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Zitto Kabwe auweka kiporo
uamuzi wake kujitosa urajs

UKURASA 4

Kipenga urais, ubunge
CHADEMA chapullzwa

e Ratiba yote hadharani, mpeperusha bendera
2 urais l<u1uhl<ana...Endelea ukurasa 2

S
BAALA CORONA

Jambo muhimu la kuzingatia kuhusu
virusi vya corona vinapokuwa
kwenye hewa ni kwamba vinaweza
kuepukwa kwa kupuliza dawa zin-
azotumika nyumbani. WHO

 Nawa mikono kwa sabuni na maji
yanayotiririka

e Epuka kusalimiana kwa kushikana
mikono na kukumbatiana

 Ukipiga chafya au kukohoa, ziba
mdomo

Wanafunzi
warejea,
tahadhari
va corona
vawekwa

UKURASA 3

Wanafunz
yva kuchukua tahadhari ya ugonjwa wa corona, kabla ya kuingia madarasanl baada ya shule kufungullwa ana.
PICHA: MIRAJI MSALA

- Magufuli afichua viongozi
_serikalini, CCM wachochea

= 4% 'migogoro ya ardhi
ITTT=2) VANGA, KAGERA MECHI YA KISASI UK.24
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Rais John Magufuli akiwa na Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Isack Kamwelwe na viongozi mbalimbali ak-

iweka jiwe la msingi la ujenzi wa mahandaki ya reli ya kisasa (SGR) katika eneo la Kilosa mkoani Morogoro, jana. PICHA:

IKULU

Kipenga urais, ubunge
CHADEMA chapulizwa

Na Mary Geofrey

CHAMA cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), kimetangaza
mchakato wa uchukuaji fomu za
urais, ubunge na udiwani upande wa
Tanzania Bara.

Kimesema mchakato huo unata-
rajiwa kuanza rasmi Julai 4 mwaka
huu kwa wagombea urais kuanza
kuchukua, kujaza na kutafuta wad-
hamini hadi Julai 19 mwaka huu.

Mkurugenzi wa Uchaguzi wa
CHADEMA, Reginald Munisi, ali-
tangaza kuanza kwa mchakato huo
alipozungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana.

Alisema kuanzia Julai 4, yaani Ju-
mamosi, wagombea urais wataanza
kuchukua fomu za kuwania nafasi
mbalimbali wao wenyewe au ku-
tuma mawakala wao katika ofisi ya
Katibu Mkuu Bara.

Alisema kila mgombea atakuwa
na nafasi ya kujaza fomu na kutafuta
udhamini katika kanda 10 zikiwamo
nane za Tanzania Bara na mbili za
Zanzibar.

“Kwenye kila kanda, mgombea
anatakiwa kupata wadhamini wasio-
pungua 100 na kutakuwa na maofisa
wa chama watakaokuwa wanawapa-
tia maelekezo ya namna ya kujaza
fomu hizo,” alisema.

Kuhusu mdhamini, Munisi alise-
ma hatakiwi kuwa mjumbe wa mku-
tano mkuu wa CHADEMA ambao
ndiyo utapitisha jina la mgombea
katika hatua za mwisho za mchakato
huo.

Munisi alisema Julai 19, itakuwa
mwisho wa kuchukua fomu, kujaza,
kutafuta wadhamini na kuzirejesha
makao makuu ya chama.

Alisema Julai 22, Katibu Mkuu wa
CHADEMA atawasilisha taarifa za
watia nia katika mkutano wa kamati
kuu ili ipendekeze wanaofaa kuingia
katika hatua inayofuata.

Munisi alisema kuwa Julai 28,
Baraza Kuu litakaa na kuchuja maji-
na na baada ya hapo yatachekechwa

na kupelekwa mkutano mkuu am-
bao utakaa Julai 29 na kupitisha jina
la mgombea urais.

WABUNGE

Kuhusu mchakato wa wagombea
nafasi ya ubunge, Munisi alisema
fomu zitaanza kutolewa Julai 4 ka-
tika ofisi za majimbo na zitapatikana
pia kwenye tovuti ya chama.

“Wagombea wote wanapaswa
kuchukua fomu, kuzijaza na kuz-
irejesha kwa jimbo wanalogombea
au wilaya kwa hatua zinazofuata na
mwisho utakuwa Julai 10 saa 10:00
jioni,” alisema.

Munisi alisema baada ya hapo
hatua mbili zitafuata katika majimbo
ikiwamo wagombea wote kuitwa na
kamati za utendaji za jimbo na ku-
wahoji kuhusu sifa zao, uanachama
wao, uadilifu wao na maono yao na
watatoa alama kwa njia ya kujaza
fomu.

Alisema hatua ya pili wataanga-
lia kuhusu kukubalika kwa mtia nia
husika katika nafasi ya ubunge, lak-
ini hawataruhusiwa kukata jina kwa
kuwa majina yote yataenda kwenye
kura za maoni katika mkutano mkuu
wa jimbo.

Alisema kura za maoni zitatoa
mwelekeo wa nani anafaa kupepe-
rusha bendera ya chama na baada
ya kikao hicho, kamati ya utendaji
itakaa tena kupendekeza na kufanya
uteuzi wa awali.

“Watafanya mapendekezo ya awa-
li ya nani ateuliwe kupeperusha ben-
dera ya chama na mchakato wote
huu utasimamiwa na uongozi wa
kanda,” alisema.

Munisi alisema kuwa baada ya
hapo, kamati ya utendaji ya kanda
itakaa na kutoa maoni ya kwa kila
mgombea na watawasilisha taarifa
kwa Katibu Mkuu wa Chadema am-
baye atawasilisha taarifa kwa kamati
kuu ya chama ambayo itapitia map-
endekezo yote na kuteua mgombea.

“Julai 30 hadi 31, kamati kuu itakaa
kwa ajili ya kupitisha majina ya wag-
ombea wa nafasi hizo katika majim-
bo yote nchini,” alibainisha.

MADIWANI

Kuhusu mchakato wa madiwani,
Munisi alisema fomu zitapatikana
katika ofisi za kata, majimbo na to-
vuti ya chama.

Alisema kuanzia Julai 11 hadi 17 ni
muda wa kuchukua na kurudisha
fomu za kuwania nafasi ya udiwani
na hatua nyingine zitafuta ikiwamo
kuhojiwa na kamati ya utendaji ya
kata ambayo itawapatia maksi.

Baada ya hapo watapigiwa kura ya
maoni na kamati ya utendaji ya kata
kuanzia Julai 20 hadi 23.

“Hizi zinachelewa kidogo ili mtu
akiona nafasi ya ubunge haijaenda
vizuri, aweze kuomba udiwani ili
tusijepoteza watu ambao wana
uwezo mzuri tu, anaweza asitoshe
kwenye ubunge akatosha kwenye
udiwani,” alifafanua.

Munisi aliongeza kuwa Julai 24,
kamati ya utendaji za majimbo yote
nchini, zitateua majina ya madi-
wani wa kupeperusha bendera ya
CHADEMA.

VITIMAALUM

Kuhusu mchakato wa viti maal-
um, Munisi alisema uko kwenye
mwongozo wa Baraza la Wanawake
wa CHADEMA (BAWACHA) na rat-
iba yao iko kama ya wagombea wa
majimbo.

Alisema wakati mkutano mkuu wa
chama kanda ukipiga kura za maoni
za wagombea, BAWACHA nao wata-
piga kura za maoni za viti maalum.

Alisema hadi kufika Septemba 25,
watakuwa washapitisha majina ya
Viti Maalum wa CHADEMA.

“Niwakumbushe Watanzania wote
umuhimu wa zoezi tunaloenda ku-
lifanya, maana ya uhuru, maana
ya kujitawala ni kuweza kuamua
ni nani sisi tunamtaka na siyo mtu
mwingine atuamulie,” alisema.

Aliwakaribisha wanachama wote
wa CHADEMA wenye sifa na nia ya
kuwania nafasi mbalimbali kupitia
Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu, ku-
jitokeza kuchukua fomu kuwania
nafasi hizo.

JPM afichua viongozi
serikalini, CCM wachochea
migogoro ardhi

Na Elizabeth Zaya

RAIS John Magufuli amesema migororo ya ardhi katika
mikoa ya Morogoro na Pwani inachochewa na baadhi
ya viongozi ndani ya serikali na Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

Alitoa kauli hiyo jana wilayani Kilosa mkoani Morogoro
wakati wa hafla ya uwekaji wa jiwe la msingi katika ma-
handaki ya reli ya kisasa(SGR) kutoka Morogoro hadi Ma-
kutupora.

“Kuna baadhi ya viongozi walioko ndani ya serikali wa-
nahusika na migogoro hii, nimeshapata habari hata vion-
gozi wa chama changu, Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya
(ya Kilosa), analaumiwa kwa kuhusika na migogoro hii, na
mimi ni msema kweli, msema kweli ni mpenzi wa Mun-
gu,” alisema.

Rais Magufuli aliongeza akionya: “Sasa niwaombe vion-
gozi wote wanaohusishwa na migogoro ya mashamba,
muitatue kwa kumtanguliza Mungu mbele, siwezi nikawa
na taifa la Watanzania milioni 60, wanakosa mahali pa
kulima.

“Nimeambiwa kuna eneo amepewa mwekezaji wala
siyo Mtanzania. Hebu Watanzania mjiulize mkienda
kutafuta ardhi kwenye maeneo yao hao, mtapata hata
ekari moja?”

Alisema kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi Na. 4 ya Mwaka

Matumizi ya Ardhi ya Mwaka 2007, na hata Sera ya Ardhi
ya Mwaka 1995, ardhi ya Tanzania atamilikishwa Mtanza-
nia peke yake.

“Akipatikana mtu ambaye siyo Mtanzania na anataka
kumiliki hiyo ardhi, lazima aende Kituo cha Uwekezaji
Tanzania (TIC), akapewe kibali na mkataba maalum wa
kuiendesha na kwa masharti maalum.

“Na kwa mujibu wa sheria hiyo hiyo, unapopewa ardhi,
ni lazima uiendeleze, lakini watu wamechukua maeneo
na hawayaendelezi, kuanzia Pwani hadi Morogoro,” alise-
ma.

Rais Magufuli alimwagiza Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William Lukuvi, pamoja na Mkuu
wa Mkoa wa Morogoro, Loata Ole Sanare, kuunda tume
ambayo itafanyia kazi migogoro ya ardhi katika maeneo
hayo. Pia, aliagiza Waziri wa Mambo ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Profesa Palamagamba
Kabudi, kuwa sehemu ya tume itakayoundwa.

“Ninataka ndani ya siku saba, yale mashamba yali-
yobaki nayo tuyafute, lakini ninataka mpange mikakati ya
namna ya kuwagawia wananchi maskini,” aliagiza.

Rais aliwaomba viongozi wa dini kusaidia katika kutat-
ua migogoro hiyo, huku akizitaka mamlaka kutowaonea
watu ambao wanamiliki mashamba na wameyaendeleza.

“Lakini niwaombe viongozi, wasiwaonee watu wengine
ambao wana mashamba yao na wameyaendeleza, lisije
hili agizo likatafsiriwa kwamba sasa ni kwenda kuchukua
mashamba ya watu.

“Wapo walio na mashamba yao na wameyaendeleza,
nina uhakika mkipanga vizuri matumizi ya ardhi na mka-
hili tatizo,” alifafanua.

Rais Magufuli aliagiza kuundwa kwa tume hiyo baada ya
kutangaza kuwa tayari ameshafuta umiliki wa mashamba
46 na mengine yanasubiri uamuzi ambao aliahidi kuutoa
kabla ya Jumamosi.

DC, DED WAONYWA

Kiongozi huyo wa nchi pia aliwaonya Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Kilosa na Mkuu wa Wilaya
hiyo kwa kushindwa kutatua kero za wananchi wa eneo
hilo pamoja na kudaiwa kuhusika katika kashfa mbalim-
bali.

“Nimeambiwa mkurugenzi wa hapa naye ana matatizo,
ajirekebishe, siwezi nikamtumbua mbele ya askofu, mad-
hambi yake anayajua, ameuza eneo na alifanya kikao siku
hiyo hiyo na mkataba akasaini siku hiyo hiyo.

“DC (Mkuu wa Wilaya) wa Kilosa na wewe jirekebishe,
sitaki kuwaficha ndugu zangu, taarifa ninazo za kutosha,
ninasikia unaenda na polisi kwenda kuwazuia wananchi
wasiingie kwenye shamba, badala ya kuwatetea wananchi
unatetea ambao hata huwajui,” alionya.
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Shule zafunguliwa,
tahadhari dhidi ya

corona vachukuliwa

Na Waandishi wetu

JANA wanafunzi wa shule za awali hadi
kidato cha nne walirejea shuleni baada ya
kupumpzika tangu Machi 18, mwaka huu, ku-
tokana na janga la corona.

Wanafunzi hao wamerejea baada ya Rais

John Magufuli kutangaza kufunguliwa kwa
shule hizo, huku Wizara za Elimu na Afya
zikitoa mwongozo wa namna ya kuendelea
na masomo kwa kuchukua tahadhari ya co-
rona.
Dar es Salaam na Dodoma, kulikuwa na maji
ya kunawa mikono na kila mwanafunzi ku-
vaa barakoa isipokuwa wenye matatizo ya
kiafya au chini ya miaka nane.

Aidha, katika shule nyingi wanafunzi
walionekana wakiwa wamevaa barakoa,
huku walimu na wafanyakazi wengine wa-
kichukua tahadhari.

Baadhi ya wanafunzi walirudishwa ny-
umbani kwa kukosa barakoa, jambo ambalo
liliwafanya wakose masomo kwa
siku ya jana.

Pia, baadhi ya wazazi wamelala-
mikia mchanganuo wa kulipa ada
kwa robo ya pili huku baadhi ya
shule zikiwataka kulipa fedha ya
chakula na usafiri kwa ukamilifu
wake.

moto hazitumiki hata kununua maji ya wa-
toto.

DODOMA

Katika Shule ya Msingi Makole, Mwal-
imu Mkuu wa shule hiyo, Veronica Mrope,
alisema: “Ili kuwaondolea hofu wanafunzi
na walimu, kabla ya kuanza masomo wana-
fanya maombi ili kuwalinda katika masomo
yao.”

Nipashe pia ilitembelea, Shule ya Se-
kondari Dodoma na Central kuangalia
mwenendo wa mitihani ya kidato cha sita
iliyoanza jana nchini na kushuhudia ul-
inzi ukiwa umeimarishwa na tahadhari za
ugonjwa huo zikiwa zimezingatiwa.

Aidha, baadhi ya shule zimechukua
tahadhari kwa kuweka vifaa vya kunawa
mikono kwenye maeneo yote muhimu ya
kuingia na kuzingatia uvaaji wa barakoa.

Katika Shule ya Sekondari Dodoma, Vi-
wandani, Shule ya Msingi Mlimwa C, Kiwan-
ja cha Ndege na Fountain Gate Academy,

wanafunzi walionekana wakiingia
kwa mpangilio huku wakipimwa joto
na kunawa mikono.

Pamoja na mikakati ya kukabili-
ana na ugonjwa huo, baadhi ya shule
zimeongeza muda wa masomo ili ku-
maliza muhtasari ya mihula inavyo-
takiwa.

Wazazi wa wanafunzi wa darasa m::‘;: e Mkuu wa Shule ya Dodoma Sekond-
la saba wa Shule ya Atlas iliyopo ari, Amani Mfaume, alisema wameji-
Madale jijini Dar es Salaam, wame- amba\(o _ panga kufundisha hadi siku za Juma-
wasilisha malalamiko yao kwa Wazaziwali- . kwa baadhi ya vidato ili kufidia
uongozi ikiwamo mchanganuo wa lalamikiani  muda wa kumaliza muhtasari waliyo-
ulipaji ada wa kumalizia robo ya Kitendocha takiwa kufundisha.
kwanza ya muhula wa pili. shule kufun- Naye, Mwalimu Mkuu wa Shule ya

Vilevile wamewasilisha malala- guliwa na Fountain Gate Academy, Abilius Wa-
miko kuhusu hali ya mazingira ya gytangazi- mara, alisema shule imeongeza saa
shule hiyo na taratibu nyingine zi- \ya waanze n}bili ili kumaliza mihula kwa muda
nazotumika. uliopangwa.

Mapendekezo hayo yalipokele- kuwapeleka Aidha, alisema pia wamechukua
wa juzi jioni na Makamu Mkuu wa watotq . tahadhari zote za kukabiliana na
Shule hiyo, Joseph Msafiri, ambaye Jumapili, ugonjwa huo ikiwamo kuwatakasa
alifafanua kuwa suala la ulipaji wa laKini mikono wanafunzi kabla ya kupan-
ada kwa muhula wa kwanza wazazi mazingira da gari la shule na kupimwa joto na
halipingiki kutekelezwa na wazazi ya shule kunawa mikono kabla ya kuingia eneo
wote kwa sababu serikali umeu- wameyaku- lashule.
sogeza. ta machafu, Katika hatua nyingine, Shule ya

Kuhusu muhula wa pilikwarobo  pyku Msingi Kiwanja cha Ndege na Mlimwa
ya kwanza, alisema yapo mazun- - . C, baadhi ya wanafunzi wasiokuwa na

uongozi uki- Lo s
gumzo yanayoendelea kwenye . barakoa walirudishwa nyumbani ili
uongozi wa shule ili kutoa nafuu paka rangl kuvaa.
kwa wazazi wa wanafunzi wa dar- n'.labw.enl Mmoja wa wanafunzi, AbdulMarik
asala saba. siku hiyo. Juma, ambaye anasoma Shule ya

Mambo mengine ambayo wa-
zazi walilalamikia ni kitendo cha
shule kufunguliwa na kutangaziwa
waanze kuwapeleka watoto Ju-
mapili, lakini mazingira ya shule
wameyakuta machafu, huku uon-
gozi ukipaka rangi mabweni siku
hiyo.

Akitolea ufafanuzi wa changa-
moto hiyo, Msafiri alikiri wame-
wapokea watoto huku shule ikiwa
na mazingira machafu na hiyo im-
etokana na ukosefu wa fedha.

Msafiri alikiri changamoto ya
watoto kutopewa maji ya kunywa
wakati mwingine na kufafanua
kuwa husababishwa pale panapo-
tokea tatizo la huduma hiyo.

Katika hilo wazazi walilalamikia
uongozi kuwa licha ya wao ku-
tozwa fedha za kujikimu ‘pocket
money’, lakini inapotokea changa-

Msingi Kiwanja cha Ndege, alionekana
akirudi nyumbani baada ya kufika
shule na alipoulizwa, alisema ame-
katazwa kuingia shule kwa kuwa ha-
javaa barakoa.

“Nimerudishwa nyumbani na mwal-
imu kaniambia hairuhusiwi kuingi
darasani bila kuvaa barakoa,” alisema.

Naye, mwanafunzi wa Shule ya
Msingi Mlimwa C, Merina John, alise-
ma amezuiliwa kuingia shule kwa
kuwa hana barakoa.

Ofisa Elimu wa Shule za Msingi,
Joseph Mabeyo, alisema hawezi ku-
zungumzia suala hilo hadi mwandishi
apewe kibali na Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma.

Imeandikwa na Romana Mallya
(DAR), Ibrahim Joseph na Renatha
Msungu, Peter Mkwavila na Paul
Mabeja (DODOMA)

Mwakilishi ajiengua
mbio za urais Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

MWAKILISHI wa Jimbo la Mtoni Ibrahim
Makungu ambaye ni miongoni mwa wana-
chama 32 wa CCM waliochukua fomu ya ku-
gombea urais wa Zanzibar amejitoa katika
kinyang’anyiro hicho.

Akizungumza na waandishi wa habari
Ofisi Kuu ya CCM Kisiwandui, alisema
ameamua kufanya hivyo kutokana na baa-
dhi ya wagombea waliojitokeza kuwa na uw-
ezo mkubwa na sifa kuliko yeye.

Alisema pia sababu nyingine ya ku-
jiengua katika kinyanganyiro hicho ni
wananchi wa Jimbo la Mtoni bado wa-
namuhitaji katika masuala mbalimbali ya
kimaendeleo.

Alieleza kuwa uamuzi wake huo utakira-
hisishia chama kufanya kazi zake katika ku-
wajadili wagombea hao katika vikao vyake
mbalimbali.

“Kwa sasa nitaendelea kushiriki ku-
gombea nafasi ya uwakilishi katika jimbo
langu kwani bado wananchi wananihitaji,
na nimeshajipanga vizuri kuhakikisha
nawawekea mazingira mazuri wanafunzi
hasa wa usafiri,” alisema.

Ibrahim alieleza kuwa hajashawishiwa na
mtu yeyote kujitoa katika kinyang’anyiro hi-
cho bali ni uamuzi wake katika kupunguza
muda katika kujadili wagombea katika vikao
vinavyotarajiwa kufanyika hivi karibuni.

Alisema atahakikisha anashirikiana na
mgombea urais atakayeteuliwa na chama

katika kukipatia ushindi chama hicho katika
uchaguzi mkuu.

Katika hatua nyingine idadi ya wagombea
waliorejesha fomu imefikia 24 ambapo jana
wagombea watano walirejesha akiwamo Je-
cha Salum Jecha, Perera Ame Silima, Bakar
Rashid Bakar, Hasna Attai Masoud na Mussa
Aboud Jumbe.

Akizungumza baada ya kurejesha fomu
hiyo Hasna Attai Masoud alisema anasubiri
maamuzi ya chama na kuwataka wanawake
kujitokeza kugombea nafasi mbalimbali
za uongozi badala ya kusubiri nafasi za ku-
teuliwa.

Wagombea 32 waliochukua fomu ni Mb-
wana Bakari, Balozi Ali Karume, Mbwana
Mwinyi Yahya, Omar Shehe, Muhammed
Jafar, Muhammed Hija, Meja Jenerali Issa
Suleiman Nassor, Shamsi Vuai Nahodha na
Dk. Hussein Mwinyi.

Wengine ni Profesa Makame Mbarawa,
Mwatum Mussa Sultan, Haji Rashid Pandu
na Dk. Abdul-halim Mohammed Ali, Jecha
Salim Jecha na Dk. Khalid Salum Muhamed.

Wengine ni Rashid Ali Juma, Khamis Mus-
sa, Mmanga Mjengo Mjawiri, Hamad Yussuf
Masauni, Muhammed Aboud, Bakari Ra-
hid, Ibrahim Makungu, Ayoub Muhammed
Mahmoud, Hashim Salum Hashim na Hasna
Ataai Maoud.

Wamo pia Fatma Kombo Masoud, Pereira
Ame Silima, Iddi Hamad Iddi, Shaame Ame
Silima, Mussa Aboud Jumbe, Mgeni Hassan
Juma na Maudline Castico.

cwlura

Energy and Water Unilities Regulatory Authority

ISO 9001:2015 Certified

Barua pepe: info@ewura.go.tz

Jengo la EWURA, Medeli Magaharibi
S.L.P. 2857, Dodoma, Tanzania
Simu: +255-26 2329002-3; Nukushi: +255-26 2329005

NOTISI YA KUSUDIO LA KUFUTA LESENI ZA UENDESHAJI

BIASHARA YA MAFUTA YA PETROLI KWA JUMLA

(Imetolewa chini ya Kanuni ya. 21 (2) ya Kanuni za Petroleum (Wholesale, Storage, Retail and Consumer
Installation Operations) Rules, Toleo la Gazeti la Serikali Na. 380 la 2018)

Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Toleo la Gazeti la Serikali Na. 380 la 2018.

Alser Limited
PWL-2017-001

1. Jina la Kampuni:
Nambari ya Leseni:
Anwani ya Ofisi:

Enoc Africa Limited
PWL-2016-013

2. Jina la Kampuni:
Nambeari ya Leseni:
Anwani ya Ofisi:

3. Jina la Kampuni:
Nambari ya Leseni:
Anwani ya Ofisi:

Express Oil Limited
PWL-2016-015

4. Jina la Kampuni:
Nambari ya Leseni:
Anwani ya Ofisi:

Apex Energy Limited
PWL-2016-010

NOTISI ya siku ishirini na moja (21) inatolewa kwa makampuni yafuatayo kuwa EWURA inakusudia
kufuta leseni zao za uendeshaji biashara ya mafuta ya Petroli kwa kushindwa kufanya biashara ya
mafuta kwa jumla kwa kipindi cha zaidi ya miezi sita kinyume na masharti ya leseni na kanuni ya 16(3)
ya Kanuni za Petroleum (Wholesale, Storage, Retail and Consumer Installation Operations) Rules,

Endapo kampuni hizo hazitawasilisha sababu zinazokubalika na kujitosheleza kisheria kwa nini
leseni zao za uendeshaji wa biashara ya mafuta ya petrol kwa jumla zisifutwe, EWURA itaendelea na
utaratibu wa kufuta leseni hizo baada ya kuisha kwa siku ishirini na moja toka tarehe ya notisi hii
pasipo notisi nyingine. Makampuni ambayo EWURA inakusudia kufuta leseni zao ni:

Kiwanja Na. 7/8, Mtaa wa Ghana/ Ohio, Manispaa ya llala

Kiwanja Na. 424, Toure Drive, Maeneo ya Oyster Kinondoni

Kiwanja Na. 66, Kitalu “F”, Mtaa wa Kikale, Manispaa ya Temeke

Kiwanja Na. 14, Kitalu “C”, Eneo la Tuangoma, Wilaya ya Kigamboni

215792702

Imetolewa na
Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji - EWURA,




4 NipaShe Jumanne Juni 30, 2020

MAHOJIANO MAALUM

Zitto Kabwe auweka kiporo
uamuzi wake kujitosa urais

mAanika msimamo wa ACT kumpokea Membe
B Inampa tabu TANAPA kukwama mishahara

Na Enock Charles

JOTO la siasa kuelekea uchagu-
zi mkuu na hasa wa urais, lime-
pamba moto. Ndani ya Chama
cha ACT-Wazalendo, nako hali
hiyo imetawala, tetesi zikisam-
baa za Kiongozi Mkuu wa chama,
Zitto Kabwe, kuchukua fomu kwa
ajili ya Jamhuri ya Muungano,
vivyo hivyo, baadhi ya walio nje
ya chama.

Kupata majibu bayana ya hayo,
Nipashe ilimtafuta Zitto kupata
kauli ya kinywani mwake, hali
kadhalika ufafanuzi wa tetesi
mbalimbali za uchaguzi na ny-
inginezo za kisiasa ambazo sasa
ndiyo zimetawala jikoni. Zitto ana
haya katika ufafanuzi wake:

SWALI: Kuna tetesi kwam-
ba awamu hii hautagombea
ubunge na badala yake un-
afikiria kuwania urais. Kuna
ukweli katika hili?

ZITTO: Tetesi za kwamba si-
tagombea ubunge, ninagombea
urais nizichukulie kama tetesi
kwa sasa kwa sababu nilieleza hili
kwenye mkutano wa viongozi wa
Mkoa wa Dar es Salaam. Walileta
maombi maalum ya kunitaka ni-
toe tamko la kwamba mwelekeo
wangu wa kisiasa unakuwaje kwa
sababu chama kinahitaji mtu am-
baye atapeperusha bendera yake.

Niliwashukuru viongozi na wa-
nachama wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam kwa ombi lao ambalo walil-
itoa, lakini nikiwaambia kwamba
lazima niende nikafanye mazun-
gumzo na wapigakura wangu wa
Jimbo la Kigoma Mjini, ili kuku-
baliana ni hatua gani sasa inay-
ofuata kuhusiana na mwelekeo
wa kisiasa.

Kwa hiyo, hili nitalijibu baada
ya kumaliza ziara yangu na
mashauriano na viongozi, wana-
chama, wananchi na wazee wa
Mji wa Kigoma na Mkoa wa Kigo-
ma pamoja na mkutano mkuu wa
Mkoa wa Kigoma wa Chama cha
ACT-Wazalendo ambao tutajadili-
ana hayo.

Ni lazima tuangalie maslahi
mapana ya taifa, lakini vilevile
kuangalia na maslahi ya Mkoa
wa Kigoma kwa kuwa wao ndiyo
wamenifanya niweze kufahamika
nchi nzima.

SWALI: Aliyekuwa Waziri wa
Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Kimataifa, Benard Membe,
ameweka wazi kwamba kuna
makada wa CCM wanaofikiria
kuwania urais kupitia upin-
zani. Je, ACT mmeshapata ombi
lolote?

ZITTO: Suala la Ndugu Benard
Membe ninafikiri angepaswa ku-
ulizwa mwenyewe kwa sababu
si mwanachama wetu, na kama
kuna Iolote ambalo linaweza
likatokea, hilo ni jambo am-
balo tunaweza tukalizungumza
baadaye kwa pamoja. Sitaweza
kulijibu kwa hatua ya sasa.

SWALI: Siku moja kabla ya

Bunge la 11 kuvunjwa, ulisi-
mama bungeni na kuibua hoja
ya kupinga uamuzi wa serikali
kukusanya mapato ya mam-
laka za kihifadhi kwa maana
ya Ngorongoro na TANAPA na
TAWA. Wewe ni mtaalamu wa
uchumi, uamuzi huu una athari
zipi kiuchumi?

ZITTO: Kuhusiana na Mamlaka
ya Mapato (TRA) kukusanya ma-
pato ya Ngorongoro na TANAPA
(Shirika la Hifadhi za Taifa) nil-
iongea bungeni japo kwa kiu-
fupi sana, lakini kiufasaha zaidi
ni kwamba, kwa sababu hizi ni
mamlaka za uhifadhi, ni vizuri
ziwe na uhuru wa kukusanya
na kutumia mapato yao, ili ku-
hakikisha uhifadhi hauporomoki
nchini.

Kwa hatua ambayo serikali im-
echukua kwa kuamua TRA kuku-
sanya mapato haya, maana yake
ni kwamba kutakuwa na hatari
kubwa sana kwa siku za usoni
uhifadhi kuporomoka.

Na hatari hii inaweza kusaba-
bisha ujangili kurudi, inaweza
kusababisha utalii kuporomoka
na hata miundombinu ya msingi
katika  hifadhi  kutokupatiwa
huduma inavyostahili na tayari
tumeshaambiwa kwamba eeh
TANAPA mwaka huu kwa miezi
michache iliyopita wameshindwa
kulipa mishahara kutokana na

madhara ya corona.

Kama TANAPA wana akiba ya
kutosha kwenye akaunti zake,
mimi nikiwa mwenyekiti wa
Kamati ya Bunge inayohusika na
mashirika ya umma na baadaye
serikali kuu, ninafahamu kwam-
ba TANAPA walikuwa na akiba
ya kutosha kabisa kwenye benki
kuweza kuendeleza shughuli zao
bila wasiwasi wowote hata kama
wangekuwa hawana mapato kwa
mwaka mzima.

Kitendo kilichotokea kwamba
corona imetokea miezi michache
tu na baadaye TANAPA hawana
fedha ya kulipa mishahara, inao-
nyesha dhahiri kwamba serikali
ilikuwa tayari imeshaanza ku-
tumia fedha za TANAPA kinyume
cha taratibu ambazo zipo.

Kwa hiyo, mimi ninadhani seri-
kali kuchukua na kutaka TRA
waanze kukusanya vyanzo hivi
vya mapato ni tatizo na si sawa
kwa mustakabali wa uhifadhi na
utalii nchini.

SWALI: Nini hasa kilisababi-
sha ukamatwe na kushikiliwa
kwa siku mbili na Jeshi la Polisi
wilayani Kilwa wiki iliyopita?

ZITTO: Kama inavyofahamika
kwamba sisi tulikuwa na ziara
ambayo ilianzia Mkoa wa Pwani
katika Wilaya ya Rufiji ambako
tulipokea wanachama walikuwa

ni madiwani wa vyama vingine
takriban wanne katika jumla ya
madiwani sita waliotoka upin-
zani katika Jimbo la Rufiji na siku
ya pili tulikuwa tunafanya kazi
Kilwa na tulikuwa tumeshaanza
kikao chetu cha ndani kwa ajili
ya kupokea wanachama wengine
wakiwamo madiwani.

Cha kushangaza askari wa Jeshi
la Polisi, wakiongozwa na OCD
wa Kilwa, Ndugu Banzi, waliva-
mia mkutano ule na kunikamata
kwa nguvu pamoja na viongozi
wenzangu wanane ambao wote
tulipelekwa Kituo cha Polisi Kil-
wa, tukakaa pale kuanzia saa sita
mchana mpaka saa tatu usiku na
baadaye tukasafirishwa kwa gari
la polisi kwenda Lindi mjini am-
bako tulifika kwenye saa saba usi-
ku na kukaa ndani hadi asubuhi.

Viongozi wa chama kutoka
makao makuu walihakikisha
kwamba mwanasheria wa chama
anafika, alisafiri usiku kucha ili
kututetea na mwanasheria huyo
alipofika, juhudi za dhamana zi-
kaanza na ilipofika saa 10 jioni,
tukawa tumepewa dhamana.

Sasa, kama nilivyoeleza ka-
tika mkutano na wanahabari,
kwanza; Jeshi la Polisi lilifanya
makosa makubwa kutukamata
na kuvunja mkutano wetu kwa
sababu tulikuwa na mkutano ha-
lali, ulikuwa ni mkutano wa ndani

kupokea wanachama na kueneza
sera za chama, jambo ambalo lin-
aruhusiwa kwa mujibu wa sheria.

Wala hatukuandamana kama
ambavyo polisi wanadai. Kwa
hiyo, kitendo cha polisi kuuva-
mia mkutano wetu, kutukamata,
usumbufu, vyote havivumiliki.

Haya yanafanyika dhidi ya
upinzani lakini wengine wa-
naendelea na shughuli zao kama
kawaida, vile vyama tu ambavyo
vinasimama na wananchi ndiyo
vinaonekana shughuli zao ku-
zuiwa. Kwa hiyo, hili ni tukio am-
balo tunalilaani kwa nguvu zetu
zote na tunawataka Jeshi la Polisi
waache kuingia kwenye mchaka-
to wa siasa.

SWALI: Kipi unajivunia kati-
ka maisha yako ya ubunge?

ZITTO: Kuna vitu vingi sana
ambavyo nimefanya nikiwa
Mbunge wa Kigoma Mjini na kab-
la ya hapo Mbunge wa Kigoma
Kaskazini. Na ni ukweli kwamba
siyo peke yangu, bali kwa kush-
irikana na viongozi wengine na
vilevile kutokana na misaada am-
bayo tunaipata kutoka sehemu
mbalimbali za dunia kwa ajili
ya kubadilisha hali ya maisha ya
watu wa Kigoma.

Sasa, hivyo vitu ni vingi sana,
nikianza kuvitaja hapa, sitamal-
iza kwa sababu kuna vitu am-
bavyo vinahusiana na maisha ya
watu moja kwa moja kwa maana
ya masuala ya elimu, afya... lakini
vilevile kuna vitu ambavyo vina-
husiana na maendeleo ya kimiun-
dombinu na uwekezaji katika Mji
wa Kigoma.

Mimi kwangu jambo kubwa
ambalo ninajivunia kuliko yote
katika kazi zangu za kisiasa ku-
wawakilisha watu wa Kigoma, ni
heshima ambayo watu wa Kigo-
ma wanayo nchini kwa kuwa na
kiongozi ambaye ana msimamo
kutetea kila sehemu ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania. Na
hili kwangu ndiyo la muhimu
sana.

Zamani ilikuwa watu wa
Kigoma wakienda nje ya Mkoa
wa Kigoma, wanaona aibu ku-
jisema kwamba wanatoka Mkoa
wa Kigoma. Sasa hivi watu wa
Kigoma wanaona ufahari kusema
kuwa wanatoka Kigoma na hii ni
sehemu ya kazi kubwa sana am-
bayo tumefanya kuonyesha kuwa
Kigoma ni sehemu ya Tanzania
na watu wa Kigoma wanastahili
haki kama watu wengine wote, la-
kini bado hatujafikia mwisho kwa
sababu bado kuna manyanyaso,
ukandamizaji na kunyanyapaa,
yote haya tutaweza kuyakamili-
sha kwa kuendelea kufanya kazi.
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Mratibu wa mwitikio wa viongozi wa dini kutoka Baraza la Taifa la Watu Wanaoishi na VVU (NACOPHA), Jovin Riziki,
akizungumza na Baraza la Viongozi wa BAKWATA (hawapo pichani), Mkoa wa Morogoro, wakati wa uchaguzi wa viongozi
wapya uliofanyika Masjid ljumaa, Manispaa ya Morogoro. Ikiwa ni utekelezaji wa mradi wa Hebu Tuyajenge, unaofadhiliwa
na Shirika la Maendeleo la Watu wa Marekani (USAID). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ufaransa vaipa Tanzania
bil. 600/- za miradi mitatu

Na Romana Mallya

SERIKALI ya Tanzania na
Shirika la Maendeleo la Ufar-
ansa (AFD) zimesaini mikataba
ya mkopo ya kutekeleza miradi
mitatu ya kipaumbele ya umeme
na maji inayokadiriwa kufikia Sh.
bilioni 600.

Mikataba hiyo ilisainiwa jana
na Katibu Mkuu wa Wizara ya
Fedha na Mipango, Dotto James,
kwa niaba ya serikali na Balozi wa
Ufaransa nchini, Frederic Clavier
na Mkurugenzi Mkazi wa AFD,
Stéphanie Mouen.

Akizungumza baada ya kusaini
makubaliano hayo, James aliaini-
sha miradi hiyo ni wa usambazaji
rimu Euro milioni 100 (sawa na
Sh. bilioni 257.64) na utasamba-
zwa katika mikoa 16 ya Tanzania
Bara.

Alisema una lengo la kuhama-
sisha ukuaji mpana wa uchumi,
kuongeza vipato vya watu wa vi-
jijini na kuongeza ubora wa mai-

“Utajikita katika kuunganisha
umeme majumbani, taasisi, vi-
tuo vya usambazaji wa maji na
biashara, ambapo matarajio ni
1,304 kwenye mikoa 16 ya Tanza-
nia Bara.

“Utahusisha kujenga njia za
umeme zinazofikia kilometa
3,949.5, kuweka transfoma 1,291
zenye ukubwa wa kVA 50, trans-
foma 876 za kVA 10, transfoma
464 za kVA 200 na kuunganisha
wateja 81,957.”

James alitaja mradi wa pili
kuwa ni wa umeme wa kuungani-
sha Tanzania na Zambia ambao
utagharimu Euro milioni 100
(sawa na Sh. bilioni 257.64).

Alisema mradi huo ni kwa ajili
ya kuchangia uunganishaji wa
mashirika ya umeme ya kusini

mwa Afrika na mashirika ya umeme
ya Afrika Mashariki.

Alisema unahusisha ujenzi wa njia
ya kusafirisha umeme ya msongo wa
kV 400 na vituo vya kupoozea umeme
katika ushoroba wa Iringa-Kisada
-Mbeya -Tunduma - Sumbawanga.

Alitaja mradi wa tatu ni wa kazi za
nyongeza kwenye mradi wa majisafi
na majitaka katika miji inayozunguka
Ziwa Victoria ambazo zitagharimu
Euro milioni 30 (sawa na Sh. bil-
ioni 77.29) na itahusisha maeneo ya
Buhongwa, Kisesa, Buswelu katika ji-
jini la Mwanza.

Alisema kiwango cha uzalishaji
wa maji katika Jiji la Mwanza kupitia
chanzo cha Kusini mwa jiji hilo amba-
cho ni mtambo wa kuzalisha maji wa
Butimba kinatarajiwa kuwa mita za
ujazo 20,000 kwa siku.

“Kupitia mkopo huu wa nyongeza
mtambo huu wa kuzalisha maji
utaongezewa uwezo wa kuzalisha kati
ya mita za ujazo 40,000 hadi 45,000
kwa siku, na kuwezesha kupatikana
kwa maji ya kutosha kwa maeneo yali-
yotajwa ambayo hayakuwapo kwenye
mradi hapo awali,” alisema.

James alibainisha kuwa miradi hiyo
yote iliyosainiwa inawiana na Dira ya
Maendeleo ya Tanzania ya mwaka

2025, ambayo inaongoza juhudi za ku-
leta maendeleo nchini.

Alisema kwa sasa inatekelezwa
kupitia Awamu ya Pili ya Mpango wa
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano
(FYDP II) 2016/17 - 2020/21.

“Napenda kumshukuru Rais John
Magufuli kwa kuendelea kudumisha
uhusiano mzuri kati ya Tanzania na
Ufaransa, uhusiano huu umefanikisha
utekelezaji wa miradi ya maendeleo
katika sekta mbalimbali zikiwamo sek-
ta za maji na nishati,” alisema.

Mkurugenzi wa AFD, Mouen alise-
ma Ufaransa imedhamiria kuisaidia
Tanzania katika jitihada za kufikia
uchumi wa kati wa maendeleo.

Alisema mwaka 2019 ulikuwa wa
historia ambapo Euro milioni 170
zilipitishwa na shirika hilo kwa ajili ya
maendeleo ya Tanzania na Euro mil-
ioni 300 nazo zimeshasainiwa.

Alisema wanaamini mwaka 2021
utakuwa ni wa utekelezaji wa miradi
yote muhimu kwa ajili ya maendeleo
yanchi.

Naye Balozi Clavier alisema kwa
miaka hiyo miwili wameona Ufaransa
na Tanzania zikisaini makubaliano ya
mikopo mikubwa ya kusaidia miradi
ya maendeleo.

Kada CCM ataka

wagombea binafsi

Na Sabato Kasika

SERIKALI imeshauriwa kuangalia uweze-
kano wa kuruhusu kuwapo mgombea binafsi,
ili watu ambao hawako kwenye vyama vya
siasa waweze kuwania nafasi mbalimbali za
UONgOoZi.

Ushauri huo ulitolewa na Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi ya Utawala Bora na
Maendeleo Tanzania (CEGODETA), Thomas
Ngawaiya, alipokuwa akizungumzia hali ya
kisiasa nchini.

Alisema, baadhi ya viongozi wa vyama vya
siasa huwa hawapendi kuona watu wana-
okubalika kwenye jamii wakipewa nafasi
yva kuongoza na huwawekea mizengwe na
kuwakwamisha.

“Ninadhani umefika wakati sasa serikali
kuangalia upya uwezekano wa kuwa mgom-
bea urais, ninaamini kwamba wapo watu
wengi tu ambao wanaweza kuwania uongozi
bila kupitia vyama,” alisema Ngawaiya.

Ngawaiya ambaye ni kada wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), alisema kuna watu wa-
naamini wana uwezo wa kuongoza, na kwam-
ba wasiachwe nyuma bali wapewe nafasi kwa
kuruhusu mgombea binafsi ili watoe mchango
wao kwa taifa.

“Sitaki kutaja chama, lakini vipo vyama am-
bavyo unaweza kukuta kiongozi wake anajua
kuwa mwanachama fulani wananchi wanam-
taka na anaweza kumfunika, hivyo anafanya
kila njia kumzuia,” alisema Ngawaiya, am-
baye amewahi kuwa Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Wazazi Mkoa wa Kilimanjaro.

Ngawaiya alisema, njia pekee ya kumaliza
sintofahamu hiyo ni kuruhusu kuwapo kwa
mgombea binafsi, ili kumaliza mkanganyiko
huo wa muda mrefu ambao naona kuwa hau-
paswi kuendelea kuwapo nchini.

Alisema, tangu akiwa Mbunge wa Moshi Vi-
jijini alitoa wazo la mgombea binafsi wakati
huo Msajili wa Vyama vya Siasa akiwa ni
Jaji John Tendwa, na kwamba bado anaamini
kuwa wazo hilo lina umuhimu.

“Tendwa alielekea kuona wazo langu kuwa
ni jambo jema, lakini muda wake wa uongozi
uliisha na mimi ubunge wangu ukaisha, hivyo
wazo hilo likawa limeishia hapo bila msu-
kumo,” alisema.

Kada huyo alisema, ameamua kukumbushia
tena wazo lake hilo la tangu mwanzoni
mwa mwaka 2000, huku akihoji kwamba
kuna kosa gani kuwa na mgombea binafsi?”

Alisema, kuna haja ya kupeleka muswada
bungeni, ili kKuruhusu mgombea binafsi ili
alete changamoto, na kwamba kama yupo wa
kushinda atashinda tu, hivyo hakuna haja ya
kuendelea kuzuia hilo.

KUPOTEA KWA KADI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA

KUPOTEA KWA KADI

Albert Elishamia Kimaro
anatangaza kupotea kwa
kadiya gari ainaya
TOYOTA MARK X yenye
namba ya usajili T992
AXS iliyotolewa na
Mamlaka ya Mapato
Tanzania. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa:
TAN/RB/480730/2020

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)
Katika Mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI
Usimamizi wa Mirathi 25/2020

Ombi la FATMA ABDULKADIRI kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi Marehemu ASHA HAJI
AHMED

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA.

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote
na Mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 13/7/2020
kabla huyo mwombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa Mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa.

Tarehe 18/6/2020.

115792602

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)

Katika Mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI
Usimamizi wa Mirathi 59/2020

Ombi la IBRAHIM GEORGE kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi Marehemu ZUWENA
ABRAHAMAN AHMED

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA.

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote
na Mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 23/7/2020
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa Mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa.

Tarehe 26/6/2020.

115792502

Mariam Athuman Makange
anatangaza kupotea kwa
kadi ya Bajaji ainaya
TVS yenye namba ya
usajili MC 940 BVK
iliyotolewa na Mamlaka
ya Mapato Tanzania.
Yeyote atakaeion atoe
taarifa kituo chochote cha

Polisi.
Polisi Taarifa:
DAR/CHA/RB/459170/2020

115792902
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Uhusiano mwema uwe msingi
kuinua taaluma Gairo

WIKI iliyopita gazeti hili liliripoti kwa kina habari ya walimu
ragwe, wilayani Gairo, mkoani Morogoro, kupigwa mishale na
watu wasiojulikana na mmoja kupoteza maisha.

Aidha, mwalimu mmoja akiwa hospitali kuuguza majeraha
baada ya kushambuliwa akitoka kwenye shughuli zake eneo
lile lile aliloshambuliwa mwalimu mwenzake.

Tukio hilo linadaiwa ni la kulipiza kisasi kwa kuwa mwalimu
wa pili alikubali kutoa ushahidi polisi dhidi ya mwenziye ali-
yeuawa, jambo linalodaiwa kuwaudhi waliotenda kosa hilo.

Mwalimu huyo alieleza lengo la wahusika lilikuwa kumuua,
lakini alichomwa mkuki kwenye mkono.

Mwalimu wa kwanza aliuawa Februari 24, mwaka huu na
mwingine alijeruhiwa Juni 20, wote kutoka shule moja jambo
ambalo lililozua taharuki na hofu kwa walimu waliobaki.

Baada ya vyombo vya habari vya IPP kuripoti kwa kina tukio
hilo, Kamanda wa Polisi mkoani humo, alifanya ziara na kuzun-
gumza na wananchi wa eneo hilo, ikiwamo kusalimisha silaha
za jadi ambazo zinatumika kushambulia walimu hao.

Tunapongeza uamuzi wa Jeshi la Polisi kuweka kikosi maal-
um kinachoongozwa na Mkuu wa Upelelezi Mkoa, na sasa hat-
ua za kisheria zitakuchukuliwa kwa wote waliohusika.

Tunaamini pamoja na hatua hizi za ngazi ya mkoa katika
eneo hilo kuna viongozi wa wilaya ambao ni Mkuu wa Wilaya,
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri na viongozi wengine wa
vyombo vya ulinzi na usalama ambao wanaunda kamati ya ul-
inzi na usalama.

Pamoja na hatua zilizochukuliwa na jeshi hilo kufanya
uchunguzi, bado kuna uhasama baina ya walimu na wenyeji
huku wote wakitegemeana. Walimu wanatakiwa kufanya
kazi wapate mshahara na wazazi wanahitaji watoto wao ku-
fundishwa.

Kama walimu watashindwa kuishi kwa amani, hawataweza
kufanyakazi inavyotakiwa, watashindwa kuwafundisha kwa
moyo wanafunzi ambao wanatokana na jamii hiyo.

Hali hiyo ya uhasama ikiachwa kuendelea bila kutibu ma-
jeraha yanayoonekana na yasiyoonekana katika kujenga uhu-
siano mwema, kuna uwezekano mkubwa wa shule hiyo kupo-
romoka kitaaluma.

Matukio ya kushambulia watumishi wa umma au binadamu
mwingine ni lazima yakemewe, zipo njia za kisheria za kufuata
kupata suluhu ya tatizo lililopo kuliko kutoa uhai wa mtu au
kujeruhi yeyote.

Ni vyema hatua zikachukuliwa kuhakikisha uhusiano mwe-
kwa mara na mambo yanayoweza kuwaunganisha.

Bila kufanya hivyo bado kutaendelea kuwa na visasi kwa
walimu na jamii hiyo, matokeo yake ushirikiano wa kuboresha
kiwango cha taaluma utakuwa mgumu.

Kwa mujibu wa taratibu shule, kamati au bodi ambayo hu-
undwa na wazazi, walimu na viongozi wa eneo hilo ni kusima-
mia maendeleo ya shule na kujenga ujirani mwema, hali in-
apokuwa tofauti ni lazima uhusiano wa pande hizo utayumba.

Uhusiano mwema ndiyo nguzo ya kuifanya shule hiyo ku-
fanya vizuri kitaaluma, ni wajibu wa jamii husika kurejesha
hali ya amani na kuwa wa kwanza kufichua waliohusiana na
mauaji hayo.

Vyombo vya habari vimetimiza wajibu wake wa kuisaidia
jamii na matokeo yameonekana, kwa viongozi kuingilia kati
ni ushahidi tosha kuwa kazi iliyofanywa inakwenda kutatua
changamoto ya eneo hilo.

Huu utakuwa mwanzo wa kujenga uhusiano mwema baina
ya pande zote na kuifanya shule hiyo kuandika historia na
kuwa ya mfano wa ushirikiano wa kukuza taaluma.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Zinahitajika hamasa kujenga
miundombinu wenye ulemavu

KATIKA kuhakikisha wanafun-
zi wa kike wa shule za msingi na
sekondari wanasoma bila kupata
changamoto ya kukosa masomo
wakati wa hedhi jitthada mbalim-
bali zimefanyika zikiwamo kutoa
hoja binafsi bungeni kuomba
punguzo la gharama ya taulo za
kike.

Miongoni mwa jitthada hizo
au kampeni za kuchangisha
fedha kutoka kwa wadau mbal-
imbali kwa ajili ya kununua taulo
hizo ambazo zinatajwa kuwa
suluhisho la tatizo hilo kwa wa-
nafunzi wa kike zimefanyika hivi
karibuni na huenda zitaendele-
Zwa.

Kampeni ya kuchangia taulo
hizo iliwahi kufikishwa bun-
geni na Mbunge wa Viti Maalum
CHADEMA, Upendo Peneza na
kuungwa mkono na wabunge
wengine.

Lakini pamoja na hayo, ipo
haja sasa kampeni kama hizo
kuhamia kwenye miundombinu
ya walemavu katika shule ili nao
waweze kusoma bila changamo-
to ambazo ziko ndani ya uwezo
wa jamii.

Ninasema hivyo kwa sababu
elimu inatakiwa kutolewa kwa
kila mtoto bila kujali tofauti za
jinsia na kimaumbile, hivyo kuna
haja ni muhimu kuondoa vikwa-
7o vya baadhi ya shule kutokuwa
na miundombinu ya kuwawez-
esha wanafunzi wenye ulemavu
kupata elimu bila tatizo lolote.

Wanafunzi wenye walemavu
wa viungo hukutana na changa-
moto hasa wakati wa kwenda
chooni, kutokana na kujengwa
bila kuzingatia mahitaji yao na
kusababisha watembea juu ya
vinyesi na maji machafu ya choo-
ni. Lakini wanahitaji viti mwendo
ili kutembea hasa kwa wale am-
bao muda wote wanalala au ku-

kaa chini kutokana na matatizo
ya miguu na uti wa mgongo.

Tatizo lipo pia kwenye baadhi
ya madarasa ambayo nayo ni
vyema yajengwe kulingana na
mahitaji ya walemavu hasa wa
viungo vya miguu, kwani wapo
wanaotembea kwa kusota chini.

Kwa ujumla ulemavu si dhambi
wala laana bali ni hali inayompata
yeyote na inayotakiwa anayepata
shida hiyo kuwezeshwa kwa
kuangalia mahitaji ya msingi iki-
wamo elimu na miundombinu
rafiki ya kupata elimu.

Hivyo, katika kujenga jamii
yenye usawa na kujali makundi
yote, ni vyema kutambua kuwa
si jukumu la serikali tu kuboresha
miundombinu ya shule kwa ajili
ya wanafunzi walemavu bali nayo
inahusika.

Karibu shule zote zina uhaba
wa madarasa na vyoo, hivyo
vinapofanyika juhudi za ujenzi
ambao kimsingi unahusisha
jamii, ni muhimu kuzingatia mi-
undombinu ya wanafunzi wa
aina hiyo.

Inawezekana katika mazin-
gira hayo ya kutokuwapo kwa
miundombinu ya walemavu shu-
leni, wapo baadhi ya wanafunzi
ambao wameacha shule na
kushindwa kufikia malengo yao
ya baadaye waliojiwekea.

Jamii ihamasishwe kushiriki
ujenzi wa madarasa na vyoo, la-
kini kikubwa ikiwa ni kuzingatia
kuwapo kwa miundombinu in-
ayogusa walemavu wa viungo ili
nao wajione kama wanathamini-
wa. Kampeni zisiishie katika
kuchangia taulo za kike tu, bali
zihamie pia kwenye ujenzi wa
miundombinu ya shule kwa ajili
ya wanafunzi walemavu waki-
wamo wa kike na wa kiume.

Ukweli ni kwamba ukosefu
wa miundombinu ya shule kwa

makundi yote ni kikwazo kwa
wanafunzi wenye ulemavu ku-
pata elimu, hivyo wadau wote wa
elimu hawana budi kuliona tatizo
hilo na kushiriki kikamilifu kuli-
maliza.

Kuwapo kwa miundombinu
ya walemavu katika shule kuna
mchango mkubwa hasa kufani-
kisha jitihada za serikali za kuwa
na elimu jumuishi ambayo inahu-
sisha wanafunzi wote wakiwamo
wazima na wenye ulemavu.

Hivyo ni wakati sasa shule
zote, kwa dhana ya elimu jumui-
shi iwekwe miundombinu ya
kuwawezesha wanafunzi wenye
ulemavu kujumuika na wenzao
wazima ili kuzoeana na kuweka
usawa. Ninaamini kwamba hilo
litawezekana, hasa zikifanyika
kampeni maalum za kuhamasi-
sha jamii kushiriki kwa hali na
mali katika ujenzi wa madarasa
na vyoo vinavyozingatia mahitaji
ya kundi hilo.

Ikiwa kila mmoja atashiriki ka-
tika jambo hili, atarahisisha safari
ndefu ya kuelekea katika lengo la
kuwa na elimu inayofikiwa na wa-
toto wote bila kujali ni wazima au
ni walemavu wa viungo ili wote
wafaidike na elimu.

Ikumbukwe hata Mpango wa
Umoja wa Mataifa (UN) unaozita-
ka nchi wanachama kuhakikisha
elimu inatolewa kwa kila mtoto
bila kujali tofauti za jinsia na ki-
maumbile.

Vilevile mkakati huo uliosi-
mamiwa na Shirika la Umoja wa
Mataifa linaloshughulikia Elimu,
Sayansi na Utamaduni (UNESCO)
na kuishia mwaka 2015, ulilenga
kuimarisha mpango wa elimu
kwa wote katika ngazi ya kitaifa
na kimataifa kwa watoto wote, vi-
jana na watu wazima, hivyo kuna
haja ya kutafakari tulikofikia na
kuchukua hatua.
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Wafanyabiashara wadaiwa Kuficha petroli

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

BAADHI ya wakazi wa Manispaa ya Sum-
bawanga mkoani Rukwa, wamelalamikia wa-
fanyabiashara wa mafuta ya petroli kuyaficha
na kusababisha kupanda kwa gharama za
usafiri wa vyombo vya moto, hali inayodaiwa
kujitokeza kutokana na uhaba wa mafuta.

Mmoja wa wananchi hao Flora Mwaga,
mkazi wa kitongoji cha Majengo, alisema
usafiri wa mizunguko ya ndani ya mji huo
imepanda ghafla kwa nauli ya bodaboda na

Bajaji, maradufu.

“Tulikuwa tukipanda bajaji kutoka mjini
hadi huku Majengo kwa Sh. 500 sasa tunalipa
1,000 kuna maeneo mengine tunalipa hadi
Sh. 2,000 badala ya 1,000 kitu ambacho ki-
natuumiza sana sisi wananchi wenye kipato
kidogo...tunaziomba mamlaka zinazohusika
kuingilia kati na kutatua changamoto hii,”
alisema Flora.

Mmoja wa waendesha pikipiki, George Pe-
ter, alisema wanalazimika kupandisha bei ya
usafiri kutokana na kukosekana kwa mafuta

katika vituo vinavyotoa huduma hiyo na ku-
dai baadhi ya wafanyabiashara waliolangua
mafuta hayo na kuyaweka ndani wanauza
kwa kificho kwa bei ya Sh. 2,500 kwa lita.

“Sisi hatuna namna inabidi tupandishe bei
tu ya nauli ili kufidia gharama ya ununuzi
wa mafuta..kitu cha msingi serikali itusai-
die kutatua changamoto ya mafuta kwa kuwa
inavyooneka mafuta yapo, lakini wamiliki wa
vituo vya mafuta wameyaficha ndani ili bei
ikipanda wayauze,” alisema Peter.

Kwa upande wake, Mkaguzi wa petroli ku-

toka Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji
(EWURA), Kanda ya Nyanda za Juu Kusini,
Jakson Makaya, alikiri kuwapo kwa changa-
moto ya uhaba wa mafuta kutokana na wa-
fanyabiashara na waagizaji kupunguza kasi
ya uagizaji wa bidhaa hiyo.

Alisema hiyo inatokana na biashara ku-
suasua katika kipindi cha mlipuko wa virusi
vya corona, hivyo kudai kwamba tayari mafu-
ta yameagizwa kwa kiasi kikubwa na huenda
changamoto hiyo ikaisha katika kipindi kifupi
kuanzia sasa.

Taka zinazozalishwa na wafanyabiashara wadogo zikiwa zimetupwa katika mtaro wa maji
ya mvua katika Barabara ya Kilwa, eneo la Mtoni Mtongani, jijini Dar es Salaam juzi, kitendo
ambacho kinachangia uchafuzi wa mazingira. PICHA: SABATO KATIKA

Magugu maji va
Ziwa Victoria
vaiibua NEMC

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

MWENYEKITI wa Bodi ya Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
Prof. Esnati Chaggu, amesema jitihada za
udhibiti wa gugu maji katika Ziwa Victoria
zishirikishe wadau wote wa mazingira ili
ziwe endelevu na kuleta matokeo chanya.

Akihitimisha ziara ya Bodi na Meneji-
menti ya Baraza hilo Kanda ya Ziwa kwa
lengo la kukagua athari za kimazingira katika
Ziwa Victoria kutokana na ziwa kujaa kwa
kina cha maji na kuongezeka kwa magugu-
maji ambayo yanaathari kubwa kimazingira,
Prof Chaggu alisema juhudi za

makusudi zinahitajika kutoka kwa wadau.

“Taasisi ziendelee kushirikiana ili kuleta
tija ya kazi hii, aidha turejee kwenye sera zi-
nazohusu udhibiti wa viumbe vamizi kama
gugu maji kwa ajili ya kukabiliana nao ili
kulinda ziwa lisiharibiwe na gugumaji,” alise-
ma Prof. Chaggu

Amepongezea Wakala wa Elimu na Mafu-
zo ya Uvuvi Tanzania (FETA) tawi la Nyegezi
kwa kuendeleza mafunzo kwa vijana juu
ya kukabiliana na gugumaji kwa kutumia
mdudu aitwae Mbwawa kavu ikiwa ni
utekelezaji wa mradi wa LVEMP I na II.

“Muhimu tuendeleze mradi huu wa ku-
zalisha mbawa kavu ambaye ni mrafiki kwa
mazingira atakayesaidia kuondoa gugumaji
katika Ziwa Victoria,” alisema Prof. Chaggu
na kuongezea kuwa mradi utazamwe kwa
jicho la tofauti ili uendelezwe.

Amesema Ziwa Victoria lina umuhimu
mkubwa kiuchumi kwa ngazi ya wananchi
na Serikali kwa ujumla hususani shughuli
za uvuvi na usafirishaji, gugumaji litakapo
achiwa litasababisha shughuli hizi kukwama
na kupelekea hasara, hivyo ni jukumu la kila
mdau wa maendeleo kuhakikisha anashiriki
katika kuendeleza juhudi za FETA katika ku-
tokomeza gugumaji vamizi.

Mjumbe wa Bodi ya NEMC, kutoka TPRI,
Dk. Neduvoto

Mollel, alifafanua umuhimu wa kuzalisha
mdudu aitwae Mbawa Kavu kwa wingi am-
baye atatumika kuyaangamiza magugu maji
hayo kwani mdudu huyo ni rafiki kwa maz-
ingira.

Kaimu Mkurugenzi wa FETA-Nyegezi
mkoani Mwanza, Mukama Ndaro, alisema
changamoto kubwa ni rasilimali fedha za ku-
wezesha vijana waliopata mafunzo kuende-
leza zoezi la kudhibiti magugu ndani ya ziwa.

Bodaboda mafataki
wapewa angalizo

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

MKUU wa Mkoa wa Rukwa, Joachim Wang-
abo, amewaonya waendesha pikipiki maarufu
kama bodaboda kuacha mara moja uhusiano wa
kimapenzi na wanafunzi hasa wa shule za msingi
na sekondari.

Wameonywa kuwa vitendo hivyo vitawaha-
ribia maisha, kujikuta wakiishia jela na kuziacha
familia zao zikiteseka bila msaada.

Wangabo, alitoa onyo hilo wakati akikabidhi
mkopo wa pikipiki 35 kwa waendesha bodaboda
ambao ni wanachama wa New Bodaboda Saccos
iliyopo Manispaa ya Sumbawanga.

Pikipiki hizo zilitolewa na Manispaa hiyo uki-
wa ni utekelezaji wa kutoa mikopo isiyo na riba

kwa makundi maalum ya vijana, wanawake na
watu wenye ulemavu katika Manispaa hiyo.

Alisema baadhi ya waendesha bodaboda
hao wamekuwa na tabia ya kuwa na uhusiano
ya kimapenzi na wanafunzi, kitendo ambacho ni
hatari kwao, na kuwa yeye kama mkuu wa mkoa
huo, hatakubali kuona vitendo hivyo ambavyo
vinaharibia masomo wanafunzi vikiendelea.

“Wapo baadhi yenu mekuwa kikwazo ka-
tika kampeni yetu inayoitwa ‘Mwache mtoto
asome’ kwani mmekuwa mkijihusisha na wa-
nafunzi kimapenzi, siwezi kuwavumilia.....huwa
ninawaona mnawabeba wanawake wakubwa,
tena warembo kweli wamevaa na mawigi wame-
pendeza si hao wawe wapenzi wenu, muwaache
wanafunzi wasome,” alisema.

BISMILAH RAHMAN RAHIM

615793102

Familioc ya Marehemu Dk. Omar Ali Juma inapenda
kuwakaribisha kwenye Hitima ya kumuombea Marehemu
Dk. Omar Ali Juma itakayofanyika siku ya Alhamisi tarehe
2 Julai, 2020 saa kumi jioni katika Msikiti wa Ngazija.

Ndugu, marafiki na Jamaa wote Mnakaribishwa Kufika
kwenu ndio mafanikio yetu.

Mungu ailaze roho ya marehemu mahali pema peponi.
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Wanafunzi walioathiriwa ha
corona kusaidiwa kisaikolojia

Na Elizabeth Zaya

WALIMU wa shule kadhaa za msingi
katika Wilaya ya Kinondoni jijini Dar
es Salaam, wamepatiwa mafunzo ya
namna ya kutoa huduma ya kisaikolo-
jia kwa wanafunzi wa shule hizo wal-
ioathiriwa na uwapo wa ugonjwa huo
kwa miezi mitatu waliyokaa nyumbani.

Mafunzo hayo yalitolewa mwishoni
mwa wiki na Shirika linaloshughulika
na masuala ya watoto la Save the Chil-
dren Tanzania yakilenga kuwajengea
walimu hao uwezo wa kuja na mbinu
mbadala za kufundisha ambazo zita-
saidia kuwaondoa wanafunzi katika
fikra za ugonjwa huo katika kipindi
chote watakachokuwapo shuleni.

Meneja Programu wa Save the Chil-
dren Tanzania, Jesca Ndana, alisema
wanaamini mafunzo hayo ni muhimu
kwa walimu katika kipindi hiki amba-

cho shule zimefunguliwa baada ya ku-
fungwa kwa kipindi kirefu kutokana na
corona.

“Tunaamini mafunzo haya pia yata-
saidia walimu namna ya kuwa karibu
nawanafunzi na kuwasaidia kisaikolo-
jia. Kuna baadhi ya wanafunzi ambao
walikumbana na changamoto zilizos-
ababishwa na ugonjwa wa corona iki-
wamo kubakwa, kupigwa na nyingine
nyingi,” alisema Ndana.

“Kitu cha msingi ambacho tunataka
walimu wazingatie sana ili kuwasaidia
wanafunzi waliokumbana na changa-
moto hizo ni kuwapatia huduma ya
kisaikolojia na tunaamini kwamba ita-
warudisha katika hali yao ya kawaida.”

“Tunafahamu kwamba ugonjwa wa
corona umeacha hofu kubwa kwa wa-
toto na kuna uwezekano kwamba hata
baada ya kuisha wapo baadhi ambao
huenda wakawa wanaogopa na ku-

tamani kuendelea kubaki nyumbani,
kwa hiyo tunaamini kwamba kupitia
mafunzo haya, walimu watawasaidia
watoto wasiendelee kuwa na hofu ya
ugonjwa,”alisema Ndana.

Azekiel Nichombe, mmoja wa wal-
imu waliopatiwa mafunzo hayo aki-
tokea Shule ya Msingi Changanyikeni,
alisema mbinu
walizopewa na shirika hiloni muhimu
na zitawasaidia watoto shuleni.

Mwalimu Mkuu, Shule ya Msingi ya
Makongo, Magdalena Machunga, alise-
ma wamejiandaa kuhakikisha watoto
wanakuwa salama wakati wote wataka-
okuwa shuleni.

Mkufunzi wa mafunzo hayo, Francis-
ca Makoye, aliwasisitiza walimu hao
kuwa rafiki na karibu na wanafunzi hao
ili pale wanapokutwa na changamoto
yoyote wasiogope kuwaeleza.

es Salaam mwishoni mwa wiki, ili kuwaondolea wananchi changamoto ya kukosekana kwa mawasiliano ya barabara wakati wa
mvua. PICHA: SABATO KASIKA

Pilipili kichaa
kuwakomboa
wana-lkungi

Na Jumbe Ismailly, IKUNGI

WANANCHI wa kitongoji cha Kipun-
wamepata mkombozi wa kilimo cha
pilipili kichaa baada ya kuzinduliwa
soko la zao hilo.

Soko hilo limezinduliwa na Kampuni
va Vegrab Organic Farming Ltd., kwa
kushirikiana na kampuni inayouza
matrekta Agricom.

Mkurugenzi wa Kampuni hiyo, Glad-
ness Nyange, alisema soko la zao la
pilipili kichaa ni kubwa kinachotakiwa
ni uzalishaji mkubwa na wenye ubora
zaidi.

“Mimi nina imani na zao hili litatu-
peleka mbali sana kupitia juhudi ile
tulioanza nayo, tuendelee nayo, kwani
masoko ni makubwa, lakini yanataka
uzalishaji pia wenye ubora,” alisisitiza.

Nyange alisema Mkoa wa Singida
unaweza kuwa kituo kikubwa cha uzal-
ishaji wa pilipili kichaa ndani na Afrika
Mashariki kama jitihada zitawekwa na
kuongoza Afrika kwa uzalishaji wa zao
hilo.

Alifafanua kuwa mazingira pamoja
na ardhi iliyopo katika Mkoa wa Sin-
gida inadhihirisha kwamba pilipili ita-
kayozalishwa kwenye maeneo yote va
Mkoa wa Singida itakuwa nzuri kuliko
inayotoka sehemu yoyote Tanzania na
Afrika Mashariki.

Akizindua mnada wa soko la pilipili
kichaa, Ofisa Ushirika wa Halmashauri
va Wilaya ya Ikungi, Gurisha Msemo,
alisema kampuni inayonunua zao hilo
imesaini mkataba wa miaka mitatu na
kwa msimu wa 2019/2020, kampuni
hiyo itanunua pilipili kichaa iliyoiva
kwa bei ya Sh. 4,500 kwa kilo moja na
Sh. 5,000 kilo moja kwa pilipili mbichi.

Msemo alitoa sababu za soko la zao
hilo kuzinduliwa katika Kata ya Mtun-
duru kuwa ni kutokana na idadi kubwa
va wakulima wa zao hilo na kati ya
wakulima 159 waliolima pilipili kichaa,
110 ni wakulima kutoka Wilaya ya
lkungi.

Mwenyekiti wa Kipunda AMCOS,
Omari Nyuda, kwa kutumia kaulim-
biu ya ‘Ongeza tija pilipili inalipa’
alisisitiza uzalishaji bora wa zao hilo
ili waweze kuendelea kupata fedha
nyingi zaidi.

Taasisi DIT yataka vijana
kuchangamkia fursa gesi

Na Agnes Temu

TAASISI ya Teknolojia Dar es Sa-
laam (DIT), imewataka vijana waliopata
stashahada na shahada ya uhandisi ku-
somea kozi fupi ya mfumo wa kuweka
gesi kwenye magari ili kujiajiri na kuajiri
wengine.

Hayo yalielezwa mwishoni mwa wiki
na Mratibu wa Gesi Asilia wa DIT, Dk. Es-
ebi Nyari, wakati akizungumza na gazeti

hili, jijini Dar es Salaam.

Alisema vijana hao zaidi ya 300 wataji-
funza kufunga gesi kwenye magari na
kukagua mfumo wa ukarabati huo, ili
kurahisisha kasi ya kuhudumia wateja
wanaoongezeka kila siku.

“Unajua mfumo huu ni mpya hapa
nchini umeanza tangu mwaka 2018,
ila wateja wameongezeka mwaka huu
magari 350 tayari yana mfumo, hatutoi
injini wala hatutoi mfumo wa kawaida

wa kuweka mafuta tunaongeza kifaa
kipya ili mtumiaji achague atumie gesi
au petroli,” alifafanua Nyari.

Alisema kumekuwa na upungufu wa
wataalamu wa kufunga mfumo wa gesi
asilia kwenye magari, kutokana na kiten-
go hicho kuwa na mtaalamu mmoja am-
baye ndiye aliyefanya utafiti na kugun-
dua mfumo huo.

Alisema mfumo huo unatumika kwe-
nye magari ya petroli na gharama za ku-

weka mfumo wa gesi kwa magari mado-
go yenye ‘cylinder’ nne ni Sh. 1,800,000
na ‘cylinder’ sita ni Sh. 2,200,000 na
wateja wengi wanaotumia mfumo huo ni
magari mtandaoni.

Alisema dereva anayetumia petroli
anasafiri kilomita 12 kwa saa wakati aki-
tumia gesi anatembea kilomita 20 kwa
saa na kwamba kutumia gesi kunazuia
uchafuzi wa mazingira.
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Wanafunzi
waishauri
TAKUKURU
taarifa za
rushwa
ngono vyuoni

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANAFUNZI wanaosoma vyuo mbal-
imbali mjini Shinyanga, wameitaka
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) mkoani Shinyan-
ga, kuwahakikishia usalama wa maisha
yao, kwa kutunza siri za taarifa za
rushwa ya ngono pale wanapokuwa
wakizitoa kwenye taasisi hiyo.

Hayo valibainishwa juzi na wa-
nafunzi kutoka vyuo mbalimbali mjini
Shinyanga, wakati wa utoaji elimu ya
kutokomeza rushwa ya ngono vyuoni
iliyokuwa ikitolewa na TAKUKURU.

Wanafunzi walioshiriki mafunzo
hayo ni kutoka Chuo cha Ualimu
Shycom, Chuo cha Ufundi Stadi Veta,
pamoja na Chuo cha Ushirika Moshi
tawi la Kizumbi mkoani Shinyanga.

Baadhi ya wanafunzi hao akiwamo,
Betina Mwashambwa kutoka Chuo
cha Ushirika Moshi tawi la Kizumbi
mkoani Shinyanga, alisema kuna wa-
nafunzi wanaombwa rushwa ya ngono
na wahadhiri wao, lakini wanaogopa
kutoa taarifa hizo TAKUKURU, kwa
kuhofia siri kuvuja na hatimaye kum-
haribia maisha yake.

“Tanaiomba TAKUKURU, mtuhakik-
ishie usalama wa maisha yetu, kwa
kutunza siri pale wanafunzi wan-
apokuwa wakitoa taarifa kwenu za
rushwa ya ngono, kwa sababu un-
aweza kutoa taarifa kisha mhusika
akaambiwa kuna mwanafunzi ame-
kushtaki unamwomba rushwa, jambo
ambalo litanifanya niishi maisha
magumu chuoni,” alisema Mwashamb-
wa.

Mwenyekiti wa Klabu ya kupinga
rushwa wa chuo hicho, Kombeho
Wiliam, aliwataka wanachuo kuacha
kutunza siri za kuombwa rushwa va
ngono, bali watoe taarifa hizo TAKUK-
URU ili wasaidiwe na kupata haki
Zao, na siyo kuendelea kunyanyaswa
kingono na kupewa maksi za bure.

Mkuu wa TAKUKURU mkoani Shin-
yvanga, Hussein Mussa, alisema wa-
metoa elimu hiyo ya rushwa ya ngono
kwa wanachuo, kwa sababu hatima ya
ufaulu wao upo mikononi mwa waha-
dhiri, hivyo ni rahisi kwao kurubunika
na kutoa rushwa hiyo.

Aidha, aliwatoa wasiwasi wana-
chuo hao kuwa taasisi hiyo itatunza
siri kwa mwanafunzi yeyote ambaye
atatoa taarifa za kuombwa rushwa
ya ngono, huku akibainisha kuwa
tangu wafungue dawati la rushwa va
ngono mwaka jana, wameshapokea
taarifa mbili tu za wanachuo kuombwa
rushwa hiyo.

Wanafunzi walioshirikKi
mafunzo hayo ni kutoka
Chuo cha Ualimu Shycom,
Chuo cha Ufundi Stadi Veta,
pamoja na Chuo cha Ush-
irika Moshi tawi la Kizumbi
mkoani Shinyanga.

DC awaonya wanaoweka
kadi za benki dhamana

Na Hamisi Nasiri, MASASI

Alisema wapo baadhi ya watum-
ishi wa serikali ambao wamekuwa

KUU wa Wilaya ya Masasi na tabia ya kukopa fedha kwenye
mkoani Mtwara, Selem- Baadaya taasisi za kifedha na dhamana zao
ani Mzee, amewaonya WakKopaji wakiweka kadi za benki, sehemu
baadhi ya watumishi wa haokuweka v, makato ya mkopo wake taasisi
serikali wenye tabia ya kuchukua g!‘amanla( di husika ndio wanafanya kazi ya
mikopo kwenye taasisi za fedha kwa z;yl;’e}',n?(i adl ywenda benki na kutoa fedha za
kuweka dhamana kadi zao za benki = ¢a-eisi mdaiwa.
(ATM) kuacha tabia hiyo. husika wa- Alisema baada ya wakopaji hao
Vilevile, amewaonya wakazi wa pazokopa kuweka dhamana hiyo ya kadi za
wilaya hiyo kuacha kuchukua mikopo  ndiyo hu- benki taasisi husika wanazokopa
kwenye taasisi hizo kwa kuweka dha- tumia kadi ndiyo hutumia kadi hizo kukata
mana mali ambazo siyo zao kama vile hizo Kukata fedha za mikopo yao.
nyumba. fedha za Alisema dhana ya kukopa kwe-
Aliyasema hayo wilayani Masasi al- MKOPO Ya0. e (aasisi za kifedha siyo mbaya

ipokuwa akizungumza na wananchi
wa wilaya hiyo wakati wa uzinduzi wa
tawi la Taasisi ya fedha ya Yetu Micro-
finance wilayani Masasi.

kwani inalenga kujiinua kiuchumi,
lakini jambo pekee ambalo wa-
nanchi ambao wanakwenda ku-
kopa wanapaswa kusoma masharti

ya taasisi husika kabla ya kukopa.

Mzee alisema kumekuwapo
na migogoro mingi inayofika
katika ofisi yake inayohusu suala
la mikopo, ikiwamo mwananchi
kukopa kwenye taasisi za fedha
kisha kuweka dhamana mali
ambazo siyo zake kama vile
nyumba, gari.

Akisoma taarifa fupi ya benki
hiyo, Meneja Mkuu wa Yetu Micro-
finace, Pendo Lauwo, alisema Yetu
Microfinace inatoa huduma zote za
kibenki.

Alisema katika kuhakikisha hu-
duma zake bora zinapanuka zaidi
wameona hi bora kuwasogezea hu-
duma hizo kwa wakazi wa Wilaya
ya Masasi na mikoa ya kusini kwa
ujumla.

.;3-‘1 .'.""

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa mabanda ya

-t

a Maonyesho ya Biashara ya Kimataifa

Wanahabari wapewa jukumu
kuhamasisha chanjo ya watoto

Na Alphonce Kabilondo, GEITA

WANAHABARI nchini wametakiwa ku-
tumia uweledi wa taaluma zao kuiha-
masisha jamii kutambua umuhimu wa
kupeleka watoto katika vituo vya afya ku-
patiwa chanjo ya kujikinga na magonjwa
kama vile surua, saratani ya mlango wa
uzazi pamoja na polio.

Ofisa Mpango wa Taifa wa chanjo, Lo-
talis Gadau, aliyasema hayo wakati akitoa
mafunzo ya siku moja kwa wanahabari
kutoka mikoa ya Kagera na Geita.

Alisema Wizara ya Afya kupitia kitengo
cha mpango wa Taifa wa chanjo, kime-
baini kuwa kiwango cha mahudhurio ya
chanjo kwa watoto wadogo walio chini ya
umri wa miaka mitano na wasichana wa

umri wa chini ya miaka 14 yamepungua
tangu kuibuka kwa ugonjwa wa corona.

Alisema chanjo zilianzishwa mwaka
1975 kwa lengo la kutokomeza magonjwa
kwa watoto ili kuwaepusha na madhara
mbalimbali ikiwamo kifo.

Alisema chanjo kwa watoto ni muhimu
kwani wasipopatiwa wanaweza kushambu-
liwa na magonjwa mbalimbali ikiwamo su-
rua, rubella na hivyo kuwataka waanahabari
nchini kwenda kuelimisha jamii sambamba
na kuwahamasisha wazazi na walezi.

“Tumewaita wanahabari kuwapatia
mafunzo haya kwa sababu tunatambua
kuwa mna mchango mkubwa katika kuie-
limisha jamii, mpango wa Taifa wa chanjo
tumebaini tangu ugonjwa wa corona
uingie nchini, mahudhurio ya chanjo

kwa watoto waliochini ya umri wa miaka
mitano pamoja na wasichana wenye umri
wa chini ya miaka 14 yamepungua kuto-
kana na wazazi kuhofia kuaambukizwa
corona,” alisema Gadau.

Awali Mratibu wa Huduma ya Chanjo
Mkoa wa Geita, Wille Luhangija, akitoa
taarifa ya hali ya chanjo mkoani humo
alisema tangu kuingia kwa ugonjwa wa
corona hapa nchini mahudhurio ya chan-
jo yamepungua, wazazi wanahofia kuam-
bukizwa ugonjwa wa corona.

Alisema mwaka 2019 Mkoa wa Geita
ulifanikiwa kufikia asilimia mia kwa kutoa
chanjo ya surua, rubella kwa watoto we-
nye umri chini ya miaka mitano na asilim-
ia 75 kwa wasichana wenye umri wa chini
ya miaka 15.
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Waziri ataka uchunguzi
mil. 400/- kituo cha afya

Na Mwandishi Wetu, KIGOMA

AZIRI wa Fedha na Mipa-

milioni 400 zilizotolewa na serikali zili-
tumika vizuri au la,” alieleza.
Dk. Mpango alisema uhakiki huo

ngo, Dk. Philip Mpango, Uhakiki ukibaini ubadhirifu, hatua kali za kishe-
ameagiza kufanyika huo ria zitachukuliwa kwa watu wote wali-
uchunguzi wa kina wa UKibaini ohusika na ubadhirifu huo na kuonya
matumizi ya zaidi ya shilingi milioni Ubadhirifu, xuwa huu si wakati wa kubembeleza-

400 zilizotumika kujenga Kituo cha

Afya Munzeze, wilayani Buhigwe zitachuku- Mkuu wa Wilaya ya Buhigwe, Kanali
mkoani Kigoma, baada ya kutori- liwa kwa Michael Ngayalina, alisema atayafanyia
dhishwa na ubora wa majengo ya kituo \yatu wote  kazi maelekezo ya Waziri Mpango, kwa
hicho. waliohusi-  kuwa tayari alifanya ufuatiliaji wa mara
Dk. Mpango alitoa agizo hilo ali- kana uba- kwa mara wa ujenzi wa kituo hicho.
potembelea na kukagua mradi wa ujen-  dhirifu huo Aidha, alimshukuru Dk. Mpango kwa
zi wa kituo hicho ambacho kikikamilika na kuonya  kufanya ziara katika wilaya hiyo katika
kinatarajiwa kutoa huduma kwa zaidi kuwa huu jitihada za kuhakikisha fedha za seri-
ya wakazi 25,000 wa kata hiyo, wakati Si wakati kali zinatumika kikamilifu katika miradi
wa ziara yake ya kikazi ya kukagua mi- Wa mbalimbali inayotekelezwa kwa manu-
radi ya maendeleo inayopatiwa fedha 'e(:::;“bel' faa ya wananchi.

na serikali.

“Nakuagiza Mkuu wa Wilaya ya
Buhingwe uanze kufuatilia matumizi
ya fedha hizo na nitatuma timu ya
uhakiki ili tuhakikishe kwamba shilingi

hatua kali
za kisheria na

wananchi mapema mwezi Julai, 2020.

Conrad alisema ujenzi wa kituo hicho
ulitakiwa kukamilika Machi, 2019, laki-
ni ilishindikana kutokana na uwapo wa
mvua nyingi zilizosababisha kushindwa
kusafirisha vifaa kwenda eneo la ujenzi
na changamoto ya ununuzi.

Kituo hicho cha Afya Munzeze
kikikamilika kitaongeza idadi ya watu
wanaohudumiwa  katika  zahanati
iliyopo hivi sasa wapatao 16,000 hadi
kufikia takribani wakazi 25,000 kutoka
vya Munzeze, Kishanga, Kigogwe na
Murungu.

Katika hatua nyingine Dk. Mpango
amewaahidi wananchi wa mkoa wa
Kigoma kwamba serikali itajenga bara-

Naye Kaimu Mganga Mkuu wa Kituo
cha Afya Munzeze ameiomba serikali
itoe kiasi kingine cha shilingi milioni 123
kwa ajili ya kununua vifaa tiba ili kituo
hicho kianze rasmi kutoa huduma kwa

bara inayoanzia katika mpaka wa Bu-
rundi na Tanzania kupita katika maeneo
ya Wilaya ya Buhigwe, Kasulu, Kibondo
na Kakonko, hivyo kuwawezesha waka-
zi hao kusafirisha bidhaa katika nchi ji-
rani ikiwamo Uganda na Burundi.

(TMDA), Erick Shitindi na Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka hiyo, Adam Fimbo. PICHA: MIRAJI MSALA

Aenda jela miaka 7 kwa kumbaka mtoto

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MAHAKAMA ya Mkoa wa Wete imemhu-
kumu kijana Juma Ali Hamad, mkaazi wa
Maambani Kiuyu Wilaya ya Wete, kwenda
kutumikia Chuo cha Mafunzo kwa muda wa
miaka saba na kulipa fidia ya Sh. 300,000
baada ya kupatikana na hatia ya kutorosha
na kubaka mtoto wa miaka 13.

Hukumu hiyo ilisomwa na Hakimu Ab-
dallah Yahya Shamhuni, baada ya kuona
kwamba ushahidi uliotolewa mahakamani
haukuwa na chembe ya shaka.

“Mtuhumiwa umepatikana na hatia kwa
makosa yote mawili, kosa la kwanza ambalo
ni kutorosha utatumikia chuo cha mafunzo
(jela) kwa miaka miwili na kosa la pili ni
kubaka ambalo utatumikia miaka mitano
pamoja na kulipa fidia ya shilingi 300,000,”
alifafanua hakimu Shamhuni.

Mwendesha Mashtaka kutoka Ofisi ya
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP-Pemba), Mo-
hamed Said Moahamed, aliiomba mahakama
kutoa adhabu kali kwa mshtakiwa, ili iwe
fundisho kwake na kwa wengine wenye tabia
kama hiyo.

Awali ilidaiwa kuwa mshtakiwa alitenda
makosa mawili ambapo kosa la kwanza ali-
litenda Mei 18, mwaka 2019 saa 2:20 asubuhi
Maambani Kiuyu Wilaya ya Wete Mkoa wa
Kaskazini Pemba.

Ilidaiwa bila ya halali na bila ya ridhaa ya
wazazi wake, mshtakiwa huyo alimtorosha
mtoto wa miaka 13 kutoka nyumbani kwao na
kumpeleka kwenye nyumba anayoishi yeye.

Aidha, ilidaiwa kuwa siku hiyo hiyo saa saa
2:30 asubuhi Maambani Kiuyu, bila ya ha-
lali alimbaka mtoto huyo na kumsababishia
maumivu.

Wazazi Geita
wataka vifaa
kujikinga corona

Na Sara Magesa, GEITA

BAADHI ya wazazi wameiomba
serikali kuweka vifaa vya kunawa
mikono na sabuni shuleni pamoja
na kifaa cha kupima joto kwe-
nye lango la kuingia ili kuchukua
tahadhari na kuzuia corona.

Ruben Makala na Stanford
agwe wilayani Geita walisema
pamoja na nia njema ya seri-
kali ya kuwarudisha wanafunzi
shuleni, ipo haja ya miongozo
iliyotolewa na wizara kutobaki
kwenye ofisi za elimu na badala
yvake ishuke hadi kwenye ngazi za
jamii kuwaelimisha wanafunzi.

Hayo valisemwa mwishoni mwa
wiki wakati wa kutoa elimu ya ta-
hadhari ya namna ya kujikinga na
corona iliyotolewa na Wizara ya
Afya kwa kushirikiana na Taasisi
isiyo ya Kiserikali ya Kuendeleza
Wachimbaji Wadogo (FADev).

Aidha, waliiomba serikali
kutengeneza mazingira yatakay-
owawezesha wanafunzi kunawa
mikono kila mara wawapo shuleni
hasa kwenye shule ambazo hazina
huduma ya maji.

“Serikali imeamua kufungua
shule, lakini wasiwasi wetu ni
hawa wanafunzi watakuwa kwe-
nye usalama kiasi gani, maana
shule zetu hazina maji na sijui
kama shule zimenunua ndoo za
maji na hawa watoto wadogo
nani atawasimamia kunawa seri-
kali inapaswa kutoa mwongozo,”
alisema Rubein Saanane.

6,808 wafikiwa
Dar kampeni TB

Na Sabato Kasika

JUMLA ya watu 6,808 kutoka kata
fikiwa katika kampeni za siku 10
za nyumba kwa nyumba za kutoa
elimu na kuhamasisha jamii na
kupima ugonjwa wa Kifua Kikuu.

Kampeni hizo zilifanywa na
klabu za TB, ambazo ziko chini
ya Taasisi ya Mapambano ya
Kifua Kikuu na Ukimwi Temeke
(MUKIKUTE) yenye maskani yake
Temeke.

Akizungumza na gazeti hili
mwishoni mwa wiki iliyopita,
wakati wa kufunga siku 10 za
kampeni hizo, Makamu Mwe-
nyekiti wa MUKIKUTE, Seif Mchila,
alisema, kampeni zilifanyika kata
za Azimio, Kiburugwa na Keko.

“Kampeni hizo zilifadhiliwa na
Shirika la Kimataifa la Norway
liitwalo LHL International, ambalo
l[imesaidia kwa posho hadi tu-
kafikia idadi ya watu hao ingawa
kulikuwa na changamoto nyingi,”
alisema Mchila.

Alisema, walifikia idadi hiyo ya
watu, lakini waliojitokeza kupima
kifua kikuu wakawa wachache,
hali ambayo inaonyesha bado
kuna haja ya kuendelea kutoa
elimu zaidi kuhusu dalili za
ugonjwa huo.
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LIKUWA saa 5:30 jioni Juma-

mosi wiki iliyopita nilipokwenda

Chanika Lukooni wilayani Ilala,

kumtembelea Upendo Michael,
mama mwenye mtoto mlemavu
kujadili changamoto zinazowaka-
bili watoto wanaoishi na ulemavu na
haki zao.

Nilipofika nilimkuta Upendo na
mtoto wake mwenye ulemavu wa
viungo wakiwa wananisubiri. Kijana
huyo alikuwa amelala huku mama
yake akiwasha mkaa kuandaa chakula
chajioni.

Mtoto wake Alex mwenye miaka
10 anaponiona anaanza kutaba-
samu, baadaye ninamshika mkono
ili niongee naye lakini nilipojaribu
kuzungumza naye mama yake ana-
niambia hawezi kuongea, kukaa wala
kutembea, maisha yake yote ni kulala
muda wote.

Akizungumza na Nipashe kwa
uchungu, Upendo mama mzazi wa
Alex Mponzi, anasema mwanzoni
Alex hakuwa mlemavu. Aljjifungua
mwaka 2010 akiwa salama lakini
alipofikisha miezi mitano ulemavu
ulianza kujitokeza na mpaka sasa
hakai wala kutembea.

Anasema mwaka 2016 aliwahi
kumpeleka katika hospitali ya CCBRT
kitengo cha mazoezi ili kufanya
mazoezi ya viungo lakini kutokana na
uwezo mdogo kifedha tena alikuwa
akifanya kazi za ndani akilipwa msha-
hara kiduchu, alishindwa kuendelea
kumpeleka kwenye mazoezi.

“Nilipenda sana mtoto wangu
afanye mazoezi ya viungo lakini
kipindi hicho mshahara wangu wa
kazi za ndani ulikuwa mdogo, nauli
ya kwenda na kurudi kila siku hos-
pitali ilikuwa haitoshi na baba niliye-
zaa naye mtoto alinikimbia baada ya
kuona amekuwa mlemavu,” anasema

Alex katika umri wa miaka 10 yuko mikononi mwa mama yake
Upendo. Familia hii inaomba jamii na serikali iwasaidie. PICHA:

BEATRICE PHILEMON

kwa uchungu.

CHANGAMOTO ZA ALEX

Upendo akirejea tena kwenye his-
toria ya Alex anasema mtoto wake
amekuwa na hali ngumu baada ya
kushindwa kumsaidia na maisha yake
hadi sasa yanaendelea kuwa magumu
na mshahara wa utumishi wa ndani
aliokuwa analipwa haukidhi mahi-
taji yake, hivyo aliamua kuacha kazi
za ndani na kuanza kujishughulisha
na biashara ndogondogo ya kuuza
mboga kuanzia mwaka 2017.

“Nilianza biashara na mtaji wa Sh.
2000/- ambao unashindwa kukua
kutokana na changamoto mbalimbali
kwa sababu fedha ninayoipata kuto-
kana na uuzaji wa mboga inatumika
kulisha watoto, kulipia matibabu,
kodi ya nyumba na wakati mwingine
inaweza kufika mwezi nikawa sina
hela ya kodi,” anasema.

Biashara anayoifanya anasema
inampatia Sh. 3,000 kwa siku ambazo
ni kiasi ni kidogo mno.

Upendo anasema maisha ya familia

yake yamekuwa magumu sana kwa
sababu ameshindwa kumsaidia
mwanae Alex kupata haki yake ya
msingi ya kusoma kama walivyo
watoto wengine.

“Changamoto niliyokuwa nayo
sasa hivi, nikitoka nyumbani saa
9:00 usiku kwenda kununua mboga
sokoni kwa ajili ya biashara inabidi
nimfungie Alex ndani hadi nikirudi
saa 12 asubuhi. Nikirudi nampikia chai
na baadaye namfungia tena kuanzia
saa1:00 hadisaa 8:00 mchana nitaka-
porudi tena nyumbani,” anasema

Mara nyingi Alex anashinda na
njaa mpaka nirudi nyumbani ndipo
anakula na kwamba kutokana na
changamoto alizonazo ameshindwa
kumtafutia mtoto wake shule
maalumu kwa ajili ya watoto wenye
ulemavu.

“Natamani sana mwanangu
angepata shule asome kutokana na
changamoto aliyonayo,” Anasema

Anasema anatamani angepata
msingi wa kufanya biashara akiwa

Jukumu hili zito’

karibu na watoto wake ili mtoto naye
aweze kusoma.

“Mtoto anakosa hela ya kusoma
kwa sababu sina uwezo, baba yake
mtoto amenitelekeza kuanzia mwaka
2010 baada ya kuona mtoto ameanza
kupata ulemavu, hajawahi kuja
kumuangalia mtoto wake hadi leo.”
Anasema

“Mbali na hilo, sina ndugu wa kuni-
saidia, wazazi wangu wote walifariki.

“Ninachokumbuka mama yangu
alifariki nikiwa mdogo sana ila baba
yangu alifariki 2003 nikiwa darasa la
saba na hadi sasa mimi nina miaka
30,” anasema.

HISIA ZAKE

Baada ya mazungumzo Upendo
anasema tatizo la kuwa na mtoto
mlemavu ni mzigo kwake na anahisi
ni muda wa kuwasilisha maombi kwa
serikali na jamii impe msaada .

Kwanza anaomba familie zenye
walemavu zikumbukwe na kusaidiwa
akiomba wahisani wamsaidie kum-
nunulia seshemu ndogo hata kumjen-
gea chumba kimoja ili aweze kuishi
na watoto wake lakini pia apate mtaji
kwa ajili ya kufanya biashara.

“Ninaomba waninunulie sehemu
ndogo ya kujenga makazi kwa sababu
hela ninayopata ni ndogo na inaishia
kwenye nyumba ya kupanga ambayo
haina umeme lakini pia namshukuru
Mungu ingawa watoto wangu wame-
pata sehemu ya kulala,” anasema na
kuongeza kuwa kipato chake kinatoka
kwenye kuuza mboga mitaani.

OMBI KWA SERIKALI

“Ninaiomba serikali kama inavyo-
jenga shule za sekondari na msingi
kwa kila kata ifikirie kuwajengea
madarasa maalum kwenye shule hizo
ziwe za msingi, za sekondari na hata
Vyuo watu wenye ulemavu.

Angalau ziwepo kwa kila shule ili

nao waweze kusoma waondokane
na adha ya kutokujua chochote
kwenye elimu hasa wale wa familia
maskini,”anasema Upendo.

Kwa upande wake, Mwenyekiti na
mwanzilishi wa Kikundi cha Wenye
Ulemavu cha Umoja wa Kusaidiana
Walemavu Chanika, Salma Ramad-
hani, anasema watoto wenye ulemavu
wana changamoto nyingi sana hasa
kama shuleni hawahudumiwi kama
wanafunzi wengine wenye ukamilifu
wa viungo.

Katika shule zinazojengwa nao
wanatakiwa wawe na madarasa
yao, ulemavu una utofauti, wawe na
walimu maalumu na kama zinavyo-
madarasa maalumu ya walemavu
katika maeneo hayo.

“Kwamfano hapa Chanika ninapoi-
shi kuna mtoto mwenye ulemavu
akitaka kwenda shule inabidi mama
yake ambebe ampeleke ,amsimamie,
usafiri shida hata kusomeshwa shida.
Mkono na mguu vimepinda anahitaji
msaada.” Anasema

Anaeleza kuwa anahitaji msaada
ana shida sana ni mtoto wa miaka 16
sasa hivi hivyo serikali iangalie namna
ya kuwasaidia raia hao .

“Yaani namuonea huruma sana
kwa sababu ana akili na anajua
kusoma lakini kwenda shule hawezi
mpaka dada yake au mama yake
wambebe. Kila kitu anahitaji kubebwa,
angepatiwa kitimwendo au baiskeli
ya wenye ulemavu ingekuwa nafuu
kwao. Tunaomba shule hizo ziwe
na watu na vifaa vya kuwasaidia na
kuwahudumia waliozidiwa na kuhitaji
misaada.” Anasema Salma.

“Sisi wenye ulemavu tunaomba
serikali iwajengee madarasa maalum,
iwape walimu maalum na vyoo
maalumu ili kusaidia wanafunzi
wenye ulemavu kuweza kusoma
katika mazingira bora kama walivyo
wanafunzi wengine.” Anaongeza
Salma.

Anaamini itakuwa ni suala la tija
kama shule hizi zitajengwa pia katika
kata ya Chanika kwa sababu watoto
wenye ulemavu wapo wengi sana na
pia wanaomba wapatiwe usafiri wao.
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SAYANSI

NA MAGABILO

MASAMBU

Ili kukabili msongamano
masomo vawe kwa ‘shifti’

Wanafunzi waklachiana nafasi darasani, inaweza kuwa njia ya kupunguza uwezekano wa kuambukizwa corona. PICHA:

MTANDAO

ANA shule zimefunguliwa
rasmi na imethibitishwa
kwamba si wakati wa kue-
ndelea kujifungia ndani
‘lockdown’ kwani kutasababisha
matatizo mengi zaidi kwenye
jamii. Ni kwa sababu uchumi wa
mtu mmoja mmoja unategemea
shughuli anazozifanya kila siku.

Kwa hiyo, kufungiwa kazi hizo
kungeleta madhara makubwa kwa
taifa.

Baada ya shule za msingi na
sekondari kufunguliwa ni jambo
jema kwa wanafunzi, wazazi,
walimu pamoja na kwa serikali
yenyewe inayoangalia uelekeo
mpya wa corona.

Pamoja na tangazo hilo ni muda
wa kuishauri serikali hasa Wiz-
ara ya Elimu, wakati wanafunzi
wako madarasani kwani ni lazima
waendelee kuwa salama zaidi kue-
puka maambukizo ya COVID -19
kwasababu kipindi serikali ilipo-
tangaza kufunguliwa shule ilieleza
umuhimu wa kujihadhari.

Maana ya angalizo hilo ni kwam-
ba ugonjwa upo ndiyo maana
hadhari zinapaswa kuendelea
kuchukuliwa na ili watoto wawe
salama wakati wa masomo yao.

Shirika la Afya Duniani (WHO),
pamoja na Wizara ya Afya zime-
ainishwa njia mbalimbali za kujik-
inga na ugonjwa wa corona, mion-
goni mwa njia hizo ni pamoja na
kunawa mikono kila mara kwa maji
tiririka na sabuni, kutumia vitakasa
mikono venye asilimia zaidiya 60

Ikimaanisha
madarasa yaten-
ganishwe mfano
shule za msingi
kKuanzia darasa
la kwanza mpaka
la tatu.

Hawa waingie
asubuhi mpaka
mchana na kisha
waliosalia wa-
naingia mchana
na kuendelea
Vivyohivyo kwa
shule za se-
kondari ili ku-
wapa nafasi ya
kupangwa kwa
nafasi kwenye
vyumba vya ma-
darasa.

ya kileo, kuvaa barakoa na kukaa
umbali wa zaidi ya mita mbili ku-
toka mtu hadi mtu.

Hili nalo linaleta changamoto
kwa vile hali halisi ya shule za nchi
hii inafahamika kuwa ni finyu na
uchache wa vyumba vya madarasa
katika shule za msingi na sekondari
ni dhahiri.

Wanafunzi wanakaa kwa kuba-
nana kwani chumba kina uwezo
wa kuchukua wanafunzi 45 wa-
nakaa zaidi ya 60 kwa shule nyingi,
kwa hiyo uwezekano wa kuzingatia
umbali wa angalau wa mita mmoja
ni mgumu sana tena ikizingatiwa
kwamba ugonjwa huu unasambaa
haraka sana kwa kugusana ama
kukaribiana na mwenye maam-
bukizo.

USHAURI

Ni katika maeneo mawili, moja ni
kuhusu shule za kutwa za serikali
na za binafsi, pili ni kuhusu shule
za bweni pia za serikali na binafsi.

Kwa shule za kutwa ambazo
wanafunzi wanakwenda kila siku
shuleni na kurejea nyumbani jioni,
kwahiyo ni wanafunzi ambao wana
muingiliano mkubwa na jamii .

Wengi wanapokwenda shuleni
wengine wanatumia usafiri kama
daladala kwa mfano walioko Dar
es Salaam au kwenye miji yenye
misongamano mikubwa kunaweza
kusababisha kupata maambukizo
na kuyaleta shuleni ambako nako
kuna msongamano kwenye vyum-

ba vya madarasa na hivyo kufanya
uwezekano mkubwa wa ikiwa
mmoja amepata mahali fulani ku-
sababisha wengi kuambukizwa.

KUTUMIA AWAMU

Nini kifanyike sasa ? Kuna haja
ya shule hizi zote za msingi na se-
kondari kuwa na shifti (kusoma
kwa awamu mbili).

Ikimaanisha madarasa yatengan-
ishwe mfano shule za msingi kuan-
zia darasa la kwanza mpaka la tatu.

Hawa waingie asubuhi mpaka
mchana na kisha waliosalia wa-
naingia mchana na kuendelea
vivyohivyo kwa shule za sekond-
ari ili kuwapa nafasi ya kupangwa
kwa nafasi kwenye vyumba vya
madarasa.

Inawezekana ikawa usumbufu
hasa namna ya kupanga ratiba za
masomo kwa sababu madarasa yat-
agawanywagawanywa lakini sina
hakika kama linaweza kuwa tatizo
kubwa kwa walimu kufanya hivyo.

MSONGAMANO WALIMU

Suala la awamu liende sambam-
ba na kuwapanga kwenye shifti pia,
kwasababu hali ya walimu ni ileile
shule nyingi zinatumia madarasa
kama ofisi kwa hiyo hata walimu
nao wana misongamano kwenye
ofsi zao.

Kwa upande wa shule za bweni
huku kuchukua tahadhari kuna
unafuu ikilinganishwa na shule za
kutwa kwani hao hawajachang-

anyikana na jamii za watu wa nje
ya shule licha ya kwamba kuna wal-
imu wanaotoka nje ya mazingira
ya bweni.

Wanafunzi wako bweni uweze-
kano wa kuzuia muingiliano na
watu wa nje ni rahisi zaidi kwa
watumishi kwa maana ya walimu
na wafanyakazi wengine kuchukua
tahadhari wao wenyewe ili wasiwe
sababu ya maambukizo .

Wanaweza kutafuta mahitaji
na kurudi shuleni lakini kwa wa-
nafunzi hakuna shida wakishaingia
wameingia na kutoka ni mwisho
wa muhula kwa hiyo kama itatokea
wamefika shuleni hakuna mwenye
maambukizo si rahisi kuyapata.

Katika maelezo yake, Wizara
ya Elimu ilieleza kwamba watoto
wadogo chini ya miaka mitano
wasivalishwe barakoa kutokana na
maelekezo ya kitaalam ni jambo
jema lakini watoto hawa wanatoka
kwenye familia huku ambako sisi
kama wazazi tunachangamana
sana.

Kwa hiyo uwezekano wa ku-
waambukiza watoto na wao waka-
peleka shuleni ni mkubwa ndiyo
maana njia sahihi ni shifti ili wak-
ibaki wachache wanaweza kuta-
wanywa vizuri kwenye vyumba na
kuzuia kusongamana.

Kunawa mikono hilo litawezeka-
na japo pia litakuwa na changamo-
to zake moja ikiwa ni upatikanaji
wa maji ya kutosha ikizingatiwa
kwamba kwasasa ni kipindi cha
kiangazi hapo mbinu mbalimbali
zitatumika ili kuhakikisha yanaku-
wapo na hapo kunahitajika ush-
irikiano mkubwa kati ya shule na
za maji zipatikane pamoja na vi-
takasa mikono.

Pengine hili suala la shifti au
awamu wizara ilishaliona na kuli-
jadili.

Huenda ilionekana kuna kubwa
lakini nashauri kama lilionekana
litakuwa na changamoto ni bora zi-
tafutiwe ufumbuzi ili lifanyike kwa
nchi nzima na kama pengine ham-
kulijadili kama wizara ni wakati
muafaka wa kulifanyia kazi.

Utaratibu huu unaweza kufanyi-
ka kwa majaribio mpaka mwezi
Disemba 2020 kama utakuwa na
mafanikio basi utaendelea mpaka
pale hali itakaporidhisha kurudi
kwenye utaratibu wa kawaida.

KELELE ZA ADA

Aidha ni vyema kuzingatia
ushauri wa serikali kwa wamiliki
wa shule binafsi kuhusu malipo
ya ada na michango mbalimbali
kwamba busara inahitajika kati
ya pande zote mbili kutokana na
ukweli kuwa janga la corona lime-
athiri watu wengi kiuchumi.

Ajira nyingi zimekufa na misha-
hara kupungua na hivyo wapo wa-
zazi watakaoshindwa kulipa ada
za watoto wao kwa wakati, basi ni
busara pia wamiliki na wakuu wa
shule hizo kufahamu hilo ili kazi
isiwe moja ya kudai ada kila wakati.

Badala yake ifahamike kwam-
ba kuna tatizo la kiuchumi, kwa
upande wa wazazi nao wajikongoje
ili walimu nao wapate mshahara
ili shughuli za uendeshaji wa shule
zisiwe ngumu kiasi cha kukwama
lakini ni muhimu zaidi busara na
hekima ikatumika kabla ya kutaza-
ma upatikanaji wa fedha pekee.

Maoni: 0689157789, maga-
bilomjalifu@gmail.com
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ELIMU

NA RAHMA SULEIMAN,

ZANZIBAR

Likizo ya corona ilivyoliza watoto

ANAFUNZI wote

Bara na Visiwani

wameanza masomo

jana baada ya ku-
pumzika kwa miezi mitatu na
nusu. Kwa wengi wawe wazazi,
walezi, watoto na hata walimu ki-
likuwa kipindi kigumu.

Leo dunia inapokabiliwa na
janga la corona na watoto kusi-
mama kimasomo licha ya kwamba
hapa nchini wamerudi shuleni,
watoto waliotakiwa kulindwa
wakiwa wametulia nyumbani
kuanzia Machi hadi Juni 28, wapo
mafisadi wa maadili waliotumia
mwanya huo kuwadhalilisha.

Tangu Machi mwaka huu lilipori-
potiwa janga la corona na shule
kufungwa watoto 10 wamedhalil-
ishwa kijinsia Zanzibar na hizo ni
rekodi za Chama cha Wanahabari
Wanawake Zanzibar (Tamwa),
ambao waliwapokea waathirika
wakiomba msaada..

Licha ya takwimu hizo za
kipindi hicho kifupi pia watoto
1,049 wamedhalilishwa Unguja na
Pemba kwa miaka miwili kuanzia
2017 hadi 2019, ambao pia waliri-
poti Tamwa kwa kipindi hicho..

Mzuri Issa ,Mkurugenzi wa
Chama cha Tamwa Zanzibar,
anaeleza kusikitishwa na ongezeko
la vitendo vya ubakaji watoto
katika likizo ya corona, ambavyo
baadhi ya watuhumiwa ni watoto
wenyewe .

Anasema hiyo ni sehemu ndogo
ya taarifa zilizofikishwa Tamwa
na huenda hali ni mbaya zaidi,
anataka jamii, wazazi, walezi na
viongozi wa dini na vyombo vya
sheria kusaidia kurekebisha tabia
kwa watoto wa rika la miaka 16
ambao baadhi yao wanatuhumiwa
kufanya makosa hayo.

Anaiomba serikali kuweka
mipango madhubuti ya kubadili-
sha tabia ya vijana wa kiume ili
kuruhusu wanawake na watoto
kuishi kwa amani na kufikia
malengo ya kimaisha.

Dokta Mzuri anaziomba
mamlaka zinazohusika kuzishu-
ghulikia kesi hizo kwa haraka na
kutoa adhabu zinazostahiki.

KWANINI UNYANYASAJI

Mhadhiri wa Chuo Kikuu
cha Zanzibar Dk.Sikujua Omar
Hamdan, akizungumzia sababu za
kuendelea vitendo vya watoto kud-
halilishwa ikiwamo wazazi kumal-
iza kesi hizo mitaani na kushindwa
kufika polisi na mahakamani
anasema:

“Hufanya hivyo wakiwa na hofu
ya kuona kwamba hawatasaidiwa,
pamoja na kujua sheria.Wanaba-
kia nyumbani na watoto wao. Hii
inaonekana kwamba bado kuna
mwamko mdogo wa kwenda kuri-
poti kesi polisi na mahakamani”,
anasema.

Hamdan anasema ushahidi bado
ni tatizo na bado watu hawahud-
hurii mahakamani kutoa ushahidi
jambo ambalo linapelekea kesi
hizo kukosa hukumu.

Anakumbusha kuwa hakuna
utaratibu mzuri wa kurikodi
kesi hizo mahakamani na tafsiri
ya sheria si makini kutokana na
adhabu zinazotolewa zinaonekana
kuwa hazistahiki.

“Kesi zilizoropitiwa mahakam-
ani ni nyingi hivyo wadau
wanatakiwa kukaa pamoja kwa
ajili ya kuleta ufanisi vipi kesi
za udhalilishaji zitafanyiwa
mapitio”,anashauri mhadhiri
huyo.

Anaeleza kuwa kesi za ubakaji
ndizo zinazoripotiwa kwa wingi
mahakamani lakini hukumu zake
haziridhishi kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo mahakama
kukosa ushirikiano wa jamii hasa
kutoa ushahidi.

RUSHWA INAKWAMISHA

Fatma Juma Mahmoud, Mkuu
wa Dawati la Jinsia Polisi Mkoa wa
Kaskazini Unguja, anasema kuwa
jamii haijawa tayari kutoa ushahidi
mahamakani na pia imetawaliwa
na rushwa hali ambayo imepele-
kea kesi hizo kukosa hukumu.

“Lengo ni kuvitokomeza
vitendo vya udhalilishaji hivyo
cha muhimu ni utayari wa jami
kutoa ushahidi mahakam-
ani ili kuwasaidia watoto
waliodhalilishwa”,anasema.

Ofisa wa Wanawake na Watoto
wa Wizara ya Uwezeshaji Ustawi
wa Jamii Maendeleo ya Wazee,
Wanawake na Watoto, Muhamed
Jabir, anasema kuna uwezekano
kuwa majukumu ya baadhi ya
wazazi yamepungua katika kipindi
hiki cha corona hali ambayo ime-
pelekea ongezeko la udhalilishaji.

Watoto wamepewa uhuru wa
kupitiliza na kipindi hiki ambacho
hawaendi shuleni wanazurura
mitaani huku wazazi na walezi
wakikwepa majukumu yao.

“Watoto wanabhitaji uwangalizi
mkubwa muda wote lakini licha

STRATEGIC ISSUT

The sisaciation r

1} Gender fo
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Mzuri Issa, Mkurugenzi wa Tamwa Zanzibar.

ya shule kufungwa bado watoto
wanazurura na kuwapa wad-
halilishaji huitumia nafasi hiyo,
“anaonya.

Cha kuzingatiwa ni kauli mbiu
ya mwaka huu katika Siku ya
Mtoto wa Afrika ni “upatikanaji
wa mifumo ya haki iliyo rafiki kwa
watoto wa Afrika”.

Mwanaidi  Ali Said , mratibu
wa mradi wa kuimarisha familia
na wanaoishi katika mazingira
magumu (SOS) anasema katika
kukumbuka vifo vya watoto hao
wa Afrika wanaharakati wanata-
fakari na kuchukua hatua namna
gani ya kushughulikia changamoto
za watoto zikiwamo za elimu na
haki nyingine.

Anasema siku hiyo hutumika
kama ni sehemu ya kufanya ush-
awishi na utetezi wa kuimarisha
uelewa wa mkataba wa Afrika
kuhusu haki za watoto.

“Sisi wanaharakati tumeona ni
muhimu kuangalia upatikanaji wa
elimu kwa watoto katika kipindi

hiki cha corona ikizingatiwa kuwa
hivi sasa ni muda wa miezi mitatu
shule zimefungwa kutokana na
corona,’anasema.

Anaeleza kuwa kutokana na
corona haki ya elimu kwa watoto
imekosekana na baada ya ugonjwa
huo kumeibuka mifumo mbalim-
bali ya kupata masomo ikiwamo
ya kimtandao ambayo mengine si
rafiki kwa watoto na imeathiri haki
za watoto na maendeleo ya elimu.

Anasema kuna hatari zaidi ya
baadhi ya watoto kutorudi tena
shuleni baada ya kufunguliwa
hasa watoto wanaoishi katika maz-
ingira magumu na watoto wengine
kurudi nyuma kielimu.

ATHARI KIMAZINGIRA

Mkurugenzi wa taasisi ya Vijana
(Zanzibar Youth Foram) Maulid
Suleiman, anasema njia zozote
zinazotumika ambazo hazi-
jazoeleka kusoma na kufundisha
zitakuwa si muafaka katika kutoa
elimu.

Anaona kuwa utoaji wa elimu

unategemewa kufanyika nyum-
bani unaonekana kuwa si muafaka
kwa sababu sehemu ya kuwafundi-
sha watoto masuala ya kitaalama.

“Licha ya kuwa kipindi hiki cha
corona baadhi ya shule zimewaan-
dalia wanafunzi masomo wakiwa
nyumbani sio shule zote wali-
ofanya hivyo,”’anasema.

Aidha, anasema Wizara ya Elimu
imeweka utaratibu wakutoa elimu
kupitia vyombo vya habari lakini
jamii haikuwa na muamko huo
hivyo kiwango cha elimu miongoni
mwa watoto kKimeporomoka.

Mkurugenzi huyo anawataka
wazazi na walezi kuwa karibu
na watoto wao hivyo ni vyema
kuwatayarisha na kuweka mazin-
gira ya kufikia azma hiyo.

‘Hivi sasa tumepata nafuu na
maradhi yamepungua hivyo
tunaimani kuwa shule zinavyo-
funguliwa watoto watapata elimu
kama ilivyokusudiwa,”’anasema.

LIKIZO YA CORONA

Baadhi ya wazazi waliozun-
gumza na gazeti hili wanasema hivi
sasa ufahamu wa watoto katika
elimu umepungua na wameele-
keza ufahamu wao katika michezo
mbalimbali ikiwamo kuangalia
‘game’ kwenye simu na kompyuta,
gololi, mpira wa miguu na rede
kwa wasichana.

Safia Aboud ni mzazi wa watoto
wawili, mkazi wa Unguja, anasema
anawahimiza watoto wake kusoma
lakini ufahamu wao umepungua.

Akizungumzia Wizara ya Elimu
kuweka utaratibu wa kufundisha
kwenye  runinga , anaukosoa
kuwa haujasaidia kwa sababu
baadhi ya watoto hawana uelewa
na pia hawakuandaliwa kujifunza
kupitia TV na redio.

Hata hivyo, anaona kuwa hakuna
kilichoharibika na kwamba tath-
mini ifanyike kufahamu mafanikio
na changamoto za likizo ya corona.
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Pale serikali ilipoelekeza

wada

AADA ya wanafunzi wa

shule za msingi na sekond-

ari kukaa nyumbani kwa

zaidi ya miezi mitatu ili ku-
jikinga na maambukizi ya virusi vya
corona, hatimaye wamerejea shuleni
kuendelea na masomo.

Shule zilifunguliwa jana huku
kukiwa na maelekezo maalum yali-
yotolewa na Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, kuhusu ulipaji
adaili asiwapo mwanafunzi atakaye-
zuiwa kuanza masomo.

Wizara inaelekeza ada za shule
zilipwe kulingana na makubaliano
yaliyofikiwa mwanzoni mwa mwaka
wa masomo na kwamba kusiwepo
na nyongeza yoyote katika kiwango
chaada.

Katika sehemu ya maelekezo
yake, wizara inataka wanafunzi
wote wapelekwe shule kwa ajili ya
kuendelea na masomo bila kikwazo
chochote ili kukamilisha muhula na
kusiwapo na nyongeza ya ada.

Aidha, wizara inasisitiza, wazazi
wanapaswa kuzingatia kuwa kiwan-
go cha ada kinakadiriwa kuzingatia
gharama mbalimbali za uendeshaji
wa shule, gharama ambazo ziliende-
lea kuwapo hata muda ambao shule
zilikuwa zimefungwa, kama vile
mishahara ya watumishi, ankara za
umeme na maji na nyingine kadhaa.

Kutokana na maelekezo hayo ya
serikali, baadhi ya wazazi wame-
kuwa na maoni tofauti walipozun-
gumza na gazeti hili ambayo wa-
naamini yatakuwa na mchango wa
kufanikisha watoto wao kusoma bila
kuwapo malalamiko kwa pande zote
mbili, yaani shule na wao.

Deogratius David ni mkazi wa
Morogoro, ambaye anasema, hatua
hiyo ya serikali imesaidia kuwaon-
doa hofu baadhi ya wazazi ambao
walidhani huenda watoto wao
wakasimamishwa masomo.

“Pamoja na hayo, kila mzazi am-
baye hajamaliza kulipa ada ya mtoto
wake, afanye juu chini akamilishe,
siyo kukaa kimya eti kwa sababu
serikali imesema kusiwe na kikwa-
70,” anasema David.

Anaongeza kuwa ni kweli corona
imeyumbisha uchumi wa watu wen-
gi, lakini pia ni muhimu kutambua
kwamba, mishahara ya walimu na
watumishi wengine wa shule binafsi
na mabhitaji mengine ya shule yanat-
egemea ada zinazotolewa na wazazi.

“Maoni yangu ndiyo hao kwam-

ba, bado wazazi tutimize wajibu wa
kulipa ada, kwani katika maisha tu-
nategemeana, yaani walimu wanat-
egemea ada zetu na sisi tunawatege-
mea watufundushie watoto wetu,”
anasema.
Salaam, anasema, hatua ya wizara
kutoa maelekezo itasaidia wanafunzi
kusoma bila usumbufu na pia wazazi
watapata muda wa kuhangaikia ada
kwa nafasi.

Anasema, tangu serikali ku-
tangaza kufungua shule, wazazi na
walezi kila mmoja amekuwa na lake

Waziri wa Elimu, Sayansi, Teknolojia na Mafunzo ya Ufundi, Prof. Joyce Ndalichako.

Ninashukuru
kutoa maele-
kezo, ambayo
ninaamini
kwamba, kama
vatazingatiwa,
basi watoto
wetu wataso-
ma huku nasi
tukijitahidi
kutafuta ada
na kuhakikisha
tunalipa kwa

lakusema, kutokana na kwamba uin-
gizaji wa kipato unatofautiana.

“Siyo siri, corona imesababisha
biashara au shughuli za baadhi ya
watu zimeyumba, zikiwamo zangu
ambazo ni biashara ndogo na ninas-
omesha mtoto wangu katika shule
binafsi,” anasema Maua.

Anafafanua kuwa wiki iliyopita,
alihudhuria kwenye mkutano ul-
ioitishwa na uongozi wa shule ku-
zungumzia maandalizi ya kufungua
shule ikiwamo pia kujadili malipo ya
ada hasa baada watoto kukaa nyum-
bani miezi mitatu.

“Baadhi ya wazazi nikiwamo
mimi, tuliomba uongozi wa shule
uturuhusu kulipa ada kidogo kidogo
kila mwezi badala ya kulipa ada kwa
mkupuo, kwa sababu hatuna kitu,”
anasema.

Anasema, walijibiwa kuwa maom-
bi yao yatafikiriwa kuona kama kuna
uwezekano wa kufanya hivyo, na
kwamba tangu wakati huo hawaku-
pewa majibu hadi shule zimefun-
guliwa.

“Ninashukuru kutoa maelekezo,
ambayo ninaamini kwamba, kama
yatazingatiwa, basi watoto wetu
watasoma huku nasi tukijitahidi
kutafuta ada na kuhakikisha tunalipa
kwa wakati,”anasema.

Kwa upande wake mkazi mwing-

tambulisha kwa jina la Pendo Ngaka
anasema, mtoto wake anasoma dar-
asa la kwanza na amepewa maele-
kezo kulipa kwa miezi yote mitatu
ambayo alikuwa likizo.

“Maelekezo hayo yamenishangaza
sana, kwani mtoto alikuwa hatumiwi
kazi za nyumbani, sasa nitalipaji Sh.
300,000 wakati wakijua wazi kwam-
ba hawakutoa kazi? Anahoji Pendo.

Anasema, kama walimu wa shule
hiyo wamesikia maelekezo ya serika-
li na kuyazingatia, ana uhakika mto-
to wake hatasumbuliwa na badala
yake ataachwa aungane na wenzake
kuendelea na masomo.

Mbali na hao, mzazi mwingine ali-
yezungumza na gazeti hili ni Jackson
Nackson, ambaye anasema, mtu ana-
popeleka mtoto wake katika shule
binafsi huwa ana uwezo wa kumudu
gharama.

Hivyo, anaamini kila mzazi
anayesomesha mtoto katika shule
binafsi atamlipia ada, ila miezi yote
mitatu ambayo watoto walikuwa ny-
umbani isihesabiwe na badala yake
malipo ya ada yaanzie Julai.

“Lakini nisionekane kama ni-
waumiza wazazi wenzangu wana-
osomesha watoto wao katika shule
binafsi, bali nieleweke kuwa lengo
langu ni kuwahimiza wasilalamike

NOLOJIA

U nao wafunguka
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WIZARA YA ELIMU, SAYA

sana,”anasema Nackson.

Aidha, Nackson anawashauri
wamiliki wa shule binafsi kutolazi-
misha wazazi kulipa ada kwa mku-
puo, badala yake wawape nafasi na
kupokea kile kidogo ambacho wa-
zazi wanakipata ili wawe na nguvu
ya kutafuta zaidi.

“Kwa nini ninashauri hivyo? Nina
jirani yangu nilimsikia analalamika
kwamba shuleni kwa mtoto wake
wameambiwa walipe ada ya miezi
sita kwa mkupuo badala ya mitatu
wanalipa,” anasema.

Anasema, shule zikisimamia hilo,
zinaweza kusababisha baadhi ya wa-
toto kubaki nyumbani kama serikali
haitafuatilia maelekezo ambayo im-
eyatoa kwa wamiliki wa shule binafsi
na kwa wazazi.

“Kutokana na mkanganyiko huo,
ni vyema baada ya shule kufun-
guliwa, serikali izifuatilie ili kuona
na kujua nini kinaendelea, ili kama
kutakuwa bado kuna malalamiko,
basi hatua za kuyatatua zichuku-
liwe,” anasema.

Mkazi huyo wa jijini Dar es Salaam
anasema, anaamini kwamba kila
upande ukitumiza wajibu, watoto
watasoma bila kuwapo malalamiko
kutoka kwa wazazi, walezi na wami-
liki wa shule.



HABARI DODOMA

Serikali
yaombwa
kupaua
madarasa
Bwawani

Na Paul Mabeja, CHAMWINO

SERIKALI imeombwa kupaua
madarasa va shule shikizi yaliyo-
Bwawani wilayani Chamwino, ili
wanafunzi waondokane na adha
ya kutembea umbali wa kilomita

Wakizungumza jana na Ni-
pashe, wananchi hao walisema
watoto wao wanatembea um-
Gwandi.

“Hapa Bwawani ni kitongoji
ambacho kipo pembezoni kwe-
nye hii kata ya Zajilwa, watoto
wanatembea umbali mrefu kila
siku kwenda na kurudi tunaomba
serikali ipaue haya madarasa ili
wanafunzi wa chekechea wasome
hapa karibu,” alisema mkazi wa
Bwawani, Mohamed Juma.

Alisema kutokana na tatizo Ia
umbali, wakati mwingine hu-
changia asilimia kubwa utoro wa
wanafunzi.

“Tuliamua kUJ|chang|sha na
kujenga majengo ya shule am-
bayo yatatumika kama shule
shikizi ambayo yatasaidia watoto
wetu kuondokana na adha va
kutembea umbali huu kila siku,”
alisema.

Alisema pamoja na kuchang-
ishana fedha na nguvu kazi zao,
zaidi ya miaka minne sasa, ma-
darasa hayo pamoja na ofisi za
walimu hayajaezekwa na watoto
wao kuendelea kutembea umbali
mrefu kufuata shule mama.

“Hali hii imewafanya hata wa-
toto wengine kuacha shule kwa
kuwa mtoto wa miaka chini ya
sita, hawezi kutembea kila siku
mwendo huo wa kilomita zaidi ya
10 kwenda na kurudi kilomita 20,
lazima tu aichukie shule,” alisema
Juma.

Naye, Martine Dahae, aliomba
serikali kupaua majengo hayo ili
watoto wapate haki ya kupata
elimu kama ilivyo wa maeneo
mengine nchini.

“Kama wameshindwa watuam-
bie sisi tutafute njia ya kuezeka
kama ambavyo tulijenga kwani
ni miaka minne hatuoni lolote
linalofanywa zaidi ya hili jengo
tena kuanza kutumika kisiasa
kwa watu kupigia kampeni za
kutaka kuchaguliwa,” alisema
Dahae.

Kwa upande wake, Ramadhan
Rashidi, alisema viongozi mbal-
imbali wa wilaya yao wameshafi-
ka katika eneo hilo na kushuhu-
dia ujenzi wa majengo hayo,
lakini kila wakienda wakiondoka
hawarudi tena.

“Viongozi wa wilaya tayari wal-
ishakuja na kulikagua wakasema
kuwa lipo vizuri kwani toka
limejengwa miaka mnne iliyopita,
mpaka leo hakuna hata ufa, na
wao ndiyo walituambia kuwa
tujenge na kupauwa watatusaid-
ia, lakini mpaka sasa kimya na
watoto wetu wanaendelea kupata
shida,” alisema Rashidi.
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TAKUKURU yachunguza
ubadhirifu mil. 124/-

Na Renatha Msungu, DODOMA

AASISI ya Kuzuia na Kupamba-

na na Rushwa (TAKUKURU), ji-

jini hapa imeanza uchunguzi wa
ubadhirifu wa zaidi ya Sh. milio-

ni 124 fedha za matazamio za Wakala wa
Barabara Vijijini na Mijini (TARURA), zi-
lizolipwa kwa makandarasi isivyostahili.
Akizungumza jana na waandishi
wa habari, Mkuu wa TAKUKURU ji-
jini hapa, Sosthenes Kibwengo, alisema
fedha hizo zililipwa isivyostahili na wa-
tumishi wasio waaminifu wa wakala wa

kwa makandarasi bila kustahili.
“Pamoja na kwamba uchunguzi
unaendelea na hatua stahiki za kishe-
ria zitachukuliwa kwa wahusika,
tunawataka wote waliosalia kurejesha

Fedha hizo fedha walizolipwa bila kustahili kabla
zililipwa ya mwisho wa mwezi huu,” alisema.
Isivyos- Katika hatua nyingine, taasisi hiyo
tahili na imebaini ukiukwaji wa taratibu za un-
watumishi : : ; :

wasio unuzi pamoja namalipo yasiyoendana
Waaminifu @ kiasi halisi cha kazi kilichofanyika
wa wakala N2 kusababisha utekelezaji wa chini
wa Do- ya kiwango kwenye mradi wa maji Ki-
doma. jiji cha Songambele, Kongwa.

2013 wenye thamani ya Sh. milioni
6276 na kubaini upungufu kadhaa,
tunaendelea na uchunguzi wake,”
alisema.

Alisema CAG alielekeza mambo
kadhaa na ufuatiliaji umewezesha
Halmashauri ya Kongwa kurejesha
fedha za matazamio ya mradi huo Sh.
milioni 32.2 kwenye akaunti ya amana
ya halmashauri hiyo.

“Pia halmashauri hiyo imeilipa
Mamlaka ya Mapato nchini (TRA),
Sh. milioni 12.5 zikiwa ni kodi ya zuio
iliyotokana na malipo ya mkandarasi

Dodoma.
Alisema TAKUKURU imeokoa Sh. mil-
ioni 44.5 kati ya fedha hizo zilizolipwa

“Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG) naye alifanya uk-
aguzi wa mradi huo ulioanza mwaka

wa mradi huo Mwashinga Enterpris-
es, ambazo awali zilichepushwa kwe-
nye matumizi mengine,” alisema.

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Dodoma, Mwalimu Amani Mfaume (kulia), akizungumza na v\/anafurm kuhusu mipango
mikakati waliyojiwekea kuhusu masomo na kujikinga na ugonjwa wa corona, baada ya shule kufunguliwa jana. PICHA:
IBRAHIM JOSEPH

Wanawake KKKT wahamasisha
wenzao fursa kugombea uongozi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WANAWAKE wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT), wametakiwa kujitokeza
kwa wingi kugombea udiwani na ubunge
katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa ku-
fanyika Oktoba 2020, ili kuongeza nafasi za
wanawake kwenye ngazi za uamuzi.

Rai hiyo ilitolewa juzi na Mwenyekiti wa
Wanawake wa kanisa hilo, Shile Sheshu, al-
ipokuwa akizungumza katika maadhimisho
doma.

Sheshu aliwataka kuchangamkia fursa
hiyo ili kuongeza idadi ya wanawake kwe-
nye ngazi za uamuzi na kuleta usawa wa
kijinsia.

Aliwaomba kufanya maombi kwa ajili

ya kuombea uchaguzi huo ili ufanyike kwa
haki na amani.

“Tuna jukumu la kuomba na kufunga
kwa ajili ya uchaguzi huu ili ufanyike kwa
huru, haki na amani pia ni haki yenu kuji-
tokeza kugombea badala ya kuishia kwenye
maombi tu,” alisema.

Aliwahimiza kujitokeza kwa wingi kupiga
kura na kuchagua viongozi watakaowatu-
mikia Watanzania bila kujali itikadi za vy-
ama vyao.

“Pia wajane tuendelea kumuunga mkono
Rais John Magufuli amefanya juhudi kubwa
kwa ajili ya Watanzania wanyonge, pia ni-
waombe msikate tamaa pamoja na changa-
moto nyingi tulizonazo, endeleeni kufanya
kazi kwa bidii ili kumuunga mkono Rais
wetu,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa Wajane wa kani-
sa hilo, Ester Kiranga, aliomba serikali na
asasi za kiraia kuwachukulia hatua kali za
kisheria wanaojitokeza kuwanyima haki za
kimsingi wajane kupitia mali walizozipata
wakati waume zao wakiwa hai.

Aliomba serikali na asasi za kiraia
zishirikiane kwa pamoja ili wajane wapate
haki zao za kimsingi bila kudhulumiwa wala
manyanyaso.

Pia, alisema kumekuwapo na unyanyasaji
mkubwa wa kutopewa haki wajane wan-
apoondokewa na wenza wao.

“Hapa nchini Tanzania kuna zaidi ya wa-
jane 500,000 na wengi wao wanaishi katika
dimbwi la umaskini na uonevu mkubwa
kutokana na kutotendewa haki kama wal-
ivyokuwa wakitarajia,” alisema.
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TARI yaanza kukabiliana
na udumavu mazao lishe

Na Ashton Balaigwa, MBEYA

AASISI ya Utafiti wa Kilimo
(TARI) Uyole, iliyopo mkoani

Mbeya imeanza kusaidia kuli- pamojana mkakati huo wa kupunguza udumavu,
punguza tatizo la udumavu mkakati lakini TARI Uyole imeendelea na uzal-
hapa nchini kwa kuzalisha mbegu huo wa ishaji wa mbegu za teknolojia ya kisasa
za maharage lishe, mahindi lishe na kupun- zenye kuongeza tija na visumbufu am-
viazi lishe ambazo zina uwezo wa 8UZa bazo zinahitajika kama malighafi za
kukabiliana na tatizo hilo linalowa- YdUMAaVV,  ychumi wa viwanda.
kumba hasa watoto. Iak"l“ TARI Mratibu wa kitaifa wa zao la maharage
Akizungumza katika mahojiano ‘ejgl?deellerg- wa TARI Uyole, Dk. Rose Mongi, alisema
maalumu na gazeti hili, Mkurugenzi na uzal- wanafanya utafiti wa mbegu za maha-
wa TARI Uyole, Dk. Tulole Bucheyeki, ishaji wa rage za aina mbalimbali ikiwamo zenye
alisema uzalishaji wa mazao hayo mbeguza Viinilishe na tayari wameshatoa mbegu
yenye viini lishe umeshaanza na teknolojia aina 42 tangu utafiti ulivyoanza.
kupokelewa na wakulima wengi hasa ya Kisasa Alisema kuwa miongoni mwa mbegu
wa mikoa ya Kanda ya Nyanda za Juu zenye hizo pia zipo wanazoweza kutumia
Kusini. Kuongeza hijla shaka yoyote watu wenye mata-
Alisema TARI Uyole imeamua kuja ta- tizo ya vidonda vya tumbo kutokana na

na mkakati wa kuzalisha mbegu ze-
nye viini lishe kwa kutumia mazao
hayo kutokana na kuwapo kwa udu-
mavu nchini, hivyo kupitia vyakula,

hivyo ambavyo vinapendwa kuliwa na
Watanzania wengi wanaamini tatizo hilo
sasa litapungua kwa kiwango kikubwa.

Bucheyeki, alisema pamoja na

Dk.

utaalamu unaotumika kwenye utafiti wa
mbegu hizo na wengi ambao walikuwa
wakishindwa kula maharage kwa sasa

wanatumia.

Dk. Mongi, alisema mkakati wa sasa
wanaoendelea nao ni pamoja na kuen-
delea kufanya majaribio ya mbegu hizo
ili ziweze kupambana na mabadiliko ya
tabianchi ambayo imeanza kujitokeza
kwa kasi katika miaka ya hivi karibuni ili
mbegu hizo ziweze kwenda na mabadi-
liko hayo.

Naye Mratibu wa Utafiti na Ubunifu
wa kituo hicho, Dk. Ndabhemeye Mleng-
era, alisema kilimo cha maharage na
mazao mengine kama mahindi pia kina-
tumia teknolojia ya kilimo hifadhi amba-
cho kinazingatia misingi ya kutosumbua
udongo na kufunika ardhi hasa kipindi
hiki cha mabadiliko ya tabianchi.

Alisema kilimo hifadhi kwa kipindi
cha msimu huo kimesaidia kuongeza
uzalishaji kutokana na  kuzuia mmo-
monyoko wa udongo na kuwafanya
wadudu rafiki wa kwenye udongo wa-
naosaidia kuozesha masalia ya mazao
kuendelea kufanya vizuri kutokana na
kuwa na mazingira rafiki.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (kulia), akiwakabidhi watendaji wa Mahakama Kuu Kanda ya Mbeya, vifaa
kwa ajili ya kuendeshea Mahakama Mtandao, hivi karibuni, ikiwa ni miongoni mwa mikakati ya kuharakisha uendeshaji
wa kesi na kupunguza mahabusu magerezani. PICHA: NEBART MSOKWA

Chunya kinara kuzalisha tumbaku bora

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WILAYA ya Chunya mkoani Mbeya imeta-
jwa kuwa ndiyo inayozalisha tumbaku bora
kuliko maeneo yote nchini kutokana na
wakulima wengi kufuata kanuni za kilimo
bora cha zao hilo.

Hayo yalisemwa na Kaimu Mkurugenzi wa
Bodi ya Tumbaku Tanzania (TTB), Stanley
Mnonzya, wakati wa uzinduzi wa masoko
ya tumbaku nchini uliofanyika kitaifa katika
Kata ya Lupatingatinga wilayani Chunya.

Alisema mikoa inayozalisha tumbaku
nchini ni 12, lakini katika maeneo mengine
wakulima hawafuati maelekezo ya wataal-
amu wa zao hilo hali ambayo inapunguza
ubora, hivyo akawataka viongozi wa vyama
vikuu vya ushirika kutoa elimu kwa wakuli-
ma wao.

“Mkoa wa kitumbaku wa Chunya unaz-
alisha tumbaku bora sana, ni vyema mikoa
mingine ikaja kujifunza huku ili tuzalishe

tumbaku inayofanana kwa ubora katika
maeneo yote,” alisema Mnonzya.

Alisema pamoja na ubora huo, lakini kuna
tatizo la baadhi ya wakulima kushindwa ku-
fuata sheria za kilimo cha zao hilo ikiwamo
kuwatumikisha watoto kwenye mashamba
na kutopanda miti ya kukaushia zao hilo.

Alisema hali hiyo inasababisha baadhi ya
wanunuzi wa zao hilo kujitoa, na kwamba
ili kudhibiti hali hiyo, TTB imeanza kuwaon-
doa kwenye daftari la usajili wakulima wa-
naobainika kukiuka taratibu hizo.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, Maryprisca
Mahundi, alisema pamoja na kwamba wilaya
yake inasifika kwa uzalishaji wa tumbaku
bora, lakini mwaka huu ubora huo umepun-
gua kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa.

Alisema mwaka huu kulikuwa na mvua
nyingi kupita kiasi hali ambayo ilisababisha
wakulima kushindwa kukausha zao hilo kwa
ubora unaotakiwa.

“Tatizo lingine linalowakabili wakulima

wetu ni bei kuwa chini kutokana na kuwa
na mnunuzi mmoja ambaye hana ushindani
wowote, tunaiomba wizara itusaidie kutafu-
ta wanunuzi wengine,” alisema Mahundi.

Kwa upande wake Waziri wa Kilimo,
Japhet Hasunga, alisema baadhi ya wanunu-
zi wa zao hilo walikimbia soko la Tanzania
na kukimbilia Zimbabwe, Malawi na mataifa
mengine kutokana na matatizo mbalimbali
yaliyojitokeza nchini kuanzia mwaka 2014.

Alisema kwa sasa baadhi ya matatizo hayo
yametatuliwa na serikali na tayari wizara
inaendelea na mazungumzo ya kibiashara
na mataifa ya Misri na China ili yaje kununua
tumbaku inayozalishwa nchini.

“Wachina walisema wako tayari kuja ku-
nunua, lakini kwa masharti kuwa tuzalishe
mbegu ya tumbaku wanayoitaka wao na
walituletea tumeifanyia majaribio kule Ka-
hama, lisingekuwa janga la corona wangeku-
wa wameshakuja sasa tunasubiri hali itulie,”
alisema Hasunga.

]
Serikali
yvakabidhi
X-ray kwa
Hospitali
va Rufani
Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imeikabidhi Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa
Mbeya mashine ya kisasa ya
miozi (X-ray) ambayo inadaiwa
kuwa itaongeza ufanisi kwenye
matibabu kwa maelezo kuwa
iliyokuwapo ni ya muda mrefu
na ni mbovu.

Mashine hiyo ilikabidhiwa
kwa uongozi wa hospitali hiyo
na Mhandisi Onesmo Haule,
ambaye aliifunga katika kitengo
cha mionzi cha hospitali hiyo
na kuwaelekeza watumishi wa
kitengo hicho namna ya kuitu-
mia kwa ufanisi.

Akipokea mashine hiyo,
Mganga Mfawidhi wa Hospitali
hiyo, Gloria Mbwile, aliishukuru
serikali kwa kuikumbuka hos-
pitali hiyo kwa maelezo kuwa
mashine waliyokuwa wanaitu-
mia ina zaidi ya miaka 20 na
hivyo ilikuwa imechakaa.

Alisema mashine hiyo
itasaidia kuboresha utoaji wa
huduma za afya kwa wananchi
kwa maelezo kuwa ina uwezo
wa kutoa majibu kwa haraka na
kwa ufanisi zaidi.

“Tunaishukuru sana serikali
hasa Wizara ya Afya chini ya
Waziri Ummy Mwalimu na
wasaidizi wake, mashine tuli-
yokuwa nayo hapa ina umri wa
mtu mzima... ilikuwa imechoka
na hata ufanisi wake ulikuwa
mdogo, lakini hii tunaamini
itatusaidia sana kuboresha hu-
duma,” alisema Dk. Gloria.

Alisema watahakikisha wanai-
tunza vizuri mashine hiyo kwa
kuifanyia matengenezo ya mara
kwa mara ili idumu kwa muda
mrefu zaidi, huku akiwataka
watendaji wa kitengo hicho cha
mionzi kuhakikisha wanawapa-
tia wananchi huduma bora.

Dk. Gloria alisema mashine
hiyo inaifanya hospitali hiyo
kuondokana na vifaa vya analo-
jia na kuingia kwenye mfumo
wa matumizi ya vifaa vya
kidigitali.

Akikabidhi mashine hiyo
kwa niaba ya Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Mhandisi Haule
aliwataka watendaji wa hospitali
hiyo kuitunza mashine hiyo na
kwa muda mrefu.

Bila kutaja bei halisi ya
mashine hiyo, alisema ni mion-
goni mwa Vifaa vinavyouzwa
kwa bei kubwa, hivyo ikiharibi-
ka inahitaji fedha nyingi kwenye
matengenezo.



Wafanyakazi
wa hoteli
waomba
kurudishwa
kazini

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BAADHI ya wafanyakazi wa
hotelini visiwani hapa wamedai
kuwa licha ya serikali kuruhusu
shughuli zote kurejea baada ya
kupungua kwa janga la corona
bado hawajaruhusiwa kurudi
kazini.

Wakizungumza na Nipashe,
walisema kuwa tangu kuingia
Kkwa janga la corona wamepewa
likizo bila ya malipo na hakuna
kiwango chochote cha fedha
wanachopatiwa.

Wahid Khamis, ambaye ni
miongoni mwa wafanyakazi hao
aliiomba Wizara ya Kazi ku-
hakikisha wanarejeshwa kazini
ili waendelee kufanya kazi na
kupata kipato.

“Kwa kweli corona tunaam-
biwa imeisha, lakini bado hali za
kiuchumi ni ngumu maana kazini
tumepewa likizo bila malipo
wala hatujui likizo hiyo itaisha
lini," alisema.

Naye Mkurugenzi wa Taasisi ya
Vijana (Zanzibar Youth Forum),
Maulid Suleiman, aliitaka Serikali
va Zanzibar kuwasaidia vijana
waliowekeza katika sekta ya
utalii ambao kwa sasa hawana
ajira kufuatia kujitokeza kwa
athari za ugonjwa wa corona na
hoteli kushindwa kupokea wageni
kwa zaidi ya miezi minne sasa.

Alisema sekta ya utalii im-
eathirika vibaya na ugonjwa wa
corona na vijana waliowekeza
katika sekta hiyo ikiwamo wa-
fanyakazi wa hoteli, wasambazaji
wa vyakula hotelini na watem-
bezaji wa wageni wamepoteza
ajira kwa zaidi ya miezi minne
sasa.

Alisema licha ya serikali ku-
ruhusu kuanza kwa sekta ya utal-
ii kwa kuingia kwa wageni nchini,
bado hali haijawa nzuri kutokana
na nchi zingine za Ulaya ugonjwa
wa corona upo.

Askofu Mkuu wa Kanisa la
Anglikana Mkunazini Zanzibar,
Dk. Michael Hafidh, alisema
tayari wameanza maandalizi
va kupokea wageni na watalii
wanaozuru kanisa hilo baada
ya shughuli hizo kufungwa kwa
zaidi ya miezi minne kutokana na
janga hilo.

Alisema zaidi ya vijana 20
wamekosa kazi katika kipindi
cha miezi minne ya kufungwa
kwa shughuli za kutembeza
watalii katika eneo la kanisa la
Mkunazini Unguja na kuathirika
kiuchumi.

Katibu Mtendaji wa Kamisheni
ya Utalii Zanzibar, Dk. Mohamed
Abdalla, alisema tayari serikali
imeruhusu kuanza kwa shughuli
za utalii kwa ndege kubwa kuja
moja kwa moja kutoka Ulaya.

“Matarajio yetu makubwa
kuona shughuli za huduma za
utalii zinarudi kama kawaida
kwa ndege kubwa kuanza safari
zake...najuwa itachukua muda ki-
dogo kwa sababu wenzetu Ulaya
ugonjwa bado upo,” alisema.

Kidato cha
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kuepuka udanganyifu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AZIRI wa Elimu na kujibu maswali, ili waandike majibu

Mafunzo ya Amali Zanzi- Lengo la ya uhakika na ufasaha.
bar, Riziki Pembe Juma, Serikaliya — Alisema lengo la Serikali ya Map-
amewataka wanafunzi MapINduzi  inquzi Zanzibar, kupitia Wizara ya
wa kidato cha sita walioanza Mtihani :an?'.bar' Elimu kuondosha kabisa zero na ku-
wa Taifa jana, kuepuka udanganyifu V\lljl.;latrl'g punguza alama za daraja la nne ili
wa aina yoyote wanapokuwa katika ya Elimu Taifa lizalishe wataalamu mbalimbali
mltlhanl hiyo. _ kuondosha nchini. ' )
Akizungumza na wanafunzi hao Kabisa Kwa upande wake mwalimu msi-
katika shule mbalimbali za sekondari zero na mamizi wa mitihani katika Shule
Mjini Unguja, alisema kujiamini wakati kupunguza ya Dk. Ali Mohamed Shein iliyopo
wa kufanya mitihani ndio njia pekee alamaza  Mwembeladu, Meja mstaafu Zagu
itakayowasaidia kujibu vyema mitihani ::gala 1a  Haji Zagu, alimpongeza Waziri wa

yao na kupata ufaulu wa daraja la juu.
Pembe aliwataka wanafunzi ku-

hakikisha wanasoma maelezo ya mti-
hani unavyoelekeza vizuri kabla ya

Elimu kwa utaratibu aliojiwekea ku-
hakikisha anapita katika shule kuha-

masisha wanafunzi kufanya vizuri
katika mitihani yao, hali itakayowapa
moyo wa kufanya vizuri.

Naye mwanafunzi Amne Pembe
Ali, kwa niaba ya wanafunzi wenziwe,
alimhakikishia Waziri Pembe kuwa
pamoja na kupitia wakati mgumu wa
kufungwa shule kutokana na mara-
dhi ya Covid -19, watafanya vizuri ka-
tika mitihani yao na kufaulu daraja la
kwanza.

Katika ziara hiyo waziri huyo alika-
gua Shule ya Lumumba, Jang'ombe,
Haile Sselassie, Hamamni na Kipon-
da, jumla ya wanafunzi 2,686 wa Kki-
dato cha sita visiwani hapa wamean-
za mitihani yao jana.

e P

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe Juma, akizungumza na wanafunzi wa kidato cha sita wa Shule
ya Sekondari ya Lumumba na Jang'ombe, kabla ya kuanza Mitihani yao ya Taifa jana. PICHA: RAHMA SULEIMA

Wanafunzi wa kike vyuo vikuu waonywa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JUMUIYA ya Wanasheria Wanawake Zan-
zibar (ZAFELA), imewataka wanafunzi wa
kike wa vyuo vikuu kuacha tamaa na kush-
ughulikia masomo yao ili taifa liweze kuwa
na wataalamu wa kike.

Mkurugenzi wa jumuiya hiyo, Jamila
Mahmoud, aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na wanafunzi wanawake wa vyuo
vikuu Zanzibar kuhusu masuala ya jinsia.

Alisema baadhi ya wanafunzi wa kike
hushindwa kumaliza masomo yao kuto-
kana na kujiingiza katika mambo maovu
kwa kutaka vitu ambavyo hawana uwezo
navyo.

“Wapo baadhi ya wanafunzi wanabeba
ujauzito wakiwa vyuoni, wengine hupata
ujauzito kutokana na tamaa kwa kutaka
vitu vya thamani ambavyo hawana uwezo
navyo,” alisema.

Aliwataka wanafunzi hao kutoa elimu
ya udhalilishaji wa kijinsia kwa wanafunzi
wenzao ili wanapofanyiwa vitendo hivyo
waripoti sehemu husika na kufanyiwa
kazi.

Alidai baadhi ya wanafunzi wa kiume
na walimu huwadai rushwa ya ngono wa-
nafunzi wa kike kwa kisingizio cha kuwa-
saidia masomo ili waepukane na matokeo
mabaya.

Naye Rufea Khamis Juma, Ofisa Miradi

kutoka ZAFELA, alisema wameamua ku-
wapa elimu ya udhalilishaji wanafunzi hao
ili kujua athari zake na kuepukana na vi-
tendo hivyo.

Kwa upande wao wanafunzi hao wa
vyuo vikuu, walisema mafunzo hayo
watayafanyia kazi na kuwafikishia wa-
nafunzi wenzao ili kuepukana na vitendo
hivyo vinavyoweza kuwaharibia masomo
yao.

Mwanafunzi Mariyam Mbarouk, alisema
kuna mambo ambayo yanaweza kutumika
kupunguza au kuondoa vitendo vya ud-
halilishaji ikiwamo sheria kufanyiwa kazi
ipasavyo ili ziweze kutoa adhabu kali kwa
wadhalilishaji.
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Viongozi 4 CCM mbaroni

kwa tuhuma za rushwa

Na Allan Isack, ARUSHA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Arusha,
inawashikilia wajumbe wanne viongozi
wa Jumuiya ya Wazazi ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa huo, kwa tuhuma
ya kutoa rushwa ili wateuliwe kugombea
ubunge.

Kaimu Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa
Arusha, James Ruge, aliwataja wajumbe
hao, ni Sifaeli Pallangyo Mjumbe wa Bara-
za la Jumuiya ya Wazazi Mkoa wa Arusha,
Upendo Ndorosi Katibu wa Walezi Wilaya
ya Longido na Laraposho Laizer, Katibu
wa Wazazi Wilaya ya Longido na Mjumbe

wa Baraza la Wazazi Mkoa wa Arusha na
Godwait Mungure, Katibu wa Jumuiya
hiyo Wilaya ya Meru.

Alisema Juni 26 mwaka huu TAKU-
KURU ilipokea taarifa kwa raia mwe-
ma kuwa Lilian Ntiro, anayetara-
jiwa kugombea ubunge kwa tiketi ya
wazazi Mkoa wa Arusha, alimpatia Sifaeli
Pallangyo, fedha kwa ajili ya kwenda ku-
wahonga wajumbe wilayani Longido.

Taarifa hiyo, ilisema baada ya TAKU-
KURU kupokea taarifa hiyo, walishiriki-
ana na maofisa wa taasisi hiyo, Wilaya ya
Longido, kuandaa mtego na walifanikiwa
kuwakamata watuhumiwa wanne kila
mmoja na kiasi chake cha fedha zikiwa

zimeandaliwa kwa ajili ya kuwapa wa-
jumbe wa Longido.

Taarifa hiyo, ilisema Pallangyo, alika-
matwa na Sh.140,000, Upendo Malulu,
Sh. 552,000, pamoja na simu iliyoonye-
sha mawasiliano na watuhumiwa wen-
zake.

Watuhumiwa wengine ni Laraposho
Laizer, alikamatwa Sh.117000 pamoja na
ikiwa na mawasiliano na watuhumiwa
wenzake.

Mwingine ni Godwait Mungure, Katibu
wa Wazazi Kata ya Kikatiti ambaye aliku-
wa na simu ndogo ikiwa na mawasiliano
na mtuhumiwa mwingine, Sifaeli Pal-
langyo.

Vijana Songwe
waonyeshwa
fursa biashara,
uwekezaji

Na Mwandishi Wetu, SONGWE

TAASISI ya Sekta Binafsi nchini (TPSF)
imewataka vijana mkoani Songwe kutu-
mia vizuri fursa za kibiashara na uwekez-
aji zilizosheheni mkoani humo, ili kujile-
tea maendeleo ya kiuchumina kijamii.

Mkurugenzi Mtendaji wa TPSF, God-
frey Simbaye, aliwaambia vijana wakati
wa Kongamano la Fursa za Kibiashara
kwa Vijana wa Mkoa wa Songwe kuwa
fursa zilizomo mkoani humo ziweza kub-
adilisha maisha yao kuwa bora zaidi kiu-
chumi endapo watazitumia ipasavyo.

“Kongamano la Kijana na Ndoto yako ni
njia mojawapo ya kuwaunganisha vijana
na fursa zilizopo hapa Songwe ikiwamo
kilimo, utalii, afya, madini na namna am-
bavyo Songwe inavyoweza kutumia nafa-
si yake kama lango kuu la nchi za Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC),”
alisema Simbeye.

Akizungumza katika kongamano hilo
mwisho mwa wiki mkoani Songwe, Sim-
beye aliupongeza uongozi wa Mkoa wa
Songwe chini ya Brigedia Jenerali msta-
afu Nicodemus Mwangela kwa kushiriki-
ana kwa karibu na TPSF katika kushu-
ghulikia changamoto za vijana ili waweze
kunufaika na fursa mbalimbali za kibi-
ashara na uwekezaji.

Alisema TPSF kwa kuungwa mkono
na wadau mbalimbali kama Taasisi ya
Trademark East Africa (TMEA) wamefani-
kisha mashaurino baina ya sekta za umma
na binafsi(Public-Private Dialogues).

“TPSFtumefurahishwa sanajinsi sekta
za umma na binafsi zinavyoshirikiana
katika  kushughulikia ~ changamoto
zilizopo kwenye jamii hususani vijana.
Tunaamini kongamano hili litawajengea
vijana ari ya kujiamini na maamuzi
sahihi pamoja na kuwaunganisha na
fursa lukuki zilizopo mkoani Songwe,”
alisema.

Mkuu Mkoa huo, Brigedia Mwangela
aliwataka vijana kuendelea kutumia fursa
zilizopo, ubunifu pamoja na muda wao
vizuri ili kujiletea maendeleo ya kiuchu-
mi na kijamii mkoani humo.

Kijana Charles Mkemesa ambaye pia
alikuwa mshiriki alisema Kongamano
hilo limempa fursa kujua mambo mengi
na kumjengea uelewa mpana wa fursa
zilizopo mkoani Songwe tofautina awali.

N T ARy ey -

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Mtambani, Wilayani Bagamoyo, Mkoa wa
Pwani, wakifurahia maji baada ya kuzinduliwa kwa kisima shuleni hapo

jana, kilichojengwa kwa ushirikiano wa Taasisi ya Time To Help na Shule za

BRI

H’'shauri Dar
zatakiwa
kujifunza
Kinondoni

Na Mwandishi Wetu

HALMASHAURI za Mkoa wa Dar es
Salaam zimetakiwa kuiga mfano wa
utekelezaji wa miradi ya maendeleo
kwa kutumia vyanzo vya mapato
ya ndani, Serikali Kuu pamoja na
wadau kama ilivyotekelezwa katika
Manispaa ya Kinondoni.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul
Makonda, wakati akihitimisha ziara
yake ya siku mbili wilayani Kinondoni
kukagua na kukabidhi miradi kwa

Alisema kila halmashauri jijini humo
inakusanya mapato kutoka kwenye
vyanzo mbalimbali na wanapaswa
kuacha alama kupitia shughuli za
maendeleo.

“Kinondoni nawapongeza sana
mmefanya kazi inayoonekana na
kuacha alama kwa wananchi, kipindi
cha nyuma haya mambo hayakuwapo
licha ya kwamba Manispaa zilikuwa
zinakusanya,” alisema Makonda.

Kuhusu mradi wa soko la Kisasa la
Magomeni, alisema lililojengwa kwa
fedha za Serikali Kuu, na kwamba
ni chanzo kikubwa cha mapato katika
manispaa hiyo, na limewezesha
mazingira mazuri ya biashara kwa
wafanyabiashara.

Awali, Mkuu wa Wilaya hiyo, Dan-
ieli Chongolo, alisema wilaya hiyo
imekamilisha miradi kwa wakati na
inakabidhiwa kwa kamati hiyo, na
kwamba wataendelea na utekelezaji
wa miradi mingine.

Makamu
Mwenyekiti
CUF Z'bar
asimamishwa

Na Boniface Gideon

BARAZA Kuu la Uongozi Taifa la
Chama cha Wananchi (CUF) limem-
simamisha uongozi Makamu Mwe-
nyekiti wa chama hicho Zanzibar,
Abbas Juma Muhunzi, kwa tuhuma
za kukiuka maadili ya uongozi.

Maamuzi hayo yamefikiwa katika
kikao kilichofanyika mwishoni mwa
wiki kwa siku tatu mfululizo, am-
bapo Baraza Kuu la Uongozi la CUF
lilijadili makosa yaliyowasilishwa na
wajumbe dhidi ya Makamu Mwe-
nyekiti huyo.

Mkurugenzi wa Habari, Uenezi, Ma-
husiano ya Umma wa CUF, Mohamed
Ngulangwa, alisema walifanya
uamuzi huo kwa kuzingatia ibara za
83(1) (b) na 94(1) zinazolipa Baraza
Kuu la Uongozi la Taifa mamlaka
ya muongozo katika kushughulikia
masuala ya kinidhamu kwa viongozi
wakuu.

Alisema baada ya wajumbe
kupokea tuhuma dhidi ya Muhunzi
na kufanya mjadala wa kina, baraza
hilo lilitoa nafasi kwa mlalamikiwa
kujitetea, alikiri kufanya makosa
yaliyoelekezwa kwake na akakiachia
kikao kuamua dhidi yake.
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Serikali DRC
yakumbwa
na mvutano
mKkubwa

KINSHASA, DRC

SERIKALI ya Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC) inaendelea
kukumbwa na malumbano ya ndani
baada ya mtafaruku kati ya vigogo
kutoka pande mbili zilizoko madara-
kani.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa haku-
na kinachoendelea kati ya pande
mbili zilizoko madarakani, muungano
wa vyama wa FCC unaoongozwa
na Joseph Kabila, na muungano
wa CACH wa Rais Félix Tshisekedi
(pichani chini), bali ni mvutano, hali
ambayo imezua mkanganyiko.

Baadhi ya watu wa karibu na
serikali ya DRC wanasema chanzo ni
mapendekezo matatu yaliyoletwa na
wabunge wawili kutoka Chama cha
FCC, Sakata na Minaku.

Mapendekezo ya muswada wa
sheria kuhusu mageuzi ya vyombo
Vvya sheria ambayo hayakuungwa
mkono na wengi.

Wabunge hao wanashuku kwa baa-
dhi ya mapendekezo yaliyotetewa
na wabunge hao wawili, nia ya kur-
asimisha mfumo wa mahakama kwa
serikali kwa ujumla na kwa Waziri
wa Sheria upande mwingine.

Ledjely, mmoja wa wachambuzi
wa masuala ya Kisiasa kutoka Guinea
akihojiwa katika moja ya kituo cha
habari alisema ni hatua ya Waziri
wa Sheria kuwasilisha mtazamo wa
serikali unaohusiana na mapende-
kezo hayo matatu kwa Bunge, bila
kumhusisha Rais Félix Tshisekedi au
serikali.

Alisema hatua hiyo Rais Tshisekedi
anafasiri kama kudharau mamlaka
vake. Kitendo ambacho kilimka-
sirisha hadi kuchukuwa uamuzi
wa kusitisha ghafla ushiriki wake
katika kikao cha Baraza la Mawaziri
ambacho alikuwa anaongoza siku ya
ljumaa wiki iliyopita.

Alisema siku iliyofuata mambo yal-
ishika kasi baada ya kukamatwa na
Naibu Waziri Mkuu, Célestin Tunda
Ya Kasende, chini ya shinikizo.

Mwendesha mashtaka aliamua
kumwachilia waziri huyo baada ya
mahojiano ya muda mfupi.

Hali hiyo imeendelea kuzua hali
va sintofahamu nchini DRC na tayari
pande hizo mbili zimeendelea kuzu-
sha sintofahamu nchini humo. RFI

yatumia mitishamba

kutibu ugonjwa wa corona

BELJING, China

WAKATI wanasayansi duniani waki-
pambana kutengeneza chanjo ya vi-
rusi vya corona, China ambayo ime-
kuwa kinara katika utengenezaji wa

dawa za asili imetengeneza dawa Kuna watu
ya asili inayojulikana kama ‘Tradi- Wengi am-
tional Chinese Medicine (TCM) ili D@0 Wamap- pyyma kama Sars mwaka 2003.

Kuna dawa sita ambazo zime-

kutibu ugonjwa wa corona.

Gazeti moja lilizinduliwa na seri- 2:13;?::"3“ kuwa zikitangazwa kutibu virusi
kali ya China lilidai kuwa asilimia mababuna VYA corona, dawa mbili ambazo ni
92 ya wagonjwa wa corona wanchi - pyiita kuwa Mmaarufu moja ni ‘Lianhua Qingwen’
hiyo walitibiwa na dawa hiyo. hazinaya -ambayo nimchanganyiko wa dawa

TCM ni dawa ya zamani ambayo watu wa
imetengenezwa kwa kutumia mit- China.

ishamba. Dawa hiyo ni maarufu
sana nchini China licha ya kwamba
ilizua mjadala kuhusu matumizi
yake mtandaoni.

Wataalamu wanasema China
inajaribu kuisambaza dawa hiyo
ndani ya nchi na nje ya nchi, lakini

wataalamu wa afya bado hawaamini
uwezo wake wa kutibu.

Wizara ya Afya ya China imeweka
kitengo maalum cha TCM pamoja
na mwongozo wa kukabiliana na vi-
rusi vya corona, wakati Televisheni

wanadai kuwa hakuna madhara
yoyote ukitumia dawa hizo, lakini
wanasayansi wanasema ni muhimu
kwa vipimo vya kisayansi kufanyika
ili kuhakikisha usalama wa dawa
hiyo.

enda dawa

mmea wa ‘liquorice’.

Wanaounga mkono dawa ya TCM

ya Taifa ilidai kuwa dawa hiyo ilifan-
ya kazi katika mlipuko wa miaka ya

za mitishamba 13 kama vile Forsyth-
ia na Rhodiola rose - na Jinhua Qing-
gan ambazo zilizinduliwa mwaka
2009 katika mplipuko wa HINI.
Dawa hiyo ilitengenezwa na
mchanganyiko wa vitu 12 vikiwamo
asali, majani ya ‘mint’ na mizizi ya

Taasisi ya Afya Marekani ilisema
labda dawa hiyo itasaidia kuondoa
dalili, lakini suala la kutibu corona
bado kuna mashaka.

Aidha, dawa ya TCM inazidi ku-
pata umaarufu nchini China na in-
aonekana kuwa kuna hitaji kubwa
la kimataifa. Baraza la Taifa la China,
mwaka jana lilikadiria kuwa kiwan-
da cha TCM kitakuwa na thamani ya
dola bilioni 420 ifikapo mwishoni
mwa mwaka 2020.

Rais wa China, Xi Jiping, alisema
kuna watu wengi ambao wanapen-
da dawa hiyo tangu enzi za mababu
na kuiita kuwa hazina ya watu wa
China. BBC

‘

Askari wa Jeshi la Pakistan wakiimarisha ulinzi nje ya soko la hisa baada ya magaidi kuvamia. PICHA: REUTERS

Magaidi washambulia soko la hisa

KARACHI, Pakistan

WATU wasiopungua 10 wakiwamo magai-
di wanne wameuawa katika shambulio
dhidi ya soko la hisa la Pakistan, lililoko
katika mji wa bandari wa Karachi.

Kamanda wa Jeshi la Polisi wa kanda,
Sharjeel Kharal, aliviambia vyombo vya
habari kwamba walinzi wanne wa usala-
ma, ofisa mmoja wa polisi na raia mmoja
ni miongoni mwa waliouawa.

Alisema  magaidi wote  wanne
wameuawa na kwamba watu wengine
saba, wakiwamo askari polisi watatu
wamejeruhiwa katika shambulio hilo.

Mkurungenzi Mtendaji wa soko la Hisa
la Pakistan, Farrukh Khan, alisema sham-
bulio hilo lilikuwa zito, lakini kwa bahati
nzuri magaidi hawakuweza kuingia eneo

kuu la jengo la soko hilo.

Zaidi ya wafanyabiashara na wafan-
yakazi 1,000 waliokuwapo katika jengo
wakati wa shambulio kwa mujibu wa ri-
poti.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa washam-
buliaji hao walivamia eneo hilo la soko
la hisa baada ya kurusha bomu la mkono
kwenye lango kuu la jengo, lakini maofisa
wanasema kuwa walishindwa kufika kwe-
nye ghorofa ya biashara ya soko la hisa.

Wafanyakazi waliokuwa ndani ya jengo
walijifungia kwenye vyumba na wengi
wao wakaokolewa.

Wanamgambo kutoka kundi la Baloch
Liberation Army wamekiri kutekeleza
shambulio hilo.

Makundi ya Baloch yamekuwa yaki-
pigana kwa muda mrefu yakidai kujitenga

na kutaka kuwa na mgao mkubwa wa
rasilimali katika Jimbo la Balochistan.

Pakistan imekuwa ikivamiwa na wan-
amgambo wa Kiislamu, lakini masham-
bulizi kama haya yamekuwa nadra sana
miaka ya hivi karibuni.

Shambulio la Jumatatu lilianza pale wa-
namgambo wenye silaha walio na bundu-
ki waliporusha bomu la mkono na kuanza
kufyatua risasi eneo la usalama nje ya
jengo la soko la hisa.

“Walikuja kwa kutumia gari la Corolla
rangi ya fedha na wakasimamishwa na
polisi nje ya lango kuu, ambapo ufyatuli-
anaji wa risasi ulianza,” alisema Mkuu wa
Polisi wa Sindh, Ghulam Nabi Memon.

Walinzi walijibu shambulio hilo na ku-
waua wavamizi wote wanne waliokuwa
wamejihami kwa silaha. DW
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MADRID, Hispania

INEDINE Zidane anaamini
kiwango alichokionyesha Ka-
rim Benzema kwa pasi yake
ya mwisho wakati Real Ma-
drid ikiibuka na ushindi dhidi ya Es-
panyol ni bora zaidi kwa msimu huu.

Benzema alimtengenezea pasi mu-
rua Casemiro ambaye aliiwezesha
Madrid kuibuka na ushindi wa 1-0 na
kuwapeleka pointi mbili zaidi kileleni
mwa msimamo wa Ligi Kuu ya Hispa-
nia, LaLiga, Jumapili.

Fowadi huyo alitoa pasi ya mwisho
kwa kisigino na mpira kipita katikati
ya miguu ya mlinzi, Bernardo Espino-
sa na Casemiro akaisukumizia golini
kiurahisi.

o

Kocha Newcastle atamba
kumsajili De Bruyne

kushindwa kutumia nafasi
aliyoipata kusawazisha.

Hivyo, nahodha wa zamani
wa Manchester United,
Bruce alikunwa na kiwango
cha De Bruyne, ambaye pia
alifunga bao la kuvutia kwa
City wakati walipokutana
kwenye mchezo wa Ligi Kuu
Novemba mwaka jana, na
alitania Newcastle inaweza
kumsajili nyota huyo wa
kimataifa wa Ubelgiji.

Akimzungumzia De Bruyne
mara baada ya mchezo huo,
bosi huyo wa Newcastle,
Bruce alisema: “Atabakia
hapa.

“Atabakia hapa, na hii ni
mpya kabisa kwa Newcastle
usiku huu. Ameshafanya ya
kutosha Manchester City
na sasa anakuja hapa na
kuichezea Newcastle.”

NEWCASTLE, England

NEWCASTLE United ilitolewa
kwenye michuano ya kombe
la FA na Manchester City
Jumapili, lakini kocha wake,
Steve Bruce alikipenda kile
alichokiona.

Kevin De Bruyne ndiye
aliyekuwa na mchango
mkubwa kwa ushindi huo
wa City wa mabao 2-0 pale
kwenye dimba la St James'
Park, akianza kufunga la
uongozi kwa mkwaju wa
penalti katika Kipindi cha
kwanza baada ya Fabian
Schar kumfanyia faulo
Gabriel Jesus.

Goli lile liliwaonyesha njia
va kwenda kwenye robo
fainali na Raheem Sterling
akawahakikishia safari hiyo
baada ya Dwight Gayle

TIMO Werner amesema alilazi-
mika “kuumiza upande mmoja”
baada ya kuamua kuondoka RB
Leipzig kujiunga na klabu yake
mpya ya Chelsea.

Werner kesho Jumatano ataka-
milisha usajili wake kule Chelsea
kwa ada ya euro milioni 53 kutoka
kwa miamba hao wa Ujerumani.

Fowadi huyo wa Ujerumani
mchezo wake wa mwisho kwa
Leipzig Jumamosi iliyopita alifun-
gamabao mawili wakati wakiibuka
na ushindi wa 2-1 dhidi ya Augs-
burg na kuwa mfungaji wa wakati
wote wa klabu hiyo.

huu.

AS.

Na Werner ameelezea uamuzi
wake wa kuitenga Leipzig, huku
vijana hao wa kocha, Julian Nagels-
mann wakiwa tayari wamefuzu
kucheza robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kabla ya mlipuko wa
virusi vya corona kwa kuwatupa
nje Tottenham Hotspur.

“Bila shaka inaniumiza mimi,
kwamba ziwezi kuwasaidia (RB
Leipzig) kucheza kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya. Lakini mimi ni
mchezaji wa Chelsea FC kuanzia
Julai Mosi,” alisema Werner aki-
iambia Sportbuzzer.

“Ilikuwa wazi kabisa pande zote
mbili - Chelsea, RB na upande wan-
gu - tulitakiwa kulimaliza hili. Bila

Na kocha wa Madrid, Zidane
hakushangazwa na hilo na anaamini
pasi hiyo ya mwisho ya Benzema in-
aweza kuwa bora zaidi kwa msimu l

“Wala
Ni mchezaji ambaye anatengeneza
vitu,” amesema akiliambia gazeti la

“Na Casemiro yuko pale. Inaweza
kuwa bora zaidi kwa msimu huu.”

Bao hilo liliinyanyua Madrid kwa
pointi mbili zaidi kileleni dhidi ya
wapinzani wao Barcelona, huku
zikiwa zimebakia mechi sita LaLiga
kumalizika.

Zidane amesema anatarajia mbio
za kuwania ubingwa zitakwenda
hadi siku ya mwisho ya msimu huu.
“Mechi sita zimebaki na hii
itaamuliwa siku ya mwisho.

Unatakiwa kupambana kila
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haikunishangaza mimi.

mechi,” alisema.

Werner: Ililwa lazima Chelsea

DORTMUND, Ujerumani

shaka nilijaribu kuwa nje ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya kadili ninavy-
oweza na ilikuwa wazi kwamba
lazima niuumize upande mmoja.

“Hatimaye wakala wangu ali-
kubaliana na klabu zote mbili.”

Werner alifunga mabao manne
katika mechi nane kuisaidia Leip-
zig kufuzu kwenye robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya, ambayo
bon nchini Ureno kwa mtoano wa
mechi moja moja.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 24 alimaliza msimu wa
Bundesliga akiwa na mabao 28 ka-
tika mechi 34 alizocheza msimu
huu.
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Arteta: Pepe
sasa anaelewa
anachofanya

LONDON, England

MIKEL Arteta anaamini Nicolas Pepe
“ana nafasi kubwa”, baada ya tayari
kuelewa nini anachotakiwa kufanya
pale Arsenal.

Mchezaji huyo aliyesajili kwa bei
iliyoweka rekodi klabuni hapo kutoka
Lille alifunga bao la ufunguzi kwenye
ushindi wa robo fainali ya kombe la FA
dhidi ya Sheffield United Jumapili, aki-
funga kwa mkwaju wa penalti kipindi
cha kwanza.

Pepe sasa amefunga mabao nane
na Kutoa pasi za mwisho tangu aanze
kuichezea klabu hiyo, na Arteta anaami-
ni kuna mengi bado yanakuja kutoka
kwa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25

“Nimehamasika kuhusu kile alichoki-
leta kwa timu msimu huu,” alisema
Arteta akiwaambia waandishi wa habari
mara baada ya ushindi wa 2-1 pale
kwenye dimba la Bramall Lane huku la
pili likifungwa na Dani Ceballos.

“Nafikiri anajua na kuelewa nini
anahitaji kufanya wakati ambao akiwa
hana mpira.

“Nimefurahi sana leo. Ukiangalia nam-
na alivyokuwa akicheza na kujilinda,
inavutia kwa kile anachokifanya na ni
mbunifu.

“Ni aina ya mchezaji tunayemhitaji.
Mara zote haitabiriki nini kinaweza
kutokea wakati akiwa na mpira.

“Nafikiri anakwenda kwenye njia
sahihi kabisa.”

Pepe alijiunga na Arsenal wakati
Unai Emery akiwa kocha, na Arteta
ameonesha kuvutiwa na mchezaji huyo
wa kimataifa wa Ivory Coast baada ya
kuchukua mikoba ya kukinoa kikosi hi-
cho cha pale kwenye dimba la Emirates
mwishoni mwa mwaka 2019.

Fly 1
Emirates

Kalou afikia pazuri
kutua Botafogo

RIO DE JAINERO, Brazil

SALOMON Kalou anakaribia kukamilisha usajili wa kwenda Botafogo,
kwa mujibu wa mmoja wa wajumbe wa kamati ya Utendaji ya klabu
hiyo ya nchini Brazil.

Fowadi huyo wa zamani wa Chelsea, Kalou, atakuwa huru bila
mkataba pale Hertha Berlin kuanzia leo Julai Mosi na mazungumzo
na yupo kwenye mazungumzo na miamba hao kutoka jiji la Rio de
Janeiro. Botafogo, ambao wana mchezaji wa zamani wa Milan, Keisu-
ke Honda kwenye vitabu vyao, walishindwa kukamilisha mpango wa
kumsajili Yaya Toure, ambaye mgombea wa urais wa Vasco da Gama,
Leven Siano ameahidi kumsajili.

Hata hivyo, matumaini yao ni kumpata mchezaji mwingine wa zam-
ani wa Ivory Coast na mpango huo unaweza kukamilika hivi karibuni.

“Tayari ana mkataba wa awali, lakini alitaka maelezo zaidi ju ya
mkataba wake na tumemtumia,” Mjumbe huyo wa kamati tendaji ya
Botafogo, Carlos Augusto Montenegro aliiambia SporTV.

“Nafikiri ipo sawa. Na kama mgombea wa urais wa Vasco hatatokea,
pengine atakuja.”

Kalou, alisimamishwa na Hertha Mei kwa sababu ya kuvunja kanuni
za kujilinda na maambukizi ya virusi vya corona.

Botafogo imeripotiwa kumpa ofa ya miezi 18 mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 34, ambaye klabu kadhaa za Ulaya pia zimeonesha
nia ya kumtaka.

MILAN, Italia

NTER Milan imefikia hatua nzuri kwe-

nye majadiliano juu ya mpango wa

kumsajili Achraf Hakimi kutoka Real

Madrid, Ofisa Mtendaji wa Nerazzurri
hao, Beppe Marotta, amethibitisha.

Hakimi amekuwa nyota pale Borussia
Dortmund msimu huu, akiwa amejiunga
kwa mkopo wa miaka miwili kutoka kwa
miamba wa LaLiga, Madrid mwaka 2018.

Hata hivyo, Dortmund ilithibitisha
Jumamosi kwamba, Hakimi hatabakia
kwa mkataba wa kudumu, huku Thomas
Meunier tayari akiwa amenunuliwa kwe-
nye kikosi hicho cha kocha, Lucien Favre.

Sasa, Hakimi anapanga kuhamia Inter,
huku Marotta akithibitisha ripoti hiyo
kwamba wanakaribia kufikia makubalia-
no, na Mkurugenzi wa michezo, Piero Aus-
ilio ndiye anayeshughulikia dili hilo kwa
klabu hiyo ya Serie A.

“Tumefikia pazuri kwenye majadiliano
na tutaona nini kitatokea ndani ya siku
chache zijazo,” alisema Marotta akiiambia
Sky Italia.

“Nataka kuwa na heshima kubwa kwa
wachezaji wote wanaocheza na kujituma
kwa timu. Na tunaangalia majaliwa ya baa-
dae kwa kusajili wachezaji wengine.

“Ni hatua nzuri na muhimu kwa timu.
Lazima nisema Ausilio amefanya kazi
nzuri sana. Sasa tunatakiwa kumaliza kila
kitu, lakini Ausilio amefanya kila kitu kwa
siku zilizopita kwa kipindi cha miezi mi-
wili.”

Hakimi ambaye ni mlinzi wa kimataifa
wa Morocco mwenye umri wa miaka 21,
alifunga mabao tisa kwenye mashindano
yote aliyoichezea Dortmund msimu huu
2019-20.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

BARCELONA

® ® ® Aclezea mipango ya kuirudisha Barca

kwenye njia za...

BARCELONA, Hispania

AVI amesema anajindaa
“sana” kuwa kocha wa Bar-
celona wakati miamba hao
wa Camp Nou wakiangalia
uwezekano wa kurudi kwake.

Kocha huyo wa Al-Sadd,
Xavi alihusishwa na na
fasi ya Barca mapema
mwaka huu wakati ma-
bingwa hao wa LalLiga
walipomfukuza Ernesto
Valverde, kabla ya kum-
chukua Quique Setien
Januari.

Barca imekuwa kwenye kiwango ki-

sichovutia msimu huu - huku bingwa
huyo mtetezi akiwa amepitwa pointi
mbili kileleni na wapinzani wao Real
Madrid kwenye mbio za kuwania ub-
ingwa wa LaLiga huku zikiwa zime-
bakia mechi sita. Huku akielezea
mipango yake kwa Barca, Xavi mwe-
nye umri wa miaka 40 alisisitiza ha-
takwenda pale hadi apate uzoefu wa
kutosha wa kufanya uamuzi.

“Matumaini makubwa niliyonayo
sasa ni kuwa kocha wa Barca na
kuirudisha Barca kwenye njia zake
za ushindi,” alisema Xavi, ambaye
ameiongoza Al-Sadd kubeba taji la
Qatari Super na kombe la Qatar, aki-
iambia Sport.

“Sio mimi bali ni wachezaji hawa
na ushindi wa Barca. Na kwa namna

yoyote, jambo hili linawahusu watu
wa benchi la ufundi ambao wanaji-
andaa kwa hili na kufanya vitu viwe
vya kuvutia.”

Xavi, ambaye alishinda mataji 25
kwa kipindi chake cha uchezaji pale
Barca, aliongeza: “Mimi ni mtu wa kla-
bu. Nataka kurudi kwa wakati sahihi
kuanza mradi kutokea sifuri kabisa.

“Nimesema hivyo mara nyingi tu,
lakini nataka kuchukua uamuzi wa
kisoka pale Barcelona.

“Ni wazi kwamba, baada ya uch-
aguzi kila kitu kitakuwa sawa, bila
shaka yoyote siwezi kuondoa uweze-
kano.

“Walikuja kwangu Januari, tuliku-
wa tunazungumza. Niliwaambia ma-
tokeo yake na muda utakavyokuwa.”

LIVER YAMWANIA KOULIBALY

LIVERPOOL ipo mbele ya Manchester City kwe-
nye mbio za kumuwania mlinzi wa kati wa Napoli na
Senegal, Kalidou Koulibaly mwenye umri wa miaka 29,
kwa kutoa ofa ya mlinzi wao wa Croatia, Dejan Lovren
mwenye umri wa miaka 30, kama sehemu ya uhamisho.
(Tuttosport)

HAKIMI NI SUALA LA MUDA

OFISA Mtendaji wa Inter Milan, Giuseppe Marotta,
amesema klabu yake imefikia hatika hatua nzuri ya ma-
jadiliano ya kumsajili, Achraf Hakimi mwenye umri wa
miaka 21 ambaye anacheza kwa mkopo kule Borussia
Dortmund. (Goal)

SANCHEZ KUONGEZEA MKATABA

KLABU ya Inter Milan ina mipango ya kumuongezea
muda kuendelea kucheza kwa mkopo hapo fowadi wa
Manchester United na Chile, Alexis Sanchez mwenye
umri wa miaka 31, lakini mazungumzo yanaonekana
kuwa magumu. (Sky Sports Italy, via Mirror)

YAPATA NGUVU KWA ONANA

CHELSEA wameongezewa nguvu na kocha wa Ajax,
Erik ten Hag juu ya mipango yao ya kumsajili mlinzi
wa kimataifa wa Argentina, Nicolas Tagliafico mwenye
umri wa miaka 27 na golikipa wa Cameroon, Andre
Onana mwenye umri wa miaka 24, ambapo amesema
wanaweza kuondoka kipindi hiki cha majira ya joto.
(Express)

MAN CITY KUMSAJILI MORENO

MANCHESTER City inapanga kumsajili fowadi wa
Juventus na Hispania, Pablo Moreno mwenye umri wa
miaka 18, katika dili ambalo litamhusisha winga wa
Ureno, Felix Correia, mwenye umri wa 19. (Goal)

ARTHUR ASAINI MIAKA 5 JUVE

KIUNGO wa Barcelona na Brazil, Arthur mwenye
umri wa miaka 23, amesaini mkataba wa miaka mitano
kujiunga na Juventus kwa ada ya pauni milioni 72.5,
huku kiungo wa kimataifa wa Bosnia and Herzegovina,
Miralem Pjanic mwenye umri wa miaka 30, akielekea
upande mwingine kwa ada inayotajwa kuwa pauni
milioni 60. (Sky Sports)

GREALISH ANUKIA MAN UNITED

NAHODHA wa Aston Villa, Jack Grealish mwenye
umri wa miaka 24, anakaribia kuhamia Manchester
United baada ya kununua nyumba Kaskazini Magharibi
mwa England. (Express)

INTER KUMUUZA SKRINIAR

INTER Milan inafikiria kumuuza mlinzi wa Slovakia,
Milan Skriniar mwenye umri wa miaka 25, kipindi hiki
cha majira ya joto, huku Manchester City ni miongoni
mwa klabu zilizoonesha nia ya kumtaka. Fowadi wa
City na Argentina, Sergio Aguero mwenye umri wa
miaka 32, anaweza kutumika kwenye dili hilo. (Calci-
omercato)

BENFICA YAMTAJA POCHETTINO

KLABU ya Benfica inaonesha nia ya kutaka kumteua
kocha wa zamani wa Tottenham Hotspur, Mauricio
Pochettino kama kocha wao mpya. Pochettino mwenye
umri wa miaka 48 hana kazi tangu Novemba, mwaka
jana. (Record)
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Prisons, Simba
mapato kiduchu

Na Somoe Ng'itu, MBEYA

AJIBU, VIlRAJI WAFUNGUKA
KUBEEA KOMBE LIGI KUU

Na Somoe Ng'itu, MBEYA

MECHI ya Ligi Kuu Tanzania Bara kati
yva Maafande wa Prisons dhidi ya ma-
bingwa wa ligi hiyo msimu wa 2019/20,
giza kiasi cha Sh. milioni 31, imeelezwa.

Mechi hiyo iliyochezwa kwenye
ilimalizika kwa sare ya bila kufungana
ambayo ilitosha kuwapa ubingwa
Wekundu wa Msimbazi ambao wali-
kuwa wanahitaji pointi moja tu.

Mapato hayo ni kidogo ukilinganisha
na kiasi cha Sh. milioni 58 kilichopa-
tikana kwenye mchezo uliopita katika
Uwanja huo wakati Mbeya City wakiwa-
karibisha mabingwa hao.

Mwenyekiti wa Chama cha Soka Mkoa
wa Mbeya (MREFA), Elias Mwanjala,
alisema idadi chache ya mashabiki kuin-
gia uwanjani ilitokana na tamko la awali
la kuufungia uwanja huo lililotolewa na
serikali siku moja baada ya mchezo kati
ya Mbeya City dhidi ya Simba.

Mwanjala alisema MREFA kwa kush-
irikiana na wamiliki wa uwanja wataen-
delea kufuata maelekezo ya wataalamu
wa afya katika kupambana na kujikinga
na Virusi vya ugonjwa wa corona.

Alisema pia walilazimika kupandisha
kiingilio cha chini katika eneo la mzun-
guko kutoka Sh. 5,000 ambacho kim-
ezoeleka kwa wadau wa mchezo huo na
kuwa Sh. 7,000 ili kupunguza mashabiki.

Makocha, viongozi
waipongeza Simba

Na Adam Fungamwango

MAKOCHA na viongozi mbalimbali nchini
na nje ya nchi, wameipongeza klabu ya
Simba kwa kutwaa ubingwa wa soka
Tanzania Bara kwa msimu wa 2019/20,
ikiwa ni kwa mara ya tatu mfululizo.

Makocha na viongozi hao wamesema
kuwa ubingwa wa Simba hautokani tu
na kikosi kizuri walichonacho, lakini mi-
pango, matunzo na uwekezaji wa klabu
hiyo.

Kocha wa Prisons, Mohamed Rishard
Adolf, ameipongeza Simba na kusema
kuwa ilikuwa na kikosi kizuri, chenye
wachezaji wazuri waliokamilika kila
idara, lakini uongozi wao pamoja na
uwekezaji ambao umefanyika ndani ya
klabu hiyo ndiyo unaowafanya kuwa na
ubora huo.

“Tunashukuru kwa sare tulioipata, tu-
litaka pointi tatu, lakini tumepata moja,
tumebakisha mechi sita, tunajua huko
mbele nini tutafanya,” alisema kocha
huyo baada va kikosi chake kutoka sare
va bila kufungana kwenye Uwanja wa
Sokoine mjini Mbeya.

Kocha Mkuu wa Timu ya Taifa ya Wa-
nawake, Twiga Stars, Bakari Shime naye
pia ameipongeza klabu ya Simba na
kusema kuwa timu hiyo ilistahili kuwa
mabingwa kutokana na kuonekana kama
vile haikuwa na upinzani wa kutosha
kutoka kwa timu zingine.

Msemaji wa Yanga, Hassan Bumbili
alisema kuwa anawapongeza Simba, lak-
ini wao kama Yanga wanachofanya kwa
sasa ni kutengeneza kikosi chao kwa
ajili ya msimu ujao na hawana uhakika
wanachukua kama ligi ikiendeshwa kwa
haki.

ACHEZAJI Ibrahim Ajibu

na Miraji Athumani ‘Sheva’

wamefurahi kunyakua taji

la kwanza la Ligi Kuu Tan-

zania Bara wakiwa na Simba maarufu
Wekundu wa Msimbazi.

Nyota hao walianza

kucheza kandanda katika

klabu hiyo kwenye timu

ya vijana (Simba B), na

baadaye kuondoka, Ajibu

akisajiliwa kwa watani zao,

Yanga huku Sheva akienda

kuitumikia Lipuli FC ya

mkoani Iringa.

Akizungumza na gazeti hili baada ya
kumalizika kwa mechi kati ya Tanzania
Prisons dhidi ya Simba, Ajibu, alisema
anamshukuru Mungu kwa kufanikiwa
kushinda taji hilo msimu huu baada ya
kurudi “nyumbani”.

Ajibu alisema Simba ndio timu
iliyomkuza katika mchezo huo, na
mafanikio ambayo ameyapata msimu
huu akiwa na klabu hiyo kwake ni faraja
kubwa.

“Niliondoka kwa heshima na nimer-
udi kwa heshima mahali nilipokuzwa,
nimefanikiwa kutimiza ndoto zangu kwa
kutwaa taji la heshima la Ligi Kuu, asan-
teni mashabiki wa Simba, Simba Nguvu
Moja,” alisema Ajibu.

Sheva alisema ndoto yake kubwa iliku-

wa kushinda taji hilo na baada ya kurejea
Msimbazi aliamini ndoto zake zitatimia.

Mshambuliaji huyo alisema baada ya
kutwaa taji hilo sasa akili yao ni kuka-
milisha mechi za ligi zilizopakia kwa ma-
fanikio na baadaye kuhamishia nguvu
kwenye michuano ya kimataifa.

“Ni jambo la furaha kutwaa ubingwa
wa Ligi Kuu, ilikuwa ni ndoto yangu ya
muda mrefu, niliamini itatimia msimu
huu baada ya kurejea Simba, tuna-
washukuru wote tuliopambana tangu
mwanzo wa msimu,” alisema Sheva.

Simba ilifanikiwa kutwaa taji la Ligi
Kuu Tanzania Bara juzi baada ya kufiki-
sha pointi 79, ambazo hazifikiwi na timu
nyingine, ambazo kila moja imebakiza
mechi sita mkononi.
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Msanii wa sarakasi Ally Shayo akifanya vitu vyake kwenye onyesho la bendi ya Waluguru Original, mjini Moro-
goro mwishoni mwa wiki. PICHA: SABATO KASIKA

Kocha Prisons aeleza mechi iliwakataa

Na Somoe Ng'itu, MBEYA

BAADA ya timu yake kulazimisha sare
ya bila kufungana na mabingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Simba, Kocha Mkuu
wa Prisons, Mohammed Rishard ‘Adolf’
amesema kikosi chake hakikuwa na ba-
hati katika mchezo huo wa juzi.

Adolf aliliambia gazeti hili washam-
buliaji wake hawakuwa makini kwa
kashindwa kufunga zaidi ya mara nne
wakiwa wamebaki na kipa wa Simba,
Aishi Manula.

Hata hivyo, kocha huyo aliwapongeza
wachezaji wake kwa kutokata tamaa na

kuendelea kuisumbua safu ya ulinzi ya
mabingwa hao mara tatu mfululizo.

“Hatukutumia vema nafasi tulizopata,
nimekuwa nikiendelea kulifanyia kazi
tatizo hili la mshambuliaji wangu mara
kwa mara, lakini tukumbuke tulikuwa
tunacheza na timu bora, timu yenye
wachezaji wakubwa na wenye kujua
nini wanataka,” alisema kocha huyo.

Nahodha wa Tanzania Prisons katika
mchezo huo, Benjamin Asukile, alisema
timu yao ilistahili kupata ushindi katika
mchezo huo kama wangekuwa makini
zaidi.

Asukile alilalamika pia mwamuzi,

Aboubakar Mturo, kutoka Mtwara ku-
wanyima penalti baada ya beki wa Sim-
ba kuunawa mpira ndani ya eneo la 18.

“Tunamshukuru Mungu tumemaliza
mechi salama, wao wamekuwa
mabingwa, lakini sisi pia tumelinda
heshima yetu, hawajatufunga katika
mechi zote mbili tulizokutana,” Asukile
alisema.

Prisons ambayo juzi ilifikisha pointi
43, itaendelea kubakia nyumbani kwe-
nye Uwanja wa CCM Sokoine kuwaka-
ribisha Polisi Tanzania katika mechi ny-
ingine ya ligi hiyo itakayochezwa Julai 4,
mwaka huu.
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Mshambuliaji wa Boma FC, Gaudence Mwaikimba (kulia), akiwania mpira na wachezaji wa Pan African, katika mch-
ezo wa Ligi Daraja la Kwanza uliochezwa Uwanja wa Uhuru. PICHA: JUMANNE JUMA

Yanga, Kagera

mechi ya kisasi

® ® ® Yanga itashuka katika mchezo huo ikiwa
na kumbukumbu ya kichapo cha mabao 3-0...

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Yanga, Luc

Eymael, amesema wanabhitaji

kulipa kisasi katika mechi ya

atua ya robo fainali ya Kombe

la FA dhidi ya Kagera Sugar inayotarajiwa

kuchezwa leo kwenye Uwanja wa Taifa ji-
jini, Dar es Salaam.

Yanga itashuka katika mch-
ezo huo ikiwa na kumbu-
kumbu ya kichapo cha ma-
bao 3-0, walichopata mara
ya mwisho wakipokutana
kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,

Eymael alisema anaandaa kikosi cha
ushindi na anaamini wako tayari kulipa
kisasa kwa kuwaondoa Kagera Sugar ka-
tika mashindano hayo.

Eymael alisema hataki kupoteza mechi
hiyo na hawako tayari kumbukumbu ya
kichapo kutoka kwa timu hiyo ijirudie
katika mchezo huo ambao utawasaidia
kuendelea na safari ya kusaka nafasi ya
kuiwakilisha nchi kwenye michuano ya
kimataifa.

Alisema anawaheshimu Kagera Sug-
ar ni timu yenye wachezaji wazuri na
wataingia uwanjani kupambana kutafuta
matokeo chanya katika mchezo wao huo
utakaokuwa wa ushindani kwa pande
zote.

“Hii ni mechi ngumu sana kwa pande
zote mbili, binafsi tunahitaji kulipa kisasi

pia kuhitaji kucheza nusu fainali ili tuje
kucheza fainali ya FA michuano ya FA
ndio itatuongoza kushiriki michuano ya
kimataifa, tuko makini,” alisema Eymael.

Kocha huyo pia aliipongeza Simba kwa
kutetea ubingwa kwa mara ya tatu mfu-
lulizo na kueleza kikosi hicho kilistahili
kutwaa kombe hilo.

“Simba, Kagera wameonyesha mpira
mzuri wa wachezaji kucheza vizuri, tofau-
ti na mechi zetu za hivi karibuni, nina kazi
katika mchezo dhidi ya wapinzani wetu
wa FA, kwani waliwahi kutusumbua,”
alisema Eymael.

Mechi nyingine ya robo fainali ya mi-
chuano hiyo itakayochezwa leo itakuwa
ni kati ya Sahare Stars dhidi ya Ndanda
FC kwenye Uwanja wa CCM Mkwakwani
jijini Tanga.
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ZFF yatoa
mchanganuo
wa fedha

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar, ZFF, limetoa
mchanganuo wa fedha shilingi milioni 21 zilizo-
tolewa na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein.

Fedha hizo lengo lake ni kuzisaidia timu za
Ligi Kuu ya Zanzibar wakati huu zinarudi kwe-
nye ligi.

Akizungumza na gazeti hili Katibu wa Kamati
ya Mashindano ya ZFF, Hussein Ahamada Vuai,
amesema kila timu ya Ligi Kuu imepewa shilin-
gi milioni moja kwa ajili ya maandalizi ya timu.

Alisema mbali na fedha hizo ambazo klabu
zimesaidiwa, lakini pia zimepewa nauli kwa
timu ambazo zinaenda kucheza kutoka kituo
kimoja kwenda kingine (Unguja na Pemba),
pamoja na sehemu ya chakula kwa timu am-
bazo zitakaa kituo kimoja kwa muda mrefu.

“Hapa itakuwa kwa timu wageni, kwa mfano
timu ya kituo cha Pemba itakapokuja katika
kituo cha Unguja, serikali watatoa chakula kwa
kipindi ambacho watakuwapo hapo, na timu ya
kituo cha Unguja itapokwenda Pemba itakuwa
hivyo hivyo,” alisema Vuai.

Aidha, alisema hadi sasa ratiba ya ligi hiyo
haijibadilika na inatarajiwa kuanza Julai Mosi
kama ilivyopangwa na shirikisho hilo kupitia
Kamati ya Mashindano na Bodi ya Ligi.

Hata hivyo, ameendelea kuzisisitiza klabu ku-
fuata miongozo yote inayotolewa na Wizara ya
Afya katika kujikinga na virusi vya corona.
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