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HABARI KITAIFA

Spika wa Bunge, Job Ndugai, akizungumza na waandishi wa habari jana ofisini kwake
bungeni jijini Dodoma, kuhusu taarifa zilizoenea kwenye mitandao, aliomba radhi kwa
kunukuliwa vibaya kuhusu Rais Samia Suluhu Hassan. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Ndugai: Nimekosa mimi

Na Paul Mabeja, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
amemwomba radhi Rais Samia
Suluhu Hassan na Watanzania
kwa kauli yake iliyosambazwa
katika mitandao ya kijamii ikim-
wonyesha kupinga mikopo in-
ayokopwa na serikali ya awamu
ya sita.

Ndugai, aliomba radhi jana
jijini Dodoma alipokuwa aki-
zungumza na waandishi wa
habari kuhusu kipande cha
video yake iliyosambazwa kwe-
nye mitandao ya kijamii na ku-
zua mijadala mkubwa kwenye
mitandao ya kijamii na wadau
mbalimbali wakiwamo wanasia-
sa, mwishoni mwa mwaka jana.

“Wakati tunaingia mwaka
mpya mwezenu nilipata homa
kali na hali ilikuwa ni mbaya
sana, lakini katika kipindi hicho
ndipo kulizuka mambo kwenye
mitandao ya kijamii na mimi si-
kuwa na uwezo wa kuzungumza
jambo lolote kuhusu ‘clip’ hiyo.

“Lakini leo nimeona niwaite ili
niweze kutoa ufafanuzi kuhusu
jambo hilo, Desemba 26, mwaka
jana nilialikwa na kikundi ki-
moja cha Wagogo, lakini katika
sehemu ya mazungumzo yangu
niliongelea sana umuhimu wa
kulipa kodi, ushuru na tozo
mbalimbali nikihimiza tujitege-
mee na sio kama ambavyo watu
walivyo kata sehemu ya ho-
tuba yangu na kuiweka kwenye
mitandao ya kijamii,” alisema
Ndugai.

Akirejea  mazungumzo yake
katika mkutano huo, alisema
alisisitiza suala la ulipaji wa kodi
pamoja na tozo huku akitoa
msisitizo wa tozo ya miamala
ya simu iliyopitishwa na bunge
lake.

“Mimi

haiwezi kutokea na

wala haitatokea kupinga mikopo
ambayo imekopwa na Rais wetu
Samia Suluhu Hassan ambayo
imeiwezesha nchi kufanya mam-
bo makubwa sana katika ujenzi
wa madarasa nchi nzima,” alise-
ma.

Katika wilaya yake alisema
wamepewa madarasa 180 am-
bayo yote yanajengwa kwa fedha
hizo na kuondoa kero iliyokuwa
ikiwakabili kwa muda wote ya
upungufu wa vyumba vya ma-
darasa.

“Nitakuwa mtu wa kubeba
dhambi kama nitapinga mikopo
inayokopwa na Rais kwani mimi
madarasa yote nimeyatembe-
lea na nimeona ambavyo fedha
hizi zimesaidia kupata madarasa
mazuri sana na yenye viwango
kama ilivyo ofisi hii hapa.

“Na wabunge wanakuja kwe-
nye kikao cha bunge mwezi ujao
mtawasikia wote ambao watatoa
ushuhuda kuhusu mambo ma-
zuri yaliyofanyika kupitia fedha
hizi za mkopo wa trilioni 1.3,
hawa wanaotaka kutuchongani-
sha na rais washindwe na wale-
gee,” alisema.

Akizungumzia mkopo ul-
iokopwa na Rais, alisema
umewezesha nchi kupeleka kiasi
kikubwa cha fedha kwenye mi-
radi ya maendeleo kuliko kipindi
kingine chote.

Pia alisema mikopo imeweze-
sha utekelezaji wa bajeti ya seri-
kali kuwa rahisi kuliko kipindi
cha nyuma ambacho fedha zili-
kuwa hazipelekwi kama zilivyo
pangwa.

“Wakati wa nyuma ilikuwa ni
vurugu unakuta mnapanga ba-
jeti kwenda eneo fulani, lakini
ukija mwisho wa mwaka unaku-
ta fedha zimehamishwa kwenda
katika kitu kingine na zingine zi-
napelekwa kiasi kidogo.

“Lakini kama kuna sehemu
nilihisiwa kuwa kuna jambo
nimezungumza la kumvunja
moyo Rais wetu naomba ra-
dhi sana, anisamehe nimekosa

sana, Mungu anisamehe, Watan-
zania wanisamehe,” alisisitiza
Ndugai.

Alifafanua kuwa katika kauli
yake hiyo alikuwa na lengo la
kuonyesha vile ambavyo walipit-
isha tozo ya miamala ya simu am-

maana alisema watu watapima
kama wataendelea nao mwaka
2025 au wataleta watu wengine.

“Miaka ya 1980 wengi hapa
mlikuwa bado
bunge lilipitisha sheria ya kulipa
kodi ya kila kichwa cha mfugo na
matokeo yake katika uchaguzi
uliofuata wabunge wa mikoa
yote ya wafugaji hawakurudi, la-
kini bunge liliwahi kufuta APEX
na baada ya chombo hichi kufut-
wa wabunge wa mikoa inayoli-

wamo Said Nkumba na kina Vita
Kawawa, waliobahatika ni kina
Kigwangwala,” alisema Ndugai.
Ndugai alisema amewasame-
he wote ambao kwa Kkipindi
hiki wamemtukana matusi kwa
kuwa hawajui walitendalo.
“Waliotoa matusi tuwasamehe

gine pia bado wadogo,” alisema.

Akisisitiza kauli yake, Spika

Ndugai, alisema Bunge limean-
daa siku ya kuliombea taifa am-
bayo itafanyika Januari 29, 2022
na Rais Samia anatarajiwa kuwa
mgeni rasmi.

Aliwakumbusha wabunge ku-
jiweka tayari na vikao vya bunge
mwezi ujao huku akizitaka
kamati za bunge kufika Dodoma

Januari 9.

WATU 14 wamefariki dunia

: na wengine 22 kujeruhiwa

: baada ya gari aina ya Scania
: Boza lenye namba za us-

¢ ajili T 622 AFS, linalotumika
: kubeba maji kuwagonga

: waliokuwa kwenye sherehe

Lindumbe, Wilaya ya Newala
: Mkoa wa Mtwara.

Kamanda wa Polisi Mkoa

§ wa Mtwara, Marc Njera,
{ : alisema kuwa juzi majira kati
: ya saa 2:00 na 2:30 usiku

¢ iliyokuwa katika mwendo wa
: kasi liliwagonga watembea

¢ kwa miguu, waliokuwa waki-
: toka katika sherehe hizo.

Alisema baada ya ajali

: hiyo dereva alikimbia na
: kwenda kuliacha gari katika
! moja ya vituo vya mafuta

kumtafuta zikiendelea.

“Gari hili lilikuwa linatokea
Newala kwenda Mahuta
likiwa katika mwendo kasi,
dereva wake alishindwa kuli-
dhibiti na kwenda kuwag-

: onga wananchi waliokuwa
¢ wakitumia barabara hii na
¢ kusababisha vifo na majer-
: aha haya kwa ndugu zetu,”
i alibainisha Njera.

mimi, nimekosa mimi, nimekosa :

Akizungumza katika eneo

: la ajali, Mkuu wa Mkoa wa

: Mtwara, Brigedia Jenerali

i Marco Gaguti, alisema ajali
: hiyo ni pigo kwa nchi kwa

: kuwa imepoteza nguvu kazi
¢ huku wengine wakibaki na
: majeraha makubwa.

bayo ililalamikiwa na watu ndiyo :

Alisema ni muhimu kwa

: madereva na wananchi kuz-
: ingatia matumizi sahihi ya

: barabara wakati wote wana-
: potumia barabara.
hamjazaliwa :
: ya ajali hii sisi tulio hapa

: tuna jambo la kujifunza juu
ya matumizi sahihi ya bara-
: bara tunawapa pole sana

+ waliohusika katika ajali hii,

: lakini ni muhimu kuzingatia
¢ hatusababishi matukio kama
: haya kujitokeza tena.

ma tumbaku hawakurudi waki- :

“Tunaposikitika kwa ajili

Aliongeza kuwa serikali

¢ itashirikiana na ndugu wa

¢ marehemu kuwahifadhi wale
: wote waliopoteza maisha

: katika ajali hiyo, pamoja

: na kuhakikisha waliopata

: majeraha mbalimbali wanati-
¢ biwa na kurudi katika hali

! zao za kawaida.

bure hawalijui walitendalo wen- :

MASHUHUDA
Mmoja wa mashuhuda wa

¢ gjali hiyo, Said Mwendo,

¢ alisema akiwa pembezoni

: mwa barabara muda huo wa
usiku waliona gari lililowag-
: onga wenzao likiwa katika

: mwendo wa kasi na ghafla

¢ wakasikia sauti ya baadhi

: yao wakipiga kelele za

: kuomba msaada.

kuanzia Januari 16 na ya Ukimwi :

Alisema gari hilo halikupiga

* honi wala kuwasha taa hali

%Scania ilivyoua 14
‘kwenye unyago

. Na Abdallah Khamis,
| NEWALA

iliyowafanya wananchi wal-
jokuwa wakitembea baraba-
rani walisikie wala kuliona ili
kuchukua tahadhari.

Naye Mariam Jumbe,
alisema waliokuwa baraba-
rani hawakuweza kusikia
mngurumo wa gari kwa
kuwa walikuwa wakifuatisha
midundo ya ngoma kuto-
kana na sherehe za unyago
zilizokuwa zikiendelea eneo
hilo.

MAJERUHI WAFUNGUKA

Fadhila Yusuf, aliyeumia
mguu alisema kabla ya
ajali alikuwa na wenzake
wakitokea kucheza ngoma na
kuingia barabarani wakiwa
katika kikundi, waliona gari
likiwa mbali huku likiwa
limewasha mwanga mdogo
mithili ya tochi kisha mwan-
ga huo ukazimwa na ghafla
gari likaongeza mwendo na
kuwavamia waliokuwa kati-
kati ya barabara wakicheza
ngoma.

“Wengi wamekufa, wen-
gine wameumia miguuni na
vichwani mimi nilibahatika
nikarushwa pembeni na
kupata michubuko miguuni
inauma sana rafiki zangu
wamepoteza maisha,” alise-
ma Fadhila.

Majeruhi mwingine
Swamadu Hassan, aliyeumia
miguu, alisema alijikuta yupo
katikati ya uvungu wa gari,
lakini hakumbuki kama gari
lilikuwa na taa au lilipiga
honi.

Shamte Bakari aliyeje-
ruhiwa kichwani katika
ajali hiyo, alisema walikuwa
wakicheza muziki wa singeli
na ghafla wakasikia honi na
kisha wakajikuta wamer-
ushwa pembeni ya barabara
wakiwa wamejeruhiwa.

“Tulikuwa tunacheza muzi-
ki wa singeli na honi ilipigwa
gari likiwa limeshatufikia na
wengi hatukusikia kutokana
na kelele za muziki ndiyo
tukajikuta tayari tumeshaje-
ruhiwa na wenzetu kupoteza
maisha,” alisema Shamte.

Kaimu Mganga Mkuu
wa Hospitali ya Wilaya ya
Newala, Mohamed Halifa Mo-
hamed, alithibitisha kupokea
miili ya marehemu 13 na
majeruhi 23 na wakati wak-
iendelea na matibabu maje-
ruhi mmoja alifariki dunia na
kufanya idadi ya waliofariki
kuwa 14 na majeruhi kubaki
22.

Alisema baada ya huduma
za awali majeruhi wanane
walihamishiwa Hospitali ya
Ndanda, mkoani Mtwara kwa
huduma zaidi huku wengine
14 wakiendelea na matibabu
hospitalini hapo.

Alisema kati ya majeruhi
hao, 14 waliobaki Newala
wakiwa na majeraha madogo
wanaume wanane na wa-
nawake sita miongoni mwao
mmoja ni mtoto.
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Waganga tiba
asili wahamasisha :
chanjo UVIKO-19

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAGANGA wa tiba asili na tiba
mbadala wilayani Kahama, mkoani
Shinyanga, wamejitosa kutoa elimu
kwa jamii ya namna va kujikinga na
UVIKO-19 na umuhimu wa chanjo.

Mratibu wa shirikisho tiba asili Kanda
va Magharibi mikoa ya Tabora, Shin-
yanga na Kigoma, Athumani Waziri,
alibainisha hayo jana wakati akizun-
gumza na gazeti hili ofisini kwake
wanavyoshiriki kutoa elimu ya chanjo
va UVIKO-19.

Alisema waganga wa tiba asili na tiba
mbadala wamekuwa wakipokea wag-
onjwa wengi kutoka sehemu mbalim-
bali, lakini wengi hawachukui tahadhari
ya ugonjwa huo na hawajachanja

“Hivi karibuni tulipata mafunzo
na tukaagizwa kutoa e||mu ya ugonjwa
huu kwa wateja wetu juu ya muhimu
wa chanjo na kuhakikisha wanavaa
barakoa, kunawa mikono na maji tirirka
na kukaa umbali wa mita moja wakati
tukiendelea kutoa matibabu,” alisema
Waziri.

“Tumeanza kutoa elimu hii kwa
waganga wa jadi wa Halmashauri ya
Ushetu na baadaye tunaelekea kwa
waganga wa jadi mkoani Kigoma, lengo
letu ni kuhakikisha waganga wetu wa-
nafanyakazi katika mazingira salama,
wasipate ugonjwa huu ambao ni hatari
kwa afya zetu na wateja.”

Kadhalika, Waziri alisema halmashau-
ri hiyo ina zaidi ya waganga wa tiba
230 kati ya hao 120 wamesajiliwa na
wanatambulika kisheria na serikali na
kwamba atakayekwenda kinyume na
maelekezo ya Wizara ya Afya ata-
wajibika kisheria.

Waziri alisema awali waganga wengi
walishindwa kujitokeza kupata chanjo
va UVIKO-19 kwa kuhofia watageuka
kuwa nyati baada ya uwapo wa uvumia
mitandaoni na vijiweni kuwa chanjo
hiyo sio salama, lakini baada ya vion-
gozi wa kiserikali ikiwamo Rais Samia
Suluhu Hassan kupata chanjo wameji-
tokeza kwa wingi.

Naye Colletha Kapongwa alisema
kuwa utoaji wa elimu ya umuhimu
wa chanjo kwa wateja wanaofika kwa
waganga wa jadi kupata matibabu
itasaidia kuondoa dhana ya kurogwa
hasa kwa wananchi wanaoishi pem-
bezoni mwa miji ambayo kila tatizo
linalowatokea wanaamini ni imani za
kishirikina.

Vile vile, alisema elimu ya ugonjv\/a
haikufika kwa haraka ikilinganishwa
na wanaoishi mijini, baada ya wengi
kukimbilia kwa waganga wa jadi.

Kwa upande wake, Mratibu wa chanjo
ya UVIKO-19 Halmashauri ya Manispaa
va Kahama, Mkola Vedasto, alisema
wamepokea jumla ya dozi 24,142 na
zilizotumika 18,079 sawa na wananchi
15,541 waliokwisha pata chanjo ya
ugonjwa huo.

Alisema, awamu ya kwanza
walipokea dozi ya chanjo ya J&J dozi
3,000, awamu ya pili 2,000 na tatu 455
na zote zilikwisha Novemba, mwaka
jana na sasa wanaendelea na Sinovac
16,923 pamoja na dozi ya Pfizer 1764
na mwitikio wa wananchi ni mdogo na
kuchanja mpaka wafuatwe.

Na Samson Chacha,
TARIME

WAKUU wa Idara watatu
1<atil<a Halmashauri za Tarime
Mara, wamefariki kwa kipindi
cha wiki moja na kuzua taha-
ruki.

Waliofariki ni Ofisa Mipa-
ngo Halmashauri ya Tarime
Vijijini, Fredrick  Mallya,
Ofisa Elimu Taaluma Sekond-
ari, Godfrey Mafumya (Ta-

vya ghatla viongozi
h’shaurl vyazua taharuki

aliyekuwa Ofisa Mifugo Hal-
mashauri ya Mji wa Tarime,
Pedas Masungwa.

Wakizungumza na gazeti hili
kwa nyakati tofauti, Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Tarime Mji,
Daniel Komote na Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Tarime Viji-
jini, Saimon Kles, walithibitisha
kutokea kwa vifo hivyo ndani
ya wiki ya sikukuu ya Krismasi
na Mwaka Mpya.

Mkurugenzi Mtendaji wa

Gimbana Ntovya, walisema;
“Halmashauri zetu hizi mbili

katika kuufunga mwaka
tumewapoteza

watumishi wetu watatu am-
bao walikuwa wakuu wa
idara na kwamba ni pigo
kubwa, lakini wanamshukuru
Mungu.

Walisema Ofisa Mipango Hal

Mallya, aliugua ghafla Januarl
mosi, mwaka huu na kukim-
bizwa Hospitali ya Rufani Bu-
gando Mwanza na

umauti kumkuta huko.

Shati alisema Ofisa Elimu
Taaluma Sekondari, Mfumya,

aliugua mwishoni mwa De-
semba, mwaka jana na kukim-
bizwa Hospitali ya Bugando na
kufariki dunia.

Kwa mujibu wa Ntovya, ali-
yekuwa Ofisa

Mifugo Halmashauri ya Mji
Tarime, Pedas Masungwa
aliyefariki usiku wa Desemba
26, aliugua ghafla akiwa nyum-
bani alikutwa na mauti wakati
akikimbizwa hospitalini.

Mkurugenzi Mkuu wa NSSF, Masha Mshomba (katikati), akizungumza katika kipindi cha Jambo kuhusu msa-

maha wa tozo kwa waajiri wenye malimbikizo ya m|chango PICHA: MPIGAPICHA WETU

NSSF yakusanya bil. 17/- kampeni msamaha wa tozo

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mkuu wa
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya
Jamii (NSSF), Masha Mshom-
ba, amesema kampeni ya
msamaha wa tozo inayolen-
ga kuwahamasisha waajiri
wote wa sekta binafsi kulipa
michango yao imepata mwi-
tikio mkubwa na katika kipin-
di cha miezi mitatu wameku-
sanya wastani wa Sh. bilioni
17 kupitia kampeni hiyo.

Mshomba alisema hayo
jana katika kipindi cha Jam-
bo cha Televisheni ya Taifa
ikiwa ni sehemu ya kampeni
ya mwezi ya kuwahamasisha
wagjiri  kulipa malimbikizo
ya michango yao ili waweze
kunufaika na msamaha wa
tozo kwa asilimia 50 kwa wa-
takaolipa kuanzia Januari 1
hadi 31, 2022.

Alisema kampeni hiyo il-
ianza mwezi Oktoba, 2021 na
inahusu waajiri wote wa sek-
ta binafsi wenye malimbikizo
ya michango kwa kipindi kili-
choishia Juni 30, 2021.

Mshomba alisema katika
kipindi hicho, waajiri wote
waliolipa malimbikizo ya
michango yao kuanzia Ok-
toba 1, 2021 mpaka Novemba
30, 2021 walinufaika na masa-
maha wa tozo kwa kiwango
cha asilimia 100.

Alisema kwa waajiri waliol-
ipa malimbikizo ya michango
kuanzia Desemba 1 hadi 31,
2021 walipatiwa msahama wa
tozo kwa kiwango cha asil-
imia 75.

“Kwa sasa Mfuko wa NSSF
unaendelea na kampeni ka-
bambe ambayo ni mwendel-
ezo wa kuhamasisha waajiri
kulipa michango yao ili

waweze kunufaika na msa-
maha wa tozo kwa asilimia
50,” alisema Mshomba.

Alisema tozo zinasaba-
bishwa na mwajirimwenyewe
kutolipa michango kwa waka-
ti kwa sababu kwa mujibu wa
Sheria ya NSSF waajiri wote
katika sekta binafsi wana-
paswa kulipa michango asil-
imia 20, ambapo asilimia 10
atakata kutoka katika msha-
hara wa mfanyakazi wa kila
mwezi na asilimia 10 mwajiri,
lakini mwajiri anaweza kulipa
kubwa zaidi.

Alisema lengo la NSSF kuja
na msamaha huo ni kuwaon-
dolea mzigo waajiri kwa kuwa
tozo hizo ni kubwa na mzigo
kwa mwajiri huku akisisitiza
kuwa, msamaha huo pia un-
alenga kuboresha mazingira
ya biashara zao kwa kuwa
fedha ambayo walipaswa

kulipa kama tozo wataitumia
katika shughuli zingine za
maendeleo ya taasisi zao.

Mshomba alifafanua kuwa,
tozo zinasababishwa na
waajiri wenyewe kwa Kku-
tolipa michango kwa wakati
kama sheria inavyosema,
alitoa wito kwa waajiri ku-
changamkia fursa hiyo ndani
ya mwezi huu wa Januari ili
waweze kupata msamaha
kwa asilimia 50.

Alibainisha kuwa, NSSF
imeweka kipaumbele katika
kuelimisha waajiri wa sekta
binafsi na umma kwa ujumla
kuhusiana na msamaha huo
pamoja na umuhimu wake ili
waweze kuelewe vizuri.

Mshomba aliwasisitiza
waajiri kwenye sekta binafsi
nchini kuwasilisha michango
yao kwa mujibu wa sheria na
kuepuka kukumbana na tozo.
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Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Mhandisi Godfrey Kasekenya, akiwa na wataalamu
wa Wakala wa Barabara nchini (TANROADS), Mkoa wa Dar es Salaam alipokagua maen-
deleo ya ujenzi wa barabara ya Morogoro, Kimara - Kibaha (njia nane), jana. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Wanafunzi wote waliofaulu
la 7 kuingia sekondari

Na Salome Kitomari

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Joyce Ndalicha-
ko, amesema wanafunzi 9,780
waliofaulu darasa la saba mwa-
ka jana, wataingia kidato cha
kwanza Januari 17, mwaka huu,
baada ya vyumba vya madarasa
15,000 kukamilika ujenzi.

Akizungumza jana wakati wa
uzinduzi wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa Huduma za Maktaba
Tanzania (BOHUMATA), alise-
ma nguvu kubwa ya serikali ni
kuboresha elimu ili wanafunzi
wasome vizuri, na wajibu wa
watendaji ni kusimamia na
kuchapa kazi ili malengo yali-
yowekwa yafikiwe kwa ufanisi.

Alisema  madarasa hayo
yamejengwa kwa fedha za
UVIKO-19 na sasa nchi ina uhaki-
ka wanafunzi wote waliofaulu
wataendelea na masomo yao na
hakuna atakayekaa nyumbani.

Alisema ndani ya miezi tisa
wizara hiyo imepata fedha za
kuendeleza elimu ya juu, Dola
za Kimarekani milioni 425 sawa
na Sh. milioni 982, na kwamba
mradi mwingine ni kuimarisha
elimu ya sekondari utakaogha-
rimu Dola za Marekani milioni
500 sawa na Sh. trilioni 1.15 am-
bazo zimepelekwa kwenye hal-
mashauri kwa ajili ya ujenzi wa
shule za sekondari 245.

Kwa mujibu wa Prof. Ndalicha-
ko, katika kila eneo zimetengwa
Sh. milioni 600 kwa ajili ya ku-
jenga shule mpya na kwamba
hadi mwaka 2025 rzitajengwa
shule za sekondari za wasichana
26 na kwa kuanzia wameanza
ujenzi kwenye mikoa 10 na fed-

ha zimeshapelekwa.

“Nitakuwa mkali kweli kweli,
sitakubali mtu achezee hata sen-
ti tano ya fedha ambazo zime-
letwa kwa ajili ya kuboresha
sekta ya elimu, naiomba Bodi
isimamie kikamilifu, waulize
sana wakati mwingine watend-
aji wanaona kama bodi inapiti-
liza, lakini watambue ndiyo
yenye dhamana itapitiliza vipi,
naomba simamieni vizuri mtu
asiwatie woga kwa namna yoy-
ote ile,” alisema.

MAKTABA MTANDAONI

Prof. Ndalichako alisema
ni muhimu bodi hiyo ikaka-
milisha uanzishaji wa maktaba
mtandaoni ili kuwezesha Wa-
tanzania wengi kujisomea vi-
tabu na machapisho kulingana
na mahitaji ya rika zote.

Alisema bajeti imeongezeka
Sh. milioni 424.2 hadi Sh. bil.
14  zilizowezesha  kumudu
gharama za uwekezaji kuanzia
ofisi za tarafa hadi taifa, huku
ikiongezeka kutoka Sh. milioni
500 mwaka 2020/21 hadi Sh.
bilioni 10.5 mwaka 2021/22, na
kwamba lazima zisimamiwe ku-
fikia malengo husika.

“Shilingi bilioni mbili zitaten-
geneza maktaba mtandao, bil-
ioni tatu, ukarabati wa jengo la
Maktaba Kuu ya Taifa, shilingi
bilioni 3.5 za ujenzi wa maktaba
Wilaya ya Chato na shilingi bil-
ioni 1.5 ni za ununuzi wa samani
katika vituo 43 vya maktaba na
shilingi milioni 500 kwa ajili ya
jengo la maktaba ya Arusha,” ali-
fafanua.

Kwa mujibu wa Prof. Ndali-
chako, ni muhimu kuwa na vita-

bu vya kuwawezesha wananchi
kujenga uwezo kwenye shughuli
zao za kila siku, kwa kuhakiki-
sha wanataaluma, wakulima au
wajasiriamali wanapata vitabu
na machapisho ya kuboresha
shughuli zao kwa kuwa lengo la
nchi ni kuendeleza utamaduni
wa kujisomea kwa kutumia
maktaba zitakazojibu kiu yao.

Aidha, alisema majukumu ya
bodi ya maktaba yameainishwa
kwenye Sheria ya Bodi Namba
6 ya Mwaka 1975, na kwamba
ni muhimu kumshauri kama
inakidhi matarajio au kuna haja
ya kuifanyia marekebisho ili ien-
dane na mabadiliko ya sayansi
na teknolojia nchini na duniani,
huku akitolea mfano maktaba
mtandao, sheria haijalizun-
gumzia na kwamba ni muhimu
kuangalia utoshelevu wake.

Awali, Mwenyekiti wa Bodi
hiyo, Prof. Rwekaza Mukandara,
alisema watatekeleza majuku-
mu yao kwa umakini na uadilifu
katika kuboresha huduma za
maktaba nchini, ambacho ni
kisima cha ujuzi na maarifa,
kwa kuwa kuna mkusanyiko wa
maandiko ya masomo ya fani
mbalimbali, ambayo yamem-
wongezea binadamu uelewa wa
mazingira anamoishi na mbinu
za kukabiliana na changamoto.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
BOHUMATA, Dk. Mtoni Ruze-
gea, alisema baadhi ya vipaum-
bele ni kwamba kila mwandishi
au mchapishaji wa ndani ya
nchi atawajibika kupeleka naka-
la mbili ya kazi zake kwa ajili ya
kuhifadhiwa, kuwajengea uwe-
70 na kuwaendeleza watumishi
kimasomo.
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Shahidi adai Sabaya
hakumheshimu

mKkuu wake

Na Allan Isack, ARUSHA

SHAHIDI wa 13 katika
kesi ya uhujumu uchumi
inayomkabiri aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya
Hai, Lengai Ole Sabaya,
upande wa Jamhuri,
Ramadhani Juma (39),
ameieleza mahakama
kwamba Sabaya, hakuwa
akimheshimu mkuu wake
wa kazi ambaye ni
Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro.

Shahidi huyo ambaye
ni Ofisa Uchunguzi ku-
toka Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), alitoa madai
hayo jana kwa Hakimu
wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Arusha,
Patricia Kisinda.

Katika shauri hilo, mbali
na Ole Sabaya washtaki-
wa wengine ni Sylvester
Nyegu (26), Enock Togo-
lani (41), Watson Mwaho-

mange (27), John Odemba,

Jackson Macha (29) na
Nathan Msuya (31).

Alidai mahakamani
kwamba vijana wa Ole
Sabaya walikuwa wak-
itekeleza jukumu la ku-
chukua fedha kwa Mroso
kwa kuwa lilikuwa agizo
kutoka kwake (Ole Sa-
baya).

Alidai kwamba baada ya
kuondoka katika eneo la
benki, katika uchunguzi
wake alibaini Ole Sabaya
pia alikuwa akiratibu
genge la uhalifu.

Kadhalika alidai kubaini
Jakson Macha na Mroso
walitoka ndani ya benki
(jina limehifadhiwa)
wakiwa wamebeba fedha
zikiwa zimewekwa kwe-
nye boksi na kuingia
kwenye gari la mfanyabi-
ashara huyo na kuondoka.

Alidai kupitia picha za
video zilionyesha vijana
hao walikabidhiwa fedha
hizo na mfanyabiashara,
Francis Mroso wakiwa
benki.

Pia alidai kupitia video
hizo alibaini Jakson
Macha alimzuia Mroso
kuzungumza na
simu wakiwa ndani ya
benki.

Alidai alibaini walipoto-
ka Wilaya ya Hai Januari
22, mwaka jana kwenda
Arusha na kabla ya kufika
kwa Mrosso, walifikia ka-
tika Hoteli ya Point Zone
sehemu ambayo wali-
panga mipango yao kabla
hawajaenda kwa mfanya-
biashara huyo.

Shahidi huyo aliendelea
kudai kuwa katika mbinu
zao walikubaliana kum-

funga pingu Mwahomange
ili watakapofika kwa
Mrosso ionekane ame-
kamatwa na watu wenye
mamlaka.

“Mbinu zao zilizaa
matunda na Ole Sabaya
alipofika kwa Mrosso
alijitambulisha kwamba ni
kikosi kazi maalumu kili-
choteuliwa na aliyekuwa
Rais Hayati John Magufu-
li, alikuwa ameongozana
na maofisa wa ldara ya
Usalama wa Taifa na TRA,
kufuatilia na kuwabaini
wakwepa kodi wote,”
alidai Juma.

Alidai kwamba mambo
yote hayo aliyabaini
kupitia taarifa za Kiin-
telijensia na mahojiano
ambayo tayari alikuwa
ameshafanya na baadhi
ya washtakiwa ambao
ni Daniel Mbura na John
Odemba.

Kadhalika alidai kuwapo
na tukio la utakatishaji
fedha kwa kuwa baada
va kupewa fedha hizo Ole
Sabaya alikodisha chumba
na kutoa mgawo wa
fedha kwa vijana wake
walioshiriki katika tukio
hilo.

Alidai tukio la utakat-
ishaji wa fedha alibaini
kupitia taarifa fiche na
maelezo aliyochukuwa
kwa watuhumiwa aki-
wamo John Odemba na
Nathan Msuya.

Vilevile, shahidi huyo
alidai kwa mujibu wa
mahojiano aliyofanya na
Katibu Tawala Msaidizi
wa Rasilimali Watu na
Utawala mkoani Kiliman-
jaro, Sabaya hakuwa na
kibali chochote cha ku-
toka katika kituo chake
cha kazi.

Aidha, alidai kwamba
Ole Sabaya akiwa MKkuu
wa Wilaya ya Hai hakuwa
na mamlaka halali ya
kukusanya kodi na
mamlaka yake yalikuwa
ndani ya eneo lake la kazi.

Shahidi huyo alidai
kwamba kwa kipindi
cha Januari mwaka jana
hakukuwa na kikosi kazi
chochote kilichoundwa na
Kamishna ya TRA kufua-
tilia masuala ya
kodi katika Mkoa wa
Arusha.

Katika hatuna nyingine,
mahakama hiyo imeridhia
pingamizi lililowekwa na
mawakili wa upande wa
utetezi wakipinga shahidi
huyo kuzitolea ufafanuzi
video za CCTV, wakidai
kwamba si mtaalamu na
hana uwezo wa kuz-
ielezea.
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HABARI KITAIFA

Njia nane Kimara-
Kibaha kukamilika
rasmi mwezi Juni

Na Gwamaka Alipipi

MRADI wa upanuzi wa barabara ya
Morogoro (Kimara-Kibaha) njia nane
awamu ya pili ikijumuisha ujenzi wa ma-
daraja na barabara za kuingilia na kutoka
unatarajia kukamilika Juni 21, mwaka
huu.

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Mhandlsl Godfrey Kasekenya, allyasema
ziara ya ukaguzi wa mradi huo.

Mhandisi Kasekenya alisema hadi
sasa mradi huo awamu ya pili umefikia
asilimia 12 na ulitengewa Sh. bilioni 57,
kwamba unatekelezwa na mkandarasi
mzawa aitwaye M/S Estim Construction
Co. Ltd.

Akiwa katika ukaguzi wa barabara
hiyo, Mhandisi Kasekenya alisema:
“Barabara hii ilipaswa kukamilika Ok-
toba, mwaka jana, kwa gharama ya Sh.
bilioni 161 kwa fedha za serikali.

“Lakini kutokana na mabadiliko na
mahitaji baada ya ujenzi wa Kituo cha
Mabasi cha Magufuli ikaonekana ma-
hitaji ni makubwa, hivyo serikali ikatoka
Sh. bilioni 57 ili kutengeneza madaraja
na barabara za kuingia na kutoka.”

Alibainisha kwamba awamu ya pili
inajumuisha ujenzi wa madaraja mawili,
la kwanza likijengwa katika eneo la kwa
Yusuph na Mbezi Mwisho.

Mhandisi Kasekenya alisema ujenzi
mwingine ni barabara za kuingia na ku-
toka katika Stendi ya Mabasi Magufuli,
na barabara kutoka Mbezi ya zamani ku-
tumiwa na mabasi ya mwendokasi.

Aidha, aliitaka menejimenti ya Wakala
wa Barabara Tanzania (TANROADS) ku-
wasiliana na vyombo vya ulinzi na us-
alama kuhakikisha mapipa yaliyowekwa

katika mradi huo yanatumika vizuri.
Pia aliwataka wananchi kutumia alama

kwa ajili yao na siyo kupendezesha jiji.

Vilevile, aliwataka wananchi kutotupa
taka ngumu katika mifereji akionya hali :
hiyo inasababisha mifereji kuziba nyaka- :

ti za mvua.

Meneja wa TANROADS Mkoa wa Dar
es Salaam, Harun Senguku, alisema mra- :
di wa ujenzi wa barabara nane una urefu :

wa kilometa 19.2.

Alisema lengo kuu la serikali kujenga :
barabara hizo ni kufanya mtiririko wa :
magari yanayoingia na kutoka katika Jiji :
la Dar es Salaam kuwa rahisi, kupunguza :

gharama za usafirishaji.

“Mradi huu ulikuwa na awamu ya :
kwanza ambao ulimalizika ukiwa na :
gharama ya Sh. bilioni 161. Baada ya seri- :
kali ya awamu ya sita kuiingia madara- :
kani tumeongezewa fedha zingine kwa :
ajili ya kupanua miundombinu ikiwamo :
ujenzi wa madaraja na njia za kuunga se- :
hemu mbalimbali ikiwamo katika Kituo :

cha Mabasi Magufuli,” alisema Senguku.

Alisema kwa sasa TANROADS Mkoa wa :
Dar es Salaam imeongezewa fedha ili ku- :

kamilisha sehemu ya kazi iliyobakia.

Naye Mhandisi Miradi TANROADS :
mkoa huo, Mwanaisha Rajabu, alisema :
changamoto walizokutana nazo mpaka :
sasa ni kuchelewa kuwasili kwa vifaa vya :
ujenzi kutokana na mlipuko wa ugonjwa :

wa virusi vya corona.

“Mkandarasi aliagiza vifaa vya usalama :
barabarani kutoka Afrika Kusini, lakini :
vilichelewa kufika kutokana na mlipuko :
wa UVIKO-19 kulikosababisha baadhi ya :

viwanda kufungwa kwa muda.”

Ofisa mifugo akutwa amejinyonga

Na Said Hamdani, LINDI

OFISA Mifugo wa Kata ya Milola
mkoani Lindi, Joel Nanjambwa
(51), amekutwa amefariki dunia
kwa kujinyonga kwa kile kina-
chodaiwa kuibiwa fedha kwa njia
ya utapeli.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Lindi, Mtatiro Kitinkwi, amethibit-
isha kutokea kwa tukio hilo lililo-
tolea Desemba 28, mwaka jana na
mwili wake kuonekana siku tatu
baadaye.

Akifafanua kuhusu tukio hilo,
Kamanda Kitinkwi alisema De-
semba 28, mwaka jana, Nanjamb-
wa aliondoka nyumbani kwake
na hakurejea hadi Desemba 31,
majira ya saa 11 alasiri mwili
wake ulipokutwa katika pori la
unaning’inia juu ya mti.

“Mwili wa Nanjambwa umegun-
duliwa katika pori la Naiputa,
jinyonga kwa kutumia shati lake,
ukiwa umeharibika,” alisema.

Kamanda Kitinkwi alisema chan-
zo cha tukio hilo hakijafahamika

na Jeshi la Polisi linaendelea na
uchunguzi ili kubaini sababu za
kujinyonga kwa ofisa huyo wa
serikali.

Wakizungumza na Nipashe,
baadhi ya ndugu na majirani wa
karibu wa marehemu (majina
yamehifadhiwa) walidai kwamba
kujinyonga kwa Nanjambwa ku-
mechangiwa na hasira ya kuibiwa
fedha zake kwa njia ya utapeli.

“Huyu Nanjambwa alipata fedha
zilizotokana na kubashiri, wa-
janja wakampigia simu na ku-
weleza walichomwambia na ku-
komba fedha zake zote,” walidai
mashuhuda hao.

Walidai kitendo hicho Kilim-
chukiza mke wake na kuanza
kumsemea maneno yasiyofaa,
ndipo Nanjambwa akachukuwa

uamuzi wa kujiua kwa kujinyonga. :

Wakati huohuo, Kamanda
Kitinkwi alipongeza utulivu ul-
ioonyeshwa na wananchi katika

kusherehekea kwa amani na utuli- :

vU sikukuu za mwisho wa mwaka,
huku akitaka utaratibu huo uwe
endelevu na kudumu katika Mkoa
wa Lindi.

TAARIFA KWA UMMA

za pundamilia na madaraja kuvuka kati- :
ka barabara ya njia nane, huku akisisitiza :
kwamba madaraja hayo yamejengwa :

/%y« JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

_- WIZARA YA AFYA, MAENDELEO YA JAMII, TMDA

g JINSIA, WAZEE NA WATOTO
MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA

TAHADHARI YA UWEPO WA MATAPELI KWA WATEJA WA TMDA

1. Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) inapenda
kuutadharisha umma kuwa wamejitokeza matapeli ambao
hujifanya kuwa ni watumishi wa TMDA. Watu hao hupiga
simu au kutuma ujumbe mbali mbali kwa mfano “Habari -
TMDA tunapenda kukujulisha huduma ipo tayari wasiliana
nasi kwa namba hii ahsante”;

2. Matapeli hao hudai kuwa wanaweza kuwasaidia wateja
kupata huduma zinazotolewa na TMDA kwa muda mfupi
kuliko muda ulioainishwa katika Mkataba wa Huduma kwa
Mteja. Baada ya kutoa taarifa hiyo, hutuma ujumbe mwingine
au kupiga simu na kuomba kiasi fulani cha fedha
ikiambatana na namba ya simu ambayo pesa hizo
zinapaswa kutumwa;

3. TMDA inachukua fursa hii kuutahadharisha umma juu ya
utapeli huo na kushauri kupuuza ujumbe wowote wa aina
hiyo. Aidha, tunawakumbusha wateja kuwa huduma zetu
hutolewa katika ofisi ya Makao Makuu Dodoma, ofisi ndogo
ya Makao makuu Dar es Salaam, ofisi za kanda zilizopo Dar
Es Salaam, Arusha, Dodoma, Geita, Mbeya, Mwanza, Mtwara
na Tabora pamoja na vituo vya forodha na siyo kwa kificho
kama ambavyo matapeli wanataka ieleweke;

4. Vile vile, huduma hizo hutolewa na mtumishi anayevaa
kitambulisho na beji yenye jina la mtumishi husika ili iwe
rahisi kwa mteja kumtambua pale inapohitajika;

5. Kwa tangazo hili, umma unakumbushwa kuendelea kupata
huduma katika ofisi zetu zilizoko nchini kote na kuhakikisha
kuwa malipo yote ya ada na tozo yanafanyika kupitia benki
au mawakala waliothibitishwa na benki husika baada ya
kupatiwa ankara kifani (Profoma invoice) na Namba ya
Malipo ya Serikali (Control Number);

6. Aidha, tunawashauri wateja kuendelea kuchukua tahadhari
dhidi ya matapeli hao na pale wanaposhawishiwa kupatiwa
huduma nje ya ofisi za TMDA na kwa utaratibu tofauti,
wasisite kutoa taarifa mara moja katika ofisi za TMDA nchini
kote, kupiga simu bila malipo kupitia Na. 0800110084 au
kutoa taarifa kituo chochote cha Polisi kilicho karibu; na

7. TMDA inashirikiana na vyombo vya Ulinzi na Usalama
kuwatafuta matapeli hao ili waweze kukamatwa na
kuchukuliwa hatua za kisheria.

Imetolewa na:

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA),
S.L.P 1253, Dodoma Au
S.L.P 77150, Dar es Salaam
Simu: +255 22 2452108/2450512/2450751
Simu bila Malipo: 0800110084
Barua pepe: info@tmda.go.tz
Tovuti: www.tmda.go.tz
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Elimu mbadala kwa
wasichana iwe endelevu

JUMLA ya wasichana 3,000 wa umri kati ya miaka 13 hadi 21 wal-
iokatiza masomo ya sekondari wanatarajia kuanza tena Januari 17,
mwaka huu katika vituo mbalimbali nchini.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW), Dk.
Michael Ng'umbi, alisema wasichana watanufaika na masomo hayo
kupitia Mpango wa Elimu Sekondari kwa njia mbadala chini ya mra-
di wa kuimarisha ubora wa elimu ya sekondari (SEQUIP- AEP).

Tayari serikali inatoa mafunzo kwa wadau wenye jukumu la kusi-
mamia mradi huo katika uboreshaji wa miundombinu ya madarasa,
kujifunzia na kufundishia kwenye mikoa 26 Tanzania Bara.

Alisema wasichana hao ni kati ya 12,000 watakaonufaika na mradi
huo wa miaka mitano 2021-2026 wenye lengo la kuimarisha elimu ya
sekondari nchini na TEWW imepewa jukumu hilo.

Hadi sasa tunaelezwa wasichana 1,500 kati ya 3,000 wamejiandiki-
sha, ikiwa ni ufadhili wa Dola za Marekani milioni 500, na tunatarajia
kuona thamani ya fedha ili hata zikiisha mradi uwe endelevu.

Hii ni habari njema kwa kuwa wasichana hawa ambao ndoto zao
zilikaribia kuzimika kutokana na ujauzito au sababu nyingine zi-
lizowafanya wasihudhurie darasani kwa mujibu wa sheria, na sasa
kwa mpango huo tunadhihirisha kuwa elimu sio ya mfumo rasmi pe-
kee bali hata njia mbadala inawezesha waliovuka umri wa kwenda
shule kupata elimu.

Hii inakuja wakati ambako wasichana wengine waliopata mimba
wanaruhusiwa kuendelea na masomo katika mfumo rasmi ndani ya
miaka miwili tangu kuacha shule, maana yake fursa ya elimu kwa
kundi hili ni kubwa kazi kwao sasa kuitumia.

Kupitia mpango huu sasa wataendelea na masomo na tutakuwa
na madaktari, mawaziri, wakurugenzi, wakuu wa taasisi mbalimbali,
walimu na kada nyinginezo zenye kuhitaji wataalamu.

Tunaipongeza serikali kwa kukamilisha mpango huu hasa ku-
hakikisha miundombinu muhimu ipo, walimu pamoja na vitabu vya
kiada na ziada vitakavyowawezesha wasichana hawa kusoma kama
wengine na kufikia malengo yao.

Tunaamini kama mfumo huu usingekuwapo wasichana hao
wangeshindwa kufikia ndoto zao, lakini sasa wanakwenda kuende-
lea na masomo vinginevyo wangeishia kulea familia.

Hii ni fursa adimu inayopaswa kutumiwa kikamilifu na wasichana
hao na haitarajiwi kuwapo kizuizi chochote kutoka kwa familia au
kwasababu wana watoto basi waonekane jukumu lao ni kulea.

Kwa kuruhusu wasichana hawa kusoma sasa tunaendelea
kuongeza idadi ya wanawake walisoma na kujitambua, lakini kwe-
nye nafasi za maamuzi tutapata wanawake wengi ambao wamepitia
changamoto na kujifunza umuhimu wa elimu.

Tunaamini kuwapo kwa mpango huu haitakuwa sababu ya wasi-
chana wanaopata mimba kuongezeka, kwa kuwa wana uhakika wa
kuendelea na masomo hata baada ya kujifungua bali iwe ni namna
ya kujifunza kujirekebisha kwa kuwa elimu katika mfumo rasmi ni
nzuri na inamfanya mwanafunzi kusoma kwa kuwa hana majukumu
mengine. Ikiwa vituo hivyo vitatumiwa vyema itakuwa ni seshemu ya
kupika wataalamu ambao watalisaidia taifa, na watatumika kutoa
elimu kwa wasichana kutoa mifano yao wenyewe ya maisha yao, ili
wengine wasipite njia waliyopita wao.

Haitarajiwi kuona vituo hivyo vinageuka kuwa magofu bali kisima
cha elimu nzuri, ili baadaye itakapofanyika tathmini tuone manufaa
ya kuwa na mpango huu unaruhusu waliokosa elimu kwenye mfumo
rasmi kuipata kama ambavyo kulikuwa na Mpango wa Elimu kwa
Waliokosa (MEMKWA), ambayo ilikuwa na vituo kwenye wilaya na
mikoa nchini.
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Vijana fursa hizo mkakati

wa kukuza TEHAMA

SERIKALI imetangaza kuwekeza
zaidi kwenye Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA), ikiwamo ujenzi wa miun-
dombinu ya mkongo wa taifa
na kuusogeza hadi kila wilaya
na kuondoa kodi ya ongezeko la
thamani (VAT) kwenye vifaa vya
TEHAMA.

Katika dunia ya sasa, kume-
kuwapo na mabadiliko makub-
wa ya TEHAMA, ambayo
inachukua  nafasi kubwa ya
kuharakisha maendeleo yaki-
wamo ya elimu.

Katika kufanikisha hilo, seri-
kali inawekeza kwenye miun-
dombinu ya mkongo wa taifa na
kuusogeza hadi kila wilaya na
kuondoa VAT kwenye vifaa vya
TEHAMA, vifaa hivyo ni pamoja
na vya kielektroniki simu janja
na modemu, ili kuwajengea vi-
jana mazingira bora ya kutumia
teknolojia hiyo kujiajiri kwa ajili
ya maendeleo yao na taifa.

Si hapo tu bali inasema, in-
atarajia pia kujenga chuo bora
zaidi cha kisasa cha TEHAMA,
ili kuongeza kasi, ubunifu na
ufanisi katika matumizi ya
teknolojia hiyo, kwa kuwa ndiyo
ni msingi wa taifa endelevu.

Chuo kinachotarajiwa ku-
jengwa na serikali kutatoa
kipaumbele katika masu-
ala ya utafiti na ubunifu kwe-
nye TEHAMA, kwa kusajili na
kuwatambua vijana wote wa-
naojishughulisha na teknolojia
hiyo.

Ni wazi kwamba, serikali
inataka kunyanyua ubunifu wa
vijana, hivyo ni vyema vijana
wenyewe wakachangamkia fur-
sa hiyo, kwa kuonyesha uwezo
wao wa teknolojia hiyo ambayo

ina nafasi kubwa katika dunia
yaleo.

Hiyo ni ahadi ya Rais Samia
Suluhu Hassan kwamba, serika-
li yake itatoa kipaumbele katika
kusaidia vijana watakaojiunga
pamoja kwenye shughuli mbal-
imbali za utafiti na ubunifu kwe-
nye TEHAMA.

Ni katika kilele cha Mbio za
Mwenge wa Uhuru mwishoni

Ni wazi kwamba,
serikali inataka kun-
yanyua ubunifu wa
vijana, hivyo ni vy-
ema vijana wenyewe
wakachangamkia
fursa hiyo, kwa kuo-
nyesha uwezo wao
wa teknolojia hiyo
ambayo ina nafasi
kubwa katika dunia
ya leo.

mwa mwaka jana wilayani Cha-
to mkoani Geita anasema, dunia
ipo kwenye mapinduzi ya nne
ya viwanda, shughuli nyingi za
kiuchumi na kijamii zinafanyika
kwa TEHAMA.

Kwamba, chuo hicho am-
bacho Rais anasema kitakuwa
kinaongoza kwa ubora Afrika
Mashariki na Kusini mwa Afrika,
kitawajengea pia uwezo wa ki-
mataifa, kujiingizia kipato na
kwa maendeleo ya Taifa.

Uamuzi huo wa serikali un-
aonyesha ni jinsi gani imeamua
kuweka nguvu kwenye teknolo-
jia hiyo ili kwenda na wakati

hasa katika karne ya 21 ambayo
ni ya sayansi na teknolojia ili
kuboresha huduma mbalimbali.

Ikumbukwe kuwa, dunia
ya sasa, kumekuwapo na ma-
badiliko makubwa TEHAMA
ambayo sasa inachukua nafasi
kubwa kwa ajili ya kuharakisha
shughuli mbalimbali za maen-
deleo ikiwamo elimu.

TEHAMA imerahisisha upati-
kanaji wa huduma mbalimbali
zikiwamo za elimu, lakinipia
kupunguza upotevu wa muda
na gharama za kusafiri kutoka
eneo moja kwenda lingine ku-
fuata mahitaji mbalimbali.

Kwa sasa, kila mtu anahitaji
uelewa wa msingi wa teknolojia
hiyo na jinsi inavyofanya mam-
bo mbalimbali ikiwamo kuwa
wanafunzi wazuri, kufundisha
watu jinsi ya kuwa na uwezo wa
kuitumia.

Hiyo inatokana na ukweli
kwamba, katika karne ya 2I,
TEHAMA inahitajika katika sta-
di muhimu na mifumo ya elimu,
lakini kwenye sekta mbalimbali
kwa ajili ya kuharakisha maen-
deleo.

Katika viwanda na kwenye
jamii ya kisasa kwa ujumla,
inaelezwa kuwa teknolojia hiyo
ina majukumu muhimu ya kim-
kakati kama njia mojawapo ya
kuharahisisha shughuli za kila
siku.

Hivyo, kutokana na umuhimu
huo, Tanzania haijabaki nyuma,
badala yake inachukua hatua
kusonga mbele kwa kuwekeza
katika teknolojia hiyo hasa
kwa mkakati wa kujenga chuo
kikubwa cha TEHAMA, lakini
kutumia teknolojia hiyo kuen-
deleza vijana kupata ajira.
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Rais Mwinyi aahidi makubwa kwa vijana

Na Suleiman Omar, PEMBA

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, amesema
kuwa Serikali ya Awamu ya Nane
inalizingatia kundi la vijana kuwa
ni maalumu lenye changamoto
ambazo ni wajibu wa serikali kuz-
itafutia ufumbuzi.

Aliyasema hayo katika uzin-
duzi wa matembezi ya Jumuiya
ya Vijana wa Chama Cha Mapin-
duzi wa mikoa yote ya Tanzania,
katika kiwanja cha mpira Konde,
Wilaya ya Micheweni, Mkoa wa

Kaskazini Pemba ikiwa ni sham-
ra shamra za maadhimisho ya
sherehe za miaka 58 ya Mapin-
duzi ya Zanzibar Matukufu ya
Januari 12, 1964.

Rais Dk. Mwinyi alisema, jiti-
hada za serikali ni pamoja na kui-
marisha ubora wa elimu inayo-
tolewa katika ngazi mbalimbali
pamoja na kuboresha mafunzo
ya ufundi wa fani tofauti kwa vi-
jana wanaojiunga kwenye vyuo
vya mafunzo ya amali.

Alisema, hatua nyingine ni vi-
jana kujiunga na mabaraza ya vi-
jana yaliyoanzishwa katika wilaya

zote za Unguja na Pemba ambayo
shughuli zake zinasimamiwa na
kuratibiwa na Wizara ya Habari,
Vijana, Utamaduni na Michezo.

Vile vile, alisema uwapo wa
mabaraza hayo ni jukwaa la
kuwaunganisha vijana kubuni
miradi ya kiuchumi na kuwapa-
tia mitaji, taaluma na masoko
ya kuuzia bidhaa zao. Ni matu-
maini yake kuwa mabaraza hayo
yakiimarishwa vyema yatasaidia
vijana kukabiliana na tatizo la
ajira.

Alisema, ujenzi wa uchumi wa
kisasa unaodhamiriwa kujengwa,

una lengo la kuziendeleza jiti-
hada za mafanikio ya awamu za
uongozi uliotangulia, na kuele-
keza nguvu ya kuleta mapinduzi
ya kiuchumi.

Pia alisema licha ya changa-
moto zilizotokana na athari za
UVIKO-19, Zanzibar imeanza ku-
piga hatua za kwenda ambako
nchi imedhamiria, na kwamba
wajibu wa wananchi wote ku-
unga mkono na kushirikiana na
serikali katika kuyafikia malengo.

“Mimi  binafsi nimevutiwa
sana na utaratibu huu wa kuwa-
jumuisha vijana kutoka maeneo

mbalimbali ya nchi yetu na kuwa
pamoja katika masuala haya ya
kuhamasishana uzalendo na
umoja pamoja na kukumbusha-
na masuala muhimu ya mustaka-
bali wa taifa letu,” alisema.

Alisema kwa jitihada zao vion-
gozi waliotangulia pamoja na
wananchi wa Kisiwa cha Unguja
na Pemba, walifanya kazi kubwa
ya kuijenga nchi yao na ndio hadi
leo wananchi wanafurahia jitiha-
da hizo hivyo alisema, ni wajibu
wa kila mmoja kuziendeleza jiti-
hada hizo kwa faida yao na kizazi
kijacho.

Temeke
vakamilisha
madarasa 157
va sekondari

Na Mwandishi Wetu

WILAYA ya Temeke mkoani
Dar es Salaam imekamilisha
ujenzi wa vyumba vya madar-
asa va sekondari 157 vilivyo-
gharimu Sh. bilioni 3.14, fedha
zilizotolewa na Rais Samia
Suluhu Hassan.

Makabidhiano ya vyumba
hivyo yamefanyika jana katika
Shule ya Sekondari Dovya,
Chamazi wilayani Temeke.

Mgeni rasmi katika makabi-
dhiano hayo, Mkuu wa Wilaya
hiyo, Jokate Mwegelo, alifafan-
ua kuwa tayari vyumba vyote
157 vya madarasa ya sekondari
katika shule 25 vimekamilika
vikiwa na meza na viti kwa
wanafunzi kukalia.

Jokate alimshukuru Rais Sa-
mia kwa kuridhia Wilaya va
Temeke kupewa Sh. bilioni 3.14
kwa ajili ya ujenzi wa madarasa
hayo ikiwa ni sehemu ya fedha
za Mpango wa Maendeleo kwa
Ustawi wa Taifa na mapambano
dhidi ya UVIKO-19 kwa wilaya
hiyo.

“Tuna deni la kumlipa Rais
Samia Suluhu Hassan kwa
kuhakikisha watoto wetu wa-
nafanya vizuri katika masomo
yao maana fedha alizotupatia
ni zaidi ya Sh. bilioni tatu za
ujenzi wa madarasa 157, hivyo
tutakuwa tumezitendea haki
kwa watoto wetu kufaulu,”
alisema.

Jokate alimshukuru Rais
Samia kwa kuridhia Wilaya
ya Temeke kupewa Sh.
bilioni 3.14 kwa ajili ya
vjenzi wa madarasa hayo
ikiwa ni sehemu ya fedha
za Mpango wa Maendeleo
kwa Ustawi wa Taifa na ma-
pambano dhidi ya UVIKO-19
kwa wilaya hiyo.

_—_—d

Baadhi ya wakazi wa Jiji la Dar es Salaam walivyosherehekea kwa pamoja na Coca-Cola Tanzania katika kuukari-
bisha Mwaka Mpya wa 2022 mwishoni mwa wiki iliyopita. Kampuni hiyo kupitia kampeni yake inayoendelea ya
‘Maajabu Halisi na Coca-Cola’ imekuwa ikiendesha matukio tofauti nchi nzima kwa kuwashirikisha watumiaji wa

bidhaa zake. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanne kortini tuhuma kuiba mali ya msikiti mil. 480/-

Na Kulwa Mzee

JAMHURI imemfikisha ma-
hakamani Akshary Motichand
na wenzake watatu kwa tuhu-
ma za kula njama na kuiba
zaidi ya Sh. milioni 480 mali
ya Msikiti wa Shree Sanatan
Dharma Sabha.

Washtakiwa  walifikishwa
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu jana mbele ya

Hakimu Mkazi Mfawidhi,
Godfrey Issaya na kusomewa
mashtaka mawili yanayowaka-
bili.

Wakili wa Serikali, Yusuph
Abood, aliwataja washtakiwa
kuwa ni Motichand (22), Vas-
ant Solanki (73), Ramesh Shah
(62) na Shailesh Dhanyji (48).

Alidai katika shtaka la kwan-
za kuwa, washtakiwa wote
kwa pamoja kati ya Januari

2016 na Novemba 2016 jijini
Dar es Salaam, walikula njama
ya kuiba.

Katika shtaka la pili, Akshary
anadaiwa katika kipindi hicho
480,509,088 mali ya Msikiti
wa Shree Sanatan, Dharma
Sabha.

Washtakiwa walikana ku-
tenda makosa hayo, mahaka-
ma ilikubali kuwapa dhamana

kwa masharti ya kuwa na
wadhamini wawili, wawasil-
ishe fedha taslimu Sh. milioni
60 au hati ya mali isiyoham-
ishika.

Washtakiwa  walifanikiwa
kupata hati za mali isiyoham-
ishika ambazo zilipelekwa
Ardhi kwa ajili ya uhakika ki-
sha zirudi ndipo mahakama
itoe dhamana baada ya kujiri-
dhisha.
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Afariki kwa kupondwa
na mti akiwa shimoni

Na Mohab Dominick,
NYANG'HWALE

MKAZI wa Katoro, Julius
Ndauli (25), amefariki du-
nia kwa kupondwa na mti
ndani ya shimo alilokuwa
akikarabati kuzuia ajali kwa
wachimbaji wa madini katika
mgodi wa Igalula, wilayani
Nyang’hwale, mkoani Geita.
Katika tukio hilo watu watatu
wamenusurika kifo na kuje-
ruhiwa sehemu mbalimbali
ya miili yao.

Kwa mujibu wa Meneja wa
mgodi wa Igalula, Chuma
Said, tukio hilo lilitokea De-
semba 29, wakati mafundi
hao wakiendelea na ukara-
bati wa shimo (duara) lililo-
hofiwa kuhatarisha maisha ya
wachimbaji.

Saidi alidai kuwa zoezi la
uokoaji lilianza saa 12 jioni
na kufanikiwa kuokoa watu
wawili wakiwa hai huku
majira ya saa tatu usiku ak-
iokolewa mtu mwingine am-
baye alikimbizwa Hospitali
ya Wilaya ya Nyanghwale
mkoani Geita.

“Kwa mujibu wa sensa ya
mafundi waliojiandikisha
kuingia katika duara hilo ili
kulifanyia ukarabati, ilikuwa
ni idadi ya watu wanne na
mpaka saa tatu usiku tuli-
kuwa tumeokoa watu watatu,
ilibidi tukeshe tunafukua hilo
duara mpaka tulipompata Ju-
lius Ndauli majira ya saa saba
mchana Septemba 30, 2021
akiwa ameshafariki dunia,”
alisema Chuma.

Aliwataja walionusurika

kifo kuwa ni Josephat An-
drea, (30), Zabron Mashiri na
Charles Masumbuko.

Kutokana na tukio hilo, Mkuu
wa Wilaya ya Nyanghwale,
Jamhuri William, aliwataka
viongozi wa migodi ka-
tika wilaya yake kuchukua
tahadhari kila wakati ili ku-
zuia vifo.

Alipofika katika mgodi huo
kujionea hali halisi ya mazin-
gira ndani ya eneo hilo, aliwa-
taka wachimbaji kuwa makini
huku akitoa wito wawe na
desturi ya kuchukua tahad-
hari kabla ya kuzama madu-
arani ili kupunguza vifo vi-
navyotokana na kufukiwa na
vifusi vya udongo.

“Ndugu zangu wakazi wa
Wilaya ya Nyang’hwale wali-
ofariki dunia ni mtu mmoja tu

kati ya watu wanne, na ame-
shasafirishwa kwenda kwao
Katoro kwa ajili ya maziko,”
alisema Jamhuri.

Kamishna Msaidizi wa Ma-
dini Kanda ambaye ni Ofisa
Madini Mkazi wa Mkoa wa Ki-
madini Mbogwe, Mhandisi Jo-
seph Kumburu, alibaini ubo-
vu kwa baadhi ya maduara na
kuamua kuufunga kwa muda
wa siku tano ili yafanyike ma-
boresho zaidi.

“Ndugu zangu wachimbaji
nimewaita, tukio hili la mtu
kufia duarani chanzo ni wak-
aguzi wa usalama mgodini
kupenda rushwa, hapa wa-
nachukua rushwa kuanzia
Sh. 50,000 mpaka 200,000,
hivyo nimeufunga mgodi
kwa siku tano ili ukarabati
ufanyike,” alisema Kumburu.

Wakazi wa Wilaya ya Muheza mkoani Tanga wakinunua nguo na vifaa vya shule katika gulio la Jumatatu kwa
ajili ya maandalizi ya watoto ambao wanaanza shule mwaka huu, wamedai vifaa vya shule vimepanda bei.
PICHA: STEVEN WILLIAM

Miaka mitatu gerezani Kwa wizi wa piKipiKi

Na Said Hamdani, LINDI

go, wilayani Lindi, Said Nyalle
(45), amehukumiwa kifungo
cha miaka mitatu gerezani
baada ya kupatikana na hatia
ya kuiba pikipiki yenye tham-
ani ya Sh. 2,3550,000 mali ya
Justine Taabu.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
na Hakimu Mkazi Mfawidhi,
Mahakama ya wilaya hiyo,

Maria Batraine, baada ya
kuridhishwa na ushahidi uli-
otolewa na upande wa mash-
taka.

Kabla ya hukumu hiyo,
Hakimu Batraine alimuuliza
mshtakiwa kama ana sababu
zitakazoishawishi mahakama
isimpe adhabu kali kwa kesi
iliyopo mbele yake, naye ali-
omba imwonee huruma kwa
madai ni mkosaji wa mara ya
kwanza na alifanya hivyo kwa

njaa.

Baada ya utetezi huo,
Hakimu Batraine alimuhoji
Mwanasheria wa Serikali,
Godfey Mramba kama ana
kumbukumbu ya makosa
ya zamani kwa mshtakiwa,
ambaye aliomba mahakama
impe mshtakiwa adhabu kali
itakayomwezesha kujifunza
na wengine kwamba wizi ni
mbaya na haufai mbele ya
jamii.

Akitoa  hukumu  hiyo
Hakimu Batraine alisema,
hakubaliani na utetezi huo
wa njaa alioutoa mshtakiwa
na kumhukumu kwenda
jela miaka mitatu kujifunza
namna ya kufanya kazi ha-
lali.

Awali, ilidaiwa mahakama-
ni hapo kuwajulai 18,2021 ka-
wa, mshtakiwa aliiba p11<1p11<1
mali ya Taabu.

I
‘Vodacom
yakabidhi
Zzawadi
ya gari

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya teknolojia na ma-
wasiliano, Vodacom Tanzania PLC
imekabidhi zawadi kwa washindi
wa msimu wa furaha inayoitwa
“Show Love, Tule Shangwe”
pamoja na mshindi mkuu wa
kwanza wa shindano la ‘Tusua
Mapene’ aliyejishindia gari jipya.

Akizungumza wakati wa maka-
bidhiano ya gari na zawadi mbal-
imbali kwa washindi, Mkuu wa
mauzo wa Kanda ya Kaskazini,
George Venanty, alisema, “Leo
hii, tuna mshindi aliyebahatika
kujishindia gari jipya kabisa kwa
kushiriki katika shindano letu la
‘Tusua Mapene'.

“Tumeona itakuwa vizuri ikiwa
zawadi hii ya gari ikakabidhiwa
wakati tukiwa tunaendeleza
msimu wa upendo na kampeni
yetu ya “Show Love, Tule Shang-
we” kampeni yenye lengo la
kurudisha tabasamu kwa wateja
wa kampuni hiyo.”

Shindano la “Tusua Mapene”
liko katika msimu wake wa nne
ambapo zawadi zenye thamani
ya Sh. bilioni 2.4 ambazo zita-
tolewa kwa washindi zaidi ya
300,000.

“Tangu msimu wa kwanza wa
shindano hili, zaidi ya Sh. bilioni
4.8 zimeshatolewa. Kwa mara
va kwanza magari mapya manne
yanakuwa mojawapo ya
zawadi zinazoshindaniwa,” alise-
ma.

Alisema kampeni ya “Show
Love, Tule Shangwe” inalenga ku-
wapa watumiaji fursa kujishindia
zawadi kadha wa kadha, ikiwa ni
pamoja na televisheni za kisasa
(Smart TV), simu janja na pesa ta-
slimu. Zaidi va hilo, ili kuendana
na msimu wa upendo, zawadi hizi
Zinagawiwa pia kwa wapendwa
ama wenza wa washiriki.

“Katika tukio hili la makabi-
dhiano, televisheni za kisasa 6,
simujanja 10 na zawadi za pesa
taslimu pia zilikabidhiwa kwa
washindi,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Stephen Kigaigai, Mkuu wa
Wilaya ya Moshi Mjini, Abbas
Kayanda alisema, Shemmy Mali-
ma Chisumo, unavyochukua gari
lako, ninakuasa kutumia zawadi
hii ambayo ni fursa adimu, ku-
piga hatua kimaisha na isiwe
mwisho wa jitihada zako. Hii
iwe hatua ya kwanza kwako, na
uvendelee kuweka bidii ili upande
zaidi kimaisha.”

Kwa upande wake, Chisumo
aliishukuru kampuni ya Vodacom,
na kuwasihi wateja kushiriki
shindano la Tusua Mapene, pia
wasambaze upendo kwa wapend-
wa wao ili waweze kujishindia
zawadi mbalimbali zinazotolewa
katika msimu huu wa sikukuu.
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Kafulila aonya makandarasi ‘mizigo’

Na Happy Severine,

BARIADI
KUU wa Mkoa wa
Simiyu, David Kaf-
ulila, ametishia ku-
vunja mikataba

ya makandarasi wa ujenzi wa
barabara ambao watatekeleza
miradi waliyopewa chini ya ki-
wango.

Kafulila alitoa kauli hiyo jana
wakati wa utiaji saini wa mikataba
19 ya ujenzi wa barabara kwa ki-
wango cha changarawe na mitaro

na Mijini (TARURA) pamoja na ma-
kandarasi 16.

Alisema makandarasi wote wa-
naotekeleza miradi ya barabara
ndani ya Mkoa wa Simiyu wana-
takiwa waondokane na dhana ya
kufanya kazi kwa mazoea huku aki-
wataka wakuu wa wilaya zote kusi-
mamia na kufuatilia utekelezaji wa
mikataba hiyo iliyosainiwa.

“Niwatake makandarasi wote
mliopewa zabuni ndani ya mkoa
huu, kama kiongozi wa mkoa
huu sitosita kuvunja mkataba wa
mkandarasi yeyote ambaye nita-
baini amejenga chini ya kiwango,”

alisema Kafulila.

Alisema kuna tabia ya baadhi
ya makandarasi wakipewa kazi za
ujenzi, wanajenga chini ya kiwan-
go na kumtaja mkandarasi aliyeku-
wa anajenga barabara ya Matongo.

“Kuna huyo mkandarasi wa
Matongo, nataka nipate maelezo
kutoka kwa Meneja wa TARURA
mkoa, kwanini anaendelea na kazi
ndani ya mkoa wakati barabara
ile imemshinda licha ya kumtaka
arudie, lakini ameshindwa,” ali-
hoji.

Katika hatua nyingine Kafulila
alisema kwa mara ya kwanza,

wananchi wa Mkoa wa Simi-
yu watashuhudia miradi 18 ya
barabara  inatekelezwa  kwa
fedha zao wenyewe ambazo
walikatwa kupitia tozo za mafuta.

Awali, akitoa taarifa Kaimu Me-
neja wa TARURA Mkoa, Mathias
Mugorozi, alisema kwa mwaka
wa fedha 2021/22 Sh. bilioni 18.2
zitatumika kwa ajili ya ujenzi na
ukarabati wa barabara.

Alisema kupitia fedha hizo na
mikataba iliyosainiwa, kila eneo
la Mkoa wa Simiyu kutakuwapo
na kazi ya ujenzi na ukarabati
wa barabara ili kurahisisha shu-

kufundishwa
ujasiriamali

Na Julieth MKireri, CHALINZE

MWENYEKITI wa Halmashauri
va Chalinze, Hassan Mwinyikon-

do, amemwagiza Ofisa Maendeleo :

ya Jamii wa Halmashauri hiyo
kufundisha vikundi vya wajasiri-
amali mikakati ya kujiinua kiu-
chumi.

Mwinyikondo alitoa agizo hilo
hivi karibuni wakati akizun-

gumza na waandishi wa habari na :

kusisitiza umuhimu wa vikundi
endelevu vitakavyokuwa mfano
kwa kufanya maendeleo.
Alisema kuanzishwa kwa ma-
jukwaa ya uwezeshaji wanawake
kiuchumi ni moja ya sehemu ya
kumkomboa mwanamke kutoka
kwenye utegemezi na kumwinua
na familia anayoiongoza.
“Tumedhamiria wanawake
wazidi kwenda mbele hivyo ni
vyema wakaelekezwa namna ya
kujikwamua kiuchumi waweze

kuwa na matokeo chanya kwenye :

shughuli wanazofanya,” alisema.

Alisisitiza vikundi vya wajasiri-
amali kupewa elimu kabla havi-
janufaika na mikopo, ili iendane
na malengo waliyoyaainisha na
kuepuka kuchelewa kurejesha
jambo ambalo linawakwamisha
wengine kunufaika.

Mwenyekiti wa Jukwaa la
Uwezeshaji Wanawake kiuchumi
Halmashauri ya Chalinze, Tatu
Bakari, alisema uanzishwaji wa
jukwaa hilo ni moja ya sehemu
za kujadili fursa za maendeleo na
vikwazo katika shughuli zao.

Aliwaomba wadau mbalimbali
kusaidia jukwaa hilo kwa kuwa
kwa sasa hawana mapato na pia
kupatiwa mafunzo ya uanzishaji
wa vyama vya akiba na mikopo.

Mwinyikondo alitoa agizo
hilo hivi karibuni wakati
akizungumza na waandi-
shi wa habari na kusisitiza

umuhimu wa vikundi ende- :
levu vitakavyokuwa mfano :

kwa kufanya maendeleo.

ghuli za maendeleo kwa wananchi.

Pia ujenzi wa miradi hiyo
mwisho wa utekelezaji wake ni
kabla ya mwisho wa mwaka wa
fedha wa serikali 2012/22, ofisi
yake imejipanga kuwasimamia
ipasavyo makandarasi wote ili
wajenge miradi kwa kiwango kina-
chotakiwa.

Akizungumza kwa niaba ya
makandarasi, Mhandisi Lameck
Okech alisema, watahakikisha
wanatekeleza miradi waliyopewa
kwa kiwango kilicho bora huku
akiomba malipo yao yafanyike
kwa wakati.

i
1

.
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kusababisha vifo vya watu 14 na majeruhi 22. PICHA: ABDALLAH HAMISI

RC Njombe awakomesha wanaokwenda
mkoani kwake kutafuta ‘dada wa kazi’

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe,
Mhandisi Marwa  Rubirya,
amewakomesha watu wanaok-
wenda mkoani humo kutafuta
watoto wa kuwafanyia kazi za
ndani na kwamba serikali ita-
wachukulia hatua kali wazazi/
walezi watakaowazuia watoto
kwenda kuripoti shule zitakapo-
funguliwa Januari 17.

Rubirya aliyasema hayo waka-
ti wa makabidhiano ya vyumba
vya madarasa 47 vilivyojengwa
na fedha za UVIKO-19 wilayani
Ludewa.

Alisema mkoa wake hauna
watoto wa kuwafanyia watu kazi
za ndani, kwa sababu wote wa-
nakwenda shule baada ya ma-

darasa kukamilika kwa wakati ili
wakatimize ndoto zao.

Pia, aliwageukia wazazi wal-
iokuwa wakisingizia kukwama
kupeleka watoto shule kwa
sababu ya michango kwamba
kisingizio hicho sasa hakipo.

“Safari hii hakuna kisingizio,
huko nyuma mlikuwa mkisema
michango mingi, sasa hivi nguvu
yote muipeleke kwenye maan-
dalizi ili tunapofungua shule
watoto waweze kuanza shule.
Sehemu kubwa katika ujenzi wa
vyumba vya madarasa Rais am-
etusaidia kutua mzigo huu, tuka-
lisimamie hilo ndiyo la muhimu
zaidi kwa sasa,” alisema.

“Kujenga vyumba kama hivi
vikakamilika halafu tukifungua
shule wanafunzi wasionekane

dhamira ya Rais itakuwa haija-
timia, kwa hiyo ni kuhakikisha
wanafunzi wote waliochaguliwa
wanaripoti shuleni. Niwaagize
mkuu wa wilaya, mkurugenzi,
watendaji, madiwani wote ka-
tika maeneo yenu kuhakikisha
watoto waliochaguliwa na wali-
opata nafasi ya kujiunga na se-
kondari tutakapofungua shule
waje kusoma,” alisema.
Aliwatahadharisha watu wa-
naoenda mkoani humo kutafuta
wafanyakazi wasaidizi wa ndani
kuwa mkoa wa Njombe hauna
dada wa kazi, unataka watoto
wote wakasome ili wafikie ndo-
to zao na kuwataka viongozi
wakalifanyie kazi suala hilo.
Awali, akisoma taarifa ya ujen-
zi kwa niaba ya Mkuu wa Wilaya

ya Ludewa, Andrea Tsere, Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya
wilaya hiyo, Sanday Deogratias,
alisema ujenzi wa vyumba 47
vya madarasa ya shule za se-
kondari unakwenda kupunguza
msongamano wa wanafunzi
darasani.

“Hapo mwanzo kabla ya
mradi wastani wa wanafunzi
60 walikuwa wanasoma katika
chumba kimoja na ifikapo Janu-
ari shule hizi zitakua na wastani
wanafunzi 40 katika chumba
kimoja cha darasa, kwa kufan-
ya hivyo ufanisi utaongezeka
katika kujifunza na kupunguza
uwezekano wa maambukizi
ya UVIKO-19 baina ya wanafunzi
na walimu,” alisema Deogra-
tias.
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Wasichana 3,000 kujiunga programu
elimu ya sekondarl Kwa njia mbadala

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

ASICHANA 3,000
wenye umri kati
ya miaka 13 hadi
21 waliokatiza
masomo ya elimu ya sekond-
ari kwa walengwa, wanatarajia
kuanza masomo yao Januari 17,
2022 katika vituo mbalimbali
nchini.

Walengwa hao wanatarajia
kunufaika na masomo hayo
kupitia mpango wa elimu se-
kondari kwa njia mbadala
chini ya mradi wa kuimarisha
ubora wa elimu ya sekondari
(SEQUIP- AEP).

Lengo la mradi ni kuwapata
wasichana 12,000 katika kip-
indi cha miaka mitano wali-
oshindwa kuendelea na elimu
ya sekondari kwa sababu
mbalimbali ikiwamo ugonjwa,
hali duni ya maisha, kupata
yjauzito na kuolewa wakiwa
na umri mdogo.

Mkurugenzi wa  Taasisi

ya Elimu ya Watu Wazima
(TEWW), Dk. Michael Ng'umbi,
alisema mjini hapa wakati
akifungua mafunzo ya wadau
waliopewa jukumu la kusima-
mia mradi huo katika ubore-
shaji wa miundombinu ya
madarasa, kujifunzia na ku-
fundishia.

Miundombinu hiyo itat-
umiwa na walengwa karibu na
maeneo walipo ikiwamo vituo
vya taasisi hiyo katika mikoa 26
ya Tanzania Bara.

Dk. Ng'umbi alisema wasi-
chana hao ni kati ya 12,000 wa-
takaonufaika na mradi huo wa
miaka mitano 20212026 wa
kuimarisha ubora wa elimu ya
sekondari nchini.

Aliishukuru serikali kwa kui-
wezesha Taasisi hiyo kifedha
kwa ajili ya mradi wa kuima-
risha ubora wa elimu ya se-
kondari (SEQUIP- AEP) utaka-
ohusisha ukarabati wa vituo
vya uratibu vya mikoa, ujenzi
na ukarabati wa vyumba vya
kusomea walengwa.

Malenga hulanikiiha mehongs, meongs s s
mu-mh-nw

“Tunakusudia hadi kufikia
Januari 2022, tuwe tumewasaji-
li wasichana 3,000 ili wawe
darasani na uhamasishaji wa
kuwabaini na kuwaandikisha

umeshaanza  kwa  kush-
irikisha maofisa elimu
wa wilaya watendaji  kata

Alisema  katika utekelezaji
wa mradi huo taasisi tayari im-
eboresha, kuhuisha mitaala na
kuandika mipya ya masomo ya
Kemia, Fizikia na Stadi za mai-
sha.

Dk. Ng'umbi alisema, mradi
huo ni fursa pekee kwa taasisi
kuiboresha elimu hiyo ili iweze
kuwa shindani na ya mfumo
rasmi na kulingana na mwon-
g0zo mpya wa elimu kuwa wa-
sichana hao watakaofaulu vye-
ma wataingizwa kwenye elimu
ya mfumo rasmi kuendelea
na masomo yao ya kidato cha
tano.

Kwa upande wake, Mratibu
wa Mradi huo kutoka Taasisi ya
Elimu ya Watu Wazima, Baraka

Kiomywaki, alisema ni wa mia-
ka mitano unaotekelezwa kwa
gharama za Dola za Kimareka-
ni milioni 500 ukiwa ni mkopo
kutoka Benki ya Dunia.

Alisema, awamu ya kwanza
ya mwaka mmoja zimetolewa
Dola milioni 76 kati ya mil-
ioni 500 zilizoingizwa kwenye
mkataba kati ya Benki ya Du-
nia na serikali.

Kaimu Naibu Mkurugenzi,
Taaluma, Utafiti na Ushauri wa
Taasisi hiyo, Mary Watugulu,
alisema hadi Desemba 27, 2021
wasichana wenye sifa zaidi ya
1,500 kati ya 3,000 wameji-
tokeza kujindikisha katika vi-
tuo mbalimbali vya taasisi hiyo
nchini kwa ajili ya kujiunga na
programu ya elimu ya sekond-
ari kwa njia mbadala.

Watugulu alisema, mikoa
inayoongoza walengwa kuji-
tokeza kwa wingi kujiandiki-
sha ni ya Kanda ya Ziwa
ya Shinganya na Mwanza
na kufuatiwa na Mkoa wa
Lindi.

Mkuu wa Idara ya Mtandao wa Wateja wa Benki ya Exim, Agnes Kaganda (katikati), akiongea na waandishi wa
habari (hawapo pichani) wakati wa uendeshaji wa droo ya kuwatafuta washindi wa droo ya pili ya kampeni ya
‘Weka Mkwanja Tukutoe!’ inayolenga kuhamasisha Watanzania kujiwekea amana kupitia benki hiyo iliyofanyika

(kulia) na Meneja Msaidizi wa Bidhaa za Rejareja wa benki hiyo, Callist Butunga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Hifadhi Ruhila
'kutumika
'kwa sherehe,
‘mikutano

© Na Amon Mtega, SONGEA

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, DK.

- Damas Ndumbaro, amewataka wakazi wa
¢ Jimbo la Songea na maeneo mengine Kui-
: tumia Hifadhi ya Wanyamapori ya Ruhila
¢ (Zoo) kufanyia shughuli za mikutano na

. sherehe ili kuitangaza hifadhi hiyo.

Dk. Ndumbaro, ambaye ni Mbunge wa

: Jimbo la Songea, alitoa wito huo jana

: wakati akizungumza na mamia ya wakazi
: wa jimbo hilo waliohudhuria sherehe

: za mwaka mpya wa 2022 katika eneo

¢ la hifadhi hiyo ambayo inasimamiwa na

: Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori
: Tanzania (TAWA), ndani ya Manispaa va
Songea.

Akizungumza na wakazi hao, alisema

¢ licha ya kuitangaza hifadhi hiyo kwa

: kwenda kufanyia vikao, wizara pia imeji-
: panga kuboresha zaidi kwa kujenga uzio

: ambao umeshatengewa fedha Sh. milioni
: 500 ambazo zimetolewa na Rais Samia

: Suluhu Hassan kwa lengo la kuboresha

¢ sekta ya utalii ili kuwavutia watalii wengi
¢ nchini.

Dk. Ndumbaro ameshatembelea milima

: ya uhifadhi wa Misitu ya Matogoro na ku-
* zungumza na wakazi wa jimbo hilo kuwa
katika mikakati ya kuboresha hifadhi hiyo
: ni pamoja na kuongeza wanyama wakali

¢ kama simba, chui, mamba na twiga ili

: watalii wakifika katika eneo hilo wasikose
: kuwaona wanyama hao na kuwa amesha-
: patikana mwekezaji atakayejenga hoteli

: katika eneo hilo kwa ajili ya wageni wa

¢ kutoka mikoa mbalimbali.

Vile vile, alisema akiwa katika hifa-

¢ dhi hiyo alipita kuzungukia baadhi ya

! maeneo ambayo yemetengwa kwa ajili ya
: uwekezaji wa vitu mbalimbali akitumia

: usafiri wa baiskeli.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa

¢ Chama Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya

* ya Songea mjini, Hamis Abdalah Ally,

: aliwapongeza wafanyakazi wa TAWA

¢ kwa kazi kubwa wanayoifanya katika

: hifadhi hiyo hasa ya kuilinda miti ya asili
: isivamiwe na watu ambao hawajui maana
: ya uhifadhi.

Naye Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Ru-

: vuma, Oddo Mwisho, amempongeza Dk.
* Ndumbaro kwa kutekeleza ilani ya CCM

: kikamilifu katika sekta ya maliasili na

¢ utalii jambo ambalo limesaidia kuwaleta
: watalii wengi kwenye vivutio mbalimbali
: nchini.

Wakulima wahofu uzalishaji wa mazao kushuka

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKULIMA wa mazao ya chakula
na biashara Halmashauri ya Ush-
etu, wilayani Kahama, wametangaza
kushuka kwa uzalishaji wa mazao
hayo kutokana na mvua chache na
kupanda kwa bei za pembejeo.

Kwa muda mrefu wakulima hao
wanalima mazao ya chakula na bi-
ashara kwa kutegemea mvua, lakini
msimu wa kilimo wa mwaka uliopita
umekuwa tofauti hali iliyowafanya
kuingiwa hofu ya kushindwa kuzali-

sha zaidi hasa kilimo cha mpunga.
Kadhalika, walidai kupanda kwa
bei ya mbolea kutachangia kushu-
sha uzalishaji na kwamba awali
walikuwa wakinunua mfuko wa
kilo 25 aina ya Kani kwa Sh. 45,000,
lakini kwa sasa umepanda hadi ku-
fikia Sh.75,000 hali inayosababisha
mkulima mwenye uwezo wa chini
kushindwa kumudu gharama.
Waliiomba Wizara ya Kilimo
kuangalia namna bora ya kushusha
bei ya pembejeo ili wakulima wal-
ime kwa wingi na kuongeza kipato

cha kaya na mapato ya ndani ya hal-
mashauri kwa kuwa inategemea ma-
pato kupitia kilimo.

Walitoa kilio hicho jana wakati
wakizungumza na gazeti hili kwa
nyakati tofauti, walivyojipanga kuka-
baliana na changamoto ya uhaba wa
mvua na kupanda kwa bei yambolea
ili kuhakikisha kila mmoja analima
mazao yanayostahimili ukame na
kujiongezea kipato cha kaya.

Mmoja wa wakulima hao, Bundala
Samwel, alisema, kuwapo kwa mvua
chache na kupanda kwa bei za pem-

bejeo kutasababisha msimu ujao
kupata mavuno kidogo ya chakula
na biashara na inaweza ikasababi-
sha Halmashauri ya Ushetu kupata
mapato kidogo ikilinganishwa na
vipindi vya nyuma.

Naye Magdalena Masanja alisema,
mbolea ya kukuzia imepanda ku-
toka Sh. 60,000 hadi Sh. 105,000 ki-
wango ambacho ni kikubwa zaidi, na
kuiomba Wizara ya Kilimo kuingilia
kati kupanda kwa bei hizo ili kuwa-
patia fursa wakulima kulima kwa
wingi.

Diwani wa Kata ya Nyamilango,
Robert Mihayo, aliwakata wakulima
wa halmashauri hiyo kuhakikisha
wanalima mazao yanayostahimili
ukame ili kukabiliana na baa la njaa
hapo baadaye huku akitaja mazao
hayo kuwa muhogo, alizeti, mbaazi,
viazi na mahindi yanayokomaa kwa
muda mfupi.

Hata hivyo, Mihayo aliiomba seri-
kali kuingilia kati na kutatua changa-
moto ya kupanda kwa bei ya mbolea
na kutoa bei elekezi ambayo itakuwa
rafiki kwa kila mkulima..
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Iharak|she mapitio sheria Za ajira,
elimu na hamasa kazi zenye staha

Kampeni ulaji
> foliki asidi
“ hii hapa

Wasichana tunzeni ‘vizazi, acheni
dawa kuzma mlmba kiholela

ngono,

BOBEZI wa hisa-

bati wa India Anand

Kamar, katika moja ya

mihadhara yake ya ki-
taalamu aliwahi kuwaambia wa-
nachuo kuwa elimu ndiyo kiboko
pekee cha kuucharaza ujinga na
maskini na kufanikisha kujenga
jamii yenye usawa. Huo ndiyo
ujumbe wa salamu za mwaka
2022 kwa wanafunzi wanaotara-
jia kuanza masomo Januari 17.

Kalenda inayotumika sasa
ni ya mwaka 2022 na ya kale
yamekwisha wanafunzi wa shule
za msingi na sekondari wakati
wanaendelea na likizo yao
wanaendelea kutafakari ruhusa
iliyotolewa na serikali mwishoni
mwa mwaka janaya kuwaruhusu
wasichana wajawazito kurudi
nyumbani na kujifungua na baada
ya muda wa kulea watoto warudi
tena shuleni kumalizia masomo
yao.

Ni ruhusa iliyotolewa na serikali,
hata hivyo uhuru na fursa hiyo
isitumiwe vibaya mabinti wakum-
bushane kuwa elimu ndicho
kiboko pekee cha kuuchapa umas-
kini na ujinga ambayo ni maadui
yanayoshambulia karibu familia
zote za Tanzania, hivyo wakiwa
waathirika wakubwa wa vishawi-
shi na udanganyifu unaoweza
kuwakwamisha kielimu wasione
kama kurudi shule baada ya kuji-
fungua ni kufunguka mlango wa
mafanikio bali wajikite kusoma na
kuachana na dunia hadaa.

Wasichana vyuoni na mabinti
wanaosoma shule za msingi na
sekondari wajilinde na kuachana
na ngono utotoni au kutumia

Mabinti wapewe elimu ya kulinda viungo vya uzazi na kuepusha ngono za utotoni zinazoweza
kuhatarisha uzazi. PICHA: MTANDAO

vikinga mimba kienyeji na kuhar-
ibu mimba kiholela kwa sababu
ni hatari kwao na kizazi kijacho.
Ni mambo yanayoweza kuharibu
viungo na mfumo wa uzazi.

Ni ujumbe kwa vijana kwa
sababu wengi wao hujihusisha
na ngono za utotoni wakitumia
mbinu mbalimbali kujikinga
na mimba, bila kupata ushauri
wa kitabibu, wakifundishana
wenyewe kwa wenyewe au kupitia
mtandaoni, kwa vile kuna hazina
ya elimu, kwenye sekta zote
kuanzia afya, elimu, mazingira na
malezi, hivyo ikitumika ipasavyo
kuna manufaa na kinyume chake
ni hasara.

Akizungumzia suala la wasi-
chana na mabinti na ngono

pamoja na matumizi holela
ya kuzuia ujauzito, bingwa wa
magonjwa ya kinamama na uzazi
kutoka Hospitali ya Taifa Muhim-
bili, Dk. Living Colman, anasema
kuna matumizi makubwa ya dawa
za dharura kuzuia mimba ‘P2’ kwa
vijana hasa mabinti ambao hawa-
jazaa au kuolewa.

“Ukitizama kwenye jamii hasa
mijini wengi wanatumia njia ya
uzazi wa mpango wa dharura
(emergency contraceptive pills
au P2) ambayo si sahihi sana,
kwani ikitumika mara kwa
mara inapoteza maana. Kuwapa
watoto dawa za uzazi wa mpango
ni kuwaruhusu kufanya ngono
ovyo, hali inayosababisha kupata
maambukizi kwenye via vya

uzazi (PID), kuathiri mirija ya
uzazi na kuongeza uwezekano wa
kushindwa kupata ujauzito wakati
watakapohitaji,” anasema bingwa
huyo.

Mtaalamu wa magonjwa ya
kinamama na uzazi anawataka
watoto waache ngono kwa kuwa
ni chanzo cha ugumba na maam-
bukizi kwenye via vya uzazi tena
katika umri mdogo jambo ambalo
ni hatari zaidi.

“Kwanza watoto wafundishwe
kuepuka ngono za utotoni,
ambazo ndiyo chanzo cha maam-
bukizi PID, kuziba mirija na
kushindwa kupata mimba. Mzizi
wa ugumba unategemeana na
chanzo cha kushindwa kushika
mimba, kwa mwanamke chanzo

kikuu ni mayai kukosa mpangilio
kwenye kupevuka,” anasemana
kuonya kuwa lakini PID nayo ina
mchango mkubwa.

Mwishoni mwa mwaka jana
Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP), chini ya mwavuli wa
Mtandao wa Kusini mwa Afrika
(Southern Africa Gender Protocol
Alliance), unakutana na asasi za
kiraia za ‘Women Right Organiza-
tion’ (WRO?’s) takribani 40, zina-
zoongozwa na vijana zikijikita
katika masuala ya kijinsia ikiwamo
afya ya uzazi na ndoa za utotoni.

Yanayojadiliwa ni pamoja na
Tanzania kufanya juhudi ndogo,
hususan kwenye kutoa elimu ya
afya ya uzazi kwa vijana, ambayo
ni haki inayotambuliwa na kuele-
kezwa na Shirika la Afya Duniani
(WHO).

Kadhalika, Shirikala Umoja wa
Mataifa la Idadi ya Watu (UNFPA),
linashirikiana na mashirika
mengine ya Umoja wa Mataifa na
serikali, Azaki, vijana na taasisi
nyingine zinazohudumia vijana
ili kukuza na kulinda afya ya
ujinsia na uzazi na haki za bin-
adamu vijana.

Akizungumza kwenye mkutano
huo, unaokutanisha asasi hizo,
msimamizi wa idara ya utetezi na
ujenzi wa nguvu za pamoja wa
TGNP, Joyce Mkina, anasema kuna
maeneo ambayo Tanzania haiku-
fanya vizuri ambayo pia yame-
orodheshwa kwenye Jumuiya ya
Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa
Afrika (SADC) na kupimwa kupitia
‘SADC Gender Protocol.”

INAENDELEA UK.12
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« Kuanzisha shule za Kiingereza za umma
Kuzawadia walimu, wanafunzi wanaong'ara

UPATA elimu bora ni
haki ya kila mtoto na
ni moja ya mambo ya-
nayoainishwa kwenye
katiba na Sheria ya Mtoto namba
21 ya mwaka 2009, lakini hakuna
mafanikio bila mikakati.

Mkoani Mbeya utekelezaji wa
mipango mbalimbali ya elimu
unaendelea, lakini ukiwa mkoa
wenye idadi kubwa ya taasisi za
elimu zikiwamo shule za msingi,
sekondari, vyuo vikuu na vyuo
vya kati, kwa mujibu wa Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa.

Taarifa hiyo ya mwaka jana,
inasema zipo shule za msingi
756 na sekondari 243, ikionyesha
kuwa kati ya shule hizo 715 ni za
serikali wakati za binafsi ni 41.

Aidha, kati ya sekondari 243 za
serikali ni 172 wakati 71 ndizo
zinazomilikiwa na wawekezaji
binafsi na pia taarifa inaeleza
kuwa Mbeya ina vyuo vikuu
vitatu, matawi ya vyuo vikuu
vingine saba, vyuo vya ualimu
sita pamoja na vidogo vidogo
24 vilivyosajiliwa na Mamlaka ya
Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA).

KUONGEZA UFAULU

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Mbeya,
Majuto Njanga, anasema kwa
kushirikiana na wadau mbalimbali
mkoa umeandaa mikakati mingi
ikiwamo mpango wa kuhimiza
kujenga shule za msingi za seri-
kali za mchepuo wa Kiingereza
kwa sababu wamebaini mahitaji
ya shule hizo ni makubwa.

Anasema kuna mpango wa
kutumia njia mbalimbali kuwaha-
masisha wazazi na walezi kutimiza
wajibu wao wa msingi wa kush-
irikiana na walimu kwenye malezi
na kufuatilia maendeleo ya watoto
kitaaluma.

Aidha, anataja kujenga shule
maalumu ya bweni ya mkoa kwa
ajili ya wasichana wanaosoma
sayansi wilayani Kyela akieleza
kuwa eneo limeshaandaliwa.

Njanga anasema kuhamasi-
sha ujenzi wa sekondari za kata
kwenye kata ambazo hazina,

Naibu Spika Dk. Tulia Ackson. PICHA: MTANDAO

Mwaka 2019
wanafunzi
waliofanya
mtihani wali-
kuwa 39,420
na waliofaulu
walikuwa
34,306 sawa
na asilimia
87.03 na mkoa
ulipanda kwa
nafasi sita na
ulishika nafasi
ya saba ki-
taifa.

aidha shule za msingi kwenye
punguzia wanafunzi umbali wa
kusafiri kwenda shuleni kuwa ni
mkakati mwingine unaofuata.

HALI YA UFAULU

Kwa mujibu wa Ofisa Elimu
wa Mkoa wa Mbeya, viwango
vya ufaulu vya wanafunzi katika
ngazi mbalimbali za elimu mkoani
humo hasa shule za msingi na
sekondari vinapanda na kushuka.

Anafafanua kuwa ufaulu wa
mitihani ya kumaliza elimu ya
msingi, nao unapanda na kushuka
katika kipindi cha miaka mitano
kuanzia 2016 mpaka 2020 na
kwamba mwaka 2016 wanafunzi
waliofanya mitihani ya kumaliza
darasa la saba walikuwa 41,972 na
waliofaulu walikuwa 25,494 sawa
na asilimia 61 na mkoa huo ulishika
nafasi 22 kitaifa nafasi ambayo
ilikuwa mbaya kuliko miaka yote.

Anasema mwaka 2017 wanafunzi
waliofanya mtihani huo walikuwa
45,731 lakini waliofaulu walikuwa

30,916 sawa na asilimia 67.6 na
Mbeya ilipanda nafasi tano na
kuwa ya 17 kitaifa.

Njanga anasema mwaka 2018
wanafunzi waliofanya mtihani
walikuwa 45,469 na waliofaulu
walikuwa 34,403 sawa na asilimia
75.7 na mkoa ulipanda nafasi nne
na kushika nafasi ya 13 kitaifa.

Anasema mwaka 2019
wanafunzi waliofanya mtihani
walikuwa 39,420 na waliofaulu
walikuwa 34,306 sawa na asilimia
87.03 na mkoa ulipanda kwa nafasi
sita na ulishika nafasi ya saba
kitaifa.

UFAULU SEKONDARI

Njanga anaisifu Mbeya kwa
kufanya vizuri zaidi kuliko miti-
hani ya ngazi zingine kwa maelezo
kuwa kuanzia 2016 mpaka 2020
ni mwaka mmoja pekee mkoa
huo haukuingia kwenye orodha
ya mikoa 10 bora.

Anasema mwaka 2016 wali-
ofanya mitihani walikuwa 23,130
na waliofaulu walikuwa 15,651

sawa na asilimia 677 na mkoa
huo ulishika nafasi ya 13 kitaifa
na kwamba ndiyo mwaka pekee
hawakufikia hatua ya 10 bora.
Anasema kuanzia 2017
matokeo yamekuwa bora zaidi
na ufaulu umekuwa wajuu kitaifa
na kuongeza: “Kwa matokeo
ya kidato cha sita mkoa wetu
umekuwa ukifanya vizuri sana
maana kati ya miaka hiyo mitano
ufaulu umekuwa ukianzia asilimia
98 mpaka asilimia 99.33 na kuwa
miongoni mwa mikoa iliyokuwa
inafanya vizuri zaidi.”

MCHANGO NAIBU SPIKA

Mbunge wa Jimbo la Mbeya
Mjini, Dk. Tulia Akson ambaye ni
Naibu Spika, Taasisi yake ya Tulia
Trust, ni miongoni mwa wadau
wanaochangia kuongeza ufaulu,
akiwekeza kwenye madarasa,
vyoo na mabweni kwa ajili ya
wasichana kwenye shule za
msingi na sekondari.

Aidha, mbunge huyo ana-
shirikiana na Ofisi ya Elimu Mkoa
kuandaa tuzo za walimu wanao-
faulisha, wanafunzi wanaong’ara
pamoja na shule zao wote wak-
ipokea zawadi akisema: “Taasisi
yangu inaboresha miundombinu
kwenye maeneo ya huduma za
jamii hasa kwenye afya na elimu
kuboresha mazingira ya kusomea
watoto wetu hasa wa kike ili
tupandishe ufaulu,” anasema Dk.
Tulia.

MSISITIZO WA RC

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, anawataka Wakuu wa
Wilaya kusimamia sekta ya elimu
kuhakikisha ufaulu wa ngazi zote
unafikia zaidi ya asilimia 95, naili
kutimiza lengo anahimiza ushiriki-
ano wa walimu, wazazi na seri-
kali na kutaka ila mmoja kutimiza
wajibu wake.

Aidha, anaahidi atahakiki-
sha shule zote ndani ya mkoa
huo zinakuwa na utaratibu wa
wanafunzi kula chakula cha
mchana shuleni ili kuongeza
ufaulu.

Wasichana tunzeni ‘vizazi, acheni ngono, dawa kuzuia mimba kiholela

INATOKA UK.11

Joyce anasema asilimia
16 ya wanawake wakiwamo
wasichana kuanzia umri wa
miaka 15 hadi 49, hawa-
jafikiwa na elimu ya uzazi
wa mpango, jambo ambalo
linasababisha baadhi ku-
tumia vibaya njia za uzazi
wa mpango na kuhatarisha
kizazi cha sasa na kijacho.

Mshiriki mwingine,
akimuunga mkono Joyce
anasema: “Ni asilimia 36

pekee ndiyo kiwango cha
matumizi ya uzazi wa
mpango kati ya wanawake
wote nchini, wenye umri
wa miaka 15 hadi 49 kwa
njia yoyote atakayoichagua
mama au msichana. “Kuna
matumizi makubwa ya
dawa za P2 na ni biashara
kubwa kwenye maduka va
dawa za binadamu, ambayo
huuza dawa hizi.

“Kuna maduka nilifanya
utafiti nikabaini takribani

vidonge 2,000,0000 vili-
uzwa ndani ya muda mfupi
katika moja ya maduka ya-
nayouza dawa hizi, wateja
wakuu wakiwa wasichana,
wanavyuo ambao hawa-
jazaa. Hili lina madhara
kwenye uzazi,” anasema
mmoja wa washiriki jina
linahifadhiwa.

UNFPA YAONYA
Shirika la Umoja wa
Mataifa la Idadi ya Watu

(UNFPA), linasema kuna
mamilioni ya vijana duniani,
ambao ujana wao huleta si
tu mabadiliko katika miili
yao, bali pia udhaifu mpya
wa ukiukwaji wa haki za
binadamu, hasa katika ku-
jamiiana, ndoa na uzazi.
Linasema mamilioni ya
wasichana wanalazimishwa
kufanya ngono na kuingi-
zwa katika ndoa zisizotara-
jiwa, jambo linalowaweka
katika hatari ya kupata

mimba zisizotarajiwa, utoaji
mimba usio salama, ma-
gonjwa ya kujamiiana (STls)
ikiwa ni pamoja na Virusi
Vya Ukimwi (VVU).

Aidha, linaongeza kuwa
wavulana wamo hatarini na
kwamba wanakabiliwa na
vikwazo vya habari kuhusu
afya ya uzazi na hata
ambao wanaweza kupata
taarifa sahihi kuhusu afya
na haki hiyo, wanakwama
kuzifikia huduma hizo.
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ELIMU
NA MWANDISHI
WETU

UVIKO 19 SEKTA YA KAZI

Ilharakishe mapitio sheria za ajira,
elimu na hamasa kaZ| zenye staha

ARIBU Mwaka Mpya

2022 huenda kuna
wanaoutazama kwa
matumaini, lakini mi-

oyoni mwa wengine fikra za hofu
zimetawala. Swali linalowatatiza
linabaki je, UVIKO-19 utaendelea
kuvuruga kazi?

Ni kwa sababu COVID-19 imet-
ishia hatima za wengi kiafya na kiu-
chumi na kukwamisha uwekezaji,
biashara, utendaji kazi na kuvu-
ruga ajira.

Ujio wa corona umedhoofisha
sekta ya utalii huku baadhi ya
wafanyakazi wakikosa stahiki na
haki zao kipindi cha UVIKO-19 na
baadhi wanaendelea kudai misha-
hara hata sasa.

Haya yanazungumzwa kwenye
mkutano unaoandaliwa na
ActionAid Tanzania (AATZ) na
wadau wa sekta ya kazi ikiwamo
Serikali ya Tanzania na Zanzibar,
Azaki, Jumuiya ya Waajiri Zanzi-
bar (ZANEMA) Chama cha Waajiri
(ATE) na wanahabari, kuzun-
gumzia mafanikio ya mradi wa
kazi zenye staha unaojikita katika
masuala ya waajiriwa kufanyakazi
zinazoheshimu haki za wafan-
yakazi mfano, kupewa mikataba
na stahiki zote zinazoelezwa
kwenye sheria za ndani, mikataba
ya kimataifa, sera na miongozo ya
ajira.

Miongoni mwa mambo yanay-
ojadiliwa ni pamoja na Tanzania
kufanya juhudiili sheria na kanuni
mahala pakazi zizingatiwe, waajiri
watimize wajibu wao na wafan-
yakazi wapate haki na stahiki kama
mshahara kulingana na kazi na
taaluma zao, likizo za malipo na za
uzazi, bima za matibabu, fidia wak-
iumia kazini na mafao na pensheni
kupitia mifuko ya hifadhi ya jamii.

Katika mkutano huo wadau wa
sekta ya kazi wanahimiza kasi ya
kurekebisha Sheria ya Ajira na
Mahusiano Kazini ya 2004, ili itoe
maelekezo ya nini kifanyike wakati
majanga yasiyotabiriwa na binad-
amu kama magonjwa ya mlipuko
mfano UVIKO-19, mafuriko au
ukame yanapotokea.

Akizungumza katika mkutano
huo, wakili Renata Selemani
kutoka Taasisi ya Bright Jamii
Initiatives ya Dar es Salaam,
anasema ni miongoni mwa wadau
waliofanya uchambuzi wa sheria
mbalimbali kipindi cha UVIKO-
19 na kubaini Sheria ya Ajira na
Mahusiano Kazini, ina upungufu.

“Kuna upungufu mkubwa
kwenye sheria hii haisemi hatua
za kuchukua wakati yanapotokea

Madereva wa bodaboda waliohamasika na kujisajili kutetea maslahi yao. PICHA: MTANDAO

Wafanyakazi
wa hoteli
Visiwani
wamekuwa
na uthubutu
wa Ku-

dai haki
wakati wa
UVIKO-19,
badala ya
kukubali
kurudishwa
nyumbani
bila kudai
stahiki zao.

majanga yasiyotabiriwa na bin-
adamu, mfano magonjwa kama
COVID -19 kulinda stahiki za wafan-
yakazi ...”

Anawaambia washiriki kuwa
mapatio ya sheria hiyo na nyingine
yaliyofanywa kwa kushirikiana
na mashirika ya kutetea haki za
wanawake yalibaini kuwa wakati
COVID-19 ilipoingia nchini kwa
sababu sheria iko kimya waajiri na
wafanyakazi kila mmoja alifanya
juhudi zake na alikuwa na sababu
za kujitetea.

Anasema waajiri walichukua
hatua walizodhani zinastahili kwa
mfano kuwafungia wafanyakazi
ofisini mathalani, wakiingia Juma-
tatu watatoka Ijumaa.

Renata anasema waajiri wana-
jitetea kuwa walichukua hatua hiyo
ili kuepusha maambukizi waajiriwa
wasitoke nje na kukutana na jamii
yenye wagonjwa na kuambukizwa
na kupeleka maradhi kazini.

Aidha, wapo waliowapa wafan-
yakazi likizo bila malipo kwa
maelezo kuwa kampuni hazina
mapato wala njia ya kupata fedha
baada ya kukwama kibiashara.

“Kwa mfano, kampuni za kitalii
hazikufanya biashara kwa sababu
hakuna watalii wanaoingia hivyo,
hazikuwa na mapato ya kulipa
mishahara. Lakini kuna wafan-
yakazi waliamua kutokwenda
kazini kuhofia kuambukizwa
UVIKO -19.” Anasema Renata.

Anaeleza kuwa huko ni kuvunja
mkataba, lakini yote hayo ni
kutokana na ukimya wa sheria
haisemi nini cha kufanya wakati
wa majanga hayo.

Anasema kinachosubiriwa sasa
ni kurekebisha Sheria ya Ajira na

Mahusiano Kazini, lengo ni kila
upande ujue wajibu wake kuanzia,
serikali, waajiri na wafanyakazi.

Anakumbusha kuwa watu wengi
wa sekta isiyo rasmi waliathirika
zaidi, kwani kila mmoja alifanya
alichoweza. “Tumewasilisha map-
endekezo serikalini yafanyike
marekebisho sheria iseme kama
kuna majanga yasiyotabirika haki
za wafanyakazi zinalindwa vipi na
ili kuzuia biashara au uwekezaji usi-
athirike nini kifanyike,” anasema
wakili huyo.

ActionAid, inayoshirikiana
na wadau kutekeleza mradi wa
kazi zenye staha Bara, Zanzibar
na Pemba, washiriki wanataja
mafanikio yake kuwa ni pamoja
na kuwaunganisha wafanyakazi
wa sekta binafsi kwenye maeneo
mbalimbali mfano uvuvi, boda-
boda, hotelini na nyumbani na
kuwaelimisha taratibu, sheria, haki
wajibu wao na wa waajiri ambao
walikuwa hawafahamu kikamilifu.

Kutoka Zanzibar wajumbe
wanaeleza mafanikio zaidi kuwa
ni kuundwa kikosi kazi kufanya
kampeni ya kuhakikisha kunakuwa
na kazi za staha Visiwani.

Wajumbe hao wanasema timu
hiyo inaundwa na serikali, Jumuiya
ya Waajiri Zanzibar (ZANEMA),
wafanyakazi kutoka sekta ya
umma na binafsi, Chama cha
Waajiri, Uhamiaji, Polisi na wana-
habari na kwamba ina wajumbe 12.

Wanasema kupitia semina,
mafunzo, mikutano na maofisa
kazi vijana wanaopata waliohama-
sishwa wakipata ajira wanakuwa
na mwamko wa kudai haki zao
kama mishahara, likizo na kupata
mikataba ya ajira tofauti na miaka

ya nyuma walikuwa kimya.

Aidha, waajiri wameanza
kuwapa wafanyakazi mikataba ili-
yoandikwa kwa Kiswahili tofauti
na zamani walipewa iliyokuwa na
lugha wasioifahamu, kulazimishwa
kusaini tena bila kupewa nakala
kama sheria inavyoelekeza.

Aidha, wanasema mradi
huo umewafungua waajiriwa
akili wamefahamu vyombo vya
kutoa haki zao pale zinapovunjwa,
hapo nyuma walikuwa hawajui
wala kuzifuatilia, wengine waliach-
ishwa kazi kwa hila lakini walikaa
kimya.

Wafanyakazi wa hoteli Visiwani
wamekuwa na uthubutuwa kudai
haki wakati wa UVIKO-19, badala
ya kukubali kurudishwa nyumbani
bila kudai stahiki zao.

Kwa Bara, mradi wa kazi zenye
staha umebadili maisha ya boda-
boda ambao wamehamasishwa
kuungana kwenye vijiwe, kujisajli,
kuwa na utambulisho wa eneo lao
na kushirikiana katika changamoto
mbalimbali. Kwa mfano maeneo
mengi ya Dar es Salaam boda wana
umoja, vikundi na utambulisho.

Madereva wa bodaboda
zinapoibwa wananyanyaswa na
kutuhumiwa kupanga njama na
kushiriki wizi na wengine kulazi-
mishwa kuzilipa. Lakini wanap-
ouawa mmiliki wa pikipiki hawa-
jibiki, ni matatizo yanayotajwa.

Aidha, madereva hao wana-
daiwa fedha wakati wote na wami-
liki bila kujali kuwa wanaweza
kuumwa, kufiwa na kuuguliwa.

Mishahara ni changamoto hailin-
gani na kazi anayofanya mwajiriwa,
lakini kuna waajiri hawatoi nakala
ya mkataba kwa wafanyakazi wao.
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Kampeni ulaji foliki asidi hii hapa

« Mabango, vipeperushi kuhamasisha
« Msisitizo lishe bora, uzazi salama

AMPENI ya kitaifa ya ku-

toa elimu ya matumizi ya

vitamini inayoitwa foliki

asidi imeanza kuwaha-
masisha jamii kutumia vyakula
vyenye vitamini hiyo kupunguza
uwezekano wa kupata watoto we-
nye kichwa kikubwa na mgongo
wazi.

Ulemavu huo unaotokana na
kukosa lishe bora yenye foliki
asidi, kabla na wakati wa ujauzito
unaweza kupunguzwa kwa kula
vyakula vyenye madini ya chuma
kama mboga za kijani, matunda,
protini hasa nyama, samaki
na mayai ili kuongeza chembe
nyekundu za damu mwilini.

Kampeni hiyo inayoanzia Dar es
Salaam, inalenga kuhimiza Watan-
zania kula mlo bora na kwamba
wiki ya kwanza ya Januari kila
mwaka, inaanza na utoaji elimu
hiyo unaoambatana na semina,
machapisho na mihadhara ya
wadau wa lishe na tiba.

Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi
ya Child Help Tanzania, Janet
Manoni, akizungumzia kampeni
hiyo anasema itawafikia watu
kwenye mikusanyiko mikubwa
kama vituo vya mabasi na
hakutakuwa na mikusanyiko ili
kujiepushana UVIKO-19.

“Kutokana na maelekezo ya seri-
kali ya tahadhari ya corona, tutat-
umia zaidi vyombo vya habari,
vipeperushi na mabango. Hali
ikitulia tutaendelea na ratiba kama
ilivyokusudiwa,” anasema Janet.

Watagawa vipeperushi, kuweka
mabango ya ujumbe wa lishe bora
maeneo mbalimbali na kutumia
vyombo vya habari kuwafikia
wananchi, anasema.

“Tunaamini kwa njia hiyo,
elimu itawafikia wengi wakiwamo
wa ndani na nje ya Dar es Salaam
katika kipindi hiki cha wiki moja
ya kampeni ya uhamasishaji wa
kuzingatia lishe bora.”

Anasema, Shirikisho la Kimataifa
la Kichwa Kikubwa na Mgongo
wazi Duniani (International Fed-
eration for Spina bifida and Hydro-
cephalus (IF) limezindua wiki hiyo
ya utoaji wa elimu ya matumizi ya
vitamini ya foliki asidi.

“Hapa nchini, sisi Child Help
Tanzania tunaunga mkono jitihada
za shirika hilo, katika kampeni
hiyo kwa kutoa elimu kwa umma
kupitia majukwaa mbalimbali,
vikiwamo vyombo vya habari,”
anasema.

ITAOKOA JAMII

Mratibu wa Mawasiliano wa
asasi hiyo, Milton Byemerwa,
anasema, kuna umuhimu wadau
kuwekeza katika elimu kwa umma
kuhusu lishe bora ili kuiokoa
jamii na uzazi wa watoto wenye
ulemavu.

Anasema, ulemavu huo ni ule

Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi ya Child Help Tanzania, Janet Manoni. PICHA: SABATO KASIKA

Hapa nchini,
sisi Child
Help Tanza-
nia tunaun-
ga mkono
jitihada

za shirika
hilo, katika
kampeni
hiyo kwa
kutoa elimu
kwa umma
kupitia
majukwaa
mbalimbali,
vikiwamo
vyombo vya
habari.

utokanao na njia iliyofichika hasa
mgongo wazi, na kwamba jamii
ikielimika vizuri inaweza kubadi-
lika na kufuata ushauri wa wataal-
amu kuhusu suala la lishe bora.

“Elimu hii ya kuzingatia lishe
bora ikiwafikia Watanzania,
watakuwa na uelewa wa kutosha
kuhusu masuala ya lishe hasa
madhara yatokanayo na lishe
duni na njaa iliyofichika,” anasema
Byemerwa.

Anasema, Asasi ya Child Help
Tanzania ina mikakati madhubuti
wa utoaji elimu lishe kwa umma
lakini mingine inakwamishwa na
kuwapo kwa janga la ugonjwa wa
corona na hivyo.

“Tulitamani sana kwenda
kwenye mikusanyiko ya watu na
kuelimisha Watanzania wenzetu.
hatua ambayo ninaamini kwamba
ingesaidia watu kutuelewa zaidi,
lakini inabidi tuzingatie maelekezo
ya serikali,” anasema.

Anasema, huo ndiyo mkakati
wao wa kupunguza udumavu,
ulemavu kupitia elimu ya lishe
bora inayotolewa na asasi isiyo ya
kiserikali ya Child Help Tanzania

ULAJIUNAOFAA

Upungufu wa virutubishi vya
madini chuma na vitamini ya foliki
asidi ni miongoni mwa matatizo
makuu ya lishe hapa nchini yanay-
otokana na jamii kutokuzingatia
elimu ya ulaji unaofaa.

Miongoni mwa waathirika
wakuu wa matatizo hayo ni

M9°“9° wazi Duniani

kinamama watarajiwa na wajawa-
zito, hasa wasipofuata ushauri wa
wataalamu wa afya na lishe hivyo
kuwaathiri pia watoto wanaozal-
iwa.

Daktari Bingwa wa Ubongo na
Mishipa ya Fahamu wa Hospitali
ya Rufani ya Haydom mkoani
Manyara, Dk. Haite Samo, anasema
hayo na kufafanua kuwa ulaji wa
mlo uliokamilika, wenye kuju-
muisha vyakula mchanganyiko ni
muhimu katika kukidhi mahitaji ya
virutubishi vyote vinavyohitajika
katika mwili wa binadamu.

Anasema, virutubishi hivyo
husaidia katika utengenezaji wa
chembechembe nyekundu za
damu pia hutengeneza mfumo wa
fahamu ikiwamo ubongo na uti wa
mgongo. Hivyo upungufu wa vita-
mini ya foliki asidi kwa wajawazito
ni sababu mojawapo ya watoto
kuzaliwa na athari mbalimbali
katika mfumo wao wa fahamu
(Neural Tube Defects (NTDs).

Katika ufafanuzi wake, anasema,
hiyo ni pamoja na kuzaliwa
wakiwa na uwazi kwenye uti wa
mgongo (mgongo wazi), kupasuka
kwa midomo (mdomo sungura) na
ulemavu wa vichwa vikubwa.

JAMII HALJAFIKIWA

Archard Ngemela, Meneja wa
Miradi ya Uongezaji virutubishi
kwenye vyakula kutoka Shirikisho
la Lishe Duniani (GAIN), anasema,
pamoja na kuwapo na sera na
sheria mbalimbali za uongezaji
virutubishi bado jamii haijafikiwa

na elimu.

“Hivyo wiki ya kampeni ya kutoa
elimu ya foliki asidi ni muhimu
sana sio tu kwa walaji bali pia
watunga sera, na kwamba, GAIN
na wadau wa lishe duniani wame-
kuwa na mikakati mbalimbali ya
programu za uongezaji virutubishi
katika vyakula vinavyotumiwa na
watu wengi.

Anavitaja vyakula hivyo kuwa
ni vile vinavyosindikwa viwandani
kama unga wa mahindi, ngano,
mafuta ya kula, chumvi ili kura-
hisisha upatikanaji wa vitamini
muhimu na madini.

“Hata hivyo, pamoja na kuwapo
na sera na sheria mbalimbali za
uongezaji virutubishi bado jamii
haijafikiwa na elimu hiyo hivyo
Wiki ya Foliki ni muhimu sana
sio tu kwa walaji bali pia watunga
sera,” anasema.

Anasema, kuna sababu mbal-
imbali zinazochangia upungufu
wa madini chuma na vitamini ya
foliki asidi kwa wanawake wajawa-
zito kama vile ulaji duni, kutozin-
gatia ulaji wa vyakula vya asili ya
wanyama.

NJIA ZOTE ZITUMIKE

Mtaalamu wa lishe kutoka
Taasisi ya Chakula na Lishe
(TFNC), Walbert Mgeni, anasema,
kuna njia na mikakati inayoweza
kutumika kukabiliana na upun-
gufu wa madini chuma na vitamini
vya foliki asidi kwa wajawazito.

Anataja njia na mikakati hiyo
kuwa ni kuzingatia ulaji wa
vyakula mchanganyiko, kuka-
zingatia ulaji wa vyakula vyenye
madini chuma, vitamini ya foliki
asidi na vitamini B12.

“Mfano wa vyakula hivyo ni vya
asili ya wanyama; nyama, maini,
samaki, dagaa na vingine na vina-
vyoboresha ufyonzwaji wa madini
ya chuma mwilini, mfano vyenye
Vitamini C kwa wingi ambavyo
ni matunda yenye uchachu kama
vile machungwa, limau, ndimu na
ukwaju,” anasema Mgeni.

Anasema, ni umuhimu wa
kuzuia upotevu wa madini chuma
mwilini kwa kutumia dawa za
kujikinga au kutibu malaria,
minyoo na kichocho kama inavy-
oshauriwa na kutumia chandarua
chenye dawa, kusafisha mazingira
ya makazi, na kuweka nyavu za
madirisha ili kujikinga na mbu
wanaoeneza malaria.

“Lakini ni muhimu kuboresha
akiba ya madini chuma mwilini
kwa kuepuka ujauzito kwa kuzin-
gatia uzazi wa mpango na kutumia
vidonge vya nyongeza ya madini
chuma na vitamini ya foliki asidi,
miezi mitatu kabla ya kushika
mimba na wakati wote wa ujauz-
ito, na kuendelea kuvitumia miezi
mitatu  baada ya kujifungua,”
anasema.
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Aomba tozo
Za simu
Ziangaliwe
upva kwa
wanyonge

Na Paul Mabeja, DODOMA

MWANGALIZI wa makanisa ya
Baptisti Kanda ya Kati, Askofu
Antony Mlyashimba, ameishauri
serikali kuangalia upya tozo
za miamala ya simu ili kutoa
ahuweni kwa Watanzania wan-
yonge.

Mlyashimba, alibainisha
hayo juzi jijini hapa alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu mambo mbalim-
bali yaliyojitokeza katika kipindi
cha mwaka 2021.

Alisema tozo za miamala ya
simu zilizopitishwa na Bunge
kwa lengo la kuharakisha ujenzi
wa vyumba vya madarasa
pamoja Na Vituo vya afya zi-
angaliwe upya.

Alisema, zilipoanzishwa
zililalamikiwa na watu wengi
nchini kutokana na wakati
zilipopitishwa kilikuwa kipindi
ambacho uchumi umeporomoka
kutokana na janga la UVIKO-19.

“Awali, serikali ilisema tozo
zitasaidia kuharakisha ujenzi wa
vyumba vya madarasa pamoja
na vituo vya afya, lakini wakati
ule hatukuwa na mbadala hivi
sasa upo mkopo alioukopa Rais
Samia wa trilioni 1.3 ambao
unafanya kazi hiyo, hivyo basi
naiomba serikali iwaondolee
tozo wananchi ambayo bado
inalalamikiwa kila siku,” alisema
Mlyashimba.

Katika hatua nyingine, alike-
mea tabia ya vyombo vya dola
kuwanyanyasa viongozi wa
dini wanapokuwa wanatumia
madhabahu yao kufikisha neno
la Mungu katika jamii.

“Vyombo vya dola visiwach-
agulie cha kuhubiri watumishi
wa Mungu kwani wao wapo
kwa ajili ya kuponya watu
kimwili na kiroho hivyo wan-
apohubiri hawatumii akili zao
bali wanatumia nguvu za Ki-
mungu kwa kuongozwa na Roho
Mtakatifu.

“Watanzania au viongozi wa
dini wanapotaka kutoa mambo
yao ya moyoni wasizibwe
midomo bali wasikilizwe na
malalamiko yao yatendewe
kazi,” alisema. Aliwasihi vion-
gozi wa dini pamoja na serikali
nchini kuendelea kudumisha
amani na utulivu uliopo kwa
kuwa na mwafaka wa pamoja
ili kuliunganisha taifa kama
ambavyo Rais Samia Suluhu
Hassan amekuwa akisisitia.

“Rais mama yetu Samia
amekuwa akisisitiza kuwa na
mwafaka wa pamoja na kusema
kuwa hakuna mwenye hati-
miliki ya nchi hii kila mmoja
wetu anaowajibu kuhakikisha
kuwa amani na utulivu wa nchi
hii unaendelea kuenziwa na
kulindwa,” alisema Mlyashimba.

'Wajasiriamali wa matunda,
‘mboga waonyeshwa fursa

Na Renatha Msungu, DODOMA

AJASIRIAMALI wa-

naozalisha matunda

na mboga za asili

wamehamasishwa
kujiunga na mpango wa Slow
Food (chakula salama) ili waweze
kukuza shughuli zao.

Aidha, kwa kujiunga na mpan-
go huo watapata fursa ya kuji-
funza uzalishaji wa vyakula hivyo
ambavyo kilimo chake hakihari-
bu mazingira.

Ushauri huo ulitolewa na
kiongozi wa Slow Food Africa
mtandao wa Tanzania kikundi
cha Dodoma, Amandus Chi-
topela, wakati akizungumza na
waandishi wa habari.

Chitopelo alisema mwamko

kwa wajasiriamali wa Dodoma
kujiunga bado ni mdogo licha
ya kuwa kiingilio ni Sh. 25,000
ambayo wajasiriamali wengi wa-
naimudu. Alisema kikundi kinas-
tahili kuanzia watu watano na
kuendelea.

“Kwa Dodoma tuna kikundi
kimoja chenye wanachama 16
lengo ni kuhakikisha vyakula vya
asili vinaendelea kutumika kama
uwele, karanga, mlenda, mboga
nyingine za majani za aina mbal-
imbali na matunda ya asili,” alise-
ma.

Pia alisema wanaangalia aina
ya mifugo iliyopo ya asili kama
ngombe, kuku, bata, njiwa na
mingineyo.

Alisema kikundi cha Dodoma
cha Ndigwa Convivium, kila

mwaka kinaandaa mpango kazi
kulingana na malengo ya slow
food International ikiwamo ya
kusimamia miradi midogo ya
uzalishaji wa vyakula vya asili.

Alisema ili kuimarisha elimu
kuhusu vyakula vya asili na utun-
zaji wake wanashirikiana na
shule zenye bustani kwa kuwapa
elimu kwenye filosofia ya slow
food.

Alisema elimu hiyo wameipele-
ka katika shule nyingi ikiwamo
ya Marie de Matius ambayo ina
bustani ya mboga na matunda.

Alisema  wanachama  wa-
natembelea nchi mbalimbali ku-
jifunza na kuona jinsi gani nchi
nyingine zinaendesha kilimo cha
mboga na matunda ya asili.

Vuguvugu la slow food duniani

lilianzishwa na Carlos Petrini wa
Italia mwaka 1989 ili kukabiliana
na vyakula vya haraka (fast food)
na maisha ya haraka, kusahaulika
kwa chakula cha kiasili na watu
kutokuwa na haja ya kujua mengi
juu ya chakula wanachokula ki-
natoka wapi, ladha yake na jinsi
chaguo la chakula linavyoathiri
ulimwengu unaowazunguka.

Mmoja wa wanachama wa
Slow Food mkoani hapa, Amina
Mpore, alisema imemsaidia
kusafiri nchi mbalimbali duniani
ikiwamo Italia na Ujerumani ili
kujifunza.

Alisema ana bustani ya mboga
na matunda ya asili ambayo in-
ampatia lishe bora na hata kuwa
na mtandao wa marafiki katika
nchi mbalimbali duniani.

Mkuu wa
Kitengo cha
Kodi Wizara
va Ardhi,
Nyumba na
Maendeleo
ya Makazi,
Denis Masani,
akifafanua
jambo kwa
waandishi wa
habari (ha-
wapo pichani)
walipokutana
mwisho wa
wiki jijini Do-
doma. PICHA
IBRAHIM
JOSEPH

‘Watanzania chapeni kazi kufikia uchumi wa kati wa juu’

Na Renatha Msungu, DODOMA

ILI Tanzania ifikie uchumi wa
kati wa juu, Watanzania wana-
takiwa kufanya kazi kwa bidii iki-
wamo kutumia fursa mbalimbali
zinazo wazunguka ili kujiinua
kiuchumi.

Hayo yalisemwa na Katibu Ta-
wala Msaidizi Mkoa wa Dodoma,
Aziza Mumba, wakati akifungua
semina ya wajasiriamali wadogo
wanaojihusisha na uzalishaji wa
mvinyo mkoani hapa ilioandal-
iwa na Shirika la Viwango Tan-
zania (TBS) na Shirika la Kuhu-
dumia Viwanda Vidogo (SIDO).

Mumba alisema serikali inaen-
delea na mnyororo wa thamani
hasa katika zao hilo la zabibu na
kuwaasa wajasiriamali kutoku-
kata tamaa ili waweze kufikia

uchumi wa taifa.

Alisema kwa Dodoma zao la
zabibu ni la kimkakati na lengo ni
wakulima wauze freshi huku seri-
kali na wawekezaji wakiangalia
namna ya kuanzisha viwanda zai-
di vya kusindika zabibu ziwe juisi
na kwamba tayari kuna viwanda
vidogo 18 na vya kati vitatu.

“Nashukuru TBS kwa kufanya
haya mafunzo kuwapatia ujuzi
na kuwajengea uwezo ili wawe
jasiri katika usindikaji wa zabibu
jambo ambalo litawasaidia ka-
tika kuongeza kipato chao na ku-
pata soko kubwa ndani na nje ya
nchi,” alisema Mumba.

Alizitaka halmashauri zote
Mkoa wa Dodoma kuendelea
kutoa ushirikiano kwa TBS wa-
napoendelea kutoa bidhaa zenye
viwango.

Naye Meneja wa Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS) Kanda ya
Kati, Nickonia Mwabuka, alisema
kuwa TBS imeandaa mafunzo
hayo kwa kushirikiana na SIDO
lengo likiwa ni kuwajengea uw-
ezo ili waweze kuzalisha bidhaa
zenye ubora na usalama hati-
maye kujikwamua kiuchumi.

“TBS inasaidia kupima bidhaa
hizi ili ziweze kuwa na soko la
kimataifa na mpaka sasa wasindi-
kaji 15 wamefaidikia na mfumo
huu na kupitia mafunzo haya
yatafanikiwa kwa kiasi kikubwa,”
alisema Mwabuka.

Kwa upande wao wajasiri-
amali walioshiriki mafunzo hayo
walisema kwamba kwao ni fursa
kubwa ambapo wataenda kuji-
funza namna ya kuboresha bid-
haa zao zinazotokana na zabibu

jambo ambalo litasaidia kupata
masoko na kujulikana ndani na
nje ya nchi. Naye Ofisa Kilimo wa
Jiji la Dodoma, Agness Woisso,
alisema wataalamu wanasema
mvinyo mzuri unaanzia sham-
bani hivyo ni lazima wakulima
waweze kujua ni namna gani
watazalisha zabibu nzuri.

Alisema huko nyuma waliku-
wa na changamoto ya kutokujua
zabibu bora, lakini kwa sasa wa-
naenda kuwafundisha jinsi bora
za kuzalisha.

“Manufaa kwa hapa kwetu
mkulima wa kawaida mwenye
ekari moja anaweza kupata tani
nne mpaka sita tutaendelea
kutoa elimu nawashukuru TBS
kwani mafunzo haya yanawa-
saidia kujua ni muda gani wa ku-
puliza dawa,” alisema.
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Askofu Gervas Nyaisonga:

Tutaendelea kuonya, Kukosoa

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

AIS wa Baraza la

Maaskofu Katoliki
Tanzania, Mhashamu
Gervas Nyaisonga,

amesema kanisa hilo litaende-
lea kutekeleza wajibu wake wa
kuonya, kukosoa na kuelimisha
linapoona mambo hayaendi ip-
asavyo na kamwe lisichukuliwe
kama watu wanaohitaji nafasi
kwa maslahi binafsi.

Nyaisonga ambaye ni Askofu
Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la
Mbeya, alitoa kauli hiyo juzi al-
ipozungumza na Nipashe kuhu-
su msimamo wa kanisa hilo ka-

tika kuanza mwaka mpya.

Alisema kanisa hilo lina nafasi
ya kuhamasisha watu kufanya
mambo kwa utashi na kamwe
wasitafsiriwe kwamba wana-
fanya uchochezi kwa kurejea
misingi ya kanisa.

“Nabii anawaelekeza watu
yale ambayo ni kweli mbele za
Mungu kama kuna jambo lina-
fanyika sio sawa tuna uhakika
nalo, tutalisema bila kuogopa,
wakati fulani wengine hu-
umia pale linaposikia kanisa
limesema jambo, lakini hawa-
jui kwamba nabii ana kazi hiyo
kwa kanisa lenyewe au sehemu
nyingine wasihisi kama tunata-
mani madaraka mengine nje ya

kanisa bali ni majukumu yetu ya
kinabii,” alisema Askofu Nyai-
songa. Aliwasisitiza waamini
kuendelea kuishi katika kweli
ya Mungu huku wakihakikisha
wanatenda mema na kuhubiri
amani ili taifa lisonge mbele kiu-
chumi na kisiasa.

Alisema  jamii  inapaswa
kuwatambua watumishi wa
Mungu kufikisha ujumbe kwa
njia mbalimbali, iwe ya sanaa
ya maigizo, nyimbo, mahubiri
na namna nyingine ambayo ina
lengo la kupeleka ujumbe wa
kinabii ikiwa ni mchango mkub-
wa wa kanisa.

Baadhi ya waumini wa kanisa
hilo walisema wataendelea

kuwa sehemu ya kuhubiri am-
ani kupitia matendo yao katika
jamii huku wakiendelea kuke-
mea uovu na maasi pindi yana-
potokea.

Katika hatua nyingine, Askofu
Nyaisonga alituma salamu za
mwaka mpya na kuwataka Wa-
tanzania kumshukuru Mungu
kwa mapito waliyopitia mwaka
uliopita na kuwasisitiza wasi-
kate tamaa waendelee kufanya
kazi kwa bidii.

Alisema mwaka 2021 ulikuwa
na machungu mengi kwa Wa-
tanzania baada ya kuondokewa
na viongozi wakuu wa kitaifa
akiwamo Hayati Dk. John Magu-
fuli.

Mganga Mkuu wa Hospitali ya Wilaya ya Kyela, Dk. Mariam Ngwere aliyesimama (katikati), akizungumza na baadhi ya wana-
chama wa kikundi cha IBHASA ambao walitembelea ujenzi wa jengo la wazazi katika hospitali ya wilaya hiyo kuangalia hatua
iliyofikiwa juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Dk. Tulia
-akabidhi mil.
470/- ujenzi
‘wa sekondari

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MBUNGE wa Jimbo la Mbeya

¢ Mijini, Dk. Tulia Ackson ambaye ni
¢ Naibu Spika wa Bunge la Tanzania
: amekabidhi Sh. milioni 470 kwa

+ gjili ya ujenzi wa sekondari mpya
i va Kata ya Itende.

Akikabidhi fedha hizo juzi kwe-

: nye mkutano wa hadhara, Dk. Tu-
¢ lia alisema kiu yake ni kuona Jiji

* la Mbeya linakuwa na shule bora

¢ ili kuongeza ufaulu wa wanafunzi
: pia kusogeza huduma karibu ya

: wananchi.

Alisema shule hiyo ni utekelezaji

: wa ahadi aliyoitoa kwa wananchi
¢ wa Itende ambao walikuwa wak-
: ichangia maendeleo katika shule

¢ jirani hivyo ujenzi wa shule hiyo

: Utasaidia kujiletea maendeleo.

“Nawashukuru wananchi kwa

¢ kunipa ushirikiano kutekeleza

* majukumu yangu huku nanyi

¢ mkitoa nguvu kazi zenu kwa

¢ ajili ya ujenzi wa sekondari hii

: ya Itende, naamini kikwazo cha

¢ watoto kufuata huduma ya elimu
* mahali pengine kitaisha,” alisema
: Dk. Tulia.

Alisema fedha hizo zitatumika

: kwa ajili ya kukamilisha miun-

: dombinu ya madarasa manane,

¢ vyoo matundu 20, maabara, ma-
: tangi mawili ya maji yenye

: Ujazo wa lita 20, maabara za

© sayansi tatu, pamoja na ofisi za
: walimu.

Dk. Tulia alisema hadi sasa Jiji la

: Mbeya limepata jumla ya madar-
© 3sa 92 ujenzi wa vituo vya afya

. katika kata mbalimbali, miundom-
¢ binu ya maji na umeme.

Mkurugenzi wa Jiji la Mbeya,

¢ Amede Ngw'anidako, alimhakik-
* ishia DKk. Tulia kuwa taratibu za

: usajili zinaendelea na wanafunzi
: wote waliofaulu wataanza maso-
* mo Januari, mwaka huu.

Diwani wa Kata ya Itende, Ju-

: lias Mendagalile, alisema yeyote

¢ asiyeshiriki shughuli za maende-

: leo atachukuliwa hatua za kisheria
: kama walivyokubaliana.

Livingstone Mwakibinga, Mwe-

¢ nyekiti wa CCM Kata ya Itende

: alisema miongoni mwa ahadi

. alizozitoa wakati wa kampeni ni

: kuboresha elimu, umeme, miun-

: dombinu ya umeme na maji na

: yote tayari yamefanyika kwa kiasi
¢ Kikubwa.

Hospitali mpya yakabiliwa uhaba wauguzi 260

Na Grace Mwakalinga,
BUSOKELO
HOSPITALI mpya ya Hal-

mashauri ya Busokelo, wilayani
Rungwe katika Mkoa wa Mbeya,
inakabiliwa na uhaba wa watumi-
shi huku wakazi wa eneo hilo wak-

ilazimika kufuata huduma za afya
kwenye hospitali binafsi ya Itete
iliyopo umbali wa kilometa 20 ku-
toka makuu ya halmashauri hiyo,
Luangwa.

Kwa mujibu wa Kaimu Mganga
Mkuu wa hospitali hiyo, Dk. Ma-
yunga Kuyeyema, wanahitaji

watumishi 300 na waliopo ni 40
pekee ambao hawatoshelezi ma-
hitaji.

Vile vile, hospitali inakabiliwa
na uhaba wa vitanda vya wag-
onjwa 68.

“Serikali inajitahidi kutuongezea
watumishi pamoja na kuboresha

miundombinu mingine kama vile
vitanda vya kulazia wagonjwa,
dawa na vifaa tiba, naamini vikwa-
7o vyote vitashughulikiwa,” alise-
ma Dk. Kuyeyema.

Miongoni mwa wakazi wa
eneo hilo, Gwamaka Mwakatobe,
alisema hospitali hiyo inahitaji mi-

undombinu mbalimbali ili iweze
kutoa huduma zake za kitabibu
kwa ufanisi.

Asasi ya Rungwe yetu imeiahidi
hospitali hiyo kutoa misaada mbal-
imbali ili kuhakikisha huduma za
afya zinatolewa bila vikwazo vyo-
vyote.
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Mrithi wa
Maalim Seif
Kujulikana
Januari 29

Na Mwandishi Wetu

MRITHI wa marehemu Maalim Seif
Sharif Hamad kujulikana Januari
29, mwaka huu, baada ya Chama
cha ACT-Wazalendo kufanya uch-
aguzi wa kuwania nafasi mbalimbali
zilizokuwa wazi ikiwamo ya mwe-
nyekiti.

Chama hicho kimetangaza ratiba
va uchukuaji na urejeshaji wa fomu
za wagombea wa nafasi zilizokuwa
wazi ikiwamo ya uenyekiti wa cha-
ma hicho iliyokuwa ikishikiliwa na
marehemu Maalim Seif.

Akizungumza na waandishi wa
habari katika ofisi ya chama hicho
Vuga, Kaimu Makamu Mwenyekiti
Kamati ya Taifa ya Kusimamia Uch-
aguzi, Fatma Fereji, alisema nafasi
zilizokuwa wazi zinazohitaji kuja-
zwa kwa kupigiwa kura ni ya Mwe-
nyekiti wa Chama Taifa, Makamu
mwenyekiti upande wa Zanzibar na

va Taifa upande wa Tanzania Bara.

Fatma alisema uchukuaji na ureje-
shaji wa fomu hizo utaanza leo hadi
Januari 17, mwaka huu na Januari
19, Kamati ya uchaguzi ya tume
itakaa na kuzihakiki fomu za wag-
ombea, Januari 22 sekretarieti ya
kamati kuu itapitia fomu za wagom-
bea.

Alisema Januari 27, Kamati Kuu
itapitisha majina kwenda Hal-

mashauri Kuu kwa ajili ya kufanyiwa

uteuzi.
“Halmashauri Kuu itafanya kikao
chake cha uteuzi wa majina ya

wagombea Januari 28 siku hiyo hiyo :
kutafanyika mdahalo kwa wagombea :
wa nafasi ya mwenyekiti na makamu :

mwenyekiti na Januari 29 mkutano
mkuu wa taifa utafanya uchaguzi,”
alisema.

Vile vile, wagombea wote wa
nafasi ya uenyekiti na makamu

mwenyekiti watachukua fomu katika

ofisi ya chama hicho iliyopo Vuga na
watazirejesha zikiwa na stakabadhi
ya malipo ya Sh. 200,000 inay-
oonyesha malipo kupitia akaunti ya
Chama cha ACT- Wazalendo.
Uchaguzi wa mwenyekiti unatoka-

na na kifo cha aliyekuwa mwenyekiti

wa chama hicho Maalim Seif aliye-
fariki Februari 17, 2021.

¢ saidia
: teknolojia kwa usahihi katika
: kujifunza na kuleta ubora wa
mjumbe mmoja wa Halmashauri Kuu :

'Chaneli va elimu kutekeleza
'mtaala kidijitali yazinduliwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

1ZARA ya Elimu
na Mafunzo ya
Amali  Zanzibar
imezindua maud-

: hui ya matangazo ya chaneli ya
¢ elimu kwa televisheni na radio
: ambayo
: mtaala wa elimu kwa ngazi ya
: maandalizi, msingi, sekondari
i navyuo vya ualimu.

itasaidia kutekeleza

Akizindua Eazy Chaneli ka-

¢ tika kituo cha mawasiliano
: Kwarara nje ya mji wa Zanzi-
¢ bar, Waziri wa Ardhi, Nyumba
: na Makazi, Riziki Pembe Juma,
: alisema chaneli hiyo ni jambo
¢ muhimu katika sekta ya elimu
: kwa njia ya TEHAMA kwa wa-
¢ toto wa Zanzibar hasa ikizin-
¢ gatiwa kuwa dunia ipo katika
¢ karne ya sayansi ya teknolojia.

Alisema hatua hiyo pia ita-
wanafunzi  kutumia

elimu Zanzibar.

“Hatua hii itajenga miun-
dombinu ya kisayansi na kuwa-
jengea uwezo walimu ili nchi
kuendana na kasi ya maende-
leo,” alisema.

Alisema kuwa serikali ime-
kuwa ikifanya jitthada mbalim-
bali katika sekta ya teknolojia
ikiwamo kujenga mkonga wa
taifa ambao umesambazwa
nchini kuweka mazingira bora
ya uwekezaji na kuimarisha
ushirikiano kwa mashirika ya
mawasiliano ya intaneti ili kura-
hisisha upatikanaji wa huduma
za kihabari.

Ufunguzi wa chaneli hiyo ni
miongoni mwa shamrashamra
za miaka 58 ya Mapinduzi ya
Zanzibar, waziri huyo alisema
Zanzibar imepiga hatua kubwa
za kimaendeleo kwa sababu
kabla ya Mapinduzi, kisiwa hi-
cho kilikuwa na shule mbili za
maandalizi na sasa zipo zaidi ya
382.

Alisema shule za msingi zili-
kuwa 62, sasa zipo zaidi ya 38l
na kulikuwa na shule nne za se-

kondari ambazo zimeongezeka
na kufikia 734.

Waziri Pembe aliitaka Wizara
ya Elimu kuisimamia chaneli
hiyo ili iweze kutoa maudhui
yanayoendana na nchi na ha-
watokubali kuona mtu ana-
tumia runinga hiyo kufitinisha
jamii kwa matakwa yake bin-
afsi.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali, Ali
Khamis Juma, alisema ni jambo
la kupongezwa kuona katika
miaka 58 ya Mapinduzi ya Zan-
zibar wanaanza kutoa elimu
kidijitali ambayo ni hatua kub-
wa kwa wanafunzi wa Zanzibar
na wamejipanga kuongeza mi-
tambo ili kufika mbali.

Aliwataka watendaji wa kituo
hicho kuwa wabunifu katika
vipindi vitakayoijenga jamii ki-
taaluma na kufikia malengo ya
kituo kutoa elimu.

Kwa upande wake Katibu
Mtendaji Tume ya Utangazaji
Zanzibar, Suleiman Abdullah,
alisema rasilimali ya habari

ni muhimu katika kuimarisha
umoja na amani na utulivu kwa
wananchi wa Zanzibar.

Alisema Tume ya Utangazaji
Zanzibar inatoa leseni na
chaneli kwa ajili ya kutoa elimu
kwa jamii ili kulinda amani,
umoja na mshikamano kwa
Wazanzibari na kuona wamiliki
wa vituo hivyo wanafuata ka-
nuni na silka za utangazaji.

Aliwashauri watendaji wa
kituo hicho kusimamia maadili
ya utangazaji na wakishindwa
hawatasita kuchukua hatua iki-
wamo kukifungia kituo.

Alisema katika kuhakikisha
suala la utangazaji linasimami-
wa ni vizuri kuajiri watangazaji
wenye sifa ya habari ili kuona
amani, umoja na usalama wa
nchi unabaki katika hali nzuri.

Akisoma risala ya kituo hi-
cho, Makame Salim, alisema kit-
uo hicho kina lengo la kuanda-
aa mtaala kwa njia ya kidijitali
na masuala ya kijamii ikiwamo
elimu, afya na sera ya uchumi
wa bluu.

Waziri wa
Ardhi na
Makazi,
Riziki Pembe
Juma (kulia),
akizun-
gumza na
Katibu Mkuu
wa Wizara
va Elimu

na Mafunzo
ya Amali,
Ali Khamis,
baada ya
uzinduzi wa
maudhui ya
utangazaji
wa chaneli
yva Wizara
va Elimu
katika kituo
cha ma-
wasiliano,
Kwarara

nje ya mji
wa Zanzi-
bar. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

SMZ yadhamiria kuwapa wananchi huduma bora afya

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Abdul-
la, amesema moja kati ya shabaha
ya Serikali ya Zanzibar ni kuwapa-
tia wananchi wake huduma bora
za afya na za uhakika.

Hemed alieleza hayo katika
ufunguzi wa maabara ya Taasisi
ya Utafiti wa Afya pamoja na jengo
la ofisi za watafiti huko Binguni,
Wilaya ya Kati, Mkoa wa Kusini

Unguja.

Alisema ili lengo hilo kufikiwa
hakuna budi kwa watendaji ku-
hakikisha huduma za uchunguzi
wa maradhi katika maabara hiyo
zinaboreshwa na kupewa kip-
aumbele hasa katika kuwajengea
uwezo watendaji na kuhakikisha
kunakuwapo na vifaa vya kisasa.

Alisema maabara ya kisasa ya
utafiti wa afya ni ya kipekee kwa
Zanzibar itakayofanya utafiti
mbalimbali ikiwamo uchunguzi
wa dawa za kitalaamu zinazotu-
mika na zinazotokana na mimea.

“Kutokana na uwapo wa
UVIKO-19, maabara hii itatumika
kufanya uchunguzi wa ugonjwa
huu pamoja na maradhi mengine
ya milipuko yanayoathiri jamii,”
alisema.

Aliwataka watumishi kuzitumia
mashine zilizofungwa katika kituo
hicho kwa umakini na uangalifu
wa hali ya juu ili ziweze kudumu
kwa muda mrefu kwa kuwa zi-
menunuliwa kwa gharama kubwa.

Alipongeza ushirikiano ulioku-
wapo kati ya taasisi hiyo na nyen-

gine za Jamuhuri ya Muungano
wa Tanzania ikiwamo ya Utafiti na
Magonjwa ya Binadamu (NIMR)
na Afya ya Ifakara (IHI) na ush-
irikiano kutoka kwa washirika wa
maendeleo.

Naye Waziri wa Afya Ustawi wa
Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto,
Ahmed Nassor Mazurui, alisema
Serikali ya Zanzibar inaendeleza
shabaha yake kwa kuhakikisha vi-
tuo mbalimbali vya afya vinaende-
lea kujengwa ili kuwapatia hudu-
ma bora za afya wananchi wake.

Alisema katika ujenzi wa taasi-
si hiyo ya utafiti wa afya kwa
maabara iliyopo Binguni, Sh. mil-
ioni 361 zimetolewa na serikali
kwa kushirikiana na Swiss Devel-
opment Corporation ambayo im-
etoa Sh. milioni 145.

Waziri Mazurui alisema mion-
goni mwa utafiti uliofanywa ni
pamoja na kukamilika kwa nyun-
gu kupitia miti mbalimbali iliyo-
saidia watu kujifukiza kwa ajili ya
kukabiliana na maambukizi ya
UVIKO-19.
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OFISFZATMATAN GAZOIMIIKOECHIENI
INDUSITIAISFAREATS P OB OXE31042)
DARTES SAEAAMS MO B:E+255-107.82253 6176

KUPOTELEWA KUPOTELEWA KUPOTELEWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
NA KADI YA PIKIPIKI NA KADI YA GARI NA KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI

MOHAMED ENTERPRISES (T)
LTD ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI YENYE NAMBA ZA
USAJILI MC 572 CLM -
BOXER. CHASSIS NAMBA
MD2A21BY2KWH97419.
ENGINE NAMBA
PFZWKH55238. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
WMB/RB/17/2021.

NDUGU MOHAMED BAKARI
NDEGE anatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari
yenye namba za usajili
T877ALZ aina ya ISUZU
PICK-UP Rangi Dark Blue
yenye Chasis No. 9864031,
Engine N0.454597
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu.
Taarifa ya Polisi namba

DOD/DOD/RB/611071/2021

ATHA AMINIELY
SWAI ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI
YA GARI AINA YA
TOYOTA BREVIS
YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 481 DNZ
KWA YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
KAH/RB/TR/ 635/2022

YUDA DENIS ATHUMAN
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya SCANIA

113M yenye namba za usajili
T 983 ACB
Lenye chases namba
1143612
Injini namba.l118109
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa polisi
Taarifa ya polisi RB. Namba
IRI/IRI/
RB/607581/2021

OMARY HAJI OMARY
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
TOYOTA DYNA yenye
namba za usajili
T 870 DSW Chassis No.
TRY2200001629, Engine
No. 1TTR0009008.
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha
Polisi. Taarifa ya Polisi.
DOD/DOD/
RB/611381/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
BUKOBA, Kituo cha BUKOBA MJINI Mkoa
wa KAGERA.

Shauri la Madai Na. 47/2021
JINA NA MDAL....... WANGUBO FINANCE CO. LTD
JINA LA MDAIWA.........HAPPY ENGLISH
MEDIUM PRIMARY SCHOOL-IKO KATOMA-
BUKOBA.

KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMI-
WA KWA HAPPY ENGLISH MEDIUM
PRIMARY SCHOOL, Kwamba Mdai ameleta
maombi mbele ya Mahakama hii kwa ajili ya
utekelezaji wa hukumu ya shauri tajwa hapo
juu. Unatakiwa kufika mbele ya Mahakama
hii tarehe 13 Mwezi 1 Mwaka 2022.

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa
Mahakama leo tarehe 30 Mwezi 12 Mwaka
2021.

KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI

FIDESI SEVERINI
KULAYA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
gari ainaya TOYOTA
DYNA-PICK UP yenye
namba za usajili
T 219 ARN, yeyote
atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi
Polisi taarifa
DOD/DOD/RB/781/2022

Nipa

uUsikose Gazeti

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

lako

la Nipashe Kila siku

he

o MWANGA WA JAMIIT

Tupigie

O/78225367/6

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Mapacha waliozaliwa
kwa siku tofauti
washerehekewa

California, MAREKANI

MWANAMKE mmoja katika mji wa
California, Fatima Madrigal, ameweka
historia baada ya kujifungua watoto
mapacha, ambao wamepishana dakika
15, mmoja akizaliwa mwaka 2021
na mwingine mapema mwaka mpya
2022.

Fatima na mumewe Robert Trujillo,
walipata watoto hao huku mmoja wa
kiume akizaliwa Desemba 31 mwaka
jana majira ya saa 5:45 usiku aliyepe-
wa jina la Alfredo na baada ya dakika
15 ambayo ilikuwa ni saa 6 usiku wa
mwaka mpya 2022, walipata mtoto
mwingine wa kike aliyepewa jina la
Aylin.

“Kwangu ni ajabu kuwa hawa ni
mapacha, lakini si siku wala mwaka
mmoja,” alisema Fatima katika taarifa
iliyotolewa na hospitali alipojifungulia.

Daktari anayefanya kazi katika hos-
pitali hiyo, Ana Abril Arias, aliita hilo
ni mojawapo va tukio la kukumbukwa
katika kazi yake.

Pia, vile vile daktari hiyo alisema
ni tukio tofauti na nadra, akikumbuka
mapacha huko Indiana waliozaliwa
kwa siku tofauti, miezi na miongo kad-
haa baada ya kuzaliwa kwa dakika 30
tu tofauti, WRTV iliripoti.

Kulingana na ripoti hiyo, mtoto
mmoja alizaliwa Desemba 31, mwaka
2019 na mwingine alikaribishwa Janu-
ari Mosi, 2020.

BBC

Muungano vyama
vya siasa wapinga
pendekezo ECOWAS

Bamako, MALI

MUUNGANO wa vyama vya Kisiasa,
umekataa pendekezo la muda wa
miaka mitano wa Kipindi cha mpito,
lililotolewa na Jumuiya ya Kiuchumi
va Afrika Magharibi (ECOWAS) am-
bayo inakutana katika kikao maalumu,
kuhusu Mali, Januari 9, mwaka huu,
mjini Accra

Katika taarifa ya Jumapili, muungano
wa “Cadre d'échange”, ulisema unap-
inga kile ilichotaja kwamba ni ratiba ya
upande mmoja na isiyofaa ya tarehe
ya mwisho ya mpito nchini Mali.

Wanaona kuwa pamoja na kukiuka
mkataba, mfumo wake haujajadiliwa
na hauwakilishi matarajio ya kina ya
watu wa Mali.

Viongozi wa Afrika Magharibi, wa-
takutana katika mkutano wa kilele wa
kuhusu Mali Januari 9, mwaka huu,
mjini Accra, mwezi mmoja baada ya
kuzitaka mamlaka za Mali, kufanya
uchaguzi Februari 27, mwaka huy,
kama vile utawala wa kijeshi
ulivyojitolea kufanya hapo awali na
kutishia kuweka vikwazo zaidi mwezi
Januari.

Serikali ya Mali, inahalalisha kuonge-
zwa kwa miaka mitano kwa kipindi
cha mpito, ikitaja hali ya ukosefu wa
usalama, ni tishio tangu wanajihadi
mwaka 2012.

BBC

‘Maandamano yamwondoa
‘Waziri Mkuu Hamdok

Khartoum, SUDAN

WAZIRI Mkuu wa Sudan,
Abdalla Hamdok, ametangaza
kujiuzulu, wiki chache tu
baada ya kurejeshwa kwenye
nafasi hiyo na uongozi wa

jeshi uliochukua madaraka,

Oktoba mwaka jana.

Hatua ya Hamdok inakuja
kufuatia maandamano ya wiki
kadhaa, ambayo yamekuwa
yakiendelea jijini Khartoum
na miji mingine, kupinga mka-

taba wa kisiasa uliofikiwa kati
yake na jeshi.

Waandamanaji wakiongo-
zwa na vuguvugu la kiraia,
wamekuwa wakisema wana-
taka uongozi wa kiraia na si
wa kijeshi chini ya Abdel Fat-
tah al-Burhan.

Kupitia televisheni ya taifa,
Hamdok ameelezea sababu
za kujiuzulu kwake.

“Nimeamua kutangaza
kujizulu, kutoa nafasi kwa
mtu mwingine mwanaume

au mwanamke kuendelea
na kazi katika taifa letu zuri,
nimejaribu kwa uwezo wangu
wote kuhakikisha kuwa nchi
yetu hairudi kwenye mizozo.
“Lakini nchi yetu ilikofika,
ipo kwenye hatari kubwa ya
kutumbukia kwenye mzozo
mkubwa  unaitishia  uhai
wake,” alisema Hamdok.
Kabla ya kuchukua hatua
hiyo, l<u11kuwa na maandama

makali kati ya maofisa wa
usalama na polisi, na madak-
tari wanasema watu wawili
wamepoteza maisha na ku-
fikisha idadi ya watu 50 tangu
kuanza kwa maandamano
hayo mwezi Oktoba mwaka
jana.

Kujiuzulu kwa Hamdok, ku-
naicha Sudan kwenye mzozo
mwingine wa kisiasa, katika
taifa ambalo limeendelea
kuwa na historia ya mapin-
duzi ya kijeshi. RFI

Abdalla Hamdok, aliyvetangaza kujiuzulu nafasi ya uwaziri mkuu, nchini Sudan. PICHA: MAKTABA

Al Shabab yaua sita katika shambulio

Lamu, KENYA

TAKRIBANI ~ watu  sita

wamoto nawatu wanaoshukl
wa kuwa wanamgambo wa Al
Shabab katika mji wa pwani
wa Lamu.

Polisi wanasema wapiga-
naji hao waliokuwa na silaha
Wldho eneo la Majembeni
Kaunti ya Lamu, mapema

: jana.

Gazeti la The Star, limem-
nukuu Kamishna wa Kaunti

ya Lamu, Irungu Macharia ali-
yethibitisha kisa hicho akise-
ma, operesheni ya kuwasaka
wavamizi hao inaendelea.

Hali ya taharuki imetan-
da katika eneo hilo, huku
doria za usalama zikiima-
rishwa.

Kundi hilo la wanamgam-
bo, limefanya mashambulizi
mengi katika kaunti ya Lamu
ambayo iko mpakani mwa
Somalia katika maeneo ya-
nayofikiliwa kuwa ngome ya
kundi hilo, linaloshirikiana na
mtandao wa Al Qaeda.

Mwanamume mmoja
alikatwa kichwa na wengine
watano kupigwa risasi au
kuchomwa moto hadi kufa
l<atil<a shambulizi kwenye
takriban l<1lom1ta 420 Kusml
Mashariki mwa mji wa Nai-
robi, polisi walisema.

Kamshina wa kaunti ya
Lamu alidai, washambuliaji
wanaoshukiwa ni wanajihadi
wa kundi la Al Shabaab lenye
uhusiano na kundi la kigaidi
la Al Qaeda, lenye makao yake
makuu nchini Somalia.

Polisi walisema washam-
buliaji walimchoma kisu na
kumkata kichwa mzee wa
eneo hilo na kuichoma ny-
umba yake, na kumuua mtu
mwingine ambaye mwili wake
ulipatikana kando ya bara-

bara karibu na hapo.
Maiti za wanaume wengine
wanne, zilichomwa moto

kiasi cha kutotambulika, zili-
patikana katika eneo lingine,
kulingana na ripoti ya polisi
ambayo shirika la habari la
AFP, imeiona.

BBC/VOA
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JULIO ACHAMEUA KIWANGO
NAMUNGO MAPINDUZI CUP

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

OCHA Msaidizi wa
Namungo FC, Jam-
huri Kihwelo ‘ulio’,
mesema uchovu
uliotokana na  wachezaji
wao kucheza mechi za Ligi
Kuu Tanzania Bara ni moja
ya sababu ya kutoonyesha
kiwango cha juu katika mch-
ezo wa ufunguzi wa Kombe
la Mapinduzi dhidi ya Meli 4
City juzi.
Katika mchezo huo uliopig-
wa Uwanja wa Amaan mjini
Zanzibar, Namungo iliibuka

na ushindi wa mabao 2-1.
AkKizungumza na
waandishi wa habari
baada ya kumaliza
mchezo huo, Julio
alisema licha ya kupata
ushindi huo na timu
yake kutocheza kwa
kiwango Kizuri, lakini
walijitahidi kupambana

kupata alama tatu.
Alisema wachezaji wao wa-
nastahili pongezi kutokana na
uwezo walioonyesha licha ya
ratiba ya mechi za Ligi Kuu
kubana.

“Timu imecheza vizuri,
wachezaji wamejitahidi kwa
hali ya juu, licha ya uchovu
walionao  kutokana  na
ratiba ya Ligi Kuu pamoja na
kusafiri, lakini walionyesha
kiwango kulingana na uwezo
wao kwa kuwa hawakupata
mapumziko baada ya
kumaliza michezo ya ligi,”
alisema.

Aidha, alisema wapinzani
wao pia walionyesha ushinda-
ni na wamecheza vizuri, la-
kini bahati haikuwa yao.

Kwa upande wa Kocha wa
Timu ya Meli 4 City, Sabri

Ramadhani China, alisema
licha ya kufungwa, lakini la-
wama zao wanazielekeza
kwa waamuzi kwa kushindwa
kuchezesha kwa haki.

“Tumefungwa kihalali tu-
nakubali, lakini waamuzi nao
wanaturejesha nyuma yapo
mambo ya wazi ambayo tu-
lipaswa kupata sisi, lakini tu-
linyimwa.

Namumgo itashuka tena
dimbani kesho dhidi ya timu
Yosso majira ya saa 10:15 alasi-
ri na mchezo wa pili utapigwa
saa 2:00 usiku ambapo Azam
FC itaumana na Meli 4 City.

TUMEWASILI...
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Spoi.
Kiungo wa CS Constantine, Msudan Sharaf Eldin Shiboub, ambaye pia aliwahi kuichezea Simba, akiwa na winga raia wa

Ivory Coast, Moukoro Cheik Tenena (kulia), ambao watua kufanya majaribio kwa Wekundu wa Msimbazi hao kwenye
michuano ya Kombe la Mapinduzi. PICHA: SIMBA

-

=y

L ] . b

Geita Gold
yatesa usajili
dirisha dogo

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mkabaji mtata wa
Geita Gold, Kelvin Nashon
(picani chini) Naftali,
ameongezewa mkataba wa
mwaka mmoja kusalia kui-
tumikia timu hiyo kwenye
michuano mbalimbali.

Kwenye mtandao wake
wa instagram, Geita Gold
imetoa taarifa rasmi kufikia
makubaliano na mchezaji
huyo wa zamani wa JKT Tan-
zania kusaini mkataba mpya,
baada ya ule wa mwanzo kue-
lekea ukingoni mwishoni mwa
msimu huu.

Mchezaji huyo alisaini mka-
taba huo mbele ya Makamu
Mwenyekiti wa klabu hiyo,
George Mbiligenda.

“Tunayo furaha kuwaarifu
kuwa tumefikia makubaliano
va kuingia mkataba mpya
wa mwaka mmoja na kiungo
wetu, Kelvin Nashon. Awali
mkataba wake ulikuwa una-
malizika Agosti mwaka huu.
Hivyo kwa kusaini mkataba
huo mpya, kutamfanya aen-
delee kusalia ndani ya kikosi
cha matajiri wa dhahabu hadi
2023,” Geita Gold iliandika
katika taarifa yake.

Mbali na kumbakisha kiungo
hiyo, Geita Gold ndiyo timu
pekee kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara iliyoonekana kulitu-
mia vizuri dirisha dogo la usa-
jili kwa kuongeza wachezaji
wengi kuliko timu yoyote.

Mpaka sasa imeshawasajili
Adeiyum Selemani na Ditram
Nchimbi kutoka Yanga, Aron
Kalambo kutoka Prisons, Wil-
lia, Lucian, Juma Nyo0sso na
wengineo.

Nyota Azam FC avulia kofia kiwango cha Sakho

Na Adam Fungamwango

KIUNGO wa Azam FC raia wa
Zambia, Paul Katema, ameshind-
wa kujizuia baada ya kummwa-
gia sifa kiungo mshambuliaji wa
Simba, Pape Osmane Sakho, ku-
tokana na kiwango kikubwa ali-
chokionyesha kwenye mechi ya
Ligi Kuu wakati timu hizo zilipo-
kutana Jumamosi iliyopita katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa.
Katema amesema Sakho aliku-

wa kwenye kiwango cha hali ya
juu na alistahili kuwa mchezaji
bora wa mechi hiyo.

“Hatukuwa makini, tukaruhu-
su mabao mawili, ni mechi am-
bayo tulijiandaa kushinda ila ba-
hati haikuwa yetu, nafikiri sasa
tutajipanga ili tufanye vizuri. Kwa
upande wetu Azam mchezaji
aliyecheza vema zaidi ni Frank
Domayo kwenye mechi hiyo,
lakini kwa Simba yule mchezaji
mfupi, Sakho alikuwa vizuri zaidi

na alistahili kuwa mchezaji bora
wa mechi,” alisema Katema.
Mchezaji mwingine wa Azam
FC, Ismail Aziz alisema kwenye
mechi hiyo, Simba walikuwa vi-
zuri zaidi na wao walikuja na mfu-
mo wa kushambulia kwa kush-
tukiza na kurudi wote kuzuia.
“Mpira ulikuwa mzuri, tuli-
kuja kutafuta pointi tatu, lakini
tumeshindwa kwa sababu Simba
walikuwa vizuri sana,” alisema.
Kwenye mechi hiyo, Simba ilipa-

ta ushindi wa mabao 2-1, na kuen-
delea kujikita kwenye nafasi ya pili.
Matokeo hayo yanaifanya
Simba kuendelea kuifukuza
Yanga kileleni mwa msimamo
wa Ligi Kuu, sasa ikiwa na pointi
24 kwenye nafasi ya pili, pointi
tano nyuma ya ‘Wanajangwani’
hao, lakini Wekundu wa Msim-
bazi wakiwa na mchezo mmaoja
mkononi ikicheza mechi 10.
Azam iko kwenye nafasi ya saba
kwa pointi 15, ikicheza mechi 11.

Ligi hiyo kwa sasa imesimama
kupisha michuano ya Kombe la
Mapinduzi inayoendelea visi-
wani Zanzibar, ambapo Simba
na Yanga zitaanza kutupa karata
zao za kwanza kweye michuano
hiyo hapo kesho.

Simba itashuka dimbani dhidi
Selem View katika Uwanja wa
Amaan saa 10:15 alasiri wakati
Yanga ikishuka uwanjani hapo
majira saa 2:15 usiku dhidi ya
Taifa Jangombe.
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SPURS WAMTAKA COUTINHO

KLABU ya Tottenham Hotspur inataka kumsajili
mchezaji nyota wa Barcelona na Brazili, Philippe
Coutinho, 29, kwa uhamisho huru. (El Nacional)

ALVAREZ SAFI UNITED

MANCHESTER United wako tayari kulipa pauni
milioni 16.8 zinazohitajika kwa ajili ya kipengele cha
mkataba kitakachowawezesha kumsajili mshambuliaji
wa River Plate, Julian Alvarez, 21 Januari. (Sport)

TRIPPIER ANUKIA NEWCASTLE

NEWCASTLE inakaribia kufikia makubaliano ya
kumsajili mlinzi wa kulia wa Atletico Madrid, Kieran
Trippier, 31. (Athletic)

RUDIGER MSHAHARA MKUBWA

CHELSEA watalazimika kutoa ofa ya mshahara
mkubwa kwa mlinzi wa kati wa Ujerumani, Antonio
Rudiger, 28, ambaye atakuwa akilipwa mshahara
mkubwa zaidi kuliko mchezaji yeyote wa ‘Blues’ hao
ili kumshawishi aongeze mkataba mpya. (Football
Insider)

CAVARE KUTUA NORWICH

NORWICH wanaangalia uwezekano wa kuwasajili
mlinzi wa kulia, Sion na beki, Guadeloupe Dimitri
Cavare, 26, ili kuziba pengo la Max Aarons, ambaye
anaendelea kuhusishwa na taarifa za kuondoka katika
klabu hiyo ya Carrow Road. (Jeunes Footeux via
Norfolk Live)

ROBERTS AKARIBIA SUNDERLAND

SUNDERLAND inakaribia kukamilisha mkataba na
winga wa Manchester City, Patrick Roberts, 24. Raia
huyo wa England kwa sasa anacheza kwa mkopo ka-
tika klabu ya Ufaransa ya Troyes. (Football Insider)

ISAK KUTUA ARSENAL

ARSENAL imewatambua nyota wa Real Sociedad na
Sweden, Alexander Isak, 22, na nyota wa Lille na Cana-
da, Jonathan David, 21, kama chaguo linalowezekana ili
kuimarisha safu yao ya ushambuliaji. (The Athletic)

RICE AWINDWA UNITED

KLABU ya Manchester United wana matumaini ya
kumsajili kiungo wa kati wa Uingereza, Declan Rice, 22,
kutoka West Ham (Sun)

TRAORE AGOMBEWA EPL

KLABU ya Tottenham na West Ham ni miongoni
mwa klabu zinazomtaka mshambuliaji wa Hispania,
Adama Traore, 25, ambaye Wolves wako tayari ku-
muuza kwa pauni milioni 20. (Telegraph)

MBAPPE KWENDA MADRID

KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti, amepende-
keza klabu hiyo ya Hispania itasubiri hadi msimu wa
majira ya joto kufanya harakati za kumsajili mshambu-
liaji wa Paris St-Germain, Kylian Mbappe, 23. Mshindi
huyo wa Kombe la Dunia na Ufaransa, sasa yuko huru
kufanya mazungumzo na timu nyingine. (Goal)

[ |

TUCHE

LUKAKU

® @ @ Siwezi kumhakikishia maisha ya kukaa
hapa muda mwingi, hili si jambo la kujadiliana...

LONDON, England

HOMAS Tuchel amesema

hawezi kumbhakikishia

Romelu Lukaku majaliwa

ya baadye ndani ya Chelsea
baada ya kumuacha katika mchezo
wa sare ya mabao 2-2 dhidi ya Liver-
pool, Jumapili.

Lukaku mwishoni mwa wiki
hii alinukuliwa na Sky Sport Ita-
lia, akisema kwamba hana furaha
ndani ya kikosi cha Chelsea na
kuwa anaweza kurudi nchini Italia

alikokuwa akicheza Inter Milan.
Tuchel aliamua kumuacha
kwenye kikosi chake
kwenye mchezo huo wa
Ligi Kuu na Jumapili na
hivyo kuongeza uvumi
wa mchezaji huyo wa
Ubelgiji kuondoka pale
Stamford Bridge.
Kocha huyo raia wa Ujerumani ali-
iambia Sky Sports: “Yeye ni mchezaji
wetu. Mara zote kuna namna ya ku-
fanya, lakini siwezi kumhakikisha

maisha ya kukaa hapa muda mwingi.

“Hili si jambo la kujadiliana kwa
sasa, ngoja tuone siku zijazo.”

Tuchel hakufichua kama mcheza-
ji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji
ameomba msamaha na amesema
hakuna uamuzi wowote ambao
umefanywa kuhusu kusalia katika
klabu hiyo.

Chelsea wako nyuma ya vinara
Manchester City kwa pointi 10, huku
Liverpool wakiwa nyuma kwa pointi
moja, lakini wakiwa na mchezo
mkononi.
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KUMBAKIZA
DE JONG

BARCELONA, Hispania

ULINZI STARS

2.85 | 2.80| 2.56

KARIOBANGI
SHARKS

AVI amependekeza kuwa Luuk de Jong
anaweza kubaki Barcelona baada ya diri-
sha dogo la usajili la Januari.

Mkopo wa De Jong kutoka Sevilla ulita-
rajiwa kusitishwa mwezi huu kabla ya mshambu-
liaji huyo kujiunga na Cadiz ya LaLiga kwa muda
uliosalia wa msimu huu.

Lakini mchezaji huyo wa kimataifa wa Uholan-
zi alihitajika dhidi ya Mallorca wakati Barca itare-
jea uwanjani Jumapili kutokana na msururu wa
kesi za COVID-19 katika kambi ya ‘Blaugrana’ hao.

Baada ya kugonga mwamba mara mbili, De
Jong alifunga bao lake la pili la ligi kwa kichwa da-
kika ya 44 na kuwapatia Barca ushindi wa 1-0 mji-
KUW E KA p E S A' ni Palma. Kwa kufanya hivyo, akawa mchezaji wa

. kwanza wa Barca zaidi ya Lionel Messi kufunga
goli mara mbili katika mchezo mmoja wa LaLiga

* * tangu Agosti 2019.
- PIGA 150 87# ) Na huku Xavi akiwa bado anasubiri wachezaji

wengine kurejea katika utimamu wa mwili, ali-
CHAGUA 4 dokeza kwamba De Jong bado anaweza kubaki

- WEKA pES A Camp Nou kwa kipindi kilichosalia cha
° 2021-22.

“Yeye ni mfano,” alisema Xavi katika mku-
tico pesa pp (6] ‘ £ tano Walfe“na waandishi wa habari baada
= - m-pesa ya mechi. “Inasemekana anaweza kutoka,
lakini anafanya kazi, anajitoa mhanga.
“Nimefurahishwa naye, bila shaka nam-
wazia kubaki kwa sababu leo (juzi) ame-
EZYPESA kuwa na manufaa kwetu, ni mfano kwa kila
mtu. “Kulingana na jinsi unavyofanya mazoezi,
utacheza. Tutaona siku zijazo. Tutaona kama
kuna njia za kutoka na za kuingilia. Lakini zote ni

SEND dhana.”

vodacom

hal@E==e 2 airtel

Mazungumzo mapya
kuirejesha Super League

MADRID, Hispania Chelsea, Arsenal, Totten- kwa klabu tatu zinaz
ham Hotspur, AC Milan, ka wote wamekuta
REAL Madrid, Barcelonana Inter Milan na Atletico Ma-  wako tayari kuzindu

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

PIGA*1 50*8 7#

carozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

Juventus wameripotiwa ku-  drid. pendekezo lao la
fanya mazungumzo mapya Wazo hilo lilisababisha League.
kuhusu kufufua European utata katika Jumuiya ya Florentino Perez,

Super League, ikiwa nimie- Soka Ulaya na klabu ny- Laporta na Andrea ;
zi minane tangia pendek- ingine vikajiondoa, lakini wanasemekana kul
ezo hilo kuzinduliwa. Real Madrid, Barcelona ana, mnamo Oktob

Mradi huo ulitanga- na Juventus wote walishi- ya mabadiliko n
zwa kwa mara ya kwanza kilia msimamo wa wazo la muhimu ya kanu
Aprili 2021 na ulijumuisha  kuanzisha European Super mashindano yaliyoj
makubaliano ya klabu ya League. kezwa katika jaribio
Manchester United, Man- Kwa mujibu wa The Mir- kwanza la kufufua
chester City, Liverpool, ror, maofisa wakuu kutoka League.




Jumanne Januari 4, 2022 NipaShe 23

HABARI MICHEZO

ZA\MELIC

®mEnPLAY

AZAMIEC

TAKATTATU,

ohusi-
na na
a tena
Super

Joan
\gnelli
cubali- i
a, juu
1atano
ni za
yende-
lao la
Super

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MENEJA Msaidizi wa Azam FC, Rashid Said, ame-
sema kikosi cha timu hiyo kipo vizuri na kime-
jiandaa kupambana kutafuta alama tatu katika
mchezo wao wa leo dhidi ya Meli 4 City kwenye
michuano ya Kombe la Mapinduzi.

Azam itashuka katika Uwanja wa Amaan ma-
jira ya saa 2:15 usiku wakiwakaribisha Meli 4 City
ambao wametoka kupoteza mchezo wao wa
kwanza dhidi ya Namungo.

Akizungumza na waandishi wa habari kue-
lekea mchezo huo, alisema kwa ujumla kikosi
chake kimejiandaa kushinda na wamekuja na
wachezaji wao wote. Alisema wachezaji wao
wote ambao wamesajiliwa katika msimu huu,
watacheza michuano hiyo ya Mapinduzi na
kwa wale ambao wana majeraha yaliyotokana

na Ligi Kuu Tanzania Bara pia wapo Zanzibar

wakiendelea na mazoezi mepesi.
Alisema timu hiyo imejipanga kufanya vi-
zuri katika michuano ya mwaka huu, hivyo
wamekiandaa kikosi chao kuhakikisha kina-
cheza kwa malengo.

“Tumekuja na kikosi chetu chote, kwakuwa
tutakuwa hapa Zanzibar kwa muda, hivyo tu-
meamua kuja na wachezaji wetu ambao ni
wagonjwa kwa sababu wataendelea na mazoezi
kidogo kidogo na wenzao ambao watakuwa wa-
nacheza michezo ya kombe hili,” alisema.

Kiungo wa
Azam FC,
Ibrahim Ajib,
akiwa ma-
zoezini na
timu yake visi-
wani Unguja
jana kujiandaa
na mechi ya
Kombe la
Mapinduzi leo
dhidi ya Meli
4 City. NA
MPIGAPICHA
WETU

lea.

::u:'u 1F‘D5::-

LICHA ya kuibuka na ushindi wa
mabao 3-1 dhidi ya JKT Queens
juzi, Kocha Mkuu wa Yanga Prin-
cess, Edna Lema, amesema bado
ana kazi kubwa ya kufanya ka-
tika kuhakikisha anakijenga kikosi
chake kuwa imara zaidi kuelekea
michezo yao ya Ligi Kuu ya Wan-
awake Tanzania Bara inayoende-

Hata hivyo, wakati Lema akiy-
asema hayo, Kocha Mkuu wa JKT
Queens, Azisho Kondo, alisema

kukosekana kwa baadhi ya nyota

wao kumeifanya timu hiyo kuto-
fanya vizuri.

Makocha hao walitoa kauli hizo
wakati wakizungumza na Nipashe
baada ya dakika 90 kukamilika ka-
tika mchezo wa ligi hiyo uliopigwa

Lema kuisuka tena
Yanga Princess

Na Saada Akida

Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Sa-
laam.

Lema alisema licha ya kupata
ushindi, mechi hiyo ilikuwa ngu-
mu na ushindani mkubwa, lakini
anataka kuhakikisha kikosi chake
kinakuwa makini zaidi wakati huu
wakielekea kujiandaa na michezo
iliyopo mbele yao.

Alisema kulingana na mechi
tatu walizocheza ameona ugumu
na ushindani uliopo katika ligi
hiyo, hivyo anataka kuhakikisha
wanakuwa makini zaidi.

“Ligi msimu huu imekuwa na
ushindani mkubwa, ukianga-
lia timu nyingi zimefanya usajili
mzuri, kwa upande wetu licha ya
kupata pointi tatu, lakini tumefan-
ya makosa mengi, hivyo tunapas-
wa kuyafanyia kazi kabla ya mechi
ijayo,” alisema Lema.

SPORTPESA
APP

BET LEO UWE MILIONEA

PAKUA SASA

MECH ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 04 - JANUARI 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE  GAMEID MICHEZO 1 X

Tooro United vs Express FC

Ulinzi Stars vs Kariobangi Sharks

Kenya Police vs Vihiga Bullets FC

Mathare United vs Kenya Commercial Bank

Sofapaka vs Bandari
Wakiso Giants FC vs Bul FC
Gaddafi FC vs Uganda Revenue Authority FC
Bright Stars vs SC Villa
FC Saints vs Police FC (UGA)
Dove All Stars vs Vipers SC
Alshoulla vs AL Akhdood
AL Khlood vs AL Nahdha
Najran SC vs Al Qadisiyah
SC Ain Defla vs MC Saida
USM EL Harrach vs Ben Aknoun
CA Batna vs Ain M'lila
MO Bejaia vs IRB Lakhdaria
ASM Oran vs CRB Ain Ouessara
MO Constantine vs JSM Bejaia
Hamra Annaba vs MC EL Eulma
JSM Skikda vs USM Annaba
WA Boufarik vs ZR Temouchent
US Chaouia vs Irb Quargla
Lekhwiya SC vs Al Khoor
Bengaluru FC vs East Bengal
Kazma SC vs AL Qadsia
Cordoba B vs AD Ceuta B
AL Khalidiyah vs Al Hala Muharraq
Lealtad vs Urraca CF
PAS Giannina vs lonikos Nikea FC
Al Rayyan SC vs Umm-Salal SC
Al Arabi Doha SC vs AL Wakrah
Jeddah Club vs Hajer Club
Tenisca vs CD Tenerife B

East Riffa vs Najma Manama

Asteras Tripolis vs OFI Crete
Charlton vs MK Dons

Oldham vs Wigan

Crewe vs Rotherham

Harrogate vs Carlisle

Hartlepool vs Bolton

Wimborne Town vs Truro City
Orihuela CF vs FC J. Espanol de San Vicente

Alvechurch vs Coalville Town

Nuneaton vs St Ives Town

Sutton United vs Colchester

Cliftonville Belfast vs Crusaders Belfast

Forest Green vs Exeter

Lens vs Lille

Ponferradina vs Espanyol

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Pablo sasa
alitaka

® ® ® Asema malengo ni
kuanza mwaka na ubingwa

huku akilenga michuano ya...

Na Saada Akida

UKU akitua visiwani
Zanzibar akiwa na kikosi
chake kamili bila kuacha

hata mchezaji mmoja,
Kocha Mkuu wa Simba, Pablo
Franco, ameweka wazi kuwa ha-
taki kuacha kitu msimu huu ikiwa
ni pamoja na kubeba Kombe la
Mapinduzi kwenye michuano hiyo
inayoendelea visiwani humo.
Simba ambayo iliwasili
visiwani Zanzibar jana,
kesho itashuka dimbani
kutupa karata yake ya
kwanza kwenye michuano
hiyo kwa kucheza dhidi ya
Selem View mchezo utaka-
opigwa Uwanja wa Amaan
majira ya saa 10:15 alasiri.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Pablo alisema wamekwenda kwa
ajili ya kushinda pia kuhakiki-
sha wanarejea Dar es Salaam na
kombe hilo ambalo litakuwa la
kwanza kwa Simba mwaka 2022.

Alisema licha ya uwapo wa
wachezaji wake wote, atafanya
mabadiliko ya mara kwa mara ya
kikosi ili kuwalinda wachezaji kwa
sababu wana majukumu makub-
wa baada ya mashindano hayo.

“Malengo yetu ni kuhakikisha
tunatoa ushindani na kutwaa ub-
ingwa, hatukufanya vizuri kwa
zaidi ya miaka mitano iliyopita na
tunataka kubadili upepo na kuwa
mabingwa wa michuano hii,” alise-
ma Pablo.

Alisema wanahitaji kufanya
vizuri pamoja na kuyatumia
mashindano hayo kama mazoezi
kwa kufanyia kazi mapungufu
yaliyojitokeza katika mechi zilizo-
pita ili kujiweka tayari kuelekea

michuano ya Kombe la Shirikisho
Afrika na Ligi Kuu itakaporejea.

“Hii michuano ni muhimu sana
kwetu, tukiwa na malengo ya kut-
waa ubingwa pia kuimarisha kiko-
si chetu kuelekea katika michuano
mingine iliyopo mbele yetu,” alise-
ma kocha huyo.

Ubingwa wa michuano hiyo un-
ashikiliwa na Yanga, ambayo iliut-
waa mwaka jana kwa kuwafunga
watani zao wa jadi, Simba kwenye
Uwanja wa Amaan Zanzibar kwa
mikwaju ya penalti 4-3, baada ya
kutoka suluhu kwa dakika 90 za
mchezo.

Kuhusu usajili, Pablo alisema
tayari amewakabidhi ripoti vion-
gozi na anahitaji wachezaji wata-
no ambao watasaidia timu hiyo
katika kufiki malengo yao wali-
yojiwekea.

“Nafasi za awali ni beki na
viungo ambao watakuja ku-
leta ushindani mkubwa kwa
wachezaji waliopo na ku-
saidia timu kufikia malengo
yetu,” alisema kocha huyo.

Wakati huo huo, uongozi
wa Simba umemtambuli-
sha, Ahmed Ally, kuwa ofisa
habari na mawasiliano wa
klabu hiyo kuchukua
nafasiya Haji Manara
ambaye alitemana -
na klabu hiyo.

Simba ipo na- | ff{'
fasi ya pili kwe-

nye msimamo i =
wa Ligi Kuu Bara
ikiwa pointi tano

nyuma ya Yanga

iliyopo kileleni na x
alama zake 29 baada ya
kushuka dimbani mara 11 huku
Wekundu wa Msimbazi hao waki-
wa mchezo mmoja nyuma.
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Ndiyo hivyo tena! Imeelezwa kilichobaki ni muda tu
kabla kiungo wa zamani wa Simba, Clatous Chama ku-
tangazwa kurejea tena kuitumikia klabu hiyo. PICHA:

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Kaze apewa
majukumu
Yanga Z’bar

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha wachezaji wa
Yanga kinatarajiwa kuon-
doka leo mchana kuelekea
mjini Zanzibar kwenye
michuano ya Kombe la
Mapinduzi ambayo tayari
imeshaanza kutimua vumbi
katika Uwanja wa Amaan.
Ofisa Habari wa klabu
. hiyo, Hassan Bumbuli,

. ameliambia Nipashe

. kuwa kikosi chote cha
' wachezaji wa klabu

. hiyo kitakwenda huko
' na kitakuwa chini

. ya Kocha Msaidizi,

Cedric Kaze.

‘ “Kikosi kitaondo-
ka kesho (leo)
kwenda
Zanzibar,
ambaye
hatoku-

wapo ni
Kocha Mkuu Nasreddine
Nabi kutokana na kuwa na
udhuru, lakini Kaze yeye
atakuwapo kusimamia timu,
kwa hiyo wanachama na
mashabiki wa Yanga mjini
Zanzibar wasiwe na wasi-
wasi kwani wachezaji wote
watawaona,” alisema Bum-
buli.

Yanga imesema kuwa
imepania kulichukua tena
kombe hilo kwa mara nyingi
tena, hivyo hawatokuwa
na dharau yoyote kwenye
michuano hiyo.

Mwaka jana, Yanga ilitwaa
kombe hilo kwa kuwafunga
watani zao wa jadi Simba
kwenye Uwanja wa Amaan
Zanzibar kwa mikwaju ya
penalti 4-3, baada ya kutoka
suluhu kwa dakika 90 za
mchezo.

Yanga itaanza kampeni
yake ya kulitetea kombe hilo
Jumatano usiku majira ya
saa 2:15 usiku itakapocheza
dhidi ya Taifa Jang'ombe
kwenye Uwanja wa Amaan.

Ni mechi ambayo itatan-
guliwa na watani zao wa
jadi, Simba ambao wa-
tacheza siku hiyo hiyo
saa 10:15 alasiri kwe-
- nye uwanja huo huo
dhidi ya Selem View.
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