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K
UMeKUCHA! Ni vita 
nyingine imeanza 
inayomuhusu mwigizaji mkongwe wa bongo Muvi, Wema Sepetu, baada msanii huyo kukiri uhusiano wake na mwanamume ali-yetarajia kufunga naye ndoa, ulivunjika kutokana na kuwa na tatizo la kukosa nguvu za kiume.

Kauli ya Wema imekuja siku 

chache baada ya aliyekuwa mpenzi wake, Patrick Chris-topher, kumtaja mrembo huyo kama mtu ambaye hana malengo ya baadae ya maisha yake na pia mpenda starehe.
Hata hivyo, bila kumtaja jina, Wema amedai hana sababu nyingine ya kuachana na mpenzi wake huyo, bali ni kutokana na kushindwa kum-timizia hitaji lake la tendo la ndoa.

Staa huyo akishea na mashabiki wake Insta Live, amesema ni jambo baya kwa 

mwanamke kushindwa kupata mahitaji yake hasa tendo la ndoa, na ndio sababu aliamua kumbwaga chini.
“Nilikuwa kwenye mahusi-ano na mwanamume ambaye kwenye interview zangu nilikuwa namtaja sana, moja kati ya vitu ambavyo tulifan-ya tukaachana ni yeye ku-kosa nguvu za kiume, ilikuwa mbaya sana kwangu kwa sababu kila mtu anamata-manio yake na ukiwa kwenye mapenzi kitachofanya map-enzi yenu yanoge ni tendo la ndoa” amesema Wema.

Awali, akizungumza na eATV, Christopher alisema alikuwa kwenye uhusiano 

na Wema kwa kipindi cha miaka mitatu, lakini waliamua kuachana baada ya kuvuja kwa video zikiwaonesha wakiwa faragha.
“Tulikaa kwenye mahusiano karibia miaka mitatu, yupo tofauti ni wanawake wengine wanaojituma yeye haijui ya baadae, anaishi kwa kuanga-lia leo tu na mpenda starehe, tulifikia hatua ya kuachana kwa sababu alikuwa ana-posti vitu vya ajabu wakati mimi nina mtoto mkubwa na viliniletea aibu kwenye jamii” amesema Christophe.

KASHINDWA!

Wema amkimbia
kidume hakina
sukari

JPM: Mawaziri
hawa nitafukuza
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habari kitaifa

Bodaboda 
ilivyokatisha 
uhai wa 
diwani 
 Na Stevie Chindiye, TUN-
DURU

DIWANI wa Ligoma, 
Tarafa ya Namasakata 
wilayani Tunduru mkoani 
Ruvuma (CCM), Abbas 
Ngajime (61), amefariki 
dunia kutokana na ajali ya 
pikipiki.

Mashuhuda wa tukio 
hilo, wamedai Ngajime ali-
pata ajali hiyo katika eneo 
la barabara ya kuelekea 
Bomani kutoka mjini Tun-
duru na kwamba chanzo 
cha ajali hiyo diwani huyo 
kuingia barabara kubwa 
bila tahadhari.

Walisema jana kuwa 
Ngajime aligongwa na 
pikipiki na kukimbizwa 
katika Hospitali ya Wilaya 
kwa ajili ya matibabu.

Walisema ajali hiyo il-
itokea katika aneo hilo 
kutokana na mwen-
dokasi aliokuwa akiende-
sha dereva wa pikipiki, 
aliyeshindwa kukimudu 
chombo chake.

Kamanda wa Polisi wa 
Mkoa wa Ruvuma, Simon 
Maigwa, alithibitisha ku-
tokea kwa ajali hiyo, ak-
ibainisha kuwa tukio hilo 
lilitokea juzi majira ya saa 
11:30 jioni.

Alisema katika tukio 
hilo, Ngajime alikuwa 
anatumia pikipiki yake 
aina ya SLG yenye namba 
za usajiri T 149 AUF na 
kuongeza kuwa taarifa 
zinaonyesha kila mmoja 
kati yao alikuwa akikim-
bia mvua ambayo wakati 
huo ilionekana kuanza ku-
nyesha.

Alisema kuwa baada ya 
tukio hilo, dereva mwen-
zake ambaye hakuweza 
kufahamika, alikimbia na 
kutokomea kusikojulika-
na, lakini Jeshi la Polisi li-
naendelea kumsaka dere-
va huyo ili sheria ifuate 
mkondo wake.

Alitumia fursa hiyo ku-
wataka wananchi ambao 
wanazo taarifa za eneo 
alikokimbilia na kujificha 
dereva huyo, kulisaidia 
Jeshi la Polisi ili akamat-

Magufuli: Mawaziri hawa nitafukuza, wasinilaumu 
 Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

R
AIS John Magufuli amewataka 
mawaziri na watendaji wa Wizara ya 
Viwanda na Biashara pamoja na Wizara 

ya Uwekezaji, kuhakikisha kunakuwa na 
spidi katika uanzishwaji wa viwanda nchini, 
vinginevyo atawafukuza na wasimlaumu kwa 
uamuzi huo. 

Amesema wizara hizo zimekuwa zikifanya 
ucheleweshwaji na kuzungusha wawekezaji 
ili watoe rushwa  wakati Watanzania 
wanahitaji viwanda kwa ajili ya kujipatia ajira 
na maendeleo.

Rais Magufuli alitoa kauli hiyo jana wakati 
akizindua kiwanda cha uchakataji wa mazao 
jamii ya mikunde na viungo cha Mahashree 
Agro Processing Tanzania Limited kilichoko 
Mikese Wilaya ya Morogoro.

“Tumechelewa sana, lakini unakuta 
mwekezaji anajitokeza kutaka eneo la 
kuanzisha kiwanda, watendaji wa Wizara 
ya Viwanda na Biashara pamoja na 
Wizara ya Uwekezaji wamekuwa hawataki 
kuharakisha mambo mpaka wahongwe. Sasa 
wasipobadilika nitawafukuza kwani watu 
wanataka matokeo,” alionya.

Rais Magufuli alisema endapo viongozi 
na watendaji wa wizara hizo alizozitaja 
hawatabadilika na kupeleka mambo kwa 
spidi katika uanzishwaji wa viwanda, 
atawafukuza bila kuangalia sura zao kwa 

kuwa kila siku anaombewa na viongozi wa 
dini.

Alisema nia ya serikali ni kuona viwanda 
vinajengwa kwa wingi na kuwataka 
Watanzania wenye uwezo kujenga viwanda 
hivyo na wasiogope kuitwa mafisadi huku 
akihamasisha viongozi wa vyama vya siasa, 
dini na wabunge kujitokeza kuanzisha 
viwanda.

“Usiogope kuanzisha kiwanda kwa sababu  
kuitwa fisadi. Uwe ni mfanyakazi, uwe 
mbunge, uwe kiongozi wa dini, uwe sheikh, 
uwe diwani, uwe  askofu, anzisheni kiwanda. 
Nitafurahi siku moja Baba Askofu Mkude 
anialike kuja kufungua kiwanda chake,” 
alisema.

Rais Magufuli alisema kwa sasa ni lazima 
mawazo yote ya Watanzania wote kwa 
pamoja kuyapeleka katika kutengeneza 
pesa kutokana na kuanzisha viwanda nchini, 
ambavyo vitatoa ajira kwa wananchi.

Alisema suala la ujenzi wa viwanda hivi 
sasa siyo la serikali bali ni la watu binafsi 
ndiyo nafasi zao na kwamba atafurahi siku 
moja kuona chama chake kinamwalika 
kwenda kufungua kiwanda kilichojengwa 
na CCM na vyama vingine kama CHADEMA, 
ACT- Wazalendo na Chama cha Wananchi 
(CUF) wanamwalika kwenda kufungua 
viwanda vyao.

Akizungumzia kiwanda hicho cha 
Mahashree Agro Processing Tanzania 

Limited, Rais Magufuli alisema ni mfano wa 
kuigwa kwa kuwa kitawasaidia kutoa ajira na 
kuwasaidia wakulima kwa kuingia mikataba 
ya kuuza mazao yao yalikuwa yanakosa soko.

Mkurugenzi Mkuu wa kiwanda hicho, Murk 
Mahashree, alisema hadi kufikia mwaka 2023, 
wanatarajia kuingia mikataba na wakulima 
14,000 na kupitia mkataba huo, watakuwa na 
soko la uhakika wa mazao wanayozalisha.

Alisema ili kupata mazao yenye ubora na 
kuongeza uzalishaji, wamejipanga kuwatumia 
wataalamu kutoka Chuo Kikuu cha Sokoine 
cha Kilimo (SUA) ili kupitia utaalamu wao, 
wakulima waongeze uzalishaji wenye tija 
kwa mazao hayo na yanayokubalika katika 
masoko ya nje.

Alisema mbali na kujenga kiwanda hicho, 
pia wanakusudia kuanzisha kiwanda cha 
sukari kutokana na mazingira bora ya ardhi 
iliyopo nchini na kuiomba serikali kuwapatia 
eneo.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, Prof. Palamagamba Kabudi, 
alisema wizara imejipanga kushirikiana na 
uongozi wa kiwanda hicho ili kuona njia bora 
ya kuimarisha masoko katika nchi 14.

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, 
Exaud Kigahe, alisema katika awamu ya 
kwanza ya serikali ya awamu ya tano, viwanda 
8,477 (vikubwa 201, vya kati 460, vidogo 3,406 
na vidogo kabisa 4,410) vimeanzishwa.

we.
Kamanda Maigwa aliwa-

taka madereva kuzingatia 
usalama wa maisha yao na 
waenda kwa miguu pindi 
wanapokuwa wanaviende-
sha vyombo vyao ili kuokoa 
maisha yao na kuepuka ku-
wasababishia ulemavu.

Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Tunduru, Gasper Balyomi, 
alisema Ngajime alifariki du-
nia akiwa katika Hospitali ya 
Missioni ya Ndanda wakati 
jitihada za kumwahisha kati-
ka Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH) kwa ajili ya matib-
abu ya kibingwa zikiendelea.

Alisema Ngajime alikuwa 

anakimbizwa katika Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili ziki-
wa ni juhudi za kuokoa uhai 
wake baada ya maofisa ta-
bibu wa Hospitali ya Wilaya 
kubaini alikuwa anahitaji 
matibabu ya kibingwa.

Alisema taarifa za maofisa 
tabibu wa hospitali hiyo zil-
ionyesha Ngajime aliumia 

vibaya sehemu za kichwani 
na kuvunjika mara mbili 
mguu wa kulia.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tun-
duru, Haillu Mussa, alisema 
mwili wa mwanasiasa huyo 
utazikwa kwa heshima zote 
inavyostahili.

Rais Dk. John Magufuli akikata utepe kuzindua kiwanda cha ngozi cha Taifa cha Ace Leather Industries, katika eneo la viwanda la Mahonda, 
mjini Morogoro jana. Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa kiwanda hicho, Rostam Azizi na (kulia) ni Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Loata Ole 
Sanare. PICHA: IKULU
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MAKALA MAALUMhAbAri KitAifA   
 

Magufuli: Katibu 
CCM Morogoro 
amesimamishwa 
kazi kwa rushwa

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MWENYEKITI wa Taifa wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Dk. John Magufuli, am-
etangaza kusimamishwa kazi kwa Katibu 
wa chama hicho Mkoa wa Morogoro ku-
tokana na tuhuma za kula rushwa kwa 
madiwani wa Manispaa Morogoro.

Alitangaza uamuzi huo alipowahutubia 
wananchi wa Manispaa ya Morogoro 
baada ya kuzindua rasmi Soko Kuu la Mo-
rogoro alilolipa jina la Chifu Kingalu.

Alisema Katibu wa CCM wa Mkoa wa 
Morogoro, Shaka Hamdu, amesimam-
ishwa kazi na atajadiliwa kwa kuwa 
anatuhumiwa kula rushwa kwa madi-
wani.

 “Hata wewe meya ninataka ubadi-
like, ninajua umeupata umeya wa bahati, 
hukutakiwa kuwa meya. Aliyetakiwa si-
kumrudisha kuwa meya,” alisema huku 
akishagiliwa na wananchi waliokuwapo 
kwenye  hafla hiyo.

Alisema mchakato wa utafutaji wa 
meya katika Manispaa ya Morogoro 
uligubikwa na  rushwa ndiyo maana 
wakaamua kumsimamisha kazi  Katibu 
wa CCM, ili kujadiliwa katika vikao vya 
chama hicho.

“Sasa, na wewe kwa sababu umeupata 
umeya simamia kazi, usimamie hawa 
wanyonge na ninyi madiwani wenzangu, 
simamieni haki kwa watu waliowapigia 
kura.

“Udiwani ni utumishi, hamwezi mkawa 
mnapitisha sheria ndogo za kuwaumiza 
wale watu waliowapigira kura. Kazi ya 
ubunge, kazi ya udiwani ni utumishi na ni 
lazima kuubeba kuwatumikia wanyonge.” 

Novemba 23, mwaka jana, kulifanyika 
uchaguzi wa meya wa Manispaa ya Mo-
rogoro na Seifu Chomoka akipata kura 20, 
Pascal Kihanga 11 na Khamis Ndwata 11.

Kutokana na matokeo hayo kumpa 
ushindi Chomoka, wagombea wawili wal-
iopata kura chache, waliandika barua ya 
kukata rufani kwa Kamati ya Siasa na ku-
fika kamati kuu kupinga ushindi huo wa 
Chomoka kwa madai haukifikia nusu ya 
kura zote na baadaye kamati kuu kuagiza  
uchaguzi urudiwe.

Kamati Kuu ya CCM Taifa ikaagiza uch-
aguzi kurudiwa na Januari 12 mwaka 
huu, ukafanyika kwa wagombea Seifu 
Chomoka kupata kura 21 na Pascal Ki-
hanga kupata kura 20, huku Ndwata aki-
patakura moja.

Hata hivyo, uchaguzi huo ulirudiwa 
tena kwa Chomoka na Kihanga na wakaf-
ungana kwa kupata kura 21 kila mmoja, 
na majina yao  yaliamuliwa kupelekwa 
Kamati Kuu ya CCM  Taifa kwa uamuzi 
wa mwisho.

Uamuzi wa kamati hiyo uliotangazwa 
na Naibu Katibu Mkuu wa CCM Tanania 
Bara, Roderick Mpogoro, ulirejesha jina  
la  Kihanga kuwa Meya wa Manispaa ya 
Morogoro.

Mchango wa mwisho Nditiye bungeni  
 Na Godfrey Mushi, DODOMA

M
BUNGE wa Mhambwe mkoani Kigoma (CCM), 
Atashasta Nditiye (52), amefariki dunia wakati 
akipatiwa matibabu katika Hospitali ya Kib-
ingwa ya Benjamin Mkapa (BMH) baada ya 

kupata ajali.
Nditiye aliyewahi kuwa Naibu Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi 

na Mawasiliano, alipata ajali katika eneo la Nanenane jijini 
Dodoma Februari 10 na alifikwa na umauti jana majira ya 
saa nne asubuhi wakati akipatiwa matibabu.

Huyo ni mbunge wa pili kufariki dunia katika Bunge la 12 
lililoanza Novemba 13 mwaka jana.

Januari 21, mwaka huu, Bunge lilimpoteza aliyekuwa 
Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Manyara, Martha Umbu-
la (CCM), aliyefariki dunia India, alikokuwa akiendelea na 
matibabu.

Jana, Spika wa Bunge, Job Ndugai, akitangaza kuahiri-
sha shughuli za Bunge hadi leo asubuhi, alisema kabla ya 
kifo, Nditiye alipata ajali Februari 10 mwaka katika eneo la 
Nanenane jijini na kukimbizwa kupatiwa matibabu ya awali 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma.

“Kwa masikitiko makubwa, nichukue fursa hii kutangaza 
kwamba mbunge mwenzetu, Mheshimiwa Mhandisi Ata-
shasta Nditiye, amefariki dunia leo ( jana) ijumaa tarehe 12 
Februari 2021, saa nne asubuhi Hospitalini Benjamini Mka-
pa alikokuwa akipata matibabu.

Kanuni ya 173 ya Bunge inataka kuahirisha shughuli za 
Bunge kunapotokea kifo cha mbunge wakati Bunge likiwa 
kwenye shughuli zake.

Kwa kuzingatia kanuni hiyo, Spika Ndugai alitangaza: 
“Sasa, ninaahirisha shughuli za Bunge mpaka kesho (leo) 
Jumamosi Februari 13 saa 3:00 asubuhi ili waheshimiwa tu-
pate taarifa zaidi kuhusu namna tutakavyomuaga mbunge 
mwenzetu zitatolewa baadaye. 

“Ninaomba wajumbe wa Kamati ya Uongozi tukutane 
wote Ukumbi wa Spika.”

Baada ya kipindi cha maswali na majibu kumalizika, 
Mbunge wa Kalambo (CCM), Josephat Kandege na Mbunge 
wa Handeni Vijijini (CCM), John Salu, waliomba mwongozo 
wa Naibu Spika, wakitaka Bunge liahirishwe kutokana na 
kuwapo kwa tetesi za msiba huo.

Hata hivyo, Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson, aliendelea na 
ratiba ya mjadala, akisisitiza kuwa bado kiti kilikuwa hakina 
taarifa rasmi za msiba huo.

“Ninawaomba waheshimiwa wabunge, tutulie na tuend-
elee na mjadala kwa kuwa kiti hakina taarifa rasmi lakini 
kwa mujibu wa Kanuni za Bunge, taarifa nzito kama hii 
inatolewa na Spika wa Bunge na ameniandikia hapa kuwa 
anafuatilia katika Hospitali ya Benjamin Mkapa, atakuja ku-
tueleza taarifa sahihi,” alisema Dk. Tulia.

MCHANGO WAKE WA MWISHO BUNGENI
Katika mchango wake wa mwisho bungeni, Nditiye 

alisema: Kumekuwa na maelezo mengi ya waheshimiwa 
wabunge kwa ujumla ya kuelezea jinsi ambavyo hawari-
dhiki na pesa iliyotengwa kwa ajili ya TARURA na wakap-
endekeza kwamba tuangalie uwezekano wa kuchukua hat-
ua ya kuongozea fedha kutoka TANROADS.

“Ninaomba nitoe ushauri, kwanza kabisa hakuna kosa 
kubwa tutakalolifanya kama tutajaribu kuondoa hiki kido-
go walichonacho TANROADS kwa namna yoyote ile.

“Isipokuwa kitu ambacho tunaweza kukifanya ni kuhakik-
isha tunatafuta vyanzo vizuri na sahihi kwa ajili ya TURURA. 

“Sote tunajua umuhimu wa TARURA kwa barabara zetu 
kuanzia vijijini mpaka barabara kuu na tunajua jinsi wana-
vyohangaika kutokana na bajeti yao kuwa ndogo.

“Mimi nimeona nije na mpango na niutoe kwa Waziri wa 
Fedha auangalie kuona kama unafaa. Mwaka jana kipindi 
kama hiki, nilihudhuria Kamati ya Bunge ya Bajeti na ni-
katoa kama proposal juu ya jinsi gani tunaweza kuitumia 
Sekta ya Mawasiliano kuhakikisha tunapata pesa za kutosha 
kuhakikisha TARURA inafanya shughuli zake kwa wananchi 
wa Tanzania.

“Kipindi hicho ambacho bado ninasimamia kwenye wazo 
langu hilo, niliwashauri watu wa kampuni za simu kwamba 
tuongee na kampuni za simu tuweke tozo kidogo kabisa ita-

kayowezesha TARURA kupata pesa.
“Tukawapa pendekezo kwamba tukiwekeza senti 25 kwa 

kila megabite moja, sasa hivi Watanzania wanaosajiliwa 
kwa kutumia laini za simu wapo milioni 50. 

“Kati ya watu milioni 50, watu milioni 24 imesomeka 
kwamba wanatumia mitandao ya intaneti kwa njia mbalim-
bali na shughuli mbalimbali.

“Mimi nikasema tuchukue tu sampuli ya watu milioni 10, 
tusichukue wote milioni 24, tuchukue milioni 10 ambao wa-
natumia intaneti, nikasema tuweke tozo ya senti 25 isifike 
hata Sh. moja kila megabite moja, nikasema kwa kila giga-
bite moja ambayo ni 1,000 tukiweka tutakuwa tumeichang-
ia serikali Sh. 250 kwa kila gigabite moja.

“Nilienda mbali zaidi, nitawasilisha hili kwa njia ya 
maandishi, ninajua itasaidia serikali. Kwanza kabisa, ni-
wahakikishie tusiwe waoga, hizi kampuni za simu zime-
kuwa na ushirikiano mzuri sana na serikali na zimekuwa 
zinachangia sana kwenye serikali na hawawezi kulalamika 
na isitoshe hakuna bei moja ya mtandao mmoja kwenda 
mwingine katika kutoa huduma kwa wateja wake.

“Tukitoa senti 25 kwa watu milioni 10 ambao kila mmoja 
anatoa Sh. 250 tufanye kwa wiki moja mtu atatumia gigabite 
moja, tutakuwa tumetenegeza Sh. bilioni 2.5.

Ukichukua hiyo hesabu kwa muda wa mwezi ni Sh. bil-
ioni 10 na kwa mwaka bilioni 120. Katika hizo bilioni 273 za 
TARURA, tutakuwa tumewaongezea kiasi kikubwa cha pesa.

WASIFU
Nditiye alizaliwa Oktoba 17 mwaka 1969 na aliingia kwe-

nye siasa wakati akiwa mwanafunzi wa Taasisi ya Ufundi 
Dar es Salaam (FTC) mwaka 1990 akiwa mwanachama wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Mwaka 2017, aliteuliwa na Rais, Dk. John Magufuli kuwa 
Naibu Waziri Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, akimsaid-
ia aliyekuwa Waziri, Profesa Makame Mbarawa ambaye 
baadaye alihamishiwa Wizara ya Maji.

Amekuwa Mbunge wa Muhambwe tangu mwaka 2015 
hadi umauti unamfika, ukiwa ni mwaka wa sita kuliongoza 
jimbo hilo ambalo kabla yake, lilikuwa chini ya uwakilishi 
wa Felix Mkosamali (NCCR-Mageuzi).

Ajira yake ya kwanza ilikuwa katika Kituo cha Mafunzo ya 
Ufundi tawi la Kigoma, akiwa Msaidizi wa Ufundi Umeme 
Kuanzia mwaka 1991 hadi 1992.

Historia ya mbunge huyo kielimu inaonyesha alisoma 
Shule ya Msingi Kabwigwa kuanzia mwaka 1975 hadi 1981 
na baadaye alijiunga na Dar es Salaam Technical College 
ambako alisoma kuanzia mwaka 1984 hadi 1986 na kutu-
nukiwa cheti cha uhandisi.

Mwaka 2008, alitunukiwa Shahada ya Uhandisi wa 
Umeme na Mawasiliano ya Simu katika Taasisi ya Teknolo-
jia Dar es Salaam (DIT) na baadaye kuanzia mwaka 2011 
hadi 2013 alitunukiwa Shahada ya Uzamili (MBA) ya Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam.
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habari kitaifa

 Na Julieth Mkireri, MKURANGA

MKUU wa Mkoa Pwani, Evarist Ndikilo, 
ameipongeza Halmashauri ya Wilaya 
Mkuranga kwa kushika nafasi ya 10 kitaifa 
kwa ubora wa asali.

Pongezi za kiongozi huyo wa mkoa 
ziliwasilishwa na Ofisa Misitu Mkoa wa Pwani, 
Felix Shayo, aliyemwakilisha mkuu wa mkoa 
kwenye  maadhimisho ya mwaka mmoja 
wa programu ya ‘Nyuki ni Fursa Tuitumie’ 
yaliyofanyika juzi mjini Mkuranga.

Katika hotuba yake iliyowasilishwa na ofisa 
huyo,  Ndikilo alisema serikali inatambua 
vikwazo  vya uharibifu mazingira, watumishi 
wachache wa sekta hiyo  na vitendea kazi  
ambavyo kwa pamoja vinatafutiwa ufumbuzi.

Alimwagiza Katibu Tawala Mkoa wa Pwani, 
kusimamia upandaji miti, uhifadhi mazingira 
na uundaji vikundi ili mkoa huo ufikie nafasi 
ya juu zaidi  katika uzalishaji wa asali bora 
huku akiahidi kutoa ushirikiano kutatua 
vikwazo vilivyopo.

Akisoma taarifa ya wilaya, Ofisa Nyuki, Asted 
Mpita, alisema wazo la halmashauri ya wilaya 
ni kuwa na kampeni ya Programu ya Nyuki 
ni Fursa Tuitumie’, inachangia kuhamasisha 
utalii, akiomba  wadau kutengeneza mizinga 
kwa wingi.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya, 
Mshamu Munde, alisema kuongezeka misitu 
ni ishara ya ufanisi wa kampeni hiyo, akiahidi 
kuunga mkono kuendeleza misitu ambayo 
ina faida nyingi.

Munde alisema kampeni hiyo itaimarishwa 
ili itumike kuongeza mapato ya halmashauri 
ya wilaya na serikali kuu kwa ujumla.

Mkuu wa Wilaya, Filberto Sanga, 
aliipongeza halmashauri kuandaa hafla hiyo 
na kuipa kipaumbele huku akiagiza iwe 
endelevu wajikomboe kiuchumi.

Sanga aliyewakilishwa na Katibu Tawala wa 
Wilaya, Veronica Kinyemi, alisema kampeni 
hiyo inatakiwa kuendelezwa ili wananchi 
waelewe njia na faida za ufugaji nyuki na 
kufaidika na fursa ya kujiajiri na kutafuta  
masoko ya uhakika.

Katika hafla hiyo, wadau mbalimbali 
walipewa tuzo akiwamo Mkurugenzi wa 
Halmashauri, Munde, ambaye ofisi ya nyuki 
ipo chini ya uratibu wake.

RC aahidi kushughulikia kero za uzalishaji nyuki

JPM apongeza utendaji wa Abood 

Rais Dk. John Magufuli, akikata utepe kuzindua rasmi soko jipya la Mkoa wa Morogoro, ambalo limepewa jina la Chifu Kingalu, juzi. Watatu 
kulia ni Waziri wa TAMISEMI, Selemani Jafo, Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Prof. Palamagamba Kabudi 
(kushoto), Mkuu wa Mkoa huo, Loata Ole Sanare (wapili kushoto) na Mbunge wa Jimbo la Morogoro, AbdulAziz Abood. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU.  

 Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

R
AIS John Magufuli, amempongeza 
Mbunge wa Morogoro Mjini, Abdulaziz 
Abood (CCM), kutokana na uzalendo 

wake katika kusaidia wananchi wa mkoa wa 
huo.

Kiongozi huyo wa nchi alitoa pongezi hizo 
juzi, wakati wa ufunguzi wa Soko Kuu la 
Morogoro.

Rais Magufuli alisema kuwa mbali na 
kusaidia wananchi, Abood amekuwa 
akichochea maendeleo hasa kwa wananchi 
wa hali ya chini wakiwamo wafanyabiashara 
wadogo, maarufu machinga na mamalishe 
kwa kuwapatia mitaji na kuwasemea kero 
zao.

Awali, Abood alimshukuru Rais Magufuli 
kwa kuipatia Manispaa ya Morogoro miradi 
mingi ukiwamo wa maji wa Kihonda-Lukobe 

wenye thamani ya Sh. bilioni 2.2.
Mbunge huyo alisema mpaka sasa serikali 

imeshatoa Sh. milioni 100 kwa ajili ya 
mradi huo na kumwomba Rais Magufuli 
kuwawezesha upatikanaji wa kiasi cha fedha 
kilichobaki cha Sh. bilioni 1.1 ili kumalizia 
mradi huo muhimu kuwahudumia wananchi 
wa kata za Lukobe na Kihonda na wasafiri 
watakaotumia reli ya mwendokasi.

“Mheshimiwa Rais, kwanza tunashukuru 
kwa miradi mikubwa uliotupatia sisi wakazi 
wa Manispaa ya Morogoro ikiwamo ya 
maji, lakini bado zile fedha hazijatoka zote 
kwa ajili ya kumalizia, hivyo tunaomba 
usukume jambo hilo ili tukamilishe mradi 
wa maji kwa kuwa pia utasaidia wasafiri 
wa reli ya mwendokasi ambayo inakaribia 
kufunguliwa,” alisema.

Mbunge wa Morogoro Kusini, Innocent 
Karogeles, alikumbushia utekelezaji wa Ilani 

ya Chama cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 
2010- 2015 na 2015-2020 inayotilia mkazo 
ujenzi wa barabara ya Bigwa-Kisaki kwa 
kiwango cha lami.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Loata Ole 
Sanare, alizungumzia ucheleweshwaji wa 
barabara ya Kidatu -Ifakara ulioanza mwaka 
2018.

“Mara kadhaa nimefanya mawasiliano 
na Wizara ya Ujenzi, Wizara ya Fedha kwa 
ajili ya barabara hiyo ili kuona ukamilishaji 
wake, lakini bado kuna kusuasua, ni barabara 
muhimu kwa uchumi wa wilaya hizo na 
taifa hivyo tunaomba Rais kuona namna ya 
kukamilisha,” alisema.

Pia, alikumbushia ombi maalum la 
kupatiwa fedha kwa ajili ya kujenga hospitali 
ya mkoa kutokana na iliyopo hivi sasa kuwa 
na hadhi ya wilaya na hivyo imelemewa 
katika utoaji wa huduma za afya.

Watendaji 
matatani 
kwa tuhuma 
kula fedha 
mbichi 
Na Gurian Adolf, KALAMBO

MKUU wa Wilaya ya 
Kalambo mkoani Rukwa, 
Carlolius Misungwi, ametoa 
siku 16 kwa watendaji wa 
kata na vijiji kuhakikisha 
wanarejesha Sh. milioni  
162 ambazo ni makusanyo 
ya halmashauri hiyo am-
bazo wanadaiwa kuzitumia 
kwa matumizi yao binafsi.

Amesema wakishindwa 
kurejesha fedha hizo, wa-
takamatwa na Jeshi la Poli-
si kwa ajili ya hatua zaidi 
za kisheria.

Misungwi alitoa agizo 
hilo jana kwenye kiako 
cha Baraza la Madiwani la 
Halmashauri hiyo lililoketi 
kwa ajili ya kupitisha 
mpango na bajeti ya mwa-
ka wa fedha wa 2021/22.

Alisema kuwa tangu hal-
mashauri hiyo ilipoanza 
utaratibu wa kukusanya 
mapato kwa mashine za 
kielekroniki na kuyapele-
ka benki, watendaji hao 
wamekuwa na tabia ya ku-
topeleka fedha hizo benki, 
badala yake wamekuwa 
wakitumia fedha mbichi 
kwa matumizi yao binafsi.

Misungwi alisema ka-
tika halmashauri hiyo, 
watendaji 93 wametumia 
Sh. 162,742,350 (milioni 
162.7), hivyo kuwataka wa-
zirudishe kabla ya Februari 
28, vinginevyo ataliagiza 
Jeshi la Polisi kumkamata 
kila mtendaji anayedaiwa.

“Ninaagiza kuanzia leo 
(jana) hadi Februari 28, kila 
mmoja arudishe kiasi cha 
fedha anazodaiwa, ikipita 
tarehe hiyo nitampa orod-
ha OCD inayoonyesha kila  
mtendaji kiasi anachodai-
wa na kijiji alichopo na 
nitamwagiza amkamate ili 
hatua za kisheria zichuku-
liwe dhidi yake,” alionya.

Mwenyekiti wa Baraza la 
Madiwani la Halmashauri 
ya Wilaya ya Kalambo, 
Daud Sichone, alisema 
baraza linaunga mkono 
agizo la Mkuu wa Wilaya 
huyo kwa kuwa halipo 
tayari kuona watendaji wa 
serikali wanaongoza kuhu-
jumu kodi za wananchi.
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MAKALA MAALUMhAbAri KitAifA

 Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Viwanda, 
Biashara na Mazingira, imeliagiza Shirika la 
kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) kubuni 
utoaji wa huduma zinazotumia teknolojia ya 
kisasa ili kukuza viwanda vidogo na kuongeza 
ajira.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Erick  Shigongo, alitoa agizo hilo jana jijini 
hapa katika semina iliyolenga kuwaelimisha 
wajumbe wa kamati hiyo kuhusu utekelezaji 
wa majukumu ya SIDO na mafanikio yake.

Aliitaka SIDO kuongeza jitihada katika 
kufanya utafiti na ubunifu katika utengenezaji 
wa mitambo ya kisasa na inayokidhi mahitaji 
na kufanyia kazi mawazo ya vijana wengi 
ambao ni wabunifu, lakini hawana mitaji ya 
kuendeleza ubunifu wao.

Naye Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, 
Exaud Kigahe, alisema serikali inaendelea 
kuiwezesha SIDO kuboresha mitambo yake 

kwa kutumia teknolojia ya kisasa ili kuzalisha 
mitambo yenye ubora unaokidhi mahitaji na 
soko shindani la mitambo kutoka nje ya nchi.

Alisema SIDO imeendelea kujenga 
mabanda katika kila mkoa kwa ajili ya 
wajasiriamali kuanzisha viwanda katika 
maeneo hayo kwa urahisi.

Pia alisema SIDO imejipanga kutanua 
uwigo wa utuoaji huduma inayopatikana 
katika mikoa yote na sasa kuelekeza huduma 
hizo katika kila wilaya ili kuongeza kasi ya 
uanzishaji na ukuzaji wa viwanda vidogo 
nchini ambavyo vitaongeza ajira na kukuza 
biashara na uchumi wa nchi.

Akitoa mada kwa wajumbe wa kamati 
hiyo, Mkurugenzi Mkuu wa SIDO, Mhandisi 
Prof. Sylvester Mpanduji, alisema SIDO 
inatoa huduma za kiufundi na maendeleo 
ya teknolojia na viwanda hususani teknolojia 
za kuchakata mazao ya kimkakati kama 
korosho, alizeti, chikichi na nafaka katika 
vituo saba vya kuzalisha teknolojia kwenye 

mikoa ya Lindi, Mbeya, Iringa, Arusha, Moshi, 
Shinyanga na Kigoma.

Alisema huduma nyingine inayotolewa na 
SIDO ni kuendeleza ubunifu wa teknolojia 
kwa kutumia programu ya kiatamizi 
inayowalea, kuwapa mafunzo, kuwapa nafasi 
ya kufanyia kazi ndani ya eneo la shirika 
bure na kuwaunganisha na taasisi za kifedha 
wajasiriamali wenye ubunifu wa teknolojia 
na mawazo ya bidhaa mpya kwa kipindi cha 
miaka mitatu.

Kuhusu mafanikio ya SIDO kati ya mwaka 
2016/17 – 2019/20, mkurugenzi mkuu alisema 
imeanzisha viwanda vidogo 4,410, viwanda 
vidogo 3,406 na viwanda vya kati 460.

Pia alitaja baadhi ya viwanda vikubwa 
vilivyoanzia SIDO kuwa ni pamoja na Dabaga 
kilichoko mkoani Iringa, Mwanza Quality 
Wine cha Mwanza, Tausi Coffee kilichoko 
Shinyanga na Mart Super Brand kilichoko 
Manyara.

Bunge laitaka SIDO kubuni teknolojia ya kisasa

RC ataka maofisa TRA kujitathmini

Meneja wa Kitengo cha Wateja Maalumu Benki ya CRDB, Crispin Sichalwe, akitoa mada katika Kikao Kazi cha Watendaji wa Kata na Mitaa 
ya Jiji la Dar es Salaam jana, kilichodhaminiwa na benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU.  

 Na Alphonce Kabilondo, GEITA

M
KUU wa Mkoa wa Geita, Mhandisi 
Robert Gabriel, amewataka maofisa 
wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 

(TRA) mkoani hapa kuwajibika ili kuhakikisha 
makusanyo ya kodi na tozo yanaongezeka.

Gabriel alisema hayo jana wakati 
akifungua na kufunga  mafunzo ya siku moja 
ya   waandishi wa habari yaliyoandaliwa na 
mamlaka hiyo.

Alisema maofisa wa TRA hawana budi 
kuwajibika kila mmoja kwa nafasi yake 
ikiwa ni pamoja na kutoa elimu kwa 
wafanyabiashara na kusisitiza utoaji wa 
stakabadhi sahihi kwa wafanyabiashara pindi 
wanapowauzia wateja bidhaa. 

Mkuu huyo wa mkoa alisema maofisa 
wa mamlaka hiyo wanapaswa kuwajibika 
kwa nafasi yake ikiwa ni pamoja na kutoa 
elimu kwa wafanyabiashara kila mara na 

kusisitiza utoaji wa stakabadhi sahihi kwa 
wafanyabiashara pindi wanapowauzia 
wateja.

Aliitaka TRA kutumia waandishi wa habari 
kuhamasisha ulipaji wa kodi za serikali 
kwa hiari sambamba na kutoa elimu kwa 
wafanyabiashara na jamii kwa ujumla. 

“Tumieni waandishi wa habari kwa 
maana hili ni jeshi kubwa. Kutokana na 
kazi zao wana nafasi kubwa ya kukutana na 
makundi mbalimbali katika jamii wakiwamo 
wafanyabiashara,” alisema.

Meneja wa TRA Mkoa wa Geita, Hashim 
Ngoda, akitoa taarifa ya makusanyo ya kodi na 
tozo mbalimbali, alikiri kufungwa   biashara 
660 kwa mwaka wa fedha 2019/20 kutokana 
na sababu mbalimbali. 

Miongoni mwa sababu hizo 
ni   wafanyabiashara kuhama maeneo ya 
kibiashara au kazi huku akibainisha kuwa 
pamoja na kufungwa, biashara mpya 1944 

zimefunguliwa na kusajiliwa.
Biashara 660 zimefungwa mkoani hapa 

kutokana na sababu mbalimbali ikiwamo 
wafanyabiashara kuhama eneo hii kutokana 
na kupitia changamoto mbalimbali,” alisema 
Ngoda.

Meneja huyo alisema   mamlaka hiyo 
imekusudia kukusanya Sh. bilioni 31. 95 hadi 
kufikia mwishoni mwa mwaka wa fedha 
unaotarajiwa kumalizika Juni 30, mwaka huu. 

Pia alisema mamlaka hiyo imekusanya 
Sh.  bilioni 15.23 kwa kipindi cha miezi sita kwa 
mwaka wa fedha Julai hadi Desemba,  2020, 
kupitia kodi na tozo mbalimbali, sawa na 
asilimia 97 ya malengo yaliyowekwa.

Mwenyekiti wa Chama cha Waandishi 
wa Habari Mkoa wa Geita (GPC),  Renatus 
Masuguliko, aliipongeza TRA kwa kutoa 
mafunzo hayo, hivyo   kuiomba kuweka 
utaratibu kuwajengea uwezo katika masuala 
ya kodi kila mara.

Uwezo wa 
kujieleza
kupunguza 
unyanyasaji
 Na Christina Haule, 
DODOMA

UWEZO wa wanawake 
kujieleza ndiyo njia pekee 
ya kuwasaidia kuondokana 
na vitendo vya ukatili wa 
aina zote wanavyofanyiwa 
na wanaume.

Hatua hiyo pia imeele-
zwa kusaidia kupunguza 
au kuondoa vitendo vya 
ukatili wa kingono mahali 
pa kazi.

Meneja Mikakati na Mi-
pango kutoka Chama cha 
Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAM-
WA), Sylivia Dauli, alisema 
hayo jana wakati wa mda-
halo wa masuala ya uwez-
eshaji wanawake na vijana 
chini ya mradi wa Vunja 
Ukimya uliofanyika jijini 
hapa.

Dauli alisema ule ukatili 
mkubwa sana wa kijinsia 
wanaotendewa wanawake 
wawapo kazini, lakini wa-
naweza wasiseme kutoka-
na na kulinda ajira zao au 
kuogopa.

“Ifike mahali wanawake 
wenyewe wavunje ukimya, 
waseme wanayofanyiwa 
na hiyo itakuwa ndio njia 
sahihi ya kuwaondoa kwe-
nye wimbi la ukatili wa 
kijinsia kwani serikali pia 
itafuatilia kwa makini na 
kukemea matendo hayo.

Wako wanawake ambao 
wanafikia hatua ya kuacha 
kuendelea na kazi au kua-
cha kuendelea na mafunzo 
ya vitendo kutokana na 
kukutana na vitendo hivyo 
tangu wawapo kwenye 
mafunzo ya awali, wana-
pata woga na kuacha, tas-
nia inaenda wapi,” alisema.

Dauli pia alisema wakati 
umefika sasa kwa viongozi 
wa vyombo vya habari 
kuangalia kama kuna sera za 
kupinga masuala ya ukatili wa 
kijinsia kwenye vyombo vyao 
zinazozungumzia kuwalinda 
waandishi na masuala ya 
ukatili wa kijinsia kwa mapana 
na sio kuzingatia dhana za 
jinsia na usawa wa kijinsia 
mahali pa kazi pekee.

Sambamba na hilo, aliiomba 
serikali kupitia Wizara ya 
Habari, Sanaa, Utamaduni na 
Michezo, kuangalia uwezekano 
wa kuzuia ukatili wa kijinsia 
ukiwamo wa kingono kwa 
wanawake na vijana kwenye 
vyombo vya habari.
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MAONI & UCHAMBUZI

   

 NDUGU huwa kama chungu lakini jirani ni 
kama kifuniko cha chungu. Methali hii hutumi-
wa kutukumbusha kuwa ndugu huwa na uhu-
siano wa karibu sana kuliko mtu na jirani yake.

Kutoka makao makuu ya Klabu ya Simba 
pale Msimbazi mpaka yalipo makao makuu ya 
Yanga kule Jangwani ni mwendo wa kumtoa 
mtu jasho lakini timu hizo ni ndugu kwa sababu 
zinatoka katika ardhi moja ya Tanzania, zilizo 
kwenye jiji moja liitwalo Dar es Salaam ambalo 
zamani liliitwa Bandari ya Salama.

Yanga na Simba ni timu za Tanzania zina-
zotambulika zaidi Afrika kwani ndizo zilizoan-
zishwa mwaka 1935 lakini mwaka 1936 zikaf-
arakana ilipoundwa Sunderland ambayo sasa 
yaitwa Simba. Timu hizo ziko radhi kufungwa 
mabao mengi na timu zingine kuliko kufungwa 
bao moja tu zinapopambana zenyewe!

Zamani timu hizo ziliposhindana hakukuwa 
na ugomvi baina ya wanachama au mashabiki 
wao kama ilivyo sasa. 

 Nakumbuka jinsi watu wawili wa vilabu 
hivyo walivyochemsha ‘dawa’ zao kwenye 
vyungu pale kwenye makutano ya barabara 
za Mafia na Msimbazi na wakiwa wamekaribi-
ana kabisa huku wanachama na mashabiki wa 
pande zote mbili wakipita na kutumbukiza hela 
kwenye sahani ya kila upande huku bendera za 
timu zote zikipepea.

Kama hiyo haitoshi, timu moja kati ya hizo ili-
poshinda nyingine na kutwaa kombe, watu wa-
naoeleweka klabuni walilitembeza jiji zima na 
walipofika makao makuu ya timu iliyoshindwa 
walisimama na kulionyesha kombe hilo kwa 
watani zao.

Bila kupepesa macho, walioshindwa walitu-
mbukiza kiasi fulani cha pesa ndani ya kombe 
kuwapongeza washindi. Mambo hayo hayapo 
siku hizi kwani hakuna upande unaothubutu 
kufanya hivyo, kwani wanaepusha taharuki, 
yaani hali ya kuwa na wasiwasi kuhusu ma-
tokeo yatakayofuata.  

 Enzi zile, hata mashabiki wa timu zote 
walikuwa wakienda uwanjani pale Karume jijini 
pamoja na kushangilia timu zao zinapofunga na 
kuzunguka uwanjani bila kufanyiwa bughudha 
yoyote. 

 Hakuna utani huo siku hizi kwani 
upande wowote utakaofanya hivyo utajuta 
kwa mambo watakayofanyiwa na wenzao wa 
upande mwingine! Ujinga mtupu!

Yanga na Simba zapaswa kutambua kuwa 

‘Nahodha hodari haogopi mawimbi’ Maana 
yake nahodha stadi hayaogopi mawimbi ya 
bahari. Methali hii huweza kutumiwa kumpigia 
mfano shujaa ambaye hatishiwi au kutiwa woga 
na jambo fulani. Shujaa huwa tayari kupamba-
na na hali yoyote ile itokeayo.

Wahenga walisema: “Hasama (uadui) ndimi 
za moto” wakiwa na maana uadui au adawa ni 
kama ndimi za moto ambazo huchoma. Methali 
hii yatuhimiza tujiepushe na uadui unaoweza 
kutuletea maangamizo makubwa.

Hivi karibuni msemaji wa Simba alipende-
keza wana Yanga wasiruhusiwe kuingia uwan-
jani timu yake itakapopambana na timu ya 
ughaibuni kwani timu hiyo   ngeni ingeshang-
iliwa sana na mashabiki wa Yanga! Wazo hilo 
halikukubaliwa.

Siku ilipofika, ni kweli kulikuwa na baadhi ya 
mashabiki wachache wa Yanga waliohudhuria 
ili kuishangilia timu ngeni! Hata hivyo wageni 
walifungwa mabao 4-1 na kuwatuliza wale wal-
iokuwa wakishangilia timu ngeni! 

Mashabiki wa Yanga wakatulia tuli (bila ya 
kutikisika) kama maji mtungini na kuondoka 
uwanjani kabla ya mchezo kumalizika! Aibu 
iliyoje!

Ni kweli kuwa wachezaji wa timu ngeni wali-
furahi waliposhangiliwa na baadhi ya wenyeji, 
yaani wale jamaa wa Yanga waliokuwa wak-
ishangilia kabla ya kufungwa, lakini pia walis-
hangazwa walipoona timu yao ikishangiliwa na 
wenyeji waliovaa jezi za Yanga!

Niliwauliza baadhi ya wana Yanga wenzangu 
waliokuja nyumbani lakini sikukubaliana na 
majibu yao hasa mmoja wao aliponijibu kwa 
Kiingereza: “Tit for tat” akimaanisha “jicho 
kwa jicho.” Badala ya kumjibu moja kwa moja, 
kutokubaliana naye nikavuta Biblia yangu na 
kumsomea ifuatavyo:

 “Msimlipe mtu ovu kwa ovu. Angalieni yaliyo 
mema machoni pa watu wote. Kama yamkini, 
kwa upande wenu, mkae katika amani na watu 
wote. (Warumi 12:9,14-18).

“Wapenzi, msijilipize kisasi, bali ipisheni 
ghadhabu ya Mungu, maana imeandikwa: ‘kisa-
si ni juu yangu mimi; mimi nitalipa;’ anena Bwa-
na. “Lakini, adui yako akiwa na njaa, mlishe; ak-
iwa na kiu, mnyweshe; maana ufanyapo hivyo; 
utampalia makaa ya moto kichwani pake.

“Usishindwe na ubaya, bali uushinde ubaya 
kwa neema.” (Warumi 12:19-21). 
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 MABOSI wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), wametangaza 
rasmi kuvunja mkataba na aliyekuwa Kocha Mkuu wa Timu ya 
Taifa (Taifa Stars), Etienne Ndayiragije, ambaye ni raia wa Burundi.

Uamuzi huo ulitangazwa na shirikisho hilo linaloongozwa 
na Rais, Wallace Karia ambaye ameingia katika mwaka wake wa 
mwisho wa uongozi, kabla ya uchaguzi mwingine utakaofanyika 
baadaye mwaka huu bila kuweka wazi sababu zilizopelekea 
kufikia uamuzi huo.

TFF imefanya uamuzi huo ikiwa ni siku chache baada ya 
Ndayiragije, Kocha wa zamani wa klabu za Mbao FC, KMC FC 
na Azam FC, kushindwa kuivusha Taifa Stars kwenye hatua 
ya makundi katika fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani (CHAN), ambazo Taifa Stars ilikuwa inashiriki 
huko nchini Cameroon.

Shirikisho hilo limesema litatangaza mrithi wa mikoba ya 
Ndayiragije baada ya kukamilisha mazungumzo na mchakato wa 
kupata kocha huyo mpya hivi karibuni.

Ndayiragije mbali na kuipeleka Taifa Stars katika fainali za 
CHAN mwaka huu, lakini pia ameipeleka hatua ya makundi timu 
hiyo kwa ajili ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali zijazo za Kombe 
la Dunia.

Kwa maana hiyo, kocha mpya atakayekuja anatakiwa kuanzia 
hapo alipoishia Mrundi huyo na kubwa wadau wa soka wakihitaji 
kuona Tanzania inapeperusha vyema bendera ya nchi katika 
michezo hiyo.

Tunapenda kuikumbusha TFF pamoja na Idara ya Ufundi kuwa 
kocha mpya itakayemleta awe ni mwenye kuendeleza programu 
zilizopo na si kuanza upya kwa sababu atatufanya turudi nyuma 
kwenye safari yetu ya mafanikio au katika kufikia ‘ndoto’ za 
kushiriki michuano hiyo ya juu duniani.

TFF inatakiwa kuajiri kocha ambaye ana uzoefu na mazingira 
ya Afrika na aliye tayari kufanya kazi kwenye timu za vijana kama 
ilivyokuwa kwa Ndayiragije kwa sababu taifa letu bado halina 
wachezaji wengi wanaocheza soka la kulipwa kama zilivyo nchi 
zilizoendelea.

Inafahamika Taifa Stars inategemea wachezaji wengi zaidi 
kutoka kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara, hivyo kocha mpya 
atakayeajiriwa asiwe ‘mchoyo’ wa kutoa mawazo kwa makocha 
wanaofundisha katika ligi hiyo ili pale atakapowaita wachezaji 
kwenye kambi yake asianze kutoa mafunzo ya awali na badala 
yake aendelee na programu kulingana na jukumu lililoko mbele 
yake.

Kocha huyo mpya aletwe kwa ajili ya kuinyanyua Tanzania hapa 
ilipo na kuisogeza mbele na asije kwa ajili ya kuvuna au kuweka 
mbele maslahi yake binafsi.

Tunatarajia kuona mabosi wa TFF wanaingia mkataba na kocha 
ambaye hatakuwa wa majaribio kwa sababu Taifa Stars inahitaji 
kufanya vyema katika mashindano yote itakayoshiriki na mawazo 
ya kuajiri kocha wa majaribio yasipewe nafasi.

Kama majirani zetu wa Ukanda wa Afrika Mashariki, Uganda 
na kikosi chao cha Uganda Cranes wanapata nafasi ya kushiriki 
katika fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON), kwa vipindi 
viwili vinavyofuatana, basi hata Taifa Stars inaweza kufuzu tena 
katika fainali zinazofuata endapo uamuzi sahihi wa kuajiri kocha 
utafanyika.

Katika mchezo wa soka hakuna miujiza, benchi imara, wachezaji 
kujituma na maandalizi yanayostahili ndio vitu pekee ambavyo 
vitaipatia Taifa Stars matokeo chanya katika mashindano yote 
itakayokwenda kushiriki.

Na Barnabas 
Maro



Jumamosi  Februari 13, 2021 7
habari bungeni

M
BUNGE wa Kwela 
(CCM), Deus 
Sangu, ameitaka 
serikali kutatua 

mgogoro wa ardhi katika vijiji 
vinavyozunguka Hifadhi ya 
Pori la Akiba Uwanda mkoani 
Rukwa kutokana na askari 
wanyamapori kuwanyang’anya 
wananchi mali zao.

Akiuliza maswali bungeni 
jana, mbunge huyo alisema 
katika oparesheni za askari 
wanyamapori, kumekuwa na 
tabia ya askari kunyang’anya 
wananchi mali ikiwamo boti na 
mali zingine.

“Ninataka kujua kauli ya 
serikali, ni nini kwa sababu 
askari hao wakikamata mali 
hizo na kuwa nazo zaidi ya 
miaka miwili au mitatu ambayo 
ni hasara pia kwa serikali na 
wananchi kuwa maskini?

Akijibu swali hilo, Naibu 

Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Mary Masanja, alisema masuala 
ya kisheria yanapokuwa chini 
ya mahakama, wahifadhi 
hutegemea uamuzi wa 
mahakama.

“Lakini pia ushahidi 

tunabaki nao ikiwamo 
vitu alivyokamatwa navyo. 
Wizara ipo tayari kuangalia 
migogoro iliyopo kwenye eneo 
hilo na tutasuluhisha kadri 
inavyowezekana,” alisema.

Masanja alisema Pori la 
Akiba Uwanda lenye ukubwa 
wa kilometa za mraba 5,000, 
lilianzishwa mwaka 1959 na 
kutangazwa upya kwa Sheria 
ya Uhifadhi Wanyamapori Na. 
12 ya Mwaka 1974, kwa Tangazo 
la Serikali Na. 275 la Novemba 8, 
1974.

Alisema kuwa tangu mwaka 
1974 hadi 2013, pori hilo lilikuwa 
likisimamiwa na Halmashauri 
ya Wilaya ya Sumbawanga na 
lilikabidhiwa rasmi kwa Wizara 
ya Maliasili na Utalii Januari 20, 
2014.

“Pori hilo linapakana na vijiji 
11 vya Ilambo, Kilyamatundu, 
Mkusi, Kapenta, Maleza, 

Kilangawana, Mpande, Legeza, 
Nankanga C, Liwelyamvula na 
Kipeta na vijiji saba vya Maleza, 
Kilangawana, Mpande, Legeza, 
Nankanga C, Liwelyamvula na 
Kipeta ndivyo vyenye mgogoro 
na Pori la Akiba Uwanda,” 
alisema.

Naibu waziri huyo alisema 
kutokana na mgogoro huo, 
orodha ya vijiji husika iliwasil-
ishwa kwa Kamati ya Kitaifa ya 
Migogoro iliyojumuisha wizara 
nane na utekelezaji wa ripoti ya 
utatuzi wa migogoro ya ardhi ya 
mawaziri hao chini ya uenyekiti 
wa Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, ndiyo 
utaleta ufumbuzi wa mgogoro 
huo na mingine iliyopo.

“Tunaomba Mheshimiwa 
Deus pamoja na Watanzania 
wote, tuwe na subira wakati 
utekelezaji wa ufumbuzi 
unaratibiwa,” alisema.

  Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza na Mbunge wa Same Magharibi, Dk. David Mathayo David Bungeni, jijini Dodoma, jana. 
PICHA: OWM  

REA awamu ya tatu kuanza mwezi huu 

W
IZARA ya Nishati imeliarifu 
Bunge kuwa mradi wa upele-
kaji umeme vijijini awamu ya 
tatu mzunguko wa pili, un-

atarajiwa kuanza mwezi huu na utakamilika 
Septemba 2022.

Naibu Waziri wa Nishati, Stephen Bya-
bato, alitoa kauli hiyo jana bungeni alipoku-
wa akijibu swali la Mbunge wa Namtumbo 
(CCM), Vita Kawawa, aliyetaka kujua serikali 
ina mpango gani wa kusambaza umeme wa 
REA kwenye baadhi ya vitongoji vya vijiji 
vya Namtumbo.

Akijibu swali hilo, Byabato alisema serikali 
kupitia Shirika la Umeme (TANESCO) pamo-
ja na REA, inaendelea kupeleka umeme ka-

tika vijiji na vitongoji nchini.
“Vijiji vyote vilivyobaki katika Wilaya 

ya Namtumnbo, vitapatiwa umeme kupi-
tia mradi huu, utahusisha pia kupelekea 
umeme vitongoji vya vijiji vitakavyopele-
kewa umeme,” alisema.

Aliwahakikishia wabunge kuwa vitongoji 
vyote nchini vikiwamo vya Wilaya ya Nam-
tumbo, vitaendelea kupelekewa umeme 
kupitia miradi ya umeme vijijini kulingana 
na upatikanaji wa fedha.

Katika swali la nyongeza, mbunge huyo 
aliitaka serikali kuagiza uharakishaji wa 
kuunganishiwa umeme wananchi ambao 
wameshakidhi vigezo lakini hadi sasa hawa-
jaunganishiwa huduma hiyo.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri Byabato 

alisema wilaya hiyo ilikuwa miongoni mwa 
wilaya zilizopaswa kupata huduma hiyo 
katika mzunguko wa kwanza na baada ya 
kufanyika kazi ya awali, wakandarasi wengi 
waliongezewa kazi za nyongeza ili kufikia 
wananchi.

“Namtumbo ni wilaya ambayo iliongeze-
wa kazi ya nyongeza na kusababisha 
kushindwa kukamilika kwa wakati na hivyo 
mkandarasi aliyekuwa anafanya kazi Mkoa 
wa Ruvuma, anatarajiwa kukamilisha kazi 
kwenye mkoa huo Aprili mwaka huu.

“Kilichobaki ni upelekaji wa mita ili ku-
waunganishia huduma wananchi na ifikapo 
Aprili, watakuwa wameunganishiwa,” alise-
ma. 

Mbunge alia mgogoro wa hifadhi na wananchi 
Bilioni 33/- 
kujenga 
hospitali 
za wilaya 

O
FISI ya Rais, 
Tawala za Mikoa 
na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), 

imesema katika mwaka 
wa fedha 2020/21, serikali 
imetenga Sh. bilioni 33.5 
kwa ajili ya kuendelea na 
ujenzi wa hospitali 67 za 
halmashauri.

Naibu Waziri, Dk. Festo 
Dugange, aliyasema hayo 
bungeni jana alipokuwa 
akijibu swali la Mbunge 
wa Busega (CCM), Simon 
Lusebgekile, aliyetaka kujua 
lini serikali itapeleka vifaa 
katika Hospitali ya Wilaya ya 
Busega ili huduma bora za 
afya ziendelee kutolewa.

Akijibu swali hilo, Dk. 
Dugange alisema kati ya 
fedha hizo, Sh. milioni 500 
zimetengwa kwa ajili ya 
hospitali hiyo ili kuendelea 
na ujenzi.

Alisema kwa mwaka huu, 
serikali imetenga Sh. bilioni 
33.5 kwa ajili ya ununuzi wa 
vifaa tiba katika hospitali 
hizo 67 ikiwamo ya Busega.

“Hospitali ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Busega ni 
miongoni mwa hospitali 67 
za halmashauri zilizoanza 
kujengwa mwaka 2018/19 
kwa kupewa fedha kiasi 
cha Sh. bilioni 1.8 kwa ajili 
ya ujenzi wa majengo saba 
ambayo ni: Jengo la utawala; 
Jengo la Wagonjwa wa Nje 
(OPD); Jengo la Maabara; 
Jengo la Mionzi; Jengo la 
wazazi; Jengo la Kufulia; na 
Jengo la Kuhifadhia Dawa,” 
alisema.

Katika swali la nyongeza, 
Mbunge wa Nkasi Kaskazini 
(CHADEMA), Aida Khenani, 
alihoji ni lini serikali 
itapeleka watumishi wa afya 
wa kutosha na vifaa tiba 
kwenye Hospitali ya Wilaya 
Nkasi.

Akijibu swali hilo, Naibu 
Waziri Dugange alisema 
uboreshaji wa miundombinu 
na upatikanaji wa watumishi 
ni kipaumbele cha serikali 
na imekuwa ikitenga fedha 
kila mwaka kwa ajili hiyo ili 
kuwe na huduma bora kwa 
wananchi.

Habari na Augusta Njoji
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Shule yapewa 
tuzo kuongoza 
miaka sita

Na Mwandishi Wetu

SHULE ya St. Anne Marie 
Academy imepewa ngao kutam-
bua mchango wake kwenye sek-
ta ya elimu kwa kuendelea ku-
fanya vizuri kitaaluma kwenye 
matokeo ya kitaifa shule yake ya 
msingi na sekondari.

Hafla ya utoaji wa tuzo hizo 
zilizoandaliwa na Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
ilifanyika hivi karibuni na Ofi-
sa Elimu Msingi Manispaa ya 
Ubungo, Abdul Buhety, alikabi-
dhi tuzo mbalimbali kwa shule 
zilizofanya vizuri kwenye mti-
hani wa darasa la saba mwaka 
2019/20.

Ofisa huyo aliipongeza shule 
hiyo iliyoko Mbezi Kimara kwa 
Msuguri jijini Dar es Salaam 
kwa kuwa ya kwanza Mkoa wa 
Dar es Salaam na ya nane kitaifa 
kwenye matokeo ya darasa la 
saba mwaka jana.

Alisema shule hiyo imeon-
goza Mkoa wa Dar es Salaam 
miaka sita mfululizo na iliingia 
10 bora kitaifa ikiwa shule pe-
kee yenye wanafunzi zaidi ya 
100 ambao wote walifaulu kwa 
daraja A.

Baada ya kupokea ngao hiyo, 
Mkuu wa Shule hiyo, Gladius 
Ndyetabula alisema mafanikio 
hayo ni matunda ya ushirikiano 
baina ya uongozi wa shule, wal-
imu na watumishi wote.

Alisema imekuwa kawaida 
kwa shule hiyo kuwapa motisha 
wanafunzi wa shule hizo kila 
wanapofanya vizuri kitaaluma 
na ndiyo sababu shule imekuwa 
ikipata matokeo mazuri kwenye 
mitihani mbalimbali ya kitaifa.

Ndyetabula alisema wanata-
rajia kuanza kuwapeleka nchini 
Dubai, Uingereza hadi Marekani 
wanafunzi watakaokuwa wana-
fanya vizuri kwenye mitihani 
yao, ili iwe chachu kwa wengine 
kufanya vyema kwenye mitiha-
ni ya ndani na ile ya kitaifa.

“Shule imejiwekea uta-
ratibu wa kuwapa motisha 
wanafunzi wanaofanya vizuri 
zaidi na huwa tunakawaida ya 
kuwapeleka mbuga za wany-
ama kama Serengeti, Mikumi, 
Ngorongoro hivyo tutaanza ku-
wapeleka ulaya,” alisema.

Juni mwaka 2019, Spika wa 
Bunge, Job Ndugai, aliwamwa-
gia sifa wanafunzi wa Shule ya 
St. Anne Marie Academy kwa 
kufanikiwa kuwa wa kwanza 
kwa Mkoa wa Dar es Salaam ka-
tika matokeo ya darasa la saba 
mwaka 2018.

Meneja wa Bidhaa za Tigo, Mkumbo Muyonga, akizungumza wakati wa uzinduzi wa simu za Samsung Galaxy 21, jijini Dar es Salaam jana.    
PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Serikali yaanzisha tiba mtandao 
Na Augusta Njoji, DODOMA

W
IZARA ya  Ma-
wasiliano na 
Teknolojia ya 
Habari kupitia 

Mfuko wa Mawasiliano kwa 
wote (UCSAF), imeanzisha mra-
di wa tiba mtandao ambao 
utamwezesha bapo  daktari 
bingwa kumhudumia mgonjwa 
aliyeko pembezoni kwa njia ya 
mtandao.

Waziri Dk. Faustine Ndugulile 
aliyasema hayo jana katika ki-
kao cha wizara hiyo na Kamati 
ya Bunge ya Miundombinu am-
bacho kilikuwa kikipokea taari-
fa ya utekelezaji wa majukumu 
ya UCSAF.

Alisema kupitia teknolojia ya 

habari na mawasiliano (TEHA-
MA), madaktari wa kibingwa 
watatoa huduma kwa njia hiyo.

“Kusudio letu ni sekta hii iwe 
ni njia kuu za uchumi kama ili-
vyo barabara. Huko  tunakoen-
da kupitia mkongo sekta hii 
itakuwa moja ya zinazotengen-
eza uchumi na majukumu yetu 
ndani ya miaka mitano kuhakik-
isha tunafikisha mkongo wa 
taifa kwa asilimia 85,” alisema.

Alisema wizara hiyo inaten-
geneza mazingira wezeshi juu 
ya matumizi ya TEHAMA, nda-
ni  ya serikali ili taasisi za seri-
kali ziwasiliane kwa njia za ma-
wasiliano.

Pia alisema kwa sasa nchi im-
eingia uchumi wa kati, hivyo in-
apaswa kuendana na dunia 

kuhusu uchumi wa    kidijitali 
biashara mtandao na mapindu-
zi ya viwanda. 

Naye Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo, Moshi Kakoso, alisema 
wabunge watahakikisha wana-
shirikiana na serikali kuhakiki-
sha mfuko huo unaimarika na 
kufikia malengo yake.

Mbunge wa Singida Mashari-
ki (CCM), Miraji Mtaturu, al-
ipongeza   mfuko huo kwa 
kupeleka elimu shuleni kuhu-
siana na TEHAMA, hivyo kura-
hisisha mawasiliano. Alishauri 
makandarasi wanaopewa kazi 
ya kujenga minara kukamilisha 
kazi hiyo kwa wakati kwa mu-
jibu wa makubaliano.

Awali, akiwasilisha mada kati-
ka semina hiyo, Mtendaji Mkuu 

wa UCSAF, Justina Mashaba, 
alisema mradi wa tiba kwa 
mtandao upo katika hatua za 
awali.

“Kwa kuanzia tunatengeneza 
mtandao ambapo daktari ali-
yopo kwenye Hospitali ya Taifa 
ya Muhimbili wale wataalamu 
bingwa, kwa mfano unamtafuta 
Prof. Janabi mtaalamu wa moyo, 
kuna Mtanzania yupo Kigoma 
anahitaji huduma sio lazima 
kusafiri kufuata huduma za 
moyo tunataka kuunganisha 
kupitia mtandao,” alisema. 

Pia alisema mfuko huo ume-
kuwa ukitekeleza miradi mbal-
imbali ikiwamo upelekaji ma-
wasiliano viijijini  kupeleka 
vifaa vya mawasiliano kwenye 
shule za umma.

MIHB yabainisha mikakati kuhusu bidhaa
Na Joseph Mwendapole

TAASISI ya Mico Halal International Bu-
reau (MIHB), imeweka wazi mipango ya 
shughuli zake huku ikiomba kuwa mwana-
chama wa Shirika la Hafsa la Uturuki linalo-
simamia bodi za Halal duniani.

Hayo yalisemwa jana na Katibu wa MIHB, 
Sheikh Jumanne Kasonso, wakati akizun-
gumza kuhusu kuanza kazi kwa taasisi hiyo 
nchini.

Alisema Hafsa    ni Bodi ya Uturuki am-
bayo huzileta pamoja taasisi za Halal duni-
ani kote.

Kasonso alisema lengo kuu la Hafsa yenye 
makao yake makuu kwenye mji wa Istanbul 
Uturuki ni kuweka viwango sawa vya Halal 

kwa ajili ya kutumiwa na taasisi za Halal kote 
duniani.

Mbali na kuomba uanachama wa Hafsa, 
alisema MIHB pia imeomba bodi inayosi-
mamia Halal nchini Malaysia ili itambulike 
kama taasisi ya kimataifa inayosimamia Ha-
lal nchini Tanzania.

Kwa mujibu wa Sheikh Kasonso, Baraza 
Kuu la Waislamu Tanzania (BAKWATA) 
limeipa mamlaka MIHB  kusimamia uchin-
jaji wa wanyama kwenye machinjio yote 
nchini.

Alisema MIHB inajihusisha na kutoa vyeti 
vya Halal katika machinjio, bucha, migaha-
wa, majiko na kwenye shughuli za mapishi. 
Na kwamba wanafanya ukaguzi na ucham-
buzi inapobidi na kuhamasisha bidhaa za 
Halal kupitia vyombo vya habari vya kiele-

ktroniki na magazeti.
Lengo kuu, alisema  ni kuondoa kabisa 

wasiwasi wa bidhaa hizo za Halal kwa wa-
tumiaji wake kwa kuendelea kufanya uk-
aguzi kuanzia sehemu inapopatikana bid-
haa hiyo kwenda kwa mtumiaji wa mwisho 
kuhakikisha mtumiaji anatumia bidhaa iliyo 
halal.

Sheikh Kasonso alisema jukumu lao kuu 
lingine ni kuhakikisha vigezo vyote vinafuat-
wa kwa bidhaa hizo kukubalika kimataifa na 
kutambuliwa kutokana na kukidhi vigezo.

  “Kuhusu usafi kwa watumishi watakao-
husika na kuhudumia vyakula kwa kila eneo 
lazima wawe wamepimwa kabla ya kupata 
hiyo kazi na afya yao kufuatiliwa kwa karibu 
kwa muda wote wa ajira yao,” alisema.
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Waziri TAMISEMI ageukia bima ya afya
Na Augusta Njoji, DODOMA

N
AIBU Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serika-
li za Mitaa, Dk. Festo Dugange, 
amewaagiza wakuu wa mikoa 

na wilaya kuhamasisha wananchi kujiunga 
na Mfuko wa Afya ya Jamii iliyoboreshwa 
(iCHF), ili kuwa na uhakika wa kupata hu-
duma za afya.

Dk. Dugange aliyasema hayo juzi jijini 
hapa alipokuwa akizindua ugawaji wa kadi 
za iCHF kwa watoto 361,539 wanaoishi ka-
tika mazingira hatarishi kwenye mikoa 24 
nchini.

Aliwashukuru wadau waliowezesha 
upatikanaji wa bima hizo za afya ya jamii 
kwa watoto wanaoishi katika mazingira 
hatarishi na kuwataka kazi hiyo kuwa en-
delevu ili watoto hao wawe salama wakati 
wote.

“Shirika la Maendeleo la Marekani (US-
AID) kwa msaada mkubwa wanaotoa kwa 

serikali kuwahudumia watoto walio katika 
mazingira hatarishi kupitia miradi mbal-
imbali ukiwamo huu wa USAID Kizazi 
Kipya unaotekelezwa na Shirika la Pact 
Tanzania ambao umefanikisha upatikanaji 
wa bima hizi za afya ya jamii,” alisema Dk. 
Dugange.

Alisema mradi huo wa USAID Kizazi Kip-
ya katika kipindi chake cha miaka mine, 
umekuwa na manufaa makubwa na wa 
watoto wetu walio katika mazingira ha-
tarishi zaidi ya 70,000 wamenufaika kwa 
kupata vifaa vya shule, mafunzo ya ufundi, 
vifaa vya kuanzia biashara na huduma za 
afya na VVU/UKIMWI.

“Upatikanaji wa bima za afya kwa wa-
toto wanaoishi katika mazingira hatarishi 
na kaya zao ni msaada wenye tija kwetu 
kwa kuwa sasa familia hizo zina uhakika 
wa kupata huduma za afya katika kipindi 
chote cha mwaka bila kuwa na wasiwasi 
wowote,” alisisitiza. 

Aliwataka wataalamu wa afya nchini 

kote kuhakikisha kuwa familia zilizopatiwa 
kadi za bima ya afya ya jamii na wananchi 
wote kwa ujumla walio katika mfumo wa 
bima hii wanapata huduma za afya bila 
shida yoyote.

“Sasa CHF iliyoboreshwa iwe agenda ya 
kudumu katika vikao vyote vya kiutawala 
katika Tawala za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ili kuleta mwamko kwa 
wananchi wote kujiunga na mfuko huu 
waweze kunufaika na kitita cha mafao kin-
achopatikana kupitia CHF,” alisema.

Naye   Mkurugenzi wa Afya Ustawi wa 
Jamii na Lishe, Dk. Ntuli Kapologwe, alise-
ma msaada huo umegharimu Sh. bilioni 
4.6  kutoka  Pact-Tanzania.

“Fedha hizo mbali na kunufaisha watoto 
waliokatika mazingira hatarishi na kaya 
zao kwa kupata huduma za afya mwaka 
mzima na pia zitawezesha vituo kubore-
sha huduma za afya ikiwamo kununua 
dawa, vitendanishi na vifaa tiba,” alisema 
Dk. Ntuli.

Makamu Mkuu wa Shule ya St. Anne Marie Academy, Amos Joseph (katikati) na wanafunzi wa shule hiyo, wakifurahia ngao ya 
ushindi shuleni hapo jana, iliyotolewa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia  baada ya shule hiyo,  kuongoza kwa miaka sita 
mfululizo kwenye matokeo ya kitaifa ya shule ya msingi katika Mkoa wa Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

 Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Afya Maendeleo ya Jamii 
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. 
Dorothy Gwajima, ameagiza ma-
baraza na vyama vya kitaaluma 
kuchukua hatua dhidi ya watum-
ishi wanaokwenda kinyume cha 
maadili ya taaluma zao.

Dk. Gwajima, alisema hayo 
jana jijini hapa alipokuwa aki-
fungua mkutano wa wauguzi 
viongozi.

“Jukumu letu kama viongozi 
ni kusimamia watumishi walioko 
chini yetu ili watoe huduma kwa 
wateja kwa kuzingatia maadili 
katika utumishi wa umma  na 
kuepukana na matendo mabaya. 
Niagize  mabaraza na vyama 
vya kitaaluma kuendelea kuke-
mea na kuchukua hatua dhidi ya 
watumishi wanaokwenda kiny-
ume na maadili ya taaluma yao,” 
alisema Dk. Gwajima.

Pia alisema suala la maadili 
linatakiwa kupewa kipaumbele 
ili kupunguza malalamiko kutoka 
kwa wananchi kwani hivi sasa 
kumekuwa na kuporomoka kwa 
maadili ya watumishi katika 
sekta ya afya.

“Tunapaswa kujiuliza maadili 
ya mtumishi wa umma awe kion-
gozi au mtumishi wa kawaida 
ni nini? Maadili inafafanuliwa 
kwamba ni matendo mema, kwa 
hiyo maadili ni viwango vya 
uadilifu vinavyotazamiwa na 
wananchi kwa mtumishi yeyote 
wa umma, maadili huwekwa 
kwa njia ya misingi, kanuni na 
miongozo inayotakiwa katika 
utumishi,” alisema.

Aidha, alisema mara nyin-
gi wanapokea malalamiko juu ya 
ucheleweshaji wa utoaji huduma, 
upendeleo, mienendo mibaya ya 
watumishi, ubinafsi katika kazi 
rushwa, vitendo vya jinai (wizi) 
na matuumizi mabaya ya ma-
daraka.

Alisema wauguzi na wakunga 
ni raslimali kubwa na nguvu 
kubwa katika sekta ya afya 
nchini.

“Ni watoa huduma ya afya  ambao 
wako mstari wa mbele katika kutoa hu-
duma wakati wote kwa kuwahudumia 
wagonjwa wenye uhitaji wakati wote, 
hufanya kazi saa 24 siku saba kwa wiki 
wakitoa huduma za afya kwa zaidi ya 
asilimia 80 ya huduma zote za  afya,” 
alisema.

Alisema Shirika la Afya Duniani 
(WHO) lilitenga mwaka 2020 kuwa 
wa wauguzi na wakunga duniani na 
kuadhimishwa katika nchi mbalimbali 
kama kuenzi mchango muhimu unao-
tolewa na wauguzi na wakunga katika 
kuleta mapinduzi makubwa katika hu-
duma ya afya.

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Dodoma, 
imesema itaendelea kutoa elimu ya kupi-
ga vita rushwa, huku ikiwataka wananchi 
kuendelea kutoa taarifa zenye viashiria 
vya rushwa ili zifanyiwe uchunguzi.

Akizungumza na gazeti hili Mkuu 
wa TAKUKURU mkoani Dodoma, Sos-
thenes  Kibwengo, taasisi hiyo itaendelea 
na utoaji elimu kwa wakazi wa jijini  Do-
doma kupitia mikutano ya hadhara, la-
kini watashirikiana na klabu za kupinga 
vitendo dhidi ya rushwa zilizoko jijini hapa 
kuhakikisha  jamii inapata uelewa juu ya 
suala la rushwa.

Kibwengo alisema taasisi hiyo imepan-
ga muda wa kutembelea katika  maeneo 
mbalimbali jijini hapa, kwa ajili ya kutoa 
elimu kwa wananchi  ya namna ya kup-

inga rushwa katika maeneo wanayoishi 
ikiwamo sehemu za kazi.

“Elimu inayotolewa inasaidia sana kwa 
sababu wananchi wanaonekana kuelewa, 
kutokana na namna wanavyowasilisha 
baadhi ya taarifa katika ofisi zetu,” alisema 
Kibwengo.

Pia aliitaka jamii kuendelea kutoa ush-
irikiano kwa TAKUKURU wa kutoa taarifa 
pale wanapoona kuna viashiria vya rushwa 
na kwamba taasisi itazifanyia uchunguzi 
wa kina ili kubaini kama zinaviashiria vya 
rushwa ndani yake ambapo hatua stahiki 
zitafuatwa. Kibwengo alisema mapamba-
no dhidi ya rushwa ni ya kila mmoja, hivyo 
wananchi  wanapaswa kuendelea kutoa 
taarifa pale wanapoona sehemu kuna vi-
tendo vya rushwa ambavyo vinamnyima 
mtu kufanya kazi kwa haki.

 “Mwaka huu tumejipanga kuhakikisha 
wananchi wanapata elimu ya kupambana 

na rushwa, tutakuwa tukitumia mikutano 
na maonyesho ya  hadhara kwa jamii ili 
waweze kupata elimu,” alisema Kibwengo.

Akizungumzia kuhusiana na Klabu za 
Kupinga vitendo vya rushwa jijini  hapa 
alisema zinaendelea kufanya vizuri katika 
maeneo hayo huku  akiendelea kusisitiza 
taasisi hiyo itazidi kuziboresha ili zisai-
die kuelimisha jamii.

Alisema, wameanzisha klabu hizo ka-
tika shule za msingi,sekondari pamoja na 
vyuo ambapo alisea TAKUKURU imekuwa 
ikizipitia mara kwa mara ili

kuona namna gani zinashirikiana na 
walimu katika utoaji elimu dhidi ya  ku-
piga vita vitendo vya rushwa.

“Klabu hizi zinasaidia sana kuwaelimi-
sha wenzao kuhusu kupiga vita  rushwa, 
kwa sababu wao tayari wamepata elimu 
hiyo kutoka TAKUKURU,” alisema Kibwen-
go.

TAKUKURU yataka taarifa za rushwa 

Gwajima ataka 
wakiukaji maadili 
wachukuliwe hatua 

HABARI kItAIfA
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Waziri wa Vijana, Habari, Utamaduni na Michezo  Zanzibar, Tabia Mwita  (kushoto) na Waziri wa Kilimo, Mifugo na Maliasili,  Soud Nahoda 
wakifuatilia kikao cha Baraza la Wawakilishi, Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMATI ya Wanaume wa Mabadiliko ku-
toka Unguja, imeshauri kutolewa elimu kuan-
zia ngazi za chini kwa wanafunzi shuleni, 
mabaraza ya vijana na maeneo mengine ili 
kuwahamasisha vijana kushika nafasi mbal-
imbali za uongozi kupitia maeneo hayo.

Wanaume hao walisema hayo walipokuwa 
katika kikao cha pamoja kati yao na viongozi 
wa dini na watendaji wa Chama cha Waandi-
shi wa Habari Wanawake Tanzania (TAMWA) 
Zanzibar kilichofanyika Kikwajuni, Unguja.

Walisema hatua hiyo itawasaidia vijana 
hao kuwa na uthubutu, utayari na kujiamini 
katika kugombea nafasi mbalimbali za uon-
gozi  wanapofikia umri wa kufanya hivyo.

Asilimia  kubwa ya wanawake, walisema  
wanashindwa kugombea nafasi hizo kutoka-
na na kukosa msingi imara toka awali, hivyo 
kupitia maeneo hayo yatakuwa chachu ya 
kuwapika na kuwapata viongozi bora na we-
nye uwezo mkubwa hapo baadaye.

Katibu wa Kamati hiyo, Mkoa  wa Kaskazini 
Unguja, Hassan Jani, alisema mikakati zaidi 
inahitajika katika kuwahamasisha na kuwa-
saidia wanawake kushika nafasi mbalimbali 
za uongozi.

Alisema licha ya juhudi kubwa zinazoen-
delea kuchukuliwa na taasisi hiyo na zingine 
katika kuwawezesha wanawake kiuchumi, ki-
jamii na kisiasa ili kufikia ngazi za uamuzi na 
uongozi bado jitihada zaidi zinahitajika.

Naye Mjumbe wa Kamati hiyo, Said Mtaji 
Askari, kutoka Wilaya ya Kati Unguja, alisema 

umefika wakati kwa jamii kuwaunga mkono 
wanawake na utafiti unaonyesha baadhi yao 
wanaoshika nafasi za uongozi, wana uwezo 
mkubwa wa kusimamia vyema dhamana zao 
na kuziletea mafanikio makubwa.

Ofisa Ufuatiliaji wa Miradi na Tathmini 
kutoka TAMWA, Mohammed Khatib Mo-
hammed, alisema katika kufanikisha suala 
hilo, TAMWA imekuwa ikisimamia mradi 
wa kuwajengea uwezo wanawake kisiasa na 
kidemokrasia kwa lengo la kujitokeza ku-
gombea nafasi mbalimbali za uwongozi pale 
muda unapofikia.

Mradi huo wa miaka minne unaotekelezwa 
na TAMWA Zanzibar chini ya ufadhili wa UN 
Woman unalenga kuangalia ngazi za chini 
za uongozi ili kuwajengea uwezo wanawake 
kujiamini katika kugombea nafasi za uongozi.

Wataka elimu kuhusu uongozi

Mwakilishi aibua matatizo huduma za afya
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
WAKILISHI wa Baraza la Wawak-
ilishi (Viti Maalum), Mwanai-
di   Kassim, amesema licha ya 
serikali kuboresha huduma za 

afya ya mama na mtoto katika Hospitali ya 
Rufani ya Mnazi Mmoja bado kuna matatizo 
kwa baadhi ya huduma.

  Aliyasema hayo jana katika kikao cha 
Baraza la Wawakilishi wakati akichangia 
hotuba ya Rais wa Zanzibar aliyoitoa wakati 
akifungua Baraza la Wawakilishi Novemba, 
mwaka jana. 

  Mwanaidi alisema baadhi ya huduma 
muhimu hazipatikani hospitalini hapo iki-
wamo kipimo cha kupimia damu kwa wa-

toto wachanga hali ambayo imesababisha 
usumbufu kwa wananchi.

 Alisema watoto wanapotakiwa kufanyiwa 
kipimo hicho, wazazi hulazimika kuwapele-
ka katika hospitali binafsi ambako ni ghara-
ma na baadhi ya wananchi uwezo wao wa 
kifedha ni mdogo.

 Kipimo hicho, alisema  gharama yake ni 
Sh. 20,000 na watoto wanaohitaji huduma 
hiyo ni njiti, hivyo aliomba serikali kuanga-
lia umuhimu wa kupatikana kwa kifaa hicho 
hospitalini hapo.

  Pia alisema bado kuna tatizo la upati-
kanaji wa huduma ya majisafi na salama miji-
ni na vijijini, hivyo kuiomba serikali kuhakik-
isha huduma hiyo muhimu inapatikana.

  Naye Mwakilishi Mgeni Hassan Juma 

alisema Zanzibar ina rasilimali za bahari ny-
ingi, hivyo ni vyema kuzitumia kwa ajili ya 
maendeleo ya wananchi.

 Mgeni ambaye ni Naibu Spika wa Baraza 
la Wawakilishi, alisema Zanzibar inaitumia 
bahari na fukwe kwa shughuli za utalii, uvu-
vi wa kawaida na uvuvi wa bahari kuu kwa 
shughuli ya gesi na mafuta, hivyo uchumi wa 
buluu ni fursa kubwa sana kuitumia katika 
masuala ya kiuchumi.

  Alisema iko haja ya kusaidiwa wavuvi 
ili kuongeza kipato chao katika shughuli za 
uvuvi na kutaka kuwapo kwa vifaa na elimu 
ya kutosha kwa vyuo vya ufundi ili vijana 
wakimaliza masomo katika vyuo hivyo kuwa 
na ujuzi mzuri.

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WIZARA ya Uchumi wa 
Buluu na Uvuvi inakusudia 
kuanza kongamano kubwa 
litakalowakutanisha 
wavuvi na wafugaji wa 
mazao ya baharini yaki-
wamo majongoo.

Waziri wa Wizara hiyo, 
Abdallah Hussein Kombo, 
alisema hayo jana  wakati 
akitoa taarifa za maandal-
izi ya kongamano hilo li-
takalowakutanisha wavuvi 
na wafugaji wa mazao ya 
baharini.

Alisema wizara im-
ejipanga kuhakikisha wa-
nanchi, wakiwamo wavuvi 
na wafugaji wa mazao ya 
baharini, wanatumia vizuri 
sana matunda na faida ya 
rasilimali ya baharini kwa 
ajili ya kibiashara.

Akizungumza jana na 
wajumbe wa Baraza la 
Wawakilishi katika kikao 
cha Baraza la Wawakili-
shi Chukwani, nje ya mji 
wa Zanzibar, alisema wa-
nanchi wakiwamo wavuvi 
bado hawajatumia vizuri 
uchumi wa buluu kwa ku-
vuna rasilimali zinazopati-
kana katika eneo hilo.

Waziri Abdallah alisema 
ufugaji wa mazao ya 
bahari, hasa majongoo ya 
pwani, ni moja ya mae-
neo ambayo yanaweza 
kuwakomboa wananchi 
kiuchumi.

Alisema soko la majon-
goo ya pwani katika nchi 
za Ulaya na Asia ni kubwa 
na la uhakika ambalo 
bado wavuvi na wafugaji 
wa mazao ya baharini 
hawajalitumia kwa kiasi 
kikubwa. 

Pia waziri huyo alisema, 
serikali inatarajia kujenga 
chuo kikuu cha uvuvi na 
ubaharia ili wavuvi kupata 
taaluma.

Kuhusu kuchelewa kwa 
ujenzi wa soko la uvuvi 
la Malindi mjini Unguja, 
alisema hali hiyo imeto-
kana na janga la corona.

Alisema makandarasi wa 
jengo hilo ni kutoka Korea, 
hivyo kwa sasa wamesita 
kuja kutokana na nchi ku-
kabiliwa na janga hilo.

SMZ 
yaandaa 
kongamano 
la uvuvi 
bahari 
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K
UMeKUCHA! Ni vita 
nyingine imeanza 
inayomuhusu mwigizaji 
mkongwe wa bongo 

Muvi, Wema Sepetu, baada 
msanii huyo kukiri uhusiano 
wake na mwanamume ali-
yetarajia kufunga naye ndoa, 
ulivunjika kutokana na kuwa 
na tatizo la kukosa nguvu za 
kiume.

Kauli ya Wema imekuja siku 

chache baada ya aliyekuwa 
mpenzi wake, Patrick Chris-
topher, kumtaja mrembo 
huyo kama mtu ambaye 
hana malengo ya baadae ya 
maisha yake na pia mpenda 
starehe.

Hata hivyo, bila kumtaja 
jina, Wema amedai hana 
sababu nyingine ya kuachana 
na mpenzi wake huyo, bali ni 
kutokana na kushindwa kum-
timizia hitaji lake la tendo la 
ndoa.

Staa huyo akishea na 
mashabiki wake Insta Live, 
amesema ni jambo baya kwa 

mwanamke kushindwa kupata 
mahitaji yake hasa tendo la 
ndoa, na ndio sababu aliamua 
kumbwaga chini.

“Nilikuwa kwenye mahusi-
ano na mwanamume ambaye 
kwenye interview zangu 
nilikuwa namtaja sana, moja 
kati ya vitu ambavyo tulifan-
ya tukaachana ni yeye ku-
kosa nguvu za kiume, ilikuwa 
mbaya sana kwangu kwa 
sababu kila mtu anamata-
manio yake na ukiwa kwenye 
mapenzi kitachofanya map-
enzi yenu yanoge ni tendo la 
ndoa” amesema Wema.

Awali, akizungumza na 
eATV, Christopher alisema 
alikuwa kwenye uhusiano 

na Wema kwa kipindi cha 
miaka mitatu, lakini waliamua 
kuachana baada ya kuvuja 
kwa video zikiwaonesha 
wakiwa faragha.

“Tulikaa kwenye mahusiano 
karibia miaka mitatu, yupo 
tofauti ni wanawake wengine 
wanaojituma yeye haijui ya 
baadae, anaishi kwa kuanga-
lia leo tu na mpenda starehe, 
tulifikia hatua ya kuachana 
kwa sababu alikuwa ana-
posti vitu vya ajabu wakati 
mimi nina mtoto mkubwa na 
viliniletea aibu kwenye jamii” 
amesema Christophe.

KASHINDWA!

Wema amkimbia
kidume hakina
sukari



RAPA Roma Mkatoliki, ambaye kwa sasa anaishi Mare-
kani, amewachana baadhi ya wasanii wa zamani akisema 
wanafanya vibaya pale wanapopewa nafasi jukwaani.

“Nianze na neno samahani kama nitawakwaza watu 
lakini pia ninaweza nikawa na maana, lengo langu sio ku-
wadharau ama kuwavunjia heshima wasanii wa zamani, 
baadhi yao wanatuangusha sana wanapopewa kipaza 
sauti na kupanda jukwaani kufanya shoo, mnachokitoa 
hakiendani na matarajio ya mashabiki” 

Amesema kumekuwa na malalamiko nafasi wanazope-
wa na watu wengi hawatumii vizuri kutokana na kusahau 
nyimbo zao, badala yake muda mwingi wanatumia kwe-
nye kusema mikono juu.

MARA baada ya kuvunjika kwa ndoa yake ya pili, mkali 
wa muziki wa Dansi nchini, Charz Baba amesema ame-
waepuka wanawake kwani anahisi wanamchezea na 
kumtenda kwenye mapenzi.

Charz Baba amesema bado anajiona ni kijana na hap-
endi mambo ya kihuni ndiyo maana ameweza kutulia 
mwaka mmoja bila ya kukutana na mwanamke kimwili 

“Mimi bado mvulana nina miaka 41, bado mdogo na si-
jakuwa, sasa hivi nina mwaka mmoja sijakutana na mwa-
namke kimwili, sitaki tena wanawake maana hawaridhiki 
naona wananichezea wananiacha sijui kwanini au labda 
nina kasoro gani, toka nianze kupambana kwenye ligi ya 
mapenzi napigwa mimi tu” ameeleza Charz Baba.
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na adam Fungamwango

KATIKA jamii yetu wakati 
mwingine kuna mambo ya ajabu 
sana. Hii huwezi kusema uswa-
hilini tu. Ni kwamba kuna vitu 
ambavyo mtu akikusimulia un-
aweza ukadhani kuwa ni hadithi 
tu na hazina ukweli wowote.

Kwenye filamu hii ya ‘Kwetu 
Uswazi’ kuna vitu ambavyo 
vinaweza kukuacha mdomo 
wazi, ukadhani kuwa ni mtunzi 
tu ameongeza chumvi. Lakini 
ni kweli kwenye baadhi ya 
jamii zetu kuna vitu kama hivi 

vinatokea. 
Filamu hii imechanganyika 

na ucheshi kidogo kutokana na 
aina ya waigizaji aliogiza kama 
kina mzee Majuto na mzee Jen-
gua ambaye wote ni marehemu. 
Pia kwenye filamu yupo mzee 
Msisiri. Inaanza kwa kuonyesha 
kuwa mzee Majuto na kijana 
wake Kinye Mkali wakizozana 
kutokana na wote kuwa na 
tabia mbaya ya kuchukua wa-
nawake ovyo.

Imefikia wakati wanawake wa 
mzee Majuto ndiyo hao hao wa 
kijana wake Kinye Mkali, hivyo 

kuanza kuzozana wenyewe kwa 
wenyewe.

Jirani yao mmoja mlevi anafi-
ka nyumbani kwa mzee Majuto 
na kumuonya juu ya kutembea 
na mkewe.

Mkewe Majuto naye anak-
wenda nyumbani kwa mke wa 
mlevi huyo na kumpiga mkwara 
juu ya kutembea na mumewe.

Upande wa pili nako, mzee 
Msisiri ana wake wawili. Lakini 
wake zake hao wote wana uhu-
siano wa kimapenzi na kijana 
wa mzee Majuto, Kinye Mkali.

Habari hizo ikafika mpaka 

kwa mzee Msisiri mwenyewe 
kwa sababu walikuwa wakigom-
bana mara kwa mara juu yake,  
na akaapa kumfanyia kitu 
kibaya.

Kwa mzee Jengua nako, 
wanaume kibao wanajitokeza 
kutaka kumposa binti yake, 
lakini anakataa.

Vijana wa kiume wakifika 
hapo, yeye anawatoa mbio.

Ikaja kufahamika kuwa mzee 
huyo ana uhusiano wa kimap-
enzi na binti yake.

Binti akaanza kuwa na kiburi 
kwa mama yake, huku mama 

akiwa hajui ni kwa sababu gani.
Siku moja shemeji wa mzee 

Jengua ambaye ni kaka wa 
mkewe, akawafuma laivu waki-
kumbatiana, akawa amepata 
jibu la kwa nini hataki binti 
aolewe. Mzee Msisiri anamfany-
ia mambo ya kishirikina Kinye 
Mkali na anaanza kuwa chizi.

Matatizo ya akili ya mtoto wa 
Majuto yanasababisha wake za 
mzee huyo kumrudia mumewe 
na kumuomba msamaha. Ni kwa 
sababu hawawezi tena kuwa na 
uhusiano na mtu mwenye afya 
ya akili.

BaSi SaWa

MwANAMUzIKI wa Bongo Fleva, 
Nandy, amejigamba kwamba wimbo 
wake mpya aliomshirikisha Koffi Olo-
mide kutoka Congo DRC, umemgha-
rimu zaidi ya shilingi Milioni 70.

Akizungumza na EATV, Nandy 
amesema hana wasiwasi na gharama 
za wimbo huo, hata kama usipompa 
faida yeye anachoamini ni kwamba 
atakuwa ameacha alama kwenye 

muziki wake.
“Sijaongeza sifuri mbele ila kwa mtu 

muelewa anajua ilivyo, kuna kurekodi 
video ambayo si chini ya Milioni 15 au 
16,  kumvalisha Koffi Olomide na watu 
wake, wachezaji, mimi mwenyewe, 
magari na hoteli zenye hadhi ya nyota 
tano zaidi ya Milioni 70, hata kama 
faida ikichelewa naamini itakuwa im-
eniachia alama” amesema Nandy.

   

MwANAMUzIKI wa Bongo 
Fleva, Dogo Janja, amechang-
anyikiwa na penzi na sasa 
ameamua kuhama jiji la Dar 
es Salaam kwa ajili ya kwenda 
kumlinda mpenzi wake.

Quenlinna Totoo.
Dogo Janja ambaye kwa 

sasa anaonekana mara chache. 
amesema yuko Arusha na 
mchumba wake Quenlinna To-
too, na kwamba hajutii uamuzi 
wake huo.

“Dar Es Salaam nipo sana ila 
huwezi jua nilipo, nitatokea 
kukiwa na ishu muhimu maana 

sipendi kuonekana hovyo lakini 
watu wangu wa mtaani wanan-
iona kila siku, mapenzi haya-
jawahi kuniteka ila nayapenda 
na nikipenda huwa nipo karibu 
na mpenzi” amesema Dogo 
Janja 

Kwetu Uswazi; Pinduapindua Uswahilini

na adam Fungamwango

UKEwENzA ni kitendo cha 
mwanamke kuolewa na 
mwanaume aliye kwenye 
ndoa na mwanamke mwing-
ine, iwe ya kidini, kiserikali, 
au ya kimila.

Lakini wanawake wengi 
hawapendi sana kukaa uke 
wenza kwa matatizo ambao 
wakati mwingine yanasaba-
bishwa na wao wenyewe.

Ni kwamba anayemtesa 
mwenzake na yeye aki-
pata nafasi ya kumnyanyasa 
mwenzake, atafanya hivyo 
hivyo. wenyewe wanak-
wambia uke wenza, afadhari 
umepate mwanamke wen-
zako kwenye huruma, lakini 
la sivyo utajuta.

Sababu ni kwamba kila 
mke anataka yeye aonekane 
bora zaidi kwa mume kuliko 
mwingine. Hapo ndipo zi-
tatafutwa sababu za halali na 
zingine zizizo halali, ili mradi 
tu kila mmoja amvute mume.

Hapa ndipo baadhi yao 
wanaingia ‘chimbo’ na 
kuanza kufanyiana mambo 
ya kishirikina.

Lakini wanamuziki wa 
zamani wao hawana sehemu 
ambayo wamebakisha. Leo 
tunaziangalia nyimbo zilizo-
zungumzia uke wenza.

Uke wenza-Marijani Rajab
Ulitungwa na Marijani Ra-

jab mwanzoni mwa miaka ya 
1980, na kuuimba akiwa na 
bendi ya Dar International.

Hapa mwanamama mmoja 
anakutana na shoga yake, la-
kini kwanza anamsahau kwa 
jinsi alivyopururuka.

Anamuuliza jinsi ya kuchu-
ja urembo wake, mwenzake 
anamwambia ni kwa sababu 
ya ukwe wenza.

Anamkumbusha kuwa uke 
wenza ni fahari ya kinababa, 
lakini kwao wanawake ni 
matatizo.

Ete- Juwata Jazz Band
Ni wimbo wa Juwata 

Jazz Band ambao nao ni wa 
mwanzoni mwa miaka ya 
1980. 

Ete ni msichana aliyeo-
lewa na kumkuta mwanamke 
mwenzake. Baadhi ya shoga 
zake walimkanya hakusikia.

Kilichotokea ni kwamba 
mke mkubwa akamwendea 
kwa mganga wa kienyeji 
na kumfanyia vitendo vya 
kishirikina. Ete yakamfika 
maswahibu, akaanza kuum-
wa maradhi yasiyojulikana, 
kiasi akarudishwa kwao.

Hapo sasa mashoga zake 
wakawa wamekusanyika na 
kumkumbusha jinsi walivy-
omkanya mwanzo na kum-
taka aachane na mwanaume 
huyo ili alinde uhai wake.

Matatizo ya Uke wenza-
DDC Mlimani Park

wimbo huu wa DDC Mli-
mani Park Orchestra uliotoka 
katikati ya miaka ya 1980,  
unamzungumzia juu ya mwa-
namke mmoja anayemlala-
mikia mumewe aliyeoa mke 

Roma umeanza kuwakeraa

Dogo Janja kalewa
na mahaba
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Nandy ajifariji 
kutumia milioni 70

Charz Baba wenzio 
walisema lakini…

JUMAMOSI FEBRUARI 13, 2021

Uke wenza usikie tu

wa pili.
Awali alikataa, lakini ali-

hakikishiwa kuwa hatonyan-
yasika. Mambo hayakuwa 
hivyo. Mume amekuwa kama 
amemtelekeza. Mwanamke 
anapopiga simu ofisini kwa 
mumewe opereta anapokea 
na kumjibu maneno ya kejeli, 
halafu simu inakatwa. Unajua 
tena wakati huo simu za 
mkononi hazikuwapo. Ni 
lazima upige simu halafu 
opereta wa posta na wa ofisi 
wapokee, uunganishwe.

Mwanamke alipopeleleza 
akagundua kuwa yule op-
ereta ndiyo mke wa pili wa 
mumewe. Sasa mke anam-
lalamikia mumewe na kum-
kumbusha kuwa alishasema 
tangu mwanzo, ukwe wenza 
ni majuto na kweli imekuwa 
hivyo.

Penzi Haligawanyiki-Vija-
na Jazz

Ni wimbo uliorekodiwa 
mwanzoni mwa miaka ya 
1990, utunzi wa Hemed 
Maneti, ukiimbwa na mwan-
amama Kida waziri. Unamhu-
su mwanamke mmoja anay-
emlalamikia mumewe kuwa 
alimruhusu kuona mke wa 
pili, lakini sasa penzi limeel-
emea kwa mke mwenzake.

Mwanamama huyo anakiri 
kuwa unaweza kugawanya 
mali na shamba, lakini si 
penzi, lazima lielemee kwa 
mtu mmoja.

Uke Wenza-Tomatoma 
Band

Ni wimbo wa katikati ya 
miaka ya 1980, mwanamke 
akilalamika kuwa ameolewa 
uke wenza, lakini tatizo ni 
watoto wa mke wenzake 
wanavyomfanya. Hawam-
heshimu kama mama yao 
na kumfanyia kila aina ya 
vituko.

kiDa WaziRi
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MWANAMUZIKI nyota wa 
Nigeria Ayodeji Balogun, 
maarufu kama Wizkid, amefi-
chua sababu ya kukaa mbali na 
malumbano.

Kwenye mazungumzo ya hivi 
karibuni, wizki Kikid,amesema 
yeye anakuwa na tabia ya 
ukimya na hupenda kuthibiti-
sha jambo na ndio sababu 
hachukui hatua wakati wowote 
anapokabiliana na mabishiano.

“Ni rahisi sana. Mtu mjinga tu 
ndiye atakayependa kujaribu 
kudhibitisha jambo na hata 
wakati huo, utagundua kuwa 
huwezi kumpendeza kila mtu, 
kwamba huwezi kuishi kwa 
maoni ya watu,” amesema.

MSANII wa muziki kutoka 
Nigeria Harrysong,yupo katika 
hatua ya mwisho ya kufunga 
ndoa na mchumba wake  Alex-
er Gopa.

Mwanamuziki huyo aliweka 
picha katika ukurasa wake wa 
Istagram zikiwaonyesha wawili 
hao wapo katika sherehe ya 
Send off.

“Yote yatatimia, naelekea ka-
tika muda sahihi Machi 27,ka-
tika tukio litakalofanyika jimbo 
la Warri delta,”ameandika.

Harryson kumuoa 
anayempenda

MKONGWE katika filamu 
za Nollywood, Victoria 
Inyama,  amemjia juu msa-
nii mwenzake Uche Madu-
agwu,  kuwa ni muongo na 
anayetaka umaarufu kwa 
kujitangaza kuwa anajihusisha 
mapenzi ya jinsia moja.

Hivi karibuni, Maduagwu 
alichapisha picha katika 
ukurasa wake wa Istagram na 
kutangaza yeye yupo katika 
jamii hiyo.

Baada ya kusambaa katika 
mitandao ya kijamii, Victoria 
alijitokeza na kumuita ni mu-
ongo na tapeli kwani anataka 
umaarufu kupitia tangazo hilo.

Victoria ashtukia 
utapeli

Wizkid kumbe 
muoga kama 
kunguru

RAPA kutoka Nigeria, Sanni 
Goriola,ambaye  anayejulikana 
kama Lil Frosh, amepelekwa 
rumande katika gereza la Ikoyi 
kutokana na madai ya unyan-
yasaji wa kijinsia.

Lil Frosh, anadaiwa kum-
shambulia mpenzi wake, 
Okeoghene Iyomaterie, mnamo 
mwaka 2020.

Kesi hiyo ambayo imefun-
guliwa katika mahakama ya 
Lagos, inasimamiwa na jumuiya 
ya Kimataifa ya Wanasheria 
Wanawake.

Lil Frosh apelekwa 
rumande

Michepuko
ya Dr. Dre 
kuchunguzwa

NICOLE Young, ambaye alikuwa 
mke wa mwanamuziki wa Marekani, 
Dr.Dre, ameitaka Mahakama ku-
fanya uchunguzi kama mtalaka wake 
huyo alikuwa akitoa matunzo kwa 
wanawake  watatu ambao inadai ni 
wapenzi wake.

Kulingana na mtandao wa TMZ, 
Young ameiomba  korti ichunguze 
ikiwa mwanamuziki huyo ndiye 
anayehusika  kuwatunza wanawake 
hao pamoja na kuwanunulia nyumba 
za kifahari wakati wakiwa ndani ya 
ndoa yao.

Dre  na mkewe Nicole,walipeana 
talaka mwaka jana kwa tuhuma ya 
kutokuwa mwaminifu katika ndoa yao.

Young anadai anataka wanashe-
ria wazungumze na mmoja wa wale 
wanaodaiwa kuwa alikuwa mchepuko 
wake ambaye alimpatia nyumba 
yenye thamani ya dola milioni 2.15.

JUMAMOSI FEBRUARI 13, 2021
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makala

AU mfupa aliopewa Rais Tshisekedi kujifunza kutafuna
 Mwandishi Wetu

V
IONGOZI wa nchi zinazounda 
Umoja wa Afrika, (AU) 
wamemchagua Rais wa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) 

kuwa mwenyekiti wao mpya kwa kipindi 
cha mwaka. 

Rais Tshisekedi (pichani), amechukua 
wadhifa huo kutoka kwa Rais Cyril 
Ramaphosa wa Afrika Kusini.

Nafasi hiyo ya juu katika bara la Afrika, 
ameipata wakati wa mkutano wa 34 wa 
viongozi wakuu wa nchi walipokutana  
wiki iliyopita mjini Addis Ababa, nchini 
Ethiopia.

Katika kikao cha 34 mwaka jana, kion-
gozi huyo alichaguliwa na viongozi wen-
zake kushikilia nafasi hiyo.

Katika kujipa uzoefu mwaka jana Rais 
Tshisekedi, alifanya ziara kadhaa katika 
nchi mbalimbali katika kujiimarisha kidi-
plomasia.

CHANGAMOTO NCHINI MWAKE
Katika kujihakikishia wadhifa wake 

huo hauyumbishwa na migogoro ya nda-
ni, Rais Tshisekedi ameanza mikakati wa 
kujimarisha kwa kuamua kuvunja ush-
irikiano kati yake na kiongozi wa zamani 
Joseph Kabila.

Mkakati wake huo unaonekana kufikia 
malengo baada ya kufanikiwa kuwang’oa 
madarakani Waziri Mkuu na Spika wa 
Bunge ambao ni wafuasi sugu wa Kabila.

Rais Tshisekedi anajua kwa kufanya 
hivyo atakuwa na uwezo wa kuongoza 
nchi yake na hata ikitokea migogoro kwa 
wanachama wa AU, itakuwa rahisi kusi-
mamia na kutatua bila kunyooshewa 
kidole.

Hata hivyo, kuna masuala mazito am-
bayo bado hajafanikiwa kuyapatia ufum-
buzi ikiwamo kurejesha usalama upande 
wa Mashariki mwa nchi yake na kutimiza 
ahadi alizotoa baada ya kuapishwa mwa-
ka 2019.

Katika suala la usalama, DRC bado ina-
hitaji uwepo wa vikosi vya kulinda amani 
vya Umoja wa Mataifa, unaojulikana 
kama MONUSCO.

Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa anayesimamia shughuli za kusi-
mamia amani, Jean-Pierre Lacroix, am-
ekiri mwaka 2020 ulikuwa mgumu ka-
tika shughuli za kusimamia amani nchini 
Congo.

Hata hivyo, mjumbe maalum wa Katibu 
Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Leila Zer-
rougui, anasisitiza lengo la kuwaondosha 
wanajeshi lipo palepale wakati wa utaka-
powadia.

Kutokana na hali hiyo, Rais Tshisekedi, 
anachukua hatua ya kuziangukia nchi ji-
rani kwa nia ya kujaribu kupunguza gha-
sia kutoka makundi ya waasi.

Uhusiano wa kidiplomasia unazidi kui-
marika kati ya nchi yake na majirani zake 
Rwanda na Uganda, zilizosaidia kijeshi 
kumng’oa madarakani Mobutu Sese Seko.

Katika vita vya kati ya mwaka 1998 
mpaka 2003 vilivyoitwa “vita vya pili vya 
Congo”, viliyaingiza mataifa sita katika 
mapigano makali. Nchi za Angola, Zimba-
bwe, Namibia na Burundi zilibaki upande 
wa Kabila.

Kabla ya kuondoka madarakani ku-
fuatia ushindi wa Tshisekedi, mtangulizi 
wake alianza mkakati wa kujenga uhu-
siano na mahasimu wake, Rais Paul Kag-
ame wa Rwanda na Yoweri Museveni wa 
Uganda.

Rais Kagame amekuwa akishinikiza 
kuangamizwa kundi la waasi wa Kihutu 
(FDLR) walioko ndani ya Congo, huku 
Museveni akisisitiza utayari wake wa kui-
saidia Congo, utakuwa kuwafyeka wapi-
ganaji wa Allied Democratic Forces (ADF), 
ambao bado ni tishio kwa nchi zote mbili.

Maelewano kati ya Tshisekedi na Kag-
ame yanazidi kuimarika, tayari kiongozi 
huyo wa Rwanda alifanya ziara DRC mwe-
zi wa Juni mwaka 2019.

Hata hivyo, mtihani mzito unatokana 
na raia wengi wa Congo kuwa bado wana 
machungu kutokana na Rwanda kujihusi-
sha kijeshi nchini humo miaka mingi ya 
nyuma.

Wakati Tshisekedi akirekebisha uhu-
siano wa Congo na Rwanda na Uganda, 
pia amechukua jukumu la kuwapatanisha 
majirani zake ambao nao wamekuwa ka-
tika mvutano wa kidiplomasia.

Mwaka jana akishirikiana na Rais wa 
Angola, João Lourenço, walifanikiwa kuiti-
sha mkutano wa kilele mjini Luanda, am-
bao uliohudhuriwa na Kagame na Musev-
eni kujadili njia za kuondoa tofauti zao.

Angola inaangaliwa kama kitovu cha 
nguvu ya kijeshi na kiuchumi.

Mvutano mwingine ambao unamnyima 

usingizi ni ule unaoendelea kufukuta kati 
ya Rwanda na Burundi.

Tangu jaribio la mapinduzi dhidi ya 
Rais wa zamani Pierre Nkurunziza, mwa-
ka  2015. Burundi inaituhumu Rwanda 
kuwa nyuma ya mpango huo na pia in-
awapa hifadhi baadhi ya watuhumiwa.

Tshisekedi aliwaalika Kagame, Musev-
eni, Ndiyishimiye na Lorenco, katika mku-
tano uliofanyika Goma, ukiwa na lengo la 
kujenga msingi wa kuaminiana na kutu-
liza uhasama.

Rais Tshisekedi anatambua umuhimu 
wa uhusiano mwema na majirani zake ili 
aweze kuwa na utulivu wa kisiasa.

KIKWAZO KINGINE
Mwenyekiti mpya wa Umoja wa Afrika, 

atakuwa na kazi ngumu kuyashughulikia 
masuala yanayoukabili Umoja huo wakati 
huu na ambayo mtangulizi wake Rais 
Ramaphosa, wa Afrika Kusini ameyaacha 
bila kupatikana kwa ufumbuzi.

Miongoni mwa vikwazo hivyo ni mauaji 
na mashambulio yayofanywa na vikundi 
vua kigaidi vyenye itikadi kali katika jim-
bo la kaskazini la Cabo Delgado nchini 
Msumbiji, Nigeria na Mali. 

Pia mgogoro wa Libya ambao kujiingiza 
kwa dola za kigeni Ufaransa, Urusi na Utu-
ruki kumeongeza kurudisha nyuma juhu-
di za upatanishi unaofanywa na Umoja 
wa Afrika.

Migogoro mingine ambayo kiongozi 
huyo atakabiliana nayo ni kurudisha am-

ani nchini Somalia na kugawanyika kwa 
nchi wanachama kuhusu hatima ya Sa-
hara Magharibi.

Mwenyekiti mpya kama ilivyokuwa kwa 
mtangulizi wake, ataukuta umoja huo na 
taasisi zake katika hali ile ile ya kushindwa 
kuwajibika ipasavyo. 

Pia wakati wa uongozi wake ana kazi 
nzito ya kuhakikisha Bunge la Afrika lilio-
asisiwa 2004 linakuwa na nguvu kisheria 
katika nchi zote.

Bunge hilo lenye makao yake makuu, 
Afrika Kusini lilitarajiwa liwe jukwaa la 
kuchukua maamuzi kuhusu matatizo ya-
nayolikabili bara hilo na kufanyiwa kazi 
na Halmashauri Kuu yenye makuu mjini 
Addis Ababa nchini Ethiopia.

Kwa bahati mbaya miaka 17 baada ya 
kuundwa bado halijakamilisha lengo hilo.

Wengi wanaamini Umoja wa Afrika 
hauna meno ya kuuma, hasa panapo-
tokea ukandamizaji wa demokrasia na ku-
zorota kwa utawala bora miongoni mwa 
nchi wanachama.

Pamoja na yote, Tshisekedi kushika na-
fasi hiyo ya uenyekiti inairejesha Congo 
katika jukwaa la kimataifa na kuondoa 
ile sura ya muda mrefu kuwa taifa lenye 
misukosuko, utawala mbovu na vita.

Anatarajia angalau kuwa na mafanikio 
katika upande huo, hivyo anaweza kum-
jengea haiba katika siasa za Afrika na Ki-
mataifa.

KWA MASAADA WA MITANDAO
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Daraja jPM, linavyobeba historia 
ya Mwenye jina, wenyeji wakazi 

na rose jacob, Mwanza

M
WANZA  ni mkoa unaoundwa 
na wilaya saba za Nyamagana, 
Ilemela, Ukerewe, Kwimba, na 
Magu na kuna wilaya za Mis-

ungwi na Sengerema zinazoetegemea 
usafiri ndani wa Ziwa Victoria, wananchi 
wake wakitegemea vivuko viwili; MV Mis-
ungwi na MV Sengerema.

Kuvuka ziwani hapo, pia kuna jumla ya 
magari 1,600 yanayochukua wastani wa 
saa mbili na nusu kuvuka ziwa, kutoka 
Kigongo kwenda Busisi na pana historia 
ya kupoteza maisha ya baadhi ya wavukaji 
ziwani.

SIMULIZI YA JPM
 Serikali sasa inachukua hatua kujenga 

daraja kumaliza tatizo hilo, mwasisi Rais 
Dk. John Magufuli ana simulizi ya kunu-
surika, mkasa uliomfika miaka mingi, al-
ipokuwa anatoka Busisi, kuelekea Mwan-
za.

“Nilipofika kwenye kivuko nakumbuka 
kilikuwa ni kivuko cha Ferry kati ya MV 
Geita au MV Sengerema, kilikuwa kime-
haribika, yaani kilikuwa kinaharibika 
kila siku,” anaeleza, kwamba aliposogea 
kwenye kivuko cha Busisi Kigongo, kuli-
kuwapo mtumbwi unaovusha watu kwa 
hela, ikiwa desturi ya kila kivuko kinapo-
haribika. 

Anaendelea: “Nilipokuwa hapo kwe-
nye mwalo waliniambia wahusika  ni-
ingie kwenye mtumbwi na pikipiki yangu 
wataingiza. Nikafikiria, moyo ukakata. 

“Palikuwapo mtu alikuwa na familia 
yake na baiskeli wakapakiwa.Mimi 
nikazunguka Kamanga nilipofika Mwanza 
nikapata taarifa ule mtumbwi umezama 
na umeuwa watu 11.”

Ni ushuhuda anaosema umemsukuma 
kujenga daraja la kumbukumbu ya 
vifo vya majini mahali hapo, kutokana 
na kukosekana usafiri sahihi, hata 
alipokuwa katika kampeni ya uchaguzi 
aliahidi kujenga daraja, japo kuna ambao 
hawakuamini kama angetekeleza.

Katika hilo sasa, Dk. Magufuli,  anamtaka 
mkandarasi mjenzi wa daraja la Kigongo- 
Busisi kwa gharama ya Sh. bilioni 700, 
kampuni ya China Civil Engineering 
Group, kukamilisha mradi ndani ya miaka 
waliokubaliana.

 
MENEJA TANROADS
  Kaimu Meneja wa Tanroads Mkoa 

wa Mwanza, Vedastus Maribe, anasema 
daraja hilo litaunganisha barabara kuu 
za Usagara, Sengerema na Geita katika 
Ziwa Victoria, ambazo pia ziko kwenye 
ushoroba wa Ziwa Victoria.

Ndivyo ilivyo daraja la JPM, lililokwishaanza kujengwa mkoani Mwanza. PICHA: MTANDAO.

Anaainisha inaanzia Sirari mpakani 
Mwanza na Kenya hadi Mutukula 
mpakani na Uganda (Km.774); ushoroba 
ukiunganisha mikoa ya Mara, Simiyu, 
Mwanza, Geita, Kigoma na Kagera, pia 
nchi jirani; Jamuhuri ya Kidemokrasi ya 
Kongo (DRC), Rwanda, Burundi, Uganda 
na Kenya.

Maribe anasema kukamilika kwa mradi, 
wanatarajia kuwapo mageuzi ya magari 
kuvuka kati ya Kigongo na Busisi kutoka 
saa mbili za sasa, hadi dakika nne na 
idadi ya magari yavukayo kuongzeka hadi 
10,200 kwa siku.

Kwa mujibu wa Maribe, ni daraja lenye 
urefu mita 3,200 (Km 3.2) na upana 
mita 28.45 likitarajiwa kuwa refu kuliko 
yote aina hiyo Afrika Mashariki na la sita 
barani Afrika, nyuma ya yaliyoko nchi za 
Misri, Nigeria, kuvuka Mto Suez (Misri) na 
Msumbiji.

Umbile lake ni kwamba, litakuwa na njia 
mbili za magari zenye upana wa mita saba 
kila upande, njia ya waendao kwa miguu 
na maegesho ya dharura yenye upana wa 
mita tano kila upande.

Aidha, kunatajwa kuwapo barabara 
unganishi zenye urefu wa kilomita 1.66, 
ambazo ni za kimkakati kimaendeleo kwa 
wananchi kukuza uchumi wao.

Usanifu wa daraja unatumia teknolojia 
ya madaraja marefu, utakaokuwa na 
nguzo kuu tatu zikiwa na kimo cha mita 
40 na umbali wa mita 160 kati ya nguzo 
moja hadi nyingine.

Pia, anaeleza msingi wake utachimbiwa 
kimo cha mita 60 kutoka chini na 
barabara za magari zitakuwa na urefu wa 
mita 1,660; upande wa Kigongo mita 1,160 
na Busisi mita 500.

Maribe anasema utekelezaji wa mradi 
huo ulioanza Februari mwaka jana, 
unatarajiwa kukamilika Februari 24 
mwaka huu, unagharamiwa na serikali.

Mhandisi Mshauri wa Mradi, 
Abdulkarim Majuto, anasema janga la 
corona duniani ndilo lilichelewesha 
kuanza kwake, kutokana na kukwama 
wataalamu waliotoka nje.

UKAGUZI UTEKELEZAJI
Maribe anasema hadi sasa, ujenzi 

wa kambi ya mhandisi mshauri na 
mkandarasi umekamilika, pia usimikaji 
mtambo wa kuchanganya zege pande 
zote, Kigongo na Busisi, madaraja ya 
muda na mahitaji kama eneo la kukunja 
vyuma, vifaa muhimu vikishashaletwa 
kwa wastani wa asilimia 93.

Anafafanua: “Mkandarasi ameishalipwa 
jumla ya Sh. milioni 87,508.604 ambazo 
ni malipo ya awali, mhandisi mshauri 
ameishalipwa Sh. milioni 1,437.127 ambazo 
ni malipo ya awali).”

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, alipoku-
wa ziarani katika daraja hilo, anasema 
ujenzi huo ni mwendelezo wa kujenga 
madaraja mengine, ambayo yataongeza 
maendeleo ya ukuaji uchumi Mwanza na 
kwingineko kwa kurahisisha usafiri . 

Ni hoja  inayoungwa mkono na wabunge 
wa Sengerema Hamiss Mwagawa na Alex-
andra Mnyeti wa Misungwi, wanaokiri ni 
ishara ya fursa za mji Misungwi na Senger-
ema wanakoandaa jumla ya viwanja 1,200 
kwa ajili ya maegesho,  yatakayochangia 
kukuza uchumi na kipato cha wananchi.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John Mon-
gella, alipozungumza wakati alipokagua 
ujenzi wa daraja hilo, anathibitisha ulinzi 
umeimarika katika maeneo ya mradi na 
wananchi wako mstari wa mbele kuunga 
mkono .

“Jumla ya Sh. milioni 3,145.662 zime-
tumika kulipa fidia kwa watu na mali zi-
lizoathiriwa na mradi huo, hadi sasa mra-
di wa ujenzi wa daraja la JPM umezalisha 
jumla ya ajira 416 ambapo asilimia 84 za 

waajiliwa ni Watanzania,” anasema.
Wakazi wa Mwanza, wanasema daraja 

hilo ni ukombozi kwa  wakazi wa Misung-
wi na Sengerema na taifa kwa jumla, 

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Mhandi-
si Leonard Chamuriho, anaiagiza TAN-
ROADS kuhakikisha inatoa ajira ya miradi 
mikubwa kwa makandarasi wazawa, ili 
wajifunze na kupata ujuzi kutoka kwa ma-
kandarasi wakubwa wageni.

  Katika ziara yake kwenye mradi, 
Mhandisi Chamuriho, anasema alikuta 
mtumishi mmoja tu mzawa anayeendesha 
mtambo katika ujenzi huo, hivyo akataka 
mikataba yote mikubwa ssa iwe na asil-
imia ya ushiriki wa moja kwa moja kwa 
makandarasi wazawa.

 “Kampuni ya CCECC ipo nchini tangu 
mwaka 1967, lakini cha kushangaza haku-
na mkandarasi aliyepata kujua kuendesha 
shughuli za ujenzi wa miradi mikubwa 
hapa Tanzania,” akitaka miradi inayofuata 
itoe.

 Pia, waziri anaagiza wananchi jirani na 
mradi wapewe ajira na wamekubaliana 
na wakurugenzi na viongozi na maofisa 
uhusiano wa kampuni, kufanya utaratibu 
wa kuwatambua wahitaji, ikiendana 
na malighafi yanayopatikana wilayani 
Misungwi zianze kununuliwa, baada ya 
kuhakikiwa ubora.

“Tumeongea na DC (Mkuu wa Wilaya) 
wa Misungwi Juma Sweda, naye ametoa 
changamoto zake, kuwa kuna matatizo 
aina ya benzonite (madini) yanatumika 
katika ujenzi wa daraja, lakini hayanunuli-
wi kwa wingi.

Waziri anasema, wamekubaliana kwam-
ba mkandarasi atafiti kwa kushirikiana na 
mhandisi mshauri ili malighafi hayo ya-
nayopatikana kwenye maeneo ya Misung-
wi yapimwe kwenye maabara za Shirika la 
Viwango la Taifa (TBS)  kwa ajili yaa kutoa 
fursa zinunuliwe.

makala

l Ilikotoka 
huzuni, 
inakoelekea 
neema
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HABARI KImATAIFA

Mwendesha 
Mashtaka 
Mkuu wa 

Mahakama 
ya Kimataifa 

ya Jinai 
(ICC), Fatou 
Bansouda, 
anatarajia 
kumaliza 

muda wake, 
Juni mwaka 
huu. Mwaka 

jana kutokana 
na misimamo 

yake mikali, 
Donald Trump 

alimzuia 
kuingia 

Marekani 
ikiwamo 
vikwazo 

vya fedha 
zake. Picha/

BBC.

Kamanda wa 
Jeshi Rwanda 
afariki dunia
Kigali, RWANDA

ALIYEKUWA Mkuu wa 
Jeshi la Rwanda, Luteni 
Jenerali Jacques Muse-
makweli, amefariki kifo 
cha kawaida Alhamisi ka-
tika hospitali ya jeshi, kul-
ingana na taarifa za kikosi 
cha ulinzi nchini humo.

“Ndio, Jenerali Muse-
makweli amefariki, aliku-
wa mgonjwa,” ofisa mwan-
damizi wa jeshi la Rwanda 
aliiambia BBC.

Jenerali Musemakweli 
aliteuliwa kuwa mkuu wa 
ukaguzi wa Kikosi cha Ul-
inzi cha Rwanda, Novem-
ba, mwaka 2019.

Hapo awali alishikilia 
nyadhifa za mkuu wa 
jeshi, mkuu wa walinzi wa 
rais na kamanda wa vikosi 
vya akiba.

Alikuwa mwanachama 
wa Rwandan Patriotic 
Front (RPF), kikosi cha 
waasi kilichoongozwa na 
Paul Kagame kilichoingia 
madarakani mwaka 1994.

BBC

The Hague, UHOLANZI

NCHI wanachama wa 
Mahakama ya Kimataifa ya 
Uhalifu, ICC wanatarajia 
kumchagua mwendesha 
mashtaka mkuu mpya kwa ajili 
ya mahakama hiyo.

Atakayechaguliwa atachukua 
nafasi ya kiongozi wa sasa 
aliyewekewa vikwazo na 
Marekani, Fatou Bensouda. 

Wagombea wanne kutoka 
Uingereza, Ireland, Italia na 
Uhispania wanawania kuchukua 
nafasi ya mwendesha mashtaka 
anayemaliza muda wake, 
Bensouda.

Bensouda aliwahi kuendesha 
uchunguzi  mzozo wa Israel na 
Palestina pamoja na Afghanistan.

Vyombo vya habari vya 
Uingereza vilisema kuwa 
Karim Khan kutoka Uingereza 
anaonekana kuwa katika nafasi 

nzuri akiwa mbele ya Carlos 
Castresana kutoka Uhispania, 
Fergal Gaynor wa Ireland na 
Francesco Lo Voi wa Italia.

Uchaguzi baada ya majaribio 
kadhaa nchi wanachama 
wa ICC, zilishindwa kufikia 
makubaliano, licha ya majaribio 
kadhaa katika wiki za hivi 
karibuni na sasa watamchagua 
mwendesha mashtaka mkuu wa 
mahakama hiyo katika uchaguzi 
utakaofanyika mjini New York, 
Marekani.

Bensouda, raia wa Gambia 
anatarajiwa kumaliza muda 
wake, Juni 15, mwaka huu, baada 
ya kuiongoza mahakama ya 
ICC iliyoko mjini The Hague, 
Uholanzi kwa miaka tisa.

Alikumbana na changamoto 
kubwa katika kazi za mahakama 
ya kimataifa, huku akiwa na 
rekodi tofauti za mafanikio.

 DW

Bensouda wa ICC kupata  
mrithi wake Juni

Miaka 100 jela kwa kuua ofisa polisi
Kabale, UGANDA

M
AHAKAMA ya Wilaya Mbarara 
imewahukumu raia wawili 
kifungo cha miaka 100 gerezani, 
kwa kosa la kumuua ofisa wa 

polisi na kukimbia na silaha yake katika 
wilaya ya Kabale.

Mukwenda Mugisha (19) mkazi wa kijiji cha 
Gatete na Paul Dusingizimana (27), mkazi 
wa Manispaa ya Kabale, walihukumiwa 
Alhamisi. 

Hata hivyo wawili hao waliomba huruma 
ya mahakama ya kuwapunguzia adhabu 

kwa kuwa walikuwa wamelewa walipokuwa 
wakitekeleza vitendo hivyo

Gazeti la Daily Monitor la Uganda 
limeripoti.

Mashtaka yaliyoongozwa na Luteni 
James Omondi, yaliyowasilishwa Januari 
24, yalisema Mugisha na Dusingizimana 
walimshambulia na kumuua Gracious 
Byaryabakabu, aliyekuwa zamu ya kulinda 
Ofisi ya Tume ya Uchaguzi ya Wilaya ya 
Kabale.

Walimpora silaha yake iliyokuwa na risasi 
takribani 30.

‘’Watuhumiwa hao pia walimpora Godfrey 

Tukamubona simu yake ya mkononi 
yenye thamani ya Sh. 60,000 baada ya 
kumsababishia madhara makubwa.”

Mahakama pia ilielezwa kwamba mnamo 
Januari 29, wakiwa katika Gereza la Rutenga 
katika Manispaa ya Kabale, wawili hao 
walimtisha Patrick Arinaitwe kwa bunduki.

Aidha, walimteka nyara na kumwibia Sh. 
20,000 zilizokuwa kwenye akaunti ya simu 
ya mkononi.

Watuhumiwa hao walikutwa na hatia ya 
makosa yote matatu ya unyang’anyi, mauaji 
na utekaji nyara.

 BBC

Hongkong, CHINA

CHINA imepiga marufuku 
matangazo ya BBC World 
nchini mwake.

Wadhibiti wa matangazo ya 
televisheni na redio walisema 
mwishoni mwa wiki.

China iliikosoa BBC kwa 
kutangaza taarifa za virusi vya 
corona na dhuluma dhidi ya 
kabila la walio wachache la 
Uighur.

BBC ilisema imesikitishwa 
na uamuzi huo.

Hatua hiyo inafuatia uamuzi 
wa mdhibiti wa vyombo vya 
habari Uingereza Ofcom 
kufutilia mbali leseni ya 
chombo cha habari cha China, 
Global Television Network 
(CGTN) kurusha matangazo 
yake nchini Uingereza.

Uamuzi wa Ofcom 
uliotolewa mapema mwezi 
huu baada ya kubaini kwamba 
leseni ya kituo cha CGTN 
ilikuwa inatumiwa visivyo na 
chombo cha habari cha Star 
China Media Ltd.

Naypyidaw, MYANMAR

MWANACHAMA wa Baraza la 
Mawaziri la serikali iliyopinduliwa 
Myanmar, amewekwa kizuizini. 
Kyaw Tint Swe, ambaye ni 
mwanachama wa baraza hilo, 
iliyoondolewa madarakani 
baada ya mapinduzi ya kijeshi 
nchini Myanmar, ameripotiwa 
kukamatwa.

Katika taarifa iliyotolewa na Cha-
ma cha Kitaifa cha Kidemokrasia 
(NLD) kinachoongozwa na Waziri 
wa zamani wa Mambo ya Nje na 
Kiongozi halali wa nchi hiyo, Aung 
San Suu Kyi, iliripotiwa kuwa Swe, 
ambaye alikuwa kwenye baraza 
la mawaziri, alizuiliwa usiku wa 
manane pamoja na watu wanne 
waliokuwa naye.

Hakuna taarifa yoyote iliyo-
tolewa na serikali ya mapinduzi 
ya kijeshi kuhusu kukamatwa kwa 
waziri wa zamani Swe.

Mbunge Win Htein, ambaye ni 

mwanachama mwandamizi wa 
NLD, pia alikamatwa mnamo Feb-
ruari 5, mwaka huu.

Jeshi la Myanmar liliipindua 
serikali ya utawala mnamo Feb-
ruari Mosi, mwaka huu, baada ya 
vikundi vya kisiasa vilivyo karibu 
kudai udanganyifu ulikuwapo uch-
aguzi wa Novemba 8, mwaka jana 
na mvutano kuongezeka nchini 
humo.

Maofisa wengi na viongozi wa 
chama tawala ikiwamo Suu Kyi, 
walikamatwa.

Jumuiya ya Kimataifa, hasa 
Umoja wa Mataifa (UN) na Jumuiya 
ya Ulaya (EU), walilaani mapinduzi 
hayo.

Marekani imeweka vikwazo 
nchini Myanmar, huku watu 
wakiendelea na maandamano 
kudai kurudishwa kwa demokrasia 
tangu Februari 6, mwaka huu na 
polisi wakikabiliana nao katika 
maeneo mengi.

 TRT

BBC yafungiwa 
kurusha 
matangazo Waziri wa zamani wa  

Myanmar akamatwa
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hadithi

kutekeleza jambo hili ni kwamba 
utakuwa tayari umeshajikatia tiketi 
ya kwenda ahera kuungana na 
mpenzi wako Burhan ili kwenda ku-
jibu tuhuma za kwa nini ulimuua.”

***************************
Ni kawaida ya kwenye baa zozote 

zile, kila mmoja anakuwa na shu-
ghuli. Kuna wanaokunywa pombe 
kwa makundi. Wapo wanaokunywa 
pombe wakiwa ni mtu na mpenzi 
wake. Hawa mara nyingi wanakuwa 
ni wawili wawili. Kuna wanaocheza 
muziki, ambao nao wamegawanyika 
makundi tofauti.

Wapo wanaocheza mmoja mmo-
ja. Wengine wawili wawili, mtu na 
mpenzi wake. Wengine wanacheza 
kwa makundi, wakipangana mstari 
na kucheza kama wacheza shoo.

Kuna wanaocheza mchezo wa 
pool. Vile vile kuna wacheza kamari 
ambao nao wako kwenye sehemu 
yao ya dude la mashine.

Ndivyo ilivyokuwa kwenye baa ya 
Kafuma iliyopo Temeke jijini Dar es 
Salaam.

Wahati huo huo, kati ya watu wal-
ioingia ndani ya baa hiyo, wakiwa ni 
mwanaume mmoja aliyevaa suti na 
msichana mmoja mrembo.

Walionekana ni mtu na mpenzi 
wake. Walipendeza kwa jinsi walivy-
oonekana. Pamoja na kwamba wal-
ivyotembea walionekana kama mtu 
na mpenzi wake, lakini kila mtu ali-
kuwa na lake moyoni.

Hawakuwa wengine. Ni Martin na 
Mwanaidi. Walielekea hadi eneo am-
balo walitaka kufika.

Kulikuwa na meza pana, iliyozun-
gukwa na vitu vinne. Lakini ilikuwa 

na mtu mmoja tu. Mnene mfupi, ali-
yekuwa na nywele nyingi kidogo.

“Karibuni.” Aliwakaribisha.
“Ahsante Tika, leo nimekuletea 

kitu, umekiona?”
Tika aliangua kicheko. Kicheko 

cha furaha na uroho.
Ghafla Mwanaidi alitokea tu kum-

chukia mtu huyo. Pamoja na kwamba 
alionekana kuwa yuko vizuri kipesa, 
lakini damu yake tu haikumpenda.  
Lakini huyo huyo aliyetokea kum-
chukia, ndiye anayetakiwa kwenda 
kumuua.

“Sasa mimi nakuachia huyu demu. 
Mimi kuna sehemu nakwenda. Nad-
hani nitarudi baadaye kidogo.” Mar-
tin aliaga.

Mwanaidi alijua kabisa kuwa hai-
kuwa aga ya kawaida. Ni kwamba 
lengo nikumuachia nafasi Tika na 
baadaye watoke hapo kwenda kwe-
nye moja ya vyumba vya kulala vya 
baa hiyo. Lengo ni kuutoa uhai wa 
mwanaume huyo, kama anavyohitaji 
Martin.

Tayari Mwanaidi alishapewa ta-
hadhari kuwa atakuwa anaangaliwa 
na si kweli kwamba Martin ameon-
doka, badala yake yupo sehemu am-
bayo yeye atakuwa anawaona, lakini 
wao hawamuoni.

“Unaonaje mrembo tukahamia 
chumbani?” Ilikuwa ni sauti nene ya 
Tika, ikipenya masikioni mwa Mwa-
naidi. Alikubali kwa kichwa. Pamoja 
na kumchukia, Mwanaidi hakupenda 
kumuua, lakini amelazimika ili ku-
ulinda uhai wake.

Safari yao iliishia kaunta, ambako 
walitakiwa kwanza kuwasilisha vitu 
walivyonavyo kwa ajili ya kukaguli-

Na Adam Fungamwango

“
Nimekwambia kazi yako ni 
ndogo sana. Kuua. Asilimia 
tisini tayari nimeshafanya 
mimi. Ni kwamba leo jioni 

marehemu mtarajiwa atakuwa 
anakunywa kwenye baa moja 
hivi mitaa ya Tandika. Huyo ana-
penda sana vimwana. Nimemwa-
hidi kumletea mrembo wa sho-
ka. Ni rafiki yangu na nitakwenda 
na wewe hadi pale. Ninachotaka 
ni kwamba baada ya kunywa, 
mtaelekea kwenye vyumba ya 
kulala vilivyomo kwenye baa 
hiyo. Humo muende na vinywaji 
vyenu, utamwekea dawa kwenye 
pombe na wewe kazi yako itaku-
wa imeisha.”

“Ni dawa ya aina gani kaka?”
“Ni hii hapa.” Martin alifungua 

droo na kutoa pakti moja nye-
upe.

“Hii ni dawa kwa upande 
mwingine ni sumu. Hata ukiishi-
ka haina madhara, ila ikishaingia 
kwenye pombe inageuka kuwa 
sumu.”

“Hawezi kunishtukia?”
“Atakuwa ameshalewa. Na 

wewe kwa sababu nia yako ni 
kumtilia sumu, sidhani kama 
utakunywa kwa kufakamia. Pia 
mimi nitakuwapo hapo, ingawa 
nikikukabidhi kwake nitadang-
anya kuwa naondoka kuna kazi 
nakwenda kufanya.”

Ilikuwa bado kidogo, Mwa-
naidi aulize sababu ya kumuua 
mtu huyo, lakini akasita kwani, 
kazi aliyopewa ni kuua tu na si 
kuuliza sababu ya kuuawa kwa 
mtu huyo.

“Kitu cha kwanza kabisa am-
bacho kitafanyika tukitoka hapa 
ni kukupeleka saluni. Utak-
wenda kujipamba huko kwenye 
saluni za bei kubwa, siyo kama 
zile zenu au ile unayofanyia kazi 
kule Mburahati. Yaani nataka 
uonekane kama malaika. Tika 
akikuona achanganyikiwe. Tena 
na wewe ulivyokuwa mzuri, na 
watakavyokupamba, mbona 
atakufa vizuri tu.”

“Mimi nimekubali, cha 
muhimu unihakikishie usalama 
tu.” Mwanaidi aliongea kwa sauti 
ya chini akionekana kukubali, in-
gawa ilionekana kwa mbali kuwa 
ni shingo upande.

“Hilo halina neno, ila naku-
sisitizia tena. Sitaki lawama we 
mwanamke. Kwanza ukifika pale 
uchangamke. Usionyeshe kama 
kuna kitu unacho moyoni, au 
umelazimishwa kwenda pale. Ki-
tendo chochote cha kushindwa 

Ghafla 
Mwanaidi 
alitokea tu 
kumchukia 
mtu huyo. 
Pamoja na 
kwamba 
alionekana 
kuwa yuko 
vizuri 
kipesa, 
lakini damu 
yake tu 
haikumpen-
da.  Lakini 
huyo huyo 
aliyetokea 
kumchukia, 
ndiye anay-
etakiwa 
kwenda 
kumuua.

MAUAJI ya kutisha yanatokea ndani ya gesti moja maeneo ya Kigogo jijini Dar es 
Salaam.   Mfanyabiashara Burhan anauawa ndani ya gesti ya Tukutane, akiwa na msi-
chana mmoja mrembo aitwaye Mwanaidi. Polisi wanawakamata watu wote waliokutwa 
humo, pamoja na wafanyakazi wa gesti hiyo kwa ajili ya mahojiano. Lakini inaonekana 
muda ambao walikuwapo wapenzi hao hakukuwa na mteja mwingine yeyote zaidi yao.

Baada ya mahojiano ya kina, inaonekana kabisa kuwa Mwanaidi ndiyo muuaji. Je, ni 
kweli? Kwa nini alimuua mpenzi wake wakiwa wamejifungia chumbani? Fuatilia hadithi 
hii kwa makini ambayo mbali na kukutia simanzi, furaha na kukuburudisha, pia itaku-
fundisha, elimu na kufunulia mambo ambayo hukupata kuyafikiria kabla.

hadithi
Lazima Apatikane - 8 Mtunzi anapatikana (0716 350534)

wa.
“Samahani kwa sasa tumeambiwa 

ni lazima tusachi kwanza pochi, 
mikoba na vitu wanavyobeba wa-
naingia kwenye vyumba kwa sababu 
wengine wanakuwa na silaha, au 
vitu vya kuhatarisha wenzao, si mna-
kumbuka lile sakata la mtu kuuawa 
na mpenzi wake gesti lilivyotikisa?” 
Dada mmoja wa kaunta alisema huku 
akichukua mkoba wa Mwanaidi kwa 
ajili ya upekuzi.

Ni maneno yaliyomshtua Mwa-
naidi. Mwili wake ulitetemeka. Lakini 
hakuna yoyote aliyetambua hilo.

“Laiti angetambua kuwa anayem-
sema ni mimi?” Mwanaidi alijisemea 
kimoyomoyo.

Mwanaidi wakati mwingine huwa 
hapendi kabisa kukumbuka, au 
kukumbushwa tukio hilo ambalo 
limegharimu ustawi wa maisha yake, 
kiasi cha kutokuwa na amani na ndilo 
limezaa hadi hili la pili la kutakiwa 
kuua. Dakika moja baadaye alimrud-
ishia na kuwakabidhi chumba. Kazi 
ilienda kama ilivyopangwa.

Tika alizidiwa na kinywaji. Kitu 
ambacho kilikuwa kinamuudhi zaidi 
Mwanaidi ni kupapaswa na mwa-
naume huyo. Hata hivyo alilazimika 
kukubali kwa ajili ya kutimiza jambo 
lake.

Hakutaka yafikie mwisho. Hakutaka 
ifikie hatua ya kulala na mwanaume 
huyo. Hivyo kitendo bila kuchelewa, 
alisubiri ameingia msalani ulio humo 
humo chumbani, aliingiza mkono 
kwenye mkoba wake na kutoa dawa 
alizoambiwa. Vilikuwa ni vidonge vi-
wili ambavyo alivitumbukiza haraka 
kwenye glasi aliyokuwa akinywa Tika.

Aliporudi hata hakuongea kitu, ali-
ichukua glasi iliyokuwa na nusu bia, 
akaimimina kinywani.

Dakika 15 tu baadaye, Tika alikuwa 
anakoroma na kutoa mapovu kiny-
wani.

Alikusanya vitu vyake na kuondoka 
taratibu. Lengo ilikuwa akimbie mji. 
Lakini akakumbukua kuwa polisi 
walimtaka asitoke nje ya mkoa wa 
Dar es Salaam kutokana na mauaji ya 
mpenzi wake Burhan.

Kwa hili lililotokea, aliaambiwa na 
Martin kuwa atamlinda kwa gharama 
yoyote ili asijulikane kama ni yeye 
ndiye aliyefanya hivyo. Kutokana na 
hilo hakudhani kuwa polisi watajua 
kama ni yeye aliyefanya hivyo kwa 
sababu hata alivyojipamba na kuvaa 
wigi, alifanya kila njia ili kujibadilisha 
mwonekano. Ni siri kati yake na Mar-
tin tu.

Pia alikumbuka kuwa kuna malipo 
ya pesa ambayo aliahidiwa kutokana 
na alichokifanya.

itaendeLea JuMaMosi
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DOHA, Qatar 

MSHAMBULIAJI Robert Lewandows-
ki, amedai mafanikio ya Bayern Mu-
nich sio tu maalum kwa miamba hao 
wa Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, 
bali ni kwa soka la dunia nzima.

Bayern iliifunga klabu ya Tigres 
bao 1-0 nchini Qatar juzi Alhamisi na 
kutwaa taji la Klabu Bingwa Dunia 
kwa mara ya pili katika historia yao.

Limekuwa taji la sita kwa Bayern 
Munich chini ya Hansi Flick baada 
ya msimu uliopita kutwaa  Bundes-
liga, DFB-Pokal Ligi ya Mabingwa 
Ulaya UEFA, Super Cup na DFL-
Supercup.

Lewandowski, ambaye alit-
waa tuzo ya mwanasoka bora 
wa mwaka wa kiume wa Dunia 
wa Fifa 2020, alikuwa nguzo ya 
ushindi huo wa Bayern Munich 
dhidi ya Tigres kutoka Amerika 
Kusini, huku bao pekee kwenye 
mchezo huo likifungwa na Ben-
jamin Pavard.

“Mataji sita ni kitu maalumu, 
ni habari kubwa sio tu kwa 
Bayern Munich, kwa ulimwengu 
wote wa soka,” alisema Lewan-
dowski akiwaambia waandishi 
wa habari.

“Kwa namna tulivyocheza, 
hiyo itabakia kwa muda, muda 
mrefu sana.”
Bayern ni timu ya kwanza 

tangu Barcelona chini ya Pep 
Guardiola mwaka 2009, kushinda 

mataji yote bila kuruhusu bao.
“Hongera kwa timu yangu, wame-

fanikiwa kwa kitu kizuri kwenye his-
toria, taji lao la sita,” alisema Flick.

Lewandowski: 
Mafanikio ya 
Bayern ni ya 
dunia

LONDON, England 

CHELSEA imeripotiwa inaangalia 
uwezekano wa kumrudisha, Chris-
tian Eriksen kwenye Ligi Kuu Eng-
land na kumpeleka, Jorginho Inter 
Milan kama sehemu ya dili la usajili.

Uhamisho huo utashuhudia kwa 
mara nyingine shujaa huyo wa zama-
ni wa Tottenham, Eriksen akisajiliwa 
kwa wapizani wao wa zamani, huku 
Jorginho akirudi kwenye Serie A.

Chelsea tayari imefanya ma-
wasiliano na Inter – inayonolewa na 
Antonio Conte, kwa ajili ya kumsajili 
Eriksen kipindi cha majira ya joto, 
kwa mujibu wa gazeti la nchini Italia 
la Calciomercato. 

Inter imekuwa ikihusishwa na 

Jorginho kwa muda, baada ya raia 
huyo wa Italia kukosa nafasi pale 
Stamford Bridge chini ya kocha aliye-
fukuzwa, Frank Lampard.

Ikiwa inajulikana Inter wanahitaji 
sana Jorginho na Conte anataka kum-
tumia kwenye mfumo wake pale San 
Siro.Inadaiwa kwamba, Chelsea ili-
yopo chini ya kocha, Thomas Tuchel 
inataka kiasi cha angalau pauni mil-
ioni 18 ili kumwachia nyota huyo.

Eriksen raia wa Denmark kesho 
Jumapili atatimiza umri wa miaka 
29, huku Jorginho atakuwa na umri 
wa miaka 30 mwishoni mwa mwaka 
huu.

Klabu hizo mbili zipo kwenye ma-
zungumzo ya kukamilisha dili hilo 
haraka inavyowezekakana.

Eriksen kupishana 
na Jorginho Chelsea

LIVERPOOL, England 

W
AKALA wa winga wa Wat-
ford, Ismaila Sarr, ame-
sema usajili wa nyota huyo 
katika dirisha la Januari wa 

kuelekea Liverpool ulishindikana saa 
11 kabla ya dirisha hilo kufungwa kuto-
kana na matatizo ya kifedha.

Sarr mwenye umri wa miaka 22 kwa 
muda mrefu alikuwa akihusishwa ku-
tua kwa mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu England tangu Watford walipo-
shuka daraja msimu wa 2019/20.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Sen-
egal alifunga mabao matano na kutoa 
pasi za mwisho nne kwa jina lake kwe-
nye Ligi Kuu England.

Manchester United chini ya Ole Gun-
nar Solskjaer nao walionyesha nia ya 
kutaka kumsajili nyota huyo.

Liverpool walitakiwa kulipa pauni 
milioni 40 ili kupata huduma ya mche-
zaji huyo, lakini mambo yalishindikana 
saa 11 baadaye kabla ya kufungwa kwa 
pazia la dirisha dogo la usajili.

Kwa mujibu wa Daily Mail, dili hilo 
lilikwisha kukamilika na pande zote 
kukubaliana tangu Septemba, mwaka 
jana.

Wakala wa Sarr, Thierno Seydi ame-
dai Liverpool walisitisha ghafla mpan-
go huo, wakati kila kitu kilikuwa kime-
shaweka sawa.

“Liverpool walishafikia makubalia-
no ya kina kuhususiana na Sarr, la-
kini mambo yalibadilika dakika za 
mwisho,” amesema Seydi akinukuliwa 
na Sky Sport.

Wakala 
afunguka Sarr 
alikaribia 
kutua liver
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MANCHESTER, England 

ROMELU Lukaku angekuwa “msaada 
mkubwa” kwa Manchester City, kwa 
mujibu wa nyota wa zamani wa 
klabu hiyo, Elano.

Sergio Aguero amekuwa nje ya 
dimba kwa muda mefu wa msimu 
huu, huku mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 32 akisumbuli-
wana majeruhi ya mara kwa 
mara.

Mkataba wa Aguero una-
malizika mwishoni mwa 
msimu huu 2020-21 na 
bado mazungumzo 
ya mkataba mpya 
hayajaanza, huku 
Gabriel Jesus 
pia akihangaika 
kupata nafasi 
kwenye kikosi 
cha kwanza cha 
Pep Guardiola 
baada ya kukose-
kana kwa raia huyo 
wa Argentina.

Huku Aguero akiwa 
amecheza mechi tano tu za Ligi 
Kuu England na kuanza mbili na 
kushindwa kufunga au kutoa pasi ya 
mwisho msimu huu, Jesus amefunga 
mara nne na kutengeneza pasi za 
mwisho mbili katika mechi 14, kati 
ya hizo michezo 10 alianza.

Na sasa Elano anaona Lukaku 
mwenye umri wa miaka 27 ak-
itua katika kikosi hicho angekuwa 
msaada mkubwa zaidi kwa Guardiola 
hasa kwa staili yake ya uchezaji.

“Wakati unapocheza kwenye dara-
ja la juu, kwenye klabu kubwa na 
mashindano makubwa na una mtu 
kama Lukaku unakuwa na mafanikio 
makubwa sana,” amesema Elano 
akinukuliwa na Daily Mail.

“Lukaku sio tu anatakiwa na 
City, lakini na klabu zote kubwa, 
kwa sababu staili yake ya uchezaji 
anaweza kuisaidia sana timu ku-
funga mabao,” amesema Elano ali-
yeichezea City kati ya mwaka 2007 
na 2009.

Lukaku 
anaweza 
kumsaidia 
Guardiola

NAPPLES, Italia 

KOCHA wa Napoli, Gennaro Gat-
tuso, amesema kuwa hajui ikiwa 
mechi yake dhidi ya Juventus ya leo 
Jumamosi itaamua hatima ya kiba-
rua chake.

Baada ya kuondolewa kwenye 
Coppa Italia na Atalanta Jumatano 
iliyopita, kocha huyo alikiri vijana 
wake walipambana katika kipindi 
cha kwanza, lakini hakufurahishwa 
na shauku ya wachezaji wake ka-
tika dakika 45 za mwisho.

Mechi hiyo ya Coppa Italia ilimal-
izika kwa Napoli kuchapwa mabao 
3-1 na mchezo unaofuata ni wa Se-
rie A, ambao wanakutana na vigogo 
hao.

Ripoti nchini Italia zinadai mechi 
ya leo inaweza kuwa mechi itakay-

oamua hatima ya kocha huyo wa 
zamani wa Milan, lakini Gattuso 
amesisitiza hafikirii mchezo wa 
kombe unaweza kushinikiza ua-
muzi.

“Sijui, lazima uulize klabu, na-
hodha wa meli ni mimi, wakati 
mambo yanakwenda vibaya, na 
inamgharimu nahodha. Siwezi 
kufikiria hii kama suluhisho au 
mwisho, lazima nifanye kazi na la-
zima niweze kuamini. Mimi ni ko-
cha, ni hivyo,” amesema Gattuso 
akiiambia Sky Sport Italia.

Gattuso anaamini yeye hatakuwa 
kocha wa kwanza na wa mwisho 
na klabu ya Napoli, lakini kwa 
nafasi yake anapaswa kuhakikisha 
anajaribu kuiweka klabu 
kwenye mstari hadi jitihada zake 
zitakapoishia.

MANCHESTER, England 

H
ARRY Maguire “sio kiongozi” 
na Ole Gunnar Solskjaer 
anatakiwa kutafuta nahodha 
mpya, amesema mlinzi wa 

zamani wa Manchester United, Paul 
Parker.

Mshindi huyo mara mbili wa Kombe 
la Ligi Kuu England amesema 

mlinzi huyo ameshindwa ku-
onyesha thamani yake ya 

pauni milioni 80 alizo-
sajiliwa katika kikosi 

hicho. 
United wana-

taka kumsajili 
mlinzi wa muda 

mrefu wa kucheza 
pamoja na Maguire, 

lakini Parker anaami-
ni kuna tatizo kubwa 

kuhusu majaliwa ya nyota 
huyo kwa umuhimu wake 

kwa timu.
Mchezaji huyo wa zamani wa 

kimataifa wa England mwenye umri 
wa miaka 56, ameliambia gazeti la Sun: 
“Licha ya nafasi ya Manchester United 
iliyopo kwenye Ligi Kuu, wanahitaji ku-
jiimarisha kwenye soko la usajili la kip-
indi cha majira ya joto.

“Kuhusu beki wa kati, watu wa-
nazungumzia kuhusu kumleta ‘pa-
tina’ wa Harry Maguire, lakini mimi 
naona wangeletwa mabeki wawili wa 
kati, kwanini isiwe aletwe mchezaji 
anayeweza kucheza na Victor Linde-
lof?

“Harry Maguire sio kiongozi, anache-
za mchezo kwa ajili yake mwenyewe, 
anakaa sana nyuma, hata kupiga chen-
ga hajui na anakimbia bila akili.

Gatusso hajui hatima yake

Maguire sio 
kiongozi 

utd - Parker
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MOURINHO YUKO SALAMA

NAFASI ya kocha, Jose Mourinho pale Tottenham 
Hotspur ni salama licha ya matokeo mabaya na tetesi 
za mashaka kutoka kwa wachezaji wakubwa. (Mir-
ror)

MILAN, JUVE VITANI

KLABU ya AC Milan na Juventus zote za Italia 
zinamfuatilia kwa karibu winga wa Chelsea, Hakim 
Ziyech mwenye umri wa miaka 27. (Calciomercato)

DAMSGAARD AGEUKA DILI

LEEDS United, Southampton na West Ham United 
zinachuana na Tottenham Hotspur kuwania saini 
ya kiungo wa kati wa Sampdoria ambaye ni raia wa 
Denmark, Mikkel Damsgaard, 20. (Star)

ARSENAL ILIMSHINDWA PUIG

ARSENAL walishindwa kufanya uhamisho wa 
mkopo kwa kiungo wa Hispania, Riqui Puig mwenye 
umri wa miaka 21, kabla ya kumpata kiungo wa kati 
wa Real Madrid na Norway, Martin Odegaard (22). 
(Express)

LOVREN: SALAH HAONDOKI

MLINZI wa Zenit St Petersburg, Dejan Lovren, 31, 
anaamini rafiki yake wa karibu na mchezaji mwenza 
wa zamani wa Liverpool, Mohamed Salah, atakuwa 
Anfield kwa miaka mingi zaidi. (Talksport)

CAVANI HAKIJAELEWEKA

KLABU ya Manchester United bado haijaamua 
kama itaongeza mkataba wa mwaka mmoja kwa 
mshambuliaji wa Uruguay, Edinson Cavani, 34 na 
kiungo wa Hispania, Juan Mata (32). (Manchester 
Evening News)

ROMERO SAFARI IMEIVA

GOLIKIPA wa Timu ya Taifa ya Argentina, Sergio 
Romero (33), ambaye sasa ni chaguo la tano katika 
kikosi cha Manchester United ataachiwa kuondoka 
katika klabu hiyo kwenye kipindi cha majira ya joto.
(Manchester Evening News)

FOSU-MENSAH ALIJITAMBUA

MLINZI wa Uholanzi na Bayer Leverkusen, Timothy 
Fosu-Mensah, 22, amekubali alilazimika kuondoka 
katika kikosi cha Manchester United ili kupata nafasi 
ya kuendeleza kipaji chake.(Mail)

SKIPP KUULA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inatafuta jukumu 
muhimu kwa kiungo wa England, Oliver Skipp, 20, ka-
tika kikosi cha kwanza msimu ujao baada ya kucheza 
kwa mkopo Norwich City. (Football Insider)

MINO KIMYA KIMYA

WAKALA wa Paul Pogba, Mino Raiola amesema 
“lazima afanye kazi kimya kimya” linapokuja suala la 
kiungo huyo wa Manchester United ambaye ana umri 
wa miaka 27, huku kukiwa na ripoti zinazomhusisha 
na kurudi Juventus. (Talksport)

Neymar kuikosa 
BarceloNa uefa

zISIKUPITE

DONDOO zA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

N
EYMAR ataikosa Barcelona 
katika mchezo wa kwanza 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya 
hatua ya 16 utakaochezwa 

kwenye dimba la Nou Camp, baada 
ya kuumia kwenye mchezo dhidi ya 
Caen katikati ya wiki.

Mshambuliaji huyo wa ki-
mataifa wa Brazil atakuwa

 nje ya uwanja kwa wiki
 nne baada ya kuumia

 paja wakati wa mchezo
 wa ushindi wa Kombe la

 Ufaransa dhidi ya Caen, na
 hivyo kumfanya kutoku-

wapo pale Nou Camp kwe-
nye mechi itakayofanyika
 Februari 16, mwaka huu.

Pia yupo shakani kwenye mch-
ezo wa marudiano utakaopigwa 
Machi 10, mwaka huu kwenye dim-
ba la Parc des Princes, ambapo ni 
pigo kubwa kwa kocha, Mauricio 
Pochettino, ambaye tayari atamko-
sa Angel Di Maria kwenye mchezo 
wa huo wa nchini Hispania wiki 
ijayo.

PSG ilithibitisha juzi: “Neymar Jr 
ameumia paja la mguu wa kushoto 
Jumatano usiku. Baada ya vipimo 
na uchunguzi wa madaktari, ha-
takuwapo uwanjani kwa kipindi 
cha wiki nne.”

Kwa mara ya mwisho klabu hizo 
kukutana kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya hatua ya 16, Neymar aliifungia 
mara mbili Barca wakati wakiibuka 
na ushindi wa mabao 6-1 kwenye 
mchezo wa pili, na kupindua ma-

tokeo ya awali waliyoyapata PSG ya 
magoli 4-0 na kufuzu hatua iliyofua-
ta katika msimu wa 2016-17.

Halafu baadaye Neymar akaha-
mia PSG kipindi cha majira ya joto, 
baada ya Barca kutolewa kwenye 
robo fainali ya mashindano hayo na 
Juventus, kwa ada iliyoweka rekodi 
ya dunia ya pauni milioni 200, huku 
akiripotiwa kupuuzia ushauri kuto-
ka kwa wachezaji wenzake, Lionel 
Messi na Luis Suarez.

Barcelona imekuwa ikijaribu 
kumrudisha Neymar pale Nou 
Camp tangu hapo, lakini dili hilo 
halijafanikiwa na sasa Messi ma-
jaliwa yake pale Barcelona hayaju-
likani, huku PSG wakitaka kumsajili 
kama mchezaji huru kipindi cha 
majira ya joto mara mkataba wake 
utakapomalizika.

    Ni baada ya mshambuliaji huyo Brazil kuu-
mia paja na madaktari wasema atakuwa nje...

HABARI MICHEzO



Soka la kukamia laiponza Azam FC

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Innocent Bashungwa (mwenye shati la kitenge), akikabidhi ben-
dera ya Tanzania kwa wachezaji na viongozi wa Timu ya Taifa ya Vijana ya umri chini ya miaka 20 (Ngorongoro 
Heroes), ambayo iliondoka nchini jana kuelekea Mauritania kwenye fainali za Afrika za U-20. PICHA: TFF
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Na Saada Akida 

KOCHA Msaidizi wa Azam FC, Vivier 
Bahati, amesema matokeo mabaya 
ambao timu yake inapata katika mechi 
za Ligi Kuu Tanzania Bara yanasaba-
bishwa na wachezaji ‘kukamia sana 
kichwani’ badala ya kucheza mpira 
kama walivyoelekezwa.

Vivier ametoa kauli hiyo baada ya 
Azam kukubali kichapo cha mabao 2-1 
kutoka kwa Coastal Union na wiki iliyo-
pita ikilazimisha sare ya magoli 2-2 na 
mabingwa watetezi wa ligi hiyo, Simba 
ya jijini Dar es Salaam.

Kocha huyo alisema wameshindwa 
kuvuna pointi tatu katika mechi hizo 

mbili kwa sababu wachezaji wao 
wameweka mawazo tofauti kwenye 
akili zao badala ya kupambana uwan-
jani kusaka ushindi.

Alisema walitengeneza nafasi ny-
ingi za kufunga katika mechi dhidi ya 
Coastal Union, Simba, Namungo FC na 
Ruvu Shooting, lakini nafasi hizo wal-
ishindwa kuzitumia kutokana na ku-
poteza umakini.

“Hiyo michezo yote tumepata pointi 
mmoja, tulikuwa na uwezo wa kupata 
pointi tatu, ukiangalia dhidi ya Coastal 
Union, wachezaji hawakutuliza akili na 
kucheza kwa kukamia zaidi, hutakiwi 
kucheza mpira hivyo, wanatakiwa ku-
tuliza akili,” alisema Vivier.

Aliongeza sasa wataendelea kupam-
bana kuhakikisha tatizo hilo linamalizi-
ka na baadaye kufanya vizuri kwenye 
mechi zinazofuata ili kufikia malengo 
yao kutwaa ubingwa wa msimu huu.

“Bado tuna nafasi ya kufanikiwa ka-
tika jambo letu, kwa sababu bado ligi 
inaendelea na sasa tunafanyia kazi up-
ungufu wetu uliyojitokeza katika mich-
ezo iliyopita,” alisema Vivier.

Azam FC ipo katika nafasi ya tatu 
ikiwa na pointi 33 imecheza michezo 
19, Simba yenye pointi 39 iko juu yake, 
lakini imeshuka dimbani mara 17 na 
Yanga yenye pointi 44 ndio vinara wa 
ligi hiyo yenye timu 18.

Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Coastal Un-
ion, Juma Mgunda, amesema 
ushindi wa mabao 2-1 ambao 
timu yake imeupata dhidi ya 

Azam FC katika mechi ya Ligi Kuu Bara 
iliyochezwa juzi jijini Tanga umetoka-
na na kutumia ‘mbinu’ alizorejea nazo 
kutoka Cameroon.

Mgunda ni Kocha Msaidizi
 wa Timu ya Taifa (Taifa

 Stars), ambayo hivi kar-
ibuni ilikuwa Cameroon

 ikishiriki Fainali Kombe
 la Mataifa ya Afrika

 kwa Wachezaji wa Ndani
 (CHAN), lakini iliishia hatua 

ya makundi.
Akizungumza baada ya mechi hiyo 

kumalizika, Mgunda alisema matokeo 
ambayo timu yake hayakutarajiwa na 

mashabiki wengi kufuatia kiwango 
ilichokionyesha Azam wakati ilipoku-
tana na mabingwa watetezi, Simba wiki 
iliyopita kwa kutoka sare ya mabao 2-2.

“Ni kweli kuna vitu nimejifunza ku-
toka Cameroon kwenye michuano 
ya CHAN na nimewapa vijana wangu 
na sasa wanavifanyia kazi, kwa hiyo 
nadhani kikosi changu kinaimarika si 
kama kile cha mzunguko wa kwanza,” 
alisema Mgunda.

Kocha huyo alisema mbali na ‘ma-
dini’ aliyoyapata nchini Cameroon 
kutokana na kuangalia baadhi ya timu 
zikicheza na kuchukua mbinu, lakini 
usajili wa wachezaji wapya katika diri-
sha dogo umekiimarisha kikosi chake.

“Usajili wa dirisha dogo nao 
umechangia sana sisi kushinda mechi 
hii, tumeingiza wachezaji tunaowa-
hitaji na zile sehemu zote ambazo zili-
kuwa na upungufu kwa kiasi fulani tu-
mefanikiwa kuziba,” alisema Mgunda.

Hata hivyo alikiri mechi hiyo ya 
raundi ya 19 ilikuwa ngumu na yenye 
ushindani, lakini walifanikiwa vy-
ema kutumia baadhi ya makosa ya 
wachezaji wa Azam na kuondoka na 
pointi tatu. 

Ushindi huo wa juzi umeifanya 
Coastal Union kufikisha pointi 23 na 
kupanda hadi nafasi ya tisa katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Bara huku Azam 
yenye pointi 33 bado iking’ang’ania na-
fasi ya tatu.

Coastal Union itashuka tena dimbani 
Jumatano kuwakabili wenyeji Dodoma 
Jiji FC kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini 
Dodoma.

Ligi hiyo inatarajia kuendelea tena 
leo kwa Mbeya City kuwakaribisha 
vinara Yanga kwenye Uwanja wa Kum-
bukumbu ya Sokoine na Mwadui FC 
kuvaana na Biashara United kwenye 
Uwanja wa Mwadui Complex mkoani 
Shinyanga.

Mgunda afichua siri 
kilichoiMaliza azaM

Na Saada Akida 

BAADA ya timu yake kuambulia sare 
ya bao 1-1 dhidi ya Gwambina FC, 
Kocha Mkuu wa Kagera Sugar, Mecky 
Maxime, amesema hataki kurudia ma-
kosa ya msimu uliopita kwa kucheza 
kwa presha katika mechi za mzunguko 
wa pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Maxime alisema ili kuepuka kucheza 
mechi za ‘Play off’ ameandaa mikakati 
ya kutopoteza pointi katika kila mechi 
watakayocheza ili kumaliza katika 
nafasi saba za juu kwenye msimamo 
wa ligi hiyo.

Maxime alisema hakuanza msimu 
huu lakini hajakata tamaa ya kufikia 
malengo ya kuibakisha timu hiyo 
katika Ligi Kuu Tanzania Bara na 
anaamini watafanikiwa.

“Tumeona makosa ya mechi zilizo-
pita na kuyafanyia kazi ili kuhakikisha 
mechi zetu zijazo tunavuna pointi 
muhimu katika mechi zilizopo mbele 
yetu,” Maxime aliongeza.

Alisema mechi zote msimu huu zina 
ushindani na ni ngumu kwa sababu 
kila timu imejipanga na imejiimarisha 
kumaliza vyema katika hatua hii ya 
lala salama.

“Tunapambana kuhakikisha tunapata 
pointi muhimu katika mechi iliyopo 
mbele yetu kwa ajili ya kujiweka kwe-
nye nafasi nzuri katika msimamo wa 
ligi, ingawa tunajua si kazi nyepesi,” 
aliongeza kocha huyo.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LIGI Kuu ya Mpira wa Kikapu Zanzibar 
imepangwa kufanyika kuanzia Febru-
ari 16, mwaka huu Visiwani hapa.

Ligi Kuu hiyo itachezwa kwa mtindo 
wa Kanda ya Unguja na Pemba.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Makamu Mwenyekiti wa Chama cha 
Mpira wa Kikapu Zanzibar (BAZA), 
Rashid Hamza, alisema ligi hiyo inata-
rajiwa kushirikisha timu 12 za Unguja 
na timu 10 kutoka Pemba.

Hamza alizitaja timu hizo za Unguja 
za wanaume ni pamoja na Polisi, JKU, 
Nyuki, Stone Town, African Magic, 
Usolo na Milenium huku za wanawake 
zikiwa ni Zimamoto, JKU, KVZ na New 
West.

Alisema Kanda ya Pemba kwa 
upande wa wanaume itawakilishwa na 
Tonado, ABC, Michungwani, Calfonia, 
Clikers, Dolphine na Micheweni huku 
kwa upande wa wanawake ni Wete 
Stars na Chakechake Stars. 

“Maandalizi yote muhimu kuelekea 
ligi hiyo yamekamilika na ratiba rasmi 
inatarajiwa kutolewa kesho (leo) Ju-
mamosi,” alisema Hamza.

Kiongozi huyo amewataka mashabi-
ki wa mchezo huo kujitokeza kwa 
wingi katika viwanja ambapo ligi hiyo 
itachezwa ili kutoa hamasa kwa timu 
kuonyesha ushindani. 

Maxime ajipanga 
kuinusuru Kagera

Kikapu Zanzibar 
kuanza Jumanne
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   Haijapata ushindi dhidi ya Mbeya City kwenye Uwanja 
wa Sokoine tangu ...

Wachezaji wa Yanga kutoka kushoto, Mukoko Tonombe, Adeyum Saleh, Zawadi Mauya 
na Farid Mussa wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara dhidi ya wenyeji Mbeya City itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa Kumbukumbu ya 
Sokoine jijini Mbeya. PICHA: MTANDAO.  

Yanga ‘kuvunja mwiko’ mbeYa

Eriksen kupishana na Jorginho Chelsea

 Na Mwandishi Wetu

SIKU chache baada ya Shirikisho 
la Soka Tanzania (TFF), kutangaza 
kuachana na aliyekuwa Kocha 
Mkuu wa Timu ya Taifa (Taifa 
Stars), Etienne Ndayiragije, wadau 
wamelitaka shirikisho hilo kutoa 
nafasi kwa makocha Watanzania.

Hata hivyo, tayari tetesi 
zinamtaja Kim Poulsen, raia wa 
Denmark na kocha wa zamani wa 
timu za taifa za vijana anakaribia 
kurithi mikoba ya Ndayiragije.

Kiungo wa zamani wa Yanga na 
Taifa Stars, Ally Mayai, amesema 
umefika wakati TFF ikawaamini 
makocha wa hapa nyumbani hasa 
katika kikosi kinachoshiriki fainali 
za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani (CHAN).

Mayai alisema kwa kutoa nafasi 
kwa wazawa kuifundisha Taifa 
Stars, itawasaidia makocha hao 
kupanda viwango na kuongeza 
uzoefu wa kushiriki mashindano 
makubwa.

“Ifike wakati TFF iwaamini 
makocha wazawa katika 
kuwapa majukumu ya kuiono 
Stars hasa kikosi kinachoshiriki 
fainali za CHAN ili nao waweze 
kupanda viwango kama Tanzania 
inavyowapandisha makocha wa 
kigeni wanaokuja kufanya kazi 
hapa nchini,” Mayai alisema.

Mchezaji mwingine wa zamani 
wa timu hiyo (jina tunalihifadhi), 
alisema TFF imefanya haraka 
kuachana na kocha huyo ambaye 
anaonekana alikuwa na ‘bahati’ na 
Tanzania.

“Kwangu naona wamefanya 
haraka, hakustahili kuondolewa 
sasa, wasihangaike sana na kutimua 
makocha, wajiweke sawa kwenye 
kuimarisha misingi,” alisema nyota 
huyo.

TFF ilitangaza kuachana na 
Ndayiragije ikiwa ni siku chake 
baada ya kurejea nchini kufuatia 
kutolewa mapema katika fainali za 
CHAN.

Mrundi huyo alianza fainali za 
CHAN kwa kichapo cha mabao 
2-0 kutoka kwa Zambia halafu 
akashinda goli 1-0 dhidi ya Namibia 
na mechi yake ya mwisho ya 
Kundi D alitoka sare ya magoli 2-2 
ambayo iliwavusha wapinzani wao 
Guinea na kwenda hatua iliyofuata.

Wazawa wapewe
nafasi Taifa Stars

 Na Adam Fungamwango

T
UMEFUATA ushindi, hayo ni 
maneno ya Kocha Mkuu wa 
Yanga, Cedric Kaze kuelekea 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania 

Bara dhidi ya wenyeji Mbeya City itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa Kumbu-
kumbu ya Sokoine jijini Mbeya.

Yanga itashuka katika mchezo huo iki-
wa na kumbukumbu na kutopata ushindi 
katika mechi ya msimu uliopita kwenye 
uwanja huo.

Pamoja na kwamba Yanga iliifunga 
Mbeya City kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Saalam bao 1-0, Sep-
temba 13, mwaka, vinara hao wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara wataingia uwanjani waki-
wa na rekodi ya kutoshinda mechi dhidi 
ya timu hiyo tangu iliposhinda mabao 2-1 
katika msimu wa 2018/19, kwa mabao ya 
Heritier Makambo ambaye kwa sasa anai-
chezea Horoya FC ya Guinea.

Hata hivyo, msimu huu Yanga inaone-
kana imekamilika kila idara, ikiwa na 
wachezaji wapya wenye viwango vya juu 
kama Tuisila Kisinda, Mukoko Tonombe, 
Michael Sarpong, Yacouba Songne, Kib-
wana Shomari, Yassin Mustapha na Fis-
ton Abdulrazack.

Itakuwa ni mechi muhimu kwa pande 
zote mbili, kwani wakati Yanga ikitaka 
kupata pointi kwa ajili ya kuufukuzia 
ubingwa ambao haijaupata kwa misimu 
mitatu sasa, huku Mbeya City ikizitaka 
pointi tatu ili itoke katika eneo la hatari 
na kujiwekea mazingira mazuri ya kuba-
kia Ligi Kuu.

Kaze alisema kikosi chake tayari kwa 
mechi hiyo na maandalizi yote muhimu 
yamefanyika kikamilifu.

“Tumekuja huku kwa ajili ya kutafu-
ta pointi tatu kama tulivyofanya ka-
tika mechi zilizopita, tunataka kue-
ndelea kushinda katika kila mchezo 
tutakaocheza, hii ndio njia kuu ya kufikia 
malengo yetu,” alisema Kaze.

Ofisa Uhamasishaji wa Yanga, Anto-
nio Nugaz, alisema katika mechi ya leo 
watamkosa kiungo mshambuliaji, Saido 
Ntibazonkiza ambaye alibaki jijini kuto-
kana na kutokuwa fiti kimchezo, lakini 
akiendelea na programu maalumu ya 
mazoezi.

“Tumejiandaa kupata pointi tatu, kwa 
hiyo tunawaomba mashabiki wetu waji-
tokeze kwa wingi ili kuwaongezea morali 
wachezaji wetu,” alisema Nugaz.

Naye Meneja wa Mbeya City, Mwigane 

Mechi nyingine ya ligi hiyo itakayoche-
zwa leo ni kati ya Mwadui FC dhidi ya 
Biashara United kutoka Musoma itakay-
ofanyika kwenye Uwanja wa Mwadui Com-
plex mkoani Shinyanga.

Wakati huo huo Tanzania Prisons ili-
ibuka na ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya 
KMC katika mechi ya ligi hiyo iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Nelson Mandela ulioko 
Sumbawanga, Rukwa jana mchana.

Jeremiah Juma aliifungia Tanzania Pris-
ons mabao yote mawili dakika ya 29 na 50 
wakati goli pekee la KMC lilipachikwa wa-
vuni na Israel Mwenda dakika ya 67.

Yeya, aliliambia gazeti hili maandalizi ya 
mechi hiyo yamekamilika na wanaamini 
watavuna matokeo chanya chini ya usi-
mamizi wa kocha wao Mganda Mathias 
Lule.

“Kikosi chetu kimerejea Mbeya na 
kimeiva baada ya kambi ya wiki tatu huko 
Rungwe kwenye mji mdogo wa Tukuyu,” 
alisema mchezaji huyo wa zamani wa timu 
hiyo.

Yanga ndiyo timu pekee mpaka sasa hai-
japoteza mechi yoyote kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara, ikicheza mechi 18, kushin-
da mechi 13 na kutoa sare mechi tano, 
ikiwa kileleni baada ya kujikusanyia pointi 
44 wakati Mbeya City kabla ya mechi za 
jana, ilikuwa inashika nafasi ya 17, ikicheza 
mechi 18, lakini ikiwa na pointi 14.


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

