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Meneja wa
TRA Mkoa wa
Kodi Kariakoo,
Alex Katundu,
akionyesha ki-
peperushi cha
kuelimisha wa-
teja umuhimu
wa kuhakiki
risiti halisi ili
kuepuka udan-
ganyifu wa
kukwepa kodi
PICHA: BEA- : B =
TRICE MOSES e

i i =

Wasiotoa, kudai risiti kukiona

Na Beatrice Moses riakoo, imetangaza msako mkali
kwa wafanyabiashara na wateja
wasiotoa na kudai stakabadhi

baada ya kuuza au kununua bid-

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA), mkoa wa kikodi Ka-

INTHE HIGHCOURT OF THEUNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MOSHI DISTRICT REGISTRY

AT MOSHI
BILL OF COST NO.4 OF 2021
J.S.KHAMBHAITA............... PLAINTIFF
VERSUS

SHEILA CHRISTOPHER DANIEL & OTHERS......... DEFENDANT

TO: ELINE WILFRED ABRAHAM NYANGE .

NOTICE FOR MENTION,
TAKE NOTICE: That the above case has been fixed for mention in the
High Court of Tanzania at Moshi on 15* February,2023 at 10:00 a.m.
before Honourable Judge in charge.

WHEREAS: Service on you has been ordered to be published in the
Nipashe newspaper.

You may appear in person or by Advocate or agent dully authorized to
appear on your behalf and you are directed to produce on that day all the
documents upon which you intend to rely upon in support of your case.

TAKE FURTHER NORE THAT: in default of your appearance on that day
and time the court may proceed in your absence.

GIVEN UNDER my hand and seal of the Court this 29" day of NOVEMBER
2022

DEPUTY REG 7B
SRy R L
ah o '“\qb‘-

17192302

_ (1’

TIM MOTORS TANZANIA LIMITED (141119621}

1 of the ¢

s to be voluntarily 1up.

is ting MR. FRANK ELIAS KIFUND

Chairman

Secretary

JIAN YUE XIAOPENG ZHONG

17192402

KARIAKCD

KWENYE RISITI Y4 EFD

i i Ty EFO7 ¥
Y L 1 st pate yo ERD ind Kiwiig hat®’

R« T o e g il 0 57

j (134420779

s (UM

haa.

Kadhalika, imeweka mtego
kwenye maeneo yanayofanya
biashara nyingi, ikiwa ni mkakati
maalumu wa kuwanasa wanaok-
wepa kodi.

Mamlaka hiyo kwa mwezi
mmoja imewakamata wateja
wasio waaminifu kati ya 50 hadi
60 na wafanyabiashara 13 wal-
ioonywa na kuendelea kukwepa
kodi.

Akizungumza na waandishi wa
Meneja wa Mkoa wa Kikodi Ka-
riakoo, Alex Katundu, alisema
msako huo utawabana wafanya-
biashara wadogo (wamachinga)
kuwa na mashine za kutoa risiti

KUHAKIKI TAARIFA ZILIZ0P0
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kila bidhaa wanazouza katika
maeneo hayo.

Alibainisha kuna udanganyifu
unaofanywa na baadhi ya wa-
fanyabiashara kupitia wamach-
inga, wanawatumia kuuza bidhaa
mbalimbali, lakini hawalipi kodi
inavyotakiwa.

“Tumebaini baadhi ya wafan-
yabiashara wakubwa wanak-
wepa kodi kupitia wamachinga,
katika kufanikisha mikakati tuli-
yojiwekea tayari tumeshafanya
usajili wa wamachinga 5,373,
wamepewa namba ya mlipakodi
(TIN) na watapewa mashine,

wale ambao hawajasajiliwa
wanapaswa kujisajili haraka,”
alisema.

d

Hatua hiyo alisema inatokana
na juhudi za awali walizofanya
za kuweka mabango ya elimu ya
kukumbusha umuhimu wa ku-
chukua risiti halali.

Katindi alisema pia watahakiki-
sha wanabandika stika zenye
kuonesha TIN za mwenye duka
kwenye kila duka Kariakoo,
ili kila mteja aweze kuhakiki taar-
ifa zilizoko kwenye risiti ya EFD
wanazopewa.

“TRA  tunaamini  kupitia
mkakati huu tutaboresha usi-
mamizi wa kodi kwenye eneo hili,
tunakusudia kipindi cha Desem-
ba tutakusanya mapato ya Sh.
bilioni 19.

Shahidi adai kuombwa
rushwa na askari polisi

Na Grace Gurisha

MVUVI Boi Rajabu anayetuhu-
miwa kumuua Abas Mwijuma,
amedai kwenye Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu kuwa kabla
ya kuchukuliwa maelezo na aska-
ri polisi, alimuuliza kwenye simu
yake kulikuwa na kiasi gani, akim-
jibu kulikuwa na Sh. 100,000 na
kuahidiwa kusaidiwa na askari
huyo.

Pia amedai wakati anachukuli-
wa maelezo akiwa ameketi chini,
aliulizwa kuhusu majina yake,
kazi yake na watoto wake na pia
alilazimishwa kutia saini maelezo
ambayo hakuyasoma wala ku-
somewa kilichoandikwa.

Rajabu alidai hayo jana mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Romuli
Mbuya wakati akitoa utetezi ka-
tika kesi ya mauaji ya Mwijuma
inayomkabili mahakamani huko,
akituhumiwa kutenda kosa hilo
Februari 8, 2019 eneo la Mbweni
mbkoani Dar es Salaam.

Akiongozwa na wakili wake,
Hilda Mushi, Rajabu alidai ana-
kumbuka tarehe hiyo ya tukio
alikuwa amelala na aliamshwa
na mlio wa simu na alipoangalia
simu yake aliona mtoto wake Kul-
wa anampigia.

Alidai kuwa alipopokea simu

hiyo, mtoto wake alimuuliza
alikokuwa, akamjibu alikuwa
nyumbani kwake amejilaza na
kutakiwa aende nyumbani kwa
mwanawe.

Rajabu alidai kuwa baada ya
kufika huko, mtoto wake alim-
wambia kuwa shangazi alikuwa
amemwambia kuwa amesikia
kuwa amemuua mtu, akamkata-
lia kuwa yeye hawezi kufanya
kitu kama hicho kwa kuwa dini,
serikali na hata mila zinakataza.

Baada ya hapo, mtoto akafikiria
akamwambia kuwa alale hapo
nyumbani kwake na kulipoku-
cha, alimuaga mtoto wake kuwa
anatoka kwenda kutafuta riziki
na alipofika njiani eneo la Ma-
puto, Mbweni alikutana na vijana
wawili.  Alidai kuwa vijana hao
walimwambia yuko chini ya ul-
inzi kwa kosa la mauaji, hakubis-
hana nao kwa sababu anajua
yeye si muuaji, wakamchukua
na kumpeleka Kituo cha Polisi
Mbweni. “Vijana hao walinifiki-
sha nje ya kituo cha polisi, kila
askari aliyekuwapo alinipiga na
kunikanyaga na kunieleza kuwa
mimi ni muuaji, baada ya mateso
hayo alikuja askari mmoja Erasto
akanitoa hapo akaniingiza kwe-
nye chumba cha mahojiano.

“Tulifika kwenye chumba yeye

alikaa kwenye kiti, akaniambia
nikae chini huku akiwa ameshi-
ka simu yangu akaniuliza nina
shilingi ngapi kwenye simu, ni-
kamwambia ni Sh. 100,000 aka-
niambia ‘basi nitakusaidia’,” alidai
Rajabu.

Mshtakiwa huyo alidai kuwa
baada ya hapo, askari huyo alian-
za kuchukua maelezo kwa kutaka
amtajie jina lake, kazi yake na
watoto wake na baadaye alimla-
zimishwa kutia saini huku akim-
piga vibao bila kupewa kusoma
wala kusomewa maelezo hayo.

Akizungumzia kuhusu mare-
hemu, alidai anamfahamu kama
jirani yake na tangu mwaka 2000
hajawahi kumwona Mwijuma aki-
fanya shughuli yoyote ile zaidi ya
kufanya alichokiita ‘kubwia unga
.

Kuhusiana na ushahidi wa
askari polisi Erasto kuwa ana
matatizo ya macho, Rajabu al-
idai si kweli yeye hajawahi kupata
matatizo ya macho tangu azaliwe
na anasoma vizuri bila shida.

Upande wa utetezi umefunga
utetezi wake, huku Wakili Mushi
akiomba awasilishe majumuisho
ya mwisho na mahakama im-
ekubali na atayawasilisha ndani
ya siku 21 na hukumu itasomwa
Januari 31, mwakani.
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Wana-CCM waridhishwa

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WANACHAMA na viongozi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
wamesema wana — matumaini
makubwa ya kuongezeka uwajibi-
kaji kwa watumishi wa chama
hicho baada ya Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza la Map-
induzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi ku-
kabidhiwa rasmi nafasi ya Makamu
Mwenyekiti Zanzibar.

Wakizungumza na waandishi
wa habari Mkoa wa Kusini Unguja
Kaskazini na Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi siku moja baada ya Mwinyi
kupokewa kwa kishindo, walisema
kitendo cha wananchi na wanacha-
ma kujitokeza kwa wingi kumpokea
kunaonesha wameridhishwa na
utendaji wake wa kazi kwa kupam-
bana na rushwa na ufisadi.

“Kitendo cha kukabidhiwa nafasi
ya Makamu Mwenyekiti ni imani
kubwa ya mabadiliko kwa Zanzibar
pamoja na kuimarisha utekelezaji
wa ilani ya uchaguzi,” alisema Ame
Omar Ali omar.

Alisema ana amini kasi ya ku-
pambana na rushwa na ufisadi
ambayo ameonyesha tangu ali-

poshika madaraka itaelekezwa
ndani ya chama ili kuondoa harufu
za rushwa na kuongeza uwajibikaji
kwa watumishi wa chama.

Mwanachama Suleiman Omar
Gazi, alisema kukabidhiwa kofia ya
pili Rais wa Zanzibar kutaongeza
kasi ya maendeleo kutokana na
miradi mikubwa ya ujenzi inayoen-
delea kujitokeza katika visiwa vya
Unguja na Pemba.

Hata hivyo, alisema kuna ur-
asimu wa kuwaona viongozi wa
Mamlaka ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa na Uhujumu Uchumi
(ZAECA) na kutoa mfano yeye kuk-
wama kuwaona viongozi licha ya
kufika makao makuu.

“Kazi ya kupambana na vitendo
vya rushwa na ubadhirifu wa mali
za umma sio kazi ya Rais peke yake,
lazima mashirikiano yapatikane
kati ya wananchi na watendaji wa
mamlaka wenye dhamana,” alise-
ma Gazi. Naye Mwanachama Ali
Othman alisema uchaguzi ndani
ya chama umemalizika ni muhimu
wanachama kuondoa makundi
ili kuendeleza malengo ya chama
ya kuhakikisha ushindi uchaguzi
mkuu mwaka 2025.

Alisema wajumbe wa mkutano

mkuu hawakufanya makosa kum-
changua Mwenyekiti Rais Samia su-
luhu Hassan, Makamu Mwenyekiti
Abdulrahaman Kinana, Tanzania
Bara na Makamu Mwenyekiti Zan-
zibar, Dk. Mwinyi kutokana na uw-
ezo katika utendaji.

“Mwanga  wa maendeleo
tumeanza kushuhudia kwa muda
mfupi tangu Rais Dk. Mwinyi
kushika wadhifa huo na hatuna
wasiwasi kabisa kwa kukabidhiwa

kofia ya pili ya uongozi katika cha-
ma chetu,” alisema Stella Cassian
Mbarawa, Mjumbe wa Baraza Kuu
(UVCCM), Mkoa wa Kusini Unguja.
Naye Mkurugenzi mstaafu wa
Sauti ya Tanzania Zanzibar (STZ),
Omar Yussuf Chunda, alisema
wajumbe wa mkutano mkuu wa-
napaswa kupongezwa kutokana na
timu ya uongozi waliyoichagua.
Naibu Katibu wa UVCCM Zan-
zibar, Mussa Haji Mussa, alisema

na utendaji wa Rais Mwinyi

Makamu Mwenyekiti
wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Zanzi-
bar _ambavye ni Rais
wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, akiwa
na mkewe Mama
Mariam Mwinvyi,
wakisalimiana na
viongozi mbalimbali
wa chama na serikali
alipowasili Viwanja
vya Maisara Suleiman
Unguja kuhudhuria
Tamasha la Usiku wa
Dk. Mwinyi la kum-
pongeza kuwa Maka-
mu wa Mwenyekiti wa
CCM Zanzibar jana.
PICHA: IKULU

wana matumaini makubwa na Dk.
Mwinyi kusafisha rushwa au uba-
dhirifu ndani ya chama kama ana-
vyofanya katika serikali.

Mussa alisema wananchi wa
Zanzibar wanaendelea kupata
faraja kutokana na kazi nzuri inay-
ofanywa na rais katika kupambana
na rushwa na ubadhirifu wa mali za
umma baada ya watendaji mbalim-
bali kufunguliwa mashtaka ya uhu-
jumu uchumi.

Mshtakiwa kesi ya mauaji trafiki adai hajui chochote

Na Grace Gurisha

MFANYABIASHARA
Amani Filipo (38) anay-
etuhumiwa kumuua
askari wa Kikosi cha Us-
alama Barabarani, Sajenti
Mensah kwa kumpiga
risasi, amedai mahakam-
ani kuwa hamtambui
marehemu na hajawahi
kuwa na ugomvi naye,
hivyo anaomba aachiwe
huru.

Pia amedai polisi wal-
ioandaa kesi hiyo ndiyo
wanaojua kuhusu mauaji
ya Sajenti Mensah na
waliohusishwa na kesi
hiyo ni zaidi ya watu
watatu.

Filipo alidai hayo jana
mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu Romuli Mbuya
wakati akitoa utetezi
wake katika kesi hiyo ya
mauaji anayotuhumiwa
kutenda kosa hilo Julai 22,
2016 kwenye taa za Say-
ansi, Kijitonyama mkoani
Dar es Salaam.

Alidai kuwa tarehe hiyo
ya tukio, alikwenda Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili
(MNH) baada ya kuomb-
wa na rafiki yake Sam-
wel Thomas amsindikize
kwenda kuwaona wag-
ongwa ambao ni wazazi
kwenye hospitali hiyo.

Filipo alidai alikubali
ombi hilo na kabla ya
kufika hospitalini, wali-
wapitia watu wengine
eneo la Tangi Bovu na
alirudi nyumbani kwake

majira ya saa nne usiku
na kwamba kutokana na
kuchoka, aliamua kulala
ili kupumzika.

Alidai kuwa baada
ya muda kidogo, ali-
pigiwa simu na rafiki
yake ambaye ni askari
polisi Hamis Yangamba
kuwa wakutane baa ya
Afrikana, alimkatalia na
kumweleza kuwa ali-
kuwa amechoka lakini
kutokana na ukaribu wao
aliamua kuvaa na kwenda
huko baa.

Alidai alipofika aliku-
tana na Yangamba akam-
nunulia kinywaji nabaada
ya muda kidogo alimuaga
na kumwambia kuwa
anatoka kidogo anarudi
na alipoondoka tu waka-
tokea watu asiyowajua
wakamweka chini ya ul-
inzi, wakampeleka Kituo
cha Polisi Mabitini, Kiji-
tonyama.

Akiongozwa na Wakili
wake, Hassan Kiangio,
Filipo alidai Julai 23, 2016
askari walimchukua toka
mahabusu wakamweleza
kuwa wanakwenda ku-
fanya upekuzi nyum-
bani kama kuna silaha,
lakini hawakukuta cho-
chote.

Alidai kuwa Julai 24,
2016 alichukuliwa kutoka
Kituo cha Mabatini na ku-
pelekwa Kituo cha Polisi
Oysterbay ambako alikaa
hadi Septemba 20, 2016
ndipo alipelekwa ma-
hakamani na kusomewa

tuhuma za mauaji ya Sa-
jenti Mensah.

Pia alidai kuwa hajawa-
hi kuchukuliwa maelezo
yoyote na pia hakuwa-
hi kufanyiwa gwaride
la utambulisho kama
mashahidi wa upande wa
mashtaka walivyodai ana-
kumbuka Afande Ndege
ndiye aliyekwenda maha-
busu na kumhoji kuhusu
majina yake na anakoishi
tu.

Alidai kuwa hata Sa-
jenti Mensah hamfaha-
mu, labda angeona picha
yake kwa sababu Mensah
wako wengi na yeye ana
marafiki wengi na pia
waliohusishwa katika kesi
hiyo ni Samwel Thomas,
Stewart Marwa, Osward
Mwang'unde na Marwa
japo waliachiwa.

“Marehemu  simtam-
bui na sikuwahi kuwa na
ugomvi naye wala mtu
yeyote, kwa hiyo kuhusu
hizi tuhuma sizitambui,
anayezitambua ni aska-
ri walioandaa kesi hii.
Ninaiomba mahakama
iniachie huru,” alidai.

Mshtakiwa huyo alimal-
iza kutoa utetezi wake,
leo anaendelea kuulizwa
maswali kuhusiana na
utetezi wake aliyoutoa
kwa sababu Wakili wa
Serikali Mwandamizi Yas-
inta Lyimo alidai watahi-
taji saa mbili za kumuuli-
za maswali mshtakiwa.

Filipo  anatuhumiwa
kumuua Sajenti Mensah

kwa kumpiga risasi baada ya kumvamia
kwenye kibanda cha polisi cha kupumzikia

kilichoko eneo la taa za Sayansi kwa lengo la
kutaka kupora.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI

34

UCHAGUZI MDOGO WA UBUNGE JIMBO LA AMANI MKOA WA MJINI MAGHARIBI

TANZANIA ZANZIBAR PAMOJA NA UDIWANI KATA SABA (7) TANZANIA BARA

1.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote wa Jimbo la amani Mkoa wa Mjini Magharibi Tanzania
Zanzibar pamoja na Udiwani Kata Saba (7) Tanzania Bara kuwa kutakuwa na Uchaguzi Mdogo wa Ubunge na Udiwani
siku ya Jumamosi, tarehe 17 Disemba, 2022. Kata zitakazofanya Uchaguzi ni Majohe (Dar es Salaam CC) Dar es
Salaam, Mndumbwe (Tandahimba) Mtwara, Njombe Mjini (Njombe TC) Njombe, Dunda (Bagamoyo DC) Pwani,
Mwamalili (Shinyanga MC) Shinyanga, Mnyanjani(Tanga CC) Tanga, na Vibaoni(Handeni DC). Tanga.

Upigaji Kura utafanyika katika vituo vilivyotumika wakati wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Vituo vitafunguliwa

saa moja kamili (1:00) Asubuhi na kufungwa saa kumi kamili (10:00) jioni. Utaratibu utakaofuatwa siku ya Uchaguzi
ni kama ifuatavyo:-

Mambo ya kuzingatia wakati wa Uchaguzi.

2.

Wapiga Kura
3.

4.
5.

6.
7.
8.

Kumbuka kuzingatia kanuni za afya kwa kufuata maelekezo utakayopewa kituoni ili kujiepusha na maambukizi ya
ugonjwa wa Ebola na UVIKO-19 unaosababishwa na virusi vya korona.

Tangazo Hili Limetolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Eneo la uwekezaji Njedengwa, Kitalu D, Kiwanja Na. &4,
Uchaguzi House, S. L. P 358, Dodoma. Barua Pepe:uchaguzi@nec.go.tz, info@nec.go.tz. Tovuti: www.nec.go.tz.

TAREHE 17 DISEMBA, 2022

1. SIKU Wananchi watapiga Kura siku ya Jumamosi tarehe 17 Disemba, 2022
2. VITUO : Upigaji kura utafanyika katika vituo vilivyotumika wakati wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020
3. MUDA : Vituo vitafunguliwa saa 1:00 kamili Asubuhi na kufungwa saa 10:00 kamili Jioni

Mpiga Kura anatakiwa kutunza kadi yake ya kupigia kura aliyoitumia kwenye Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 na
kuhakikisha anakwenda nayo kituoni siku ya uchaguzi.

Aidha, kwa Kata saba (7) Tanzania Bara, Wapiga Kura waliopoteza kadi zao za kupigia kura au zilizoharibika,
wanaruhusiwa kutumia mojawapo ya vitambulisho vifuatavyo:-

-Hati ya kusafiria,

-Leseniya Udereva na,

- Kitambulisho cha Uraia ambacho majina yote matatu yafanane na yaliyomo kwenye Daftari la Kudumu la

Kwa Upande wa Jimbo la amani Mkoa wa Mjini Magharibi Tanzania Zanzibar, watakaoruhusiwa kupiga kura ni
wale walioandikishwa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura la Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC).

Mpiga Kura anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni ambapo kutakuwa na mstari wa wanaume na wanawake.
Mpiga Kura awapo kituoni anatakiwa kutoa kipaumbele kwa Wapiga Kura wenye mahitaji maalumu kama vile
Wazee, Wagonjwa, Watu Wenye Ulemavu, wajawazito na wenye watoto wachanga (watakaokuwa nao kituoni).
Ifikapo muda wa kufunga kituo saa 10:00 kamili Jioni kama Wapiga Kura bado wapo kwenye mstari, Mlinzi wa
Kituo atasimama nyuma ya mtu wa mwisho na zoezi la upigaji kura litaendelea hadi wote wanamalizika. Mpiga
Kura atakayefika zaidi ya muda wa kufunga kituo hataruhusiwa kupiga Kura.

Mpiga Kura anatakiwa afuate maelekezo yote atakayopewa na Msimamizi wa Kituo.

Baada ya kumaliza kupiga kura, Mpiga Kura anatakiwa kuondoka eneo la kituo cha kupigia kura.

DKE. Wilson Mahera Charles
MKURUGENZI WA UCHAGUZI

217174402
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RIPOTI MAALUM

KUOKOTWA MAITI PORINI...

Wenyeji waliliona gari, polisi
imebaki kimya kwa siku 124

Na Halfani Chusi ali-
yekuwa KILINDI

EO zinatimu siku 124
tangu kuripotiwa
tukio la kuokotwa kwa
miili ya watu wawili
iliyotupwa ikiwa imefungwa
kwenye viroba katika pori la
cha Msamvu, Kata ya Tunguli
wilayani Kilindi mkoani Tan-
ga.
Kwa lugha rahisi ya mazun-
gumzo, ni miezi minne na siku
nne tangu wenyeji wa mae-
neo hayo waripoti kuiona mi-
ili hiyo Agosti 11, mwaka huu.
Nipashe iliyolazimika ku-
piga kambi kwa wiki kadhaa
baada ya kuripotiwa kwa
tukio hilo ikiwa na lengo la ku-
jua undani wake, ilishuhudia
eneo hilo kutokuwa na uhaki-
ka wa mawasiliano ya simu na
hakuna kituo cha polisi mae-
neo ya karibu na lilikotokeo
tukio hilo.

WENYEJI WANENA

Mmoja wa mashuhuda wa
tukio hilo, Yohana Ole Nzani,
anadai aliona gari kwenye
maeneo ilikopatikana miili
hiyo lakini hakujua kilichoku-
wa kinaendelea na alipotaka
kutoa taarifa kwa uongozi wa
cha kukosa mawasiliano ya
simu.

“Niliiona gari jeupe aina ya
Toyota Landcruiser linazun-
guka zunguka maeneo yale
ambayo ilikutwa miili iliyo-
fungwa kwenye kiroba, lakini
kwa sababu huku kwetu ni
mara chache kuona gari kama
lile, nilishtuka.

“Nikataka kumpigia simu
Mwenyekiti (wa Kitongoji)
kumuuliza kama anafahamu
chochote juu ya gari lile lakini
kwa bahati mbaya mtandao
wa simu ulikuwa umeshakata,
sikufanikiwa kuongea naye.

“Baada ya hapo nikaende-
lea na shughuli zangu, kesho
yake (siku iliyofuata) nikaona
watu wamejaa, kumbe muda
huo lile gari ndilo lilikuwa
linatupa hiyo miili! Ningefani-
kiwa kuongea na mwenyekiti
au kama kiituo cha polisi
kingekuwa jirani pengine
tungeweza kuwakamata,” ali-
fafanua.

Mwenyekiti wa Kitongoji
hicho, Joseph Nyika, anasema
eneo hilo lenye msitu mkub-
wa, linamilikiwa na aliyemtaja
kwa jina la Masai, akilitaja lina
sifa ya uingiaji wa watu kihole-
la na hata kuwa na matukio
ya kihalifu kutokana na kuwa
karibu na mgodi wa madini

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Polisi,

Henry Mwaibambe

éé
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kituo cha polisi kwa miaka mingi,
hili linatupa mtihani kwenye kuri-
poti matukio ya kihalifu.

“Pia kuna huu msitu mkubwa am-
bao ndani yake mna kiza kinene,
unashawishi wahalifu kuja kutupa
miili na kufanya matukio mengine
ya kihalifu.

“Hapa tulipo network (mtandao)
ya simu ni tatizo, ikifika jioni kuan-
zia majira ya saa 12 inakata mpaka
asubuhi. Kwa hiyo, usiku mzima tu-
nakaa bila mawasiliano, lakini tupo
karibu na Mlima Lundamilo ambako
kunachimbwa madini na huko kuna
idadi kubwa ya watu, wengine wa-
naingia kiholela.

“Kwenye idadi kubwa ya watu
kama hiyo huwezi kumjua kwa
urahisi mtu mwenye nia njema au
mbaya, kuna matukio mengi ya kika-
tili huwa yanatokea huko, kama vile
wao kwa wao kupigana kupokonya-
na mali,” anasema.

Kiongozi huyo anashauri serikali
iligawe pori hilo kwa wananchi ili
walitumie kwa shughuli zingine
kikiwamo kilimo, pia kuwasaka na
kuwakamata waliotupa miili hiyo

cho anashauri serikali kuwatambua
wachimbaji wa madini kwenye mgo-
na uhalifu.

“Ukienda huko mgodini utashaan-
ga jinsi watu walivyojazana, maka-
bila tofauti tofauti, tatizo ni kwamba
wengine wanafanya shughuli hizo
kiholela, hii hali baada ya miaka mi-
tatu mbele kuna hatari ya kuibuka
matukio mengi ya uhalifu,” anata-

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad
Yusuf Masauni

hadharisha.

Alima Musa alisema tukio la miili
ya watu kutupwa kwenye pori hilo
kuwa na hofu inayotishia hata us-
alama wa chakula kwa kuwa baa-
dhi yao wanashindwa hata kwenda
shambani.

“Hili tukio limetuumiza, hatujui
kwa nini limetokea huku kwetu,
tumetawaliwa na hofu japo vion-
gozi wa serikali walituhakikishia
usalama, bado tuna shaka sana,”
anasema.
dalah Mtapa, anaungana na Mwe-
nyekiti wa Kitongoji Nyika kuiom-
ba serikali kufanya utambuzi wa
wachimbaji wa madini walioko kiji-
jini huko ili kuwasajili.

“Kabla ya kugundulika kwamba
mlima una madini, hatukuwahi ku-
pata tukio lolote la kutupwa miili
wala mauaji ya aina hii.

“Baada ya watu kuanza kumi-
minika kwenye mlima, kumeanza
kuibuka matukio ya aina hii, sisi we-
nyewe tumeshtushwa na tukio hili,

usalama wao.

“Ukiachana na miili hii miwili
iliyopatikana hapa, pia kuna mwili
na wenyewe ulikuwa umefungwa
kwenye mfuko kama iliyokutwa
hapa,” anabainisha.

Diwani wa Tunguli, Leonard
Mahunda, anataja dosari nyingine
kiutendaji iliyoko huko, akitamka:

wawili tu, hivyo wakati mwingine
watu wanakosa huduma za msingi.”

IKKAULI YA POLISI

Kimsingi, haki ya kuishi ni ya ki-
katiba, ikielekezwa katika Ibara ya 14
ya Katiba ya Tanzania, Toleo la Mwa-
ka 1977 kwamba “kila mtu anayo
haki ya kuishi na kupata kutoka kwa
jamii hifadhi ya maisha yake, kwa
mujibu wa sheria.”

Alipotafutwa na Nipashe juzi
kuzungumzia tukio hilo la miili
iliyookotwa porini wilayani Kilindi,
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa
Polisi, Henry Mwaibambe, alisema
hawajawabaini wahusika wake, aki-
sisitiza uchunguzi unaendelea.

Pia alibainisha kuwa mpaka sasa
bado hawajajitokeza ndugu wa watu
ambao miili yao iliokotwa porini
huko, akieleza kuwa miili hiyo si ya
wakazi wa eneo hilo.

“Sisi kimbilio letu ni kwa wa-
nanchi, ninawaomba waendelee
kutoa taarifa pale wanapoona kuna
viashiria vya matukio ya kihalifu
kwa sababu hata sisi tunategemea
sana taarifa kutoka kwa raia wema
ili tudhibiti vitendo hivyo.

“Kwa hiyo nitoe onyo kwa wote
wanaofanya vitendo hivyo kwa
yeyote atakayebainika hatua kali zi-
tachukuliwa dhidi yake kwa sababu
kufanya hivyo ni ukikwaji wa haki
za binadamu na kuvunja sheria za
nchi,” alisema.

Kiongozi huyo wa Jeshi la Polisi
pia alikiri baadhi ya kata kwenye
eneo lake la kazi hazina vituo vya
polisi, ikiwamo ya Tunguli ilikotup-
wa miili hiyo, akibainisha mpango
ulioko ni kujenga kituo kikubwa
ngazi ya tarafa.

“Kituo hicho kitakuwa na askari
wengi kuanzia 20 na kuendelea na
tutawapatia usafiri wa kuwawezesha
kudhibiti matukio ya kihalifu mape-
ma kuliko kuwa na kituo kila kata
halafu kinakuwa na askari wach-
ache, ufanyaji kazi wao utaathirika,”
alifafanua.

NINI KIFANYIKE?

Kituo cha Sheria na Haki za Binad-
amu (LHRC) kupitia Ofisa Programu
Kitengo cha Ufuatiliaji wa Masuala
ya Haki za Binadamu, Victoria Lu-
gendo, kinatoa rai kwa serikali na
Jeshi la Polisi kutenga bajeti kwa ajili
ya kuwezesha upatikanaji wa hudu-
ma ya kituo cha polisi kwenye Kata
ya Tunguli.

“LHRC inaamini kuwa polisi ni
chombo muhimu katika usimamizi
wa amani, utulivu na ulinzi wa raia.
Kukosekana kwa kituo cha polisi
kwenye eneo ambalo mauaji hayo
yalitokea inaweza kuwa sababu mo-
jawapo ya kutokea kwa tukio hilo.

“Tunatoa wito kwa wananchi,
wajibu wao wa kuheshimu haki za
wengine ikiwamo haki ya kuishi.

“Haki za binadamu zinalenga zaidi
kulinda utu wa mtu, hivyo kitendo
cha kumuua binadamu mwenzako
na kumtia kwenye gunia na kwenda
kumtupa ni kinyume cha utu, haki
za binadamu na sheria.

“Kampuni za simu pia ziangalie
namna wakazi walioko huko wa-
takavyonufaika na huduma ya ma-
wasiliano kwa saa 24 ili iwe rahisi
kwao kuripoti vitendo vya uhalifu,”
Victoria anawasilisha tamko rasmi la
LHRC kuhusu tukio hilo.
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HABARI KITAIFA

Watano mbaroni tuhuma kuiba kichanga

Na Restuta Damian,
BUKOBA

JESHI la Polisi mkoani Kag-
era linawashikilia watu wa-
tano kwa tuhuma za wizi
wa mtoto mchanga mwenye
umri wa mwezi mmoja, aliyeibwa
Desemba mosi, mwaka huu.

Mtoto huyo aliibwa nyumbani
kwa mama mzazi Joanitha Agus-
tino na watu waliokwenda kum-

TBS yakamlllsha
kampeni elimu
Kwa umma

Singida

Na Mwandishi Wetu, SINGIDA

pongeza baada ya kujifungua.
Akithibitisha kupatikana kwa
mtoto huyo na kukamatwa kwa
watu hao wanaotuhumiwa kuhusi-
ka katika wizi huo, Kamanda
wa Jeshi la Polisi mkoani humo,
William Mwampaghale, alisema
watuhumiwa walifika Mtaa wa Mig-
era, Kata ya Nshambya, Manispaa
ya Bukoba kutoa pongezi na kufan-
ikiwa kuondoka na kichanga hicho.
Alisema baada ya kupokea taar-

ifa hiyo msako ulianza Desemba
2 hadi 8, mwaka huu na kubaini
watuhumiwa hao walimchukua
mtoto huyo na kwenda naye kwa
mganga wa kienyeji katika Kata
ya Kamachumu wilayani Muleba
afanyiwe dawa ya kumtuliza kulia
ili asiwasumbue.

Alisema baada ya hatua hiyo
watuhumiwa hao walitawanyika
kwenda maeneo mbalimbali ndani
ya Mkoa wa Kagera ili wasikamat-

we.

“Baada ya kutoka kwa mganga
mtuhumiwa aliyechukua mtoto
alipanda basi na kuelekea mkoani
Dar es Salaam na wengine wali-
tawanyika na kujificha maeneo
mbalimbali ndani ya mkoa huo
wakihofia kukamatwa,” alisema
Mwampaghale.

Alisema mtuhumiwa wa wizi wa
mtoto huyo baada ya kugundua
anafuatiliwa aliondoka kwenda

Dar es Salaam kwa lengo la kumlea.

Alisema alipogundua anafua-
tiliwa na polisi aliondoka na kwen-
da Dodoma mijini kujificha, lakini
Desemba 8, mwaka huu, alikamat-
wa.

Mwampaghale alisema baada
ya kupatikana kwa mtoto huyo al-
ipelekwa hospitalini ili kufanyiwa
uchunguzi na daktari alithibitisha
kuwa hali yake ipo vizuri na kuka-
bidhiwa kwa wazazi wake.

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS) limemaliza
kampeni yake ya kutoa elimu kwa umma katika
wilaya za lramba, Mkalama, Ikungi na Halmashau-
ri ya Wilaya ya Singida mkoani Singida kuhusiana
na umuhimu wa kusoma taarifa zilizoko katika
bidhaa na kununua bidhaa zilizothibitishwa na

shirika hilo.

Kampeni hiyo pia imeenda sambamba na kuwa-
hamasisha wajasiriamali wadogo kuthibitisha ub-
ora wa bidhaa zao na wafanyabiashara kutakiwa
kusajili maduka ya chakula na vipodozi, ikiwafikia

wananchi 6,800.

Kampeni hiyo iliyoanza Novemba 28, mwaka
huu, ilihitimishwa jana, ikifanyika katika maeneo
mbalimbali yenye mikusanyiko ya watu wengi
ikiwamo sokoni, stendi, minadani na maeneo
mengine ya wazi ambapo wananchi walijitokeza
kupata elimu na ufahamu wa masuala mbalimbali
yahusuyo ubora wa bidhaa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya ya lramba, Mi-
chael Matomora, aliipongeza TBS kwa kutoa elimu
kwa wananchi na alishauri kufanya ukaguzi wa
kushtukiza mara kwa mara madukani hususani
bidhaa za ujenzi kama nondo na mabati.

Mkaguzi wa TBS, Magesa Mwizarubi, aliwakum-
busha wananchi kutambua kuwa vita ya bidhaa
hafifu siyo ya shirika hilo pekee yake, bali ni ya

taifa zima.

Magesa alisema wananchi wanapaswa kutambua
umuhimu wa viwango katika maisha yao ya kila
siku, pia kuwafahamisha fursa ya huduma ya
kuthibitisha ubora wa bidhaa bure zinazozalishwa

na wajasiriamali wadogo.

Hata hivyo, aliwataka wawe mabalozi kwa kuha-
masisha umuhimu wa matumizi ya bidhaa zenye
ubora katika jamii wanazoishi.

Alitoa wito kwa wananchi kuendelea kutoa taar-
ifa pindi wanapokutana na bidhaa zilizokwisha
muda wake au wanapotilia shaka bidhaa yoyote

kwenye soko.

“Kwa wafanyabiashara ni muhimu kufuatilia
taratibu sahihi za usajili wa bidhaa au majengo ya
chakula na vipodozi kwa kutembelea ofisi ya TBS
iliyoko karibu au kupiga katika kituo cha huduma
kupitia mawasiliano yaliyotolewa,” alisema.

Kupitia kampeni hiyo shirika limeweza kuwafikia
wananchi 6,839. Kati yao, wajasiriamali wa-

nawake ni 89.

Alifafanua kwamba kampeni hiyo ni endelevu na
inatarajiwa kupelekwa kwenye wilaya za Mkoa

wa Mbeya.

DERM Oroup

pmwg’roup wishes to inform it's esteemed clients and business partners that our
corporate offices at Derm Plaza 14th & 15th Floor New Bagamoyo Road, Makumbusho;
will be closed during the festive season with effect from Saturday, 17th December 2022.

Business will resume on 9th January 2023 in our New Offices at Skycity Mall

8th floor, University Road Dar es salaam.

This closure will not affect our site operations in Arusha, Dar es salaam, Dodoma,
Geita, Mtwara, Pemba, Rukwa, Ruvuma, Songwe, Tanga, and Zanzibar.

We thank you all for the business support in the year 2022.

Our warmest wishes for a wonderful festive season filled with Love joy and

happiness.
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Pongezi wadau elimu
kujadili ukatili kijinsia

HALI ya ukatili wa kijinsia hasa kwa watoto wa shule, inaendelea
kushamiri nchini na kuwaibua wadau wa elimu ambao wamean-
daa kongamano kubwa la walimu wa shule za msingi na sekondari
za serikali na binafsi kuzungumzia ukatili kwa watoto.

Wadau hao wameona umuhimu na wajibu wa kutafuta ufumbu-
zi na kushughulikia sababu za unyanyasaji huo shuleni na nyum-
bani ili kuhakikisha watoto wanalelewa kwenye mazingira salama.

Kadhalika walimu wana nafasi kubwa ya kukomesha vitendo vya
kikatili dhidi ya watoto shuleni ikiwa watashirikishwa kwa kupewa
taarifa sahihi na mbinu za kutumia ili kuwajengea watoto uwezo
wa kutambua ukatili na kutoa taarifa utakapojitokeza.

Pamoja na kuwekwa kwa madawati ya jinsia katika maeneo
muhimu ili wananchi waweze kutoa taarifa vitendo vya ukatili
vinapojitokeza, lakini kuna baadhi ya watu wanakosa uelewa au
elimu ya kuripoti matukio hayo.

Katika baadhi ya mitandao ya kijamii, kuna video fupi inayom-
wonesha askari polisi akiwafundisha watoto jinsi ya kujiepusha na
watu wanaowafanyia ukatili wa kijinsia.

Askari huyo anawaonesha watoto namna ya kukataa iwapo watu
watawashika maeneo nyeti na kuwaripoti mara moja.

Kwa kweli hatua ya askari huyo kujitoa kuwafundisha wanafunzi
ni ya kuungwa mkono na watu wengi zaidi ili watoto wasiendelee
kukumbwa na vitendo hivyo ambavyo huwaharibia ndoto zao za
kufika mbali kielimu.

Kuna matukio ambayo hufanyika katika jamii, lakini anayefan-
ya kitendo hicho au watu wanaomzunguka kushindwa kuelewa
kama huo ni ukatili.

Ndiyo maana kunahitajika elimu ili watu waweze kuelewa
matukio hayo yanapofanyika waweze kuyakemea.

Matukio ya ukatili wa kijinsia mengi yanafanywa na ndugu wa
karibu.

Kumekuwa na mtukio kadhaa pia ya watoto wa shule kufanyiwa
ukatili wa kingono wanapokuwa wanakwenda shule na kurudi ny-
umbani kwa kutumia usafiri wa mabasi ya shule.

Watu wanaowafanyia ukatili huo wanaaminiwa na wazazi na
walimu.

Inakisikitisha na kuumiza pale mzazi anapokuja kugundua mto-
to akiwa ameshaharibika na wengine kupata ulemavu wa maisha.

Katika baadhi ya nyumba vitendo hivyo hutokea na pengine
majirani wanashuhudia, lakini wanashindwa kuwajulisha wazazi
kwa kutokuwa na ushirikiano au ukaribu.

Baadhi ya vitendo vya ukatili wa kijinsia ni vipigo, ukeketaji kwa
watoto, unyanyasaji wa aina yoyote ikiwamo wasaidizi wa ndani
kupewa kazi kubwa kuliko uwezo wao na kunyimwa chakula.

Mtu yeyote anapoona vinafanyika katika eneo lake analoishi
au kwa jirani yake anapaswa kutoa taarifa, ili kunusuru mhusika
asiendele kupata mateso zaidi.

Katika kipindi cha siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia, elimu na
shuhuda mbalimbali zimekuwa zikitolewa ili kuhakikisha vitendo
hivyo vinatokomezwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC), Anna Henga, anasema mitandao ya kijamii ina mchango
mkubwa katika kupunguza ukatili wa kijinsia ikiwamo kufichua
unyanyasaji wanaofanyiwa watu majumbani.

Vilevile, mitandao ya kijamii inasaidia taasisi, wanaharakati
na serikali kupata takwimu ya uwapo wa matendo hayo iki-
wamo aina za unyanyasaji wa kijinsia inayofanyika na mikoa am-
bayo matendo hayo yanafanyika sana.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Kasika

Watoro hawa wasakwe
kurejeshwa darasani

WANAFUNZI 963 wa sekondari mkoani
Njombe, wanadaiwa kutofanya mtihani wa ki-
dato cha pili kutokana na sababu mbalimbali,
utoro ukitajwa.

Katika idadi hiyo wavulana ni 584 wakati wa-
sichana ni 379, ambao wote kwa ujumla wao
ni sawa na asilimia sita ya walioandikishwa ku-
fanya mtihani huo mwaka huu.

Hayo yalibainishwa hivi karibuni na Ofisa
Elimu wa mkoa huo, Nelas Mulungu, katika
kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC)
kilichokutanisha wadau mbalimbali wa elimu.

Inasikitisha kusikia idadi hiyo ya wanafunzi
kutofanya mtihani, kwa sababu ya utoro, li-
cha ya serikali kutoa maelekezo kwamba,
wanafunzi wote waliosimama kutokana na
sababu mbalimbali warudi shuleni.

Kuendelea kuwapo kwa utoro huo ni
sawa na kukwamisha juhudi za kutaka kila
mtoto apate elimu, hivyo ingekuwa ni vyema
jamii ikichukua hatua kukabiliana na mtindo
huo.

Katika karne hii ya 21 elimu haipaswi ku-
wekwa pembeni hasa kwa kuzingatia kwamba
kila jambo linahitaji kujua kusoma, kuandika
kuhesabu na ujasiriamali, hivyo ni vyema
wadau wa elimu wakiwamo wazazi, walimu,
viongozi na walezi kufuatilia maendeleo ya
watoto wao shuleni.

Njia hiyo inaweza kusaidia kupunguza kama
si kumaliza utoro shuleni ambao umeendelea
kuwapo licha ya serikali kumfanya kila jitihada
za kuhakikisha kila mtoto anapata elimu kuan-
zia ya awali na kuendelea.

Ninaamini kwamba, Tanzania bila utoro
shuleni inawezekana, iwapo kila mmoja ata-
fanya sehemu yake kuhakikisha wanafunzi
wanahudhuria vipindi vyote vya masomo,
badala ya kudhani ni jukumu la kundi fulani.

Katika kuonyesha umuhimu wa elimu kume-
kuwapo kaulimbiu mbalimbali nchini, zina-
zotumika kueleza umuhimu huo, miongoni
mwake ikiwa ni ‘elimu ni ukombozi, ni kazi’,
msingi wa maendeleo na elimu ni ufunguo wa
maisha.

Kaulimbiu hizo zinalenga kutaka kuonye-
sha ni kwa kiasi gani elimu ni muhimu katika
nyanja mbalimbali za maisha ya binadamu,
lakini inasikitisha kusikia kuwa bado kuna
watu hawaoni umuhimu wa kusoma, wala

kuwapeleka watoto wao madarasani licha ya
serikali kugharamia masomo.

Ikumbukwe, miaka ya mwanzo ya uhuru wa
Tanganyika ambao sasa umetimiza miaka 61,
ujinga uliorodheshwa na waasisi wa taifa letu
kama miongoni wa maadui wa maendeleo.

Hatua hiyo ilitokana na kwamba, ikiwa jamii
ingeondokana na ujinga ingekuwa imepiga
hatua mojawapo ya maendeleo, na kwa ku-
tambua hilo, serikali ilitumia mbinu mbalim-
bali, kuhakikisha kila mtoto anapata elimu.

Ilikuja na mpango wa elimu kwa wote,
ukilenga kuwapatia watoto wote wenye umri
wa kuanza shule kuwa madarasani.

Mambo mengine mengi yalifanyika na hadi
sasa inaendelea kufanyika, lengo likiwa ni ku-
taka kila mtoto wa Kitanzania anapata elimu
tena katika mazingira ya karibu.

Mazingira hayo ya karibu yanachagizwa na
kuwapo kwa shule za sekondari za kata amba-
70 zimeenea kote nchini, ingawa sasa inaone-
kana bado wapo baadhi ya wanafunzi ambao
hawaoni umuhimu wa elimu.

Kuendelea kuwapo kwa utoro shuleni,
kunaweza kuathiri lengo namba nne la Maen-
deleo Endelevu (SDGs) ambalo linaelekeza ku-
wapo elimu bora yenye usawa inayotoa fursa
kwa wote kujiendeleza.

Kama wanajamii, mashirika ya umma na bi-
nafsi, tuna nafasi ya kuhamasisha elimu bora
yenye usawa katika mikakati ya maendeleo ya
kiuchumi na kuhakikisha mafunzo yanaleta
tija katika soko la ajira.

Lakini utoro shuleni unaweza kuwa ni moja
ya tishio la kutotimiza lengo hilo iwapo ju-
kumu la kuhamasisha elimu litabaki kwa seri-
kali na wadau wachache, ni vyema jamii nzima
ikavalia njuga utoro huo na kuukomesha.

Ni muhimu kutafuta chanzo cha utoro huo
na kama kitakuwa ni kukosekana chakula shu-
leni, basi wadau wa elimu, wazazi na walezi,
wahakikishe watoto wanapata chakula cha
mchana shuleni ili kupunguza utoro huo.

Viongozi wa Kamati ya Maendeleo ya Kata
nao wafanye juu chini ili chakula kwa wa-
nafunzi shuleni, kiwe ajenda ya kudumu ka-
tika mikutano yao, kwani ukosefu wa chakula
umekuwa ukidaiwa kuwa miongoni mwa
sababu zinazochangia utoro kwa baadhi ya
wanafunzi.
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Maegari 1,400
yaunganishiwa
mfumo wa gesi
asilia Dar

Na Pilly Kigome

SHIRIKA la Maendeleo ya Petroli
Tanzania (TPDC), limesema jumla ya
magari 1,400 yameunganishwa kwe-
nye mfumo wa nishati ya gesi asilia.

Vilevile, nyumba 1,500, viwanda 48,
hoteli moja na taasisi nne zimeshaun-
ganishwa na mfumo huo kwenye mae-
neo mbalimbali nchini.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki
na Mkuu wa Kitengo cha Habari na
Mawasiliano, Marie Msellemu, wakati
wa maonyesho ya saba ya viwanda

Alisema kuwa tangu kufungwa kwa
mfumo wa gesi asilia Julai 2004 hadi
Desemba 2021, zaidi ya Sh. trilioni 60
zimeokolewa.

Alisema lengo ni kuleta unafuu wa
gharama ya maisha kwa Watanzania
kwa kuwa nishati hiyo inapatikana
kwa uhakika na bei nafuu.

Msellemu alisema gesi asilia ina
mchango katika kuinua uchumi kwa
kuwa ina gharama nafuu, hivyo wa-
nanchi kutopeteza fedha nyingi katika
matumizi ya lazima ya kila siku kul-
inganisha na matumizi ya umeme na
mafuta.

Alisema gesi asilia ni mkombozi na
inaendana na kasi ya serikali katika
kuwaangalia wananchi wanyonge, ili
wafurahie maisha kidigitali yanayok-
wenda na wakati.

Alibainisha tayari yapo maeneo
ambayo yameshaunganishwa na gesi
asilia ambayo ni pamoja na Mkuranga,
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Sinza na Mikocheni huku wakiendelea
kuunganisha maeneo mengine.

Pia mifumo ya gesi ya kushindilia
(CNG) imeshajenga kwenye vituo vya
mafuta viwili vinavyotoa huduma ya
gesi asilia.

Katibu Mkuu Wizara ya Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari,
Jim Yonaz, aliwapongeza TPDC kwa
kuzalisha gesi asilia na kuleta unafuu
wa maisha kwa Watanzania, akiamini

utaleta mabadiliko makubwa kiuchumi.

Aliwataka wananchi kujitokeza kwa
wingi kuchangamkia fursa hiyo kwa
kuunganisha mifumo ya gesi asilia ny-
umbani, viwandani na kwenye magari
ili kupata unafuu wa maisha.

KABWELA

Exmivates

RV

Mchuuzi akiwauzia wateja wake madafu barabarani eneo la Manzese Bakhresa Dar es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

BENKI Kuu ya Tanzania

: (BoT) imeiweka chini ya usi-
* mamizi wake taasisi ya fedha
¢ ya Yetu Microfinance Bank
¢ Plc kuanzia jana kutokana na
:upungufu mkubwa wa ukwa-
¢ sinamtaji.

Kwa mujibu wa taarifa kwa

: umma iliyotolewa jana na
¢ BOT, ukwasi na mtaji uliopo
* ni kinyume cha matakwa ya
¢ Sheria ya Benki na Taasisi za
: Fedha ya Mwaka 2006 na ka-
: nuni zake.

“Upungufu huu wa ukwasi
na mtaji unahatarisha us-
alama wa sekta ya fedha, pia
Yetu Microfinance Bank Plc
kuendelea kutoa huduma
za kibenki, kutahatarisha
usalama wa amana za wateja
wake.

“Kutokana na uamuzi huo,
BoT imeisimamisha Bodi
ya Wakurugenzi na Uongozi
wa Yetu Microfinance Bank
Plc kuanzia leo (jana),” BoT
ilibainisha kupitia taarifa yake
hiyo.

Benki

Kuu pia imem-

teua Meneja Msimamizi
atakayekuwa na jukumu
la kusimamia shughuli za
Yetu Microfinance Bank Plc
kwa kipindi itakavyokuwa
chini ya wusimamizi wa
BoT.

“Umma unaarifiwa kuwa
katika kipindi kisichozidi siku
90 kuanzia siku ya taarifa hii,
shughuli za utoaji wa huduma
za kibenki za Yetu Microfi-
nance Bank Plc zitasimama ili
kuipa nafasi BoT kutathmini
hatua za kuchukua ili kupata
ufumbuzi wa suala hili,” BoT

Yetu Microfinance yawekwa
chini ya uangalizi maalumu

Na Mwandishi Wetu

ilibainisha.

BoT pia iliuhakikishia
umma kuwa itaendelea kulin-
da maslahi ya wenye amana
katika benki kwa lengo la ku-
leta ustahimilivu katika sekta
ya fedha.

Sheria ya Benki na Taasisi
za Fedha ya Mwaka 2006, im-
eipa BoT mamlaka ya kusima-
mia shughuli zote za kibenki
na taasisi za fedha nchini kwa
lengo la kuhakikisha uimara
na ustahimilivu wa sekta
ya benki na ya fedha kwa
ujumla.

Fadhili Mohamed

—l_SHETF\Nl LAIVO. |
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Halmashauri yatoa mil. 240/-
kuwezesha makundi maalum

Na Hamisi Nasri, MTWARA

HALMASHAURI ya Manis-
paa Mtwara-Mikindani mkoani
Mtwara imetoa mikopo ya
zaidi ya Sh. milioni 244.8 kwa
vikundi 35 vya ujasiriamali vya
wanawake, vijana na watu we-
nye ulemavu ili kuviwezesha
kujikwamua kiuchumi.

Akikabidhi mfano wa hundi
ya Sh. milioni 244.8 mwishoni
mwa wiki, Mkuu wa Wilaya
ya Mtwara, Dunstan Kyobya,
alisema fedha hizo zinapaswa
kutumika kama ilivyokusudiwa
kwa vikundi hivyo kuendeleza

biashara zao wanazofanya.

Alisema halmashauri in-
atekeleza utoaji wa mikopo ya
asilimia 10 ya mapato ya hal-
mashauri kwa vikundi vya uja-
siriamali vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu kwa
lengo la kukuza uchumi wa
makundi hayo.

Kyobya alisema fedha hizo
ni mapato ya ndani ya hal-
mashauri hiyo ambapo katika
mapato hayo sheria inaitaka
halmashauri kutoa mikopo
hiyo kila mwaka.

Alisema wanavikundi wana-
paswa kutangaza biashara zao

kwenye mitandao ya kijamii
ili zifahamike zaidi na watu
waweze kuzifikia kwani njia za
kisasa.

“Mikopo hii kama mkiitu-
mia vyema, basi kila mmoja
wenu atakuwa mfanyabiasha-
ra mkubwa, hivyo tumieni
fursa ya mitandao ya kijamii
kutangaza biashara zenu ili zi-
weze kufahamika zaidi,” aliagi-
za Kyobya.

Alisema mikopo hiyo haina
riba, hivyo wanaofanikiwa
kupata ni lazima watambue
kurejesha fedha hizo kwa waka-
ti ni muhimu ili na wengine wa-

kopeshwe ili vikundi vingi zaidi
wanufaike na mikopo hiyo.

Mwajuma Kaporo, mjasiri-
amali ambaye ni mnufaika wa
mkopo huo, aliishukuru serika-
li kwa kuwapatia mkopo huo,
akiahidi watarejesha fedha
hizo kwa wakati.

Mkurugenzi wa Manispaa
ya Mtwara Mikindani, Emma-
nuel Mwaigobeko, alisema hal-
mashauri hiyo itaendelea kutoa
mikopo ya asilimia 10 kwa
vikundi vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu kwa
lengo kuyawezesha makundi
hayo kuinuka kiuchumi.

. J

Waziri wa Maen-
deleo ya Jamii,
Wazee, Jinsia na
Watoto wa Seri-
kali ya Mapinduzi
ya Zanzibar Riziki
Pembe Juma
(kulia), akisal-
imiana na Waziri
Mkuu wa Jamhuri
ya Uganda, Ro-
binah Nabbanja
(katikati), kwenye
sherehe ya ufun-
guzi wa maone-
shoya 22 ya
Jumuiva ya Af-
rika Mashariki ya
Wajasiriamali Wa-
dogo na Wakati
maarufu Juakali,
Uganda. PICHA:
MAMBO YA NJE

Madiwani wapewa mafunzo matumizi matokeo ya sensa

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, amefun-
gua mafunzo kwa madiwani na
watendaji wa kata na mitaa ya
Jiji 1a Dodoma kuhusu matumizi
ya matokeo ya Sensa ya Watu na
Makazi ya Mwaka 2022 kwa ajili
ya mipango jumuishi na maen-

Akifungua mafunzo hayo kwe-
nye ukumbi wa Jakaya Kikwete
ma katika 1<utatua kero ya upati-
kanaji wa takwimu na kupungu-
za gharama za kufanya sensa tatu
tofauti, serikali iliamua kufanya
sensa zote tatu kwa pamoja chini
ya uongozi mahiri wa Rais Samia
Suluhu Hassan.

“Sensa ya Watu na Makazi
ya Mwaka 2022 ilifanyika kwa
pamoja na mazoezi mengine
makuu mawili; Sensa ya Majengo
na Sensa ya Anwani za Makazi.

“Kwa kipindi kirefu nchi yetu
ilikuwa haina takwimu za ma-
jengo za kutosha na za uhakika

ambazo zimeunganishwa na tak-
wimu za watu, hali zao za makazi
na anwani za makazi kwa ajili ya
kupanga mipango ya maendeleo
ya sekta ya nyumba,” alisema.

Mkuu wa Mkoa huyo alisema
matokeo ya sensa yanakwenda
kubadilisha sura na mwenendo
wa utungaji sera, upangaji wa
mipango, tathmini ya utekelezaji
wa shughuli za maendeleo na
kuimarisha ustawi wa wananchi
na kuwahimiza madiwani na wa-
tendaji wa kata na mitaa kutumia
mafunzo hayo kama nyenzo
muhimu ya kutafsiri kwa vitendo
matokeo ya sensa katika maeneo
yao.

“Kwetu sisi hapa Dodoma tuna
kazi kubwa sana ya kuendelea
na kazi ya kuupanga huu miji ip-
asavyo. Matokeo yameonyesha
kuwa idadi ya watu imeendelea
kuongezeka kutoka watu milioni
2.1 mwaka 2012 hadi watu mil-
ioni 3. mwaka 2022 sawa na kasi
ya ongezeko la asilimia 3.9 kwa
mwaka kwa kipindi cha miaka 10
iliyopita,” alisisitiza Senyamule.

Aliwaagiza wadiwani na wa-

tendaji wa kata na mitaa ya Jiji
la Dodoma kukaa na wakuru-
genzi wa halmashauri zao na
kufanyia kazi kwa kina matokeo
ya sensa tatu na kusisitiza kupata
mrejesho wa haraka kujua ya-
takayobainika kuhusu huduma
za jamii zilizoko, majengo na an-
wani za makazi.

“Nitumie nafasi hii kuwaagiza
wakuu wote wa wilaya mliopo
kuwa serikali imetumia rasili-
mali fedha za kukusanya taarifa
hizi na sisi tumebahatika kupata
mafunzo haya kutoka Ofisi ya
Taifa ya Takwimu.

“Hivyo, ninapenda kuwaele-
keza mnipatie mrejesho wa wapi
tunatakiwa kuboresha zaidi na
hususan katika sekta za jamii
kama vile shule za msingi na se-
kondari,” aliagiza.

Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Albina Chuwa, alisema
wameanza mafunzo hayo kwa
watendaji wa Mkoa wa Dodoma
kwa kuwa yataainisha viashiria
vya kiuchumi, kimaendeleo na
kijamii kwa ajili ya mipango ju-
muishi.

Kamisaa wa Sensa na Spika
mstaafu, Anne Makinda, alisema
Sensa ya Watu na Makazi ya
Mwaka 2022 imelenga kuhakiki-
sha takwimu si za kupita bali zii-
shi kwa miaka 10.

Mkoa wa Dodoma umekuwa
wa kwanza kupatiwa mafunzo na
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)
kuhusu matumizi ya matokeo
ya Sensa ya Watu na Makazi ya
Mwaka 2022 yanayoongozwa na
kaulimbiu ‘Matumizi ya Matokeo
ya Sensa ya Watu na Makazi
ya Mwaka 2022 kwa Mipango
Jumuishi na Maendeleo Endel-
evu.

Serikali imeandaa Mwongozo
Maalum wa Kitaifa wa Matumizi
ya Matokeo ya Sensa ya Watu
na Makazi ya Mwaka 2022 kwa
lengo la kuongeza uelewa, uwazi
na kupanua wigo wa matumizi
ya matokeo hayo kwa Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania na Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar katika kuweka mi-
pango jumuishi kwa maendeleo
endelevu ya kijamii, kiuchumi na
mazingira.

]
Apendekeza

. utaratibu mabasi

. ya shule kushusha
. wanafunzi

Na Christina Haule, MOROGORO

WAMILIKI wa shule wanaosafiri-
sha watoto kwa kutumia mabasi
wamesisitizwa kusimamia utara-
tibu wa kuwashusha wanafunzi
wanapofika majumbani mwao
kuwaepusha na ukatili wa kijinsia.

Mkurugenzi wa kituo cha kulelea
watoto yatima cha Multi Dome
Relief Centre, Fauzi Albaggar,
alisema hayo jana wakati akion-
gea na waandishi wa habari kuwa
wanafunzi hubakwa au kulawitiwa
kwenye magari wanaporudishwa
nyumbani na historia inajionesha
hufanyiwa hivyo anapobaki mtoto
anayeshuka kituo cha mwisho.

“Tatizo kubwa mtoto akibaki
peke yake kwenye gari wakati wa
kurudishwa nyumbani, inapaswa
watoto wanaoshukia kituo Ki-
moja kuanzia watatu na kuendelea
wabaki kuwa wa mwisho kushuka
na anayeshuka peke yake kituoni
awahishwe kushuka ili kuwalinda
watoto wetu,” alisema.

Albaggar alisema kuwashusha
watoto wakiwa zaidi ya wawili au
watatu kutasaidia kupunguza au
kuondoa kabisa vitendo vya ukatili
wa kijinsia kwa sababu wanaweza
kupiga kelele za kuomba msaada
au mmoja anaweza akawa na uja-
siri wa kusema linapotokea lolote
tofauti akiwa mmoja.

Hata hivyo, aliwasisitiza wazazi
kuwaogesha watoto wao hata
mara chache wanapopata nafasi na
kuwakagua ili kubaini kama wame-
fanyiwa vitendo vya ukatili wa
kijinsia waweze kuwasaidia.

Alisema kituo hicho cha Multi
Dome kinachofadhiliwa na familia
va Albaggar kina jumla ya watoto
32 huku zaidi ya 20 wakiwa wa-
nasoma katika shule mbalimbali za
msingi na sekondari aliowajengea
utaratibu wa kuwazuia kukumbwa
na vitendo vya ukatili wa kijinsia
kwa watoto.

Alifafanua utaratibu huo ni
pamoja na kuwalaza kila mtu na
kitanda chake, milango yao ku-
towekwa funguo wala vitasa vya
kufunga kwa ndani ili kuepusha
vishawishi, kuwapeleka na magari
yao binafsi shule huku wakiwa na
walezi wao.

Albaggar alisema watoto wa-
napaswa kulelewa katika maadili
mazuri kutoka kwa mzazi au mlezi
aliyeamua kuwalea ili kuwafanya
wawe na upendo na kuzungumza
waliyofanyiwa.

Naye Ofisa Ustawi wa Jamii
kutoka kwenye kituo hicho, Salva-
tory Augustino, alisema kituo hicho
kina utaratibu wa kutoa elimu kwa
watoto na jamii inayoishi humo
Kila mara ili kuwaepusha na masu-
ala ya ukatili wa kijinsia.

Augustino alisema utoaji wa
elimu ya kijamii kwa mtiririko
mbalimbali unasaidia jamii inay-
owazunguka kujitambua na kujen-
ga tabia ya kuishi kama ndugu.

Desemba 10 kila mwaka ni
siku ya kuadhimisha sherehe za
uwekwaji wa mkataba wa haki za
binadamu pamoja na kilele cha
kampeni za siku 16 za kupinga
ukatili wa Kijinsia na udhalilishaji
wa binadamu.
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Watoto 96 wafanyiwa
udhalilishaji Ludewa

Na Elizabeth John, NJOMBE

JUMLA ya watoto 96 wenye
umri wa chini ya miaka mitano
wameripotiwa kufanyiwa viten-
do vya ubakaji kwa kipindi cha
mwaka 2022 wilayani Ludewa,
Mkoa wa Njombe.

Mkuu wa Wilaya ya Ludewa,
Andrea Tsere, alitoa takwimu
hizo katika maadhimisho ya
Miaka 61 ya Uhuru na kuwataka
wazazi na walezi kushirikiana
kufichua vitendo vya ukatili.

“Nawaomba wazazi tushirikiane
kufichua vitendo vya ukatili kwa
watoto, pia viongozi mbalimbali
wa dini tengeni siku maalumu
ya maombezi kupinga ukatili,
ubakaji, mauaji ili kutokomeza
matendo mabaya katika wilaya
yetu,” alisema Trese.

Alisema pamoja na kuadhimi-
sha Miaka 61 ya Uhuru, jamii
inatakiwa kupinga adui rushwa
kwa sababu amekuwa akirudisha
nyuma maendeleo ya nchi.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ludewa,
Matham Chalamila, alisema kati-
ka kuadhimisha Miaka 61 ya Uh-
uru, Wilaya ya Ludewa imepiga
hatua kubwa kimaendeleo kwa
sababu ya uwapo wa barabara
bora, uchimbaji wa makaa ya
mawe ya Liganga na Mchuchuma
pamoja na fursa mbalimbali za
kilimo, ufugaji na uvuVi.

Diwani wa Kata ya Ludewa,
Monica Mchilo, alisema kwa
kipindi cha Miaka 61 ya Uhuru
serikali imeboresha maendeleo
mbalimbali hasa katika sekta ya
afya kutokana na kinamama ku-
jifungulia nyumbani.

Isabela Mgimba mwanafunzi wa
Shule ya Sekondari Chifu Kid-
ulile, wilayani Ludewa alisema
kwa miaka 61 ya Uhuru serikali
imesaidia ujenzi wa madarasa na
madawati bora.
cha Luilo, alisema kumekua na
mapinduzi makubwa baada ya
Uhuru kwa uwapo wa miun-
dombinu bora ya barabara kwa
sababu hapo zamani walikuwa
wanatembea umbali mrefu ku-
fuata mahitaji.

Kongamano kujadili
ukatili kwa wanafunzi

Na Mary Geofrey

ADAU wa elimu

nchini wamean-

daa kongamano

kubwa la walimu

wa shule za msingi na sekond-

ari za serikali na binafsi kuzun-
gumzia ukatili kwa watoto.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais

Tawala za Mikoa na Serikali

za Mitaa, Angellah Kairuki,

anatarajiwa kuwa mgeni rasmi

katika kongamano hilo litaka-

lofanyika Desemba 15, mwaka

Akizungumza na waandishi

wa habari jana, Mwasisi na

Mkurugenzi wa Shule za Right-

way, Mercy Mchechu, kwa
niaba ya wamiliki wengine wa
shule, alisema lengo ni kush-
irikishana mbinu mbalimbali
za kuwalinda watoto dhidi ya
ukatili hasa wakiwa maeneo
ya shuleni.

“Sisi sote kwa pamoja tuna
wajibu wa kutafuta ufumbuzi
na kushughulikia sababu za
unyanyasaji huu shuleni na ny-
umbani ili kuhakikisha watoto
wanalelewa kwenye mazin-
gira salama,” alisema Mercy na
kuongeza kuwa;

“Walimu wana nafasi kubwa
ya kukomesha vitendo vya ki-
katili dhidi ya watoto shuleni
ikiwa watashirikishwa kwa

kupewa taarifa sahihi na mbi-
nu za kutumia ili kuwajengea
uwezo wa kutambua ukatili
na kuutolea taarifa utakapoji-
tokeza na hili ndio lengo kuu
la kongamano hili.”

Mdau wa shule za Rightway
na Meneja wa Mine Founda-
tion, Joab Ndanzi, alisema
kuwa mada na mijadala katika
kongamano hilo itaendeshwa
na wataalamu kutoka polisi
dawati la jinsia, ustawi wa
jamii, Shirika la HakiElimu na
wadau wengine.

Kongamano hili la siku moja
litawakutanisha walimu zaidi
ya 500 kutoka mikoa mbalim-
bali nchini.

Utafiti uliofanywa na Shirika
la HakiElimu mwaka 2020,
ulibaini  uwapo  mkubwa
wa matukio ya unyanyasaji
wa watoto katika mifumo to-
fauti.

Takribani asilimia 87.9 ya wa-
toto wote waliosailiwa, wame-
wahi kukumbana na ukatili wa
kimwili, hususani kupitia ad-
habu za viboko, asilimia 17.0 ya
watoto walio shule za umma
na asilimia 14.3 walio shule bi-
nafsi wamewahi kunyanyaswa
kingono angalau mara moja,
wakati asilimia 34.3 ya watoto
wa shule kwa ujumla wamen-
yanyaswa kisaikolojia hasa na
wazazi au walezi.

v

Mkaguzi Msaidizi wa Jeshi la Polisi kutoka ofisi ya Kamanda wa Polisi Mkoa wa Polisi Kinondoni Kitengo cha Ush-
irikishwaji Jamii (dawati la jinsia na watoto), Christopher Newton, akitoa elimu ya kupambana na ukatili wa Kijinsia
kwa wanafunzi wa Shule ya Msingi Twiga, Dar es Salaam katika maadhimisho ya Siku 16 za Kupinga Ukatili wa

Kijinsia yaliyofikia kilele chake mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

EPZA yahamasisha wawekezaji wa ndani kutumia fursa

Na Mwandishi Wetu

WAWEKEZAJI wa ndani wam-
etakiwa kutumia fursa zinazo-
tolewa na Mamlaka ya Maeneo
Maalum ya uwekezaji kwa mau-
70 ya nje (EPZA) kupitia maeneo
maalum ya kiuchumi ili kukuza
biashara zao na kuchangia ukuaji
wa uchumi.

Ofisa Mkuu Uhamasishaji na
Uwezeshaji wa EPZA, Nakadon-
go Fares, alisema hayo wakati wa
maonesho ya saba ya bidhaa za
viwanda yaliyofanyika viwanja
vya Sabasaba, Barabara ya Kilwa,

jijini Dar es Salaam.

“Wawekezaji wa ndani wana
fursa kubwa sana ya kupata
mafanikio makubwa endapo
watawekeza kupitia maeneo
maalum ya kiuchumi ya EPZ na
SEZ,” alisema.

Aliwahimiza  kuchangamkia
fursa hiyo ya kuwekeza kupitia
maeneo hayo maalum ikizingati-
wa kuwa serikali inafanya juhudi
kubwa kuboresha mazingira ya
ufanyaji biashara nchini.

Alisema kuwekeza katika mae-
neo maalumu ya kiuchumi kuna
manufaa makubwa kama mi-

undombinu ambayo ipo tayari
na kusaidia kuzalisha bidhaa
zenye ubora na kwa gharama
nafuu.

Alisema serikali kupitia EPZA
imeendelea kuboresha mazingi-
ra ya uwekezaji kwa wazawa na
wa nje kupitia maeneo maalum
ya kiuchumi na hasa ikilenga
sekta za kilimo na viwanda.

Alisema Tanzania imejaliwa
kuwa na malighafi nyingi na za
aina mbalimbali, hiyo ikiwa ni
fursa muhimu kwa wawekezaji
katika kukuza biashara zao na
kuzalisha ajira nyingi zaidi.

Aidha, alisema Tanzania im-
ebarikiwa kuwa na wanyama
wengi na kutoa fursa kubwa kwa
wawekezaji kwenye bidhaa za
ngozi kuzalisha kwa ajili ya soko
la ndani na nje.

Kwenye sekta ya pamba,
alisema kuna fursa kubwa kwa
wawekezaji kuitumia kuzalisha,
kujenga viwanda vya nguo kwa
qjili ya kuuza kwenye soko la
ndani na la nje.

Alisema mamlaka hutoa vivu-
tio mbalimbali kwa wawekezaji
kupitia SEZ ikiwa ni vya kifedha
na visivyo vya kifedha kama

misamaha ya kikodi, Kodi ya
Ongezeko la Thamani (VAT), ush-
uru mbalimbali katika serikali za
mitaa.

Wawekezaji katika maeneo
maalum ya SEZ wanaruhusiwa
kuuza nje ya nchi hadi asilimia
80 ya bidhaa wanazozalisha na
asilimia 20 ndio zinauzwa katika

soko la ndani.
Pia, EPZA huwasaidia
wawekezaji kupata ardhi na

kuwaunganisha wakulima na
masoko ya mbalimbali ya ki-
mataifa duniani na kuongeza
upana wa masoko yao.
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Madiwani waomba mbolea
ruzuku kupelekwa Kkila kata

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

ADIWANI wa Hal-
mashauri ya Wilaya
ya Namtumbo
mkoani Ruvuma,
wameiomba serikali kupitia
Wizara ya Kilimo na Chakula
kupeleka mbolea ya ruzuku
makao makuu ya kila kata ili
wakulima waweze kuondoka-
na na adha ya kuifuata Songea
Mjini kwa gharama kubwa.
Ombi hilo lilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Diwani wa
Kata ya Mkongo Nakawale,
Danieli Nyambo, wakati al-
ipokuwa akichangia ajenda
ya mbolea kwenye kikao
cha Baraza la Madiwani kili-

chohudhuriwa na Mkuu wa
Wilaya ya Namtumbo, Dk.
Francis Ningu.

Nyambo alisema wananchi
wa Wilaya ya Namtumbo kwa
muda mrefu wanalalamika
adha wanayoipata ya kutoka
Songea kununua mbolea.

Alifafanua  kuwa tangu
msimu wa kilimo ulipoanza
mbolea inapatikana kwa shida
kutokana na wakulima kui-
fuata Songea na kulazimika
kulala kati ya siku moja hadi
tano kuisubiri na baadhi ya
wakulima wakiibiwa fedha
kabla ya kuipata.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Namtumbo, Juma
Pandu, alisema hali ya upa-

tikanaji mbolea si nzuri kwa
kuwa ya ruzuku inapatikana
Songea Mjini ambako wakuli-
ma wengi wanashindwa kwen-
da kuinunua.

Pandu alisema mabhitaji
ya mbolea kwa Wilaya ya
Namtumbo ni tani 19,000, la-
kini mpaka sasa iliyopokewa
wilayani Namtumbo ni tani
700 pekee. Akifungua kikao
cha Baraza la Madiwani Mkuu
wa Wilaya ya Namtumbo, Dk.
Francis Ningu, alisema kilio
cha wakulima kuhusu tatizo
la upatikanaji wa mbolea za
ruzuku ofisi yake ilishapokea
na tayari jitthada zimeanza
kuchukuliwa za kuhakikisha
wakulima wanapata.

Dk. Ningu alisema kuwa

ofisi yake ilisha pata taarifa

kuwapo baadhi ya wafanyabi-

ashara wanaokwenda kuuza :

tofauti na elekezi na kuwaonya :

waache tabia hiyo huku ufua-
tiliaji ukifanywa
wanaokwenda

wakulima kwa kuwauzia kati
ya Sh.100,000 mpaka 120,000.

Akijibu ombi lililotolewa na

madiwani la gharama ya kusa-
firisha mbolea kutoka Songea

Mjini hadi makao makuu ya
kila kata ibebwe na wakulima :

wenyewe ili iwe rahisi kupata

mbolea ya ruzuku, alisema

ombi amelipokea na litafany-
iwa kazi haraka iwezekana-

vyo ili wakulima waipate kwa :

wakati.

MHURI YA MU
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Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Fatuma Mwasa, akipokea vitabu vya miongozo ya maadili kutoka kwa Kamishna
Msaidizi wa Ustawi wa Jamii, Baraka Makona, wakati wa ufungaji wa kikao cha Jukwaa la Malezi Mbadala mjini
Morogoro juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

kuwabaini :
kuwalangua :

Wachimbaji
wadogo
kusaidiwa
utafiti madini

Na Mohab Dominick, KAHAMA

KAIMU Ofisa Madini Mkoa wa
Kimadini Kahama, Eva Kahwili,
amesema taasisi za serikali zina-
zojishughulisha na masuala ya
madini zinaweza kuwa msaada
kwa wachimbaji wadogo kufanya
utafiti.

Alizitaja taasisi hizo kuwa ni GST
na Shirika la Taifa la Madini (STA-
MICO).

Alisema hayo wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
waliofika ofisini kwake kujua ofisi
yao inavyowasaidia wachimbaji
wadogo kufanya utafiti wa kubaini
miamba yenye madini ya dhahabu
ili kuondokana na uchimbaji holela
unaoathiri mazingira.

“Taasisi hizi zitawasaidia kufanya
utafiti kwenye maeneo yao na
itawasaidia kuondoa hasara wa-
nazokutana nazo za kushindwa
kujua miamba ina mwelekeo gani
na kushindwa kupata data am-
bazo zinaweza kuwasaidia kupata
mikopo kwenye taasisi za kibenki,”
alisema Eva.

Pia aliwahamasisha wachimbaji
wadogo kujiunga kwenye vyama
vya wachimbaji ili kurahisisha
kupata mikopo kwa kuwa wakiwa
na data sahihi wanaweza ku-
kopesheka na kufanya shughuli za
uchimbaji bila kuwa na shaka.

Ofisa Madini Wilaya ya Kahama,
Sebastian Masau, alisema kuwa
Tume va Madini itatatua changa-
moto wanazokutana nazo wachim-
baji wadogo kwa sababu serikali
imejipanga kuwa na tawi la GST
mkoani Geita, pia huduma ny-
ingine ya kimaabara itafunguliwa
muda wowote.

Alisema kutokana na uwapo wa
huduma hizo majibu ya wachim-
baji wadogo yanakwenda kupati-
kana haraka na ni sehemu ambazo
ni karibu na shughuli zao na kutoa
wito wachimbaji hao waendelee
kutumia ofisi za madini na katika
vyama vya wachimbaji wanaojiun-
ga wawe wanafika ofisi za madini
kama walezi wao ili kupata elimu
zaidi.

NGO zatakiwa kushirikisha wenye ulemavu

Na Frank Monyo

TAASISI zisizo za kiserikali
zimetakiwa kuzingatia ushiriki
wa watu wenye ulemavu ili waji-
tokeze kwenye uchaguzi na ku-
tumia haki ya kuchagua viongozi
bora wanaoamini watawaletea
maendeleo.

Msajili wa Jumuiya Zisizo za Ki-
serikali Zanzibar, Ahmed Abdul-
lah, alisema hayo jana wakati wa

maadhimisho ya miaka mitano
ya Mtandao wa Ushiriki Tanza-
nia wenye mashirika wanacha-
ma 22.

Mtandao huo lengo lake ni
kuwasemea vijana, wanawake
na watu wenye ulemavu katika
mambo mbalimbali ya kijamii.

“Bado kuna umuhimu wa
kushirikisha watu wanaoishi na
ulemavu kwa sababu unapoona
kipindi cha uchaguzi ushiriki wa

watu wenye ulemavu unahitaji
kuzingatiwa,” alisema.

“Watu wenye ulemavu katika
kipindi cha uchaguzi wanataki-
wa kutumia haki ya demokrasia
kuwachagua viongozi bora na
wanaowaamini  watashirikiana
nao kuwapa vipaumbele kama
watu wenye ulemavu,” aliongeza.

Alisema watahakikisha wana-
jenga dhana nzuri ya utawala
bora, lakini kusaidia ukuaji wa

demokrasia nchini.

Mwenyekiti wa Mtandao wa
Ushiriki Tanzania, Israel Ilun-
de, alisema katika kuhakikisha
wanakuwa na uchaguzi bora,
wamehakikisha kumekuwa na
mabadiliko ya kisera, kimfumo
na kitaasisi.

Alitoa wito kwa jamii pamoja
na wadau wengine wa maende-
leo na serikali, kuunga mkono
asasi za kiraia zinazoanza kufan-

ya kazi muhimu za kusaidia jamii
ili kujenga nguvu za pamoja.
“Jamii pamoja na wadau wen-
gine wa maendeleo na serikali
tunaomba mziunge mkono asasi
za Kiraia zinazoanza kufanya
kazi muhimu za kusaidia jamii ili
waweze kupunguza mzigo am-
bao wanaufanya kwa kutumia
nguvu ndogo kuwa pamoja, ku-
jenga nguvu za pamoja kupitia
mitandao,” alisema Ilunde.
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IS Watakiwa kuwafichua wanaoendeleza
vitendo vya ukatili wa Kingono

Kukithiri matukio :
ukatili kingono
walishtua

Dawati la Jinsia

Na Allan Isack, ARUMERU

ONGEZEKO la matukio ya uka-
tili wa kingono dhidi ya watoto
wa kiume yanayoripotiwa ku-
fanywa zaidi na ndugu wa Kari-
bu wa watoto hao katika Wilaya
ya Arumeru, yamelishtua Dawati
la Jinsia la Halmashauri ya Aru-
sha.

Kanzidata ya ukatili wa kijin-
sia katika Mkoa wa Arusha kwa
mwaka huu, inaonyesha kuwa
ukatili wa kingono ni tishio
jipya kwa watoto wa kiume,
huku matukio ya ukatili wa wa-
nawake na watoto bado yapo
sana katika mkoa huo.

Kutokana na tishio hilo, Ofisa
Dawati la Jinsia wa Halmashauri
ya Arusha, Rovil Nguyaine, alise-
ma kuna umuhimu kwa wazazi
na walezi kuanza harakati mad-
hubuti ya kupambana na ukatili
wa kingono dhidi ya watoto wa
kiume, kama inavyofanyika kwa
watoto wa kike.

“Wazazi au walezi jengeni des-
turi ya kushirikiana na walimu
katika kupambana na ukatili wa
kijinsia, hakikisheni mnakuwa
karibu na watoto wenu, kwa
kuwa hali ya ukatili ni mbaya
sana hasa kwa watoto wa Ki-
ume,” alisema.

Aidha Nguyaine alisema
ongezeko la kasi la matukio ya
ulawiti kwa watoto wa kiume,
linasababishwa na baadhi ya
wazazi na walezi kutokuwa
nao karibu, kutokana na dhana
potofu kuwa wanao uwezo wa
kujitetea kiume.

Alisema ni jukumu la wazazi na
jamii, kuhakikisha wanawalinda
watoto dhidi ya ukatili wa kijin-
sia na siyo watoto wa Kike peke
yao, kwa kuwa wote ni sawa
na wanahitaji kulindwa kuanzia
nyumbani, njiani mpaka shuleni.

Juzi Katibu Tawala wa Mkoa
wa Arusha (RAS), Missaile Mussa,
alinukuliwa akisema matukio va
ukatili wa wanawake na watoto,
bado yapo kwa wingi katika
mkoa huo, kwa kuwa mwaka
2021/2022, jumla ya matukio
4,705 vyalilipotiwa na kati yake
matukio 4,013.

Awali Mratibu wa Mradi wa
Kupinga Ukatili wa Kingono
dhidi ya watoto wa kiume wa
Shirika la CWCD, Mariam Rashid,
alisema lengo la kikao kazi hicho
ni kukumbushana majukumu
kwa wajumbe wanaotekeleza
Mpango Kazi wa Taifa wa Ku-
pambana na Ukatili dhidi ya Wa-
nawake na Watoto (MTAKUW-
WA) na kuwashirikisha kushiriki
mradi wa ukatili wa kingono kwa
wavulana unaoendelea kwenye
kata zao.

Mmoja wa wajumbe wa
MTAKUWWA katika Kata ya
Moivo, Wilaya ya Arumeru, Eliz-
abeth Mollel, alilitupia lawama
Jeshi la Polisi kwa kuwa sehemu
va kikwazo cha ufuatiliaji wa
kesi za ukatili na kusababisha
usumbufu wakati wa upatikanaji
na ushughulikiaji wa majibu ya
fomu namba tatu ya Polisi (PF3).

Na Allan Isack, LONGIDO

MTANDAO wa Polisi Wanawake nchini
(TPF NET), umewapa somo wanawake
wa jamii ya kifugaji ya kimasai wanaoishi
Wilaya ya Longido, mkoani Arusha, kuwa-
fichua wanaume wa kabila hilo wanaoen-
deleza matukio ya ukatili wa kingono, vi-
pigo na ukatili wa kiuchumi.

Akizungumza jana na wakazi wa wilaya
hiyo katika eneo la Namanga, Mrakibu
Mwandamizi wa Polisi (SSP), Edith Swebe,
alisema Longido ni miongoni mwa wilaya
ambazo zinatishiwa na vitendo vya ukatili
wa kijinsia, lakini wananchi wake wame-
kuwa wakiwaficha wahalifu.

SSP Swebe, alimwakilisha Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Arusha, Kamishna Msaidizi

(ACP), Justine Masejo, katika kilele cha siku
16 za maadhimisho ya kupinga ukatili wa
kijinsia. “Umefika wakati muafaka sasa
kwa wananchi kuwaibua na kuwafichua
watu wachache wanaofanya vitendo vya
ukatili katika jamii. Jeshi la Polisi, litaen-
delea kufanya doria pamoja na kutoa
elimu kuanzia ngazi ya familia, mtaa, kata,
wilaya, mkoa hadi taifa ili kuhakikisha tu-
natokomeza na kumaliza kabisa matukio
ya ukatili na watakaobainika kufanya vi-
tendo hivyo watafikishwa kwenye vyombo
vya sheria,” alisema.

Kabla tamko hilo la Mrakibu Mwan-
damizi wa Polisi, Kaimu Katibu Tawala wa
Wilaya hiyo Boniphace Lugola aliwasihi

nafasi yake kutoa ushirikiano kwa jeshi
hilo, kwa kufuatilia na kuwafichua wahali-
fu wote wanaojihusisha na matukio hayo.

Alifafanua kuwa serikali kupitia wasaid-
izi wa kisheria katika maeneo mbalimbali
nchini wamekuwa wakiwafikia wananchi
hadi vijijini kwa ajili ya kutoa elimu ya kup-
inga ukatili wa kijinsia.

“Tatizo kubwa hapa watu ni kuvunja
ukimya kwa kutoa taarifa za vitendo vya
ukatili wa kijinsia katika jamii zinazotuzun-
guka,” alisema.

Mkuu wa Jeshi la Polisi wa Wilaya ya Lon-
gido, Mrakibu wa Polisi SP, Leah Ncheyeki,
alisema wilaya hiyo ilipata mafanikio kwa
jumla ya kesi 36 zilifikishwa mahakamani
na watuhumiwa walipatikana na hatia na
kuhukumiwa.

?i,"'_*’

Mafundi
wakipima
upana wa
barabara
inayotoka
songe
makao
makuu ya
Wilaya
ya Kilindi
kuelekea
Gairo Mkoa
wa Moro-
g0ro eneo
la Kwas-
ante-

mo mjini
sSonge, jana.
PICHA:
DEGE
MASOLI

Shule ya Sayansi Arusha yaibuka
kidedea mashindano Afrika

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WANAFUNZI wa kidato cha tano wa Shule
ya Sekondari ya Sayansi Arusha, wameibu-
ka washindi wa kwanza katika mashinda-
no yakutafuta kampuni bora ya vijana Afrika
iliyoiva katika uibuaji wazo la kibiashara.

Mashindano hayo yaliyofanyikia katika Jiji
la Lagos nchini Nigeria, yalizishirikisha nchi
tisa za Afrika ambazo ni Afrika Kusini, Zim-
babwe, Zambia, Tanzania, Nigeria, Ghana,
Eswatini, Kenya na Uganda.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Arusha, Abel
Ntupwa, akizungumzia jana ushindi huo,
alisema uwezo huo ulionyeshwa na shule
hiyo ni funzo kwa shule nyingine kuiga mfa-
no huo.

“Hii sasa inazifanya shule nyingine kuiga
kuwaandaa wanafunzi kuwa na miradi
yao wakiwa shuleni na kwenda kidigitali
zaidi. Kama serikali tunaangalia namna ya
kushirikiana na shule hii ya Sekondari ya
Sayansi Arusha ili ubunifu huo uweze
kuzifikia shule zote mkoani Arusha,” alise-
ma.

Mkurugenzi wa Shule hiyo, Nuhu Ha-

tibu, alisema wamefurahi kwa namna am-
bavyo wanafunzi hao wameibuka kidedea
na kuiwakilisha Tanzania vyema, kwa kuwa
ndio shauku kubwa ya shule hiyo, ku-
hakikisha kila mwanafunzi anaondoka na
mradi wa kwenda kutatua tatizo katika
jamii pindi anapohitimu.

Alisema malengo makubwa ya shule hiyo
ni kutekeleza mtaala wa elimu kwa vitendo
ulioanzishwa na serikali na tayari unafan-
ya kazi shuleni hapo, kwani elimu ya mwa-
nafunzi inapimwa kwa vitendo kulingana
na kile alichojifunza na siyo kujaza mitihani
kwa muda aliokaa darasani.

Alisema: “Elimu hii ya mafunzo kwa viten-
do inatakiwa ianzie ngazi ya elimu ya awali
hadi vyuo vikuu, ili kuweza kupata wataala-
mu wengi zaidi waliobobea katika masuala
mbalimbali kuanzia ngazi ya chini kama am-
bavyo leo wanafunzi hawa wakihitimu tayari
wana kampuni yao.”

Mmoja wa wanafunzi hao Koko Geor-
gies, ambaye ameshinda nafasi ya kwanza
ya kiongozi bora chipukizi kutokana na
kuanzisha kampuni ya mauzo sokoni kwa
njia ya mtandao (Kibega) ambayo inamrahi-

sishia mteja yoyote kufikishiwa huduma hiyo
popote alipo baada ya kufungua app hiyo
kwa njia ya simu.

Koko alisema wameweza kubuni mradi
huo ikiwa ni sehemu ya mafunzo kwa vi-
tendo ambayo hutolewa shuleni hapo na
kumwezesha kila mwanafunzi kuja na ubuni-
fu wake ambao utasaidia kutatua tatizo
ndani ya jamii husika.

“Mimi na wenzangu tulifikia hatua ya kubu-
ni app hii, ambayo inasaidia kutatua tatizo
kwenye jamii kwa mfano mtu yupo ny-
umbani anaumwa na anahitaji matumizi
ya nyumbani, akifungua app hii ya Kibega
anapata huduma zote anazohitaji baada ya
kulipia moja kwa moja na kufikishiwa hu-
duma hii, ndani ya muda mchache na ubuni-
fu huu ulikuwa wa kipekee ndiyo maana
tukaibuka washindi na kuiwakilisha nchi
katika mashindano hayo,” alisema.

Kampuni hiyo ya Kibega, inaendeshwa na
wanafunzi wenzake wawili, ambao ni Ofisa
Masoko wa Kampuni hiyo, Mwanahawa Ally
na Junior Bonaventure (Mhasibu), huku
wote wakiwa ni wanafunzi wa kidato cha
tano shuleni hapo.
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DC atoa onyo kwa wafugaji
watakaoingiza mifugo KINAPA

Na Mary Mosha, MOSHI

KUU wa Mkoa wa

Kilimanjaro, Nur-

din Babu, amese-

ma wafugaji wa-
naofikiria kwamba wanaweza
kuichezea serikali kwa kuin-
giza mifugo katika Hifadhi ya
Taifa ya Kilimanjaro (KINAPA)
ili kutafuta malisho, wajiandae
kupoteza mifugo kwa kuwa
itauzwa kwa mnada.

Alitoa tahadhari hiyo jana
wakati akipokea timu ya watu
200 wakiwamo mabalozi,
maofisa wa Jeshi la Wananchi
wa Tanzania (JWTZ) na wa-
nahabari waliopandisha Bend-
era ya Taifa kwenye kilele cha
Uhuru cha Mlima Kilimanjaro
kama sehemu ya maadhim-
isho ya Uhuru wa Tanganyika.

“Tumesema kwamba kuan-
zia sasa tutataifisha mali zote,
ikiwamo mifugo inayoingizwa

katika hifadhi hii kinyume
cha sheria, kwa kisingizio cha
kutafuta malisho. Lakini hivi
karibuni uliibuka moto katika
Hifadhi ya Taifa ya Kilimanja-
ro. Wapo wanaoingia na kuua
wanyama wadogo na kuvuna
asali, naonya mara ya mwisho,
baadaye msinilaumu,” alisema.
Kwa mujibu wa Babu, kati ya
watu 200 waliopanda Mlima
Kilimanjaro, waliofanikiwa ku-
fika kilele cha Uhuru ni 101.

Awali, kiongozi wa timu
hiyo, Brigedia Jenerali, Salum
Numbe, akizungumza kwa
niaba ya maofisa na maba-
lozi hao, aliomba serikali kwa
kushirikiana na kampuni za
utalii kuona namna ya kuwa-
saidia wapagazi, kupata bima
za afya ili kuwa na uhakika
wa afya zao, wanapokuwa
wakitekeleza shughuli za ku-
saidia kupandisha wageni mli-
mani.

Diwani atangaza
kiama kwa vijana
wahaotelekeza

watoto

Na Mwandishi Wetu,
HAI

TABIA ya vijana kuwa-
telekeza watoto wao kwa
bibi na babu limemvu-
ruga Diwani wa Masama
Magharibi, Mashoya
Natai ambaye ameapa
kuwabana wapigakura
wake wanaojificha nyu-
ma ya ukatili huo.

Kata hiyo inatishiwa
na ongezeko kubwa la
watoto wanaoishi katika
mazingira magumu, am-
bao wazazi wao wako
hai na wameacha maju-
kumu ya kulea na kukim-
bilia mijini kutafuta mai-
sha.

Akizungumza  jana
kuhusu wimbi hilo, Di-
wani Natai, alisema kwa
sasa watoto wengi wa-
naopokelewa katika kit-
uo cha kulea yatima na
wanaoishi katika maz-
ingira magumu cha Lu-
kani Children Center, ni
wale walioachwa kwa
babu na bibi, huku wak-
iwa hawana uwezo wa
kuwahudumia chakula,
mavazi na kuwapa elimu.

“Watoto wengi tu-
naowapokea  kwenye
kituo hiki, unakuta aidha
anaishi na bibi zao au
babu na wameteleke-
zwa na baba na mama
zao. Wengine ni yatima
waliofiwa na wazazi, ila
hawa  waliotelekezwa
wanaongezeka siku
hadi siku. Huu ni ukatili
usioelezeka na hatuwezi
kuendelea kukaa kimya,
lazima tuzungumze
nao kuhusu malezi na
makuzi ya watoto hawa,”
alisema

Kutelekeza mtoto ni
kosa la jinai, kwa mujibu

wa Sura ya 16 ya Sheria
ya Kanuni ya Adhabu, Ki-
fungu cha 166 ambacho
kinaelekeza kuwa, mtu
yeyote ambaye ni mzazi
au mlezi au mtu mwing-
ine mwenye uangalizi
halali wa mtoto yeyote
mwenye umri usiozidi
miaka 14, hali ana uwezo
wa kumhudumia mtoto,
kwa kuamua au kinyume
cha sheria au bila sababu
za msingi akakataa kum-
hudumia na akamtele-
keza mtoto bila msaada,
atakuwa ametenda kosa.

Diwani Natai, amei-
omba Halmashauri ya
Wilaya ya Hai, wafan-
yabiashara, taasisi za
umma na binafsi, kuki-
unga mkono kituo hicho
kwa kukipatia misaada
ya kibinadamu ikiwamo
chakula, nguo, mago-
doro na mabhitaji men-
gine muhimu ili kukiwez-
esha kuhudumia watoto
hao wanaoongezeka kila
uchao kwenye kata hiyo.

Msimamizi  Msaidizi
wa Kituo hicho, Mwal-
imu Ester Lyamuya, al-
iieleza Nipashe kuwa,
kituo hicho kilichoan-
zishwa mwaka 2017,
kina watoto 45 ambao
wanasomeshwa  katika
Shule ya Msingi Lukani,
Sufi, Lokiri (Wilaya ya
Hai) na Shule ya Msingi
Lawate iliyoko Wilaya ya
Siha.

Ripoti ya Jeshi la Polisi
nchini, inaonyesha kuna
ongezeko la asilimia
25.95 la ukatili dhidi ya
watoto, wakati mwaka
2020, kulikuwa na visa
7,388 viliripotiwa kote
nchini tofauti na mwaka
2015, ambapo matukio
5,803 yaliripotiwa.

-
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Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili na Utalii, Prof. Eliamani Se-
doyeka, akipeperusha Bendera ya Taifa baada ya kufanikiwa
kufika kwenye kilele cha Mlima Kilimanjaro katika kusherehek-
ea maadhimisho ya Miaka 61 ya Uhuru juzi.

PICHA: GIFT THADEY

Shirika lajitolea
kufadhili utoaji
chakula shule
Za msingi

Na Oscar Assenga, MKINGA

NEEMA imeiangukia Wilaya
ya Mkinga mkoani Tanga,
baada ya Shirika la World Vi-
sion Tanzania kujitosa kubore-
sha taaluma katika shule zake
za msingi kwa kufadhili utoaji
wa chakula kwa wanafunzi.

Jana Mwakilishi wa Me-
neja wa Shirika hilo, Kanda
ya Mashariki, Daniel Chuma,
alisema uamuzi wao wa Ku-
fadhili utoaji wa chakula
shuleni, unatokana na watoto
wengi wanaosoma shule zi-
sizotoa chakula shuleni, kuji-
kuta dhaifu darasani kiasi cha
kupunguza ufanisi wao katika
kujifunza.

“Tulipofika wilayani Mkinga,
tulikuta shule nyingi zina
tatizo hilo na ikatubidi kuingia
ubia na wenzetu wa Shirika la
Save the Children na sasa tu-
natoa chakula shuleni, jambo
ambalo limeongeza ufaulu
kwa wanafunzi,” alisema.

Mpaka sasa mashirika hayo
mawili yanawagusa wanafunzi
zaidi ya 28, 110 wa shule za
msingi 53 katika wilaya mbili
za Mkinga na Handeni, am-
bazo zilionekana kukabiliwa
na uhaba wa chakula katika
tathmini ya lishe nchini.

Miradi inayotekeleza na
World Vision katika Wilaya ya
Mkinga ni ya afya, elimu, maji,
lishe, mazingira na masuala
mtambuka, yakiwamo ya jin-
sia na afya ya mama na mtoto.

Chuma alisema kwa sasa
shirika hilo ambalo lin-
atekeleza miradi yake katika
Wilaya za Kilindi, Handeni,
Korogwe na Mkinga, mkoani
Tanga, wametekeleza miradi
yenye thamani ya zaidi ya Sh.
bilioni mbili kwa mwaka huu
wa fedha.

Mwenyekiti wa Halmashauri
va Wilaya Mkinga, Amani Kis-
inya, akizungumzia uwekezaji
wa miradi hiyo, alilishukuru
shirika hilo kwa kutekeleza
miradi mbalimbali katika
wilaya hiyo.

Meneja Miradi wa Wilaya ya
Mkinga, AP Evodia Chija, alise-
ma miradi mbalimbali iliyoan-
za tangu 2010, wanaitekeleza
katika kata saba ni Manza,
Doda, Mtimbwani, Boma, Pa-
rungu Kasera, Duga na Mkinga,
ambako wamejenga zahanati,
vyumba vya madarasa, miradi
ya mazingira pamoja na maji.

Miradi inayotekeleza
na World Vision ka-
tika Wilaya ya Mkinga
ni ya afya, elimu, maji,
lishe, mazingira na
masuala mtambuka,
yakiwamo ya jinsia

na afya ya mama na
mtoto.
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& ‘Watoto kataeni kuguswa
Waza2| walezi wapeni sehemu nyeti, pigeni
elimu iwe ya klzalendo raha watoto wenu kwa . .t

CELEIENERUEIILEIHR > | kuwafanyia mambo haya Kelele ili msaidiwe’

ELIMU
NA HAIKA
KIMARO, LINDI

AJABU SAA 5 KISIMANI

Kusotea maji licha va chanzo kuwa
jirani, yakimwagika saa 24 Kila leo

e e o Wanafun2| noi wakichota ya shuleni na nyumbani

laam hadi Kijiji cha Njia # ' e
Nne Wilaya ya Kilwa - '

mkoani Lindi. Baada ya hapo in-

aanza safari mpya ya bodaboda

inayotumia takribani dakika 50

kutoka Njia Nne hadi Nahama

ya wakazi 1,786 kwa mu]lbu wa
sensa ya mwaka 2012 ni mion—
ya Kilwa ambavyo vinakabiliwa
na uhaba wa majisafi na salama
kwa matumizi ya watu na mifugo.

Miongoni mwa waathirika ni
wanafunzi wa shule za msingi na
sekondari ambao nao hukabiliwa
na tatizo la kuacha masomo ili
kwenda kusaka maji kwa ajili ya
familia zao nyumbani na pia kwa
matumizi ya shule.

Mathalani, Mwandabu Said
anasoma darasa la sita katika
Shule ya Msingi Nahama, akiwa
na baadhi ya wenzake ni kama
wanaishi kwenye bwawa la maji
akisema kutokana na ukosefu wa
maji baadhi ya wanafuzi hula-
zimika kukatisha masomo na
kwenda kutafuta maji kwa ajili ya
matumizi mbalimbali.

“Shuleni kwetu kuna matatizo Y : : G RN LN 5. !
mojawapo ni ukosefu wa vyoo  wanafunzi wa Shule ya Nahama wakisaka maji kwenye dimbwi muda waliotakiwa kuwa darasani. PICHA: HAIKA KIMARO
vya wanafunzi na walimu, lakini
hatuna maji kwa ajili ya matumizi

ya kila siku iwe jikoni kupikia, Nipashe. kutafuta maji ya matumizi ya opatikana kwenye mabwawa ya = wanyama wafugwao na wa porini
vyooni na kufanyia usafi maeneo Anaongeza kuwa mengine nyumbani. asili yanayojikusanya wakati wa  kama mbwa, fisi na mifugo kutoka
mbalimbali kwa hiyo tumefika ni kwa ajili ya shule lakini wan- Kutokana na changamoto mvua. sehemu mbalimbali baada ya
bwawani kuchota maji kama aporudi nyumbani wanatakiwa hiyo wanavijiji na wanafunzi Mwanafunzi huyo anasema

wanavijiji wengine.” Anaimbia kwenda kusaidia wazazinawalezi hutegemea kutumia maji yanay- maji hayo pia hutumiwa na INAENDELEA UK.18
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ELIMU

NA GAUDENSIA

MNGUMI

Ni wakati wa kuifanya elimu iwe
ya klzalendo badala va ‘mali binafs¥’

TAKA 61 ya Uhuru wa
Tanganyika inalikuta
taifa katika utafiti, ku-
toa maoni na mijadala
ya namna ya kuboresha mitaala
ili iwe na tija kwa taifa kutokana
na ukweli kuwa elimu inayotolea
ina maswali zaidi kuliko majibu.

Kwa kuangalia nukuu ya
Mwalimu Julius Nyerere Baba wa
Taifa, elimu si mali ya mtu mmoja
kama anavyoeleza:

“Wale wanaopata nafasi hii
wana wajibu wa kulipa sadaka
ambayo wengine wametoa. Wao
ni kama mtu aliyepewa chakula
ili apate nguvu za kwenda kuleta
chakula kingine kutoka mbali.
Ikiwa atachukua chakula hiki na
asilete msaada kwa ndugu zake,
ni msaliti. Vile vile, iwapo mion-
goni mwa vijana wa kiume na wa
kike wanaopewa elimu na Watan-
zania watakuwa na mitazamo
ya kujiona bora na kushindwa
kutumia ujuzi wao kusaidia maen-
deleo ya nchi hii wanasaliti.”

Nukuu hii inayoishi ya Baba wa
Taifa inatakiwa kuwa kiongozi
kwa kila aliyesomeshwa, akijihoji
elimu aliyopewa anaitumiaje kun-
ufaisha taifa na wengine?

Wakati huu, wadau wameanza
kutoa maoni ya kuboresha
mitaala ya elimu ya msingi na
sekondari ili ikidhi mahitaji ya
Tanzania ya uchumi wa kati kwa
vile mitaala bora inajenga msingi
imara wa elimu, ambao ndiyo
Nyerere anaouzungumzia.

Ni msingi huo utakaowawez-
esha wahitimu kuwa na ujuzi na
maarifa stahiki na kuwajengea
ari ya kupenda kujifunza zaidi
ili kumudu kikamilifu mazingira
wanayoishi na shughuli za maen-
deleo kiujasiriamali na kusaidia
wengine.

Katika uwanja huo wa elimu
ndani ya miaka 61 pamoja na
kutoa maoni ya kuboresha
mitaala ni vyema pia kukubali
kuwa kama taifa lazima liamue
elimu inayohitaji kwa kuwekeza
kwenye kuzalisha utaalamu una-
osaidia jamii na si mtu mmoja
mmoja msomi ambaye si Jjamii

au daktari mwenye shahada
ya uzamivu pengine akibobea
kwenye taaluma za viumbe
bahari, uhandisi wa vyakula,
umeme jua na kilimo au ufugaji.

Profesa au daktari huyo anaki-
someshwa na pesa za serlkall
ambazo ni za Watanzania iwe
mikopo ya Bodi ya Elimu ya Juu,
Hazina au hata wahisani anatak-
iwa alete matokeo kwenye chuo
anachofundisha na kwenye eneo
lake na majirani au jamii.

Huo ndiyo uzalendo kwenye
elimu mtaalamu huyo awe na

Elimu ya kilimo mayotolewa |Wezesha wah|t|mu kuzalisha k|taalamu kuaJ|r| Wengme na
kubadilisha maisha ya jamii kubwa. PICHA: MARAFIKI WA ELIMU

Inaweze-
kana wana-
leta lakini ni
kidogo na
taifa lina-
poendelea
kuwasome-
sha wataleta
nini baada
va miaka
mitatu ya
shahada?

elimu ya ujasiriamali asaidie
inayoajiri na kuinua maisha ya
wengine wanaomzunguka.

Kama Nyerere anavyosema:
“Wale wanaopata nafasi hii wana
wajibu wa kulipa sadaka ambayo
wengine wamefanya. Wao ni
kama mtu aliyepewa chakula
ili apate nguvu za kwenda kuleta
chakula kingine kutoka mbali...”

Mathalani, bajeti ya Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia ya
mwaka 2022/23 inasema imera-
tibu maombi ya wanafunzi 112,228
kati ya 120,000 yaliyolengwa
kujiunga na shahada ya kwanza
katika vyuo vikuu na Taasisi za
Elimu ya Juu 74.

Taasisi za elimu ya juu ni nyingi
zikikaribia 100, lakini zinatoa
elimu inayoakisi uzalendo?
Wasomi wote hao 100,000 wana-
pomaliza shule wanaleta mab-
adiliko kwa jamii zao? Mtaala
unaoandaliwa uliangalie hilo.

Inawezekana wanaleta lakini
ni kidogo na taifa linapoen-
delea kuwasomesha wataleta
nini baada ya miaka mitatu ya
shahada?

Kwa miaka 61 ya Uhuru
inawezekana elimu imekuwa
ni ya kutoa vyeti zaidi badala
ya kujenga jamii yenye uwezo,
maarifa na ujuzi vitu ambavyo

vinahitajika kwa ajili ya maende-
leo ya Tanzania.

Elimu inayohitajika sasa ni
kufanikisha mambo ya sasa na ya
vizazi vijavyo kwa kutoa maarifa
yanayohitajika kwa raia na mbinu
za ujasiriamali ambazo zitamwez-
esha kila mmoja kupata maende-
leo lakini kuchangia maendeleo
ya wengine.

Uzalendo wa elimu, unawai-
bua wanafunzi kutoka kumiliki
elimu kwa masalahi binafsi wan-
apokuwa wazalendo wanahakik-
isha kwamba elimu waliyopata
inawanufaisha na kuwa baraka
kwa wengine na taifa.

Tanzania kwa miaka mingi ina-
wasomi wakiwamo maprofesa
na madaktari waliochimbuka
na kuandika tasnifu mbalimbali
wasiishie kuonekana kwenye
makabrasha lakini watumie
utaalamu kusaidia majirani,
vijana wasio na kazi kujiajiri au
kuwawezesha kiajira kutokana na
ujuzi na elimu waliyo nayo.

MITAALA MABADILIKO

Katika kuboresha mitaala, Tan-
zania inahitaji kupata teknolojia
yake inayofundishwa na kubore-
sha maisha ya Watanzania, mipya
itakayokuja ibadilishe fikra na
kufikiria.

Kwa mfano kama inawezekana
mwanafunzi akimaliza darasa

la saba awe na uwezo, ujuzi na
mblnu za kuzallsha mboga za
vingine majirani kutokana na kazi
za kilimo.

Elimu za Ufundi zinazotolewa
kwenye vyuo vya VETA ziweze
kuzalisha wataalamu baada ya
kumaliza kidato cha nne au cha
sita, wanaoweza kugundua na
kutengeneza vitendea kazi kama
baiskeli zinazoweza kutumiwa
na wanafunzi wa shule za msingi
na sekondari wakiziunda kwa
malighafi na vifaa vinavyotoka
nchini siyo kutegemea vipuri
kutoka nje.

Baiskeli hizo zinazotengen-
ezwa kwa gharama na teknolo-
jla ya Kitanzania zikipatikana
kwa bei nafuu zitatumiwa na
wanafunzi wa msingi na sekond-
ari wanaotembea umbali mrefu
na huko ndiko kuwa na ‘elimu
baraka’ kwa wengine.

Bajeti ya Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia ya mwaka
2022/23 inasema imeratibu
maombi ya wanafunzi 112,228
kati ya 120,000 yaliyolengwa
kujiunga na shahada ya kwanza
katika vyuo vikuu na taasisi za
elimu ya juu 74.

Pengine mitaala inayoandaliwa
kuchukua nafasi ya ile ya miaka
61 ya UHuru iangalie kuna haja
ya kuwa na vyuo vikuu na taasisi
zaidi ya 71 za elimu ya juu?

Mitaala inaweza pia kupende-
keza elimu ya ufundi zaidi na hata
kuachana na wingi wa vyuo vikuu
ili kuwekeza zaidi kwenye ufundi
unaosaidia vijana kuwa mahiri na
wabunifu, wajasiriamali wanao-
badili maisha ya Watanzania.

Mitaala inapoangalia miaka 61
ya Uhuru ijiulize mbona kuna
mamilioni ya digrii mitaani lakini
umaskini unazidi? Si kwa wenye
digrii au shahada na madaktari,
maprofesa tu na hata majirani zao
na ndugu wa karibu nao hali si
shwari sababu ni nini hasa elimu
haijaleta baraka?

UTAFITI KWANZA

Pamoja na kukusanya maoni
kubadilisha mitaala jambo hilo
haliwezi kufanyika bila kufanya
utafiti wa kina ili ujibu ni masomo
gani ya kutokuendelea nayo
kwenye mitaala mipya na kwa
sababu gani?

Ni yapi yanaondoka kwenye
orodha na kwanini yaondolewe?
Masomo ya ujasiriamali yana-
poletwa ni kwa kiasi gani yat-
abadili sura ya elimu ya nchi na
kuongeza maarifa mapya, ujuzi na
uelewa miongoni mwa wanafunzi
shule za msingi, sekondari na
vyuo vikuu.

Aidha, ubainishe wapi serikali
iwekeze zaidi na utoe aina ya
utaalamu upi utumike kufundisha
taaluma, ujasiriamali, ubunifu na
teknolojia.
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ELIMU
NA ANKRAS
LUOGA

NDANI YA LIKIZO..

Wazazi, walezi wapeni raha watoto

IKI hii ni mwanzo wa
likizo kwa shule za
msingi na sekondari
japo hata vyuo vi-
taendelea kufungwa ili wanafunzi
waungane na familia zao na wana-
jamii kwa mapumziko ya sikukuu
za mwisho wa mwaka.

Ikiwa ni pamoja na kushere-
hekea sikukuu za Noeli na Mwaka
Mpya 2023, katika mchakato huo
kuna mambo ambayo wazazi na
walezi wanatakiwa kuyafanya kama
maandalizi ya kauwapokea na kukaa
na watoto wao kipindi cha likizo.

Kwa wanafunzi wa chini ya miaka
18 ambayo kwa umri wao bado ni
wadogo maisha yao hutegemea
miongozo na maelekezo ya wazazi
na walezi wao, hivyo ni lazima kui-
andaa. Hali za watoto kipindi cha
likizo, inaanza na maandalizi ya
kuwapokea wanafunzi hao kwa ajili
ya mapumziko, hapo kuna mambo
mengi yanatakiwa kuzingatiwa na
wazazi na walezi kwa watoto wali-
otoka shuleni.

Moja ni kuwa mwaka wa masomo
umekwisha, kwa hiyo ni muhimu
kufanya tathmini ya kina ya maen-
deleo na changamoto za kielimu
kwa mwaka mzima.

Pili, pamoja na watoto kupata
muda wa kupumzika na kuji-
weka kando kidogo na mambo
ya darasani, ili kupata muda wa
kupumzisha vichwa na kujifunza
vitu vingine vya kijamii. Na zaidi
wengine hutumia muda huu
kwenda kuwatembelea ndugu na
jamaa hasa vijijini ili kuendeleza
undugu na kuepuka kusahau asili
zao kwa maana ya mila na desturi
7a0.

Hata hivyo wazazi na walezi
lazima wakumbuke kuwa huu ni
muda muafaka kwa watoto kuji-
funza zaidi masomo ya ziada ‘tui-
tioni” ili kujikumbusha masomo
yao na pia kujiandaa na masomo
yanayoanza Januari 2023 pale shule
zitakapofunguliwa.

WAJIBU WA LIKIZO

Nini wajibu wa wazazi na walezi
katika kuwaandalia watoto wao
likizo yenye mafanikio? Hilo nalo
ni swali la kujiuliza, kwanza ni
kuanza kuandaa mabhitaji kwa
ajili ya watoto kwa muda ataka-
okuwapo nyumbani kama vile
chakula, mavazi na malazi mtoto
anapokuwa nyumbani.

Jingine muhimu ni wazazi na
walezi kwenda shuleni na kuongea
na walimu wa watoto wao ili
kujua maendeleo yao kwa mwaka
unaomalizika. Kusikiliza changa-
moto, fursa na mapendekezo ya
walimu.

Na hii hufanyika kwa nia ya
kujua sehemu ambazo mtoto ame-
fanya vizuri kwenye masomo na
maeneo yenye changamoto. Hivyo
kujiandaa kwa kumtafutia msaada
wa masomo ya ziada atakapokuwa

Watoto wacheze wakati wa likizo lakini walindwe ili wasome. PICHA: MKURANGA VILLAGE

Hill husaba-
bisha ku-
kosa muda
wa kufanya
maandalizi
va likizo za
watoto wao
kama vile
kukosa muda
wa kwenda
shuleni na
kuonana na
kuzungumza
na walimu
wa watoto
Wao.

nyumbani kwa maana kuanzia wiki
hii au ijayo.

Hii ni pamoja na kumtafutia
masomo ya ziada kulingana na
upungufu wa mtoto utakaobainika
baada ya kuongea na walimu wa
mtoto na pia mtoto mwenyewe.

HALI IKOJE?

Tujiulize kwa sasa hali halisi
ikoje katika jamii yetu? Kuna
mengi ndani ya jamii kumekuwa
na maandalizi duni ya wazazi na
walezi kwa ajili ya kuwapokea
watoto hasa kuelekea muda wa
mapumziko.

Hii inatokana na maandalizi
yasiyo sahihi yanayoletwa na
kubadilika kwa mifumo ya maisha
ikiwa ni pamoja na wazazi na
walezi kuwa na majukumu mengi
ya kimaisha hasa kutafuta pesa
na mahitaji mengine ya kuende-
sha familia zao. Mfano, wazazi
hasa wale wanaofanya kazi iwe
ya umma au binafsi, wafanyabi-
ashara na watu wengine wamet-
ingwa kupindukia na kutafuta hela
na kuondoka nyumbani alfajiri na
kurudi baada ya saa 4.30 usiku.

Hili hupelekea kukosa muda wa
kufanya maandalizi ya likizo za
watoto wao kama vile kukosa muda
wa kwenda shuleni na kuonana na
kuzungumza na walimu wa watoto
wao.

Hivyo kukosa kujua maendeleo
na changamoto za watoto wao
kimasomo ambazo zingeweza
kutatuliwa kipindi cha likizo zao.
Na hii ni dalili wazi ya kushindwa
kufanya tathmini na ufuatiliaji wa
karibu wa elimu ya watoto wao.

Tukumbuke kuwa bila kuongea
na kushauriana na walimu si rahisi
wazazi na walezi kufanya ufuatil-
iaji wa ukaribu wa elimu ya watoto
wao. Mwisho wa haya yote ni
kulipa ada bila kujua maendeleo ya
watoto wao kielimu na kushindwa
kuwasaidia ikiwa ni pamoja na

kushirikiana nao kutatua changa-
moto na matatizo ya kielimu.

Mfano, kushindwa kujua na
kutafuta masomo ya ziada ambayo
watoto wao wamekuwa na changa-
moto zaidi kwa mwaka unaokwisha
ila hufanya hivyo kwa kufuata
mkumbo wa majirani hasa kwa
kusikia kuwa somo fulani ngumu
basi naye hufanya hivyo.

Bila kujua je, mtoto wake ana
changamoto kwenye somo gani?
Na hivyo kuhitaji msaada katika
eneo au somo husika.

CHA KUFANYA

Ni muhimu kwa wazazi na
walezi watenge muda wa kwenda
kuonana na kuongea na walimu wa
watoto wao shuleni. Hili litasaidia
katika kufanya tathmini na ufua-
tiliaji wa karibu wa maendeleo ya
mtoto.

Kujua maeneo anayofanya vizuri
na yale yenye changamoto hivyo
kuhitaji msaada au juhudi zaidi.

Pili, ni wazazi na walezi kuanza
kufanya maandalizi ya mipango
na rasilimali zitakazotumika kum-
saidia mtoto kupata msaada wa
ziada katika maeneo ambayo ana
changamoto zaidi. Kwa ujumla
wazazi wanatakiwa kujua nani na
wapi msaada huo unaweza kupa-
tikana mfano ni wapi masomo ya
ziada yanapatikana kwa kuzingatia
changamoto za mtoto wake.

Pia kuanza kuweka akiba ili
kulipia masomo hayo ili mtoto
aweze kusaidiwa na kuondokana
na changamoto zinazowakwami-
sha, ikumbukwe, bila kumsaidia
mtoto katika kutatua changamoto
zake, unawapa walimu mzigo
mkubwa na wakati mgumu sana
katika kutekeleza majukumu yao.

Bila kufanya hivyo ni kuwaanda-
lia watoto mazingira ya kuzurura,
kucheza kupitiliza, kushinda na
kukesha kwenye vibanda vya kuo-
nyesha picha na tamthilia zisizo na

wenu kwa kuwaanyla malmb_o I_hya

maadili na kusahau kulala, kuto-
soma mpaka likizo inaisha hivyo
kusahau kabisa mambo ya elimu
hivyo kuanza tena upya kipindi
shule zitakapofunguliwa.

Wanafamilia wakumbuke kuwa
katika kujiandaa kikamilifu kwa
kutimiza jukumu hili muhimu
lazima walezi na wazazi wazinga-
tie misingi yaifuatayo, maandalizi
ya utoaji wa rasilimali zitakazo-
hitajika kuwezesha utekelezaji
wa hatua za kubadilisha rasili-
mali na kuwa bidhaa au huduma
na kuchua hatua za kurekebisha
kasoro zilizokitokeza mapema ili
kutoa mazao bora yaani mwisho
kupata matokeo bora ambayo ni
kufanikiwa kuwa na watoto wenye
elimu na maadili bora katika jamii.

Ikiwa ni pamoja na mzazi au
mlezi kumwandalia mtoto mazin-
gira ya kuwa na muda wa kutosha
wa kupumzika, nafasi kujisomea,
muda wa kucheza kwa Kkiasi,
chakula, upendo na heshima.

Hii itasaidia kuwa na mipango
mizuri na kufanya watoto kuona
thamani ya muda wa likizo yao bila
kusahau masuala ya elimu.

Wito wangu kwa jamii ni kuwa
wazazi au walezi aanze sasa maan-
dalizi ya kufanya tathmini na ufua-
tiliaji wa karibu wa elimu ya watoto
wao. Hasa katika kipindi tunapoe-
lekea kuanza likizo za mwisho wa
mwaka.

Hii inaanza na kuonana na
kuongea na walimu wa mtoto wenu
ili kujua maendeleo na changamoto
za kielimu. Wazazi na walezi lazima
waanze kuandaa mipango na rasil-
imali za kuwasaidia watoto wao
katika kuondokana na changamoto
zao za kimasomo, hii ni pamoja na
kutafuta mahali na gharama halisi
ya kupata masomo hayo.

Mwandishi ni mhadhiri
msaidizi Chuo Kikuu cha Say-
ansi na Tiba Muhimbili.

MAONI 0757-645746
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Watoto wakiozwa huingizwa kwenye maisha mapya na majukumu wasiyoyajua wala kuyamudu na kuwaongezea matatizo.

PICHA: AFP

Ndoa utotoni zilivyo mzigo
Kwa mabinti, jamaa zao

« Ni migogoro, kusuluhishwa kila uchao

DOA za utotoni kinata-

jwa kuwa kikwazo kwa

mafanikio ya kielimu na

kimaisha kwa baadhi ya
wasichana ambao wanalazimika
kufuata matakwa ya wazazi na
walezi, wanaotamani kupata fed-
ha na utajiri kwa kuwaoza badala
ya kuwasomesha.

Stephen Joseph, mkazi wa
Kibaha anaeleza kuwa ndoa
za utotoni mbali ya kuwaka-
tili mabinti na kuwakwamisha
ni sababu ya kurudisha nyuma
maendeleo na kupoteza wakati,
ni kwa sababu wenye ndoa na
wazazi au walezi hujikuta zaidi
kwenye usuluhishi badala ya
kufanya mambo ya maendeleo.

“Mfano binti ameolewa bado
ni mdogo akafika mtaani kwake
kuna watoto wana umri kama
wake wakicheza rede nje na
yeye anajiunga, mume akimkuta
hajafanya baadhi ya majukumu
wanagombana. Kwa kuwa kiumri
kuna vitu alivikosa basi atamwam-
bia kama umenichoka nirudishe
kwetu bila kujua anachofanya si
sahihi.”

“Haitaishia hapo siku nyingine
atarudia watakuwa na kazi ya
kupelekana kwenye vikao vya
usuluhishi wa familia kwa hali
hii hawawezi kutimiza maju-
kumu wala kujielekeza kwenye
maendeleo na umri unavyozidi
kuongezeka wanakumbuka Kkili-
chowachelewesha,” anasema
Joseph.

Aidha, anasema ni vema taasisi

Kutokana

na hali hii
tumekuwa
tukiwafuata
makundi
mbalimbali
kule waliko
kuwaelimi-
sha haki zao
kisheria na
MOoja Vya
makundi
hayo ni ma-
dereva boda,
mama lishe
na wajasiri-
amali wen-
gine.

zinazojihusisha na masuala ya
elimu ya madhara ya ndoa za
utotoni hasa kwa wazazi, walezi
na shuleni walipo watoto hao
ambako na kuwaelimisha kwa
ufasaha.

Anasema vituo vya msaada wa
kisheria pia vinatakiwa kuchukua
jukumu hilo badala ya kujikita
kuelimisha zaidi masuala ya haki
kwenye mirathi na majukumu ya
huduma kwa wazazi wasiozinga-
tia huduma kwa watoto wao.

Zainab Kassim, mkazi wa
Kibaha anasema ili kukome-
sha ndoa za utotoni kwenye
jamii serikali iandae kampeni
maalumu badala ya kuacha kazi
hiyo kufanywa na mashirika na
taasisi za kiraia zinazotetea haki
Za mtoto.

“Binti kuozwa ni ukatili na hili
linatakiwa kukemewa kuanzia
haya yanafanyika tusiyaachie
mashirika binafsi peke yake huu
ni wakati wa mtoto wa kike kujua
kwa ufasaha haki zake na kuzi-
pambania,” anasema Kassim.

Humphrey Munuo wa Kituo
cha Msaada wa Kisheria kilichoko
Kibaha mkoani Pwani, anaeleza
namna wanavyotoa msaada
kwenye eneo la ukatili na elimu
kwenye mapambano ya ndoa za
utotoni.

Munuo anasema kituo chao

kinatoa elimu kuhusiana na
masuala ya ukatili, sheria ya
mtoto, ya ndoa, mambo ya
mirathi lakini pia wanashirkisha
makundi mbalimbali.

Anasema kuhusiana na mareke-
bisho sheria ya ndoa ya mwaka
1971 tayari wameshatoa mapende-
kezo ambayo wanadhani yaki-
fanyiwa kazi yatamlinda mtoto
wa kike.

Munuo anaeleza kuwa wanae-
limisha jamii na mambo wanay-
oyafanya ni pamoja na ufahamu
kuhusiana na mila potofu zilizo-
pitwa na wakati ambazo bado
zinaendelezwa na zimekuwa
kikwazo kwa mtoto wa kike.

Anaeleza kuwa kituo chao
kinaamini kuwapa elimu wanay-
oitoa itasaidia kuleta mabadiliko
kwa mtoto wa kike hususani
kuanzia kwa wazazi na walezi wao.

Anasema mwaka huu wame-
fikia watoto zaidi ya 3,762 kutoka
shule mbalimbali za msingi
zilizoko katika Wilaya ya Kibaha
na kuwapa elimu hiyo kwa
ufasaha.

“Makundi mbalimbali tunay-
aelimisha madhara ya ndoa za
utotoni, kwa kuwa ndoa hizi
zinafungwa kwa siri tunawapa
uelewa na kuwasisitiza kuwa na
ushirikiano na kituo chetu pale
wanapobaini uwepo wa ndoa
inayofungwa ambayo inamkatili
binti,” anasema Munuo.

Kadhalika, anasema katika
kituo hicho wamekuwa wak-
ipokea kesi nyingi zinazohusiana
na matunzo ya watoto. Wapo
wazazi wanakwepa majukumu
yao na wengi kuwaachia malezi
na mtunzo mama pekee jambo
ambalo linaendelea kumkandam-
iza mwanamke.”

“Na katika kesi hizi hasa kundi
linaloongoza ni madereva wa
bodaboda ambao wengi wao
wamekuwa wakiwapa wanawake
mimba na kukwepa majukumu,”
anaongeza Munuo.

Aidha, anaeleza kuwa kundi
la wanawake wanaofika kuomba
msaada wa kisheria kwa kutosa-
idiwa matunzo na waliozaa nao ni
la wanawake wenye umri kuanzia
miaka 20 hadi 30 ambao wengi
wao nao huwaacha watoto kule-
lewa na wazazi au walezi wao,
kwa hiyo motto anakuwa mikon-
oni mwa bibi au babu.

“Kutokana na hali hii tumekuwa
tukiwafuata makundi mbalimbali
kule waliko kuwaelimisha haki
zao kisheria na moja ya makundi
hayo ni madereva boda, mama
lishe na wajasiriamali wengine”.

“Wapo ambao wameanza
kubadilika na kupata uelewa
kuwa suala la matunzo kwa mtoto
sio hiari ni jukumu lao, tunaende-
lea na utaratibu wetu wa kutoa
elimu kwenye makundi hayo na
kuwapa msaada wa kisheria,”
anasema.

Katika maadhimisho ya siku 16
kupinga ukatili kituo hicho kina-
shirikiana na mashirika mengine
kutoa elimu kwenye jamii husu-
sani katika shule za msingi na
sekondari.

Hivi karibuni akiwa Kibaha
Mwanasheria wa Shirika la
Wanawake katika Sheria na Maen-
deleo Afrika (WiLDAF) Tanzania,
Zakia Msangi, anaeleza kuwa uan-
zishwaji wa madawati ya kijinsia
kwenye shule na makundi mbal-
imbali ya jamii utasaidia kupun-
guza vitendo vya ukatili wa kijin-
sia.

Anasema moja ya makundi
yanayoathirika na vitendo hivyo
ni watoto na kwamba madawati
hayo yataundwa kwa kushiriki-
ana na walimu wa malezi kwenye
shule na yatakuwa yakitoa elimu
kuhusiana na kupambana na
ukatili wa kijinsia na kutoa taarifa
za vitendo hivyo kwenye vyombo
husika ikiwamo dawati la jinsia na
vyombo vingine vya sheria

Zakia anasema katika shule
hizo kutakuwa na wanafunzi
wawili vinara ambao watakuwa
na ujasiri wa kujieleza na wenye
usiri pia kutakuwa na sanduku la
siri la kutolea maoni.

Mkurugenzi wa Kituo Cha
Msaada wa Kisheria Kibaha (KPC),
Catherine Mlenga, anasema
wamekuwa wakipokea wateja
ambao wengi wao ni wa vitendo
vya ukatili wa kijinsia.

Kwa mujibu wa Catherine,
wanashirikiana na vyombo
vya sheria kuanzia polisi na
mahakama kupambana na
vitendo hivyo mkoa mzima wa
Pwani na wanatoa elimu kwenye
maeneo mbalimbali na makundi
ya kijamii.
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SIKU 16 UKATILI KIJINSIA

‘Watoto kataeni kuguswa sehemu

nyeti, pigeni

ATIKA Siku 16 za Kup-
inga Ukatili wa Kijinsia
uwekezaji mkubwa un-
alenga kuwapa elimu
wanafunzi wa shule mbalimbali
za msingi na sekondari ili watoto
waweze kuelewa kiufasaha ma-
tendo hayo yanayohusha nini na
hatua za kuchukua kujinusuru.

Moja ya wadau wanaoelimi-
sha watoto kuhusu ukatili wa
kingono na unyanyasaji dhidi
yao ni Shirika la Wanawake katika
Juhudi za Kimaendeleo (WAJIKI),
wanaoeleza kuwa kila mmoja
ana jukumu la kuilinda jamii
anayomzunguka hasa watoto ili
kustawisha familia, jamii na taifa
bora.

WAJIKI wanaamini kuwa ulinzi
wa chipukizi au watoto kwa
kuwaelimisha mara kwa mara ili
wafikie malengo yao ya baadaye
bila kuathiriwa kisaikolojia na
kukatishwa ndoto zao ni jambo
la kipaumbele, anasema Mku-
rugenzi wa shirika hilo, Janeth
Mawinza.

Anaongeza kuwa wanaamini
kuwa kuandaa watoto bora leo ni
kutayarisha kizazi na taifa bora
la kesho na kuwa na Tanzania
yenye mafanikio.

Janeth, anawataka
wanafunzi wawe wawazi katika
kutoa taarifa wanapokutana na
ukatili wa kimwili na kijinsia iwe
ni nyumbani, shuleni na hata
sehemu zingine kwani kufanya
hivyo kutaweza kutokomeza ama
kuondoa vitendo hivyo katika
jamii kwa kuwaadhibu kisheria
wahusika.

Janeth anayasema hayo katika
Shule ya Msingi Mivumoni jijini
Dar es Salaam wakati wa uzinduzi
wa Siku 16 za Kupinga Ukatili wa
Kijinsia unaoandaliwa na shirika
hilo wenye kauli mbiu isemayo
“safari salama bila ukatili wa kijin-
sia inawezekana” vunja ukimya
kila uhai una thamani kubwa.

Anasema ni vizuri watoto
wakapewa elimu stahiki na mara
kwa mara kwa vile kurudia mara
nyingi kuwafundisha kunawawez-
esha kujitambua ni jinsi gani ni
muhimu kuripoti matukio hayo
bila aibu katika sehemu mbal-
imbali kama polisi, shuleni, kwa
wazazi na walezi na viongozi wa
serikali ili kuchukua hatua.

Anawataka wanafunzi wan-
apoona dalili au viashiria vya
ukatili wa kijinsia au kingono
kama kuwagusa sehemu za siri,
kuwashika mabinti matiti, kuwao-
nyesha picha za ngono, waripoti
kwa walimu, wazazi au mlezi ili
watuhumiwa wachukuliwe hatua
stahiki kukomesha vitendo hivyo.

Mawinza anasema wanatakiwa
kuongeza nguvu kuiunga mkono
serikali katika kuijenga jamii na
kuweka mkazo katika kusimamia

MKkurugenzi wa Shirika

la WAJIKI,

Janeth Mawinza, akitoa elimu kwa wanafunzi wa Shule ya

Y

Msingi Mivumoni, kuhusu kujiepusha na ukatili wa kijinsia. PICHA: PILLY KIGOME

katika kuunga
mkono serikali
manispaa hiyo
ko katika
mikakati ya
kutokomeza
vitendo hivyo
kwa kuwa-
chukulia hatua
wale wote
wanaofanya
ukatili dhidi
ya watoto.

sheria dhidi ya unyanyasaji wa
watoto.

Anasema shirika hilo linatoa
elimu kwa maneno na vitendo
wakiongozwa na nyimbo maalum
kuhusiana na ukatili wa kingono
na kuwaelekeza wanafunzi
maeneo hatarishi ambayo
hawastahili mtu kuwagusa kwa
namna yoyote.

Janeth anawakumbusha kuwa
wasiruhusu kushikwa maeneo
ya kifua kwa wanafunzi wa kike,
kuguswa makalio na katika
sehemu za jinsi au za siri kwa
wanafunzi wa jinsia zote ni hatari
kwao na wanatakiwa wapige
kelele kwa sauti na kuomba
msaada, wasikae kimya.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
Dawati la Jinsia wa Manispaa ya
Kinondoni, Zena Nalipa, aliyem-
wakilisha Mkurugenzi wa Manis-
paa ya Kinondoni, anawaambia
wanafunzi kuwa wasiyafumbie
macho matendo ya ukatili wa
kijinsia na kingono kwani kuy-

anyamazia ni hatari kwao na
wataweza kuathirika na hasara
nyingi.

Zena anataja kukatishwa
masomo kwa mimba za udogoni,
kuathirika kisaikolojia, kuambuki-
zwa magonjwa, kuharabikiwa na
maisha kutokana na ulawiti na
hata wakati mwingine kufikiria
kukatisha maisha kuwa ni moja
ya matokeo mabaya ya ukatili
kijinsia.

Anasema katika kuunga mkono
serikali manispaa hiyo iko katika
mikakati ya kutokomeza vitendo
hivyo kwa kuwachukulia hatua
wale wote wanaofanya ukatili
dhidi ya watoto.

Clara Urasa Ofisa Maendeleo
ya Jamii Dawati la Watoto kutoka
Manispaa ya Kinondoni anasema
serikali inaweka mipango mingi
madhubuti yenye maudhui ya
kuwalinda watoto katika janga la
ukatili dhidi yao.

“Hatutafumbia macho vitendo
viovu dhidi ya watoto wetu kwani

kelele ili msaidiwe’

vitendo hivyo vinawaharibu kisai-
koilojia watoto na kusababisha
kuwarudisha nyuma hasa katika
masomo yao na kuwaharibia
malengo yao ya baadaye.”

“Tunaenda kwa kasi ya serikali
kutokomezaa vitendo vya uhalifu
dhidi ya watoto, kuwahamasisha
kuripoti na pia jamii kuwa macho
na kukabiliana na unyanyasaji kila
wakati,” anasema Clara.

Anawataka watoto wajilinde
wenyewe kabla hawajalindwa
kwani kufanya hivyo kutaweza
kuisaidia serikali katika
kutokomeza vitendo hivyo,
wasikae kimya wakinyanyaswa
lakini pia wajiepushe na makundi
ya kihalifu na kuwasemea kwa
walimu na walezi watoto ambao
mienendo yao inakwenda kombo.

“Jilindeni wenyewe kabla
hamjalindwa na watu wengine,
elimu hii mliyopewa mnatakiwa
muifanyie kazi, izingatieni. Wewe
ndiyo unatakiwa uwe wa kwanza
kutuambia sisi, ukinyamaza sisi
hatutajua wala watuhumiwa
hawatafuatiliwa,” anasisitiza
Clara.

Akizungumza kwa niaba ya
walimu; Mwalimu Mkuu wa
Shule ya Msingi Mivumoni, Mario
Gandye, analishukuru shirika hilo
la WAJIKI kwa kuwapatia elimu
wanafunzi wa shule hiyo kwani
ujio wao shuleni hapo umeleta
hamasa kubwa na uelewa dhidi
ya watoto wametambua na
kuwaongezea uelewa kuhusiana
na matukio hayo ya ukatili.

Anasema walikuwa wakipata
taarifa tofauti kutoka majum-
bani kuhusiana na matukio ya
ukatili na elimu hiyo imewafum-
bua macho na kuwapa uelewa
mkubwa zaidi watoto kuhusiana
na matendo hayo kwa ujumla wao
na kutambua kutakiwa kutolea
taarifa pindi wanapokutana na
changamoto hizo.

Anaiomba WAJIKI kuendelea
kutoa elimu katika shule nyingine
ili kuwapa uelewa watoto kama
walioipata wanafunzi wa shule
hiyo na kuomba pia elimu hiyo
iwe endelevu shuleni hapo kwa
nyakati zijazo.

Wakiongea kwa nyuso za
furaha baadhi ya wanafunzi
kutoka shuleni hapo wanasema
wamefurahi kwa ujio wa shirika
hilo na wameweza kujitambua
na kuongeza uelewa wa jinsi gani
wanatakiwa kufanya wanapoku-
tana na ukatili huo.

Wanasema kuanzia sasa waki-
kutana njiani na yeyote ambaye
hawamfahamu akiwasemesha
au kutaka kuwapatia zawadi,
lift ya gari au pikipiki hawatak-
iwi kupokea zawadi hizo na pia
watamweleza kuwa matendo
hayo yanafanana na unyanyasaji
wa watoto kijinsia.
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Kusotea maji licha ya chanzo kuwa

jirani, yakimwagika saa 24 kila leo

INATOKA UK.13

wafugaji kutoka mikoa mingine
kuhamia Nahama kutokana na
ukame kwenye maeneo yao ya
awali.

Hata hivyo, maji hayo hukauka
kipindi cha kiangazi na hivyo
kuwalazimu zaidi wanawake
wakiwamo wanafunzi na mabinti
kutembea umbali kwa takribani
saa mbili kutafuta maji na hivyo
kushindwa kufanya shughuli
nyingine muhimu.

Asha Namweka mzaliwa na
mkazi wa Nahama anasema
kukosekana maji safi hulazimika
kutembea umbali wa kilomita
tatu kutoka yalipo makazi yao
kwenda kuchota maji katika
moja ya visima vilivyochimbwa na
Wakala wa Maji Vijijini (RUWASA)
katika Kitongoji cha Kiwanga.

Lakini anasema maji yake,
hayajasambazwa kufikia wateja
na kuachwa kumwagika wakati
wote.

“Tunapata shida kina mama na
wasichana kwa sababu unaweza
kutoka nyumbani saa 9:00 usiku,
ukifika kisimani kuna msururu

-

Mwaka wa
fedha ujao
tutajenga
miundom-
binu kwa
ajili ya
kusambaza
maji kwa
wananchi, ili
tuendeleze
mradi wa
Nahama.
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na unaweza kupata maji saa 1:00
asubuhi asubuhi takribani saa
tano za kusota.

“Maji ni mengi lakini uchotaji
ni wa usumbufu kutokana na
kisima kukizibwa lakini bado maji
yanavuja kidogo hivyo tunachota
kidogo kidogo, tunaiomba serikali
unafuu,” anasema Asha.

Mussa Abdallah ni mkazi
awali walilazimika kutumia maji
yamabwawa pamoja na wanyama
lakini sasa maji mengi yameanza
kukauka kutokana na ukame
pamoja na ongezeko la wanyama
wanaotegemea maji hayo hivyo
kutumia maji yaliyochimbwa na
RUWASA bila maelekezo.

“Tunashukuru serikali imetule-
tea mradi wa kisima kwenye kata
yetu lakini changamoto inabakia
kuwa baada ya maji kuchimbwa
yameachwa bila kusambazwa
yanamwagika na kuharibu mazao
kwenye mashamba jirani na
kisima,” anasema Mussa.

MAJI YATIRIRIKA OVYO

A

Wanavijiji wakihangaikia maji kwenye kisima kilichochimbwa lakini huduma haijasambazwa kufikia wanavijiji. PICHA: HAIKA
KIMARO

Nahama, Mohammed Ndiwate,
anasema tatizo lipo na linakuwa
kubwa kipindi cha ukame kwani
bwawa wanalotumia limepungua,
matumizi yakiongezeka.

“Sasa hivi kuna ukame wafugaji
wamehamia katika maeneo yetu,
maji wanayonywesha mifugo
ndiyo binadamu tunayategemea
kwa sababu hakuna miundom-
binu ya kuwazuia wanyama wasi-
yafikie. Changamoto ya maji ni
kubwa sana licha ya kata yetu
kuwa na chanzo cha maji chenye
anasema Ndiwate.

Wakati Nahama wana shida
hiyo kisima kina maji yanayom-
wagika saa 24 kwa mwaka mzima
yakitiririkia mashamba ya makazi
ya jirani.
wakati kisima hicho kinachimbwa
2018 walielezwa mradi huo ni
mkubwa utakaosambaza maji
Ngorongo, Namayuni na Lio-
manga vilivyoko kata ya Nama-
yuni lakini mpaka sasa haujaen-
delezwa zaidi ya maji kumwagika

ovyo.

“Toka walivyotoboa na kuona
maji yanapatikana yalikuwa yan-
amwagika mengi sana wakayaziba
ili yasichafuliwa lakini kutokana
na maji kuwa mengi bado yana-
vuja ndio sababu yanatiririka
kwenda kwenye mashamba,”
anasema Ndiwate.

UTETEZI WA RUWASA

Meneja wa RUWASA Wilaya ya
Kilwa, Ramadhani Mabula, aki-
zungumzia madai ya wananchi

salama na kwamba vimebakia 34
ikiwamo Nahama.

Anasema kuna mipango mingi
Nahama walishachimba kisima
kirefu chenye maji safi na salama
cha mita 150 chenye uwezo wa
kuzalisha takribani lita 16,000
kwa saa.

“Mwaka wa fedha ujao tuta-
jenga miundombinu kwa ajili ya
kusambaza maji kwa wananchi,
ili tuendeleze mradi wa Nahama,”
anasema Mabula.

Akizungumzia maji kum-
wagika ovyo katika kitongoji cha
Kiwanga anasema wanafanyakazi
tatu kila mwaka nazo ni kutafuta
vyanzo vya maji, ujenzi wa miradi
ya maji na kufanya upembuzi na
‘kudizaini’ miradi ya maji.

“Kila mwaka tunatenga fedha
kwa ajili ya utafutaji wa vyanzo
vya maji, kufanya savei, hatuna
fedha lakini tunakuwa tunajua
sehemu fulani tukichimba tuta-
pata maji hivyo mwakani tuki-
pata pesa tunachimba sehemu
tulipofanya savei,”’anasema na
kongeza;

“Sasa kisima cha Kiwanga ni
katika vile ambavyo tulikuwa
tunatafuta vyanzo vya maji,
tulichimba visima 19 kwenye
mpaka sasa ni sita na mwaka huu
tunachimba visima nane.”

Mabula anasema mwaka huu
wa fedha wanatumia wastani
wa Shilingi bilioni tatu kufanya
miradi wanayoiendeleza na
hivyo wananchi wakiwa na shida
ya maji lazima kelele zitaku-
wapo akiahidi kuwa lengo lao ni
kutatua kero hiyo.

WANENAVYO MALENGA

WABANGAIZAJI

Wapo wabangaizaji, kwetu kwao wengi sana,
Kujituma ni mtaji, wasiadhirike sana,

Na wala siyo Kipaji, ni shida zinawabana,
Jinsi unahangaika, wajivutia Baraka.

Jinsi unabangaiza, hata Mungu akuona,
Njia yako aangaza, nawe uweze muona,
Hawezi kutelekeza, kesho yako taiona,

Jinsi unahangaika, wajivutia Baraka.

Mifano iko lukuki, twasoma na tunaona,
Walisema hawatoki, sasa wanang'aa sana,
Vile hawakudiriki, nao kukubaliana,

Jinsi unahangaika, wajivutia Baraka.

Neno la Mungu lasema na hayo tunayaona,
Kwenye kazi zote njema, mwishowe kuna

kuvuna,

Hivyo acha kulalama, ujishughulishe sana,

Jinsi unahangaika, wajivutia Baraka.

Mwenye nacho utaona, kama vile ajivuna,
Kumbe unavyomuona, alishapigika sana,

Sasa mwezi kauona, kKivuli amekiona,
Jinsi unahangaika, wajivutia Baraka.

Huyu Ruto twamuona, jinsi alibezwa sana,
Wengi walivyomuona, ya kwamba hafai sana,
Lakini aling’'ang’ana, alipo tunamuona,
Jinsi unahangaika, wajivutia Baraka.

Bangaiza bangaiza, kesho yako taiona,
Uzidi kujilemaza, utapata tabu sana,
Hilo linajieleza, na mambo tunayaona,
Jinsi unahangaika, wajivutia Baraka.

Nami ninabangaiza, mwanga nipate kuona,
Mbele nikijisogeza, niweze kutulizana,
Kivuli cha kupendeza, nami niweze kiona,
Jinsi unahangaika, wajivutia Baraka.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602
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ELIMU

NA GAUDENSIA

MNGUMI

HATIHATI UKAME

lanzishwe elimu na kampeni
va kltalfaupanajl miti asilia

ALIOKUWAPO  mi-

aka ya 1940 hadi

mapema 1980 wana

kumbukumbu  za
kuwapo uoto wa asili wa kijani ul-
iokuwa ukiipamba Tanzania kwa
kila upande. Uoto huo ulifanikisha
mvua kunyesha kwa wakati, kila
msimu, mito ikitiririka na kujaa
maji karibu nchi nzima.

Mwanamuziki Mbaraka Mwin-
shehe, miaka ya 1970 alishuhu-
dia, akaimba wimbo na kuisifia
Morogoro kuwa inapendeza maji
yatitiririka milimani na kuwaal-
ika watu wajionee uzuri wa asili
wa mkoa huo. Ulikuwa mfano wa
namna Tanzania ilivyokuwa.

Ukungu ulishona kwenye milima
na mabonde mengi, ulitanda na
kusababisha giza na hata wakati
mwingine ilikuwa vigumu kuonana
na kuwatambua wengine wal-
iokuwa mbele au nyuma yako iwe
shuleni au mitaani kutokana na
‘giza jeupe’ lililofunga hata mchana
tena kukiwa na baridi kila wakati.

Leo mambo yamebadilika. Jua
na joto kali vimechukua nafasi na
mwaka huu ukame umeshuhudiwa
maeneo mengi ukisababisha uhaba
wa chakula, kuua mifugo na hata
kuwalazimisha wafugaji kulisha
wanyama wao pumba. Upepo
unavuma kwa mwaka mzima
ukikausha maji, mito, mabonde,
maziwa na ardhi inayobaki bila
majani.

Ni mabadiliko ya tabianchi au
athari za uharibifu wa mazingira
duniani. Tatizo linaloanzia na
nchi zenye viwanda vinavyozali-
sha bidhaa za kila aina na kujaza
moshi angani. Lakini, huchochewa
na matumizi ya nishati zenye hewa
ukaa kwa wingi kama dizeli, petroli,
gesi asilia na makaa ya mawe kwa
upande mmoja.

Kadhalika, ukataji miti, kuachoma
misitu, matumizi ya kuni, kilimo na
ufugaji wa kizamani wa wanyama
wengi wanaozalisha samadi nyingi
inayochangia kuongeza hewa ukaa.
Hayo ndiyo mabadiliko ya tabi-
anchi ambayo athari zake zinaone-
kana kwa wengi, mfano kupata
mavuno duni hasa kwa vile kilimo
hutegemea mvua kwa asilimia 95
na inapokosekana ni njaa na vifo
kwa mifugo.

Ukame ukizidi kama ilivyokuwa
inaonekana mwaka huu, unakau-
sha maziwa na mito na kuathiri
maisha, ufugaji na uvuvi hivyo
kudidimiza pato la taifa kwa vile
kilimo kinachangia zaidi pato hilo.

Ni chanzo cha ajira huajiri watu
wengi zaidi hivyo kinapoyumba
nchi hupoteza mapato, aidha,
kuongezeka njaa au uhaba wa
chakula na mahitaji mengine yote
muhimu kama malighafi viwan-
dani.

Mabadiliko tabianchi huleta

Mkuyu ni mti aS|I|a ambao unaotunza maji. PICHA: GAUDENSIA MNGUMI

mafuriko na kuharibu miundom-
binu ya usafiri, ya nishati, maji
na majengo mambo ambayo si
mageni nchini.

Mabadiliko hayo ni tatizo ambalo
linahitaji nguvu ya pamoja duniani,
lakini kila taifa lina mchango wake,
la muhimu ni uwekezaji na usi-
mamizi kwenye sekta ya kuokoa
mazingira na kuirudishia tena Tan-
zania uasilia au ukijani.

Kurudisha mazingira katika hali
ya asili ni suala linalohitaji kupewa
msukumo wa kipekee na nguvu
mpya ili kufanikisha kupanda miti
ya asili wala si ya kigeni.

Ikiwezekana kuanzia sasa kuwe
na kampeni ya kitaifa ya kuandaa
miche na mbegu za asilia kulin-
gana na mazingira inapopatikana
miti inayopandwa iwe mikoani,

Wakala wa Talfa wa Huduma za
Misitu TFS na Wizara ya Maliasili
na Utalii, zishiriki moja kwa moja
kuandaa vitalu vya miti ya asili na
mbegu ili zisambazwe kwa kila
mkoa zikifikie ofisi za wakuu wa
mikoa na wilaya nao wazifikishe
kwa viongozi wa vijini na mitaa,
kazi inayofanywa na ofisa za misitu
na mazingira.

Mbegu na miche ziwafikie pia
viongozi na watendaji kwenye ofisi
za taasisi za serikali kama mamlaka
na wakala zote, shule za msingi na
sekondari, vyuo vya chini, kati na
vikuu, majeshi kama Polisi, JWTZ,
JKT na Magereza.

LS

Miche ifikishwe pia kwenye
makanisa, misikiti, asasi za kiraia
na watu binafsi, viwandani, kwenye
masoko, hospitalini na kwenye
bustani za hoteli na migahawa na
kupandwa.

Upandaji miti unahitaji ufua-
tiliaji na ni suala ambalo halina
kutengea baj eti kubwa iwe vyuoni,
l(Wenye shule au kwenye hospitali.

Ni kwa sababu ni sehemu ya
majukumu ya kila siku ya utun-
zaji wa bustani au mazingira usio-
hitaji gari wala posho kwa ajili ya
kwenda kukagua na kupalilia kwa
vile kuna wahusika wanaofanya
jukumu hilo kama waajiriwa.

Mbegu hizo zikifikishwa kwenye
wilaya na mikoa mamlaka za maji
na usafi wa mazingira zishiriki-
ane na Wakala wa Usambazaji
(RUWASA) ziwapatie wahusika
maji ili kutunza vitalu na bustani.

Kupanda miti kuhusishe pia
mamlaka za kuendeleza mabonde
kama vile la RUBADA Mto Rufiji,
Pangani, Mto Ruvu na Bonde
la Ziwa Victoria ili kupanda na
kutunza miti kwenye vyanzo vya
maji.

Mamlaka hizi zipande miti ya
asili kwenye vyanzo vya maji na
mabonde inayoyasimamia wakati
Wakala wa Barabara wa Taifa
(TANROADS) na ule wa Barabara
za Mijini na Vijijini TARURA ziki-
panda miti pembeni ya barabara

Miringaringa
na misesewe
INnavuta na
kuhifadhi
maji la-
kini pia ma-
jani yake

Ni Mapana
makubwa na
yanayotoa
rutuba ar-
dhini hivyo
hutunza
udongo.

kote nchini.

Kwa upande huo unabhitajika
utalaamu pengine kujua aina za
miti zisizopasua lami au kusam-
baza mizizi barabarani na kwenye
madaraja na umbali kati ya mti na
aina inayohitajika.

MITI ASILIA

Eneo mojawapo la kupewa kip-
aumbele ni kupanda miti ya asilia
na siyo ya kigeni kama ‘ashoki,
mikaratusi na mijohoro. Mkazo
uwe kuwaelimisha wananchi
umuhimu na faida za miti asilia,
kwa mfano mkoani Kilimanjaro
kuna miti kama mikuyu au mikuu,
mivumo, misesewe, miringaringa,
milama na mikufi.

Shirika la Mazingira la Umoja
wa Mataifa (UNEP) linaitaja miti
ya jamii ya mikuyu na mivumo
kuwa inahifadhi maji ardhini na
pia ina uwezo wa kuvuta mvua.

Aidha, inaeleza kuwa miti hiyo
inastawi kwa muda mfupi takrib-
ani baada ya miaka minne hivyo
si miti ya kuupuzwa.

Miringaringa na misesewe
inavuta na kuhifadhi maji lakini
pia majani yake ni mapana
makubwa na yanayotoa rutuba
ardhini hivyo hutunza udongo.

Baadhi ya wakazi wa Kiliman-
jaro wanauelezea msesewe kuwa
hutumiwa pia kuchachusha
pombe ya mbege unapokomaa
majani yake hudondosha maji
ikimaanisha kuwa mizizi yake
inahifadhi maji.

Lakini, juhudi za kupanda miti
hazitafanikiwa iwapo serikali
haitadhibiti uvunaji asali kie-
nyeji unaotumia moto. Ni vyema
kufuga nyuki ‘wasiongata’ na
kusambaza teknolojia ya kuvuna
asali bila moto ili kulinda maz-
ingira.

KILIMO MABONDENI

Kulima kwenye mabonde ya
mito kusiachwe tena kubakia
kuwa suala la kupuuzwa. Sheria
iongeze umbali na ikibidi uwe
hata mita 100 kutoka mtoni na
iwe marufuku kulima na kuanzi-
sha bustani chini na pembeni ya
madaraja pia.

Kadhalika suala la kuchimba
mchanga kwenye mito, chini ya
madaraja na kwenye makalvati
nalo lidhibitiwe kwa sheria na
badala yake kupanda miti ya asili
na kuondoa uharibifu wa mazin-
gira na miundombinu ya maeneo
hayo kiwe kipaumbele.

Kudhibiti na kuzuia ukataji
miti kiholela, kuchoma mkaa
na kilimo kila mahali pamoja na
juhudi hizo, huenda kwa miaka
mitano, Tanzania ikawa ya kijani
na maji kutiririka kwa wingi kama
ilivyokuwa wakati wa Uhuru
mwaka 1961.
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UZINDUZI WA HUDUMA YA IN
MLIMA KILIVEER
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Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye, akizindua rasmi huduma vya intaneti katika Mlima Kilimanjaro kuanzia lango la Marangu (Marangu Gate)

Ofisa Elimu Mkoa wa Arusha, Abel Ntupwa, akiwapongeza wanafunzi (pichani)
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Uongozi
kununua
mitambo

va kuchonga
barabara

Na Nebart Msokwa,
TUKUYU

MKUU wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera,
amesema uongozi wa mkoa
huo unatarajia kununua
mitambo ya kuchonga
barabara katika mwaka wa
fedha ujao, ili kuboresha
miundombinu ya barabara.

Aliyasema hayo alipo-
fanya ziara katika Kata ya
Masoko wilayani Rungwe
kusema kwamba bara-
bara nyingi za mkoa huo
Zitaboreshwa baada ya
kununuliwa kwa mitambo
hiyo.

Homera alisema mitambo
hiyo itakuwa inahamishwa
kutoka katika halmashauri
moja kwenda nyingine kwa
lengo la kuboresha bara-
bara ambazo hali yake siyo
nzuri ili kuhakikisha hali
ya usafiri na usafirishaji
inaimarika.

Alisisitiza kwamba katika
baadhi ya maeneo mkoani
humo hasa ya vijijini miun-
dombinu ya barabara siyo
mizuri na hivyo inakwami-
sha shughuli za wananchi.

“Mkoa wetu una shughuli
mbalimbali za uzalishaji
lakini tatizo lililoko ni ubo-
VU wa miundombinu, kwa
hiyo tukishanunua miun-
dombinu hii tutahakikisha
tunaboresha barabara hizi
kwa kiwango kikubwa,”
alisema Homera.

Katika hatua nyingine,
Homera alisema seri-
kali imeamua kuwasaidia
wakulima nchini kwa
kuweka ruzuku kwenye
mbolea ili kupunguza
gharama hiyo.

Alisema ruzuku hiyo ita-
saidia kuboresha kilimo
na kuongeza uzalishaji wa
mazao ya chakula na bi-
ashara kwa ajili ya kuinua
uchumi wa wananchi na
taifa.

Viongozi wa mila watakiwa
kuhamasisha utunzaji mazingira

Na Nebart Msokwa,
TUKUYU

ONGOZI wa mila ka-
tika Wilaya ya Rungwe
mkoani Mbeya, wame-
agizwa kuhamasisha

wananchi kutunza mazingira
kwa kuepuka kukata miti ovyo
na kuchoma moto misitu ili kue-
puka mabadiliko ya tabianchi
yanayoikabili dunia kwa sasa.
Mkuu wa Machifu wilayani
humo, Joel Mwakatumbula,
alitoa agizo hilo kwenye Tama-
sha la Utamaduni la Kufunga
Mwaka 2022 lililofanyika katika
Kitongoji cha London kilichoko
Kata ya Kisiba na kushirikisha
wadau mbalimbali wa mila.
Alisema viongozi hao wana-
takiwa kuwazuia wananchi ku-
fanya shughuli za kibinadamu
kwenye vyanzo vya maji ili
kulinda rasilimali hiyo ambayo

kwa miaka ya karibuni imeanza
kupungua kutokana na uvamizi
wa binadamu.

Hivyo aliwataka kuwachuku-
lia hatua watu wote watakao-
bainika wakifanya shughuli
zinazochangia uharibifu wa
mazingira hasa kwenye vyan-
70 vya maji na misituni, huku
akiwataka wananchi kuzingatia
sheria ya mazingira inayowa-
zuia kulima ndani ya mita 60
kutoka kwenye kingo za mito.

“Tunawaomba pia viongozi
ana na sisi kutunza mazingira,
wamekuwa wakishiriki kuuza
maeneo ambayo yamehifadhi-
wa, sasa tunakuwa kama tunap-
ingana kitu ambacho sio sahihi,”
alisema Chifu Mwakatumbula.

Alisema waliamua kufanya
tamasha hilo kwa lengo la kui-
kumbusha jamii kutunza mila
na desturi za kitanzania na ku-

-

wazuia vijana kuiga tamaduni
za kigeni.

Alisema tamasha hilo ni se-
hemu ya utekelezaji wa maa-
gizo ya Mkuu wa Machifu Tan-
zania Rais Samia Suluhu Hassan
ambaye jina la kichifu anaitwa
‘Hangaya’.

Chifu wa Kata ya Itete, Kun-
tukumbu Mwaikuka, alisema
kulinda misitu ni miongoni
mwa majukumu yao makuu na
kwamba wao wanatumia njia
nyingi za kulinda maeneo hayo
ikiwamo njia za asili ambazo
zingine hawaziweki wazi.

Alisema wanazuia watu kuli-
ma maeneo ya milimani kwa
maelezo kuwa kilimo hicho ki-
nasababisha mmomonyoko wa
ardhi ambao mbali na madhara
ya kimazingira lakini ina mad-
hara kwa binadamu.

Alisema kilimo cha aina
hiyo kimekuwa kikisababisha

S ) A

udongo kuhama kutoka kwenye
maeneo ambayo unahitajika na
kwenda kwenye maeneo am-
bayo haubhitajiki.

Chifu wa Kata ya Lupepo, Ro-
man Mwasyeka, alisema kwa
sasa uharibifu wa mazingira
umekuwa mkubwa nchini hali
ambayo inaweza ikasababisha
hali mbaya miaka 30 ijayo.

Alisema baada ya tamasha
hilo wao wataendelea kuitisha
mikutano ya hadhara kwenye
maeneo yao kwa ajili ya kuha-
masisha wananchi kutekeleza
maagizo ya viongozi wa juu wa
serikali.

Mkuu wa Machifu Mkoa wa
Mbeya, Rocket Mwashinga,
aliwataka machifu wa maeneo
mengine ndani ya mkoa huo
kufanya matamasha ya utama-
duni ili kuwakumbusha wa-
nanchi hasa vijana kutunza
tamaduni.

Mkuu wa Machifu wa Mkoa wa Mbeya, Rocket Mwashinga, akizungumza na wananchi wa Kata ya Kisiba wilayani B
Rungwe wakati wa tamasha la utamaduni la kufunga mwaka 2022 lililofanyika juzi kwa lengo la kuhamasisha utunzaji
wa mazingira. PICHA: NEBART MSOKWA

Aomba msaada wa fedha kumwezesha kupata matibabu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKAZI wa Mtaa wa Benki
Mwanjelwa mkoani hapo, Mar-
iam Mwakaleke amewaomba
wasamaria kumsaidia fedha
kwa ajili ya matibabu kuto-
kana na kuugua kwa zaidi ya
miaka sita ugonjwa ambao hau-
julikani.

Mwanamke huyo ambaye kwa
sasa amelala kitandani kwa zaidi
ya miaka sita bila kuinuka kuto-
kana na kuugua ugonjwa ambao
unasababisha viungo vyake ku-
kosa nguvu na kufa ganzi kwa
muda mrefu huku akikosa fedha

za matibabu.

Akizungumza na waandishi
wa habari nyumbani kwake
juzi, Mariam alisema awali ali-
kuwa anatibiwa katika Hospitali
ya Mkoa wa Mbeya ambako il-
ishindikana kupata tiba.

Alisema baada ya kushindika-
na walimhamishia katika Hospi-
tali ya Kanda ya Rufani ya Mbeya
ambako ilishindikana kutibiwa
kutokana na kukosa fedha jambo
ambalo lilimlazimu kurejea ny-
umbani ambako anaendelea ku-
ugulia.

Alisema kwa sasa hali ni mbaya
kutokana na kutojiweza na anau-

guzwa na mwanawe ambaye ndi-
ye anahangaika kutafuta chakula
na kumhudumia.

“Mimi ni mjane na nina mtoto
mmoja tu, hapa nilipo siwezi kui-
nuka hata kukaa kitandani, muda
wote nalala tena nalalia upande
mmoja na najisikia maumivu
makali sana, sina msaada wow-
ote, naomba Watanzania wen-
zangu wanisaidie,” alisema Mar-
iam.

Alisema hali aliyonayo kwa
sasa ni mbaya na kinachomkwa-
misha kupata matibabu ni uko-
sefu wa fedha, hivyo akawaomba
wasamalia wema kumsaidia.

Alisema kutokana na hali aliyo-
nayo hawezi kufanya kazi yoyote
ya kumwingizia kipato hali inay-
ofanya maisha kuwa magumu
zaidi kwake ikiwa ni pamoja na
upatikanaji wa chakula.

Alisema anaishi kwenye nyum-
ba ya kupanga ambayo hajalipa
kodi kwa muda mrefu na hivyo
kufanya deni kuwa kubwa na ana
wasiwasi kwamba anaweza akaf-
ukuzwa muda wowote.

Mtoto wa mama huyo, Samson
Mwanjala, alisema yeye ndiye
anayemhudumia mama yake na
hawana msaada mwingine wow-
ote wa matibabu tangu alipoanza

kuugua.

Alisema anafanya kazi ya ku-
sukuma matoroli Mwanjelwa ili
kupata fedha kwa ajili ya kumhu-
dumia mama yake.

Hivyo aliwaomba Watanzania
kumsaidia kupata fedha kwa ajili
ya kumhudumia mama yake na
kueleza kuwa kitendo cha kulala
muda mrefu kitamsababishia
matatizo mengine ya kiafya am-
bayo yanaweza yakawa vigumu
kutibiwa.

Alisema mama yake kwa sasa
amekata tamaa ya maisha hivyo
anahitaji msaada wa hali na mali
ili kunusuru maisha yake.
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TMB yateketeza kilo 171
Za nyama va nhg’'ombe

Na Paul Mabeja, DODOMA

ODI ya Nyama Tanza-

nia (TMB) imeteketeza

kilo 171 za nyama ya

ng'ombe yenye thama-
ni ya Sh. milioni 1.2 na kumtoza
faini ya Sh. 300,000 mfanyabi-
ashara Elisha Daudi kwa kuuza
bidhaa hiyo bila kukaguliwa na
wataalam.

Faini hiyo inajumuisha kosa
la kusafirishwa kwa bidhaa
hiyo kwa usafiri usiotakiwa
(pikipiki) hivyo kuhatarisha us-
alama kwa walaji.

Uteketezaji wa nyama hiyo
ulifanyika mwishoni mwa wiki
mkoani hapo baada ya timu
ya wataalamu wa mifugo ku-
toka TMB kwa kushirikiana na

Mtaalamu wa Wizara ya Mifugo
na Uvuvi kufanya operesheni
ya kushtukiza katika bucha.

Ukaguzi huo ulikuwa na len-
go la kubaini wafanyabiashara
wa nyama wanaofanya shu-
ghuli zao kinyume na Sheria ya
Tasnia ya Nyama Namba 10 ya
Mwaka 2006.

Ofisa Mifugo wa Bodi hiyo,
Alex Mkenda, alisema sababu
ya kuteketezwa kwa nyama
hiyo ni kutokana na mifugo ku-
tokaguliwa na kuchinjwa kwe-
nye machinjio yaliyosajiliwa na
TMB, hivyo kukosa uhalali na
usalama kwa walaji.

Alisema sababu nyingine
ya kuteketeza nyama hiyo ni
ubebaji wa bidhaa hiyo kwa
kutumia pikipiki kinyume

na sheria ya ubebaji ambayo
inaelekeza yatumike magari
maalum yaliyosajiliwa na TMB.

“Usafirishaji wa nyama ku-
toka kwenye machinjio hadi
kwenye bucha unapaswa ku-
fanywa kwa kutumia magari
ya kubebea nyama tu yaliyok-
aguliwa na kusajiliwa na Bodi
ya Nyama Tanzania lengo liki-
wa ni kuhakikisha usalama wa
nyama unazingatiwa,”alisema
Mkenda.

Ofisa Mifugo wa Kata ya Vi-
wandani mkoani Dodoma,
Elia Mtamwa, alisema licha ya
elimu ya nyama bora, safi na
salama kutolewa wafanyabi-
ashara wengi bado wamekuwa
wakirudia makosa.

Mtamwa alisema kutofuata

sheria kwa wafanyabiashara
kuna sababishwa na matukio
ya wizi wa mifugo ambayo in-
achinjwa kiholela na kisha kuu-
zwa katika bucha bila kukaguli-
wa na wataalamu wa nyama.

Kadhalika alisema mapam-
bano dhidi ya wafanyabiashara
wanaochinja kiholela mifugo
na kusafirisha kimagendo ni
zaidi ya vita dhidi ya dawa za
kulevya kutokana na biasha-
ra kufanyika usiku na kusa-
firishwa zimefungashwa kwe-
nye mifuko isiyo salama.

Muuzaji wa nyama iliyoteket-
ezwa, Elisha Daudi, alikiri kuki-
uka sheria, kanuni na taratibu
zilizowekwa na serikali na kua-
hidi kutorudia tena makosa
hayo.
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Mkurugenzi wa kituo cha habari kuhusu ulemavu akizungumza kwenye kongamano la wadau wa elimu jumuishi
wakiwamo wazazi na watumishi wa serikali (hawapo pichani) lililofanyika Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

. Simbachawene
- akipongeza
kikundi
kuchangia
madawati

Na Paul Mabeja, MPWAPWA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Sera, Bunge
na Uratibu, George Sim-
bachawene, amekipongeza
kikundi cha vijana cha kisima
umoja kwa kuchangia mada-
wati katika Shule ya Msingi
Kisima.

Alitoa pongezi hizo juzi
alipofanya ziara ya kutem-
belea na kuzungumza na
wananchi wa Kibakwe Hal-
mashauri ya Mpwapwa.

“Vijana wameweza ku-
changia madawati 14 yenye
thamani ya Sh. milioni moja,
ni jambo kubwa na vijana
wengine igeni mfano wa Vi-
jana hawa.”

Aliongeza: “Wamekumbuka
nyumbani wameona wadogo
zao wakae mahali pazuri
kwa kuamua kutengeneza
madawati na umoja wao ni
wa watu ambao hawana kitu
[akini ni umoja ambao un-
adhamira. Jambo la msingi
katika maisha ni kuwa na
dhamira na jambo lako, kwa
sababu Mungu anabariki
mipango, Mungu anabariki
dhamira”.

K|ong02| wa kikundi hicho,
Kepher Mdachi, alisema
malengo yao ni kuendelea
kusaidia jamii katika kero
mbalimbali ambazo ziko
ndani ya uwezo wao.

“Kutoa hamasa kwa wa-
nafunzi ili kuongeza ufaulu,
kutoa elimu kwa jamii kwa
kuwafikia wazazi na walezi
ili kuwahamasisha umuh|mu
wa elimu kwa vijana wao,”
alisema.

Mdachi alisema kikundi
hicho kimelenga kujenga
taasisi imara itakayolenga
kusaidia watu na kufanya
jambo la kijamii kila mwisho
wa mwaka ikiwa pamoja na
kusaidia sekta ya afya kwa
kuchangia vifaa tiba vinay-
ohitajika katika vituo vya

afya wilayani hapo.

Viongozi CCM wapigwa msasa kuhusu utendaji kazi

Na Paul Mabeja,DODOMA

CHUO cha Serikali za Mitaa
Hombolo (LGTI) kimetoa mafun-
7o kwa viongozi wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Do-
doma Mjini kuhusu kuboresha
utendaji wa kazi.

Utoaji mafunzo hayo ume-
fanyika baada ya Naibu Katibu
Mkuu Ofisi ya Rais (TAMISEMI),
Ramadhan Kailima, kukiagiza
chuo hicho kurudisha utaratibu
wa kutoa mafunzo kwa madi-
wani na viongozi wengine pindi
wanapochaguliwa ili kuondoa

migogoro baina ya viongozi wa
serikali za mitaa na chama.

Akizungumza kwenye ufungu-
zi wa mafunzo hayo, Mjumbe wa
Halmashauri Kuu ya CCM Taifa
(NEC), Donald Mejeti, aliwataka
viongozi wa CCM kuwa watiifu
na wasimamizi wazuri wa mali za
umma ikiwa ni pamoja na kuhoji
pale ambapo wanaona haki za
wananchi zinaminywa.

“llani ya CCM ndiyo inay-
otekelezwa sasa na nyinyi ndiyo
wasimamizi wakuu wa ilani na
Chuo cha Hombolo kinatekeleza
ilani hivyo wakaona watuonge-

zee elimu ya utekelezaji wa ilani,”
alisema Mejeti. Aidha, alisema
viongozi hao wanapaswa kuwa-
saidia wananchi ili kutoa nafasi
kwao kuwa na imani na chama
hicho na kuongeza kuwa hiyo
ndiyo itakuwa tiketi ya ushindi
wa kishindo wakati wa uchaguzi.

Mejeti aliwataka viongozi hao
kutumia vizuri mada zitakazo-
fundishwa katika mafunzo hayo
ikiwamo ya ujasiriamali ili kuten-
geneza uchumi wao.

“Nimeona kwenye ratiba kuna
mada ya ujasiriamali nendeni
mkatengeneze uchumi kwasa-

babu huwezi kutatua shida ya
mtu kama hauna kitu mfukoni na
ili tuwe sehemu ya kutenda haki
lazima tutengeneze uchumi wetu
kwanza,” alisema.

Kaimu Mkuu wa chuo hicho,
Dk. Lameck Mashala, alise-
ma lengo la mafunzo hayo ni
kutekeleza agizo la serikali katika
kutoa elimu kwa viongozi kuhu-
su namna ya kuuishi uongozi na
kwamba hatua hiyo ni mchango
wa mamlaka za serikali za mitaa
katika kufikia Dira ya Maendeleo
ya Taifa ya mwaka 2025.

Alisema LGTI kina wajibu wa

kutoa mafunzo hayo ili kushiriki-
ana na serikali kwenye malengo
makuu ya kitaifa ya maendeleo
ikiwa ni pamoja na kutekeleza
kikamilifu ilani ya CCM kwa vi-
tendo.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya
Dodoma Mjini, Charles Mamba,
alisema kuwa mafunzo hayo ni
ya viongozi wa CCM Dodoma
Mjini yenye kata 41.

“Niwaombe mkitoka hapa
mkawe wazungumzaji wazuri na
mtakayoyapata hapa mkawaele-
keze wenzenu wa chini,” alisema
Mamba.



Baadhi ya washiriki wa kongamano la Siku ya Haki za Binadamu wakifuatilia mada, lililoandaliwa na Kituo cha Huduma na Sheria Zanzibar, Kijangwani. PICHA: RAHMA SULEIMAN

SMZ yatoa ufafanuzi umiliki
“wa Msitu wa Kichunjuu

Meli ya MV
Maendeleo
yauzwa kwa
Dola 230,000

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema
imeshauza Meli ya MV Maen-
deleo kwa Dola za Marekani
230,000 baada ya meli hiyo
kutofanya kazi zake kwa muda
mrefu kutokana na kuharibika.

Hayo yalisemwa jana na Naibu
Waziri wa Mawasiliano, Ujenzi na
Uchukuzi, Nadil Abdullatif, katika
kikao cha Baraza la Wawakilishi
wakati akijibu swali la mwakili-
shi wa Mkoani, Abdallah Hussein
Kombo aliyetaka kujua meli hiyo
imeuzwa kwa kiasi gani.

Naibu waziri huyo alisema kabla
ya meli hiyo ya MV. Maende-
leo kupelekwa kwenye eneo la
matengenezo (chelezoni) ilikuwa
na thamani ya Dola za Marekani
500,000.

Alisema baada ya matengenezo
ambayo hayakukamilika kuto-
kana na kuwa Serikali ilifanya
maamuzi mengine ya kuuza, meli
hiyo ilikuwa na thamani ya Dola
za Marekani 370,000.

Alisema Serikali ya Zanzibar
ilitumia Dola za Marekani milioni
1.5 kuitengeneza meli hiyo kabla
haijafanya maamuzi ya kuiuza.

Naibu waziri huyo alise-
ma kabla ya meli hiyo ya
MV. Maendeleo kupelekwa
kwenye eneo la matengen-
ezo (chelezoni) ilikuwa na
thamani ya Dola za Mare-
kani 500,000.

Na Rahama Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Kili-
mo, Umwagil-
iaji, Maliasili na
Mifugo, Shamata
Shaame Khamis, amese-
ma Msitu wa Kichunjuu hau-
jaingizwa katika Hifadhi ya
Taifa kwa sababu haumilikiwi
na serikali bali ni mkusanyiko
wa mashamba ya watu bin-
afsi ya mikarafuu na eneo la
makaburi.

Alitoa ufafanuzi huo jana
katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi wakati akijibu
swali aliloulizwa na Mwak-

ilishi wa Mtambile, Moham-
med Mgaza Jecha, aliyetaka
kujua endapo msitu huoumo
katika Hifadhi ya Taifa.

Waziri  Shamata  alise-
ma Wizara ya Kilimo haihusi-
ki na wala haina taarifa ya
uwapo wa shughuli za uku-
sanyaji wa mapato unaofany-
wa katika eneo hilo kutokana
na watalii wanaofika kutem-
belea vivutio katika msitu
huo.

Katika hatua nyingine
alisema serikali imetumia
gharama kubwa kuimarisha
kilimo cha umwagiliaji maji
katika kujenga miundombinu
ya umwagiliaji maji.

Alisema hiyo imetokana na
umuhimu wa kilimo hicho
kwa lengo la kuongeza uzal-

ishaji wa mazao.

Alisema  kutokana na
mabadiliko ya tabianchi
yanayosababisha vipindi

virefu vya jua na mvua zisi-
zotabirika, serikali imekipa
kipaumbele kilimo cha um-
wagiliaji ili kukabiliana na
tatizo hilo.

“Mheshimiwa Spika, katika
kutekeleza jukumu hili seri-
kali pia imetekeleza mradi wa
miundombnu ya umwagilijai
wenye ukubwa wa hekta 1,053
katika mabonde sita ya Cheju,
Kilombero, Kibokwa, Chaani,

Kinyasini na Mlemele,” alise-
ma.

Shamata alisema mradi
tayari umeshaanza kutumika
katika Bonde la Cheju (hekta
314), Bonde la Kinyasini lenye
hekta 184 na Mlemele (hekta
44) ambapo wakulima 4,796
tayari ~ wameshakabidhiwa
bonde zao kwa kuendelea na
kilimo.

Hata hivyo alisema
mkandarasi anamalizia
marekebisho madogo ka-
tika Bonde la Kilombero,
Chaani na Kibokwa ili yakabi-
dhiwe kwa wakulima waen-
delee na kilimo chao kama
Wenzao.

‘Jamii ipewe fedha kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENTZI wa taasisi isi-
yo ya serikali ya CCI-CENTER,
Timothy Ndezi, amesema kati-
ka kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi ni lazima jamii
iwezeshwe fedha ili kuhifa-
dhi mazingira kwa kupanda
miti hasa katika maeneo ya
fukwe.

Aliyasema hayo jana Mjini
Zanzibar wakati akifungua
mkutano wa kujadili athari
za mabadiliko ya tabianchi
na kueleza kuwa mamlaka zi-
napaswa kutambua shughuli

zinazofanywa na jamii katika
kuinusuru nchi na mabadiliko
ya tabianchi.

Alisema mara nyingi ma-
shirika makubwa ya kimataifa
pekee ndiyo yanayofaidika
na fedha zinazoelekezwa ka-
tika miradi ya kukabili maafa
ikiwamo mabadiliko ya tabi-
anchi.

Alisema katika ngazi ya
chini, wananchi wanaunda
jumuiya zinazofanya Kkazi
kubwa ya kuhifadhi mazingira
lakini mchango wao hauone-
kani.

Mtaalamu wa masuala ya
mabadiliko ya tabianchi na

mazingira Hispania, Prof. Ve-
nesa Broto, alisema kunapo-
tokea mabadiliko ya tabianchi
ni muhimu kujua wananchi
katika jamii wanafanya nini
na kutafuta namna ya ku-
wawezesha.

Alisema kwa kuwa athari
za mabadiliko ya tabianchi ni
makubwa, ulimwengu una-
tafuta fedha kwa ajili ya ku-
pambana na athari hizo.

Broto alisema kwa kutam-
bua ushiriki wa jumuiya ndo-
go katika jamii katika kutatua
athari hizo ni vyema serikali
na mashirika ya kimataifa
wakathamini mchango wa

wananchi na kuwaorodhesha
kwenye mipango yao na ku-
wawezesha kifedha.

Mkurugenzi wa Shirika la
Kuwezesha Jamii (URAS) ku-
toka Malawi, Dk. Mtafu Man-
da, alisema Malawi hakuna
taka isiyokuwa na thamani
bali hutharifiwa na kugeuzwa
vitu vyenye manufaa ikiwamo
mbolea kwa ajili ya kilimo.

Manda ambaye ni mwalimu
wa Chuo Kikuu cha Mzuzu
Malawi alisema miongoni
mwa taka hizo ni chupa za
plastiki ambazo wamejifunza
kutengeneza kitaalamu kwa
kujengea nyumba.
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Ulevi uliokithiri chanzo cha
wanawake kubakwa Kata ya Didia

Na Neema Sawaka,
SHINYANCA

WENYEKITI wa

Kitongoji wa Dan-

duhu, Kata ya Didia,

mkoani Shinyanga,
Kwezi Ramadhani, amesema
wanawake wa kitongoji hicho
wanaendekeza vitendo vya
ulevi hali inayowasababishia
kufanyiwa vitendo vya ukatili
ikiwamo kubakwa.

Alibainisha hayo  wakati
akizungumza na Nipashe na
kueleza kuwa kesi nyingi am-
bazo wamekuwa wakizipokea
ofisini hapo zinahusiana na

vitendo vya ubakaji wanavyo-
fanyiwa wanawake wanaolewa
pombe.

Kwezi alikuwa kwenye hafla
ya utekelezaji wa mradi wa
sauti za kaya na vyombo vya
habari katika kutokomeza
ukatili dhidi ya wanawake
na watoto unaotekelezwa na
klabu ya waandishi wa habari

mkoani  Shinyanga kupitia
Mfuko wa Wanawake Tanzania
(WFT).

Alisema wanawake wa kata
hiyo wanalewa pombe kupin-
dukia pamoja na baadhi ya wa-
naume wasio waadilifu ambao
baadaye huwageuka na kuwa-

baka.

“Wakishalewa usiku wakati
wa kurudi nyumbani njiani hu-
bakwa na wengine kufanyiwa
vitendo vibaya vya ukiukwaji
wa maadili na ukatili wa jinsia
na wanakuwa hawana kumbu-
kumbu ya watu waliowaten-
dea,” alisema.

Hivyo aliwataka wanawake
hao kuacha ulevi na kueleza
kuwa hiyo ndiyo itakuwa njia
pekee ya wao kujiepusha na ku-
fanyiwa ukatili wa jinsia.

Mtendaji wa Kata ya Didia,
Jackson Maganga, alisema kupi-
tia dawati la jinsia na Polisi Kata
wamekuwa wakipita mara kwa

mara kwenye mitaa ya mji huo
kutoa elimu juu ya vitendo vio-
vu wanavyofanyiwa wanawake
wakishalewa pombe.

Alisema pia wanatoa elimu
ya kutoa taarifa kwenye vyom-
bo vya sheria kwa sababu kuna
baadhi ya waathirika hawatoi
taarifa sehemu husika pindi
wanapofanyiwa vitendo vya
ukatili.

Alisema; “Ili kupunguza vi-
tendo hivi tumekuwa tukizuia
ufunguaji wa vilabu vya pombe
asubuhi na badala yake wa-
nafungua jioni hali ambayo
imesaidia vijana wengi kuacha
kulewa kuanzia asubuhi.”

Wachimbaji wadogo wa madini ya dhahabu wakiendelea na kazi za uchimbaji katika mgodi wa Nyamahuna wilayani
Geita mkoani Geita. PICHA: ALPHONCE KABILONDO

DC aagiza
watumishi
kulinda tunu
za taifa

Na Alphonce Kabilondo,
GEITA

MKUU wa Wilaya ya Geita
mkoani Geita, Wilison Shimo,
amewaagiza watendaji wa
serikali kulinda tunu za taifa
pamoja na kuweka mbele
suala la umoja, amani, mshi-
kamano na uzalendo.

Alitoa agizo hilo mwishoni
mwa wiki wakati wa Kon-
gamano la Maadhimisho
va Miaka 61 ya Uhuru lili-
ofanyika Mjini Geita.

Shimo alisema Wilaya ya
Geita inahitaji uboreshaji wa
miundombinu mbalimbali
ikiwamo miradi ya kilimo
cha umwasgiliaji, umeme,
maji, upimaji na kwampa
mambo hayo yanahitaji ku-
wapo kwa umoja, amani na
mshikamano.

Alisema waasisi wa taifa
Hayati Mwalimu Julius
Kambarage Nyerere na
Sheikh Abeid Aman Karume
walikemea ubaguzi, uvivu
na rushwa na walitanguliza
moyo wa uzalendo na ku-
dumisha amani upendo na
mshikamano.

Aliongeza kuwa wananchi
wa Geita wanatakiwa Kiji-
pima katika vitu hivyo
pamoja na kulinda tunu za
taifa. ) )

Mchumi wa Wilaya ya Gei-
ta, Ndaro Samson, alisema
kuwa kulikuwa na tawala
saba za kimila lakini kwa
sasa viongozi wanachaguli-
wa kwa njia ya kidemokra-
sia.

Alisema kwa upande wa
elimu, wakati nchi inapata
uhuru kulikuwa na shule
moja ya sekondari, lakini
kwa sasa zimeongezeka na
kila kata kuna shule.

Kuhusu sekta ya afya
alisema mwaka 1957,
Wilaya ya Geita ilikuwa na
hospitali moja lakini kwa
sasa zipo nne na vituo vya
afya 14.

Ukosefu taulo za kike wasababisha wanafunzi kuwashwa wakiwa hedhi

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WANAFUNZI wa Shule ya
Msingi Masegwa wilayani Shin-
yanga wamesema huwa wana-
jisikia hali ya kuwashwa sehemu
za siri pindi wanapotumia njia za
kienyeji kijisitiri wakati wa hedhi.

Walieleza hayo wakati waki-
zungumza na Nipashe lililofika
shuleni hapo.

Akizungumza na Nipashe
mmoja wa wanafunzi hao, Tatu
Lukasi, alisema wanapokuwa
shuleni hupewa taulo za kike

kwa ajili ya kujisitiri, lakini wakati
wa likizo wanapokuwa nyumba-
ni hutumia njia za kienyeji am-
bazo zinawasababishia madhara.

“Tunashukuru hapa shuleni
tunapewa taulo za kike kwa ajili
ya kujisitiri  tunapokuwa hedhi,
tunaporudi nyumbani au tukiwa
likizo tunatumia njia za kienyeji
ikiwamo kuweka vitambaa am-
bayo hatujui kuna usalama kiasi
gani kwa sababu lazima upat-

we na muwasho sehemu za
siri,” alisema Tatu.
Aliongeza: “Lakini tunapo-

tumia hizi taulo za kike ambazo

tunapewa hapa shuleni huwezi
kupatwa miwasho yoyote ile
na tunasoma bila wasiwasi ka-
bisa”.

Mwanafunzi mwingine, Kulwa
Dotto anayesoma alisema siyo
kila mara huwa wanapewa taulo
la kike shuleni, kuna siku wa-
nakosa na hivyo kulazimika ku-
tumia njia za kienyeji ikiwamo
kuweka vitambaa.

Mwalimu wa Shule ya Msingi
Masengwa, Twaha Swalehe, aki-
zungumza kwa niaba ya Mwal-
imu Mkuu Msaidizi, alisema
wamekuwa wakitenga bajeti ya

kununua taulo za kike na kuwa-
patia wanafunzi ili wasiwe wa-
toro.

Alisema wanafunzi wa maeneo
la uhaba wa taulo za kike na wen-
gi wao hutumia njia za kienyeji
ambazo siyo salama.

Alisema kutokana na tatizo
hilo shule iliamua waanzishe uta-
ratibu wa kununua taulo za kike
na kuwapatia wanafunzi ili wawe
salama na kuhudhuria vipindi vy-
ote darasani.

“Licha ya kutoa taulo za kike
kwa wanafunzi, inafikia kipindi

bajeti yetu inakuwa ndogo, tu-

nashindwa kutoa huduma sta-

hiki, tunaomba wadau watusai-
die kupata taulo za kike, tulikuwa

tuna tatizo la chumba maalumu

cha kubadilishia nguo tumeli-
tatua, wanafunzi wakifungulia
shule Januari mwakani wataanza
kukitumia,” alisema.

Mmoja wa wazazi wenye wato-
to katika shule hiyo, Janeth Nku-
ba, alikiri kuwapo na tatizo kwa
watoto wao pindi wanapokuwa
nyumbani wanatumia njia za
kienyeji kujisitiri wanapokuwa
hedhi.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)
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MWITO WA KUTOA MAONI

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko
inayojitegemea, iliyoundwa kwa Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti
kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na
mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili.

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 131 (1) cha sheria hiyo
kinawataka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba leseni kujihusisha na mkondo wa chini wa

sekta ya mafuta ya petroli.

. . 25. Mount Meru Petroleum Ltd | Kiwanja Na.797 & Attul Mittal Leseni ya kituo

S/N Jina la Mwombaj Eneo Jina la naya i (Mtanzania) cha matuta

Mkurugenzi/Uraia Leseni
N . . . N N . . Moshi Mjini — manjaro.

1. Elifuraha Elieza Mbwambo | Kiwanja Namba 1, Elifuraha Elieza Leseni ya kituo - - -

JA Mau Petrol and Kitalu “J”, Eneo la Mbwambo cha mafuta 26. Mount Meru Petroleum Ltd Attul Mitt: Leseni ya kituo
T s — Handeni, (Mtanzania) cha mafuta
Service Station, Oloresho, Kata ya (Mtanzania) aaLan’eZOIQ“Tahga
S.L.P 12465, Olasiti, Arusha.

27. Khamisi Isuja Gaga, Eneo la Kijiji cha Atta, Khamisi Isuja Gaga Leseni ya Kituo
Arusha. sS.L.P 15 Kondoa, Dodoma (Mtanzania) cha Mafuta
Tabora.
Gapco Tanzania Ltd — Kiwanja Na. 307,309 Jean Francoise Leseni ya kituo
Monduli, na 311, Kitalu “R”, (Raia wa Ubelgijii) cha mafuta 28. gnuari Almasi Kihodogo, Anuari Almasi Leseni ¥a Kituo
N L.P 34 Kihodogo cha Mafuta
S.L.P 9103, Monduli, Arusha Rujewa, Vijijini, Iringa. (Mtanzania)
Monduli — Arusha. Mbeya
3. Ally Joseph Karanjay, Kiwanja Na. 23, Kitalu | Ally Joseph Leseni ya kituo 29. | Gapco (D) Ltd — Forest Hill | Kiwanja Na. 1447, ean-Francois Leseni ya kituo
ik I Service Station, Kitalu “M”, Eneo la Schoepp cha mafuta
S.L.P 125, E”, Eneo la wasso, Karanjay cha mafuta S.L.P 9103, Forest, Mbeya. (Raia wa Ubeligiii)
Ngorongoro — Arusha. Ngorongoro, Arusha. (Mtanzania) Dar es Salaam.
30. Emmanuel Joel Mboya — Kijiji cha Ruanda, Emmanuel Joel Leseni ya kituo
Imarqg Fllllng Station, Kata ya Santilya, Mboya cha mafuta
N N N N N S.L.P 86 Mbeya. (Mtanzania)
4. Mount Meru Petroleum Ltd | Kiwanja namba 43, Attul Mittal Leseni ya kituo Mbevya.
— Meru 7, Kitalu “HH”, Eneo la (Mtanzania) cha mafuta 31. Mbeya Highway Service Kiwanja Na. 1411, Mehbooba Alnoor Leseni ya kituo
i Station, Kitalu “M”, Eneo la Bhanji cha mafuta
S.L.P 709,‘,", Themi, Arusha. S.L.P 229, Forest, Mbeya. (Mtanzania)
Arusha Mjini — Arusha Mbeya.
" N . A 1 32. Summer Estate Limited, Klwan]a Na. 2, Kitalu John J. Summer Leseni ya kituo

5. Mount Meru Petroleum Ltd | Kiwanja namba 1322, | Attul Mittal Leseni ya kituo SR Yoz, e e ande, (Mtanzania) Pt iR Aei
— Karatu, Kitalu “G”, Eneo la (Mtanzania) cha mafuta Mbeoya. Busokelo, Mbeya
S.L.P 7094, Karatu mijini, Arusha - -
Karatu — Arusha 33. GMS Oil & Lubrlcahts Co. Klwahja Na. 9, Kitalu George Abraham Leseni ya kituo

- Ltd — GMS Oil F “D, Kijiji cha Mageuzi, Mwalongo cha mafuta
Station Namtumbo, Ruvuma. (Mtanzania)
Ryoba Tindo Wambura Kiwanja Na. 2073, Ryoba Tindo Leseni ya Kituo 34. SLEM Oil Kiwanja Na. 3, Kitalu Exavery Lucas Leseni ya kituo
T/A Tindo Filling Station, Kitalu “A”, Eneo la Wambura cha Mafuta sS.L.P 7 “A”, Shule ya Tanga, Msigwa cha mafuta
S.L.P. 68, Tarime Kewanja, Tarime, (Mtanzania) Songea Songea. Ruvuma. (Mtanzania)
Mara. 35. Madema Company Kiwanja Na. 22, Kitalu Andrea Ernest Leseni ya kituo
- - - - Limited ", Kawajense, Madema cha mafuta
7. Washington Jared Eneo la Komaswa, Washington Jared Leseni ya Kituo S.L.P 62 Mpanda, Katavi. (Mtanzania)
Benasius T/A Mukendo Tarime, Mara. Benasius cha Mafuta Mpanda
Agrovet & General Supply (Mtanzania)
S.L.P. 907, 36. Werema William Mwita — Kijiji cha Litundu, Werema Wi Leseni ya kituo
Tarime Muhoji Filling Station, Wang'ing’'ombe, Mwita cha mafuta
S.L.P 7619 Njombe (Mtanzania)

8. Olympic Petroleum (T) Kiwanja Na. 242, Ally Mohamud Leseni ya Kituo Mwanza
Limited, Kitalu “T”, Eneo la Adon cha Mafuta
S.L.P. 6185, Kenyatta Road, (Mtanzania) 37. Gapco (T) Ltd — Jean-Francois Leseni ya kituo
Mwanza. Mwanza. Sumbawanga Service Schoepp cha mafuta

Station, (Raia wa Ubeligiji)
9. Marwa William Matiku T/A | Kijiji cha Simiyu, Kata | Marwa William Leseni ya Kituo S.L.P 9103,
Williamsons Service ya Migato, Itilima, Matiku cha Mafuta Mbeya.
Simiyu. (Mtanzania) 38. Tristar Energy Tanzania Eugene Aloysious Leseni ya jumla
Limited Mayne ya mafata
S.L.P. 50101, (Raia wa India)
Dar es Salaam.
10. Kiwanja Na. 10&11, Balele Makonda Leseni ya Kituo 39. Sinohydro Corporation Eneo la Yombo Guo Kun Leseni ya kituo
Kitalu “B”, Eneo la Chole X cha Mafuta Limite Vituka, llala, Dar es (Raia wa China) cha mafuta kwa
Maganzo, Kishapu, (Mtanzania) S.L.P. 70589, Salaam matumizi binafsi
Shinyanga. Dar es Salaam.
N N N N N 40. Novores Construction Eneo la Msasani, Qian Fangfang Leseni ya kituo

11. JR Service Station Kiwanja Na. 46, Kitalu | Josephati Method Leseni ya Kituo Close GCorporation oo 18 Measant (Rain wa Shina) ha mLhita ke
Limited, H”, Eneo la Rweyemamu cha Mafuta Company Limited, Salaam N matumizi binafsi
S.L.P. 74, Kamanengo — Muleba | (Mtanzania) S.L.P 31901, -

Muleba. Mijini, Kagera. Dar es Salaam.
N N i N N 41. Octavian Revelian anja Na. 1082, Octavian Revelian Leseni ya

12. Bukula Company (T) Kiwanja Na. 1218128, | Sylivester John Leseni ya Kituo Samean. e N 108 Sotavian Losen i wa
Limited, Kitalu “Z”, Eneo la Bukula cha Mafuta S.L.P. 22786, Flamingo Madale, (Mtanzania) Gesi ya kupikia
S.L.P. 183, Barabara ya Kashozi, | (Mtanzania) Dar es Salaam. Kinondoni, Dar es wLPc)

Magu. Bukoba, Kagera. Salaam

13. Tembo Nickel Corporation | Kijiji cha Nyakuguma, | Tembo Nickel Leseni ya Kituo 42. ISHIASA Ssnia NE 20T, Edhah Abdallan Leseont ya Kitue

Limited, Kata ya Bugarama, Corporation Limited | cha Mafuta Dar es Salaam. Temeke, Dar os (Mtanzania)
S.L.P. 80512, Ngara, Kagera. Matumizi Salaam
Dar es Salaam. Binafsi a3, Gapco Tanzania Limited- anja Na. 3 & 4, Jean-Francois Leseni ya Kituo

14. | Ngara Oil Tanzania Kiwanja Na. 95, Kitalu | Ally Suleiman Hillal | Leseni ya kituo S %S S Yios St | e R, | (e M Shosee cha Mafuta
Iéim'ted - Kabanga Petrol '\? E:‘eo 1a KKabanga (Mtanzania) cha mafuta Dar es Salaam. Dar os Salaam .

tation ara, Kagera.

S. L. P. 318, 9 9 aa. Top Oil Petroleum Limited, kiwanja Na. P13610, Mbarak Salim Leseni ya Kituo
S.L.P. 42445 Eneo la Mbezi Bawazir. cha Mafuta
Ngara, Kagera. Dar es Salaam Ubungo, Dar es (Mtanzania)
Salaam.

15, Ngara Oil Tanzania Kiwanja Na. 1. Kitalu Ally Suleiman Hillal Leseni ya kituo as:; Rosemary Ruwaichi Kiwanja Rosemary Leseni ya Kituo
Limited - Nzaza Petrol ", Eneo la Nzaza (Mtanzania) cha mafuta Mosha, Na,168’l &1682, Kitalu Ruwaichi Mosha. cha Mafuta
Station, Kabanga, Ngara, S.L.P. 40388, “A”, Eneo la (Mtanzania)

L. P. 318, Kagera. Dar es Salaam. Bonyokwa Nnala, Dar
Ngara Kagera. es Salaam.
16. Tllu Amos Nsimba, Kiwanja Na. 180, Tilu Amos Nsimba Leseni ya kituo a46. Lake Oil Limited Msasani Kiwanja Na 706&707, Ally Edha Awadh. Leseni ya Kituo
P. 1006, Kitalu “A” (Mtanzania) cha mafuta Mwisho Dar Es Salaam, Kitalu “B” neo la (Mtanzania) cha Mafuta
Ka(oro Geita. Bugayambelele AT, S.L.P. 5055, Msasani, K nondoni,
Katoro, Ge Dar es Salaam. Dar es Salaam.

17. Punguja Luhumbika Eneo la Rutunguru, Punguja Luhumbika Leseni ya Kituo a7. Lake Oil Limited Msasani Kiwanja Na. P21601, Ally Edha Awadh. Leseni ya Kituo
Majani, Kata ya Muganza, Majani cha Mafuta Village Dar Es Salaam, Eneo la Msasani (Mtanzania) cha Mafuta
S.L.P. 170, Chato, Geita (Mtanzania) S.L.P. 5055, Village, Kinondoni,

Chato Dar es Salaam. Dar es Salaam.

18. Issa Ramadhan Nais, Kijiji cha Endanoga , Issa Ramadhan Leseni ya kituo a8. Lake Oil Limited Buguruni Kiwanja Ally Edha Awadh. Leseni ya Kituo
sS.L a2, Kata ya Galapo, Nais cha mafuta Mataa Dar Es Salaam, Na.1136/1&1138/1, (Mtanzania) cha Mafuta
Babati — Manyara Babati, Manyara (Mtanzania) S.L.P. 5055, Kitalu “A”, Eneo la

Dar es Salaam. Buguruni, Ilala Dar es
Salaam.

19. Eliyasa Shabani Ki KIWEF\JE Na. 77, Eliyasa Shabani Leseni ya kituo
S.L.P 98, “C”, Eneo la Mat Kisisa cha mafuta 49. Oilcom (T) L Eneo la Ponde Mtaa, meir Munif Leseni ya Kituo
Kiteto — Manyara, Kiteto, Manyara. (Mtanzania) Mikwambe Pe(rol Station Kigamboni, Dar es Abdallah Nahdi cha Mafuta

- - - - - S.L.P. 20831, Salaam. (Mtanzania)
20. Amin Habibu Punja — K cha Kimana, Kata | Amin Ha Punja Leseni ya kituo Dar es Salaam.
Kimana Petrol station, ya Partimbo, Kiteto, (Mtanzania) cha mafuta
S.L.P 80, Manyara. 50. Gulf Agreega(e Limited Eneo la Lugoba, Ally Edha Awadh. Leseni ya kituo
Kiteto — Manyara. S.L.P. 05 Bagamoyo, Pwani. (Mtanzania) cha mafuta kwa
pPwani. matumizi binafsi

21. Amin Habibu Punja — Kijiji cha Njoro, Kiteto, Amin Habib Punja Leseni ya kituo
Njoro Petrol station, Manyara (Mtanzania) cha mafuta 51. Christina Fredrick Eneo la Kibondeni, Christina Fredrick Leseni ya
S.L.P 80, Marandu Kibaha, Pwani. Marandu usambazaji wa

eto — Manyara. S.L.P 301 12, " Gesi ya kupikia
~ - - - - - Pwani (Mtanzania) LPG)

22 Amin Habibu Punja — cha Engusero , Amin Habib Punja Leseni ya kituo
Engusero Petrol station, Kiteto, Manyara (Mtanzania) cha mafuta 52. Ngamila Tanzania Limited, Kiwanja Na.10, Eneo Godfrey Jafary Leseni ya Kituo
S.L.P 80, S.L.P. 80476 la Vigwaza, Chalinze, Chaula cha Mafuta
Kiteto — Manyara. Pwani. Pwani. (Mtanzania)

23. GG — Oil Tanzania, cha Dirma, Kata Charles Gidamoni Leseni ya kituo 53. Petroafrica (T) i - Kiwanja Na.4, Eneo la Yassin Hersi Leseni ya Kituo
S.L.P 12699 ya Dirma, Hanang, Gapchojiga cha mafuta Miomboni Service Station, Miomboi/Misugusugu, Warsame cha Mafuta
Arusha. Manyara. (Mtanzania) S.L.P. 4878, Kibaha, Pwani. (Mtanzania)

P i

24, Tanzanlte Petrol Station, Kiwanja Na. 7, Kitalu Deogratias Isdori Leseni ya kituo want
S.L.P 85 “A”, Eneo la Assen cha mafuta 54. Acer Petroleum (T) Ltd- Kiwanja Na. 13, Eneo Atul Mittal. Leseni ya Kituo
Dar es salaam Mjohoroni, Moshi, (Mtanzania) Kisemvule la Kisemvule, (Mtanzania) cha Mafuta

Kilimanjaro S.L.P. 78845 Mkuranga, Pwani.
Dar es Salaam.
H H H 11 i 1 H H H 1 55. ATN Kichangani, Kiwanja Na.5, Eneo la Abdulatif Taalib i i

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote wa leseni hapo juu kwamba asipewe leseni, anatakiwa SiLP 6857 Kichamaant, Mohamed IR AP
kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa chini. Morogoro. Morogoro. (Mtanzania) g
56. Ismail Abdulaziz - Madina | kiwanja Na.20, Kitalu Ismail Abdulaziz Leseni ya Kituo 'd
Imetolewa na gilEan’] Station, :‘I_D".dEr)e%Ia '\l\/lllil Mpya, Imall. ) cha Mafuta g

. X ndaim .

Mkurugenzi Mkuu, S| andaimba, Mtwara (Mtanzania) k-4
wara. =

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
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MATANGAZO

MATANGAZO MCH

ANGANYIKO

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
Probate and Administration Cause No.152/ 2022
In the matter of the Estate of the late MATHIAS
MARTIN MKONGELWA
Of Kikuyu within Dodoma Region
And
In the matter of the application for letters of
administration by JUSTUS MARTIN
MKONGELWA.
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 163)

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letters of Administra-
tion is made to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or
before the 29 Day of 11, 2022

Dated at Dodoma this 20TH day of October, 2022

KUPOTEA KWA LESENI YA

MAKAZI YA KUMILIKI ARDHI

Sheria ya Uandikishaji Ardhi
(Sura 334)

Mmiliki: Anyamle Benard Luoga wa S.L.P LUDEWA
Namba ya Kiwanja: 65 Kitalu Eneo la Ibani Juu.

NA

Namba ya Kiwanja:63 Kitalu Eneo la Ibani Juu.
Muombaji: Samora Benard Luoga Msimamizi wa
Mirathi ya Marehemu Benard Luoga wa S.L.P 327
Makambako.

Taarifa imetollewa kwamba Leseni ya Makazi ya
kumiliki ardhi iliyotajwa hapo juu imepotea na
ninakusudi kutoa leseni mpya ya kumiliki ardhi.
Iwapo hakuna pingamizi lolote kwa muda wa mwezi
mmoja tokea tarehe ya taarifa hii itakapotangazwa
katika gazeti la serikali.

Leseni ya makazi ya asili ninaomba irejeshwe ka
Mkurugenzi Mtendaji Wilaya ya Ludewa S.L.P 19
LUDEWA, NJOMBE. B

08.12.2022 ol

Aflen A Mbeade 9]
Lnsrms

KUPOTEA KWA
LESENI YA UDEREVA

Ndugu SAIDI
ABRAHMAN KIROBOTO
anatangaza kupotelewa

na leseni ya udereva
yenye namba
4000465048.
Amefika Polisi na
kupewa Loss Report:
MUH/RB/595/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 2373/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU RAJABU
MASHAKA PEMBE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA ABDULKHERI RAJAB PEMBE

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu  wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 16
Mwezi wa 01 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 8 Mwezi wa 12 Mwaka 2022.

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

SALUMU SAIDI NGUMBE
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki aina ya
SAN LG yenye usajili
namba:

T 252 BBC. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DSM/PHQ/RB/465789/2022

FORM58

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 1123 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late HILLARY
FIDELIS MAGHALI

and

In the Matter of Application for Letters of
Administration by
ROSE PAULO CHUMA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letters of administration) is
made to the above-named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
06 day of February, 2023.

Dated at DAR ES SALAAM this 5th day of December,
2022.

MNADA WA HARA

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE TANZANIA
FINANCIAL SERVICE LTD, Sisi RAISSA COMPANY
LTD tunatangaza mnada wa hadhara wa kuuza mali
(dhamana) za mdaiwa sugu aliyekopa na kushindwa
kulipa deni lake. Mnada utaendeshwa kama

Mdaiwa/ Dhamana/ Mahali Tarehe ya
Mdh i ilipo mnada
Ally Shomari | Photocopy Mashine- 27.12.2022
Mrungula Canon # IR2318 -Tawi

la Mbagala
AliShomari | Printer Epson # L382- | 27.12.2022
Mrungula Tawi la Mbagala

Mashati Mengine:-

Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo kuanzia
saa nne asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya mnada,
75% atalipa ndani ya siku 14, akishindwa kulipa 25%
iliyolipwa hairudishwi. Gharama za kubeba mali
iliyouzwa ni juu ya mnunuzi.

Mawasiliano piga:
RAISSA CO LTD Phone no. 0652113262
Tujijenge (TZ)+255 222774742-3/0677045064

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MURO INVESTMENT COMPANY
LIMITED anatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari
yenye namba za usajili
T369AXL aina ya YUTONG.
Chassis No. 2X71024024,
Engine No. DF50917230.
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa ya polisi
DOD/DOD/RB/474992/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI ARUSHA
MAOMBI YA MADAINA.34 YA MWAKA 2022
EVA....ELILIMA MAWOLE...MWOMBAJI
DHIDI YA
BOSCO THADEI KOMBA....MJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI

KWA:

BOSCO THADEI KOMBA

EVA ELILIMA MAWOLE amewasilisha shauri la maombi
ya madai ya kesi namba 34 ya mwaka 2022 mbele ya
mahakama ya Hakimu Mkazi Arusha. Maombi hayo
yamepangwa kutajwa tarehe 14/12/2022 saa 08:30
asubuhi.Hivyo basi unatakiwa wewe mwenyewe au
wakili  wako  kuhudhuria bila  kukosa.Endepo
hautatekeleza,maombi hayo yataendelea upande
mmoja na uamuzi/amri kutolewa.

Imetolewa na kutiwa muhuri na Mahakama ya Hakimu
Mkazi leo tarehe 7/12/2022.

HAKIMU MKAZT
MAMAKAMA YA HAKTML MEAZT ARUSHA,

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BURUDANI

C—

Huddah aleta|f =~
taharuki | i M ﬁ

Na Mwandishi Wetu

MREMBO Huddah Monroe, amezua
taharuki kwenye mitandao ya kijamii
baada ya kujitambulisha upya akijiita
mke na mke wa mtu.

Kupitia Instagram yake Huddah
aliweka picha yake akiwa na mwone-
kano mpya ambapo kwa mara ya
kwanza alionekana amefunga kitambaa
kichwani na kuvalia nguo zilizositiri
sehemu kubwa ya mwili wake kinyume
na mavazi yake ya kawaida.

Alisema kuwa yeye licha ya kuwa
binti na mfanyabiashara mkubwa, pia
ni mke wa mtu na mama.

Mitandaoni, watu hawakuwa na
tatizo na Huddah kujiita binti na
mfanyabiashara kwa sababu hilo
linafahamika wazi kuwa ana ufanisi
mkubwa sana katika bidhaa zake za
kujipodoa.

Lakini pale alipojiita mke wa mtu
na mama, wengi walitaka kujua ni
[ini amepata mtoto kwa sababu
kwa muda mrefu amekuwa
akionekana kulipuuzia mbali
kabisa suala la kupata mtoto.

“Mimi ni mfanyabiashara
mkubwa, binti, mama na mke
wa mtu,” aliandika Huddah.

Na Mwandishi Wetu

MTANGAZAJI na ‘chawa’
maarufu, Mwijaku amemgeuka
Kajala na sasa anadai kuwa
ataelekea mahakamani kum-
fungulia kesi ya ulaghai na
kumharibia msanii Harmonize
muda wake kwa zaidi ya miezi
mitano.

Mwijaku aliweka video ya
Harmonize akimvisha pete
Kajala ya Juni mwaka huu
ambapo yeye ndiye alikuwa
mshereheshaji mkuu na kuse-
ma kuwa alimuuliza Kajala
kurudia maneno yake.

Kajala anasikika akirudia
maneno yake kwa Harmo-
nize akimpa hakikisho kuwa
atampenda leo, kesho na hadi
milele.

Mwijaku amesema Kajala
alikuwa mnafiki kwa maneno
yake na ndio maana akam-
womba arudie huku akijifanya
kuwa hakusikia mara ya kwan-
za.

“Hapa nilivyo mwambia
rudia nilitaka kujihakiki, je,
hii inatoka ndani ya moyo
wake? Na alivyokuwa...akirudia
nikajua ni mnafiki,” Mwijaku
aliandika kwenye video hiyo.

Alisema kuwa sasa ana-
bakia na hatua ya kuelekea
mahakamani kumfungulia
Kajala kesi ya kuharibu muda
na mali ya msanii Harmonize
na mwisho wa siku kukiuka
maneno yake kuwa atampenda
muda wote.

“Nakwenda kufungua kesi ya
madai mahakamani kesho (Ieo)
ya kumpotezea muda msanii,
aliandika Mwijaku.

Harmonize, Sallam
mambo shwari

Na Mwandishi Wetu

KWA mara ya kwanza mwanamuziki na CEO wa
Konde Ganda, Harmonize amekutana na kusalimiana
na bosi wake wa zamani ambaye ni Meneja wa Lebo
ya WCB, Sallam SK, visiwani Zanzibar.

Harmonize ambaye yuko visiwani humo kwa ajili
ya shoo yake, amekutana na Sallam ambaye wali-
kuwa na ugomvi mkubwa ambao uliibuka baada
ya Harmonize kujitoa WCB na mara kadhaa wawili
hao walifanya mahojiano na kila mmoja kuzun-
gumza mabaya ya mwenzake ambayo alimfany-

Tukio lililoibua gumzo na kuthibitisha kwamba
wawili hao wana vita, ni pale ambapo Sallam
SK alipokataa mkono wa salamu wa Harmo-
nize kwenye msiba wa mke wa Babu Tale
mkoani Morogoro mnamo Juni mwaka 2020,
na baada ya hapo yaliibuka maneno mengi.

Video inayosambaa mitandaoni inaonye-
sha kwamba wawili hawa wamemaliza
tofauti zao na kwa sasa wana maelewano
mazuri ndio maana kwenye video Harmo-
nize amemwambia Sallam kwamba an-
ampenda sana.
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HABARI MICHEZO

TAIFA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

AKATI dirisha dogo la usajili

na uhamisho wa wachezaji

limefunguliwa leo visiwani

Zanzibar, ‘Wakombozi
Wangambo’ timu ya Taifa Jang'ombe,
wamejipanga kuhakikisha wanasajili
wachezaji watakaoibakisha Ligi Kuu Zan-
zibar.

Taifa Jangombe msimu huu imeanza
vibaya kwa kuangukia vipigo 10 katika
michezo yao 15 waliyocheza ya mzungu-
ko wa kwanza huku wakiwa wanaburuza
mkia katika msimamo wa ligi hiyo yenye
timu 14, ambayo timu nne za mwisho
zitashuka daraja mwisho mwa msimu
huu wa 2022/2023 kwa mujibu wa ka-
nuni.

SASA YAGEUKIA '
DIRISHA DOGO

Akizungumza na gazeti hili Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Omar Khamis ‘Matu’,
alisema wamejipanga kuhakikisha wa-
nasajili wachezaji vitasa watakaoisaidia
timu hiyo kufanya vizuri katika mzun-
guko huu wa lala salama.

Alisema miongoni mwa na-

fasi ambazo wamejipanga
kusajili wachezaji hao ni
safu ya ushambuliaji pamo-
ja na nafasi ya ulinzi amba-
zo ndio ilikuwa changamoto
kubwa kwa timu hiyo.

Alisema ni mapema kuweka wazi
wachezaji hao watatoka katika timu gani,
lakini mipango yao ni kusajili wachezaji
kutoka klabu za Ligi Kuu Zanzibar na

wengine kutoka nje ya Zanzibar.

“Tunataka kusajili wachezaji ambao
wataisaidia timu kuibakiza katika Ligi
Kuu, tunajua tunaenda katika mzun-
guko wa vita kila timu ikihitaji kumaliza
vizuri, na sisi katika michezo yetu 15 ya
mzunguko huu wa pili tunataka kuitu-
mia vizuri ili tuinusuru kushuka daraja,”
alisema.

Aidha, akizungumza juu ya wachezaji
ambao wamepanga kuwaacha, alisema
kuna baadhi tayari wameondoka mara
tu walipomaliza mzunguko wa kwanza
na wapo wachezaji ambao wataachana
nao.

Hata hivyo, alisema timu hiyo itaanza
mazoezi yake mapema ili kujiandaa na
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Zanzibar
utakaoanza Januari mwakani.

Agyei kumrithi
Mbrazil
Singida Big
Stars

Na Saada Akida

UONGOZI wa timu ya Singida Big
Stars, uko katika mchakato wa kui-
nasa saini ya aliyekuwa nyota wa
Azam FC, Enock Atta Agyei, kutoka
nchini Ghana kuelekea usajili wa di-
risha dogo linalofunguliwa Alhamisi
wiki hii, imeelezwa.

Nyota huyo aliyewahi kuitumikia
Azam FC mwaka 2016 na baadaye
kutemwa na ‘Wanalambalamba’
hao, 2019 hadi 2020 alijiunga na Kla-
bu ya Horoya AC ya Guinea na sasa
ni mchezaji huru.

Agyei anayeweza kucheza winga
wa kushoto na kulia, yuko katika ma-
zungumzo ya kutua ndani ya kikosi
cha Singida Big Stars kuchukuwa na-
fasi ya Mbrazil Peterson Silvano Da
Cruz aliyevunja mkataba na klabu
hiyo kwa sababu ya matatizo ya kifa-
milia na kurejea kwao Brazil.

Taarifa za uhakika zilizolifikia
gazeti hili jana kutokana ndani ya
uongozi wa Singida Big Stars, zi-
meeleza kuwa mazungumzo kati ya
pande hizo mbili yamefikia mahali
pazuri na muda wowote anaweza
kuja nchini kujiunga na kikosi hi-
cho.

“Ni kweli nyota huyo tunafanya
naye mazungumzo na yanaenda
vizuri kuja kuitumikia timu yetu
kipindi cha usajili wa dirisha dogo
ili kuongeza nguvu ndani ya kikosi
chetu,” kilieleza chanzo chetu.

Ofisa Habari wa Singida Big Stars,
Hassan Massanza, alisema kwa sasa
suala la usajili limeachiwa benchi
la ufundi linaloongozwa na Kocha
Mkuu Hans Van Pluijm.

Alisema kuhusu nyota wao Da
Cruz, amevunja mkataba kwa saba-
bu ya matatizo ya kifamilia na tayari
amerejea kwao Brazil.

“Usajili tutafanya kulingana na
mapendekezo ya benchi letu la
ufundi, nani na nani watasajiliwa
hilo suala litakuja baada ya kupokea
ripoti ya kocha, kwa sasa tunaende-

’

HUNIWELZI...

Simba iko
salama
asema Try
Again

Na Saada Akida

HUKU akiweka mikakati yao had-
harani ikiwamo kuimarisha benchi
la ufundi liwe bora zaidi na kuleta
kocha mkuu mwenye viwango
bora, Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi wa Simba, Salim Ab-
dallah ‘Try Again’, amesema Simba
ni imara na salama na kuwaomba
wanachama wa klabu hiyo kupuu-
Zia porojo za wasioitakia klabu
yao mema.

Kikosi cha Simba kwa sasa kipo
chini ya Kaimu Kocha Mkuu, Juma
Mgunda anayeongoza timu hiyo
katika michezo ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara na Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Try Again (pichani), alikanusha
propaganda zinazoenezwa na wa-
sioitakia mema klabu yao ikiwamo
suala la kupokonywa basi lao
akieleza kuwa lipo katika maten-
genezo chini ya wadhamini wao,
Africaries.

Alisema mikakati yao kwa sasa
ni kuimarisha benchi la ufundi
kuwa bora zaidi kwa kuleta kocha
mkuu na kutumia vema dirisha la
usajili kwa kufanya usajili bora wa
wachezaji bora kulingana na map-
endekezo ya ripoti ya benchi la
ufundi linaloongozwa na Mgunda
kwa sasa.

“Kufanya usajili bora na sahihi
na wa nguvu ili kuiboresha timu
yvetu iweze
kuwa tayari
kupambana
kwenye Ligi
va Mabingwa
Afrika pia kue-
ndelea kupam-
bana kwenye
Ligi Kuu ili
kuchukua
ubingwa kwa
msimu huu,”
alisema Tyr
Again.

Alisema wanahitaji kufanya ma-
boresho ndani ya kikosi chao kwa
kuleta wachezaji watakaofaniki-
sha kufikia malengo yao hayo kwa
kuanza vizuri kampeni yao ya
michezo ya mzunguko wa pili wa
Ligi Kuu.

Mwenyekiti huyo alisema
Mipango mingine ni pamoja na
kufanya uchaguzi huru ili kupata
viongozi bora wa kuiongoza klabu
va Simba baada ya uongozi ulioko
sasa kumaliza muda wake.

“Naomba wapenzi na wanacha-
ma tupuuze porojo za wasioitakia
mema klabu yetu, niwaondoe
hofu Wanasimba kwani Simba iko
salama na imara hayo mengine
yanaletwa ili kutuondoa katika

malengo,” alisema mwenyekiti
huyo.

Mshambuliaji wa Yanga, Stephane Aziz Ki, akimtoka beki wa Kurugenzi FC kwenye
mechi ya raundi ya 64 ya Kombe la FA iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam juzi na Yanga kushinda mabao 8-O. PICHA: MPIGAPICHA WETU

lea kujiandaa kwa mzunguko wa pili
wa Ligi Kuu Tanzania Bara,” alisema
Massanza.
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PSG YAMTAKA RASHFORD

KLABU ya Paris St-Germain iko tayari kumfanya
mshambuliaji wa England, Marcus Rashford, 25, kuwa
mmoja wa wachezaji wanaolipwa fedha nyingi wakiwa
wanamtaka, huku mkataba wake na Manchester United
ukimalizika msimu wa majira ya joto. (Mirror)

GUARDIOLA ATAKIWA BRAZIL

SHIRIKISHO la Soka la Brazil linapanga kuwasiliana
na Kocha wa Manchester City, Pep Guardiola, ili kujua
kama angependa kuwa kocha wa timu ya taifa mwis-
honi mwa msimu huu. (Sport)

GVARDIOL AWINDWA CHELSEA

CHELSEA, Manchester City na Manchester United
zimewasilisha ofa kwa mchezaji wa kimataifa wa
Croatia, Josko Gvardiol, 20, huku Bayern Munich pia
wakimtaka beki huyo wa RB Leipzig. (Foot Mercato)

PULISIC APIGIWA HESABU

KLABU ya Newcastle inatumaini kumsajili mshambu-
liaji, Christian Pulisic, 24, huku Arsenal na Manchester
United pia wakifuatilia hali ya mchezaji huyo. (Mirro)

FELIX ATAFUTIWA SOKO

WAKALA wa mshambuliaji wa Ureno, Joao Felix,
23, ambaye tayari amefanya mazungumzo ya awali na
Chelsea na Manchester United, anatarajia kuzungumza
na Aston Villa na Newcastle United kuhusu kiwango
chao cha kutaka kumnunua mshambuliaji huyo wa
Atletico Madrid. (Mirro)

JUVE YAMGEUKIA MOUNT

KLABU ya Juventus inaweza kumsajili kiungo wa kati
wa Chelsea na England, Mason Mount, 23, na kum-
wachia mchezaji wa kimataifa wa Ufaransa, Adrien
Rabiot, 28. (CalcioMercatoWeb)

BENFICA KUMZUIA COSTA

RAIS wa Benfica, Rui Costa, amesema klabu haita-
mruhusu mchezaji wake yeyote muhimu, akiwamo
mshambuliaji wa Ureno mwenye umri wa miaka 21,
Goncalo Ramos, kuondoka. (Correio da Manha)

NEWCASTLE KUACHIA NNE

KLABU ya Newcastle itamruhusu beki wa kati wa
England, Jamaal Lascelles, 29, na beki wa kushoto wa
Ireland ya Kaskazini, Jamal Lewis, 24, pamoja na winga
wa Scotland, Matt Ritchie (33) na Ryan Fraser (28),
kuondoka Januari. (Football Insider)

ARSENAL YAMTAKA FELIX

KLABU ya Arsenal imeingia kwenye orodha ya klabu
zinazomwania Joao Felix. (AS - In)

DALOT KUONGEZWA MKATABA

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag amese-
ma klabu hiyo itatumia chaguo la kuongeza mkataba
wa Marcus Rashford na beki wa kulia wa Ureno Diogo
Dalot, 23, hadi 2024 huku wakijadili kuongezwa kwa
mkataba wa wawili hao. (Metro)

TRAORE NA UHAMISHO

KIUNGO wa kati wa Mali, Boubacar Traore, 21, ana-
tarajiwa kutimiza masharti katika uhamisho wake wa
mkopo kwenda Wolves kutoka Metz. (Express & Star)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

SOUTHGATE
KUJIUZULU

® ® ® Nataka kufanya uamuzi
sahihi, hisia zangu zimekuwa
ngumu kufikiria vizuri katika...

LONDON, England

OCHA wa England, Gareth
Southgate, “anazozana” an-
apofikiria mustakabali wake
katika nafasi hiyo kutokana
na timu hiyo kutolewa katika robo
fainali ya Kombe la Dunia dhidi ya
Ufaransa wiki iliyopita.
Southgate aliweka wazi
baada ya kipigo cha ma-
bao 2-1 Jumamosi dhidi ya
Ufaransa kwamba, hataha-
rakisha kufanya maamuzi
kuhusu mustakabali wake,
huku chama cha soka
kikiwa kimeacha wito huo
mikononi mwake.
Kocha huyo wa England, ambaye
aliiongoza timu hiyo kufika nusu
fainali ya Kombe la Dunia 2018 na
fainali ya Euro 2020, amekuwa
kocha tangu 2016 na ana mkataba
hadi Desemba 2024.
Kocha huyo mwenye umri wa

miaka 52, alitangaza kuwa anataka
kufurahia Kombe la Dunia 2022,
akiwa na kipindi “kigumu” baada
ya England kufungwa kwa mikwaju
ya penalti na Italia katika fainali ya
Euro 2020.

“Nimeona sehemu kubwa za
miezi 18 iliyopita kuwa ngumu,”
alisema Southgate.

“Kwa kila kitu ambacho nime-
penda kuhusu wiki chache zilizo-
pita, bado nina miezi 18.

“Ninachotaka kuhakikisha, ikiwa
ni jambo sahihi kubaki, ni kwamba
hakika nimepata nguvu ya kufanya
hivyo. Sitaki kuwa miezi minne au
mitano chini ya mstari nikifikiria.”

Southgate ameibadilisha Eng-
land tangu ilipotoka katika hatua

KWA

ya 16-bora ya Euro 2016 na kuwa
mshindani wa kweli wa mataji
makubwa.

Beki huyo wa zamani wa Eng-
land hakuwa na muda wa kuamua
ni lini angefanya uamuzi kuhusu
mustakabali wake, akisema aliku-
wa na hamu ya kushinda hisia za
kushindwa.

“Nilipopitia mashindano mach-
ache yaliyopita, hisia zangu zime-
kuwa ngumu kufikiria vizuri katika
wiki chache zinazofuata,” alisema.

“Nataka kufanya uamuzi sahihi
kwa njia yoyote ile kwa sababu ni
lazima iwe haki ya kwenda tena, au
sahihi kutokwenda tena, na sidhani
sasa ni wakati wa kufanya uamuzi
kama huo siku chache zijazo.”
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SAO PAULO, Brazil

teza’.

]1a”

baada ya mchezo.

EYMAR anaendelea kutatizika ku-
kubaliana na kutolewa kwa Brazil
katika Kombe la Dunia, akisema
kwamba “bado naumia kwa kupo-

Brazil waliopewa nafasi kubwa ya kut-
waa Kombe la Dunia nchini Qatar, walitole-
wa na Croatia kwa mikwaju ya penalti 4-2
baada ya mchezo kuisha kwa sare ya bao 1-1
ndani ya dakika 120.

Neymar, ambaye alifunga bao katika
muda wa ziada, lakini hakupiga mkwaju wa
penalti, aliandika kwenye Instagram Juma-
mosi kwamba “nimeharibikiwa kisaikolo-

“Katika ardhi ya Brazil.. bado inauma

| kama kuzimu kutokana na kupoteza, tuli-

! kuwa karibu sana, karibu sana,” aliandika

Neymar. “Kwa bahati mbaya au nzuri bado

sijajifunza kushindwa, kushindwa kunani-

fanya niwe na nguvu zaidi, lakini kunani-
umiza sana na bado sijazoea.

“Hata hivyo, lazima tuendelee... maisha
yanasonga, hata yakiuma na maumivu
yanachukua muda kupona, lazima tuen-
delee. “Kwa mara nyingine tena nataka
kuwashukuru watu wa Brazil kwa msaada

_ wao na upendo wao. Kusikia kutoka kwao
E kwamba tulipigana, kutolewa hadi mwisho
kunafariji kidogo ya maumivu yetu.

“Asante Qatar kwa kila kitu. Kombe
lilikuwa zuri na ilibidi atoke Brazil ili
kutwaa yote, lakini kwa majaliwa ya
Mungu haikuwa hivyo.”

Imekuwa ikikisiwa kuwa hii itaku-
| wa michuano ya mwisho kwa Neymar
mwenye umri wa miaka 30, na alisita
| kujitolea kuichezea nchi yake mara tu

SportPesa | ®mman

Deschamps kuamua mwenyewe

DOHA, Qatar

DIDIER Deschamps ataamua
yeye mwenyewe kama ataba-
ki kuwa kocha mkuu wa Ufar-
ansa baada ya Kombe la Dun-
ia Qatar 2022, kwa mujibu wa
Rais wa Shirikisho la Soka la
Ufaransa, Noel Le Graet.
Deschamps alichukua na-
fasi ya kocha wa Ufaransa
mwaka 2012 na tangu wakati
huo ameiongoza ‘Les Bleus’
kutwaa taji la Kombe la Du-
nia pamoja na fainali ya Euro
2016, akiwa ameshinda mechi
103 wakati wa uchezaji wake.

Timu yake ya Ufaransa
iliishinda England Jumamosi
na kutinga nusu fainali ya
Kombe la Dunia nchini Qatar,
na kuweka hai matumaini yao
ya kuwa timu ya kwanza tan-
gu Brazil mwaka 1962 kutetea
kombe hilo.

Mkataba wa Deschamps
unatarajiwa kumalizika baada
ya michuano hiyo, huku tetesi
zikisema kuwa kocha mkuu
wa zamani wa Real Madrid,
Zinedine Zidane anaweza ku-
chukua nafasi hiyo.

Hata hivyo, Le Graet anatu-
maini Deschamps atachagua

mwenyewe.

“Tuna bahati kuwa T
kocha mzuri (Deschamps
wafanyakazi wazuri wa ki
fundi,” alisema Le Graet a
iliambia gazeti la LEquip
“Wachezaji wanahitaji k
hakikishiwa, tuna timu
wasimamizi wa hali ya ju
karibu nao.

“Suala la kuongeza muda
juu yake kabisa, kutafuta k
cha wa ubora huu si rahisi. |
yeye anayeamua, natumail
atasema ndiyo. “Lakini bac
inastahili, haswa kwa upanc
wake, kutafakari.”
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Na Shufaa Lyimo

AADA ya kuonyesha kiwango
cha hali ya juu wakati aki-
isaidia timu yake kuibuka na
ushindi wa mabao 8-O dhidi
ya Kurugenzi FC kwenye mechi ya
Kombe la FA, mshambuliaji kinda
wa Yanga, Clement Mzize (pichani),
amesema ataendeleza ushindani kwe-
nye michezo yote atakayopewa nafasi
ya kucheza ili kuipa mafanikio klabu
yake hiyo.
Katika mchezo huo uliopigwa Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam

KASINO

MAKUBWA

juzi, Mzize alifunga mabao manne.
Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Mzize alisema malen-
go yake ni kufanya vizuri kwenye kila
mchezo atakaoucheza ili kuweza ku-

fikia malengo yake na ya klabu.

“Ninaahidi kufanya vizuri
kwenye michezo yangu yote
nitakayocheza ili nitimize
ndoto yangu, lakini kuiwez-
esha klabu kufikia malengo
yake,” alisema Mzize.
Alisema anatamani kuwa msham-
buliaji wa kutegemewa ndani ya timu
hiyo huku akiweka wazi kufurahishwa

na ushirikiano anaopewa na wacheza-
ji wenzake.

Akizungumzia mchezo wao wa juzi
wa Kombe la Shirikisho dhidi ya timu
ya Kurugenzi FC, alisema alifurahi ku-
funga mabao manne ikiwa ni pamoja
kupata zawadi ya mchezaji bora wa
mechi.

“Nimefurahi kuwa mchezaji bora
katika mchezo wetu dhidi ya Kuru-
genzi, ushindi huu unanifanya nizidi
kujituma zaidi,” alisema kinda huyo
ambaye ni zao la klabu hiyo akiwa
amepandishwa kutoka kikosi cha
U-20.
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Hat-trick sita

zapigwa FA

suluhu nyumbani.

Simba Raja, Yanga Watunisia

iliyo kwenye kundi moja na Yanga.
Mabingwa walichapwa bao 1-0
ugenini Tunisia, na kulazimishwa

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa

mabao 7-1 dhidi ya Misitu.

Mbali na ‘hat-trick’, kuli-
kuwa na vipigo vikali vili-
vyotolewa, ambapo mbali
na matokeo hayo, Azam FC
pia ililadhibu Malmao FC
mabao 9-0 kwenye Uwanja
wa Azam Complex, Chamazi,
Dar es Salaam katika mechi
ambayo pamoja na kwamba
ilikuwa na idadi kuwa ya
mabao, lakini haikuwa na
‘hat-trick’.

Kwenye raundi hii, timu
zote za Ligi Kuu zimeone-
kana kupeta na sasa in-
asubiriwa droo ya raundi
ya tatu, jumla ya timu 32
zikiwa zimesalia kwenye
michuano hiyo.

na CAF jana Simba itaanzia ugenini
nchini Guinea dhidi ya Horoya FC
kati ya Februari 10-12, kabla ya kure-
jea nyumbani kuikaribisha Raja
Casablanca Februari 1719 na kisha
Februari 24-26, mwakani kuifuata
Vipers ya Uganda.

Kwa upande wa Yanga nayo itaan-
zia ugenini nchini Tunisia dhidi ya
US Monastir Februari 12 na kisha
kurejea nyumbani kuikaribisha
TP Mazembe Februari 19 kabla ya
kuhitimisha raundi ya kwanza kwa
kuifuata Real Bamako ya Mali Feb-
ruari, 26, mwakani.

Akizungumzia kuhusu droo hiyo,
Meneja wa Simba, Patrick Rwey-
emamu, alisema wanafahamu timu
walizopangiwa nazo nzuri, hivyo
kundi litakuwa gumu.

Alisema kuna muda wa kujipanga
kwa sababu mashindano hayo yana-

tarajiwa kuanza Februari mwakani
na sasa Kocha wao, Juma Mgunda
atapata nafasi ya kuwasoma wapin-
Zani.

“Siwezi kusema lolote juu ya hili
kundj, kiufupi tunajua ubora wa hizi
timu, ninaamini baada ya kutoka
kwa haya makundi kocha (Mgunda)
ataanza kufuatilia, nadhani baada
ya hii leo (jana) anaweza kusema
lolote,” alisema Meneja huyo.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi
wa Yanga, Cedric Kaze, alisema
wameona makundi hayo na wana-
tambua litakuwa kundi gumu kwao
kwa sababu timu watakazocheza
nazo ni nzuri, lakini wanaendelea
kufanya maandalizi kupitia mich-
ezo ya Ligi Kuu Tanzania Bara ili ku-
jiimarisha na hatua ya makundi ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

“Kwa sasa tunaendelea na ligi,
inatusaidia kufanya maandalizi ya
michuano hiyo, tunaheshimu kila
timu katika hili kundi, tutaanza ku-
fuatilia taarifa zao katika baadhi ya
michezo yao, kwa kuona ubora na
madhaifu ya wapinzani wetu,” alise-
ma kocha huyo.

Persebaya Surabaya vs Persik Kediri

Keshla FK vs Zira

St Andrews vs Naxxar Lions

Persita Tangerang vs Rans Nusantara

Al Oruba vs Oman Club

Al Nahda (Oman) vs Sur

AL Bashair vs AL Musanaa

Vittoriosa Stars vs Attard FC

Dire Dawa Kenema FC vs Welayta Dicha FC

AL Qadsia vs AL Sahel

Sliema Wand vs Fgura United

Psis Semarang vs Persija Jakarta

Mohammedan SC vs Kenkre FC

Etehad Alreef vs AL Ittihad Bhr

Legetafo Legedadi vs Arba Minch Kenema

Karabakh vs Gabala

San Gwann FC vs Swieqi United FC

Melita FC vs Lija Athletic

AL Arabi vs AL Nasr

Burton vs Accrington

Plymouth vs AFC Wimbledon

Lincoln vs Everton U21

Argentina vs Croatia

Portsmouth vs Stevenage

Cheltenham vs Chelsea U21

Bristol Rovers vs MK Dons

Salford City vs Port Vale

Wrexham vs Chesterfield

Bolton vs Manchester United U21

Notts County vs Gateshead

Scunthorpe vs Woking

Dorking Wanderers vs Maidstone

Aldershot vs Boreham Wood

Bath City vs Hampton and Richmond

Barnet vs Yeovil

Altrincham vs Maidenhead U

York City vs Solihull Moors

AFC Fylde vs Farsley Celtic

Telford vs Kettering Town

Brackley Town vs Kings Lynn

Boston Utd vs Banbury United

Ebbsfleet vs Eastbourne Borough

Taunton Town vs Farnborough Town

Dagenham and Redbridge vs Eastleigh

Cheshunt vs Welling

Darlington vs Southport

Hereford United vs Chester

Southend vs Halifax

Sporting Lisbon vs Maritimo

Rio Ave vs Sporting Farense

() CHEZA KWA WAVBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIVA.
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Simba apewa Raja,

Yanga na Watunisia

Adam Fungamwango na Saada Akida

AKATI wawakilishi wa Tanza-
nia kwenye michuano ya Ligi
ya Mabingwa, Simba wakip-

angwa kukutana na Waarabu
wa Morocco, Raja Casablanca, mabing-
wa wa Tanzania Bara, Yanga wenyewe
wamerejeshwa tena Tunisia kuwavaa US
Monastir huku pia wakiwa na shughuli
pevu dhidi ya TP Mazembe ya Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo.
Kwa mujibu wa droo ya mi-
chuano hiyo inayotarajiwa
kuanza kutimua vumbi Febru-
ari 12, mwakani, iliyotolewa
jana Cairo nchini Misri, Simba
imepangwa Kundi C ikiwa na
Vipers FC ya Uganda ambayo
ilitinga hatua hiyo ya makun-
di kwa kuiondosha TP Mazem-
be kwa penalti 4-2 kwenye
mechi ya raundi ya kwanza
ya Ligi ya Mabingwa nchini
DR Congo, baada ya kutoka
suluhu ka-tika mechi zote
mbili. Mbali na Vipers na Raja
Casablanca, kundi hilo pia imo
Horoya FC ya Guinea.
Horoya inaongoza ligi nchini Guinea
ikiwa haijapoteza mechi yoyote, ikicheza
michezo minane ikishinda saba na sare
moja, ikijikusanyia jumla ya pointi 22, Vi-
pers ikiwa ya pili kwenye msimamo wa
ligi nchini Uganda kwa pointi 23, ikicheza
mechi 11, ikishinda saba, sare mbili na ku-
poteza mbili, huku Raja Casablanca ikiwa

® @ @ Zote kuanzia ugenini, wapinzani
wao wanakimbiza msimamo ligi za
nyumbani, makocha wasema...

kwenye nafasi ya tano ya msimamo wa
nchi yao, ikiwa na pointi 12 kwa mechi
nane ilizocheza, ikishinda mechi tatu, sare
tatu na kupoteza mbili.

Mabingwa wa Afrika, Wydad Casablan-
ca wameangukia kwenye Kundi A, waki-
wa na Atlético Petroleos de Luanda ya An-
gola, JS Kabylie ya Algeria, na AS Vita Club
ya Jamhuri ya Kidemkokrasi ya Congo.

Kundi B wapo mabingwa wa kihistoria
Al Ahly ya Misri ikipangwa kukutana na
mahasimu wao wakubwa Mamelodi Sun-
downs, Al Hilal ya Sudan ambayo iliwaon-
dosha Yanga kwenye Ligi ya Mabingwa, na
Coton Sport ya Cameroon, huku Kundi D
likiwa na ‘Waarabu’ watupu Esperance ya
Tunisia, Zamalek ya Misri, CR Belouizdad
ya Algeria na Al Merrikh ya Sudan.

Kwenye michuano ya Kombe la Shirik-
isho barani Afrika, Yanga itakutana na TP
Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo, ikipangwa kwenye Kundi D, pamo-
ja na timu za Real Bamako ya Mali na US
Monastir ya Tunisia.

Yanga inaonekana kuwa na faida ya
kupangwa na TP Mazembe ya DR Congo,
nchi ambayo ina wachezaji wengi ambao
wanaichezea timu hiyo, lakini Real Bam-
ako ipo kwenye nchi ambayo kipa Djigui
Diarra anakotokea.

Faida nyingine ni kwamba, Yanga itak-
wenda tena nchini Tunisia, sehemu am-
bayo ilifanikiwa kutinga hatua ya makun-

di ya kombe hilo ilipoichapa Club Africain
bao 1-0, lakini Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Nasreddine Nabi anatokea huko.

US Monastir inashika nafasi ya tatu
kwenye Ligi Kuu ya Tunisia ambayo in-
achezwa kwa makundi, ikiwa Kundi B,
ikicheza mechi tano, kushinda tatu, sare
moja na kufungwa moja ikimiliki pointi
10, TP Mazembe ikiwa kwenye nafasi ya
nne kwenye Ligi ya Jamhuri ya Congo kwa
pointi 15, ikicheza mechi saba, kushinda
nne na kutoa sare tatu, huku Real Bamako
ikishika nafasi ya pili kwa alfabeti ikifa-
nana kila kitu na Djoliba, zote zikiwa na
pointi 14, zikicheza mechi sita, kushinda
nne na sare mbili.

Kwenye Kundi A, kuna timu za USMA ya
Algeria, Marumo Gallants ya Afrika Kusini,
Al Akhder ya Libya ambayo iliiondosha
Azam FC na St Eloi Lupopo ya Afrika
Kusini, huku Kundi B likiundwa na timu
ya Asec Mimosas ya Ivory Coast, Diables
Noirs ya Congo Brazzaville, Rivers United
ya Nigeria na DC Motema Pembe ya DRC.

Kundi C la michuano hiyo zipo timu za
Pyramids ya Misri, Asco de Kara ya Togo,
Future ya Misri na Asfar ya Morocco.

Michuano hiyo inachezwa huku ikiwa
haina bingwa mtetezi kutokana na ma-
bingwa, RS Berkane ya Morocco kutolewa
katika mechi za mchujo na US Monastir
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Hat-trick sita
zapigwa FA

Na Adam Fungamwango

RAUNDI ya pili ya Kombe la
Shirikisho la Soka maarufu
FA Cup, imekamilika ik-
ishuhudiwa baadhi ya timu
zikipata vipigo vikubwa,
huku ‘hat-trick’ sita zikipa-
tikana.

Wachezaji walioweka
rekodi ya kupiga ‘hat-trick’
ni Mosses Phiri wa Simba,
Andrew Sinchimba wa Ihefu,
Clement Mzize wa Yanga,
Sadala Lipangile wa KMC,
Ismail Mgunda wa Tanza-
nia Prisons na Richardson
Ng'onya wa Mbeya City.

Ng'ondya ndiye mchezaji
wa kwanza kutupia ‘hat-
trick’ kwenye raundi hii,
akifunga mabao manne
yaliyoiwezesha timu yake
kuishindilia Stand FC 5-1,
mechi ikichezwa Desemba
Mbevya.

Desemba 10, Phiri naye al-
iweka mabao manne kwenye
mechi nyingine ya raundi ya
pili ya Kombe la FA, Simba
ikishinda mabao 8-0 kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa
dhidi ya Eagle FC ya Dar
es Salaam, huku Sinchimba
akiwa na timu yake ya Ihefu
akitia fora alipopachika jum-
la ya mabao matano kwenye
Uwanja wa Highland Estates,
akiiongoza timu yake kutoa
kipigo kinono cha mabao 9-0
dhidi ya Mtama Boys.

Straika wa KMC, Lipang-
ile alifunga mabao manne
juzi, timu yake ilipoisulubu
Tunduro Korosho mabao 6-1,
mechi ikichezwa kwenye
Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam, na kinda wa Yanga
Mzize pia alipachika manne,
timu yake ikiondoka na
ushindi wa mabao 8-0 dhidi
va Kurugenzi FC, mechi ili-
yochezwa juzi Jumapili kwe-
nye Uwanja wa Banjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Mgunda wa Prisons naye
juzi alifunga ‘hat-trick’,
wakati timu yake ikishinda
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