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habari KITAIFA

Na Gwamaka Alipipi,    
MUSOMA

MGOMBEA urais kupitia 
tiketi ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Dk. John Magu-
fuli, ameahidi kupandisha 
mishahara ya watumishi wa 
umma ndani ya miaka mita-
no ijayo ikiwa atashinda tena 
kuongoza nafasi hiyo.

Amesema hakutekeleza 
ahadi hiyo katika kipindi cha 
miaka mitano ya utawala 
wake kwa kuwa alitaka ku-
kamilisha kwanza baadhi ya 
mambo muhimu ya kitaifa 
ikiwamo ujenzi wa hospitali, 
zahanati, huduma ya elimu 
na miradi mingine ya maen-
deleo.

Alitoa ahadi hiyo jana 
wilayani Musoma mkoani 
Mara wakati akiwahutubia 
wananchi na wanachama 
wa CCM waliojitokeza katika 
Uwanja wa Mukendo kum-
sikiliza.

“Ninawaahidi wafan-
yakazi, kabla sijaondoka 
madarakani nitahakikisha 

nimeongeza mishahara 
yenu… sikutaka kuongeza 
awali kwa sababu kuna baa-
dhi ya vitu ilibidi tukamil-
ishe kwanza ndipo lifuate,” 
alisema.

Dk. Magufuli alisema kuwa 
katika kipindi cha miaka mi-
tano, idadi ya watumishi wal-
ioajiriwa ni 61,000, na serika-
li yake imelipa maslahi yao, 
pensheni na malimbikizo 
zaidi ya Sh. bilioni 200.

“Mtu anakuja anasema 
hatupandishi mishahara 
ya wafanyakazi, hivi ukim-
pandisha mtu daraja, msha-
hara  wake unabaki palepa-
le? 

“Masuala ya kuongeza 
mshahara halafu unapandis-
ha nauli, bidhaa, hapana! Tu-
liamua kwanza kutoa elimu 
bure na kutoa mikopo kwa 
wanafunzi wa vyuo vikuu 
Sh. bilioni 450 (kwa mwaka). 
Tungeweza kuwadanganya 
wafanyakazi tumepandisha 
mshahara, tuliamua kuanza 
kusomesha watoto wa mas-
kini bure.

“Ndiyo maana katika hii 
llani ya CCM inazungum-
zia maslahi ya wafanyakazi, 
wakulima, wavuvi na kwa 
wafanyabiashara. Ilani hii in-
awapenda sana, tumewajali 
wafanyabiashara wadogo, 
miaka ya nyuma ukisimama 
mgambo anakuja kukusum-
bua,” alisema.

Dk. Magufuli pia ali-
waahidi Watanzania kuwa 
atatekeleza mambo aliyoya-
panga Baba wa Taifa, Hayati 
Mwalimu Julius Nyerere nda-
ni ya miaka mitano kwa kasi 
kubwa.

Vilevile, alisema kuwa 
katika kipindi cha miaka mi-
tano ijayo ya utawala wake, 
atahakikisha kila Mtanzania 
anakuwa na bima ya afya.

”Hata suala la bima Tanza-
nia tuko mbele sana, katika 
mipango ya baadaye tuna-
taka kutoa bima kwa watu 
wote. Ukurasa wa 136 wa 
Ilani ya CCM inazungumzia 
kuimarisha mfumo wa afya 
nchini ikiwamo huduma ya 
CHF na NHIF. Mtakapotucha-

gua, tunataka kuipanua kwa 
Watanzania wote na wakati 
huo tutakuwa na Watanza-
nia milioni 60,” alisema.

Dk. Magufuli alisema kati-
ka kipindi cha miaka mitano 
ijayo, amejenga hospitali za 
wilaya za Bunda, Butiama, 
Musoma, Musoma, Rorya, 
Serengeti na Tarime pamoja 
na vituo vya afya vinane na 
zahanati 27 kwa Sh. bilioni 
25.1.

Alisema serikali yake pia 
imejenga shule za sekondari 
35 na za msingi 102, ujenzi 
wa nyumba 152 za walimu, 
ukarabati wa      vyuo vya 
walimu na kutoa Sh. bilioni 
49.95 mkoani Mara.

Kwenye sekta ya maji, Dk. 
Magufuli alisema miradi 38 
imetekelezwa kwa Sh. bilioni 
68.4. Kati yake, miradi 17 ime-
kamilika huku mingine ikiwa 
katika utekelezaji.

Mgombea huyo wa CCM 
pia alisema vijiji 411 mkoani 
Mara vimefikiwa na huduma 
ya umeme kati ya 458 kwa 
gharama ya Sh. bilioni 105.4.

Mjane wa Baba wa Taifa, Mama Maria Nyerere, akisalimiana na Mgombea Urais wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Chama hicho, Dk. John Magufuli, wakati wa mkutano wa hadhara wa kampeni za uchaguzi mkuu katika uwanja wa 
Mkendo, mjini Musoma, Mkoa wa Mara jana. PICHA: IKULU 

Lissu kufuta 
vitambulisho 
vya machinga
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MGOMBEA urais kwa tiketi ya Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Tundu Lissu, ameahidi kufuta 
utaratibu wa serikali kutoa vitambulisho 
maalum kwa wafanyabiashara ndogo, 
maarufu machinga, ikiwa atashinda 
nafasi hiyo katika uchaguzi mkuu wa 
mwaka huu.

Lissu alitoa ahadi hiyo jana kwenye 
Uwanja wa Ruanda Nzovwe jijini hapa 
wakati wa mkutano wa uzinduzi wa 
kampeni za chama hicho Kanda ya Nya-
sa, akiahidi kujenga maeneo maalum kwa 
ajili ya shughuli za kundi hilo ambayo 
yatakuwa wazi usiku na mchana.

Lissu alisema baadhi ya wananchi 
huwa wanachelewa kufika kwenye miji 
yao wanapokuwa wametoka safarini 
na hivyo kukosa huduma za kununua 
mahitaji kwenye masoko kutokana na 
masoko hayo kufungwa kwa kisingizio 
cha usalama.

“Tutafuta utaratibu wa kuwauzia wa-
machinga vitambulisho ambavyo vina-
tolewa sasa. Pamoja na kupewa vitambu-
lisho hivyo, wanauza bidhaa zao kwenye 
mitaro na barabarani, jua linakuwa lao na 
mvua yao.

“Tutajenga masoko maalum kwa kush-
irikiana na sekta binafsi kwenye maeneo 
mbalimbali ili machinga wetu wafanye 
biashara hapo kwa uhuru na kila mmoja 
atakuwa na chumba chake,” aliahidi.

Vilevile, Lissu alisema serikali yao ita-
jenga majengo maalumu kwenye maeneo 
ya stendi za mabasi kwa ajili wa wauzaji 
vyakula, maarufu mamalishe na baba-
lishe, ili wafanyie biashara zao huko kwa 
uhuru.

Mgombea huyo pia aliahidi kuwa seri-
kali yake haitakuwa ya kulipa kisasi kwa 
mtu yeyote na badala yake ataunda tume 
ya maridhiano ambayo itakuwa kwa ajili 
ya upatanishi wa Watanzania na viongozi 
wote ambao walifanya makosa watataki-
wa kukiri makosa yao na watasamehewa.

Mwenyekiti wa CHADEMA Taifa, Free-
man Mbowe, alivitaka vyombo vya dola 
na Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), 
kuvitendea haki vyama vyote vya siasa 
wakati huu wa uchaguzi.

Alisema NEC inapaswa kutenda haki 
hiyo kwa kuwarejesha kwenye mchakato 
wagombea ubunge na udiwani wa vyama 
vya upinzani walioenguliwa na baadhi ya 
wasimamizi wa uchaguzi.

JPM aahidi kupandisha mishahara

Na Thobias Mwanakatwe

MATUMAINI ya wananchi ku-
pata ubwabwa na kuku wakati wa 
mikutano ya kampeni wa Mgom-
bea Urais kwa tiketi ya Chama cha 
Ukombozi wa Umma (CHAUM-
MA), Hashimu Rungwe, yamey-
eyuka baada Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa Nchini 
(TAKUKURU) kupiga marufuku 
utaratibu huo.

Vilevile, chama hicho kimea-
hidi kujenga daraja kutoka Dar 
es Salaam hadi Zanzibar ili wa-
nanchi waachane na usafiri wa 

meli na boti ambao kimesema 
siyo rafiki kwao. 

Jana, katika uzinduzi wa 
kampeni za chama hicho eneo la 
Manzese Bakhresa jijini Dar es Sa-
laam jana, Rungwe hakutekeleza 
ahadi yake ya kutoa ubwabwa 
kwa wananchi kutokana na amri 
hiyo ya TAKUKURU aliyopewa 
juzi.

Taasisi hiyo nyeti ilionya kuwa 
kutoa chakula kwa wananchi 
kipindi hiki cha kampeni ni kosa 
kwa mujibu wa sheria. Rungwe 
alisema jana kuwa alipanga kutoa 
ubwabwa kwenye mkutano, lakini 

TAKUKURU wamempiga maru-
fuku.

“Nilipanga chakula kije hapa 
kwenye mkutano, lakini TAKUKU-
RU wamenikataza, hii roho mbaya 
tu,” alisema Rungwe huku akio-
nyesha kwa wananchi nakala ya 
Gazeti la Nipashe toleo la jana am-
balo lilikuwa na habari ya TAKUK-
URU kumpiga marufuku mgom-
bea huyo kugawa ubwabwa.

Rungwe alisema inashangaza 
TAKUKURU kuona suala la kutoa 
chakula ni rushwa wakati wakia-
likwa kwenye vikao mbalimbali 
vinavyoandaliwa na serikali ya 

CCM wanapewa chai, chakula na 
mshiko.

Alisema serikali yake itahakiki-
sha inaongoza kwa utawala wa 
haki na kwamba wananchi wa-
takaovunjia nyumba zao, watalip-
wa fidia tofauti na sasa ambapo 
hawalipwi.

“Sisi tunataka utawala wa haki, 
watu wafanye siasa za haki bila 
kuonewa,” alisema na kuongeza 
kuwa    serikali yake itatoa ajira 
kwa vijana kwa kuanzisha viwan-
da.

Mgombea mwenza, Mohamed 
Masoud Rashid, alisema sera za 

CHAUMMA ni bora kuliko chama 
kingine cha siasa nchini na mpan-
go wao wa kupeleka bahari Dodo-
ma wana imani utaporwa.

“Dodoma tangu itangazwe 
kuwa makao makuu ya nchi ime-
chukua zaidi ya miaka 40 kuham-
ishia ofisi huko. Kwa hiyo, na sisi 
tumedhamiria kuipeleka bahari 
Dodoma ili kuunga juhudi hizo,” 
alisema.

Rashid pia alisema wananchi 
wakikipa ridhaa chama hicho, 
serikali yake itajenga daraja ku-
toka Zanzibar hadi Dar es Salaam 
ili kurahisisha usafiri.

CHAUMMA yaahidi kujenga daraja Dar hadi Zanzibar 



Jumapili Septemba 6, 2020 3

Habari kitaifa

NCCR yaanika vipaumbele 10 Mkumbo aahidi 
neema Ubungo
Na Halfani Chusi 

MGOMBEA ubunge wa Ubungo 
(CCM), Profesa Kitila Mkumbo, 
amezindua kampeni zake kwa 
kuomba achaguliwe, akitaja vipaum-
bele vyake sita ambavyo anaamini 
utekelezaji wake utawapa raha wa-
nanchi wa jimbo hilo.

Akizungumza wakati wa uzinduzi 
wa kampeni hizo kwenye viwanja 
vya EPZ vilivyoko Kata ya Makuburi, 
Profesa Mkumbo alisema ameandaa 
mipango ya kuboresha hali ya watu 
wa Ubungo kwa kuzingatia mahitaji 
ya wananchi wenyewe. 

“Mimi nimekaa Ubungo kwa zaidi 
ya miaka 20 na hivyo ninaijua vizuri 
sana. Lakini, kabla ya kuamua kugom-
bea, nilifanya utafiti wa nini hasa wa-
nanchi wanataka na baada ya utafiti 
huo ndiyo nimekuja sasa na mipango 
ya kuondoa kero hizo,” alisema.

Alisema wananchi wengi wa Ubun-
go wanalalamika kuhusu ukosefu wa 
barabara nzuri kwenye mitaa wana-
koishi, jambo alilolieleza kama kero 
namba moja, namba mbili na namba 
tatu ya watu wa jimbo hilo. 

Profesa Mkumbo aliyekuwa Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Maji kabla ya 
kuamua kujitosa kwenye ubunge, ali-
wafurahisha wananchi waliojitokeza 
kwa kutoa mifano halisi ya kero zao.

Alisema jimbo hilo pia linakabiliwa 
na tatizo la ukosefu wa mitaro ya 
majitaka na uchafu wa kwenye 
masoko, jambo alilosema litaondole-
wa kwa mipango madhubuti.

“Nimepiga hesabu za haraka 
haraka hapa na nimeona mamilioni ya 
shilingi yaliletwa hapa kupitia mfuko 
wa jimbo, lakini sijui hata zilifanya 
kazi gani. Nikiwa mbunge, fedha hizo 
zitatumika vizuri,” aliahidi.

Kero nyingine ambazo Profesa 
Mkumbo aliahidi kupambana nazo 
endapo atashinda kuwa mbunge ni 
kupatikana kwa mikopo ya kinama-
ma, vijana na wanaume wanaohitaji, 
kuboresha upatikanaji wa maji, elimu, 
kutambua biashara zisizo rasmi na 
kukuza michezo.

Alisema atajenga ukumbi mkubwa 
kwa ajili ya shughuli za wasanii na 
ataboresha masoko yaliyopo na 
kujenga mapya, kukarabati shule 
na kujenga shule mpya kwa ajili ya 
kidato cha tano na sita.

Profesa Mkumbo pia aliahidi ku-
panua fursa za ajira kwa wananchi 
wa jimbo hilo, akibainisha kuwa lina 
miradi miradi mingi ambayo inaweza 
kuwa fursa kwao kujipatia ujira.

“Pia, tutawapa nafasi wawekezaji 
wakubwa katika jimbo ili, wak-
ishawekeza nitawashawishi ajira hizo 
kipaumbele cha kwanza kiwe kwa 
wanajimbo,” alisema.

Jimbo la Ubungo limekuwa mo-
jawapo ya ngome za upinzani ka-
tika kipindi cha miaka 10 iliyopita, 
likiongozwa na wabunge kutoka 
Chama Cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA).

Katika uchaguzi wa mwaka huu, 
Profesa Mkumbo anachuana na Meya 
wa Ubungo aliyemaliza muda wake, 
Boniface Jacob, ambaye hata hivyo 
amewekewa mapingamizi.

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha NCCR-Mageuzi, 
kimezindua kampeni zake za 
uchaguzi mkuu wa mwaka 
huu, kikiainisha vipaumbele 
vyake 10 kama kitachaguliwa 
kushika dola, ikiwamo kuzin-
gatia utu na usawa wa kijinsia.

Tukio hilo lililoambatana na 
uzinduzi wa ilani ya uchaguzi 
ya chama hicho iliyopewa 
jina la ‘Mwafaka wa Kitaifa’, 
lilifanyika kwenye Viwanja 
vya Mbagala Zakhem jijini Dar 
es Salaam jana.

Katika uzinduzi huo, Katibu 
Mkuu wa chama hicho, Eliza-
beth Mhagama, alisema ilani 
imefanyiwa utafiti na imejibu 
matatizo mengi yanayoikabili 
nchi.

“Ni Ilani ambayo inalileta 
taifa letu kuwa moja, imeto-
kana kwa kuangalia rasimu ya 
Jaji Warioba, na imefanyiwa 
utafiti. Nia ya kuandika katiba 
mpya tunayo na uwezo tu-
nao,” alisema Mhagama.

Vipaumbele vya chama hi-
cho ni pamoja na kuufufua 
mchakato huo wa katiba mpya 
na kuboresha sekta ya elimu 
kwa kuwa na falsafa ya elimu 
ifaayo kwa nchi.

Vingine ni mwafaka wa ki-
taifa utakaohusu maridhiano 
juu ya maadili ya kitaifa, kui-
marisha na kuboresha afya 
na ustawi wa jamii, kubore-
sha mazingira na makazi kwa 
wananchi, ustawi wa vyombo 
vya habari na asasi zisizo za ki-
serikali na kuimarisha usawa 

wa kijinsia kwa kuhakikisha 
kunakuwa na idadi sawa ya 
wanaume na wanawake katika 
vyombo vya uwakilishi.

Kwa mujibu wa ilani hiyo, 
vipaumbele vingine vya cha-
ma hicho ni kuimarisha uchu-
mi, ulinzi na usalama na ku-
piga vita dhidi ya rushwa kwa 
kutengeneza vyombo vyenye 
nguvu kubwa na mtandao 
mkubwa wa kuvidhibiti.

Mwenyekiti wa chama hi-
cho, James Mbatia, alisema 
wameweka misingi ya mwa-
faka wa kitaifa kwa sababu 
kumeanza kuonyesha dalili za 
baadhi ya watu kujionyesha 
wao ni bora kuliko wengine.

Mbatia alisema anakum-
buka wosia ulioachwa na ali-
yekuwa Mwenyekiti Mtendaji 

wa IPP, Dk. Reginald Mengi, 
wa kuhakikisha uchaguzi wa 
mwaka huu unakuwa huru na 
haki. “Mzee huyu alituachia 
wosia mzuri wa kuifanya Tan-
zania inakuwa sehemu nzuri 
ya kuishi, tuheshimu wosia 
huu wa mzee aliotuachia,” 
alisema. Mgombea wa urais 
kwa tiketi ya chama hicho, Ye-
remia Maganja, alisema akiin-
gia madarakani, atawaita Rais 
John  Mafufuli, Bernard Mem-
be, Profesa Ibrahim Lipumba, 
Tundu Lissu na Maalim Seif 
Sharif Hamad katika meza ya 
maridhiano ya kitaifa.

Maganja pia alisema aki-
ingia madarakani, ndani ya 
miezi 12 hadi 18, atakuwa ame-
wapatia Watanzania katiba 
mpya.

Na Thobias Mwanakatwe

WAKATI kampeni zikiendelea kupam-
ba moto, Mgombea Ubunge wa Kawe 
(CCM), Askofu Josephat Gwajima, amea-
hidi kununua greda na maroli kwa fedha 
zake ili kutengeneza barabara za mitaa 
yote ya jimbo hilo ikiwa atashinda katika 
uchaguzi mkuu wa mwaka huu.

Pia, amesema atanunua magari ya wag-
onjwa na kuyasambaza jimboni ndani ya 
siku 90 baada ya kuchaguliwa, akitamba 
kuwa hahitaji kusubiri bajeti ya serikali.

Askofu Gwajima alitoa ahadi hizo juzi 
wakati akizungumza na wanachama 
wa CCM na wananchi wa Kata ya Kawe 
alikokuwa anaendelea na mikutano yake 

ya kampeni.
“Mimi sijaja kufanya kazi hii kuganga 

njaa, acha hao wa upande ule ambao 
wanaomba ubunge kutumia fedha wali-
yokopa benki halafu baada ya miaka 
mitano wanaanza kurejesha marejesho 
na mpaka     amalize marejesho atakuwa 
hana muda wa kukuletea maendeleo. 
Mimi sina marejesho ya kurejesha,” ali-
tamba.

Askofu Gwajima aliahidi kuwa baada ya 
kununua greda na maroli hayo ambayo 
yatatoa ajira kwa vijana wa Jimbo la Kawe, 
atahakikisha kila barabara ya mtaa ina-
fanyiwa matengenezo na hivyo kumaliza 
tatizo la barabara katika jimbo lote.

Mgombea huyo aliahidi kununua 

magari ya wagonjwa kwa ajili ya jimbo 
hilo, akidai kuwa hata kabla hajawa 
mbunge, wapo rafiki zake ambao ni 
wabunge aliwasaidia kununua magari 18,       
hivyo          kwa        Jimbo la Kawe, ununuzi 
wa magari        hayo ni jambo dogo sana 
kwake.

Askofu Gwajima alisema kabla ha-
jafikiria hata kugombea ubunge, alisha-
saidia watu zaidi 250 na misikiti saba kwa 
kuwaunganishia maji katika eneo la Sala-
sala kwa gharama zake.

Askofu Gwajima alisema yeye kugom-
bea ubunge kupitia CCM hakujatokea 
kwa ajili ya kuuza sura wala kuchoma ma-
hindi, bali ni kwa ajili ya kufanya kazi za 
kuwaletea maendeleo ya kweli wananchi.

Gwajima ‘aliamsha’ Kawe  

Mgombea Urais kwa tiketi ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Tundu Lissu akiwapungia mkono wanachama na 
wafuasi wa chama hicho, alipowasili katika viwanja vya Nzovwe, jijini Mbeya jana, kwa ajili ya mkutano wa hadhara wa kampeni za 
uchaguzi mkuu. PICHA: NEBART MSOKWA
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ripoti maalum

Tahadhari wanaofanyiwa ‘massage’
nMtaalamu wa MOI atoa angalizoNa Romana Mallya

I
NAAMINIKA kwamba, namna 
bora ya kuondoa msongo 
wa mawazo na uchovu wa 
mwilini ni kufanya ‘massage’, 

yaani kuchua kwa kugusa au ku-
sugua kwa vidole maeneo yenye 
maumivu.

Massage kwa sasa ni moja ya 
huduma ambazo zimeshamiri 
maeneo mbalimbali ya Jiji la Dar 
es Salaam, hususan kwenye saluni 
za wanaume na wanawake.

Hata hivyo, uchunguzi wa Ni-
pashe jijini uliohusisha mahojiano 
na baadhi ya wanaotoa huduma 
hiyo, umebaini kwamba wanao-
pendelea zaidi kupata huduma 
hiyo ni wanaume kulinganishwa 
na wanawake.

Je, uchuaji huo ni salama kwa 
afya? Katika kudadisi usalama wa 
huduma hiyo, Nipashe ilimtafuta 
Mtaalamu wa Tiba Mazoezi kutoka 
Taasisi ya Tiba ya Mifupa Muhim-
bili (MOI), Lucas Machage, ambaye 
aliweka wazi kuwa uchuaji un-
aoendelea kwenye mitaa mbalim-
bali ya Jiji na maeneo mengine nje 
ya hospitali, haulengi tiba.

“Haufuati misingi inayotakiwa. 
Baada ya kuona vurugu hiyo kwa 
upande wa hospitali, hatuandiki 
‘massage; bali ‘Soft Tissue Mutila-
tion’ (unyambuaji wa misuli) na 
hili linaweza kutimia tu kama mtu 
amejifunza utaalamu wa uchuaji 
mahali panapostahili,” alisema.

Mtaalam huyo alibainisha 
kuwa zipo aina nyingi za uchuaji 
wa mwili zikiwamo za kutumia 
mikono kutoka sehemu moja ya 
mwili kwenda nyingine, uchuaji 
wa kukunja ngozi na uchuaji wa 
kutumia mikono ikiambatana na 
mtetemeko fulani.

“Kumbe kuna lengo kwenye ku-
chua na yapo mambo ya kuzinga-
tia kitaalamu ili kupata matokeo. 
Matokeo hayo lazima ufuate 
muundo wa mwanadamu alivy-
oumbwa.

“Kila msuli kwenye mwili wa 
mwanadamu umewekwa kwenye 
nyumba yake, hakuna msuli ul-
iokaa mahali ambako siyo pake, 
msuli unapofanya kazi unahama 
sehemu yake,” alisema.

Machage alifafanua hoja yake, 
akieleza kuwa mtu anaponyany-
ua mikono yake juu, misuli yake 
inakuwa imehama eneo lake ina-
popaswa kuwa kama hajishughuli-
shi na jambo lolote.

MAKOSA YA UCHUAJI
“Mtu akiwa anachua akiwa 

amelala kitandani, anatakiwa 
ahakikishe viungo vya mwili wake 
vinakaa kama vile Mungu alivyo-
viumba,” anasema na kufafanua 
zaidi kwamba:

“Ukiweka mikono juu ya 
kichwa, tayari umehamisha msuli 
eneo lake, ukimchua katika hali 
hiyo, unakuwa unakandamiza mi-
suli katika mabonde ambayo siyo 
yake.”

Alisema kwa kufanya hivyo 
utamsababishia maumivu mhusi-
ka na hatapata matokeo ya kile 
alichokuwa amekilenga, hivyo ku-

totatua tatizo alilonalo.
“Unapomchua mtu kwa kulenga 

tiba, lazima uzingatie uumbaji wa 
mwanadamu. Binadamu anaanza 
kichwa hadi miguu. Wakati un-
amchua lazima ufuate mtiririko 
huo, lazima utoke chini kwenye 
miguu kwenda juu kichwani na 
siyo kichwani kuja miguuni.

“Kama mtu anataka kuchua 
kuanzia kiunoni kwenda miguuni, 
mchuaji anatakiwa kuanzia miguu 
ili apeleke maji kwenye moyo na 
uchuaji wa mkono unatakiwa 
kuanzia kwenye vidole kwenda 
kwenye bega na wale wa mgongo 
anatakiwa kuanzia kiunoni kwen-
da juu,” alielekeza.

Alionya kuwa endapo wachuaji 
wakifanya tofauti na uumbaji 
wa mwanadamu, madhara yake 
ni pamoja na kuhamisha misuli 
kwenye eneo lake na kusababisha 
maumivu kwa mhusika.

Vilevile, alisema mchuaji ana-
takiwa wakati akichua, asitu-
mie nguvu nyingi bali aanze na 
mkandamizo mdogo na akibaini 
mhusika akikunja uso, anatakiwa 
kupunguza.

MUDA WA KUCHUA
Mtaalamu huyo alibainisha 

kuwa, kitaalamu muda wa ni 
dakika 30 na ili mtu apate ma-
tokeo chanya, lazima uchuaji 
uwe mwepesi na ufuate misingi 
ya mhusika kulala katika uta-
ratibu sahihi, kuchua kutoka chini 
kwenda juu, mkandamizo mdogo 
na matumizi ya vidole au kiganja 
kulingana na eneo.

Akizungumzia hatari ya ma-
gonjwa ya kuambukiza wakati wa 
kuchua, mtalaamu huyo alidokeza 
kuwa uchuaji wa ‘massage’ zina-
fanywa na kusababisha msisimko 
wa maeneo mengine ambayo siyo 
lengo la uchuaji.

“Ndiyo maana ninasema uchuaji 
wa mtaani unafanywa mpaka 
kwenye maeneo ya siri wakidai ni 

uchuaji, mwisho wa siku unaweza 
kuleta athari nyingine za kiafya 
kama maambukizi ya magonjwa,” 
alionya.

Alibainisha kuwa ipo hatari ya 
kuambukizana magonjwa ikiwa 
anayefanyiwa ana vidonda au vi-
pele na mfanyaji ana mchubuko 
kwenye kiganja.

“Uchuaji wa tiba ni lazima mtu 
afanyiwe vipimo baada ya mtaal-
amu wa afya kusikiliza historia ya 
mtu na maeneo anayolalamika ku-
chua kwa sababu unaweza kum-
sababishia mtu matatizo ya kiafya.

“Viungo vya mwili vinaweza 
kuuma, labda mtu ana malaria au 
ana shida nyingine mwilini, mtu 
wa namna hii hahitaji tiba ya ku-
chua,” alisema.

Mtaalamu huyo wa MOI alisema 
mchuaji lazima ajue eneo husika 
lenye tatizo na vitu gani atatumika 
ili kuleta matokeo chanya na siyo 
kuchua kwa hisia kwa kumsikiliza 
tu mteja.

“Huwezi kumchua mtu mahali 
ambako amevunjika, kuna vid-
onda, uvimbe au mtu ameumia 
leo halafu kesho akachuliwa au 
mgongo uliangukiwa na kitu 
halafu ukamchua. Kuchua kuna-
fanyika kwenye tatizo sugu, lakini 
tu kama hakuna uvimbe,” alionya.

Alifafanua kuwa kuchua eneo 
lenye uvimbe, kunasababisha ku-
leta maji mengi na kusababisha 
uvimbe husika uongezeke.

“Kuchua kwa tiba mtu anaweza 
kufanya mara 12 kwa mwezi ina-
tosha au mara tatu kwa wiki, uk-
ishindwa hivyo unaweza kufanya 
kwa kufululiza na baadaye uka-
punguza mara tatu au mara moja 
na ukamaliza,” alisema.

Alitaja njia nyingine ya kuchua 
ni ya kumwekea mhusika mfuko 
wa maji ya moto eneo husika kwa 
muda wa dakika kati ya 10 na 15 na 
baadaye akapakwa mafuta maal-
um ya maumivu.

“Ushauri wetu kwa wale wanao-

taka huduma ya kuchua wawaone 
kwanza wataalamu wa tiba ya ma-
zoezi, ili wawakague kama shida 
zao zinahitaji kuchuliwa au la na 
ni wakati gani wafanyiwe huduma 
hii.

“Kuna matatizo mengine haya-
hitaji kuchua wala kuwekewa maji 
ya moto, unaweza kuweka barafu 
tu na kupona kwa sababu tatizo ni 
la muda mfupi siyo la muda mre-
fu,” alisema.

Mtaalamu huyo pia aliwashauri 
watoa huduma hiyo mtaani kuvaa 
glovu ili kutoambukizana ma-
gonjwa.

WATOA HUDUMA 
Katika udadisi wake, Nipashe 

ilizungumza na mfanyakazi wa 
saluni ya kiume ya Nevada iliyoko 
Sinza jijini Dar es Salaam, Angel 
Lyimo, ambaye alibainisha kuwa 
wamekuwa wakipokea wateja 
wengi na akakiri kuwapo kwa do-
sari katika kujua hali za afya zao.

“Wapo wanaokuja wakiwa 
na vipele au chunusi usoni au 
mwilini na shughuli zetu za saluni 
zinahusu ngozi, hivyo usipokuwa 
makini unaweza kuingia kwenye 
hatari ya kupata maambukizi ya 
magonjwa ya ngozi au yatokanayo 
na mchubuko kama Ukimwi.

“Vifaa vinavyotumika kunyolea 
unaweza ukakishika vibaya ki-
kakukata, nikipata jeraha, nisiend-
elee na kazi? Hapana, tunachofan-
ya ni kuchukua tahadhari kubwa 
ikiwa ni pamoja na kumweleza 
ukweli mteja,” alisema.

Lyimo alisema tahadhari wa-
nazochukua siyo tu kwa mteja 
ambaye anaonyesha ana harara 
mwilini au chunusi, bali wakati 
wote hukikisha wanajali afya zao 
na za mteja wanayemhudumia.

“Binafsi, bado ni binti mdogo 
mwenye majukumu ndiyo maana 
nipo hapa. Siwezi kuhatarisha 
maisha yangu, ninachukua tahad-
hari. Hii ni kwa upande wa mteja 

anayefika hapa kutaka kufany-
iwa ‘scrub’ (kusugua) ambayo 
inahitaji umsugue eneo husika 
kuondoa uchafu mwilini,” alise-
ma.

Mfanyakazi kazi huyo wa 
saluni alisema mteja anayetaka 
huduma ya kusuguliwa uso au 
mwili, kama atakuwa na chunusi 
mara nyingi hupewa ushauri tu 
wa aina ya vipodozi vya kutumia 
ili kuondoa tatizo na huwa ha-
wamsugui.

“Ila ipo njia ya pili ya kutumia 
kifaa maalum cha kufukiza am-
bacho mteja mwenye chunusi 
badala ya kusugua kwa mkono 
atapakwa vipodozi vya kuondoa 
uchafu na kuwekwa kwenye ki-
faa hicho,” alisema.

Kuhusu elimu ya kuchua, 
Lyimo alisema alijifunza kutoka 
kwa mtu mtaalamu wa kutoa hu-
duma hiyo aliyeko Magomeni na 
sasa ana miaka saba na hajawahi 
kupata malalamiko ya mteja 
kuwa amepata tatizo la kiafya.

“Tatizo kubwa kwenye kazi 
yangu, mimi ni msichana na wa-
teja wengi wanaokuja hapa ni 
wanaume wa rika tofauti na un-
aweza kufanya kazi yako vizuri, 
lakini akakutaka kimapenzi.

“Na ukumbuke huduma hii 
mnaifanyia kwenye chumba 
maalum ila nikikutana na kitu 
hiki, ninajaribu kumwelimisha 
mteja kwa sababu kazi yangu 
ninaipenda. Wapo ambao wa-
naingia kwenye kishawishi na 
kutembea na wateja na hapo 
hujui afya yake kwa ujumla,” al-
ionya.

Yasini Mwinyi, mfanyakazi wa 
saluni ya kiume ya Family iliyoko 
Sinza Mori jijini, alisema wa-
napomwona mteja ana fangasi 
za miguu au chunusi usoni, hu-
chukua tahadhari kwa kumhu-
dumia kwa kutumia vifaa vipya 
kwa gharama yake.

“Tunaponunua vifaa hivyo 
vitatumika kwa ajili ya mteja 
husika. Kwa ujumla, baadhi ya 
huduma mfano ‘pedicure’ vifaa 
vyake tunapenda mteja anunue, 
vifaa ni Sh. 10,000 na huduma 
yenyewe ni Sh. 15,000,” alibaini-
sha.

Kuhusu huduma za kuchua 
mwili, Mwinyi alisema hutozwa 
kwa saa, kila dakika moja ni Sh. 
1,000 na hufanywa kwa ngozi 
ambayo ni rafiki, kwa maana 
kwamba haina tatizo.

“Wanaofanya kazi ya kuchua 
wana elimu ya kujua ni maeneo 
gani yanatakiwa kuguswa na 
ambayo hayatakiwi, kwa sababu 
kwenye mwili wa binadamu 
kuna mishipa ambayo haitakiwi 
kuguswa, kama siyo mtaalamu 
unaweza kuuvunja na kumsaba-
bishia ulemavu,” alisema.

Mwinyi alisema wanajilinda 
dhidi ya maradhi ya kuambukiza 
kwa kutoa ushauri kwa wateja 
ambao wanawaona ngozi zao 
siyo rafiki kufanyiwa huduma 
hiyo.
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MAKALA

Maono ya mbali, sera vinavyompaisha 
JMP kinyang’anyiro uchaguzi wa urais
Na Mwandishi Wetu 

K
AMPENI za uchaguzi wa 
Rais, wabunge na madi-
wani zimeanza kwa kasi 
huku wagombea waki-

chuana kwa hoja, ubunifu na uw-
ezo wa kushawishi wapigakura 
na vyama vya siasa na wagombea 
kunadi ilani na sera zao wach-
aguliwe ifikapo  Oktoba 28, mwa-
ka huu.

Lakini pia kipindi hiki ni ma-
hususi kwa wapigakura kutumia 
sanduku la kura kuwazawadia 
wanasiasa waliofanya vizuri 
na kuwaadhibu walioshindwa 
kutekeleza ahadi zao kutokana na 
kuchaguliwa kwao. 

Kampeni za mwaka huu zime-
anza kwa mbwembwe nyingi 
zilizoambatana na  kaulimbiu  
kama Tutaleta ubwabwa kuku’ 
(CHAUMA) na Kazi na Bata (ACT- 
Wazalendo), Uhuru, Haki na 
Maendeleo (CHADEMA).

Lakini mgombea wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Rais John 
Magufuli (pichani), kwa ujasiri 
mkubwa, ameibuka na kaulim-
biu inayosomeka; ‘Tumetekeleza 
kwa Kishindo, Tunasonga Mbele 
Pamoja’.

Kampeni za uchaguzi huu si 
kwamba  zinafanyika katika muk-
tadha mpya, bali ni mwendel-
ezo wa kilichoanza mwaka 2015. 
Kipindi kama hiki miaka mitano 
iliyopita, CCM, vyama vya upin-
zani chini ya mwavuli wa Umoja 
wa Katiba ya Wananchi (UKAWA) 
na Anna Mghwira (sasa Mkuu wa 
Mkoa wa Kilimanjaro) akipeperu-
sha bendera Chama cha ACT Wa-
zalendo, walipambana vikali ka-
tika majukwaa ya kisiasa kunadi 
sera ya mabadiliko. 

Miaka mitano imepita kwa kasi 
ya mwanga na sasa vyama vime-
kuja tena kufanyiwa tathmini na 
wapigakura. Katika wiki ya kwan-
za ya ufunguzi wa kampeni, vy-
ama vikuu karibu vyote, vimezin-
dua ilani zao na kunadi sera zao 
kwa umma.

Kitu ambacho wapinzani wa 
CCM wanashindwa kukiri kwa 
uwazi ni kuwa haikutarajiwa 
kama Tanzania ingeendesha uch-
aguzi katika mazingira huru kama 
ilivyo sasa kutokana na tishio la 
janga la corona lililolikumba taifa 
na dunia miezi kadhaa iliyopita. 

Wapinzani walishawahi hata 
kususia vikao vya Bunge waki-
ituhumu serikali kutolichukulia 
hatua stahiki janga hili. Katika 
tweet yake ya Mei Mosi, mwaka 
huu, mgombea urais wa CHADE-
MA, Tundu Lissu aliandika 
kuwa: “Mheshimiwa Rais Magu-
fuli. Utake usitake, Urais wako 
wa miaka mitano utaamuliwa na 
coronavirus na kauli na matendo 
yako kwenye janga hili! Kwa hiyo 
tumia wakati huu ukiwa mafi-
choni Chato kuandaa majibu juu 

ya ‘kaugonjwa kadogo’ haka na 
juu ya vifo hivi vinavyoendelea 
kuongezeka”. Huenda ndugu 
Tundu Lissu ameisahau tweet hii. 

Ni hakika kwamba hakuwa pe-
kee yake katika hofu hii bali kuna 
Watanzania wengi walikuwa kati-
ka taharuki kubwa. Lakini katika 
hali hiyo tete, Rais Magufuli alio-
nyesha ukomavu wa kiuongozi, 
maono ya mbali, ujasiri na uthabi-
ti wa kiuamuzi, kuwaelekeza wa-
nanchi kuendelea kufanya kazi 
kwa bidii ili kujenga uchumi wa 
nchi na kipato binafsi; kushinda 
hofu ya ugonjwa wa corona na 
kuhimiza maombi maalum kwa 
Mwenyezi Mungu.

Si kwamba corona imeisha, la-
kini sasa, wanasiasa hawa hawa 
wanashindana kuonyesha uwezo 
wa kuvutia umati kwenye miku-
tano yao ya kampeni badala ya 
kuzingatia ‘social distance’ kama 
moja ya mbinu zilizoelekezwa ku-
jikinga na corona. 

Maono hayo yanampa Rais 
Magufuli alama ya vema juu ya 
maono ya mbali na uthabiti wa 
kiuongozi alivyoshughulikia suala 
hilo mpaka sasa na taifa liko huru 
kuendesha kampeni zenye miku-
sanyiko mikubwa.

Kwa muktadha wa sera, kaulim-
biu ya Ubwabwa Kuku ya Hashim 
Rungwe wa CHAUMA ni kinyume 
cha sheria, kwani zinarudisha 
vitendo vya takrima ambavyo ni 
rushwa ya uchaguzi zilizofutwa 
katika hukumu ya kesi maarufu 
ya Takrima ya Mwaka 2005. 

Katika suala la maakuli, Rais 
Magufuli anajigamba katika Ilani 
ya CCM kuwa kuongeza uzalishaji 
wa chakula kutoka tani milioni 
15.5  msimu wa mwaka 2015/16 
mpaka milioni 16.9 mwaka 
2018/19 wakati mahitaji halisi ya 
nchi ni tani milioni 14.

Wagombea wote wa ACT- Wa-
zalendo na CHADEMA wame-
zungumzia kuhusu uvunaji wa 
rasilimali za taifa, yaani madini 
na gesi. Lissu alidhihaki jitahada 
za seriakli ya Rais Magufuli kush-
ughulikia sekta ya madini, akihoji 
kuhusu ankara ya kodi ambayo 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) iliwaandikia Accacia ka-
tika sakata la makinikia ambapo 
thamani yake ingeweza kumpatia 
kila Mtanzania gari aina ya Noah. 

Rais Magufuli amefanya kazi 
kubwa kuweka ulinzi imara ka-
tika sekta hii ili iwanufaishe wa-
nanchi ikiwamo kufanya mareke-
bisho ya Sheria ya Madini Sura ya 
123 ili kuanzisha Tume ya Madini 
kwa lengo la kuleta ufanisi wa 
usimamizi wa sekta, kudhibiti 
utoroshwaji wa madini ghafi nje 
ya nchi na kuanzisha masoko ya 
madini. 

Pamoja na kuongezeka kwa 
mapato kutoka mchango wa asil-
imia 3.4 mwaka 2015 mpaka 5.2 
kwa pato la taifa, sekta hii im-
ewapa fursa kubwa wachimbaji 

wadogo kunufaika.
Kwa upande wa gesi, Bernard 

Membe na Kiongozi Mkuu wa 
ACT Wazalendo, Zitto Kabwe, 
wanamtuhumu Rais Magufuli 
kushindwa kutekeleza ahadi yake 
ya kuzifanya Lindi na Mtwara 
kuwa kitovu cha uchumi wa gesi. 
Mradi unaozungumziwa ni wa 
dola za Kimarekani bilioni 30 
(zaidi ya Sh. trilioni 60 za Tanza-
nia), ambazo ni bajeti ya nchi kwa 
miaka miwili. 

Tathmini inaonyesha kuwa, ka-
tika muktadha wa giliba na udan-
ganyifu wa miradi ya rasilimali za 
nchi huko nyuma, ilikuwa busara 
ya hali ya juu kwa Rais Magufuli 
kusubiri na kutekeleza mradi ka-
tika muda muafaka kwa masilahi 
ya taifa. Mwalimu Julius Nyerere, 
mwasisi wa taifa la Tanzania, ali-
wahi kunukuliwa  akitahadhari-
sha kuwa rasilimali hizi haziozi, 
kwa hiyo hakuna sababu za kuha-
rakisha kuingia mikataba isiyo na 
manufaa kwa taifa. 

Nchini Msumbiji ambako mira-
di kama hii inatekelezwa, uzoefu 
unaonyesha kuwa tayari kuna 
migogoro inayoibua maswali ya 
kifisadi na hisia kuwa miradi husi-
ka haiwanufaishi wananchi. Zitto 
na Lissu, ambao wana historia ya 
kizalendo kupambania rasilimali 
za nchi, wanawachanganya wa-
nanchi wanapotaka mabeberu 
wapewe na kuvuna rasilimali hizi, 
badala ya kushukuru utulivu na 
tahadhari iliyochukuliwa ndipo 
washauri namna ambavyo rasili-
mali hizi zitawanufaisha Watan-
zania. 

CHADEMA na ACT Wazalendo 
pia zimejenga hoja kuwa wakuli-
ma wa pamba (Mwanza) na ko-
rosho, mbaazi na ufuta (Lindi na 
Mtwara) hawanufaiki na mazao 
yao kutokana na biashara hodhi 
ya vyama vya ushirika. Wanasiasa 
hawa wanapigia chapuo soko 
huria ambalo kimsingi ni soko 
‘holela’ kama vile “kangomba” au 

kwa kule Mbinga katika zao la ka-
hawa wanaita ‘magoma’, ambao 
ni madalali wenye historia ya ku-
wanyonya wakulima.

Utafiti uliofanyika unaonyesha 
kwamba, mfumo wa stakabdhi 
ghalani na mauzo kupitia vyama 
vya ushirika, vina tija kubwa kati-
ka kumsaidia mkulima kunufaika 
na jasho lake. 

Mfumo wa stakabadhi ghalani 
tangu uanze kutumika baada ya 
kupitishwa Sheria ya Bunge Na. 
10 ya Mwaka 2005, umewezesha 
wakulima kupata bei za ushinda-
ni sokoni, kuongeza usimamizi 
na ubora wa mazao, umesisiti-
za matumizi ya vipimo rasmi, 
umejenga mfumo imara wa ki-
taasisi katika kusimamia mazao 
vikiwamo vyama vya ushirika. 
Pia umerahisisha ukusanyaji 
wa mapato ya serikali ikiwamo 
kodi, licha ya kuwapo kasoro 
ya kuchelewesha malipo kwa 
wakulima wakati fulani.

Hata hivyo, ushirika umewa-
fanya wakulima kuunganisha 
nguvu na kuepuka hasara na un-
yonyaji unaofanywa na soko hole-
la. Huenda kuna changamoto za 
kuboreshwa katika mfumo huu, 
ikiwamo kuviwezesha vyama 
vya ushirika kuwalipa wakulima 
malipo ya awali kwa wakati na 
kuwa na masoko ya uhakika.

Uchaguzi huu pia unashindani-
sha kiwango cha matarajio ya 
wagombea. Katika eneo la maono 
ya mbali ya kiuchumi, Rais Magu-
fuli amewazidi washindani wake 
kwa kuleta uwiano wa utekelezaji 
wa miradi mikubwa ya kimkakati 
na uwekezaji katika huduma za 
jamii kitu ambacho hukioni ka-
tika ilani za vyama vya upinzani. 

Uwekezaji wa miradi mikub-
wa kama reli, mradi wa kufua 
umeme wa Nyerere Mto Rufiji, 
upanuzi wa bandari, ujenzi wa 
meli na ujenzi wa barabara, ni 
miradi ya kimkakati yenye athari 
chanya katika uchumi. Miradi hii 

ambayo imeanza,   inampa Rais 
Magufuli nguvu ya kuomba rid-
haa ya Watanzania miaka mitano 
zaidi ili aimalizie. 

Kwa umuhimu wa miradi hii ya 
kimkakati kwa uchumi, ingetosha 
kabisa Rais Magufuli awaombe 
Watanzania wafunge mikanda 
itekelezwe. Lakini bado yeye 
alileta uwiano akawekeza ka-
tika afya, elimu bure, usambazaji 
umeme vijijini kwa bei nafuu na 
kulipa madeni ya wafanyakazi. 
Maono haya ya kiuchumi, yana-
washawishi wapigakura kupigia 
kura mwendelezo wa sera dhidi 
ya kuwapa wagombea wengine 
majaribio.  Mnyukano wa mwing-
ine kiajenda katika mtiririko huu 
ni ajenda ya uzalendo na utaifa. 
Wagombea urais wa ACT Wa-
zalendo na CHADEMA wakiko-
soa msimamo wa Rais Magufuli 
kuwa hahudhurii mikutano ya 
kimataifa, hajajenga mtandao na 
viongozi wa mataifa makubwa 
nje ndiyo maana Tanzania haipati 
misaada kutoka kwa wafadhili. 

Maswali ya kizalendo ya kuji-
uliza Watanzania ni kwa kiwango 
gani hawa viongozi wameelewa 
somo la kujitegemea kiuchumi? 
Je, wanadhani tu kuwa hao wa-
naoitwa wafadhili, ambao kimsin-
gi ni mabeberu, wanamwaga pesa 
tu bure bila kujali masilahi yao? 

Mwalimu Nyerere pia alishawa-
hi kusema Watanzania wasitege-
mee kuwa kule nje kuna wajom-
ba ambao watatoa pesa za bure. 
Katika agenda hii, Rais Magufuli 
anaonekana pia kupata vema, 
kwani ameiheshimisha Tanzania 
kwa kusimama na kutekeleza 
miradi mikubwa kama mradi wa 
umeme wa Mto Rufiji na miradi 
mingine kwa pesa za ndani.

Kwa wapigakura, hoja ya 
uzalendo bado ina mashiko zaidi 
kwamba Tanzania haiwezi kujen-
ga uchumi imara kwa ‘kujikomba’ 
kwa wafadhili, ambao wanazi-
tolea macho rasilimali za nchi.
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MAONI & UCHAMBUZI

HIVI sasa kila sehemu ina utaratibu 
wake kwenye masuala ya ulinzi na 
uzoaji takataka. Taratibu na kanuni 
hizo zinasimamiwa na serikali za 
mitaa kwenda kwenye kata na hal-
mashauri nchini kote.

Kuna sehemu watoa huduma hizo 
kama vile takatata, wanatoza pesa 
kwa nyumba, huku wengine wakito-
za kila chumba. Kuna watu wameku-
wa wakipita kwenye makazi ya watu 
ukusanya fedha hizo kila mwezi.

Hii ni kwa sababu ya kuzuia wezi, 
lakini pia kuzuia utupaji holela wa 
taka ili kuzuia maambukizo ya ma-
gonjwa mbalimbali kama vile homa 
za matumbo na kipindupindu.

Jijiji Dar es Salaam, katika maeneo 
mbalimbali, kumekuwa na kero kub-
wa kuhusiana na uzoaji ya takataka, 
ambapo kumekuwa na ucheleshwaji 
mkubwa. Kuna wakati takataka 
zimekuwa zikionekana kukusanywa 
katika maeneo na kukaa hapo hata 
kwa wiki mbili kabla ya magari ya 
wazabuni wa kufanya kazi hiyo haya-
jafika kuzichukua.

Kinachofanyika ni kwamba wa-
nanchi hukusanya takataka kutoka 
kwenye makazi yao zikiwa ndani ya 
viroba na kuziweka maeneo wali-
yoelekezwa. 

Hali hiyo imesababisha kero kub-
wa kwa sababu ya kukaa kwa muda 
mrefu kabla ya magari hayajafika , 
hivyo kuhatarisha afya za wakazi wa 
maeneo husika. Haijulikani ni kwa 
nini kumekuwa na ucheweshaji wa 
uzoaji, wakati wakazi hao wameku-
wa wakitozwa pesa.

Kitachotakiwa kufanyika ni seri-
kali za mitaa kupeleka pesa hizo kwa 
wenye magari ya kuzoa taka na kui-
fanya kazi hiyo mara moja.

Uzoaji takataka mitaani ni
kero kuliko uchafu wenyewe 

 Muungwana Lazima Nilonge

Tumerejea, 
tunawaahidi 
wasomaji na 
wadau wetu 

Na Adam 
Fungamwango

Kuchelewa 
kwa magari 
kuzoa taka 
kwa baadhi 
ya maeneo 
yakiwamo 
Mwa-
nanyamala, 
Segerea 
na Tabata, 
kunaashiria 
kuwa kuna 
tatizo maha-
la. Je, pesa za 
kulipa malori 
ya takataka 
hazifiki kwa 
wakati? 
Kama siyo 
tatizo hasa ni 
nini? Uchew-
eshwaji huo 
umekuwa 
ukisababisha 
matatizo 
mbalimbali 
mitaani.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

BAADA ya kuwa nje kwa miezi 18, hatimaye gazeti letu 
pendwa la Nipashe Jumapili limerejea rasmi huku likiwa na 
habari zilizofanyiwa uchunguzi wa kina, makala, burudani 
na michezo.    

Katika kipindi chote hicho, wasomaji wetu walikosa 
uhondo waliokuwa wakiupata hatua ambayo ilisababisha 
wengi wao kuhoji kulikoni mpaka ukafikiwa uamuzi wa 
kulisimamisha gazeti hilo. 

Pamoja na kuhoji huko, wengi walikuwa wakitoa ushauri 
wa kurejeshwa, hivyo kusikia maombi hayo na sasa tumer-
ejea rasmi. Ni ukweli usiopingika kwamba wasomaji wetu 
walikosa mambo mengi ambayo yalikuwa yakiwapa bu-
rudani na elimu. 

Kutokana na kusikia kilio cha wasomaji wetu na kuwa 
wasikivu, tunawaahidi kwamba tutajitahidi kwa kadiri ya 
uwezo wetu kuwaletea kile wanachokitaka kwa kuandika 
habari, makala na uchambuzi ili kutimiza lengo la kuelimi-
sha, kuonya na kukosoa.

Pia tunaahidi kwamba tutaibua mambo ambayo yata-
saidia kubadilisha mitazamo na mwelekeo wa jamii katika 
nyanja zote za kimaisha, yaani kisiasa, kijamii na kiuchumi. 
Lengo la hayo yote ni kuifanya jamii ya Watanzania kuwa na 
mtazamo chanya katika muktadha mzima wa maisha. 

Katika kutekeleza hayo yote, tutazingatia weledi, taaluma 
na kujali matakwa ya kijamii na yale ya kisheria ili kuhakiki-
sha mambo yote yanayoripotiwa katika gazeti hili yanafua-
ta misingi ya kitaaluma na utawala wa sheria.

Wakati tukiahidi hayo yote, hatuna budi kuwakumbusha 
wasomaji wetu kwamba huo ndio wajibu wetu, kwa hiyo 
nao kwa upande wao wanapaswa kutumiza wajibu wao 
hasa kutoa ushirikiano unaostahili katika kutoa maoni yao. 
Kwa kufanya hivyo, ni dhahiri kwamba watatuwezesha ku-
fikia lengo letu la kuhabarisha. 

Pia wasomaji wetu, bila kujali taaluma zao, hawana budi 
kutoa maoni yao juu ya yale wanayoyahitaji kuwamo katika 
gazeti pamoja na kushauri yaliyomo ndani ili kuboresha 
habari zetu na kuwavutia wateja. Tunasema hivyo kwa 
sababu tunahitaji kuwa na ushirikiano mzuri baina yetu na 
wasomaji wetu.  

Tunatoa rai pia kwa taasisi na mashirika ya umma na 
binafsi kushirikiana nasi katika kuuhabarisha umma kwa 
njia mbalimbali ikiwamo uhusiano chanya wa kibiashara. 
Imani yetu ni kwamba katika kufanya hivyo kutakuwa na 
mafanikio makubwa katika maendeleo ya nyanja husika na 
hatimaye kufikia malengo ya kitaasisi yaliyokusudiwa.                                

Kipekee, tunawaomba wasomaji na wadau wetu kutu-
pokea na kushirikiana nasi katika kutekeleza jukumu letu 
la kuuhabarisha umma  na kutoa elimu na mabadiliko ya 
jamii kwa ujumla katika nyanja zote za kimaisha. 

Ni matumaini yetu kwamba ushirikiano chanya tutaka-
oupata kutoka pande zote utawezesha kufika katika upeo 
wa malengo tuliyojiwekea na hatimaye kutimiza kiu ya wa-
dau wetu.    

Kuchelewa kwa magari kuzoa taka kwa 
baadhi ya maeneo yakiwamo Mwanany-
amala, Segerea na Tabata, kunaashiria 
kuwa kuna tatizo mahala. Je, pesa za kulipa 
malori ya takataka hazifiki kwa wakati? 
Kama siyo tatizo hasa ni nini? Uchew-
eshwaji huo umekuwa ukisababisha mata-
tizo mbalimbali mitaani.

Kwanza kabisa, milima ya viroba ya taka-
taka wakati mwingine unakuwa kando ya 
barabara, wakati mwingine kuzuia magari 
kupita hasa barabara zile za mitaani, hivyo 
kusababisha madereva kuteremka na ku-
sogeza kwanza baadhi ya viroba ili kupita 
au kupishana.

Kero nyingine ni kwamba maeneo men-
gine ambako wanaelekezwa na serikali za 
mitaa ni kuweka nje ya nyumba za watu.

Baadhi wa wenye nyumba wa wa-
pangaji wamekuwa wakilalamika hali hiyo 
kuwa inawafanya kulala kwa taabu kuto-
kana na harufu ya takataka hizo kwani 
zinakaa muda mrefu bila kuchukuliwa na 
kusababisha    funza kuanza kutoka kwe-
nye viroba pindi mvua mvua zinaponye-
sha.

Hali hii inaondoa kabisa ile dhana ilivyo-
jengwa mwanzo kuwa kuzoa taka ni kuleta 
usafi kwa jamii. Hali hiyo imekuwa kero 
kwani wakati mwingine inasababisha ma-
gonjwa ya kuambukiza.

Kuna baadhi ya wakazi wamekuwa 
wakidai kuwa kama kuna ucheleweshwaji 
wa kuzolewa takataka kwa sababu yoyote 
ile, basi takataka hizo zipelekwe na ku-
wekwa nje ya ofisi za serikali za mitaa, ili 
kama kutakuwa na ucheleweshaji,  vion-
gozi waone athari na huenda ikawafanya 
kukumbuka kusimamia magari kupita 
mitaani na kuchukua takataka kwa wakati.

Ni vyema serikali za mitaa zikachukua 
hatua kabla ya kusubiri mpaka magonjwa 
ya mlipuko yatokee ndipo hatua zichuku-
liwe. Ni bora kukinga kuliko kutibu.
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safu

Tunataka kampeni za kisasa si kisasi

	 fikra mbadala

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

K
AMPENI kuelekea uchaguzi 
mkuu nchini zimeanza. 
Bila shaka, Watanzania, 
wanasiasa na wasio wana-

siasa, wapiga na wapigiwa kura wako 
tayari kuushiriki kikamilifu kujipatia 
viongozi bora watakaowaletea maen-
deleo. 

Kabla ya kuzama kwenye mada 
ya leo, tuwakumbushe wasomaji 
wetu wa siku nyingi: Tumerejea kwa 
kishindo baada ya miaka kama mi-
wili ya kutokuwa hewani. Pia tunatoa 
salamu za rambirambi kwa taifa na 
familia ya rais mstaafu Benjamin Wil-
liam Mkapa aliyetutoka ghafla hapo 
tarehe 23 Julai, 2020 na kuzikwa ki-
jijini kwake Lupaso, Masasi, Mtwara 
tarehe 30 Julai, 2020. Mungu ailaze 
roho yake mahali pema peponi, 
Amina.

Tuingie kwenye mada yenyewe. 
Uchaguzi mkuu wa mwaka huu ni 
tofauti sana na chaguzi zote ambazo 
taifa letu limewahi kushiriki. Kwani:

Kwanza, uchaguzi unafanyika 
wakati dunia ikiendelea kupambana 
na janga la gonjwa la Covid-19 amba-
lo limesababisha madhira makubwa 
kwa mataifa karibu yote duniani. 
Pili uchaguzi mkuu unafanyika kwe-
nye kipindi ambacho Tanzania ime-
shangaza wengi kuweza kuwa nchi 
ya uchumi wa kati kabla ya muda 
uliokadiriwa ukiachia mbali wakati 
mgumu wa janga la Covid-19. Tu-
chukue fursa hii kuwapongeza Wa-

tanzania wote kwa michango yao 
katika kufikia hatua hii adhimu na 
muhimu. Kwa upekee, tunaipongeza 
serikali ya awamu ya tano na Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) ambacho ni 
chama tawala na ambacho sera zake 
zimetuwezesha kufikia hatua hii kwa 
umahiri wao katika kusimamia uchu-
mi hasa kipindi hiki kigumu baada ya 
kusimamiwa vizuri.

Pili, uchaguzi mkuu ni tukio kub-
wa na muhimu katika nchi ambapo 
wananchi hupata fursa kila baada 
ya miaka mitano kutumia na kufaidi 
haki yao ya kikatiba na kidemokrasia 
kuchagua viongozi wao watakaoon-
goza na kusimamia uendeshaji wa 
shughuli za kitaifa kwa miaka mitano 
ijayo. Hili si jambo dogo. Ni jambo lin-
alohitaji maandalizi na utayari mkub-
wa kulishiriki na kulifanikisha kwa 
mustakabali wa taifa na watu wake. 

 Yafuatayo ni mambo muhimu 
tunayopaswa kuzingatia kama wa-
nanchi na wadau wa demokrasia na 
uendeshaji wa mambo yetu kama 
jamii, taifa na watu. Hivyo, lazima 
tuzingatie yafuatayo:

Mosi, kufanya kampeni na uchagu-
zi wa kistaarabu vitakavyohusisha 
sera na si matusi wala uzushi. Tuna-
taka kampeni za kisasa na si za kisasi. 
Tunataka sera si shari. Tunajua; huu 
ni wakati wa kusema na kusikia men-
gi. Hata hivyo, mengi haya yatakay-
osemwa au kusikika yawe yana tija na 
si hadithi wala kelele za kupoteza fur-

sa, muda na fedha za wananchi wa-
naogharimia zoezi hili adhimu na la 
bei mbaya kwa taifa. Hili ni muhimu; 
si kwa matokeo yanayokubalika na 
kukidhi haja bali kwa amani na us-
alama wa taifa. Kampeni za matusi 
na uzushi zipingwe na kupiga maru-
fuku kwa nguvu zote ili kulinda tunu 
za taifa tulizorithi kwa waanzilishi 
wake. Kujenga amani ni sawa na ku-
jenga nyumba. Ni vigumu kujenga 
nyumba, lakini rahisi kuibomoa. 
Gharama na muda wa kubomoa ni 
rahisi kuliko za kujenga.

Pili, katika uchaguzi mkuu, kama 
taifa tujiepushe matumizi mabaya 
ya uhuru wetu wa maoni kwa kujie-
pusha na kutishia amani na usalama 
wa taifa. Hivyo, hakuna haja ya kutis-
hana wala kuminyana. Tujipe nafasi 
ya kunadi sera zetu na si matusi wala 
uzushi. Hakika tukifanya hivi, tutaku-
wa tumejihakikishia uchaguzi bora 
na mfano kwa wengine.

 Kwani, ni wakati kama huu nchi 
nyingi huingia kwenye mtego wa 
maadui wa kuvuruga amani, utanga-
mano na usalama wake bila kujua 
madhara yake. Tupingane kwa hoja 
na sera na si matusi na uzushi. Kwani, 
taifa litakuwapo baada ya kama am-
bavyo limekuwa kabla ya uchaguzi 
mkuu. Uchaguzi na wagombea huja 
na kupita. Lakini taifa litakuwapo 
siku zote.

Tatu, tuhakikishe haki inatende-
kea kwa wagombea wote. Wapewe 

nafasi sawa ya kunadi sera zao bila 
vikwazo wala vitisho ilimradi wote 
wazingatie sheria za uchaguzi na za 
nchi. Hivyo, katika kunadi sera, haku-
na haja ya kusingiziana, kuzushiana, 
kuchukiana wala kudanganyana. Isi-
toshe ni ukweli usiopingika kuwa tu-
tampata rais, wabunge na madiwani 
watakaokubaliwa na wale wanaotaka 
wawakilishe katika serikali yake. Pia 
wapo, tena wengi, ambao watashind-
wa. Kwani maana halisi ya uchaguzi, 
licha ya kuwa zoezi la kidemokrasia 
na kistaarabu, ni mchujo ambapo 
wengi huitwa na wachache huchuku-
liwa. Hivyo, kushinda na kushindwa 
ni matokeo halali ya uchaguzi ilim-
radi yafikiwe kihalali na kisheria.

Nne na mwisho, tujiepushe na 
vitendo vya rushwa na ulaghai na 
siasa rahisi rahisi za majitaka zenye 
kila dalili za takataka na uchakavu 
kulhali. Tufanye kampeni na siasa 
za uadilifu na uaminifu kwa ajili 
yetu na taifa letu kwa ujumla. Hapa 
lazima tuseme kuwa pande zote la-
zima kuwa makini kweli kweli katika 
matamshi na mipango yao. Wapiga 
kura nao lazima wapime sera, sifa na 
ahadi za wagombea wanaojitokeza 
mbele yao kuwashawishi. Maana 
wasipokuwa makini, watakuwa 
wamejitengenezea tatizo la miaka 
mitano ijayo. 

Kwa leo, tunaishia hapa. Tuo-
nane wiki ijayo panapo majaaliwa.

Binadamu bwana kwa meno pembe huwawezi!

	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

K
UNA mambo huwa ya-
nanijia kichwani na hasa 
ninapokuwa nimekumbwa 
na mitafaruku ya kiuchumi 

na kuanza kukumbuka nilikotoka. 
Huwa na kumbuka kuwa miaka 
hiyo maisha yalikuwa muswano ile 
mbaya, kabla sijafulia leo.

Nakumbuka sana, hata kula haiku-
wa ishu kwa sababu chakula ndani 
kilikuwa chapwa na hata mashamba-
ni mambo hayakuwa mabaya, hivyo 
hakukuhitajika sijui fweza kwenda 
kununua chakula, kwa sababu tuli-
kula na kusaza na ndiyo sababu ya 
kuwapo kiporo.

Tuliishi kama ndugu vijijini, tuli-
pendana na kusaidiana, ingawa kati-
ka kila jamii hapakosekani wakorofi. 
Nakumbuka faza alikuwa kiongozi, 
nadhani kama si Mtemi basi Mwe-
nyekiti wa Kijiji chetu.

Watu mara nyingi wakipita kum-
salimia na wengine kumletea zawadi 
kwa heshima kubwa tu, nikazoea 
kuona wanawake wakipiga magoti, 
lakini nikishangaa hata wanaume 
wakimpigia magoti. Sikutaka kuuli-
za, unajua tu ni kwa nini.

Umwulize Mtemi kwa nini wa-
naume wanakuja kukupigia magoti 
kama wanawake? Unaweza kweli 
hata kama ni baba yako, si kuna mi-
paka, au mnanishauri vipi, ningem-
wuliza?

Ah! nikajiachia bora anaheshimika 

na sisi mikono inakwenda kinywani, 
misalani tunakuona, hivyo hakuna la 
kuharibika. Kwa hiyo, watoto wake 
na wadogo zake baba nao walione-
kana ni familia ya kifalme, hivyo ka-
heshima kidogo kalikuwapo au vipi?

Kuna watu waliokuwa wakione-
kana kuwa karibu saana na dingi, 
wakimsifia kwa sana, lakini sisi 
vitegemezi vyake na wadogo zake 
tukionekana kitimoto wenye mafua 
kwao.

Kila mara wakiwa klabu, uta-
wasikia wakimsifu dingi kwa kila 
kitu na hasa katika masuala ya msin-
gi ya kupambana na wanyama wa-
naovamia mashamba ya kijiji, lakini 
wakituona sisi walidai hatumsaidii 
chochote, sana sana tunamchafulia 
jina tu.

Walitusingizia kuwa sisi ni ma-
chokoraa tunajidai tumezaliwa na  
Mtemi, lakini tunamwaibisha kwa 
kuzurura ovyo na kuvuta bangi na 
kudai kuwa kama si sisi, pengine 
sifa ya Dingi ingevuka milima na ma-
bonde, maziwa na mito, mabwawa 
na bahari na kufika ughaibuni, lakini 
tunamwangusha.

Ni hao hao waliokuwa wanaisifia 
familia hii ya kifalme, nasi tukiwamo, 
lakini utawasikia wakidai eti Dingi 
anafanya kazi sana, lakini sisi ni wa 
kuchoma tu kama wezi. 

Tukawa tunayasikia haya, tunaba-
ki kusikitika tu kwa kuwa hata hiyo 

bangi sisi hatukuwahi kuiona.
Tukawa tunawashangaa wanao-

isifia familia ya kifalme, lakini inaba-
gua watoto wa mfalme, wake zake na 
wadogo zake? Unaisifia familia vipi,                                                                                                                                            
huku unang’ang’ania kwa baba yetu 
na sisi unatuona si mali kitu, wakati 
unajua kabisa ukisema familia, nasi 
tumo na ukisema familia, ujue una-
zungumzia damu yetu!

Mara nyingine walikuwa wakija 
kumwona Dingi na kila walichokise-
ma kujisifia, aliwaangalia na kutikisa 
kichwa na kisha akacheka, kwa saba-
bu aliwajua jamaa hawa wanachoki-
taka kwake ni kujikomba tu, ili siku 
moja asije akachacha na kuwaambia 
matarishi wetu wawashughulikie.

Kwa kuwa sisi mara nyingi tu-
lijichanganya na watoto wenzetu wa 
kijijini, bila kujali uwezo wa wazazi 
wao, tulisikia mengi kutoka kwa wa-
toto hao, wakituambia jinsi wazazi 
wao wanavyomsema Dingi kifichoni, 
lakini wakimchekea hadharani-jino 
pembe hilo, tena lile la ngiri.

Unaweza kukutana na ngiri ukad-
hani anakuchekea, kumbe kashind-
wa tu kuficha jino lake, kutokana 
na urefu wake na kumbe kanuna ile 
mbaya na akitamani akumalize. 

Binadamu nao wako hivyo, unam-
wona anatabasamu, lakini kumbe 
mawazo yako mbaali. Ukitaka kujua 
na kuthibitisha waulize wanakwaya. 

Sisi zamani tukiwa shule hizo za 

chandimu, tukiwa katika kwaya ya 
shule, mwalimu wetu wa kwaya, 
namkumbuka kwa jina moja la 
Kumbo, kama yupo Mungu aendelee 
kumlinda na kama alishatangulia 
basi aendelee kulala hapo pema, 
nasi twaja atuwekee matandiko.

Yeye katika mafunzo yake, mbali 
na a e i o u ya uimbaji…doremif-
asolatido...alikuwa akitukumbusha 
kuwa kila mwanakwaya anapaswa 
kutabasamu, hata kama atakuwa 
hajala, siku hiyo atakayokuwa mbele 
ya kiongozi au katika mashindano ya 
kwaya.

Kwamba hata kama wakati 
mnaimba, bahati mbaya mwenzenu 
mmoja asiye na akili nzuri au bahati 
mbaya alifakamia mandondo yali-
yolala, amejikuta anachafua hewa 
miongoni mwenu, wala msishituke 
na kuguna, bali hapo sasa ndipo li-
nahitajika tabasamu pana zaidi na 
kunyonga maungo kwa bidii.

Akawa anatwambia kuimba wim-
bo mmoja kunahitaji kuvumilia kwa 
muda fulani tu na hata kuonyesha 
meno yako hadharani, hakupun-
guzi chochote na wala si gharama 
kubwa. Ni kukenua tu huku ukiimba, 
ili msikilizaji au jaji aone kweli kwaya 
mnaiwezea. Binadamu usiwaamini 
sana.
Simu:+255 713410008 na 
baruapepe: jkulangwa@yahoo.
com
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Vyama visitumie wafuasi kuvunja amani

U
CHAGUZI wa viongozi ka-
tika nchi ni utaratibu ras-
mi unaoendeshwa kwa 
mujibu wa sheria. Kupi-

tia uchaguzi, wananchi wanawez-
eshwa kufanya uamuzi wa kupata 
viongozi kwa njia ya demokrasia.

Nchini Tanzania, uchaguzi wa 
madiwani, wajumbe wa Baraza la 
Wawakilishi, Wabunge na Rais hu-
fanyika kila baada ya miaka mitano. 
Kupitia uchaguzi huo,  wananchi 
hutumia fursa hiyo kuchagua vion-
gozi wanaowaona watawaletea 
maendeleo katika maeneo yao.

Uchaguzi huo  huratibiwa na 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
na Tume ya Uchaguzi Zanzibar 
(ZEC) ambazo huratibu shughuli 
zote za uchaguzi kwa lengo la kuu-
fanya uwe huru na wa haki.

Mwaka huu Watanzania wana-

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
0655865555

Ni haki ndugu, wakwe kuingilia ndoa?

W
ATU wengi wana-
tamani kuoa au 
kuolewa. Ni jambo 
jema kwani Mun-

gu alianzisha taasisi ya ndoa ili 
watu waitamani, waingie na kui-
furahia. 

Hata hivyo, watu wengi 
wameivamia taasisi hii pasipo 
kujua unyeti, maana na misingi 
yake. Wako wanaofikiri kuwa 
ndoa ni jambo la kawaida na 
kwamba baada ya kuoa au ku-
olewa, furaha na starehe zi-
nakuja zenyewe bila kutengen-
ezewa mazingira. 

Vijana wengi hawaandaliwi 
vya kutosha kabla ya ndoa, 
hivyo kusababisha kuingia ka-
tika taasisi hii wakiwa na ufa-
hamu mdogo kuhusu ndoa. Kwa 
bahati mbaya sana, jitahada 
kubwa zimewekwa katika kuan-
daa sherehe kubwa za arusi na si 
kuwandaa vijana kuwa waume 
na wake bora. Matokeo yake ni 
ndoa kutokudumu.

Ndoa ni taasisi ya kijamii 
iliyo huru na inayojitegemea. 
Aidha, ndoa ni mabadiliko ya 
mtu kutoka katika hali ya up-
weke na kuwa mke au mume 
wa mtu. Badiliko kubwa la pili, 
ni la kiuhusiano kati ya wazazi 
na watoto wanaooa au kuolewa. 
Tangu siku ya harusi, uhusiano 
wa mwanaume au mwanamke 
na wazazi wake unapunguzwa 
na uhusiano mkubwa unakuwa 
na mke au mume wake. 

Mwanaume anapooa au mwa-
namke anapoolewa, uhusiano 
wake na mwenzi wake ni jambo 
la msingi na kipaumbele cha 
kwanza. Kwa msingi huo, vijana 
wanapoandaliwa kuingia ka-
tika maisha ya ndoa wanahitaji 
kuandaliwa kisaikolojia kukabili 
mabadiliko haya, kuacha ma-
zoea. Pia wazazi na ndugu wa-
nahitaji kufahamu mabadiliko 
haya ni muhimu kwani mambo 
hayatakuwa kama yalivyozoele-

ka hapo awali. 
Vijana wanapaswa kuanda-

liwa kuondoka, kujitegemea na 
kuwa  na uhuru wa kuendesha 
maisha yao ya ndoa bila kuin-
giliwa wala kushinikizwa. Kuishi 
kwa mashinikizo na kuongozwa 
na watu wengine ni dalili ya ku-
tokukua kwa wanandoa. Hali hii 
huondoa uhuru na kujiamini 
kwa wanandoa katika kuende-
sha na kusimamia maisha yao 
ya ndoa. 

Katika badiliko hili kubwa, ku-
najengwa familia mpya. Wanan-
doa wanahitaji kujenga utambu-
lisho wao, hivyo kujitenga kwa 
kiasi fulani, kutoka kwa wazazi 
na ndugu zao kimwili, kihisia, 
kiufahamu, kimaamuzi na kima-
pato. 

Wanandoa hao wanapaswa 
kuwa na uhuru na faragha binaf-
si; uhuru katika kufikiri mambo 
yenye faida ya ndoa yao; uhuru 
katika kufanya uamuzi wa mam-
bo mbalimbali yanayohusu mai-
sha yao na wazazi wao au ndugu 
zao; uhuru katika mapato na 
matumizi kwa ustawi wa familia 
yao. Wanandoa wanakuwa na 
mamlaka na utawala kamili. 

Mtu akiwa ameoa au kuolewa 
maana yake amekua mtu mzima 
mwenye uwezo wa kufanya ua-
muzi, hivyo mwanandoa kusub-
iri kuambiwa afanye nini au ku-
fuata kila kitu wazazi au ndugu 
wanachotaka au wasichotaka, ni 
kuikosea ndoa na matokeo yake 
ni misuguano na ugomvi nda-
ni ya ndoa. Nafasi ya mwenzi 
inakuwa haipo tena.

Wazazi au ndugu hawana to-
fauti na watu wengine wowote 
kwenye jamii au duniani. Kuwa 
mzazi haina maana ya mtu kuwa 
na thamani zaidi ya mwingine. 
Sifa ya awali ya kila binadamu 
ni ubinadamu wake. Sifa za u-
baba, u-mama, u-dada au u-kaka 
ni utambulisho wa kijamii.

Baba au mama, kaka au dada 

wanastahili kuheshimiwa kama 
binadamu kwanza, halafu kama 
ndugu au wazazi. Kuwa ndugu 
au wazazi hakuwapi haki wala 
uwezo wa kuingilia ndoa za wa-
toto wao au ndugu zao. Pamoja 
kwamba mtoto hakui kwa mza-
zi, inapofikia hatua ya ndoa, 
kuna mipaka ya kutunzwa na 
kuheshimiwa na wazazi ili ndoa 
ikue. Kukua huko ni pamoja 
na kujua kwamba hata mzazi 
anaweza kukosea kama binada-
mu mwingine yoyote. 

Kuoa au kuolewa hakumaani-
shi kutelekeza au kuondoa na-
fasi ya wazazi kwa watoto bali 
kutoa uhuru kwa watoto wal-
iooana kuendesha maisha yao 
ya ndoa bila kuingiliwa wala 
kupokea amri kutoka kwa wa-
zazi.

Kufanya hivyo ni sehemu ya 
kuheshimu mipaka ya ndoa na 
kutambua kuwa sasa watoto 
wao ni watu wazima wenye uw-
ezo wa kufanya maamuzi na we-
nye majukumu mapya. 

Wazazi wanaweza kutoa 
ushauri pale unapohitajika na 
lakini si kutoa amri au mashini-
kizo. Aidha, Wazazi wana-
tazamiwa kutoa ushauri wenye 
kujenga na kuimarisha ndoa ya 
watoto wao badala ya kuwavu-
ruga na kuwagawa.

Kuna wazazi ambao hawako 
tayari kukubali kuwa mamlaka 
yao kwa watoto si ya milele, 
kwani upo wakati mamlaka 
hayo yanakuwa na mipaka. 
Kuna hatua katika maisha ni 
lazima mtoto atakuwa na haki 
ya kuamua juu ya maisha yake, 
hivyo  wazazi wanapokuwa 
waamuzi wa kila jambo lin-
alowahusu watoto wao pale wa-
napokuwa wameoa au kuolewa, 
kusababisha migogoro katika 
ndoa za watoto wao.

Wazazi wengine wamekuwa 
waamuzi wa maisha ya wa-
toto wao katika ndoa. Mzazi 

anaweza hata kumpangia mwa-
nawe ampe fedha kiasi fulani 
kila mwezi kwa sababu tu yeye 
ni mzazi. Mzazi anaweza kump-
angia mtoto aishi vipi na mkewe 
au mumewe, awalee vipi watoto 
wake na masuala mengine ya 
kimaisha. Katika hilo wanasaba-
bisha watoto wao kwenye ndoa 
kushindwa kukua. 

Wanandoa wasioruhusiwa 
kukua, huwa hawako tayari 
kwenda kinyume cha utashi wa 
wazazi au ndugu, hata kama wa-
nauona utashi huo ni kinyume 
cha matakwa yao.

Ndoa ni ushirika na kuinu-
ana ili kufikia malengo, hivyo, 
wanandoa wanahitaji kuishi 
katika ushirika kwani ni watu 
wanaotegemeana.  Mwenzi 
anakuwa sehemu ya nafsi ya 
mwenzake. Ni watu walioun-
gana kiroho, kiakili, kimwili, 
kihisia, kimapato, na mambo 
mengine. Mke anatimiliza kili-
chopungua kwa mumewe, kama 
jinsi sifa za mke zinavyokamili-
sha zile za mume. Kila mmoja 
anakuwa sehemu ya mwenzake 
na wanaendesha maisha yao 
kwa umoja.

Kabla ya ndoa kila mmoja 
alikuwa akifikiri na kutenda bi-
nafsi. Lakini baada ya kuoana, 
mambo yote, ikiwa ni pamoja na 
yale yanayohusu kutoa misaada 
kwa wazazi, ndugu na watu 
wengine, yanapaswa kufanywa 
kwa kushirikiana, kushauriana 
na kukubaliana. 

Kufanikiwa katika ndoa juhu-
di ya wanandoa wote wawili ina-
hitajika. Ni lazima wote wawili 
watamani na kutaka ndoa ikue 
na kuwa yenye furaha. Kila 
mmoja katika ndoa ni lazima aji-
tahidi kwa bidii zake zote, hali 
akishirikiana vyema na mwen-
zi wake katika kukabiliana na 
changamoto zote katika ndoa 
na kujitahidi kuufanya uhusi-
ano wao kuwa mwema zaidi. 

fanya uchaguzi kuwapata viongozi 
na sasa mchakato uko katika hatua 
ya kampeni. Vyama mbalimbali 
vimeweka wagombea na vinafan-
ya mikutano ya kampeni kunadi 
sera zao kushawishi wananchi 
wawachague.

Oktoba 28 ndiyo siku maalum 
kwa Watanzania kupiga kura 
kuchagua viongozi watakaowaon-
goza kwa miaka mitano ijayo. Huu 
utakuwa uchaguzi wa sita toka 
nchi ilipoingia katika mfumo wa 
vyama vya siasa mwaka 1992.

Wakati kampeni zikiendelea, 
tumeanza kushuhudia katika baa-
dhi ya maeneo kukitokea vurugu 
na baadhi ya wagombea kutumia 
maneno makali yanayohatarisha 
uvunjifu wa amani.

Mfano katika mjini wa Tundu-
ma mkoani Songwe, kulitokea vu-

rugu katika Kata ya Majengo kati 
ya wanaodaiwa kuwa wafuasi wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) na 
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) na kusababisha 
mtu mmoja kufariki dunia na wen-
gine watatu kujeruhiwa.

Sote tunafahamu kuwa amani 
katika Tanzania ni tunu kwa 
Watanzania wote. Kila mmoja 
amechangia kuilinda na kuidumi-
sha. Hakuna aliye na hakimiliki ya 
amani ya nchi hii.

Kauli za uchochezi ambazo ba-
hati mbaya zinatolewa na baadhi 
ya wagombea wa urais zinawajaza 
hasira na kiburi wafuasi wa vy-
ama vyao ambao nao bila kufanya 
utafiti, wanaona maneno wanay-
oelezwa kama yana ukweli au la.

Wagombea wa nafasi mbalim-
bali za uongozi mwaka huu lazima 

watambue kuwa kukitokea vu-
rugu nchini nao hawatasalimika 
kwa hiyo ni wakati mwafaka wa 
kuangalia wazungumze nini na 
kwa wakati gani kwenye mikutano 
yao ya kampeni.

Ni lazima tujifunze kutoka nchi 
kadhaa za Afrika ambazo zimein-
gia kwenye machafuko, chanzo 
kikiwa wanasiasa kuhamasisha 
vurugu kwa wafuasi wao kuto-
kana na kujazwa vichwani mwao 
mambo yasiyo ya msingi na afya 
kwa nchi.

Tunawaomba wanasiasa 
watambue kuwa amani ni 
muhimu sana kuliko siasa zao na 
kuna maisha baada ya uchaguzi. 
Tusiitumbukize nchi yetu kwenye 
machafuko halafu na nyie waan-
zilishi mkakimbia na kutuacha 
kwenye matatizo.
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NA KHAMIS KIDAGO

D
oktari mmoja alikwenda kula na 
kumuacha msaidizi wake aend-
elee kutibu wagonjwa.

Aliporudi alianza kumhoji msaidizi 
wake 

Doktari: uliwaona wagonjwa wanga-
pi?

Msaidizi: “ Nliwashughulikia wag-
onjwa watatu, mmoja aliumwa kichwa 
nikampa panadol”

Doktari: “Safi sana, na wa pili?”
Msaidizi: “Wa pili alikuwa anaumwa 

na tumbo, nikampa flagyl”
Dokta: “ safi sana, na watatu je?
Msaidizi: Alikuja mtu amevurugikiwa 

akili, nikampa dawa ya matone ya 
macho”

Dokta: “Tobaaaa?”
===================

SWALI
Mnyama mwenye shingo ndefu anait-

waje?

PAKA RANGI

1.	 Jaza nafasi zilizokuwa wazi kuhusu 
vifaa vya darasani kwa lugha ya 
Kifaransa.

2.	 Unajua majina ya sehemu za mwili 
wa binadamu kwa lugha ya Kifar-
ansa?  Taja sehemu hizi kwenye 
mchoro.

 

3.	 Siku zifuatazo ziko kwa Kifaransa, 
andika maana yake kwa Kiswahili.

	 N:B siku kwa kifaransa huandikwa 
kwa herufi ndogo.

•	 lundi……………………
•	 mardi…………………...
•	 mercredi………………..
•	 jeudi…………………….
•	 vendredi………………..
•	 samedi………………….
•	 dimanche……………….

4.	 Andika miezi yote kwa Kifaransa. 
(Januari mpaka Desemba)

	 N:B miezi yote, kwa lugha ya kifar-
ansa, huandikwa kwa herufi ndogo.

¬	 ....................................

¬	 ……………………….

¬	 ....................................

¬	 ………………………..

¬	 ………………………..

¬	 …………………….

¬	 ……………………..

¬	 ………………………

¬	 ……………………….

¬	 ……………………….

¬	 ………………………..

¬	 …………………………

5.	 Andika namba zifuatazo kwa ta-
rakimu.

	
Mfano: zéro – 0

•	 Un…………..
•	 Deux………..
•	 Trois………...
•	 Quatre………
•	 Cinq…………
•	 Six…………..
•	 Sept…………
•	 Huit…………
•	 Neuf………...
•	 Dix…………..
•	 Onze…………………….
•	 Douze……………………
•	 Treize……………………
•	 Quatorze…………………
•	 Quinze……………………
•	 Seize………………………
•	 Dix – sept………………….
•	 Dix – huit………………….
•	 Dix – neuf………………….
•	 Vingt……………………….
•	 Vingt-et un………………….
•	 Vingt-deux…………………..
•	 Vingt-trois……………………
•	 Vingt-quatre………………………..
•	 Vingt-cinq………………………….
•	 Vingt-six…………………………….
•	 Vingt-sept……………………………
•	 Vingt-huit……………………………
•	 Vingt-neuf……………………………
•	 Trente…………………………………

	

MACHOZI mepesi yalinitiririka juu ya mashavu yangu 
baada ya kupiga mwayo, yalifanya mtoto aliye karibu 
nami aniulize: “’Unalia’ nini?” Akimaanisha ninalizwa na 
nini?
Nilimwangalia, kisha nilitabasamu, halafu nikamjibu 
kuwa machozi yangu yalitokana na mwayo. Mtu akipiga 
mwayo, wakati mwingine machozi humtoka.
Yule mtoto hakunielewa, akaniuliza tena, “Mwayo ndio 
nini?”
Nilimwangalia tena, lakini sikuwa na jibu jepesi la 
kuitosheleza akili yake ya kitoto. Nikaona nikianza kum-
fafanulia kisayansi mwayo ni nini, kwa umri wake wa 
miaka mitatu au minne hivi, hawezi kunielewa.
Kwa hiyo nikamjibu kivivu, “Mtu akichoka, anapiga 
mwayo. Anafumbua mdomo, halafu anafanya hivi (ni-
kawa namuonyesha mfano wa mtu akipiga mwayo).”
Akaacha kuniangalia usoni, huku akiendelea na michezo 
yake, akaniambia; “Mi baba yangu akichoka analala tu, 
halii (hapigi mwayo).”
Nikacheka, bado katika akili yake aliona kile nilicho-
fanya ni kulia tu, lakini ila kuendeleza maongezi yetu na 

kutaka kujua kama na yeye anapiga mwayo, nikamuuli-
za: “Wewe ‘unaliaga’?”
Akatulia kidogo, akaacha kucheza na kuniangalia, Aka-
niambia: “Mi silii, ila nililia wakati Junior alipochuka gari 
langu nikalia. Wewe unamjua Junior?”
Kabla sijamjibu swali lake, akaja rafiki yangu, akaniam-
bia: “Yani jinsi unavyoongea na huyu dogo unaonekana 

kama unaongea na mtu mzima.” Nkamuuliza; “kwa nini?”
Akaniambia: “Nilikuwa nakuangalia muda mrefu, 
mnaonekana kama watu wazima wawili mna maongezi 
ya maana sana.”
Hili ndilo tatizo kwa baadhi ya watu wazima wengi am-
bao wanaamini kuwa watoto wadogo hawana mambo 
ya maana ya kuzungumza au kuongea na watu wazima. 
Wanaamini watoto ni watu kwa kukaa nao na kuzun-
gumza nao mambo ya kitoto tu.
Kutokana na mazoea kuwaona watoto wanapaswa 
kujibiwa kitoto, makuzi yao nayo yanabaki kuwa ya 
kitoto toto. Kutokana na mazoea hayo hata umri wa 
mtoto utakapozidi hawezi kuongeza uwezo wake wa 
kupambanua mambo kwa sababu tu hakupewa nafasi 
ya kuongozwa katika hilo.
Uwezo wa kiakili wa mtu ye yote unajengwa kwa 
kupata maswali yanayomzunguuka kichwani mwake na 
kwa mtoto mdogo njia pekee ya kupata majibu ya mas-
wali yake ni kupata majibu kutoka kwa watu wazima 
wanaowaamini. Tuwasaidie.

 WATOTO  

A
lichokifanya 

daktari

KIDOGO
CHEKA

Watoto wakijibiwa kitoto, akili zinadumaa

QUIZ

*Majibu ya maswali haya yatatolewa
Jumapili ijayo

0657 207168 
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

MPENZI msomaji, karibu tena 
katika safu hii ya Maisha Ndivyo 
Yalivyo. Safu hii imerudi tena 
kukonga nyoyo za wasomaji 
wake baada ya kutokuwapo kwa 
kitambo sasa ndani ya gazeti hili 
linalopendwa na wengi.
Yupo msomaji mzuri wa safu hii 
aliyejitambulisha kwa jina moja, 
Jeremia, mwenyeji wa Mkoa wa 
Kigoma. Hivi majuzi aliwasiliana 
nami kutaka kuweka bayana ya-
nayomkuta baada ya kuvumilia 
kwa miaka kadhaa.
Kupitia ujumbe wake mfupi 
kwenye simu ya kiganjani 
akasema hivi; “Anti, nina tatizo 
ambalo naamini utanisaidia hata 
kwa ushauri tu. Nina mke wangu 
sasa ni mwaka wa nne amekataa 
kurudi nyumbani, nifanyeje?
Baada ya ujumbe huo ilibidi nim-
pigie simu jamaa huyu ili niweze 
kujua mazingira anayopitia ka-

tika ndoa hii. Niliweza kumuuliza 
maswali kadhaa, ikiwa ni pamoja 
na kujua mahali alipo kwa sasa, 
na mkewe huyo naye yuko wapi 
na ilikuwaje kila mmoja akawa 
mbali na mwenzake.
Akafunguka na kusema hivi;- 
Mimi na mke wangu ni we-
nyeji wa Kigoma. Tulioana huko 
Kigoma. Mwaka 2014 nikahi-
tajika Mwanza kwenda kuhubiri 
injili. Ikabidi mimi na mke wangu 
tuondoke kwenda Mwanza.
Hata hivyo, tangu tuwe huko 
Mwanza, uhusiano haukuwa 
mzuri kwani kila wakati ilikuwa 
ni mizozo isiyoisha ndani ya 
ndoa. Mke wangu akawa kama 
hanitaki, kila ninachomwambia 
ananipinga kama vile siyo mke 
wangu.
Nilipoona mambo yanakuwa 
magumu nikaamua kundoka 
kurudi kwetu Kigoma. Nikam-

wambia tuondoke wote, yeye 
akakataa. Nikaondoka na kila 
nilipowasiliana naye kumwambia 
arudi nyumbani akawa anani-
jibu ‘hajisikii kurudi’, nikitaka 
nimfuate. Ni mwaka wa nne sasa 
amegoma kurudi Kigoma.
Msomaji wangu, baada ya mael-
ezo hayo, nikamuuliza, je, baada 
ya msimamo huo wa mkewe, 
bado anampenda? Na kwamba, 
je, anadhani bado anapendwa? 
Au, je, anahisi pengine mkewe 
anaye mtu mwingine anayemzu-
zua huko Mwanza ndio maana 
hataki kurudi Kigoma?
Ndugu huyu akasema: ”Mimi 
bado nampenda ila sijui kwanini 
ananikataa. Pia nadhani hana 
mtu kwa kuwa pale nilipomuacha 
bado yupo, na nikiongea na maji-
rani wanasema yupo peke yake.
Ila pale jirani yupo jamaa mmoja 
ambaye alikuwa akimkodolea 

sana macho mke wangu, sasa 
sijui kama anaweza kuwa chanzo 
cha mama kugoma kurudi kwetu.
Ndipo nikamuuliza tena jamaa 
sasa ana uamuzi gani kwa 
upweke huu, akajibu, ‘Baada ya 
mke wangu kunikatisha tamaa, 
hapa Kigoma niliamua kutafuta 
mwanamke mwingine nikampata 
binti mmoja tukaelewana nikawa 
nampatia zawadi mbalimbali. 
Akanitambulisha pia kwa wazazi 
wake. Moyo ukatulia.
Baada ya miezi takriban sita 
mama yake binti huyu akaniuli-
za. Je, umempenda binti yangu? 
Nikamwambia ndiyo. Akasema, 
“Binti alikuwa ameolewa, na 
mume wake yuko Morogoro kwa 
shughuli za biashara”.
Nilibakia mdomo wazi sikujua 
cha kufanya. Ilibidi niachane na 
familia hiyo. Nikawa nawaza, je, 
mbona kila ninayempata siyo 
mke wangu? Wa kwanza kani-
kataa, na huyu naye kumbe ni 
mke wa mtu. Nikawa njia panda.
Wakati natafakari, nikawasiliana 
na rafiki yangu anayeishi Iringa 
nikamsimulia yanayonikuta, 
akaniambia atanichunguzia 
mwingine pale Iringa. Akampata 
dada mmoja ambaye alikuwa 
ameolewa na mumewe akafariki 
baada ya kuangukiwa na kifusi 
machimboni. Alikuwa amezaa 
naye mtoto mmoja. Akanipa 

namba tukawasiliana na hivi 
sasa niko mbioni kwenda Iringa 
kuonana naye.” Anamaliza kisa 
chake kijana Jeremia.
Mpenzi msomaji, Bila shaka 
umepata picha naisha ya kijana 
huyu. Hapa zipo roho mbili 
zilizosimama mbele ya Jeremia. 
Kwanza ni roho ya kukataliwa. 
Roho hii humfanya mtu asikuba-
like mbele za watu.
Ni silaha ambayo ibilisi huitu-
mia kuharibu hatma ya mtu na 
kuweka ukuta ili ashindwe ku-
unganishwa na watu waliobeba 
Baraka zao.
Pili, ipo roho ya mitala inayomte-
sa yeye pamoja na wanawake 
anaokutana nao. Roho ya mi-
tala husababisha ndoa za wake 
wengi, kuolewa na wanaume 
wengi, kuoa na kuacha, kuolewa 
na kuachika. Pia husababisha 
kukosekana kwa upendo kati ya 
wanandoa, kutokufurahia ndoa, 
ugomvi usioisha, inasababisha 
hatma za watu wengi kuharibika.
Kadhalika, ni chanzo cha ndoa 
nyingi kuharibika, na kuwafanya 
watu wawe wajane katika umri 
mdogo. Maisha Ndivyo Yalivyo. 
Tukutane tena wiki ijayo.
Je, una maoni au ushauri 
wowote kwa jamaa huyu? Tuma 
ujumbe mfupi kupitia simu ya 
kiganjani, 0715268581 ambayo 
pia ipo kwenye WhatSapp.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Kila ninayempata 
siyo mke wangu, 
balaa gani hili?

KIPENGA cha uchaguzi mkuu 
2020 kimepulizwa na Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC), na sasa 
wagombea wa ngazi za urais, 
ubunge na udiwani wameanza 
kunadi sera zao katika maeneo 
mbalimbali ya nchi.
Kampeni hizo ambazo kwa sasa 
zimeshika kasi katika nafasi za 
urais kwa wagombea kufanya 
mikutano ya kuomba kura za 
wananchi wa mikoa mbalim-
bali, lengo ni kuomba nafasi 
ya kuliongoza taifa kwa miaka 
mitano ijayo.
Tayari nyenzo za kufanya uch-
aguzi huo zimetolewa ambazo 
ni Sheria ya Uchaguzi, Maadili 
na kanuni ambazo zimeeleza 
wajibu wa kila mshiriki wa uch-
aguzi mkuu, katika kuhakikisha 
siku 64 zinamalizika salama na 
nchi inapata viongozi wa ngazi 
hizo kwa amani.
Nyenzo zilizotolewa ni mwon-
gozo tosha kwa kila mgombea 
na wadau wote kuhakikisha 
kampeni zinakuwa za amani, na 
wananchi wanapata nafasi ya 
kufanya maamuzi sahihi katika 
sanduku la kura.
Katika baadhi ya maeneo 

ambayo kampeni zimeanza, 
kumejitokeza lugha zisizo na 
staha, zenye kudhalilisha jinsi 
na jinsia, kwa lengo la kumd-
hoofisha mgombea mwingine 
au chama anachotoka, jambo 
ambalo halipawi.
Kwenye mitandao ya kijamii 
imesambaa video ya mgombea 
ubunge mmoja akinadiwa na 
kiongozi mmoja, lakini badala 
ya kunadi sera, moja kwa 
moja alimshambulia mgombea 
mwingine wa jinsia tofauti, hali 
ambayo imeleta ukakasi.
Kwa kipindi hiki ni lazima kuwe 
na uwanja sawa wa kucheza 
mpira, na watazamaji ku-
pata nafasi ya kuangalia mpira 
husika kisha kutoa alama kwa 
mchezaji wanayeona anastahili 
kushinda.
Vyama vina vyenzo zao am-
bazo ni ilani ya miaka mitano 
ambazo wanazinadi kwa wa-
nanchi, ikiwa atapata ridhaa ya 
kuongoza miaka mitano ijayo 
watafanya nini katika kila sekta 
inayogusa maisha ya wananchi 
moja kwa moja.
Wananchi wana kiu ya kusikia 
Ilani za vyama ili ziwaongoze 

kufanya uamuzi sahihi, bila ku-
wafafanulia vyema watashind-
wa kufanya uamuzi ambao un-
aamua maisha yao kwa miaka 
mitano ijayo.
Haipendezi na haikubaliki 
kumtukana au kumdhoofisha 
mgombea mwingine kwa lengo 
la kupata umaarufu au ushindi, 
bali kunadi sera ambazo 
zitawauza na kuwatambulisha 
kwa wananchi ili waamue nani 
atafaa kuwa rais, mbunge na 
diwani wao.
Vyama vihakikishe vinasam-
baza ilani zao katika nyaraka 
ndogo ndogo na rahisi wananchi 
kusoma na si vitabu vikubwa 
ambavyo kwa namna moja 
au nyingine wananchi ambao 
hawana utamaduni wa kusoma 
watashindwa kufanya hivyo.
Vyama vihakikishe vinawafikia 
wananchi hadi ngazi ya kiton-
goji, na visitumie kutokujua au 
kuelewa kwao kuwarubuni kwa 
zawadi au fedha ili wakubalike 
na kuingia kwenye nafasi.
Wananchi wasikubali kupokea 
maneno matupu, wasome 
nyaraka, yaani Ilani za vyama 
ambazo ndiyo mwongozo, ili 

wanapotoa kura kwa mtu fulani 
inakuwa ni baada ya kumsiki-
liza na kulinganisha na alicho-
andika katika ilani.
Katika kipindi hiki kupitia 
kiungo kidogo ambacho ni ulimi 
taifa linaweza kuparaganyika 
na kulirudisha kwenye mstari 
ikawa ngumu sana.
Zipo nchi nyingi za Afrika 
ambazo ziliingia kwenye vita 
ya wenyewe kwa wenyewe, 
machafuko ambayo yalichukua 
muda mrefu kurejesha hali ya 
amani na utulivu nchini.
Kutaja kwa uchache, Kenya 
iliingia kwenye machafuko 
mwaka 2008, Somalia, Burundi, 
sababu kubwa ikiwa ni kutanga 
kuingia Ikulu kuongoza taifa, 
lakini kutawaliwa kwa lugha za 
kuligawa taifa na chuki zili-
pandikizwa kwenye mioyo ya 
wananchi.
Chuki ndani ya mioyo ya watu 
haipandikizwi siku moja bali 
kidogo kidogo na wishowe 
nguvu ya umma inapoamua 
hata mtutu wa bunduki hauwezi 
kuzuia, hivyo ni lazima kuziba 
mianya inayoonekana kwa sasa 
ikiwa ni dakika za awali kabisa 

za kampeni.
Wanasiasa wanapokuwa katika 
majukwaa ya kisiasa wanadi 
sera zao na si maneno ya 
kuwagawa watu kulingana na 
ukanda, itikadi, makabila, rangi 
zao na inapofikia hapo maana 
yake wagombea wamefilisika 
kisera hawana cha kueleza 
umma.
Tanzania imesifika na kutege-
mewa na nchi nyingine kwa 
kuwa taifa la mfano lenye 
umoja ambao ulijengwa na 
Baba wa Taifa kuhakikisha tuna 
taifa moja lisilo na ubaguzi wa 
dini wala kabila, kiasi cha kuoa 
na kuoelewa bila kuuliza kabila 
la mtu.
Jambo hili lisiingie dosari sasa 
kwa siasa za majitaka, za ku-
gawa watu kulingana na ukanda 
wanaotoka, dini wanayoamini 
au rangi zao, ikiwa hivyo ni 
kuteketeza taifa au sawa na 
kuendelea kujenga mambo wa 
chuki mioyoni mwa watu, na 
kuwafikisha pabaya.
Wanasiasa wahubiri amani siku 
zote, wahubiri misingi ya taifa 
pasipo kuwagawa watu vipande 
vipande.

Matusi, udhalilishaji majukwaa ya siasa hayafai
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HARUSI

Ilikuwa ni harusi ya kufana kati 
ya Injinia Johnson Semizigi na In-
jinia Mecktrida Ruteza, iliyofungwa 
katika Kanisa la Mtakatifu Albano 
Upanga, Agosti 29, 2020 jijini Dar 
es Salaam na baadaye kufuatiwa 
na sherehe bomba katika ukumbi 
wa Sapphire, Mbezi Beach.

Johnson 
&

Mecktrida
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D
UNIA ya mitindo ina uwanja mpana, licha ya 
kutofautiana aina gani ya mitindo ya mavazi 
inayopendwa, watu wote wanaona umuhimu 
wa kwenda pamoja.
Uvaaji si lazima kufuata makundi au wana-

chopenda kuvaa wengine, jambo zuri ni kuangalia aina 
ya vazi ambalo linaweza kukupa umaridadi na tabasamu 
pana.
Viatu vya aina ya Timberland, ni chaguo zuri kutokana 
na kutochuja katika muonekano wake na hutumika 
nyakati zote katika mwaka.
Aina hii ya viatu vya buti vilianza kuvaliwa nchini 
Marekani mwaka 1918,  kama vazi la kazi hasa katika 
viwanda vya mbao. Hata hivyo ubora na muonekano 
wake vilipendwa na watu wengi na kusambaa duniani 
kote.
Shukrani zote zinakwenda kwa mbunifu wa kwanza 
Nathan Schwartz, ambaye alivumbua kiatu hicho kwa 
nia ya kuwakinga wafanyakazi, lakini hakujua kama 
vitakuwa lulu kwa vijana na wanaume wa nyakati zote.
Leo watu wote wanaume na wanawake wanavaa viatu 
hivyo, huku wakichagua matoleo maarufu kama vile 
classic ya njano, ‘simpo’ viatu vyepesi, buti, sneakers na 
moccasins.
Aina hii ya viatu unaweza kuchagua rangi kulingana na 
wewe unavyopenda, unaweza kuvaa vya rangi ya njano, 
dhahabu, machungwa, nyekundu, kijivu, nyeusi, nyeupe, kahawia, 
nyeusi na bluu. Viatu vya aina hii inapendeza zaidi ukivalia na 
suruali ya jeans, kaptula za aina zote, fulana au shati, mavazi ya 
michezo au sweatpants.

Inapendeza 
zaidi ukivaa 
Sweetpants na 
Timberland

‘MARIDAAD’
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UREMBO

MAPISHI

KUWA NA NGOZI LAINI

Maajabu ya 
matunda 
mwilini
U

REMBO ni suala lisiloepukika katika maisha ya kawaida ya mwanamke. Katika 
kuweka muonekano wa kuvutia, ni lazima kuzingatia njia mbalimbali ikiwamo ulaji, 
unywaji, mazoezi na matumizi sahihi ya vipodozi.

Hata hivyo, kuna njia rahisi ambazo zikifuatwa kwa makini zinaweza kumpa 
mwanamke muonekano bora na yenye mvuto.

Moja ya njia hizo ni ulaji wa matunda na mpangilio mzuri wa ulaji wa chakula kila siku.
Wataalamu wa urembo wanasema ulaji wa matunda unaboresha rangi ya ngozi na mu-

onekano mzuri wa mtu husika.
Haya ni baadhi ya matunda yanayopendekezwa kama vyanzo vya virutubisho mwilini.
PARACHICHI: Tunda hili ni maarufu kutokana na kutumiwa kama juisi, lakini lina faida 

kubwa endapo utakula mara kwa mara.
Tunda hili lina vitamini za aina tofauti na huleta faida mwilini.Unashauriwa kula au ku-

nywa juisi ya parachichi kila mara kama huna matatizo yoyote ya kuongezeka uzito.
APPLE: Tunda hili pamoja na kuwa na umaarufu duniani, pia lina maajabu katika kuweka 

ngozi katika uasilia wake.
Tunda la Apple lina vitamini na madini mbalimbali ambazo zina kazi ya kujenga na kuku-

pa muonekano mzuri wa ngozi ya mwili.

NDIZI: Ulaji wa matunda aina ya ndizi husaidia kulainisha ngozi ya uso iliyokauka. Kuto-
kana na umuhimu wake kuna baadhi ya mafuta yamechanganywa na tunda hili, ili kuongeza 
ubora wake. Ulaji wa ndizi urekebisha ngozi ya uso pamoja na kuupa uwezo mmeng’enyo 
wa  chakula.

PAPAI: Ni tunda ambalo linasaidia kuipa ngozi mafuta, kurudishia sehemu zilizoumia na 
kung’arisha ngozi.

Papai lina enzyme inayoitwa papain ambayo kazi yake kubwa kuboresha ngozi. Pia tunda 
hili likichanganywa na asali, huwa ‘scrub’ nzuri ya uso kwani huleta matokeo ya haraka ya 
kusafisha na kulainisha ngozi.

CHUNGWA: Chungwa linasaidia kurudishia ngozi iliyodhurika na kuipa uhalisia wake.
Jinsi ya kutumia ni rahisi sana, chukua juisi ya chungwa ya baridi kisha paka usoni, acha 

kwa dakika 10, halafu osha hapo utaona matokeo yake.
Kwa msaada wa mtandao

Mahitaji:
Silesi mbili za mkate. 
Siagi kwa ajili ya kukaangia mkate.
Vipande viwili hadi vinne vya jibini.
Ham (nyama) vipande viwili kwa kila sandwich.
Nyanya.
Parachichi.

Namna kuandaa
Katakata nyanya na parachichi, weka pembeni.
Paka siagi mkate upande mmoja kila silesi, weka pembeni.
Weka kikaango katika moto wa wastani, weka mkate upande 

wenye siagi kwa chini.
Ongeza jibini (cheese) kwa juu ikifuatiwa na nyanya, para-

chichi na ham, kisa funika na jibini tena kwa juu.
Ongeza silesi ya mkate, upande uliopakwa siagi kwa juu.
Kaanga pande zote za mkate mpaka uwe wa rangi ya ka-

hawia kiasi na jibini iyeyuke.
Pakua ikiwa ya moto kama utakavyopenda.

Sandwich za nyama ya ham na parachichi
Na Mary Geofrey
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MAISHA NI NYUMBA

MPANGILIO

15

MPANGILIO

W
APENZI wasomaji wetu tumerudi tena 
baada ya mapumziko na tunaendelea na 
safari yetu Maisha ni Nyumba kukusaidia 
kupata ushauri na kuchagua ujenzi bora 

wa nyumba yako na mpangilio mzuri.
NI ukweli usiopingika kwamba kila mtu huwa na 

ndoto za kuwa na nyumba bora, katika kufikia lengo 
hilo, lazima kuwapo juhudi za ziada.

Kama ilivyo katika maeneo mbalimbali ya kutafuta 
maisha bora, pia ndivyo ilivyo katika kutafuta nyumba 
bora na wakati unapoona ndoto ya kulifikia hilo lin-
akamilika, kuna umuhimu wa kuepuka makosa na 
majuto ya baadaye.

Leo darasa kuu ni kuangalia vitu vya kuzingatia kab-
la ya kuanza ujenzi wa nyumba bora, tukipata darasa 
kutoka kwa Msanifu Majengo, David Kashozi, anayetoa 
mwongozo kabla ya mtu hajaanza ujenzi.

Kabla ya ujenzi mtu anapaswa awaone wataalamu 
wamshauri, bila ya kujali ni aina gani ya nyumba un-
ayotaka kuijenga.

Ushauri wa kwanza ni namna gani nyumba inataki-
wa ikae kulingana na eneo la mtu.

Vitu vinavyopaswa kuangaliwa ni kama vile umbali 
unaotakiwa kujengwa nyumba kutoka kwa jirani yako.

Hapa unaangalia tahadhari ya majanga kama ya 
moto unapotokea kwa jirani usikuathiri kirahisi.

Vitu vingine vya kuangalia kabla ya kuanza kujenga, 
ni upangiliaji wa vyumba kwa ajili ya kuingiza upepo 
ndani.

“Kabla ya kuanza ujenzi kuna ‘standard’ (viwango) 
vya kitaalamu vya kuacha nafasi kutoka nyumba moja 
na nyingine, japokuwa tunaona baadhi ya watu wana-
jenga tu ovyo ovyo na mwisho wa siku, kunapotokea 
majanga kama ya moto, nyumba zote katika mtaa zin-
aungua,” anasema Kashozi.

Mtaalam anaposanifu jengo anazingatia vitu vingi, 
hususani mwelekeo wa mahali ambako ni uelekeo wa 
upepo muda mwingi, pamoja na jua linakotokea na 
kuzama. 

Kwa hiyo, ni vyema kuondoa woga hata kama hauko 
vizuri kifedha, kwa sababu kuna namna ya kukupa 
ushauri kulingana na hali yako ya kifedha.

Unataka kujenga? Anza namna hii
Na Elizabeth Zaya

1: 	 Chumba cha kulia chakula cha kawaida kina-
takiwa kuwa  na nafasi ya kutosha ya kuweka 
meza na viti visivyopungua sita.

2: 	 Chumba kinahitaji kuwa na meza moja 
kubwa katikati na kufanya kuwe na nafasi 
kubwa.

3: 	 Viti vinatakiwa kuwa na mpangilio wa kuzun-
guka meza, viti viliwi ninawekwa kushoto na 
kulia, halafu kiti kimoja kimoja kila upande 
uliobakia.

4: 	 Vitu vingine vya ziada vinavyohitajika kuwe-
po ni friji ndogo, kabati la vyombo, bomba la 
kunawia mikono, sofa ndogo kama ukipen-
da, taa ya juu yenye mwanga na meza ndogo 
ya kahawa au kuwekea vinywaji.

DONDOO 
muhimu za 
kuandaa 
chumba 
cha kulia 
chakula
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Habari KImaTAIFA

India yafikisha 
visa mil.4 vya 
corona

NEW DELHI

INDIA  imerekodi idadi kubwa ya 
watu walioambukizwa virusi vya 
corona na kufikia milioni 4, hadi 
jana na kulifanya kuwa taifa la tatu.

Nchi hiyo kwa sasa ipo nyuma ya 
Marekani na Brazil. Visa vipya vya 
maambukizi vimefikia 86,432 kwa 
siku mpaka jana. 

Maeneo ambayo maambukizi 
yameongezeka kwa kasi ni mji 
mkuu wa New Delhi na majimbo 
mengine makubwa ya Maharashtra 
na Karnataka. 

Ongezeko hilo la zaidi ya watu 
milioni 4 limetokea katika kipindi 
cha siku 13, baada ya taifa hilo 
kufikisha idadi ya maambukizi ya 
watu milioni tatu.

DW.

UN yaonya nchi nne 
kukumbwa na njaa
NEWYORK, Marekani

KATIBU Mkuu wa Umoja 
wa Mataifa, Antonio Gu-
terres, ameonya hatari ya 
kutokea baa la njaa katika 
mataifa manne ambayo ya-
mekumbwa na migogoro ya 

vita duniani.
Kulingana na kiongozi 

huyo, mamilioni ya watu 
maisha yao yapo hatarini 
kwa tishio la kukosa chakula 
katika nchi za Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, 
Yemen, Nigeria na Sudan 
Kusini. 

Guterres, katika taarifa 
yake aliyoitoa kwa wajumbe 
wa Baraza la Usalama la 
Umoja wa mataifa, alisema 
mataifa hayo manne yanaon-
goza kuwa na matatizo ya 
ukosefu wa chakula.

Kauli yake hiyo, ilizinga-
tia ripoti ya Dunia ya 2020, 

kuhusu mgogoro wa chakula 
na uchambuzi kuhusu usala-
ma wa chakula. 

Hata hivyo, alisema fungu 
la kuikwamua jamii katika 
maeneo hayo,  bado ni dogo 
jambo ambalo limezidisha 
hofu.

DW.

Uturuki yafanya mazoezi jeshi pwani ya Cyprus
ANKARA, Uturuki

UTURUKI imetangaza 
jeshi lake kuanza mazoezi ya 
kijeshi katika eneo la Pwani 
ya Cyprus, licha ya kuwapo 
na mvutano kati yake na 

Ugiriki.
Nchi hizo mbili zipo katika 

vita vya maneno kugombea 
eneo la bahari mashariki 
mwa bahari ya Mediterenia 
ambalo linaaminika kuwa na 
utajiri wa mafuta na gesi.

Katika taarifa ya Wiz-

ara ya Ulinzi, ilisema ma-
zoezi hayo ya kila mwaka 
yameanza jana, ikiwa na 
lengo la kuboresha mafunzo 
ya pamoja, ushirikiano na 
kubadilishana uzoefu kati ya 
Uturuki na vikosi ambavyo 
viko katika eneo la kaskazini 

mwa kisiwa cha Cyprus.
Nchi hizo ambazo ni wana-

chama wa Umoja wa Kujiha-
mi wa NATO, kila moja inadai 
kuwa na haki ya kutafiti na 
kuchimba katika eneo hilo.

DW.

Wanajeshi Mali wajadili kipindi cha mpito
MALI

UTAWALA wa kijeshi 
nchini Mali, jana ulifanya 
mkutano wa kujadili kipindi 
cha mpito kuelekea utawala 
wa kiraia.

Mkutano huo unafanyi-
ka baada ya kuwapo kwa 

shinikizo kutoka kwa nchi 
jirani ambazo zimetishia 
kuwawekea vikwazo kama 
hawatarudisha serikali ya 
kiraia.

Taifa hilo la Afrika Ma-
gharibi ambalo kwa muda 
mrefu limekuwa katika hali 
ya migogoro kutokana na ku-

tokuwa na uthabiti, ghasia za 
kikabila na vita vya wenyewe 
kwa wenyewe.

Kundi la makanali waasi 
walipindua serikali na kum-
weka kizuizini Rais Ibraihim 
Boubacar Keita. 

Mkutano huo ambao 
ulitakiwa kufanyika wiki 

iliyopita, uliahirishwa katika 
dakika za mwisho baada ya 
kutokea tofauti miongoni 
mwa wanajeshi hao na kun-
di la “vuguvugu la Juni 5 “ 
ambalo lilikuwa mstari wa 
mbele kuandaa maandama-
no.

DW.

Urusi 
yatangaza 
mafanikio 
chanjo ya 
corona
MOSCOW, Urusi

WANASAYANSI  wa Urusi 
wamethibitisha kuwa chanjo 
yao ya virusi vya corona 
imeonyesha uwezo mzuri wa 
kupambana na ugonjwa huo.

Katika taarifa ya kwanza 
juu ya chanjo hiyo, wana-
sayansi hao walisema kuwa 
vipimo vya awali vimeonye-
sha ishara ya kuuwezesha 
mfumo wa kinga ya mwili 
kupambana na virusi.

Ripoti iliyochapishwa na 
jarida la kitabibu la The 
Lancet, ilisema kuwa kila 
mshiriki aliyepewa chanjo 
hiyo, aliweza kutengeneza 
sehemu ya protini ya damu 
inayoweza kuua virusi, 
bakteria na vimelea wen-
gine hatari wanaoshambu-
lia mwili wa binadamu na 
haikuwa na athari mbaya.

Urusi iliidhinisha chanjo 
hiyo na kuanza kutumiwa nda-
ni ya nchi hiyo mwezi Agosti, 
mwaka huu  ikiwa ya kwanza 
duniani kufanya hivyo.

Hata hivyo, baadhi 
ya wataalamu hao wal-
isema majaribio yalikuwa 
ni madogo sana kuweza 
kuidhinisha ufanisi na us-
alama wa chanjo hiyo. 

Utawala wa Urusi umesifu 
matokeo ya chanjo hiyo 
na kuyataja kama jibu 
kwa wakosoaji wake.

BBC.

Mwandamanaji wa Kipalestina akimfokea mwanajeshi wa Israeli, aliyesimama juu ya gari wakati wa maandamano yaliyofanyika karibu na 
Kijiji cha Naqura, Kaskazini Magharibi mwa Nablus eneo la Ukingo wa Magharibi jana. (PICHA:AFP)
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Tuilinde amani kuelekea 
uchaguzi mkuu 2020

	 MAKALA

Na Magambo 
Masambu

T
ANZANIA ikiitwa Tanganyika 
ilipata uhuru Desemba 9 
mwaka 1961 kabla ya kuun-
gana na Zanzibar mwaka 

1964 na kuwa Tanzania. Historia in-
aonyesha kwamba kabla na baada ya 
Uhuru, Tanzania imeongoza harakati 
za ukombozi barani Afrika na hasa 
nchi zilizoko Kusini mwa Afrika ku-
hakikisha zinapata uhuru wa nchi 
zao, amani pamoja na maendeleo ya 
kiuchumi.

Wanapotajwa viongozi mashuhuri 
katika harakati hizo hatuwezi kuk-
wepa kulitaja jina la Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere, Rais wa kwanza 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia kama muasisi wa harakati hizo, 
kuhakikisha waafrika wanajitawala. 
Kwahiyo Mwalimu pamoja na viongo-
zi wenzake wa Afrika wakahakikisha 
mapambano yatatulia tu pindi nchi 
karibu zote za Afrika zitakapokuwa 
huru na ikawa hivyo.

Tanzania kwa miongo kadhaa sasa 
imetambulika kama kisiwa cha ama-
ni. Inapotajwa mahali popote duniani 
picha ya kwanza ni amani yetu, taifa 
la watu waungwana, wenye utu, we-
nye kujali haki za wengine na utam-
bulisho mkubwa ni Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere, hata kama watu 
hawaifahamu nchi sawasawa una-
pomtaja yeye fikra zinakwenda kwe-
nye harakati za ukombozi.

Sifa hii ya amani ambayo imekuwa 
ikitutambulisha kila mahali tunapas-
wa kuilinda kama msingi mkuu wa 
umoja wetu. Waswahili wanasema 
“Ukiona vyaelea ujuwe vimeundwa”. 
Maana yake ni kwamba chochote 
kinachoonekana kina chanzo chake. 
Amani tuliyonayo kama taifa haiku-

tokea tu tukawa nayo kazi na juhudi 
kubwa zimefanywa na viongozi wetu 
waliyotangulia, si jambo dogo kwa 
nchi kama yetu hii yenye makabila 
zaidi ya 120, kuwa pamoja, kuzun-
gumza lugha moja kama Watanzania.

Nchi ambayo ina dini na madhe-
hebu mbalimbali na kuheshimiana 
kwa misingi yetu ya imani, si jambo la 
kawaida sana kwani tumeona katika 
nchi nyingine wakitofautiana.

Wapo wanaofikiri kwamba sisi 
tumependelewa sana na Mwenyezi 
Mungu, lakini ukweli ni kwamba 
tulitangulia kupata viongozi wenye 
busara na hekima ambao walituweka 
pamoja kama taifa moja, tumshukuru 
Mwenyezi Mungu kwa kutupatia vion-
gozi wa aina hiyo. Kama amani hu-
jengwa pia hubomolewa na watu na 
chenye kujengwa ili kiwe imara sharti 
kiwe kina msingi imara na msingi wa 
amani mahali popote huwa ni “Haki” 
haki ikitawala amani hutamalaki, haki 
inapovunjwa kuna uwezekano mkub-
wa pia wa amani kuvunjika.

Kuelekea uchaguzi mkuu 2020, kila 
mtu ndani ya nchi hii anawajibu wa 
kuhakikisha amani inakuwa zaidi ya 
uchaguzi wenyewe, kwani kuna mai-
sha baada ya uchaguzi kwa vyovyote 
vile maisha lazima yaendelee.

Wanasiasa (wagombea) na wa-
nanchi (wapiga kura) matendo yetu 
katika kipindi hiki cha kampeni tu-
nayoyasema na kuyatenda lazima 
yawe ni ya kujenga umoja wetu zaidi 
kuliko kutukosanisha, amani ikivun-
jika huvunjika kwa kila mtu na haku-
na atakayebaki salama ni muhimu 
kuhakikisha amani yetu inakuwa 
kipaumbele katika matendo yetu sio 
maneno tu.

Wapo watu wanaodhani kwamba 
siasa haiwahusu kabisa na hawataki 
kusikia habari ya siasa, lakini ukweli 
ni kwamba siasa ni mfumo wa maisha 
haitamhusu marehemu tu, lakini tuki-
wa bado hai siasa inatuhusu kwasa-
babu ndiyo mfumo unaotupatia vion-
gozi wa serikali, hao ndiyo huamua 
namna gani ya kuendesha maisha 
yetu katika uchumi, elimu, biashara, 
kilimo, uvuvi, na mambo mengine 
yote, lakini pamoja na ukweli huu 
haimaanishi kila mtu ndani ya nchi 
hii ni mwanasiasa. Nafikiri wanasiasa 
hasa ni hawa wanaotafuta ajira ma-
jukwaani hivyo basi ni muhimu ku-
tambua kwamba ajira hizi zisiathiri 
shughuli za wengine ambao wanajio-
na si wanasiasa japo siasa inawahusu, 
maana yangu ni kwamba mnaoomba 
ajira za siasa hubirini amani zaidi 
kwenye vinywa vyenu kuliko chuki 
na matusi.

Kwa upande mwingine ni wale we-
nye mamlaka ya kutoa haki, kama un-
ajiona upo kwenye upande huu basi 
ni muhimu kuhakikisha kwamba haki 
mahali popote inatendeka na sio ku-
tendekana tu bali ionekane kwasaba-
bu amani ni matokeo ya haki, usawa 
na ukweli tunaweza kuhubiri sana 
lakini tukishindwa kutenda mahubiri 
yetu yanaweza kuwa yananyakuliwa 
na ndege wa angani. 

Sisi ni ndugu, tumeoleana tena bila 
kujali makabila yetu, rangi zetu wala 
imani zetu za dini, hatuna sababu 
yoyote ya kudhalilishana, kutuka-
nana, kutwezana kwani baada ya uch-
aguzi Oktoba 28, 2020 inaweza kuwa 
ni aibu hata kutazamana. Madaraka 
ya kisiasa yasitufanye tuvuane nguo 
majukwaani hayo si mambo ambayo 

wananchi wanatarajia kusikia kutoka 
kwa wagombea. Wananchi wa Tanza-
nia wanataka kusikia hatima yao ya 
leo, kesho na keshokutwa, wanataka 
kusikia sera nzuri zinazotokana na 
ilani za vyama vyao vya siasa hawa-
hitaji kusikia mambo ambayo yata-
wajengea chuki na kuhatarisha amani 
yao.

“Now that you got what you want-
ed; you don’t even know my name. 
Haya yamesemwa na mwana mziki 
nguli wa rege kutoka Afrika ya kusini 
Luck dube katika wimbo wake unao-
itwa The Way It Is ( jinsi ilivyo) kwa 
tafasiri isiyo rasmi sana anasema 
“Kwakuwa umepata kile ulichokitaka, 
hata jina langu hulijui tena”. Katika 
vipindi hivi vya uchaguzi watu wengi 
sana hasa vijana hutumiwa kufanya 
uhalifu na maovu mengi ili kuhakiki-
sha tu kwamba wale wanaowatuma 
wanapata madaraka. 

Tunahitaji sote tupendane na tuwe 
wamoja, hatuna nchi nyingine bali 
ni Tanzania zaidi tuendelee kuilinda 
heshima ya nchi hii, majirani zetu 
wanatutazama tu kwasababu sisi 
mara zote tumekuwa walimu wao na 
wasuluhishi wao katika migogoro ya 
kisiasa, litakuwa  jambo la aibu na fed-
heha kwa mwalimu kufanya mambo 
anayofanya mwanafunzi.

Amani ya Tanzania ni amani ya 
majirani zetu pia, utulivu wa Tanza-
nia ni utulivu wa bara la Afrika, up-
endo wetu ni upendo wao pia hivyo 
lazima tukumbuke kwamba tuna-
tazamwa kila mahali.

Mungu ibariki Tanzania, ibariki 
Afrika na ulimwengu kwa ujumla.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com

Mtoto wa Mwarabu mhamiaji 
aliyeitikisa nchi kwa muziki

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

M
OJA kati ya matukio am-
bayo wakazi wa Morogoro 
na Tanzania kwa ujumla 
hawatoyasahau ni kuon-

dokewa na mwanamuziki bora sana 
kitaifa, Salum Abdallah Yazid, maarufu 
‘SAY’, hata ikaacha majonzi makub-
wa kwa mashabiki wa dansi Afrika 
Mashariki.

Ilikuwa Novemba 18, mwaka 1965, 
mwanamuziki huyo alipopoteza uhai 
tayari alishautwaa umaarufu mkubwa 
katika ukanda wa Afrika Mashariki.

Ni kifo cha ajali ya lori la mchanga 
alikokuwa akiliendesha, pale alipo-
chomoka kutoka kwenye usukani 
ukawa mwisho wake, wapenda muziki 
wakiachwa katika majonzi mawazoni 
wana nyimbo zilizompa umaarufu 
mkubwa.

Hapo kuna vibao kama vile Ngoma 
Iko Huku; Shemeji Shemeji; Mkono 
wa Iddi; Wanawake Tanzania; Sipati 
Majibu; ‘Naumia; Cuba Chacha; na 
Ewe Mola Wangu, ambao wachambuzi 
wengi wa muziki, wanakitafsiri katika 
sura ya utabiri wa kifo chake.

Alikuwa ‘mboga saba’
Historia inaonyesha wanamuziki 

wengi wanatoka kwenye familia za 
kimaskini, lakini haikuwa kwa Salum 
Abdallah. 

Yeye alitoka kwenye familia ya ki-
tajiri. Baba yake, Mzee Abdallah Yazid, 

ana asili ya jamii ya Kiarabu 
kutoka nchini Yemen, aliyejikita mjini 
Morogoro, alikofunga ndoa na mwan-
amama wa Kitanzania.

Mzee huyo, alikuwa mfanyabiashara 
mwenye mafanikio kwa kumiliki mi-
gahawa kadhaa, maduka, magari ma-
dogo na makubwa, mjini humo. 

Salum, aliyezaliwa  Mei 5, mwaka 
1928, alilelewa kwenye mazingira hayo 
ya vijana wa mjini kwa sasa wanayaita 
‘mboga saba’, lakini kichwani alisha-
tekwa na wito wa muziki ulioshika na-
fasi zote.

Tangu katika umri mdogo, Salum 
alipenda kwenda kwenye nyumba ji-
rani zilizokuwa na mashine za santuri, 
maarufu ‘rekodi pleya’. 

Wakati huo nyimbo zilizovuma ni 
kutoka nchini Cuba, katika mitindo ya 
charanga, salsa, borelo zikiwa katika 
santuri zilizoitwa ‘GV.’

Baba yake alimuweka Salum kwe-
nye moja ya maduka yake, lakini mara 
nyingi alitoroka kwenda kusikiliza ny-
imbo hizo, kitu kilichomkasirisha sana 
mzazi, hata akamcharaza bakora kila 
mara. Mtoto hakukoma kiasi kwamba 
baba akaamua kubadilisha mbinu, alia-
mua kumnunulia ‘pleya’ ili kijana wake 
atulie dukani.

Hiyo kisaikolojia ikawa dawa, kwani 
Salum alitulia dukani na kufanya bi-
ashara vizuri, kiasi hata baba yake ali-

furahi na kuzidi kumpenda.
Baba alikerewa na uhalisia, akioona 

kijana wake kawehuka na muziki wa 
dansi, kwani itikadi yake kiimani hai-
kukubaliana nayo hata kidogo.

Zengwe la rafikize baba
Hata hivyo, kitendo hicho kiliwakera 

baadhi ya marafiki wa Mzee Abdallah, 
waliomwambia mtu mwenye heshima 
zake kwa sifa za tajiri, muungwana na 
mwenye itikadi safi kiimani, haiweze-
kani mtoto wake apige muziki.

Ikumbukwe kuwa  wakati huo muzi-
ki  ulichukuliwa kama kazi ya watoto, 
umaskini na uhuni, huku Mzee Abdal-
lah alikuwa Mwenyekiti wa Wazee wa 
Kiarabu Morogoro, hivyo ilionekana 
Mtoto Salum anadhalilisha, pia kuid-
halilisha itikadi yao.

Baba yake aliungana nao, kwa saba-
bu aliyakubali yaliyosemwa na rafiki 
zake, lakini katika sura ya pili alimpen-
da kijana wake na hakutaka kumkera, 
kwa sababu alionekana kuwa na akili 
ya kusimamia mali zao.

Hali hiyo ilisababisha kutoroka 
kwenda  nchini Cuba, lakini meli iliishia 
Mombasa Kenya na pesa zilipomuishia 
alianza biashara ya kuuza mishikaki, 
hali aliporudishwa Morogoro na cha-
ma cha wafanyabiashara wa Kiarabu 
ambao tayari walishafahamu kuwa ni 
mtoto wa mwenzao mzee Yazid.

Kifo Chake
Ilikuwa Novemba 18, mwaka 1965, 

mwanamuziki huyo alipopoteza uhai 
alipokuwa amelazwa hospitalini, 
baada ya lori la mchanga alilokuwa 
akiendesha kupata ajali, ikiwa ni siku 
ambayo bendi yake ilitarajia kutum-
buiza kwenye sherehe za kitaifa,  ugeni 
mkubwa ulikuwa unasubiriwa katika 
mji huo. 

Mwalimu Julius Kambarage Nyere-
re  na Mheshimiwa Rashid Mfaume 
Kawawa, viongozi wakuu wa nchi 
wakati huo, walikuwa wakisubiriwa 
na wananchi wa hapa katika sherehe 
ya kufungua Chuo cha Kilimo am-
bacho kwa sasa kinajulikana kama 
SUA  (Sokoine University of Agri-
culture). Pamoja na wageni hao pia 
alitegemewa kuwapo aliyekuwa 
Mbunge wa Morogoro mjini wakati 
huo Mheshimiwa Oscar Kambona. 

Watu wakakesha na marehemu. Kes-
ho yake hali ilizidi kuwa ngumu wakati 
wa kusindikiza maiti kwenda maka-
burini ilikuwa kama kila mtu alikuwa 
akitaka japo abebe kidogo jeneza, hadi 
ikalazimu FFU wawepo kuleta amani. 
Jeneza la Salum liliweza kubebwa ku-
toka Nunge nyumbani kwa mama yake 
hadi Msamvu kwenye eneo alipozik-
wa, watu wakiwa wamejipanga mstari 
mrefu, hakukutumiwa gari.
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hiyo ilifuatiwa na kicheko cha kebehi 
kutoka kwa Zubeda.

“Wewe Zubeda na wewe mwisho 
wako unakaribia, nitakwenda kum-
wambia mumeo tabia yako siyo 
nzuri, unanidharau mimi kwa saba-
bu umeungana na mama kumchukia 
mke wangu.” Rashid aliongea huyu 
akimnyooshea kidole Zubeda.

“Kamwambie, kamwambie, kwani 
mimi namwogopa, loo, dume zima 
hata haya huna.” Zubeda alijibu ma-
pigo.

********************************

Tatu Salum, awali alipoolewa na 
Rashid Jamal, alidhani kuwa mai-
sha ya ndoa yatakuwa ya raha tupu. 
Pamoja na mama na bibi yake kum-
tahadharisha kuwa maisha ya ndoa 
yana tabu na raha, yeye aliona kama 
si kweli, kwani kabla ya kuingia kwe-
nye ndoa, alikuwa na mchumba wake 
mzuri tu na kupendana sana.

Hakujua kuwa wakati mwingine 
kuingia ndani ya familia yoyote nako 
huwa na changamoto licha ya kwam-
ba bado mtaendelea kupendana na 
mwenzi wako.

Sasa aliona taabu ya ndoa. Alivu-
milia na kuvumilia. Anampenda sana 
mume wake Rashid na anafahamu 
kuwa mumewe anampenda. Lakini 
kwa mbali akaona mwisho wa uvu-
milivu unakaribia kufika.

Siku moja ilipita baada ya tukio 
la mama mkwe wake Bi. Mwapewa 
kumjia juu mwanawe kwa sababu 
ya kufua nguo, ambayo yeye aliiona 
ni kama ametafuta sababu tu, kwani 
amekuwa akionyesha wazi kuwa 
hampendi.

Alifungua mlango wa chumba 

chake na kutoka nje. Barazani alim-
kuta mama mkwe na Zubeda ambao 
wanaonekana kuwa wameshibana 
na mara nyingi wengi hudhani kuwa 
ni mtu na binti yake.

“Simama hapo hapo kunguni we.” 
Ilikuwa ni sauti ya Bi. Mwapewa am-
baye alipomwona tu mkwewe Tatu 
alisimama.

“Mimi mama?”aliuliza Tatu.
“Sasa naongea na nani? Hivi we 

mtoto huna haya eee, kuamsha asu-
buhi asubuhi na kumfulisha mtoto 
wa mwanamke mwenzio minguo ina-
husu.”

“Mi’ sijamwamsha mama, wala si-
jamwomba, aliomba mwenyewe.” 
Alijibu Tatu kwa sauti ya unyonge, 
upole na unyenyekevu.

“Mi Sijamwamsha mama, wala si-
jamwomba, aliomba mwenyewe.” Bi 
Mwapewa alirudia maneno ya mk-
wewe, lakini kwa dharau, huku akiwa 
amebana pua.

“Kila kukicha kumfulisha mtoto 
wa mwanamke mwenzako nguo, we 
mtoto huna haya ee? Kwenu hakuna 
wakubwa. Toka umetia mguu wako 
humu ndani hakuna amani kwa ajili 
yako, unaogopa kwenda kwenu. 
Kwenu masikini eee.” Bi. Mwapewa 
alizidi kushusha mvua ya maneno 
kqwa mkwewe.  

“Mamaaa,” bado Tatu aliendelea 
kumsihi mama mkwe wake kwa uny-
eyekevu na upole, licha ya kufokewa 
kama mtoto mdogo.

“Mimi sina mtoto kama wewe. 
Yaani niwe na toto limekomaa kama 
wewe. Najuta wewe ziraili kuingia 
kwenye nyumba hii.” Bi. Mwapewa 
aliendelea kumsakama mtoto wa 
watu.

“Heheheheee, tenaaa...” Zubeda 

ambaye alikuwa kimya muda wote 
alicheka kizandiki.

“Nakwambia hivi, humu ndani 
utaondoka wewe. Hivi dunia nzima 
hujawahi kuona mwanamume kama 
Rashid? Hakuna eee. Bila Rashid hui-
shi ee.”

Maneno mazito aliyokuwa ak-
ishindiliwa mtoto wa watu, yalim-
fanya aangue kilio.

“Usinililie hapa. Kafa nani? Shanga-
zi yako?

Tatu anaona yanazidi kuwa 
makubwa anakimbilia chumbani 
kwake na kufunga mlango na kuan-
gusha kilio kwa sauti kubwa.

“Yaani ulivyomchamba sawa-
sawa, haka kamwanamke kanaringa, 
shepu yenyewe hakana.” Zubada al-
imgongea mama yake ya hiari huku 
wakigongeana mikono.

Mateso yaliendelea kumwandama 
Tatu. Siku mbili zingine baadaye ak-
iwa bombani, alikutana na Zubeda. 
Kila mmoja alikwenda kivyake ku-
chota maji. Hakuna aliyeongea na 
mwenzake. 

Zubeda baada ya kujaza maji 
yake, alijifanya anajitwisha, lakini 
anashindwa na kummwagia Tatu 
maji.  Tatu alilowa, lakini hakusema 
kitu. Wakati baadhi ya kinamama 
bombani hapo wakidhani kuwa ili-
kuwa bahati mbaya, walisikia sauti 
iliyoashiria shari.

“Haya kwamwambie yeyote unay-
emtegemea kama mimi nimekumwa-
gia maji.”

Zubeda alitoa maneno hayo huku 
akiwa amejitwisha ndoo na kuon-
doka kwa namna ambayo ilionyesha 
kuwa ni mshari.

Na Adam Fungamwango     
(0716 350534)

H
ii ni aibu mwanangu, 
unashindwa kwenda ka-
zini, kazi yako unamfulia 
mwanamke nguo!” Mama 

Rashid alimbwatiza mwanawe, baada 
ya kuitwa aende uani akaangalie jin-
si mwanawe Rashid anavyofua nguo.

Hakuwahi kuona hivyo, lakini ali-
kuwa anaambiwa na Zubeda, dada 
mmoja anayeishi nyumba ya pili, am-
baye wameunga urafiki na kuitana 
mama na mwana wa hiari.

Rashid, ambaye hakuwa na kipato 
kizuri, alikuwa bado akiishi nyumba 
ya mama yake, huku akiomba Mungu 
hali iwe nzuri, aondoke akapange na 
mkewe Tatu kwani alishajua kuwa 
mama yake ana mdomo na haele-
wani na mkewe.

“Kwani imekuwaje mama?” Rashid 
alionyesha kumshangaa mama yake, 
ambaye naye alikuwa anamshangaa 
yeye.

“We huoni tatizo ee?” Mama 
Rashid au Bi. Mwapewa aliuliza.

“Huyu keshalishwa limbwata 
mwanao huyu.” Ilikuwa ni sauti ya 
Zubeda, ambaye ndiye aliyekwenda 
kumtonya Bi. Mwapewa kuhusu ki-
jana wake kufua nguo wakati mkewe 
yupo ndani.

“Mambo unayoyafanya Rashid 
mbona hayafanani na wewe. Hii ni 
aibu unaniaibisha hata mimi mama 
yako,” alizidi kumsakama kijana 
wake.

“Mama, mimi namsaidia mke wan-
gu, kwani kuna kosa gani?” alijibu 
Rashid.

“Nimekwambia huyu mwanamke 
atakufanya uwe taahira, kwa nini 
humuachi? Mwanamke anakufuli-
sha nguo, wewe unamng’ang’ania 
tu kama kupe.” Bi. Mwapewa bado 
aliendelea kumpasha mtoto wake, 
huku povu likimtoka, akiwa ameshi-
ka kiuno huku Rashid akimwangalia 
mama yake kwa makini, akatikisa 
kichwa kwa masikitiko.

 “Siyo kama ananifulisha mama, 
mimi namsaidia, kwani yeye si bi-
nadamu, anachoka na mume kum-
saidia mke ni jambo la kawaida tu, 
wala siyo kesi,” alijibu Rashid.

“Hivi mtu apige hodi hapa, akuku-
te unafua, si unan’tia mimi aibu. Iwe 
mwanzo na mwisho.” Bi. Mwapewa 
aliendelea kumsakama mwanawe 
Rashid. 

“Mimi nitaendelea kumsaidia,” 
alisema Rashid kwa sauti ambayo 
ilionyesha msimamo, kwani pamoja 
na kusemwa na mama yake mzazi, 
akishirikiana na binti wake wa hiari, 
bado hawakufua dafu kumshawishi 
aache.

“Utafua sana mwaka huu.” Sauti 

“Mimi 
nitaendelea 
kumsaidia,” 
alisema 
Rashid kwa 
sauti ambayo 
ilionyesha 
msimamo, 
kwani pamoja 
na kusemwa 
na mama yake 
mzazi, ak-
ishirikiana na 
binti wake wa 
hiari, bado ha-
wakufua dafu 
kumshawi-
shi aache.

Mama Mkwe- 1
hadithi

DUNIA ina mambo mengine ya kushangaza sana. Unaweza kukuta baadhi ya mtu 
au watu wanaacha shughuli zao na kufuatilia ya wenzao, hata kama hawalipwi. 
Wanatumia muda mwingi kusema ya wenzao, huku yao wakiwashinda. Wengine ni 
watu wa karibu kabisa. Tatu, baada ya kuolewa na Rashid, yanamkuta ya kumkuta 
kutoka kwa mama mkwe wake, pamoja na jirani yake Zubeda. Alitamani ardhi 
ipasuke ajifukie chini. Fuatilia kisa hiki cha kushangaza.

inaendelea jumapili
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Gigy Money
 hataki utani alipa mil. 4 kodi ya nyumba

MWANAMUZIKI  wa B on-
goFleva,  Gigy Money, 
amesema mai sha yake ya-
mekuwa mazuri  kutokana 
na kazi  anazozifanya na 
kukanusha kwamba hapati 
pesa kutoka kwa wanaume.

Akizungumz a na E at v 

hivi  kar ibuni ,  Gigy Money, 
amesema ana pesa z a  ku-
tosha ambazo zinamtosha 
kumli sha miaka mwil i  i jayo 
hat a  kama asipofanya kazi .

Amesema anakaa kwe -
nye nyumba nzuri  ambayo 
anal ipa yeye mwenyewe 

kodi  ya  Sh.  mil ioni  nne 
kwa mwaka bi la    kuomba 
msaada. 

“Mimi ninafanya kazi 
z angu na naj i tuma hakuna 
hat a  mwanamume nyuma 
yangu,  msi je  mkaj idangan-
ya kama nadanga,  ninal ipa 

kodi  ya  mil ioni  nne kwa 
mwaka,  mimi s io  mwana-
muziki  pekee bal i  ni  mbu-
rudi shaj i ,  nina ushawi shi 
na balozi  nina pesa ambayo 
nimelipwa na zinawez a 
kunil i sha miaka”  amesema 
Gigy Money

MAISHA ya mwanamuziki wa Bongo Fleva, 
Ali Kiba, mara nyingi yamekuwa sio wazi, ame-
kuwa na tabia ya usiri kiasi ambacho si rahisi 
kujua kinachendelea katika familia yake.

Kutokana na tabia yake hiyo, hata ilipotokea 
mgogoro na mke wake, Amina Hlaef na kisha 
kutengana ilikuwa vigumu kufahamu, hadi 
hapo alipoamua mwenyewe kukiri.

Ali Kiba, kwa mara nyingine amesababisha 
mashabiki wake kuumiza vichwa vyao, baada 
ya jana kuweka picha katika ukurasa wake wa 
Instagram, ikimuonyesha yeye na mkewe wak-

iwa pamoja.
Picha hiyo imeibua mjadala mkali kwani 

mara ya mwisho msanii huyo kuwa pamoja na 
mkewe ilikuwa miezi mitano iliyopita.

Katika muda mfupi tangu iwekwe, mashabiki 
wengi walitoa maoni yao, huku baadhi wakim-
pongeza kwa kurudiana na mke wake ambaye 
wamebahatika kupata mtoto mmoja.

Ikumbukwe mara ya mwisho kwa nyota 
huyo wa muziki kuonekana na mkewe, ilikuwa 
kwenye siku ya kuzaliwa ya mtoto wao Keyaan, 
Februari 24, mwaka huu.

Ali Kiba kurudi katika maisha ya ndoa?

MSANII wa vichekesho, Pili Kitim-
tim,  ameweka wazi maisha yake ya 
uhusiano, baada ya kusema anaishi na 
mwanaume mwenye umri wa miaka 
52 kwa miaka 10 sasa.

Pili amesema suala la mapenzi hali-
na umri, kwani licha ya kupitwa miaka 
mingi na mpenzi wake huyo, lakini 
wanaishi kwa furaha, upendo na yeye 
anamuona kama kijana sharobaro.

Ameeleza anachojali ni vigezo ku-
toka kwa mwanamume anayemtaka 
ambavyo ni awe mzee, mfupi, mnene 
na mweusi. 

“Mimi nina mwanamume huu 
mwaka wa 10 sasa tunakimbizana 
hadi tunarogana tupo busy na uhu-
siano hatuachani leo wala kesho na 
kibabu changu hicho kina miaka 52 
nakipenda sana, kwangu umri haunipi 
shida kwenye uhusiano ili mradi mwa-
namume awe mfupi, mnene, mweusi 
basi nachanganyikiwa”

Pili Kitimtim 
anogewa 
penzi la babu 
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MILAN, Italia 

BRAHIM Diaz amejiunga na AC Milan kwa 
mkopo akitokea Real Madrid kwa msimu wa 
2020-21, klabu hiyo ya Ligi Kuu ya Italia, Serie 
A, imethibitisha.

Fowadi huyo mwenye umri wa miaka 21 
alisajiliwa pale Madrid Januari 2019, lakini 
alishindwa kupata namba katika kikosi cha 
kwanza tangu atue kwa ada ya euro milioni 15 
akitokea Manchester City.

Diaz alicheza mechi sita tu kwenye LaLiga 
msimu uliopita, huku zote akitokea benchi, na 
alikuwa akihusishwa na mpango wa kuondoka.

Wakala wake, alithibitisha mazungumzo na 
Milan mapema wiki hii, akiishutumu Madrid 
kwa kutompa nafasi Diaz.

Licha ya kutokuwa kwenye mipango ya Zin-
edine Zidane, Diaz hajapata uhamisho wa ku-
dumu, na ripoti zinabainisha kwamba Milan ha-
wana kipengele cha kumnunua moja kwa moja.

Taarifa ya Milan ilisomeka: “Milan ina furaha 
kutangaza usajili wa mchezaji wa Hispania, Bra-
him Diaz kutoka Real Madrid kwa mkopo hadi 
Juni 30, 2021.”

Diaz, alijiunga na Man City mwaka 2015 
baada ya kuonesha kiwango cha kuvutia katika 
timu ya vijana ya Malaga.

Diaz 
ajiunga Milan kwa mkopo

BARCELONA, Hispania 

PHILIPPE Coutinho amefanya mazoezi kwa mara ya kwanza 
na Barcelona, juzi Ijumaa baada ya kurudi kutoka Bayern Munich 
alikokuwa akicheza kwa mkopo.

Bayern iliamua kutomsajili kwa mkataba wa kudumu Coutinho, 
ambaye alitumia msimu wa 2019-20 na Bavaria hao kutokana na 
kuwa na wakati mgumu kule kwenye dimba la Camp Nou baada ya 
kusajiliwa kwa euro milioni 160 Januari mwaka 2018.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil amerudi kule Barca na 
ameanza kujifua kwenye maandalizi ya msimu mpya na timu, licha 
ya kuhusishwa na mpango wa kurudi Ligi Kuu ya England katika kla-
bu ya Chelsea au Arsenal.

Coutinho alishinda Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, DFB-Pokal 
na Ligi ya mabingwa Ulaya wakati akiwa pale Bayern, akifunga ma-
bao mawili na kusaidia moja wakati wa ushindi wa 8-2 dhidi ya klabu 
yake hiyo mjini Lisbon mwezi uliopita.

Barcelona kwa sasa ipo chini ya kocha mkuu mpya, Ronald Koe-
man.

Greenwood 
apewa jezi 
namba 11 
Man United 
MANCHESTER, England 

MASON Greenwood atavaa 
jezi namba 11 katika klabu ya 
Manchester United msimu 
huu, lakini namba saba bado 
haina mtu.

United ilitangaza Ijumaa 
namba mpya kwa wachezaji 
wao wawili waliotokea aka-
demi yao, Greenwood na Bran-
don Williams kuelekea msimu 
mpya wa 2020-21 wa Ligi Kuu 
ya England.

Greenwood, ambaye jana 
Jumamosi alitarajia kuanza 
kuichezea kwa mara ya kwan-
za England dhidi ya Iceland, 
ameiacha namba yake 26 na 
kupewa namba 11 ambayo ili-
kuwa inavaliwa na gwiji wa 
United, Ryan Giggs.

Wakati huo huo, mlizi wa 
kushoto, Williams ameachana 
na namba 53 na kupewa jezi 
namba 33.

Lakini huku kukiwa na uvu-
mi wa nyota wa Borussia Dort-
mund, Jadon Sancho kutua 
kikosinia hapo, United imeia-
cha namba saba ikiwa wazi, iki-
wa imeachwa tangu kuondoka 
kwa Alexis Sanchez, Januari.

George Best, Eric Cantona, 
David Beckham na Cristiano 
Ronaldo wote walivaa jezi 
namba saba wakati wakicheza 
hapo United kwa nyakati to-
fauti.

Klabu hiyo tayari imemsajili 
Donny van de Beek kutoka 
Ajax ambaye amepewa jezi 
namba 34.

Coutinho arudi rasmi Barcelona
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  Rais wa zamani na mgombea mpya 
wameshukuru kwa busara, lakini wasema…

KWA UFUPI

BARCELONA, Hispania 

MGOMBEA urais wa klabu ya Bar-
celona, Victor Font na rais wa zamani, 
Joan Laporta wamekaribisha uamuzi 
wa Lionel Messi kubakia kwa miamba 
hao wa Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga.

Nyota huyo wa kimataifa wa Argen-
tina aliushtua ulimwengu wa soka wiki 
iliyopita baada ya kutangaza kwamba 
anataka kuondoka Barca siku kadhaa 
baada ya kutoka kuchezea kichapo cha 
mbwa mwizi cha mabao 8-2 dhidi ya 
Bayern Munich kwenye robo fainali ya 
Ligi ya mabingwa Ulaya.

Messi alitaka kuondoka klabuni 
hapo kama mchezaji huru, lakini mi-
amba hao wa LaLiga walitaka kulipwa 
euro milioni 700 kama ilivyo kwenye 
kifungu katika mkataba wake.

Baada ya mvutano wa hapa na pale 
huku Messi mwenyewe akidai kufungu 
hicho kilishaisha muda wake Mei, Ligi 
Kuu ya Hispania ilitangaza kwamba ki-
fungo hicho bado kipo hai.

Mapema juzi Ijumaa, Messi alithibiti-
sha kwamba atabakia hapo kwenye 
dimba la Camp Nou.

Font, ambaye ndiye pekee wa urais 
wa klabu hiyo hadi sasa, awali alisema 
kwamba kuondoka kwa Messi ni “ndo-
to mbaya”.

Lakini mara baada ya Messi ku-
tangaza kubakia klabuni hapo, Font 
aliandika kwenye ukurasa wake wa Is-
tagram kusifia uamuzi huo na kusema 
klabu hiyo imekosa mwelekeo kutoka-
na uongozi wa sasa.

Huku pia akionesha mipango yake 
kama akiutwaa uraisi atamchukua gw-

iji wa zamani wa klabu hiyo, Xavi kuwa 
kocha mpya.

“Hakujawa na mradi wa muda mrefu 
na hakuna chochote,” aliandika Font: 
“Tunataka mabadiliko na tutaijenga 
upya klabu ya Barca. Ndio, kwa siku 
zijazo!”

Naye Laporta, ambaye alikuwa rais 
wa Barca kati ya mwaka 2003 na 2010 
alisema uamuzi huo wa Messi mwe-
nye umri wa miaka 33 kubakia klabuni 
hapo ni wa “busara”.

Aliandika kwenye ukurasa wake wa 
Twitter: “Uamuzi wa Leo ni wa busara, 
ameelezea vizuri sana. Na sasa atarudi 
kupigania kushinda tena na kutengen-
eza historia. Leo Messi amewapa fura-
ha zaidi mashabiki wa Barcelona!”

Uchaguzi wa rais mpya wa Barcelona 
utafanyika Machi mwaka 2021.

Koulibaly tayari kuondoka Napoli
RAIS wa Napoli, Aurelio de Laurentiis, 

amesema mlinzi wa Senegal, Kalidou Koulibaly 
mwenye umri wa miaka 29, ataondoka klabuni 
hapo kwa bei sahihi kipindi hiki cha majira ya 
joto, huku Manchester United na Manchester 
City zikiongoza mbio za kuwania kumsajili. 
(Talksport)

Man City kutoa ofa kwa Koulibaly
KLABU ya Manchester City inapanga kuweka 

ofa ya pauni milioni 66 kwa ajili ya kumsajili 
Kalidou Koulibaly wiki ijayo. (Inside Futbol)

Abramovich alimshawishi Havertz 
MPANGO wa Chelsea kumshawishi kiungo 

wa kimataifa wa Ujerumani, Kai Havertz mwe-
nye umri wa miaka 21 kujiunga nao kutoka Bay-
er Leverkusen ulisimamiwa zaidi na mmiliki 
wake, Roman Abramovich kuliko kocha, Frank 
Lampard. (Express)

Werner alikataa kujiunga Man City
MCHEZAJI mpya wa Chelsea, Timo Werner 

mwenye umri wa miaka 24 raia wa Ujerumani, 
alikataa nafasi ya kuhamia Manchester City 
baada ya kocha, Pep Guardiola kumpigia simu 
na kuzungumza nae ili amsajili. (Mail)

West Ham yamuwania Tarkowski
KLABU ya West Ham imetoa ofa ya pauni mil-

ioni 20 ili kumsajili mlinzi wa kati wa Burnley, 
James Tarkowski mwenye umri wa miaka 27. 
(Sky Sports)

Depay amalizana na Barcelona 
KLABU ya Barcelona imefikia makubaliano 

ya kumsajili winga wa Uholanzi, Memphis De-
pay mwenye umri wa miaka 26, kutoka Lyon. 
(Teamtalk)

Man United kuachana na Sancho
MANCHESTER United inajiandaa kuachana 

na mpango wa kutaka kumsajili winga wa 
Borussia Dortmund na timu ya taifa ya Eng-
land, Jadon Sancho kwa sababu wanahisi tham-
ani ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
20 ni kubwa mno. (Star)

United kutopunguza bei ya Smalling
MANCHESTER United pia haipo tayari kush-

usha bei ya pauni milioni 18 kwa mlinzi wake, 
Chris Smalling, mwenye umri wa miaka 30, 
lakini wana matumaini dili na Roma bado lin-
aweza kufikiwa. (Corriere Dello Sport, via 
Star)

Fraser atua Newcastle
WINGA wa Scotland, Ryan Fraser, amewasi-

li Tyneside kwa mazungumzo na Newcastle 
United. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
26 yupo huru kwa sasa baada ya kuondoka 
Bournemouth. (Sky Sports)

Arsenal yaongeza kasi kwa Partey
ARSENAL imetoa ofa ya wachezaji wake 

wawili raia wa Ufaransa, Matteo Guendouzi 
na Alexandre Lacazette ili kumnasa kiungo wa 
Atletico Madrid, Thomas Partey mwenye umri 
wa miaka 27 raia wa Ghana. (Mirror)

Aston Villa wakataliwa kwa Wilson
OFA ya Aston Villa kwa Straika wa Bourne-

mouth, Callum Wilson mwenye umri wa miaka 
28, imekataliwa. (Talksport)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Uamuzi wa Messi kubaki 
Barca waamsha shangwe
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Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

MKUU wa mkoa wa Kagera, 
Brigedia Jenerali Marco Ga-
guti, amezitaka timu za Ligi Kuu 
Tanzania Bara zitakazokwenda 
kucheza na timu ya Kagera Sugar 
katika uwaja wa Kaitaba zijian-
dae, maana hazitatoka salama 
katika uwanja huo, kutokana na 
kikosi cha timu hiyo kuwa imara 
zaidi.

Akizungumza wakati wa 
kukitambulisha rasmi kikosi cha 
timu ya Kagera Sugar, Gaguti 
alitangaza uwanjwa wa Kaitaba 
kuwa machinjio ya timu zote 
zitakazofika mkoani Kagera 
kucheza na timu hiyo.

“Tumedhamiria msimu huu, 
lazima tuwe mabingwa wa ligi 
kuu ya Vodacom, tumefanya 
maandalizi mazuri katika nyanja 
zote za kikosi na usafirishaji, ili 
wachezaji wetu wasafiri kwa 
raha,” alisema.

Aidha alitoa ofa kwa mashabiki 
wa timu ya Kagera Sugar kuingia 
uwanjani bure katika mechi ya 
kwanza na ya tatu.

“Natoa ofa, mechi ya kwanza 
mashabiki 500 wataingia bure, 
mechi ya pili mashabiki 500 nao 
wataingia bure, lakini pia mechi 
ya tatu mashabiki 500 wataingia 
bure lengo kutia hamasa timu 
yetu,” alisema.

Mwenyekiti wa chama cha 
soka mkoa Salumu Umande Cha-
ma aliwataka mashabiki wa Kag-
era Sugar kujitokeza kwa wingi 
kuishangilia timu yao na kuwa 
shabiki ni nguzo ya ushindi.

Chama alisema Kagera Sugar 
itakuwa na mchezo wa kwanza 
ambao itacheza na JKT Septem-
ba 07, mchezo wa pili itacheza 
na timu ya Yanga Septemba 19 
na itakuwa na mchezo wa tatu 
na KMC Septemba 25.

Naye msemaji wa kiwanda cha 
sukari cha Kagera Vincent Mtaki 
alisema kuwa wanaitegemea 
timu ya Kagera Sugar kufanya 
vizuri katika msimu huu kuto-
kana na maboresho ya kikosi 
yaliyofanyika.

Kocha mkuu wa Kagera Sugar 
Meck Mexime alisema kikosi 
chake kiko vizuri na kuwa wa-
mecheza mechi za kirafiki na 
timu mbalimbali ikiwamo KMC, 
Mtibwa Sugar na  Mwadui FC.

Mgom-
bea 
Ubunge 
Jimbo la 
Muheza, 
Hamisi 
Mwin-
juma 
‘Mwana 
FA’, aki-
tumbuiza 
wakati 
wa 
kampeni 
ya kuom-
ba kura 
kwenye 
Uwanja 
wa 
Jitege-
mee 
mjini 
Muheza. 
PICHA 
NA MPI-
GAPICHA 
WETU

Na Adam Fungamwango

KAMATI ya Waamuzi nchini, imese-
ma kuwa waamuzi wote wako tayari 
kucheza Ligi Kuu Tanzania Bara msimu   
wa 2020/21,   na kuahidi watachezesha 
kwa kufuata sheria zote na kanuni zake, 
huku wakiwa fiti kimwili na kiakili.

Mwenyekiti wa Waamuzi, Sudi Abdi 
amesema kuwa wameshajipanga ku-
hakikisha wanapunguza matatizo yale 
yaliyokuwa wanajitokeza siku za nyuma 
na kuwatoa shaka mashabiki wa soka 
nchini kutarajia uchezeshaji wa hali ya 

juu.
“Tumewapa semina waamuzi wetu, 

tumewapima utimamu wa mwili, tume-
wafanyisha mazoezi uwanjani na dar-
asani pia, tumewapima uelewa na pia 
tumewaangalia nyuma walifanya nini.” 
alisema Sudi, mwamuzi wa Kimataifa 
nchini Tanzania.

Alisema kuwa mwanzo mwa Ligi Kuu 
wanatarajia kuanza na waamuzi ambao 
walifanya vema msimu uliopita.

Aliwahakikishia Watanzania kuwa ma-
kosa yatapungua kwa sababu na hata 
pale yatakapokuwa yanajitokeza, basi 
hawatosita kuyafanyia kazi.

“Waamuzi wako vema na watachez-
esha vizuri kuendana na wakati kwa 
sababu mabadiliko ya kanuni yao yana-
tokea mara   kwa mara, lakini naamini 
kila timu kitakwenda vizuri,” alisema 
mwenyekiti huyo.

Kuhusu kupata haki yao, Sudi alisema 
suala hilo haliko mikononi mwake, la-
kini akasema kuwa anaamini waamuzi 
watakuwa wanapata haki yao kama 
kawaida.

Ligi Kuu Tanzania Bara inaanza leo 
kwa mechi sita kupigwa, huku mechi 
tatu zikichezwa kesho Jumatatu.

Waamuzi waahidi 
haki Ligi Kuu BARA

RC: Kaitaba 
itakuwa 
machinjio 

Simba yaendeleza neema Sumbawanga
Na Adam Fungamwango

INAONEKANA kabisa kuwa 
mechi ya fainali ya Kombe la 
FA kati ya Simba dhidi ya Na-
mungo iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Nelson Mandela 
mjini Sumbawanga imeende-
lea kuleta neema mkoani Ruk-
wa, baada ya timu ya Mbeya 
Kwanza nayo kuamua kuelekea 
huko kwa ajili ya maandalizi ya 

Ligi Daraja la Kwanza Tanzania 
Bara.

Kocha Mkuu wa kikosi hicho 
Michael Mnyali alisema kuwa 
wanaamini Sumbawanga ndiyo 
sehemu sahihi kwao kwa ajili 
ya maandalizi.

“Tumeamua kuweka kambi 
mbali na familia za wachezaji 
ili wapate utulivu.” alisema ko-
cha huyo.

Kwa siku za karibuni Mkoa 

wa Rukwa, umekuwa na nee-
ma ya timu nyingi kukimbilia 
huko na hii ni baada ya mechi 
ya fainali ya Kombe la FA kati 
ya Simba dhidi ya Namungo 
iliyochezwa kwenye uwanja 
huo wa Nelson Mandela mjini 
Sumbawanga na kufana mno, 
Simba ikitwaa kombe hilo kwa 
kushinda mabao 2-1.

Kufana kwa mechi hiyo na 
mwitikio wa mashabiki, hali 

ya hewa pamoja na uzuri wa 
uwanja wenyewe, uliivutia 
timu ya Ligi Kuu Prisons ya 
Mbeya ambayo imeamua kuha-
mia huko na kuufanya uwanja 
huo kuwa wa nyumbani.

Prisons ilipata mapokezi 
makubwa ilipotua Sumbawan-
ga ikitokea Mbeya, ikione-
kana kabisa kuwa mashabiki 
wengi wanaweza kuwa wana-
jazana uwanjani timu hiyo in-

apocheza, kutokana na saba-
bu nyingi, ikiwemo kutoona 
mechi za Ligi Kuu kwa muda 
mrefu.

Hali hii imeonekana pia 
kuivutia Mbeya City kwenda 
kuweka kambi mjini humo, 
ingawa haijatangaza kama itat-
umia uwanja huo, au itaende-
lea kucheza mechi zake kwe-
nye Uwanja wa Sokoine mjini 
Mbeya.

Na Steven William, MUHEZA

MGOMBEA Ubunge wa jimbo la Muheza 
mkoani Tanga CCM, Hamisi Mwinjuma 
maarufu kama Mwana-FA, amesema kuwa 
amesukumwa kugombea jimbo la Muheza 
kutokana na kero mbili.

Hayo yalisemwa juzi na mgombea huyo 
wakati akizungumza na maelfu ya wananchi 
wa Wilaya ya Muheza katika uwanja wa 
Jitegemee katika uzinduzi wa kampeni ya 
uchaguzi mkuu wa mwaka huu wa 2020.

Mgombea ubunge huyo alisema kuwa 
kero kubwa ambazo ni maji na barabara 
ya kutoka Muheza mjini kwenda Tarafa ya 
Amani yenye urefu wa kilometa 35, ambayo 
ipo katika kiwango cha changarawe ambapo 
katika kipindi cha mvua huwa haipitiki.

Pia alisema atahakikisha anatetea ma-
hitaji ya wasanii kwa ujumla akiwa bungeni 
kutokana na kuwa mmoja wa ati ya watun-
gasheria hivyo

Kwa upande wake katibu wa Chama cha 
Mapinduzi CCM Wilaya ya Muheza, Moham-
ed Moyo, alisema kuwa wameshapatikana 

wagombea udiwani na ubunge sasa wale 
ambao wameshindwa kura za maoni waun-
gane na wenzao ambao wameshinda kuwa 
kitu kimoja ili CCM iweze kushinda kushika 
dola.

Alisema kuwa kama kuna makundi ndani 
ya CCM katika Wilaya ya Muheza basi yavun-
jike mara moja ili kuhakikisha wanamuunga 
mkono mgombea ubunge jimbo la Muheza 
Hamisi Mwinjuma (Mwana FA) na madiwani 
ili upatikane ushindi wa kishindo na kwam-
ba ufunguzi wa kampeni utafanyika tarehe 
26 katika Tarafa ya Amani wilayani Muheza.

Mwana-FA ataja sababu ya kugombea Muheza
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Isaac Kijoti, MBEYA na Adam Fungam-
wango

KIPENGA cha Ligi Kuu Bara kimepuli-
zwa rasmi na leo mabingwa watetezi wa ligi 
hiyo, Simba watashuka dimbani kuvaana na 
Ihefu FC katika Uwanja wa Kumbukumbu ya 
Sokoine jijini Mbeya, huku Yanga ikicheza na 
Prisons uwanja wa Benjamini Mkapa.

Simba itashuka dimbani ikiwa na morali 
ya hali ya juu, ikitaka kuendeleza mbio zake 
za ushindi baada ya kutoka kutwaa Ngao ya 
Jamii kwa kuifunga Namungo FC mabao 2-0 
kwenye mechi hiyo ya kufungua msimu ili-
yopigwa Jumapili iliyopita katika Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid jijini Arusha.

Ushindi kwa Simba utatoa mwelekeo wa 
kuanza vema mbio za kukaa kileleni mwa 
msimamo wa ligi hiyo katika mwezi huu wa 
Septemba ambao kwa mujibu wa ratiba ina 
mechi nne zitakazoiwezesha kuvuna pointi 
12 endapo itashinda zote.

Baada ya mechi hiyo, Septemba 12, itashu-
ka katika Uwanja wa Jamhuri Mjini Morogoro 
kuivaa Mtibwa Sugar kabla ya Septemba 20, 
kuialika Biashara United katika dimba la 
Mkapa jijini Dar es Salaam.

Septemba 26, Simba itahitimisha ratiba 

yake ya mwezi huu kwa kuialika timu ny-
ingine inayocheza Ligi Kuu kwa mara ya 
kwanza, Gwambina FC ya Misungwi jijini 
Mwanza, mchezo utakaopigwa Uwanja wa 
Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumzia maandalizi ya ligi hiyo, Ko-
cha Mkuu wa Simba, Mbelgiji Sven Vanden-
broeck, amesema kikosi chake kipo tayari 
kwa mechi hiyo ya ufunguzi leo, lakini 
akaweka wazi ligi ya msimu huu itakuwa 
ngumu zaidi.

Sven amesema timu zote zinaonekana 
kujiandaa vizuri ikiwa ni pamoja na kufanya 
usajili wa kuvutia, hivyo kila mechi itakuwa 
ngumu, lakini anaimani upana wa kikosi 
chake utamsaidia kupata matokeo.

Kuhusu mechi ya leo, Sven alisema Ihefu 
ni timu ngeni katika ligi hiyo, lakini si ya 
kubeza, ila morali ya wachezaji wake na 
utayari wa mchezo unampa matumaini ya 
kuanza vizuri ligi hiyo.

Simba ambayo msimu uliomalizika wa 
2019/20, imetwaa mataji matatu, Ngao ya 
Jamii, Kombe la Shirikisho (FA Cup) na Ub-
ingwa wa Ligi Kuu Bara, imeimarisha kikosi 
chake kwa kusajili nyota wapya saba kuele-
kea msimu mpya wa 2020/21.

Katika safu ya ulinzi imeimarisha kwa 

kusajili mabeki wa kati wawili, Ibrahim Ame 
kutoka Coastal Union, Mkenya Joash Onyan-
go mchezaji huru aliyemaliza mkataba wake 
Gor Mahia ya Kenya na beki wa kulia David 
Kameta ‘Duchu’ akitokea Lipuli FC.

Safu ya kiungo wa kati imemsajili Mzam-
bia Rally Bwalya kutoka Lusaka Dynamos 
ya Zambia, huku winga ikimnasa Mghana 
Bernard Morrison aliyemaliza mkataba na 
Yanga.

Kwa upande wa safu ya ushambuliaji 
iliyokuwa chini ya Mnyarwanda Meddie 
Kagere na mzawa John Bocco, imeongezewa 
straika Mkongomani Chris Mugalu aliye-
jiunga na mabingwa hao akitokea Lusaka 
Dynamos pamoja na mzawa Charles Ilamya 
kutoka KMC FC.

Nyota hao ndio wanaomfanya Sven kuji-
vunia kikosi kipana katika kila nafasi kuto-
kana na uwezo binafsi wa kila mchezaji.

Kwa upande wake Yanga itaivaa Prisons 
kutoka Mbeya kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Salaam, huku wanachama 
na mashabiki wa timu hiyo wakiwa na matu-
maini makubwa na kikosi chao msimu huu.

Yanga itaingia uwanjani ikiwa na 
wachezaji wengi wapya, ambao watakuwa 
na kazi ya kuwaonyesha mashabiki wa klabu 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Simba, Yanga zaanza 
kusaka ufalme WA Ligi

  Kipenga chapulizwa leo, viwanja vyarindima, timu 
zajivunia vikosi huku...

ukurasa   22Uamuzi wa Messi kubaki Barca waamsha shangwe

Steven Bergwijn akishangilia bao lake la kwanza kuifungia timu ya taifa ya Uholanzi, wakati wa mchezo wa Ligi ya mataifa ya 
Uefa dhidi ya Poland uliopigwa kwenye Uwanja wa Johan Cruijff Arena jijini Amsterdam juzi. Uholanzi ilishinda bao 1-0. PICHA 
NA MTANDAO

Simba wapata 
CEO mpya
Na Saada Akida 

MWENYEKITI wa Bodi ya Waku-
rugenzi Simba, Mohamed Dewj 
‘Mo’ jana amemtambulisha rasmi 
Mtendaji Mkuu mpya wa klabu 
hiyo, Barbara Gonzalez.

Akizungunza na waandishi wa 
habari jana, Mo alisema kuwa 
walikaa kwenye kikao cha bodi na 
kumteua Barbara kuziba nafasi ya 
aliyekuwa mtendaji mkuu wa timu 
hiyo, Senzo Mazingiza.

Mo alisema kuwa kutokana na 
vigezo pamoja na uzoefu aliokuwa 
nao bodi imeona ni vyema yeye 
akashika nafasi hiyo na anaamini 
atafanya vizuri.

“Tulikaa jana (juzi) kwenye kikao 
cha bodi na kumpendekeza Barbara 
kuwa mtendaji mkuu baada ya 
kuonyesha uwezo mkubwa pindi 
alipokaimu nafasi hiyo alifanya 
vizuri zaidi hivyo bodi ikapende-
keza awe mtendaji wetu kwa sasa,” 
alisema Mo.

Naye Mtendaji Mkuu, Barbara 
alisema kuwa amefurahi kupata 
nafasi hiyo na atahakikisha anaen-
deleza mazuri na mafanikio yali-
yokuwepo.

hiyo kuwa kikosi cha msimu huu ni moto wa 
kuotea mbali, kutokana na gharama kubwa 
zilizotumika kuwasajili.

Wanachama na mashabiki watakaokuwa 
uwanjani na kwenye televisheni zao, leo 
watataka kuangalia kiwango kama kile 
kilichoonekana kwenye tamasha la Wiki ya 
Mwananchi kwenye uwanja huo Jumapili 
iliyopita ilipocheza dhidi ya Aigle Noir ya Bu-
rundi na kushinda mabao 2-0.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli, 
alisema kuwa maandalizi yote yamekamilika 
kwenye kambi yao iliyopo Kimbiji maeneo 
ya Kigamboni na kikosi kina majeruhi mmo-
ja tu ambaye ni Mapinduzi Balama.

“Balama bado majeruhi na inawezekana 
akakosekana kwa muda wa wiki mbili, lakini 
wote 26 wako sawasawa, na Kocha Mkuu 
Zlatko Krmpotic  ameniambia vijana wako 
tayari kwa ajili ya mchezo,” alisema Bumbuli.

Kwa upande wa Prisons imesema kuwa 
Yanga wasitarajie mteremko kwenye mechi 
hiyo ili kuwafurahisha mashabiki wao.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ajabu Kifukwe, 
alisema kuwa kikosi chao kipo Dar es Salaam 
kwa muda mrefu kuisubiri Yanga.

Macho ya mashabiki wengi wa soka wa-
takuwa kwa wachezaji wapya wa Yanga, hasa 
kina  Tuisila Kisinda, Mukoko Tonombe, 
Michael Sarpong, Carlos Stenio Fernanders 
Guimaraes do Carmo   Carlinhos na wengi-
neo.

Mechi nyingine za Ligi hiyo ni Namungo vs 
Coastal Union, Biashara vs Gwambina,  Mtib-
wa vs Ruvu Shooting na Dodoma vs Mwadui.

Lig hiyo itaendelea kesho wakati KMC 
itacheza na Mbeya City, huku Kagera ikiika-
ribisha JKT Tanzania na Azam kuivaa Polisi 
Tanzania.
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