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Vitambulisho vya NIDA
vyadoda kwenvye ofisi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
George Simbachawene, amesema hadi sasa
vitambulisho 1,103,822 kati ya vile vilivyozal-
ishwa na kusambazwa sehemu mbalimbali
wilayani, bado havijachukuliwa na wanachi.

Aidha, kutokana na hali hiyo ameiagiza
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA)
kutumia vyombo vya habari kutangaza
majina ya watu ambao bado hawajachukua
vitambulisho vyao.

Simbachawene alibainisha hayo jana
mafanikio ya wizara hiyo kwa waandishi
wa habari katika kipindi cha miaka 60 ya
Uhuru wa Tanganyika.

Alisema miongoni mwa vitambulisho
hivyo, 206,959 viko katika ofisi za usajili za
wilaya na 896,863 viko katika ofisi za seri-
zania Bara na Visiwani.

“Kupitia fursa hii, nitoe maagizo kwa
NIDA kuwa watumie vyombo vya habari
yakiwamo magazeti kutoka majina ya watu
ambao vitambulisho vyao vipo tayari na
vipo katika maeneo gani ili waende kuvi-
chukua ili kuondoa malalamiko yaliyopo
hivi sasa,” alisema.

Pia alisema mamlaka imefanikiwa ku-
jenga na kutunza daftari la kielekroniki la
usajili na utambuzi wa watu.

“Daftari hili kwa sasa lina namba za
utambulisho 19,102,234 zilizounganishwa
na alama za vidole. Namba hizi zinatumiwa
na taasisi zingine katika kuhakiki taarifa
za mwananchi kabla ya kumpa huduma,”
alisema Simbachawene.

Alisema baada ya kujenga kanzidata ya
watu wote nchini kwa kutumia NIN, mam-
laka imehamasisha matumizi ya namba za
utambulisho wa taifa katika shughuli mbal-
imbali za kiuchumi na kijamii.

“Hivyo kwa sasa taasisi zinatumia kan-
zidata ya Mamlaka kwa matumizi mbalim-
bali,” alisema Waziri Simbachawene.

Na Kulwa Mzee

MAWAKILI wa Jamhuri wamei-
omba Mahakama Kuu Divisheni
ya Makosa ya Rushwa na Uhu-
jumu Uchumi kukubali map-
ingamizi waliyowasilisha kupin-
ga kupokewa nyaraka ya upande
wa utetezi kwa madai shahidi
ameshindwa kujenga msingi na
hakuna mtiririko.

Hoja za pingamizi ziliwasil-
ishwa jana kwenye kesi ya
ugaidi inayomkabili Mwenyekiti
wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe na wenzake
watatu, mbele ya Jaji Joachim Ti-
ganga baada ya shahidi ambaye
ni mshtakiwa wa tatu, Moham-

med Ling'wenya, ambaye aliji-
tambulisha kuwa ni komandoo,
kuomba kutoa barua aliyopeleka
kwa Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kipolisi Ilala kama kielelezo ma-
hakamani.

Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Abdallah Chavula alidai
chanzo cha nyaraka sio shahidi
aliyekuwa kizimbani.

Anadai shahidi ameshindwa
kutengeneza msingi, akiomba
barua hiyo isipokewe kwa kuwa
shahidi hafai kuiwasilisha.

Akichangia hoja, Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Pius Hillar,
alidai anmaunga mkono hoja
zote zilizowasilishwa na Wakili
Chavula na kuongeza kwamba
jina pekee la  mshtakiwa hali-

toshi kufanya kielelezo hicho
kipokewe, hakuna mahali sha-
hidi alisema barua hiyo ilikuwa
wapi na hajui kilichomo
ndani.

“Shahidi hakueleza barua im-
efikaje kwake, hakuna sehemu
iliyoonyesha barua hiyo kama
ilipitia kwa askari magereza.

“Mawasiliano  yaliyofanyika
yalitakiwa kufanywa kupitia ofisa
wa magereza. Tunaomba ma-
hakama isipokee nyaraka hizo,
ikubaliane na pingamizi letu,
shahidi yuko chini ya magereza
lakini ushahidi wake umepati-
kana kinyemela,” alidai Wakili
Hillar.

Akijibu hoja, Wakili Peter Ki-
batala alidai anaunga mkono

amhuri yapinga nyaraka za komandoo kesi ya Mbowe

hoja na anaomba barua ipokewe
kama kielelezo.

Wakili Dickson Matata alidai
hoja za Jamhuri hazina mashiko,
hazina msingi na nguvu ya kishe-
ria kusimama.

“Uhusiano wa wakili na mteja
unalindwa na Katiba ya Jamhuri
ya Muungano ya Tanzania Ibara
ya13(6b) ya mwaka 1977 kama in-
avyofanyiwa marekebisho mara
kwa mara.

Alidai barua ina majina ya sha-
hidi, sahihi, kuna namba ya kesi
na kuna jina la kiongozi wa jopo
Wakili Peter Kibatala.

Barua hiyo ilikuwa inaenda
kwa Kamanda wa Polisi Ilala,
mshtakiwa alikuwa akiomba ku-
pata baadhi ya taarifa.

Meneja
Uhusiano wa
kampuni ya
IPP, Nancy
Mwanyika,
akiongoza
wafanyakazi
wenzake
kuchangia
damu, katika
zoezi lililo-
fanywa na
Kitengo cha
Damu Salama
cha Hospi-
tali ya Taifa
Muhimbili,
kwenye
viwanja

vya TV,
Mikocheni
Dar es Sa-
l[aam jana. PI-
CHA: SABATO
KASIKA

ACT yapongeza uamuzi wa serikali waliopata ujauzito kurejea shuleni

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha ACT Wazalendo kimepongeza
hatua ya serikali ya kukubali kurejeshwa shu-
leni na kuendelea na masomo kwa wanafunzi
wanaopata ujauzito wakiwa katika shule za
msingi na sekondari.

Mapema wiki hii, Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako,
akitoa taarifa ya mafanikio ya sekta ya elimu
kuelekea miaka 60 ya Uhuru wa Tanganyika,
alisema serikali itaondoa vikwazo mbalimbali
katika upatikanaji wa fursa za elimu.

Kwa mujibu wa Ndalichako, vikwazo hivyo
ni pamoja na kuwarejesha shuleni wanafunzi
waliokatisha masomo yao kutokana na sababu
mbalimbali, ikiwamo kupata ujauzito. Taarifa
iliyotolewa jana na Mwenyekiti wa Ngome ya
Wanawake ya ACT- Wazalendo, ilisema hatua
hiyo ni ya msingi katika utekelezaji wa haki
za watoto pamoja na mikataba ya kimataifa
kuhusu watoto.

Alisema suala hilo limo katika Ilani ya
Uchaguzi ya mwaka 2020 ya chama hicho,
hivyo wanaunga mkono uamuzi huo ingawa
serikali ya awamu ya tano ilipinga na kufuta

jambo hilo kwa wanafunzi wanaokumbwa
na matatizo hayo kurudi shuleni na kupata
elimu katika mfumo rasmi. “Hatua hii ilifiki-
wa kwa matamko ya hadharani yaliyotolewa
na viongozi wa serikali wakiongozwa na Rais
mwenyewe, Hayati John Pombe Magufuli kwa
madai kwamba serikali yake haiwezi kusome-
sha ‘wazazi'.

“Chama chetu, kupitia kwa Kiongozi Mkuu
Zitto Kabwe, kilichukua msimamo na hatua
kali dhidi ya uamuzi ule wa serikali ya ku-
wanyima watoto elimu kwa sababu ya ujauzi-
to. Wadau wengine pia walijitokeza na kupaza
sauti zao na kupingana na uamuzi wa Rais
Magufuli na serikali yake,” ilisema taarifa hiyo.

Hatua hiyo ya Zitto ilisababisha kushambu-
liwa kukashfiwa na kuitwa msaliti na baadhi
ya viongozi wa serikali na ndani ya Bunge na
wabunge wa CCM.

Kukashfiwa huko kwa Zitto, taarifa hiyo
ilisema, ilitokana na uamuzi aliochukua wa
kuishawishi Bodi ya Benki ya Dunia (WB) ku-
toipa serikali ya Rais Magufuli mkopo wa Dola
za Kimarekani milioni 500 (sawa na zaidi ya
Sh. trilioni 1.1 za Kitanzanai) uliolenga kubore-
sha mfumo na miundombinu ya elimu.

Zitto aliikumbusha Bodi ya Benki ya Du-
nia inayotoa idhini kutolewa kwa mkopo huo
kuwa mkopo huo utakuja kutumika kwa uba-
guzi kwa kuwaacha nje watoto wengine kwa
kisingizio kuwa wamepata ujauzito wangali
shuleni na hivyo hautaweza kufikia lengo lil-
ilokusudiwa la kuwakomboa watoto wa Kitan-
zania kielimu.

HAKI ELIMU YANENA

Taasisi ya HakiElimu imeipongeza serikali
kwa kuruhusu wanafunzi waliokatiza maso-
mo kwa sababu mbalimbali ikiwamo ujauzito
kurudi shuleni. Hata hivyo, imeishauri seri-
kali kukazia waraka huo mpya unaowaruhusu
kurejea shuleni, kufanyia mabadiliko sera na
sheria ya elimu ili iwe rasmi badala ya kuishia
hivyo ulivyotolewa.

Taasisi hiyo pia imeiomba serikali kuandaa
mwongozo ambao utaeleza bayana namna
mwanafunzi anayepata ujauzito akiwa shu-
leni, anavyoandaliwa kisaikolojia wakati
anaondolewa kurudishwa nyumbani kwenda
kujifungua na hatua anazotakiwa kufuata
wakati anarejea tena baada ya kujifungua.

“Na mwongozo huo ndio utaeleza mambo
mengi kwa uwazi, baada ya kujifungua arud-
ishwe kwenye shule ile ya awali au vinginevyo,
nani atahusika wakati wa kumpokea wakati
anarejea na taratibu nyinginezo,”alisema
Mkurugenzi Mtendaji wa HakiElimu, Dk. John
Kallaghe.

“Lakini pia waraka huu ukitumika na
ikatamkwa rasmi kwenye sera na sheria
inakuwa ndio uhakika na si rahisi hata kion-
gozi mwingine anapoingia kubadilisha kuliko
ikibaki kwenye waraka tu kama hivyo ulivyo-
tolewa,” aliongeza.

Dk. Kallaghe alisema uko mwongozo am-
bao serikali iliwahi kuuandaa mwaka 2009
ambao ulikuwa ukieleza namna wanafunzi
hurejea shuleni baada ya kukatiza masomo
yao, lakini haukuwahi kutumika wala kutiwa
saini na kushauri kwamba endapo serikali
itaridhia inaweza kuutumia kwa sasa.

Dk. Kallaghe alisema takwimu za Elimu
(BEST 2020) mwaka 2015 zinaonyesha kuwa
wanafunzi wa kike 3,439 waliacha shule kwa
sababu za ujauzito na idadi iliongezeka hadi
kufikia wanafunzi 6,533 mwaka 2019 ikiwa ni
ongezeko la asilimia 90.
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Mchimbaji auawa
mgodi wa tanzanite

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MCHIMBAJI mdogo wa madini ya tanzanite,
Faraja Metili (40), mkazi wa Ilkiding’a wilayani
Arumeru mkoani Arusha, anadaiwa kuuawa
na walinzi wa mgodi wa Tanzanite One, huku
wenzake wanne wakishikiliwa na polisi baada
ya kukutwa katika mgodi huo uliosimamishwa
uzalishaji na serikali.

Akizungumza jana na Nipashe, kaka wa
marehemu, Karimu Elias, alisema ndugu yao
baada ya kufariki dunia na mwili wake kufany-
iwa uchunguzi katika Hospital ya Mount Meru,
ilibainika chanzo cha kifo chake ni kipigo.

“Mdogo wangu amefariki dunia kwa kipigo
alichokipata toka kwa baadhi ya walinzi wa
mgodi huo baada ya kumtuhumu kuingia
katika mgodi kinyume cha utaratibu,” alilala-
mika.

Alisema kitendo cha kumpiga na kusababi-
sha kifo ni ukiukwaji wa sheria kwa kuwa hata
kama mdogo wake alikuwa na makosa, haiha-
lalishi kumuua.

Alisema ingependeza kumkamata na
kumpeleka kwenye vyombo vya sheria kama
wenzake aliokuwa nao ambao wanashikiliwa
na polisi mkoani humo.

“Tunajipanga kwenda mahakamani kulala-
mikia kitendo hicho na tunaomba serikali
iingilie kati na wahusika wachukuliwe hatua,”
alisema.

Ndugu huyo alitishia kuwa serikali isipo-
chukua hatua, ndugu watafanya alichokiita
‘kuvunja chungu’ ili wahusika wa tukio hilo
‘yawakute mmoja baada ya mwingine’.

Kaka mwingine wa marehemu, John Silasi
pamoja na mjomba wa marehemu, Samweli
Ngalabale, walisema wanasikitishwa na kifo
cha ndugu yao na kuomba hatua zaidi ku-
chukuliwa dhidi ya wahusika.

Walisema ndugu yao ameacha watoto wawi-
li na mjane na baada ya kufanyiwa uchunguzi
katika Hospitali ya Rufani Mount Meru mkoani
Arusha, ndugu walikabidhiwa mwili huo na
ani Arumeru.

Kamanda wa Polisi mkoani Manyara, Harri-
son Mwakyoma, alithibitisha tukio hilo na kue-
leza kwamba Jeshi la Polisi linawashikilia watu
wanne wanaodaiwa kuingia kinyume cha she-
ria katika mgodi wa Tanzanite One ambao seri-
kali imesimamisha uzalishaji na watafikishwa
mahakamani baada ya upelelezi kukamilika.

“Suala la marehemu kuuawa na walinzi
mimi silifahamu ila polisi wanafanya uchun-
guzi juu ya tukio hilo,” alisema Mwakyoma.

Wakati huo huo, mfugaji anayejulikana kwa
Olorien Wilaya ya Ngorongoro mkoani Aru-
sha, anadaiwa kuuawa kwa kuchomwa mkuki
mgongoni na kijana mwenzake mwenye umri
wa miaka 13.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Arusha, Jus-
tine Masejo, alisema kuwa tukio hilo lilitokea
Novemba 24, mwaka huu, majira ya saa mbili
asubuhi baada ya kutokea mzozo wakati waki-
chunga mifugo.

Alisema kuwa baada ya tukio hilo, kijana
huyo alikimbizwa katika zahanati iliyopo ka-
yake lakini baada ya kufika katika zahanati
hiyo waligundua alikuwa ameshafariki dunia.

Masejo alisema Jeshi la Polisi linamsaka
mtuhumiwa huyo ambaye jina lake linahifa-
dhiwa baada ya kukimbia alipofanya unyama
huo.
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Waziri wa Fedha
na Mipango,

Dk. Mwigulu
Nchemba (kulia),
akiteta jambo
na Waziri wa
Mambo ya Nje
na Ushiriki-
ano wa Afrika
- Mashariki, Balo-
Zi Liberata Mu-
lamula, wakati
wa mkutano

wa majadiliano
va kimkakati
kati ya Serikali
na washirika
wa maendeleo
uliowahusi-

sha Mawaziri,
Mabalozi, Sekta
Binafsi na Asasi
Dar es Salaam.
PICHA: WFM

Uhaba wa mafuta ya kula watafutiwa dawa

Na Mwandishi Wetu,
KAMPALA

WAZIRI wa Kilimo, Prof.
Adolf Mkenda, amezuru kika-
zi Uganda na kufanya mazun-
gumzo na Waziri wa Kilimo,
Mifugo, Viwanda na Uvuvi,
Frank Tumwebaze pamoja
na timu ya wataalamu kutoka
Tanzania na Uganda.

Katika ziara hiyo, Waziri
Mkenda ameambatana na
Mkuu wa Mkoa wa Kigoma,
Kamishna wa Polisi Thobias
Andengenye na wataalamu
wa kilimo kutoka Wizara ya
Kilimo na Mkoa wa Kigoma.

Mkoa wa Kigoma ni mion-
goni mwa mikoa ya kimkakati
katika uzalishaji wa zao la
mchikichi nchini.

Ziara hiyo imelenga kuima-
risha uhusiano wa Uganda
na Tanzania katika sekta ya
kilimo ili kukuza tija ya uzal-
ishaji wa mazao kwa kutumia
mbinu bora za kilimo, ikiwa ni
pamoja na kuimarisha utafiti
wa kilimo na upatikanaji wa
mbegu bora.

Katika mazungumzo yao
hayo juzi, Waziri Mkenda
alieleza jitihada zinazofany-
wa na Rais wa Tanzania, Sa-
mia Suluhu Hassan za kukuza
uchumi kwa kuimarisha uhu-
siano chanya na nchi jirani
kama Uganda.

“Tumekuja Uganda kwa
kuwa tunafahamu sisi ni
ndugu na uhusiano wetu una
historia ndefu. Marais wetu
wote wawili, Rais Yoweli Mu-
seven na Rais Samia Suluhu
Hassan wanafanya kazi nzuri
ya kuimarisha uhusiano uli-
opo na kukuza uchumi wa
nchi zote mbili,” alisema.
Wizara ya Kilimo ipo katika
mkakati kabambe wa ku-
hakikisha nchi inaondokana

na dosari ya uhaba wa mafuta
ya kula na kutumia fursa ya
ziara hiyo kujifunza namna
ambavyo Uganda imepiga
hatua kubwa ya kilimo cha
michikichi.

Alisema hatua hiyo
itaongeza  hamasa  kwa
uwekezaji mkubwa wa kilimo
hicho nchini na kulimwa kwa
tija na kupunguza uhaba wa
mafuta ya kula kwa kiwango
kikubwa na kushusha bei kwa
mtumiaji.

“Katika ziara hii nimeon-
gozana na Mkuu wa Mkoa wa
Kigoma, Kamishna wa Polisi
Thobias Andengenye kwa
kuwa Kigoma ni mkoa mmo-
jawapo wa kimkakati kwa
kilimo cha michikichi.

“Kuja kwake huku kutawez-
esha kujionea na kujifunza
ili kwenda kuwahamasisha
wakulima wetu kulima kwa
tija,” Prof. Mkenda alisema.

Ziara hiyo pia ilihusisha
kutembelea mashamba
makubwa ya mchikichi, vi-
wanda vya uchakataji wa
mafuta ya mawese na kuji-
funza mfumo mzima wa uli-
maji na utunzaji wa mchikichi
na hadi kupata mafuta ya
mawese.

Kampuni ya Wilmer yenye
matawi katika nchi zaidi ya
25, ina nia ya kuongeza uzal-
ishaji Tanzania katika kuzali-
sha mafuta yatokanayo na
michikichi, alizeti na mazao
mengine.

Kampuni hiyo imejenga ki-
wanda cha mchele mjini Mo-
rogoro chenye uwezo wa ku-
koboa mpunga tani 200 kwa
siku, kilichofunguliwa rasmi
na aliyekuwa Rais wa Tanza-
nia, Hayati Dk. John Pombe
Magufuli mapema mwaka
huu.

Waziri wa kilimo, Mifugo,
Viwanda na Uvuvi wa Ugan-

da, Tumwebaze, alimshukuru
Waziri Mkenda na timu yake kwa
kuamua kutembelea Uganda na
kuonyesha undugu na urafiki wa
nchi hizo mbili.

Aliongeza kuwa Uganda iko
tayari kuendelea kuimarisha uhu-
siano na Tanzania katika sekta
ya kilimo na kutaka wataalamu
wa kilimo wa nchi zote mbili ku-
harakisha uundwaji kamati ya
pamoja ya kilimo ili kutekeleza
makubaliano ya ushirikiano wa
pamoja katika kilimo yaliyotiwa
Salaam.

“Tumekubaliana nchi  zetu
kushirikiana katika mambo mbal-
imbali kwenye sekta ya kilimo
ikiwa ni pamoja na uzalishaji wa
mbegu bora, masoko, utafiti na
mengineyo.

“Tumefurahi sana kwa ujio
huu wa Waziri wa Kilimo wa Tan-
zania kwa kuwa ni sehemu ya
utekelezaji wa makubaliano hayo,”
alisema Waziri Tumwebaze.

Mkurugenzi Mkuu wa Kam-
puni ya Wilmar anayesimamia
Afrika, Santhosh Pilai, alisema
kampuni hiyo iko tayari kuongeza
uwekezaji mkubwa zaidi Tanzania
ili kumhakikishia mkulima soko
pamoja na kuondoa vikwazo vya
uhaba wa mafuta ya kula Tanza-
nia.

“Tumefanya uwekezaji katika
nchi zaidi ya 20 Afrika, Asia na
Marekani na kwa Tanzania tu-
wekeza kiwanda kikubwa pale
Morogoro na tunataka kuwekeza
zaidi Tanzania. Zaidi ya vijana 400
wameajiriwa katika uwekezaji
huo,” alisema Pilai.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz
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2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

&

TAARIFA KWA UMMA

. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumamosi tarehe 27 - 11 - 2021
kampuni ya Mainline Carriers Ltd. itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo
vikubwa kutoka Dar es salaam Port kuelekea Rufiji, gari zenye namba za usajili:

T 133 CCP /T 139 CHN, T 135 CCP /T 837 CHK
T 905 DSD /T 969 CPS, T 896 DSD /T 974 CPS
T 305 CZS /T 310 DDH, T 156 BTE /T 385 DHQ
T 649 BZU /T 416 AYQ, T 403 DFE /T 387 DQH
T217 BYM /T 777 AQR, T 528 BKC /T 393 DVS
T515BKC /T 394 DVS, T 210 BYM /T 137 CHN

Urefu - mita 23.00
Upana - mita 4.40
Kimo - mita 5.20

3. Njia itakayotumika: Dar es salaam , Pwani hadi Rufiji kupitia Kibiti, gari zitasafiri
muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
DODOMA,

26 - 11 - 2021

216590302

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.



4 NipaShe Jumamosi Novemba 27, 2021

HABARI KITAIFA

]
NHC yapewa
mchongo
uwekezaji
mji Kahama

Na Munir Shemweta,
KAHAMA

SHIRIKA la Nyumba la Taifa
(NHC)  limetakiwa  kufanya
uwekezaji wa majengo ya bi-
ashara na nyumba za kupangisha
katika mji wa Kahama kutokana
na mji huo kuendelea kukua kwa
kasi.

Naibu Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Dk Angeline Mabula, alitoa kauli
hiyo juzi wakati wa ziara yake ya
siku mbili mkoani Shinyanga ku-
kagua utendaji kazi wa sekta ya
ardhi na miradi inayosimamiwa
na NHC.

Alisema Kahama ni mji una-
okua kwa kasi kubwa na kama
NHC haijafikiria kuwekeza katika
mji huo, ijipange kuona namna
gani inaweza kutumia fursa ya
kukua huko kwa mji kwa kufan-
ya uwekezaji na kusisitiza kuwa
hata kama hakuna uhitaji wa ny-
umba za kuuza, shirika linaweza
kujenga majengo ya biashra ya-
nayoweza kupangishwa.

“Uwekezaji wowote mtaka-
oufanya hapa Kahama kama
hakuna walioonyesha dhamira
ya dhati ya kununua basi jengeni
nyumba za kupanga ili kuwa na
nyumba za kutosha mji unakuwa
haraka,” alisema Dk. Mabula.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri,
kila mahali ambapo NHC im-
ewekeza katika majengo ya kibi-
ashara hakuna sehemu imekosa
wapangaji na kadri mji wa Ka-
hama unavyokua kwa kasi, bado
NHC inaweza kufaidika.

Alimwagiza Meneja wa NHC
Mmbkoa wa Shinyanga  kufanya
uamuzi ya haraka kwa lile eneo
lililoainishwa na Manispaa ya Ka-
hama kwa kwa ajili ya uwekezaji
na kusisitiza kuwa Kahama bado
inazo fursa nyingi.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Ka-
hama ambaye ni Mkuu wa Idara
ya Ardhi na Maliasili, Clemence
Nkusa, alimwambia Naibu Waziri
kuwa tayari halmashauri yake il-
ishatenga eneo kwa ajili ya shiri-
ka hilo kufanya uwekezaji.

Kutokana na hatua hiyo, Naibu
Waziri Mabula aliitaka NHC ku-
fanya uamuzi wa haraka na ku-
fikia Desemba, mwaka huu, wiz-
ara iwe imepata taarifa ya aina ya
uwekezaji utakaofanyika.

Dk. Mabula pia aliitaka NHC
kufikiria namna ya kufanya
uwekezaji wa nyumba katika
Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu
kutokana na kuwa na uhitaji wa
nyumba, zikiwamo za watumishi.

Wabunge waitaka serikali kujali wachimbaji madini

Na Gerald Kitabu

WABUNGE wameishauri serikali
kujali maeneo ambayo yanachimb-
wa madini kwa kuboresha huduma
Za jamii.

Katika mkutano wa siku moja ul-
ioandaliwa na shirika la Friedrich
Ebert Stftung (FES) kwa kushiriki-
ana na Shirikisho la Vyama Vinavy-
otoa huduma kwa umma duniani
(PSI), watunga sheria hao walisema
maeneo mengi ambayo yanachimb-
wa madini, wakazi wake wana mai-
sha duni, ikiwamo kukosekana kwa
huduma muhimu za jamii.

Mkutano huo ulijikita katika
kutoa ushauri wa kisera kwa
wabunge na serikali uliotokana na
utafiti uliofanywa na watalaamu
wa masuala ya kodi kutoka katika
mashirika hayo pamoja na shirika
la Actionaid.

Mbunge wa Viti Maalum, Esther
Matiko (CHADEMA), alisema serika-
li inapaswa kurekebisha utaratibu
wa sasa wa kukusanya mapato ku-
toka katika maeneo ya machimbo
na kupeleka serikali kuu badala
yake warudishe kiasi fulani kubore-
sha huduma za jamii mahali am-
bapo madini hayo yanachimbwa.

Akitolea mfano Tarime, mbunge
huyo ambaye yupo katika Kamati
ya Bajeti ya Bunge, alisema wilaya

hiyo ina maeneo yanayochimbwa
dhahabu lakini kampuni zina-
zochimba madini hayo hazijafanya
jitthada zozote za kuiendeleza
wilaya hiyo ikiwamo kuboresha
maisha ya wananchi wanaozungu-
ka eneo la mgodi.

“Uzoefu unaonyesha kuwa wa-
nanchi wanaoishi katika maeneo
yanayozunguka maeneo ya migodi
wana maisha duni na wengi hawa-
na maji, barabara nzuri, huduma za
afya na shule.

“Nashauri serikali kuweka sera
itakayozifanya kampuni za madini
kuboresha maisha ya watu kupitia
mirahaba na mapato yatokanayo
na kodi katika maeneo ya uchim-
baji wa madini,” alisema.

Mbunge wa Geita, Constantine
Kanyasu (CCM), alisema serikali
inatakiwa kuja na sera itakayofanya
madini yawe na manufaa kwa wa-
nanchi wa hali ya chini.

“Nashauri tubadilishe sera yetu
ili madini yanufaishe maisha ya wa-
nanchi na sisi kama wabunge tuna
kazi ya kufanya ili kuwezesha suala
hili,” alisema.

Pia alishauri serikali kutafuta
njia za kukabiliana na utakatishaji
wa fedha ikiwamo kuimarisha na
kutekeleza sheria ili kupambana na
hali hiyo kwa kuwa ni biashara in-
ayohusisha watu wenye utalaamu.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa
wa Singida, Nusrat Hanje, alisema
kama serikali ingezibana ipasavyo
kampuni za uchimbaji wa madini
isingekuwa inasumbuka kufuatilia
kodi ndogo kwa wananchi wa kima
cha chini.

“Hivi karibuni serikali iltangaza
kukusanya kodi kupitia simu za
mkononi. Hili lingemalizwa na kodi
kutoka katika kampuni za madini.

“Serikali inabidi izibe mianya
ya ukwepaji kodi ili ipate fedha za
kutosha kuboresha maisha ya wa-
nanchi wa kima cha chini,” alisema.

Akielezea lengo la mkutano huo,
Ofisa Mradi kutoka Shirika la Frie-
drich Ebert Stiftung (FES) Tanza-
nia, Anna Mbise, alisema ni kutoa
ushauri wa kisera uliotokana na
utafiti uliofanywa na watalaam wa
maswala ya kodi uliofanyika na ma-
shirika ya FES na PSI mwaka 2018
na Actionaid Tanzania mwaka 2021
kwa wabunge wa kamati mbalim-
bali za Bunge la Tanzania.

Madhumuni ya utafiti huo iliku-
wa kutafiti njia mbalimbali ambazo
serikali imekuwa ikipoteza mapato
na kutoa ushauri wa njia bora za ku-
kabiliana na hali hiyo ili kuongeza
mapato kwa ajili ya kuboresha mai-

Mashirika ya FES, PSI na Action-
aid yalifanya utafiti ambao ulionye-

sha kuwa serikali inapoteza mapato
mengi kutokana na ukwepaji wa
kodi, misamaha ya kodi na mianya
mingine kutoka kwa kampuni
mbalimbali.

“Tumetoa ushauri wetu kwa
wabunge ya nini kifanyike, serikali
inatakiwa kufanya nini ili kuongeza
ukusanyaji wa mapato,” alisema.

Shirika la FES, vyama vya wafan-
yakazi kutoka katika sekta binafsi,
Actionaid, watalaamu na wadau wa
kodi kutoka katika Asasi za kiraia
tunaamini kuwa huduma bora za
jamii zinawezekana iwapo kutaku-
wepo na utashi wa kisiasa wa kuku-
sanya mapato yatokanayo na kodi
kutoka katka sekta ya uziduaji.

Awali akiwasilisha mada, mshau-
ri wa kodi kutoka shirika la Ac-
tionaid, Dk. Balozi Morwa alisema
uwekezaji wa kampuni za uziduaji
umekuwa na vikwazo vingi iki-
wamo ukwepaji kodi na ukosefu wa
uwazi katika mikataba yao.

Hivyo, serikali inapaswa kui-
marisha sera zake ili kuhakikisha
mapato yatokanayo na sekta hii
yananufaisha wananchi na hata
kugharamia mipango ya SDG’s na
kuinua uchumi wa nchi kwa ujum-
la.

Alisema kuwa katika nchi nyingi
za Afrika zenye madini, sekta ya uz-
iduaji haijanufaisha nchi husika.

¥

Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Mhandisi
Robert Gabriel (kati-
kati), akikata utepe
kuzindua duka la Vo-

juzi. Ufunguzi wa
duka hilo ni mwende-
lezo wa kampuni ya
Vodacom Tanzania,
kupeleka huduma
zake karibu na wateja.
Wengine ni Mkuru-
genzi wa Biashara wa
kampuni hiyo, Linda
Riwa (wa pili kulia)
Mkuu wa Wilaya ya
llemela Hassan Masala
(wa pili kushoto) na
(kulia) ni Mkuu za
Mauzo wa Vodacom
Kanda ya Ziwa, Ayubu
~  Kalufya. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Washtakiwa dawa za kulevya waachiwa huru

Na Hellen Mwango

VIUNGA vya Mahakama Kuu,
Kanda ya Dar es Salaam, vilita-
waliwa na vilio vya furaha kutoka
kwa wanaodaiwa kuwa ndugu na
wanafamilia wa watuhumiwa tisa
akiwamo Mwanaidi Mfundo wal-
iokuwa wakikabiliwa na kesi ya
kusafirisha dawa za kulevya aina ya
cocaine kilo tano, kuachiwa huru
baada ya kukaa mahabusu miaka
10 na miezi mitano.

Kadhalika, mahakama hiyo ime-
amuru mali zote zilizoshikiliwa ku-
toka kwa washtakiwa warejeshewe
na upande ambao haujaridhika

ukate rufani.

Hukumu hiyo ilisomwa jana kati-
ka mahakama hiyo na Jaji Isaya Aru-
fani, aliyekuwa akisikiliza kesi hiyo.

Jaji alisema mahakama yake bila
kuacha shaka imepitia ushahidi wa
mashahidi wanane wa Jamhuri na
tisa wa utetezi, lakini hakuna usha-
hidi uliothibitisha makosa dhidi ya
washtakiwa.

Alisema jukumu la kuthibitisha
kesi mahakamani ni la Jamhuri la-
kini wameshinda kuthibitisha kesi
hiyo, hivyo mahakama inawaachia
huru.

“Mahakama hii inawaachia huru.
Mali zote zinazoshikiliwa na Jam-

huri zikiwamo nyaraka na hati za
kusafiria zirejeshwe kwa washtak-
iwa na haki ya kukata rufani kwa
upande ambao haujaridhika iko
wazi,” alisema Jaji Arufani. Upande
wa Jamhuri uliongozwa na Wakili
wa Serikali Mkuu, Monica Mbogo
akisaidiana na Anastazia Wilson
huku upande wa utetezi ukiongo-
zwa na Wakili Richard Rweyongeza,
Jacqueline Rweyongeza, Hajra
Mungura na Domonic Nkwera.
Mbali na Mfundo (58), washtak-
iwa wengine ni raia wa Kenya, An-
thony Karanja (42) na Ben Ngare,
Sara Munuo, Almas Said, Yahaya
Ibrahim, Aisha Kungwi na Rajabu

Mzombe.

Juni 3, 2011 walisomewa mash-
taka yao kwa mara ya kwanza ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam.

Waliposomewa mashtaka ha-
wakutakiwa kujibu chochote na
walikuwa mahabusu mpaka jana
walipoachiwa huru baada ya kuko-
sekana ushahidi.

Katika kesi ya mesingi, ilidai-
wa kuwa, Juni Mosi, 2011, eneo la
Mbezi Beach, Wilaya ya Kinondoni,
walikamatwa wakiingiza dawa za
kulevya aina ya Cocaine. Washtak-
iwa walikana mashtaka hayo.
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Mgogoro wa shamba
Wapatiwa ufumbuzi

Na Joseph Mwendapole

MGOGORO wa shamba lenye uku-
bwa wa ekari 302, maarufu kama kwa
mkorea, Kigamboni jijini Dar es Salaam,
uliodumu kwa miaka 17, umefikia tamati.

Hatua hiyo ilitangazwa jana na Meya
wa Manispaa ya Wilaya ya Kigamboni,
Ernest Mafimbo, alipozungumza na
waandishi wa habari jana baada ya kikao
cha Maalum Baraza la Madiwani.

Meya huyo alisema mgogoro wa eneo
hilo lenye ukubwa wa ekari 302 ulianza
mwaka 2004 na umedumu kwa muda
mrefu kutokana na mvutano ulioku-
wapo baina ya wananchi na mwekezaji.

Alisema kuwa baada ya vuta nikuvute
ya miaka yote hiyo, sasa imekubaliwa
mwekezaji huyo abaki na ekari 150 na
wananchi wapewe ekari 152.

Alisema mgogoro huo wa muda mrefu
umepitia hatua mbalimbali za utatuzi
kuanzia wilaya, mkoa na Mahakama Kuu
lakini hakukuwa na ufumbuzi wowote.

“llipofika wizara, yenyewe ilileta
maelekezo kuitaka Manispaa ya Kigam-
boni kwamba baada ya kutoa tamko lake
kuwa kiwanja cha wakorea mission ekari
302 eneo ambalo kwa asili lilikuwa lina-
gombaniwa na wananchi na mwekezaji.

“Wizara ikaamuru wananchi wabaki
na ekari 152 na mwekezaji huyo abaki na
ekari 150. Manispaa ilipewa jukumu la
kusimamia kuhakikisha hili linafanikiwa
bila kuwa na tatizo lolote,” alisema.

Aliongeza kuwa wananchi hao wal-
ishauri atafutwe mtu binafsi ambaye wa-
namwamini kwa ajili ya kupima viwanja
hivyo na manispaa iwe kati ili mwisho
wa siku mtaalamu huyo apime viwanja
Vyao.

“Mawazo yao tuliyapitisha kwa saba-
bu lengo letu kubwa ilikuwa kuwaon-
dolea kero wananchi hatukuwa na ma-
slahi binafsi, hivyo tulikubali matakwa
yao kwa sababu wao waliona tukifanya
hivyo watapata haki,” alisema.

Alibainisha kuwa mtaalamu huyo
anaitwa Gombo Samandito ambaye
amefanya mchakato wa kuchonga bara-
bara, michoro iliyotoka kwenye viwanja
hivyo kuweka mawe na kuhakikisha
eneo zima limepimwa.

“Kwa hatua hii, sisi Baraza la Madi-
wani tutafuatilia kuhakikisha kila kitu ki-
nakwenda sawa kuhakikisha wananchi
wote wanapata haki zao na hakutakuwa
na malalamiko tena,” alisema.

Mmoja wananchi wanaotarajiwa
kunufaika na viwanja hivyo, Mwajuma
Omari aliishukuru serikali kwa kuhakiki-
sha mgogoro huo wa muda mrefu un-
afikia tamati.

Maua Omari, mnufaika wa eneo hilo,
alisema mwekezaji huyo mwaka 2006
waliwapa fedha kidogo kiujanja kwa
lengo la kutwaa eneo hilo lakini baadaye
wananchi waligoma kuondoka.

“Mwekezaji alipokuja mwaka ule
hakuwa na utaratibu mzuri wa kuwalipa
wananchi yeye alikuwa anakuangalia ak-
iona mzee sana anaweza kukupa hata Sh
50,000, sasa mimi nilikuwa na ekari 1.5
lakini alinipa Sh. 100,000, ndiyo sababu
wananchi wakaamka na kuanza kudai
haki yao,” alisema.

Naibu Waziri
wa Ardhi,
Nyumba na
Maendeleo
va Makazi,
Dk. Angeline
Mabula, aki-
zungumza
na mmoja
wa wafan-
yabiashara
katika kituo
cha mabasi
mjini Kaha-
ma wakati
wa ziara
yake va
kukagua
shughuli za
sekta ya ar-
dhi. PICHA:
WANMM.

Serikali kuimarisha afya za Watanzania

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

WAZIRI MKUU Kassim Ma-
jaliwa amesema serikali imed-
hamiria kulinda na kuimarisha
afya za Watanzania hasa wakati
huu wa kuelekea kutimiza dira
ya kuutokomeza UKIMWI nchini
ifikapo mwaka 2030.

Alitoa kauli hiyo jana alipofun-
gua Kongamano la Kisayansi la
Kitaifa Kuhusu VVU na UKIMWI
katika Maadhimisho ya Siku ya
UKIMWI Duniani kwenye Ukum-
bi wa Hoteli ya Mbeya Modern

Kaulimbiu ya kongamano
hilo inasema “Zingatia Usawa,
Tokomeza UKIMWI, Tokomeza
Magonjwa ya Mlipuko”.

Majaliwa alisema kaulimbiu ya
kongamano hilo inaakisi dhamira
ya serikali ya kulinda na kuima-
risha afya za Watanzania hasa
wakati huu wa kuelekea kutimiza
dira ya kuutokomeza UKIMWI
nchini ifikapo mwaka 2030.

“Hivyo basi, nitoe rai kwa jamii
kutafakari upya nafasi waliyonayo
na kupinga kwa nguvu zote masu-
ala yote na tabia zinazochangia
maambukizi mapya ikiwamo

unyanyapaa, ukatili wa kijinsia,
mila zinazochangia maambukizi,
ngono katika umri mdogo, kupo-
romoka kwa maadili na tabia ny-
inginezo hatarishi.

“Kaulimbiu hii imekuja wakati
mwafaka ambapo kama taifa tu-
nahitaji kuihamasisha jamii na
mtu mmoja mmoja kuzingatia us-
awa na kutoa mchango wake ka-
tika kufikia azma ya kutokomeza
maambukizi mapya ya VVU hasa
kwa vijana wetu ambao kwa mu-
jibu wa takwimu wanachangia ki-
wango kikubwa cha maambukizi
mapya,” alisema.

Majaliwa alisema serikali itaen-
delea kuhamasisha wananchi na
wadau mbalimbali ikiwamo sekta
binafsi kuchangia mfuko huo
muhimu.

Vilevile, alisema serikali itaen-
delea kutenga fedha kwa ajili ya
Mfuko wa Udhamini wa UKIMWI
pamoja na kutafuta vyanzo vya
uhakika zaidi vya kutunisha mfu-
ko huo.

Waziri Mkuu alitumia fursa hiyo
kwa niaba ya serikali kuwashuk-
uru wadau wote wa maendeleo
kwa kuendelea kufanya kazi na
serikali katika utekelezaji wa mi-

radi ya kudhibiti maambukizi
mapya ya UKIMWI nchini.

“Ninawahakikishia kuwa seri-
kali itaendelea kushirikiana nanyi
katika kupambana na tatizo hili la
UKIMWI,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
Sera, Bunge, Ajira na Wenye Ule-
mavu, Naibu Waziri wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu, Ummy Nderi-
ananga, alisema wadau wote wali-
oshiriki katika kongamano hilo
watumie ujuzi na maarifa waliyo-
pata katika kuboresha kazi zao.

“Pia  taasisi zinazojihusisha
na masuala ya VVU na UKIMWI
waongeze nguvu kwa kundi la
wenye ulemavu,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tume
ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania
(TACAIDS), Dk. Leonard Maboko,
alisema kongamano hilo ni fursa
ya kutafakari walikotoka ili waen-
delee kutekeleza afua za VVU na
UKIMWI.

Alisema kongamano hilo lin-
awapa fursa nzuri ya kupata tak-
wimu zinazowasaidia kuboresha
utendaji kazi ambapo ametoa
mfano mwaka 2016/17 walifanya
utafiti na kubaini wanaume wako

nyuma katika upimaji, hivyo wa-
natakiwa wahamasishwe ili nao
wajitokeze kwa wingi kupima.

Mwakilishi wa Mratibu Mkazi
wa PEPFAR Tanzania, Dk. Hiltru-
da Temba, aliishukuru Serikali ya
Tanzania kwa dhamira ya dhati
ya kutokomeza VVU na UKIMWI
nchini pamoja na kuendelea
kutoa kipaumbele katika hu-
duma muhimu za kinga pamoja
na utekelezaji mzuri wa afua za
UKIMWL.

Dk. Hiltruda pia aliishukuru
Serikali ya Tanzania kwa dhamira
yake ya dhati ya kufikia malengo
ya kuwa na asilimia 95 ya watu
wanaoishi na VVU wanatambua
hali zao za maambukizi, asilimia
95 ya watu wanaofahamu hali zao
za maambukizi ya VVU wanapata
tiba na asilimia 95 ya waliotumia
dawa za ARV wamefanikiwa ku-
punguza kiasi cha maambukizi.

Dk. Hiltruda alisema PEPFAR
na wadau wengine wa maendeleo
wanaahidi kuendelea kuisaidia
Serikali ya Tanzania katika ku-
fikia malengo yake ya kimkakati
kama yalivyoainishwa kwenye
mkakati wa nne wa taifa wa VVU
na UKIMWL

Wanaokula rushwa waundiwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora,

Mohamed Mchengerwa,
ameiagiza Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) kuandaa sanduku la maoni
na kuweka katika wizara na taasi-
si zote serikali ili kutoa fursa kwa
wananchi na watumishi kuwa-
baini wala rushwa.

Vilevile, majalada 1,053 yame-
chunguzwa huku mengine yaki-

wasilishwa mahakamani kwa ajili
ya kutolewa uamuzi katika kipin-
di cha mwaka mmoja.

Akizugumza katika Mkutano
Mkuu wa Mwaka wa TAKUKURU
wenye lengo la kutathmini utend-
aji kazi wao, Mchengerwa alisema
juzi kuwa lengo la kuanzisha
masanduku hayo ni pamoja na
kutoa nafasi kwa watumishi na
wananchi wanaohitaji huduma
wanapoombwa rushwa, waweze
kusema.

Alisema kumekuwa na tabia
ya watumishi kutaka rushwa ili
kuwahudumia wananchi wakati

vitendo hivyo havikubaliki.

“Ninaomba suala hili likafany-
iwe kazi, tunahitaji kuona jamii
inapata huduma kutoka kwa wa-
tumishi bila ya bugudha yoyote,”
aliagiza.

Mbali na hilo, alisema serikali
imetoa ajira 350 kwa TAKUKU-
RU, hivyo wana kila sababu ya
kuchapa kazi ili kuisaidia serikali
kubaini wahalifu wanaopenda
rushwa kazini.

Mkurugenzi Mkuu wa TAKUK-
URU, Kamishna wa Polisi Salum
Hamduni alisema hadi sasa taasisi
hiyo imeshinda kesi za rushwa

mkakati

345 na kushindwa kesi 156 huku
ikiokoa Sh. bilioni 29.3.

Mbeali na hilo alisema katika kip-
indi cha mwaka mmoja, jumla ya
majalada 1,053 yamechunguzwa
na kukamilika ambapo majalada
339 yaliwasilishwa kwa Mkuru-
genzi wa Mashtaka kwa ajili ya
kuomba kibali cha kuwafikisha
mahakamani huku kesi mpya 542
zikifunguliwa katika mahakama
mbalimbali kesi 541 zilitolewa ua-
muzi na kati ya kesi hizo Jamhuri
ilishinda 345 na kushindwa kesi
156.
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Dua njema kwa Simba,
Tembo Warriors Afrika

WAWAKILISHI pekee wa Tanzania waliobakia katika mashinda-
no ya kimataifa yanayoandaliwa na kusimamiwa na Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF), Simba, wanatarajia kushuka kwenye

bili Red Arrows kutoka Zambia.

Mechi hiyo ni ya kwanza ya hatua ya mtoano katika mashinda-
no ya Kombe la Shirikisho Afrika, timu hizo zinatarajia kurudi-

Mshindi wa jumla wa mechi hizo, atapata nafasi ya kutinga
hatua ya makundi ya michuano hiyo inayofanyika kila mwaka
barani Afrika.

Hata hivyo, Simba ambao ni mabingwa watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara watashuka uwanjani wakiwa na kumbukumbu
ya kuondolewa kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
tena wakiwa nyumbani baada ya kukubali kichapo cha mabao
31, licha ya kupata ushindi wa magoli 2-0 ilipocheza ugenini
Botswana. Waswahili wanasema yaliyopita si ndwele, tugange
yajayo, kwa hapa inamaana Simba inatakiwa kuachana na
mawazo ya mechi hiyo iliyopita na kujipanga vyema kupata
matokeo mazuri katika mechi hiyo ya kwanza wakiwa hapa ny-
umbani.

Matokeo chanya au ushindi mnono ambao Simba wakifaniki-
wa kuupata kesho, utawaweka katika nafasi nzuri ya kumalizia
kazi waliyoianza watakapokwenda ugenini Zambia.

Kutokana na umuhimu wa mechi hiyo na ile ya marudi-
ano, serikali imewaomba wadau wa soka na wanamichezo
nchini kuiombea Simba ushindi ili iweze kusonga mbele katika
mashindano hayo kwa sababu kesho itakuwa inapeperusha
bendera ya Tanzania na si ya mashabiki na wanachama wa
klabu yao. Inafahamika endapo Simba atasonga mbele katika
mashindano hayo, tayari itaiongezea Tanzania pointi na kuji-
weka kwenye nafasi ya kupata wawakilishi wanne katika mi-
chuano ya msimu ujao (timu mbili kwenye Ligi ya Mabingwa na
nyingine mbili kwenye Kombe la Shirikisho).

Serikali imesisitiza mashabiki wa soka wanatakiwa kuweka
pembeni itikadi zao pale wanapoona klabu ya Tanzania au timu
yoyote ya taifa inapokuwa na jukumu la kupeperusha bendera
ya nchi.

Tunawakumbusha wadau wa michezo, kuiombea Simba
ifanye vizuri katika michuano hiyo, sio tu kutainufaisha klabu
hiyo, lakini kutaendelea kulitangaza jina la Tanzania kimataifa
lakini kutawasogeza pia wadhamini ambao wanahitaji kuona
kiwango cha soka nchini kinapanda.

Simba itakapofanikiwa kutinga hatua ya makundi, tunaamini
mawakala kutoka sehemu mbalimbali watavutika kuifuatilia
timu hiyo na itakuwa ni nafasi nyingine ya wachezaji watakao-
fanya vyema kusajiliwa na klabu za nje kama ilivyokuwa kwa
Clatous Chama na Luis Miquissone ambao wamenunuliwa na
mikataba minono.

Pia huu ni wakati mwingine kwa Watanzania kuiombea dua
njema Tembo Warriors (Timu ya Soka ya Taifa ya Watu wenye
Ulemavu), ambao leo inaanza kutupa karata yake kusaka tiketi
ya kushiriki fainali za dunia.

Katika kuhakikisha Tembo Warriors inafikia malengo, na
kuwa timu ya kwanza kuipeleka Tanzania kwenye fainali za
dunia, Rais, Samia Suluhu Hassan, ameipatia timu hiyo Sh. mil-
ioni 150. Tembo Warriors itaanza kampeni ya michuano hiyo ya
Afrika (CANAF), kwa kuvaana na Morocco, Uganda na baadaye
Sierra Leone. Timu nne zitakazomaliza katika nafasi za juu zi-
tafuzu kushiriki fainali za dunia ambazo zitafanyika mwakani
nchini Uturuki. Kila la kheri Simba, Kila la kheri Tembo War-
riors. Kila la kheri Tanzania.
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Haki ni jambo linachomstahikia mtu

HAKI ni kitu au jambo ambalo mtu
anastahiki kupata. Utendaji, ufuataji
na utumiaji wa sheria na kanuni ka-
tika kutimiza jambo.

Aidha, kweli ni uhakikisho wa jam-
bo kama lilivyo; yakini. Pia ni uimara
wa hoja, bila kutetemeka; udhabhiri,
waziwazi, bila kusema uongo.

Ndio maana husemwa: “Kweli
chungu sio uongo mtamu.” Maana
yake ni heri kusema ukweli mchun-
gu kuliko uongo mtamu. Methali hii
yatufunza umuhimu wa kukubali
ukweli japokuwa una uchungu kuliko
kushabikia uongo.

Pia huweza kutumiwa kuwanasihi
watu wawe na tabia ya kusema ukwe-
li. Watu wengine husema; “Kweli iliyo
chungu si uongo ulio mtamu.”

Kwa hiyo kweli ikidhihiri, uongo
hujitenga. Hii ni methali inayotu-
kumbusha ukweli wa jambo fulani
utokeapo, uongo unaolihusu hau-
tambuliwi tena au hauna nafasi tena.
Huweza kutumiwa kumnasihi mtu
anayejaribu kusema uongo wa wazi-
wazi.

Wahenga walisema: “Kweli ndiyo
fimbo ya kukamata.” Maana yake
kweli ni silaha nzuri maishani. Meth-
ali hii yatukumbusha umuhimu wa
kusema ukweli hata kama kwa ku-
fanya hivyo tutaishia kuchukiwa na
wenzetu.

Sasa tuone zaburi inavyosema: “
Heri mtu yule asiyekwenda katika
shauri la wasio haki; wala hakusi-
mama katika njia ya wakosaji; wala
hakuketi barazani pa wenye mzaha.
Bali sheria ya Bwana ndiyo impen-
dezayo, na sheria yake huitafakari
mchana na usiku.” (Zaburi 1:1-2)

“Naye atakuwa kama mti uliopand-
wa kando ya vijito vya maji, uzaao
matunda yake kwa majira yake, wala
jani lake halinyauki; na kila alitendalo
litafanikiwa.” ( Zaburi 1:1-3.)

Najua kuna watakao nibeza (ki-

Wahenga
walisema:
“Kweli
ndiyo
fimbo ya
kukama-
ta.” Maana
yake

kweli ni si-
laha nzuri
maishani.
Methali hii
yatukum-
busha
umuhimu
wa kusema
ukweli
hata kama
kwa kufan-
ya hivyo
tutaishia
kuchukiwa
na wen-
zetu.

tendo cha kupuuza kitu, mtu au jambo;
kitendo cha kuonesha hisia ya kejeli kwa
mtu; dharau; mapuuza) lakini ukweli
ndo huo ila anayebisha abishe tu kwani
wanadamu twatofautiana.

(Haki ni kitu au jambo ambalo mtu
anastahiki kulipata. Utendaji, ufuataji
na utumiaji wa sheria na kanuni ka-
tika kutimiza jambo.) Je, mwamuzi
aliyechezesha mchezo wa Namungo
dhidi ya Yanga kule Lindi alikuwa sahihi
kuipa Yanga penalti yenye utata? Jibu ni
HAPANA kwa herufi kubwa kama nilivy-
oandika kwani hata marejeo ya mchezo
ule unathibitisha hilo!

Marudio ya mchezo kwenye luninga
ya Azam yanaonyesha wazi mwamuzi
wa mchezo ule hakuwa sahihi kuipa
Yanga penalti ile. Kama hiyo haitoshi,
hata penalti ile hakuwa makini kwani
wachezaji wa pande zote mbili waliku-
wa katika eneo la ndani badala ya nje ya
eneo hilo na kuwaacha wachezaji wawili
tu - golikipa wa Namungo na mpigaji wa
Yanga tu bila wachezaji wengine lakini
haikuwa hivyo!

Kwa kutumia haki, Yanga haistahiki
kupewa bao la kusawazisha na kuzi-
fanya timu hizo kupata sare (suluhu) ya
kufungana bao moja kwa moja.

Kweli ikidhihiri, uwongo hujitenga.
Maana yake ukweli unapojulikana uon-
go unajitenga. Twakumbushwa kwamba
ukweli wa jambo fulani utokeapo, uongo
unaolihusu hautambuliwi, au hauna na-
fasi tena.

Sasa iweje? Bao la kusawazisha lilo-
fungwa na Yanga lifutwe; hivyo kuwapa
Namungo ushindi wa bao 1-0 dhidi ya
Yanga, lililofungwa kihalali.

Waamuzi wanaosababisha vurugu
michezoni wasimamishwe na kurud-
ishwa mafunzoni ili waweze kuchezesha
kwa haki.

Ushindani ni tabia ya kupambana kwa
maneno au vitendo bila ya kupigana.

marobarnabas@yahoo.com

0784 335 096.
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KWAHERI MZEE AL NOOR KASSUM

Patrick Rutabanzibwa*
Mark Mwandosya**

MZEE Al Noor Kassum, maarufu
“Nick” kwa marafiki zake, alifariki
dunia Novemba 18 na kuzikwa
Novemba 20, 2021. Pamoja na
kwamba alizaliwa katika familia
tajiri ya wafanyabiashara wenye
asili ya Kihindi, wakati wa harakati
za kutafuta Uhuru wa Tanganyika
alikuwa mmoja wa watu wa ka-
ribu sana wa Mwalimu Julius Ny-
erere.

Baada ya uhuru aliteuliwa
kuwa Waziri Mdogo wa Elimu na
baada ya hapo alitumikia katika
Umoja wa Mataifa kama Balozi
wa UNESCO na Katibu wa Baraza
la Masuala ya Kiuchumi na Ki-
jamii (ECOSOC). Alirejea Tanzania
mwaka 1970 ambapo aliteuliwa
na serikali kushika nafasi ya Nai-
bu Meneja Mkuu wa kampuni ya
Williamson Diamonds, Mwadui.
Baada ya hapo aliteuliwa kuwa
Waziri wa Fedha na Utawala wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Jumuiya ilipovunjika mwaka
1977, Mwalimu Nyerere alimteua
kuwa Waziri wa Maji, Nishati na
Madini, nafasi ambayo aliishika
kwa miaka 13 mfululizo hadi mwa-
ka 1990 alipostaafu.

Akiwa Waziri Mdogo wa Elimu,
alishughulikia uanzishwaji wa
Chuo Kikuu Kishiriki cha Dar es
Salaam kikiwa sehemu ya Chuo
Kikuu cha Afrika Mashariki. Ali-
husika pia na upatikanaji wa eneo
la ‘Observation Hill' (Mlimani) am-
bako kimejengwa Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam.

Tulipata bahati ya kufanya
kazi na Al Noor Kassum kuanzia
mwanzoni mwa miaka ya 1980
alipokuwa Waziri wa Maji, Nishati
na Madini. Alikuwa kiongozi mwe-
nye upeo mkubwa: Mchapakazi;
mfuatiliaji sana wa utekelezaji wa
kazi; mtu aliyependa kuwahama-
sisha watendaji kuiga mwenendo
wake badala ya kuwashurutisha;
mwenye kipaji cha kujenga ush-
irikiano wa karibu kati ya wote
aliowaongoza; na aliyesikiliza na
kuthamini ushauri wa wataalamu
bila kujali umri wao wala vyeo
Vyao.

Aliheshimu sana sheria na tara-
tibu zote husika katika utekelezaji
wa majukumu yake. Uzalendo
wake haukuwa wa kujinadi. Uli-
jidhihirisha katika vitendo, siyo
maneno.

Kwa lengo la kukabiliana na
changamoto za sekta ya nishati zi-
lizojitokeza duniani kote mwisho-
ni mwa miaka ya 1970 na mwan-
zoni mwa miaka ya 1980, alijenga
hoja serikalini ya kuanzisha idara
maalumu ya kushughulikia na
kuratibu masuala yote ya nishati.
Yeye binafsi alihusika katika ku-
jenga timu ya kufanikisha lengo
hilo.

Alimtafuta mhadhiri mmoja

kijana wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam ambaye alikuwa
anafundisha na kufanya utafiti
juu ya masuala ya nishati,
akamchukua kuwa mshauri
wake, na baadaye akapende-
keza Rais Julius Kambarage
Nyerere amteue kuwa kamish-
na wa masuala ya Petroli kwa
mujibu wa sheria. Hivyo ndi-
vyo Prof. Mark Mwandosya al-
ivyoteuliwa kuwa Kamishna wa
kwanza wa Nishati na Petroli na
Mkuu wa Idara ya Nishati.
Vilevile, alimwazima kijana
mwingine kutoka Shirika la
Maendeleo ya Petroli Tanzania
(TPDC) na kumfanya msaidizi
wake katika kufuatilia miradi

ya mafuta na gesi, na baada ya
kumpa uzoefu katika ufuatiliaji
na uratibu akamhamishia kati-
ka Idara ya Nishati. Ndivyo Pat-
rick Rutabanzibwa alivyokuja
kuwa msaidizi mmojawapo wa
Mark Mwandosya mwaka 1985
na kuteuliwa katika nafasi yake
ya Kamishna wa Nishati na
Petroli baada ya Mark Mwan-
dosya kuteuliwa kuwa Katibu
Mkuu wa Wizara ya Maji, Nisha-
ti na Madini mwaka 1990.
Juhudi za Waziri Kassum za
kuijenga na kuiwezesha Idara
ya Nishati kupata rasilimali
watu hazikuishia hapo. Aliele-
keza vijana wengine wahandisi
wa Idara ya Maji wenye uwezo

= Rk
el i

mkubwa, Bashir Mrindoko, Es-
tomih Sawe na Shaban Mgana,
wahamishiwe kwenye idara ya
Nishati.

Aidha, alimvuta kijana
mwingine, Theodore Kapiga,
mchumi, kutoka Mamlaka ya
Bonde la Mto Rufiji (RUBADA)
kujiunga na Idara, pamoja na
mhandisi, Vincent Gondwe
(sasa marehemu) ambaye kab-
la ya kuanzishwa kwa Idara ya
Nishati alikuwa akishughulikia
masuala ya nishati akiwa ka-
tika Idara ya Sera na Mipango
ya Wizara.

Baada ya kuanzishwa iki-
wa na watendaji hao wach-
ache, idara ya Nishati ilien-
delea kukua na kuongeza
uwezo wake wa kusimamia
utekelezaji wa sera, mikakati
na mipango ya uendelezaji wa
sekta ya nishati. Prosper Vic-
tus, Lutengano Mwakahesya,
Ngosi Mwihava, Theophillo
Bwakea na Charles Omujuni ni
baadhi tu ya watendaji walio-
ajiriwa idara ilipokuwa changa
kabisa na baadaye wakaham-
ishiwa na kutoa mchango
mkubwa katika taasisi zingine
za serikali zilizo ndani na nje
ya sekta ya nishati.

Waziri Kassum alijenga
uhusiano mzuri wa kikazi na
mawaziri wenzake pamoja na
Makatibu Wakuu wake Fred-
erick Lwegarulila (marehemuy);
Harith Bakari Mwapachu
(marehemu); Athumani Jan-
guo; Fulgence Kazaura (mare-
hemu) na Paul Mkanga.

Uhusiano huo uliwezesha
uamuzi juu ya masuala mbal-
imbali ya wizara yake kufikiwa
na kutekelezwa kwa ufanisi.
Pia alitumia uzoefu wake ka-
tika mahusiano ya kimataifa
kuwashawishi washirika wa
maendeleo kutoa fedha kwa

it

AR

r Kassum (katikati) enzi za uhai wake, akiwa na Prof, Mwandosya (kushoto) na

Patrick Rutabanzibwa (kulia)

ajili ya miradi ya nishati na
kugharimia wataalamu washau-
ri kutoka nje ya nchi ambao
waliletwa katika Wizara na ma-
shirika yake kuwasaidia watend-
aji kushughulikia masuala ya
uendelezaji wa umeme, mafuta
na gesi, na nishati jadidifu.

Baadhi ya wataalamu hao -
kwa mfano Roger Nellist kutoka
Uingereza (aliyeletwa na Sekre-
tarieti ya Jumuiya ya Madola),
Sigurd Heiberg na Farouk Al
Kasim kutoka Norway (wali-
otoka Statoil na Norwegian Pe-
troleum Directorate), Dr. Kokitil
Narayanan kutoka India (Oil &
Natural Gas Commission) na
Paul Precht kutoka Canada (Ca-
nadian International Develop-
ment Agency) - waliendelea ku-
jihusisha na juhudi mbalimbali
za kuendeleza rasilimali watu
katika Idara ya Nishati, TPDC na
Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO) kwa miaka mingi baada
ya kurejea katika nchi zao.

Idara ya Nishati ilijenga
utamaduni ambao uliipa sifa
ya kuwa moja ya idara za seri-
kali zilizokuwa na watendaji
wachapakazi, wawazi na weledi.
Mwaka 2004, wakati mrithi wa
Waziri Kassum, Jakaya Kikwete,
alipokabidhi ofisi ya Waziri wa
Maji, Nishati na Madini kwa
mrithi wake, Jackson Makwetta
(marehemu), alimtahadharisha
kwamba idara hiyo ina watend-
aji wabishi sana lakini wako
makini, na ole wake apuuze
ushauri wao.

Kwa kiasi kikubwa tahadhari
hiyo ilitokana na uongozi bora
wa Waziri Kassum, ambaye ali-
waandaa na kuwaendeleza kiu-
tendaji maofisa wengi wa Idara
waliopata fursa ya kufanya kazi
naye.

Hivyo basi, si jambo la kush-
angaza kwamba Waziri Kassum
alichangia maendeleo ya sekta
za maji, nishati na madini kwa
kiwango  tunachokishuhudia
hadi leo na kuacha urithi wa ku-
dumu.

Yafuatayo ni baadhi tu ya
mambo muhimu aliyoyafanya
wakati alipokuwa Waziri wa
Maji, Nishati na Madini:

« Alipitisha Bungeni Sheria ya
Madini (1979) na ya Petroli (1980)
ambazo ziliweka mazingira ya
sekta binafsi kushiriki zaidi kati-
ka utafutaji na uzalishaji wa ma-
dini, mafuta na gesi wakati nchi
yetu ilipokuwa inaendeshwa
kwa sera za ujamaa. Alionekana
kuishi kabla ya wakati wake. An-
drew Chenge, wakati huo akiwa
ofisa mwandamizi katika Ofisi
ya Mwanasheria Mkuu, alitoa
mchango mkubwa katika maan-
dalizi ya sheria hizo.
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HABARI KITAIFA

Mafunzo
yatolewa
kudhibiti
suUmuKuvu

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Shirika la
Viwango Tanzania (TBS) im-
eanza kutoa mafunzo kupitia
Mradi wa Kitaifa wa Kudhibiti
Sumukuvu “Tanzania Initia-
tive for Preventing Aflatoxin
Contamination (TANPACK)”
yatakayotolewa katika wilaya
18 na mikoa 10 nchini.

Mafunzo ya mradi huo
yalizinduliwa rasmi juzi Kiteto
mkoani Manyara na kuhud-
huriwa na washiriki 120.
Mradi huo uko chini ya Wizara
ya Kilimo na TBS imekabidhi-
wa jukumu la kutoa mafunzo
hayo.

Akizungumzia na waandi-
shi wa habari wilayani humo
kuhusu wilaya na mikoa ita-
kayonufaika na mafuzo hayo,
Jabir Abdi wa TBS alitaja
wilaya hizo kuwa ni za Kon-
doa, Chemba, Bahi, Kongwa,
Babati, na Kiteto.

Wilaya zingine ni Nam-
tumbo, Newala, Nanyumbu,
Nzega, Urambo, Kibondo,
Kasulu, Buchosa, Bukombe, It-
ilima, Kilosa na Gairo. Kuhusu
mikoa ziliko wilaya hizo, Abdi
alisema ni Dodoma, Manyara
Ruvuma, Mtwara, Tabora,
Kigoma, Mwanza, Geita,Simiyu
na Morogoro.

Aliwataja walengwa wa
mafunzo hayo kuwa ni wa-
fanyabiashara, wasafirishaji
na wasindikaji wa mahindi
na karanga pamoja na bidhaa
zake.

Abdi alitaja faida za mafun-
z0 kuwa yanalenga kulinda
afya za binadamu, kuwezesha
biashara ya mazao ya mahindi
na karanga, kulinda afya za
mifugo na kuwezesha utoshel-
evu wa chakula salama.

Faida nyingine, alitaja kuwa
ni kuhimili ushindani katika
masoko ya ndani, kikanda na
nje ya nchi.

Akizungumza wakati aki-
fungua mafunzo hayo, Mkuu
wa Wilaya ya Kiteto, Mbaraka
Alhaji Batenga, alipongeza
uamuzi wa serikali kuanzisha
mafunzo hayo kwa sababu
chakula ni hitaji muhimu kwa
binadamu na ustawi wa maen-
deleo ya nchi kwa ujumla.

Hata hivyo, alisema usalama
wa chakula unakabiliwa na
changamoto mbalimbali ikiwa
ni pamoja na uchafuzi wa
sumukuvu ambao husababisha
madhara va kiafya na hata
kiuchumi.

Waziri ataka kasi makusanyo Kodi ya pango

Na Munir Shemweta, WANMM
KAHAMA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Dk.
Angeline Mabula, ameitaka Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kahama
mkoani Shinyanga kuongeza kasi
ya ukusanyaji kodi ya pango la ar-
dhi.

Hatua hiyo inatokana na Dk.
Mabula kutoridhishwa na kasi ya
ukusanyaji mapato yatokanayo na
kodi ya ardhi. Manispaa hiyo hadi
Novemba, mwaka huu, imeku-

sanya Sh. 460,328,934 kati ya Sh.
bilioni 3.5ilizopangiwa kukusanya
katika mwaka wa fedha 2021/22.
Kwa mujibu wa Ofisa Ardhi
Mteuli Manispaa ya Kahama, Yu-
sufu Luhumba., katika kipindi cha

mwaka wa 2020/21 Halmashauri
ilipangiwa kukusanya Sh. bilioni
2.5 lakini ilikusanya Sh. bilioni
1.330 sawa na asilimia 53.25.

Aidha, Manispaa hiyo inawa-
dai wamiliki wa ardhi Sh. bilioni
1.6, hivyo Naibu Waziri akaelekeza
manispaa hiyo kuhakikisha inawa-
chukulia hatua wote walioshindwa
kulipa madeni ya kodi ya pango
kwa wakati kwa kuwa wamevunja
masharti ya umiliki.

Hata hivyo, Dk. Mabula aliwata-
ka watendaji wa sekta ya ardhi kab-
la ya kuwafikisha wadaiwa katika
mabaraza ya ardhi, kuzungumza
nao ili kuangalia namna bora ya
kulipa madeni hayo na kuongeza
kuwa iwapo wako wadaiwa wa-
naoweza kulipa kwa awamu, ma-
zungumzo yafanyike lakini kwa

kuzingatia fedha kulipwa kipindi
cha mwaka wa fedha husika.
Akizungumza na watendaji wa
sekta ya ardhi katika Manispaa ya
Kahama akiwa katika ziara yake
ya siku mbili katika Mkoa wa Shin-
yanga juzi, Dk. Mabula alisema
wadaiwa sugu wa kodi ya pango la
ardhi walioshindwa kulipa madeni
yao, wanatakiwa kufikishwa katika
mabaraza ya ardhi ili washtakiwe
kwa kushindwa kulipa. “Maelekezo
yangu wale wote walioshindwa
kulipa madeni yao, sheria ichukue
mkondo wake ikiwemo kuwafiki-
sha katika mabaraza ya ardhi am-
bako huko uamuzi ni kulipa au
mali za wahusika kupigwa mnada
kufidia deni,” alisema Dk. Mabula.
Aidha, Dk. Mabula aliitaka Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kahama

kuhakikisha inatumia vyombo
vya habari na ujumbe wa simu
kuwakumbusha wamiliki wa ardhi
kulipa kodi ya pango kwa wakati
na kuiwezesha serikali kupata ma-
pato. Awali, Ofisa Ardhi Mteule,
Yusufu Luhumba, alisema Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kahama
imeendelea na utaratibu wa ku-
wafuatilia wadaiwa sugu wa kodi
ya pango laardhi na thamini 37 za
wadaiwa kati ya 103 zimekwishak-
abidhiwa kwa dalali wa mahakama
kwa utekelezaji.

“Wakati thamini 54 zimekwisha
andaliwa na kukamilika, kwa sasa
zinasubiri kusainiwa na mthamini
Mkuu wa serikali kisha kupele-
kwa kwa dalali wa mahakama kwa
utekelezaji wa uuzaji,” alisema
Luhumba.

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Godwin Gondwe (katikati), akiteta jambo na Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya Coca-Cola Kwanza Tanza-
nia, Unguu Sulay (kushoto), wakati wa kilele cha tamasha la ‘Biriani Festival na Coca-Cola’, katika viwanja vya Posta, Kijitonyama mkoani Dar
es Salaam mapema wiki hii, ambalo ni sehemu ya shamrashamra za kampeni mpya ya ‘Maajabu Halisi.” Kulia ni Mkurugenzi wa Masuala ya
Umma na Mawasiliano wa kampuni hiyo, Salum Nassor. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NMB yatoa mikopo bil. 70/- kwa wachimbaji

Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO

BENKI ya NMB imetoa zaidi
ya Sh. bilioni 70 ndani ya mwaka
mmoja kwa ajili ya mikopo nafuu
ya kusaidia wachimbaji wadogo
na wakubwa na imekuwa chachu
ya ukuaji wa hatua kubwa katika
sekta ya madini nchini.

Mkuu wa Idara ya Biashara wa
NMB, NMB, Alex Mgeni, alisema
hayo juzi wakati wa uzinduzi wa
klabu ya wachimba madini mkoa-
ni Morogoro ambapo NMB imeku-
wa benki ya karibu zaidi kwa sekta
ya madini na ndiyo iliyofikia wa-
dau wengi zaidi wa sekta ya hiyo.
Hatua hiyo imewezesha benki
hiyo kutoa mikopo ya zaidi ya Sh.
bilioni 70 ndani ya mwaka mmoja.

Mgeni alisema benki hiyo ina-
tambua changamoto kubwa ya
mitaji na gharama kubwa za mi-
tambo ya kuendeshea shuguli za
madini na imeweka mikopo am-
bayo ni rafiki kwa wateja ili wasik-
wame katika shuguli zao.

“Katika kipindi cha mwaka
mmoja tu, tayari watu Kkatika
sekta ya madini wamenufaika na
mikopo yetu. Zaidi ya Sh. bilioni
30 zimeelekezwa kwa wachimbaji
wadogo na zaidi ya Sh. bilioni 40
kwa wachimbaji wakubwa,” alise-
ma.

“Tumezunguka sehemu mbal-
imbali ambako shuguli za madini
zinafanyika na kiukweli tume-
shuhudia namna ambavyo mikopo
hii imekuwa chachu ya kukua kwa
sekta hii ya madini,” aliongeza.

Mkuu wa Wilaya ya Morogoro,
Albert Msando, aliipongeza benki
hiyo kwa hatua kubwa ya kuja na
Klabu ya Madini ya NMB na kuwa-
jali wadau wa sekta ya madini kwa
kuwa wamekuwa wakisahaulika
na taasisi zingine za fedha na ku-
waweka katika kundi la watu wa-
siokopesheka.

“Niwapongeze sana NMB kwa
kuwajali watu wa madini kwani
mara nyingi wamekuwa kundi
gumu sana kukopesheka. Nyie
mmechagua kufanya kazi na kun-
di hili ambalo ni la muhimu kwa
uchumi wa taifa letu,” alisema
Msando.

Msando ambaye alimwakili-
sha mkuu wa mkoa huo, alisema
wadau wa sekta ya madini wawe
na mifumo rasmi ya utunzaji wa

fedha zao na kumbukumbu za bi-
ashara zao ili iwe rahisi kwao na
kwa benki kufanikisha mikopo yao
ndani ya muda mfupi.

Akizungumza kwa niaba ya
wachimbaji, Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Wachimbaji Mkoa wa
Morogoro, Dk. Nivuka Mzeru, al-
ipongeza uundaji wa ‘NMB min-
ning Club® kwa kuwa itaenda
kutatua changamoto kubwa ya
wachimbaji wengi ya mitaji na vi-
faa vya kisasa vya kufanyia kazi.

NMB Minning Club imezinduli-
wa rasmi mkoani Morogoro na
kuungana na mikoa mingine kama
Dodoma, Mwanza, Shinyanga na
Arusha ambako tayari klabu hizi
zimeshazinduliwa na kuwaweka
wadau wa sekta ya madini pamoja
na benki ya NMB karibu.
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Serikali kushirikiana
kamati ya maridhiano

Na Peter Mkwavila, MPWAPWA

Maaskofu Pentekoste waibua
tena tozo za miamala ya simu

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema itaendelea ku-
fanya kazi kwa pamoja na Jumuiya
va Maridhiano katika shughuli zake
za kimaendeleo ikiwa ni pamoja

na kutatua migogoro inayojitokeza
kwenye jamii na taasisi mbalimbali
za kidini.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Mpwapwa, Sarah Komba, alisema
hayo alipokuwa akizungumza na
viongozi wa Jumuiya ya Maridhi-
ano wa mkoa na wilaya ofisini kwa
mkuu wa wilaya ya Mpwapwa.

Alisema serikali ina kila sababu
kufanya kazi kwa pamoja kutokana
na mchango mkubwa unaotolewa
na kuonyeshwa na jumuiya hiyo
yva maridhiano ikiwamo katika
kuisaidia serikali kutatua migogoro
inayoibuka.

Pia alisema kuna migogoro am-
bayo imekuwa ikijitokeza kwenye
taasisi za kidini na kijamii na hata
kuhatarisha amani.

“Lakini tumeshuhudia jumuiya
hiyo ikiimaliza kwa kupatanisha
kwa amani kupitia vikao vyake vya
maaridhiano.

“Mimi mwenyewe hapa Mpwapwa
nimeshuhudia moja ya taasisi za
kidini waumini wake walifikia
sehemu hata ya kuhatarisha amani,
lakini kwa juhudi za serikali na
vioongozi wa dini walitatua na hali
ikawa ya utulivu, amani, upendo na
mshikamano”alisema

Mwenyekiti wa jumuiya hiyo ya
maridhiano Mkoa wa Dodoma, DKk.
Evance Chande, alisema moja va
majukumu yake ni kuhakikisha
amani inatawala.

Hata hivyo, aliihakikishia serikali
kuwa jumuiya hiyo ya maridhi-
ano itaendelea kufanya kazi kwa
pamoja bila kujali itikadi yoyote
ikiwamo vya kidini, kabila siasa na
rangi.

Awali akizungumza na vion-
gozi wa wilaya hiyo ya Mpwapwa
aliwataka kutofanya kazi zao kwa
mazoea badala yake wafuate uta-
ratibu kwa mujibu wa katiba.

Naye Mwenyekiti wa jumuiya ya
maridhiano Wilaya ya Mpwapwa,
Shekhe Hassani Chilogasa, aliomba
elimu zaidi ipelekwe vijijini ili wa-
nanchi waweze kuishi kwa amani
na ushirikiano.

AMATI Tendaji ya

Halmashauri Kuu ya

Baraza la Maaskofu

wa Makanisa ya Kip-
entekoste Tanzania (CPCT),
imeiomba serikali kuwapun-
guzia wananchi gharama za
tozo ya miamala ya simu waka-
ti huu ambapo kuna tishio la
njaa.

Mwenyekiti wa Baraza hilo,
Askofu Peter Konki, alitoa
ombi hilo jana alipokuwa aki-
zungumza na waandishi wa
habari kwa niaba ya kamati
hiyo.

“Tumekuwa hapa na ki
kao cha Kamati Tendaji ya
Halmashauri Kuu ya CPCT.
Wajumbe wengine wame-
shaondoka lakini sisi baadhi

tumebaki ili kuzungumza
nanyi kuhusu jambo hili,”
alisema.

Konki alisema hivi sasa
kumekuwapo na ukame wa
muda mrefu katika maeneo
mengi ya nchi hali ambayo in-
atishia uwapo wa baa la njaa.

Alisema kutokana na hali
hiyo, wanaiomba serikali
kuangalia namna ya kuwa-
punguzia wananchi gharama
za tozo za miamala ya simu ili
kumudu gharama za maisha
wakati huu wa ukame.

“Katika maeneo mengi
nchini hivi sasa hakuna mvua
kabisa hali inayotishia kuwapo
na ukame utakaosababisha
njaa kutokana na uhaba wa
mvua katika msimu huu wa
kilimo.

“Wakati kama huu katika

maeneo yote nchini ndiyo
wananchi huwa wameanza
kupanda lakini pia hata majani
huwa yameanza kuota lakini
mpaka sasa hakuna hata mbo-
ga za majani katika maeneo
mengi,” alisema.

Pia aliishauri serikali kuha-
masisha wananchi kuhifadhi
chakula walicho nacho ma-
jumbani badala ya kukitumia
OVyo.

“Hatuwezi kujua hali hii
itakuwaje na itakuwa hivi
hadi lini, hivyo tunapenda
kuishirikisha serikali kutoa
elimu kwa wananchi wake
kuhifadhi chakula walichona-
cho majumbani, alisema.

Kadhalika, aliisihi serikali ku-
tunza chakula ambacho kipo
katika Wakala wa Taifa wa Hi-
fadhi ya Chakula (NFRA) kwa

ajili ya tahadhari ya ukame un-
aoendelea sasa nchini.

“Hatuwezi kutegemea kuli-
sha watu wetu kwa chakula
cha msaada kwani hatufa-
hamu baa la njaa litakuwa na
ukubwa wa kiasi gani na huu
ukame utadumu hadi lini,” ali-
sisitiza Askofu Konki

Vilevile, alisema kutokana
na hali hiyo CPCT imeandaa
maombi maalumu ya kufunga
na kuomba kwa muda wa siku
14, kuombea hali hiyo.

“Nitumie fursa hii kuwaalika
wanachama wa CPCT na Wa-
tanzania kwa ujumla kuunga-
na nasi kushiriki maombi haya
yatakayoanza Desemba Mosi
hadi 14 mwaka huu ili kum-
womba Mungu atuepushie
na hali hii,” alisema Askofu
Konki
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Waziri wa Mambo ya Ndani, George Simbachawene, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, wakati akiwasilisha
taarifa ya mafanikio na mwelekeo wa wizara hiyo, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara. PICHA:
IBRAHIM JOSEPH

MAT yatoa mwongozo malalamiko kwa madaktari

Na Paul Mabeja, DODOMA

Mzava

alisema
anaelekezwa kuwasilisha shauri

mlalamikaji

kwa maandishi kwa mlalamikaji
ukiambatana na maelekezo ya

kuweka mipango thabiti ya kusi-
mamia utendaji wa wanataaluma

kwa madakatari za mwaka 2005,”
alisema.

BARAZA la Madaktari Tanganyika
(MAT) limetoa ufafanuzi kwa jamii
kuhusu utaratibu wa kuwasili-
sha malalamiko ya ukiukwaji wa
maadili ya kitaaluma kwa kada
hiyo.

Ufafanuzi huo ulitolewa jana
hilo, David Mnzava, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu uzingatiaji wa maadili
ya kiutumishi kwa madaktari,
madaktari wa meno na wataalamu
wa afya shirikishi.

lake kwenye ofisi ya msajili wa
baraza au kupitia mamlaka za usi-
mamizi za wilaya na mikoa.

“Mamlaka hizi kwa kupitia
kamati zake zina wajibu wa ku-
fanya uchunguzi wa awali na ku-
wasailisha kwa msajili taarifa ya
mashauri waliyoyachunguza na
uamuzi wa kamati ikiwa ni shauri
dogo na ikiwa ni shauri kubwa ku-
wasilisha mapendekezo yao kwa
baraza,” alisema Mzava.

Pia alisema uamuzi wa mam-
laka hizo unatakiwa uwasilishwe

ukataji wa rufani kwenye ofisi ya
msajili kwa ambaye hajaridhika na
uamuzi huo.

“Kwa makosa makubwa, wataal-
amu waliohusika watapatiwa
notisi ya uchunguzi wa awali am-
bayo wataijibu ndani ya siku 14,”
alifafanua Mnzava

Kadhalika alisema baada ya taar-
ifa ya uchunguzi wa awali kutoka
taratibu zinazofuata za uchunguzi
zitaendelea kwa mujibu wa sheria.

Alisema baraza linatoa wito kwa
wasimamizi wa mikoa na wilaya

katika maeneo yao.

Vilevile, kuweka utaratibu mzuri
wa kutoa mrejesho kwa walala-
mikaji na kuwaeleza haki yao ya
kukata rufaa kwa baraza pale am-
bapo hawajaridhika na uamuzi
wa kamati za vituo vya wilaya na
mikoa.

“Misingi ya taaluma ya udaktari,
udakatari wa meno na utaalamu
wa afya shirikishi inajengwa na
kanuni za maadili za wanataaluma
zilizoainishwa katika kanuni za
maadili na utendaji wa kitaaluma

Msajili alisema kanuni hizo
zimeanishwa katika mchanganuo
wa kanuni kuu tano ikiwamo ya
wanataaluma kutenda wema ku-
fanya ubinadamu.

“Mwanataaluma ana wajibu
wa kutoa huduma ya dharura na
kutoa huduma inayoendana na
ushahidi wa kisanyansi mfano
matumizi ya miongozo ya kutolea
huduma na kutumia majibu ya vi-
pimo kwa usahihi na kwa wakati
kujua na kuamua yanayofaa kwa
wagonjwa,” alisema.
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Rais Mwinyi ataka
ufumbuzi kero va maji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk. Hussein

Ali Mwinyi, ameiagiza Mam-

laka ya Maji Zanzibar (ZAWA)

kulipatia ufumbuzi tatizo la
maji kwa baadhi ya maeneo ya mji wa
Zanzibar ili wananchi waendelee ku-
pata huduma hiyo ipasavyo.

Dk. Mwinyi alitoa agizo hilo jana
alipotembelea na kukagua vyanzo vya
mradi wa maji unaopeleka huduma
hiyo mjini Zanzibar ambao miundom-
binu yake imeharibika. Hatua hiyo im-
esababisha kukosekana kwa huduma
hiyo katika maeneo mbalimbali ya mji
wa Zanzibar.

Rais Mwinyi aliwataka watendaji
wa ZAWA kuongeza kasi katika utatuzi
wa kero ya maji inayoukabili mji, ak-
ibainisha matumaini yake baada ya
baadhi ya vifaa, yakiwamo mabomba
kuwasili.

Pia ZAWA kutengeneza mfumo
utakaowawezesha  wananchi wa
maeneo ya Miwani, Kizimbani na
Bumbwisudi kupata huduma za maji

kupitia mradi wa maji safi na salama
unaopeleka huduma hiyo mjini Zanzi-
bar.

Alisema kuna umuhimu wa ZAWA
kuaandaa mfumo maalum kutoka
kisima kimoja miongoni mwa visima
saba vilivyopo, ili wananchi wa mae-
neo hayo kupata huduma hiyo ya
maji.

Mradi huo, alisema wakati unaan-
zishwa haukuzingatia mahitaji ya wa-
nanchi wanaoishi katika maeneo ya-
nayozunguka vyanzo hivyo, na hivyo
kuwafanya kukosa kabisa huduma
hiyo.

Pia alisema serikali hivi sasa ina
mpango wa utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya barabara na umeme,
hivyo akawahakikishia wananchi wa
maeneo hayo kuwa Serikali itashu-
ghulikia changamoto zinazowakabili.

Dk. Mwinyi aliwataka wananchi hao
kuwa wastahamilivu katika kipindi
hiki cha kiangazi, sambamba na kuwa-
taka kumwomba Mungu ili awaletee
neema ya mvua na kuendeleza kilimo
mashambani.

Pia aliwashukuru mafundi wa

ZAWA kwa kufanikiwa kurejesha
mfumo uliosababisha kuanguka kwa
mabomba na kusababisha ukosefu
huo wa maji.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa ZAWA,
Dk. Salha Mohamed Kassim, alisema
kazi kubwa zinazofanywa na mamla-
ka hiyo zinahitaji gharama kubwa na
kubainisha mpango maalum ulioan-
daliwa wa kulipa madeni, yakiwamo
ya walinzi wa kiraia kwenye visima
vya maji. Aliwahakikishia wananchi
hao kuwa wale wote wanaoidai mam-
laka hiyo watapatiwa haki zao hivi ka-
ribuni.

Baadhi ya wananchi wanaoishi ka-
ribu na vyanzo hivyo, walionyesha
masikitiko yao kwa kukosa huduma
za maji safi na salama kwa kipindi
chote tangu mradi huo unaopeleka
maji Mjini kuanzishwa, ingawa vyanzo
vya huduma hiyo inapatikana katika
maeneo yao.

Pia walilalamika kuwapo kwa bara-
bara mbovu kuelekea katika shehiya
zao pamoja na ukosefu wa huduma za
umeme, kero ambazo Rais Dk. Mwinyi
aliwahakikishia zitapatiwa ufumbuzi.

Mwanaharaka-
ti wa Haki za
Binadamu na
Utawala Borg,
Ali Makame
Issa, akizun-
gumza na
waandishi wa
habari jijini
Zanzibar jana,
kuhusu bodi
ya udhibiti wa
vileo Zanzi-
bar kufanya
kazi bila ya
kuzingatia
uwazi hasa
katika utoaji
wa zabuni za
vingizaji wa

i . vileo. PICHA:
RAHMA SULEI-

MAN

Bodi vileo yatakiwa
uwazi utendaji kazi

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Udhibiti wa Vileo Zanzibar, (ZLB)
imetakiwa kufanya shughuli zake kwa uwazi
ikiwamo kuweka wazi kampuni zilizojitokeza
kuomba kibali cha uingizaji wa Pombe Visiwani
Zanzibar.

Wito huo ulitolewa jana na mwanaharakati wa
haki za binadamu za utawala bora, Ali Makame
Issa, wakati akizungumza na waandishi wa
habari mjini Zanzibar kuhusu bodi mpya iliyo-
teuliwa na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi.

“Tunaomba bodi ya vileo ifanye shughuli zake
kwa uwazi. Tumeshughudia bodi imeundwa
kimyakimya baada ya kuteuliwa Mwenyekiti
na mchakato wa utoaji wa zabuni kwa kampuni
zinazotakiwa kuingizwa vileo mwaka wa fedha
2021/22 mpaka sasa haujatangazwa kinyume
cha sheria,” alisema.

Alisema mwaka wa fedha wa 2020/21 zabuni
ilitangazwa Oktoba na kampuni zikajitokeza
baada ya matangazo kupitia vyombo vya habari
lakini sasa mwaka unamalizika zabuni haija-
tangazwa.

“Wananchi wanapaswa kufahamu viongozi wa
bodi ya udhibiti wa vileo Zanzibar na kampuni
zilizojitokeza kuomba uingizaji wa vileo Zan-
zibar ili Wananchi wapate kufahamu badala ya
mchakato kufanyika kimyakimya.

Makame alimpongeza Rais Mwinyi kwa Kuiv-
unja bodi ya zamani ya vileo baada ya kuvunja
sheria namba 9 ya mwaka 2020 kuhusu zaidi
ya kampuni tatu kwa kutoa vibali vya kuingiza
vileo Zanzibar kinyume cha Sheria ya Vileo
namba 33(1) ya sheria hiyo.

“Tunazo taarifa kuna hadi wawekezaji wa ki-
Zungu wameanza kuingiza vileo Zanzibar kiny-
ume na masharti ya sheria kama inavyoelezwa
katika kifungu cha 33(1) mmiliki wa kampuni ya
vingizaji vileo lazima awe Mzanzibari, awe mli-
pakodi, awe na ghala la kuhifadhia na magari va
kusambaza vileo,” alisema mwanaharakati huyo.

Alisema wakati umefika wa mamlaka za
kupambana na rushwa na uhujumu wa uchi
kuchunguza kwa karibu kampuni zinazopewa
uingizaji wa vileo Zanzibar kutokana na sheria
kuendelea kuvunjwa.

Hivi karibuni, Katibu wa Bodi, Zainab Makame
Sururu, alithibitisha kuundwa kwa bodi mpya
lakini hakuwa tayari kuzungumza kwa madai ya
kwamba msemaji ni mwenyekiti wa bodi hiyo.

Rais asema kushamiri vitendo udhalilishaji ni aibu kwa nchi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amesema pamoja na
jitihada mbalimbali zinazoende-
lea kuchukuliwa bado vitendo vya
udhalilishaji vinaendelea kuwa
jambo la aibu Zanzibar.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdulla,
alisema hayo juzi kupitia hotuba
aliyosoma kwa niaba ya Rais Dk.
Mwinyi katika ufunguzi wa konga-
mano la maadhimisho ya siku 16
za kupambana na vitendo vya uka-
tili na udhalilishaji wa wanawake
na watoto lililofanyika katika
ukumbi wa Hoteli ya Golden Tulip,
Zanzibar.

Alisema vitendo hivyo vime-
kuwa vikiendelea kutokea kupitia
sura tofauti ikiwamo kupigwa kwa
wanawake, kutelekezwa kwa wa-
toto, talaka zisizofuata utaratibu,

ndoa za umri mdogo, sambamba
na ushirikishwaji wa watoto we-
nye umri mdogo katika biashara
zisizokuwa rasmi.

Hemed alisema ni jambo la
kushangaza katika jamii ya leo
kwa baadhi ya wazazi kuacha ma-
jukumu yao ya msingi ya malezi na
ulinzi wa familia badala yake ku-
jiingiza katika vitendo vya udhal-
ilishaji jambo ambalo linaashiria
ukatili uliokithiri kwa wazazi we-
nye mila na desturi za kistarabu
kuwafanyia watoto.

Alisema kuna kila sababu kwa
wazazi wenye tabia hizo kuacha
mara moja ili watoto waondokane
na kadhia hiyo inayowakumba
siku hadi siku na kuwanyima fura-
ha na amani katika maisha yao
yote.

Pia aliwataka wazazi na walezi
kubadilika kulingana na wakati
katika kuangalia kwa kina malezi

ya watoto kwa lengo la kuwawez-
esha watoto kupambanua mambo
yanayofaa na yasiofaa huku aki-
tolea mfano kitendo cha wazazi
kuwaacha watoto nyumbani pe-
kee yao na wao kujikita katika shu-
ghuli nyingine na kuacha jukumu
lao la malezi.

“ Ndugu wazazi na walezi ul-
ezi wa namna hii umeshapitwa
na wakati, ulezi kama huu unatoa
fursa kwa wahalifu kufanya viten-
do vya udhalilishaji kwa watoto
wetu,” alisema Hemed

Alibainisha kwamba kwa mu-
jibu wa taarifa kutoka Ofisi ya
Mtakwimu Mkuu wa Serikali, vi-
tendo vya udhalilishaji vimekuwa
vikiripotiwa katika wilaya zote za
Zanzibar na Wilaya za Mkoa wa
Mjini Magharibi zinaongoza kuwa
na idadi kubwa ya vitendo hivyo.

Alisema kwa kipindi Januari
hadi Septemba, mwaka huu,

matukio ya ukatili na udhalilishaji
wa kijinsia 928 yameripotiwa,
wanawake 126 na watoto 802 na
Wilaya ya Magharibi “A” ina idadi
kubwa ya matukio ukilinganisha
na wilaya zingine.

Hemed alisema matukio hayo
yanajumuisha kubakwa 468, ku-
lawitiwa 140, kuingiliwa kinyume
cha maumbile 52, kutorosha 79,
shambulio la aibu 88 na shabulio
106.

Alisema serikali kwa kushiriki-
ana na wadau imeendelea ku-
chukua jitthada mbalimbali kuka-
biliana na vitendo vya udhalilishaji
ikiwamo kuimarisha mifumo ya
kisheria kwa kuweka mahakama
maalum ya kushughulikia kesi
za udhalilishaji na kuongeza ma-
hakimu ili kupunguza mlundikano
wa kesi ambao ulikuwa kilio kikub-
wa kwa wananchi.

Alisema tangu kuanzishwa kwa

mahakama hiyo jumla ya kesi 345
zimeripotiwa kuanzia Febuari
2021 hadi Oktoba, mwaka huu
2021 na kesi 78 zimepatiwa uamuzi
na kueleza kuwa kupitia mahaka-
ma hiyo kesi zimekuwa zikichukua
muda mfupi kupatiwa hukumu na
bado serikali inaendelea na msi-
mamo wake wa kuhakikisha kesi
hizo hazina dhamana hali ambayo
inawajengea hofu wahalifu wa vi-
tendo hivo.

Naye Waziri wa Afya Ustawi wa
Jamii Jinsia Wazee na Watoto, Nas-
sor Ahmed Mazrui, alisema lengo
la kuwapo kwa maadhimisho ya
hayo ni kufanya tathmini na ku-
jadili juhudi za wadau mbali mbali
juu ya masuala ya udhalilishaji
na ukatili wa kijinsia pamoja na
kupanga mikakati thabiti itakay-
oweza kutoa mwongozo juu ya
kupunguza matendo hayo.
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Wolper atoay’
mKkwara mzito

SANII mkongwe wa
filamu nchini, Jackline
Wolper, ameweka wazi

kwamba siku ataka-

potambua baba mtoto wake
Rich Mitindo amemuumiza,
dunia yote itatambua kwani
hana tabia va kuweka siri kwa
Jaﬁgo hilo. v | e

IZungumza na EATV, Wolp- ipojifungua Mtoto
€r amesema moyo wake hauna ha;geagﬁgjmua gkutumla njia
uvumilivu pale anapoumizwa Wa kawaida ili kupata uchun-
na endapo itatokea hali hiyo yU wa mwanamke na hilo ni
hatamuacha mzazi mwenzake ]gambo pekee linalotakiwa
salama. ) kuheshimiwa.

Amesema yeye na Rich

i kiwa
mekutana kila mtu a
\rlw\/; kazi yake ya mltmdo,d s
hivyo anatakrajla v(\j/g%er;mea_
kuishi kwa kupend Kua-
iniana na kusaidiana
lt"<ﬂa|rr1“aana kurrgfany}n(% makubwa
ika maisha yake.
ka\R/%?per ameeleza kwamba

Nipashe

“Nilipojifungua P niliingia
leba kwa uchungu, sikutaka

kufanyiwa upasuaji ili nipate
uchungu wa mwanamke,
hivyo ni lazima aniheshimu
na kama ikitokea ameniumiza
nakwambia hatatoka salama
lazima kila mtu atajua,”
amesema.

_Hata hivyo, amesema ka-
tika maisha vao wanaepuka
kupokea maneno ya pembeni
ili kuepuka umbea ambao
unaweza kuwatenganisha.

"Mimi nina baba wa mtoto
Wangu unaponiletea maneno

i ana-

taka nizae na mwana-
lrJnnuame gani mwingine, s%alga
kuwa na watoto vvenyet _a
tofauti na ndio maana tu:
naepuka maneno ya nje,

meongeza.

° Amewataka v\/anavvak_?ia
kuacha tabia ya kuvumi
mateso kwa sababu tu, ingi
L 16 [nawadhal
kwani jambo niio
ilisha na kuwaondoa utu.
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Mos P aitakia ‘Nchi
Yetu'mshikamano

MWANAMUZIKI chipukizi, Amos Ntenga maarufu kama
Mos P, ametambulisha wimbo wake mpya ‘Nchi Yetu’ am-
bao ni maalum katika kuadhimisha miaka 60 ya Uhuru.

Akizungumza na BT, Mos P amesema kibao hicho
Salaam na tayari kimeanza kuchezwa katika vituo mbalim-
bali vya redio.

“Huu ni wimbo wangu wa kwanza kuutambulisha ni
maalumu kwa ajili ya kuwaenzi viongozi wetu ambao
wamefanya kazi kubwa kupigania taifa letu na kuleta
maendeleo,” amesema

Pacha’ wa
Billnas
kweli
kiboko

MSANII wa Bongo Fleva
aliyejizolea umaarufu kwa
kufanana na Billnas, Carly
Npagafinyu, ameendelea
kupenya kwenye masikio
ya mashabiki kupitia
ngoma vake, ‘Shuka’ ali-
yomshirikisha M.M.S.

Msanii huyo anayefa-
hamika kama Carly Boy,
amesema kamwe hawezi
kutembelea nyota ya
staa huyo, badala yake
kazi anazozifanya ndizo
zitamtambulisha kwa
mashabiki.

Aidha ameeleza kuwa
anashukuru kuona ngoma
yake inafanya vizuri na
kupata maoni mengi ya
kumpa moyo kutoka kwa
wapenzi wa muziki.

Dawa; Busara inaposhusha mihemuko

Na Adam Fungamwango

WAKATI mwingine mtu
hulazimika kufanya kitu
ambacho kitatibu au kuzima
kitu kingine ambacho ki-
namtesa na kumuumiza. Bila
hivyo anaweza kupata tabu
kwa muda mrefu au maisha
yake yote. Pamoja na hayo
busara inabidi itumike, kwako
mwenyewe au kutafuta watu
kwenye busara na si wenye
mihemko.

‘Dawa’ ni filamu inayomhu-

\
. 1
)
¥
4

l 3

jamii imekuwa ikisambaza picha
hizo, ambapo wengi wana-

hisi kuwa si bure huenda kuna
jambo.

Hivi karibuni, Mwijaku
alisema kuwa Hamisa amepata
mchumba na anatarajia kuole-
wa, lakini mchumba mwenyewe
si Mtanzania na wala hatoki

su kijana Panama ambaye
ametatizwa kwa muda mrefu
kwenye ndoa yake. Anapata
ushauri kwa watu mbalimbali.
Wakamshauri mabaya na
mazuri. Mwisho wa siku akaja
kufanya jambo ambalo lilikua
dawa ya matatizo yake.
Imechezwa na kina Madebe
Lidai, Nusra Mbegu, Amini
Ramadhani, Hussein Rama-
dhani, Aisha Bashiru, Zarina
Hamisi, Shuku Kilwali, Mari-
am Hassan na wengine wengi
Panama anafanya kazi ya

S~

Mobeto tuambie kama
Ross ni shemeji?

TANGU juzi kuna picha
zinasambaa kutoka Dubai,
Falme za Kiarabu, juu ya
mwanamitindo maarufu
Hamisa Mobetto akiwa kwenye
bonge moja la klabu akicheza
muziki na rapa maarufu nchini
Marekani, Rick Ross.

Mitandao mbalimbali ya ki-

nchi yoyote barani Afrika.
Inadaiwa kuwa Rick yupo

nchini humo kwa ajili ya ziara
ya muziki, huku Mobetto akiwa
kwenye shughuli zake za kibi-

ashara.

Mwenyewe Mobetto ameweka
video hiyo na kuandika kwenye

mtandao wake ‘dad is here’.

kubeba mizigo. Pesa anaipata
kwa ugumu mno. Mkewe
hajui hilo. Akitaka pesa an-
amfuata hadi kazini kwake.
Na wakati mwingine anam-
chukua na kumkokota kwa
nguvu kumrudisha nyumbani
akiwa na ‘maguo’ yake ya
kubebea mizigo.

Ni aibu kubwa, lakini mke
wa Panama hajui hilo. Hali
hiyo inawaumiza na kuwa-
sononesha wenzake anao-
beba nao mizigo.

Kuna siku anamwagiwa

s

Dimpoz akoleza joto

MASHABIKI wa muziki wamezidi ku-
pata joto, baada ya mwanamuziki wa
Bongofleva, Ommy Dimpoz na mkali
wa bolingo, Fally Ipupa, kutangaza
Ujio wa ngoma yao mpya.

Tangu Dimpoz aweke kwenye uku-
rasa wake wa Instagram, kuwa watu
wategemee kazi yake mpya akishiriki-

ana na fundi huyo wa muziki Afrika,

unga njiani, alipokutana ana
mkewe, kisa alichelewa kum-

letea pesa ya kununulia unga,

mpaka ikamlazimu kwenda
kukopa.

Hali ikazidi kuwa mbaya,
kina Madebe Lidai wakamu-
weka chini na kumwambia
kwa matatizo anayoya-
pata inatakiwa ‘akome’ au
akomae'.

Kobelo, mmoja wa marafiki
wa Panama akatangaza kuwa
mwezi ujao anaoa. Akazun-
guka kuwaarifu wote hadi

nyumbani kwa Panama.

Siku ya harusi ikafika, mke
wa Panama akavaa sare
zake ambazo alizinunua kwa
ajili ya harusi ya rafiki wa
mumewe.

Alipofika nyumbani kwa
Kombelo alichokiona kilim-
fanya ageuze njia. Kumbe
muoaji hakuwa kobelo. Ni
mumewe, tena akaoa binti
mbichii. Kizunguzungu si
Kizunguzungu, presha si pre-
sha, hakuamini kilichotokea.

Kumbe mchongo wote
ule ulipangwa na Panama,
pamoja na rafiki zake. Ua-
muzi ilikuwa ni kumuolea

mjadala unazidi kupamba moto ku-
taka kuona kama ngoma hiyo itakuwa
kali zaidi ya aliyofanya Diamond na
mwanamuziki huyo.

Diamond na Fally Ipupa, wali-
fanya kazi ya pamoja mwaka mwaka
2019 na kufanikiwa kuwapagawisha
mashabiki wao.

mke mwingine ili akili ikae
sawa.

Na kweli, akili ikamkaa
sawa. Pamoja na kurudi
kwao, Panama alikwenda uk-
weni na kuwaambia wakwe
zake kuwa wala hataki
kumuacha mkewe.

Anataka wawe wawili ili
wasaidiane baadhi ya mam-
bo. Mkwe akamwambia binti
yake arudi kwa mumewe
kwa sababu kwa imani yao
hajafanya kosa lolote.

Panama akawa na wake
wawili, mke mkubwa akili
ikamkaa sawa, heshima kwa
mumewe ikarudi.
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Ya Gigy vaache yapite

Na Adam Fungamwango

MAISHA ni maisha tu, awe ni
mtu wa kawaida au maarufu,
wote wako kwenye dunia

hii hii ambayo ina raha ya
karaha. Hata mastaa nao

iwe waimbaji, wacheza soka,
waigizaji na wengineo waki-
toka kwenye kazi zao ambazo
zinawapatia mashabiki wengi,
wanarejea makwao na kuishi
maisha ya kawaida kama
watu wengine. Wanashiriki
kwenye shughuli za Kijamii
kama mwanadamu mwingine
yoyote yule.

Nao pia wanafurahi, wa-
nahuzunika na kuchukia pia.
Ndiyo maana wanakereka,
huwa wanatoa maneno am-
bayo baadhi ya watu wa-
nawajia juu, bila kujua kuwa
nao ni binadamu kama wao
na ana nyongo pia. Ni lazima
yakimfika shingoni awe na pa
kuyatolea. Hata akifurahi pia
anatakiwa aonyeshe furaha
yake. Kwa sasa wanasanii
wengi wanaonyesha hisia zao
kwenye mitandao ya kijamii.
Kwenye safu hii pia tutakuwa
tukianika kile ambacho mas-
taa hao wanakitoa kwenye
akaunti zao.

GIGY MONEY

Yeye kwenye akaunti yake
ya instagram, msanii mwim-
baji na mpamba video Gigy
Money, katumia kujinadi na
kujisifia. Raha jipe kwenyewe
babu.

“Mungu ananipenda Namu-
omba, ndiyo mana nang'aa

Kote ni mimi ‘natrendi’,
huku insta yani ndio balaa

Nang'aa kama simba. Simba
baba lao nakimbiza makinda
makinda watoto leo.

Wanaona natamba wanata-
ka namba, matozi wanaoang-
wa, masnitch mapanga

Wanajitunisha wabei levo
za Masaki, Obey, aaa hakuna
chochote.”

RIYAMA ALLY

Staa huyu wa bongo muvi,
yeye akaonekana kukerwa na
kutoa tahadhari kwa wazazi
juu ya watoto zao huko Zan-
zibar, kwani baadhi huwa wa-
nakwenda kucheza michezo
ya hatari, ambayo ni kukim-
bia na kuruka juu, wakipin-
duka sarakasi na kutua ndani

ya maji, au bahari. Akaweka
video hiyo na kuandika hivi.

“Makachu Forodhani. Huu ni
mchezi hatari sana kwa wa-
toto wadogo. Mzazi ukipokea
taarifa kuwa mtoto wako ana-
shiriki huu mchezo tafadhari
kuchukua tahadhari zote za
kumzuia na kumkataza.

Siwezi kuwasemea watu
wazima maana kila mtu ana
starehe yake, Mungu awanu-
suru na mitihani.”

Baadhi ya mashabiki wake
alimjibu. Mmoja akaandika “Ni
mchezo mbaya, ila unavutia
kweli.”

Mwingine akaaweka
maandishi yake. “Kabisa,
rafiki yangu alipoteza mtoto
hapo hapo.” Yupo aliyean-
dika hivi “ Si mchezo kama
mashindano ya kugelea tu
dada?”

SHAMSA FORD

Msanii maarufu wa bongo
muvi yeye hataki tabu
kujiwekaweka kinyonge,
akaandika.

“Furaha inakuja kwa kuji-
tambua na kujiweka mbali na
Vitu vinavyokupa maumivu.”

AMBER LULU

Huyu ni mwimbaji na
mpamba video za muziki wa
bongo muvi, yeye akaondoka
maneno hafuatayo.

“Ni Bora uchafuke wakati
wa kutafuta, kuliko kuwa
omba omba msafi.”

Dongo hili maana yake
kuwa ni bora ufanye kazi
yoyote ile ili upate mshahara
mdogo halali, kuliko kuwa na
pesa nyingi lakini ni za kuom-
baomba.

NISHA BEBEE

Huyu ni mwigizaji wa
bongo muvi. Yeye anawajibu
mashabiki wake ambao wam-
emmisi sana kwenye uigizaji.

“Nilisimama kuigiza kwa
miaka minne, ili ‘nifokasi’ na
biashara tu. Haukuwa uamuzi
rahisi, ilikuwa ni kama kuacha
Kitu unachokipenda huku
hujui uendako kutakuwaje. lla
mmenifanya nisimame imara
na niishi kwa sapoti yenu.
Na hata kufanya yale wengi
hawakutarajia wasanii tena
wa bongo movie wanaweza
fanya.” Alindika kwenye ins-
tagram.




Pole Jessie
kumpoteza mtoto

MWANAMUZIKI wa Uingereza,
Jessie J, ametangaza kupoteza
mtoto baada ya ujauzito wake
kuharibika.

Nyota huyo wa muziki ali-
weka ujumbe katika ukurasa
wake wa Instagram akisema
anasikitika kuwa katika hali
hiyo ya majonzi.

“Jana asubuhi nilikuwa ni-
kicheka na rafiki yangu, ingawa
nitapitia tamasha langu huko
Los Angeles, bila kuwaambia
watazamaji wote kuwa nina
ujauzito”. Ameandika.

Kanye amtamani

asali wake

BAADA ya kuishi maisha ya
kulipiziana visasi, sasa rapa
maarufu wa Marekani, Kanye
West, anajaribu kufikiria
kunusuru ndoa yake na Kim
Kardashian, ambayo inafikia
ukingoni.

Wanandoa hao ambao kwa
sasa wametengana, kwa wiki
kadhaa wamekuwa wakitun-
ishiana misuli kwa kila mmoja
kuonekana akiwa na mpenzi
wake mpya, inaonekana kuwa
Kanye anazidi kuteseka kiasi
ambacho anaomba suluhu kati
yao.

“Simulizi anazotaka Mungu
ni kuona kwamba tunaweza
kukombolewa katika mahu-
siano yote haya, tumefanya
makosa, nimefanya makosa,
nimefanya hadharani mambo
ambayo hayakukubalika kama
mume, lakini sasa hivi nataka
kubadilisha simulizi,” amesema.

Mary waeleze,

watakuelewa tu

MWIGIZAJI kutoka Nollywood,
Mary Njoka, amesema wa-
nawake wa Kizazi cha sasa
hawafanyi chaguo zuri la wa-
naume na kusababisha kuishi
kwa tabu.

Akitoa maoni yake baada ya
mwanamume mmoja kuelezea
kisa chake cha kumrudisha
mkewe nyumbani baada ya
kushindwa kulala naye, Mary
amesema ni lazima kuwapo na
upendo katika uhusiano na si
kulazimishwa.

“Nimeona kitu kimoja katika
mtandao, mwanamke si chombo
cha mapenzi, tunapenda map-
enzi kwa kuhitaji furaha. Tusila-
zimishe kutokana na kulipwa
hilo halitakiwi,” amesema Mary.

MWIGIZAJI nyota wa filamu
kutoka Bollywood, Priyanka
Chopra, ameongeza joto la uvumi
kwamba ameachana na mume
wake Nick Jonas.

Uvumi kwamba ndoa ya wawili ‘
hao imesambaratika baada ya
kuweka ujumbe katika ukurasa
wake wa Instagram, ukionyesha
hali si shwari.

Ujumbe huo unaosema “Hakika
nimekufa katika mkono yako”
ulionekana kuwashtua wengi na
kuanza kujadili uhusiano huo
kama umefika ukingoni.

2Face waonyeshe
wewe ni

mwanamume

MWANAMUZIKI maarufu wa Ni-
geria, 2face Adibia, amewataka
watu kuacha kumshambulia
mke wake Annie Idibia, kuto-
kana na maoni yake kuhusu
familia yake.

Akitumia akaunti yake ya
Instagram, staa huyo aliwaka-
bili wote wanaomsakama mke
wake akisema ipo siku Mungu
atawaadhibu.

“Mungu ataadhibu wote
mnaomshambulia mke wangu
kutokana tu na maoni yake,”
amesema?

&
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» Aliwezesha wizara yake
kufanya utafiti wa awali wa
madini nchi nzima (kupitia
airborne  geophysical sur-
veys) ambao matokeo yake,
hatimaye, yalikuwa migodi
mingi mikubwa na ya kati
kuanzishwa mwishoni mwa
miaka ya 1990 na mwan-
zoni mwa miaka ya 2000.
Vilevile, utafiti huo ulisaidia
katika juhudi za kutafuta na
kuzalisha maji ya ardhini.

« Alihamasisha sana utafu-
taji wa mafuta na gesi. Kwa mi-
aka mingi alikuwa Mwenyekiti
wa Bodi ya TPDC na alishiriki-
ana kwa karibu na Mkuru-
genzi Mtendaji wa shirika,
Sylvester Barongo, pamoja na
wataalamu wa shirika hilo wa
fani za uwekezaji, usimamizi
wa fedha, utawala, jiolojia na
jiofizikia.

Wataalamu hao, ambao
waliheshimika sana katika
nchi za mashariki na kusini
mwa Afrika ni pamoja na Yona
Killagane, Salvator Ntomola,
Halfani Halfani, Lionel Mawal-
la (marehemu), Yete Mwalye-
go (marehemu), Dismas Fuko,
Herry Kejo Kajato, Joyce Sin-
gano na Flora Mpanju - kwa
kuwataja wachache tu. Wengi
wao walibobea kitaaluma ku-
tokana na mikakati ya waziri
wao ya kuendeleza rasilimali
watu. Gesi ya Mnazi Bay ili-
gunduliwa mwaka 1982 chini
ya uongozi wake.

« Alifanya juhudi, kwa miaka
10 kuendeleza gesi ya Songo
Songo ili itumike kwa ajili ya
kutengeneza mbolea kwenye
kiwanda cha Kilwa Ammo-
nia Company (KILAMCO).
Ingawa utekelezaji wa mradi
wa mbolea ulishindikana na
kuachwa mwaka 1989, jiti-
hada za kuutekeleza ziliwapa
watendaji wa Serikali uzoefu
muhimu ambao ulisaidia
kufanikisha utekelezaji wa
miradi mbadala ya uzalishaji
gesi kwa aqjili ya kufua
umeme na kuvipatia viwanda
nishati.

e Aliishawishi  serikali
kuchukua mikopo yenye
masharti nafuu kutoka kwa
taasisi za fedha za kimataifa
(Benki ya Dunia, Benki ya
Rasilimali ya Ulaya na Mfuko
wa Maendeleo wa Kuwait)
kwa ajili ya kuchoronga vi-
sima vya uendelezaji gesi kisi-
wani Songo Songo mwanzoni
mwa miaka ya 1980.

Visima hivyo ndivyo vili-
vyowezesha uzalishaji wa
gesi hiyo kibiashara kuanzia
mwaka 2004. Benki ya Dunia
ilikuwa haijawahi kuikopesha
fedha nchi yenye pato la chini
(kama Tanzania ilivyokuwa)

€

Al Noor Kassum (wa pili kushoto) na mkewe (wa pili kulia) wakiwa Ikulu ji
Jakaya Kikwete. Kulia ni waziri wa zamani, George Kahama na kushoto ni mkevve, Janeth Kahama.

PICHA: MAKTABA.

kwa ajili ya uchorongaji wa visima
vya utafutaji wa mafuta na gesi.

« Alisimamia upanuaji wa gridi
ya taifa ikaweza kufikia mikoa 15
na Zanzibar pamoja na uungan-
ishaji wa Mkoa wa Kagera kwe-
nye gridi ya Uganda. Alipoteuliwa
kuwa Waziri anayeshughulikia
nishati ni mikoa mitano tu iliyoku-
wa imeunganishwa kwenye gridi.

Upanuaji huo uliwashirikisha
kwa kiwango kikubwa Mkuru-
genzi Mkuu wa TANESCO, Sal-

vatory Mosha (marehemu) na
wasaidizi wake Simon Mhaville
(marehemu), Baruany Elijah Lu-
hanga, Silvanus Kimaryo (mare-
hemu) na wengine wengi. Kwa
kuijenga gridi ya taifa aliwezesha
miradi ya gesi ya Songo Songo
na Mnazi Bay kufanikiwa kibi-
ashara kwa kupata soko kubwa
la gesi ya kuzalisha umeme.

e Alisimamia maandalizi ya
mradi wa umeme wa Stigler’s
Gorge ambayo yalihusisha usani-

fu kamili wa tuta, bwawa na kituo
cha umeme pamoja na uchun-
guzi wa jiolojia na haidrolojia
katika maeneo ya mradi pamoja
na athari za kimazingira am-
bazo zingeweza kutokea wakati
wa ujenzi na uendeshaji. Mradi
haukutekelezwa kuanzia miaka
ya 1990 kama alivyoshauri ku-
tokana na gharama yake kubwa
na ukosefu wa fedha. Hata hivyo,
maandalizi aliyosimamia ndiyo
yaliyotumika moja kwa moja na
serikali kama msingi wa juhudi

Muonekano wa sehemu ya mrad| vva umeme vva Jul|us Nyerere vv||ayn| Rufiji, ambao wazo la msingi lilitokana

na Mzee Al Noor Kassum .

za miaka ya hivi karibuni
za kuendeleza mradi huo.

- Alianzisha mchakato wa
kuandaa Sera ya Taifa ya Ni-
shati ya kwanza iliyotanga-
zwa na serikali mwaka 1992.
Prof. Matthew Luhanga wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(marehemu) na wataalam
wengine walichangia kwa ki-
wango kikubwa katika maud-
hui ya sera hiyo.

Pamoja na mafanikio aliyoi-
patia Serikali akiwa kiongozi
wa umma, Mzee Kassum ali-
weza kutunukiwa na Mtukufu
Shah Karim al-Husayni, Mkuu
wa Madhehebu ya Ismailia
duniani, kuwa Vazir na mwak-
ilishi wake nchini Tanzania.
Aidha, baada ya kustaafu ali-
teuliwa kuwa Mkuu wa Chuo
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo
(SUA), Morogoro.

Miaka michache iliyopita,
Mzee Kassum alianza kud-
hoofika kiafya, hasa kutokana
na umri wake mkubwa wa zai-
diyamiaka 90. Septemba 2018
tulipata nafasi ya kumtembe-
lea nyumbani kwake kumjulia
hali na kumpa pole.

Mmoja wetu, Patrick Ru-
tabanzibwa, alibahatika
kumwona alipokuwa amela-
zwa katika Hospitali ya Aga
Khan, Dar es Salaam siku
nne kabla hajaaga dunia na
kufikisha kwake salamu na
shukrani za dhati kwa niaba
ya watumishi wote aliowaon-
goza, kuwalea na kuwaen-
deleza katika kipindi chote
alipokuwa kiongozi mkuu
wa Wizara ya Maji, Nishati na
Madini. Mzee alikuwa amed-
hoofikakiasikwambahakuweza
kuongea, lakini tabasamu yake
iliashiria kuwa ujumbe ulifika.

Pumzika kwa amani,
Mzee Al Noor Kassum. Sisi
sote ni wa Mwenyezi Mun-
gu, na hakika Kwake tutar-
ejea.

*Patrick Rutabanzibwa
amewahi kuwa Kamishna
wa Nishati na Petroli, na Ka-
tibu Mkuu wa Wizara za Ni-
shati na Madini; Maji na Um-
wagiliaji; Mambo ya Ndani
ya Nchi; na Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi

*Prof. Mark Mwandosya
amewahi kuwa Kamishna
wa Nishati na Petroli, Katibu
Mkuu wa Wizara za Maji, Ni-
shati na Madini; Nishati na
Madini; na Viwanda na Bi-
ashara. Amewahi pia kuwa
Waziri wa Mawasiliano na
Uchukuzi; Maji na Umagil-
iaji; Maji; na Waziri wa Nchi
(Mazingira), Ofisi ya Maka-
mu wa Rais; na Waziri wa
Nchi (Kazi Maalum), Ofisi ya
Rais.
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MAKALA

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAPOELEKEA...

Maisha ya sinema zama hizo
tamba mijini

na kumbi zilizo

Na Adam Fungamwango

IONGO kadhaa nyu-

ma, kulikuwa na kum-

bi za sinema kila kona
miji mingineo zilizotamba, hadi
mwishoni mwa miaka ya 1990,
wakati huo starehe hiyo ilikuwa
kwenye chati.

Ni kwa sababu hakukuwa na
televisheni, video, CD wala flash,
hivyo ili kuangalia sinema ilikuwa
ni lazima mtu atoke nyumbani,
yeye peke yake au na familia yake
aende sehemu maalum ambayo
ilikuwa ikitumika kuonyesha fila-
mu mbalimbali za mastaa ambao
walivuma kipindi hicho.

Ukiwa sebuleni kwako, un-
aangalia filamu na watoto wake
sasa hivi, halafu ukirudisha
nyuma kumbukumbu kuwa zile
picha ambazo unaziangalia leo
sebuleni miaka ya nyuma ulila-
zimika kupanda basi kuzifuata,
tena wakati mwingine kulanguli-
wa tiketi, au kufanya ‘booking’
wiki moja au mbili kabla, unabaki
kucheka kimoyomoyo peke yake.

Unaweza ukadhani umekaa
nchi mbili tofauti.

Tukianza na vijana wali-
ozaliwa au kuishi Dar es Salaam
wakati huo watakumbuka jinsi
kulivyokuwa na kumbi mbalim-
bali za sinema zilizotamba

Watoto, vijana na hata watu
wazima wa wakati huo, wakitaka
burudani ya kuangalia filamu,
wakati huo zikiitwa ‘picha’, ni la-
zima waende kwenye kumbi am-
bazo ni maalum kwa kuonyesha
sinema mbalimbali za Kizungu,
Kichina na Kihindi.

Kumbi zilizotamba jijini Dar es
Salaam ni Cameo, Odeon, New
Chox, Avalon, Emress, Empire,
Star Light, bila kusahau Drive Inn
Cinema.

Wenyewe watoto wa mjini wa-
livita ‘Drai’. Huu ndiyo ukumbi

Dar es Salaam kwa sababu hauku-
hitaji kuwa na kiingilio ili kwenda
kutazama picha.

Ni uwezo wako wa kutembea tu
kutoka unakoishi hadi hapo. Kwa
vijana wa sasa, Drive Inn Cinema
ni maeneo ya Msasani, ambapo
kwa sasa kuna Ubalozi za Mare-
kani.

‘Drai’ ilijengwa tofauti na kumbi
zingine zote, nadhani nchini Tan-
zania kama siyo Afrika.

Wakati kumbi zingine zilijeng-
wa kama majumba mengine ya
starehe ambayo ni lazima ukate
tiketi na kuingia ndani, ‘Drai’
ilijengwa kama vile uwanja wa
mpira, tena vile vya mikoani, au
Uwanja wa Uhuru. Na hata uku-
bwa wake unafanana na viwanja
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hivyo.

Lakini kulikuwa na ukuta
mkubwa pembeni juu, kama vile
jukwaa hivi ambalo lilitumika
kuonyeshea sinema hizo. Wakati
huo hata ukiwa maeneo ya Kinon-
doni, au Makumbusho na Kijitony-
ama, ukuta ule au ‘bodi’ la sinema,
lilikuwa kinaonekana vizuri tu.

Kulikuwa na watu wa aina mbili
waliokuwa wakitazama sinema
maeneo ya Drive Inn.

Ulijjengwa maalum kwa watu
kwenda na magari na familia
zao, ambapo walikuwa wakiingia
ndani ya uwanja huo kupitia ma-
getini na humo ndani kulikuwa na
maeneo maalum ya kukaa watu
na familia zao, pamoja na sehemu
za kupaki magari yao. Na ndiyo
maana ukaitwa ‘Drive Inn’.

Aina nyingine ni wenzangu na
mimi. Hawa nadhani ndiyo wali-
kuwa wengi zaidi kuliko walioku-
wa wanaingia na kulipa kwa pesa.

Walikuwa wakikaa nje ya uwan-
ja au ukumbi huo, lakini walikuwa
na uwezo wa kuangalia sinema vi-
zuri tu. Tatizo lilikuwa moja. Watu
waliokuwa nje ambao wote haku-
wa wanalipa, yaani bure kabisa,
walikuwa hawasikii sauti. Sauti
ziliishia ndani kwa wale walioin-
gia na magari yao.

Iliaminika kuwa waliokuwa
wakiingia ndani mle na magari
yao ni watu wenye uwezo tu, ma-
balozi, wakurugenzi, mameneja,
wafanyabiashara wakubwa na
watu wengine tu wenye pesa zao.

Sasa wale watoto wa vijana
wa uswahilini, Kinondoni, Mwa-
nanyamala, Magomeni, Msasani,
Mburahati, Kigogo, na wakati
mwingine watu wazima, waliku-

wa wakijazana nje na kuangalia
picha na ilikuwa kuanzia saa 12,
wakati mwingine hadi saa nne
usiku au tano.

Tabu nyingine ilikuwa ni mbu,
kwa sababu ilikuwa nje na pem-
beni kulikuwa na majani mengi,
kulikuwa na mbu wengi kiasi cha
watu kusema Drai tiketi ni mbu,
wakiwa na maana sehemu ile hai-
kuwa na kiingilio, lakini lazima
uvumilie mbu.

Kuna baadhi ya watu ambao
walikuwa wakiangalia sinema
hizo kibubu-bubu nje ya Drai’, la-
kini wakirejea nyumbani wanaku-
wa wasimuliaji wazuri na watafsiri
kwa wenzao. Cha ajabu ni kwam-
ba licha tu ya kutojua lugha ya
Kiingereza au Kihindi, lakini hata

sauti walikuwa hawasikii, lakini
kwa kusimulia picha ilivyokuwa
utadhani wao ndiyo watunzi wa
huyo sinema.

Halafu kwa asilimia kubwa, wa-
toto na vijana wa wakati huo wali-
pendelea sana picha za kibabe.

Ni sehemu ambayo ilivuta wa-
fanyabiashara wengi wa vyakula
vidogo vidogo, kama ‘ice cream’,
vinywaji na vitafunwa. Hata ule
mtaa wa ‘Maandazi Road’ uliku-
wa maarufu kwa sababu wengi
walikwenda kununua maandazi
maeneo hayo kwa ajili ya kutafu-
na wakati wanaangalia picha
‘Drai’.

Mastaa waliokuwa wakitamba
ni baba lao Bruce Lee, Angela
Mao, Wang Yu, Sonny Chiba, Jim
Kelly, Jackie Chan na wengine,
huku kwa upande wa picha
za kihindi kukiwa na Amitabh
Bhachchan, Govinda, Mithun
Chakraborty, Dharmendra, bila
kumsahau Amrish Puri maarufu
mama mzee Ashanti au Mugam-
bo, kubwa la maadui.

Sinema zilizokuwa zikitamba
wakati huo ni zile zote ambazo
staa alikuwa Bruce Lee, War Bus,
American Ninja, na nyingine ny-
ingi, huku za kihindi ni ‘Loha’,
‘Nasseb’, ‘Disco Dancer’, ‘Dance
Dance’, Andha Kanoon, Hatya’ na
nyingine nyingi.

Kuna picha inaitwa Snake in
the Monkey Shadow, iliyochezwa
na Jackie Chan. Hii ilisababisha
wengi kuiga staili yake ya kupi-
gana mitaani ya kunyanyua mguu
mmoja na mikono kuweka kama
nyoka kobra anavyotaka kugonga
mtu. Picha za Bruce Lee zilisaba-
bisha mtu akitaka kupigana avue
shati.

Kumbi zingine ambazo ziliku-
wa zikionyesha picha hizo Sapna
na Shaan zilizokuwa Morogoro,
Metropole na Elite ambazo zili-
kuwa Arusha, huku Mwanza ku-
likuwa na kumbi kama Tovol Hall
na Leberty Hall.

Mkoano Tanga, kumbi maarufu
zilikuwa ni Majestic, Regal na Nov-
elt, Geita wao walikuwa na ukum-
bi wa Mamlaka ya Pamba na Sin-
gida kulikuwa na Furaha Cinema.
Kwa maoni tuma
0716 350534.

sms:
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Maandamano yazidi
kushamiri Sudan

Khartoom, SUDAN

MAELFU ya watu wameingia katika
mitaa ya Mji Mkuu wa Sudan, Khar-
toum na miji mingine wakiandamana
kushinikiza viongozi wa kijeshi wa nchi
hiyo kuachia mamlaka kwa utawala wa
kiraia.

Katika mji wa Omdurman, vikosi vya
usalama viliwarushia gesi ya kutoa ma-
chozi waandamanaji waliokuwa wakip-
inga mapinduzi ya mwezi uliopita.

Waandamanaji walikuwa wameku-
sanyika kutoa heshima za mwisho
kwa makumi ya wenzao waliouawa na
vikosi vya usalama vya Sudan katika
wiki za hivi karibuni.

Waandamanaji hao pia walishutumu
makubaliano ya hivi karibuni ya jeshi
ambayo yalishuhudia Waziri Mkuu
Abdalla Hamdok, akirejeshwa kwenye
wadhifa wake.

Vyama vikubwa vya siasa na VUgU-
VUgU la waandamanaji wenye nguvu
nchini Sudan wamepinga uamuzi wa
Bw Hamdok kutia saini mkataba huo
na jeshi.

Wengine wametaja kuwa ni usaliti
au ni kuficha mapinduzi ya kijeshi kwa
koti la kisiasa. BBC

Ethiopia yaionya
vikali Marekani

ADIS ABABA ETHIOPIA

SERIKALI ya Ethiopia imeionya Mare-
kani kuacha kutangaza taarifa za
uwongo kuhusu mapigano yanayoen-
delea na kutishia Mji Mkuu wa Addis
Ababa.

Msemaji wa serikali Kebele Desisa,
alisema vita vya Ethiopia havipambani
tu na vikosi vya eneo la Tigray, bali pia
mataifa ya Magharibi yenye nguvu.

Aidha ameitaka Marekani kusita
kusambaza taarifa za uwongo zinazoi-
kashifu nchi hiyo.

Kauli hiyo aliitoa kufuatia onyo Ia
ubalozi wa Marekani, la kuwataka raia
wake nchini humo kuondoka kwani
kuna uwezekano wa kutokea shambu-
lio la kigaidi.

Halikadhalika Marekani ilisema ha-
kutakuwa na usaidizi kama ulitolewa
wakati wa ghasia za Afghanistan
iwapo mapigano yataingia Mji Mkuu
wa Addis Ababa.

Baadhi ya Waethiopia walika-
sirishwa na matamshi hayo ya ubalozi
wa Marekani, na kusababisha watu
kuandamana nje ya ubalozi huo mjini
Addis Ababa, wakipinga uingiliaji kati
wa nchi za Magharibi katika mambo ya
ndani ya nchi yao.

Majuzi Marekani imeonya kuwa
hakuna suluhu ya kijeshi inayoweza
kutuliza vita hivyo vya wenyewe kwa
wenyewe, badala yake
imeshauri kwamba mazungumzo va
kidiplomasia ndiyo njia pekee itakay-
oleta amani.

Taarifa hiyo ya Marekani ilitolewa
muda mchache baada ya vyombo
vya habari nchini Ethiopia kutangaza
kwamba tayari yupo-uwanja wa
vitakupigana-na-waasi/a-59927755"
Waziri Mkuu Abiy Ahmed yupo uwanja
wa Vvita ameungana na vikosi vyake
vya Kijeshi. DW

Kirusi kipya cha corona
chaibua hofu duniani

GENEVA, UswzI

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO)
limefanya mkutano maalum
jana kujadili kuhusu aina mpya
ya virusi vya Corona vinavy-
oenea kwa kasi nchini Afrika
Kusini.

Wataalamu hao watakaa
Geneva nchini Uswizi kuamua
ikiwa kuna haja ya kuweka mka-
zo kuhusu wasiwasi wa virusi
hivyo.

Ofisa Mkuu wa WHO alisema
inaweza kuchukua mpaka wiki
kubaini ikiwa idadi kubwa ya
mabadiliko ya chembe za urithi
za kirusi hicho ina athari kwa
ufanisi wa chanjo zilizopo.

Hilo linakuja wakati Uin-
gereza imeweka marufuku ya
muda kwa safari zote za ndege

kutoka Afrika Kusini na nchi
tano jirani.

Wataalamu wa Afrika Kusini
walisema kirusi hicho kipya
kimeenea kwa kasi miongoni
mwa wanafunzi mjini Pretoria.

Kirusi hicho kinaitwa
B.1.1.529, huenda WHO likaki-
patia jina la Kigiriki kama lilivyo
kwa kirusi cha Alpha na Delta.

Profesa Tulio de Oliveira,
Mkurugenzi wa Kituo cha Kuka-
biliana na Magonjwa ya mlipuko
nchini Afrika Kusini, alisema
kulikuwa na mfululizo usio
wa kawaida wa mabadiliko na
kwamba kilikuwa tofauti sana
na aina zingine za virusi am-
bavyo vimeenea.

Mwanasayansi mwingine Pro-
fesa Richard Lessells, kutoka
Chuo Kikuu cha KwaZulu-Natal

nchini humo, alionyesha wasi-
wasi virusi hivyo vinaweza ku-
jiimarisha.

“Tunapata wasiwasi kwamba
virusi hivi vinaweza kujiimari-
sha, na kuimarisha uwezo wake
kuenea kutoka kwa mtu hadi
mtu, lakini pia kinaweza kuepu-
ka mfumo wa kinga.” Alisema.

Hata hivyo, uchunguzi wa
kisayansi katika maabara utatoa
picha ya wazi, lakini majibu ya-
takuja haraka zaidi kutoka kwa
ufuatiliaji wa mwenendo wa vi-
rusi duniani.

Bado ni mapema kutoa hiti-
misho la wazi kuhusu athari, la-
kini tayari kuna ishara ambazo
zinaleta wasiwasi.

Kumekuwa na visa 77 vili-
vyothibitishwa katika jimbo la
Gauteng, visa vinne nchini Bot-

swana na kimoja Hong Kong,.

Kuna matokeo ya haraka
yanaweza kupatikana katika vi-
pimo vya kawaida na ambayo
inaweza kutumika kufuatilia
kirusi hiki bila kufanya ucham-
buzi kamili wa maumbile.

Lakini hali hiyo haimaani-
shi kwamba kinaenea kwa kasi
zaidi kuliko kirusi cha Delta, ni
kikali zaidi au kwa kiwango gani
inaweza kuepuka kinga inayoto-
kana na chanjo.

Bado haijafahamika ni kwa
kiasi gani tofauti kitaenea katika
nchi zilizo na viwango vya juu
zaidi vya chanjo kuliko asilimia
24 ya Afrika Kusini, ingawa idadi
kubwa ya watu nchini humo
wamekuwa na maambukizi ya
Covid.

BBC

Wananchi wa Ethiopia wakiandamana kupinga mataifa ya nje kuingilia mapigano kati ya majeshi ya serikali na wanamgambo wa Tig-
ray yaliyofanyika juzi mjini Addis Ababa. (PICHA: BBC)

Watu 52 wafariki dunia baada mgodi kulipuka

MOSCOW, URUSI

WATU zaidi ya 52 wameri-
potiwa kufariki katika maafa
mabaya zaidi kuwahi kutokea
kwenye shughuli za uchimbaji
madini nchini Urusi kwenye
kipindi cha muongo mmoja
uliopita.

Tukio hilo lilianza wakati
vumbi la makaa ya mawe kwe-
nye shimo la uingizaji hewa
kushika moto Alhamisi, na
kusababisha moshi mkubwa

kwenye mgodi wa Siberia.

Kufikia usiku wa jana, op-
eresheni iliyoshindwa ya
kuwafikia wachimba migodi
kadhaa waliotoweka iligeuka
kuwa janga baada ya waokoaji
kadhaa kuripotiwa kukosa
hewa.

Wengi wa watu 285 katika
mgodi wa Listvyazhnaya, ka-
tika eneo la Kemerovo kilomi-
ta 3,500 mashariki mwa mji
mkuu wa Moscow, walikimbia
baada ya tukio hilo.

Maofisa walisema maje-
ruhi 49 wamefikishwa hospi-
talini kwa matibabu. Baadhi
yao wana sumu ya moshi, na
wanne wanasemekana kuwa
katika hali mbaya.

Makumi ya wachimba mi-
godi hawakuweza kukimbia
baada ya tukio la awali, lakini
shughuli za uokoaji zililazimi-
ka kusitishwa baada ya kiwan-
go cha hatari cha methane ku-
gunduliwa kwenye mgodi huo,
na hivyo kusababisha hofu ya

kutokea kwa milipuko.

Moja ya timu ya uokoaji il-
ishindwa kutoka mgodini. Miili
ya waokoaji watatu ilipatikana
baadaye, na kufanya idadi ras-
mi ya waliokufa kufikia 14.

Vyanzo kadhaa viliambia
vyombo vya habari vya Urusi
kwamba hakuna manusura
zaidi waliotarajiwa kupatikana
na idadi ya vifo imeongezeka
hadi zaidi ya 50, wakiwamo
waokoaji sita kwa jumla.

BBC
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTELEWA NA CHETI

116580002

Ndugu REMIGIUS JOVIN MATUNGWA (pichani)
anatangaza kupotelewa na cheti chake cha shahada ya
udaktari wa binadamu chenye namba KIUT0002248
kilichotolewa na Chuo Kikuu cha Kimataifa cha
Kampala Tanzania mwaka 2020. Alisajilia chuoni hapo
kwa namba BMS/15098/501/DT.
Ametoa taarifa  polisi na
KAG/BUK/RB/555745/2021.
Kwa yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi au apige simu namba 0767352686.

kupewa  namba

KUFUNGA
KAMPUNI

WAMILIKI WA KAMPUNI YA
VASBAY LIMITED YENYE
NAMBA YA USAJILI 75360
WANAPENDA KUUTANGAZIA
UMMA KUWA TAREHE 23™
NOVEMBER 2021, KAMPUNI
YAO IMEFILISIKA NA HIVYO
KUAMUA KUIFUNGA KWA
MUJIBU WA SHERIA YA
MAKAMPUNI YA BRELA.

116589902

KUFUNGA
KAMPUNI

WAMILIKI WA KAMPUNI YA
GNLT LIMITED YENYE
NAMBA YA USAJILI 133977
WANAPENDA KUUTANGAZIA
UMMA KUWA TAREHE 23"
NOVEMBER 2021, KAMPUNI
YAO IMEFILISIKA NA HIVYO
KUAMUA KUIFUNGA KWA

MUJIBU WA SHERIA YA
MAKAMPUNI YA BRELA.

116589802

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No.172 Of 2021
In the matter of the estate of the late MARTIN
COSMAS NGONDO of Chamwino District within
Dodoma City
And

In the matter of application for letters of
administration by MPOKI EDWIN MWAKAFUJE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn.369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 29/117 2021.

Dated at Dodoma this 11/11/ 2021
T |

SIDENT mﬂ:«:ﬂaﬁ“ﬁ_ﬁ:
g

116580602

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI
GEOFREY RUTTA NYOMBI
anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari iliyokuwa na
namba ya usajili T 832 CKV
Toyota Premio yenye chasis
namba AZT240-5005306 na
engine namba IAZ5000294 .
Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Taarifa ya Polisi:
IRI/IRI/RB/560440/2021

116580702

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.146 OF 2021

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
EZEKIEL CHIPASWA LUMBO of Veyula,

Makutopola Ward within City Council of Dodoma.
AND IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION

BY PAUL LUMBO CHIPWASA.

GENERAL CITATION
(RULE 75 PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before
the 3 Day of 12, 2021

Dag_(lat Dodoma this 12 Day of November,2021

116580902

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

LUDOVICK MANGWELA
MWAJA . anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
yenye jina FAIR DEAL AUTO
PVT LTD aina ya BOXER
yenye namba za usajili MC 792
BQE. Chassis No.
MD2A21BZ2HWK53274,
Engine No.PF7WHL60246.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa

kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/520357/2021.

116591002

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MWANZA.

SHAURI LA MAOMBI NAMBA. 131 YA 2021.
SAMSON IBRAHIM.................. MLETA MAOMBI
DHIDI YA
KIHENGO MSOSO NA WENGINE WATATU.... WAJIBU MAOMBI

Kwa: 1. KIHENGO MSOSO

2. MUGESI TEHATA
3. CHACHA MASIAGA

POPOTE WALIPO
KUITWA SHAURINI

Mfahamu kwamba, shauri tajwa hapo juu ambalo
ninyi ni wajibu maombi limepangwa kusikilizwa mbele
ya Mahakama hii tarehe 02.12.2021 saa 2:00 asubuhi
Hivyo mnatakiwa kuhudhuria Mahakamani ninyi
wenyewe au wawakilishi wenu siku hiyo bila kukosa.
Kutokuhudhuria kwenu kutaifanya Mahakama hii
iendelee na shauri hili bila ninyi kuwepo.

Imetolewa kwa amri na muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 11 mwezi NOV/ A, 2021

116591202

Nipa

Uza,

Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kkila siku

he

m MWANGA WA JAMIT

Mikocheni Industial Area,

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

Po.Box 31042, Dar es Salaam. Mob: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI
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HADITHI

Operesheni

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

napopita popote pale kila

mmoja nilazima amtazame

mara mbilimbili. Labda

wa mtu ambaye hajamu-

ona. Uzuri wale haukuwashangaza

wanaume tu. Hata wanawake wen-

zake. Walishangaa kuona msichana

na kibantu mwenye nywele ndefu

kiasi kile, weupe, sura na pua kama
ya kihindi.

Alikuwa kivutio vya wote. Na
mwenyewe alilijua hilo. Ndiyo
maana hakutaka kujiingiza kwenye
mapenzi kirahisi kwa sababu alijua
yeye ni kama ua. Kila nyuki anali-
fuata. Lakini hakujua nyuki mwe-
nye mapenzi halisi naye ni yupi.
Hilo ndilo lilimtatiza.

“Hapa panatosha.” Ilikuwa ni
sauti yake, baada ya dakika mbili za
ukimya.

“Okay mrembo, basi tutawasili-
ana, usisahau ahadi yetu.”

“Hapana sisahau, ila ahsante
sana.”

“Usijali mrembo.” Alisema Chala
huku akiondoa gari taratibu, ak-
izidi kuufaidi kwa macho uzuri wa
Diana.

Chala alipagawa na msichana
yule. Katika maisha yake alikuwa
hajawahi kukutana na msichana
ambaye amemfanya kusisimka na
kushindwa hata maneno ya kuon-
gea mbele yake kama yule.

“Huyu ndiye msichana ninayem-
hitaji. Huyu ndiye mwanamke wa

maisha wangu. Nitafanya kila njia :

awe mikononi mwangu. Nimmi-
liki. Awe wangu. Awe mke wangu.”
Aliwaza mwenyewe akiwa njiani

baada ya kugeuza gari yake kutoka :

Ubungo, akipita barabara na Sam
Nujoma, kuelekea Kunduchi am-
bako anaishi.

Diana baada ya kuteremka, aliko-
di bodaboda kumpeleka nyumbani.

Aliishi kwa mjomba wake, kaka wa
marehemu mama yake Bishada. An- |

geweza kuishi peke yake kutokana !
na kazi anayoifanya. Lakini mjom- |
ba wake hakutaka aishi peke yake :

kwa sababu angeweza kuharibika :

na mambo ya mjini. Ingawa mwe-
nyewe Diana alikuwa na nidhamu

ya maisha, lakini alikubali kuishi
kwa mjomba wake kutokana na :
kuepusha usumbufu kwa wanaume

wanamfutilia.
Mjomba wake huyo ndiye aliye-
chukua hukumu la kumsomesha

vema hadi vyuo kadhaa na kufani- ;

DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe alijijua kuwa

ni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza na kuwatia wazimu wanaume wengi ambao
walikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkimbilia. Wakamtongoza, kumtaka
kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata hivyo yeye mwenyewe hakujua ni
mwanaume gani anayempenda kwa dhati. Alichojua wengi wanamfuata kama nyuki

wafuatavyo ua zuri la waridi. Aliacha muda uongee. Alijua mwisho wa siku atajulikana ni nani

anayependa uzuri na urembo wake na nani nampenda kwa dhati. Alayempenda yeye kama
yeye na si urembo wake. Fuatilia mtiririko huu wa riwaya hii kabambe, yenye kusisimua na

mafunzo kwa jamii.

0656122770

» kiwa kupata kazi. ,
Akiwa kwenye bodaboda alimu- !
' waza Chala. Alianza kumjaji ni mwa- !
naume wa aina gani? Anamfaa au? .

Tinted ilikuwa !

ni moja ya ho- !
. hicho. Pamoja na kwamba amefuat- :

teli za kisasa.
Kwa upande
wa mbele
kulikuwa

na mahema
ya Kisasa na

Aliijua nia yake. Hakuwa mtoto kiasi !

wa na wanaume wengi. Amependwa !

' na wanaume wengi, wametakiwa na :

» wanume kibao. Lakini Chala ame- !
onekana kumuweka sehemu tofauti. :
Siyo kwa sababu ana pesa au anami- !

watu walione- |

kana kama

wako nje hivi. '

Lakini wakiwa
wamehifadhi-
wa kwenye

mahema, yali-

yopambwa na

kunakshiwa
marembo
mbalimbali.

+ liki kampuni. Ameshawahi kutakiwa

na wanaume wenye pesa zaidi ya :
Chala na akakataa. Basi tu mwe- |

mroho yatamshinda.” alijisemea.

. nyewe aliamua kumpa nafasi. “Awe :
» mvumilivu tu, vinginevyo wakiwa

dogo midogo. Pamoja na hayo wali-
takiwa kwenda kwenye Kkituo cha
polisi ili kupata PF3, itakayowawez-
esha kwenda hospitalini kufanya
uchunguzi kuona kama watakuwa
wameumia kwa ndani na matibabu.
Abiria huyo hakuwa mwingine ni
Diana. Yule yule ambaye huwa an-
amchukua siku zote nyumbani na
kumpeleka kituoni na kumchukua
pia kituoni kumpeleka hadi nyum-
bani. Dereva aliyewagonga ndiye
aliyelazimishwa kuchukua jukumu
la kuwapakiza kwenye gari na ku-
wapeleka kwenye kituo cha polisi.
Mkuu wa kituo hicho alionekana

i kuvutiwa mno na uzuri wa msichana

Diana.
“Naomba niachie namba yako, ili

kama kutakuwa na taratibu zingine
Kishindo kikubwa kilitokea. Gari |
' dogo aina ya IST iligonga boda- :

'+ boda na kuwafanya mwendeshaji !
na abiria wake kuanguka kwenye :

© mtaro. Baada ya watu walikimbilia 1
eneo la tukio kwa gjili ya kuwai- !
bia waliopata ajali. Wengine wana :
i Toho nzuri, nia ni kuwasaidia. La- :

kini kama kawaida ya mijini. Kuna :
 watu wao huona raha tu kukimbilia !

na kuangalia matukio mbalimbali, !

ikiwemo ajali.

Kwa bahati nzuri

mwendesha !

bodaboda na abiria wake hawaku- :

umia sana zaidi ya michubuko mi- |

za kufuata, au chochote ambacho
hakijakaa sawa, tuwasiliane.”

Diana akatoa namba zake. Waka-
pata wanachohitaji na kwenda kwe-
nye hospitali ya Amana kwa ajili ya
matibabu.

Usiku wa saa nne, Diana akiwa
amejipumzisha nyumbani alisikia
simu yake inaita. Namba ilikuwa
ngeni.

“Nani?”

“Mimi yule mkuu wa kituo pale
Ubungo mlipokuja baada ya kupata
ajali.”

“Oooh, afande, nashukuru ahsante

i ndiyo
{ hapo kutumia. Ukiacha sehemu
! hiyo, kuna nyumba ya ghorofa moja
{ ambayo ndiyo kuna vyumba vya ho-
! teli hiyo. Chini ya sehemu ambayo
| watu wanapata vinywaji mbalim-
' bali, na vyakula pia.

Namba Moja-2

. sana, nimeshatibiwa na niko vizuri,
i niko nyumbani kwa sasa nime-
i pumzika.”

“Okay, kama hutojali kesho un-

i aweza kuwa na nafasi ukaja hapa
i kituoni?”

“Kwa masuala ya kikazi au?” Ali-

i uliza Diana.

“Nusu kwa nusu.” Alijibu, lakini

i Diana alihisi jambo. Mwenyewe
i alijifahamu. Ni Mrembo anayeweza
i kumtetemesha mwanaume yoyote
i hata akiwa mfalme achilia mbali
i afande.

“Kwa nini tusikutane sehemu

i nyingine nje ya kituo cha polisi,
{ unajua mimi na mambo ya polisi ni
i tofauti, huwa muoga kweli, nakosa
i hata amani.”

Afande alicheka na kumalizika

i na maneno haya “Huwa mnaogopa
i bure tu, polisi ni watu wema wenye
i kulinda raia na mali zao, ni rafiki
! wa wananchi, ila watu wabaya na
i wahalifu ndiyo mara nyingi wa-
! naogopa polisi na hawa naonekana
i kama kuwaambukiza watu wengine
i ambao hawana matatizo yoyote
! kama wewe mrembo. Haya tuku-
! tane kesho saa moja usiku kwenye
i hoteli ya Tinted karibu na maku-
! tano ya barabara ya Shekilango na
. Morogoro.”

“Okay, naifahamu hiyo afande ni-

takuja.”

“Naitwa afande Marco.”
“Mimi naitwa Diana, nadhani jina

! langu unalijua kwa sababu jana ulil-
iandika kwenye kitabi chako.”

“Ni kweli.”
Tinted ilikuwa ni moja ya hoteli

! za kisasa. Kwa upande wa mbele
{ kulikuwa na mahema ya kisasa na
{ watu walionekana kama wako nje
i hivi. Lakini wakiwa wamehifadhiwa
{ kwenye mahema, yaliyopambwa na
kunakshiwa marembo mbalimbali.

Watu wenye hela zao kwa sasa

wamekuwa wakikimbilia

Hakuna yoyote kati ya afande

Marco na Diana aliyeagiza bia. Kila
i mtu aliagiza soda.

Hata hivyo wote si kwamba ha-

- wanywi bia. Ni mazingira tu yame-
i wafanya hivyo.

ITAENDELEA JUMAMOSI

Bl ol el
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Na Saada Akida

IMU ya Soka ya Taifa ya watu we-
nye ulemavu (Tembo Warriors),
inatarajia  kuwakabili wenzao
kutoka Morocco katika mechi ya
ufunguzi ya fainali ya mashindano ya Af-
rika (CANAF) itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa Benjamin MKkapa jijini Dar es
Salaam.
Katika kuiongezea hamasa timu
hiyo, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Samia
Suluhu Hassan juzi aliwakabidhi
Sh. milioni 150 ili ipeperushe
vyema bendera ya Tanzania.

Akizungumza kwa niaba ya Rais Samia,
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, alisema
fedha hizo ni kwa ajili ya kusaidia maan-
dalizi na mahitaji muhimu katika kipindi
chote cha mashindano.

“Hizi fedha zimetolewa na Rais, Mama
yetu Samia Suluhu Hassan, ni Sh. milioni
150, zifike kambini, zisimamiwe na zirati-

"_’-—

Waziri wa Sanaa, Utamaduni na Michezo, Innocent Bashungwa ( wa pili kushoto) akizungumzia maandalizi ya fainali za
soka za watu wenye ulemavu Afrika (CANAF), zinazofanyika nchini kuanzia leo. Kushoto ni Mchunguzi wa Lugha kutoka
BAKITA, Ambrose Mganga, Katibu Mkuu wa TAFF, Moses Mabula na Kaimu Katibu Mkuu wa Baraza la Michezo la Taifa

(BMT), Neema Msitha. PICHA: JUMANNE JUMA

TEMBO

IKIIVAA

biwe vizuri kwa ajili ya manufaa ya timu
katika maandalizi na huduma zote za
timu yetu ili kutuletea makombe,”.

“Matumaini ya Rais wetu, Mhe. Samia
Suluhu na sisi wasaidizi wake ni kuona
Tembo Warriors mnafanya vizuri katika
mashindano haya ambayo tumechukua
uenyeji, basi tuingie uwanjani tukijua tu-
napeperusha bendera ya taifa huku Wa-
tanzania wote wanatuangalia, “ alisema
Majaliwa.

Aliongeza nafasi ya kuwa mwenyeji wa
mashindano haya ni kubwa, lazima kama
nchi tujivuni na tunatakiwa kuhakikisha
mnapambana kutafuta ushindi kwa kila
mechi.

“Kuanzia siku ya  mashindano
Watanzania watakuwapo hapa kwa
sababu bendera ya taifa inapeperushwa
huku wakiwa na imani ya ile kauli mbiu
yetu, kwa Mkapa hatoki mtu, kwenu
(Tembo Warriors), hiyo hivyo kutafuta
ushindi kila mechi katika hatua ya
makundi ili wapinzani wetu waingie
uoga,” Majaliwa aliongeza.

Naye Waziri wa Sanaa, Utamaduni na
Michezo, Innocent Bashungwa alisema
kwa kushirikiana na Chama cha Soka cha
Watu wenye ulemavu Tanzania (TAFF),
timu hiyo imeandaliwa vizuri na iko tayari
kuipa nchi heshima.

“Nina imani na timu yetu ya Tembo
Warriors itafanya vizuri kutokana na
maandalizi iliyopata, tunatarajia Tanzania
itakuwa miongoni mwa timu nne ambazo
zitaenda kushiriki fainali za Kombe la Du-
nia mwakani,” alisema Bashungwa.

Tanzania iliyoko Kundi A itashuka dim-
bani tena kesho kuvaana na Uganda na
itamaliza mechi zake za hatua ya makun-
di keshokutwa Jumatatu kuvaana na Siera
Lionne.

Fainali hizo zinashirikisha timu 14 am-
bazo ni pamoja na Kenya, Rwanda, Zan-
zibar, Liberia, Morocco, Uganda, Siera
Lionne, Angola, Cameroon, Ethiopia, Gha-
na, Nigeria, Liberia na wenyeji Tanzania.

Fainali za dunia za michuano hiyo
zimepangwa kufanyika mwakani nchini
Uturuki.

Lwandamina kuendelea kuula Azam

Na Saada Akida

HUKU timu yao ikiwa haina mwenendo
mzuri katika Ligi Kuu Tanzania Bara, uon-
gozi wa Azam FC umeweka wazi hauna
mpango wa kuachana na Kocha Mkuu,
Mzambia George Lwandamina, imefaha-
mika.

Azam FC imeweka wazi msimamo wake
baada ya kuwapo kwa tetesi wanajipanga
kuachana na Lwandamina na aliyekuwa
Kocha Mkuu wa Simba, Patrick Aussems
anatajwa kurithi mikoba.

Ofisa Habari wa Azam FC, Zakaria
Thabiti ‘Zaka Zakazi’, alisema hakuna
mchakato wowote uliofanywa wa kusiti-
sha mkataba wa Lwandamina kwa sababu
kocha huyo bado anaendelea na majuku-
mu yake kama kawaida.

Zaka alisema bado uongozi una imani
na kocha huyo licha ya kutokuwa na
mwanzo mzuri kwenye msimu huu na
matokeo mabaya waliyopata katika baa-
dhi ya mechi ni ya kipindi cha mpito.

“Hatuna mpango wa kusitisha mkataba
wa Lwandamina, kutoanza vizuri katika

mechi zetu za ligi ni kipindi cha mpito,
tuna imani na kocha tuliyekuwa naye na
tutaendelea kuwepo hadi mkataba wake
wa mwaka mmoja, utakapofikia tamati, “
alisema Zaka.

Aliongeza wanaamini timu hiyo itaen-
delea kuimarika na kurejea kwenye
makali yake na itafikia malengo iliyoji-
wekea katika msimu huu.

Azam FC itashuka tena dimbani
Novemba 30, mwaka huu kucheza
dhidi ya Mtibwa Sugar kutoka mkoani
Morogoro.

Black Sailor FC
vaipania Taifa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Black Sailor,
Saleh Machupa, ametangazia
‘vita’ dhidi ya wapinzani wao
Taifa Jang'ombe ambao wata-
kutana katika mechi ya Ligi Kuu
yva PBZ Zanzibar itakayochezwa
leo kwenye Uwanja wa Amaan.

Black Sailor yenye pointi 12
wako katika nafasi ya nne huku
wapinzani wao Taifa Jang'ombe
wana alama 14 na wako katika
nafasi ya tatu kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo.

Akizungumza visiwani hapa
jana, Machupa alisema mchezo
huo utakuwa mgumu kutokana
na wapinzani wao kucheza
kwa kutumia nguvu kubwa
inayotokana na mashabiki wa-
naowafuatilia.

Machupa alisema hamasa
wanayopata Taifa Jang'ombe
inawasaidia wachezaji wake
kupambana kutafuta ushindi
katika kila mechi wanayocheza.

“Tumejipanga kuingia na
mbinu ambayo wachezaji wan-
gu hawatachanganyikiwa na
mbinu ya hamasa inayotumiwa
na wapinzani wetu,” Machupa
alisema.

Friends of
Namungo Liwale
kimeeleweka

Na Sabato Kasika

MKUU wa Wilaya ya Liwale,
mkoani Lindi, Judith Nguli,
ametoa Sh.350,000 kwa ajili
ya ujenzi wa jiwe la msingi la
ofisi ya Tawi la wanachama
na mashabiki wa Namungo FC,
liitwalo ‘Friends of Namungo'.

Nguli alikabidhi fedha hizo
juzi kwa Mwenyekiti wa tawi,
Denis Mushi, katika hafla fupi
iliyofanyika kwenye Uwanja
wa Halmashauri ya Liwale kwa
kushirikisha wadau mbalimbali
wa soka.

Kiongozi huyo alisema
Namungo ndiyo timu kubwa
iliyoko katika mkoa huko kwa
sasa hivyo hana budi kuiunga
mkono kwa hali na mali.

“Ninaamini tawi la Friends
of Namungo litakalojengwa
nje ya uwanja huu wa michezo
litasaidia kuhamasisha wadau
wa soka kuiunga mkono timu
va Namungo, lakini pia kuinua
michezo wilayani mwetu,” Nguli
alisema.

Naye MwenyeKkiti wa tawi
hilo, Denis Mushi, aliwaomba
wadau wa soka wa wilaya ya
Liwale, kuacha kuzishabikia
timu za Simba, Yanga na Azam
FC, badala yake waiunge mkono
Namungo FC ili iendelee kufan-
ya vizuri zaidi kwenye Ligi Kuu
va NBC Tanzania Bara.
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MBAPPE KUONDOKA PSG

MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain na Ufaransa,
Kylian Mbappe (22), anatarajiwa kuondoka katika
klabu hiyo wakati mkataba wake utakapomalizika
msimu wa ujao. Newcastle United ni miongoni mwa
klabu ambazo zinawaza kumwania mshindi huyo wa
Kombe la Dunia.(Express)

ZIYECH, WERNER HAO BARCA

WINGA wa Chelsea na Morocco, Hakim Ziyech (28)
na mshambuliaji wa Ujerumani, Timo Werner mwe-
nye umri wa miaka 25, wanaonekana kama wachezaji
mbadala wa winga wa Manchester City na England,
Raheem Sterling mwenye miaka 26, wanaotarajiwa
kujiunga na Barcelona Januari.(ESPN)

POCHETTINO NA PSG

KLABU ya Manchester United haitamwajiri kocha
wa PSG, Mauricio Pochettino, kwa sababu bodi haina
mpango naye. (Manchester Evening News)

STERLING NJIA MOJA

MANCHESTER City itapaswa kuongeza juhudi
kumpa mkataba wa muda mrefu winga wa England,
Raheem Sterling mwenye umri wa miaka 26 ambaye
anahusishwa na Barcelona, ili aweze kusalia klabuni
hapo. (Telegraph)

VLAHOVIC SOKONI

MANCHESTER United imeungana na klabu ny-
ingine, ikiwamo Tottenham Hotspur na Newcastle
United, kutaka saini ya mshambuliaji Mserbia Dusan
Vlahovic mwenye umri wa miaka 21 ambaye anai-
chezea Fiorentina. (Mail)

ZIDANE, PSG WATETA

KLABU ya Paris St-Germain imefanya mazungumzo
na Zinedine Zidane wakijiweka sawa na uwezekano
wa kocha wao Mauricio Pochettino kuondoka na kuji-
unga na Manchester United. (Le Parisien, via Metro)

RANGNICK RASMI UNITED

RALF Rangnick anatarajiwa kuwa kocha wa muda
wa Manchester United, lakini awali alikataa ofa kutoka
klabu hiyo ya Old Trafford kabla ya kukubali masharti
mapya ya mkataba huo. (Manchester Evening News)

POCHETTINO ATAJWA

MANCHESTER United bado inamtaka Mauricio
Pochettino kuchukua mikoba ya ukocha klabuni hapo,
licha ya kuwasili kwa Ralf Rangnick. (90 Min)

SAVIC KUMRITHI POGBA

KIUNGO wa Lazio, Sergej Milinkovic-Savic mwenye
umri wa miaka 26, anawaniwa na Manchester United
kama mbadala wa Paul Pogba, ambaye mkataba wake
na klabu hiyo ya Old Trafford unakwenda kumaliza
mwishoni mwa msimu huu. (Fichajes)

CABRAL ATAKIWA BARCA

BARCELONA wanafikiria kutupa ndoano kumsajili
mshambuliaji wa Basel, Arthur Cabral lakini itabidi
wauze baadhi ya wachezaji kabla ya kupeleka ofa kwa
Mbrazil huyo mwenye miaka 23. (Goal)

PERISIC HAJUI HATIMA

MKATABA wa winga wa Croatia, Ivan Perisic pale In-
ter Milan unakwisha Juni, 2022 na nyota huyo mwenye
umri wa miaka 32 anasema “chochote kinawezekana,
ngoja tuone wiki chache zijazo” alipoulizwa kuhusu
mustakabali wake. (Mediaset Infinity, via Football

DONDOO ZA SOKA
AS/ETI YA ULAYA

RASHFORD :
SOLSKJAER

® ® ® Mshambuliaji huyo asema ni kocha ambaye
United iko ‘moyoni mwake”...

MANCHESTER, England

YOTA wa Manchester Unit-
ed, Marcus Rashford ame-
sisitiza kocha wa zamani
wa klabu hiyo, Ole Gunnar
Solskjaer anastahili heshima, licha
ya kufukuzwa pale Old Trafford.
United ilimfukuza Solskjaer baada
ya kuchapwa mabao 4-1 kwenye Ligi
Kuu England na Watford, kikiwa ki-
pigo cha tano katika mechi saba za
ligi hiyo msimu huu.
Solskjaer alianza kuwa kwenye
wakati mgumu baada ya kutandikwa

mabao 5-0 na Liverpool, huku pia
wakichezea kichapo cha magoli 2-0
kutoka kwa majirani zao Manchester
City kabla ya mapumziko ya kupisha

mechi za kimataifa.
Fowadi huyo wa zamani wa
United, Solskjaer alichukua
nafasi ya Jose Mourinho
kama kocha wa muda De
semba, mwaka 2018 kabla
va kupewa mkataba wa
miaka mitatu.

Solskjaer aliiongoza United ku-
maliza nafasi ya sita mwaka huo na

akamaliza nafasi ya tatu msimu wa
2019-20 na nafasi ya pili msimu wa
2020-21.

Hata hivyo, alishindwa kutwaa taji
lolote, wakifika fainali mara moja na
kufungwa na Villarreal kwa penalti
kwenye Ligi ya Europa.

Na sasa Rashford amemtetea Sol-
skjaer katika mahojiano na BBC ak-
isema: “Ole yupo moyoni mwa Man-
chester United, hakuna anayepaswa
kutomheshimu.

“Kwa upande wangu, anastahili
heshima kubwa, sio kutoka kwetu
tu, kutoka pia kwa mashabiki wote.”
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

CONTE:
KIWANGO
SPURS BADO'

LONDON, England

NTONIO Conte amebainisha
“ftachukua muda Tottenham
kurudi kwenye kiwango chake”
aada ya timu hiyo kufungwa
mabao 2-1 na Mura kutoka Slovenia kwe-
nye Ligi ya Europa Conference.

Harry Kane alionekana kuipa pointi
Tottenham baada ya kusawazisha bao
la Tommy Horvat pale kwenye dimba la
Fazanerija, lakini Amadej Marosa alifun-
ga goli la pili dakika ya mwisho kwenye
mchezo huo, juzi Alhamisi.

Spurs ilifanya mabadiliko tisa kutoka
kikosi kilichoshinda mabao 2-1 kwenye
Ligi Kuu England dhidi ya Leeds Unit-
ed wikendi iliyopita na walicheza kwa
muda mwingi wakiwa 10 baada ya Ryan
Sessegnon kutolewa kwa kadi nyekun-
du.

Kipigo hicho kilikuwa cha kwanza
kwa Tottenham chini ya Conte ambaye
aliteuliwa mapema mwezi huu.

Conte, ambaye ana rekodi ya kushinda
mechi mbili, sare moja na kipigo kimoja
katika mechi zake nne tangu kuchukua
mikoba ya Nuno Espirito Santo, amekub-
ali kunahitajika mabadiliko makubwa.

“Hiki ni kipigo kibaya kwetu sisi. Ki-
wango kilikuwa kibaya,” alisema kocha
huyo wa zamani wa Inter Milan. “Tuna-
jua tuna kazi kubwa ya kufanya mbele
yetu. Huu ni wakati mgumu kwa upande
wetu.

s 10

Arteta amkaribisha Wen;

LONDON, England

MIKEL Arteta amem-
walika, Arsene Wenger
kurudi Arsenal akidai
utakuwa “wakati mzuri
kuwa naye jirani.”

Wenger alichaguliwa
kocha wa Arsenal mwa-
ka 1996, akiwaongoza
Washikabunduki ~ hao
kwenye mataji matatu
ya Ligi Kuu England na
saba ya Kombe la FA
kabla ya kuondoka mwa-
ka 2018.

Mfaransa huyo kwa
sasa anafanya kazi kwe-

nye Shirikisho la Soka la
Kimataifa (FIFA), kama
Mkuu wa Maendelezo ya
Soka Duniani.

Arteta alicheza chini
ya Wenger kwa miaka
mitano kabla ya kustaa-
fu mwaka 2016 na aka-
chukua nafasi ya kocha
msaidizi katika kikosi
cha Manchester City,
kabla ya kurithi mikoba
ya kuinoa Arsenal hapo
Desemba, mwaka 2019.

Baada ya kukutana
hivi karibuni na Wenger
mwenye umri wa miaka
72 katika uzinduzi wa

filamu yake ya
Wenger: Invincil
teta alidokeza I
anaweza kumk
Wenger kurudi
hapo.
“Kumekuwa |
wasiliano,  nil
na nilizungumz
wakati  nilipo
kuangalia filamu
“Kwa uhakika
mtu wa aina )
namkaribisha te
rudi Arsenal,”
Arteta wakati
gumza na waanc
habari.”
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HABARI MICHEZO

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

- Ax

er

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester United

imeripotiwa imemteua, Ralf [

Rangnick kuwa kocha wa '
uda wa timu hiyo.

Rangnick ambaye anatajwa kuwa
ndio mwalimu wa makocha wa Uje-
rumani, akiwamo, Jurgen Klopp (Liv-
erpool), Thomas Tuchel (Chelsea)
na Julian Niglesmann, anatarajiwa
kuchukua jukumu hilo kuanzia wiki
ijayo.

Rangnick ambaye ana umri wa
miaka 69 kwa sasa anaitumikia Loko-
motiv Moscow kama Mkurugenzi wa
Michezo na Maendeleo.

Msimu wa 2010/11 aliifikisha Schal-
ke 04 hatua ya nusu fainali ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya (walifungwa na
Manchester United) na pia, walibeba
Kombe la Ujerumani.

Rangnick pia aliiongoza RB Leipzig
kwenye fainali ya mashindano ya
Kombe la Ujerumani mwaka 2019.

Hatakuwapo kwenye benchi katika
mchezo wa Jumapili ambao Manches-
ter United itakabiliana na Chelsea,
kwani anatarajiwa kukabidhiwa ras-
mi jukumu hili kuanzia Jumatatu.

S—

Chelsea yatangaza
kumwania Araujo

. 2711721

Crystal Palace vs Aston Villa

27111721

Hull City vs Millwall

.27111/21

Huddersfield vs Middlesbrough

.27111/21

Juventus vs Atalanta

27111721

Mallorca vs Getafe

27111721

Cercle Brugge vs Mechelen

.2711/21

Fortuna Sittard vs Groningen

27111721

Villarreal vs Barcelona

. 28/11/21

Nurnberg vs St. Pauli

28/11/21

Brentford vs Everton

. 28/11/21

Bordeaux vs Brest

.28/11/21

Espanyol vs Real Sociedad

TAREHE

. 28/11/21

GAMEID

Maritimo vs Pacos Ferreira

MICHEZO

Kocaelispor vs Menemen Bld

MECHI ZA USHINDI

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 27 - NOVEMBA 2021

NYUMBANI  SARE

UGENINI

1 X 2

Ural Yekaterinburg vs Sochi

FC Minaj vs Dynamo Kiev

Preston vs Fulham

Arsenal vs Newcastle

Tanzania Prisons vs Namungo

Alaves vs Celta Vigo

Boluspor vs Eyupspor

Mbeya City vs KMC

Falkenbergs vs IK Brage

Osters IF vs Akropolis IF

Bryne vs Strommen

Sampdoria vs Verona

Empoli vs Fiorentina

Greuther Furth vs Hoffenheim

VfL Wolfsburg vs Borussia Dortmund

FC Koln vs Monchengladbach

Hertha BSC vs Augsburg

VfL Bochum vs SC Freiburg

Queens Park vs Kilmarnock

Birmingham vs Blackpool

Bournemouth vs Coventry

Norwich City vs Wolverhampton

Liverpool vs Southampton

Crystal Palace vs Aston Villa

St Johnstone vs Hibernian

Dundee FC vs Motherwell

Lothian Thistle vs Edinburgh City

Ross County vs Dundee Utd

Hull City vs Millwall

Swansea vs Reading

Asteras Tripolis vs Atromitos

Valencia vs Rayo Vallecano

Lille vs Nantes

‘Arsene Samsunspor vs Adanaspor
jle’, AI‘- Besiktas vs Giresunspor
wamba LONDON, England Hata hivyo, majadiliano juu ya FK Khimki vs FC Krasnodar
aribisha mkataba mpya hayaonekani ku- Lillestrom vs Stromsgodset
klabuni BEKI wa Barcelona, Ronald Araujo fikia hatua nzuri hadi sasa, na mka- Juventus vs Atalanta
ameripotiwa kuingia kwenye rada taba wa sasa wa mchezaji huyo wa Grasshoppers vs FC Lugano
na  ma- za Chelsea ambapo wanataka kimataifa wa Uruguay hapo Camp Bayern Munchen vs Arminia Bielefeld
mwona kumsajili ili kuimarisha safuyaoya  Nou unatarajiwa kumalizika ifika- Brighton vs Leeds
a naye ulinzi. po Juni, mwaka 2023. PAS Giannina vs AEK Athens
kwenda Mchezaji huyo mwenye umri wa Kwa mujibu wa gazeti la Mundo Mallorca vs Getafe
yake. miaka 22 alijiunga na Barcelona Deportivo, klabu nyingi zinaende- Apollon Smyrnis vs Lamia
alikuwa akitokea klabu ya Boston River ya lea kufuatilia kwa ukaribu hali Fortuna Sittard vs Groningen
ake na Uruguay mwaka 2018 naamecheza  hiyo. FC Sion vs St. Gallen
na ku- mechi 52 katika mashindano yote. Ripoti hiyo inadai kuwa Chelsea Venezia vs Inter
alisema Araujo amekuwa mchezaji inaonyesha nia ya kutaka kumsajili Nice vs Motz
akizun- muhimu wa klabu yake kwenye Araujo, huku Blues hao wakiamini Villarreal vs Barcelona
lishi wa msimu huu wa LaLiga, akiwa ame-  ana sifa za kuwa imara katika soka CHEZA KWA WADIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

cheza mechi 13.

la England.
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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa (katikati waliosimama), akiwa katika picha ya pamoja na wachezaji wa Timu ya Soka va

Taifa ya Watu wenye Ulemavu (Tembo Warriors), ambayo inashiriki fainali za Afrika (CANAF), zitakazofanyika nchini
kuanzia leo kwa kushirikisha mataifa 14. PICHA: PMO

YANGA YAIHOFIA

MBEYA KWANZA

® ® @ Yalazimika kupangua kikosi chake huku...

Na Saada Akida

AKATI Yanga ikitarajiwa ku-

wasili jijini Mbeya leo tayari

kwa ajili ya mechi ya Ligi Kuu

ya NBC Tanzania Bara dhidi

ya wenyeji wao Mbeya Kwanza FC, vinara

hao wamejipanga kucheza kwa ‘tahadha-

ri kubwa’ huku wakiwafikiria watani zao,
Simba, imefahamika.

Mbeya Kwanza itaikaribisha

Yanga Jumanne kwenye

humo huku vinara hao wa Ligi
Kuu ya NBC Tanzania Bara wak-
itarajiwa kukutana na watani
zao, Simba ifikapo Desemba

11, mwaka huu.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbu-
li, aliliambia gazeti hili kikosi chao kime-
jipanga kuongeza umakini na nidhamu
ili kupata ushindi katika mechi hiyo la-
kini pia wakipiga ‘hesabu’ za mchezo wao
utakaofuata ambao watacheza dhidi ya
Simba.

Bumbuli alisema wanataka kuona wa-
nakuwa na wachezaji wao nyota kwenye
mechi hiyo dhidi ya mabingwa watetezi ili
wajihakikishie ushindi na si jambo lingine.

“Tutakuwa makini zaidi kwenye mechi

yetu dhidi ya Mbeya Kwanza, tunajua mi-
pango iliyopo, tutafanya hivi kujiweka ka-
tika nafasi salama kwa sababu tunahofia
kupata kadi za njano na kupelekea baadhi
ya nyota kuukosa mchezo dhidi ya Simba
hapo Desemba 11, hili tumeshalifanyia
kazi,” alisema Bumbuli.

Kiongozi huyo alisema kikosi chao
kimejiandaa vizuri na kiko tayari kuvuna
pointi tatu muhimu katika mchezo huo
wa raundi ya saba.

“Msafara wetu utakuwa na nyota 22 na
tunatarajia kuondoka Dar es Salaam kue-
lekea Mbeya siku ya Jumapili (kesho), kwa
ajili ya mchezo dhidi ya Mbeya Kwanza,
tunajua ni timu ambayo imejipanga pia na
imeanza msimu vizuri,” Bumbuli alisema.

Aliongeza wanatambua umuhimu wa
mchezo huo na akaweka wazi huenda
baadhi ya wachezaji wao tegemeo wakau-
kosa mchezo huo kwa sababu mbalim-
bali.

“Tumebaini janja janja za wapinzani
wetu kuwatafutia kadi za njano wachezaji
wetu nyota, au kufanyiwa rafu za maku-
sudi akiwamo, Khalid Aucho na wengine
ili kushindwa kucheza mechi ijayo dhidi
ya Simba,”

“Tumegundua na tunatarajia mechi
yetu dhidi ya Mbeya Kwanza itakuwa na
mabadiliko katika kikosi, baadhi ya nyota

watapumzishwa kwa ajili ya kujiandaa na
pambano letu dhidi ya Simba, tunawa-
hakikishia mashabiki wetu tutarejea na
pointi tatu kutoka kwa Mbeya Kwanza
halafu Desemba 11, tabu iko pale pale dhi-
di ya Simba,” alisema Bumbuli.

Naye Kocha Mkuu wa Yanga, Nesred-
dine Nabi, aliliambia gazeti hili wachezaji
wote wako katika hali nzuri kuelekea
mchezo huo na wamejiandaa kucheza
kwenye uwanja ambao sio rafiki.

“Tumepata siku za kutosha kureke-
bisha mapungufu yote ambayo yalitupa
changamoto, lakini pia wapo wachezaji
ambao tuliwakosa kutokana na maumivu
na wakati huu tutakuwa nao,” alisema
Nabi.

Wakati huo huo Ligi Kuu ya NBC Tanza-
nia Bara inatarajia kuendelea tena leo kwa
Mbeya City kuwakaribisha KMC FC waka-
ti Namungo FC itawafuata ‘Maafande” wa
Prisons kwenye Uwanja wa Nelson Man-
dela ulioko Sumbawanga mkoani Rukwa.

Mabingwa watetezi wa ligi hiyo, Simba
ambao ndio wawakilishi pekee wa Tanza-
nia waliobakia kwenye mashindano ya ki-
mataifa yanayoandaliwa na Shirikisho la
Soka Afrika (CAF), wao watashuka dimba-
ni Desemba 1, mwaka huu kuwakaribisha
Geita Gold kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa jijini.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Serikali:
Twendeni
tukaishangilie
Simba

Na Saada Akida

WAZIRI wa Sanaa, Utamaduni na Mich-
ezo, Innocent Bashungwa, amewaomba
Watanzania na wadau wa soka kuonyesha
ushirikiano wakati timu za Taifa na klabu
za hapa nchini zinapokuwa zinapeperu-
sha bendera ya nchi katika mashindano
mbalimbali ya kimataifa ili kuzipa hama-
sa.

Bashungwa ametoa kauli hiyo baada ya
kuwatakia kheri Simba ambao kesho wa-
nashuka dimbani kuwavaa Red Arrows ya
Zambia katika mechi ya kwanza ya hatua
ya mtoano ya mashindano ya Kombe la
Shirikisho Afrika itakayochezwa kwenye
Salaam.

Akizungumza jijini jana, Bashungwa
alisema Watanzania wanatakiwa kuweka
pembeni ushabiki wa timu zao pendwa
inapofika wakati mpinzani wake anaiwak-
ilisha nchi katika michuano ya kimataifa.

Bashungwa alisema serikali inaiombea
Simba ipate ushindi katika mchezo wao
dhidi ya Red Arrows kwa sababu matokeo
hayo yana umuhimu kwa maendeleo ya
soka nchini.

"Tuondoe ushabiki wetu na kusapoti
timu zetu zinapowakilisha nchi, umoja tu-
lionyesha kwa timu zetu za Taifa ikiwamo
Taifa Stars basi umoja huo uonyeshwe
katika klabu zetu zinapowakilisha Taifa,
tusiwabeze na kuwapa kipaumbele wap-
inzani," alisema Bashungwa.

Aliongeza Simba ikifanya vizuri na ku-
songa mbele katika michuano hiyo ya
kimataifa, itakuwa imelipa taifa faida kwa
sababu itaongeza pointi zitakazowezesha
kupata fursa ya kuingiza nne kama ili-
vyokuwa kwenye msimu unaoendelea.

9%7708567541002">
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