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Hoja sita zilizombeba 
Sabaya kushinda kesi

tanzania, 
Romania
zaweka 
mkakati 
sekta za 

afya, 
elimu

ukurasa 2

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa amesimama pamoja na Mgeni wake Rais wa Romania, Klaus 
Iohannis baada ya kuwasili Ikulu, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU 

Kila sekunde 20, 
mguu unakatwa
• wataalamu Muhimbili, wizara waanika hali ilivyo... Ukurasa 4 

• majaji washtuka jambazi kupeleka polisi 
waathirika wa tukio la uhalifu... Ukurasa 2 

ukurasa  5

Israel yakiri 
haikufanikiwa 

kupunguza vifo 
kwa raia Gaza

Watoto kuzaliwa 
kabla ya wakati
mtihani mgumu 

ukurasa  3 ukurasa  17

BAA LA KISUKARI

Sababu wanaume
kuoa wake wengi
zawekwa bayana

Son aWatoa 
hofu maShabIkI 

totEnham SpurS
ukurasa  22

Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole 
Sabaya, akipongezana na mawakili wake baada ya kushinda rufani 
ya kesi ya jinai namba 105 ya unyang’anyi wa kutumia silaha katika 
Mahakama ya Rufani, iliyoketi jijini Arusha jana. PICHA: ALLAN ISACK
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Hoja sita zambeba 
Sabaya kushinda kesi
Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA ya Rufani iliyoketi 
Arusha, imetupilia mbali rufani 
namba 231/2023 ya Mkurugenzi 
wa Mashtaka nchini (DPP) kwa 
kuridhia hukumu iliyotolewa na 
Mahakama Kuu Kanda ya Arusha 
kumwachia huru aliyekuwa Mkuu 
wa Wilaya ya Hai mkoani Kiliman-
jaro, Lengai Ole Sabaya na wen-
zake wawili.

Mei 6, 2022, Mahakama Kuu 
Masjala ya Arusha chini ya Jaji 
Sedekia Kisanya, ilimwachia huru 
Ole Sabaya na wenzake baada ya 
kubaini dosari katika hukumu 
iliyotolewa na Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Arusha ya kifungo 
cha miaka 30 jela.

Hukumu hiyo ilitolewa Oktoba 
15, 2021 na Hakimu Mkazi Mwan-
damizi wa Arusha, Odira Amworo 
baada ya kumtia hatiani katika kesi 
ya jinai namba 105 ya unyang’anyi 
wa kutumia silaha.  

Mbali na Sabaya, washtakiwa 
wengine katika kesi hiyo ni Sil-
vester Nyegu na Daniel Mbura. 
Walikuwa wanakabiliwa na mash-
taka matatu ya unyang’anyi kwa 
kutumia silaha.

Novemba Mosi mwaka huu, ma-
hakama hiyo chini ya majaji wa-
tatu, wakiongozwa na Jaji Jacobs 
Mwambegele, Ignas Kitusi na Leila 
Mgonya, walisikiliza hoja sita za 
waleta rufani ( Jamhuri), kupianga 
hukumu ya Mahakama Kuu kum-
wachia huru Ole Sabaya na wen-
zake.

Akisoma uamuzi wa hukumu 
hiyo jana mahakamani huko, Nai-
bu Msajili wa Mahakama ya Rufa-
ni, Abeesiza Kalegeya, alisema hu-
kumu hiyo inatokana na hukumu 
ya kesi ya jinai iliyotolewa na Jaji 
Kisanya wa Mahakama Kuu Mas-
jala ya Arusha.

Alisema Mahakama ya Rufani ya 
awali (Mahakama Kuu) ilitengua 
uamuzi wa Mahakama ya chini 
(Mahakama ya Hakimu Mkazi) na 
waleta rufani walikata rufani Ma-
hakama ya Rufani wakipinga hu-
kumu hiyo.

Naibu Msajili alisema awali 
waleta rufani waliwasilisha ma-
hakamani huko hoja saba lakini 
wakati wa usikilizaji wa rufani hiyo 
zilikuwa hoja sita.

“Ni wazi kweli mahakama ya 
awali wakati wa usikilizaji wa 
shauri haikuzingatia usomaji wa 
maelezo ya awali, lakini inatibika 
kwa kifungu cha 378 cha Sheria 
ya Mwenendo wa Makosa ya Jina,” 
alisema.

Naibu Msajili alisema kuwa 
mahakama hiyo inaamani wakati 
wa usikilizaji shauri, mleta rufani 
alikuwa na uwakilishi na alikuwa 
anajua haki zake.

Vilevile, alisema kwa suala 
kushindwa kupewa haki kwa mji-
bu rufani wa pili na tatu kumhoji 
maswali ya dodoso shahidi wa pili 
wa upande wa mashtaka, ulikuwa 

ni ukiukwaji wa sheria.
“Mahakama hii imekwenda 

kuangalia kama ushahidi ulio-
tolewa umethibitisha makosa bila 
kuacha shaka ila baada ya kuon-
doa ushahidi wa shahidi wa pili 
wa mashtaka bado ushahidi wa 
mashahidi wengine umeshindwa 
kuthibitisha mashtaka,” alisema.

Naibu Msajili alisema kwa muji-
bu wa hati ya mashtaka, wajibu ru-
fani walikuwa wameshtakiwa kwa 
makosa matatu ya unyang’anyi wa 
kutumia silaha.

“Ushahidi ulioletwa mahakama-
ni haungi mkono hati ya mashtaka 
kulingana na ushahidi ulioletwa 
na mashahidi mahakamani. Kwa 
kuwa mahakama imeona kuna 
kasoro kwenye kiasi halisi cha fed-
ha kilichokuchuliwa dukani.

“Si kitu cha kawaida kwa wa-
jibu rufani kutenda makosa hayo 
halafu wawachukue wahanga 
(waathirika) wanaodaiwa kupigwa 
na kuwapeleka kituo cha polisi,” 
alisema.

Naibu Msajili alisema wanaona 
shaka, hakuna ushahidi wa kuthi-
bisha shtaka la kwanza na tatu la 
unyang’anyi wa kutumia silaha 
kulingana na ushahidi uliowasil-
ishwa mahakamani.

“Wanajaribu kuonesha kuwa 
kwa kosa la kwanza na tatu Ma-
hakama ya awali ilifanya kubadili-
sha kosa la pili kutoka ujambazi 
wa kikundi kwenda kuwa kosa la 
unyang’anyi wa kutumia silaha.

“Kutokana na yote niliyotafsiri 
Mahakama imeona kosa la ujam-
bazi wa kikundi na unyang’anyi wa 
kutumia silaha halijathibitishwa 
kulingana na ushahidi, hivyo ua-
muzi uliotolewa na Mahakama 
Kuu, mahakama hii haiwezi kuba-
tilisha hukumu hiyo na inatupilia 
rufani hii,” alisema.

NJE YA MAHAKAMA
Baada ya uamuzi huo wa Ma-

hakama ya Rufani, nje ya ukumbi 
wa mahakama hiyo, Wakili wa Wa-
jibu Rufani, Mosses Mahuna, alidai 
mahakama hiyo imesema kina-
gaubaga kuwa inakubaliana na ua-
muzi wa Mahakama ya Rufani ya 
awali kwa kuwa shtaka la ujambazi 
kwa kutumia silaha halikuthibitika 
na la ujambazi wa kutumia kundi.

“Mahakama ya Rufani imem-
wachia huru Sabaya kwa sababu 
tofauti na zile zilizotolewa na 
Mahakama Kuu, na katika hoja 
ambayo imetaja ni kosa zima la 
ujambazi kwa kutumia silaha 
halijathibitika na hata kosa dogo 
la ujambazi wa kundi ambalo ma-
hakama ya awali ilibadilisha kosa 
la unyang’anyi wa silaha kwenda 
kosa la ujambazi wa kundi.

“Mahakama ya Rufani imesema 
mahakama ya awali ilikosea ku-
fanya hivyo na hata kosa hilo ha-
likuweza kuthibitika kwa kuwa 
mahakama hii imesema hakuna 
ushahidi wa aina yoyote ambao 
umeweza kuthibitisha mashtaka,” 
alisema.

Kiongozi wa Chama cha ACT Wazalendo, Zitto Kabwe akinunua mihogo kutoka kwa 
mmoja wa wafanyabiashara katika soko la samaki katika Mji wa Muhambwe, mkoani 
Kigoma jana, alipowatembelea ili kujua changamoto zinazowakabili. Habari Uk. 4. 
PICHA: ABDALLAH KHAMIS

Tanzania na Romania zaweka
mkakati sekta za afya, elimu 
Na Romana Mallya

TANZANIA na Romania 
zimekubaliana kuendeleza 
zaidi uhusiano baina ya 
nchi hizo ikiwa ni pamoja 
na kubadilishana uzoefu ka-
tika sekta ya kilimo  ikiwa-
mo  usindikaji wa mazao  na 
kukabiliana na majanga.

Katika mazungumzo baina 
ya Rais Samia Suluhu Hassan 
na Rais wa Romania, Klaus 
Werner Iohannis, Ikulu jijini 
Dar es Salaam jana, wawili 
hao pia walizungumzia fursa 
zilizoko katika sekta za afya na 
utengenezaji wa dawa.

Rais Iohannis yupo Tanza-
nia kwa ziara ya siku nne na 
leo atakwenda Zanzibar na 
kufanya mazungumzo na Rais 
Dk. Hussein Ali Mwinyi na 
kutembelea vivutio vya utalii 
ukiwamo Mji Mkongwe.

Marais hao walishuhu-
dia utiaji saini  hati mbili za 
makubaliano,  moja ikihusu 
kukuza  ushirikiano  wa kiu-
chumi kisayansi na kiufundi 
katika sekta ya kilimo na 
mazingira na nyingine ni hati 
ya makubaliano kati ya Ofisi 
ya Waziri Mkuu na Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Romania 
kwa ajili ya kushirikiana ka-
tika kukabiliana na maafa na 
misaada ya kimataifa ya kibi-
nadamu.

Rais Samia alisema ushiriki-
ano baina ya nchi hizo mbili 
ulianza Mei, 1969 baada ya 
Muungano wa Tanganyika na 

Zanzibar.
Samia alisema  wame-

kubaliana  kuongeza wigo 
wa ufadhili wa masomo hu-
susani katika fani za udaktari 
na famasia ambapo Romania 
imekubali kutoa nafasi 10 za 
masomo kwa Watanzania.

Alisema  Tanzania  nayo 
imetoa nafasi tano za ufadhili 
kwa  vijana wa Romania ku-
soma kwenye vyuo nchini 
watakavyovichagua  ikiwa ni 
fursa ya kuchangia jitihada 
za serikali za kujengea uw-
ezo,  rasilimali watu na kui-
marisha huduma katika sekta 
mbalimbali.

Pia alisema wamekubali-
ana kuongeza kiwango cha 
biashara ambacho kimekuwa 
cha chini licha ya kwamba 
nchi hizo mbili zina historia 
ndefu ya ushirikiano.

“Tunahitaji kutafuta njia 
za kuongeza kiwango cha bi-
ashara lakini pia, kushughu-
likia       vikwazo kwa kuwaa-
lika wafanyabiashara kutoka 
nchi hizi mbili kujadili namna 
ya kuboresha biashara,” alise-
ma.

Rais Samia alisema hiyo 
ni ziara ya kwanza ya mkuu 
wa nchi kutoka Romania ku-
zuru Tanzania tangu ushiriki-
ano baina ya nchi hizo mbili 
uanze.

Kuhusu mkutano wa Ma-
badiliko ya Tabianchi wa 
COP28, 2023, Rais Samia alise-
ma Tanzania inatarajia kuwe-
ka nguvu suala la nishati na 

nishati safi ya kupikia,  hivyo 
amemuomba  Rais Iohannis 
kuiunga mkono Tanzania.

Rais wa Romania alisema 
nchi yake inaandaa mkakati 
mpya wa ushirikiano na nchi 
za Afrika ikiwamo Tanzania.

Alisema maeneo mengine 
ambayo wamekubali kuyatilia 
mkazo zaidi ni kilimo na us-
alama wa mtandao.

“Tumebaini kuna maeneo 
ambayo yanafanana katika 
nchi hizi tumeona yapo am-
bayo tunaweza kushiriki-
ana na kuchochea ushiriki-
ano katika kilimo, ulinzi wa 
raia, teknolojia na usalama 
kimtandao,” alisema.

Ziara ya Rais Iohannis ime-
andaliwa kimkakati ili kuima-
risha uhusiano wa kidiploma-
sia, kiuchumi na kiutamaduni 
wa Romania na Afrika.

Tanzania na Romania zime-
kuwa zikishirikiana katika bi-
ashara na uwekezaji. Bidhaa 
kuu za Tanzania zinazosa-
firishwa kwenda Romania ni 
sangara wa Nile, chai, tum-
baku na parachichi wakati 
Tanzania inaagiza kutoka Ro-
mania bidhaa za mashine za 
umeme, matrekta, magari na 
vifaa vya matibabu.

Takwimu zinaonyesha 
kuwa mwaka 2021, Tanza-
nia ilisafirisha bidhaa zenye 
thamani ya Dola milioni 4.26 
kwenda Romania huku Roma-
nia ikisafirisha bidhaa zenye 
thamani ya Dola milioni 12.3 
kwa Tanzania.
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TAARIFA KWA UMMA

HIKIWAKI INSURANCE BROKERS, ambayo ni Kampuni ya udalali wa 
bima, yenye makao makuu yake Dar es Salaam, Tanzania inapenda 
kutoa taarifa kwa umma na kwa wateja wake wapendwa kuwa Bwana 
Polycup Okumu Rachuonyo, ambaye ni raia wa Kenya sio mfanyakazi 
wa Hikiwaki tena na kampuni haitohusika na shughuli, wala 
ubadhirifu wowote atakaousababisha kwa kutumia jina la kampuni.

Kwa mawasiliano zaidi piga: +255621843561.

POLYCUP OKUMU RACHUONYO

Meneja Miradi Mwandamizi wa Benki ya NMB, Hellen Dalali akizungumza wakati wa mku-
tano wa kujadili masuluhisho asilia ya kupambana na mabadiliko ya tabia nchi yaliyojiki-
ta kwenye biashara ya hewa ukaa, jijini Dar es Salaam jana. Katikati ni  Mwakilishi Mkaazi 
wa FAO, Nyabenyi Tito  Tipo na Profesa  Yues Hauss kutoka, Association for the Develop-
ment of Protected Areas (ADAP). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Moshi wa jenereta 
waua watatu 
kwa mchungaji
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

WATU watatu wamefariki 
dunia na wengine watatu 
kunusurika baada ya kuvuta 
hewa chafu ya moshi wa je-
nereta wakati wakilifanyia 
usafi ndani ya karo nyumba-
ni kwa Mchungaji wa Kanisa 
la EAGT Utemini.

Kaimu Kamanda wa Poli-
si Mkoa wa Singida, Peter 
Majira,   akizungumza na 
waandishi wa habari jana, 
alisema tukio hilo limetokea 
Novemba 13, mwaka huu 
nyumbani kwa mchungaji 
huyo, John Mafwimbo, katika  
eneo la Sabasaba, Manispaa 
ya Singida.

Majira aliwataja waliofariki 
dunia kuwa ni Michael Zach-
aria (54) Mkazi wa Utemini, 
John Damson (28) wa VETA 
na Samweli Sinda (30) wa 
Kibaoni katika manispaa 
hiyo.

Aliwataja walionusurika 
kuwa ni Mswede Malume 
(30), Ally Muka (26) na Em-
manuel Damson (36) wakazi 
wa eneo la VETA.

Kwa mujibu wa Kamanda 
Majira, majeruhi hao wal-
ipelekwa katika Hospitali 
ya Rufani Mandewa na ku-
ruhusiwa baada ya kupatiwa 
matibabu, hali zao zinaende-
lea vizuri.

Kaimu Kamanda huyo 
alisema uchunguzi wa awali 
uliofanywa na Jeshi la Polisi 
umebaini kuwa vifo na mad-
hara kwa majeruhi hao, 

vimetokana na kuvuta hewa 
chafu iliyotokana na jenereta 
hilo walilokuwa wamelitum-
bukiza ndani ya karo kutoa 
moshi mwingi.

Katika tukio jingine; jeshi 
hilo linawashikilia watu 
wawili kwa tuhuma za kusa-
firisha dawa za kulevya aina 
ya mirungi  kilo 13.

Majira aliwataja watuhu-
miwa hao kuwa ni Steven 
Ndege (24) na David Nelson 
(24), wakazi wa Mwanza.

Alisema watuhumiwa hao 
walikamatwa katika Hoteli 
ya Miami iliyopo Manispaa 
ya Singida baada ya polisi 
kupata taarifa kuwa waliku-
wa na dawa hizo kwa ajili ya 
kuzisafirisha kwenda mkoani 
Mwanza.

Alisema watuhumiwa 
hao wanaendelea kuhojiwa 
na upelelezi ukikamilika 
watafikishwa mahakamani 
kwa ajili ya   hatua zaidi za 
kisheria.

“Jeshi la Polisi Mkoa wa 
Singida linatoa rai kwa wa-
nanchi kujishughulisha na 
shughuli halali ili kukipatia 
kipato halali na halitasita 
kumchukulia hatua kali mtu 
yeyote ambaye atatenda 
kinyume na sheria za nchi,” 
alisema.

Vilevile amewataka wa-
nanchi kuchukua tahadhari 
katika kipindi hiki cha mvua 
zinazoendelea kunyesha ku-
hakikisha usalama wao wa-
napokuwa katika shughuli 
zao ili kuepuka maafa yanay-
oweza kutokea.

Watoto kuzaliwa kabla ya 
wakati mtihani mgumu
Na Godfrey Mushi, MOSHI

ASILIMIA 20 hadi 25 ya wato-
to wanaozaliwa kabla ya wakati 
(njiti) kisha kupoteza maisha 
‘wanawapasua vichwa’ wataal-
amu wa Hospitali ya Rufani ya 
Kanda ya Kaskazini (KCMC) 
kutafuta namna ya kukabiliana 
na vifo hivyo.

Kati ya Januari hadi Novemba 
mwaka huu, watoto njiti 461 
wamezaliwa KCMC huku idadi 
ya waliopokewa kutoka maeneo 
mbalimbali ni watoto 1,356.

Jana Mkurugenzi wa Hospitali 
ya Rufani ya Kanda ya KCMC, 
Prof. Gilleard Massenga, akizun-
gumza wakati wa mapokezi ya 
vitanda vya kutunzia watoto 
waliozaliwa kabla ya wakati vili-
vyotolewa na Benki ya Maende-
leo, alisema:

“Hili eneo la watoto njiti, yaani 
watoto wanaozaliwa kabla ya 
umri wao kufika wa kuzaliwa, ni 
eneo ambalo bado hatujafanya 
vizuri kama nchi na kama hospi-
tali. Ni eneo ambalo kidogo lina-
hitaji msukumo.

“Nitoe shukrani kwa wenzetu 
wa Benki ya Mendeleo kwa ku-
tupatia vitanda tiba, ambavyo 
vitasaidia kupunguza vifo vya 
watoto hawa wachanga wanao-
zaliwa kabla ya muda wao.

“Hali halisi ilivyokuwa sasa 
hivi watoto wanaozaliwa kabla 
ya wakati wao kufika, nikiangalia 
takwimu za mwaka huu kuanzia 
Januari hadi sasa (Novemba), 
watoto njiti ambao wamezaliwa 
hapa KCMC ni watoto 461.

“Na tunavyofanya kutokana 
na utaalamu wetu asilimia 23 
mpaka 25 bado hatuwezi kuokoa 
maisha yao. Kwahiyo, bado ni 
wengi ambao wanapoteza mai-
sha. Tuseme mpaka asimilia 70 
mpaka 75 tunaweza tukapam-
bana nao, lakini wengine wana-
poteza maisha.”

Kwa mujibu wa Prof. Masen-
ga, matatizo yanayochangia 

kupoteza maisha kwa watoto 
njiti ni pamoja na hali ya kuwa 
na joto la chini la mwili (Hypo-
themia).

Kabla ya makabidhiano hayo, 
Mkurugenzi wa Benki ya Maen-
deleo, Dk. Ibrahim Mwangalaba, 
alisema kati ya Sh. milioni 120 
zilizokusanywa na Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa kupitia Maen-
deleo Bank Marathon Februari 
9 mwaka huu, Sh. milioni 60, 
zimetumika kununua vitanda 
kwa ajili ya kusaidia watoto wetu 
wanaozaliwa kabla ya wakati ka-
tika hospitali hiyo.

Kwa mujibu wa Dk. Mwan-
galaba, fedha nyingine Sh. mil-
ioni 60, zitatumika kukarabati 
majengo chakavu ya kituo kina-
chotunza watoto wenye usonji 
kilichoko Kurasini, Dar es Sa-
laam. Kimepewa jina la Mtoni 
Diakonia.

“Sisi kama Maendeleo Benki 
tutaendelea kufanya kila lililo 
kwenye uwezo wetu kuhakiki-
sha kwamba juhudi hizi kupitia 
Marathon zinadumishwa,” ali-
sisitiza Dk. Mwangalaba.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Kilimanjaro, Dk. Jairy Khanga, 
ameeleza kuwa kwa mujibu wa 
utafiti uliofanyika wa viashiria 
vya afya, ambao Rais Samia Su-
luhu Hassan aliuzindua hivi ka-
ribuni, Tanzania imepunguza 
vifo vya watoto wachanga kuto-
ka vifo 25 kati ya vizazi hai 1,000 
hadi vifo 24 kati ya vizazi hai 
1,000. Mkuu wa Idara ya Watoto 
na Daktari Bingwa wa Watoto 
KCMC, Dk. Aisia Shayo, alifafan-
ua kuwa Hospitali ya KCMC, in-
apokea watoto waliozaliwa kab-
la ya wakati kwa idadi kubwa.

“Kwa mwaka jana, tulipokea 
watoto 1,356. Pia watoto hao 
asilimia chache, tuliwaruhusu 
kwenda nyumbani, ambao ni 
chini ya asilimia 50 kutokana na 
changamoto tulizokuwa nazo.

“Tunajitahidi kupubnguza 
vifo vyao na tumejitahidi ku-

jielekeza kwa wenye uzito kati 
ya kilogramu moja, mpaka 1.5 
kwa sababu hao unaweza ku-
wasaidia. Kwa wale chini ya 
kilogramu moja kamili inakuwa 
ni shida lakini bado tunajitahidi 
kuwasaidia,” alisema.

BENJAMIN MKAPA
Jijini Dodoma, mwandishi 

wetu Renatha Msungu anaripoti 
kuwa asilimia 11 ya wanawake 
milioni mbili nchini hujifungua 
watoto kabla ya wakati kwa 
mwaka, huku sababu kubwa iki-
tajwa kuwa lishe duni.

Sababu zingine ni pamoja na 
ugonjwa wa kisukari, shinikizo 
la damu na maradhi mengine 
ambayo huwakumba wanawake.

Daktari Bingwa wa Watoto 
ambaye pia ni Mkurugenzi 
Msaidizi wa Idara ya Watoto, 
Hospitali ya Rufani ya Kanda ya 
Benjamin Mkapa (BMH), Julieth 
Kabengula, alibainisha hayo jana 
wakati wa maadhimisho ya Siku 
ya Mtoto Njiti Duniani.

Dk. Kabengula alitoa ushauri 
kwa jamii hususani wanawake 
kuandaa mwili kupokea mab-
adiliko ya ujauzito ili kuepuka 
kuzaa kabla ya wakati kutokana 
na hali hiyo.

Kuhusu watoto kuzaliwa 
utumbo ukiwa nje, bingwa huyo 
alisema hali hiyo inatokana na 
wanawake kuzaa katika umri 
mdogo kuanzia miaka 18 hadi 
20 au kuzaa wakiwa na umri wa 
zaidi ya miaka 45.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
BMH, Dk. Alphonce Chandi-
ka alisema wagonjwa ambao 
wamepata matibabu ya moyo 
kwa njia ya kufungua kifua na 
kutokufungua wameruhusiwa 
na wanaendelea vizuri.

Dk.Chandika alisema BMH 
alisema inaendelea kutoa mat-
ibabu ya moyo kwa wagonjwa 
na kusisitiza jamii iendelee ku-
jitokeza kupata matibabu ya 
ugonjwa wa moyo katika hospi-
tali hiyo.
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BAA LA KISUKARI

Kila sekunde 20, mguu unakatwa
Na Romana Mallya

WATAALAMU wa afya wame-
bainisha kuwa katika kila 
sekunde 20, mgonjwa wa kisu-
kari  anakatwa mguu duniani.

Kwa Tanzania, wataalamu hao 
wamebainisha kuwa katika kila 
wagonjwa 100 wa kisukari, kuna 
uwezekano wagonjwa watano 
hadi 10 kupoteza miguu kwa 
mwaka.

Hayo yalibainishwa jana na 
wataalamu wa afya katika mku-
tano ulioandaliwa na Chama cha 
Magonjwa Yasiyoambukiza Tan-
zania (TANCDA), kuhusu kisukari 
na changamoto zake uliokutani-
sha pia wagonjwa wa tatizo hilo 
jijini Dar es Salaam.

Mtaalamu wa Ugonjwa wa 
Kisukari, Hospitali ya Rufani Te-
meke, Dk. Boniface Mphumuhila, 
alisema mgonjwa wa kisukari 
hadi kufikia kupata kidonda na 
kukatwa mguu, hutokana na 
kushindwa kudhibiti hali yake.

Dk. Mphumuhila alisema su-
kari inapokuwa juu kwa muda 
mrefu,inaathiri mishipa ya fa-
hamu na ya damu kutofanya kazi 
vizuri.

Pia alisema husababisha hata 
akivaa viatu vya kawaida, ak-
itembea umbali mdogo kiatu 
kinamtafuna na kutengeneza ki-
donda.

Alisema kwa wale ambao ha-
wawezi kusafisha vizuri miguu, ni 
kama nyumba, itakuwa na panya. 
Kisukari nacho hutafuna vidole 
wakati wamelala na kupata vid-
onda ambavyo ni shida kupona 
hata wanapopewa dawa na kwa 
sababu hiyo huoza na tiba rahisi 
huwa ni kukata kiungo kilicho-
athirika.

“Kidunia kila sekunde 20 kuna 
mtu mmoja anakatwa mguu 
mahali. Ukifanya hesabu kwa 
dakika tunapoteza miguu mitatu. 
Kwa maana hiyo, shida ya miguu 
imekuwa kubwa mno, tunaten-
geneza walemavu wengi na wat-
egemezi wengi kutokana na kisu-
kari cha miguu.

“Tunahitaji jamii ijue ili kutun-
za miguu na kujiepusha na tatizo 
la kupoteza viungo. Kisayansi 
kama mtu ameshapoteza mguu 
mmoja, ndani ya miaka mitano 
ijayo ana uwezekano mkubwa 
kupoteza mguu wa pili,” alisema.

Alisema takwimu za Tanza-
nia, kila wagonjwa 100 wa sukari 
kuna uwezekano wa wagonjwa 
watano mpaka 10 wakapoteza 
miguu kwa mwaka.

“Hivyo, tunashauri watu wavae 
viatu vinavyoweza kuwafaa kwa 
afya na wenye shughuli zinazo-
husiana na moto kujiepusha na 
ajali za moto,” alisema.

Daktari Bingwa wa Magongwa 
ya Figo Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH), Onesmo Kisanga am-
baye pia ni Rais wa Chama cha 

Zitto: Kambi 
za wakimbizi 
zifunguliwe, 
tufanye 
biashara
Na Julieth Mkireri,       
KIBONDO

CHAMA cha ACT Wazal-
endo kimemtaka Mkuu wa 
Kambi ya Wakimbizi Nduta 
iliyoko Kibondo mkoani 
Kigoma, kuifungua ili wa-
nanchi wa wilaya hiyo wa-
fanye biashara na wakim-
bizi hao na kukuza uchumi 
kwa pamoja.

Kimesema kitendo cha 
kufungwa kambi za wakim-
bizi ni moja ya vikwazo 
katika ukuaji uchumi na 
maendeleo katika maeneo 
ya Kibondo.

Akiwa ziarani kwenye 
Jimbo la Muhambwe, 
Wilaya ya Kibondo jana, 
Kiongozi wa chama hicho, 
Zitto Kabwe, alihutubia 
wananchi na kukumbusha 
kuwa mkoa huo umekuwa 
unapokea wakimbizi tangu 
mwaka 1972.

Alisema licha ya 
uwekezaji mkubwa wa 
jumuiya ya kimataifa uli-
ofanya, watu wa Kigoma 
wamekuwa wanalalamika 
kuwa ukarimu wao hau-
wapi faida.

Zitto aliahidi kulibeba 
suala hilo la kufungwa kwa 
kambi hizo na kwenda nalo 
kwa Waziri wa Mambo 
ya Ndani ya Nchi, Hamad 
Masauni, ili lishughulikiwe 
haraka.

“Sera ya wakimbizi ni il-
eile inayotumika Nyarugu-
si Kasulu na Kibondo, sasa 
iweje Kasulu waruhusiwe 
Kibondo wafungiwe kama 
si hujuma? Mkuu wa Kam-
bi Kibondo aache uchumi 
ushamiri, aache kufunga 
kambi,” alisema.

Akizungumzia ubovu wa 
soko maarufu la samaki 
ambalo wafanyabiashara 
wengi wanauza bidhaa zao 
huko, Zitto alisema atatafu-
ta wafadhili kwa ajili ya 
uboreshaji.

Alisema miundombinu 
yake ni mibovu na wakati 
wa mvua wafanyabiashara 
wanafanya shughuli zao 
katika mazingira magumu, 
lakini halmashauri iko 
kimya katika maboresho 
yake.

Katika mpango wa pili 
wa Kigoma Joint Program 
unaofadhiliwa na mashiri-
ka ya kimataifa chini ya 
Umoja wa Mataifa, alisema 
kumetenga Sh. bilioni 220 
kutatua vikwazo vya maen-
deleo ya Kigoma bila ya ku-
fungamanisha wakimbizi 
na uchumi wa Kibondo.

Wataalamu wa Figo Tanzania, 
alisema ugonjwa wa kisukari 
ndio unaoongoza duniani kuleta 
shida ya figo.

Alisema utafiti uliofanyika 
nchini, unaonesha asilimia 44 
kisukari ndicho kinaongoza shi-
da ya figo, kwa maana waliopata 
shida ya figo, waliopandikizwa 
na wanaofanyiwa usafishaji wa 
damu.

“Muhimu ni kuzuia kwa kuwa 
ugonjwa huu una hatua tano. 
Hatua ya kwanza na ya pili ni 
mapema tunaweza kudhibiti ma-
gonjwa ya figo. Mtu akifika hatua 
ya nne na ya tano tunafika kwe-
nye kusafisha damu au upandiki-
zaji figo ambapo ni ghali.

“Tunaposema mtindo wa 
maisha ndio lengo kuu. Kupima 
mara kwa mara afya na vipimo 
vyenyewe si ghali, ni kupima 
kisukari chenyewe, uzito na 
mkojo.

“Tunatoa elimu watu wapime 
angalau mara moja kwa mwaka 
na wasitumie ovyo dawa za ku-
tuliza maumivu, mfano diclopar, 
chakula kula kuzidi nayo inaleta 
tatizo,” alisema.

Dk. Kisanga alisema miongoni 
mwa wanaosafisha damu Hos-
pitali ya Muhimbili, ni vijana, 
ikimaanisha kuwa kwa umri 
wao hawajaweza kuzuia tatizo 
mapema.

“Kila siku wagonjwa wana-
osafishwa damu Hospitali ya 
Muhimbili ni 200, wanaofika 
kila siku kwa ajili ya kuingia 
chumba cha upasuaji ni kati ya 
40 na 50, wanaolazwa kwa ma-
gonjwa sugu ya figo ni zaidi ya 
20 na wagonjwa mpaka 10 kwa 
magonjwa ya ghafla na ICU ni 

wengi,” alisema.
Daktari Aneceth Muchunguzi 

anayeishi na kisukari cha aina ya 
kwanza zaidi ya miaka 10 tangu 
mwaka 2013, alisema jamii im-
ekuwa haifahamu kuwapo kisu-
kari kwa watoto na vijana na ku-
sababisha kundi hilo kupoteza 
maisha kabla ya kugundulika.

Dk. Muchunguzi ambaye ni 
Makamu Mwenyekiti wa Umoja 
wa Vijana wanaoishi na kisukari 
aina ya kwanza Tanzania (YDYA), 
alisema kisukari cha aina hiyo ki-
napogundulika mapema, yapo 
matibabu na kijana akatimiza 
ndoto zake kama yeye.

“Kisukari cha aina ya kwan-
za hutokea mara nyingi una-
kuta kinga ya mtu inakosea na 
kushambulia kongosho halafu 
linashindwa kutengeneza 
kichocheo kinachoitwa insulin - 
inayodhibiti kiwango cha sukari 
na mtu kupata kisukari cha aina 
ya kwanza na matibabu yake ni 
kutumia insulin bandia kila siku 
kuidhibiti,” alisema.

Alisema endapo mtu anam-
wona mtoto wake anapungua 
uzito haraka ndani ya muda 
mfupi, anakunywa maji sana na 
kuwa na kiu iliyopitiliza licha ya 
kunywa maji, lakini hatosheki, 
anakwenda haja ndogo mara 
kwa mara na usiku anaamka 
hadi mara nne, kuchoka, haoni 
vizuri au kichefuchefu apelekwe 
hospitalini kuangalia kama ana 
tatizo hilo.

Alisema takwimu za dunia 
zinaonesha kuna zaidi ya watu 
milioni 500 mpaka 600 wenye 
kisukari na kati yao, karibu mil-
ioni 10 wana kisukari aina ya 
kwanza.

Alisema katika ukanda huu, 
watoto wamekuwa hawagundu-
liki mapema, hivyo wao wanaen-
delea kutoa elimu.

Pia alisema wanachohitaji zai-
di ni kusaidiwa kwenye vifaa tiba 
kwa kuwa insulin wanayoitumia 
kila siku ni ya gharama ambapo 
mtu anaweza kutumia mpaka 
Sh. milioni tatu kwa mwaka ili 
kupata matibabu sahihi.

Aliiomba serikali iingilie kati 
suala hilo kwa kuhakikisha 
matibabu yanapatikana kwa 
gharama nafuu au kuwa bure ili 
kuhakikisha afya zao zinakuwa 
imara.

Mkurugenzi Msaidizi wa Ma-
gonjwa Yasiyoambukiza Wiz-
ara ya Afya, Dk. Omary Ubu-
guyu, alisema wamekutana 
kutoa elimu kwa jamii kuhusu 
magonjwa ya kisukari kwa kuwa 
mwezi huu huadhimisha siku ya 
magonjwa yasiyoambukiza na 
kila mwkaa ifikapo Novemba 14, 
ni siku maalum ya kujenga uele-
wa kuhusu tatizo hilo.

“Timu ya chama cha kisukari 
Tanzania pamoja na wagonjwa 
na wataalamu wamekutana. 
Si wakati wote tunapata fursa 
ya kueleza wagonjwa kwa kina 
kuhusiana na ugonjwa na namna 
ya kudhibiti.

“Tunapopata fursa ya kuita 
baadhi ya wagonjwa na ku-
waelimisha, wanapata fursa ya 
kwenda kuwafundisha wenzao 
ili wawe mabalozi wazuri,” alise-
ma.

Takwimu hizo zimetolewa 
ikiwa leo ni kilele cha Wiki ya 
Magonjwa Yasiyoambukiza, kisu-
kari kikiwa miongoni mwa ma-
gonjwa hayo.

Upimaji wa Kisukari
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Wahitimu 
TIA wapewa 
kibarua

 Na Thobias Mwanakatwe,    
SINGIDA

TAASISI ya Uhasibu Tanzania 
(TIA) imewataka wahitimu wa-
takaopata ajira serikalini, kusaidia 
kupunguza matatizo ambayo ya-
mekuwa yakiibuliwa na Mdhibiti na 
Mkaguzi  Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG).

Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri 
ya TIA, Wakili Said Chiguma, alise-
ma hayo jana wakati wa mahafali 
ya 21 ya taasisi hiyo, Kampasi ya 
Singida ambayo wahitimu 1,700 
walitunukiwa vyeti baada ya kuhit-
imu fani za uhasibu, rasilimali watu, 
ununuzi wa umma na usimamizi 
wa biashara.

Alisema wahitimu watakaopata 
ajira wakajiepushe na vitendo am-
bavyo ni kinyume cha kanuni za 
maadili ya taaluma zao   ambavyo 
vinaweza kuwasababisha kupoteza 
ajira, heshima na hata kufungwa 
jela.   

  “Kutokana na CAG ambavyo 
ameibua matatizo mbalimbali, 
ninyi mtakaopata ajira serikalini 
muende kupunguza au kutoa ma-
tatizo hayo na sio kuyatengeneza, “ 
alisema.

Chiguma alisema wahitimu hao 
wanatakiwa kufahamu kuwa jamii 
na taifa kwa ujumla wanategemea 
kuona ujuzi walioupata unawapa 
fursa mbalimbali za kiuchumi, bi-
ashara na kutengeneza ajira amba-
zo zitawanufaisha jamii.

  Alisema TIA imeendelea kuwa 
kinara katika kuwanoa wahitimu 
wake ambao wanafanya vizuri ka-
tika soko hususani mitihani ya Bodi 
ya Wahasibu na Wakaguzi wa Ma-
hesabu (NBAA) na Bodi ya Wataal-
amu wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB) 
ambapo wahitimu wa TIA waliibu-
ka katika nafasi ya tano bora kati ya 
vyuo na taasisi zaidi ya 20.

  Ofisa Mtendaji Mkuu wa TIA, 
Prof. William Pallangyo, alisema 
kumekuwa na ongezeko   kubwa 
la wanafunzi wanaojiunga katika 
taasisi hiyo kila mwaka wa masomo 
kutokana na ubora wa elimu inayo-
tolewa kwa sababu ya uwapo wa 
mitaala inayowajengea wanachuo 
wa ngazi zote msingi wa umahiri. 

Alisema sababu nyingine   ya 
ongezeko la wanafunzi ni utaratibu 
mzuri wa serikali wa kuwapangia 
vyuo moja kwa moja wahitimu wa 
kidato cha nne waliofaulu na kuki-
dhi vigezo kupitia Ofisi ya Rais ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) na ongezeko la mikopo 
kwa wanafunzi wa kozi za shahada.

 Mkuu wa Wilaya ya Iramba, Sulei-
man Mwenda, ambaye alimwak-
ilisha Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, katika mahafali 
hayo,  alisema serikali ina mpango 
wa kukuza diplomasia ya uchumi, 
hivyo mafunzo wanayopata wahit-
imu wa TIA yaendane na shabaha 
ya Rais Samia Suluhu Hassan.

Sababu wanaume kuoa wake wengi
Na Paul Mabeja, DODOMA

ASILIMIA 15 ya wanawake 
walioolewa wana mke mwen-
za mmoja au zaidi huku asil-
imia sita ya wanaume wakiwa 
na wake wawili au zaidi nchini, 
takwimu rasmi za serikali zina-
bainisha.

Viongozi wa dini wametaja 
sababu zinazochangia hali 
hiyo. Miongoni mwa sababu 
hizo ni utandawazi, wanawake 
kukosa utii kwa waume zao na 
wanaume kupenda unafuu wa 
maisha kwa kukubali kulelewa.

Askofu wa Kanisa la Cove-
nant Faith Church Pentekoste, 
Damas Thadey, alimwambia 
mwandishi wa habari hizi jana 
kuwa kuongezeka kwa uke 
wenza nchini kunachangiwa 
pia na wanaume kupenda un-
afuu wa maisha na kushindwa 
kutimiza wajibu wao.

“Unakuta mtu ana ndoa 
yake, lakini kutokana na ugu-
mu wa maisha mwanamume 
anatumia utu wake vibaya 

kwa kutaka kulelewa na mwa-
namke.

“Kwahiyo, anakuwa na famil-
ia lakini pia analelewa na mwa-
namke mwingine. Ninyi vijana 
mnawaita ‘marioo’,” alifafanua.

Kiongozi huyo wa kiroho 
aliendelea kufafanua kuwa 
kwa sasa ndoa imeshushwa 
thamani kiasi ambacho watu 
wanaweza kufunga na kuacha-
na kirahisi tofauti na miaka ya 
nyuma.

“Hizi ndizo zile nyakati za 
mwisho tulikuwa tukielezwa 
kuwa kuna vitu vya ajabu vita-
tokea. Ni pamoja na wanaume 
kutaka kulelewa na wanawake 
badala kutimiza maagizo ya 
Mungu kama mume anavyo-
takiwa kufanya katika ndoa 
yake,” alionya.

Shekhe wa Mkoa wa Dodo-
ma, Mustapha Rajabu, alisema 
sababu nyingine zinazochang-
ia wanaume kuoa wake wengi 
ni kukosa hofu ya Mungu, pia 
wanawake kukosa utii kwa 
waume zao kama ambavyo 

maagizo ya dini yanafundisha.
Alisema kwa mujibu wa dini 

ya Kiislamu, suala la uke wen-
za limewekwa ili kupunguza 
zinaa na mwanamume wa Ki-
islamu amepewa rukhsa kuoa 
wake hadi wanne.

“Kama wanaume hawa we-
nye wake wangezuiliwa kuoa 
wake wengine, unafikiri hawa 
wengine wangepata wapi haki 
zao? Kwahiyo, ndoa ya uke 
wenza imewekwa mahususi 
kwa ajili ya shida hiyo na wa-
nawake wanapaswa kuelewa,” 
alisema

Shekhe Rajabu pia alisema 
ndoa za aina hiyo zimeongeze-
ka nchini kwa kuwa ni sehemu 
ya maandiko ambayo yame-
andikwa katika vitabu vya 
dini kuwa wakati wa kiama 
kutashuhudiwa kukithiri kwa 
ulevi na zinaa.

“Hii pia inaweza kuwa moja 
kati ya sababu ambazo zipo 
katika vitabu vya dini kuwa 
wakati wa kiama kutakuwapo 
na kukithiri kwa mambo men-

gi ya ajabu kama vile ulevi na 
hivi sasa unaona ambavyo 
watu wamekuwa walevi, lakini 
pia zinaa. Watu wanaoana na 
kuolewa bila hata kufuata tara-
tibu,” alionya.

Alisema utandawazi pia 
umekuwa chanzo kikubwa cha 
ndoa za uke wenza kutokana 
na kujifunza mambo ambayo 
si mila na desturi.

Kwa mujibu ripoti ya Utafiti 
wa Afya ya Uzazi na Mtoto 
na Viashiria vya Malaria wa 
Mwaka 2022 (DHS-MIS 2022) 
iliyotolewa na Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS) kwa kushiriki-
ana na Wizara za Afya, asilimia 
15 ya wanawake walioolewa 
wana mke mwenza mmoja 
au zaidi huku asilimia sita ya 
wanaume nchini (walio ka-
tika umri wa kuoa) wana wake 
wawili au zaidi.

Ripoti hiyo pia inaonesha 
kuwa ndoa za mitala zipo zaidi 
kwa wanawake na wanaume 
ambao hawana elimu na wa-
naoishi katika kaya maskini.

Benki kuwezesha wanawake kutimiza malengo  kifedha
Na Joseph Mwendapole

BENKI ya Mwanga Hakika 
imekuja na huduma ya Pinki 
Mwanamke Account ambayo 
itawawezesha wateja wa-
nawake kuweka akiba huku 
wakipata faida mbalimbali iki-
wamo kupata faida ya kwenye 
amana zao.

Akaunti hiyo ni rafiki kwa 
wanawake wa aina zote na 
ni mahususi kwa wanawake 
wenye ndoto za muda mfupi 
na mrefu na itawawezesha 
kuyafikia malengo hayo bila 
kutumia nguvu kubwa.

  Akizungumza wakati wa 
uzinduzi wa huduma hiyo 
jana, Meneja wa Biashara wa 
Benki hiyo, Judith Halinga, 
alisema wamekuwa mstari 

wa mbele katika kusogeza 
huduma za kibenki karibu na 
wateja ili kuboresha maisha ya 
Watanzania.

“Benki yetu tangu ilipopata 
hadhi ya kuwa benki rasmi ya 
biashara, tumekuwa mstari 
wa mbele kuendeleza ajenda 
ya ujumuishwaji wa watu kiu-
chumi kwa kuja na huduma za 
kibunifu zinazokidhi mahitaji 
ya kifedha,” alisema.

 “Hii inathibitika leo ambapo 
tunazindua Pinki Mwanamke 
Account ambayo itaboresha 
huduma za kibenki kwenye 
soko. Kwa kupitia akaunti hii, 
wanawake nchini bila kujali 
kipato chao wanapata fursa 
ya kuhifadhi fedha zao kwa 
uhakika zaidi huku amana 
zao zikiwasaidia kupata faida 

mbali na kutunza fedha,” al-
iongeza. 

Huduma hiyo imekuja waka-
ti Watanzania wengi wame-
kuwa na mwamko mkubwa 
wa kufuatilia matumizi yao ya 
fedha. Kwa mujibu wa ripoti ya 
utafiti wa Fin Scope ya mwaka 
2023, asilimia 77 ya Watanza-
nia wanafuatilia matumizi ya 
pesa zao.

Hiyo ina maana kwamba 
uelewa juu ya umuhimu wa 
kuwa na taarifa za mapato na 
matumizi umeongezeka hivyo 
ni muhimu kwa taasisi kuja na 
suluhu za kifedha zitakazowa-
saidia kufanikisha malengo 
yao. 

Huduma hiyo inakuja na 
manufaa mbalimbali kama ku-
fungua akaunti bure, hakuna 

makato ya mwezi na riba ita-
kokotolewa na kulipwa kila 
mwezi. 

Pia akaunti hiyo  itawawez-
esha wateja kupata mikopo 
bila riba ambayo itawasaidia 
kufanikisha malengo ya muda 
mfupi bila kuharibu au kugusa 
amana zao.

 “Kama benki inayokua kwa 
kasi, tumeenda mbali zaidi na 
kuja na suluhu ambayo itaki-
dhi mahitaji ya watanzania 
wengi zaidi.Tunaamini kwam-
ba kupitia akaunti hii watan-
zania wengi zaidi bila kujali 
kipato chao watakuwa na uw-
ezo wa kupatan huduma za 
kibenki na kufungua milango 
ya mafanikio,” alisema Mkuru-
genzi Mtendaji wa benki hiyo, 
Jagjit Singh.

Meneja Mwan-
damizi wa Biasha-
ra wa Benki ya 
Mwanga Hakika, 
Judith Halinga 
(wa pili kushoto), 
akizungumza kabla 
ya uzinduzi wa 
akaunti ya pinki na 
kadi ya pink, jijini 
Dar es Salaam juzi. 
Wengine ni Ofisa 
Mtendaji Mkuu 
Kampuni ya JSG 
Travellers, Venan-
cia Msita (kushoto), 
Mteja wa benki 
hiyo, Graciana 
Mgeni (kulia) na 
Mwanasaikolo-
jia, Sadaka Saidi 
maarufu kama Anti 
Sadaka. PICHA: 
JOSEPH MWENDA-
POLE
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LEO timu yetu ya taifa ‘Taifa Stars’ ina kibarua kigumu cha kusaka 
ushindi kwenye mchezo wa kuwania tiketi ya kufuzu fainali za kombe 
la Dunia za mwaka 2026.

Taifa Stars inayonolewa na Kocha Adel Amrouche itaumana na Ni-
ger ambao wamechagua kucheza mchezo huo nchini Morocco.

Baada ya mchezo huo, Taifa Stars itarejea nchini haraka kwa ajili 
ya kuikabili timu ya taifa ya Morocco kwenye michuano hiyo ya ku-
saka tiketi ya kucheza fainali za Kombe la Dunia ambalo Taifa Stars 
haijawahi kushiriki.

Kwa namna ya ratiba ya mechi hizi ilivyo, ni wazi Taifa Stars ina 
kibarua kigumu katika kipindi cha wiki moja kwa sababu baada ya 
mchezo wa leo, Stars itarejea nchini kujiandaa na mchezo mwingine 
Jumanne ijayo kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa.

Kimsingi timu yetu inahitaji sapoti kubwa kutoka kwetu Watanza-
nia, kila mpenda soka katika nchi hii anashauku kubwa ya kuona Taifa 
Stars siku moja inashiriki fainali za Kombe la Dunia, hiki ni kitu kina-
chowezekana kama kutakuwa na mikakati mizuri.

Ikumbukwe, Taifa Stars ilikaa kwa zaidi ya miaka 30 bila kushiriki 
fainali za Afrika tangu ilipofanya hivyo mara ya mwisho mwaka 1980 
enzi za akina Leodgar Tenga ambaye baadaye alikuja kuwa rais wa 
Shirikisho la soka Tanzania (TFF).

Kama tuliweza kufanya hivyo, ni wazi hata kufuzu kwa fainali za 
Kombe la Dunia inawezekana kama watanzania kama nchi tutaun-
gana pamoja kuisapoti timu yetu huku pia kwa viongozi kuweka mi-
kakati mizuri na endelevu ya kuhakikisha tunafuzu fainali hizo.

Taifa Stars ni timu yetu, hakuna mtu wa nje ya nchi hii atakayekuja 
kuipenda na kusapoti taifa Stars kuliko sisi wenyewe wamiliki wa timu.

Sasa basi, leo taifa Stars inacheza ugenini nchini Morocco, ni wai 
watanzania wengi hawatakuwepo uwanjani na wataangalia mchezo 
huu kupitia Luninga, sasa basi kazi yetu iwe kwenye maombi kuhakik-
isha Taifa Stars inafanya vizuri.

Wakati Taifa Stars wakicheza leo, tuweke kwenye ratiba zetu kuwa 
itacheza mchezo wake wa pili Jumanne ijayo kwenye uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, hapa ni vizuri mashabiki, na wananchi wapenda mpira 
na mapenzi mema kwa timu yetu kujitokeza kwa ingi uwanjani ku-
wapa sapoti wachezaji wetu.

Taifa Stars ikishinda katika ramani ya soka inatajwa Tanzania ku-
fanya vizuri, na Tanzania ni sisi wananchi wenyewe, kwa nini tusi-
ipende timu yetu na kuisapoti ili ituletee sifa.

Watanzania tunaweza kwa sababu wengi ni wapenzi wa soka, ma-
habana sapoti tunazozitoa kwenye klabu zetu hususani klabu kubwa 
za Simba na Yanga sasa tuzihamishie kwenye timu yetu ya taifa.

Taifa Stars ni timu inayokusanya wachezaji kutoka katika klabu 
mbalimbali za hapa nchini, humo ndani kuna wachezaji wa Simba, 
Yanga, Azam na nyingine hivyo ndio sehemu pekee mashabiki wa 
timu zote kuunganisha hisia zetu na mapenzi kwenye kitu kimoja.

Kwenye mpira hakuna kitu kisichowezekana ndani ya dakika tisi-
ni uwanjani pasipo kuangalia nani unacheza naye, iwe timu kubwa 
yenye rekodi nzuri au timu ya kawaida, lolote linawezekana.

Hakuna haja ya kuogopa majina makubwa ya nchi katika soka la 
Afrika, kila kitu kinawezekana, kikubwa ni kujua wajibu na juhudi za 
wachezaji wetu katika kile tunachokipigania.

Tujitokeze kwa wingi uwanja wa Benjamin Mkapa siku ya Jumanne 
kuipa sapoti timu yetu iweze kupata ushindi ambao utaendelea ku-
weka hai harakati zetu za kufuzu fainali za zijazo za Kombe la Dunia

Nipashe kama mdau mkubwa wa soka, tunaitakia kila la heri Taifa 
Stars katika kampeni ya kufuzu fainali za Kombe la dunia, tunaamini 
hakuna kinachoshindikana kwenye soka, Taifa Stars ni timu yetu na 
lazima tuipende na kusapoti. 

Viongozi Simba, mtoto umleavyo ndivyo akuavyo
 Muungwana Lazima Nilonge

Taifa Stars ni ya kwetu, 
tuiunge mkono, tuipende
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VIONGOZI wa Simba wa-
nawatuhumu baadhi ya 
wachezaji wa timu hiyo 
kuwa walichukua rushwa ili 
kuihujumu kwenye mechi 
yao dhidi ya Yanga na ku-
sababisha kupata kipigo 
cha mabao 5-1 Novemba 5, 
Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, Dar es Salaam.

Baada ya wao wenyewe 
kujidhihirishia kuwa kuna 
viashiria hivyo, wame-
peleka majina ya wachezaji 
wanaowatuhumu kwenye 
Kamati yao ya Maadili inay-
oongozwa na Kamanda wa 
zamani wa Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam Kamishna 
Suleiman Kova.

Mara nyingi kwa uzoefu 
wangu kwenye michezo, 
tuhuma nyingi za kuhu-
jumu timu huwa ni kwa 
upande wa klabu za Simba 
na Yanga.

Mara chache sana tu-
nasikia kwenye timu ny-
ingine sijawahi kusikia kitu 
kama hicho kwa timu katika 
ligi za Ulaya kama England, 
Hispania au Ujerumani, la-
kini huku upande wa Simba 
kumekuwa na tuhuma hizi 
mara kwa mara. Kwa nini?

Imekuwa ni rahisi kwa 
wachezaji wa Simba kuhu-
jumu timu kwa sababu kwa 
miaka mingi viongozi wan-
apingana katika klabu hiyo, 
wamekuwa wakiwatumia 
kufungisha ili kutengeneza 
migogoro fulani ili kiongozi 
mlengwa aonekane hajui 
kuongoza.

Tangu miaka ya 1980, 
kulivyokuwa na mgogoro 
uliofanya kunusurika kush-
uka daraja chini ya Katibu 
Mkuu, Jimmy Ngonya, baa-
dhi ya viongozi wa Simba 

walikuwa na tabia ya kuwa-
pigisha shoti wenzao kwa 
kuwatumia wachezaji ili 
wanachama na mashabiki 
wawaone hawajui kuongo-
za na kuwaondoa madara-
kani.

Hii pia ilisikika miaka 
ya 1990, upande wa uon-
gozi na kundi maarufu la 
Friends of Simba.

Waswahili wanasema 
ndugu mkigombana au 
kuuana wenyewe kwa we-
nyewe, hata majirani wa-
natumia mbinu hiyo kuwa-
maliza.

Kujituma nako kume-
kuwa tatizo kwa wachezaji 
wa Simba kwa muda mrefu, 
wamekuwa wakicheza ki-
goigoi tofauti na wapinzani 
wao wakubwa Yanga.

Simba hata ikiwa na 
wachezaji bora wa daraja 
la juu, huwa wanacheza ki-
bishoo zaidi na Yanga hata 
ikiwa na wachezaji wa ki-
wango cha chini au cha juu 
mara nyingi hucheza kwa 
kujituma sasa.

Ndiyo maana haikush-
angaza hata Simba bora ka-
bisa ya kuanzia mwaka 2017 
pamoja na kufanya vyema 
kimataifa, lakini ilikuwa 
ikifungwa mara nyingi na 
Yanga ambayo ilikuwa iki-
tolewa kwenye mechi za 
awali tu za Ligi ya Mabing-
wa, ikiwa na wachezaji wa 
kawaida tu.

Hivi karibuni, Rais wa 
Yanga, Injinia Hersi Said 
aliwaambia wachezaji 
wake kinagaubaga kuwa 
hawatomvumilia mchezaji 
ambaye hatojituma, dirisha 
dogo litamhusu.

Ni kauli ya kishujaa na 
ya kiuongozi, na hii ndiyo 

inasababisha mchezaji 
kujituma, kwani analipwa 
pesa nyingi, na wale wa 
nje wanalipiwa kila kitu, 
mshahara, posho, vibali vya 
kufanya kazi na vya kuishi 
nchini, lakini anachezaje 
kama amelazimishwa?

Kauli hiyo ndiyo inasaba-
bisha wachezaji wa Yanga 
wanapambana kana kwam-
ba wanacheza mechi ya 
mwisho kwenye dunia hii.

Upande wa Simba vion-
gozi wake wamekuwa laini 
sana kwa wachezaji, wakati 
wanachama na mashabi-
ki wanalalamika kuwa 
wachezaji hawajitoi ip-
asavyo zaidi ya Kibu Denis, 
viongozi wake wamekuwa 
kimya.

Hawakukaa na wacheza-
ji kuwaambia ukweli, 
wakawaacha mashabiki 
wao wanapiga kelele.

Lakini baada ya kipigo 
kikali cha mabao 5-1, kili-
chosababisha wanachama 
na mashabiki kuchachamaa 
wakiwataka viongozi wajiu-
zulu, ndipo walipojitokeza 
na kudai wachezaji wao ha-
wajitumi.

Ndiyo sasa nimesikia 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
Simba, Salum Abdallah 
‘Try Again’ akitoa povu ku-
waambia wachezaji  asiyeji-
tuma Januari anaondoka.

Siku zote mchelea mwa-
na kulia, hulia yeye, na 
mtoto umleavyo ndivyo 
akuavyo, viongozi Simba 
kwa muda mrefu wame-
walea ‘kimayai’ na kirafiki 
zaidi wachezaji wao, ma-
tokeo yake wamekuwa wa-
nacheza kana kwamba wa-
najitolea tu kuisaidia timu 
na hawalipwi.

Na Adam 
Fungamwango
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Serikali yakunwa uwekezaji kiwanda TPC
Na Mwandishi Wetu 

“SISI wawekezaji tumefurahi 
na kuridhishwa na ufanisi katika 
uendeshaji wa kiwanda hiki cha su-
kari cha TPC Limited. Ufanisi  huu 
unatokana na faida iliyopatikana 
katika kipindi cha mwaka 2022/23. 
Kiwanda kimezalisha faida baada 
ya kodi ya Sh. bilioni 72.7  kutoka 
katika mauzo ya Sh. bilioni 235 
huku gawio kwa wanahisa likiwa 
Sh. bilioni 69.9.” 

Hiyo ilikuwa kauli ya Msajili 
wa Hazina, Nehemiah Mchechu, 
baada ya kikao cha wanahisa kili-
chofanyika juzi mkoani Kiliman-
jaro, akielezea matokeo chanya ya 
uwekezaji katika kiwanda hicho.

Tangu mwaka 2000, Mchechu 
anasema  kiwanda kimekuwa 
kikiongeza uzalishaji mwaka 
hadi mwaka na sasa uzalishaji 
umeongezeka kutoka tani 36,000 
mwaka 2000 hadi kufikia tani 
116,700 kwa mwaka huu.

Ongezeko hilo, kwa mujibu wa 
Mchechu, limetokana na ongeze-
ko la mavuno ya miwa baada ya 
mwaka huu kuvunwa zaidi ya tani 
1,150,000.

“Katika uzalishaji wa sukari 
kwa mwaka huu, TPC Limited im-
ezalisha zaidi ya tani 116,700 katika 
kipindi cha Juni, 2022 hadi Machi, 
mwaka huu. 

Hiki ni kiwango kikubwa cha 
sukari  ambacho hakijawahi kuzal-
ishwa katika miaka yote tangu TPC 
Limited kuanza uzalishaji mwaka 
1936,” anabainisha Mchechu.

Msajili anabainisha zaidi kuwa 
wakati ubinafsishaji wa kiwanda 
hicho unafanyika,  serikali iliku-
wa imeweka malengo shamba la 
TPC baada ya kuongezewa   eneo 
la shamba la Kahe,   itazalisha 
tani 750,000 kwa mwaka, lakini 
kwa sasa uzalishaji umefikia tani 
1,150,000 kiwango ambacho ni juu 
ya malengo yaliyokuwa yamewek-
wa.

“Eneo lile lile lakini uzalishaji 
unazidi kuwa mkubwa kutokana 
na tija katika uzalishaji. 

 Kwa  mwaka huu,  TPC imetoa 
tija ya wastani wa tani 148 kwa 
hekta, kiwango ambacho ni cha juu 
barani Afrika. Hiki ni moja kati ya 
viwango bora vitatu duniani,” ana-
sisitiza.

Kuhusu sababu za ufanisi na ma-
fanikio hayo, Mchechu anasema 
serikali ya sasa iliyoko madarakani 
chini ya Rais Samia Suluhu Hassan, 
imeweka nguvu na jitihada kubwa 
za kuhamasisha kilimo na kuvutia 
uwekezaji katika kilimo hususani 
katika sekta ya sukari na hilo lime-
fungua fursa nyingi za uzalishaji wa 
bidhaa hiyo nchini.

Anasema mambo ambayo yame-
fanyika katika kipindi cha serikali 
ya sasa ni pamoja na kuendelea 
kulinda soko la ndani dhidi ya su-
kari zinazoingizwa zenye kiwango 
cha chini na kuja kushindana na 
sukari inayozalishwa nchini yenye 
kiwango bora.

Kitendo hicho, anasema  kime-
fanya sukari kuendelea kuuzwa ka-
tika bei nzuri, hivyo kuhamasisha 
wazalishaji wa sukari kuendelea 
kuwekeza zaidi katika soko la su-
kari.

“Tumeshuhudia serikali im-
ekuwa na mfumo unaoeleweka 
na endelevu wa uagizaji sukari 
kutoka nje ya nchi.

 Hii ni kutokana na mabore-
sho yaliyofanyika katika sheria 
ya sukari pamoja na kanuni zake 
ambapo uagizaji wa sukari kutoka 
nje ya nchi, umewekewa utara-
tibu mzuri zaidi,” anasema. 

Mchechu anataja eneo lingine 
ambalo serikali imefanya ni 
kuhamasisha na kuhakikishia 
wawekezaji mazingira mazuri ya 
uwekezaji. 

Anasema hali ambayo im-
echangia kuongezeka kwa 
wekezaji kutoka ndani na nje ya 
nchi wanaowekeza katika sekta 
ya sukari.

“Viko viwanda mbavyo vimean-
za kufanya kazi lakini pia kuna vi-
wanda vingine vinakuja kuongeza 
uzalishaji wa sukari nchini. Katika 
mazingira haya tumeona serikali  
imesukuma mbele jitihada za 
kukuza kilimo hususani cha miwa 
ili kuongeza uzalishaji wa sukari 
nchini,” anasema. 

Katika kuunga mkono jitihada 
hizo za serikali, anasema TPC 
kwa mwaka huu wanatarajia ku-
wekeza fedha Dola milioni 45 
hadi 50 kwa kujenga kiwanda 
kipya cha kuchakata molasses 
ambayo imekuwa ikibaki baada 
ya uzalishaji wa sukari.

“Bodi yetu leo itaidhinisha 
matumizi ya zaidi ya Dola milioni 
45 au milioni 50  kwa ajili kuweka 
kiwanda kingine cha uchakataji 
molasses na kuzalisha bidhaa 
nyingine ambayo itakuwa ‘spirit’ 
kwa ajili ya matumizi ya viwanda 
na watumiaji wengine,” anasema. 

Kwa mujibu wa Mchechu, ki-
wanda hicho kitajengwa TPC na 
ujenzi unatarajiwa kuanza mape-
ma mwakani na kwamba hicho 
ni kiwango kikubwa cha fedha ki-
takachowekezwa ikiwamo kuku-
za uzalishaji wa miwa na bidhaa 

zinazotokana na zao hilo. 
Uwekezaji huo kwa TPC, anase-

ma  utakuza ajira na kuongeza 
mapato ya ndani ya kiwanda na 
kuwezesha kulipa kodi nyingi zaidi 
na manufaa mengine yatakayopa-
tikana.

Kubwa zaidi, anasema  kutakuwa 
na ongezeko la uzalishaji umeme 
na kwamba katika kiwanda hicho 
wanatarajia kufunga mashine ny-
ingine ya kuzalisha umeme,. Kwa 
kufanya hivyo, anasema kutakuwa 
na ziada ya megawati nne hadi 
saba ambazo zitaingizwa katika 
gridi ya taifa.

MCHANGO WA KIWANDA
Kuhusu mchango wa TPC kwa 

jamii, Meneja Utawala wa kiwan-
da hicho, Jafary Ally,  anasema 
kampuni imelipa kodi, ushuru na 
gawio kwa serikali ambazo ni zaidi 
ya Sh. bilioni  99 .

Ally anasema kiiwango hicho ni 
kikubwa kulinganisha na Sh. bil-
ioni mbili kiasi kilichokuwa kiki-
tolewa wakati kampuni hiyo im-
ebinafsishwa mwaka 2000. 

Anataja sababu kubwa ya  
kuongezeka kwa kiwango hicho ni 
uzalishaji, mauzo mazuri na ulipaji 
sahihi wa kodi kwa mujibu wa she-
ria na miongozo iliyowekwa.

“Mwaka 2010 kiwanda kilianza 
kulipa gawio serikalini na hadi 
mwaka 2022/23 tumekuwa tukili-
pa gawio na kiwango kimekuwa 
kikiongezeka mwaka hadi mwaka, 
hivyo  kuifanya TPC kuongoza kwa 
miaka mitatu mfululizo kwa kutoa 
gawio  zuri  na kubwa serikalini 
kuliko mashirika mengine yote 
ambayo serikali ina hisa kidogo,” 
anasema. 

Akizungumzia mchango wa ki-
wanda hicho kwa jamii, Ally anase-
ma kupitia shirika lisilo la kiserikali 
la FTK, wamekuwa wakitumia  Sh 
bilioni 1.2 kwa mwaka kwa ajili ya 
kuhudumia jamii ya vijiji vinavy-
owazunguka. Fedha hiyo inaeleke-
zwa kwenye miradi mbalimbali ya 
maendeleo katika sekta za elimu, 
afya, miundombinu na miradi en-
delevu ya vijiji kama vile umwagil-
iaji.

“Kwa upande wa utoaji wa hu-
duma katika vijiji vinavyotuzun-
guka, tumeendelea kuboresha 
huduma. Kwa upande wa elimu, 
hivi karibuni tumejenga shule ya 
sekondari ya Chekereni/Weruwe-
ru (CHEWE) ambayo ni ya serikali. 

Serikali  ilituletea fedha za UVIKO 
– 19 zikaja kuongezea majengo am-
bayo yamefanya shule kuwa na vitu 
vingi vilivyokamilika.

“Ni shule inayoanza lakini ina 
vitu vyote muhimu ikiwemo ma-
darasa, vyoo, jiko, madawati, 
maabara zote pamoja na jengo la 
utawala na shule hii itazinduliwa 
hivi karibuni baada ya serikali 
kukamilisha uwekaji wa samani,” 
anasema. 

“Lakini pia tumetoa huduma 
za afya na kujenga miundombinu 
ya barabara kutokana na uwezo 
tunaokuwa nao ikiwa ni pamo-
ja  na  kuchimba visima na kujen-
ga mabwawa ya kuoshea mifugo 
katika vijiji vinavyotuzunguka,” 
anaongeza.

Msajili wa Hazina, Nehemiah Mchechu (kulia), akijadiliana jambo na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kiwanda 
cha Sukari cha TPC, Marius Jacobs, baada ya mkutano mkuu wa wanahisa wa TPC uliofanyika juzi, 
mkoani Kilimanjaro. PICHA: TRO 
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Ahukumiwa 
kunyongwa 
kwa kuua  
watoto watatu 
wa baba yake 
mdogo
Na Elizabeth John, 
NJOMBE

MAHAKAMA Kuu Kanda 
ya Iringa iliyofanya kikao 
chake mkoani Njombe, 
imemuhukumu Joel Nziku 
kunyongwa hadi kufa kwa 
kosa la kuwaua watoto 
watatu wa familia moja, 
wote watoto wa baba yake 
mdogo. 

Kesi hiyo namba 108 ya 
mwaka 2021 imesimamiwa 
na Mawakili wa Serikali, 
Pienzie Nichombe, Mag-
dalena Whero na Wakili 
Mwandamizi wa Serikali, 
Dhamiri Masinde. Upande 
wa utetezi umesimamiwa 
na Alex Mgani.

Akisoma hukumu hiyo, 
Jaji Abubakari Mrisha 
alisema mshtakiwa Joel 
Nziku alitekeleza mauaji 
hayo mwezi Januari mwa-
ka 2019 katika Kijiji cha 
Ikando, Kata ya Kichiwa, 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe.

Jaji Mrisha alisema 
mshtakiwa alikwenda ny-
umbani kwa baba yake 
mdogo na kuwachukua wa-
toto watatu ambao aliwa-
pakia katika lori, baadaye 
akawaua kwa kuwapiga 
na kitu kizito na baadaye 
kwenda kuitelekeza miili 
katika maeneo tofauti.

Jaji Mrisha alibainisha 
kuwa katika maelezo ya 
onyo yaliyotolewa, mshtak-
iwa alikuwa na mgogoro 
na baba yake mdogo, Dan-
ford Nziku ambaye ndiye 
baba ya watoto watatu 
waliouawa ambao ni Giliad 
Nziku, Gaspa Nziku na God-
liver Nziku.

Pamoja na mshtakiwa 
kukana kuhusika na mauaji 
pamoja na kukana kuwafa-
hamu watoto  waliouawa, 
mahakama imesema kupi-
tia vielelezo na masha-
hidi tisa walioapa na kutoa 
ushahidi mahakamani, ma-
hakama imemkuta mshtak-
iwa na hatia ya mauaji kiny-
ume cha sheria.

Alinukuu kifungu cha 
sheria namba 196 na 197 
cha Sheria ya Kanuni za Ad-
habu Sura ya 16, marejeo ya 
mwaka 2022.

Jaji Mrisha alipomuhuku-
mu Joel Nziku kunyongwa 
hadi kufa, aliagiza gari lililo-
tumika kutekeleza mauaji 
litaifishwe na kuuzwa kupi-
tia mnada na fedha zitaka-
zopatikana ziwekwe kwe-
nye akaunti ya serikali.

BRELA yatoa angalizo katika kumiliki hisa kwa wanandoa
Na Romana Mallya

OFISA Mtendaji Mkuu Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA), Godfrey Nyaisa, ame-
wafunda wajasiriamali wanawake 
kuhakikisha wanapokuwa na umi-
liki wa hisa katika kampuni, wafua-
tilie BRELA ili kujiridhisha kwa 
kuwa kundi hilo ndilo huumizwa 
zaidi.

Vilevile, amewataka wasajili bid-
haa zao wanazoanzisha ili kuepuka 
mtu mwingine kufanya hivyo kwa 
jina la vitu wanavyozalisha na ku-
ingia kwenye migogoro ya kisheria.

Nyaisa aliyasema hayo juzi 
mkoani Dar es Salaam wakati wa 
Maadhimisho ya Wiki ya Ujasiria-
mali Duniani iliyoandaliwa na Pro-
gramu ya Women Creating Wealth 
iliyo chini ya Taasisi ya kimataifa ya 
Graca Machel Trust inayofanya kazi 
katika nchi mbalimbali.

Alisema changamoto ambazo 
ofisi yake imekuwa inakabiliana 
nazo ni zinazohusu umiliki wa hisa 
katika kampuni na usajili wa bid-
haa huku akiweka wazi kuwa wa-
nawake ndio waathirika zaidi.

Katika maadhimisho hayo yaliyo-
husisha wanawake wajasiriamali, 
Nyaisa alisema wanawake wana 
changamoto nyingi kwenye umiliki 
wa hisa za kampuni wanazozian-
zisha au zilizoanzishwa na wenza 
wao.

Aliweka wazi kuwa wanaweza 
kuambiwa na wenza wao kuwa ni 
sehemu ya wanahisa bila ya kwen-
da BRELA kuhakikisha hilo.

“Na wanawake mkipenda, mnap-

enda kweli, hivyo unaamini kwam-
ba ‘mume wangu kaniweka humo’, 
sasa mume anafariki dunia au ni 
mwanahisa kampuni nyingi hujui.

“Kiutaratibu mume wako an-
apofariki dunia kama alikuwa na 
umiliki wa hisa katika kampuni fu-
lani wale waliobaki lazima watoe 
taarifa. “Tukiwaambia tuleteeni 
cheti cha kifo, wengi wanachofanya 
wanabadilisha tu, haleti taarifa kwa 
kuwa anajua akileta taarifa tutam-
taka atupatie muhktasari wa kikao 
cha familia, sasa anazunguka,” 
alisema.

Nyaisa alibainisha wapo wen-
gine wanafika katika ofisi hizo kwa 
maaelezo kuwa ameambiwa mume 
wake amemtoa katika umiliki wa 
hisa na akiangalia ni kweli.

“Sasa unamwuliza ‘je, hii ni 
saini yako, anakiri ni yake, ukim-
wuliza ilikuaje umejitoa kwenye 
kampuni?’ Atakwambia ‘siku hiyo 
nilikuwa ninanyonyesha, mume 
wangu akaja akaniambia, karatasi 
inatakiwa BRELA saini haraka, ni-
kasaini’, amesaini kumbe amejion-
doa,” alisema.

Kiongozi huyo alitoa mfano 
mwingine wanaokutana nao ni 
baadhi ya wanawake wanakuwa na 
kampuni, lakini katika mchakato 
mwanamume anajiweka kuwa na 
umiliki wa hisa nyingi bila mwan-
amke kujua. “Unaanzisha kampuni 
unachofuatilia ni kama imesajiliwa. 
Kuna mtu kaja yeye ni mwanashe-
ria amejiweka kama mmoja wa wa-
nahisa wa kampuni.

“Kwenye ndoa ndio vita pekee 
ambayo maadui wanalala kitan-

da kimoja. Wapo ambao wapo 
vizuri lakini kwa kiasi kikubwa 
mtu anafariki dunia, inakuja ku-
tuletea changamoto pale, kuna 
watu wakubwa, matajiri wakubwa 
wamefariki dunia wana mgogoro 
pale kwangu,” alisema.

Alitolea mfano mwingine wa mtu 
ambaye wakati watoto wake waki-
wa wadogo, aliamua kumwandika 
mdogo wake kama mwanahisa ka-
tika kampuni yake, lakini baadaye 
watoto walipofikia umri wa miaka 
18, alipotaka kumwondoa ndugu 
yake akagoma.

“Tukiwa hai shemeji zetu, baba 
wadogo unaona wamekaa sebu-
leni, akiondoka (mwenzako) wa-
nabadilika na kuwa wanyama na 
ndizo kesi tulizonazo pale. Wekeni 
vitu vyenu sawa mapema.

“Mfano mtu amefariki dunia na 
walikuwa wanahisa wawili ndani 
ya kampuni, mke wake hakuwahi 
kujua alikuwa anasikia tu, yule 
mwingine (baada ya mwenzake ku-
fariki) akabadilisha nyaraka akam-
wingiza mke wake. Tulipoangalia 
kwenye faili ni kama marehemu 
alifufuka na kuhamisha hisa zake 
alafu akafa tena,” alisema.

Alitaja eneo lingine lenye 
changamoto ni mtu anaanzisha 
bidhaa yake, lakini haisajili, hivyo 
kutoa mwanya kwa mtu mwingine 
kuzalisha vitu vilevile ambavyo 
mwanzilishi wake yupo.

“Sisi tunatetea mtu aliyesajili, 
hatutetei mtu ambaye anakimbia 
kodi. Kama una bidhaa unazoten-
geneza, njooni BRELA, tuna wataal-
amu watawasaidia kitaalamu msa-

jili bidhaa zenu, sasa hivi kila kitu 
kinafanyika mtandaoni.

“Watu wengine ni wajanja wak-
iona jina limekua wanakuja BRELA 
anaangalia akiona halijasajiliwa 
analisajili halafu anapotea, siku 
ukisajili anakupeleka mahakamani, 
umesajili jina lake,” alisema.

Alihamasisha wanawake wa-
shirikiane na BRELA kwa kuwa bila 
kufanya hivyo wataendelea kudhu-
lumiwa.

Katika hotuba ya Naibu Waziri 
wa Viwanda na Biashara, Exaud Ki-
gahe iliyosomwa kwa niaba yake na 
Nyaisa, alisema serikali imekuwa 
inasisitiza kuhusu kuwawezesha 
Watanzania wakiwamo wanawake 
huku ikiweka mazingira ya kuzaid-
ia wajasiriamali.

Meneja wa Programu ya Women 
Creating Wealth (WCW) ambayo 
ipo chini ya Graca Machel Trust , 
Anabahati Mlay, alisema imejikita 
kuwajengea uwezo wanawake wa-
jasiriamali kukuza biashara zao na 
kuwa za kudumu na zinazotengen-
eza mali.

Alisema mkutano huo umean-
daliwa Tanzania kama moja ya nchi 
zinazofanya programu hiyo iliyoan-
za nchini tangu mwaka 2017.

“Kwa mwaka huu tumeamua 
kuendana na Wiki ya Ujasirimali 
Duniani iliyoanza Jumatatu ya wiki 
hii na inaisha Ijumaa ( jana). 

“Tumejadiliana ni kwa namna 
gani tunaweza kushirikiana ku-
hakikisha wanawake wajasiriamali 
wanatoka katika biashara ndogo na 
kutengeneza biashara zenye faida,” 
alisema.

Daktari wa Idara ya mifupa, Kitengo cha miguu kifundo katika Hospi-
tali ya CCBRT, Dk. Anigod Munisi (mwenye shati ya bluu) na  Muuguzi 
wa idara hiyo, Robinson Mapunda wakimhimiza mtoto Arafat Hussein 
(5),  kutembea mbele ya wageni baada ya kumalizika kwa matibabu 
yake ya miaka mitano ya miguu kifundo kwa mafanikio makubwa, 
wakati CCBRT ilipowakutanisha wadau wake hospitalini hapo, Dar es 
Salaam jana, kwa lengo la kuwashukuru kwa kuunga mkono jitihada za 
kuwahudumia watanzania wenye changamoto za kiafya. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Mpango kuendeleza ujuzi kwenye 
usalama wa mtandao wazinduliwa
Na Halfani Chusi 

KATIKA kuisaidia nchi kufikia 
malengo kukuza uchumi wa 
kidijitali na kuchangiza Maen-
deleo ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA),  Benki 
ya Stanbic imezindua mpango 
maalum wa kuendeleza ujuzi 
kwenye usalama wa mtandao 
ili kuondoa upungufu uliopo ka-
tika eneo hilo.

Uzinduzi wa mpango huo un-
aoitwa ICT Skills Development 
Program (ISDP) ulifanyika Chuo 
Kikuu cha Dodoma (UDOM) 
hivi karibuni na kushuhudiwa 
na wanafunzi na wakufunzi wa 
chuo hicho.

Akizungumzia uzinduzi huo, 
Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA 
wa Benki ya Stanbic, Mussa 
Ally alisema: “Sisi kama taasisi 
tunatambua umuhimu wa ku-
changia katika maendeleo ya 
jamii zetu. Tunajivunia kuzin-
dua mpango huu kwa kush-
irikiana na Chuo Kikuu cha Do-
doma.”  Alisema kupitia mpango 
huo, Benki ya Stanbic itafadhili 
mafunzo maalum ya kuongeza 
ujuzi kwa wanafunzi 10 bora na 
hivyo kuwafanya watambulike 
katika ulimwengu wa TEHAMA 
na utawafungulia milango ya 
fursa kwa kuwaandaa kuwa 

wajuzi watakaoshindana katika 
soko la ajira.

Makamu Mkuu wa UDOM, 
Prof. Lughano Kusiluka, aliwa-
taka wanafunzi kujiunga na 
mpango huo ili kutimiza ndoto 
ya chuo hicho kuwa kitovu cha 
TEHAMA nchini.

Mkuu wa Kitengo cha Us-
alama wa Mtandao (Cyber Se-
curity) katika Benki ya Stanbic, 
Jumanne Makame alisema: 
“Kumekuwapo ongezeko la 
changamoto za tishio la kiusala-
ma mtandaoni ambazo zina-
hitaji kuzalisha wataalamu wa-
takaotuongezea ulinzi kwenye 
ulimwengu wa digitali. 

“Ninawahimiza kuichukulia 
fursa hii kama hatua muhimu ya 
kuwaandaa kuwa viongozi kati-
ka ulimwengu wa mtandao. Uju-
zi wenu ndio itakuwa ngao yetu 
kwenye mtandao na tunaamini 
mtafanya vitu vikubwa,” ali-
himiza Alisema mpango huo 
unawapa wanafunzi vitu tofauti 
na mafunzo ya darasani.  “Tuna 
nia ya dhati kuandaa askari wa-
takaoongeza nguvu katika ulinzi 
wa kidigitali. Tumechagua Chuo 
Kikuu cha Dodoma kwa sababu 
tunaamini uwezo wenu wa si tu 
kuzalisha wahitimu bali vion-
gozi mahiri kwenye masuala ya 
usalama wa mtandao,” alisema
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CCM yang’aka miradi ya maji 
kukwama, yamtega Aweso

Na Peter Mkwavila, BAHI

K
AMATI ya Siasa ya 
Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Mkoa wa 
Dodoma imekerwa na 

kukwama utekelezaji miradi 
ya maji wilayani Bahi kikitaka 
wahusika wawajibishwe.

Katibu wa Siasa, Itikadi, Uen-
ezi na Mafunzo mkoani humo, 
Jawadu Mohamed alitoa kauli 
ya kutaka kuwajibishwa kwa 
wahusika wakati wa ziara 
ya kamati hiyo ya kukagua 
utekelezaji miradi ya maende-
leo.

Alikuwa anazungumza na 
baadhi ya viongozi wa CCM 
na serikali baada ya kukagua 
miradi hiyo wilayani Bahi, uki-

wamo wa maji wa Kata ya Cha-
li unaotarajia kugharimu Sh. 
bilioni 2.3 mpaka kukamilika.

Katibu huyo alisema CCM 
hakiwezi kuvumilia kuona wa-
nanchi wanaendelea kuteseka 
kwa kukosa maji wakati kiliahi-
di kusogeza huduma muhimu 
kwenye makazi yao, hivyo wa-
naokwamisha wanapaswa ku-
wajibishwa. Alisema tatizo la 
maji limekuwa kubwa mkoani 
Dodoma kutokana na maelek-
ezo ya serikali kupuuzwa.

“Hatuwezi kuwa na makao 
makuu ambayo watu hawaogi, 
hawafui na wanatumia muda 
mwingi kutafuta maji. Tunak-
wenda kuandaa mkakati wa 
taarifa rasmi juu ya upatikanaji 
maji kwenye kata zetu zote 

209 za Mkoa wa Dodoma.
“Kama Mheshimiwa ( Ju-

maa) Aweso (Waziri wa Maji) 
mambo ya maji yamemshinda, 
basi ninaamini zipo wizara 
zingine ambazo ataweza, laki-
ni ninaamini bado anaweza na 
kama kuna tatizo kwa watend-
aji wake awabane,” alisema 
Mohamed.

Mwenyekiti wa Jumuiya 
ya Wazazi CCM Mkoa wa Do-
doma ambaye pia ni Mjumbe 
wa Kamati ya Siasa Mkoa huo, 
Samwel Malecela, alisema cha-
ma hicho hakiwezi kuvumilia 
kuona maelekezo ya viongozi 
wake wa juu yanapuuzwa 
huku akiwaomba radhi wakazi 
wa Kijiji cha Chali kwa kuende-
lea kukosa huduma ya maji.

“Ipo sababu ya kuwaombeni 
radhi sana kutokana na 
maumivu na sisi tunasikia na 
kama tukiona miradi ya maji 
haitekelezeki hatuwezi kulia-
cha hivihivi, viongozi wanatoa 
maagizo,” alisema.

Awali akitoa taarifa ya mra-
di wa maji wa Kata ya Chali 
mbele ya kamati hiyo, Meneja 
wa Mamlaka ya Maji na Us-
afi wa Mazingira Vijijini (RU-
WASA), Robart Mgombelwa, 
alisema ukikamilika utatoa 
huduma kwa vijiji vitatu vy-
enye watu 13,000. Mgombelwa 
alisema mradi huo ulianza 
kutekelezwa Juni mwaka jana 
na kutakiwa kukamilika Julai 
mwaka huu, lakini umekwama 
kutokana na kukosa fedha.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAKALA wa Nishati Vijijini (REA) 
umeanza utekelezaji maagizo ya 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Dk. Doto Biteko ya kuwafik-
ishia huduma ya umeme wakazi wa 
Madimba na Msimbati.

Katika kutekeleza maagizo hayo 
jana, Mwenyekiti wa Bodi ya Nishati 
Vijijini, Balozi Meja Jenerali mstaafu, 
Jacob Kingu alifanya ziara ya kufan-
ya tathmini katika kata za Madimba 
na Msimbati ili kuona hali halisi kab-
la ya kuanza utekelezaji.

Akizungumza na madiwani wa 
kata hizo, Balozi Kingu alisema 
REA itahakikisha maelekezo hayo 
yanatekelezwa. Imeanza kwa kuku-
tana na mkandarasi kujadili ujenzi 
wa miundombinu ya umeme katika 
kata hizo.

“Tutahakikisha utekelezaji wa 
haraka unafanyika na wataalamu 
wanapita ili kuona hali halisi na uhi-
taji katika maeneo husika,” alisema.

Aliwataka wananchi wa maeneo 
hayo kuwapatia ushirikiano wataal-
amu wa REA na mkandarasi huyo ili 
kuharakisha uratibu wa kazi hiyo.

Aliagiza taarifa zitolewe haraka 
endapo kutakuwa na changamoto 
katika utekelezaji wa mradi huo zi-
patiwe ufumbuzi.

Mkurugenzi wa Nishati Vijijini, 
Jones Olotu aliwahakikishia maofisa 
watendaji wa kata hizo wiki ijayo 
makandarasi watafika kukutana 
nao kwa ajili ya kuoneshwa mae-
neo na vijiji vinavyotakiwa kupata 
umeme.

Diwani wa Msimbati, Rashid 
Linkon na Diwani wa Madimba, Id-
risa Kujebweja, waliishukuru serika-
li kwa uamuzi wake wa kuhakikisha 
wanapata umeme na kunufaika na 
rasilimali ya gesi asilia inayopatika-
na eneo hilo.

Akiwa katika ziara ya kikazi mkoa-
ni Mtwara hivi karibuni, Dk. Biteko 
aliitaka REA kuangalia namna ya 
kuwaunganishia umeme wananchi 
wa maeneo hayo na kujenga miun-
dombinu ili wanufaike na gesi asilia 
katika eneo hilo.

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imezindua mpango 
wa utekelezaji wa mwongozo 
wa kitaifa wa utoaji huduma ya 
chakula na lishe kwa wanafunzi 
wa shule za msingi kwa lengo la 
kudhibiti utoro na kuongeza ki-
wango cha ufaulu nchini.

Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. James Mdoe wakati wa hafla 
ya uzinduzi wa mpango huo ji-
jini hapa jana, alisema utekelezaji 
mwongozo huo unategemea ush-
iriki wa makundi yote ikiwamo 
wazazi, serikali na wadau wen-
gine wa maendeleo.

“Wazazi wanapopanga bajeti 
zao za chakula nyumbani ha-

wana budi kutambua kuwa ipo 
haja wao pia kutenga bajeti kwa 
ajili ya watoto wao kupata chaku-
la wanapokuwa shuleni ili ku-
wawezesha kushiriki vipindi na 
kuondokana na tatizo la utoro,” 
alisema Prof. Mdoe.

Alisema utoaji wa chakula 
shuleni ni jambo muhimu ka-
tika kuwasaidia watoto kushiriki 
masomo kwa mujibu wa ratiba 
ili kuongeza kiwango cha ufaulu.

“Chakula ni kitu muhimu sana 
kwa kila mtu, hivyo kuwapo 
mwongozo huu wa utoaji wa 
chakula na lishe shuleni kutaku-
wa msaada mkubwa kwa watoto 
wetu katika ushiriki wao wa mas-
omo na kuwaongezea usikuvu to-
fauti na ilivyo sasa,” alisema.

Mtendaji huyo wa wizara alise-
ma wizara hiyo itaendelea kush-
irikiana kuhamasisha wazazi na 
wadau wengine kuchangia kwe-
nye shule zote nchini ili watoto 
wote wapate chakula kwa asil-
imia 100.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Rogatus 
Mativila, alisema serikali ina-
tambua mchango wa wataalamu 
kutoka wizara, taasisi na wadau 
walioshiriki kuandaa mpango 
huo.

“Kwa kipekee Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI inatoa shukrani za 
dhati kwa Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Mpango wa Chakula 
Duniani (WFP) kwa kufanya sen-

sa ya utoaji huduma ya chakula 
na lishe katika shule za msingi 
nchini, “ alisema Mativila. 

Alisema matokeo yaliyopatika-
na na kuwasailishwa serikalini ni 
chachu katika utekelezaji utoaji 
huduma ya chakula na lishe shu-
leni.

“Serikali inatambua na 
kuthamini mchango mkubwa wa 
kuchapisha nakala 33,000 za vi-
tabu ambavyo vinazinduliwa leo 
( jana) kwa ajili ya kusambazwa 
katika shule zote za msingi na se-
kondari nchini,” alisema.

Mativila alisema vitabu hivyo 
vitawezesha kuweka malengo ya 
mwongozo wa utoaji huduma ya 
chakula na lishe katika vitendo 
kwa ajili ya utekelezaji.

Pia alisema kwa sasa utoaji wa 
chakula na lishe shuleni umega-
wanyika katika makundi mawili.

Alisema kundi la kwanza ni la 
wanafunzi wa bweni ambao wan-
ahudumiwa na serikali na lingine 
ni wanafunzi wa kutwa ambao 
wanahudumiwa na wadau waki-
wamo wazazi, jamii, taasisi za 
dini na kampuni.

Hata hivyo, alisema ufanisi wa 
kazi hiyo unatokana na fedha 
zinazotengwa na serikali kila 
mwaka.

“Mfano mwaka 2020/21 Sh. 
bilioni 124.3 zilitumika, mwaka 
2022/23 Sh. bilioni 141.8 zilitu-
mika na mwaka 2023/24 Sh. bil-
ioni 145.4 zinaendelea kutumika,” 
alisema.

Mpango wa chakula shule za msingi wazinduliwa

Kata Madimba, Msimbati 
mbioni kupatiwa umeme

HABARI DODOMA

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza katika mkutano wa pili wa Jukwaa la Sauti ya Nchi Zinazoendelea, uliofanyika kwa 
njia ya mtandao, jijini Dodoma, jana. Majaliwa amemwakilisha Rais Dk. Samia Suluhu Hassan katika Mkutano huo ambao umefun-
guliwa na Waziri Mkuu wa India, Narendra Modi. PICHA: OWM
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Wawekezaji wapewa jukumu kurejesha Zanzibar 

Na Mwandishi Wetu,      
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zanzi-
bar (SMZ) imesema itaimarisha 
zaidi ushirikiano wake na Serika-
li ya Jamhuri ya Watu wa China 
ili kukuza uchumi.

Kauli hiyo ilitolewa jana na 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa, Serikali za Mitaa 
na Idara Maalum za SMZ, Ma-
soud Mohamed alipozungumza 
na Naibu Meya wa Manispaa ya 
Jiji la Chong Qing, China, ofisini 
kwake Vuga.

Mohamed alisema SMZ na 
China ni marafiki wa muda mre-
fu, hivyo wataendelea kushiriki-
ana kwa lengo la kuleta maende-
leo nchini.

Alisema ugeni huo una lengo 
la kuzisaidia manispaa visiwani 
hapa na kubadilishana uzoefu 
wa utendaji kazi  ili kuhakikisha 
Jiji la Zanzibar linakuwa na maz-
ingira mazuri.

“Kama tunavyoelewa kuwa 
wenzetu wa Jamhuri ya Watu wa 
China wamepiga hatua kubwa 
sana katika kuipendezesha miji 
yao, lazima tujifunze kutoka 
kwao,”  alisema. 

Naibu Meya wa Chong Qing,  
Shang Kiu aliahidi kuwa ush-
irikiano huo utakuwa endelevu 
ili kuleta manufaaa kati ya nchi 
hizo.

Mstahiki Meya wa Jiji la Zanzi-
bar, Mahmoud Mohamed Mussa, 
alisema ujumbe huo una nia 
thabiti ya kushirikiana na ku-
saidiana kuupendezesha Mji wa 
Zanzibar.

Mussa alisema katika kupen-
dezesha Zanzibar na kuwa mji 
safi, kuna hitajika kuboresha na 
kuimarisha miundombinu ili-
yopo.

Ujumbe huo ambao ulikuwa 
katika ziara ya siku mbili ulitem-
belea maeneo mbalimbali ikiwa 
ni pamoja ma kuangalia mazin-
gira ya mji na vivutio vya utalii 
vilivyopo.

Na Mwandishi Wetu,          
ZANZIBAR

MTAKWIMU Mkuu wa Serikali 
ya Zanzibar,  Salum Kassim Ali 
amewataka wadau wa takwimu za 
biashara na uchumi kujiimarisha 
katika mifumo ya ushirikiano wa 
kiuchumi barani Afrika ili kukuza 
biashara visiwani hapa na kuleta 
tija.

Alitoa rai hiyo jana wakati wa 
kikao na wadau wa takwimu za 
biashara      na uchumi, alipozun-
gumzia Wiki   ya Siku ya Takwimu 
Afrika.

Ali alisema wakati huu mataifa 

yamo katika kuadhimisha takwimu 
za Afrika, hivyo ni lazima nchi hizo 
kuwa kitu kimoja katika uzalishaji 
na uuzaji wa bidhaa zao kwa bara 
hilo.

Mtakwimu huyo, alisema wakati 
mataifa ya Afrika yakijadiliana juu 
ya ufanyaji biashara kwa mataifa 
husika, ni vyema Zanzibar ikaji-
panga kuhakikisha inazalisha bi-
ashara bora na kuingia katika soko 
la ushindani duniani.

Alisema kuna changamoto kub-
wa kwa upande wa takwimu hasa 
wanaotumia mitandao kukosa 
uhalisia wa takwimu sahihi na ku-
toa takwimu ambazo si sahihi.

Wadau wa takwimu za uchumi 
na  biashara Zanzibar walisema 
eneo huru la biashara la Afrika ni 
kuwa na soko la pamoja kutokana 
na bara hilo bado kuwa nyuma  
kwa ununuzi,  hivyo ni vyema 
kutengezeza biashara zao  ili ku-
punguza ushuru wakati wa kusa-
firisha.

Walisema katika kuhakikisha 
biashara za Afrika zinakuwa ni lazi-
ma kuzalisha biadhaa zenye ubora 
ili kuendana na wakati wa sasa wa 
teknolojia.

Haji Abdullah, miongoni mwa 
wadau hao, alisema Zanzibar inain-
giza kiwango kikubwa cha bidhaa 

kutoka nje tofauti na wanachokitoa 
kupeleka katika mataifa mengine 
na kusababisha uchumi wa Afrika 
kuwa na changamoto.

Alisema Afrika ni bara la pili kwa 
ukubwa duniani,  lakini imekuwa 
changamoto kupeleka bidhaa zao 
katika mabara mengine hasa kuto-
kana na kukosa ubora.

Alisema moja ya kampeni kwa 
mabara ya Ulaya ni kuondoa viza 
kwa raia kwenda kutembea na ku-
fanya biashara ndani ya maeneo 
hayo tofauti na Afrika ambako viza 
zinatumika.

“Zanzibar inategemea kuzali-
sha uchumi wake kupitia utalii na 

karafuu, lakini mpaka sasa kuna 
nchi ngapi zinaingiza karafu kama 
za Zanzibar, lazima watu wa tak-
wimu kuwa na utayari kujua tak-
wimu hizo,” alisema.

Aliongeza kuwa ili kufikia hatua 
ya kukuza biashara kwa upande wa 
Afrika, nchi zinatakiwa kuwa kitu 
kimoja katika kupanga mipango 
yake     ya kiuchumi na kushiriki-
ana. 

Kaulimbiu ya wiki ya Siku ya 
Takwimu Afrika kwa mwaka huu 
ni ‘Uboreshaji mifumo ya ush-
irika wa kitakwimu ili kurahisisha 
utekelezaji wa eneo huru la biasha-
ra la Afrika’.

Mtakwimu Mkuu ataka wadau kuimarisha uchumi wa Afrika

SMZ, China 
kuimarisha 
ushirikiano

HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

K
ATIBU Mtendaji wa 
Kamisheni ya Utalii 
ameelekeza wawekezaji 
katika sekta ya utalii ku-

jikita kwenye utunzaji mazingira 
ili kurejesha hadhi ya Zanzibar ya 
kijani.

Hafsa Mbamba alitoa rai hiyo 
jana alipozungumza na waandishi 
wa habari baada ya ufunguzi wa 
warsha ya wawekezaji na wadau 
wa      mazingira kuhusu uhifadhi 
wa      mazingira ikiwa ni mwen-
delezo           wa     tamasha la Zan-
zibar ya        Kijani   lenye lengo 
la kuendeleza na kusisitiza utalii 
endelevu.

Hafsa alisema kuna umuhimu 
kwa wawekezaji kuleta utalii en-
delevu wenye Zanzibar ya Kijani 
ili chakula kinachopatikana visi-
wani hapa kiwe endelevu, ikiwa-
mo mboga, viumbe vya baharini 
na samaki vinavyotumika katika 
hoteli za kitalii badala ya kuagi-

zwa nje ya visiwa ya Unguja na 
Pemba.

Alisema umefika wakati wa 
kudhibiti taka na matumizi ya 
plastiki, kulinda urithi, kuzingatia 
matumizi ya silka na tamaduni 
katika sekta ya utalii, kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya tabi-
anchi, kutumia miti ya asili katika 
bustani kwenye hoteli na utunzaji 
mazingira.

Hafsa alisema warsha hiyo im-
ewashirikisha wamiliki wa hoteli 
hizo kwa sababu sekta ya utalii 
duniani ndiyo inayozalisha taka 
nyingi ikiwamo plastiki, hivyo ni 
vyema kuelimisha jamii kuwa ni 
fursa na njia mbadala ya kupata 
ajira.

Miza Suleiman Khamis, Ofisa 
Mkuu Idara ya Misitu Zanzibar, 
aliwataka wawekezaji katika sekta 
ya utalii kutohamisha uoto wa asi-
li wakati wanapofanya uwekezaji 
ili kulinda mazingira.

Khamis alisema uhalisia wa 
Zanzibar una uoto wa asili, hivyo 
kama ukiondolewa viumbe hai 

wa bayoanuai watakosekana 
kwani wanasaidia utunzaji wa 
mazingira.

Alisema si watalii wote wanaofi-
ka Zanzibar wanapenda fukwe, 
wengine wanavutiwa na mazin-
gira mazuri yenye miti na uoto wa 
asili, hivyo ni vyema wawekezaji 
wanapojenga hoteli zao kuacha 
uhalisia wa uoto huo.

Alisema Hoteli ya Sharzad ni 
mfano wa kuigwa katika utun-
zaji wa mazingira kwa sababu 
viumbe hai vinapatikana katika 
hoteli          hiyo, ikiwa ni pamoja 
na kima       punju kutokana na 
kulinda na kuhifadhi           miti na 
uoto wa asili.

“Wawekezaji wengi wa hoteli 
wanaojenga hukata miti yote ili-
yokuwepo awali hali inayopoteza 
uhalisia wa Zanzibar ya Kijani,” 
alisema Khamis.

Alisema baadhi ya watalii wa-
nafika visiwani hapa kujifunza 
mila na tamaduni, hivyo ni vy-
ema wawekezaji wa sekta ya utalii 
kulinda mila, silka na tamaduni za 

Mzanzibari ili kuwavutia watalii 
wengi.

Alisema katika kulinda na kuhi-
fadhi mazingira ili kurejesha Zan-
zibar ya Kijani lazima kuwa na 
ushirikiano katika  sekta ya ardhi, 
utalii, uwekezaji na mazingira na 
kusimamia miongozo ambayo ita-
siadia kulinda uoto wa asili.

Mtaalamu wa Miti wa Idara ya 
Misitu, Rose Hillary, alisema miti 
ni muhimu kwani inasaidia ku-
zuia mmonyoko wa ardhi  na ku-
dhibiti kasi ya mawimbi kwenye 
fukwe.

Mwekezaji wa Hoteli ya 
Sharazad iliyoko Jambiani, Franc-
esia Scalfor, alisema ni rafiki wa 
mazingira na wanapambana ku-
dhibiti matumizi ya plastiki na ku-
panda miti ya asili katika maeneo 
yanayowazunguka.

Alisema ardhi inalindwa na 
taka za majani, hivyo watu wengi 
wanafanya makosa ya kuondoa 
majani kwani yanasaidia viumbe 
hai kuendelea kuishi na ardhi 
kuwa rutuba.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na Idara maalum za SMZ, Masoud Ali Mohamed (katikati), akizun-
gumza na wageni kutoka Manispaa ya Jiji la Chongqing, nchini China, ofisini kwake Vuga Zanzibar jana, wakiwa katika ziara maalum ya 
kuimarisha undugu na kubadilishana uzoefu. PICHA: MAELEZO-ZNZ
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HAWANA BAYA

Wanune lakini 

ndio hivyo....

M
ASHABIKI wengi wa 
muziki nchini wanatarajia 
kuona matokeo mazuri 
kufuatia mastaa wawili 

ambao huko nyuma walikuwa 
katika lebo moja ya WCB kuamua 
kuondoa tofauti zao. 

Hivi karibuni Rayvanny ali-
tangaza yeye na Harmonize 
wamekaa kwa pamoja na kuamua 
kuanza ukurasa mpya wa maisha na 
kuachana na tofauti zao za zamani.

Katika maelezo yake, Rayvanny 
amekiri kwamba huko nyuma 
walikuwa na tofauti nyingi ikiwa 
zingine kutokana na utofauti ya 
mitazamo na zingine kwa kufanya 
makusudi.

“Tuliongea kama watu wazima 
tukakubaliana hatutakiwi kugom-
bana, yeye sawa na kaka muda wa 
kugombana umekwisha kilichobaki 
tufanye kazi,” amesema Rayvanny.

Kutokana na kauli hiyo baadhi 
ya wadau wa muziki wa kizazi 
kipya, wamesema tangazo hilo 
limewapa faraja na wana matu-
maini wawili hao watatoka na kazi 
ya pamoja.

Baraka Jerrson amesema kitendo 
cha Rayvanny kuelezea mpaka 
tuzo alizopata Harmonize na ku-
muunga mkono ni ishara kwamba 
wawili hao hawana ugomvi tena.

“Huko nyuma haikuwa rahisi kwa 
wasanii hawa kuelezana mambo 

mazuri, lakini kwa sasa ni to-
fauti natarajia watatupa kitu kizuri 
kama zawadi,” amesema.

Mwijaku kwa upande wake 
amesema ni jambo zuri kumuona 
Rayvanny akimkubali Haronize 
hadharani na kwamba anamka-
ribisha na kuwa mapacha wawili 
wanaofanana.

“Amechelewa kuondoa tofauti 
zao, lakini kama mdogo wangu 
nampongeza kusema hadharani 
kwamba wameyamaliza, namshau-
ri wafanye kazi kama mapacha na 
kuleta ushindani katika muziki,” 
amesema Mwijaku.
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na adam Fungamwango

FILAMU inaitwa ‘Nyaso.’ Inaak-
isi baadhi ya visa na mikasa iliyo 
kwenye jamii na familia zetu kwa 
ujumla.

Kijana wa kiume anaweza 
kumpenda binti fulani, lakini kwa 
sababu wanazozijua wenyewe, 
wazazi hawataki.

binti anaweza kutaka kuolewa 
na kijana fulani, lakini wazazi 
wanapinga, utafikiri wao ndiyo 
wanakwenda kuishi nao.

Imechezwa na wasanii, Zubeda 
Mkokola, Hamis Korongo, Fatuma 

Makongoro na wengineo.
Kijana mashaka, anatokea 

kumpenda binti mmoja aitwaye 
Nyaso. Ni binti nzuri na mrembo 
ambaye vijana na watu wazima 
wanammezea mate kijijini hapo.

binti mwenyewe amekufa na 
kuoza kwa Mashaka. Mzee Ko-
rongo naye anajitosa kwenda ny-
umbani kwa bi. Fatuma kumposa 
Nyaso. Mama yake akakubali kwa 
sababu hajawahi kupata barua 
kutoka kwa mtu yoyote anayem-
hitaji binti yake zaidi ya mzee 
Korongo.

binti naye hamtaki mzee, anam-

taka kijana mwenzake, anakimbia 
haraka kumwambia Mshaka kuwa 
ahawahishe barua kabla ya mzee 
Korongo haijafika.

Kijana anafanya hivyo, lakini 
anapifika anatolewa ‘balu’ na 
mama Nyaso. Mama anamtaka 
mzee Korongo kwa sababu ana 
mashamba na pesa.

Na alivyosema yeye ni mtoto 
wa mzee Kibaya ndiyo kabisa 
akamvuruga. binti anapigwa 
mkwara kuwa lazima aolewe na 
mzee Korongo. bado binti ak-
agoma.

Kwa mzee Kibaya naye, Masha-

ka akamwambia baba yake kuwa 
anataka kumchumbia Nyaso, binti 
na bi. Fatuma. baba akawaka na 
kusema aachane naye na hatoku-
wa na radhi naye.

Mashaka na Nyaso wakaanza 
kufitinishwa kwa njia ya kishiriki-
na. Wakikutana, kijana nguvu za 
kiume zinapotea na binti tumbo 
linaanza kumuuma.

Hatimaye inakuja kugundulika 
kuwa miaka mingi nyuma, kumbe 
mzee Kibaya na bi. Fatuma 
waliwahi kugombea shamba, kwa 
maana hiyo Kibaya akamwambia 
aachane kabisa na Nyaso.

Kijana anafanya hivyo, anaandi-
ka barua kwenda kwa Nyaso 
kuwa hamtaki tena. barua hiyo 
inamchanganya binti na kulazi-
mika kumkubali mzee Korongo. 

Siku ya harusi binti haonekani, 
ametoroka. Wakati wanashangaa 
binti anajitokeza na kuwaambia 
waliohudhuria kuwa mambo yote 
yaliyojitokeza yalitengenezwa 
na mama yake, mzee Korongo na 
mzee Kibaya, kila mmoja akiwa 
na lake ili kuwafitinisha. Akam-
kumbatia mpenzi wake Mashaka 
akisema ndiye atakayeolewa 
naye.

BaSi SaWa

Profesa Charugamba 
kukamilisha albamu 16

Jitu Baya ahimiza 
kuvuka ‘Border’

MSANII wa muziki wa dansi Karola 
Kinasha, amesema tamasha la Ongala 
lina umuhimu katika maisha yake kuto-
kana na ukaribu wake na mwanamuziki 
mkongwe marehemu Dk.Remi Ongala.

Amesema Remi alitunga wimbo 
maarufu unaoitwa Karola kutokana na 
jina lake kama ishara ya kumkubali na 
kumthamini.

“Wimbo ule aliutunga wakati akijiandaa 
kwenda kwenye ziara ya muziki nchini 
Uingereza, ni muhimu kumkumbuka kwa 
kutumia tamasha hili,” amesema.

Mwaandaaji wa tamasha hilo, Aziza 
Ongala amesema ‘Ongala Festival’ litaka-
lofanyika Novemba 24 hadi 26 jijni Dar 
es Salaam na lengo lake ni kuendeleza 
ndoto za baba yao katika kazi za musiki.

   

MWANAMUZIKI wa bongo 
Fleva, Whozu amesema hatoru-
dia kuandaa video inayoweza 
kumuingiza matatani na kuhari-
bu mipango yake ya kazi.

Amesema kifungo chake cha 
miezi sita asijihusishe  ambacho 

serikali ilitengua na kumpiga 
faini,  kilimnyima usingizi kuto-
kana na kuwa na makubaliano 
kufanya kazi nne mwezi ujao 
hadi Januari mwakani.

“Sikupata usingizi baada ya 
kufungiwa, nilikuwa na kazi nne 

nimeshakubaliana nao nilijiuliza 
nitafanyaje, lakini naishukuru 
basata kunionea huruma na 
kutufungulia. Sitarudia tena 
nitakuwa makini,” amesema 
Whozu.

Unaujua ‘Karola’ 
wa Remy Ongala?

na adam Fungamwango
MUZIKI una kazi kubwa sana duniani, ya kuelemisha, 

kuburudisha, kuonya na hata kufikisha ujumbe kwa njia 
mbalimbali. Ujumbe wa muziki hufika vizuri na hukaa 
kwenye vichwa vya watu zaidi kuliko ukitolewa kwa 
njia nyingine kama hotuba, risala au kitu kingine.

Mwanamuziki au msanii anaweza kuchomekea au 
kuongea neno ambalo likazua msamiati ambao ukatu-
mika kwenye jamii kwa muda mrefu au moja kwa moja 
vizazi na vizazi.

Mfano ni msanii Mwana FA, ambaye kwa sasa ni 
Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Hamisi 
Mwinjuma, yeye alifyatua ngoma nyingi ambazo majina 
yake yalizua misamiati mitaani kwa kizazi hiki.

Ngoma hizo ni kama ‘bado Nipo Nipo’, ‘Habari Ndiyo 
Hiyo’, ‘Asanteni Kwa Kuja’, ‘Unanitega’, na nyingine 
nyingi.

Katika muziki wa dansi tangu miaka ya 1970 hadi 
1990 kuna nyimbo ambazo zilitengeneza misamiati 
mitaani iliyotumika kama neno halisi.

Solemba-Juwata Jazz Band

Msemo ambao umeshakuwa kama msamiati, solemba 
unatumiwa na hata watoto wa vizazi vya sasa kuonye-
sha, yeyote aliyekwenda kwa mpenzi wake au kupeana 
ahadi alipofika akaambulia patupu. Hakumuona au 
hakutimiza ahadi.

Wimbo huu ulitungwa na marehemu Nico Zengekala 
akiwa na bendi ya Juwata Jazz.

Unaelezea jinsi jamaa alivyoitwa na msichana ait-
waye Solemba aende kwao, lakini alipofika huko alim-
kana. Ndiyo maana yeyote anayedanganywa na mpenzi 
wake au kuambiwa wakutane sehemu fulani, halafu 
mwingine hakwenda, basi ataambiwa tu “Ameachwa 
solemba.”

libeneke-Butiama Jazz Band

“Unajua wewe unaendeleza sana libeneke.” Ni msa-
miati fulani ambao upo hadi leo. Nadhani wengine wa-
nautumia bila kujua maana yake. Mtu yeyote anayeo-
nekana kufanya kitu bila kiasi, kila kitu anakifanya 
kupitiliza anaambiwa anaendeleza libeneke.

Ulitokana na wimbo wa butiama Jazz band  unaoitwa 
‘Mtindo Libeneke’. Libeneke ni mtindo wa bendi hiyo 
kama ilivyo Msondo Ngoma au Sikinde ngoma ya ukae. 
Libeneke ni ngoma moja ya kienyeji Ifakara.

Wanatajana majina wanamuziki wote wa bendi hiyo, 
na kuna kipande wanaimba “Waache waseme wata-
choka wao sisi tupo tunaendeleza libeneke.” Wakiwa 
na maana wanaendeleza bendi yao yenye mtindo huo. 
Ndipo ulipozaliwa msemo huo.

Huna-Marijani rajab

Neno ‘Huna’ lilizaa msamiati maarufu sana katikati 
ya miaka ya 1970 hadi mwanzoni mwa 1980. Mwan-
amke kama hamtaki mwanaume anayemuomba urafiki 
kwa namna yoyote ile, iwe hamtaki tu, au hata pesa, 
basi atamjibu ‘huna’. Neno hilo peke yake lilitosha 
kumpa ujumbe mwanaume kuwa hatakiwi. Lilitokana 
na wimbo ‘Hanifa’ ambapo mbele kuna kimsemo hicho 
kilichotrendi kweli kweli miaka hiyo.

“Eee bwana huna (huna), hakutaki tena ee, baba na 
mama, na mume mwanangu huna.” Kiliimbwa hivyo.

Moja moto, Moja baridi- Mlimani Park

Msamiati huu ulitumiwa sana miaka ya 1980 na watu 
wa kawaida na hata wanaokwenda baa kunywa.

Wakifika watasema, “lete moja moto moja baridi.” 
Mwingine atamwambia mwenzake, nilienda kupata, 
“moja moto moja baridi’, yaani alikwenda kunywa.

Ulitokana na wimbo uitwao ‘Kassim’ wa Orchesta 
Mlimani Park.

Kuna baadhi ya maneno yanayoimbwa, “unapotoka 
kazini unapitia kwenye baa, unapokuta marafiki, uki-
agiza moja moto moja baridi.”

AliyeAChwA sOlemBA 
AnAvyOtRendi

nyaso: Jicho la mchawi

whOzU AAPA KUtORUdiA KOsA

FilAmU

MWIMbAJI mkongwe wa 
Injili nchini, Profesa Ussy 
Charugamba, amesema yuko 
mwishoni kukamilisha al-
bamu yake ya 16 baada ile ya 
15 kufanya vizuri.

Akizungumza na bT, 
Charugamba alitamba kuwa 
yeye anaongoza kuwa na al-
bamu nyingi kuliko mwimbaji 
yoyote wa injili na  zime-
badilisha maisha ya watu.

“Hiki ni kipawa ambacho 
ninakitumia vizuri, mimi ndio 
mwimbaji wa injili mwenye 
albamu nyingi, sasa nina 
albamu 15 najiandaa kufanya 
albamu ya 16 ambayo itaku-
wa ya moto kuliko zingine,” 
alisema Charugamba ambaye 
ni wakili msomi.

MKALI wa Hip hop, Jitu 
baya ametambulisha ngoma 
yake mpya inayokwenda 
kwa jina la border maalum 
kwa watu wanaopambana 
na maisha.

Jitu baya amesema 
wimbo huo umerekodiwa 
chini ya prodyuza Fresh 
boy umeanza kusikika na 
mashabiki kupitia vituo 
vya redio na majukwaa ya 
muziki mtandaoni siku tatu 
zilizopita.

“border ni wimbo wa ku-
wapa hari watu wanaopa-
mbana kutafura mafanikio 
kama ilivyokuwa kwa Rais 
wetu Samia Suluhu hassan 
anavyofanya kutuhangaikia 
ili Watanzania tufike mbali,” 
amesema Jitu baya.
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TIMU ya mwigizaji Will 
Smith imesisitiza kumburuza 
mahakamani Brother Bilaal, 
kutokana na kumzushia uongo 
kwamba msanii huyo maarufu 
anajihusisha na mapenzi ya 
jinsia moja.

Bilaal alidai kwamba alimfu-
mania Smith  akishiriki ngono 
na rafiki yake Duane Martin.

Watu wanaomsimamia 
Smith waliambia mtandao 
wa TMZ kwamba madai hayo 
hayana ukweli na yame-
tungwa kwa nia ya kumchafua 
msanii huyo.

“Hadithi hii imetungwa 
kabisa ni ya uwongo usio na 
shaka, tutamchukulia hatua 
za kisheria Bilaal kutokana na 
kashfa hii.” ilisema timu hiyo.

MASHABIKI na wapenzi wa 
mwanamuziki maarufu wa 
Marekani, Rihanna wame-
shangazwa kutokana na 
maamuzi yake ya kubeba 
ujauzito haraka.

Rihanna na mume wake  
ASAP Rocky wanatarajia 
kupata mtoto wa tatu, ikiwa 
ni miezi mitatu pekee tangu 
ajifungue mtoto wa pili.

Katika mitandao ya kijamii 
watu wamegawanyika katika 
maoni yao ikiwa wengi wa-
naonyesha mshangao kwa nini 
msanii huyo kabeba ujauzito 
haraka bila kujali ustawi wa 
kichanga chake.

Rihanna kazidi 
kuwashangaza

Wanaomtetea Smith
 waonyesha hasira

RAPA kutoka Nigeria Oladips 
amefariki dunia baada ya kuu-
gua kwa miaka miwili.

Uongozi wa mwanamuziki 
huyo mwenye umri wa miaka 
28, ulitoa tangazo la kifo chake 
na kueleza katika kipindi hicho 
Oladips alikuwa akipatiwa 
matibabu ya siri ya ugonjwa 
uliokuwa ukimsumbua kwa 
muda mrefu.

“Tunasikitika kuwafahami-
sha umma kuwa Oladipupo 
Olabode Oladimeji  maarufu 
kama Oladips alifariki. Bado 
tuna mshtuko tunapozungumza 
kuhusu msiba huu,” imesema 
taarifa hiyo.

Oladips 
hatunaye tena

Harrysong 
amejitakia balaa

IMEELEZWA mwanamuziki wa 
Afrobeat wa Nigeria, Harrysong 
itambidi kulala na mwanamke 
tofauti kila siku ndani ya mwezi 
mmoja ili kutimiza masharti ya 
ndoa.

Harrysong hivi karibuni ame-
vunja rekodi baada ya kufunga 
ndoa na wanawake 30 kwa siku 
moja.

Awali rekodi hiyo ilishikiliwa 
na nguli wa muziki huo, Fela 
Anikulapo Kuti  kwa kuoa wake 
27 kwa wakati mmoja.

Kulingana na wachambuzi 
katika masuala ya ndoa nchini 
humo, walieleza mwanamuziki 
huyo hatoweza kurudia kulala 
na mwanamke mmoja ndani ya 
mwezi mmoja ili kuweka mzun-
guko mzuri wa ndoa za wake 
wengi na kuepuka malalamiko.

JUMAMOSI NOvEMBA 18, 2023

MWIGIZAJI kutoka Marekani 
Jennifer Aniston amesema 
sura ya mpenzi wake Mat-
thew Perry, ambaye alifariki 
Oktoba 28, bado inamsumbua 
anapokuwa amelala.

Akiandika kupitia ukurasa 
wake wa Instagram, msanii 
huyo alichapisha picha yake 
akiwa na mpenzi wake huyo 
wakitabasamu wakati wak-
icheza filamu ya Friends, na 
kuelezea akikumbuka nyakati 
ambazo yeye na wenzao wa-
likuwa wakicheka walipoigiza 
kama wahusika wakuu.

“ Kumuaga Matty kumekuwa 
na wimbi la hisia za wendawa-
zimu ambalo sijawahi kupata 
hapo awali. Kupoteza maisha 
au kupoteza upendo unabaki 
kukaa na huzini milele,” ame-
andika Jennifer. 

Jennifer 
amlilia 
Matty
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Na Hamida Kamchalla, TANGA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais, Mipango na 
Uwekezaji amewataka Watanzania kujenga ima-
ni kwa Rais Samia Suluhu Hassan kuhusiana na 
kauli yake ya kutaka kuifungua nchi.

Prof. Kitila Mkumbo amesema lengo la Rais 
Samia ni kuondoa uadui wa kibiashara na ku-
weka mazingira mazuri na bora ya biashara na 
uwekezaji nchini.

Akizungumza kwa niaba ya Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, Prof. Mkumbo alisema jana kuwa 
lengo la serikali ni kutaka kuona biashara na 
uwekezaji  havipati vikwazo katika utekelezaji 
wake.

“Kazi za msingi za serikali ni kutengeza maz-
ingira mazuri katika biashara, biashara ndiyo 
huzaa ajira na ajira huzaa fedha, hivyo lazima 
serikali ihakikishe biashara inafanyika.

“Mheshimiwa Rais aliposema anakwenda ku-
fungua nchi, alimaanisha anaweka mazingira 
bora ya biashara na uwekezaji,” alisema.

Alisema kuwa katika upatikanaji ajira nchini, 
kati ya 100 zinazotengenezwa ni tano tu zinato-
kana na Serikali na nyingine 95 zinatengenezwa 
na sekta binafsi.

“Kwahiyo, mtu yeyote ambaye anakwaza sekta 
binafsi kuwekeza mahali anapotaka, huyo ni 
adui wa maendeleo ya uchumi na ajira, mara ny-
ingi tumekuwa tunajiuliza kwanini nchi ambazo 
zimeendelea bado zinapiga hatua na ambazo 
hazijaendelea zinabaki kuwa maskini.

“Sababu ya msingi kuliko zote ni kwamba 
nchi zilizoendelea zimejikita zaidi kibiashara na 
uwekezaji, maadui watatu tangu uhuru ni mara-
dhi, ujinga na umaskini, ni lazima tupambane na 
tuwashinde hawa maadui,” alisema. 

Vilevile, alitoa maelezo manane kwa Mkoa 
wa Tanga, wilaya na halmashauri zake kuhusu 
utendaji kazi kuanzia mamlaka za serikali za mi-
taa.

“Mamlaka zote zinazohusika na uwekezaji 
ziondoe urasimu usio wa lazima kiasi cha ku-
wakatisha tamaa wawekezaji. Mkuu wa Mkoa 
simamia jambo hili.

“Pia Mamlaka zote za Serikali za Mitaa (hal-
mashauri) zitenge maeneo mahususi ya kuyaho-
dhi kwa ajili ya uwekezaji na kuyawekea hudu-
ma zote muhimu ikiwamo barabara, wakuu wa 
wilaya simamieni hili,” aliagiza.

Prof. Mkumbo alisema mkoa unatakiwa uan-
dae mkakati wa mawasiliano ili kuongeza kasi 
ya mawasiliano na kutangaza fursa za miradi zi-
lizopo kwenye maeneo na kuwafikia wawekezaji 
wengi zaidi.

“Mipango yote ya uwekezaji izingatie maelek-
ezo ya serikali ya uhifadhi na utunzaji wa mazin-
gira,” alisema.

Kwa upande wa fursa za uchumi wa bluu, wa-
ziri huyo aliutaka mkoa kusimamia kilimo ende-
levu cha mazao ya bahari kutokana na kuwa na 
kila aina ya samaki ili kuongeza mazao ya bahari 
na kumnufaisha kila mmoja.

Aliwahakikishia wawekezaji waliopo na wa-
naotarajiwa kuja kuwekeza Tanga, usalama wa 
kutosha na ushirikiano baina yao na serikali.

“Wawekezaji mliopo na wale mnaotaka kuja 
mnakaribishwa sana. Tanga ni salama na ush-
irikiano upo wa kutosha. Vilevile kwenu wakuu 
wa mikoa fuatilieni kwa karibu utekelezaji mion-
gozo ya fursa ya uwekezaji.

“Lakini mwisho, wakurugenzi wa halmashauri 
zote nchini wekeni mikakati ya utekelezaji wa 
fursa zilizopo katika maeneo yenu kwa kwa ku-
tumia miongozo ya mikoa na kubainisha fursa 
mpya za uwekezaji,” aliagiza.

Na Mwandishi Wetu, 
MOSHI

WIZARA ya Maji imeipatia 
Mamlaka ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Moshi (MU-
WSA) Sh. milioni 400 kwa 
ajili ya utekelezaji wa mradi 
wa uboreshaji huduma za 
maji katika mji mdogo wa 
Himo wilayani hapa. 

Baada ya kukabidhiwa 
kiasi hicho, MUWSA imean-
za kulaza mabomba yenye 
urefu wa kilomita 33 katika 
kata mbili za mji huo.

Katika mkutano wa had-
hara uliofanyika juzi Kata ya 
Njia Panda, Amina Rashid, 

mkazi wa Kitongoji cha Oto-
moro, alisema kuwa kipindi 
cha nyuma walikuwa waki-
pata maji safi na salama 
mara moja kwa wiki, lakini 
baada ya kuingia MUWSA, 
huduma hiyo imeboreshwa 
kwa kuwapo maji ya uhaki-
ka. “Tunaishukuru serikali 
kututua ndoo kichwani kwa 
vitendo kwani tulikuwa 
tunateseka sana, tatizo la 
maji katika eneo letu la Njia 
Panda limekuwa historia,” 
alisema Amina.

Mkazi mwingine,  Juma 
Hamisi, alisema awali wali-
kuwa wanatumia gharama 
kubwa kuunganishiwa hu-

duma ya maji kutokana na 
miundombinu kuwa mbali 
na makazi yao, hivyo mradi 
huo wa uboreshaji huduma 
utawarahishia kupata hu-
duma hiyo.

Mhandisi wa MUWSA, De-
oglas Lyimo, alisema fedha 
hizo watalaza mtandao 
wa mabomba kilomita 33 
kwa mji huo wenye kata za 
Makuyuni kilomita 18 na 
Njia Panda kilomita 15.

Lyimo aliwataka wakazi 
hao kuwa wavumilivu waka-
ti mamlaka hiyo ikiendelea 
kuboresha huduma ya maji 
kwenye maeneo yao.

“Kipindi cha nyuma 

wananchi walikuwa waki-
vuta maji kutoka umbali 
mrefu na kupelekea wakati 
mwingine mabomba kuziba 
na kutoboka.

“Tangu MUWSA tukabi-
dhiwe tumeendelea kubore-
sha mtandao wa zamani na 
kuweka mpya ambao un-
apita karibu na makazi yao 
ili iwe nafuu kwa kuungan-
ishiwa huduma,” alisema.

Aliwataka kulinda miun-
dombinu hiyo kwa kuwa 
serikali inatumia fedha 
nyingi na kuwataka kuwa-
fichua wanaohujumu mam-
laka hiyo na kuharibu miun-
dombinu kwa makusudi.

Milioni 400/- kuondoa kero ya maji

Prof. Mkumbo: 
Anayekwaza 
uwekezaji ni 
adui wa uchumi

Marufuku mabasi yasiyosajiliwa, 
bodaboda kubeba wanafunzi
Na Steven William, 
MUHEZA

J
ESHI la Polisi Kikosi 
cha Usalama Bara-
barani wilayani 
Muheza, mkoani 

Tanga limepiga marufuku  
wanafunzi wa darasa la 
awali na msingi  kusafirish-
wa kwa mabasi yasiyosajil-
iwa kutoka nyumbani hadi 
shuleni kwa kuwa hayatam-
buliki kisheria.

Amri hiyo ilitolewa juzi 
na Kamanda wa kikosi hi-
cho wilayani hapa, Leonard 

Bandora alipotoa elimu 
kwa wazazi na walimu ya 
ukaguzi na usalama wa ma-
basi ya kubeba wanafunzi 
katika kikao kilichofanyika 
Shule ya Msingi ya Holy 
Family inayomilikiwa na 
watawa.

Bandora alisema ni la-
zima wanafunzi watumie 
usafiri wa mabasi ya shule 
na ya  watu binafsi  am-
bayo yamesajiliwa kisheria 
na serikali yenye rangi ya 
njano.

Alisema uongozi wa shule 
unatakiwa kuhakikisha basi 

la kubeba wanafunzi asu-
buhi na jioni au wakodishe 
kwa watu binafsi ambao 
vyombo vyao vya usafiri 
vimesajiliwa ili watoto wao 
wawe salama dhidi ya vi-
tendo viovu.

Alitoa wito kwa wazazi 
kutii sheria bila shuruti na 
kuacha kutumia bodaboda 
kama usafiri wa kubeba 
watoto huku wakiwa hawa-
javaa kofia za kinga.

Alifafanua kuwa kishe-
ria mtoto wa chini ya umri 
wa miaka mitatu hadi tisa 
haruhusiwi kupanda boda-

boda kwa ajili ya ya usalama 
wake.

“Lakini sasa siyo mtoto 
mmoja tu, wanapakiza wa-
tatu hadi wanne kwenye 
bodaboda moja… ni maru-
fuku watoto wa umri huo 
kubebwa na bodaboda,” 
alionya.

Ofisa Mtendaji wa Mamla-
ka ya Mji wa Muheza, Johari 
Mtango, alisema usafirishaji 
holela wa wanafunzi ni ha-
tari kwa kuwa hata akipata 
ajali hatalipwa fidia kwa 
kuwa mabasi wanayotumia 
hawana mkataba nao.

Meneja wa kituo cha vijana walioathirika na dawa za kulevya wa Mchakamkacha Recovering Centre (MRC) cha kata 
ya Karanga, Manispaa ya Moshi, mkoani Kilimanjaro, Bazil Ngotty (kulia), akitoa elimu ya namna ya kuachana na 
matumizi ya dawa hizo kwa baadhi ya vijana waraibu wanaoendelea na matibabu ya kuachana nayo, kituoni hapo 
juzi.  PICHA: JAMES LANKA
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MADILI YA WATOTO ZAMANI
TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

NAKUMBUKA katikati ya miaka ya 
1980, nikiwa Mpanda mkoani Rukwa 
(sasa Katavi) wakati huo kabla ya kuitwa 
Katavi.

Ulifika wakati wa kula. Tukaitwa wa-
toto wote kwenda kupata chakula cha 
mchana. Chakula kiliwekwa kwenye ki-
goda na vigoda vingine vichache vikiwa 
pembeni. 

Nilikuwa sielewi utamaduni au taratibu 
za huko kwa sababu ilikuwa ndiyo siku ya 
kwanza kufika huko na mama yangu tuki-
tokea Dar es Salaam, kwenda kusalimia.

Watoto wenzangu wote walikaa chini. 
Wakanawa na kuanza kula. Babu yan-
gu mzaa mama na mwenzake mmoja 
wakakaa kwenye vigoda. Mimi kwa saba-
bu sielewi kitu nikavuta kigoda kimoja na 
kukaa.

Kilichotokea ni kwamba babu alini-
fokea na kunitaka nikae chini mara moja. 
Nikatoka kwenye kigoda haraka na kukaa 
chini.

“Mambo ya kwenu mjini usiyalete hapa. 
Hapa watoto wanakaa chini na watu wa-
zima ndiyo wanakaa kwenye vigoda. Hizo 
ndizo taratibu za kwetu. Mtoto hawezi 
kukaa kwenye kigoda awe sawa na mtu 
mzima.” Babu akanifafanulia.

Tangu siku hiyo nikawa natii amri bila 
shuruti, hadi niliporejea Dar es Salaam na 
mama.

Hii ilionyesha kuwa zamani kulikuwa 
na aina fulani ya maisha, utamaduni na 
taratibu zilizoendana na sehemu na maz-
ingira. Baadhi zilitofautiana na zingine 
zilifanana.

Mimi nilizoea mjini tunakula tukiwa 
tumekaa kwenye viti, wakubwa na wa-
dogo. Mara chache sana ndiyo chini na 
hasa tukila na akinamama. Kwenye viti ni 
wakati wa kula na baba, au wageni.

Hata hivyo, bado akinababa walikuwa 
na viti vyao. Hivi ni vile vya kupumzikia 
nje wakati wanapunga hewa, au wan-
apumzika.

Vingi vilikuwa vinatengenezwa kwa 
mbao. Kuna vya kukunja na vile ambavyo 
wenyewe wanaviita ‘viti vya uvivu’.

Ni viti ambavyo vilikuwa vinatumiwa 
na kinababa peke yao. Hata kwa ba-
hati mbaya, huwezi kukuta hata mama 
ameamua kukikalia, achilia mbali mtoto.

Tayari yalishatengenezwa mazingira 
kuwa ni kiti cha baba, hivyo watoto pamo-
ja na utundu wao wote, hawakuvigusa. 

Na ikitokea bahati mbaya ikawa hivyo, 
adhabu yake ni viboko.

Wazazi wa zamani walikuwa hawamny-
imi mtoto viboko. Kosa la kujirudiarudia, 
liliweza kusababisha kucharazwa bakora 
kila siku.

Viti hivi vilitumiwa kina baba wan-
aporudi kazini, anatoka nacho kwenda 
nje, kwenye kivuli, upepo na tulivu, 
anakuwa amevaa kaptura au msuli wake, 
juu ana ‘singlendi’,  mawani ya macho na 
gazeti lake, atakaa hapo hadi atapochoka, 
au kuitwa ndani kwenda kula chakula.

Wakati mwingine anaweza kuwa ame-
piga suti yake au shati na tai amekaa se-
buleni, hapo kila mtoto kama alikuwa nje 
anahofia kuingia ndani kwani atakutana 
naye na maswali yataanza.

Mzee hapo macho yake yanakuwa ‘ki-
noko’ tu, (tazama picha ya dingi hapo), 
ukiingia unaweza kuambiwa kalete 
madaftari, sasa akute makosa, halafu 
pia unaweza kutumwa kazi yoyote ile. 
Kinababa wa zamani walikuwa hawap-
endi kukuta watoto wao wamekaa tu bila 
kazi yoyote. 

Atabuni au kuangalia mapungufu yoy-
ote ndani mle ili awape kazi ya kufanya.

Ndiyo maana watoto za wa zamani 
akimuona baba amekaa sebuleni, anaji-
uliza mara mbili mbili, maana unahofia 
kuitwa na kuanza kuulizwa maswali am-
bayo yanaweza kukutia hatiani.

Wakati watoto wa sasa wanakaa sebu-
leni wakiwa wana uhuru wa kuchagua 
chaneli yoyote ya televisheni na kuanga-
lia hata wazazi wao wakiwepo, zamani 
haikuwa hivyo.

Redio yenyewe kusikiliza hadi baba 
awepo. Kitendo chochote cha kutafuta 
redio ilipo na kuifungulia mwenyewe 
hayupo ni kosa kubwa ambalo linaweza 
kusababisha adhabu ya viboko.

Halafu walikuwa na uwezo wa kuweka 
sehemu ambayo hata ukiishika tu na 
kuangalia, ukairudisha tena akirudi ana-
jua kuwa kuna mtu ameigusa redio yake. 
Na hadi mtasema ni nani.

Yoyote anayetaka kusikiliza redio ni la-
zima amsubiri baba arudi, afungilie ndipo 
watoto mkae msikilize. Na hata kusikiliza 
kwenyewe si vipindi vyote. Kuna vipindi 
ambavyo watoto wanaambiwa waondoke 
kwani haviwahusu.

Wapo watoto waliokuwa watundu zaidi 
ambao walikuwa na uwezo wa kufungua, 
kusikiliza na kurudisha bila baba kujua.

Hapo sasa kuna kuzidiana akili, kati ya 
baba na mtoto. 

Ukimkuta baba mwingine akiona be-
tri zinaisha wakati hajatumia kwa muda 
mrefu, anaanza kuhisi kuna mtu huwa 
anafungulia redio yake.

Atakachofanya ni kuzigeuza betri. 
Kama redio ya betri nne, kati ya kati uta-
geuzwa ielekee upande mwingine, hivyo 
yoyote atayeifungua itaendelea kuny-
amaza tu.

 Ni udadisi wa hali ya juu tu ndiyo un-
aweza kugundua kuwa betri moja lime-
geuzwa, vinginevyo unaiacha na kuende-
lea na shughuli zako.

Hii haikuwa na maana kuwa wazazi wa 
zamani walikuwa na roho mbaya na ha-
wapendi watoto wao, la hasha.

Ilikuwa ni kuwajenga kwenye utama-
duni wa nidhamu na adabu.

 Pia ikumbukwe kipindi hicho walioku-
wa na redio ni wachache, na si wengi wal-
iokuwa na uwezo wa kuimiliki.

Kwa sababu hiyo ilikuwa ni kama kuilin-
da ili watoto wasiharibu. Hata upatikanaji 
wa betri nao ulikuwa ni wa mbinde.

 Unaweza kuwa na redio, lakini uweze 
kupata betri hata miezi miwili.

Baba akaishia tu kubondabonda betri 
zilizopo na kuzianika juani, ili redio ipate 
kuongea hata kwa dakika 30 tu.

Ndugu msomaji unaweza kutuandikia 
moja ya maadili ya zamani kwa watoto 
unayoyafahamu au kukutana nayo.

Tuma meseji 0716 350534 

Kiti cha baba hakikaliwi, kusikiliza redio hadi  arudi

Aina ya kiti ambacho kilikuwa kinatumiwa au kupendwa sana na akinaba-
ba wa zamani, ambavyo walipenda sana kukalia wakiwa barazani, nje ya 
nyumba, au sebuleni wakiwa wamepumzika.

Huyu ndiyo baba wa zamani, watoto wa sasa wanamwita ‘mdingi’, yaani 
amekaa kinokonoko kabisa. Amekaa kwenye kiti cha uvivu sebuleni na ki-
karatasi chake, macho akiangalia mlangoni nani anapita, hapo watoto wote 
wanaogopa kupita kwenda ndani. Sasa jichanganye tu hapo, uone shughuli 
yake, fimbo zitakuhusu na utakwenda kuchuma mwenyewe.
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NAIROBI, Kenya

WATU 50 wamefariki dunia nchini Kenya 
baada ya mafuriko kuyakumba maeneo 
mbalimbali kutokana na mvua zinazoende-
lea kunyesha.

Taarifa zilisema kaunti ya Mombasa na 
Tana River ni baadhi ya majimbo yalioathiri-
ka na mafuriko hayo.

Shirika la msalaba mwekundu nchini 
humo lilisema familia 156 katika eneo la 
Bandi katika eneo la Garsen katika kaunti 
ya Tana River Kaskazini Mashariki wame-
hama makazi yao baada ya nyumba zao ku-
funikwa na maji.

Aidha inahofiwa idadi huenda ikaongeze-
ka kutokana na mvua zaidi ya wastani zina-
zoendelea kunyesha.

Kwa mujibu wa baadhi ya video zilizosam-
bazwa na shirika hilo la vyombo vya habari 
vya ndani, zilionyesha nyumba zikiwa zime-
jaa maji katika kaunti ya Mombasa.

Ripoti kutoka kwa shirika la msalaba 
mwekundu zinaeleza kuwa watu 52 wame-
fariki kutokana na mafuriko, wakati wen-
gine 24,415 wakipoteza makazi yao katika 
maeneo tofauti ya nchi.

Mkoa wa bonde la ufa umeripoti vifo vya 
watu 15 na wengine watatu wamejeruhiwa.

Taarifa hiyo ilisema watu 1,657 wame-
hama makazi yao kutokana na mafuriko 
yanayosababishwa na mvua kubwa inay-
oendelea.

Katika eneo la Nyanza, watu sita wameri-
potiwa kufariki na wengine  116 wakipoteza 
makazi yao.

Huko Magharibi mwa Kenya, watu wanne 
wameripotiwa kufariki, wanne wakijeruhi-
wa na 154 wamekimbia nyumba zao.

Idara ya utabiri wa hali ya hewa imeonya 
kuwa mvua inayoshuhudiwa kwenye taifa 
hilo itaendelea hadi mwezi Januari mwaka 
wa 2024.

RFI

Mafuriko yaua 
50 Kenya

Israel yakiri haikufanikiwa 
kupunguza vifo kwa raia Gaza

KHARTOUM, Sudan

SUDAN imetoa wito wa 
kuondolewa kwa ujumbe 
wa kulinda amani wa Umoja 
wa Mataifa (UNITAMS) ka-
tika taifa hilo.

Hata hivyo, serikali ya 
kijeshi       ya nchi hiyo il-

isema bado imejitolea 
kushirikiana na Umoja wa 
Mataifa.

Kupitia barua wali-
yomuandikia Katibu Mkuu 
wa umoja huo Antonio Gu-
terres, na pia katika Baraza 
la Usalama la Umoja wa 
Mataifa, kaimu waziri wa 

mambo ya nje wa nchi hiyo 
Ali Sadeq, alitaka wafan-
yakazi hao waondolewe 
mara moja.

Sadeq alisema madhu-
muni ya kuanzisha misheni 
hiyo ilikuwa kusaidia seri-
kali ya mpito ya Sudan 
baada ya mapinduzi ya De-

semba 2018, lakini utendaji 
kazi wa ujumbe huo katika 
kutekeleza malengo yake 
umekuwa wa kukatisha 
tamaa.

Ujumbe huo una zaidi ya 
wafanyakazi 400 wengi wao 
wakiwa ni raia. 

BBC

Sudan yaomba walinda amani waondoke

TEL AVIV, Israel

SERIKALI ya Israel im-
ekiri kwamba imeshindwa 
kupunguza vifo vya raia wa-
sio na hatia katika vita inay-
oendelea katika Ukanda wa 
Gaza.

Waziri Mkuu wa Israel, 
Benjamin Netanyahu alise-
ma juzi kwamba juhudi za 
vikosi vyake kupunguza vifo 
vya raia hazikufanikiwa, na 
kuilaumu Hamas kwa kuan-
zisha vita hivyo.

Netanyahu alisema jeshi la 
Israel linafanya kila iwezalo 
kuitokomeza Hamas, lakini 
kundi hilo linatumia raia 
kama ngao.

“Jambo lingine ninaloweza 
kusema ni kwamba tuta-
jaribu kumaliza kazi hiyo 
na majeruhi wachache wa 
raia. Hilo ndilo tunalojaribu 
kufanya, kupata majeruhi 
wachache kwa raia, lakini 
kwa bahati mbaya, hatu-
jafanikiwa.” Alisema.

Aidha, Benjamin Netan-
yahu alisema walivamia 
hospitali ya Al Shifa baada 
ya kuwepo na uwezekano 
mkubwa wa kuwepo kwa 
mateka wanaoshikiliwa na 
Hamas ndani ya hospitali 
hiyo iliyoko mjini Gaza.

“Ilikuwa sababu mo-
jawapo iliyotufanya tuingie 
hospitalini, alisema katika 
mahojiano na televisheni ya 
CBS katika kipindi cha Even-
ing News. Israel imewashu-
tumu Hamas mara kwa mara 
kwa kuwa na kambi chini ya 
hospitali ya Al-Shifa jambo 
ambalo Hamas ilikanusha.

Vikosi vya Israel vilivamia 
hospitali ya Al Shifa siku ya 
Jumatano, lakini Netanyahu 
alisema walipofika, mateka 
hawakuwapo.

“Kama walikuwa mateka 
ndani, walitolewa nje, seri-
kali ina intelijensia kuhusu 
mateka kuwepo,” alisisitiza.

Awali, jeshi la Israel 
lilisema limepata mwili wa 

mwanamke ambaye alikuwa 
miongoni mwa mateka wa-
naoshikiliwa na wanamgam-
bo wa Hamas karibu na hos-
pitali ya Al Shifa.

Jeshi hilo limesema wal-
impata Yehudit Weiss akiwa 
ameuawa walipokuwa waki-
fanya opresheni yao ndani 
ya Al Shifa, lakini hawakutoa 
maelezo zaidi.

Wakati hayo yakijiri, mkuu 
wa hospitali hiyo Muham-
mud Abu Salmiya, alisema 
wanakabiliwa na janga baya 
baada ya kuishiwa maji na 
gesi ya Oksijeni.

Alisema ndani ya hospitali 
hiyo kuna wagonjwa 650,wa-
hudumu mia tano na takrib-
an watu elfu tano waliotafu-
ta hifadhi ndani ya hospitali 
hiyo. Mawasiliano ya simu na 
intaneti yamezimwa katika 
Ukanda wa Gaza kwa sababu 
ya ukosefu wa mafuta.

Tamara Al-Rifai, ambaye 
ni mfanyakazi wa shirika la 
Umoja wa Mataifa la kuhu-

dumia wakimbizi wa Pales-
tina (UNRWA) aliambia BBC 
kuwa kutatizwa huko kwa 
mawasiliano kutawaathiri 
watu wa Gaza.

Wakati huo huo, Jeshi la Is-
rael lilitoa taarifa ya kuwaua 
watu watano wenye silaha 
katika mapigano yaliyofanyi-
ka usiku kucha wa jana.

Aidha saa chache lilichapi-
sha picha na video kwenye 
ukurasa wa X, ambazo wana-
dai zinaonyesha mahandaki 
ya Hamas chini ya hospitali 
zilizoko Gaza.

BBC haikuweza kuthibiti-
sha picha hizo kama halisi 
au zimetengenezwa.

“Handaki la magaidi wa 
Hamas limepatikana ndani 
ya jengo la Hospitali ya Shi-
fa,” ilisema  IDF katika taar-
ifa iliyoambatana na video 
ambayo walidai ilionyesha 
lango la njia ya chini kwa 
chini katika uwanja wa hos-
pitali hiyo.

BBC

George Weah 
mambo magumu 
MONROVIA, Liberia

Kiongozi wa upinzani nchini Liberia Jo-
seph Boakai anaongoza kwa asilimia 50.58 
dhidi ya Rais George Weah ambaye amepata 
49.42.

Katika matokeo ya duru ya pili yanayo-
tolewa na Tume ya Uchaguzi nchini humo  
inaonyesha George Weah ambaye ni mwa-
nasoka maarufu anaweza kushindwa kama 
matokeo hayo yataendelea kumbeba mpin-
zani wake.

Tayari asilimia tisini ya kura zimeshahesa-
biwa na tume ya uchaguzi nchini humo.

Katika duru ya kwanza ya kura, wagom-
bea hao walishindwa kupata zaidi ya asil-
imia hamsini ya kura.

Katika duru hii ya pili, mshindi atakayepa-
ta kura nyingi ndiye atatangazwa mshindi.

Rais Weah anatafuta muhula wa pili 
kusalia madarakani akiahidi kuboresha 
elimu,ajira na kukabiliana na ufisadi. Boakai 
kwa pande wake ameahidi kuinusuru Libe-
ria kutoka kwenye uongozi mbovu na usi-
mamizi mbaya wa rasilimali za nchi unao-
fanywa na Weah.

BBC

Mwanajeshi wa Israel akiangalia majengo yaliyoharibiwa Ukanda wa Gaza wakati wa mapambano na Ha-
mas jana. PICHA: IDF
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari  
Motomoto  usikose  

Gazeti  lako la 
Nipashe  kila siku

OFISI ZA MATANGAZO Mikocheni 
Industial Area, Po.Box 31042,   

Dar es Salaam.    
Mob: +255 - 0677020701  

E-mail:  advertise@guardian.co.tz, 
Website: www.ippmedia.com

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA 
SINGIDA 

LILILOPO SINGIDA
SHAURI LA MAOMBI MADOGO YA ARDHI NA. 123 YA 2022

ISSA SHABANI…………MWOMBAJI
DHIDI YA

ASHA ALLY NGAA…………MJIBU MAOMBI

KWA: ASHA ALLY NGAA
POPOTE ULIPO TANZANIA

KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa mwombaji tajwa hapo juu ameleta maombi yake 
hapa Barazani ambayo maelekezo yake yameelezwa katika 
nakala ya maombi, ambayo yanaweza kupatikana katika 
Baraza hili , kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria hapa Barazani 
tarehe 17/11/2023 saa 2:00 asubuhi siku ya kutajwa  kwa 
shauri hilo.
Unatakiwa  uhudhurie mwenyewe au mwakilishi wako 
anaetambua kisheria siku na saa tajwa hapo juu.
ANGALIA: Kushindwa au kupuuza kufika tarehe na saa 
iliyotajwa hapo juu kesi itapangwa na kusikilizwa upande 
moja tu na uamuzi kutolewa bila ya wewe au mwakilishi wako 
kuwepo.
HATI hii imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya BARAZA hii 
leo tarehe 06 Mwezi wa November, Mwaka 2023

IN THE DISTRICT COURT OF ILALA
ATA SAMORA AVENUE

CIVIL CASE NO. 08/2023
BANK OF AFRICA TANZANIA LTD………..PLAINTIFF

VERSUS
PETER ALPHONCE DINDILI……………..DEFENDANT

TO: PETER ALPHONCE DINDILI
P.O. Box 20950

DAR ES SALAAM.

Take notice that the Plaintiff has instituted a suit against 
you with particulars of claim set out in a plaint filed in this 
court. Service of the summons on you has been ordered by 
means of this publication. You are defected to collect copies 
of the summons and plaint from the court’s registry.
You are hereby summoned to appear in this court in person 
or by an advocate or an agent duly authorized on 4/12/2023 
at 8:30 a.m when this suit will be mentioned.
Take further notice that should you default to enter 
appearance in court on the day time mentioned above, the 
suit will proceed and judgment may be given in your 
absence.
Given under my hand and the seal of the court this day of 
16/11/2023.

KUPOTEA
KWA CHETI

VAILET A SIMBOWE, Anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha Nne chenye Index no 
S2066-0032 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia Shule ya IPUNGA SEKONDARI 
Mwaka 2015 Yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI: CONTROL NO 9910839157038

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

Katika Mahakama ya mwanzo ya CHAMWINO MJINI 
DODOMA

Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo Cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA

Shauri la Madai/Ndoa Na.86/2023
JINA LA MDAI...........MAGDALENA MAKINDI

JINA LA MDAIWA..........GASPA PAULO
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika Mahakama 
za Mwanzo)

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA TALAKA
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii 
tarehe 27 mwezi 11 mwaka 2023 saa 02:30 asubuhi kwa 
mujibu wa Madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta Shahidi/Mashahidi 
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya 
kujitetea.
ANGALIZO kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini.Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri hili bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa Kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 16 mwezi 11 mwaka 2

KUPOTELEWA  NA 
KADI YA GARI
SUZAN KUNDI JILALA 

anatangaza kupotea kwa kadi ya 
gari aina ya TOYOTA PASSO yenye 
usajili namba T 390 DVY, CHASSIS 

NAMBA: KGC100229514 na 
ENGINE NAMBA: 1KR0717534. 
Kwa yeyote atakaeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha polisi. 
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/36824/2023

KUPOTEA
KWA CHETI

VAILET A SIMBOWE, Anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha Nne chenye Index no 
S2066-0032 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia Shule ya IPUNGA SEKONDARI 
Mwaka 2015 Yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI: CONTROL NO 9910839157038

KUPOTELEWA  NA 
KADI YA PIKIPIKI

MOHAMMED ENTERPRISES (T) LTD 

inatangaza kupotea kwa kadi ya 

Pikipiki yenye namba ya usajili MC 

532 CVC aina ya BOXER. Chassis 

namba MDZAZ1BX9LWJ90634. 

Engine namba PFXWLJ03169. 

Yeyote atakayeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi. Taarifa ya 

polisi: PHQ/DOD/DOD/9069/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI 

ILIYOPO MOROGORO 
TANGAZO  LA KUITWA SHAURINI 

SHAURI LA   MADAI /TARAKA/MIRATHI NAMBA  199/2023
MDAI/MUOMBAJI/MSIMAMIZI: SHEDRACK BAKARI  

DHIDI YA 
MDAIWA: SOILA PUBLIC LIMITED

KWA: SOILA PUBLIC LIMITED  

OMBI LA MDAI : MADAI NO.199/2023
MADAI YA PESA TSH.2,400,000/=

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika shauri tajwa 
hapo juu bila kukosa.Shauri lilimepangawa kusikilizwa 
mnamo tarehe 20  Mwezi 11 Mwaka 2023 saa 2:30 Asubuhi .
Angalia kama hukudhuria/hamkuhudhuria siku iliyotajwa 
hapo juu Mahakama ikithibitisha kama  
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini, hii inaweza kutoa 
hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.
 Hati hii yatolewa kwa Amri   yangu na Chapa ya   Mahakama 
hii leo tarehe 16/11/2023

………………………………
HAKIMU 

MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
MOROGORO 

KUPOTEA
KWA CHETI

VAILET A SIMBOWE, Anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha Nne chenye Index no 
S2066-0032 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia Shule ya IPUNGA SEKONDARI 
Mwaka 2015 Yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI: CONTROL NO 9910839157038

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(COMMERCIAL DIVISION)

AT ARUSHA
MISCELLANEOUS COMMERCIAL APPLICANT NO. 12 OF 2023

STEPHEN MAHENDEKA MGANGA…..APPLICANT/DECREE HOLDER
VERSUS

BEST WAY CAPITAL MANAGEMENT LIMITED 
(BCM)……….RESPONDENT/JUDGEMENT DEBTOR

SUBSTITUTED SERVICE BY PUBLICATION
TO:
Managing Director,
Best way Capital Management Limited,
P.O.Box 1053395
DAR  ES SALAAM.

TAKE NOTICE that the Applicant has instituted a suit against you with 
particulars of claim set out in the application filed in this Court.
Service of the Summons on you has been ordered by means of this 
publication. You are directed to collect copies of the summons and 
application from the Court’s Registry , P.O. Box 3140 Arusha.
You are hereby summoned to appear in this Court in person or by an 
Advocate or an agent duly authorized on 30th day of November,2023 
at 12:00 hours when this case will be mentioned.
TAKE FURTHER NOTICE that, should you default to enter appearance 
in Court on the day and time mentioned above, the case will proceed 
and ruling may be given in your absence.
Given under my Hand and the Seal of the Court this 15th day of 
November ,2023

……………………………………………………………….
DEPUTY  REGISTRAR

ARUSHA.

KUPOTEA
KWA CHETI

VAILET A SIMBOWE, Anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha Nne chenye Index no 
S2066-0032 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia Shule ya IPUNGA SEKONDARI 
Mwaka 2015 Yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI: CONTROL NO 9910839157038
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Mahesabu ya Mwantumu aliona 
hapo hapatakuwa na watu wanaomfa-
hamu ambao watapeleka umbea kwa 
mkewe.

“Mkeo ananitolea mimi mineno ya 
shombo. Mkeo hataki kufanya usafi, 
kweli. Nikisema mtasema mwenye ny-
umba ana mdomo.”

“Hapana mama, tusamehe, si unajua 
wanawake wetu hawa wa kiswahili?”

Mwantumu akageuka huku na huku, 
kama vile anahofia mtu asiwasikie, 
halafu akamsogelea karibu kama 
hatua moja, akaongea kwa sauti ya 
uangalifu kidogo, akiwa amepunguza 
ile ya mwanzo.

“Na mwanamke yule wewe umemu-
okota wapi? Mwanaume mzuri, mtan-
ashati kama wewe wa kwenda kuwa 
na kijanamke chenyewe chembamba 
kama kinakula simenti, chini miguu 
kama fito za kujengea nyumba ya 
udongo, haya mtu mwembamba, laki-
ni miziwa mama miziwa, he we baba...”

“Mama Devota hawakuwa hivi, ali-
kuwa mrembo sema tu nadhani mai-
sha tu...”

“Ndiyo bwana wewe, sasa hivi kwa 
jinsi ulivyo unatakiwa uwe na japo 
mwanamke mwingine pembeni aku-
petipeti.”

“Mhh, kweli mama?” Jonas aka-
onekana kunogewa na mazungumzo 
mama mwenye nyumba wake.

“Ohoo! Kalagabalo, Mzaramo ka-
longa.”

Jonas alikuwa na tabia ya kupenda 
wasichana. Hakuwa mwaminifu kwa 
asilimia mia mia moja.

Kauli ya kuambiwa atapata demu wa 
pembeni ilimfurahisha, japo hakutaka 
kuiweka bayana.

Alimfahamu mama mwenye ny-
umba wake ni mama wa mjini, hivyo 
anaweza kumpatia msichana mwing-
ine mrembo.

“Enhee nani tena huyo?”
“Nani mwingine kama siyo Amina.”
“Amina binti yako?” Jonas 

akashangaa.
“Ndiyo, binti mbichi kama yule 

atakuwa sawa na limama lako lile.”
Jonas hakutegemea jibu lile, lilim-

shangaza,  lakini akafurahi kimoyo-
moyo.

Amina amemaliza kidato cha nne 
na kufeli kwenda la tano. Amejifunza 
urembo na sasa anafanya kazi saluni.

Wajihi wake ni mwembemba mrefu, 
lakini umbile lake limekaa kimisi zaidi, 
mweupe na mwenye kupenda kuvaa 
mavazi ya kisasa.

T
abia ni kama ngozi ya goti, 
haibadiliki. Ameendelea 
kuwa na tabia ile ile. Hata aki-
pata pesa za kodi anashind-

wa kukarabati nyumba ambayo kila 
siku zinavyozidi kwenda inaendelea 
kuwa mbovu.

Mdogo wake Tatu analalamika 
kuwa hapewi pesa za kodi, badala 
yake dada yake anakula mwenyewe.

Mwantumu hampi pesa mdogo 
wake kwa sababu tu eti mumewe ana 
uwezo.

Anapopata pesa zake, atakwenda 
kununua kila kitu kizuri anachokio-
na, nguo, chakula kizuri, lakini jioni 
atakusanya shoga zake kwenda baa 
kunywa.

Zikiisha anafanya kazi ya kuom-
baomba na kuwasumbua wapangaji 
wake wa kiume wamkopeshe pesa.

Mwantumu ana watoto wawili wa-
sichana ambao kila mmoja alizaa na 
baba tofauti. 

Wote baada ya kumaliza kidato 
cha nne wapo nyumbani, na wamer-
udi kuishi hapo na mama yao.

Mabinti hao wawili ni Amina na 
Anifa.

**********************************
“Baba nakwambia, mimi sina 

ugomvi na wewe, lakini yule mke 
wako anaweza kusababisha nikawa-
hamisha kabisa ndani mle.”

“Mama tusamehe, unajua tena 
ukinihamisha sijui itakuwaje. Maana 
hapa mjini tatizo siyo pesa. Ila bajeti 
ya kuhama, kulipa pesa ya kuingia 
nyumba nyingine, halafu huwezi 
kujua nyumba unayohamia, zingine 
siyo nyumba...”

“Kama ulikuwepo. Nyingine mau-
zauza tu. Sasa mkeo ndiyo anataka 
kukupeleka. Usiku mkilala mara 
mmetokewa na mazombi, mara 
mnacharazwa bakora bila kumuona 
mtu anayewapiga wakati mwingine 
riziki haipatikani.”

“Ndiyo mama naona kabisa tangu 
nihamie hapa miaka miwili iliyopita 
angalau nimepiga kidogo hatua, ni-
likuwa na televisheni ya chogo, sasa 
hivi nina flati, tusamehe bure tuta-
fanyaje ndiyo wake wetu hawa.”

Ni maongezi na Mwantumu na 
mpangaji wake Jonas, mume wa De-
vota. Hakufanyika nyumbani. Mwan-
tumu alimvizia Jonas anaondoka na 
yeye akamfuata nyuma nyuma hadi 
maeneo ya Magomeni Ndugumbi, 
karibu kabisa na Uwanja wa Barafu.

“Siyo 
hivyo vipi 
wakati 
ulikuja 
mwe-
nyewe 
nyumbani 
kua-
zima taiti, 
gauni na 
blauzi 
nime-
kupa, 
hadi leo 
hujarudi-
sha?”

MaMa Mwenye 
nyuMba - 2

hadithi
MWANTUMU, au mama Mwadawa, ni mwanamke ambaye muda wote yeye 
anachowaza ni umbea, ugomvi na kufitinisha watu. Anawagombanisha 
majirani wasielewane, ndoa za majirani zake nazo haziko salama hajaziacha, 
kwani amekuwa akizitikisa. Kwa bahati mbaya au nzuri anaishi kwenye 
nyumba ya urithi ya marehemu mama yake, yeye akiwa ndiye mama 
mwenye nyumba. Cheo hicho cha umama wa nyumba asiyojenga, ndiyo 
akawa sasa amepata fimbo ya kuwapigia watu. Wapangaji wanaopanga 
kwenye nyumba hiyo wamekuwa wakiishi kwa amri, manyanyaso, kufokewa 
kama watoto wadogo. Ndani ya nyumba hiyo, wapangaji wamekuwa wakiishi 
bure na mama wa kambo, huku silaha yake kubwa ikiwa ni kuwatishia 
kuwahamisha. Hebu fuatilia mwanzo hadi mwisho wa visa vya mama huyu. 

Na adam Fungamwango : (0716 350534)

Mate yakamtoka Jonas na 
akamjibu mama mwenye ny-
umba wake, “Basi mama fanya 
unavyoona inafaa.”

“We niachie hilo, usikonde 
kabisa.”

Waliachana, Jonas akiwa 
anaelekea kibaruani, na mama 
mwenye nyumba anarejea 
kwake.

“Enhee wee bibi bora nime-
kuona.” Ilikuwa ni sauti ili-
yomshtua ya mwanamke ali-
yekuwa anamfuata nyuma yake 
ambaye awali hakumuona.

“Leo nimekutokea kwa nyu-
ma, nimekusubiri kwanza upite, 
maana kila ukiniona unanikim-
bia.”

“Nakukimbia vipi Bishada?”
“Yaani kukutendea wema 

malipo yake ndiyo haya?” Aka-
hoji Bishada ambaye ni mmoja 
wa wakazi wa Magomeni Ma-
kuti.

Mwantumu ilibidi awe mpole 
zaidi, akajibu kwa upole ili watu 
wengi wasisikie.

“Hapana shoga siyo hivyo.”
“Siyo hivyo vipi wakati ulikuja 

mwenyewe nyumbani kuazima 
taiti, gauni na blauzi nimekupa, 
hadi leo hujarudisha?”

“Nisamehe mwenzangu, ni-
mevurugwa na wapangaji wan-
gu. Tuachane na hayo Bishada, 
unauona mguu huu, wa kwako 
huu!” Aliongea huku akiangalia 
mguu wake chini.

“Kuna nini tena mama Ami-
na?”

“Kwanza nilitaka kukufuata 
nikupe taarifa ya shughuli sho-
ga, miezi miwili ijayo, dada yan-
gu Mkuranga anaozesha, halafu 
nikupe umbeya.”

“Umbeya wa nani tena?”
“Wako wewe mwenyewe. 

Wanavyokuongelea. Yaani 
shoga yangu ukiwa unaongea 
na watu, ukiwapa kisogo tu, 
wanakung’ong’a.

“Mimi huyo?”
“Kwani kuna Bishada wawili? 

Si yupo mmoja tu ambaye ni 
wewe!”

“He, niambie koma!”
“Wanakuongelea vibaya dada 

yangu, yaani wewe hapo huna 
nguo.”

      Itaendelea jumamosI
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Habari micHezo

Na Mwandishi Wetu

MBIO za urafiki za umoja 
wa nchi za India na Tanzania 
zimezinduliwa rasmi jana na 
ubalozi wa India hapa nchini.

Mbio hizo za Marathon 
zimepangwa kufanyika De-
semba 30 na 31 ambapo 
mwanariadha maarufu wa 
India Milind Soman atakimbia 
kilometa 120 kutoka Dar es 
Salaam mpaka Bagamoyo na 
kurudi.

 Akizungumza jana jijini Dar 
es Salaam katika hafla fupi ya 
kuzindua mbio hizo, Naibu  
Kamishna Mkuu wa Ubalozi 
wa India nchini Tanzania, 
Manoj Varma, alisema watan-
zania wanakaribishwa kush-

iriki pamoja na Soman katika 
mbio hizo za siku mbili.

 Alisema wameandaa mbio 
hizo kuhakikisha wanadumi-
sha umoja uliopo kati ya nchi 
hizo mbili ikiwemo wanariad-
ha mbalimbali kubadilishana 
mawazo.

“Litakuwa tukio la kipekee 
katika kudumisha umoja 
wa nchi hizi mbili marafiki, 
milango ipo wazi kwa watu 
wote kujiandikisha kushiriki,” 
alisema Manoj.

Alisema Ubalozi wa India 
unayofuraha kuandaa mbio 
hizo na hiyo itakuwa njia 
moja wapo ya kuunga mkono 
juhudi za Rais wa Tanzania, 
Dk Samia Suluhu Hassan ka-
tika kuendeleza michezo na 

kudumisha ushirikiano wa 
kimataifa.

Aidha, Mratibu wa mbio 
hizo, Mahesh Joshi, alisema 
mbio hizo siku ya kwanza 
zitaanzia mitaa ya Dar es Sa-
laam hadi Bagamoyo na siku 
ya pili zitaanzia Bagamoyo ku-
rudi Dar es Salaam ambapo zi-
tajumusha jumla ya kilometa 
120.

 “Umoja wa India na Tan-
zania tumeandaa mbio hizi 
ambapo kwa ujumla wake So-
man na wakimbiaji wengine 
watakimbia jumla ya kilometa 
120 kwa siku mbili,” alisema 
Joshi.

Kwa upande wake, Soman 
aliwataka watanzania wengi 
kujitokeza kwenye mbizo hizo 

ambapo mbali na kudumisha 
umoja uliopo kati ya nchi hizo 
mbili lakini pia watajenga mii-
li yao na kuboresha afya.

“Ni fursa nzuri kwetu kama 
wananchi marafiki, nasubiri 
kwa shauku kubwa kuungana 
na watanzania kukimbia mbio 
hizi, watu wajitokeze kwa 
wingi.

Alisema amefanya mbio 
kama hizo katika nchi nyingi 
Duniani na anjivunia na kuwa 
na furaha kuja kushiriki na 
wananchi wa Tanzania.

Mwanariadha huyo Mkong-
we hii itakuwa mara ya pili 
kuja Tanzania ambapo mara 
ya kwanza alifanya hivyo 
miaka ya nyuma alipokuja ku-
panda Mlima Kilimanjaro.

Shime: TunaTaka 
kufuzu, Tupo imara
Na Saada Akida 

B
AADA ya kuwasili 
salama Abuja, Nige-
ria, Kocha Mkuu wa 
timu ya soka ya Taifa 

ya Wanawake wenye umri 
chini ya miaka 20 ‘Tanzanite’, 
Bakari Shime amesema  kiko-
si chake kipo imara na wapo 
tayari kusaka ushindi katika 
mchezo wa marudiano wa ku-
fuzu kombe la Dunia dhidi ya 
wenyeji wao Nigeria.

Tanzanite iliwasili Nige-
ria mapema juzi kwa ajili ya  
mchezo huo unaotarajiwa 
kuchezwa kesho baada ya 
mechi ya kwanza iliyochezwa 

uwanja wa Azam Complex 
wiki moja iliyopita kutoka 
sare ya bao 1-1.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Shime alisema baada ya 
kuwasili wamefanya mazoezi 
mepesi ya Gym na jana walire-
jea katika uwanja wa mazoezi 
kufundisha mbinu kuelekea 
mchezo huo.

Alisema wamefanya maan-
dalizi mazuri kwa ajili ya 
kutafuta ushindi au sare 
yenye faida kwao ambayo ita-
wasogeza mbele katika hatua 
nyingine ya mashindano  
hayo ya kufuzu kombe la Du-
nia. 

“Wachezaji wangu wapo 

tayari kwa mchezo huu, 
ninaamini tunaweza kufanya 
vizuri, tunahitaji matokeo ma-
zuri yenye faida kwetu, nafa-
hamu sare ya kuanzia mabao 
2-2 itatufanya tusonge mbele 
na kufikia malengo yetu ya 
kwenda kucheza kucheza 
kombe la Dunia, lakini sisi 
tunataka ushindi”  alisema 
Shime.

Wakati huo huo, Katibu 
Mtendaji wa Baraza la Mich-
ezo Taifa  (BMT), Neema 
Msitha alisema wanafahamu 
Tanzanite wanauwezo wa ku-
fanya vizuri kwenye mchezo 
huo licha ya mchezo wa awali 
kutoka sare ya bao 1-1 hapa 

nchini. 
Alisema wamewaona wap-

inzani wao, ni wazuri, lakini 
Tanzania ina kikosi kuzuri 
sana na  watanzani wanataki-
wa kuisapoti timu yao iliyopo 
Nigeria kwa maombi ili ifanye 
vizuri.

“Nawaomba wachezaji 
wapambane, hii ni mechi 
muhimu sana kwetu, kama 
tutafanya vizuri katika mch-
ezo huu basi nina imani timu 
yoyote itakayofuata kati Bu-
rundi au Congo tunaweza 
kuzifunga na kukata tiketi ya 
kwenda kucheza kombe la 
Dunia,” alisema Neema.

Mbio za urafiki, India- 
Tanzania zazinduliwa Dar

Na Saada Akida 

SERIKALI kupitia Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo 
imeahidi kuiunga mkono timu 
ya mpira wa kikapu ya Pazi 
inayokwenda Afrika Kusini 
kushiriki mashindano ya hatua 
ya 16 bora ya kufuzu fainali za 
Afrika za mchezo huo.

Aidha, Serikali imeuagiza Uba-
lozi wa Tanzania nchini Afrika 
Kusini kuipokea timu hiyo na 
kuomba Watanzania walioko 
huko kuisapoti katika kipindi 
chote itakapokuwa kwenye 
mashindano hayo ya kufuzu 
yatakayoanza Novemba 21 
mpaka 26.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam jana katika hafla fupi 
ya kuiaga timu hiyo, Waziri wa 
Wizara hiyo,  Dk Damas Ndum-
baro  kwanza alimpongeza  
Rais wa timu hiyo, Mussa 
Mzenjii kwa kuonesha juhudi 
na kufika hatua ya 16 bora 
akisema wataiunga mkono ili 
waipeperushe vyema bendera 
ya Taifa.

“Tunaamini Pazi itafanya vi-
zuri, tutawasiliana na Balozi 
wa Afrika Kusini ili awahimize 
Watanzania waipe sapoti kwa 
kipindi chote mtakachokuwa 
huko, waiunge mkono timu 
iweze kufanya vizuri,”alisema 
Waziri Ndumbaro na kuwatakia 
kila la heri.

Kwa upande wake Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Henry 
Mwinuka alisema  timu itaon-
doka alfajiri ya leo kuelekea 
nchini humo kwa ajili ya kuian-
za kampeni ya kutafuta nafasi 
ya kushiriki fainali za Afrika.

Alisema mashindano hayo 
ya hatua ya 16 bora Tanzania 
ipo kundi A ikiwa na timu za 
Cape Town ya Afrika Kusini, 
Dynamos ya Zambia na Shule 
ya NBA.

Alisema washindi wawili wa 
kundi hilo wataingia hatua ya 
nusu fainali na kukutana na 
timu mbili za kundi B, kutafuta 
washindi watatu watakaounga-
na na timu tisa zilizofuzu kwa 
ajili ya fainali hizo.

Mchezaji wa Pazi, Hasheem 
Thabeet alisema 
malengo yao ni 
kuhakikisha 
wanafanya 
vizuri katika 
hatua hiyo 
ili kusonga 
mbele hatua 
inayofuata na 
kuwaomba Wa-
tanzania kuen-
delea kuwaunga 
mkono wakai-
peperushe 
vyema 
bendera 
ya Taifa.

Serikali 
kuisapoti 
Pazi 
kikapu 
Afrika

UZINDUZI...

Naibu Kamishna wa Ubalozi wa India nchini Tanzania, Manoj Varma (katikati), akiwa pamoja na  Waratibu wa 
mbio za kirafiki za nchi hizo mbili, Mahesh Joshi na Nikki Aggarwal  wakibonyeza kitufe kuzindua mbio hizo jijini 
Dar es Salaam jana. Kushoto ni Mratibu wa matukio wa mbio hizo Taji Liundi. PICHA: JUMANNE JUMA
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MANCHESTER, England

W
INGA wa Manchester 
United, Jadon Sancho 
inaelezwa ameshikilia 
msimamo wake wa ku-

totaka kuomba msamaha kwa ko-
cha wa klabu hiyo, Erik Ten Hag.
Sancho alitofautiana na Ten

 Hag baada ya kocha huyo
 kusema mchezaji huyo 

hakuonesha kiwango kizuri 
mazoezini kuelekea mchezo
wa ligi kuu ya England dhidi
ya Arsenal na ikawa sababu

 ya mchezaji huyo  
kutokucheza mchezo huo. 

Mchezaji huyo alikuja na 

    Muingereza huyo amedai 
kocha huyo amemtumia kama 
kichaka cha kujificha baada ya…

zisikupite

DoNDoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

andiko ambalo alilichapisha ka-
tika mtandao wake wa kijamii wa X 
zamani (Twitter) akieleza kuwa ko-
cha huyo amemtumia kama kicha-
ka cha kujifichia baada ya kupoteza 
mchezo huo dhidi ya Arsenal.

Baada ya kutofautia na kocha 
wake mchezaji huyo alipewa sharti 
moja la kuomba radhi kwa kocha 
huyo mbele ya wachezaji wenzake.

Lakini winga huyo amegoma 
kuomba radhi licha ya kushauriwa 
na na baadhi ya viongozi klabuni 

hapo na hata baadhi ya wachezaji 
wenzake.

Kwa mujibu wa ESPN, Sancho 
ameweka wazi kwamba, hawezi 
kuomba msamaha kwa sababu 
hakuna kosa alilolifanya.

Baada ya kuelezwa kuwa Sancho 
hana mpango wa kuomba msaha-
ma kwa Hag ili arudi ndani ya timu 
hiyo, ni wazi mchezaji huyo yuko 
mbioni kuachana na klabu hiyo  
katika dirisha dogo la mwezi Janu-
ari.

Sancho aShikilia mSimamo 
wake wa kutoomba radhi

toNey kujifuNga breNtforD
KLABU ya Brentford ina imani kuwa msham-

buliaji wa England, Ivan Toney mwenye umri 
wa miaka 27 ambaye amekuwa akihusishwa na 
Arsenal na Chelsea, atasaini mkataba mpya na 
klabu hiyo. (Talksport) 

saNe awiNDwa eNglaND
KLABU ya Manchester City itamenyana na 

Liverpool kumsajili tena mshambuliaji wa Bay-
ern Munich na Ujerumani, Leroy Sane mwenye 
umri wa miaka 27. (Bild, via Sun)

sir ratcliffe Na maN 
SIR Jim Ratcliffe, ambaye anakaribia kununua 

asilimia 25 ya Manchester United, anatarajiwa 
kuchukua mwongozo kutoka kwa Sir Alex Fer-
guson wakati akifanyia marekebisho klabu hiyo. 
(Telegraph)

werNer azivutia mbili epl
KLABU ya Crystal Palace na Fulham zinavuti-

wa na mkataba wa mkopo wa mshambuliaji wa 
RB Leipzig na Ujerumani, Timo Werner mwenye 
umri wa miaka 27, ambaye amekosa namba ka-
tika klabu hiyo ya Bundesliga. (90 min)

wakala wa guNDogaN apuuza
WAKALA wa kiungo wa Barcelona, Ilkay Gun-

dogan amepuuzia mbali tetesi zinazomhusisha 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ujerumani 
mwenye umri wa miaka 33 na kuhamia klabu 
ya Uturuki ya Galatasaray. (Mundo Deportivo)

kiwior kuoNDoka arseNal
ARSENAL iko tayari kumruhusu mlinzi wa Po-

land, Jakub Kiwior kuondoka katika klabu hiyo 
kwa mkopo kwani mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 23 anataka muda zaidi wa kucheza 
katika kikosi cha kwanza. (90 min)

s a N t o s 

kurejeshwa
CHELSEA huenda 

wakamrejesha kiungo 
wa Brazil Andrey 
Santos mwenye 
umri wa miaka 
19 kutoka klabu ya Nottingham Forest ambako 
anacheza kwa mkopo kwa sababu ya kukosa 
muda wa kucheza. (Standard)

so apuuzia uzushi
MSHAMBULIAJI wa Tottenham Hotspur, Son 

Heung-min mwenye umri wa miaka 31 ame-
puuza madai kwamba alipata jeraha alipokuwa 
akiichezea Korea Kusini katika mechi ya kufuzu 
kwa Kombe la Dunia 2026 dhidi ya Singapore. 
(Standard)

germaN kutua maN city
KLABU ya Manchester City imekubali mkataba 

wa pauni milioni 1.2 kumsajili kiungo mshambu-
liaji wa Leeds United mwenye umri wa miaka 15 
Finley Gorman. (Football Insider)

arseNal Na raya
ARSENAL ilizipiku Tottenham, Bayern Munich, 

Chelsea na Manchester United kumsajili mlinda 
mlango wa Hispania, David Raya mwenye umri 
wa miaka 28 kwa mkopo kutoka Brentford, kwa 
mujibu wa wakala wa mchezaji huyo. (Metro)

robiNsoN afuatiliwa
KLABU za Aston Villa na Southampton zinam-

fuatilia kiungo wa Derby County mwenye umri 
wa miaka 18 kutoka Ireland Kaskazini, Darren 
Robinson. (Football Insider)
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LONDON, England

W
INGA wa Klabu ya Tot-
tenham Hotspurs, Heung 
Ming Son amewatoa 
hofu mashabiki baada ya 

kuonekana ameumia alipokua anai-
tumikia timu yake ya taifa ya Korea 
Kusini.

Son alionekana kuchechemea ka-
tika mchezo kati ya timu yake ya taifa 
dhidi ya Singapore.

Lakini baada ya mchezo huo Son 
amewatoa hofu mashabiki baada ya 
kusema hakuumia na yupo sawa. 

Hofu ilianza kutanda kwa mashabi-
ki wa klabu ya Tottenham baada ya 
kuona mchezaji huyo ni kama ameu-

mia kwenye mchezo huo, jambo 
ambalo limefanya Son kuwatoa hofu 
mashabiki.

Tottenham kwa sasa inaaandam-
wa na majeraha ya wachezaji wake 
muhimu, hivyo kama nahodha wao 
huyo angeongezeka ingekua taar-
ifa mbaya zaidi kwa klabu hiyo 
chini ya kocha Ange Posteco-
glou.

Son aliiongoza timu 
yake ya taifa ya Korea ku-
pata ushindi wa mabao 
5-0 mbele ya Singa-
pore, huku yeye pia 
akifunga goli moja 
kati ya mabao 
hayo matano.

Son awatoa 
hofu maShabiki 
tottenham SpurS

LONDON, England

BABA wa golikipa Arsenal, Aaron 
Ramsdale amedai mtoto wake hana 
furaha na amepoteza tabasamu lake 
kwani klabu hiyo imemtosa chini ya 
kocha Mikel Arteta.

Kipa huyo wa zamani wa Shef-
field United na Bournemouth 
mwenye umri wa miaka 25, 
aliwasili Emirates mwaka 
2021 na moja kwa moja 
akaingizwa kwenye 
kikosi cha kwanza 
lakini sasa ameanza 
kusugua benchi 
tangu Septemba 
mwaka huu.

Kipa mpya aliye-
sajiliwa na Arteta 
kwa mkopo David 
Raya, ndiye ame-
chukua nafasi ya 
Ramsdale tangu Sep-
temba kwenye ushindi 
dhidi ya Everton.

Raya ambaye ni raia wa 
Hispania kwa sasa amekuwa 
chaguo namba moja kwa Arteta 
na mechi pekee ambayo Ramsdale 
alicheza ilikuwa kwenye michuano 

ya kombe la Carabao dhidi ya West 
Ham.

Ramsdale alikiri mwezi uliopita 
kwamba anaumia sana na kuteseka 
baada ya namba yake kupokwa la-
kini ameapa kupigania nafasi yake 
Arsenal.

Baba yake mzazi, 
Nick Ramsdale, 

amezungum-
zia kuhusu 

m u s -
t a k a b -

ali wa 
m t o -
t o 

wake 
h u y o 

kwenye 
kikosi cha 

Arsenal ak-
isema: “Aaron 

amepoteza taba-
samu lake, ni ngumu sana tukimuo-
na akiteseka kwa sababu tunapenda 

aendelee na tabasamu lake.”
Nick kisha alifichua mazungumzo 

kati yake na Arteta na kudai kwam-
ba kocha huyo alimweleza wazi 
kwamba Ramsdale ndio chaguo 
lake, licha ya wakala wa Raya hivi 
majuzi kusema kwamba kipa huyo 
aliwindwa kwa muda mrefu na Ar-
senal. 

“Haiwezekani kwa jinsi mambo 
yanavyokwenda. Hatujui sababu ni 
nini. Ramsdale anafanya kazi kubwa 
sana Arsenal ishinde taji la ligi.”

Pia akaongezea kwamba Rams-
dale ambaye alikiri anapitia kipindi 
kigumu bado Arteta hajamwambia 
majukumu yake kwa sasa baada ya 
kupokwa namba.

“Ramsdale atakuwa kipa wa akiba 
tu, na Raya atakuwa chaguo namba 
moja labda kitu kitokee, majeraha 
au kutolewa.”

Ramsdale aliongeza mkataba 
mpya wa muda mrefu wiki chache 
kabla ya Raya kusajiliwa kwa mkopo 
kipindi cha usajili wa kiangazi, huku 
Ramsdale akikubali uamuzi wa Ar-
teta bila ya kufahamu mambo yat-
akuwa magumu.

Baba afichua kuhusu Ramsdale 

Southgate 
amchefua 
Ferdinand
LONDON, England 

GWIJI wa soka wa England, Rio Ferdinand 
amemponda kocha Mkuu wa timu ya taifa ya 
nchi hiyo, Gareth Southgate baada ya kutom-
jumuisha winga wa Chelsea, Raheem Sterling 
kwenye kikosi chake.

Beki huyo wa zamani wa Manchester 
United alikasirishwa baada ya kocha kum-
potezea Sterling kwa ajili ya mechi zijazo za 
kufuzu Euro 2024.

Rio alimkashifu Southgate akieleza kuwa 
nyota huyo wa Chelsea ametoa mchango 
mkubwa wa mabao msimu huu kuliko Jack 
Grealish na Marcus Rashford kwa pamoja.

Nyota huyo wa zamani wa Manchester 
City na Liverpool hajaichezea England tangu 
mechi ya robo fainali ya Kombe la Dunia 
dhidi ya Ufaransa Desemba mwaka jana.

Mchezaji huyo aliumia katika mechi za 
kwanza za kufuzu za Euro 2024 Machi mwa-
ka huu, na baadae Southgate akampotezea 
mara nne mfululizo.

Akizungumza kwenye chaneli yake ya 
YouTube ya Five, beki huyo wa zamani wa 
England alisema: “Wamuachie huru Sterling. 
Mwachieni kijana wangu, Raheem Sterling. 
Sijui amefanya nini, sijui ni kitu gani kime-
tokea.

“Kukosekana kwake kwenye kikosi cha 
England inashangaza sana. Ndio kuna vipaji 
vingi sana, msinielewe vibaya. Lakini kama 
tunazungumzia kiwango, Sterling ana mabao 
mengi na asisti, na mchango mkubwa kuliko 
Rashford na Grealish kwa pamoja.”

Vijana wa Southgate, ambao tayari wame-
kata tiketi ya kushiriki michuano ya Ulaya  
mwakani, jana walicheza dhidi ya Malta 
kabla ya kukabiliana na Macedonia ya Kaska-
zini keshokutwa.

Sterling amekuwa hatari kwenye kikosi cha 
Mauricio Pochettino kutokana na mchango 
wake, Chelsea ilipata matokeo chanya mechi 
za hivi karibuni ikiwamo sare ya mabao 4-4 
dhidi ya Man City mwishoni mwa juma lililo-
pita ambayo aliwasumbua sana mabingwa 
hao wa Ligi Kuu ya England.
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Na Adam Fungamwango

K
IKOSI cha Yanga kimeen-
delea kuonyesha ubora 
wao kipindi cha pili katika 
michezo ya Ligi Kuu Tan-

zania Bara mpaka kufikia raundi 
ya tisa kabla ligi haijasimama 

kupisha michezo ya timu za 
taifa.

Kwa mujibu wa dawati 
letu la takwimu na la Bodi 

ya Ligi, Yanga imefunga 
mabao 17 kati ya 26 

iliyonayo mpaka sasa 
kipindi cha pili.

Hii ina maana 
Yanga wanaongoza katika 
m s i - mamo wa Ligi Kuu 

Tanzania bara mpaka sasa, im-
efunga mabao tisa tu kipindi cha 
kwanza.

Takwimu zilizotolewa jana na 
Bodi ya Ligi zinasema kuwa Azam 
FC inashika nafasi ya pili kwa ku-
pachika mabao mengi baada ya 
dakika 45 za kwanza, ikiwa imefan-
ya hivyo mara 10.
Azam ambayo ina mabao

19 ya kufunga, nayo 
kama Yanga imefunga

 mabao tisa kipindi cha
 kwanza.

Prisons ipo kwenye nafasi ya tatu 
kwa kufunga mabao mengi kipindi 
cha pili, ikipachika mabao saba, 
huku mawili tu ikifunga kipindi cha 

kwanza katika mabao yao tisa ya  
kufunga kwenye Ligi Kuu mpaka 
sasa.

Nafasi ya nne inashikiliwa na Sim-
ba ambayo kwa mujibu wa takwimu 
zilizotoka juzi, inaongoza kwenye 
ligi mpaka sasa kwa kufunga mabao 
mengi kipindi cha kwanza, ikiwa 
imepachika mabao 12 kipindi hi-
cho kati ya 18 iliyonayo mpaka sasa, 
hivyo imefunga mabao sita tu kip-
indi cha pili.

Timu za Dodoma Jiji, Singida 
Fountain Gate na Namungo ziko 
kwenye nafasi ya tano kwa timu 
zilizofunga mabao yake mengi kip-
indi cha pili, kila timu ikifanya hivyo 
mara tano sawa na timu za Namun-
go na Dodoma Jiji FC.

Yanga SC haiShikiki 
kipindi Cha pili ligi kuu

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk Damas Ndumbaro (kulia) akikabidhiwa jezi ya timu ya mpira wa Kikapu ya Pazi 
na Rais wa timu hiyo Musa Mzenji jana kabla ya safari ya timu hiyo kuelekea Afrika Kusini. PICHA: SAADA AKIDA. 

Wadau waendelea kuipongeza Karume Boys 

Rungu la TFF 
lawaangukia
Kibu, Diarra, 
Mwandebwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WADAU na Mashabiki wa Soka 
Visiwani hapa wameendelea 
kutoa pongezi kwa timu ya Taifa 
ya Vijana chini ya umri  wa miaka 
15, Karume Boys kwa kutwaa ub-
ingwa wa kombe la michuano ya 
Afrika Mashariki na Kati inayo-
simamiwa na Baraza la soka la 
ukanda huo (CECAFA).

Wadau  na Mashabiki  wali-
ungana na Waziri wa  Habari, 
Vijana, Utamaduni na Michezo,  
Tabia Maulid Mwita katika vi-
wanja vya Mnara wa Kisonge 
kufuatilia mchezo wa fainali kati 

ya timu hiyo na wenyeji Uganda 
uliochezwa juzi mjini Jinja. 

Akizungumza na Nipashe 
Mwenyekiti  wa Kamati ya Soka 
la Vijana Wilaya ya Mjini Unguja, 
Ali Said alisema kutwaa taji hilo 
hasa kwa timu za vijana inajenga 
ari kwa wachezaji wenye umri 
mdogo kupenda soka na ku-
chukulia kama sehemu ya kazi 
yao. Alisema tangu  hapo awali 
soka la Zanzibar limetawaliwa na 
wachezaji wengi vijana ambao 
wanazaliwa na kukuwa katika  
mazingira ya kucheza mpira vi-
wanjani na hata katika fukwe za 
bahari  hasa forodhani .

Alisema licha ya kuwepo ma-
daraja  matatu ya Ligi za vijana  
hapa Zanzibar  ambayo ni yale 
ya vijana chini yamiaka  17, miaka 
15 na wale wa chini ya miaka 20 
yanayosimamiwa na chama cha 
Soka Wilaya ya Mjini lakini bado 
jitihada zinahitajika kwa Serikali 
kuboresha zaidi Ligi hizo za vi-
jana.

“Kwa muda mrefu Zanzibar 
tumekuwa na utaratibu wa Ligi 
za Vijana ambazo huchezwa 
kama ligi nyingine kwa kuzinga-
tia umri wao na hii inatupa faida 
hasa pale inapohitajila timu ya 
Taifa ya vijana, makocha ha-

wapati tabu na hawana haja ya 
kuzunguka na badala yake hu-
jikita kafuatilia ligi hizi na kupata 
wachezaji wazuri, lakini lazima 
tuboreshe ligi hizi ili ziwe na 
nguvu pamoja na mvuto zaidi  ili 
baadae tuweze kutengeneza vija-
na watakao tumikia timu kubwa 
ya Taifa ya Zanzibar na Tanzania 
kwa ujumla”, alisema Saidi

Aidha, alisema ushindi huo wa 
Karume Boys ni moja ya mafani-
kio katika soka la Vijana visiwani 
humo na wengi wa vijana hao 
wana ndoto ya kuchezea timu 
kubwa ya taifa ya Zanzibar na 
Tanzania.

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mkabaji wa Yanga, 
Khalid Aucho amefungiwa 
kucheza michezo mitatu 
na Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Nchini (TFF) kwa kosa 
la kumpiga kiwiko mchezaji 
Ibrahim Ajibu wa Coastal Un-
ion, huku kipa wa timu hiyo, 
Djigui Diarra na winga wa 
Simba Kibu Denis wakipigwa 
faini kwa kosa la kwenda 
kushangilia mabao yao 
upande wa wapinzani.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana  jioni na Bodi 
ya Ligi, adhabu hizo pamoja 
na zingine zimetolewa na 
Kamati ya Uendeshaji na 
Usimamizi wa Ligi ya Bodi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
(TPLB), iliyokaa Novemba 
14 kupitia mwenendo na 
matukio mbalimbali ya mich-
ezo iliyopita ya ligi.

Pamoja na mambo men-
gine, Kamati hiyo pia imem-
fungia miezi sita mwamuzi 
Emmanuel Mwandembwa 
aliyechezesha mechi kati ya 
Coastal Union dhidi ya Yanga 
iliyochezwa Novemba 8 kwa 
kile kilichosemwa kuwa ni 
kushindwa kutafsiri sheria 
17 za mpira wa miguu jambo 
lililosababisha ashindwe ku-
mudu mchezo huo ulioche-
zwa Uwanja wa Mkwakwani 
Tanga, Yanga ikishinda bao 
1-0.

Aucho, raia wa Uganda 
amefungiwa mechi tatu na 
kutozwa faini ya Sh. 500,000 
kwa kosa la kumpiga kiwiko 
Ajibu kwenye mechi hiyo 
hiyo ya Coastal Union dhidi 
ya Yanga.

Kipa Diarra, raia wa Mali, 
ametozwa faini ya Sh. 
500,000 kwa kusa la kwenda 
kushangilia mbele ya benchi 
la ufundi la Simba baada ya 
timu yake kufunga moja ya 
mabao yake dhidi ya Simba, 
mechi hiyo ilichezwa No-
vemba 5 Uwanja wa Bemja-
min Mkapa Yanga ikishinda 
mabao 5-1.

Aidha, winga wa Simba, 
Kibu, naye ametozwa faini 
kama hiyo ya Sh.500,000 
kwa kosa kama hilo, kwani 
baada ya kufunga bao pekee 
kwa timu yake katika mechi 
hiyo, alikwenda kushangilia 
mbele ya jukwaa la mashabi-
ki wa Yanga na kuonyesha 
ishara ya kuwafunga mdo-
mo.

Kwa mujibu wa kamati 
hiyo, beki wa kati wa Simba, 
Mkongomani, Henock Inonga 
naye amepigwa faini ya 
Sh 500,000, ambapo yeye 
baada ya bao la Kibu, al-
ienda kushangilia mbele ya 
maofisa wa benchi la ufundi 
la Yanga.



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Jumamosi Novemba 18, 2023

Na Adam Fungamwango

K
OCHA wa timu ya taifa 
‘Taifa Stars’, Adel Am-
rouche amesema kwa 
maandalizi waliyoyafanya 

wana uhakika wa kupata matokeo 
mazuri kwenye mchezo wa leo 
dhidi ya Niger na kazi kwa sasa im-
ebaki kwa wachezaji wenyewe.

Taifa Stars leo itashuka 
kwenye Uwanja wa Mar

rakech nchini Morocco
 kucheza mechi ya kwanza

 kusaka tiketi ya kucheza
 Fainali za Kombe la Dunia

mwaka 2026 katika nchi za
 Canada, Marekani na Mexi

co, itakapokwaana na
 Niger.

Mechi hiyo ya Kundi E, inata-
rajiwa kuanza kuchezwa saa 1:00 
usiku kwa saa za Afrika Mashariki.

Amrouche alisema jana kuwa 
ameandaa kila kitu, na ame-

waandaa wachezaji wake kufanya 
kinachohitajika na kwa uwezo wa 
Mwenyezi Mungu, wanaweza ku-
fanya kitu ambacho Watanzania 
watafurahi.

“Nawapenda sana watu wa Tan-
zania, na nataka kufanya kitu ili 
wafurahi na tumejiandaa kufanya 
hivyo, nataka wawe na furaha 
muda wote, tutakwenda uwanjani 
kufanya kila kinachowezekana ku-
pata ushindi, najua kuna mapun-
gufu kidogo lakini ni ya ndani na 
siyo ya mashabiki, najua tutacheza 
mechi mbili mfululizo Jumamosi 
na Jumanne kitu ambacho si kizuri 
sana kwenye mechi za kimataifa, 
baada ya mechi hii tutacheza dhidi 
ya Morocco, kwa mimi hakuna 
shida lakini kwa wachezaji ni tati-
zo kidogo ila tutakabiliana nalo,” 
alisema Amrouche.

Aidha, alisema kwenye mechi 
ya leo wachezaji wake wamemu-
hakikishia kucheza kwa ajili ya 
taifa na wananchi wake, hasa wak-

izingatia Serikali imewapa sapoti 
kwa kutoa ndege maalum ya ku-
wapeleka Morocco na kuwarudi-
sha.

“Tunamshukuru sana Rais wa 
Tanzania, Dk. Samia Suluhu Has-
san kwa kutupa ndege, vinginevyo 
tungekuwa na safari ndefu sana, 
kwa usafiri wa Afrika kutoka 
Mashariki kwenda Magharibi ni 
mbali sana,” alisema kocha huyo.

Ndege hiyo itawarudisha mara 
baada ya mechi kwa ajili ya kuji-
andaa na mechi ya Jumanne kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
dhidi ya Morocco.

Stars ipo Kundi E, pamoja na 
timu za Jamhuri ya Congo, Mo-
rocco, Niger, Zambia na Eritrea, 
ambapo timu moja ya juu itafuzu 
kucheza fainali hizo.

Ukanda wa Afrika kuelekea kwe-
nye fainali hizo kuna makundi 
tisa yatakayotoa timu tisa kwenda 
kushiriki finali hizo za mwaka 
2026. 
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Simba, Yanga zafanyia kazi mapungufu haya
Adam Fungamwango na  
Saada Akida

IKIWA imebaki wiki moja kabla 
ya michezo ya kwanza ya hatua ya 
Makundi ya Ligi ya mabingwa Af-
rika, Makocha wa Simba na Yanga 
kila mmoja ameanza kufanyia kazi 
mapungufu makubwa ya vikosi 
vyao kabla ya kuwakabili wapin-
zani wao.

Simba inayojiandaa kukabiliana 
na Asec Mimosas ya Ivory Coast 
Novemba 25, Kaimu Kocha Mkuu 
wa timu hiyo, Daniel Cadena 
ameweka wazi kuwa moja ya mae-
neo ambayo ameyatolea macho ku-
hakikisha yanakaa sawa ni eneo ya 
ulinzi ambapo amesema safu hiyo 
imekuwa ikiruhusu magoli mengi.

Cadena, alisema licha ya safu 
yake ya ushambuliaji kujitahidi 
kufunga mabao, bado kuna mapun-
gufu makubwa kwenye ulinzi.

Alisema haridhishwi na jinsi ma-
beki wake wanavyoruhusu mabao 
kwenye kila mechi kwani inasa-
babisha hata timu ikifunga bao 
moja, bado kunakuwa na wasiwasi 
kwa benchi la ufundi, wachezaji na 

mashabiki pia.
“Kwa sasa kazi yangu kubwa 

kuelekea kwenye mchezo wa Ligi 
ya Mabingwa Afrikani ni kuisuka 
safu yangu ya ulinzi. Pamoja na 
kwamba bado sijakuwa nao wote 
kwani wengine wapo kwenye 
vikosi vya timu zao za taifa, lakini 
nataka kupunguza baadhi ya ma-
kosa na mapungufu na kuruhusu 
mabao, kwa timu kubwa kama yetu 
si vyema kuwa na tabia hiyo kwa 
sababu mara kwa mara tunacheza 
na timu kubwa ambazo hutumia 
makosa madogo kukuadhibu,” 
alisema Cadena ambaye anakaimu 
nafasi hiyo baada ya Robertinho 
kutimuliwa kutokana na kipigo cha 
mabao 5-1 kwenye Ligi Kuu kutoka 
kwa Yanga wiki iliyopita.

Simba imeruhusu magoli kwenye 
mechi sita kati ya nane ilizocheza 
za Ligi Kuu.

Mechi ambazo haijaruhusu goli 
ni mbili ambazo ni ile iliyoshinda 
mabao 2-0 dhidi ya Dodoma Jiji 
na nyingine iliifunga Coastal Union 
mabao 3-0.

Aidha, kwenye mechi zote za 
Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe 

la African Football League (AFL) 
Simba imeruhusu mabao.

Timu hiyo imeweka kambi 
Mbweni nje kidogo ya  jijini la Dar 
es Salaam na inafanya mazoezi 
yake kwenye Uwanja wa Mo Arena, 
Bunju. 

Kwa upande wa Yanga, Kocha 
Miguel Gamondi ameanza kufanyia 
kazi makosa ya wachezaji wake 
kupoteza nafasi nyingi za kufunga 
wanazozitengeneza.

Katika mazoezi ya timu katika 
kipindi hiki ligi ikiwa imesimama, 
Gamondi amekuwa akiweka mkazo 
kwa wachezaji wake jinsi gani ya 
kutumia nafasi hasa wanapofika 
kwenye eneo la mpinzani wao. 

Wakiwa kambini Avic Town, 
Kigamboni, wachezaji wa Yanga 
wamekuwa wakifanya mazoezi ya 
kucheza soka la kasi kama kawaida 
yao, lakini Gamondi amekuwa 
akiwasisitiza kuutanua uwanja 
wanapokaribia eneo la hatari ili 
kuwavuta wapinzani na mipira 
kuingizwa ndani haraka na wataka-
okuwa wakiipata wazitumie na-
fasi zinazopatikana kuweka mpira 
nyavuni.

Sancho ashikilia msimamo wake united

   Awataka wafanye kinachohitajika kuwapa 
furaha watanzania  leo wanapoikabili....

Amrouche: KAzi imebAKi 
KwA wAchezAji

“Nahitaji wachezaji wote 
wafunge mabao kila mchezaji ana-
popata nafasi, mabao yetu mengi 
yamefungwa na viungo washam-
buliaji kuliko washambuliaji, hii 
ni nzuri kwa afya kwa timu, lakini 
pia nataka mabao yatoke sehemu 
zote, kwa washambuliaji na hata 
mabeki, kila anayepata nafasi 
afunge,” alisema kocha Gamondi. 

Yanga imefunga mabao 26 
mpaka sasa ambayo kati ya hayo, 
mabao 20 yamefungwa na vi-
ungo washambuliaji na manne tu 
yamefungwa na washambuliaji 
huku mabao mawili yakifungwa na 
mabeki.

Yanga inajiandaa na mchezo 
wake wa kwanza hatua ya makun-
di ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya CR Belouizdad ya Algeria 
utakaochezwa nchini humo No-
vemba 24.
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