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Adaiwa kumuua

Hillary Clinton
rafiki yake Kkisa

ampongeza Samia
kwa kuweka rekodi deni Sh. 3,000

Hivi ndivyo mwili wa
JPM utakavyozikwa

0 Yilio vyatawala Mwanza, wavuvi wasimamisha shughuli... Ukurasa 2 & 4
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Msafara wa gari lililobeba mwili wa aliyekuwa Rais Hayati Dk. John Magufuli, kwenye Kivuko cha MV Mwanza, Ziwa Victoria ukitokea Kigongo wilayani Mis-
ungwi kwenda Busisi wilayani Sengerema, kuelekea wilayani Chato, mkoani Geita jana. Picha ndego: \Wananchi wa Mwanza, wakipanga matawi ya miti baraba-
rani kama ishara ya kumuaga Dk. Magufuli, huku boti ya Polisi na mitumbwi ya wavuvi wakiisindikiza MV Mwanza iliyobeba mwili wa JPM. Picha zaidi Uk. 10.
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BAKITA yasisitiza neno sahihi ni Amiri Jeshi Mkuu
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Hivi ndivyo JPM atakavyozﬂcwa

Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amesema
serikali imetoa nafasi kwa wananchi wa
Kanda ya Ziwa kuuaga mwili wa Rais John
Magufuli, ili siku ya kesho iwe kwa ajili ya
misa na maziko tu.

Majaliwa aliyasema hayo jana jijini
Mwanza wakati wa shughuli ya kuuaga
mwili wa Rais Magufuli iliyofanyika kwe-
nye Uwanja wa CCM Kirumba, ikiongozwa
na Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar,
Hemed Suleiman Abdulla.

Alisema wameamua kupita wilaya za
Sengerema, Geita na maeneo ya Katoro,
Bwanga na mwishowe wilayani Chato ili
wananchi wamuage na kesho (Ijumaa)
iwe ni maziko yatakayotanguliwa na misa
kanisani alikokuwa akisali Rais Magufuli.

Kabla mwili huo haujapitishwa kwenye
maeneo mbalimbali ya Mkoa wa Mwanza,
wananchi waliobahatika kuingia kwenye
Uwanja wa Kirumba, waliuaga mwili wa
Dk. Magufuli uliozungushwa ndani ya
uwanja huo kwa gari maalum.

“Utaratibu huu tunadhani ni mzuri kwa
sababu ya idadi kubwa ya Watanzania
wanaojitokeza kutamani kumuaga kion-
gozi huyu. Tumeona makundi mbalimbali
huko, watoto wadogo, wanafunzi, vijana,
wanawake na wazee wakitamani kumua-
ga.

“Ili kutoa nafasi, tumesema Jiji la Mwan-
za liandae barabara muhimu ambazo
mwili utapita tuweze kuwafikia angalau
mwili ukipita, muweze kulipungia jeneza,”
alisema.

Alitangaza kuwa mwili huo ulitarajiwa
kupitishwa Nyegezi, Kwimba, Kigogo, Bu-
sisi nyumbani kwa Mke wa Rais Magufuli,
Mama Janeth ambako walisimama kwa
dakika 10 ili viongozi wa mila na dini wa-
toe sala zao kwa muda mfupi.

SALAMU ZA RAIS

Akitoa salamu za Rais Samia Suluhu
Hassan, Majaliwa alisema amewaomba
Watanzania waendelee kushirikiana,
kushikamana na kupendana kama ili-
vyokuwa awali.

Alisema Rais Samia amemtuma
awaeleze wananchi kuwa katika kipindi
hiki cha huzuni, ameomba wawe watu-
livu.

“Leo (jana) hii nimekuja na salamu za
Rais wetu mpendwa Mama Samia, anawa-
pa salamu za pole wana Kanda ya Ziwa
wote, Mheshimiwa Rais amewasihi katika
kipindi hiki cha huzuni, anawaomba sana
kwanza tuwe watulivu, tuendelee kufanya
shughuli hizi tukiwa bado tuna huzuni,
tukisubiri kumfikisha kwenye nyumba
yake ya milele,” alisema.

Majaliwa alisema Rais Samia amem-
weleza kuwa ana matumaini katika kip-
indi hiki cha siku zote 21 za maombolezo,
Watanzania watakuwa watulivu na kum-
wombea Rais Magufuli.

Alisema Mwanza ni sehemu ya kihisto-
ria kwa Rais Magufuli kwa sababu ame-
fanya kazi na kujenga uhusiano na watu
mbalimbali na katika utumishi wake, ame-
fanya mambo makubwa ambayo yamewe-
ka alama kwenye mikoa yote ya Kanda ya
Ziwa na taifa.

BAKITA yatoa ufafanuzi wa Amiri Jeshi

Na Christina Mwakangale

SIKU chache baada ya kuibuka utata wa
matumizi ya maneno ‘amiri’ na ‘amirat’
kutokana na Tanzania kupata Rais mwa-
namke kwa mara ya kwanza, Baraza
la Kiswahili la Taifa (BAKITA) limetoa
ufafanuzi kuhusu maneno hayo.

Ibara ya 33(I) na (2) ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka
1977, inabainisha kwamba kutakuwa na
Rais wa Jamhuri ya Muungano, ambaye
atakuwa Mkuu wa Nchi, Kiongozi wa Seri-
kali na Amiri Jeshi Mkuu.

Hata hivyo, baada ya Rais Samia Suluhu
Hassan kuapishwa kushika nafasi hiyo
kubwa zaidi ya uongozi nchini, kuliibuka
utata katika matumizi ya neno ‘amiri,
hoja kuu ikiwa ni kwamba neno hilo li-

natumika kwa mwanaume na kwa mwa-
namke anapaswa kuitwa ‘amirat’.

Baada ya kutafutwa na Nipashe jana
kuzungumzia suala hilo, baraza hilo kupi-
tia kwa Katibu Mtendaji wake, Consolata
Mushi, lilibainisha kuwa neno ‘amiri’ li-
mechukuliwa kutoka lugha ya Kiarabu na
halina mgawanyo wa kijinsia.

“Haina tofauti kati ya mwanamume na
mwanamke, wengi wamekuwa na mas-
wali. Unapochukua neno katika lugha uli-
yoichukua maana yake haiwi mbali katika
ile maana ya msingi ya lugha yako.

“Amiri Jeshi Mkuu maana yake unam-
zungumzia kiongozi mkuu, yaani ni kion-
gozi mkuu wa jeshi, ambaye anasimamia
majeshi yote nchini. Ana mamlaka ya
kusimamia majeshi hayo. Tulilichukua
kwa lengo moja, si kuligawanya kijinsia.

“Haina tofauti kati ya mwanamume na
mwanamke, wengi wamekuwa na hili
swali. (Mwandishi) si wa kwanza kuuliza
hili swali, kwamba aitwe amirat? Hapana!

“Tulipolichukua neno ‘amiri,, tulim-
chukua kwa maana mkuu wa majeshi ya
ulinzi na usalama. Hatukuchukua kama
Kiarabu, amiri ni kwa wote. Awe mwana-
mume au mwanambke,” alisema Mushi.

Alisema neno hilo linabeba maana
moja kwa lugha ya Kiswahili na jamii ina-
paswa kuzingatia uongozi uliopo na cheo
chake na si kuangalia neno lilikotoholewa
na jinsia.

Kumekuwa na maswali kwenye
mitandao ya kijamii kuhusu namna ya
Rais Samia atakavyoitwa kijeshi huku
baadhi ya vyombo vya habari vikianza
kutumia neno ‘amirat’ kwa kiongozi huyo.

...DK. Slaa
afunguka
ahavyomjua

Na Anthony Gervas, MWANZA

BALOZI wa Tanzania Sweden,
Dk. Willibrod Slaa, amemzun-
gumzia Hayati Rais John Magu-
fuli, akibainisha anavyoufahamu
utendaji kazi wake tangu mwaka
1995 walipoingia pamoja bun-
geni kwa mara ya kwanza.

Katika mazungumzo na
Nipashe kwenye Uwanja wa
Kirumba jana, Dk. Slaa alisema
alifanya kazi kwa ushirikiano
na Dk. Magufuli bungeni bila
ubaguzi wa kikabila, udini na
hata alipotembelea Jimbo lake
la Karatu mkoani Arusha, haku-
wahi kuwabagua.

“Hayati Dk. Magufuli ni mtend-
aji, kama mtu hana nidhamu,
huwezi kuendana naye, huna
kasi ya kufanya kazi wala kujua
malengo yake katika nafasi
aliyokupangia, hutaendana naye
na hilo nimelithibitisha wakati
aliponiteua katika nafasi ya
kuwa Balozi Sweden,” alisema.

Dk. Slaa alisema ameona mi-
fano mingi ya kutokuwa na uba-
guzi wa aina yoyote, iwe katika
siasa, akitolea mfano wa uamuzi
wa DKk. Magufuli kuwateua vion-
g0zi wa upinzani kushika nafasi
mbalimbali ndani ya serikali
akiwamo Katibu Mkuu Wizara
yva Maji, Dk. Kitilya Mkumbo, na
Anna Mghwira kuwa Mkuu wa
Mkoa wa Kilimanjaro akitokea
ACT -Wazalendo.

Alisema kuwa yeye mwe-
nyewe aliteuliwa kuwa balozi
akiwa hana chama chochote cha
siasa baada ya kujiuzulu katika
nafasi yake ya Katibu Mkuu
wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) na hadi
sasa hana chama chochote cha
siasa.

Dk. Slaa alisema Hayati Dk.
Magufuli alikuwa haangalii
sura ya mtu, urafiki na hakuwa
kiongozi wa maneno, bali alitaka
mtu mchapa kazi na walioneka-
na wala rushwa, wabadhirifu wa
fedha za serikali aliwakemea
bila kuogopa na kuwatumbua
pasipo kujali urafiki.

Alibainisha kuwa Dk. Magufuli
alikuwa amewawekea utaratibu
mabalozi wake wa kuhakikisha
wanatuma taarifa za utendaji
kazi kila baada ya miezi mitatu
na kusoma taarifa hizo zote ili
kujiridhisha na kile alichoku-
tuma kukifanya. DKk. Slaa pia
alisema alimfahamu Rais Samia
Hassan baada ya kuteuliwa
kuwa balozi wa kuhamasisha
na kutoa elimu ya ugonjwa
wa fistula ambao unawatesa
kinamama.

Alisema jambo hilo ndilo lilim-
wibua Rais Samia na kuonekana
kwamba anaweza kuchapa kazi,
hivyo kiatu alichokivaa cha
urais kwa sasa kinamfaa.

Dk. Slaa aliwataka Watanzania
kuchangamkia fursa mbalimbali
wanazozitengeneza mabalozi
vinginevyo wataendela kuzisikia
kama historia.




Wanafunzi
wamwomba
asimamie
elimu bure

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANAFUNZI wa shule ya
msingi na sekondari Little
Treasure, mkoani Shinyanga,
wamemwomba Rais Samia Su-
luhu Hassan, kusimamia sekta
ya elimu bure na kuboresha
miundombinu ya shule.

Walitoa ombi hilo jana wakati
walipofika kutia saini kitabu
cha maombolezo cha kifo cha
Hayati Rais Dk. John Magufuli,
katika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa
wa Shinyanga.

Mmoja wa wanafunzi hao
anayesoma darasa la sita,
Comfort Pius, alisema watam-
kumbuka Hayati Magufuli
katika mchango
wake mkubwa
wa elimu, hasa
katika suala
la utoaji elimu
bure na ubore-
shaji wa miun-
dombinu.

“Tunamwom-
ba Rais Samia
Suluhu Hassani
kuendeleza yale
ambayo ameyaacha hayati
Rais John Magufuli, kwa kutoa
elimu bure pamoja na kubore-
sha miundombinu ya shule, ili
tutimize ndoto zetu,” alisema
Pius.

Mwanafunzi Janety Anthony,
anayesoma kidato cha tatu ka-
tika shule hiyo, alisema utoaji
wa elimu bure umesaidia wa-
nafunzi wengi ambao wazazi
wao hawana uwezo kwenda
shule na kutimiza malengo yao.

Mwalimu Mkuu wa shule
hiyo, Paulo John, alisema
watamkumbuka Hayati Magu-
fuli kwa mchango wake mkub-
wa kwenye sekta ya elimu
kutokana na udahili wanafunzi
kuongezeka shuleni.

Kaimu Ofisa Elimu Mkoa wa
Shinyanga, Dedan Rutazika, ali-
wataka wanafunzi wote nchini
wasome kwa bidii na kufikia
ndoto zao, ili kumuenzi Hayati
Magufuli katika kukuza sekta
ya elimu nchini.

Tunamwomba Rais Samia
Suluhu Hassani kuendeleza
yale ambayo ameyaacha
hayati Rais John Magu-
fuli, kwa kutoa elimu bure
pamoja na kuboresha
miundombinu ya shule, ili
tutimize ndoto zetu
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Hlllary Clinton amtumia

pongezi Rais Samia

Na Salome Kitomari

MKE wa Rais wa zamani wa Marekani,
Hillary Clinton, amempongeza Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kushika nafasi
ya juu ya uongozi wa nchi.

Hillary, ambaye ni mke wa Bill Clinton,
ambaye alikuwa Rais wa 42 wa Mare-
kani mwaka 1993 hadi 2001, pia aligom-
bea urais kupitia Chama cha Democrat
mwaka 2018 na kupambana na Donald
Trump wa Republican lakini alishindwa.

“Kila la heri kwa Samia Suluhu Hassan,
Rais mpya wa Tanzania na mwanambke
wa kwanza kushika nafasi ya juu ya uon-
gozi wa nchi.”

Samia ambaye kabla ya kuwa
Rais, alikuwa Makamu wa Rais
na amechukua nafasi hiyo ku-
tokana na kifo cha aliyekuwa
Rais wa Tanzania, Hayati Dk.
John Magufuli, aliyefariki du-
nia Machi 17, mwaka huu, ka-
tika Hospitali ya Mzena, Dar es
Salaam alikokuwa akipatiwa
matibabu kutokana na maradhi
ya moyo. Alikula kiapo kushika
madaraka Machi 19, mwaka huu.

Hilary ambaye kitaaluma ni mwa-
nasheria, pia ni mwanadiplomasia na
aliwahi kuwa Waziri wa Mambo ya
Nje wakati wa utawala wa Rais Barack

Obama mwaka 2009 hadi
2013.

Sambamba na wadhifa
huo alikuwa Seneta wa Jim-
bo la New York, Marekani
kuanzia mwaka 2001 hadi

2009.

1 Aidha, alikuwa mwan-
amke wa kwanza kuchaguli-
wa kwa kura nyingi kuwania
nafasi ya urais na chama
chake na katika kura za awali ndani ya
chama mwaka 2016 akishindana na
aliyewahi kuwa Seneta wa Jimbo la Ver-
mont tangu mwaka 2007, Bernie Sand-
ers.
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aliyekuwa Rais wa Tanzania, Dk John Magufuli kabla ya kusafirishwa kwenda Chato mkoani Geita kwa maziko yatakay-
ofanyika kesho. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwili wawasili Chato saa 12 jioni

Na Richard Makore, CHATO

HATIMAYE mwili wa Hayati Rais Dk.
John Magufuli, jana uliwasili nyumbani
kwake wilayani Chato, mkoani Geita na
kupokelewa na umati wa wananchi uli-
otanda barabarani huku vilio na simanzi
vikitawala.

Mwili wa Hayati Magufuli uliwasili saa
12 jioni huku msafara wake ukisindiki-
zwa na helikopta mbili za Jeshi la Wa-

nanchi wa Tanzania (JWTZ).

Wananchi walijipanga barabarani
kuanzia mchana hadi mwili huo
ulipowasili Chato saa 12 jioni, wakiwa
wamebeba matawi ya miti, kinamama
wakitandika kanga barabarani na
wengine wakiangua kilio kwa huzuni.

Gari lillobeba mwili na mengine
yaliyokuwa kwenye msafara yalipofika
Chato, wananchi walionekana kusogelea
msafara na kufanya barabara kuwa finyu

wakiwa na hamu kuona kwa karibu jen-
eza lililobeana mwili huo.

Baada ya  msafara  kufika
nyumbani kwake helikopta zilibaki
zikizunguka angani kwa muda
kadhaa.

Kwa mujibu wa taarifa ya serikali, leo
wananchi watapata fursa ya kumuaga
jemedari wao Hayati Magufuli na kesho
l<utwa Machi 26, maziko yatafanyika ki-



Umati wa wananchi wa Kirumba, Ghana, Kiloleli, Nyasaka, Buzuluga, Mabatini, Mwanza mjini, Igogo, Mkuyuni, Nyegezi, Mkolani,
Buhongwa na Usagara wakiwa wamesimama barabarani kuupokea mwili wa ahyekuvva Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Hayati DKk. John Magufuli, ulipowasili jijini Mwanza kwa ajili ya kuagwa katika Uwanja wa CCM Kirumba jana. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Na Neema Emmanuel,

MWANZA

MAELFU ya wakazi wa Mwan-
za na mikoa jirani, jana waji-
tokeza kuuaga mwili wa Hayati
Rais John Magufuli, ulipowasili
majira ya 1:31 asubuhi katika
Uwanja wa Ndege wa Mwanza,
ukitokea Zanzibar.

Baada ya mwili kuondolewa
uwanja wa ndege, vilio vilisikika
kutoka kwa wananchi walioji-
tokeza kuupokea wakiwa wame-
jipanga kando ya barabara ya
Makongoro kutoka uwanja wa
ndege kwenda Uwanja wa CCM
Kirumba.

Katika mapokezi hayo, Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa alion-
goza viongozi mbalimbali wa
serikali wakiwamo Makamu wa
Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed
Seleman Abdallah; Waziri wa
Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika wa Mashariki, Prof.
Palamagamba Kabudi na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wadhamini
wa CCM, Christopher Gachuma.

Wengine waliokuwapo ni
Mkuu wa Jeshi la Polisi, Inspekta
Jenerali (IGP) Simon Sirro; na
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
John Mongella akiambatana na
wakuu wa mikoa ya Mara, Adam
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Aliyoyafanya
ni kumbu-
kumbu am-
bayo haitafu-
tika katika
historia ya
taifa kuwa
kulikuwapo
na Rais wa
awamu ya
tano ambaye
kupitia yeye
mambo hayo
yakaweze-
kana.

Malima, Zainabu Terack wa
Shinyanga na Brigedia Jenerali
Michael Gaguti wa Kagera na
viongozi mbalimbali wa chama
na serikali.

Kutoka uwanja wa ndege,
msafara huo ulipita maeneo ya
Ilemela, Sabasaba, Iloganzala,
Pasiansi, Nyamanoro, Seleman
Nassoro ambako aliwahi kuishi
akiwa Waziri wa Ujenzi. Baada
ya kufika eneo hilo, msafara
ulisimama kwa dakika moja ili
kutoa fursa kwa majirani zake
kutoa heshima za mwisho.

Hatimaye msafara uliendelea
kupitia Kona ya Bwiru, Ghana
kupitia barabara ya Furahisha
hadi CCM Kirumba ambako
mwili uliingizwa ndani ya uwan-
ja saa 3:17 asububhi.

Baada ya kuwasili uwanjani,
ilifuatia sala iliyoongozwa na
Askofu Mkuu wa Kanisa Katoliki
Jimbo Kuu la Mwanza, Renatus
Nkwande, kisha dua maalum
iliyosomwa na Sheikh wa Mkoa
wa Mwanza, Alhaji Sheikh Has-
san Musa Kabeke kwa niaba ya
Baraza Kuu la Waislamu Tanza-
nia (BAKWATA) Mkoa wa Mwan-
za.

KAULI YA MAJALIWA
Akizungumza na maelfu ya
waombolezaji kabla ya kuuga

mwili kuanza, Waziri Mkuu Ma-
jaliwa alisema Dk. Magufuli ali-
kuwa kiongozi mabhiri aliyelion-
goza taifa kwa weledi mkubwa
na kwamba vilio vya uchungu
vya wananchi vinaakisi mazuri
aliyoyafanya.

Majaliwa alsiema Mwanza ni
eneo la kihistoria ambalo Magu-
fuli aliwahi kuishi na kufanya
kazi wakati wa uhai wake na
amejenga makazi yake, hivyo
ameacha alama kubwa kwa
Kanda ya Ziwa kutokana na kazi
alizofanya kwa kutekeleza mi-
radi ya maendeleo.

Pia alivishukuru vyombo vya
habari kwa kuripoti tukio hilo
kwa kipindi chote tangu ku-
tangazwa kwa kifo chake kuwa
vimefanya kazi nzuri na seri-
kali inathamini na kutambua
mchango wao kipindi chote cha
maombolezo.

Alisema Rais Samia Suluhu
ana matumaini na Watanzania
kuwa watakuwa wamoja na wat-
ulivu, hivyo wamwombee kwa
Mwenyezi Mungu aiweke roho
yake mahali pema peponi.

KAMA DAR, DODOMA

Baada ya kumalizika kwa sala
na hotuba ya Waziri Mkuu, mwi-
li ulizungushwa mara tano kwe-
nye Uwanja wa CCM Kirumba ili

kutoa fursa kwa waombolezaji
kutoa heshima za mwisho.

Baadaye uliondolewa tayari
kwa safari ya Geita kupitia Fura-
hisha ukipita barabara ya Ma-
kongoro, Ghana, Kona ya Bwiru,
Nyamanoro, Pasiansi, Kiloleli,
Montesori, Maduka Tisa hadi
Buzuruga wilayani llemela.

Msafara huo baada ya Buzu-
ruga uliingia Barabara ya Ny-
erere kupitia Mabatini, Mlango
Mmoja, Natta, Mzunguko wa
Mnara wa Mwalimu Nyerere
hadi kwenye makutano ya bara-
bara za Nyerere, Makongoro na
Kenyatta.

Baadaye uliingia Barabara
ya Kenyatta eneo la kituo cha
mafuta cha Puma, Picha ya Sa-
maki, Pepsi, VOIL, Mkuyuni,
Nyegezi, Mkolani, Buhongwa,
Nyashishi, Usagara Misungwi
hadi kivuko cha Kigongo na
kupandishwa kwenye pantoni
hadi Busisi kwenda Sengerema.

Katika eneo la Busisi ambako
ni nyumbani kwa wakwe zake
(kwa wazazi wa mjane Janeth
Magufuli), mwili ulisimama kwa
dakika 10 ili kutoa nafasi kwa
waombolezaji kutoa heshima za
mwisho.

WANANCHI WANENA

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, baadhi ya wananchi
walisema taifa limepoteza mpi-
ganaji na mtetezi wa wanyonge
ambaye alikuwa mzalendo na
mpenda maendeleo. Walisema
daima watamkumbuka kwa ali-
yoyafanya katika kipindi chote
cha uhai, uongozi hadi umauti
ulipomkuta.

Mmoja wa wakazi wa mtaa wa
Furahisha, Nyamwiza MkKkatesi,
alisema kila akitazama miradi
ya maji na barabara zilizojeng-
wa hasa maeneo ya miinuko,
roho yake inamuuma sana.

“Aliyoyafanya ni kumbu-
kumbu ambayo haitafutika
katika historia ya taifa kuwa
kulikuwapo na Rais wa awamu
ya tano ambaye kupitia yeye
mambo hayo yakawezekana.
Leo (jana) nimeamua kufunga
biashara yangu kuja kumuaga.
Nimeumia, nimeumia sana,”
alisema.

Naye Francis Dickson alise-
ma kifo hicho kimehuzunisha
mioyo ya watu wengi ambayo
inashindwa  kupokea na ku-
kabiliana na jambo hilo zito la
kuondokewa na kipenzi chao
ambaye alipambana kwa dhati
kulitoa taifa kutoka hatua moja
kwenda nyingine.

Dickson alisema Watanzania
walikuwa na imani kubwa na
Hayati Rais Magufuli kwa kuwa
alionyesha mwanga na kufufua
usafiri wa majini kwa kukara-
bati meli ya MV. Victoria na MV.
Butiama, ujenzi wa meli mpya
ambao unaendelea na ujenzi wa
daraja la JPM lililoko Busisi.
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HABARI KITAIFA

Adaiwa kuua rafiki
kisa deni la 3,000/-

Na Hamida Kamchalla,

HANDENI

MKAZI wa Mtaa wa Bondo
katika Kata ya Kwamagome,
wilayani Handeni mkoani
Tanga, Christopher William,
anadaiwa kuuawa kikatili na
rafiki yake kwa kucharangwa
mapanga kutokana na deni
la Sh. 3,000.

Kamanda wa Polisi mkoa-
ni Tanga, Kamishna Msaidizi
Blasius Chatanda, alisema
jana kuwa tukio hilo lilitokea
Machi 22, mwaka huu, majira

ya usiku huko Handeni.
Alimtaja mtuhumiwa
anayedaiwa kutekeleza

mauaji hayo kuwa ni Samwel
Alisei.

“Mwili wa marehemu
Christopher  umeharibika
vibaya kutokana na majera-
ha makubwa mwilini na kwa
hali ilivyo, imebidi tushauri
kwanza azikwe jana (juzi)
Machi 23 kutokana na mare-
hemu huyo kutokuwa na
ndugu Handeni.

“Baada ya muuaji
kutekeleza unyama huo,
polisi walifanikiwa kumtia
mbaroni mtuhumiwa wa
maugji hayo na hivi sasa tu-
naendelea na mahojiano
naye kabla ya kumpeleka
mahakamani,” alisema.

Akizungumzia zaidi tukio
hilo, mke wa marehemu, Bal-
bina Sure, alidai kuwa Machi
22 majira ya saa nne usiku,
wakati mumewe akiwa nda-
ni amelala, alifika mtuhu-
miwa na kumtaka aende nje,
lakini yeye (mke) alimjibu,
Christopher amelala.”

Baada ya majibu hayo,
mtuhumiwa wa mauaji hayo
hakutaka kuelewa na kuanza
kupiga kelele, akisema ame-
fuata pesa yake.

Mjane huyo alidai kuwa
kutokana na kelele hizo,
mumewe aliamka na kwen-
da nje, ndipo walipoanza
kujibizana huku kila mmo-
ja akiwa ameshika panga
na wakaanza kutishiana,
mwisho mtuhumiwa alimzi-
di nguvu mwenzake na kum-

kata maeneo mengi ya mwili
wake.

Alipotafutwa kuzun-
gumzia tukio hilo, Mganga
Mkuu wa Hospitali ya Mji
wa Handeni, Dk. Hudi Sheh-
dadi, alisema kuwa baada ya
kuufanyia uchunguzi mwili
wa marehemu, waligundua
alijeruhiwa kwa kitu chenye
ncha kali sehemu nyingi za
mwili wake.

“Mwili tulipouangalia,
kweli umekatwa na ma-
panga na tumeuchukua kwa
uchunguzi zaidi, na baada ya
hapo kwa taarifa zetu za ki-
taalamu zaidi tukimaliza, tut-
azipeleka polisi, nao watatoa
majibu ya uchunguzi, lakini
kwa jinsi mwili ulivyo, tuna-
washauri wazike kwa hara-
ka,” alisema.

Kutokana na tukio hilo, Di-
wani wa Kwamagome (CCM),
Mussa Mkombati, aliwasihi
wakazi wa eneo hilo kuacha
kujichukulia sheria mikono-
ni kwa kuwa madhara yake
ni makubwa, ambayo ni
pamoja na kusababisha vifo.

Wanaokiuka agizo la
vibali waonywa

Na Christina Haule, RUANGWA

WAZIRI wa Maliasili na Utalii,
Dk. Damas Ndumbaro, ameuagi-
Za uongozi wa Halmashauri za
Wilaya za Ruangwa na Nach-
ingwea mkoani Lindi, kumu-
weka ndani saa 48 mtu yeyote
atakayekiuka agizo la kuchukua
vibali na kukata misitu ya
mbao kupitia vijiji ili kubore-
sha mnyororo wa thamani wa
mazao ya misitu (FORVAC) na
kutorudisha nyuma maendeleo

Waziri Ndumbaro alisema
hayo jana wakati akikabidhi
mashine ya kuchakata magogo,
yenye thamani ya Sh. milioni
110 iliyotolewa na Serikali ya
Tanzania na Finland chini ya
mradi wa kukuza mnyororo wa
thamani wa mazao ya misitu
kwenye Wilaya za Ruangwa na
Nachingwea mkoani Lindi.

Dk. Ndumbaro alisema ni
vyema wananchi wakatam-
bua kuwa vibali vya uvunaji
pekee na atakayetaka kununua
mbao lazima akatiwe na wa-

halmashauri kuwa mepesi.
“Naomba halmashauri zote
Z|hak|k|she manunuzi ya mbao
vyozmgatla uvunaji endelevu
wa misitu, kwa wale waliopata
elimu ya uvunaji misitu endel-
evu na sio vingine, mtu akitaka

alisema Dk. Ndumbaro.

Alisema makusanyo mazuri
ya kodi za mazao hayo ya mis-
itu kupitia FORVAC yatasaidia
kuanzisha na kuboresha miradi
na halmashauri kuona haja ya
kuongeza mashine zingine ka-
tika wilaya zingine zenye mradi
wa uvunaji misitu.

“Licha ya kuongeza vipato
mwanzo, pia mashine hii ina-
punguza upotevu wa mazao ya
misitu na kutengeneza ajira kwa
vvanancm na itazalisha ajira
250," alisema.

Aliwaagiza wakuu wa wilaya
zenye miradi ya masuala ya
uvunaji misitu kusimamia
miradi hiyo na kuhakikisha
inafanya kazi na kuleta tlJa kwa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII

SALAMU ZA PONGEZI

‘1/ SocjaL AC‘\{?
3 MAENDELEQ

Kamati ya Taifa ya Uongozi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii - TASAF wanatoa pongezi za dhati kwa Mhe. Samia Suluhu

Hassan kwa kuapishwa kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Hongera sana Mama

Mkurugenzi Mtendaji
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF
S.L.P 2719 Dodoma, Tanzania
Simu: +255 26 296 3866 Nukushi: +255 26 296 3871

Tovuti: www.tasaf.go.tz Barua pepe: info@tasaf.go.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Tusijikite kwenye majina
umakamu wa rais, bali sifa

WAKATI taifa likiendelea na maombolezo ya siku 21 ya
msiba mzito wa aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Hayati Dk. John Magufuli, baadhi ya watu
wameanzisha mjadala hususan kwenye mitandao ya
kijamii kuhusu mtu atakayerithi nafasi ya makamu wa rais.

Nafasi hiyo iko wazi, baada ya Samia Suluhu Hassan, ali-
yekuwa anaishikilia kuapishwa kuwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa katiba ya nchi.

Katiba ya Tanzania ya mwaka 1977 inaweka wazi kwam-
ba baada ya Makamu wa Rais kuapa kuwa rais baada ya
rais kuondoka madarakani kwa njia ya kifo kama ilivyo-
tokea kwa Hayati Dk. Magufuli, anatakiwa kuteua jina la
makamu wa rais baada ya kushauriana na chama chake
kisha kulipeleka bungeni kuthibitishwa na Bunge.

Mjadala wa nani atakuwa makamu wa rais ni sahihi ka-
bisa kuwapo hivi sasa kutokana na umuhimu wa nafasi
yake katika uongozi wa kitaifa.

Hata hivyo, haitoshi kwa kutajataja tu majina ya watu wa
kushika nafasi hiyo bila kutaja sifa zinazotakiwa. Makamu
wa rais ndiye mshauri na msaidizi mkuu wa rais. Pale rais
anapokuwa na shughuli nyingi, nyingine humtuma maka-
mu wake kuzifanya au kumwakilisha.

Tukio la kifo cha ghafla cha Dk. Magufuli limekuwa
fundisho kwetu na litapaswa kuendelea hivyo kwa vizazi
vijavyo. Tunasema hivyo kwa kuwa kama katiba yetu in-
gekuwa kimya kuhusiana na rais anapofariki dunia, basi
hali hiyo ingeweza kuzua mkanganyiko.

Kuhusiana jambo hili, hatunabudi kumkumbuka Baba
wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius Nyerere aliyependekeza
kuanzishwa kwa utaratibu wa kuwapo mgombea mwen-
za (Runing-mate) mwanzoni mwa miaka ya tisini, ambao
ulianza kutumika kwa mara ya kwanza katika uchaguzi
mkuu wa mwaka 1995.

Umuhimu wa nafasi ya makamu wa rais mi mkubwa
ndio maana umezua mjadala huo, huku baadhi ya wa-
nasiasa wanatajwatajwa kuteuliwa. Hata hivyo, jambo la
msingi katika mjadala huo linapaswa kuwa ni sifa za mtu
sahihi.

Jambo la kwanza ni kuangalia majukumu ya msingi
ya kitaifa yanayomkabili Rais Samia kisha sifa za mtu
anayeweza kumsaidia kwa maslahi ya taifa na sio yake
binafsi na makundi au mitandao ya marafiki zake. Mengi
tumeshayaeleza ambayo ni aliyoshaanzisha Hayati Dk.
Magufuli na mengine ameyaacha kabla ya kuyakamilisha.
Kwa maana hiyo Rais Samia anasubiriwa ayaendeleze na
kukamilisha mengine.

Kwa kutaja baadhi ya sifa za mtu sahihi ni uadilifu,
utiifu, kuchukia rushwa, kushehimu haki za binadamu,
demokrasia, na utawala bora, mchapa kazi, mzalendo
wa kweli, mbunifu, mwenye rekodi nzuri katika utendaji,
mkomavu, mtulivu, anayeheshimika sana katika jamii, asi-
ye na ubaguzi wa dini, rangi, itikadi za kisiasa nakadhalika.

Pia tunahitaji makamu wa rais ambaye atamsaidia Rais
Samia kutatua kero za wanyonge, kusimamia ukuaji wa
uchumi, nidhamu ya utendaji na uwajibikaji serikalini,
anayeweza kumsaidia kurejesha uhusiano mzuri na ju-
muiya ya kimataifa na asiye na matamanio ya kuunda
mitandao kwa ajili ya kusaka uongozi wa juu wa nchi.

Tunaamini Rais Samia ambaye ndiye mwenye jukumu
la kumteua atazizingatia sifa hizi, ili aweze kukidhi mata-
rajio ya Watanzania baada ya kuondoka kwa Magufuli, am-
baye ameacha alama katika uchapaji kazi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

i\/m Tangulia JPM, daima utabaki
milele vichwani mwetu

/1T

Na Chrlstlna
Mwakangale

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

TAIFA bado lipo katika maom-
bolezo kutokana na kifo cha
Hayati Dk. John Pombe Magu-
fuli alivyozoeleka JPM’.

Baada ya kutangazwa kifo
chake Machi 17, mwaka huu,
nchi ilizizima na ilikuwa uki-
tazama mwonekano wa watu
katika maeneo tofauti tangu
siku hiyo walio wengi wana
simanzi usoni.

Imetia fora, kutokana na tan-
gu ratiba ya mazishi ilipoanza
jijini Dar es Salaam, Dodoma,
visiwani Zanzibar na Mwanza,
idadi ya waliojitokeza kuuaga
mwili wake, imepindukia.

Ushiriki wa viongozi kutoka
mataifa mbalimbali hususan
barani Afrika, mabalozi na
taasisi za kimataifa kunadhi-
hirisha upendo uliopo kati ya
nchi na mwananchi mmoja
mmoja kwa kiongozi wao.

Watanzania kuanzia viongozi
wameshiriki kumwomboleza
kiongozi wao, iwe kupitia vy-
ombo vya habari, mitandao ya
kijamii au kushuhudia ana kwa
ana, inaweza kuwa kumbu-
kumbu kwa vizazi na vizazi.

Pengine, inatokana na tukio
hili kuwa la kwanza kutokea
nchini, Rais kufariki dunia aki-
wa madarakani na kusababisha
simanzi kwa Watanzania.

Matarajio ahadi na namna
ya uendeshaji serikali yake iki-
wamo utekelezaji na usimamizi
wa ana kwa ana wa shughuli
zinazogusa jamii, ikawa kum-

bukumbu inayobeba tukio hili
kuongeza majonzi kwa Watan-
zania.

Lakini, uongozi wake Hayati
Magufuli, ni alama na umetoa
funzo kwa kila mmoja maisha-
ni mwake.

Pale walipohojiwa baadhi
ya wananchi ikiwamo wajasiri-
amali, wamachinga, watumishi
kupitia vyombo vya habari,
wanamweleza kuwa ni kati ya
viongozi wakuu, wananchi,
walitoa elimu ya namna ya
kuishi kwa kufuata kanuni na
kuwa na nidhamu ya kila kitu
hasa pesa.

Binadamu yeyote anaweza
kufanikiwa, iwapo anakuwa na
vipaumbele vyake, licha ya kila
mwanadamu kuwa na mahi-
taji lukuki, kwa kuwa na bajeti
maalumu inayoendana na ki-
pato chake.

Wanasema kuwa, mfumo wa
kuishi kwa kufanya kazi zaidi,
kupitia falsafa yake ya hapa
kazi tu, kulitoa morali ya kila
mmoja kujishughulisha.

Kwamba palipo na fursa pa-
kitumika ipasavyo kila mmoja
atapata riziki yake, badala ya
kusubiri cha kupewa na mtu.

Dhana hiyo aliyoijenga, wal-
ioitafsiri kwa mtazamo chanya
na kuitumia, ndio hao kwa
kiwango kikubwa ambao wa-
naonekana kwenye msafara
wa kusindikiza mwili wa Hayati
Magufuli, kumsindikiza katika
safari yake ya mwisho duniani.

Mtindo wake wa kupita ka-

tika miradi tofauti, kuruhusu
wananchi kuelezea kero zao
awapo kwenye ziara zake, huku
akiwataka viongozi wa mae-
neo husika kutoa majibu papo
hapo, kumewaachia kumbu-
kumbu wengi.

Hii pia inawakumbusha wa-
tumishi wa umma kuutumikia
umma, ili kutatua matatizo
yaliyopo ndani ya jamii kupitia
elimu waliyoipata darasani.

Katika jamii yapo masuala
muhimu ya kutiliwa mkazo na
ndiyo kero katika jamii ambayo
umma unasubiri serikali ku-
watatulia. Mathalani, suala la
maji, elimu, afya, barabara ni
kati ya mahitaji ya binadamu
hususan nchi zinazoendelea
yanayohitaji kutatuliwa.

Huduma hizo kwa kiongozi
yeyote ambaye anapata fursa
kuutumikia umma zikipatiwa
ufumbuzi ataacha alama ya
kumbukumbu.

Katika hilo, JPM hatua ya
kutoa elimu bure kuanzia
shule ya msingi hadi sekond-
ari, kumeokoa kundi la mabinti
wadogo ambao walishindwa
kufikia hatua hii kutokana na
uchumi duni wa wazazi wao
huku baadhi ya mila na desturi
zikiwakandamiza.

Yapo, mengi lakini suala la
elimu bure, kuongeza bajeti ya
afya kumeokoa maisha ya ki-
namama na watoto kutokana
na huduma kuboreshwa.

Buriani mpendwa wetu
JPM.
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TANGAZO

BURIANI

HAYATI DKT. JOHN POMBE JOSEPH MAGUFULI
1959 - 2021

Mtandao wa Wanawake Katiba, Uchaguzi na Uongozi, wenye zaidi ya Mashirika 200 ya utetezi wa
Wanawake, Wasichana na Watoto, unaoratibiwa na Women Fund Tanzania Trust, unaungana na
watanzania wenzetu, kutoa pole nyingi kwako Mheshimiwa Raisi, Samia Suluhu Hassan, viongozi wa
Serikali, familia na watanzania wote kwa kuondokewa na aliyekuwa Raisi wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mheshimiwa Dkt. John Joseph Pombe Magufuli Raisi wa Awamu ya Tano (5).

Pia katika kipindi hiki cha maombolezo, ambacho tunaelewa ni kigumu sana kwako, na kwa Taifa zima,
tunakuahidi kutoa ushirikiano wetu mkubwa katika kuendelea kumuombea Kiongozi wetu.

Tukiwa tunatambua mchango mkubwa wa Mheshimiwa Hayati Dkt. John Pombe Magufuli katika
kukuza maisha na ustawi wa Jamii wakiwvemo wanawake, wasichana na watoto katika Taifa letu,
tunakutakia wewe binafsi na Viongozi wenzako KHERI, HEKIMA NA WEPESI wa kuendeleza yale yote
Hayati Magufuli aliyoanzisha na aliyoyafanya nchini, ambayo kwa namna mbalimbali yaligusa maisha
ya wengi, lakini zaidi maisha ya wanawake, wasichana, watoto na hasa wale wa ngazi ya chini.

APUMZIKE KWA AMANI.

SALAMU ZA PONGEZI

MTANDAO WA WANAWAKE, KATIBA, UCHAGUZI, NA
UONGOZI Mtandao wa Wanawake Katiba, Uchaguzi na
Uongozi, ambao ni Mtandao wenye ushiriki wa zaidi ya
Mashirika 200 yasiyo ya kiserikali na yanayofanya kazi
za utetezi wa masuala ya haki za wanawake,
wasichana na watoto, yakiwemo masuala ya kukuza
uongozi wa wanawake nchini.

Tunachukua fursa hii KUMPONGEZA KWA DHATI,
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan kwa
kuapishwa kuwa Rais wa Sita (6) wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

(5@

Tukiwa Watetezi wa haki za wanawake,
wasichana, watoto na wenye nia kubwa ya
kuona utekelezwaji wa misingi ya USAWA ﬁ

WA JINSIA kama sehemu muhimu ya

maendeleo na uongozi, tumefarijika sana

kupata Rais wa kwanza Mwanamke kuliongoza Taifa letu.

Katika hili, nchi yetu imeweka KE-STORIA ya kipekee, ambapo imeonesha kwa vitendo utekelezaji
wa nia ya kukuza ushiriki wa wanawake na kujenga misingi ya usawa wa jinsia katika ngazi
mbalimbali za maamuzi nchini, zikiwemo nafasi za juu kabisa za uongozi wa taifa letu.

Tunatambua uwezo wako mkubwa wa kuliongoza taifa na kuendeleza misingi inayothamini
michango na ushiriki wa wananchi wote. Umekuwa mfano mzuri wa kuigwa katika shughuli zako
za kuliongoza taifa katika nyadhifa mbalimbali na tunategemea kuwa Viongozi wetu, wapenda
maendeleo wote, wakiwemoo wanawake kwa wanaume wataunganika nasi katika kuthamini na
kutoa ushirikiano unaohitajika kwa Rais wetu wa Awamu ya Sita.

TUNAKUTAKIA AFYA NJEMA, HEKIMA NA UONGOZI ULIOJENGEKA KATIKA MISINGI YA
KUJENGA UMOJA, MSHIKAMANO NA HESHIMA KWA WANANCHI WOTE - BILA YA UBAGUZI
WOWOTE, UKIWEMO UBAGUZI WA JINSIA.

‘ ¥ @womenfund_tz f e@wft.tz

-

Wadhamini wa Bodi ya Women Fund Tanzania, Watendaji, na Wadau Wetu Wote, tunatoa
Pongezi za Dhati kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhemishimiwa Rais Samia
Suluhu Hassan, kwa kutoa mfano wa kimsingi na wa kuigwa kuwa Raisi wa Kwanza
Mwanamke nchini. Tunatambua uwezo, umahiri, na mchango wake mkubwa katika uongozi
kwenye ngazi mbalimbali nchini. Hivyo tuna Imani kubwa na uongozi wake kuleta maendeleo
nchini, kwa wananchi wote wakiwemo wasichana, wanawake na wanaume.

Tunamtakia Heri na Baraka katika uongozi huu mpya.
HONGERA SANA

Women Fund Tanzania Trust

P.0.Box 79235

Dar Es Salaam

Office Mobile: (+255) 753 912 130

Tovuti: www.wft.or.tz / Email: info@wftrust.or.tz

"
{®ZWOMEN FUND
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HABARI KITAIFA

Viongozi wa dini wamlilia JPM

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

BAADHI ya viongozi wa dini mkoa-
ni Ruvuma, wametoa ya moyoni ku-
tokana na kifo cha aliyekuwa Rais
wa Tanzania, Dk. John Magufuli
(pichani), aliyefariki dunia Machi
17, mwaka huu.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti juzi na jana, vion-
gozi hao wamesema kifo cha Rais
Magufuli ni pigo kubwa kwa Tan-
zania na kwamba Mwenyezi Mungu
pekee ndiye anaweza kuisimamia
nchi.

Sheikh wa Mkoa wa Ruvuma,
Shaaban Kitete, alisema kifo cha
Dk. Magufuli ni mtihani mkubwa
kwa Watanzania wakiwamo vion-
gozi wa siasa, serikali na wananchi
hasa wanyonge ambao katika kipin-
di chake cha miaka mitano na miezi
mitano, alisimama kidete kuwapi-
gania na kuwatetea pale walipohi-
taji msaada.

Alisema viongozi wa serikali
waliokuwa karibu naye, bado
walikuwa wakihitaji kupata
maelekezo yake yaliyokuwa
yamejaa hekima za Mungu
kwa ajili ya kuwasaidia wa-
nanchi katika maeneo mbal-
imbali.

kwenye maombolezo, Mwenyezi
Mungu aendelee kuwasimamia ili
wawe na faraja ambayo baadaye
itakuwa na mwelekeo mzuri wa
kufanya shughuli mbalimbali za
maendeleo.

Sheikh Kitete ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Amani ya
Mkoa wa Ruvuma, inayounganisha
dini zote, alitoa pole kwa serikali
na Chama Cha Mapinduzi (CCM),
familia ya Hayati Dk. Magufuli na
Watanzania wote kwa msiba
mkubwa uliowapata ambao hauta-
sahaulika katika historia ya nchi.

Aliwashauri viongozi wahakik-
ishe wanayafuata maelekezo yote
aliyokuwa akiendelea kuyatoa
wakati wa uhai wake na kwa kwam-
ba wanapaswa kufanya mambo
mazuri aliyokuwa akiyafanya.

Kiongozi huyo aliyataja mambo
hayo kuwa ni pamoja na ujenzi wa
barabara kwa kiwango cha lami, za-
hanati, vituo vya afya na hospitali
zinazoendelea kujengwa, us-

ambazaji wa umeme kuanzia

¥ bali za kijamii.
; Naye Askofu Mkuu wa
Kanisa la Redeemed Assem-

../ blies of God, Simon Silwimba,

mkubwa kwa kuona umuhimu ka-
tika shughuli mbalimbali alizokuwa
akizifanya kuwa ni lazima amtan-
gulize Mungu.

Silwimba alisema katika kipindi
chake chote cha miaka mitano
na miezi mitano mpaka mauti
inamkuta, Dk. Magufuli alikuwa
akihimiza maombi mbele za
Mungu kwa kutoa siku maalumu
za maombi na alipanua wigo
mkubwa kwa wananchi kwa lengo
la kumwomba Mungu ili kuiepusha
nchi na majanga ukiwamo ugonjwa
wa corona.

Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi ya
Ruvuma, Amoni Mwenda, alisema
Tanzania Katika historia imepata
pigo kubwa kwa kuwa Dk. Magufuli
tangu alipochukua uongozi wa nchi
hadi kifo, alikuwa ni mzalendo wa
kweli.

Pia alisema alikuwa mfuatiliaji
wa mambo mbalimbali ambayo
utekelezaji wake ulikuwa mgumu
na kwamba alikuwa na mipango
mizuri ya kuiendeleza nchi huku
akiwa na hofu ya Mungu.

Mwenda alitoa wito kwa Rais
Samia Suluhu Hassan na wasaidizi
wake waendelee kufanya kazi kwa
bidii kama alivyokuwa anafanya

Maduka ya vyakula,
vipodozi yasajiliwa

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS)
Kanda ya Kusini, limesajili maduka ya
vipodozi, vyakula na migahawa 601 ka-
tika mikoa ya Lindi, Mtwara na Ruvuma
tangu lilipoanza kutekeleza jukumu hilo
Julai, 2019.

Mkaguzi wa TBS Kanda ya Kusini,
Buliro Magesa, alisema juzi kuwa Kkatika
ukaguzi uliofanyika kati ya Machi 3 hadi
17, mwaka huu, Manispaa ya Lindi, Kilwa
na Mtama mkoani Lindi, shirika limesajili
maduka va vipodozi, chakula na miga-
hawa 41, hivyo kufanya idadi kufikia 601
kutoka 560.

Magesa alisema TBS katika ukaguzi
huo pia iliondoa vipodozi vyenye viam-
batasumu vya hydroguinon, madinitem-
bo na zebaki pamoja na vyakula vili-
vyokwisha muda wa matumizi vyenye
thamani ya Sh. 1,350,000.

Mkaguzi huyo alisema mpaka sasa
Kanda ya Kusini imekwishapokea maom-
bi 1,089 na kati ya hao wenye vibali vya
usajili ni 601 na wasiona vibali ni 488.

Wakati huo huo, Ofisa Uhusiano Mkuu
wa TBS, Rhoida Andusamile, alisema
shirika litaendelea kusajili na kuthibiti-
sha ubora wa bidhaa mbalimbali ikiwa

Kitete alisema kazi
wakati Watan-

zania wakiwa

alisema katika utumishi
i wake, Dk. John Magu-
o fuli alikuwa na upeo

Magufuli huku wakiendelea
kumcha Mungu
muweza wa yote.

ni utekelezaji wa jukumu lake la msingi
kama ilivyoainishwa katika Sheria ya
Viwango Na. 2 ya mwaka 20009.

ambaye ndiye

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
COMMERCIAL DIVISION
AT DAR ES SALAAM
MISCELLANEOUS COMMERCIAL CAUSE NO. 37 OF 2020
WINDING UP PETITION
(Pursuant to section 281 of the Companies Act, No. 12 of 2002)
IN THE MATTER OF THE COMPANIES ACT, No. 12 of 2002
AND
IN THE MATTER OF COMPULSORY WINDING UP OF WIA GROUP LIMITED
(Made Pursuant to Rule 99 (1) of the Company (Insolvency Rules) G.N. No. 43 of 2005)

TAKE NOTICE that VODACOM TANZANIA PLC (the “Petitioner”) of 15" Floor,
Vodacom Tower, Ursino Estate, Plot No. 23, Old Bagamoyo Road of P.O. Box 2369, Dar es
Salaam, on 17 September 2020 presented to the High Court of Tanzania (Commercial Division)
a winding up petition praying for Orders under the Companies Act, No. 12 of 2002 to wind up
WIA GROUP LIMITED, (“the Company”), of 2™ Floor, Barclay’s House, Ohio Street, P.O.
Box 5117, Dar es Salaam and appointment of an official liquidator of the Company.

The petition is scheduled for hearing at the High Court of Tanzania (Commercial Division) at
Dar es Salaam on 1 April 2021 at 09:00 am before Honourable Nangela, J.

The Petitioner is being represented by IMMMA Advocates of IMMMA House, Plot No. 357,
United Nations Road, Upanga, P.O. Box 72484, Dar es Salaam.

TAKE FURTHER NOTICE THAT any person intending to appear at the hearing of the
petition (whether to support or oppose the petition) must give notice in accordance with the
provisions of the Companies Act, No. 12 of 2002 and the Companies (Insolvency) Rules, 2005.

Gaspar Nyika
Advocate for the Petitioner

—

TANGAZO LA KAZI
DEREVA DARAJA LA II- NAFASI 1

LAWYERS’ ENVIRONMENTAL ACTION TEAM (LEAT) ni asasi isiyokuwa ya kiserikali inayopigania utunzwaji na
umuduji mzuri na bora wa mazingira nchini. Hivi sasa LEAT inatekeleza mradi wa Usimamizi Endelevu wa Maliasili
unaofadhiliwa na Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Marekani (USAID). Mradi huu unatekelezwa katika wilaya za
Sumbawanga DC na NKasi Mkoani Rukwa. lli kufanikisha kutimizwa kwa malengo ya Mradi LEAT inataka kuajiri Dereva
mmoja (1) ili kuendesha gari la mradi.

SIFA ZA KUAJIRIWA:

1. Dereva awe na elimu ya Kidato cha nne(1V) Cheti cha kidato cha nne kutoka Baraza la Mtihani Taifa (NACTE) au
elimu ya Darasal la saba aliyejienndeleza na kupata elimu ya ufundi wa magari na udereva kutoka chuu kinachotam-
bulika na kutumia ujuzi huo kwa zaid ya miaka 15.

2. Mwenye leseni daraja la “C” ya uendeshaji pamoja na uzoefu wa kuendesha magari kwa muda usiopungua miaka
mitano bila kusababisha ajali.

3. Mwenye Cheti cha Majaribio ya Ufundi Daraja la Il na uwezo wa kufanya matengenezo ya kawaida ya gari;

KAZI ZA KUFANYA:

1. Kuendesha gari la mradi wakati wa utekelezaji wa kazi za mradi na shughuli za ofisini;

2. Kuhakikisha gari na vifaa vyote vipo katika hali nzuri wakati wote na kufanya uchunguzi wa gari kabla na baada ya
safari ili kugundua ubovu unaohitaji matengenezo madogomadogo katika gari.

3. Kutunza na kuandika daftari la safari “Log-book” kwa safari zote.

SIFA ZA JUMLA

1. Muombaji ni lazima awe raia wa Tanzania mwenye umri usiopungua miaka 35 na usiozidi miaka 50.

. Muombaiji ni lazima aambatanishe cheti cha kuzaliwa, vyeti vya ujuzi, vyeti vya taaluma na wasifu wake.
. Barua za maombi ya kazi yandikwe kwa mkono.

. Awe tayari kufanya kazi mkoani;

. Muaminifu,mwadilifu, mwenye nidhamu ya hali ya juu;

. mkweli, na asiyetumia kilevi; na

. Asiye na rekodi yoyote ya kosa la jinai.

NOoO oA WD

Maombi haya yatumwe na kufika ofisi za LEAT zilizopo Mikocheni “B” Mtaa wa Mazingira kabla ya tarehe 08 Mwezi wa
Aprili,2021 saa kumi na moja jioni.

Maombi yote yatumwe kwa kupitia barua-meme ifuatayo: info@Ieat.or.tz
Aina nyingine yoyote ya mawasiliano tofauti na iliyotolewa hapo juu haitapokelewa na haitachukuliwa
kama maombi rasmi,

Imetolewa:
Mkurugenzi Mtendaji
Lawyers Environmental Action Team (LEAT)

Mazingira House, Mazingira Street
P. O Box 12605, Dar es Salaam
info@leat.or.tz
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Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uonyeshaji ya Mwaka 2014)

WARAKA MIZANIA ULIO HAKIKIWA KWA TAREHE 31.12.2020 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA ILIYOHAKIKIWA KWA MWAKA ULIOISHIA 31.12.2020

(Kiasi kwa shilingi milion) (Kiasi kwa shilingi milion)
LIMBIKIZO LIMBIKIZO
MWAKA WA MWAKA LA MWAKA | LA MWAKA
SASA 31.12.2020 ILIYOPITA WA SASA | LINGANISHI
31.12.2019 —
A. |MALI 31.12.2020 31.12.2019
; g:ﬁs?(ti;l(ﬂinki Kuu ya Tanzania 12’?5 ﬁ’zz‘;’ T |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji
3| Uwekezaji katika Amana za Serikali 20,280 21172 x;f:;%fgztx; I‘:ﬁil; 5252 1736
4| Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 34,926 32,749 Hasara katika Mali . 1128 685
5| Hundi na Mihamala ya Kushughulikiwa - - ) X . .
6| Miamala Baina ya Matawi _ _ -Prior Period Adjustment 124 (1,002)
7| Bili Zilizoafikiwa _ _ -Badiliko Halisi Katika Mikopo (20,047) (15,543)
8| Dhima za Wateja Zilizokubalika - - -Faida/Hasara kwenye Mauzo ya Mali “) -
9| Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine _ ~ -Mabadiliko Halisi Katika Amana 9,384 17,533
10| Uwekezaji Katika Amana Nyingine - _ -Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi zilizoafikiwa - -
11| Mikopo Halisi Iliyopo 132,804 113,652 -Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 1,350 5,637
12| Mali Nyingine 3,649 3,378 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (2,113) 3,915
13| Uwekezaji wa Hisa - - -Kodi Iliyolipwa (1,555) (634)
14| Akaunti za udhamini - - -Mengineyo (Bainisha) 275 110
15| Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2,264 1,349 Fedha Halisi zilizotolewa(tumika) kwa Shughuli za Uendeshaji (6,206) 12,438
16 |Jumla ya Mali 211,652 197,097 1T |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
-Gawio Lililopokewa - -
B. |DHIMA o - _ -Ununuzi wa Mali za Kudumu - -
17| Amana za Benk? nyingine na Taasisi za Fedha 24,256 5,847 -Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu (1,174) (42)
18| Amana za Wate]a, X 140,666 149,691 -Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
;g Eg:zzrﬁ;’;r:i:po kowa Fedha Taslimu ) ) -Mapato Ku(tokat;a)na Mauzo ya Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala 892 2,196
. . . -Mengineyo (ainisha, - -
2 xi:i‘lzzay;x;sz{‘?i};;lf? Z‘iﬂ:::g{z::a _7 4 1-83 Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (282) 2,154
23| Limbikizo la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 16 38 III |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli Kifedha:
24| Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - -Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
25| Mihamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - -Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
26 | Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae - 36 -Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
27| Dhima Nyingine 3,385 1,898 -Gawio Lililolipwa kwa Fedha Tasilimu - -
28| Madeni - - -Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - -
29 |JUMLA YA DHIMA 168,427 157,693 -Mengineyo (Bainisha) - -
30 [MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 43,225 39,404 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) Kwa Shughuli za Kifedha - -
IV |Fedha tasilimu na Mali Zinazofanana na Fedha Tasilimu:
C. |EEDHA ZA WANAHISA -Ongezeko/ punguzo Halisi Katika Fedha Tasilimu na Mali Zinazofanana
31| Mtaji wa Hisa Uliolipwa 10,000 10,000 na Fedha Tasilimu (6,488) 14,591
25 fdﬁi’:tgi(:ﬁt\?gbakizwa 2 6-07 27 £77 -Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
34| Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 3,697 1,103 r;thRObo./IMwaka 1 vinegof. dha Tasili ) 45898 81,307
35| Akaunti Nyingine za Mtaji 921 1,024 | |-Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
36| Stahiki ya Wenyehisa Chache - - mwa Robo/Mwaka 39,410 45,898
37 |JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 43,225 39,404
38| Dhima zisizo Dhahiri 9,423 12,413
39| Mikopo Chechefu 2,943 2,495 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI ILIYOHAKIKIWA KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.20:
40| Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1,689 893 . e . "
41| Mali Nyingine Chechefu - - (Kiasi kwa shilingi milion)
D |BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Matipo Junya| M0 | zia0 | rengo s Ziada ya| Mengineya
(i) |Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 20% 20% Mtaji wa Hisa Beipya HisZ yaliyo Kisher}i,a & Jumla ¥ (Baiiishz) Jumla
(ii) |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 2% 2% Bakizwa
(iii) |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 82% 74%
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 63% 58% MWAKA WA SASA
(v) |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 89% 85% Salio 1a Mwanzo wa Mwaka 10,000 - 28,381 775 - 249 39,404
(vi) |Ongezeko la Amana 6% 179 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato B 3,697 B B B 3,697
(vii) |Ongezeko la Mali 7% 14% M.apato Mengmeyg yaliyojumuishwa - - - - - - -
Miamala na wanahisa - - - - - - -
Gawio Lililolipwa - - - - - - -
Ziada ya Kisheria - (103) 103 - - -
Tengo la ziada ya Jumla - - - - - - -
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI ILIYOHAKIKIWA KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DISEMBA Mengineyo - - 124 - - - 124
Revaluation Reserves - -
(Kiasi kwa Shlllngl milion) Salio la Mwisho wa Mwaka 10,000 - 32,099 878 - 249 43,225
MWAKA ULIOPITA
LIMBIKIZO LA LIM%;?(%LA Salio la Mwanzo wa Mwaka 10,000 - 24,134 3,984 937 - 39,055
MWAKA WA LINGANISHI Faida / (Hasal.‘a) Halisi.Bafida ya Kodi ya Mapato - - 1,103 - - - 1,103
SASA 31.12.2020 31.12.2020 Mapato Mengineyo yaliyojumuishwa - - . . . .
e Miamala na wanahisa - - - - - - -
(Gawio Lililolipwa - - - - - - -
1|Mapato ya Riba 15,166 14,811 Ziada ya Kisheria - - 3,209 (3,209) - - -
2|Gharama za Riba 5317 4,843 Ij"g","" ziada ya Jumla - a ggz) - (937) - wo)
s . Mengineyo - - , - - - ,
i I\M/[:g::l’ \l;f‘zla“s;;’:yi;z:“fa kutoa 2) 9'232 Z'zgz Salio s Muisho wa Muaka 10,000 B 28,381 775 B B 39,156
2 ﬁﬁ;i‘;{i;f;i{oﬁ;mgo katika Mikopo 1 42‘51 1 ;g: BAADHI YA MAELEKEZO KWA MWAKA UNAOISHIA 31.12.2020
N . " 7 ’ Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifaza Fedha zilizokaguliwa za Mwaka uliopita. (Mabadiliko
i/.ll_ Fauia/ H;szgli zntol;(a_nau_) na 250 18 Katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya /mwaka wa sasa, yaelezwe kwa mujibu wa ISA 34 na ISA 8)
lamala ya Fe a za Kigeni
6.2 éda 1 Kamisheni 1,002 1,278 Fomrn @ Saini Tarche
6.3 Gawio - -
6.4 Mapato Mengine 13 10 Rajendra Sadashiv Mohrir 8th March, 2021
7|Gharama Zisizo na Riba: 5,112 5,639 (Mkurugenzi Mtendaji)
7.1 Mishahara na Mafao 2,269 2,427
7.2 Ada na Kamisheni 540 625 Deogratias Edward Ndushi 8th March, 2021
7.3 Gharama Nyingine 2,303 2,587 Mkuu wa Fedha
7.4 Other Provision - -
8 |Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 5,252 1,736 Mwita Mohamed Mwita 8th March, 2021
9|Tengo la Kodi ya Mapato 1,555 634 (Mkaguzi wa Ndani)
10 | Faida/(Hasara) ya Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 3,697 1,103
11 |Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainishi) - - . N . . . . N . . L .

. A . Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa
12|Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 3,697 1,103 uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasirishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za
13 |Idadi ya Waajiriwa 48 49 Fedha ya Mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

14 |Mapato kwa Hisa 370 110
15 |Idadi ya Matawi 4 4 . L
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Jinana Cheo Saini Tarche
(i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2% 1% Dkt Proches Meshili Kiwango Ngatuni 8¢h March, 2021
(ii) |Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 9% 6% (Mkurugenzi)
(iii) | Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 45% 47% Dkt Imanueli Daniel Mnzava e S
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 6% 7% s, .




Mwili wa Hayati Dk. John Magufuli, ukiwasili kwenye Uwanja wa Ndege wa Mwan-
z3a, jana. PICHA: OWM
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza na wananchi wa Mwanza wakati wa
tukio la kuaga mwili wa Hayati Dk. Magufuli. PICHA: OWM

coB

Waziri wa Nch| Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu, Jenista Mhagama, akitoa heshima za mwisho kwa mwili wa Dk.

Wananchi wakiwa wametandika kanga chini ili gari lililobeba mwili wa Dk. Magu-
fuli lipite, baada ya kutoka kwenye kivuko cha MV Mwanza, eneo la Busisi wilay-
ani Sengerema jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Magufuli. PICHA: OWM

Mkurugenzi Mtendaji wa TBL Plc, Philip Redman, akitia saini kitabu cha maom-
bolezo ya kifo cha aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, DK.
John Magufuli, katika ofisi ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam jana. PICHA:
MPIGAPICHA WETU
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ahanati, vituo vya afya

na watumishi wake kuzaliwa upya

Na Peter Orwa

WAKATI ameacha nafasi yake aki-
wa na miaka mitano na miczi kad-
haa katika uongozi, kabla map-
enzi ya Muumba kutimia, Hayati
Dk. Magufuli tayari alishafanya
makuu katika sekta ya afya.

Kuna wusemi wa Kiswa-
hili kwamba ‘usione vyaelea,
vimeumbwa.” Yapo mengi ali-
yofanya, pia ni mwendelezo wa
ama mawazo au matendo ya Rais
mtangulizi wake, Mzee Jakaya
Kikwete.

Ni aina ya mfumo ambao ume-
chukua nafasi katika uongozi wa
kisiasa kitaifa, sasa ikiwa awamu
ya tano, anapokomea mmoja,
mwingine anaendeleza kwa kasi
mpya anayoanza nayo.

Baada ya kurithi kwa ufanisi
mkubwa Mpango wa Maendeleo
ya Elimu ya Msingi (MMEM), iliyo-
pitia awamu mbili za utekelezaji,
mzizi wake ukiwa utawala wa
Hayati Benjamin Mkapa, Rais Kik-
wete, alibeba uzoefu wa MMEM,
akaanzisha Mpango wa Maende-
leo ya Afya ya Msingi (MMAM),
uliopitishwa mwaka 2007 na
kuanza rasmi 2008.

Rais Kikwete, msomi ya uchu-
mi aliyedumu katika nafasi Wa-
ziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano Kimataifa kwa miaka 10,
akaweka sehemu ya mitazamo ya
utekelezaji wa MMAM katika sura
kuu kadhaa.
na zahanati, kata inakuwa na
kituo cha afya, ila kwa kinachon-
ufaika kuwa na kituo cha afya,
hakipatiwi tena zahanati na ili-
panda katika kila wilaya kuwa na
hospitali, huku zile za mkoa kuwa
za rufani.

Vivyo hivyo, kila kanda inaku-
wa na Hospitali ya Rufani ya Kan-
da na Muhimbili (MNH), na tawi
lake la Mloganzila, Dar es Salaam,
zinakuwa hospitali ya taifa.

SAFARI YA JPM

Baada ya kuingia madarakani,
Rais Dk.Magufuli alichukua hatua
za ziada kufuatilia kwa karibu hu-
duma za jamii, hata katika muun-
do wake mpya wa kiserikali, alia-
mua Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), kuwa chini
ya ofisi yake.

Hapo moja kwa moja, huduma

« Madaktari wakiri ku
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Siku Rais Dk. John Magufuli, alipozindua Kituo cha Afya Madaba, mkoani Ruvuma. PICHA: MTANDAO

za ustawi wa jamii ikiwamo elimu
na afya ikijumuisha MMAM, ali-
hamishia ofisini kwake, kutoka
Ofisi ya Waziri Mkuu.

Kupitia uamuzi huo, ni pale
ananuia kuelekeza jicho katika
utekelezaji wa ilani yake ya uch-
aguzi, pia mikakati binafsi katika
usimamizi sahihi aliyonuia.

Itakumbukwa, hata Waziri
Mkuu wake wa sasa, KassimMa-
jaliwa, akawa kivutio chake, al-
itokea TAMISEMI katika awamu
iliyopita ya serikali.

Pia, hadi umauti hakuficha
kusifu ufanisi wa waziri wake
wa TAMISEMI, Selemani Jafo, ali-
yeshikamana mwenye Wizara ya
Afya, Ummy Mwalimu, hadi wal-
ionyesha cheche ya ufanisi.

Katika safu iliyopo, Rais Dk.
Magufuli, alitoa ufafanuzi wa
sifa kubwa ya mafanikio ya Wa-
ziri Ummy, katika awamu ya pili
akimhitaji kwa kazi maalum,
katika Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira).

Nafasi ya Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia na Watoto,
alimpandisha Mtendaji Mwan-

damizi, Dk. Dorothy Gwajima,
kuwa waziri na kumpatia ubunge.

Akizungumza katika hafla ya
Siku ya Madaktari Tanzania Feb-
ruari, mwaka jana, Dk. Magufuli
alisema mfumo wa uwekezaji
katika sekta ya afya, unalenga ku-
hakikisha upatikanaji wa uhakika
wa dawa na vifaa tiba, kuifanya
Tanzania kuwa kimbilio la wag-
onjwa kutoka mataifa mbalimbali
duniani.

Pia, alisema hiyo inafanyika
kwa kuongeza idadi ya rasilimali
watu, vifaa tiba pamoja na kuen-
delea kuboresha miundombinu.

Katika mabadiliko hayo, mfu-
mo wa ununuzi kutoka Bohari
Kuu ya Serikali (MSD), ulijenge-
wa unafuu wa bei elekezi kwa
mtumiaji, kwa sababu dawa zil-
iagizwa moja kwa moja kutoka
kwa wauzaji.

Dk. Magufuli alisema katika
kipindi cha miaka minne ya uta-
wala wake, serikali iliajiri watum-
ishi wapya 13479 wa sekta ya afya.

Katika ufafanuzi wake, ali-
waambia madaktari kwamba,
hadi kufikia Julai 2019 waliku-

wapo watumishi wa kada ya afya
98,987 waajiriwa kati yao 18,904
wako katika sekta binafsi

Hiyo alisema, ilienda sambam-
ba na kuimarisha na kuboresha
miundombinu ya huduma za
afya, kwa ujenzi na ukarabati wa
zahanati, vituo vya afya na hos-
pitali za wilaya katika maeneo
mbalimbali nchini.

ZAHANATI/ VITUO AFYA

Rais Magufuli aliwaam-
bia madaktari hao kwamba,
kumeongezeka idadi ya zahanati
kutoka 6044 mwaka 2015 hadi
kufikia 6467 Januari 2020, ikiwa
nyongeza ya 423; zahanati 4922
ni za serikali.

Vituo vya afya  navyo
vimeongezeka kutoka 718 mwaka
2015 hadi 1169 mwaka 2020, ikiwa
ni nyongeza ya 451; Mgawanyo wa
miliki zake, 887 vinamilikiwa na
serikali na vituo 282 vya sekta bi-
nafsi. Pia, Rais Magufuli alisema
serikali iliongeza idadi ya vituo
vya afya vyenye uwezo wa ku-
fanya upasuaji kutoka vituo 115
mwaka 2015 hadi kufikia vituo

467 Januari 2020.

“Serikali pia imekarabati hos-
pitali za Halmashauri 22 katika
miundombinu yote jumla ya Sh.
bilioni 293.7 zilitumika, sambam-
ba na kununua vifaa tiba vyenye
thamani ya Sh. bilioni 68.706.

“Pia, kukarabati hospitali za
rufaa za mikoa 23 kwa thamani
ya Sh. bilioni 89.5 pamoja na ku-
kamilisha ujenzi wa Hospitali ya
Mloganzila,” alitamka Rais Dk.
Magufuli.

RAIS WA MAT

Rais wa Chama cha Madaktari
Tanzania (MAT), Dk. Elisha Osati,
alikiri kuwapo maboresho ya kiasi
kikubwa katika huduma za mat-
ibabu kwa wananchi, akisema:

“Tulipokuwa tukisoma tuliona
vifaa vingi katika mafunzo kwa
vitendo, lakini kwa sasa katika
kila kona ya nchi kuna mageuzi
makubwa yanayoendelea kufanyi-
ka na tunaishukuru serikali kwa
kuendelea kuwa karibu na MAT na
kushughulikia changamoto mbal-
imbali zinazoikabili sekta ya afya
nchini.”



MAPINDUZI MAKUBWA NDANI YA MUHIMBILI

Na Peter Orwa

MARA baada ya kuingia madara-
kani, Rais Dk. John Magufuli, ali-
fanya ziara kadhaa za ghafla ka-
tika Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), kukagua maendeleo ya
utendaji.

Ni staili aliyotumia katika siku
zake za kwanza za uongozi, kuka-
gua mengi. Mojawapo aligundua
moja ya wodi ya wazazi kutumi-
wa kama ofisi.Aliagiza wahame
mara moja.

Mnamo Novemba, mwaka
2015, siku chache baada ya kuap-
ishwa, alifanya ziara ya kushtuki-
za na hakuficha hali ya huduma
kwa wagonjwa hususan wanaola-
la chini.

Pia, alikuta baadhi ya vifaa
vya kufanyia kazi na mashine
muhimu za uchunguzi wa ma-
gonjwa kama vile MRI na CT-
SCAN vilikuwa havifanyi kazi
kwa muda wa miezi kadhaa.

Baada ya hapo kuna hatua
kadhaa zilichukuliwa na Rais iki-
wamo, kuhamisha ofisi zilizoku-
wa ndani ya wodi ya wazazi na
kupaboresha, ikiwamo kuwapo
kwa vifaa vya kuhudumia wag-
onjwa kama vile vitanda.

Pia, ndani ya kipindi kifupi
mwaka 2016, kulishuhiwa ma-
geuzi makubwa ndani ya Hospi-
tali za Muhimbili na Mloganzila
kwa maboresho ya vifaa na hu-
duma, alipofika kumjulia hali
mkewe, pamoja na mke wa Balo-
zi na Waziri Mstaafu, Omar Ram-
adhan Mapuri, waliolazwa katika
wodi ya Sewa Haji, wagonjwa
walimshukuru kwa maboresho
ya serikali.

Walibainisha kuwa, licha ya
kuboreshwa kwa mazingira ya
hospitali, pia walikiri kupata hu-
duma nzuri kutoka kwa madak-
tari na wauguzi.

MAVUNO YA JPM

Mkurugenzi Mtendaji wa Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili, Prof.
Lawrence Museru, alipozun-
gumzia miaka minne ya mafani-
kio yake, tangu uongozi wa Dk.
Magufuli, anasema wamefani-
kiwa kutekeleza maagizo saba ya
Rais John Pombe Magufuli.

Hapo anaorodhesha upati-
kanaji wa dawa kwa kiwango cha
asilimia 96 wakati ilikuwa katika
asilimia 40 pekee; kutoa huduma
za ubobezi katika kupunguza
rufaa nje ya nchi; wagonjwa wal-
iokuwa wakilala chini kupatiwa
vitanda; ulipaji stahiki za wafan-
yakazi.

Mengine anayataja kuwa ni
kuboresha mazingira ya Kkazi;
kununua na kukarabati vitendea
kazi; na kuondoa kero ya vifaa
vya uchunzi vya MRI na CT-scan.

Rais Dk. John Pombe Magufuli,
alitekeleza muda mfupi tu baada
ya kuingia madarakani mwaka
2015, alipofanya ziara ya ghafla,
lengo kubwa ni kukagua uhali-

« Kila alichoagiza ziara ya ghafla 2015 zimetekelezwa « Miaka minne;
Upasuaji kihistoria, ubia rasmi na
Mloganzila « Wazunguka kugawa ujuzi hospitali zote za Mikoa

dawa zapatikana 96% kutoka 40% -
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Kazi ya kuhamisha vifaa vya kiofisi kutoka sehemu ya wodi katika Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH).

sia na kuboresha huduma za matibabu
hospitalini Muhimbili.

Mkurugenzi Mtendaji Prof. Museru,
anasema katika uwekezaji uliolenga
kutekeleza maagizo ya Rais Dk. Magu-
fuli, MNH ilitumia Sh. bilioni 374 ku-
nunua vifaa tiba na mashine, kubore-

sha miundombinu na kujenga uwezo
wa wataalamu.

HUDUMA UPANDIKIZAJI

Prof. Museru anasema kuwa, MNH il-
iokoa Sh. bilioni 32 kwa kutoa huduma
ya upandikizaji figo kwa wagonjwa 51

tangu walipoanzishwa kwake, Novem-
ba 2017.

Mkurugenzi huyo, pia anataja hudu-
ma ya upandikizaji vifaa vya kusaidia
kusikia kwa wagonjwa 34; huduma ya
magonjwa ya mfumo wa chakula na
ini, zimeshatolewa kwa wagonjwa 380;
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na uplmajl wa radiolojia kwa
wagonjwa 558 tangu wakati huo,
Novemba 2017.

Mkurugenzi Mtendaji ame-
fafanua kwamba katika kipindi
cha miaka minne, hospitali im-
etumia Sh. bilioni 72 kununua
dawa na kusaidia wagonjwa ku-
pata dawa kwa asilimia 96 tofauti
na awali dawa zilikuwa zikipati-
kana kwa asilimia 40.

Pia, anasema wagonjwa wali-
kuwa walikutwa na Dk. Magufuli
wakilala chini, hivi sasa wame-
patiwa vitanda na tatizo hilo
limekwisha, hata mojawapo wag-
onjwa wa Taasisi ya Mifupa na
Mishipa ya Fahamu Muhimbili
(MOI), kuhama kutoka wodi za
MNH.

Awali wagonjwa hao walikuwa
wanazitumia wodi mbili ndani ya
jengo la Sewa Haji na mojawapo
katika jengo la Mwaisela, sasa ni
chumba cha wagonjwa wanaohi-
taji uangalizi maalum ‘ICU’ yenye
vitanda 15.

HUDUMA YA UPASUAJI

Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), mwaka 2018 ilifanya upas-
uaji mkubwa wa watoto pacha
walioungana sehemu ya tumboni
na kufanikiwa kuwatenganisha
watoto wachanga wenye jinsia ya
kiume.

Ni upasuaji uliotumia saa tano,
ulifanywa na wataalamu wenyeji
wa upasuaji Muhimbili na wadau
wao, kwa kushirikiana na wenzao
kutoka Ireland.

Prof. Lawrence Museru,
anasema hospitali imefanikiwa
kufanya upasuaji kwa mafanikio
na kwamba uliwezekana baada
ya kuboreshwa miundombinu
ya huduma katika vyumba vya
upasuaji, pia elimu kwa wataala-
mu husika.

Anasema, ongezeko la vyum-
ba hivyo, imesaidia kupungua
msongamano katika upasuaji,
hata kurahisisha utoaji huduma
kwa watoto kutoka mara nne
hadi mara 10 kwa wiki.

Kwa mujibu wa Prof. Museru,
baada ya watoto hao kufikishwa
Muhimbili, walilazwa katika
chumba cha ICU, ikiwa ni sehemu
ya maandalizi ya kufanyiwa upas-
uaji wa kuwatenganisha.

Daktari Bingwa wa Upasuaji
Watoto, Petronila Ngiloi, anase-
ma walishirikiana na wataalamu
wa upasuaji kutoka Ireland, ka-
tika kuhakikisha watoto hao wa-
natenganishwa, lengo likiwa ku-
punguza hatari yoyote wakati wa
upasuaji.

Pia, Bingwa wa Upasuaji wa
Watoto, Dk. Zaituni Bokhary,
anasema ni mafanikio yaliyo-
husisha timu ya wataalamu 10
wa upasuaji watoto, wauguzi na
wataalamu wa tiba ya usingizi.

“Nashauri watoto pacha wal-
ioungana au wenye matatizo ya
kiafya waletwe Muhimbili ili wa-
fanyiwe uchunguzi wa kina na

baada ya kuprldhlsha tutawapa-
tia huduma stahiki,” anaesema
Dk. Bokhary.

UPASUAJI MIKOANI

Madaktari Bingwa wa Hospitali
ya Taifa Muhimbili kwa kush-
irikiana na wataalam wa afya wa
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Mtwara- Ligula, mwaka 2018 wal-
izuru huko na kuwafanyia upas-
uaji wagonjwa 10 wenye matatizo
ya mafindofindo (shida kooni).

Matibabu hayo ya kibingwa
hayafanyiki katika Hospitali ya
Ligula, kutokana na ukosefu wa
wataalamu waliobobea katika
maeneo ya pua, koo na masikio.

Daktari bingwa wa upasuaji
pua, koo na masiko kutoka
Muhimbili, Willybroad Massawe,
anasema waliwafanyia upasuaji
watu wazima na watoto.

“Tumeanza kufanya upasuaji
huu leo asubuhi na lengo letu ni
kumaliza wagonjwa wote kumi
leo hii” alisema Dk. Massawe.

Mtaalamu  huyo  alisema,
mafindofindo  yanasababishwa
na maambukizi ya kila mara ka-
tika njia ya hewa na kwa wengine
inatokana na mzio (allergies) ul-
iokithiri.

HUDUMA ZA MIKOBA

Daktari Massawe, alisema al-
ipokuwa Ligula - Mtwara, kwam-
ba Muhimbili ina programu ya
kutoa huduma kwa njia ya mko-
ba, kwa nia ya kuzijengea uwezo
hospitali za rufani za mikoa, ka-
tika maeneo yenye wataalamu
wenye uhitaji huo ili kupunguza
rufani za wagonjwa kwenda nje
ya nchi.

Pia, aliyekuwa Katibu Mkuu
wa Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Mpoki Ulisubisya, alishaagiza
wakati huo hospitali ya Muhim-
bili, kuendelea kutoa huduma za
mkoba katika hospitali za rufani
na baadaye iwe kitaifa.

Ni kauli aliyoitoa akiwa mkoani
Mara kufungua huduma kwa njia
ya mkoba, ilipotolewa na wata-
laamu wabobezi wa Muhimbili
kwa kushirikiana na wenzao ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Mu-
soma.

Dk. Ulisubisya aliwahimiza
watalaamu wabobezi wa Muhim-
bili kuzuru hospitali nyinginezo
za rufani nchini, ili kuwajengea
uwezo katika huduma mbalim-
bali za afya ambazo zimeshindi-
kana.

Katika tafsiri pana, pia aliwa-
taka wajuzi hao kwenda nje ya
nchi kwa ajili kutoa huduma za
afya na kubadilishana uzoefu,
akiwa na maelekezo ya kuwataka
kufika nchini Comoro.

Rai ya Kaibu Mkuu iliwafikia
viongozi mbalimbali kuendelea
kutoa elimu kwa wananchi wa-
jisajili katika taasisi husika na
kupatiwa vitambulisho vya bima
ya afya.
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Hospitali ya
Musoma, ili-
fanikiwa ku-
fungua duka
ladawala
hospitali,
kuanzisha
huduma za
kibingwa
kwakutumia
madaktari
kutoka Hos-
pitali ya
Bugando na
Kkununua
kompyuta
40.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Taifa Muhimbili, Prof.
Lawrance Museru.

Mganga Mfawidhi wa hospi-
tali hiyo, Dk. Joachim Eyembe,
alisema wakati huu mwaka 2018,
hospitali yake ilikua na watumi-
shi 306, wakiwa na upungufu wa
watumishi 375 sawa na upungu-
fu wa zaidi ya mahitaji (asilimia
55.1).

Pia, alisema hospitali ya Muso-
ma, ilifanikiwa kufungua duka la
dawa la hospitali, kuanzisha hu-
duma za kibingwa kwa kutumia
madaktari kutoka Hospitali ya
Bugando na kununua kompyuta
40.

Mkazi wa Mkoa wa Mara,
Easter Juma, alisema wamekuwa
na matatizo ya siku nyingi hivyo
wameiomba serikali ipeleke
wataalamu bingwa katika hos-
pitali hiyo kila baada ya miezi
minne.

Pia, Yusuph Abdallah Chamba,
mkazi wa Musoma alieleza ku-
furahishwa na huduma hizo za
kibingwa za mikoa walizofikishi-
wa na aliiomba serikali kuongeza
wataalamu zaidi hospitali hapo.

USTAWI WA WATUMISHI

Prof. Museru anasema, nda-
ni ya kipindi hicho cha miaka
mine ya mwanzo ya uongozi wa
Rais Dk.Magufuli, Muhimbili il-
itekeleza agizo lake kwa kuwali-
pa wafanyakazi malimbikizo ya
madai yao waliokuwa wanadai
kwa kipindi kirefu, ikiwamo wito
wa kikazi, kazi za wauguzi usiku
na posho mbalimbali, hasa kwa
madaktari na kada nyinginezo

za afya.

“Kutolipwa kwa wafanyakazi,
hali hii ilishusha morali kwa ki-
wango kikubwa sana na hivyo
wafanyakazi kupunguza kasi ya
ufanyaji kazi, hivyo tija kukoseka-
na. Kwa sasa wafanyakazi wengi
wa Hospitali ya Taifa Muhim-
bili wana ari ya kufanya kazi,”
anaeleza.

Pia, Prof. Museru anasema kwa
nyakati tofauti hospitali hiyo kati
ya mwaka jana na mwaka 2015,
ilipeleka wataalamu mbalim-
bali nje ya nchi, kwa mafunzo ya
muda mfupi na mrefu.

Anasema ni orodha inayoju-
muisha madaktari bingwa, wau-
guzi, wataalamu wa maabara,
wataalamu wa radiolojia, ma-
gonjwa ya mfumo wa chakula
na ini, watalaam wa saratani za
damu, ili kupata ujuzi na elimu ya
kutoa huduma hizo kwa ufanisi.

“Mafunzo haya yameigharimu
Muhimbili Sh. bilioni 3.597,
hivyo Watanzania wengi wame-
hudumiwa nchini, badala ya
kupelekwa nje, pia imekoa kiasi
kikubwa cha fedha za Serikali za
umma,” anasema Prof. Museru.

KUKABIDHIWA MLOGANZILA

Prof. Museru anasema tangu
Oktoba 3, mwaka 2018, MNH
ilikabidhiwa kusimamia hospitali
ya Mloganzila na tayari imefani-
kiwa kufanya upasuaji mkubwa
wa kuondoa uvimbe katika mi-
shipa ya damu kwenye ubongo.

Hapo anasema, wakati ghara-
ma za upasuaji kwa mgonjwa
mmoja nje ya nchi ni wastani wa
Sh. milioni 40, nchini imegha-
rimu Sh. milioni 20 na kwa wag-
onjwa wanne waliohudumiwa,
wamegharimu Sh. milioni 80,
badala ya Sh. milioni 160 za
nje za nchi. Kwa maana hiyo,
kumeokolewa Sh. milioni 80.

Mkuu huyo wa Hospitali
Muhimbili- Mloganzila, anasema,
wamekuwa hospitali ya pili ya
umma nchini kufanya upasuaji
wa matatizo ya mgongo (spinal
surgery), baada ya MOL

“Tangu kufunguliwa kwa
Hospitali hii ya Mloganzila, wag-
onjwa 869 kutoka Hospitali ya
Taifa Muhimbili wamepokewa
hospitalini hapa (Mloganzila) na
kupatiwa huduma, hatua am-
bayo imepunguza msongamano
wa wagonjwa Muhimbili,” anase-
ma.

Kuhusu mipango ya baadaye,
Prof. Museru, anasema hospitali
yake inakusudia kujenga jengo
la ghorofa tatu kwa ajili ya wag-
onjwa binafsi (IPPM), litaka-
lokuwa na vyumba 20 vya kulala
mgonjwa mimoja mmoja.

Pia, kutakuwapo vyumba 20
vya kulala wagonjwa wawili; vy-
umba vitano vya kulaza watu
mashuhuri (VIP) na cha kulaza
viongozi wa Kkitaifa, maarufu
‘presidential suite.’

Makala hii ni kwa mujibu
taarifa mbalimbali, zikiwamo
rasmi za Hospitali ya Taifa
Muhimbili. Kesho usikose
makala kuhusu Rais John
Magufuli na mfumo wake wa
kiuchumi.



IBADA YA PAMOJA..

Wakazi Handeni wakusanyika kumlilia,
kumuenzi JPM, wamwombea Rais Samia

« DC, viongozi wa dini, wazee wanena

Na Mashaka Mgeta, Handeni

WAKATI taifa, Afrika na se-
hemu za dunia zikiendelea
kuomboleza kifo cha aliyekuwa
Rais John Magufuli, wakazi wa
Handeni mkoani Tanga, wame-
ungana kwa ibada ya pamoja.

Ni tukio lililojumuisha waumi-
ni wa madhehebu yote, kum-
wombea dua kiongozi huyo aliye-
dumu madarakani kwa takribani
miaka mitano na miezi nne.

Ibada hiyo ilifanyika juzi kwe-
nye uwanja wa Shule ya Msingi
Chanika wilayani humo, ika-
hudhuriwa na viongozi wa dini,
serikali, vyama vya siasa; wakiwa
ni miongoni mwa wengine kwa
maelfu, ilitumika pia kumuom-
bea heri katika majukumu yake
mapya, Rais Samia Suluhu Has-
san.

Akizungumza kwenye ufungu-
zi wa ibada hiyo, Mkuu wa Wilaya
ya Handeni, Toba Nguvila, aliaini-
sha mambo 35 yanayoelezea ma-
fanikio na maisha ya Magufuli,
kisha kuomba umma wa Tanza-
nia kuendelea kumuunga mkono
Rais Samia.

Nguvila aliyataja mambo hayo
katika makundi ya kuchochea
uwepo wa nidhamu serikalini,
ubunifu na usimamizi wa mi-
radi ya maendeleo ikiwamo ya
kimkakati na namna ‘dunia’ ina-
vyojua Magufuli, kiasi cha marais
wengi kumuita ‘shujaa wa Afrika’.

Kwa mujibu wa Nguvila, mion-
goni mwa uamuzi thabiti na usi-
mamizi imara katika uongozi
wa Magufuli ilikuwa katika ku-
dhibiti safari za nje ya viongozi
wa serikali, kukomesha mianya
ya rushwa na kuwaadhibiti wali-
otumia vibaya madaraka yao
kupitia mtindo maarufu wa ‘ku-
tumbua majipu’.

V IONGOZI WA DINI

Mchungaji Abel Ngoda wa
Jumiya ya Kikristo Tanzania
(CCT) anasema sifa zinazotolewa
baada ya kifo cha Magufuli, ni
matokeo ya mambo mazuri ali-
yoyafanya wakati wa uhai wake.

Hivyo, Ngoda anasema hali
hiyo inatoa funzo kwa wan-
adamu kutenda mambo mema
wakati wa uhai, ili wanaobaki
wasitafute uongo wa kutunga ili
kupata ‘sifa za marehemu’.

Mchungaji Ngoda anasema,
ni lazima wanadamu kuendelea
na maisha ya kawaida baada ya
kifo na ipo haja kwa Watanzania
kuendeleza mshikamano na ku-
unga mkono mamlaka zilizopo,
hususani Rais Samia Suluhu Has-
san na viongozi waliopo kwenye
serikali yake.

Sheikh wa Wilaya ya Handeni,
Shaban Kizulwa anasema taifa
limeondokewa na mtu muhimu
na akatoa wito kwa Watanzania
kuzidi kuiombea heri serikali ya
Rais Samia, katika kuendeleza
lf(ﬂlzi zilizoachwa na hayati Magu-
uli.

Anasema, wema kiimani kwa
Mungu, umedhihirika kwa isha-
ra nyingi, ikiwamo kufanikisha
mchakato wa kukabidhi madara-
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Tumuombee
Rais wetu
huyu (Sa-
mia) Mwe-
nyezi Mungu
amzidishie
ujasiri, ili
aweze kuon-
goza na kuz-
ipita njia za
mtangulizi
wake Baba
yetu Magu-
fuli tunay-
eendelea
kuomboleza
kifo chake.

|

{;., =] Al’,f

Padri Daniel Mwambashi wa Kanisa Katoliki, Parokia ya
Handeni, alipokuwa kwenye ibada ya kumwombea Hayati Rais
John Magufuli.

ka kwa Rais Samia, kwa amani,
utulivu na umoja kitaifa.

“Tumuombee  Rais  wetu
huyu (Samia) Mwenyezi Mungu
amzidishie ujasiri, ili aweze kuon-
goza na kuzipita njia za mtan-
gulizi wake Baba yetu Magufuli
tunayeendelea kuomboleza kifo
chake,” akasema.

Sheikh  Kizulwa anasema,
utendaji kazi wa pamoja kwa
viongozi wakuu kabla ya kifo cha
Magufuli, ulikuwa salama, hivyo
ni wajibu wa kusimama na kutoy-
umbishwa kwa hila zozote.

“Tumuombee sana Rais wetu
Samia aendelee kumtegemea
Mwenyezi Mungu, na kwa vile
hatukupata kusikia dosari yoy-
ote kati ya viongozi wetu wakuu
wa nchi, na yeye pia (Samia),
azidi kupata kuungwa mkono ili
atimize vema majukumu yake,”
anasema.

Padri Daniel Mwambashi wa
Kanisa la Katoliki, Parokia ya
Handeni, anasema kuna mengi

ya kujifunza katika uongozi na
maisha binafsi, ikiwamo hulka
za ushupavu, ujasiri, uadilifu na
ujemedari.

Padri Mwambashi anasema,
kuondokewa na kiongozi ali-
yekuwa katika nafasi ya juu ya
utawala wa nchi, ni vyema Wa-
tanzania wakafarijiana, kwa vile
kila raia amejeruhika kwa kuon-
dokewa na Magufuli.

Kiongozi huyo wa kiimani,
anasema ipo haja kwa Watan-
zania kuendeleza vipaji vyake
katika uongozi, kuchagiza kasi
ya maendeleo na ustawi wa wa-
nanchi.

“Magufuli amefanya mambo
mengi katika kipindi kifupi cha
utawala wake akiwa Rais wa
nchi..tusisononeke sana kwa
maana ni mapenzi ya Mungu
mwenyewe kumtwaa kutoka
kwetu,” anasema.

Mchungaji Ahia Godwin wa
Kanisa la Adventista Wasabato,
anasema mfumo na maisha ya

) 2 L S,

Hayati Dk. Magufuli, ulitoa funzo
katika nyanja tofauti za maisha,
hivyo anapaswa kuendelea kue-
nziwa kwa vitendo.

“Baba huyu (Magufuli) ali-
kuwa zaidi ya muelekezaji, zaidi
ya kiongozi wa dini na kwa kifo
chake, imekuwa mfano wa kipigo
tulichokipata kutoka kwa ibilisi,”
anasema.

Kwa mujibu wa Mchungaji
Godwin, kifo kinapaswa kuen-
delea kuwa ishara kwa watu ku-
jiandalia maisha ya raha mbin-
guni, kupitia matendo mema na
kuwajali wahitaji hususani watu
wanyonge.

WAZEE HANDENI

Katika adhimisho la ibada hiyo,
wazee mashuhuri wa wilayani
Handeni, wakiwakilishwa na Bo-
naventura Mhina na Mama Lydia
Mhando, walihimiza Watanza-
nia kuendelea kumuombea Dk.
Magufuli na baraka zaidi kwa
Rais Samia, katika uongozi wake
wa awamu ya sita.

Mhina, ambaye pia ni Makamu
Mwenyekiti wa Baraza la Wa-
zee katika Mamlaka ya Handeni
Mji, anamfafanua Dk. Magufuli,
alikuwa mtetezi wa wazee, kazi
aliyoifanya kwa kushirikiana na
Rais Samia (alipokuwa Makamu
wa Rais), hivyo hakuna shaka
kada hiyo itaendelea kuangaliwa,
kutetewa na kutimiziwa mahitaji
yao.

“Tunatambua Magufuli
alishirikiana kwa karibu na Rais
Samia, Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa na viongozi wote wa seri-
kali kutufanya wazee kupata hes-
hima tunayoistahili,” anasema na
kuongeza:

“Sisi wazee wa Handeni, tu-
naamini kwamba utetezi huu
utaendelezwa na Rais wetu
mpendwa Samia, tuliyekabidhi-
wa na Mwenyezi Mungu kuion-
goza Tanzania baada ya kifo cha
Magufuli.”

Pia, mzee mwenza Mama Bo-
naventura, anasema ujasiri al-
ioyokuwa nayo Dk. Magufuli kati-
ka uhai wake, uliwezesha mengi,
zikiwamo sheria za kutengwa
asilimia 10 ya mapato ya ndani
katika serikali za mitaa, kutoa
mkopo usiokuwa na riba kwa
wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu.

“Hivi sasa wanawake tunanu-
faika kupitia mikopo ya asilimia
10 inayoelekezwa kwetu (asilimia
nne), kwa vijana (asilimia nne)
na watu wenye ulemavu (asil-
imia mbili). Mikopo imetusaidia
kujenga uchumi na kuzifanya fa-
milia zetu kusimama,” anasema.

Ni tukio lililokusanya maelfu
ya wakazi Handeni, ikiwa hali
inayodhihirisha kwamba du-
nia itaendelea kutambua umoja
na mshikamano uliopo Tanza-
nia, ikiwamo katika nyakati za
matukio yanayogusa ubinadamu
zaidi.

Mwandishi wa makala haya
ni Katibu Tawala wa Wilaya
ya Handeni, mkoani Tanga.
Anapatikana kwa simu nam-
ba: +255 754 691540



PLAJC
yawashauri
Watanzania
subira

Na Renatha Msungu, DODOMA

KITUO cha Amani, Haki na Msaada
wa Kisheria Tanzania (PLAJC)
kimewataka Watanzania kuwa na
subira, ikiwamo kuacha kusikiliza
maneno ya mitandaoni badala
yake waliombee amani taifa kuto-
kana na msiba mkubwa wa kum-
poteza Rais Dk. John Magufuli.
Rais Magufuli, alifariki du-

nia Machi 17 katika Hospitali ya

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na uongozi wa Kituo hicho
na kusainiwa na Jaruo Karebe,
inauomba uongozi wa Rais Samia
Hassan Suluhu kuendelea na
mapambano ya ujenzi wa taifa ili
kutekeleza maono ya hayati Rais
Dk. Magufuli ya kujenga Tanza-
nia imara ya kiuchumi na yenye
amani.

Taarifa ya PLAJC katika salamu
zao kwa Watanzania, inasema
katika kipindi cha uhai wake, Rais
Magufuli alionyesha upeo wa juu
wakizalendo kwa nchi yake na
kwa wananchi wanyonge kwa
kutetea haki zao za msingi kwa
kuwekeza katika miundombinu
ya kimkakati ikiwamo vituo vya
afya, shule, hospitali, barabara
na reli.

“Tunaomba haya mapambano
yaendelezwe ili tutimize ndoto ya
Hayati Rais Dk. Magufuli ya kuwa
Tanzania mpya yenye uchumi,”
ilieleza taarifa hiyo.

Aidha, taarifa hiyo ilisema
kwamba Hayati Rais Magu-

fuli alionyesha dhamira safi ya
kutumikia wananchi na kuwatoa
katika lindi la umaskini kwa kuwa
na mikakati madhubuti ya kuinua
uchumi ambayo alimsimamia kwa
weledi mkubwa.

Taarifa hiyo ilisema Hayati DK.
Rais Magufuli alishiriki katika
mapambano dhidi ya rushwa na
ufisadi mambo ambayo yalikuwa
yanachochea uharibifu wa haki
mbalimbali za wananchi.

Alisema vitu alivyovifanya Hayati
DK. John Magufuli vinapaswa
kuenziwa kwa kuendelezwa ili
Watanzania waendelee kufurahia
matunda ya uongozi wake.

“Tunaomba haya ma-
pambano yaendelezwe
ili tutimize ndoto ya
Hayati Rais Dk. Magu-
fuli ya kuwa Tanzania
mpya yenye uchumi,”
ilieleza taarifa hiyo.

HABARIDODOMA & S0
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SIDO yawapa mbinu za
uzalishaji wajasiriamali

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKA la Viwanda Vidogo (SIDO)
mkoani Dodoma, limewataka wajasiri-
amali kujenga utaratibu wa kuzalisha
bidhaa endelevu badala ya kusubiri mao-
nyesho ya kitaifa na kimataifa, ili kupanua
wigo wa biashara zao pamoja na soko.

Hayo yalibainishwa na ofisa wa shirika
hilo Mkoa wa Dodoma, Nyangusi Mollel,
wakati akielezea umuhimu wa utengen-
ezaji wa bidhaa bora za lishe ambazo
hutengenezwa na wajasiriamali.

Alisema wajasiriamali wanatakiwa ku-
weka utaratibu wa kuwa na bidhaa ende-
levu, jambo ambalo litawasaidia kupata
soko kutoka maeneo tofauti pale bidhaa
zinapohitajika.

“Kwenye uzalishaji wa bidhaa angalia
soko linahitaji nini pia jifunze kutoka kwa
wenzako wana nini cha peke yako kuhusu
wewe,” alisema Mollel.

Alisema shirika limekuwa likitoa
mafunzo ya usindikaji wa vyakula, uten-
genezaji wa bidhaa za ngozi, utengenezaji
sabuni, mafuta na bidhaa mbalimbali,
hivyo nao wanatakiwa kuwa wabunifu ili
waendane na

uhalisia wa soko.

Hata hivyo, aliwataka wajasiriamali ku-
changamkia fursa za kupata mafunzo ili
kuboresha biashara na kupata mbinu za
kufikia masoko ya ndani na nje ya nchi.

Alifafanua kuwa mjasiriamali anapaswa
kuwa na mpango kazi na awe makini nao
na ajue bidhaa zake anapeleka kwenye
soko gani.

Naye Ofisa Miradi wa SIDO Mkoa wa Do-
doma, Stephano Ndunguru, aliwataka wa-
jasiriamali kuwa na utaratibu wa kutafuta
taarifa mpya ambazo zitawasaidia kujen-
ga biashara zao.

Alisema SIDO inahitaji kuona wajasiri-

amali wanatumia fursa kusonga mbele na
bidhaa wanazotengeneza, jambo ambalo
litawasaidia kufika mbali katika kile wana-
chotengeneza kupeleka sokoni.

Mjasiriamali Isack Mota, aliwataka wa-
jasiriamali kuungana ili kufanya kazi kwa
pamoja ikiwamo kuunda vikundi am-
bavyo vitasaidia kupata mikopo kutoka
taasisi za serikali au binafsi.

Alisema wakati huu Jiji la Dodoma lina
watu wengi kutokana na ujio wa serikali,
ni muhimu kujipanga kuzalisha bidhaa
nyingi zenye ubora ili kuchangamkia fur-
sa ya kuuza bidhaa kwa wingi.

Alisema bidhaa zinapokuwa na ubora
zinamhakikishia mjasiriamali soko la
uhakika katika mafunzo hayo washiriki
walijifunza kwa nadharia na vitendo
usindikaji wa mvinyo, pilipili, unga wa
lishe, ukaushaji wa mboga na utengen-
ezaji wa keki.

Mbunge wa Morogoro Mjini, Abdulaziz Abood, akisaini kitabu cha maombolezo ya kifo cha aliyekuwa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Hayati Dk. John Magufuli, jijini Dodoma juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mutamwega Mgaywa ammwagia sifa JPM

Na Ibrahim Josph, DODOMA

ALIYEKUWA mgombea
urais wa Jamhuri wa Muunga-
no wa Tanzania kupitia Chama
cha Sauti ya Umma (SAU), Mu-
tamwega Mgaywa amesema
Hayati Rais Dk. John Magufuli,
alikuwa mtu mwenye kusima-
mia maamuzi yenye maslahi
ya nchi na kufanya kazi kwa
vitendo.

Mgaywa  alisema  hayo
wakati alipozungumza na Ni-
saini kitabu cha maombolezo
ya kifo cha aliyekuwa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Dk. John Magufuli.

Alisema tangu
alipomfahamu Dk. Magufuli
mwakal995 walipoingia wote
Bungeni anamkumbuka kwa
maamuzi yake sahihi na yenye
kusimamia maslahi sahihi ya
nchi bila kubagua.

“Dk. Magufuli alikuwa ni

Rais aliyejitoa kwa ajili ya
wananchi na alitekeleza jam-
bo sahihi kwa wakati lenye
lengo la kuwanufaisha watu
wake bila woga wowote kwa
vitendo,” alisema.

Alisema kuanzia alipokuwa
Naibu Waziri wa Ujenzi na
baadaye kufanyakazi kwenye
wizara tofauti akiwa waziri ali-
fanyakazi kwa weledi na haku-
wa mwoga katika kutekeleza
jambo ambalo alikuwa akiami-
ni kuwa linamaslahi ya nchi.

Kadhalika, alisema Hayati
Dk. Magufuli alifanikiwa kuin-
ua uchumi wa nchi kwa sababu
aliwekeza kwenye ujenzi wa
miundombinu muhimu am-
bayo iliiwezesha kuingia kwe-
nye uchumi wa kati.

Alibainisha  kuwa yeye
alifahamiana na Haya-
ti Rais Magufuli tangu

mwaka 1995 wakiwa kwe-
nye usafiri  wa ndege
kutoka Mwanza kuelekea Dar

es Salaam kuapishwa baada ya
kuchaguliwa.

Alisema baada ya kuap-
ishwa waliendelea kuwa na
uhusiano mzuri wa kikazi bila
kujali kuwa Mgaywa alikuwa
mbunge kutoka chama cha up-
inzani cha TLP.

Hata hivyo, alisema akiwa

bungeni aliwahi kuomba
ujenzi wa miundombinu ya
barabara kwa baadhi ya

maeneo ya jimbo lake pamo-
ja na kuunganisha Mkoa wa
Mwanza na Mara na serikali
ilizifanyia kazi.

Aliongeza kuwa mwaka
2020, aligombea urais pamoja
na wenzake kwenye uchaguzi
Mkuu Oktoba, lakini kura zake
hazikutosha na wananchi
wakamchagua Dk. Magufuli.

“Pamoja na na tofauti
zetu za kisiasa, Dk. Magufuli
hakuacha kutushirikisha baa-
dhi ya mambo ya kitaifa, kwa
sababu nafasi ya urais ilihitaji

mtu moja tusingeweza kuwa
wote marais,” alisema.

“Nipo hapa Dodoma nili-
kuja kwenye mazishi yake ki-
taifa, lakini natarajia kusafiri
kushirikiana na Watanza-
nia wenzangu kumhifadhi
mwenzetu huyu aliyetangulia
mbele za haki,” alisema.

Aidha, alisema yeye bin-
afsi ataendelea kumuunga
mkonoRaismpyaSamiaSuluhu
Hassan, kwa sababu anaona
kuwa ni mtu anayefaa kuwa
kiongozi wa nchi kutokana na
uchapazi na aliyekuwa karibu
na Dk. Magufuli.

“Dk.  Magufuli  alikuwa
akimtuma Samia kumwak-
ilisha  kwenye  mikutano

mbalimbali ya ndani na nje ya
nchi hiyo tuilitosha kuonyesha
kuwa alikuwa akimwamini na
akimwandaa kuwa kiongozi
wa mkuu wa nchi,” alisema.
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Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ATU wenye ulemavu mkoani

Mbeya wameeleza masikitiko

yao kutokana na kifo cha Rais

Dk. John Magufuli kwa kuwa
aliwathamini katika mikopo ya asilimia
mbili ambayo inatokana na mapato ya nda-
ni ya halmashauri nchini.

Mwenyekiti wa Chama cha Watu wenye
Ulemavu Mkoa wa Mbeya, Jimmy Mwam-
bepo, alisema, Hayati Dk. Magufuli, alikuwa
ni Rais aliyewathamini wanyonge ndio
maana alihakikisha sheria inatungwa ili
halmashauri zitoe mikopo kwa makundi ya
wanawake, vijana na wenye ulemavu.

Alisema mikopo hiyo ilisaidia kundi hilo
kujikwamua kiuchumi kwa kuwa walifun-
gua na kuanzisha miradi ya maendeleo na

kuondokana na utegemezi.

“Kifupi Hayati Magufuli alituthamini,
alikuwa kiongozi kweli wa wanyonge kwa
matendo maana alisimamia utolewaji wa
mikopo kwa kuzielekeza halmashauri zote
zinatelekeza agizo hilo, naomba viongozi
serikalini kusimamia na kuyeanzi mema
yote aliyoyaasisi,” alisema mmoja wa vion-
gozi hao.

Alisema Hayati Dk. Magufuli alijitahidi
kutengeneza miundombinu rafiki kwa ajili
ya watu wenye ulemavu na kuagiza taasisi
mbalimbali za umma na binafsi ili watu hao
wasipate shida kutembea au kupata hudu-
ma na kukomesha mauaji ya watu wenye
ualbino.

Mwenyekiti wa Idara ya Wanawake
wenye Ulemavu mkoa, Bahati Bukubilo,
alisema Hayati Magufuli enzi za utawala

wake, aliwapatiwa uwakilishi kwenye ngazi
mbalimbali za uongozi serikalini na ku-
changia kundi hilo kuwa watetezi na kue-
ndelea kuthaminika kutokana na shughuli
mbalimbali wanazozifanya.

Mwakilishi wa wenye ulemavu, Siza Mwa-
hula, alimwomba Rais wa Tanzania, Samia
Suluhu Hassan, kusimamia aliyoyalenga
kuyatekeleza katika kipindi cha utawala
wake bila kusahau kuwapigania wenye
ulemavu katika mambo mbalimbali ili ku-
hakikisha wanapiga hatua kiuchumi.

Alisema wana imani kubwa kwa Rais
Samia kuendeleza mambo yote ambayo
yalikuwa ni ndoto ya mtangulizi wake
katika kuhakikisha anajenga uchumi imara
ikiwamo wupatikanaji wa mikopo kwa
makundi hayo.

Baadhi ya maofisa wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mb

Mbalizi. PICHA: NEBART MSOKWA

eya (Mbeya-WSSA), wakikagua chanzo cha maji
cha Nzovwe juzi, ambacho ni miongoni mwa vyanzo 16 vya maji vinavyohudumia Jiji la Mbeya na Mji Mdogo wa

Wasomi kutumia mil. 400/ za mkopo kujitegemea

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

VIJANA wasomi katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, wamesema kiasi cha Sh.
milioni 400 kilichotengwa kwa ajili ya ku-
kopeshwa kitasaidia kuachana na utege-
mezi na kufanya shughuli zitakazosaidia
kuanzisha familia zao na kuzihudumia.

Mhitimu wa chuo kikuu, Kalole Mnasi,
alisema kutokana na uhaba wa ajira na uko-
sefu wa mitaji waliamua kujitolea kufundi-
sha shule mbalimbali ndani ya wilaya hiyo
ili ujuzi walioupata vyuoni usipotee.

Kutokana na jitihada hizo, Wilaya ya
Mbeya ilifurahishwa na vijana hao na kuwa-
hamasisha kujiunga kwenye vikundi ili ku-

patiwa mtaji utakaowawezesha kuanzisha
biashara zao na kuajiri wengi ili kuendesha
maisha yao.

“Kundi langu tulijitolea vijana 33 kufundi-
sha shule mbalimbali za sekondari ili kuwa-
saidia wadogo zao kufanya vizuri kwenye
mitihani, lakini kuziba pengo la uhaba wa
walimu wa masomo ya sayansi,” alisema
Mnasi.

Akizungumza na vijana waliomaliza
elimu ya juu wasiokuwa na ajira rasmi, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya
hiyo, Stephen Katemba, alisema fedha hizo
zilitolewa na Hayati Dk. Magufuli ili ku-
wawezesha vijana kujikwamua na umaskini
kupitia shughuli watakazozianzisha.

Aliwahakikishia atasimamia mchakato
wa fedha hizo kutolewa ili waanze mara
moja kufanya shughuli zao za ujasiriamali
na kuleta mabadiliko kwenye maisha yao
na kuwasaidia wanaowategemea.

Pia aliwataka vijana wasomi kubuni mi-
radi ikiwamo kuanzisha kiwanda cha kufy-
atua tofali, ufugaji wa kuku na utengenezaji
wa vyakula vya mifugo na kuwahakikishia
kuwa halmashauri hiyo itakuwa mteja
mkubwa wa bidhaa.

Ofisa vijana wa Wilaya ya Mbeya, Conso-
lata Kyando, alisema vijana wengi hawana
ajira rasmi na kwamba mikopo watakayo-
patiwa wakafanye shughuli iliyokusudiwa
ili waweze kujikwamua na umaskini.

Waahidi kujitoa
kukamilisha
vjenzi
madarasa

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WANANCHI wa Kata ya
lganzo, wamesema wataen-
delea kujitoa kukamilisha
ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa ili kumaliza kabisa
tatizo la uhaba wa vyumba
vya madarasa katika shule
va sekondari ya kata hiyo.
Wakizungumza na Nipashe
juzi wananchi hao walise-
ma, licha ya kuwa kwenye
maombolezo ya Hayati Dk.
John Magufuli, wataendelea
kuenzi uzalendo na kuji-
tolea kwa ajili ya maende-
leo ya taifa.

Alisema Hayati Dk. Magu-
fuli aliwahamasisha wa-
nanchi kujitolea nguvu kazi
ili kuboresha miundombinu

va elimu huku yeye akitoa
fursa ya watoto kuanzia
elimu ya msingi hadi se-
kondari kutokulipa ada.
Miongoni mwa wananchi
hao, Butusyo Moses, alise-
ma hadi sasa vyumba sita
vilivyohitajika kwa ajili ya
wanafunzi wa kidato cha
kwanza kuanza shule vime-
kamilika na wanaendelea
kukusanya nguvu kuanza
ujenzi wa vyumba vingine
ili kuondoa tatizo la uhaba
wa vyumba hivyo.
Akiongea na wananchi
hao Mkurugenzi wa Jiji la
Mbeya, Amede Ng'wanidako,
alisema jumla ya Sh. milioni
69 zimetolewa kukamilisha
ujenzi wa vyumba sita.
Alisema fedha hizo
zimeongeza nguvu kwenye
ujenzi huku wadau mbalim-
bali wakiunga mkono uka-
milishaji wa vyumba hivyo.
Mbunge wa Jimbo la Mbeya
Mjini, Dk. Tulia Ackson, hivi
karibuni alitoa mifuko 200
va saruji kwa ajili ya ujenzi
huo ikiwa ni sehemu ya
mchango wa Mbunge katika
kutekeleza Ilani ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM).
Alisema ataendelea
kuchangia mahitaji katika
shule hiyo ili kuhakikisha
watoto wanasoma kwenye
mazingira mazuri na ya
utulivu kama sera va elimu
ilivyoelekeza.

‘Hayati Dk. Magufuli ali-
wahamasisha wananchi
kujitolea nguvu kazi ili
kuboresha miundom-
binu ya elimu’



Washauriwa
kutowafungia
watoto wenye
ulemavu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JAMII imeshauriwa kuwatoa nje na
kutowafungia ndani watu wenye ul-
emavu ili kupata haki zao za msingi
kama wanavyopata watu wengine.

Ushauri huo umetolewa na Msaidizi
Mkurugenzi Masuala Mtambuka wa
Baraza la Mji Wilaya ya Kati, Makame
Hassan Mussa, wakati alipofanya ziara
ya kuwatembelea watu wenye ulemavu
wa shehia nne zilizokuwamo katika
wilaya hiyo.

Alisema kuwa ni vyema jamii ikafa-
hamu kuwa watu wenye ulemavu wana
haki sawa na wengine na ndio maana
baraza hilo linachukua jitihada za ku-
watembelea na kuwapatia msaada wa
vifaa mbalimbali.

“Nakuombeni  wananchi ambao
ndani ya familia zenu mnaishi na watu
wenye ulemavu, ni vyema mkawatoa ili
wapate haki zao, kuwafungia ndani sio
vizuri na itakuwa mnawafanyia vitendo
vya udhalilishaji,” alisema.

Hassan aliwataka wanafamilia wa-
naoishi na watu wenye ulemavu kuvi-
tunza viti walivyopewa vijana hao ili vi-
dumu katika matumizi yao ya kila siku.

Aliipongeza Taasisi ya ‘Nyota Foun-
dation’ kwa kuona umuhimu wa kutoa
msaada huo kwa watu wenye ulemavu
na kuwaomba usiwe mwisho bali wawe
wanasaidia kwa kila kunapokuwa na
uhitaji.

Naye Katibu wa Taasisi ya Nyota
Foundation ya Dar es Salaam, Zainab
Mvungi, alisema lengo la kutoa msaada
huo ni kuwasaidia watu wenye ulema-
vu ambao wana nafasi kubwa katika
jamii na wanahitaji kuenziwa.

Alisema anaamini msaada wa viti
mwendo utawasaidia katika mambo
mbalimbali ikiwamo kufika safari zao
pamoja na shughuli wanazofanya ziki-
wamo za kujiajiri.

Mzazi wa mmoja wa watoto walio-
patiwa msaada huo, Tatu Khamis, kuto-
ka shehia ya Pagali, aliishukuru taasisi
hiyo na Baraza la Mji Kati kwa msaada
waliowapatia ambao utarahisisha mai-
sha yao.

Alisema msaada walioupata umewa-
pa faraja na matumaini mapya katika
maisha yao na kwamba watajitahidi
kuutumia kwa kuutunza ili watoto wao
waweze kufaidika nao zaidi.

“Naamini msaada huo utatusaidia
katika mahitaji mbalimbali na naahidi
mimi na wazee wenzangu, tutatumia
msaada waliopatiwa watoto wetu
na kuutunza kwa mahitaji ya watoto
wetu,” alisema.

Katika hafla hiyo, taasisi hiyo, ilitoa
viti mwendo vya watu wenye ulemavu
vyenye thamani ya Sh. 350,000 vime-
tolewa na Taasisi ya Nyota, msaada am-
bao unatajwa kutoa nafuu kwa watoto
na walezi wa watoto hao katika maisha
yao ya kila siku.
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SACCOS vakumbushwa
utaratibu utunzaji fedha

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

HAMA cha Kuweka na Kukopa

cha Watanga (Watanga SACCOS),

kimetakiwa kuweka utaratibu

mzuri wa utunzaji wa taarifa zake
ikiwmamo mapato na matumizi ambayo
ndio nguvu kubwa ya kufanya uwekezaji
na kujiendesha kibiashara.

Hayo yalielezwa juzi na Ofisa Mwan-
damizi kutoka Benki ya watu wa Zanzibar
(PBZ), Muhammed Ismail, wakati akifun-
gua mkutano mkuu wa chama hicho uli-
ofanyika mjini hapa.

Alisema kutunza mahesabu yao kuta-
wasaidia wao na serikali kuu kutatua
changamoto za kijamii hasa za kiuchumi
na kwamba jukumu la utunzaji wa ma-
hesabu haliepukiki.

Aliwataka kufanya shughuli za maen-

deleo ili kujiendesha kibiashara na kujik-
wamua kiuchumi hasa ikizingatiwa kuwa
wanachama wengi ni wanawake na ndio
walezi wakuu wa familia.

“Ili kutimiza malengo yenu muwekeze
katika miradi mikubwa ambayo itakua
na faida kubwa ambapo zipo SACCOS
zingine zimefanya uwekezaji mkubwa
hivyo kuiga mfano huo,” alisema.

Akisoma risala kwa niaba ya wanacha-
ma, Mariyam Suma alisema, umoja wao
una malengo mengi ikiwamo kutoa hu-
duma za kifedha kwa wanachama wake ili
kukidhi mahitaji mbalimbali ya kiuchumi
na kijamii na kuondokana na umaskini
wa kipato kwa wanachama.

Alisema wanakusudia kuimarisha mi-
radi mikubwa ya kiuchumi ili chama chao
kipate maendeleo endelevu mapema
iwezekanavyo.

CH AKIBA NA MIKOPO CHA WATANGA
280 MKUU W

Alisema vikwazo wanavyopambana
navyo katika kufikia malengo yao ni kuwa
na utitiri wa kodi, kukosa fursa za mafun-
70 na upatikanaji wa vitendea kazi bora.

Pia alisema masharti magumu ya ku-
pata mikopo kutoka katika taasisi kubwa
za kifedha ikizingatiwa kuwa SACCOS
zingjitahidi kuwawezesha wajasiriamali
wadogo kwa kuwapatia mikopo yenye
masharti nafuu.

“Moja ya masharti hayo magumu ni ku-
pewa muda mfupi wa kufanya marejesho
ya mkopo na mkopo kuwa na riba kub-
wa,” alisema.

Alisema kuwa licha ya matatizo hayo,
SACCOS yao imepata maendeleo iki-
wamo kuijali jamii kwa kusaidia mambo
mbalimbali ikiwamo kuchangia damu,
kusafisha mazingira na kutoa misaada
kwa wanafunzi.

Ofisa Mwandamizi wa Benki ya watu wa Zanzibar (PBZ), Muhammed Ismail (kushoto), akifungua mkutano mkuu wa
chama cha kuweka na kukopa cha Watanga, mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Ujenzi madarasa wakomboa
wanafunzi kukaa chini ya miti

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

KUMALIZIKA kwa ujenzi wa
madarasa mapya ya Shule ya
Kama, Wilaya ya Magharib A
Unguja, kutapunguza tatizo la
wanafunzi kukaa chini ya miti
wakati wakifundishwa.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi ya Kama, Khamis Omar
Khamis, wakati akizungumza
baada ya kukabidhiwa kwa vifaa
mbalimbali vya ujenzi ikiwamo
matofali na saruji vilivyotolewa
na Mwakilishi wa Jimbo la Mfen-
esini Machano Othman Said.

Alisema kwa mwaka huu wa-
nafunzi wapya walioandikishwa

shuleni hapo ni 329 na madar-
asa yaliyopo ni machache na
kulazimika baadhi ya wanafunzi
kuwaweka chini ya mti.

Alisema kukabidhiwa kwa
vifaa hivyo kutasaidia kuende-
leza ujenzi huo shuleni hapo
na kuwawezesha wanafunzi
kupata elimu wakiwa ndani ya
madarasa.

“Mvua za masika karibu zi-
taanza kunyesha hivyo tuna-
hofu kubwa kwa wanafunzi
wetu maana wanaokaa chini ya
mti watakosa sehemu ya kupata
elimu,” alisema mwalimu huyo.

Pia aliwataka wazazi na wale-
zi kufuatilia maendeleo ya wato-
to wao shuleni kwa sababu baa-

dhi ya wanafunzi hawafiki shule
badala yake wanajishughulisha
na biashara ndogo.

Alisema hivi sasa ni msimu
wa tunda la zambarau na wa-
nafunzi wengi wamejikita huko
kwa ajili ya biashara huku wa-
zazi wao wakijua kuwa wapo
shuleni.

“Kipindi kama hiki cha msimu
wa zambarau utoro ni mkubwa
shuleni hapa watoto hawaji
shule hasa wanafunzi wa ki-
ume,” alisema.

Naye Mwakilishi wa Jimbo la
Mfenesini, Machano Othaman
Said, alisema vifaa alivyovitoa ni
miongoni mwa ahadi alizoahidi
yeye na mbunge wa jimbo hilo

wakati walipokua wakiomba
kura kipindi cha kampeni.

“Nakumbuka nilifika shuleni
hapa na walimu walinieleza
masikitiko yao kuwa idadi ya
wanafunzi shuleni hapo in-
aongezeka, lakini changamoto
ni uhaba wa madarasa na ha-
wana pakuwaweka hivyo mimi
na mbunge wangu tumeamua
kuanza kutekeleza ahadi tuli-
yoahidi,” alisema.

Machano aliwataka walimu
wa shule hiyo kuvitunza vifaa
hivyo na kusimamia ujenzi wa
madarasa ili kuepusha udan-
ganyifu na ubadhirifu katika
ujenzi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

BEACH HOUSE FOR RENT

Beach House for rent in OSTERBAY
DAR ES SALAAM with swimming
pool. For more information contact:
0689 879 642.

Uza,

Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

UPOTEVU WA KADI
YA GARI

JOSEPH MWITA
MWIKWABE
amepotelewa na kadi ya
gari yenye namba za
usajili T 569 BKB
TOYOTA COROLLA.
Chassis namba
AE1116159474. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa
ya Polisi:
DSM/PHQ/RB/156616/2
021.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi
NO.81/2021

Ombi la REHEMA WILLIAM JASSEDA
kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya
marehemu WILLIAM SAMWEL JASSEDA|
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini
mnamo tarehe 31//03/2021 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.

Tarehe 23/3/2021 Tevehe 323,

J20 20

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA YA KINONDONI
SHAURI LAM MAOMBI NA.132 YA MWAKA
2020
TUJIJENGE TANZANIA LIMITED MLETA
MAOMBI
DHIDI YA.....MJIBU MAOMBI
REHEMA JUMA MOHAMED
KWA
REHEMA JUMA MOHAMED
KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mdai ameleta maombi yake ambayo maelezo
yake yameelezwa katika nakala za maombi ambazo
zinaweza kupatikana katika mahakama hii,kwahiyo
unahitajika kuhudhuria mahakama hii binafsi au wakili au
mwakilishi ambaye anaruhusiwa siku ya JUMATATU
tarehe 12 mwezi wa 4 mwaka 2021 saa 2:00 asubuhi
Kwa mujibu wa maombihayo na kwakuwa siku hiyo ni siku
ya hukumu shauri hilo ni lazima uhudhurie

ANGALIZO.

Kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
mahakama ikithibitika kama umepokea wito wa kuitwa
shaurini itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya
mahakama hii leo tarehe 23 mwezi wa 3 mwaka 2021

ki Micrni
Mihakas Vo Wilkya
Wiavndass

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi
NO.63/2021

Ombi la JOHA JUMANNE OMARY
kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya
marehemu THADEY ABED MGAYA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria  shaurini
mnamo tarehe  08/04/2021 kabla huyo
mwombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.
Tarehe 4/03/2021

HREM
LEMAHAME, L MR NS
L

Kwa Habari

usikose Gazeti

TAARIFA KWA UMMA

TANGAZO LILITOKA KATIKA GAZETI
LA NIPASHE LA TAREHE KUMI NA
MOJA  MARCH MNADA AMBAO
ULIKUA UFANYIKE TAREHE
26/03/2021  SIKU YA  IJUMAA
UTAFANYIKA TAREHE 29/03/2021
SIKU YA JUMATATU SABABU YA
MABADILIKO YA TAREHE YA MNADA
NI KUTOKANA NA MSIBA WA KITAIFA
WA  HAYATI JOHN  POMBE
MAGUFULI.

GSP AUCTION MART
+255 654 922 892,

+255 687 638 679.

UPOTEVU WA KADI
YA GARI

Ndugu MWAJUMA
MWENGUO RASHID
amepotelewa na kadi yake
ya gari

Aina yake (TOYOTA
PASSO) Yenye usajili
namba T 967 DDX (
CHASSIS NO
ONC100095800)

KWA YOYOTE ATAKAE ONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI.RB
NO.MOR/MOR/RB/
163432/2021

Motomoto
usikose Gazeti lako la
Nipashe kila siku

lako

la Nipashe Kila siku

MWANGA WA JAMIT

Nipashe

Tupigie

O/822536/6

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255-745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Abiy: Jeshi la

Eritrea liliingia

Tigray

Addis Ababa, ETHIOPIA

WAZIRI Mkuu wa Ethiopia, Abiy

Ahmed, amethibitisha kwamba
wanajeshi kutoka nchi jirani ya
Eritrea, waliingia katika jimbo la

Kaskazini la Tigray wakati wa vita

vya miezi mitano.

Kauli hiyo ni mara ya kwanza,
kutolewa na waziri mkuu huyo,

Watatu wavawa Kwa

Mandera, KENYA

TAKRIBANI ~ watu  watatu
wameuawa na wengine kadhaa
kujeruhiwa wakati basi waliloku-
wa wakisafiria, lilipopigwa na
bomu lililotegwa katika barabara
ya Arabia katika Kaunti ya Man-
dera nchini Kenya.

Basi hilo lilikuwa njiani kuele-
kea katika mji wa Mandera uli-
opo mpakani mwa Kenya na So-
malia jana, lilipopigwa na kilipuzi
kilichotegwa.

Walioshuhudia tukio hilo wal-
isema basi hilo liliharibika vibaya
baada ya kulipuka.

Picha zilizochukuliwa kutoka

bomu Kenya

kwenye eneo la tukio zilionye-
sha basi hilo likiwa limepasuka
vipande huku waathiriwa waki-
wa wamelala chini.

Polisi ilisema kuwa inahofia
idadi ya majeruhi kuongezeka.
Gavana wa Mandera, Ali Roba,
alithibitisha idadi ya vifo.

Shambulio hilo linakuja siku

moja, baada ya maofisa wa usala-
ma kuzima jaribio la wanamgam-
bo wa Al-Shabaab, la kushambu-
lia kambi ya polisi iliyopo katika
eneo la Lafey, katika Kaunti ya
Mandera.

Inaaminiwa kuwa kundi hilo
ndilo lililohusika na shambulio.

BBC

jana.

Abiy alisema wanajeshi wa
Eritrea walivuka mpaka na kuin-
gia Tigray kwa sababu walikuwa
na wasiwasi wa kushambuliwa
na vikosi vya Tigray na waliahidi
kuondoka baada ya jeshi la Ethio-
pia kuwa na uwezo wa kuudhibiti
mpaka. Katika hotuba yake mbele
va bunge mjini, Addis Ababa Abiy
Ahmed alisema ripoti zinaonye-
sha mauaji makubwa yamefanyika
katika jimbo la Tigray.

Aliahidi kwamba wanajeshi wal-
iowabaka wanawake au waliohusi-
ka na uhalifu mwingine wa kivita
watachukuliwa hatua za kisheria.

Ingawa pia alisema chama cha
TPLF kimeeneza propaganda juu ya
matukio ya jimbo hilo.

Kadhalika alisema kwamba nchi
yake haitaki kuingia vitani na
Sudan.

Tangazo hilo alilitoa wakati kuki-

juu va eneo lililoko kwenye mpaka
baina ya nchi hizo mbili unaocho-
chea hofu ya kuzuka vita kamili.

18 waachiliwa na
vikosi Uganda

Kampala, UGANDA

LD

_ah B b

WANAUME 18 walioaminika
kushikiliwa na vikosi vya usalama
vya Uganda, wameachiwa na

Mwandishi wa habari wa Shirika la Associated Press (AP), Thein Zaw (katikati), akiwa na familia yake akipunga mkono nje ya gereza la
Insein baada ya kuachiliwa kutoka kizuizini jana. Zaw, alikamatwa mwezi uliopita wakati akiripoti kuhusu maandamano dhidi ya map-
induzi nchini Myanmar. PICHA: APAFP)

Sassou-Nguesso ashinda urais

walichotoka.

Watu hao waliokamatwa wakati
wa uchaguzi mwezi Januari, wal-
isema hawajui walikuwa wak-
ishikiliwa wapi.

Baada ya kuachiwa kwao , baadhi
yao wameiambia BBC kuwa wal-
itupwa kwenye idara ya usalama

katika maeneo mbalimbali ya Brazzaville, CONGO Saa mbili za kutangazwa kwa 2016, wakati alipopata asilimia imia moja ya kura.
Wilaya ya Kyotera, Kusini mwa Jiji matokeo hayo, ilikuwa mku- 60.19 ya kura. Kiwango rasmi cha ushiriki
la Kampala, Jumatatu usiku. RAIS wa Congo-Brazzaville, sanyiko wa ushindi kwa rais Miongoni ~mwa  wagom- Kkilifikia asilimia 67.55.

Mmoja wao, John Kiwanuka, Denis Sassou-Nguesso, amech- anayemaliza muda wake, am- bea wengine sita Kkatika Wapinzani  tayari ~ wame-

alidhaniwa kuwa amekufa, baada
ya kupatikana damu nyingi kwenye
chumba chake cha kulala baada va

kukamatwa mwezi Januari.

Serikali ilikiri kuwa inawashikilia

watu 200, kwa shutuma za kush-

iriki maandamano au kwa madai ya

kukutwa na mali za jeshi.
Lakini takwimu za serikali

hazihusishi kundi la wanaume 18

walioachiwa.
BBC

wako mivutano baina na Sudan, |

aguliwa tena kuwa rais wa nchi
hiyo kwa asilimia 88.57 ya kura
kwa kipindi cha miaka mitano,
kulingana na matokeo rasmi ya
awali ya Tume ya Uchaguzi, yali-
yotangazwa na Waziri wa Mam-
bo ya Ndani.

Waziri wa Mambo ya Ndani,
Raymond Mboulou, juzi, alasiri
alisoma matokeo kutoka wilaya
moja kwa moja kwenye runinga
ya serikali.

baye kwa upande wake takwimu
za tume ya uchaguzi zinatoa
ushindi mkubwa.

Denis Sassou-Nguesso, mwe-
nye umri wa miaka 77, pamoja
na miaka 37 akiwa madarakani
kama rais wa nchi, alishinda kila
maeneo. Katika ngazi ya kitaifa,
tume ya uchaguzi inampa ushin-
di wa asilimia 88.57 ya kura, am-
bayo ni zaidi ya kura 700,000 za
ziada ikilinganishwa na mwaka

kinyang’anyiro hicho ni Guy-
Brice Parfait Kolélas aliyefariki
Jumapili wiki iliyopita, kwa
ugonjwa wa Covid-19 mara tu
baada ya kuwasili nchini Ufar-
ansa.

Alihesabiwa kupata kura ny-
ingi, baada ya kupata asilimia 7.8.
kwa upande wa upinzani, Waziri
wa zamani Mathias Dzon alipata
asilimia 1.90 ya kura na wagom-
bea wengine wako chini ya asil-

tangaza kwamba watawasilisha
malalamiko yao mbele ya ma-
hakama ya Katiba.

Washirika wa karibu wa Guy-
Brice Parfait Kolélas wamelaani
udanganyifu mkubwa wa kura.

Mathias Dzon, kwa upande
wake, alibaini kwamba uchaguzi
huo haueleweki, huku wakiwa na
siku tatu kuwasilisha malalamiko

yao kwenye mahakama hiyo.
RFI
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ARSENAL

WAJIPANGA KUMBAKISHA ODEGAARD

LONDON, England

ARSENAL inaamini kuwa, Martin Odegaard,
ambaye anaichezea timu hiyo kwa mkopo ku-
toka Real Madrid anaweza kuongeza mkataba
wa kuendelea kuwapo hapo Emirates, kwa
mujibu wa Sky News.

Kiungo huyo ambaye alijiunga na ‘Washika-
bunduki’ hao wa London Januari, mwaka huu
kwa mkataba wa mkopo wa muda mfupi, ame-
onekana kuwa kwenye kiwango bora akiwa na
kikosi hicho cha Mikel Arteta ambacho ameki-
fungia mabao mawili kwenye michezo 12.

Odegaard alionyesha uwezo mkubwa kwe-

nye mchezo uliopita wa Ligi Kuu England am-
bao Arsenal ilitoka nyuma na kwenda sare ya
mabao 3-3 dhidi ya ‘Wagonga Nyundo’ wa Lon-
don West Ham.

Kwa mujibu wa ripoti raia huyo wa Norway,
anaweza kuendelea kuwapo Arsenal hata
baada ya mkataba wake wa mkopo kumalizika
mwishoni mwa msimu. ‘es=—

Ripoti kutoka Hispania, zinaeleza kuwa Real
Madrid inaweza kumwachia nyota huyo, lakini
kwa dau lisilopungua pauni milioni 51.

Na iwapo Arsenal watashindwa kufikia dau
hilo namna pekee ya kumbakisha kiungo huyo
ni kuongeza mkataba wake wa mkopo.

RODRIGUEZ FITI
KUREJEA DIMBANI
EVERTON

LIVERPOOL, England

JAMES Rodriguez ame-
panga tarehe ya kurejea
dimbani pale Everton kuwa
ni Aprili 3, mwaka huu
baada ya kuwa nje ya dimba
kwa muda mrefu kutokana
na kuwa majeruhi.

Raia huyo wa Colom-
bia kwa mara ya mwisho
alicheza katika kikosi hicho
cha kocha Carlo Ancelotti
katika mchezo wa Februari
20 dhidi ya Liverpool.

Alikuwa  akisumbuliwa

na jeraha dogo, lakini ha-
jaonekana tangu aanze ku-
kabiliana na tatizo hilo.

Alipoulizwa na waandi-
shi wa habari ni lini anata-
rajia kurejea katika kikosi
cha Everton, James alisema:
“Nitacheza tena katika mch-
ezo wa Aprili 3 nadhani.
Nipo vizuri na ninataka
kucheza tena.”

Kwa mara ya mwisho
James kuwachezea Toffees
hao ni wakati wa ushindi
wa mabao 2-0 dhidi ya
Liverpool katika
mchezo ambao

IBRAHIMOVIC: HAIKUWA RAHISI KURUDI SWEDEN

LONDON, England

e
7LATAN Ibrahimovic alidondosha ma-
chozi wakati akihojiwa na vyombo vya
habari Jumatatu baada ya kuelezea kure-
jea kwake timu ya Taifa ya Swedqn kuwa
halikuwa jambo rahisi kwa_famlha y@ke.
Straika huyo wa AC Milan ameitwa
tena katika kikosi cha Sweden ;hml ya
kocha, Janne Andersson kwa ajili ya kuji-
andaa na michuano ya kufuzu Kombe la
Dunia kwa kuwavaa Kosovo na Georgia.

alikamilisha dakika 62 kwe-
nye mechi hiyo.

Walipata ushindi pia
kwenye mchezo uliofuata
katika Ligi Kuu dhidi ya
Southampton na  West
Brown ambayo iliwapa tu-
maini la kushiriki katika
michuano ya Ulaya.

Everton watarejea dim-
bani baada ya mapumziko
ya mechi za kimataifa am-
bapo watacheza na Crystal
Palace Aprili 5, mwaka huu.

Alikuwa akisherehekea kuitwa kwake
kwa mara ya kwanza katika timu ya
taifa baada ya kupita miaka mitano kwa
kuweka posti ya picha katlka akaunti
yake ya Twitter na ujumbe uliyosomeka:
“Kurejea kwa Mungu.” )

Ibrahimovic ambaye Oktoba atafiki-
sha umri wa miaka 40, ndiye mfungaji
wa wakati wote wa Sweden akiwa na
mabao 62 na mara ya mwisho alifunga
dhidi ya Denmark mwaka 2015. _

Akizungumza na waandishi wa habari

Ibrahimovic alisema ili-
kuwa ni ngumu kuiacha
familia yake na kujiunga na
timu ya taifa. .
“Nina mtoto wangu wa ki-
ume ambaye kiukweli alikuwa
analia nilipomuacha. Lakini sawa,
alisema kabla ya kububujikwa na ma-
chozi. ) -
“Hilijambo lakwenda mbali na familia
yangu siyo jambo rahisi, kama una wato-
to wawili ambao wanalia kila wakati un-

go, mimi

apowaacha,
ni ngumu kido-
ni binadamu.”
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI

PUMZIKA KWA AMANI

1959 - 2021, & N

DKT. JOHN POMBE JOSEPH MAGUFULI

MENEJIMENTI NA WAFANYAKAZI WA WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI,
TUNAUNGANA NA WATANZANIA WOTE KUOMBOLEZA MSIBA WA ALIYEKUWA RAIS
WA AWAMU YA TANO HAYATI .DKT. JOHN POMBE JOSEPH MAGUFULI ULIOTOKEA
TAREHE 17/3/2021 KATIKA HOSPITALI YA MZENA MKOANI DAR ES SALAAM

TUTAENDELEA KUMUENZI KWA UBORESHAJI WA MIUNDOMBINU NCHINI
BWANA AMETOA, BWANA AMETWAA, JINA LA BWANA LIHIMIDIWE.
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HABARI MICHEZO

KWA UFUPI

KANE ATAKIWA MADRID

REAL Madrid inafikiria kumsajili straika wa Tot-
tenham na England, Harry Kane mwenye umri
wa miaka 27. (SER Deportivos)

RODRIGUEZ AWANIWA ARSENAL

ARSENAL wanataka kumsajili kiungo mka-
baji wa Real Betis na Argentina, Guido Rod-
riguez, mwenye umri wamiaka 26. (Mundo
Deportivo via Metro)

NACHO AKODOLEWA MACHO

LIVERPOOL, Juventus na AS Roma zinafua-
tilia hali ya Nacho kule Real Madrid, huku
beki huyo wa Hispania mwenye umri wa
miaka 31, akiwa anaingia mwaka wake wa
mwisho kwenye mkataba wake. (AS)

KOULIBALY AWANIWA EVERTON

KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti, ana-
taka kumsajili mlinzi wa Napoli na Senegal,
Kalidou Koulibaly mwenye umri wa miaka
29, ambaye alimfundisha wakati anainoa
klabu hiyo ya Italia. (Talksport)

RONALDO TAYARI KURUDI MADRID

CRISTIANO Ronaldo mwenye umri wa mi-
aka 36, atakuwa tayari kuondoka Juventus
kama Real Madrid wakitoa ofa ya kumsaji-
i nyota huyo wa timu ya Taifa ya Ureno.
(Marca)

VAZQUEZ ATAKIWA BAYERN

BAYERN Munich ipo kwenye mazungumzo
na mlinzi wa kulia wa Real Madrid, Lucas
Vazquez mwenye umri wa miaka 29, am-
baye mkataba wake unamalizika Juni. (AS)

RAMOS KUONGEZA MKATABA

MLINZI wa zamani wa Real Madrid, Fer-
nando Hierro ana matumaini beki wa Kati,
Sergio Ramos mwenye umri wa miaka 34,
ataongeza mkataba wake na klabu hiyo.
(Marca)

MAN CITY WAMTAKA KAYKY

MANCHESTER City ipo kwenye mazungum-
z0 na Fluminense ili kumsajili kinda wake,
Kayky mwenye umri wa miaka 17, ambaye
thamani yake inatajwa kuwa pauni milioni
21.5. (Sun)

KOUNDE, TORRES WANUKIA UTD

MANCHESTER United inamkodolea macho
nyota wa Sevilla, Jules Kounde mwenye
umri wa miaka 22 na mchezaji wa Villar-
real, Pau Torres, mwenye umri wa miaka
24, wakati wa kipindi cha majira ya joto
kinachokuja. (90 min)

LLORIS AWINDWA MAN UTD

MANCHESTER United inataka kumsajili go-
likipa wa Tottenham Hotspur, Hugo Lloris
mwenye umri wa miaka 34, ili kuziba na-
fasi ya David de Gea anayetaka kuondoka.
(LCEquipe via Mail)

ZAKARIA ANUKIA MAN CITY

NYOTA wa Uswisi, Denis Zakaria mwe-
nye umri wa miaka 24, ameivutia klabu ya
Manchester City, ambayo inamfuatilia kwa
karibu kiungo huyo wa Borussia Moncheng-
ladbach ili kuziba nafasi ya Fernandinho
Kipindi cha majira ya joto. (Sky Sports via
Manchester Evening News)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZET] Y

BALE ATANGAZA KURUDI
TENA KUKIPIGA MADRID

® @ @ Sababu kubwa ambayo nilikuja Spurs ni kwamba

nilitaka kucheza mpira, nilitaka kuwa sawa, sasa...
LONDON, England

ARETH Bale amesisitiza kuwa
hana wasiwasi na majaliwa
yake ya baadaye na anatarajia
kurudi Real Madrid mwishoni
mwa msimu huu kama ilivyopangwa.
Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 31 raia wa Wales, alijiunga tena
na Tottenham Hotspur kwa mkopo
wa msimu mmoja kutoka Madrid Sep-
temba mwaka jana, baada ya kutopata
nafasi kule Santiago Bernabeu chini ya
kocha Zinedine Zidane.
Mshambuliaji huyo tangu arejee

Kaskazini mwa London, amefunga
mabao 10 na kusaidia mengine matatu
katika mechi 25 kwenye mashindano
yote.

Kulikuwa na mazungumzo hivi ma-
juzi juu ya Bale kubaki Spurs baada ya
kurudi kwenye kiwango, lakini alilala-
mikiwa na Jose Mourinho wiki iliyopita
na hakushiriki katika ushindi wa Ju-
mapili kule Aston Villa.

Na ikiwa imesalia mwaka mmoja
kuendelea na mkataba wake Madrid,
straika huyo anaamini atarudi katika
mji huo mkuu wa Hispania baada ya
kuiwakilisha Wales kwenye mashinda-

no ya Euro 2020 yanayotarajiwa ku-
fanyika Juni mwaka huu.

“Hakuna usumbufu,” alisema katika
mkutano na waandishi wa habari Ju-
manne wakati Wales ikijiandaa na mch-
ezo wa ufunguzi wa kuwania kufuzu
Kombe la Dunia 2022 dhidi ya Ubelgiji.

“Sababu kubwa ambayo nilikuja
Spurs ni kwamba nilitaka kucheza
mpira, nilitaka kuwa sawa. Mpango uli-
kuwa ni kukaa msimu mmoja tu.

“Baada ya Euro, nimebakiza mwaka
na Real Madrid. Mpango wangu ni
kurudi tena Madrid.”
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HABARI MICHEZO

MTIBWA YAMPASUA KICHWA
HITIMANA KUBAKI LIGI KUU

Na Saada Akida

HUKU wakiendelea kusuasua katika nafasi
ya 14 kwenye msimamo wa Ligi Kuu wakiwa
na pointi 24 baada ya kushuka dimbani mara
22, msimu huu, Kocha Mkuu wa Mtibwa Sug-
ar, Thierry Hitimana, amesema kazi kubwa
aliyonayo kwa sasa ni kuhakikisha timu yake
inafanya vizuri na kuepuka kucheza mechi
za mchujo (play off) ili kujinasua kushuka
daraja.

Akizungumza na gazeti hili jana kwa njia
ya simu, Hitimana alisema timu yake hai-
jawa kwenye mwendo mzuri, hali ambayo
inamuumiza kichwa kuhakikisha wanapam-
bana kwa michezo iliyobaki kupata matokeo

chanya.

Alisema kwa sasa yuko likizo na ameenda
kwao Rwanda, kabla ya kurejea nchini Aprili
Mosi, mwaka huu kuendelea na kazi yake.

“Timu haikuwa na mwenendo mzuri kati-
ka ligi, kwa sasa hakuna kingine chakufanya,
hatuwezi kuongeza kitu, kilichobaki ni ku-
tumika sana ili tuweze kutoka katika nafasi
hiyo mbaya tulipo katika msimamo,” alisema
Hitimana.

Alisema nafasi ya 14 ambayo wapo kwe-
nye msiamo wa ligi hiyo, ni mbaya kwao hali
ambayo inawapasa kupambana kwa mbinu
mbalimbali ili kuhakikisha wanapata ma-
tokeo mazuri katika mechi zilizobaki ili ku-
jinasua hapo.

“Napambana kuhakikisha tunapata ma-
tokeo katika hizi mechi zilizobaki, ili tusifikie
kucheza kwa presha kubwa katika michezo
ya ‘play off’ kama ilivyokuwa msimu uliopita
kwa hii timu hii.

“Tumekuwa tukipata matokeo ambayo
si rafiki kwetu kwenye mechi zetu, hilo lipo
wazi, hivyo ambacho tunafanya kwa sasa ni
kupambana kurudi kwenye ubora,” alisema
Hitimana.

Mtibwa Sugar itakuwa na kibarua kigumu
cha kusaka pointi tatu Aprili 6, mwaka huu
itakaposhuka katika Uwanja wa Azam Com-
plex, Dar es Salaam kwenye mechi hiyo ya
Ligi Kuu Bara.

WALETENI HAO...

Beki wa
Kati wa
Azam FC,
Aggrey
Morris
(Kushoto)
na kiungo
wa timu
hiyo,
Khelfi
Ham-
doun,
wakiwa
mazoezi-
ni juzi
kujiandaa
na mechi
va Ligi
Kuu Bara
dhidi ya
Mtibwa
Sugar
itakayo-
pigwa
Aprili 6,
mwaka
huu
katika
Uwanja
wa Azam
Complex
uliopo
Chamazi,
Dar es
Salaam.
MPI-
GAPICHA
WETU

O
Pawassa,
Ufukweni
waiwinda
Burundi

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa timu ya
Taifa ya Tanzania ya Soka
la Ufukweni, Boniface Pa-
wassa, amesema kikosi chake
kinaendelea na maandalizi
makali ya mchezo wao wa
Machi 30 dhidi ya Burundi
kuwania kufuzu Fainali za
Mataifa ya Afrika (Afcon)
kwa Soka la Ufukweni zitaka-
zofanyika Mei mwaka huu
nchini Senegal.

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Pawassa alisema
wamerejea mazoezini na
kuendelea na maandalizi
ya michuano hiyo baada ya
mapumziko ya siku tatu ya
maombelezo ya aliyekuwa
Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Hayati
John Magufuli.

Alisema kikosi cha timu
hiyo kinaendelea vizuri na
maandalizi ya mchezo huo
licha ya kuwapo kwa nyota
watatu ambao ni majeruhi
wanaotarajiwa kurejea ma-
zoezini wiki ijayo.

“Tunaendelea vizuri na
wachezaji wako fiti kwa
ajili ya mchezo huo ambao
tutakuwa ugenini, kikubwa
ni kuhitaji kupata matokeo
mazuri ili kufuzu na kucheza
fainali ya michuano hiyo,”
alisema Pawassa.

Alisema kila kitu kinaenda
vizuri kwa wachezaji hao ku-
kaa kambini na wako fiti kwa
ajili ya mchezo huo wa Machi
30 kabla ya kurudiana nchni
Aprili 3, mwaka huu.

Katika mchezo huo, Burundi
watakuwa wenyeji lakini uta-
pigwa katika fukwe za Coco
jijini Dar es Salaam, baada vya
kuomba uchezwe hapa nchini.

Dk.

Kiduku ajipa nafasi kumchapa Mkongomani

Na Shufaa Lyimo

KUAHIRISHWA kwa pambano la ngumi
kati ya bondia Mtanzania Twaha Kiduku dhi-
di ya Tshibangu Kayembe kutoka DR Congo,
Dar es Salaam, kumetoa fursa ya kujiandaa
vizuri zaidi, imeelezwa.

Pambano hilo ambalo limeahirishwa ku-
tokana na msiba mzito wa aliyekuwa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. John

Magufuli, sasa limesogezwa mbele mpaka
Aprili 13, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, ku-
toka mkoani Morogoro, Kocha Mkuu wa
Kiduku, Pawa Ilanda, alisema wanaendelea
na mazoezi huku wakiwa wanaungana na
Watanzania katika kipindi hiki kigumu cha
maombolezo.

“Tunaendelea na mazoezi kwa ajili ya
kujiandaa na pambano hilo ambalo lilia-
hirishwa kutokana na msiba huu, tunaomba

mashabiki wetu waendelee kutuamini kuwa
tutafanya vizuri katika pambano hilo ambalo
linasubiriwa na wadau wengi wa mchezo wa
ngumi,”alisema Ilanda.

Kocha huyo alisema pambano hilo litaku-
wa la raundi 10 katika uzito wa kilo 76 na
kwamba bondia wake kwa sasa anafanyia ma-
zoezi kwenye uwanja wa vijana uliopo mkoa-
ni humo ili kuhakikisha mwili wake unakuwa
sawa kuelekea kwenye pambano hilo.

Naye Twaha kiduku alisema alishajiandaa

kipindi kirefu, hivyo anachokisubiri kwa sasa
ni muda ufike apande ulingoni kutoa buruda-
ni kwa mashabiki wake, huku akiwaomba
wajitokeze kwa wingi kushuhudia kiwango
atakachokionyesha.

“Ninaendelea na mazoezi japokuwa niliji-
panga mapema kabla msiba huu haujatokea,
ninaamini ifikapo siku hiyo ya pambano
nitafanya vizuri kutokana na mazoezi ninay-
oendelea kupewa na mwalimu wangu Pawa
Ilanda,”alisema Twaha.
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SAMATTA, KOCHA WATOA
NENO DIMBANI BILA JPM

TUPO TAYARI...

Baadhi ya
wachezaji wa
timu ya Taifa
ya Tanzania,
Taifa Stars,
walipokamili-
sha mazoezi
ya mwisho
nchini Kenya
juzi, kabla ya
kutua Malabo,
Equatorial
Guinea, tayari
| kwa mechi
va leo dhidi
ya wenyeji
hao kuwania
kufuzu Fainali
za Kombe la
Mataifa ya
Afrika (AF-
CON) mwa-
kani nchini
Cameroon.

- | MPIGAPICHA
WETU

-

@ ® ®Kumuenzi wakiivaa Equatorial Guinea leo ugenini,
wasema ni vigumu lakini...

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kuwa katika ma-
jonzi makubwa ya kumpoteza
aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na
shabiki namba moja wa Taifa
Stars, Dk. John Magufuli, kikosi
cha timu hiyo ya taifa kimepania
kumuenzi kwa ushindi kitaka-
poshuka dimbani leo ugenini
Equatoria Guinea kuwavaa we-
nyeji hao.

Katika mechi hiyo itakayopig-
wa leo majira ya saa nne usiku
kwa saa za Afrika Mashariki,
Taifa Stars kwa mara ya kwanza
itashuka dimbani kucheza dhi-
di ya Equitorial Guinea, ikiwa
inaomboleza msiba wa Magu-
fuli aliyefariki dunia Machi 17,
mwaka huu kwenye Hospitali ya
Mzena, Dar es Salaam kutokana
na maradhi ya moyo.

Stars itakuwa ugenini kwenye
Uwanja wa Estadio de Malabo
nchini huko kwenye mechi ya
kusaka tiketi ya kufuzu kucheza
Fainali za Mataifa ya Afrika (Af-
con) zitakazofanyika Januari na

Februari mwakani nchini Cam-
eroon.

Kocha Mkuu wa Taifa Stars,
Kim Poulsen, amesema ameki-
andaa kikosi chake kwa muda
wa wiki mbili na ana imani kita-
fanya vizuri kwenye mechi hiyo.

“Tutapamba na Equito-
rial Guinea. Nafikiri tukishinda
itakuwa vizuri sana. Wachezaji
wako vizuri na wanataka kwen-
da kwenye fainali za AFCON...
tutapambana,” alisema Poulsen.

Nahodha wa timu hiyo Mb-
wana Samatta, alisema wanafa-
hamu umuhimu wa mechi hiyo,
hivyo hawatapambana kizembe.

“Nimeshawahi kufanya kazi
na Kim. Mfumo wake naufaha-
mu kwa sababu nimeshawahi
kufanya naye kazi. Siku zote
yuko vizuri, ni kocha mwenye
maono.

“Mchezo tunaokwenda
kucheza utakuwa mgumu kwa
sababu ni kama fainali na hata
wenyeji wetu wanalifahamu hilo
na wanataka kutumia kila njia,
hasa kwa kuwa wako nyumbani
kutaka kupata ushindi. Tume-

jlandaa vizuri na tunafahamu
kama mchezo huu ndiyo utak-
wenda kutupa nafasi ya kush-
iriki tena kwa mara nyingine
tena Fainali za AFCON, hivyo ha-
tutapambana kizembe,” alisema
Samatta.

Makocha wasaidizi wa Stars
kwa upande wao, wameonye-
sha masikitiko kutokana na
kwenda kucheza mechi hiyo
bila Magufuli ambaye wakati wa
uhai wake akiwa rais, aliwaam-
bia kuwa yeye ni shabiki namba
moja wa Taifa Stars.

“Tunakwenda kucheza mechi
hii katika mazingira magumu.
Tumekuwa kwenye kipindi
kigumu kumpoteza kiongozi
wetu wakati tukiwa tunamhitaji
sana, tutamkumbuka kwa men-
gi, lakini yote hii ni kazi ya Mun-
gu,” alisema Selemani Matola.

Akimzungumzia Rais wa sasa,
Samia Suluhu, Matola alisema
kuwa ana imani naye kuwa
atafuata nyayo za mtangulizi
wake, kwani naye alikuwa ana-
jishughulisha pia na michezo
tangu awali.

“Kwenye michezo amekuwa
ni mlezi wa timu za wanawake,
sasa atakuwa anaangalia timu
zote za wanawake na wanaume
na nina uhakika kama alian-
zia huko kwenye michezo, ina
maana anaifahamu vilivyo na
haitamwia vigumu kuwa mlezi
wa wote,” alisema Matola.

Naye Juma Mgunda alisema:
“Kwanza tunamshukuru Mwe-
nyezi Mungu kwa sababu kifo
tumeumbiwa sisi binadamu.
Ameondoka rais wetu kipenzi.
Mimi binafsi nitamkumbuka
kwa sababu alishatangaza kuwa
yeye ni shabiki namba moja wa
Taifa Stars. Leo hatunaye. Tena
amefariki wakati sisi hatupo
nchini, inauma sana.”

Kwenye Kundi ], Tanzania
inashika nafasi ya tatu ikiwa na
pointi nne, wakati Tunisia am-
bayo leo itakuwa ugenini dhidi
ya Libya, ikiwa kileleni na pointi
10. Equitorial Guinea yenyewei-
na pointi sita katika nafasi ya pili
wakati Libya inaburuza mkia na
pointi zake tatu.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

/]
SIMBA KINARA
WA MABAO
LIGI ZOTE TZ

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA watetezi wa Ligi
Kuu Bara, timu ya wanaume vya
Simba na ya Wanawake, Simba
Queens, wamebamba kila kona
kwa upande wa kucheka na
nyavu kwenye ligi hizo kuu hapa
nchini.

Hadi sasa Simba ambayo
inashika nafasi ya pili kwenye
msimamo wa Ligi Kuu Bara ikiwa
na pointi 46, nne nyuma vya
vinara Yanga yenye alama 50 la-
Kini ikiwa mbele michezo mitatu,
ndiyo inayoongoza kwa mabao
ya kufunga na hata ya kufungwa.

Simba imefunga mabao 46 na
kuruhusu nyavu zao kutingishwa
mara tisa tu huku Yanga ikifuata
kwa mabao 36 ya kufunga na 14
va kufungwa.

Kwa timu ya wanawake, Simba
Queens ipo kileleni mwa msi-
mamo ikiwa na pointi 39, mabao
65 yakufunga na saba ya kufung-
wa, wakati ligi hiyo ikiwa raundi
ya 15, ikifuatiwa na Yanga yenye
alama 38, lakini ikizidiwa mabao
ya kufunga na JKT Queens yenye
pointi 36. Yanga ina mabao ya
kufunga 50 na sita ya kufungwa
wakati JKT Queens hadi sasa
ikiwa imecheka na nyavu mara
52 na kuruhusu nyavu zake ku-
tikiswa mara 16.

Lakini washambuliaji wa
‘Wekundu wa Msimbazi’ hao ndio
wanaoongoza kwa kucheka na
nyavu kwa timu ya wanaume
na wanawake kwani kwa Simba,
Meddie Kagere na John Bocco
wapo Kkileleni kwenye orodha ya
wafungaji kila mmoja akiwa na
mabao tisa wakifuatiwa na mas-
traika wa Azam FC, Prince Dube
na ldd Nado kila mmoja akiwa na
mabao nane.

Kwa upande timu za wa-
nawake, mshambuliaji wa Simba,
Oppah Clement anaongoza kwa
ufungaji akiwa na mabao 25,
akifuatiwa na Aisha Juma wa
Alliance Girls mwenye mabao 21
na Fatuma Mustafa (JKT Queens)
mabao 20 huku kwa upande wa
Yanga akiwa ni Aisha Masaka
aliyecheka na nyavu mara 19.
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