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Kuruhusu vitabu bila ithibati ni kuua elimuMABINTI HATARINI 

Likizo ya corona yawa msimu wa ukekeketajiU
KIWA ni mkakati 
wa mwanzo kuzuia kusambaa kwa 

maambukizi ya virusi vya corona(COVID 19) kupitia mikusanyiko, Machi  17, mwaka huu, serikali ilitangaza kufunga shule za msingi, sekondari na vyuo vyote kwa muda wa mwezi mmoja.  Wakati inafunga shule, msisitizo kwa wanafunzi ni kutulia nyumbani kwao ili muda huo wa likizo ya dharura usipite bure huku ikiwataka wazazi kutoruhusu watoto wao kuzurura au kwenda kusalimia ndugu, jamaa na marafiki kwani lengo ni kuwabakiza nyumbani na kuwakinga na ugonjwa.Hata hivyo, baadhi ya wazazi na walezi badala ya kuhimiza watoto wasome, wameamua kuwapeleka mabinti kwa ngariba wakakeketwe.Haya yanabainishwa na Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mara, Daniel Shillah, katika mazungumzo yake na gazeti hili, kwamba wapo baadhi ya wazazi mkoani kwake wametumia likizo hii kukeketa watoto wao.Shillah anathibitisha kuwapo kwa tukio la kupatikana kwa wasichana hao baada ya kufanya msako wa nyumba kwa nyumba ya kuwasaka wazazi wa aina hiyo kwenye baadhi ya vijiji vya wilaya ya Serengeti na kunasa  watoto 19 huku watano kati yao wakiwa wameshakeketwa.
“Tulipata taarifa kutoka kwa wasamaria wema kuhusu kuwapo kwa vitendo vya ukeketaji, tukafuatilia na kupata watoto hao, huku wengine wakiwa tayari wameshakeketwa,”anasema Kamanda Shillah.

Anaeleza kuwa polisi inashirikiana na wadau mbalimbali likiwamo shirika la Kutetea Haki za Wanawake, Wasichana na Watoto la Hope for Girls and Women Tanzania.
“Hao ndiyo waliotoa taarifa na kufanikisha kupata idadi hiyo ya wasichana ambao wengi wao ni wanafunzi, na kwa sasa wanatunzwa katika nyumba salama ya shirika hilo iliyopo mjini Mugumu,” anasema.Aidha, anawataka wazazi kutambua kuwa kufanya hivyo ni kosa kisheria na kwamba wahusika wakikamatwa watawafikisha mahakamani kwa kosa la jinai, na kuwataka wenye mtindo huo waache.

“Wahusika wamekimbia, lakini tunaendelea kuwafuatilia ili sheria ichukue mkondo wake, lakini pia ipo haja ya kutoa elimu zaidi kwa 

wazazi ambao bado wanaendelea kukumbatia mila hizo potofu waachane nazo,” anasema.Kamanda Shillah anasema, vita dhidi ya ukeketaji haiwezi kumalizwa na polisi kwa kutumia bunduki bali ni elimu kwa jamii kama ambayo imekuwa ikitolewa na Hope For Girls and Women Tanzania.

OPERESHENI USAKAJIMkurugenzi Mtendaji wa Hope for Girls and Women Tanzania, 

Na Sabato 
KaSiKa

wakafanikiwa kupata idadi hiyo ya wasichana.
Anasema, wasichana hao akiwamo mtoto wa kiume aliyechukuliwa baada ya kukuta akifanyiwa mateso makali na wazazi wake, wapo katika kituo cha nyumba salama cha Mugumu huku hatua nyingine zikifuata.“Mojawapo ya hatua hizo ni kwenda kwa wazazi ili kujenga uhusiano mwema na kuwaelimisha kuhusu madhara ya ukeketaji na wakikubali, kubadilika tutawaruhusu wawachukue watoto wao,” anasema.

Mkurugenzi huyo anasema, kama alivyo mtoto wa kiume, hata wa kike naye anatakiwa aachwe asome badala ya kumkeketa kwa ajili ya kumuandaa kuolewa ili wazazi wapate mali.
Rhobi anasema, kwa kawaida ukeketaji hufanyika Desemba, lakini wameamua kutumia likizo ya corona kufanya ukatili huo, kwa vile wanajua kuwa mwezi huo hata vyombo vya dola vinaujua kuwa ni wa ukeketaji, hivyo watadhibitiwa.

KUFUATILIWA ZAIDI Kwa upande wake Ofisa Elimu wa Mkoa wa Mara, Ephraem Simbeye, anasema amesikitishwa na taarifa hizo za baadhi ya wazazi kutumia likizo hiyo kukeketa watoto wao.
Anasema, mila hizo siyo za kukumbatia, kwa sababu zina madhara kiafya na pia zinakwamisha maendeleo ya elimu ya mtoto wa kike, hivyo wanaozikumbatia wanatakiwa kushurutishwa kuziacha.“Serikali imefunga shule kutokana na tishio la corona ili watoto wakae nyumbani wajisomee, sasa inashangaza kusikia kuna wazazi wameamua kutumia nafasi hiyo kuharibiwa watoto wao ratiba,” anasema Simbeye.

Anasema, atawasiliana na wasaidizi wake katika wilaya zote zenye mtindo wa kukeketa ili wasaidiane na wa chini yao kutafuta taarifa za kuwapo kwa vitendo hivyo na kuzifikisha kwenye vyombo vya dola.

MADHARA
Mganga Mkuu wa Hospitali Teule ya Wilaya ya Serengeti, Dk. Tanu Waryoba anathibitisha kupokea watoto waliofanyiwa ukeketaji na kuwachunguza na kubaini kuwapo kwa tukio hilo na kuonya kuwa  ukeketaji una madhara ikiwamo maambukizi ya magonjwa kwa vile hufanywa kwa kuchangia vifaa na wakati mwingine husababisha vifo kwa kutokwa damu nyingi.

Tulipata 
taarifa ku-
toka kwa 
wasamaria 
wema kuhusu 
kuwapo kwa 
vitendo vya 
ukeketaji, 
tukafuatilia 
na kupata 
watoto hao, 
huku wen-
gine wakiwa 
tayari wame-
shakeketwa

Vifaa ambavyo hutumiwa na ngariba kufanya ukatili huo dhidi ya 

watoto wa kike.

Rhobi Samweli, anasema, shirika lake linatoa taarifa za ukeketaji ndani ya jamii, ambapo walilifahamisha kuwapo kwa vitendo hivyo.“Baada ya kupata taarifa ilifikishwa  dawati la jinsia la polisi hapa kwetu Mugumu ndipo tukaenda kufanya operesheni ya kuokoa wasichana wasikeketwe,” anasema Rhobi.Anaeleza lkuwa operesheni hiyo ilifanyika kwa muda wa siku saba kuanzia Aprili mosi hadi 7 katika vijiji vya Machochwe, Burunga, Kebencha, Nyansurura, Matare na Kenokwe, 

 Baadhi ya wasichana wanaokimbia ukeketaji na kulelewa katika kituo cha nyumba salama ya Mugumu, 

wakifanya usafi kwenye barabada inayoelekea kituoni hapo.. PICHA: MTANDAO

Corona yaingia 
bungeni rasmi

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6	 Simba, Yanga zatambiana 	 Uk.24
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W
atu wanaweza 
kupata ugonjwa wa 
Covid-19 kutoka kwa 

wengine wenye virusi vya 
corona. Ugonjwa huo unaweza 
kuenezwa kutoka kwa mtu 
mmoja kwenda kwa mwingine 
kupitia maji maji yanayotoka 
kwenye pua au mdomo 
ambayo husambaa iwapo mtu 
huyo mwenye ugonjwa huo 
atakohoa au kutoa pumzi. WHO
n	Epuka mikusanyiko ya 

watu
n	Nawa mikono kwa sabuni 

na maji yanayotiririka
n	Epuka kusalimiana kwa 

kushikana mikono na 
kukumbatiana

n	Ukipiga chafya au 
kukohoa, ziba mdomo

BAA LA CORONA 

Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, wakitafuta mahitaji katika Mtaa wa Congo, jana, huku wakionyesha kuitikia agizo la kuvaa bara-
koa, lililotolewa na Mkuu wa mkoa huo, Paul Makonda, kwa kujifunga vitambaa. PICHA: JUMANNE JUMA  

Dk. Reginald 
Mengi 
mfano 

wa kuigwa
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habari kitaifa

Mbunge wa kwanza apata corona
 Na Salome Kitomari, 
Dodoma

UGONJWA wa COVID-19, unao-
sababishwa na virusi vya  corona, 
umepiga hodi bungeni jijini Do-
doma, baada ya mbunge mmoja 
( jina halijatajwa), kupata maam-
bukizi.

Naibu Spika, Dk. Tulio Ackson, 
alisema mbunge huyo anaende-
lea na matibabu na kwamba afya 
yake inazidi kuimarika.

  “Kwa muda mrefu tumekuwa 
tukichukua jitihada za kujiwekea 
tahadhari ya Covid-19 hapa bun-
geni, pamoja na jitihada hizi, 
tumepata taarifa kuwa mmoja 

wetu amepata maambukizi,” 
alisema na kuongeza:

“Mgonjwa huyo anaendelea vi-
zuri na serikali inaendelea kum-
patia matibabu stahiki. Kwa mu-
jibu wa maelezo ya mbunge huyo, 
alisafiri kwenda Dar es Salaam 
siku za karibuni, na aliporejea 
kuanzia Jumatano iliyopita alian-
za kujisikia dalili kama zilivyo-
tangazwa na wataalamu wetu na 
baadaye ikathibitishwa amepata 
maambukizi ya corona.”

Aidha, Naibu Spika aliwasisitiza 
wabunge kuendelea kuchukua ta-
hadhara na kufuata maelekezo 
yanayotolewa mara kwa mara.

“Humu bungeni tumekuwa 

tukisisitizana kila wakati kwamba 
mbunge anayeingia bungeni am-
baye ni zamu yake akae sehemu 
yake, asikae sehemu ya mbunge 
mwingine, akikaa sehemu ya 
mbunge mwingine, tukianza ku-
fuatilia nani alikaa karibu na nani 
huyu mbunge anayezunguka na 
kukaa kwenye viti vya wengine 
atatupa wakati mgumu,” alisitiza.

Aliwataka wabunge kila mmoja 
kuona jambo hilo lina umuhimu 
kama sehemu ya jamii na kama 
kiongozi anayetamani kujilinda 
na kulinda wengine.

BUNGE KUPULIZWA DAWA
Kwa mujibu wa Naibu Spika,  

baada ya kikao kuahirishwa wali-
takiwa kuondoka kabisa maeneo 
ya Bunge ili kutoa nafasi kwa ofisi 
na wataalamu wa Wizara ya Afya 
kuendelea na kunyunyiza dawa 
za kutakasa eneo la Bunge.

“Baada ya kuahirisha shughuli 
za Bunge, wabunge wote kila mtu 
atatakiwa kuelekea nyumbani 
kama mlivyoshauriwa na Spika 
kuwa mtoke bungeni- nyumbani 
na nyumbani -bungeni,” alisema.

 
AWAONYA WABUNGE
Aliwaonya baadhi ya wabunge 

wanaopeana vishikwambi (Tab-
let) na wengine kuhamahama 
kutoka eneo wanalopaswa kukaa 

Barakoa zavaliwa kila kona Dar

Wauawa kwa 
tuhuma wizi,
na ubakaji
 Na Shaban Njia, KAHAMA

WATU wawili wanaodhaniwa 
kuwa ni vibaka wameshambu-
liwa na kupigwa na wananchi 
wenye hasira wilayani hapa, 
baada ya kutuhumiwa kuiba tel-
evisheni na ubakaji.

Watu hao waliotajwa kwa 
jina moja moja ni Kelvin na 
Chafu ambao makazi yao haya-
jajulikana, walipoteza maisha 
wakati wakiendelea kupatiwa 
matibabu katika Hospitali ya 
Halmashauri ya mji wa Kaha-
ma, jana.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya 
Majengo wilayani hapa, Vicent 
Assenga, alisema tukio hilo lil-
itokea Aprili 19, majira ya saa 
saba mchana mtaa wa Majengo, 
baada ya watu hao kukamatwa 
na televisheni moja na radio, 
mali ya Ayub Kingi.

Alisema walipowakamata 
waliwapeleka hadi kwenye 
chumba wanachohifadhi vitu 
vya wizi na kukuta vitu mbal-
imbali vikiwamo vitanda na 
sufuria ya pilau ambayo iliibiwa 
siku moja kabla ya Sikukuu ya 
Pasaka.

Vile vile, Evarist alisema, 
vibaka hao walikuwa wakiwa-
vamia wananchi nyakati za usi-
ku na kuwaibia vitu na wakati 
mwingine walikuwa wakiwaba-
ka wake za watu huku waume 
zao wakiangalia.

“Walikuwa wakifika kwako 
nyakati za usiku kabla ya cho-
chote walikuwa wakila chakula, 
kumbaka mke na kisha kumuin-
gilia kimwili mwanaume mbele 
ya mkewe na watoto, na kut-
ishiwa ukienda kushtaki wata-
waua,” alisema.

“Simu zao tulizozikamata tu-
likuta ujumbe wa oda mbalim-
bali za watu wakitaka vitanda, 
redio na TV,” alisema.

Everist alibainisha kuwa, ki-
jiwe chao kipo kata ya Nyasubi 
Phatom ambako hukutana na 
kupanga mikakati ya wizi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Shinyanga, Debora Magiligim-
ba, alithibitisha kutokea kwa 
tukio na kwamba vifo hivyo 
vimetokana na wananchi kuji-
chukulia sheria mkononi baada 
ya kuwatuhumu watuhumiwa 
kuwa ni wezi.

 

 Na Romana Mallya

WANANCHI maeneo mbalim-

bali jijini Dar es Salaam, jana wali-
itikia wito wa serikali wa kuvaa 
barakoa (mask) ili kujikinga na 

na kutumia vipaza sauti vya wen-
gine.

“Mbunge anaweza kuwa hay-
upo, lakini kishikwambi chake 
amemuachia mbunge mwingine 
na kwa hivyo mbunge huyo ana-
piga kura na kuonyesha kwamba 
mbunge huyo mwingine yupo, 
inaleta changamoto hasa kiofisi 
kwa sababu mbunge anaweza 
kuwa hayupo na amepata 
changamoto huko aliko.

Wananchi wakiwa kwenye foleni ndefu ya kwenda kupanda mabasi ya mwendokasi katika kituo cha Kimara Mwisho jijini Dar es Salaam 
jana. Msongamano wa abiria kwenye vituo umetokana na agizo la serikali la kuvitaka vyombo hivyo kupakia watu  wanaotosha kwenye 
viti.  PICHA: MIRAJI MSALA

virusi vya corona.
Juzi, Mkuu wa Mkoa wa Dar es 

Salaam, Paul Makonda, aliwataka 
wakazi mkoani humo kuanzia 
Jumatatu ( jana) kila anayepanda 
daladala au anayekwenda kwe-
nye manunuzi yoyote atatakiwa 
kuvaa barakoa.

Kwenye agizo hilo, Makonda 
aliwataka kuhakikisha wanavaa 
barakoa wakati wote  wakiwa ka-
tika mihangaiko yao.

Alisema endapo mtu akiamua 
kununua, kujifunga kitambaa, 
kanga ni sawa ili mradi ajizibe 
pua yake.

Nipashe lilizunguka katika jiji 
hilo katika maeneo ya Kimara, 
Mbezi, Tegeta, Tabata Kisukuru, 
Magomeni, Mwananyamala na 
Kunduchi na kukuta mwitikio 
mkubwa wa wananchi waliokuwa 
wamevalia barakoa tofauti na siku 
zote.

Katika maeneo mbalimbali 
ya Jiji hilo, ukuwamo kwenye 
daladala,  wananchi waliokuwa 
mtaani walikuwa wamevaa bara-
koa zinazozalishwa viwandani na 
zile za vitambaa ikiwa ni katika 
kuitikia wito huo.

Fatma Yahaya, mkazi wa 
Mwenge, alisema tangu serikali 
itangaze virusi hivyo kuingia 
nchini, amekuwa akichukua ta-
hadhari zote ikiwa ni pamoja na 
kunawa mikono na maji tiririka 
kila wakati na kuvaa barakoa.

“Lazima mtu mmoja mmoja 

achukue tahadhari kujilinda 
mwenyewe na kulinda wenzake 
wanaomzunguka, tunapotoka 
nyumbani tuvae barakoa, tunawe 
mikono ikiwezekana tutembee 
na vitakasa mikono,” alisema Ya-
haya.

Naye, John Johnson, mkazi wa 
Tegeta ambaye alikutwa kituo cha 
daladala cha Mpakani, Mwenge, 
akihamasisha wananchi ambao 
wameshindwa kununua barakoa 
za dukani, wanunue za vitambaa 
ambazo bei yake ni nafuu zaidi.

“Tusiweke visingizio, maana 
serikali ilipotangaza kuhusu bara-
koa baadhi ya watu walisema 
zinauzwa bei ya juu, kuna hizi za 
vitambaa za kushona, nimenunua 
tatu kila mmoja kwa Sh.1,000 na 
ninatembea na kitakasa mikono, 
pale ninapohisi nimeshika se-
hemu siyo rafiki ninajipaka,” 
alisema.

Fundi wa nguo, Jumanne Sele-
man, mkazi wa Tandale, alisema 
anashona barakoa za vitambaa na 
kuziuza Sh. 1,000 maeneo mbal-
imbali.

Vilevile, Nipashe ilishuhudia 
katika mataa ya Ubungo, vijana 
wanaouza bidhaa mbalimbali 
wakiwa wamevaa barakoa na 
wengine wakiziuza za kushona.

Mbali na mwitikio huo, baadhi 
ya daladala katika Jiji hilo zilikuwa 
zikiwanyunyuzia vitasaka mikono 
abiria waliokuwa wakipanda.
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Dk. Reginald Abraham Mengi

Dk. Mengi mfano wa kuigwa

“Usilie kwa kitu ambacho huna; 
kitumie vizuri kile ulichonacho.”

Na Elizabeth Zaya

MOJA ya kundi linalonufaika na 
msaada wa Mwenyekiti Mtend-
aji wa IPP, Dk. Reginald Mengi, 
ni Chama cha Watu Wasioona 
(TLB).

Katibu Mkuu wa chama hicho, 
Emmanuel Saimon, anasema 
chama hicho ni miongoni mwa 
makundi yaliyonufaika zaidi na 
Dk. Mengi kwa kiwango kikubwa.

Baadhi ya vitu ambavyo Dk. 
Mengi aliwasaidia ni kuwaan-
zishia miradi ya vikundi kwa ajili 
ya kukopeshana.

“Sisi ni miongoni mwa watu 
katika jamii ya watu waliokuwa 
wanatuona kama hatuwezi ku-
fanya kazi yoyote na kutuchuku-
lia kama mzigo tu. Dk. Mengi 
hakuliona hilo, aliamua kutupa 
mtaji kwa ajili ya kuanzisha mira-
di mbalimbali ya kuzalisha pesa 
na kutusaidia kupata mikopo ya 
kuazisha miradi kwa mtu mmoja 
mmoja,”anasema Saimon.

“Baada ya kutupatia mtaji 
miongoni mwa mradi tulioamua 
kuanzisha ni kununua gari la bi-
ashara ambalo lilitusaidia kwa ki-
wango kikubwa kututoa mahali 
tulipokuwa na kutupandisha juu 
kimaisha.”

Licha ya gari hilo kuharibika, 
Dk. Mengi hakuwachoka, alien-
delea kuhakikisha anawashika 
mkono kwa kuwaanzishia vi-
kundi vidogo vya shughuli mbali 
mbali za kiuchumi ikiwamo ku-
waunganisha katika vikundi vya 
kujiwekea akiba (Vicoba).

“Lengo la Dk. Mengi lilikuwa 
ni kuhakikisha kwamba watu 
wenye ulemavu nao wanakuwa 
na shughuli zao za kujiingizia 
kipato na aliamini kwamba kwe-
nye Vicoba tutapata mikopo 
bila masharti na yenye masharti 
nafuu kwa sababu katika taasisi 
za benki nyingi walikuwa wanase-
ma hatukopesheki,”anasema Sai-
mon.

Dk. Mengi pia aliwasaidia mtu 
mmoja mmoja ikiwamo baadhi 
ya watu wenye ulemavu kulipa 
ada za shule na vyuo za watoto 
wao.

“Dk. Mengi aliamini sana elimu, 
japokuwa baadhi ya wenye ul-
emavu walikuwa wanatengwa 
na kufichwa ndani wasiende 
shule, lakini yeye ndiye aliyeku-
wa mkombozi wetu, alitusihi kila 
wakati tupeleke watoto shuleni, 
alipiga vita kuwaficha ndani na 
alijitoa kwa kuwalipia ada, iwe ni 
vyuo vikuu au shule za sekond-
ari, na mpaka sasa wapo wengi 
ambao wako kazini kwa sababu 
ya msaada wake,” anasema Sai-
mon.

Anasema amesaidia kubadili-
sha fikra kwenye jamii ya uwezo 
walionao watu wenye ulemavu 
ambao kwa kiwango kikubwa 
walikuwa wanaonekana si kitu.

“Tofauti na ilivyo kwa watu 
wengine mashuhuri, Dk. Mengi 
ni mtu wa pekee ambaye alikuwa 
akichangamana nao pamoja na 
watu wa hali ya chini.”

Dk. Reginald Mengi akizungumza na mmoja wa watu wenye ulemavu. NA MPIGAPICHA WETU

Katibu Mkuu wa Chama cha Watu Wasioona, Emmanuel Saimon.

Jumanne Aprili 21, 2020

Anasema pia ni daraja kati yao 
na serikali na mambo mengi ya 
watu wenye ulemavu yalizun-
gumzwa na changamoto zao 
nyingi kufanyiwa kazi na serikali 
kupitia yeye.

Pia, alitumia vyema vyombo 
vyake vya habari kuhakikisha 
wenye ulemavu wanavitumia 
kupaza sauti zao na changamoto 
zao kusikika.

“Dk. Mengi ameamsha moyo 
wa Watanzania kuhusu uwezo 
wetu, ametufundisha tuwe waja-
siriamali. Ametuachia kila kum-
bukumbu, tunaomba wengine 
waige mfano wake,”anasema 
Saimon.

Anasema kitabu chake cha 
‘I can, I must, I will’ alipokuwa 
anakizindua, aliagiza kiandikwe 
pia kwa maneno ya nukta nun-
du ili kuwasaidia wenye ulema-
vu waendelee kupata mawazo 
yake aliyoyaacha katika kitabu 
hicho.

“Kwa uhakika, serikali ndiyo 
huwa baba au mama wa raia 
wake, sisi kwetu watu wenye ul-
emavu tulikuwa tukimchukulia 
Dk. Mengi kama baba yetu, alitu-
saidia mambo mengi, na mengi 
aliyokuwa akifanya yalikuwa ya-
naipunguzia mzigo serikali, kwa 
sasa hayupo, ni wakati wa serika-
li kuweka mkono wake kwa yote 
aliyokuwa akiyafanya,”anasema 
Saimon.

“Benki zilikuwa hazitaki ku-
tukopesha mikopo ili tufanye 
biashara ndogondogo, lakini Dk. 
Mengi aliweka mfumo wa kutu-
saidia na tukawa na vikundi vya 
kujipatia mikopo hiyo, kwa sasa 
hayupo na hatuoni mwingine 
ambaye anaonyesha nia kutu-
saidia kama alivyokuwa yeye, 
kwa sababu serikali ndiye baba 
yetu tunaomba iangalie namna 
ya kutusaidia katika hili, tunahi-
taji kujishughulisha kama ilivyo 
kwa watu wengine.”

Alitengeneza mazingira ma-
zuri ya kuwakutanisha pamoja 
wenye ulemavu, serikali inapas-
wa kuliangalia hilo kwa kuhakik-
isha wanakutanishwa na kush-
irikishwa si kwa ajili ya chakula 
cha pamoja pekee bali katika 
mambo mbalimbali yakiwamo 
ya elimu, siasa na maendeleo.

Anasema serikali na sekta bin-
afsi zinatakiwa zijifunze kutoka 
kwa Dk. Mengi kutokuwabagua 
watu wenye ulemavu katika 
masuala ya ajira.

Yeye aliamini kwamba kundi 
hilo lina uwezo kama ilivyo kwa 
watu wengine na hivyo kuwapa 
nafasi ya kuajiriwa katika kam-
puni zake.

“Hata kwenye kampuni zake 
za IPP tunaona wenye ulema-
vu wenye sifa za kupata ajira 
wamepewa nafasi, tunaomba 
iwe funzo kwa serikali na hata 
kwenye taasisi nyingine za sekta 
binafsi wasitubague, kama kuna 
wenye ulemavu wanaomba kazi 
na wana sifa wasiwakatae kwa 
sababu uwezo wanao,” anasema 
Saimon.

Tofauti na 
ilivyo kwa 
watu wengine 
mashuhuri, 
Dk. Mengi ni 
mtu wa pe-
kee ambaye 
alikuwa ak-
ichangamana 
nao pamoja 
na watu wa 
hali ya chini.
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JPM, Wabunge wamlilia Mch. Mama Rwakatare

Ujenzi waanza 
majengo
vituo jumuishi 
utoaji haki
 Na Lydia Churi, 
MAHAKAMA

MAHAKAMA ya Tanzania 
imeanza ujenzi wa majengo 
sita ya vituo jumuishi vya 
utoaji haki katika mikoa 
mitano nchini, ikiwa ni 
hatua ya Mhimili huo ya 
kusogeza huduma karibu 
zaidi na wananchi. 

Mkuu wa Kitengo cha 
Kusimamia Maboresho ya 
Mahakama (JDU), Zahra 
Maruma, amesema majengo 
hayo yameanza kujengwa 
kuanzia Januari, mwaka huu 
na yanatarajiwa kukamilika 
katika kipindi cha miezi 10.

Alisema majengo hayo 
yatakuwa na sakafu 
nne yaani ghorofa 3 na 
yatajumuisha ngazi zote 
za Mahakama kuanzia 
Mahakama Kuu mpaka 
Mahakama ya Mwanzo 
pamoja na ofisi za baadhi 
ya wadau wa Mahakama 
wakiwamo Polisi, Ustawi 
wa Jamii, Mawakili na 
Waendesha Mashtaka. 

Kwa mujibu wa Maruma,  
majengo hayo yameanza 
kujengwa katika miji ya 
Arusha, Mwanza, Dodoma, 
Morogoro na Dar es Salaam 
katika wilaya za Kinondoni 
pamoja na Temeke.

“Kusudi la kuweka ngazi 
zote za Mahakama ndani ya 
jengo moja pamoja na ofisi 
za wadau ni kurahisisha na 
kuongeza ufanisi wa utoaji 
wa huduma za utoaji haki  
pamoja na kumpunguzia 
mwananchi gharama za 
kufuatilia huduma hizo 
katika ofisi tofauti ambapo 
humlazimu mwananchi 
kutumia rasilimali fedha 
na rasilimali muda katika 
kufuatilia huduma hizo.” 
Alisema na kuongeza:

 “Upatikanaji wa huduma 
shirikishi katika majengo 
haya utampatia mwananchi 
fursa ya kutumia muda 
mchache wa kupata huduma 
na kumuongezea muda 
wa kujishughulisha katika 
shughuli za uzalishaji na 
kijamii badala ya kutumia 
muda huo kuzunguka katika 
ofisi tofauti kupata huduma 
za haki.”

Majengo hayo 
yanajengwa na Mahakama 
ya Tanzania kwa 
kushirikiana na Benki ya 
Dunia kupitia mradi wa 
Maboresho ya Huduma za 
utoaji haki wa kipindi cha 
miaka mitano. 

Lengo la Mahakama ya 
Tanzania ni kuhakisha 
kunakuwapo na Mahakama 
Kuu katika kila mkoa, 
Mahakama za Hakimu Mkazi 
katika kila mkoa, Mahakama 
za Wilaya kwenye kila 
Wilaya na Mahakama za 
Mwanzo kwenye kila Tarafa 
kulingana na upatikanaji wa 
rasilimali fedha.

 Na Waandishi Wetu 

RAIS John Magufuli, wabunge 
wamemlilia Mbunge wa Viti 
Maalumu mkoa wa Morogoro, 
Askofu Dk. Getrude Rwakatare 
(70), aliyefariki dunia usiku wa 
kuamkia jana akiwa hospitalini 
kwa matatizo ya presha na moyo.

Mtoto wa marehemu, Muta 
Rwakatare aliiambia Nipashe  
jana kuwa, mama yao alifariki 
dunia usiku wa kuamkia jana 
katika Hospitali ya Rabininsia 
iliyopo Tegeta, jijini Dar es Salaam 
kwa tatizo la presha na moyo.

“Ni kweli mama amefariki 
asubuhi ya saa 11 kasoro, alikuwa 
na matatizo ya presha na  moyo 
yamechanganyika pamoja kwa 
bahati mbaya Mungu ameamua 
kumpumzisha,” alisema.

Muta ambaye ni Diwani wa 
Kata ya Kawe, alisema mpaka 
anakwenda mapumziko alikuwa 
hana hali mbaya na baadaye 
aliomba chakula akala na baada 
ya muda hali ikabadilika.

JPM AMLILIA
Rais John Magufuli ametuma 

salamu za rambirambi kwa 
familia, wabunge na waumini 
wa kanisa hilo kutokana na kifo 
hicho.

Alisema amesikitishwa na kifo 
cha mama Rwakatare ambaye 
alikuwa mcha Mungu, mwenye 
upendo, asiye na majivuno, 
aliyepigania umoja na amani na 
aliyeipenda nchi yake kwa dhati.

Rais Magufuli alimuomba Spika 
wa Bunge, Job Ndugai kufikisha 
salamu zake za pole kwa wabunge 
wote na pia kuwapa pole 
waumini wa Kanisa la Mlima wa 
Moto ambalo Askofu Rwakatare 
alikuwa kiongozi wake.

“Katika kipindi hiki cha majonzi, 

tumuombee Askofu Rwakatare 
apumzike mahali pema peponi 
na nawasihi waumini wa Kanisa la 
Mlima wa Moto muendelee kuwa 
wamoja na muendeleze mazuri 
yote yaliyofanywa na Mchungaji 
Rwakatare wakati wa uhai wake,” 
alisema.

BUNGE LASHTUSHWA
Spika wa Bunge, Ndugai 

alisema amepokea kwa mshtuko 
na masikitiko taarifa za kifo cha 
mchungaji Rwakatare.

“Natoa pole kwa wafiwa wote 
wakiwamo familia ya marehemu, 
ndugu, jamaa na waheshimiwa 
wagunge na waumini wa kanisa 
la mlima wa moto, Mwenyezi 
Mungu awape moyo wa uvumilivu 
na subira katika kipindi hiki 
kigumu,” Spika Ndugai alisema 
katika taarifa hiyo.

Vile vile, alisema Ofisi ya Bunge 
kwa kushirikiana na familia ya 
marehemu inaratibu mipango 
ya mazishi na taarifa zaidi 
zitaendelea kutolewa.

Mwaka 2007 Rais Jakaya 
Kikwete (mstaafu) wa awamu 
ya nne, alimteua kwa mara ya 
kwanza, mama Rwakatare kuwa 
Mbunge wa Viti Maalum (CCM) 
na Januari 28, mwaka 2008, 
aliapishwa rasmi.

Nafasi hiyo aliipata baada ya 
kifo cha aliyekuwa Naibu Waziri 
wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia na 
Watoto, Salome Mbatia.

Baada ya uchaguzi wa mwaka 
2015, miaka miwili baadaye 
Rais Magufuli alimteua kushika 
ubunge wa viti maalum.

WABUNGE WAMKUMBUKA
Wakizungumza kwa nyakati 

tofauti, walisema walikuwa 
wakimuita ‘Kisulisuli; naye 
alifurahia utani huo, na kwamba 

kifo chake ni pigo kwa Mkoa 
wa Morogoro na Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) kwa ujumla.

Mbunge wa Viti Maalumu, 
Devotha Minja, alisema amepokea 
kwa masikitiko makubwa kama 
mbunge na mzazi anayesomesha 
watoto wake katika shule za Dk. 
Rwakatare, mkoani humo.

“Tumepoteza mtu ambaye 
tukiachana na mambo ya siasa 
na upinzani, alikuwa mama, mtu 
wa msaada mwenye huruma 
pamoja na fedha na uwezo wake, 
lakini hakuwa mtu wa kujikweza, 
tulikuwa tunashirikiana pamoja 
na alikuwa hawezi kupita bila 
kukusalimia hata akukute 
wapi,”alisema.

Kwa mujibu wa Minja, 
mbunge huyo anamiliki shule 
mbili, Morogoro mjini ambayo 
imekuwa ikifanya vizuri kiwilaya 
na kimkoa na kazi kubwa alikuwa 
akiifanya ni kusimamia kwa 
karibu ikiwamo kufanya ziara za 
kushtukiza.

“Kama mzazi tunaona 
tumepoteza mtu ambaye alikuwa 
na nia njema ya kusaidia watoto 
wetu wapate elimu nzuri, mara 
kwa mara alikuwa anakwenda 
mwenyewe kwenye ziara ya 
kushtukiza shuleni jambo 
lililosaidia sana kuifanya shule 
iwe bora na wazazi tufurahie 
kusomesha watoto,” alisema na 
kuongeza:

“Alikuwa mama makini na 
aliyemaanisha, tutamkumbuka 
sana, tutamkosa sana, 
tumepoteza mtu muungwana, 
muda wowote ukimpigia simu 
anapokea.”

Naye, Mbunge wa Viti 
Maalumu, Ritha Kabati, alisema 
Mama Rwakatare alikuwa mtu 
wa dini na kila mara wakikutana 
naye aliwaombea, na walipenda 

kumtania kisulisuli naye alicheka.
“Mimi ninavyoona ni mama 

aliyekuwa anaongoza kanisa 
kubwa, ukikutana naye 
anakuombea kwa mambo mengi 
bila kujali. Nitamkumbuka kwa 
maombi yake, kila ukikutana 
naye atakuombea na kukupa 
maneno ya Mungu, tunamtania 
kuhusu kisulisuli na anasisitiza 
watu kuomba kila mara, alikuwa 
ni mama aliyependa kumwombea 
kila mtu kila wakati,” alisema.

Kwa mujibu wa Mbunge Kabati, 
Dk. Rwakatare alitumia dakika 
tano za muda wake wa kuchangia 
bungeni kuomba kwanza na 
ndipo aendelee.

Naye, Mbunge wa jimbo 
la Ulanga, Goodluck Mlinga, 
alisema alikuwa mama anayejitoa 
kusaidia kinamama mmoja 
mmoja au vikundi kwa kutumia 
fedha zake binafsi.

“Kwa upande wa chama alijitoa 
sana, maana alikisaidia  kwa 
fedha, kwa kweli ni pigo kwa 
chama hasa katika kuelekea 
Uchaguzi Mkuu, mwaka huu,” 
alisema.

Naye, Mbunge wa Sumbawanga 
Mjini, Aeshi Hilary, alisema kwa 
muda mrefu alikaa naye jirani 
ndani ya bunge na alikuwa 
kiongozi mzuri aliyejali shida za 
watu wa kawaida.

“Alikuwa msikivu na 
alipenda sana kutushauri 
vijana tunapotaka kwenda kasi, 
alitushauri sana kwenye masuala 
ya dini na alituongoza kuwa baada 
ya kifo kuna maisha yanaendelea. 
Kuondoka kwake ni pigo kubwa 
sana maana umuhimu wa mtu 
unaujua baada ya kifo chake,” 
alisema.

*Imeandikwa na Salome 
Kitomari (Dodoma) na Romana 
Mallya (Dar)

Wafanyakazi wa Shirika la Umeme nchini (Tanesco), wakirekebisha nyaya zilizosababisha hitilafu ya umeme  maeneo ya Mtaa wa Samora 
Posta, jijini Dar es Salaam jana.  PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE 
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MAONI & UCHAMBUZI

KATIKA hali inayoonyesha kwamba elimu inayoendelea ku-
tolewa nchini na serikali pamoja na wadau kwa umma, kuhusu 
hatua za kuchukua kujiepusha na maambukizi ya homa kali 
ya mapafu COVID-19, inayosababishwa na virusi vya corona 
imeeleweka , jana wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, walionyesha 
hilo kwa vitendo.

Wiki iliyopita, Mkuu wa Mkoa huo, Paul Makonda, aliwaa-
giza kila mmoja kuvaa barakoa kila mahali anapokwenda iki-
wamo, kazini, katika  biashara, naeneo ya huduma na msisitizo 
ukawekwa kwa wanaotumia usafiri wa daladala.

Jambo la kufurahisha na kutia moyo ni kuwa wakazi wengi 
wa maeneo mbalimbali jijini jana waliitikia wito wa serikali wa 
kuvaa barakoa (mask) ili kujikinga na virusi vya corona.

Kwa mujibu wa agizo la Makonda, kila mkazi alitakiwa kuan-
za kulitekeleza  juanzia jana, na hakika makundi makubwa ya 
wakazi walionekana kulitekeleza.

Wakati anatoa agizo hilo, alisema endapo mtu akiamua ku-
nunua, kujifunga kitambaa, kanga ni sawa ili mradi ajizibe pua 
yake.

Gazeti letu katika ufuatiliaji wake katika maeneo kadhaa ya 
Jiji,  lilishuhudia mwitikio mkubwa wa wananchi waliokuwa 
wamevalia barakoa tofauti na siku zote.

Katika maeneo mbalimbali ya Jiji, ikiwamo kwenye daladala, 
wakazi waliokuwa mtaani walikuwa wamevaa barakoa zinazo-
zalishwa viwandani na zile za vitambaa ikiwa ni katika kuitikia 
wito huo.

Baadhi ya wakazi  waliunga mkono agizo hilo, wakisema ni 
muhimu kama tahadhari kujilinda mwenyewe na kulinda wen-
zake wanaomzunguka.

Baadhi waliwahamasisha wakazi wengine ambao hawajaona 
umuhimu huo na kuanza kuchukua hatua za tahadhari, kuan-
za mara moja ukiwamo  kuvaa barakoa, kunawa mikono na 
ikiwezekana tutembee na vitakasa mikono.

Kwa upande mwingine, mkazi mmoja wa Tegeta  alikutwa 
kituo cha daladala cha Mpakani, Mwenge, akihamasisha wa-
nanchi ambao wameshindwa kununua barakoa za dukani, 
wanunue za vitambaa ambazo bei yake ni nafuu zaidi.

Alitoa angalizo kuwa wakazi wasiweke visingizio, maana 
serikali ilipotangaza kuhusu barakoa, baadhi ya watu walisema 
zinauzwa bei ya juu, lakini kuna  za vitambaa za kushona, na 
kuwa amenunua tatu kila mmoja kwa Sh. 1,000, na kuahidi kue-
ndelea na kitakasa mikono, pale anapohisi ameshika sehemu 
siyo rafiki anajipaka.

Tunampongeza Makonda kwa kubuni wazo hilo na kulitoa 
kama agizo kwa kila mkazi wa Mkoa huo.

Aidha, ni jambo la kuwapongeza wakazi wa Jiji hilo kwa mwi-
tikio mkubwa waliouonyesha, na hii inadhihirisha kuwa kila 
mmoja anajali maisha yake na ya wengine.

Kimsingi, utekelezaji wa agizo la kuvaa barakoa unapaswa 
kuwa jambo la kudumu kwa kila mmoja kwa ajili ya usalama 
wake, wa wenzake na taifa kwa ujumla.

Tufike mahali sasa tubadilike kwa kutii sheria, kanuni, tara-
tibu, miongozo na maelekezo yanayotolewa na mamkala zetu. 
Kwa lugha nyingine, kila mmoja anapaswa kutii sheria bila shu-
ruti.

Tunashauri utamaduni wa kuvaa barakoa na hatua nyingine 
zinazoelekezwa na serikali pamoja  wataalamu wa afya ukawe 
endelevu hadi hapo ugonjwa huo utakapodhibitiwa kabisa.

Hata hivyo, kwa kuwa bado kuna wasiwasi kuhusiana na aina 
gani ya barakoa zina viwango vya ubora pamoja na wananchi 
wa kawaida kutokuwa na uwezo wa kuzipata, tunaishauri seri-
kali ilichukua suala hili kama changamoto, halafu ilipatie ufum-
buzi.

UGONJWA wa corona ni tishio duniani. 
Nchi mbalimbali zinahaha jinsi ya kudhibiti 
virusi vya COVID-19, ambavyo tayari vime-
sababisha vifo vya watu 166,051 na wengine 
takribani milioni  2.4 wameugua na baa-
dhi hawajui hatima ya maisha yao, licha ya 
kwamba wapo waliopona.

Jambo la kushangaza ni kwamba, baadhi 
ya watu wamechukulia ugonjwa huo kama 
jambo la mzaha wakijiburudisha kwa  ku-
fanya masihara, huku baadhi  wakitumia 
vibaya simu zao kutoa taarifa ambazo si za 
kweli zikielezea vifo vya wengine. 

Watu hao baadhi yao wamekuwa wakiwa-
zushia vifo ama kutaja majina ya wagonjwa 
jambo linlozua hofu na usumbufu kwa jamii. 

Tanzania kama nyingine inaongozwa kwa 
mujibu wa katiba, sheria na taratibu, ndiyo 
maana  Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy  Mwalimu, 
ndiye mwenye dhamana ya kutoa taarifa 
kuhusu hali ya ugonjwa huo nchini. 

Ni vyema kukumbushana kuwa she-
ria zipo mathalani ya Makosa ya Mtandao 
2015, pamoja na mambo mengine imetajwa 
kuwa imetokea, baada ya ukuaji wa matumi-
zi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(Tehama) kukua kwa kasi nchini Tanzania. 

Katika sheria hiyo kifungu namba 12, 
pamoja na mambo mengine kinazuia pia 
uchapishaji wa “maudhui ya uongo ambayo 
yanaweza kutapeli au kudanganya jamii 
isipokuwa ambapo maudhui hayo yamean-
dikwa kuwa ni (i) kiburudani ( ii)kutungwa 
na (iii) ambapo yametanguliwa na maelezo 
kuwa maudhui hayo si ya kweli”.

 Kwa sababu za usalama wa taifa na us-
alama wa raia, kifungu namba 12 (1) ( j) ki-
nazuia usambazaji wa taarifa zinazohusiana 
na mashambulizi ya kigaidi na milipuko ya 
magonjwa, 

Pamoja na kuwa baadhi ya taasisi zina-
kosoa sana uwapo wa sheria hizo zikieleza 
kuwa jamii inapaswa iwe na taarifa hizi ili 
iweze kujizatiti ipasavyo.

Kulingana na kifungu namba 16 cha sheria 
hiyo,  kinatoa adhabu sawa kwa wahukumi-
wa wote, lakini pia kuna ya faini isiyopungua 
Sh. 5,000,000  au kifungo kisichopungua 

miezi 13 au vyote kwa pamoja.
Upashanaji wa habari inaweza kuwa na 

wigo mpana lakini haiondoi ukweli kwam-
ba ni fani mojawapo muhimu kwa jamii, 
ambayo ikitumiwa vizuri inasaidia katika 
kuiletea nchi maendeleo, pia inapotumika 
vibaya inahatarisha usalama wa nchi na raia 
kwa ujumla. 

Ni vyema watumiaji wa simu za mkononi 
hasa simu janja (smart phones) kutam-
bua mipaka yao na kuheshimu sheria kwa 
ujumla ili kuepuka kuingia kwenye majanga 
ambayo wanakuwa wameyatengeneza kwa 
mikono yao wenyewe. 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA), imeshatoa maonyo kadhaa kwa 
viongozi wa makundi ya mitandao ya kijamii 
ikiwamo WhatsApp, huku ikiagiza wanavi-
kundi kuwaripoti  wale wanaozusha ama 
kurusha taarifa za uongo kwenye makundi.  

Wakati huu , wanajamii wanapaswa kuwa 
makini na taarifa wanazozisoma ama kuzi-
rusha kwenye mitandao ya kijamii na  siyo  
vyema kurusha mambo ambayo hawana 
uhakika nayo. 

Hivi karibuni kuna taarifa zilieleza kuwa 
mwanahabari mmoja  amefariki kwa 
ugonjwa huo, hali hiyo ilisababisha mateso 
kwa baadhi ya ndugu jamaa na marafiki. 

Pengine kwa kuona na kutambua jinsi am-
bavyo habari hiyo ya uongo ilivyosumbua 
wengi, hatimaye mwandishi huyo aliamua 
kujirekodi video akijionyesha alivyo mzima 
kwa neema ya Mungu, hatua ambayo ilisaid-
ia kukomesha uzushi dhidi ya kifo chake. 

Ni vyema kukumbushana kuwa sheria ya 
kukomesha wazushi wa mitandaoni ipo na  
imewekwa ili kuzuia mambo kama hayo, 
hivyo anayeamua kurusha habari ambazo 
hana uhakika nazo ni wazi kuwa ameamua 
kufanya makosa ili akumbane na adhabu 
inayomstahili. 

Matumizi mazuri ya simu ni pamoja na 
kusambaza taarifa zilizo sahihi, katika kip-
indi hiki ni vyema ikitumika katika kurusha 
habari zinazosaidia jamii katika kupata uele-
wa wa namna ya kujikinga na maambukizi 
mapya. 

Corona  inapogeuzwa kisingizio 
udhalilishaji watu mitandaoni

 Muungwana Lazima Nilonge

Bravo wakazi Dar kuitikia 
agizo la Makonda, lakini…
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Na Beatrice 
Moses 
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Matatani madai 
kukutwa na 
dawa za kulevya 
nyumbani
 Na Marco Maduhu, SHINYANGA

CHIKU Tungu (57), mkazi wa Majengo Kambarage, Man-
ispaa ya Shinyanga na wenzake watatu, wanashikiliwa na 
Jeshi la Polisi kwa tuhuma za kukutwa na dawa za kulevya 
nyumbani kwake.

Kamanda wa Polisi mkoani Shinyanga, Debora Ma-
giligilimba, alisema watu hao wanne walikamatwa kwa 
pamoja wakiwa nyumbani kwa Chiku wakiwa na dawa 
hizo.

Aliwataja waliokamatwa na dawa hizo ni Hassani Ibra-
himu (22), Juma Omary (26), Abdallah Hemed (23), na 
kuwa walikutwa nyumbani kwa Chiku Tungu, wakiwa 
ndani ya uzio wa nyumba yake wakiwa na dawa hizo.

 “Majira ya saa sita mchana jana ( juzi) katika Mtaa wa 
Majengo Kambarage, askari baada ya kupata taarifa za ki-
intelinjensia, walifika nyumbani kwa mtuhumiwa Chiku, 
na kuwakamata watuhumiwa wote wakiwa na dawa za 
kulevya ndani ya uzio wa nyumba yake,” alisema Magil-
igimba.

“Dawa za kulevya tulizowakamata nazo ni pinchi nane 
za heroine, rizla, kigae cha kusugulia dawa, pamoja kisu 
kimoja, na watuhumiwa wote wapo mbaroni wanahojiwa 
kwa kina, na watafikishwa mahakamani,” aliongeza.

Aliwaomba wananchi mkoani Shinyanga, kuendelea 
kushirikiana na Jeshi la Polisi, kwa kutoa taarifa mbal-
imbali za kiuharifu pamoja na uuzwaji wa dawa za kwa 
kulevya, ili watuhumiwa wakamatwe.  

Mwakilishi wa mauzo wa Kampuni ya 
Bia ya Serengeti (SBL) Mkoa wa Kagera, 
Laurent Nditi   (kulia), akikabidhi sehemu ya 
vipeperushi vyenye ujumbe wa namna ya 
kujikinga na virusi hatari vya corona kwa 
Mganga Mkuu wa Mkoa huo, Dk. Hassan 
Kawia. SBL imejitolea kwa kushirikiana 
na  Wizaya ya Afya kusambaza vipeperushi 
hivyo nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

 Na Hellen Mwango

MTUNZA stoo, Rashidi Muhina (45), 
amefikishwa katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, akikabiliwa na shtaka la wizi 
wa pombe kali aina ya K- Vant katoni 1,182 
zenye thamani ya Sh. milioni 103.9,  mali 
ya Kampuni ya Mega Bevarege LTD.

Mshtakiwa huyo alisomewa mashtaka 
ya mshitakiwa mbele ya Hakimu Mkazi 
Mwandamizi, Rashidi Chaungu.

Wakili wa Serikali, Kija Luzungana, 
alidai kuwa siku tofauti kati ya Aprili 
Mosi,  mpaka Juni 30, 2019 mtaa wa Togo 
Wilaya ya Kinondoni, jijini  Dar es Salaam, 
mshtakiwa  akiwa mwajiriwa wa Kampu-
ni ya hiyo, aliiba katoni   1,182 za   K-vant 
zenye ujazo wa gramu 750 zenye thamani 
ya Sh.103,928,000, mali ya mwajiri wake.

Luzungama alidai kuwa mshtakiwa 
aliiba mali hizo kupitia  nafasi yake kama 
mtunza stoo. Hata hivyo, mshtakiwa alika-
na tuhuma hizo.

Upande wa Jamhuri ulidai kuwa upele-
lezi wa kesi hiyo umekamilika, hivyo 
uliomba tarehe nyingine ya kumsomea 
mshtakiwa amaelezo ya awali.

Hakimu alisema mshtakiwa atakuwa 
nje kwa kutimiza masharti ya dhamana ya 
kutoa fedha taslimu Sh.milion 51 au hati ya 
mali isiyohamishika, yenye thamani hiyo, 
wadhamini wawili watakaosaini hati ya 
dhamana ya Sh. milioni 26 kila mmoja.

 Hata hivyo, mshtakiwa alishindwa 
kutimiza masharti hayo, hivyo kupelekwa 
mahabusu mapaka Mei 4, mwaka huu, 
ambapo atasomewamaelezo ya awali. 

Ufaransa 
yasaidia 
Afrika vita 
corona
Na Faustine Feliciane

WAKATI maambukizi ya virusi vya 
Corona yakizidi kuongezeka kwenye 
nchi za Afrika, Ufaransa imetangaza 
kuongeza nguvu katika kuzisaidia 
nchi za bara hilo, Tanzania ikiwamo 
katika mapambano hayo.

Taarifa iliyotolewa jana na serikali 
ya Ufaransa kupitia kwa Balozi 
wake nchini, Frederic Clavier, 
ilisema kuwa  kupitia Shirika lake 
la Maendeleo (AFD), imetenga kiasi 
cha Euro bilioni 1.2 kupambana na 
corona Afrika.

Katika taarifa hiyo, Balozi Clavier 
alisema jitihada hizo zinalenga 
kwenye utafiti  na kuimarisha 
mifumo ya afya katika nchi za 
kusini mwa Jangwa la Sahara.

“Huu ni mpango wa serikali ya 
Ufaransa kuhakikisha nchi za Afrika 
zinapambana na janga hili, lakini 
pia kupambana na mtikisiko wa 
kiuchumi unaotokana na mlipuko wa 
virusi vya corona,” alisema Clavier.

Alisema kwa Tanzania mbali na 
fedha hizo kusaidia mapambano 
ya corona, pia Ufaransa 
imezitaka kampuni za Kifaransa 
na wafanyabiashara kuunga 
juhudi za Serikali ya Tanzania 
katika kupambana na virusi vya 
corona kwa kutoa vifaa kinga vya 
kupambana na virusi hivyo.

Kwa muda mrefu Ufaransa kupitia 
AFD, imekuwa ikizisaidia nchi za 
Afrika katika nyanja mbalimbali, 
ambapo kwa mwaka 2019 pekee, 
imetumia Euro bilioni 11 na kuwa 
nchi ya tano duniani miongoni mwa 
nchi zilizotoa msaada.

Kizimbani tuhuma wizi  
K-Vant katoni 1,182
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Anayedaiwa kujifanya ofisa
wa Nida alivyotiwa mbaroni
 Na Hadija Maloya

MAMLAKA ya Vitambulisho 
vya Taifa (Nida), imewataka 
wananchi kuacha kutumia 
vishoka wakati wa mchakato 
wa kuomba Vitambulisho vya 
Taifa na kuwataka wafuate 
utaratibu rasmi uliowekwa na 
serikali wa kuomba vitambul-
isho hivyo. 

Kaimu Mkuu wa Kitengo 
cha Mawasiliano, Geofrey Ten-
geneza, alitoa tahadhari hiyo 
kufuatia tukio la mwananchi 
mmoja ( jina limehifadhiwa), 
mkazi wa Kigogo Fresh jijini 
Dar es salaam, kufika ofisi ya 
Nida wilaya ya Ilala, iliyoko 
Ukonga Mombasa, kupiga pi-
cha ya kibaometriki kwa ajili 

ya Kitambulisho cha Taifa na 
kuwadokeza maofisa usajili 
wa Nida kuwa baada ya kuka-
milisha upigaji picha alieleke-
zwa na mtu mmoja kupeleka 
fomu yake ya maombi kwake 
ili amkamilishie vipengele vili-
vyobaki pamoja na kumpatia 
cheti cha kuzaliwa.

Mwananchi huyo alisema 
fomu yake ya maombi ya 
kitambulisho hicho pia ili-
sainiwa na kugongwa muhuri 
na mtu huyo na kumpatia ba-
rua baada ya Mwenyekiti wa 
Serikali ya Mtaa anakoishi wa 
Kigogo Fresh kukataa kutoa 
barua na kusaini fomu zake 
kutokana na kutokuwapo kwa 
cheti cha kuzaliwa kama uta-
ratibu unavyotaka. 

Mtuhumiwa huyo alitiwa 
mbaroni na kisha kufanyiwa 
upekeuzi kwenye ofisi yake 
katika duka moja la steshenari 
lililoko Ukonga Mombasa, am-
bako walikuta nyaraka mbal-
imbali za serikali zikiwamo 
nakala za fomu za maombi ya 
vitambulisho vya taifa (F1A) 
ambazo tayari zimegongwa 
muhuri, nakala za hati za ki-
apo cha kuzaliwa (Affidavit 
form) na nakala za barua za 
utambulisho wa makazi zenye 
muhuri wa ofisi ya Serikali ya 
Mtaa wa Mwembe Madafu. 

Mtuhumiwa huyo ambaye 
jina lake limehifadhiwa, tayari 
amefunguliwa mashtaka kwa 
kosa la kukutwa na nyaraka za 
serikali kinyume cha sheria na 

kosa la kujifanya ofisa wa Nida.
Akizungumzia tukio hilo, 

Tengeneza alisema mtu huyo 
atakuwa ni kishoka ambaye 
bila shaka hata muhuri wa 
Mwenyekiti wa Serikali ya 
Mtaa aliogonga na barua ya 
Serikali ya Mtaa aliyoitoa kwa 
mwananchi huyo ili awasilishe 
katika ofisi ya Nida Wilaya ya 
Ilala kwa ajili ya kupatiwa Ki-
tambulisho cha Taifa, vitaku-
wa feki.

Alionya watu wanaojihusi-
sha na kuwarubuni wananchi 
waache tabia hiyo kwa kuwa 
Mamlaka haitasita kuwa-
chukulia hatua kali za sheria 
ikiwa ni pamoja na kuwafiki-
sha mahakamani.

UVCCM kuongoza mapambano dhidi corona

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu (wa tatu kushoto), akitoa shukrani kwa kampuni ya Bima ya Sanlam, baada ya kupokea hundi 
ya Sh. milioni 172.5 zilizotolewa na kampuni ya Bima ya Sanlam Life Insurance na Sanlam General Insurance kusaidia juhudi za serikali katika kupambama wa ugonjwa wa 
homa kali ya mapafu unaosababishwa na virusi vya Corona (covid-19), katika hafla iliyofanyika jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Kutoka kushoto ni  Mkuu wa Kitengo 
cha Rasilimali Watu wa Sanlam Life, Charles Mbaga, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Sanlam Life, Khamis Suleiman, Mwenyekiti wa Bodi wa Sanlam, Balozi Dk. Matern Lumbanga, Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Sanlam Kanda ya Mashariki, Julius Magabe na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Sanlam Genral Tanzania, Gift Noko. PICHA: MPIGAPICHA WETU  

 Na Maulid Mmbaga

UMOJA wa Vijana (UVC-
CM) jijini Dar es Salaam, jana 
umezindua mkakati maalumu 
wa kuzuia maambukizi ya 
homa ya mapafu inayosaba-
bishwa na virusi vya corona 
(Covid-19) mkoani humo.

Mkakati huo uliongozwa na 
Mwenyekiti, Mussa Kilakala, 
aliyekutana na viongozi wa 
Umoja huo wa wilaya tano za 
Mkoa wa Dar es Salaam na ku-
wapa dira namna ya kuende-
sha hamasa hiyo kwa weledi 

huku wakizingatia ushauri wa 
wataalamu wa afya kujikinga 
na ugonjwa huo.

Katibu wa hamasa wa Umo-
ja huo mkoani humo, Ally 
Mohammed, alisema ugonjwa 
wa corona ni wa kisayansi na 
umoja huo umeonyesha njia 
na inapaswa kuigwa na vijana 
wote nchini bila kujali itikadi 
zao.

Alisema kwa mujibu wa 
taarifa ya Shirika la Afya Du-
niani (WHO), maambukizi ya 
corona huenda yakashika kasi 
katika bara la Afrika kutokana 

na udhaifu wa huduma za ki-
afya.

“Ugonjwa huu tutaukome-
sha kwa kuwa na umakini na 
nidhamu ya hali ya juu katika 
kufuata maelekezo ya wataal-
amu wa afya, kunawa mikono 
kwa maji yanayotiririka kwa 
sabuni, kupaka vitakasa miko-
no (Sanitizer) na kuvaa bara-
koa kila tunapotoka majum-
bani mwetu,” alisema.

Aliongeza kuwa, katika op-
eresheni hiyo waligawa vifaa 
vya kujikinga na corona kwa 
viongozi wa umoja huo ngazi 

ya wilaya, na kutembelea mae-
neo ya soko la Feri na kugawa 
kwa vitakasa mikono kwa ma-
dereva bajaji na pikipiki,  na 
kutoa tangi la maji kwa uon-
gozi wa soko hilo.

Vile vile, alisema zoezi hilo 
ni endelevu na kutoa wito kwa 
wadau kuunga mkono jitihada 
za serikali katika kupambana 
na maambukizi ya Covid-19, 
hasa Mkoa wa Dar es Salaam 
ambao unaongoza kwa idadi 
kubwa ya wagonjwa wa coro-
na nchini.

 

 Na Mwandishi Wetu

IDADI ya wagonjwa wa virusi vya 
corona nchini imezidi kuongezeka 
hadi 254, baada ya jana kubainika 
wagonjwa wapya 84.

Taarifa iliyotolewa jana na Waziri 
wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, 
ilieleza kuwa kati ya ongezeko hilo, 
wagonjwa 16 ni waliotolewa taarifa 
na  Waziri wa Afya wa Zanzibar jana.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa kwa 
upande wa Tanzania Bara idadi ya 
wagonjwa hao wanatoka mikoa 
ya Dar es Salaam (33), Arusha (4), 
Mbeya (3), Kilimanjaro (3) na Pwani 
(3).

Wengine ni kutoka Tanga (3), 
Manyara (2), Tabora (1), Dodoma (3),  
Ruvuma (2), Morogoro (2), Lindi (1), 
Mara (1), Mwanza (3),  Mtwara (1), 
Kagera (1) na Rukwa (2).

“Wagonjwa wote walioripotiwa 
Tanzania Bara wanaendelea vizuri, 
isipokuwa wagonjwa wanne 
wanaopatiwa huduma za wagonjwa 
wanaohitaji uangalizi maalum,” 
ilieleza taarifa hiyo na kuongeza:

“April 18, mwaka huu, Waziri wa 
Afya wa Zanzibar alitoa taarifa ya 
uwapo wa wagonjwa 23, ongezeko 
la  wagonjwa wapya linafanya idadi 
ya watu waliopata maambukizi 
ya ugonjwa wa corona nchini 
kufikia 254 kutoka wagonjwa 147, 
tuliowatolea taarifa April 17.”

Taarifa hiyo ileleza kuwa, 
kumetokea vifo vitatu katika 
Jiji la Dar es Salam, ambao 
wamethibitishwa kuwa na 
maambukizi ya ugonjwa huo.

Wagonjwa 
wapya 
corona 84 
wagundulika 
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Tuhuma uuzaji pembejeo 
zaizindua Bodi ya Pamba

RC awaombea
wanahabari 
vifaa kinga 
ya corona
Na Pendo Thomas, KIGOMA

MKUU wa Mkoa wa Kigoma, Brigedia 
Jenerali Emannuel Maganga, amemu-
omba Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Kigoma, Simon Chacha, kufanya utara-
tibu wa kutoa vifaa kinga vya ugonjwa 
wa corona kwa waandishi wa habari 
mkoani hapa.

Maganga aliyabainisha hayo mwis-
honi mwa wikim  wakati akitoa taarifa 
ya mwenendo wa kujikinga na ugonjwa 
wa huo mkoani Kigoma na kusema 
kuna haja ya kuwekwa utaratibu kwa 
waandishi wa habari kupata barakoa 
watakazozitumia wakati wa utekelezaji 
wa majukumu yao.

‘’Katibu wa chama cha waandishi wa 
habari ufuatilie suala hilo, mnapaswa 
kujikinga kwani mnakutana na watu 
wengi halafu pia wakati mwingi tuko na 
nyie,” alisema. 

Vilevile Maganga alibainisha kuwa, 
hali ya uelewa wa wananchi katika 
kujikinga mkoani humo  ni nzuri kwani 
wananchi wanazingatia kunawa mikono 
na kuchukua tahadhali wanazoshauriwa 
na watalamu wa afya.

Hata hivyo, alieleza kwa sasa changa-
moto iliyopo ni wananchi kuendelea ku-
songamana katika maeneo ya masoko 
na kueleza kuwa bado wanahangaika 
kupata namna bora ya kutatua suala 
hilo ili wananchi waendelee kuwa 
salama

‘’Hawa ni wananchi wetu, hatupendi 
kutumia nguvu zaidi hivyo tunajikita 
kutoa elimu kwao, lakini kama njia hiyo 
haita kuwa na mafanikio tutalazimika 
kutumia njia nyingine ili wafuate maa-
gizo kwa lazima,” alisema.

Naye Dk. Chacha alisema  amepokea 
ushauri wa mkuu wa mkoa na atau-
fanyia kazi hivi karibuni baada ya tara-
tibu muhimu za upatikanaji wa vifaa 
hivyo kukamilika.

Pia alieleza katika mwendelezo 
wa udhibiti wa ugonjwa wa corona, 
wameendelea kuongeza umakini katika 
maeneo ya mipakani, kutokana na 
kuwa na muingiliano na raia wa nchi 
jirani unaosababishwa na shughuli za 
kibiashara.

Utoaji taarifa ya mwenendo wa 
udhibiti ugonjwa wa Corona  uliambat-
ana na upokeaji vifaa vya Tehama na 
samani vitakavyotumika katika ukusan-
yaji wa taarifa za ugonjwa huo vyenye 
thamani ya Sh.105,0000,000 kutoka 
shirika lisilo la kiserikali la Manage-
ment and Development health Tanzania 
( MDH) kupitia ufadhili wa Taasisi ya 
Udhibiti wa Magonjwa ya Marekani.

Na Mwandishi Wetu

VIJIJI vinane   vya wilaya ya Ka-
sulu, mkoani Kigoma, vimetoa   
hekta 35,000 kwa mwekezaji ili 
alime miwa na kujenga  kiwanda 
cha sukari.

Hatua hiyo  ni juhudi za 
kutekeleza azma ya serikali ya 
kuinua  uwekezaji nchini.

Mkuu wa Wilaya ya Kasulu, 
Kanali Simon Anange, alisema 
hayo wakati akitoa maelezo kwa    
Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo 
cha Uwekezaji Tanzania (TIC), 
Geoffrey Mwambe, kwamba 
kwa vile wananchi wameelewa 

umuhimu na faida za uwekezaji 
katika maeneo yaliyokaribu nao, 
vijiji hivyo vinane vimeamua 
kutoa sehemu ya ardhi yao ili ku-
ruhusu ulimaji wa miwa, ujenzi 
wa kiwanda cha sukari na uzal-
ishaji wa malighafi zitakazotumi-
ka kiwandani hapo.

Kanali Anange alivitaja vijiji 
hivyo kuwa  ni Nyamidaho, Kum-
tundu, Nyarugusu, Heru, Ushingo, 
Kigadye, Kitanga na Kiyugwe  na 
kwamba uwekezaji katika eneo 
hilo utaratibiwa na TIC.

“Wananchi wenyewe wame-
hamasishana juu ya umuhimu 
wa uwekezaji na   kutoa uneo 

kwa halmashauri ili litumike kwa 
uwekezaji huo.   Jambo hili lita-
chochea ukuaji wa kasi wa wilaya 
yetu,” alisema Kanali Anange 
na kuongeza kwamba kiwanda 
kikijengwa mapato ya wilaya yat-
aongezeka kwa njia ya kodi, ajira 
kwa wananchi zitapatikana na 
kuchochea maendeleo ndani ya 
wilaya na mkoa kwa ujumla.

“Nawapongeza wananchi wa 
wilaya hii kwa kujitoa kwao kwa 
kuachia ardhi kwa hiari kupisha 
uwekezaji.  Jambo hili linaloonye-
sha kuunga mkono  juhudi za

Serikali, maana serikali ime-
azimia   kujenga uchumi wa kati 

na viwanda ifikapo 2025,” alisema 
Kanali Anange.

Alisema taarifa   alizonazo ni 
kuwa ujenzi wa kiwanda  utaanza 
mwaka huu na kitakuwa na uw-
ezo wa kuzalisha tani 110,000 za 
sukari kwa mwaka.

Kiasi hicho cha sukari kitapun-
guza pengo la upatikanaji wa bid-
haa hiyo nchini. Pengo linakadiri-
wa kuwa takribani  tani 320,000 
kwa mwaka,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa TIC, 
Geoffrey Mwambe, alisema wa-
navijiji wanastahili  kupongezwa 
kwa   kuachia eneo lao kwa ajili 
ya uwekezaji.

“Kituo chetu kitalisimamia 
eneo hili kikamilifu na kuhakiki-
sha uwekezaji unaofanywa katika 
eneo hili unawanufaisha wanaki-
jiji wa wilaya ya Kasulu kutokana 
na kujitoa kwao katika kuunga 
mkono azma ya serikali ya kujen-
ga uchumi wa kati na viwanda,” 
alisema Mwambe.

Katika hatua nyingine, TIC 
ikishirikiana na Kampuni ya 
Trolle Meesle Limited ya mkoani 
hapo,  wameandaa mafunzo kwa 
wakulima 1,850 kutoka vyama 
vinane vya ushirika vinavyolima 
michikichi mkoani humu. 

Vijiji vyalipa ardhi kiwanda cha sukari

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu (katikati), akipokea mfano wa hundi 
yenye thamani ya Sh. bilioni 2, juzi toka kwa Mkurugenzi wa Vodacom Tanzania PLC, Hisham Hendi (kulia) ili kusaidia 
juhudi za serikali katika kupambana na ugonjwa wa COVID-19 (Corona). Kushoto ni Mkurugenzi wa Uhusiano na Ma-
wasiliano wa Vodacom Tanzania PLC na Vodacom Foundation, Rosalynn Mworia. NA MPIGAPICHA WETU 

wakulima wa pamba kuwa, wapo 
baadhi ya   viongozi wa AMCOS 
wanauza pembejeo za wakulima 
kinyume cha maelekezo ya serikali 
kwani pembejeo hizo zinatolewa 
kwa mkopo kwa wakulima kupitia 
vyama vyao vya msingi.

“Niwatake viongozi AMCOS kua-
cha tabia ambayo imeibuka sasa, 
kwani watakapobainika katika 
msako huo watachukuliwa hatua 
kali za kisheria, na wafanyabiasha-
ra walionunua   pembejeo hizo 
kinyume na utaratibu wanapaswa 
kuzisalimisha kwa Bodi ya Pamba 
mara moja,” alisema Daudi.

Rajabu Masunga, mkulima 
wa   Pamba wilayani Kishapu, 
aliipongeza Bodi ya Pamba kwa 
kuwabana wauzaji wa pembejeo 
za ruzuku zilizotolewa na serikali, 
ambapo wengi wao walikuwa wak-
ipanga pembejeo hizo chini kwe-

nye minada na kuwauzia wakulima 
kwa bei ya juu.

Aidha alisema pembejeo hizo 
kwa Kishapu zimekuwa zikiuzwa 
kiholela kama kwa kuanikwa juani, 
na wakulima wengi wamekuwa 
wakizikosa katika AMCOS zao wal-
izojiunga na kuelekezwa kununua 
katika minada na magulio, kiny-
ume cha maalekezo ya serikali.

Ashura Juma, alisema kila Al-
hamisi siku ya mnada wafanyabi-
ashara hupeleka  pembejeo (dawa 
za kuulia wadudu) na kuanza ku-
wauzia wakulima ambao wameko-
sa pembejeo hizo kwenye vyama 
vya msingi na kusababisha pamba 
ghafu  kushuka kila msimu.

Aliishauri Bodi ya Pamba kufika 
na kufanya ukaguzi Alhamisi, am-
bayo ni siku ya mnada ili kuhakiki 
kiwango cha ubora wa dawa zina-
zouzwa kwa wakulima.

Niwatake 
viongozi 
AMCOS kua-
cha tabia 
ambayo 
imeibuka 
sasa, kwani 
wataka-
pobainika 
katika 
msako huo 
watachuku-
liwa hatua 
kali za 
kisheria.

Na Shaban Njia, KISHAPU

K
UTOKANA  na malalamiko 
ya wakulima wa  pamba 
wilayani Kishapu mkoani 
Shinyanga ya kuwatuhu-

mu viongozi wa Vyama vya Msingi 
(AMCOS) kuuza pembejeo zili-
zolewa na serikali kwa mkopo kwa 
wakulima, Bodi ya Pamba Tanzania 
imezinduka na  kuanzisha   msa-
ko   mkali katika maduka ya pem-
bejeo.

Akizungumza na gazeti hili kabla 
ya kuanza msako huo juzi, Mkaguzi 
wa Bodi ya Pamba, Thomas Daudi, 
alisema watafanya ukaguzi kwenye 
maduka ya pembejeo ya watu binaf-
si, minada na magulio yote wilayani 
humo ambayo pembejeo hizo huu-
zwa kwa wakulima.

Daudi alisema ofisi yake im-
epokea malalamiko kutoka kwa 



W
AIZARA ya Maji imesema 
kupitia Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazin-
gira Morogoro, itatekeleza 

mradi mkubwa wa maji kutoka chanzo 
cha Mto Divue ulipo Turiani katika 
mwaka wa fedha 2020/21 kwa kutumia 
fedha za ndani.

Hayo yalielezwa bungeni jana ka-
tika swali la Mbunge wa Viti Maalum 
(Chadema), Devotha Minja, ambaye 
alisema bwawa la maji la Mindu katika 
Manispaa ya Morogoro limejaa tope na 
maji hayatoshelezi wananchi wa Manis-
paa hiyo.

“Je, Serikali ina mpango gani wa kujen-

Mradi kuongeza 
upatikanaji maji Moro

ga bwawa lingine?”alihoji 
Minja.

Katika majibu yake, 
Wizara hiyo ilisema ka-
tika kukabiliana na  tati-
zo la upungufu wa maji 
kwenye Manispaa hiyo 
na kuhakikisha kiwango 
cha uzalishaji wa maji 
kinafikia mahitaji kwa 
asilimia 100, serikali 
itatekeleza mradi huo.

Ilisema mradi huo utakapokamilika, 
unakadiriwa kuongeza uzalishaji maji 
kwa mita za ujazo 27,000 kwa siku.

“Hivyo kufanya jumla ya uzalishaji 

wa maji katika Manispaa 
ya Morogoro kuwa mita za 
ujazo 74,000 kwa siku ikilin-
ganishwa na mahitaji ya sasa 
ya mita za ujazo 67,086,” il-
isema.

Aidha, Wizara hiyo ilisema 
katika mwaka 2020/21, Seri-
kali itapanua mtambo wa 
kutibu maji wa Mafiga un-
aotumia chanzo cha bwawa 
la Mindu ili uweze kuzalisha 

mita za ujazo 40,000 kwa siku. 
“Mradi huu utatekelezwa kwa kush-

irikiana na Washirika wa Maendeleo, 
Ufaransa (AFD),” ilisema.

Mradi huu 
utatekele-
zwa kwa 
kushiriki-
ana na Wa-
shirika wa 
Maendeleo, 
Ufaransa 
(AFD).
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habari kitaifa

Habari na Augusta Njoji

Ataka 
mikopo 
elimu isiyo 
na riba
MBUNGE wa Viti Maalum (CCM), 
Amina Mollel, ameitaka serikali 
kutoa mikopo isiyo na riba ya 
elimu ya juu kwa wanafunzi we-
nye ulemavu.

Akiuliza swali bungeni jana, 
Mbunge huyo alisema watu 
wenye ulemavu ni miongoni mwa 
wanufaika wa mikopo ya elimu 
ya juu.

Alieleza kuwa katika kusoma 
kwao, kuna gharama za ziada za 
vifaa saidizi hivyo kuwa na mzi-
go mkubwa wa marejesho tofauti 
na watu wasio na ulemavu.

“Je, Serikali haioni kuwa sasa ni 
wakati mwafaka kuwapatia watu 
wenye ulemavu mkopo wa Elimu 
ya Juu usio na riba?”alihoji.

Pia alihoji serikali haioni 
umuhimu wa kuwapatia ruzuku 
ya nyezo za kujimudu badala ya 
mkopo ili kuwaepushia gharama 
kubwa ya elimu kutokana na 
ulemavu wao.

Katika majibu ya swali hilo 
yaliyotolewa na Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
ilisema mikopo ya Elimu ya Juu 
inayotolewa na Bodi ya Mikopo 
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
inaongozwa na Sheria ya Bodi ya 
Mikopo (SURA 178).

Ilisema sheria hiyo inabainisha 
kuwa, mikopo hiyo ni kwa ajili ya 
wanafunzi wahitaji wenye sifa 
za kujiunga na Taasisi za Elimu 
ya Juu.

“Lengo la matakwa haya ya 
kisheria ni kuwawezesha wa-
nafunzi wote wahitaji wanaotoka 
kwenye familia zenye uwezo 
mdogo wa kiuchumi kupata Elimu 
ya Juu,” ilisema.

Aidha, ilisema wanafunzi wote 
wenye ulemavu, walioomba na 
wenye sifa hupatiwa mkopo.

“Mikopo ya Elimu ya Juu 
inayotolewa na Serikali haitozwi 
riba kama ilivyo kwa mikopo 
inayotozwa na taasisi za fedha 
za kibiashara ambayo ni kati ya 
asilimia 14 hadi 22, mikopo ya 
Elimu ya Juu ya Serikali hutozwa 
asimilia 6 kama tozo ya Kutunza 
Thamani,” ilisema.

Ilifafanua tozo hiyo hukatwa 
kwenye salio la deni na sio 
kwenye deni la msingi na katika 
kuwawezesha wanafunzi wenye 
ulemavu kupata Elimu ya Juu 
kwa ufanisi, serikali inapeleka 
fedha za ruzuku kwenye vyuo 
vikuu kwa ajili ya kununulia vifaa 
mbalimbali saidizi vya wanafunzi 
wenye mahitaji maalum. 

“Kwa mfano mwaka 2018/19 
serikali ilitoa ruzuku ya Sh.Milioni 
200 ambazo zilipelekwa vyuo 
vikuu vinne vya UDSM, UDOM, 
MUCE na MoCU na mwaka 
2019/20 imetenga Sh.Milioni 
250,” ilisema.

Aidha, ilisema serikali inatoa 
ruzuku kwenye vyuo vikuu kwa 
awamu kulingana na upatikanaji 
wa fedha.

Takukuru 
yaokoa bil. 
249/- miaka 
minne

Mbunge wa Viti Maalum (Chadema), Devotha Minja akichangia moja ya hoja 
zilizokuwa zikitolewa bungeni. PICHA: MAKTABA

BUNGE limeelezwa kuwa kwa kipindi cha 
Disemba 2015 hadi Machi 2020, Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa(Takukuru), 
imefanikiwa kuokoa zaidi ya Sh. bilioni 249.4.

Pia imetaifisha nyumba nane zenye tham-
ani ya Sh. bilioni 11.63, magari matano yenye 
thamani ya Sh. milioni 126 na viwanja vinne.

Sambamba na hilo, Serikali pia imefanikiwa 
kuzuia Sh. bilioni 52.8, Dola za Marekani milio-
ni 61.1, magari 14 yenye thamani ya Sh. milioni 
635, nyumba 15 zenye thamani ya Sh. bilioni 
13.95.

Hayo yalielezwa jana Bungeni na Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, ilipokuwa ikijibu swali la 
Mbunge wa Mtawara Mjini (CUF), Maftaha Na-
chuma.

Katika swali lake, Mbunge huyo alihoji 
serikali ina mkakati gani wa kuondoa aina za 
ufisadi nchini.

Katika majibu ya Ofisi hiyo, ilisema fedha 
na mali hizo zimepatikana kupitia Kitengo cha 
Urejeshaji Mali kilichopo chini ya Takukuru 
ambacho ni maalum kwa ajili ya kurejesha 
mali zilizopatikana kwa njia za rushwa.

Hata hivyo, ilikiri kuwa serikali ina nia ya 
dhati ya kuondoa aina zote za ufisadi nchini.

Ilisema kwa dhamira hiyo serikali imeifany-
ia marekebisho Sheria ya Uhujumu Uchumi, 
Sura ya 200 kupitia Sheria ya Marekebisho ya 
Sheria Mbalimbali Namba 3 ya Mwaka 2016.

Ilibainisha kuwa, sheria hiyo imefanyiwa 
marekebisho ya vifungu kadhaa kwa kupan-
ua wigo na kuongeza makosa ya uhujumu 
uchumi pamoja na kuanzisha Divisheni ya 
Mahakama ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu 
(Mahakama ya Ufisadi na Uhujumu Uchumi) 
katika Muundo wa Mahakama Kuu.

“Kwa kutambua athari za rushwa kwa maen-
deleo ya kijamii na kiuchumi nchini, Serikali 
imebuni na kutekeleza Mkakati wa Taifa Dhidi 
ya Rushwa na Mpango wa Utekelezaji Awamu 
ya Tatu (NACSAP III) wa Mwaka (2017 – 2022),” 
ilisema.

Ilieleza kuwa mkakati ni shirikishi na un-
alenga kuzuia na kupambana na rushwa kati-
ka sekta za uchumi za kimkakati zenye mazin-
gira shawishi ya rushwa ambazo ni Manunuzi 
ya Umma, Ukusanyaji wa Mapato, Uvunaji na 
Matumizi ya Maliasili, Madini, Nishati, Mafuta 
na Gesi, Utawala, Vyombo vya Utoaji wa Haki 
na Shughuli za Vyama vya Siasa.
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Kuruhusu vitabu bila 
ithibati ni kuua elimu

MABINTI HATARINI 

Likizo ya corona yawa 
msimu wa ukekeketajiU

KIWA ni mkakati 
wa mwanzo kuzuia 
kusambaa kwa 
maambukizi ya virusi 

vya corona(COVID 19) kupitia 
mikusanyiko, Machi  17, mwaka 
huu, serikali ilitangaza kufunga 
shule za msingi, sekondari na vyuo 
vyote kwa muda wa mwezi mmoja.

  Wakati inafunga shule, 
msisitizo kwa wanafunzi ni 
kutulia nyumbani kwao ili muda 
huo wa likizo ya dharura usipite 
bure huku ikiwataka wazazi 
kutoruhusu watoto wao kuzurura 
au kwenda kusalimia ndugu, 
jamaa na marafiki kwani lengo 
ni kuwabakiza nyumbani na 
kuwakinga na ugonjwa.

Hata hivyo, baadhi ya wazazi na 
walezi badala ya kuhimiza watoto 
wasome, wameamua kuwapeleka 
mabinti kwa ngariba wakakeketwe.

Haya yanabainishwa na 
Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Mara, Daniel Shillah, katika 
mazungumzo yake na gazeti hili, 
kwamba wapo baadhi ya wazazi 
mkoani kwake wametumia likizo 
hii kukeketa watoto wao.

Shillah anathibitisha kuwapo 
kwa tukio la kupatikana kwa 
wasichana hao baada ya kufanya 
msako wa nyumba kwa nyumba 
ya kuwasaka wazazi wa aina hiyo 
kwenye baadhi ya vijiji vya wilaya 
ya Serengeti na kunasa  watoto 
19 huku watano kati yao wakiwa 
wameshakeketwa.

“Tulipata taarifa kutoka kwa 
wasamaria wema kuhusu kuwapo 
kwa vitendo vya ukeketaji, 
tukafuatilia na kupata watoto 
hao, huku wengine wakiwa tayari 
wameshakeketwa,”anasema 
Kamanda Shillah.

Anaeleza kuwa polisi 
inashirikiana na wadau mbalimbali 
likiwamo shirika la Kutetea Haki za 
Wanawake, Wasichana na Watoto 
la Hope for Girls and Women 
Tanzania.

“Hao ndiyo waliotoa taarifa 
na kufanikisha kupata idadi 
hiyo ya wasichana ambao wengi 
wao ni wanafunzi, na kwa sasa 
wanatunzwa katika nyumba 
salama ya shirika hilo iliyopo mjini 
Mugumu,” anasema.

Aidha, anawataka wazazi 
kutambua kuwa kufanya hivyo ni 
kosa kisheria na kwamba wahusika 
wakikamatwa watawafikisha 
mahakamani kwa kosa la jinai, 
na kuwataka wenye mtindo huo 
waache.

“Wahusika wamekimbia, lakini 
tunaendelea kuwafuatilia ili sheria 
ichukue mkondo wake, lakini pia 
ipo haja ya kutoa elimu zaidi kwa 

wazazi ambao bado wanaendelea 
kukumbatia mila hizo potofu 
waachane nazo,” anasema.

Kamanda Shillah anasema, 
vita dhidi ya ukeketaji haiwezi 
kumalizwa na polisi kwa kutumia 
bunduki bali ni elimu kwa jamii 
kama ambayo imekuwa ikitolewa 
na Hope For Girls and Women 
Tanzania.

OPERESHENI USAKAJI
Mkurugenzi Mtendaji wa Hope 

for Girls and Women Tanzania, 

Na Sabato 
Kasika

wakafanikiwa kupata idadi hiyo ya 
wasichana.

Anasema, wasichana hao 
akiwamo mtoto wa kiume 
aliyechukuliwa baada ya kukuta 
akifanyiwa mateso makali na 
wazazi wake, wapo katika kituo 
cha nyumba salama cha Mugumu 
huku hatua nyingine zikifuata.

“Mojawapo ya hatua hizo 
ni kwenda kwa wazazi ili 
kujenga uhusiano mwema na 
kuwaelimisha kuhusu madhara ya 
ukeketaji na wakikubali, kubadilika 
tutawaruhusu wawachukue watoto 
wao,” anasema.

Mkurugenzi huyo anasema, 
kama alivyo mtoto wa kiume, hata 
wa kike naye anatakiwa aachwe 
asome badala ya kumkeketa kwa 
ajili ya kumuandaa kuolewa ili 
wazazi wapate mali.

Rhobi anasema, kwa kawaida 
ukeketaji hufanyika Desemba, 
lakini wameamua kutumia likizo 
ya corona kufanya ukatili huo, kwa 
vile wanajua kuwa mwezi huo hata 
vyombo vya dola vinaujua kuwa ni 
wa ukeketaji, hivyo watadhibitiwa.

KUFUATILIWA ZAIDI
 Kwa upande wake Ofisa Elimu 

wa Mkoa wa Mara, Ephraem 
Simbeye, anasema amesikitishwa 
na taarifa hizo za baadhi ya wazazi 
kutumia likizo hiyo kukeketa 
watoto wao.

Anasema, mila hizo siyo 
za kukumbatia, kwa sababu 
zina madhara kiafya na pia 
zinakwamisha maendeleo ya 
elimu ya mtoto wa kike, hivyo 
wanaozikumbatia wanatakiwa 
kushurutishwa kuziacha.

“Serikali imefunga shule 
kutokana na tishio la corona 
ili watoto wakae nyumbani 
wajisomee, sasa inashangaza 
kusikia kuna wazazi wameamua 
kutumia nafasi hiyo kuharibiwa 
watoto wao ratiba,” anasema 
Simbeye.

Anasema, atawasiliana na 
wasaidizi wake katika wilaya 
zote zenye mtindo wa kukeketa 
ili wasaidiane na wa chini yao 
kutafuta taarifa za kuwapo kwa 
vitendo hivyo na kuzifikisha 
kwenye vyombo vya dola.

MADHARA
Mganga Mkuu wa Hospitali 

Teule ya Wilaya ya Serengeti, 
Dk. Tanu Waryoba anathibitisha 
kupokea watoto waliofanyiwa 
ukeketaji na kuwachunguza na 
kubaini kuwapo kwa tukio hilo 
na kuonya kuwa  ukeketaji una 
madhara ikiwamo maambukizi 
ya magonjwa kwa vile hufanywa 
kwa kuchangia vifaa na wakati 
mwingine husababisha vifo kwa 
kutokwa damu nyingi.

Tulipata 
taarifa ku-
toka kwa 
wasamaria 
wema kuhusu 
kuwapo kwa 
vitendo vya 
ukeketaji, 
tukafuatilia 
na kupata 
watoto hao, 
huku wen-
gine wakiwa 
tayari wame-
shakeketwa

Vifaa ambavyo hutumiwa na ngariba kufanya ukatili huo dhidi ya 
watoto wa kike.

Rhobi Samweli, anasema, shirika 
lake linatoa taarifa za ukeketaji ndani 
ya jamii, ambapo walilifahamisha 
kuwapo kwa vitendo hivyo.

“Baada ya kupata taarifa ilifikishwa  
dawati la jinsia la polisi hapa kwetu 
Mugumu ndipo tukaenda kufanya 
operesheni ya kuokoa wasichana 
wasikeketwe,” anasema Rhobi.

Anaeleza lkuwa operesheni hiyo 
ilifanyika kwa muda wa siku saba 
kuanzia Aprili mosi hadi 7 katika vijiji 
vya Machochwe, Burunga, Kebencha, 
Nyansurura, Matare na Kenokwe, 

 Baadhi ya wasichana wanaokimbia ukeketaji na kulelewa katika kituo cha nyumba salama ya Mugumu, 
wakifanya usafi kwenye barabada inayoelekea kituoni hapo.. PICHA: MTANDAO
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POLISI KATIKA MPAKA WA TANZANIA NA MSUMBIJIM
WEZI mmoja uliopi-
ta, kumekuwapo na 
sintofahamu katika 
mji  wa  Mocimboa da 

Praia, ulio kaskazini mwa jimbo 
la  Cabo Delgado, ambapo raia, 
kikosi cha jeshi na  vituo vya 
polisi vilishambuliwa.

Washambuliaji hao wana-
daiwa kuharibu nyumba 
za wananchi, mali za 
umma na kuweka vizuizi 
barabarani na kutishia 
amani baada ya kuteka 
kambi ya jeshi na kituo 
cha polisi na kusababisha 
wanavijiji wengi kukimbia 
makazi yao.

Sintofahamu hiyo inaiwe-
ka Tanzania katika hali ya 
tahadhari na hivi karibu 
Jeshi la Polisi limeweka 
ulinzi madhubuti katika 
eneo hilo ambalo linapa-
kana na Tanzania kwenye 
mkoa wa Ruvuma.

Jeshi la Polisi limeende-
lea kukagua njia za panya 
zinazotumiwa na raia 
mbalimbali kuja nchini 
na ambazo pia huweza  
kutumiwa na maadui wa-
naofanya mashambulizi 
kwenye eneo hilo lililo 
kaskazini mwa Msumbiji

Kamishna wa Operesheni na Mafunzo, Liberatus Sabas, akizungumza na Mzee Abdul, mkazi wa Kijiji cha Ndondo wilayani Nyasa mkoani 
Ruvuma, wakati akiendelea na operesheni ya ukaguzi wa mpaka.. PICHA ZOTE: JESHI LA POLISI.

HABARI ZA KIPOLISI

Kamishna wa Jeshi la Polisi wa Mafunzo  na Operesheni,  Liberatus Sabas, akiendelea na 
operesheni ya kukagua mpaka wa Tanzania na Msumbiji hasa katika vipenyo na njia zisizo 
rasmi wanazotumia wananchi wa Msumbiji kuingia Tanzania kinyemela.

 Kamishna wa Operesheni na Mafunzo ya Jeshi La Polisi,  Sabas, na Mkuu wa 
Operesheni Maalum za Jeshi la Polisi,  Mihayo Msikhela pamoja na maofisa, wak-
aguzi na askari wakikagua njia inayotumiwa na wananchi wa Msumbiji kuingia 
nchini bila ya kuwa na vibali maalum. 
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Na Reubeni Lumbagala

Kuruhusu vitabu bila 
ithibati ni kuua elimu

Vitabu hivi ndiyo 
moyo wa elimu, 
hivyo walimu na 
wanafunzi wana-
paswa kuvitumia 
wakati wa ku-
fundisha na pia 
wanafunzi wavi-
tumie kwa kuji-
funza na si kuvi-
weka stoo

V
ITABU ni nyenzo muhimu 
ya kufanikisha ufundis-
haji na ujifunzaji bora. 
Maarifa yatolewayo katika 

taasisi mbalimbali za elimu na sehe-
mu nyinginezo, yamehifadhiwa vy-
ema katika vitabu vilivyoandaliwa 
na waandishi mbalimbali. Walimu 
na wanafunzi kwa pamoja husoma 
vitabu ili kupata maarifa. Vipo vi-
tabu vya kiada na vitabu ya ziada 
ambavyo kwa pamoja hutumika 
katika kuchagiza ufundishaji na 
ujifunzaji wenye mawanda mapana 
ya maarifa.

Kutokana na umuhimu wa vita-
bu katika ufundishaji na ujifunzaji, 
ni lazima vinavyotumika viwe ni 
vile vyenye ithibati tu ili kuwa na 
uelewa wa pamoja kwa walimu na 
wanafunzi. Ithibati ni muhuri un-
aodhihirisha ukweli, kwa ufupi ni 
uthibitisho.

Lipo wimbi la waandishi wengi 
wa vitabu vya ziada ambavyo hazi-
japata ithibati ya Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TET) ambayo imepewa 
mamlaka ya kupitia, kuchambua 
na kutoa ithibati ya vitabu vya 
kiada na ziada ili viweze kutumika 
katika kutoa elimu kwa wanafunzi 
wa shule za msingi na sekondari 
Tanzania.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, William Ole Nasha, 
anatoa agizo kwa serikali kuhakiki-
sha kuwa shule za serikali na zile za 
binafsi zinatumia vitabu vya kiada 
na ziada vyenye ithibati katika ku-
fundishia na kujifunzia ili kuweze-
sha maudhui ya elimu wanayopata 
wanafunzi yanakuwa bora na kuki-
dhi vigezo.

 Taasisi ya Elimu Tanzania inatoa 
ithibati kwa vitabu vilivyokidhi ub-
ora na vigezo tu. Hivyo basi, kama 
vitabu vitatumika bila kuthibit-
ishwa, upo uwezekano mkubwa 
wa wanafunzi kufundishwa masu-
ala mbalimbali nje na malengo na 
matarajio yaliyowekwa.

Katika hafla ya uzinduzi wa kazi 
ya kusambaza vitabu vya kiada 
kwa shule za msingi zinazotumia 
Kiingereza katika kufundishia na 
vitabu vya nukta nundu kwa dara-
sa la I-V na kidato cha nne, Waziri 
Nasha anasema “Vitabu hivi ndiyo 
moyo wa elimu, hivyo walimu na 
wanafunzi wanapaswa kuvitumia 
wakati wa kufundisha na pia wa-
nafunzi wavitumie kwa kujifunza 
na si kuviweka stoo”.

Vitabu hivyo ni vile ambayo 
zimepata ithibati ya Taasisi ya 
Elimu ambavyo vinakidhi mahitaji 
na vigezo kwa ajili ya kutumika ku-
fundishia na kujifunzia shuleni. 

Kwa kuwa vitabu ni moyo wa 
elimu, haipaswi kuwa na uholela wa 
kutumia kitabu chochote kufundi-
sha wanafunzi. Taasisi ya Elimu 
inatambua uwepo wa waandishi 

Wanafunzi wakiulizia na kununua vitabu kwenye maonyesho mbalimbali ya kusoma na kujifunza.   PICHA: MTANDAO

ELIMU

binafsi katika kusaidia maende-
leo ya elimu kupitia maandishi 
yao, lakini hawapaswi kuchapi-
sha vitabu na kuviingiza katika 
mzunguko bila vitabu hivyo ku-
pata ithibati ya Taasisi ya Elimu 
kwa ajili ya kuanza kutumiwa 
na walimu na wanafunzi.

Vitabu visivyo na ithibati ni 
sumu, vikitumika vitasababi-
sha kuua elimu ambayo seri-
kali pamoja na wadau wengine 
wa maendeleo wametumia 
gharama kubwa kuinua na kui-
kuza. Waandishi watangulize 
maslahi ya taifa kwa kuhakisha 
vitabu wanavyoandika vimepi-
tia hatua zote muhimu badala 
ya kuandika vitabu kwa lengo la 
kufanya biashara bila kuzinga-
tia athari watakayopata walaji 
yaani walimu na wanafunzi.

Vitabu vya ziada vyenye 
lengo la kuongeza maarifa kwa 
walimu na wanafunzi baada 
ya kusoma vitabu vya kiada, ni 
lazima vikidhi vigezo vya ku-
landana na vitabu vya kiada ili 
kumsaidia msomaji kuongeza 

maarifa ya ziada anayoyatafuta. 
Kwa waandishi ambao wana-

taka vitabu vyao vitumike kama 
vitabu vya kiada na ziada wa-
hakikishe kuwa wanawasilisha 
kazi zao kwenye mamlaka za 
Taasisi ya Elimu, ili kupata ithi-
bati ili vitabu hivyo kuvipa uha-
lali wa kisheria wa kutumika 
katika maendeleo ya elimu.

Waandishi wasione kuwa ku-
fanya hivyo ni usumbufu bali ni 
utaratibu uliowekwa kuhakiki-
sha nchi yetu inasimamia kika-
milifu sekta ya elimu ambayo 
ndiyo sekta mama ya kuchang-
ia maendeleo katika sekta ny-
ingine zote. Uholela wa vitabu 
unazaa elimu duni isiyokidhi 
vigezo vya kuwa na wasomi 
waliondaliwa vyema kumudu 
ushindani katika soko la ajira.

Endapo kazi ya mwandishi 
itakosolewa kwa kutokukidhi 
viwango na vigezo, mwandishi 
azifanyie kazi kasoro zitaka-
zokuwa zimetolewa na mam-
laka ili kuboresha kazi yake ili 
iwe bora zaidi inayofaa kutu-

mika nchi nzima. Tukiwa ka-
tika harakati za kuifanya nchi 
yetu kuwa ya viwanda na ya 
uchumi wa kati ifikapo mwaka 
2025, ni lazima kudhibiti vitabu 
visivyokidhi vigezo vilivyoain-
ishwa.

Tukifanikiwa kuwa na vitabu 
bora, vyenye viwango vya ki-
taifa na kimataifa, tutakuwa na 
wasomi bora, wenye maarifa 
yanayoendana na mahitaji ya 
sasa. Kwa wanunuzi wa vitabu, 
wanao wajibu wa kukagua ithi-
bati kwa vitabu wanavyotaka 
kununua ili kujiridhisha na ub-
ora wa vitabu hivyo. Kwa vitabu 
ambayo havitakuwa na ithibati, 
wanunuzi wasivinunue kwani 
ni sumu inayoweza kuua elimu 
yetu. Kwa pamoja tuseme hap-
ana vitabu visivyo na ithibati. 
Tafakari.

Reubeni Lumbagala ni 
Mwalimu wa Shule ya Sekond-
ari Mlali iliyoko wilaya ya 
Kongwa mkoani Dodoma.

Maoni: 0764 -666349. 
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Na Mwandishi Wetu

Corona kuimaliza Afrika kiuchumi

“COVID-19 itakuwa 
na madhara makub-
wa ya kibinadamu 
na kiuchumi, uchumi 
wa dunia ukiyumba, 
udhibiti wa fedha 
ukiongezeka, bei za 
bidhaa zinazouzwa 
nje zikiporomoka na 
kutibuka kwa shu-
ghuli za kiuchumi 
kutokana na hatua za 
kudhibiti kuenea kwa 
virusi vya corona.

M
AGWIJI wa uchumi du-
niani wanasema virusi 
vya COVID-19 vitapo-
romosha uchumi wa 

nchi za Afrika zilizoko Kusini mwa 
Jangwa la Sahara kwa asilimia 1.6.

Ni takwimu zinazotolewa na 
Shirika la Fedha Duniani (IMF), 
likitaja mambo kadhaa muhimu 
ya kuzingatiwa ili kupunguza mad-
hara ya kibinadamu na kiuchumi 
yatokanayo na janga la ugonjwa wa 
virusi vya corona.

COVID-19 kwa nchi za Afrika zi-
lizo kusini ya Sahara, IMF inasema 
katika ripoti yake ya wiki iliyopita  
iliyotolewa jijini Washington DC 
kuhusu mtazamo wa shirika hilo 
kwa uchumi wa mataifa hayo waka-
ti huu ambapo shirika hilo limese-
ma janga la corona litasababisha 
uchumi wa mataifa hayo ya Afrika 
kusinyaa kwa asilimia 1.6.

Asilimia 1.6 za kudorora uchumi 
huo ni  kiwango cha juu zaidi cha 
mporomoko wa uchumi kuwahi 
kurekodiwa  na kwamba si habari 
njema.

“Janga hili litafuta maendeleo ya 
hivi karibuni kwenye ukanda wote 
na hata kwa miaka ijayo,”  amen-
ukuliwa Abebe Aemro Selassie, 
Mkurugenzi wa Idara ya Afrika wa 
IMF.

Anasema  kuwa viashiria vyote 
ni kwamba,  “COVID-19 itakuwa 
na madhara makubwa ya kibin-
adamu na kiuchumi, uchumi wa 
dunia ukiyumba, udhibiti wa fedha 
ukiongezeka, bei za bidhaa zina-
zouzwa nje zikiporomoka na ku-
tibuka kwa shughuli za kiuchumi 
kutokana na hatua za kudhibiti 
kuenea kwa virusi vya corona.”

Mathalani, Selassie,  anasema 
vipato vya watu vimeporomoka 
na hivyo kuongeza pengo la uko-
sefu wa usawa, hatua za watu ku-
tochangamana kuzuia watu wengi 
kushindwa kupata kipato chao.

ILI KUNUSURU 
Ni kwa mantiki hiyo mkuu huyo 

wa Idara ya Afrika ya IMF am-
etaja hatua muhimu tatu ambazo 
amesema ni muhimu ili kudhibiti 
gharama za kiuchumi zitokanazo 
na COVID-19.

Hatua ya kwanza ni kutoa kip-
aumbele ili kuongeza fedha kwenye 
sekta ya afya ya umma ili kudhibiti 
mlipuko bila kujali bajeti ya nchi. 
Pili ni kuhakikisha kuwa msaada 
mkubwa na unatolewa wakati mua-
faka akisema kuwa, sera zinapaswa 
kujumuisha uhamishaji wa fedha 
au msaada wa vitu kwa kaya maski-
ni wakiwamo wafanyakazi vibarua. 
Msaada pia ulenge sekta zilizod-
hurika zaidi. Uwezo wa nchi kupata 
fedha unategemea kwa kiasi kikub-
wa uwezo wao wa kupata fungu la 
msaada kutoka jamii ya kimataifa.”

Aidha, Selassie, Anataja hatua ya 
tatu kuwa ni será za fedha lazima 
ziwe na dhima muhimu katika kue-
ndeleza kampuni na ajira.

Mkuu huyo wa Idara ya Afrika, 
IMF anaeleza kuwa katika kusaidia 
hatua za ndani, hatua zinazoratibi-

Kunawa mara  kwa mara na maji safi na sabuni ni  moja ya njii kuu za udhibiti  wa corona zinazosisitizwa. Lakini,  kunawa huku kuna-
kokusanya maji kwenye madumu ambayo ni vigumu kuyabeba ili kumwaga majitaka serikali imekutolea muongozo gani? PICHA: GAUDEN-
SIA MNGUMI.

wa na wadau wote wa maen-
deleo ni muhimu.

Anasema IMF inashiriki-
ana na wadau hao ambao ni 
Benki ya Dunia, shirika la afya 
la Umoja wa Mataifa (WHO), 
Benki ya Maendeleo Afrika 
na Muungano wa Afrika (AU) 
ili kukabili haraka janga la 
COVID-19.

Selassie anaeleza kuwa  
IMF imejiandaa kutoa Dola 
bilioni 11 kwa nchi 32 za Af-
rika zilizo Kusini mwa Sahara 
ambazo ziliomba msaada 
wiki za karibuni na tayari 
baadhi yao zimeshapata ziki-
wamo, Burkina Faso, Chad, 
Gabon, Ghana, Madagascar, 
Niger, Rwanda, Senegal, na 
Togo.

Anaeleza kuwa fedha hizo 
kwa nchi maskini zaidi na zi-
lizo hatarini zaidi ni kutoka 
katika mfuko wa IMF wa 
kudhibiti majanga akisema 
wakati huu shirika hilo lina-
hitajika zaidi na wanachama 
ili kuweza kupunguza mzigo 
wa gharama  kwenye sekta 
ya afya.

JITIHADA ZA NDANI
Pamoja na changamoto ya 

corona na Umoja wa Afrika 
(AU) kushirikiana na IMF, ni  
wazi  Waafrika wameona jinsi 
dunia au kila taifa au ukanda 
ulivyosimama wenyewe ku-
jitetea dhidi ya corona.

Mfano takribani Yuro bilio-
ni 500 zimetolewa na mataifa 
ya Umoja wa Ulaya kusaidia 
kunusuru uchumi wa nchi 
wanachama.

Wawakilishi wa mataifa 19 
ya ukanda wa sarafu ya Yuro 
wamekubaliana kutolewa 
mara moja kiasi cha Euro bil-
ioni 500 kwa ajili ya kuuima-
risha uchumi wa Ulaya.

Hatua hiyo imefiki-
wa wakati ikipambana kunu-
suru kuanguka kwa uchumi 
kutokana na janga la corona.

Waziri wa fedha wa Ufaran-
sa, Bruno La Maire, anasema 
makubaliano hayo ni mazuri 
mno. Mataifa makubwa kiu-
chumi Ulaya, Ujerumani na 
Ufaransa yamekuwa yakip-
ambana kupata suluhu ya 

kushughulikia athari za kiu-
chumi kufuatia janga hilo, 
wakati mawaziri wa fedha 
wakijadiliana kuhusu suala 
hilo jana Alhamisi.

Waziri wa Fedha wa Uje-
rumani, Olaf Scholz, amesifu 
uamuzi huo akitaja kama siku 
njema kwa mshikamano wa 
Ulaya.

Afrika imejifunza kuwa 
nayo sasa inatakiwa kuwa 
na fuko wa kushughulikia 
maafa. Matatizo kama hayo 
yanatakiwa kushughulikiwa 
na AU kupitia chombo kama 
hicho cha Umoja wa Ulaya.\

Benki ya Maendeleo ya Afri-
ka ‘the African Development 
Bank’ licha ya kutangaza 
mikakati ya kujilinda na kue-
pusha wafanyakazi wake na 
corona, haijawa taasisi mad-
hubuti ya kukabiliana na hali 
tete ya uchumi , kuna haja ya 
kuamka na kuangalia namna 
ya kujinusuru na tatizo la 
uchumi kudorora na kusaidia 
kampuni na viwanda vya Af-
rika kuzalisha .

elimu

l Ifikirie kuunda fuko la kujinusuru 



Na Renatha Msungu, DODOMA

M
AMLAKA ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA), imesema bei ya 
mafuta nchini haitaongeze-

ka kutokana na athari za kiuchumi zina-
zoendelea duniani kutokana na kuenea 
kwa kasi kwa virusi vya corona vinavyo-
sababisha ugonjwa wa  Covid-19.

Katika siku za hivi karibuni, kume-
kuwa na hofu kubwa miongoni mwa 
watumiaji wa nishati ya mafuta juu ya 
uwezekano wa bei kuongezeka kuto-
kana na athari za kiuchumi duniani zi-
nazotokana na kueneza kwa kasi kwa 
ugonjwa huo.

Akizungumza na Nipashe jana ji-
jini hapa, Meneja wa Mahusiano na Ma-
wasiliano wa EWURA, Titus Kaguo, alise-
ma kinyume cha matarajio ya wengi, bei 
za mafuta nchini zinatarajia kuendelea 
kushuka kutokana na kupungua kwa 
kasi kwa mahitaji ya nishati za mafuta 
katika soko la dunia.

Ewura: Bei ya mafuta 
kutopanda kwa sasa

Tu-
natarajia 
kupokea 
tani 
nyingine 
nyingi za 
mafuta 
ambazo 
zitaanza 
kutumika 
mwezi wa 
sita, kwani 
kwa sasa  
mafuta 
tuliyoin-
giza miezi 
miwili 
iliyopita 
yanaende-
lea kutu-
mika.

“Shughuli nyingi zinazotegemea ni-
shati ya mafuta duniani zimefungwa 
na kusitishwa, hali ambayo imepele-
kea mdororo wa uhitaji wa nishati za 
mafuta duniani na Tanzania pia. Hali 
hii kwa upande mwingine, imeleta un-
afuu mkubwa kwa watumiaji wa mafu-
ta kwa sababu bei za mafuta huenda 
zikaendelea kushuka,” alisema.

Kaguo alisema Tanzania ina akiba 
ya kutosha ya kukidhi mahitaji ya 
matumizi ya mafuta kwa sasa na 
kuongeza: “ Kwa mujibu wa Sheria ya 
Mafuta, tunatakiwa kuwa na akiba ya 
angalau siku 15 za ziada za mafuta, hata 
hivyo, kwa   sasa tuna akiba ya  kuki-
dhi mahitaji ya mafuta ya miezi miwili 
ijayo.”

Aidha, alisema uagizaji wa mafuta 
nchini kwa sasa unaendelea kama 
kawaida, na kwamba mwishoni mwa 
mwezi jana,  tani nyingine nyingi za 
mafuta ziliwasili nchini kwa ajili ya 
matumizi  ya miezi miwili ijayo.

“Tunatarajia kupokea tani nyingine 

nyingi za mafuta ambazo zitaanza ku-
tumika mwezi wa sita, kwani kwa sasa  
mafuta tuliyoingiza miezi miwili iliyo-
pita yanaendelea kutumika,” alisema 
Kaguo.

Alisema kwa sasa, mahitaji ya nishati 
ya mafuta kwa mwezi kwa Tanzania 
ni takribani tani 300,000, na kwamba 
mamlaka inaendela na jitihada mbal-
imbali ya kuhakikisha nishati hiyo 
muhimu inapatikana kwa urahisi na 
kwa bei elekezi katika maeneo yote 
nchini.

“Kwa sasa tunatekelea mkakati maal-
umu wa kufungua vituo ya mafuta vi-
navyotembea (mobile fuel stations) ka-
tika maeneo ya vijijini ili kuhakikisha 
Watanzania wanaokaa maeeo hayo 
wananufaika na huduma za mafuta,” 
alisema.

Mkakati huo, alisema unalenga ku-
punguza wimbi la uuzwaji na uhifadhi 
holela wa mafuta vijijini, hali ambayo 
mara nyingi imekuwa ikisababisha 
maafa ya majanga ya milipuko ya moto.
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Wataalamu 
wahofia 
corona 
kuleta njaa 
Na Renatha Msungu, DODOMA

WATAALAMU wa utafiti za mbegu 
bora za kilimo nchini, wametahad-
harisha kuwa kuenea kwa kasi kwa 
virusi vya corona huenda kukaathiri 
utafiti wa kilimo Tanzania, hali am-
bayo itasababisha njaa na umaskini.

Walisema kwamba endapo 
wakulima watazuiliwa kushiriki ka-
tika utafiti mbalimbali unaoendelea 
kutokana na maambukizi ya co-
rona, kuna uwezekano mkubwa wa 
kuathiri shughuli za utafiti ikiwamo 
upatikana wa mazao bora masham-
bani.

Akizungumza na Nipashe,  Mtafiti 
na Mzalishaji Mkuu wa mbegu 
katika Kituo cha Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (TARI), kituo cha Hom-
bolo, Dk. Lameck Nyaligwa, alisema 
kuna haja kubwa ya Serikali ku-
waruhusu wataalamu wa utafiti wa 
mbegu bora za mazao kuendelea 
na shughuli zao za kitafiti ambazo  
zinahitaji mjumuiiko mkubwa wa 
wakulima husika.

Dk. Nyaligwa alitoa wito huo 
kutokana na katazo la serikali la 
mkusanyiko wa watu wengi katika 
maeneo mbalimbali, zikiwa ni juhudi 
za kupunguza kasi ya maambizi 
ya orona.

“Utafiti wa mbegu kwa kiasi 
kikubwa unahitaji ushirika wa 
wakulima husika, wakati mwigine 
zaidi ya wakulima 100, hivyo 
tunaiomba Serikali kufikiria jambo 
hili,” alisema.

Aliongeza kuwa sekta ya kili-
mo imeajiri takribani asilimia 80 
ya Watanzania, na inachangia 
asilimia 30 ya pato la taifa, huvyo 
ni muhimu kwa watafiti sekta hiyo 
muhimu waendelee na utafiti wao.

“Kwa mfano, TARI-Hombolo tangu 
mwaka jana imeanza kutekeleza 
utafiti mbalimbali wa mbegu bora 
za mazao ya mtama, alizeti  na 
uwele kwa ushikiano na mashirika 
mbalimbali ya ndani na nje ya 
nchi… miradi ya gharama kubwa 
na yenye umuhimu mkubwa katika 
kuendelezaji sekta ya kilimo nchini,” 
aliongeza.

Aidha, alisema, miradi hiyo am-
bayo kwa sasa inatekelezwa katika 
mikoa mbalimbali  nchini, inahitaji 
wataalamu  husika kusafiri na ku-
kutana na wakulima ili kuwezesha 
mbegu hizo zilizo katika majar-
ibio kuthibitishwa na Mamlaka ya 
Taifa ya Kuthibisha ubora wa Mbegu 
(Tosci).

Wafanyabiashara wa mboga, wakifanya biashara zao katika mazingira hatarishi kwa afya ya mlaji kutokana na kuzi-
weka ardhini, katika Soko Kuu la Majengo jijini Dodoma mwishoni mwa wiki. PICHA: PETER MKWAVILA

Na Paul Mabeja, DODOMA

ASKOFU wa Kanisa la Maombezi 
(Endles time Harvest), Dk. Eliah 
Mauza, amewataka wabunge kabla 
Bunge la bajeti halijafikia mwisho, 
wapendekeze serikali ipeleke hati 
ya dharura bungeni ili Wizara ya 
Afya, iongezewe fedha katika bajeti 
yake itakayosaidia kuendesha zoezi 
la upimaji wa maambukizi ya virusi 
vya corona nyumba kwa nyumba.

Hivi karibuni, Rais kupitia uku-
rasa wake wa Twitter   aliandika: 

“Ndugu zangu Watanzania ku-
tokana na ugonjwa wa corona 
nawaomba tutumie siku tatu za 
kuanzia Aprili 17 hadi 19, 2020, Iju-
maa, Jumamosi na Jumapili kumu-
omba Mwenyezi Mungu aliyemu-
weza wa yote kutuepusha na janga 
la ugonjwa huu, tusali kila mmoja 
kwa imani yake atatusikia.”

Kutokana na maombi hayo juzi, 
ikiwa ni siku ya mwisho ya maombi 
hayo ya siku  tatu, Askofu  Mauza 
aliongoza waumini wa kanisa hilo 
kuliombea Taifa juu ya ugonjwa 

huo.
Askofu Mauza, aliwaom-

ba  wabunge waishauri serikali 
kupeleka hati ya dharura bungeni 
ili Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na watoto ku-
patiwa fedha ili ifanye upimaji wa 
maambukizi ya virusi vya corona 
mlango kwa mlango.

Alisema upimaji wa nyumba kwa 
nyumba utawezesha Watanzania 
wengi kujua afya zao, hivyo kupun-
guza idadi ya maambukizi ambayo 
inaendelea kupanda kwa kasi.

“Hili jambo ni la dharura, hivyo 
ni lazima hata watendaji wa Seri-
kali ikiwezekana waandae hati ya 
dharura ambayo itasaidia Wizara 
ya Afya kuongezewa fedha ambazo 
zitasaidia zoezi la upimaji mlango 
kwa mlango na kutambua wenye 
maambukizi ya virusi vya corona,” 
alisema.

 “Kama wakati wa Mwalimu 
Nyerere, ilipotokea dharura ya 
vita vya Iddi Amin, kila mmoja ali-
fundishwa jinsi ya kutumia silaha 
na kwenda kuongeza nguvu ka-

tika mapambano yale, hivyo hata 
sasa haya ni mapambano, lazima 
tuhakikishe kila mtu kwa nafasi 
yake anashiriki katika vita hivi vya 
kupamba na janga hili linaloitikisa 
dunia,” alisema.

Alisema anampongeza Rais 
Magufuli, kwa kuona kuna 
umuhimu wa kutangaza siku tatu 
za maombi ambapo alishauri 
kwamba anaweza kuongeza siku 
zingine saba au 21 ili waweze kuom-
ba zaidi.

Askofu ataka bajeti ya dharura corona

HABARI dodoma



Na Nebart Msokwa, MBEYA

M
KOA wa Mbeya umeamua 
kutumia kipindi hiki 
ambacho shule zote 
zimefungwa kwa ajili ya 

tahadhari ya ugonjwa wa corona ku-
fanya ukarabati mkubwa wa shule ya 
Sekondari ya kutwa ya Mbeya (Mbeya 
Day), ambayo baadhi ya majengo yake 
yamechakaa na kuhatarisha usalama 
wa wanafunzi.

Shule hiyo ilijengwa mwaka 1962, 
mwaka mmoja baada ya nchi kupata 
Uhuru, lakini haijawahi kufanyiwa 
ukarabati, hivyo baadhi ya majengo 
yana hali mbaya.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, ambaye aliongozana na 
baadhi ya wajumbe wa Kamati ya Ul-
inzi na Usalama ya Mkoa huo kukagua 
ukarabati wa shule hiyo, alisema walia-
mua kufanya ukarabati huo kipindi 
ambacho shule zimefungwa kwa saba-
bu hakuna pilikapilika za wanafunzi.

Alisema ukarabati huo unafanywa 
na Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) kikosi 
namba 844 KJ Itende cha jijini Mbeya 
kwa gharama ya Sh. milioni 142 na 

Shule yakarabatiwa 
baada ya miaka 58

kwamba kwa sasa kikosi hicho kwa kush-
irikiana na kamati ya ujenzi ya shule hiyo 
kimetumia Sh. milioni 50 kununua vifaa.

“Shule zimefungwa lakini Serikali hai-
jaacha kuleta fedha kwa ajili ya maende-
leo na ndio maana sisi hapa tumeletewa 
na Mheshimiwa Rais Sh. milioni 795 kwa 
ajili ya ukarabati wa shule yetu, lengo letu 
ni kuifanya shule hii kuwa kioo chetu,” 
alisema Chalamila.

Alisema matatizo yanayoikabili shule 
hiyo ni uchakavu wa miundombinu, la-
kini ina walimu wa kutosha pamoja na 
wanafunzi na kwamba ukarabati ukika-
milika itakuwa miongoni mwa shule bora 
zinazomilikiwa na Serikali.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya, James 
Kasusula, alisema wameamua kutumia 
maafande wa JKT kukarabati shule hiyo 
kwa lengo la kuharakisha kazi hiyo ili 
shule zitakapokuwa zinafunguliwa wa-
nafunzi wakute kazi imekamilika.

Alisema vijana hao wamefanya kazi 
kwa siku nne, lakini kazi waliyoifanya 
inaonekana kama ni ya miezi mitatu na 
kwamba hali hiyo inaleta matumaini 
kuwa watakamilisha mapema.

Alisema Halmashauri hiyo ina uzoefu 

wa kuwatumia maafande hao kwenye 
ujenzi na ukarabati wa shule na ndio 
maana hawana shaka lolote kuhusu 
ubora wa kazi inayoendelea katika shule 
hiyo.

“Tunaamini kuwa, hawa wenzetu 
watakamilisha kazi hii kwa muda tu-
liokubaliana na watakamilisha kwa 
ubora, tumeshawatumia kwenye ukara-
bati wa Shule ya Msingi ya Mchepuo wa 
Kiingereza ya Azimio na tunawatumia 
pia kujenga shule kule Airport,” alisema 
Kasusura.

Alisema Serikali itahakikisha inawapa 
ushirikiano maafande hao ili kusiwe na 
mkwamo wa aina yoyote kwenye mradi 
huo na kwamba lengo la Serikali ni ku-
hakikisha muda huu ambao shule zime-
fungwa unatumika vizuri.

Mkuu wa shule, Mwalimu Magreth 
Haule, alisema shule hiyo imechakaa 
kutokana na kuwa na umri mkubwa na 
hivyo anaishukuru Serikali kwa kuamua 
kuikarabati.

Alisema kukarabatiwa kwa majengo 
ya shule hiyo kutapelekea kuwa na maz-
ingira mazuri ya kazi kwa walimu na 
wanafunzi kuwa na mazingira rafiki ya 
kujifunzia.

Kukara-
batiwa 
kwa ma-
jengo ya 
shule hiyo 
kutapele-
kea kuwa 
na maz-
ingira 
mazuri ya 
kazi kwa 
walimu na 
wanafunzi 
kuwa na 
mazingira 
rafiki ya 
kujifunzia.
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Upulizaji 
dawa 
kwenye 
mabasi 
waanza 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya kwa kush-
irikiana na Halmashauri ya Jiji la Mbeya, 
limeanza kupulizia dawa ya kuua virusi vya 
corona kwenye mabasi yote yanayoanzia 
safari zake jijini humo kuelekea maeneo 
mbalimbali.

Ofisa Afya wa Jiji la Mbeya, Johnson 
Ndaro, alisema walianza utaratibu huo kwa 
kuanza na mabasi ya kwenda katika mikoa 
mbalimbali ambapo wanatumia kemikali 
aina ya Chlorine ambayo wanapuliza kwe-
nye mabasi yote kabla abiria hawajaingia.

Alisema baadaye wataanza kwenye 
magari madogo ya abiria yanayofanya safari 
zake katikati ya jiji hilo (daladala) pamoja na 
pikipiki za magurudumu matatu (bajaji ili 
kuhakikisha ugonjwa huo hauenei.

“Tunapuliza dawa hii gari zikishusha 
abiria ili wengine watakapokuwa wanaingia 
wasiambukizwe kama pengine waliokuwa 
wamepanda wana maambukizi, zoezi hili 
litakuwa endelevu,” alisema Ndaro.

Alisema shughuli hiyo wanaifanya kwa 
kushirikiana na Jeshi la Polisi pamoja na wa-
miliki wa mabasi ili kuhakikisha linafanyika 
kwa ufasaha na kila gari linapuliziwa.

Hata hivyo, alisema Mkoa wa Mbeya hau-
jaripoti kisa chochote cha ugonjwa huo, lak-
ini wameamua kuchukua tahadhari kutoka-
na na muingiliano wa watu kutoka maeneo 
mbalimbali ya nchi.

Ankara 
kubwa maji 
Mbeya-WSSA 
zalalamikiwa

Mkazi wa Kijiji cha Igoma katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, akiwa 
amejitwisha mzigo wa kuni kwa ajili ya nishati ya kupikia, akirejea nyumbani 
kutoka msituni, mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wakazi wa Jiji la 
Mbeya, wameilalamikia Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mbeya (Mbeya-WSSA), 
wakidai kuwa inawabambikia 
Ankara kubwa za maji hali am-
bayo inasababisha washindwe 
kulipia huduma hiyo.

Wakizungumza na wandishi 
wa habari kwa nyakati tofauti, 
wananchi hao walisema kume-
kuwa na ongezeko la gharama 
za huduma hiyo lisilokuwa 
la kawaida katika kipindi cha 
miezi mitano kuanzia Novemba 
mwaka jana mpaka Machi 
mwaka huu.

Tully Nelson, alisema aliungan-
ishiwa huduma hiyo nyumbani 
kwake mwaka 2013, na kwamba 
matumizi yake ni ya kawaida 
ambayo awali alikuwa analipa 
kati ya Sh. 3,000 na 15,000 kwa 
mwezi kulingana na matumizi.

Alisema alikuwa analipa 
gharama hizo baada ya Mam-
laka hiyo kumtumia gharama za 
matumizi, lakini kuanzia Oktoba 
na Novemba mwaka jana haku-
tumiwa ujumbe wowote mpaka 
alipoamua kuwapigia simu 
mwenyewe.

Alisema baada ya kuwapi-
gia simu ndipo walipomtumia 
ujumbe unaoonyesha kuwa 
alikuwa anadaiwa Sh. 95,000, 
gharama ambayo alidai ni to-
fauti na matumizi yake halisi.

“Hawa wameamua kuanza 
kututesa, hizi gharama zinatu-
fanya sasa tushindwe kulipia 
huduma yao na kuna uwezekano 
wakaja kutukatia maji majum-
bani, tunaiomba Serikali ifanye 
uchunguzi,” alisema Tully.

Naye, Lusajo Mwakifwamba, 
alisema mamlaka hiyo imekuwa 
ikimtumia ankara ambazo 
zinabadilika mara kwa mara 
bila sababu yoyote, hali ambayo 
inamfanya awe na wasiwasi na 
utendaji wa watumishi wa mam-
laka hiyo.

Alisema Januari aliletewa an-
kara ambayo ilikuwa inaonyesha 
alikuwa anadaiwa Sh. 16,000, 
lakini ghafla mwezi Februari 
aliletewa aknara inayoonye-
sha kuwa alitakiwa kulipa Sh. 
175,000 na Machi akaletewa 
ankara ambayo inaonyesha ana-
takiwa kulipa Sh. 12,000.

“Sasa tunashindwa kuelewa 
tatizo ni nini, mimi matumizi 
yangu ni ya kawaida sana na 
hizo gharama za Januari na 
Machi sina tatizo nazo, lakini hii 
ya Februari sio matumizi yangu 
na nitashindwa kuilipa,” alisema 
Mwakifwamba. 

Alpher Mushi, alisema baadhi 
ya wananchi kwenye maeneo ya 
jiji hilo walishasitishiwa huduma 
ya maji na Mbeya-WSSA, lakini 
bado wanapelekewa ankara 
kubwa wakitakiwa kulipa.

habari mbeya
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habari zanzibar

Ajisalimisha kwa DC 
maelezo kukwama mradiTume ya 

Utangazaji 
yaonya 
wanaotangaza 
uzushi
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TUME ya Utangazaji Zanzibar 
imetoa onyo kwa watu wenye 
tabia na desturi za kutangaza 
habari za uzushi na zisizo-
fanyiwa utafiti wa kitaalamu 
kupitia mitandao ya kijamii 
jambo ambalo linapelekea 
kutia hofu kwa jamii.

Akitoa taarifa kwa vyombo 
vya habari, Katibu Mtendaji 
wa Tume hiyo, Omar Said 
Ameir, alisema onyo hilo pia 
linawahusu wanaopelekewa 
taarifa za uongo na baadaye 
kuanza kuzisambaza kupitia 
kurasa zao za mitandao ya 
kijamii kinyume cha sheria za 
tume hiyo.

Alisema hivi karibuni, 
imezuka tabia ya baadhi 
ya watumiaji wa mitandao 
ya kijamii kurusha taarifa 
mbali mbali zisizo na ukweli 
ikiwamo kukashifu baadhi 
ya viongozi wa serikali hali 
inayosababisha jamii kuwa 
na hofu na wasiwasi kiasi cha 
kuonekana tume hiyo haifanyi 
kazi yake kama inavyotakiwa.

“Zipo kurasa za mitandao 
ya kijamii ambazo kazi yake 
kubwa kuwachafua viongozi 
wa Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar na hata baadhi 
ya wanasiasa, wanaandika 
taarifa za uongo ambazo 
hazijafanyiwa utafiti wa 
kihabari kama inavyotakiwa 
hii sio sahihi, kutoa taarifa 
ya uongo ni kosa, zipo njia za 
kupata taarifa nadhani kama 
umesoma vizuri uandishi basi 
huwezi kufanya makosa kama 
haya,” alisema.

Vile vile, alisema kuwa Tume 
hiyo imeanza kuwachukulia 
hatua za kisheria dhidi ya 
wote wanaotumia vibaya 
mitandao ya kijamii ikiwamo 
kufanya vitendo hivyo viovu 
kwa kuandika taarifa za uongo 
dhidi ya viongozi wa Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar 
zikilenga kuwatia hofu wa-
nanchi ambao kwa asilimia 
kubwa wanatumia mitandao 
hiyo.

Hata hivyo, aliitaka jamii 
kujiepusha kwa kuandika 
mambo ambayo yataleta hofu 
nchini na badala yake wafuate 
taarifa zinazotolewa na seri-
kali kupitia vyombo mbalim-
bali vya habari hapa nchini.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAMLAKA ya Maji Zanzibar (ZAWA) im-
eitaka jamii kutoa taarifa za kupasuka 
mabomba ya maji katika maeneo yao hu-
susani katika kipindi hiki cha mvua inay-
oendelea kunyesha nchini.

Akizungumza na gazeti hili, Kaimu Ofisa 
Uhusiano wa ZAWA, Amina Abdala, alise-
ma katika kipindi hiki kumekuwapo na 
uvujaji wa maji kwa baadhi ya  mabomba 
ya zamani hali inayopelekea muda mwing-
ine kuchanganyika na maji ya mvua yanay-
opita ardhini.

Alisema changamoto hiyo imewahi ku-
jitokeza katika maeno ya Shaurimoyo na 

Mwembeladu na Mamlaka hiyo kuchukua 
hatua ikiwamo kuyarekebisha yaliyopasu-
ka na kutiririsha maji ardhini ili kunusuru 
hali ya kuchanganyika na maji ya mvua.

Alisema Mamlaka hiyo imekuwa na 
utaratibu wa kupita katika maeneo mbal-
imbali kukagua mambo ya maji uhususani 
ya muda mrefu ambayo yanapasuka na 
kuvujisha maji.

Vile vile, akizungumzia hali ya maji 
kuwa na vumbi katika baadhi ya maeneo 
katika kipindi hiki cha mvua, alisema 
tatizo hilo linatokana na chemchem ya 
maji iliyopo maeneo ya Mtopepo kujaa 
maji kwa kupitiliza hali inayosababisha 
hata maji yanayosambaa majumbani kuwa 

na vumbi.
“Kesi za maji kuwa kama na vumbi kwa 

wakati huu wa mvua hii inasababisha 
baadhi ya vyanzo vya maji kuwa na maji 
mengi kupita hali yake ya kawaida na 
ndio maana tunaendelea kutoa elimu ya 
kuchemsha maji ya kunywa na kuweka 
dawa ili kujikinga na maradhi ya mripuko 
licha ya Mamla ya maji kuendelea ku-
chukua hatua,” alisema.  

Aliwaomba wananchi kwenda ku-
chukua dawa za kuweka katika maji na 
wenye visima vyao binafsi wanatakiwa ku-
chukua dawa hizo ili kujikinga na maradhi 
ya mlipuko ikiwamo kuumwa matumbo 
hususani katika kipindi hiki.

ZAWA yataka taarifa kupasuka mabomba

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Mohamed Aboud Mohamed (kulia), akimpokea Makamu wa Pili 
wa Rais, Balozi Seif Ali Idd, baada ya kuwasili kwenye  viwanja vya ukumbi wa Sheikh Idris Abdul Wakil, mjini Unguja jana, 
kwaajili ya kupokea msaada wa vifaa vya kujikinga na mambukizi ya virusi vya Corona vilivyotolewa na Rostam Aziz vyenye 
thamani ya Sh. milioni 500 kwa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar jana. PICHA: MARTIN KABEMBA

uliopangiwa kumalizika Desemba 
mwaka jana, licha ya kuongezewa 
muda wa miezi mitatu bila ya kufikia 
lengo.

Mkurugenzi huyo aliripoti ofisini 
kwa Mkuu wa Wilaya akiambatana 
na Mkandarasi wa mradi huo ambaye 
alizuiliwa kutoka nje ya Zanzibar na 
kutakiwa kuripoti ofisini kwa OCD 
kila siku saa tatu kamili asubuhi na 
kufanya hivyo kwa siku zote tatu. 

Mkurugenzi huyo aliomba radhi 
kwa kampuni yake kuchelewa ku-
kamilisha mradi huo kwa wakati na 
kuahidi mbele ya serikali ya wilaya 
kuukamilisha mradi huo ndani ya 
kipindi cha mwezi mmoja na nusu.

Pia, wamekubaliana kwasasa mra-
di huo utasimamiwa na Ofisi ya Mkuu 

wa Wilaya na kutakiwa kuwasilisha 
maendeleo ya mradi huo kila siku ya 
Jumatatu asubuhi mpaka hapo utaka-
pokamilika.

Hata hivyo, Mkuu wa Wilaya ya 
Kaskazini B, Rajab, amemtaka Mku-
rugenzi huyo na Mhandisi wake 
kuhakikisha wanakamilisha na 
kutekeleza makubaliano yote yali-
yofikiwa na kukamilisha mradi kwa 
wakati waliopangiwa.

Mradi huo wa tangi la kuhifadhia 
majisafi na salama katika kijiji cha 
Kitope, upo chini Mhandisi  kutoka 
Kampuni ya Grative Tanzania Lim-
ited, Goodluck Jackson Kyaro na 
kusimamiwa na Taasisi ya Tanzania 
Youth Icon  kwa ufadhili wa Taasisi 
moja ya Umoja wa Mataifa.

Mkandar-
asi wa 
mradi huo 
alizuiliwa 
kutoka 
nje ya 
Zanzi-
bar na 
kutakiwa 
kuripoti 
ofisini 
kwa OCD 
kila siku 
saa tatu 
kamili 
asubuhi.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

M
KURUGENZI wa Kam-
puni ya Grative Tanzania 
Limited yenye makao 
makuu Dar es Salaam, 

ametekeleza agizo la  Mkuu wa Wilaya  
Kaskazini B, Rajab Ali Rajab, la kum-
taka aripoti ofisini kwake Aprili 17, 
asubuhi kutoa maelezo ya kuhusiana 
na kuchelewa kumalizika kwa wakati 
mradi wa ujenzi wa tangi la kuhifadhia 
majisafi na salama linalojengwa katika 
Kijiji cha Kitope.

Agizo hilo lilitolewa na Mkuu wa 
Wilaya ya Kaskazini B, Rajab Ali Rajab, 
kwa niaba ya Makamu wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar, Aprili 4, kufuatia kuchele-
wa kukamilika kwa wakati mradi huo 

Onyo hilo pia linawa-
husu wanaopelekewa 
taarifa za uongo na 
baadaye kuanza kuz-
isambaza kupitia kura-
sa zao za mitandao ya 
kijamii kinyume cha 
sheria za tume hiyo.
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Rais aondoa 
marufuku watu 
kutoka nje

Waliofariki kwa corona Ulaya wafikia 100,000
LONDON, Uingereza

VIFO vitokanavyo na ugonjwa wa vi-
rusi vya corona katika mataifa ya Ulaya 
vimefikia 100,000. 

Bara la Ulaya ndilo limeathirika kwa 
kiasi kikubwa ukilinganisha na ma-
bara mengine duniani. Takriban watu 
2,281,334 wamepata maambukizi ya 
virusi vya ugonjwa huo hadi sasa duni-
ani kote. 

Mataifa ya Ulaya yamekabiliwa na 
vifo vya  watu 100,510, idadi ambayo ni 
theluthi mbili ya watu wote 157,163 wal-
iofariki duniani kutokana na ugonjwa 
huo kwa mujibu wa Shirika la habari la 
Ufaransa (AFP).

Hata hivyo, karibu robo ya vifo vili-

vyotokea ulimwenguni kote vimetokea 
nchini Marekani ambapo watu wapatao 
38,000 wamekufa, kulingana na chuo ki-
kuu cha John Hopkins.

Zaidi ya watu bilioni 4.5 wanaende-
lea kubaki majumbani kama sehemu ya 
juhudi zinazochukuliwa kwa hiari au za 
lazima ili kupunguza kuenea kwa maam-
bukizi ya virusi vya corona.

Nchi za Japan, Mexico, Hispania, 
Ufaransa, na Uingereza ni kati ya nchi 
ambazo zimeweka hatua hizo au hata 
kurefusha muda wa watu kubakia 
majumbani. 

Uswizi, Denmark na Finland zime-
tangaza kwamba maduka na shule zi-
tafunguliwa tena kuanzia wiki ijayo.

MAREKANI
Huko Marekani, Rais Donald Trump, 

ametangaza kuwa hatua hizo zitaanza 
kulegezwa katika majimbo ya Texas na 
Vermont kuanzia Jumatatu. 

Maandamano yalifanyika ambapo 
watu walikuwa wanapinga amri ya kuto-
toka nje ambayo wanadai imeathiri uchu-
mi wa nchi hiyo.

UJERUMANI
Ujerumani kwa upande wake, im-

etangaza kuvidhibiti virusi hivyo baada 
ya watu 3,400 kufa kutokana na ugonjwa 
huo na itaanza kulegeza baadhi ya hatua 
zilizowekwa kwa tahadhari kubwa. 

Baadhi ya maduka yameruhusiwa ku-
fungua milango yake kuanzia Jumatatu, 

na baadhi ya watoto wataweza kurudi 
shuleni katika kipindi cha wiki moja ijayo.

ITALY
Kwingineko, Italia pia imeanza kupun-

guza makatazo na wakazi wa mji wa Ven-
ice walionekana nje wakipunga hewa. 

IRAN
Iran imeruhusu biashara kadhaa za 

mjini Tehran kufunguliwa tena milango 
yake siku ya Jumamosi.

Dalili za kudorora kwa uchumi wa du-
nia unaosababishwa na janga la corona zi-
naendelea kujitokeza.  China imetangaza 
kupungua kwa pato la taifa la nchi hiyo 
kwa mara ya kwanza tangu kujitokeza 
hali kama hiyo mnamo miaka ya 90. DW

Iran 
imeruhusu 
biashara 
kadhaa za 
mjini Teh-
ran kufun-
guliwa tena 
milango 
yake siku 
ya Juma-
mosi.

Baadhi ya wananchi wa Uingereza, wakiwa wamevalia Barakoa kujikinga na maambukizi ya ugonjwa wa virusi vya 
corona. PICHA: ALLIANCE
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NAIROBI, Kenya

JESHI la Polisi nchini Kenya, limemkamata 
dereva aliyekuwa na virusi vya corona 
pamoja na abiria watatu waliojidai kuwa 
waombolezaji wanaoelekea kwenye mazi-
shi.

Watu hao waliokuwa wamesafiri zaidi 
ya kilomita 370 kutoka Nairobi wakiwa 
wamebeba jeneza tupu walikamatwa 
katika jimbo la Homa Bay magharibi mwa 
nchi hiyo.

Waziri wa Afya wa Kenya, Mutahi Kagwe, 
alithibitisha kutokea kwa tukio hilo na 

Dereva aliyesafirisha jeneza feki akamatwa

ACCRA, Ghana

RAIS wa Ghana, Nana Akufo-
Addo, ameondoa marufuku ya 
watu kutoka nje katika baadhi 
ya maeneo ya nchi hiyo, ambayo 
yalikuwa yamefungwa ili ku-
dhibiti kusambaa kwa virusi vya 
corona.

Lakini, wananchi wa taifa hilo 
watatakiwa kuvaa barakoa , na 
makatazo kama kufungwa kwa 
shule na mikusanyiko ya watu 
bado yatakwapo.

Mipaka ya nchi hiyo pia itaen-
delea kufungwa kwa wiki mbili 
zaidi wakati mapambano dhidi ya 
virusi vya corona yakiendelea.

Rais Akufo-Addo alisema uamu-
zi huo umekuja baada ya uelewa 
mzuri wa kasi ya maambukizi na 
programu kubwa ya kupima watu 
na kutanua vituo vya kutenga 
watu pamoja na matibabu.

Mji wa Accra, Kumasi pamoja 
na Jiji la viwanda la Tema 
yaliwekwa katika marufuku ya 
watu kutoka nje kwa wiki tatu ili 
kuzuia maambukizi ya virusi vya 
corona. BBC

kueleza kuwa watu hao walifanikiwa ku-
wahadaa polisi na kupita vizuizi kadhaa 
wakiwa na jeneza hilo.

Kagwe aliongeza kuwa dereva huyo am-
etengwa na abiria wake watatu kuwekwa 
karantini. 

Alisema serikali inachunguza madai 
kwamba baadhi ya watu wanatoa hongo 
kwa polisi wanaosimamia vizuizi vya bara-
barani.

Kadhalika, uchunguzi huo utahusu mal-
ori yanayoenda safari za mwendo mrefu 
kutokana na madai ya kuwasafirisha watu 
kinyemela kutoka jijini Nairobi.

Wiki mbili zilizopita serikali ya Kenya 
ilitangaza hatua kali za kudhibiti kuenea 
kwa virusi vya corona na kwamba iliweka 
marufuku ya usafiri wa kuingia na kutoka 
maeneo mengine matatu ambayo yana-
sadikiwa kuwa na viwango vya juu vya 
maambukizi ya ugonjwa wa corona.

Hadi sasa Kenya ina wagonjwa 262 wa 
corona baada ya watu 16 wapya kuthibit-
ishwa kuwa na virusi siku ya jumamosi.

Wakati huohuo, shughuli za biashara 
katika mtaa wa Eastleigh jijini Nairobi, zi-
mesitishwa katika juhudi za kukabiliana na 
kusambaa kwa virusi vya corona.

Chama cha wafanyabiashara wa East-
leigh kimesema hatua ya kufunga maduka 
ilichukuliwa baada ya kubainika kuwa wa-
fanyabiashara wameshindwa kuzingatia 
muongozo uliotolewa na wizara ya afya, 
kama vile watu kutokaribiana na kunawa 
mikono ama kuvaa barakoa. BBC

NEWYORK, Marekani

WAANDAMANAJI nchini Marekani, 
wameingia mitaani katika majimbo 
kadhaa wakishinikiza magavana 
kufungua uchumi wa majimbo yao 
pamoja na kuondoa amri ya kuto-
kutoka nje.

Marufuku ya kutokutoka nje 
imewekwa katika majimbo yote ya 
Marekani ili kudhibiti kusambaa 
kwa virusi vya corona, hali iliyo-
tikisa uchumi wa taifa hilo kubwa 
zaidi kiuchumi duniani.

Maandamano hayo yameripotiwa 
juzi katika majimbo ya Arizona, 
Colorado, Montana na Washington, 
huku mwendelezo wa maandamano 
hayo ukitarajiwa leo

Hasira juu ya marufuku hizo 
imeongezeka nchini humo huku 

waandamanaji wakitaka masharti 
yalegezwe licha ya hatari ambayo 
yamewekwa ya ugonjwa huo.

Rais wa Marekani, Donald Trump 
alionesha dalili za kukubaliana na 
maandamano hayo. 

Kwa sasa, Marekani ndiyo kitovu 
cha ugonjwa wa virusi vya corona, 
kukiwa na wagonjwa zaidi ya 
735,000 na vifo zaidi ya 40,000.

Hata hivyo, kuna dalili kuwa 
maambukizi yanafikia kileleni 
nchini humo na kasi ya maambuki-
zi kuanza kushuka katika baadhi ya 
majimbo.

Magavana katika majimbo mbal-
imbali wameanza majadiliano ya 
kufungua uchumi baada ya kush-
uhudiwa kupungua kwa maambuki-
zi, lakini maeneo mengine bado 
yangali kwenye marufuku kali. BBC

Waandamana kupinga kukaa ndani
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habari michezo

MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester United imejipa matumaini ya 
kushinda kwenye mbio za kuwania saini ya Jadon San-
cho.

Sancho ameteka vyombo vya habari Ulaya baada ya 
kuzivutia idadi kubwa ya klabu zinazotaka kumsajili 
wakati wa dirisha la kipindi cha majira ya joto.

United ina matumaini kumpata Sancho baada 
ya kuteta na klabu yake ya Borussia Dortmund na 
mchezaji husika.

Klabu hiyo italazimika kufanya kazi ya ziada ku-
pata saini yake kwa kuwa Dortmund imepanga kum-
wongeza dau la mshahara ili kumbakiza.

Thamani ya Sancho inadaiwa kufikia pauni milioni 
100 katika usajili wa majira ya joto unaokuja.

Sancho amekuwa katika kiwango bora tangu alipo-
tua katika Ligi Kuu Ujerumani akifunga mabao 17 na 
kutengeneza mengine 19 msimu huu.

LONDON, England 

W
AYNE Rooney 
anaamini Harry Kane 
atavunja rekodi ya 
kufunga mabao ka-

tika Timu ya Taifa ya England.
Rooney alisema ubora wa 

mshambuliaji huyo wa Tottenham 
Hotspur unamweka katika nafasi 
nzuri ya kuvunja rekodi ya kufun-
ga mabao zaidi England.

Nahodha huyo wa zamani wa 
Manchester United na England, 
anashikilia rekodi ya kufunga ma-
bao 53 katika mechi 120 alizoi-
chezea Timu ya Taifa.

Kane ambaye ndiye na-
hodha wa England kwa 
sasa, amefunga mabao 
32 katika mechi 45 
alizocheza za timu 
hiyo. Licha ya ku-
cheza Marekani 
kabla ya kurejea 
England kuji-
unga na Der-
by ya daraja la 
kwanza, nguli 
huyo bado ana-
shikilia rekodi ya 
kufunga mabao.

“Lazima niwe mkweli na in-
aweza kukushangaza, lakini mimi 
si mfungaji bora asilia. Kushikilia 
rekodi ya ufungaji Manchester 
United na England ni jambo la 
kujivunia,”alisema Rooney akinu-
kuliwa na Sky Sport.

Kante 
kubadilishwa 
na Coutinho
LONDON, England 

KLABU ya Barcelona imeripotiwa kuwa 
kwenye mazungumzo na Chelsea ili 
kubadilishana wachezaji, Philippe 
Coutinho na N’Golo Kante.

Kwa mujibu wa gazeti la AS la nchini 
Hispania, Barcelona imekuwa ikimtaza-
ma Kante kwa muda mrefu hivyo 
kwa msimu huu inataka kuhakikisha 
inaipata saini yake ili kwenda kufanya 
maboresho katika kikosi chake. 

Lakini upinzani mkubwa unaonekana 
kwa Real Madrid ambayo nayo inaone-
kana kumtamani mchezaji huyo.

Kabla ya taarifa za Barcelona kutaka 
kubadilishana na Chelsea, hapo mwan-
zo Chelsea ilikuwa inahitaji kumchukua 
kwa dili la mkopo Coutinho, ikiwa ni 
pamoja na kulipa mshahara wake wa 
pauni 250,000 kwa wiki.

Lakini mambo yanaonekana kubadili-
ka na huenda mchezaji huyo akajiunga 
na matajiri hao wa London kwa dili la 
moja kwa moja.

Rooney 
amtabiria 
Kane 
makubwa 
England

United yaendelea 
kumkomalia 
Sancho
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TURIN, Italia

KLABU ya Juventus imeripotiwa ku-
ingia kwenye mbio za kuwania saini 
ya mshambuliaji wa Tottenham Hot-
spur, Hary Kane, ambaye anahusishwa 
kutaka kuondoka klabuni hapo katika 
dirisha linalokuja la majira ya joto.

Taarifa kutoka Italia zinadai Juve 
wameingia kwenye mbio hizo kwa kile 
kinachoelezwa kwamba mshambuliaji 
wao Gonzalo Higuain anataka kutimka 
kwenye klabu hiyo.

Kwa sasa Higuain yupo kwao Argen-
tina kumwangalia mama yake anayes-
umbuliwa na maradhi ya saratani, 
lakini taarifa zinadai kwamba straika 
huyo huenda asirudi kabisa kujiunga na 
miamba hiyo ya Italia.

Mchezaji huyo inabidi arudi wiki 
ijayo ili kuingia karantini kwa siku 14 
kabla ya kuanza mazoezi, lakini taarifa 
zinadai kwamba amekaidi na kitendo 
hicho kinaweza kusababisha kuvunjwa 
mkataba wake ambao unamalizika Juni 
2021.

Na sasa Juve imeamua kuingia kwe-
nye mbio hizo za kupigana vikumbo 
na klabu kadhaa barani Ulaya katika 
kuwania saini ya Kane.

Licha ya mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 26, kwa msimu huu ha-
jacheza mechi nyingi zaidi kutokana na 
majeruhi yaliyokuwa yanamwandama, 
hadi sasa amefunga mabao 17 katika 
michezo 25.

PARIS, Ufaransa

M
S H A M B U -
LIAJI Olivier 
Giroud, ame-
fikia mwafaka 

kuhusiana na maslahi 
binafsi na Inter Milan in-
ayotaka kumsajili katika 
majira ya joto.

Taarifa za awali 
zimedai mshambuliaji 
huyo wa Chelsea atat-
ua San Siro kwa mka-
taba wa miaka miwili.

Conte aliwahi kum-
tupia ndoano Mfaransa 

huyo katika usajili wa 
dirisha dogo Januari, 
mwaka huu.

Mshambuliaji huyo 
anasaka timu baada ya 
kupokwa namba na kin-
da Tammy Abraham.

Tammy anaonekana 
kuwa chaguo la kwanza 

kwa kocha Frank Lam-
pard na Inter inaweza ku-

pata saini ya Giroud akiwa 
mchezaji huru majira ya 

joto.

Giroud 
afikia 

mwafaka 
na Inter

LONDON, England 

WACHEZAJI wa Chelsea, wame-
kubali kukatwa asimilia 10 ya 
mishahara yao katika kipindi hiki 
cha janga la virusi vya Corona.

Nyota hao wamefanya majadil-
iano na kukubaliana kupitia kundi 
lao la mtandao wa kijamii la what-
sApp, wakiongozwa na nahodha, 
Cesar Azpilicueta.

Gazeti la Daily Mail mwishoni 
mwa wiki liliripoti wachezaji wa 
Chelsea walikuwa wanajadiliana 
namna ya kukatwa mishahara na 
tayari wamefikia muafaka, ingawa 

bado haijathibitishwa na uongozi 
wa juu wa klabu kupitia kwa Mku-
rugenzi Mtendaji, Marina Granovs-
kaia.

Wakati huo huo, Umoja wa 
Wachezaji wa Ligi Kuu England, 
wameripotiwa kukusanya pauni 
milioni 4 kwa ajili ya kuchangia 
huduma za afya katika kipindi hiki 
cha kupambana na virusi vya co-
rona.

Fedha hizo zitawasaidia wa-
hudumu wa afya walio mstari 
wa mbele kupambana na virusi 
vya Corona na maeneo mengine 
yenye uhitaji mkubwa.

Chelsea wakubali 
kukatwa mishahara

Juve yajitoa 
kumwania 
Hary Kane



JUVE YAACHANA NA KANE

JUVENTUS imesitisha uamuzi wake wa kufuatilia saini 
ya straika wa Tottenham na Timu ya Taifa ya England, 
Harry Kane, ambaye ana umri wa miaka 26. (Corriere 
dello Sport - in Italian)

MADRID YAJITOA

REAL Madrid imejiondoa kwenye mbio za kuwania 
saini ya straika wa Timu ya Taifa ya England na Spurs, 
Harry Kane (26), kwa sababu ya tatizo la fedha lililoto-
kana na kuwapo kwa maambukizi ya virusi vya ugonjwa 
wa corona ( COVID 19). (Mail)

MADRID KUUZA SITA

MABOSI wa Real Madrid, wanajiandaa kuuza 
wachezaji wao sita wa kikosi cha kwanza akiwamo winga 
wa Timu ya Taifa ya Wales, Gareth Bale (30), na kiungo 
wa Timu ya Taifa ya Colombia, James Rodriguez, ambaye 
ana umri wa miaka 28. (AS)

ARSENAL KUMTOA LACAZETTE 

ARSENAL inatarajia kumtoa mshambuliaji Mfaransa 
Alexandre Lacazette (28), kama sehemu ya kufanikisha 
kiungo wa Atletico Madrid na Timu ya Taifa ya Ghana, 
Thomas Party (26) anajiunga na The Gunners. (Sun)

MORENO ANUKIA ARSENAL

ARSENAL inajiandaa kumsajili winga wa Valencia na 
Timu ya Taifa ya Hispania, Rodrigo Moreno ambaye ana 
umri wa miaka 29. (Mirror)

ARSENAL, UNITED VITANI

ARSENAL na Manchester United zinajipanga kufanya 
mchakato wa kuwania saini ya mshambuliaji wa Barce-
lona na Timu ya Taifa ya Ufaransa, Ousmane Dembele, 
ambaye ana umri wa miaka 22. (Sport - in Spanish)

HAVERTZ AKARIBIA UNITED

MANCHESTER United imemwongeza kiungo wa Bayer 
Leverkusen na Timu ya Taifa ya Ujerumani, Kai Havertz 
(20), katika orodha ya wachezaji inaowahitaji katika 
dirisha la usajili la majira ya joto. (Standard)

WALDSCHMIDT SOKONI

CHELSEA inajiandaa kutoa kiasi cha pauni milioni 
20 ili kumsajili straika wa Freiburg na Timu ya Taifa ya 
Ujerumani, Luca Waldschmidt (23). (Sun)

GIROUD MAMBO SAFI

STRAIKA wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Ufaransa, 
Olivier Giroud (33), amefikia makubaliano na klabu hiyo 
kuhusiana na maslahi yake ili abakie Inter Milan. (Tutto-
sport via Mail)

NASRI MATATANI

KIUNGO wa zamani wa Manchester City na Arsenal, 
Samir Nasri (32), anajiandaa kutimuliwa na Anderlecht 
baada ya kushindwa kuwasiliana na mabosi wake katika 
kipindi hiki cha maambukizi ya ugonjwa wa corona. 
(Derniere Huere via Mail)

KEAN ATAKIWA INTER

INTER Milan iko tayari kutoa dau la pauni milioni 25 
kwa Everton ili kumsajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa 
ya Italia, Moise Kean, ambaye ana umri wa miaka 20. 
(Express)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

P
ARIS Saint-Germain inaji-
andaa ‘kumpatia Neymar 
mkataba mpya wenye dau ku-
furu la pauni milioni 33 kwa 

mwaka’ ili kumshawishi nyota huyo 
akatae mchakato wa kurejea Barce-
lona.

Kwa muda mrefu 
mchezaji huyo nyota wa 

Timu ya Taifa ya Brazil 
amekuwa akihusishwa
 na mpango wa kurejea
 Nou Camp, ambapo ali-
ichezea Barcelona kati

 ya mwaka 2013 na 2017
 kabla ya kutua jijini 

Paris kwa dau lililoweka 
rekodi ya dunia ya pauni

 milioni 198.
Lakini kwa mujibu wa gazeti la 

michezo la Hispania liitwalo Diario 

Sport, Mkurugenzi wa Michezo wa 
PSG, Leonardo, anatarajia kufanya 
kila linalowezekana ili kumbakisha 
mshambuliaji huyo klabuni hapo 
hadi mwaka 2025 kwa kumpa mka-
taba mpya ambao atalipwa mshahara 
wa pauni 640,000 kwa wiki.

Mkataba huo mpya utamfanya Ney-
mar akaribie mishahara ya wachezaji 
soka wawili maarufu ambao wanalip-
wa zaidi yake ambao ni, Lionel Messi 
wa Barcelona na Cristiano Ronaldo 
anayeitumikia Juventus.

Neymar amefunga mabao 18 
na kutoa pasi za mwisho 10 katika 
mashindano mbalimbali, ambayo 
PSG wamecheza msimu huu kabla ya 
michezo kusimama kufuatia majanga 
ya virusi vya ugonjwa wa corona 
(Covid-19).

Mkataba wake wa sasa ambao ana-
lipwa mshahara wa pauni 600,000 
kwa wiki unatarajiwa kumalizika ifi-
kapo mwaka 2022 na endapo msham-
buliaji huyo mwenye umri wa miaka 
28 atakubali kusaini mkataba mpya 

‘atazima’ tetesi za kurejea Barcelona.
Tayari Neymar ndiye mchezaji 

anayelipwa mshahara mkubwa ka-
tika kikosi hicho cha Parc des Princes 
kwa kuwaacha wenzake mbali, huku 
mshambuliaji mwenzake mwenye 
umri wa miaka 21, Kylian Mbappe 
akifuatia kwa kulipwa pauni 375,000 
kwa wiki, limeandika gazeti la  
L’Equipe.

Kwa kipindi cha mwezi mmoja sasa 
taarifa mbalimbali huko Hispania zi-
naandika Barcelona inajiandaa kum-
rejesha Neymar na mshambuliaji wa 
Inter Milan, Lautaro Martinez, katika 
majira ya joto.

Lakini maambukizi ya virusi vya 
corona yameitikisha klabu hiyo ya 
Katalunya, huku tayari ikiwalipa 
wachezaji wake asilimia 70 ya msha-
hara wanaopata.

PSG iko kileleni katika msimamo 
wa Ligue 1 ikiwa imeizidi pointi 12 
Marseille na inajiimarisha ili kutetea 
taji hilo la ubingwa wa Ufaransa 
wakati bado msimu umesimama.

   Lengo ni kukacha mpango wa kurejea 
Barcelona na kumshawishi abakie jijini Paris...

habari michezo
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Neymar aandaliwa
mshahara ‘kufuru’



Na Saada Akida 

U
ONGOZI wa Mbeya City, 
umesema tayari wamefani-
kiwa kupata usajili mpya wa 
timu hiyo ambao utawaruhusu 

kuanza mchakato wa mabadiliko ya 
uendeshaji.

Akizungumza na Nipashe jana, Katibu 
Mkuu wa Mbeya City, Emmanuel Kimbe, 
alisema maombi ya kubadilisha usajili 
yalianza kufanyika tangu mwaka 2018 
na sasa wanajiandaa kuanza mchakato 
wa kuiendesha klabu hiyo kwa mfumo 
wa kampuni.

Kimbe alisema watafuata taratibu 
zote za mabadiliko ya uendeshaji kama 

serikali inavyoelekeza na wanaamini 
baada ya kukamilisha kwa mchakato 
huo, timu yao inapata wawekezaji am-
bao watasaidia shughuli za kiutawala na 
kurejea kwenye ushindani.

“Malengo yetu ni kufanya 
Mbeya City kuwa kampuni, 

tayari usajili umekamilika, ila
 lini tutaanza kazi ndio mti-
hani, kwa sababu suala hili 
lina taratibu zake ikiwamo 

kufuata taratibu zilizowekwa
 na nchi,” alisema Kimbe.

Katibu huyo alisema uongozi 
umeamua kufanya mabadiliko hayo ili 
kurahisisha kukaribisha wawekezaji 

pamoja na kampuni na taasisi binafsi 
ili kusaidia kudhamini na hatimaye 
watafikia malengo ya kukuza na kuen-
deleza vipaji vya soka nchini.

“Kuna mahali ilikuwa tunakwama 
kupata ushirikiano kwa sababu timu 
hii ilionekana ni ya serikali ya mkoa, 
sasa tutakuwa huru na tutawakaribi-
sha wawekezaji ili kuingia ubia,” Kimbe 
alisema.

Tayari mabingwa wa Ligi Kuu Bara, 
Simba, wameshaanza mchakato wa 
kubadilisha mfumo wa uendeshaji na 
watani zao, Yanga wameanza maandali-
zi ya kuelekea katika mfumo huo ambao 
utaruhusu wawekezaji na wanachama 
kununua hisa.

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Gwambina FC, 
Fulgence Novatus, amesema anata-
mani kuona anafundisha kwa muda 
mrefu kwenye timu za Ligi Kuu 
Bara, lakini kushindwa kudumu 
kwenye klabu hizo kunatokana na 
sababu ambazo ziko nje ya uwezo 
wake.

Fulgence ameiongoza vyema 
Gwambina FC ya jijini Mwanza 
ambayo inashiriki Ligi Daraja la 
Kwanza kwa kukaribia kupanda 
daraja.

Kocha huyo aliliambia gazeti hili 
aliondoka Stand United ya Shin-
yanga iliyokuwa Ligi Kuu kutokana 
na kulazimika kurejea darasani 
kwa kushiriki kozi ya juu iliyoan-
daliwa na Shirikisho la Soka Nchini 
(TFF), na kuwalazimu viongozi wa 
timu hiyo kusaka kocha mwingine.

“Kipindi namaliza masomo, 
viongozi wa Stand tayari walikuwa 
wameshaingia mkataba na kocha 
mwingine ambaye aliisaidia katika 
mchakato wa usajili, nikalazimika 
kuelekea Singida United, napo 
sikukaa kwa muda mrefu na 
kujiunga na Kimondo iliyokuja 
na ofa nzuri kwangu,” alisema 
Fulgence.

Aliongeza hata hapo Kimondo 
pia hakukaa kwa muda mrefu na 
alijiunga na Namungo ya Lindi, 
ambayo nayo ilipopanda Ligi Kuu, 
iliajiri kocha mwingine baada ya 
yeye kubanwa na majukumu ya 
Timu ya Taifa.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

HALI ya ukata umewafanya 
wachezaji wa Bweleo Warrious 
‘kukacha’ mazoezi ya timu hiyo 
inayoshiriki Ligi Daraja la Kwanza 
Kanda ya Unguja, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Katibu wa timu hiyo, Said 
Mohammed, alisema kikosi hicho 
kina wachezaji 27 lakini nyota 
wanaohudhuria mazoezi ni nane 
tu.

Mohammed alisema hali ya ‘uka-
ta’ imesababisha timu yao kufanya 
vibaya katika msimu huu na sasa 
wanachofanya ni kuendelea kupam-
bana ili wasishuke daraja.

“Tuna changamoto ya kukosa fed-
ha, tumeshindwa kusajili wachezaji 
wazuri na waliopo pia tunashindwa 
kuwalipa mishahara kwa wakati,” 
alisema Mohammed.

Aliongeza timu hiyo pia haina 
vifaa vya mazoezi na hali inayom-
weka kwenye mazingira magumu 
kocha wao.

“Klabu haina fedha, kuna muda 
mwingine tunashindwa kutimiza 
hata mahitaji ya vifaa anavyohitaji 
kocha wetu, hii ni hatari, ili timu  
iweze kufanya vizuri unahitaji 
kuihudumia kwa kumpatia mwal-
imu vifaa na kuwalipa wachezaji 
mishahara yao ili kuongeza 
morali,”alisema kiongozi huyo.

Mbeya City yazifuata
Simba, Yanga kampuni

Fulgence atamani
kuzeekea Ligi Kuu

Njaa yawakimbiza
wachezaji Bweleo
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Na Saada Akida 

ALIYEWAHI kuwa kocha wa 
mabingwa wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Simba ya jijini Dar es 
Salaam na Tanzania Prisons 
ya Mbeya, David Mwamwaja 
(pichani), amefariki dunia jana 
asubuhi katika hospitali ya 
Tumbi iliyoko Kibaha, Pwani.

Akizungumza na gazeti hili jana, mke 
wa marehemu Mwamaja, Mary Mwam-

waja, alisema mume wake ali-
fariki jana asubuhi katika hospi-
tali hiyo baada ya kuugua kwa 
muda mfupi.

Mary aliliambia gazeti hili 
wiki iliyopita marehemu aliu-
gua malaria na aliendelea vi-
zuri, lakini juzi usiku hali ilibadi-
lika na kusababisha kurudishwa 

hospitali ili kupata matibabu.
“Alianza kujisikia vibaya, tukampeleka 

katika hospitali ya Meddwell (iko Kibaha 

pia), lakini madaktari walitoa maelekezo 
ya kumpeleka Tumbi baada ya kuona 
hali sio nzuri,” alisema mke wa mare-
hemu.

Aliongeza bado familia haijapata tara-
tibu za mazishi za nyota huyo wa zamani 
wa timu ya Kurugenzi na Kombani ya 
Mkoa wa Arusha (Meru Warriors). 

Marehemu Mwamwaja aliwahi pia 
kufundisha klabu za Bandari ya mkoani 
Mtwara, AFC (Arusha) na JKT Tanzania 
ya jijini.

Kocha wa Simba, Prisons afariki

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa (kulia), akisalimiana na wachezaji wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), waliokuwa wa-
najiandaa na mechi za kusaka tiketi ya kushiriki fainali zilizopita za Kombe la Mataifa ya Afrika (Afcon 2019). 
PICHA: MAKTABA



Na Somoe Ng’itu

K
ATIKA kuhakikisha kila timu in-
ajiimarisha kuelekea msimu mpya, 
viongozi wa klabu za Simba na 
Yanga wametamba kusajili kila 

mchezaji ‘mzuri’ atakayetakiwa na benchi la 
ufundi kwa ajili ya msimu ujao wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara na mashindano ya kimataifa.

Akizungumza na gazeti hili
 jana, Mkurugenzi Mipango
 wa Kampuni ya GSM, inay-

owadhamini Yanga, Hersi
 Said alisema klabu hiyo im-

ejipanga kuwasajili wachezaji
 wote watakaopendekezwa

 na Kocha Mkuu wa timu yao
 Mbelgiji Luc Eymael.

Said alisema Yanga itakamilisha kwa asil-
imia 100 mipango na mapendekezo yali-
yoainishwa katika ripoti ya ufundi ya Eymael 
na malengo ni kuona msimu ujao wanatwaa 
ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara na vile 

    Kila upande waonyesha jeuri ya fedha katika 
mbio za kunasa ‘majembe’ kuelekea msimu mpya...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Wachezaji wa Manchester United, Paul Pogba (kushoto) na Jesse Lingard, wakishangilia bao katika moja ya 
mechi za Ligi Kuu England mapema mwaka huu. PICHA: MTANDAO

Neymar aandaliwa mshahara ‘kufuru’

Simba, Yanga zatambiana

Na Mwandishi Wetu

ALIYEKUWA nyota wa zamani wa Yanga, Pan 
Africans na Timu ya Taifa ( Taifa Stars), Mo-
hammed Adolf, amesema golikipa mkongwe 
wa timu hiyo, Juma Pondamali ndiye mwasisi 
wa jina la Kandambili.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, 
Adolf ambaye kwa sasa ni Kocha Mkuu wa 
Prisons, alisema jina la Kandambili lilitokana 
na mpasuko uliotokea ndani ya Yanga mwaka 
1974, ambao ulichangiwa na ya viongozi 
kupendekeza waliokuwa baadhi ya wachezaji 
‘wakubwa’ wafukuzwe.

“Basi baada ya kuwa na mvurugano, Juma 
Pondamali “Mensah” alisimama juu pale Jang-
wani na kuwaaita waliokuwapo ni Kandam-
bili,” alisema Adolf akielezea jina hilo wanalo-
taniwa Yanga lilipotokea. Adolf alisema bado 
anaikumbuka mechi zote walizocheza na 
Zambia, na kueleza wapinzani wao walionye-
sha kiwango cha juu katika mechi zote mbili.

“Dakika 45 za kwanza tulishambuliwa has-
waa, siku ile Pondamali alidaka sana, waliku-
wa wanaweza, wanaujua mpira, walikuwa na 
ubora wa hali ya juu, ila Tino (Peter), alikuwa 
anajua mpira, anajua sana kumalizia, mguu 
wake ulikuwa na uwezo wa kufunga upande 
wowote, ulikuwa na hisia za kufunga, alikuwa 
mjanja mjanja,” Adolf alisema.

Nyota huyo ndiye alifunga bao la ushindi 
wa 1-0 katika mechi ya kwanza hapa nyum-
bani kati ya Taifa Stars dhidi ya Zambia na 
Peter Tino alisawazisha bao wakiwa ugenini 
baada ya Alex Chola kuifungia Chipolopolo 
kwenye mchezo wa marudiano.

Pondamali 
awaita Yanga 
Kandambili

furaha ya ushindi..

vile kufanya vizuri katika michuano ya ki-
mataifa.

“Tumejipanga kukamilisha kwa ufanisi 
mipango ya mwalimu wetu, tutafanikisha 
mapendekezo yote aliyoyatoa, tutamsajili 
kila mchezaji tunayemhitaji, tutasajili kila 
mchezaji aliye katika mipango ya mwalimu, 
tunaahidi hilo kwa Wanayanga,” alisema 
Said.

Aliongeza Yanga pia itahakikisha inawa-
bakisha wachezaji wa zamani ambao bado 
kocha anawahitaji na vile vile kujaza nafasi 
za watakaoachwa kwa umakini.

Hata hivyo kiongozi huyo alikataa kutaja 
nafasi ambayo wataziboresha kwa ajili ya 
msimu mpya baada ya kuona msimu huu 
nafasi yao ya kutwaa ubingwa imekuwa 
finyu.

“Siwezi kusema tutasajili nafasi zipi, hata 
Chama (Clatous), siwezi kumzungumzia 

kwa sababu ni mchezaji ambaye bado ana 
mkataba na Simba, tutakamilisha maingizo 
yote tuliyoyalenga,” Said alisisitiza.

Naye Ofisa Mtendaji wa Simba, Senzo 
Mbatha aliliambia gazeti hili klabu yake 
inaendelea na skauti ya wachezaji wapya na 
ina uwezo wa kusajili nyota yoyote wa hapa 
nchini endapo watamhitaji.

“Tunaendelea na maandalizi kwa ajili 
ya kuimarisha kikosi chetu, ila mpaka sasa 
hakuna mchezaji ambaye tumeshazun-
gumza naye, ila kwa wachezaji wa hapa Tan-
zania, yoyote tunayemhitaji hatutashindwa 
kumsajili,” alisema ofisa huyo.

Katika kuhakikisha kila klabu inalinda 
nyota wake, tayari Yanga imeshawaongezea 
mikataba wachezaji wake, Papy Tshishimbi 
na Bernard Morisson, ambao walitajwa ku-
windwa na Simba huku vinara hao wa Ligi 
Kuu wakisitisha mpango wa watani zao 

kumsajili, Hassan Dilunga.
Simba pia imefanikisha kumbakisha 

klabuni hapo mshambuliaji wake tegemeo 
Mnyarwanda Meddie Kagere ambaye aliku-
wa anawindwa na Levante inayoshiriki La-
Liga ya Hispania kwa dau la Sh. milioni 150.

Hadi Ligi Kuu Bara inasimama katika 
raundi ya 28, Simba yenye pointi 71 iliku-
wa inaongoza katika msimamo huku pia 
ikiwa imetinga katika hatua ya robo fainali 
ya mashindano ya Kombe la FA, ambayo 
bingwa wake hukata tiketi ya kushiriki mi-
chuano ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho 
Afrika.
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