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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akifunua kipazia kuzindua Jengo la
Maduka ya Kisasa la Sheikh Thabit Kombo Kisonge Michezani jijini Zanzibar jana. Kushoto ni Waziri wa Fedha
na Mipango Zanzibar, Balozi Mohammed Ramia Abdiwawa. PICHA: IKULU

Mvutano Msajili, upinzani wapamba moto

Na Mary Geofrey

MVUTANO kati ya Ofisi ya
Msajili wa Vyama vya Siasa
na vyama viwili vya siasa;
CHADEMA na ACT-Wazalen-
do, Msajili akikemea kuun-
gana kwa vyama kipindi hiki
cha kampeni za uchaguzi
mkuu huku vyama hivyo viki-
sisitiza kutorudi nyuma kati-
ka azma yake ya kushirikiana.

Kwa takriban wiki moja
sasa, kumekuwa na mvutano
baina ya pande hizo mbili,
Ofisi ya Msajili ikidai kuna
uvunjaji wa sheria vyama
kutaka kuungana, huku vy-
enyewe vikidai havijavunja
sheria husika.

Huku Msajili asisitiza ofisi
yake kutofumbia macho
suala hilo, Chama cha ACT-
Wazalendo jana kilisambaza
kwa vyombo vya habari
barua yenye kumbukumbu
namba HA, 322/362/21/90
kiliyoiandika Septemba 22
mwaka huu kuijibu Ofisi ya
Msajili iliyokitaka kiwasilishe
maelezo kuhusu mgombea
wake wa urais wa Zanzibar,
Maalim Seif Sharif Hamad,
kudaiwa kumwombea kura
mgombea wa urais wa Tanza-
nia, Tundu Lissu.

Barua hiyo iliyoandikwa
na Ofisi ya Katibu Mkuu wa
chama hicho, ilirejea barua
waliyoandikiwa na Ofisi ya
Msajili ikiwakumbuha uwapo
kwa Kifungu cha 11A cha She-
ria ya Vyama vya Siasa kina-
choweka utaratibu wa vyama
kushirikiana na kukiuka ni
kuvunja sheria.

“Tunapenda kueleza kuwa
mgombea wetu wa urais wa

Zanzibar, Seif Sharif Hamad,
hajakiuka kifungu cha 11A
cha Sheria ya Vyama vya
Siasa, kinachoweka utara-
tibu wa vyama kuungana au
vinavyokusudia ~ kuungana
kabla au baada ya uchaguzi,”
inasomeka sehemu ya barua
hiyo.

Chama hicho kupitia ba-
rua yake hiyo, kinadai kuwa
Maalim Seif hakumwombea
kura Lissu kama inavyo-
daiwa na Ofisi ya Msajili na
kwamba kipande cha video
iliyotumiwa hakina maneno
ya kumwombea kura mgom-
bea huyo.

“Alichokisema Maalim
Seif ni imani yake kwa Lissu
atakuwa Rais wa Tanzania
jambo ambalo lipo wazi sana
kutokana na mwelekeo wake
wa kuungwa mkono na Wa-
tanzania walio wengi.

“Hili siyo kosa kwa mu-
jibu wa Sheria ya Vyama vya
Siasa. Kwa maelezo hayo, ni
matumaini yetu kuwa sasa
utakuwa umefahamu maana
ya tafsiri sahihi na tofauti ya
vyama kuungana chini ya ki-
fungu cha 11A cha Sheria ya
Vyama vya Siasa na mgom-
bea mmoja kuonyesha imani
yake kwa mgombea mwing-
ine katika uchaguzi huu,”
ilielezwa zaidi katika barua
hiyo ya ACT-Wazalendo.

Wakati ~ ACT-Wazalendo
wakiyasema hayo, CHADE-
MA kupitia kwa Katibu Mkuu
wake, John Manyika, ililam-
bia Nipashe jana kuwa kina-
choendelea kinawapa hisia
za Ofisi ya Msajili kutumika
kuviumiza baadhi ya vyama
vya upinzani kwa kuwa ha-

wajawahi kutangaza kuunda
muungano wa vyama.

Alidai hawajakiuka kifungu
cha 11A cha Sheria ya Vyama
vya Siasa na kwamba kutaka
mgombea wa chama kingine
achaguliwe siyo kosa kwa
mujibu wa sheria.

“Hatutarudi nyuma, suala
hili tutatoa taarifa zaidi kupi-
tia mkutano wetu na waandi-
shi wa habari kesho (leo),”
alisema Mnyika.

KAULI YA MSAJILI

Naibu Msajili wa Vyama
vya Siasa, Sisty Nyahoza, aki-
hojiwa na BBC juzi, alisema
hawataruhusu ~ wagombea
au vyama vilivyosimamisha
wagombea, kuungana kwa
sababu kufanya hivyo ni ku-
vunja sheria na kuwachang-
anya wananchi.

Alisema kabla ya kuanza
kwa mchakato wa kampeni
za uchaguzi, walikaa na vion-
g0zi wote wa vyama vya siasa
na kuwaeleza mambo ya kuz-
ingatiwa, lakini bado kuna
vyama vinakiuka sheria na
taratibu.

Alisema tayari wameshavi-
andikia barua CHADEMA na
ACT-Wazalendo kuhusu uki-
ukwaji wa sheria unaodaiwa
kufanywa na vyama hivyo.

“Mgombea wa CHADEMA,
alimnadi wa ACT-Wazalendo,
tumeshawaandikia ~ barua
na vilevile wa ACT-Wazal-
endo alimnadi mgombea
wa CHADEMA, tumesham-
wandikia barua. Tunaende-
lea kuchukua hatua. Kwanza,
tulikutana nao kuwaasa kuz-
ingatia sheria na hatutaruhu-

su kuvunja sheria,” alisema
Nyahoza.

Mwanasheria Frugence
Massawe akizungumzia suala
hilo, alisema lina mkang-
anyiko kwa sababu Sheria
Sheria Na. 1 ya Uchaguzi ya
Mwaka 2019 kifungu cha 11A
kinaeleza namna ya kuunga-
na kuanzia hatua ya mchaka-
to hadi kupeleka maombi yao
kwa Msajili.

Alisema sheria hiyo iliyo-
fanyiwa marekebisho mwaka
jana, haijakataza ushiriki-
ano wa vyama vya siasa usio
rasmi.

Alitolea mfano ushirikiano
usio rasmi ni mkutano mkuu
wa ACT-Wazalendo kumwa-
lika Tundu Lissu ambaye ka-
tika mkutano huo pia alipata
fursa ya kuhutubia.

Alikumbusha kuwa hata
mkutano mkuu wa CCM
uliofanyika Dodoma mwaka
huu ulialika vyama vingine
vya siasa na kupewa fursa ya
kutoa salamu zao.

“Hiyo ni mifano ya ushiriki-
ano usio rasmi ambao sheria
haijakataza ushirikiano kama
huo,” alisema Massawe.

Mwanasheria huyo pia
alirejea uamuzi wa Chama
cha TLP wa kutangaza ku-
muunga mkono mgombea
urais wa CCM, John Magufuli
na kuweka bayana kuwa ndi-
ye mgombea wa TLP, nao ni
ushirikiano usio rasmi.

Alisema demokrasia nchini
bado haijakua kama mataifa
mengine ambayo vyama
vinaweza kutangaza msi-
mamo wake kuhusu mgom-
bea anayeonekana kufaa na
suala hilo siyo kosa kisheria.

]
CCM yataja
mikakati 6

kupambana
na majanga

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), kimejinasibu
kuja na mikakati sita ya kukabiliana na magonjwa
hatari ya mlipuko nchini kwa miaka ijayo, ikitoa
mfano wa mlipuko wa ugonjwa wa virusi vya co-
rona ulivyoitesa dunia.

Kimesema kitahakikisha nchi inakuwa na uta-
yari wakati wote wa kuzuia, kudhibiti na kukabili-
ana na majanga ya magonjwa hayo, kwa kushiriki-
ana na wadau wengine.

Kwa mujibu wa ilani ya chama hicho uku-
rasa wa 139, CCM kimeeleza kuwa, kutokea kwa
ugonjwa wa corona duniani na kuiathiri Tanza-
nia, kumetoa funzo ya kuwa na umuhimu wa ku-
jipanga kikamilifu katika kukabiliana na majanga
ya aina hiyo, yanapojitokeza.

Kimeeleza kuwa kitahakikisha kinaihamasisha
serikali kuweka, kuimarisha mifumo na miun-
dombinu ya kutambua, kudhibiti na kukabiliana
na magonjwa ya mlipuko pamoja na yale yanay-
oenea kwa kasi.

Pili, kitahakikisha serikali inaimarisha mpango
wa taifa wa utayari wa kukabiliana na magonjwa
ya mlipuko, ajali na majanga kwa kuboresha hu-
duma za dharura na uokoaji ikiwamo miundom-
binu na vitendea kazi.

Tatu, kuaimarishwa na kujengwa uwezo wa
kufanya utafiti kuhusu magonjwa ya mlipuko
katika Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa magonjwa ya
binadamu (NIMR), vyuo vikuu na taasisi nyingine
za utafiti nchini.

“Magonjwa ya mlipuko na yanayosambaa kwa
kasi ni hatari kwa maisha ya wananchi na ul-
inzi na usalama wa Taifa, CCM itahakikisha nchi
inakuwa na utayari wakati wote wa kuzuia, ku-
dhibiti na kukabiliana na majanga haya kwa kush-
irikiana na wadau wengine,” ilieleza Ilani hiyo.

Mkakati wanne ni kuanzisha kituo kikubwa cha
utafiti na uchunguzi wa mimea dawa na kuanzi-
sha kiwanda cha kimkakati cha kuzalisha dawa,
zitokanazo na mimea ya asili.

Kimeeleza kuwa mkakati wa tano ni kuimari-
sha uwezo wa wataalam waliopo nchini katika
kuzuia na kutibu magonjwa ya mlipuko kwa ku-
patiwa vifaa na mafunzo ndani na nje ya nchi.

Pia, kimesema kitahakikisha kunajengwa na
kuimarisha maabara za uchunguzi wa magonjwa
ya mlipuko, vituo vya kisasa vya kuwatenga wa-
hisiwa wa magonjwa hayo na kutoa tiba kwa wag-
onjwa.

Wakati huohuo, imesema katika kipindi cha
miaka mitano ijayo, kitaendelea kutoa kipaum-
bele katika sekta ya afya kwa kuwa inagusa mai-
sha ya Watanzania na ustawi wa taifa.

Lengo ni kuhakikisha wananchi wanakuwa
na afya na siha bora, ili kuwawezesha kushiriki
katika shughuli za ujenzi wa taifa na kuboresha
maisha yao.

Kadhalika, kitaisimamia serikali kuhakikisha
inaimarisha huduma za afya ya mama na mtoto
na kuzitoa bila ya malipo, ili kupunguza vifo vya
wajawazito na watoto wenye umri chini ya miaka
mitano.

Pia, kitahamasisha serikali kuimarisha upati-
kanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba, vifaa saidizi na
vitendanishi kulingana na mabhitaji katika ngazi
zote za utoaji wa huduma za afya nchini.

Vile vile, kuhakikisha serikali inaweka mazin-
gira kwa wawekezaji, sekta binafsi kujenga viwan-
da vya kuzalisha dawa, vifaa tiba, vifaa saidizi na
vitendanishi kwa kutumia malighafi zinazopati-
kana ndani ya nchi, ili kupunguza mzigo kwa seri-
kali wa kuagiza mahitaji hayo kutoka nje ya nchi.
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Arusha Mjini na Hai majimbo
pasua Kichwa kwa wapigakura

Na Godfrey Mushi, HAI

NI majimbo pasua kichwa. Ndivyo am-
bavyo inaonekana ndani ya majimbo ya
Arusha Mjini mkoani Arusha na Hai, Kili-
manjaro kutokana na sababu kuu mbili.

Sababu ya kwanza ni ya kisiasa ambayo
imejengeka ndani ya majimbo hayo, hasa
kutokana na upinzani mkali kati ya chama
tawala- Chama Cha Mapinduzi (CCM) na
Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA). Sababu ya pili ni wagombea
kutokana na mvuto, ukomavu wa kisiasa
na umaarufu wao katika medani hiyo.

Upinzani huo wa kisiasa ulianza tangu
kuasisiwa kwa mfumo wa vyama vingi vya
siasa na vyama hivyo viwili kwa miaka min-
gi vimekuwa vikichuana kila ifikapo wakati
wa uchaguzi, hivyo kuwa vigumu kubashiri
nani anaweza kuibuka mshindi.

Katika Jimbo la Hai, ni vigumu kuz-
ielezea siasa za eneo hilo bila kutaja jina
la Freeman Mbowe. Huyu ni mwanasiasa
aliyekomaa na mpinzani asiyekata tamaa,
akiongoza CHADEMA ambacho ni chama
kikuu cha upinzani.

Huyu ni mwanasiasa ambaye amekuwa
mwiba na kisiki dhidi ya CCM katika kulit-
waa jimbo hilo mara nyingi ikiwamo katika
uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika
Oktoba 28, mwaka huu.

Ni mtu wa aina yake, anayejua kucheza
na propaganda na mjanja wa kuvuruga
mipango yake ya ufanyaji wa kampeni ili
kumdhibiti mpinzani wake kugawa kura
na kumshinda kirahisi.

Wakati anazindua kampeni zake katika
Kata ya Narumu Wilaya ya Hai, Mbowe
aliahidi kama wakazi wa jimbo hilo watam-
chagua kwa kipindi cha tatu, atasimam-
ia vipaumbele vitatu pekee katika kipindi
cha miaka mitano ijayo.

Alisema yuko tayari kuzipigania ndani
na nje ya Bunge na anawapa uhakika
wanaompinga kwamba hayo mambo
yanawezekana. Katika mkutano huo, alise-
ma amesikia mara nyingi kilio cha watu wa
Narumu cha kukosekana kwa barabara ya
uhakika kufika katika maeneo yenye hu-
duma muhimu za kijamii.

“Mkinichagua tena kuwa Mbunge wa
Hai, nawahakikishia serikali inayoongozwa
na CHADEMA itajenga barabara hii. Katika
barabara kipaumbele changu kwenye Jim-
bo la Hai ni barabara ya Narumu/Mnadani/
Weruweru.

“Barabara hiyo inapita Narumu inak-
wenda Lyamungo inashuka Makoa, inapita
Nkuu inaishia Makoa, inaunganisha lami
ya pale, inakwenda kuunganisha babarara
inayokwenda Isareni, Mula inashuka kwa
Sadala.”

Aidha, Mbowe alisema kipaumbele cha
pili ni barabara inayotoka Bomangombe
Mjini inashuka mpaka Rundugai, inakama-
ta ukanda wa tambarare wenye kilimo ki-
kubwa, inakwenda mpaka Kikavu Chini.

Kipaumbele cha tatu ni lami inayouin-
ganisha barabara ya Masama Magharibi
na Masama Mashariki na kushuka mpaka
Kware.

MAFUWE KISIKI CHA MBOWE

Mgombea ubunge wa Jimbo la Hai, kwa
tiketi ya CCM, anatajwa kuwa kisiki kwa
Mbowe kupata tena ubunge. Ana ushawi-
shi, anaungwa mkono na matajiri na wengi
wanamchukulia kama kijana anayeweza
kuiteka Hai na kufanya mabadiliko makub-
wa ya kiuchumi.

Mara kadhaa katika mikutano yake ya

Mrisho Gambo

kampeni amesikika akiahidi zaidi kuhusu
mageuzi ya kilimo na viwanda, wakati Tan-
zania ikiwa imeingia katika orodha ya nchi
za uchumi wa kipato cha kati.

Hisia za baadhi ya wapiga kura wa Hai
wanaomzungumzia Mafuwe, mwanafunzi
wa Shahada ya Udaktari wa Falsafa (PhD)
katika Chuo Kikuu cha Dodoma, wanam-
wona ndiye nuru mpya ya maendeleo kwa
Jimbo la Hai.

Mmoja wa wananchi hao, Kayfa Athu-
man, anasema bila Mafuwe maji yataende-
lea kuwa kero kuu, barabara hazitajengwa
kwa kiwango kile kinachohitajika.

Lakini Zainab Mwasha, mkazi wa
Gezaulole, anasema ingawa wanataka CCM
ishinde ubunge katika jimbo hilo, changa-
moto kubwa anayoiona na mgombea huyo
kutojulikana sana.

ARUSHA MJINI

Katika Jimbo la Arusha Mjini nako ni
patashika nguo kuchanika. Hiyo ni kutoka-
na na kuwapo kwa wagombea wanaochua-
na vikali nao si wengine bali ni Godlbess
Lema wa CHADEMA na Mrisho Gambo wa
CCM.

Licha ya kuwa na wagombea wenye
umaarufu, mtifuano mwingine baina ya
vyama hivyo ni kuwapo kwa wafuasi we-
nye nguvu kila upande. Wagombea hao
pia wamekuwa na sera nyingi ambazo kwa
mtazamo au fikra ya kawaida kuna sera zi-
nazotekelezeka na zile zisizotekelezeka.

Hadi sasa, Lema, ameshafanya mikutano
13 ya kampeni katika kata za Jiji la Arusha
na kunadi sera zake huku hoja yake kubwa
ikiwa kurejesha hadhi ya sekta ya utalii ili-
yoathiriwa na corona.

Katika kujinadi huko, Lema amekuwa
akisisitiza kuwa endepo atachaguliwa kwa
mara ya tatu kuwa mbunge wa jimbo hilo,
atahakikisha anasimamia sekta hiyo ku-
piga hatua ili iwanufaishe wananchi wa
mkoa wa Arusha.

Amekuwa akikaririwa kuwa kutokana
na corona, sekta ya utalii imeathiriwa na
kwamba kwa kuwa utalii ni kazi tegemeo
kwa wananchi wa Arusha, akiwa mbunge
atapambana kuirudisha kama ilivyokuwa
mwanzo huku akiahidi kupeleka muswada
bungeni wa kufutwa kwa kodi ambazo
zimekuwa kikwazo kwa maendeleo ya
sekta hiyo.

Turufu yake nyingine imekuwa kujenga
jengo la wamachinga kufanyia biashara
(Machinga Complex) ili kutengeneza ajira
rasmi na kuondoa adha kwa wafanyabi-
ashara hao kufanya shughuli zao kando-
kando ya barabara na kuzunguka mitaani.

Pia amekuwa akijinadi kuwa kwa kipindi
cha miaka 10 ya ubunge wake, amesima-
mia utekelezaji wa miradi ya afya, maji,
elimu na ujenzi wa barabara ndani ya Jiji
la Arusha.

Licha ya kuonekana bado ana nguvu,
Lema anakabiliwa na kigingi kizito kupe-
nye tena kuwa mbunge wa jimbo hilo ku-
tokana na CCM kumweka Mrisho Gambo,
ambaye kabla ya hapo alikuwa Mkuu wa
Mkoa wa Arusha.

Kwa mantiki hiyo, Gambo kwa maneno
mengine, anaonekana ni ‘mtoto wa mjini’
katika Jiji la Arusha na atamtikisa Lema ip-
asavyo katika kinyang’anyiro hicho.

Katika mikutano yake, Gambo amekuwa
akiahidi kuwa akichaguliwa kuwa mbunge,
atatatua tatizo la madaraja katika kata za
Osunyai na Sombeni kupunguza adha ya
mafuriko nyakati za mvua.

Pia amekuwa akijinasibu kwamba ata-
hakikisha huduma za maji, umeme, bara-
bara na afya zinawafikia wananchi wote
wa Jiji la Arusha na kwamba atahakikisha
vikundi vyenye sifa vya vijana, wanawake
na watu wenye ulemavu, vinapata mkopo
wa asilimia 10 unaotolewa na Halmashauri
ya Jiji la Arusha kila mwaka wa fedha.

Aidha, anasema kwa kuwa Arusha ni ki-
tovu cha utalii, ataendeleza amani iliyopo
ili watalii waendelee kuja nchini kwa wingi.

Ufafanuzi

KATIKA toleo letu la jana,
tulichapisha kwenye ukurasa
huu habari yenye kichwa kilicho-
someka ‘Fatma Karume akwaa
kigingi kingine, TLS yamtia ha-
tiani’, ikieleza kwamba Kamati ya
Maadili ya Chama cha Wanasheria
Tanganyika (TLS), imeondoa jina
la Fatma Karume katika orodha
ya mawakili.

Baada ya ufuatiliaji wa Kina,
tumebaini hatua hiyo imechuku-
liwa na Kamati ya Maadili ya
Mawakili nchini iliyomkuta na ha-
tia ya kukiuka maadili ya uwakili
na siyo Kamati ya TLS.

Kamati iliyochukua hatua hiyo
iliundwa kwa mujibu wa sheria za
nchi na wajumbe wake ni pamoja
na Jaji kutoka Mahakama Kuu am-
baye anakuwa mwenyekiti wake,
Mwanasheria Mkuu wa Serikali
au naibu wake au Mkurugenzi wa
Mashtaka (DPP) na wakili ali-
yethibitishwa na TLS.

Tunaiomba radhi TLS na waso-
maji wetu kwa usumbufu ulioji-
tokeza.

Mhariri

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
s WIZARA YA MAJI

MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

TANGAZ0 KWR UMMA

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), inawaalika
mafundi umeme wote wa mikoa ya Dar es Salaam na Pwani kwenye semina
ya siku tatu (3) itakayoanza saa tatu (3) asubuhi, tarehe 30/09/2020 hadi
tarehe 02/10/2020. Semina itafanyikia ukumbi wa Baraza |a Taifa la Elimu
ya Ufundi (NACTE) uliopo Mikocheni eneo la Viwanda.

Baadhi ya mambo yatakayofundishwa ni pamoja na namna ya kupima vitu
muhimu kama vile earth resistance, insulation resistance na earth loop
impedance katika mfumo wa umeme.

Jinsi ya kufika ukumbini: kutokea Kituo cha basi ITV, fuata barabara
inayokwenda Chuo cha Kodi Mikocheni, elekea upande wa kulia.

Kwa mafundi watakaopenda kuhudhuria wathibitishe ushiriki wao kabla ya
tarehe 29/09/2020 kwa kupiga simu au kutuma ujumbe mfupi (SMS) 0754
26 59 36 au piga +255222123850/3/4/6.

MAFUNZO HAYA NI BURE KABISA

Limetolewa na

MKURUGENZI MKUU
EWURA

215915402
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Utaratibu
tamko mali
Za Viongozi
Kisiasa
kutolewa

Na Frank Maxmillian,
TUDARCO

SEKRETARIETI ya maadili
ya Viongozi wa umma
imesema, Vviongozi wa siasa
wanaoshiriki uchaguzi mkuu,
watapewa utaratibu wa
ujazaji wa tamko la rasilimali
na madeni kwa mujibu wa
sheria ya viongozi wa umma.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana na Kam-
ishna wa Maadili Sekretarieti
ya Maadili ya Viongozi wa
Umma kwa vyombo vya
habari, viongozi wengine
wanatakiwa kutekeleza
wajibu huo wa kisheria.

“Viongozi watatakiwa
kujaza upya mali zao zote, ili
kujaza na kuwasilisha tamko,
Viongozi watatumiwa taarifa
Za siri kwa njia ya ujumbe
mfupi kwenye simu zao za
mkononi, maadili au barua
pepe.”

Alisema mfumo wa ujazaji
wa tamko la rasilimali na
madeni kwa njia ya mtandao
“online declaration system
ods” umeanza kutumika tan-
gu Aprili, mwaka huu, ulio-
jengwa chini ya ufadhili wa
mkakati wa kujenga mpango
endelevu wa mapambano
dhidi ya rushwa.

“Ujazaji tamko ni matakwa
va kisheria yaliyotajwa na
sheria ya maadili ya viongo-
Zi wa umma, linamtaka kion-
gozi wa umma kila mwisho
wa mwaka kumpelekea
kamishna wa maadili, tamko
la maandishi katika hati
rasmi, linaloonyesha mali na
rasilimali zake, mwenza au
wenza na watoto walio chini
ya umri wa miaka 18, ambao
hawajaoa au kuolewa.”

Na Asha Shabani, MUSOMA

MWANAFUNZI wa kidato cha tatu ka-
tika Shule ya Sekondari Kiaga wilayani Bu-
tiama, mkoani Mara, anashikiliwa na Jeshi la
polisi kwa tuhuma za kumkata mapanga na
kumsababishia majeraha mwalimu.

Inadaiwa kuwa chanzo ni utoro shuleni
na kuamriwa kuita wazazi shuleni.

Kamanda wa Polisi mkoani Mara, Dan-
iel Shillah, alisema tukio hilo limetokea
shuleni majira ya asubuhi wakati mwalimu
akiwa anakagua wanafunzi watoro ndipo
mwanafunzi huyo alimkata panga mwalimu
wake wakiwa darasani.

Alisema mwanafunzi huyo amekuwa
na tabia ya kutodhuria shuleni mara kwa
mara, jambo ambalo liliwalazimu walimu
kumuandikia barua ya kuita wazazi

ili wajue sababu za kutohudhuria mara kwa
mara.

Shillah aliongeza kuwa wakati mwalimu
huyo akikagua wanafunzi watoro darasani,
mwanafunzi huyo (jina lime-

alimuuliza

hifadhiwa) sababu ya kutokuja na wazazi
wake, ndipo alipochomoa panga alilokuwa
amelificha ndani ya nguo zake za shule na
kuanza kumkatakata mwalimu sehemu
ya bega la kulia na kiganja cha mkono wa
kushoto.

Kamanda huyo alisema walifanikiwa
kumtia mbaroni mwanafunzi huyo, na kuwa
yupo mahabusu akisubiri uchunguzi kuka-
milika ili afikishwe mkortini.

MWALIMU ASIMULIA

Mwalimu huyo, Majogoro John, alisema
wakati anaita majina ya wanafunzi watoro
darasani hapo alimuona mwanafunzi huyo
na kumuuliza kwanini hakuchukua barua
ya kupeleka kwa wazazi wake, lakini mwa-
nafunzi huyo hakumjibu kitu, badala yake
akasubiria wakati anatoka darasani ndipo
akachomoa panga alilokuwa na kuanza
kumkatakata.

Alisema alipoona mwanafunzi huyo an-
amsogelea akamgeukia na kukatwa panga la
begani upande wa kulia na kwamba wakati

kumkata mapanga mwalimu

anajiandaa kukabiliana nae, akamkata
tena kwenye kiganja cha mkono wa kush-
oto ukawa unaning’inia kisha mtuhumiwa
alikimbia kutoka eneo la tukio.

MAELEZO YA HOSPITALI

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Mara, Dk. Joachim Iyembe,
amesema walimpokea majeruhi huyo na
kumfanyia uchunguzi wa awali na kubaini
kuwa sehemu iliyojeruhiwa zaidi ni mkono
wa kushoto ambapo mifupa miwili imeka-
tika na kusababisha mishipa ya fahamu ku-
tokufanya kazi .

Iyembe alisema kuwa kutokana na kuhi-
taji huduma za matibabu zaidi hospitaliya
mkoa imeamua kumpa rufani ya kwenda
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili.

Nayo ofisi ya mkuu wa mkoa imetoa
tiketi ya ndege kwa ajili ya mwalimu huyo
kupelekwa Muhimbili jijini Dar es Salaam
haraka, huku hospitali ya mkoa ikitoa gari

Mwanza kwa ajili ya kupanda ndege.

Mwalimu
Majogoro
John,
anaye-
daiwa
kujeruhiwa
kwa panga
na mwa-
nafunzi wa
kidato cha
tatu katika
Shule ya
Sekond-
ari Kiaga,
wilayani
Butiana,
akiwa
katika Hos-
pitali ya
Rufani ya
Mkoa wa
Mara kwa
matibabu.
PICHA:
ASHA
SHABANI

Mfanyabiashara matatani tuhuma za kumweka mwanafunzi kinyumba

Na Elisante John, SINGIDA

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba
na Rushwa nchini (TAKUKURU),
Wilaya ya Ikungi, mkoani Singida,
inamshikilia mfanyabiashara
na ofisa masoko wa kiwanda ki-
moja kinachotengeneza sufuria
mwenye asili ya kiasia, Ashrafal
Mohamed  (51), kwa tuhuma ya
kumbaka na kumweka
kinyumba msichana wa kidato
cha pili.

Kamanda wa  TAKUKURU
Wilaya ya Ikungi, Erick Nyoni,
aliwaeleza waandishi wa habari
kuwa, mfanyabiashara huyo

humo tangu Juni 14, mwaka huu,
wakati mwanafunzi akiwa likizo
ya lazima iliyotolewa na serikali,
kutokana na ugonjwa wa Covid-19
unaosababishwa na virusi vya co-
rona.

Kamanda Nyoni alisema, wali-
fanikiwa kumtia mbaroni mtuhu-
miwa akiwa kwenye moja ya
nyumba za kulala wageni iliyopo
wakiwa na mwanafunzi huyo, ak-
iwa njiani kwenda nyumbani kwa
msichana, kwa ajili ya kwenda
kutekeleza ahadi yake ya kumjen-
gea nyumba inayogharimu mabati
32.

“Baada ya kupata tukio hili
tangu mwezi wa sita tumekuwa
tukimtafuta, tunashukuru sana

ushirikiano wa ndugu, jamaa na
buiko, anakoishi ~mwanafunzi
huyo wa  umri wa miaka 16,
wametupa ushirikiano mkubwa
hadi juzi tulipomkamata akiwa
amerudi kwa ajili ya kuja kujenga
nyumba aliyomwahidi —mwa-
nafunzi.. mwanafunzi tulimkuta
kwenye nyumba moja ya wageni
walifikia wote wawili,” alifafanua
Nyoni.

Wakati TAKUKURU Wilaya ya
TIkungi, ikitahadharisha jamii kua-
cha mazoea ya kuwa na mahusi-
ano ya kimapenzi na wanafunzi,
baadhi ya walimu wa shule anako-
soma mwanafunzi huyo akiwamo
mwalimu wa kidato cha pili ‘B’

Maria Ntandu na Makamu mkuu
wa shule Mario Msengasi, walise-
ma kuwa watampokea, ili aweze
kuendelea na masomo baada
ya kuonana naye na kuonyesha
nia ya kuendelea na elimu, huku
wakieleza namna alivyotoweka.
Walisema kuwa, awali mwa-
nafunzi alikuwa akihudhuria
vyema masomo kabla ya shule
kufungwa kutokana na ugonjwa
wa Covid-19, lakini zilipofunguli-
wa, hakurudi shuleni, huku
wakipokea taarifa kwamba al-
itoweka baada  ya kurubuniwa
na mtuhumiwa aliyefanikiwa
mojaya  sherehe za familia,
wakati huo akiwa  na uhusiano
wa kimapenzi na mama mdogo

wa mwanafunzi.

Kutokana na tukio hilo, baadhi
buiko akiwamo Athuman Mkoha,
anakoishi mwanafunzi huyo na
viongozi wa kata ya Siuyu, Yahaya
Njiku, ambaye ni Ofisa mtendaji
wa kata, wilayani Ikungi, wame-
laani tukio hilo, huku wakiiomba
serikali kuchukua hatua kali kwa
wanaume wenye tamaa dhidi
ya wasichana wa shule, hali in-
ayosababisha wasifikie ndoto zao
za kuwa na maisha bora siku za
usoni.

Kwa mujibu wa Kamanda
Nyoni, mtuhumiwa anatarajiwa
kufikishwa mahakamani wakati
wowote, kutokana na upelelezi wa
shauri lake kukamilika.
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Serikali
yaboresha
miundombinu
usafiri

Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati kuu
ya Halmashauri Kuu ya Taifa
(NEC) ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Kassim Majaliwa
amesema serikali imeimari-
sha miundombinu ya usa-
firi nchini ili kuwawezesha
wananchi kuchagua aina ya
usafiri wanaotaka.

Alitoa kauli hiyo jana
wakati akizungumza na
wakazi wa Misungwi kwenye
mkutano uliofanyika kwenye
uwanja wa Amani, Misungwi
mkoani Mwanza.

“Tunataka tuhakikishe
Watanzania wanatumia njia
zote za usafiri kulingana na
matakwa yake ndiyo maana
tunatengeneza barabara,
tumenunua ndege, tunajenga
reli pamoja na kuendelea
kuboresha usafiri wa majini,”
alisema.

“Tunajenga reli ya kisasa
kutoka Dar es Salaam hadi
Morogoro na Dodoma,
baadaye itatengenezwa ifike
hadi Tabora na Mwanza.
Ukitaka kupanda ndege una
uhuru, ukitaka treni nenda,
ukitaka basi, barabara nzuri
Zipo na ukienda majini nako
pia tumeboresha usafiri,”
aliongeza.

Majaliwa yuko mkoani
Mwanza kumwombea kura
mgombea urais kwa tiketi
ya CCM, Dk. John Pombe
Magufuli.

Aliwasisitiza wakazi hao
wasiache kupiga kura siku
hiyo. Mbunge wa jimbo la
Misungwi, Alexander Mnyeti
na wagombea wote 27 wa
udiwani wa jimbo hilo wame-
pita bila kupingwa.

“Tunataka tuwe na kiongo-
Zi ambaye anaweza Kkuratibu
maendeleo ya Watanzania.
kiongozi ambaye anaweza
kurudi chini na kujua kuna
changamoto gani. Tunataka
kiongozi ambaye ana uwezo
wa kusimamia rasilimali zetu
na huyo si mwingine bali ni
Dk. John Pombe Magufuli,”
alisema.

Kuhusu mifugo, Majaliwa
alisema: “Rais wetu ame-
fanya maboresho makubwa
sana katika sekta ya mifugo.
Rais anataka kuona wafugaji
na wavuvi wananufaika na
shughuli zao, yale mapori
makubwa tunachukua ili
wafugaji wapate sehemu za
malisho pia tunajenga mab-
wawa hukohuko. Tunajenga
maabara kwa ajili ya kutibu
mifugo yetu. Kwenye uvuvi
tunaimarisha sekta hiyo, ili
kuhakikisha tunaendelea
kuinua sekta hiyo, tumepun-
guza kodi pamoja na kuon-
doa tozo mbalimbali.”

Stevie Chindiye, TUNDURU

CHAMA cha ACT-Wazalendo
wilayani hapa kimetamba ku-
pata ushindi wa kishindo kwenye
majimbo ya Tunduru Kaskazini
na Kusini katika uchaguzi mkuu
unaotarajiwa kufanyika Oktoba
28, mwaka huu.

Katibu Mkuu wa chama hi-
cho taifa na mgombea ubunge
wa Jimbo la Tunduru Kaskazini,
Ado Shaibu, alisema hayo wakati
akiongea na wananchi walioji-
tokeza kwenye mapokezi ya
wagombea wa chama hicho

sisi hadi makao makuu ya chama
hicho Tunduru Mjini.

Akifafanua taarifa hiyo, Shaibu
alisema wingi wa wananchi wal-
iojitokeza katika mapokezi hayo
kunaonyesha kukubalika kwa
wagombea walioteuliwa kupepe-
rusha bendera ya chama hicho
katika majimbo ya Tunduru
Kusini linalowaniwa na Mtutura
Abdalah Mtutura na Ado Shaibu
wa Tunduru Kaskazini.

Mgombea wa chama hicho
katika Jimbo la Tunduru Kusini,
Mtutura, alisema mapingamizi ya

CCM yaliyowekwa dhidi yao yali-
lenga kuwasaidia wagombea wa
chama hicho kupita kwa mtelezo
hivyo ushindi kwenye majimbo
yote kwa ACT-Wazalendo upo
wazi.

Alisema baada ya kuwekewa
mapingamizi hayo, waliamua
kuandika rufani ambazo zime-
washawishi viongozi wa Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC) kurudi-
sha majina  yao ili waingie
kwenye kinyanganyiro hicho
hatua inayo wahakik-
ishia kuibuka na ushindi kupitia

(T yatamba ‘kunyakua' majimbo Tunduru

sanduku la uchaguzi
Oktoba 28.
Awali, Mwenyekiti wa ACT-

Wazalendo, Wilaya ya Tunduru,
Mohammed Mawila, aliwaeleza
wananchi hao kuwa watarajie
kampeni za ustaarabu ka-
tika kipindi chote cha kampeni
na kwamba siku ya uzinduzi wa-
takuwapo  viongozi wa kitaifa
wa chama hicho na wata-
shiriki kwa kubadilishana hadi
mwisho wa kampeni hizo kwa
ajili ya kuwanadi wagombea wa
nafasi za urais, ubunge na udi-
wani.
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Mjumbe wa Kamati Kuu na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiwasalimia wananchi wa Kata ya Misungwi, wilayani Misungwi,
mkoani Mwanza, katika mkutano wa kampeni za uchaguzi mkuu jana. PICHA: OWM

Majaliwa awapa somo wapigakura

MISUNGWI

WANANCHI wa Wilaya ya
Misungwi, mkoani Mwanza
wametakiwa kufanya uamuzi
sahihi na kumpigia kura kion-
gozi, atakayewaletea maende-
leo bila kujali tofauti za vyama.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya
Halmashauri Kuu ya Chama
cha Mapinduzi (CCM), Kas-
sim Majaliwa, alitoa somo hilo
wakati akizungumza na wa-
nanchi wa Jimbo la Misungwi
katika kampeni za uchaguzi.

Majaliwa alikuwa Misungwi
kumwombea kura mgom-
bea wa urais wa CCM, Dk.
John Magufuli na wagombea
ubunge na udiwani wa chama
hicho.

Alisema, maendeleo hayana
chama hivyo ni vyema wakam-
chagua kiongozi atakayeweza
kuchapa kazi na kuleta maen-
deleo kwa Watanzania wote
wakiwamo wanyonge.

Alisema wametekeleza mi-

radi mbalimbali ikiwamo, maji |

na sasa wanateknolojia mpya
ya kutoa maji ziwani, kwenda
kwa wananchi.

Aliwataka wananchi hao
kuwapeleka shule watoto kwa
kuwa sekta hiyo imeboreshwa
kwa kiwango kikubwa, pia
mchakato wa kujenga ma-
bweni kwenye shule za se-
kondari unaendelea.

Aliyekuwa mbunge wa
jimbo hilo, Charles Kitwanga,
akizungumza na wananchi
hao alisema serikali imefanya
mambo mengi ikiwamo ujenzi

wa hospitali mpya.

“Fedha za mradi huo wa maji
Usagara, zimetoka mdogo wangu
(Mnyeti) zisimamie hizo fedha
zisije zikaenda kusikojulikana,
usimamie vyema usije ukafanya
mambo yetu yale mengine, kwa

sababu CCM inasimamia maadili,”
alisema Kitwanga.

Naye mgombea wa ubunge wa
Jimbo la Misungwi kupitia CCM,
Alexander Mnyeti, alisema ana-
chosubiri sasa ni kuwafanyia kazi
wananchi hao.

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

orodheshwa hapo chini.

Kwa idhini tuliyopewa na Harbor Microfinance Company
Limited sisi J & J Recoveries tunatoa taarifa kwa mdaiwa
kulipa deni unalodaiwa ndani ya siku 14 ya tangazo hili,
baada ya hapo tutapiga mnada dhamana (nyumba) iliyo

MAHALIILIPO TAREHE YA MNADA
JINA AINA YA DHAMANA DHAMANA
m\xmvm HUSSEIN | NYUMBA MAJOWE, KICHANGANI K;J:?:IAZ
WILAYA YAILALA | 2/10/2020.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Uchaguzi uanzishe vipaumbele vya 50/50

SUALA la wanawake kushiriki kwenye uchaguzi mkuu limekuwa
likijadiliwa na jamii kutokana na ukweli kwamba hawajapewa
nafasi kikamilifu kwenye uchaguzi huu hasa majimboni.

Zimebakia siku chache kabla ya uchaguzi, hivyo habari ya
majimbo sasa zinafikia mwisho kwa sababu hakuna tena ku-
tiania wala kuchukua fomu, mchakato huo umeshafungwa na
cha msingi ni kinamama kujipanga na kuamini kuwa wanaweza
na wana nafasi.

Wakati wa kujipanga ni jambo la msingi kufahamu kuwa wa-
nawake hawawezi kufanikiwa peke yao ni lazima kuwa na umoja.
Hivyo wanahitaji kuungwa mkono na wenza wao (wanaume),
wana ndugu na familia, mifumo, sheria na taratibu ambazo zi-
naelekeza ushiriki kikamilifu wa wanawake katika masuala ya
siasa.

Hivyo suala la kuwa na ushiriki mkubwa wa wanawake, lisiishie
kwenye uchaguzi pekee bali kikubwa kuanzia sasa ni Tanzania
kuwa na ‘gender equality attitude’, mtizamo wa kuwa na usawa
wa kijinsia ambao kila mmoja ataamini na kuamini kuwa hakuna
kitu mwanambke asichokiweza.

Mathalani, Tanzania imewahi kuwa na mawaziri wa fedha wa-
nawake kwanza Amina Salim Ali, Zakia Meghiji na Saada Salum
Mkuya, ni wakati ambao taifa lilivunja mwiko kwa wakuu wa
nchi kuteua wanamama kuongoza wizara nyeti.

Inafahamika kuwa tangu uhuru wanaume wamekuwa wakion-
goza wizara hiyo nyeti na muhimu ya nchi na iliyoonekana kama
eneo maalumu kwa wanaume wakiwamo maprofesa na madokta
na iliyochukuliwa kuwa hakuna mwingine anayeiweza.

Wanawake wameiongoza na wamefaulu na sasa si wakati wa
kulalamikia uchaguzi na kampeni bali waanze kujiweka sawa na
kujiamini, huku wakiondokana na hisia kuwa hawataweza. Ni
muda wa kuanza kujipa moyo na kujiamini kuwa wanaweza na
kuachana na hofu za kiupungufu wa kutokujiamini. kwa kujiam-
bia nipo tayari kwanini nisiweze? Wanawake waanze kujiuliza
kwani kigumu ni kipi? Kinamama wengi wanafanyakazi kazi ze-
nye changamoto tena katika mazingira magumu kuna wakati wa-
nakabiliana na njaa, mafuriko, magonjwa na wanatimiza jukumu
hilo kwa kusaidia jamii zao, familia na wananchi.

Kwa hiyo kuna haja ya kujiamini na kuwa na imani kuwa in-
awezekana si katika uchaguzi mkuu pekee bali katika majukumu
mengine yote. Kuna haja kwa wanawake kujituma na kufanyakazi
zaidi, kuwa na bidii kwa kuhakikisha kuwa taifa linapata manu-
faa kutoka kwa wanawake kwa kuondoa mifumo, sheria, tara-
tibu na vikwazo vinavyowaelemea. Ili kuwapa kinamama nafasi
zaidi taifa linahitaji kuwa na mfumo unaosimamiwa na serikali
utakaowapa nafasi wanawake na kufikia Tanzania inayowapa
wanawake na wanaume fursa sawa.

Nguzo kuu iwe uongozi na utawala bora, kusaidia kuimarisha
uongozi makini, kuendeleza demokarasia, uongozi unaozingatia
usawa wa kijinsia. Taifa liwe na maono kwamba kuna haja ya
kubadilisha mitizamo na kuachana na mambo ya nyuma yanay-
otishia ustawi wanawake, utawala bora na demokrasia.

Ni muda wa kukubali kujenga mifumo bora ya kidemokrasia
na kuhakikisha uwepo wa uongozi unaoheshimu haki za wa-
nawake na wanaume, watoto, wahitaji, wazee na makundi yote.

Kwa wananchi kila mmoja aone kuwa kuna tofauti, hakuna
ubaguzi, unyanyasaji, mauaji ya wanawake hasa vikongwe, mim-
ba na ndoa za utotoni na manyanyaso ya aina yoyote.

Maisha baada ya uchaguzi yahakikishe kuwa dukuduku za
watu kutaka ushiriki zaidi wa wanawake zinasikilizwa na kufany-
iwa kazi kikamilifu.

Lakini pia, tunaona kuwa ni vyema kama inawezekana kuwa
na mijadala ya kitaifa au wa vyombo mbalimbali kuwaleta kwa
pamoja wanasiasa, wanazuoni, viongozi wa dini na asasi za kiraia
na umma kujipanga kikamilifu ili kawapa wanawake nafasi zai-
di za kushiriki kwenye siasa na uongozi kwenye ngazi za kutoa
maamuzi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Yasmine
Protace

MIKAKATI yakuwakomboa
kiuwezo wanafunzi walio
chini kimasomo, inatakiwa
kuandaliwa katika namna
ya kuwawezesha wanafunzi
kusoma na kuelewa .

Wapo wanafunzi am-
bao wanakuwa na uwezo
wa chini kimasomo, lakini
wanaposimamiwa  wana-
panda kwa uwezo wa
kubadilika na hata kufanya
vizuri kwa wanayotakiwa
kitaaluma.

Wapo baadhi ya wa-
nafunzi ambapo  wa-
nakabiliwa na matatizo
mbalimbali kitaaluma. La-
kini wanapokuwa shuleni,
daima huwa kunakuwapo
mikakati ya haraka ku-
watafutia majibu, hata kili-
chowakuta kubaki historia.

Hapo huwa ni wajibu wa
walimu kuzifuatilia mata-
tizo hayo kwa ukaribu,
kutoka kwa wanafunzi na
wanapozibaini, watazi-
fanyia kazi . Wanafunzi
walio chini kiuwezo dar-
asani, huwa wanapaswa
kusaidiwa kuinuliwa, hata
wakafikia kiwango cha ku-
ridhisha au hata ufanisi wa
juu zaidi.

Kuwainua kiuwezo, ni
moja ya mafanikio makub-
wa ambayo yatawawezesha
wanafunzi hao kufanya vi-
zuri katika masomo.

Hivi karibuni katika Ma-
hafali ya 17 ya Kuhitimu Ki-
dato cha Nne katika Shule
ya Sekondari ya St.Mark’s
es Salaam, ufafanuzi wa
mengi aina hiyo yaliibuliwa.

Mkuu wa Shule, Leticia
Joseph, anasema shule ime-
shandaa mikakati ya kutoa

Kivutio safi, mkakati wa shule
kuinua walio chini wangare

elimu bora, ikiwamo ku-
watambua walio na uwezo
wa chini kimasomo, wai-
nuke katika nafasi zao.

Anaeleza kwamba wa-
natambua watoto wana-
zidiana kiuwezo darasani,
lakini wapo ambao uwezo
wao inakuwa chini kimas-
omo na katika kuwainua
kitaaluma.\

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Shule, walio na uwezo wa
chini, kuna mkakati wao
umeandaliwa wakaibuliwa
kimasomo kwa kuwawez-
esha kufanya vizuri maso-
moni, wakafanana na wen-
Zao.

“Ni jukumu la walimu
kujua maendeleo ya wa-
nafunzi darasani na uki-
fanikiwa kujua ni rahisi
kuwasaidia walio chini ki-
masomo,” anasema Leticia .

Akizungumzia mkakati
mwingine katika shule
yao, mbali na kuwainua ki-
masomo wanafunzi walio
chini, anasema wameweka
mkakati wa ufaulu ambapo
mkakati huo umezaa ma-
tunda na ufaulu kila mwaka
umekuwa mzuri kwa wa-
nafunzi wa vidato vya pili
nanne

Leticia anasema
shule yao imekuwa na ma-
fanikio makubwa katika
ufaulu, ukiwa ni mwendel-
ezo wa wanachokipata na
hali hiyo kuifanya shule
hiyo kuwa na matokeo ma-
zuri kwa kila mwaka.

Anatoa mfano wa wabhit-
imu wa kidato cha nne
wanafunguliwa milango ya
kujiunga kidato cha tano
na wengine kuelekea vy-
uoni.

Anafafanua mafani-
kio hayo yanatokana na
ushirikiano mzuri wa
masomo uliopo baina ya
walimu na wanafunzi ya-
nayotolewa.

Mkuu wa Shule huyo,
anasema katika kipindi cha
mwaka jana, wanafunzi ki-
dato cha nne walifaulu kwa
asilimia 100, huku kidato
cha pili ni asilimia 99.

Anataja mafanikio men-
gine ambayo shule im-
ekuwa ikiyapata kupitia
mitihani, ni kuwapo wal-
imu wa kutosha, maabara
zenye vifaa vya kutosha,
maktaba yenye vifaa vili-
vyojitosheleza. Anaongeza
kuwa shule yao imean-
zisha klabu za wanafunzi
kujisomea hatua hiyo ni
moja ya mafanikio katika
kuongeza ufaulu.

Mwalimu Leticia anase-
ma, shule imefanikiwa
katika maboresho ya mi-
undombinu, ambayo kwa
watoto wa jinsia zote; wa
kike na kiume .

Akitoa nasaha kwa wa-
hitimu, anawakumbusha
kuwa maadili mema wali-
yoyapata shuleni, yanapas-
wa kuendelezwa majumba-
ni mwao, kwa kutojiingiza
katika makundi yasiyofaa.

“Shule imewalea ki-
maadili na mnapomaliza
mitihani yenu muyaende-
leze mema mliyoyapata
shule na sio kujiingiza
katika makundi yasiyofaa
“,alitamka Mkuu wa Shule,
anayezungumzia vijana
wake shuleni zaidi ya 70
wanatarajia  kufanya mti-
hani wa kidato cha nne
mwaka huu.
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Maandalizi
mpango wa
tatu maendeleo
Sasa yaanza
rasmi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Fedha na Mipango, im-
eanza maandalizi ya Mpango wa Tatu
wa Maendeleo ya Taifa wenye dhima
va kujenga uchumi shindani utaka-
00Ngozwa Na mauzo nje ya nchi.

Akifungua jana Kongamano la Wa-
namipango la mwaka 2020, Katibu
Mkuu wa Wizara hiyo, Doto James,
alisema wataalam hao wanapaswa
kutoa maoni na ushauri utakaosaidia
maandalizi hayo ili nchi ipige hatua
zaidi katika hadhi ya uchumi wa
kipato cha kati.

“Mada za kongamano hili kwa
kiasi kikubwa zimejielekeza kwenye
dhima ya mpango husika zikiwa na
nia ya kuainisha maeneo ambayo
nchi inahitaji kutekeleza ili kufikia
lengo lililokusudiwa,” alisema.

Katibu Mkuu huyo alisema mwaka
2020/21 ni mwaka wa mwisho wa
utekelezaji wa Mpango wa Pili wa
Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mi-
tano, hivyo wizara imeanza tathmini
ya utekelezaji wa mpango huo na
matokeo yake yatakuwa msingi wa
maandalizi wa mpango wa tatu.

“Wizara inatambua umuhimu wenu
na nafasi yenu katika tathmini hii
na pia katika maandalizi haya kwani
ninyi ndiyo watekelezaji wakubwa
wa miradi katika sekta, taasisi, ofisi
zenu hususan kutoa takwimu zitaka-
zosaidia tathmini husika na maan-
dalizi ya mpango wa tatu,” alisema.

Pia alitumia fursa hiyo kubainisha
vikwazo wanavyokabiliana navyo
kuwa ni pamoja na upatikanaji na
utunzaji wa taarifa za miradi ambazo
kimsingi ndizo huwezesha maandalizi
ya mipango na kufanya tathmini ya
utekelezaji.

“Hichi ni kikwazo kikubwa katika
kuainisha hatua zilizoigwa na nchi
Kuitia miango yetu, hata hivyo Wiz-
ara imetengeneza mfumo wa Kitaifa
wa kusimamia miradi ya maendeleo
ili kutatua kero zilizokuwa zikituka-
bili hususan upatikanaji wa taarifa
hizo kwa wakati,"alisema.

Alisema mfumo huo utakuwa
na sehemu zote za mzunguko wa
miradi ikiwamo uibuaji, ugharamiaji,
utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini,
utoaji taarifa na ufungaji wa mradi
baada ya utekelezaji kukamilika.

Pia alisema kwa kutambua
mchango wa wanamipango serikali
inaandaa mfumo ambao utakuwa na
taarifa za wanamipango wote kwa
lengo la kuwatambua na kuwa na
mikakati madhubuti ya kuilea kada
hiyo.

Naye Kamishna wa Mipango ya
Kitaifa ya Wizara hiyo, Dk. Nicolaus
Shombe, alisema kongamano hilo
limeitishwa kwa lengo la kupata
mawazo ya wadau wa mipango kwa
ajili ya kufanya tathmini ya mpango
wa pili na kuandaa Mpango wa Tatu
wa Maendeleo wa 2021/22- 2025/26.

Mwananchi ailalamikia halmashauri

Na Thobias Mwanakatwe

MWANANCHI Samweli Kyan-
do, anayefanya biashara ya hu-
duma ya choo, kituo cha maba-
si Tukuyu Mjini, ameilalamikia
Halmashauri ya Wilaya Rungwe
kwa madai ya kumnyanganya
choo hicho, alichodai kukijen-
ga tangu mwaka 1996 kwa Sh.
milioni 80. Kufuatia tukio hilo,
Kyando amemuomba Rais Dk.
John Magufuli, aingilie kati sua-
la hilo, ili haki iweze kutendeka.

Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo, Loema Peter, alipoulizwa
kwa njia ya simu kuhusu suala
hilo, alisema halmashauri im-
ekichukua choo hicho kwasa-
babu mwananchi huyo hana
nyaraka zinazoonyesha ni mali
yake.

“Ardhi ni mali ya serikali,

kama yeye alijenga hicho choo
kwenye ardhi ambayo siyo ya
kwake, mmiliki wa ardhi an-
apoamua kuichukua anamiliki
na kila kitu kilichopo juu ya ar-
dhi,” alisema Peter.

Kwa mujibu wa Kyando
mwaka 1996 halmashauri hiyo
ilitangaza zabuni ya kujenga
na kuendesha choo katika kit-
uo cha mabasi, katika Mji wa
Tukuyu na yeye alipeleka barua
ya maombi Agosti 28, 1996 na
kupewa kwa makubaliano ya
kujenga kwa gharama zake na
kukiendesha.

“Nilijenga jengo hilo likiwa
na vyoo vyenye matundu saba,
wanawake matundu matatu
na bafu na wanaume matundu
manne, bafu na sehemu ya kuo-
gea na vyumba vya barabara vi-
tano kwa gharama ya Sh. milio-

ni 80,” ilieleza sehemu ya barua
hiyo aliyoipeleka ofisi ya Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya kulalamikia
jambo hilo.

Alisema katika hali ya
kushangaza Novemba 2017,
aliandikiwa barua na ofisi ya
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Rungwe, kwamba
halmashauri haijawahi kupata
kibali chochote cha kufanya
ujenzi au ukarabati wa choo
cha kituo cha mabasi.

“Ofisi ya Mkurugenzi Mtend-
aji Wilaya ya Rungwe inapenda
kukuamuru kuondoka kwenye
kukusanya mapato yatokanayo
na choo cha stendi Tukuyu
Mjini,” imeeleza barua hiyo il-
iyosainiwa na Mkurugenzi wa
Halmashauri hiyo, Loema Peter.

Kyando alisema, tangu
aandikiwe barua hiyo amekuwa

akipewa onyo kwamba kama
ataendelea kuving’ang’ania
vyoo hivyo, atafunguliwa kesi
ya uhujumu uchumi.

Alisema katika kipindi chote
amekuwa akiendesha vyoo
hivyo na kila mwezi kutoa ma-
pato katika halmashauri hiyo.

Alisema hapingi uamuzi wa
halmashauri hiyo kutaka ku-
vichukua vyoo hivyo, lakini
anachotaka, alipwe haki yake
zaidi ya Sh. milioni 80, ambazo
alizitumia kwa ujenzi wa vyoo
hivyo badala ya kutumia ma-
bavu kumnyang’anya.

“Tangu sakata hili limeanza
nimekosa amani sana mara
natishiwa hadi kushtakiwa kwa
kesi ya uhujumu uchumi, kwa
kweli namuomba Rais Dk. John
Magufuli aingilie kati suala hili,
ili haki itendeke,” alisema.

SRR

o )

114

i B8

i

il

AT

el

Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda (katikati), akiwa katika vazi rasmi la kimasai alilovalishwa na wagombea ubunge wa
Jimbo la Arusha Mjini, Mrisho Gambo na Udiwani Kata ya Murieti, Francis Mbise ikiwa ishara ya upendo na heshima, kabla ya
kuhutubia mkutano wa kampeni za uchaguzi mkuu katika kata hiyo, juzi. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI

Serikali yaanika sababu kasi ya mikopo kwa wachimbaji wadogo

Na Mwandishi Wetu,
GEITA
SERIKALI imesema uan-

zishwaji wa masoko ya madini
nchini umekuwa ni moja njia
muhimu itakayoongeza kasi ya
utoaji wa mikopo kwa wachim-
baji wadogo nchini.

Akizungumza kwenye Kon-
gamano la Fursa za Uwekezaji
na Biashara lililofanyika kwe-
nye maonyesho ya madini
na teknolojia yanayofanyika
mkoani Geita, Katibu Mkuu
Wizara ya Madini, Prof. Si-
mon Msanjila, alisema kupitia
masoko hayo wachimbaji hao
wanauza madini kwa uwazi
huku taarifa za mienendo ya
biashara zao zikitoa fursa kwa
taasisi za fedha kuwapatia
mikopo.

“Tunaamini uwapo wa taar-
ifa za mienendo ya biashara za

wachimbaji wadogo kwenye
masoko yetu ya madini utazi-
saidia sana taasisi zetu za kifed-
ha,” alisema Prof. Msanjila.

Aliipongeza benki ya NBC
kwa namna ilivyojipanga ku-
wasaidia wachimbaji hao kupi-
tia mafunzo ya kiutendaji na
fursa ya mikopo, na kwamba
imeonyesha nia ya kuwasaidia
wachimbaji wadogo ili waweze
kupata mikopo hususani baada
ya kuwafanyia mafunzo kupitia
maonyesho hayo.

Kadhalika, Prof. Msanjila
aliitaka migodi yote nchini ku-
hakikisha inatoa ushirikiano na
taasisi za fedha katika masuala
ya huduma za kibenki pamoja
na kuwasaidia wazabuni wa
migodi hiyo kupata nyaraka
muhimu zitakazosaidia taasisi
za kifedha kuwapatia mikopo
wanapohitaji ili kuboresha hu-
duma wanazotoa kwa wateja

Wwao.

Mkuu wa Mkoa wa Geita,
Mhandisi Robert Gabriel, alise-
ma hatua ya taasisi za kibenki
kuanza kutoa mikopo kwa
wachimbaji wadogo ni dalili
nzuri kuelekea mabadiliko ya
kiuchumi kwa wachimbaji hao
pamoja na serikali kwa ujumla
kwa kuwa kupitia mikopo
hiyo si tu inawaongezea mitaji
wachimbaji hao bali pia inaam-
batana na mafunzo maalumu
yanayowawezesha kufanya
shughuli zao kwa ubora zaidi.

“Mfano mzuri ni mafunzo
yaliyotolewa na benki ya NBC
kwa wachimbaji wadogo na
wajasiriamali. Tafsiri yake hawa
watu si tu watajengewa uwezo
kifedha bali pia watakuwa na
uelewa wa kutosha katika ku-
fanya shughuli zao.” alisema
Mhandisi Gabriel.

Akiwasilisha mada kuhusu

uwekezaji kupitia benki ka-
tika kongamano hilo Meneja
Bidhaa na Huduma za Kibenki
kutoka Benki ya NBC, Jonathan
Bitababaje, aliiomba serikali
itoe msukumo zaidi kwa mi-
godi mikubwa nchini kuhakiki-
sha inatoa mikataba ya uhakika
kwa watoa huduma wake ili
iwe rahisi kwa taasisi za kifedha
kutumia mikataba hiyo kama
dhamana ya mikopo kwa watoa
huduma hao.

“Tuna huduma ya utoaji
wa mikopo isiyo na dhamana
kwa wazabuni wa makampuni
mbalimbali ila tunachohitaji ni
kuona kwamba huyu mzabuni
tunaempatia mkopo anathibiti-
sha uhalali na thamani ya
zabuni yake kupitia mkataba,”
alifafanua.

Aliipongeza serikali kwa
kusimamia vema uanzishwaji
wa masoko ya madini nchini.
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UN Women
kukutanisha
wadau jinsia

Na Frank Maxmillian, TUDARCO

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa
linalojishughulisha na masuala ya
wanawake (UN Women), limesema
kuwa wanawake vijana wana wajibu
wa kuchaguliwa kama viongozi na
watoa maamuzi na kuchangia usawa
Kijinsia.

Taarifa kwa vyombo vya habari ili-
yotolewa jana na UN Women, ilisema
zaidi ya washiriki 100 wakiwamo
viongozi wa serikali, wanaharakati
wa jinsia, kundi la wanaume na
mitandao ya wanawake wa sekta
binafsi na umma, watajadili mpango
utakaosaidia wasichana wadogo
kushika nafasi za uongozi na kush-
iriki katika ngazi za uamuzi.

Mazungumzo hayo yanafanyika
ikiwa ni kuadhimisha kampeni ya
usawa wa kikazi utakaosaidia ku-
tambua haki za wanawake wakati
ujao, ikiwa ni miaka 25 ya jukwaa la
utekelezaji wa azimio la Beijing.

Mashirika ya utetezi wa jinsia
nchini yatakayoshiriki ni Msi-
chana Initiative, Plan international,
Mtandao wa Viongozi wa Wanawake
wa Afrika (AWLN), Ubalozi wa
Ufaransa na Kikundi cha Ushauri cha
jamii ya wanawake cha umoja wa
mataifa (CSAG). Kampeni ya usawa
wa kizazi ni ya Umoja wa Mataifa
ya wanawake duniani iliyozinduliwa
mwaka 2019 ili kujenga msukumo
wa maadhimisho ya 25 va jukwaa
la utekelezaji la Beijing na kuunda
fursa ambazo zitakusanya vizazi
vijavyo vya wanaharakati wa haki za
wanawake na watetezi wa usawa wa
Kijinsia.

“Tunafanyakazi kuhakikisha
kuwa mazingira ya kutunga sheria
yanaongeza ushiriki wa wanawake
na uwakilishi katika nafasi za uamuzi
sekta zote. Kupitia ushirikiano na
mashirika kama UN Women, tu-
naunga mkono juhudi za kubadilisha
kanuni za kijinsia ambazo zinawa-
bagua wanawake wachanga wakati
wa uchaguzi na uteuzi wa viongozi,”
alisema Balozi wa Sweden nchini,
Anders Sjoberg.

Katika mahojiano yake jana,
Mwakilishi wa UN Women nchini,
Hodan Addou, alisema maadhimisho
ya kumbukumbu ya miaka 10 mwaka
huu, yameonyesha jinsi shirika hilo
litafanyakazi na wadau mbalim-
bali ikiwamo serikali katika kujadili
vikwazo zinavyowakabili wanawake
nchini. Mwanzilishi na Mkurugenzi
wa Msichana Initiative, Rebecca
Gyumi, alisema: “Wanawake na wasi-
chana wachanga wameathiriwa kwa
kiasi kikubwa na changamoto nyingi
kwa sababu ya ukosefu wa usawa
unaotokana na tabia za kijamii kama
vile unyanyasaji wa kijinsia na vi-
tendo vingine hatari.”

Naye, Mratibu Mkazi wa Umoja wa
Mataifa wa Wanawake, Zlatan Milisi,
alisema wanaume na wavulana wa-
najukumu la kusaidia uwezeshaji wa
wanawake na wasichana kwa kuwa
wote wastahili kufaidika na Tanzania
inayolingana na jinsia.

Vijana 200 kimataifa kujadili amani

Na Romana Mallya

VIJANA zaidi ya 200 kutoka
nchi mbalimbali barani Af-
rika wanatarajiwa kukutana
Umoja wa Mataifa (UN), unao-
husu mustakabali kama dunia
kuhusu ushiriki wao wa kutun-
za amani ya taifa.

Ofisa Habari wa Kituo cha
Habari UN, Didi Nafisa, ali-
Salaam wakati akizungumza
na waandishi wa habari
kuhusu mkutano kivuli am-
bao utafanyika kwa siku nne

Didi alisema mkutano huo
unaratibiwa na Asasi ya Vijana
Umoja wa Mataifa Tanzania
(YUNA) kwa kushirikiana na
Ofisi ya Mratibu Mkazi wa Ma-
shirika Umoja wa Mataifa Tan-
zania.

Alisema vijana wataka-
oshiriki mkutano huo watatoa
mawazo yao kama wanacha-
ma wengine na kuwasilishwa
Makao Makuu ya UN.

Alisema mwaka huu UN
inatimiza miaka 75, hivyo wa-
naungana na asasi ya YUNA
ili kutoa fursa kwa vijana ku-
zungumzia utafiti huo ambao
unaendelea hivi sasa kitaifa na
kimataifa.

Mratibu wa mkutano huo,
Philemon Mweleka, alisema
miongoni mwa mambo yata-
kayodiliwa na vijana ni pamoja
na wajibu wao kwenye masu-
ala ya afya ya uzazi na upingaji
ukatili wa kijinsia.

Pia, watazungumzia maarifa
ya vijana kufanya kazi zenye
kuleta ajira, ushiriki wao kwe-
nye utunzaji wa mazingira am-
bao unaweza kuwaletea kipato
na wajibu wao katika kutunza
amani ya taifa.

Alisema mkutano huo wa
23, unawahusisha vijana wa
Tanzania Bara na Visiwani na
wa kutoka nchi mbalimbali ba-
rani Afrika.

“Tunaufanyia Arusha kwa
sababu zipo changamoto za
kijamii kwenye sekta ya afya,
elimu, uchumi na wanawake
na kijinsia tumezibaini,” alise-
ma.

Akizungumzia ushiriki wa
vijana kwenye uchaguzi mkuu,
Katibu Mkuu wa YUNA Tan-
zania, Kelvin Edward, alisema
wameona vijana wengi wame-
jitokeza kuwania nafasi ngazi
mbalimbali za kiuongozi na
kushiriki mchakato wa uch-
aguzi.

Alisema mkutano wa Aru-
sha umelenga pia kuwakum-
busha vijana kuwa wana nafasi
ya kuleta mabadiliko.
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ndoo moja ya maji huuzwa kwa 200/-. PICHA: MIRAJI MSALA

Wadau wa korosho kuuza mfumo stakabadhi ghalani

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

WADAU wa korosho mikoa ya Ruvuma,
Njombe na Mbeya wamekubaliana kuanza
kuuza zao hilo kupitia mfumo wa stak-
abadhi ghalani kwa msimu wa mwaka
2020/2021 kuanzia Oktoba 22, mwaka
huu.

Wadau hao pia wamekubaliana kuuza
korosho zao kwa kutumia utaratibu wa
minada ambayo itafanyika kupitia njia
ya mtandao ambao utatoa nafasi kwa
wanunuzi wa nje ya nchi kutuma barua
za maombi ya kununua korosho (TMX) na
sanduku ambalo pia litatumika kuweka
barua za wanunuzi waliopo nchini kwa aji-
li ya ushindani wa kununua korosho hizo.

Wadau hao walifikia makubaliano hayo
kwenye kikao cha mkutano wa tasnia
wa korosho kilichofanyika mjini hapa na
kwamba wamepanga kuanza tarehe hiyo,

ili kutoa nafasi kwa viongozi wa Vyama
vya Ushirika vya Wakulima (AMCOS) kuka-
milisha maandalizi na kuanza kukusanya
korosho kutoka kwa wanachama wao na
kuzisafirisha hadi kwenye maghala ya mi-
nada.

Akitangaza taarifa ya maazimio hayo,
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Chrisina Mn-
deme, alisema pamoja na mambo men-
gine serikali ina amini kuwa maandalizi
yatafanyika na kukamilishwa mapema
ikiwa ni pamoja na kupanga safu za wa-
fanyakazi waaminifu katika vyama vyote
vya msingi ili kuwaondolea usumbufu wa
kupoteza mazao ya wakulima.

Alisema serikali imejipanga kwa ajili ya
usimamizi hivyo itakuwa macho kuanga-
lia mwenendo wa utekelezaji wa shughuli
zote za mauzo ya korosho za wakulima
na kwamba kiongozi yoyote atakayekuwa
na nia mbaya ya kuhujumu mfumo, kuiba

mazao au fedha za wakulima ajiandae ku-
chukuliwa hatua za kisheria.

Taarifa iliyotolewa na Meneja wa Bodi
ya Korosho Tanzania tawi la Tunduru,
Shauri Mokiwa, ilisema kuwa Chama Ki-
kuu cha Wakulima Tunduru (TAMCU),
kilikisia kuzalisha kilo 30,000,000, lakini
kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa
katika msimu huu makisio ya uzalishaji
yameshuka hadi kilo 25,000,000 ikiwa na
ongezeko la asilimia 1.5 kulinganishwa na
uzalishaji wa kilo 24,625,824 za msimu wa
2019/2020.

Mwenyekiti wa TAMCU, Hashimu Mbal-
abala, alisema kuwa tayari kuna magunia
170,000 na tayari mzabuni wa kusambaza
magunia ameahidi kukamilisha uletaji wa
magunia 130,000 kati ya 300,000 yali-
yopangwa kutumika katika kipindi cha
msimu wa Septemba 30, mwaka huu, ili
kupunguza adha kwa wakulima.
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Ndikilo ataka viwanda viajiri walinzi wenye mafunzo

Na Julieth MKireri,
KIBAHA

KUU wa Wilaya ya

Kibaha,  Martine

Ntemo, ametoa an-

galizo kwa wami-
liki wa viwanda vilivyopo katika
wilaya hiyo kuzingatia walinzi
wanaowapatia ajira, wawe wali-
opata mafunzo.

Ntemo aliyasema hayo mjini
hapa, alipokuwa katika ziara ya
siku moja na Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, Evarist Ndikilo, kukagua
baadhi ya viwanda katika wilaya
hiyo kikiwamo cha kutengeneza

mabasi ya abiria cha BM.

Alisema, ofisi yake itaen-
delea kutoa ushirikiano kwa
wawekezaji itakapohitajika,
lakini wanatakiwa kuzingatia
kampuni zinazopatiwa kazi za
ulinzi iwe kwa wale waliopit-
ishwa kwenye mafunzo.

Akiwa katika kiwanda hi-
cho cha BM kinachomilikiwa
na Jonas Nyagawa, Mkuu wa
mkoa alisema anajivunia kuwa
na kiwanda kama hicho katika
mkoa wake ambacho hakuna
mwekezaji ~ mwingine  ali-
yewekeza nchini.

Kuhusu tatizo la barabara

kufika katika kiwanda hicho na
vingine 25 vilivyojengwa katika
eneo la Zegereni, Ndikilo alia-
hidi ujenzi wa kiwango cha lami
kurahisisha usafirishaji wa ma-
lighafi za kiwandani na bidhaa
zinazotengenezwa.

Alisema, tayari upembuzi
yakinifu wa barabara hiyo ume-
shafanyika kwa kilomita 12 ku-
toka Visiga hadi eneo la Viwan-
dani Zegereni na katika bajeti
ya 2020/2021 kilomita moja,
itaanza kujengwa kwa lami.

Alisema gharama za kuagiza
basi la abiria nje ya nchi ni zaidi
ya milioni 400 na ukinunua ka-

tika kampuni hiyo ya BM ni Sh.
milioni 250 hivyo uwepo wa
kampuni hiyo, utasaidia wafan-
yabiashara kuokoa fedha zao.
Mkurugenzi wa Kampuni ya
BM Motors, Jonas Nyagawa, al-
imweleza Mkuu huyo wa Mkoa
kuwa kiwanda hicho cha kuu-
ganisha magari kitakuwa na uw-
ezo wa kuunganisha mabasi 60
kwa mwaka. Nyagawa alisema
kampuni yake itakuwa na uw-
ezo wa kutoa ajira 40 za moja
kwa moja na 80 zisizo rasmi
na kwa sasa asilimia 60 ya ma-
lighafi anazipata kutoa nje ya
nchi na 40 pekee ndani ya nchi.

Mwarobaini wa kero ya maji wapatikana

Na Neema Hussein,
KATAVI

KUPATIKANA kwa chanzo
cha maji kinachojulikana kama
Ikolongo 2, kimetajwa kutatua
changamoto ya maji inayowa-
pata wakazi wa Manispaa ya
Mpanda mkoani Katavi.

Akizungumza baada ya ku-
kagua chanzo hicho Mkuu
wa Mkoa huo, Juma Homera,
alisema wanatarajia kupun-
guza changamoto ya maji kwa

kiasi kikubwa endapo watafan-
ikiwa kuyatoa kwenye chanzo
hicho na kuyapeleka kwenye
tangi kubwa linalojengwa ka-
kuyasambaza kwa wananchi.
Alisema kazi ya kuyatoa
maji hayo katika chanzo hicho
imeshaanza na tayari yame-
fika Mpanda Mjini zimebaki
kilometa tatu kati ya 25 kutoka
eneo husika ili kuyafikisha
kwenye tangi hilo.
Homera alisema changa-

moto iliyokwamisha maji hayo
kufika kwa haraka ni kutokana
na deni la zaidi ya Sh. milioni
455 analodai mkandarasi.

Hata hivyo aliahidi kufikisha
taarifa za deni hilo kwa Wa-
ziri wa Maji ili aweze kusaidia
kulipwa ili wananchi wafaidike
na maji hayo. Alisema uwezo
wa chanzo hicho ni zaidi ya lita
milioni tatu za maji na Wilaya
ya Mpanda inahitaji maji lita
milioni 1 hadi Sh. milioni L5,
hivyo kukamilika kwa mradi

huo kutatatua kabisa changa-
moto hiyo. Baada ya ukaguzi
huo Homera alizindua kisima
ikiwa ni miongoni mwa mradi
wa visima 15 unaosimamiwa
na Mamlaka ya Maji Mpanda
(MUWASA). Aidha, Homera na
Mkuu wa Wilaya ya Mpanda,
Jamila Yusuph, walishiriki zoe-
zi 1a upandaji miti katika eneo
la kisima hicho ikiwa ni ishara
ya utunzaji wa mazingira ka-

Wajipanga kukusanya chupa 2,700 za damu

Na Lilian Lugakingira,
BUKOBA

JUMLA ya chupa za damu
2,700 zinatarajiwa kukusanywa
mkoani Kagera

kwa kipindi cha wiki moja
kuanzia Septemba 21 hadi leo
kwa nchi nzima.

Akizungumza na Nipashe
mshauri wa kitengo cha damu
salama katika mkoa wa Kag-
era, Bashweka Amos alisema
kuwa ili kuhakikisha malengo
yao yanatimia kila halmashauri
imewekewa lengo la kukusanya
chupa 300 katika wiki moja ya
uhamasishaji.

“Ipo timu ya wataalamu wa-
naoendelea na kazi hiyo na
inasubiriwa siku ya mwisho
ili kuona kama malengo yetu
yametimia au hayajatimia,”
alisema.

Aliongeza kuwa kituo cha
Hospitali ya Rufani ya Mkoa ya
Bukoba kinahitaji wastani wa

kati ya chupa 200 hadi 250 kwa
mwezi.

Aidha, alisema mbali na
kampeni hiyo kila siku wa-
naendelea na zoezi la kuomba
watu wajitokeza kujitolea damu
na kuwa hawawezi kusubiri
kampeni tu wakati damu kila
kukicha inahitajika.

‘Urejelezaji vyuma
chakavu kuongeza
tija viwandani’

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
limesema kuwa urejelezaji wa
taka na vyuma chakavu utachangia
kwa kiasi kikubwa upatikanaji wa
malighafi za viwanda na kupunguza
gharama za kuigiza malighafi hizo
nje ya nchi.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam, Mkuru-
genzi Mkuu wa NEMC, Dk. Samuel
Gwamaka, alisema kwa kipindi cha
miaka mitano iliyopita Watanza-
nia wameitika vizuri biashara ya
kuchakata vyuma chakavu na hivyo
kuongeza upatikanaji wa malighafi
viwandani.

“Mfumo wa urejelezaji wa vyuma
chakavu na taka za aina nyingine
katika kipindi cha miaka mitano ili-
yopita umeleta mafanikio makubwa
kiuchumi kwa mtu mmoja mmoja,
lakini pia umeongeza kasi ya upati-
kanji wa malighafi katika viwanda
vyetu vya ndani,” amesema.

Alisema kuwa uagizaji wa ma-
lighafi kutoka nje ya nchi umekuwa
ni gharama kubwa kwa wenye vi-
wanda na malighafi hutumia muda
mrefu kufika nchini, kasoro am-
bazo huzorotesha utendaji wa kazi
viwandani.

“Serikali ya awamu ya tano im-
ekuwa ikitekeleza azma yake ya
ujenzi wa viwanda, tunahitaji ku-
unga mkono jitihada hizo kwa ku-
hakikisha panakuwapo na uhakika
wa malighafi za ndani badala ya
kuagiza kutoka nje kwa gharama
kubwa na muda mrefu,” alisema DK.
Gwamaka.

Aidha, Dk. Gwamaka amezitaka
halmashauri zote nchini kutengen-
eza utaratibu mzuri wa namna ya
kukusanya taka, ili kurahisisha uku-
sanyaji wa vyuma chakavu na taka
zingine ambazo zinaweza Kurejele-
zwa katika viwanda hapa nchini.

Mgombea atangaza
neema huduma za jami

Na Happy Severine, SIMIYU

MGOMBEA ubunge Jimbo la Bari-
adi mkoani Simiyu, kupitia Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Andrew Kun-
do, ameahidi kutatua changamoto
va huduma za afya, barabara, maji
na elimu kwa wananchi wa kata ya
Ikungu-lyabashashi na Gudui.

Mhandisi Kundo alisema kuwa
endapo atachaguliwa kuwa mbunge
wa jimbo hilo, atashughulikia kero
hiyo ili wananchi waweze kuishi
vizuri.

Mgombea huyo alitoa ahadi hiyo
mbele ya umati wa wananchi wali-
ofika kwenye mkutano wa hadhara
wa kampeni zinazoendelea katika
maeneo mbalimbali ya jimbo hilo.

Katika Shule ya Msingi ya Mwa-
halaja mgombea huyo aliahidi
kukamilisha ujenzi wa vyumba vya
madarasa ambavyo vinahitaji zaidi
ya mabati 100.

Katika mkutano huo, Kundo alim-
wombea kura mgombea wa urais
kupitia CCM, Rais John Magufuli.
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Aahidi kupeleka
maendeleo Msasani

Na Mary Geofrey

MGOMBEA wa udiwani kupitia CCM Kata ya Msasani,
Luca Neghesti, amewaomba wananchi kumchagua ili
awaletee maendeleo ikiwamo ya kuwaunganisha na
huduma za afya za CHF.

Aidha, amesema endapo atapewa ridhaa hiyo pia
atasimamia utoaji wa mikopo pamoja na elimu ya fursa
za kibiashara, ili kuwainua wananchi wa kata hiyo.

Neghethi aliyasema hayo wakati wa ufunguzi wa
kampeni zake za kuwania nafasi hiyo zilizofanyika
mapema wiki hii na kuhudhuriwa na viongozi mbalim-
bali wa chama hicho, akiwamo aliyewahi kuwa Meya wa
Manispaa ya Kinondoni, Salum Londa.

Alisema Kata ya Msasani inahitaji mtu mchapakazi na
endapo wananchi watampa ridhaa hiyo, atahakikisha
anashirikiana nao kwa kila hali kutatua changamoto
zinazowakabili ikiwamo changamoto ya mitaro, ukosefu
wa soko na kusimamia ujenzi wa soko jipya la samaki la
Msasani.

Aliahidi kuwa pamoja na mambo mengine ata-
hakikisha anasimamia ipasavyo suala la ukusanyaji
taka katika kata hiyo kwa kushirikiana na Serikali za
Mitaa ili magari ya uzoaji taka yawe yanafanya kazi
kwa utaratibu mzuri na kuangalia namna ya nyingine ya
uchakataji wa taka ili kuboresha mazingira.

Kuhusu ajira kwa vijana, mgombea huyo alisema
atatengeneza mfumo maalumu utakaowatambua vijana
hao ili kurahisisha mpango wa kuwatafutia kazi katika
maeneo mbalimbali ikiwamo viwandani.

Wajasiriamali
waomba maboresho
vitambulisho vyao

Na Happy Severine, BARIADI

BAADHI ya wajasiriamali wilayani Bariadi mkoani
Simiyu, wamesema

vitambulisho vya wamachinga walivyopatiwa vime-
kuwa msaada, huku

wakiomba ifanyiwe maboresho kwa kuongezwa jina na
picha ya wahusika.

Aidha, wameongeza kuwa awali kabla ya zoezi la
vitambulisho walikuwa wakitumia pesa nyingi kulipia
ushuru wa halmashauri hali iliyopelekea baadhi yao
kushindwa kuendelea na biashara zao na kudondokea
katika mikopo.

Wafanyabiashara hao walisema hayo jana wakati wa
ziara ya Mkuu wa Wilaya ya Bariadi, Festo Kiswaga, ka-
tika mgodi wa Gasuma uliopo wilayani Bariadi.

Walisema vitambulisho hivyo vimepunguza usumbufu
waliokuwa wakiupata pamoja na ulipishwaji holela wa
ushuru wa Kila siku.

Ramadhan Kakwamba mchimbaji mdogo wa madini
ya dhahabu alieleza kuwa kabla ya utaratibu wa utoaji
wa vitambulisho hivyo wajasiriamali wengi walikuwa
wakinyanyaswa na askari mgambo na wakati mwingine
walikuwa wakilazimika kutoa rushwa ili wasisumbuliwe.

Dk. Edward Ihoyelo, alisema vitambulisho hivyo
vimeondoa kero walizokuwa wanakutana nazo wafanya-
biashara hususan wadogo.

Aliongeza kuwa ni vema serikali ikafanya maboresho
katika vitambulisho hivyo kwa kuviwekea majina na
picha cha wahusika ili kuepuka kuibiana.

Kwa upande wake Ofisa Biashara wa Halmashauri
va Mji wa Bariadi, Elias Stephano, alisema kwa mwaka
2020 wamepokea vitambulisho 9,000 ambapo awamu ya
kwanza walipokea 1,500 na awamu vya pili 7,500 huku ak-
iongeza kuwa mwitikio wa wananchi kuchukua vitambu-
lisho hivyo ni mkubwa na wengi wanasema vimewapun-
guzia adha ya ushuru wa mara kwa mara. Akizungumza
na wafanyabiashara soko kuu na la mji wa Bariadi, Festo
Kiswaga, amewataka wajasiriamali kupuuza maneno ya
uzushi dhidi ya vitambulisho hivyo na wanaopotosha
wameishiwa hoja za kwenye majukwaa.

World Vision wamwaga
bil. 2.3/- Kukuza elimu

Na Shaban Njia, KAHAMA

HIRIKA lisilo la kiserkali la
World Vision Tanzania, lim-
etenga kiasi cha Sh. bilioni
2.3 kwa ajili ya kukuza ki-
wango cha elimu kwa wanafunzi wa
darasa la awali mpaka la tatu katika
shule za msingi zilizopo kata za Kila-
go na Iyenze Halmashauri ya Mji wa
Kahama mkoani Shinyanga.

Fedha hizo zimetolewa kwenye
mradi wa kukuza stadi za usomaji
kwa wanafunzi hao ili kuondoa tati-
7o la wanafunzi kuhitimu elimu ya
msingi wakiwa hawajui kusoma na
kuandika.

Hayo yalibainishwa jana wilayani
Kahama na Meneja wa Kanda, John

Massenza, wakati akizungumza na
vyombo vya habari ofisini kwake,
ambapo alisema mradi wa kukuza
stadi za usomaji kwa wanafunzi hao
utatekelezwa kwa kipindi cha miaka
10 na ulianza tangu mwaka 2017 na
unatarajia kukamilika ifikapo mwa-
ka 2027.

Alisema kuwa, shirika limetenga
kiasi cha Sh. bilioni 2.3 za kukuza
elimu katika kata za Iyenze na Kilago
na kutokomeza janga la wanafunzi
kuhitimu elimu ya msingi wakiwa
hawajui kusoma na kuandika.

Mradi huo unatarajia kuwafikia
wanafunzi zaidi ya 20,000, wazazi
na walimu wa shule hizo zaidi ya
45,000.

“Kabla ya kuanza kwa mradi huu,

tulifanya tathmini shule zote za
msingi zilizopo Halmashauri ya Mji
wa Kahama, tulibaini shule zilizopo
Kata ya Iyenze na Kilago ufaulu wake
uko chini kwa asilimia 15.

Alisema kati ya wanafunzi 100
wanahitimu masomo, wanafunzi 15
ndio wanaojua kusoma na kuandika
vizuri,” alisema Massenza.

Akizungumza kwa niaba ya wal-
imu wa shule za msingi za kata ya
Kilago na Iyenze, Mwalimu Mkuu
wa Shule ya Msingi Iyenze, Neema
Chiloloma, alisema, uwepo wa
mradi huo umeongeza uelewa kwa
wanafunzi wa awali na darasa la tatu
na wengi wao kwa sasa wanajua
kusoma ukilinganisha na kipindi cha
nyuma.

J -

Mtaalamu wa Kilimo wa Taasisi ya Maua Mazuri, Steven Tumaini (kulia), akiwapa maelezo namna ya kuandaa
mbegu ya mgomba unaozalisha ndizi kwa wingi maofisa wa Benki ya NMB, kwenye kongamano la wafanyabi-
ashara wadogo na wakati, lililoandaliwa na benki hiyo, mjini Moshi mkoani Kilimanjaro juzi.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mgombea CHADEMA ataka ushindi wa haki

Na Thobias Mwanakatwe

MGOMBEA ubunge Jimbo la
Vwawa mkoani Songwe kwa tiketi
ya Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Fanuel Mkisi,
amesema atamsindikiza Dodoma
kwenda kuapishwa bungeni mgom-
bea wa CCM katika jimbo hilo, Japh-
et Hasunga kama atashinda ubunge
kwa haki.

Hasunga ni mbunge aliyemaliza
muda wake ambaye anachuana na
Mkisi kwa mara ya pili katika Uch-
aguzi Mkuu wa mwaka huu.

Akizungumza jana na wananchi
wa kata ya Kilimapimbi kwenye
mkutano wa kampeni, alisema
safari hii endapo atakusanya ma-

tokeo katika vituo vya kupigia kura
ikaonekana ameshinda na Tume
ya Taifa itamtangaza bila kuweka

figisu.
“Endapo mwenzangu Japhet
Hasunga (mgombea wa CCM)

atakuwa ameshinda kwa haki nita-
muunga mkono na nitamsindikiza
Dodoma kuapishwa, maana sisi sote
ni wana Vwawa tunajenga nyumba
moja hatutakiwi kungang’aniana
fito, atakayeshinda tutamsapoti ili
aweze kutimiza ahadi zake,” alise-
ma.

Mkisi akizungumza kuhusu hu-
duma za afya, aliwaahidi wananchi
kuwa mara tu atakapochaguliwa
atakwenda kuonana na Katibu
Mkuu wa Wizara ya Afya, Maende-

leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
ili asaidie kuleta wahudumu wa afya
wauguzi na madaktari katika zahan-
ati ya Kilimapimbi.

Alisema zahanati hiyo ambayo ili-
jengwa kwa mamilioni ya fedha ziki-
wamo zilizochangwa na wananchi,
ni miaka mitano sasa haina wahu-
dumu wa afya na hivyo wananchi
kukosa huduma za afya.

Kuhusu michango, alisema ak-
ichaguliwa wananchi hawatatozwa
michango zaidi ya shilingi elfu 3 kwa
ajili ya miradi ya maendeleo amba-
zo zitakuwa zinatolewa kwa awamu.

Mkisi alisema inashangaza hivi
sasa wananchi wanatozwa michan-
go mikubwa kuanzia elfu 20 bila ku-
jali kuwa kipato chao ni kidogo.
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Choroko valimwa kisasa yatwaa
chati kupendwa zao la blashara.

Na Renatha Msungu, Dodoma

WORLD Vegetable Centre ni taasisi
inayojishughulisha na utafiti wa
mbegu za mboga, pia inafundi-
sha wakulima kuongeza thamani
ya zao la choroko ambayo sasa ni
neema kwa kipato cha wakulima.

Inachukua sura kufananisha na
kile cha mboga za majani, amba-
cho uelewa wake uko nchini.

Asasi hiyo imeanzisha shamba
darasa la kufundishia wahitaji wa
kilimo cha mboga na juhudi sasa
ikizama kwenye choroko, kwani
wakulima wengi hawakujua tham-
ani yake, lakini baada ya uelewa
huo inatumika kuwa ao la biashara
kwa wakazi mbalimbali nchini.

Aidha, choroko imekuwa zao la
thamani baada ya kuanza kutumi-
wa na wajawazito, ukiwa mbadala
wa kunywa vidonge aina ya dawa
mojawapo na kupata virutubisho
mbadala.

Kinachofanyika ni kuongezwa
thamani ya choroko, hata kupanua
kipato kwa mkulima anayezalisha.

Thamani mojawapo ni kwamba,
inaweza kumpatia mtu kipato na
kubadili aina ya mapishi, kuten-
geneza bidhaa kama unga zina-
zonunuliwa kwa ajili ya matumizi
mbalimbali.

Choroko zinaweza kupikwa
katika aina tofauti kutegemea na
makundi ya watu waliopo, kama
unga wa kupika bidhaa zina-
zoweza kuuzwa, ikiwamo keki.

Orodha zina bidhaa za milo
kama keki biskuti sambusa,
uji, supu ya choroko, mseto wa
choroko, kande na kababu.

Vitu hivyo huuzika sana katika
baadhi ya mikoa, ambako asasi
ya World Vegetable imefika kutoa
ujuzi wa kuongeza thamani ya ili
waletee faida wakulima.

Wengi kwa sasa wanalima kwa
sababu wamejua kuongeza thama-
ni yake, pia kuitumia kama mboga.

Mkurugenzi wa Kanda wa taasisi ya Vegetable Centre, Dk. Gabriel Rugalema, akionyesha mbegu za choroko zinazohifadhiwa
maabara. PICHA: RENATHA MSUNGU

Hadi sasa wakulima wengi wa-
nanufaika nayo, tofauti na awa-
li hawakujua thamani. Hivi sasa
umma wa wakulima wanalifanya
zao la biashara.

Mtafiti wa mbegu za mboga,
Jeremaya Sigalla, anaiambia Ni-
pashe kuwa choroko ilikuwa inad-
harauliwa, kwa sababu ya kutoju-
likana thamani yake.

Sigalla anasema wakulima wen-
gi baada kufundishwa thamani ya
zao hilo na wanalifanya la biasha-
ra, wakiwa na ujuzi sahihi.

“Imekuwa hivyo sasa, choroko
zimekuwa sana na  wakuli-
ma wameelewa uthamani
wake,”anasema Sigalla.

Anasema wakulima wa zao
hilo, wanakiona kipato pindi zao
linapoingia sokoni kwa ajili ya ku-

fikisha maeneo mbalimbali, uele-
wa ukiwafikia wote wenye nia ya
kuzalisha, baada ya darasa kamili
kuwafikia.

Mtafiti huyo anasema choroko
imepata kichocheo kikubwa kwa
wakulima kuiendeleza, kivutio
kikiwa thamani wanayoiona sasa.

Sigalla anafafanua: “Kuna mazao
watu wanayadharau, lakini yana
faida kubwa sana yakilimwa.”

Anaeleza, kwa ajili ya kuwainua
wakulima kuwafundisha namna
ya kuthamanisha zao hilo na kutoa
bidhaa mbalimbali zinazouzwa
hata kuwaingizia kipato.

Anasema, katika maonyesho ya
Nanenane, walifanya kazi kubwa
ya kuzisemea Choroko huku waki-
waonyesha bidhaa zilizotengen-
ezwa kwa choroko.

Mkurugenzi wa Kanda wa Kit-
uo hicho, Dk Gabriel Rugalema,
anasema kituo kinaahidhi mbegu
bora zinazotumika kuzipanda ili
zilete tija.

Mkurugenzi huyo, anasema
wana mpango wa kuwafundisha
wakulima kuendesha kilimo cha
mboga, kwa sababu kina manufaa
makubwa nje na ndani ya nchi.

Anasema wakulima wakiende-
sha kilimo vizuri, basi kitawaidia
kupanua wigo wa biashara zao.

Katika ghala lao, wanaweka
mbegu ambazo watu huja pale na
kuchukua kwa ajili ya kwenda ku-
panda.

Anasema ghala hilo linauwezo
wa kuhifadhi mbegu kwa muda
mrefu, ili zisiharibike na wakulima
kuzitumia kupanda bustani za

mboga, wanazotumia kama bi-
ashara ya kujikimu.

Anaesema vijana wamepata
mwamko kutokana na uelewa wa
watafiti wa kituo hicho .

Mkulima wa bustani ya mboga,
Agness Mallya, anasema hivi sasa
analima choroko, kama zao la bi-
ashara na matumizi ya nyumbani.

Anafafanua kuwa zao hilo ni
muhimu sana kwa sababu likionge-
zwa thamani hutumika kufanya
vitu mbalimbali.

“Tunawashukuru World veg-
etable Center kwa kusaidia kuinua
wakulima tunaamini hawatuacha
katika kuendeleza kilimo na kuin-
ua kipato chetu, “anasema Agness.

Inaaelezwa kilimo cha mboga
kina faida kubwa, kwa sababu
jamii inaitumia majumbani.
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Na Augusta Njoji, DODOMA

ZABIBU ni miongoni mwa mazao
yaliyopewa kipaumbele mkoa-
ni hapa na tafiti zinaonyesha,
kwamba Dodoma ndio maalim
pekee duniani, zabibu zinavunwa
mara mbili kwa mwaka.

Uzalishaji wake umeendelea
kuongezeka na kwa mujibu wa
takwimu zilizoko, ni kwamba ime-
panda kutoka tani 8,368 mwa-
ka 2011/12 hadi tani 16,637 ka-
tika msimu wa kilimo 2018/19, Ni
ongezeko la asilimia 99.

Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
nchini(TARI), inasema Tanza-
nia ina fursa kubwa ya ku-
zalisha zao hilo kutokana na hali
yake ya hewa kukubalika katika
uzalishaji na ukuaji kwenye baa-
dhi ya mikoa.

Mkurugenzi wa Kituo cha TARI
Makutupora, Dk.Cornel Massawe,
anasema ubora wa zabibu hiyo
kusifika duniani, unatokana na
kuwa na kiwango cha sukari cha
kutosha anataja sababu ni kuwapo
saa 12 za jua kuwapo.

“Utafiti umeonyesha kwamba,
maeneo ya nyanda kame za Tanza-
nia, ikiwamo Dodoma yanakuwa
na nishati ya jua ya muda mrefu na
kufanya zabibu kuwa na sukari ya
kutosha.

“Inapochakatwa kwa ajili ya
kutengeneza mvinyo, inakuwa na
kilevi cha kutosha na hakuna haja
ya mtengenezaji kuongeza su-
kari au kuweka spiriti na inafanya
mvinyo na zabibu kuwa bora duni-
ani,” anafafanua.

“Kwenye maeneo ambayo zabi-
bu haina sukari ya kutosha wanal-
azimika kuchukua spiriti kuongeza
ili kufikia kiwango cha kilevi lakini
zabibu ya Dodoma ni miongoni
mwa zabibu bora duniani na in-
aongoza Kusini mwa Jangwa la
Sahara, tunaringia zabibu ya Do-
doma,” anasema.

Aidha, anasema kadri mchuzi
wa zabibu unavyokaa ndivyo ub-
ora unaendelea kuongezeka hata
ikikaa zaidi ya miaka mitano.

Dk.Massawe anasema kwa sasa
kituo hicho kinatoa mafunzo ya
namna ya kuchakata zabibu, am-
bapo zamani wakulima walikuwa
wakitegemea kuuzia viwanda, la-
kini vinanunua mzigo mkubwa na
kushindwa kuchakata kwa wakati.

“Walijikuta zabibu yao ikioza
shambani, lakini baada ya kupata
mafunzo, wakulima nao sasa hivi
wanachakata zabibu yao na kuuzia
viwanda kama juisi na imesaidia
kuongeza thamani

“Wakulima wengi sasa wanajua
kuchakata na kusindika, na wa-
natengeneza wine kwa ajili ya fa-
milia zao, Dodoma tuna viwanda
viwili vikubwa na vingine sita vi-
navyotambulika kisheria kwa ajili
ya uchakataji zabibu, mafunzo ya-
mekuwa msaada kwa wakulima,”
anafafanua

Dk. Massawe anasema
uchakataji huo umekuwa na faida,
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Tunatakiwa
kuwa na
mbegu za
kutosha tu-
napohama-
sisha kilimo,
jukumu

hili lipo
kwa TARI
ambapo
inaendelea
kutafiti na
kuzalisha
mbegu ili
kuongeza
uzalishaji
wa zao la
zabibu.

kwani wakati kilo moja inauzwa Sh.1,200
mkulima anatumia kilo mbili zenye
thamani ya Sh. 2,400 kuchakata zabibu
anayoitengeneza mvinyo na kuuza kwa
Sh.8,000.

“Suala la kuongeza thamani kwa kuten-
geneza mchuzi wa zabibu ni sehemu ya
tija kwa wakulima,” anasema.

MBEGU

Akizungumzia kuhusu mbegu, Mkuru-
genzi huyo anasema kulikuwapo mbegu
za kutosha ndani ya nchi, lakini tatizo

likawa uzalishaji mdogo.

“Kutokana na hali hii, mkakati tulio
nao kwenye hizi mbegu zilizopo nchini
ambazo tumefanyia utafiti kwa sasa zi-
patikane kwa kiasi cha kutosha kukidhi
mabhitaji, tumeingia kwenye mpango wa
kuhakikisha tunapanua wigo wa mbegu
nchini,”anasema.

Anabainisha kuwa, shughuli za kituo
hicho zinalenga katika kutekeleza pro-
gramu ya kuendeleza kilimo nchini
(ASDP 1I), ambayo wamejikita katika
eneo la kuzalisha kwa tija na faida kwa

wakulima.

“Sisi kama kituo katika kuhakikisha
tumeyaweza hayo, tunaelekeza nguvu
katika kuendesha tafiti zaidi katika zao la
zabibu, lakini zaidi tunahakikisha upati-
kanaji na usambazaji wa mbegu bora.

“Tunavyosema mbegu bora, ni zile ze-
nye vigezo na zinazotakiwa na mkulima
ambayo inakuwa na tija ya kutosha, ukin-
zani wa mabadiliko ya tabia nchi kama
vile ukame au mafuriko, ukinzani na
magonjwa,”anafafanua Dk. Massawe.

Mkurugenzi huyo anasema zabibu

inayopendwa na wateja ina sifa
kuu tatu inayolimwa kwa ajili ya
mvinyo, matunda na viungo.

“Sisi nchini tuna aina mbili za
mbegu ya zabibu ambazo zime-
fikishwa kwa wakulima na zote ni
za kutengeneza mvinyo, lakini sisi
kama kituo bado tuna aina tano za
mbegu ambazo zipo kwenye utafiti
za mwisho kwa ajili ya kupatikana
kwa wakulima,” anaeleza.

Anazitaja aina hizo ni mbili za
mvinyo kwa ajili ya matunda na
aina moja ajili ya viungo akitoa
ufafanuzi: “Katika jitihada za ku-
panua wigo wa mbegu nchini
tumeshirikiana na wenzetu wa
Afrika Kusini, ambao wametupatia
aina 13 za mbegu zote ni kwa ajili
ya mvinyo na zipo kwenye mafun-
gu mawili nyeupe na nyekundu.”

Anasema nia yao baada ya mbe-
gu hizo kufika nchini, ni kwamba
wataziweka kwenye kituo cha
utafiti na kuangalia zinazohimili
hali ya hewa ya Tanzania na ku-
pelekwa kwenye maeneo yanay-
olima zabibu nchini.

“Tunavyochukulia kwa sasa,
maeneo yanayolima zabibu kwa
wingi nchini ni wilaya ya Bahi, Do-
doma na Chamwino. Hata hivyo,
tafiti zilizofanyika zinaonyesha za-
bibu inaweza kustawi katika mae-
neo mengi ya Tanzania kuanzia
Ruvuma, Mara, Tabora, Kiliman-
jaro, Tanga na Singida,”anasema.

Anaitambulisha hatua hiyo, in-
awapa matumaini kwamba mikoa
inaweza kulima zabibu kwa kiwan-
go cha juu.

MIKAKATI WIZARANI

Waziri wa Kilimo, Japhet
Hasunga, hivi karibuni akiikabi-
dhi TARI matrekta kwa ajili ya kazi
ya kuongeza uzalishaji mbegu za
mazao mbalimbali na serikali im-
eiona zabibu kuwa moja ya mazao
hayo.

“Mahitaji ya zabibu kwa sasa ni
makubwa kutokana na ujenzi wa
viwanda vya kuchakata mvinyo na
matumizi mengine mengi” anase-
ma. Anafafanua kuwa, ujenzi wa
viwanda vya zabibu unachangia
ongezeko la ajira kitaifa, hivyo
kuchangia uchumi wa nchi nja
kuongezea thamani.

“Tunatakiwa kuwa na mbegu
za kutosha ili tunapohamasisha
kilimo, jukumu hili lipo kwa TARI
ambapo inaendelea kutafiti na
kuzalisha mbegu ili kuongeza uzal-
ishaji wa zao la zabibu,”anasema.

Naibu Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Mhandisi Stella Manyanya,
anawataka wawekezaji kujenga
viwanda vingi vya kuchakata za-
bibu kwa kuwa hutumika kuten-
geneza malighafi nyingi.

Akitembelea mashamba ya
zabibu yaliyopo eneo la Mpun-
guzi Dodoma, Manyanya anasema
wawekezaji wanatakiwa kuangalia
fursa ya uwekezaji katika viwan-
davyazaola zabibu kutokana na
kutumika kutengeneza malighafi
nyingi hapa nchini na nje ya nchi.

“Jambo ambalo litawapa faida
kubwa kwenu na taifa kwa ujumla
kwa kuwa zao la zabibu hutu-

mika kutengeneza vitu mbalim-
bali kwa hiyo ni vema wawekezaji
kujenga viwanda vya kuongeza

thamani ya zao hili,” anasema
Manyanya.
KAMPUNI ZILIVYOJIPANGA

Meneja Mkuu wa Kampuni ya
Tanzania Distilleries (TDL), Devis
Deogratius, anasema inatarajia ku-
ingia mikataba ya moja kwa moja,
ya kununua zabibu kutoka kwa
wakulima wadogo, ikiwa ni dhami-
ra ya kuendeleza kilimo cha za-
bibu, mkoani Dodoma.

Anasema kampuni kwa sasa
inanunua takribani lita milioni
1.2 za mchuzi wa zabibu kwa
mwaka kutoka kampuni mbili
wakala na wazalishaji, zinazo-
nunua zabibu za wakulima wa
ndani.

Kwa mujibu wa meneja huyo,
hadi sasa zimeshatumia Sh. bilioni
3.3 kwa mwaka na anadai kuwa
imedhamiria kununua malighafi
zinazozalishwa ndani ya nchi ka-
tika kipindi chote.

“Kwa sasa tunatumia malighafi
na huduma za kufanikisha uzal-
ishaji kwa asilimia 80, ambayo ni
sawa na Sh. bilioni 46,”anaeleza.

Deogratius  anasema, hatua
iliyoko TDL imeshawekeza katika
uundaji wa chapa za Kitanzania
kwenye bidhaa za vinywaji kama
vile anazitaja: Mvinyo wa Imagi,
Valeur, Wines Dodoma, Dodoma
Rose, Konyagi na Zanzi Cream li-
queur, zenye ubora wa kimataifa,
ikilenga mabhitaji ya makundi
mbalimbali sokoni.

Mkurugenzi huyo anasema, TDL
inaamini kuigeuza Tanzania kuwa
nchi ya viwanda zinafanikiwa,
sambamba na wakulima wadogo
kuwezeshwa kuzalisha malighafi
yanayohitajika viwandani.

WAKULIMA WALONGA

Mkulima Samwel = Mombo,
anaeleza mtazamo wake kuwa
viwanda vingi vya kuiongezea
thamani zao hilo vikijengwa, vi-
tasaidia kwa kiasi kikubwa upati-
kanaji soko lake nchini na kumali-
za tatizo la soko.

Mwingine, Emmanuel Temba,
anasema kutokana na zabibu ku-
kosa soko, walibuni wazo la mchu-
zi wa zao hilo, akilitolea ufafanu-
zi: “Zabibu inauzwa kama tunda
bei yake ilikuwa imeshuka kwani
inanunuliwa kwa Sh.400 kwa kilo
kipindi cha masika na Sh.700 kwa
kilo kipindi cha kiangazi na hali
hii inasababisha kuendelea kuhar-
ibikia mashambani,” anasema.

Anafafanua kuwa kutokana na
uharibifu huo, waliamua kuanzisha
Chama Cha Ushirika wa Wakuli-
ma Zabibu na Masoko Mpunguzi
(UWAZAMAM) mwaka 2010, lengo
hicho kutafuta soko la zao la za-
bibu la ndani na nje.

Anasema kupitia chama hicho,
walipata ufadhili wa kununua
mashine ya kuchakata mchuzi wa
zabibu ambao umekuwa na tija
kwao na kuondokana na ukosefu
wa soko.

TAFAKURI YA MLALAHOI

TARI zablbu ZEtu ZImEfunlka dunlanl Tuwe makini na ahadi za wagombea

 Sifa kuu mvinyo matunda ViUNgo « Aina tano zinasukwa kaUka utaf|t|

KUNA kauli alipata kuitoa
mtu maarufu duniani hivi
sasa, Dk John Magufuli, Rais
wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, kwamba Wa-
tanzania si wajinga, hawa-
danganyiki. Alisema hivyo,
alipokuwa akizungumzia
tukio la uhalifu wa kihara-
mia kwa mtu mmoja nchini,
ufafanuzi wake ukiacha
viulizo.

Alikuwa akizungum-
zia sakata hilo na namna
lilivyomalizika mikononi
kwa wenye dhamana katika
Mkoa wa Dar es Salaam.
Hakuingia kwa undani.

Bila shaka alikuwa na
maana yake, kwamba
Watanzania wa leo si rahisi
kudanganyika, kwani wana
uwezo wa kuona mambo,
kuyachakata na kujua hili
limekaaje, hili ni jema na hili
si jema na kuchukua uamuzi.

Watanzania hao hivi sasa,
wako kwenye mchakato wa
uchaguzi, wanatafuta rais,
wabunge na madiwani.

Kinachoendelea kabla
ya Oktoba 28 ni kusikiliza
hotuba zilizosheheni sera,
ahadi na maneno matamu
va kutafuta ushawishi wa
kupigiwa kura.

Watu wako kazini, watu
hawalali, ni kampeni mpaka
vyumbani, ni kampeni
mpaka vitandani tunaam-
biwa. Watu wanatoa kauli
zingine za kuvutia zikiwamo
za kukera na za uongo pia,
ili mradi kwenye mapam-
bano kila mpiganaji huja na
silaha yake na hachagm

Hachagui silaha gani
wala pa kupiga, ili mradi
anahakikisha anashinda tu.
Hivyo, wapo wagombea
ambao bila shaka akili zao
zinawatuma kuwa maneno
na ahadi wanazotoa, ndizo
zitakazowapa ushindi,
wakisahau kuwa Watanzania
hawadanganyiki. Wakisahau
kuwa Watanzania si wajinga.

Anapanda jukwaani
mgombea na kuahidi kulisha
watu ubwabwa na kuku,
samaki, nyama; mwing-
ine anaibuka na ahadi ya
kuhamishia bahari ya Hindi

NA JOSEPH KULANGWA

Dodoma, akitamba kuchimba
mitaro ipite Morogoro hadi
Dodoma. Sina uhakika kama
ndiyo shida ya wakazi wa
huko.

Huku, mwingine anakuja
na ahadi ya kujenga daraja
kutoka Dar es Salaam hadi
Zanzibar. Anasema, haoni
sababu ya watu kupanda boti
zinazowatapisha, kutoka Dar
es Salaam hadi Zanzibar na
kurudi. Bahati mbaya ha-
zungumzii ndege, kwa kuwa
kajipanga kuhakikisha ajenda
vake ya daraja inakubalika.

Kama haitoshi, anakuja
mwingine, anasema akiingia
Ikulu atahakikisha kila mkoa
unanunuliwa ndege yake.
Anataka watu wasafiri kwa
ndege huyu, kana kwamba
hakuna barabara wala reli.
Hasemi nauli nazo atashusha
na viwanja vya ndege atavi-
jenga lini na vipi.

Jukwaa lingine mgombea
mwingine anakuja na men-
gine, anahanikiza kwa sauti
kubwa kabisa akiwa jimboni
mwake, kwamba akiingia
bungeni na kwa kuwa ana
marafiki zake ni Marekani,
basi watu wa jimboni mwake
watabadilishana wa Mareka-
ni. Wa huku watakweda kule
na wa kule watakuja huku.

Huyu anaamini kuwa kuwa-
saidia wananchi wake jimboni
ni kuwapeleka Marekani.
Pengine wapo wanaoamini
hivyo, kwamba hayo ndiyo
maisha na sijui wale wenzao
wa Marekani wanaamini nini

@MSAMBA

kuhusu kuja kubadilis-
hana makazi na wenzao wa
nchini!

Akimaliza huyo, anaibuka
mwenzake naye anaahidi
kujenga barabara za mabasi
yaendayo haraka ‘mwen-
dokasi’ jimboni mwake, am-
bamo hana hata barabara
yenye urefu wa kilomita
tatu zilizonyooka. Anajina-
sibu macho makavu mbele
ya wapiga kura wake.

Anawaona wote wali-
ofika mkutanoni mwake ni
mabozi tu wasiojua lolote,
wasiojua hata mchakato
wa kujenga barabara za
mwendokasi. Hawawaambii
kuwa mradi huo unahusisha
barabara maalumu, tena
unajengwa kwa awamu nne

Hataki kujua kuwa ul-
ianzia Kimara hadi Kivu-
koni, ukipinda kidogo hadi
Morocco na Gerezani na
sasa unaelekea Mbagala na
hatimaye utaunganishwa
kuelekea Pugu. Anaibuka na
wa kwake jimboni na anau-
tamka macho makavuy, ili
ashangiliwe. Anashangiliwa
kweli. Kunabaki kiulizo cha
kulikoni hao wanamshan-
gilia.

Pengine wa ubwabwa
anaweza kueleweka kuwa
anachomaanisha si kulisha
watu kila siku akiwa Ikulu,
lakini angalau kuhakikisha
watoto walioko shuleni
wanapata mlo wa mchana
kama ilivyokuwa zamani,

ili wasisome na njaa. La-
kini hawa wengine, hebu
tuheshimiane kidogo jamani,
sisi si wajinga.

Hawa wanaotudanganya
Watanzania hawana tofauti
na wanaotukana majuk-
waani, kwani kudanganya ni
kumwona mwenzio mpum-
bavu au hawezi kutumia
akili aliyopewa na Mungu
wake. Watanzania tuendelee
kuwa werevu, tuwasikilize,
tuchambue na tuamue bila
kujali itikadi wala mafiga.
Alamsiki.

Simu: (#+255) 713 410008
na baruapepe:

jkulangwa@yahoo.com
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UCHUMI

RC Ndikilo akagua uwe

Kezaji

mabilioni viwanda vya Kibaha

« Mitungi gesi 600,000 kila mwaka « Rekodi ya pekee
Afrika Mashariki « Ajira 500,000, kodi Sh. bilioni 2.8

&

Mkurugenzi wa Kampuni ya Lake Oil, Frank Nyabundege, akimuelezea Mkuu wa Mkoa wa

namna mitungi ya gesi inavyotengenezwa. PICHA: JULIETH MKIRERI

Na Julieth MKireri, Kibaha

HADI sasa inajulikana, Pwani ni
kati ya mikoa vinara nchini kwa
kutekeleza kaulimbiu ya ujen-
zi wa viwanda. Ndani ya miaka
mitano iliyopo, tayari kuna jumla
ya viwanda 1,236 vimeshajengwa.

Mkuu wa Mkoa, Mhandisi Evar-
ist Ndikilo, naye kwa nafasi yake
amekuwa akiendelea kwa wakati
wake kuhamasisha wawekezaji
kufika mpakani kwake kujenga
viwanda.

Hiyo inatokea huku kukiwapo
miundombinu na mahitaji men-
gine muhimu yanayofanana
kutimiza lengo hilo.

Aidha, amekuwa akifanya ziara
za mara kwa mara kwenye Vi-
wanda vilivyojengwa katika mkoa
huo na vilivyoanza kufanya kazi
kuwasikiliza wawekezaji changa-
moto wanazokabiliana nazo, ili
zipatiwe ufumbuzi wa haraka.

Ndikilo katika ziara hiyo, ame-
kuwa akisisitiza taasisi wezeshi ku-
waondolea vikwazo wawekezaji.
Hapo inafanyika katika uwezeshaji
wa kutoa vibali, vinavyoruhusu
shughuli za uwekezaji.

Hivi karibuni, mkuu huyo wa
mkoa katika ziara ya ukaguzi wa
maendeleo ya viwanda vitano vi-
kubwa ndani ya Halmashauri ya
Mji wa Kibaha kukagua yake.

Tayari kuna wushuhuda wa
maendeleo ya viwanda nchini,
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Ukataji miti
uliokithiri
unakwenda
kumalizika
baada ya ki-
wanda hiki
kuanzishwa,
niwapongeze
Lake Oil kwa
kufanya
uwakezaji
huu ambao
kwetu una-
manufaa
makubwa.

kukiwapo uwekezaji mkubwa wa
viwanda, kikiwamo cha kuungani-
sha magari kama malori na men-
gineyo, huku kukiwapo kiwanda
kingine mahsusi kwa mabasi ya
abiria, mitungi ya gesi na kwa
dawa za binadamu.

Ndikiloanawaambia wawekezaji
wa viwanda alivyotembelea, kwa
kuwasihi kuzingatia haki na ma-
slahi ya wafanyakazi wao.

Aidha, anawasisitiza kutumia
benki zilizopo mkoani Pwani ku-
weka fedha na kukopa, huku akia-
hidi kushughulikia matatizo ya
umeme, maji na barabara kwam-
ba atazipatia ufumbuzi wa haraka.

Kwa mujibu wa Injinia Ndikilo,

Pwani, Mhandisi Evarist Ndikilo,

uwekezaji katika mkoa huo una
hesabu ya viwanda 1236, un-
aogawanywa katika vikubwa 68,
vya kati na vidogo 112 kila moja,
huku vidogo kabisa jumla yao ni
888.

RC ZIARANI

Alifanya ziara katika kiwanda
cha kuunganisha magari eneo
la TAMCO Kibaha, kiwanda cha
kuunganisha mabasi ya abiria na
kingine kinachotengeneza dawa
za binadamu, pia kiwanda cha mi-
kate.

Kingine kinahusika na mitungi
ya gesi, mabomba ya maji safi na
nondo vilivyopo katika eneo la

Visiga, Kibaha.

Akiwa katika kiwanda cha mi-
tungi ya gesi, Mhandisi Ndikilo
anaeleza, namna uwekezaji uli-
ofanyika utakavyohitajiwa na ma-
tokeo chanya kwa Watanzania na
aliwapongeza kwa kuwekeza ka-
tika mkoa huo.

Mkuu wa Mkoa huyo anasema
kiwanda cha mitungi kapokami-
lika kinatarajiwa kuwa na uwezo
wa kuzalisha mitungi 600,000
kwa mwaka, ambayo ni sawa na
asilimia 30 ya mitungi ya gesi inay-
oagizwa nje ya nchi.

Kwa mujibu wa Mhandisi Ndikil-
lo, ni bidhaa iyakayowafikia wa-
nanchi kirahisi na gharama nafuu,
ukiwaondolea uharibifu wa maz-
ingira na kupunguza matumizi ya
kuni na mkaa kwa umma.

“Ukataji miti uliokithiri unak-
wenda kumalizika baada ya
Kiwanda hiki kuanzishwa, ni-
wapongeze Lake Oil kwa kufanya
uwakezaji huu ambao kwetu una-
manufaa makubwa, “ anasema
Mhandsi Ndikilo.

WAZALISHAJI

Mkurugenzi wa kampuni ya
Lake Oil, Frank Nyabundege
anaeleza kuwa, viwanda vyote vili-
vyopo Visiga kitakapokamilika na
kufanya kazi, vitakuwa na uwezo
wa kulipa kodi zaidi ya Sh. bilioni
2.8 kwa mwaka.

Akielezea uzalishaji wa mi-
tungi ya gesi, anasema hadi
uwekezaji wake kukamilika, uta-
gharimu Sh. bilioni 18.8, kila mwe-
zi kukizalishwa mitungi 50,000.

Frank anasema, mradi huo ni
wa kwanza katika ukanda wa Afri-
ka Mashariki na kupitia mradi huo,
uchumi utakua kupitia matumizi
ya nishati mbadala badala ya
matumizi ya kuni na mkaa.

Mkurugenzi huyo anasema,
uzalishaji mitungi ya gesi nchini,
unatarajiwa kuleta chachu ya
kushuka bei ya gesi inayowafan-
ya Watanzania, wengi kumudu
gharama za kununua gesi na
kuachana na ukataji miti kwa ajili
ya mkaa na kuni

Pia, kuna mradi mwingine wa
kuzalisha nondo, uwekezaji
nao hadi kukamilika unatarajiwa
kugharimu shilingi bilioni 42.3 na
Frank anaeleza kwa sasa inazal-
ishwa tani 12 za nondo, kukiwapo
matarajio ya kuzalishwa tani 25.

Mkurugenzi huyo anataja mradi
mwingine wa kuzalisha mabom-
ba ya maji safi, una uwekezaji
thamani ya dola bilion 8.2 hadi
kukamilika. Anasema, mradi huo
wenye mitambo minne ya kuzali-
sha mabomba ya kusambaza maji
safi, kila mmoja ina uwezo wa ku-
zalisha tani 1900 hadi 2000 kwa
siku.

Frank anasema Viwanda hivyo
vitatu vitakapokamilika katika
awamu zote vitakuwa na uwezo
wa kuzalisha ajira zaidi ya 500 za
moja kwa moja.
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Mkakati wapunguza mauaji ya wazee

Na Augusta Njoji, DODOMA

MEELEZWA kuwa uwapo

wa mkakati wa Taifa wa ku-

tokomeza mauaji ya wazee

nchini, umechangia kupun-
guza mauaji hayo hadi kufikia 74
kwa mwaka jana.

Akifungua kikao cha tathmini
ya mkakati huo, Kaimu Katibu
Mkuu wa Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto (Idara kuu ya Maendeleo
ya Jamii), Sayi Magese, alisema
kwa mwaka 2014 kulikuwa na
mauaji ya wazee 557, lakini hadi
kufikia mwaka 2019, yamepun-
gua na kuwa 74.

Alisema vifo hivyo vya wazee
vilikuwa vinatokana na imani za
kishirikiana ambapo wengi wao
walikuwa wakiuawa wakati wa
uchaguzi suala ambalo limeko-
meshwa kwa kiasi kikubwa.

“Inawezekana kutokomeza ka-
bisa vifo hivyo na kipindi kama
hiki cha uchaguzi ilikuwa hali

mbaya sana, imani potofu tu, eti
ukimuua unapata kura sio kweli,
mkakati huu umesaidia sana
kukomesha mambo ya mila na
imani za kishirikina na kujengea
uelewa wa jamii kutambua haki
za wazee,” alisema.

Awali, alisema sensa ya watu
na makazi ya mwaka 2012 inao-
nyesha kuwa idadi ya watu wenye
umri wa zaidi ya miaka 60 Tanza-
nia ni 2,507,568.

Aidha, alisema idadi hiyo ya
wazee ni asilimia 5.6 ya Watanza-
nia wote ambapo asilimia 80 ya
wazee hao wanaishi vijijini.

“Wazee ni kundi muhimu ka-
tika jamii linalohitaji ulinzi na
utetezi wa haki yao kwa kuwa ka-
tika umri huo, wengi wao wame-
kuwa hawathaminiwi baada
ya kulitumikia Taifa kwa muda
mrefu katika utumishi au katika
jamii,” alisema.

Hata hivyo, alisema kupitia
utekelezaji wa Sera ya Taifa ya
Wazee ya mwaka 2003, serikali

inajivunia mafanikio mbalimbali
ikiwamo vituo vya kutolea hu-
duma za afya vya serikali vinatoa
huduma za afya kwa wazee bila
malipo.

Alieleza kuwa katika mpango
wa utambuzi wa wazee katika
Halmashauri hadi Machi 2020,
Serikali imewatambua wazee
1,700,014 kati yao, wazee 933,790
wamepatiwa vitambulisho vya
matibabu bila malipo.

Pia alisema Mabaraza ya Wa-
zee 17416 yameundwa nchi nzi-
ma na imesaidia kuwashirikisha
wazee kwenye masuala mbalim-
bali yanayohusu ustawi na maen-
deleo yao.

Aliviomba vyombo vya habari
kuendelea kufichua uovu huo na
kuelimisha jamii kuondokana na
mila potofu zinazosababisha vi-
tendo vya ukatili kwa watu wasio
na hatia. “Vilevile, serikali haita-
sita kuchukua hatua kali za kishe-
ria kwa wale wote watakaopati-
kana na hatia ya mauaji dhidi ya

wazee,” alisema.

Kwa upande wake, Meneja
Programu, Haki za Wazee na ush-
irikiano wa wadau kutoka Shirika
lisilo la serikali la Help Age Inter-
national, Joseph Mbasha, alisema
mkakati huo unalenga kukome-
sha mauaji ya wazee ili ifikapo
mwaka 2023 Tanzania kuwe
hakuna kifo cha mzee kwa imani
potofu.

Alisema shirika hilo litaende-
lea na jukumu lake la kuhakikisha
kunakuwapo na ustawi wa wazee
kwa kushauri mabadiliko mbal-
imbali ya kisera na utendaji.

Naye Kamishna wa Ustawi wa
Jamii, Dk. Naftali Ng'ondi, alisema
wizara hiyo ina wajibu wa ku-
hakikisha kunakuwapo na haki,
ustawi na ulinzi wa wazee am-
bapo kutokana na miaka mitano
iliyopita kukithiri kwa mauaji
hayo, mwaka 2019 serikali ilizin-
dua mkakati huo ili kutokomeza
mauaji hayo ambayo ni aibu kwa
Taifa.

LA POLISI

Wamachinga wapewa siri kupata mikopo

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

WAFANYABIASHARA ndogo
(Machinga) wametakiwa kubore-
sha biashara zao, ili wapate
mikopo itakayokuza mitaji yao
na kuhimili ushindani wa soko la
ndani na nje ya nchi.

Ofisa Masoko wa Jiji la Dodo-
ma, James Yuna, aliyasema hayo
jana alipokuwa akizungumza na
wafanyabiashara hao alipowa-
tembelea kwenye maeneo yao
kukagua biashara zao.

Alisema kuwa wakiboresha bi-
ashara watajiimarisha kiuchumi
na kuiinua mitaji badala ya kue-

ndelea kufanya shughuli hizo ki-
mazoea bila faida.

Aidha, aliwataka kuepukana
na migogoro isiyo na tija ambayo
mara nyingi imekuwa ikirudisha
nyuma mafanikio yao kibiashara.

“Endeleeni kushirikiana na
Halmashauri ya Jiji ambayo im-
ekuwa ikiwapa maelekezo na
kanuni za namna ya kufanya
biashara kwa uhuru na ufanisi,”
alisema.

Alisema kuwa ili biashara ista-
wi wafanye biashara kwa njia ya
utulivu, amani pamoja na kuzitii
mamlaka ambazo zipo kwa ku-
fuata maelekezo wanayopewa
badala ya kuwa na malumbano

na mamlaka husika.

Kwa upande wake, Mwenyeki-
ti wa Wafanyabiashara Wilaya
ya Dodoma, Baraka Mrisho, ali-
ipongeza Halmashauri ya Jiji kwa
kuwawezesha kufanya biashara
zao kwa uhuru unaozingatia
kanuni na sheria za utunzaji wa
mazingira.

“Awali tulikuwa tunazagaa
maeneo mbalimbali bila mpang-
ilio hali ambayo ilikuwa ikionye-
sha wazi kuwa ni waharibifu wa
mazingira kutokana na kufanya
biashara kwa kutangatanga
na kusababisha msongamano
ambao haukuwa wa lazima,”
alisema.

Aliomba Halmashauri ya Jiji
kuhakikisha kuwa wamachinga
wanaondolewa kwenye maeneo
yasiyo rasmi hasa barabarani ili
kuondoa misongamano ambayo
inahatarisha maisha yao.

“Kuna wenzetu wengine wa-
nafanya biashara zao pembezoni
kabisa mwa barabara na wen-
gine wamesogea kabisa baraba-
rani, kitu ambacho kinahatarisha
maisha yao, maana ikitokea na
hatuombei dereva gari limem-
shinda sehemu ya kuegesha
mfanyabiashara ameweka bid-
haa zake, ataweka wapi si ataji-
kuta anamwegeshea hapo hapo,”
alisema.

Kongwa

yajipanga
kilimo cha
korosho

Na Augusta Njoji, KONGWA

WILAYA ya Kongwa ipo
mbioni kuanza kutekeleza
mpango wa kuhakikisha kila
kaya inalima ekari moja
va zao la miche ya korosho
bora ili kuongeza kipato na
kurejesha hali ya uoto wa
asili kwenye eneo hilo.

Akifungua mafunzo ya Kili-
mo bora cha korosho yanay-
oendelea kutolewa na Kituo
cha Utafiti wa Kilimo (TARI)
Naliendele kwa wakulima
na maofisa ugani wa hal-
mashauri wa wilaya hiyo,
Mkuu wa Wilaya ya Kongwa,
Suleiman Serera, alisema
hatua hiyo pia itapunguza
athari za mabadiliko ya
tabia nchi.

“Mkakati wa Wilaya ya
Kongwa ni kuhakikisha an-
galau kila kaya inakuwa na
ekari moja ya zao la koro-
sho bora sababu ni zao la
kudumu la kibiashara lenye
manufaa kiuchumi, lakini tu-
nataka kuikijanisha Kongwa
yetu kupitia mbegu bora
za mikorosho kutoka TARI
Naliendele,” alisema Serera.

Alisema ili kukamilisha
mpango huo tayari umeanza
kutekelezwa kwa awamu
itahitajika miche zaidi ya
milioni mbili ili kuzifikia
kaya zote 74,000 zilizopo
ndani ya wilaya hiyo.

Serera alisema kilimo
hicho katika wilaya hiyo kil-
janza rasmi msimu wa Kilimo
wa 2007/8 na mpaka sasa
kuna jumla ya mikorosho
mikubwa 75,591 na midogo
231,295, hivyo kuwa na
jumla ya mikorosho 306,386
sawa na ekari 10,229.5.

“Naamini baada ya
mafunzo haya maofisa ugani
mtaendelea kutoa mafunzo
ya kilimo bora cha korosho
kwa wakulima kwenye mae-
neo yenu ili kuongeza tija
na uzalishaji kwa ustawi wa
wilaya yetu,” alisema Serera.

Kwa upande wake, mra-
tibu wa zao la korosho
kitaifa kutoka TARI Nalien-
dele, Dk. Geradina Mzena,
alisema mafunzo hayo va
nadharia na vitendo yana
lengo la kuongeza ujuzi kwa
wakulima na maofisa ugani
ili kuinua tija kwenye zao la
korosho.

“Kwenye mafunzo haya
pamoja na mambo mengine
tutajikita katika kuangalia
namna bora ya kuanzisha
shamba jipya, ‘Agronomia va
korosho' na namna bora ya
kudhibiti wadudu na ma-
gonjwa ya zao hilo,” alisema
Mzena.



16 Nipashe ...

HABARI MBEYA

‘Wanawake
msikubali
kutumika
kama
madaraja’

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

wametakiwa kuepuka kutumi-
wa na wanasiasa hasa kipindi
cha uchaguzi kama madaraja
ya kuwavushia wanasiasa hao
na badala yake wanatakiwa
kuwashawishi wanasiasa
kuwainua kiuchumi.

Rai hiyo ilitolewa juzi na
mdau wa maendeleo mkoani
hapa, Ndele Mwaselela,
alipokuwa akizungumza na
wananchi wa Halmashauri ya
Jiji la Mbeya na kwamba mara
nyingi wanasiasa wanatumia
wanawake kujinufaisha.

Alisema endapo kundi hilo
muhimu kwa taifa litaendelea
kukubali kutumiwa na wana-
siasa, litaendelea kuwa mas-
kini na kulalamikia hali ngumu
ya maisha huku wanasiasa
wakizidi kuchanua.

Mwaselela aliwaonya
wanasiasa wanaowatumia
wanawake hao Kipindi cha
kampeni za kisiasa na ku-
waacha baada ya kupata wa-
nachokitaka akiwataka kuacha
tabia hiyo na badala yake
watumie fedha zao kuwainua
Kiuchumi.

“Mkiendelea kutumika na
wanasiasa, mtaendelea kuwa
maskini wakati wenzenu
wanazidi kuwa matajiri kwa
Kupitia migongo yenu, hivyo
nawashauri mwendelee
kufanya shughuli zenu kwa
maslahi ya familia zenu, waki-
taka waje wawasaidie mitaji,”
alisema Mwaselela.

Aliwataka wanawake
kutumia fursa mbalimbali za
kiuchumi kwa kuhakikisha wa-
nawekeza kwenye uzalishaji
wa bidhaa mbalimbali zenye
ubora ili kuunga mkono juhudi
za serikali za kufikia uchumi
wa viwanda.

Aliwataka wanawake kuwa
mstari wa mbele kuwekeza
hata kama wana umri mkub-
wa kwa madai kuwa kundi
hilo ndilo lenye jukumu kubwa
la kulea watoto.

Pia aliwataka wanawake
hao kuwa na nidhamu ya
matumizi ya fedha wanazopa-
ta ili kuendeleza biashara zao
badala ya kuwa na matumizi
makubwa kuliko kile wana-
chozalisha kuepuka kufilisika.

Hivi karibuni Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, akiwa Kata ya Isy-
onje, alisema miongoni mwa
vikwazo vinavyowakabili
wanawake ni mtaji unaosaba-
bisha washindwe kuanzisha
biashara zao.

Pia, alisema mwitikio wao
ni mdogo kujiunga kwenye
vikundi ambavyo vitawa-
saidia kukopesheka na taasisi
za kifedha pamoja na hal-
mashauri.

Wafugaji wapigwa marufuku mifugo hifadhini

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

AMISHNA wa Uhifadhi
Kanda ya Kusini, Pius
Mzimbe, amepiga maru-
uku wafugaji kuingiza
mifugo yao katika Hifadhi ya Taifa
ya Ruaha pamoja na wananchi
kutoingia kwenye hifadhi hiyo
bila kibali kufanya shughuli za
uvuvi na kwamba atakayebainika
atafunguliwa kesi ya ujangili.
Mzimbe alitoa kauli hiyo juzi
wakati akizungumza na wana-
habari wa Chama cha Waandishi
wa Habari za Mazingira (JET) kwa
kushirikiana na Shirika la Watu
wa Marekani (USAID), ambao
walifika katika Ofisi ya Uhifadhi
Kanda ya Kusini iliyoko Rujewa
katika Wilaya ya Mbarali, mkoani
Mbeya.
Alisema miongoni mwa vikwa-
zo vinavyoikabili Hifadhi ya Ru-
aha ni wafugaji kuingiza mifugo

yao ndani ya hifadhi ikiwamo
ng'ombe hali inayohatarisha afya
za wanyamapori kutokana na
magonjwa mbalimbali kama vile
kimeta.

“Mara kwa mara tunatoa elimu
na kuwakataza wafugaji kutoin-
giza mifugo ndani ya hifadhi kwa
sababu wanaweza kuhatarisha
afya za wanyamapori, mifugo
yao na hata wao wenyewe, lakini
bado ni wabishi hawasikii sasa
tukiwabaini tutawafungulia kesi
ya ujangili kwa sababu wanalengo
la kuathiri urithi wetu,” alisema
Mzimbe. Alisema mfugaji yeyote
anayekamatwa ndani ya hifadhi
akiwa na mifugo yake pamoja na
wananchi wanaoingia hifadhini
kuvua samaki wote hao tunawa-
hesabia kama majangili hivyo ha-
waruhusiwi kuingia.

Aliwaomba wananchi wanao-
zunguka hifadhi zote za kusini
kama vile, Ruaha, Kitulo na Katavi
kuendelea kutunza na kuhifadhi

a fmdii

wanyamapori na maliasili zote ili
kukuza uchumi wa nchi.

Katika kuhakikisha mahusiano
na ujirani mwema vinaendelea
kuimarishwa kwa lengo la kutun-
za Hifadhi ya Ruaha, wananchi wa
kata za Mawindi na Igava wame-
waomba maofisa kuendelea
kuzisaidia jamii hizo miradi mbal-
imbali ya maendeleo kama vile
ujenzi wa shule, maji na barabara.

Ofisa Mtendaji wa Mawindi,
Hamo Gaudai, alisema licha ya
TANAPA kusaidia ujenzi wa bwalo
kwa Shule ya Sekondari Mawindi
kwa zaidi ya asilimia 70, bado wa-
nahitaji misaada mingine kama
ujenzi wa barabara na madaraja
ikiwa ni sehemu ya kurudisha fa-
dhila kwa wananchi.

Gaudai alisema kujengwa kwa
miradi ya maendeleo kutacho-
chea utunzaji na uhifadhi wa wan-
yamapori na maliasili kwa kuwa
wananchi watanufaika na uwapo
wake. Aliishauri TANAPA kubadili

mfumo wao wa ujenzi kuacha ku-
tumia kandarasi na badala yake
iwe ‘Force Account’ (rasilimali za
ndani) ili kubana matumizi na ku-
jenga miradi hiyo kwa wakati.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Sekondari Mawindi, Mawazo,
Ndanzi aliishuruku TANAPA kwa
mradi huo wa bwalo ambalo uli-
saidia shule hiyo kupata kibali cha
kuanzisha kidato cha tano.

Alisema licha ya bwalo hilo
kutokukamilika, lakini limefikia
hatua nzuri kwa kuwa sasa wana-
litumia kwa shughuli mbalimbali
kama mikutano na mitihani pia
aliwaomba TANAPA kuwasaidia
mradi wa maji shuleni hapo.

Ndanzi alisema kwa sababu ya
shule yake kuwa karibu na Hifa-
dhi ya Ruaha baadhi ya vipindi,
tembo hufika katika eneo hilo,
lakini kwa sababu wanafunzi wal-
ipewa elimu ya kukabiliana au ku-
wakwepa hakuna aliyejeruhiwa
wala kupoteza maisha

Kaimu Meneja Mwandamizi wa Kitengo cha Uhusiano wa Benki ya TPB, Chichi Banda (wapili kulia), akimkabidhi Ofisa Elimu wa Wilaya ya
Musoma, Majidu Karugendo (kulia kwake), sehemu ya vifaa vyenye thamani ya Sh. milioni 9.5 vya ujenzi wa mabweni ya Shule ya Sekond-
ari ya Kiriba, katika hafla iliyofanyika wilayani humo, mkoani Mara, mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Imani potofu chanzo uharibifu mazingira

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

IMANI potofu miongoni mwa
jamii za wakazi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya, zimetajwa
kuwa ndiyo chanzo cha uharibifu
wa mazingira ikiwamo uchomaji
ovyo wa misitu hali inayoathiri

maisha ya viumbe hai.
Chifu wa Kabila la Wasafwa,
Roketi Mwashinga aliyasema

hayo juzi wakati akizungumza na
Nipashe kuhusu wajibu wa vion-
gozi wa kimila wa kupambana na
uharibifu wa mazingira.

Alisema imani potofu ambazo
zinaaminisha watu kuwa baadhi
ya uoto ni utajiri, umechangia
kwa kiasi kikubwa kupoteza uoto
wa asili na kusababisha jangwa au

ukame. “Laiti machifu au wazee
wa kimila wangekata miti hovyo
au kuharibu maliasili kizazi cha
sasa kisingenufaika na uoto wow-
ote wa asili na huenda kungekuwa
ni jangwa ndio maana tumeamua
kulivalia njuga ili kuhakikisha
hakuna uharibifu wa mazingira,”
alisema Mwashinga.

Aliongeza kuwa zipo baadhi
ya imani kuwa kuchoma misitu
kunasaidia kupata mazao mengi
mashambani pamoja na ku-
wakamata kirahisi wanyama wa
porini kwa ajili ya kitoweo na
kwamba imani hizo zinaharibu
ikolojia.

Alisema imani za aina hiyo ni za
uongo na hazina faida kwa binad-
amu zaidi ya kuharibu mazingira
ambayo ndiyo makazi ya viumbe

hai mbalimbali wakiwamo wany-
amapori, mimea, ndege pamoja
na wadudu ambao wanapendez-
esha mazingira.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, Stephen Katem-
ba, alisema elimu ya utunzaji wa
mazingira ambayo inatolewa na
serikali kwa kushirikiana na wa-
dau mbalimbali, imesaidia kupun-
guza tatizo la uharibifu wa mazin-
gira wilayani humo.

Alisema kwa sasa wame-
fanikiwa kudhibiti vitendo vya
uchomaji misitu ovyo na wa-
nanchi wameanza kuelewa mad-
hara ya matukio hayo na wanaha-
masishana wao wenyewe kulinda
misitu.

Aliongeza kuwa kumekuwa na
ongezeko kubwa la upandaji miti

jambo ambalo limesaidia utun-
zaji wa kimazingira na wanatege-
mea elimu hiyo itasaidia kuifanya
wilaya hiyo kuwa kinara utunzaji
mazingira nchini.

Baadhi ya wananchi wa Wilaya
hiyo walisema kutokana na elimu
waliyoipata ya utunzaji wa mazin-
gira, watahakikisha wanayalinda
hasa misitu ili waondokane na
matatizo yanayowakabili ikiwamo
ukosefu wa maji.

Mmoja wa wananchi hao, Am-
bokile Samwel, alisema tangu
walipoanza kupewa elimu wame-
kuwa na mwamko wa kulinda
mazingira ikiwamo vyanzo vya
maji kwa kupanda miti na kuzuia
mifugo kuingia kwenye maeneo
hayo pamoja na kuhakikisha kila
mmoja anashiriki kuzuia moto.



HABARI ZANZIBAR

Mwinyi aibua staili mpya ya kampeni

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

GOMBEA urais wa
Zanzibar kupitia
Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Dk. Hus-
sein Mwinyi, amebadili staili ya
kampeni zake kwa kukutana na
makundi mbalimbali wakiwamo
wafanyabiashara wadogo.

Staili hiyo ya kampeni aliianza
mapema wiki hii, huku kwa mara
ya kwanza akikutana na wajane
na watu wa makundi maalum na
kusikiliza kero zao, huku akiahidi
iwapo atachaguliwa atazifanyia
kazi ikiwamo kuwapatia mikopo

yenye masharti nafuu.

Juzi, akisikiliza kero za wafan-
yabiashara wa soko la Kijangwani,
wafanyabiashara wa soko hilo
walisema janga la corona lime-
sababisha mitaji yao kufa na bi-
ashara kuwa ngumu.

Walisema awali walikuwa
wakiuza bidhaa zao katika Soko
la Darajani Mjini Zanzibar, lakini
lilipoingia janga la hilo walion-
dolewa na kuwekwa Kijangwani.

Mmoja wa wafanyabiashara
hao, Halima Ali, alisema corona
imeua mitaji yao, hivyo kum-
womba mgombea huyo kutuni-
sha mfuko wao ili kuendeleza bi-
ashara zao.
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Alisema eneo hilo la Kijangwani
si wateja wengi wanaofika hapo
tofauti na walipokuwa Darajani
ambako biashara ilikuwa nzuri
kutokana na eneo hilo kufikiwa
na watu mbalimbali wakiwamo
watalii.

Naye mfanyabiashara Kheir
Ameir Kheir, alimwomba Dk.
Mwinyi endapo atashinda na
kuwa Rais wa Zanzibar, kuboresha
miundombinu katika soko hilo ili
kuondokana na changamoto zina-
zowakabili.

Alimtaka pia mgombea huyo
kuendelea na ziara zake hizo hata
baada ya kupata urais kwa sababu

wananchi wana kero nyingi, lakini
wanashindwa kumfikia Rais kue-
leza changamoto zao.

Baada ya kusikiliza kero hizo,
Dk. Mwinyi alisema endapo wa-
nanchi wa Zanzibar watamcha-
gua atahakikisha kila manispaa na
halmashauri zinajengewa masoko
ya kisasa kwa wafanyabiashara
wadogo katika mji wa Zanzibar.

Alisema mpango huo
unaendana na utekelezaji wa
ilani ya CCM ya 2020 inayotilia
mkazo kuimarisha uchumi wa
wafanyabiashara wadogo na fur-
sa muhimu za kuongeza pato la
serikali na usimamizi wa maeneo
hayo.

Mgombea urais wa Zanzibar kupitia Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. Hussein Ali Mwinyi, akizungumza na wafanyabiashara wa eneo la Sateni
Mjini Zanzibar jana, kwa lengo la kusikiliza kero zao na kuomba kura. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wakemea vitendo vya uvunjivu wa amani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

VIONGOZI mbalimbali wa seri-
kali na dini visiwani Zanzibar,
wamekemea kitendo cha kusham-
buliwa kwa mapanga watu watatu
wanaosadikiwa kuwa makada wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM) hivi
karibuni walipokuwa msikitini
huko kisiwani Pemba.

Wakizungumza kwa nyakati
fotauti, viongozi hao walisema ki-
tendo hicho kinapaswa kukeme-
haitakuwa na mswalie mtume na
watu wanaojihusisha na vitendo
vya uvunjifu wa amani kuelekea
uchaguzi.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Balozi Seif Ali Iddi, alisema
juzi kuwa serikali haitamvumilia
mtu au kikundi chochote kitaka-
chojihusisha na vitendo vya aina
hiyo hasa katika kipindi hiki cha
kuelekea uchaguzi na baada ya ku-
tangazwa matokeo.

Alisema hayo wakati akimfariji

na kumpa pole msanii mkongwe
wa muziki wa taarabu Zanzibar,
Khamis Nyange Makame, maarufu
kama Profesa Gogo, aliyelazwa ka-
tika Hospitali Kuu ya Mnazi Mmoja
akipatiwa huduma za matibabu
baada ya kushambuliwa kwa ma-
panga alfajiri ya Jumatatu.

Profesa Gogo na wenzake wawi-
li walishambuliwa kwa mapanga
wakiwa kwenye Ibada ya Sala ya
Wete, kisiwani Pemba na kupele-
kwa hospitalini kwa huduma ya
kwanza na baadaye kusafirishwa
katika Hospitali ya Rufani ya
Mnazi Mmoja. Alisema inasikitisha
kuona kwamba jamii nzima ikion-
gozwa na viongozi wa dini, wame-
kuwa katika ibada mbalimbali za
kuliombea taifa kuendelea kuwa
na amani wakati wote, lakini bado
wako baadhi ya watu wanadiriki
kuichezea amani hiyo.

Hata hivyo, Balozi Iddi aliwatoa
hofu wananchi kwamba uchaguzi
mkuu uliopangwa  kufanyika
mwezi ujao, utafanyika kwa amani

na kila mwenye haki ya kuchagua
na kuchaguliwa atapata fursa ya
kushiriki kwa maendeleo na usta-
wi wa taifa.

Katika hatua nyingine, CCM
Zanzibar, imesema viashiria vya
kupigwa watu katika nyumba ya
ibada kisiwani Pemba visiwatikise
na badala yake kufanya uamuzi sa-
hihi wakati wa uchaguzi.

Katibu wa Kamati Maalum ya
NEC, Itikadi na Uenezi Zanzibar,
Catherine Peter Nao, aliyasema
hayo wakati akizungumza na vy-
ombo vya habari katika Ofisi Kuu
ya CCM Kisiwandui kutokana na
kujeruhiwa kwa watu watatu kisi-
wani Pemba.

Alisema umefika wakati kwa
wananchi kuwakataa wale wote
wanaochochea vurugu katika kip-
indi hiki cha kuelekea uchaguzi.

Pia alisema watu wanaofanya
matukio ya kihalifu wana lengo la
kuwatia hofu wananchi kutoshiri-
ki katika mikutano ya kampeni na
uchaguzi mkuu kwa kutumia haki
yao ya kidemokrasia ya kuchagua.

Pia Kamati ya Amani Zanzibar
imeelezea kusitikishwa na tukio
hilo lililotokea kisiwani Pemba
ambalo linaashiria uvunjifu wa
amani.

Akizungumza kwa niaba ya
Mufti wa Zanzibar, Mkuu wa
Fatwa na Utafiti, Shekh Thabit
Nomal Jongo, alisema kitendo cha
kuanza kumwagika damu ndani
yanyumba ya ibada ni kitendo cha
kinyama.

Alisema ni vyema kwa wa-
nanchi kwamba tofauti zao za
kisiasa zisiwafanye kufanya uny-
ama ambao utapelekea kuichafua
amani ya nchi.

Naye Askofu wa Kanisa Katoliki
Jimbo la Zanzibar, Augustine Shao,
alisema amani ni kila kitu katika
taifa la Tanzania ili wananchi wa-
fanye shughuli zao za kujipatia ki-
pato bila ya bughuza.

Askofu huyo aliwataka waandi-
shi wa habari kuendelea kutumia
kalamu zao kuelimisha jamii juu
ya suala la kulinda amani ya nchi
wakati wote.

]
Polisi
yawaonya
madereva
Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMANDA wa Polisi
Mkoa wa Mjini Magharibi,
Awadh Juma Haji, amewa-
taka wananchi na wafuasi
wa vVyama Vvya Siasa
kufuata sheria za baraba-
rani wanapokwenda na
kurudi katika mikutano ya
kampeni za kisiasa inay-
oendelea kila mahali.

Aliyasema hayo juzi
wakati akizungumza na
waandishi habari ofisini
kwake, Mwembe Made-
ma.

Kamanda Awadh
alisema katika kipindi
cha kampeni za kuelekea
uchaguzi mkuu, kumeibu-
ka tabia kwa baadhi ya
waendesha vyombo vya
moto kuvunja sheria za
usalama barabarani kwa
makusudi.

Alisema hali hiyo ina-
hatarisha usalama wa
maisha kwa watumiaji wa
vyombo hivyo na watumi-
aji wengine wa barabara
hizo.

Miongoni mwa makosa
hayo, alisema ni pamoja
na kupakia abiria kwa njia
yva hatari na kujaza abiria
kupitia uwezo wa gari.

Alisema makosa men-
gine ya uvunjaji wa
sheria za barabarani ni
pamoja na kuendesha
kwa mwendo wa kasi na
hatari, abiria kucheza
muziki wakiwa ndani ya
gari likiwa katika mwen-
dokasi.

“Pia vyombo vya mar-
ingi mawili hubeba zaidi
yva watu wawili, huende-
sha kwa mwendo wa
mbwembwe zinazohatari-
sha usalama wa watumiaji
wengine wa barabara,”
alisema kamanda huyo.

Aidha, alieleza kuwa
pia kuibuka tabia ya
kufunika namba za usajili
Za magari na vyombo vya
maringi mawili kwa ku-
weka stika na bendera za
vyama zinazoficha namba
za usajili jambo ambalo
ni kosa kwa mujibu wa
sheria za nchi.

Alisema vitendo hivyo
vinaweza kutoa mwanya
kwa wahalifu kufanya
hivyo ili kuficha uhalisia
wa namba za vyombo
vyao kwa lengo la kufan-
va wasikamatwe Kira-
hisi pindi watakapofanya
uhalifu na kusababisha
ajali za barabarani na
kukimbia.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO VIWANJA/MASHAMBA VIWANJA/MASHAMBA

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL
Mkopo umelenga dharura na mahitaji
mengine kama vile:

« Kuboresha biashara

« Kulipa kodi ya nyumba

- Kumalizia tenda

« Kulipa matibabu n.k.
Mawasiliano yetu: Dar es salaam - 0768
928 516. Arusha - 0677 226 960.

NYUMBA
inauzwa eneo la

INAUZWA, Nyumba
Mkundi/Banana
mtaa wa bwawani -Morogoro. Ina
vyumba vinne self container, sebule,
dining room na choo cha nje ndani
ya fensi. Wasiliana na simu 0713-

435172/0713-440436.

ENEO LINAUZWA,
Makongo juu Dar-es-salaam karibu

Eneo linauzwa

na Petrol Station mwisho wa lami
Lina Nyumba nne za kuishi, umeme,
maji ya kisima na dawasco ipo ndani
ya fensi. Wasiliana na simu: 0753-
029141/0779-999041.

NIPASHE NI JIBU
LAKO

NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA CHETI

115915602

FATNA STEVEN KADEGE
anatangaza kupotea kwa cheti cha
Chuo chenye namba

IRDP/CRP/10/1274 kilichotolewa
na Chuo cha Mipango Dodoma
mwaka 2011. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa

ya polisi: CHA/B.1/20/WDMA/180.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MAWENI LIMESTONE
LIMITED ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI AINA YA TOYOTA NOAH
YENYE NAMBA ZA USAJILI
T 528 CGK. CHASSIS NAMBA
SR400154401. ENGINE
NAMBA 355098594.
YOYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
DAR/MAG/RB/688589/2020.

115915702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;288/2020

Ombi la LAMECK JULIUS MWAKALINGA,Kuteu-
liwa msimamizi wa mirathi marehemu NAZIEL
HANAEL MJEMA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria shaurini mnamo tarehe 27/10/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyoWosia ya marehemu huyo upo
mahakamani

waweza kukaguliwa tarehe

Torehe 2le4 2020

Sahihi yo Hakimy.
AKTMU
ARHAKAMA YA NVAAZ D [

GORDN

115915502

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BONAVENTURE CHARLES
SHIRIMA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya FORESTER SUBARU
yenye namba za usajili T.950
CHY. Chassis namba
SG5007939. Engine namba
EJ203022217. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi kilicho karibu.
Taaarifa ya polisi
MBE/CHU/RB/499411/2020

115915202

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

KINGLION INVESTMENT
COMPANY LIMITED
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI MC 706
BQG (KINGLION KL 150-8).
Chassis namba
L7GPCJIY9G1079785. Engine
namba KL154FMI-2G5079785.
YOYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI. TAARIFA YA POLISI:
DAR/KIJ/RB/680737/2020.

—

115915102

KADI YA GARI
IMEPOTEA

R.C TRUCKING (T) LIMITED
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T 980
AYU. ENGINE NO 5714707.
CHASSES S NO 4377213.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
ARU/ARU/RB/684022/2020.

—

115914902

TANGAZO LA

KUFUNGA KAMPUNI
Wamiliki wa Kampuni ya
WAAD KHAYR COMPANY
LIMITED namba ya usajili
141164740 ya
09/01/2020
kuutangazia umma kuwa

tarehe
wanapenda

Kampuni yao imefilisika na
hivyo kuamua kuifunga kwa
mujibu

wa sheria vya

Makampuni Brela.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;287/2020

Ombi la IFRAH HASSAN OMARY. Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu NURIA
MOHAMED NOOR MOHAMED.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini mnamo tarehe
20/10/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyoWosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 23/09/2020.

115914402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI
Anuari ya simu “ARDHI"  Baraza la Ardhi na Nyumba
Telefax 23244 S.LP 3194,
Telex2271 ARUSHA
Unapojibu tafadhali taja:

MAOMBI NA 362 MWAKA 2019
HIYASINTABILA.........ooovvmmsssssssssssssssssssssssssssssnsssssssssssssssssssseess MDAI
DHIDI YA

JOSEPH BILA

MWAVITA WAZIRI MDAIWA

WITO/KUITWA SHAURINI

KWA: MWAVITA WAZIR.......cocunmmreneneed POPOTE

HIYASINTA WOLTA MSABILA, Amefungua maombi ya utekelezaji
hukumu mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba na Wilaya ya Arusha. Shauri
husika limepangwa kutajwa mbele ya Mh. G. Kagaruki,Mwenyekiti tarehe
15/10/2020 saa tatu kamili asubuhi. Hivyo basiunatakiwa kufika kwenye
baraza tarehe na muda uliotajwa kwa ajili ya kujibu maombi hayo.
Vielelezo vyote vya kesi vinapatikana katika Masijala ya wazi ya Baraza la
Ardhi na Nyumba Arusha. Endapo hutatekeleza hayashauri hili
litasikilizwa upande mmoja na uamuzi kutolewa dhidi yako. Ofisi za Baraza
zipo katika Jengo la Mkuu wa Wilaya Arusha.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na LakiriiMuhuri wa baraza hili leo
tarehe 09 mwezi Tisa mwaka, 2020.

¢, Lt

115916002

OFISI ZA MATANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455.

Fax: +255 26 2323233.

Barua Pepe: ps@mow.go.TZ.

Tovuti: www.mwtc.go.TZ. Tyt

i,
TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu mwananchi mnatangaiwa
tarehe 25/09/2020 kampuni ya
chico (China Henan Internation
Cooperation Group Co. Ltd
itapitisha gari lenye namba za
usajiri T507 BKM / T509 BKM,
yenye escort no T643 CVZ likiwa
halijabeba kitu kutoka DODOMA
kuelekea TABORA kupitia ITIGI ,

Mtaa wa Moshi
S.L.P 2888,
40470DODOMA

2. Gari hilo linavipimo vifuatavyo

Urefu - mita 20.00m
Upana - mita 3.00m
Kimo - mita 4.5m

3. Njia itakayo tumika ni DODOMA
hadi TABORA kupitia ITIGI Gari
itasafii muda wa mchana tu
kuanzia saa 12:30 asubuhi mpaka
saa 12:00 jion

JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455, @

Fax: +255 26 2323233 s

Barua Pepe: ps@mow.go.TZ. ;

Tovuti: www.mwtc.go.TZ. 1'&;.3
TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu mwananchi mnatangaiwa
tarehe 26/09/2020 kampuni ya chico
(China Henan Internation
Cooperation Group Co.Ltd)
itasafiisha mzigo D45 DRILLER
MACHINE wake wenye vipimo
vikubwa kutoka TABORA kuelekea
DODOMA kupitia ITIGI, gari hilo lenye
namba za usajii T507 BKM / T509
BKM ,yenye escort no T643 CVZ

Mtaa wa Moshi
S.L.P 2888,
40470DODOMA

2. Gari hilo linavipimo vifuatavyo

Urefu - mita 20.00m
Upana - mita 3.00m
Kimo - mita 4.5m

3. Njia itakayo tumika ni TABORA hadi
DODOMA kupitia ITIGI Gari itasafiri
muda wa mchana tu kuanzia saa
12:30 asubuhi mpaka saa 12:00 jion

Tunaomba radhi kwa usumbufu Tunaomba radhi kwa usumbufu

Chenye Thamani

Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie
0782253676

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

P0O.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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'Trump hayuko tayari

Mradi elimu ya
jinsia wapingwa
Zambia

LUSAKA, Zambia

MRADI wa elimu ya jinsia nchini
Zambia ambao unafadhiliwa na
Shirika la Kimataifa la Idadi ya
Watu (UNFPA), umekataliwa na
Waziri wa Masuala ya Dini, God-
fridah Sumaili, nchini humo.

Sumaili alinukuliwa na vyombo
vya habari nchini humo akisema
mradi huo unahamasisha kuji-
tambua Kijinsia, mapenzi ya jinsia
moja na haki za kigeni za afya ya
uzazi.

“Zambia ni taifa linalofuata
mlengo wa kikristo na hivyo tu-
napaswa kulinda maadili yetu ya
kikristo,” alisema.

Kanisa la kiinjili la kikristo pia
lilipinga mradi huo, lakini kulikuwa
na mvutano mkubwa kutoka katika
makundi mbalimbali ambayo yalio-
nyesha kuunga mkono.

Tovuti ya Umoja wa Mataifa il-
isema mradi huo unajumuisha taar-
ifa sahihi kuhusu maendeleo ya
binadamu na afya ya uzazi, pamoja
na taarifa za mpango wa uzazi na
magonjwa yanayoambukiza kupitia
ngono. BBC

Upinzani wailaumu

serikali kupinga
ukomo wa Katiba

BANJUL, Gambia

KIONGOZI wa upinzani nchini
Gambia ameilaumu serikali kwa
kukataa rasimu ya katiba inay-
oainisha ukomo wa urais.

Bunge la nchini humo lilikataa
katiba hiyo Jumanne.

Kipengele kinachomzuia Rais
Adama Barrow, kuweka muda wa
ukomo wa utawala kwa mihula
mingine miwili kinaonekana
kuwa hatua kubwa ya mshika-
mano.

Kiongozi wa chama cha United
Democratic Party (UDP), Ousain-
ou Darboe, alisema mapendekezo
hayo valikuwa siyo dalili nzuri
ya demokrasia.

Uchaguzi mkuu ujao umepang-
wa kufanyika mwakani.

Darboe ameapa kuitambulisha
tena rasimu hiyo ya katiba kama
upande wa upinzani ukishinda
uchaguzi.

Rais Barrow aliingia madaraka-
ni mwaka 2016, baada ya kumal-
izika kwa utawala wa kimabavu
wa Yahya Jammeh uliodumu kwa
miaka 22. BBC

‘kuachia madaraka

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump,
amekataa kujitolea kupokezana ma-
daraka kwa amani katika uchaguzi
mkuu wa Novemba.

Akizungumza na waandishi wa
habari Tkulu ya White House, Rais
Trump alisema wataona kitakacho-
fanyika wanajua hilo.

Alisema anaamini matokeo ya uch-
aguzi huenda yakaamuliwa katika ma-
hakama ya juu zaidi, huku akisisitiza
mashaka yake kuhusu upigaji kura
kwa njia ya posta.

Majimbo zaidi yanatoa wito wa upi-
gaji kura kwa njia ya posta, yakisisitiza
umuhimu wa wapiga kura kuwa sala-
ma dhidi ya maambukizi ya corona.

Rais Trump kama atajitolea kukuba-
li matokeo ya uchaguzi akishinda, ku-
poteza au kutoka sare dhidi ya mgom-
bea wa Democrat Joe Biden.

“Napinga vikali upigaji kura kwa njia
ya posta, na upigaji kura wa namna hii
ni majanga,” alisema.

Alipoulizwa kuhusu maandamano
yawatu, Rais Trump alisema, “Futilieni
mbali uchaguzi, na kutakuwa na amani

Nadhani ni
vyema tuk-
ienda kwa
uchaguzi,
kwa sababu
nafikiria hii
ni njamain-
ayochezwa
na Demo-
crats, na
njama hiyo
itafikishwa
mbele ya
Mahakama
ya juu zaidi
ya Mare-
kani.

hakutakuwa na suala la kupokezana
madaraka, kwa kweli, kutakuwa na
mwendelezo.”

Mwaka 2016, Rais Trump pia
alikataa kujitolea kukubali matokeo
ya uchaguzi katika kinyang’anyiro
kati yake na mgombea wa Demo-
cratic, Hillary Clinton, hatua am-
bayo alitaja kama shambulio dhidi
ya demokrasia ya Marekani.

Hatimaye alitangazwa kuwa
mshindi, licha ya kuwa hakupata
kura za wengi ambazo pia bado ana-
tilia shaka.

Mwezi uliopita, Clinton alimuom-
ba Biden mara hii asikubali kushind-
wa katika mazingira yoyote katika
mbio za mwisho usiku wa uchaguzi.

Alielezea hali ambapo Warepub-
lican wangelijaribu  kuwatumia
ujumbe wapigaji kura ambao ha-
wajapiga kura na kutumia kundi
la mawakili kupinga matokeo ya
uchaguzi. Wahafidhina wamemlau-
mu Biden kwa kuchochea vurugu
katika uchaguzi aliposema mwezi
Augosti kuwa, “Kuna mtu anaamini
hakutakuwa na vurugu nchini Mare-
kani ikiwa Donald Trump atach-

aguliwa.”

Jumatano, Rais wa Marekani
alitetea uamuzi wake wa kumtafuta
Jaji wa Mahakama ya Juu zaidi kabla
ya uchaguzi kujaza nafasi iliyoachwa
wazi na marehemu Ruth Ginsburg,
akisema kuwa anatarajia matokeo
ya uchaguzi yakifikishwa mbele ya
mahakama hiyo.

“Nafikiria uchaguzi utaishia Ma-
hakama ya Juu zaidi, nadhani ni
muhimu tuwe na majaji tisa,” Rais
Trump alisema.

“Nadhani ni vyema tukienda kwa
uchaguzi, kwa sababu nafikiria hii ni
njama inayochezwa na Democrats,
na njama hiyo itafikishwa mbele
ya Mahakama ya juu zaidi ya Mare-
kani.”

Trump alikuwa anaashiria kwa
mara nyingine madai yake yaliozua
utata kwamba kura inayopigwa
kupitia mfumo wa posta inaweza
kuibiwa.

Rais alisema atamteua jaji wa
kike kuongoza mahakama hiyo Ju-
mamosi ambaye atachukua nafasi
ya Jaji Ginsburg, aliyefariki I[jumaa
iliyopita. BBC

Waziri wa Mambo ya Nje wa Ujerumani, Heiko Maas (54), akivaa barakoa kujikinga na virusi vya corona. Maas
amejiweka karantini baada ya mmoja wa walinzi wake kupata maambukizi. PICHA: MTANDAO

Mjadala upihaji corona kabla ya ndoa waibuka

KIGALI, Rwanda

SUALA la kuwataka wanandoa
na wageni wao kupima corona
kwa gharama zao za dola za
kimarekani 50 kwa kila mtu ili
kuwaruhusu kufanya sherehe
za baada ya kufunga ndoa,
linaendelea kuzua mjadala mkali

nchini Rwanda.

Wakati huu wa corona, ni wa-
geni 30 tu wanaoruhusiwa kuhud-
huria sherehe za harusi kulingana
na hatua iliyowekwa na serikali
ili kuzuia kuenea kwa virusi vya
ugonjwa huo nchini humo.

Gharama hizo zinafanya
baadhi kuamua kufanya hafla ya

kanisani tu pasipo kusherehekea
harusi huku wengine
wakiziahirisha.

Manzi Jules na mke wake, Sol-
ange ambao wamefunga pingu za
maisha katika kanisa la Mtakatifu
Bosco mjini Kigali, hawakuwa na
sherehe zozote baada ya ibada ya
ndoa.

Na siyo kwamba sherehe zime-
katazwa, la hasha ni kuambatana
na maagizo yaliyopo ya kuzuia
maambukizi ya corona.

Agizo la serikali linahitaji
kwamba kufanya sherehe yoyote
ya harusi, wanandoa na wageni
wao lazima wawe na uthibitisho
kuwa walipima corona na hawa-

na virusi hivyo.

“Tuliamua kuja kanisani ku-
pata baraka za Mwenyezi Mungu
tu, isingewezekana kupima waa-
likwa wote 30, ingenigharimu
franga milioni moja na nusu (dola
1500) tutafanya sherehe muda
utakaporuhusu,” Manzi Jules
alisema. BBC
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HABARI MICHEZO

Elll

HATIMA
YA OZIL

LONDON, England

OCHA wa Arsenal, Mikel Arteta,
amebainisha itakuwa ni vigumu
kwa Mesut Ozil kupata nafasi
ya kupenya kwenye kikosi cha

kwanza cha washikabunduki hao.

Mkataba wa Ozil unamalizika mwishoni
mwa msimu huu na nyota huyo mwenye
umri wa miaka 31, majaliwa yake hayaju-
likani baada ya kukataa kukatwa msha-
hara wakati wa mlipuko wa virusi vya co-
rona.

Awali kikosi cha Arsenal kilikataa kukat-
wa asilimia 12.5 ya mishahara kwa kipindi
cha miezi 12, baada ya Arteta kuripotiwa
kuingilia kati.

Lakini, Ozil alikataa kukatwa mshahara
wake na hivyo kumfanya kuingia kwenye
mvutano huku akikataa kuondoka.

Mchezaji huyo wa zamani wa Timu ya
Taifa ya Ujerumani hajaichezea timu hiyo,
tangu kuanza kwa msimu mpya wa Ligi
Kuu England, kwani kwa mara ya mwisho
aliichezea Machi 7, mwaka huu dhidi ya
West Ham na hakuwapo kwenye mchezo
wa ushindi wa mabao 2-0 wa Kombe la
EFL raundi ya nne dhidi ya Leicester City,
Jumatano.

Arteta alikumbana na maswali kutoka
kwa waandishi baada ya mchezo huo,
wakihoji nafasi ya Ozil kwenye kikosi hicho
na akabainisha atakuwa na wakati mgumu
kuingia kwenye kikosi cha kwanza.

“Timu jinsi ilivyo unaweza kuona
inaimarika,” alisema akiwaambia waandi-
shi wa habari. Tunataka kucheza kwa
ubora zaidi na kumaliza kila mchezo kwa
ushindi.

Barca yamuuza
Suarez Atletico

BARCELONA, Hispania

BARCELONA imemuuza rasmi straika
wake, Luis Suarez kwa wapinzani wao wa
Ligi Kuu Hispania, LaLiga, Atletico Madrid
kwa euro milioni sita, Blaugrana hao wame-
thibitisha.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 33 ali-
kuwa kwenye mwaka wake wa mwisho pale Camp
Nou na alikuwa kwenye wakati mgumu tangu msimu
uliopita.

Jumatano, Atletico ilikubali kumpeleka Alvaro Mora-
ta kwenda Juventus kucheza kwa mkopo na hivyo kua-
cha nafasi kwa Suarez kuongezwa kwenye kikosi hicho
cha Diego Simeone.

Mechi 22 alizoanza kwenye Ligi na mabao 16 aliyo-
funga Suarez msimu wa 2019-20, ilikuwa ni idadi ndogo
sana tangu asajiliwe na klabu hiyo kutoka Liverpool
mwaka 2014.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uruguay alishinda
mataji manne ya Ligi Kuu Hispania na moja la Ligi ya
Mabingwa Ulaya, ikiwa ni kati ya mataji 13 aliyoshinda
akiwa hapo Barca kwa misimu sita.

Lampard
atarajia
makubwa
kwa Havertz

LONDON, England

KOCHA Mkuu wa Chelsea, Frank
Lampard, anatarajia makubwa zaidi
kutoka kwa Kai Havertz baada ya
kufunga mabao matatu dhidi ya
Barnsley.

Havertz hakuwa kwenye kiwango
cha kuvutia katika mechi zake mbili
Za mwanzo za Ligi Kuu England,
lakini ‘hat-trick’ yake ya Jumatano
kwenye ushindi wa 6-0 katika Kombe
la EFL, alionekana kwenye ubora
wake katika mchezo uliopigwa pale
dimba la Stamford Bridge.

Nyota huyo wa kimataifa wa
Ujerumani, pia alihusika na bao
jingine katika mchezo huo kwa
kikosi hicho cha Lampard.
Na sasa Lampard amepaza
, sauti yake na kusema kwam-
- ba, kuna mengi zaidi yanakuja
kutoka kwa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 21.
“Nimefurahishwa na Kai
na Kila kitu alichokifanya
usiku huu, kwani hicho
ndio nilichokuwa nakitaka
kutoka kwake,” alisema
Lampard akiwaambia
waandishi wa habari.
“Ulikuwa wakati mzuri
zaidi kwake, naamini kuna
mengi mazuri zaidi yanakuja
, katika mechi nyingine.”
/ Tammy Abraham alicheza
v mbele ya Havertz na alifunga
bao la ufunguzi, huku Ross Bar-

.}

. kley na Olivier Giroud kila mmoja
akifunga moja.”
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De Boer

kocha mpya

Uholanzi

AMSTERDAM, Uholanzi

FRANK de Boer ameteuliwa kuwa
kocha mpya wa Timu ya Taifa ya
Uholanzi, Shirikisho la Soka la Uholanzi

(KNVB), limethibitisha.

Ronald Koeman aliondoka katika na-
fasi hiyo na kwenda kuchukua mikoba
va kuinoa Barcelona baada ya kufuku-

zwWa kwa Quique Setien.

De Boer, ambaye aliichezea Uholanzi
mechi 112 na kucheza michuano miwili
ya Kombe la Dunia, amesaini mkataba
wa miaka miwili na atakuwa na kazi ya
kuipeleka timu hiyo kwenye fainali za
Kombe la Dunia nchini Qatar mwaka

2022.

Mkongwe huyo mwenye umri /f

wa miaka 50, alianza vizuri
kazi yake ya ukocha, wakati
alipoiongoza Ajax kushinda
mara nne mfululizo taji la
Ligi Kuu Uholanzi, Eredi-
visie kati ya mwaka 2011
na 2014.
Hata hivyo, uteuzi /
huo umekuwa kama wa
kushangaza kwa kiasi
fulani, baada ya kuwa
na rekodi mbaya tangu
alipoondoka katika klabu
hiyo ya Amsterdam.

kocha wa Crystal Palace.

Alikaa siku 85 kama kocha wa

Inter Milan kabla ya kutimuliwa na
baadaye alidumu kwa wiki 10 tu akiwa

Atletico wagoma
kumuuza Gimenez

MADRID, Hispania

ATLETICO Madrid imekataa dau
la pauni milioni 78 kutoka kwa
Manchester City, ili kumuuza Jose
Gimenez, rais wa klabu hiyo ya La-
Liga, Enrique Cerezo amethibitisha.

Gimenez mwenye umri wa
miaka 25, amekuwa akihusishwa
na uhamisho wa kwenda City na
gazeti la AS liliripoti mwezi huu
kwamba, Atletico imeikataa ofa
hiyo kutoka kwa klabu hiyo ya Ligi
Kuu England.

Cerezo alithibitisha kwamba mi-
amba hao wa LaLiga walipata ofa
kutoka kwa City, lakini wao wame-

amua kumbakiza mlinzi huyo hapo
kwenye dimba la Wanda Metropoli-
tano.

“Tulipokea ofa kwa ajili yake,”
alisema akiiambia El Transistor.

“Lakini Gimenez ni mchezaji am-
baye ni muhimu sana kwetu na kwa
timu yetu, hivyo tumeamua abaki
kwenye timu.”

Baada ya kumaliza nafasi ya
tatu kwenye msimamo wa LaLiga
msimu uliopita, Atletico ambao
wamekubali kumsajili nyota wa
Barcelona, Luis Suarez, wataanza
kampeni ya msimu huu mpya wa
ligi kwa kucheza na Granada nyum-
bani, Jumapili hii.

s KUMKO

S o

PSG
OSA

DI MARIA
MECHI NNE

PARIS, Ufaransa

ARIS Saint-Germain itaku-
wa bila ya Angel Di Maria
kwa mechi nne baada ya
mchezaji huyo kufungiwa
kwa kosa la kumtemea mate mlinzi
wa Marseille, Alvaro.

Di Maria amekumbana na ad-
habu hiyo baada ya kuhusika
kwenye vurugu za mchezo
uliopigwa Septemba 13,

- mwaka huu.

Neymar, ambaye al-
imshutumu Alvaro kwa
ubaguzi wa rangi, kitu
ambacho mchezaji huyo
alikikana, huku Leandro
Paredes na Layvin Kurzawa

wote wakiwa wametolewa kwa
kadi nyekundu hapo PSG, pamoja
na Dario Benedetto na Jordan Ama-
vi kwa upande wa Marseille.

Huku Neymar ameanza kutu-
mikia adhabu yake, Di Maria ata-
kosa mechi nne kwa mabingwa hao
wa Ligue 1.

Hata hivyo, kocha Thomas Tuchel
ataweza kumtumia raia huyo wa Ar-
gentina katika mchezo wa Jumapili
hii dhidi ya Reims, kwani adhabu
yake itaanza Septemba 29.

Di Maria atakosa mechi za PSG
kwenye Ligi Kuu dhidi ya Angers,
Nimes, Dijon na Nantes.

el
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

HELSEA imefanikiwa kum-

sajili  golikipa, Edouard
Mendy (28), kwa mkataba wa
miaka mitano.

Nyota huyo wa kimataifa
kutoka Senegal
ameichezea klabu ya
Rennes mechi 25 za
Ligue 1 tangu alipojiunga
na klabu hiyo mwaka
2019 akitokea Reims.

Alikamilisha vipimo vya afya Ju-
manne wiki hii na Kocha Frank
Lampard alisema anataka kuongeza
ushindani kwa golikipa aliyeweka re-
kodi ya usajili ya klabu hiyo ya pauni

CHELSEA

® ® @ Golikipa huyo anatarajiwa kuwa chaguo la
kwanza la Lampard ambaye amejipanga...

milioni 71, Kepa Arrizabalaga.

“Nimefurahi sana kujiunga na Chel-
sea,” alisema Mendy.

“Ilikuwa ni ndoto yangu kwa ku-
fanikiwa kuwa sehemu ya kikosi hi-
chi. Nina hamu kubwa ya kukutana
na wachezaji wenzangu pamoja na
kuanza kuitumikia klabu hii,” Mendy
alisema.

Mendy anakuwa mchezaji wa saba
kutua Stamford Bridge na amejiunga
The Blues kwa dau la pauni milioni
22, na anatarajiwa kukiongezea ngu-
vu kikosi cha Frank Lampard.

Mendy sasa anatajwa kuwa go-
likipa chaguo la kwanza la Chelsea
kutokana na Lampard ‘kuvurugwa’
na makosa ya mara kwa mara ya Ar-
rizabalaga.

Chelsea imeruhusu nyavu zake ku-

tikiswa mara 54 katika mechi 38 za
Ligi Kuu England msimu uliopita na
Lampard anataka Mendy asaidie ku-
maliza rekodi hiyo mbaya iliyowekwa
na timu hiyo.

Ujio wake unaifanya Chelsea iwe
imetumia kiasi kisichopungua pauni
milioni 250, huku nyota wengine wal-
iosajiliwa ni pamoja na Hakim Ziyech,
Timo Werner, Ben Chilwell, Malang
Sarr, Thiago Silva na Kai Havertz.

Baada ya kufanikisha usajili huo
wa Mendy, Mkurugenzi wa Chelsea,
Marina Granovskaia, alisema: “Hivi
karibuni Petr Cech na Idara ya Ufun-
di itamtangaza Edouard kama ndiye
golikipa anayetufaa na amekamilisha
kikosi tulichokuwa tunakihitaji, ame-
baki mchezaji mmoja tu ambaye tu-
nambhitaji kwenye timu yetu.

TELLES AITAKA UNITED

BEKI wa kushoto wa Timu ya Taifa ya Brazil, Alex
Telles (27), anataka kuondoka Porto na kujiunga
na Manchester United, huku akijaribu kupunguza
dau lililowekwa la pauni milioni 36.3, ili kufani-
kisha mchakato huo. (Telegraph - subscription
required)

MANE KUMVUTA KOULIBALY

LIVERPOOL inataka kumtumia mshambuliaji wake,
Sadio Mane kufanikisha usajili wa Msenegali mwen-
zake, Kalidou Koulibaly kujiunga na timu hiyo akitokea
Napoli, licha ya Manchester City na Paris St-Germain
kutajwa kumwania beki huyo mwenye umri wa miaka
29. (Le Parisien, via Sun)

RUDIGER ANUKIA PSG

PSG imeweka wazi inataka saini ya beki wa Chelsea
na Timu ya Taifa ya Ujerumani, Antonio Rudiger (27),
kwa mkataba wa muda mrefu. (Mail)

SMALLING AIVUTIA ROMA

ROMA inataka kupeleka ofa ya pili kwa Manchester
United ili kumnasa beki wa kati wa Timu ya Taifa ya
England, Chris Smalling (30), ambaye aliitumikia kwa
mkopo klabu hiyo ya Serie A msimu uliopita. (Guard-
ian)

TORREIRA ANUKIA ATLETICO

MABOSI wa Atletico Madrid wameonyesha nia ya
kumsajili kiungo wa Arsenal na Timu ya Taifa ya Uru-
guay, Lucas Torreira, ambaye ana umri wa miaka 23.
(Mundo Deportivo - in Spanish)

UNITED, WEST VITANI

WEST Ham iko tayari kupambana na Manchester
United kuwania saini ya beki wa kati wa Swansea City
na Timu ya Taifa ya Wales, Joe Rodon, ambaye ana
umri wa miaka 22. (Guardian)

VILLA WAMTAKA BARKLEY

ASTON Villa inajiandaa kuwasajili kwa mkopo,
kiungo wa England na Chelsea, Ruben Loftus-Cheek
(24), na Ross Barkley (26), lakini watalazimika kucha-
gua nyota mmoja kutokana na kanuni zilizowekwa za
Ligi Kuu England. (Mail)

ARSENAL YAMFUATA COUTINHO

ARSENAL imefufua uamuzi wake wa kuwania saini
ya kiungo mshambuliaji wa Barcelona na Timu ya
Taifa ya Brazil, Philippe Coutinho, ambaye ana umri
wa miaka 28. (Sport - in Spanish)

FOFANA KUIKAMUA WEST

WEST Ham imewasilisha ofa ya pauni milioni 33
kwa ajili ya kumnasa beki wa kati wa Saint-Etienne
Mfaransa, Wesley Fofana (19), ambaye ameivutia klabu
ya Leicester City. (Sky Sports)

WILSON KUTUA BURNLEY

BURNLEY iko katika mazungumzo na Liverpool
ili kunasa saini ya winga wa Timu ya Taifa ya Wales,
Harry Wilson, ambaye ana umri wa miaka 23. (Inde-
pendent)

HOEDT KUREJEA LAZIO

LAZIO imefikia katika makubaliano na Southamp-
ton ili kumrejesha beki Mholanzi, Wesley Hoedt (26),
kwa mkopo katika klabu hiyo ya nchini Italia. (Sky
Sport Italia - in Italian)

BARCA, BAYERN VITANI

BARCELONA na Bayern Munich wamewasilisha ofa
ya kuwania saini ya beki wa kulia wa Ajax na Timu ya
Taifa ya Marekani, Sergino Dest, ambaye ana umri wa
miaka 19. (Marca)
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New Generation
yvanukia ubingwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya New Generation imerudi
kileleni mwa msimamo wa Ligi ya
Wanawake, baada ya jana kuibuka
na ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya
timu ya Jumbi.

Kwa matokeo hayo, sasa New
Generation inahitaji ushindi ama
sare yoyote katika mechi yake ya
mwisho dhidi ya Women's Fighter
itakayopigwa keshokutwa, Jumamo-
si ili kutawazwa mabingwa wa ligi
hiyo inayoshirikisha timu nne.

Katika msimamo wa ligi hiyo, New
Generation ipo kileleni ikiwa na
alama sita sawa na Women's Fighter
wanayoizidi kwa tofauti ya mabao
ya kufunga na kufungwa.

Kwenye mechi hiyo ya juzi iliopig-
wa majira ya saa kumi alasiri katika
Uwanja wa Mau B, New Genera-
tion, iliandika mabao mawili katika
kipindi cha kwanza kupitia kwa
wachezaji wake Hawa Farahm daki-
ka va 30, huku la pili likipachikwa
nyavuni dakika ya 43 na nahodha
wa timu hiyo, Riziki Abubakar.

Kipindi cha pili kilianza kwa timu
va Jumbi kujitahidi kuimarisha ul-
inzi langoni mwake, lakini dakika ya
89 New Generation waliandika bao
la tatu kupitia kwa Warda Abdul-
hakim.

Akizungumza na gazeti hili baada
va kumalizika mechi hiyo, nahodha
wa New Generation, Riziki alisema
licha ya kupata ushindi huo, lakini
mchezo ulikuwa mgumu kwa kuwa
wapinzani wao wana wachezaji wa-
Zuri na wanaojituma.

Alisema baada ya ushindi huo,
akili yao sasa wanaielekeza katika
mechi ijayo dhidi ya Women's Fight-
er itakaopigwa Jumamosi, ambayo
itatoa mshindi.

Kagera Sugar FC
kuwakabili vinara

Na Adam Nyangasa, TUDARCO

LIGI Kuu Tanzania Bara inatarajia
kuendelea leo kwa Kagera Sugar ku-
wakaribisha vinara wa ligi hiyo, KMC
FC katika mechi itakayochezwa ka-
tika Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba.

Ofisa Habari wa KMC, Christina
Mwagala, alisema jana kikosi chao
Kiliwasili salama Bukoba na kiko
tayari kwa mchezo huo wa raundi ya
nne.

Mwagala alisema wamejipanga kue-
ndeleza kasi ya ushindi na wanaamini
wataibuka na pointi tatu muhimu
katika mchezo huo.

“Tumewasili salama mkoani Kagera
tukitokea mkoani Shinyanga tulip-
oweka kambi maalumu ya kwa ajili
ya kujiandaa na mchezo wetu dhidi
ya Kagera Sugar, tunajua kila timu iko
vizuri, lakini sisi tumejipanga kutimi-
za malengo yetu,” Mwagala alisema.

Aliongeza kikosi chao kilitarajia ku-
fanya mazoezi ya mwisho jana jioni
na hakuna majeruhi katika timu yao.

Mechi nyingine ya ligi hiyo inayota-
rajiwa kuchezwa leo ni kati ya Mbeya
City dhidi ya Namungo FC katika

MANARA
UBINGWA

Na Adam Fungamwango

ABINGWA watetezi wa Ligi

Kuu Tanzania Bara, Simba

wameitaja Azam FC kuwa

ni timu pekee wanayoihofia

kwenye mbio za kuwania taji hilo msimu
huu.

Azam FC imeshinda mechi

zake tatu ilizocheza na ku-

fikisha pointi tisa sawa na

KMC FC, lakini klabu hiyo

ya Chamazi haijaruhusu

nyavu zake kutikiswa.

Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Haji Manara, alisema
Azam FC wana kikosi kizuri na wame-
jlandaa kuonyesha ushindani katika
msimu huu wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Manara (pichani) alisema Azam im-
esajili wachezaji wenye uwezo mzuri
ambao unawasaidia kuamua matokeo.

e,

“Nafurahi kuona msimu huu klabu ny-
ingi zimesajili vizuri sana, tena wachezaji
wenye uwezo. Hata KMC wamesajili vi-
zuri sana, wanacheza soka zuri, wana-
pambana sana, lakini msimu huu naiho-
fia zaidi Azam FC kwenye kinyang’anyiro
cha kugombea ubingwa kutokana na
usajili wao,” alisema Manara.

Alimtaja mshambuliaji Prince Dube

AZAM

tayari ameshaonyesha uwezo wake ka-
tika kipindi kifupi kabla ya timu kupata
mfumo na muunganiko mzuri.

Alisema kinachowabeba zaidi Simba
ni kuwa na wachezaji wenye uwezo
mkubwa, ndiyo maana hata msimu uli-
opita walichukua ubingwa wakiziacha
timu nyingine kwa idadi kubwa ya pointi.

“Simba tuna kikosi kipana na kila
mchezaji ana uwezo mkubwa binafsi
na wa kuamua mechi tangu msimu uli-
opita, kwa hiyo naona hata msimu huu
tuna asilimia kubwa ya kuchukua ub-
ingwa, ila Azam itatupa wakati mgumu
sana msimu huu, ina wachezaji wa kweli
ambao wana uwezo wa kupambana we-
nyewe na kuipa timu ushindi pale kila
kitu kinapokataa uwanjani,” Manara
alisema.

KMC ndio vinara wa ligi hiyo kutokana
na kuwa na idadi nzuri ya mabao ya ku-
funga ikifuatiwa na Azam wakati Simba
yenye pointi saba iko katika nafasi ya
tatu.
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Mwenyekiti wa Klabu ya gofu ya Lugalo, Brigedia Jenerali mstaafu Michael Luwongo, akizindua vyumba vya

es Salaam juzi. Kulia ni Mkurugenzi wa Biashara na Huduma za Kidigitali wa benki hiyo, Gift Shoko. PICHA:

JUMANNE JUMA

Ujenzivituo vya TFF wanukia

Na Saada Akida

SHRIKISHO la Soka Tanzania (TFF), lime-
ingia makubaliano na Kampuni ya Six
kwa ajili ya kusimamia mradi wa ujenzi
wa vituo viwili vya kuendeleza soka vili-
vyoko Kigamboni jijini, Dar es Salaam na
Tanga.

Akizungunza na jijini jana, Rais wa
TFF, Wallace Karia, alisema baada ya
kufikia makubaliano hayo, wanatarajia
kuwakabidhi rasmi miradi hiyo kwa ajili
ya kuanza mchakato wa ujenzi ifikapo

Oktoba Mosi, mwaka huu.

Karia alisema gharama za ujenzi kwa
kituo cha Kigamboni ni Dola za Marekani
milioni 2.78 wakati kile cha Tanga ni Dola
za Marekani milioni 2.4.

Alisema mradi huo utakuwa na awa-
mu mbili, na fedha zitakazotumika kati-
ka ujenzi huo zimetoka katika Shirikisho
la Soka la Kimataifa (FIFA) huku wakita-
rajia kuchukua muda wa mwaka mmoja.

Wakati huo huo, Makamu wa Kwan-
za wa Rais wa TFF, Athumani Nyam-
lani, alisema shirikisho hilo limepokea

msaada wa vifaa vya ulinzi na usalama
kutoka katika Kampuni ya Abood, am-
bayo inashughulika na uuzaji wa bidhaa
Za matairi.

Nyamlani alisema kampuni hiyo pia
italipia gharama za mkufunzi ambaye
atatoa elimu kwa wafanyakazi wa Idara
ya Usalama wa TFF ambao wanafanya
kazi kwenye viwanja vya michezo.

Mkurugenzi wa kampuni hiyo, Eric
Shija, alitaja thamani ya vifaa hivyo ni
Sh. milioni 44 na lengo la kuvitoa ni ku-
changia maendeleo ya soka nchini.
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Mshambuliaji wa Arsenal, Nicolas Pepe (kushoto), akijaribu kumtoka beki wa Leicester City,
Wes Morgan (aliyeanguka), katika mechi ya Kombe la Ligi iliyochezwa kwenye Uwanja wa

King Power juzi usiku. Arsenal ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

Rais CAF aikubali Simba

Somoe Ng’itu na Faustine Feliciane

‘AKATI Rais wa Shirikisho la

Soka Afrika (CAF), Ahmad Ah-

mad, akiwatakia Simba mafani-

kio, Kocha Mkuu wa timu hiyo,

Sven Vandenbroeck, amewaondoa hofu

mashabiki wa mabingwa hao watetezi wa

Ligi Kuu Tanzania Bara kutokana na kukose-
kana kwa kiungo, Gerson Fraga.

Ahmad alimpongeza Ofisa

Mtendaji mpya wa Simba, Bar-

bara Gonzalez, kwa kuteulia

kwenye nafasi hiyo na kum-

weleza anatakiwa afanye vizuri

kwa ajili ya kutimiza malengo ya

klabu hiyo.

Rais huyo alimtaka Barbara kufanya vy-
ema majukumu yake na ‘kuwanyamazisha’
wale waliobeza kutokana na jinsia yake.

Akizungumza na gazeti hili jana, Barbara,
ambaye alitembelea ofisi za CAF zilizoko
atafanya vyema na kuipeleka Simba kule am-
bapo mashabiki na wanachama wake wame-

Na Saada Akida

Mastraika Yanga
kubadilika Jumapili

nzuri ya mabao.

KOCHA Mkuu wa Yanga Mserbia, Zlakto Krmpotic, amesema
anaamini timu yake ‘itavuna’ mabao mengi katika mechi
dhidi ya Mtibwa Sugar itakayochezwa keshokutwa kuto-
kana na mazoezi mapya aliyowapa washambuliaji wake.

Safu ya washambuliaji ya Yanga inaoongozwa na Michael
Sarpong, Yacouba Sogne na Mukoko Tonombe.

Kauli ya Zlatko imekufa baada ya kutofurahishwa na
idadi ya mabao ambayo timu yake imefunga katika mechi
tatu za Ligi Kuu Tanzania Bara ambazo wamecheza.

Zlatko alisema amewapa washambuliaji wake majukumu
va kuhakikisha wanatumia vizuri nafasi watakazozitengen-
eza na kuongeza umakini wakati wote wa mchezo huo.

Kocha huyo alisema ili wapate ushindi, mechi dhidi ya
Mtibwa Sugar ameigawa kwa awamu tatu na kila awamu
washambuliaji wake watatakiwa kufuata maelekezo ali-
yotoa. Alisema ligi hiyo ina ushindani na ili kuwa kwenye
nafasi salama ni lazima timu ipate ushindi na vilevile idadi

“Tumepata matokeo ya ushindi wa bao moja katika mechi
zilizopita, ni mazuri kwetu kwa kuwa yanatusaidia kufikia
malengo japo bado hatujafikia kwenye ubora ambao kila
mmoja wetu angependa kuuona tukicheza, hasa kwenye
kufunga idadi kubwa ya mabao,” alisema Zlakto.

Alisema licha ya kila timu kuingia na mbinu zake, ame-
waandaa wachezaji wake kupambana na vile vile kuwa-
heshimu wapinzani wao.

“Kila mshambuliaji anatakiwa kutambua majukumu yake,
wanatakiwa kuwa makini na nafasi wanazopata, ukitumia
vyema nafasi unazotengeneza, basi tutafunga mabao ya
kutosha, ni wazi tunatengeneza nafasi nyingi lakini zina-
potea,” Zlakto alisema.

Yanga yenye pointi saba, iko katika nafasi ya tano kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu Bara ikiwa nyuma ya vinara
KMC, Azam FC, Simba na Dodoma Jiji FC.

® ® ® Awatabiria makubwa msimu huu, huku Sven
akiwaondoa hofu kutokana na Fraga...

kuwa wakisubiri kwa muda mrefu.

“Namshukuru Rais Ahmad na CAF kwa
mapokezi mazuri, lakini ninaahidi kufanya
kazi kwa bidii ili kusaidia kukuza soka la Af-
rika, nitayafanyia kazi mambo yote muhimu
aliyonieleza yeye na viongozi wengine nilio-
kutana nao,” Barbara alisema.

Alisema pia hatawaangusha Simba kwa
nafasi waliyompa na kupitia yeye atafungua
milango ya wanawake wengine kuaminiwa
kwenye uongozi wa soka.

“Ameniambia hii ni nafasi ya kuonyesha
ninaimudu kazi hii na kupitia mimi itakuwa
ni moja ya njia ya kuhamasisha wanawake
wengine kushika nafasi za juu za uongozi wa
soka,” aliongeza ofisa huyo ambaye yuko ka-
tika ziara ya kujifunza kupitia klabu nyingine
za Afrika zilizopiga hatua.

Ofisa huyo ambaye ameambatana na
Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya Simba,
Mulamu Nghambi, pia alikutana na Katibu

Mkuu wa CAF, Abdelmounaim Bah pamoja
na Makamu Katibu Mkuu wa shirikisho hilo,
Anthony Baffoe.

Sven alisema ni pigo kumkosa Fraga am-
baye aliumia katika mechi dhidi ya Biashara
United, lakini wapo wachezaji wengine we-
nye uwezo wa kuziba nafasi yake.

“Ni mchezaji muhimu kwenye kikosi kama
walivyowachezaji wengine, kuumia kwake
ni pigo ingawa wapo wachezaji wanaoweza
kucheza nafasi yake kwa ufanisi, bado sija-
pata taarifa ya mwisho ya madaktari ingawa
nasoma kwenye baadhi ya vyombo vya
habari kuwa atakuwa nje kwa mwezi mmoja,
tunasubiri ripoti ya mwisho ya madaktari,”
alisema Sven.

Meneja wa timu hiyo Patrick Rweyemamu,
alisema kikosi chao kinaendelea vyema na
mazoezi kuelekea mchezo wao dhidi ya
Gwambina FC ambao pia unatarajiwa kuwa
na ushindani.
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“Ukimwondoa Fraga, wachezaji wengine
wapo vizuri na wanaendelea na programu ya
mwalimu kuelekea kwenye mchezo wetu na
Gwambina,” Rweyemamu alisema.

Mshauri wa Gwambina, Mwinyi Zahera, al-
iliambia gazeti hili kikosi chao kiko kamili ku-
wavaa Simba na wamejiandaa kuwashangaza
mabingwa hao watetezi.

Zahera alisema licha ya kupoteza mich-
ezo iliyopita, lolote linaweza kutokea katika
mechi ya kesho kwa sababu mpira wa miguu
una matokeo ya kushangaza.

Taarifa za awali zinasema Fraga atakuwa
nje kwa muda wa wiki tatu, hivyo atakosa
mechi zinazofuata dhidi ya Gwambina,
Mbeya City na Tanzania Prisons na watani
7a0, Yanga utakaochezwa Oktoba 18, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa.
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