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Mjamzito 
ajifungua 
darajani,
mafuriko 
yasomba 
kichanga
Na Marco Maduhu, KISHAPU

UBOVU wa barabara katika 
Kata ya Bunambiu, wilaya ya 
Kishapu mkoani Shinyanga, 
umesababisha mjamzito kuji-
fungua darajani na mtoto wake 
kusombwa na mafuriko.

Diwani wa Viti Maalum katika 
Kata hiyo, Hellen Baraza, aliyase-
ma hayo katika kikao cha Baraza 
la Madiwani la Halmashauri ya 
Wilaya ya Kishapu cha robo ya 
pili wakati akiwasilisha taarifa 
ya kata na changamoto zinazoi-
kabili.

Alisema tukio hilo lilitokea 
hivi karibuni wakati mjamzito 
huyo ambaye ni mkazi wa kata 
yake, akipelekwa kwenye kituo 
cha afya kujifungua baada ya ku-
pata uchungu.

Baraza alisema akiwa kwenye 
eneo hilo, alishuhudia mjamzito 
huyo akijifungua salama dara-
jani hapo.

Hellen alisema baada ya ku-
jifungua mtoto huyo akiwa hai 
kwa kukosa msaada, alisombwa 
na mafuriko yaliyosababishwa 
na mvua zinazoendelea kunye-
sha wilayani hapa.

Alisema jitihada za watu wal-
iokuwepo kwenye eneo hilo 
kumtafuta mtoto huyo zilifani-
kiwa lakini alikutwa akiwa ame-
shafariki.

Alisisitiza kuwa chanzo cha 
mjamzito huyo kujifungulia 
darajani hapo, mtoto kusombwa 
na mafuriko na kufariki ni  ubo-
vu wa barabara.

“Kama barabara hii isingeku-
wa mbovu, mjamzito yule an-
gewahishwa kwenye kituo cha 
afya au hospitalini na kujifungua 
mtoto wake salama,” alisema di-
wani huyo.

Akijibu malalamiko ya diwani 
huyo na wengine waliowasili-
sha kero za ubovu wa barabara 
na madaraja kwenye kata zao 
katika kikao hicho, Kaimu Me-
neja wa Wakala wa Barabara Mi-
jini na Vijijini (TARURA) wa hal-
mashauri hiyo, Hussein Shaweji, 
alisema kwa sasa wako katika 
harakati za ukarabati wa bara-
bara hizo.

Shaweji alisema katika 
utekelezaji huo, mkandarasi 
ameshaanza ujenzi wa madara-
ja, lakini kwa sasa amesitisha ku-
tokana na mvua zinazoendelea 
kunyesha.

Rais Samia Suluhu Hassan akimuapisha Doris Ntuli Kalasa kuwa Katibu Tawala wa Mkoa wa Iringa, katika Ikulu ya 
Chamwino, mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU

Na Godfrey Mushi, DODOMA

BUNGE limepitisha miswada 
mitatu ya sheria iliyokuwa iki-
pigiwa kelele na wadau mbal-
imbali nchini, huku ikiridhiwa 
kuwa Mwenyekiti na Makamu 
Mwenyekiti wa tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC) kufanyiwa 
usaili kabla ya kupelekwa kwa 
Rais kwa ajili ya uteuzi.

Sambamba na hilo, serikali 
imeridhia kuondolewa kwa 
kipengele kilichokuwa kinataka 
Mkurugenzi wa Uchaguzi wa 
NEC kuwa Katibu wa Sekretari-
eti ya Kamati ya Usaili.

Aidha, serikali imeridhia 
kifungu cha 6 (1) ambacho ki-
likuwa kinaweka mawanda na 
maudhui ya kuteua wasimam-
izi wasaidizi na wasimamizi 
wa uchaguzi, ambacho Kamati 
ya Bunge, ilipendekeza  sheria 
isiweke ulazima kwa waku-
rugenzi kusimamia uchaguzi, 
hivyo kifungu hicho kifanyiwe 
maboresho kwa kuingiza wa-
tumishi wa umma waandamizi.

Akijibu jana hoja zilizo-
wasilishwa na wabunge wali-
ochangia miswada ya Sheria 
za Uchaguzi wa Rais, Wabunge 
na Madiwani wa Mwaka 2023, 
Sheria ya Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) na Muswada 
wa Marekebisho ya Sheria za 
Vyama vya Siasa wa Mwaka 
2023,  Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, Bunge na 
Uratibu, Jenista Mhagama alise-

ma hayo yamefikiwa baada ya 
kushauriana na kamati. 

 “Baada ya kufanya consulta-
tion (kushauriana) na kamati, 
tumekubaliana na sisi kama 
serikali tumeleta proposal (pen-
dekezo) yetu. Tumefikiri  tusi-
ache wajumbe wa tume kupitia 
kwenye usaili, lakini tuwe na 
mfumo mwingine wa kupende-
keza  Mwenyekiti wa Tume na 
Makamu Mwenyekiti wa Tume, 
kwa Rais ili  kuteuliwa.

“Kamati inataka kuitumia 
kamati ya usaili na sisi tume-
kuja na opinion (maoni) ya 
kutumia viongozi wetu wakuu 
wa mihimili ya mahakama. La-
kini wote tunakubaliana kamati 
ya usaili, iwasaili wajumbe wa 
tume.

“Katiba inamtaka Rais ku-
chukua hatua za kumwondoa 
mjumbe wa tume pale ambapo 
labda atakuwa amekosea. Seri-
kali imekuja na mapendekezo 
ya kadiri itakavyoona inafaa, 
Rais anaweza kuunda kamati ya 
uchunguzi ili imshauri kabla ya 
kumwondoa mjumbe wa tume 
ya uchaguzi.

Waziri Mhagama alisema 
kuongezwa kwa wigo wa msi-
mamizi wa uchaguzi, serikali 
na kamati, wameridhiana ku-
weka cheo na sifa lakini pia 
wameamua kuchukua jina le-
nye ujumuishi.

“Kwamba mtu ambaye ana 
sifa za uandamizi, mtumishi 
mwandamizi kwenye serikali 

ana uwezo wa kufanya kazi 
hiyo vizuri. Na katika sifa hiyo, 
tunao watumishi waandamizi 
ambao wametekeleza majuku-
mu mazuri tu kwenye tume na 
mahakama; na maeneo men-
gine wana uwezo wa kufanya 
kazi hiyo,” alisema. 

Mambo mengine ambayo 
serikali iliyokubaliana na 
wabunge kutokana na kuwa na 
mjadala mzito, ni hoja ya kuun-
ganisha jina la Sheria ya Uch-
aguzi wa Rais, Wabunge, Madi-
wani na Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa, Vitongoji na Vijiji.

Katika Muswada wa Sheria ya 
Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 
Madiwani wa Mwaka 2023, Wa-
ziri Mhagama alisema utaun-
ganisha sheria mbili, ambazo 
ni Sheria Namba 343 iliyokuwa 
inatumika kwenye uchaguzi wa 
Rais, Wabunge na Madiwani na 
Sheria Namba 292 iliyokuwa 
inatumika kwenye uchaguzi wa 
serikali za mitaa.

Pamoja na mambo mengine, 
katika majibu yake, Mhagama 
alisema serikali imeamua eneo 
hilo nalo lifanyiwe kazi ya kuto-
sha. Alisema serikali imepokea 
kilio cha wabunge wanawake 
na wanaume kuhusu suala la 
jinsia na hasa unyanyasaji wa 
kijinsia.  

“Tunatakiwa kutengeneza 
mfumo wa kudumu utakaosa-
idia kudhibiti unyanyasaji wa 
kijinsia kwa wanaume na wa-
nawake na kufanya mawanda 

ya uchaguzi kuwa haki, kutoa 
fursa na kuhakikisha kwamba 
makosa yanatokana na uch-
aguzi yanayoweza kupelekea 
unyanyasaji kuendelea yaweze 
kukomeshwa,” alisema. 

Mbali na masuala ya unyan-
yasaji na ukatili wa kijinsia 
kuingizwa kwenye Sheria ya 
Uchaguzi wa Rais, Wabunge 
na Madiwani, Waziri Mhagama 
alisema serikali imeshaamua 
kuiwasilisha bungeni, sheria 
ambayo itasimamia masuala 
yote yanayohusu unyanyasaji 
wa kijinsia mahali kote nchini.

“Iwe kwenye uchaguzi, iwe 
kwenye ndoa, na kila eneo 
litakuwa na kifungu chake cha 
kusimamia jambo hili. Kazi hii 
imefika mahali pazuri. 

“Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, imeshapele-
ka muswada huo kwenye Timu 
ya Wataalam (IMTC) na sasa tu-
nasubiri waweze kuisogeza she-
ria hiyo, na Bunge lako tukufu 
utakapofika muda, tungependa 
jambo hili lifanyike kabla ya 
uchaguzi mkuu (ujao) ili kuten-
geneza mazingira hayo sawa.,” 
alibainisha. 

VYAMA VYA SIASA
Mhagama Alisema 

wameamua kuchokoza kwa 
kuja na sheria hiyo ili Ofisi ya 
Msajili wa Vyama vya Siasa, 
ianze kutizama kwa jicho la ki-
jinsia, ndani ya vyama vya siasa.

Mwenyekiti, Makamu NEC kusailiwa
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Mwili aliyedaiwa kutekwa wakutwa ufukweni Mbunge atinga na 
video ya wananchi 
kunywa maji 
machafu
Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Momba (CCM), Condester Si-
chalwe ametinga na video fupi (clip) bungeni 
inayoonesha namna baadhi ya wananchi jim-
boni kwake wanavyotaabika kupata maji safi 
na salama na kulazimika kuchota maji macha-
fu.

Hali hiyo ilijitokeza jana bungeni wakati 
mbunge huyo akiuliza maswali ya nyongeza.

Mbunge huyo alisema: “Kwa masikitiko 
makubwa niseme Wizara ya Maji Momba im-
epinga kauli ya Rais ya kumtua mwanamke 
ndoo kichwani, leo nimekuja na clip (video) 
naomba uletewe mbele hapo Spika uone kama 
maji haya wana Momba wanatumia binadamu 
wa kawaida anafaa kutumia haya maji.”

“Mwezi wa sita Spika uliniruhusu kuomba 
mwongozo kwa Wizara ya Maji na kuahidi 
kuchimba visima vya dharura hadi leo hakuna 
hata tone la maji, mradi ambao wizara inase-
ma wa Sh.bilioni 9.5, mwaka jana Aprili walin-
iondoa bungeni kwenda kukabidhi mradi kwa 
mkandarasi na wakaahidi kufikia mwaka huu 
Juni mradi utakuwa umekamilika, leo tunavy-
oongea wiki moja iliyopita ndiyo tumepatiwa 
Sh.milioni 500 kati ya Sh.bilioni 9.5 na leo 
mbele ya Bunge Wizara ya Maji inasema utaka-
milika Desemba,”alisema.

Alisema kauli hiyo ya Wizara ya Maji akienda 
kuwaambia wananchi anaonekana tapeli.

“Kati yangu na Wizara ya Maji kina nani ni 
waongo ninaomba Spika uangalie uwe sha-
hidi na ikikupendeza ioneshe video hii kwa 
wabunge ili Rais aone Watanzania waliomcha-
gua na mimi mbunge mwanamke,”alisema.

Kutokana na ombi hilo, Spika wa Bunge, 
Dk.Tulia Ackson alimuagiza msaidizi wake 
kumpatia video hiyo ili aangalie na kumtaka 
Waziri wa Maji, Jumaa Aweso kuzungumzia 
suala hilo. Akizungumzia suala hilo, Waziri 
Aweso alisema katika mkutano wa Bunge wali-
ipata hoja ya mbunge huyo na walifika jim-
boni kuona hali iliyopo na kwa dharura alitoa 
Sh.bilioni moja ili kutatua hali hiyo.

“Niwaombe wabunge wakati mwingine 
tunaweza kukatisha tamaa watendaji lakini 
kazi inafanyika na sisi kama wizara ipo miradi 
ya kimkakati ya kuhakikisha tunasaidia Jimbo 
la Momba na sisi hatutakuwa kikwazo kwa wa-
nanchi kupata huduma ya maji safi na salama 
katika kumtua mama ndoo kichwani,”alisema.

Kutokana na maelezo hayo, Spika Tulia alise-
ma: “Wabunge mtakumbuka zilitajwa takwimu 
kuhusu maji Momba akasimama mbunge 
akasema takwimu hizo kwake yeye hazina 
uhalisia na akasimama tena katika Bunge la 
Bajeti maelezo yakatoka vikachimbwe visima 
vya dharura kwa kuwa magari yamenunuliwa, 
yakatoka majibu tena hapa alishatoa Sh.bilioni 
moja yaani ni ya kuongezea kwenye ile 
Sh.milioni 500 iliyokuwa imetolewa utekeleza-
ji uendelee.” 

“Hali ya hao wananchi kwenye video nili-
yokuletea sio ya kukubalika na kwa hiyo maana 
yake kwenye ardhi hiyo yapo maji ikienda gari 
kuchimba wakati miradi mikubwa ikiendelea 
wachimbiwe hivyo visima,” alisema.

Hivyo aliiagiza Wizara ya Maji ihakikishe 
gari la kuchimba kisima linakwenda jimboni 
humo kutatua adha ya maji iliyopo wakati wa-
naendelea na utafiti.

Na Halfan Chusi

MWILI wa mkazi wa Magomeni, 
Dar es Salaam, Mohamed Ameir (35), 
anayedaiwa kutekwa hivi karibuni na 
watu wasiojulikana, umekutwa kwe-
nye ufukwe wa bahari eneo la Kigam-
boni. 

Kutokana na tukio hilo, Jeshi la Polisi 
Kanda Maalumu ya Dar es Salaam lina-
washikilia watu wawili kwa tuhuma za 
mauaji ya mtu huyo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana na Kamanda wa Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi (SACP) Jumanne Mu-
liro, ilieleza kuwa awali jeshi lilipokea 
taarifa ya kutoonekana kwa mtu huyo 

Januari 28, mwaka huu.
Kamanda Muliro alisema ndugu wa 

marehemu walikuwa wanadai ndugu 
yao alikuwa ametekwa  na watu wal-
iokuwa wanataka kupewa Sh. milioni 
tatu ili kumwachia.

Taarifa hiyo ilisema Jeshi la Polisi 
bado linaendelea na upelelezi na ma-
hojiano ya kina dhidi ya watuhumiwa 
waliokamatwa na jitihada zinafanyika 
ili kuwatia mbaroni wengine wali-
oshukiwa kuhusika na mauaji hayo.

Hivi karibuni kumekuwa yakiripoti-
wa matukio ya watu kupotea katika 
mazingira ya kutatanisha, huku ndugu 
wa jamaa hao wakitoa taarifa katika 
vituo mbalimbali vya polisi.

Vilevile, kumekuwapo na matukio 

ya watu kudaiwa kutekwa na watu wa-
siojulikana na baadaye kupatikana.

Oktoba 10, 2018 mfanyabiashara 
na muwekezaji wa Klabu ya Simba, 
Mohamed Dewji aliwahi kutekwa na 
watu wasiojulikana na kisha baadaye 
akapatikana.

Vilevile msanii wa nyimbo za kizazi 
kipya, Roma Mkatoliki, alitekwa April 
7, 2017 na watu wasiojulikana kisha 
baadaye akapatikana.  

Pia mmiliki wa mabasi ya Super 
Sami, Samson Josiah, alitekwa na watu 
wasiojulikana na baadaye mwili wake 
ulikutwa ukiwa umetelekezwa katika 
Mto Rubana unaotenganisha Wilaya 
za Busega mkoani Simiyu na Bunda 
mkoani Mara. 

Mbaroni madai kupandisha bei sukari
Na Stevie Chindiye, TUNDURU

WAFANYABIASHARA 28 wilayani 
Tunduru mkoani Ruvuma wanashi-
kiliwa na Jeshi la Polisi kwa tuhuma za 
kuuza sukari kwa bei ya juu.

Akizungumza jana na waandishi 
wa habari kuhusu tukio hilo, Mkuu 
wa Wilaya ya Tunduru, Julius Mtatiro, 
alisema wafanyabiashara hao wame-
kamatwa baada ya kufanyika kwa 
msako siku chache tangu serikali 
ilipotoa mwongozo wa bei ya bidhaa 
hiyo nchini.

Mtatiro alisema wafanyabiashara 
hao walikamatwa baada ya kuripoti-
wa na wananchi wakiuza zaidi ya bei 
elekezi.

“Baada ya tukio hilo wafanyabi-
ashara hao  wamechukuliwa kwenda 
kutoa maelezo polisi na baadaye 
kuachiwa kwa dhamana,” alisema.

Mtatiro alisema hatua hiyo imefiki-

wa baada ya kutoa mawasiliano kwa 
wananchi na kuwataka watoe taarifa 
kwa mamlaka pale wanapobaini wau-
zaji wanaokiuka bei elekezi.

Aidha, aliwataka wafanyabiashara 
wote wanaouza sukari kuweka vibao 
vinavyoonesha bei halali kulingana 
na maelekezo ya bei zikizotolewa na 
serikali.

Tangu serikali itangaze bei elekezi 
ya sukari nchini, wadau wengi wame-
kuwa wakilalamika kuwa agizo hilo 
halifuatwi na hivyo kutoa wito kwa 
mamlaka kuchukua hatua

Wakizungumzia tukio hilo, baadhi 
ya wafanyabiashara wamelalamikia 
operesheni hiyo wakisema haiwa-
tendei haki kwa kuwa wanauza bid-
haa hiyo kulingana na bei wanay-
onunulia  na wakiuza kwa bei elekezi 
watapata hasara.

“Sisi tulinunua bidhaa hiyo kwa bei 
zilizokuwa sokoni wakati huo. Sasa  

tunaambiwa tuuze kwa bei elekezi 
ambayo haitulipi,” alisema mmoja wa 
wafanyabiashara ambaye hakutaka 
kutaja jina lake.

Mfanyabiashara mwingine aliye-
jitambulisha kwa jina la Benjamin, 
alisema sukari wanayouza walinunua 
kwa Sh. 3, 600 kwa kilo kwenye madu-
ka ya jumla, hivyo ni lazima wauze bei 
nzuri ili wapate faida.

Walisema kilichotakiwa ni serikali 
kwanza wawadhibiti wafanyabiashara 
wakubwa wanaouza kwa bei ya jumla.

Nao baadhi ya wananchi waliomba 
serikali kufanya mapitio ya bidhaa 
zote kwani zimekuwa zikipanda bei 
kiholela ikiwa ni pamoja na gharama 
za usafiri ambazo hupandishwa kwa 
kisingizio cha kupanda kwa nishati ya 
mafuta.

Walisema lakini bei ya bidhaa hizo 
hazishuki pindi serikali ikitangaza 
kushuka kwa bei za mafuta.

Wakazi wa kijiji cha Nguruma, wilayani Arumeru, mkoani Arusha, wakiangalia baadhi ya mizoga ya kon-
doo wanaodaiwa kuuawa na mnyama anayedhaniwa kuwa ni Chui, kijijini hapo mapema wiki hii. PICHA: 
GETRUDE MPEZYA
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Walia na 
uhaba wa 
maji mwezi 
mzima 

Hatima mama nyama ya swala Februari 16
Na Francis Godwin, IRINGA

HUKUMU ya rufani ya 
mjane, Maria Ngoda, mkazi 
wa Isakalilo manispaa ya Ir-
inga, aliyehukumiwa kifungo 
cha miaka 22 jela kwa kosa 
la kukutwa na vipande viwili 
vya nyama ya swala,  itatolewa 
Februari 16, mwaka huu.

Jaji Mfawidhi wa Mahakama 
Kuu Kanda ya Iringa, Elvin Mg-
eta, alisema hukumu hiyo ita-
tolewa saa 5:00 asubuhi baada 
ya kusikiliza pande zote mbili 
za mkata rufani na Jamhuri.

Kesi hiyo ilisikilizwa jana ka-
tika Mahakama Kuu mkoani Ir-
inga kwa upande wa mawakili 
wa mkata rufani   kuwasilisha 
hoja zao.

Katika rufani hiyo inayo-
simamiwa na Jumuiya ya 

Wanawake Tanzania (UWT), 
upande wa Jamhuri uliwasili-
sha hoja zake ukisisitiza hu-
kumu iliyotolewa awali ilikuwa 
sahihi.

Katika hukumu hiyo, 
Hakimu Mkazi wa Mahakama 
ya Wilaya Iringa, Said Mkasiwe, 
alimhukumu Ngoda kifungo 
hicho   baada ya kumtia ha-
tiani.

Upande  wa Jamhuri ulidai 
kuwa mkata rufani alikuwa na 
uelewa, hivyo hakuonyesha 
kuhitaji uwakilishi wa kisheria 
mahakamani.

Hata hivyo, hoja hiyo ilip-
ingwa na mawakili wa mrufani 
kuwa suala la uwakilishi wa 
kisheria mahakamani ni haki 
ya msingi lakini pia kwa saba-
bu Ngoda hakuwa na uwezo, 
Hakimu alipaswa kumsaidia 

katika kumwombea msaada 
wa kisheria

Pia upande wa Jamhuri ulid-
ai mkata rufani wakati anatoa 
utetezi wake, alikiri kukamat-
wa na nyama hoja ambayo il-
ipingwa na upande wa wakata 
rufani kwamba  hakutaja ny-
ama ya nini na inaweza kuwa 
ya ng’ombe au vinginevyo.

Aidha, hoja nyingine ili-
yoibuliwa ni ya suala la mtaala-
mu wa kutambua kama nyama 
ilikuwa ya  swala au la, jambo 
ambalo wajibu rufani walidai 
aliyebaini nyama hiyo kuwa ni 
swala ana uzoefu wa kutosha 
wa utambuzi.

Hata hivyo, upande wa 
mkata rufani uliwasilisha hoja 
kwamba ndoo iliyokuwa ime-
hifadhia nyama haikufikishwa 
mahakamani kama sehemu ya 

Ushahidi, hoja ambayo upande 
wa Jamhuri ulipinga wakidai 
haina mashiko.

Kuhusiana na hoja ya Ngoda 
kuulizwa ikiwa anajua kusoma 
na kuandika ili apewe fursa ya 
kuandika maelezo yake baada 
ya kukamatwa kwa mujibu wa 
sheria, ilipingwa na upande 
wa Jamhuri kwa madai kuwa 
kitendo cha kutia saini kilio-
nyesha alishirikishwa.

Akizungumza nje ya Ma-
hakama, Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mawakili Tang-
anyika (TLS) Mkoa wa Iringa, 
Moses Ambindwile, alisema   
mwenendo wa kesi umekuwa 
mzuri na pande zote zimesiki-
lizwa kwa haki,  hivyo  wanas-
ubiri uamuzi   wa Mahakama   
Kuu kwa   tarehe iliyopangwa 
ya  hukumu.

 Na Beatrice Moses 

WAKAZI wa mitaa ya Saranga na 
Ukombozi, Ubungo mkoani Dar 
es Salaam wamelalamika kukosa 
huduma ya maji kwa takribani 
mwezi mmoja.

Wamesema hali hiyo inatishia 
usalama wa afya zao, hasa  kuto-
kana na kuzuka kwa ugonjwa wa 
kipindupindu katika baadhi ya 
maeneo.

Akizungumza na Nipashe, mmo-
ja wa wakazi wa mtaa wa Ukombo-
zi, Hellen Shirima, alisema inawa-
pa wakati mgumu kwa kuwa kila 
wanapofuatilia katika Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam (DAWASA) wanapewa 
majibu kwamba wanashughulikia 
tatizo.

“Sisi tupo chini ya DAWASA 
Kinyerezi Saranga kila tunapo-
fuatilia kwa wahusika kuwa maji 
hayatoki majibu tunayopewa sub-
irini tunafanyia kazi. Sasa ni mwezi 
unakatika maji hayatoki, tunacho-
ta kwenye visima vya watu waliok-
inga ya mvua,” alisema Shirima.

Baadhi ya wananchi wengine 
wameeleza kuwa kuna taarifa za 
kuwapo kwa ugonjwa wa kipin-
dupindu, hivyo wanapata hofu 
kwa kuwa maji safi na salama yan-
ahitajika katika kudhibiti kusam-
baa kwa ugonjwa huo.

Walisema kwa sasa wanatumia 
maji ya visima ambapo wakati 
huu mvua inaponyesha kuna watu 
hutiririsha maji  kutoka kwenye 
chemba za vyoo.  

Mmoja wa wakazi hao, Apoli-
nary Mramba, alisema katika Mtaa 
wa Mpalula Msikitini wamekumb-
wa na tatizo la kukosa maji baada 
ya kuhamishiwa DAWASA Kiny-
erezi kutoka Kimara.

“Tulilalamika hadi kumshiriki-
sha Mkuu wa Wilaya ya Ubungo 
kuhusu suala letu, alilifanyia kazi 
tukawa tunapata maji japo kwa 
mgawo wa siku ya Jumanne na Al-
hamis, lakini sasa ni zaidi ya wiki 
tatu hatuna maji hali ni mbaya,” 
alisema.

Mramba alisema kuwa jambo 
linalowaondolea matumaini ni 
kutopata majibu kutoka kwa wa-
husika ambao baadhi yao wapo 
pamoja katika mtandao wa What-
sapp, wanawasilisha malalamiko 
yao lakini hawapewi majibu ya 
kueleweka.

Nipashe lilimtafuta Kaimu Mkuu 
wa Kitengo cha Mawasiliano DA-
WASA, Evalasting Lyaro, kuhusu 
suala hilo ambaye alisema kuli-
kuwa na matengenezo ya bomba.  

Lyaro alisema: “Kuna matengen-
ezo ya bomba kubwa lilizolewa na 
maji, likatengenezwa na kukami-
lika juzi, kwa hiyo watapata maji 
kupitia mgawo wa Kinyerezi”.

Mkuu wa 
Wilaya 
ya Kinon-
doni, Saad 
Mtambule 
(wa tatu 
kulia), 
akisimamia 
operesheni 
ya kuondoa 
mabango 
yaliyowek-
wa  kiny-
ume na 
utaratibu 
katika eneo 
la  Moroc-
co, man-
ispaa ya 
Kinondoni, 
Dar es Sa-
laam jana. 
PICHA: 
JENIFER 
GILLA 

Magari ‘mkweche’ marufuku stendi ya Mwenge
Na Gwamaka Alipipi

WAKATI wakazi wa Mkoa 
wa Dar es Salaam wakisubiri 
kufunguliwa kwa Stendi ya   
Mabasi Mwenge, uongozi wa 
Wilaya ya Kinondoni umese-
ma haitaruhusu magari mabo-
vu kuingia katika kituo hicho.

Akizungumza na kituo cha 
Radio One, Mkuu wa Wilaya 
ya Kinondoni, Saad Mtambule, 
alisema kituo hicho kitaka-
poanza kitaruhusu kuingia 
kwa magari yaliyosajiliwa na 
yenye ubora uliothibitishwa na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri 
Ardhini (LATRA)

“Kwa hiyo tutaruhusu 
magari yaliyosajiliwa kuin-
gia katika kituo hicho, hatu-

taruhusu gari lolote liingie, 
magari ambayo ni bora na 
yenye uimara, na ni utaratibu 
wa kawaida hata Jeshi la Polisi 
Kikosi cha Usalama Barabarani 
wanasimamia,” alisema

Alisema uongozi wa wilaya 
ya Kinondoni unatamani kuwe 
na magari mazuri yanayoingia 
katika stendi hiyo, si gari lin-
aiongia pale linaanza kumwa-
ga mafuta bali liwe vizuri.

“Tutasimamia ubora wa 
majengo, biashara na huduma 
zingine zitakazohitajika. Gari 
ambalo halitakuwa na sifa hizo 
yanyooshe tu yaelekee kwing-
ineko yasiingie katika kituo hi-
cho,” alisema.

Alisema uongozi unahitaji 
gari liwe bora na liwe na sifa ya 

kuwa barabarani sambamba 
na madereva na makondakta 
wawe wasafi katika mavazi na 
lugha.

“Gari tutalikagua, dereva 
wake yukoje au kondakta wake 
yukoje kwa sababu kile kituo ni 
kikubwa na kinapokea wageni 
kutoka sehemu mbalimbali. 
Hatutaki  kumuona kondakta 
amevaa suruali iliyochanika au 
amevaa ovyo au tumuone ana-
toa lugha ya matusi,” alisema.

Alisema uwezo wa kituo hi-
cho ni kuchukua daladala 200 
kwa wakati mmoja na kwamba 
magari binafsi yataruhusiwa 
kuingia lakini yatachangia kia-
si cha fedha.

Mtambule alisema gharama 
zilizotumika kujenga kituo hi-

cho ni Sh. bilioni mbili, hivyo 
serikali inatamani kuona 
gharama hizo zinarudi na faida 
kupatikana.

“Tunataka kile kituo kilete 
faida na ajira, hatutaki tu-
kute mashimo na mabwawa 
ya maji, ni lazima tuitunze,” 
alisema.

Kuhusu gharama za ku-
pangisha, Mtambule alisema 
ni Sh.29,000 kwa  mita ya 
mraba kwa vyumba cha chini, 
Sh.15,000 kwa kwa vyumba 
vya juu.

Alisema tangu kukamilisha 
kwa vyumba vya biashara 
maombi ya kupangisha yali-
fika zaidi ya 7,000 na hivi sasa 
vyumba vyote vimeshachuku-
liwa na wafanyabiashara.
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Mkakati nishati safi kupikia waiva
Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Waziri wa   Nishati, Judith 
Kapinga, amesema serikali inakamili-
sha uandaaji wa Mkakati wa Taifa wa 
Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia ili 
kuhakikisha asilimia 80 ya Watanzania 
wanatumia nishati safi ifikapo mwaka 
2033.

Kapinga alisema hayo jana bungeni 
jijini Dodoma wakati akijibu swali la 
Jacqueline  Msongozi (Viti Maalum) ali-
yetaka kufahamu mpango wa serikali 
wa kuweka ruzuku kwenye nishati ya 
gesi ili wananchi kumudu kununua.

“Serikali inaendelea kuchukua hat-
ua mbalimbali kutatua vikwazo  vina-
vyokwamisha matumizi ya nishati safi 
ya kupikia ili kupunguza gharama  za 
upatikanaji wa nishati safi, vifaa na ma-
jiko sanifu ya kupikia,” alisema.  

Naibu Waziri alisema ajenda ya ni-
shati safi ya kupikia ni ya Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan  na hilo lilitiliwa 
mkazo katika Mkutano wa 28 wa Nchi 
Wanachama   wa Umoja wa Mataifa 
wa Mabadiliko ya Tabianchi (COP 28) 
Dubai.

Alisema katika mkutano huo, Rais 
Samia alizindua mkakati wa nishati 
safi ya kupikia kwa wanawake Afrika, 
hivyo Wizara ya Nishati inalibeba suala 
hilo kwa uzito mkubwa.

Kuhusu ruzuku kwa mitungi ya gesi 

ili kupunguza gharama ya mitungi 
hiyo, Naibu Waziri alisema tayari kuna 
programu na miradi mbalimbali inay-
oendelea akitolea mfano programu ya 
ushirikiano na Umoja wa Ulaya (EU). 

Katika program hiyo, alisema 
mawakala wanawezeshwa kifedha 
ili kupunguza bei ya mitungi ya gesi 
kwa watu wanaonunua kwa mara ya 
kwanza na kwamba serikali itaende-
lea kubuni miradi na kutafuta fedha 
ili wananchi wapate gesi kwa gharama 
nafuu.

Naibu Waziri aliongeza kuwa serikali 
kwa kushirikiana na wadau mbalimba-
li imekuwa ikibuni na kutekeleza sera 
na mikakati yenye lengo la kuhamasi-
sha matumizi ya nishati safi ya kupikia 
pamoja na utunzaji wa mazingira. 

Pia alisema serikali kupitia Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA) imeanza mra-
di wa kusambaza nishati safi ya kupikia 
kwenye taasisi mbalimbali zikiwamo 
magereza, kambi za jeshi, shule za 
msingi na sekondari na kwamba kazi 
hiyo ni endelevu kwa kuwa serikali 
inaendelea kutafuta fedha ili kuzifikia 
taasisi nyingi zaidi.

Kapinga alisema jitihada ni 
utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Nishati 
ya Mwaka 2015 inayoielekeza serikali 
kuchukua hatua madhubuti za kufani-
kisha matumizi ya nishati na vifaa sa-
hihi vya kupikia. 

Naibu Waziri wa Nishati, Judith Kapinga akijibu maswali mbalimbali ya Wabunge 
wakati wa kipindi cha maswali na majibu katika kikao cha 4, mkutano wa 14, 
jijini Dodoma jana. PICHA: WN

Kamati yaagiza 
viwanda vya sukari 
kupunguza makali

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

KAMATI ya Kudumu ya Bunge, Vi-
wanda, Biashara, Kilimo na Mifugo, im-
eagiza kiwanda cha sukari cha Mkulazi 
na kiwanda cha sukari cha Mtibwa vili-
vyopo mkoani Morogoro, kuhakikisha 
vinavuna miwa, kuzalisha sukari kwa 
lengo la kuwapunguzia makali ya bei 
wananchi.

Imesema inatambua kuwepo kwa 
tatizo la kujaa kwa maji kwenye 
mashamba ya viwanda hivyo kuliko-
sababishwa na kunyesha kwa mvua 
nyingi.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Deo 
Mwanyika, alitoa maagizo hayo na 
kusema ni kweli viwanda hivyo 
vimeshindwa kuzalisha sukari kwa 
sababu ya maji yaliyotokana na mvua 
zinazoendelea kunyesha kujaa kwenye 
mashamba, hivyo miwa kushindwa ku-
vunwa.

“Tumetembelea mashamba na 
tumeona mvua zimezidi zaidi ya milim-
ita 720  kutoka kwenye milimita 200, 
tumeona namna ilivyo ni vigumu  ku-
kata miwa na magari kuingia shamba-
ni kusomba miwa,” alisema Mwanyika.

Kamati hiyo ilifanya ziara hiyo 
kwa lengo la  kuangalia na kujiri-
dhisha  changamoto zilizochangia ku-
wepo kwa upungufu na kupanda kwa 

bei ya sukari hapa nchini.
Mwanyika alisema kutokana na 

changamoto iliyopo ya upungufu wa 
sukari na kusababisha bei kupanda ni 
muhimu  viwanda hivyo wakatumia 
njia mbadala ya kuhakikisha miwa ili-
yopo      shambani inavunwa na kupele-
kwa        kiwandani kwa ajili ya uzal-
ishaji.

Mtendaji Mkuu wa Kampuni Hodhi 
ya  Mkulazi, Selestine Some, alisema 
wataanza kuuza sukari wiki ijayo ili ku-
punguza makali ya bidhaa hiyo.

Some alisema kutokana na mahitaji 
makubwa ya sukari nchini na kusaba-
bisha bei ya sukari kuwa juu kwa kuan-
zia wataingiza sokoni tani 500.

Alisema kiwanda hicho kinauwezo 
wa kuzalisha tani 50, 000 kwa mwa-
ka kilipanga kuingiza sukari ya awali 
sokoni tani 21,000 lakini kutokana na 
changanoto ya hali ya hewa na mvua 
mpaka sasa kimezalisha tani 500.

Alisema changanoto hiyo ya hali ya 
hewa imesababisha kushindwa kuvun-
wa kutokana magari kushindwa kufika 
shambani.

Naibu Waziri wa Kilimo, David Silinde 
alisema serikali inatambua  tatizo la 
upungufu wa sukari uliochangiwa na 
hali ya hewa na mvua zinazoendelea 
kunyesha na kusababisha viwanda vya 
sukari kusimamisha uzalishaji.
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MAONI & UCHAMBUZI

TIMU ya Soka ya Taifa ya wasichana wa umri chini ya miaka 17 
maarufu Serengeti Girls inatarajia kuteremka ugenini Zambia leo 
kuvaana na wenyeji katika mechi ya kwanza ya kusaka tiketi ya kush-
iriki Fainali zijazo za Kombe la Dunia (U-17).

Serengeti Girls itawakaribisha Wazambia hao katika mchezo wa 
marudiano utakaochezwa Jumamosi ijayo kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam.

Kikosi hicho kinashuka kikiwa chini ya Hilda Masanche anayes-
hirikiana na Mohamed Mrisho pamoja na Juma Kaseja, baada ya 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), kufanya mabadiliko katika benchi 
la ufundi, limemtoa aliyekuwa Kocha Mkuu, Bakari Shime, kupun-
guziwa majukumu.

Timu hiyo inaundwa na idadi kubwa ya nyota walioshiriki 
mashindano ya vijana wa umri chini ya miaka 15 ya Afrika Mashariki 
na Kati (CECAFA U-15), yaliyofanyika mwaka jana na baadaye kuibuka 
mabingwa wa michuano hiyo Afrika, wakitwaa taji hilo Afrika Kusini.

Ni kikosi kinachokwenda kupeperusha bendera ya Tanzania 
kikiwa na nyota ambao wamepata mazoezi kupitia michezo hiyo 
ya kimataifa ya CECAFA, hivyo tunatarajia watapambana kusaka 
matokeo chanya katika mechi hiyo ya kwanza na kurahisisha kazi 
kuelekea mchezo wa marudiano.

Katika kuhakikisha Serengeti Girls inafikia malengo yake, kuanzia 
wachezaji na benchi la ufundi wanatakiwa kuingia katika mashinda-
no ya mwaka huu wakiwa na nguvu na mipango mipya, kutoingia 
uwanjani na historia ya kilichofanyika katika michuano iliyopita.

Tunawakumbusha kufahamu mashindano yale ambayo Serengeti 
Girls ilifanikiwa kushiriki nchini India na kutolewa katika hatua ya 
robo fainali yalimalizika, sasa tunaanza ukurasa mpya.

Wachezaji na benchi la ufundi linatakiwa kujipanga na kuwa-
heshimu wapinzani ili kuhakikisha tunaanza kwa kupata matokeo 
chanya, wasiingie uwanjani wakiamini wao ni bora kwa sababu wali-
fanya vyema katika michuano iliyotangulia, wakumbuke Zambia ni 
moja ya nchi zenye wachezaji wenye vipaji kutoka Ukanda wa Afrika 
ya Kusini, hivyo hawatakuwa legelege.

Serengeti Girls inatakiwa kuichukulia mechi ya leo kama fainali, 
kuhakikisha inamaliza kazi ugenini na kujiweka katika nafasi nzuri 
ya kusonga mbele itakapowakaribisha wapinzani wao hapa nyum-
bani.

Wawakilishi wetu wanatakiwa kuongeza umakini na kutobweteka 
katika dakika 90 za ugenini na dakika nyingine kama hizo zilizobakia 
watakazokuwa nyumbani, mpira ni mchezo wa makosa, utulivu na 
umakini ndio jambo kubwa litakalowasaidia kupata matokeo mazuri 
na hatimaye kusonga mbele.

Mbali na kuwakumbusha kujituma wakati wote, tunapenda ku-
watakiwa mchezo mwema Serengeti Girls ambayo pia inaundwa na 
nyota wa Twiga Stars yenye kibarua cha kwenda kushiriki Fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wanawake (WAFCON 2024), zitaka-
zochezwa Juni, mwaka huu huko Morocco.

Ili kufikia malengo, huu ndio wakati mzuri kwa taasisi na makampu-
ni mbalimbali kujitokeza kuidhamini na kuipatia misaada Serengeti 
Girls, hongera kwa TECNO ambayo jana ilikabidhi jozi za viatu seti 
300 kwa ajili ya kikosi hicho, udhamini wa aina yoyote huwaongezea 
nguvu wachezaji na kujiona wana ‘deni’ kwa Watanzania.

Tunaamini mashabiki na wadau wengine wa soka pia wataungana 
na TFF pamoja na serikali kujitokeza kuishangilia timu hiyo itaka-
powaalika Wazambia, kwa sababu uwepo wao kwa wingi uwanjani 
hukamilika namba ya mchezaji wa 12.

Tunapenda pia kuitakia mchezo mwema Timu ya Soka ya Taifa 
ya Futsal ambayo leo inateremka ugenini kwenye Uwanja wa Wind-
hoek Showground nchini Namibia kukutana na wenyeji huku maru-
diano yakifanyika hapa nyumbani baada ya wiki moja.

Wachambuzi msigeuke watabiri,
 mchezaji hapimwi mchezo mmoja

 Muungwana Lazima Nilonge

Kila la heri Serengeti Girls
katika michuano ya dunia
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HIVI karibuni kumezuka  
tabia ya baadhi ya wacham-
buzi kujigeuza wao ni wata-
biri.

Mtabiri ni yule anayeta-
biri kitu ambacho kitatokea 
huko mbele, kiwe kizuri au 
kibaya.

Anaweza kutabiri mtu 
fulani ambaye ni maarufu 
atafanya hivi, au katika nchi 
fulani kutatokea mafuriko, 
moto, neema ya chakula, 
nzige au vingine vinavyofa-
nana na hivyo.

Kifupi hutabiri amani, ma-
janga na neema kwa nchi, 
lakini hutabiri watu pia na 
nini kitawatokea. Kuna wa-
naotabiri mpaka vifo vya 
mastaa au viongozi wakub-
wa.

Sitaki kwenda huko sana, 
lakini nilitaka kwanza watu 
wafahamu mtabiri ni mtu 
wa aina gani.

Mchambuzi wa michezo 
au soka yeye huchambua 
kitu ambacho kimesha-
tokea na anakiangalia kuto-
kana na mawazo, mtazamo 
kwa jinsi alivyokiona. Na 
siyo kila mmoja anaweza 
kuchambua chochote.

Tukija kwenye michezo 
sasa, hasa mpira wa miguu, 
kuna wachambuzi wengi 
wazuri na wakifanya hivyo 
utapenda na wakati mwing-
ine kufanya mchezo wa 
mpira wa miguu upendwe.

Kusema kweli huenda 
kwa sasa Tanzania kuna 
mashabiki wengi sana wa 
mpira wa miguu kuliko 
nchini nyingi za Afrika.

Ni tofauti na miaka ya 
1980 hadi 1990, ambapo 
mpira wa miguu ulionekana 
ni mchezo unaopendwa na 
wa watu fulani hivi, wababe, 
wahuni na wasiokuwa na 
kazi ya kufanya.

Hata ukienda uwan-
jani unakutaka na watu 
wale wale tu. Ukibahatika 
kuonyeshwa kwenye tel-
evisheni na watu wachache 
tu wanaonekana kutazama.

Kwa sasa mpira wa miguu 

umekuwa ni kama mch-
ezo wa watu wote, rika zote, 
wazee, vijana watoto, tena 
wanaume na wanawake. 
Majumbani utakuwa hata 
akinamama wanaangalia 
soka kama wanavyoangalia 
tamthilia, kwenye vibanda 
umiza, unatazamwa na 
mabishano ya hali ya juu. 
Uwanjani unakutana na 
sura tofauti, wake kwa 
waume na watoto wao pia. 
Mpira sasa umekuwa kama 
mtoko wa familia.

Hii yote, pamoja na mam-
bo mengine, lakini wacham-
buzi wamechagia zaidi mch-
ezo huu kupendwa sana.

Hata hivyo siku za kar-
ibuni kumezuka baadhi ya 
wachezaji ambao kazi yao 
si kuchambua ila ni utabiri.

Mchambuzi anamponda 
mchezaji waziwazi na kum-
hukumu kwa mechi moja 
tu.

Mfano mdogo, dirisha la 
usajili limefungwa Januari 
15, mwaka huu na kila timu 
imesajili wachezaji ambao 
inaona watawafaa kuongeza 
nguvu kwenye kikosi chao.

Wengine wamecheza 
mechi moja tu, mbili, wen-
gine hawajacheza kabisa. 
Lakini wanatokea baadhi 
ya wachambuzi wanasema 
kabisa kuwa ni wachezaji 
wasio na viwango.

Cha ajabu wachezaji wa-
naohukumiwa wanatoka 
kwenye klabu zingine kub-
wa Afrika. Wapo wachezaji 
ambao walikuwa wana-
zichezea klabu za humu 
huku ndani na wamesa-
jiliwa na klabu zingine, kila 
mmoja akijua uwezo wao.

Lakini kwa sababu ame-
ingia katika klabu nyingine, 
anaonekana eti hamna kitu.

Mimi nadhani kwa sasa 
wachezaji waliosajiliwa kip-
indi hiki cha dirisha dogo 
la usajili wanaweza kuhu-
kumiwa mwishoni mwa 
msimu.

Hapa sasa unakuwa si 
utabiri bali ni rekodi, tak-

wimu na tathmini ndiyo ita-
kayokuwa imefanya kazi na 
si kudhani.

Mechi moja, mbili au tatu 
haiwezi kuwa ya kumhuku-
mu mchezaji aliye kwenye 
kikosi kipya ambapo anahi-
taji muda wa kuzoea mazin-
gira, kuzoeana na wenzake, 
pamoja na mfumo wa timu.

Na hata kama ni mechi 
moja, mchambuzi ana-
chotakiwa kufanya ni ku-
chambua zile dakika 90 
alizocheza ni kitu gani ali-
chokifanya tu na si baada 
ya hapo kusema huyu ni 
kiboko sana au hamna kitu.

Wapo wachezaji wengi 
waliokuja nchini waka-
pondwa kwa kuangalia 
kwa mechi chache, lakini 
baadaye wakawaumbua.

Hata Emmanuel Okwi 
na Clatous Chama walipo-
jiunga na Simba kwa mis-
imu tofauti walikuja kama 
wachezaji wa kawaida tu na 
usajili wao wala haukuwa 
wa kutikisa vyombo vya 
habari na hata michezo yao 
ya mwanzo haikuwa ya ku-
vutia. Lakini lao sina haja ya 
kuongeza kitu walichokifan-
ya ndani ya klabu ya Simba 
kiasi cha kuacha alama isi-
yofutika hadi leo.

Fiston Mayele alijiunga 
Yanga ukionekana ni usajili 
wa kawaida dhidi ya Heriti-
er Makambo ambaye aliku-
wa anarejea tena, na kabla 
ya hapo aliacha jina kubwa. 
Hata mechi za kwanza al-
izocheza Mayele alionekana 
hana lolote ni mchezaji 
mjanja mjanja tu, lakini leo 
hii kila mmoja anamtambu-
lia ni nani.

Narudi kule kule kuwaom-
ba wachambuzi kuwa wajik-
ite zaidi katika kuchambua 
mechi, na mchezaji mmoja 
mmoja alichokifanya kwa 
mechi husika, siyo baada 
ya hapo kuweka mtazamo 
wake wa mbele ambapo 
sasa inakuwa na mapenzi 
ya mchambuzi badala ya 
uhalisia.

Na Adam 
Fungamwango
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Wakwama 
kwenda 
shuleni kisa 
mvua 
Na Mwandishi Wetu 

MAKAMU Mkuu wa Chuo 
Kikuu Mzumbe, Prof. William 
Mwegoha, amesema utafiti 
mbalimbali unaofanywa na 
wanataaluma wa chuo hicho 
umelenga kuwainua vijana 
wa Kitanzania kwa kuwapa-
tia mitaji kupitia uchangiaji 
wa umati.

Prof. Mwegoha alisema 
hayo juzi  wakati wa uzindu-
zi wa kongamano la kimataifa 
linalofadhiliwa na serikali ya 
Denmark kupitia mpango wa 
kutumia michango ya umati 
kuwezesha wajasiriamali wa-
dogo nchini (C4YET ) lililo-
fanyika jijini Arusha.

Alisema utafiti huo katika 
masuala mbalimbali unalen-
ga kuangalia mbinu mbalim-
bali, faida kwa mlengwa na 
mchangiaji   ili kuwainua vi-
jana na wajasiriamali wadogo 
kupitia uchangiaji huo.

“Kwa chuo chetu Mzumbe 
ni utafiti wenye manufaa 
makubwa kwa sababu un-
achangia kwenye dhana ya 
serikali ya kuhakikisha waja-
siriamali wadogo wanawez-
eshwa mitaji,” alisema Prof. 
Mwegoha.

Alisema kupitia kon-
gamano hilo linalowaku-
tanisha watalaamu kutoka 
vyuo mbalimbali vikiwemo 
Mzumbe na Chuo Kikuu cha 
Copenhagen kutoka Den-
mark, watafiti watabadilisha-
na matokeo ya utafiti na ku-
pata njia sahihi ya kutekeleza 
dhana ya uchangiaji wa 
umati.

Prof. Mwegoha amesema 
mradi huo ulianza mwaka 
2019 na ni wa miaka mitano 
ambao umewanufaisha vija-
na wa maeneo yote ya mijini 
na vijijini.

Naye Mratibu wa Mradi 
huo, Dk. Nsubili Isaga, kutoka 
Shule ya Biashara ya Chuo 
Kikuu Mzumbe, alisema 
mradi huo umewainua waja-
siriamali kutokana na kubuni 
nyenzo walizotumia za uan-
dishi wa andiko lililowavutia 
wafadhili kwa ajili ya wana-
taaluma kusaidia utafiti na 
hatimaye chuo kushirikisha 
SIDO kuwakwamua wajasiri-
amali vijana kwenye mikoa 
ya Arusha, Mwanza, Dar es 
Salaam, Morogoro na Mbeya.

Aliongeza kuwa wajasiri-
amali 187 walipewa mafunzo 
hayo na 100 kati yao wali-
pata mikopo yenye riba ya 
asilimia tano tu inayowawez-
esha kuirejesha kwa wakati 
na baadaye vijana wengine 
watafikiwa zaidi ili wajiunge 
na majukwaa ya biashara 
mitandaoni.

Kinana: Watanzania changamkieni fursa za biashara
Na Joseph Mwendapole

WATANZANIA wametakiwa ku-
changamkia fursa ya maduka yote 
2,500 yanayojengwa kwenye Kituo 
cha Biashara cha East Africa Com-
mercial and Logistic Center  (EA-
CLC), Ubungo kinachotarajiwa 
kuanza Juni, mwaka huu, badala ya 
kuacha nafasi hizo kwa wageni.

Kukamilika kwa mradi huo kuta-
sababisha ajira 15,000 za moja kwa 
moja na 65,000 za muda kutokana 
na mwingiliano mkubwa wa wafan-
yabiashara wa hapa nchini na wa 
nchi  jirani.

Kinana alisema hayo juzi ali-
potembelea kituo hicho kuangalia 
maendeleo ya ujenzi wake ambao 
kwa sasa umeshafikia asilimia 90.

Alisema baada ya kukamilika 
kwa kituo hicho, hakutakuwa na 

sababu yoyote tena kwa wafanyabi-
ashara wa nchi za Afrika Mashariki 
na Kati kufuata bidhaa China kwa 
kuwa  zote zitakuwa zinapatikana 
kwenye kituo hicho.

“Mimi ningependa kuona madu-
ka yote 2,500 yaliyoko kwenye 
kituo hiki yanachukuliwa na Watan-
zania. tusije kufungua eneo kubwa 
na muhimu la biashara kama hili 
badala ya kutunufaisha sisi waka-
faidi wageni na sisi tukabaki kuwa 
watazamaji,” alisema Kinana.

Mbali na kusaidia kukuza biasha-
ra na viwanda nchini, alisema  kituo 
hicho kitakuwa msaada mkubwa 
kwenye kuimarisha uhusiano 
mwema ulioko baina ya Tanzania 
na China.

Alisema serikali imetoa kipaum-
bele kwenye uwekezaji wa sekta 
binafsi na ndiyo sababu imeun-

dwa ofisi maalum ya kuwezesha 
sekta binafsi     (PPP) ili kuwezesha 
kustawi kwa    wawekezaji wa sekta 
binafsi  wakishirikiana na sekta ya 
umma.

Kwa mujibu wa JKinana, kituo 
hicho mbali na kuchangia kwa ki-
wango kikubwa kukua kwa uchumi 
kupitia kodi mbalimbali, kitasaidia 
pia kuongeza ajira za moja kwa 
moja kwa vijana wa Tanzania.

Naye Balozi wa zamani wa China 
nchini, Liu Qingyou, alisema ame-
furahi kuona uchumi wa Tanzania 
unaendelea kukua kwa kasi kwa 
kuweka    mazingira mazuri ya bi-
ashara na    kuzipita nchi nyingi za 
Afrika.

Alisema pia amefurahi kuona 
namna viongozi wa serikali wal-
ivyotoa msaada mkubwa kwenye 
utekelezaji wa mradi huo ambao 

alisema utasaidia kuimarisha uchu-
mi na uhusiano wa Tanzania na 
China.

“Huu mradi ni mkubwa na 
utakuwa msaada kwa nchi za Af-
rika Mashariki kwasababu kila kitu 
kitapatikana hapa haapa nchini 
na wafanyabiashara wengi wata-
chukua bidhaa hapa na utasaidia 
kuchangamsha uchumi wa Tanza-
nia,” alisema

  Mkurugenzi wa Kituo hicho, 
Cath Wang, alisema ujenzi huo am-
bao unatarajiwa kutumia dola za 
Marekani milioni 110   unatarajiwa 
kukamilika Juni mwaka huu.

Alisema hiyo ni fursa nzuri kwa 
wafanyabiashara mbalimbali nchi-
ni na kusema kuwa wanaotaka ku-
jua zaidi kuhusu uwekezaji huo wa-
naweza kufika kwa ajili ya kupata 
taarifa mbalimbali.

Kiwango kusoma, kuandika watu wazima chapaa
Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, imesema kiwango cha 
watu wazima wanaojua kusoma na 
kuandika kimeongezeka kwa asil-
imia 6.3 ndani ya miaka 10.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Omar Kipanga, ali-
bainisha hayo jana bungeni wakati 
akijibu swali la Mbunge wa Viti 
Maalum (CCM), Taska Mbogo.

Katika swali lake, mbunge huyo 
alihoji serikali ina mkakati gani ku-
hakikisha Watanzania wote wana-
jua kusoma na kuandika.

Akijibu swali hilo, Kipanga alise-
ma kulingana na ripoti iliyotolewa 
na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), 

kwa Sensa ya Watu na Makazi  ya 
mwaka 2022, Tanzania imefikia ki-
wango cha asilimia 83 kutoka 78.1 
katika Sensa ya Watu na Makazi 
ya Mwaka 2012. Kipanga alisema 
katika kuhakikisha Watanzania 
wote wanajua kusoma na kuandi-
ka, serikali imeendelea kutekeleza 
afua mbalimbali ikiwamo kuondoa 
vikwazo vya kupata elimu kama 
vile kutolewa kwa elimu ya msingi 
bila malipo, elimu ya lazima sasa 
kuwa ya miaka 10.

Pia alisema kutekeleza progra-
mu zenye lengo la kuwafikia Wa-
tanzania waliokosa fursa za elimu 
kwa mfano elimu ya watu wazima 
na ujifunzaji endelevu, utekelezaji 
wa mkakati wa kitaifa wa kisomo 

pamoja na kutoa fursa kwa wa-
nafunzi walioacha masomo kwa 
sababu mbalimbali kurudi shuleni.

Pamoja jitihada hizo, alisema 
serikali imeendelea kuboresha 
huduma za maktaba nchini katika 
ngazi za mikoa, wilaya na shule iki-
wa ni pamoja na maktaba mtandao 
ili kuwawezesha Watanzania wengi 
zaidi katika maeneo mbalimbali 
kupata huduma ya kujisomea huko 
waliko. Aidha, alisema serikali 
itaendelea kuboresha miundom-
binu ya Taasisi ya Elimu ya Watu 
Wazima kwa lengo la kuongeza 
fursa kwa Watanzania wengi zaidi 
kujiunga na elimu ya watu wazima.

Akiuliza maswali ya nyongeza, 
Mbunge wa Viti Maalumu (CCM), 

Fatuma Toufiq, alihoji mkakati wa 
serikali wa kuwabaini Watanzania 
wenye umri wa miaka 35 ambao 
hawapo kwenye afua za kujua ku-
soma na kuandika wafikiwe.

“Je, serikali ina mkakati gani 
kuhakikisha shule za msingi na se-
kondari zinakuwa na maktaba ili 
wanafunzi wajisomee?” alihoji.

Akijibu swali hilo, Kipanga alise-
ma takwimu hizo zinathibitisha 
kuwapo na watu wasiojua kusoma 
na kuandika na kupitia mipango 
ya serikali itawafikiwa Watanzania 
wasiojua kusoma na kuandika.

Kuhusu maktaba alisema katika 
miundombinu ya shule inayojeng-
wa kwa sasa lazima kuwa na jengo 
la maktaba.

Ofisa Uchunguzi Mwandamizi wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa  (TAKUKURU), Wilaya ya Masasi, mkoani Mtwara, Greyson Ki-
sanga akitoa elimu kwa wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Anna Abdallah, kuhusu majukumu ya taasisi hiyo katika kuzuia na kupambana 
na vitendo vya rushwa, wakati wa maadhimisho ya Siku ya Sheria nchini, wilayani humo juzi. PICHA: HAMISI NASRI
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Mbunge ataka mfumo bora matibabu watoto
Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Kinondoni 
(CCM), Tarimba Abbas ameishau-
ri serikali kuwa na mfumo mzuri 
utakaosaidia watoto kwenye 
matibabu, badala kusubiri 
utekelezaji wa Sheria ya Bima ya 
Afya kwa Wote.

Akiuliza swali bungeni jana, 
Tarimba alihoji kauli ya serikali 
juu ya bima ya afya kwa watoto.

“Tunafahamu kwa miaka yote 
tunamikakati ya kujenga taifa 
bora la kesho na ili kufanikisha 
hilo ni lazima kuhakikisha wa-
toto wanakuwa na afya bora, kwa 
kutokuwa na mfumo sahihi kwa 
ajili ya watoto ni kufifisha hali 
ya taifa kujenga watoto vizuri ki-
afya,” alihoji Tarimba.

Naibu Waziri wa Afya, 
Dk.Godwin Mollel, alisema kauli 
ya serikali kuhusu bima hiyo ni 

kuwaomba Watanzania, viongozi 
wa kisiasa, kidini na kimila   ku-
ungana na serikali katika kuha-
masisha umma kujiunga na bima 
ya afya kwa wote pale mchakato 
utakapoanza.

Aidha, alisema serikali ina 
mifumo mizuri na hivi karibuni 
Rais Samia Suluhu Hassan alifika 
Hospitali ya Benjamin Mkapa ku-
wajulia hali watoto waliokuwa 
wakiumwa ugonjwa wa selimun-

du ambao wazazi hawakuwa na 
uwezo wa kugharamia matibabu 
ambayo kwa mtoto mmoja ni 
zaidi ya Sh.milioni 50.

“Watoto wametibiwa bure na 
mwaka huu watoto zaidi ya 20 
watatibiwa, katika taifa hili wa-
toto milioni 1.5 wapo kwenye 
mfumo    wa bima wa sasa na 
wengine   wanatibiwa kwenye 
mifumo mingine iliyopo nchini,” 
alisema.

CBE yataja 
faida kusoma 
shahada
umahiri 
mtandaoni
Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Elimu ya Biashara 
(CBE), kimeanza kutoa shahada za 
umahiri kwa njia ya mtandao kwa 
fani sita njia ambayo imeanza ku-
changamkiwa na wasomi wengi ku-
tokana na kuwa nafuu kulinganisha 
na kusoma darasani.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof, Edda 
Lwoga, alisema juzi juijini Dar es Sa-
laam wakati  wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu kuan-
zishwa kwa kozi hizo.

Alisema   CBE imekuwa ikitoa 
shahada za umahiri   takribani 10 
katika fani za biashara na Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano TEHAMA 
na sasa kimeona ni wakati mwa-
faka kuanza kufundisha kwa njia ya 
mtandao.

“Kwa sasa tumeanzisha shahada 
sita za umahiri mtandaoni kwa fani 
sita. Tayari  tumeanza kupokea 
maombi kwa muhula wa Machi na 
kusoma kwa njia ya mtandao (on-
line). Kuna  faida kadhaa ambazo 
zimefanya njia hii ya kujifunza kuwa 
maarufu na yenye ufanisi kwa watu 
wengi,” alisema

Aidha, Prof. Lwoga alitaja faida za 
kusoma kwa njia ya mtandao kuwa 
kunamwezesha mtu kusoma kutoka 
mahali popote na wakati wowote un-
aofaa  bila kujali eneo lake au muda 
wa siku. 

“Kusoma kwa mtandao  mara 
nyingi hupunguza gharama zinazo-
husiana na elimu, kama vile usafiri, 
malazi, na vifaa vingine. Hii inafanya 
elimu kuwa nafuu zaidi na inawapa 
watu fursa ya kufuata masomo bila 
kuhitaji kuhamia au kutenga bajeti 
kubwa,” alisema.

 Prof. Lwoga alisema njia hiyo in-
awapa wasomi uwanda mpana wa 
kuchagua programu na inaruhusu 
wanafunzi kuchagua masomo yanay-
olingana na malengo yao na maslahi 
yao, bila kujali wanavyoishi.

Alisema  kusoma kwa mtandao 
mara nyingi humuunganisha mwa-
nafunzi na teknolojia za kisasa kama 
vile majukwaa ya mtandao, ma-
baraza ya mazungumzo na zana za 
ushirikiano na inaboresha uzoefu wa 
kujifunza. Njia  hiyo, alisema inam-
wezesha mwanafunzi kushirikiana 
na wenzake kutoka sehemu mbalim-
bali ndani na nje ya nchi.

Alisema kupitia njia hiyo wanafun-
zi wanaweza kusoma kwa kasi yao 
wenyewe, kurudia sehemu zenye 
changamoto, au kuchunguza zaidi 
masomo yanayowavutia na kwamba 
inaruhusu kila mtu kujenga uelewa 
imara wa mada wanazojifunza.

Pia alisema wanafunzi wa kusoma 
mtandaoni wanapata uzoefu wa 
matumizi ya teknolojia, ambayo ni 
ujuzi muhimu katika ulimwengu wa 
kisasa wa kazi na   inawawezesha 
kuwa tayari kwa changamoto za 
teknolojia kazini.

 Mtaalam Mwandamizi wa Fedha na Meneja wa Programu ya CookFund ya Shirika la Umoja wa Mataifa la mitaji ya maendeleo 
(UNCDF),  Immanuel Muro (kulia), akichangia mada kuhusu sekta ya nishati, wakati wa  mkutano wa tano wa ushirikiano wa nishati 
nchini Tanzania (TECS), uliodhaminiwa na Umoja wa Ulaya (EU), UNCDF, UNDP na USAID, jijini Arusha hivi karibuni. Kushoto ni 
Mkurugenzi Mkuu wa Eenovators Ltd, Chris Mboni na Mtafiti na Mhandisi Mwandamizi kutoka Shirika la Utafiti na Maendeleo ya 
Viwanda Tanzania (TIRDO), Atupele Kilindu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kampuni yatajwa mtandao wenye ubora
Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) imeitangaza 
kampuni ya simu ya Tigo kuwa 
kinara kwa kuwa mtandao we-
nye ubora zaidi miongoni mwa 
kampuni zote nchini kwa mwaka 
2023.

Katika ripoti ya 2023, robo ya 
nne iliyotolewa Januari 2024, 
TCRA ilibainisha Tigo kuwa ki-
nara baada ya kutathmini zaidi 
ya matukio 280 ya viashiria 
muhimu  vya utendaji kazi (KPI) 

kwa watoa huduma wote wa 
mtandao wa simu nchini.

Tigo iliibuka mshindi wa jumla 
katika viashiria vilivyopimwa 
kuanzia Oktoba mpaka mwezi 
Desemba mwaka jana.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam, Ofisa Mkuu wa Biashara 
wa Tigo, John Sicilima, alisema 
mafanikio hayo yametokana na 
uwekezaji wa kimkakati wa kam-
puni hiyo katika kuboresha na 
kupanua mtandao katika kipindi 
cha miaka miwili iliyopita.

Kampuni  hiyo, alisema  ilia-

zimia mwaka 2022, kuwekeza 
zaidi ya Sh. trilioni moja ndani 
ya miaka mitano ili kuboresha 
miundombinu ya mtandao wake.

“Hii iliwezesha kuzinduliwa 
kwa teknolojia ya haraka zaidi 
ya 5G pamoja na kuboresha 
tovuti zote hadi teknolojia ya 
4G katika mikoa yote Tanzania 
Bara na Zanzibar. Lazima  tuku-
bali uwekezaji huu umeboresha 
kwa kiasi kikubwa mfumo wetu 
wa kidijitali na miundo yetu ya 
mtandao,” alisema Sicilima.

Alisema taarifa ya mafanikio 

hayo ya kuwa mtandao wenye 
mtandao bora hapa nchini kwa 
robo ya nne ya mwaka imekuja 
siku chache baada ya kampuni 
kupokea tuzo ya hadhi ya juu 
ya Ookla, Desemba mwaka jana  
kwa kuwa mtandao wenye kasi 
zaidi nchini. “Kama kampuni tu-
taendelea kuboresha shughuli 
zetu ili kuwapa watanzania hu-
duma bora ya mawasiliano ya 
simu, tunaishukuru TCRA kwa 
ripoti yao ambayo niatupa mwa-
naga wa kuona nini tunatakiwa 
kufanya,” alisema.
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Wajanja watafuna mamilioni  ya TCCIA
Na Paul Mabeja, DODOMA

M
WENYEKITI wa 
Chemba ya Wafan-
yabiashara, wenye 
Viwanda na Kilimo 

Tanzania (TCCIA) Mkoa wa 
Dodoma, Khamis Fungameza, 
ameiomba Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) kufanya uchunguzi upigaji 
wa mamilioni ya fedha za mradi 
wao wa vibanda na maegesho ya 
magari. 

  Fungameza alitoa ombi hilo 
jana jijini hapa wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
kuhusu upigaji wa fedha za mra-
di huo unaofanywa na baadhi 
ya watu ambao hakutaja majina 
yao.

 Alisema mradi huo wa viban-
da na maegesho ya magari uli-

opo eneo la Kizota ni mali ya TC-
CIA Dodoma, lakini kuna watu 
wamejimilikisha na kukusanya 
mapato kwa manufaa yao bin-
afsi.

“Mradi huu sisi TCCIA hatupa-
ti kitu, Serikali pia inapoteza ma-
pato kwani watu hawa hawalipi 
kodi ya serikali naviomba vyom-
bo kama TAKUKURU,  mkuu wa 
mkoa watusaidie ili mradi huu 
urudi kwetu kwani hivi sasa 
watu wachache ndiyo wananu-
faika nao,” alisema.

Alisema vitabu vya mahesabu 
vinaonyesha watu hao wameku-
wa wakikusanya zaidi ya Shilingi 
milioni 90 kwa mwaka kwenye 
vibanda. 

“Fedha zote hizi wanagawana 
bila TCCIA kupata hata shilingi, 
hivyo tunaomba uchunguzi 
ufanyike ili sisi tupate haki yetu 

na serikali mapato yake,” alise-
ma.

  Alitaja moja ya sababu zina-
zochangia TCCIA kushindwa 
kunufaisha wanachama wake 
kuwa ni viongozi wengi kuwa na 
maslahi  binafsi.  

  “Pamoja na jitihada za Rais 
Samia Suluhu Hassan kuzun-
guka na Rais wa TCCIA maeneo 
mbalimbali  kusaini mikataba ya 
uwekezaji, sisi hatuwezi kufani-
kiwa kutokana na viongozi tulio 
nao wengi wao hawajaingiakutu-
mikia wanachama wetu bali kwa 
maslahi yao binafsi.

  “Wengi ambao wameingia 
walikuwa ni watumishi baada ya 
kustaafu wanakuja kutaka uon-
gozi huku wengine wanakuja 
huku kuficha biashara zao ze-
nye makandokando, ” alisema 
Fungameza.

  Vilevile, alisema umoja kwa 
wafanyabishara ndiyo silaha 
kubwa, lakini wao wamekuwa 
na migogoro ya muda mrefu am-
bayo haina tija kwa maendeleo 
ya sekta hiyo.

 “Hivi sasa nchini kwetu mitaji 
kwa wafanyabiashara imekuwa 
kilio cha wengi, ukiomba mkopo 
benki unaupata baada ya miezi 
hata mitatu, lakini wenzetu nchi 
kama China unaomba asubuhi 
mchana unaingia na hakuna 
masharti  magumu kama hapa, 
hivyo   hatuwezi kufanikiwa 
kabisa kuwa kama wengine,” 
alisema

  Hata hivyo, alisema kama 
wangekuwa na umoja wange-
fanikiwa kuishawishi serikali 
kuzungumza na taasisi za fedha 
nchini ili wapate mikopo ya riba 
nafuu na kwa muda mfupi.

Na Elisante John,        
SINGIDA 

   SERIKALI mkoani 
hapa, imewataka mawak-
ili na wanasheria wa ku-
jitegemea mkoani hapa ku-
wasaidia wananchi kupata 
haki kupitia vyombo vina-
vyotafsiri sheria nchini.

  Mkuu wa Mkoa wa 
Singida, Peter Serukamba 
alitoa rai hiyo juzi wakati 
wa kilele cha Siku ya Sheria 
nchini, iliyofanyika kimkoa 
kwenye Viwanja vya Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi  
mkoani hapa. 

“Leo ni siku muhimu, 
ikiwa ni kilele cha Maa-
dhimisho ya Siku ya She-
ria, niwaombe wanasheria, 
msitumie        vibaya taal-
uma yenu kama       fimbo 
na njia mojawapo      ya ku-
waadhibu wananchi     wa-
siokuwa na uelewa mpana 
wa kisheria, badala yake 
wasaidieni kutafsiri ili wa-
sipoteze haki zao,” alisema 
Serukamba.

 Aliwataka wananchi ku-
tendeana haki baina yao ili 
kulirahisishia kazi Jeshi la 
Polisi kusimamia majuku-
mu yake na kuirahisishia 
mahakama kutoa haki ku-
tokana na ushirikiano kati 
ya pande hizo tatu.

Awali, Hakimu Mfawidhi 
wa Mahakama ya Mkoa 
wa Singida , Alluu Nzowa, 
alisema kitaifa maadhimi-
aho hayo yalianza Januari 
24-30 mwaka huu jijini Do-
doma.

Nzowa, alisema mwaka 
wa Mahakama 2024 ni 
kiashirio tosha cha kuan-
za kwa mwaka mpya wa 
muhilimili huo nchini na 
kusisitiza kuwa kwa sasa 
upo kazini.

  Mwakilishi wa Mawak-
ili wa kujitegemea mkoani 
Singida, Wakili Cosmas 
Luambano, alisema taasisi 
zinazotoa haki nchini  zi-
naongoza kulalamika 
kwamba zinakosa haki.

  Kutokana na hali hiyo, 
Luambano alizitaka mam-
laka husika kuhakikisha 
zinajali na kutoa huduma  
muhimu, ikiwemo ku-
waboreshewa mazingira 
ya kazi.

 Tangu mwaka 1996, Ma-
hakama ya Tanzania im-
ekuwa ikiadhimisha siku 
hiyo.

 

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeahidi kuendelea 
kushirikiana na wadau wa elimu 
kutatua kero zinazowakabili wa-
toto wa kike nchini kufikia ndoto 
kielimu. 

Mkurugenzi wa Elimu Maalum 
Tanzania, Dk. Magreth Mato-
nya   alitoa ahadi hiyo juzi kwe-
nye uzinduzi na makabidhiano 
miundombinu iliyojengwa na 
Taasisi      ya Flaviana Matata 
kwa       ufadhili wa Taasisi ya 
Segal Famiy     katika     Shule ya 
Sekondari Manyunyu mkoani 

Njombe.
Miundombinu hiyo ni pamoja 

na matundu 12 ya vyoo, sehemu 
ya kunawia mikono, chumba 
maalumu kwa wanafunzi wenye 
mahitaji, chumba maalum kwa 
wasichana kujisitiri na sehemu 
ya kuchomea taka.

Akizungumza kwenye hafla 
hiyo kwa niaba ya Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Profesa    Adolf Mkenda, Dk. Ma-
tonya alipongeza taasisi hiyo kwa 
kuunga mkono jitihada za serika-
li kuboresha mazingira ya elimu 
ili watoto hao wafikie ndoto zao 

bila vikwazo.
Mwanzilishi wa Taasisi hiyo, 

Flaviana Matata alisema kuwa: 
“Msaada unaotolewa na taasisi 
hii ni muhimu sana kwa kuwa 
mahitaji ya usafi wa mazin-
gira kwa wasichana ni mpango 
ambao si tu unaunda mazin-
gira bora na safi bali unaondoa 
vikwazo vinavyowazuia kuende-
lea na elimu yao.

 Tunaamini kwa kuendelea ku-
tatua changamoto hizi kutacho-
chea mabadiliko chanya sasa na 
kwa miaka ijayo.”

Alihamasisha jamii na serikali 

kuboresha upatikanaji wa elimu 
bora kwa watoto wa kike kwa 
mazingira ya shule na kufadhili 
masomo kwa  wanaotoka mazin-
gira magumu.

Alisema taasisi yake imekuwa 
ikitoa elimu ya hedhi salama na 
afya ya uzazi, ugawaji wa taulo za 
kike shuleni,  vifaa vya kujifunzia 
na kufundishia na kuwawezesha 
mabinti waliokatisha masomo 
kurejea shuleni.

“Mradi huu utanufaisha wa-
nafunzi takribani 910 kila mwaka 
katika Shule ya Sekondari Man-
yunyu,” alisema.

Serikali, wadau wa elimu kushirikiana

Mawakili wa 
kujitegemea 
wapewa 
changamoto 
Singida

Mshauri Mkuu wa Rais wa Taasisi ya vijana inayojishughulisha na maswala ya amani na maendeleo ya uchumi (YPDEA), Askofu Vi-
cent Malendo akizungumza kwenye ufunguzi wa kikao cha wanachama kwa ajili ya kujadili maendeleo na uchumi, jijini Dodoma jana.  
PICHA: PETER MKWAVILA
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 Vijana 
watakiwa 
kukienzi 
Chama Cha 
Mapinduzi
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Wanawake Tan-
zania (UWT) wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) visiwani 
hapa,  Tunu Juma Kondo, 
amewataka vijana kukienzi 
na kukitunza chama hi-
cho kwa vitendo ili kufikia 
malengo ya kuanzishwa 
kwake.

Tunu alitoa rai hiyo jana 
wakati akifungua mafunzo 
kwa wenyeviti na makatibu 
wa ngazi za tawi hadi jimbo 
katika Wilaya ya Kati Unguja, 
ikiwa ni sehemu ya Maa-
dhimisho ya CCM kutimiza 
miaka 47 ya kuanzishwa 
kwake.

Alisema lengo la kuadhim-
isha siku hiyo ni kuwaenzi na 
kuwakumbuka waasisi wa 
CCM kutokana na mchango 
waliotoa wakati wa kupiga-
nia Uhuru wa Tanzania.

Aliwataka wanaCCM ku-
saka wanachama wapya wa-
takaosaidia kukipatia usindi 
wa kishindo chama hicho 
katika uchaguzi mkuu utaka-
ofanyika nchini mwakani.

Tunu aliwapongeza vion-
gozi wa UWT wa wilaya hiyo 
kwa kuandaa mafunzo hayo 
ambayo yatawasaidia vion-
gozi hao kufanya kazi kwa 
ufanisi na kuzidi kukipatia 
ushindi CCM mwaka 2025.

Hata hivyo, aliwataka ku-
tunza siri, kufanya uhakiki 
katika madaftari na kufanya 
vikao vya mara kwa mara ili 
kujadili na kutoa maamuzi 
yanayofaa na kuwasirikisha 
viongozi wao wakiwemo 
wabunge, wawakilishi na 
madiwani.

Akiwasilisha mada ya ud-
halilishaji katika mafunzo 
hayo, Mkurugenzi wa Idara 
ya Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia na Watoto, Siti Abasi Ali 
aliwataka wanachama wa 
umoja huo kuwa makini 
katika malezi na kukemea 
vitendo vya udhalilishaji 
miongoni mwao vinavyozidi 
kuongezeka siku hadi siku 
na kuathiri jamii.

Katibu wa UWT Wilaya ya 
Kati, Rehema Kondo, alise-
ma katika shamarashamra 
za CCM kutimiza miaka 
47, wameongeza idadai ya 
wanachama wapya wasio-
pungua 3,000 katika Wilaya 
hiyo.

Kaya 600 sasa kuuaga umaskini 
Na Mwandishi Wetu,       
ZANZIBAR

K
AYA 600 visiwani hapa 
zinatarajia kunufaika 
na mafunzo yanayofa-
dhiliwa na Mamlaka ya 

Elimu Tanzania (TEA) ya jinsi ya 
kuondokana na umaskini wa ki-
pato kwa kujiajiri kwa ufundi na 
upishi.

Desemba mwaka jana TEA il-
izindua mpango wa ufadhili wa 
mafunzo hayo kwa vijana wa 
kaya maskini na wanaoishi maz-
ingira magumu kwa Zanzibar.

  Mafunzo hayo ya muda 
mfupi yalikuwa yakitolewa kati 
ya wiki mbili hadi miezi mitatu 
kwa vijana kutoka kaya maskini 
waliosajiliwa katika Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) ili 
waweze kujikomboa kiuchumi 
na umasikini.

Mpango huo umewawezesha 

vijana hao 300 wa Kisiwa cha 
Unguja na wengine 300 Pemba 
kupata ujuzi wa mapishi, kilimo 
cha mbogamboga, ushonaji, 
ufundi magari, umeme, bomba 
na uchomeleaji vyuma.

Akizungumza juzi katika hafla 
ya kuwapongeza na kuwatu-
nukia vyeti wanufaika hao iliyo-
fanyika Kaskazini Unguja, Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Dk. 
Mwanakhamis Ameir, alisema ni 
wakati mwafaka kwao kuingia 
mitaani kusaka fursa kwa ku-
tumia ujuzi na vyeti vyao.

‘‘Ni wakati wa kwenda ku-
jichangaya mtaani ili fursa zi-
waone maana zipo kila mahali 
ila sharti ni lazima utoke hapo 
ulipo, ufanye kitu hata kama ki-
takuwa hakikulipi kwa wakati 
huo ili ujuzi ulio nao uonekane 
na mwisho fursa zitakufuata, 
alisema.

Aliipongeza Serikali ya Muun-
gano wa Tanzania na Serikali ya 
Mapinduzi  Zanzibar kwa kutam-
bua kaya masikini katika jamii 
na changamoto zinazozikabili 
ikiwemo kipato duni.

Alisema serikali hizo kupi-
tia Mradi wa Kuendeleza Ujuzi 
(SDF) zilibaini njia mbadala ya 
kupunguza makali ya ugumu wa 
maisha kwa kaya  hizo ni kuwa-
patia ujuzi vijana wao.

‘‘Mradi huu unaendana na 
vipaumbele vya Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar kuandaa 
mageuzi katika sekta ya elimu 
kwa kuwekeza katika mafunzo 
ya amali,” alisema Dk. Mwa-
nakhamis. Akisoma taarifa ya 
utekelezaji wa mradi huo,  Mku-
rugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya 
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Dk. 
Bakari Silima, aliishukuru  TEA 
kwa kuwapa ufadhili vijana hao 
kutoka kaya maskini ili waondo-

kane na umaskini.
Dk. Silima, alisema kutokana 

na kipato duni, vijana hao wa-
nakwama kufikia fursa, hivyo 
wamekuwa wakiwahimiza ku-
jiunga katika vikundi wapate 
msaada kutoka kwa mashirika, 
taasisi na  Serikali kupitia vyama 
ushirika. Mwakilishi wa Katibu 
Mkuu Wizara ya Elimu Sayansi 
na Teknolojia, Ephrahim Simb-
eye, alisema mwaka 2020/2021, 
Serikali na Benki ya Dunia (WB) 
zilikubaliana kuanzisha ufadhili 
wa mafunzo hayo kwa vijana ku-
toka kaya maskini.

Kaimu Mkurugenzi Utafutaji 
Rasilimali na Usimamizi wa Mi-
radi wa TEA,  Masozi Nyirenda, 
alisema lengo lilikuwa kufadhili 
mafunzo kwa wanufaika 4,000 
nchini. Nyirenda, alisema wame-
vuka lengo kwa kuwanufaisha 
vijana 4,063, wakiwemo hao 
600 wa Zanzibar.

Ufundishaji kichina wapamba moto
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo 
ya Amali, Lela Muhamed Mussa 
amesema  Serikali ya Zanzibar 
inathamini mchango wa Taasisi 
ya Vijana ya Sino-Africa (SAY)  
kuendeleza sekta ya elimu visi-
wani hapa.

Mussa aliyasema hayo kwe-
nye hafla ya uzinduzi wa muhu-
la mpya wa kituo cha kujitolea 
iliyofanyika Tomondo Wilaya ya 
Magharibi ‘B’ Unguja jana.

Alisema  kupitia mradi wa 
elimu ya Kichina wa Zanzi-
bar kumekuwa na  mafanikio 
makubwa ya msingi kwa SAY 
kwa miaka iliyopita hasa kuen-

deleza lugha hiyo.
Alisema mradi huo hautoi 

fursa kwa wanafunzi wa Zan-
zibar pekee kujifunza Kichina, 
bali  unaweka msingi imara 
kwa maendeleo ya muda mrefu 
ya elimu ya lugha hiyo kupitia 
mafunzo ya walimu na hatua 
nyingine za kuunga mkono.

Alisema ushirikiano na SAY 
unaweza kutoa wanafunzi rasili-
mali tajiri za elimu na kuimari-
sha  ubora wa ufundishaji  wa 
Kichina.

“Natumai msingi wa SAY uta-
saidia skuli  za Zanzibar kupata 
upatikanaji wa kawaida wa pro-
gramu za bure za chakula cha 
mchana kwa wanafunzi,” alise-
ma.

Alisema mpango huo wa 
chakula cha mchana ni muhimu 
kwa kukuza   hamasa ya wa-
nafunzi   kujifunza, ustawi wao 
kimwili na kiafya.

Alisema  programu hiyo in-
aweza kuzingatia  maendeleo  
ya wanafunzi na kuwapa mazin-
gira bora ya kujifunzia.

Aliishukuru timu ya matibabu 
ya Kichina kwa kusaidia shule 
na wanafunzi wa Zanzibar kupi-
tia miradi ya SAY.

 Mkuu wa Timu ya Madaktari 
wa Kichina, Jiang Gooqing, alise-
ma anaelewa mapenzi Serikali 
ya China na wananchi wake wa-
nayo kwa Wazanzibar ya dhati 
kwa kutoa msaada unapohita-
jika.

“Mwaka huu ni kumbukumbu 
ya miaka 60 ya kuwepo kwa 
timu za madaktari wa China visi-
wani Zanzibar, hatua muhimu 
na imekuwa ikifanya kazi kwa 
miezi minne na kuwasaidia wag-
onjwa wengi,” alisema.

Alisema  wapo tayari kuwa-
saidia wanafunzi maskini kupa-
ta mazingira bora ya kujifunzia 
na kwamba timu hiyo ya madak-
tari  imejitolea kutoa mchango  
kugharamia chakula cha mcha-
na kwa wanafunzi wengine.

Shule za Kiponda, Hasnuu-
Makame, Jendele, Tumbatu, 
Regeza-Mwendo, Dunga, Chwa-
ka na Makoba, zimeanzisha 
mafunzo ya  Kichina kwa wa-
nafunzi wake.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Dk. Mwanakhamis Ameir (wa tatu kushoto), akikabidhi cheti kwa 
mmoja wa wanufaika wa mpango wa ufadhili kutoka Kaya maskini waliosoma mafunzo ya amali kupitia ufadhili wa Mamlaka ya Elimu 
Tanzania (TEA), katika mahafali yaliyofanyika Mkokotoni, Unguja jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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WAPI HUKO?

Atakayelia ndiye

mwenyewe

R
APA mwenye nyimbo zenye 
utata nchini,Emmanuel 
Elibarick maarufu Nay wa 
Mitego, anaendelea kupata 

shinikizo kutoka kwa wananchi 
wa Kenya, wakidai hata akijikosha 
vipi  wimbo wake mpya unaisema 
nchi yao.

Nay wa Mitego ametambulisha 
wimbo wake unaoitwa ‘Wapi Huko’ 
na kuzusha sintofahamu baada ya 
rais wa nchi hiyo jirani kuonekana 
kukasirishwa wakidai wimbo huo 
unawagusa wao.

Wimbo huo ambao unafanana na 
kitabu cha Kusadikika cha mwandi-
shi mashuhuri nchini Shaban Ro-
bart, unaelezea nchi moja ambayo 

ina neema lakini hakuna usawa, 
ufisadi na uongozi unaoyumba.

Hata hivyo, katika taarifa yake 
rapa huyo amekanusha wimbo huo 
kuigusa nchi hiyo na kueleza ha-
kutaja taifa lolote na hivyo hakuna 
haja ya kutaharuki.

 “Wimbo wangu mpya ‘Wapi-
Huko’ sijataja jina la nchi lakini ji-
rani zetu Kenya naona wameamua 
kuuchukua huu wimbo na kusema 
ni wao. Yaani nimewaimbia wao 
kufuatana na hali ya maisha ya 
nchi yao” amesema Nay wa Mitego 
kupitia ukurasa wake wa Instagram.

Hata hivyo, vyombo vya habari 
nchini humo vimeendelea kuu-
chambua wimbo huo na kueleza 

msanii huyo hana haja ya kuka-
na kwani kila kitu alichokisema 
kinawagusa.

Wanaeleza katika nchi za Afrika 
Mashariki Kenya pekee ndio ina vi-
jana wengi waliosoma ambao wam-
etajwa ndani ya wimbo huo kuwa 
kuzungumza Kiingereza kizuri na 
kujigamba jinsi nchi yao ilivyo bora 
kuliko majirani zao, lakini nyumba-
ni kwao hawana hata umeme.

Hata kuhusu uongozi kulalami-
ka na kujilimbikizia mali wanadai 
unaendana na hali halisi ya nchi 
hiyo, hivyo ni vyema kwa msanii 
huyo kuweka wazi kwamba wimbo 
huo unaisema Kenya.
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na adam Fungamwango

MAZOEA siku zote yana tabu. Hai-
jalishi umezoea tabu au raha. Wapo 
watu ambao wamezoea kukaa kiji-
jini, wanapofika mijini na kukaa wiki 
moja tu hamu inawaishia wanataka 
kurudi walikotoka. Ni kwa sababu ya 
mazoea.

Kuna wanaotoka mjini kwenda kiji-
jini, nao wanapokutana na mazingira 
ya huko, yanawashinda kutokana 
na kuzoea kuishi mjini, hivyo wa-
nashindwa.

Hata leo hii mkazi wa ‘uswazi’, 
anaweza kushindwa kukaa ‘ushuani.’ 

Tunaitazama filamu ya ‘Watoto 
wa Mitaani’, imechezwa na wasanii 
wengi chipukizi, lakini wakiongozwa 
na Ben Blanco. Wengine ni Salma 
Juma, Peter Phimar, Kisegese, Kado-
go, Dulla Said, Dogo Mandal, Julius 
Fred na wengineo wengi.

Baada ya kupata kibali kutoka 
serikalini, Blanco anaanza kazi ya 
kukusanya watoto mitaani kwa ajili 
ya kituo cha watoto yatima.

Haikuwa kazi rahisi. Ben Blanco 
alikumbana na changamoto nyingi 
kutoka kwa watoto hao kuanzia wa 
miaka mitatu hadi 17, ambao wengi 
walikuwa wameshazoea maisha 

ya kuzurura, kulala jalalani na 
kula chochote kinachopatikana. Ni 
maisha ambayo wamezoea, hivyo 
kwenda kukaa kwenye kituo ilikuwa 
mtihani mkubwa.

Waliopatikana maisha yao walian-
za kubadilika. Walianza kuwa wasafi 
kwa sababu ya kuoga mara kwa 
mara. Siha yao ilianza kubadilika, 
kwani walianza kunawiri. Ni kwa 
sababu walianza kula wanachokitaka 
na si wanachokipata. Pia walianza 
kusomeshwa.  Hata hivyo bado baa-
dhi ya watoto waliona hiyo ni kama 
kunyimwa uhuru wao. Walizoea 
kurura kutwa nzima wakitafuta 

wasichokijua wala kuwa na uhakika 
wa kukipata. Lakini walizoea maisha 
hayo, hivyo maisha ya kuchungwa, 
kukaa kutwa nzima wakisoma tu, 
wakila, kunywa kiulaini, kufanya 
kazi mbalimbali za kituo, waliona 
kama ni aina fulani ya utumwa.

Wengine walianzisha kampeni ya 
kutoroka ili wakaendelee na maisha 
yao ya zamani yaliyokuwa kama 
ndege. Walifanikiwa baada ya kum-
fungia msalani, watoto wakakimbia 
na kumuacha binti mwenye miaka 
mitatu, Kadogo ambaye alisalia na 
Blanco aliyekuwa akiwalea na kuwa-
hudumia.

Maisha yao ya mara ya pili mi-
taani hayakuwa mazuri. Ni kwa 
sababu tayari walishaonja aina 
fulani ya maisha ya kuhudumiwa, 
kula wanachokitaka na hawazururi 
kusaka chakula.

Walianza kukonda. Kitendo cha 
kurejea tena mitaani, walipoteza 
muonekano wao na kuwa ma-
chokoraa yalioweza hata kutaza-
mika.

Wote kwa ujumla waligundua ma-
kosa yao, wakajikusanya na kwenda 
kuomba radhi kwa Blanco wakiomba 
kurudishwa kituoni. Walikubaliwa na 
kuanza maisha mapya.

BaSi SaWa

Founder Tz akimbiza 
ngoma mpya

Malha kutoka Comoro 
atambulisha ‘Wako’

MASHABIKI wa mwanamuziki wa 
singeli, Dulla Makabila, wameonekana 
kuwa na furaha kutokana na mmiliki wa 
kituo cha radio cha EFM, Majizo kumuun-
ga mkono msanii huyo katika sakata lake 
na Haji Manara.

Juzi Majizo alimpatia nasaha nzito 
Makabila akimwambia 

baada ya siasa jambo gumu linalo-
fuatia ni mapenzi, akimuonya kwamba 

lazima aelewe na kutambua ugumu wake 
kutokana na viumbe kuishi kwa utashi na 
kubadilika badilika bila kujua kwa nini.

Baadhi ya watu ambao wengi wao ni 
wafuasi wa Makabila walishiriki maoni 
katika ujumbe huo na kuonyesha furaha 
yao kwamba yuko upande wa Dulla 
Makabila, licha ya ujumbe huo kuonye-
sha unazunguka na kutotaja mlengwa.

   

NGOMA mpya ya mwanamuziki 
wa Bongo Fleva, Harmonize 
‘Made It’ akiwashirikisha wasanii 
wa nje Mmarekani Bobby Shmur-
da na Bien Aime Baraza kutoka 
Kenya, ameonyesha umahiri wake 
wa kuimba kwa lugha ya Kiin-

gereza.
Msanii huyo  ambaye anamiliki 

lebo ya Konde Music Worldwide, 
amekuwa miongoni mwa wasanii 
wachache ambao wamefanikiwa 
kuimba kwa lugha hiyo na kujipa-
tia umaarufu katika bara la Afrika.

“Maisha ni kitu cha ajabu sana, 
sikuweza kwenda shule hata ki-
dogo, lakini sasa hivi (Kiingereza) 
ni lugha yangu,” amesikika Har-
monize akisema baada ya kuachia 
ngoma hiyo kwa mara ya kwanza.

Dulla Makabila 
msikilize Majizo

na adam Fungamwango

MAMBO yamekuwa mengi sana mwezi Januari hadi 
muda umekuwa mchache. Mwezi umemalizika kwa 
matashtiti, patashika nguo kuchanika.

Mipasho si mipasho, ili mradi tu tafrani tu moja kwa 
moja.

Na hii ni baada ya msanii wa singeli Dulla Makabila 
kutoa ngoma yake aliyoiita ‘Furaha.’

Wale wadadisi wa mambo wakasema wakadai kuwa 
ngoma hiyo amemuimba mtalaka wake.

Sitaki kwenda mbali sana kwenye hili, lakini baada 
ya wimbo huo ulipigwa kwa mtindo wa singeli, wasanii 
wengine nao wakadandia hoja, nao wakatoa ngoma zao 
na kuufanya mwezi Januari nao uzalishe ngoma kadhaa 
za mtindo huo.

Tulitoa ngoma 10 za bongo fleva ambazo zilizofunga 
mwaka 2023 ambazo zilifyatuliwa mwezi Desemba. 
Kama vile haitoshi tukaja na pini 10 ambazo zilitoka 
mara tu baada ya mwaka 2024 kuingia.

Lakini kumbe mwezi huu kutokana na sakata la Dulla 
Makabila umezalisha ngoma kadhaa za singeli. Hebu 
tusicheki hizi tano ikiwemo ya yake mwenyewe.

Furahi-dulla Makabila

Bado mpaka sasa inatikisa. Imeshika namba moja 
katibu mwezi mzima kwenye mtandao ya ‘you tube’ na 
sasa imeshuka nafasi moja, ipo namba mbili.

Ngoma ilipandishwa Januari 19 na maudhui yali-
yomo kwenye pini hii ndiyo imesababisha mwezi 
Januari kuwa wa moto. Wapambe na machawa wakidai 
Dulla kamuimbia mkewe wa zamani. Wasanii wengine 
wakadandia na kuona ndiyo hapa hapa.

Yatamkuta-Meddy PHd

Goma moja kati la singeli lilitolea Januari 21, siku 
mbili tu baada ya Dulla kufyatua wa kwake.

Meddy PHD katika ngoma hii aliyoiita ‘Yatamkuta’ ni 
kama anambebeleza rafiki yake akiwambia asihuzunike 
sana na kama kuna lolote baya amefanyiwa, basi wali-
yomfanyia nao yatawakuta.

abdallah si ndiyo dulla?-duoz 

Siku moja tu baada ya Meddy PHD kutoa ngoma 
yake ya singeli, yaani Januari 23, msanii mwingine 
Duoz akaona wala isiwe tabu, akishirikiana mwenzake 
Yublavah, wakaingia studio na kurekodi ngoma ambao 
wenyewe wakaiita ‘Abdallah si ndiyo Dulla?’

Maudhui ya wimbo huu yako katikati, kuna eneo 
wanamuonea huruma jamaa yao, na wakati mwingine 
wanamponda, kisa mapenzi yanampeleka lesi. 

Bado Hujasema-Meja Kunta 

Menja Kunta yeye ame-
kuja kivyake. Wala hakugu-
sia chochote kuhusu suala 
la Dulla. katoa ngoma yake 
Janauari 25 akaiita ‘Bado 
Hujasema.’

Kuna msichana anayem-
penda, lakini anamsumbua. 
Mara aseme pua lake baya, 
mara ana bichwa kubwa, 
mara ana sura mbaya, 
halafu ana domo kubwa. 
Sasa jamaa kaamua kwenda 
kwa mganga wa kienyeji 
ili amfanyie mambo fulani 
binti yule ili amuone mzuri, 
‘hendisamu.’  

 
Madimbeni- dJ Hajiz Jini 

‘Madibeni,’ ni ngoma iliyopandishwa kwenye mtandao 
wa kijamii Januari 28 na msanii DJ Hajiz Jini.

Ni moja kati ya ngoma mpya za singeli zilizotoka 
mwanzoni mwa mwaka huu 2024 na kuzoa mashabiki 
wengi uswazi.

AbDAllAh si nDiyo DullA?

Watoto wa mitaani: Mazoea yana tabu

hArMonize noMA  
kWenye ‘MADe iT’

FilAMu

MWANAMUZIKI anayekuja 
kwa kasi Founder Tz, ame-

MWANAMUZIKI kutoka 
Comoro, Malha  ambaye 
ameachia ngoma yake 
mpya ‘Wako’, amesema 
mazingira ya Tanzania 
yanafanana na nchi yake 
ikiwamo lugha na muziki.

Malha ambaye yuko 
nchini katika ziara ya ku-
tangaza wimbo wake huo 
ameeleza kwamba anafura-
hia kuona ukarimu wa 
Watanzania  kiasi ambacho 
hawezi kujutia kuja nchini 
kutambulisha ngoma yake 
hiyo mpya.

 “Wacomoro wako sawa 
na hapa Tanzania na hata 
lugha yetu iko sawa na 
Kiswahili na ndio maana 
nimeona nije hapa kutam-

wakimbiza wasanii wakub-
wa wa Bongo Fleva nchini 
baada ya kibao chake kipya 
‘Niepushie’ kufanya vizuri 
katika majukwaa ya muziki.

Ngoma hiyo iliyotoka siku 
tano zilizopita, imepata 
watazamaji zaidi ya 280,000 
na kuwapeleka mchakam-
chaka masanii maarufu 
Harmonize, ambaye kibao 
chake Made It kinaongoza 
kwa kuangaliwa na watu 
wengi.

Wimbo huo wa Founder 
Tz unaelezea namna msanii 
huyo anavyoamini Mungu 
pekee ndiye anayeweza 
kumuepusha na mabalaa 
pamoja na kumuonyeshea 
njia ya kufika mbali kimuzi-
ki.

bulisha wimbo wangu mpya 
‘Wako’ kwa mashabiki wa 
muziki ambao naamini watani-
unga mkono,” amesema Malha.
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MWIMBAJI maarufu wa 
Nigeria, Simi amesema ni 
muhimu kwa wapenzi kuanza 
kuishi pamoja kabla ya ku-
funga pingu za maisha.

Akitoa maoni yake kuhusu 
ndoa, msanii huyo amesisitiza 
kwamba maisha ya pamoja 
yataweka vipengele mbalim-
bali vya utu wa mtu kabla ya 
wawili kujitolea kwa ushiriki-
ano wa maisha yote.

“Nishiriki maoni haya kwa 
sababu nadhani viongozi wa 
dini wanaweza wasikubaliane 
nami, lakini mimi binafsi nad-
hani kwamba watu wanaotaka 
kuoana wanapaswa kuishi 
pamoja kwa muda kidogo 
kabla ya kufanya hivyo,” 
amesema katika maoni yake.

Simi sijui kama 
utaeleweka!

Portable 
mwanamke  

ni pambo

NYOTA wa muziki wa hip 
hop kutoka Marekani Nicki 
Minaj, licha ya kuwa mmoja 
wa wasanii wenye mafanikio,  
kumbukumbu zake za maisha 
ya utotoni humfanya kila mara 
kupata mfadhaiko.

Nicki Minaj, aliyezaliwa 1982 
katika eneo la Onika Tanya 
Maraj Trinidad na Tobago, 
anakabiliwa na jinamizi kila 
anapokumbuka machungu ali-
yopata wakati akilelewa kwake 
na bibi yake na mateso ya  
mama yake kutoka kwa baba 
yake ambaye alikuwa anatumia 
dawa za kulevya.

“Kila mara amekuwa akipata 
shida akikumbuka maisha yake 
ya awali, aliishi katika mazin-
gira magumu na wakati fulani 
alitaka kuwa mwigizaji ili ap-
ate pesa ya kumtunza bibi na 
mama yake,” kimesema chanzo 
kimoja.

Nicki Minaj maisha 
sawa na kitendawili

Rita utawaokoa 
wengi

MWIGIZAJI wa Nollywood, 
Rita Edochie amewaonya Wani-
geria dhidi ya unywaji pombe 
kupita kiasi na uvutaji sigara.

Nyota huyo katika filamu ya 
Mami Wata, katika ujumbewake 
kupitia ukurasa wake wa Insta-
gram amesema kuna madhara 
mengi ya kiafya kutokana na 
unywaji wa pombe kupita kiasi 
na uvutaji sigara ambayo ya-
naathiri familia.

Edochie ameonyesha hofu 
yake kwa 

wale wenye tabia hizo na ku-
jiweka katika hatari ya kupata 
magonjwa ya figo, ini, moyo, na 
mapafu.

JUMAMOSI fEBRUARI 3, 2024

MWANAMUZIKI wa muziki wa 
mitaa ya watu maskini nchini 
Nigeria, Portable, ameibua 
mjadala baada ya kumwita 
mpenzi wake wa zamani sawa 
na kifaranga cha kuku,

Katika mfululizo wa machap-
isho yake kwenye ukurasa wake 
wa Instagram, mwimbaji huyo 
wa kibao cha Zazu’ ameonekana 
kukerwa na kitendo cha mwan-
amke huyo ambaye ni mama wa 
mtoto wao mmoja, kuonyesha 
kutokuwa na heshima wakati 
akifanyiwa mahojiano.

“Ni mahojiano gani yasiyo na 
maana ni kifaranga tu, mimi ni 
mwanaume mwenye majukumu 
nina mke nyumbani na watoto. 
Alipata mimba na nikakubali ku-
lea mtoto, nimefanya vibaya?” 
amehoji Portable.

Ayra unasema 
kulia ni dawa?

MWANAMUZIKI anayevuma 
nchini Nigeria, Ayra Starr, am-
etoa siri kwamba huwa analia 
kabla ya kupanda jukwaani 
kama njia ya kudhibiti hisia.

Katika mahojiano na kituo 
cha Cool fM, mwimbaji huyo 
amekiri kwamba mara nyingi 
anapata faraja moyoni kwa 
kulia na kusisitiza hali hiyo 
humkuta akizidiwa na hisia 
kali.

“Ninahisi kama ninalia kila 
wakati. Nina hisia sana, na 
napenda kulia dakika moja 
kabla sijapanda jukwaani,” 
amesema
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Hakimu aagizwa kuhukumu 
wasiopeleka watoto shule
Na Steven William, MUHEZA

K
ATIBU Tawala wa 
Wilaya ya Muheza Tan-
ga,   Mohamed Mfaki 
amecharuka na ku-

muagiza Hakimu Mfawidhi   wa 
Mahakama ya Wilaya hiyo, God-
frey Haule kuandaa hukumu dhi-
di ya wazazi na walezi waliokaidi 
kupeleka shule watoto wao 
mwanzoni mwa mwaka huu. 

Mfaki alitoa agizo hilo juzi 
wakati wa Kilele cha Maadhim-
isho ya Wiki ya Sheria nchini 
iliyofanyika viwanja vya Mahaka-
ma ya Wilaya ya Muheza vilivy-
opo Mtaa wa Mbaramo. 

Alisema ameanza kuwachuku-

lia hatua za kisheria wazazi  na 
walezi wa watoto hao ambao 
wamekaidi agizo hilo halali la 
Serikali la kuwapeleka watoto 
wao kuanza  elimu ya awali, 
msingi na kujiunga na kidato cha 
kwanza katika shule za serikali.

Mfaki alisema Hakimu Haule 
na wenzake, wanatakiwa kuan-
daa hukumu dhidi ya  wazazi 
na walezi  watakaofikishwa ma-
hakamani wasomewe ili iwe 
fundisho kwao na kwa wengine 
wenye tabia kama hiyo ya kuk-
wamisha mpango wa serikali wa 
kuhakikisha kila mtoto anapata 
haki yake ya msingi ya kuwa 
na elimu kwa manufaa yake ya 
baadaye. 

“Ninataka kuona watoto wote 
wamepelekwa shule au wazazi 
wawe wamechukuliwa hatua 
za kisheria na nipate taarifa ya 
utekelezaji wa agizo hili,” alise-
ma. 

Alionya kuwa hatavumilia 
kuona wazazi na walezi hao 
wakikwamisha juhudi za Seri-
kali  inayoongozwa na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kuwa 
imewekeza fedha nyingi ka-
tika ujenzi wa miundombinu ya 
shule na kuajiri walimu wa kuto-
sha kuboresha elimu nchini.

Kwa upande mwingine,  Mfa-
ki aliwataka wananchi kuacha 
woga na kutumia mahakama 
kupata haki  badala ya kumaliza 

mashauri kienyeji. 
Aliwaomba watumishi wa ma-

hakama kutenda haki kwa jamii 
katika kesi zao bila kuangalia hali 
yao ya kipato. 

Katibu tawala huyo, ali-
ipongeza Serikali kwa kubore-
sha utendaji kazi wa mahakama 
nchini kwa kuweka mfumo wa 
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA) kwani unaha-
rakisha usikilizaji mashauri kwa 
njia ya mtandao. 

Hakimu Haule aliitaja changa-
moto inayoikabili  Wilaya ya 
Muheza kuwa ni ukosefu wa ger-
eza kubwa na uchakavu wa ma-
jengo ya mahakama za mwanzo 
na kuiomba serikali kuzitatua.

Na Oscar Assenga,  
TANGA

DAKTARI bingwa wa 
macho wa Hospitali ya Ru-
faa ya Mkoa wa Tanga ya 
Bombo, Dk. Hussein Abbas 
Tayebji amewahadharisha 
wananchi kuepuka mad-
hara kwa kutumia mkojo, 
maji yenye chumvi kutibu 
ugonjwa wa macho mekun-
du na kwenda hospitalini 
kupata tiba sahihi.

 Tahadhari hiyo imekuja 
siku chache baada ya ku-
wapo kwa wimbi la ugonjwa 
wa macho mekundu kue-
ndelea kuwakumba watu 
nchini.

Dk. Tayebji ambaye pia ni 
Mratibu wa Macho Mkoa wa 
Tanga, aliyasema hayo jana 
wakati akizungumzia hali 
ya ugonjwa huo kwa mkoa 
kuwa mpaka sasa zaidi ya 
watu 90 wameripotiwa kuu-
pata, wengi wao wa Jiji la 
Tanga.

Aliwahimiza wanaokumb-
wa na ugonjwa huo kwenda 
vituo vya afya au hospitali 
kupatiwa matibabu na kuo-
nokana na dhana potofu 
kuwa maji na haja ndoto ni 
tiba sahihi.

“Watu waache kutumia 
mitishamba, kuweka mkojo 
kwenye macho na maji ya 
chumvi kwa kufanya hivyo 
wanachotakiwa wafike kwa 
daktari kupata tiba sahihi,” 
alisema

Aliwatahadharisha wa-
nanchi kuacha kushirikiana 
kwa matumizi ya taulo na 
vitambaa ili kuepukana na 
maambukizi ya ugonjwa 
huo.

Alisema wanaendelea ku-
toa elimu kwa wanafunzi ku-
jikinga na ugonjwa huo  wa-
napokumbana na hali hiyo.

Na Hamida Kamchalla,  
HANDENI

WAKALA wa Huduma za Misitu 
Tanzania (TFS) Kanda ya Kaska-
zini imekabidhi mizinga 100 ya 
kufugia nyuki kwa vikundi vitatu 
vya mfano vya Kijiji cha Msomera 
wilayani hapa Mkoa wa Tanga. 

  Mizinga hiyo yenye thamani 
ya Shilingi milioni 10 imekabidhi-
wa kwa vikundi hivyo, Ewechena, 

Naiboshu na Datoga vya jamii ya 
wafugaji iliyohama kutoka eneo 
la Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa ya 
Ngorongoro (NCAA).

Akikabidhi mizinga hiyo mbele 
ya Mkuu wa Mkoa wa Tanga, 
Waziri Kindamba wakati wa zi-
ara yake ya kikazi kijijini hapo, 
Kamishna Msaidizi Mwandamizi 
wa Uhifadhi TFS wa Kanda hiyo, 
James Nshale, alisema moja ya 
majukumu ya wakala hao ni 

kuanzisha na kusimamia misitu 
ya hifadhi na hifadhi za nyuki.

 “Tumeamua vikundi hivi vya 
mfano vitumie mizinga ya kufu-
gia nyuki katika misitu hii ya 
hifadhi kama njia mojawapo ya 
kuhifadhi misitu.Huu ni mchan-
go wetu kwao kama njia mbadala 
ya kuwaongezea kipato,” alisema 
Nshale.  Aliwaomba wanachama 
wa vikundi hivyo, wakazi wa ki-
jiji hicho na wahifadhi wa misitu 

ya nyuki kuhakikisha misitu in-
alindwa kwa mujibu wa sheria za 
misitu na za ufugaji wa nyuki.

 “Katika kuhakikisha tunafikia 
malengo tuliyokusudia mizinga 
hii itatundikwa katika maeneo 
hayo kwa kushirikiana na wataal-
amu wa misitu na nyuki pamoja 
na wanavikundi, pia tutaendelea 
kutoa elimu ya ufugaji nyuki na 
uhifadhi wa misitu kwa kushiriki-
ana na wataalamu wa TFS na Hal-

mashauri ya Wilaya ya Handeni,” 
alisema. Akizungumza baada 
ya vikundi hivyo kukabidhiwa 
mizinga hiyo,  Kindamba, alivi-
taka kutumia kuleta tija na kuji-
ingizia kipato.   Alisema Serikali 
imedhamiria kukifanya Kijiji cha 
Msomera kuwa cha mfano, hivyo 
ni imani yake wakazi hao wata-
fanya shughuli za maendeleo 
ikiwemo ufugaji nyuki kuwaingi-
zia kipato.

Neema yawashukia waliohama Ngorongoro 

Wapewa 
tahadhari 
wanaotibu 
macho kwa 
mkojo

HABARI KASKAZINI

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wazazi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) mkoa wa Arusha, Ally Juma (kulia), akishirikiana na wanachama 
wa jumuiya hiyo na wanafunzi wa Shule ya Msingi Burka, kupanda miti zaidi ya 117 kwenye kata ya Elerai, jijini Arusha juzi, ikiwa 
ni maadhimisho ya miaka 47 ya kuzaliwa kwa chama hicho. PICHA: GETRUDE MPEZYA
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

M
SONDO Ngoma Mu-
sic band, na Mlimani 
Park Orchestra mpa-
ka sasa ndiyo bendi 

kongwe nchini na zenye upinza-
ni wa jadi kama klabu za mpira 
wa miguu, Simba na Yanga.

Kama ilivyo kwa timu hizo za 
mpira lazima kuwe na kisa kili-
chotokea huko nyuma kilicho-
sababisha Simba na Yanga ziwe 
na upinzani.

Siyo kwa timu hizo tu, hata 
klabu zingine zote duniani zenye 
uhasama haukuja tu hivi hivi. Ku-
likuwa na sababu.

Kwanza ikumbukwe kuwa 
bendi ya Msondo ilianza na jina 
na Nuta jazz kuanzia mwaka 
1964 hadi mwaka 1977 ilipobadil-
ishwa jina na kuitwa Juwata Jazz, 
baadaye Ottu Jazz na wakati wote 
huo ilikuwa inatumia mtindo wa 
Msondo Ngoma.

Orchestra Mlimani Park nayo 
iliyoanzishwa mwaka 1978, 
ilibadilishwa jina na kuwa DDC 
Mlimanin Park baadaye, kabla 
ya sasa kuitwa Mlimani Park Or-
chestra, nayo ikitumia mtindo 
wa Sikinde Ngoma ya Ukae.

Utajiuliza upinzani wa bendi 
hizi mbili umeanzia wapi? Ulian-
zia hapa. 

Mwishoni mwa miaka ya 1970, 
wakati muziki wa dansi ukiwa 
kwenye chati ya hali ya juu, 
kulianza kuzuka wimbi la wa-
namuziki kuhama bendi moja na 
kwenda nyingine.

Hii haikushangaza sana kwa 
sababu, wanamuziki nao ni bi-
nadamu na wanatafuta maisha 
kama watu wengine. Lakini ili-
kuwa ikiwaumiza wapenzi na 
mashabiki wa bendi ambazo wa-
namuziki wanahama kiasi cha 
kukosa raha na amani.

Kwa upande wa wale ambao 
wamepata wanamuziki wapya 
inakuwa ni kicheko na furaha. 
Hata hivyo kwa jinsi ilivyokuwa 
ni kwamba hakukuwa na huzuni 
ya kudumu, pamoja na furaha ya 
kudumu kwa mashabiki na wap-
enzi wa bendi hizo.

Bendi zilizohusika sana ku-
chukuliana wanamuziki kwa 
mbinu zozote zile wakati huo ni 
Juwata Jazz Band, maarufu kama 
Msondo Ngoma, DDC Mlimani 
Park Orchestra, Orchestra Safari 
Sound, hasa ulipoingia mtindo 
wa Ndekule na Bima Lee, wakati 
wa mtindo wa Magnet Tingisha.

Pamoja na hayo, huwezi 
kuzungumzia bendi hizo 
kunya’ng’ana wanamuziki kama 
hujaitaja bendi ya Dar Interna-
tional. Hii ndiyo chimbuko la 
yote haya.

Ni hivi. Abel Bathazal, mpiga 
solo maarufu nchini wakati huo, 
alijiengua na bendi ya Msondo 
mwaka 1977 na kwenda kuun-
da bendi ya Dar International, 
akimchukua pia Marijani Rajab 
kutoka Safari Trippers, ingawa 
baadaye walikorofishana.

Upinzani wa Msondo na Sikinde ulipoanzia

Mwaka 1978, Abel huyo huyo, 
baada ya kuhitilafiana na mmliki 
wa bendi, aliondoka na karibuni 
bendi nzima na kwenda kuunda 
bendi nyingine mpya, iitwayo, 
Mlimani Park Orchestra.

Tatizo ndipo lilianzisha hapa. 
Katika kuiboresha bendi, Mli-
mani Park ilikwenda Msondo na 
kumchukua Muhidini Gurumo 
ambaye alipofika aliipa jina la 
mtindo kuwa ni ‘Sikinde Ngoma 
na Ukae.’

Kwa mashabiki wa Msondo 
lilikuwa ni pigo kubwa, lakini 
wakati wanaugulia maumivu, 
Sikinde ilirudi tena Msondo na 
kumkomba mwimbaji tegemeo, 
Hassan Bitchuka, mpiga saxo-
phone, Juma Town na mpiga 
besi, Suleiman Mwanyiro.

Hili sasa likawa ndiyo pigo la 
mwaka kwa mashabiki wa Mson-
do. Likawagawa mashabiki wen-
gi. Baadhi walihamia Sikinde 
kuwafuata Bitchuka na Gurumo. 
Wengine walibaki Msondo akiwa 
na majonzi. Hii ndiyo sababu 
kubwa ya bendi hizi kuwa ma-
hasimu hadi leo hii.

Viongozi, wanamuziki na 
mashabiki wa Msondo, hadi leo 
wanaamini lengo wa Sikinde ili-
kuwa ni kutaka kuiua bendi yao 
ili wabaki wao tu kwa sababu 
bendi nyingi zilikuwa na wa-
namuziki wazuri tu, lakini wao 
waling’ang’ania kuwabomoa ili 
wasiwe na mpinzani kitu amba-
cho kinawauma hadi leo. Pamo-
ja na kuchukuliwa wanamuziki 
Msondo baki ilibaki imara na 
kuwa bendi kubwa nchini, ya 
kuogopwa na inasadikiwa ndiyo 
inayoongoza kuwa na mashabiki 
wengi zaidi nchini, tena wa rika 
kufauti kuanzia miaka ya 1960, 
hadi 2000.  

Kiasili kabisa, Dar Intenational 
ambayo iliondokewa na asilimia 
90 ya wanamuziki kwenda ku-
unda Sikinde ndiyo ilitakiwa iwe 

toria hiyo ya kwenda Sikinde. 
Kw upande wa Msondo, 

yenyewe ilikuwa ikichukua wa-
namuziki sehemu mbalimbali, 
ikiwemo Dar International kama 
vile Mustapha Hamisi ‘Pishuu’, 
Kakere Belesa, Kassim Mponda, 
Fresh Jumbe, Tino Masinge, Zitto 
Mbunda, Beto Julius na wengi-
neo.

Kwa sababu asilimia kubwa ya 
wanamuziki wa Sikinde walito-
ka Dar International, iliaminika 
kuwa mwanamuziki yoyote wa 
bendi hiyo ana uwezo mkubwa, 
hivyo ilikuwa ni rahisi kupata 
kazi popote, ikiwemo Msondo.

Msondo walianza kupumua 
mwaka 1985, Ndala Kasheba 
alipoondoka OSS, na ili bidi 
isukwe tena, ndipo Gurumo, 
Bitchuka na wanamuziki kad-
haa walipochukuliwa Sikinde 
kwenda kuimarisha bendi hiyo 
iliyokuwa na mtindo mpya wa 

Ndekule. Mashabiki wa wapenzi 
wa Sikinde nao wakaanza kuonja 
chungu ya kuchukuliwa wana-
muziki.

Kama vile haitoshi wa-
lirudi tena na kumchukua Fresh 
Jumbe, Max Bushoke, Hamisi 
Juma ‘Maalim Kinyasi’ na kuwe-
ka chumvi juu ya kidonda.

Maumivu hayakwisha, kwani 
Bima Lee ilimchukua Dede, Jo-
seph Mulenga, Abdallah Gama, 
Mwanyiro na wengineo. Hapo 
Sikinde ilipitia kwenye kipindi 
kigumu, huku Msondo ikipeta.

Hii inaitwa kla mtu na myonge 
wake. Msondo ilikuwa ni 
mnyonge wa Sikinde, lakini nao 
wakawa wanyonge kwa Bima 
Lee na Ndekule.

Ingawa wanamuziki hawa 
baadaye walikuwa wanazungu-
ka kwenye bendi hizi hizi, mfano 
Gurumo na Dede walirejea na 
mauti kuwafika wakiwa Msondo, 
lakini hili la kuchukuliana wana-
muziki, litabaki kuwa historia ita-
kayoandikwa na kukumbukwa 
vizazi kwa vizazi, kwani ilikuwa 
ikileta upinzani, ubishi, buruda-
ni wakati mwingine ushindani 
mkali kwenye muziki wa dansi 
nchini.

Ukiwakuta mashabiki wa ben-
di hizi wakibishana ni kama watu 
wanaobishana mpira. Na pia mi-
aka hiyo ya nyuma kuna wakati 
zinashindanishwa kwenye 
ukumbi. Hapo ndipo inapokuwa 
balaa. Watu wanafurika, muziki 
unapigwa na mshindi anapotan-
gazwa inakuwa ni burudani ya 
aina yake.

Kila kitu kinatokea kwa saba-
bu. Abel asingeunda Dar Inter-
national, yote haya yasingetokea.

Asingekorofishana na mmiliki 
wa bendi ya Dar International na 
kuondoka na wanamuziki kar-
ibuni wote, Sikinde isingeundwa. 
Na kama isingeundwa, Msondo 
isingekuwa na bendi ya kuipa 
changamoto na kuwa moja ya 
bendi kubwa Afrika Mashariki.

bendi pinzani na Sikinde. hai-
kuwa hivyo. Msondo ‘iliununua’ 
upinzani huo baada ya kuchuku-
liwa na vifaa vyake tegemezi.

Marijani aliyekuwa amesi-
mamishwa kazi na Abel aliitwa 
na mmiliki, akaichukua Dar In-
ternational  kuisuka upya, baada 
ya wale walioondoka kwenda Si-
kinde, akaiita ‘Super Bomboka’.

Sikinde iliendelea na tabia ya 
kwenda Msondo na kuchukua 
mwanamuziki yoyote ambaye 
iliona inamfaa.

Ndiyo maana iliwachukua pia, 
Shaaban Dede na Fresh Jumbe 
kwa nyakati tofauti wakati Mson-
do ikiwa imejiweka sawa. Kila 
Msondo ikikaa sawa, yenyewe 
inapeleka pigo.

Hata TX Moshi William, Jo-
seph Lusungu, Abdul Ridhiwani, 
kama si nguvu ya mashabiki wa 
Msondo kuingia kati, huenda leo 
hii nao wangeingia kwenye his-

Msondo 1960

DDC
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Wakulima Ufaransa 
wasitisha mgomo

PARIS, UFARANSA

VYAMA vya wafanyakazi wa kilimo 
nchini Ufaransa vimetoa wito  wa 
kuondoa vizuizi barabarani baada ya 
Waziri Mkuu, Gabriel Attal kutangaza 
kuunga mkono sekta hiyo ambayo 
imezorota kutokana na kuibuka kwa 
mgogoro.

“Kwa kuzingatia kila kitu kilicho-
tangazwa tunahitaji kubadilisha njia 
zetu za utekelezaji wa mgomo na kwa 
hiyo tunatoa wito kwa mitandao yetu 
kusitisha vizuizi na kuingia katika aina 
mpya ya uhamasishaji”, alisema mkuu 
wa wakulima vijana, Arnaud Gaillot.

Pia mwenyekiti wa muungano we-
nye nguvu wa wakulima (FNSEA) 
Arnaud Rousseau, alikaribisha hatua 
hiyo kwa kueleza inaonyesha maende-
leo yanayoonekana.

Vyama vya wafanyakazi viliweka 
masharti kadhaa ya kukomesha maan-
damano ikiwamo kupitishwa kwa she-
ria ya mwelekeo wa kilimo kwa siku zi-
jazo pamoja na kuweka angalizo nchi 
za Ulaya hadi mwezi Juni. 

“Ikiwa matakwa haya hayatafikiwa 
kufikia hadi mwezi Juni, hatutasita 
kuingia tena mitaani,” alisema Arnaud 
Gaillot. 

RFI

Marekani yakunjua makucha yaweka vikwazo kwa Israel
WASHINGTON, MAREKANI

MAREKANI imeanza kuonye-
sha makucha yake kwa Israel 
baada ya nchi hiyo kuwawekea 
vikwazo walowezi wanne wa-
naotuhumiwa kuwashambulia 
Wapalestina wanaoishi Ukingo 
wa Magharibi ambao inaikalia 
kwa mabavu.

Rais  Joe Biden aliidhinisha 
vikwazo hivyo juzi kwa kutia 
saini amri  ambayo pia inaeleza 
vitendo vya ghasia vinavyo-
fanyika katika eneo la Ukingo 
wa Magharibi zimefikia viwango 
visivyovumilika.

Vikwazo hivyo ni pamoja na 
kuzuia mali zote za watu hao zi-
likuwa nchini Marekani pamoja 
na kifedha zilizohifadhiwa katika 
benki za nchi hiyo.

Ghasia katika Ukingo wa Ma-
gharibi zimeongezeka tangu 
Hamas ilipofanya mashambulizi 
dhidi ya Israel Oktoba 7 mwaka 
jana.

Kulingana na Umoja wa 
Mataifa, jumla ya Wapales-
tina 370 wameuawa katika 
eneo la Ukingo wa Magharibi 
tangu wakati huo. Wengi wao 
wameuawa na vikosi vya Israel 
na wanane kati yao wameuawa 
na walowezi.

Amri hiyo mpya imeonyesha 
misuli ya serikali ya Marekani 
kuwa  ina uwezo wa kuwawekea 
vikwazo raia yeyote wa kigeni 
wanaoshambulia, kuwatisha au 
kunyakua mali ya Wapalestina.

Vikwazo hivyo ni vya kwanza 
kwa utawala wa Marekani na 
kuelezewa kama hatua adimu 

inayowalenga Waisraeli.
Wakati vikwazo hivyo vikitan-

gazwa, Rais Biden alisafiri hadi 
jimbo la Michigan, ambalo wa-
naishi wakazi wengi wa Kiarabu 
na Wamarekani ambao wame-
kuwa wakikosoa uungaji mkono 
wake kwa Israeli.

Taasisi ya Kiarabu ya Mare-
kani, ambayo inatetea haki za 
Wapalestina, awali ilisema tangu 
kuanza kwa mzozo huo, uung-
waji mkono wa Wamarekani wa 
Kiarabu kwa Chama cha Demo-
cratic umeshuka kutoka asilimia 
59 mwaka 2020 hadi 17 hadi sasa.

Wakati huo huo, jeshi la Is-
rael limesema limesambaratisha 
kikosi cha Hamas katika eneo la 
Khan Younes.

Waziri wa Ulinzi wa Israel, 
Yoav Gallant alisema jeshi lina-

zidisha mashambulizi yake ka-
tika mji huo ulioko kusini mwa 
Ukanda wa Gaza.

“Tunakamilisha misheni zetu 
huko Khan Younes. Pia tutafika 
Rafah na kuondoa vikosi vya ki-
gaidi vinavyotutishia,” alisema 
Gallant. 

Raia wengi wa Palestina wa-
likimbilia kusini mwa Ukanda wa 
Gaza na kisha kutakiwa kuelekea 
Rafah kutokana na mashambu-
lizi makubwa kutoka kwa vikosi 
vya Israel.

Hapo awali vikosi vya nchi 
hiyo vililenga kwa kutumia 
mashambulizi ya mabomu na 
ardhini katika eneo la kaskazini 
ambako wanaishi Wapalestina 
milioni 2.3.Mji wa Rafah, ambako 
ni kivuko pekee cha mpaka wa 
Misri na  Ukanda wa Gaza usio-

dhibitiwa na Israel, umekuwa 
njia kuu ya kupeleka misaada 
ya kibinadamu katika eneo hilo 
tangu kuanza kwa vita hiyo.

Katika hatua nyingine, kion-
gozi wa Hamas, Ismaïl Haniyeh, 
anatarajiwa kuwasili nchini Misri 
kushiriki mkutano wa kutafuta 
mapatano mapya na Israel ka-
tika mapigano yanayoendelea 
Ukanda wa Gaza.

Chanzo kimoja kimelieleza 
shirika la habari la AFP kwamba 
Hamas ilikuwa inapitia pendek-
ezo la kusitisha vita kwa wiki sita 
katika vita vyake na Israel.

Hatua hiyo inakuja baada ya 
wapatanishi kukutana nchini 
Ufaransa kwa ajili ya kutafu-
ta njia ya usitishaji wa mapigano 
kati ya pande hizo mbili.

BBC

Matrekta yaliyotelekezwa na wakulima yakifunga barabara kuu ya Longvilliers karibu na jiji la Paris kama se-
hemu ya mgomo wao kupinga hatua ya serikali kuondoa ruzuku. PICHA:  REUTERS

Mlipuko waua watatu na 270 kujeruhiwa Kenya
Nairobi, KENYA

WATU watatu wamekufa  na 
wengine 270 wamejeruhiwa 
baada ya lori lililobeba mitungi 
ya gesi kulipuka nchini Kenya.

Tukio hilo lilitokea usiku wa 
kuamkia jana katika mtaa wa 
Embakasi ulioko jijini Nairobi.

Mlipuko huo umesababisha 
hali ya majonzi kutanda nchini 
humo kutokana na kuleta hasara 
sehemu kubwa ya mtaa huo 
pamoja na raia kupata hofu ku-

tokana na moto mkubwa ulioam-
batana na moshi mzito.

Kulingana na taarifa ya jeshi la 
polisi la nchi hiyo,mlipuko huo 
ulisababishwa na mitungi ya 
gesi iliyopakiwa kwenye lori  ku-
waka moto na kisha kuteketeza 
maghala na makazi ya watu yali-
yokuwa karibu na eneo la tukio.

Mkazi mmoja aliyejitambu-
lisha kwa majina ya Alfred Juma, 
alisema alimshauri dereva wa 
lori asiwashe lakini hakumsiki-
liza.

 “Nikaamsha watu ili wasiun-
gue, nikamwendea dereva wa 
lori kumshauri asiwashe gari, 
lakini hakunisikia alipowasha 
gari lenyewe, mitungi ya gesi ika-
lipuka. Moto ukashika majengo.”

Moto huo pia uliteketeza 
magari kadhaa na mali za biasha-
ra, ikiwa ni pamoja na majengo 
ya biashara. 

Hata hivyo, raia wengi wana-
hoji kwa nini mabohari ya gesi 
yamejengwa karibu na makazi 
ya watu.

“Kwa kweli hii kitu haistahili 
wasingejenga kwenye eneo la 
makazi ya watu, kama hainge-
jengwa mbali tusingepata maafa 
kama haya,” aliongeza kusema.

Kati ya majeruhi hao, 21 wa-
natibiwa katika hospitali ya Taifa 
ya Kenyatta, 160 wamepelekwa 
katika Hospitali ya Mama Lucy, 
19 katika Hospitali ya Mbagathi, 
14 katika Hospitali ya Modern 
Komarock na wanane katika 
Hospitali ya Nairobi West.

Daktari Martin Wafula, am-

baye ni Ofisa mkuu mtendaji wa 
Hospitali ya Mama Lucy alisema 
walipeleka magari ya wagonjwa 
15 kutoa huduma kwa watu wal-
ioathirika.

Msemaji wa serikali Isaac 
Mwaura alisema kuwa eneo lil-
ilotokea ajali hiyo limefanyiwa 
uchunguzi na kuonekana ni us-
alama, na kituo kimeanzishwa 
kusaidia kuratibu operesheni 
za uokoaji na huduma nyingine 
muhimu kwa waathirika.

DW
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO Mikocheni Industial 
Area, Po.Box 31042,   Dar es Salaam.    

Mob: +255 - 0677020701  
E-mail:  advertise@guardian.co.tz, 

Website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTE KWA CHETI, 

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677020701 AU TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,   DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

Uza,  Chenye Thamani  

Kubwa Kwa 

Kutangaza Nasi Kwa  Bei 

Poa Tupigie  0677020701

KADI YA GARI 
IMEPOTEA

ANDERSON ELISONGUO 
SARIAH anatangaza 

kupotea kwa kadi ya gari 
yenye namba za usajili
T 687 ALZ. ENGINE NO 

H20A117434. CHASSES S 
NO TDIIW108582. YEYOTE 

ATAKAYEIONA ATOE 
TAARIFA KITUO CHA 

POLISI. Taarifa ya polisi: 
PHQ/ARU/ARU/1517/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

VICENT JACKOB BUTIKU 
anatangaza kupotelewa na kadi 
ya gari yenye namba za usajili T 

795 CUC aina ya NISSAN 
CIVILIAN. Chassis namba 

RYW40010942. Engine namba 
TD42EAA0942. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha Polisi kilichopo 

karibu. Taarifa ya Polisi: 
PHQ/DAR/KIN/15869/2024.

SHERIA YA UANDIKISHAJI WA 
ARDHI (SURA 334)

KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO
MMILIKI ALIYEANDIKISHWA: RAMADHANI JUMA HANTE
ARDHI: KIWANJA NA. 49 KITALU ‘HH’ ENEO LA CHANG’OMBE
MWOMBAJI:  ASHA SANDA HALLO

TAARIFA IMETOLEWA, Kwamba barua ya toleo 
iliyotajwa hapo juu imepotea na ninakusudia kutoa hati 
Milki mpya badala yake iwapo hakuna kipingamizi kwa 
muda wa siku thelethini (30) tokea tarehe ya taarifa hii 
itakapotagazwa katika gazeti la serikali/ magazeti ya 
kawaida yaliyopo kwenye jamii.
            
BARUA YA TOLEO NAKALA HALISI ikionekana, 
irudishwe kwa:

Mkurugenzi,
Halmashauri a Jiji,
P.O. BOX 1249,
DODOMA.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

ELIRAMSON PAUL MBISE  
Anatangaza kupotelewa kwa 

kadi ya pikipiki(HAOJUE) 
yenye namba za usajili MC 

887DND, Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa 
kituo cha polisi kilicho 

karibu nayeye.
PHQ/MOR/MOR/2456/2024   

KUPOTEA KWA 
NYARAKA YA 

UMILIKI KIWANJA
Halmashauri ya Manispaa Mtwara/Mikindani 
inatangaza kupotea kwa barua ya miliki ya kiwanja 
Na. 10 Kitalu “BB” CHUNO Mtwara ya Ndugu THABITI 
AHMADI THABIT Msimamizi wa Mirathi ya 
Marehemu AHMAD MOHAMED wa S.L.P 92 Mtwara.
Kwa yeyote atakayeiona awasiliane ndani ya siku 30 
katika Ofisi za Ardhi.
Kwa yeyote aliyenayo au mwenye pingamizi au 
atayeiona awasilishe ndani ya siku 30 katika Ofisi za 
Ardhi.
Vinginevyo baada ya siku 30, Ofisi itatoa nakala ya 
Nyaraka ya umiliki na kuendelea na hatua stahiki za 
kisheria. Taarifa ya Polisi: 
PHQ/MTW/MTW/308/2024.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
SUMMONS BEFORE THE COMMISSION FOR MEDIATION AND ARBITRATION

(HATI YA WITO MBELE YA TUME YA USULUHISHI NA UAMUZI)
((Made under regulation 34(1)) (Imetengenezwa Chini ya Kanuni ya 34 (1))

Labour Dispute No. (Mgogoro wa kikazi Na.) CMA/DSM/ILA/677/2023
Between/Baina ya

BAKARI SEFU MASANGA………….Applicant (Mlalamikaji/Mwombaji)
And/Na

MEDTRONIC AG……………Respondent (Mlalamikiwa/Mjibu Maombi)
NOTICE TO ATTEND MEDIATION/ARBITRATION HEARING
(TAARIFA YA KUITWA KUHUDHURIA KWENYE SHAURI LA 

USULUHISHI/UAMUZI)
Take notice that the above mentioned Mediation/Arbitration has been fixed 
hearing on …day of…yeare 2024 at…. Hours, at DAR ES SALAAM ZONE, 
AKIBA-BITI TITI ROAD (Unaarifiwa kuwa shauri lililotajwa hapo juu, linalokuja 
kwa hatua ya usuluhishi/Uamuzi, limepangwa kusikilizwa tarehe 26 Mwezi 02 
Mwaka 2024 saa 4:00 asubuhi.
You are required to appear before the Commission in person and or 
accompanied by on Advocate/Personal representative as instructed and 
produce on that day all relevant documents you intend in rely upon in support 
of your defence. You are further cautioned to remain in attendance until 
permitted by the Commission (Unatakiwa kufika binafsi ama kwa 
kuambatana na wakili/Mwakilishi wako mbele ya Tume kama ulivyoagizwa. 
Unapaswa kuleta vielelezo/nyaraka muhimu unazo kusudia kuzitumia katika 
utetezi wako. Unatahadharishwa usipuuze kutii wito huu na unatakiwa 
kubakia kwenye majengo ya Tume mpaka utakapo ruhusiwa kuondoka na 
Tume).
Given under my hand and Seal of the Commissioin this… day of…. Year 
2024(Imetolewa na kugongwa muhuri wa Tume leo tarehe 01 Mwezi 02 Mwaka 
2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA

DAR ES SALAAM
SHAURI LA RUFAA YA MADAI NA.292 YA 2023

JUSTINE F.BUFURE ……………MRUFANI

DHIDI YA
HAJI R. MWIKALO  ...................MJIBU RUFANI NA.1

JACK PEMBA………MJIBU RUFANI NA.2
KWA: JACK PEMBA

POPOTE ULIPO 
Unajulishwa kwamba shauri la rufaa ya Madai tajwa hapo 
juu limepangwa kusikilizwa na Mahakama hii hapa Dar Es 
salaam tarehe 14/2/2024 saa tatu kamili asubuhi(9:00).
Unapaswa kuhudhuria siku na tarehe iliyopangwa bila 
kukosa na endapo hautahudhuria wewe mwenyewe au 
mwakilishi wako anayetambulika kisheria basi rufaa 
itasikilizwa bila ya uwepo wako.
Imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo 
tarehe 19/1/2024

……………………………
A.S.CHUGULU

NAIBU MSAJILI 
MAHAKAMA YA RUFANI
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wameshahama. Kilichofanyika tu 
kwa msaada wa Tabia ya Rozi, wali-
fanya kila njia ikiwemo kwenda kwa 
mjumbe ambaye aliamua chumba 
chao kifunguliwe na vyombo vya vi-
chukuliwe.

Jonas alikutana na mjumbe na ku-
mueleza kuwemo na vyombo kwenye 
chumba chake na kuwateua akina-
dada wale wawili wapangaji wenzake 
kuvisimamia kupakiza kwenye gari 
na vipelekwe kwake.

Ndipo Mwantumu alipopata taarifa 
kuwa Jonas na mkewe Devota wame-
hamia Kinondoni Biafra.

Alimsikia dereva akiongea na utin-
go wake siku walipokuja kuchukua 
vyombo kuwa vinakwenda huko.

Katika upekepeke wake anagun-
dua kuwa Jonas na mkewe wameru-
diana. Ikamuuma sana. Kwa sababu 
alidhani huenda akaachwa Devota na 
binti yake akachukua nafasi.

Siku hiyo akaenda kwa shoga yake 
Bishada.

“Bora umekuja shoga unifunge-
funge mabutu kwanza, maana ny-
wele zimefumuka hizo.”

“Tena bora maana leo nina ubuyu 
ndugu yangu, umenikaa hapa!”

“Na wewe Mwantumu kwa ubuyu, 
ndiyo maana unasutwa kila kukicha 
shoga yangu.”

“Bila umbea nalala ndugu yangu, 
yaani utanikereketa hadi niutoe.”

Bishada alikuwa tayari ameshatoa 

kiti nje ya nyumba yake. Yeye mwe-
nyewe akakaa kwenye mkeka.

Ususi ukaanza huku kila mmoja 
akiwa na dukuduku moyoni. Bishada 
akawa ana hamu ya kutaka kusikia ni 
kitu gani ambacho anataka kuambia.

Mwantumu yeye alikuwa anatafu-
ta anapangilia tu maneno kichwani 
aanze na lipi anamalizie lipi.

“Enhe mwezangu sasa nikwambie. 
Yule mpangaji wangu aliyehama.”

“Devota?”
“Huyo huyo, si unakumbuka jinsi 

walivyohama?”
“Si tangu siku ile alivyomfumania 

mumewe na binti yako?”
“Ndiyo si hajarudi tena hadi leo 

na juzi wale wapangaji wangu vi-
chefuchefu wakamsaidia kutoa vy-
ombo vyake.”

“Ndiyo nimeambia hilo.”
“Sasa shoga yangu Bishada mwan-

zo walikuwa wametengena, sasa hivi 
wamerudiana.”

“Mwantumu, wale hawakuachana, 
wamefunga ndoa Kanisani, ila mwa-
namke alikwenda kukaa kwao kwa 
hasira tu. Na nikwambie usichoki-
jua, hao hao wapangaji wako ndiyo 
wamewapatanisha.”

“He Bishada, kumbe na wewe umo 
ee, yote haya umeyajuaje?”

“Ukijua huu wenzio nao wanajua 
huu!” Bishada akampasha shoga 
yake.

“Basi dada sasa hivi wanaishi 

“
Umeanza na wewe, kama 
huna la kusema kata simu 
hiyo.”

Yalikuwa ni mazungum-
zo ya simu ya mtu na binti yake. 
Mwantumu na binti yake Mwadawa.

Mwantumu akiwa nyumbani 
kwake, Mwadawa kwa mjomba 
wake Gongolamboto wakipeana 
dondoo na kile kilichotokea siku ya 
fumanizi na nini kinaendelea baada 
ya hapo.

Wapangaji waliobaki Rozi na 
Tabia ni kama walibaki wakiwa. 
Kitendo cha Devota kuondoka ili-
kuwa pigo kubwa kwao.

Pamoja na hayo hata wao wali-
kuwa karibuni kuondoka kwenye 
nyumba hiyo. Ila, awali walipatana 
kuwa hata wakihama, watakapo-
pata nyumba za kuhamia, angalau 
wasiwe mbalimbali sana na wala 
wasihamie mbali sana na pale.

Lengo ni kuendeleza vita ny-
ingine na Mwantumu, mama mwe-
nye nyumba wao kwa sasa.

Walijua kuwa watakapokuwa 
nje ya utawala wa nyumba yake, 
watampelekesha kweli kweli.

Kama tu wapo kwenye nyumba 
yake na wanamkosesha usingizi, 
basi watakapokuwa wamepanga 
sehemu nyingine, hawatotishika na 
amri zozote za umama mwenye ny-
umba, badala yake atakuwa kwao 
ni mtu wa kawaida tu.

Katika mazungumzo yao, Tabia 
ya Rozi wakaamua kumfuata Devo-
ta Kawe kuongea naye kwa jambo 
moja tu, la kulipiza kisasi cha mama 
mwenye nyumba wao.

**********************************

Kazi kubwa na nzuri ambayo 
Tabia na Rozi waliyoifanya ni kum-
tuliza mpangaji mwenzao Devota.

Walipofika Kawe kwa shangazi 
yake walimuweka kitako na kum-
washauri asiivunje ndoa yake kwa 
ajili ya mama mwenye nyumba wao 
Mwantumu na biti yake Mwadawa.

Mwanzo haikuwa rahisi, lakini 
baadaye akalainika. Mumewe Jo-
nas akapigiwa simu. Akaja yaka-
zungumzwa na hatimaye Peter na 
mkewe wakarudiana.

Tayari Jonas alikuwa ameshapan-
ga chumba maeneo ya Kinondoni 
Biafra. Akamchukua mkewe na 
kuanza tena maisha mengine.

Hapo moja kwa moja walikuwa 

Kitu 
ambacho 
hakukijua 
Bishada ni 
kwamba 
maneno 
yote ali-
yokuwa 
akiongea 
Mwantu-
mu ni ya 
uongo.

MaMa Mwenye 
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MWANTUMU, au mama Mwadawa, ni mwanamke ambaye muda wote yeye 
anachowaza ni umbea, ugomvi na kufitinisha watu. Anawagombanisha 
majirani wasielewane, ndoa za majirani zake nazo haziko salama hajaziacha, 
kwani amekuwa akizitikisa. Kwa bahati mbaya au nzuri anaishi kwenye 
nyumba ya urithi ya marehemu mama yake, yeye akiwa ndiye mama 
mwenye nyumba. Cheo hicho cha Umama wa Nyumba asiyojenga, ndiyo 
akawa amepata fimbo ya kuwapigia watu. Wapangaji wanaopanga kwenye 
nyumba hiyo wamekuwa wakiishi kwa amri, manyanyaso, kufokewa kama 
watoto wadogo. Ndani ya nyumba hiyo, wapangaji wamekuwa kama wakiishi 
bure au kwa mama wa kambo, huku silaha yake kubwa ikiwa ni kuwatishia 
kuwahamisha. Hebu fuatilia mwanzo na mwisho wa visa vya mama huyu. 

Na adam Fungamwango : (0716 350534)

Kinondoni Biafra.”
“Wamepanga?”
“Wapange wapi? Wanakaa 

nyumba ya tajiri mmoja. Wao 
wameambia wailinde.”

“Toba, ndiyo hivyo? Mbona 
nimeambia wamepanga nyum-
ba nzuri tu, siyo kama kibanda 
chako, ina bomba, ila maji 
humo humo!”

“Wapi, wapi dada, habari zao 
zote ninazo, pesa ya kupanga 
chumba hawana, kuna mtu 
kawaonea huruma kaamua ku-
waweka kwenye nyumba yake 
ili walinde.”

“He makubwa.”
“Mimi nililijua hili wakitoka 

kwangu hawawezi kupata se-
hemu kama yangu, bwana 
mwenyewe nasikia bodaboda 
yenyewe sasa hivi mbovu, pesa 
hana.”

“Sasa Mwantumu maneno 
yote hayo yanakutoka, ukivyo-
taka kumpachika binti yako 
itakuwaje?”

Kitu ambacho hakukijua Bi-
shada ni kwamba maneno yote 
aliyokuwa akiongea Mwantu-
mu ni ya uongo.

Alikuwa akieleza maneno 
hayo kwa ajili ya chuki kwa 
sababu pamoja na yote yaliyo-
tokea, bado Jonas amepatana 
na mkewe.

“Na nasikia juzi tu dada, 
mvua imenyesha maji hadi 
shingoni. Wamelala wima. 
Eneo hilo kumbe lina 
mafuriko, mbona kazi wanayo. 
Wamejifanya kuondoka kwan-
gu hakula lolote walilofanya. 
Wamekwenda kukaa nyumba 
ya bure kama wako bweni vile, 
na mafuriko juu.”

“Isije tu ukawa unawasagia 
kunguni kumbe uongo!”

“Mtu aliyenipa data namumi-
ni Bishada, na hatahangaika 
sana kwa sababu baada ya hayo 
mafuriko kseho yake bwana 
kaenda kulala kwa ndugu zake, 
bibi huyo karudi huko huko 
kwa shangazi yake Kawe. Wa-
nasubiri kukauke warudi tena 
hapo hapo. Wangebaki kwangu 
yote haya yangewapata kweli? 
Nyumba mbovu ndiyo lakini 
hakuna mafuriko.”

      Itaendelea jumamosI
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Habari micHezo

Na Mwandishi Wetu

WASHINDI wengine wawi-
li, Maulid Mohammed wa 
Mkuranga na Ramadhani Issa 
kutoka Lindi wamekabidhiwa 
zawadi ya televisheni za inchi 
70 kila mmoja zinazotolewa 
na Betika na Tigo katika hafla 
iliyofanyika jijini, Dar es Salaam 
jana.

Akizungumza jijini jana, Ofisa 
Habari wa Betika Tanzania, 
Rugambwa Juvenalius, alisema 
wanaendelea kutoa zawadi 
hizo kwa washindi hadi Febru-
ari 11, mwaka huu shindano hilo 

litakapomalizika rasmi.
Juvenalius alisema hadi wa-

nafunga droo hiyo, Betika kwa 
kushirikiana na Tigopesa wa-
takuwa wametoa jumla ya tel-
evisheni 14 zenye thamani ya 
zaidi ya Sh. milioni 17.

“Shindano bado linaendelea, 
wateja wanatakiwa kuweka 
pesa yake katika akaunti ya 
kubashiri ya Betika kupitia Ti-
gopesa na mshindi atakuwa 
amepata TV ya inchi 70, am-
bayo ataitumia kwa shughuli 
mbalimbali ikiwamo kum-
wingizia kipato kwa kuonyesha 
mipira katika vibanda umiza, “ 

Coastal Union yajipanga, 
oUma akiiota ‘nne Bora’
Na Oliver Albert

C
OASTAL Union in-
atarajia kukutana na 
‘ndugu zao’ African 
Sport katika mechi 

ya kirafiki itakayochezwa ke-
sho kwenye Uwanja wa CCM 
Mkwakwani jijini, Tanga im-
eelezwa.

Mbali na kuimarisha 
vikosi cha timu hizo mbili 
kuelekea lala salama, mch-
ezo huo wa kirafiki ni maal-
umu kwa ajili ya kuadhimi-
sha miaka 47 ya kuzaliwa  
kwa Chama cha Mapinduzi 
(CCM).

Coastal Union itarejea 
tena katika mchezo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara Februari 
12, mwaka huu itakaposhuka 

ugenini kuikabili KMC kwe-
nye Uwanja wa Azam Com-
plex, Dar es Salaam.

Kocha Mkuu wa 
Coastal Union, David 

Ouma, alisema kikosi 
chake kilitumia vye

ma mapumziko ya ligi 
kujiimarisha na 

anatarajia watarejea 
kwenye Ligi Kuu Tan

zania Bara wakiwa na
 ‘nguvu kubwa’.

Ouma alisema wanata-
rajia kucheza katika kiwango 
bora katika kila mechi kwa 
sababu malengo yao ni ku-
maliza msimu huu kwenye 
nafasi nne za juu.

Alisema anaamini main-
gizo mapya katika  dirisha 
dogo yataongeza ubora 

ndani ya kikosi chake na 
atahakikisha wanatimiza 
malengo yao ya kufanya vi-
zuri katika Ligi Kuu pamoja 
na mashindano ya Kombe 
la FA.

“Tunaendela vizuri na 
mazoezi kujiandaa na ligi 
na kwa sababu tumeona 
bado tuna mda mrefu kabla 
ya mechi yetu ijayo dhidi 
ya KMC, tumeaona tucheze 
mechi ya kirafiki ili kujiweka 
sawa.

Wachezaji  tuliowaongeza 
kikosini naamini wataongeza 
chachu ya timu kufanya 
vizuri zaidi, bado hatujari-
dhika na nafasi tuliyopo, 
tunahitaji  kupanda juu 
zaidi  na naamini tunaweza 
kwa sababu hakuna mwe-

nye nafasi yake kwenye  
msimamo wa ligi, “ alisema 
Ouma.

Kocha huyo amewataka 
wachezaji wake kuendelea 
kupambana ili kuhakiki-
sha malengo waliyojiwekea 
msimu huu yanatimia.

Coastal Union ime-
waongeza kikosini  Salim Ai-
yee, Crispin Ngushi huku pia 
ikiwapandisha nyota wen-
gine watano kutoka timu ya 
vijana.

Kikosi hicho kiko katika 
nafasi ya sita kwenye msi-
mamo wa ligi kikiwa na 
pointi 19 baada ya kucheza 
michezo 14, imeshinda 
mechi tano, imetoka sare 
michezo minne na kupoteza 
mitano.

Twende Zetu yakabidhi televisheni

Kipanga 
wajiandaa
kuibania  
Malindi SC

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

WANAJESHI wa Kipanga FC 
wanashuka wanatarajia kuwakabili 
wakongwe Malindi katika mechi ya 
Ligi Kuu Zanzibar itakayochezwa 
leo kuanzia saa 10:00 jioni kwenye 
Uwanja wa Mau A.

Katika mzunguko wa kwanza timu 
hizo zilitoka sare ya bila kufungana 
wakati Malindi ndio alikuwa mwe-
nyeji wa mchezo huo.

Kipanga FC wanashuka uwanjani 
wakiwa katika nafasi ya  tano kwe-
nye msimamo wa ligi hiyo wakati 
wapinzani wao Malindi wako nafasi 
ya 13.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Hassan 
Abdulrahman, alisema mchezo huo 
utakuwa mgumu tofauti na unavy-
oangaliwa na mashabiki wa soka la 
Zanzibar.

Alisema wanakutana na timu nzuri 
na yenye uzoefu mkubwa katika 
Ligi Kuu  Zanzibar hivyo amejipanga 
kutumia mbinu ya kushambulia ili 
kuhakikisha wanapata alama tatu 
muhimu.

“Mara nyingi unapokutana na timu 
inayohitaji kujinasua na hatari ya 
kushuka daraja lazima mchezo huo 
huwa mgumu na wenye kuzidiana 
mbinu ili kila mmoja apate alama 
tatu,” alisema kocha huyo.

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya wazi ya gofu 
(Northern Zone Championship) 
yamepangwa kufanyika kuanzia 
Februari 9 hadi 11, mwaka huu kwe-
nye viwanja vya TPC Moshi mkoani, 
Kilimanjaro. 

Shindano hilo linafanyika kwa 
mara ya kwanza na linatambuliwa 
rasmi na World Amateur Golf Rank-
ing (WAGR). 

Akizungumza na Nipashe jana, 
nahodha wa klabu hiyo, Jaffar Ally, 
alisema shindano hilo linafanyika 
kwa mara ya kwanza likiwa na lengo 
la kuwapima wachezaji wa Tanzania 
kuingia kwenye  orodha ya viwango 
vya kimataifa. 

Ally alisema shindano hilo li-
tachezwa kwa mashimo 54 ambapo 
mshindi wa jumla atazawadiwa 
kitita cha sh. milioni moja huku 
pia kutakuwa na washindi kwenye 
makundi mengine ya Division B, C, 
vijana na wanawake.

Aliongeza pia kutakuwa na 
mashindano ya mashimo 36 yata-
kayofanyika kati ya Februari 10 na 
11, mwaka huu huku akisema usajili 
utafungwa Februari 6.

Meneja Biashara wa Tigo, Fabian Felician (kushoto), na Ofisa Habari wa Betika, Juvenalius Rugambwa (kulia), 
wakiwa na mshindi wa televisheni wa Kampeni ya Twende Zetu Ivory Coast Ki-VIP, Maulid Mohamed jijini, 
Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Gofu kushindana 
kutafuta viwango

Juvenalius alisema.
Aliongeza washindi wa 

Twende Zetu Ivory Coast 
Ki-VIP waliokwenda kuis-
hangilia Timu ya Soka 
ya Taifa (Taifa Stars), ili-
yokuwa inashiriki Fainali 
za 34 za Kombe la Mataifa 
ya Afrika (AFCON 2023) 
nchini humo wamerudi 
nyumbani.

Stars ilitolewa katika 
hatua ya makundi huku 
Morocco na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo 
(DRC) zikisonga mbele ku-
toka Kundi F.

akizungumza 
jijini jana, ofisa 
Habari wa be-
tika Tanzania, 
rugambwa Ju-
venalius, alisema 
wanaendelea 
kutoa zawadi 
hizo kwa washin-
di hadi Februari 
11, mwaka huu 
shindano hilo 
litakapomalizika 
rasmi.
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MADRID, Hispania

J
UDE Bellingham amesema 
kucheza kwenye Uwanja wa 
Bernabéu kunakufanya “ajisikie 
kama mchezaji mzuri” alipotafa-

kari miezi yake sita ya kwanza akiwa 
Real Madrid, na kuongeza anatu-
maini kudumisha kiwango chake 
katika klabu hiyo kwa “misimu min-
gi ijayo.”

Bellingham amefunga ma
bao 18 katika mechi 26 aki

wa na Madrid msimu huu 
tangu ajiunge nayo akitokea

 Borussia Dortmund majira 
ya joto yaliyopita.

“Siku zote unajua Real Madrid 
ndio klabu kubwa zaidi duniani,” 
alisema Bellingham akiiambia Real 
Madrid TV. 

“Lakini basi ni tofauti tu unapo-
pata uzoefu. Hasa Bernabéu, ni jam-
bo la kushangaza tu. Unahisi mtu 
mkubwa sana. Ni poa sana, huelewi 
jinsi klabu ilivyo kubwa.”

“Hakuna mahali popote un-
apoweza kwenda ambapo watu ha-
wakutambui. Wakati mwingine ni 

    Mshambuliaji huyo avunja 
rekodi ya Alfredo, Cristiano katika...

zisikupite

DoNDoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

jambo zuri na wakati mwingine ni 
jambo baya,” aliongeza Bellingham.

“Unatambua tu ni hatua hiyo dar-
asani, katika kila kitu kweli. Lakini 
pia mgeuko unapoingia mazoezini 
kila siku, wachezaji huwa watulivu 
sana, kocha ni mtulivu sana. Ni maz-
ingira mazuri ya kufanya kazi.”

Kiwango cha Bellingham akiwa 
na Madrid kimemfanya kushinda 
Tuzo ya Golden Boy mwaka 2023 
ya Mchezaji Bora wa Ulaya chini ya 
umri wa miaka 21, pamoja na taji 
la Ballon d’Or, tuzo ya mwanasoka 
bora zaidi duniani wa chini ya umri 
wa miaka 21. 

Alianza maisha kwa kuvunja re-
kodi nchini Hispania, akifunga ma-
bao 14 katika mechi 15 za kwanza 
za Madrid, na kuipita idadi ya mag-
wiji wa klabu, Alfredo Di Stefano na 
Cristiano Ronaldo.

“Ninahisi niko nyumbani,” alise-
ma Bellingham. 

“Familia yangu iko vizuri. Nime-
kuwa na marafiki ambao wame-

furahia sana jiji. Mashabiki wana 
heshima sana, wananitendea vizuri, 
jambo ambalo ninashukuru sana.

“Nimefurahishwa sana na mwan-
zo. Ni kuhusu kuudumisha sasa kwa 
msimu mmoja, na misimu mingi 
ijayo, katika klabu hii kubwa.”

Madrid wanakabiliwa na mfu-
lulizo wa michezo mwezi huu am-
bayo inaweza kubainisha msimu 
wao. Wanawakaribisha Atlético 
Madrid kwenye LaLiga Jumapili, 
kabla ya kucheza na Girona ugani 
Bernabéu mnamo Februari 10, na 
kufuatiwa na mechi yao ya mkondo 
wa kwanza ya hatua ya 16 ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya dhidi ya RB Leipzig 
siku tatu baadaye.

“Siku zote ni muhimu kucheza 
kibinafsi, lakini haijalishi ikiwa timu 
haishindi,” Bellingham alisema. 
“Kuona hilo hadi sasa tuko kileleni 
katika LaLiga, tukiwa na kombe 
moja tayari na kilele cha kundi letu 
la Ligi ya Mabingwa... hadi sasa, ni 
nzuri sana.

Bellingham: madrid 
imeniBoresha kiwango

beNzema kubaki sauDia
MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Karim Benze-

ma, alihusishwa kuondoka Al-Ittihad Januari, 
lakini atafanya mazungumzo ya wazi na kla-
bu hiyo ya Saudia ambayo inataka mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 36 abaki kwa 
msimu mwingine. (Ben Jacobs)

chambers aWeka msimamo
MLINZI wa Aston Villa, Calum Chambers 

alikataa ofa kutoka timu tatu za Champion-
ship, licha ya klabu hiyo ya Midlands kuwa 
tayari kumruhusu mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 29 kuondoka. (Football Insider)

brom iLimtaka chambers
WEST Brom ilikuwa ni moja ya klabu zili-

zotaka kumsajili beki wa zamani wa Arsenal, 
Calum Chambers. (Mail)

LookmaN aNukia JuVeNtus
WINGA wa zamani wa Everton, Ademola 

Lookman, mwenye umri wa miaka 26, ana-
lengwa na Atletico Madrid na Juventus, am-
bao wanaweza kumnunua mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Nigeria, ambaye kwa sasa 
anachezea Atalanta. (Sun)

West YamGomea beNrahma
KLABU ya West Ham ilikataa mpango wa 

mkopo wa dakika za mwisho mwisho kutoka 
kwa Fulham kwa winga wa Algeria, Said Ben-
rahma, mwenye umri wa miaka 28. (Fabrizio 
Romano)

hamiLtoN kuta uNiteD
NYOTA wa Formula 1, Lewis Hamilton, am-

baye atajiunga na Ferrari mwakani, tayari 
amedokeza anaweza kuungana na Sir Jim 
Ratcliffe katika klabu ya Manchester United 
mara tu pazia la ushirikiano wao na Mer-
cedes litakapofungwa baadaye mwaka huu. 
(Express)

LokoNGa mambo mazuri
KLABU ya Arsenal inaweza kumpa kiungo 

wa kati wa Ubelgiji, Albert Sambi Lokonga, 
nafasi nyingine baada ya mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 24 kufanya vyema 
akiwa kwa mkopo Luton Town.(Football Trans-
fers)

GiLL aFurahishWa spurs
WINGA wa Hispania, Bryan Gil, alikuwa aki-

husishwa na uhamisho wa mkopo Januari la-
kini mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
22 ameamua kubakia Tottenham Hotspur. 
(Fabrizio Romano)

seNsi hakiJaeLeWeka citY
UHAMISHO wa mkopo wa kiungo wa kati 

wa Italia, Stefano Sensi, kutoka Inter Milan 
kwenda Leicester City umezimwa licha ya 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28 
kufaulu vipimo vya afya hapo juzi. (Telegraph)

seLs aJiuNGa Forest
KLABU ya Nottingham Forest imemsajili 

mlinda lango wa Ubelgiji, Matz Sels, kutoka 
Strasbourg ya Ufaransa ya Ligue 1 kwa ada 
ya takriban pauni milioni tano. Mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 31 amejiunga kwa 
mkataba wa miaka mitatu na nusu.(BBC Sport)

uNaL rasmi bourNemouth
KLABU ya Bournemouth imemsajili msham-

buliaji wa Uturuki, Enes Unal, kwa mkopo ku-
toka Getafe. Unal mwenye umri wa miaka 26, 
amefunga mabao 36 katika mechi 109 katika 
timu hiyo ya LaLiga tangu ajiunge nayo ku-
toka Villareal mwaka 2020. (BBC Sport)
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MANCHESTER, England 

E
RIK ten Hag alikiri alikuwa na “hisia mseto” 
baada ya Manchester United kupoteza uon-
gozi wa mabao mawili dhidi ya Wolves, la-
kini wakashinda 4-3, shukrani kwa bao la 

dakika za lala salama la Kobbie Mainoo.
Mainoo alifunga dakika ya 97 kwenye Uwanja wa 

Molineux na kushinda mchezo huo dakika mbili tu 
baada ya Pedro Neto kufikiria ameipa Wolves pointi 
moja kwa kufanya matokeo ya sare ya 3-3.

United walitawala kipindi cha kwanza na 
walionekana kama mchezo huo ni kama wameum-
aliza.

“Nina hisia tofauti,” alisema Ten Hag.
“Upande mmoja, umefurahishwa sana. Bila sha-

ka ni ushindi mkubwa na nadhani kwa shabiki wa 
upande wowote, mtazamaji wa mchezo huu, iliku-
wa nzuri kuona.

“Lakini kama kocha, unapoona unatawala mche-
zo kwa saa moja, unapaswa kwenda 3-0 au 4-0 kwa 
saa, halafu jinsi tunavyoruhusu mabao tunapaswa 
kusimamia vizuri zaidi uwanjani.”

Mainoo alikuwa shujaa wa United baada ya kiungo 
huyo mwenye umri wa miaka 18 kujipenyeza kwe-
nye eneo la hatari na kufunga bao lake la kwanza 
katika Ligi Kuu England.

Marcus Rashford pia alizifumania nyavu baada ya 
kurejeshwa kwenye timu kufuatia adhabu yake kwa 
‘kujirusha’ kwenye klabu ya usiku ya Belfast wiki 
iliyopita kabla ya kuiambia timu alikuwa mgonjwa 
sana na hawezi kufanya mazoezi.

“Unaona roho ya timu na uimara na haswa kwa 
Kobbie Mainoo, hiyo ni nzuri kuona,” alisema Ten 
Hag.

“Tuna tabia sahihi, roho kwenye chumba cha kub-
adilishia nguo ni nzuri sana unapoweza kuonyesha 
hili. Nadhani timu nzima ilicheza vizuri sana.”

Hata hivyo, kwa sifa zote walizotundikiwa Mainoo 
na Rashford, Ten Hag pia aliitaja timu yake kuwa 
“wajinga” baada ya kuwa mbele kwa 2-0 na 3-1 kabla 
ya kurudishwa kwa 3-3.

“Tulipaswa kusimamia mchezo vizuri zaidi,” alise-
ma Ten Hag.

“Lazima tuondoe makosa haya, hayawezi kutokea. 
Tulikuwa na hatua nyingine kwenye michezo ya 
msimu pia. Kinachoulizwa ni uongozi na haiwezi 
kutokea kwamba unaruhusu mabao kama haya”

Ushindi wa United 
wamvUrUga ten hag

LONDON, England 

ARMANDO Broja amekamilisha 
uhamisho wake wa mkopo kutoka 
Chelsea na kujiunga na Fulham hadi 
mwisho wa msimu huu.

Maelezo ya kifedha ya mpango 
huo hayakufichuliwa lakini vyanzo 
viliiambia ESPN Fulham italipa ada 
ya mkopo ya pauni milioni nne kwa 
kijana huyo wa miaka 22. 

Chanzo kimoja kiliongeza ada ya 
mkopo itashuka hadi sifuri ikiwa 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Alba-
nia ataanza mara 10 kwa Fulham.

“Nimefurahi sana tumefikia 
makubaliano ya kumleta kwa mkopo 
Armando Broja kwa Fulham hadi 
mwisho wa msimu. Ni mshambuliaji 
mchanga na mwenye kipaji ambaye 
ana furaha na ari ya kujiunga na 
kikosi chetu,” alisema Mkurugenzi 
Mtendaji wa Fulham, Tony Khan.

Broja ameichezea Chelsea mechi 
19 katika michuano yote msimu huu, 
akifunga bao lake pekee la Ligi Kuu 

England dhidi ya Fulham Oktoba, 
mwaka jana na jingine katika mechi 
ya raundi ya tatu ya Kombe la FA 
dhidi ya Preston North End, mwezi 
uliopita.

Kocha wa Chelsea, Mauricio Po-
chettino, alisema mwezi uliopita 
mshambuliaji huyo angekuwa na 
sehemu muhimu ya kuichezea timu 
yake bila ya Nicolas Jackson, ambaye 
alikuwa ugenini na kikosi cha Sen-
egal kwenye fainali za Kombe la Ma-
taifa ya Afrika (AFCON).

Broja alikuwa sehemu ya kikosi 
cha Chelsea kilichofungwa 4-1 na 
Liverpool Jumatano iliyopita, ingawa 
hakucheza.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 22 atakuwa nyongeza ya ku-
karibishwa kwa Fulham ambayo 
imefunga mabao 28 pekee katika mi-
chezo 22 ya Ligi Kuu England.

Kikosi cha Marco Silva kitashuka 
tena dimbani leo katika mechi ya Ligi 
Kuu kumenyana na Burnley.

Broja wa Chelsea atua Fulham

Msaidizi 
wa Klopp 
afunguka
LIVERPOOL, England

KOCH msaidizi wa Liverpool, 
Pep Lijnders, ametoa wito kwa 
klabu hiyo kufuta pazia la enzi ya 
Jurgen Klopp na kumalizia “ngoma 
ya mwisho” na kuongeza  kundi la 
makocha lilihisi muda wao kwenye 
klabu ulikuwa unakaribia mwisho 
msimu uliopita.

Klabu hiyo ya Merseyside ilith-
ibitisha wiki iliyopita Lijnders na 
makocha wenzake wasaidizi ,Peter 
Krawietz na Vitor Matos wataun-
gana na Klopp kuondoka Liverpool 
mwishoni mwa msimu huu.

Watatu hao wamekuwa wa-
shiriki wakuu wa Klopp na kocha 

huyo wa Ujerumani hivi majuzi 
aliangazia mchango wa Li-

jnders na jukumu ambalo 
amecheza katika kutekeleza 
mtindo wa soka wa Liver-
pool.

“Sio rahisi kuacha klabu 
kama hiyo. Lakini katika 
maisha nahisi lazima 
ufanye jambo sahihi na 
jambo sahihi inamaani-
sha kwenye majira ya 
joto tulisema tunaen-
delea na tunaenda na 
kila kitu tulicho nacho, 
tunaifanya kuwa ya 
Mwisho,” alisema Li-
jnders katika mahojiano 
na tovuti ya Liverpool.
“Bila kujua ingekuwa 

msimu huu, lakini nilijua 
mradi unakaribia mwisho. 

Nilihisi kwa umiliki wa 
umiliki, kusajili wachezaji 

wanaofaa, tunarudi kwenye 
misingi.”
Lijnders, ambaye alijiunga 

na klabu hiyo mwaka wa 
2014 kama kocha wa akademi 

ya vijana, alianza kujihusisha 
na kikosi cha kwanza baada ya ku-
teuliwa kwa Klopp mwaka uliofua-
ta na alichukua jukumu muhimu 
katika maendeleo ya wahitimu wa 
akademi akiwamo, Trent Alexan-
der-Arnold.

Kocha huyo raia wa Uholanzi al-
iondoka Liverpool mwanzoni mwa 
2018 na kuchukua mikoba ya NEC 
Nijmegen lakini baada ya muda 
mfupi wa miezi mitano nchini 
Uholanzi Klopp alimpa nafasi ya 
juu katika timu yake na kumreje-
sha klabuni hapo. 

Katika kipindi hicho, Liverpool 
wameshinda mataji sita, ikiwa ni 
pamoja na Ligi ya Mabingwa Ulaya 
mwaka 2019 na Ligi Kuu England 
mwaka uliofuata.

“Yeye ni Klopp, rafiki, kakai. 
Tumepitia mengi hapa: nyakati 
nzuri, nyakati mbaya. Nina imani 
kamili, tunaaminiana kikamilifu, 
ndiyo sababu inafanya kazi,” 
alisema.

“Jinsi anavyonipa uhuru wa 
kuongoza timu, kubuni mafunzo, 
kufanya maamuzi ya kimbinu, am-
bayo inasema kila kitu. Inasikitisha 
kwamba tunaenda lakini ninafura-
hi kwa kile kilicho mbele.”
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Na Saada Akida

T
IMU ya Soka ya Taifa 
ya Wasichana wa 
umri chini ya miaka 
17, (Serengeti Girls) 

inatarajia kukutana na we-
nyeji Zambia katika mechi ya 
kwanza ya kusaka tiketi ya ku-
fuzu fainali zijazo za Kombe 
la Dunia (U-17) itakayochezwa 
leo mjini Lusaka.

Serengeti Girls inashuka 
dimbani ikiwa na kumbu-
kumbu ya kufuzu kwa mara 
ya kwanza fainali zilizopita za 
michuano hiyo zilizofanyika 
India mwaka juzi, ikiishia hat-
ua ya robo fainali.

Timu hizo zitarudiana Ju-

mamosi ijayo kwenye Uwanja 
wa Azam Complex, Dar es Sa-
laam.

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Kocha Mkuu wa 
Serengeti Girls, Hilda Ma-
sanche, alisema baada ya ku-
wasili salama Zambia walipa-
ta muda mzuri wa kuendelea 
na maandalizi ya mchezo huo 
na sasa wachezaji wake wako 
tayari kwa mechi hiyo.

Masanche alisema ameen-
delea kuwakumbusha 
wachezaji mbinu mbalim-
bali na mpango wanaotakiwa 
kuutumia katika mchezo huo 
ili kufikia malengo ya kupata 
ushindi.

Aliongeza anafurahi kuo-

na uelewa wa nyota wake 
umekuwa mzuri na kila 
mchezaji anaonekana kuwa 
tayari kupambana ili kupata  
matokeo chanya katika mechi 
hiyo.

“Vijana wetu wapo na ma-
pambano ya kuwania nafasi 
ya kufuzu, nina kikosi bora, 
tumeandaa timu katika nafasi 
zote ikiwamo safu ya ulinzi 
na ushambuliaji kulingana 
na ubora wa wapinzani wetu  
(Zambia),” alisema kocha 
huyo.

Wakati huo huo, Timu ya 
Taifa ya Futsal itashuka dim-
bani leo kuvaana na wenyeji 
Namibia kusaka tiketi ya 
kushiriki Fainali za Kombe la 

Mataifa ya Afrika.
Mkuu wa msafara wa timu 

hiyo, Issa Bukuku, alisema 
wachezaji wako katika hali 
nzuri na kilichobaki ni ku-
subiri muda wa mchezo huo 
ambao utachezwa katika mji 
wa Windhoek.

Katika hatua nyingine Timu 
ya Soka ya Taifa ya Wanawake 
(Twiga Stars), imepangwa 
Kundi A katika mashindano 
ya All Africa Games yatakay-
ofanyika Machi, mwaka huu 
jijini Accra, Ghana.

Twiga Stars imepangwa 
pamoja na Uganda, Ghana na 
Ethiopia huku Kundi B likiwa 
na Morocco, Senegal, Nigeria 
na Algeria.

Serengeti girlS, FutSal 
kazini zambia, namibia

Msemaji wa Kampeni ya Magifti Dabodabo, Haji Manara (kushoto) akimkabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 
tano, Monalisa Kasonta jijini, Dar es Salaam jana baada ya kuibuka mshindi katika droo ya wiki hii kwenye promo-
sheni hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Monalisa, Swai washindi magifti 
Na Mwandishi Wetu

WAKAZI wa Dar es Salaam, 
Monalisa Kasonta na Hemed 
Swai jana waliibuka washin-
di wa sh. milioni tano kila 
mmoja katika droo ya wiki 
hii ya promosheni ya magifti 
dabodabo inayoendeshwa na 
Kampuni ya Tigo.

Mbali na hao, Eliva Eliazaro, 
aliibuka mshindi wa Sh. mil-
ioni moja huku Ismail Rashid 

akiibuka mshindi wa vifaa vya 
nyumbani ambavyo ni friji, 
televisheni, microwave na re-
dio ya kisasa wakati akimcha-
gua baba yake mdogo, Iddi 
Maulidi, kuwa mshindi mwen-
za ambaye naye alipewa vifaa 
hivyo.

Akizungumza baada ya 
kukabidhiwa fedha zake, 
Monalisa, alisema hakuamini 
alipotangazwa mshindi katika 
droo hiyo iliyochezeshwa Ju-

matano iliyopita na kuishuk-
uru Tigo kwa kuwajali wateja 
wake.

Naye Ismail alisema kwake 
yeye hiyo ni zawadi kubwa 
ambayo itaendelea kuwa 
kumbukumbu nzuri kwake.

“Nilikuwa na ndoto ya ku-
miliki vifaa kama hivi, nashuk-
uru kupitia Tigo ndoto yangu 
imetimia, nawashukuru sana 
Tigo kwa kweli,” alisema Is-
mail.

Msemaji wa promosheni 
hiyo, Haji Manara, alisema 
promosheni hiyo iliyoanza 
Novemba mwaka jana inaele-
kea ukingoni na kuwataka 
wateja wa Tigo kuchangamkia 
fursa kwa kushiriki kufanya 
miamala mbalimbali ili kupa-
ta nafasi ya kushinda.

Manara alisema katika droo 
ya mwisho watatoa zawadi ya 
magari mapya kwa wateja wa-
takaoshinda.

TECNO yakabidhi 
viatu 300, Karia 
awashukuru

Usajili wa 
Msimbazi 
waitisha  
Geita Gold
Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Geita Gold, Denis 
Kitambi, amesema usajili wa dirisha 
dogo uliofanywa na Simba utaufanya 
mchezo wa Ligi Kuu Bara utakaowa-
kutanisha Februari 12, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba 
jijini, Mwanza kuwa mgumu kwao.

Akizungumza jana mjini Morogoro 
ambako wameweka kambi, Kitambi, 
alisema maingizo mapya katika kikosi 
cha Simba yamewachanganya, hasa 
kwenye benchi la ufundi.

“Tulijua tutacheza dhidi ya Simba, 
kikubwa ni sisi tunahitaji pointi tatu 
kwa sababu tunacheza tukiwa nyum-
bani, lakini changamoto ninayoiona 
kuelekea katika  mchezo huo ni 
mpinzani amefanya usajili mpya, kwa 
hiyo inabidi uangalie hayo maingizo 
mapya wana ubora gani, wanachezaje 
kitu ambacho hatuwezi kufahamu 
kwa sasa, tunakwenda kucheza na 
baadhi ya wachezaji ambao hatuwa-
fahamu vyema,” alisema Kitambi.

Kocha huyo alisema kitu pekee ana-
chotegemea ni mechi tatu (Mashujaa 
FC, Tabora United na Azam FC) kabla 
ya kucheza na Simba watazitumia 
kujiimarisha na kuongeza mbinu.

Katika dirisha dogo la usajili, Simba 
imewaongeza Boubacar Sarr, Salehe 
Karabaka, Omar Jobe, Freddy Mi-
chael, Ladack Chasambi na Edwin 
Balua.

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Mpira wa Miguu 
Tanzania (TFF), limepokea viatu 
vya kuchezea seti 300 kati ya 1,000 
wanazotarajia kupata kutoka katika 
Kampuni ya Simu ya TECNO kwa ajili 
ya Timu ya Soka ya Taifa ya Umri 
chini ya miaka 17 (Serengeti Girls), 
imefahamika.

Rais wa TFF, Wallace Karia, alisema 
jana katika makabidhiano hayo, 
anawashukuru TECNO msaada huo na 
kutambua mchango wa shirikisho hilo 
na serikali katika juhudi za kukuza 
soka kwa kusaidia vijana.

Karia alisema viatu hivyo vitaenda 
kwa kambi ya vijana zaidi ya 50 am-
bayo inaingia kambini leo jijini, Tanga 
ikiwa ni sehemu ya mradi wa TFF 
katika kukuza soka nchini.

“Milango ipo wazi kwa kam-
puni zote, nawashukuru TECNO na 
nawaomba walete mabango yao 
katika vituo vya Kigamboni na Tanga 
ili nao waonekane kama wamesaidia 
vijana, tunawashukuru na kuwaom-
bea katika biashara zenu,” alisema 
Karia.

Balozi wa TECNO, Burton Mwambe 
‘Mwijaku’, alisema kampuni hiyo 
inasaidia watoto wenye vipaji kwa 
kuwapa nyenzo mbalimbali ili kutimi-
za ndoto zao.
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Na Saada Akida 

M
ABINGWA watetezi 
wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Yanga 
wameshindwa ku-

tamba ugenini baada ya kulazi-
mishwa suluhu na Kagera Sug-
ar katika mchezo wa ligi hiyo 
uliochezwa kwenye Uwanja wa 
Kaitaba ulioko Bukoba mkoani, 
Kagera.

Matokeo hayo yanaifanya 
Yanga kufikisha pointi 31 sawa 
na Azam FC huku Mashujaa 
yenyewe ikibakia katika nafasi 
ya 15 kwenye msimamo wa ligi 
hiyo baada ya kufikisha pointi 
10, Mtibwa Sugar yenye pointi 
nane inaendelea kuburuza 
mkia.

Yanga walifanikiwa kutawala 
mchezo huo lakini wachezaji 
wa Kagera Sugar walicheza 
kwa nidhamu na kuwa-
heshimu mabingwa hao wa-
tetezi na kufanikiwa kugawana 
pointi dhidi ya wenyeji hao wa 
Jangwani, Dar es Salaam.

Safu ya ushambuliaji ya Yan-
ga kama ingekuwa na utulivu 
kutokana na kufika mara kwa 
mara langoni kwa wapinzani 
wao ingepata mabao, lakini 
walinzi wa Kagera Sugar wali-
jipanga imara kuondoa mipira 
ya hatari.

Yanga walitawala mchezo ka-
tika dakika 45 za kwanza kwa 

Simba yawaandalia 
mtego Mashujaa FC
Na Saada Akida 

WAKATI imemrejesha 
kikosini kiungo wake 
wa kimataifa kutoka 
Zambia, Clatous Chama, 
Simba inatarajia ku-
wavaa wenyeji Mashu-
jaa FC katika mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja 
wa Lake Tanganyika 
mkoani, Kigoma.

Chama amerejea 
kikosini baada ya 
uongozi kumsamehe 
makosa yake ya utovu 
wa nidhamu, lakini 
uamuzi wa kucheza 
leo utakuwa chini ya 
Kocha Mkuu, Abdelhak 
Benchikha, ambaye leo 
atamkosa beki, Henock 
Inonga, anayeitumikia 
Jamhuri ya Kidemokra-
si ya Congo (DRC) kwe-
nye Fainali za Kombe 
la Mataifa ya Afrika 
(AFCON), zinazoendelea 
huko Ivory Coast.

Kocha Msaidizi wa 
Simba, Selemani 
Matola, aliliambia 
gazeti hili mechi 
hiyo  haitakuwa 
rahisi ku-
tokana na 
timu hiyo 

kuiwahi ku-
waondoa katika 
mashindano 
ya Kombe la 
FA miaka ya 
nyuma, la-
kini leo anaimani 
kuna mabadiliko 
makubwa katika 
timu yao.

Matola alisema 
Mashujaa ni timu mpya 
na ina mwalimu mpya 
lakini wamejipanga 
tofauti kuwakabili na 
wako tayari kukabili-
ana na ushindani wa-
takaokutana nao lakini 
malengo yao makubwa 
ni kuondoka na alama 
tatu muhimu.

“Tunajua watakuja 
kupambana 
ili wapande 
juu katika 
msimamo wa 
ligi,  lakini 

pamoja na ugumu wa 
mechi tutahakikisha tu-
napata matokeo chan-
ya na kwenda kwenye 
mechi ijayo tukiwa na 
alama tatu kutoka kwa 
Mashujaa FC. 

Chama ni kweli 
amejiunga na timu leo 
(jana), ni jambo zuri 
kwa sababu ni miongi-
ni mwa wachezaji 
muhimu, suala la 
kucheza hili ni juu 
yetu kama benchi la 
ufundi nani acheze na 
asicheze katika mch-
ezo huu kulingana na 
mipango yetu,” alisema 
Matola.

Aliongeza mabadiliko 
waliyofanya katika 
safu ya ushambuliaji ni 
kawaida katika kikosi 
yakiwa na lengo la 
kutengeneza uimara 
akisema pia ni ngumu 
kuweka wazi kuhusi-
ana na nyota wapya 
waliosajiliwa kwa 
kuwatazama kupitia 

mechi moja ingawa 
anaimani kubwa 
wataisaidia timu.

Naye Kocha wa 
Mashujaa FC, 
Abdallah Mo-
hamed ‘Bares’, 
alisema ana-

tambua 

Simba 
ni timu kubwa, 
lakini anakikosi 
imara na anaki-
amini.
Alisema 

kikosi chake 
kimerekebisha 
makosa mbalim-

bali yaliyokuwapo 
na hivyo leo anatarajia 
kuona mchezo mzuri 
kutoka kwa wachezaji 
wake.

“Tumejiandaa kupata 
matokeo mazuri mbele 
ya Simba, naamini kila 
mmoja anatambua 
umuhimu wa pointi 
tatu, hivyo tutapam-
bana kuzipata,” alisema 
kocha huyo.

UK. 21

   Yaambulia suluhu na 
Kagera, yaifikia Azam FC lakini...

Yanga yabanwa
‘mbavu’ Kaitaba

kutumia muda mwingi kucheza 
kwenye eneo la mpinzani, lakini  
utulivu wa Kagera Sugar uliwa-
saidia kuzuia mianya ya wageni hao 
kwa kuwabana kila walipokuwa na 
mpira.

Kagera Sugar yenyewe ilifanya 
mashambulizi yake kwa kushtukiza 
ambapo walifanikiwa kufunga bao 
ambalo lilikataliwa na mwamuzi wa 
kati, Ally Simba, kutoka Geita baada 
ya kutafsiri mfungaji alikuwa katika 
eneo la kuotea.

Mwamuzi huyo pia alimwonye-
sha kadi ya njano nyota wa Kagera 
Sugar, Deogratius Mafie, dakika 
45 baada ya kumchezea rafu  
Pacome Zouzoua, Deus Bukenya 
na Ally Nassor (84’) aliyemchezea 
vibaya, Shekhan Ibrahim wa Yanga. 

Kiungo Mganda wa Yanga, Khalid 
Aucho, dakika ya 56 alipoteza na-
fasi nyingine baada ya kushindwa 
kuunganisha mpira wa faulo uli-
opigwa na Pacome Zouzoua na ku-
wafanya mashabiki wao waendelee 
kutulia wakisubiri goli.

Yanga ilifanya tena shambulizi 
lingine dakika ya 69, Pacome aki-
jaribu kupiga shuti lakini kipa wa 
Kagera, Ramadhani Chalamanda 
aliudaka mpira na kuwanyima wa-
geni hao bao huku dakika 59, Ally 
Ramadhani wa Kagera Sugar aliko-

sa nafasi wazi kwa kupiga shuti 
dhaifu lililopanguliwa na kipa wa 
Yanga, Metacha Mnata.

Chalamanda alifanya kazi nzuri 
dakika ya 90 baada ya kucheza shu-
ti kali lililopigwa na Kennedy Mu-
sonda ambaye alikuwa katika nafasi 
nzuri ya kuifungia bao Yanga.

Yanga : Metacha Mnata, Yao 
Koussi, Nickson Kibabage, Gift Fred, 
Dickson Job,  Aucho, Max Nzenge-
li/ Malatse Makudubela ‘Skudu’ 
, Salum Aboubakar ‘Sure Boy’/ 
Shekhan Ibrahim (dk 33), Clement 
Mzize/ Joseph Guede, Pacome na 
Farid Mussa/ Kennedy Musonda 
(dk 57).

Kagera Sugar: Ramadhani Chala-
manda,  Datius Galiwango, Abdal-
lah Mfuko, Deus Bukenya, Abdallah 
Seseme, Ally Nassor,  Ally Ramadha-
ni, Obrey Chirwa, Mbaraka Yusuph 
na Deogratius Mafie.

Nyota wa Kagera Sugar, Mfuko, 
alisema matokeo hayo yameto-
kana na wao kufuata maelekezo 
ya benchi la ufundi la kuhakikisha 
wanawazuia Yanga kuondoka na 
alama tatu katika mechi hiyo.

“Tuliona ubora wa Yanga na 
kufanyia kazi, tuliweza kuzuia 
mashambulizi na tumefanikiwa  
kupata alama moja,” alisema Mfu-
ko.

Kiungo wa Yanga, Khalid 
Aucho (kulia), akijiandaa 
kumtoka nyota wa Kag-
era Sugar Mzambia, Obrey 
Chirwa katika mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa 
Kaitaba, Bukoba jana. Timu 
hizo zilitoka suluhu. PICHA: 
MTANDAO

Bellingham: Madrid imeniboresha kiwango
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