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amelitolea ufafanuzi ziarani kwam-
ba, hilo limefanyika kuwainua 
kiuchumi jamii hiyo na kasi ya uzal-
ishaji wa mazao hayo ya kibiashara, 
ili inapofika hatua ya kundolewa 
ruzuku hiyo miaka michache ijayo, 
iwe katika sura ya ushindi kimaen-
deleo kwa ujumla na pato la taifa.

Wakati hilo linatumika katika 
mikoa ya Kusini mwa nchi, suala la 
ruzuku ya mbolea  linatolewa pia 
katika mbolea mikoa yote kitaifa, 
ikiwa na sura hiyo hiyo ya kujijen-
gea uwezeshaji katika uzalishaji 
chakula nchini.Tangu kuingia madarakani, Tan-

zania katika eneo hilo la uzalishaji 
chakula iko vizuri na matokeo 

yanaonekana kufanya vizuri katika 
masoko ya jirani, hata baadhi ya 
nchi jirani zinazokabiliwa na upun-
gufu wa chakula kutegemea nchini.MIRADI YA KUWEZESHWARais Dk. Samia amekuwa akiha-

masisha wakulima wa mikoa ya 
Kusini kuzalisha chakula kwa wingi 
na mazao mengine kuanza kuyali-
ma kwa matumizi ya biashara kama 
mbaazi na ufuta.  Sambamba na hilo, Waziri wa 

Kilimo, Hussein Bashe naye katika 
hilo, anatoa hamasa kwa wakulima, 
akiwaeleza jitihada za serikali za 
kujenga kongani ya viwanda vya 
kubangua korosho, kwa dhamira 

ya kuongeza thamani ya zao hilo 
kibiashara kwa wakulima. Anatamka serikali imepanga 

kuchimba mabwawa saba ya ku-
wezesha kilimo cha umwagiliaji, 
huku kwenye zao la korosho, Waziri 
Bashe anaeleza kuwa Wizara ya Kil-
imo imepokea maelekezo ya Rais 
Dk. Samia, kwamba katika mkoa 
wa Lindi, kutajengwa kiwanda cha 
kubangua korosho kama mkoa wa 
Mtwara. 

MICHE MIPYAKuhusu mazao yanayolimwa 
kwenye mkoa wa Lindi, Waziri 
Bashe anayeambatana na Rais Dk. 
Samia ziarani Lindi wiki iliyopita, 

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA
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ULIVYO UCHUMI NA RUZUKU NCHINI…

Chifu Hangaya pangapangua iendelee

Rais Dk. Samia akanyaga mkoani Lindi na 

ufafanuzi neema anayowaachia shambani
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NGO yabuni mbinu ya waliotoka magerezani
kuingia katika miradi ya kujimudu kiuchumi

Na Mwandishi Wetu
MOJA ya majukumu ya kiserikali 

ambayo mzigo mkuu anaubeba rais 
katika nafasi yake, ni kwamba ana-
tetea uwezeshaji wa kiuchumi ka-
tika ngazi ya kitaifa, ikishuka katika 
nafasi ya mtu mmoja mmoja.Aina ya uwezeshaji huo hugusa 

nafasi ya ama moja kwa moja, au 
penye njia anakojitetea mtu kiu-
chumi katika maendeleo yake bin-
afsi.

Na mara zote inapotokea 
uwekezaji, uwe katika nafasi ya ki-
serikali au wadau wengineo, mleng-
wa wa moja kwa moja huwa ni mtu 
wa kawaida.

Pia, mwananchi anapokabi-
dhiwa neema hiyo ya maana, kuna 
kinachotajwa kuwe na ‘thamani ya 
fedha’ kwa maana ya kinachoweke-
zwa, kifanane na lengo kumuweze-
sha mwananchi kuinuka kiuchumi, 
hata kimaendeleo.Ndio dhana aliyotembea nayo 

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
katika mikoa ya Lindi na Mtwara 
kwenye ziara ya wiki hii, hasa aka-
zungumzia safari ya ruzuku na 
ukomo wake, unaomuachia neema 
mkulima.

Kimsingi, hadi sasa wakulima wa 
mikoa hiyo ya Kusini, wanafaidi ru-
zuku inayojionyesha katika mazao 
kama ya korosho na ufuta, kuinua 
nguvu yao katika uzalishaji na ma-
pato, nchi nayo ikiinuka katika ma-
pato ya jumla na fedha za kigeni.

Hapo ndipo Rais Dk. Samia 

anasema mkoa utapatiwa miche 
500,000 ya bure ya minazi ili 
wakulima waweze kupanda na 
kuanza kuvuna baada ya miaka 
minne ijayo.  Hapo Waziri Bashe anafafanua 

ni hatua itakayowasaidia wakulima 
kukidhi mahitaji ya nazi nchini, 
akiwa na ufafanuzi wa ziada: “Wiz-
ara ya Kilimo pia itatoa tani 30 za 
mbegu za ufuta kwa wakulima wa 
Lindi na tayari nimeshatoa maele-
kezo kwenye Bodi ya Korosho na 
Vyama vya Ushirika ili hilo lianze.”

Ni kauli yake Bashe wastani wa 
zaidi ya wiki moja iliyopita, al-
ipoambatana na Rais Dk. Samia, 
akifafanua kwamba Wizara ya 
Kilimo itagawa miche hiyo mwaka 
huu kutokana na uhitaji mkubwa 
wa nazi nchini.“Mkoa wa Lindi wakulima wa-

nazalisha mazao makuu manne 
makubwa yakiwa ni korosho, 
mbaazi, ufuta na mnazi, hivyo 
wakulima wa Lindi miche laki tano, 
kufuatia utafiti wa kina uliofanywa 
kwa miche ijulikanayo kama East 
African Tall, ambayo inavunwa 
kuanzia miaka minne baada ya ku-
pandwa,” anafafanua.Kitaifa, mbali na ufuta  unaozal-

ishwa zaidi katika mikoa ya Kusini 
na kupewa uzito mkubwa, pia 
kuna korosho ambalo ni sehemu 
ya mazao saba ya kimkakati kitaifa.

Mengine yanayopatikana kwing-
ineko  nchini na kutiliwa mkazo ni; 
Tumbaku, Chai, Kahawa, Pamba, 
Katani  na michikichi.ends
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Rais akizungumza wiki iliyopita, alipokuwa ziarani mkoa wa Lindi. PICHA: MTANDAO.

• Waziri Bashe afafanua ruzuku inavyopandikizwa, kumvusha mkulima
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Yasisitiza kutunza amani ya nchi kwa 
manufaa ya wote. Yakemea ukanda na 
itikadi za kisiasa zinazoenezwa na watu 
au vikundi vyenye nia mbaya ya kutaka 
kuivuruga…
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Sera, usimamizi 
wa fedha yaleta 
matokeo chanya
Na Frank Monyo

KATIBU Mkuu wa Wizara ya 
Viwanda na Biashara, Dk. Hashil 
Abdallah, amesema kuwapo kwa 
sera nzuri, usimamizi wa fedha na 
uwezeshaji katika kilimo kumeleta 
matokeo chanya kwenye mnyor-
oro wa thamani wa bidhaa zinazo-
zalishwa na wakulima wadogo na 
wa kati.

Alisema  hayo jana mkoani Dar 
es Salaam wakati akifunga warsha 
ya siku moja iliyokuwa ikijadili 
namna bora ya kuwekeza katika 
sekta ya kilimo kwa maendeleo 
endelevu ya taifa.

Warsha hiyo iliandaliwa na 
taasisi isiyo ya kiserikali ya kuwai-
nua wakulima wadogo kiuchumi 
(MEDA) iliyokuwa na lengo la ku-
wakutanisha pamoja wadau wa 
kilimo nchini.

Dk. Hashil alisema warsha hiyo 
ni matokeo ya mkutano wa ki-
mataifa wa masuala ya kilimo 
uliofanyika Dar es Salaam hivi ka-
ribuni chini ya usimamizi na uon-
gozi imara wa Rais Samia Suluhu 
Hassan.

“Naipongeza taasisi isiyo ya ki-
serikali ya kuwainua wakulima 
wadogo kiuchumi kwa kuwaku-
tanisha pamoja wadau wa kilimo 
nchini katika warsha hii iliyokuwa 
na majadiliano ya namna bora ya 
kuwekeza katika sekta ya kilimo 
kwa maendeleo endelevu ya nchi 
yetu,” alisema.

Mwakilishi Mkaazi wa Taasisi 
hiyo, Mussa Lubango, alisema len-
go kuu la kuwapo kwa warsha hiyo 
ni kuwainua wakulima wadogo na 
wa kati katika sekta ya uchumi na 
maendeleo endelevu.

Vile vile, kuwapo muunganiko 
kama huo utatoa fursa ya masoko 
kwa wawekezaji katika kuzalisha 
mazao mbalimbali ya kibiashara 
na chakula nchini.

“Pongezi kwa serikali kupitia 
kwa wizara husika kwa kutupa 
ushirikiano mzuri na kuwezesha 
warsha hii kufanyika nchini kwani 
tunaiona Tanzania kuwa kitovu 
cha uzalishaji wa chakula katika 
ukanda wa Afrika na Mashariki ya 

BAKWATA: Ukabila, udini katu visitugawe 
Na Romana Mallya

BARAZA Kuu la Waislamu wa 
Tanzania (BAKWATA), limewa-
taka Watanzania kutokubali ku-
gawanywa kwa misingi ya udini, 
ukabila, ukanda wala itikadi za 
kisiasa.

Katika salamu zake za Baraza 
la Maulid Taifa zilizofanyika ji-
jini Dodoma jana na kusomwa 
na Katibu Mkuu BAKWATA, 
Alhaji Nuhu Mruma, alisema ni 
muhimu kutunza amani ya nchi 
kwa manufaa ya wote.

“Tusikubali kuigawa nchi yetu 
kwa misingi ya udini, ukabila, 
ukanda au itikadi za kisiasa zi-
nazoenezwa na watu au vikundi 
vyenye nia mbaya ya kutaka ku-
vuruga amani yetu.    Hili hali-
kubaliki.

“Tunawaomba sana wanasia-
sa na wadau wengine tutumie 
fursa hii kujijenga na kujiima-
risha kisiasa na tusitumie ma-
jukwaa ya siasa kueneza chuki 
na matusi dhidi ya wengine,” 
alisema.

“Tunaipongeza serikali na 
vyombo vya ulinzi na usalama 
kwa kuendelea kuisimamia na 
kuitunza amani ya nchi yetu 
kwa kushirikiana na wananchi,” 
alisema.

Aidha, alisema BAKWATA 
imebaini takwimu zinaonyesha 
idadi ya watu wanaojitokeza 
kupiga kura imekuwa ikishuka 
na kuwafanya viongozi wali-
ochaguliwa wawe wamepigiwa 
kura na kundi dogo la wale wa-
naowaongoza.

Kutokana na hali hiyo, BAK-

WATA imeiomba serikali wakati 
wa kuelekea katika Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa na Uch-
aguzi Mkuu ujao, taasisi za dini 
zishirikishwe huku wakitaka 
kuimarishwa zaidi mfumo wa 
elimu ya uraia na elimu ya mpi-
gakura.

“Iimarishe kwa kuzishirikisha 
taasisi zetu za dini na kujenga 
ubia katika utekelezaji wa jam-
bo hili, kwani bado wananchi 
wengi wana imani kubwa sana 
na mhimili huu wa taasisi za 
dini.

“Wakati tukielekea katika 
chaguzi hizo, takwimu zinao-
nyesha idadi ya watu wanaoji-
tokeza kupiga kura imeshuka 
na kuwafanya viongozi wali-
ochaguliwa wawe wamepigiwa 
kura na kundi dogo la wale wa-
naowaongoza,” alisema.

Mruma alisema bila shaka 
zipo sababu za kushuka kwa 
namba ya wanaojitokeza kupi-
ga kura, ikiwamo kukosa elimu 
sahihi ya mpiga kura, umuhimu 
wa uchaguzi, michakato isiyo 
sahihi ya kupata wagombea 
kutoka katika vyama vya siasa, 
rushwa kutawala kipindi cha 
uchaguzi.

Alisema mambo haya yote 
yanasababisha kukosekana kwa 
haki katika uchaguzi, kunako-
sababishwa na watu wachache 
wasio na uzalendo.

Kadhalika, alisema BAKWATA 
wana uhakika wa ushirikishwaji 
mkubwa wa taasisi za dini uta-
saidia kuongeza hamasa ya wa-
piga kura na wengi watajitokeza 
kupiga kura katika chaguzi 

mbalimbali.
Alisema katika kuadhimi-

sha Maulid ya mwaka huu ili-
yobebwa na kaulimbiu; “Maulid, 
Maadili na Maendeleo” upo 
umuhimu mkubwa wa wais-
lamu kujua maisha ya Mtume 
Mohamed katika kuelewa na 
kuufuata Uislamu.

Pia, BAKWATA imeomba seri-
kali itoe msamaha wa ada ya 
maji ya visima kwa misikiti yote 
yenye huduma hiyo kutokana 
na mamlaka ya Bonde la Wami, 
Ruvu au Mto Pangani kuvitoza 
baadhi yake.

Alisema jukwaa kama hilo ni 
sehemu mojawapo ya mawan-
da ya  kujifunza na kuelewa 
maisha ya Mtume Mohamed, 
ambaye ni zawadi na rehema 
kwa walimwengu wote, katika 
misingi ya maadili ya kuigwa na 
watu wengine.

“Tunaposherekea leo hii, tu-
naona suala la mporokomo wa       
maadili            katika    nchi   yetu 
ni suala mtambuka na kama 
kuna lawama zozote katika hili, 
wa kwanza kulaumiwa ni fa-
milia.

“Tunapaswa kujitathmini 
viwango vya maadili katika fa-
milia, ni kweli kwamba tupo 
chini ya uadilifu tunapaswa ku-
chukua hatua na kurudi katika 
uadilifu,” alisema.

Alisema BAKWATA inatoa 
wito kwa jamii kusimamia male-
zi ya watoto, ikiwa ni pamo-
ja       na  kuhakikisha watoto 
wanafundishwa    elimu ya dini 
tangu    utotoni na kuzoea ibada.

Katika maadhimisho hayo, 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
akitoa ufafanuzi kuhusu ombi la 
ushiriki wa madhehebu ya dini 
katika kutoa elimu ya uraia kwa 
wapiga kura, alisema Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC), ina ut-
aratibu maalum wa kuendesha 
mchakato huo na wakati ukifika 
tangazo litatolewa ili taasisi ze-
nye sifa ziweze kuomba na ku-
pata kibali hicho.

“Ninawasihi sana viongozi wa 
madhehebu ya dini endeleeni 
kushirikiana na serikali kwa 
kuwahamasisha waumini kuwa 
na utulivu pamoja na kujitokeza 
kwa wingi katika michakato 
yote inayoendelea kabla ya uch-
aguzi ikiwamo kushiriki katika 
maboresho ya daftari la mpiga 
kura,” aliomba.

Alisisitiza kuwa, serikali in-
awategemea na kwamba, kauli 
yao ina nguvu na inakubalika 
na kuwataka waendelee kuwa-
hamasisha wananchi kushiriki 
katika hatua zote kuelekea uch-
aguzi kwa amani.

Kuhusu ombi la msamaha wa 
ada ya maji ya visima, Majaliwa 
alizielekeza mamlaka za ma-
bonde zikutane na viongozi wa 
dini na kusikiliza changamoto 
zao na kupeleka mapendekezo 
ya namna bora ya utekelezaji 
kwa kuwa suala hilo liko kishe-
ria.

“Toeni mapendekezo yenu 
na serikali iko tayari kuyapokea 
na kuyafanyia kazi. Serikali ni 
ya maridhiano, nami naamini 
kupitia kikao  hicho muafaka 
utapatikana kwa pande zote,” 
alisema.

Meneja TARURA matatani madai kuwatisha TAKUKURU kwa silaha
Na Vitus Audax, MISUNGWI

MENEJA wa Wakala wa Bara-
bara Mijini na Vijijini (TARURA) 
Wilaya ya Misungwi, Mhandisi 
Bright Mndeme, ameingia ma-
tatani kwa madai ya kutishia ku-
wapiga risasi viongozi akiwamo 
ofisa wa Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU).

Kutokana na madai hayo, Mkuu 
wa Wilaya ya Misungwi, Paul 
Chacha, amemwagiza Mkuu wa 
Polisi wa wilaya (OCD), Mrakibu 
Mwandamizi (SSP) Oskar Mmole, 
kumnyanganya silaha hiyo. 

Mndeme anadaiwa kuwatishia 

maofisa hao kwa silaha walipom-
fuata kwa ajili ya kumchunguza 
kuhusu tuhuma za kupokea 
rushwa kutoka kwa mkandarasi 
ambaye ameshindwa kutekeleza 
mradi wa barabara kwa wakati.

Chacha alitoa agizo hilo juzi 
alipotembelea na kukagua mradi 
wa ujenzi wa barabara ya Nyan-
shishi - Fela yenye urefu wa kilo-
mita nane ambayo ilitakiwa ku-
kamilika Septemba Mosi, mwaka 
huu, lakini mpaka sasa  haijaka-
milika na mkandarasi hajatoa 
taarifa yoyote.

Mkuu huyo wa wilaya alisema 
meneja huyo alipofuatwa  na 
maofisa wa TAKUKURU kuchun-

guza madai ya kupokea rushwa 
ya Sh. milioni 15, alitishia kuwa-
piga risasi.

“Na wewe meneja wakati wa-
nakutafuta unaanza kusafisha 
bastola yako na kusema kuwa 
atakayekusogelea aidha umuue 
au ujiue mwenyewe. Nakuagiza  
OCD mnyang’anye hiyo silaha 
afuate utaratibu upya wa kumi-
liki silaha,” aliagiza Chacha.

Aidha, Chacha alimwagiza 
Mkuu wa TAKUKURU Wilaya 
kuendelea na uchunguzi juu ya 
vitendo vya rushwa vinavyoele-
zwa kufanywa baina ya watumi-
shi wa TARURA na mkandarasi 
mwenye zabuni ya kutekeleza 

mradi huo wa ujenzi wa barabara 
hiyo na miradi mingine.

“Baada ya kuona Kamanda 
wa TAKUKURU anafuatilia sana 
kuhusu hii Barabara, maofisa wa 
TARURA walifungwa midomo 
kwa kutumia Sh. milioni 15 ili 
taarifa zisitolewe na  mkandarasi 
akitafutwa juu ya utekelezaji wa 
barabara hii anadai kuwa yuko 
busy (ana kazi nyingi).  Huyu hat-
ufai,” alisisitiza Chacha. 

Mkuu huyo wa wilaya pia alim-
wagiza katibu tawala wa wilaya 
kumchunguza mkandarasi ali-
yepewa zabuni ya barabara hiyo 
inayogharimu Sh. milioni 212 
ambayo serikali imeshalipa Sh. 

milioni 100.
Baadhi ya wananchi wa eneo 

hilo waliomba serikali kuka-
milisha ujenzi wa barabara hiyo 
pamoja na kuchimba mitaro 
ambayo inadaiwa kumwaga maji 
katika makazi yao kutokana na 
kutokutengenezwa vizuri.

“Hapa mvua zikinyesha maji 
yanaelekea kwenye makazi 
pamoja na kusomba udongo wa 
barabara na kuharibu miundom-
binu na makazi yetu. Tunaomba  
wajitahidi kutengeneza mitaro 
na kutuondolea adha tunayo-
kumbana nayo,” alisema Amos 
Taikadansu, mkazi wa Nyan-
gomango.

Naibu Waziri wa 
Fedha, Hamad 
Chande (kulia), 
akiwasili kwa 
ajili ya kuzindua 
Mkutano wa Tatu 
wa Kimataifa wa 
Uwazi na Uwajibi-
kaji (ITAC) 2023), 
jijini Arusha jana. 
Kushoto ni Mku-
rugenzi Mtendaji 
wa Taasisi ya WA-
JIBU iliyoandaa 
mkutano huo, 
Ludovick Utouh. 
Habari Uk. 3. 
PICHA: SANULA 
ATHANAS
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Mpango ataka wananchi washirikishwe 
mikakati kukabili mabadiliko tabianchi
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango, 
amesema kuna haja serikali za Afrika 
kuongeza uwazi na kushirikisha wa-
nanchi katika mikakati ya kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi. 

Dk. Mpango alitoa kauli hiyo jana kupi-
tia hotuba yake iliyosomwa na Naibu 
Waziri wa Fedha, Hamad Chande, wakati 
wa ufunguzi wa Mkutano wa Kimataifa 
wa Uwazi na Uwajibikaji (ITAC) 2023, 
unaofanyika jijini Arusha. Makamu wa 
Rais alisema mabadiliko ya tabianchi 
yamekuwa na athari kubwa kwa jamii, 
hivyo ni muhimu kuwapo uwazi katika 
matumizi ya fedha zinazotolewa na wa-
dau kuyakabili, pia ushirikishwaji wa 
wananchi. Alipongeza Taasisi ya WAJIBU 
kwa kuratibu mkutano huo unaofanyika 
kila mwaka tangu mwaka 2021, ukiwa 
na lengo la kuhimiza uwazi na uwajibi-
kaji kwa serikali na taasisi. Alisema fedha 
nyingi zimekuwa zinatolewa na wadau 
mbalimbali katika kuendesha miradi 
ya kijamii, hivyo suala la uwazi na uwa-
jibikaji katika matumizi ya fedha hizo 
haliepukiki. Alikumbusha kuwa wakuu 
wa nchi na serikali za Afrika walipoku-
tana kwa siku tatu jijini Nairobi, Kenya 
mwanzoni mwa mwezi huu (Septemba 
4-6) kujadiliana kuhusu mabadiliko ya 
tabianchi, walitoka na azimio la kuyaona 
mabadiliko ya tabianchi kama kikwazo 
kikuu kwa ustawi wa watu na tishio kwa 
usalama wa dunia.

Alisema nchi nyingi za Afrika sasa zi-
nakabiliwa na madhara makubwa ya 
mabadiliko ya tabianchi, yakijumuisha 
mvua isiyotabirika, mafuriko na mlipuko 
wa moto katika misitu, yote yakisaba-
bisha madhara kiuchumi, afya, elimu, 
amani na usalama.

“Katika dunia hii tunamoishi, migogoro 
mingi inasababishwa na usimamizi usio 
mzuri wa rasilimali za umma, mara nyin-
gi ikitokana na uongozi dhaifu. Migogoro 
hiyo inatokana na matumizi ya rasilimali 
za umma, lakini sasa mabadiliko ya tabi-
anchi yametikisa kiuchumi, kijamii, ama-
ni na usalama.

Alisema Tanzania inashirikiana na wa-
dau mbalimbali kutekeleza mikakati ya 
kubaliana na mabadiliko ya tabianchi, 
akisisitiza umuhimu wa uwazi na uwa-
jibikaji katika matumizi ya fedha zote 
zinazotolewa kwa ajili ya mikakati hiyo.

“Licha ya Afrika kukadiriwa kuwa na 

asilimia 40 ya nishati mbadala, ni Dola za 
Marekani milioni 60 tu sawa na asilimia 
mbili ya Dola trilioni tatu zilizowekezwa 
Afrika katika mulongo uliopita kupata ni-
shati hiyo,” alisema.

Katika hotuba yake hiyo, Dk. Mpango 
alipongeza Taasisi ya WAJIBU kwa kuan-
daa mkutano huo kwa kushirikiana na 
Ofisi ya Makamu wa Rais, akiutaja ni 
jukwaa muhimu kujadiliana ili kuongeza 
ushiriki wa wananchi katika kudai uwazi 
na uwajibikaji kiutendaji.

Akimkaribisha mgeni rasmi, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Taasi-
si ya WAJIBU, Yona Killagane, alisema 
kuna haja kuwa na uwazi na uwajibikaji 
katika matumizi ya fedha zinazotolewa 
kwa serikali na sekta binafsi kukabili 
athari za mabadiliko ya tabianchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa WAJIBU, Lu-
dovick Utouh, alishukuru mabalozi wa 
nchi za Norway, Uswisi na Sweden kwa 
kufadhili mkutano huo.

UCHAGUZI NA TABIANCHI
Balozi wa Uswisi nchini, Didier Chas-

sot, alishauri ajenda ya mabadiliko ya 
tabianchi iwe sehemu ya vigezo vya ku-
pata viongozi wakati wa uchaguzi. Wa-
naowania udiwani, ubunge na urais wap-
imwe kwa mikakati yao ya kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya tabianchi.

“Elimu kuhusu mabadiliko ya tabianchi 
itolewe kwa wananchi ili washiriki ku-
kabili mabadiliko ya tabianchi. Sekta bi-
nafsi nayo ishirikishwe kukabili baa hili,” 
alishauri.

Balozi Chassot alisema kuwa kwa 
kuzingatia madhara makubwa yanay-
oshuhudiwa duniani, kuna haja ajenda 
ya mabadiliko ya tabianchi iwekewe 
mkazo kwa kuwa somo linalofundishwa 
kuanzia shule za msingi hadi vyuoni.

“Uandaaji wa Dira ya Taita ya Maen-
deleo ya 2050 uzingatie pia suala la 
mabadiliko ya tabianchi ili kuwalinda 
wananchi dhidi ya madhara,” alishauri 
Balozi Chassot.

Balozi wa Sweden nchini, Charlotta 
Ozaki Macias, alishauri kuwe na uwazi 
serikalini katika kukabili athari za mab-
adiliko ya tabianchi na kufadhili miradi 
ya kukabili madhara hayo.

“Tuweke mikakati thabiti ya kupata 
ufadhili kwa ajili ya kukabiliana na athari 
za mabadiliko ya tabianchi. Tuwekeze 
kwa ajili ya kesho na si kuila kesho yetu,” 
alishauri. 

NOTISI YA KUWAOMBA WANANCHI AMBAO WANAMILIKI 
ARDHI KATIKA ENEO LA MRADI WA KABANGA NICKEL  
WA KAMPUNI YA TEMBO NICKEL NA HAWAJAFANYIWA 
UTHAMINI KUWASILIANA NA KAMPUNI

Tarehe ya Notisi:  29, SEPTEMBA  2023
Ardhi inatwaliwa kwa ajili ya mradi wa Kabanga Nickel (Mradi) wa  
Kampuni ya Tembo Nickel (Tembo Nickel) katika Vijiji vya Bugarama, 
Rwinyana, Muganza, Nyabihanga na Mukubu katika Kata za: Bugarama, 
Muganza na Bukiriro, Wilaya ya Ngara, Mkoa wa Kagera.

Imetangazwa katika Gazeti la Serikali la tarehe 18 Agosti 2023, kwamba 
mwananchi yeyote ambaye anamiliki ardhi katika eneo lililotengwa kwa  
ajili ya shughuli za Mradi na bado hajafanyiwa uthamini anaombwa 
kuwasiliana na kampuni ya Tembo Nickel ili aweze kukaguliwa mali yake/
zake kwa kufanyiwa uthamini na kulipwa fidia ya mali husika.

Kampuni ya Tembo Nickel  inawaomba wananchi wote  kuwasiliana 
na kampuni haraka iwezekanavyo ndani ya siku thelathini (30) tangu  
kutolewa kwa tangazo hili.

Wananchi ambao maeneo yao hayajafanyiwa uthamini wanaweza 
kuwasiliana na Kampuni ya  Tembo Nickel  kwa:

• Kupiga namba ya ya Tembo Nickel 0800 750 258 bila makato.
• Kutuma ujumbe kupitia barua pepe ya: info@tembonickel.com 
• Kufika katika ofisi za Tembo Nickel za Mahusiano ya Jamii, Rulenge  

(ofisi ipo Jengo la Parokia ya Rulenge).
• Kuwasiliana na mwenyekiti wa kijiji husika:

1. Mwenyekiti wa Serikali ya kijiji cha Bugarama – Bw. Florian Mwana. 
Namba ya simu 0768 262 680.

2. Mwenyekiti wa Serikali ya kijiji cha Rwinyana – Bw. Evarister Kaziro. 
Namba ya simu 0682 106 385. 

3. Mwenyekiti wa Serikali ya kijiji cha Muganza – Bw. Jackson Gwabujala. 
Namba ya simu 0657 928 494. 

4. Mwenyekiti wa Serikali ya kijiji cha Nyabihanga – Bw. Eraldius 
Batakanwa. Namba ya simu 0626 876 078. 

5. Mwenyekiti wa Serikali ya kijiji cha Mukubu – Bw. Hezekia Matabisi. 
Namba ya simu 0764 647 448. 

Kwa ajili na kwa niaba ya KAMPUNI YA TEMBO NICKEL: MRADI WA KABANGA NICKEL 
tembonickel.com

Habari njema Tanzania kuuza sukari ughaibuni
Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imesema kutokana 
na jitihada za uzalishaji wa sukari 
zinazofanywa na viwanda vya 
ndani, kuna uwezekano mkubwa 
Tanzania kuanza kuuza bidhaa 
hiyo nje ya nchi ndani ya miaka 
miwili ijayo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Vi-
wanda na Biashara, Dk. Hashil 
Abdalah, alisema hayo jana 
wakati yeye na makatibu wakuu 
wenzake watatu walipotembelea 
kiwanda cha sukari cha Kagera 
kuangalia uzalishaji.

Makatibu wakuu waliotembe-
lea kiwanda hicho, mbali na Dk. 
Abdallah,  ni wa Wizara ya Fedha 
Dk. Natu Mwamba na Wizara ya 
Kilimo, Gerald Mweli.

Dk. Abdallah alisema walitum-

wa na Katibu Mkuu Kiongozi, Ba-
lozi Dk. Moses Kusiluka, kwa ajili 
ya kuangalia uzalishaji wa sukari 
kiwandani hapo.

Alisema wameridhishwa na 
teknolojia inayotumika kiwan-
dani hapo kuzalisha bidhaa hiyo 
na kwamba itasaidia kuzalisha ki-
wango kikubwa cha sukari itakay-
oondoa upungufu kwa matumizi 
ya ndani. 

“Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
ameweka sera na mazingira wez-
eshi kwenye sekta ya viwanda na 
Juni, 2022 alikuja hapa kiwandani 
kuweka jiwe la msingi la awamu 
ya tatu ya upanuzi wa kiwanda. 
Kwa hiyo sisi wasaidizi wake la-
zima tuje tuangalie maendeleo ya 
kiwanda,” alisema.

Pia alisema ziara ya makatibu 
wakuu hao ni moja ya mkakati 
wa serikali kuhakikisha inaji-

tosheleza kwa chakula na bidhaa 
zingine kama sukari ili kuachana 
na utamaduni wa kuagiza bidhaa 
nje ya nchi.

Alisema serikali itaendelea 
kuweka mazingira mazuri kwa 
wawekezaji kujenga viwanda 
vya sukari ili kuhakikisha inaji-
tosheleza kwa sukari na miaka 
michache ijayo iachane na tabia 
ya kuagiza nje. Dk. Abdallah 
alisema Mwenyekiti wa Chama 
cha Wazalishaji Sukari  Tanzania 
ambaye ni mmiliki wa Kiwanda 
cha Kagera, Self Ally Seif, amewa-
hakikishia kwamba uzalishaji wa 
sukari unaendelea vizuri kwenye 
viwanda mbalimbali hapa nchini.

“Na uzuri ni kwamba mmiliki 
wa kiwanda hiki Seif ndiye mwe-
nyekiti wa umoja wa wazalishaji 
sukari Tanzania kwa hiyo am-
etupa takwimu zinazoonyesha 

kwamba ndani ya miaka mi-
wili tutakuwa na uwezo wa kuji-
tosheleza wenyewe kwa sukari na 
kuuza nje ya nchi.

“Ile ndoto ya Rais Samia Suluhu 
Hassan ya Tanzania kuilisha Af-
rika na dunia kwa ujumla sasa 
inaanza kutafsirika kwa vitendo 
na suala la kuagiza sukari nje ya 
nchi sasa linaenda kufikia kikomo 
tutailisha Afrika na dunia kupi-
tia kiwanda cha Kagera Sugar,” 
alisema.

Alisema upanuzi wa kiwanda 
cha Kagera unakwenda vizuri 
kwa kutumia teknolojia ya hali ya 
juu ambayo imesababisha uzal-
ishaji kutia matumaini kwa kuwa 
umekuwa ukiongezeka mwaka 
hadi mwaka na kwa mwaka huu 
pekee, wameahidi kuzalisha tani 
15,000.

Alisema kiwanda hicho kina-

panga kuzalisha tani 300,000 
kwa mwaka kitakapokamilisha 
upanuzi wa awamu ya nne na 
hivyo kuifanya Tanzania ku-
tokuagiza sukari nje ya nchi, 
kuongeza kiwango cha ajira na 
kulipatia taifa fedha za kigeni.

Katibu Tawala Mkoa wa Kagera, 
Tobi Nguvila, alisema uongozi wa 
mkoa huo utamlinda mwekezaji 
huyo kwa kuhakikisha hapati 
changamoto zozote kwa kuwa 
ameajiri wananchi   115,000 ku-
toka mkoani humo na amekuwa 
akichangia shughuli mbalimbali 
za kijamii.

Naye Self alisema anaunga 
mkono juhudi za serikali za kuta-
ka kuilisha dunia kwa kuanza na 
uzalishaji wa sukari na mnyororo 
wa thamani unaotoa ajira nyingi 
na kuongeza pato la taifa kupitia 
fedha za kigeni.
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Wataalam waonya popo hatarini kutoweka 
Na Christina Mwakangale

W
AKATI Bunge liki-
fikishiwa kilio cha 
kukithiri kwa popo, 
maeneo ya Jiji la 

Dar es Salaam, wataalamu wa 
mimea, viumbehai na wany-
amapori, wamesema kuna haja 
ya kumlinda mnyama huyo am-
baye ni kati ya walio hatarini ku-
toweka duniani pia ni miongoni 
mwa wanaotegemewa kuende-
leza ikolojia.

Miongoni mwa njia zinazos-
hauriwa kuwadhibiti ni pamoja 
na kuwahasi popo wa kike, ili ku-
punguza kiwango cha kuzaliana 
eneo husika na sio kuwaondoa 
kwenye makazi yao ya asili, bila 
kufanyika taratibu za kitaalamu 
za kudhibiti viumbehai, ikiwamo 
utafiti.

Mwanasayansi wa maabara 
kutoka Idara ya Zoolojia na Uhi-
fadhi wa Viumbepori Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam, Yusuph 
Wilangali, anasema iwapo popo 
wataongezeka, zitumike mbinu 
kuwaondoa ikiwamo kuwahami-
sha bila kuathiri ikolojia yao.

Ofisa Mtafiti Mkuu kutoka 
Taasisi ya Utafiti wa Wany-
amapori Tanzania (TAWIRI), Dk. 
Emmanuel Mmassy, anaelezea 
sifa za popo na tabia yake ya 
kuishi mazingira tulivu na yenye 
giza hasa katika miti ama mapan-
go na kurundikana kwa makundi 
inaweza kuwa sababu mojawapo 
ya mnyama huyo kutajwa na baa-
dhi ya watu kuwa kero, ingawa ni 
miongoni mwa wanyama kama 
wengine.

Wataalamu hao walizungumza 
na Nipashe hivi karibuni kwa 
nyakati tofauti, baada ya baadhi 
ya wabunge kuitaka serikali, ku-
waondoa popo maeneo ya jiji la 

Dar es Salaam, ikiwamo wakazi 
wa jiji hilo kuzungumzia kero in-
ayosababishwa na mnyama huyo 
kwenye makazi yao.

Bungeni Septemba 4, mwaka 
huu, wakiuliza maswali, Mbunge 
wa Viti Maalum (CCM), Neema 
Mgaya alihoji ni lini serikali 
itaondoa popo maeneo ya Upan-
ga, huku swali la nyongeza, likito-
ka kwa Mbunge wa Viti maalum 
(CCM), Mariam Kisangi, likihoji 
kuhusu suala hilo.

Mariam alisema kumekuwapo 
tatizo la popo maeneo mbalim-
bali ya Mkoa wa Dar es Salaam 
na kuongezeka siku hadi siku 
hali inayosababisha uharibifu wa 
kuvunja vioo vya madirisha kwe-
nye baadhi ya nyumba.

Akijibu maswali hayo, Naibu 
Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Dastan Kitandula, alisema wiz-
ara imeendelea kudhibiti popo 
katika jiji hilo, kwa kuchukua 
hatua mbalimbali ikiwa ni pamo-
ja na kubainia ukubwa wa tatizo 
na mbinu rafiki kimazingira zi-
takazotumika kuwadhibiti.

Baadhi ya wakazi wa Upanga, 
jijini Dar es Salaam, waliozun-
gumza na Nipashe, walieleza 
kero wanazokumbana nazo, 
huku Flodge Mtepa, mlinzi wa 
Shule ya Msingi St Columbas, 
ambayo imezungukwa na miti 
iliyojaa popo, alisema anatumia 
muda wa ziada kuwakabili.

“Hawa popo nawakimbiza 
kuanzia saa 10 au 11 alfajiri, na-
panda juu ya mti na kipande cha 
bati na fimbo ya kupiga bati, uki-
wapigia kelele ndio wanatoka. 
Saa 11 jioni pia napanda tena 
nawapigia kelele wanatoka, hivi 
hivi hawawezi kutoka,” anasema 
Mtepa.

Amesema hutenga muda wa 
saa moja kila siku kuwafukuza ili 

kuleta utulivu na muda ambao 
kunakuwapo ahueni ni usiku 
majira ambayo wanyama hao 
huenda kutafuta mlo mbali na 
makazi yao.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, 
Pili Kikola, anasema kwa muda 
mrefu wanyama hao wamekuwa 
kero, hasa ikizingatiwa eneo hilo 
ni la shule.

“Popo ni changamoto sana, 
popo tunaambiwa walikuwapo 
wenye historia wanasema ni 
muda mrefu wapo hapa, nasi 
tumewakuta ingawa wanasema 
kipindi hiki wamezidi. Wanaleta 
usumbufu mkubwa na alfajiri 
tunalazimika kuwatuma walinzi 
wapige mabati, hawapendi kele-
le,” anasema. 

“Sisi tunawafukuza na wakien-
da eneo lingine wanafukuzwa, 
wanarandaranda wanarudi tena 
hapa hapa. Mvua ikinyesha eneo 
linanuka harufu yao, miti yote 
sasa imekuwa na vipara wanaha-
ribu, miembe, miashoki, minazi, 
kwa ujumla ni waharibifu na 
miti wanachagua ya kukaa yenye 
utomvu hawakai, kama michi-
kichi, mwarobaini.”

Aliziomba mamlaka husika 
kutafuta mbinu za kuwaondoa 
kwa kupunguza matawi ya miti 
au kuikata, akisema jitihada 
zingine walizozifanya zimegonga 
mwamba na walipojaribu kukata 
miti, walitakiwa kuomba kibali.

“Popo wanakaa hasa kwenye 
miti ya asili na huu uliopo hapa ni 
mti wa siku nyingi, ila umeshael-
emewa na popo ni wengi mno. 
Tulitaka kuukata mti walikojaa 
tukaambiwa hadi kibali, hatu-
japewa kibali hadi sasa. Wame-
kuwa kero wanachafua kuta za 
nyumba na wamehamia hata ka-
tika miti tuliyoipanda kwa ajili ya 
kutunza mazingira, baada ya mti 

wa asili kuelemewa.”
Mwenyekiti wa Mtaa wa Sea 

View, Victor Muneni, anasema 
tatizo la popo limeongezeka 
eneo lake, huku TAWIRI, ikiwa 
ni miongoni waliopiga hodi mtaa 
wake mara kadhaa, kwa ajili ya 
kufanya utafiti.

“Popo wapo eneo lote, Upanga 
Mashariki na Magharibi, wa-
nakaa katika miti yote isipoku-
wa yenye utomvu. Tumejaribu 
kupunguza miti na maeneo 
ilikopunguzwa matawi wame-
pungua, kwa sababu wanapenda 
kukaa kwenye miti mirefu,” alise-
ma Muneni.

MTAALAMU UDSM
Mwanasayansi wa Maabara 

kutoka Idara ya Zoolojia na 
Uhifadhi wa Viumbepori Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam, Wilan-
gali, akizungumza na Nipashe 
kwa undani kuhusu mnyama 
huyo, anasema popo ni aina ya 
wanyama mamalia ambao wamo 
kundi moja na wanyama wenye 
nywele, chuchu na wanaonyo-
nyesha watoto wao waliowazaa.

“Popo ni kama binadamu, 
simba na swala, tofauti na uvumi. 
Popo wapo wa aina nyingi takrib-
ani 1,400 duniani ambayo ni asil-
imia 20 ya ‘species’ walio kwenye 
kundi la mamalia. Iwapo tuna-
taka kuwahamisha kama wakazi 
wanavyosema ni kero, nashauri 
kwanza utafiti ufanyike kabla ya 
kuwahamisha.

“Zipo njia nyingi, lakini la-
zima izingatiwe ikolojia na eneo 
wanalohamishiwa, ikimbukwe 
popo anaweza kuruka hadi kilo-
mita 59 kwenda kutafuta chaku-
la na kurudi tena kwenye makazi 
yao. Njia hii ya kuwahamisha pia 
ni nzuri, kwa sababu hatuwaui 
au kuwangamiza,” anasema 

mtaalamu huyo.
Anasema popo wanategeme-

wa kwenye mfumo wa kiikolojia 
na kutegemewa na mimea kad-
haa kwa kufanya uchavushaji, 
hivyo iwapo wataondolewa kwa 
kuwadhuru, mimea pia itaathiri-
ka.

“Kwa Dar es Salaam hasa eneo 
la Upanga wapo popo ambao ki-
taalamu tunawaita ‘fly fox’ kwa 
sababu sura yao ni kama mbwa 
ila wanaruka. Nashauri ufanyike 
utafiti labda       zitengenezwe ke-
mikali ambazo     zikiwekwa  ma-
hala walipozidi watahama eneo 
hilo, ila tujihakikishie usalama 
wa viumbe wengine,” alisema 
Wilangali.

Aidha, mtaalamu huyo anaon-
ya aina nyingine ya kuawaondoa 
kama vile kukata miti au matawi, 
kuwavuna kama mlo kwa kuwa 
baadhi ya jamii nchini ambazo 
huwatumia popo kama kitoweo, 
inaweza kuwaondoa duniani wa-
nayama hao moja kwa moja na 
kuathiri mazingira,

“Katika maeneo mengi ya Afri-
ka, tayari imeonekana aina hii ya 
popo wanapungua kwa kasi, kwa 
sababu wanaliwa na wamewek-
wa kwenye hatari ya kutoweka 
duniani kutokana na kupungua. 
Sishauri kufanyika mbinu ya 
kuawaua, kwa sababu kimaadili 
kwa wanyama hii haishauriwi,” 
alisema Wilangali akiongeza;

“Nilipopita Upanga nilibaini 
wanakaa katika miti ya ku-
pandwa ambayo ni kwa ajili ya 
kivuli huwa inasambaa kwa juu, 
miashoki, miembe na mingine. 
Maeneo mengi hasa Afrika popo 
wameonekana kuwa kero, ila 
tatizo linaweza kushughulikiwa 
ma mamlaka husika, hawa ni 
nyara za serikali kama wan-
yapori wengine.”
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Mkurugenzi CMA afichua siri uteuzi wake
Na Mwandishi Wetu

H
IVI karibuni, aliyekuwa Ofisa 
Mfawidhi wa Tume ya Usuluhi-
shi na Uamuzi (CMA), Usekelege 
Mpulla, aliyeteuliwa kuwa Mku-

rugenzi wa Tume hiyo. Katika mahojiano 
aliyofanya na mwandishi wetu, Mpullu 
anaeleza mambo aliyopitia katika kazi ya 
usuluhishi hadi kuteuliwa kwake… 

SWALI: Kwanza, hongera kwa kua-
miniwa na kuteuliwa katika nafasi hii. 

JIBU: Asante. Kwa kweli namshukuru 
Mungu. Natambua haikuwa rahisi.  

SWALI: Inawezekana watu wengi 
wamesikia jina lako baada ya kutanga-
zwa kuwa Mkurugenzi wa CMA. Nini 
safari yako katika masuala ya uamuzi 
na usuluhishi? 

JIBU: Mimi si mgeni CMA. Niliajiriwa 
CMA Juni 21, 2010 nikiwa mwamuzi dara-
ja la pili na kituo changu cha kwanza ki-
likuwa Tanga. Nilifanya kazi hadi mwaka 
2016 katika nafasi hiyo. Aliyekuwa ofisa  
mfawidhi, Haji Kayugwa, alihamishwa 
ndipo nikateuliwa kuwa Kaimu Ofisa 
Mfawidhi Kanda ya Tanga.

Wakati huo Tanga ilikuwa na ofisi 
Muheza, Lushoto na Korogwe. Ilipewa 
hadhi hiyo kwa sababu kulikuwa na 
migogoro mingi ya kazi.  Tulifanya kazi za 
usuluhishi ikiwamo kuelimisha umma ili 
kumaliza migogoro haraka hali ambayo 
ilisababisha takwimu za  usuluhishi wa 
migogoro ya kazi kupanda sana.            

Jambo la kwanza jamii inapaswa ku-
jua kwamba jukumu kubwa la Sheria ya 
Kazi (Sheria ya Kazi na Uhusiano Kazini 
ya Mwaka 2004) ni kuchochea ukuaji wa 
uchumi. Waajiri  na wafanyakazi wana-
paswa kuzalisha ili kukuza uchumi bada-
la ya kuwa katika migogoro. Tuliona ili 
kutimiza azma hiyo, tuliweka kipaumbele 
katika kutatua migogoro ya kazi ili kuku-
za uchumi kwani kuwapo kwa migogoro 
kunakwamisha uzalishaji. 

Zamani kesi zinazohusu migogoro ya 
kazi zilikuwa zinafunguliwa katika ma-
hakama za kawaida. Hali hiyo ilisababi-
sha mrundikano wa kesi hatua ambayo 
ilisababisha watu kutumia muda mwingi 
mahakamani huku uzalishaji ukisimama 
na hatimaye uchumi kudorora. Kutokana 
na hali hiyo, serikali iliamua kuanzisha 
Tume ya Usuluhishi na Uamuzi kuharaki-
sha utatuzi wa migogoro ya kazi. 

Kama  nilivyosema awali, usuluhishi wa 
migogoro ya kazi Tanga ulipanda sana. 
Kipekee, niwashukuru waliokuwa wakuu 
wa mkoa, Meja Jenerali (mstaafu) Said 
Kalembo na Martine Shigella. Walitoa 
ushirikiamno mkubwa  kutimiza azma hii 
ikiwamo kutumia redio za ndani kutoa 
elimu. Vyama vya wafanyakazi mkoani 
Tanga vilitoa ushirikiano mkubwa sana.

SWALI: Nini kilitokea baada ya ma-
fanikio hayo?

JIBU: Baada ya kufanikisha kwa kiasi 
kikubwa utatuzi wa migogoro Tanga, 
mwaka 2017 nilithibitishwa kuwa Ofisa 
Mfawidhi wa Kanda ya Tanga. 

Nirudi nyuma kidogo, nakumbuka 
nikiwa Tanga, mwaka 2017 kulikuwa na 
maadhimisho ya sherehe za Mwenge na 
kaulimbiu ilihusu kuchochea ukuaji wa 
uchumi. Katika maadhimisho hayo, ku-
likuwa na kongamano na nilimwomba 
Mkuu wa Mkoa (wakati huo Shigella) 
niwasilishe mada, aliniruhusu. Mada 
yangu ilikuwa ‘Uhusiano wa Utatuzi wa 

Migogoro ya Kikazi na Ukuaji wa Uchumi’. 
Katika kongamano lile alikuwapo ali-

yekuwa Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu 
anayeshughulikia masuala ya kazi, An-
thony Mavunde (sasa Waziri wa Madini). 
Wengi waliifurahia na wakafahamu uhusi-
ano wa utatuzi wa migogoro na ukuaji wa 
uchumi. 

SWALI: Baada ya hapo nini kilitokea? 
JIBU: Mwaka 2018 nilipata uhamisho 

kwenda Kilimanjaro kuwa Ofisa Mfawidhi. 
Wiki mbili baada ya kuripoti, lilitolewa 
agizo la serikali kuhamia Dodoma, hivyo 
CMA pia ilitakiwa kutekeleza agizo hilo. 

Baada ya kuhamia Dodoma, maneji-
menti ya CMA ilitafakari nani aende Dar es 
Salaam. Wakati huo Dar es Salaam ilikuwa 
na asilimia 40 ya mashauri yanayohusu 
migogoro ya kazi Tanzania nzima.

Nikiwa Kilimanjaro, nilipewa taarifa 
kuwa natakiwa kuhamia Dar es Salaam 
kuwa mfawidhi wa kanda. Nilishtuka kwa 
sababu wakati huo nilikuwa bado. Niliji-
uliza ni kitu gani kimesababisha niham-
ishiwe Dar es Salaam. Pia ilijiuliza, sawa ni-

meongoza Tanga ikiwa na ofisi nne lakini 
Dar es Salaam ina watu wengi, nitawezaje 
kumudu? 

Nilitii na Januari 9, 2019 niliripoti. Kwa 
jumla nilikuwa natambua changamoto zi-
lizokuwapo kwa sababu niliwahi kuletwa 
katika mpango wa kuondoa mrundikano 
wa migogoro ya kazi. Wakati  huo wastani 
wa mashauri 1,200 katika ofisi za CMA Te-
meke, Ilala, Ubungo, Kibaha hadi Mkuran-
ga yalikuwa yanafunguliwa kila mwaka na 
wakati huo kulikuwa na takribani watumi-
shi 50, hivyo ilikuwa kazi kubwa. 

SWALI: Uliweka mkakati gani kuka-
biliana na hilo?

JIBU: Mkakati wa kwanza ulikuwa 
kuongeza kasi katika utatuzi wa migogoro. 
Lakini  kubwa zaidi, staili yangu katika 
kufikia malengo ni shirikishi kwa kush-
irikiana na taasisi kama ofisi ya mkuu 
wa mkoa, wakuu wa wilaya na makatibu 
tawala wa wilaya. Watu wengi walikuwa 
wanakimbilia katika ofisi hizo. Kwa hiyo 
niliamua kuwafuata wananchi kwenye 
mamlaka hizo na nikasisitiza kuwa waki-

fika wawalete kwangu. 
Watu wengi walikuwa wanakosa haki 

zitokanazo na migogoro ya kazi kwa ku-
tojua sheria. Sheria inamtaka mlalamikaji 
kufungua shauri ndani ya siku 30 baada ya 
kuachishwa kazi lakini badala ya kufanya 
hivyo, walikuwa wanakilimbilia kwa wana-
siasa.

Mkakati mwingine nilioweka ni kush-
irikiana na vyombo vya habari. Nilipata 
nafasi ya kuelimisha jamii njia bora ya ku-
tumia huduma zetu za CMA. Nilikwenda 
kwenye runinga na kutoa elimu. Watu wal-
ijua umuhimu wa kutatua migogoro na ha-
masa iliongezeka sana. Pia nilitoa namba 
yangu ya simu ili mtu mwenye tatizo ani-
pigie. Hii ilisaidia sana kuboresha huduma 
za CMA Kanda ya Dar es Salaam. 

Jambo lingine ambalo naweza kusema  
lilisaidia kufanikisha azma ni kwamba 
aliyekuwa Mkurugenzi wa CMA, Shannes 
Nungu, aliniamini. Wakati huo tume hai-
kuwa na mtu wa mawasiliano. Katika mku-
tano wa Baraza la Wafanyakazi, Nungu 
alitoa rai ya kuwa na msemaji. Kutokana  
na talanta yangu, ilionyesha nafaa, hivyo 
nilipewa nafasi hiyo. 

SWALI:  Uzoefu gani mwingine uli-
upata Dar es Salaam? 

JIBU: Nikiwa Ofisa Mfawidhi Kanda ya 
Dar es Salaam, Tanzania iliwahi kuwa 
mwenyeji wa Mkutano wa Wakuu wa Nchi 
wa SADC ( Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika). Katika mkutano ule niliam-
batana na Mkurugenzi CMA (wakati huo) 
na  tulikutana na taasisi ya usuluhishi wa 
migogoro ya kazi ya Afrika Kusini (CCMA). 
Nilichojifunza ni kwamba sheria zetu za 
kazi zinaendana na za Afrika Kusini lakini  
wenzetu wako juu zaidi kiutendaji. 

Jukwa lile lilinipa elimu na uzoefu 
mkubwa kuhusu usuluhishi na kumaliza 
migogoro ya kazi ndani ya SADC na nili-
pata mbinu mpya katika kuongeza tham-
ani kwenye ufanisi ukizingatia kuwa Dar 
es Salaam ni eneo la kipekee. Nilijifunza 
kwamba huduma bora zinachangia ukuaji 
wa uchumi, hivyo jukumu kubwa la CMA 
ni kuchochea uwekezaji. 

SWALI: Awali umeeleza kuwa Dar 
es Salaam ilikuwa na migogoro mingi. 
Nini kilichangia katika kuipunguza?

JIBU: Moja ya mambo tuliyofanya ni 
kuweka kambi za usuluhishi. Katika kip-
indi cha corona kwa mfano, wafanyakazi 
wengi waliachishwa kazi, hivyo kukawa na 
ongezeko kubwa la migogoro. Tilichukua 
waamuzi na wasuluhishi wa mikoa na ku-
weka kambi. Baada ya kuonyesha mafani-
kio, huo ukawa mpango wa taasisi. 

Arusha kama inavyojulikana ni mkoa wa 
utalii. Sekta  hii iliathirika kwa kiasi kikub-
wa wakati wa corona na kampuni nyingi 
za utalii ziliwaachisha wafanyakazi, hivyo 
kukawa na migogoro mingi. Ili kumaliza 
migogoro iliyojitokeza kwa muda, waliku-
sanywa watumishi kutoka sehemu mbal-
imbali na kwenda kuweka kambi.

 
SWALI: Je, hiyo ndiyo siri iliyowez-

esha kupunguza migogoro? 
JIBU: Ni zaidi ya hiyo. Nikiri wazi kuwa 

ushirikiano na wizara (Ofisi ya Waziri 
Mkuu) hasa Waziri (mwenye dhamana ya 
masuala ya kazi) na Katibu Mkuu ambao 
wametaka migogoro iishe kwa asilimia 80 
pia ulichangia. Msukumo huo ulifanikisha 
kufikia malengo kwa kiasi kikubwa. 

ITAENDELEA KESHO                                          
                                    

Usekelege Mpulla
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WADAU wa kilimo wanajukumu kubwa la kuendeleza kilimo 
hai kutokana na faida zake kiafya na vilevile katika soko la 
kuvutia watalii.

Matamasha yanayohusisha bidhaa za kilimo ni lazima yatil-
iwe mkazo, ili yanapofanyika yasaidie kutoa elimu na kupata 
soko imara la mazao yanayotokana na kilimo.

Katika kutilia mkazo sekta ya kilimo, Serikali ya Zanzibar 
ilizindua Azimio la Utalii Endelevu lililoazimia kutangaza visi-
wa hivyo kuwa kivutio cha kijani na kuzitaka hoteli zote za ki-
talii kutumia bidhaa zinazotokana na kilimo cha visiwa hivyo. 

Kilimo ni uti wa mgongo kwa sababu afya za wananchi 
kuwa imara inategemea kula chakula kilicho bora ambacho 
kinatokana na kilimo kilicho bora pia.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, wakati akifungua 
tamasha la maonyesho la kilimo hai, alipongeza shughuli za 
uzalishaji na utengenezaji wa vitu vya asili ikiwamo ufinyanzi 
wa vyungu, kudarizi vikoi, ushonaji kofia za asili, matumizi ya 
mapakacha na masusu, mikoba ya ukili na mikeka kwa sehe-
mu kubwa vinaendana na sera ya kupambana na mabadiliko 
ya tabianchi na kusaidia kukuza uchumi.

Ukiangalia bidhaa hizo nyingi zinatokana na kilimo hivyo ni 
lazima kiendelezwe na kuwa bora.

Rais Mwinyi amesema serikali kupitia Wizara ya Kilimo kwa 
kushirikiana na wadau wa sekta hiyo, wamemaliza rasimu ya 
mikakati ya kilimo hai kwa Zanzibar na kueleza matumaini 
yake kuwa utekelezaji wake utakuwa suluhisho la changamo-
to za kilimo hai hasa upatikanaji wa pembejeo za kibaiolojia, 
elimu kwa wakulima na wafugaji na upatikanaji wa masoko 
ndani na nje ya nchi.

Hata hivyo, Dk. Mwinyi ameeleza serikali yake inafahamu 
fursa zilizomo ndani ya kilimo hai na kwamba dhamira yake 
iwapo mkakati ulioandaliwa ukatengenezewa programu 
madhubuti, utekelezaji utawapa fursa vijana kuanzisha bi-
ashara za kutengeneza viuatilifu na mbolea hai kwa kusaidia 
upatikanaji wa masoko ya ndani na nje ya nchi na kusaidia 
kuitangaza Zanzibar kama kivutio cha kijani.

Vile vile kuna umuhimu wa kutoa elimu kuhusu matumizi 
ya mbolea za kemikali kwa watumiaji na walaji na faida ka-
tika kuimarisha lishe ili kusaidia kupunguza maradhi yasi-
yoambukiza kama shinikizo la damu, kisukari na moyo.

Kupitia kilimo pia kuna fursa nyingi kwa wajasiriamali kuji-
ingizia vipato na kukua kiuchumi.

Wizara ya Kilimo pia, imeeleza azma yake jinsi inavyoende-
leza jitihada za serikali kushirikiana na taasisi zote za Zanzi-
bar zinazojishughulisisha na kilimo kwa ujumla na mafanikio 
yaliyofikiwa.

Wizara imeeleza inavyotoa huduma kwa wakulima wanao-
zalisha mazao kwa kutumia mbolea za kemikali na kuwapa 
elimu ya namna bora ya kutumia pamoja na kuhamasisha 
jamii namna bora ya kutumia viuatilifu kwa ajili ya kuende-
leza uzalishaji maalumu.

Wananchi wanaeleza wanavyonufaika na fursa za kilimo 
hai na wanavyojikita kwenye kilimo cha mazao ya viungo na 
mboga kwa kutumia mbinu bora za kilimo chenye tija kwa 
afya.

Taasisi ya Kilimo Hai Zanzibar (ZOI), imeonyesha haja kwa 
wakulima na jamii kuendelea kukiimarisha kilimo hai ili kui-
marisha afya za watu na udongo kwa kuepuka matumizi ya 
mbolea zenye kemikali.

TIRA inanyoosha matege yaliyokuwapo 
kwenye sekta ya bima ngazi ya Taifa 

Kilimo hai kinaboresha 
afya na kuvutia utalii 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

SEKTA ya bima ni muhimu 
kwa ustawi wa jamii popote 
ile duniani, ikigusa mustaka-
bali mwema wa maisha yao, 
kwani majanga hayana hodi.

Ni muda mrefu nchini 
bima ilionekana siyo kip-
aumbele, pengine kutokana 
na vitendo vya baadhi ya 
watu kwenye sekta, wak-
ichelewesha malipo baada 
ya ajali na mambo mengine.

  Danadana za njoo kesho 
na keshokutwa, ziliwafanya 
watu kukosa imani na bima. 
Ndiyo maana hata ukuaji 
wake ukawa wa kusuasua 
kwa miaka mingi. 

Lakini, tangu kuanzishwa 
kwa Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bima (TIRA), hali ni to-
fauti, imani imeongezeka na 
idadi ya watumiaji bima in-
aongezeka maradufu.

 Miaka michache tu tangu 
kuanzishwa TIRA, sekta im-
ekuwa haraka kufikia asil-
imia 12 kutoka asilimia tano, 
iliyokuwapo muda fupi uli-
opita.

Ni jambo la kujivunia, ik-
ionyesha dalili njema kwa 
Watanzania kuwa na imani 
na kampuni za bima, wali-
yoidhamini wa wapata fidia 
stahiki. 

Ni mageuzi makubwa yali-
yofanywa na TIRA ndani ya 
muda mfupi, kunyooshwa 
kwa mapito ya bima, kiasi 
cha wananchi sasa  wanakiri 
kufanya vizuri, ubabaishaji 
ukibaki hadithi.

Kamishna wa TIRA, Dk. Ba-
ghayo Saqware hivi karibuni 
akaeleza kuwa sekta hiyo 
tangu kuanzishwa kwake, 
kampuni za bima hazina 
tena makando kando ya 
miaka ya nyuma, mtu anap-
opata majanga, anapata fidia 
inayostahili na kwa wakati.

Yale mambo ya nenda rudi 
ya miaka ile hayapo tena, 

hali inayowavutia wananchi 
wengi kuona umuhimu wa 
kukata bima, kwani sasa 
wana uhakika wa kupata 
fidia mapema. TIRA sasa in-
awaondoa Watanzania kwe-
nye fikra za zamani, ikiwa-
hakikisha kupatikana fidia 
mapema na kwa kiwango 
wanachostahili.

Kamishna anaahidi mam-
laka inaendelea kuzisima-
mia kampuni za bima kulipa 
madai na fidia stahiki, tena 
kwa wakati na haki. Hadi 
sasa ulipaji madai na fidia 
stahiki kwa wateja wa bima 
yamefikia asilimia 95, hivyo 
kupunguza malalamiko yao.

  Kamishna anataja asil-
imia tano ya madai na fidia, 
yana changamoto ambazo 
TIRA inafuatilia na kutoa su-
luhisho. Anatoa mfano kuwa 
ulipaji wa madai ya bima za 
kawaida uliongezeka kwa 
asilimia 10.1 kutoka shilingi 
bilioni 301.9 mwaka 2021 
hadi shilingi bilioni 332.09 
mwaka 2022.

  Pia anasema malipo ya 
madai na mafao ya bima za 
maisha yaliongezeka kwa 
asilimia 29.3 kutoka bilioni 
95.7 mwaka 2021 hadi bilioni 
123.71 mwaka 2022.

Vilevile, kiasi cha madai 
kilicholipwa mwaka 2022 ni 
shilingi bilioni 455.80, hivyo, 
imepunguza umaskini kwa 
wanufaika na kufanya bi-
ashara kuwa endelevu.

Anataja mamlaka imeen-
delea na mikutano, ikipokea 
na kusikiliza malalamiko 
ya bima kwa wananchi na 
baadaye, ilifanikiwa kuan-
daa mikutano mitano katika 
kanda zote za mamlaka.

Kamishna Saqware anase-
ma Sekta ya Bima imekua 
kwa wastani wa asilimia 
12.8% kwa mwaka ambapo 
kwa kipindi cha miaka mi-

tano mauzo ghafi ya bima 
yameongezeka kutoka 
Sh.bilioni 691.9 mwaka 2018 
hadi kufikia takribani Sh. tri-
lioni 1.2 mwaka 2022.

Anasema mchango wa 
Sekta ya Bima kwenye pato 
la Taifa unazidi kuongezeka 
kutoka asilimia 0.56% kwa 
mwaka 2020 hadi kufikia 
asilimia 1.68% kwa mwaka 
2021.

Anasema mamlaka im-
eendelea kuongeza gawio 
serikalini ambapo kwa kip-
indi cha Julai 2022 hadi Juni 
2023 imeweza kulipa gawio 
kwa Serikali la jumla ya Sh. 
bilioni 2.9.

Kamishna Saqware anase-
ma sekta ya bima imechang-
ia kwenye ajira kwa vijana, 
hadi Septemba mwaka jana 
2022 imetoa ajira za kudu-
mu kwa Watanzania 4,173.

  Anasema katika mwaka 
wa fedha wa 2022/2023, im-
efanikiwa kuanzisha  Kon-
sotia ya Bima ya Kilimo, ili 
kutekeleza Skimu ya Bima 
ya Kilimo kwa ufanisi, tarehe 
01 Julai 2023, kukazinduliwa 
Konsotia ya Bima ya Kilimo.

  Pia, kiongozi huyo ana 
ufafanuzi kwamba, uzinduzi 
huo ulifanyika mkoani Tabo-
ra Waziri Waziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe katika kilele 
cha Siku ya Ushirika Duniani 
(SUD).

Lingine linalotajwa, kuan-
zishwa Konsotia ya Bima ya 
Kilimo, ili kuweka ufanisi 
katika utekelezaji Skimu 
ya Taifa ya Bima ya Kilimo 
(TAIS) na kuongeza uwezo 
wa kimtaji wa soko la bima 
nchini kwa ajili ya kukinga 
majanga shambani.

Anasema mtaji wa kukinga 
majanga yenye thamani ya 
shilingi bilioni 300 umet-
engwa kwa ajili ya sekta ya 
kilimo.

Na Joseph 
Mwendapole
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KABWELA                                             Na Fadhili Mohammed                                  

Tahadhari yachukuliwa kukabili El Nino

Waliopisha 
mradi wa 
umeme 
kulipwa 
fidia
Na Mwandishi Wetu, TABORA

WANANCHI 496 waliopisha mradi 
wa ujenzi wa kituo cha kupoza na 
kusambaza umeme cha Uhuru kili-
choko katika kijiji cha Vumilia, Uram-
bo mkoani Tabora, wataanza kulipwa 
fidia.

Naibu Waziri wa Nishati, Judith Kap-
inga, alisema hayo juzi alipofanya ziara 
ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa 
kituo hicho, huku akibainisha kuwa 
fedha hizo za fidia zitaanza kulipwa 
kuanzia mwanzoni mwa Oktoba, mwa-
ka huu na taratibu zote za ulipaji fidia 
hiyo zimekamilika.

“Wananchi nawaomba muandae 
nyaraka zote muhimu   zikiwamo ba-
rua na vitambulisho vinavyothibitisha 
kulipwa fidia ili Oktoba 2, mwaka huu, 
mtakapoanza kulipwa fedha zenu 
kusitokee changamoto ya aina yoyote 
itakayochelewesha malipo hayo.  Fed-
ha  ziko tayari na taratibu zote zimeka-
milika,” alisema Kapinga.

Pia alisema ujenzi wa mradi huo 
umefikia zaidi ya asilimia 66 na 
utekelezaji wake unaendelea vizuri.

Kapinga alisema kukamilika kwa 
mradi huo kutaimarisha huduma ya 
upatikanaji wa umeme katika mikoa 
ya Tabora, Kigoma, Katavi na mingine 
iliyo jirani.

Mradi huo pia unahusisha ujenzi wa 
njia ya kusafirisha umeme kutoka Tab-
ora hadi Kigoma pamoja na vituo viwili 
vya kupoza na kusambaza umeme vya 
Urambo na  Nguruka.

Aidha, mradi una njia ya kusafirisha 
umeme kutoka Tabora hadi Katavi 
pamoja na ujenzi wa vituo vitatu vya 
kupoza na kusambaza umeme vya Ip-
ole, Inyonga na Mpanda.

Katika hatua nyingine, Naibu Waziri 
Kapinga amewasha umeme katika ki-
jiji cha Mtakuja wilayani Urambo huku 
akiwasihi wananchi kulinda na kutun-
za miundombinu ya umeme kwa kuwa 
serikali imetoa fedha nyingi kutekeleza 
mradi huo.

Mkuu wa Wilaya ya Urambo, Kenan 
Kihongosi, aliishukuru Serikali kuen-
delea kutoa fedha kwa ajili ya kubore-
sha upatikaji wa huduma za kijamii 
ikiwamo umeme, vituo vya afya, maji, 
shule na barabara katika maeneo 
mbalimbali ya wilaya hiyo.

Ziara hiyo ilihudhuriwa na Mbunge 
wa Urambo, Magreth Sitta, viongozi 
kutoka Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
na Shirika la Umeme Tanzania (TANE-
SCO).

Kapinga alifanya ziara ya siku tatu 
ya kukagua maendeleo ya mradi wa 
usambazaji  umeme vijijini awamu ya 
tatu mzunguko wa pili katika wilaya za 
Nzega, Uyui na Urambo kwa kuwasha 
umeme katika baadhi vijiji na kuzun-
gumza na wananchi.

Mtaalam Msaidizi wa maabara  kutoka Chuo cha  Afya  VECTA, wilayani Muheza mkoani Tanga, Rukia  Ahmed aki-
toa elimu  kwa viongozi wa Halmashauri na wananchi  kuhusu teknolojia mpya ya mashine za kuangamiza wadudu 
aina ya mbu majumbani na mitaani wakati wa maadhimisho ya Siku ya Afya ya Mazingira  Duniani katika soko la 
Michungwani mapema wiki hii.  Kushoto ni Mwenyekiti wa Halmashauri ya wilaya hiyo, Erasto Mhina na (wa pili 
kushoto) ni Ofisa Afya wa wilaya hiyo,  Khadija Fadhili. PICHA: STEVEN WILLIAM

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

SERIKALI kupitia Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, Bunge   na 
Uratibu, imeanza kuchukua  
hatua za kuzuia madhara ya-
nayoweza kutokana na mvua 
za El Nino kwa kuifikia mikoa 
iliyotajwa kuwa na dalili za ku-
kumbwa na janga hilo. 

Hivi karibuni, Mamlaka ya 
Hali ya Hewa Tanzania (TMA) 
ilitabiri kuwapo mwelekeo 
wa mvua za msimu wa vuli 
kwa kipindi cha  Oktoba  hadi 
Desemba, mwaka huu, am-
bao umeonyesha uwapo wa 
El- Nino.  Katika kukabiliana 
na hali hiyo, serikali imeagiza 

mikoa na wilaya kupitia kamati 
za maafa katika ngazi zote, 
kuainisha na kuandaa rasili-
mali  za kuzuia, kukabiliana na 
maafa hayo. 

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, Bunge  na 
Uratibu, Anderson Mutatebwa, 
alitoa agizo hilo juzi alipokuwa 
akifungua  kikao kazi cha kui-
marisha uwezo wa kuzuia, kuji-
andaa na kukabiliana na mad-
hara ya El Nino   kwa kamati 
ya usimamizi wa maafa mkoa 
wa Pwani. Alisema Sheria ya 
Usimamizi wa Maafa, Namba 6 
ya mwaka 2022 na kanuni zake  
imeanzisha kamati za usimam-
izi wa maafa kuanzia ngazi ya 

mkoa, wilaya, kata na vijiji ku-
zuia na kupunguza madhara 
ya majanga ya aina zote na 
kujiandaa kurejesha hali kwa 
ubora zaidi endapo  maafa ya-
tatokea.

“Mikoa 14 nchini itafikiwa 
kwa ajili ya kupata elimu ya 
namna ya kukabiliana na mvua 
za El Nino kama vile Pwani (vi-
kiwamo visiwa vya Mafia), Dar 
es Salaam, Kagera, Tanga, Shin-
yanga, Mwanza, Geita, Simiyu, 
Morogoro na Kigoma hadi 
kufikia Septemba 30 (kesho),” 
alisema.

Katibu Tawala mkoa wa 
Pwani, Rashid Mchata, alisema 
tayari mkoa una kamati   za 

maafa hadi kwenye vijiji na 
kwamba wamejiandaa vyema 
kukabiliana na majanga ikiwa-
mo mvua za El Nino. Alisema 
suala la kukabiliana na majan-
ga kwao ni endelevu na kwam-
ba watahakikisha kamati za 
maafa zina uwezo wa kifedha ili 
kutekeleza majukumu yao kwa 
ajili ya kuwasaidia wananchi 
kuwa salama.

Mchata alisema uwezekano 
wa kutokea kwa mvua za El 
Nino katika mkoa huo   upo 
kutokana na historia katika 
miaka ya nyuma lakini pia 
mkoa  kuzungukwa na mito na 
bahari, hivyo wamejiandaa ku-
kabiliana na majanga hayo.
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HABARI KITAIFA

Waziri awapa kazi viongozi wa 
dini kukemea ukatili wa kijinsia Aua mke 

kisha
ajinyonga, 
mtoto
ashuhudia 
miili
Na Elizabeth Seleman, 
SENGEREMA

MKAZI wa Kitongoji cha 
Muembeni Bukokwa wilayani 
Sengerema, Kashinje Thomas 
(35), anadaiwa kumnyonga 
mke wake Noga Lugwisha 
(42), hadi kufa na yeye ku-
jinyonga kwa kutumia kamba 
ya katani.

Tukio hilo lilitokea usiku wa 
kuamkia juzi baada ya mtoto 
wa wanandoa hao kuamka 
asubuhi na kukuta baba yake 
akining’inia kwenye kamba 
huku mama yake akiwa 
amelala kitandani na alipom-
wamsha bila mafanikio, alia-
mua kukimbia kuita majirani.

Baadhi ya majirani na 
mashuhuda wa tukio hilo wal-
iiambia Nipashe kuwa baada 
ya kukuta miili ya wanandoa 
hao walichukua jukumu la 
kuwaita viongozi wa eneo hilo 
ambao baadaye waliita jeshi la 
polisi na kuruhusu shughuli 
za mazishi kuendelea.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Bukokwa, Radslaus Majura, 
alikiri kutokea kwa tukio hilo 
ambalo taarifa zake alizipata 
kutoka kwa majirani wa wa-
nandoa hao ambao wote 
ni wakazi wa kitongoji cha 
Mwembeni na kusema chan-
zo cha tukio hilo bado haki-
jafahamika.

Alisema mtoto wa marehe-
mu hao, alipeleka taarifa kwa 
majirani za kuomba msaada 
wa kumshusha baba yake ali-
yekuwa juu akining’inia kwa 
kuwa hakuweza kumshusha 
na mama yake aliyekuwa 
akimwamsha kitandani bila 
kuamka.

Mwenyekiti huyo aliwataja 
wanandoa hao kuwa ni Noga 
Lugwisha (42) na Kashinje 
Thomas Nyengela (35), wakazi 
wa kitongoji cha Mwembeni 
Kukokwa.

Diwani wa Kata ya Kukok-
wa, Yusuph Busumba, ame-
laani tukio hilo na kuiomba 
jamii kuacha tabia ya kuji-
chukulia sheria mkononi au 
kujitoa uhai wanapokuwa na 
matatizo ya kindoa kwa ku-
washirikisha ndugu wa karibu 
kupata ushauri. 

Kiongozi wa dini wa Kanisa 
la Faith Mission of Tanzania, 
mchungaji Elia Lukona, alise-
ma tukio hilo ni chukizo kwa 
Mwenyezi Mungu, kwa kuwa 
anayetakiwa kutoa uhai ni 
Mungu pekee.

Na Christina Haule,              
MOROGORO

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Uratibu na Bunge, 
Jenista Mhagama, amewasisitiza 
viongozi wa dini  kukemea vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia vina-
vyokwenda kinyume cha maadili 
na kuathiri vijana na kupoteza 
nguvu kazi ya taifa.

Mhagama alisema hayo juzi 
wakati wa Jubilee ya miaka 25 ya 
upadri kwa Askofu wa Kanisa Ka-
toliki Jimbo la Morogoro, Lazarus 
Msimbe. 

Alisema viongozi wa dini wana 
nguvu na nafasi  kubwa ya kuzun-
gumza na jamii katika kukabili-
ana na ukatili wa kijinsia unaoen-
delea hasa kwa vijana ikiwamo  
ubakaji, ulawiti na ushoga.

Pia aliwataka wanawake kuona 
umuhimu wa kusimamia malezi 

bora ya watoto ili kuwaepusha 
na makundi yanayowasababishia 
vishawishi vya kungia kwenye 
athari za matendo ya ukatili wa 
kijinsia.

Waziri Mhagama alimpongeza 
Askofu Msimbe kwa kuwa kion-
gozi   mwenye kumtegemea 
Mungu, mwenye ujasiri na up-
endo kwa sababu pamoja na 
changamoto mbalimbali alizopi-
tia katika safari yake ya upadri, 
hakukata tamaa aliweza kuhakik-
isha anafanikisha ndoto zake.

Mhagama aliwataka waamini 
kuzidisha maombi mbele za 
Mungu bila kusahau sala kwa 
kuwa ni hitaji bora kwa muumini 
yeyote. “Hatukuomba kuishi laki-
ni kwa mpango na upendo wake 
Mungu ametupa nafasi ya kuishi. 
Hitaji la kufanya kazi ni kubwa 
zaidi kuliko kile tunachopata ku-
tokana na kazi ndiyo  maana hata 

wastaafu wanashauriwa kuende-
lea kujituma kufanya kazi ili kui-
marisha afya na miili yao,” alise-
ma. Mhashamu Askofu Lazarus 
Msimbe aliitaka jamii kuendelea 
kuchangia ukarabati wa Kanisa 
Kuu la Mtakatifu Patrice kutoka-
na na kuwa chakavu kwa sababu 
lilijengwa   miaka mingi iliyopita  
na sasa zimeshachangwa Sh. mil-
ioni 10 kwa ajili ya kazi hiyo. 

Makamu wa Askofu wa Kanisa 
Katoliki Jimbo la Morogoro, Padri 
Salvanus Kwembe, kwa niaba ya 
waumini, alimpongeza Askofu 
Msimbe kwa kuleta maendeleo 
kwenye jimbo hilo licha ya ku-
kabiliana na changamoto mbal-
imbali baada ya kuingia kwenye 
uaskofu.

Alisema kwa miaka miwili ali-
yokaa katika kiti hicho, Askofu 
Msimbe amesogeza huduma za 
kichungaji kwa waumini kwa 

kuzipandisha hadhi parokia 
teule kuwa parokia na kutangaza 
vigango kadhaa kuwa parokia 
teule kutoa parokia 60 hadi ku-
fikia 76.

Mkuu wa Mkoa wa Moro-
goro, Adam Malima, aliwaomba 
viongozi wa madhehebu ya 
dini kukemea vitendo viovu 
ukiwemo ukatili dhidi ya watoto 
na vitendo ambavyo ni kinyume 
cha maadili, zikiwemo ndoa za 
jinsia moja.

Jubilee hiyo ilifanyika sam-
bamba na harambee ya ukara-
bati wa Kanisa Kuu la Mtakatifu 
Patrice. Katika hafla hiyo, Waziri 
Mhagama alichangia Sh. milioni 
tano, Malima Sh. milioni moja 
na wakuu wa wilaya Sh. milioni 
mbili huku Mbunge wa Mikumi, 
Denis Londo akichangia Sh. mil-
ioni mbili na wabunge wote kua-
hidi kuchangia Sh. milioni tano.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha, Dk. Natu Mwamba (wa pili kulia), akizungumza jambo wakati yeye na Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Viwanda na Biashara, Dk. Hashil Abdallah na Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, Gerald Mweli, walipotembelea 
Kiwanda cha Sukari cha Kagera Sugar mkoani Kagera mapema wiki hii, kuangalia shughuli za uzalishaji. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Dk. Nchemba ataka Sweden kuweka kipaumbele kuisaidia zaidi Tanzania
Na Benny Mwaipaja,     
STOCKHOLM

WAZIRI wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba, ameuomba Mfuko wa 
Maendeleo wa Sweden (Swed-
Fund) kuweka kipaumbele kui-
saidia Tanzania kuwekeza kwe-
nye sekta za uzalishaji ili kukuza 
ajira na uchumi.

Dk. Nchemba alitoa rai hiyo 
juzi  mjini hapa alipokutana na 
kufanya mazungumzo na Mku-
rugenzi wa Miradi wa SWED-
FUND, Stefan Falk. 

Viongozi hao walijadili masua-
la mtambuka ya ushirikiano kati 
ya Tanzania na mfuko huo.

Alisema sekta za uzalishaji, 
zikiwamo kilimo, mifugo, uvuvi, 
utalii na  madini, zinaajiri Watan-
zania wengi hususan vijana na 

kwamba serikali imeamua kue-
lekeza rasilimali kubwa kupitia 
bajeti na programu mbalimbali 
kuzikuza.

Dk. Nchemba alisema wakati 
SwedFund ikiandaa mkakati 
wake mpya wa maendeleo wa 
miaka mitano mapema mwaka-
ni, ni muhimu kuangalia namna 
itakavyochangia katika mipango 
hiyo ya serikali. 

Alisema licha ya kuongeza 
ajira kwa kundi kubwa la wa-
nanchi, pia itaongeza uzalishaji 
wa mazao yatakayoliingizia taifa 
fedha nyingi za kigeni.

Mpango huo, alisema  uweke 
bayana namna ya kuwekeza ka-
tika kuongeza tija kwenye sekta 
hizo kupitia teknolojia muhimu 
za kuongeza thamani ya mazao 
na namna ya kuyafikia masoko 

ya uhakika.
Waziri aliishukuru serikali ya 

Sweden kwa ushirikiano na Seri-
kali ya Tanzania kwa kuchangia 
maendeleo katika miaka 60 ya 
ushirikiano katika sekta mbal-
imbali, zikiwamo kilimo, afya, 
nishati,      ujenzi     wa miun-
dombinu     pamoja na kusaidia 
kupambana na umaskini kupitia 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF).

Kwa upande wake, Falk alise-
ma uhusiano wa Tanzania na 
Sweden ni wa kupigiwa mfano 
na kwamba nchi yake iko tayari 
kuyafanyia kazi mapendekezo 
na ushauri uliotolewa na Dk. 
Nchemba kwa kuwa sekta hizo ni 
muhimu katika kukuza uchumi 
wa nchi na kupiga vita umaskini 
katika jamii.

Pia alishangazwa na maen-
deleo makubwa ya kiuchumi 
yanayotokea Tanzania katika 
kipindi kifupi kilichopita licha 
ya changamoto zinazoikumba 
dunia hivi sasa na kutaka Swe-
den ijifunze kutoka    Tanzania 
namna ilivyofanikiwa kudhibiti 
misukosuko ya kiuchumi pamoja 
na kudhibiti mfumuko wa bei na 
kupanda kwa gharama za mai-
sha.

Dk. Nchemba ambaye amemal-
iza ziara yake nchini Sweden, ali-
kutana na kufanya mazungumzo 
na viongozi wa wizara za kim-
kakati , na mashirika na taasisi 
za fedha za Sweden. Nchemba 
na viongozi hao walikubaliana 
kuimarisha zaidi ushirikiano wa 
kiuchumi na kijamii kwa faida ya 
pande zote mbili.
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HABARI KANDA KASKAZINI

Na Tumaini Mafie, ARUMERU

WAFANYABIASHARA wa Soko 
la Tengeru lililopo Wilaya ya Aru-
meru mkoani Arusha wamelazi-
mika kufunga barabara iendayo 
Moshi-Arusha kwa kutumia meza.

Hatua hiyo imekuja baada ya 
kutakiwa kulipa Sh. 4,500 kwa 
kila meza kama mapato ya hal-
mashauri, meza ambazo walipe-
wa na halmashauri hiyo. 

Kitendo hicho kilisababisha 
adha kwa watumiaji wa vyombo 
vya moto katika barabara hiyo, 
ambapo  shughuli za usafiri zili-
simama kwa muda hadi Mkuu wa 
Wilaya hiyo alipofika na kutuliza 
ghasia hizo.

Aidha Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Emanuela Kaganda aliwataka 
wafanyabiashara hao kurudisha 
meza hizo katika maeneo yao ya 
biashara wakati wakiandaliwa 

kikao cha mazungumzo baina 
yao na uongozi wa halmashauri 
hiyo, ili kuweka jambo hilo sawa.

“Niwaombe mrudishe meza 
pembeni kidogo  wakati huu 
ambao uongozi wa halmashauri 
unakuja kuongea na nyinyi na ni-
meshawaambia kuwa zoezi hili ni 
shirikishi, hivyo watakuja kuon-
gea na nyinyi, wekeni vizuri hayo 
maoni yenu ili tuje tuzungumze,” 
alisema Kaganda.

Alisema kuwa  wanatamani 
kuweka utaratibu wa ukusanyaji 
mapato vizuri na siyo kuwakan-
damiza wananchi, hivyo zoezi hilo 
litakuwa shirikishi kwa wafanyabi-
ashara hao.

Baadhi ya wafanyabiashara wa 
soko hilo wakizungumza na Ni-
pashe walisema kuwa meza hizo 
ziliingizwa sokoni hapo na baadhi 
ya watu binafsi, lakini wakaambi-
wa kuwa ni za halmashauri jambo 

ambalo walisema siyo kweli.
Pamela  Kweka ni mmoja wa 

wafanyabiashara katika soko hilo 
ambapo alidai kuwa wanatakiwa 
kulipa Sh. 4,500 kila siku huku 
akisema mzunguko wa biashara 
hauruhusu kutoa fedha  hizo kwa 
kuwa ni mdogo na biashara zao ni 
ndogo.

“Tulipewa meza na watu binafsi 
tukiambiwa ni za halmashauri, 
hivyo tukaambiwa tunatakiwa 
kulipia Sh. 4,500 tulipokataa na 
kuanza kupanga vitu chini tu-
kaletewa  maaskari na kutishiwa 
mabomu lakini ukweli ni kwamba 
hatutaki na hatuwezi kufanya bi-
ashara juu ya hizi meza turudishi-
we zile za 1,000 ili maisha yaend-
elee,” alisema Kweka.

Mfanyabiashara mwingine 
ambaye hakutaja jina lake alidai 
kuwa endapo mfanyabiashara 
atakuwa na meza tatu anapaswa 

kulipa Sh. 12,000 jambo ambalo 
alisema hakuna ushuru unaoto-
zwa kwa Sh. 4,000 kwa meza au 
kizimba Arusha nzima, kwamba 
wanashangazwa na utaratibu huo.

Naye Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Jeremia Kishili 
alipoulizwa kwa njia ya simu en-
dapo Baraza la Halmashauri la 
Wilaya ya Arumeru lilishawahi 
kupitisha ushuru wa vizimba au 
meza kuwa Sh. 4,000  alisema 
kuwa yeye alikuwa safarini na 
hajui sababu za wao kufanya vu-
rugu hizo.

Alisema ili kutoa majibu sahihi 
ni lazima afike katika eneo hilo la 
soko ndipo atatoa ufafanuzi.

Alisema: “Siwezi kuongea cho-
chote nilikuwa nimesafiri, hivyo 
sijui sababu kamili za wao kufan-
ya hivyo na ukiniuliza siwezi ku-
jibu subiri nije huko ñdio niweze 
kuongelea hilo”.

Wafanyabiashara watumia meza kufunga barabara

Ofisa Tarafa 
aokoa ekari 
za msitu 
zilizovamiwa 
na wakulima

Daraja korofi linalounganisha 
mikoa mitatu lakamilika
Na Allan lsack, KITETO

D
ARAJA korofi katika 
barabara inayoungani-
sha wilaya za Kiteto 
mkoani Manyara, 

Mvomero na Gairo Mkoa wa 
Morogoro, Kongwa na Kibaigwa 
mkoani Dodoma limepatiwa 
ufumbuzi wa kudumu baada ya 
ujenzi kukamilika.

Daraja hilo, lililopewa jina la 
Mama Samia Lekaita Kiseru lil-
iloko Kata ya Sunya wilayani 
Kiteto, limekamilika baada ya Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan kutoa 

Sh.milioni 700 kwa ajili ya ujenzi 
wake.

Akizungumza jana kwenye 
mkutano wa hadhara uliofanyika 
katika    Kijiji cha Chang’ombe, 
Olgira na Mbikasi akiwa kwe-
nye ziara ya jimbo kwa siku tatu, 
Mbunge wa Kiteto, Edward Ole 
Lekaita, alimshukuru Rais Samia 
kwa kutoa fedha za kujenga dara-
ja hilo lililokuwa kikwazo kwa wa-
nanchi.

Mbunge huyo alisema kujeng-
wa kwa daraja hilo kutarahisisha 
usafirishaji wa mazao ya chakula 
na biashara kutoka eneo moja 

kwenda lingine.
Alisema kuwa maendeleo ya-

nayofanywa na serikali chini 
ya uongozi wa  Rais Samia ya-
naacha alama kubwa na tunu 
katika Wilaya ya Kiteto na nchi 
kwa ujumla, kwa kuwa amejipam-
banua kuwa kiongozi mwenye 
kubeba maono ya maendeleo en-
delevu.

Hata hivyo, Ole Lekaita, ali-
ipongeza serikali kwa kukubali 
na kusaini mkataba wa ujenzi wa 
Barabara ya Kongwa (Hogoro) – 
Kibaya – Orkesimet – Oljoro – Aru-
sha pamoja na Barabara ya Chem-

ba, Kiteto, Kilindi hadi Handeni 
mkoani Tanga.

Aidha, aliipongeza serikali 
kwa kurahisisha huduma za upa-
tikanaji wa elimu kwa kujenga 
shule shikizi, ambapo alisema 
tayari mchakato umeanza wa 
kusajili shule hizo katika wilaya 
hiyo ili ziwe shule kamili.

Alisema: “Kujengwa kwa shule 
shikizi kutarahisisha utoaji wa 
elimu kwa wanafunzi wa shule 
zetu, pia itakuwa ni sehemu ya 
uboreshaji wa mazingira ya ku-
jifunzia kwa wanafunzi na ku-
fundishia kwa walimu”.

Na Dege Masoli, KILINDI

EKARI zaidi ya 20 za Msitu wa 
Pagwi zilizovamiwa na wakulima, 
kufyeka na kukata miti kinyume 
na taratibu zimerejeshwa karika 
Serikali ya Kijiji cha Pagwi.

Pia, viongozi wa Kijiji hicho 
wameagizwa kuchukua hatua 
kali dhidi ya wahusika wali-
ofanya uharibifu huo. Marufuku 
hiyo ilitolewa na Ofisa Tarafa ya 
Kwekivu, Michael John  baada ya 
kutembelea eneo hilo na kukuta 
uharibifu mkubwa unaotokana na 
watu kufyeka na kukata miti kwe-
nye msitu huo.

Alifikia maamuzi hayo baada 
ya wajumbe wa Halmashauri ya 
Kijiji hicho aliyoambatana nayo 
katika ziara yake hiyo ya siku moja 
kutokuwa na taarifa ya wafyekaji 
hao ikiwemo uhalali wao wa ku-
wepo kwenye msitu huo. Alieleza 
kuwa kutokana na  Serikali ya 
Kijiji kutokuwa na taarifa ya kazi 
inayoendelea hapo  amesimami-
sha shughuli zote   na watu hao, 
kwamba wasakwe popote walipo 
na wachukuliwe hatua kali za 
kisheria.

“Kazi inayofanyika hapa ni 
uharibifu wa mazingira na 
kwakuwa Serikali ya Kijiji hamna 
maelezo kuhusiana na ufyekaji na 
ukataji huu wa miti, kuanzia sasa 
nasimamisha uendelezwaji wa 
eneo hili na wahusika wasakwe 
popote walipo waje kujibu hoja 
kwenu” alisisitiza John.

Awali,   Mwenyekiti wa Serikali 
ya Kijiji cha Pagwi, Mussa Masa-
li  na wajumbe wake alimueleza 
Ofisa Tarafa huyo kuwa yeye na 
serikali yake haina maelezo ya 
namna watu hao walivyoyapata 
maeneo hayo na kwamba na wao 
wanashangaa kuwepo kwa hali 
hiyo. “Ninachofahamu ni kwamba 
kabla  sijaingia madarakani eneo 
hili lilikuwa linamilikiwa na mkazi 
mmoja ninaemtambua  kwa jina 
la Somon Elias, lakini eneo hili ha-
likufanyiwa kazi kwa miaka mingi 
sana,”alieleza mwenyekiti huyo

Hata hivyo alidai kuwa mwaka 
huu Elias alifika ofisini na kutoa 
taarifa ya  kuliuza kwa watu wen-
gine na baada ya hapo ndipo kazi 
hiyo ikaanza kufanyika kwa kuka-
ta miti kwa ajiri ya kuchoma mkaa 
ili kujipatia kipato.

Mmoja wa wajumbe wa Hal-
mashauri ya Kijiji, Siliwayo Mzi-
wanda alieleza kuwa hafahamu 
chochote juu ya watu waliovamia 
msitu huo zaidi ya kubaini uwepo 
wa uharibifu huo katika eneo hilo 
baada ya kufanya ziara.

Mjumbe wa Serikali ya Kijiji hi-
cho, Soda Kimilei alishangaa ku-
tokea kwa ufyekaji huo, akidai 
kuwa licha ya kufuatilia kwa wa-
husika alipata majibu ya watu hao 
kupewa na uongozi ambao hata 
hivyo hakuutaja ni wa ngazi gani.

Askari polisi 
wilaya ya 
Muheza 
mkoani Tanga, 
wakikagua 
eneo la tukio 
baada ya wa-
nanchi wenye 
hasira kumuua 
kwa kumchoma 
moto kijana 
Ramadhani  
Omari  (24) 
mkazi wa mji 
wa Pongwe 
katika kijiji cha 
Tanganyika, 
kata ya 
Lusanga  juzi 
alfajiri, baada 
ya kumtuhumu 
kushiriki kuiba 
ng’ombe na 
wenzake  eneo 
la   kambi ya 
Kitisa. PICHA: 
STEVEN WIL-
LIAM 
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Imani za kishirikina chanzo vifo 
wagonjwa kichaa cha mbwa
Na Shaban Njia, KAHAMA

U
GONJWA wa kichaa 
cha mbwa umetajwa 
kuhusishwa na imani za 
kishirikina, hali ambayo 

imekuwa ikisababisha waathiri-
ka wa ugonjwa huo wilayani Ka-
hama mkoani Shinyanga kufari-
ki dunia, kunakosababishwa na 
kutofuatilia huduma za kitabibu 
hospitalini.

Imeelezwa kuwa wananchi 
hao wamekuwa wakipuuzia 
utaratibu wa kupatiwa chanjo 
ya ugonjwa huo hospitalini 
pindi wanapong’atwa na mbwa, 
badala yake wanakimbilia kwa 
waganga wa kienyeji kutibiwa 
kiasili, wakiamini wamelogwa 
hali ambayo imekuwa ikisababi-

sha vifo.
Hayo yamebainishwa juzi na 

Ofisa     Mifugo wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Kahama, Dk. 
Damiani Kilyenyi katika Maa-
dhimisho ya Siku ya Kichaa cha 
Mbwa.

Alisema kuwa idadi kubwa 
ya wagonjwa hao wanafika hos-
pitalini wakiwa wamechelewa 
baada ya huduma za kiasili 
kushindikana.

Dk. Kilyenyi alisema mata-
tizo hayo yamekuwa yakitokea 
mara kwa mara katika kata za 
Isagehe, Zongomela pamoja na 
Nyandekwa ambako wagonjwa 
na ndugu zao hushtuka na ku-
fika hospitalini mgonjwa akiwa 
tayari ameanza kubweka kama 
mbwa. 

“Mbwa asiyekuwa na chanjo 
akimng’ata binadamu ni rahisi 
kupata madhara ya kichaa cha 
mbwa na kisha kupoteza mai-
sha. 

Hii haina uhusiano kabisa 
na suala la ushirikina, hivyo 
tuwaombe waganga wa jadi 
kuacha tabia ya kuingilia fani 
za watu na badala yake wanap-
opata mgonjwa wa namna hiyo 
wamshauri kufika hospitalini 
haraka na siyo kukaa naye tu pa-
sipo matibabu yoyote,” alisema 
Dk. Kilyenyi.

Naye Ofisa Mifugo wa Kata 
ya Bulige, Halmashauri ya 
Msalala, Dk. David Sospiter 
alisema katika kata yake kuna 
watoto waling’atwa na mbwa 
kisha wazazi wao kuwakimbiza 

kwa mganga wa jadi wakiamini 
mbwa alikuwa ametumwa.

Alisema baada ya wiki moja 
Watoto hao walianza kubweka 
na kupoteza maisha.

Mratibu wa Chanjo wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Ka-
hama, Mukola Vedasto aliwa-
kumbusha wafugaji wenye 
mifugo kuhakikisha wanakuwa 
na utaratibu wa kuwapatia 
chanjo mbwa wao ili kudhibiti 
ugonjwa huo.

Alisema wamekuwa wak-
ipokea wagonjwa watatu 
hadi watano kila siku ambao 
wameng’atwa na mbwa wenye 
kichaa na kwamba tang Januari 
hadi Agosti 16 mwaka huu wa-
metoa chanjo kwa wagonjwa 
218.

Bil 1/- 
kumaliza 
kero ya maji 
vijiji vinne 
Shinyanga
Na Marco Maduhu,    
SHINYANGA

WANANCHI zaidi ya 
8,000 kutoka vijiji vya 
Mwalukwa, Bulambila, 
Kadoto na Ng’hama 
wilayani Shinyanga wa-
natarajia kuondokana 
na adha ya kutumia 
maji machafu, baada 
ya ujenzi wa mradi wa 
usambazaji maji katika 
vijiji hivyo kuanza ku-
jengwa.
Mradi huo ambao 

unajumuisha tangi le-
nye lenye ujazo wa 
lita 100,000 pamoja 
na bomba kuu la maji 
tayari umewekewa jiwe 
la msingi na Mkuu wa 
Mkoa wa Shinyanga, 
Christina Mndeme.
Wakati wa hafla hiyo, 

Mndeme aliwaagiza 
RUWASA kukamilisha 
mradi huo kwa wakati 
pamoja na kupanua 
mtandao wake wa maji.
Akizungumza juzi 

wakati wa uwekaji wa 
jiwe hilo Mndeme alise-
ma serikali itaendelea 
kuhudumia wananchi na 
kutatua kero zao katika 
sekta mbalimbali kwa 
kushirikiana na ma-
shirika mbalimbali ya 
maendeleo.
“Nawapongeza RU-

WASA na Life Water 
International kwa 
kutekeleza mradi huu 
mkubwa kabisa uliogha-
rimu zaidi ya Sh. bilioni 
moja na ambao utatatua  
kero ya uhaba wa maji 
kwa wananchi zaidi elfu 
8,000 ukiwa ni mtandao 
wenye urefu wa km 34, 
hakika ni furaha sana 
hata wananchi mme-
wasikia hapa,” alisema 
Mndeme.
Aidha, alitoa wito kwa 

wananchi watunze mi-
undombinu hiyo ya maji 
ili ipate kuwahudumia 
kwa muda mrefu, huku 
akiwataka mafundi am-
bao wanajenga mradi 
huo wawe wazalendo na 
kutoiba vifaa vya ujenzi.
Katika hatua nyingine 

Mndeme alikagua 
ukarabati wa ujenzi 
wa bwawa la maji ka-
tika Kata ya Mwalukwa 
wilayani Shinyanga, 
ambalo litanufaisha wa-
nanchi zaidi ya 22,000.
Baadhi ya wananchi 

wilayani Shinyanga wal-
iishukuru serikali kwa 
kuwatekeleza mradi huo 
pamoja na bwawa hilo 
la maji, wakisema ni 
miradi ambayo ni uhitaji 
mkubwa kwao, kwamba 
bila maji maisha hua 
magumu sana hasa mae-
neo hayo ya vijijini.

Wanafunzi waomba elimu bima ya afya itolewe kwa wazazi
Na Alphonce Kabilondi, 
GEITA

BAADHI ya wanafunzi wa 
shule za sekondari mkoani 
Geita wameiomba serikali kupi-
tia Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya  (NHIF),  kutoa elimu 
kwa wazazi na walezi ili kuona 
umuhimu wa kuwa na kadi za 
matibabu.

Wamesema hatua hiyo itawa-
punguzia wazazi wao gharama 
kubwa za matibabu wanapoku-
wa shuleni.

Walitoa ombi hilo kwa nyakati 

tofauti katika Maonesho ya Sita 
ya Teknolojia ya Madini mkoani 
hapa na kusema kuwa wame-
kuwa wakisumbuka kwa kukosa 
fedha za matibabu kutokana na 
kutokuwa na bima ya afya.

Mmoja wa wanafunzi hao, 
Joshua Juma alisema ni vyema 
wazazi na walezi wakapewa 
elimu ili kutambua umuhimu 
wa kadi za matibabu za mfuko 
wa bima ya afya pamoja na uta-
ratibu mzima na faida zake ili 
waweze kuwakatia.

“Kuna kipindi niliugua nikiwa 
shuleni wazazi walitumia fedha 

nyingi kugharamia matibabu 
na shuleni hakukuwa na uta-
ratibu wa bima bali malipo ya 
huduma za vipimo pekee am-
bayo haihusiani na matibabu 
makubwa,”alisema Juma

Makamu Mkuu wa Shule ya 
Sekondari Geita, Venance Ray-
mond alisema kuwa   mpango 
wa bima ya afya kwa wanafun-
zi utawasidia kuepukana na 
gharama za     matibabu, hivyo 
kuutaka mfuko huo kuende-
lea kuimiza ipasavyo ili wazazi 
wawezo kuchangia kwa ajili ya 
watoto wao.

Meneja wa NHIF  Mkoa wa 
Geita, Elius Odhiambo alise-
ma kuwa mfuko  unaendelea 
kuboresha mazingira ya mat-
ibabu kwa wanafunzi kupitia 
mpango wa serikali wa bima ya 
watoto kwa gharama nafuu.

Alisema mfuko huo unaen-
delea kutoa kutoa elimu kupitia 
maeneo mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na vyombo vya habari 
juu ya umuhimu wa kuwaun-
ganisha    wanafunzi katika 
mpango wa pamoja wa bima 
ili kupunguza gharama za mat-
ibabu.

HABARI KANDA YA ZIWA

Ofisa mifugo wa Halmashauri ya Manispaa ya Kahama, mkoani Shinyanga, Dk. James Nasari (kushoto), akitoa chanjo ya kichaa cha 
mbwa, wakati wa maadhimisho ya siku ya kichaa cha mbwa Duniani kwenye viwanja vya Magereza Kahama jana. Kulia ni mmliki wa 
mbwa huyo, Kashinje Dotto. PICHA: SHABAN NJIA



amelitolea ufafanuzi ziarani kwam-
ba, hilo limefanyika kuwainua 
kiuchumi jamii hiyo na kasi ya uzal-
ishaji wa mazao hayo ya kibiashara, 
ili inapofika hatua ya kundolewa 
ruzuku hiyo miaka michache ijayo, 
iwe katika sura ya ushindi kimaen-
deleo kwa ujumla na pato la taifa.

Wakati hilo linatumika katika 
mikoa ya Kusini mwa nchi, suala la 
ruzuku ya mbolea  linatolewa pia 
katika mbolea mikoa yote kitaifa, 
ikiwa na sura hiyo hiyo ya kujijen-
gea uwezeshaji katika uzalishaji 
chakula nchini.

Tangu kuingia madarakani, Tan-
zania katika eneo hilo la uzalishaji 
chakula iko vizuri na matokeo 

yanaonekana kufanya vizuri katika 
masoko ya jirani, hata baadhi ya 
nchi jirani zinazokabiliwa na upun-
gufu wa chakula kutegemea nchini.

MIRADI YA KUWEZESHWA
Rais Dk. Samia amekuwa akiha-

masisha wakulima wa mikoa ya 
Kusini kuzalisha chakula kwa wingi 
na mazao mengine kuanza kuyali-
ma kwa matumizi ya biashara kama 
mbaazi na ufuta.  

Sambamba na hilo, Waziri wa 
Kilimo, Hussein Bashe naye katika 
hilo, anatoa hamasa kwa wakulima, 
akiwaeleza jitihada za serikali za 
kujenga kongani ya viwanda vya 
kubangua korosho, kwa dhamira 

ya kuongeza thamani ya zao hilo 
kibiashara kwa wakulima. 

Anatamka serikali imepanga 
kuchimba mabwawa saba ya ku-
wezesha kilimo cha umwagiliaji, 
huku kwenye zao la korosho, Waziri 
Bashe anaeleza kuwa Wizara ya Kil-
imo imepokea maelekezo ya Rais 
Dk. Samia, kwamba katika mkoa 
wa Lindi, kutajengwa kiwanda cha 
kubangua korosho kama mkoa wa 
Mtwara. 

MICHE MIPYA
Kuhusu mazao yanayolimwa 

kwenye mkoa wa Lindi, Waziri 
Bashe anayeambatana na Rais Dk. 
Samia ziarani Lindi wiki iliyopita, 
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ULIVYO UCHUMI NA RUZUKU NCHINI…

Chifu Hangaya pangapangua iendelee

Rais Dk. Samia akanyaga mkoani Lindi na 
ufafanuzi neema anayowaachia shambani

Ukurasa 12

NGO yabuni mbinu ya
 waliotoka magerezani

kuingia katika miradi ya 
kujimudu kiuchumi

Na Mwandishi Wetu

MOJA ya majukumu ya kiserikali 
ambayo mzigo mkuu anaubeba rais 
katika nafasi yake, ni kwamba ana-
tetea uwezeshaji wa kiuchumi ka-
tika ngazi ya kitaifa, ikishuka katika 
nafasi ya mtu mmoja mmoja.

Aina ya uwezeshaji huo hugusa 
nafasi ya ama moja kwa moja, au 
penye njia anakojitetea mtu kiu-
chumi katika maendeleo yake bin-
afsi.

Na mara zote inapotokea 
uwekezaji, uwe katika nafasi ya ki-
serikali au wadau wengineo, mleng-
wa wa moja kwa moja huwa ni mtu 
wa kawaida.

Pia, mwananchi anapokabi-
dhiwa neema hiyo ya maana, kuna 
kinachotajwa kuwe na ‘thamani ya 
fedha’ kwa maana ya kinachoweke-
zwa, kifanane na lengo kumuweze-
sha mwananchi kuinuka kiuchumi, 
hata kimaendeleo.

Ndio dhana aliyotembea nayo 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
katika mikoa ya Lindi na Mtwara 
kwenye ziara ya wiki hii, hasa aka-
zungumzia safari ya ruzuku na 
ukomo wake, unaomuachia neema 
mkulima.

Kimsingi, hadi sasa wakulima wa 
mikoa hiyo ya Kusini, wanafaidi ru-
zuku inayojionyesha katika mazao 
kama ya korosho na ufuta, kuinua 
nguvu yao katika uzalishaji na ma-
pato, nchi nayo ikiinuka katika ma-
pato ya jumla na fedha za kigeni.

Hapo ndipo Rais Dk. Samia 

anasema mkoa utapatiwa miche 
500,000 ya bure ya minazi ili 
wakulima waweze kupanda na 
kuanza kuvuna baada ya miaka 
minne ijayo.  

Hapo Waziri Bashe anafafanua 
ni hatua itakayowasaidia wakulima 
kukidhi mahitaji ya nazi nchini, 
akiwa na ufafanuzi wa ziada: “Wiz-
ara ya Kilimo pia itatoa tani 30 za 
mbegu za ufuta kwa wakulima wa 
Lindi na tayari nimeshatoa maele-
kezo kwenye Bodi ya Korosho na 
Vyama vya Ushirika ili hilo lianze.”

Ni kauli yake Bashe wastani wa 
zaidi ya wiki moja iliyopita, al-
ipoambatana na Rais Dk. Samia, 
akifafanua kwamba Wizara ya 
Kilimo itagawa miche hiyo mwaka 
huu kutokana na uhitaji mkubwa 
wa nazi nchini.

“Mkoa wa Lindi wakulima wa-
nazalisha mazao makuu manne 
makubwa yakiwa ni korosho, 
mbaazi, ufuta na mnazi, hivyo 
wakulima wa Lindi miche laki tano, 
kufuatia utafiti wa kina uliofanywa 
kwa miche ijulikanayo kama East 
African Tall, ambayo inavunwa 
kuanzia miaka minne baada ya ku-
pandwa,” anafafanua.

Kitaifa, mbali na ufuta  unaozal-
ishwa zaidi katika mikoa ya Kusini 
na kupewa uzito mkubwa, pia 
kuna korosho ambalo ni sehemu 
ya mazao saba ya kimkakati kitaifa.

Mengine yanayopatikana kwing-
ineko  nchini na kutiliwa mkazo ni; 
Tumbaku, Chai, Kahawa, Pamba, 
Katani  na michikichi.

ends

Ukurasa 13

Rais akizungumza wiki iliyopita, alipokuwa ziarani mkoa wa Lindi. PICHA: MTANDAO.

• Waziri Bashe afafanua ruzuku inavyopandikizwa, kumvusha mkulima
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Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga, akichuma nyanya katika shamba la kikundi cha Lumolumo 
kinachojihusisha na ulimaji mboga na matunda.

Na Beatrice Philemonn

B
AADA ya kuo-
na  wafungwa wengi 
wanaomaliza vifungo 
vyao katika magereza 

mbalimbali nchini na kurudi ura-
iani, wanakabiliwa na changamo-
to za kimaisha, hivi sasa baadhi 
ya wadau wamekuja na mkakati 
maalumu kuwakimu.

Kimsingi, magumu hayo ya-
natajwa ni katika maeneo kama 
vile msongo wa mawazo, afya ya 
akili yakiwa ni zao la ugumu wa 
maisha, ukosefu wa kipato, fedha 
za matibabu, kunyanyapaliwa na 
kunyimwa baadhi ya huduma za 
kijamii.

Sasa kunaelezwa, baadhi ya 
wadau wamekuja na mkakati 
kuwapatia elimu ya ujasiriamali 
na masuala mengine kwa  wa-
nawake, kwa waliomaliza vifungo 
au kuachiliwa kutoka  magereza-
ni,   ili washiriki katika shughuli 
binafsi za uchumi na kijamii.

Lengo kuu la mkakati wanalitaja 
ni kuwasaidia kufanya shughuli za 
maendeleo kama vile kuanzisha 
miradi ya kujiajiri na kujiongezea 
kipato, kujitegemea kiuchumi, 
kuwapa matumaini mapya kimai-
sha, kusaidia  familia zao, kuwapa  
ujasiri uanowaepusha   kufanya 
makosa ya kijinai yanayowarudi-
sha magerezani.

Akizungumza na Nipashe, Lu-
cas Mwimo, Mkurugenzi Mtenda-
ji wa Shirika lisilo la kiserikali lin-
aloitwa Tanzania Prisoners Hope 
Foundation (TPHP), mdau wa 
kusaidia wafungwa walioachiwa, 
anasema shirika lake limeamua 
kuja na mkakati huo, kuwaepu-
sha  kufanya makosa ya kijinai 
tena.

Hadi sasa jumla ya wanawake 
33 waliomaliza vifungo kutoka 
magereza ya Dar es Salaam, 
wamepata elimu ya  ujasiriamali 
na haki zao katika jamii.

Anataja hiyo ni baada ya ki-
fungo, wakipata ushauri nasaha 
na kunolewa katika stadi za usi-
mamizi wa fedha, jinsi ya kupata 
mikopo yenye riba nafuu kutoka  
taasisi mbalimbali za kifedha .

KWANINI WANAWAKE?
Mwimo anasema wameamua 

kuwachagua wanawake, kwa 

sababu ndiyo wanaopata changa-
moto zaidi kuliko wanaume, hivyo 
wanataka kuwapa ushauri, pia 
moyo wakiwatafutia wadau wa 
kuwapatia mitaji kuanzisha shu-
ghuli za kiuchumi. 

Anasema, pia watu hao wan-
aporudi katika maisha ya kawai-
da, kuna kawaida ya umma un-
awanyanyapaa matokeo yake, 
wanakabiliwa  na tatizo la afya 
akili, kutokana na ugumu wa mai-
sha unaowakabili.

Mkurugenzi huyo anafafanua, 
inapotokea mfungwa huyo ali-
yeachiwa, anapopatiwa elimu sa-
hihi ya ujasiriamali, anakuwa na 
uwezo wa kuanzisha miradi ya 
kijasiriamali, hata wakajiepusha 
na mazingira ya kurudia tena ma-
kosa ya awali. 

WATAALAMU WA MAFUNZO
Ni mafunzo yaliyotolewa na 

waatalamu kutoka kampuni mbal-
imbali, chini ya kivuli cha shirika 
lisilo la kiserikali linaloitwa Wom-
en Fund Tanzania Trust (WFTT) 
na yakihudhuriwa na  maofisa 
ustawi wa jamii, viongozi wa ma-

gereza, Mkuu wa Gereza la Wanawake 
Segerea na wawakilishi kutoka WFTT.

“Tunashukuru shirika la WFTT kwa 
kutupatia fedha ambazo zimetusaidia 
kukutana na wanawake hawa  na 
kuwapa elimu ya ujasiriamali kujua 
changamoto zao na vitu wanavyo-
hitaji kutoka serikalini na jamii kwa 
ujumla,” anasema Mkurugenzi  wa 
Tanzania   Prisoners Hope Founda-
tion, Lucas Mwimo.

Anasema, hivi sasa shirika hilo li-
natafuta wafadhili wengine wa kuwa-
saidia kupata fedha zitakazowezesha 
kutoa mitaji midogo kwa wanaotoka 
jela kuanzisha maisha mapya.

Mwimo anataja hilo lina tafsiri 
pana, kuanzia kunahitajika walau Sh. 
milioni 50, za kufanikisha lengo hilo 

WAWASHAURI WAFUNGWA
Ana mapendekezo kwa wafungwa 

waliokaa muda mrefu magerezani 
na kupata ujuzi walikokuwa, pale wa-
napomaliza vifungo vyao, ni vyema 
serikali au halmashauri za serikali za 
mitaa wanakoishi ziwapatie angalau 
mitaji midogo ya kuanzisha ili waka-
tumie ujuzi walioupata vifungoni.

Wadau mbalimbali na jamii kwa 

ujumla, pia wanatajwa wawajibike ku-
unga mkono juhudi zinazofanywa na 
TPHF katika kutatua changamoto zi-
nazowakabili ndugu zetu wanaomal-
iza vifungo vyao.

“Tukiungana kwa pamoja tutawa-
fanya wenzetu hawa kushiriki kika-
milifu katika shughuli za kujiletea 
maendeleo na hivyo kuondoa uweze-
kano wa kurudia makosa ya kijinai,” 
anasema.

Pia, anasema hadi sasa kitaifa haku-
na sheria inayowafanya wanaotoka 
magerezani, kuungana na familia zao 
pamoja au jamii kiurahisi. 

“Tunapendekeza  kuwapo sheria 
hiyo au kanuni ndogo ndogo kwenye 
halmashauri zetu, ili kusiwapo tabia 
ya kuwanyanyapaa, kwani hawa bado 
ni wanadamu wanaostahili kupata 
huduma zote za kijamii na hawapas-
wi kuendelea kuhukumiwa au ku-
nyooshewa vidole na jamii,” anaeleza.

Pia, katika hilo anaomba wanawake 
waliomaliza vifungo na wale walioto-
ka mahabusu, kuunda umoja wao ili 
sauti zao zisikike  kirahisi mbele ya 
wadau wengine, hata wakasaidiwa 
kirahisi.

“Mnaweza kuanza na kundi hili 

dogo mkawa na viongozi wenu ili mu-
weze kusaidia kiurahisi. Mara wadau 
wanapojitokeza kutoa misaada na 
sisi kama TPHF, tunaendelea kuomba 
misaada kwa wafadhili wa ndani na 
nje ya nchi na mara itakapopatikana 
mtakuwa watu wa kwanza,” anasema 
mkurugenzi huyo.

WALIOMALIZA MAFUNZO 
Akizungumza kwa niaba ya wa-

nawake wenzake, Veronica Ndungu-
ru, anaunga mkono wazo hilo kutoka 
shirika lisilo la kiserikali akilitaja ‘lin-
awakumbuka’, pia kuwapa elimu ya 
ujasiriamali.

Veronica anaeleza: “Mafunzo ya-
mefungua akili zetu, elimu tuliyoipa-
ta imetugusa na tutakwenda kuifany-
ia kazi na hatimaye kushiriki katika 
shughuli za kiuchumi na kijamii.”

Anaitaja kuwa ni hatua kubwa sana, 
kwa sababu tangu watoke gerezani, 
hakuna taasisi au shirika  lililowahi 
kufanya jitihada kama hizo za sasa, 
kuwakutanisha kwa lengo la kujua 
changamoto zao na kazi wanazofanya 

“Tumefurahi kukutana na kutoa 
changamoto zetu tunazokutana nazo 
uraiani, ili serikali na wadau wengine 
waweze kuzifahamu na   hatimaye 
waone jinsi gani wanaweza kutusaidia 
kutatua changamoto hizo,” anasema.

CHANGAMOTO ZA URAIANI
Veronica anataja changamoto ya 

kwanza, ni hali ya kunyooshewa 
kidole na jamii, kutokana na makosa 
yaliyofanyika siku za nyuma, hivyo 
wananyanyapaliwa na kunyimwa 
baadhi ya huduma za kijamii, kama 
vile nyumba za kupanga na misaada 
ya kujikimu.

Pia, anataja msongo wa mawazo na 
afya ya akili inayowakabili, kutokana 
na maisha yao uraiani kuwa magu-
mu,  ukosefu wa kipato na fedha za 
matibabu na wengi wao hawana bima 
ya afya.

Ni hali inayofanya kuibuka kwa 
magonjwa mengine  kwa wengi, iki-
wamo shinikizo la damu, kisukari na 
magonjwa ya moyo.

“Tunaomba sana taasisi ya TPHF 
ishirikiane na wadau wengine kutu-
patia semina za afya ya akili mara kwa 
mara kwani kutokana na msongo wa 
mawazo na afya ya akili, baadhi yetu 
hufikia uamuzi wa kutaka kujiua na 
wengine kuingia kwenye ulevi  wa 
kupindukia na hatimaye kupoteza 
matumaini ya kuishi na hata wengine 
kurudia kufanya makosa ya kijinai,” 
anasema.

Changamoto ya tatu: anaitaja ni 
kukosa mitaji ya kuanzisha shughuli 
za ujasiriamali, kwani wengi wao ha-
wakopesheki kwenye taasisi za fedha, 

maana hawana dhamana zozote.
Hapo wanazitaja ni changamoto 

zinazowafanya wanawake waliotu-
mikia vifungo na kumaliza, wanaku-
wa na mchango mdogo kiuchumi 
katika familia, ilhali baadhi yao wana 
ujuzi walioupata magerezani.

“Mbali na hilo, kutokana na tatizo la 
ajira na ukosefu wa mitaji ya kujiajiri 
wenyewe miongoni mwetu, hatunu-
faiki na ujuzi huo tulioupata tukiwa 
gerezani na mfano mzuri kuna baa-
dhi yetu ni mafundi wa kushona na 
kudarizi mashuka.

“Tunaamini ofisi ya TPHF ina uwe-
zo wa kupunguza au kuondoa kabisa 
tatizo hili kwa kutoa mikopo midogo 
hata mikubwa ili tujiajiri wenyewe na 
hatimaye tusirudie makosa ya awali 
yaliyotupelekea tukapata adhabu ya 
vifungo,” anasema.

Katika hilo anasisitiza jamii ielim-
ishwe kuwapokea vizuri wanapotoka 
magerezani na wasihukumiwe kuto-
kana na makosa waliyofanya siku za 
nyuma.

“Sisi sio wahalifu tena, bali ni raia 
wa kawaida wanaostahili kupewa 
haki zetu za msingi na kuthaminiwa 
na jamii kama Mungu anavyotuthami-
ni na kutusamehe dhambi zetu pale 
tunapotubu na kuomba msamaha,” 
anatamka.

Pia wanaiomba serikali, taasisi bin-
afsi, wadau washirikiane kutoa elimu 
kupitia  semina na warsha kuhusu wa-
jibu wa raia kwa vijana mtaani na wa-
nafunzi shuleni, ili kusaidia kujenga 
maadili ya jumla katika jamii, wasian-
gukie janga la kuingia magerezani.

MKUU WA WILAYA YA ILALA
Mkuu wa Wilaya ya  Ilala, Edward 

Mpogolo, anayashukuru mashirika 
ya WFTT na TPHP, akiwa na maoni 
yake: “Naomba walimu na wadau 
wengine waone jinsi   ya kufundi-
sha watu hawa akili hisia (Emotional 
Intelligence), ili wanapokutana na 
changamoto uraiani   wajue jinsi ya 
kutoa maamuzi, pia changamoto hizo 
zisiwapeleke kwenye vitu potofu kwa 
maana nyingine wawe na ‘positive at-
titude’ (hisia chanya) na hii itasaidia 
wawe watu wengine.”

Lingine, Mpogolo anaziasa jamii 
zao kuacha kuwanyanyapaa katika 
mwanzo huo wa maisha mapya kati-
ka jamii, akitaja wilaya yake ipo tayari 
kuwasaidia kupata mitaji.

“Mnaweza kujiunga katika kikundi 
na kuomba mikopo, tunao wataalamu 
ambao watawasaida jinsi ya kuandika 
maombi ya mikopo. Mkiwa wamoja, 
maofisa mikopo wetu watawapa-
tia mikopo na serikali itawasaidia,” 
anasema.

 

UCHUMI 
 

JUMANNE, yaani juzi tu, 
Chifu Hangaya wakati akiapi-
sha wateule wake, alilalamika 
kukosekana kwa taarifa za 
kutosha kumwezesha kuteua 
na kutengua na kuhimiza 
zimfikie mapema ili aweze 
kutekeleza vema majukumu 
yake.

Na pengine ndiyo sababu 
katika uteuzi wake hivi kar-
ibuni, alijikuta akifanya mab-
adiliko kwa muda mfupi kwa 
Maharage Chande na Peter 
Ulanga kuhusu nani aendeshe 
Shirika la Mawasiliano Tanza-
nia (TTCL).

Alishampeleka Maharage 
TTCL, kwa kumtoa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO), 
akiamini kutokana na ubobezi 
wake katika masuala ya kidi-
jitali basi mambo yatakwenda 
bulbul.

Lakini kumbe taarifa 
zilichelewa njiani kumfikia, 
zikimwonyesha kuwa Maha-
rage ana unasaba fulani wa 
kibiashara na TTCL, hivyo 
kumweka pale, kungeweza 
kumrahisishia masuala yake 
ya hulua.

Akashtukia jambo na 
akamvuta shati na kumpeleka 
Shirika la Posta kuwa Posta 
Masta Mkuu, kwani na huko 
udijitali unahitajika sana, hasa 
pale Chifu Hangaya alipobaini 
kuwa kumbe Posta yetu ina-
tamba miongoni mwa zingine 
duniani.

Ulanga ambaye alishatan-
gaziwa kuwa atapangiwa 
kibarua kingine, wafanyakazi 
wake TTCL wakawa wame-
baki kugugumia kwa uchungu 
wasiwe na la kufanya, kwa 
sababu jembe lao lilishawek-
wa pembeni.

Chifu Hangaya akaja 
kuambiwa kuwa kama si 
Ulanga pale TTCL, haki ya 
nani mambo yasingekuwa 
kama yalivyo, akajilaumu kwa 
kutojua hayo na kumrejesha 
haraka. Nasikia watumishi 
hao wakakimbilia nyumba za 
ibada kumshukuru Muumba.

Baada ya kusikia mabadi-
liko hayo ya haraka, mkazi 
mmoja wa Tegeta akanipigia 

Chifu Hangaya hiyo 
pangapangua iendelee

TAFAKURI YA MLALAHOI 

simu na kumwunga mkono 
Chifu Hangaya, kwa kulala-
mikia watu kuchelewesha au 
kutotoa kabisa taarifa mpaka 
kumpotosha. Watoa taarifa sijui 
wanafikiria nini?

Lakini, mkazi huyo pamoja 
na kumshukuru Chifu Hangaya 
kwa maoni yake hayo, akani-
uliza hivi kama kweli Maharage 
ana dili fulani la kibiashara na 
TTCL, kwani hawezi kuwasili-
ana tu na Ulanga akamwekea 
masuala muswano, kwa kuwa 
wote ni mabosi wakuu wa-
naolingana?

Nikamjibu inawezekana 
wakafichiana na kusaidiana 
mengine, lakini Chifu Hangaya 
akiwamulika huo ni kwamba 
watapoteza vibarua vyao? 
Eti akanijibu hayo mambo 
kwa Wabongo yalishapitwa 
na wakati, ni chukua chako 
mapema.

Akaongeza, eti kwamba wa-
najua watahamishiwa kwingine 
tu na hivyo hawatapoteza, 
kwani ukishaingia kutoka ni 
mbinde, ili mradi unapiga mzi-
go, haya mengine hujipeleka 
yenyewe. Alitaka nimwamini 
kuwa ni mzunguko wa kubadil-
isha vijiti, hakuna kutoka!

Sikutaka kumbishia, kwa 
sababu kila mtu na mawazo 
yake, kila mtu na imani yake, 
hivyo anavyoona ndivyo, inga-
wa duniani yote yawezekana, 
kwamba kuna watu wakishain-
gia kwenye mfumo kutoka ni 
mbinde, tumewasikia miaka 
nenda rudi na bado tunawaona.

Wakati naongea na mgeni 
wangu huyu, ghafla akaja 
jirani naye wanguwangu bila 

kujua tunazungumzia nini, 
akabwatuka tu akisema Rais 
angewaondoa tu hao, badala 
ya kuwabadili nafasi, ili wap-
ishe wengine. Kumbe alikuwa 
na hasira, eti jokofu lake usiku 
wa jana liliungua baada ya 
umeme kurudi na nguvu.

Sasa kumbe hasira zake 
akawa amezielekeza kwa 
Maharage, akisema ni chanzo 
cha umeme kukatikatika, 
eti kwa nini enzi zile kabla 
yake mambo hayakuwa hivi. 
Nikamjibu nikimkariri Chifu 
Hangaya kuwa tatizo si Maha-
rage ni sisi sote. Akanitazama 
kwa hasira.

Nikamwambia nikimkariri 
tena Chifu Hangaya, kwamba 
kumbe mitambo ilikuwa 
ikiendeshwa ikiwa chakavu 
na hivyo sasa tunakula jeuri 
yetu ya kutoifanyia ukarabati, 
sambamba na maji kupungua 
kwenye mabwawa.

Nikamfahamisha kuwa yale 
mabwawa yetu yaliyokuwa na 
maji, kulitokea mabadiliko ya 
tabianchi, pia mabadiliko ya 
tabiamtu na hivyo maji kwisha 
kwenye mabwawa kwa ku-
kauka na mengine kumwagika 
yalipotishia kupasua kuta za 
mabwawa. Nikawaza Bwawa 
la Nyerere itakuwaje!

Sasa tusubiri kuona kama 
mambo yatakuwa muswano 
huko walikopelekwa viongozi 
wapya na kama kweli wali-
chomwahidi Chifu Hangaya, 
ndicho watakifanya ili tuon-
dokane na kadhia hii, hususan 
ya umeme, pia binamuye, maji 
ambako nako ni msiba.

Ndugu yangu Nyamuhanga 
kapewa miezi sita kuhakiki-
sha hakuna katika ya umeme, 
kama namwona vile, ingawa 
naamini atapambana na zimwi 
hili hata kulishinda, ili yasi-
jirudie ya kufurahisha wauza 
kaangavuke pale Kariakoo.

Lakini, tufanye yoote hayo 
na tukiyamaliza hayo ya upun-
gufu wa umeme aka mgawo, 
turudi kwa hayo mengine, 
tukikumbuka kuwa mwakani 
na mwaka keshokutwa kuna 
madebe yatatuhusu. Inshallah!

NA JOSEPH KULANGWA
Simu: +255 713 410008 

barua pepe:
 kulangwasos@gmail.com

NGO yabuni mbinu ya waliotoka magerezani
kuingia katika miradi ya kujimudu kiuchumi
• Waanza na kinamama wanaojitambulisha wana ujuzi kibao 
• DC Ilala awakaribisha milango yake iko wazi kuwapigania

“Tukiungana 
kwa pamoja 
tutawafanya 
wenzetu hawa 
kushiriki 
kikamilifu 
katika shughuli 
za kujiletea 
maendeleo na 
hivyo kuondoa 
uwezekano wa 
kurudia makosa 
ya kijinai,” 
anasema.

Mkufunzi kutoka kampuni 
ya Madeo Finance Limited, Kilasi 
Michael, akitoa elimu ya ujasiri-

amali kwa wanawake waliomaliza 
vifungo vyao magerezani na 

kurudi uraiani. 
PICHA:  BEATRECE PHILEMON.
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MKURUGENZI WA TGNP - LIUNDI:

Mfumo dume katika uchumi leo
nyumbani, tabu imemgeukia baba

Na Beatrice Moses

KATIKA jamii kuna mada 
mfumo dume unaoatajwa 
kuwa hali ya mwanaume kuan-
zia kwenye ngazi ya familia ya 
jamii, kwa ujumla kuwa ndio 
wenye maamuzi pekee. 

Awali ilitawala imani, kwam-
ba mfumo dume unaaminika 
kuwakandamiza wanawake pe-
kee ndani ya jamii, lakini sasa 
umebadilika, zikimea ishara 
kuwa sasa inawaathiri wa-
naume zaidi kiuchumi na hasa 
kwa wenye kipato cha kati na 
chini . 

Mkurugenzi Mtendaji wa 
TGNP, Lilian Liundi, anautakia 
ni mfumo unaowajengea wa-
naume fikra za kupambana bi-
nafsi, kutafuta kipato na kutun-
za familia, hata akikwama kwa 
kutawaliwa na hofu za kum-
shirikisha majukumu mkewe, 
hata kama kamzidi kipato. 

“Mfumo dume umewajengea 
hofu baadhi ya wanaume kuji-
unga na vikundi vya kuweka na 
kukopa, ukilinganisha na ush-
iriki wa wanawake. Wanaume 
wanapambana kivyao tu, huku 
wakiwa wametawaliwa na hofu 
na kupoteza heshima ya uon-
gozi ndani ya familia, kwa kuwa 
wana kipato kidogo,” anasema 
Liundi. 

Liundi anasema, kutokana 
na kampeni ya kuwakomboa 
wanawake, sasa wengi wana 
elimu, hivyo wapo walioajiriwa 
na wanalipwa vizuri.

Pia anataja kuwapo kwa saba-
bu ya mfumo dume, kinamama 
huwa hawabanwi kugharamia 
majukumu ndani ya familia, 
hivyo inabaki kuwa wajibu wa 
mwanaume zaidi. 

Mama huyo anasema kuwa, 
mwamko wa wanawake kush-
iriki kwenye kujitafutia kipato 
ni mkubwa, hivyo wapo wenye 
uhakika wa kipato kulingana 
na shughuli wanazofanya, iki-
wamo ujasiriamali, hivyo wa-
naweza kuhudumia  familia 
zao. 

“Novemba saba hadi 10 mwa-
ka 2023, TGNP tunatarajia ku-
fanya Tamasha la 15 la Kijinsia 
Dar es Salaam, linalotarajiwa 
kuhudhuriwa na watu zaidi ya 
1500, watakaotoka nchi mbal-
imbali wa hapa nchini na ku-
toka nje ya nchi, hapo wana-
tarajia kujadili mambo kadhaa, 

ikiwamo ya usawa wa kijinsia,” 
anasema. 

Analitaja kuwa tamasha li-
takalokuwa jukwaa linafaa 
kuwa chachu ya kuleta mabadi-
liko kwenye suala la usawa wa 
kijinsia, ikiwamo kupambana 
na mfumo dume ndani ya jamii 
na kusaidia kuleta maendeleo 
ya kiuchumi kwenye familia na 
jamii kwa ujumla. 

Kwa mujibu Liundi, TGNP 
inaendelea na jukumu lake la 
kuelimisha jamii na kufanya 
harakati zake za kuhamasisha 
usawa na tayari kuna mafanikio 
kadhaa, ikiwamo ya kisheria 
wanawake walioajiriwa kupata 
likizo ya uzazi (siku 84), pia 
wanaume waliooa kupata siku 
(tatu) za mapumziko ya uzazi. 

“Tumepambania hiyo, japo 
hatuna uhakika likizo ya uza-
zi ni siku chache anazopewa 
mume, mke wake anapojifun-

gua, kuwa anazitumia ipasavyo. 
Lakini, tunashukuru ilifanikiwa 
kampeni yetu, maana awali 
mwanaume alinyimwa  ma-
pumziko,” anasema. 

WAHUSIKA WAFUNGUKA
Mkazi wa Dar es Salaam, Anti-

dius Karumuna, anasema kuwa 
tabia ya kukosekana uwazi, ni 
sehemu inayowatesa baadhi ya 
wanaume, kwa kuwa hata wan-
apokabiliana na matatizo, bado 
wanajaribu kuyatatua kwa njia 
binafsi wanayoijua wao. 

“Hali hii inatokana na  imani 
tuliyojengewa wanaume, ni 
kupambana kutekeleza maju-
kumu yanayokuhusu kulingana 
na uwezo ulionao na siyo ku-
tangaza, au kulia lia,” anafafan-
ua. 

Miongoni mwa majukumu 
aliyo nayo mwanaume ni 
pamoja na kuhakikisha wana-

familia wanapata mahitaji yote 
muhimu, ikiwamo elimu kwa 
watoto, inakuhusisha mahitaji 
kama vile ada, sare za shule na 
vifaa vinginevyo  vinavyohita-
jika kulingana na shule anayo-
soma mtoto. 

Mahitaji mengine yanatajwa, 
ni chakula, hapo akipaswa ku-
hakikisha familia inapata milo 
mitatu ya muhimu, ambayo ni 
asubuhi, mchana na usiku, pia 
kugharamia afya, mavazi  na 
mahitaji mengine ya lazima. 

Mdau Karumuna, anatetea 
mazingira hayo kwamba ndani 
ya familia, majukumu ya mwa-
naume yanatambulika, ikiwa-
mo kwa mujibu wa sheria.

Anataja utamaduni au ma-
zoea, mara zote mahitaji ya 
mtoto yanabaki kuwa yake 
mwanaume, huku ikiangaliwa 
upande wa pili hitaji la mwan-
amama kuwa mambo madogo, 

akichukuliwa kwamba uwezo 
wake ni wa chini, hivyo Karu-
muna anasisitiza haja ya elimu 
kutolewa kwa jamii kuleta ma-
badiliko. 

“Kuondoa dhana hiyo ni su-
ala la elimu kwa familia nzima 
kutambua kwamba, matatizo 
yanapoikabili familia, ni vyema 
kushirikiana kusaka ufumbuzi 
kwa pamoja,” anasema. 

SHERIA YA NDOA
Katika Sheria ya Ndoa ya 

Mwaka 1971, inabainisha mam-
bo kadhaa kuhusu maisha yao 
wanandoa, ikiwamo majuku-
mu yanayowakabili. 

Sheria hiyo ina vifungu vina-
vyoainisha wajibu kwa mume 
kumtunza mke wake, kwa 
kumpa mahitaji yote muhimu 
katika maisha, kama vile mava-
zi, chakula na malazi kulingana 
na uwezo wake. 

Pia inamtaja mke anakuwa 
na jukumu hilo, pale mume 
anashindwa kutunza familia, 
kwa sababu kama za ugonjwa, 
hasa wa kiakili na ulemavu.

Aidha, Sheria ya Ndoa, ina-
zuia nafasi ya unyanyasaji wa 
kimwili kati ya wanandoa na 
kuacha aina nyingine za un-
yanyasaji ambazo ni za kihisia, 
kisaikolojia, kingono na kiu-
chumi. 

Ikirejewa Kitabu cha Mafun-
zo ya Jinsia Mwongozo kili-
chotolewa na mhusika ‘ViA-
groforestry’ cha mwaka 2018, 
kina vipengele vinavyoainisha 
nafasi ya kuwapo mafunzo ya 
ujumuishaji usawa wa jinsia.

Katika hilo, kunabainisha 
ujumuishaji wa usawa wa jin-
sia, kwamba ni mchakato wa 
kuhakiki vidokezo kwa wa-
nawake na wanaume, kwa 
mpango kazi wowote, ikim-
jumuisha sheria, sera au pro-
gramu, katika eneo au ngazi 
nyinginezo.

“Ni mkakati wa kufanya 
changamoto na uzoefu wa wa-
nawake pamoja na wanaume 
kuwa sehemu muhimu ya ku-
panga, kutekeleza, kusimamia 
na kutathmini sera na miradi 
au/programu katika maeneo 
yote kisiasa, kiuchumi na ki-
jamii, inabainishwa.

Ufafanuzi unaohitimisha 
unasema: “Wanawake na wa-
naume waweze kufaidi kwa 
usawa na kufanya ukosefu wa 
usawa usiendelee kutamalaki.”

• Aibu, mazoea yawatwisha mizigo kimyakimya

Walivyo wanafamilia kwenye mkusanyiko wao. PICHA: MTANDAO.
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Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA cha wazazi wa watoto 
wenye tatizo la vichwa vikubwa 
na mgongo wazi kimeiomba seri-
kali pamoja na wadau wengine 
kuwasaidia kinamama waliotele-
kezwa na waume zao kutokana 
na kuzaa watoto wenye tatizo 
hilo.

Mkurugenzi wa chama hicho, 
Suma Mwaipopo, alisema hayo 
jana    jijini hapa alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu kero mbalimbali 
zinazowakabili wazazi pamoja na 
watoto wenye tatizo nchini.

Alisema asilimia 25 ya kinama-
ma wa watoto wenye tatizo hilo 
wametelekezwa na wanaume 
wao hali ambayo inachangia 

wengi kuwa na maisha magumu 
na kushindwa kuhudumia wa-
toto hao.

“Wazazi ambao wanaishi na 
watoto wenye shida hii kwa kiasi 
kikubwa na wanawake ambao 
pia wengi wao wametelekezwa 
na waume zao baada ya kuzaa 
watoto wenye tatizo hili hivyo 
kusababisha kupitia maisha 
magumu na kushindwa kumudu 
gharama za matibabu”alisema 
Mwaipopo. Alisema kutokana 
na hali hiyo wanaiomba seri-
kali pamoja na wadau wengine 
kukiwezesha chama hicho ili 
kiweze kusaidia watoto hao ku-
pata matibabu ambayo ni mzigo 
mkubwa kwa wazazi kuzimudu.

“Matibabu kwa watoto hawa ni 
gharama sana na wazazi wengi 

wenye watoto hawa maisha yao 
ni duni kutokana na kutelekezwa 
na waume zao, hivyo kama cha-
ma chetu kitawezesha kitakuwa 
na uwezo wa kuwahudumia kwe-
nye matibabu,” alisema.

Kadhalika, alisema katika kuk-
abilina na hali hiyo chama hicho 
kimefanya jitihada mbalimbali 
za kusaidia wazazi na watoto we-
nye shida hiyo ambapo hadi sasa 
watoto 12,000 wamepatiwa mis-
aada.

Pia, alisema chama hicho 
kimejenga nyumba jijini Dar es 
Saalam ambayo inatumia kama 
nyumba ya matumaini kwa ajili 
ya kuhuduma wazazi wanao-
toka mikoa mbalimbali wana-
okwenda kusubiri huduma za 
matibabu.

Alisema: “Chama chetu hivi 
sasa kinafanya kazi katika mikoa 
11 na kinawanachama 7,000, 
lengo letu ni kusaidia watoto 
hawa kwa kuwapatia matibabu 
ikiwemo kutoa bima za afya la-
kini pia nyumba hii inapunguzia 
gharama.

“Tatizo hili na kichwa kikubwa 
na mgogo wazi wataalam wa-
nasema linatokana na upungufu 
wa madini ya folic acid kwa hiyo 
tunaelimisha jamii ili kupunguza 
tatizo hilo na kuzaliwa kwa wa-
toto wenye shida hii” alisema.

Aidha, alisema lengo la chama 
hicho ni kuhudumia watoto 
1,500 kila mwaka mwenye shida 
hiyo lakini kutokana na ufinyu 
wa bajeti mwaka jana wamehu-
dumia watoto 1,230.

Wazazi wenye watoto vichwa vikubwa waiangukia serikali

Bashungwa: 
Barabara App 
suluhisho 
ubovu wa 
miundombinu

Ramani kuzitambua NGOs kuzinduliwa ili kuongeza uwazi
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

S
ERIKALI inatarajia kuz-
indua ramani ya kidijitali 
ya utambuzi wa mashiri-
ka yasiyo ya kiserikali ili 

kuongeza uwazi na uwajibikaji.
Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima 
alitoa taarifa hiyo jana jijini hapa 
wakati    akizungumza kuhusu 
uzinduzi huo na Jukwaa la Mwa-
ka la Mashirika Yasiyo ya Kiseri-
kali.

Alisema msingi wa kujengwa 
kwa ramani hiyo unatokana na 
maelekezo yaliyotolewa na Rais 
Samia Suluhu Hassan na kusisiti-
zwa na Waziri mwenye dhamana 
kupitia kikao kazi cha wadau wa-
naotekeleza afua za kutokomeza 
ukatili dhidi ya wanawake na 
watoto kilichofanyika Februari 
26, 2022

Alisema ramani hiyo itaweze-
sha mashirika yasiyo ya kiserikali 
kutekeleza majukumu yao kwa 

ufanisi ili kuleta maendeleo en-
delevu nchini na mchango wake 
kuonekana bayana katika maen-
deleo ya taifa.

“Hadi kufikia Septemba 22, 
mwaka huu jumla ya mashirika 
yaliyosajiliwa na kuwa hai ni 
9,900 na kati ya hayo ya ki-
mataifa ni 588, kitaifa ni 8,199, 
kimkoa ni 465 na kiwilaya ni 
648,” alisema.

Alifafanua kuwa maelekezo 
hayo yalitokana na changamoto 
ya kiutendaji iliyojadiliwa kuhu-
su baadhi ya mashirika yasiyo 
ya kiserikali kutekeleza miradi 
na afua mbalimbali zinazofa-
nana ndani ya eneo moja na kwa 
walengwa wa aina moja, hivyo 
kusababisha maeneo mengine 
kutofikiwa na huduma zitole-
wazo na Mashirika Yasiyo ya Ki-
serikali. 

“Wizara kwa kushirikiana na 
wadau iliamua kuboresha Mfu-
mo wa Kielektroniki wa Usajili na 
Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya 
Kiserikali kwa kuongeza ramani 
ya utambuzi wa mashirika haya 

kwa njia ya kidijitali,” alisema.
Alibainisha kuwa ramani hii 

itasaidia wadau, taasisi za kiseri-
kali, sekta binafsi na jamii kupata 
taarifa za mashirika hayo kwa 
urahisi mahali popote.

“Kimsingi ramani hii imejeng-
wa na wataalam wetu wa ndani 
kutoka Idara ya Sosholojia na 
Anthropolojia na Idara ya Say-
ansi ya Kompyuta na Uhandisi 
ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM),” alisema.

Alisema faida za kuwepo 
kwa ramani ya utambuzi wa 
mashirika kwa     njia ya kidiji-
tali ni pamoja na kujua mahali/
eneo shirika lilipo, kujua eneo 
la utekelezaji wa miradi ya ma-
shirika , kujua afua zinazotekele-
zwa; kujua wanaufaika wa mradi 
na   kujua ajira zilizotolewa na 
mashirika.

Alisema pia ni kuuliza na ku-
pata majibu ya moja kwa moja, 
kujua fursa zilizopo, kujua ma-
shirika yaliyokiuka vigezo vya 
usajili wake, kutambua mchango 
wa mashirika kupitia fedha za 

miradi, kujua idadi ya mashirika 
kwenye kila mkoa, wilaya na 
halmashauri na kujua miradi in-
ayotekelezwa kwa wingi au uch-
ache katika mikoa.

Katika hatua nyingine, alise-
ma wizara kwa kushirikiana na 
Baraza la Taifa la Mashirika Yasi-
yo ya Kiserikali (NaCoNGO) am-
balo ni mwamvuli wa mashirika 
hayo imeandaa Jukwaa la Mwaka 
la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 
litakalofanyika kuanzia Oktoba 3 
hadi 5 jijini hapa.

Alisema mgeni rasmi katika 
jukwaa hilo anatarajiwa kuwa 
Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, lengo likiwa ni  kuima-
risha uhusiano baina ya serikali, 
mashirika yasiyo ya kiserikali na 
wadau wengine pamoja na ku-
tambua mchango wa mashirika 
hayo kwa maendeleo ya taifa.

Kaulimbiu ya jukwaa ni ‘Ma-
shirika yetu, maadili yetu, taifa 
letu’ ambayo ilianza kufanyiwa 
kazi kwenye majukwaa ya ma-
shirika yasiyo ya kiserikali ngazi 
ya mikoa.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA 

WAZIRI wa Ujenzi, Innocent Bashun-
gwa, amewataka wananchi kutoa taar-
ifa za hali ya barabara nchini kupitia 
mfumo wa kielektroniki wa ‘Barabara 
App’ ili hatua za haraka kwa barabara 
zinazohitaji matengenezo ziweze ku-
chukuliwa.

Alitaja miongoni mwa taarifa hizo 
ikiwamo barabara kujifunga, daraja 
au kalvati kubomoka/ kuzolewa na 
mafuriko, mashimo hatarishi baraba-
rani, kazi kufanyika chini ya kiwango, 
mitaro kuziba na hujuma zozote zi-
nazofanyika katika miundombinu ya 
barabara.

Waziri Bashungwa aliyasema hayo 
jijini hapa wakati akihitimisha ziara 
yake katika Bodi ya Mfuko wa Barabara 
(RFB), pamoja na mambo mengine al-
ipokea taarifa ya utekelezaji wa maju-
kumu ya bodi hiyo.

Alisema kupitia mfumo huo, watumi-
aji wa barabara wanaweza kushiriki 
katika kusimamia miundombinu ya 
barabara katika maeneo wanayoishi au 
kupita kwa kutuma taarifa muhimu za 
hali ya barabara katika Bodi ya Mfuko 
wa Barabara, ambayo itawasilisha ma-
hala husika katika Wakala ya Barabara 
Nchini (TANROADS) na Wakala ya Bara-
bara za Mijini na Vijijini (TARURA).

“Niwaombe Watanzania kutumia 
mfumo huu unaomwezesha mwa-
nanchi kutoa taarifa ya hali ya miun-
dombinu ya barabara yenye changa-
moto au hujuma yoyote maeneo 
anayoishi”, alifafanua Bashungwa.

Bashungwa aliongeza kuwa lengo la 
kuwa na mfumo huo ni kuipunguzia 
Serikali gharama kubwa za matengen-
ezo ambayo ingeia kutokana na uchele-
waji wa matengenezo hayo.

Aidha, Bashungwa alisema kuwa 
serikali imejipanga vyema kuhakikisha 
TANROADS inayosimamia barabara 
kuu na za mikoa na ile ya TARURA, in-
ayosimamia barabara za halmashauri/ 
wilaya wanajipambanua zaidi katika 
kuhudumia barabara zote nchini.

Aliwataka Watanzania kuwa na ima-
ni na taasisi hizo katika kuhudumia na 
kusimamia mtandao barabara nchini 
kwa mujibu wa mgawanyo wa maju-
kumu yao.

“Ningependa kuwajulisha Watan-
zania kuwa huko nyuma kulikuwa na 
maombi makubwa ya barabara ambazo 
zipo kwenye wilaya zetu ili zipandishwe 
hadhi kuja TANROADS, lakini hivi sasa 
hilo hitaji ni kama limeisha kwasababu 
TARURA imeshajengewa uwezo na kui-
marishwa mfuko wake,”alisema Bas-
hungwa.

Kaimu Mtendaji wa RFB, Rashid Ka-
limbaga, alieleza kuwa mbali na mfumo 
wa kieletroniki wa kufuatilia barabara 
bodi imeimarisha mifumo ya usimamizi 
wa fedha kwa lengo la kuongeza ufanisi 
na kuzuia matumizi mabaya ya fedha.

Alisema kuimarika kwa mifumo hiyo 
kutaziba mianya ya uvujaji wa mapato 
pamoja na uchakachuaji katika ujenzi 
na matengenezo ya barabara.

HABARI DODOMA

Gavana wa Benki 
Kuu ya Tanzania, 
Emmanuel Tutuba 
(katikati), akiwa 
pamoja na Mkuru-
genzi wa huduma 
kwa mlipa kodi wa 
Mamlaka ya Mapato 
(TRA), Richard Kay-
ombo (kulia), waki-
angalia jinsi ya kus-
kani kinywaji kwa 
njia ya mfumo wa 
kielektroniki (ETS), 
unaotolewa na 
kampuni ya SICPA, 
ili kuhakiki stempu 
na kuhakikisha 
kinywaji ni salama 
kwa matumizi ya 
binadamu katika 
kampeni iitwayo 
“Hakiki Stempu, 
Linda Afya yako”, 
jijini Dar es Salaam 
hivi karibuni. 
PICHA: JUMANNE 
JUMA
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Na Elizabeth John, LUDEWA

BAADA ya Wakala wa 
Taifa  wa Hifadhi ya Chakula 
(NFRA) kusitisha ununuzi wa 
mahindi kwa wakulima wilayani 
Ludewa katika Mkoa wa Njombe 
kwa muda wa wiki tatu, wakuli-
ma hao wameiomba serikali 
kupitia Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) kuendelea na ununuzi ili 
kuondokana na walanguzi.

Wakulima hao waliwasilisha 
ombi hilo mbele ya Kamati ya 
Siasa ya CCM mkoani Njombe 
walipofanya ziara wilayani 
humo ya kukagua utekelezaji 
wa Ilani ya chama hicho katika 
miradi mbalimbali.

Mmoja wa wakulima hao, An-
tony Haule na Adelina Mtega 
walisema kuwa wakati NFRA 
wakinunua mahindi hayo iliwa-
saidia kuwaepusha na walangu-
zi waliokuwa wanapita mitaani 
kununua mahindi hayo kwa 
gharama ndogo.

Haule alisema serikali il-
iongeza bei ya ununuzi kutoka 
bei ya awali ya Sh. 400 hadi Sh. 
500 kwa kilo na kufikia shilingi 
860 hadi shilingi 900 kitu amba-
cho kilileta hamasa kwa wakuli-
ma hao kupeleka mahindi yao 
kwaajili ya kuyauza NFRA lakini 
toka zoezi lisitishwe wamejikuta 
wakibakiwa na mahindi mengi 
nyumbani na kuishia kuyauza 

tena kwa walanguzi.
Katibu wa CCM Mkoa wa 

Njombe, Julius Peter, alisema 
serikali ya CCM inayoongozwa 
na Mwenyekiti wake Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan ipo kwa 
ajili ya kutatua kero mbalimbali 
za wananchi hivyo changamoto 
hiyo wataifikisha mahali husika 
ili iweze kupatiwa ufumbuzi na 
kuwasaidia wakulima.

“Suala hili tutalifikisha kwa 
Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe 
ili aweze kulifanyia kazi kwani 
chama chetu ni sikivu na kime-
lenga kuwaletea maendeleo 
wananchi wake, hivyo tuta-
hakikisha suala hili linafanyiwa 
kazi”alisema Peter.

Nao wajumbe wa Kamati ya 
Siasa ya Mkoa huo, Theopista 
Mhagama pamoja na Emmanuel 
Mgaya waliwataka wananchi 
kuendelea kujenga imani kwa 
chama hicho kwani serikali 
kushughulika na kero zote am-
bazo ni kikwazo kwa wananchi. 

Mbunge wa Ludewa, Joseph 
Kamonga, alisema alishafuatilia 
jambo hilo kwa NFRA ili kujua 
sababu ya usitishwaji huo na ku-
pewa majibu kuwa limesitishwa 
kutokana na wakulima wengi 
kupeleka mahindi yao hivyo 
wanahitaji kufanya utaratibu 
kwanza wa kuwalipa wananchi 
hao ndipo waendelee na zoezi 
la ununuzi kwa wengine.

Wakulima wa mahindi walia na walanguzi, waiomba serikali

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHUO Kikuu cha Dar es sa-
laam (UDSM), kimekabidhiwa 
eneo lenye ukubwa wa ekari 
1,000 mkoani Mbeya kwa 
ajili ya kujenga Ndaki ya Afya 
na Sayansi Shirikishi pamoja 
na hospitali ya kisasa ya ku-
fundishia wanafunzi kwa vi-
tendo.

Eneo hilo lililopo kwenye 
mashamba ya Tanganyika Pa-
kers katika Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa Mbalizi limetolewa 
na serikali ya Mkoa wa Mbeya 
kufuatia ombi la Mkuu wa 
Chuo hicho Dk. Jakaya Kikwete 
ambaye aliomba ekari 500.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera aliyasema hayo 
juzi alipozungumza na wazee 
wadau wa maendeleo wa mkoa 
huo (WAMAMBE) kwenye ki-
kao cha kujadili mambo mbal-
imbali yanayohusu maendeleo 
ya mkoa huo.

Alisema awali eneo la ku-
gawa lilikuwa halipo kutokana 
na kuwepo kwa mvutano wa 
matumizi ya eneo la Tang-
anyika Pakers lakini baada ya 
serikali kuruhusu liendelee 
kutumika ndipo wakaamua ku-
ligawa.

Alisema Serikali ya Mkoa im-
ekabidhiwa ekari 4,500 kwa 
ajili ya kuwapatia wawekezaji 
na hivyo UDSM ni moja kati 
ya uwekezaji mkubwa ambao 
umepewa kipaombele.

Mwenyekiti wa WAMAMBE, 
Polisya Mwaiseje ambaye ali-
wahi kuwa mbunge wa Mbeya 
Mjini kupitia Chama cha NCCR 
Mageuzi aliishukuru serikali ya 
mkoa huo kwa uamuzi wa ku-
gawa eneo hilo ili mradi huo 
uanze kutekelezwa.

Alimuomba Homera kum-
shawishi Rais Samia Suluhu 
Hassan kwenda kuweka jiwe la 
msingi la ujenzi wa chuo hicho 
ili kuongeza hamasa kwwenye 
utekelezaji.

Alishauri serikali kulipima 
eneo hilo na kukipatia chuo 
hicho ramani ili wapatiwe 
hati miliki na waendelee na 
matumizi kwa maelezo kuwa 
mradi huo ni miongoni mwa 
miradi ambavyo itaupa heshi-
ma mkoa wa Mbeya.

Akizungumza na wazee hao 
kwa njia ya simu, Makamu 
Mkuu wa UDSM, Prof. Wiliam 
Anangisye alisema kwa sasa 
wanaendelea na mchakato wa 
kujenga chuo hicho baada ya 
kukabidhiwa eneo hilo.

Hivyo, aliwashukuru wazee 
wa mkoa huo kwa kupigania 
kuhakikisha eneo hilo linapa-
tikana na kwamba mradi huo 
utawanufaisha pia wananchi 
wa Mkoa wa Mbeya.

Serikali yaanza uboreshaji 
taarifa wanaoishi na VVU 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
ERIKALI kwa kushiriki-
ana na wadau wa ma-
pambano ya maambuki-
zi ya Virusi Vya Ukimwi 

wameanza kuboresha taarifa za 
watu wanaoishi na ugonjwa huo 
katika mikoa minne ya Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini.

Hivyo vijana 324 wataajiriwa 
kwa lengo la kuwahudumia 
walengwa kwenye vituo vya ku-
tolea huduma za afya.

Mchakato wa kuwaajiri vijana 
hao umefanywa na Taasisi ya 
Benjamin Mkapa ambayo ndiyo 
iliyoingia mkataba na serikali 
kushughulikia masuala ya ra-
silimali   watu kwenye sekta ya 
afya.

Akizungumza wakati wa ku-
toa mafunzo kwa vijana hao 
kabla ya kuingia kazini, Ofis 
Rasilimali Watu wa Taafisisi ya 

Benjamin Mkapa, Violet Mlay 
alisema ajira za vijana hao zi-
takuwa chini ya Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) na Wizara ya 
Afya.

Alisema vijana hao wamega-
wanyika katika makundi ma-
tatu ambayo ni watunza kum-
bukumbu, maofisa TEHAMA na 
maofisa tathimini na ufuatiliaji 
na kwamba mikoa inayolengwa 
ni Mbeya, Songwe, Rukwa na 
Katavi.

Alisema Mkoa wa Mbeya uta-
pata watumishi 152, Songwe 61, 
Rukwa 61 na Katavi watumishi 
52 na kwamba watagawanywa 
kwenye zahanati, vituo vya afya, 
Hospitali za Wilaya, Hospitali za 
Rufani za mikoa na Hospitali ya 
Kanda ya Rufani ya Mbeya.

“Lengo la serikali na wadau 
akiwemo HJFMRI ni kuhakiki-
sha huduma zinaboreshwa kwe-

nye vituo vya kutolea huduma 
za afya, utaratibu huu unafanyi-
ka ni kwa mara ya pili baada ya 
ule wa awali ulioanza mwaka 
juzi kukamilika,” alisema Violet.

Akifungua mafunzo kwa vi-
jana watakaofanya kazi mkoani 
Mbeya, Katibu Tawala Msaidizi 
Utawala na Raslimali Watu wa 
Mkoa huo, Donald Bombo ali-
wataka vijana  hao kwenda ku-
fanya kazi kwa uadilifu ili kui-
saidia serikali kupata matokeo 
mazuri.

Aliwataka kuhakikisha wa-
natunza siri za wagonjwa wa-
naowahudumia kwenye vituo 
vya kazi pamoja na kutunza siri 
za ofisi ili kuepuka kusababisha 
matatizo ikiwemo migogoro 
kwenye maeneo yao ya kazi.

Aliwataka kufanya kazi kwa 
kushirikiana na watumishi wen-
gine watakaowakuta kwenye vi-
tuo vya kazi ili kuongeza ufanisi 

na kwamba watakaofanya kazi 
hiyo vizuri wanaweza wakaen-
delea kwa awamu nyingine.

“Lakini pia hakikisheni mna-
wasiliana vizuri kwenye vituo 
vyenu vya kazi, vaeni mavazi 
ambayo yana staha na muwa-
heshimu watu wote mtakao-
fanya nao kazi kwenye maeneo 
yenu,” alisema Bombo.

Baadhi ya vijana waliopata 
ajira hizo waliahidi kwenda ku-
fanya kazi kwa bidii na kwa ku-
fuata miongozo mbalimbali ili 
kufikia malengo ambayo serikali 
na wadau wanayahitaji.

Mmoja wa vijana hao, Jane 
Mwasumbi ambaye ni mtaal-
amu wa takwimu alisema ata-
hakikisha anatumia maarifa ali-
yoyapata kuhakikisha anafanya 
kazi kwa uadilifu akidai kuwa 
kundi wanalokwenda kufanya 
nalo kazi ni kundi linalohitaji 
umakini mkubwa.

UDSM yapewa 
ekari 1,000 
kujenga chuo, 
hospitali ya 
kisasa

Baadhi ya vijana watunza kumbukumbu, wataalamu wa tehama na maofisa tathimini na ufuatiliaji walioajiriwa na serikali kwa ajili 
ya kufanya kazi kwenye vituo vya kutolea huduma za afya mkoani Mbeya, wakipatiwa mafunzo ya kazi kabla ya kupelekwa kwenye 
vituo vya kazi walivyopangiwa, juzi. PICHA: NEBART MSOKWA



Alhamisi, Agosti 6, 2015 41

MAKALA MAALUMHABARI ZANZIBAR
17Ijumaa Septemba 29, 2023

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) kina-
tarajia kufanya kongamano 
mashuhuri la wazee ambalo lita-
wakutanisha wazee wa chama 
hicho kutoka Tanzania Bara na 
Zanzibar ambalo litafanyika visi-
wani Zanzibar.

Kongamano hilo linatarajiwa 
kufanyika Oktoba moja mwaka 
huu na litaongozwa na Mwe-
nyekiti wa chama hicho, Free-
man Mbowe na litajumuisha 

viongozi mashuhuri wa Serikali 
ya    Mapinduzi ya Zanzibar na 
wazee walioshiriki kuikomboa 
nchi.

Akizungumza na waandishi 
wa habari katika ofisi za chama 
hicho, Makamu Mwenyekiti wa 
Baraza la Wazee   Taifa la cha-
ma hicho,     Idrissa Mzee Said, 
alisema kongamano    hilo lita-
zungumzia masuala      ya wazee 
kwa sababu wanakabiliwa na 
changamoto nyingi ikiwemo afya 
na uchumi.

“Kongamano kama hili tume-
kuwa tukilifanya kitaifa kila 

mwaka na huzunguka kila kona 
ya Tanzania na kwa mara hii tu-
nalifanya visiwani Zanzibar, tuna-
tumia jukwaa hili kuieleza serika-
li kuchukua wajibu wake katika 
kutuhudumia sisi wazee”alisema.

Alisema kongamano hilo 
pia litahudhuriwa na watu 
mashuhuri bila ya kujali itikadi za 
vyama vya siasa bali kujali umri, 
hekima na busara ambapo wa-
taungana pamoja kuzungumzia 
changamoto za wazee ili serikali 
kuzifanyia kazi. 

Mwenyekiti wa Kanda ya Ungu-
ja na Mjumbe wa Kamati Kuu wa 

chama hicho, Said Mzee alisema 
katika shamrashara za kongama-
no hilo kutakuwa na matembezi 
ya hiyari ambayo yataanza katika 
Bandari ya Malindi hadi ofisi za 
chama hicho zilizopo Rahaleo 
Mjini Zanzibar.

Alisema katika kongamano 
hilo kutakuwa na hotuba za 
viongozi mbalimbali wakiwemo 
wagombea wawili wa urais ku-
toka Chama Cha Mapinduzi na 
msaidizi wa kwanza wa Rais wa 
kwanza wa Zanzibar, Abeid Am-
ani Karume.

“Tutawapa fursa ya kuzun-

gumza na kutoa uzoefu wao 
namna gani Mapinduzi ya Zanzi-
bar yalivyokuwa na namna gari 
Rais wa kwanza wa Zanzibar ali-
weza kuwajengea makazi wazee 
wa Zanzibar ambapo hadi sasa 
wazee wanaishi katika nyumba 
hizo zilizopo Amani na Sebleni 
Mjini Unguja”alisema.

Akizungumzia matembezi 
hayo alisema tayari wame-
vishirikisha vyombo vyote vya 
ulinzi na usalama na kuviomba 
kuwa      wawe mstari wa mbele 
katika kuongoza matembezi 
hayo.

CHADEMA kufanya kongamano la wazee Zanzibar

Wazee 25,000 
kupewa 
vitambulisho 
maalum vya 
afya, usafiri

ZMBF kutoa matibabu, uchunguzi wa magonjwa bure

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZEE 25,000 wanatarajiwa 
kupewa vitambulisho maalum am-
bavyo vitawarahisishia kupata hudu-
ma mbalimbali muhimu kwa haraka 
ikiwemo afya, usafiri na pensheni 
jamii ambayo inatolewa na serikali 
kila mwezi.

Vitambulisho hivyo vitatolewa 
na Rais wa Zanzibar Dk. Hussein Ali 
Mwinyi Oktoba moja mwaka huu 
katika kilele cha Maadhimisho ya 
Siku ya Wazee Duniani ambapo yata-
fanyika huko Tunguu Wilaya ya Kati 
Unguja.

Akitoa taarifa kwa vyombo vya 
habari, Waziri wa Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Wazee na Watoto, 
Riziki Pembe Juma alisema serikali 
itaendelea kuhakikisha wazee hao 
wanapata huduma za afya bure ka-
tika hospitali zote za serikali Unguja 
na Pemba.

Pembe alisema wizara yake inafua-
tilia wazee wote ambao hawana vyeti 
vya kuzaliwa na tayari wameshaingia 
makubaliano na wakala wa matukio 
ya kijamii ili wazee hao wanapatiwe 
vyeti vya kuzaliwa na kupata fursa 
zinazotolewa na serikali.

  “Wizara inaendelea kuratibu 
pensheni jamii kwa kushirikiana na 
taasisi mbalimbali ikiwemo Wizara 
ya Nchi, Ofisi ya Rais, Fedha na Mi-
pango na kusimamia wazee wasio 
na vyeti vya kuzaliwa ili kutengen-
ezewa,” alisema.

Waziri Pembe alisema hadi Sep-
temba  mwaka huu wizara yake in-
asimamia wazee zaidi ya 29,000 am-
bao wanapatiwa pensheni jamii kwa 
Unguja na Pemba.

Akizungumzia siku hiyo alise-
ma  Zanzibar inaungana na nchi 
zingine duniani kuadhimisha siku 
hiyo kwa shughuli mbalimbali kwa 
lengo la kuwakutanisha wazee na 
kuthamini wapi walipo na nini ki-
fanyike ili kuleta ustawi mzuri kwao.

Aidha, alisema katika maadhim-
isho hayo kutakuwa na maonyesho 
ya wazee ambapo wataonesha bid-
haa na kazi mbalimbali wanazozi-
fanya.

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

T
AASISI ya Maisha Bora 
Foundation (ZMBF) 
imeandaa kambi ya 
matibabu bure kwa 

wananchi wa visiwani hapa, 
ambapo watafanya uchunguzi 
wa maradhi mbalimbali yak-
iwemo yasioambukiza.

Naibu Waziri wa Wizara ya 
Afya, Hassan Khamis Hafidh 
aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari.

Alisema mke wa Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti   wa 
ZMBF, Mama Mariam Mwinyi, 
anatarajia kuzindua kambi 
hiyo ambayo itaambatana na 
matembezi ya hiari ya kilomita 
tano, yataanzia Manispaa ya 
Magharib A Unguja hadi vi-
wanja vya Dole.

Hafidh alisema ZMBF kwa 

kushirikiana na Wizara ya Afya 
na Afya Check imeona kuna 
kuweka kambi hiyo ambayo 
itadumu kwa muda wa siku 
tatu kuanzia Septemba 30 
mwaka huu ili wananchi ku-
pata huduma wanazozihitaji 
za matibabu ya afya bure.

Alisema katika kambi hiyo 
wanatarajia kuwafikia zaidi ya 
wananchi 2,000 kupata matib-
abu ya afya ikiwemo uchungu-
zi wa maradhi yasioambukiza 
kama shinikizo la damu, kisu-
kari, maradhi ya moyo kwa 
sababu maradhi hayo yanaon-
goza kwa vifo. 

Aidha, alisema kuwa katika 
kambi hiyo pia kutatolewa hu-
duma ya mama na mtoto kwa 
kupata vipimo mbalimbali 
ikiwemo uchunguzi wa mara-
dhi 

ya ngozi, macho, kinywa na 
meno, saratani ya shingo ya ki-
zazi na upimaji wa damu.   

Pia, aliwataka wananchi 
kushiriki kwa wingi katika 
matembezi na kufika katika 
kambi hiyo ili kuchunguza afya 
zao na wale watakaogundulika 
kuwa na maradhi kupatiwa 
matibabu mapema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
taasisi hiyo, Fatma Fungo, 
alisema taasisi hiyo kwa kush-
irikiana na Wizara ya Afya 
imeingia makubaliano ya kim-
kakati katika kuimarisha afya 
ya msingi kwa wananchi wa 
Zanzibar.

Alisema lengo kuu la kambi 
hiyo ni kwenda sambamba na 
mkakati wa ZMBF wa miaka 
mitatu ambao una malengo 
makuu matatu ambayo ni kui-
marisha eneo la kiuchumi kwa 
wakulima wa mwani, kuimari-
sha afya za kinamama, watoto 
na vijana kuptia afya ya uzazi, 
lishe na afya ya mama na mto-
to na kumaliza tatizo la udhalil-

ishaji nchini.  
Mkuu wa Wilaya ya Maghari-

bi ‘A’, Suzan Peter Kunambi, ali-
ipongeza taasisi hiyo kwa kua-
mua kuzindua kampeni hiyo 
muhimu katika wilaya hiyo 
na mchango anaoutoa katika 
wilaya hiyo.

“Mama Mariam amekuwa 
akiunga mkono wilaya yetu 
ikiwemo kampeni ya chanjo ya 
UVIKO 19, hii inaonesha kwam-
ba anaunga mkono juhudi za 
serikali inayoongozwa na Rais 
Dk. Mwinyi katika kutoa afya 
kwa wananchi,” alisema. 

Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Afya Check, Dk. Isaac Kima-
ro alisema wameamua kuja 
kushirikiana na ZMBF kupitia 
kampeni yao na zoezi la upi-
maji afya bure ambapo dhami-
ra ya mashirikiano hayo ni 
kuhakikisha kwamba wakazi 
wa Zanzibar wanapata fursa ya 
kupatiwa huduma za afya.

Rais wa Zanzibar, Alhaj Dk.Hussein Ali Mwinyi akijumuika na waumini wa Dini ya Kiislamu kuadhimisha Maulid ya Mfungo sita 
1445 Hijria sawa na 2023 Miladia, sherehe tukufu ya kuzaliwa na kumuenzi Mtume Muhammad S.A.W katika uwanja wa Maisara, 
Mkoa wa Mjini Magharibi juzi. PICHA: IKULU
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MATUKIO YA MAULID YA KUZALIWA MTUME 
MUHAMAD (S.A.W) KATIKA PICHA

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza alipomwakilisha Rais Samia Suluhu Has-
san katika Baraza la Maulid Kitaifa kwenye Kituo cha Mikutano cha Jakaya Kikwete, 
jijini Dodoma jana. PICHA: OWM

Rais wa Zanzibar, Alhaj Dk. Hussein Ali Mwinyi, akikabidhiwa Qasida ya Mwaka wa 
Kiislamu 1445 na Mshauri Mkuu wa Jumuiya ya Milade Nabii Association Zanzibar, 
Sheikh Sherali Champsi, katika maadhimisho ya Maulid ya Kuzaliwa kwa Mtume Mu-
hamad (S.A.W) viwanja vya Maisara Suleiman Wilaya ya Mjini Unguja jijini Zanzibar juzi 
usiku. PICHA: IKULU

Wanafunzi wa Jumuiya ya Maulidi ya Homu kutoka Mtaa wa Mtendeni, Wilaya 
ya Mjini Unguja, wakisoma Maulid ya Homu katika maadhimisho ya kuzaliwa kwa 
Mtume Muhammad (S.A.W) katika viwanja vya Maisara Suleiman. PICHA: IKULU

Baadhi ya waumini wa dini ya kiislamu wakimsikiliza Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
alipozungumza katika Baraza la Maulid jijini Dodoma jana. PICHA: OWM 

Wanafunzi wa Madrassatul Sufaiya kutoka Mwanakwerekwe, Wilaya ya Mjini Un-
guja wakijumuika katika Maadhimisho ya Maulid ya kuzaliwa kwa Mtume Muham-
mad (S.A.W) katika viwanja vya Maisara Suleiman juzi usiku. PICHA: IKULU  

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akiongozana na Sheikh wa Mkoa wa Dodoma, Alhaj 
Mustafa Rajabu Shaban  baada ya kuwasili katika Kituo cha Mikutano cha Jakaya Kik-
wete kwa ajili ya Baraza la Maulid kitaifa jana. PICHA: OWM
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Kiongozi wa utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso Ibrahim Traore akiwapungia wananchi waliojitokeza barabarani. PICHA: 
REUTERS

MOSCOW, Russia

RAIS  wa Sudan Kusini Salva Kiir yuko 
kwenye ziara nchini Russia kwa ajili ya 
kukutana na Rais Vladimir Putin.

Ziara hiyo inakuja wakati ambapo Rus-
sia na mataifa yenye nguvu ya Magharibi 
yanajaribu kutafuta uungwaji mkono 
kwa nchi za Afrika katika vita vinavyoen-
delea Ukraine.

Rais Kiir aliwasili katika mji mkuu wa 
Moscow na kupokelewa na Naibu Wa-

ziri wa Mambo ya Nje Andrey Rudenko 
Yurevich, kulingana na taarifa kutoka 
kitengo cha habari cha rais.

Ofisi ya Kiir ilisema mkutano na rais  
mwenzake wa Russia ulifanyika jana na 
ulijikita katika matarajio ya maendeleo 
ya uhusiano baina ya nchi hizo mbili ka-
tika maeneo mbalimbali.

Taarifa hiyo iliongeza kuwa  ziara hiyo 
inalenga kuimarisha uhusiano wa kidi-
plomasia na kuchunguza maeneo men-
gine ya ushirikiano katika biashara, fursa 

za uwekezaji na usalama.
Viongozi hao wawili pia walijadili 

kuondolewa kwa vikwazo vya silaha na 
vikwazo vilivyowekwa kwa watu binafsi 
nchini Sudan Kusini.

Mwezi Mei, Russia ilijizuia katika kura 
ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa 
ya kurejesha vikwazo vilivyowekwa dhidi 
ya Sudan Kusini, ambavyo ni pamoja na 
marufuku ya kusafiri na vikwazo vya si-
laha.

BBC

Rais Kiir afanya ziara Russia
Mapinduzi 
Burkina Faso 
yakwama
OUAGADOUGOU, Burkina Faso

UTAWALA wa kijeshi nchini Bur-
kina Faso, umesema umezuia jaribio 
la mapinduzi lilotakiwa kufanyika 
Jumanne ya wiki hii, limezuiwa na 
watu kadhaa wamekamatwa waki-
husishwa na tukio hilo.
Jaribio hilo limetokea ndani ya 

mwaka mmoja tangu jeshi hilo 
lilipoingia mamlakani.
Taarifa ya utawala wa jeshi il-

iyosomwa kupitia kituo cha tel-
evisheni cha taifa, ilisema idara za 
usalama na ujasusi za Burkina Faso 
zimefanikiwa kuzuia jaribio hilo la 
mapinduzi lililopangwa kufanyika 
Septemba 26.
Kulingana na taarifa hiyo, maofisa 

kadhaa wa jeshi na watu wengine 
wanaodaiwa kuhusika na jaribio 
hilo lililonuia kuvuruga utulivu 
wamekamatwa na wengine bado 
wanasakwa.
Kiongozi wa kijeshi nchini humo, 

Ibrahim Traore aliingia madarakani 
Septemba 30, 2022, baada ya map-
induzi ya pili yaliyofanyika katika 
kipindi cha miezi minane.
Mapinduzi hayo, kwa sehemu 

yalichochewa na kutoridhishwa na 
hatua zilizochukuliwa katika kuko-
mesha uasi wa wanamgambo wa 
jihadi nchini humo.
Jumanne usiku, maelfu ya watu 

waliingia katika mitaa ya mji mkuu 
Ouagadougou kufuatia mwito 
kuwataka wafuasi wa Traore 
kujitokeza kumtetea huku uvumi 
wa mapinduzi ukisambaa kwenye 
mitandao ya kijamii. 
Taarifa ya utawala huo wa kijeshi 

ulisema unasikitika kwamba maofi-
sa ambao kiapo chao ni kutetea 
nchi yao wamepotoka na kutaka 
kuipindua serikali.
Ilisema hatua hiyo ni kulenga ku-

zuia maandamano ya watu wa Bur-
kinabe ya kutafuta uhuru na ukom-
bozi kamili kutoka kwa makundi 
ya kigaidi yanayojaribu kuwafanya 
kuwa watumwa.
Taarifa zilisema hao walikuwa 

wakichunguza makazi ya Traore 
na maofisa wake mwezi huu, 
mwendesha mashtaka wa utawala 
huo alisema wanajeshi watatu wa-
likamatwa na kufunguliwa mash-
taka ya kupanga njama dhidi ya 
utawala huo. 
Wachunguzi walidokezwa 

kwamba wanajeshi wa sasa na wa 
zamani waliofanyia idara ya ujasusi 
walikuwa wakiyachunguza makazi 
na maeneo mengine yanayotumiwa 
na watu muhimu katika utawala wa 
kijeshi, ikiwa ni pamoja na Traore 
mwenyewe.

DW

YEREVAN, Armenia

SERIKALI ya  Armenia imesema kuwa 
imewapokea wakimbizi zaidi ya 50,000 
kutoka jimbo la Nagorno-Karabakh am-
balo kwa sasa linakaliwa na vikosi vya  
Azerbaijan.

Hata hivyo, Azerbaijan  kwa upande 
wake iliarifu kumkamata aliyekuwa kion-
gozi mkuu wa serikali ya jamii ya Waar-

menia.
Katika taarifa yake Azerbaijan iliarifu 

kuwa kiongozi huyo wa zamani anaye-
fahamika kwa jina la Ruben Vardanyan, 
mwenye umri wa miaka 55 amekamatwa 
siku ya Jumatano wakati akijaribu kuvuka 
mpaka kuelekea nchi jirani ya Armenia.

Mke wa Vardanyan, Veronika Zona-
bend, alithibitisha taarifa ya kukamatwa 
kwa mume wake ambaye sasa amerejesh-

wa mjini Baku.
Taarifa ya kukamatwa kwa Vardanyan, 

ambaye alikuwa mfanyabiashara bilio-
nea nchini Russia na aliyeongoza serikali 
isiyotambulika rasmi kuanzia mwezi No-
vemba mwaka 2022 hadi Februari, 2023.

Tangu kuanza kwa operesheni kubwa 
ya kijeshi ya Azerbaijan, Armenia im-
etangaza siku ya Jumatano kuwa tayari 
imewapokea wakimbizi wapatao 50,243 

wa Nagorno-Karabakh, ikiwa ni zaidi ya 
theluthi moja ya wakazi wa jamii hiyo wa-
naotaka kujitenga. 

Siku ya Jumapili, Azerbaijan ilifungua 
barabara pekee inayotoka eneo hilo kue-
lekea Armenia, ikiwa ni siku nne baada ya 
waasi kukubali kuweka chini silaha zao 
baada ya makubaliano ya kusitisha mapi-
gano.

DW

Armenia yapokea wakimbizi 50,000

TAIPEI, Taiwan

TAIWAN imezindua manowari yake ya 
kwanza iliyotengenezwa nchini humo 
katika mkakati wa kujiimarisha katika 
ulinzi dhidi ya shambulio linalowezeka-
na kufanywa na China.

Rais Tsai Ing-wen aliongoza hafla ya 
uzinduzi huo katika mji wa bandari wa 
Kaohsiung juzi.

Maofisa wa Marekani walionya kuwa 
China inaweza kuwa na uwezo wa 

kijeshi kufanya uvamizi ndani ya miaka 
michache ijayo.

Taiwan ni kisiwa kinachojitawala am-
bacho China inakichukulia kama jimbo 
lililoasi na imeapa kukirudisha siku 
moja.

Waangalizi wengi wanaamini kuwa 
China haitashambulia kisiwa hicho mara 
moja, huku nchi hiyo ikisema inatafuta 
kuungana tena kwa amani na Taiwan.

Hata hivyo, imeonya dhidi ya Taiwan 
kutangaza rasmi uhuru wake na kutafu-

ta msaada wowote wa kigeni.
Imeendelea kuweka shinikizo kwe-

nye kisiwa hicho kwa kufanya mazoezi 
ya kijeshi katika Mlango wa bahari wa 
Taiwan, yakiwemo yaliyofanywa mwezi 
huu.

Manowari hiyo yenye thamani ya dola 
bilioni 1.54 inayotumia umeme wa di-
zeli itafanyiwa majaribio kadhaa na ita-
wasilishwa kwa jeshi la wanamaji kufikia 
mwisho wa 2024.

BBC

Taiwan yazindua nyambizi vita
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BOTSWANA KUIJENGA TWIGA 
STARS KUELEKEA WAFCON 

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kutwaa ubingwa 
wa kikapu Mkoa wa Dar es 
Salaam, benchi la ufundi la 
Vijana Queens limesema sasa 
linaelekeza nguvu yake katika 
Ligi ya Taifa (NBL)  inayotara-
jiwa kufanyika kuanzia Oktoba 
6, mwaka huu jijini Dodoma.

Kocha Mkuu wa Vijana 
Queens, Kabola Shomari, 
alisema ushindani walioupata 
katika mchezo wa fainali ume-
waimarisha na watauendeleza 
katika Ligi ya Taifa.

“Baada ya kupata ubingwa 
kwa kushinda mechi zote tatu, 
sasa hivi ninajenga morali 
ya wachezaji wangu ili wa-
zidi kujiamini na kupambana 
kutwaa pia ubingwa wa Ligi 
ya Taifa, tunajua ligi itakuwa 
na upinzani mkubwa,” alisema 
Shomari. 

Naye Mwenyekiti wa Chama 
cha Mpira wa  kikapu Dar es 
Salaam (BD), Shendu Mwagala, 
amesema ligi ya msimu huu 
imekuwa na msisimko mkub-
wa tofauti na mwaka jana 
kutokana na ongezeko la timu 
za wanawake zilizoshiriki.

Mwagala alizitaka timu zote 
ambazo hazikufikia malengo 
zijipange vizuri katika ligi 
hiyo hapo mwakani.

Vijana Queens sasa 
yafikiria taji la NBL

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Timu ya Soka ya 
Taifa ya Wanawake (Twiga Stars), 
Bakari Shime amesema atatumia mi-
chuano ya Olimpiki kama sehemu ya 
maandalizi ya kusaka tiketi ya kush-
iriki fainali za Kombe la Mataifa ya 
Afrika (WAFCON 2024) ambapo wata-
kutana dhidi ya Togo.

Twiga Stars itakutana na Botswana 
katika mechi ya hatua ya pili ya ku-
saka nafasi ya kushiriki Michezo ya 
Olimpiki itakayochezwa baadaye De-
semba, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Shime alisema malengo ya Tanzania ni 
kupambana kwa ajili ya kupata tiketi 
ya kushiriki fainali zijazo za WAFCON 

2024 na ni lazima kikosi chake kipate 
michezo ya kuwajenga.

Shime alisema anajua mechi dhidi 
ya Togo itakuwa na ushindani kwa 
sababu kila timu inahitaji kupata tiketi 
ya kushiriki WAFCON, hivyo wataingia 
uwanjani wakifahamu kila upande 
unahitaji kutimiza malengo yake.

“Ni kweli mechi dhidi ya Ivory 
Coast ilikuwa ngumu sana kwetu, la-
kini nafurahi vijana wamefanya kile 
nilichowaambia na kumwondoa Ivory 
Coast, sasa tunajiandaa na mechi yetu 
dhidi ya Botswana.

Hii mechi itatusaidia kujiandaa kwa 
ajili ya mechi yetu ya hatua ya pili dhi-
di ya Togo na tukifanikiwa kushinda 
hapo tayari tunaenda kucheza fainali 
ya WAFCON,” Shime alisema.

Kocha huyo aliongeza anafurahi 
kuona viwango vya wachezaji wake 
vinaendelea kuimarika na uzoefu wa 
wachezaji wanaocheza nje ya Tanza-
nia unasaidia kuwapa matokeo ma-
zuri.

Tanzania ilifanikiwa kusonga mbele 
katika hatua ya pili ya michuano ya 
WAFCON 2024 baada ya kuifunga Ivo-
ry Coast penalti 4-2 kufuatia matokeo 
ya jumla kuwa mabao 2-2 wakati Togo 
yenyewe imewaondoa Djibouti kwa 
kupata ushindi mnono wa mabao 12-1.

Twiga Stars imecheza fainali za 
WAFCON wakati huo zikiitwa AWC 
mara moja, ikiwa ni mwaka 2010, 
fainali hizo zikichezwa Afrika Kusini 
na ilikuwa chini ya Boniface Mkwasa 
‘Master’.

Wachezaji vijana wanaolelewa katika Kituo cha Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), wakicheza mpira kwenye Uwanja wa Karume 
jijini, Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Zimamoto yaitangazia vita JKU

Maulid kinara mabao
Ligi ya Championship

Na Adam Fungamwango

WAKATI Mbeya Kwanza 
ikiwa kileleni katika Ligi ya 
Championship baada ya ku-
fikisha pointi saba, mchezaji 
Maulid Khalid wa Mbeya 
City anaongoza kwa ufungaji 
mabao.

Khalid amefunga mabao 
manne mpaka sasa akifuati-
wa na Kika Salum wa Pan 
African ya Dar es Salaam 
ambaye ana magoli matatu.

Wachezaji 10 wa ligi hiyo 
kila mmoja amefunga mabao 
mawili ambao ni Chunga Said 
na Jacob Benedicto wote ku-
toka Mbeya Kwanza, Jamal 
Soud (Pamba), Salim Aiyee 
(Mbuni FC), Edgar William 
(KenGold), Kassim Shaibu 
(Green Warriors), Andrew 
Raymond (FGA Talents), 
Makoye Frednand (Mbeya 
City) na Abdulkarim Segeta 
anayeichezea Copco.

Ken Gold ya Mbeya inafua-
tia katika msimamo wa ligi 
hiyo ikiwa na saba wakati 
Mbuni FC ikikamata nafasi 
ya tatu.

Ligi hiyo itaendelea leo 
kwa Biashara United kutai-
karibisha Pamba FC huku 
Pan African itawaalika TMA 
kwenye Uwanja wa Uhuru, 
Dar es Salaam.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

LICHA ya kikosi chake kuwa na 
wachezaji majeruhi, Kocha Mkuu wa 
Maafande wa Zimamoto SC, Mohamed 
Hilali, amesema wamejipanga vyema 
kuhakikisha anapata alama tatu katika 
mchezo wa Ligi Kuu Zanzibar dhidi ya 
JKU utakaochezwa leo.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Zanzi-
bar, Zimamoto ipo kwenye nafasi ya nne 
ikiwa na pointi tano baada ya kucheza 

michezo mitatu.
Akizungumza na Nipashe jana, Hi-

lali alisema anajua anaenda kukutana 
na timu ngumu hivyo anahitaji kikosi 
chake kiwe na nguvu za kuwakabili 
wapinzani wao.

Hilali alisema licha ya majeruhi wengi 
nyota atakaowapanga watajituma ili wa-
pate matokeo chanya na kuondoka na 
alama tatu kama ambayo wanatarajia.

“Kikosi changu kiko imara na tayari 
tumefanya maandalizi yote kuelekea 

mchezo huu, tumefanya mazoezi yenye 
hamasa na kuwapa moyo wachezaji  ili 
wapate matokeo mazuri bila ya kuwa na 
hofu ya mchezo,” Hilali alisema.

Kocha huyo pia amewataka mashabi-
ki wa  Zimamoto kujitokeza kwa wingi 
katika mchezo huo kama ilivyokuwa ka-
tika michezo iliyopita.

“Malengo yetu makuu katika msimu 
huu ni kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
Zanzibar, tumejipanga kurejesha hes-
hima ya klabu yetu,” aliongeza Hilali.



ALONSO KUMRITHI ANCELOTTI
KOCHA wa Brighton, Roberto de Zerbi na Xabi 

Alonso wa Bayer Leverkusen wanawania kuchukua 
nafasi ya Carlo Ancelotti iwapo ataondoka Real Ma-
drid mkataba wake utakapomalizika mwishoni mwa 
msimu huu. (Cadena Ser)

SANCHO, HAG HAKUKALIKI
KUNA hisia ndani ya Manchester United kuhusu 

uhusiano kati ya Kocha, Erik ten Hag na winga wa 
England, Jadon Sancho mwenye umri wa miaka 23 
hauwezi kusuluhishwa. (Mail)

OSIMHEN AGOMBEWA ULAYA
KLABU za Saudi Arabia zitaongoza mbio za kumsa-

ka, Victor Osimhen mbele ya Real Madrid na Chelsea 
iwapo mshambuliaji huyo wa Nigeria mwenye umri 
wa miaka 24 atashinikiza kuondoka Napoli ifikapo 
Januari mwakani. (Mail)

UNITED: MEJBRI HAONDOKI
KLABU YA Sevilla imekuwa ikimfuatilia kiungo, 

Hannibal Mejbri (20), lakini Manchester United ina-
panga kufanya mazungumzo ya mkataba mpya na 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Tunisia hivi karibuni 
ili kumbakisha Old Trafford. (Fabrizio Romano)

HAG KUPEWA MKATABA
KLABU ya Manchester United pia inapanga kufanya 

mazungumzo na Kocha, Erik ten Hag kuhusu mkata-
ba mpya (90Min)

CHELSEA YASAKA MLINZI
CHELSEA iko sokoni kutafuta beki mpya wa ku-

shoto, huku mchezaji wa kimataifa wa Italia na Inter 
Milan, Federico Dimarco (25) na beki wa AC Milan na 
Ufaransa, Theo Hernandez (25) wakiwa kwenye orod-
ha yao. (Calciomercato)

WILDER ATAJWA SHEFFIELD
KLABU ya Sheffield United imezungumza na ko-

cha wa zamani Chris Wilder kuhusu uwezekano wa 
kuchukua nafasi ya Paul Heckingbottom kwa kipindi 
cha pili cha kuinoa klabu hiyo. (Football Insider)

DIER ANUKIA ROMA
KLABU ya AS Roma inafikiria kumnunua mlinzi wa 

Tottenham Hotspur mwenye umri wa miaka 29, Eric 
Dier, katika dirisha dogo ya Januari. (Calciomercato)

EVERTON HALI TETE
HATIMA ya kifedha ya Everton inaweza kuwa sha-

kani ikiwa uchukuaji wa kampuni ya uwekezaji yenye 
makao yake makuu Marekani ya 777 Partners hau-
tapitishwa. (Guardian)

NEWCASTLE, CASTE WAMALIZANA
KLABU ya Newcastle United ilimaliza mkataba wao 

wa jezi na mtengenezaji Caste mapema kutokana na 
wasiwasi kuhusu ubora wa bidhaa zao. (Mail)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

CHELSEA inafuatilia hali ya Vic-
tor Osimhen katika klabu ya Napoli 
baada ya wakala wa mshambuliaji 
huyo kuwatishia mabingwa hao wa 
Italia atawashitaki, kwa mujibu wa 
90min.

The Blues hao kwa muda mrefu 
wamekuwa wakimfuatilia mcheza-
ji huyo wa kimataifa wa Nigeria, 
ambaye aliiongoza Napoli kutwaa 
taji lao la kwanza la Serie A katika 
kipindi cha miaka 33 msimu uli-
opita.

90min iliripoti Februari, mwa-
ka huu Osimhen ndiye alikuwa 
mshambuliaji wa kwanza kuwani-
wa na Chelsea kabla ya dirisha la 
usajili la majira ya joto.

Lakini huku mshambuliaji huyo 
akionekana kukaribia makubaliano 
ya mkataba mpya huko Napoli, 

walibadilisha vipaumbele mahali 
pengine - Chelsea ilimaliza kusa-
jili wachezaji 12 kabla ya msimu wa 
2023/24 badala yake na kumwona 
Osimhen kama shabaha zaidi ya 
kufikiwa msimu wa joto mwakani.

Hali sasa inatishia kubadilika, 
kwani wakala wa Osimhen, Rob-
erto Calenda, amethibitisha wa-
nafikiria kuchukua hatua za kishe-
ria dhidi ya Napoli baada ya klabu 
hiyo kutuma video inayomdhariri-
sha mshambuliaji huyo kwenye 
TikTok.

Video hiyo imeondolewa, lakini 
Osimhen amekasirishwa na namna 
klabu hiyo ilivyomchukulia.

Calenda alisema : “Kilichotokea 
katika akaunti rasmi ya Napoli kwe-
nye ukurasa wa TikTok hakikuba-
liki. Video ya kumdhihaki Victor 
iliwekwa wazi kwanza na baadaye 
ikafutwa.

“Jambo kubwa ambalo husaba-
bisha madhara makubwa kwa 
mchezaji. Tunahifadhi haki ya ku-
chukua hatua za kisheria na mpan-
go wowote muhimu wa kumlinda 
Victor.”

Mapema Jumatano, 90min iliri-
poti mazungumzo kati ya Osimhen 
na Napoli juu ya mkataba mpya 
yalisitishwa.

Mkataba wa Osimhen kwa sasa 
unaendelea hadi 2025, wakati mka-
taba wowote mpya huko Napoli 
ulitarajiwa kuja na kifungu cha ku-
tolewa kwa pauni milioni 150.

Hitaji la Chelsea la kutaka 
mshambuliaji mpya nyota lime-
kuwa kubwa zaidi kufuatia kuanza 
kwa msimu mpya vibaya.

The Blues wameshinda mchezo 
mmoja tu kati ya sita za mwanzo za 
Ligi Kuu England, wakifunga ma-
bao matano pekee. 

   Lengo ni kutaka kuimarisha safu yake ya usham-
buliaji baada ya...
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MUDA GAME ID MICHEZO
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1,157,290,273/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
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NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

BARCELONA

SEVILLA FC

1|1.41
x|4.96
2|7.06

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 30/09/23 19:30 Tottenham Hotspur vs Liverpool FC 2.80 3.90 2.15

02. 30/09/23 20:00 Boavista Porto vs FC Famalicao 2.17 3.30 3.15

03. 30/09/23 22:00 Real Sociedad San Sebastian vs Athletic Bilbao 2.21 3.15 3.25

04. 30/09/23 22:00 AS Monaco vs Olympique Marseille 2.20 3.65 2.85

05. 01/10/23 13:30 Fatih Karagumruk Istanbul vs Kasimpasa Istanbul 2.28 3.35 2.60

06. 01/10/23 14:30 FC Nuremberg vs FC Magdeburg 2.37 3.55 2.65

07. 01/10/23 14:30 SV 07 Elversberg vs Greuther Furth 2.50 3.60 2.48

08. 01/10/23 14:30 VfL 1899 Osnabruck vs FC Kaiserslautern 2.65 3.45 2.42

09. 01/10/23 16:00 Nottingham Forest vs Brentford FC 2.70 3.15 2.55

10. 01/10/23 16:00 Udinese Calcio vs Genoa CFC 2.08 3.20 3.45

11. 01/10/23 17:15 Deportivo Alaves vs CA Osasuna 2.55 3.00 2.80

12. 01/10/23 17:30 FC Luzern vs FC Zurich 2.24 3.25 2.70

13. 01/10/23 18:00 FK Austria Wien vs SK Rapid Wien 2.33 3.35 2.55
14. 01/10/23 18:00 Hobro IK vs Kolding IF 2.65 3.25 2.31
15. 01/10/23 19:00 Konyaspor vs Besiktas Istanbul 2.80 3.30 2.19
16. 01/10/23 19:00 Viborg FF vs AGF Aarhus 2.60 3.35 2.50
17. 01/10/23 19:00 Atalanta BC vs Juventus Turin 2.46 3.30 2.70

14:35 1219 Nantong Zhiyun vs Shanghai SIPG 5.26 4.05 1.49

14:35 3903 Shenzhen vs Changchun Yatai 9.11 5.67 1.21

14:35 4158 Tianjin Teda vs Chengdu Qianbao 3.39 3.28 1.96

16:00 1406 Biashara United vs Pamba SC 2.70 3.25 2.30

18:00 1144 AL Tai vs Al Nasr Riyadh 10.48 6.29 1.23

18:00 2361 VPS Vaasa vs Inter Turku 1.78 3.53 3.79

18:00 3761 AL Hazm vs Al Taawon 5.23 4.08 1.58

18:00 4486 AL Wakrah vs Al Rayyan SC 2.68 3.44 2.24

18:00 4576 Al-Shamal vs Umm-Salal SC 3.19 3.44 1.98

18:00 5225 AC Oulu vs FC KTP 1.92 3.58 3.23

18:30 4210 MSK Zilina vs MFK Skalica 1.59 3.77 4.63

19:00 1952 Rostov vs Ural Yekaterinburg 2.21 3.19 3.09

19:00 2908 Coastal Union vs Kitayosce FC 1.83 3.36 4.07

19:00 4542 Stal Mielec vs Korona Kielce 2.38 3.24 2.63

19:30 4442 Paderborn vs Schalke 04 2.16 3.76 2.86

19:30 5419 Hamburger SV vs Fortuna Dusseldorf 1.89 3.90 3.40

20:00 1447 Samsunspor vs Gaziantep BB 1.99 3.46 3.41

20:30 2044 FC Wil vs FC Aarau 2.02 3.44 3.08

20:30 2482 Moroka Swallows FC vs Amazulu 2.25 2.85 3.10

21:00 1129 FC Otelul Galati vs Dinamo Bucuresti 2.33 2.98 3.08

21:00 1926 FC Eindhoven vs Dordrecht 1.76 3.69 3.89

21:00 3636 Groningen vs Den Bosch 1.26 5.33 8.81

21:00 4033 MSK Deinze vs RS Waasland Beveren 2.51 3.49 2.44

21:00 4333 Maastricht vs ADO Den Haag 3.07 3.63 2.03

21:00 4378 Telstar vs Jong Ajax 2.20 3.58 2.76

21:00 4381 Jong AZ Alkmaar vs Willem II Tilburg 3.12 3.53 2.04

21:00 4530 De Graafschap vs Roda Kerkrade 2.16 3.47 2.91

21:00 5148 FC Oss vs Emmen 3.74 3.58 1.82

21:00 5894 Al Hilal Riyadh vs Al Shabab Riyadh 1.31 5.45 8.17

21:00 5953 Cambuur vs Jong PSV 1.31 5.14 7.41

21:15 1871 Neuchatel Xamax vs FC Sion 3.08 3.38 2.04

21:30 3496 Ho¢enheim vs Borussia Dortmund 2.90 3.90 2.23

21:30 5614 GKS Piast Gliwice vs Widzew Lodz 1.55 3.63 5.24

21:30 5737 SKN St Polten vs Liebherr Gak 2.14 3.41 2.95

21:45 2520 Dundalk FC vs Drogheda Utd 1.62 3.74 4.45

21:45 3056 Hamilton vs Annan Athletic 1.42 4.20 5.80

21:45 3326 Bohemians FC vs Sligo Rovers 1.80 3.48 3.73

21:45 3606 Galway United vs Athlone Town 1.26 5.25 7.87

21:45 4412 Shamrock Rovers vs Shelbourne 1.67 3.38 4.63

21:45 4721 Bray Wanderers vs Cobh Ramblers 2.58 3.39 2.34

21:45 4770 Waterford Utd vs Wexford Youths 1.34 4.64 6.66

21:45 4891 Cork City vs St Patricks 3.33 3.38 1.95

21:45 5251 Kortrijk vs Cercle Brugge 4.39 3.99 1.65

21:45 5994 Derry City vs UCD Dublin 1.10 7.01 17.95

22:00 1896 Strasbourg vs Lens 3.24 3.39 2.24

22:00 2617 Barcelona vs Sevilla FC 1.41 4.96 7.06

22:00 2865 Leganes vs Racing Santander 2.16 3.07 3.32

22:00 4072 She£eld Wed vs Sunderland 2.96 3.31 2.22

22:00 5718 Finn Harps vs Kerry FC 1.50 4.06 5.07

22:15 3940 Benfica vs Porto 2.02 3.44 3.34

MANCHESTER, England 

W
INGA wa Manchester United, 
Antony amerejea England 
kutoka Brazil na anatarajiwa 
kukutana na polisi kwa ajili 

ya tuhuma nyingi za unyanyasaji wa wa-
nawake zinazomkabili.

Antony hajaichezea United tangu wali-
pochapwa mabao 3-1 na Arsenal kwenye 
mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa 
mapema mwezi huu. 

Aliondolewa kwenye kikosi cha Brazil 
kwa ajili ya mechi zao za kimataifa za 
Septemba kufuatia madai ya kwanza ya 
kutoka kwa aliyekuwa mpenzi wake Ga-
briela Cavallin.

Madai zaidi ya shambulio tangu wakati 
huo yametolewa na wanawake wengine 
wawili, Rayssa de Freitas na Ingrid Lana, 
matukio hayo yakidaiwa kutokea Eng-
land na Brazil.

90min ilithibitisha mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 23 sasa amere-
jea England, lakini anasalia kwa likizo ya 
kutokuwapo na kikosi cha United. 

Alisafiri Jumanne na anakusudia kush-
irikiana na Polisi wa Greater Manchester 
(GMP) kuhusu kuhojiwa. 

Tayari ameshirikiana na polisi wa Bra-
zil, ikiwa ni pamoja na mahojiano ya hi-
ari Juni.

Hakujakuwa na mtu aliyekamatwa 
na hakuna mashtaka yaliyotolewa dhidi 
ya Antony, ambaye hapo awali alisema 
kuhusu madai hayo: “Nataka kusisitiza 
sina hatia kwa mambo ambayo nimeku-
wa nikishutumiwa.”

LIVERPOOL, England 

LIVERPOOL inafikiria kuamua kuhusu hati-
ma ya kiungo wake, Thiago Alcantara, kwa mu-
jibu wa 90min.

Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp amekuwa 
akimpigia debe hadharani Thiago, ambaye ali-
wasili Anfield kwa shangwe nyingi alipojiunga 
akitokea Bayern Munich mwaka 2020.

Hata hivyo, muda wa Thiago ndani ya Liv-
erpool umezidi kuandamwa na majeraha na 
msimu uliopita alianza kwenye mechi 14 pekee 
za ligi.

Thiago bado hajashirikishwa msimu huu 
akijaribu kupata nafuu kutokana na jeraha la 
nyonga alilolipata Aprili, mwaka huu.

90min ianaelewa Thiago aliweka wazi kwa 
Liverpool hataki kuondoka na alitaka kujiimar-
isha tena katika safu mpya ya kiungo.

Mkataba wa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 32 unaisha msimu ujao wa joto na ma-
zungumzo yamefanyika kuhusu mustakabali 
wake.

Klopp ni mmoja wa wale wanaotaka ku-
ona Thiago akiongezwa muda, lakini 90min 
inaelewa kuwa kuna wengine Anfield ambao 
hawaamini Mhispania huyo ayapata mkataba 
mpya.

Hatima ya Thiago yasubiriwa

ANTONY KUKUTANA ANTONY KUKUTANA 
NA POLISI ENGLANDNA POLISI ENGLAND

***

-----------------------------
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SCAN HAPA
KUPAKUA
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01. 30/09/23 19:30 Tottenham Hotspur vs Liverpool FC 2.80 3.90 2.15

02. 30/09/23 20:00 Boavista Porto vs FC Famalicao 2.17 3.30 3.15

03. 30/09/23 22:00 Real Sociedad San Sebastian vs Athletic Bilbao 2.21 3.15 3.25

04. 30/09/23 22:00 AS Monaco vs Olympique Marseille 2.20 3.65 2.85

05. 01/10/23 13:30 Fatih Karagumruk Istanbul vs Kasimpasa Istanbul 2.28 3.35 2.60

06. 01/10/23 14:30 FC Nuremberg vs FC Magdeburg 2.37 3.55 2.65

07. 01/10/23 14:30 SV 07 Elversberg vs Greuther Furth 2.50 3.60 2.48

08. 01/10/23 14:30 VfL 1899 Osnabruck vs FC Kaiserslautern 2.65 3.45 2.42

09. 01/10/23 16:00 Nottingham Forest vs Brentford FC 2.70 3.15 2.55

10. 01/10/23 16:00 Udinese Calcio vs Genoa CFC 2.08 3.20 3.45

11. 01/10/23 17:15 Deportivo Alaves vs CA Osasuna 2.55 3.00 2.80

12. 01/10/23 17:30 FC Luzern vs FC Zurich 2.24 3.25 2.70

13. 01/10/23 18:00 FK Austria Wien vs SK Rapid Wien 2.33 3.35 2.55
14. 01/10/23 18:00 Hobro IK vs Kolding IF 2.65 3.25 2.31
15. 01/10/23 19:00 Konyaspor vs Besiktas Istanbul 2.80 3.30 2.19
16. 01/10/23 19:00 Viborg FF vs AGF Aarhus 2.60 3.35 2.50
17. 01/10/23 19:00 Atalanta BC vs Juventus Turin 2.46 3.30 2.70

14:35 1219 Nantong Zhiyun vs Shanghai SIPG 5.26 4.05 1.49

14:35 3903 Shenzhen vs Changchun Yatai 9.11 5.67 1.21

14:35 4158 Tianjin Teda vs Chengdu Qianbao 3.39 3.28 1.96

16:00 1406 Biashara United vs Pamba SC 2.70 3.25 2.30

18:00 1144 AL Tai vs Al Nasr Riyadh 10.48 6.29 1.23

18:00 2361 VPS Vaasa vs Inter Turku 1.78 3.53 3.79

18:00 3761 AL Hazm vs Al Taawon 5.23 4.08 1.58

18:00 4486 AL Wakrah vs Al Rayyan SC 2.68 3.44 2.24

18:00 4576 Al-Shamal vs Umm-Salal SC 3.19 3.44 1.98

18:00 5225 AC Oulu vs FC KTP 1.92 3.58 3.23

18:30 4210 MSK Zilina vs MFK Skalica 1.59 3.77 4.63

19:00 1952 Rostov vs Ural Yekaterinburg 2.21 3.19 3.09

19:00 2908 Coastal Union vs Kitayosce FC 1.83 3.36 4.07

19:00 4542 Stal Mielec vs Korona Kielce 2.38 3.24 2.63

19:30 4442 Paderborn vs Schalke 04 2.16 3.76 2.86

19:30 5419 Hamburger SV vs Fortuna Dusseldorf 1.89 3.90 3.40

20:00 1447 Samsunspor vs Gaziantep BB 1.99 3.46 3.41

20:30 2044 FC Wil vs FC Aarau 2.02 3.44 3.08

20:30 2482 Moroka Swallows FC vs Amazulu 2.25 2.85 3.10

21:00 1129 FC Otelul Galati vs Dinamo Bucuresti 2.33 2.98 3.08

21:00 1926 FC Eindhoven vs Dordrecht 1.76 3.69 3.89

21:00 3636 Groningen vs Den Bosch 1.26 5.33 8.81

21:00 4033 MSK Deinze vs RS Waasland Beveren 2.51 3.49 2.44

21:00 4333 Maastricht vs ADO Den Haag 3.07 3.63 2.03

21:00 4378 Telstar vs Jong Ajax 2.20 3.58 2.76

21:00 4381 Jong AZ Alkmaar vs Willem II Tilburg 3.12 3.53 2.04

21:00 4530 De Graafschap vs Roda Kerkrade 2.16 3.47 2.91

21:00 5148 FC Oss vs Emmen 3.74 3.58 1.82

21:00 5894 Al Hilal Riyadh vs Al Shabab Riyadh 1.31 5.45 8.17

21:00 5953 Cambuur vs Jong PSV 1.31 5.14 7.41

21:15 1871 Neuchatel Xamax vs FC Sion 3.08 3.38 2.04

21:30 3496 Ho¢enheim vs Borussia Dortmund 2.90 3.90 2.23

21:30 5614 GKS Piast Gliwice vs Widzew Lodz 1.55 3.63 5.24

21:30 5737 SKN St Polten vs Liebherr Gak 2.14 3.41 2.95

21:45 2520 Dundalk FC vs Drogheda Utd 1.62 3.74 4.45

21:45 3056 Hamilton vs Annan Athletic 1.42 4.20 5.80

21:45 3326 Bohemians FC vs Sligo Rovers 1.80 3.48 3.73

21:45 3606 Galway United vs Athlone Town 1.26 5.25 7.87

21:45 4412 Shamrock Rovers vs Shelbourne 1.67 3.38 4.63

21:45 4721 Bray Wanderers vs Cobh Ramblers 2.58 3.39 2.34

21:45 4770 Waterford Utd vs Wexford Youths 1.34 4.64 6.66

21:45 4891 Cork City vs St Patricks 3.33 3.38 1.95

21:45 5251 Kortrijk vs Cercle Brugge 4.39 3.99 1.65

21:45 5994 Derry City vs UCD Dublin 1.10 7.01 17.95

22:00 1896 Strasbourg vs Lens 3.24 3.39 2.24

22:00 2617 Barcelona vs Sevilla FC 1.41 4.96 7.06

22:00 2865 Leganes vs Racing Santander 2.16 3.07 3.32

22:00 4072 She£eld Wed vs Sunderland 2.96 3.31 2.22

22:00 5718 Finn Harps vs Kerry FC 1.50 4.06 5.07

22:15 3940 Benfica vs Porto 2.02 3.44 3.34

SINGIDA FOUNTAIN GATE
YAWAZA MAKUNDI CAF
Na Saada Akida

WAKATI uongozi wa Singida Foun-
tain Gate FC, ukisema hautacheza 
‘kinyonge’ huko Misri, Kocha Msaid-
izi wa timu hiyo, Thambo Senong 
amesema kikosi chake kina matu-
maini makubwa ya kutinga hatua ya 
makundi ya mashindano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, imeelezwa.

Singida Fountain Gate itashuka 
dimbani ugenini Jumapili ikiwa na 
kumbukumbu ya ushindi wa bao 1-0 
dhidi ya wenyeji Future FC katika 
mechi ya marudiano ya michuano 

hiyo ya kimataifa.
Thenong aliliambia gazeti hili ame-

wataka wachezaji kusahau matokeo 
ya mechi ya kwanza na kuingia uwan-
jani wakiwa na akili mpya ili kufikia 
malengo yao ya kufuzu hatua ya 
makundi.

Kocha huyo alisema licha ya kuwa 
na faida ya bao 1-0 walilopata nyum-
bani lakini amewasisitiza wachezaji 
wake kuingia kuongeza umakini ka-
tika mchezo huo kwa sababu wenyeji 
pia watapambana kusaka matokeo 
mazuri.

Alisema mbali na kuwaona 

walipocheza nao mechi ya kwanza 
bado anaendelea kuwafuatilia kwa 
kutizama mchezo wao wa Ligi Kuu ya 
Misri, ambao Future ilipata ushindi 
wa mabao 2-1 dhidi ya El Dakhleg.

“Tumefika salama Misri na tunaen-
delea na maandalizi dhidi ya Future 
FC, tumeongea na wachezaji wetu na 
kuwaeleza tuna kazi kubwa ya kupata 
matokeo chanya kwenye mechi ya 
marudiano. Tunaanza upya kusaka 
matokeo, safu ya ushambuliaji iko 
imara na kufanyia kazi madhaifu yali-
yojitokeza mechi zilizopita,” alisema 
kocha huyo.

Viongozi wa serikali na vyama vya michezo wa Tanzania, Kenya na Uganda wakiwa katika picha ya pamoja Cairo, 
Misri wakati wakisubiri kutangazwa kwa mwenyeji wa fainali za AFCON 2027. PICHA: TFF

sababu kila kitu kiko sawa na 
waamini mechi hiyo itaamuliwa 
uwanjani.

“Msiwe na wasiwasi wanachama 
na mashabiki wa Simba, tutacheza 
mechi hiyo kwenye Uwanja 
wa Azam Complex na tutaingia 
makundi, tunakabidhi uwanja wa 
watu, tunausubiri Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa ufunguliwe Oktoba 
20, kwa hiyo wasiwe na mashaka 
hata kidogo,” alisema Ahmed.

Aliongeza amewataka mashabiki 
kujitokeza kwa wingi uwanjani 
kwa ajili ya kushangilia kwa saba-
bu timu yao itasonga mbele katika 
michuano hiyo ya kimataifa.

“Yale ya Jwaneng Galaxy 
hayawezi kujitokeza tena kwenye 
maisha ya Simba, katu haitokuja 
kutokea tena, tunafahamu tuliko-
sea wapi, halitokuja kutokea, tuna-
fahamu kwenye soka kuna ma-
tokeo katili lakini kila kitu huwa na 
sababu yake, sisi kufungwa mechi 
ile kulikuwa na sababu, tunazijua 

na tumeshazidhibiti.
Narudia tena hazitojirudia, 

usitegemee Simba atatolewa na 
Power Dynamos eti kwa sababu 
alishawahi kutolewa na wale 
Wabotswana, ujinga wakati wa 
kwenda huu ni wakati wa kurudi, 
sisi tunajua la kumfanya Mzambia,” 
alitamba Ahmed.

Kuhusu wanaosema Simba hai-
chezi soka safi, ofisa huyo alieleza 
kikubwa timu inashinda na ndio 

jambo muhimu katika kila mechi.
“Niwaambie tu tutashinda mechi 

ya Jumapili na tutaingia hatua ya 
makundi,  tutakwenda hadi kufikia 
malengo yetu ya nusu fainali 
tukiwa hivyo hivyo hatuna furaha, 
sisi tunachotaka ni kupata matokeo 
mazuri na mafanikio siyo kufanya 
maonyesho, sisi tumeshakuwa 
timu kubwa, hatufurahishi mtu, 
tunashinda.” aliongeza Ahmed.

Simba kuimaliza Dynamos kibabe
INATOKA  UK. 24

towaruhusu Al Merrikh kupata nafasi ya kupata matokeo ambayo 
yatatufanya tushinfwe kusonga mbele. Malengo yetu ni kutinga 
hatua ya makundi ya michuano hii,” Gamondi aliongeza.

Msimu uliopita Yanga ilishindwa kutinga hatua ya makundi ka-
tika mashindano haya ingawa ilifanikiwa kucheza fainali ya mich-
uano ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Yanga : Tutatinga makundi 
INATOKA  UK. 24



Na Saada Akida 

ILI kuhakikisha timu yake inasonga 
mbele katika mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, Kocha Mkuu wa 
Yanga, Miguel Gamondi, amesema 
amehamishia nguvu katika safu yake 
ya ulinzi kwa sababu anaamini ndiyo 
imebeba tiketi yao ya kutinga hatua ya 
makundi.

Yanga inatarajia kuikaribisha Al Mer-
rikh kutoka Sudan katika mechi ya 
marudiano ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
itakayochezwa kesho kwenye Uwanja 
wa Azam Complex, Dar es Salaam.

Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Yanga watashuka dimbani 
kesho wakiwa na kumbukumbu ya 
ushindi wa mabao 2-0 walioupata uge-
nini katika mechi ya kwanza iliyoche-
zwa wiki iliyopita.

Safu ya ulinzi ya Yanga inaongozwa 
na nahodha, Bakari Mwamnyeto, Ibra-
him Bacca, Attohoula Yao na Dickson 
Job.

Katika mazoezi ya timu hiyo yaliyo-
fanyika juzi na jana kwenye Uwanja 
wa Avic Town, ulioko Kigamboni, 
Gamondi alikuwa makini zaidi kuwapa 
maelekezo mabeki wake kwa lengo la 
kuwaimarisha na kujiandaa kupungu-

za makosa yanayozalishwa na mipira 
ya kutenga.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Gamondi alisema ingawa mabeki 
wake hawajaruhusu bao katika mechi 
za ushindani lakini anahitaji walinzi 
hao   kuongeza umakini zaidi kuelekea 
mchezo huo wa kimataifa.

Gamondi alisema anatarajia mechi 
hiyo ya marudiano itakuwa na ush-
indani kwa sababu wapinzani wao Al 
Merrikh wataingia tofauti ili kulipa 
kisasi.

Kocha huyo alisema bado mabeki 
wake wanafanya makosa katika mipira 
ya kutenga na anataka kuona tatizo 
hilo linamalizika ili kuwadhibiti wap-

inzani wao Al Merrikh.
Alisema si vizuri kuona walinzi wa-

nafanya makosa katika eneo la hatari, 
ni bora makosa madogo yafanyike ka-
tika maeneo mengine kwa sababu ni 
hatari na yanaweza kuwapa faina wap-
inzani.

“Tunatakiwa kuongeza umakini kati-
ka eneo la hatari, mipira ya kutenga sio 
mizuri, wachezaji wanatakiwa kuchu-
kua tahadhari kwa sababu katika mpi-
ra lolote linaweza kutokea, tusiruhusu 
kufunga.

Tumepata matokeo mazuri katika 
mechi ya kwanza lakini hatulazimiki 
kuridhika, ninaimani Al Merrikh wa-
taingia kivingine kwa sababu ya wao 
kutaka kupata matokeo,” alisema 
Gamondi.

Kocha huyo alisisitiza walifanikiwa 
kupata mabao 2-0 ugenini, anatarajia 
hata wapinzani wao wana uwezo wa 
kushinda endapo hawatakuwa makini 
kwa kuruhusu wacheze na kufanya 
mashambulizi. 

“Tunahitaji kupata matokeo mazuri 
katika mechi hii ya marudiano, nina-
taka kuona tunawafunga na pia ku-
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UKURASA    21

Simba SC 
kuimaliza
Dynamos 
kibabe

Chelsea yajitosa kumwania Osimhen

   Gamondi afunguka tiketi ya kucheza makundi 
imebebwa na...

YANGA: TUTATINGA
HIVI MAKUNDI CAF

Ijumaa Septemba 29, 2023

Na Adam Fungamwango

ZIKIWA zimesalia siku mbili kuelekea 
mechi ya marudiano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya Power Dyna-
mos kutoka Zambia, mabosi wa Simba 
wamewaondoa wasiwasi mashabiki na 
wanachama wao kwa kusema ‘mipango 
yote muhimu’ imekamilika.

Katika mechi ya kwanza iliyochezwa 
Ndola, Zambia, timu hizo zilitoka sare ya 
mabao 2-2.

Hata hivyo baadhi ya wanachama 
na mashabiki wa timu hiyo wamekuwa 
na wasiwasi na hawataki kukumbuka  
yaliyotokea katika mechi zilizopita dhidi 
ya UD Songo ya Msumbiji na Jwaneng 
Galaxy ya Botswana yanajirudia.

Meneja Habari na Mawasiliano wa 
Simba, Ahmed Ally, aliliambia gazeti hili 
jana kuelekea mechi hiyo, klabu yao 
imekamilisha maandalizi yote yanayohi-
tajika ya ndani na nje ya uwanja.

Ahmed alisema wamejipanga ku-
dhibiti hujuma na wawe na subira kwa 

UKURASA. 23

UKURASA. 23

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Damas Ndumbaro (aliyesimama), akizungumza na wachezaji wa Singida Fountain Gate (pichani kulia), ambao 
keshokutwa watawavaa wenyeji Future FC ya Misri katika mechi ya marudiano ya Kombe la Shirikisho Afrika. PICHA: SINGIDA FG
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