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HABARI KITAIFA

Wafanyakam vvanawake wa Kampuni ya The Guardian Ltd (TGL), m_ayochapi_—
sha magazeti ya The Guardian na Nipashe, wakijiandaa kukata keki kwa ajili
ya kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani, katika chumba cha habari cha

TGL, Mikocheni, mkoani Dar es Salaam jana. Picha zaidi Uk. 19 PICHA: JOHN

VITA VYA UKRAINE

Rais Samia asema
vitatuumiza kiuchumi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema vita
vinavyoendelea kati ya Russia na Ukraine,
vitasababisha hali ngumu kimaisha iki-
wamo kupanda kwa bei ya mafuta na mfu-
muko wa bei.

Kutokana na hali hiyo, Rais amewataka
Watanzania kujiandaa kukabiliana na
magumu ya kiuchumi yatakayojitokeza,
kwa kuwa hali halisi imeonyesha dalili za
yajayo.

Mkuu wa Nchi alitoa kauli hiyo jana alipo-
hutubia kwenye kilele cha maadhimisho ya
Siku ya Wanawake Duniani yaliofanyika ka-
tika Viwanja vya Maisara mjini Unguja.

“Tanzania hatutanusurika na migogoro
ya vita vya Urusi na Ukraine ambapo
zipo dalili za kupanda kwa bei ya bidhaa
muhimu za vyakula,” alifafanua katika ha-
dhira hiyo iliyohudhuriwa pia na Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi.

Alisema Tanzania haitanusurika dhidi ya
mgogoro huo kati ya mataifa hayo makub-
wa, akibainisha kuwa tayari dalili zimeanza
kujitokeza, ikiwamo kupanda kwa bei ya
vyakula na mafuta duniani.

Rais Samia, hata hivyo, alidokeza kwam-
ba serikali imejipanga kukabiliana na hali
hiyo huku akiwataka wananchi wasikate
tamaa na mapito hayo, dhidi ya hatua zina-
zoendelea za kuijenga nchi.

“Tufunge mikanda kwa kushikamana na
hatimaye tutayashinda mambo yote hayo
yanayotukabili kama tulivyoshinda vita vya
UVIKO- 19,” aliwahimiza Watanzania katika
tukio hilo ambalo mantiki ya dhima yake ili-
waangalia wanawake kuinuka kiuchumi na
kuufikia usawa wa kijinsia nchini.

Alikumbusha mapito ya awali, wakati
huo akiwa Makamu wa Rais, kwamba
taifa lilikkumbwa na janga la ugonjwa wa
UVIKO-19, lakini mbinu ya kujihami huku
umma haujajifungia ndani tofauti na nchi
majirani, ilileta matokeo chanya na kuya-
vuka mapito.

Kuhusu mikakati ya kuleta usawa wa
kijinsia nchini, Rais alisema serikali yake
imejipanga  kuwawezesha  wanawake
kwa kuwapatia mitaji katika kila mkoa
nchini.

Alisema serikali tayari imekamilisha ma-
zungumzo na makubaliano na benki za

CRDB na NMB ambazo zimefungua madiri-
sha ya mikopo yenye masharti nafuu nchini
kote.

“Tumejipanga kuwawezesha wanawake
kiuchumi, katika mikoa yote tutaweka
madirisha na mitaji ya fedha ikiwa na
masharti nafuu ya mikopo. Tayari benki za
CRDB na NMB tumezipa kazi za kusimamia
masuala hayo,” alisema.

Rais Samia pia aliwataka wanawake kusi-
mama kidete kupambana na vitendo vya
udhalilishaji wa kijinsia kwa kuwa waathiri-
ka wakubwa ni wanawake na watoto.

Pia aliwataka wananchi kuacha muhali
na kuwa tayari kutoa taarifa za matukio ya
udhalilishaji wa kijinsia mbele ya vyombo
vya sheria kwa hatua za kisheria.

“Huu ni wakati wa kuachana na mila
potofu na kuacha muhali kwa kutoa taarifa
za matukio ya udhalilishaji wa kijinsia ili
kuona kwamba tunavikomesha moja kwa
moja,” aliagiza.

Akizungumzia uhifadhi wa mazingira,
Rais Samia aliitaka Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar kulinda mazingira na kuacha
kuharibu miamba inayovilinda visiwa vya
Unguja na Pemba.

Rais alisema visiwa vya Zanzibar vinaka-
biliwa na mabadiliko ya tabianchi, akisisiti-
za kuwa juhudi za makusudi zinahitajika
kuchukuliwa kudhibiti kasi ya maji ya ba-
hari na matumbawe.

“Mheshimiwa Rais (Dk. Mwinyi) tusi-
mamishe mara moja ukataji wa miamba ya
matofali kwa ajili ya kukata matofali. Miam-
ba ile ndiyo iliyozuia visiwa vya Unguja na
Pemba, ni hatari kuikata,” alionya.

Rais Samia pia aliwataka wananchi kuji-
tokeza kwa wingi katika sensa ya watu na
makazi ambayo lengo lake kubwa ni kujua
idadi ya wananchi nchini na shughuli zao
za maendeleo.

Rais wa Zanzibar, Dk. Mwinyi, alisema
ataendelea kupambana na vitendo vya ud-
halilishaji wa kijinsia na kuwaunga mkono
wanawake ili wapige hatua kubwa kiuchu-
mi na maendeleo, akiahidi kuwapa nafasi
zaidi za uongozi na kisiasa.

“Nassor Ahmed Mazrui ataendelea kuwa
Waziri wa Afya pekee na kwa sasa namtafu-
ta pacha wa Waziri Dk. Dorothy Gwajima,
ambaye atahusika na masuala ya jinsia,”
alisema Dk. Mwinyi.

Mbowe asema hakutarajia
kuitwa Ikulu kuteta na Rais

Na Francis Godwin, IRINGA

MWENYEKITI wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe,
amefunguka kilichompeleka Ikulu
kuteta na Rais muda mfupi baada
va kutoka gerezani.

Mbowe aliiambia hadhira ya
kinamama wa chama chake jana
mjini hapa kuwa, aliamua kuitumia
fursa hiyo adimu aliyoisaka kwa
bidii, ikiwamo kuandika barua
kadhaa za maombi hata kabla va
kwenda mahabusu gerezani, lakini
hakufamkwva

“Natambua kumekuwapo na mi-
jadala mbalimbali pamoja na taha-
ruki ya jinsi nilivyoweza kukutana
na Rais Samia Suluhu Hassan Ikulu
ambapo taharuki hii nitaijibu hapa
leo (jana). Kwa muda wote gereza-
ni nilitumia muda wangu kusali na
kumwomba Mungu,” alisema.

Mbowe alidokeza kwa ufupi
maudhui ya kikao chao yaliegemea
kwenye maridhiano ya kisiasa
akiyapata tathmini kwa kauli ‘ya-
likuwa mazuri' pia akitumia nafasi
hiyo kumshukuru Rais kwa uamuzi
wake huo.

Alisema kuwa kabla ya kwenda
gerezani, alimwandikia barua Rais
Samia kuomba kukutana naye,
lakini hakupata nafasi hiyo huku
akikumbusha kwamba hata kabla
aliomba mara tatu kukutana na
mtangulizi wa Rais Samia, Hayati
Dk. John Magufuli, hakujibiwa.

Mbowe alisema alipata kukutana
mara kadhaa na Rais Magufuli
kwenye misiba na matukio men-
gine, lakini hakupata fursa ya
kumweleza wazi.

“Ndugu zangu Watanzania; kesi
yangu ilipofutwa nilipokea ujumbe
kutoka Kwa Rais Samia, alltaka
nikutane naye haraka iwezeka-
navyo. Ninakumbuka Rais pekee
ambaye wapinzani tulipata kuku-
tana naye ni Jakaya Kikwete.

“Nilipopata mwaliko nilipotoka
gerezani, niliahidi nitafika. Nilion-
doa uchungu niliokaa gerezani.
Nichukue nafasi hii kumshukuru
Rais Samia kwa kunipa nafasi ile
pamoja Na Mazungumzo Mazuri
valivyokwenda. Nampa ahsante
kwa kufungua malango ya mari-
dhiano,” alisifu.

Mbowe alisema kuwa Rais Samia
amekuwa Rais wa kwanza kuzun-
gumza naye kwa nia ya kutaka
kutafuta mwafaka wa Kisiasa,
kuondoa maumivu ya Kkisiasa na
kuweka misingi bora ya demokra-
sia nchini.

“Ndugu zangu; kama mnavy-
otambua kwa zaidi ya siku 200
nilikuwa nimetiwa nguvuni na
vyombo vya dola pamoja na
waliokuwa walinzi wangu: Khali-
pan; Adam Kasekwa; na Mohamed
Ling'wenya ambao nipo nao hapa.
Makamanda hawa wamekaa ger-
ezani siku 577 ama wiki 82, lakini
wote kwa pamoja ninazungumza
kwa niaba yao wanawashukuru
sana,” alisema.

Mbowe alisema kuwa mawakili
walifanya kazi kubwa wakiongo-
zwa na Wakili Peter Kibatala, pia
mitandao ya Kijamii na vyombo
vya habari vilifanya kazi kubwa
kuupa taarifa umma na kuifanya
kesi hiyo kufuatiliwa zaidi.

“Kuwa kupitia vyombo vya
habari ulimwengu uliweza kubaini
kuwa Mbowe ni gaidi kweli ama

Mbowe si gaidi,” alisema na kutoa
pongezi kwa mabalozi wa nchi
mbalimbali walioamua kufuatilia
kesi hiyo usiku na mchana na
kuakisi alichokiita nguvu ya fa-
milia ya CHADEMA.

“Nililetewa mchele na kila aina
ya msaada nikiwa gerezani pamoja
na fedha za kusaidia watoto wetu
na familia zetu. Hakika nasema
Mungu awabariki sana na sina cha
kuwalipa zaidi ya mimi kusimama
kutetea kila Mtanzania,” alisema.

Mbowe pia alizipongeza mam-
laka zote zilizofanya uamuzi wa
kutoendelea na kesi hiyo, akisifu
kuwa uamuzi wao umerejesha
furaha kwa familia ya CHADEMA.

“Maandiko yanafundisha kush-
ukuru kwa kila jambo. Siku zote
nimekuwa nikihubiri kuwa CHADE-
MA kamwe hakitakuwa chama cha
kisasi,” Mbowe alisisitiza na kudai
kufanyika kile alichokiita uka-
tili mkubwa dhidi ya chama chao
kwenye uchaguzi lakini kamwe
hawatahubiri sera za chuki.

Alisema CHADEMA ni chama cha
kidemokrasia na hakijapata kuwa
chama kibaraka kwa chama tawala
na hakitafanya hivyo, akisisitiza
kuwa wajibu na misingi ya chama
chake imejengwa kujitegemea na
kamwe hakitakuwa tayari kubeb-
wa na watu.

“Tulikataa na hakika hatutakubali
kuwa watumwa wa fedha za watu
na wale wenye tamaa ya fedha ha-
tutasita kuwaomba waende zao,”
Mbowe alionya.

Alisisitiza kuwa CHADEMA haiku-
undwa ili viongozi wa sasa wapate
faida, bali kipo kwa ajili ya vizazi
vijavyo kufurahia matunda ya
chama hicho na katika ujenzi wa
chama, hakuna aliye bora kuliko
mwingine.

Alidai kumekuwapo nguvu
kubwa za kutaka chama hicho kife,
akionya kuwa “watambue kuwa
NgUVU wanazotumia kuua chama
zinasaidia kukijenga zaidi chama
kuliko kubomoa”.

“Ndugu zangu Watanzania; mta-
kumbuka tarehe 21 Aprili nilizun-
gumza nanyi. Ndani ya hotuba
hiyo nilichambua kwa kina... miezi
mitatu nilitiwa nguvuni,” Mbowe
alisema na kusisitiza hataacha
kukemea vitendo vya utekaji na
kufungana ovyo.

USAWA WA KLJINSIA

Katika mkutano huo uliokuwa
mahususi kwa kilele cha maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniani, Mbowe alisema anatam-
bua uzito wa mwanamke na ndiyo
maana ameamua kutopumzika na
badala yake kuhudhuria maadhim-
isho hayo.

Alisema wanawake wamekuwa
na nguvu ndani ya CHADEMA na
kwake kama mwasisi wa chama,
anatambua walipoanza miaka 30
iliyopita, ilikuwa vigumu kukusan-
%/a wanawake watano kwa wakati

uo.

Mbowe alisema Baraza la Wa-
nawake wa CHADEMA (BAWACHA)
sasa lina nguvu kubwa kuliko
mabaraza ya vyama vingine vya
siasa nchini licha ya vikwazo kad-
haa walivyopitia kwenye Uchaguzi
MKkuu uliopita.

Alisema chama hicho kitaendelea
kuwaheshimisha wanawake kuto-
kana na nguvu kubwa na misingi
bora waliyonayo ya kukitumikia
chama hicho na taifa kwa ujumla.
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33,726 wapata corona, SO0 wafariki dunia

Na Maulid Mmbaga

WATU 33,726 wamethibitika
kuwa na ugonjwa wa UVIKO-19,
huku 800 wakipoteza maisha
kwa kipindi cha Machi, mwaka
juzi hadi Machi 4, mwaka huu.

Taarifa iliyotolewa jana na
Mganga Mkuu wa Serikali, Dk.
Aifello Sichwale, ilisema idadi
hiyo ni kati ya 471,965 sawa na
asilimia 7.1 na waliopoteza mai-
sha ni asilimia 2.5.

Alisema kuanzia Februari
5 hadi Machi 4, mwaka huu,
kulikuwa na wagonjwa walio-
ripotiwa kupata ugonjwa huo
kati ya watu 31,090 waliopim-
wa na vifo vinane na idadi kwa
kila mkoa kwenye mabano ni

Mwanza (watano), Dodoma
(wawili) na Kagera mmoja.

Pia alisema katika wagonjwa
hao visa 290 vilivyothibitika,
mkoa wa Dar es Salaam umeon-
goza kwa kuwa na wagonjwa
175.

Dk. Sichwale pia alibainisha
kuwa katika kipindi hicho, wag-
onjwa wapya 136 walilazwa,
kati yao 128 sawa na asilimia
94.1 hawakuchanja na mahu-
tuti walikuwa wanne.

“Serikali imeendelea kutoa
huduma za chanjo kote nchini
ili kuwawezesha wananchi
kupata kinga. Mpaka kufikia
Machi 4, mwaka huu, zaidi ya
dozi milioni 9.8 za chanjo ya
UVIKO-19 zilipokewa nchini,”

alibainisha Dk. Sichwale.

Aliongeza kuwa toka suala la
uchanjaji lilipoanza kutekele-
zwa nchini, mpaka kufikia
Machi 4, mwaka huu, zaidi ya
watu milioni 2.6 wamepata
dozi kamili ya chanjo, huku
akisisitiza wananchi kuendelea
kuchukua hatua zote za kujik-
inga kwa kuhakikisha wana-
pata kwa wakati dozi kamili za
UVIKO-19.

Mganga mkuu aliwataka
wananchi kuvaa barakoa kwa
usahihi na wakati wote wan-
apokuwa kwenye mikusanyiko
na kunawa mikono mara kwa
mara kwa maji tiririka na sabu-
ni au kutumia vitakasa mikono
(sanitizer).

Pia aliwataka

kuwahi kwenye vituo vya ku-
tolea huduma za afya endapo
watakuwa na dalili za ugonjwa

wananchi

vyakula bora.

huo na kuendelea kuchukua
hatua za kujenga mwili imara
kwa kufanya mazoezi na kula

@)

1. Background:

UNHCR

United Nations High Commissioner for Refugees
Haut Commissariat des Nations Unies pour les réfugiés

TENDER NOTICE

INVITATION TO BID: NO. ITB/2022/SUP/006
FOR THE SUPPLY OF REGISTRATION MATERIALS

The Office of the United Nations High Commissioner for Refugees (UNHCR),
Representation Office in Dar es Salaam invites reputable and qualified
suppliers to submit firm offers for the supply of registration materials.

— -
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Walba jeneza msikKitini
na kutoweka nalo

Na Haimsi Nasri, MASAS|

Rivango, Kata ya Mchauru, wilayani
Masasi mkoani Mtwara, wamevunja
mlango wa msikiti na kuiba jeneza
linalotumika kwa ajili ya shughuli za
maziko na kutoweka nalo.
Al(izungumza na Nipashe jana ki-

alithibitisha kutokea kwa tukio hllo
na kueleza kwamba tukio hilo lime-
tokea usiku wa Machi 5, usiku wakati
waumini wakiwa tayari wameshaon-
doka baada ya kuswali ibada ya saa
mbili usiku.

Alisema kuwa watu hao wasioju-
likana walifika katika msikiti huo na
kufungua mlango wa msikiti kisha
kuingia ndani na kuiba jeneza hilo na
kuondoka nalo kusikojulikana.

Mohamedi alisema inaonyesha kuwa
watu hao baada ya kubeba jeneza
hilo na kukimbia nalo walidondosha
baadhi ya vitu vilivyokuwa ndani na
kushindwa kuvichukua.

Alisema baadhi ya vitu walivyo-
dondosha ni chaga, shuka ambayo
hutumika kufunikia jeneza na mswa-
la.

Mohamedi alisema waumini wa
msikiti huo walibaini tukio hilo
walipofika asubuhi msikitini na kuona
baadhi ya vitu hivyo vikiwa vimetupwa
nje ya msikiti huo.

Alisema kutokana na tukio hilo,
waumini wa kiislamu wa kata hiyo
na maeneo mengine ya jirani wa-

natarajia kukutana na kufanya dua ya
pamoja kuwataka wahusika wa tukio
warejeshe jeneza hilo mara moja.

“Tutafanya dua ya pamoja vion-
gozi wote wa dini kuhusu jambo hilo
ili matukio haya na mengine maovu
ndani ya kata yetu yasiwe yanafanyika
tena maana yamezidi kushamiri sana,”
alisema.

Alisema baada ya viongozi wa dini
wa Msikiti huo wa Rivango kuibiwa
Jeneza hilo walikutana na kufanya ki-
kao cha pamoja kujadili suala hilo ili
kuona namna ya kuwashika wahusika
wa tukio hilo.

“Tunaomba ushirikiano kutoka kwa
wananchi tuunganishe nguvu zetu ku-
wasaka waliohusika na kuwafikisha ka-
tika vyombo vya sheria ili sheria iweze
kuchukua mkondo wake,” alisema Mo-
hamedi.

Kwa upande wake, mmoja wa kion-
gozi wa dini wa kata hiyo ya Rivango,
Ahmadi Namkolo, ambaye ni mjumbe
wa kamati ya ulamaa BAKWATA, Kata
ya Mchauru alisema kuwa waumini
wanajiandaa kukutana na kufanya dua
ya pamoja kuhusu suala hilo.

Alisema katika kata hiyo kumekuwa
na matukio mengi ya kuibiwa vifaa
mbalimbali kwenye nyumba za ibada
na kwamba kuna haja ya kufanya dua
ya kuombea jamii kuacha matukio
kama hayo.

Naye Katibu wa BAKWATA Wilaya ya
Masasi, Hamisi Baina, alisema amepata
taarifa na uongozi wa kata ya Mchauru
kuhusu tukio hilo na kuthibitisha ku-
tokea kwa tukio hilo.

Kamishna Mkuu
wa Mamlaka ya
Mapato Tanzania
(TRA), Alphayo
Kidata (kulia),
akikabidhi zawadi
va kitabu kwa
Mwenyekiti wa
Kamati ya Bunge
ya Fedha na Mi-
pango wa Uganda,
Keefa Kiwanuka,
wakati kamati
hivo ilipotembelea
SalaamJana kwa
ajili ya kujifunza
masuala mbal-
imbali yanayo-
husu ukusanyaji
kodi. PICHA: TRA

2. Eligibility:
Suppliers duly registered with relevant government authorities, with sound

financial basis, relevant experience, reputed clientele and with knowledge of how
to meet UNHCR's requirements are invited to participate in the bidding process.

Kindly download the tender documents in the below link:
https://drive.google.com/drive/folders/14jB6HPb9tAeOl4MDL4sIMAtBRKZO0-6ma

If you fail to access the link, please write to ndassa@unhcr.org copy
ishobeza@unhcr.org

CRUCIAL DATES FOR THIS REQUEST FOR PROPOSAL

Deadline for receiving requests for clarification | Friday 18" March 2022 at 1800 hrs EAT
Deadline for submission of offers Monday 28" March 2022 at 1600hrs EAT

UNHCR tenders are free of charge, no fees are charged to collect the tenders.

Nzuguni

27.03.2022.

HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA

TANGAZO KWA WADAIWA WA VIWANJA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma anawatangazia
Wananchi wote wanaodaiwa viwanja katika maeneo ya
Mtumba, Michese, Nzuguni,
Bus Stand, Nala
Investment Area, Nala, Chahwa, lyumbu New Town Centre,
Mahomanyika, Vikonje, Nala-Chigongwe, Ihumwa, Mapinduzi,
Medeli, Nala-Lugala na Nala-Segu kuwa muda wao wa kulipia
viwanja hivyo
kukamilisha malipo hayo, amewaongezea muda hadi tarehe

Kitelela, Kikombo, lyumbu,
Industrial Area, Njedengwa

umeisha. Aidha, katika kuwawezesha

Baada ya kukamilika kwa muda huo, viwanja ambavyo
vitakuwa bado vinadaiwa vitarudishwa sokoni ili wateja
wengine wavinunue bila kutoa taarifa yeyote kwa mteja wa
awali.

Tangazo hili limetolewa na:
Mkurugenzi wa Jiji, DODOMA

216731401

l
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Mama adaiwa kuua mwanawe kwa sumu

Na Said Hamdani, LINDI

WATOTO wawili mkoani Lindi wame-
fariki dunia katika matukio tofauti, liki-
wamo la mama mzazi kudaiwa kumny-
wesha sumu ya kuua magugu kutokana
na kinachodaiwa kuchukizwa na kitendo
cha mkwe wake kukataa kumchukua
mjukuu wake huyo.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka wilaya-
ni Nachingwe na Ruangwa yalikotokea
matukio hayo huku zikithibitishwa na
Kaimu Kamanda wa Polisi mkoani hapa,
Foka Dinya, matukio ya vifo vya watoto
hao wenye umri wa mwaka mmoja kila
mmoja, yalitokea mchana wa Machi tano
mwaka huu na usiku wa Machi sita mwa-
ka huu.

Kamanda Dinya aliilambia Nipashe jana
kuwa mama wa mtoto aliyedaiwa ku-
Mchichili, Wllaya ya Ruangwa.

Inadaiwa kuwa mauaji hayo yalifanywa
na mama huyo ambaye polisi wameficha

jina lake, Machi 5 mwaka huu majira ya
saa tano usiku baada ya mama mkwe
wake kumkatalia kumpokea mjukuu
wake kwa maelezo kwamba bado ni
mdogo na anahitaji kunyonya maziwa ya
mama yake.

“Mtuhumiwa alimchukua mwanawe
na kumpeleka kwa bibi yake, lakini bibi
alikataa kumpokea kwa vile alikuwa bado
ananyonya,” alidai Kamanda Dinya ka-
tika mazungumzo na Nipashe kuhusu
tukio hilo jana.

Alisema uchunguzi wao wa awali
umebaini kitendo cha bibi kukataa kum-
chukua mjukuu wake, kilisababisha
mtuhumiwa ambaye kwa sasa anashi-
kiliwa na polisi kwa ajili ya mahojiano,
kuchukua uamuzi wa kumuua mwanawe
ilipofika majira ya saa tano usiku.

Kaimu Kamanda huyo alidai kuwa
mtuhumiwa alichukua sumu ya kuulia
magugu na kumnywesha mtoto huyo na
kuukatisha uhai wake.

Kamanda Dinya alisema mtuhumiwa

anatarajiwa kufikishwa mahakamani
wakati wowote kujibu shtaka linalom-
kabili baada ya kukamilika taratibu zote,
ikiwa ni pamoja na upelelezi.

Mwenendo wa Makosa ya Jinai kinalitaka
Jeshi la Polisi ama kumfikisha mahakam-

na adhabu ya kifo.

wenzake.

ajili ya taratibu za mazishi.

WOMeN s vay Zuss

MKkurugenzi
Mtendaji

wa Benki ya
Maendeleo
ya Kilimo
Tanzania
(TADB), Frank
Nyabundege
(wapili kulia),
akikata keki
ikiwa ni se-
hemu vya kua-
dhimisha Siku
va Wanawake
Duniani, jijini
Dar es Salaam
jana. Wana-
oshuhudia

ni baadhi ya
wafanyakazi
wanawake
wa benki
hiyo. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Video tukio mauaji dada wa Bilionea Msuya yapingwa

Na Kulwa Mzee

MAWAKILI wa utetezi katika kesi ya
mauaji ya dada wa Bilionea Erasto Msuya,
Aneth Msuya, wamepinga
kupokelewa kwa mkanda wenye video
inayomwonyesha mke wa bilionea
huyo, Miriam Mrita, akihojiwa na
kuelezea tukio la mauaji kwa madai
haina tija kisheria na haiku-wapo katika
orodha ya vielelezo.

Hoja hizo za pingamizi
ziliwasilishwa na Wakili Peter Kibatala
na Nehemiah Nkoko, jana Mahakama
Kuu Kanda ya Dar es Salaam mbele ya
Jaji Edwin Kakolaki, wakati shahidi
namba sita, Inspekta Aris-tides Kasigwa,
alipoomba kutoa kielelezo cha ‘tape’.

Akihojiwa na Wakili wa Serikali
Mkuu, Genes Tesha, shahidi huyo
alidai yuko Kamisheni ya uchunguzi
wa kisayansi katika Makao Makuu ya
Polisi, Dar es Sa-laam.

Alidai Agosti 8, mwaka 2016,
Mkuu wake wa kazi alimpa barua
iliyotoka kwa Mkurugenzi wa Makosa ya
Jinai (DCI), ili-yokuwa inataka mtaalamu
wa picha mna-to na video na alitakiwa
kufanya kazi ya kumrekodi mtuhumiwa.

“Alikuja afande David na afande
Ju-manne, walitaka niongozane nao
Kituo cha Polisi Uwanja wa Ndege,
wakasema kuna mtuhumiwa wa
kurekodi video.

“Nilienda ofisi ndogo ya Kituo cha Polisi
Uwanja Ndege, nikamkuta afande Latifa
na mtuhumiwa, afande Jumanne na Da-
vid walitoka nje, afande Latifa alikuwa an-
amuhoji mtuhumiwa na mimi nachukua
video ya mahojiano.

“Tulienda naye Kigamboni, nilitengen-
eza CD mbili nikaweka katika bahasha,
nikaweka jina na saini yangu,” alidai sha-
hidi. Aliomba kutoa bahasha kama kielel-
ezo, haikupingwa na mahakama ilipokea
na kuruhusu afungue bahasha hiyo.

Shahidi baada ya kufungua bahasha
alitoa ‘tape’ yenye video ya mahojiano ali-
yofanya afande Latifa, aliomba kutoa tape
hiyo kama kielelezo mahakamani, lakini
mawakili wa utetezi walipinga.

Akiwasilisha hoja Wakili Kibatala alidai,
wanapinga kupokelewa kwa kielelezo
hicho kwa sababu mbalimbali ikiwamo
kwamba shahidi amekwenda kinyume na
utaratibu wa kutoa kielelezo cha kielek-
troniki.

Alidai hakuna kiapo kilichowasilishwa
kuhusiana na kielelezo hicho na kwamba
‘tape’ haikuzungumziwa na upande wa
mashtaka kama itatolewa kwenye ushahi-
di wakati wa kusoma maelezo ya masha-
hidi kwenye mahakama ya chini.

Kibatala alidai upande wa mashtaka
unatoa tape hiyo kuonyesha mshtakiwa
alikiri makosa ya mauaji, lakini ushahidi
huo hauna tija kwa sababu si miongoni

kwenye sheria. Wakili Nehemiah alidai

vifaa alivyotumia kurekodi vilikuwa vya
aina gani ikiwamo kamera iliyotumika.

kielelezo hicho.
Akijibu, Wakili Tesha alidai shahidi

kielelezo hicho mahakamani.
anachukua video hiyo alikuwa chini ya

uangalizi wa Mkurugenzi wa Mashtaka
nchini.

kazi hiyo kwa kuzingatia Sheria ya Makosa
yaJinai na aliomba kielelezo kipokelewe.

Katika kesi hiyo ya mauaji washtakiwa
Msuya, Miriam Mrita na mfanyabiashara,

Revocatus Muyella.

Kesi ya msingi namba 103/2018,

marehemu bilionea Erasto Msuya, Mei 25,

boni, Dar es Salaam.

]
. KESI YA SABAYA

- Shahidi adai
- kutohusika

Kifungu cha 91(1) cha Sheria ya :

- kuunda genge

ani au kumwachia huru mshtakiwa nda- :
ni ya saa 24 tangu kukamatwa kwake :
isipokuwa kwa makosa yanayohusiana :
: NaAllan Isack, ARUSHA
Katika tukio la pili, kwenye Kata ya :
Ugawaji, Tarafa ya Nambambo, Wilayaya :
Nachingwea (jina halijatajwa), amefariki : Odemba, katika kesi ya Uhujumu
dunia kutokana na kinachodaiwa kutum- :
L A - : Mkuu wa Wilaya ya Hai, mkoani
bukia kisimani alipokuwa akicheza na © Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya,

. . . , : amedai kwamba hakuwahi kuhusika
Kamanda Dinya alisema kisima hicho :

chenye urefu wa futi 12, kilikuwa kimejaa :
maji na mwili wake ulipoopolewa, uli- :
fanyiwa uchunguzi na wataalamu wa afya :
kisha kukabidhiwa kwa ndugu zake kwa :

la uhalifu

SHAHIDI wa nne wa utetezi, John

uchumi |nayomkab|l| aliyekuwa

kuunda genge la uhalifu wala ku-
takatisha fedha Sh. milioni 90.
Alitoa ushahidi huo mbele ya
Hakimu wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi, Dk.Patricia Kisinda.
Akiongozwa na Wakili wa Utetezi,

Moses Mahuna, shahidi huyo mwe-
: nyeumri wa m|aka 49, mfanya-

¢ Arusha, ambaye ni mshtakiwa wa

© nne katika kesi hiyo, alidai kwamba
: anafanya biashara ya nguo za wa-
: toto, wanawake na wanaume na

: amefanya shughuli hiyo kwa muda
: wa zaidl ya miaka nane.

Alidai amemsikia mfanyabiashara

: Francis Mroso, wakati akitoa usha-
: hidi mahakamani na ilikuwa mara

¢ yake ya kwanza kumfahamu na ku-
: muona. Pia, alidai Januari 22, 2021
: aliamka asubuhi na kwenda katika
: Dbiashara yake hadi usiku majira ya
: saa 3:00 usiku aliporejea nyumbani

kwake.
Kadhalika alisema hakuwahi ku-

: kamatwa bali Mei 20 mwaka 2021
: alipigiwa simu na kutakiwa kufika
: kituo cha polisi na alipofika aliuli-
¢ zwa kama anamfahamu Sabaya au
* kama aliwahi kuwasiliana naye na
* baada ya hapo walimwachia.

Maofisa hao, walimweleza kwam-

¢ ba endapo asingetoa ushirikiano

¢ wangempoteza na kwamba alibaki
* na msimamo wake wa kutokusema
¢ uongo. Alidai kwamba alishikiliwa

: kwa siku 14 mahabusu ya TAKUK-

: URU na kwa wakati wote alipigwa

i na Earidi akfivva kwer&ye sakafu bila
- e ¢ va kupewa fursa ya kuzungumza
mwa ushahidi wa kukiri ulioainishwa © ha ndugu zake wala va kufikishwa

shahidi kashindwa kueleza mahakamani BEELE L

Pia, hakuwahi kushiriki kuunda

¢ genge la uhalifu na ndiyo kwa mara
¢ ya kwanza amesikia shtaka hilo.
Mawakili wote waliomba mahakama :
isipokee kielelezo hicho kwa sababu hizo :
na kwamba shahidi hana sifa ya kutoa : XU ) e
: uliotolewa mahakamani kuthibitisha
¢ kwamba alihusika kutakatisha kiasi

wake ni sahihi na anayo sifa ya kutoa hicho cha fedha.

Kadhalika alidai kwamba haku-
wahi kutakatisha Sh. milioni 90 kwa
kuwa hakuma ushahidi wowote

Vilevile alidai kwamba hafahamu

Alidai si kweli kwamba wakati shahidi : SmghzuaSEStvl\/S%Jae Egm\/\éam]vv\\/lgggﬁ/va

: na Mroso kwenye maelezo yake

: aliyoandika kituo cha polisi na

: alipomtambua mahakamani alipom-
Wakili Tesha anadai hoja hiyo haina :

mashiko kwa kuwa shahidi wake alifanya : I ; K

: katika Gereza la Kisongo, majira ya

: saa 4:00 waliitwa na ofisa wa Ma-

Mahakama baada ya kusikiliza hoja gereza na kuelezwa kuwa maofisa

hizo inatarajia kutoa uamuzi wa kupokea : kuzungumza nao

ama kukataa kupokea kielelezo hicho leo. :

shika wakati akitoa ushahidi.
Pia, Julai 16, mwaka 2021 akiwa

wa nne wa TAKUKURU wanataka

Naye shahidi wa pili wa utetezi,

. Enock Togolani, katika kesi hiyo al-
ni mke wa marehemu bilionea Erasto :
* na maofisa wa Taasisi ya Kuzuia na
] Kupambana na Rushwa (TAKUKU-

idai kwamba hakuwahi kukamatwa

RU), bali alipigiwa simu akitakiwa

washtakiwa hao wanadaiwa kumuua kufika katika ofisi za taasisi hiyo.

kwa kukusudia, Aneth Msuya, dada wa taka wa TAKUKURU, Jacopiyo Rich-
mwaka 2016 maeneo ya Kibada Kigam- : ?]gdma;g(%?slakv\/\\llg rpabaasgla}ﬁwg rggltlv\/a

- alipigiwa simu.

Akihojiwa na Mwendesha Mash-
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Mabula aanika mafanikio ardhi
mwaka mmoja uongozi wa Samia

Na Munir Shemweta

WAKATI Rais Samia Su-
luhu Hassan akitimiza mwaka
mmoja Machi 19, mwaka huu,
Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk.
Angeline Mabula, ameanika
mafanikio ya mwaka mmaoja
katika sekta ya ardhi.

Dk. Mabula amesema sekta
hiyo imepiga hatua kubwa
katika masuala mbalimbali
ikiwamo usajili wa hati na
kuongeza kasi ya upimaji ar-
dhi nchini huku akibainisha
kuwa serikali ya Rais Samia
imeiwezesha wizara kupitia
miradi mbalimbali kuhakiki-
sha inapanga, inapima na ku-
milikisha ardhi.

Akizungumzia mafanikio
hayo jana, Dk. Mabula alisema
katika kipindi cha mwaka
mmoja wizara ilipatiwa Sh.

bilioni 50 kama mkopo kwa
ajili ya Program ya Kupanga,
Kupima na Kumilikisha Ar-
dhi (KKK) katika halmashauri
mbalimbali nchini.

Pia alisema katika kipindi
hicho, serikali iliiwezesha wiz-
ara kupatiwa Sh. bilioni 345
na Benki ya Dunia kwa ajili
ya kuboresha milki za ardhi
nchini.

Aliyataja  mafanikio men-
gine kuwa ni pamoja na
kusajiliwa hatimiliki 41,533
na hati za sehemu ya jengo 161
sambamba na kusajiliwa ha-
timiliki 3,735 za kielektroniki
kupitia mfumo wa ILMIS.

Aidha, Dk. Mabula alibaini-
sha kuwa katika kipindi cha
mwaka mmoja, Wizara yake
ilikamilisha kazi mbalimbali
za uthamini ikiwamo uthami-
ni wa mali za wananchi kwe-
nye ujenzi wa barabara ya

Kampeni kuhamasisha
bima NMB yazinduliwa

Na Mwandishi Wetu

KAMPENI maalum yenye lengo la kutoa hamasa
na elimu juu ya umuhimu kwa bima kwa Watan-

zania imezinduliwa.

Kampeni hiyo iliyoitwa “Umebima? Siyo ngumu
Kihivyo” ilizinduliwa jana na Benki ya NMB katika

huriwa na kampuni 10 za bima, huduma inayopa-
tikana kupitia matawi ya benki hiyo kote nchini.
Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara wa
Benki ya NMB, Filbert Mponzi, alisema licha ya
umuhimu wake kwa maisha ya Watanzania na
katika shughuli za kila siku, bado mwitikio wa
watu kukata bima umekuwa mdogo sana.
“Pamoja na elimu kutolewa, bado idadi va
watu wanaoweka bima ni ndogo sana, ambapo
ni asilimia 15 tu ya Watanzania ndio Wanaotum|a
huduma za bima, idadi hii bado ni ndogo sana,’

a||sema Mponzi.

“Lengo la Benki ya NMB kupitia kampeni hii
ni kueneza elimu na hamasa juu ya uwekaji wa
bima ili idadi hii ya Watanzania wenye bima
iongezeke kutoka asilimia 15 mpaka 50 ya Wa-
tanzania ifikapo mwaka 2030."

“Kwa sababu za kijiografia, tunatambua kuwa
kampuni hizi za bima hazijafikia maeneo yote
nchini, lakini kwa kuwa Benki ya NMB imetapa-
kaa nchi nzima na ina matawi katika wilaya zote
nchini, tumeona ni vyema kushirikiana na nazo
kuuza bima hizi katika kila tawi la benki yetu.
Hivyo ukifika katika tawi lolote la NMB hapa
nchini utaweza kununua bima yoyote uitakayo,
iwe bima ya afya, Maisha, chombo au yoyote ile,”

alisisitiza.

Mkuu wa ldara ya Bima wa Benki ya NMB,
Martine Massawe, alisema kuwa kampeni hiyo
haijazinduliwa Dar es Salaam tu, bali na katika
mikoa mbalimbali nchini huku lengo likiwa kufika
katika mikoa yote ya Tanzania kueneza elimu

hiyo muhimu ya bima.

Uzinduzi huo pia ulihudhuriwa na Kaimu
Mkurugenzi wa Mipango, utafiti na maendeleo
ya masoko wa Tume ya Usimamizi wa Bima

Tanzania (TIRA), Zakaria Muyengi na waathirika
wa moto ulioteketeza soko la Karume, lakini kwa
kupitia bima walizokata na Kampuni ya Reliance
Insurance kupitia Benki ya NMB walilipwa hasara
yao na sasa wanaendelea vyema na biashara zao.

pete jijini Dodoma yenye thamani
Fella w1layan1 Mlsungw1 kupisha
ujenzi wa kambi ya mkandarasi
kwa ajili ya ujenzi wa reli ya kisasa
(SGR).

“Pamoja na kazi kubwa iliyo-
fanyika kwenye suala la utathmini,
wizara imekamilisha pia majed-

wali ya fidia ya mali za wananchi
1,525 katika mkuza wenye urefu
wa kilomita 89 ambapo Sh. 3, 818,
123, 062 zitalipwa kama fidia kwa
waathirika,” alisema Dk. Mabula.
Pia alisema wizara ilitatua
migogoro ya ardhi 745 katika
mikoa na halmashauri mbalimbali
nchini kupitia programu ya Fun-

guka kwa Waziri huku ikifanikiwa
kukusanya Sh. 119, 501,946.6 kupi-
tia kodi ya pango la ardhi.

Kwa upande wa Shirika la Nyum-
ba la Taifa (NHC), Dk. Mabula alise-
ma serikali imeliwezesha shirika
hilo kupata fedha za kukamilisha
miradi yake mbalimbali iliyosima-
ma pamoja na ile ya kimkakati.

Kifaa
kipyaaa...

\linez0 na Mas<harti kiiziaatiwg
Vigezo na Masharti kuzigatiwa

RELIANCE INSURANCE
COMPANY (TANZANIA) LTD

Bima ya Nyumba na V|faa vya §
ndani kuanzia TZS 50,000 tu

Piga 0800 002 002 kwa maelezo zaidi.
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MAONI & UCHAMBUZI

Ipashe

MWANGA WA JAMII

Tuendelee kuwatambua,
kuwajali na kuwawezesha
wenye mahitaji maalum

RAIS Samia Suluhu Hassan, juzi alieleza alichozungumza faragha na
mwanafunzi, Emanuel Mzena, akiahidi kutimiza ndoto zake ikiwamo
kumsomesha nje ya nchi na kumfungulia taasisi kwa ajili ya kuwase-
mea watoto wenye mahitaji maalum.

es Salaam, alisema serikali itaendelea kujenga mazingira mazuri kwa
wanafunzi wenye mahitaji maalum ili kupata elimu bora.

Alisema jitihada hizo ni kuhakikisha kwamba elimu jumuishi kuan-
zia awali, msingi, sekondari na vyuo inakuwapo, na lengo kubwa ni
kutekeleza azimio namba 4 katika maazimio ya mendeleo endelevu.

Pia awapongeza walimu kwa kazi nzuri huku ikiwataka kuendelea
kufanyakazi kwa bidii, ili kuhakikisha wenye mahitaji maalum wana-
pata elimu sahihi.

Changamoto za wenye ulemavu ni nyingi kuanzia kwenye maum-
bile yao, ndani ya familia na kwenye jamii kwa ujumla kwa kuwa wa-
nashindwa kufikia ndoto zao kama watu wengine.

Baadhi ya familia huwakataa wenye ulemavu, kuwatelekeza na wen-
gine kuwaficha kwa kuogopa kuchekwa au kujulikana na jamii kuwa
wana watu wenye hali hiyo.

Baadhi bila woga wanawatumia kama omba omba kwenye mitaa
mbalimbali wakiwaendesha kwenye viti mwendo kuwa hao wanahi-
taji msaada kwa wapita njia, lakini kiuhalisia fedha hizo huelekezwa
kwa wasio na ulemavu huku wahusika wakiumia.

Pia, baadhi ya maeneo miundombinu muhimu kwa ajili yao hai-
jawekwa, jambo linalowafanya washindwe kupata elimu au huduma
muhimu za kijamii kama wengine.

Kutokana na mazingira hasa ya milimani na hali duni za familia zao,
wengine wameshindwa kwenda shuleni au kupata huduma nyingine,
jambo ambalo linahitaji ushirikiano wa jamii kwa kuwatambua na ku-
wasaidia.

Jitihada za kuwatambua zimeendelea na kuwasaidia, lakini bado
kazi ni kubwa kwa kuwa mazingira waliyoko ni magumu, yanawany-
ima kupata fursa muhimu za maisha yao.

Lazima kuendelea kuwasaidia wenye mahitaji maalum kwa kuwa-
hakikisha miundombinu muhimu inakuwapo, huduma nzuri za afya
na vifaa vya kujifunzia na kusomea.

Mathalani, bado kuna vikwazo vya kupata vitabu vya nukta nundu,
karatasi na machapisho mengine muhimu ya kufikisha elimu mbalim-
bali kwao, mfano kwa taarifa za serikali, mashirika na taasisi mbalim-
bali.

Wengi bado wanalilia kuwapo kwa fimbo maalum za kuwaongoza,
viti mwendo, nukta nundu na watafsiri wa lugha za alama maeneo
mbalimbali ili kuhakikisha elimu jumuishi inawafikia.

Upo umuhimu kuendelea kusaidia makundi haya bila kuchoka, kwa
kuwa ni wachache kwenye jamii, lazima kubadili mtazamo wa jamii
kuwa wanaweza kufanya mambo ambayo hata wasio na ulemavu wa-
nafanya, lakini kila mmoja kukumbuka kuwa ni mlemavu mtarajiwa.

Jitihada za serikali zimekuwapo, lakini lazima ziendelee kuhakiki-
sha kuwa kila mwenye mahitaji maalum anapata huduma zote
muhimu kwa faida ya wote.

Ni matarajio yetu kwamba kauli ya Rais Samia inaakisi utashi wake
binafsi na wa serikali yake katika kuwajali na kutaka kuwawezesha
watu wenye mahitaji maalum, hivyo jamii nzima iwajibike kuhakiki-
sha hilo linatekelezwa.

Kwa kufanya hivyo jamii yetu itakuwa imetimiza wajibu wake katika
kujali na kuheshimu haki za binadamu. Kwa kuwa kila binadamu anas-
tahili haki zote zikiwamo za kijamii, kiraia, kiuchumi na kiutamaduni
kama inavyoainishwa na Tamko la Umoja wa Mataifa la mwaka 1948
la Haki za Binadamu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Mapendekezo ya LHRC kuhusu

usawa wa kijinsia ni ya muhimu

MAADHIMISHO ya Siku ya
Wanawake Duniani yameka-
milika jana, Zanzibar, huku
kukiwa na matamko na map-
endekezo mbalimbali yanay-
otolewa na wadau wa haki
za wanawake yanayolenga
kuimarisha usawa wa kijinsia
nchini.

Kituo cha Sheria na Haki za
Binadamu (LHRC) ni miongo-
ni mwa wadau wakubwa wa
haki za binadamu, ambacho
kimekuja na mapendekezo
yenye lengo la kuimarisha us-
awa huo na kukomesha uka-
tili wa kijinsia.

Miongoni mwa mapendek-
ezo hayo ni kuendelea kutoa
elimu kwa jamii kuhusu us-
awa wa kijinsia na haki za
wanawake, kuimarisha hu-
duma za jamii na kusaidia wa-
nawake wanapopata changa-
moto za ukatili.

Mengine ni wanawake
kutumia fursa zilizoko ku-
jiendeleza na kuhakikisha
wanapata elimu ya kutosha
inayohusiana na masuala ya-
nayowahusu ili waendelee
kuwa chachu ya kukemea
mfumo unaowakandamiza.

Kwenye ukatili wa kijinsia,
LHRC inapendekeza kuten-
genezwa sheria mahususi ya
ukatili wa kijinsia ili kulinda
wanawake na jamii kwa
ujumla dhidi ya vitendo vya
ukatili, kurekebisha sheria
kandamizi  zinazoendelea
kuathiri wanawake.

Aidha, jamii kutofumbia
macho vitendo vyovyote vya
ukatili na kutoa taarifa pale
mtu anapofanyiwa vitendo
vya ukatili ni pendekezo
lingine ambalo limo kwenye

tamko lililotolewa na Mku-
rugenzi Mtendaji wa LHRC
Anna Henga.

Ni katika mkutano wake na
wanahabari alipokuwa akitoa
tamko la kituo hicho katika
kilele cha maadhimisho ya
siku hiyo, akisema kwamba
bado kuna vikwazo vingi am-
bavyo wanawake wanakum-
bana navyo.

Aidha, pamoja na kuwapo
kwa hatua zilizofikiwa kwe-
nye suala la usawa wa kijin-
sia, kuna changamoto hasa
kukithiri kwa ukatili dhidi ya
wanawake ambazo zinaende-
lea kutokea kila kukicha.

Naamini kuwa, iwapo map-
endekezo ya kituo hicho yat-
azingatiwa na kila mmoja,
yanaweza kuimarisha usawa
wa kijinsia, lakini pia kupun-
guza vitendo vya ukatili ndani
ya jamii ambavyo kwa namna
moja au nyingine vinahatari-
sha maisha ya wanawake na
watoto.

Henga anakiri kuwapo kwa
mafanikio katika uteuzi wa
wanawake katika nafasi mbal-
imbali za uongozi zikiwamo
ambazo hazikuwahi kushikil-
iwa na mwanamke kama Wa-
ziri wa Ulinzi, Mkurugenzi wa
Mawasiliano Tkulu na Katibu
wa Bunge.

Anataja baadhi ya nafasi
hizo za uongozi kuwa Baraza
la Mawagziri, kuongezeka kwa
wanawake kutoka mawaziri
wanne hadi kufikia tisa dhidi
ya 16, mabalozi wanawake
tisa dhidi ya 33, wakuu wa
mikoa sita dhidi ya 20, wakuu
wa wilaya 40 dhidi ya 101, ni
mafanikio.

Kwa maelezo yake, ni wazi

kwamba, safari kufikia asil-
imia 50 kwa 50 inaendelea
vizuri lengo likiwa kumn-
yanyua mwanamke, kwa
mazingira hayo ni vyema
wale wanaopata nafasi hizo
wakitumia inavyotakiwa.

Ndani ya harakati hizo za
kutafuta usawa wa kijinsia
ni vyema pia jamii kushiriki
katika vita ya kukomesha vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia
ambavyo vinarudisha nyuma
maendeleo ya mwanambke.

Kwa mfano, katika taarifa
yake kwa vyombo vya habari
jana, Mkurugenzi Mtendaji
huyo anasema, mwaka 2020
kituo hicho kiliripoti matukio
7,263 ya ubakaji na mengine
26,544 ya ukatilki dhidi ya
wanawake.

Nionavyo ni kwamba, vita
dhidi ya vitendo hivyo, si
vya serikali na wadau wake,
bali ni kila mmoja kwa nafasi
yake hasa kwa kutoa taarifa
kwa vyombo vya dola an-
apoona dalili au kuwapo
kuwa na tukio la ukatili wa
kijinsia.

Tanzania inayoamini na
kusimamia usawa wa kijinsia
inawezekana kama ambavyo
Henga anasema, kuwa haki
za wanawake ni haki za bi-
nadamu, hivyo vitendo vya
unyanyasaji na ukatili dhidi
yao havipaswi kufumbiwa
macho.

Pamoja na hayo, jambo
lingine la muhimu katika
kufanikisha vita hiyo, ni kue-
ndelea kutolewa kwa elimu
katika jamii kuhusu haki za
binadamu ili kusaidia ku-
tokomeza ukatili wa aina
zote.
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Serikali yafanya mafunzo kujenga
uelewa kuhusu uchumi wa Kidijitali

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanza-
nia imeendesha mafun-
zo ya kujenga uelewa
kwa viongozi wa serikali
kuhusu uchumi wa kidi-
jitali

Katibu Mkuu Kiongo-
zi, Balozi Hussein Katan-
ga, alifungua mafunzo
ya kujenga uelewa kwa
viongozi wa serikali ya
Muungano na ile ya Zan-
zibar kuhusu uchumi wa
kidijitali katika ukumbi
wa Hoteli ya Marijana,
Pwani ya Kichangani,
Zanzibar. Mafunzo hayo
ni ya siku nne na yalian-
za rasmi jana.

Balozi Katanga al-
izipongeza uongozi wa
Wizara ya Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia
ya Habari na Mamlaka
ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA) kwa kuandaa
mafunzo hayo kwa vion-
gozi hao kwa kuwaku-
tanisha pamoja.

“Mmefanya jambo
jema leo (jana) kwa ku-
wakutanisha  viongozi

hawa wenye maarifa,
ujuzi na uelewa mbal-
imbali kwa lengo la
kuwaongezea maarifa
kuhusu ujenzi wa uchu-
mi wa kidijitali,” alise-
ma.

Balozi Katanga alise-
ma suala la uchumi wa
kidjitali ni mtambuka,
hivyo aliwataka viongozi
wenye nafasi ya kufanya
uamuzi katika masuala
ya kisera na kiutendaji
ndani ya serikali ku-
tumia fursa ya mafunzo
hayo kujenga uelewa
kuhusu mabadiliko
hayo ya teknolojia ya
habari na mawasiliano
(TEHAMA) yanaliwez-
esha taifa letu kukuza
uchumi.

Aliitaka Wizara ya
Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari
kuchukua jukumu la
kuendelea kuwa wazazi
kwa kukuza sekta ya
mawasiliano baina ya
serikali; sekta binafsi na
wananchi na kubadilika
kwa haraka kuendana
na maendeleo ya sekta
hiyo ili kwenda sam-
bamba na mabadiliko
haya na kwenda na
wakati hatimaye  kui-
peleka nchi kwenye ki-
wango cha juu.

Katika kufanikisha
hayo, alisema mambo ya
msingi ni kufungua fur-
sa mpya, kuongeza ma-
pato ya kodi, mifumo ya
kiutendaji, upatikanaji
wa huduma bora kwa
wananchi, huduma za
utalii na kuitangaza nchi
kimataifa; kufanikisha
ongezeko la huduma za
intaneti na upatikanaji

wa ajira.

Sambamba na hayo
alisema mfumo huo
mpya unapaswa Kku-

leta mabadiliko kwenye
nchi ikiwa ni pamoja
na kuongeza wabobezi
wenye ujuzi; kuende-
leza na kupanua miun-
dombinu ya kimkakati
ya TEHAMA na anwani
za makazi pamoja na
kutafuta masoko.

“Ni imani yangu kuwa
mafunzo haya yatali-
wezesha taifa kunufaika
na kwenda kasi na uku-
aji wa TEHAMA duniani
ikiwa ni pamoja na kuwa
na mtandao wenye kasi
kubwa; usalama wa
mtandao;  kupatikana
kwa bidhaa na hudu-
ma,” alisema.

Naye Waziri wa
Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari,
Nape Nnauye, alisema
mafunzo hayo yata-
fanyika kwa makundi

mbalimbali ili viongozi
wengine wapate mafun-
7o haya na kunufaika
nayo.

Alisema viongozi ndio
wanaoshika usukani wa
kuendehsa nchi, hivyo
wakielewa  wataende-
sha vyema taasisi za
serikali ili kuendana
na ukuaji wa uchumi
na uchumi wa kidijitali
ili wananchi na taifa
kunufaika na maende-
leo ya TEHAMA nchini
kuelekea Mapinduzi ya
Nne ya Viwanda ambayo
Tanzania imeamua ku-
jikita kujenga uchumi
wa kisasa wa Kkidijitali
kama ilivyoainishwa
kwenye Dira ya Maende-
leo 2025.

Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Dk. Jim Yonazi
alisema anaamini kuwa
baada ya mafunzo hayo,
serikali itabadilisha ka-
bisa namna ya utend-
aji kazi kwa kuongeza
matumizi ya TEHAMA
katika kukuza, kue-
ndeleza na kuongeza
matumizi ya uchumi wa
kidijitali.

Pia alisema Serikali
itatumia fursa hiyo ya
kidijitali ~ kuhakikisha
sekta mbalimbali zina-
tumia uchumi wa kidiji-
tali ili kuwezesha mwin-
giliano wa masuala ya
TEHAMA katika kunu-
faisha taifa kwa kuwa
serikali inaendelea na
ujenzi wa Mkongo wa
Taifa wa Mawasiliano;
utekelezaji wa mfumo
wa anwani za makazi
ambapo majina ya mi-
taa/barabara na namba
za nyumba zitawaweze-
sha wananchi kunufaika
na uchumi wa kidijitali
kwa kuwa watatambu-
lika; kufahamika na ku-
pata huduma mahali
walipo.

Waziri aonya uvamizi
wa maeneo Chalinze

Na Julieth MKireri,
CHALINZE

NAIBU Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Ridhiwani Kik-
wete, amesema hakuna
nafasi itakayotolewa kwa
wanaoingia kwenye mae-
neo ya watu bila kufuata
sheria, wakisubiri huruma
ya serikali.

Amesema serikali haiko
tayari kuendelea kuwa-
vumilia watu hao ambao
wamekuwa  wakisababi-
sha migogoro ya mara kwa
mara na kurudisha nyuma
maendeleo.

Ridhiwani alitoa angal-
izo hilo alipozungumza
na wananchi katika Kata
ya Msoga, akibainisha
kuwa wapo watu maarufu
kwa jina la ‘tegesha’ am-
bao wamekuwa wakiingia
kwenye maeneo yaliyo-
pangwa kwa ajili ya miradi
ya maendeleo ili baadaye
walipwe fidia.

Ridhiwani ambaye pia
ni Mbunge wa Chalinze,
aliwataka wenyeviti na
watendaji kuanzia ngazi
na taratibu katika kuwa-
karibisha wageni kwenye
maeneo yao.

“Msiishie  kukaribisha
watu wanaofuga, ulizeni
na idadi ya mifugo waliyo-
nayo. Rais Samia Suluhu
Hassan anataka tusimam-
ie haki, tutafanya hivyo
kwa kusimamia sheria,”
alisema.
na wananchi wakipewa ar-
dhi yao, kutasaidia kupun-
guza migogoro isiyoisha
ambayo imekuwa ikileta
uhasama kwa wananchi
wenyewe kwa wenyewe
na kusimamisha shughuli
za maendeleo.

“Nimeshuhudia  watu
wanakuwa walemavu,
nimezika na kushuhudia
misiba mingi inayotokana
na migogoro, hatuwezi
kukubali hali hii iendelee.
Ifikie wakati wa kuimaliza
na watu wapimiwe mae-
neo yao, mipaka iainish-
we,” alisema.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Chalinze,
Hassan Mwinyikondo, ali-
wataka wananchi kuacha
kuogopana na badala yake
kuwafichua  wanaohusi-
ka kuchangia uwapo wa
migogoro ya ardhi katika
maeneo yao.

Alisema kumekuwa
kukifanyika mikutano ya

mara kwa mara ambayo
ililenga kutatua migogoro
ya ardhi lakini haijaleta
matokeo chanya kutokana
na baadhi ya wananchi
kuwaficha wanaohusika
na kusababisha migogoro
hiyo kuendelea.

“Ndugu yangu naibu
waziri tumekuja kwenye
mikutano mara kwa mara
kuliongelea suala hili na
hawa wananchi lakini
bado wanaendelea kulala-
mika kutomalizika kwa
tatizo la kulishiwa mazao
yao, hili sasa liko huku
chini, tutarudi tena sisi
viongozi wa halmashauri
tuzungumze nao wawa-
fichue wanaohusika na
sheria ichukue mkondo
wake,” alisema.

Ofisa Ardhi wa Hal-
mashauri hiyo, Musa Ki-
chumu, aliahidi kushiriki-
ana na wananchi kumaliza
migogoro iliyopo kwa ku-
fanya nao mikutano am-
bayo itahusisha timu ya
idara yake ya ardhi.

Baadhi ya wakazi wa
walieleza namna wana-
vyokabiliwa na kero ya
mifugo kuharibu mazao
yao mara kwa mara na ku-
wasabishia hasara.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI

VTN

TAARIFA KWA UMMA

MKUTANO WA WADAU WANAOTEKELEZA MIRADI
MBALIMBALI KATIKA SEKTA YA MAJI

10 Machi, 2022.

namba 0754287683

Kuelekea Wiki ya Maji 2022, Wizara ya Maji inawaalika katika mkutano wadau
wanaotekeleza miradi mbalimbali katika sekta ya maji, wakiwemo Wakandarasi,
Wahandisi washauri, wamiliki wa viwanda vinavyozalisha vifaa vya ujenzi wa miradi
ya maji, wasambazaji wa vifaa vya ujenzi wa miradi ya maji, wasambazaji wa
madawa ya kutibu maji na makampuni ya utafiti na uchimbaji wa visima.

Maudhui ya kikao ni kushauri na kutoa mapendekezo ya kuboresha ushirikiano
baina ya Wizara na wadau kwa lengo la kuongeza kasi ujenzi wa miradi ya maji na
masuala yanayohusiana na Sekta ya Maji hapa nchini,. Mkutano utafanyika Tarehe

ENEO: Ukumbi wa St. Gaspar, Jijini Dodoma
Mkutano utaanza saa 02:30 (saa mbili nanusu asubuhi)

Wadau wote mnaalikwa, tafadhali thibitisha ushiriki wako kwa kutuma barua pepe
kwa anuani ifuatayo; tumaini.mwamyala@maji.go.tz au ujumbe mfupi kwenye

Imetolewa na;
KATIBU MKUU
Wizara ya Maji

216737502
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Tanzania mwenyeji katika
mkutano wa utalii duniani

Na Mwandishi Wetu,
HISPANIA

TANZANIA imetia rasmi saini mka-
taba wa kukubali kuwa mwenyeji
wa mkutano mkubwa wa utalii wa
65 wa Shirika la Umoja wa Mataifa
linaloshughulikia masuala ya Utalii
Duniani (UNWTO), unaotarajiwa ku-
fanyika Oktoba 5 hadi 7, mwaka huu,

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk.
Damas Ndumbaro, amesaini mka-
taba huo mbele ya Katibu Mkuu wa
UNWTO, Zurab Pololikashvil Makao
nchini Hispania.

Mkutano huo unatarajiwa kuhud-

e

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro (kushoto), akitiliana saini mkataba na Katibu Mkuu wa Shirika

huriwa na mawaziri wote wa utalii
wa Bara la Afrika pamoja, wabobezi
wa kutangaza utalii na wataalamu
wa masuala ya utalii kutoka nchi
mbalimbali duniani.

Akizungumza baada ya hafla ya
utiaji saini, Waziri Ndumbaro alise-
ma mkutano huo ni fursa kwa wadau
wa utalii nchini Tanzania kujifunza
na kubadilishana uzoefu mkubwa
wa kuendesha sekta ya utalii husu-
sani katika kipindi hiki ambacho sek-
ta ya utalii imeanza kuimarika baada
ya kuathiriwa na janga la UVIKO-19.

“Tumepewa heshima kubwa ya
kuwa wenyeji wa mkutano huu am-
bao naamini utafungua milango ya
vivutio vyetu vya utalii kujulikana

la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya utalii duniani (UNWTO),
nchini Uhispania, Tanzania kuwa mvvenyen wa mkutano mkubwa wa 65 wa utalii, unaotarajiwa kufanyika Oktoba

duniani kote,” alisema Dk. Ndum-
baro.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu
wa UNWTO, Zurab Pololikashvil,
alisema ataendelea kushirikiana na
Tanzania kuhakikisha inaendelea
kufanya vizuri katika masuala ya
utalii huku akiahidi kuipa kipaum-
bele katika miradi mingi inayofa-
dhiliwa na Shirika hilo.

“Nimekuwa nikipata ushirikiano
wa kutosha kutoka Tanzania kupi-
tia Waziri Dk. Ndumbaro, utiaji saini
wa leo wa kuwa Mwenyeji wa mku-
tano huu ni mwanzo tu wa kuhakiki-
sha Tanzania inafanya vizuri katika
masuala ya utalii,” alisisitiza Katibu
Mkuu huyo.

Mr. Zurab Pololikashvili

——

Zurab Pololikashvil, mjini Madrid,

Mabasi mapya 95 mwendokasi yaja

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Mabasi Yaendayo
Haraka (DART) umesema mwaka huu
utaongeza mabasi mengine mapya 95
ikiwa ni sehemu ya hatua za kupun-
guza msongamano wa abiria kwenye
vituo vya mabasi hayo.

Mtendaji Mkuu wa Wakala huo, Dk.
Edwin Mhede, alibainisha hayo jana
wakati akifungua mafunzo kuhusu
mipango ya mitaa kwa Jiji la Dar es
Salaam.

Alisema wakala ulijitahidi
kuongeza mabasi 70 hivi karibuni
kwa ajili ya kupunguza msonga-
mano huo lakini kutokana na wa-
nanchi wengi kuchangamkia usafiri
huo, mahitaji yanaendelea kuongeze-
ka.

Alisema zamani abiria alilazimika
kusubiri basi kwa dakika 30 lakini
walipoongeza mabasi 70, muda huo
ulipungua na kufikia dakika tano na
kwamba mpango uliopo unalenga
kuondoa hata hizo dakika tano ili
abiria akifika tu apande basi na kwen-

da anakotaka.

“Kabla ya mwisho wa mwaka huu
tunakusudia kuongeza mabasi men-
gine mapya 95 na tunaamini kwa
kufanya hivi tutaondoa kabisa muda
wa kusubiri kwa sababu maana ya
kuwapo kwa mabasi haya ni watu ku-
wahi makazini,” alisema

Dk. Mhede alisema ujio wa mabasi
hayo pia utapunguza kawaida ya
watu kukimbizana kupanda mabasi,
hali ambayo imekuwa ikisababisha
ajali kwenye vituo hivyo kutokana na
watu kukanyagana au kugongwa na
mabasi.

Aliwaomba wananchi kuacha tabia
ya kukatisha kwenye njia za DART
kwa kuwa si salama kwao na kwa ma-
basi, akionya kuwa wananchi wengi
wamekuwa wakipata majeraha wan-
apokatisha kwenye njia hizo.

“Hakuna haja ya kukimbilia basi,
ukakatisha njia ya UDART uwezeka-
no wa kugongwa ni mkubwa. Sasa ni
muhimu ukazingatia usalama wako
kwanza kabla ya kuchukua uamuzi
wa kukatisha kwenye njia hizo,” al-

ionya Dk. Mhede

Kiongozi huyo pia alisema wakazi
wa Kigamboni wajiandae kupokea
huduma hiyo kwa kuwa fedha za ku-
jenga mradi huo kuelekea maeneo
yao zimeshapatikana na kinachosub-
iriwa ni utekelezaji wa mradi.

Alisema ujenzi wa DART kuelekea
Kigamboni utafanywa kwenye awa-
mu ya tano, akidokeza kuwa ziara za
Rais Samia Suluhu Hassan nje ya nchi
zimefanikisha upatikanaji wa fedha
kwa ajili ya kugharamia mradi huo
kwa awamu ya tano.

Alisema ujenzi wa mradi huo kue-
lekea Kigamboni utapitia kwenye
Daraja la Nyerere na maandalizi kwa
ajili ya utekelezaji wake yanaendelea
Vizuri.

DART kwa kushirikiana na Shirika
la Makazi Duniani (UN- HABITAT)
na Taasisi ya Usafiri na Maendeleo
(ITDP), wameandaa mafunzo hayo ya
siku mbili kwa ajili ya watumishi wan-
aohusika na mipango miji na mitaa ya
Jiji la Dar es Salaam.

Teknolojia mpya
kusaidia wafugaji

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba
Ndaki, amesema wanatarajia kusambaza
teknolojia mpya ya Juncao kwa wafugaji,
ili kukabiliana na tatizo la mifugo kufa kwa
kukosa chakula.
Dar es Salaam _vva_k_at| aklfungua_ mkutano
kwa ajili ya kujadiliana teknolojia ya Jun-
ca%itakayoanza kutumiwa kwa wafugaji
nchini.

Aliserna wameamua itumike nchini kwa
kuwa wanataka kuziba pengo la malisho
ya mifugo nchini na wameomba msaada
wa China ili kuwasaidia kuitawanya kwa
wafugaji, taasisi na vituo vya mifugo
nchini.

Ndaki alisema wameiomba Serikali ya
China iwapatie uthibitisho wao kwa kuwa
mazungumzo yalishafikia hatua nzuri.

“Siku ya leo tumetumia nafasi ya tukio
hili kuiomba Serikali ya China itupatie
msaada kwa sababu huu ndiyo wakati
wake kwa Tanzania teknolojia ya Juncao
itakapoanza kuitumia itatusaidia kwa
upande wa wafugaji kwa sababu tunajua
mabadiliko ya hali ya hewa yaliathiri upa-
tikanaji wa malisho na vyakula vya mifugo
hapa nchini,” alisema waziri.

Alisema anakumbuka mwaka jana
kulitokea janga kwenye baadhi ya mae-
neo, mifugo ikafa tatizo kubwa lilikuwa ni
malisho pamoja na maji.

“Sisi kama nchi teknolojia hii ya malisho
ya Juncao itatusaidia tutakapmsambaza
kwa wafugaji wetu kwa sababu inafaa
kulimwa katika maeneo yote haijalishi ni
ardhi yenye ukame ama inayopata maji
kiasi gani malisho haya yanaota itatusaidia
kwa wafugaji wetu,” alisema Waziri.

Waziri alisema teknloujq hiyo itawa-
saidia kuongeza uzalishaji wa malisho na
kuongeza ubora wa mifugo yao na kupata
kipato kikubwa zaidi.

Waziri alisema kikao cha jana ni kwa ajili
ya kujadili teknlojia ya malisho iitwayo
Juncao ambayo asili yake ni nchini China.

“Kikao hicho tumeangalia matumizi ya
teknolojia hii na mafanikio yake katika
maendeleo ya ufugaji au ya sekta ya
mifugo kwa ujumla wake kwa Tanzania,
kwa hiyo vvashlr|k| watapata nafasi va ku-
fahamu VIZUI’I juu ya matumizi ya teknolo-
jia hiyo."

Alisema washiriki wataelewa kwa
upana ni namna gani inavyositawishwa,
kuboresha ikitumiwa na mifugo, kuboresha
uzalishaji ama kuongeza tija kwa wafugaji
wa nchini.

Aidha, alisema baada ya kukamilika
kwa kikao hicho mchakato wa kupata
kibali kutoka serikali ya China utaendelea
na kwamba ndani ya mwezi mmoja ujao
utakamilika.

Ndaki alisema mchakato huo utakapoka-
milika wataanza kutoa elimu ya ufahamu
kuhusiana na teknolojia hiyo kwa wadau
wote wanaohusika, vyuo vikuu na taasisi
mbalimbali za serikali na baada va hapo
watakwenda kwa wafugaji.

Aidha, alisema idadi ya mifugo iliyopo
nchini ni milioni 67 wakiwamo mbuzi,
ng'ombe, kondoo na punda.

Awali, Mkurugenzi wa Idara ya Uende-
lezaji wa Malisho na Rasilimali za Vyakula
vya Wanyama kutoka Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Dk. Asimwe Rwiguza, alisema
wamekutana kupata utaalamu ili kuona ni
namna gani teknolojia hiyo itakavyokwen-
da kuisaidia Tanzania hasa kwa upande wa
uzalishaji wa malisho na uyoga.

Juncao ni aina ya malisho ya nyasi
ambazo zinatumika kwa mifugo na ya-
mefanyiwa utafiti na wenzetu kule China
na yameonekana yanakuwa haraka na
pia kiwango kikubwa cha protini. Tayari
tumejaribu kuyapanda malisho hayo
katika shamba letu tumeona malisho hayo
yanazalisha kwa wingi shina moja linatoa
matawi mengi,” alisema DK. Rwiguza.
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EINNE Polisi kufuatilia biashara haramu

‘ya kutumikisha wenye ulemavu

: Na Ashton Balaigwa,

Usawa haki Kijinsia
wahamasishwa SBL

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI va Bia ya
Serengeti (SBL) imesema
inaendelea kuonyesha njia
kwenye masuala ya kijinsia
kwa kutoa fursa sawa kwa
wanawake kwenye maeneo
mbalimbali kama ajira, elimu
na mapinduzi ya kilimo.

Napenda kusisitiza kuwa us-
awa siyo suala la wanawake,
ni suala la kibiashara. Biasha-
ra yenye usawa ni biashara
wezeshi. Usawa wa Kijinsia ni
muhimu kwa Uchumi na jamii

Ocitti, Mkurugenzi Mtendaji
wa SBL kwenye maadhimisho
va Siku ya Wanawake Duniani
kwa mwaka 2022.

MKurugenzi huyo alisema
kila mtu ana wajibu wa ku-
saidia kuwepo kwa usawa wa
kijinsia.

“Wote tunawajibika kwa
mawazo na matendo yetu
kila siku. Tukiamua kup-
inga ubaguzi wa kijinsia
tunaweza na tukafurahia
kwa pamoja mafanikio ya
wanawake,"alisema.

Mark alisema SBL katika
programu zake inahakikisha
kuwa ujumuishi wa makundi
mbalimbali unakuwepo, na
kutolea mfano Katika progra-
mu yao ya ufadhili wa mas-
omo Ya Kilimo inayojulikana

kama Kilimo Viwanda ambayo :

imefadhili wanafunzi 200

mpaka hivi sasa. “Tumehakiki-

sha kuwa uwakilishi wa nusu
kwa nusu kati ya wanaume
na wanawake unakuwepo,”
alisema.

Anasema pia SBL inaende-
sha programu ya STEM am-
bayo huwachukua kutoka
vyuoni vijana wa kike wa-
naofanya vizuri katika fani za
Sayansi, Teknolojia pamoja
na Hisabati na kuwapa fursa
va kujifunza kwa vitendo
kwa muda wa mwaka mmoja
katika viwanda vyake.

“Tangu tuanzishe programu
hii mwaka 2020, vijana wengi
wa kile wameweza kupata
fursa ya kujifunza kwa vi-
tendo katika idara zetu mbali
mbali. Lengo letu ni kuona
mtoito wa kike anakuwa se-
hemu ya maendeleo y sayansi
kwa kunufuaika moja kwa
moja na fursa mbali mbali,”
alisema.

Mark alisema SBL kupi-
tia kampuni yake mama ya
Diageo imekuwa ikihamasisha
ujumuifu wa makundi mbal-
imbali katika shughuli zake
ikilenga kuwa na uwakilishi

nawake na wanaume kufikia
mwaka 2030.

“Wote tunawajibika
kwa mawazo na
matendo yetu kila
siku. Tukiamua Kup-
inga ubaguzi wa
kijinsia tunaweza

na tukafurahia kwa
pamoja mafanikio ya
wanawake,”alisema.

: MOROGORO

ESHI la Polisi mkoani Mo-
rogoro limejipanga ku-
fuatilia mtandao wa watu
wanaoendesha biashara

¢ haramu ya kuwatumikisha wa-
! toto wenye ulemavu, kuwatem-
: beza mitaani kuomba fedha
: na kujipatia kipato kisicho ha-
¢ lali.

Kamanda wa Polisi wa mkoa

kusonga mbele,” alisema Mark huo, Fortunatus Musilim, alise-

: ma hayo mjini hapa kwenye
¢ hafla ya wanawake wa Chama
: cha Wafanyakazi wa Serikali na

Afya (TUGHE) wa mkoa huo.

Alisema, jeshi hilo lina taarifa

: za kuwapo watu ama mtandao
: wa watu unao watumia vibaya
: watoto wenye ulemavu kuwap-
¢ itisha mitaani wakiomba fedha

jambo ambalo ni kinyume na
sheria.

Kamanda Musilim alisema
kwa sasa tatizo hilo limekuwa
kubwa, lipo ndani ya mkoa huo
na watu wanawatumia watoto
wenye ulemavu kuwa ni sehe-
mu ya biashara wakiwapandi-
sha kwenye baiskeli zao kupita
mitaani na maeneo mbalimbali
kujipatia kipato.

“Tumeanza kulifanyia kazi
hilo tatizo ili kuweza kuhakiki-
sha watoto hawa wenye ulema-
vu wasiweze kutumika kuwa ni
sehemu ya vyanzo vyao vya ma-
pato,” alisema Musilim.

Pia, alisema kama ni suala
la misaada kwa watoto hao
inapaswa kupitia katika uta-
ratibu unaokubalika badala ya
kuwatembeza watoto hao na
kuwafanya kama kitega uchu-

Ofisa Mtenda i Mkuu wa Kampuni ya Bima ya Strategies, Dk. Flora Minja
: Zulpha Abdul, katika wodi ya wazazi ya Hospitali ya Mkoa ya Mvvananyamala mkoani Dar es Salaam jana, ikiwa ni sehemu ya
© kampuni hiyo kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

mi.

Naye Mwenyekiti wa Chama
cha Wazazi na walezi wenye
watoto wenye kichwa kikubwa
na mgongo wazi mkoa wa Moro-
goro (ASABHT), Korumba Mbiki,
alisema mkoa una watoto we-
nye ulemavu huo wapatao 287
kati yao wa kiume ni 159 na wa
kike ni 128.

Kwa upande wake Mganga wa
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Morogoro, Isabela Shija, alisema
kila mwezi wastani wa watoto
wawili hadi watatu wanazaliwa
wakiwa wenye kichwa kikubwa
na mgongo wazi.

Dk. Shija ambaye anasimamia
matibabu yao aliutaja mgogo
wazi (Spina Bifida) ni ulemavu
ambao hutokea mapema katika
wiki tatu za mwanzo za ujauzito.

Alisema sababu ya tatizo

(kushoto),

hilo bado haijajulikana, la-
kini wataalamu wanaeleza
ya kwamba kwa asilimia 80
husababishwa na upungufu
wa vitamini ya Folic Acid kwa
mama kabla na wakati wa kuji-
fungua.

Kuhusu kichwa kikubwa
(Hydrocephalus), Dk. Shija
alisema ni ulemavu ambao
mtoto anaweza akazaliwa nao,
au kupata baada ya kuzaliwa,
husababishwa na kuziba kwa
njia za maji zilizomo kichwani
kwa sababu ya maambukizi,
upungufu wa folic acid, ajali au
maumbile.

Dk. Shija alisema, ili kuzuia
kujitokeza kwa magonjwa hayo
amewashauri wanawake ku-
tumia vyakula vyenye folic acid
miezi mitatu hadi sita kabla ya
ujauzito wao.

akikabidhi mahitaji muhimu ya wazazi kwa

CHAMA Cha Mapinduzi

wa nusu kwa nusu kati ya wa- : (CCM), Wilaya ya Ubungo mkoa-
: ni Dar es Salaam, kimeelekeza
: makada wake kushirikiana na
: viongozi wa serikali za mitaa ku-

hamasisha chanjo ya UVIKO-19.

Mwenyekiti CCM wa wilaya

¢ hiyo, Lucas Mgonja alisema,
: Ubungo ina ofisi 90 za serikali
‘' zamitaa na vituo 50 vya kutolea
¢ chanjo hiyo, na kwamba kila
: kada kwa nafasi yake inatakiwa
: kuhimiza.

“Kama chama, tuna wajibu

: kuhamasisha chanjo ya kujik-
: inga na ugonjwa huo, hivyo njia
! mojawapo tunayotumia, ni ku-
: wahimiza makada kwenye nga-

zi ya serikali za mitaa kufanya
kazi hiyo,” alisema Mgonja.

Alisema, pamoja na kwamba
chanjo hiari, suala la kuhama-
sisha ni la muhimu, kwa kuwa,
kumekuwapo na upotoshaji am-
bao unaweza kusababisha watu
wanaotaka kuchanja wawe na
hofu.

“Lakini ninaamini kwamba,
uhamasishaji huo unaoambat-
ana na elimu sahihi kutoka kwa
wataalam wa afya walio kwenye
vitu vya kutolea chanjo, un-
aweza kusaidia watu kujitokeza
kwa wingi kuchanja,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema,
chama hicho kina makada wen-
gi na wenye ushawishi mkubwa
katika jamii, na kwamba hama-

sa yao kwenye suala la chanjo
inaweza kuwa na mchango
mkubwa.

“Elimu ya kuhusu chanjo ni
jukumu la wataalamu wa afya,
sisi wajibu wetu ni kutoa hama-
sa kwa wananchi ili wajitokeze
kwa wingi kupata elimu hiyo
kisha waamue kwa hiari yao
kwenda kupata chanjo,” alise-
ma. Alisema, wao kama chama
wanaamini kuwa kasi ya utoaji
wa elimu ya chanjo inahitajika
zaidi, hasa kutokana na idadi
ndogo ya watu ambao wameji-
tokeza kuchanja tangu huduma
hiyo ilipoanza kutolewa mwaka
jana.

“Mganga Mkuu wa Serikali,
Dk. Aifello Sichalwe alishatoa

Makada CCM Ubungo waelekezwa kuhamasisha chanjo ya UVIKO-19

Na Sabato Kasika

taarifa kwa umma kuwa hadi
kufikia Februari 6 mwaka huu,
ni watu 2,117,387, sawa na asil-
imia 3.67 waliokuwa wame-
pata dozi kamili ya chanjo ya
UVIKO-19,” alisema.

Mgonja alisema, kwa tak-
wimu hizo ni wazi ipo haja ya
kuongeza kasi ya uhamasishaji
ili watu wengi zaidi wachanjwe,
na kwamba kwa upande wao
CCM Ubungo wanatumia maka-
da kuhamasisha.

Alisema, vyama vya siasa
ikiwamo CCM vina mchango
mkubwa kwenye suala la chanjo
ya UVIKO-19, kwa kuwa vina
wanachama ambao ni muhimu
wahamasishwe na waelimishwe
ili wachanjwe.
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Wadau walilia usawa
matumizi ya mitandao

Na Jenifer Gilla

ATIKA  kuadhimisha
Siku wa Wanawake
Duniani, wadau wa
aki ya  kutumia
mitandao  nchini  wamei-
omba serikali kushughulikia
changamoto zinazo-
tokana na matumizi
ya mtandao nchini ili kuongeza
idadi ya wanawake wanaotumia
huduma hiyo na kuleta usawa.
Hayo yalisemwa jiji
es Salaam, katika semina ili-
yojadili haki za matumizi ya
mitandao nchini iliyoandaliwa
na taasisi zinazotetea haki ya ku-
tumia mtandao, Zaina Founda-
tion ya Tanzania ikishirikiana
na Paradigm Initiative ya Nige-
ria.
Akifungua semina hiyo ,Mku-
rugenzi Mtendaji wa Zaina
Foundation, Zaituni Njovu,

alisema takwimu zinaonyesha

kuna idadi ndogo ya wanawake
wanaotumia mitandao ukilin-
ganisha na wanaume.

“Mfano Takwimu za Shirika
la Elimu, Sayansi na Utamaduni
la Umoja wa Mataifa (UNESCO),
zinaonyesha ni asilimia 17 tu
ya wanawake nchini wanatumia
mitandao kulinganisha na asil-
imia 35 ya wanaume, tunaona
hapa kuna ‘gap’ (pengo) kubwa
linahitaji kuzibwa ili kuleta us-
awa, ” alisema Zaituni.

Alitaja  baadhi ya changamo-
to zinazochochea kuwapo kwa
pengo hilo ni miundombinu ya
upatikanaji wa mtandao pamoja
nagharama kuwajuuna kuom-
ba serikali kuifanyia kazi ili
wanawake wengi zaidi waweze
kuipata haki hiyo.

“Tunapenda kuijulisha serika-
li kuwa gharama kubwa katika
huduma hiyo tofauti na vipato
vyao ni sababu ya wanawake
kutotumia  mitandao,  laki-

mitandao ni ya shida mpaka
ukae eneo fulani ndio upate hu-
duma,” alisema Zaituni. Alisema
pia kumekuwa na unyanyasaji
wa wanawake katika mitandao
ya kijamii hali inayowafanya
kundi hilo kujiweka pembeni na
matumizi hayo, hivyo kuiomba
serikali kupitia upya sheria ya
mtandao.

“Tunaiomba pia serikali ipi-
tie upya sheria za matumizi ya
mitandao ili kuwabana wale
wanaotoa lugha za kuwanyan-
yasa na kuwakosesha kutumia
mitandao ya kijamii wenzao ili
kila mmoja aweze kuitumia haki
yake ya kutumia mtandao, ” al-
iongeza.

Naye Mkurugenzi wa My-
health Foundation,Dk Harieth
Mkaanga, alisema Watanzania
wanapaswa kuelewa kuwa ni
haki ya kila mmoja wao kupata
kutumia mtandao kwa kutoa au

kupokea taarifa.

Dk. Mkaanga aliiomba seri-
kali kuliangalia suala la haki
ya mtandao kwa kina kwa
kuwa kuna unyanyasaji wa
wanawake unaoendelea
na unasababisha jamii kukosa
maarifa mazuri kutoka kwa wa-
nawake.

Naye Furaha Libangu, Mrati-
bu wa Mashirika yasiyo ya kiseri-
kali kutoka Manispaa ya Kinon-
doni, alisema serikali inatambua
mchango wa sekta binafsi katika
kuleta usawa wa matumizi ya
mitandao nchini na kuhakikisha
kuwa kila mwananchi anaitumia
haki hiyo bila bughudha.

“Kwa kuwa sasa tunatambua
chanzo cha tatizo letu, tunawa-
karibisha Zaina Foundation na
wadau wengine mje mshiriki-
ane na serikali kwa pamoja
tyjadili ni kwa namna gani
tunaweza kuliweka jambo hili
sawa,” alisema.

T—

Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya Mawasiliano ya TTCL, Waziri Kindamba (kulia walioketi) na Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya
Teknolojia ya Huawei Tanzania, Damon Zhang (kushoto walioketi), wakitia saini hati ya makubaliano ya ushirikiano wa kiutend-
aji utakaoziwezesha pande hizo mbili kushirikiana katika kuboresha teknolojia ya mawasiliano nchini. Anayeshuhudia ni Waziri
wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye (nyuma). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Huawel, TTCL kuboresha teknolojia ya mawasiliano

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Mawasiliano ya
TTCL na Kampuni ya Teknolojia
ya Huawei, wametia saini hati
ya makubaliano ya ushirikiano
wa kiutendaji utakaoziwezesha
pande hizo kushirikiana katika
kuboresha teknolojia ya ma-
wasiliano nchini.

Makubaliano hayo pia yana-
husisha uunganishaji wa hu-
duma ya uhakika ya mtandao
wa intaneti majumbani
(FTTH),upanuzi wa huduma
ya intaneti yenye kasi (4G), na
upanuzi wa huduma hizo husu-
sani maeneo ya vijijini.

Hati hiyo ya ushirikiano ili-
sainiwa katika kilele cha Siku
ya Biashara kwa Tanzania ka-
tika maonyesho ya Biashara ya
Dubai Expo 2020 yaliyofanyika,

Dubai, Falme za Kiarabu hivi
karibuni ambapo Rais Samia
Suluhu Hassan alikuwa mgeni
rasmi.

Akizungumzia makubaliano
hayo, Mkurugenzi Mkuu wa
TTCL Waziri Kindamba, alise-
ma ushirikiano huo alieleza
kuwa makubaliano hayo yana-
lenga katika kuziwesha pande
zote mbili kushirikiana katika
nyanja mbalimbali za kiutend-
aji hatua ambayo italisaidia
shirika hilo kujijengea uwezo
wa kiufanisi hususani katika
kipindi hiki ambacho Tanzania
inapitia mabadiliko ya kidijitali
yanayoakisiwa na ongezeko la
watu wanaounganishwa kwe-
nye huduma za mawasiliano na
mtandao.

“Naweza kusema ushirikiano
huu na kampuni ya Huawei

Technologies umekuja wakati
mwafaka sana, kwani kwa kiasi
kikubwa utachangia katika kui-
fanya nchi yetu kuwa ya kidiji-
tali. Lengo letu ni kuhakikisha
kuwa kila mteja anaunganishwa
na huduma za mtandao za hara-
ka nabora.” Alisema.

Kwa upande wake Mtendaji
Mkuu wa Huawei Tanzania, Da-
mon Zhang alisema kuwa nia ya
Kampuniya Huawei katika kush-
irikiana na TTCL ni matokeo ya
kutambua kuwa miundombinu
ni jambo lenye umuhimu zaidi
katika maendeleo ya sekta yoy-
ote, hasa sekta ya Mawasiliano,”
alisema na kuongeza:

“Hatua yetu ya kushirikiana
na TTCL ni matokeo ya Hua-
wei kutambua ukweli kwamba
miundombinu ina umuhimu
mkubwa katika maendeleo ya

sekta ya mawasiliano nchini.
Tunawahakikishia dhamira
yetu ya kuendelea kushirikiana
na serikali na mashirika yake
ili kuhakikisha Tanzania inaun-
ganishwa kikamilifu.”

Akizungumza katika hafla
hiyo, Katibu Mkuu Wizara ya
Uwekezaji, Viwanda na Biashara
Prof. Godius Kahyarara, pamoja
na kupongeza hatua hiyo, alise-
ma kuwa ushirikiano kati ya ma-
shirika hayo mawili utaijengea
uwezo kampuni ya Mawasiliano
ya TTCL katika sekta ya TEHA-
MA na maeneo mengine.

Utiaji saini wa hati ya
makubaliano kati ya Kampuni
ya Teknolojia ya Huawei na
TTCL ulishuhudiwa pia na Wa-
ziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye.

]
. LHRC yataja mambo

3 ya usawa Kijinsia

Na Sabato Kasika

KITUO cha Sheria na Haki za
Binadamu (LHRC), kimekuja
na mapendekezo matatu,
ambayo kinaamini kuwa
yanaweza kusaidia kuimari-
sha na kufanikisha usawa wa
kijinsia ipasavyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa
kituo hicho, Anna Henga,
ndiye aliyetoa mapendekezo
alipotoa tamko la LHRC kwa
waandishi katika kilele cha
maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani.

Alitaja mojawapo ya map-
endekezo hayo kuwa ni kue-
ndelea kutoa elimu kwa jamii
kuhusu usawa wa Kijinsia na
haki za wanawake, kuimari-
sha huduma za jamii na ku-
saidia wanawake wanapopata
changamoto za ukatili.

“Tunashauri kutengeneza
sheria mahsusi ya ukatili
wa Kijinsia ili kulinda wa-
nawake na jamii kwa ujumla
dhidi ya vitendo vya ukatili,
kurekebisha sheria kandamizi
zinazoendelea kuathiri wa-
nawake,” alisema Henga.

Alitaja pendekezo lingine
ni kutofumbia macho vi-
tendo vyovyote vya ukatili na
kiutoa taarifa pale wanapoo-
na mtu anafanyiwa ukatili
na pia kuachana na mila na
desturi zilizopitwa na wakati
zinazokandamiza ustawi wa
mwanamke.

“Lakini tunapendekeza ku-
wapa nafasi wanawake kuo-
nyesha uwezo wao ikiwamo
kwenye uongozi katika ngazi
Zza maamuzi, lakini pia wa-
nawake wenyewe wajiamini
na kuamini kuwa wanaweza,”
alisema.

Aliwataka wanawake ku-
tumia fursa zilizoko kujiende-
leza na kuhakikisha wanapata
elimu ya kutosha inayohusi-
ana na masuala yanayowa-
husu, na kwamba waendelee
kuwa chachu ya kukemea
mfumo unaowakandamiza.

Alisema, Tanzania inay-
oamini na kusimamia usawa
wa Kijinsia inawezekana, na
kwamba haki za wanawake ni
haki za binadamu, na kwamba
vitendo vya unyanyasaji
vinavyowabagua ni sawa
na kuvunja haki zao za
msingi.

Aidha, alisema, pamoja na
hayo, tangu mwaka 1997,
Tanzania imeshuhudia ma-
badiliko mbalimbali katika
masuala ya uongozi pamoja
na mipango madhubuti yenye
lengo la kuufikia usawa wa
kijinsia.

“Mabadiliko hayo ni pamoja
na uteuzi mbalimbali wa
wanawake katika nafasi za
uongozi ambazo hazikuwahi
kushikiliwa na mwanamke
kama Waziri wa Ulinzi, Mku-
rugenzi wa Mawasiliano Ikulu
na Katibu wa Bunge,” alisema.
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Jicho la wachambuzi kuhusu dira
va CHADEMA yenye Mbowe huru

« Kijo- Bisimba: Dai la Katiba Mpya « Mwakatobe:
UamUZ| mgumu waja « Mhadhiri: Ser|ka|| imethubutu

Na Sabato Kasika

ABARI za kuachiwa huru
H Mwenyekiti wa CHADE-

MA , Freeman Mbowe,
ndilo jambo linaloende-
lea ‘kutrend’ kwenye mitandao.

Tangu mwishoni mwa wiki
miongoni mwa taarifa zinazoen-
delea kuzungumzwa na watu
wa kada mbalimbali na kuan-
dikwa katika vyombo vya habari,
ni kuachiwa huru Mwenyekiti
Mbowe

Kila mmoja anaongea lake
kuhusu maendeleo ya chama hi-
cho baada ya mwanasiasa huyo
kuwa huru na kwamba huenda
chama kikaimarika zaidi kwa
haraka, au akawa na kazi kubwa
tena ya kurekebisha iwapo kuna
mdororo.

Nipashe inazungumza na baa-
dhi ya wachambuzi wa siasa
kufahamu kipi ambacho wanak-
iona kwa chama hicho baada ya
Mwenyekiti wa Taifa kuungana
na viongozi wenzake, akipoteza-
na nao kwa miezi nane aliyoitu-
mia rumande.

Dk. Hellen Kijo-Bisimba, mwa-
naharakati na mtetezi wa haki za
binadamu, tangu akiwa Mkuru-
genzi Mtendaji Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu (LHRC),
anasema Mbowe kuwa huru ni
mwanzo kuendeleza ajenda ya
katiba mpya.

“Ninaamini chama kinaweza
kuja na nguvu mpya ya kuen-
deleza ajenda ya kudai katiba
mpya, kuandaa mkutano mkuu
ili kujadili mambo mbalimbali
likiwamo sakata la wabunge wa
;/iti maalumu,” anasema DKk. Hel-
en.

Anasema, ajenda hizo zi-
likatishwa baada ya Mbowe ku-
kamatwa na kwamba viongozi
wa chama hicho waliweka pem-

beni masuala hayo na kuelekeza
nguvu katika kushughulikia kesi
ya mwenyekiti wao.

Mwanaharakati huyo anase-
ma, anasikia taarifa za kurudi
nchini Makamu Mwenyekiti wa
CHADEMA anayeishi ughaibuni,
Tundu Lissu, na kwamba kama
zina ukweli, kuna uwezekano wa
gHADEMA kuibuka kwa kishin-

0.

“Ninasema hivyo kwa sababu
watu hao wana ushawishi mkub-
wa kwa umma, lakini cha msingi
ni kufanya siasa za kistaarabu
kama ambavyo Rais Samia Su-
luhu Hassan amekuwa akiagiza
ili kujenga nchi kwa pamoja,”
anasema.

MAAMUZI MAGUMU

Mchambuzi wa siasa Gwandu-
mi Mwakatobe anasema, chama
hicho kinaweza kufanya maamu-
zi magumu hasa kwenye suala la
wabunge 19 wa viti maalumu am-
bao wamekuwa ni gumzo kubwa.

“Kimsingi siyo rahisi kutabiri
kwani wachambuzi si watabiri
bali wanachambua kile ambacho
tayari kimetokea, lakini kwa suala
la Mbowe kuwa huru ninadhani
sasa mkutano mkuu utafanyika,”
anasema Gwandumi.

Aidha, miongoni mwa ajenda
ambazo zimekuwa zikisubiriwa
kwa hamu, ni kuhusu wabunge
hao, na kwamba hilo ndilo am-
balo linamfanya aseme kuwa
huenda chama kikafanya uamuzi
wa kuwatimua wabunge hao.

“Sisi tunasikiliza watakavyo-
panga wenyewe, hivyo ni vyema
tusubiri kwani hata bunge linase-
ma halina tatizo kuhusu kuwaon-
doa bungeni wabunge hao bali
linasubiri taarifa kutoka Tume ya
Taifa ya Uchaguzi,” anasema.

Gwandumi anafafanua kuwa ,
hicho ndicho kikubwa anachok-

-

-

Dokta Hellen Kijo-Bisimba, anaamini juhudi za kuomba kuan-
dikwa katiba mpya zitaendelea. PICHA: MTANDAO

iona mbele baada ya Mbowe
kuwa huru, na kwamba suala la
chama kudai katiba mpya linaju-
likana kwa maelezo kwamba hilo
ni hitaji la Watanzania wote.

MARIDHIANO KWANZA

Godwin Gonde ni Mhadhiri wa
Chuo cha Diplomasia na mcham-
buzi wa siasa, ambaye anasema
hawezi kupima hatima ya chama
hicho bali anaangalia uthubutu
wa serikali wa kutafuta maridhi-
ano ya kisiasa.

“Katika awamu ya tano, kuliku-
wa na sintofahamu kwenye siasa
za Tanzania hasa kwa vyama vya
upinzani, lakini awamu ya sita
imekuja na mfumo wa kutafuta
maridhiano ambayo kwa kweli
ni nzuri na unaofariji,” anasema
Gonde.

Anasema, anachokiona ni kue-
ndelea kuimarika kwa demokra-
sia nchini, ambayo anasema
miaka ya nyuma ilikumbwa na
ukakasi kidogo na kusababisha
vyama kushindwa kufanya shu-

ghuh zake.

“Viongozi wa_ chama hicho,
wanajua wamejipangaje, hasa
kwenye mambo yanayohusu
chama chao ikiwamo suala la
kudai katiba mpya na sakata la
wale wabunge wa viti maalumu,
siwezi kuwasemea,” anasema.

“Suala si kuangalia kuwa
CHADEMA itakuwa ya aina gani
baada ya Mbowe kuachiwa huru,
bali cha msingi ni uthubutu wa
serikali wa kutaka kuimarisha
demokrasia kwa kutafuta mari-
dhiano ya kisiasa,” anasema
mwanazuoni huyo.

Mchambuzi huyo anasema,
kama kuna mambo ya msingi
ambayo Rais na viongozi wa
CHADEMA wameafikiana, naom-
ba yaheshimiwe na hasa suala la
kufanya siasa za kistaarabu.

MBOWE YU HURU

Machi 4 mwaka huu, mwa-
nasiasa huyo aliachiwa huru
ambapo tangu kutiwa mbaroni
mwaka jana hadi alipoachiwa
huru, kulikuwapo na wito ku-
toka kwa watu mbalimbali waki-
wamo viongozi wa dini waliotaka
asamehewe.

Kesi yake ilikuwa ni moja ya
mambo yaliyoteka karibu mae-
neo yote ya nchi na kwingineko
duniani, huku pia wanadiploma-
sia wa nchi za magharibi wakifika
wakati wote mahakamani kufua-
tilia mwenendo wa kesi hiyo.

Baada ya kuachiwa huru, mwa-
nasiasa huyo alikutana na Rais
Samia Ikulu na kufanya mazun-
gumzo, huku Mbowe akimshuku-
ru Rais kwa kuonyesha kujali na
kwamba, msingi mkuu wa kujen-
ga taifa ni kusimamia katika haki
na ukweli.

Pamoja na hayo, Mbowe aka-
kaririwa na vyombo vya habari
akisema kuwa walikubaliana
kufanya siasa za kistaarabu na
za kiungwana, na kwamba, yuko
tayari kushirikiana na serikali ka-
tika kuleta maendeleo.
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KITIMOTO UKRAINE

Wanafunzi wanavyohaha
kusoma, kuokoa maisha

Na Christina Mwakangale

ANGU Februari 24 mwaka
I huu, yamkini si shwari

tena nchini Ukraine ku-

fuatia mzozo baina yake
na Russia. Hivyo ni vyema kuan-
galia hali halisi inayodaiwa im-
echochea vitu baina ya ndugu
hao.

Kwa kurejea historia za mataifa
hayo yanayopambana kwa lugha
za wenyeji jina la taifa hilo linalo-
pigwa linatamkwa Ukraina-siyo
Yukrein kwa Kiingreza au lilivyo-
zoeleka.

Ukraina ilikuwa sehemu ya
Jamhuri za Kisovieti USSR, nchi
hizo zina udugu wa asili tangu
enzi za muungano .

Kihistoria mji mkuu wa nchi ya
Russia iliitwa ‘Russ’ iliyozaa Urusi
au Rossiya kwa lugha za wenyeji.

Mji mkuu wa Byeloruss am-
bayo leo huitwa Belarus na
Ukraina ulikuwa Kiiv, au Kiev
ambao leo ni makao makuu ya
Ukraina.

Warusi na Waukraina na Wa-
byeloruss ni wamoja kihistoria,
kiutamaduni, kiserikali na hata
kijeshi.

Wamekuwa pamoja enzi zote
kabla na baada ya vita nyingi vi-
kiwamo vita vya wababe wawili
Wakomonist na  Mabeberu
maarufu vita baridi.

Yukraina ni kipenzi cha Urusi
inazo siri nyingi za Urusi, taarifa
za kijeshi na silaha, za Rossiya
na Byeloruss hivyo ni mambo ya
ndani.

Watu hawa ni wamoja na hata
lugha zao na madhehebu yao ni
ya ‘Pravoslavniy au Orthodox.

Baada ya  kusambaratika
Muungano wa Kisoviet , Byelo-
russ na Ukraina zilijitangazia
uhuru kamili.

Lakini, vita inazuka kwa saba-
bu ya kitendo cha Ukraina kuta-
ka kujiunga na Umoja wa Majeshi
ya Kujihami ya Magharibi-NATO.

Ikumbukwe NATO alikuwa
hasimu wao mkubwa kwa miaka
mingi hasa enzi za vita baridi
ikihusisha Urusi na Marekani na
hata leo pia ni mahasimu wa mi-
aka mingi.

Hivyo kwa mujibu wa Urusi,
nia au tafsiri ya kuikaribisha
NATO Ukraina ni hatari na kitisho
kwa uwapo wa Russia yenyewe
ambayo ndiye mrithi mkuu wa
iliyokuwa Jamhuri za Kisovieti.

WANAFUNZI UKRAINA
Baada ya kuangalia kiini cha
vita ni wakati wa kutazama hati-
ma ya wanafunzi walioko Ukrai-
nana yapi matazamio na changa-
moto wanazozipata wakati taifa
wanakosomea likiwa vitani.
Tangu miaka ya 1960 wanafun-
zi kutoka maeneo mbalimbali
duniani wamekuwa wakisaka
elimu hasa ya juu ughaibuni.
Hata kwa nchi za Afrika
Mashariki, wanafunzi walijielimi-
sha kwenye vyuo vya nchi wana-
chama vya iliyokuwa Jumuiya ya
Afrika Mashariki, wakisoma kwe-
nye chuo cha Makerere, Uganda
kilichokuwa maarufu miaka hiyo.
Aidha, vyuo vingine maarufu
barani Afrika kama Nairobi Ken-
ya kadhalika Chuo Kikuu cha Dar

Katibu Mkuu wa NATO Jens Stoltenberg. Alianza kuongoza majeshi hayo mahasimu wa Russia
kuanzia 2014 ndiye anayetazamwa kwenye vita hiyo. PICHA: MTANDAO

Sina muda
kusema ni-
anze mas-
Omo Nnina-
chohitaji ni
shahada
yangu. Lab-
da nimalizie
shahada ya
pili sehemu
nyingine.

es Salaam ambacho pia wameso-
ma viongozi kadhaa wa Afrika ni
moja ya mifano ya kusaka elimu
‘majuu’.

Vivyo hivyo wazazi, walezi ha-
wakulaza damu ilipotokea fursa
kimasomo nje ya bara la Afrika,
kulikopatikana udhamini wa
masomo tangu mwanzo hadi
kuhitimu shahada kwenye fani
tofauti.

Utamaduni huo umejengeka
hadi sasa ndiyo maana vita ya
Urusi na Ukraina imewanasa
wanafunzi walioko kwenye vyuo
vyake ambao wameathiriwa na
mapambano wakiwamo kutoka
barani Afrika.

Wapo Watanzania, Waangola,
Wacongo, Waghana, Wanaigeria
na raia wa nchi nyingine nyingi,
ambao walikuwa nchini humo
kusoma elimu ya juu.

Inakadiriwa wanafunzi kutoka
Afrika, Asia na Mashariki ya Kati
ni takribani 76,000 wanasoma
nchini Ukraine, kwa mujibu wa
data za nchi hiyo za mwaka 2020.

Pia, robo ya wanafunzi hao
hutoka Afrika wengi wao ni raia
wa Nigeria, Morocco na Misri
huku India ikiwa na wanafunzi
wengi zaidi, takribani 20,000.

Wengi wa wanafunzi hao
wamefuata ujuzi tofauti nchini

Ukraine kama vile kozi ya tiba na
afya, uhandisi na biashara.

KWANINI UKRAINE

Huenda wapo wanaojiuliza
kipi kiliwavutia kusoma Ukraine?

Kwa mujibu wa vyombo vya
habari mbalimbali vya kimataifa,
Ukraine imekuwa ikipokea wa-
nafunzi kutoka nje kwa miaka
mingi tangu zama za Shirikisho
la Kisovieti na kwamba nchi ny-
ingi za Kiafrika zilivutiwa kutoka-
na na uwekezaji uliowekwa huko
kwenye elimu ya juu.

Hivi karibuni vyuo vya Ukraine
vilitumiwa kama lango kuu la ‘ku-
toka” au kupata mchongo kuele-
kea nchi za Ulaya, aidha fursa za
kazi ama ujuzi zaidi wa gharama
nafuu ulipatikana ikilinganishwa
na vyuo vingine.

Vilevile upatikanaji wa nyaraka
za kusafiria visa ni rahisi na wen-
gine hufanikiwa kupata uraia au
ukazi wa kudumu kutokea nchini
humo.

“Shahada ya Ukraine inatam-
buliwa na ni ya kiwango chenye
hadhi,” anasema Patrick Esu-
gunum, anayefanya kazi kwenye
taasisi ambayo hutoa mwongozo
kwa wanafunzi kutoka Afrika
Magharibi wanaohitaji kusoma
Ukraine.

Desmond Chinaza Muokwu-
do, mwanafunzi wa Kinigeria
anayeishi jiji la Dnipro Ukraine,
anasema alivutiwa na kujiunga
na masomo huko kutokana na
vigezo vya kujiunga kuwa vya
masharti nafuu, rahisi na maisha
nafuu ikilinganishwa na miji min-
gine na vyuo barani Ulaya.

Alijiunga na Chuo cha Kodi
na Fedha, miezi mitatu iliyopita
huko Ukraine akisema:“Kozi ny-
ingi zinatolewa kwa Kiingereza
na aliye na miaka 30 anapata fur-
sa ya kujifunza Kiukraine kabla
kusonga mbele na masomo ya
uhusiano wa kimataifa.Narudi
Nigeria, natamani kumaliza mas-
omo yangu,”

Anasema mwanafunzi huyo
akiwa kwenye hosteli nchini
Poland baada ya kukimbia vita
Ukraine.

WALIOKIMBIA VITA

Taarifa zinasema inakadiriwa
kuwa zaidi ya wanafunzi 10,000
kutoka Afrika wamefanikiwa
kukimbia vita vinavyoendelea
Ukraine, na kwenda nchi jirani
kwa mujibu wa habari zilizopa-
tikana kutoka vyanzo vya Umoja
wa Ulaya (EU).

Pia, kwa mujibu wa video
kadhaa mtandaoni, kuna taarifa
kwamba wanafunzi wa kigeni
wanakumbwa na ubaguzi wa
kutopewa kipaumbele cha kuon-
doka Ukraine na kulazimika ku-
tumia fedha zao binafsi kukodi
usafiri hadi nchi jirani.

Serikali ya Ukraine imezindua
mpango maalum wa mawasi-
liano mtandaoni kwa ajili ya wa-
nafunzi wa Kiafrika na Kihindi
wanaotaka kukimbia vita, kwa
mujibu wa Waziri wa Mambo ya
Nje wa Ukraine, Dmytro Kuleba.

MASOMO KUENDELEA?

Wanafunzi hao walipohojiwa
na vyombo vya habariwanasema
tayari wamewekeza pakubwa ka-
tika elimu yao kutoka Ukraine,
hivyo bora wasalie barani Ulaya
kuhitimisha masomo ya shahada
wanazosoma

Jessica Orakpo, ambaye yupo
mwaka wa sita akisomea tiba,
katika Chuo Kikuu cha Ternopil
National Medical, alibakiza miezi
minne kuhitimu kabla ya Russia
haijaivamia Ukraine kijeshi.

“Nimekwama sasa, siwezi
kwenda mbele na elimu kwa
sababu chuo changu ndicho kina
nyaraka zangu zote kuhusu fani
yangu,” anasema hayo akiwa nji-
ani kuelekea mji mkuu wa Hun-
gary, Budapest.

“Sina muda kusema nianze
masomo ninachohitaji ni sha-
hada yangu. Labda nimalizie sha-
hada ya pili sehemu nyingine.”

Nchini Ghana, taasisi za elimu
ya juu zimetangaza kwamba baa-
dhi ya wanafunzi waliokimbia
Ukraine, watapata fursa ya kuhit-
imu masomo yao kwenye vyuo
vya nchi hizo.

Muokwudo, ambaye sasa anai-
shi Poland atajaribu kumaliza
kozi yake Ulaya iwapo njia zote
zitakwama, akisema atabaki
hapa aone hali inakwenda nam-
na gani.

MITANDAO
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Tausi Coffee jina linalotikisa
Kisiasa, Kiuwekezaji Shinyanga

« Mama alianza na dagaa, sasa ana kiwanda

Na Gaudensia Mngumi

IWANI wa Kata ya Nda-
la mkoani Shinyanga
Zamda Shabani maarufu

‘Tausi’ ni mwanasiasa
na mjasiriamali mwanamama
anayeishi na kutembelea fikra
hizi, tufanye kila juhudi tubadili
maisha yetu.’

Chapa hiyo akilini, ndiyo ili-
yomtoa Zamda kwenye umaski-
ni, tena akiwa yatima aliyepoteza
wazazi utotoni na kumnyanyua
kutoka kwenye ufukara wa ki-
pato, fikra,elimu kisha kuingia
katika dunia mpya ya mafanikio
kijamii, kisiasa na kiuchumi licha
ya kwamba alisoma hadi darasa
la saba tena akisema ni kwa taa-
bu nyingi.

“Nilisoma Kigoma miaka ya 90
na kumaliza la saba, sikuwa na
wazazi nimelelewa na kutunzwa
na wajomba nilifika Shinyanga
kutafuta maisha na huo ukawa
ufunguo wa kuingia kwenye mai-
sha haya.” anasema Zamda.

MBIGIRI ZILIMTOBOA

Anapozungumza wakati huu
dunia ikiadhimisha Siku ya Mwa-
namke Duniani, anaweza kufa-
nanishwa na mpiganaji ambaye
licha ya kushambuliwa mara 99
alinusurika, kunyanyuka na ku-
songa mbele akiwa mtetezi na
msaidizi wa wanawake ili wafikie
maendeleo.

Tena ni mwekezaji anayemiliki
kiwanda na kuzalisha bidhaa za
aina mbalimbali na pia mwajiri
mwenye wafanyakazi wenye ajira
rasmi takribani 25.

Anaiambia Nipashe kwenye
mahojiano kuwa ni mwanasiasa,
diwani wa CCM Kata ya Ndala
tangu 2020, akipata ushindi
baada ya kuvuka kiunzi cha wa-
naume 18 waliokuwa wanasaka
nafasi hiyo, naye pekee akisima-
ma kama mama.

Anaongeza “Haikuwa rahisi,
lakini siasa ninaifahamu imejaa
kashfa, figisu, niliitwa mchawi ,
mfuga nyoka na chatu anayeishi
karibu na mto. Mambo mabaya
mengi na makubwa yalitajwa
kwangu. Lakini, mwishoni nili-
kubalika leo ninaongoza Ndala ,
ni diwani.”

Anakumbusha kuwa alianza
harakati za siasa tangu 2002 ak-
iwa mjumbe wa kamati ya siasa,
kata ya Ndala. Hakupoa 2007
akachaguliwa kuwa Mwenyekiti
wa Umoja wa Wanawake wa CCM
(UWT) Kata ya Ndala, kazi aliyoi-
fanya hadi alipoingia kwenye udi-
wani.

“Nisema wanawake tunataki-
wa kuamua na kujiamini na ku-
fanya kila juhudi ili tufanikiwe
hata kama tunaona kuwa tuko
mkiani.”

Anaongeza kuwa hata kwe-
nye uwekezaji fursa za kiuchumi
hakuna aliyezaliwa nazo ni ku-
jitambua , kujituma na kuamua
kujikwamua.

UWEKEZAJI MKONONI

Zamda anasema kina-
chomtambulisha kwenye
masuala ya uwekezaji ni ki-
wanda cha kahawa cha ‘Tausi
Coffee’anachomiliki,  kilichopo
Ndala mjini Shinyanga. Kinakaan-
ga, kusaga, kufungasha kahawa
na kuuza mikoa ya Mwanza,

« Mtaji wa kilo 5 kahawa leo umezaa tani 250

'Super woman' Zamda Shaban akizungumzia bidhaa ya Tausi Coffee

inayotangaza juhudi na kazi zake. PICHA: MWANDISHI WETU

Mara, Singida,Tabora, Simiyu na
wateja wengine ni wa Dodoma.

“Ninachakata tani takribani
200 kwa mwaka. Ni wastani wa
tani 15 kwa mwezi. Ninanunua
kutoka kwenye kampuni na ma-
shirika wanaoitoa kahawa kwa
wakulima huko Bukoba. Nina
bidhaa nyingine kama mafuta ya
alizeti nachakata karibu tani 250
kwa mwaka,” anasema mwana-
siasa huyo anayejiamini.

Aidha, ananunua alizeti kutoka
kwa wakulima wa Shinyanga,
Simiyu na Bariadi na pia anasaga
viungo hasa ‘mchuzi mix’ aki-
nunua viungo kutoka masoko ya
Tanga, Dar na Morogoro.

Kadhalika mwanamama huyo,
anasaga na kusambaza unga wa

Roasted & Ground Copfa,
Kahawa iliyokaangwa o

Na Kusagw,

lishe wenye virutubisho muhimu
kwa watoto ,wazee na wagonjwa
mbalimbaliViwanda hivyo vime-
ajiri wafanyakazi 27 walio na ajira
rasmi ni 15.

HISTORIA YAKE

Anasema alianza biashara ak-
iwa na miaka 18 mwishoni mwa
miaka ya 90 akiuza dagaa na
vitunguu kwenye soko la nguzo
nane Shinyanga Mjini. Baadaye
akaendelea na biashara ya maan-
dazi , mihogo ya kukaanga mbo-
ga na nyanya alizokuwa anatem-
beza kwenye mabeseni.

KILO 5 HADI TANI 5
“Nilikuwa pia nauza mboga za

s

(picha ndogo)

D

Nilifaha-
mika du-
niani
kupitia
programu
ya Kampuni
va Bia (TBL)
Va
kuendeleza
Wajasiri-
amali. I tu-
unganishe
na Shirika |a
Kuendeleza
Viwanda Vi-
dogo (SIDO).

tumia baiskeli. Yote tisa, nikaona
bado sijafanikiwa nikabadilisha
kuanzia mwaka 2002 nikaingia
kwenye kahawa. Nilianza na kilo
tano.Nakaanga kwenye Kkarai
nafungasha na kuuza ilikuwa
kazi ngumu. Nilikuwa napata
hasara sikuwa na utaalamu,ujuzi
wala mbinu za kibiashara.
“Nilifahamika duniani kupi-
tia program ya Kampuni ya Bia
(TBL) ya kuendeleza wajasiri-
amali. Ilituunganisha na Shirika
la Kuendeleza Viwanda Vidogo
(SIDO). Walinitembelea na kuni-
wezesha kiteknolojia kwa kunipa
mashine inayotumia mkaa na
umeme kukaanga kahawa”.
Aidha, baadaye kahawa ili-
adimika mno akaachana nayo,
akajitosa kwenye bodaboda kazi
aliyoifanya kwa miaka nane mfu-
lulizo, hata hivyo alirejea tena
kwenye kahawa na kuanza uzal-
ishaji kwa tija zaidi.
“Nimeongeza bidhaa nyingine
kama mafuta, viungo ‘mchuzi
mix’ na ungalishe.” Anaeleza.

VIPI MITAJI?

Biashara nyingi zinahitaji
mtaji mkubwa, Zamda aliupata
wapi? Anasema kukopa hakuk-
wepeki iwapo unataka kuwa na
uwekezaji wenye tija licha ya
ukweli kuwa mkopo ni harusi na
kulipa ni matanga.

“Ni lazima uwe na malengo.
Unakwenda kukopa kuanzisha
au kuendeleza biashara? Usikope
kuanzisha biashara hakikisha
kuwa unayo ili uiendeleze kama
huna utahangaika. Mimi nina-
kopa na kurejesha na ndiyo
uwekezaji”

Anachotamani sasa ili awe
wa viwango zaidi ni mashine za
kisasa za kuchakata, kukaanga,
kupooza, kusaga na kufungasha
kiwango kikubwa cha kahawa.

KUSAIDIA WANAWAKE

Diwani huyo, anasema pamoja
na siasa na uwekezaji anafanya
juhudi kuwainua wanawake
wengine, akianzisha na kusi-
mamia vikundi kadhaa vya wa-
nawake akisema:“Nina malengo
na matamanio ya kuona Ki-
namama wanajitegemea wakisi-
mama wenyewe ili kuachana na

utegemezi.”
Zamda anaongeza  kuwa
changamoto inakuwa kubwa

kwa vile wanawake wakipata
ujauzito wenza wao wanawakim-
bia na kuwatelekeza na watoto.

“Nina vikundi kadhaa vya wa-
nawake kama wakulima wa mbo-
ga za mchicha, matembele, kuna
kikundi cha kuzalisha sabuni na
mafuta ya kupaka, kundi la ki-
namama wanaolima viazi lishe
na kutengeneza unga wa lishe
pia wapo wafuga kuku,”’anasema.

Anaongeza kuwa anashiriki-
ana na wanawake zaidi ya 30,
akiwaelekeza masuala ya mikopo
ya halmashauri kwa kinamama,
vijana na wenye ulemavu na njia
bora za kunufaika.

Aidha, anawasaidia kuzalisha
kwa tija na ubora, kupata masoko
ya bidhaa zao wakati mwingine
kwa kutumia mitandao ya inta-
neti, kujitangaza kupitia fursa
za mikusanyiko kama siku ya
wanawake duniani na ziara za
viongozi mbalimbali akilenga ku-
wainua na kupunguza umaskini.
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JUKWAA LA VIONGCOZI

Aisha - Mwenezi BAWACHA:
Tuliko, usajili KielektroniKi

Na Beatrice Philemon

‘ ILI wanawake wanufaike
na asilimia 10 ya mikopo in-
ayotolewa na halmashauri
kwa kinamama,yijana na

wenye ulemavu, ni vizuri idara

inayosimamia utoaji wa mikopo
hiyo kwenye halmashauri isi-
mamie yenyewe badala ya
wanawake kupeleka maombi

kwa Ofisa Maendeleo Kata, ili

ayapeleke kwenye halmashauri.

“Ni kwa sababu wanawake
wengi wanalalamika kukosa
mikopo wakidhani sababu ni
baadhi ya maofisa maendeleo
kata kutofikisha maombi yao
kwenye halmashauri badala
yake yanabakia kwenye ma-
faili ya maofisa hao,” ni mael-
ezo ya Katibu Mwenezi, Baraza
la Wanawake Taifa la CHADEMA
(BAWACHA) Aisha Machano.

Ni katika mazungumzo na Ni-
pashe wakati wa maadhimisho
ya Siku ya Wanawake Duniani,
akisema serikali isimamie na
kuhakikisha asilimia 10 inayoto-
kana na mapato ya halmashauri
inawafikia walengwa na kuleta
tija.

Analalama kuwa wawawake
wengi hawajafikiwa na fedha
hizo na kwamba ni muhimu
kuangalia mianya inayozipoteza.

Anadai pia kuwa kuna ku-
wekwa pembeni kwa baadhi ya
mipango ya biashara inayowasil-
ishwa kwa maofisa maendeleo
ya kata na kuomba eneo hilo
litazamwe upya.

Akizungumzia BAWACHA,
ilivyowawezesha kinamama kiu-
chumi anasema ushirikishwaji
wa wanawake ndani ya BAWA-
CHA, unahusisha kutumia vikao,
fursa zinazokuja ndani ya chama
mfano semina, mafunzo juu ya
uwezeshaji kiuchumi, kutambua
biashara na fursa za kiuchumi na
uwekezaji.

Aidha, wanatumia wadau
mbalimbali kuomba msaada wa
mambo wanayohitaji ili kumwez-
esha mwanamke kwa mfano fed-
ha au vifaa, lakini hadi sasa ha-
wajafanikiwa kupata vitu hivyo

Kwa mfano,
tulitaka ku-
zunguka
nchi nzima
kutoa elimu
ya mwa-
namke na
uchumi,
usimamizi
na umiliki
wa ardhi,
matumizi
bora ya ar-
dhi lakini
tulishindwa
kwa saba-
bu baraza
halina fedha
wala usafiri.
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Aisha Machano Katibu Mwenezi wa BAWACHA

kutokana na sababu mbalimbali.

Baraza la Wanawake lina wa-
nachama zaidi ya 3,000,000
wenye ujuzi wa aina mbalimbali
ukiwemo ujasiriamali, biashara
ndogo ndogo na utengenezaji
wa vifaa vya mikono vya aina ny-
ingi.

Kadhalika, BAWACHA in-
afundisha wanachama ujasiri-
amali kama namna ya kutengen-
eza sabuni za maji, za vipande,
usindikaji bidhaa na uzalishaji
kwa tija, anasema Aisha.

“Kwa mfano peke yangu nime-
fundisha wanawake zaidi ya 150
katika majimbo mawili ya wilaya
ya Temeke, Kigamboni na Mba-
gala jinsi ya kutengeneza sabuni
za aina mbalimbali ili wanawake
washiriki katika masuala ya kiu-
chumi,” anasema Aisha.

Anaongeza kuwa kama vion-
gozi wangefurahi, iwapo wadau
wangekuja  kuwawezesha ili
kuwasimamia wanawake kusi-
mama kiuchumi na kisiasa kwa
sababu mama akifanya biashara
anakuwa hasumbuliwi kwenye
siasa.

“Wadau wanaopenda kusaidia
BAWACHA tunawakaribisha ili
tuweze kuinua wanawake kujik-
wamua kiuchumi, wasaidie kwa
kutoa fedha au vifaa kulingana
na mahitaji ya wanachama ili tu-
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waendeleze kiuchumi,” anasema
Katibu Mwenezi huyo.

Mdau anaweza kutoa vifaa
kwa sababu kuna wanachama
wengine wanapenda kupewa au
kuwezeshwa vifaa au vitendea
kazi badala ya fedha ili wafanye
biashara, anasema.

Halikadhalika ndani ya BAWA-
CHA, kuna wajasiriamali wengi
wanaopenda kufanya biashara,
lakini changamoto kubwa ni
namna ya kupata mitaji na ku-
fanya uwekezaji huo, anaeleza
Aisha.

Anasema katika utekelezaji
wa shughuli zao, wanaongozwa
na sera ya chama ya wanawake,
akitaja baadhi ya vifungu wana-
vyotumia kuwa ni mwanamke
na uchumi wa soko jamii, siasa
za ndani, mwanamke na elimu
ya sayansi na teknolojia, ushiriki
wa mwanamke katika jamii, hu-
duma za afya kwa mwanamke,
usimamizi na umiliki ardhi kwa
wanawake.

“Mbali na hilo, suala la kum-
wezesha mwanamama kiuchumi
pamoja na wanawake kushirik-
ishwa katika uchumi, lipo katika
kipengele namba tatu cha Sera
ya CHADEMA ya Wanawake,
kinachosema Mwanamke na
Uchumi wa Soko.

“Kwa sababu hii inamfanya

atambue ushiriki wake Kkatika
sekta binafsi, kuzitambua fursa
za kifedha na ushindani wa kiu-
chumi,” anasema Katibu Mwen-
ezi.

MIPANGO NA SERA

Aisha , anasema Sera yao ni ya
2019 ndiyo inayowaongoza lakini
tangu ilipoandaliwa na kuanza
kutumiwa haijaleta mafanikio
katika chama na baraza kwa
ujumla kwa sababu waliunda
sera hiyo kwa kila mbunge au
diwani atakayeshinda katika uch-
aguzi 2020.

Anasema, kila mmoja aende
aifanyie kazi katika eneo lake, la-
kini hawakupata wawakilishi ka-
tika uchaguzi huo ndiyo maana
bado haijaleta mafanikio katika
chama. Mama huyo anasemaa
hivi sasa wana mbunge mmoja
wa kuchaguliwa kutoka mkoani
Rukwa na wana madiwani zaidi
ya 80 nchi nzima.

Anataja changamoto wanazo-
kumbana nazo katika utekelezaji
wa majukumu yao kuwa ni kuko-
sa kipato, vyombo vya usafiri na
uelewa mdogo wa wanachama
wanaowasimamia kazi wanazozi-
fanya kama BAWACHA.

“Kwa mfano, tulitaka kuzun-
guka nchi nzima kutoa elimu ya
mwanamke na uchumi, usimam-
izi na umiliki wa ardhi, matumizi
bora ya ardhi lakini tulishindwa
kwa sababu baraza halina fedha
wala usafiri,” anasema Aisha.

MAFUNZO YA UONGOZI

Katika kuadhimisha siku ya
mwanamke duniani, baraza hilo
linajivunia kutoa mafunzo ya
uongozi kwa wanawake zaidi
ya 100, kati ya hao, wengine
wamekuwa wabunge, mafunzo
yalitolewa na mashirika yasiyo
vya kiserikali ya Hans Seed Foun-
dation na Centre for Good Gov-
ernance.

Anasema wanawake waliofani-
kiwa baada ya mafunzo ni wengi,
naye ni mmojawapo wa wanu-
faika wa mafunzo ya Hans seed
Foundation na kwamba mbali
na hilo, kuna wabunge ambao
chama kimewaondoa kwenye
uanachama pia ni wanufaika wa
mafunzo hayo.

Aidha, Aisha anabainisha kuwa
katika utekelezaji wa majukumu
yake, mara nyingi BAWACHA ina-
shirikiana na mashirika yasiyo
ya kiserikali NGOs kama vile
Tanzania Gender Networking
Programme (TGNP) na ULINGO
kwenye masuala mbalimbali
ya usawa wa kijinsia na ushiriki
kwenye uongozi.

MIPANGO IJAYO

Katika kipindi cha mwaka
2022/2023, BAWACHA imepanga
kusajili wanawake nchi nzima
kwa kutumia mfumo wa kidigi-
tali ili kuwafikia na kuwapatia
kadi za kielektroniki.

“Lengo kuu ni kupata wanacha-
ma wengi wanawake kwa sababu
wao ndiyo wanaopiga kura na
ndiyo wanafanya maamuzi.

Pia kuhakikisha chama kina-
fanikiwa kwenye kudai na kupata
Tume Huru ya uchaguzi ili kuwa
na uchaguzi unaokubalika na wa
huru na haki,”.
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BIEEE Wanaume wanaosindikiza wenza
wao kliniki wazidi kuongezeka

Wanawake
watakiwa
kufanya kazi
kwa bidii

Na Augusta Njoji, DODOMA

WANAWAKE katika Halmashauri

ya Jiji la Dodoma wameshauriwa ku-

fanya kazi kwa.pjdii na mshikamano
katika nyanja zote za maendeleo.

Ushauri huo ulitolewa na Mratibu
wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) katika Halmashauri ya Jiji
la Dodoma, Sekunda Kasese, katika
mahojiano maalum na waandishi wa
habari ofisini kwake.

“Napenda kutumia nafasi hii
kuwashauri wanawake katika Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma kufanya
kazi kwa bidii, weledi, maarifa na
mshikamano ili kuhakikisha jiji letu
linasonga mbele katika nyanja zote
za maendeleo,” alisema Kasese.

Kuhusu kaulimbiu ya maadhimisho
ya Siku ya Wanawake Duniani mwa-
ka 2022 isemayo “Kizazi cha Haki
na Usawa kwa Maendeleo Endelevu;
Tujitokeze Kuhesabiwa”, alisema
kuwa ni muhimu katika kushirikisha
jinsia zote katika mipango ya maen-
deleo kuanzia ngazi ya jamii na taifa
kwa ujumla.

“Wanawake ni kundi kubwa sana
katika jamii na wao wakishirikishwa
katika mipango ya maendeleo,
wanaweza na wanafanya vizuri,
hivyo wakijitokeza kuhesabiwa kwa
sababu ni sehemu kubwa ya jamii
yetu, wataiwezesha serikali kufikia
malengo yake,” alisema Kasese.

Kuhusu mpango wa kunusuru kaya
maskini unaotekelezwa na TASAF,
alisema unafanya vizuri.

“Mpango wa kunusuru kaya mas-
kini unafanya vizuri na unaendelea
kufanya vizuri katika Halmashauri
va Jiji la Dodoma kwa kuinua hali
ya umaskini wa jamii. Kundi kubwa
la walengwa walio katika mpango
wa kunusuru kaya maskini ni wa-
nawake. Katika Jiji la Dodoma tuna
wanufaika 26,289, kati ya hao 16,101
ni wanawake walio katika rika mbal-
imbali na 10,188 ni wanaume. Wengi
Wanaopokea ruzuku ni wanawake.

“Tunajua mwanamke akipokea
ruzuku ni fedha inayomsaidia yeye
pamoja na kaya kwa ujumla sababu
anapochukua fedha hiyo haipeleki
katika mambo mengine yasiyofaa
mfano ulevi wa kupindukia. Fedha
anayopata anaipeleka kwenye bi-
ashara ndogondogo na shughuli ny-
ingine za uzahsha i mali ili kuongeza
kipato cha kaya,” allsema

Na Renatha Msungu,
DODOMA

DADI ya wanaume wa-

naowasindikiza  wenza

wao kliniki wakati wa

ujauzito na hata baada
ya kujifungua, imeongezeka
katika Wilaya ya Chamwino
mkoani Dodoma hali inayoa-
shiria wameanza kufahamu
umuhimu wake.

Hayo yalisemwa jana na
Ofisa Lishe wa Halmashauri
ya Wilaya Chamwino, Berna-
detha Petro, wakati wa mku-
tano wa kujadili Mpango Kazi
wa Taifa wa  Kutokomeza
Ukatili dhidi ya Wanawake
na Watoto (MTAKUWWA) ul-
ioandaliwa na Shirika lisilo

la kiserikali la Women Wake
Up (WOWAP) na kushiriki-
sha kamati ya ulinzi wa wa-
nawake na watoto ngazi ya
halmashauri.

Petro alisema wanaume wa-
naowasindikiza wenza wao
kwenda kliniki wameongeze-
ka katika wilaya hiyo hali in-
ayoonyesha kinababa wengi
sasa wanajua umuhimu wa
kuwasindikiza wake zao
kliniki wakati wa ujauzito na
baada ya kujifungua.

Alisema lengo la serikali ni
kufika asilimia 45, lakini hal-
mashauri imejiwekea malen-
go ya asilimia 60.

Ofisa huyo alisema wenza
kwenda kliniki, hufanya ki-
namama kuwa na furaha na

kufurahia ujauzito ikiwamo
kuona wanathaminiwa wao
na watoto walioko tumboni,
hivyo kuongeza furaha kwe-
nye familia.

Hata hivyo, alisema bado
wanatoa elimu ili kupunguza
mtazamo hasi uliojengeka
muda mrefu wa malezi
kuachiwa mama peke yake.

“Kinababa nao wanahusika
kwenye malezi kuanzia ngazi
ya chini na tunaendelea kue-
limisha wananchi juu ya uhu-
siano mzuri kwenye malezi,”
alisema Petro.

Pia alisema bado kuna
changamoto kubwa kwa wa-
zazi kushindwa kufuatilia
watoto wao, hivyo kuwataka
kuweka jitihada za kuhakiki-

sha wanasimamia malezi ya
watoto. Naye Ofisa Maendeleo
ya Jamii, Wakuru Nyaratha,
alisema  halmashauri hiyo
imekuwa ikiwezesha vikundi
vya wanawake ili wakijite
kwenye biashara na shughuli
za uzalishaji.

Alisema baadhi ya vikundi
vilipewa ngombe ambapo
pia maziwa yamekuwa yaki-
tumika kama lishe kwa wato-
to na kukuza uchumi wa kaya
kwa fedha zitakazopatikana.

Mratibu wa WOWAP, Nasra
Suleiman, alisema wajumbe
wa Kamati ya MTAKUWWA
wanatakiwa kufuatilia kwe-
nye ngazi za jamii kama sehe-
mu ya utekelezaji wa mpango
huo.
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Wafanyakazi wanawake wa Vodacom Tanzania Mkoa wa Dodoma, (kutoka kulia) Ester Lebasi na Suzana Mwaipopo,
wakiwafurahia watoto mapacha waliozaliwa kwenye wodi ya wazazi ya Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma,
wakati walipoenda na wenzao kutoa zawadi hospitalini hapo jana, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Dunia. Kushoto ni mama mzazi wa mapacha hao, Neema Elia. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

H’shauri yazindua taarifa anwani makazi, postikodi

Na Renatha Msungu,
DODOMA
HALMASHAURI  ya Wilaya

ya Kongwa mkoani Dodoma im-
ezindua ukusanyaji wa taarifa za
anwani za makazi na postikodi
utakaoendeshwa kwa muda wa

siku 30.

Uzinduzi huo ulifanyika juzi
katika ukumbi wa ofisi ya

kata ya Kongwa, huku ukihud-
huriwa kwa wingi na wananchi
waliojitokeza ~ kupata  elimu
kuhusiana na umuhimu wa an-
wani ya makazi.

Akizungumza  wakati  wa
uzinduzi huo, Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Kongwa, Omary Nkullo, alisema
anwani za makazi na postikodi
ni suala kubwa kitaifa, hivyo
kila mmoja anapaswa kuele-
wa umuhimu wake ili lilete tija
kwa nchi.

Nkullo alisema anwani za
makazi zitamsaidia kila Mtanza-
nia kuwa na anwani yake itakay-
omtambulisha yeye na biashara
zake kiurahisi katika eneo husi-
ka, hivyo ni vema kila mmoja
akapata anwani yake.

“Suala hili litawarahisishia
watu wa vizazi na vifo, huduma
zadharura kama magari ya wag-
onjwa na zima moto,makampuni
ya Simu na posta kufanya kazi ki-
urahisi,” alisema Nkullo.

Naye Mratibu wa Mpango huo
Wilaya ya Kongwa, Yoram Salum,
alisema ukusanyaji wa anwani za
makazi uko kwenye Sera ya Taifa
ya Posta na ilani ya Chama Cha
Mapinduzi lengo likiwa ni ku-
weka mfumo wa kuwafikia wa-
nanchi kiurahisi.

Salum alisema anwani hizo
zitaonyesha namba ya nyum-

ba, jina la barabara inayohu-
dumia nyumba husika na Pos-
tikodi yaani namba ya kanda,
mkoa, wilaya na kata inakopa-
tikana nyumba husika, hivyo ni
rahisi mtu kusaidiwa endapo
atapata tatizo.

“Hili suala ni la muhimu sana
kwa jamii, hivyo wananchi tuna-
paswa kujitokeza kwa wingi ku-
pata anwani za makazi,” alisema
Salum.

Diwani wa Kongwa, White Zu-
beri, kwa niaba ya wananchi, al-
iiomba serikali kuajiri vijana am-
bao hawana ajira ili kupata pesa

za kujikimu ikiwamo kuongeza
kipato chao na kujiinua kiuchu-
mi.

“Vijana wetu wamesoma lakini
hawana ajira kwa hiyo zikitokea
ajira za muda mfupi kama hizi,
tunaomba wapewe kipaumbele
ili kuwasaidia kujikwamua kiu-
chumi,” alisema Zuberi.

Alisema hizi ni ajira za muda
lakini zinamanufaa kwa vijana

waliohitimu masomo yao ku-
jlongezea kipato kutokana na
fedha ambazo watalipwa wakati
wa zoezi hilo likiendelea ku-
fanyika.
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Nyumba zilizopatiwa chanjo
va polio kuwekewa alama

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AKATTI utoaji chan-

jo ya ugonjwa wa

polio kwa watoto

wenye chini ya mi-

aka mitano, ukatarajiwa kuanza

Machi 21, mwaka huu, mkoani

Mbeya, Mratibu wa Chanjo

Mkoa, Danford Barnabas,

amesema umeandaliwa utara-

tibu maalum wa kuweka alama

za tiki katika nyumba ambazo

zitakazopata chanjo hizo ili

iwe rahisi kubaini ambazo hazi-
jafikiwa.

sambamba na hilo, pia mtoto

atakayechanjwa chanjo hiyo

atawekewa alama kwenye

kidole chake ikiwa ni uthibitisho
wa kupata chanjo ya polio.

Barnabas alisema wamepan-
ga kufanya hivyo ili kuhakikisha
watoto wote wenye umri chini
ya miaka mitano mkoani Mbeya
wanapata chanjo ya polio.

Alisema hadi sasa mkoa wa
Mbeya unaendelea na jitihada
za kuhakikisha ugonjwa wa po-
lio ambao tayari umeripotiwa
nchi jirani ya Malawi wanaka-
biliana nao kwa kutoa elimu kwa
wananchi kutunza mazingira
na kuzingatia usafi wa chakula
kuanzia maandalizi hadi wakati
wa kula.

“Sambamba na kujipanga
kutoa chanjo ya polio kwa wa-

toto wenye umri chini ya miaka
mitano nyumba kwa nyumba,
pia tutawawekea alama za
vidole ikiwa ni uthibitisho ku-
chanjwa. Tunafanya hivyo ili ku-
wakinga watoto wetu dhidi ya
ugonjwa huo hatari ambao hau-
na dawa ukishaingia kwenye
mwili wa binadamu,” alisema.

Barnabas aliwaomba viongozi
wa kuanzia vitongoji hadi kata
kuendelea kuhamasisha wazazi
na walezi kuwapeleka kwenye
vituo vya afya watoto wao ili wa-
patiwe chanjo dhidi ya ugonjwa
huo.

Mmoja wa wakazi wa Jiji la
Mbeya, Tumaini Richard, alis-
tushwa na taarifa za uwapo wa

ugonjwa huo katika nchi jirani
ya Malawi na kuiomba serikali
kuchukua hatua za haraka ku-
jikinga.

Alisema kwa kutambua athari
za maambukizi ya polio. yuko
tayari kumpeleka katika kituo
cha afya mtoto wake mwenye
umri wa miaka mitatu akachan-
jwe.

Mkazi huyo aliwaomba Kki-
namama kutowaficha watoto
ndani kwa sababu mbalimbali
zikiwamo imani potofu badala
yake wajitokeze kwa wingi
kuwapeleka  watoto kupata
chanjo hiyo muhimu ambayo
itawasaidia  kukabiliana na
maambukizi ya virusi vya polio.

Mratibu wa
Chanjo Mkoa
wa Mbeya,
Danford
Barnabas,
akiwafundi-
sha waandi-
shi wa habari
kuhusu nam-
na sahihi ya
unawaji wa
mikono kwa
maji tiririka
na sabuni ili
kukabiliana
na magonjwa
mbalimbali
ya milipuko,
wakati wa
mafunzo ya
chanjo ya
ugonjwa wa
UVIKO-19,
juzi. PICHA:
GRACE
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Wataka nguvu kutangaza vivutio
vya utalii Nyanda za Juu Kusini

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WADAU wa utalii na ukarimu
mkoani Mbeya wameiomba
serikali kuweka mazingira rafiki
ambayo yataruhusu vivutio vya
utalii vilivyoko mikoa ya Nyan-
da za Juu Kusini vinatangazwa
kwa nguvu zote.

Ukanda wa Nyanda za Juu
Kusini umebarikiwa kuwa na
vivutio vya aina mbalimbali la-
kini havijatangazwa ipasavyo
na kusababisha idadi ya watalii
wanaotembea kuwa wachache
kulinganisha na ukanda wa
kaskazini.

Miongoni mwa wadau wali-
otoa mapendekezo hayo ni
mwanahabari Felix Mwakyem-
be ambaye alisema kuna haja
kwa wadau na serikali kuan-
daa mpango kabambe ambao
utasaidia kutangaza utalii wa
Nyanda za Juu Kusini ili kuvutia
watalii na kukuza uchumi wa
nchi na mtu mmoja mmoja.

Alisema baada ya kupatiwa

mafunzo na Chuo cha Taifa cha
Utalii kwa kushirikiana na Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii wame-
jifunza masuala mbalimbali
kama vile ukarimu wa wateja,
afya na usalama wa hoteli mam-
bo ambayo yanachangia kwa
kiasi kikubwa kuvutia watalii.

“Ukanda wetu wa Nyanda
za Juu Kusini una vivutio vingi
sana kulinganisha na kanda
nyingine lakini tulichofeli sisi ni
kuchelewa kuvitangaza. Wen-
zatu wa kaskazini tangu uhuru
walianza kuvitangaza wakati
sisi miaka ya 2000. Kuna to-
fauti kubwa sasa ni wakati wa
kushikamana na kutangaza
utalii wetu tusahihishe makosa
yetu tusonge mbele,” alisema
Mwakyembe.

Mwakyembe alikiomba Chuo
cha Taifa cha Utalii kuendelea
na utoaji wa mafunzo ya utalii
na ukarimu katika maeneo
mbalimbali nchini ili kusaidia
wadau wanahusika katika sekta
hiyo wakiwamo mama ntilie,

wamiliki wa hoteli, waongoza
watalii, wapiga picha, madereva
na wahudumu wa afya kuji-
funza namna bora ya kumuhu-

dumia mteja au mtalii.
Alisema  mafunzo  hayo
yatasaidia  kuongeza  idadi

kubwa ya watalii kwa sababu
watashawishika na huduma
bora zinazotolewa kuliko ilivyo
sasa ambapo kukosekana kwa
ukarimu katika sekta ya utalii
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini
kumechangia pia idadi ya watal-
ii kuwa ndogo.

Mratibu wa mafunzo ya ku-
kabiliana na Ugonjwa wa UVIKO
- 19 katika sekta ya utalii na uka-
rimu kutoka Chuo cha Taifa
cha Utalii, Dk. Naiman Mbise,
alisema serikali kupitia fedha za
UVIKO - 19 iliwapatia kiasi cha
Sh. bilioni 1.2 kwa ajili ya kutoa
mafunzo wa wadau mbalimbali
wa sekta ya utalii kwa mikoa mi-
nane nchini.

Alisema mafunzo hayo yali-
husisha watu wa kada mbalim-

bali na kwa mkoa wa Mbeya,
wananchi 131 walihitimu mafun-
70 na kupatiwa vyeti na Chuo
cha Taifa cha Utalii kwa kush-
irikiana na Wizara ya Maliasili
na Utalii.

Dk. Mbise alibainisha kuwa
mafunzo hayo pia yalilenga ku-
wafundisha mbinu za kuinua
vipato vyao kupitia sekta ya
utalii kwa kuhakikisha wanaku-
wa wabunifu.

Akifunga mafunzo hayo,
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk.
Rashid Chuachua, alisema sekta
ya utalii imekuwa ikichangia
kiasi kikubwa pato la taifa na
kwamba uwepo wa mafunzo
unasaidia kuchagiza ukusanyaji
mkubwa wa fedha zitokanazo
na utalii hapa nchini.

Dk. Chuachua alisema mkoa
wa Mbeya umebarikiwa kuwa
na vivutio mbalimbali vya
utalii  hivyo aliwakaribisha
wawekezaji mkoani humo ku-
jenga hoteli na miundombinu
mingine ili kuvutia utalii.

RC ataka
mkazo
elimu afya

vijijini

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KATIKA kuhamasisha wa-
nanchi wa Mkoa wa Mbeya
wanaendelea kuhamasika
kujiunga na CHF iliyob-
oreshwa, Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Juma Homera,
amesema elimu kwa waishio
sababu mwamko bado ni
mdogo.

Homera alisema jana kuwa
halmashauri na wilaya zote
za mkoa wa Mbeya zinatak-
iwa kuendelea kuhamasisha
wananchi kujiunga na CHF
iliyoboreshwa ili kufikia
lengo.

Pamoja na jitihada hizo,
alisema mvvamko wa waish-
huo bado ni mdogo na ku-
waomba wataalamu wa afya
kuyafikia maeneo hayo.

Alifafanua kuwa kwa mwa-
ka 2021/22 Halmashauri
ya Busokelo inaendelea na
uhamasisha wananchi kuji-
unga na CHF iliyoboreshwa
na hadi Januari, mwaka
huu, kaya kaya 1,879 kati
va kaya 24,187 ziliandik-
ishwa.

“Wilaya Chunya kaya 3,
743 Kkati ya 33,573 zenye
wanachama 18,102 sawa
na asilimia 11.4 huku Kyela
ikifikia wastani wa asilimia
5.9 va lengo kwa kuandiki-
sha kaya 3,180 lakini inaen-
delea kuhamasisha kupitia
mikutano ya hadhara kwa
kuwatumia maofisa nane
kuwatembelea wananchi,”
alisema Homera.

Halmashauri ya Wilaya
va Mbeya, alisema imean-
dikisha kaya 4,225 zenye
wanafamilia 15,898 kazi hiyo
kuhamasisha kujiunga na
CHF iliyoboreshwa.

Naye Kaimu Mganga
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Dk. Benson Sanga, alisema
licha ya kuwahamasisha
wananchi kujiunga na CHF
iliyoboreshwa, wanaendelea
kuwahimiza kuchangia shu-
ghuli za maendeleo ikiwamo
ujenzi wa hospitali, vituo
vya afya na zahanati.

Alisema katika kuhakikisha
utekelezaji wa wananchi
kushiriki ujenzi wa vituo
vya afya kwa Wilaya ya
Kyela walitoa nguvu kazi ya
usombaji matofali, uchim-
baji msingi, kumwaga zege
la jamvi na lenta, kusogeza
mawe na mchanga ambapo
NguVvU kazi hiyo inathamani
ya Sh. milioni 12.
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Wajasiriamali
wakumbukwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema
imetenga Sh. 960,000,000 kwa ajili
va kuwawezesha wajasiriamali na
wafugaji wa nyuki hasa wanawake
na Vijana.

Hayo yalisemwa na Waziri wa Nchi
Ofisi ya Makamu wa pili wa Rais, Dk.
Khalid Salum

Mohamed, wakati akifafanua mga-
wo wa fedha za ahuweni ya UVIKO-
19 na jinsi zitakavyotumika katika
Baraza la Wawakilishi.

Alisema mikakati ya Serikali ya
Zanzibar ni kuyawezesha makundi
yote ili yashiriki kikamilifu katika
kazi za ujasiriamali na kujikwamua
kiuchumi.

Alifahamisha kwa muda mrefu
wafugaji wa nyuki waliachwa nyuma
na hakuna aliyewashughulikia katika
harakati zao za kujikwamua Kiu-
chumi.

“"Kwa mara ya kwanza Serikali ya
Zanzibar imetenga fedha kwa ajili ya
kuwawezesha wajasiriamali wafugaji
wa nyuki kupiga hatua kubwa ya
maendeleo,” alisema.

Naye Waziri wa Kilimo Umwagiliaji
na Ufugaji, DK. Soud Nahoda alisema
zaidi ya wafugaji nyuki 69 wam-
etambuliwa na kusajiliwa ambao
wamekuwa wakipata baadhi ya mis-
aada mbalimbali na mbinu za ufugaji
wa nyuki wa kisasa.

Alisema amefurahishwa na juhudi
za serikali hiyo kwa kutenga fedha
kwa ajili ya kuwawezesha wajasiri-
amali wafugaji wa nyuki.

Naye Waziri wa Kilimo
Umwagiliaji na Ufugaiji, Dk.
Soud Nahoda alisema zaidi
ya wafugaji nyuki 69 wam-
etambuliwa na kusajiliwa
ambao wamekuwa wakipa-
ta baadhi ya misaada mbal-
imbali na mbinu za ufugaji
wa nyukKi wa Kisasa.

Wananchi wahimizwa
kulinda miundombinu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ANANCHI wam-
etakiwa kulinda
miundombinu
inayojengwa
na serikali ili kuleta tija kwa
maendeleo ya Watanzania.

Hayo yalielezwa jana na
Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman
Abdulla wakati akizindua
mnara wa mawasiliano ya 4
Mkunguni Mkoa wa Kusini
Unguja.

Alisema kuwa serikali imed-
hamiria kusogeza huduma za
mawasiliano karibu na makazi
ya wananchi ili kurahisisha
upatikanaji wa maendeleo.

Alisema Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania

na ya Mapinduzi ya Zanzibar
zimejipanga kuweka fedha
maalum zitakazotumika kwa
ajili ya kuwasogezea huduma
za kijamii wananchi wake.
Aidha Hemed alisema azma
ya serikali zote mbili ni ku-
hakikisha kuwa viongozi wa-
nasimamia vyema fedha za
serikali hatua ambayo inareje-
sha nidhamu kwa watumishi
na kuwajibika katika majuku-
mu yao kwa maslahi ya taifa.
Alieleza kuwa Kampuni ya
Mawasiliano Tanzania TTCL
kufikisha huduma katika
maeneo mbalimbali nchini
ni katika utekelezaji wa Tlani
ya Uchaguzi na kueleza kuwa
jambo hilo ni la msingi kwa

Watanzania wote.
Sambamba na hayo Hemed
aliwataka  wananchi  ku-

tumia vyema minara hiyo ili

kuongeza kasi za kimaendeleo
na kuwataka kuzalisha fursa
mbalimbali za ajira zinazopati-
kana kupitia mitandao.
Alieleza kuwa serikali itaen-
delea kusogeza huduma za
kijamii karibu na maeneo
ya wananchi ili kupunguza
changamoto ya upatikanaji
wa huduma muhimu ikiwamo
huduma za simu. Kwa upande
wake Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi, Rah-
ma Kassim Ali, alisema kuwa
wizara itahakikisha minara
hiyo inabaki salama na kuwa-
taka wananchi kutoa taarifa
kwa yeyote atakayebainika
kuharibu miundombinu hiyo.
Waziri Rahma alitumia fursa
hiyo kukemea tabia ya baadhi
ya wasiopenda maendeleo
kutumia njia ya simu kutapeli
wananchi na kuwataka wa-

nanchi kutoa taarifa sehemu
husika ili kawadhibiti wahalifu
hao.

Hali  kadhalika, = Waziri
wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Nape
Nauye, alisema Wizara

kupitia Mfumo wa Ma-
wasiliano itaendelea na us-
ambazaji wa minara ambapo
minara zaidi ya hamsini ita-
jengwa Zanzibar.

Mkurugenzi Mkuu wa Kam-
puni ya Mawasiliano Tanzania
TTCL, Waziri Ndimba alieleza
kuwa ujenzi wa mnara huo ni
katika mpango wa TTCL kufik-
isha huduma za mawasiliano

Aidha, alisema uwepo wa
minara ya mawasiliano unara-
hisisha kukua kwa shughuli
mbalimbali za kiuchumi na
kijamii.

>

Mkuu wa TEHAMA Wizara ya Ujenzi na Mawasiliano
akitoa maelezo kwa Waziri wa Mawasiliano Zanzibar, Rahma Kassim Ali (kushoto kwake) na Waziri wa Habari,
Ma-wasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye (katikati), walipotembelea kituo cha mawasiliano cha

dharura, Kiembe Samaki, mjini Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Kituo cha méwasiliano dharura mkombozi majanga

o ”
Zanzibar, Fatma Muhamed Ali

|

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya

Habari, Nape Nnauye, amesema
iwapo kituo cha mawasiliano
ya dharura kitafanya kazi kama
ilivyo kusudiwa kitaondosha
changamoto mbalimbali hasa za
mawasiliano kwa waathirika wa
majanga.

Alisema watu wengi wana-
popata majanga wanakosa ma-
wasiliano ya haraka jambo amba-
lo limekuwa kero kwa wahusika
na kujuwa nini wafanye lakini kit-
uo hicho kimesha kamilisha kiu
ya wale wanaofikwa na majanga.

Alisema hayo juzi wakati akika-

bidhi kituo hicho kwa Waziri wa
ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi,
Rahma Kassim Ali, Kiembe Sa-
maki, Mjini Unguja.

Alisema kituo hicho ni mion-
goni mwa mradi wa serikali ya
Tanzania kuwapa serikali ya
Zanzibar kupitia mfuko wa ma-
wasiliano kwa wote Tanzania.

Alifahamisha kuwa kituo hi-
cho kazi yake kubwa ni kupokea
taarifa kwa wahanga mbalimbali
hasa wavuvi, wagonjwa kama
wajawazito, wanaopata majanga
ya moto na muhusika kupiga
simu namba 190 ambayo bila ya
malipo.

Alisema wananchi wasiwe na
wasiwasi juu ya kituo hicho ku-
fanyakazi zake na kitafanya kazi

muda wote wa saa 24 ili kutatua
changamoto za wananchi wa
Zanzibar.

Alifahamisha kuwa licha ya ku-
wapo kwa kituo hicho lakini la-
zima wafanyakazi wa kituo hicho
wafanye kazi kwa kujitolea na
uadilifu kinyume na hapo, kituo
kitakuwa hakina maana yoyote.

Alisema lazima wizara kuweka
mikakati imara ya kufanya zi-
ara za mara kwa mara ili kuona
namna utendaji wa kituo hicho
unavyoendelea na endapo wak-
ibaini wafanya kazi hawako sawa
wawachukulie hatua za kinidha-
mu. Naye Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi, Rahma
Kassim Ali, alisema kituo hicho
kitafanya kazi kama ilivyokusudi-

wa ili kuwanufaisha wananchi
wote wa Zanzibar.

Alisema wao kama wizara ha-
watokuwa tayari kuona wafan-
yakazi wa kituo hicho wanafanya
kazi kwa mazoea kwa vile lengo
lake ni kutoa huduma kwa Wa-

Alisema iwapo wahusika wa-
takitumia kituo hicho ipasavyo
itakuwa fursa kwa kutatua
changamoto za majanga na ku-
fanya wafanyakazi kuwa makini
wakati wa kazi zao.

Kwa upande wake, Mtendaji
Mkuu wa Mfuko wa Mawasiliano
kwa Wote (UCSAF), Justina
Mashiba, alisema lengo la kituo
hicho ni kutowa taarifa kwa wa-
husika wa majanga ili kupata hu-

(mwenye kipaza sauti),

duma za usaidizi.

Alisema uamuzi wa kuwapo
kwa kituo hicho ni miongoni
mwa miradi ya Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
kwa Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar. Alifahamisha kuwa hivi
sasa Serikali ya Tanzania kupitia
Wizara ya Habari na Teknolojia
inaushirikiano mzuri na Zanzibar
na kwa sasa kuna baadhi ya vituo
vya TEHAMA kumi vimejengwa

kati ya hivyo sita vipo Unguja
na vinne vipo Pemba.

Mnara huo umegharimu jumla
ya Sh. milioni 200 ambapo kupi-
tia mfuko wa mawasiliano nchini,
wamejipanga kufikisha huduma

avyo 382.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

UPOTEA KWA CHETI

LEILA SAID MILANZI anatangaza
kupotea kwa cheti chakidato channe
chenye index namba $S.0591-0020
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia shule ya secondari ya
RUANDA mwaka 2018 Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa  kituo
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: SO/RB/4668/2021

KUPOTEA KWA CHETI | KUPOTEA KWA VYETI

AIKANDE ZAKAYO anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye No. S0212-
0001 kilichotolewa na MACHAME SECONDAY
SCHOOL mwaka 1997 yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi.taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/95167/2022.

AALLY KHALEF NASSORO anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
5.2537/0149 kilichotolewa na llala Sekondari mwaka
2016. Cheti cha Diploma namba 0101656 kili
na Kampala International University mwaka 2020.
Transcript iliyotolewa na NACTE - DAR mwaka 2020.
Leseni ya Diploma namba RPR11500 iliyotolewa na
NACTE DODOMA mwaka 2020. Yeyote atakayeviona
atoe taarifa kituo cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/BUG/RB/94859/2022.

otolewa

MWAJUMA

MUSSA IDDI
kupotelewa na cheti cha kozi ya UALIMU

anatangaza

chenye registration namba
ITC/2014/DECE/8894 kilichotolewa na chuo cha
UALIMU-ILONGA mwaka 2017,yeyote
atakayekiokota atoe taarifa kituo chochote cha
polisi

Polisi taarifa SAM/RB/149/2022

Magistrate Court (approved forms for the Primary Court)
GN.N0.943 (Contd.) FOMU MADAI-3
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya Wilaya Kigoma
Kituo cha Ujiji Mkoa wa Kigoma
SHAURI LA MADAINA 30......MWAKA........ 2021
JINA LA MDAI. KAMANGA KASANGA WATENDELE
JINA LA MDAIWA. NAIMANA STUMAI RUZENDUKA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika mahakama za mwanzo).

Kwa....... NAIMANA STUMAIRUZENDUKA....

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba (eleza habari za
madai).. ...anakudai kiasi cha fedha Tsh. 1487,000 kwa hiyo unatakiwa
kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe...29...Mwezi...
Mwaka...2022...... saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa
siku hiyo ni ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/ mashahidi
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na ikathibitika
kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama inaweza kusikiliza shauri
bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa mahakama hi
tarehe.....02.....Mwezi....03..Mwaka.....2022.
HAKIMU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo Kihonda
Wilaya ya Morogoro

Mkoa Wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi Na 19.....2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ISSA KUDURA......WA Kihonda

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA SELESTINI SANGAGA.

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi

yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa

kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka

kufanya hivyo mnamo tarehe 15/03/2022 kabla huyo

mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa.

« Marehemu hakuacha wosia

« Futaisiyohusika. B A =

Imetolewa Taréﬁ_‘é"ﬂ7/03/202@:-

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA

ILIYOPO DAR ES SALAAM
SHAURI LA MAOMBI YA MADAINA.170/17/ YA 2020
DHIDI YA
TITO PATRICK SANGA............... MLETA MAOMBI
1. ESMAIL YARU MOHAMED
2. ERIC AUCTION MART
3. ASIADISMAS CHALE

4. FADHIL JUMA....

KWA.FADHIL JUMA
POPOTE ULIPO

....WAJIBU MAOMBI

Unajulishwa kwamba shauri la maombi madai tajwa hapo
juu limepangwa kusikilizwa na mahakama hii hapa dar es
salaam tarehe 14/03/2022 saa mbili na dakika arobaini na
tano asubuhi (08.45).

Unapaswa kuhudhuria siku na tarehe iliyopangwa bila
kukosa na endapo hutaudhuria wewe mwenyewe au
mwakilishi wako anayetembulika kisheria basi maombi
yatasikilizwa bila ya uwepo wako

Imetolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo
tarehe 02/03/2022 e,

o i

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
IKIKETI BUKOBA
MIS LAND CASE APPLICATION 34 OF 2021
Ikitokana na land Appeal No.28 of 20219 ya
Mahakama kuu Bukoba
Shauri la awali land application no.45 of 2022
Katika Baraza la Ardhi na Nyumba la wilaya Bukoba

DEOGRATIAS KASSINDA. MUOMBAJI
Dhidiya
MAKIU KAJWANGYA.....MJIBU MAOMBI WA KWANZA

KANDIDA MTEFUNYA......... MJIBU MAOMBI WA PILI
KADINDA MTEFUNYA
KITONGOJI CHA BUGOMBE KATA KANYIGO -
MISSENYI

YAH: TAARIFA YA SIKU YA KUSIKILIZWA

Kwa kuwa mleta maombi DEOGRATIAS KASSINDA amewasilisha
maombi yake dhidi yako, yaliyosajiliwa kama MISC LAND CASE
APPLICATION 34 OF 2021. unapewa taarifa ya kwamba maombi
hayo yamepangwa kusikilizwa tarehe 24/03/2022 saa 3:00
asubuhi mbele ya Mheshimiwa Jaji Mwipopo.
Unatakiwa kuhudhuria wewe mwenyewe au kupitia kwa wakili
wako. Unapewa taarifa zaidi kwamba kushindwa kuhudhuria
kwako muda na tarehe maombi hayo i
bila wewe kuwepo.
Imetolewa kwa mkono wangu na chapa ya Mahakama leo siku
ya jumatano tarehe 02/03/2022.

Nowts-5
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sumom

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
MOROGORO REGISTRY
LAND APPLICATION NO: 7 OF 2021
BETWEEN

ISMAIL MOHAMED AND TWO OTHERS
.......... APPLLICANT
VERSUS
NURDIN KIGULUNUHA , ERASTO E. NGOWI, DISMAS
MAGELE.....RESPONDENT
NOTICE OF MENTION
TO:
ERASTO E. NGOWI,DISMAS MAGELE
RESPONDENT

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
hearing on 24thday of March 2022 at 09:30 AM at the
High Court of Tanzania at Morogoro.

Your required to appear in person or through your
Advocate or Agents dully authorized to appear on your
behalf.

TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your
appearance on that day and time the court may proceed
with the application for hearing in your absence.

GIVEN under my HAND and SEAL of the COURT this
21st day of February 2022.

:
11 I 7
5/ W«mv{f
Y RECISTRAR
MOROIORO

INTHE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
MOROGORO REGISTRY
LAND APPLICATION NO: 7 OF 2021
BETWEEN

ISMAIL MOHAMED AND TWO OTHERS
.......... APPLLICANT
VERSUS
NURDIN KIGULUNUHA , ERASTO E. NGOWI, DISMAS
MAGELE.....RESPONDENT
NOTICE OF MENTION
TO:
ERASTO E. NGOWI,DISMAS MAGELE
............. RESPONDENT

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
hearing on 24thday of March 2022 at 09:30 AM at the
High Court of Tanzania at Morogoro.

Your required to appear in person or through your
Advocate or Agents dully authorized to appear on your
behalf.

TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your
appearance on that day and time the court may proceed
with the application for hearing in your absence.

GIVEN under my HAND and SEAL of the COURT this
21st day of February 2022.

:
11 I 7
5/ W«mv{f
UTY RECISTRAR
MOROIORO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAINAMBA: 7....2022
MDAI: TINGETINGE SACCOS (KARUME MWINSHEHE)
DHIDI YA
MDAIWA: MAGRETH MSOWOYA
Kwa: MAGRETH MSOWOYA
Ombi la mdai: TINGETINGE SACCOS (KARUME
MWINSHEHE)

Madai ya : Pesa Shillings 580,000/=

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika shauri
tajwa hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikiliwa
mnamo tarehe 09 mwezi 03 mwaka 2022 saa2:30
asubuhi.

Angalia kama hukuhudhuria/hamkuhuria siku iliyotajwa
itathibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa Shaurini,hii itaweza kutoa
hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

hapo juu.Mahakama

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii leo tarehe 07 mwezi 03 mwaka 2022.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 15 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late
EWARDA SEVELIN LIKELEKA

By 1. KELVIN SEVELIN LIKELEKA
2

All persons claiming to have any interest in the

estate of the above named deceased are hereby

cited to come and see the proceedings if they

think fit before the grant of probate (or letter of

administration) is made to the above - named

petitioner.

Objection to the grant should be filed on or

before the 9 day of March..2022

Dated at Morogoro this 7th day of FEB..2022
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KIWANJA
KINAUZWA
KIWANJA KIPO KISUKURU
SEGEREA JKT DSM, KINA
UKUBWA WA MITA 24
MLABA (SQM) 2252,
KIWANJA KIMEPIMWA NA
KINA HATI, BEI NI MILIONI
55. KWA MAWASILIANO
PIGA 0754 857523/0655
857523.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya NJOMBE
Kituo cha NJOMBE MJINI mkoa wa NJOMBE
Usimamizi wa Mirathi Na. 19/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA ROBERT KIPAKA MSENGA
Marehemu Wa Mji Mwema
Katika shauri lamaombi ya kumteua msimamizi yaliyoletwa

NA: RENATUS ROBERT MSENGA mwombaji
TANGAZ0 KWA UMMA

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 14//4/2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo. Mapingamizi yoyote kuhusu maombi

haya yawe yameandikishwa kabla au mpaka tarehe tajwa hapo juu.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo 16/02/2022

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 33 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late PETER
BONA KASENYI

By 1. NEEMA ELIDORETH MBASHA

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or letter of
administration) is made to the above - named
petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
thel6 day of 3...2022
Dated at Morogoro this 4 day of 3...2022

il M

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MIRIAM JOEL LECHIPYA
Anatangaza kupotelewa kwa
kadi ya GARI (Nissan hommy)

/bima ya ya gari narisiti ya
veco inspection yenye namba
za usajili

T 697 CUG (CHASSIS NO

VRMGE24056120) yeyote

atakae iyona atoe taarifa kituo
cha polisi au piga simu namba
0719599549
MOR /MOR/RB/78305/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

RAMIA JUMA FUNDE
anatangaza
kupotelewa na kadi ya
gari aina ya TOYOTA
MARK Il yenye namba
za usajili T 746
CUT,yeyote
atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi
Polisi taarifa ARU/ARU/
RB/96118/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA
MJINL
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA.
Usimamizi wa mirathi Na 5 /2022.
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU ISSA
MOHAMED WA MGUMBU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA MWANMSHA ISSA
MOHAMED

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na  uhusiano
wowote/maslahi yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 17
mwezi 02 mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolew: arehe20 mwezi 1 mwaka 2022.

Uza,

Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI PICHA

Maadhlmlsho ya Siku ya Wanawake Dunlam

- ra-!l.lu"u

Waandishi wa habari wanawake wa Kampuni ya The Guardian Ltd (TGL), inayochapisha magazet| ya The Guardian na Nipashe, wakiwa katika p|cha ya
pamoja wakati wa maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani, kwenye ofisi za TGL, Mikocheni, mkoani Dar es Salaam jana. Katikati ni Mhariri Mtendaji
wa gazeti la Nipashe, Beatrice Bandawe. PICHA: JOHN BADI

il

Mtendaji Mkuu wa Benki ya B|ashara ya Taifa (NBC), Theobadi Sabi Baadhi ya wafanyakazi wanawake na wanaume wa kampuni ya Barrick, wakiwa

(kushoto), akiwahudumia chai wafanyakazi wanavva.ke wa benki hiyo, wameungana pamoja kwenye mafunzo ya kuwajengea uwezo katika mgodi wa
wakati wa maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani, jijini Dar es Sa- dhahabu wa North Mara, wilayani Tarime jana, kuadhimisha Siku ya Wanawake

laam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU Duniani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Wakili
Anna Henga (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, mkoani
' Dar es Salaam jana, kuhusu masuala mbalimbali ya usawa wa Kkijin-
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Exim, Jaffari Matundu (katikati), akiwa katika sia na haki za wanawake, kama sehemu ya maadhimisho ya Siku
picha ya pamoja na wafanyakazi wanawake wa benki hiyo, wakionyesha ishara ya Ya Wanawake Duniani. Kulia ni Mkurugenzi wa Fedha na Utawala
kuvunja upendeleo wa kijinsia ikiwa ni sehemu ya kuadhimisha Siku ya Wanawake  Wa kituo hicho, Silvan Sariko na Ofisa Programu, Wanawake na
Duniani, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU Watu wenye Ulemavu, Getrude Dyabene. PICHA: SABATO KASIKA




20 Nipashe........s -

HABARI MICHEZO

AZAM

Na Adam Fungamwango

ATIMAYE Klabu ya
Azam imetangaza rasmi
kujiondoa kwenye mbio
za kuusaka ubingwa wa
Tanzania Bara msimu huu, ikise-
ma ni kutoutendea haki mpira wa
miguu kama ikiendelea kusema
ina nia hiyo kwa sasa, na badala
yake imegeuzia macho yake kwe-
nye michuano ya Kombe la FA, ili
kupata nafasi ya kucheza mechi
za kimataifa msimu ujao.
Akizungumza jijini Dar es Sa-

laam jana, Ofisa Habari wa klabu
hiyo, Thabit Zacharia “Zaka Zaka-
zi’, alisema baada ya kutopata
ushindi kwenye mechi tatu mfu-
lulizo, hawawezi kujidanganya
kuwa wanaendelea kuusaka ub-
ingwa msimu huu.

“Hata kama tunaweza kushin-
da mechi zetu zote zilizobaki,
lakini hatuwezi kuzifanya timu
zilizoko juu yetu kupoteza mechi
zao zilizobaki, kwa hiyo kilicho-
baki sisi tunageukia Kombe la
FA ambalo liko ndani ya uwezo
wetu, hili tunatakiwa kushinda tu

SIMBA,
YANGA UBINGWA LIGI KUV

basi, bila kusubiri nani apoteze.
Kusema eti bado tuna ndoto za
ubingwa ni kutoutendea haki
mpira wa miguu,” alisema Zaka
Zakazi.

Azam Jumamosi iliyopita ili-
poteza mechi kwa kufungwa bao
1-0 dhidi ya Polisi Tanzania kwe-
nye uwanja wake wa nyumbani
wa Azam Complex, Chamazi, Dar
es Salaam, ikiwa ni mechi ya tatu
mfululizo kucheza si tu bila ku-
pata ushindi, lakini kufunga bao.

Baada ya kuichapa Dodoma
Jiji mabao 2-0 Februari 4, mwaka

huu, Azam ilikumbana na kipigo
cha 2-0 dhidi ya Biashara United
ugenini, ikalazimishwa suluhu
dhidi ya Coastal Union, kabla ya
kupoteza kwa Polisi Tanzania.

“Tulipatwa na mshtuko baada
ya kufungwa mabao 2-O na Bi-
ashara United, inavyoonekana
wachezaji wetu hawajarejea kwe-
nye hali yao ya kawaida, ndiyo
maana mechi hizi mbili pia tukaf-
anya vizuri,” alisema.

Azam inashika nafasi ya nne
ikiwa na pointi 25 kwa mechi 17
ilizocheza hasa sasa.

‘WANAWAKE DAY'... B=ut

-
-

GEREZA LA WANAWAKE SEGEREA

e

Katika kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani, Klabu ya Simba kwa kushirikiana na Mo Dewji Foundation imetembelea
Gereza la Wanawake la Segerea na kutoa misaada ya huduma muhimu kwa wafungwa. Wapili kushoto ni Mtendaji Mkuu wa
Klabu ya Simba, Barbara Gonzalez, akikabidhi misaada hiyo ambayo ni pamoja na sabuni, sukari, taulo za kike na dawa za
rsnIS‘ngABarbara aliambatana na Timu yva Wanawake ya Simba Queens pamoja na Kocha Mkuu Sebastian Mkomwa. PICHA:

Odhiambo achanga karata kuinusuru Prisons

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Tanzania
Prisons, Patrick Odhiambo,
amesema tayari ameweka mi-
kakati ya kuhakikisha anaiondoa
timu hiyo kwenye nafasi ya kubu-
ruza mkia katika msimamo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Tanzania Prisons inaburuza
mkia ikiwa na pointi 13, baada ya
kushinda michezo mitatu sare
nne na kupoteza 10 katika mechi

17 walizocheza za ligi hiyo.
Akizungumza na gazeti hili
jana, Odhiambo alisema mipa-
ngo yake kwa sasa ni kuhakikisha
wanashinda mechi zilizobakia
za mzunguko wa pili ili kujiweka
kwenye nafasi nzuri ya kuende-
lea kuwapo ligi msimu ujao.
Alisema kazi kubwa anayoi-
fanya ni kuimarisha safu yake ya
ulinzi ikiwamo kipa kutokana na
kuruhusu mabao mengi, lakini
akimulika suala la umakini kwa

safu yake ya ushambuliaji kwani
imekuwa ikipoteza nafasi nyingi
7a Wazi.

“Tumekuwa katika hali mbaya
tuko katika nafasi ya mwisho, tu-
nataka kutoka hapa tulipo na ku-
panda juu ya msimamo, mipango
yetu ni kuhakikisha tunashinda
mechi hizi zilizobaki ili tuendelee
kuwapo katika ligi kwa msimu
ujao,” alisema Odhiambo.

Alisema ana matarajio makub-
wa ya kufanya vizuri katika

michezo iliyobaki na kuendelea
kuwapo kwenye Ligi Kuu msimu
ujao. Timu mbili zitakazoburuza
mkia kwenye msimamo wa ligi
hiyo, zitashuka daraja moja kwa
moja wakati zile zitakazoshika
nafasiya 13 na 14, zitacheza mechi
ya mchujo ‘play off’ dhidi ya timu
zitakazoshika nafasi ya pili kwe-
nye Ligi ya Championship kutoka
Kundi A na B ili kuwania nafasi
mbili za kucheza Ligi Kuu msimu
ujao.

]
Kaseja atoa
sababu
Kipigo KMC
Adam Fungamwango
na Shufaa Lyimo

BAADA ya kukubali
Kipigo cha mabao 3-2
nyumbani dhidi ya
Coastal Union, kipa
mkongwe nchini,
Juma Kaseja ambaye
alipewa jukumu la
kulinda lango lao kwe-
nye mechi hiyo ya Ligi
Kuu Bara iliyopigwa
katika Uwanja wa
Azam Complex juzi,
amesema “hatukuwa
kwenye ubora wetu
wa kawaida”.

Kaseja ambaye
alifungwa bao la
penalti na Abdu Se-
lemani ‘Sopu’, ikiwa
ni nadra sana kwa
kipa huyo kufungwa
katika matuta, alisema
kulikuwa na matatizo
mengi kwenye mechi
hiyo na makosa kad-
haa, ndiyo yaliyosaba-
bisha kupoteza mechi
hiyo.

“Tumefungwa kwa
sababu hatukucheza
vizuri, tumeruhusu
mabao mengi ra-
hisi, kusema kweli
hatukuwa kwenye
ubora wetu na hai-
kuwa KMC ile ambayo
ilicheza mechi mbili
za nyuma. Kulikuwa
na matizo mengi na
makosa kadhaa, lakini
niseme ndiyo mpira
na huenda Mungu
aliwapangia Coastal
Union kushinda kwa
sababu hawajashinda
kwa muda mrefu,”
alisema Kaseja.

Kwa upande wa
Sopu alisema ushindi
walioupata utawafan-
va kuanza kujiamini
na kuendeleza wimbi
la ushindi baada ya
kupita muda mrefu.

“Tumecheza mechi
nyingi hatujashinda,
hata mechi hii ili-
kuwa ni ngumu, lakini
wachezaji tumejituma
sana, na umeona hata
bao la tatu limefung-
wa dakika za mwisho
kabisa,” alisema winga
huyo. Coastal Union
ilicheza mechi sita
mfululizo bila kupata
matokeo, huku ikiwa
haijashinda tangu
kuingia mwaka mpya
wa 2022. )
~ Mara ya mwisho
iliifunga Mbeya City
mabao 3-2 kwenye
Uwanja wa Mkwak-
wani Tanga, Desemba
24, mwaka jana, na
kuanza kazi ya kusaka
ushindi mwingine hadi
ilipoupata kama huo
juzi. Matokeo hayo
vanaiweka KMC kwe-
nye nafasi ya sita kwa
pointi 22, na Coastal
Union ikikaa nafasi
va 10 kwa kufikisha
pointi 21.
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RONALDO KWENDA PSG

MSHAMBULIAJI wa Ureno, Cristiano Ronaldo
huenda akahamia Paris St-Germain, ambayo inapania
kumfanya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 37
kuungana na mshindani wake, Lionel Messi mwe-
nye miaka 34, ikiwa Manchester United itashindwa
kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao. (Football
Transfers)

RASHFORD AWINDWA ARSENAL

ARSENAL, Newcastle na West Ham ni miongoni
mwa klabu zinazomfuatilia mshambuliaji wa Eng-
land, Marcus Rashford huku mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 24, akiaminika kufikiria hatima yake
Manchester United. (90Min)

PSG NAO WATUA UNITED

KLAB ya Paris St-Germain pia itajaribu kumsaini
Rashford ikiwa Kylian Mbappe mwenye umri wa
miaka 23, atajiunga na Real Madrid. PSG ilijaribu
kumsajili Rashford msimu uliopita, lakini Manchester
United hawakuwa tayari kumuuza. (Mail)

CITY, MADRID KWA HAALAND

MANCHESTER City na Real Madrid ni klabu mbili
zinazoongoza katika mchakato wa kumsajili msham-
buliaji wa Borussia Dortmund, Erling Braut Haaland
licha ya Bayern Munich na Barcelona kuonyesha
nia ya kumtaka. Hatima ya Haaland mwenye umri
wa miaka 21 raia wa Norway inatarajiwa kuamuliwa
katika “wiki chache zijazo “. (Athletic)

ARSENAL, PSG KWA PAQUETA

ARSENAL ipo tayari kushindana na Paris St-
Germain katika kinyang’anyiro cha kumsajili kiungo
wa Brazil, Lucas Paqueta mwenye umri wa miaka 24
kutoka Lyon. (Calciomercato)

JOHNSON AITAKA CHELSEA

MMILIKI wa Klabu ya New York Jets, Robert Wood
Johnson, anajiandaa kutoa ofa ya kuinunua Chelsea.
Johnson anachukuliwa kuwa “mjuzi sana” wa klabu
hiyo na aliwahi kuishi London kama balozi wa Mare-
kani nchini Uingereza. (ESPN)

HAZARD ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle imeanzisha mazungumzo
na Real Madrid kuhusu usajili wa mchezaji nyota
wa Ubelgiji, Eden Hazard mwenye umri wa miaka
31, ambaye anatarajiwa kuondoka mji huo mkuu wa
Hispania msimu wa majira ya joto. (Defensa Central)

RANGNICK AKEJELIWA UNITED

BAADHI ya wachezaji wa Manchester United
wameonyesha kukejeli uwezo wa kocha wa muda,
Ralf Rangnick na kutoridhishwa na mbinu za raia
huyo wa Ujerumani. (MEN)

MARTINELLI KUBAKI ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Brazil, Gabriel Martinelli
mwenye umri wa miaka 20, amesema anataka kubaki
Arsenal. (Liverpool Echo)

NKUNKU AWANIWA CHELSEA

CHELSEA na Manchester City ni miongoni mwa
klabu zinazomnyatia kiungo wa kati wa RB Leipzig,
Christopher Nkunku. Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 24, huenda akagharimu karibu pauni mil-
ioni 62. (Foot Mercato, via Express)

MATA KUONDOKA UNITED

JUAN Mata ataondoka Manchester United kama
mchezaji huru msimu wa majira ya joto huku kiungo
huyo wa kati mwenye umri wa miaka 33, akitakiwa na
klabu kadhaa za Ligi Kuu Hispania, LaLiga. (Athletic)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MBAPPE
KUIVAA MADRID LEO

® ® ® Anasumbuliwa na mguu wa kushoto baada
ya kupata maumivu kwenye mazoezi juzi...

PARIS, UFARANSA

SHAMBULIAJI nyota wa

Timu ya Paris St Ger-

main, Kylian Mbappe,

amepata majeraha ya

mguu akiwa mazoezini na bado

kuna wasiwasi ikiwa atakuwa sawa

kuwavaa Real Madrid kwenye

mzunguko wa pili wa hatua ya 16-

bora ya Ligi ya Mabingwa Ulaya leo,
Jumatano.

Mbappe ndiye mfungaji pekee

wa bao la Paris St Germain kwe-
nye mchezo wa kwanza na kufanya
mechi kumalizika kwa ushindi wa
1-0 mwezi uliopita.

“Kylian Mbappe anasumbuliwa
mguu wa kushoto baada ya kupata
maumivu kwenye mazoezi jana
(juzi),” taarifa ya PSG ilisema.

“Alitibiwa mchana wa leo

(Jana), wataalamu wanaji

hakikishia na watamfanyia

tena vipimo baada ya saa
24.

Mbappe aliukosa mchezo wa
Jumamosi ambao PSG walipoteza
dhidi ya Nice kwa bao 1-O kwenye
Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, kutokana
na adhabu.

PSG walikataa ofa mbalimbali
kutoka kwa Real Madrid kwa ajili
ya kumbakisha Mbappe mwenye
umri wa miaka 23, ambaye mwisho
wa msimu huu anaweza kuondoka
kama mchezaji huru baada ya mka-
taba wake kumalizika.
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MECHI KALI
REAL MADRID

VERSUS

PARIS ST GERMAIN

1
X
2

PIGA*l 50*8 7#

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588 GBT:0249
y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

MIAKAYS

CHEZA USHINDE

JACKPOT

BARCEI'ONA'®

LONDON, England

AARIFA zinasema kuwa
mlinzi wa Chelsea, Andreas
Christensen, tayari amekub-

ali kuungana na Barcelona.
Kwa mujibu wa mwandishi wa
habari maarufu wa habari za mi-
chezo wa Italia, Fabrizio Romano
na gazeti la Mundo Deportivo,
nyota huyu tayari amekubali
kuungana na Barcelona kwa /
dili la miaka mitano. 3
Mkataba wa Christensen na
Chelsea unamalizika Juni 30,
na kwa takriban wiki kadhaa §
Barcelona wamekuwa waki- /.~
zungumza na wakala wa |

£
*

nyota huyo.
Tkiwa dili hili liko sawa,
Christensen  anatarajia

kuwasili Camp Nou, baa-
da ya Mkurugenzi wa Mi-
chezo, Mateu Alemany
na Jordi Cruyff kusafiri
kwenda London.

Christensen ana umri
wa miaka 25 tu, lakini ta-
yari ana uzoefu mkubwa na
ni sehemu muhimu ya kikosi
cha Chelsea kilichowachapa Man-
chester City na kutwaa ubingwa wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Bayern Munich pia walitajwa kui-
wania saini yake, lakini nyota huyo
anatajwa kuwa na mahaba ya kui-
chezea Barcelona chini ya Xavi Her-
nandez.

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Jiir-
gen Klopp amedai kuwa
timu ya Manchester City
wangetawazwa mabing-
wa wa Ligi Kuu England
Februari kama Liverpool
isingekuwapo.

Man City na Liverpool
ndani ya miaka minne
wamekuwa wakibadilis-
hana mataji kati yao.

Man City ametwaa taji
hilo mara tatu, Liverpool
akiwa amechukua mara
moja, huku wakiwa wa-

‘Kama si Liver, City mabingwa Feb’

nafukuzana kwenye mbio
za ubingwa mwaka huu,
ambapo Pep Guardiola na
timu yake wako kileleni
kwa tofauti ya pointi tatu.

Klopp wakati akizun-
gumza na waandishi
wa habari alinukuliwa
akisema, “ni ligi ngumu
duniani, hakuna shaka
kwenye hilo, lakini ni
changamoto, na hakika
tunafurahia, kama tus-

ingekuwapo hapa mwaka
huu au miaka miwli iliyo-
pita au mitatu basi Man-
chester City angekuwa

bingwa Februari.”

“Sababu tupo hapa, ni
ngumu. Kama Manches-
ter City wasingekuwapo
hapa nadhani tungeku-
wa na nafasi ya kuwa
mabingwa.”

Awali Guardiola aliwahi
kuiita timu ya Liverpool
kuwa ni washindani ima-
ra ambao hajawahi ku-
kutana nayo tangu aanze
kazi yake ya kuwa kocha,
na Klopp naye amesema
sawa sawa kuhusu City na
kutoa sifa zake kwa kocha
huyo.
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643,920

SportPesa, Airtel Money,
M-Pesa wazindua ‘Bet Bonanza’

o SportPesa

350

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi SportPesa, Tari

mba Abbas, akizungumza na waandishi wa

habari kwenye uzinduzi wa Promosheni ya Bet Bonanza iliyofanyika Masaki, Dar es Salaam jana,
Wapili kushoto ni Meneja Mauzo Kitengo cha M-Pesa, Kelvin Nyanda, akifuatiwa na Meneja
Uhusiano na Mawasiliano SportPesa, Sabrina Msuya na kulia ni Aggrey Charles, Meneja Mauzo
Biashara, Airtel Money. PICHA: SPORTPESA

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya michezo na
burudani ya SportPesa,
imezindua rasmi kampeni
aalum kwa ajili ya kuwa-

zawadia wateja wake.

Katika promosheni hiyo
ambayo ilizinduliwa
rasmi jana Masaki, Dar es
Salaam ikihusisha kampu-
ni za mitandao ya simu,
Vodacom na Airtel ikiwa
na lengo la kuwazawadia
wateja hasa katika Kip-
indi hiki ambapo mechi
mbalimbali zinaendelea.

Akizungumza wakati wa uzinduzi
huo Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi Sportpesa, Tarimba Abbas,
alisema katika kipindi hiki tumeona
tuwazawadie wateja wetu wote kwa
kuzindua promosheni inayoenda
kwa jina la “Bet Bonanza”.

“Promosheni hii inaanza rasmi
leo (jana) na itadumu kwa muda
wa siku 35. Kutakuwa na washindi
wa kila siku ambao watajishin-
dia kiasi cha shilingi 20,000 kila
mmoja, kila siku, na washindi wa
shilingi milioni moja moja kila wiki
na mwisho wa promosheni tutatoa
15,888,000/- kwa mshindi mwenye
bahati.

“Droo zitachezwa kila siku na
washindi watatangazwa kupitia
kurasa za mitandao ya kijamii zetu
na za washirika wetu Vodacom, na

Airtel, pamoja na kurasa za timu
tunazozidhamini Simba, Yanga na
Namungo,” alisema Tarimba na ku-
ongeza:

“Ili kushiriki kwenye promosheni
hii, ni lazima kuweka pesa kuwe-
nye akaunti yako ya SportPesa na
kuanza kucheza ili kuingia kwenye
droo ili na kupata nafasi ya kuibuka
mshindi, kwa wateja wapya watat-
akiwa kujisajili kwanza kisha kufua-
ta mtiririko huo huo.

“Napenda kuwakaribisha watu-
miaji wa mitandao yote kushiriki
kwenye promosheni hii hata wale
ambao hawajajisajili na SportPesa
ili waweze kushinda zawadi za kila
siku, kila wiki na zawadi kubwa
kabisa ya zaidi ya shilingi milioni
15”7

Kwa upande wa Meneja Mauzo
wa M-Pesa, kutoka Kampuni ya Vod-
acom Tanzania PLC, Kelvin Nyanda,
alisema, wameamua kushirikiana
na Sportpesa kwa sababu kuna ligi
mbalimbali zinazoendelea kama
Champions League (Ligi ya Mabing-
wa), NBC Premier League, English
Premier League, Legue 1 na nyingi-
nezo ambazo zitawapa fursa wateja
wao kwa siku 35 kujinyakulia kiasi
cha Sh. 20,000 kila siku, milioni
moja moja kwa wiki na zawadi kub-
wa ya zaidi ya Sh. milioni 15, mwisho
wa kampeni.”

“Kushiriki ni rahisi sana, kila mte-
jawa M-Pesa ana nafasi ya kushinda
katika kipindi hiki kwa kuingia kwe-
nye ‘menyu’ ya malipo ya M-Pesa
kisha chagua lipa bili, halafu mi-
chezo, kisha SportPesa, halafu fuata

maelezo.

“Ukimaliza utapata majibu papo
hapo kuwa umeingia kwenye droo
ya siku/wiki/mwezi, na washindi
watapigiwa simu kujulishwa kuwa
wameshinda na majina yatatan-
gazwa kwenye kurasa za mitandao
ya kijamii (Social media pages) za
SportPesa.

“Napenda kuchukua nafasi hii ku-
wakaribisha wateja wetu kushiriki
mara nyingi wawezavyo, maana
ushindi upo kwa ajili yao,” alise-
ma.

Akizungumza  kutoka  Airtel
Meneja Mauzo, Biashara, Aggrey
Charles alisema: “Katika msimu huu
kuna mechi mbalimbali zinaende-
lea tumeona ni vizuri kushiriki-
ana na washirika wetu SportPesa
ili wateja wetu wa Airtel waweze
kubashiri kwa urahisi na kupata
nafasi ya kujishindia mamilioni ya
pesa.

“Kushiriki ni rahisi, mteja wa Air-
tel anapaswa kujisajili na Sportpesa
na kuweka pesa kwenye akauti
yake ya SportPesa kupitia huduma
ya Airtel Money kubashiri mechi
anayoipenda na kupata nafasi ya
kuingia kwenye droo ili kujishin-
dia zawadi za kila siku, wiki na
hatimaye zawadi ya mwisho wa
promosheni ambayo ni shilingi
15,888,000.

“Kumbuka mteja wa Airtel kupitia
huduma ya Airtel Money anaweza
kuweka pesa kwenye akaunti ya
SportPesa kwa kupiga *150*60# au
kupitia Airtel Money App au kupitia
WWW.Sportpesa.co.tz.”
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TAREHE

01.12/03/22

MUDA MICHEZO

Millwall vs Middlesbrough

NYUMBANI
1

SARE
X

UGENIN
2

315

02.12/03/22

Coventry vs Sheffield Utd

2.65

03.12/03/22

Blackpool vs Swansea

2.85

04.12/03/22

Montpellier vs Nice

2.24

05.12/03/22

Troyes vs Nantes

2.68

06.12/03/22

Getafe vs Valencia

3.06

07.12/03/22

Belenenses vs Boavista

251

08.13/03/22

Fortuna Sittard vs Willem Il Tilburg

248

09.13/03/22

Luton Town vs QPR

310

10.13/03/22

Hannover vs Nurnberg

270

1.13/03/22

Angers vs Reims

3.28

12.13/03/22

Strasbourg vs Monaco

2.92

13.13/03/22

Everton vs Wolverhampton

316

MECHI ZA USHIND

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 09/03/2022

TAREHE GAMEID

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

QOita Trinita vs Mito Hollyhock

1

X

Buriram Utd vs Chonburi

Irodotos vs Egaleo Athens

ASK Bravo vs Tabor Sezana

AL Ain vs AL Draih

Port FC vs Chiangrai Utd

AL Adalh vs AL Nahdha

Renova vs Shkupi Skopje

Ghazl EL Mahallah vs Coca Cola

Apollon 1926 vs AO Trikala

Akademija Pandev vs FK Borec

AEK Athens B vs Diagoras FC

Rhodos FC vs O F lerapetras

PO Triglias vs Apollon Larisas

Episkopi FC vs APS Zakynthos

Levadiakos vs Kallithea FC

11l Ker Tue Upe vs Soroksar

Bregalnica Stip vs FK Pelister Bitola

Pierikos Katerini vs Olympiakos Volos

SKODA Xanthi vs Niki Volou

Rabotnicki Sk vs Shkendija

Kalamata FC vs AE Asteras Vlachioti

Kifisias vs Kissamikos

FC Struga Trim Lum vs Makedonija GjP

RC Relizane vs JS Saoura

FC Veria vs AE Larissa

MSK Zilina vs Komarno

NK Celje vs Domzale

Ethnikos Achnas vs EN Paralimni

Slovan Liberec vs Pardubice

Talaea El Gaish vs Al Masry Club

Iskra vs Petrovac

Jeddah Club vs Najran SC

NK Radomlje vs Luka Koper

LKS Lodz Pss vs Puszcza Niepolomice

Pecs MFC vs Vasas SC

Szeged vs Budaors

Apoel Nicosia vs Anorthosis Famagusta

HNK Rijeka vs NK Osijek

SV Lippstadt 08 vs Wegberg-Beeck

Porto vs Lyon

Betis vs Eintracht Frankfurt|

Berliner Dynamo vs Babelsberg

Flora Tallinn vs Levadia Tallinn

Wuppertal vs SV 19 Straelen

Cray Wanderers vs Haringey Borough

Hartlepool vs Rotherham

Dundee FC vs St Mirren

Manchester City vs Sporting Lisbon|

Real Madrid vs Paris St Germain

() CHEZA KWA WAJBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIVA.
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Nipashe

Pablo apata
jeuri silaha

za kuimaliza

RS Berkane

® ® ® Atamba morali kuwa juu
na upana wa kikosi baada ya...

Na Saada Akida

AADA ya ushindi wa mabao 2-0

walioupata juzi kwenye Ligi Kuu

katika Uwanja wa Benjamin

Mkapa dhidi ya Dodoma Jiji
FC, ambao umekuja siku tatu baada ya
kuichapa Biashara United 3-O uwanjani
hapo, Kocha Mkuu wa Simba, Pablo
Franco, ameunganisha na sababu nyingine
akisema ni ishara nzuri kuelekea mechi
yao ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya
RS Berkane ya Morocco.

Simba itaikaribisha RS Berkane
Jumapili katika Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, huo ukiwa ni mch-
ezo wa marudiano wa Kundi D la

michuano hiyo, baada ya Wam-

orocco hao mchezo wa awali
kushinda 2-0 wakiwa nyumbani.

Lakini baada ya kushinda mabao 2-0
dhidi ya Dodoma Jiji juzi, Pablo alisema
ushindi huo utaongeza morali na hali ya
kujiamini kwa wachezaji wake kuelekea
maandalizi ya mchezo wao dhidi ya RS
Berkane.

Pablo alisema walicheza vizuri na kuten-
geneza nafasi nyingi huku wakitawala se-
hemu kubwa ya mchezo, lakini kipindi cha
kwanza hawakuweza kutumia vema nafasi
walizotengeneza.

Alisema pia jambo zuri kwao kuelekea
mechi hiyo dhidi ya Berkane, ni upana wa
kikosi baada ya wachezaji waliokuwa ma-
jeruhi wa muda mrefu kurejea na juzi ku-
wapa nafasi dakika chache ili kuwarejesha
katika hali za kawaida na kuwa tayari kwa
michezo ijayo ikiwamo huo wa kimataifa.

“Ushindi huu umeongeza morali kuele-
kea mchezo wa Kombe la Shirikisho dhidi
ya RS Berkane, tunaenda kufanya maan-
dalizi mazuri kabla ya mchezo huu ambao
ni muhimu kwetu kupata matokeo mazuri
nyumbani,” alisema Pablo.

Kwa upande wa Meneja wa Idara ya
Habari na Mawasiliano wa Simba, Ahmed
Ally, alisema wanamshukuru Mungu kupa-
ta ushindi huo na kwamba wapinzani wao,
Dodoma jiji FC walicheza mpira mzuri.

Alisema mpira waliocheza Dodoma Jiji

uliwapa upinzani mkubwa kuelekea mch-
ezo dhidi ya RS Berkane.

“Tuwapongeze wapinzani wetu kwa
kucheza mpira mzuri na kuleta upinzani
mkubwa kwetu kwa sababu hii ni mechi
halisi tuliyopata ya ushindani kuelekea
mchezo wetu wa kimataifa,” alisema
Ahmed.

Kuhusu suala la penalti Ahmed alise-
ma bado shida hiyo ipo na kocha Pablo
anaifanyia kazi taratibu, baada ya mechi
dhidi ya Biashara United, Meddie Kagere
kukosa kabla ya juzi dhidi ya Dodoma Jiji,
Clautos Chama kufunga.

“Hii shida haitaisha kwa haraka, mechi
iliyopita tulikosa kupitia kwa Kagere, lakini
leo (juzi) tumepata kupitia Chama, tatizo
hili haliwezi kumalizwa kwa haraka, ni
taratibu na baadaye tutakuwa sawa,” alise-
ma Ahmed na aliongeza:

“Malengo yetu ya kurejea katika nafasi ya
kwanza bado yako pale pale, huu ni ushin-
di wetu wa pili na mabao matano kwenye
mzunguko wa pili na jumla tumecheze
mechi 17 kuna mechi nyingi bado ziko
mbele yetu hivyo tunatarajia kufanya vi-
zuri katika michezo hiyo na kupata pointi,”
alisema Ahmed.

Alisema kurejea uwanjani kwa nyota
wao wawili, Kibu Denis na Taddeo Lwanga
kwa kucheza kwa kiwango bora kunaonye-
sha matumaini makubwa ya kurudi katika
ubora wao na kusaidia timu hiyo.

“Wale tulishacheza nao wanashukuru,
kazi kubwa inakuja kwa ambao bado hatu-
jacheza hasa baada ya kurejea uwanjani na
kupona wachezaji hao nina imani tutaleta
maafa huko mbele,” alisema Meneja huyo
wa Simba.

Alisema Simba haitegemei mshambu-
liaji mmoja kama akikosekana huyo basi
ni mtihani, kwani kwa upande wao kuna
zaidi ya mmoja katika safu ya ushambuliaji
na wote wanapata nafasi na wanauwezo
wa kufunga.

“Ukiangalia washambuliaji wetu wote
wako vizuri na wakipata nafasi wanafunga,
kuhusu John Bocco hiki kipindi cha mpito
kinapita atarejea, Simba hatumtegemei
mtu mmoja kama ilivyo kwa wengine,”
alisema Ahmed.

lccc
UKURASA 21

Wachezaji wa Simba, Clautos Chama (juu) na Pascol Wawa wakiwa mazoezini

katika Uwanja wa Simba Mo Arena, Bunju. Miamba hao watashuka katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa Jumapili kuikaribisha RS Berkane ya Morocco kwenye mechi
ya marudiano ya Kundi D ya Kombe la Shirikisho Afrika. PICHA: MAKTABA

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imesema kuwa
straika wake, Fiston Mayele
ambaye aliumia kwenye mechi
dhidi ya Geita Gold iliyochezwa
Jumapili iliyopita kwenye Uwanja
wa CCM Kirumba na kufunga bao
pekee wakati wakishinda 1-0,
anaendelea vema na kama hali ik-
iendelea vizuri huenda akawapo
tena kwenye mechi ijayo dhidi ya
KMC Machi 16, mwaka huu.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Hassan Bumbuli, jana alisema
mchezaji huyo ambavye alipata
majeraha kwenye mechi hiyo
anaendelea vizuri, lakini madak-
tari ndiyo watakaotoa taarifa
rasmi nao watazifikisha kwenye
vyombo vya habari.

“Majeruhi wetu wanaendelea
Vizuri, Mayele anaendelea vema,
allpata mushkeli kwenye mechi
vetu dhidi ya Geita Gold, kwa
mwonekana hana tatizo kubwa,
lakini madaktari watamwanga-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Yanga wafunguka
majeraha ya Mayele

lia zaidi kwa sababu wao ndiyo

wanaopima na kuona ukubwa wa

jeraha na kutoa mapendekezo

Binlj cha kufanya,” alisema Bum-
uli.

Kuumia kwa Mayele kulizua
hofu kwa baadhi ya wanachama
na mashabiki wa Yanga, huku
wakitaniwa na watani zao wa
jadi kuwa anaweza kukaa nje
kwa muda mrefu, kitu amba-
cho kitaiathiri timu hiyo, kwani
ameonekana kuwa ndiye tegemeo
zaidi kwenye ufungaji.

Bumbuli alisema kuwa Yanga
itaanza mazoezi leo baada ya
kupewa mapumziko mafupi wali-
porejea kutoka Mwanza.
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