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NI KAMA SIMULIZI YA KUSADIKIKA …Mjasiriamali mwenye ulemavu kapambanahadi kusimama, leo ana ofisi na ameajiri

Serikali imtazame Osam 
Milanzi kwa jicho la tatu

DEREVA BAJAJI MZEE JULIUS MILAMBO…

Na Neema Hussein, Mpanda

MAISHA mara zote yanatajwa ni ‘safari ndefu; unajua unako-toka si uendako. Mzee Julius Milambo (61) katika safari yake, alikuwa mtumishi wa umma, akakwama gerezani, anapokom-boka mahabusu, akakuta ajira imetamati, sasa ni mstaafu anayeendesha bajaji.
Mzee huyo ni mkazi wa Man-ispaa ya Mpanda mkoani Katavi, ambaye katika mazungumzo yake na Nipashe, anasimulia ali-kuwa mtumishi wa Halmashau-ri ya mkoa wa Katavi.

Anakumbuka alianza katika utumishi wakati wa mfumo wa chama kimoja kushika hatamu,akiwa Katibu wa Cha-ma cha Mapinduzi wa Tawi la Mtakuja  Inyonga, katika Hal-mashauri ya Wilaya ya Mlele. Hiyo ilikuwa kati ya mwaka 1985 na 1986.
Baadaye anasema, aliham-ishiwa katika kijiji cha Usevya, kilichoko katika Halmashauri ya Mpimbwe mwaka 1987 akiwa Ofisa Mtendaji wa Kijiji hicho.

Anasema mwaka 2001, tena akahamishwa kupelekwa kata ya Kabungu, katika Halmashau-ri ya Wilaya ya Tanganyika na ilipofika mwaka 2002, akateuli-wa kuwa Ofisa Mtendaji wa Kata hiyo.
Anasimulia safari ikamkuta tena mwaka 2003, akihamishwa katika kata ya Ugala na ilipofika mwaka 2006, akahamishwa tena kupelekwa katika Kata ya Utende, iliyopo kwenye wilaya ya Mlele na baada ya hapo tena, alihamishwa na kupelekwa ka-
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Moto wawaka Baraza la 
Madiwani Magu,

kashfa kupotea mabati
 kwenye kituo afya

tika kata za Mbede na baadaye Majimoto ndiko akakwama na janga la maisha.

MKASA ULIVYOMPATA
Mzee Milambo anasimulia kisa ambacho hatokisahau ka-tika maisha yake, kilichomham-ishia  mahabusu ya Magereza kwa miaka sita, akitamka: “Ku-kaa mahabusu miaka sita ku-litokea tatizo kwenye eneo la kazi ambako kipindi hicho nili-kuwa (Ofisa )Mtendaji wa Kijiji cha Bujombe, Halmashauri ya Wilaya ya Tanganyika.

“Kulitokea mauaji kuna mtu alichomwa kisu, sasa katika ‘kutajana tajana’ wakawa wame-wataja mgambo waliokuwa 

wakizunguka kwenye eneo lile kufanya kama oparesheni, la-kini tukio hilo lilitokea usiku wa saa saba, wananchi kama una-vyojua hawawapendi mgambo.
“Kwa hiyo, wakasema ni mgambo fulani tulimfanani-sha, sasa ikabidi mimi niam-biwe ‘(Ofisa) Mtendaji tuna-muhitaji huyo aliyetajwa’! Basi, nikamtafuta nikamkamata, nikawakabidhi polisi, basi wakaanza kuchukua hatua.

“Basi baada ya upelelezi ika-onekana sio kweli yule mgambo hakuhusika, basi akaachiwa. Mimi niliingia kama kiongozi kwa sababu yule mgambo kip-indi anaulizwa hakufafanua.

“Aliulizwa hili tatizo kwanini limetokea na wewe umehusika, hii kazi mlikuwa mnafanya mli-tumwa na nani? Akasema tulitu-mwa na Mtendaji, pasipo kutoa ufafanuzi kuwa ni kazi gani.
“Hao mgambo walikuwa wakifanya kazi ya kufuatilia Operesheni ya Usafi, yaani ku-hamasisha wananchi kwamba jamani tunatakiwa kujenga ma-karo, tunatakiwa kuwa na vyoo, yaani usafi tu kwa ujumla.

“Basi nilivyotajwa mimi kwenda kule, nimekaa maana kipindi cha nyuma upelelezi ulikuwa unachukua muda sana. Kwa hiyo ilipelekea mimi ni-kakaa muda wote (gerezani), ila baadaye ikaonekana mimi sina 

hatia, nikawa nimeachiwa.
“Kukaa kule mahabusu, ku-menisaidia kuwa inatakiwa niishi vipi na jamii na usikae tu ukabweteka, lazima utafute kazi ya kufanya,” anasimulia.

Mzee Milambo anasema, baada ya kutoka mahabusu fa-milia yake aliikuta iko chini sana kimaisha, wakati huo mke wake alikuwa akichoma vitumbua na kuuza mchele sokoni.
Anasema watoto aliowaacha wakiwa wanasoma shule ya awali, aliwakuta darasa la sita na mwingine aliyekuwa shule ya msingi alikuwa sekondari.

Milambo anasema wakati anakamatwa ilikuwa Desemba mwaka 2015 mwishoni na 2016 ndipo alianza kukaa mahabusu mpaka alipoachiwa mnamo Ok-toba,2021.
Anakumbuka ilikuwa tukio la furaha kwa familia yake baada ya kuachiwa, huku watoto wake wakimwambia aliyoya-kuta kama wameenda tofauti awasamehe.

Mzee Milambo sasa anaziom-ba mamlaka za dola za serikali, pale zinapomkamata mtu, zijar-ibu kufanya upelelezi wa kina mapema ili kupunguza siku za mtu huyo kukaa mahabusu na kuchelewa kuendelea na shu-ghuli za ujenzi wa Taifa.
“Mimi kwa serikali kuhusu upelelezi naomba wajitahidi tu kuhakikisha na kuangalia haki ya mtu. Mimi najua haipotei, hata ufanyeje utaichelewesha tu lakini itafika siku yule mtu 
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Mtumishi umma aliyesota mahabusumiaka kibao, kutoka anafikia kustaafu

Mzee Julius Milambo, akiwa katika biashara yake ya kuendesha bajaji. PICHA: NEEMA HUSSEIN.
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Rais Samia: 
Kuna tatizo 
la uongozi 

Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na viongozi wa serikali kabla ya kufungua mkutano wa faragha 
jijini Arusha jana. PICHA: IKULU
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
akihutubia wakati akifunga Jukwaa la 
Uwekezaji na Biashara kati ya Tanzania na 
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kamiSHna PoliSi:
ikithibitika askari 
tunayemchunguza 
ni shoga, kazi hana 
kisha kizimbani

kamishna wa Polisi Zanzibar, Hamad khamisi Hamad, akionyesha 
kitabu cha kanuni za mwongozo wa utendaji kazi wa jeshi hilo, 
wakati akizungumza na Nipashe jana kuhusu tuhuma za askari kuji-
husisha na vitendo vya ushoga. PICHA: RAHMA SULEIMAN  
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Rais Samia asema kuna tatizo la uongozi
Na Allan Isack, ARUSHA

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
amesema pamoja na Tanzania 
kupiga hatua kwenye siasa safi, 
kuwa na ardhi ya kutosha na 
watu lakini kuna shida kwenye 
uongozi bora.

Aliyasema hayo jana jijini hapo 
wakati wa kikao kazi kilichowa-
kutanisha viongozi wa serikali 
wakiwamo mawaziri, manaibu 
wazari, makatibu wakuu na ma-
naibu katibu wakuu.

“Ndugu washiriki karibuni 
sana kwenye kikao kazi amba-
cho lengo kuu ni kukumbushana 
na kueleweshana juu ya kutimiza 
ipasavyo wajibu tulionao na dha-
mana tuliyoibeba ya kuwatu-
mikia wananchi.

“Baba wa Taifa ( Julius Nyerere) 
aliwahi kutueleza kuwa ili taifa 
letu liendelee tunahitaji mambo 
manne nayo ni watu, ardhi, siasa 
safi na uongozi bora. 

“Mtakubaliana nami watu tu-
nao wa kutosha idadi yetu ni mil-
ioni 67, ardhi tunayo tena kubwa 
ingawa tuna migogoro kadhaa, 
siasa safi na yenyewe ipo kwasa-
babu tunapotoka nje ya nchi sifa 
tunazopata ni kutokana na siasa 
safi tuliyonayo.

“Suala hapa lenye shida labda 
ni uongozi bora sasa hili tutak-
wenda kuliangalia hapa na kuli-
jadili, tujifunze mambo yanay-
omfanya kiongozi awe bora ili 
tuisaidie nchi yetu.

MIGOGORO
Alisema kutokufanyika vikao 

kazi kwa muda mrefu kumesaba-
bisha athari serikalini zinazoone-
kana wazi katika utendaji kazi wa 
viongozi wa wizara mbalimbali 
na kuwapo kwa ombwe la uele-
wa wa utaratibu wa utendaji kazi 
serikalini.

Alisema hali hiyo inasababisha 
migongano isiyokuwa ya lazima 
kwa viongozi hao na kuathiri 
utendaji kazi na uwezo wa kuwa-
hudumia wananchi.

Vilevile, alisema sababu hiyo 
imechangia viongozi kubadilish-
wa mara kwa mara, ili kuepusha 
serikali na fedheha ya kuwa na 
viongozi  wanaoifanya wizara 
kuwa sehemu ya malumbano na 
migawanyiko isiyokuwa na tija.

“Ninafahamu madhara ya 
kubadilisha viongozi mara kwa 
mara na sipendi kufanya hivyo 
kwa sababu kunafanya watu wa-
fanye kazi kwa hofu na viongozi 
wasiwe na mipango ya muda 
mrefu kwa kuhofia teuzi zao 
kutenguliwa,” alisema Rais Sa-
mia.

Alifafanua kuwa kiongozi ana-
potolewa kazini ni fedheha kwa 
familia yake, watoto na vijiana 
ambao walikuwa wakimwona 
kama mtu wa mfano kwao.

“Mimi sio lengo langu kubadili-
sha viongozi mara kwa mara 
kwa kuwa huchukua muda 
mrefu kuwajenga hata na wakati 
mwingine ninalazimika kufanya 
hivyo ili kuepusha madhara ku-
tokea zaidi serikalini na kwa wa-
nanchi.”

Matumaini yake ni kuwa 

mkutano huo, utawaongezea 
ujuzi katika uongozi na utasaidia 
kuboresha utendaji kazi, kuon-
doa migongano na kuleta ufanisi 
na tija katika kutoa huduma kwa 
wananchi.

“Viongozi wazoefu ndio wa-
nafanya viongozi wapya ku-
waiga wakijua kwamba kuwa na 
migogoro, kutokufuata sheria 
utaratibu ni jambo la kawaida 
serikalini.

Kadhalika, Rais Samia alisisiti-
za suala mgawanyo wa maju-
kumu, mipaka ya madaraka kwa 
viongozi hao, dhana ya uongozi 
na sifa ya kuwa kiongozi bora.

“Nimekuwa nikisisitiza kila 
wakati nyinyi kwa pamoja ni 
timu moja ya uongozi na uta-
wala katika wizara kama vion-
gozi mnategemewa kuonyesha 
njia kubuni nini kifanyike katika 
kutekeleza majukumu ya wizara 
mlizokabidhiwa kuziongoza kwa 
kufuata sheria, kanuni, mion-
gozo na utaratibu wa serikali tu-
liojiwekea.”

Aliwakumbusha viongozi ju-
kumu la utawala wanategemewa 
kuwa makini na mahiri katika 
kusimamia kutumia rasilimali 
watu, vifaa na fedha za umma, 
pamoja na kuwa na mipango na 
mikakati thabiti ya kutekeleza na 
kusimamia majukumu hayo.

“Ili muweze kutimiza kwa uka-
milifu wajibu wenu hamna budi 
kutambua vyema mipaka yenu 
ya uongozi na mamlaka na njia 
nzuri ya kuyajua haya ni kwa 
kusoma miongozo ambayo wa-

napatiwa baada ya kuteuliwa na 
kula kiapo,” alisema.

MAOFISA HABARI BINAFSI

Aliwataka viongozi wa serikali 
kusemea mambo mazuri na ma-
fanikio yaliyofikiwa na serikali 
badala ya kutoa nafasi kwa baa-
dhi ya watu wasiokuwa na nia 
njema kufanya upotoshaji.

“Viongozi tumekuwa wazito 
kusemea mafanikio mengi tu-
nayoyapata hivyo kuacha watu 
wengine kuendelea kufanya 
upotoshaji na kuna msemo una-
osema uongo ukisemwa mara 
nyingi        unageuka   kuwa uk-
weli.”

Amesema serikali imefanya 
mambo makubwa yaliyosaidia 
kutatua shida na kero za wa-
nanchi na kwamba ni wajibu 
kwa viongozi hao kutoa taarifa 
jinsi serikali ilivyotatua shida 
hizo.

“Nimewahi kuona kiongozi 
mmoja wa kisiasa akiilaumu 
serikali kwamba inatumia fedha 
nyingi kutafuta vyanzo vipya vya 
maji kupeleka kwa wananchi, 
lakini kuna visima kadhaa vili-
chimbwa nyuma na vimeachwa 
na tunatumia fedha nyingi ku-
peleka maji kwa wananchi.

“Ni kiongozi huyu huyu am-
baye kuna kipindi yeye mwe-
nyewe alisema kwa mfano hapa 
Arusha kulichimbwa visima 
vingi, lakini maji yote yalikuwa 
na chumvi hayakufaa kutumika 
kwa matumizi ya binadamu.

“Sasa kiongozi huyu huyu 
anasema serikali imeviacha vi-
sima na tumekwenda kutumia 
pesa nyingi kutafuta vyanzo 
vingine na kupeleka maji kwa 
wananchi.”

Alisema wizara inayohusika 
na jambo hilo ilitakiwa kuji-
tokeza haraka kutoa majibu 
yenye ukweli, takwimu halisi na 
kumweleza mhusika kwa nini 
visima hivyo vimeachwa au havi-
kuachwa.

“Nakumbuka wakati wa shida 
ya maji Mkoa wa Dar es Salaam 
ni visima hivi hivi ambavyo 
viliwekwa akiba viliwafaa wa-
nanchi, sasa mambo kama hayo 
kuweni wepesi wa kutoa majibu 
mnapomsikia mtu anapotosha 
na huu ni mfano mmoja, lakini 
iko mingi ya aina hii hivyo muwe 
wepesi wa wizara zenu kutoa 
taarifa.

“Najua kila wizara ina vitengo 
vya habari,  je vinatumikaje au 
viko tu vimekaa havifanyi kazi, 
lakini bado baadhi ya mawa-
ziri mmeajiri maofisa wenu wa 
habari binafsi wa kutoa taarifa 
zenu na sio za serikali, sasa 
mambo kama haya twendeni 
tukarekebishe na nimatumaini 
yangu kuwa mada kuhusu suala 
hili itatukumbusha wajibu wetu 
kama viongozi na wasemaji 
wakuu wa wizara zetu,” alisema.

Alisema utoaji wa taarifa una-
paswa kuzingatia kanuni na uta-
ratibu, ili kuepuka kutoa taarifa 
zinazokinzana ndani ya taasisi 
moja na serikali moja.

Mtuhumiwa wa mauaji ya mke wake na mtoto, August Matemu (katikati), akiwa chini ya ulinzi wa 
askari polisi huku akishikiliwa na baba yake mzazi, John Bosco (kulia) na baba mkubwa, Finuel Patro 
(kushoto), baada ya kufikishwa kwenye Mahakama ya Hakimu Mkazi Moshi mkoani Kilimanjaro jana.  
PICHA: MARY MOSHA

 

Anayetuhumiwa 
kuua mke, mtoto 
afikishwa kortini
Na Mary Mosha, 
MOSHI 

MTUHUMIWA Au-
gust Matemu, amefik-
ishwa Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Moshi, 
akikabiliwa na mash-
taka mawili ya mauaji 
ya mke wake na mtoto.

Akisoma mashtaka 
hayo jana mbele ya 
Hakimu Mkazi Mwan-
damizi wa Mahakama 
hiyo, Jenipher Edward, 
Wakili wa Serikali, Kas-
simu Nasir, alidai kuwa 
Februari 22, mwaka 
huu, Kijiji cha Mamba 
Mero, Kirua Vunjo, 
mshtakiwa anadaiwa 
kumuua kwa kukusu-
dia mke wake, Fausta 
Tesha  akiwa amelala 
kwenye nyumba wali-

yokuwa wakiishi.
Wakili Nasri alidai 

katika kosa la pili, siku 
hiyo hiyo, August ana-
daiwa kutekeleza tukio 
lingine la mauaji  kwa 
makusudi kwa mtoto, 
Rodrigo Mgaya. 

Kwa mujibu wa Wak-
ili Nasri, upelelezi wa 
shauri hilo bado hau-
jakamilika.

Hakimu Mkazi, Jeniff-
er  alisema kesi hiyo 
haina dhamana huku 
akimtaka mshtakiwa 
kutojibu chochote 
mbele ya mahakama 
hiyo kwa kuwa, haina 
uwezo wa kusikiliza 
kesi hiyo.

Kesi hiyo imeahirish-
wa hadi Machi 22, 
mwaka huu kwa ajili ya 
kutajwa.
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Kamishna: Ikithibitika askari tunayemchunguza shoga kizimbani
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

KAMISHNA wa Polisi 
Zanzibar, Hamad Khamisi 
Hamad, amesema wanam-
chunguza askari wao anay-
etuhumiwa kwa ushoga na 
ikithibitika, atafukuzwa kazi 
na kushtakiwa mahakama-
ni.

Akizungumza na Nipashe 
jana ofisini kwake mjini 
hapo, Kamishna Hamad 
alitaja sababu tatu za ku-
tokukubaliana na tendo hilo 
ndani ya polisi; kinyume 
cha sheria, maadili na lin-
alomwondolea ukakamavu 
askari.

Kutokana na mkasa huo, 
Kamishna Hamad aliyeone-
kana kukereka nalo, aliiam-
bia Nipashe kwamba ofisi 
yake ina mpango maalum 
wa kuwasaka askari wake 
wote wenye hulka na kuji-
husisha na matendo ya aina 
hiyo.

“Jeshi la Polisi linaende-
lea na uchunguzi wa kadhia 
hiyo ikiwamo kufanyiwa 
kipimo askari huyo ili ku-
jiridhisha kama kweli ana-
fanya kitendo hicho... in-
gawa tumeona video katika 
mitandao ya kijamii lakini 
hatuwezi kusema moja kwa 
moja kama ni kweli au sio 
kweli,” alifafanua.

Alisisitiza kwamba, kanu-
ni na mwenendo wa kishe-
ria za jeshi hilo haziruhusu 
mapenzi ya jinsia moja, na 
madai hayo yakithibitika, 
atafikishwa kwenye ma-
hakama ya kijeshi na hatua 
nyinginezo.

Kamishna Hamad alise-
ma askari anapokuwa 
shoga, hukosa uaminifu na 
ukakamavu katika jukumu 
lake la msingi la kulinda raia 
na mali zao.

“Hatufai na atashindwa 
kufanya kazi za polisi, na 
hata heshima kwa jamii 
haitakuwapo. Kama unam-
tuma askari polisi wa aina 
hii akamkamate mhalifu, 
akifika huko anaweza hata 
akaguswa (...). Sasa heshima 
iko wapi kwa Jeshi la Polisi?” 
alilalamika katika kauli ya 
kukereka.

Aliendelea: “Huu si utam-
aduni wa Jeshi la Polisi na 
wala hakutumwa hivyo. Ma-
tendo ya mtu binafsi lazima 
yatafautishwe na taasisi.

“Hata hizo picha zinazosa-
mbaa hazionyeshi kuwa 
amevaa sare za polisi au ku-
fanya kitendo hicho kwenye 
kituo cha polisi, hivyo isitaf-
siriwe kuwa Jeshi la Polisi 
ndio limefanya.”

Akizungumzia mikakati 
ya jeshi hilo katika kukome-
sha ushoga ndani ya Polisi 

Zanzibar, Kamishna Hamad aliwa-
taka askari wote wenye mwenen-
do wa aina hiyo, wajisalimishe 
kwenye uongozi ili warekebishwe 
waendane na utamaduni wa jeshi 
hilo.

“Lengo sio kuwafukuza kazi, bali 
ni kuwarekebisha, kwa sababu hu-
wezi kujua anafanya vitendo hivyo 
kwa sababu gani. Inawezekana 
alishafanyiwa kitendo hicho tokea 

utotoni na hawezi kujitetea na 
anaendelea kujizuru,” alifafanua.

Kuhusu namna ya kuwatambua 
wenye tabia hiyo, alisema taratibu 
za polisi wakati wa kuajiri hazihu-
sishi utambuzi wa tabia za ushoga 
kwa mwajiriwa bali hupimwa afya 
zao kwa ujumla.

Pia alisema Jeshi la Polisi lina 
taratibu na sheria zake ambazo 
zimeainisha makosa yote ambayo 

askari wa jeshi hilo hapaswi ku-
fanya pamoja na hukumu zake en-
dapo atafanya makosa hayo.

“Humu ndani ya kitabu hiki (she-
ria za polisi) kuna utaratibu mzima 
wa jeshi umewekwa. Kwa hivyo, 
askari anayefanya makosa ambayo 
yameainishwa humu ikiwamo 
hayo ya kufanya mapenzi ya jinsia 
moja, kuna mahakama za kijeshi 
na hukumu zimewekwa,” alisema.

CHADEMA yaahidi uraia 
pacha itakapoingia Ikulu
Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), 
kimesema kikiingia madara-
kani, kitaweka utaratibu wa 
uraia pacha kwa kila Mtan-
zania atakayehitaji.

Mwenyekiti wa CHADE-
MA, Freeman Mbowe 
alisema hayo wakati akizun-
gumza katika mikutano to-
fauti akiwa mkoani Njombe 
juzi ikiwa ni mwendelezo 
wa mikutano ya hadhara ya 
chama hicho katika Kanda 
ya Nyasa.

Alisema nchi nyingi du-
niani zimeweka utaratibu 
wa wananchi wake kuwa 
na uraia pacha na kutokana 
na utaratibu huo umesaidia 
kuziongezea pato kwenye 
nchi zao.

“Na huo ni mtaji mkubwa 
wa kuongeza pato la taifa 
kwa sababu vijana wengi 
wanapata ajira, wakikosa 
katika nchi moja wanak-
wenda kupata   katika nchi 
nyingine.

“Siku mkitupa serikali 

sisi CHADEMA, Watanza-
nia wote wanaotaka uraia 
wa nchi yoyote, watapata. 
Wewe ukisoma hapa  huna 
ajira, kama unaweza ukaen-
da Dubai ukapata kazi nen-
da na ukipata uraia sawa. 
Tutahakikisha vijana wote 
wanaokosa ajira kwenye 
nchi hii wanapata uwezo 
wa kwenda nchi nyingine 
kutafuta ajira.”

Mbowe alisema idadi ya 
Watanzania wanaoishi nje 
ya nchi bado ni ndogo.

“Katika kila Mtanzania 
mmoja aliyeko nje, raia 
wa nchi nyingine ya Afrika 
Mashariki wako 20, serikali 
zao zinawapa uhuru. Msi-
mamo wa CHADEMA ni ku-
fika hapo, lakini tunasema ili 
kufika hapo ni lazima tulete 
mabadiliko makubwa ya 
Katiba.

“Tunataka kuhakikisha 
kwamba sisi kama chama ki-
kubwa kazi yetu ya kwanza 
ni kupata Katiba mpya, ili 
viongozi wote wakatokane 
na chaguzi zilizo huru na 
haki,” alisema.
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WCF: Kuna ongezeko 
kubwa waajiri wapya
Na Waandishi Wetu, DODOMA

KUMEKUWA na ongezeko kubwa la waajiri 
kujisajili na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 
(WCF) katika kipindi cha uongozi wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, Mkurugenzi Mkuu wa 
WCF, Dk. John Mduma amesema.

Katika mkutano na waandishi wa habari jana 
jijini hapa, Dk. Mduma alibainisha kuwa katika 
kipindi cha kuanzia Machi 2021 hadi Februari 
mwaka huu, waajiri wapya 5,250 wamejisajili 
WCF.

Alisema kwa taarifa zisizokaguliwa hadi 
kufikia Februari mwaka huu, WCF ilikuwa im-
esajili jumla ya waajiri 29,978. Kati yao, asilimia 
99.27 ni waajiri wakubwa, huku asilimia 98.71 
ni waajiri wa kati na waajiri wa chini ni asilimia 
88.56.

“Hatua za makusudi za serikali chini ya 
uongozi wa Rais Samia za kuweka vivutio vya 
kufanya biashara na kuondoa vikwazo vilivy-
okuwapo ikiwa ni pamoja na kupunguza vi-
wango vya uchangiaji na kutoa msamaha wa 
riba, vimechangia ongezeko hilo,” alisisitiza 
Dk. Mduma.

Alisema kwa sasa mwajiri amepunguziwa 
mzigo wa kuchangia kwenye mfuko ambapo 
serikali ilipunguza kiwango cha mchango kwa 
Sekta Binafsi kutoka asilimia moja ya awali 
kabla ya maboresho ya kisera hadi asilimia 0.5 
ya sasa na hivyo kuleta ulinganifu wa michan-
go kuwa sawa na Sekta ya Umma.

ULIPAJI WA MAFAO
Alibainisha kuwa kabla ya kuanzishwa kwa 

WCF, malipo ya fidia nchini kwa mwaka mzima 
yalikuwa chini ya Sh. milioni 200 lakini baada 
ya kuanzishwa kwa WCF, malipo yanaongeze-
ka mwaka hadi mwaka.

“Takwimu za hivi karibuni zinaonyesha toka 
kuanzishwa kwa mfuko, idadi ya wanufaika 
wa mfuko imefikia 10,454 ambao wamelipwa 
jumla ya Sh. bilioni 49.44,” alibainisha.

Akifafanua kuhusu mafao, mkurugenzi huyo 
alisema kuna mafao ya aina mbalimbali am-
bayo mfuko unatoa ikiwa ni pamoja na hudu-
ma ya matibabu, malipo ya ulemavu wa muda, 
malipo ya ulemavu wa kudumu yanayotolewa 
kwa mfumo wa pensheni ya kila mwezi, malipo 
kwa anayemhudumia mgonjwa (mfanyakazi), 
huduma za utengamao, msaada wa mazishi na 
malipo kwa wategemezi endapo mfanyakazi 
atafariki dunia.

FIDIA MTANDAONI
Dk. Mduma alisema mfuko umeendelea 

kusogeza huduma karibu na wadau wake na 
sasa huduma zote muhimu zinapatikana nchi 
nzima kwa njia ya mtandao.

Alizitaja huduma hizo kuwa ni pamoja na 
usajili wa wanachama ambapo mwanachama 
wa mfuko huu ni waajiri, kupata cheti cha 
usajili, kuwasilisha michango ya kila mwezi, 
mfuko unapokea michango kupitia nambari ya 
udhibiti (control number) ambayo hupatikana 
kwa njia ya mtandao.

Huduma zingine ni kuwasilisha taarifa za 
michango, kufanya mabadiliko ya taarifa za 
wafanyakazi wao, kuwasilisha taarifa ya ajali, 
ugonjwa au kifo cha mfanyakazi kilichotokana 
na kazi na kufuatilia mwenendo wa madai.

Dk. Mduma aliwakumbusha waajiri wote 
kuwa kwa mujibu wa sheria, mwajiri ndiye 
mwenye jukumu la kuchangia kwenye mfuko 
na ni kosa la jinai kwa mwajiri kumkata msha-
hara mfanyakazi wake kwa ajili ya kuchangia 
WCF.

Alisisitiza kupungua kwa kiwango cha 
uchangiaji hakutaathiri utoaji wa mafao kwani 
mfuko umeshirikiana na wataalamu wa uhi-
milivu na kujihakikishia WCF itakuwa endel-
evu.

Mkurugenzi wa Wateja 
Binafsi wa Benki ya 
CRDB, Bonaventure 
Paul (katikati), ak-
ipokea cheti cha tuzo 
ya benki bora inayo-
hudumia wafanyabi-
ashara wadogo na wa 
kati Tanzania 2023 
kutoka kwa Mchap-
ishaji na Mkurugenzi 
wa Uhariri wa Jarida 
maarufu la Global 
Finance, Joseph Gia-
rraputo, jijini London, 
nchini Uingereza hivi 
karibuni. Kushoto ni 
Mkuu wa Kitengo cha 
Biashara wa benki 
hiyo,  Toyi Ruvumba-
gu. PICHA: MPIGAPI-
CHA MAALUM

CRDB yatwaa tuzo ya benki bora 
utoaji huduma kwa wajasiriamali
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imetwaa 
tuzo ya Benki Bora inayo-
hudumia wafanyabiashara 
wadogo na wa kati Tanza-
nia inayotolewa na Jarida 
maarufu la Global Finance 
kwa mwaka 2023.

Hafla ya utoaji wa tuzo 
hizo ilifanyika hivi karibuni 
jijini London, Uingereza. 

Jarida la Global Finance 
linawasaidia wakuu wa ma-
shirika, benki na wawekezaji 
kubadilishana uzoefu kwe-
nye masuala ya biashara na 
fedha na viwango vya jarida 
hilo vimeaminika kwa benki 
na washirika.

Benki zilizopata tuzo hiyo 
kwa mwaka huu zimech-
aguliwa kutoka miongoni 
mwa benki nyingi ulimwen-

guni kutoka kwenye ma-
bara ya Afrika, Asia-Pacific, 
nchi za Caribbean, Ulaya 
Mashariki na Kati, Amerika 
ya Kusini, Mashariki ya Kati, 
Amerika ya Kaskazini na Ul-
aya Magharibi.

“Ni heshimu kubwa kwetu 
kupokea tuzo hii maalum 
ambayo ni ushuhuda wa 
wazi kwenye mchango wetu 
kwa biashara ndogo na za 

kati nchini Tanzania. 
“Utendaji wetu kwenye 

sekta hii umetokana na 
mpango mkakati na ushiriki-
ano ambao umetuwezesha 
kuendelea kukuza uwezo 
wetu katika utoaji wa hudu-
ma za kifedha,” alisema Bo-
naventure Paul, Mkurugenzi 
wa Wateja Wadogo wa Benki 
ya CRDB.

Hivi karibuni, Benki ya 
CRDB ilipokea mkopo wa 
Euro milioni 150 kutoka 
Benki ya Uwekezaji ya Ulaya 
(EIB) ambao utaongeza upa-
tikanaji wa mikopo kwa ajili 
ya biashara ndogo na za kati 
nchini, zikiwamo zinazomi-
likiwa na wanawake na ku-
wezesha uchumi wa bahari. 

Mkopo wa EIB utasaidia 
kukuza biashara, kuleta 
usawa wa kijinsia na wa-
nawezesha wanawake, pia 
kuziwezesha kampuni za 
uchumi wa bahari kuwekeza 
kwa maendeleo ya baadaye.

Benki ya CRDB imepewa 
tuzo hiyo kwa Tanzania ku-
tokana na utafiti huru, uki-
husisha wataalamu wa ndani 
ya sekta ya benki, viongozi 
waandamizi na wabobezi 
wa teknolojia kwa kutumia 
taaluma ya masoko na mahi-
taji, bidhaa na huduma, msi-
mamo wa soko na ubunifu. 

Tuzo hiyo inadhihirisha 
utayari wa Benki ya CRBD 
kuwezesha wateja wake ku-
fanikiwa kwa kuhakikisha 
kwamba kila mmiliki wa 
kampuni ndogo na ya kati 
anapata usaidizi ili kufikia 
malengo yake ya mahitaji ya 
kibenki. 

Tuzo za mwaka huu 
zimezingatia utendaji kwa 
kipindi cha kuanzia Aprili 
Mosi, 2021 hadi Machi 31, 
2022. 

Ni benki tano tu Afrika 
zimepewa tuzo hiyo, CRDB 
ikiwa ni benki pekee kutoka 
ukanda wa Afrika Mashariki 
na Kati.
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Rwambow 
apendekeza 
upelelezi 
kuimarishwa

CCM yafungua mafaili ya
wanaojipitisha majimboni

Na Maulid Mmbaga

KAMISHNA Msaidizi 
Mwandamizi wa Jeshi 
la Polisi mstaafu Jamal 
Rwambow, ameiomba seri-
kali kukiwezesha kitengo 
cha upelelezi kwa kuwa-
jengea uwezo wapelelezi ili 
watende kazi kwa ufanisi 
na kuondoa au kupunguza 
malalamiko.

Aidha, kwa uzoefu wake 
katika jeshi hilo alibaini 
baadhi ya askari wa kiten-
go cha upelelezi hawana 
uwezo mkubwa, huku kuki-
wa na bajeti ndogo kuwez-
esha uwapo wa vifaa na 
mahitaji mengine muhimu.

Alitoa ombi hilo jana 
baada ya kubainisha kuwa 
kuna baadhi ya wapelelezi 
wanasimamia na kuongoza 
shughuli za upelelezi waka-
ti hawana taaluma kubwa 
ya masuala hayo.

Kamishna mstaafu Rwam-
bow, ni mtaalamu wa 
masuala ya upelelezi na 
alihitimu stashahada ya 
upelelezi nchini Ujerumani 
mwaka 1985, pia alihitimu 
Astashahada ya sheria 
katika Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM) mwaka 
1977, na alitumikia Jeshi la 
Polisi kwa miaka 39.

Akizungumza na wa-
nafunzi wa kozi ya uofisa 
katika Chuo cha Taaluma 
ya Polisi (DPA) mkoani Dar 
es Salaam, alisema shughuli 
ya upelelezi msingi wake 
mkubwa wa mafanikio una-
tokana na taarifa inayotoka 
kwa siri.

“Kupata taarifa ni ghara-
na na bahati mbaya serikali 
haitoi bajeti ya kutosha 
kuwawezesha hawa watu 
kufanya kazi zao, Jeshi la 
Polisi kama lilivyo linauw-
ezo mkubwa wa kufanya 
mambo mengi wao we-
nyewe,” alisema Rwambow.

Kamishina wa Opereshi 
na Mafunzo ya Jeshi la 
Polisi nchini CP Awadhi 
Haji, alimshukuru Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa 
kuliwezesha jeshi hilo 
kupata bajeti ya mafunzo 
yanayoendelea katika 
vyuo mbalimbali vya polisi 
nchini.

“Huko nyuma mafunzo 
haya katika vyuo vyetu 
wanafunzi walikuwa waki-
jigharamikia kwa kukatwa 
fedha inayotokana na 
posho ya chakula, lakini 
Rais Samia kwa kutambua 
umuhimu wa vyombo vy-
ake aliona ni vizuri kuon-
dosha hicho kilichokuwa 
kinafanyika na hatimaye 
sasa tunashiriki bila ku-
changia kitu chochote,” 
alisema Haji.

Na Augusta Njoji, IRAMBA

CHAMA Cha Mapinduzi(CCM) 
kimefungua mafaili ya kuku-
sanya taarifa za wanachama 
wanaokiuka maadili ikiwamo 
kujipitisha kwenye majimbo na 
kata kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu 
wa Mwaka 2025.

Vilevile, kimetoa onyo kwa 
makatibu wa CCM kuanzia shina 
hadi mikoa watakaobainika ku-
towatenda haki wanachama na 
wanaoendekeza ulevi.

Akizungumza na wanachama 
wa CCM na wananchi wa Wilaya 
ya Iramba mkoani Singida jana, 
Katibu Mkuu wa CCM, Daniel 
Chongolo, alisema kwa sasa ni 
wakati wa kufanya kazi kwa 
kushikamana na kuacha choko-
choko.

“Wakati wa kufanya kazi tu-

shikamane, tuache chokochoko. 
Mbunge wa jimbo hili yupo na 
majimbo yote ya chama chetu 
sitegemei kumwona mtu anaan-
za kujipitisha, hapana! Vivyo 
hivyo kwa viti maalum, acheni 
watu wafanye kazi, subiri muda 
mwafaka. “Sisi tumefungua ma-
faili, niwaambie si mmeona uta-
ratibu wa mwaka jana kwenye 
chama mambo yalikuwaje, huyu 
kata, huyu kata, wanasoma sifa 
na matatizo yake, ninasema kata 
huyu, jamaa mlevi wa kupin-
dukia, ninasema kata.

“Ushahidi upo? Ndio, ninase-
ma kata, juzi amekutwa baa 
yupo hoi taabani wamembeba 
wamempeleka kwake. Hivi tuna-
taka viongozi wa aina hiyo? Sasa 
kama kiongozi mwenye dhama-
na kubwa ndani ya chama kazi 
yangu nini? Kata, sitegemei kuo-

na mtu anatembea kibunge au 
kidiwani kabla ya 2025, acheni 
watu wafanye kazi,” alionya.

Alisema chama kimekamilisha 
kutengeneza safu ya uongozi 
kwa kipindi cha miaka mitano 
na uchaguzi umeisha, hivyo hat-
egemei kuona nongwa.

“Katibu yeyote wa CCM kuan-
zia shina hadi mkoa tukisikia 
unakuwa wa kwanza kwenye viti 
virefu, hufai tukisikia una tabia 
ya kwenda kukopa kila nyumba, 
hufai kuwa kiongozi. Tukisikia 
hutendi haki, hufai kuwa kion-
gozi, tunataka kiongozi anayesi-
mamia taratibu ambaye hafanyi 
mambo yanayokwenda kiny-
ume cha taratibu,” alisisitiza.

Akiwa wilayani Mkalama, 
Chongolo alisema sifa ya kion-
gozi wa CCM ni kuzungumzia 
matatizo ya wananchi na kuyat-

afutia ufumbuzi.
“CCM imepewa dhamana ya 

kuongoza nchi, hatuji kupiga 
porojo, sisi tunakuja kusikiliza 
wananchi na kuchukua changa-
moto zao na kuzitatua,” alisema.

Chongolo alisema CCM haiwe-
zi kufanya kazi ya kupiga kelele 
bali inahangaika na mambo ya 
wananchi.

“Kuna wengine wanakuja wa-
nasema hakuna kilichofanyika, 
hebu angalieni tangu uhuru 
hadi sasa maendeleo yaliyo-
fanyika kwenye sekta ya elimu, 
afya, miundombinu, kila nyanja 
imeguswa kwa maendeleo,” 
alisema.

Chongolo yupo mkoani Singi-
da na sekretarieti yake kwa ziara 
ya kikazi kukagua utekelezaji wa 
Ilani ya CCM na kusikiliza kero 
za wananchi.

Mwinyi ataka kipaumbele kwenye magonjwa adimu
Na Elizabeth Zaya

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Mwinyi, ameagiza taasisi za 
serikali kutengeneza sera zitaka-
zotoa uhakika wa matibabu bila 
kikwazo kwa watoto wanaougua 
magonjwa adimu.

Dk. Mwinyi alitoa kauli hiyo 
juzi jioni wakati wa maadhim-
isho ya siku ya magonjwa adimu 
yaliyofanyika katika Hospitali ya 
Aga Khan jijini Dar es Salaam, 
kwa kuwasha taa kama ishara ya 
kuitambua siku hiyo.

“Mimi na serikali yangu nataka 
niseme kwamba kwanza suala 
hili tunalitambua na tutafanya 
kila litakalowezekana kutoa 
mchango wetu katika kushu-
ghulikia watoto walioathirika na 
magonjwa haya,” alisema Rais 

Mwinyi.
“Nadhani sasa hivi kinacho-

takiwa ni kuendelea kutoa elimu 
kwa umma ili utambue kwamba 
kuna watoto walioathirika na 
ugonjwa huo na wanahitaji 
msaada kwa maisha yao yote, 
lakini nazitaka taasisi za umma 
kutambua kuwapo kwa ugonjwa 
huo na kutengeneza sera za kuu-
tambua.”

“Sera hizo ziendane na ziwa-
saidie waathirika wa ugonjwa 
huo. Kama kiongozi wa seri-
kali, mimi mwenyewe nitakuwa 
mstari wa mbele kuhakikisha 
kwamba serikali inaweka sera 
nzuri madhubuti ambazo zita-
toa kila aina ya msaada kwa ajili 
ya watoto hawa. Tunataka tutoe 
huduma hiyo bila malipo.”

Daktari wa watoto wa Hospi-
tali ya Aga Khan, Mariam Nuran, 

alisema ugonjwa huo huwapata 
wagonjwa wachache na huto-
kana na kurithi kutoka kwenye 
vinasaba.

“Huu ni ugonjwa unatokea 
kwa watoto wachache sana na 
ndio maana inaleta changamoto 
hata kupata tiba kamilifu. Ma-
gonjwa haya    yanarithishwa 
kwenye vinasaba kwa hiyo yana-
hitaji tiba endelevu, ikiwamo 
ya mazoezi kuhakikisha viungo 
visikakamae au kuongezewa 
damu mara kwa mara,” alisema 
Dk. Mariam.

Sarah Chande alisema amewa-
hi kuishi na mtoto mwenye 
ugonjwa huo na gharama ya 
matibabu kwa magonjwa hayo 
ni kubwa pamoja na huduma za 
kila siku ambazo huhitajika.

“Kuwauguza hawa wagonjwa 
siyo kazi rahisi hata kidogo ni 

gharama kubwa ambayo kwa 
mwenye kipato kidogo ni vigu-
mu kumudu na familia pia huwa 
hazielewi na wakati mwingine 
zinawaza vitu vingine ambavyo 
havipo, mtu anawaza ni ushiriki-
na kwa hiyo usipokuwa makini 
unaweza kutumbukia huko.

“Badala ya kumsaidia mtoto 
unaweza kufupisha maisha 
yake, kwa hiyo ni vema tutam-
bue kwamba haya magonjwa 
yapo na yanawaathiri sana wa-
toto, tunaomba serikali itam-
bue na itoe elimu kuhusu hayo 
magonjwa, najua wako wengine 
hawajitokezi kwa kuogopa fikra 
potofu.

Aliomba serikali kuweka 
kitengo maalumu cha kuwatam-
bua watoto wenye ugonjwa huo 
kama ilivyo kwa magonjwa ya 
saratani na selimundu.

Mkuu wa Wilaya 
ya Nachingwea 
mkoani Lindi, 
Mohamed Moyo 
(mwenye kofia), 
akiwa na vion-
gozi mbalimbali, 
wakitoka kukagua 
madarasa yali-
yochakaa ya Shule 
ya Msingi Majogo 
wilayani humo 
juzi. Moyo amea-
giza kubomole-
wa kwa madarasa 
hayo, ili yajengwe 
upya kabla ya 
kuleta madhara 
kwa wanafunzi na 
walimu. PICHA: 
STEVEN WILLIAM
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MALALAMIKO kwamba kuna baadhi ya watumishi wa Idara ya 
Afya mkoani Rukwa wenye tabia ya kuwafanyisha kazi wagonjwa 
kabla ya kuwapatia huduma ni unyanyasaji na ukiukwaji wa haki 
za binadamu.

Mgonjwa anapokwenda hospitali maana yake afya yake imetet-
ereka hivyo anahitaji matibabu ili iweze kutengemaa.

Mgonjwa huyo ambaye amekwenda kupata huduma ya mat-
ibabu na badala yake anapewa jembe kupalilia majani au ufagio 
kusafisha uwanja, ni kitendo cha kinyama na kinapaswa kukeme-
wa kwa nguvu zote.

Katika hali ya kawaida, mtu mwenye akili timamu hawezi kum-
tumikisha mgonjwa ambaye ni dhaifu kutokana na afya yake ku-
tokuwa vizuri.

Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, Queen Sendiga, alilalamikiwa kuhusu 
tabia hiyo na baadhi ya wananchi alipokwenda kutembelea zahan-
ati katika Kijiji cha Nambogo, Manispaa ya Sumbawanga.

Mmoja wa wananchi hao alimlalamikia mkuu huyo wa mkoa 
kuwa katika zahanati hiyo kumekuwa na mtindo mgonjwa apok-
wenda kupata matibabu, kwanza anapewa vifaa vya kufanyia usafi 
na kupewa eneo asafishe akimaliza ndipo anapata matibabu.

“Mkuu wa mkoa sisi tunashangaa hapa hospitali yetu tunakuja 
na mgonjwa au anakuja mtu ni mgonjwa akifika anapewa jembe 
apalie na kufanya usafi maeneo ya hospitali akimaliza ndipo ana-
pewa huduma ya matibabu.”

Hatua iliyochukuliwa na Mkuu wa Mkoa ni kumwagiza ofisa 
utumishi kuwaondoa watumishi hao katika kituo hicho.

Sisi tunasema pamoja na Mkuu wa Mkoa kuagiza hatua hiyo 
ichukuliwe, lakini watumishi hao wanapaswa kupewa adhabu kali 
ambayo itawafanya wajutie kitendo chao.

Kama wagonjwa hao wangekuwa ndugu wa watumishi hao 
wangethubutu kuwapa kazi hiyo ya kusafisha mazingira?

Ndio maana tunasema huo ni ukiukwaji wa haki za binadamu 
kwa sababu kila mtu anastahili kupata haki yake ya kuishi na kuwa 
na afya bora.

Kinachoshangaza hata Mganga Mkuu alikiri kupata malalamiko, 
lakini hakuna hatua iliyochukuliwa mpaka Mkuu wa Mkoa alipofi-
ka na kupata malalamiko hayo kutoka kwa wananchi.

Tabia hii ya kulea watu wanaoitia doa Idara ya Afya na kuone-
kana sehemu ambayo haitendi haki kwa wateja wake, lazima iko-
meshwe ili kurudisha imani kwa wananchi.

Watu wachache ndio wanaotia doa kazi nzuri inayofanywa na 
wengine kwa moyo wa kijitoa na kuwakatisha tamaa kutokana na 
shutuma zinazotolewa.

Kama alivyoahidi Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Manispaa ya 
Sumbawanga kuwa tayari amekwisha anza kuchukua hatua kwa 
kufanya uchunguzi ni vizuri ukafanyika kwa haraka ili wahusika 
waadhibiwe ipasavyo.

Watu wachache wasiharibu nia nzuri ya serikali ya kuwapatia 
wananchi wake huduma bora za matibabu kwa kuweka mazingira 
mazuri ya wagonjwa kupata huduma nzuri.

Ni vizuri pia katika maeneo yanayotoa huduma za jamii kuwapo 
na masanduku ya kutoa maoni ili kama kuna kero yoyote wa-
nanchi waweze kuwasilisha kwa njia ya maandishi kama uweze-
kano wa kuonana na viongozi unakuwa mgumu.

Nia njema ya Rais Samia Hassan ya kuboresha huduma katika 
sekta ya afya isiharibiwe na watu wachache na kama alivyosema 
mkuu wa mkoa kuwa kamwe yeye binafsi hatawavumilia watu hao 
katika mkoa wa Rukwa.

Ujue undani ulioko maisha ya 
makondakta na madereva wao 

Kufanyisha kazi wagonjwa ni
ukiukwaji haki za binadamu
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HAWA jamaa ni marafiki sana. 
Huwa wanataniana, lakini kila 
mmoja anayafahamu mapun-
gufu ya mwenzake. Ni rahisi ku-
gombana hata kutofautiana kwa 
maneno, lakini si rahisi ugomvi 
wao kudumu kwa zaidi ya daki-
ka 30.

Hii ni kwa sababu, dereva 
muda wote huwa anahisi 
kondakta wake anampiga kwe-
nye masuala ya fedha, kwa 
sababu kondakta ndiye mshika 
hazina. 

Lakini, kondakta mara nyingi 
ndio huwa anaenda kupaki gari 
wakati wa kulaza na asubuhi 
dereva ndio huwa anaamsha, 
kwa sababu ya maandalizi ya 
kuingia barabarani kusaka riziki.  

Hii ni kwa sababu dereva 
huwa anaamini, kondakta wake 
hayupo vizuri kwenye udereva 
kama alivyo yeye. Ndio maana, 
humpa gari akalipaki likiwa 
halina abiria na kwa sababu 
yeye ndio huwa anatambulika 
kwa bosi, kwa hiyo anakuwa na 
mamlaka zaidi. 

Akiamini huo ndio muda sa-
hihi kwake kujifunza gari au ku-
komaza ujuzi wake, makondakta 
wengi ambao sasa ni madereva, 
wamepitia hatua hiyo. 

Usishangae kuona kondakta 
akatumia muda huo mdogo, kui-
marika na kuendesha gari, kwa 
sababu akishajua kama haja-
komaa vizuri kwenye udereva, 
huwa anaongeza umakini ku-
muangalia dereva wake, akiami-
ni nafasi yake ni cheo kidogo.  

Ni vigumu sana kufahamu 
undani wa maisha yao, mpaka 
pale ufanye uchunguzi wa kina 
kama Nipashe ilivyothubutu ili 
hali muda wote sura zao huwa 
zimetawaliwa na furaha. 

Kwenye maisha yao, kondakta 
ndio mwenye jukumu la kuita na 
kushawishi abiria, lakini cha aja-
bu kondakta akificha hata shilin-

Ni vigumu 
sana 
kufahamu 
undani wa 
maisha 
yao, mpa-
ka pale 
ufanyike 
ufanye 
uchunguzi 
wa kina 
kama 
Nipashe 
ilivy-
othubutu. 
ili hali 
muda 
wote sura 
zao huwa 
zimeta-
waliwa na 
furaha. 

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Halfani 
Chusi

gi 2,000, dereva anajua na ndoa zao 
mara nyingi huvunjikia hapo.

Unaweza kujiuliza anawezaje ku-
jua? Jibu ni kwamba, dereva ana 
uwezo mkubwa wa kukariri wingi 
wa watu kwenye gari na kujua kwa 
wingi huo, kinaweza kupatikana ki-
asi fulani na ikawa kweli. Pia, hatua 
ya kukariri vituo ambavyo abiria 
wamepanda na kushuka. 

Kuna muda, ugomvi hutokea kati 
yao pale dereva anapotumia pesa 
nyingi kwa kula vitu vya kupita 
kama vile karanga, maji, juisi, na 
kumpa maelekezo muuzaji ‘ka-
chukue fedha kwa kondakta’. Hilo 
kuna muda linaibua utata kwenye 
kugawana mapato wakati wa ku-
funga siku kibiashara.  

Mara nyingi dereva, huwa si rahisi 
kukumbuka alichokula njiani, kwa 
sababu kwanza yeye sio mlipaji na 
muda mrefu anakuwa ‘bize’ kuan-
galia abiria na mwenendo mzima 
wa siku hiyo. 

Lakini hao jamaa, hawawezi 
kuwa tofauti hata siku moja inapo-
tokea wamesababisha ajali. Hapo 
wanaungana na kuwa kitu kimoja, 
kutetea masilahi yao kwa kuwa iki-
tokea wameshindwa kulikabili, hilo 
wote litawagharimu kwa bosi wao. 

Uchunguzi uliofanywa na Ni-
pashe, ukabaini wawili hao wana 
tabia za kujali familia kuliko kawai-
da, kama ambavyo mara nyingi hu-
jinasibu kwa kusema “bora nishuke 
bila hela, lakini ‘mazaga’ yapatikane 
familia ile.”

Japo hawana tabia ya kutunza 
fedha, kondakta au dereva anaweza 
kuwa kwenye chombo cha moto 
siku zote, lakini akiachishwa kazi 
siku moja tu na pesa imeisha hapo-
hapo. 

Hiyo inatokana na asili ya kazi 
yao, huwa wanakuwa wagumu ku-
weka bajeti kwa kuwa kazi yao ni ya 
kuingiza kila siku kwa hiyo wengi 
wao huweka dhana ya nitapata 
tena kesho.

0787879707  
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Mpango mafunzo teknolojia magari, 
mitambo ya China wazinduliwa NIT 
Na Prosper Makene

CHUO cha Taifa cha Usa-
firishaji (NIT) na Taasisi ya 
Ufundi ya Zibo (ZBVI) ya 
China wamezindua mafunzo 
ya pamoja kwa wanafunzi 
wa uhandisi wa magari (Au-
tomobile Engineering) wa 
NIT kufundishwa teknolojia 
za magari ya kichina na mi-
tambo.

Kundi la kwanza la wanafun-
zi 39 wa NIT litaanza kunufai-
ka na mpango huo, wakianza 
kufundishwa teknolojia za 
magari na mitambo ya ki-
china kuanzia mwaka huu wa 
masomo, 2022/23.

Programu hiyo ya mafunzo 
imeanzishwa baada ya juhudi 
za pamoja zilizofanywa na 
vyuo vya NIT, ZBVI na Taasisi 
ya Mafunzo ya Mafuta na Gesi 
ya Sunmaker.

Akizungumza wakati wa uz-
induzi wa awamu ya kwanza 
ya mafunzo kwa wanafunzi 
wa uhandisi wa magari uli-
ofanyika kupitia Zoom, Mkuu 
wa NIT, Prof. Zacharia Mga-
nilwa, alisema jana kuwa 
wanafunzi hao wanaanza 
kufundishwa lugha ya ki-
china kabla ya kuendelea 
na mpango mzima wa ku-
fundishwa teknolojia mbalim-
bali za magari na mitambo ya 
kichina. 

“Tumezindua leo batch 
(awamu) ya kwanza ya wa-
nafunzi ambao watapata 
mafunzo maalum ya teknolo-
jia ya magari na mitambo 
ya kichina. Wanafunzi hawa 
baada ya kuhitimu masomo 
yao watakuwa na uwezo 
mkubwa wa kufanya maten-
genezo mitambo na magari 
mbalimbali yanayotengen-
ezwa China,” alisema.

Mkuu huyo alidokeza kuwa 
mafunzo hayo maalum yata-
panua wigo wa maarifa kwa 
wanafunzi watakaobahatika 
kusoma kozi hiyo kwa kuwa 
pia watatumia lugha ya ki-
china ambayo watafundishwa 
katika shughuli zao za kibi-
ashara baada ya kuhitimu. 

Aliendelea kusema kuwa 
wanafunzi watakaohitimu 
katika programu, watakuwa 
wabobezi katika utambuzi 
na ukarabati wa mifumo 
ya umeme na mitambo ya 
magari ya kichina, pia wataku-
wa mahiri katika utambuzi na 
ukarabati wa mifumo ya kiele-
ktroniki wa magari hayo.

Prof. Mganilwa alitaja ujuzi 
mwingine ambao mhitimu 
wa kozi hiyo maalumu ataku-
wa nao baada ya kuhitimu ni 
pamoja na kuwa na uwezo wa 
kina wa utambuzi na ukara-

bati wa magari.
“Programu hii itafanyika 

kwa muda usiozidi miaka 
minne, mihula miwili kwa 
mwaka na katika kila muhula, 
wanafunzi watafundishwa 
angalau moduli moja,” Prof. 
Mganilwa alisema.

Aliongeza kuwa wameweka 
mpango wa mafunzo kwa 
muda huo ili kuwasaidia wa-
nafunzi kuelewa kwa kina 
soko la sasa la magari na 
mitambo inayotengenezwa 
China.

Mkuu wa Chuo cha ZBVI, 
Prof. Sun Qiyou alisema kuwa 
katika mpango huo, chuo 
chao kitatoa wataalamu wa 
mafunzo hayo ya ufundi stadi.

Prof. Qiyou aliongeza kuwa 
kulingana na mpango huo, 
hatua ya kwanza kwa wa-
nafunzi wa NIT waliobahatika 
kusoma kozi hiyo, wataanza 
kujifunza lugha ya Kichina na 
baada ya hapo watafundish-
wa kozi hiyo ya ufundi stadi 
kwenye maeneo ya ufundi wa 
magari na mitambo.

Alisema kwa sasa kutokana 
na mwingiliano wa kiuchumi 
na kiutamaduni kati ya China 
na Tanzania ambao unazidi 
kuimarika, Serikali ya China 
inaendelea kuunga mkono 
Tanzania katika kuimarisha 
ushirikiano hususani katika 
eneo hili la elimu.

“Tunatumaini kwamba wa-
nafunzi wanaoshiriki katika 
mafunzo hayo watathamini 
fursa hii na kujifunza kwa 
ufanisi. Ninaamini kwamba 
kwa ushirikiano wa dhati wa 
pande zote, mradi utakwenda 
vizuri na kufikia matokeo yali-
yotarajiwa,” alisema.

Mwalimu wa lugha ya Ki-
china, Bi. An Qi alisema ma-
tarajio ya kwanza ni kuona 
wanafunzi wote waliopata ba-
hati ya kusoma kozi hiyo wa-
nafahamu vyema lugha hiyo.

“Ninaamini kuwa kwa 
juhudi zetu za pamoja, mradi 
huu utakuwa na matokeo 
mazuri sana, utawasaidia wa-
nafunzi hawa kujifunza kwa 
kina teknolojia mbalimbali 
za magari na mitambo ya ki-
china kwa lugha ya Kichina,” 
alisema.

Akizungumza hafla hiyo, 
Mkurugenzi Mkuu wa Kam-
puni ya Sunmaker, Dk. Felix 
Duan, alisema: “Tunatumaini 
kuwa wanafunzi walioch-
aguliwa watajifunza na kupa-
ta ujuzi zaidi katika teknolojia 
za kichina.”

Akizungumza kwa niaba ya 
walionufaika na mradi huo, 
mwanafunzi wa NIT anayes-
omea ufundi wa magari, 
Joseph Odhiambo alisema: 

“Kwa niaba ya wanafunzi wote tu-
lionufaika na mpango huu, tunak-
ishukuru chuo chetu pamoja na 
taasisi ya ufundi ya ZIBO na Kam-
puni ya Sunmaker kwa kutupatia 
fursa hii adhimu ambayo itatusaidia 

kusoma na kujifunza teknolojia za 
magari na mitambo mbalimbali ya 
kichina. “Tunawaahidi kuwa tutaji-
funza kwa bidii kozi hii ambayo itat-
uwezesha vilevile kujifunza lugha 
ya Kichina pamoja tamaduni za 

Wachina. Tuna imani kuwa kozi hii 
itatuwezesha kwa kiasi kikubwa ku-
fanya kazi kimataifa hususani katika 
teknolojia za matengenezo kwenye 
karakana za magari na mitambo ya 
kichina duniani.”
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78 wanaodaiwa kufanya udanganyifu 
NHIF wakabidhiwa Tume ya Walimu 
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

MAJINA 78 ya walimu wa-
naodaiwa kughushi nyaraka 
mbalimbali za wategemezi 
wao pamoja na matumizi ma-
baya ya kadi za matibabu kwa 
lengo la kutaka kusajiliwa kati-
ka Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya (NHIF), yamekabidhiwa 
kwa Tume ya Utumishi wa 
Walimu kwa hatua zaidi.

Walimu hao wanadaiwa ku-
ghushi nyaraka za vyeti vya 
kuzaliwa na vya ndoa, waki-
taka kuthibitisha uhusiano wa 
kuwapo kwenye ndoa ili wa-
pate huduma zinazotolewa na 

mfuko huo.
Makabidhiano ya majina 

hayo yalifanyika juzi makao 
Makuu ya NHIF jijini Dodoma 
wakati wa kikao kati ya Me-
nejimenti ya Mfuko huo na ya 
Tume ya Utumishi wa Walimu, 
kupitia ripoti inayoonyesha 
namna udanganyifu huo ul-
ivyofanyika na hasara waliyoi-
sababisha kwenye mfuko huo.

Mkurugenzi wa NHIF, 
Bernard Konga alise-
ma  tayari   wameshachukua 
hatua mbalimbali kwa 
watuhumiwa hao ambao wa-
likiri kutenda makosa hayo, 
ikiwamo   kuwafungulia kesi, 
kuwafungia matumizi ya kadi 

na kuwataka kurejesha fedha 
zilizotumika kuwahudumia 
wategemezi wao visivyo halali.

“Tunachukua hatua nyingi 
kwa watuhumiwa wa udan-
ganyifu na mpaka sasa kuna 
kesi zinaendelea katika mikoa 
ya Geita, Dodoma na Dar es 
Salaam, kadi za matibabu za 
watuhumiwa hao zimefungi-
wa na kuwaandikia barua za 
onyo,” alisema Konga.

Katibu wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu, Paulina Nkwama 
alisema vitendo vilivyofanywa 
na walimu hao ni ukiukwaji 
wa maadili  ya utumishi wa 
umma na havikubaliki, hivyo 
watachukua hatua.

Pia alisema watashirikiana 
na NHIF kupambana na wimbi 
hilo la udanganyifu unao-
fanywa na baadhi ya walimu 
pamoja na kuelimisha mad-
hara ya kughushi au kufanya 
udanganyifu wowote kupitia 
kadi ya matibabu.

Akiwasilisha taarifa ya 
uchunguzi wa udanganyifu 
uliofanywa na watumishi wa 
umma, Meneja wa Kitengo cha 
Kupambana na Udanganyifu 
cha NHIF, Dk. Rose Ntundu 
alisema kuwa kati ya watumi-
shi wa umma 99 waliobainika 
kufanya udanganyifu, 78 ni wa 
shule za serikali za msingi na 
sekondari.

Uswisi yaahidi 
kuipaisha 
Tanzania 
katika biashara
Na Halfani Chusi

KILIO cha wafanyabiashara nchini, kuko-
sa soko la kuuza bidhaa zao Uswisi, kime-
fikia ukomo baada ya Uswisi kuzindua 
chemba ya wafanyabiashara kati yake na 
Tanzania yenye lengo la kuwaunganisha 
na kufanya biashara pamoja.

Akizungumza kwenye uzinduzi huo uli-
ofanyika juzi Dar es Salaam, Naibu Waziri 
wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Exaud 
Kigahe, alisema hatua hiyo itarahisisha 
ufanyaji wa biashara kati ya nchi ya Tan-
zania na Uswisi pamoja na kuongeza ajira 
kwa vijana. 

Pia alisema kitendo hicho kitaleta man-
ufaa makubwa nchini ikiwamo kuinua 
uchumi wa nchi, kutanua wigo wa biasha-
ra pamoja na kuongeza mianya ya upati-
kanaji fedha kwa wafanyabiashara.

“Ni fursa nzuri na adhimu kwa Watanza-
nia, kwa sababu chemba hii itatuletea man-
ufaa makubwa, kutusaidia kujua namna ya 
kuzalisha bidhaa zenye ubora kama ilivyo 
kwa wao, hali itakayowafanya wawekezaji 
wengine kujua Tanzania tuna uwezo wa 
kuzalisha bidhaa shindani duniani.

“Pia itasaidia kuimarisha ushirikiano na 
uhusiano mzuri kwenye maeneo ya uchu-
mi, uwekezaji, viwanda, biashara na elimu 
baina ya nchi hizi mbili,” alisema Kigahe.

Kiongozi huyo alifafanua kuwa serikali 
imewekeza nguvu kwenye uwekezaji wa 
biashara, akisisitiza kuwa uzinduzi huo 
utaisaidia kuipeleka Tanzania kwenye 
ramani ya dunia kibiashara.

Aliwataka wawekezaji wengine kuji-
tokeza kuwekeza kwenye sekta nyingine 
ikiwamo, madini, uvuvi, kilimo, ufugaji, 
dawa na uchumi wa buluu, akisisitiza kuwa 
Tanzania ni nchi nzuri kwa uwekezaji. 

Mkurugenzi Mkuu anayeshughulikia 
masuala ya uchumi nchini Uswisi, Helene 
Artieda, alisema chemba hiyo itakuwa 
lango la biashara kati ya nchi hizo mbili, 
ili kuchochea uwekezaji na uhusiano wa 
kiuchumi.

“Kuundwa kwa chemba hii ni ishara 
nzuri ya ukuaji wa biashara, litakuwa 
jukwaa ambalo wafanyabiashara watab-
adilishana mawazo na kupanua fursa za 
kibiashara na uwekezaji, ili kujenga na ku-
dumisha uhusiano imara,” alisifu Helene.  

Mkurugenzi Mkuu kampuni inayohusi-
ka na wawekezaji Tanzania (SHIKANA 
GROUP), Amne Kagasheiki, alisema lengo 
kubwa la chemba hiyo ni kuwaleta pamoja 
wafanyabiashara kutoka Uswisi na Tanza-
nia kufanya biashara pamoja.

“Mimi ni mwekezaji kwetu hii ni fursa 
kubwa sana ukizingatia mimi ni Mtanza-
nia niliyesoma na kuishi Uswisi kwa muda 
mrefu chemba hii itawasaidia wafanya-
biashara wadogo   kupeleka bidhaa zao 
Uswisi na kutengeneza bidhaa bora zi-
takazoweza kushindana kidunia,” alisema 
Amne ambaye ni miongoni mwa waanzili-
shi wa chemba hiyo.

Shughuli hiyo ilifanyika nyumbani kwa 
Balozi wa Uswisi nchini, Didier Chassot, 
ikiwakutanisha pamoja wafanyabiashara, 
wawakilishi wa sekta binafsi na wanadiplo-
masia 120.

Mkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi wa Benki ya Stanbic Tanzania, Omari Mtiga (kulia) na Mkuu wa Kitengo cha Hu-
duma kwa Wateja, Ester Manase (wa pili kulia), wakikabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni tano kwa Lucia Tarama Minde 
jijini Dar es Salaam juzi, baada ya kuibuka mshindi wa kampeni ya benki hiyo ya “Mchongo ni Kuchanja na Stanbic Visa” 
iliyoundwa kwa ajili ya kuwazawadia wateja wanaotumia kadi ya Stanbic Visa kwenye mashine za kulipa za kielektroniki 
wanapofanya manunuzi na huduma. PICHA: MARY GEOFREY

GGML yashinda tuzo ya kimataifa usalama kwa mwaka wa 4 mfululizo
Na Mwandishi Wetu 

MISINGI imara ya udhibiti 
wa hali ya usalama katika 
utendaji kazi ndani na nje ya 
Mgodi wa Geita Gold Mining 
Limited (GGML) imeendelea 
kuifanya kampuni hiyo kuan-
dika historia duniani baada 
ya kushinda  kwa mara ya nne 
mfululizo tuzo ya kimataifa ya 
usalama mahala pa kazi (Glob-
al Safety Award).

Katika tuzo hiyo inayotolewa 
na kundi la kampuni za Anglo-
Gold Ashanti (AGA), GGML 
ilishinda mwaka 2019, 2020, 
2021 na wiki hii imeshinda 
tuzo hiyo kwa mwaka 2022.

Akizungumzia ushindi huo 
katika mahojiano mkoani 
Geita jana, Meneja Mwandam-
izi wa Afya, Usalama, Mazin-
gira na Mafunzo wa GGML, Dk. 

Kiva Mvungi alisema tuzo hiyo 
inamaanisha kuwa AGA imeit-
ambua GGML kama kampuni 
kinara inayofanya vizuri katika 
masuala ya usalama duniani.

AGA ambayo imeorodhesh-
wa kwenye masoko ya hisa 
ya Johannesburg, New York, 
Australia na Ghana inamiliki 
migodi katika nchi za Aus-
tralia, Columbia, Argentina, 
Brazil, Ghana na Tanzania. Ka-
tika nchi zote hizo, GGML au 
Watanzania kwa ujumla ndio 
vinara wa kuzingatia masuala 
ya usalama mahala pa kazi.

Dk. Kiva Mvungi alisema ma-
fanikio hayo hayakuja kirahisi 
kwa kuwa GGML imefanikiwa 
kuimarisha ushirikiano wa wa-
fanyakazi ambao wamekuwa 
wakiuonesha katika kujali afya 
zao pamoja na kujali usalama 
kazini. Alisema kitu ambacho 

wamefanya tofauti na wen-
zao ni kwamba walibadilisha 
mfumo wa mawasiliano ya 
kiusalama, badala ya kutoka 
kwa viongozi kwenda kwa 
wafanyakazi, waliweka utara-
tibu kwamba mfumo huo wa 
mawasiliano utoke kwa wafan-
yakazi kuja kwa viongozi.

Akizungumza ushindi huo 
wa tuzo nne mfululizo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa GGML, 
Terry Strong aliipongeza timu 
nzima ya idara ya afya, usala-
ma na mazingira pamoja na 
wafanyakazi wote wa GGML 
kwa kudumisha usalama wao 
ndani na nje ya kampuni.

Mbali na tuzo hiyo ya ki-
mataifa ya usalama, anasema 
GGML pia ilipata tuzo ya 
utendaji bora wa jumla.

“Hakika tuzo hii inaonyesha 
namna tunavyofanya vizuri 

na kuthaminiwa. Juhudi zenu 
zinatambuliwa vyema na kam-
puni nzima. Kama tunavyojua 
sote bado tuna changamoto 
nyingi za kufanyia kazi kama 
timu lakini nina uhakika 
tunaweza kufanya kazi pamoja 
na kutimiza yote tuliyojiwekea 
Kongole kwenu wote,” alisema 
mkurugenzi huyo.

Mmoja wa wafanyakazi wa 
idara hiyo ya usalama, afya 
na mazingira ndani ya GGML, 
Dk. Subira Joseph ambaye 
amefanya kazi ndani ya kam-
puni hiyo kwa zaidi ya miaka 
10 kama daktari kwenye kituo 
cha afya cha GGML pamoja na 
Josephine Kimambo ambaye 
ni Mhandisi wa Mazingira, wal-
isema ushindi mfululizo wa 
tuzo hiyo umewafanya waone 
wanafanya kazi kwenye maz-
ingira salama.
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Na Allan Isack, SIMANJIRO

WAFANYABIASHARA na 
wachimbaji wa madini ya tanzan-
ite eneo la Mirerani mkoani Man-
yara ambao leseni zao zimekwisha 
muda wa matumizi wamepewa 
muda wa mwezi mmoja kuzitolea 
maelezo vinginevyo watafutiwa.

 Ofisa Madini Mkazi wa Mirera-
ni, Menard Msengi, alitoa taarifa 

hiyo jana kwenye kikao kilichowa-
jumuisha wachimbaji, wafanyabi-
ashara wa madini ya tanzanite na 
mameneja wa migodi.

Msengi alisema leseni zote zina-
zodaiwa ada ya mwaka zinapaswa 
zilipiwe mara moja kabla wamiliki 
wake hawajapewa hati za makosa.

“Kumekuwa na maombi mengi 
kwenye mfumo ambao haujalipi-
wa, hivyo naelekeza maombi yote 

yawe yamelipiwa ndani ya siku 30 
baada ya hapo maombi hayo yat-
afutwa,” alisema Msengi.“Kila mmi-
liki wa leseni anatakiwa kutekeleza 
masharti aliyopewa wakati anaka-
bidhiwa leseni hiyo, ikiwa ni pamo-
ja na kuandaa tathmini ya awali ya 
utunzaji mazingira (EPP) na awasil-
ishe kiapo cha uadilifu,”alisema.

Hata hivyo alisema wachimbaji 
wote wawe wanaingia mikataba 

yenye tija na wafadhili, ili kuepu-
sha migogoro ya mara kwa mara 
na mikataba hiyo lazima isajiliwe 
na ofisi ya Ofisa Madini Mkazi.

 “Naelekeza mtu yeyote asiyeku-
wa na leseni ya broker asijihusishe 
kabisa na biashara ya kununua 
madini, madini yote yaletwe soko 
la madini hapa Mirerani,” alisema. 

Kadhalika wadau hao wa madini 
walifundishwa mada mbalimbali 

ikiwamo utaratibu wa matumizi na 
utunzaji sahihi wa baruti, usalama 
na afya katika maeneo ya uchim-
baji na utunzaji na uhifadhi maz-
ingira katika maeneo ya uchimbaji.

Pia walifundishwa ulipaji wa 
tozo mbalimbali za serikali na 
utunzaji wa kumbukumbu, udhibi-
ti wa madini katika migodi na uta-
ratibu wa utoaji wa taarifa za uzal-
ishaji.

Wadau tanzanite wenye leseni zilizokufa wapewa siku 30

CCM yapinga adhabu ya viboko 
70 kwa vijana kabila la Wameru
Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

C
HAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Arusha 
kupitia Jumuiya ya Wa-
zazi kimepinga adhabu 

ya kuchapwa fimbo 70 kwa vi-
jana wa Wilaya ya Arumeru wa-
naodaiwa kwenda kinyume na 
maadili ya kabila la Wameru.

Kimesema pamoja na hatua 
ya wazee wa ukoo (Washiri) 
wilayani humo kutumia mila 
zao kuwarekebisha vijana kwa 
kuwachapa fimbo ipo haja 
kutazamwa      upya umuhimu 
wa kuendelea na mila hizo 
kwani zinachochea vitendo vya 
ukatili.

Katibu wa Jumuiya ya Wazazi 
Mkoa wa Arusha, Deogratias Na-

key, aliyasema hayo jana mkoani 
hapa wakati akizungumza na 
wanachama wa CCM.

Alisema matukio ya ukatili ya-
mekuwa yakishamiri kila wakati 
kutokana na maadili kuporomo-
ka miongoni mwa jamii,    hivyo 
aliwataka wananchi   kukemea 
kwa nguvu zote na kuwa mstari 
wa mbele kufichua.

Mwenyekiti wa Jumuiya 
ya Wazazi  Wilaya ya Meru, 
Nangera Nanyaro, alisema suala 
la kuchapa viboko 70 kwa vijana 
wasio na nidhamu ni utaratibu 
walioukuta kutoka kwa wazee 
wa mila ila wataendelea kuke-
mea adhabu hiyo.

“Kuchapa ni ukatili ila ni utar-
atibu uliowekwa na wazee wetu 
wa mila na desturi kwa lengo 
la kufundisha lakini  naonya vi-

jana walioharibika kitabia kwa 
unywaji wa pombe misibani na 
kwenye ibada,”alisema.

Aliongeza kuwa wataendelea 
kutoa elimu ili kuzuia matukio 
ya utovu wa nidhamu yasitokee 
ili viboko 70 visitumike.

Katibu wa jumuiya hiyo 
Wilaya ya Meru, Jane Mollel, 
alisema kuwa lengo la ziara hiyo 
ni kukagua uhai wa chama  na 
kutoa elimu juu ya matukio ya 
ukatili katika kata mbalimbali 
wilayani humo.

Mshiri Mkuu wa Wameru, 
Ezroni Sumari, alisema suala la 
uchapaji fimbo 70 kwa vijana 
ni mila iliyowakuza na imeku-
wa msaada mkubwa kwa jamii 
hiyo na wamefanikiwa kudhibiti 
tabia mbalimbali ikiwamo ulevi 
na matusi kwa vijana.

Alisema viongozi wa siasa wa-
naopinga mila hiyo ya viboko 
ni namna ya kuomba kura kwa 
vijana na wao kama wazee wa 
mila hawataacha kutumia utara-
tibu huo. 

“Fimbo 70 zipo na sisi kiu-
tamaduni tumekuzwa na 
fimbo kutoka kwa wazazi 
wetu ndiyo maana tumeziwe-
ka  katika maadili mtu huwezi 
kuchapwa  zote 70, utachapwa 
tano na kukopeshwa       65 
na endapo utajirekebisha      
zinafutwa,”alisema.

Alisema adhabu ya fimbo 70 
imesaidia  kurekebisha tabia za 
vijana ambao wengi wao waliku-
wa hawafanyi kazi wanashinda 
wakinywa pombe na hivi sasa 
wamebadilika na wanakwenda 
hata kanisani.

DC aeleza 
namna serikali 
ilivyoupiga 
mwingi 
wilayani kwake
Na Dege Masoli, KILINDI

MKUU wa Wilaya ya Kilindi 
Mkoa wa Tanga, Abel Busalama, 
amesema serikali imefanikiwa 
kufanya mambo makubwa 
wilayani humo ambayo hay-
akuwezekana kupatikana kwa 
vipindi vilivyopita.
Alitoa kauli hiyo juzi wakati wa 

hafla ya utoaji mkopo wa bajaji 
na bodaboda uliotolewa na Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo.
Alisema kero kubwa ya bara-

bara iliyokuwa inaikabili Wilaya 
ya Kilindi ikiwamo kutokupitika 
nyakati za mvua serikali im-
esikia suala hilo na kujenga.
Alisema serikali imeanza ujenzi 

wa barabara kwa kiwango cha 
lami kutoka Wilaya ya Handeni 
kwenda Wilaya ya Kilindi kupi-
tia Kwediboma hadi Singida jam-
bo ambalo ni la kujivunia.
“Historia ya wilaya yetu ni 

barabara zake hazikuwa zinapi-
tika kwa misimu yote ila serikali 
inayoongozwa na Rais Samia 
Suluhu Hassan ameamua kuifuta 
kabisa kero, hivyo tujivunie 
mradi huu,”alisema Mkuu huyo 
wa Wilaya.
Hata hivyo, aliwataka wanu-

faika wa mkopo huo kuzitumia 
bajaji na pikipiki hizo kwa uan-
galifu ili ziweze kuleta tija sam-
bamba na urejeshaji kwa kuwa 
itasaidia kutoa fursa kwa wen-
gine kupata mkopo huo.
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Kilindi, Gracian Ma-
kota, alisema mkopo huo wa ba-
jaji nne na pikipiki
38 umegharimu  Sh.milioni 

200.9 zinazotokana na asilimia 
kumi ya mapato ya ndani  na 
yalitolewa kwenye vikundi vya 
vijana na watu wenye ulemavu.
Ofisa Maendeleo ya Jamii 

Wilaya ya Kilindi, Ndayahun-
dwa Bilama, alisema mkopo huo 
umezingatia tatizo la usafiri uli-
yoko katika eneo hilo kwa kuwa 
kuna uhaba wa daladala.
Aidha, alisema bajaji hizo zi-

takuwa mbadala wa daladala 
kwa kuwa baadhi ya wananchi 
wamekuwa waoga wa kupanda 
pikipiki, hivyo watazitumia kwa 
safari zako.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula (kushoto), akizungumza na Mhandisi wa Wakala wa 
Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) Wilaya ya Arusha, Albert Kyando (katikati), wakati alipokwenda kuangalia changamoto za 
miundombinu wezeshi kuelekea mradi wa Safari City, uliopo Burka Mateves jijini Arusha jana. PICHA: WANMM
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Kagera yapitisha matumizi 
ya bil.365/- mwaka 2023/24
Na Titus Mwombeki,    
KAGERA

K
IKAO cha Kamati 
ya Ushauri mkoani 
Kagera kimewasili-
sha mapendekezo 

ya bajeti ya matumizi ya Sh. 
bilioni 365.3 kwa mwaka wa 
fedha 2023/2024.

Akiwasilisha taarifa hiyo 
kwenye kikao hicho, Katibu 
Tawala Msaidizi, Nesphory 
Bwana, alisema kuwa bajeti 
hiyo imeongezeka ukilingani-

sha na bajeti ya mwaka huu 
wa fedha.

“Mwaka wa fedha 
2022/2023 tulikuwa na bajeti 
ya Sh. bilioni 354.4 na kwa 
mwaka huu mapendekezo 
yetu ni Sh. bilioni 365.3 na 
vyanzo vikuu ni mapato ya 
ndani ya halmashauri zetu, 
wadau pamoja na serikali, “ 
alisema.

Alisema katika mapende-
kezo ya bajeti hiyo wame-
bainisha miradi 36 mikubwa 
na kuwa wataalamu wataen-

delea kuichambua ili kupata 
inayotakiwa kupewa kipaum-
bele ambayo itawasilishwa 
serikali kuu.

Mkuu wa Mkoa wa Kag-
era, Albart Chalamila, aliwa-
taka watumishi      wa umma 
mkoani humo kuendelea kisi-
mamia        miradi mikubwa 
ya kimkakati       ili kufikia 
malengo yaliyokusudiwa   na 
serikali.

“Serikali ili ifikie malengo 
yake ya kuwaletea maende-
leo wananchi inategemea 

sana usimamizi wetu sisi  wa-
tumishi tuliopewa dhamana, 
lazima tuhakikishe tunasima-
mia vyema        fedha za miradi 
kwa maslahi mapana ya wa-
nanchi na taifa kwa ujumla,” 
alisema.

Aidha, Chalamila alizitaka 
halmashauri kuhakikisha zi-
natafuta njia bora ya kutatua 
matatizo yanayowakabili 
wawekezaji na siyo kuwakati-
sha tamaa kwa kuwa mchan-
go wao ni mkubwa katika 
mkoa huo.

Na Restuta Damian, MULEBA

BAADHI ya wananchi wa Kata ya 
Kalambi na Kasharunga wilayani 
Muleba mkoani Kagera waliopiti-
wa na mradi wa bomba la mafuta 
wamepewa nyumba kama fidia.
Wakazi hao ni wale waliopitiwa 

na mradi wa bomba la mafuta 
kutoka Hoima nchini Uganda hadi 
Chongoleani mkoani Tanga.
Wakizungumza na Nipashe jana 

katika makabidhiano ya nyumba 
hizo, baadhi ya wananchi wal-
ishukuru serikali kwa kuwajali na 
kuwalipa fidia.
Mkazi wa Kijiji cha Kiguzi Kata 

Kalambi, Mary Alphonce, alisema 
awali waligoma kuhama wakid-
hani watafukuzwa katika maeneo 
yao bila kulipwa fidia.
“Niliwaza mimi na watoto wangu 

sita nitaenda wapi sehemu ya 
kuishi, tayari nyumba ya vyumba 
viwili na shamba la kulima vime-
chukuliwa, wapi nitapata eneo 
lingine, kumbe wenyewe waliku-
wa wanawaza kutujengea nyumba 
za moja wa moja ambazo zime-
kuwa zetu kabisa,” alisema.
Mwananchi wa Kijiji cha Kiteme, 

Kata ya Kasharunga, Rahim Hus-
sen, alisema hakuwa na uwezo 
wa kupata nyumba kwa hali ili-
vyokuwa katika familia yake na 
mazingira magumu aliyonayo, 
lakini fidia hiyo imekuwa mkom-
bozi wao.
Alisema kuna faida ambazo 

amezipata katika mradi huo na 
kwamba  licha ya kupata nyumba 
lakini alilipwa fedha ambazo zi-
tamsaidia kuanzisha biashara.
Diwani wa Kata ya Kasharunga, 

Theobard Michael, alisema, 
wananchi wake walikuwa wa-
namuuliza kila wakati kwamba 
watahamia maeneo gani ya kuishi 
na familia zao endapo watapisha 
eneo hilo.
Alisema hali hiyo ilikuwa inampa 

wakati mgumu katika kuelimisha 
wananchi hao kwani hawakuwa 
na imani ya kupata makazi ya ku-
dumu na za gharama kubwa.
Mwakilishi wa Mkurugenzi wa 

Shirika la Maendeleo ya Petroli 
nchini (TPDC), Dk.  Wellington 
Hudson, alisema wananchi hao 
wataendelea kupewa huduma ya 
chakula kwa kipindi cha mwaka 
mzima wakiwa kwenye makazi 
mpya.
Dk. Hudson alisema wananchi 

hao wamejengewa nyumba 15 kati 
ya 292 zitakazojengwa maeneo 
mbalimbali yaliyochukuliwa ili 
kupisha mradi huo.
Mkurgenzi wa mradi wa ujenzi 

wa bomba hilo, Martin Tiffen, 
alisema wananchi hao walipewa 
nafasi ya kuchagua wapewe fedha 
ama wajengewe nyumba.
Alisema wananchi zaidi ya 300 

katika maeneo mbalimbali yaliyo-
pitiwa na mradi walichagua ku-
jengewa nyumba na kupewa kiasi 
kidogo cha fedha ili ziwasaidie 
kufanya shughuli za ujasiriamali.

Waliopisha 
ujenzi bomba 
la mafuta 
wakabidhiwa 
nyumba

Na Vitus Audax, MWANZA

BAADHI ya wakulima wa 
pamba wilayani Sengerema 
mkoani Mwanza wameiomba 
serikali kuimarisha kilimo 
hicho        hususani katika 
maeneo ya vijijini kwa ku-
weka wataalamu     na kubuni 
mbinu mbadala     katika uzal-
ishaji.

Wakizungumza kwa nyaka-
ti tofauti katika ziara ya Mkuu 
wa Mkoa wa Mwanza, Adam 
Malima, walisema kwa sasa 
uzalishaji wao umejikita kati-
ka mbinu za kienyeji hatua in-
ayosababisha uzalishaji kuwa 
chini tofauti na matarajio.

Mmoja wa wakulima hao, 

Alphonce Maneno: “Hapa 
nimelima kwa kutumia uta-
ratibu wa kienyeji, sijatumia 
utaalamu wowote wala ku-
weka mbolea, hii imetokana 
na kutofikiwa na wataalamu 
nikaamua nilime tu nilivyo-
zoea.”

Akizungumza na wakulima 
baada ya kutembelea wakuli-
ma hao, Malima alisema bado 
uzalishaji upo chini kutokana 
na wakulima kulima kizam-
ani.

“Kwa hali hii tunahitaji 
kuwa na kilimo cha kisasa 
katika zao hili na maamuzi 
yangu ni kuwasilisha mpan-
go wa kuweka kilimo cha 
kisasa, Bodi ya Pamba nchini 

(TCB),   baada ya kupata 
hekari za kutosha itawatumia 
wakulima ambao watakuwa 
tayari kuingia katika mpango 
huu,”  alisema Malima.

Mpango huo utawatumia 
wataalamu watakaopima 
udongo   ili kutoa ushauri 
aina ya mbolea inayofaa 
kutumiwa na namna ya 
upandaji zao hilo kwa kuzin-
gatia kanuni bora za kilimo 
ili mkulima apate kilo 2,000 
kwa hekari moja.

Aidha, Malima akiwa njiani 
kwenda mgodi wa Nyanzaga 
kupata taarifa za maende-
leo ya fidia za wakazi jirani 
na eneo hilo, alisimama ka-
tika Kata ya Igarula na kuzun-

gumza na wananchi.
“Niwasihi sana wananchi 

muwe na utulivu na msikuba-
li kudanganywa na wachache 
watakaokuja kwa nia ya ku-
chochea migogoro wakati 
mkiwa mbioni kulipwa fidia 
na mgodi wa Nyanzaga,” ali-
sisitiza.

Aliwahakikishia wananchi 
kunufaika na mradi wa maji 
wa Sh. bilioni 13.7 unaotekele-
zwa na Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira (SEU-
WASA) wilayani Sengerema 
mkoani Mwanza.

Kuhusu uhaba wa mabweni 
katika Shule ya Sekondari 
Ngoma, Malima aliahidi ku-
wajengea mabweni mawili.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu, Emmanuel Johnson (kushoto), akikabidhi fedha 64,000/- kwa mwanafun-
zi Kabula Sita anayesoma kidato cha kwanza katika Shule Sekondari Isoso wilayani humo jana kwa ajili ya kununua sare za 
shule pamoja na mwenzake, Kundi Singu, baada ya kuripoti kidato cha kwanza wakiwa na sare za shule ya msingi.  PICHA: 
MARCO MADUHU

Wakulima wa pamba waomba wataalamu kuongeza uzalishaji
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NI KAMA SIMULIZI YA KUSADIKIKA …
Mjasiriamali mwenye ulemavu kapambana
hadi kusimama, leo ana ofisi na ameajiri

Serikali imtazame Osam 
Milanzi kwa jicho la tatu

DEREVA BAJAJI MZEE JULIUS MILAMBO…

Na Neema Hussein, Mpanda

MAISHA mara zote yanatajwa 
ni ‘safari ndefu; unajua unako-
toka si uendako. Mzee Julius 
Milambo (61) katika safari yake, 
alikuwa mtumishi wa umma, 
akakwama gerezani, anapokom-
boka mahabusu, akakuta ajira 
imetamati, sasa ni mstaafu 
anayeendesha bajaji.

Mzee huyo ni mkazi wa Man-
ispaa ya Mpanda mkoani Katavi, 
ambaye katika mazungumzo 
yake na Nipashe, anasimulia ali-
kuwa mtumishi wa Halmashau-
ri ya mkoa wa Katavi.

Anakumbuka alianza katika 
utumishi wakati wa mfumo 
wa chama kimoja kushika 
hatamu,akiwa Katibu wa Cha-
ma cha Mapinduzi wa Tawi la 
Mtakuja  Inyonga, katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mlele. 
Hiyo ilikuwa kati ya mwaka 1985 
na 1986.

Baadaye anasema, aliham-
ishiwa katika kijiji cha Usevya, 
kilichoko katika Halmashauri 
ya Mpimbwe mwaka 1987 akiwa 
Ofisa Mtendaji wa Kijiji hicho.

Anasema mwaka 2001, tena 
akahamishwa kupelekwa kata 
ya Kabungu, katika Halmashau-
ri ya Wilaya ya Tanganyika na 
ilipofika mwaka 2002, akateuli-
wa kuwa Ofisa Mtendaji wa Kata 
hiyo.

Anasimulia safari ikamkuta 
tena mwaka 2003, akihamishwa 
katika kata ya Ugala na ilipofika 
mwaka 2006, akahamishwa 
tena kupelekwa katika Kata ya 
Utende, iliyopo kwenye wilaya 
ya Mlele na baada ya hapo tena, 
alihamishwa na kupelekwa ka-

Ukurasa 14

Moto wawaka Baraza la 
Madiwani Magu,

kashfa kupotea mabati
 kwenye kituo afya

tika kata za Mbede na baadaye 
Majimoto ndiko akakwama na 
janga la maisha.

MKASA ULIVYOMPATA
Mzee Milambo anasimulia 

kisa ambacho hatokisahau ka-
tika maisha yake, kilichomham-
ishia  mahabusu ya Magereza 
kwa miaka sita, akitamka: “Ku-
kaa mahabusu miaka sita ku-
litokea tatizo kwenye eneo la 
kazi ambako kipindi hicho nili-
kuwa (Ofisa )Mtendaji wa Kijiji 
cha Bujombe, Halmashauri ya 
Wilaya ya Tanganyika.

“Kulitokea mauaji kuna mtu 
alichomwa kisu, sasa katika 
‘kutajana tajana’ wakawa wame-
wataja mgambo waliokuwa 

wakizunguka kwenye eneo lile 
kufanya kama oparesheni, la-
kini tukio hilo lilitokea usiku wa 
saa saba, wananchi kama una-
vyojua hawawapendi mgambo.

“Kwa hiyo, wakasema ni 
mgambo fulani tulimfanani-
sha, sasa ikabidi mimi niam-
biwe ‘(Ofisa) Mtendaji tuna-
muhitaji huyo aliyetajwa’! Basi, 
nikamtafuta nikamkamata, 
nikawakabidhi polisi, basi 
wakaanza kuchukua hatua.

“Basi baada ya upelelezi ika-
onekana sio kweli yule mgambo 
hakuhusika, basi akaachiwa. 
Mimi niliingia kama kiongozi 
kwa sababu yule mgambo kip-
indi anaulizwa hakufafanua.

“Aliulizwa hili tatizo kwanini 
limetokea na wewe umehusika, 
hii kazi mlikuwa mnafanya mli-
tumwa na nani? Akasema tulitu-
mwa na Mtendaji, pasipo kutoa 
ufafanuzi kuwa ni kazi gani.

“Hao mgambo walikuwa 
wakifanya kazi ya kufuatilia 
Operesheni ya Usafi, yaani ku-
hamasisha wananchi kwamba 
jamani tunatakiwa kujenga ma-
karo, tunatakiwa kuwa na vyoo, 
yaani usafi tu kwa ujumla.

“Basi nilivyotajwa mimi 
kwenda kule, nimekaa maana 
kipindi cha nyuma upelelezi 
ulikuwa unachukua muda sana. 
Kwa hiyo ilipelekea mimi ni-
kakaa muda wote (gerezani), ila 
baadaye ikaonekana mimi sina 

hatia, nikawa nimeachiwa.
“Kukaa kule mahabusu, ku-

menisaidia kuwa inatakiwa 
niishi vipi na jamii na usikae tu 
ukabweteka, lazima utafute kazi 
ya kufanya,” anasimulia.

Mzee Milambo anasema, 
baada ya kutoka mahabusu fa-
milia yake aliikuta iko chini sana 
kimaisha, wakati huo mke wake 
alikuwa akichoma vitumbua na 
kuuza mchele sokoni.

Anasema watoto aliowaacha 
wakiwa wanasoma shule ya 
awali, aliwakuta darasa la sita 
na mwingine aliyekuwa shule ya 
msingi alikuwa sekondari.

Milambo anasema wakati 
anakamatwa ilikuwa Desemba 
mwaka 2015 mwishoni na 2016 
ndipo alianza kukaa mahabusu 
mpaka alipoachiwa mnamo Ok-
toba,2021.

Anakumbuka ilikuwa tukio la 
furaha kwa familia yake baada 
ya kuachiwa, huku watoto 
wake wakimwambia aliyoya-
kuta kama wameenda tofauti 
awasamehe.

Mzee Milambo sasa anaziom-
ba mamlaka za dola za serikali, 
pale zinapomkamata mtu, zijar-
ibu kufanya upelelezi wa kina 
mapema ili kupunguza siku za 
mtu huyo kukaa mahabusu na 
kuchelewa kuendelea na shu-
ghuli za ujenzi wa Taifa.

“Mimi kwa serikali kuhusu 
upelelezi naomba wajitahidi tu 
kuhakikisha na kuangalia haki 
ya mtu. Mimi najua haipotei, 
hata ufanyeje utaichelewesha 
tu lakini itafika siku yule mtu 

Ukurasa 12
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Mtumishi umma aliyesota mahabusu
miaka kibao, kutoka anafikia kustaafu

Mzee Julius Milambo, akiwa katika biashara yake ya kuendesha bajaji. PICHA: NEEMA HUSSEIN.
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  “  Kiujumla mwanzoni  sikujifun-
za sehemu yoyote ujuzi wa kushona 
tofauti  na  kuwaona mafundi viatu 
wakifanya hivyo,   ingawa baadhi ya 
mafundi  walikuwa wakinidharau na 
kuona siwezi chochote.

 “Ilinilazimu kutumia nguvu kubwa 
kujifunza, ikiwa ni pamoja na kupita 
kwenye maeneo wanayofanya kazi 
mafundi na kuwatazama wanachoki-
fanya bila ya wao kujua na ninapore-
jea najikuta katika kufanya majaribio 
hadi naweza,” anasimulia Lyimo.

  Anasema kutokana na hali ya 
kutokubalika, kuna wakati alikuwa 
akifukuzwa kwa mafundi hao mara 
anapokuja mtu mwingine au mteja, 
akidaiwa kupisha eneo hilo au aon-
doke, ili wateja wasikose pa kukaa 
kwa amani kutokana na uwapo wake.

  “Ninapokwenda kupiga stori 
pamoja na kuiba ujuzi,  hukaa nikip-
iga stori mbili tatu, ingawa anapokuja 
mtu mwingine (mteja au rafiki wa fun-
di) mimi hulazimishwa nikae chini, au 
kutakiwa 

kuondoka au kuhamishwa kwenye 
kiti nilichokaa,” anatamka, akiongeza”

“Ili kupisha binadamu au kutupiwa 
majina ya kejeli’ huyu mlemavu ame-
kuja kuniongezea tu  nuksi nisifanye 
kazi’, aondoke watu tukae na kadha-

lika.” 
  Anasema alivumilia akiendelea 

kuwaza malengo yake ni kuhakikisha 
anayafikia kwa kujifunza kila mara na 
kufanya majaribio. 

SAFARI YA KUANZA ‘KUTOKA’
 Lyimo anasema, baadaye alimudu 

kushona (kurekebisha) viatu vya watu 
na baadhi wakaanza kumuamini ku-
tokana na ufanisi wake, hasa akiwa-
toza bei ndogo wateja wake.

 “Ujuzi wangu ulikuwa na nikaanza 
kutengeneza viatu vya watoto wa-
dogo vya ngozi, kwa ‘kuigilizia’  vile 
vinavyokuja kuripea na kuwashauri 
baadhi ya wazazi  kubadilisha soli za 
viatu vilivyotoboka. Baada ya kupata 
jina, nilianza kutafuta ngozi kwenye 
Kiwanda cha ngozi Moshi   kisha 
kutengeneza viatu vya ngozi. 

“Sio kazi rahisi, ila kwa jitihada ili-
wezekana, nilikuwa mdadisi wa mara 
kwa mara hata kule kiwandani, wa-
linipa maelekezo na wengine walini-
katia ngozi kwa mashine na nikaanza 
kujitafutia riziki kwa kiwango hicho,” 
anasimulia.

  Kwa mujibu wa Lyimo, hapo ndi-
po akaanza  kushuhudia maisha na 
yaliendelea, hata akaweza kuwafundi-
sha vijana wanne kazi, pamoja na ku-

waajiri katika utafutaji wa masoko.  
Kutokana na tabia yake ya kupen-

da kujifunza kila mara, anasimulia 
akakutana na asasi ya kimataifa  ya 
kiraia ya ‘Solidaridad Network’ kwe-
nye mradi wake wa kuongeza tham-
ani ya mazao ya ngozi, Zimbabwe na 
Tanzania.

Hapo Lyimo ana simulizi nyingine 
kwamba, waliweza kuwapatia mafun-
zo  ya kina kuhusu utengenezaji bid-
haa za ngozi na hasa viatu, pochi na 
mikanda.

 
KINACHOMTATIZA SOKONI
Lyimo analalamika kwamba, kwa 

sasa soko limekuwa tatizo kubwa, 
kwani umma kwa sehemu kubwa ni 
wateja wa bidhaa za kigeni akiziita ni  
‘bandia’ na watu hao hawana uzalen-
do. 

“Bado kuna tatizo la ngozi 
bora, kwani katika mkoa wa Kili-
manjaro  kuna viwanda vitatu tu 
vya uchakataji ngozi, lakini kwa 
sasa, moja kati ya hivyo kimefungwa 
na kusababisha wengi kuhemea ngozi 
kwenye hivyo viwili, ambavyo wakati 
mwingine  hupata ngozi zisizo bora,” 
anaeleza.

  “Ombi langu binafsi ni wafadhili 
na watu wenye mapenzi mema, kuni-

saidia  ili niweze kupata mashine za 
kisasa  zitakazonisaidia kufanya kazi 
zangu kwa urahisi tu.

“Kwenye upande  wa masoko, tu-
naomba serikali   kuangalia uweze-
kano wa upandishwaji kodi za  ku-
ingizwa bidhaa bandia (zisizo ngozi 
halisi)  na kuhamasisha  Watanzania   
kuvaa zaidi bidhaa za ngozi,” anase-
ma .

 Agustino Kimario (27), ni  miongo-
ni mwa vijana waliopata mafunzo na 
kufungua ofisi yake, anasema   mara 
baada ya kujifungua mtoto wake   
alikabiliana na matatizo yaliyomlaz-
imu mara baada ya mtoto  kuhitimu  
miezi miwili alianza zoezi la kutafuta 
kazi  bila mafanikio ndipo alipoanza 
kushona malapa nje kidogo ya nyum-
ba yake.

“Pitapita zangu za hapa na pale, 
nilimuona baba mmoja mwenye ul-
emavu (mshona viatu), niliongea 
naye, nikamuomba   anifundishe, ili 
kujiingizia kipato kwa kile nilichoki-
amini kuwa kama yeye ni mlemavu 
anaweza, mimi siwezi kushindwa.

“Nilipoongea naye, alinifundis-
ha,  nilielewa na kupitia vikoba, nili-
weza kukopa na kufungua ofisi yangu 
kwa sasa najitegemea,” anasimulia 

Pia anaeleza kuwa, biashara yao 

Malisario Lyimo, akiwa na mwanawe Ofisa Masoko, Pendo Lyimo katika duka la bidhaa zake za ngozi, eneo la 
Mtei, Manispaa ya Moshi. PICHA: MARY MOSHA.
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Mjasiriamali mwenye ulemavu kapambana
hadi kusimama, leo ana ofisi na ameajiri

BIASHARA

Na Mary Mosha MOSHI

“NILIANZA   kwa kushona 
malapa chini ya mti, nilikutana 
na matatizo mengi yakiwemo ya 
ubaguzi, kudharauliwa na watu 
mbali mbali wengine kukuru-
sha mara baada ya kuwashonea 
malapa yao kwa kuwa huna cha 
kuwafanya,” anasema Malisario 
Lyimo.

 Huyo ni mjasiriamali mwe-
nye ulemavu wa viungo  na baba 
wa watoto wanne kutoka   eneo 
la Majengo kwa  Mtei, mjini hapa, 
akiwa na umri wa miaka 60.

 Anasema  miongoni mwa uba-
guzi aliokumbana nao ni pamoja 
kunyimwa hata nyumba za ku-
panga kwa kuhofiwa kushindwa 
kulipa fedha ya pango, kutokana 
na hali yake ya ulemavu. 

    “Niliumia sana bila ku-
kata tamaa na badala yake, 
niliongeza jitihada za kufanya 
kazi na kujifunza zaidi ili ni-
pate kuisaidia familia yangu, ili-
yokuwa ikinitegemea kwa hali na 
mali,”anaieleza Nipashe.  

  Lyimo anaeleza kwamba, li-
cha ya matatizo mengi aliyopitia 
kila mara, hakukata tamaa na al-
iendelea kufanya kazi kwa bidii, 
huku akimuomba Mola. 

  Anasimulia kwamba ame-
kuwa akikabiliwa na matatizo   
mengi  kikazi na hasa ya ubaguzi, 
kunyanyaswa na hata wakati 
mwingine watu kumchongani-
sha na familia yake, waweze 
kuachana   kwa miaka 20, sasa 
anajisifu kuvuka vikwazo kwa 
mafanikio, akiwa na ofisi yake.

    Lyimo ni mjasiriamali wa 
bidhaa za ngozi, baba wa watoto 
wanne na mke, anayefanya bi-
ashara yake eneo la majengo kwa 
Mtei, akiwa na makazi alikojenga,   
Msaranga katika Manispaa ya 
Moshi, mkoani Kilimanjaro. 

 “Mwanangu wa kwanza yupo 
chuo cha Ardhi jijini Dar es Sa-
laam ameingia mwaka 2022 na 
namsomesha hivyo hivyo. Naami-
ni Mungu hataniacha, hajapata 
mkopo kabisa   na wa mwisho 
amemaliza VETA, nipo naye ka-
tika eneo langu   la kazi akiwa 
kama ofisa masoko,”anasema.

 
ALIVYOJIFUNZA UFUNDI
    Lyimo anasema alijifun-

za  fani hiyo, baada ya kuo-
na  maisha yamekuwa magumu 
na hana namna ya kuilisha fa-
milia yake, pamoja  na kutimiza 
majukumu yake kama baba na 
wakati huo huo mume. Anaeleza, 
licha ya hali yake, bado akatam-
bua wajibu wake. 

TUKO msibani mtaani, 
mazishi yanaendelea, lakini 
kinachotawala hapa, ni mi-
jadala mbalimbali kuhusu 
misiba na masaibu yanay-
owapata wafiwa baada ya 
kuondokewa na wapendwa 
wao.

Lakini linalosikika zaidi 
ni pale mtu anapolazwa 
na kufia hospitalini na 
kuibuka suala la gharama 
za matibabu na hifadhi ya 
mwili mochwari na jinsi 
uongozi wa hospitali una-
vyochachamaa kudai.

Watu wanaonesha 
kusikitishwa na hatua ya 
baadhi ya hospitali kuzuia 
miili mpaka hapo wafiwa 
wanapokuwa wamelipa 
gharama, ndipo waruhusi-
we kuchukua mwili kwa 
maziko.

Wapo wanaofikia ma-
hali kusema ni uonevu 
tu, kutokana na kwamba 
kabla ya mtu kufariki dunia 
amekuwa akilipa kodi kwa 
njia mbalimbali, ambayo 
ndiyo inawalipa madaktari 
na wauguzi mishahara yao 
lakini pia kununulia dawa.

Wanasema hivyo, baada 
ya kuona kwamba mtu 
akishapoteza maisha hu-
badilishwa na kuwa kama 
bidhaa ambayo wanauziwa 
ndugu ambao wanalazi-
mika kulipia gharama za 
dawa, malazi, chakula na 
hifadhi ya chumba cha 
maiti.

Wanashangaa na ku-
pendekeza kwa Serikali 
kuondoa dhana hiyo ya 
kudai gharama pale mtu 
anapokuwa amepoteza 
maisha, kwani anakuwa 
hana kazi tena kwa ndugu 
zake, ambao si tu wamem-
poteza, lakini wanatakiwa 
tena kuny’ang’anywa hata 
walichobaki nacho.

Mmoja wa wanaojadili 
hilo anafikia kutolea mfano 
wa gari bovu lililoharibika 
likapelekwa kwa fundi 
gereji, lakini likashindi-
kana, anahoji mantiki iko 
wapi kwa mmiliki wa gari 
hilo kulazimishwa kulipia 
matengenezo wakati hali-
kutengemaa.

Anasema ni sawa na 

Serikali imtazame Osam Milanzi kwa jicho la tatu

TAFAKURI YA MLALAHOI 

binadamu, anaugua, analazwa 
hospitalini juhudi za madak-
tari zinagonga mwamba na 
anapoteza maisha, inakuwaje 
sasa ndugu kudaiwa kulipa 
gharama za kitu kilichopotea 
ambacho hata hivyo hakita-
wasaidia tena maishani!

Mwingine anakuja na hoja, 
kwamba ni bora Serikali ikaji-
tazama upya na kulinganisha 
kati ya elimu na matibabu kipi 
kilipiwe na kipi kitolewe bure. 
Anahitimisha kwa kutaka bora 
wananchi walipie elimu na 
kupewa matibabu bure.

Hoja yake, ni kwamba siku 
hizi elimu haina maana kama 
zamani, kwa sababu zaidi ya 
kujua kusoma na kuandika na 
kukaririshwa, baada ya hapo 
mtoto akishahitimu hata chuo 
kikuu, atarejea nyumbani 
kusumbua wazazi wake baada 
ya kukosa ajira.

Anasema ni tofauti na mat-
ibabu ambapo mtu akiyakosa 
ndio unakuwa mwisho wa 
maisha yake, huku asiyek-
wenda shule akiweza kuishi 
kwa kujitafutia chochote cha 
kufanya na kujiingizia ki-
pato. Mantiki iko wapi hapo? 
Unayesoma hapa tafakari 
nawe pia. Nikiendelea kusikia 
mijadala hii inayofikirisha, 
kichwani inanijia taswira ya 
ile video iliyosambaa hivi 
karibuni kwenye mitandao ya 
kijamii, ikimwonesha mkazi 
wa Manzese, Dar es Salaam, 
Osam Milanzi, akizolewa na 
basi la mwendokasi karibu 
na makutano ya barabara za 
Jamhuri na Morogoro.

Kwa aliyeiona video ile, bila 
shaka akili ilimtuma kuwa 

pale alipokuwa amebami-
zwa Milanzi, lazima alibaki 
vipande vipande kwa kus-
agwa na basi lile ikizingatiwa 
ukubwa wa gari lakini pia 
mwendo lililokuwa nao na 
pale alipobananishwa.

Nilikuwa mmoja wa walio-
amini hivyo, lakini pia sikua-
mini niliposikia Milanzi yuko 
hai Muhimbili amelazwa 
chumba cha wagonjwa wa-
naohitaji uangalizi maalumu 
(ICU) akiweza kutamka jina 
lake moja tu; Osam.

Nilithibitisha yuko hai, 
baada ya kumwona mkewe, 
Isha Mohammed na mdogo 
wake, Shaban Milanzi 
wakiwa Muhimbili kumjulia 
mpendwa wao na kusema 
anaendelea vizuri na ana-
jitambua na kuzungumza! 
Sikuamini, nikasema kumbe 
Mungu mkubwa! 

Lakini nikawapongeza 
wafanyakazi wa Taasisi ya 
Mifupa Muhimbili (MOI) kwa 
walichokifanya kupigania 
maisha yake na sasa huenda 
Mungu akamsaidia akarudi 
kwenye kibarua chake cha 
kujitafutia kula na familia 
yake.

Kilichoniuma na kunigusa 
zaidi, ni pale Isha alipofun-
guka na kusema mumewe 
ni masikini na hana bima 
ya afya na hivyo kutarajia 
gharama kubwa ya mat-
ibabu yake, na akaomba 
Serikali imsaidie kwa hilo, 
ili mumewe akipona wa-
siandamwe na madeni ya 
matibabu.

Alisema hivyo akizin-
gatia kibarua alichonacho 
mumewe, ambacho ni cha 
kipato cha kijungujiko tu, 
ambacho kwa makadirio 
ya haraka haraka, hakitam-
wezesha kulipia gharama za 
matibabu hayo ya mumewe.

Naamini Serikali sikivu 
ilimsikia Isha ambaye 
alionesha uchungu dhahiri 
hasa baada ya kumtafuta 
mumewe kwa siku sita 
bila mafanikio na kujikuta 
ameangukia MOI. Watu aina 
ya Isha na familia yake 
ni wengi nchini, ni vema 
ukawapo utaratibu mbadala 
hata kama si wa bima ya 
afya kwa wote.
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kiraia  ya  Solidaridad Network,  
anasema mradi wao umeweza 
kukutana na wajasiriamali wa 
ngozi  mbalimbali nchini Tanza-
nia na Zimbabwe.

Anafafanua kwamba nchini 
kwa sasa wamejikita katika mi-
radi ya maziwa, kahawa, chai, 
dhahabu na ngozi, hivyo anataja 
walikijikita kuwa “asasi hii  inay-
olenga kujenga  dunia   ambayo   
vyote vinavyozalishwa   na ku-
tumiwa   vinatosheleza   mahi-
taji  ya sasa  na baadaye pasipo 
kuathiri mazingira hasa katika 
kuongeza   mnyororo wa tham-
ani.

“Kwa Tanzania,   inashughu-
lika  na kusaidia  kutatua  ma-
tatizo ya uzalishaji   masoko   
kwa mnyororo wa thamani  wa 
bidhaa  kama vile kahawa, chai, 
maziwa  na ngozi, hasa kwa wa-
jasiriamani wadogo. 

“Solidaridad   inatekeleza   
mradi wa  kuendeleza  sekta ya 
ngozi  uitwao ‘Promoting a Com-
petitive , Inclusive  and sustain-
able leather  sector  in Tanzania 
and Zimbabwe’…”anasema Ofisa 
Mradi.

Anafafanua kuwa, ni mradi un-
aofadhiliwa na Jumuiya ya Ulaya, 
kupitia Jumuiya ya  Maendeleo 
ya Kusini mwa Afrika   (SADC), 
ukitekelezwa mkoani Kilimanja-
ro, kwenye wilaya za Moshi, pia 
Manispaa ya  Moshi .

Ni mradi uliozinduliwa na ali-
yekuwa  Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Mifugo  na Uvuvi, Tixon   
Nzunda  mwaka jana, akihimiza 
halmshauri hizo   kuwapa kip-
aumbele wenye ulemavu, nao 
waweze kujinyanyua kiuchumi

 

Na Joseph KulaNgwa
+255 713 410008
(kulangwasos@gmail.com)

hutegemea msimu na mwisho 
wa mwaka hadi mwanzoni mwa 
mwaka watoto wanapoenda 
shule.

“Kwa sasa nimeweza ku-
jitegemea kiuchumi, kuwasome-
sha wadogo zangu na  kumlea 
mama yangu, ambaye mara ny-
ingi hutembea kwenye masoko 
kuuza. Kwa siku unaweza kuu-
za shilingi 70,000 hadi laki moja, 
ikiwa biashara ‘imechanganya’,  
ingawa kuna wakati  hali inaku-
wa mbaya zaidi.

Rai yake ni kwamba, serika-
li ijitahidi kuwawekea  wajasiria-
mali fursa ya masoko ya uhakika, 
mitaji na kuongeza jitihada  ku-
hamasisha Watanzania kuacha 
kutumia bidhaa za plastiki wa-
zame katika ngozi.

“Nimewahi kusikia juu ya asil-
imia 10 (mikopo) ya halmashauri, 
lakini imekuwa na milolongo 
mirefu sana, kiasi kwamba 
unakata tamaa.

“Unaweza kurudishwa zaidi ya 
mara tano, sita kwa ajili ya kitu 
kimoja.”anasema 

 WADAU WALIOMVUSHA
Julius Fanuel,   Ofisa Miradi 

kutoka asasi ya kimataifa   ya 

NI KAMA SIMULIZI YA KUSADIKIKA …

Mandhari ya Manispaa ya Moshi, ambayo ndiyo soko lake kuu, fundi Malisario Lyimo. 
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UCHUMI

Na Anthony Gervas, 
Mwanza.

ULIKUWA moto kwenye kikao 
cha Baraza la Madiwani Magu, 
pale tuhuma za kupotea mali za 
mradi huo ikigubika mjadala na 
kugusa madai ya wizi wa vifaa 
vilivyokuwa vya ujenzi wa kituo 
cha afya kata ya Shishani wilay-
ani humo.

Ni hoja zinazoelekeza kidole  
moja kwa moja, kwa mtendaji 
mwandamizi wa kata Shishani 
na mlinzi katika kituo kimoja 
cha afya na mganga.

Ikaelezwa kikaoni, vifaa vilivy-
obainiwa na kukamatwa  katika 
uchunguzi wa jopo la madiwani, 
wakiongozwa   na Mwenyekiti 
wa Halmashauri ya Wilaya hiyo, 
Mpandalume Simon ni mabati 
81 yaliyonunuliwa na serikali 
kila moja shilingi 55,000 yali-

kutwa yameezekewa nyumba 
mbalimbali za watu binafsi ka-
tika kata hiyo.

Mwenyekiti  Simon akakiam-
bia kikao hicho kwamba, baada 
ya kuyakamata mabati hayo 
kwenye nyumba hizo, wamiliki 
wa nyumba  hizo binafsi wali-
hojiwa na kukiri kuuziwa na wa-
tumishi hao.

‘’Baada ya kuyakamata ma-
bati hayo yakiwa yameezekewa 
nyumba za watu binafsi katani 
hapo, wenye nyumba walikiri 
kuuziwa na watumishi hawa 
akiwemo mlinzi wa kituo hicho 
kwa bei ya shilingi 35,000 kila 
bati moja ambalo serikali imen-
unua shilingi 55,000 kila moja,” 
anasema Mwenyekiti Simon.

Vifaa vingine vilivyokamatwa 
ni vigae maboksi  matano vili-
vyokuwa vimefichwa shamba-
ni  kwa kuchimbiwa chini, pia 

vifaa vya ujenzi ‘ jipusam’. 
Mwenyekiti Simon anabaini-

sha kuwa, katika kudadisi wizi 
huo, mlinzi wa kituo cha afya 
akakiri kushirikiana na watumi-
shi hao kuzitoa kwa awamu, 
baada ya kuahidiwa kupewa 
fedha, lakini  baadaye   wal-
impa fedha kidogo tofauti na 
makubaliano yao, hivyo na 
yeye   akaamua kuiba mabati 
matano akayauza.

Pia,akafafanulia kikao akim-
nukuu mlinzi kwamba aliamua 
kutoboa siri nzima ya wizi al-
ipobanwa, huku watuhumiwa 
wengine wamekataa kukiri 
kuhusika, wakimuelekezea dai 
mlinzi.

Baraza la Madiwani wilay-
ani humo likalalamika, pia 
kushangazwa na kitendo kili-
chofanywa na watumishi wa 
serikali, wakamuagiza Mkuru-

• EU yaungana nao, kinamama kicheko • Soko liko kona zote, 
kazi kwao ubora

genzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya hiyo, Fedelica Myo-
vella, awachukulie hatua za 
kisheria watuhumiwa, ikiwamo 
kuwasimamisha kazi kupisha 
uchunguzi.

Ni suala lililoungwa mkono 
na madiwani wote waliom-
taka Mkurugenzi Mtendaji 
kutekeleza maagizo yao ya ku-
wasimamisha kazi watumishi 
wanaotuhumiwa kujihusisha na 
wizi.

Makamu Mwenyekiti pia wa 
halmashauri hiyo, Faustine 
Makingi, anaungana na ombi la 
kuwachukulia hatua, ikianzia na 
kuwasimamisha kazi wahusika 
wanaotuhumiwa na kashfa hiyo.

‘‘Tunakuagiza baraza hili, 
Mkurugenzi kuwachukulia hat-
ua watumishi hawa waliohusi-
ka na wizi wa vifaa vya ujenzi 
wa kituo hicho cha afya kata 
ya Shishani, ikiwamo kuwasi-
mamisha kazi kupisha uchun-
guzi zaidi uendelee,” anatamka 
Mwenyekiti Simon.

Katika kikao hicho cha ba-
jeti ya robo ya pili ya mwaka 
wa fedha 2023/24, Mwenyekiti 
akaeleza kushangazwa na wa-
husika wanaokabiliwa na tuhu-
ma za wizi, kuendelea kuone-
kana kazini pasipo Mkurugenzi 
Mtendaji kuchukua hatua sta-
hiki za kiutumishi.

Vilevile, Mwenyekiti Simon 
akaeleza kukerwa na kitendo 
cha kuwasilishwa taarifa za mi-
radi ya maendeleo ya kata hiyo, 
pasipo kuingizwa taarifa za wizi 
wa vifaa hivyo, akidai “kuna siri 
nyuma ya pazia ikiendelea.”

BAJETI ILIYOZU JAMBO 
Katika halmashauri hiyo ba-

jeti ya mwaka wa fedha 2023/24, 
imepitisha kiasi cha shilingi bil-
ioni 4.8, baada ya kuona uwezo 
wake umeongezeka, huku Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali ya Mitaa (TAMISEMI) iki-
waongezea shilingi milioni 100, 
hata bajeti hiyo kufikia shilingi 
bilioni 4.9 kutekeleza miradi ya 
maendeleo wilayani humo. 

Kuhusu fungu la fedha zina-

zotolewa na halmashauri kwa 
vijana,wanawake na wenye ul-
emavu kupitia vikundi, Mwe-
nyekiti Simon anaeleza kuwa 
zipo shilingi milioni 300 katika 
akaunti ya halmashauri hiyo.

Anasema fedha hizo zimesit-
ishwa kutolewa kutokana na 
udanganyifu wa watendaji na 
viongozi wa serikali, kwamba 
wanasajili  vikundi baadhi vi-
kiwa ‘hewa’ na majina yake hay-
aeleweki.

Simon anazitaka kamati za 
maendeleo ya kata, kusaidia 
kusimamia vikundi hivyo ili ku-
jiridhisha na uhalali wa vikundi 
hivyo, kabla ya kupatiwa wali-
choomba.

Mwenyekiti anasisitiza haja 
ya kutolewa elimu katika miku-
tano ya hadhara, ikiwamo ya 
kisiasa.

Anasema watendaji wa seri-
kali wana wajibu wa kuhakiki-
sha wanaielimisha jamii kufa-
hamu yote yanayofanywa na 
serikali, kuanzia ngazi ya juu 
na namna inavyowanufaisha, 
wilayani Magu.

KAULI YA MKURUGENZI
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Wilaya  ya Magu, 
Fedelica Myovella, anakiri ku-
wapo tukio la wizi na anapokea 
agizo la Mwenyekiti wa  Hal-
mashauri na Baraza la Madiwani 
kuwasimamisha kazi watumi-
shi wanaoshukiwa, ili wapishe 
uchunguzi.

“Watendaji na watumishi 
wa serikali  wasimamie vema 
miradi ya maendeleo, fedha 
zilizopelekwa katika miradi ya 
maendeleo kutoka mapato ya 
ndani ni asilimia 65, maelek-
ezo ya serikali ni asilimia 40 
kupeleka serikalini,” anasisitiza 
Myovella.

Myovella anawataka watend-
aji wa vijiji na kata kutoa taarifa 
za mapato na matuimizi ya mi-
radi ya maendeleo ya wananchi 
inayotekelezwa, kila baada ya 
miezi mitatu, ili kuondoa udan-
ganyifu unaojitokeza.

Moto wawaka Baraza la Madiwani Magu,
kashfa kupotea mabati kwenye kituo afya

MtuMishi uMMA AliyesotA MAhABusu MiAkA kiBAo, kutokA ANAfikiA kustAAfu
INATOKA UK.11

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Magu, Simon Mpandalume, akiongoza kikao cha 
Baraza la Madiwani. PICHA ZOTE: ANTHONY GERVAS.

• Zakutwa majumbani zimeshaezekwa…
• Fedha ‘asilimia 10 mikopo’ zasitishwa

mtakua naye pamoja na uvu-
milivu ndio unaotakiwa, maana 
bila uvumilivu sijui ingekuaje.

“Na ucheleweshwaji wa hizi 
kesi zinasababishwa na wa-
nanchi wenyewe kutokujitoa 
kwa haraka kutoa ushahidi mda 
mwingine mashahidi wanapo-
tafutwa kwamba wewe utakuwa 

shahidi wanakimbia au wanak-
wepa, sasa wanaipa serikali 
tena mzigo wa kuendelea ku-
subiri mpaka inafika mahali wa-
nalaumiwa,” anasimulia.

MAISHA MAPYA
Hapo anasimulia kwamba, 

baada ya kutoka mahabusu al-
irejea kazini kupata haki zake. 

Kwa sasa amejiajiri kuendesha 
bajaji yake, inayomuingizia ki-
pato. “Nilipokuwa huko (ger-
ezani) muda wangu ulifika wa 
kustaafu miaka 60. Nikajiona 
bado nina nguvu, nafanyaje 
shambani? Mashamba sikuweza 
kujiwekeza, ikabidi niamue 
kutafuta kazi ambayo naweza 
kujiajiri, ikawa kununua bajaji 

hii hapa (anaionyesha).
“Nimenunua toka mwaka 

jana. Kwa kweli inanisaidia sana 
kuniingizia kipato cha kupata 
‘mia mbili mia mbili’ ambazo 
zinanisaidia kuishi na familia 
yangu na watoto wanasoma na 
wajukuu,” anaeleza.

Mzee Milambo anasema kupi-
tia biashara yake ya bajaji, kwa 

siku anaweza kuingiza kipato 
cha shilingi 35,000 hadi shilin-
gi 50,000 na endapo atatoka 
nyumbani asubuhi na kuwahi 
abiria wanaoenda stendi wana-
osafiri saa 12 kwa mabasi yaen-
dayo mikoani, humuongezea  
kipato,ikilinganishwa na msha-
hara aliokua akipata kipindi cha 
utumishi.
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Na Paul Mabeja, DODOMA

MAMLAKA ya Afya ya Mimea 
na Viuatilifu Tanzania (TPHPA) 
imetoa mafunzo kwa wakulima, 
maofisa ugani na wauzaji wa vi-
uatilifu wapatao 215 ili kulinda 
afya ya walaji, wanyama na maz-
ingira.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
TPHPA, Prof. Joseph Ndunguru, 
alibainisa hayo juzi  jijini hapo 
alipokuwa akitoa taarifa ya 
utekelezaji wa shughuli mbal-
imbali za mamlaka hiyo kwa 
waandishi wa habari.

Alisema katika utekelezaji 
wa majukumu mbalimbali ya 
mamlaka hiyo katika mwaka 
2022/2023 wametekeleza shu-
ghuli mbalimbali ikiwamo 

mafunzo kwa wakulima, wauzaji 
wa viuatilifu na maofisa ugani 
ambao watasaidia kulinda afya 
za walaji, wanyama na mazingira.

Aidha, alisema mamlaka im-
eendelea kuwajengea uwezo 
wakaguzi wa mimea na mazao 
waliopo katika mipaka ya nchi 
katika Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki kwa njia ya mafunzo.

Alisema wakaguzi 72 wa afya 
ya mimea wamepatiwa mafunzo 
kutoka vituo vya Rusumo, Ka-
banga, Mutukula, Mrusagamba, 
Kibirizi, Mabamba, Manyovu, Bu-
koba port, Mwanza Port, Sirari.

Wengine kutoka Holili, 
Tarakea, Namanga, Tanga port, 
Horohoro, Dar es Salaam port, 
Uwanja wa Kimataifa wa Ndege 
wa Julius Nyerere, Mtwara port, 

Uwanja wa Ndege wa Songwe, 
Tunduma, Kasumulo na Mtam-
baswala.

Kadhalika, alisema mamlaka 
kwa kushirikiana na Wizara ya 
Kilimo imefanya uchambuzi wa 
sampuli za udongo takribani 
1,300 kutoka kwenye mashamba 
ya “Block farming” na matokeo 
ya uchambuzi yatawezesha ku-
toa ushauri. “Mamlaka pia im-
epima afya za watumiaji wa viua-
tilifu 403 kwenye mashamba ya 
maua ambapo watumiaji 70 sawa 
na asilimia 17.36 walipatikana na 
viwango vidogo vya masalia ya 
viuatilifu, hivyo ushauri ulitole-
wa kwa wahusika,”alisema Dk. 
Ndunguru.

Alisema jukumu lingine am-
balo limefanywa na mamlaka ni 

ukaguzi ili kudhibiti visumbufu 
vya kikarantini ambapo jumla ya 
mashamba na kampuni 16 yalik-
aguliwa na jumla ya sampuli 102 
zilichunguzwa.

Vile vile alisema mamlaka im-
ekusanya sampuli 400 za nasaba 
za mimea ya aina mbalimbali na 
kuhifadhi katika benki ya mbegu.

 Akizungumzi kuhusu udhibiti 
wa viwavi jeshi vamizi alisema 
wakulima 2,987 na maofisa ugani 
16 katika kata 16 za Halmashauri 
ya Wilaya ya Kilombero walipati-
wa mafunzo.

Pia mbinu za kudhibiti nzi wa 
matunda zilitolewa kwa wakuli-
ma 849 na maofisa ugani saba 
katika Wilaya ya Handeni kip-
indi cha Julai 2022 hadi Februari 
2023.

TPHPA yawanoa wakulima, maofisa ugani kuhusu afya

Washindi 
kampuni bunifu 
chipukizi 
kujulikana leo

JKT yaandaa mfumo wa kuwafuatilia wanaohitimu mafunzo
Na Renatha Msungu,  
DODOMA

J
ESHI la Kujenga Taifa 
( JKT) linaandaa mfumo 
wa kuwafuatilia vijana 
wanaohitimu mafunzo ya 

kujitolea ya jeshi hilo ili kufaha-
mu maendeleo yao wanapoku-
wa katika jamii zao.

Aidha, limesema halitanunua 
mchele na mahindi katika madu-
ka, kwa sababu wanachakula cha 
kujitosheleza kutokana na uzal-
ishaji wanaofanya katika kambi 
mbalimbali za jeshi zilizopo hapa 
nchini.

Hayo yalibainishwa na Mkuu 
wa JKT, Meja Jenerali Rajabu 
Mabele, wakati akizungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
maadhimisho ya miaka 60 ya 
Jeshi hilo toka lianzishwe.

Meja Jenerali Mabele alisema, 

vijana wengi wanaopita katika 
mafunzo hayo wanafanya vizuri 
katika shughuli zao za ujenzi wa 
taifa ambazo wanakwenda kujia-
jiri wao wenyewe.

“Tunapata mrejesho vijana 
wengi wanaohitimu mafunzo ya 
kujitolea wanafanya vizuri katika 
fani mbalimbali, tunaandaa mfu-
mo kuwafuatilia ili kujua maen-
deleo yao,”alisema Meja Jenerali 
Mabele.

Akizungumzia kuhusu suala 
la chakula, Meja Jenerali Ma-
bele alisema jeshi hilo limeweka 
mkakati kuhakikisha ifikapo 
mwaka 2025 liwe linajitegemea 
kwa chakula ili kuipunguzia mzi-
go wa kibajeti serikali.

Alisema JKT pamoja na ma-
jukumu yake ya ulinzi, kupitia 
Shirika la Suma JKT, linajishu-
ghulisha na shughuli mbalimbali 
za uzalishaji mali na huduma 

kwenye sekta za ujenzi, uhandisi, 
sekta ya kilimo, mifugo na uvuvi, 
viwanda pamoja na huduma na 
biashara, lengo ikiwa ni kuzidi 
kujiongezea kipato.

Alisema moja ya mafanikio 
ambayo wameyapata hadi sasa 
ni pamoja na kuongeza uzalishaji 
katika sekta ya kilimo na maeneo 
mengine ambayo yameboresh-
wa. Akizungumzia kuhusu maa-
dhimisho ya miaka 60 ya JKT 
iliopangwa kufanyika Julai 10, 
mwaka huu katika Uwanja wa 
Jamhuri Dodoma, Meja Jenerali 
Mabele alisema mgeni rasmi ana-
tarajia kuwa Rais Dk. Samia Has-
san Suluhu.

Alisema katika maadhim-
isho hayo, JKT hilo limepanga 
kufanya shughuli mbalimbali 
za kijamii, ikiwamo kuchangia 
damu, kufanya usafi wa mazin-
gira katika maeneo mbalimbali, 

ikiwamo hospitali, kutoa msaada 
wa kibinadamu kwa watoto ya-
tima na upandaji miti ili kuifanya 
Dodoma kuwa ya kijani.

Naye Mkuu wa Tawi la Utawala 
JKT, Brigedia Hassan Mabena, 
alisema maadhimisho hayo yat-
aongozwa na kaulimbiu isemayo 
‘Malezi ya vijana, uzalishaji mali 
na ulinzi kwa ustawi wa taifa’.

Mbali na hilo alisema, JKT 
pamoja na majukumu yake ya 
msingi ya malezi ya vijana uzal-
ishaji mali na ulinzi, limekuwa 
ikifanya maboresho mbalimbali 
kuendana na wakati pamoja na 
mabadiliko ya sayasi na teknolo-
jia.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maa-
dhimisho hayo, Kanali George 
Kazaula, alisema maandalizi ya-
naendelea vizuri, huku akizika-
ribisha taasisi mbalimbali kush-
iriki.

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu ya 
mkononi ya Vodacom 
inatarajia kutangaza kam-
puni bunifu chipukizi tatu 
zilizoibuka washindi wa 
msimu wa pili wa programu 
ya ‘Vodacom digital ac-
celerator’ iliyofanyika kwa 
kushirikiana na Smart Lab.
Washindi hao watapati-

kana baada ya kuwasilisha 
na kuonyesha shughuli 
wanazozifanya kwa jopo 
la majaji waliobobea kwe-
nye maeneo ya teknolojia, 
ujasiriamali, uwekezaji na 
sheria.
Akizungumza na waandishi 

wa habari jana, Mkurugenzi 
wa Huduma za Kidigitali, 
Vodacom, Nguvu Kamando, 
alisema uwasishaji wa mao-
nyesho hayo unatarajiwa 
kufanyika leo.
Alisema msimu wa pili 

wa programu hiyo ulianza 
Aprili mwaka jana na ku-
ruhusu maombi kutoka kwa 
kampuni zote za kibunifu 
chipukizi za kiteknolojia za 
kitanzania zenye mustaka-
bali wa kukua.
Alisema katika maombi 

hayo kampuni 12 zilich-
aguliwa kujiunga na progra-
mu hiyo na kuingia kwenye 
hatua ya kujengewa uwezo 
ambapo zilipatiwa msaada 
wa ziada kwenye kukuza 
mikakati yao ya kimasoko, 
eneo la kiufundi na ku-
waunganisha kwa washirika 
na wawekezaji.  
Alisema kampuni hizo 

bunifu zinatoka kwenye 
sekta tofauti ambazo ni 
pamoja na huduma za kite-
knolojia za kifedha, afya, 
biashara za mtandaoni, 
elimu, kilimo na usalama wa 
mtandaoni.
Komando alisema: “Ninge-

penda kutoa wito kwa wa-
dau kwenye sekta ya ubuni-
fu na teknolojia kujisajili 
kwa njia ya mtandaoni ili 
kushiriki wakiwa popote 
walipo siku ya kesho”.
Alizitaja kampuni bunifu 

chipukizi ambazo zimefikia 
hatua ya fainali kuwa ni 
pamoja na Shule Yetu Inno-
vations, Smart Darasa, Lan-
go Academy na Vijana Tech, 
kwa upande wa huduma za 
elimu za kiteknolojia, Hack 
it Consultancy inawakilisha 
eneo la huduma za usalama 
wa mtandaoni.
Nyingine ni Seto, Twenzao, 

Get Value na Spidi Africa 
ambazo zipo chini ya bi-
ashara za mtandaoni. 
Alizitaja zingine ni Med-

pack ikiwakilisha huduma 
za afya za kiteknolojia, Bizy 
Tech Pamoja na Bizzy Pay 
ambazo zipo upande wa 
huduma za kifedha za kite-
knolojia.

Mkuu wa 
Jeshi la Ku-
jenga Taifa 
(JKT), Meja 
Jenerali Ra-
jabu Mabele, 
akizungumza 
na waandishi 
wa habari, 
Chamwino 
mkoani Do-
doma juzi, 
kuhusu maa-
dhimisho ya 
miaka 60 ya 
jeshi hilo, 
yanayotara-
jiwa ku-
fanyika Julai 
10 mwaka 
huu. PICHA: 
RENATHA 
MSUNGU
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Serikali kuongeza idadi ya miradi inayogusa wananchi
Na Vitus Audax, MWANZA

S
ERIKALI  imeahidi 
kuongeza miradi ya 
wananchi ikiwamo ya 
elimu ili kuwanufai-

sha katika mwaka wa fedha 
2022/2023.

Ahadi hiyo ilitolewa juzi 
mkoani Mwanza na Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais, Utumi-
shi na Utawala Bora,  Jeni-
sta Mhagama wakati akizun-
gumza na wananchi wa vijiji 
vya Ihayabuyagu na Igeke-
maja.

Alisema Wilaya ya Magu 
itaendelea kunufaika na mi-
radi mbalimbali ya kuwaletea 
maendeleo wananchi kwa 
kuongezewa  mingine 10 ka-
tika mwaka huu wa fedha.

Aliongeza kuwa hatua 
hiyo italenga sekta ya elimu 

kwenye ujenzi wa madarasa 
manne na maabara moja ka-
tika Shule ya  Sekondari Ig-
ekemaja ambayo bado hai-
jaanza kutumika rasmi.

Akizungumza na wananchi 
katika vijiji hivyo baada ya 
kuvitembelea na kukagua 
miradi inayosimamiwa na 
Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii    (TASAF), alisema 
serikali kwa kushirikiana na 
wadau itaendelea kuharaki-
sha maendeleo ya wananchi 
na kwamba viongozi katika 
maeneo husika wanatakiwa 
kuisimamia.

Alisema ushirikiano wa wa-
nanchi katika kuchangia asil-
imia 10 ya ujenzi wa miradi 
inayotekelezwa na TASAF ni 
muhimu na kwamba umefan-
ikisha kukamilisha nyumba 
ya wahudumu wa afya pamo-
ja na vyumba vya madarasa 

katika shule mpya ya sekond-
ari inayotarajiwa kuanza ku-
tumika hivi karibuni.

Mhagama alisema kutoka-
na na  uhitaji wa  shule hiyo 
aliahidi kutatua mahitaji ya 
muhimu yaliyopo kwa kush-
irikiana na wizara zenye dha-
mana ikiwamo kuweka ni-
shati ya umeme shuleni hapo 
pamoja na huduma ya maji.

Alisema serikali kupitia 
awamu ya tatu ya mradi wa 
TASAF itajenga maabara ya 
kisasa shuleni hapo pamoja 
na madarasa mengine manne 
ili kukidhi mahitaji ya wa-
nanchi wa kata hiyo.

Alisema licha ya serikali 
kutoa fedha za utekelezaji wa 
miradi ya TASAF kwa wakati 
katika maeneo mbalimbali 
nchini bado anashangazwa 
kushindwa kutekelezwa kwa 
muda uliopangwa, hivyo 

kuitaka Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) kuichunguza 
ili kubaini kama kuna uba-
dhirifu. 

Katibu Tawala Msaidizi Mi-
pango na Uratibu  wa Mkoa 
wa Mwanza,  Joachim Otaru 
alisema anatambua  miradi 
hiyo ya TASAF  kwa kuwa 
inaleta mageuzi chanya kwa 
wananchi wa mkoani humo.

Aliahidi kushirikiana 
TAKUKURU katika kuifuatilia 
ili kuhakikisha inaendelea 
kuwa na tija kwa wanufaika.

Mkuu wa Wilaya ya 
Magu,  Rachel Kassanda 
alisema TASAF wametoa Sh. 
milioni 103 kwa ajili ya ujenzi 
wa nyumba za watumishi wa 
afya na Sh.milion 64  kujen-
ga vyumba vya    madarasa 
mawili    ya Sekondari ya Ig-
ekemaja.

Na Shaban Njia, KAHAMA.

MADIWANI wa Halmashauri ya 
Ushetu mkoani Shinyanga, wam-
etaka viazi vitamu kuingizwa 
kwenye mfumo wa ulipaji wa kodi 
kama yalivyo mazao mengine ya 
biashara, ili kuongeza mapato ya 
ndani.
Wamesema zao hilo likianza 

kulipiwa ushuru litaongeza ma-
pato ya halmashauri na hivyo 
kufikia lengo la makusanyo ya Sh. 
bilioni 32.6 kwa mwaka wa fedha 
2022/2023.
Mazao mengine yanayotakiwa 

kuingizwa katika mfumo huo ni 
mtama, ulezi pamoja na uwele am-
bayo kwa sasa hayatozwi ushuru 
wa mazao katika masoko, minada 
na magulio.
Diwani wa Kata ya Sabasabi-

ni, Emmanuel Makashi aliyabaini-
sha hayo jana katika kikao cha 
kawaida cha baraza la madiwani 
cha robo ya pili ya mwaka wa fed-
ha 2022/2023.
Alisema bila kuibua vyanzo vipya 

vya mapato na kuvisimamia vile 
vya zamani itakuwa ngumu kufikia 
lengo la makusanyo waliojiwekea 
katika mwaka huu.
Alisema ili kuongeza mapato ya 

ndani ya halmashauri ni vyema 
mazao ya viazi vitamu, mtama, 
ulezi na uwele vikaingizwa kwenye 
mfumo wa utozaji wa ushuru wa 
mazao.
Diwani mwingine, MichaelBundala 

alisema baadhi ya mashine za uku-
sanyaji wa mapato katika masoko, 
minada na magulio mbalimbali 
hazifanyi kazi na taarifa za ubovu 
wake zimesharipotiwa katika ofisi 
ya Mkurugenzi wa Halmashauri.
Mwenyekiti wa Halmashauri 

hiyo, Gagi Lala aliagiza viazi 
na mazao mengine ambayo 
hayapo kwenye mfumo wa mapato 
yaingizwe na ukusanyaji ufanyike 
mara moja.
Pia alimwagiza Mkurugenzi ku-

hakikisha mashine mbovu zina-
zotumika katika ukusanyaji wa 
mapato zinatengamaa ili kudhibiti 
mianya ya upotevu wa mapato.
Mbunge wa Ushetu, Emmanuel 

Cherehani alisema, halmashauri 
hiyo inategemea mapato yake ya 
ndani kwa kiwango kikubwa kupi-
tia kilimo na wamewahamasisha 
wananchi kulima kwa wingi mazao 
ya chakula na biashara.
Alisema msimu huu pamba im-

elimwa kwa wingi ikilinganisha na 
vipindi vilivyopita na amehakikisha 
maofisa ugani wa kata 20 wana-
pata vyombo vya usafiri.
Aliongeza kuwa pikipiki 37 zime-

shafika kwa ajili yao, lengo likiwa 
ni kuendelea kuhamasisha kilimo 
kwa tija ili halmashauri inapata 
mapato yake.
Wakati huo huo, wakulima tum-

baku katika Halmashauri ya Ushetu 
wilayani Kahama mkoani Shin-
yanga wameliangukia baraza la 
madiwani kuliomba kuzibana kam-
puni zilizonunua zao hilo kuwalipa 
fedha.

Madiwani 
waagiza 
viazi vitamu 
kuanza 
kulipiwa kodi

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

WANANCHI  wamehimi-
zwa kuendelea kujitokeza ku-
pata chanjo ya ugonjwa wa 
corona ili kupata kinga dhidi 
ya ugonjwa huo endapo wata-
pata maambukizi.

Mratibu wa Elimu ya Afya 
kwa Umma mkoani Shinyan-
ga, Mwita Thomas alibaini-
sha hayo juzi wakati akizun-
gumza na vyombo vya habari 
na kuwaomba watumie 

kalamu zao kuhamasisha wa-
nanchi waendelee kujitokeza 
kupata chanjo hiyo.

Alisema ugonjwa wa co-
rona bado upo na kwamba 
wananchi wanapaswa kuen-
delea kuchukua tahadhari ya 
kujikinga ili wasipate maam-
bukizi, ikiwamo kunawa 
mikono mara kwa mara kwa 
sabuni na maji tiririka, kupata 
vitakasa mikono.

“Waandishi wa habari tum-
ieni kalamu zenu kuongeza 
uelewa kwa jamii dhidi ya 

kupata chanjo ya ugonjwa wa 
corona, chanjo hii ni salama 
haina madhara yoyote na 
watu wote ambao wamechan-
ja hakuna aliyelalamika ku-
pata tatizo lolote    na ime-
kuwa msaada mkubwa kwao 
kuwakinga,” alisema Mwita. 
Aidha, alisema katika mkoa 
huo wamejiwekea malengo 
ya kupandisha kiwango cha 
kuchanja wananchi hadi 
asilimia 120, kwamba mpaka 
sasa wamefikisha asilimia 108 
na kubainisha kuwa chanjo 

hiyo inatolewa bure kwenye 
maeneo yote ya huduma za 
afya.

Ofisa Ufuatiliaji kutoka 
Shirika la Afya,  Plus  Chi-
mombo, alisema kwa mwaka 
huu    wanatekeleza pro-
gramu ya kuhamasisha wa-
nanchi kupata chanjo ya 
ugonjwa wa corona katika 
Manispaa ya Shinyanga na 
Wilaya ya Kishapu    na kua-
hidi kutoa ushirikiano kwa 
waandishi wa habari kufanya 
kazi pamoja.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Jenista Mhagama, akizungumza na wananchi wa mtaa wa 
Igekemaja kati, kata ya Kisesa, mkoani Mwanza juzi, baada ya kukagua ujenzi wa vyumba viwili vya madarasa na ofisi ya 
mwalimu katika shule mpya ya sekondari inayotarajiwa kuanza kutumika hivi karibuni na kumaliza mrundikano wa wanafun-
zi kwenye sekondari ya Kitumba yenye wanafunzi zaidi ya 2700. PICHA: VITUS AUDAX

Wahimizwa kupata chanjo ya ugonjwa wa corona
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Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

WIZARA ya  Kilimo, Um-
wagiliaji, Maliasili na Mifugo 
Zanzibar imekiri kutoweka 
kwa baadhi ya miti ya asili 
ikiwamo mlangilangi ambao 
ni mti wa asili na wenye faida 
kiuchumi na kijamii.

Waziri wa wizara hiyo, 
Shamata Sahaame Khamis, 
aliyasema hayo jana katika ki-
kao cha Baraza la Wawakilishi 
wakati akijibu swali la mwak-
ilishi wa Mwanakwerekwe, 
Ameri Abdallah, aliyetaka ku-
jua kiwango cha kupotea kwa 
mti huo.

Waziri huyo alisema wiz-
ara yake ipo katika harakati 

za kurejesha upandaji wa mti 
huo, akisema una faida nyingi 
za kiafya, kiuchumi na kiu-
tamaduni. Alisema kiafya ni 
tiba ya maradhi mbalimbali 
kwa magonjwa ya mwanad-
amu. 

Alisema kwa upande wa ki-
uchumi mti huo unafaida zai-
di kwa nchi za asili zikiwamo 
Thailand, India na Ufilipino 
ambapo hutoa ajira kwa watu 
ambao hufanya kazi katika 
mashamba makubwa yanay-
opandwa miti hiyo kwa ajili 
ya kupata malighafi ya kuten-
genezea manukato na vipo-
dozi. “Kiutamaduni mlangi-
langi ni kama ilivyo kwa mti 
wa kilua na asumini. Hapa 
Zanzibar maua ya mlangi-

langi hutumika kwa urembo 
na mapambo ambapo hu-
changanywa na mafuta ya 
nazi kwa kutoa harufu nzuri 
yenye kuvutia ambayo hutu-
mika kwa kujipaka na ususi 
wa nywele”alisema.

 Aidha, alisema serikali im-
eanza kuandaa mkakati wa 
kuirejesha Zanzibar katika 
uhalisia wake wa kijani kupi-
tia programu ya urejeshaji wa 
urithi wa kijani.

Alisema programu hiyo in-
alenga kuotesha na kupanda 
miti mbalimbali ya asili uki-
wamo mlangilangi.

Alisem serikali ilianza 
kubaini upoteaji wa mti wa 
mlangilangi tangu mwanzoni 
mwa miaka ya 1990, hivyo, 

Sheria ya Usimamizi na Uhi-
fadhi wa Misitu Namba 10 ya 
mwaka 1996 imeutaja mlangi-
langi kuwa ni miongoni mwa 
miti iliyo hatarini kutoweka 
na kuhifadhiwa kisheria.

Waziri huyo alisema mti wa 
mlangilangi ni miongoni mwa 
miti inayokuwa haraka am-
bayo katika mazingira rafiki 
hukua hadi kufikia urefu wa 
mita 40. Alisema mti huo 
maua yake ndiyo hutumika 
zaidi kuliko kigogo na majani 
na duniani zipo aina 20 za 
jamii ya milangilangi, lakini 
kwa Zanzibar kuna aina moja 
inayojuilikana kitaalam kwa 
jina la ‘Canaga odorata’ ndio 
inayoweza kuota na kumea 
vizuri.

SMZ yakiri kutoweka kwa miti  ya asili ikiwamo mlangilangi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Utalii na Mambo 
ya Kale, Simai Muhammed Said, 
amesema Mkoa wa Mjini Magharibi 
Unguja ndiyo unaongoza kwa kuwa 
na vivutio vingi vya utalii Zanzi-
bar.
Aliyasema hayo jana katika kikao 

cha Baraza la Wawakilishi wakati 
akijibu swali la mwakilishi wa 
Mwanakwerekwe Amer Abdallah 
aliyetaka kujua ni maeneo gani 
Zanzibar yanayoongoza kwa kuwa 
na vivutio vingi vya utalii.
Waziri huyo alisema hali hiyo pia 

imesababisha kutembelewa zaidi 
na wageni wanaofika Zanzibar na 
inakadiriwa kwamba asilimia 80 ya 
wageni wanaotembelea Zanzibar 
hutembelea maeneo hayo.
“Maeneo hayo ni Mji Mkongwe, 

Visiwa vya Changuu, Chumbe, 
Bawe na Chapwani. vilevile kuna 
maeneo ya utalii wa kujivinjari ya 
Kisiwa cha Kwale (Safari Blue) na 
Fungu la Nakupenda. Mashamba 
ya viungo yaliyopo Kizimbani na 
Dole, Msitu wa Masingini, na mae-
neo ya kihistoria ya Maruhubi, 
Beit el Mtoni na Mahamamu ya 
Kidichi”alisema.
Waziri huyo alisema mkoa wa 

pili kwa kuwa na vivutio vingi ni 
Mkoa wa Kusini Unguja ambao 
unachukua nafasi ya pili baada ya 
Kaskazini Unguja kwa kutembel-
ewa na wageni wingi.
Alisema vivutio vinavyopati-

kana ni Msitu wa Jozani ambao ni 
maarufu kwa uwepo wa kimapunju 
ambao huwezi kuwapata sehemu 
nyingine duniani.
Aidha, alisema mkoa huo pia kuna 

mradi wa vipepeo katika Kijiji cha 
Pete, mapango ya kihistoria ya ku-
umbi huko Jambiani, Miza wa Miza 
na msikiti wa kihistoria na Pomboo 
huko Kizimkazi. 
Waziri Simai alisema sehemu hizo 

za Mkoa wa Kaskazini Unguja zi-
nasifika kwa kuwa na fukwe nzuri.
Kwa Kisiwani Pemba alisema 

kuna Msitu wa Ngezi, Kisiwa cha 
Misali, eneo la kihistoriala Mka-
mandume na Kidike ni maeneo 
maarufu ambayo yanatembelewa-
na wageni kwa wingi na Kidike ni 
eneo maarufu kwa uwepo wa popo 
wakubwa.

Unguja yaongoza 
kutembelewa watalii 

Waziri wa Kilimo, Umwagiliaji,  Maliasili na Mifugo Zanzibar, Shamata Shaame Khamis, akizungumza katika kikao cha Baraza 
la Wawakilishi Chukwani, Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

‘Wizara ya Afya ina jukumu la kutoa elimu lishe ya watoto
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

W
IZARA ya Afya 
imesema kupitia 
kitengo cha lishe 
ina jukumu la kue-

limisha jamii juu ya ulishaji bora 
wa watoto wachanga na wadogo.

Hayo yalisemwa jana na Naibu 
Waziri wa Wizara ya Afya Zan-
zibar, Hassan Khamis Hafidh 
wakati wa kikao cha Baraza la 
Wawakilishi    wakati akijibu 
swali aliloulizwa na mwakilishi 
la Pandani, Prof. Omar Fakihi 
Hamad.

Prof. Fakihi alitaka kufahamu 
mpango wa serikali kuhakikisha 
kwamba kila mtoto anapewa 
lishe bora kwa ajili ya ukuaji na 
kupata kinga bora ya mwili.

Akitoa ufafanuzi wa swali hilo, 
Waziri Hassan alisema elimu 
hiyo hutolewa kupitia vyombo 
vya habari na  maofisa wa lishe 
kwa kushirikiana na wahudumu 
wa afya wa kujitolea ambao hu-
wafuatilia watoto wenye lishe 
duni.

Alisema pia hufanya mikutano 
ya midahalo kwenye jamii ya ku-
hamasisha matumizi ya vyakula 
vinavyopatikana kwa urahisi 

kwenye jamii kwa ajili ya watoto 
wao.

Alisema uhamasishaji wa un-
yonyeshaji wa maziwa ya mama 
hufanyika kwa sababu maziwa 
ya mama ni kinga bora kwa mto-
to lakini pia humkuza mtoto ak-
iwa na lishe bora na kupunguza 
athari za utapiamlo.

Naibu Waziri huyo alisema 
Wizara ya Afya ina mpango mad-
hubuti wa kuongeza wataalamu 
ili kupunguza vifo vya watoto 
wakati wa kuzaliwa. 

Alisema wafanyakazi 638 
wameajiriwa wa kada mbal-
imbali katika vituo vya afya na 

hospitali ili kupunguza vifo vya 
watoto wachanga.

Aidha, alisema nafasi 177 
zimeshatangazwa wenye sifa 
waombe na kuajiriwa kama tara-
tibu za ajira zinavyoelekeza.

Kadhalika Waziri Hassan aki-
jibu swali la mwakilishi wa Viti 
Maalum,      Fatma Ramadhan, 
aliyetaka kujua ulipwaji wa po-
sho za mapumziko kwa madak-
tari, alisema      kumekuwa na 
ucheleweshwaji wa malipo ya 
posho za muda wa ziada kwa 
madaktari, kutokana na upa-
tikanaji mdogo wa fedha za 
ruzuku na fedha hizo hulipwa 

kwa awamu kadri hali ya fedha 
inaporuhusu

Alisema Hospitali ya Mnazi 
Mmoja inakabiliwa na uhaba wa 
madaktari bingwa watakaokidhi 
mahitaji ya huduma kwa wa-
nanchi wote.

Alisema hospitali hiyo hupan-
ga zamu za madaktari waliopo 
kwa uwiano sawa bila ya kujali 
siku au muda wa kazi.

Alisema: “Kunakuwa na ratiba 
ya madaktari wa wito ambapo 
uhitaji unapotokea basi madak-
tari waliopo zamu za wito hula-
zimika kuja kazini kusaidia ku-
tatua tatizo”.



KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

HOSIANA WILHELM 
DIYAMET anatangaza 

kupotea kwa kadi ya gari 
yenye namba za usajili 

T 340 DTN – TOYOTA RUSH. 
Chassis No. J200E0027304. 

Engine No. 3SZ2519970. 
Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha Polisi. 

Taarifa ya Polisi: 
ARU/ARU/RB/79162/2023.

M/HAKIMU MKAZI MWANZA – SHAURI LA MADAI NA . 5/2022
JOHN KIMORI ______MDAI

DHIDI YA
ADAM BALENGA _____ MDAIWA

MM/MWANZA MJINI – SHAURI LA MADAI NA.07/2017
PRAXEDA MANASE __________MDAI

DHIDI YA
SAMORA HEBERT_____MDAIWA

M/MWANZO ILEMELA – SHAURI LA MADAI NA. 115/2019
TUMAINI JAMES NDONGO ________MDAI

DHIDI YA
JAMES NDONGO SANGA_________MDAIWA

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA 
HAKIMU MKAZI MWANZA, MAHAKAMA YA MWANZO MWANZA 
MJINI  NA  MAHAKAMA YA MWANZO ILEMELA, TUNAUZA KWA 
MNADA WA HADHARA MALI  AMBAZO NI NYUMBA NA KIWANJA. 
MNADA UTAFANYIKA MAHALA MALI ILIPO.

MASHARTI YA MNADA:
1. KWA MALI INAYOHAMISHIKA, MSHINDI WA MNADA ATALIPA PESA YOTE 

ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA MARA BAADA YA KUTANGAZWA MSHINDI.
2. KWA MALI ISIYOHAMISHIKA, MSHINDI ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO 

YA BEI ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA NA ITAKAYOSALIA ATALIPA NDANI 
YA SIKU KUMI NA NNE. KUSHINDWA KUFANYA HIVYO MTEJA ATAKUWA 
AMEPOTEZA HAKI YAKE YA MSINGI NA MNADA UTARUDIWA TENA.

3. MTEJA ANATAKIWA KUKAGUA MALI KABLA YA MNADA KUANZA.
4. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA KUNUNUA MALI KWENYE 

MNADA NI JUU YA MNUNUZI.

MAWASILIANO: 0768-588155

 

  
 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
DODOMA MJINI

Kituo cha CHAMWINO
MKOA DODOMA

 Usimamizi wa Mirathi Na 13/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA 

MAREHEMU IDDI MPAMANDA MTALIKA WA CHANG’OMBE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOTOLEWA NA NASRA IDDI MTALIKA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za 

Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/ maslahi yeyote na 
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu wanaalikwa kuja na kuhudhuria 
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 07/ 
Mwezi 03 Mwaka 2023 kabla huyo muombaji hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi hiyo
Zingatia 
Endapo kama yeyote mwenye wosia wa Marehemu waweza kuleta 
mahakamani kukaguliwa. Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani 
na waweza kukaguliwa
*  Marehemu hakuacha wosia
*  Futa isiyohusika
Imetolewa leo Tarehe 01 Mwezi 03 Mwaka 2023

HAKIMU

M/HAKIMU MKAZI MWANZA – SHAURI LA MADAI NA . 5/2022
JOHN KIMORI ______MDAI

DHIDI YA
ADAM BALENGA _____ MDAIWA

MM/MWANZA MJINI – SHAURI LA MADAI NA.07/2017
PRAXEDA MANASE __________MDAI

DHIDI YA
SAMORA HEBERT_____MDAIWA

M/MWANZO ILEMELA – SHAURI LA MADAI NA. 115/2019
TUMAINI JAMES NDONGO ________MDAI

DHIDI YA
JAMES NDONGO SANGA_________MDAIWA

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA 
HAKIMU MKAZI MWANZA, MAHAKAMA YA MWANZO MWANZA 
MJINI  NA  MAHAKAMA YA MWANZO ILEMELA, TUNAUZA KWA 
MNADA WA HADHARA MALI  AMBAZO NI NYUMBA NA KIWANJA. 
MNADA UTAFANYIKA MAHALA MALI ILIPO.

MASHARTI YA MNADA:
1. KWA MALI INAYOHAMISHIKA, MSHINDI WA MNADA ATALIPA PESA YOTE 

ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA MARA BAADA YA KUTANGAZWA MSHINDI.
2. KWA MALI ISIYOHAMISHIKA, MSHINDI ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO 

YA BEI ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA NA ITAKAYOSALIA ATALIPA NDANI 
YA SIKU KUMI NA NNE. KUSHINDWA KUFANYA HIVYO MTEJA ATAKUWA 
AMEPOTEZA HAKI YAKE YA MSINGI NA MNADA UTARUDIWA TENA.

3. MTEJA ANATAKIWA KUKAGUA MALI KABLA YA MNADA KUANZA.
4. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA KUNUNUA MALI KWENYE 

MNADA NI JUU YA MNUNUZI.

MAWASILIANO: 0768-588155

 

  
 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa DAR ES SALAAM

Shauri la Madai Ndoa Na. 249/2022
Jina la mdai: DIAMOND TRUST BANK TANZANIA LTD
Jina la Mdaiwa: UPENDO GEOFREY KATIYUHAGILA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa: UPENDO GEOFREY KATIYUHAGILA WA MBAGALA, NZASA

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao kwamba
UNAAMRIWA KUFIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii 
tarehe 16 Mwezi wa 03 Mwaka 2023 saa 8:00 asubuhi kwa 
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi 
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya 
kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 22Mwezi wa 2 Mwaka 2023.

18 Ijumaa Machi 3  2023

MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO    MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO 

Mikocheni Industial Area,  Po.Box 31042,  

Dar es Salaam.   Mobile:  +255 - 745 700 710.   

E-mail:   advertise@guardian.co.tz,  

Website: www.ippmedia.com

M/HAKIMU MKAZI MWANZA – SHAURI LA MADAI NA . 5/2022
JOHN KIMORI ______MDAI

DHIDI YA
ADAM BALENGA _____ MDAIWA

MM/MWANZA MJINI – SHAURI LA MADAI NA.07/2017
PRAXEDA MANASE __________MDAI

DHIDI YA
SAMORA HEBERT_____MDAIWA

M/MWANZO ILEMELA – SHAURI LA MADAI NA. 115/2019
TUMAINI JAMES NDONGO ________MDAI

DHIDI YA
JAMES NDONGO SANGA_________MDAIWA

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA 
HAKIMU MKAZI MWANZA, MAHAKAMA YA MWANZO MWANZA 
MJINI  NA  MAHAKAMA YA MWANZO ILEMELA, TUNAUZA KWA 
MNADA WA HADHARA MALI  AMBAZO NI NYUMBA NA KIWANJA. 
MNADA UTAFANYIKA MAHALA MALI ILIPO.

MASHARTI YA MNADA:
1. KWA MALI INAYOHAMISHIKA, MSHINDI WA MNADA ATALIPA PESA YOTE 

ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA MARA BAADA YA KUTANGAZWA MSHINDI.
2. KWA MALI ISIYOHAMISHIKA, MSHINDI ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO 

YA BEI ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA NA ITAKAYOSALIA ATALIPA NDANI 
YA SIKU KUMI NA NNE. KUSHINDWA KUFANYA HIVYO MTEJA ATAKUWA 
AMEPOTEZA HAKI YAKE YA MSINGI NA MNADA UTARUDIWA TENA.

3. MTEJA ANATAKIWA KUKAGUA MALI KABLA YA MNADA KUANZA.
4. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA KUNUNUA MALI KWENYE 

MNADA NI JUU YA MNUNUZI.

MAWASILIANO: 0768-588155

 

  
 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA- MWANZA

MAOMBI NA 165 YA 2022
MAUNGO LADSLAUS KAWA………MLETA MAOMBI

DHIDI YA
     YULITHA PIUS KULWA…………MJIBU MAOMBI

WITO WA KUITWA MAHAKAMANI
KWA: YULITHA PIUS KULWA

Unafahanmishwa kwamba Mleta maombi hapo juu 
amefungua shauri/Ombi dhidi yako katika Baraza la Ardhi na 
Nyumba Mkoa wa Mwanza, Ombi hili limepangwa kutajwa 
tarehe 11/04/2023 katika Chumba cha baraza, jengo liko 
mkabala na Mahakama ya Mwanzo Mwanza Mjini Barabara ya 
Makongoro.
Kwa hivyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo 
wewe mwenyewe, wakili wako au mtu mwingine anayeruhusi-
wa kisheria kujibu ombi hilo.

litasikiliza ombi hilo na kutoa uamuzi bila nyie kuwepo.
Imetolewa nami kwa Amri na Chapa ya Baraza hii leo tarehe 
01/03/2023.

MURIYA N.
MWENYEKITI 

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) MWANZA

IN THE DISTRICT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No 18 of 2023
In the matter of the estate of the late CARLOS 

LUKAS GACHA of Ntyuka within Dodoma Region
 And 

In the matter of  application for letters of 
administration by COLIN CARLOS GACHA 

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn 369 of 1963)

ALL PERSONS claining to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 

made to the above named Petitioner.

the 24 day of 03 2023

Dated at Dodoma this 23 day of 02, 2023
 

Uza, Chenye  Thamani  Kubwa  Kwa 
Kutangaza Nasi Kwa  Bei Poa  

Tupigie  0677020701

M/HAKIMU MKAZI MWANZA – SHAURI LA MADAI NA . 5/2022
JOHN KIMORI ______MDAI

DHIDI YA
ADAM BALENGA _____ MDAIWA

MM/MWANZA MJINI – SHAURI LA MADAI NA.07/2017
PRAXEDA MANASE __________MDAI

DHIDI YA
SAMORA HEBERT_____MDAIWA

M/MWANZO ILEMELA – SHAURI LA MADAI NA. 115/2019
TUMAINI JAMES NDONGO ________MDAI

DHIDI YA
JAMES NDONGO SANGA_________MDAIWA

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA 
HAKIMU MKAZI MWANZA, MAHAKAMA YA MWANZO MWANZA 
MJINI  NA  MAHAKAMA YA MWANZO ILEMELA, TUNAUZA KWA 
MNADA WA HADHARA MALI  AMBAZO NI NYUMBA NA KIWANJA. 
MNADA UTAFANYIKA MAHALA MALI ILIPO.

MASHARTI YA MNADA:
1. KWA MALI INAYOHAMISHIKA, MSHINDI WA MNADA ATALIPA PESA YOTE 

ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA MARA BAADA YA KUTANGAZWA MSHINDI.
2. KWA MALI ISIYOHAMISHIKA, MSHINDI ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO 

YA BEI ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA NA ITAKAYOSALIA ATALIPA NDANI 
YA SIKU KUMI NA NNE. KUSHINDWA KUFANYA HIVYO MTEJA ATAKUWA 
AMEPOTEZA HAKI YAKE YA MSINGI NA MNADA UTARUDIWA TENA.

3. MTEJA ANATAKIWA KUKAGUA MALI KABLA YA MNADA KUANZA.
4. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA KUNUNUA MALI KWENYE 

MNADA NI JUU YA MNUNUZI.

MAWASILIANO: 0768-588155

 

  
 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi   wa  Mirathi Na……17/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU: BERNADETHA CHARLES NANDONDE  WA 
NGERENGERE           

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI   
YALIYOLETWA NA  CEDRIC CHARLES

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo tahehe 06 Mwezi 03 Mwaka 2023 kabla 
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi 
hiyo.
Zingatia;
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza 

kukaguliwa
• Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 21 mwezi 02 mwaka 2023

HAKIMU MFAWIDHI

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

HOSIANA WILHELM 
anatangaza 

kupotea kwa kadi ya gari 
yenye namba za usajili 

T 340 DTN – TOYOTA RUSH. 
 J200E0027304. 
. 3SZ2519970. 

Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha Polisi. 

Taarifa ya Polisi: 
ARU/ARU/RB/79162/2023.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
IN THE DISTRICT REGISTRY

AT MUSOMA.
MISC. LAND APPEAL No. 63 OF 2022

(Arising in Land Appeal No. 44/2021, in District Land and 
Housing Tribunal of Tarime, Original Land Case No. 

69/2020 Ward Tribunal of Kemambo)
NYANGI MARWA ……………APPELLANT

VERSUS
KUBYO MBUSIRO………RESPONDENT

TO: KUBYO MBUSIRO,
C/O V.E.O-NYABICHUNE VILLAGE,
TARIME.

SUMMONS FOR PUBLICATION

you hereby summoned to appear in this court in person or by 
pleader duly instructed and able to answer all material 
questions relating to the appeal or who shall be 
accompanied by some person able to answer all such 

the case.

in your absence.

DEPUTY REGISTRAR
MUSOMA

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA
NYADHI INVESTMENT Co. LIMITED

M/HAKIMU MKAZI MWANZA – SHAURI LA MADAI NA . 5/2022
JOHN KIMORI ______MDAI

DHIDI YA
ADAM BALENGA _____ MDAIWA

MM/MWANZA MJINI – SHAURI LA MADAI NA.07/2017
PRAXEDA MANASE __________MDAI

DHIDI YA
SAMORA HEBERT_____MDAIWA

M/MWANZO ILEMELA – SHAURI LA MADAI NA. 115/2019
TUMAINI JAMES NDONGO ________MDAI

DHIDI YA
JAMES NDONGO SANGA_________MDAIWA

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA 
HAKIMU MKAZI MWANZA, MAHAKAMA YA MWANZO MWANZA 
MJINI  NA  MAHAKAMA YA MWANZO ILEMELA, TUNAUZA KWA 
MNADA WA HADHARA MALI  AMBAZO NI NYUMBA NA KIWANJA. 
MNADA UTAFANYIKA MAHALA MALI ILIPO.

MASHARTI YA MNADA:
1. KWA MALI INAYOHAMISHIKA, MSHINDI WA MNADA ATALIPA PESA YOTE 

ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA MARA BAADA YA KUTANGAZWA MSHINDI.
2. KWA MALI ISIYOHAMISHIKA, MSHINDI ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO 

YA BEI ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA NA ITAKAYOSALIA ATALIPA NDANI 
YA SIKU KUMI NA NNE. KUSHINDWA KUFANYA HIVYO MTEJA ATAKUWA 
AMEPOTEZA HAKI YAKE YA MSINGI NA MNADA UTARUDIWA TENA.

3. MTEJA ANATAKIWA KUKAGUA MALI KABLA YA MNADA KUANZA.
4. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA KUNUNUA MALI KWENYE 

MNADA NI JUU YA MNUNUZI.

MAWASILIANO: 0768-588155

SN MALI INAYOUZWA   

 
 

  
  

  
 

  
 

NYUMBA PLOT NA. 10
KITALU “P”

29/03/2023 SAA 4 ASUBUHI 
NA KUENDELEA

MAHALI
- MWANZA1

NYUMBA 12 IPULI-MAHINA WILAYA YA 
NYAMAGANA MKOA WA MWANZA. 

30/03/2023 SAA 4 ASUBUHI 
NA KUENDELEA

3 NYUMBA 3 NYAMANORO WILAYA YA 
ILEMELA MKOA WA MWANZA 

30/03/2023 SAA 7 MCHANA 
NA KUENDELEA

MUDA
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya ………..TANGA
Kituo cha MJINI TANGA………..Mkoa…TANGA
Usimamizi wa Mirathi Na…………….46/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: JOSEPHINE ANORD  NGOWO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: EPHATA DANIEL LEMA

TANGAZO
(Kanuniya 5(2) 

yakanunizaUsimamiziwaMirathiMahakamazaMwanzo) 

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo tarehe 8 mwezi   3  mwaka 2023 kabla, huyo 
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
*Wosia wamarehemu huyo upo mahakamani waweza 
kukaguliwa.
*Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leoTarehe ….01… mwezi …03…mwaka 2023 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
WILAYA YA MOROGORO

 MKOA WA MOROGORO   

Usimamizi   wa  Mirathi Na……18/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU: OMARY KIBWANA ALLY  WA UKWELE               
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI   

YALIYOLETWA NA  MIRAJI OMARY KIBWANA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo tahehe 08 Mwezi 03 Mwaka 2023 
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa 
mirathi hiyo.
Zingatia;
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza 

kukaguliwa
• Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 22 mwezi 02 mwaka 2023

HAKIMU MFAWIDHI

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ANDREW CYPRIAN CHIMAZI 

anatangaza kupotea kwa 

kadi ya gari yenye namba za 

usajili T 128 CNL – TOYOTA 

NOAH. Yeyote atakayeiona 

atoe taarifa kituo cha Polisi. 

Taarifa ya Polisi: 

DAR/URA/RB/81559/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
WILAYA YA MOROGORO

 MKOA WA MOROGORO   

Usimamizi   wa  Mirathi Na……18/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU: OMARY KIBWANA ALLY  WA UKWELE               
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI   

YALIYOLETWA NA  MIRAJI OMARY KIBWANA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo tahehe 08 Mwezi 03 Mwaka 2023 
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa 
mirathi hiyo.
Zingatia;
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza 

kukaguliwa
• Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 22 mwezi 02 mwaka 2023

HAKIMU MFAWIDHI
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habari KiMaTaiFa

Mfanyakazi wa kikosi cha uokoaji akiendelea na kazi ya kuwaondoa abiria kwenye mabehewa baada ya treni mbili 
kugongana karibu na mji wa kati wa Ugiriki wa Larissa juzi. PICHA: EPA-EFE

PORT LOUIS, Mauritius

ABIRIA 17 wamejeruhiwa, wawili 
kati wakiwa katika hali mbaya baada 
ya ndege ya Shirika la Ndege la Con-
dor kutoka Frankfurt, Ujerumani, 
kuelekea Mauritius kukumbwa na 
misukosuko ikiwa angani.

Ndege hiyo ilipata msukosuko 
uliotokana na hali mbaya ya hewa il-
ipokuwa ikiruka karibu na Madagas-
car saa mbili kabla ya kutua  nchini 
Mauritius.

Picha za ndani ya ndege hiyo zil-
ionesha kukiwa na uharibifu mkubwa. 

Kulingana na taarifa ya polisi wa 
Mauritius, ndege hiyo aina ya De 2314 
ilikuwa na abiria 270  wakati ikiruka.

Hata hivyo, iliweza kutua kwa 
dharura katika uwanja wa ndege wa 
kimataifa wa Mauritius mwendo wa 
saa 6:40 saa za ndani.

Timu ya dharura iliwahamisha 
abiria waliojeruhiwa hadi hospitali ya 
karibu. 

“Kulingana na taarifa za awali, tukio 

hilo lilitokea karibu na Madagascar,” 
Inspekta Shiva Coothen wa ofisi ya 
polisi ya Mauritius alisema.

“Mamlaka inasubiri ripoti ya ka-
pteni ili kubainisha mazingira yanay-
ozunguka tukio hili,” aliongeza.

Mauritius wiki iliyopita ilikumbwa 
na Kimbunga Freddy ambacho kili-
sababisha safari za ndege zisitishwe.

Sehemu kubwa ya ukanda wa kusini 
mwa Afrika imekuwa ikikumbwa na 
mvua kubwa katika wiki za hivi kar-
ibuni.      BBC

LONDON, Uingereza

MWANAMFALME Harry na mke 
wake Meghan Markel, wameombwa 
kuondoka katika nyumba yao inay-
ofahamika kama Frogmore Cottage 
iliyoko nchini Uingereza.
Msemaji wa wanandoa hao, am-

ethibitisha suala hilo na kueleza 
iliripotiwa kwamba nyumba hiyo 
iliyoko katika uwanja wa Windsor 
Castle, ilikuwa imetolewa kwa Duke 
wa York.
Hata hivyo, kasri la kifalme la 

Buckingham Palace haijatoa kauli 
yoyote.
Harry na Meghan kwa sasa wa-

naishi California na watoto wao 
wawili, Archie na Lilibet.
Waliacha maisha kama washiriki 

wa familia ya kifalme mnamo 2020 
na kuondoka nchini Uingereza 
muda mfupi baadaye.
Frogmore Cottage, nyumba ya 

daraja la II yenye vyumba 10 ndani 
ya uwanja wa Windsor Castle huko 
Berkshire, ilitolewa kama zawadi 
kwa wanandoa wa kifalme kutoka 
kwa marehemu Malkia.
Inasemekana waliambiwa waon-

doke kwenye nyumba hiyo na kasri 
la Buckingham mnamo Januari, siku 
chache baada ya Harry kuchapisha 
kitabu cha kumbukumbu yake ya 
maisha yake alichokiita ‘Spare’.

BBC

Prince Harry, mkewe 
waamriwa kuondoka 
nyumba ya kifalme

KAMPALA, Uganda

RAIS wa Uganda, Yoweri Museveni, 
ametetea uamuzi wa serikali yake 
kusitisha shughuli za Ofisi ya Kam-
ishna Mkuu wa Haki za Binadamu wa 
Umoja wa Mataifa (OHCHR) nchini 
humo.

Utetezi huo ameutoa wakati akijibu 
swali la mwanahabari ambaye alihoji 
uamuzi wa Uganda kufunga shughuli 
za tume hiyo juzi, wakati wa konga-
mano la uwekezaji kati ya Uganda na 
Afrika Kusini mjini Pretoria.

“Hii ni kwa sababu tuna Tume ya 
Haki za Binadamu ya Uganda ambayo 

imeagizwa na katiba. Hivyo kuwa na 
nyingine ambazo si sehemu ya mfu-
mo wetu wa katiba si jambo la lazi-
ma, lakini ni jambo la kutofautiana,”  
alisema Museveni.

Aliongeza “Badala ya kwenda kuri-
poti kule ambako hatua zinaweza 
kuchukuliwa, wanaenda UN. UN in-
aweza kufanya nini Uganda? Hawana 
mamlaka ya kutekeleza.” 

Mnamo tarehe 3 Februari, Wizara 
ya Mambo ya Nje ya Uganda ilitangaza 
kuwa serikali haitakuwa na mkataba 
mpya na OCHCR, ambayo inamalizika 
muda wake mwishoni mwa Machi.

Katika barua hiyo iliyoenda ofisi 

kuu ya OHCHR, wizara ilisema kuwa 
Uganda imeendeleza uwezo wa ku-
fuatilia, kukuza na kulinda haki za bi-
nadamu bila msaada kutoka nje.

Wanaharakati wamelaani uamuzi 
wa nchi hiyo kuifunga ofisi ya Umoja 
wa Mataifa, wakisema kuwa ni jambo 
la aibu.

Wakosoaji hao wanaona hatua hiyo 
kama taswira ya mwitikio wa seri-
kali kwa uchunguzi unaoongezeka 
wa dhuluma, mateso, kutoweka kwa 
watu, utekaji nyara, kuwekwa ki-
zuizini bila kesi na kukamatwa kwa 
watu walioachiliwa kisheria na ma-
hakama.   BBC

Uganda yajitetea kuifunga 
ofisi ya Umoja wa Mataifa

Abiria wajeruhiwa angani 
ndege ikipata misukosuko

Makombora yaua 
watatu Ukraine
KYIV, Ukraine

POLISI nchini Ukraine imesema kuwa 
watu watatu wameuawa na wengine 
wanne kujeruhiwa baada ya vikosi vya 
Russia kufyatua kombora katika jengo 
la ghorofa katika mji wa Zaporizhzhia.
Idara ya serikali ya Ukraine inayotoa 

huduma ya dharura ilibaini katika ri-
poti yake kuwa watu 11, waliokolewa 
kutoka kwenye kifusi cha jengo hilo 
lililoporomoka.
Hata hivyo, uvamizi wa Russia nchini 

Ukraine unatazamiwa kuwa mada kuu 
katika mkutano wa Mawaziri wa Mam-
bo ya Nje wa kundi la G20, unaofanyika 
mjini New Delhi nchini India.
Wajumbe wa Ulaya na Marekani 

wamesisitiza kuwa wataiwajibisha Rus-
sia katika mzozo huo, huku Ujerumani 
ikisema kuwa ingetumia mkutano huo 
kukabiliana na propaganda za nchi 
hiyo.
Wakati huo huo, Kansela wa Ujerum-

ani Olaf Scholz, amesema Ujerumani 
na washirika wake walikuwa kwenye 
mazungumzo na Ukraine kuhusu mus-
takabali wa dhamana ya usalama katika 
maandalizi ya amani endelevu katika 
nchi hiyo.
Scholz aliyasema hayo katika hotuba 

yake mbele ya bunge la Ujerumani 
jana, na aliongeza kuwa nchi yake 
itaendelea kuiunga mkono Ukraine kwa 
kuipatia silaha.

DW



Na Mwandishi Wetu

WAKATI washindi wa Betika Mtoko wa 
Kibingwa kutoka mikoa mbalimbali nchi-
ni wakikabidhiwa tiketi zao za ndege kwa 
ajili ya kuja Dar es Salaam kushuhudia 
mechi ya watani wa jadi, Simba na Yanga, 
usaili kwa mashabiki walioshinda waanza 
kufanyika.

Mechi ya watani wa jadi itafanyika 
Aprili 16, mwaka huu, kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Washindi 20 kati ya 100 watakaoshuhu-
dia mechi hiyo ya watani wa jadi ya mzun-
guko wa pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
tayari wamepatikana katika promosheni 
hiyo ya tano ya msimu wa kibingwa in-
ayoendeshwa na Kampuni ya Michezo ya 
ubashiri ya Betika Tanzania.

Droo nyingine itaendelea leo kwa ajili 
ya kupata washindi wengine, Ofisa Habari 
wa Betika Tanzania, Juvelinaus Rugamb-
wa, alisema na kuongeza kila wiki washin-
di 10 watakuwa wanapatikana.

“Ni rahisi kushinda, weka mikeka yako 
mitano ya kuanzia Sh. 500 na Betika, 
hata kama ikichanika bado una fursa ya 
kuingia kwenye promosheni ya Mtoko wa 
Kibingwa na kupata fursa ya kuishuhudia 
dabi kwa gharama za Betika,” Rugambwa 
alisema.

Tayari washindi 20 wamepatikana kati-
ka droo hiyo itakayowapa tiketi mashabi-
ki 100 kushuhudia dabi hiyo na watakaa 
katika eneo la VIP kwa gharama za Betika 
Tanzania.
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habari michezo
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JKT Kuadhimisha miaKa 60
Kwa mashindano ya riadha

Na Adam Fungamwango

KMC imejipanga kuichapa 
Mtibwa Sugar katika mechi ya 
hatua ya 16 bora ya mashindano 
ya Kombe la FA itakayoche-
zwa kesho kwenye Uwanja wa 
Manungu Complex ulioko Turi-
ani, Morogoro.

Ofisa Habari wa KMC FC, 
Christina Mwagala, aliliambia 
gazeti hili jana wamejiandaa ki-
kamilifu ingawa wanajua mechi 
hiyo itakuwa na upinzani.

Mwagala alisema timu yao ina 
historia safi wanapocheza na 
timu hiyo nyumbani na ugenini.

“Tunahitaji kufanya vizuri ka-
tika mchezo huo ili tuingie kwe-
nye hatua ya robo fainali, vijana 
wamejiandaa vyema. Mchezo 
wa keshokutwa ni mgumu, 
lakini lazima tuwafunge Mtibwa, 
hatujawahi kupoteza mechi hata 
moja tukicheza nao hapa Dar es 
Salaam, tumekuwa tukiwafunga 
na tukienda kwao tunatoka 
sare,”alisema Mwagala.

Mechi nyingine za Kombe la 
FA zitakazochezwa kesho ni kati 
ya Ihefu dhidi ya Pan African, 
Singida Big Stars itawaalika JKT 
Tanzania huku Jumapili Azam 
watawavaa Mapinduzi FC na 
Kagera Sugar itapambana na 
Mbeya City.

KMC FC yapania 
kuimaliza Mtibwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Kujenga Taifa ( JKT) limeandaa 
mashindano ya mbio za riadha ( JKT Mara-
thon 2023), ambayo yamepangwa kufanyi-
ka Juni 25, mwaka huu katika viwanja mbal-
imbali vilivyoko jijini hapo ikiwa ni sehemu 
ya maadhimisho ya miaka 60 ya jeshi hilo.

Mashindano hayo yanatarajia kushiriki-
sha watu wa rika tofauti kutoka mikoa yote 
hapa nchini, wakiwamo wananchi na taasi-
si mbalimbali.

Akizungumza jijini hapo jana, Mkuu wa 
Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT), Jenerali Rajab 
Mabele, alisema mbio zitakuwa za kilomita 
tano, kilomita 10 na kilomita 21.

Mabele alisema kilele cha sherehe hizo 
kitafanyika Julai 10, mwaka huu, kwenye 
Uwanja wa Jamhuri na mgeni rasmi ataku-
wa, Rais Dk. Samia Suluhu Hassan.

“Tunaomba raia na taasisi mbalimbali 
zijitokeze kushiriki katika mashindano 
haya,” alisema Mabele.

Aliongeza lengo la mashindano hayo ni 
kusherehekea miaka 60 ya JKT lakini ni 
moja ya mazoezi kwa ajili ya kujenga afya 
kwa jamii.

Kiongozi huyo alisema kila baada ya mi-
aka 10 jeshi hilo huadhimisha sherehe hizo 
ambazo huenda sambamba na wiki ya JKT 
ambayo itaanza ifikapo Julai Mosi hadi 9, 
mwaka huu.

Sambamba na hilo siku ya kilele cha 
maadhimisho hayo, kutakuwa na bonanza 
la michezo mbalimbali ambayo itafanyika 
kwenye viwanja vya Nyerere Square na 
Chinangali Park.

Aliitaja michezo itakayoshindaniwa ka-
tika bonanza hilo ni soka, netiboli na wavu 
huku akisema pia kutakuwa na burudani 
mbalimbali kutoka kwa vikundi vya sanaa 
na maonyesho vya JKT.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Maan-
dalizi ya mashindano hayo, Kanali George 
Kazaula, alisema maandalizi ya sherehe 
hizo zinazodhaminiwa na Benki ya CRDB, 
NMB na Kampuni ya Simu ya Tigo yanaen-
delea vizuri.

Mashabiki wa Simba na Yanga wa mikoa ya Kanda ya Ziwa  ambao ni  washindi wa promosheni ya Betika Mtoko Kibingwa 
wamekabidhiwa mfano wa tiketi kwa ajili ya kuja Dar es Salaam kushuhudia mechi ya dabi itakayochezwa Aprili 16, 
mwaka huu, kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Betika Mtoko yafanya usaili

Wachezaji karate
kupewa mafunzo

Na Shufaa Lyimo

WACHEZAJI wa mchezo wa 
karate kata pamoja na kumite 
wanatarajiwa kushiriki katika 
mafunzo maalumu yatakay-
ofanyika kuanzia Machi 11 hadi 
21, mwaka huu, jijini Dar es 
Salaam chini ya wakufunzi, Sen-
sei Fulgence na Sensei Thadei, 
kutoka nchini Burundi.

Msemaji wa Chama cha Ka-
rate Tanzania, Salma Abdallah, 
alisema lengo la mafunzo hayo 
ni kuwaongezea ujuzi wachezaji 
wa hapa nchini ili waufahamu 
vyema mchezo huo.

“Mafunzo hayo yatawasaidia 
wachezaji kuufahamu vizuri 
mchezo huu pamoja na kuji-
andaa kufanya vyema kwenye 
mashindano yaliyopo mbele 
yetu,” alisema Salma.

Aliongeza mchezo huo kwa 
sasa unazidi kupata umaarufu 
tofauti na miaka ya nyuma 
jambo ambalo linasaidia kuutan-
gaza.

“Tunafurahi kuona sasa mch-
ezo unapendwa, vipaji vipya 
vinazaliwa, tunaomba Watanza-
nia wajiunge na mchezo wetu,” 
aliongeza.

----------------------------

------------------------------



CITY YAMUWANIA RICE
KLABU ya Manchester City imejitokeza kuwania saini 

ya kiungo wa kati wa England, Declan Rice, mwenye 
umri wa miaka 25, ikiwa West Ham watashawishiwa 
kuachana na nahodha wao anayekadiriwa kuwa na 
thamani ya pauni milioni 100. (TeamTalk)

KEAN AMCHAMBIA RICE
KIUNGO wa kati wa zamani wa Manchester United, 

Roy Keane, amesema Declan Rice “hajapiga hatua” kule 
West Ham. (ITV, Metro)

SILVA BADO NJIA PANDA
MUSTAKABALI wa kiungo wa kati wa Ureno, Ber-

nardo Silva katika klabu ya Manchester City “hauko 
wazi” huku Barcelona wakiendelea kufuatilia hali ya 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28, kama yuko 
tayari kuhama iwapo ataruhusiwa kuondoka msimu wa 
joto. (Sport)

AOUAR AIKATAA UNITED
KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Houssem Aouar, mwe-

nye umri wa miaka 24 amekataa kuhamia Manchester 
United na kukubali kujiunga na Eintracht Frankfurt ya 
Ujerumani mara mkataba wake katika klabu ya Lyon ya 
Ufaransa utakapokamilika msimu huu. (Daily Express)

NAPOLI YAIBANIA CHELSEA
NAPOLI inalenga kumpa mkataba mrefu mshambu-

liaji wa Georgia, Khvicha Kvaratskhelia, mwenye umri 
wa miaka 22 ambaye amekuwa akihusishwa na Chelsea 
na Newcastle United. (Gazzetta dello Sport)

STERLING KUBAKIA CHELSEA
WAKALA wa mshambuliaji wa England, Raheem Ster-

ling, amesema mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
28 hataki kuondoka Chelsea msimu wa joto - huku kuki-
wa na ripoti zinazomhusisha na Arsenal. (Sky Sports)

MOTING MALI YA STOKE
MSHAMBULIAJI wa zamani wa Stoke City, Eric Max-

im Choupo-Moting (33), amekubali mkataba mpya wa 
mwaka mmoja na mabingwa wa Ligi Kuu Ujerumani, 
Bayern Munich. Mfaransa huyo alikuwa akihusishwa na 
kurejea katika Ligi Kuu England akihusishwa na na Man-
chester United au Tottenham Hotspur. (Sky Sports)

SCOTT AGOMBEWA ENGLAND
KLABU ya West Ham imejiunga na orodha ya timu zi-

nazomfuatilia kiungo wa kati wa Bristol City, Alex Scott, 
mwenye umri wa miaka 19, ambaye thamani yake ni 
pauni milioni 25. (Daily Mail)

KARIUS ATAJWA MILAN
KLABU ya Inter Milan inavutiwa na mlinda mlango 

wa Newcastle United, Loris Karius, mwenye umri wa 
miaka 29. (FC Inter News, via Caught Offside)

ELNENY, ARSENAL SAFI
MCHEZAJI wa Timu ya Taifa ya Misri, Mohamed El-

neny, amesaini mkataba mpya Arsenal utakaompeleka 
kuishi klabuni hapo hadi Juni 2024. Mkataba wake uli-
kua unamalizika Juni mwaka huu (Arsenal).

GERNACHO KUBAKIA UNITED
MCHEZAJI Alejandro Garnancho amekubali kusaini 

mkataba mpya wa muda mrefu na Manchester United 
ambayo kwa sasa imeonekana kuimarika zaidi ikiwa 
chini ya Kocha, Eric Ten Hag. (Skysport)

zISIKUPITE
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HABA

DONDOO zA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

MIKEL Arteta amewapa changa-
moto wachezaji wake wa Arsenal na 
kuwataka kutochoka katika haraka-
ti zao za kuwania taji la Ligi Kuu 
England baada ya kupaa kileleni 
kwa pointi tano mbele ya Manches-
ter City, akisema: “Hatutaacha.”

Mabao mawili ya Gabriel Mar-
tinelli, pamoja na mabao kutoka 
kwa Bukayo Saka na Martin Ode-
gaard, yalisaidia Arsenal kuwafun-
ga Everton mabao 4-0 katika mch-
ezo wa Jumatano.

Wakati Arsenal walianza pole 
pole dhidi ya vijana hao wa Kocha, 
Sean Dyche, baadaye waliongeza 
kasi na kushinda mechi yao ya 
tatu ya ligi mfululizo na kuambulia 
ushindi wao wa 100 wa Ligi Kuu 
England dhidi ya Everton.

Ushindi mkubwa wa Washika-
bunduki hao umewafanya wawap-
ite City wanaoshika nafasi ya pili 
kwa pointi tano.

Alipoulizwa kama ushindi huo 
wa Arsenal dhidi ya Everton ume-
wafanya kuwa na nafasi nzuri zaidi 
ya kutwaa kombe, Arteta alisema: 
“Unajua jibu langu hapo!

“Ninachopenda kila mtu ana 
shauku ya kufanya, na hatutazuia 
hilo - lazima tuendeleze.

“Lakini namna ya kukuza hilo 
ni kwa kuutazama mchezo huu na 
kuelewa  tunatakiwa kufanya mam-
bo mengi vizuri zaidi hasa kipindi 
cha kwanza.

“Tunaweza kucheza vyema na 
kuhakikisha tunajiandaa dhidi ya 
Bournemouth, kwa sababu huo 
utakuwa mchezo mgumu.”

Alipoulizwa ni vipi Arsenal 

wangeweza kupata nguvu ya kiakili 
inayohitajika kuishinda City hadi 
kutwaa ubingwa, Arteta alisema: 
“Ni jambo ambalo tunapaswa ku-
fanya mazoezi na kujadili na ku-
jenga.

“Sio rahisi, lakini wakati mwingi 
hufanyika kupitia uzoefu na wakati 
mwingi ni uzoefu ambao hutaki 
kupitia, lakini kalenda na muundo 
utatoa hiyo.

“Wakati mwingine uko hapa tu-
lipo sasa, wakati mwingine ni pointi 
tatu tofauti, pointi mbili, itatokea na 
lazima tuishi na hilo.”

Arsenal watamenyana na 
Bournemouth walio katika hatari 
ya kushuka daraja katika mchezo 
utakaofanyika kesho kabla ya kue-
lekeza nguvu zao kwenye mechi ya 
hatua ya 16 bora wa Ligi ya Europa 
dhidi ya Sporting CP.

   Kocha huyo atamba wataendelea kupambana 
katika kila mechi mpaka...
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01. 04/03/23 20:30 Southampton FC vs Leicester City 2.65 3.25 2.60

02. 04/03/23 20:30 Tenerife CD vs SD Eibar 2.36 2.80 3.40

03. 04/03/23 20:45 FC Volendam vs FC Emmen 2.60 3.35 2.60

04. 04/03/23 22:45 ACF Fiorentina vs AC Milan 2.80 3.20 2.48

05. 04/03/23 22:45 Standard Liege vs KVC Westerlo 2.39 3.45 2.75

06. 04/03/23 23:00 CD Mirandes vs Real Oviedo 2.48 2.90 3.15

07. 05/03/23 14:30 Spezia Calcio vs Hellas Verona 2.75 3.10 2.60

08. 05/03/23 15:30 Hansa Rostock vs Karlsruher SC 2.70 3.30 2.50

09. 05/03/23 16:00 Real Valladolid vs Espanyol Barcelona 2.24 3.15 3.25

10. 05/03/23 17:00 Nottingham Forest vs Everton FC 2.65 3.00 2.75

11. 05/03/23 19:30 Liverpool FC vs Manchester United 2.38 3.40 2.80

12. 05/03/23 19:30 VfL Wolfsburg vs Eintracht Frankfurt 2.43 3.40 2.75

13. 05/03/23 20:30 Rayo Vallecano vs Athletic Bilbao 2.90 3.00 2.55
14. 05/03/23 21:00 Santa Clara Azores vs Vitoria SC Guimaraes 2.70 3.15 2.60
15. 05/03/23 22:00 SC Cambuur vs Go Ahead Eagles 2.75 3.30 2.47
16. 05/03/23 22:45 AS Roma vs Juventus Turin 2.37 3.05 3.10
17. 05/03/23 22:45 Stade Rennes vs Olympique Marseille 2.75 3.35 2.45

17:00 4915 Bologna Youth vs Frosinone Youth 2.39 3.30 2.40

18:00 1650 Coca Cola vs Ismaily SC 1.95 3.15 3.94

19:00 4838 Young Africans vs Tanzania Prisons 1.15 5.00 9.00

19:00 4910 Fakel vs FK Khimki 1.84 3.46 3.87

20:00 1221 Goeztepe vs Boluspor 2.23 3.08 2.98

20:00 2066 Alanyaspor vs Basaksehir 2.72 3.30 2.41

20:00 2939 Pendikspor vs Altinordu 1.57 3.70 4.93

20:00 4197 Congo vs Tunisia 3.01 2.95 2.33

20:30 2899 Moroka Swallows FC vs Orlando Pirates 3.50 2.98 2.13

20:30 3289 Paderborn vs St. Pauli 2.26 3.37 2.93

20:30 4214 Al Nasr Riyadh vs AL Baten 1.11 8.54 19.21

21:00 1683 Aarhus vs Horsens 1.76 3.64 4.29

21:00 5508 Universitatea Cluj vs Farul Constanta 3.13 3.03 2.27

21:00 5657 Red Star Belgrade vs Partizan 1.77 3.30 4.12

21:30 1415 Concarneau vs Cholet 1.61 3.78 5.04

21:30 3768 Le Mans vs Bastia Borgo 1.40 4.32 7.16

21:30 4583 Nancy vs FC Versailles 78 2.28 3.14 3.04

21:30 4795 Avranches vs Paris 13 Atletico 2.53 3.04 2.78

21:30 4902 Le Puy vs Sedan 2.74 3.01 2.58

21:30 5333 Yverdon vs Sport FC-FC Wil 2.31 3.49 2.56

21:30 5518 Orleans vs Saint Brieuc 2.17 3.10 3.31

22:00 1229 Utrecht vs Fortuna Sittard 1.52 4.22 5.10

22:00 2395 Maastricht vs VVV Venlo 2.59 3.55 2.35

22:00 2497 Dordrecht vs Almere City 3.59 3.49 1.89

22:00 2556 Boavista vs FC Arouca 2.08 3.16 3.46

22:00 3964 Vitesse Arnhem vs AZ Alkmaar 3.18 3.48 2.05

22:00 5434 Telstar vs FC Eindhoven 2.35 3.13 2.87

22:00 5817 PEC Zwolle vs Den Bosch 1.20 6.02 10.17

22:15 2443 Neuchatel Xamax vs FC Aarau 2.45 3.50 2.41

22:15 3780 Ferencvaros TC vs Mezokovesdi SE 1.27 5.09 8.73

22:30 2114 Borussia Dortmund vs RB Leipzig 2.20 3.53 2.84

22:30 2837 SKN St Polten vs SV Horn 2.00 3.47 3.21

22:30 3214 Lech Poznan vs Lechia Gdansk 1.44 4.06 5.96

22:45 1103 Dundalk FC vs St Patricks 2.55 3.09 2.53

22:45 1508 Drogheda Utd vs Sligo Rovers 3.03 3.18 2.15

22:45 2251 Wexford Youths vs Athlone Town 1.71 3.85 3.75

22:45 2432 Hamilton vs Arbroath 2.44 3.17 2.70

22:45 3421 Kerry FC vs Treaty United 3.08 3.39 2.04

22:45 3514 Shelbourne vs Bohemians FC 2.30 2.98 2.93

22:45 3838 Napoli vs Lazio 1.56 3.87 5.29

22:45 4120 Cork City vs UCD Dublin 1.72 3.44 4.22

22:45 5515 Southend vs Barnet 1.80 3.58 4.00

22:45 5740 Oostende vs Brugge 4.45 4.05 1.63

22:45 5844 Waterford Utd vs Galway United 1.98 3.49 3.13

23:00 2296 Real Sociedad vs Cadiz CF 1.49 3.99 6.79

23:00 3028 FC Andorra vs Las Palmas UD 2.76 2.91 2.61

23:00 3416 Hull City vs West Bromwich 3.04 3.14 2.26

23:00 3558 Shamrock Rovers vs Derry City 2.38 3.04 2.78

23:00 3805 Nice vs AJ Auxerre 1.57 3.85 5.33

23:00 4834 Finn Harps vs Bray Wanderers 2.10 3.28 3.03

LIVERPOOL, England

VIRGIL van Dijk alipongeza “ushin-
di muhimu” kwa Liverpool walipowa-
funga Wolves mabao 2-0 kule Anfield 
kabla ya kuwakaribisha Manchester 
United hapo Jumapili ambapo ame-
sema “tutahitaji nguvu zaidi “.

Van Dijk alifunga bao la kwanza 
huku Wekundu hao dakika ya 73 juzi 
akiunganisha kwa kichwa krosi ya Di-
ogo Jota kabla ya Mohamed Salah ku-
funga bao la pili dakika nne baadaye.

“Ushindi muhimu, kwa hivyo ni 
wakati wa kupona na kuzingatia in-
ayofuata,” alisema Van Dijk akiiambia 
BBC Sport. 

“Bila shaka ilibidi tuwe na subira. 

Nadhani tunaona michezo tuliyo-
cheza dhidi yao msimu 
huu, imekuwa migumu 
sana na leo haikuwa 
tofauti kwa hiyo tulilaz-
imika kuwa na subira na 
kusubiri muda huo.”

Liverpool watacheza 
na United walio katika 
kiwango kizuri wakiwa 
nyumbani, na Van Dijk 
hana shaka mchezo 
utakuwa mgumu, ndiyo 
maana watahitaji msaada 
wa mashabiki.

“Nadhani tunahitaji 
mazingira makubwa siku 
ya Jumapili,” alisema. 

habari michezo
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Van Dijk: Liverpool inahitaji nguvu

MANCHESTER, England

H
ARRY Maguire na Wout Weghorst wa-
naendelea kumvutia Erik ten Hag, huku 
kocha huyo wa Manchester United aki-
wasifu wawili hao kwa uchezaji wao 

dhidi ya West Ham.
Wawili hao walianza katika ushindi wa Jumata-

no wa raundi ya tano ya Kombe la FA kwenye 
Uwanja wa Old Trafford, wakicheza vizuri wakati 
wakishinda mabao 3-1 siku chache baada ya ku-
beba Kombe la Carabao dhidi ya Newcastle.

Nahodha wa timu hiyo Maguire, ambaye ali-
cheza dakika chache za mwisho Wembley pekee, 
amekuwa hana nafasi mbele ya Raphael Varane 
na Lisandro Martinez chini ya Ten Hag.

Lakini beki huyo wa kati alionyesha hali iliyo-
mfurahisha kTen Hag huku akifurahi kumwona 
akizoea kucheza upande wa kulia badala ya 
kushoto.

“Njia yangu ya kucheza, ni bora,” alisema. 
“Napendelea kuwa na wachezaji wenye nguvu 
nyingi na alikuwa na kiwango kizuri. Alichukua 
hatua ya ndani na nje ya kumiliki mpira.

“Alikuwa akihitaji mpira na alikuwa na wakati 
mzuri sana. Nilimwonyesha video ya uchezaji 
wake na ya wachezaji wengine jinsi ya kuwazidi 
wapinzani.

Weghorst, ambaye alianza Wembley na kutoa 
asisti kwa Marcus Rashford siku ya Jumapili, 
amekuwa akilaumiwa kwa kukosa kwake mabao 
tangu alipowasili kwa mkopo kutoka Burnley.

Lakini kazi ya mshambuliaji huyo kugonga 
mpira inaendelea kumfurahisha Ten Hag, baada 
ya kuchangia mabao yote matatu ya United siku 
ya Jumatano, likiwao goli la kujifunga la Nayef 
Aguerd na Alejandro Garnacho na juhudi za 
Fred.

Ten Hag akunwa na 
Maguire, wegHorsT 

***

---------------------------
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01. 04/03/23 20:30 Southampton FC vs Leicester City 2.65 3.25 2.60

02. 04/03/23 20:30 Tenerife CD vs SD Eibar 2.36 2.80 3.40

03. 04/03/23 20:45 FC Volendam vs FC Emmen 2.60 3.35 2.60

04. 04/03/23 22:45 ACF Fiorentina vs AC Milan 2.80 3.20 2.48

05. 04/03/23 22:45 Standard Liege vs KVC Westerlo 2.39 3.45 2.75

06. 04/03/23 23:00 CD Mirandes vs Real Oviedo 2.48 2.90 3.15

07. 05/03/23 14:30 Spezia Calcio vs Hellas Verona 2.75 3.10 2.60

08. 05/03/23 15:30 Hansa Rostock vs Karlsruher SC 2.70 3.30 2.50

09. 05/03/23 16:00 Real Valladolid vs Espanyol Barcelona 2.24 3.15 3.25

10. 05/03/23 17:00 Nottingham Forest vs Everton FC 2.65 3.00 2.75

11. 05/03/23 19:30 Liverpool FC vs Manchester United 2.38 3.40 2.80

12. 05/03/23 19:30 VfL Wolfsburg vs Eintracht Frankfurt 2.43 3.40 2.75

13. 05/03/23 20:30 Rayo Vallecano vs Athletic Bilbao 2.90 3.00 2.55
14. 05/03/23 21:00 Santa Clara Azores vs Vitoria SC Guimaraes 2.70 3.15 2.60
15. 05/03/23 22:00 SC Cambuur vs Go Ahead Eagles 2.75 3.30 2.47
16. 05/03/23 22:45 AS Roma vs Juventus Turin 2.37 3.05 3.10
17. 05/03/23 22:45 Stade Rennes vs Olympique Marseille 2.75 3.35 2.45

17:00 4915 Bologna Youth vs Frosinone Youth 2.39 3.30 2.40

18:00 1650 Coca Cola vs Ismaily SC 1.95 3.15 3.94

19:00 4838 Young Africans vs Tanzania Prisons 1.15 5.00 9.00

19:00 4910 Fakel vs FK Khimki 1.84 3.46 3.87

20:00 1221 Goeztepe vs Boluspor 2.23 3.08 2.98

20:00 2066 Alanyaspor vs Basaksehir 2.72 3.30 2.41

20:00 2939 Pendikspor vs Altinordu 1.57 3.70 4.93

20:00 4197 Congo vs Tunisia 3.01 2.95 2.33

20:30 2899 Moroka Swallows FC vs Orlando Pirates 3.50 2.98 2.13

20:30 3289 Paderborn vs St. Pauli 2.26 3.37 2.93

20:30 4214 Al Nasr Riyadh vs AL Baten 1.11 8.54 19.21

21:00 1683 Aarhus vs Horsens 1.76 3.64 4.29

21:00 5508 Universitatea Cluj vs Farul Constanta 3.13 3.03 2.27

21:00 5657 Red Star Belgrade vs Partizan 1.77 3.30 4.12

21:30 1415 Concarneau vs Cholet 1.61 3.78 5.04

21:30 3768 Le Mans vs Bastia Borgo 1.40 4.32 7.16

21:30 4583 Nancy vs FC Versailles 78 2.28 3.14 3.04

21:30 4795 Avranches vs Paris 13 Atletico 2.53 3.04 2.78

21:30 4902 Le Puy vs Sedan 2.74 3.01 2.58

21:30 5333 Yverdon vs Sport FC-FC Wil 2.31 3.49 2.56

21:30 5518 Orleans vs Saint Brieuc 2.17 3.10 3.31

22:00 1229 Utrecht vs Fortuna Sittard 1.52 4.22 5.10

22:00 2395 Maastricht vs VVV Venlo 2.59 3.55 2.35

22:00 2497 Dordrecht vs Almere City 3.59 3.49 1.89

22:00 2556 Boavista vs FC Arouca 2.08 3.16 3.46

22:00 3964 Vitesse Arnhem vs AZ Alkmaar 3.18 3.48 2.05

22:00 5434 Telstar vs FC Eindhoven 2.35 3.13 2.87

22:00 5817 PEC Zwolle vs Den Bosch 1.20 6.02 10.17

22:15 2443 Neuchatel Xamax vs FC Aarau 2.45 3.50 2.41

22:15 3780 Ferencvaros TC vs Mezokovesdi SE 1.27 5.09 8.73

22:30 2114 Borussia Dortmund vs RB Leipzig 2.20 3.53 2.84

22:30 2837 SKN St Polten vs SV Horn 2.00 3.47 3.21

22:30 3214 Lech Poznan vs Lechia Gdansk 1.44 4.06 5.96

22:45 1103 Dundalk FC vs St Patricks 2.55 3.09 2.53

22:45 1508 Drogheda Utd vs Sligo Rovers 3.03 3.18 2.15

22:45 2251 Wexford Youths vs Athlone Town 1.71 3.85 3.75

22:45 2432 Hamilton vs Arbroath 2.44 3.17 2.70

22:45 3421 Kerry FC vs Treaty United 3.08 3.39 2.04

22:45 3514 Shelbourne vs Bohemians FC 2.30 2.98 2.93

22:45 3838 Napoli vs Lazio 1.56 3.87 5.29

22:45 4120 Cork City vs UCD Dublin 1.72 3.44 4.22

22:45 5515 Southend vs Barnet 1.80 3.58 4.00

22:45 5740 Oostende vs Brugge 4.45 4.05 1.63

22:45 5844 Waterford Utd vs Galway United 1.98 3.49 3.13

23:00 2296 Real Sociedad vs Cadiz CF 1.49 3.99 6.79

23:00 3028 FC Andorra vs Las Palmas UD 2.76 2.91 2.61

23:00 3416 Hull City vs West Bromwich 3.04 3.14 2.26

23:00 3558 Shamrock Rovers vs Derry City 2.38 3.04 2.78

23:00 3805 Nice vs AJ Auxerre 1.57 3.85 5.33

23:00 4834 Finn Harps vs Bray Wanderers 2.10 3.28 3.03
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Mwakinyo ulingoni aprili,
afurahia uteuzi Mwana fa

Sinema Fei Toto,
Yanga yaendelea

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kimya kirefu bondia, Has-
san Mwakinyo, anatarajia kupanda 
uliongoni Aprili 22, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Jamhuri, jijini mkoani 
Dodoma kupigana na bondia kutoka 
Afrika Kusini.

Pambano hilo limeandaliwa na pro-
mota maarufu wa kike nchini, Sophia 
Mwakagenda, na lengo lake ni kuku-
sanya taulo za kike 40,000 kwa ajili ya 
kuwapatia wanafunzi mbalimbali wa 
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini.

Mwakagenda alisema tayari wame-
shaanza mazungumzo na mabondia 

watakaopigana na Mwakinyo na wa-
natarajia pambano hilo litakuwa na 
ubora wa kimataifa kutokana na kush-
irikisha mabondia nyota wanaume na 
wanawake.

Mara ya mwisho Mwakinyo kupanda 
ulingoni ilikuwa Septemba 3, mwaka 
jana na alipambana na Liam Smith mji-
ni Liverpool na alipoteza pambano hilo 
kwa TKO katika raundi ya nne.

Naye Mwakinyo alisema anatarajia 
kurejea kwa nguvu zote pamoja na 
kutoingia ulingoni kwa miezi zaidi ya 
mitano. 

“Ni kweli sijapigana muda mrefu na 
mengi yamesemwa, sasa narejea kwa 

nguvu zote na kufuta mawazo yote hasi 
dhidi yangu. Kwa kifupi sipigani kwa 
lengo la kuwafurahisha baadhi ya watu, 
nafanya hivyo kwa ajili ya kukuza kipaji 
changu,” alisema Mwakinyo.

Aliongeza anampongeza Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, kwa juhudi zake za 
kuendeleza michezo na kuleta hamasa 
kubwa. 

Alisema kumteua Hamisi Mwinjuma 
kuwa Naibu Waziri wa Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, itaongeza hamasa 
katika michezo, sanaa na utamaduni 
kwa sababu kiongozi huyo anafaa na ni 
mdau mkubwa wa sekta hiyo.
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anapopataka na haki itendeke na mtoto 
awe huru kufanya yake,” aliongeza 
mzazi huyo.

Mtine aliliambia gazeti hili Yanga 
inasubiri uamuzi utakaotolewa baada ya 
kuitikia wito wa marejeo wa shauri hilo.

Mjumbe wa Kamati ya Sheria na Ha-
dhi za Wachezaji, Hussein Kitta, alisema 
wamefanikiwa kusikiliza kwa mara ya 
pili pande zote mbili na wanatarajia ku-
toa uamuzi muda wowote kuanzia sasa.

Desemba 24, mwaka jana, Fei Toto ali-
tangaza kuvunja mkataba na Yanga kwa 
kuiandikia barua klabu hiyo ambayo 
ilifungua mashtaka ikipinga uamuzi wa 
kiungo huyo.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Lady in Red Boxing Promotion, Sophia Mwakagenda (kushoto), akizungumza 
kuhusu pambano atakalopigana bondia, Hassan Mwakinyo (kulia) litakalofanyika Aprili 22, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma. Mwakinyo atapambana na bondia kutoka Afrika Kusini. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Simba yatinga robo fainali Fa

Kocha Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, amesema atafanya ma-
badiliko katika mchezo huo kwa 
lengo la kuwapa nafasi ya kucheza 
wachezaji ambao wanakosa namba 
mara kwa mara ndani ya kikosi cha 
timu hiyo.

Nabi alisema siku zote malengo ya 
Yanga ni kushinda kila taji la michua-
no wanayoshiriki na hali hiyo wana-
hitaji kupata ushindi katika mchezo 
wa leo.

“Tumejipanga kuhakikisha tu-
nashinda mchezo wa kesho (leo) wa 
Kombe la FA dhidi ya Tanzania Pris-
ons, Yanga ni timu kubwa na tunahi-

taji kushinda kila taji na tupo tayari,” 
Nabi alisema.

Naye Kocha Mkuu wa Tanza-
nia Prisons, Mohammed Abdallah 
‘Bares’, alisema wanawaheshimu 
Yanga na wataingia kwa tahadhari 
kubwa katika mchezo huo.

Bares alisema Yanga ni timu nzuri 
yenye   wachezaji wazuri lakini 
wamejipanga kuhakikisha wanafan-
ya vyema katika mchezo wa leo ili 
kupata matokeo chanya.

“Mechi itakuwa ya ushindani 
mkubwa kwa sababu wote tunahitaji 
matokeo mazuri, Yanga ni mabingwa 
watetezi wanahitaji matokeo, hata 
sisi tunahitaji kushinda hii mechi ili 
kufuzu hatua ya robo fainali ya mi-
chuano hii,” alisema Bares.



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

   Leo ni zamu ya Yanga kuwakaribisha 
Maafande wa Prisons katika...

Ijumaa Machi 3 2023
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Na Adam Fungamwango

MABAO yaliyofungwa na na-
hodha John Bocco, Clatous Chama, 

Pape Sakho (mawili) na mchezaji 
aliyetokea benchi, Kibu Denis, ya-
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Sinema Fei Toto,
Yanga yaendelea
Na Saada Akida 

SAKATA la kiungo, Feisal Salum 
‘Fei Toto’, bado linaendelea baada 
ya Kamati ya Sheria na Hadhi za 
Wachezaji ya Shirikisho la Soka Tan-
zania (TFF), kufanya kikao na nyota 
huyo pamoja na viongozi wa Yanga 
kuchukua zaidi ya dakika 120.

Kamati hiyo ilianza kikao chake 
jana saa 5:17 asubuhi na kumalizika 
saa 7:15 mchana, pande zote mbili 
zikiondoka katika eneo la tukio, 
kwenye ofisi za TFF zilizoko Ilala, 
Karume Dar es Salaam.

Kikao hicho kilihusu marejeo ya 
hukumu ya mwanzo iliyoamua Fei 
Toto bado ni mchezaji halali wa 
Yanga na anapaswa kurejea kikosini 
huku mchezaji huyo akikataa kuku-
baliana na uamuzi huo.

Fei Toto alifika TFF saa 4:02 asu-
buhi na gari aina ya Toyota Alphard 
yenye namba za usajili T569 DVC 
akiambatana na mawakili, Fatma 
Karume, Nduruma Majembe, mama 
mzazi na ndugu zake.

Yanga iliwakilishwa na Ofisa 
Mtendaji Mkuu, Andre Mtine, Mku-
rugenzi wa Sheria, Simon Patrick 
na mawakili wengine wanne ambao 
walitinga TFF saa 4:05 asubuhi.

Baada ya kusikilizwa shauri hilo, 
Fatma alisema Feisal amemwomba 
kuongeza nguvu katika shauri hilo ili 
kuhakikisha anapata haki yake kwa 
kuwa ni mchezaji ambaye anamfa-
hamu na ni mtu wake wa karibu.

“Tumeridhishwa na masikilizo haya, 
hatuna cha kuzungumza zaidi ya ku-
subiri maamuzi ya kamati kwa kuwa 
tuna imani itatenda haki kwetu,” 
Fatma alisema.

Naye mama mzazi wa nyota huyo, 
Bimkubwa Haroub, alisema anaomba 
TFF watende haki juu ya suala ya 
kesi ya mwanawe.

“Naomba TFF itende haki Fei Toto 
aliyejitolea kucheza Yanga, baada 
ya kuteseka kwa mtoto huyu ndio 
amefanya maamuzi haya ya kuon-
doka Yanga.

Fei Toto sio mwendawazimu na 
familia kwa ujumla tunahitaji aon-
doke Yanga kumwachia na aende 

Kennedy Musonda
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Kiungo nyota nchini, Feisal Salum ‘Feitoto’ (katikati), akitoka kusikiliza shauri linalomhusu dhidi ya Yanga katika 
kikao kilichoitishwa na Kamati ya Sheria na Hadhi za Wachezaji ya Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Dar es Sa-
laam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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Simba yatinga
robo fainali fa

Arteta: Hatuachi kutafuta ubingwa

Adam Fungamwango na Saada 
Akida

STRAIKA chipukizi aliyesajiliwa ka-
tika mashindano ya Kombe la Mapinduzi 
mwaka huu, Mohammed Mussa, akitokea 
kwenye klabu ya Malindi alifunga bao lake 
la kwanza tangu ajiunge na Simba iliyot-
inga hatua ya robo fainali ya Kombe la FA 
kwa kuitandika African Sports mabao 4-0 
katika mchezo uliochezwa kwenye Uwan-
ja wa Uhuru, Dar es Salaam jana.

Mussa alifunga bao la tatu katika mechi 
hiyo akiingia kipindi cha pili baada ya ku-
chukua nafasi ya Habib Kyombo na  ku-
pachika bao hilo lililoanzia kwa kipa wa 
Simba, Beno Kakolanya, aliyemwanzishia 
mpira, Peter Banda na baadaye Moses 
Phiri.

Simba ilianza kupiga hodi langoni mwa 
African Sports dakika ya saba ya mchezo 
kwa Phiri kuambaa na mpira katika winga 
ya kushoto na kupiga krosi iliyomkuta, 
Jean Baleke, ambaye alipiga shuti dhaifu 
lililopanguliwa na kipa wa African Sports, 
Hamisi Rajab.

Pape Sakho angeweza kuipatia Simba 
bao dakika ya 13, alipobaki na kipa wa 
African Sports, lakini shuti lake lilikosa 
shabaha na kutoka nje.

Wachezaji wa Africans Sports walianza 
mechi hiyo kwa staili ya ‘kupaki basi’ na 
mfumo huo uliwapa Simba nafasi ya ku-
kaa na mpira muda mrefu, wakipasiana 
pasi za hapa na pale na kufanya masham-
bulizi ikiwamo la Israel Mwenda kuka-
ribia kufunga bao dakika ya 25 baada ya 
kupewa pasi na Sakho lakini shuti lake 
lilitoka nje.

Phiri naye alikosa bao la wazi akiwa 
hatua chache tu kutoka langoni mwa Af-
rican Sports, shuti lake kali likipanguliwa 
na kipa.

Alikuwa ni Baleke aliyeukwamisha 
mpira ndani ya wavu dakika ya 35, akipata 
pasi ndefu katikati ya uwanja kutoka kwa 
Sakho, akawa anaukimbiza mpira huyo 
huku kipa Rajab naye akitaka kuuwahi, 
lakini mfungaji huyo aliuwahi, akaudokoa 
mpira ukampita kichwani na kujaa wa-
vuni.

Dakika ya pili tu baada ya mpumziko, 

beki wa kati, Kennedy Juma aliandika bao 
la pili liliwafanya Africans Sports kubadili-
sha mfumo kutoka nyuma na kuanza 
kushambulia, wakimtumia, Wallace Ki-
ango, ambaye alionekana kuichachafya 
kidogo ngome ya Wekundu wa Msimbazi.

Bao la nne la washindi lilifungwa daki-
ka moja kabla ya mechi kumalizika, kazi 
nzuri iliyofanywa na Banda kwenye wingi 
ya kulia ya kuwatoka mabeki na kupiga 
krosi pasi, iliyotendewa haki na Jimmyson 
Mwanuke.

Wakati huo huo, mabingwa watetezi wa 
michuano hiyo, Yanga inatarajia kuwa-
karibisha Tanzania Prisons katika mch-
ezo wa hatua ya 16 Bora itakayochezwa 
kuanzia saa 1:00 usiku kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, Dar es Salaam.

Yanga itaendelea kukosa huduma ya 
kiungo wake, Bernard Morrison ambaye 
bado ni majeruhi huku nyota wengine wa 
kikosi cha kwanza watakuwa benchi na 
kuingia kwa dakika chache.
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