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Lowassa afunguka

JPM awapangua Kabudi, Mahiga

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mussa Sima (kushoto), 
akiwa ameambatana na maofisa wa Halmashauri ya Mji wa Njombe, kukagua dampo la uchafu 
lililoko katika kijiji cha Maheve, Kata ya Ramadhani mkoani Njombe jana. MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli amefanya 
mabadiliko madogo ya Baraza la 
Mawaziri ambayo yamewagusa 
mawaziri wawili. 

Taarifa iliyotolewa jana na Kuru-
genzi ya Mawasiliano ya Rais Ikulu, 
ilisema walioguswa na mabadiliko 
hayo ni Waziri wa Katiba na Sheria, 
Prof. Palamagamba Kabudi na Wazi-
ri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, Dk. Augustine 
Mahiga. 

Katika mabadiliko hayo, taarifa 
hiyo ilisema Prof. Kabudi sasa 
anakuwa Waziri wa Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
wakati Dk. Mahiga anakuwa Waziri 
wa Katiba na Sheria. Kwa mujibu wa 
taarifa hiyo, wateule hao wanataraji-
wa kuapishwa leo saa 3:30 asubuhi, 
Ikulu jijini Dar es Salaam.

Profesa Kabudi na Dk. Mahiga 
walikuwa miongoni mwa mawaziri 
tisa waliokuwa hawajaguswa tangu 
walipoteuliwa kushika nyadhifa zao. 

Wengine ambao bado hawaja-
guswa na wizara zao kwenye ma-

bano ni Dk. Hussein Mwinyi (Ulinzi 
na Jeshi la Kujenga Taifa), William 
Lukuvi (Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi) na January Makamba 
(Ofisi ya Makamu wa Rais- Muun-
gano na Mazingira).

Wengine ni Ummy Mwalimu 
(Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto), Dk. Philip 
Mpango (Fedha na Mipango), Jeni-
sta Mhagama (Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Bunge, Sera, Uratibu, Kazi na wenye 
Ulemavu). 

Dk. Mahiga amekuwa Waziri wa 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki tangu Desemba 
10, 2015, wakati Rais Magufuli alipo-
tangaza baraza la kwanza la mawa-
ziri baada ya kuingia madarakani 
Novemba 5, 2015. 

Profesa Kabudi kwa upande 
wake, amekuwa Waziri wa Katiba 
na Sheria tangu Machi 23, 2017 
baada ya Rais kufanya mabadiliko 
akichukua nafasi ya Dk. Harrison 
Mwakyembe aliyeteuliwa kuwa Wa-
ziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo. 

Aidha, mabadiliko ya jana yali-

fanyika ikiwa takriban miezi mitatu 
tangu Novemba 23, mwaka jana 
wakati Rais Magufuli alipofanya ma-
badiliko kama hayo. 

Mabadiliko hayo ya Novemba 
yalisababisha Charles Mwijage (Vi-
wanda, Biashara na Uwekezaji) na 
Dk. Charles Tizeba (Kilimo) kuon-
dolewa kwenye nyadhifa zao. 

Kutokana na kung’olewa kwao, 
aliyekuwa Naibu Waziri Ofisi ya 
Rais (Tamisemi), Joseph Kakunda, 
aliteuliwa kuchukua nafasi ya Mwi-
jage na Japhet Hasunga, aliyekuwa 
Naibu wa Maliasili na Utalii kuwa 
Waziri wa Kilimo. 

Sambamba na uteuzi huo, 
Mbunge wa Ukonga, Mwita Waitara, 
aliteuliwa kuwa Naibu Waziri (Tami-
semi), Innocent Bashungwa (Naibu 
Waziri wa Kilimo) na Constantine 
Kanyasu kuwa Naibu Waziri wa Ma-
liasili na Utalii.

Pia aliyekuwa Naibu Waziri wa 
Kilimo, Mary Mwanjelwa aliham-
ishiwa Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora kuendelea na wadhifa wa nai-
bu waziri. 

Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu mstaafu, Edward Lowassa, 
amesema ataweka wazi sababu zilizomwondoa 
Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chade-
ma) na kurejea Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Ijumaa, Lowassa ambaye alikuwa Mjumbe 
wa Kamati Kuu ya Chadema, alitangaza kukiha-
ma chama hicho kikuu cha upinzani nchini na 
kurejea chama tawala akipokewa na viongozi 
wakuu wa CCM walioongozwa na Mwenyekiti, 
Dk. John Magufuli.

Muda mfupi baada ya kupokewa na uon-
gozi wa CCM, Lowassa alipewa fursa ya kuzun-
gumza, lakini alisema maneno machache tu 
kuwa “nimerudi nyumbani”.

Hata hivyo, kumekuwa kukielezwa sababu 
nyingi zinazodaiwa na wadau wa siasa nchini 
kwama zimemsukuma Lowassa kurejea CCM.

Kutokana na hali hiyo, Nipashe jana ilimtafu-
ta Lowassa kujua sababu za kukihama chama 
kilichompa nafasi ya kukiwakilisha kusaka kiti 
cha urais katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
2015.

Katika mazungumzo hayo na Nipashe, Lo-
wassa hakuwa tayari kuweka bayana sababu 
zilizomsukuma kurejea CCM, lakini alisisitiza 
kuwa wakati wowote kuanzia sasa, atazun-
gumzia suala hilo kwa kina atakapokutana na 
waandishi wa habari.

“Nimepanga wakati wowote kuzungumzia 
kitendo changu cha kuondoka kwangu Chade-
ma na kurudi CCM, maswali yote uliyonayo, ni-
tayajibu kupitia mkutano huo wa waandishi wa 
habari,” Lowassa alisema.

Nipashe ilipotaka kujua siku ya kufanyika 
kwa mkutano huo wa Lowassa na waandi-
shi wa habari, Mbunge huyo wa zamani wa 
Monduli alijibu: “Wakati wowote kuanzia sasa, 
mtaarifiwa kuhusu mkutano wangu, usiwe na 
wasiwasi utajulishwa, nitazungumza yote unay-
oyahitaji kuhusu mimi.”

Lowassa alipokewa na viongozi wa CCM kwe-
nye ofisi ndogo zilizoko Lumumba jijini Dar es 
Salaam, ikiwa ni takribani miaka minne tangu 
akihame Julai 2015, baada ya jina lake kuenguli-
wa kwenye mchakato wa kumpata mgombea 
wa urais katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015 

kupitia chama hicho.
Wengine waliokuwapo kwenye mapokezi 

hayo ya Lowassa ni pamoja na Katibu Mkuu 
wa CCM, Dk. Bashiru Ally, Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa na Mwenyekiti wa CCM (Bara), Philip 
Mangula.

Pia picha zilizokuwa zikisambaa kwenye 
mitandao ya kijamii Ijumaa, zilionyesha Lo-
wassa akiwa ameongozana na mfanyabiashara 
maarufu nchini, Rostam Aziz.

Akitangaza uamuzi huo wa Lowassa kurejea 
CCM, Dk. Bashiru alisema mwanasiasa huyo 
mzoefu ameamua kurejea chama tawala kuan-
zia siku hiyo.

“Lowassa amerejea nyumbani, kwa hiyo 
tunaanza kazi ya kujenga taifa letu na kulinda 
uhuru wetu,” Dk. Bashiru alisema na kuongeza 
kuwa: “Lowassa ameamua kuweka siasa pem-
beni na kuungana na Rais Magufuli kuliletea 
taifa maendeleo.”

Katibu Mwenezi wa CCM, Humphrey Pole-
pole, akihojiwa na kituo cha runinga cha ITV, 

DED Mbozi aenda 
kuhojiwa ubadhirifu 
wa milioni 200/-
Na Mwandishi Wetu, MBOZI

MKURUGENZI Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbozi mkoa-
ni Songwe, Kazimbaya Makwega, ame-
tii agizo la Naibu Waziri katika Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi), Mwita Waitara 
ya kutaka kwenda wilayani Lushoto 
kujibu tuhuma za ubadhirifu wa Sh. 
milioni 200.

Serikali ilipokea fedha Sh. bilioni 1.8 
kutoka kwa mwekezaji mpya kampuni 
ya New Kimamba Fibres, iliyonunua 
shamba hilo la mnazi kwa fedha hizo 
na kati ya hizo halmashauri ilipata Sh. 
milioni 600 kwa ajili ya ushuru wa 
huduma.

Upatikanaji wa fedha hizo uliifanya 
halmashauri hiyo kuanza michakato 
ya kutangaza zabuni kumpata 
mkandarasi atakayepima viwanja 
hivyo vyenye ukubwa wa hekta 1,637 
na kupatikana kampuni hiyo ya  Geo-
plan East Afrika Limited ya jijini Dar 
es Salaam ambayo ilipewa tenda ya 
Sh. milioni 300 kupima viwanja hivyo.

Hata hivyo, upatikanaji wa kampuni 
hiyo ulizua utata baada ya kudaiwa 
leseni yake ilikwisha muda na jinsi 
fedha zilivyotoka kabla ya kuanza 
kazi tayari kampuni hiyo ilipewa Sh. 
milioni 200 kinyume na taratibu za 
manunuzi.

Wakati suala hilo linafanyika wilay-
ani humo, huku baadhi ya wakuu wa 
idara akiwamo ofisa ardhi wakisaini 
fedha za zaidi ya siku 30 bila kwenda 
kwenye tukio, wametakiwa kurejesha 
fedha hizo, huku Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mbozi akitakiwa kurud-
ishwa Lushoto kujibu tuhuma hizo.

Ubadhirifu wa matumizi hayo ya 
fedha uliibuka baada ya Waziri Wait-
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Mtaalamu wa Magonjwa ya Masikio, Pua na Koo wa Hospitali ya Mloganzila, Dk. Godlove Mfuko, akimpima masikio 
Waziri Ummy Mwalimu jana, katika hospitali hiyo. BEATRICE SHAYO

Na Rose Jacob, MWANZA

WATU saba wamehukumiwa kwenda jela 
miaka mitatu wilayani Ukerewe, mkoani 
Mwanza na mahakama ya kutembea (mobile 
court) kwa kosa la kufanya uvuvi haramu, 
huku wengine 14 wakiikishwa katika ma-
hakama hiyo kwa kosa hilo.

Watu hao wameikishwa mahakama hiyo 
kufuatia opereshani maalumu iliyoanza Feb-
ruari 18 hadi 28, mwaka huu, katika kisiwa cha 
Ukerewe.

Akitoa taarifa ya utekelezaji wa operesheni 
hiyo, Oisa Mfawidhi wa Ulinzi wa Rasilimali 
za Uvuvi, Kanda ya Ziwa Didas Mtambalike, 
alisema wameamua kuboresha utendaji kazi 
dhidi ya kudhibiti uvuvi haramu kwa kutem-
bea na mahakama ikiwa ni sehemu ya kura-
hisisha hukumu kwa wahalifu na kuondoa 
msongamano wa kesi mahakamani.

Aidha, Mtambalike alisema ndani ya siku 
10 wamefanikiwa kuwatia mbaroni watuhu-
miwa 14 na kati yao saba wameshasomewa 
hukumu yao ya kufungwa miaka mitatu jela 
kila mmoja au kulipa faini ya shilingi milioni 
tatu na wote walishindwa kulipa fedha hiyo 
na kwenda kutumikia kifungo gerezani kwa 
mujibu wa Sheria ya Uvuvi namba 22 ya mwa-
ka 2009.

Aidha, alisema kikosi chake kimekamata 
makokoro ya sangara 60, vipande vya makila 

vilivyounganishwa 1,385, nyavu za dagaa 60, 
ndoano 4,700, pikipiki 35 na injini 17, huku 
kikosi cha halmashauri hiyo kikiwa kime-
kamata makokoro 48 ya sangara, 41 ya dagaa, 
nyavu za makila 870, ndoano 3,200, baiskeli 
20 na pikipiki tano, jumla vikiwa na thama-
ni  ya zaidi ya Sh. milioni 500.

Mtambalike alisema operesheni hiyo ime-
anzia mkoani Mwanza kwenda Kagera, Geita, 
Simiyu na maeneo yote yanayojihusisha na 
shughuli hizo, huku akitoa wito kwa wavuvi 
kufuata sheria.

Oisa Mfawidhi wa Rasilimali za Uvuvi Mkoa 
wa Kagera, West Allen, alisema kwa mujibu 
wa tathmini zilizofanyika zinaonyesha utumi-
aji wa nyavu za makila na zilizounganishwa 
umepungua, changamoto zimebaki kwa wale 
wenye makokoro na timba kutokana na maz-
ingira ya ufanyaji kazi wao.

Aidha, Allen alisema kwa sasa nguvu kub-
wa itaelekezwa kwa matajiri wanaotengeneza 
na kuagiza nyavu hizo kutoka nje ya nchi na 
kuwa na mahakama kwenye operesheni ina-
saidia utunzaji wa vielelezo vya mshtakiwa.

Naye Oisa Uvuvi Wilaya ya Ukerewe, Mus-
sa Poland, alisema halmashauri iko tayari 
kuendelea kuunga juhudi za serikali kwa ku-
hakikisha wanaboresha vikosi vyao vya doria 
ili malengo yatimie katika kuelekea kwenye 
uchumi wa kati iikapo 2025 na kutimiza azi-
ma ya Tanzania  ya viwanda.

Msiba wa Ruge waleta 
neema barabara Bukoba 
Na Salome Kitomari

MWILI wa aliyekuwa Mkurugenzi wa Vipindi 
wa Clouds Media Group (CMG), Ruge Muta-
haba, utaagwa katika Viwanja vya Gymkhan 
mjini Bukoba leo, na baadaye kupelekwa Kijiji 
cha Kiziru wilayani Bukoba kwa ajili ya mazishi.

Vilevile, msiba huo umekuwa neema kwa 
wakazi wa Kijiji cha Kiziru walikotoka wazazi 
wa Ruge baada ya barabara kukarabatiwa kwa 
muda mfupi ili gari lililobeba mwili na yale ya 
waombelezaji yaike kijijini huko kirahisi.

Ratiba ya mazishi inaonyesha mwili huo uta-
toka kijijini Kiziru leo asubuhi na utapitishwa 
Barabara za Mweyanjare, Rwakagongo, Ka-
toma, Kyakailagwa, Rwamishene Center, Kituo 
Kikuu cha Mabasi na Oisi ya Mkoa na kuingia 
kwenye Viwanja vya Gymkana.

Mwili wa Ruge uliowasili mjini Bukoba jana 
saa 4:55 asubuhi kwa ndege ya Shirika la Ndege 
Tanzania (ATCL) yenye namba 5H-TGF iliyo-
tolewa na Rais John Magufuli, ulilala nyumbani 

Saba wahukumiwa jela 
miaka 3 kwa uvuvi haramu

Watumia spika za 
masikioni waonywa

INAENDELEA UK. 8
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Na Beatrice Shayo 

SERIKALI imesema wanaotumia 
spika za masikioni kwa muda mrefu 
wako hatarini kupata matatizo ya 
usikivu, hivyo kuna haja kuachana na 
matumizi makubwa ya vifaa hivyo ili 
kuepuka ugonjwa.

Tahadhari hiyo ilitolewa jana na 
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy 
Mwalimu, alipozungumza kuhusu Siku 
ya Usikivu Duniani  kwenye Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH), Tawi la 
Mloganzila.

Alisema wananchi wanatakiwa ku-
punguza matumizi ya spika masikioni 
ili kujikinga na tatizo la kukosa 
usikivu.

“Utakuta kijana akiamka yupo na 
‘earphones’ (spika za masikioni) muda 
wote, tupunguze hii tabia, tusipokuwa 
makini, tunaweza kuwa na taifa 
lisilosikia kwa sababu ya matumizi ya 
simu za kisasa,” alisema.

Waziri Mwalimu pia alisema ata-
wasiliana na Shirika la Viwango (TBS) 
kuhakikisha spika zinazoingizwa 
nchini zinakuwa na ubora unaotakiwa 
kwa kuwa amepatiwa taarifa kuwa 
kuna spika feki, ambazo zinaongeza 
tatizo la usikivu.

“Mtoto hadi wa miaka mitatu 
anawekewa earphone masikioni, siyo 
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Wahamiaji haramu 
54 wakamatwa 
Na Renatus Masuguliko, GEITA

WAHAMIAJI haramu 54  
wamekamatwa mkoani Geita ka-
tika kipindi cha Januari na Feb-
ruari, mwaka huu  na kufuku-
zwa nchini huku  24 wakitiwa 
hatiani na wengine 43 kutozwa 
faini ya Sh. milioni 55.

Ofisa Uhamiaji Mkoa wa Geita, 
Naibu Kamishna wa Uhamiaji 
Wilfred Marwa, aliyasema hayo 
juzi alipokuwa akitoa ufafanuzi 
kuhusu malalamiko yaliyo-
tolewa na wananchi juu ya 
kuwakamata  na kuwahoji watu  
wanaodhaniwa kutokuwa raia.

Kamishna Marwa alisema 
katika kipindi cha Januari hadi 
Februari, watu 122 walikamat-
wa wakihusishwa na makosa 
tofauti yanayohusiana na sheria 
za uhamiaji na 24 kati yao wali-
fikishwa mahakamani na kutiwa 
hatiani.

Alisema watuhumiwa 43 
walikamatwa kutokana na 
kuingia nchini kufanya kazi bila 
kutimiza masharti ya kulipia 
vibali vyao vya kuwapo nchini 
na kufanya kazi. Alisema watu 
hao kwa  pamoja walitozwa 
faini ya Dola za Kimarekani 
25,800 sawa na Sh. milioni 55 
za Kitanzania. 

Kuhusu malalamiko yaliyo-
tolewa na wananchi ya kupigwa 
na kutozwa fedha wakati

wa utekelezaji operesheni 
hiyo, Marwa alikanusha kuhusi-
ka na kuomba waliotendewa 
kuthibitisha, wawasilishe usha-
hidi  ili hatua zichukuliwe.

Aliwaondoa hofu wananchi 
waliohojiwa ambao wameku-
wapo  nchini kabla ya mwaka 
1972 kuwa sheria inawatambua 
na hawatafukuzwa kwa kuwa 
operesheni hiyo inalenga ku-
watambua wanaodhaniwa kuwa 
si raia wa Tanzania.

Kamishna Marwa alikiri 
kuyapokea malalamiko ya Wapi 
Mabala Nsongoma na Masum-
buko Lwakubomwa wakidai 
kutendewa hivyo na ameomba  
kama wanaweza kuthibiti-
sha madai hayo, wawasilishe 
ushahidi ili yafanyiwe kazi kwa 
kuwa hiyo inaweza kuwa mbinu 
ya kudhoofisha operesheni 
hiyo.

Akizungumzia malalamiko 
hayo, Diwani Dotto Joseph Ka-
paratus wa kata ya Lwamgasa 
wilayani Geita, anakoishi Nsogo-
ma,  alisema hapingi operesheni 
hiyo isipokuwa  utumiaji nguvu 
katika kamatakamata hiyo 
umeathiri  shughuli za kiuchumi 
na uzalishaji.

Nsongoma, mkazi wa kijiji cha 
Buziba  na Rozaria Dotto Ma-
buga, Masumbuko Lwakubamwa 
wakiwa  ni baadhi ya walio-
kumbwa na kamatakamata 
hiyo, wamedai walipewa kipigo  
wakati wakihojiwa na kujitetea 
kuwa  wao  na wazazi wao 
wamezaliwa Tanzania.

Viwavijeshi vyavamia 
Kilindi vyaharibu mazao 

Waziri: Plastiki zisichanganywe na taka nyingine
Na Gwamaka Alipipi

NAIBU Waziri wa Nchi, Oisi ya 
Makamu wa Rais - Muungano na 
Mazingira, Mussa Sima, amezi-
agiza mamlaka zinazohusika na 
ubebaji taka ngumu kuhakiki-
sha zinatenganisha chupa za 
plastiki na taka nyingine, kwa 
kuwa zikitupwa pamoja kwenye 
dampo, zinachangia uharibifu 
wa mazingira.

Aliyasema hayo mkoani 
Njombe mwishoni mwa wiki 
alipotembelea moja ya mad-
ampo ya Halmashauri ya miji ya 
Njombe na Makambako.

Sima alisema kuchanganya 
chupa za plastiki kwenye uzoaji 
taka na kwenda kuzitupa katika 
madampo, kuna athari kubwa ya 
kimazingira kwa kuwa haziozi.

“Changamoto nyingine ni hizi 
chupa za plastiki, zinakusanywa 
na kuzihifadhi mahali kwa kuwa 
kuna biashara inafanyika ya hizi 
chupa za plastiki, sasa tunatoa 
uchafu nje tunauleta mahali 
ambapo tunajua tunauteketeza, 
wapo wengine wanakuja wanau-
toa ule uchafu kwa kupitia hizo 
chupa za plastiki,” Sima alisema. 
Aliongeza kuwa serikali kupitia 
Baraza la Uhifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira (NEMC), itaratibu 
na  kusimamia utekelezaji wa 
agizo hilo kwa kuwa kuna she-
ria na kanuni zinazowaongoza 
kutekeleza majukumu yao.

Mratibu wa NEMC Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini, God-
love Mwamsoje, alitoa wito kwa 
Watanzania kuhakikisha wanasi-
mamia vyanzo vya maji na kuvi-
tunza ili kulinda ikolojia ya maz-
ingira kwa manufaa ya viumbe 
na wananchi wenyewe.

Alisema NEMC imekuwa iki-
sisitiza wananchi kutunza maz-
ingira ipasavyo ili kuokoa vyanzo 
vya maji vinavyotiririsha maji 

kwenye mito.
“Katika Nyanda za Juu Kusini, 

changamoto ambazo tunazo za 
suala la mazingira, ni usimamizi 
wa vyanzo vya maji, tumebariki-
wa kuwa na maeneo yenye mwi-
nuko ambayo vyanzo vingi vya 
maji ndivyo vinavyolisha ma-
bonde muhimu kwa maisha ya 
wananchi,” Mwamsoje alisema.

“Wito wangu kwa wananchi 
ni kuhifadhi vyanzo vya maji, 
serikali sasa hivi ina mpango wa 
kusambaza maji kila kijiji, kama 
tutakausha hivi vyanzo, hakuna 
mahali serikali itapata maji ya 
kuwapelekea wananchi.”

Na Dege Masoli, KILINDI

ZAIDI ya hekta 2,000 za 
mashamba ya mahindi zime-
shambuliwa na kuharibiwa na 
viwavijeshi, wilayani Kilindi, 
mkoani Tanga.

Wadudu hao wamesababisha 
hasara hiyo kwa wakulima wa 
vijiji vilivyomo kwenye Kata ya 
Pangwi, wilayani Kilindi, iliyoko 
umbali wa zaidi ya kilomita 60 
kutoka makao makuu ya wilaya 
hiyo.

Akithibitisha kutokea kwa 
janga hilo, Oisa Kilimo wa Kata 

ya Pagwi, Dustan Emmanuel, 
alieleza kuwa wastani wa ekari 
2,500 zimeshambuliwa na 
mazao yake na kukitaja kijiji cha 
Nyamaleni kuwa ndicho kilicho-
athiriwa kwa kiwango kikubwa 
na wadudu hao.

Mmoja wa wakulima hao, Alex 
Mhando, alieleza kuwa uvamizi 
wa wadudu hao umekuwa tishio 
kwao kwa kuwa mahindi yal-
iyoshambuliwa ndiyo tegemeo la 
maisha yao.

Naye Cosmas Chingwaba, 
alieleza kuwa viwavijeshi hivyo 
vimeleta janga kubwa kwa wao 

la kukumbwa na njaa na kuin-
gia kwenye maisha magumu 
ambayo watatokana na kukosa 
mahitaji ya chakula na mengine 
ya kijamii. Chingwaba aliiomba 
serikali kuingilia kati sakata hilo 
ili kuinusuru jamii na janga la 
njaa.

Hata hivyo, Emmanuel alise-
ma taarifa za mlipuko huo na 
athari zake zimeshaikishwa 
kwenye ngazi husika kwa ajili 
ya hatua zaidi za kukabiliana na 
uvamizi huo na kudhibiti usi-
sambae maeneo mengine wilay-
ani humo.

Aidha, kutokana na tukio hilo 
wataalamu kutoka kituo cha ku-
dhibiti magonjwa ya mimea cha 
Tengeru, mkoani Arusha wame-
wasili katika kata hiyo kutoa 
elimu ya kuwafanya wakulima 
hao kukabiliana na viwavijeshi 
hivyo.

Mmoja wa wataalamu hao, 
Grece Matiku, alieleza kuwa 
baada ya kupata taarifa za uvam-
izi huo kwenye Kijiji cha Nyama-
leni wamelazimika kuchukua 
hatua ikiwamo kutoa elimu na 
kudhibiti wadudu hao kutosam-
baa maeneo mengine.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tabora, Emmenuel Nley, akitoa ufafanuzi kwa wajumbe wakati wa  kikao Kamati cha Ushauri ya Mkoa wa 
Tabora (RCC) cha kupitia mapendekezo ya bajeti ya mkoa huo jana. PICHA: VICENT TIGANYA
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Shirika lajitosa ajira kwa vijana 
Na Dege Masoli, TANGA

SHIRIKA la Konrad Adenauer lin-
alofanya kazi chini ya Ujerumani, 
limepanga kupunguza changamoto 
mbalimbali ikiwamo kutoa elimu 
ya      uchumi jamii yenye lengo la 
kuwawezesha      Watanzania       ku-
jiajiri.

Akizungumza katika kongamano 
la elimu ya uchumi jamii lililoshiriki-
sha wanafunzi wa vyuo mbalimbali 
jijini Tanga, Oisa Miradi wa shirika 
hilo, Mary Tagalile, alisema lengo 
kuu ni kubadilisha mtazamo katika 
sekta ya ajira hususan kwa vijana 
ambao wamekuwa wakilalamika ku-
kosa nafasi serikalini.

Tagalile aliwataka vijana kuji-
tambua na kuachana na dhana ya 
kutegemea kuajiriwa pindi wan-
apohitimu masomo na badala yake 
wawe wabunifu katika kukabiliana 
na changamoto za ajira kwa kuji-
ajiri kwa kuwa sekta hiyo ndio pana 
na yenye uwezo wa kuwaikia watu 
wengi zaidi.

“Shirika limeona ni vyema kutoa 
elimu kwa vijana kujitambua lakini 
pia kuwapa elimu ambayo itawa-
jenga katika kukabiliana na changa-
moto ya ajira, huku lengo likiwa ni 
kupata maendeleo kupitia sekta bi-
nafsi,” alisema. 

Naye Richard Jackson, Mhadhiri 
wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
alisema vijana wengi wanakata 
tamaa ya maisha kutokana na ku-
kosa ajira, hivyo kupitia kongamano 
hilo watapata mbinu za  kukabiliana 
na changamoto za ajira.

“Mnajua hakuna mtu ambaye 
anaweza kuwaletea maendeleo 
zaidi ya ninyi wenyewe, hivyo mna-
takiwa kuwa na uthubutu, mfungue 
masikio yenu na muwe na jicho la 
kuona namna ambavyo mnaweza 
kutengeneza misingi bora ya maisha 
yenu bila kusubiri kuajiriwa,” alise-
ma Jackson.

Wakizungumza baada ya kon-
gamano hilo, baadhi ya wanachuo  
walisema elimu waliyoipata imewa-
saidia kutambua tatizo linalofanya 
kuwapo kwa ongezeko la vijana mi-
taani kuwa ni pamoja na kushindwa 
kuwa wabunifu na kuahidi kuwa 
mabalozi wazuri kwa wenzao. 

“Tumejua mbinu mbalimbali za 
kujiajiri, hivyo kupitia elimu hii tu-
liyopewa leo ( juzi) tutaweza sasa 
kufanya uamuzi mzuri wa kujiajiri 
baada ya kumaliza chuo lakini pia 
tunaahidi kuwa mabalozi kwa wen-
zetu ambao hawajapata fursa ya ku-
ika hapa,” alisema Musa Mahenge, 
mwanafunzi kutoka Chuo cha Elimu 
Sahare.

Vitendo vya ukatili vyashamiri Songwe 
Na Ibrahim Yassin, MBOZI

UKATILI dhidi ya watoto umeelezwa 
kuongezeka mkoani Songwe na taarifa zi-
naonyesha kuwa kati ya Januari, 2017 na 
Desemba, mwaka jana, zaidi ya watoto 150 
walifanyiwa vitendo hivyo ikiwamo ubakaji. 

Oisa wa Jeshi la Polisi anayeshughulikia 
masuala ya jinsia mkoani humo, Clara Ndy-
amakana, alisema mwaka 2017 matukio 87 
ya ubakaji watoto yaliripotiwa, huku mwaka 
jana 2018, matukio 72 yaliripotiwa. 

Ndyamakana pia alisema kwa siku huri-
potiwa wastani wa matukio sita ya wanawake 
kupigwa na kujeruhiwa na waume zao kati-
ka mkoa huo, hali inayowalazimu kuendelea 
kutoa elimu kwa wanandoa hasa wanaume 
kuacha vitendo hivyo.

Kuhusu mimba za utotoni, Ndyamakana 
alisema takwimu za mwaka 2017 zinaonye-
sha wanafunzi katika shule za msingi na se-

kondari waliopata mimba ni wane, wakati 
mwaka jana walikuwa 37 kati ya hao, watatu 
waliozeshwa na wazazi wao. Alisema idadi 
hiyo  ni kubwa na kwamba kwa sasa wana-
takiwa kupambana kudhibiti hali hiyo kwa 
kushirikiana na wanahabari na wananchi 
kwa ujumla kwa kuwa watoto wanatakiwa 
kusoma ili watimize ndoto zao kimaisha.

Naye Mratibu wa Huduma za Afya ya Uzazi 
wa Mtoto, Elida Machungwa, aliwataka watu 
wanaofanyiwa vitendo hivyo vya ukatili, kuri-
poti vituo vya afya na hospitali ili kupatiwa 
tiba na kuepuka kupata ujauzito pamoja 
na maradhi ya kingono ikiwamo virusi vya 
Ukimwi (VVU).

Hata hivyo, wadau mbalimbali wame-
pongeza hatua hiyo iliyofanywa na vion-
gozi hao kwa kuwashirikisha wanahabari na 
kusema kwa kutumia kalamu zao wanaweza 
kuandika matukio haya na kufanikisha ku-
toweka.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Aggrey Mwanri, akionyesha kadi yake ya ATM baada ya kufungua akaunti 
yake kwenye hafla fupi ya uzinduzi wa tawi la benki ya TPB wilayani Nzega. Kulia ni Mbunge wa 
Nzega, Hussein Bashe na kushoto ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa benki hiyo, Dk. Edmund 
Mndolwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwanri aagiza wanaotoza 
nauli za juu kukamatwa
Na Tiganya Vincent

KAMATI cha Ushauri ya Mkoa wa Tabora 
(RCC), imeiagiza Mamlaka ya Udhibiti wa Usa-
iri wa Nchi Kavu na Majini (Sumatra) mkoani 
humo, kuanza kuwakamata wasairishaji wa-
naowatoza abiria nauli ambazo sio halali.

Tamko hilo limetolewa jana na Mkuu wa 
Mkoa wa Tabora, Aggrey Mwanri, kwa niaba 
ya wajumbe wakati wa kikao cha kuwasilisha 
mapendekezo ya bajeti ya Mkoa wa Tabora ya 
mwaka ujao wa fedha.

Alisema kumekuwapo na malalamiko 
kutoka kwa abiria kutozwa nauli zaidi ya ili-
yoandikwa kwenye mabasi kinyume cha uta-
ratibu.

Mwanri alisema vitendo hivyo havikubaliki 
na ni uvunjifu wa sheria na kuwaibia wan-
yonge fedha zao, hivyo aliiagiza Sumatra ku-
weka mtego ambao utasaidia kuwanasa wasa-
irishaji wanaoendesha vitendo hivyo.

“Sio lazima msubiri hadi abiria walete INAENDELEA UK. 8

malalamiko ...wekeni mtego wa kujifanya 
mnasairi mtawapata na kuwachukulia hatua 
kwa mujibu wa sheria...ni vema abiria alipe 
nauli halali na apatiwe tiketi ili kuhakikisha 
hakuna uwepaji wa kodi za serikali,” alisema.

Aidha, Mkuu wa Mkoa huyo aliwataka 
abiria kutokubali kutoa fedha zaidi ya ili-
yoandikwa ubavuni mwa magari na kama 
watatozwa zaidi wahakikishe wanapewa 
tiketi na kuipeleka kwa askari wa usalama 
barabarani ama Sumatra ili wahusika wa-
chukuliwe hatua.

Awali, Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya Sikonge, Peter Nzalalila, alisema kuna 
unyanyasaji wanaofanyiwa abiria wa kuto-
zwa nauli ambayo sio halali na kusema kuwa 
kutoka Tabora kwenda Sikonge wamekuwa 
wakitozwa Sh. 4,000 badala ya Sh. 3,100.

Aliongeza kuwa katika njia hiyo hiyo, wa-
naoishia Tutuo wamekuwa wakitozwa 
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WAWAKILISHI pekee wa Afrika Mashariki na Kati katika 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Simba wanaondoka 
jijini Dar es Salaam kesho kuelekea Algeria kwenye mechi yao 
ya hatua ya makundi dhidi ya JS Saoura.

Mechi hiyo ya marudiano ya Kundi D,  itakayopigwa Juma-
mosi Machi 9, mwaka huu, inatarajiwa kuwa na upinzani mkali 
kutokana na nafasi ya timu hizo katika kundi lao hilo linaloziju-
muisha pia Al Ahly ya Misri na AS Vita ya DR Congo. 

Simba iliyopo nafasi ya pili ikiwa na pointi sita, moja nyuma 
ya vinara Al Ahly na moja mbele ya JS Saoura, endapo itashinda 
mechi hiyo inaweza ikawa imefunzu robo fainali kutegemeana 
na matokeo dhidi ya timu hiyo ya Misri na AS Vita inayoburuza 
mkia ikiwa na pointi nne. 

Kimahesabu endapo AS Vita, itapoteza nyumbani dhidi ya Al 
Ahly ama kutoka sare na kisha Simba ikashinda, moja kwa moja 
timu hiyo ya Tanzania itakuwa imefuzu kutokana na kufikisha 
pointi tisa ambazo zinaweza kufikiwa na timu hiyo ya Misri pe-
kee. Ikumbukwe katika hatua hii ya makundi, kila kundi kutoka 
manne, linatoa timu mbili zitakazotinga robo fainali, hivyo Sim-
ba inatakiwa kushinda, huku ikiombea AS Vita ipate matokeo 
mabaya dhidi ya Al Ahly. 

Aidha, kushinda kwa Simba kutaiondolea kucheza kwa pre-
sha katika mechi ya mwisho nyumbani dhidi ya AS Vita, hivyo 
kinachotakiwa sasa ni kumaliza mchezo huo ikiwa ugenini, Al-
geria. 

Tunaamini kama Simba itacheza kwa kiwango ilichokionye-
sha dhidi ya Al Ahly Uwanja wa Taifa na kisha kwenye Ligi Kuu 
dhidi ya Yanga, African Lyon, Azam FC, Lipuli na Stand United, 
inaweza kushangaza kwa kushinda mechi yake ya kwanza ugen-
ini katika mashindano hiyo. 

Kinachotakiwa kwa viongozi wa Simba na benchi la ufundi 
ni kuwaandaa wachezaji kisaikolojia zaidi kwa kuwaaminisha 
kwamba inawezekana kushinda ugenini. 

Hata hivyo, kinachoonekana kwa wachezaji wa Simba ni 
kucheza pasipo kujiamini pindi wanapokuwa ugenini kwenye 
michuano hiyo yenye utajiri mkubwa kwa ngazi ya klabu barani 
Afrika.  Hivyo, wakati huu benchi la ufundi likiwa limeongezewa 
nguvu kufuatia uongozi kumleta Denis Kitambi kuwa msaidizi 
wa Kocha Mkuu, Mbelgiji Patrick Aussems, tunaimani wata-
shirikiana vema kuleta matokeo chanya.

Tanatambua tangu ilipofungwa mabao 3-0 dhidi ya Simba, 
JS Saoura haijapoteza tena mechi yoyote ile ikicheza nyumbani 
au ugenini. Imevuna jumla ya pointi tano kutokana na kutoka 
sare ugenini dhidi ya AS Vita na kisha kuichapa ikiwa nyumbani, 
huku pia ikitoka sare dhidi ya Al Ahly nyumbani. 

Lakini hilo, halitutii hofu kwa Simba, kwa kuwa ilishacheza na 
timu hiyo na kuifunga, hivyo tunaamini inajua uchezaji wao na 
haina sababu ya kuwaogopa wapinzani wao hao. 

Viongozi wa Simba, benchi la ufundi na wachezaji wana-
paswa kusahau matokeo yaliyopita na kuichukulia mechi hiyo 
kama fainali ya wao kutinga robo fainali ya michuano hiyo. 

Katika mechi hiyo, pamoja na Simba kutakiwa kumheshimu 
mpinzani wake, inatakiwa kuingia uwanjani ikitambua kuwa 
inahitaji matokeo mawili tu kwenye mechi hiyo, kushinda au 
ikishindikana kabisa angalau sare. 

Ni kweli tunatambua katika michuano hii hutawaliwa na fi-
tina nyingi nje na ndani ya uwanja, hivyo viongozi na benchi la 
ufundi wanapaswa kujiandaa kwa kila kitu.

Hata hivyo, hatuna shaka sana katika hilo kutokana na uk-
weli kuwa klabu ya Simba wanatambua kuwapo kwa mbinu 
hizo chafu, ila tunasisitiza umakini zaidi ikiwa ni pamoja na 
wachezaji kuaswa kucheza kwa kutomtegemea zaidi mwamuzi. 
Tunaitakia Simba kila la kheri katika kuipeperusha bendera ya 
Taifa katika michuano hii. 

Na Adam 
Fungamwango

KAMATI ya Maadili ya Shirikisho la 
Soka la Kimataifa (Fifa), imemfun-
gia maisha Mwamuzi wa zamani wa 
Kimataifa na Katibu wa Chama cha 
Waamuzi  Tanzania (FRAT), Oden 
Charles Mbaga, baada ya kutiwa ha-
tiani kwa rushwa na upangaji ma-
tokeo.

Ofisa Habari na Mawasiliano wa 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),  Cli-
ford Ndimbo, amesema leo jijini Dar 
es Salaam kwamba baada ya uchun-
guzi uliofanyika kuanzia Julai 11, 2018, 
Mbaga  amekutwa na hatia ya kuhusi-
ka kwenye upangaji wa matokeo ikiwa 
ni kinyume cha Kanuni za Maadili za 
FIFA.

Mbaga amevunja Ibara ya 11 ya 
Kanuni ya Rushwa ya Fifa ya mwaka 
2009. Anafungiwa maisha kutojihu-
sisha na shughuli zozote za mpira wa 
miguu katika ngazi ya kitaifa na ki-
mataifa kwa mujibu wa Ibara ya 7J ya 
Kanuni za Maadili za FIFA za mwaka 
2018 pamoja na Ibara ya 22 ya Kanuni 
ya Nidhamu ya FIFA.

Anatakiwa kulipa faini ya kiasi cha 
fedha za Uswisi Faranga 200,000 
ndani ya siku 30, vilevile anatakiwa 
kulipa gharama za shauri hilo kiasi cha 
Faranga za Uswisi 1,000 ndani ya siku 
30 tangu alipopata taarifa.

Mbaga ambaye ni Katibu wa Chama 
cha Waamuzi Tanzania (FRAT), ana-
poteza sifa ya nafasi hiyo kutokana 
na adhabu ya kufungiwa maisha ku-
tojihusisha na masuala ya mpira wa 
miguu.

Hii iliyotokea siyo aibu tu kwa soka 
la Tanzania, bali ni kwa nchi yote kwa 
ujumla.

Inalishushia heshima soka la Tanza-
nia na kuonekana kuwa lina waamuzi 
wa aina hiyo wengi, ila huyo ni mmoja 
tu kati yao.

Hili linaweza kusababisha hata 
Shirikisho la Soka Afrika (Caf ) na 
(FIFA) kutowaamini au kuwatizama 
kwa jicho la tatu waamuzi wa Kitan-

TFF imulike hili la Mbaga 
lisitokee na Ligi Kuu Bara

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba malizieni kazi  
Caf kwa JS Saoura

Huenda 
zile 
tuhuma 
ambazo 
klabu 
mbal-
imbali 
zimekuwa 
zikilala-
mika 
kuonewa 
na 
waamuzi 
zikawa 
ziko 
karibu na 
ukweli,  
kwa kuwa 
kama ka-
tibu mwe-
nyewe ana 
matatizo, 
anaowaon-
goza wa-
takuwaje?
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zania.
Kilichoniacha mdomo wazi ni 

kwamba Mbaga alikuwa ndiye ka-
tibu wa FRAT ambacho ndicho chama 
kinachotoa waamuzi wanaokwenda 
kuchezesha     mechi mbalimbali 
nchini.

Huenda zile tuhuma ambazo klabu 
mbalimbali zimekuwa zikilalamika 
kuonewa na waamuzi zikawa ziko ka-
ribu na ukweli,  kwa kuwa kama katibu 
mwenyewe ana matatizo, anaowaon-
goza watakuwaje?

Tunaona hata kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara baadhi ya mechi zimekuwa 
hazichezeshwi vema na waamuzi, la-
kini kimbilio kubwa ni kwamba yali-
kuwa ni makosa ya kibinadamu.

Kuna baadhi ya wachezaji wanapig-
wa viwiko hawaonyeshwi kadi, baa-
dhi ya timu ‘zinanyongwa’ waziwazi, 
waamuzi wakitoa adhabu upande 
mmoja ukifanya, lakini ukifanya 
upande mwingine wanapeta inaweze-
kana tatizo likawa ni lile lile kama wal-
iloweka wazi FIFA.

Ni wajibu sasa kwa TFF kuwajibi-
ka kwa hili na si kukaa kimya. FIFA 
tayari imeshatukumbusha kuwa kuna 
waamuzi wala rushwa kwenye soka la 
Tanzania, hivyo isijifanye kama haioni 
tatizo, kwa kuwa hilo linaonekana 
kwa macho tu hata kwenye baadhi ya 
mechi za Ligi Kuu.

Kinachotakiwa ni TFF kupanga 
mpango mkakati kwa ajili ya kufanya 
uchunguzi pamoja na ushahidi waki-
husisha vyombo husika, ikiwamo hata 
vya        kiserikali Takukuru kwa ajili ya 
kuwanasa   wote      wenye tabia hiyo na 
kubakisha   waamuzi wenye maadili.

Hii siyo tu itafanya soka letu liende-
lee na kutoa mabingwa na washindani 
bora, lakini pia itawafanya hata Caf 
na FIFA kuwaamini waamuzi wetu 
na kuwateua kuchezesha kwenye mi-
chuano mbalimbali mikubwa barani 
Afrika kama vile fainali za AFCON na 
hata Kombe  la Dunia.
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Tuwarekebishe 
vijana 
kimila

Kichuya kaondoka, Ajibu unasubiri nini?

Na Adam Fungamwango

KUMEKUWA na wimbi la 
wachezaji wa Kitanzania kwenda 
kucheza soka la kulipwa nje ya 
nchi kwa miaka ya hivi karibuni.

Kwa bahati nzuri ni kwamba 
wachezaji wengi wa Kibongo kwa 
sasa wanakubali hata kwenda 
kucheza soka la kulipwa kwenye 
ligi mbalimbali barani Afrika.

Zamani wachezaji wa Kitan-
zania walikuwa wakijidanganya 
kuwa  wanataka kucheza soka la 
kulipwa Ulaya kwenye klabu kub-
wa za Manchester United, Arsenal, 
Chelsea.

Hizo ndizo zilikuwa ndoto zao. 
Walidhani kuwa wanaweza ku-
toka kwenye klabu za Simba na 
Yanga na kwenda moja kwa moja 
Liverpool.

Kwa sasa wamejua ukweli. Ni 
kazi ngumu sana. Kama Mbwana 
Samatta hadi leo hajakanyaga Eng-
land, iweje wao?

Pia huyo huyo Samatta wam-
emwona alipotoka Simba kwanza 
akaenda zake TP Mazembe na 
huko ndiko alikopikwa zaidi.

Hilo limekuwa funzo kwa 
wachezaji wa Kitanzania. Kwa ku-
tokana na kutokukubali kwenda 
kucheza ligi humu humu Afrika.

Kina Himid Mao, Abdi Banda 
na wengineo ni moja kati ya 
wachezaji walioondoka nchini 
kwenda kucheza soka la kulipwa 
ndani ya Afrika hii.

Hivi karibuni kuna wachezaji 
kama Eliud Ambukile wa Mbeya 
City, amekwenda kujiunga na 
klabu ya Black Leopards ya Afrika 
Kusini,  Habib Kyombo akiwa ame-
shafanya majaribio na vipimo vya 
afya tayari kujiunga na Mamelodi 
Sundowns, huku Shiza Kichuya 
kwa sasa akiwa nchini Misri aki-
ichezea ESPN FC.

Kati ya wachezaji hawa wote, 
hayupo mmoja mwenye kipaji cha 
juu kwenye soka la Tanzania, Ibra-
him Ajibu.

Ilitegemewa kuwa Ajibu an-
gekuwa mmoja ya wachezaji am-
bao kwa sasa wameshapata timu 
japo hapa hapa Afrika.

Kama kina Kyombo, Ambokile 
na Kichuya wamepata timu na 
sasa wanacheza soka la kulipwa, 

sidhani kama Ajibu angekosa.
Pamoja na kipaji chote kile 

alichonacho mchezaji huyo 
ameendelea kubaki nchini, huku 
wachezaji waliokuja nyuma yake 
wakiondoka na kumuacha.

Ikumbukwe wakati yupo 
Simba, Kichuya alikuwa bado ha-
jajiunga na klabu hiyo. Tatizo ni 
nini? Huenda mwenyewe Ajibu 
hataki au hajaamua. Akiamua sid-
hani kama kuna kizuizi chochote 
kinaweza kumfanya asipate timu 
ya kuichezea nje ya nchi.

Ajibu ana kipaji cha hali ya juu 
na adimu sana kwa wachezaji 
wengi nchini Tanzania. Lakini 
mwenyewe anaonekana ame-
kuwa  ‘akikichukulia poa’. Ni vitu 
vichache tu anavyotakiwa kufanya 
ambavyo vinaweza kumfanya 
kuwa mmoja wa wachezaji bora 
kabisa kutoka barani Afrika.

Kwanza kabisa ni kufanya ma-
zoezi kwa bidii. Inaelezwa hata na 
kocha wake, Mwinyi Zahera kuwa 
Ajibu ana tatizo la kutojituma.

Kutojituma ni tatizo la wachezaji 
wengi ambao ni wavivu wa mazoe-
zi, kwa kuwa wanachoka mapema.

Pia kama angeamua kuutengen-
eza mwili wake na kuwa na uti-
mamu wa kutosha, sidhani kama 
mpaka sasa angekuwa hata Afrika, 
achilia  mbali Tanzania.

Hivyo ndivyo vitu vichache vi-
navyomkwamisha mchezaji huyo, 
na  kumfanya mpaka sasa awe 
anaichezea ligi ya Bongo, huku 
kukiwa na wachezaji ambao hawa-
na vipaji vikubwa sana kama yeye, 
lakini wana nia na wanajituma, 
hivyo kufikia malengo yao ya sasa 
na ya baadaye.

Inawezekana kwa sasa ameri-
dhika na hali iliyopo, lakini 
baadaye akija kuzinduka atajikuta 
amechelewa na umri umekwenda.

Wapo baadhi ya wachezaji 
walikuwa kama yeye ambao wal-
isita au kukacha kwenda nje, tena 
wakiwa fiti, lakini kwa sasa wana-
juta kwa kuwa umri hauwaruhusu 
tena.

Huu ndiyo muda sahihi kwa 
Ajibu kwenda kusaka malisho nje 
kwa sababu muda hausubiri mtu, 
vinginevyo atakuja kubaki na kip-
aji chake, lakini umri ukiwa haum-
ruhusu tena.

Mhariri,
HIVI sasa ndani ya jamii 

kuanzia shuleni na nje ya 
shule kuna mijadala ya kina 
kuhusu sababu na mazin-
gira ya watoto wa kizazi hiki 
kuwa mbali na utamaduni 
wao. 

Wanaelezwa sasa, wako 
zaidi katika utamaduni un-
aoendana na yanayojitokeza 
katika mazingira na teknolo-
jia mpya, inayotawala sasa.

Wazazi na walezi tume-
kuwa wakali na walalamishi 
kuhusiana na mabadiliko 
hayo ya kiutamaduni na 
mila. 

Sijui ni watoto wangapi 
leo wanaojua michezo kama 
goroli, ‘tiyari bado’ na min-
gine mingi katika jamii zao. 
Haishangazi kukuta kundi la 
watoto hao, wanahesabika.

Kama mtazamo ni huo 
kuna haja ya kujiuliza zai-
di, nini sababu za msingi? 
Hapana shaka ni mabadiliko  
kwamba, mifumo ya ma-
wasiliano imekamata mai-
sha  yao.

Namna ilivyokamata 
inawahamasisha kuta-
waliwa na hayo ambayo ni 
matokeo ya teknolojia kwa 
jumla, kukiwapo mabadiliko 
makubwa katika teknolojia 
ya mawasiliano ya umma.

Hivyo, sisi tulio na umri 
ambao umeshuhudia vipindi 
tofauti vya ukuaji, kabla 
ya teknolojia na baada ya  
hapo, tuna mengi ya kueleza 
na tunaowajibika nayo, kati-
ka sura ya ukubwa na wajibu 
wa ulezi.

Tunapaswa kukifanya hi-
cho katika mtazamo wa uza-
zi kwa maana tunawajibika 
kusimamia mwelekeo ki-
imani na kimaadili, pia ka-
tika elimu ya wanachopaswa 
kukifahamu kimaadili.

Hivyo, tusiishie katika 
kuwalamu ‘kwa nini wame-
kuwa hivi’ bali na kuwaten-
genezea mwelekeo.

Abbas H. Abbas, 
Pangawe, Morogoro.

Ibrahim Ajibu akishangilia moja ya mabao yake aliyoifungia Yanga msimu huu. Nyuma ni mshambuliaji mwenza wa timu hiyo, Heritier Makambo. 
PICHA: MAKTABA
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Msiba wa Ruge waleta neema 

Mkuu wa Wateja Wakubwa na Serikali wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi (kushoto), akimkabidhi vifaa tiba Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Uratibu, Bunge, Ajira, Kazi, Vijana na Wenye Ulemavu, Jenista Mhagama, vyenye thamani ya Sh. 
milioni 10 kwa ajili ya Kituo cha Afya Mirerani Wilaya ya Simanjiro, Mkoa wa Manyara. MPIGAPICHA WETU

Lowassa afunguka

Mwanri aagizaDED Mbozi aenda kuhojiwa 

Watumia spika 
za masikioni 

Sh. 4,000 badala ya Sh. 2,300 na  wanaoishia Pangale 
wanatozwa Sh. 3,000 badala ya Sh. 1,500 iliyoidhin-
ishwa na Sumatra.

Naye Mwenyekiti wa Halmashauri ya Tabora (Uyui), 
Said Ntahondi, alisema tatizo hilo lipo njia zote mkoani 
humo na kutoa mfano wa gharama ya nauli kutoka 
Tabora Manispaa hadi Goweko abiria anatakiwa kulipa 
nauli halali Sh. 3,000, lakini amekuwa akilipa Sh. 4,000.

Aliongeza kwa njia ya kwenda Ulyankulu abiria ana-
takiwa kulipa Sh. 4,100 na kwenda Chemba Sh. 2,500, 
lakini katika maeneo hayo yote wamekuwa wakilazi-
mishwa kulipia Sh. 5,000.

Ntahondi alisema katika njia ya kwenda Urambo ku-
toka Manispaa hadi Ussoke abiria wanatozwa Sh. 4,000 
badala ya 2,500 na Sh. 5,000 kwenda Urambo badala ya 
Sh. 4,100 zilizoidhinishwa na Sumatra.

Kwa upande wa Oisa Mfawidhi wa Sumatra Mkoa 
wa Tabora, Nelson Mmari, aliwataka abiria wote wa-
naotozwa nauli zaidi iliyoandikwa wapeleke tiketi hizo 
ili wahusika wachukuliwe hatua za kisheria ikiwamo 
kufutiwa leseni ya usairishaji.

Alisema abiria hapaswi kulipa nauli nje ya ile iliyo-
tangazwa na Sumatra na msairishaji anatoza zaidi ana-
shiriki kitendo cha wizi.

Naye Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Tabora, Emma-
nuel Nley, aliwataka abiria wanaokuwa katika magari ya 
abiria kutoa taarifa kwa askari wa usalama barabarani 
pindi wanapokuwa wamezidishiwa nauli ili hatua zi-
chukuliwe ikiwamo kurudishia fedha zao.
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vizuri, tuwe makini katika hilo kwa 
kuwa linachangia ukosefu wa usikivu, 
hivyo tuchukue tahadhari,” alisema.

Mwalimu alibainisha kuwa inakadi-
riwa zaidi ya asilimia tano ya watu 
dunia (sawa na watu milioni 466) 
wana ukosefu wa usikivu. Kati yao, 
milioni 432 ni watu wazima na milioni 
34 ni watoto.

Alisema ifikapo mwaka 2050, zaidi 
ya watu milioni 900 watakuwa na 
changamoto ya ukosefu wa usikivu 
duniani.

Alisema wagonjwa waliohudumiwa 
katika Idara ya Masikio, Pua na Koo 
ya MNH kati ya Novemba mwaka 
jana na Januari mwaka huu ni 5,959 
na kati yao, 454 (asilimia nane) wali-
kuwa na ukosefu wa usikivu.

Alisema katika kukabiliana na 
changamoto hiyo, serikali imeendelea 
kuchukua hatua mbalimbali ikiwamo 
tiba kwa wagonjwa wenye ukosefu 
wa usikivu.

Alisema mwaka jana, wagonjwa 
117 walipatiwa vifaa vya kukuza 
mawimbi ya sauti na 43 walifanyiwa 
upasuaji wa kuziba tundu la ngoma 
ya sikio.

Mwalimu alisema kwa mwaka 
huu, kipaumbele chao ni kuboresha 
huduma za usikivu katika hospitali za 
rufani kwa kuwa bado zina changa-
moto.

“Hii changamoto tumeiona, tuta-
hakikisha hospitali za rufani za mkoa 
zinakuwa na daktari bingwa wa 
masuala ya pua, masikio na koo na 
vifaa vinakuwapo ili viwasaidie katika 
utendaji wao wa kazi,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa 
MNH, Makwaiya Makani, alisema 
kuwa juzi walianza kutoa huduma ya 
usikivu na jumla ya wananchi 264 
walijitokeza. Kati ya 172 walihitaji 
uchunguzi wa kusikia na 64 walikut-
wa na matatizo ya usikivu na wame-
patiwa rufani ya matibabu.

alidai Lowassa aliomba kurudi CCM na wal-
imjadili kwa saa nne.

Alisema aliika kwenye Oisi za CCM Iju-
maa kwenye vikao vya uongozi vilivyokuwa 
vikiendelea na kueleza uamuzi wake na kwa 
kuzingatia taratibu alizoeleza, waliamua 
kumpokea.

Lowassa ambaye ni Waziri Mkuu wa 
kwanza kuhamia upinzani katika historia ya 
Tanzania, alitangaza kujiengua CCM Julai 28, 
baada ya jina lake kushindwa kupenya katika 
majina matano yaliyoteuliwa na Kamati Kuu 
ya CCM, kuwania urais katika uchaguzi Mkuu 
uliofanyika Oktoba 25, 2015.

Katika uchaguzi huo, Lowassa aligombea 
nafasi ya urais kupitia muungano wa vyama 
vinavyounda Umoja wa Katiba ya Wananchi 
(Ukawa) ambavyo ni Chadema, CUF, NCCR 
Mageuzi na NLD na kupata kura 6,072,848 
(sawa na asilimia  39.97) akiwa nyuma ya Dk. 
Magufuli aliyetangazwa mshindi kwa kupata 
kura  8,882,935 (asilimia 58.46).

Lowassa alitangaza kukihama chama hi-
cho, alinukuliwa akisema: “Kikatiba, Kamati 
ya Maadili ya CCM iliyokata jina langu na 
majina mengine, haina madaraka ya kuchuja 
na kupendekeza majina miongoni mwa wale 
wanaoomba kugombea urais kupitia CCM, 
lakini ilifanya hivyo.”

kwao Kiziru kwa ajili ya taratibu za 
kimila.

Uongozi wa Mkoa wa Bukoba ul-
iwapokea waombelezaji na kuwa-
pa pole na baadaye viongozi hao 
waliongoza uchukuaji wa mwili 
kutoka kwenye ndege kwenda na 
kuuweka kwenye gari maalum 
ambalo badala ya kuwa na namba 
za usajili, lilisomeka R.I.P Ruge 
(Pumzika kwa amani Ruge).

Katika eneo ambalo gari hilo lili-
kuwapo mamia ya wananchi wali-
jitokeza wakiomboleza kwa kulia 
na kutaka kuligusa gari hilo.

Mwili ulitolewa kwenye uwan-
jani wa ndege kwenda nyumbani 
ukipitishwa Barabara za Kashai, 
Sido, Kituo Kikuu cha Mabasi, 
Hamgembe, makutano ya Bara-
bara ya Rwamisheje, Kibeta, Mago-

to, Kalabaine na hadi kijijini Kiziru.
Kila barabara ambayo mwili 

huo ulipitishwa, mamia ya wa-
nanchi walijitokeza kuuaga. 

“Kwa kweli nilikuwa sikufahamu 
vizuri zaidi ya kukuona kwenye 
vyombo vya habari, ila kupitia his-
toria yako kwa niliyoyasikia jana 
(juzi), kwa kweli nimekupenda 
sana na nakuombea Mungu akupe 
kauli thabiti,” ulisomeka ujumbe 
wa Grace Mkapa uliorushwa na 
vituo vya runinga vilivyokuwa 
vinarushwa moja kwa moja usa-
irishaji wa mwili wa Ruge jana.

Ujumbe mwingine ni wa Ny-
amaronge Mwita aliyesema: “R.I.P 
mzee wa fursa, ulitufungua kiikra 
wadogo zako na vijana waelewe 
wanapambana siyo kulalamika. 
Mungu awatie nguvu wazazi na 
watoto wako. Mwanga wa milele 
umwaangazie, apumzike kwa 

amani.”
Ujumbe wa Meya wa Manis-

paa ya Kigoma, Hussein Ruhava, 
ulisomekwa: “Pumzika kwa amani 
Ruge Mutahaba, hakika umetu-
achia jukumu kubwa la kuyaenzi 
maono yako, daima tutakukum-
buka.”

Baadhi ya wananchi wa Kijiji 
cha Kiziru walisema barabara ya 
kutoka vijijini kwao kwenda mjini 
imekarabatiwa kwa kipindi kifupi 
kutokana na msiba huo.

Wakiwa kwenye msiba huo 
jana, Nyamwiza Kagara na Cuth-
bert Mugisha, walisema kuwa awa-
li barabara hiyo ilikuwa ikisumbua 
kupitika hasa nyakati za mvua.

Kagara  alisema msiba umeku-
wa neema kwa wananchi kutoka-
na na kukarabatiwa kwa barabara 
hiyo ndani ya muda mfupi, lakini 
akasisitiza hawakuomba utokee 

msiba wa “mtu mkubwa” ndiyo 
watengenezewe bali ni wajibu wa 
serikali.

“Tumebaki na kumbukum-
buku kubwa kwa huu msiba hapa 
kijijini, tumetengenezewa bara-
bara ambayo siyo leo wala kesho 
kuharibika japo imetengenezwa 
kwa kiwango cha vumbi,” Kagara 
alisema.

Mugisha alisema matengenezo 
ya barabara yalifanyika Machi 2, 
yaani juzi na sasa wataachana na 
usairi uliokuwa ukitumika zaidi 
wa pikipiki na kuhamia kwenye 
magari ambayo awali yalikuwa 
hayaiki maeneo yao kutokana na 
barabara kutopitika.

“Shughuli kubwa hapa kijijini ni 
kilimo cha mazao mchanganyiko, 
ilikuwa kazi ngumu kusairisha 
mavuno yetu kwenda sokoni,” 
alisema.

ara kufanya ziara wilayani humo 
katika kikao chake na watumishi na 
kubaini kuwapo kwa matumizi hayo 
yasiyofuata taratibu za manunuzi 
na kutoa maagizo ya kusimamishwa 
watumishi watatu, huku akimtaka 
Mkurugenzi Makwega, kufika kuho-
jiwa.

Mkurugenzi Makwega ametii 
agizo kwa kufika wilayani Lushoto 
akiendelea kuhojiwa na maofisa toka 
Tamisemi, huku wenzake watatu 
wakisimamishwa kazi kufuatia 
matumizi hayo ya fedha Sh. milioni 
200 kati ya 300.

Akizungumza na gazeti hili 
jana ofisini kwake, Mwenyekiti 
wa Halmashauri ya Lushoto, Lu-
cas Shendolwa, alikiri kuwapo na 
matumizi ya fedha hizo akidai 
kuwa serikali baada ya kupokea 
fedha Sh. 2,808,240,000 kutoka 
kwa mwekezaji mpya wa shamba la 
mnazi na kusema kuwa Sh. milio-
ni 600 walipewa kwa ajili ya ushuru 
wa huduma.

Alisema baada ya magizo ya 
Waziri Mkuu, madiwani wanatakiwa 

kurudisha fedha walizolipana posho 
walipoketi vikao ambazo ni Sh. 
9,075,000 na kwamba mkurugenzi 
na timu yake wanatakiwa kurejesha 
Sh. milioni 200, na baadaye hatua 
zitachukuliwa.

Watumishi waliosimamishwa 
kufuatia tuhuma hizo ni Mhasibu wa 
Halmashauri ya Lushoto, Lenatus 
Mkasiwa, Meneja wa Mradi, Rehema 
Shimliwa, Ofisa Manunuzi, Deogratus 
Lwamtawe na aliyekuwa Mkurugenzi 
wa halmashauri hiyo, aliyeham-
ishiwa Wilaya ya Mbozi, Kazimbaya 
Makwega yupo Lushoto akihojiwa.

Halmashauri ya wilaya hiyo jana 
imekaa kikao kujadili na kupata uk-
weli kuwa viwanja hivyo vime-
pimwa huku ikielezwa kuwa kam-
puni iliyopewa zabuni hiyo iliweka 
mawe ya mipaka kwenye maeneo ya 
vichaka kisha kuondoka.

Baadhi ya watumishi katika Hal-
mashauri ya Lushoto walifurahishwa 
na kitendo cha mkurugenzi huyo 
kuitwa kujibu tuhuma hizo wakidai 
ni msumbufu, huku akikiuka maadili 
ya kazi kwa kutumia vibaya madara-
ka yake kwa kuwahamisha hamisha 
vituo vya kazi hasa wanawake.

INATOKA UK. 2
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Na Mary Geofrey, PWANI

VIWANDA vipya 13, vikiwamo 
vya kutengeneza betri za magari, 
bidhaa za ngozi, saruji, mabehewa 
ya treni na vyombo vya plastiki, 
vinatarajiwa kujengwa katika 
Mkoa wa Pwani.

Mkuu wa Mkoa huo, Evarist 
Ndikilo, aliwaambia waandishi 
wa habari mwishoni mwa wiki 
kuwa, wawekezaji kutoka China 
wako tayari kuanza kazi na wakati 
wowote watakabidhiwa maeneo 
kwa ajili ya viwanda hivyo.

Alisema katika kikao walichoketi 
na viongozi wa Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
Kituo cha Uwekezaji (TIC) na 
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya 
Mkoa, walikubaliana kuwapa wiki 
mbili wawekezaji hao ili kukamili-
sha taratibu za uwekezaji katika 
mamlaka nyingine za nchi.

“Kwa mara nyingine, mkoa wetu 
umewapata wawekezaji wapya 
ambao wanataka kuwekeza kwetu 
na tayari wamejipanga kuwekeza 
katika viwanda mbalimbali 13, 
mtaji wanao, wako tayari kuanza 
kazi hata kesho. Naagiza kila 
idara ifanye kazi yake ili hawa 
wawekezaji tusiwakose,” Ndikilo 
alisema.

Alisema kuwa, katika kikao 
hicho cha zaidi ya saa sita, wa-
likuwa wakijadili kuhusu ardhi 
itakayotumika kwa uwekezaji 
huo, akibainisha kuwa kuna eneo 
la Mlandizi lenye hekari zaidi ya 
5,000 na halijaguswa, na eneo 
la Kibaha, ambalo watapewa 
wawekezaji hao.

“Vilevile, tumejadili mambo 
mengi kuhusu aina ya uwekezaji 
mkubwa unaotaka kufanyika, sote 
tumeridhia namna walivyojipanga, 
wamekuja na mitaji mikononi na 
aina ya bidhaa na huduma wa-
takazozalisha, wanataka kuhami-
sha teknolojia kutoka China kuja 
Tanzania. Ndiyo maana nimetoa 
wiki mbili majibu yapatikane 
hawa wawekezaji waanze kazi,” 
Ndikilo alisema.

Alisema serikali inataka kuipele-
ka nchi katika uchumi wa kati kwa 
kutegemea viwanda, hivyo mkoa 
huo hautawavumilia watendaji 
watakaojaribu kukwamisha juhudi 
hizo.

“Tukiona watu wenye nia ya 
kuanzisha viwanda wanasum-
buliwa, hatuwezi kukaa kimya. 
Taratibu zote wamefuata, lakini 
ikionekana mkoa wangu ndiyo 
kikwazo sitakubali,” Ndikilo 
alisema. 

Mkurugenzi Mtendaji wa TIC, 
Geofrey Mwambi, alisema kazi ya 
kuleta wawekezaji ni ya serikali, 
hivyo haiwezi kuwakwamisha wa-
naosaidia juhudi hizo za kutafuta 
wawekezaji kuja nchini.

“Hawa ni wa mwanzo tu, wapo 
wengi, kati ya hao wawekezaji 
13, tayari wawekezaji sita wame-
shakuja na vifaa vyao wanasubiri 
kupewa ruhusa waanze kazi. Kuna 
viwanda vya betri za magari, 
bidhaa za ngozi na mabehewa ya 
treni,” Mwambi alisema.

Wakatisha masomo kwa mimba 
Na Marco Maduhu,         
SHINYANGA

WANAFUNZI watatu wanao-
soma katika shule za msingi za 
Kata ya Didia wilayani Shinyanga 
Vijijini (wawili darasa la saba na 
mwingine la sita) wamekatishwa 
masomo yao baada ya kupewa 
ujauzito.

Wanafunzi hao wamegunduli-
ka kuwa na ujauzito mwaka huu 
na kufukuzwa shule, wawili wak-
itoka Shule ya Msingi Mwanono 
na mwingine kutoka Shule ya 
Msingi Bugisi.

Mmoja kati ya wanafunzi hao 
alimtaja aliyempa ujauzito na 
ameshakamatwa, lakini wen-
zake wamekataa kuwataja wa-

naume waliowapa ujauzito.
Oisa Mtendaji wa Kata ya 

Didia, Jackson Majenga, ndiye 
aliyeeleza kuwapo kwa changa-
moto hiyo katika eneo lake 
wakati wa uundaji wa mabaraza 
ya watoto ngazi ya vijiji kwenye 
kata hiyo. 

Alisema mwaka huu umeanza 
vibaya kwa kuwa na mimba kwa 
wanafunzi hao watatu huku aki-
tahadharisha kuwa huenda zika-
ongezeka ikiwa hakutakuwa na 
jitihada za kuzidhibiti.

Alisema wazazi ndiyo wame-
kuwa chanzo cha kukithiri kwa 
mimba kwa wanafunzi kwa ku-
zuia watoto wao kuwataja wa-
husika ambao wamewapa ujauz-
ito wakiogopa lawama, hivyo 

kuikwamisha serikali kumaliza 
changamoto hiyo kwa kuwafun-
ga jela wahusika.

“Wazazi wamekuwa kikwazo 
sana kutokomeza mimba hizi 
za wanafunzi kwa kutokuwa 
na ushirikiano, na hata huyu 
mtuhumiwa mmoja ambaye 
tumemkamata, tunahoia huen-
da hata asifungwe jela kwa saba-
bu kumekuwa na changamoto 
ya wazazi kuharibu ushahidi,” 
Majenga alisema.

Mtendaji wa Kijiji cha 
Mwanono, Masana Kayela, alise-
ma wameanza kuitisha miku-
tano ya hadhara ili kutoa onyo 
kwa wanaojihusisha kingono 
na wanafunzi. Meneja Mradi wa 
Kutokomeza Mimba na Ndoa za 

Utotoni wa Shirika la Agape la 
Kutetea Haki za Watoto mkoani 
Shinyanga, Mustapha Isabuda, 
alisema wameamua kuunda ma-
baraza hayo ya watoto ili kuwa-
saidia kutoa taarifa mapema za 
matukio ya kikatili na kuchukua 
hatua za haraka kabla ya kuleta 
madhara.

Alisema watoto wanapoku-
tana wenyewe, ni rahisi kueleza-
na changamoto ambazo huwa 
zinawakabili, hivyo mabaraza 
hayo yatakuwa chachu kubwa ya 
kutokomeza matukio ya ukatili 
dhidi yao zikiwamo mimba na 
ndoa za utotoni, ambazo taarifa 
zake zitakuwa zinawasilishwa na 
viongozi wao kwa watendaji wa 
vijiji na kushughulikiwa.

Viwanda 13 
kujengwa Pwani

Michezo ya kubahatisha yaipa bilioni 80/- Hazina
Na Mwandishi Wetu 

HUKU kukiwa na pendekezo 
la kuzuia michezo ya kubahati-
sha nchini, imeelezwa kuwa sek-
ta hiyo ilichangia Hazina ya Seri-
kali Sh. bilioni 78 katika mwaka 
wa fedha uliopita (2017/18).

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
Bodi ya Michezo ya Kubahatisha 
nchini, James Mbalwe, alisema 
Dar es Salaam jana, kuwa katika 
mwaka huu wa fedha, sekta hiyo 
inakadiriwa kuchangia zaidi ya 
Sh. bilioni 96 kwenye hazina ya 
nchi.

“Kwa hiyo, sekta hii ikisimami-
wa vizuri, inaweza kutoa mchan-
go mkubwa kwenye uchumi wa 
nchi yetu,” Mbalwe alisema.

Mbali na mapato hayo ya 
mabilioni ya shilingi, kiongozi 

huyo wa bodi alisema kampuni 
mbalimbali za michezo hiyo 
zimewekeza mabilioni ya shilin-
gi kama mtaji.

Alisema Watanzania takribani 
20,000 pia wamepata ajira za 
moja kwa moja kutoka kwenye 
kampuni hizo.

Mbalwe alisema kuwa pamoja 
na uchanga wa sekta hiyo na 
bodi yenyewe, sekta hiyo im-
eweza kutoa mchango mkubwa 
kwenye mapato ya serikali.

Alisema bodi iko chini ya Wiz-
ara ya Fedha na Mipango na ni 
taasisi ya umma, hivyo muundo 
wake uko kama yalivyo mashiri-
ka mengine ya umma ikiwa na 
bodi ya wakurugenzi ambayo in-
ateuliwa na Waziri wa Fedha na 
Mipango, huku Mwenyekiti na 
Mkurugenzi Mkuu wakiteuliwa 

na Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania.

“Hivyo, bodi hii iko kisheria, 
ni chombo kinachofanya kazi 
kwa mujibu wa sheria ya nchi na 
kwa maslahi mapana ya taifa,” 
alisema.

Mbalwe aliongeza kuwa, ka-
tika jitihada za kuongeza ufanisi 
katika ukusanyaji mapato, bodi 
imeshaanza kujenga mfumo wa 
Tehama utakaotumika kuku-
sanya mapato yatokanayo  na 
uendeshaji wa biashara ya mich-
ezo ya kubahatisha.

Alisema bodi itakuwa na 
mfumo mmoja wa kielektron-
iki utakaounganishwa katika 
mifumo ya kielektroniki inay-
otumiwa na waendeshaji, hivyo 
kuongeza ufanisi na usimamizi 
katika kukusanya mapato ya 

serikali.
Bodi ya Michezo ya Kuba-

hatisha ilianzishwa kwa Sheria 
ya Bunge Na. 4 ya Mwaka 2003 
(Gaming Act No. 4 of 2003) am-
bayo inarasimisha uwapo wa 
sekta ya michezo ya kubahatisha 
nchini.

Hivi karibuni, baadhi ya wa-
dau wakiwamo viongozi wa 
dini, waliishauri serikali ipige 
marufuku michezo ya kubahati-
sha nchini kwa madai kuwa ina-
chochea uvivu miongoni mwa 
vijana.

Tayari serikali ya Uganda ime-
shatangaza kuzuia michezo hiyo 
nchini mwake, ikibainisha kuwa 
wale wenye leseni za kuiende-
sha, hawataongezwa muda 
baada ya muda wa leseni zao ku-
ika kikomo.

Meneja 
mradi wa 
kutokomeza 
mimba na 
ndoa za 
utotoni ku-
toka Shirika la 
Agape mkoani 
Shinyanga la 
Kutetea Haki 
za Watoto, 
Mustapha 
Isabuda, aki-
zungumza na 
watoto katika 
kijiji cha Didia 
Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Shinyanga 
Vijijini, na 
kuwataka 
wayatumie vi-
zuri mabaraza 
ya watoto 
kupaza sauti 
mapema juu 
ya matukio ya 
ukatili dhidi 
yao, ili yapate 
kuchukuliwa 
hatua za 
haraka kabla 
ya kuwaletea 
madhara. PI-

CHA: MARKO 

MADUHU
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Wenye VVU watapata kituo cha tiba, matunzo
Na Renatha Msungu 

KATIKA kuboresha afya za wa-
nanchi na matunzo kwa wanaoishi 
na Virusi vya Ukimwi (VVU) katika 
mji wa  Mirerani mkoani Manyara, 
Benki ya NMB  imetoa misaada wa 
vifaa tiba mbalimbali vyenye tham-
ani ya shilingi milioni 10.

Vifaa hivyo vimetolewa kusaidia 
kituo cha afya cha Mirerani kwa 
lengo la kuboresha huduma za afya 
katika eneo hilo.

Waziri wa Nchi Oisi ya Waziri 
Mkuu Sera, Uratibu, Bunge, Kazi, 

Ajira, Vijana na Wenye Ulemavu, 
Jenesta Mhagama, alivipokea vifaa 
hivyo  wakati wa uzinduzi wa kituo 
hicho cha afya.

Kituo hicho kitatoa huduma za 
tiba na matunzo kwa wanaoishi na 
virusi vya Ukimwi  Mirerani.

Waziri Mhagama alisema vifaa 
tiba hivyo ni muhimu kwa wa-
nanchi wakazi wa Mirerani ambao 
wanashughulika na biashara ya ma-
dini ya  tanzanite.

Aidha, wanufaika wengine ni  
pamoja na wilaya jirani za Hai, Aru-
meru na Simanjiro.

“Tunawashukuru sana NMB kwa 
vifaa tiba mlivyotukabidhi naamini 
vitatumika kwa malengo yaliyoku-
sudiwa na vitasaidia huduma za 
wagonjwa kuwa bora zaidi ikizin-
gatiwa kituo hiki kinahusika ka-
tika mapambano dhidi ya Ukimwi,” 
alisema Mhagama.

Mkuu wa Wateja Wakubwa na 
Serikali wa NMB, Filbert Mponzi, 
alisema changamoto za sekta ya 
afya nchini ni jambo linalopewa ki-
paumbele na benki.

“Tunatambua juhudi za serikali 
katika kusimamia sekta mbalimba-

li zikiwamo afya na elimu kwa ngu-
vu zote ikiwamo kuboresha utoaji 
wa huduma za afya mijini na vijijini 
na pia mpango wa elimu bure. 

Tunaipongeza sana serikali kwa 
juhudi hizo,” alisema Mponzi.

Alisema licha ya serikali 
kutekeleza wajibu wake, wao kama 
wadau  wanao wajibu wa kuunga 
mkono juhudi za maendeleo kwa 
kusaidia        jamii kwa kuwa kupitia     
wao   ndio imeifanya           NMB 
kuikia hatua ya ufanisi iliyopo kwa 
sasa.

Mponzi aliongeza kuwa benki 

hiyo kwa miaka kadhaa  imekuwa 
ikisaidia miradi mbalimbali ya 
maendeleo kwa wananchi kwa ku-
jikita zaidi katika miradi ya elimu 
hasa ununuzi wa madawati na vifaa 
vya kuezeka na upande wa afya wa-
mechangia vitanda na magodoro.

“Katika kituo hiki cha afya Mir-
erani tumechangia vitanda vitatu 
vya kujifungulia,vingine  sita na 
magodoro yake. Vya wagonjwa wa 
kawaida, mashuka 70 pamoja na 
vifaa tiba vya kupima kasi ya moyo 
vikiwa na jumla ya Sh. milioni 10,” 
alisema Mponzi.

Serikali 
yapongeza 
wawekezaji 
sekta ya 
elimu

Na Ibrahim Yassin, MOMBA

MAFUNDI wanaojenga kituo cha 
afya cha  Kapele wilayani Momba 
mkoani Songwe, wameacha kazi 
hiyo wakidai kwanza kulipwa  fed-
ha zao.

Fundi mkuu wa ujenzi huo, 
Briton Mwita, alimweleza mkuu 
wa mkoa  kuwa wameacha familia 
zao mikoani  kwa lengo la  kujenga 
kituo hicho, lakini wanashangaa  
hawajalipwa fedha zao.

Alisema kwa muda mrefu ha-
wana malipo hali iliyowalazimu 
kugoma kuendelea na ujenzi.

Vedastus Simpasa, diwani kata 
ya Kapele, alisema mafundi wana 
haki ya kugoma na kuhoji kwanini 
hawalipwi wakati wanaendelea na 
ujenzi.

Anno Maseta Mganga Mkuu 
Wilaya ya Momba, alikiri mafundi 
hao hawajalipwa na kutaka ufum-

buzi upatikane.
Kituo hicho kinachojengwa kwa 

nguvu za serikali iliyotoa Sh. mil-
ioni 500 na za wananchi wanao-
jitolewa nguvu kazi, kipo kwenye 
hatihati baada ya mafundi kugoma 
kuendelea na ujenzi wakishinikiza 
kulipwa fedha madai yao ya muda 
mrefu. Ujenzi wa kituo hicho cha 
afya unafanywa baada ya wa-
nanchi kuuanzisha kwa nguvu zao 
na serikali ikiweka mkono wake 
kwa kutoa milioni 500 ili wakazi 
wa eneo hilo waondokane na adha 
ya kufuata tiba Zambia.

Wanakijiji wanatembea kilometa 
60 kwenda Zambia kufuata hudu-
ma ya matibabu.

Kata ya Kapele yenye wakazi 
zaidi ya 10,000 imekosa kituo cha 
kutolea tiba tangu ilipoanzishwa, 
hali iliyowalazimu wananchi kwa 
kushirikiana na viongozi wa vijiji 
na kata kuanzisha ujenzi wa kituo 

cha afya.
Mbele ya kamati ya ulinzi na us-

alama ya mkoa wa Songwe, Anneth 
Simkwai, mkazi wa Kapele, alisema 
kwa muda mrefu wamekuwa waki-
fuata huduma Zambia tena waki-
hatarisha maisha yao njiani.

Alisema taabu kubwa ni kwa wa-
zee, watoto na kinamama wajawa-
zito ambao wengi wao wamekuwa 
wakikumbwa na mikasa mingi 
wakiwa njiani kwenda nchi jirani.

Akiwa katika ziara ya kikazi 
kukagua maendeleo ya ujenzi 
wa kituo hicho, Mkuu wa Mkoa wa 
Songwe, Brigedia Generali mtaafu 
Nickodemas Mwangela, alikutana 
na mabango yaliyosomeka ujenzi 
umetelekezwa.

Mengine yalisema  mafundi 
hawajalipwa pesa zao, Mkuu wa  
Mkoa aliwataka Mkuu wa Wilaya 
na Mganga Mkuu kutoa maelezo.

Mkuu wa Wilaya, Juma Irando, 

licha ya kukiri uwepo wa mgomo 
huo alimweleza mkuu wa mkoa 
kuwa atashughulikia ili  ujenzi uen-
delea.

Brigedia Mwangela kutokana 
na kupewa maelezo hayo alisema 
atachukua hatua stahiki kwa wote 
waliohusika kuhujumu na kuuk-
wamisha mradi huo na kuwataka 
wahusika kulipa fedha hizo ndani 
ya siku mbili.

‘’Nina masikitiko makubwa ku-
tokana na uzembe unaofanywa na 
watendaji hawa, ngazi ya kata na 
wilaya, serikali imetoa fedha halafu 
ujenzi unasimama, lazima nita-
chukua hatua juu ya hili,” alisema 
Mwangela.

Baada ya mazungumzo,  mafun-
di wamemwahidi Mkuu wa Mkoa 
kuendelea na ujenzi wakati wak-
isubiri fedha zao baada ya kuri-
dhishwa na agizo lake watalipwa 
fedha zao ndani ya siku mbili.

Mradi wa Sh. milioni 500
watelekezwa, kisa ufisadi

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imewapongeza 
wawekezaji binafsi katika 
elimu kwa kuunga mkono 
juhudi za serikali ya awamu 
ya tano ambayo imedhamiria 
kutoa elimu bora kwa kila 
Mtanzania.

Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki na Mkurugenzi wa 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi, 
(NEC), Dk. Athumani Kihamia, 
wakati wa mahafali ya 10 ya 
kidato cha sita ya sekondari 
ya Tusiime yaliyofanyika 
mwishoni mwa wiki jijini Dar 
es Salaam.

 Alisema serikali ya awamu 
ya tano chini ya uongozi wa 
Rais John Magufuli imed-
hamiria kuhakikisha vijana 
wanapata elimu bora kwa 
manufaa yao na kwa taifa 
kwa ujumla.

“Tunahitaji vijana wazalen-
do na wasomi watakaokuwa 
msaada kwa taifa na wataka-
osimamia rasilimali za nchi,” 
alisema Dk. Kilahama.

Alieleza kuwa serikali im-
eweka mikakati muhimu kwa 
kuwa bila elimu, nchi haiwezi 
kufikia uchumi wa viwanda 
kama ambavyo taifa lina 
maono ya kuivusha Tanza-
nia kufikia uchumi wa kati 
ifikapo mwaka 2025.

Dk. Kihamia alikumbusha 
kuwa bila elimu bora taifa 
haliwezi kuwa na vijana 
waadilifu wanatambua haki 
zao na za nchi yao na 
kwamba ili kulima kisasa na 
kupata mazao mengi na bora 
ya kulisha viwanda lazima 
elimu ipewe kipaumbele.

Mkuu wa shule hiyo, Emil 
Rugambwa, alisema shule 
hiyo haichagui wanafunzi 
ila hupokea watoto wote  na 
kuwaandaa vyema kwenye 
mitihani.

Wafanyakazi 
wa Kam-
puni ya Zan-
tel  wakifanya 
usafi katika 
Soko la Ilala 
jijini Dar  es 
Salaam,  am-
bapo pia 
walikabi-
dhi  msaada 
wa vifaa 
mbalimbali 
vya usafi kwa 
uongozi wa 
soko hilo 
mwishoni 
mwa wiki. 
PICHA: 

MPIGAPICHA 

WETU
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Wataalamu wa 

kilimo wanolewa 

zao la alizeti

Na Jaliwason Jasson,         
BABATI

KATIKA kuhakikisha  
wakulima wanainuliwa 
kiuchumi kupitia kilimo cha 
alizeti,  Shirika  la Farm Af-
rica mkoani Manyara  lime-
anza  kuwanoa  wataalamu 
wa kilimo waweze kwenda 
kwa wakulima na kuwapatia 
elimu  ya kutumia  mbegu za 
kisasa  kwa ajili ya matokeo 
chanya.

Kauli hiyo ilitolewa mwis-
honi mwa wiki mjini hapa 
na Meneja Ufundi wa Kilimo 
kutoka Farm Afrika, Anasta-
sia Mbatia,  wakati akizun-
gumza na Nipashe baada ya 
kutoa mafunzo ya kuwajen-
gea uwezo maofisa kilimo 
wa kata  mbalimbali za 
Babati na Hanan’g.

Alisema wameamua kuwa-
patia mafunzo wataalamu 
hao ili nao waende kuhama-
sisha kilimo cha zao la alizeti  
ili wakulima watumie  mbe-
gu mpya ya alizeti aina ya 
Hysun 33 ambayo wanadai 
inatoa mavuno mengi kuliko 
mbegu ya zamani  ambayo 
haina tija kwa mkulima.

“Tumeamua kuwapa 
mafunzo ya kuwajengea 
uwezo wataalamu  wa 
kilimo kwa kuwa ndio wa-
naowaamini  kuliko  mtu 
yeyote  hata kama  anauza 
mbegu wao hawamsikilizi 
kama wanavyofanya kwa 
wataalamu wa serikali,’’ 
alisema.

Aidha, alisema  katika 
uhamasishaji  huo wa zao 
la alizeti  hasa mbegu 
mpya  ya Hysun 33, wa-
naamini wataalamu wak-
ienda wakatoa elimu kwa 
wakulima itawasaidia kulima 
kilimo biashara na  mkulima 
atakapopanda  eka moja  
atavuna magunia  16 tofauti 
na  mbegu za asili  ambazo  
walikuwa wanapanda eka 
moja wanavuna magunia 
mtatu mpaka  manne.

Alifafanua wakulima wa-
takapohamasika  na waka-
lilima zao hilo  kwa kuzin-
gatia kanuni bora za kilimo 
watakuwa wamejihakikishia 
soko kwa kuwa mahitaji ya 
alizeti kwa ajili ya kupata 
mafuta bado ni makubwa  na 
nchi inazalisha asilimia 40 
ya mafuta  ya kula kutokana 
na alizeti na bado inaagiza 
mafuta kwa asilimia 60.

Akizungumza na wataal-
amu hao mwishoni mwa 
mafunzo, Meneja  Mradi,  Tu-
maini Elibariki, kutoka Farm  
Africa, alisema wanatarajia 
kuwafikia wakulima 10,000, 
Wilaya ya Babati itakuwa 
na wakulima  3000, Kiteto 
(3,500) na Hanan’g    (3,500).

Waziri wa 
Nchi Ofisi 
ya Waziri 
Mkuu, Sera, 
Uratibu, 
Bunge na 
Watu wenye 
Ulemavu, 
Jenista 
Mhagama, 
akipiga ma-
kofi baada 
ya kuzindua 
kituo cha 
huduma za 
matunzo na 
matibabu 
(CTC) Mji 
mdogo wa 
Mirerani, 
wilayani 
Simanjiro, 
mkoani 
Manyara, 
juzi. PI-

CHA: GIFT 

THADEY

Huduma tiba za VVU kuboreshwa kwa 90%
Na Mwandishi Wetu,       
ARUSHA

H
UDUMA za tiba kwa 
watu wanaoishi na vi-
rusi vya Ukimwi zime-
anza kuboreshwa ku-

ikia asilimia 90 ili idadi hiyo ijue 
hali zao za maambukizi, waanze 
kutumia dawa za kufubaza virusi 
(ARV), na wanaotumia dawa hizo 
wawe wamefubaza virusi.

Hayo yalisemwa na Waziri wa 
Nchi Oisi ya Waziri Mkuu Sera, 
Uratibu, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana 
na Watu wenye Ulemavu, Jeni-
sta Mhagama, wakati wa ufun-
guzi kituo cha tiba na matunzo 
kwa watu wanaoishi na virusi  ya 
Ukimwi (Waviu) katika Mji Mdogo 
wa Mirerani, wilayani Simanjiro, 
mwishoni mwa wiki.

Akifafanua alisema hadi kuikia 
mwakani, asilimia 90 ya watu 

wawe wanajua hali zao za maam-
bukizi, asilimia 90 ya wanaojua 
hali zao wawe wameanza dawa 
za kufubaza virusi (yaani ARV) na 
asilimia 90 ya wanaotumia ARV 
wawe wamefubaza VVU.

Alisema pia, Tanzania bila 
maambukizi mapya ya VVU, bila 
vifo vitokanavyo na Ukimwi na 
bila unyanyapaa inawezekana, na 
hilo ni lengo iikapo mwaka 2030.

Kituo hicho kimejengwa na 
Mfuko wa Udhamini wa Kudhibiti 
Ukimwi (ATF), uliotoa pamoja 
na mchango wa serikali kupitia 
bajeti inayoidhinishwa na Bunge 
na michango ya wadau mbalim-
bali wanaochangia kupitia mfuko 
huo. ATF ilitoa Sh. milioni 200 
kwa ajili ya ujenzi wa jengo hilo 
na Sh. milioni 50 kwa ajili ya un-
unuzi wa samani na vifaa tiba, 
wakati Halmashauri ya Wilaya ya 
Simanjiro imechangia Sh. milioni 

51.5 katika ujenzi wa kituo hicho.
Aidha, kwa mujibu wa Mkuu 

wa wateja wakubwa na Serikali 
wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi, 
wamechangia vitanda vitatu 
vya kujifungulia na sita vya wag-
onjwa pamoja na magodoro yake, 
mashuka 70 yenye ubora pamoja 
na vifaa vitano vya kupimia kasi 
ya moyo vyote vikiwa na thamani 
ya Sh. milioni 10.

“Vifaa hivi tunavyokabidhi 
ni moja ya ushiriki wetu katika 
maendeleo ya jamii na sisi kama 
benki inayoongoza Tanzania 
tunahakikisha jamii inayotuzun-
guka inafaidika kutokana na faida 
tunayopata.

“Kwa maana hiyo tumeamua 
kushirikiana na kituo hiki cha 
afya pamoja na jamii yote inay-
ozunguka kituo hiki kuchangia 
vifaa hivyo,” alisema.

Alisema mwaka huu, NMB 

imetenga zaidi ya Shilingi bil-
ioni moja kwa ajili ya kuchangia 
maendeleo ya jamii ikiwamo ku-
saidia sekta ya afya na elimu, kiasi 
ambacho kinaifanya benki hiyo 
kuwa ya kwanza katika kuchang-
ia maendeleo kuliko benki yoyote 
nchini.

“Kiasi hiki kinaweza kuoneka-
na kuwa siyo kikubwa sana, lakini 
kimekuwa msaada mkubwa kwa 
jamii hasa katika sekta ya afya na 
elimu kwa kuwa vifaa vya afya 
na elimu vimekuwa ni changa-
moto kubwa katika hospitali na 
vituo vya afya vingi na shule zetu 
nchini.

Alisema NMB itaendelea kuun-
ga mkono juhudi za wadau wake 
wakubwa katika kuhakikisha 
kuwa changamoto za jamii zina-
patiwa ufumbuzi katika kujenga 
afya bora na elimu bora kwa jamii 
ya kitanzania.

Wanawake CCT wafanya maombezi ya amani
Mwandishi Wetu, ARUSHA

WANAWAKE kutoka Jumuiya 
ya Kikristo Tanzania (CCT), Mkoa 
wa Arusha wamefanya maanda-
mano na sala maalum kuombea 
amani ya nchini.

Maandamano hayo yaliyoju-
muisha makanisa tisa yanayoun-
da CCT mkoani hapa, yalianzia 
Kanisa la Anglikana la St. James 
lililopo Kaloleni hadi Kanisa la 
Christ lilipo Mtaa wa Uzunguni 
jijini hapa.

Mwenyekiti wa Wanawake CCT 
mkoani Arusha, Joyce Malima, 
alisema wanaadhimisha siku hiyo 
(Ijumaa) ya amani duniani kwa 
maombi.

“Leo tupo hapa kuadhimisha 
siku ya maombi ya dunia, ambayo 
inafanyika kila siku ya Ijumaa ya 
kwanza ya kila mwezi Machi kwa 
njia ya kuomba. Wanawake wote 

tunaungana duniani kote kuom-
ba kwa ajili ya amani na upendo 
kwa taifa, jamii, familia na kani-
sa,” alisema.

Hata hivyo, alisema ingawa 
Tanzania ni nchi ya amani, lakini 
hawawezi kuacha kuiombea ili 
amani iliyoko iendelee kuwapo 
daima ili wasijekujitokeza watu 
wenye hila mbaya ya kutaka ku-
haribu amani iliyoko.

“Katika maombi yetu hapa 
tutatoa sadaka ambayo itatu-
mika kwa ajili ya watoto yatima,” 
alisema. Kwa upande wake, Hap-
piness Chale, ambaye ni kiongozi 
wa Idara ya Wanawake kutoka 
Kanisa la St. Steven Ngarenaro, 
alisema wamefanya maandama-
no hayo kuombea amani ya nchi, 
wananchi na serikali.

Maadhimisho hayo kwa ngazi 
ya kitaifa yameadhimishwa ka-
tika kanisa la Christ ili kuwajenga 

wanawake kutoka madhehebu 
mbalimbali ya Kikristo.

Alisema kwa kuwa wanawake 
ni walezi wazuri wa watoto na 
hata kinababa, wanatumia fursa 
hiyo kuwaombea watoto ili wawe 
na tabia njema.

Alisema umoja huo utaende-
lea kuwaimarisha na kuwafanya 
kuwa wamoja zaidi na hivyo kuli-
ombea taifa na viongozi wake 
amani ya kudumu na utekelezaji 
bora wa amani ya nchi.

Akiwasilisha mada katika kon-
gamano hilo, Oisa Maendeleo 
ya Jamii kutoka Idara ya Afya ya 
KKKT, Nosim Peter, alisema kim-
singi wazazi ni waelimishaji wa 
watoto katika masuala ya afya ya 
uzazi na haki za watoto.

Hata hivyo, alisema kwa hali 
ilivyo wazazi wengi wanashindwa 
kutekeleza jukumu hilo ipasavyo 
kutokana na mambo kadhaa yak-

iwamo ya kitamaduni, mapokeo, 
kutokuwa na muda wa kukaa na 
watoto au wakati mwingine ku-
tokujua.

Alisema ukimya katika masu-
ala ya afya ya uzazi unatoa athari 
mbaya kwa vizazi vya sasa ambao 
wapo katika hatari ya kukumbwa 
na maambukizi ya magonjwa 
kama vile Ukimwi, mimba za uto-
toni na utoro shuleni.

Idara ya Afya ya KKKT in-
atekeleza mradi wa ‘Vunja 
Ukimya’ unaolenga kurahisisha 
upatikanani wa taarifa kuhusu 
elimu ya afya ya uzazi na huduma 
mbalimbali kwa watoto na vi-
jana katika hospitali 10 za Selian 
na   Nkoaranga za Arusha, Ma-
chame na Marangu mkoani Kili-
manjaro, Orkesmet na Haydom 
za Manyara, Bunda mkoani Mara, 
Izimbya, Ndolage na Nyakahanga 
mkoani Kagera.
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DC, wanawake kuienzi 
familia wenye ulemavu

Na Mary Mosha, HAI

BODI ya Taasisi ya Utafiti 
wa Kahawa nchini (TaCRI), 
imeridhia kuongezwa zaidi 
kwa kanda tano za kisekta 
za utoaji wa miche bora ya 
mibuni katika mikoa yenye 
uhitaji mkubwa wa uzal-
ishaji wa kahawa.

Mwenyekiti wa bodi ya 
taasisi hiyo, Aloyce Mda-
lavumaili, alisema lengo 
ni  kuhakikisha tatizo la 
uhaba wa mbegu za mibuni 
linakwisha  na kwamba 
wameongeza idadi ya kanda 
kutoka sita hadi kufikia 11.

“Lengo letu ni kuweza 
kumfikia mkulima kwa 
ukaribu zaidi, tumepokea 
changamoto ya kuwapo kwa 
uhitaji mkubwa wa miche 
na katika mkutano wetu 
mkuu, tumejadiliana namna 
ya kukidhi hitaji hilo la 
mkulima,” alisema.

Mdalavuma alisema kama 
ilivyo kwa mazao men-
gine ya kimkakati, serikali 
haina budi kuingiza nguvu 
zake katika utafiti ili iweze 
kubadilisha aina ya miche 
na kuachana na ya zamani.

 “Tayari tumefanya ma-
zungumzo na serikali kuu na 
imeshatoa maelekezo juu ya 
kila halmashauri kuzalisha 
miche 200,000 itakayosa-
idia wananchi kupata miche 
bora yenye tija na ubora, la-
kini ubora haupatikani bila 
kuimarisha utafiti,” alisema.

Katika mkutano huo, 
mwakilishi wa wakulima 
wa kahawa katika Mkoa 
wa Kigoma, Yahaya Omary, 
alisema licha ya wananchi 
wengi kupata elimu ya ku-
tosha juu ya ujio wa mbegu 
bora ya zao la kahawa, 
lakini bado wanakabiliwa na 
changamoto ya kukosekana 
kwa miche hiyo.

 “Kule kwetu Kigoma im-
efikia hatua ukiotesha 
miche unailinda sham-
bani, kwa sababu baadhi 
ya watu wasiowaaminifu 
wamekuwa waking’oa na 
kwenda kuiotesha masham-
bani mwao. Hali hii inao-
nyesha kila mmoja alivyoe-
limika, kwa hiyo tunaiomba 
serikali kuunga mkono 
jitihada hizo kwa hali na 
mali,” alisema Omary.

Taasisi hiyo tayari 
imegundua mbegu mpya za 
zao hilo ambazo ambazo 
zinavumilia ukame na zile 
zinazovumilia magonjwa 
yatokanayo na mazingira ya 
kilimo cha kahawa.

Kanda zaidi 

wazalisha 

kahawa 

zaibuliwa 

Na Godfrey Mushi, SAME

M
AMIA ya wanawake  
wa Wilaya ya Same 
mkoani Kilimanjaro, 
wataadhimisha Siku 

ya Wanawake Duniani kwa ku-
ungana na familia  ya Nirenjigwa 
Joseph, inayoishi katika Kijiji cha 
Gwang’a, Kata ya Chome, ambayo  
ina watoto watano wenye ulemavu 
wa viungo na mtindio wa ubongo.

Kinamama hao wamepanga 
kwenda kumfuta machozi mama 
mzazi Nirenjigwa Joseph ambaye 
ni mwanamke shujaa nchini,  kwa 
miaka zaidi ya miongo mitatu anai-
shi na watoto wake watano wenye 
ulemavu huo. Kwa mujibu wa 
Mkuu wa Wilaya ya Same, Rose-
mary Senyamule, mamia ya wa-
nawake katika wilaya hiyo wame-
panga kwenda kumfuta machozi 
shujaa huyo ambaye kwa miaka 
mingi amewatunza watoto wake 
bila ya kuwadhuru wala kusikitika.

Nirenjigwa ni shujaa wa Tanza-
nia, kwa sababu ya utu wake na im-
ani aliyonayo dhidi ya watu wenye 
ulemavu hasa kutokana na desturi 

ya familia nyingi za Kiafrika kuwa 
na mawazo potofu kwa walemavu 
ambao ni waathiriwa wakubwa wa 
mateso, unyanyasaji, ubakaji na 
wengi wao hawathaminiwi, baada 
ya kuzaliwa ikilinganishwa na wa-
siokuwa na ulemavu.

 Mkuu wa Wilaya, jana alith-
ibitisha kwamba moja ya shughuli 
za kijamii ambazo zitafanyika 
kuadhimisha Siku ya Wanawake 
Duniani ni kuifariji familia hiyo 
na kukabidhi jiko la kisasa lenye 
miundombinu yote kwa ajili ya 
kuwahudumia vijana hao wenye 
ulemavu. 

“Jumamosi Machi 9, tutakwenda 
katika Kijiji cha Gwang’a, Kata ya 
Chome mahali pale tutakwenda 
kwa mama mwenzetu, mwan-
amke shujaa ambaye alijaliwa 
kupata watoto watano wenye ule-
mavu na amewalea mpaka wame-
kuwa watu wazima bila kuona hu-
zuni, kwa furaha zote na upendo 
kamili.”  

Aliongeza: “Huu ni ushujaa wa 
ajabu, wakati fulani mwanamke 
akipata mtoto mmoja wa namna 
hiyo tu anapata shida, anasonon-

eka, anamhuzunikia Mungu lakini 
yeye hayuko hivyo, tunatamani 
kwenda kumtia moyo.” Alisema 
kutakuwa na matukio mbalimbali 
na mojawapo ni kukabidhi jiko 
ambalo Isabela Mwampamba kwa 
kushirikiana na oisi yake ya Upen-
do Foundation watalikabidhi.

Vijana hao watano wenye ul-
emavu waliozaliwa na Nirenjigwa 
ni Joseph  Amini (38), Naikahedi 
(33), Wedieli (30), Gadson (28) na 
Julius (25) ambao wote ni walema-
vu wa viungo wanaotembea kwa 
kutambaa. 

 Kwa mujibu wa Senyamule, 
wakiwa katika familia hiyo, wa-
takabidhi vifaa kwa ajili ya kujenga 
uzio wa nondo kwa ajili ya vijana 
hao wanapocheza, wasicheze 
wakadondokea nje ya nyumba 
yao. Pia kutakuwa na kazi ya ku-
jengea ngema zisidondokee ny-
umba yao na kuipamba nyumba 
yao kwa rangi za kupaka.

“Tunawakaribisha wadau wa 
maendeleo kwa michango ya 
rangi, saruji, mchanga, nondo 
na vifaa vingine vya ujenzi ili tu-
weze kuweka mazingira raiki ya 

kuishi kwa vijana hao.  Tunataka 
kuifanya siku kuu ya wanawake 
kuwa ya kihistoria namna inavyoa-
dhimishwa na wengine,” alisisitiza 
Mkuu huyo wa Wilaya. Mara kad-
haa jamii ya watu wenye ulemavu 
imekuwa ikipaza sauti ikitaka seri-
kali kuu itoe maelekezo kwa hal-
mashauri za wilaya nchini kufanya 
zoezi la utambuzi wa watu wenye 
ulemavu kila kijiji au mtaa.  

 Familia hiyo ilianza kupata ku-
pata matumaini mapya mwaka 
2012, baada ya baadhi ya wadau 
kuanzisha kampeni maalum ya 
kuwajengea uzio kwenye makazi 
yao ili kuwaepusha na ajali mbal-
imbali wanazozipata kutokana na 
mazingira wanayoishi na ulemavu 
walionao. 

Mama wa familia hiyo, amejali-
wa kupata watoto wanane, lakini 
watano kati yao wana ulemavu 
wa mtindio wa ubongo na viungo, 
huku wakitegemea huduma kuto-
ka kwa mama pekee na kwa muda 
mrefu wamekuwa wakikosa hudu-
ma za msingi, lakini wakijeruhiwa 
mara kwa mara kwa kuanguka 
kutoka mlimani ilipo nyumba yao.

Benki yawatunuku wamachinga wenye vitambulisho vya serikali
Na Mwandishi Wetu, MOSHI

WAFANYABIASHARA wadogo 
waliochukua vitambulisho vilivy-
oandaliwa na serikali kwa ajili ya 
kuwatambua na kuhakikisha wa-
nafanya shughuli zao bila kubugu-
dhiwa  ‘wamelamba dume’ baada 
ya Benki ya CRDB kutangaza 
itashusha neema ya mikopo ya 
masharti nafuu kwao.

Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB, 
Abdulmajid Nsekela, alisema 
benki hiyo kwa sasa iko kwenye 

hatua za mwisho kuhakikisha wa-
fanyabiashara  wote waliopewa 
vitambulisho  vya wajasiriamali 
wanapatiwa mikopo ya masharti 
nafuu, ili kukuza mitaji yao na ku-
wasukuma kutoka walipo kuele-
kea kwenye mitaji ya kati.

Alikuwa akizungumza jana ka-
tika kongamano la siku moja lililo-
washirikisha wafanyabiashara wa 
Mkoa wa Kilimanjaro na wataala-
mu kutoka benki hiyo.

  “Tupo kwenye hatua za 
mwisho za kuhakikisha wafanya-

biashara wote waliopewa  vitam-
bulisho na Rais John Magufuli wa-
napewa mikopo yenye masharti 
nafuu ili kuzipanua biashara zao,” 
alisema Nsekela.

Aidha, CRDB inaamini kuwa 
baada ya kuzisikiliza changamoto 
zinazowakabili wafanyabiashara 
hao, wamegundua hata hivyo 
bado wanahitaji elimu ya kitaal-
amu ya manna bora ya  kufanya 
biashara zao ili kuongeza kipato.

Wakati anafungua kongamano 
hilo, Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-

jaro, Dk. Ana Mghwira,   alisema   
umeika wakati watendaji wa 
taasisi za kifedha kuwa msaada wa 
kwa jamii katika kutoa huduma 
bora na kwa uharaka zaidi.

Uamuzi wa kutoa vitambulisho 
hivyo kwa kila mkoa na kila mfan-
yabiashara mdogo nchini, uli-
fanywa Desemba 10 mwaka jana 
na Rais John Magufuli,  wakati 
wa mkutano wake na watendaji 
wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) na wakuu wa mikoa yote 
nchini.

Mkuu wa Wilaya 
ya Hai, Lengai 
Ole Sabaya, 
akiongoza wa-
nanchi kuvunja 
choo kilicho-
jengwa katika 
eneo la chanzo 
cha maji cha 
Shiri-Njoro, 
kinachodaiwa 
kuuzwa kiny-
emela kwa 
mwekezaji am-
baye ameanza 
kufanya shughu-
li katika eneo 
la hifadhi ya 
chanzo cha maji. 
DC huyo aliagiza 
Taasisi ya 
Kupambana na 
Kuzuia Rushwa 
(Takukuru) 
wilayani humo 
kuwachunguza. 
PICHA: JAMES 

LANKA
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ZIJUE DAKIKA ZA HATARI UNAPOIVA YANGA   UK.18

Ivan Rakitic akiifungia Barcelona kwenye mechi 
ya El Clasico, huku Sergio Ramos akijaribu 
kuokoa bila mafanikio katika mechi hiyo ya La 
Liga iliyopigwa katika Uwanja wa Santiago Ber-
nabeu juzi na Real Madrid kulala kwa bao 1-0. 
Hiyo ni mechi ya pili mfululizo kuchapwa ndani 
ya wiki moja nyumbani baada ya Jumatano 
kukubali kipigo cha mabao 3-0 kwenye Copa del 
Rey [Kombe la Mfalme]. HABARI UK. 29

WAMEKUBALI...

LICHA ya Arsenal kushinda 
5-1 dhidi ya Bournemouth 
Jumatano iliyopita, bao hilo 
moja ililoruhusu ni la 1,000 
kwao kufungwa tangu ianze 
kushiriki Ligi Kuu England, na 
linaifanya kuwa timu ya nane 
kuruhusu idadi hiyo ya mabao 
baada ya Everton, Tottenham, 
West Ham, Newcastle United, 
Aston Villa, Southampton na 
Liverpool.
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milioni 10, Brooks ameonekana kuwa mchezaji 
muhimu zaidi kwa kikosi hicho.

Brooks alitokea kwenye ligi ya daraja la chini 
na ilionekana kwamba angepata wakati mgu-
mu wa kuzoea ligi hiyo, lakini hakuhitaji kupata 
muda zaidi wa kuzoea. Kwa sasa ni mchezaji 

muhimu zaidi kwa kocha, Eddie Howe ambaye 
ameitengeneza vizuri safu ya ushambuliaji.

Katika umri wake wa miaka 21, amekuwa 
mchezaji muhimu wa Bournemouth 

na amekuwa mmoja wa wachezaji 
muhimu na kucheza soka la buruda-
ni msimu huu.

Brooks amefunga mabao sita na 
kutoa pasi za mwisho nne kwenye 
Ligi Kuu msimu huu. Ana uwiano 

wa kugusa mpira mara 51 kwa 
mchezo na amekuwa na pasi 
za uhakika kwa asilimia 72.

2. Lucas Torreira
Lucas Torreira alisajiliwa 

Arsenal kutoka Sampdoria 
kwa ada ya uhamisho ya euro 
26. Na usajili huu umeone-
kana kuwa muhimu zaidi kwa 
Arsenal, kwa kuwa mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Uruguay 
amekuwa mmoja wa wachezaji 
muhimu zaidi katika safu ya ul-
inzi kwenye Ligi Kuu. Ameizoea 

haraka ligi hiyo ya England na ni 
aina ya mchezaji ambaye Arse-
nal ilikuwa ikimhitaji.

Mchezaji huyu mwenye umri 
wa miaka 23, amekuwa mfano 
mzuri kwa wachezaji wenzake 
hasa kutokana na uwezo wake 
dimbani. Uwezo wake wa kutoa 
pasi kwa safu ya ushambuliaji 
umemfanya kuwa mmoja wa 
wachezaji muhimu zaidi hapo 
kwenye dimba la Emirates. 

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Uruguay anaonekana kufiti kwenye 

mfumo wa kocha, Unai Emery.
Torreira msimu huu amefunga mabao mawi-

li na kutoa pasi za mwisho mbili. Uwiano wake 
wa kugusa mpira ni mara 79 kwa mchezo na 
uhakika wa pasi zake ni kwa asilimia 88.

1. Alisson Becker
Alisson Becker alisajiliwa na Liverpool kuto-

ka AS Roma kwa ada ya uhamisho ya euro mil-
ioni 67. Mchezaji huyu wa kimataifa wa Brazil 
aliwasili hapo Anfield kwa matarajio makubwa 
na hadi sasa amelionyesha hilo dimbani. Ame-
kuwa mchezaji muhimu kwa Liverpool msimu 
huu.

Mchezaji huyu amecheza mechi nyingi zaidi 
bila nyavu zake kutikiswa kwenye Ligi Kuu 
msimu huu. Ingawa amefanya makosa men-
gine, katika mchezo dhidi ya Leicester City na 
Manchester United, lakini hayo yote yanaweza 
kusamehewa kutokana na ukweli kwamba 
amekuwa msaada mkubwa zaidi kwa Wekundu 
hao wa Anfiled msimu huu.

Alisson msimu huu ameokoa hatari 56 na 
kucheza mechi 15 bila kufungwa. Ana uwiano 
wa kuokoa hatari kwa asilimia 2.1 kwa mchezo.

J
E

, 
W

A
J
U

A
? ARSENAL ni 

timu pekee Ligi 
Kuu England 
ambayo 
imeshindwa 
kumaliza mechi 
bila kutoruhusu 
bao (‘clean 
sheet’) ugenini 
hadi sasa msimu 
huu.

LONDON, England

T
AYARI tumeshapita nusu ya pili ya 
msimu wa 2018/19 kwenye Ligi Kuu ya 
England, na hapa tunaangalia jinsi us-
ajili wa wachezaji wapya ulivyozisaidia 

klabu zao.
Kwa sasa fedha nyingi zimetumika kwenye 

Ligi Kuu England, kuna wengine wameshindwa 
kufikia malengo. Lakini tumewaona wachezaji 
wazuri zaidi waliosajiliwa msimu huu, wote ka-
tika klabu sita bora na zile zilizopo katikati ya 
msimamo.

Hivyo, hapa tunaangalia usajili wa wachezaji 
watano bora kwenye Ligi Kuu ya England 
msimu huu ambao wamekuwa msaada mkub-
wa kwa klabu zao hadi sasa.

5. Raul Jimenez
Raul Jimenez alisajiliwa na Wolver-

hampton Wanderers kwa mkopo 
kutoka Benfica kipindi cha majira 
ya joto. Jimenez ameonekana kuwa 
msimu huu ni mzuri zaidi kwake, la-
kini bado hapewi nafasi kubwa. Yeye 
amekuwa akizidiwa kete na wachezaji 
kama Ruben Neves, Diogo Jota na wengineo, 
wakati Jimenez amebakia kutokuwa muhimu 
kwa kikosi hicho cha kocha, Nuno Espirito 
Santo.

Kwenye Ligi Kuu msimu huu, Jimenez ame-
funga mabao 10 na kutoa pasi za mwisho tano. 
Uwiano wake ni kwamba amefunga bao katika 
kila dakika 221.

`Fabinho alisajiliwa na Liverpool kutoka Mo-
naco kwa ada ya uhamisho ya euro milioni 45. 
Mwanzoni mwa msimu huu, alikuwa akipewa 
nafasi nyingi zaidi ya kucheza, lakini mambo 
yamebadilika na ameizoea ligi Kuu ya England. 
Anacheza vizuri kwa sasa na inaonekana ni us-
ajili mzuri zaidi kwa kocha, Jurgen Klopp.

Fabinho ni mchezaji kiraka anayeweza 
kucheza kwenye nafasi nyingi. Anaweza 
kucheza kulia, katikati na sehemu yeyote kwe-
nye nafasi ya kiungo na hilo linamfanya kuwa 
mchezaji muhimu kwa Liverpool. Amekuwa na 
mfanano na Jordan Henderson kwa jinsi ana-
vyocheza na kutawala mpira kwa kutoa pasi 
nyingi. Kwa umri, nyota huyo wa timu ya Taifa 
ya Brazil atakuwa na nafasi zaidi ya kuichezea 
Liverpool msimu huu.

Kwa takwimu kwenye Ligi Kuu msimu huu, 
Fabinho amefunga bao moja na ametoa pasi 
za mwisho mbili. Amegusa mpira kwa usahihi 
mara 87 kwa mchezo na pasi za uhakika kwa 
asilimia 85.

3. David Brooks
David Brooks alisajiliwa na Bournemouth 

kutoka Sheffield United kwa euro milioni 10. 
Usajili huu umeonyesha jinsi gani Bourne-
mouth walivyopata mchezaji bora. Kwa euro 

USAJILI MPYA 

ULIOLIPA 

ENGLAND 

MSIMU HUU

Alisson
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IBRAHIMOVIC 

AMWONYA

MBAPPE 
 PARIS, Ufaransa 

Zlatan Ibrahimovic amemwonya 
mshambuliaji wa Paris Saint-Ger-
main, Kylian Mbappe, kutobweteka 
na sifa zinazozidi kumzunguka kwa 
sasa.

Mbappe, 20, amefurahia kukua 
kwa kiwango chake katika misimu 
ya hivi karibuni, akiwa sehemu ya 
mafanikio makubwa ya Ufaransa 
kutwaa Kombe la Dunia nchini 
Urusi mwaka jana, huku akishinda 
tuzo ya Kinda Bora [‘Kopa Trophy’] 
Desemba mwaka jana – ambayo 
hutolewa kwa mchezaji bora du-
niani mwenye umri chini ya miaka 
21.

Ibrahimovic, ambaye alifurahia 
miaka minne ya mafanikio akiwa 
PSG kati ya mwaka 2012 na 2016, 
amekuwa akivutiwa na mafanikio 
ya Mbappe hadi sasa, lakini amem-
wonya namna ya kutoridhika na 
tuzo ambazo bado zitaendelea kuja 
kwake.

“Mbappe ni wa kushangaza,” 
mshambuliaji huyo wa LA Galaxy 
aliambia tuvuti ya klabu hiyo inay-
oshiriki Ligi Kuu ya Marekani, MLS.

“Bado ni kinda, ametwaa mataji 
mazuri hadi sasa na bado anaende-
lea. Anafanya kazi nzuri na ataen-
delea kuifanya kazi.

“Anatakiwa tu kuendeleza 
mtazamo wake, hata kama sifa zi-
namzunguka na kila kitu kinatokea. 
Endelea tu kuwa na mtazamo, jifue 
sana na atafanya vizuri zaidi.”

NJE YA UWANJA

Na Adam Fungamwango

S
TRAIKA wa Ruvu Shooting, Fully 
Maganga, ameingia kwenye kitabu 
cha kumbukumbu za Ligi Kuu Tan-
zania Bara kwa wachezaji waliofunga 

mabao matatu kwenye mechi moja, maarufu 
‘hat-trick’, alipofanya hivyo Jumamosi katika 
Uwanja wa Mabatini, Mlandizi mkoani Pwani.

Maganga, straika wa zamani wa JKT Ruvu 
(sasa JKT Tanzania) na Mgambo Shooting, 
alifunga mabao hayo dakika 12, 28 na 69, 
akiisaidia timu yake kuichapa timu ngumu ya 
Mwadui mabao 6-2  kwenye moja ya mechi 
za Ligi Kuu.

Mabao mengine ya Ruvu yalifungwa na 
mchezaji wa zamani wa Yanga, Emmanuel 
Martin na Tumba Swedi.

Mabao ya Mwadui yalifungwa na straika 
wake hatari, Salum Aiyee na Wallace Kiango.

Rekodi zinaonyesha kuwa hii ni ‘hat-trick’ 
ya nne kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara mpa-
ka sasa msimu huu.

Hata hivyo, bado haijafikia rekodi ya 
msimu uliopita, kwa kuwa msimu mzima zili-
fungwa ‘hat-trick’ tano.

Kinara wa ‘hat-trick’ msimu uliopita aliku-
wa ni Obrey Chirwa akiwa anaichezea Yanga, 

akifunga mara mbili kwenye mechi dhidi ya 
Mbeya City, timu yake ikishinda mabao 5-0, 
pia Njombe Mji, akiibeba timu yake kushinda 
mabao 4-0.

Mwingine ni Marcel Kaheza akiwa Maji-
maji kwa sasa akiichezea AFC Leopards ya 
Kenya akitokea Simba kwa mkopo, alifunga 
‘hat-trick’ akiifanya timu yake kuichapa Ruvu 
Shooting mabao 3-0.

Shaaban Idd, straika wa Azam ambaye kwa 
sasa anacheza soka la kulipwa nchini Hispa-
nia alifanya hivyo wakati Azam ikiifunga Pris-
ons mabao 4-0.

Emmanuel Okwi pia alifanya hivyo kwe-
nye mechi dhidi ya Ruvu Shooting Simba ik-
ishinda mabao 7-0.

Wafuatao ni wachezaji waliofunga ‘hat-
trick’ mpaka sasa kwenye Ligi Kuu.

1. Alex Kitenge-Stand United
Straika huyu wa Stand United raia wa Bu-

rundi alikuwa wa kwanza kufunga ‘hat-trick’ 
msimu huu kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

Alifanya hivyo Septemba 16 mwaka jana 
kwenye mechi ambayo alicheza dhidi ya Yan-
ga dakika ya 15, 58 na 90 kwenye Uwanja wa 
Taifa dhidi ya Yanga. Hata hivyo, timu yake 
ilichapwa mabao 4-3 kwenye mechi hiyo.

2. Emmanuel Okwi-Simba
Okwi ndiye mchezaji pekee mpaka sasa 

ambaye alikuwamo kwenye orodha ya wali-
ofunga ‘hat-trick’ msimu uliopita, lakini pia 
msimu huu.

Rekodi zinaonyesha kuwa msimu uliopita 
‘hat-trick’ yake aliipata  kwenye mechi dhidi 
ya Ruvu Shooting, na msimu huu pia aliipata  
kwenye mechi dhidi ya timu hiyo hiyo Ok-
toba 28 mwaka jana, dakika ya nane, 53 na 77, 
akiisaidia timu yake ya Simba kupata ushindi 
wa mabao 5-0 kwenye Uwanja wa Taifa.

3. Salum Aiyee-Mwadui FC
Huyu ni straika chipukizi anayekuja juu 

kwa sasa akiwa kinara wa upachikaji mabao 
mpaka sasa akiziona nyavu mara 13.

Alifanya hivyo Januari 6, mwaka huu, kwe-
nye mechi dhidi ya Kagera Sugar timu yake 
ikishinda mabao 4-0, akitupia dakika ya 48, 
68 na 83.

4. Fully Maganga-Ruvu Shooting
Ameingia kwenye orodha hiyo baada ya 

kufunga ‘hat-trick’ Jumamosi dhidi ya Mwa-
dui FC na kufanya Ligi Kuu ya Tanzania Bara 
kuwa na ‘ha-trick’ nne mpaka sasa msimu 
huu.

Straika wa Simba, Emmanuel Okwi (jezi Na. 7), ambaye misimu miwili mfululizo yumo kwenye orodha ya wachezaji waliofunga 
‘hat-trick’ Ligi Kuu Tanzania Bara.

HAT-TRICK YA NNE YATIKISA LIGI KUU
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Nukuu

LONDON, England 

L
IGI ya Mabingwa Ulaya imefikia kwenye hatua ya mtoano wa timu 16-
bora, na sasa zimebaki mechi za pili kwa timu zilizofuzu.

Fainali ya michuano hii itapigwa jijini Madrid nchini Hispania Mei 
mwaka huu. Mwezi huu wa Machi na Aprili ndio utakuwa unaonyesha 

timu zitakazoweza kufuzu kwa hatua ya robo fainali.
Katika mechi za kwanza za raundi hii, tumeshuhudia mambo mengi ya kush-

angaza. Juventus ilikumbana na kipigo pale Madrid na Dortmund ikichapwa 
kule England, hivyo nafasi zao za kufuzu hatua inayofuata ni finyu.

Baada ya kushinda mara tatu mfululizo Kombe la Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
Real Madrid walianza vibaya msimu huu, lakini sasa wanaonekana kurudi kwe-
nye mstari wao. 

Michuano ya Ligi ya Mabingwa msimu huu inaonekana kuwa na ushindani 
wa hali ya juu, na makala haya yanakuchambulia timu ambazo zinaonekana 
kuwa na nafasi kubwa ya kulibeba taji hilo msimu huu.

5. Liverpool
Bila shaka yoyote, Liverpool inacheza soka la kuvutia katika historia yake 

pale Anfield. Vijana hao wa kocha Klopp wamewapa matumaini makubwa 
mashabiki wao kwamba wanaweza kupigana na kufika mbali, kuanzia kwenye 
Ligi Kuu hadi kwenye michuano hii ya Ulaya. Kwa sasa wapo kwenye mbio moja 
za kuwania ubingwa wa Ligi Kuu ya England pamoja na vijana wa Manchester 
City wanaonolewa na kocha Pep Guardiola.

Lakini je, changamoto za mbio za ubingwa wa Ligi Kuu England zitaathiri ki-
wango chao kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya? Mwaka jana walikuwa washindi 
wa pili nyuma ya Real Madrid waliolitwaa taji hilo.

Ingawa kiufundi Liverpool wana nafasi angalau ya kufuzu hatua ya robo fain-
ali.

4. Paris Saint-Germain
Kwa miaka mingi sasa, PSG imeanza kampeni ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa 

uimara zaidi msimu huu na kuwa na matarajio makubwa ya kufika mbali au 
kulibeba kabisa kombe hilo. Lakini mara zote huwa haipewi nafasi kubwa kama 
ilivyo kwa miamba wengine wa Ulaya kama, Madrid, Barcelona, na Bayern. Ki-
pigo cha mabao 6-1 kutoka kwa Barcelona na kichapo kutoka kwa Real Madrid 
msimu uliopita ilitakiwa kuwa mfano kwa PSG kwamba hawapo kwenye ‘levo’ 
moja na timu kubwa kwenye mashindano ya Ulaya.

Lakini mwaka huu, wachambuzi wengi wa soka wamekuwa wakiipa nafasi 
kubwa PSG hasa baada ya kuanza mchezo wake kwa kuifunga Manchester 
United.

Huku wakiwa na nafasi kubwa ya kufuzu kwenye hatua ya robo fainali baada 

ya ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Manchester United mwezi uliopita. Uwapo 
wa wachezaji kama Neymar Jr na Edinson Cavani, wanaweza kuifikisha mbali 
PSG, ingawa vijana wa kocha Ole Gunnar Solskjaer wana nafasi pia.

3. Real Madrid
Haijalishi Real Madrid wameanzaje msimu huu, lakini bado wana nafasi ya 

kuweza kuushangaza ulimwengu na kulitwaa taji hili. Hawa wana uzoefu mkub-
wa kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na uzuri ni kwamba wame-
toka kushinda taji hilo mara tatu mfululizo.

Mchezo wao wa kwanza wa hatua ya mtoano wa timu 16-bora walipata ushin-
di wa mabao 2-1 dhidi ya Ajax pale Amsterdam na sasa wamejiweka kwenye 
mazingira mazuri.

Ingawa kwa sasa mabingwa hao watetezi wanamkosa Cristiano Ronaldo am-
baye alikuwa chachu kubwa ya ushindi wa timu hiyo, lakini bado wana nafasi 
nzuri ya kuweza kufanya maajabu.

Real Madrid kwa sasa inatafuta rekodi ya kulitwaa taji hilo kwa mara ya nne 
mfululizo na bila shaka wanaweza kufanya hivyo, kama wakijihakikishia ushin-
di kwenye mchezo ujao dhidi ya Ajax.

2. Manchester City
Vijana hawa wa Pep Guardiola kwa sasa wana safu imara zaidi ya ushambu-

liaji. Mwaka jana walitolewa na Liverpool waliotinga fainali. Lakini msimu huu 
Man City inaonekana kuwa na wakati mzuri zaidi wa kufunga mabao. Msimu 
huu wamefunga mabao 70 kwenye ligi na pia waliwafumua Schalke mabao 3-2.

Bahati kwa Schalke walipata penalti mbili, lakini uwezekano wa kuwazuia 
kwenye mchezo wao wa pili ni mgumu.

Ingawa Guardiola mwenyewe anaweza asilitambue hili, lakini timu yake ina-
bakia kuwa ni moja ya inayopewa nafasi kubwa zaidi ya kulibeba taji hilo msimu 
huu.

1. FC Barcelona
Wakati Leo Messi mwenyewe aliposema atajaribu kwa hali na mali kuhakiki-

sha wanalibeba taji la Ligi ya Mabingwa msimu huu na kulipeleka pale Camp 
Nou, baada ya kuishuhudia Real Madrid ikishinda mara tatu mfululizo, ni wazi 
kwamba Barcelona inabaki kuwa na nafasi kubwa zaidi ya kulitwaa taji hilo 
msimu huu.

Katika mchezo wa kwanza nchini Ufaransa dhidi ya Lyon, Barcelona ilibanwa 
kwa kulazimishwa sare ya bila kufungana. Hata baada ya kupiga mashuti 25 
kwenye lango la timu hiyo, lakini walishindwa kufunga. Lakini kwa namna yoy-
ote mchezo wa pili utakaopigwa Camp Nou utakuwa mgumu zaidi kwa Lyon.

Yote kwa yote, Barcelona inabakia kuwa timu yenye nafasi kubwa zaidi ya 
kulitwaa taji hili msimu huu.

Timu 5 zinazoweza kubeba Uefa msimu huu
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Extra Time

“Lakini tunahitaji wachezaji 
katika benchi wenye mawazo 
mazuri na kiwango kizuri, 
wakati tunapohitaji wachezaji 
wakutusaidia kipindi cha pili, 
ama panapotokea majeruhi au 
wakati wachezaji wanapochoka 
kwa kubeba majukumu ama 
kuendelea na uwezo wetu. 
Na kwa Mesut Ozil, Jumapili 
(Februari 24, mwaka huu) 
ilikuwa changamoto nzuri, kama 
tulivyozungumza kabla, kuwa 
katika benchi na kutusaidia 
kama alivyofanya katika dakika 
30 za mwisho, ni muhimu 
zaidi akawamo na kucheza 
mara nyingine katika kikosi,” 
Kocha wa Arsenal, Unai Emery, 
akimzungumzia Mesut Ozil 
baada ya kuonyesha kiwango 
dhidi ya Bournemouth.

“Kama ni klabu isiyo na 
mtazamo, siwezi kwenda. 
Nataka kufanya kazi na klabu 
yenye mtazamo wa juu zaidi, 
hicho ni kitu cha kwanza. Nataka 
kuwa na timu ninayoipenda 
na watu ambao ninaowapenda 
kufanya nao kazi.  Nataka 
kufanya kazi na watu ambao 
nitafurahia kufanya nao kazi, 
ambao naweza kushirikiana 
nao na kuwa na mawazo sawa. 
Nilipata kile nilichokitaka 
nikiwa kule Inter Milan. Kuna 
klabu kama hizi. Kwa hakika 
hii ni kitu muhimu zaidi kwa 
mafanikio ya klabu,” Jose 
Mourinho akizungumzia klabu 
atakayoinoa.

“Hii si nafasi yetu ya mwisho, 
hili ni jambo muhimu zaidi 
kwangu. Hii ni nafasi yetu ya 
kwanza. Huu si wakati wetu 
pekee wa kuwa mabingwa? Sina 
uhakika. Tukiwa na nafasi ya 
kwanza, unaruka na kuangalia 
namna kazi inavyofanywa. Kuna 
wakati mambo yanakuwa sawa 
na wakati mwingine hayawezi 
kuwa sawa. Hii haitakuwa nafasi 
yetu ya mwisho, hapana kwa 
asilimia 100,” Kocha wa Liver, 
Jurgen Klopp akizungumzia 
nafasi ya klabu hiyo kutwaa 
ubingwa.
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Fei Toto akiponge-
zwa na wachezaji 
wenzake baada ya 
kuifungia Yanga 
katika moja ya 
mechi za Ligi Kuu 
msimu huu.

Na Adam Fungamwango

B
AO la dakika ya 75 lililofungwa na 
Amissi Tambwe, liliifanya Yanga  
kuondoka na ushindi wa 1-0 dhidi 
ya Alliance kwenye Uwanja wa CCM 

Kirumba Jumamosi iliyopita.
Mbali ya ushindi huo kuifanya Yanga kue-

ndelea kuongoza Ligi Kuu ikiwa na pointi 
64 na mechi 26 ilizocheza, lakini takwimu 
zinaonyesha kuwa timu hiyo huwa ni hatari 
zaidi inapofikia dakika ya 75 na kuendelea.

Makocha wa timu zote ambazo zitakwen-
da kupambana na Yanga inabidi wafanye 
kazi ya ziada kuwaambia wachezaji wao 
hasa mabeki kuwa makini mno inapofikia 
dakika hizo hadi mechi inapokwisha, kwa 
kuwa imeonekana kuwa mabao mengi in-
afunga kuanzia dakika hizo, hasa kwa mechi 
ambazo kwao zinakuwa ngumu.

Hizi ndizo mechi ngumu ambazo Yanga 
ilipata mabao yake kuanzia dakika ya 75 na 
kuendelea...

1. Yanga 2-0 Mbao (dakika ya 90+2)
Moja ya mechi ngumu ambazo Yanga ili-

wahi kukumbana nazo msimu huu ni dhidi 
ya Mbao kwenye Uwanja wa Taifa, Oktoba 7, 
mwaka jana.

Dakika ya 16, Rafael Daudi, aliipatia Yanga 
bao la kwanza. Hata hivyo, wanachama na 
mashabiki wa Yanga walikuwa roho juu 
kutokana na Mbao kulishambulia lango la 
wapinzani wao kama nyuki kiasi cha kurudi 
nyuma.

Dakika mbili za nyongoza, baada ya dakika 

90, Yanga ilifanya shambulizi la kushtukiza 
na kupata bao la pili lililofungwa na Ibrahim  
Ajibu kwa ‘tik-tak’ na kuwa bao la pili lililo-
fungwa mwishoni mwa  mchezo na kushin-
da 2-0.

2. Yanga 2-1 Kagera Sugar (dakika ya 
75)

Ilikuwa ni Novemba 25, mwaka jana Yanga 
ilipocheza dhidi ya Kagera Sugar kwenye 
Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba. Yanga 
ilishinda mabao 2-1. Heritier Makambo akii-
fungia bao dakika ya 21, lakini Kagera Sugar 
ilisawazisha kupitia kwa Ramadhani Kapera 
kwa mkwaju wa penalti dakika ya 32.

Kuanzia dakika ya 75 huwa ni dakika nzuri 
kwa Yanga, kwa kuwa dakika hiyo hiyo ili-
potimia Rafael Daudi aliipatia timu hiyo bao 
la ushindi na kuifanya kuibuka na ushindi 
huo.

3. Yanga 3-1 Prisons (dakika ya 75, 84, 
90)

Hii ni mechi ya aina yake iliyochezwa 
Desemba 3, mwaka jana kwenye Uwanja 
wa Sokoine mjini Mbeya kati ya Prisons na 
Yanga.

Dakika ya 45, Jumanne El Fadhili alianza 
kuipatia Prisons bao kwa  mkwaju wa pen-
alti.

Ilionekana kama Yanga ingelala kwa bao 
1-0 kwenye mechi hiyo, au ikijitahidi sana 
sare.

Dakika ya bahati kwa Yanga ikaja. Dakika 
ya 75 ilipata penalti kwa kuwekwa wavuni na 
Ibrahim Ajibu.

Dakika ya 84, Tambwe aliipatia Yanga bao 
la pili na straika huyo pia akafunga bao la 
tatu dakika ya 90, na kuipa ushindi wa ma-
bao 3-1.

4. Yanga 2-1 Biashara (dakika ya 80)
Kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar es Sa-

laam, Yanga ilicheza dhidi ya Biashara De-
semba 8, mwaka jana na kuondoka na ushin-
di wa mabao 2-1.

Mazingira ni yale yale. Abdulmajid Man-
galo aliipatia Biashara bao dakika ya 37. Hata 
hivyo, dakika ya 70, Abdallah Shaibu ‘Ninja’ 
akaisawazishia Yanga.

Dakika za bahati za Yanga zikafika. Dakika 
ya 80, Makambo akaipatia timu hiyo bao la 
pili na kuondoka na ushindi.

5. Yanga 3-2 Ruvu Shooting (Dakika ya 
79, 90+5)

Ilikuwa moja ya mechi ngumu kwa Yanga, 
lakini ilitumia dakika zake za bahati kupata 
ushindi. Ilichezwa Desem-
ba 16, mwaka jana kwenye 
Uwanja wa Taifa jijini Dar 
es Salaam.

Ilianza kwa Yanga ku-
pata bao dakika ya 11 kupi-
tia kwa  Tambwe, kabla ya 
Fully Maganga kusawazisha 
dakika ya 32.

Feisal Salum ‘Fei Toto’ 
akaipatia Yanga bao dakika 
ya 79, ikiwa tayari dakika za 
bahati zimeshaingia, lakini 
Said Dilunga akawasazisha 

kwa penalti dakika ya 84.
Kwenye dakika ya tano ya nyongeza, 

huku mwamuzi akijiandaa kumaliza mechi, 
Makambo akaifungia Yanga bao la ushindi, 
ngoma ikawa 3-2.

6. Yanga 1-1 Coastal (dakika ya 76)
Deus Kaseke aliiokoa Yanga kufungwa 

dhidi ya Coastal Union kwenye Uwanja wa 
Mkwakwani jijini Tanga na kuifanya mechi 
hiyo  kumalizika kwa sare ya bao 1-1.

Zilikuwa ni zile zile dakika za bahati za 
Yanga. Alifunga dakika ya 76,  baada ya bao la 
Haji Ugando dakika ya 30, mechi ikichezwa 
Februari 3 mwaka huu.

7. Yanga 1-0 Alliance (dakika ya 75)
Tambwe aliendeleza bahati ya Yanga 

kuanzia dakika ya 75, alipofunga bao lililoipa 
ushindi dhidi ya Alliance Jumamosi kwenye 
Uwanja wa CCM Kirumba Mwanza.
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SOUTHAMPTON 
ni timu ya 
kwanza ya 
ugenini kuweza 
kufunga mabao 
mawili nje ya 
boksi kwenye 
Ligi Kuu England, 
katika Uwanja 
wa Old Trafford 
tangu Manchester 
City ilipofanya 
hivyo Septemba 
2009.

ZIJUE DAKIKA ZA HATARI UNAPOIVA YANGA 
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MANCHESTER, England 

W
AKATI natazama mechi 
kati ya Manchester Unit-
ed na Liverpool, kuna 
picha moja ilikuja ka-

tika akili yangu. Picha ya mechi kati ya 
Manchester United na PSG.

Mechi ambayo ilichezwa pale Old 
Trafford, ilichezwa kipindi ambacho 
Manchester United ilikuwa kwenye ki-
wango bora.

Michezo 11 mfululizo walikuwa 
wameenda bila kufungwa kwenye 
michuano yote ambayo Manchester 
United ilikuwa inashiriki.

Kwa hiyo, watu wengi walikuwa wa-
naipa nafasi kubwa sana Manchester 
United kufanya vizuri kutokana na 
sababu mbalimbali kwa wakati huo.

Ukiachana na kuwa Manchester 
United ilikuwa imeenda mechi 11 bila 
kufungwa, PSG iliingia uwanjani ikiwa 
bila wachezaji wao nyota wawili, Ed-
son Cavani pamoja Neymar. 

Kutokuwapo kwa wachezaji hawa 
wawili lilikuwa pigo kubwa sana kwa 
PSG kwenye mechi hii.

Na hii ni kwa sababu wachezaji hawa 
wawili kwa asilimia kubwa huwa ni 
ufunguo wa ushindi kwa PSG kwa mi-
simu kadhaa.

PSG hii ambayo ilikuwa inaenda 
uwanja wa nyumbani wa Manchester 
United uwanja ambao ulianza kuone-
kana kama ‘machinjioni’.

Asilimia kubwa ya mechi hii ilitaza-
mika kwa Manchester United kushin-
da. Lakini matokeo yalikuwa tofauti 
kabisa na matazamio ya wengi.

Manchester United ilipoteza mechi 
hii, na mwanzo wa kupoteza ulianza 
baada ya Anthony Martial kuumia 
pamoja na Jesse Lingard.

Walipoumia wachezaji ambao wali-
takiwa kuja kuziba nafasi zao hawaku-
weza kufanya kitu ambacho kingeku-
wa na msaada mkubwa.

PSG waliingia bila ya Cavani pamoja 
na Neymar, lakini wachezaji walioku-
wa wamepewa nafasi kwenye mechi 
ile waliisaidia PSG.

Pamoja na kwamba hawakucheza 
katika kiwango kikubwa cha kina Ney-
mar na Cavani, lakini walikuwa na 
msaada mkubwa wa kuipa matokeo 

chanya PSG.
Hii yote unaweza ukaijumuisha na 

kuiweka katika sentensi moja tu, PSG 
walikuwa na mbadala sahihi kwenye 
timu kwa hawa wachezaji wawili.

Hiki ndicho kitu pekee na kikubwa 
ambacho unaweza ukakisema. Hata 
mahali pa Rabiot hapakuonekana 
kama kuna shida, kwa sababu tu wali-
pata mbadala.

Wakati mechi inaendelea Martial na 
Lingard wakaumia, waliosimama ku-
toka benchini kuja uwanjani hawaku-
weza kuwa mbadala mzuri.

Mwisho wa siku Manchester United 
ikapoteza ile mechi tena nyumbani 
na kuweka mazingira magumu katika 
mechi ya mkondo wa pili itakayoche-
zwa Paris.

Tuachane na hayo, turudi sasa kwe-
nye mechi kati ya Manchester United 
na Liverpool. Hii ilichezwa pale pale, 
ambapo PSG alifanikiwa kupata ma-
tokeo chanya.

Na katika mechi ile kulitokea kitu 
kile kile ambacho kilitokea kwenye 
mechi dhidi ya PSG, lakini safari hii 
kikitokea kwa wengine.

Hakuwa Martial na Lingard wal-
ioumia kwenye ile mechi, safari hii 
ilikuwa zamu ya kina Rashford ku-
umia. Na walipoumia ukawa mwanzo 
wa Manchester United kutokuwa na 
uwiano mzuri.

Kwa sababu watu ambao walikuja 
kuziba pengo la hao wachezaji wal-
ioumia hawakuweza kuwa na msaada 
mkubwa sana wa kubadilisha matokeo 
kwa kiasi kikubwa cha hali ya juu.

Hawakuwa mbadala sahihi wa 
wachezaji waliokuwa wameumia kwe-
nye mechi ile. Hii ni picha tosha kuwa 
kuna kitu kinakosekana.

Pamoja na kwamba Manchester 
United tangu aondoke Jose Mourinho, 
imekuwa na matokeo chanya, lakini 
imekuwa inakosa vitu vichache sana.

Moja ya vitu hivyo ni timu kukosa 
mbadala sahihi katika nyakati ngumu. 
Hiki kitu kinaweza kutengenezwa na 
kocha kwa kuleta watu ambao wa-
naweza wakawa mbadala sahihi katika 
maeneo muhimu ndani ya timu, juku-
mu ambalo anapaswa kulifanya kocha 
Ole Gunnar Solskjær anayekiongoza 
kikosi hicho cha United kwa sasa.

MABAO 
matano kati 
ya sita Riyad 
Mahrez 
aliyoifungia 
Manchester 
City hadi sasa 
kwenye Ligi 
Kuu England, 
amefunga 
wakiwa 
ugenini.
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Kichwa cha Sehemu

LIGI ya Mabingwa Ulaya imefikia kwenye hatua 
ya mtoano wa timu 16-bora, na sasa zime-

baki mechi za pili kwa timu zilizofuzu. Fainali 
ya michuano hii itapigwa jijini Madrid nchini 

Hispania Mei mwaka huu. Mwezi huu wa Machi 
na Aprili ndio utakuwa unaonyesha timu zita-

kazoweza kufuzu kwa hatua ya robo fainali. 
Uk. 16-17

pania msimu wa 2011/12, Lionel Messi aliweka re-
kodi mpya kwa kufunga mabao mengi kwa msimu 
mmoja katika Ligi Kuu ya Hispania.

Alivunja rekodi iliyowekwa na Ronaldo ya kufun-
ga mabao 40 msimu uliopita.

Ronaldo aliikaribia rekodi hiyo wakati akiichezea 
Real Madrid wakati alipofunga mabao 48 msimu 
wa 2014/15, lakini bado alishindwa kufikia rekodi ya 

Messi aliyoiweka msimu wa 2011/12 kwa zaidi ya 
mabao mawili.

Kwa sasa Ronaldo anacheza kwenye Ligi 
Kuu ya Italia, ni wazi kwamba rekodi ya 
Messi ni ngumu kuifikia ya kufunga ma-
bao 50 kwa msimu.

Hii ni moja ya rekodi bora ya Messi am-
bayo ni vigumu kwa Ronaldo kuivunja 

tena.

2. Pasi za mwisho 150 La Liga
Wakati wa msimu wa 2018/19, 

Messi alikuwa mchezaji wa kwanza 
kwenye historia ya La Liga kutoa pasi 

za mwisho 150 kwenye La Liga.
Hadi sasa Messi anabakia kuwa ndiye 

mchezaji pekee duniani ambaye ametoa 
pasi za mwisho nyingi zaidi kwa wachezaji 
wenzake.

Hii ilikuwa ni mara ya kwanza kwa 
msimu huo wa 2018/19 wakati mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Argentina akiweka 
rekodi hiyo kwenye La Liga, ambapo kwa 
mara ya kwanza iliwekwa mwaka 1990.

Na hilo linafanya kwamba, safu ya 
mshambuliaji anayocheza Messi ni bora 
zaidi kuliko Ronaldo, akiwazidi Ronald-

inho, Thierry Henry, Luis Suarez, Samuel 
Eto’o, na Neymar.

Hata hivyo, rekodi ya Messi ya kutoa 
pasi za mwisho 150 kwenye La Liga 
kamwe haitaweza kuvunjwa na Ron-
aldo.

1. Mabao 400 katika klabu moja
Tangu alipoanza kucheza kwa mara 

ya kwanza kwenye La Liga mwaka 
2004, Messi amekuwa ndiye mfungaji 
bora wa wakati wote wa klabu hiyo 

kwenye mashindano yote katika histo-
ria.

Amefunga mabao 405 kwenye Ligi Kuu 
ya Hispania, huku akifuatiwa na Ronaldo ali-

yefunga mabao 311.

BARCELONA, Hispania 

L
IONEL Messi na Cristiano Ronaldo (cr7), 
wameonekana kuwa wapinzani wakubwa 
zaidi kwenye mchezo wa soka kwa kipindi 
cha muongo mmoja sasa.

Wachezaji hao wawili wamezua gumzo kubwa 
duniani kutokana na uwezo wao na kuleta mjadala 
wa nani bora zaidi kati yao.

Wote wawili Messi na Ronaldo wanaonekana 
huwa wanatengeneza rekodi kila wanapogusa mpi-
ra, na kuonekana kama ni wanaoshindana katika 
kuweka rekodi mpya.

Makala haya yanaangalia rekodi tano zi-
lizowekwa na Messi ambazo zinaone-
kana haziwezekani tena kuvun-
jwa na Ronaldo...

5. Kushinda mara 
nne mfululizo Ballons 

d’Or 
Kati ya mwaka 2008 na 2017 

Messi na Ronaldo wote kwa pamoja wal-
ishinda mara tano tuzo ya Ballon d’Or.

Ingawa wote wawili kwa sasa wanashikilia rekodi 
ya kushinda mara tano tuzo hiyo, lakini rekodi ili-
yowekwa na Messi, Ronaldo hawezi kuifikia.

Tuzo zake nne kati ya tano za Ballon d’Or ambazo 
Messi alizoshinda alizitwaa kati ya mwaka 2009 na 
2012, na kuweka rekodi ya kushinda mara nne mfu-
lulizo kuliko mchezaji mwingine yeyote.

Ronaldo ameweza tu kushinda mara mbili mfu-
lulizo kati ya mwaka 2013-14 na 2016-17 na ilione-
kana kama angeshinda mara tatu mfululizo mwaka 
2018, lakini Luka Modric akampiku na kuitwaa.

Huku umri wa wachezaji hao ukizidi kusonga, ni 
wazi kwamba hawatakuwa na uwezo wa kuendelea 
kuzibeba tuzo hizo na hivyo uwezekano wa Ron-
aldo kuifikia rekodi ya Messi ni mgumu.

4. Kufunga mabao 91 kwenye kalenda ya 
mwaka

Mwaka 2012, Messi alivunja rekodi ya Gerd Mul-
ler kwa kufunga mabao 91 kwenye kalenda ya 
mwaka.

Messi alivunja rekodi hiyo ambapo Gerd Muller 
alifunga mabao 85 kwa kalenda ya mwaka.

Rekodi hii imemfanya Messi kuwa kwenye 
kilele cha juu akiwa na Barcelona na kuwa mfun-
gaji wa wakati wote wa timu hiyo.

Ingawa Cristiano Ronaldo ni mashine ya ufun-
gaji mabao, hajaweza kufunga mabao mengi 
kwenye kalenda ya mwaka.

Ronaldo alishindwa kufunga mabao 50 
kwa mara ya kwanza mwaka 2018, kwa kuwa 
alishindwa kukaribia kufikia rekodi ya Messi 
ya kufunga mabao 91.

Kwa hiyo, rekodi hii inaonyesha wazi 
kwamba haitaweza kuvunjwa na Ronaldo.

3. Kufunga mabao 50 kwa msimu 
mmoja La Liga

Wakati wa msimu wa Ligi Kuu ya His-

MSHAMBULIAJI wa 
Tottenham, Harry Kane, 
hadi sasa amefunga 
mabao tisa katika ‘Dabi 
ya London’ dhidi ya 
Arsenal, hivyo kuipiku 
rekodi ya mabao nane 
aliyokuwa amefunga 
Emmanuel Adebayor 
wakati akiichezea 
‘Gunners’.
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Wajasiriamali 
wahimizwa kumiliki 
vitambulisho vya  
wamachinga

HABARI MBEYA

Na Nebart Mokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila, amewapa 
wiki mbili wachimbaji zaidi ya 
100 wa mchanga walio katika 
eneo la machimbo la Iduda jijini 
Mbeya, kumiliki  vitambulisho 
vya wajasiriamali vilivyotole-
wa na Rais  John Magufuli ili 
kuepuka usumbufu.

Alitoa agizo hilo juzi ali-
potembelea machimbo hayo 
na kusema baada ya muda huo 
kuisha, serikali itatoa utaratibu 
maalumu wa kutosumbuliwa 
wachimbaji hao ambao wataku-
wa tayari wana vitambulisho.

Alisema kiutaratibu wachim-
baji hao hawatakuwa wanato-
zwa chochote baada ya kuwa 
na vitambulisho hivyo isipoku-
wa wenye magari wanaonunua 
mchanga huo ndio watakaoku-
wa wanalipa ushuru.

Alisema wachimbaji wa-
takaokuwa hawajanunua 
vitambulisho hivyo watakuwa 
wanatozwa Shilingi 3,000 kama 
kodi kwa kila lori la mchanga 
gharama ambayo ni sawa na 
anazotozwa mwenye lori ana-
popitisha getini.

“Kila mtu achague kununua 
kitambulisho hiki kwa shilingi 
20,000 kwa mwaka mzima ama 
kutozwa shilingi 3,000 kwa kila 
lori analouza mchanga, lakini 
sisi tunajiandaa baada ya muda 
huo niliowapa kuisha tutatoa 
utaratibu mpya wa kutowa-
sumbua,” alisema Chalamila.

Alisisitiza kuwa endapo mtu 
atachagua kutonunua kitam-
bulisho hicho kuna uwezekano 
kwa siku akawa analipa shilingi 
30,000 kama atakuwa na uw-
ezo wakuuza malori 10.

Wachimbaji hao waliomba 
watumie utaratibu wa kununua 
vitambulisho hivyo badala ya 
kutozwa kila lori kwa madai 
kuwa mfumo huo ni gharama 
nafuu zaidi na utawasaidia 
kuepuka kufukuzana na watoza 
ushuru wa Jiji.

Mmoja wa wachimbaji hao, 
Michael Samson, alisema 
watahamasishana kununua 
vitambulisho hivyo ili waepuke 
usumbufu kwa madai kuwa 
elimu iliyotolewa na Mkuu wa 
Mkoa inaonyesha wataepuka 
usumbufu mkubwa.

Alisema endapo wachimbaji 
hao wakatozwa gharama sawa 
na mchimbaji, hawawezi ku-
pata kitu kutokana na kwamba 
watakuwa wanalipa mara mbili.

“Sisi hapa tunapochimba 
tunamlipa mwenye eneo, sasa 
tukitaka tuwe tunalipa na hiyo 
3,000 basi itakula kwetu maana 
hakuna tutakachokuwa tuna-
pata kutokana na kazi yetu, tut-
akuwa tunawafaidisha wenye 
magari,” alisema Samson.

Chuo kikuu kuongeza matumizi ya sayansi
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Chuo Kikuu cha 
Sayansi na Teknolojia cha Mbeya 
(Mist), Pius Msekwa, amesema 
matarajio ya serikali ni kukifan-
ya chuo hicho kuwa chachu ya 
ongezeko la matumizi ya sayansi 
na teknolojia, ili kukuza uchumi 
na maendeleo ya nchi.

Alitoa kauli hiyo mwishoni 
mwa wiki wakati wa hala maalu-
mu ya kumuaga aliyekuwa Maka-
mu Mkuu wa chuo hicho, Prof. 
Joseph Msambichaka na kumsi-
mika Prof. Aloys Mvuma, kushika 
wadhifa huo.

Msekwa ambaye ni Spika 
mstaafu alisema chuo hicho ki-
natakiwa kuwa mstari wa mbele 
katika kuliikisha taifa kwenye 
uchumi wa kati unaotegemea 
maendeleo ya viwanda ambayo 
yanahitaji utaalamu wa kisayansi 
na teknolojia.

“Tukidhamiria kwa dhati tut-

aweza kuikia malengo ya seri-
kali na tunatakiwa tuwe na imani 
kama mwasisi wa taifa hili Mwal-
imu Julius Nyerere ambaye waka-
ti wa vita ya Kagera alisema ‘nia 
tunayo, uwezo tunao na nguvu tu-
nazo’ na kweli Tanzania ilishinda 
vita ile,” alisema Msekwa.

Alimpongeza Profesa Msam-
bichaka kwa utumishi uliotukuka 
ambao umeking’arisha chuo hi-
cho kuanzia ilipokuwa Taasisi 
ya Sayansi na Teknolojia Mbeya 
(Mist) mpaka ikapandishwa ha-
dhi na kuwa Chuo Kikuu mwaka 
2012.

Alisema wakati wa uongozi 
wake Prof. Msambichaka ameli-
saidia taifa kwa kuzalisha wasomi 
wengi ambao wanaendelea kutu-
mikia taifa kwenye maeneo mbal-
imbali ya utendaji.

Alisema zimeanzishwa kozi 
mbalimbali ambazo zinaendana 
na wakati ikiwamo kozi ya 
uhandisi vifaa tiba ambayo im-

eanza hivi karibuni na itaisaidia 
serikali kupunguza  gharama za 
uagizaji wataalamu nje ya nchi.

“Tunatambua mchango mkub-
wa aliotoa Profesa Msambichaka 
katika maendeleo ya chuo hiki, 
tunaomba tutakapohitaji msaada 
wako wakati wowote, usisite ku-
tusaidia,” alisema Msekwa.

Alimpongeza pia Prof. Mvuma 
kwa kuaminiwa na kuteuliwa ili 
awe Makamu Mkuu wa Chuo hi-
cho na hivyo akamshauri kufanya 
kazi kwa bidii na kuleta mabadi-
liko.

Mwenyekiti wa Baraza la Chuo 
hicho, Zakia   Meghji, kwa upande 
wake alimsifu Prof. Msambichaka 
kuwa alikuwa kiongozi mwenye 
maono makubwa ya kukiboresha 
nchuo hicho na kutekeleza mao-
no hayo kwa ajili ya maendeleo 
ya taifa.

Alisema kiongozi huyo alikuwa 
karibu na watumishi wenzake na 
kwamba hata  baada ya kuteuliwa 

na Rais Dk. Magufuli kuwa mwe-
nyekiti, Prof. Msambichaka alim-
pigia simu na kumpongeza kwa 
kuteuliwa na akamkaribisha ka-
tika chuo hicho.

Akizungumza wakati wa kuaga 
Prof. Msambichaka aliwashukuru 
watumishi wa chuo hicho, pamo-
ja na serikali kwa kumpatia ush-
irikiano wakati wa uongozi wake 
na akawataka waendelee kum-
patia mrithi wake Prof. Mvuma ili 
naye atekeleze maono yake.

Aliwapongeza pia Mkuu wa 
Chuo hicho Msekwa pamoja na 
Mwenyekiti wa Baraza, Zakia 
Meghji kwa kuendelea kukion-
goza chuo hicho kwa hekima na 
busara hali inayokifanya kiwe 
imara.

Kwa upande wake Makamu 
Mkuu wa Chuo Prof. Aloys Mvu-
ma, aliahidi kuzingatia   kanuni 
na taratibu za uongozi katika 
kukiongoza chuo hicho ili kuki-
fanya kuwa bora.

Watano watumbuliwa kwa madai ya ufisadi 
Na Nebart Msokwa, 
RUNGWE

W
ATUMISHI watano 
wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Rungwe 
mkoani Mbeya, 

wametumbuliwa kwa tuhuma 
za  kuisababishia halmashauri 
hasara ya Shilingi milioni 97  za 
makusanyo ya ushuru kutoka vy-
anzo  mbalimbali.

Uamuzi wa kuwatimua watum-
ishi hao uliikiwa mwishoni mwa 
wiki, wakati wa kikao cha Baraza 
la Madiwani  ambacho  madiwani 
walijadili mambo mbalimbali 
kuhusu nidhamu ya watumishi.

Watumishi waliotimuliwa kazi 
ni Josia Katende, Elias Lusese na 
Thobias Matthew ambao wote ni 
watendaji wa vijiji mwingine ni  
Undule Mwasyobe ambaye ni Oi-
sa Mtendaji wa Kata na Edmund 

Mwalukana aliyekuwa mhasibu 
wa halmashauri hiyo.

Akizungumza wakati wa Kikao 
cha Baraza, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Ezekiel Mwakota, 
alisema watumishi hao walisaba-
bisha hasara hiyo kuanzia  Julai 
2016 hadi  2018 kabla ya kush-
tukiwa.

Alisema baada ya kuhojiwa 
walikiri na wakaahidi kurejesha 
fedha hizo, lakini mpaka sasa 
hawajarejesha kiasi chochote na 
hivyo baraza    likaamua kuwa-
timua kazi.

“Watumishi hawa walikiri na 
wakaahidi kuzirejesha fedha hizo 
na wakakubaliwa, lakini wam-
ekiuka makubaliano hayo, hivyo 
baraza limekubaliana kwa kauli 
moja kwamba wafukuzwe kazi na 
hayo ndio maagizo kwa mamlaka 
zinazohusika,” alisema Mwakota.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Rungwe, 
Loema Peter, alisema mchakato 
wa kuwatimua watumishi hao 
umepitia vikao mbalimbali vya ki-
nidhamu kabla ya kuamuliwa na 
Baraza la Madiwani.

Alisema awali kulikuwa na ufu-
jaji wa zaidi ya shilingi milioni 
200, ambazo zilikuwa zimeliwa 
na watumishi 15, lakini baada ya 
uchunguzi kufanywa na tume 
iliyokuwa imeundwa ilibainika ni 
watumishi  watano.

“Watumishi wengine wame-
samehewa kutokana na utetezi 
walioutoa ikiwa ni pamoja na 
kurejesha fedha hizo kama 
walivyokuwa wameagizwa na 
baraza, sasa hawa watano ndiyo 
waliokaidi kurejesha fedha,” 
alisema Peter.

Katika  hatua  nyingine baraza 
hilo lilimwagiza   Mganga Mkuu 
wa  Wilaya, Dk. Jordan Mlina, ku-

wachukulia  hatua za kinidhamu 
baadhi ya watumishi wa Hospitali 
ya Wilaya  ya Makandana kutoka-
na na kuzorota kwa huduma.

Mwenyekiti wa halmashauri 
hiyo, Mwakota alisema walitaki-
wa wamwajibishe Mganga Mkuu 
huyo, lakini wakamwacha kuto-
kana na kuwa mgeni.

Alisema kutokana na hali hiyo 
kiongozi huyo anatakiwa akaf-
anye mabadiliko kwenye hospi-
tali hiyo ili kurejesha nidhamu 
kwenye hospitali hiyo kwa madai 
kuwa kwa sasa watumishi wa-
natoa lugha chafu kwa wagonjwa.

Akizungumzia hali hiyo, Mgan-
ga Mkuu wa wa Wilaya hiyo, 
Mlina alisema ameshabaini tatizo 
hilo na ameshaanza kuchukua 
hatua kwa baadhi ya watumishi.

Alisema baadhi ya watumishi 
wameshushwa vyeo, wengine 
wameandikiwa barua za onyo.

Mkuu wa Chuo 
Kikuu cha 
Sayansi na 
Teknolojia cha 
Mbeya (Must), 
Pius Msekwa 
(katikati), 
akimkabidhi 
aliyekuwa 
Makamu Mkuu 
wa Chuo 
hicho, Prof. 
Joseph Msam-
bichaka, cheti 
cha kutambua 
mchango 
wake. Kulia ni 
Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Chuo hicho, 
Zakia Meghji. 
PICHA: 

NEBART 

MSOKWA
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HABARI DODOMA

Vifungashio 
vya ‘Tshishimbi’ 
vyapigwa 
marufuku 

Mavunde ataka maombi awe na nidhamu ya uongozi
Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Dodoma Mjini, 
Anthony Mavunde, ameendelea 
kutekeleza ahadi zake mbalimba-
li alizozitoa wakati wa kampeni, 
huku akiwaomba wananchi kue-
ndelea kumwombea awe na nid-
hamu ya uongozi.

Mavunde ambaye pia ni Naibu 
Waziri wa Vijana, Kazi na Ajira, 
aliitoa kauli hiyo mwishoni mwa 
wiki wakati akizindua mradi wa 
maji na kukabidhi mashine ya 
kuchuja maji katika Shule ya Se-
kondari Mpunguzi jijini hapa.

Alisema anataka awe mtumishi 

wa watu ambaye ataziishi kero na 
shida zinazowakabili hivyo wam-
wombee.

“Wananchi wangu mniombee 
ili Mungu anijalie hekima, busara 
na nidhamu ya uongozi niwe 
mtumishi wa watu ambaye nitazi-
ishi kero na shida zinazowaka-
bili,” alisema.

Mavunde alisema yeye hawezi 
kuwasimamisha watu na kuwapa 
ahadi za uongo kwa kuwa ana-
taka kuchaguliwa.

Alifafanua kuwa yeye si kama 
wanasiasa wengine ambao wana 
tabia ya kuahidi vitu kwa wa-
nanchi, lakini hawatimizi na 

kwamba kwa umri alionao hawe-
zi kuwaongopea wananchi wa 
jimbo lake.

“Mimi kwangu nilisema uon-
gozi mlionipa ni utumishi wa 
kuwatumikia watu na moja kati 
ya sehemu ya kuwatumikia 
watu,  eneo la Mpunguzi ilikuwa 
ni hatari sana wanafunzi wali-
kuwa wanaenda kuchota maji 
korongoni wakati mwingine 
chakula kinachelewa ndio maana 
nikasema jambo hili nijitahidi ku-
litatua ndani ya wakati,” alisema.

Alisema pia maji waliyokuwa 
wakichota wakati mwingine yali-
sababisha homa za matumbo.

Naye, Mkuu Shule ya Mpun-
guzi, Mshamu Hai, alisema kuwa 
shule hiyo ina wanafunzi 808, wa 
kike ni 353, huku wa kiume ni 458.

Alisema awali shule hiyo ili-
kuwa na changamoto ya maji ku-
tokana na kisima kilichochimb-
wa kusombwa na mafuriko na 
kwamba anamshukuru mbunge 
amerudisha hali ya upatikanaji 
wa majisai na salama.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Bodi wa shule hiyo, Nivad 
Mtewele, aliziomba taasisi mbal-
imbali kuleta fursa kwenye shule 
hiyo ili kutatua changamoto ya 
uhaba wa madarasa na maabara.

Wanaobadili matumizi 
fedha za miradi waonywa
Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

O
FISI ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), 
imewaonya watendaji 

wa mamlaka za serikali za mitaa 
kuacha tabia ya kubadili matumi-
zi kwenye fedha za miradi kwa 
kuwa ni kinyume na miongozo 
waliyopewa. Onyo hilo lilitolewa 
jana na Naibu Katibu Mkuu wa oi-
si hiyo, Tixon Nzunda, alipokuwa 
akifungua mkutano wa siku mbili 
wa wadau wa elimu Tanzania wa-
naotekeleza mradi wa Equip Tan-
zania uliofanyika jijini hapa.

Alisema serikali haitawaonea 
aibu watumishi waliopewa juku-
mu la kusimamia fedha za miradi 
na kuzihamisha kwa matumizi 
mengine.

“Kwa wale watakaotumia 

vibaya au kubadilisha matumizi 
ya fedha za miradi mbalimbali 
zilizotolewa hatua kali za kinid-
hamu na sheria zitachukuliwa 
kwa wahusika bila kumwonea 
aibu,” alisema. Alisema serikali 
ya awamu ya tano chini ya Rais 
John Magufuli imekuwa ikisisitiza 
kuwa kila rasilimali fedha inayo-
tolewa inaenda kuimarisha eneo 
husika, hivyo fedha zitumike kwa 
malengo yaliyokusudiwa.

“Kwa mfano wa hivi karibuni 
kuna watumishi wawili mmoja 
kutoka Wilaya ya Butiama mkoani 
Mara na mwingine kutoka Mkoa 
wa Iringa walihamisha matumizi 
ya fedha na serikali imewasimam-
isha mpaka wahakikishe wanazir-
udisha fedha hizo kabla ya Machi 
30, mwaka huu,” alisema.

Aidha, alisema mradi wa Equip 
Tanzania umesaidia kiwango cha 
ufaulu wa wanafunzi kuongezeka.

Alisema mradi huo umemalizia 
ujenzi wa vyumba vya madarasa 
251 yanayotokana na nguvu ya 
wananchi katika mikoa tisa.

Aliongeza kuwa mradi huo 
umewezesha mafunzo kwa wal-
imu 61,000 kwa kufundishwa 
njia bora za ufundishaji katika 
madarasa yenye idadi kubwa ya 
wanafunzi. “Katika kuimarisha 
mahudhurio ya wanafunzi  na 
kupenda shule mradi huu umetoa 
hamasa kwa watoto yatima  na 
wanaoishi kwenye mazingira 
magumu kuandikishwa shule,” 
alisema.

Nzunda alisema mradi huo 
umewezesha kuandaa takwimu 
na kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
kwa mikoa 13 kuanzia ngazi ya 
kata hadi kuikia mkoa.

Kwa upande wake, Mkuu wa 
kitengo cha Huduma za Jamii 
Shirika la Uingereza linalofadhili 

mradi huo (DFID), Getridi Mapun-
da, alisema shirika hilo lilitoa Sh. 
bilioni 180 kwa ajili ya kufadhili 
mradi kwa miaka sita.

Mapunda alisema mradi  we-
nye lengo la kusaidia kuinua 
elimu nchini ulianza mwaka 2016 
na unatarajiwa kuikia mwisho 
mwaka 2020. Alisema lengo la ku-
kutana na watekelezaji wa mradi 
pamoja na wafadhili ni kujadili 
mafanikio na changamoto zina-
zojitokeza kwenye utekelezaji wa 
mradi huo.

Hata hivyo, alisema wafadhili 
wamefurahishwa kutokana na 
serikali kuwawajibisha watumishi 
waliohamisha fedha za mradi kwa 
matumizi mengine. “Sio kwamba 
fedha zimeibiwa, hapana, ila 
isipokuwa zilihamishwa na kutu-
mika kwa shughuli zingine nje ya 
malengo ya mradi wa Equip Tan-
zania,” alisema.

Na Elisante John, 
SINGIDA

BAADA ya serikali 
kupiga marufuku ujazo 
wa lumbesa, baadhi ya 
wafanyabiashara wa 
vitunguu mkoani Sin-
gida, wamebuni mbinu 
mpya ya vifungashio vya 
magunia ya neti, maarufu 
kwa jina la ‘Tshishimbi’ ili 
kuwanyonya wakulima.

 Kufuatia hali hiyo, Seri-
kali ya Wilaya ya Singida 
imepiga marufuku vifun-
gashio hivyo ambavyo 
vinaujazo wa zaidi ya kilo 
100.

Marufuku hiyo ilitolewa 
jana na Mkuu wa wilaya 
hiyo, Paskas Mra-
gili, alipofanya ziara ya 
kushtukiza kwenye soko 
la kimataifa la Misuna 
lililopo Manispaa ya Sin-
gida, baada ya kupokea 
malalamiko ya wakulima 
na wafanyabiashara, am-
bao wanajishughulisha na 
zao la vitunguu.

Katika ziara yake, 
Mragili aliambatana na 
wataalamu wa vipimo na 
kuagiza magunia matatu 
tofauti yapimwe na 
kubainika kuwa gunia 
lenye vifungashio vya 
Tshishimbi kuwa na kilo 
124.6, gunia la pamba kilo 
84.4 na kifungashio cha 
neti halali kilo 74.

Baada ya hali hiyo, 
mkuu huyo aliagiza kuan-
zia sasa kuacha kutumika 
gunia lolote la aina ya neti 
kwa kuwa yanawapunja 
wakulima na kuagiza 
magunia ya pamba pekee 
ndio yatumike.

“Nimeruhusu magunia 
hayo, baada ya kujiri-
dhisha pia kujenga imani 
kwa mkulima wa kawaida 
anayeamini kipimo hicho, 
lakini nasisitiza lazima 
kila gunia la vitunguu 
lipimwe kwenye mizani 
wakati wa mauziano ya 
biashara hiyo,” alisema.

Aliongeza: “Ili kuhakiki-
sha zoezi hili linafanikiwa 
nitawasiliana na mamlaka 
husika kupiga marufuku 
kipimo cha neti nchi 
nzima, lengo ni kumsaidia 
mkulima aondokane na 
adha ya kunyonywa jasho 
lake.”

Kwa upande wake, 
mkulima Isihaka Ma-
jaliwa, alishukuru hatua 
ya serikali na kudai kuwa 
uamuzi huo utasaidia 
kumaliza utata na hivyo 
kumnufaisha mkulima wa 
kawaida wa kijijini.

Baadhi ya watumishi wa jiji na wafanyabiashara wa Soko Kuu la Majengo Dodoma, wakifanya usafi kwenye eneo la korongo lililopo katikati ya 
sokoni hapo. 
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi Unguja, Ayoub Mohammed 
Mahmoud, amesema kuwa ofisi 
yake itaendelea kufanya operesh-
eni za mara kwa mara kudhibiti vi-
tendo vinavyoashiria mmomonyoko 
wa maadili kama njia ya kudhibiti 
kasi ya maambukizi mapya ya 
virusi vya Ukimwi.

Akifungua kikao cha pamoja cha 
kamati za kupambana na Ukimwi 
za Wilaya na Makamshna wa Tume 
ya Ukimwi Zanzibar (ZAC),  alisema 
ili kupunguza maambukizi hayo 
lazima kuanza kuviangalia viashiria 
vinavyosababisha maradhi hayo.

Alisema kikawaida miji mikuu 
ulimwenguni inakuwa na shughuli 
nyingi zikiwamo zinazochochea 
mmomonyoko  wa maadili na vi-
tendo viovu, hivyo operesheni hizo 
zinalenga kupunguza madhara ya 
matendo hayo.

Alisema kuwa katika operesh-
eni hizo, mkoa uligundua kuwapo 
kwa nyumba za kulala wageni na 
za watu binafsi zinazoendesha au 
kuhamasisha biashara ya ngono 
jambo ambalo ni kichocheo cha 
kusambaa kwa maradhi ya kuam-
bukiza na vitendo vya udhalilishaji.

Aidha, alikemea tabia ya baadhi 
ya watendaji wa serikali na vyom-
bo vya ulinzi na usalama kwa kush-
irikiana na watu wanaojihusisha na 
vitendo hivyo jambo linalopunguza 
ufanisi wa kazi.

Hata hivyo, alipongeza juhudi zi-
nazochukuliwa na Tume ya Ukimwi 
Zanzibar kutoa elimu na usaidizi 
kwa watu wanaoishi na virusi vya 
ugonjwa huo na kusababisha ku-
dhibitiwa kwa kasi ya maambukizi 
ya ugonjwa huo.

Aliwashauri wajumbe wa tume 
hiyo wanaotokana na taasisi za dini 
kuanzisha utaratibu wa kukutana 
na viongozi wenzao na kupanga mi-
kakati ya kueneza elimu ya kupam-
bana na maradhi hayo ili kujenga 
uelewa wa pamoja kwa jamii.

Akitoa muhtasari wa mambo 
yaliyofanywa na mkoa huo katika 
mwaka uliopita, Katibu Tawala wa 
mkoa huo, Hamida Khamis Mussa, 
alisema pamoja na kutoa elimu kwa 
watendaji na viongozi wa mkoa, 
bado kunahitajika mkakati mahsusi 
wa kudhibiti kasi ya maambukizi ya 
maradhi hayo.

Alisema ofisi yake imeanzisha 
utaratibu wa kufuatilia mienendo 
ya watendaji wake ili kulinda 
maadili yao wakiwa ndani na nje 
ya ofisi, jambo ambalo litasaidia 
kuwadhibiti watendaji wenye tabia 
mbaya na zisizoendana na maadili 
ya jamii na utumishi wa umma.

Naye Kamishna wa Tume ya 
Ukimwi, Nuhu Salanya, alisema 
tume imekuwa na utaratibu wa 
kukutana na taasisi mbalimbali ili 
kuweka mikakati ya pamoja, hivyo 
watendaji wa ofisi hiyo wanapaswa 
kujipanga kimkakati kutimiza 
wajibu na malengo yaliyowekwa.

Mkoa wa Magharibi 
kudhibiti  mmomonyoko 
wa maadili

Naibu Waziri asisitiza viwanda kuwa endelevu
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Biashara 
na Viwanda, Hassan Khamis 
Hafidh, amesema sekta ya vi-
wanda vidogo na vya kati ina-
hitaji usaidizi na usimamizi wa 
karibu kwa lengo la kuvilea na 
kuvifanya viwe endelevu.

Aliyasema hayo wakati aki-
fungua kongamano na mafunzo 
ya ubora, usalama na udhibiti 
wa bidhaa za viwanda vidogo 
na vya kati, katika ukumbi wa 
sanaa Rahaleo mjini Zanzibar.

Alisema, serikali ya awamu 
ya saba imelenga kukuza na ku-
wekeza katika viwanda hivyo na 
kuwajali wajasiriamali wadogo 
ili kuwaenzi, lakini kuwapa fur-

sa za kiuchumi.
“Serikali ya awamu ya saba 

imepanga kuviinua viwanda ili 
iweze kukuza uchumi, wajasiri-
amali na wazalishaji wa bidhaa 
lazima tuunge mkono jitihada 
kwa maendeleo yetu,” alisema.

Alisema ili kupata maendeleo 
endelevu, uwekezaji kwenye vi-
wanda umekuwa ukitumiwa na 
nchi nyingi duniani na Zanzibar 
na Bara zimeamua kujipanga 
upya kiuchumi kufikia huko.

Aidha, aliwataka wazalishaji 
na wajasiriamali kuzitambua 
fursa zilizopo, ikiwamo upa-
tikanaji wa mikopo yenye 
masharti nafuu na huduma ny-
ingine za kifedha na zisizo za 
kifedha kwa ajili ya kuendeleza 
sekta hiyo.

Alisema, serikali imekuwa 
ikichukua jitihada za makusudi 
kuhakikisha viwanda vidogo na 
vya kati vinakua na kuimarika 
na vingine vinaanzishwa katika 
kufikia kaulimbiu ya serikali 
zote mbili ya ‘Tanzania ya Vi-
wanda’ ili wananchi waongeze 
kipato na kuliinua taifa kwa 
ujumla.

Naye Ofisa kutoka Wakala 
wa Viwanda Vidogo (SMIDA), 
Zeyana Hamad Kassim, alisema, 
wajasiriamali wenye viwanda vi-
dogo wanakabiliwa na changa-
moto nyingi zinazowakwamisha 
na kuwafanya kukata tamaa ya 
kuendesha shughuli zao.

Alizitaja baadhi ya changa-
moto hizo kuwa ni pamoja na 
ughali wa malighafi, upatikanaji 

wa masoko, ukosefu wa vifun-
ganishio na usalama wa bidhaa 
wanazozizalisha.

Hata hivyo, alisema mbali na 
changamoto nyingi, sekta hiyo 
imekuwa na mchango mkubwa 
kwenye ukuaji wa uchumi na 
kutoa ajira katika kufikia malen-
go ya serikali hasa kwa vijana.

Ofisa Uhusiano wa SMIDA, 
Omar Salim Mbarouk, alisema 
dhamira ya kongamano hilo ni 
kutoa uelewa kwa wajasiriamali 
na wazalishaji wa bidhaa juu ya 
ubora wanazozilisha ili waweze 
kufikia malengo.

“Bado uelewa kwa wajasiri-
amali unahitajika katika kuwai-
nua na kuwatengenezea mazin-
gira mazuri yatakayoendana na 
mihitaji ya soko,” alisema.

Huduma za uzazi zakwama kisiwa cha Tumbatu

Sheha wa Shehia ya Tumbatu Uvivini, Hassan Mwadini, akiwa katika wodi ya wzazi ambayo haijaanza kufanya kazi kutokana na kukosa 
wataalamu wa afya tangu ilipofunguliwa mwaka jana. 

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

K
UKOSEKANA kwa 
wataalamu wa afya, 
huduma ya majisafi 
na salama na nishati 

ya umeme kumekwamisha hu-
duma za afya ya uzazi katika kit-
uo cha afya kisiwa cha Tumbatu 
Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, msaidizi wa kituo hi-
cho, Mcha Haji Makame, alisema 
vifaa vyote muhimu kwa ajili ya 
afya ya uzazi kituoni hapo vipo, 
lakini wakunga na wauguzi 
hakuna katika wodi ya kinama-
ma kituoni hapo.

Alieleza kuwa tangu kufun-
guliwa kwa wodi ya wazazi kwa 
kinamama kituoni hapo mwan-
zoni mwa mwaka jana, bado hai-
jaanza kutoa huduma za uzazi 
kutokana na changamoto hizo.

Alisema kutokana na ku-
wapo kwa upungufu huo kit-
uoni hapo, bado wajawazito wa 
kisiwa cha Tumbatu wanaen-
delea kujifungua kwa wakunga 
wa jadi.  Aidha, alisema licha ya 
serikali kusisitiza umuhimu wa 
wajawazito kujifungulia hospi-
tali, wananchi wa kisiwa cha Tu-
matu wanajifungua kwa wakun-
ga wa jadi kutokana na jiografia 
ya kisiwa hicho kuzungukwa na 
bahari na kutokuwapo kwa hu-

duma hiyo.
“Kumtoa mjamzito wa kisiwa 

hiki aende kujifungulia hospitali 
inabidi avuke bahari, ili anende 
Hospitali ya Kivunge au Mna-
zimmoja na usafiri wenyewe 
ni shida, hivyo hulazimika kuji-
fungua kwa wakunga wa jadi,” 
alisema. Aidha, aliomba serikali 
kuhakikisha inaongeza wahu-
dumu wa afya kituoni hapo na 
kurekebisha kasoro zilizopo ili 
wodi hiyo ya kinamama iweze 
kutoa huduma ya afya ya uzazi.

Alisema kuharakisha kufanya 
hivyo kutasaidia vifaa vilivyoku-
wamo katika wodi hiyo kuto-
haribika kwa sababu kwa sasa 
havitumiki.

Aliiomba serikali kuweka 
usafiri wa boti ya uhakika kisi-
wani hapo ili waweze kuwahi 
mapema kufika kazini na kutoa 
huduma kwa wakati na inapo-
tokea mgonjwa wa dharura awa-
hishwe hospitali nyingine.

Alieleza kuwa zipo baadhi 
ya kesi za wajawazito kupoteza 
maisha kutokana na kutowa-
hishwa hospitali wanapopatwa 
na tatizo.

Naye Sheha wa Shehia ya 
Tumbatu Uvivini, Hassan Mwa-
dini, alisema kuwa anasikitika 
kuona kuwa serikali imeghara-
mika kujenga wodi ya kinama-
ma katika kituo cha afya Tum-
batu, lakini haitumiki.
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RATIBA

 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  04 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Shamba shape up
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY  05 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55    Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum: 
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 06 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Uongozi
21:40   Kipindi Maalum: Tanesco
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  07 March

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Elininyo
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Elininyo
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Sanaa na wasanii rpt
13:30   Jungu Kuu
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Riziki
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 08 March

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa
11:00   Hawavumi lakini wamo

11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: TCRA
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi rpt
13:45   Kipindi Maalum rpt - Uongozi
13:55   Habari za saa
14:00   Kipindi Maalum rpt: Uongozi
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Uchumi na biashara
19:00   Kipindi maalum: TCRA
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  09 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Elininyo
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 10 March  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  
            Kisasi cha utata 2
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Hard Price
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  04 March

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt:  Ode To Joy 

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   Sauti za busara

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  05 March

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Sauti za busara rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Sauti za busara

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  06 March 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Sauti za busara rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Brilliant 

legacy

14:30   Local Pgm: The Monday 

            Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Sauti za busara

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  07 March

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Sauti za busara rpt:

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Brilliant 

legacy

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Sauti za busara 

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  08 March 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   Sauti za busara rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Brilliant 

legacy

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Sauti za busara

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 09 March

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30    Sauti za busara rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Bril-

liant legacy

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  The four 

            horsemen

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  10 March

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes of 

            Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Telenovela: 

            Brilliant legacy

00:00   Al Jazeera
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HABARI KIMATAIFA
 

MOGADISHU, Somalia

SERIKALI ya Somalia 
imesema watu 20 wame-
fariki mwishoni mwa wiki 
mjini Mogadishu, baada ya 
kundi la kigaidi la Al Shabab 
kutekeleza shambulizi ndani 
ya mgahawa maarufu.

Idadi hiyo imetolewa na 
serikali ya Mogadishu am-
bayo imesema, itawasaka 
magaidi hao na kulipiza kisasi 
baada ya shambulizi hilo.

Maofisa wa usalama nchini 
humo kwa saa kadhaa, wali-
pambana na magaidi hao wal-
iokuwa wamewateka baadhi 
ya watu ndani ya mgahawa 
huo.

Waziri Mkuu, Hassan Ali 
Khaire, alisema kuwa, serikali 
yake haitachoka kupambana 
na Al Shabab, kwa gharama 
yoyote ile.

Mbali na kusababisha 
maafa na majeraha, mali 
kama magari ya watu yalihar-
ibiwa katika shambulizi hilo.

Kundi la Al Shabab limeen-
delea kuisumbua serikali ya 
Somalia, kwa miaka zaidi ya 
10 sasa, ikataka kuchukua 
uongozi wa nchi hiyo.

Juzi, milipuko na milio ya 
risasi ilisikika usiku kucha 
mjini Mogadishu, huku taarifa 
kutoka Jeshi la Polisi ikieleza 
kuwa hadi kufikia Ijumaa asu-
buhi, idadi ya watu waliokufa 
ilikaribia watu 30 na maje-
ruhi 80 waliripotiwa kupele-
kwa katika hospitali mbalim-
bali. Idadi ya vifo ilitarajiwa 
kuongezeka kutokana na 
mapambano yaliyokuwa yak-
iendelea katika eneo la hoteli 
ya Al Mukarama iliyozunguk-
wa na maduka, migahawa na 
hoteli nyingine.

Ofisa wa polisi, Meja Mo-
hammed Hussein, alieleza 
kuwa vikosi vya  polisi 
viliwaokoa raia wengine 
waliokuwa kwenye hoteli na 
majengo jirani. 

Aliongeza kuwa wan-
amgambo wa Al Shabaab 
walikuwa wamenasa ndani ya 
hoteli, huku mapigano yak-
iendelea.

Ofisa huyo alisema ilikuwa 
vigumu kwa vikosi vya ul-
inzi kuingia kwenye jengo la 
hoteli walimokuwamo wan-
amgambo hao Alhamisi usiku 
kwa sababu ya giza baada ya 
umeme kukatika kutokana na 
mlipuko wa bomu.  

Ofisa huyo alieleza matu-
maini ya kumalizika kwa op-
eresheni hiyo ya kuwakamata 
wanamgambo hao na kuwa-
okoa raia.

   RFI

Somalia 
yaapa 
kulimaliza 
kundi la Al 
Shabab

ALGIERS, Algeria

RAIS wa Algeria, Abdelaziz Boute-
lika,  amembadilisha  meneja 
wake wa kampeni  kwa ajili ya uch-
aguzi  mkuu  utakaofanyika Aprili 
na anatarajiwa  kuwania  muhula 
wa tano madarakani.

Boutelika amemteua Abdelghani 
Zaalane kuwa meneja wake mpya 
wa urais akishika nafasi ya Abdel-
malek Sellal.

Uteuzi huo umekuja ikiwa ni siku 
moja baada ya maelfu ya  Alge-
ria  kuandamana  kumpinga Rais 
Boutelika kuwania muhula mwing-
ine wa urais. Kwa sasa Boutelika 
(82) yuko nchini Uswis kwa uangali-
zi wa afya yake.

Shirika  la  habari  la  APS hali-
kutoa  sababu  yoyote kuhusi-
ana na uamuzi huo wa Boutelika 
kumbadilisha   Abdelmalek Sellal. 
Wapinzani nchini Algeria walisema 
Rais Boutelika ambaye aliugua ki-
harusi mwaka 2013 na kuonekana 

mara chache hadharani hawezi tena 
kuliongoza taifa hilo la Afrika Kaska-
zini ambalo ni mzalishaji mkubwa 
wa mafuta.

Wapinzani hao wameeleza kuwa 
katika ishara ya udhaifu kuweza 
kutoa changamoto ya kupambana 
dhidi ya chama tawala cha National 
Liberation Front, na kumtaka Rais 
Boutelika kujiondoa.

Mwishoni mwa wiki kulijitokeza 
kundi kubwa la wananchi lililoan-
damana kuipinga serikali ya Rais 
Boutelika, lakini bado hajazungum-
zia moja kwa moja maandamano 
hayo. 

Maoisa wa jeshi na wafanyabi-
ashara matajiri bado wanamuunga 
mkono Rais Boutelika.

Rais Boutelika ni mpiga-
naji mkongwe wa vita vya kuwania 
uhuru nchini Algeria dhidi ya Ufar-
ansa kuanzia mwaka 1954 hadi 1962 
na amekuwa madarakani tangu 
mwaka 1999.

   DW

KINSHASA, Congo

RAIS wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, Fe-
lix Tshisekedi, ameahidi ku-
waachilia huru wafungwa wote 
wa kisiasa na kuwarudisha 
wote waliokimbia ng’ambo ku-
tokana na sababu za kisiasa.

Akizungumza katika sherehe 
za kuzindua malengo yake ya 
kisiasa, usalama na uchumi 
siku 100 za kwanza za utawala 
wake kwenye uwanja wa Ma-
badilishano ya Mawazo, mtaa 

wa Limete, mjini Kinshasa, Rais 
Thisekedi alisema atahakikisha 
wizara ya sheria na mfumo 
wa mahakama zinaendeshwa 
na watu waaminifu na wenye 
maadili yasiyo na dosari.

“Mnamo siku kumi zijazo 
nitatoa msamaha wa Rais 
kuachiliwa huru wafungwa 
waliohukumiwa na mahaka-
ma. Na katika kuimarisha uta-
ratibu wa kidemokrasia nchini 
mwangu, nimeamua kwamba 
lengo langu kuu mnamo siku 
100 za kwanza kupunguza 

mvutano wa kisiasa,”  alisema 
Rais Tshisekedi.

Alisema atamwambia wa-
ziri wa sheria kuwaachilia huru 
wale wote waliokamatwa kwa 
sababu za kueleza maoni yao, 
hasa wakati wa mikutano ya 
kisiasa kabla ya uchaguzi wa 
Desemba 30.

Kuhusiana na utawala bora 
kiongozi huyo aliyechukua 
madaraka Januari 24, aliahidi 
kutayarisha kanuni za maadili 
ya vyombo vya serikali na kusi-
mamia utekelezaji wake.

Tshisekedi alitoa pia ahadi ya 
kufanya marekebisho makub-
wa katika mazingira ya biasha-
ra kwa kutoa kanuni mpya za 
uchimbaji madini na kuhakiki-
sha kuna mikataba ambayo 
pande zote husika zinanufaika 
kwa usawa.

Alisema anahitaji ushirikiano 
na Wakongo wote kwa kubadli 
maadili na mawazo yao kwa 
kuheshimu haki za binadamu, 
haki za kiraia, na uhuru wa kila 
aina kwa kila mtu.

  VOA

Bouteflika abadilisha 
meneja kampeni urais

Tshisekedi kuwaachilia 
wafungwa wa kisiasa 

Wanajeshi wa Marekani wakiwa katika mazoezi ya kivita. PICHA: REUTERS

WASHINGTON, Marekani

MAREKANI na Korea Kusini zimetangaza kuwa 
zinasitisha kufanya mazoezi ya kijeshi ya pamoja 
ambayo hufanyika mara mbili kila mwaka.

Hatua hiyo ni  juhudi za kufufua mazungumzo 
ya kidiplomasia yatakayowezesha Korea Kaskazini 
kuachana na mpango wake wa silaha za nyuklia.

Waziri wa Ulinzi wa Korea Kusini, Jeong Kyeong 
Doo na Kaimu Waziri wa Ulinzi wa Marekani, Patrick 
Shanahan, wamekubaliana kuwa nchi hizo mbili zi-
tafanya mazoezi madogo ya kijeshi baadaye mwezi 
Machi.

Wizara ya Ulinzi ya Marekani imesema uamuzi 
huo unatoa ishara ya juhudi za pamoja kati ya Mare-
kani na Korea Kusini za kupunguza wasiwasi uliopo 
na badala yake kuunga mkono juhudi za kidiploma-
sia zitakazowezesha kuondoa silaha za nyuklia kwe-
nye rasi ya Korea.

Rais wa Marekani, Donald Trump, amewahi kuko-
soa mazoezi hayo ya kijeshi, akisema kuwa ni ghali 
na ni ya uchokozi kwa Korea Kaskazini. 

Korea Kaskazini imekuwa ikiyazingatia mazoezi 
hayo ya kivita kama njama ya Marekani na Korea 
Kusini kuivamia nchi hiyo kijeshi.

    DW

Marekani, Korea 

Kusini kusitisha 

mazoezi ya kivita
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Mafundi na baadhi ya wakazi wa kijiji cha Kakisheri Kata ya Nyakatende, Musoma Vijijini mkoani Mara, wakijenga 
msingi wa zahanati ya kijiji hicho ikiwa ni sehemu ya kutimiza mkakati wa serikali wa kujenga zahanati kila kijiji.  
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mamlaka 
zahimizwa 
uhifadhi 
vyanzo  
vya maji
Na Dege Masoli, TANGA

MAMLAKA za maji nchini 
zimetakiwa kutumia sheria 
za uhifadhi wa mazingira 
katika kutunza vyanzo vya 
maji ili kutoruhusu uharibifu 
na uvamizi wa maeneo hayo 
muhimu unaofanywa na wa-
nanchi.

Agizo hilo lilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Waziri 
wa Maji, Makame Mbarawa, 
mapema wiki hii alipotembe-
lea chanzo cha maji cha Mto 
Sigi kilichoko Mabayani nje 
kidogo mwa Jiji la Tanga.

Mbarawa katika  ziara ya 
siku nne mkoani hapo  ya 
kutembelea miradi ya maji 
inayotekelezwa kwa fedha za 
serikali, alieleza kuwa suala la 
uvamizi wa vyanzo vya maji 
litamalizwa kwa kusimamia 
na kutumia sheria zilizopo.

“Uvamizi wa wakazi kwe-
nye mabwawa ya maji am-
bayo ni vyanzo vya maji, ni 
suala la  mamlaka kusimamia 
sheria  pamoja na kuwekwa 
alama za umbali baina ya 
makazi na hifadhi,  ili kuepu-
sha uvamizi ikiwamo ulinzi 
wa mitambo ya kuzalishia 
maji,” alisisitiza Mbarawa.

Awali Mkurugenzi Mtendaji 
wa Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira (Tanga 
Uwasa), Mhandisi Geofrey 
Hully, sambamba na mambo 
mengine alitoa taarifa ya 
namna ya mamlaka hiyo 
ilivyotunza mazingira na ku-
punguza gharama za umeme 
katika kituo chake cha kusu-
kuma maji cha Mowe.

Hully alieleza kuwa mbinu 
iliyotumika kulinda vyanzo 
hivyo ni kuunda kamati za 
mazingira na kuwawezesha 
wakazi wanaovizunguka kwa 
kuwapa shughuli mbadala za 
kufanya badala ya zile zina-
zokuwa kikwazo cha uhifadhi 
huo.

Kwa upande wa kupun-
guza gharama za umeme ni 
mamlaka hiyo kufunga kifaa 
maalumu kilichojulikana kwa 
jina la Variable Speed Driver 
ambacho kilisaidia kwa asil-
imia 20 ya gharama za awali.

Mashindano Mbio za Nyika 
Afrika kufanyika Moshi 2020
Na Godfrey Mushi, MOSHI

RAIS wa Shirikisho la Ri-
adha Tanzania (RT), Anthony 
Mtaka, ametangaza rasmi kuwa 
mshindano ya Mbio za Nyika 
katika Bara la Afrika yatafanyika 
katika mji wa Moshi mwakani.

Mtaka ambaye pia ni Mkuu 
wa Mkoa wa Simiyu, alitangaza 
jana mbele ya Waziri wa Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Dk. Harrison Mwakyembe, 
kwamba mashindano hayo 
makubwa ya kimataifa yatafanyi-

ka Tanzania mwaka 2020.
“Napenda pia kuwatangazia 

Watanzania kwamba mashinda-
no ya Mbio za Nyika Afrika mwa-
ka 2020 yanafanyika Tanzania 
na tumeshakubaliana na seri-
kali kwa maana ya wizara husika 
mashindano haya makubwa ya-
fanyikie katika viwanja vya Gof 
mjini Moshi,” alisema Mtaka.

Kwa mujibu wa Rais huyo 
wa RT, mashindano hayo yat-
azishirikisha nchi 54 za Afrika 
ambazo zitakuwa katika mji wa 
Moshi kimichezo na kwamba ku-

tokana na ujio huo wa wanam-
ichezo wa kimataifa ameiomba 
serikali kusaidia kukamilika kwa 
maandalizi hayo.

Alisema wageni wote hao 
watalala katika nyumba za wa-
geni zilizoko katika mji wa kitalii 
wa Moshi na watakula katika ho-
teli zao.

Ujio wa mashindano hayo, 
utawalazimisha wanariadha 
kutoka mikoa yote ya Tanzania 
kuanza maandalizi ya kufukuza 
upepo kwa ajili ya kuwania na-
fasi ya kuwamo katika timu ya 

taifa itakayowakilisha nchi kwe-
nye michuano hiyo mikubwa ya 
Afrika.

Kutokana na Tanzania kuwa 
mwenyeji wa mashindano hayo 
mwakani, Tanzania itanufaika 
katika sekta ya utalii kupitia 
mashindano hayo na kupata fed-
ha kupitia watalii watakaokuja 
nchini kushiriki mashindano 
hayo.

Shirikisho la Kimataifa (IAAF) 
na Afrika (CAAA) limeichagua 
Tanzania, baada ya kuvutiwa na 
amani na utulivu. 

Na Steven William, MUHEZA

MKUU wa Wilaya ya Muheza, Mwanasha 
Tumbo, amewatangazia vita wazazi wataka-
obainika kuwaozesha watoto wao wa kike 
walioko shuleni na kwamba wajue gereza 
linawahusu wao na wanaume waliowaoza. 

Tumbo alisema hayo jana alipokuwa aki-
zungumza na waumini wa Kanisa la Katoliki 
Parokia ya Majengo Shimoni wakati wa ibada 
iliyoendeshwa na Padri Martin Kihiyo.

Alisema kuna wazazi wamekuwa waki-
wakatisha masomo watoto wao wa kike 
kwa kuwaozesha kwa wanaume na kwam-
ba anatoa onyo kwa mzazi atakayebainika 
kufanya hivyo, atakamatwa na kuikishwa 
mahakamani pamoja na  yule mwanaume 
aliyeozeshwa mtoto huyo. 

Tumbo alisema serikali ya awamu ya tano 
inasisitiza uadilifu  na kumwogopa Mungu, 

kwa kuwa wakijua hilo basi hata hali ya us-
alama katika Wilaya ya Muheza itakuwa 
nzuri. 

Alisema wazazi wanatakiwa wawajenge 
watoto wao katika hali ya uadilifu na kum-
wogopa Mungu, kwa kuwa wako baadhi ya 
watoto wana tabia mbaya katika familia zao.

Mkuu huyo wa wilaya alisema miaka ili-
yopita Wilaya ya Muheza ilikuwa inaongoza 
katika elimu, lakini hivi sasa   imekufa kwa 
sababu wazazi hawashughuliki na watoto 
wao katika elimu.

Alisema watoto wa kike wanabakwa na 
kupewa mimba, huku akionya wanaume ma-
fataki ambao watabainika kuwapa ujauzito 
wanafunzi kuwa watakiona cha moto na ha-
taki utani.

Tumbo aliwataka wazazi kuwalinda wa-
toto wao kwa kuwa ulinzi wa mtoto ni wajibu 
wa mzazi na kwamba wakiona watoto wana-

fanyiwa matendo mabaya basi watoe taarifa 
katika vyombo vya dola.

Katika hatua nyingine, alisema katika 
Wilaya ya Muheza walifanya sensa   na 
kwamba waligundulika watoto yatima 700 
wanaosoma, lakini hali zao mbaya na kwam-
ba kuna mikakati mikubwa ya kuwasaidia 
kuwapatia vifaa mbalimbali vya elimu.

Pia alisema katika Wilaya ya Muheza wako 
watoto walemavu wa  viungo na akili 244  na 
wanajengewa mabweni katika shule za msin-
gi Mbaramo na Masuguru  ili kuwawezesha 
kukaa hapo hapo shuleni kwa kuwa wengine 
wanashindwa kusoma kutokana na kukaa 
mbali kwa sababu ya ulemavu walio nao.

Aliwataka wazazi na wananchi kwa ujumla 
katika Wilaya ya Muheza kujitokeza kusaidia 
ujenzi wa mabweni hayo pamoja na ma-
darasa katika shule za msingi na sekondari 
wilayani humo. Oooo

DC atangazia vita wazazi, mafataki 

“Uvamizi wa wakazi kwenye 
mabwawa ya maji ambayo ni vy-
anzo vya maji, ni suala la  mam-
laka kusimamia sheria  pamoja 
na kuwekwa alama za umbali 
baina ya makazi na hifadhi,  ili 
kuepusha uvamizi ikiwamo ulinzi 
wa mitambo ya kuzalishia maji,” 
alisisitiza Mbarawa.
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MUNICH, Ujerumani 

KOCHA wa  Bayern Munich, Niko Ko-
vac, anaamini kwamba kikosi chake 
kilicheza kwa kiwango bora wakati 
kikiibuka na ushindi wa mabao 5-1 dhi-
di ya Borussia Mönchengladbach kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu ya Ujerumani, 
Bundesliga, Jumamosi. 

Mabao mawili ya Robert Lewan-
dowski – ambaye amekuwa mfungaji 
bora wa tatu kwenye Bundesliga na 
mabao ya Javi Martinez, Thomas Mul-

ler na Serge Gnabry, yaliisaidia timu 
hiyo kupata ushindi huo kwenye 
Uwanja wa Borussia-Park.

“Tumecheza vizuri kwenye Bundes-
liga msimu huu,” alisema Kovac aki-
waambia waandishi wa habari baada 
ya mchezo huo. 

“Nina furaha kubwa na mchezo wali-
ocheza na walicheza vizuri zaidi, la-
kini tungeweza kufunga mabao mengi 
zaidi.”

Ushindi huo mkubwa, ambao uli-
kuwa ni wa tano kwa Bayern ka-

tika mechi sita zilizopita kwenye 
mashindano yote, hivyo maana yeke ni 
kwamba wanatofauatiana kwa mabao 
na  Dortmund katika mechi 10 zilizoba-
ki msimu huu.

Aliongeza: “Sasa kila kitu kimefun-
guka tena. Mbio za ubingwa zimeende-
lea kuwa kwenye kasi tena na ushinda-
ni mkubwa kwa upande wetu, lakini 
tunahamasa kubwa. 

“Timu inafanya vizuri kwa uhakika, 
kuna hali nzuri na tuko imara kwenye 
kila idara.”

Kovac aanza kuona ubora Bayern Munich

GATTUSO
ASHANGAA KIWANGO AC MILAN
MILAN, Italia 

KOCHA wa  AC Milan, Gennaro Gattuso, 
amekataa kuwalaumu wachezaji wa kikosi 
chake kwa kuonyesha kiwango duni wakati 
wakiibuka na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya 
Sassuolo nyumbani kwenye mchezo wa 
Ligi Kuu ya Italia, Serie A.

Ushindi huo umewavuta hadi nafasi ya 
tatu Rossoneri hao na kuwa juu dhidi ya 
wapinzani wao, Inter Milan.

Bao la kujifunga la beki wa Sassuolo, Pol 
Lirola, lilitosha kuwapa ushindi Milan na 
hivyo kujiweka kwenye mazingira mazuri 
ya kufuzu kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu ujao. 

Gattuso amebainisha kwamba,  Milan 
inatakiwa kuimarika zaidi kiuchezaji kama 
inataka kuendelea kupata ushindi kwenye 

ligi hiyo na kubakia katika nafasi za juu, 
huku kukiwa na mechi 12 zimebaki kabla 
ya kumalizika kwa ligi hiyo.

Gattuso aliiambia Sky Sport Italia: “Usi-
ku tulicheza vizuri na kuwa na matokeo 
mazuri, lakini tunatakiwa kucheza kwa ub-
ora zaidi. Sitaki kusikia kuhusu kuchoka, 
nataka kuelewa kwa nini hatuchezi soka la 
kuvutia.

“Tulikuwa na wakati mgumu dhidi ya 
Sassuolo, ambao walifanya vizuri kwenye 
safu yao ya ulinzi. Tunaweza kucheza vi-
zuri zaidi wakati tukiwa na mpira.

“Sasa tunatakiwa kuwa vizuri. Tunatak-
iwa kucheza mechi 12 za mwisho za Serie 
A. Sitaki mtu yeyote aanze kusherehekea 
kwa kuwa nafasi ya tatu, si mashabiki wala 
wachezaji. Kile tunachofanya kinatosha, 
tunahitaji kufanya zaidi.”

LONDON, England 

KOCHA wa Arsenal, Unai Emery, ame-
dai kwamba VAR itawasaidia waamuzi 
kufanya maamuzi sahihi kwenye mch-
ezo unaofuata baada ya kushuhudia 
kikosi chake kikitoka sare ya kufungana 
bao 1-1 na Tottenham juzi Jumamosi.

‘Washika Bunduki’ hao pengine 
wangeweza kupata pointi zote tatu 
kama wangefunga penalti ya dakika za 
mwisho katika mchezo huo uliopigwa 
kwenye Uwanja wa Wembley.

Mshambuliaji wa Tottenham, Harry 
Kane, alionekana kuwa ameotea wakati 
Spurs walipopewa penalti katika kipindi 
cha pili.

Baada ya mchezo huo, Emery alikataa 
kuwalaumu waamuzi kwenye mechi 
hiyo kwa kusema kwamba inatakiwa ku-
letwa mfumo wa maamuzi kwa njia ya 
video ili kuweza kupata maamuzi sahihi.

“Nafikiri VAR inakuja kuwasaidia 
waamuzi,” alisema Emery akiwaambia 
waandishi wa habari akinukuliwa na Sky 
Sports.

“VAR inatakiwa kuja kwa mechi kama 
ya leo ( juzi). Kwa upande wangu waamu-
zi ni binadamu, lakini huwa hawaoni kila 
kitu uwanjani.

Aliongeza: “Mwezi mmoja uliopita 
nilisema kuhusu maoni yangu juu ya 
VAR kwamba ije kuwasaidia waamuzi.”

EMERY ATAKA VAR 
LIGI KUU ENGLAND
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SANTIAGO AISIFU MADRID 
IKICHARAZWA NA BARCA

MADRID, Hispania 

SANTIAGO Solari amesisitiza 
kwamba timu yake ya Real Ma-
drid ilicheza vizuri licha ya ku-
fungwa bao 1-0 na wapinzani 
wao wakubwa, Barcelona kwe-
nye mechi ya La Liga iliyopigwa 
Uwanja wa Santiago Bernabeu 

juzi, Jumamosi.
Ikiwa imetoka kufungwa na 

Barcelona ndani ya siku tatu kwe-
nye Kombe la Mfalme [‘Copa del 
Rey’], Real ilitarajiwa mchezo huo 
kama ungekuwa wa kulipa kisasi, 
lakini wakajikuta wakifungwa 
kwa bao la Ivan Rakitic.

Akizungumza baada ya mch-

ezo huo, Solari amesisitiza alihisi 
kuona timu yake ikicheza kwa 
kiwango kizuri, lakini akakubali 
kwamba hawakuweza kutumia 
vizuri nafasi walizozipata. 

Alisema: “Tulijaribu kucheza 
kwa kiwango cha juu na hatuku-
weza. 

“Ulikuwa mchezo mgumu 

kwa upande wetu, lakini tuli-
cheza kwa kiwango cha juu ila 
tukashindwa kufunga. Kama hu-
fungi mabao huwezi kushinda. 

“Tulicheza soka vizuri na tu-
lijibu maswali ya watu wengi wa-
naotushutumu na hatukuweza 
kupata mabao,” alisema.

Jumatatu Machi 4, 2019

MANCHESTER, England 

OLE Gunnar Solskjaer amesi-
fia wachezaji wake baada ya 
Manchester United kuibuka na 
ushindi wa mabao 3-2 dhidi ya 
Southampton Jumamosi.

Man United ilitoka nyuma ku-
weza kupata ushindi huo, kabla 
ya kushindi dhidi ya Southamp-
ton juzi Jumamosi.

Mabao mawili ya Romelu 
Lukaku yaliiwezesha United 
kushinda katika mchezo huo 
uliopigwa Uwanja wa Old Traf-

ford juzi.
Akizungumza na waandi-

shi wa habari baada ya mch-
ezo huo, Solskjaer amesema 
kwamba: “Nimefurahia namna 
wachezaji wangu walivyocheza. 

“Inafurahisha unapoona 
vijana wako wanacheza kwa 
kiwango cha juu na wanasta-
hili kucheza kwa staili ambayo 
mimi nilitaka wachezaji wangu 
wacheze. “Tulizungumza baada 
ya kipindi cha pili na wazi kuwa 
ilionyesha wachezaji wangu 
wapo kwenye kiwango kina-

chotakiwa.
“Tulionyesha tabia yetu ya 

asili kwenye mchezo wetu na 
tulitaka kuendelea kucheza vi-
zuri na sasa tunaungalia mch-
ezo wetu wa Jumatano.”

United Jumatano itasafiri 
kwenda jijini Paris kucheza na 
miamba wa Ligi Kuu ya Ufaran-
sa, Ligue 1, PSG kwenye mchezo 
wa pili wa Ligi ya Mabingwa Ul-
aya hatua ya mtoano ya 16-bora.

Kwenye mchezo wa kwanza 
‘Mashetani Wekundu’ hao wali-
fungwa 2-0.

SOLSKJAER AZIDI KUWATIA 
‘NDIMU’ WACHEZAJI WAKE 

LONDON, England

TIMU za Chelsea na Juventus ziko kwenye 
mbio moja za kuwania saini ya kocha wa zama-
ni wa Real Madrid, Zinedine Zidane.

Kwa mujibu wa Sky Sports, Chelsea imeku-
wa kwenye harakati za kutaka kumwajiri ko-
cha mpya, baada ya Maurizio Sarri kuonekana 
kwamba, uwezo wake umefikia tamati kwa 
kushindwa kuipaisha timu hiyo.

Chelsea imekuwa na matokeo mabaya ka-
tika mechi za hivi karibuni na hivyo kumuweka 
kwenye wakati mgumu kocha, Sarri ambaye 
inatabiriwa kwamba, siku zake hapo kwenye 
dimba la Stamford Bridge zinahesabika.

Awali Chelsea walionyesha nia ya kutaka 
kumsajili Zidane muda mrefu, lakini haikuwe-
ka wazi.

Na sasa inakumbana na shinikizo linaloto-
kana na ukweli kuwa Juventus inataka kum-
chukua Zidane kwa ajili ya msimu ujao wa soka.

Kuna taarifa kuwa kocha wa sasa wa Juven-

tus, Massimiliano Allegri, anatazamiwa kuon-
doka mwishoni mwa msimu huu.

Allegri inasemekana anataka kuachana na 
timu hiyo baada ya kuisaidia kutwaa taji la Serie 
A kwa mara ya tano mfululizo.

Chelsea katika siku za karibuni inasemekana 
imekuwa inafanya mawasiliano na Zidane kwa 
ajili ya kumchukua.

Hali hiyo inatokana na mwenendo wa sasa 
wa kusuasua kwa timu hiyo inayonolewa na 
Maurizio Sarri.

Juventus, hata hivyo, inasemekana inataka 
kumchukua Zidane, ambaye aliwahi kuchezea 
timu hiyo katika miaka ya nyuma.

Maana yake ni kuwa Chelsea inaweza kum-
kosa kama isipoongeza spidi ya kumnyakua.

Hata presha ya kutimuliwa kwa Sarri imepoa 
kidogo baada ya kuisaidia Chelsea kuishinda 
Tottenham Hotspur mabao 2-0 kwenye mechi 
ya Ligi Kuu England, Jumatano iliyopita.

Zidane 
azua vita Chelsea, Juventus
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   Alikuwa na dakika 35 za kutusaidia kupata 
ushindi kwa penalti, unaweza kufunga ama la. Siyo 
kosa, ni kitendo...

KWA UFUPI

LONDON, England

KOCHA Mkuu wa Arsenal, Unai Em-
ery, amesema hana sababu ya kumlau-
mu Pierre-Emerick Aubameyang ama 
Alexandre Lacazette kwa kukosa nafasi 
Jumamosi wakati wakitoka sare ya bao 
1-1 dhidi ya Tottenham Jumamosi.

Lacazette tayari alishakosa nafasi 
muhimu kabla ya kumtengenezea bao 
Aaron Ramsey aliyeifungia la kwanza 
kwenye mchezo huo wa Ligi Kuu uli-
opigwa Uwanja wa Wembley, na kisha 
Mfaransa huyo kukosa tena bao mwan-
zoni mwa kipindi cha pili.

Haraka alitolewa na kuingizwa Au-
bameyang, ambaye baada ya Harry 
Kane kuisawazishia Spurs kutokana na 
mkwaju wa penalti, naye alishindwa 
kuzamisha tuta kimyani kufuatia kipa 
Hugo Lloris kuokoa.

“Nimezungumza naye [Aubamey-
ang]. Alikuwa na dakika 35 za kutusaid-
ia kupata ushindi,” Emery aliuambia 
mkutano wa wanahabari.

“Alifanya kitendo hiki na kuzawadi-
wa penalti. Baada ya hapo unaweza 
kufunga ama la. Siyo kosa, ni kitendo 
kimoja.

“Kama ilivyo kwa Laca. Alikuwa na 

nafasi nzuri, lakini hakuna tatizo. Leo 
tumetengeneza baadhi ya nafasi nzuri 
lakini leo haitoshi.”

Emery pia alimpongeza sana Sokra-
tis Papastathopoulos baada ya kuku-
nwa na uchezaji wa beki huyo wa ki-
mataifa wa Ugiriki.

“Maendeleo yake ni muhimu sana,” 
Emery aliongeza.

“Leo amecheza vizuri, lakini mechi 
ya mwisho amekuja na kujiamini mwe-
nyewe kutumia ujuzi wake na uwezo 
wa kutusaidia.

“Pia ana uzoefu wa kuendelea na 
mchakato wake na sisi. “

SANCHO VITANI UNITED, PSG
Manchester United inakabiliwa na upinzani 

mgumu kutoka Paris St-Germain katika mbio za 
kumsajili winga wa Borussia Dortmund na Eng-
land, Jadon Sancho, 18. (Mirror)

BALE CHAMBO YA ERIKSEN
Real Madrid ipo tayari kumtumia mshambuliaji 

wa Wales, Gareth Bale, 29, kama chambo ya kum-
sajili kiungo wa Tottenham na Denmark, Christian 
Eriksen, 27. (Mirror)

CONTE KUMRITHI ALLEGRI JUVE
Juventus inaweza kumgeukia kocha wa zamani 

wa Chelsea, Antonio Conte kama Massimiliano Al-
legri ataachana na miamba hiyo ya Serie A majira 
haya ya joto. (Corriere Dello Sport - in Italian)

LUKAKU KUPISHANA ICARDI
Manchester United itapewa ofa ya kumnunua 

straika Muargentina Mauro Icardi, 26, kufuatia In-
ter Milan kumtolea macho mshambuliaji Mbelgiji 
Romelu Lukaku, 25, ikitaka wabadilishane. (Ex-
press)

NEWCASTLE YAONDOLEWA SOKONI
MMILIKI wa Newcastle United, Mike Ashley, 

hatazamii tena kuiuza klabu hiyo baada ya ku-
toona ofa ya kuridhisha tangu alipoiweka sokoni 
miezi 17 iliyopita. (Times)

RODGERS AMHAKIKISHIA VARDY
KOCHA mpya wa Leicester, Brendan Rodgers, 

amemwambia mshambuliaji wa kimataifa wa 
England, Jamie Vardy, 32, ataijenga timu hiyo kum-
zunguka. (Telegraph)

‘SILVA KUFUNGWA MIAKA SITA’
KIUNGO wa Manchester City, Mreno Bernardo 

Silva, atapewa mkataba mpya wa miaka sita. 
(Mail)

CABALLERO KUPEWA MWAKA CHELSEA
Chelsea itamwongeza mkataba wa mwaka 

mmoja kipa Muargentina Willy Caballero, 37. 
(Sun)

FIFA KIKWAZO ZIDANE CHELSEA
Fifa huenda ikazuia mpango wa Chelsea ku-

tumia pauni milioni 200 kwenye usajili wa majira 
ya joto, jambo ambalo linaweza pia kuizuia kump-
ata Zinedine Zidane kama kocha mpya. (Sun)

GUARDIOLA KWA FUJO SOKONI
Manchester City itatumia pauni milioni 350 

majira ya joto wakati huu kocha Pep Guardiola 
akitaka kuongeza majembe manne mapya. (Star)

ALCANTARA AWINDWA CITY
pep Guardiola anataka kusajili kutoka klabu 

yake ya hivi karibuni Bayern Munich - huku ki-
ungo Mhispania Thiago Alcantara, 27, akiwa ndiye 
anayemtolea macho. (Mirror)

UNITED KUIBOMOA BENFICA
Manchester United ipo tayari kutoa ofa kiasi 

cha euro milioni 180 kwa Benfica ili kumsajili beki 
Mreno Ruben Dias, 21, na kiungo mshambuliaji 
Joao Felix, 19. (Record - in Portuguese)

SHELVEY KUTUA WEST HAM 
West Ham inajiandaa kumsajili kiungo Muin-

gereza Jonjo Shelvey, 27, kutoka Newcastle majira 
haya ya joto. (Sun)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

AUBAMEYANG, LACAZETTE 

WATETEWA KUVURUNDA 



31

MAKALA MAALUM

Jumatatu Machi 4, 2019

HABARI MICHEZO

Na Faustine Feliciane, Shinyanga

KOCHA wa Yanga, Mwinyi Zahera, amese-
ma moja ya siri ya kufanikiwa kuibuka na 
ushindi kwenye michezo miwili ya karibuni 
wakiwa ugenini ni wachezaji wake kuwa-
heshimu wapinzani wao na kucheza kwa 
nidhamu, huku wakijituma muda wote wa 
mchezo.

Yanga juzi ilifanikiwa kuibuka na ushin-
di wa bao 1-0 mbele ya Alliance kwenye 

Uwanja wa CCM Kirumba jijini Mwanza, huo 
ukiwa ushindi wao wa pili mfululizo wakiwa 
ugenini. Akizungumza na gazeti hili jana, Za-
hera, alisema aliwapongeza wachezaji wake 
kwa namna wanavyojituma uwanjani licha 
ya upinzani mkubwa wanaoupata.

“Bila kuficha niwapongeze wachezaji 
wangu kwa namna wanavyopambana uwan-
jani, mfano wa hili ni mchezo na Alliance... 
mechi ilikuwa ngumu, wapinzani wetu wali-
cheza vizuri sana, lakini kama ninavyosema 

wachezaji wangu walipambana na kujituma 
kuhakikisha tunapata ushindi,” alisema Za-
hera. Alisema baada ya mchezo huo sasa 
wanaenda kujipanga kwa ajili ya mchezo 
unaofuata.

“Nawapa mapumziko wachezaji wangu, 
tukirejea Dar es Salaam tutaendelea na ma-
zoezi Jumanne kujiandaa na mchezo unao-
fuata, lengo ni kuhakikisha tunapata ushindi 
katika kila mechi,” alisema Zahera.

Alisema kumalizika kwa mchezo huo wa 

juzi ni mwanzo wa kujipanga kwa ajili ya 
mchezo dhidi ya KMC ya Kinondoni utaka-
ochezwa Jumapili Uwanja wa Taifa jijini Dar 
es Salaam.

“Tunajipanga kwa ajili ya mchezo na KMC, 
Jumanne tutaanza mkakati wetu kuhakiki-
sha tunapata ushindi kama tulivyofanya 
Mwanza,” alisema.

Ushindi wa juzi wa Yanga umewafanya 
kuendelea kuongoza ligi wakikusanya pointi 
64 baada ya kushuka dimbani mara 26.

ZAHERA ATOBOA SIRI KUIFUMUA ALLIANCE 

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya timu yake ku-
poteza mechi dhidi ya Yanga, 
Kocha Mkuu wa Alliance FC ya 
jijini Mwanza, Malale Hamsini, 
amesema kikosi chake hakina 
bahati ya kupata ushindi wan-
apocheza kwenye Uwanja wa 
CCM Kirumba jijini Mwanza.

Alliance FC juzi ilikubali 
kichapo cha bao 1-0 ku-
toka kwa vinara wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Yanga ambao 
wameendelea kujiimarisha 
kileleni mwa msimamo wa ligi 
hiyo.

Malale aliliambia gazeti 
hilo kuwa timu yake ambayo 
inatumia pia Uwanja wa 
Nyamagana, imekuwa ikip-
oteza mechi wanapocheza 
kwenye uwanja huo hata kama 
wachezaji wake wataonyesha 
kandanda la kuvutia ukilingan-
isha na wapinzani wao.

Kocha huyo alisema pamoja 
na matokeo hayo, hawajakata 
tamaa na bado wanaamini wa-
nayo nafasi ya kufanya vizuri 
katika michezo inayofuata na 
kujiepusha na janga la kushuka 
daraja.

“Tumeshinda mechi
 zetu tatu mfululizo

 katika Uwanja wa Ny
amagana, naona hatu

na bahati na Kirumba, 
vijana walipambana, 

lakini siku haikuwa 
yetu, muda bado upo
, tutaendelea kureke

bisha makosa kwa ajili 
ya kufanya vizuri kwe

nye mechi zinazokuja,” 
Malale alisema.

Yanga ndio vinara wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara wakiwa 
na pointi 64 wakifuatiwa na 
Azam FC yenye pointi 53, huku 
mabingwa watetezi Simba 
wakishika nafasi ya tatu.

Alliance: 
Hatuna 
bahati 
Kirumba

Meneja Uhusiano na Mawasiliano ya Nje wa Kampuni ya Tanga Cement, Mtanga Noor (kulia), akimpa maji ili kupooza kiu mmoja wa 

wakimbiaji wa mbio za Kilimanjaro Marathon mjini Moshi mkoani Kilimanjaro jana. Kampuni hiyo imetumia zaidi ya Sh. milioni 37 

kudhamini mbio hizo ikiwa ni pamoja na kituo cha maji na wakimbiaji wake 35. MPIGAPICHA WETU

MSIMAMO LIGI KUU BARA
 

 P W D L F A PTS

1.Yanga 26 20 4 2 43 17 64 

2.azam 26 15 8 3 36 17 53 

3.Simba 20 16 3 1 43 7 51 

4.Kinondoni mC 28 9 14 5 31 18 41 

5.LipuLi 28 9 11 8 24 24 38 

6.aLLianCe 29 9 9 11 23 30 36 

7.mbao 28 9 9 10 19 26 36 

8.mtibwa Sugar 26 10 5 11 26 21 35 

9.JKt tanzania 28 8 11 9 16 17 35 

10.CoaStaL union 28 7 13 8 26 30 34 

11.ruvu Shooting 29 8 10 11 27 35 34 

12.mbeYa CitY 26 9 6 11 27 29 33 

13.mwadui 29 9 6 14 31 36 33 

14.Stand utd 29 9 6 14 27 37 33 

15.tz priSonS 27 7 11 9 19 22 32 

16.ndanda 26 8 8 10 17 27 32 

17.Kagera Sugar 26 6 12 8 19 25 30 

18.Singida united 26 7 8 11 18 25 29 

19.biaShara united 27 5 9 13 18 29 24 

20.afriCan LYon 28 4 9 15 17 35 21 

 

Serengeti Boys kibaruani Uturuki
Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Taifa ya Vijana 

wa umri chini ya miaka 17 
maarufu Serengeti Boys, 
inatarajia kuwakabili Yos-

so wenzao wa Guinea katika mechi 
ya kwanza ya kuwania ubingwa wa 
mashindano ya UEFA Assist itakay-
oanza leo nchini Uturuki.

Katika mashindano hayo, Serengeti 
Boys imepangwa Kundi namba 1, 
ikiwa pamoja na wenyeji Uturuki, 
Guinea na Australia.

Akizungumza na gazeti
 hili, Kocha Mkuu wa

 Serengeti Boys, Oscar 
Milambo, alisema kikosi
 chake kiliwasili salama

 nchini humo juzi na 
jana walifanya mazoezi

 kwa ajili ya kuanza
 kampeni ya kushinda

 kombe la michuano
 hiyo wanayoshiriki 

kwa mara ya kwanza.
Milambo alisema ameridhishwa 

na mazingira ya kambi na anaamini 
wachezaji wake watapata nafasi ya 

kujiimarisha na hatimaye kutimiza 
malengo yao kabla ya kurejea nyum-
bani.

“Nilitamani kupangwa katika kun-
di lenye timu nyingi za Afrika, lakini 
hata hapa tulipowekwa si pabaya, 
wachezaji wangu watajifunza vitu 
vipya kutoka kwa wenzao wa Ulaya, 
tuko tayari kufanya kile kilichotu-
leta,” alisema Milambo.

Kocha huyo aliongeza kuwa hali 
ya hewa ya baridi kali iliyoko Utu-
ruki si tatizo kwa wachezaji wake 
kutokana na mazingira ya jiji la Aru-
sha walipokuwa wameweka kambi 
ya wiki mbili kabla ya kutua nchini 
humo.

Serengeti Boys ambao ni wenyeji 
wa Fainali za Vijana za Afrika (AF-
CON -17) zitakazofanyika mwezi ujao, 
wanatumia michuano hiyo kujiandaa 
na fainali hizo zitakazofanyika kwa 
mara ya kwanza kwenye ardhi ya 
Tanzania.

Katika michuano ya AFCON -17, 
Serengeti Boys imepangwa Kundi A 
pamoja na Uganda, Angola na Nige-
ria.

POOZA...

 

1.Yanga 

2.azam 

3.Simba 

4.Kinondoni 

5.LipuLi 

6.aLLianCe 

7.mbao 

8.mtibwa Sugar

9.JKt tanzania
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Na Mwandishi Wetu, MOSHI

MTANZANIA Emmanuel Giniki 
ameibuka mshindi wa mbio za kilo-
mita 21 maarufu kama Tigo Kili Half 
Marathon zilizofanyika mjini Moshi 
jana.

Giniki amevunja mwiko katika 
mbio hizo ambazo kwa miaka mingi 
zimekuwa zikitawaliwa na raia wa 
kigeni, Wakenya ambao kwa kip-
indi kirefu wamekuwa wakiibuka 
washindi.

Giniki alimaliza mbio hizo akitumia 
muda wa saa 1:03:34, huku aki-
fuatiwa na Bernad Musau wa Kenya 
aliyetumia saa 1:03:42 na Joseph 
Njiha (Kenya) aliyemaliza akitumia 
saa 1:05:13. Kwa upande wa wa-
nawake, aliyeshika nafasi ya kwanza 
ni mwanariadha wa Kenya, Grace 
Kimanzi ambaye alitumia saa 1:11:45, 
akifuatiwa na Failuna Matanga (Tan-
zania) ambaye alitumia saa 1:14:01 
na Esther Kakuri (Kenya) aliyemaliza 
kwa saa 1:14:42

Akizungumza muda mfupi baada 
ya kukabidhiwa zawadi ya fedha ta-
slimu Sh. milioni mbili, Giniki alisema 
anayo furaha kushinda mbio hizo na 
kuiletea heshima nchi yake jambo 
ambalo amekuwa akilitamani.

“Pamoja na kwamba mbio hizi 
zimekuwa zikifanyika hapa nyum-
bani, tumekuwa tukishindwa kuzi-
tendea haki kwa kuwa wageni ndiyo 
wamekuwa wakizitawala. Ninay-
ofuraha leo nimeweza kulitoa taifa 
langu kimasomaso,” alisema.

Akizungumza wakati wa halfa 
ya kukabidhi zawadi, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Tigo, Simon Karikari, 
alisema kampuni yake inayo furaha 
kuchangia maendeleo ya michezo 
nchini na hususan riadha ambayo pia 
huboresha afya.

Karikari alisema Tigo imekuwa md-
hamini wa mbio za nusu marathon 
kwa kipindi cha miaka minne mfu-
lulizo na kuongeza kuwa kampuni 
yake itaendelea kudhamini pamoja 
na kuboresha mbio hizo kila mwaka.

Waziri wa Habari, Utamaduni 
Sanaa na Michezo, Dk. Harrison 
Mwakyembe, aliishukuru Tigo kwa 
kudhamini mbio hizo na kuwataka 
wakazi wa Moshi kutumia fursa zito-
kanazo na mbio hizo kujitengenezea 
fursa. “Mbio hizi zimeleta wakimbiaji 
kutoka nchi zaidi ya 50 hapa mjini 
Moshi. Idadi hii kubwa ya watu ito-
kanayo na mbio hizi ni fursa nzuri ya 
kibiashara na ni vyema wakazi wa 
Moshi wakaichangamkia,” alisema 
Waziri Mwakyembe.

Giniki afunika 
Tigo Kili Half 
Marathon 

HABARI UK  30

  Yainamisha uwanja Shinyanga na kuibomoa Stand, sasa 
kuwafuata Walgeria kesho huku...
Na Faustine Feliciane, SHINYANGA

SIMBA imezidi kudhihirisha kuwa ni ya 
daraja la juu na ndiyo maana inaiwakilisha 
Afrika Mashariki na Kati kwenye michuano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika baada ya jana 
kuwacharaza wababe wa watani zao Yanga, 
Stand United kwa mabao 2-0.

Ushindi huo ni watano mfululizo kwenye 
Ligi Kuu Bara tangu ilipotoka kuichapa Al 
Ahly kwa bao 1-0 kwenye mechi ya hatua ya 
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopig-
wa Uwanja wa Taifa.

Simba ilirejea Ligi Kuu kwa kuichapa 
Yanga bao 1-0 kisha ikaifuata African Lyon 
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini Arusha 
na kuinyuka 3-0 na kurudi Uwanja wa Taifa 
kuicharaza Azam FC 3-1 kabla ya kuibuka na 
ushindi kama huo dhidi ya Lipuli FC kwenye 
Uwanja wa Samora, Iringa. 

Katika mechi ya jana, mabao mawili ya 
kipindi cha pili ya nahodha John Bocco ndi-
yo yaliyoiwezesha Simba kuendeleza makali 
yake kwa kuibuka na ushindi huo wa 2-0 

dhidi ya Stand United kwenye 
Uwanja wa Kambarage mjini hapa.
Stand walionekana kuwabana Simba kip-

indi cha kwanza kwa kuhimili kasi ya viungo 
wa Simba, ambapo jana Kocha  Patrick Aus-
sems, alimpumzisha kiungo Clatous Chama 
na nafasi yake kuchukuliwa na Haruna Ni-
yonzima aliyecheza kwa dakika zote 90 huku 
pia akimwanzisha Adam Salamba na Meddie 
Kagere kuanzia benchi.

Mpaka kipindi cha kwanza kinamalizika 
timu hizo hazikufungana.

Kipindi cha pili kilianza kwa kasi, huku 
Simba wakifanya mashambulizi makali 
dakika 15 za kwanza na kufanikiwa kupata 
bao dakika ya 50 kwa mkwaju wa penalti 
uliotolewa na mwamuzi Emmanuel Mwan-
dembwa baada ya Vicent Maganga kuunawa 
mpira eneo la hatari.

Kuingia kwa bao hilo kuliifanya Simba 
kuendelea kulishambulia lango la Stand na 
dakika moja baadaye walikosa bao kupitia 
kwa Kagere.

Simba walifanya mabadiliko dakika ya 58 

kwa kumtoa Rashid Juma na nafasi yake ku-
chukuliwa na Jonas Mkude aliyeongeza uhai 
safu ya kiungo.

Dakika ya 64 Bocco alifunga bao la pili kwa 
kichwa cha kuparaza akiunganisha shuti la 
Nicolaus Gyan na kuamsha shangwe kwa 
mashabiki waliojazana uwanjani hapo.

Ushindi huo unaifanya Simba iliyoshuka 
dimbani mara 20 kuendeleza kasi yake kwa 
kufikisha pointi 51 mbili nyuma ya Azam ili-
yopo nafasi ya pili baada ya mechi 26, huku 
Yanga ikiwa kileleni na alama 64 kwa mich-
ezo sawa na ‘Wanalambalamba’ hao.

Ushindi huo pia ni kama umemuumbua 
kocha wa Stand, Hassan Bilal ambaye kabla 
ya mchezo alisema Simba ni timu ya kawaida 
na ataifunga.

Simba ambayo ni timu pekee iliyobaki 
kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika kutoka Ukanda huu wa Afrika Mashariki 
na Kati, sasa inajiandaa kuelekea Algeria kes-
ho kwa ajili ya mechi ya marudiano ya hatua 
ya makundi dhidi ya JS Saoura itakayopigwa 
Jumamosi.

SIMBA SI YA LIGI HII

Aubameyang, Lacazette watetewa kuvurunda 

Waziri wa Habari Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe, akimvisha medali mwanariadhara Emmanuel Giniki, baada 
ya kushika nafasi ya kwanza katika mashindano ya kilometa 21 maarufu kama Tigo Kili Half Marathon. Pembeni kulia ni Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa tiGO, Simon Karikari na kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Simiyu na Rais wa RT, Anthony Mtaka. MPIGAPICHA WETU

UMETUTOA...


