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HABARI KITAIFA

Ukwasi wa mawaziri, m
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SIKU

Na Christina Mwakangale

UKWASI walionao baadhi ya
mawaziri na wakuu wa mikoa na
wilaya nchini umezua jambo: Wa-
tetezi wa haki za binadamu wame-
hoji walikopata ukwasi huo viongozi
hao wa serikali.

Ni hoja iliyoibuliwa na watetezi
wa mkutano wa tafakuri ya hali ya
utetezi na uenezi wa haki za binada-
mu nchini kwa kipindi cha miaka 40
ya uwapo wa haki hiyo kikatiba.

Hao ni pamoja na Jenerali Ulim-
wengu, Askofu Emmaus Mwamaku-
la, Shehe Ponda Issa Ponda, Mpale
Mpoki, Tike Mwambipile, Hellen
Kijo-Bisimba, Rugemeleza Nsala na
Kaiza Buberwa.

Bila kutaja jina la waziri, mkuu
wa mkoa na wilaya, Ulimwengu,
mwandishi mkongwe mwenye taal-
uma ya sheria, aliwataka waandi-
shi wa habari wenzake wampatie
majibu kuhusu ulikopatikana uk-
wasi walionao baadhi ya mawaziri,
wakuu wa mikoa na wilaya nchini.

“Ninyi waandishi wa habari,
mmeshawahi kujiuliza mishahara
ya viongozi -- mawaziri, wakuu wa
mikoa na wilaya wanapata kiasi
gani? Kile kipato chao halali! Mas-
urufu anayopata yanayotokana na
nini? Na akija madarakani, mali zake
zinatokana na vyanzo gani? Au hii ni
hela yetu ambayo ilipaswa kujenga
barabara?

“Au tunataka kuona anakula kwa
kamba yake? Inawezekana kabisa
nchi inashindwa kufanya shughuli
zake... Nimewapa kazi hii waandishi
wa habari. Mkishindwa, basi ninyi
siyo waandishi wa habari.

“Ninazungumza hivi, ninaomba
mnisaidie vyombo vya habari, mimi
nimeshastaafu,” alisema Ulimwen-
gu na kuibua kicheko ukumbini,
huku akisisitiza ni umuhimu vion-
gozi wa umma kutaja mali zao na
kuwaruhusu waandishi wa habari
kuona viapo vya kutangaza mali zao
na kila mwaka waulizwe tena.

Watetezi hao pia walionesha
wasiwasi wao juu ya matukio yanay-
owakumba, huku wakitaka falsafa
ya 4R ya Rais Samia Suluhu Hassan
kujengewa misingi ya kisheria ili
itekelezeke.

Mratibu wa Taifa wa Mtandao wa
Watetezi wa Haki za Binadamu Tan-
zania (THRDC), Onesmo Olengu-
rumwa, alisema falsafa hiyo ya Rais
Samia ya Maridhiano, Ustahamilivu,
Mageuzi na Kujenga Upya inaweza
kuwa na nia njema ingawa changa-
moto ya utekelezaji wake iko katika
mifumo na wanaomzunguka.

“Falsafa ya Rais Samia inaweza
kuwa yenye nia njema, shida ikawa
kwa wanaomzunguka. Tumebaini
hawana nia njema. Rais ndiye ana-
taja haki za binadamu mara nyingi
zaidi, haachi kila akizungumza, shi-
da ni mifumo. Suala la Ngorogoro
tulilizungumza bila woga, hatimaye
akaunda tume,” alisema.

Olengurumwa alisema kuwa kwa
miaka ya karibuni, kumekuwako
woga wa utetezi na utekelezaji wa
haki za binadamu kutokana na
watetezi wengi, hasa wanazuoni,

Wlu, Ofisi ya Rais - Me
\- Katiba'na Sheria s

’ a Kupambana na

ma-RC wazua Jambo

eV

Mwenyekiti wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora, JaJ| mstaafu Mathew Mwaimu aklzungumza wakati wa

viongozi wa dini, wastaafu na
waandishi wa habari kutokuwa
thabiti kwenye utetezi, akitaja
vikwazo kadhaa kama vile kuho-
fia usalama wao.

“Awali wataalamu wa vyuo
vikuu walielimisha na kutoa
elimu, walionya. Ilichangia ma-
badiliko makubwa ya kisheria,
yalianzia vyuo vikuu, waliona
umuhimu wa utetezi wakiwa
wadau wakuu.

“Lakini hali inazidi kubadilika
kadri siku zinavyozidi kwenda.
Leo hii hali imebadilika, ime-
shuka! Huwezi kukuta mijadala,
watu wakichambua, ukosoaji
katika vyuo vya kitaaluma.

“Unaweza ukaita mjadala
pale Chuo Kikuu (UDSM), uka-
kuta wanaohudhuria siyo wa-
nachuo, si wanafunzi! Hadhi ya
chuo kikuu kuwa chemchemu
ya mawazo imebadilika, kuna
changamoto,” alitadharisha.

Kuhusu utetezi wa haki za bin-
adamu kwenye mhimili wa ma-
hakama, Olengurumwa alisema
kuwa awali ulitumika kueneza
na kutetea haki hizo kutokana
na mamlaka iliyonayo. Sasa
umeshuka kutokana na uamuzi
unaotolewa hautekelezwi, aki-
tolea mfano suala la mgombea
binafsi ambalo halijatekelezwa
na Sheria ya Ndoa ya Mwaka
1971 ambayo Rebecca Gyumi
alishinda kesi kuhusu umri wa
kuoa na kuolewa. Nalo hali-
jatekelezwa.

Olengurumwa alitaja kundi
lingine ni la viongozi wa dini
ambao wao tangu historia na
kwenye vitabu vya dini wame-
kuwa mstari wa mbele kwenye
usawa wa binadamu pamoja na
kuchangia huduma za kijamii
kama vile ujenzi wa hospitali,
shule na vyuo.

Alisema kuwa hivi sasa jamii
na baadhi ya viongozi serikalini
wanadhani utetezi wa haki kwa

viongozi hao ni kukiuka mion-
gozo ya kidini.

Olengurumwa alisema kwam-
ba kundi la mawakili limekuwa
na mchango mkubwa kwa mion-
go minne nchini, lakini eneo la
kisheria hivi sasa limepwaya.
Wanakumbana na changamoto,
huku baadhi wanaofika ma-
hakamani wakionekana wasum-
bufu, hata kujengewa chuki na
baadhi ya watoa uamuzi.

“Mawakili wengi hawataki ku-
jihusisha na haki za binadamu,
ukiwa mtetezi unakuwa katika
migogoro. Ulinzi ili ukamilike
lazima kuwe na kundi kubwa
la utetezi. Sehemu kubwa wa-
naotekwa ni wanaosemasema,”
alidai.

Wakili Olengurumwa alisema
kwamba kundi lingine la utetezi
wa umma lililorudi nyuma ni la
wazee wastaafu ambao ni wa-
nanchi waandamizi, akisema
wanasita kukemea, kuonya na
wakikaa kimya kwa kujifungia
na maarifa, uzoefu na familia
Zao.

“Huu ni uchoyo wa maarifa
na hekima. Viongozi waliobaki
wachache ndio wanasema.
Tumemsikia Jaji Warioba, Bu-
tiku na wengine wanajitokeza
kusema kusaidia watanzania,”
alisema Olengurumwa.

Alisema asasi za kiraia awali
zilifanya kazi kwa nyakati ngu-
mu na kusikika nchi nzima.
Hakukuwa na teknolojia ya
mawasiliano, lakini hivi sasa
watetezi hao wamerudi nyuma
kuusemea na kuutetea umma,
hata kwenye masuala ya uch-
aguzi.

“Suala la utekaji limechagiza
watetezi wa haki za binadamu
kwa makundi yote - mawakili,
waandishi wa habari kurudi
nyuma. Kwa mwaka mmoja
waliotekwa kwa takwimu zetu
ni watu 47 ingawa Jeshi la Polisi

wao wanatoa takwimu za wa-
toto kupotea.

“Takwimu za watu wazima ni
chache na wakitaja wanatamka
watu wamepotea, si kutekwa!
Wamebadili lugha. Tangu mwa-
ka 2016, watu waliotekwa ni
zaidi ya 250,” alidai.

Pia alisema kwamba kundi la
waandishi wa habari ambalo ni
la utetezi kwenye haki za bin-
adamu nalo limekwamishwa na
sheria ambazo zinawawabana,
kwa kuminya uhuru wa habari,
huku hadhi ya sekta hiyo ik-
ishuka.

“Waandishi wa habari wengi
sasa ni habari za kusifiasifia,
hiyo ni mbaya! Matukio mengi
mnafumbia macho, ingawa ni
hatari, ila kunahitajika mbinu za
kujikomboa bila kubagua. Kwa
watetezi hawa karibu wote nilio-
wataja, kunahitaja uhuru wa ki-
uchumi ili kutimiza majukumu
ambayo ndio utetezi wenyewe,”
alieleza Olengurumwa.

SIMBA NA YANGA

Naye Ulimwengu alisema
licha ya kuwapo mambo ya
msingi ya kujenga hoja za kuik-
wamua nchi, vyombo vya habari
nchini vimejawa mijadala inay-
oegemea burudani na michezo,
hasa soka, wakizungumzia zaidi
mwenendo wa timu za Simba na
Yanga.

Alisema mijadala hiyo ingeku-
wa na uzito iwapo hata soka la
taifa lingekuwa linafanya vyema,
kitaifa na kimataifa, hivyo vyom-
bo vya habari, hasa vya umma,
viweke kipaumbele katika ku-
jenga hoja za msingi, ikiwamo
utetezi wa haki za binadamu.

“Yaani katika vyombo vya
habari vya umma, binafsi kume-
jawa na ‘usimba na uyanga kut-
wa nzima’. Wajibu wa waandishi
wa habari uko wapi? Sisemi ni
mbaya, ila isivyo bahati, hata

huo mpira wenyewe hatuujui,”
alionya.

Naye Askofu Mwamakula
alisema jamii inatakiwa kubadi-
li dhana kwamba viongozi wa
dini ni watetezi wa haki za bi-
nadamu, hivyo wanapokuwa
mstari wa mbele kuzitetea, wa-
sione ni ukiukwaji miongozo ya
dini.

“Kama unafuata amri 10 za
Mungu, ujue wewe ni mtetezi
wa haki za binadamu. Ilipoan-
za serikali kuminya haki za
kisiasa na viongozi wa dini
wakaanza kutetea, ikaanza
kuonekana wanapingana
na serikali. Changamoto zi-
kaanza katika mazingira hayo,
wako wanaotishiwa kufutiwa
usajili,” alidai Askofu Mwam-
akula.

Mwanaharakati wa Haki za
Binadamu, Helen Kijo-Bisimba,
alisema utetezi wa haki za bin-
adamu nchini umeendelea ku-
zorota, hasa kwa asasi za kiraia,
jambo linalochangia kutoima-
rika kwa utetezi huo.

Naye Shehe Ponda alikosoa
Sheria ya Ugaidi kwamba ina
vifungu vinavyomruhusu aska-
ri kumhoji na kumtesa mshtak-
iwa/ mtuhumiwa, akisema
hatua hiyo inarudisha nyuma
utetezi wa haki za binadamu.
Mtu anaadhibiwa hata kabla
hayajapatikana na hatia.

Wakili Dk. Nshala alisema
kwamba hivi sasa wanazuoni
wamepungua nguvu ya utete-
zi wa haki za binadamu kwa
kuwa walio wengi wanaangalia
maslahi binafsi, ikizingatiwa
mtoa ajira wa kundi hilo vyuo-
ni ni serikali, hivyo utoaji hoja
unaokosoa serikali huwa ni
mgumu kwao.

Kwa maoni kuhusu habari
hii: Piga/sms / WhatsApp :
+255 677 020 701
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Samia: Janabi jiandae nafasi ya Ndugulile

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan,
jana amewaapisha mawaziri, ma-
naibu waziri, makatibu wakuu
na mabalozi, aliowateua hivi kar-
ibuni huku akimtaka Profesa Mo-
hamed Janabi aliyemteua kuwa
mshauri wa Rais katika masuala
ya afya, kujiandaa kugombea na-
fasi iliyoachwa wazi na Hayati
Faustine Ndugulie ya Ukuru-
genzi wa Shirika la Afya Duniani
(WHO) kanda ya Afrika.

Ndugulile aliyekuwa mtaalamu
wa afya ya umma na Mbunge
wa Jimbo la Kigamboni, alikuwa
mmoja wa wagombea watano
waliojitokeza kumrithi Dk. Mat-
shidiso Moeti, raia wa Botswana.

Alipaswa kuapishwa Februari
2025, lakini umauti ulimchukua
kabla ya kukalia kiti chake.

Akiwaapisha wateule hao
Ikulu ya Tunguu, Zanzibar, Rais
Samia alisema, kutokana na wa-
dhifa wa Profesa Janabi, jina lake
limependekezwa na kupelekwa
katika mchakato wa kugombea
nafasi hiyo.

Akizungumza na viongozi hao
baada ya kuwaapisha, hafla iliyo-
hudhuriwa na viongozi mbalim-

bali akiwamo Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, Rais Sa-
mia alisema kutokana na kasi ya
ukuaji wa sekta ya mawasiliano
na teknolojia ya habari duniani,
serikali imekuja na mkakati wa
kidijitali wa kitaifa unaohitaji
kushughulikiwa ipasavyo.

Alisema bado hajaridhishwa na
kasi ya utendaji katika teknolojia
ya habari na ni lazima kwenda
na kasi katika hiyo, ndio maana
ameitoa sekta ya habari katika
Wizara ya Mawasiliano na kui-
peleka katika Wizara ya Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo.

Pia, mawasiliano ndani ya nchi
na kuunganisha nje ya nchi iki-
wamo minara ya simu ambayo
inahitaji kazi kubwa ya kulifanya
Shirika la Simu (TTCL) na Shirika
la Posta kusimama yenyewe na
kuwa kibiashara.

Alisema kubadilisha nafasi
za mawaziri na manaibu waziri
kutoka wizara moja kwenda ny-
ingine lengo lake ni kuongeza
ufanisi ndani ya serikali.

Aliwataka viongozi hao alio-
waapisha kwenda kufanya kazi
vizuri kwa kushirikiana na wa-
tendaji wengine katika wizara
husika ili kuliletea maendeleo
taifa katika kila nyanja.

Alisema amemteua Profesa
Palamagamba Kabudi kuwa Wa-
ziri wa Habari, Utamaduni, San-
aa na Michezo baada ya kupitia
wasifu wake, pia ni mwanahabari
na ana uzoefu mkubwa unaompa
imani kuwa atafanyakazi vizuri
katika sekta hiyo.

“Nenda kaikamate vizuri sekta
ya habari unajua vizuri changa-
moto zilizopo pamoja na changa-
moto za wanahabari,” alisema
Dk. Samia.

Kuhusu uteuzi wa Dk. Ashantu
Kijaji kuwa Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, alisema amekuwa akim-
hamisha kutoka wizara moja
kwenda nyingine na sasa ni
wakati wa kuvaa suruali ya jinzi
na kutoka ofisini kwenda kwa
wafugaji na wavuvi kufanya kazi
kwa sababu kuna kero nyingi za
wafugaji kuingia katika hifadhi
pamoja na mashamba ya wakuli-
ma.

Aidha alimtaka Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Makamu wa Rais, Muun-
gano na Mazingira, Hamad Yus-
suf Masauni, kuimarisha Muun-
gano ili kujijengea wadhifa mzuri
wa kuendelea kubaki katika Jim-
bo la Kikwajuni kwa sababu lina-
zingirwa katika nafasi ya ubunge.

Akizungumzia kuhusu nafasi

za ubalozi, Rais Samia alisema al-
iowateua hasa wa upande wa ki-
siasa wanaoiwakilisha Tanzania
katika nchi mbalimbali ni ambao
bado wanafanya vizuri na wapo
ngangari kwa sababu baadhi
ya mabalozi wamefika umri wa
kustaafu na anawerejesha nchini
kuunga mkono katika kampeni
za uchaguzi mkuu.

Aliwataka mabalozi hao kuwa
ngangari kwa sababu baadhi
ya maeneo wanayokwenda ku-
fanya kazi kuiwakilisha Tanza-
nia hayapo tulivu na amefanya
uteuzi wa mabalozi kwa kutumia
vigezo ikiwamo vya uaskari.

“Tunataka mkaweke nguvu
kwa sababu baadhi ya maeneo
mnayokwenda sio salama kwa
mfano Msumbiji na maeneo
mengine na ndio maana baadhi
ya mabalozi tumeachagua wapo
katika kazi ya uaskari,” alisema.

Naye Makamu wa Rais aliwasi-
hi viongozi hao, kwenda kufanya
kazi kwa ushirikiano na viongozi
wengine na kuheshimu mawa-
zo ya wataalamu waliowakuta
katika nafasi zao ili kuwaletea
ushindi wananchi wa Tanzania
kwa maisha bora zaidi.

Aliwataka mabalozi walioap-
ishwa kwenda kufanya vyema

kwenye diplomasia ya uchumi ili
jitihada za Rais Samia kupitia fal-
fasa ya 4R itekelezwe kikamilifu.
Alisema viongozi hao wana kazi
kubwa ya kuhakikisha wanayoya-
taka Watanzania yanatekelezwa
kikamilifu kuendana na Ilani ya
CCM na watakapoingia katika
Uchaguzi Mkuu wa 2025 wana-
fanya kazi ambayo Rais na Wa-
tanzania wote wanaitarajia.

Kwa maoni kuhusu habari hii:
Piga/sms / WhatsApp : +255
677 020 701

Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
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G u a rd I a n L I m I ted TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI e

TANGAZO LA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA KATIKA MIKOA YA ARUSHA,
KILIMANJARO NA DODOMA KATIKA HALMASHAURI ZA WILAYA ZA CHEMBA, KONDOA NA MJI WA KONDOA

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Awamu
ya Kwanza unafanyika katika Mikoa ya Arusha, Kilimanjaro na Dodoma katika Halmashauri za Wilaya za Chemba, Kondoa, na Mji
wa Kondoa kuanzia tarehe 11 hadi 17 Desemba, 2024. Zoezi la uboreshaji wa Daftari linafanyika kwa siku saba kwa kila kituo

VACANCY

Sales Freelancers

The Guardian Limited is looking for self driven sales Freelancer to
join our advertising Sales Team in Dar es Salaam, ( Moshi,
Arusha, Tanga, Morogoro, Iringa, Mwanza and Zanzibar)

Responsibilities

e Be responsible for aggressive development of new clients and growing
existing business.

e Proactively develop new business avenues

e Devise and monitor business plans to ensure substantive sales

¢ Develop strategic solutions that meet the unique needs of each client

Qualifications

e The position requires someone who can deliver the set targets within

deadlines under competitive working environment.

e Applicants need to be highly organized, self-motivated with a positive
attitude, and can thrive on setting and reaching new goals.

e Holders of a University degree or Diploma in Business Administration

e Experience in Sales and Marketing is an added advantage

NOTE: This is a commission Based Position

Please send your application via Email to vacancy@guardian.co.tz
before 15 December, 2024.

katik
1.
2.
3.

Ubor

a Mikoa hiyo.

SIKU: Uboreshaji unaanza siku ya Jumatano tarehe 11 hadi Jumanne tarehe 17 Desemba, 2024.

VITUO: Uboreshaji unafanyika katika vituo vilivyopo kwenye Mitaa, vijiji na vitongoji.
MUDA: Vituo vinafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni.

eshaji unahusisha: -
Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi
kuandikishwa hapo awali.

. Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka

2025.

. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi

. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanachama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza

MAM

KuJI

kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz
au anuani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu
ya mpiga kura na jina la kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number) ambayo
watakwenda nayo kituo cha kujiandikisha ili kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura.

BO YA KUZINGATIA

Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu
wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto
wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.

Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliva alama za
mikono na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni.

Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa
Mwaka 2025 na chaguzi zijazo.

Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo maarufu kama kitochi au kiswaswadu anaweza kuingia kwenye mfumo huo kwa
kupiga *152*00#. Kisha, atachagua Namba 8 na kubonyeza, baada ya hapo atachagua namba 2 na kubonyeza, Kisha
atachagua namba 3 (Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi) na hapo, atapata huduma namba moja hadi nne. Atachagua
huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye, atapata namba ya utambulisho (token number) atakayokwenda nayo
kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga
Kura kwa kupiga namba 0800112100 bila malipo.

Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi
zao0 za mpiga kura.

vidole vyote kumi vya

ANDIKISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA
Limetolewa tarehe 03 Desemba, 2024 na: | S

1]

Livini A. Morrice
KAIMU MKURUGENZI WA UCHAGUZI

218284201
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Mafundi
wa kam-
puni ya
ujenzi ya
mkandara-
si, wakien-
delea na
ujenzi wa
Kituo cha
mabasi
yaendayo
haraka
cha Mnazi
Mmoja,
Salaam
jana.
PICHA:
JUMANNE
JUMA

Mahakama yatoa maelekezo
yva mwisho kesi ya wanandoa

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam imewapa
maelekezo wanandoa Bharat
Nathwan (57) na Sangita Bharat
(54) wanaotuhumiwa kwa kesi ya
kujeruhi na kutoa lugha ya ma-
tusi kwamba Januari 7,2025 kama
wakili wao hatakuwapo ma-
hakamani, kesi itaendelea kusiki-
lizwa pasi na kuwapo kwake.

Imeeleza kwamba haitaki kua-
mini kwamba Wakili wa Utetezi
Gabriel Mnyele, ambaye ni wakili
mkongwe, hajafika mahakamani
bila sababu ya msingi, hivyo in-
ampa nafasi nyingine kutekeleza
wajibu wake.

Hayo yalisemwa jana na
Hakimu Mkazi Mkuu Aaron
Lyamuya wa mahakama hiyo
baada ya Wakili wa Utetezi, Ed-
ward Chuwa kuomba busara ya
mahakama kutokuendelea na
usikilizwaji shauri hilo kwa kuwa
wameandika barua Mahakama
Kuu.

Baada ya kudai hayo, Wakili
wa Serikali Faraji Ngukah alidai
kuwa wana shahidi mmoja na

wako tayari kuendelea na kuhusu
barua hiyo, alidai hawajapata
nakala, pia haizuii kuendelea na
chochote.

“Nimemsikia Wakili Chuwa,
ni haki yao kuomba, lakini hatu-
japokea nakala ya barua. Na hata
kama hatujapokea haizuii kuen-
delea na chochote kwa sababu
hakuna sheria inayoelekeza la-
zima wapewe,” alidai Wakili Ngu-
kah.

Pia alidai kuwa waendelee na
usikilizwaji, siku Mahakama Kuu
ikitokea ikazuia basi kesi itasima-
ma. Haijulikani barua itajibiwa
lini na shahidi huyo amemtoa
sehemu muhimu, amefika ma-
hakamani kutoa ushahidi.

Hakimu Lyamuya baada ya
kusikiliza hoja zao, alisema kesi
hiyo imekuwa na mambo mengi,
ndio maana ameamua kuiham-
ishia chumba cha wazi cha ma-
hakama kwa ajili ya watazamaji,
ili nao wahukumu anasikiliza kesi
vizuri au vibaya.

“Imeeleza kwamba mmean-
dika barua kwa Jaji Mfawidhi
wa Mahakama Kuu, utaratibu
ni kwamba unapotaka kufanya

Victoria
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vyombo husika vya Serikali.

MASHARTI YA MNADA;

+ Dhamana itauzwa Kamailivyo.

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa kupitia
katika vipeperushi na magari ya matangazo kutokana na idhini itayotoka kutoka katika

Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia ilipwe ndani
ya siku kumi na nne. (14). Kwa kushindwa kufanya hivyo itapelekea mnada kurudiwa
tena na pesa zilizolipwa kutokurudishwa.

+ Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.
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jambo huko, unafanya maombi
rasmi na si barua. Inaweza ikasom-
wa na isifanye chochote,” alisema
Hakimu Lyamuya.

Alisema barua haiwezi kui-
hamisha mahakama, jaji akitaka
mwenendo wa kesi anaangalia
moja kwa moja kwa kuwa kila kitu
kimo katika mtandao, kila kitu
anakiona.

“Hadi hivi sasa sioni chochote
hapa, mnachosubiri ninyi ni kudra
zake tu, hamjui ni lini hiyo barua
kujibiwa. Nisingeahirisha kesi kwa
sababu hii mwenendo wa kesi
ungekuwa batili, Mnyele hayupo
mara ya pili, nampa nafasi ny-
ingine,” alisema.

Hakimu Lyamuya alisema
anaahirisha kesi hiyo kwa sababu
Mnyele hakuwa mahakamani na
washtakiwa wana haki ya kuwa na
uwakilishi na pia katika utendaji
kazi wake hajawahi kuona barua
imeandikwa kesi ikaahirishwa.

Wakili Ngukah alidai hana
pingamizi na uamuzi wa kiti, lakini
walitaka Chuwa awaeleze alikoku-
wa Mnyele. Hakimu Lyamuya ali-
waeleza kwamba kila mtu na haki
ya kupewa nafasi nyingine, hivyo
ametoa kwa wakili huyo.

“Ninatoa maelekezo kwa
washtakiwa, ninaomba mnisiki-
lize kwa makini, ninyi mmeweka
mawakili Januari 7, 2025. Kama
wakili wenu hatakuja, tutaendelea
bila yeye kuwapo, zingatieni sana
ninyi ni washtakiwa, hakuna wen-
gine, ni ninyi,” alisema.

Wanandoa hao ambao ni raia
wa Tanzania wenye asili ya India
wanaoishi Mtaa wa Mrima - Kisutu,
jengo la Lohana Dar es Salaam, wa-
nashtakiwa kwa mashtaka manne
wanayodaiwa kuyatenda Julai 21,
2023 kinyume cha sheria.

Ilidaiwa kuwa Nathwan anatuhu-
miwa Julai 21, 2023, akiwa eneo la
mtaa wa Mrima-Kisutu, jengo la
Lohana, ndani ya Wilaya ya Ilala,
Dar es Salaam kinyume cha sheria.
Wanadaiwa walimsababishia mad-
hara makubwa Kiran Lalit kwa ku-
zamisha kichwa chake katika ndoo
ya saruji iliyochanganywa.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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Zaidi bil. 101/- zapokewa
katika akaunti ya mirathi

Na Kulwa Mzee

JAJI Mkuu wa Tanzania,
Profesa Ibrahim Juma,
amesema katika miaka mi-
tatu tangu kuanzishwa kwa
Kituo Jumuishi cha Masuala
ya Familia Temeke, jumla
Sh. bilioni 101.8 zilipokewa
katika akaunti ya mirathi.

Kati yake, Sh. bilioni 77.8
zililipwa kwa warithi na
Sh. bilioni 24 zinasubiri
kulipwa.

Jaji Ibrahim alisema hayo
jana wakati wa kilele cha
maadhimisho ya miaka mi-
tatu ya Kituo Jumuishi cha
Masuala ya Familia Temeke
tangu kuanzishwa mwaka
2021.

Alisema mirathi hubeba
kiasi kikubwa cha fedha na
uendeshaji wake unahitaji
umakini na vadilifu wa hali
ya juu vinginevyo inaweza
kugubikwa na ubadhirifu.

Jaji Profesa Ibrahim
alisema wakati wa kuta-
yarisha Mpango Mkakati
wa Mahakama na Programu
ya Maboresho miaka ya
2014 hadi 2016, Mahakama
va Tanzania ilikuwa ikika-
biliana na changamoto ya
usimamizi wa fedha na mali
za mirathi.

Alisema kupitia mashauri
ya mirathi Mahakama ili-
kuwa inalipa Sh. bilioni 3.8
kwa wasimamizi na warithi
wa mirathi kiasi ambacho
kinabeba uchumi mkubwa
wa wananchi mmoja mmoja
na taifa kwa ujumla.

“Mahakama iliona ni muda
mwafaka wa kuimarisha na
kuboresha ushughulikiaji
na usimamizi wa mashauri
ya mirathi kwa kuyapa Kip-
aumbele ili kuhakikisha wa-
nanchi na jamii kwa ujumla
wanapata huduma na elimu
ya usimamizi wa mirathi
na utatuzi wa migogoro ya
kifamilia ili kutumia muda
wao zaidi katika shughuli za
kiuchumi na kimaendeleo.

“Katika miaka ya Fedha
2021/2022, 2022/2023,
2022/2024 na 2024/2025
jumla Sh. 101,876,509,671.81
zilipokewa kwenye akaunti
ya mirathi, kati ya hizo jum-
la ya Sh. 77,846,349,370.59
zililipwa kwa warithi na
jumla ya Sh. 24,030,169,397
zinasubiri kulipwa.

“Ipo changamoto kubwa ya
baadhi ya wasimamizi wa
mirathi kukiuka masharti ya
kisheria juu ya majukumu
yao ya usimamizi wa mi-
rathi, baadhi ya wasimamizi
hawaziishi ahadi walizoap-
ishwa mahakamani,” alisema
Jaji Mkuu.

Alisema takwimu zinaone-
sha kuwa hadi sasa, Kituo
Jumuishi kimewahudumia
wateja 580,610, kati ya
hao 311,183 ni wanawake,
265,985 wanaume na 3,442
watoto.

Alitaja faida zilizopatikana
katika kipindi cha miaka
mitatu kuwa gharama zime-

pungua kwa wananchi na
wadaiwa katika kufuatilia
huduma za haki ambazo
zinatolewa na wadau tofauti
katika sehemu tofauti kwa
kuwa utoaji wa huduma
jumuishi unarahisisha hudu-
ma hizo kupatikana katika
jengo moja.

“Kituo Jumuishi cha
Masuala ya familia Temeke,
kimebeba dhana ya mabore-
sho kwa kuwa na mfumo wa
utoaji haki ambao unalenga
kuwafikishia huduma wa-
nanchi ambao ni wanyonge
katika jamii na ambao hu-
duma za kimahakama huwa
haziwafikii kwa wepesi na
kwa gharama nafuu.

“Walengwa hapa ni wale
katika jamii ambao huwa
hawapati nafasi sawa na
wengine katika kupata hu-
duma za utoaji haki kwa
mfano, wanawake, watoto,
watu wenye ulemavu na
wanaoishi katika mazingira
magumu, wametajwa kuwa
hawapati fursa sawa na
wengine katika kufikia ngazi
za Utoaji haki,” alisema.

Alisema katika kuhakikisha
wananchi wenye kipato cha
chini Dar es Salaam wana-
pata usafiri wa kuwafikisha
katika Kituo Jumuishi Te-
meke, Andiko la Mradi wa
Maboresho ya Mahakama
iliitaka Mahakama ya Tan-
zania ifanye makubaliano
na UoONgozi unaosimamia
Mabasi ya Mwendokasi ili
kuweka punguzo la nauli
za mabasi yao kurahisisha
usafiri wa wadaiwa wanao-
fuata huduma katika Kituo
Jumuishi.

Jaji Mfawidhi wa Kituo Ju-
muishi cha Masuala ya Fa-
milia Temeke, Mwanabaraka
Mnyukwa alisema: “Katika
Kipindi cha miaka mitatu
tumekutana na changamoto
ya ucheleweshaji wa ku-
hamisha mali kwenda kwa
warithi, jamii kutokuwa na
uelewa kuhusu usimamizi
wa mitathi.

“Mahusiano wanandoa ka-
tika kuvunja ndoa na uele-
wa mdogo kuhusu kuandika
wosia, kuandika wosia ifa-
hamike kwamba si uchuro,”
alisema Jaji Mwanabaraka.

“Wanandoa wamekuwa na
vadui, wanatakiwa kuwa na
makubaliano katika haki ya
kuwaona watoto na mga-
wanyo wa mali,” alisema.

Alisema Kituo kimehu-
dumia idadi kubwa kwa
miaka mitatu jumla ya watu
580,610 walihudumiwa wak-
iwamo wanawake 266,985,
wanaume 311,183 na watoto
3442.

Jaji Mwanabaraka alisema
jumla ya mashauri 22,929
valisajiliwa kati ya hayo
yaliyoamuliwa ni 20,077 na
852 hadi Agosti, mwaka huu
valikuwa hajasikilizwa.

Alisema migogoro inasaba-
bisha chuki kwa wanafamil-
ia na kusababisha warithi
kuchelewa kupata haki zao
kwa wakati.
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BALOZI WA JAMHURI YA KOREA KUSINI EUNJU
AHN ATEMBELEA THE GUARDIAN LTD

Mhariri Mtendaji wa Gazeti la The Guardian, Wallace Mauggo, akitoa : : ,_ : ,_ : __
maelezo kwa Balozi wa Jamhuri ya Korea Kusini, Eunju Ahn (katikati), Balozi wa Jamhuri ya Korea Kusini, Eunju Ahn (katikati), akifurahia jambo
alipotembelea chumba cha habari cha Kampuni ya The Guardian Ltd (TGL) na viongozi wa TGL.

inayochapicha magazeti ya The Guardian na Nipashe, Mikocheni, Dar

es Salaam jana. Kushoto ni Naibu Meneja Mkuu wa TGL, Jackson Paulo,

Meneja wa Fedha wa TGL, Samweli Orgeness (wa pili kulia) na wakuu wa

idara mbalimbali. PICHA ZOTE: MIRAJI MSALA

Mhariri wa Habari wa gazeti la Nipashe na Mkuu wa Kitengo cha Dijitali,  Balozi Eunju Ahn, akiangalia mchoro wa sura yake uliochorwa na Mchora
Salome Kitomari (kulia), akitoa maelezo kwa Balozi Eunju Ahn, alipotem- Katuni wa TGL, Muhidini Msamba (kulia).

belea kitengo hicho.

] ] D » } i ] Balozi Eunju Ahn akipata maelezo kuhusu uchapishaji wa magazeti ya
Balozi Eunju Ahn, akisalimiana na Mhariri Mtendaji wa Gazeti la Nipashe, TGL kutoka kwa Meneja wa Kiwanda cha Uchapishaji cha TGL, Balasubra-
Beatrice Bandawe. Katikati ni Mhariri Mtendaji wa gazeti la The Guardian, maniyan Venkadachalam (kushoto). Kulia ni Naibu Meneja Mkuu wa TGL,
Wallace Mauggo. Jackson Paulo.
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MWANGA WA JAMII

Kuongezeka matukio utekaji,
mauaji nini kinasababisha

KURIPOTIWA kwa matukio ya utekaji na mauaji ya mara kwa
mara katika maeneo mbalimbali nchini kunaleta maswali mengi
yanayokosa majibu.

Hapa nchini matukio hayo yalizoeleka kusikika katika nchi ny-
ingine na kuonekana kama sinema kwa sababu Tanzania ni nchi
inayosifika duniani kuwa ni ya amani na utulivu ndio sababu wa-
geni wengi wanamiminika kuja kuitembelea na kuangalia vivutio
vya utalii.

Utekaji na matukio ulioanza kujitokeza kwa sasa unaleta hali ya
wasiwasi na kusababisha wananchi kuishi kwa wasiwasi kwa saba-
bu hawajui lini yatawakuta.

Hali hii inasababisha hata baadhi ya watu kuhofia kufanya shu-
ghuli za maendeleo kwa kuwa hawafahamu wakati gani wanaweza
kupatwa na mkasa.

Kuibuka kwa matukio haya kumesababisha watu kunyoosheana
vidole bila kujua kiini cha tatizo hilo ni nini.

Takribani miaka mitatu iliyopita kuliibuka matukio ya watu ku-
toweka wakiwamo waandishi wa habari na wengine mpaka leo ha-
wajulikani walipo.

Hali ilirudi kuwa shwari, lakini sasa imeanza kuibuka tena na kwe-
nye jamii yamepamba moto kutokana na taarifa zinazoripotiwa kila
mara matukio hayo kufanyika.

Kinachosikitisha zaidi hata watoto wasiokuwa na hatia wameingi-
zwa kwenye matukio hayo na kupotezewa maisha yao.

Matukio ya hivi karibuni yameonesha majaribio ya watu kutekwa, '~
wengine kuuawa kwa kudhania kuwa ni watekaji na tukio lingine
ni la mfamasia aliyeuawa na kisha mwili wake kukutwa ukiwa ume- Na Mwandi-
fukiwa karibu na nyumba yake. shi Wetu

/ B Muungwana Lazima Nilonge

Miaka 63 imelinda

Vitendo hivi vinasikitisha na sasa imeonekana ni kama wimbi lin-
alovuma la utekaji na mauaji.

Kwa hivi karibuni Mkoa wa Dodoma, kumeripotiwa matukio kad-
haa ya kinyama na mauaji na watu kuhoji kuna upepo gani mbaya
umeikumba nchi yetu.

Wanaotekeleza unyama huo haifahamiki kama wanafanya kwa
kulipiza kisasi au kwa sababu za kishirikina.

Huku Jeshi la Polisi likifanya uchunguzi kuhusu matukio hayo,
inasikitisha kuona vikiendelea kufanyika na wanaofanya vitendo
hivyo bado ni watu wasiojulikana.

Watu kutekwa, kutoweka na kuondolewa uhai sasa zimekuwa
taarifa zinazotawala vyombo vya habari pamoja na mitandao ya
kijamii.

Matukio haya yalianza taratibu, lakini yanakoendelea yanaweza
kuwa makubwa na kusababisha wananchi kuhofia kutembea kwa
amani kwenye nchi yao.

Jeshi la Polisi linafanya uchunguzi kuhusu matukio hayo na im-
ani ya wananchi kuwa waliofanya vitendo hivyo vya kinyama wa-
takamatwa ili sheria ichukue mkondo wake.

Damu za watu haziwezi kupotea bure, hata kama waliofanya vi-
tendo hivyo watakuwa wamekimbia kwenda maeneo ya mbali, la-
zima watajulikana.

Wananchi pia ni lazima tutoe ushirikiano kulisaidia Jeshi la Polisi
kuwapata wahalifu hao ili nchi yetu isiingie doa.

Sisi sote ni walinzi na tunapotoa ushirikiano kazi ya kupatikana
kwa wahalifu hao itakuwa rahisi. Hakuna anayependa kuona uhai
wa mtu ukiondolewa kwa sababu za chuki na ubinafsi au ushirikina.

Tanzania ni nchi ya kisiwa cha amani na amani hii iendelee ku-
dumishwa ili tuendelee kupokea wageni wanaokuja kujifunza kwe-
tu jinsi ya kuishi kwa umoja na upendo.

Viongozi wa dini ni watu wanaoaminika na waumini wao, wan-
apoongea ni sawa na kutoa ujumbe kutoka kwa Mungu. Hivyo ni
jukumu lenu kuhakikisha watu wanarudi katika hofu ya Mungu na
kuepuka vitendo vya kinyama.

Mungu ibariki Tanzania, Mungu ibariki Afrika.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

wanawake kiafya

KATIKA kusherehekea mia-
ka 63 ya uhuru wa Tanganyi-
ka ambayo leo ni Tanzania
Bara, wanawake wana mengi
ya kujivunia mojawapo ni ku-
pungua idadi ya vifo vya wa-
Zazi na watoto.

Kwa miaka mingi idadi iliku-
wa kinamama 556 kwa kila vi-
zazi hai 100,000 waliopoteza
maisha.

Ni tatizo lilikuwapo kuan-
zia mwaka 2016 lakini juhudi
zaidi zimefanyika na sasa vifo
vimepungua hadi 104 mwaka
huu.

Hata hivyo, wanawake
wanaozaa raia wa taifa hili
kuanzia wapigakura, walipa-
kodi, wahandisi na viongozi
wa kada zote wanalalamika
kwanini wapoteze maisha
kwenye uzazi?

Wanataka asife hata mmoja
kwenye uzazi hasa kwe-
nye changamoto ambazo
zinaweza kuzuilika.

Kadhalika mafanikio men-
gine ambayo pia ni kupun-
guza vifo vya watoto wenye
umri chini ya miaka mitano
ambao nao idadi ya wanao-
poteza maisha imepungua
kutoka 67 kwa kila vizazi hai
1,000 hadi vifo 43 ni juhudi za
kulinda uhai.

Lakini, kwani hata hao wa-
potee? Ni lazima juhudi zaidi
zifanyike asife hata mmoja
kwa sababu zinazoweza ku-
zuilika.

Serikali imeongeza ujenzi na
kuboresha miundombinu ya

huduma za afya kwa wazazi
ni jambo jema linalostahili
kusifiwa lakini kazi bado.

Nchi ikielekea kwenye
miaka 64 ya uhuru idhibiti
watoto wetu wasichana kula-
zimishwa kuwa mama katika
umri mdogo kwa kuozwa na
wanafamilia zao au kupewa
mimba utotoni.

Zama hizi utaalamu upo
tena wa kielektroniki wa-
naolaghai kuoza na kunajisi
watoto hadi kupata mimba
na kukatizwa masomo huku
wakibebeshwa mzigo mzito
wa kuwalea wamulikwe.

Ikumbuke pamoja na adha
za mimba na ndoa utotoni,
mwezi huu tunapoendelea na
siku 16 za kuhamasisha umma
kupinga ukatili wa kijinsia,
tuone sote kuwa haipendezi
watoto wenye miaka 14 au 13
wakiajiriwa majumbani.

Ni sheria ya kazi na mahu-
siano kazini ya mwaka 2004
inayoruhusu mtoto kuajiriwa
ili kupata kipato.

Lakini, tujiulize ni nani
anayejua hali ya mtoto
huyo huko mijini anakofan-
yakazi?

Anatumikishwa kazi ngumu,
hasomi wala hawezi kujitetea,
hebu tumjali mtoto huyo kwa
kukataza ajira ya watoto kwa
namna yoyote ile wawe ma-
darasani.

Sheria nyingine ambayo si
rafiki wa mtoto ni ile ya ndoa
ya mwaka 1971, bunge, wana-
harakati, wizara na wanashe-

ria pamoja na mahakama fua-
tilieni irekebishwe.

Hivi kuna haja ya watoto
kuendelea kuoza wasichana
au mabinti wa miaka 13 au 14
katika dunia ya sasa.

Serikali inapowezesha kupa-
tikana huduma za kibingwa
na bobezi kwa gharama nafuu
kwenye hospitali za umma na
kuwajali wanawake, wazazi,
watoto wao isisahau kukome-
sha mambo yanayochangia
vifo vya wazazi na watoto
kwenye ujauzito ambako
umri mdogo nao unahusika.

Ustawi wa vizazi vya sasa
na vijavyo ni muhimu kucho-
chea kukua na uchumi afya
bora, ustawi na maendeleo
kwa kila mmoja.

Katika kuwa na taifa bora
yote ni muhimu lakini kuan-
daa wanawake na watoto
bora wa kizazi kijacho ni
muhimu zaidi.

Hawa wataandaliwa kwa
kuboresha sekta zote mtam-
buka kuanzia ya afya, elimu,
teknolojia, kilimo ili kupata
chakula, usalama, sheria na
ulinzi.

Ni kazi njema ya kusambaza
dawa, vifaa tiba na chanjo
kwa watoto, lakini kama ha-
watalindwa dhidi ya unyan-
yasaji kingono, utoro shuleni,
udumavu, utumikishwaji ma-
jumbani, dhuluma za kuozwa
utotoni, kukeketwa itakuwa
ngumu kuwa na vizazi vya
sasa vilivyolindwa ili kupata
Tanzania bora ya kesho.
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Wakulima walia

kuchelewa
kusambazwa
mbolea, mbegu

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

WAJUMBE wa Jumuiya ya Tawala
za Mitaa Tanzania (ALAT) Mkoa wa
Singida, wamelalamikia kuchelew-
eshwa kwa usambazaji mbolea na
mbegu huku msimu ukiwa ume-
shaanza jambo ambalo litasababisha
wakulima kutopata mavuno mengi.

Walitoa malalamiko hayo juzi,
wakati wa kikao cha ALAT Mkoa wa

Singida kilichofanyika wilayani Ikungi. :

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Singida, Elia Digha, alisema
katika Mkoa wa Singida, msimu wa
mvua unaisha Aprili na kitendo cha
kumcheleweshea mkulima mbegu na
mbolea za ruzuku ni kutomtendea
haki na kusababisha asipate mavuno
va kutosha.

“Ifike mahali tuwatendee wakulima
haki zao, mbegu na mbolea za ruzuku
ziletwe kati ya Septemba na Oktoba
kila mwaka na kuanza kusambazwa
kwa wakulima kabla ya msimu wa
kilimo haujaanza, sasa kuleta pembe-
jeo hizo wakati msimu umeshaanza
hakuna maana,” alisema.

Mjumbe wa ALAT, Zainab Kihara,
alisema hata mbegu na mbolea zi-
napofika wakulima wamekuwa waki-
pata changamoto ambapo mkulima
anakuwa na kadi ya kupata pembe-
jeo, lakini kunakuwa hakuna namba
yake ya simu na kucheleweshewa
kupata pembejeo.

Mwenyekiti wa ALAT Mkoa wa Sin-
gida, Moses Mkwega, alisema chanzo
kikubwa cha mapato kwa mkoa
huo ni kilimo na kwamba uwekezaji
mkubwa usipofanyika katika sekta
hiyo mapato kwenye halmashauri
yatashuka.

Mkwega aliwaomba wajumbe wa
ALAT kwenda kusimamia kilimo ka-
tika halmashauri zao na kuhakikisha
wakulima wanapata mbolea na mbe-
gu kwa wakati ili kuongeza mavuno.

MKurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mkalama, Asia Mes-
sos, alisema katika halmashuri
yake wamekuwa wakiwahamasi-
kwenda kuchukua mbegu na mbolea
za ruzuku na katika msimu wa kilimo
hakuna mkulima atakayekosa pem-
bejeo.

Naye Mkulima Omary Mbawa alise-
ma maeneo mengine unakuta bango
limewekwa kwamba eneo hilo kuna
wakala wa mbegu na mbolea za ru-
zuku, lakini wakulima wakifika hawa-
pati huduma jambo ambalo aliiomba
serikali kusaidia kufanyanuchunguzi
katila maeneo yote yaliyoainishwa
kuwa ni ya mawakala.

Hivi karibu Mkuu wa Mkoa wa Singi-
da, Halima Dendego, alitoa wiki mbili
kwa wakuu wa Idara ya Kilimo mkoa-
ni hapa ifikapo Disemba 15, mwaka
huu, kama watakuwa hawajasajili
wakulima kufikia asilimia 85 kwa
ajili ya kupata pembejeo za kilimo
waandike barua za kuacha kazi.

Dendego alisema suala la kilimo
katika Mkoa wa Singida ni jambo am-
balo linatakiwa kupewa kipaumbele
namba moja na hatakubali kuona
wapo baadhi ya maofisa kilimo wa-
nakwamisha jitihada za serikali katika
kuinua sekta ya kilimo mkoani hapo.
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Fundi akiendelea na ujenzi wa jengo la maabara ya masomo vya sayansi, kwenye Shule ya Sekondari Mtiro

Milioni 50/- kumalizia
ujenzi wa zahanati

Na Mwandishi Wetu,
MKURANGA

SERIKALI imeipatia Zahan-
milioni 50 kwa ajili ya kuka-
milisha ujenzi ili ifikapo mwa-
ka 2025 ikabidhiwe kwa jamii
hiyo.

Akizungumza katika hafla
ya kuanza kwa ujenzi huo,
Mganga Mfawidhi na Msi-
mamizi wa mradi huo, Dk.
Tatia Khan kutoka Zahanati
ya Mwandege, alisema fedha
hizo zimetolewa na serikali
na wananchi wana wajibu wa
kuhakikisha mradi huo un-
alindwa vizuri.

Alisema serikali itaunda
kamati ya watu wanane ili ku-
hakikisha zahanati hiyo inaka-
milika kwa wakati.

“Jitahidini kuwa na moyo
wa kujitolea ili tuweze kuka-
milisha zahanati hii. Tunahi-

taji pia nguvu kazi iongezeke,”
alisema.

Diwani wa Kata ya Mwan-
dege, Nassoro Suleiman alise-
ma mradi huo ni miongoni
mwa mikubwa ya afya inay-
oendelea kutekelezwa chini
ya ilani ya Chama cha Mapin-
duzi katika kata hiyo na mae-
neo mengine ndani ya Jimbo
la Mkuranga.

Aidha, alisema katika kip-
indi cha miaka minne serikali
imetoa fedha nyingi za ujenzi
wa maboma ya zahanati,
ujenzi wa shule za msingi na
sekondari, miradi ya maji na
uboreshaji wa miundombinu
ya barabara katika kata hiyo.

“Tunamshukuru rais
wetu na mbunge wetu Ab-
dalah Ulega kwa kuhakiki-
sha fedha zinapatikana za
kutekeleza miradi ya kijamii
kwa ajili ya maendeleo ya
watu wa Mkuranga,” alisema.

zi, Ahmed Killo, alisema mradi huo
umefikia hapo kwa juhudi za seri-
kali na wananchi wa Mkokozi.

Alisema kutokana na mabhi-
. . taji makubwa na matarajio ya wa-
Aldha’ allse: nanchi wa Mkokozi mradi huo
ma zqhanatl unahitaji ~ kumalizika ~ haraka
hiyo itaku- angalau mwanzoni mwa mwaka
wa mkom- kesho.
bozi mkub- Killo alisema ili kuhakikisha
K mradi huo unakamilika haraka na
Wa Kwa . kwa ufanisi, aliwataka wananchi
Wana.l.'l.(.:.l'll kujifunga mkanda na kuwa walinzi
wa Kijiji cha namba moja wa mradi huo.
Mkokozi “Huu ni mradi wa maana sana.
ambapo Wananchi wanahitaji kuheshimu
- e nguvu za kwao na za serikali. Tu-
|nataral|a. tahakikisha tunatoa ushirikiano
kuhudumia mkubwa kwa wazabuni,” alisema.
Wagonjwa Aidha, alisema zahanati hiyo

kuanzia 500 itakuwa mkombozi mkubwa kwa

hadi 600
kwa mwezi.

ambapo inatarajia kuhudumia wag-
onjwa kuanzia 500 hadi 600 kwa
mwezi.

KA BW E LA FADHILI MOHAMED

L

— | 4EBU NIAMBIE,UKO 'SIRIAST'
KWELT UTANIOA? MAANA KUNAWATU
NATAKA NIWABWAGE. |

NIPE MUDA NIPITIE MAFAILL
YAKO,POINTI UMEONGERA HAPO
ROHO TKATOKA TKARUDI.
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Kampeni msaada Kkisheria
ya Mama Samia yaanza tena

Na Elizabeth Zaya

KAMPENI ya Msaada wa
Kisheria ya Mama Samia
(MCLAC), imeanza tena ku-
tolewa katika mikoa mingine
minne mfululizo.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
wa Huduma za Msaada wa
Kisheria, Wizara ya Katiba
na Sheria, Ester Msambazi,
kampeni hiyo itafanyika kwa
siku 10 mfululizo katika mikoa
minne ya Morogoro, Iringa,
Songwe na Mara.

Ester alisema kaulimbiu
kwenye kampeni hiyo inase-
ma ‘msaada wa kisheria, us-
awa, amani na maendeleo’ na
imejikita zaidi katika kuimari-
sha upatikanaji wa haki kwa
wananchi hususani wa kipato
cha chini walioko pembezoni.

“Kampeni hii ambayo in-
aratibiwa na Wizara ya Katiba
na Sheria, imehakikisha kuwa

kila wilaya na halmashauri
zote nchini zinapokea angalau
wasaidizi wa kisheria watatu
walio chini ya ofisi ya maen-
deleo ya jamii ambao wame-
patiwa mafunzo maalum ili
kutoa msaada wa kisheria wa
hali ya juu,” alisema Ester.

Alisema lengo kuu ni ku-
hakikisha huduma za kishe-
ria, ambazo mara nyingi zina-
patikana kwa gharama kubwa
au kwa ugumu, zinafikishwa
kwa urahisi na kwa uwazi kwa
wananchi wote.

Alitaja malengo mengine ya
kampeni hiyo kuwa ni pamoja
na kuongeza ufahamu wa she-
ria, kuwafundisha wananchi
kuhusu haki zao za kisheria
na namna bora ya kuzitetea
kupitia mfumo wa sheria.

Pia, kuwahamasisha wa-
nanchi kutatua migogoro kwa
njia ya kisheria, kuwaelimi-
sha kuhusu matumizi sahihi

ya vyombo vya sheria kama
mahakama na usuluhishi wa
migogoro.

Kadhalika, inalenga kupun-
guza msongamano wa kesi
mahakamani kupitia elimu
ya sheria na upatanishi, na
kwamba baadhi ya migogoro
huitatua nje ya mahakama
kupitia kampeni hiyo.

“Na pia inaweka nguvu kati-
ka kutoa msaada kwa makun-
di maalum ya wanawake,
watoto na watu wenye ul-
emavu katika kuhakikisha
wanapata msaada wa kisheria
kwa changamoto zinazowaka-
bili.

“Si hayo tu, bali inaleta man-
ufaa kwa Watanzania kwa
kuwahakikishia ufikikaji wa
haki kwa wote, inachochea
misingi ya haki sawa kwa wa-
hususani wale wenye l<1pat0
cha chini na inaimarisha uta-

Salaam, mwishoni mwa wiki. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

wala wa sheria,” alisema Ester.

Alisema, anaamini kupi-
tia kampeni hiyo, wananchi
watakuwa na uelewa zaidi
wa mifumo ya sheria na
umuhimu wa kuheshimu
utaratibu wa kisheria, kukuza
mshikamano wa kijamii kwa
kutatua migogoro kupitia njia
ya kisheria na kuimarisha am-
ani katika jamii.

Aidha, kupitia kampeni
hiyo, wanahamasisha ushirik-
ishwaji wa jamii kikamilifu
katika masuala ya Kkisheria,
ikiwamo kutambua haki zao
na wajibu wao, matumizi
bora ya vyombo vya habari na
mitandao ya kijamii.

“Kwa hiyo, vyombo vya
habari vina nafasi muhimu
katika kuhakikisha kampeni
hii inafanikiwa kwa kufikisha
ujumbe kwa walengwa na ku-
hamasisha ushiriki wa jamii,”
alisema Ester.

Jaji Mwaimu: Malalamiko Uchaguzi wa Serikali za Mitaa yasipuuzwe

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

MWENYEKITI wa Tume ya
Haki za Binadamu na Utawala
Bora, Jaji mstaafu Mathew
Mwaimu, amesema malala-
miko kuhusu uendeshaji wa
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
yasipuuzwe bali yatumike
kama tafakari ya kuondoa
kero zilizojitokeza zisijirudie
kwenye Uchaguzi Mkuu mwa-
ka huu.

Jaji Mwaimu alitoa kauli
hiyo jana wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Maadili
na Haki za Binadamu yaliyo
amesikia kupitia vyombo vya
habari malalamiko kuhusu
uchaguzi huo na rai yake ni
kwamba yasipuuzwe.

“Ningependa kusema jam-

bo moja, nimeona kupitia
vyombo vya habari kuhusu
malalamiko ya wagombea
kuenguliwa na changamoto
nyinginezo zilizojitokeza
wakati wa upigaji kura na
wakati wa kutangaza ma-
tokeo,” alisema.

“Sisi kama watendaji am-
bapo baadhi yetu tulisimamia
uchaguzi huo wa serikali za
mitaa, tusipuuze malalamiko
hayo na tunatakiwa kuyata-
fakari na kuyafanyia kazi ili
changamoto hizo zilizoji-
tokeza kwenye uchaguzi huo
zisijitokeze tena katika Uch-
aguzi Mkuu wa mwaka 2025,”
alisema.

Jaji Mwaimu pia aliwataka
watumishi wa umma kufanya
kazi kwa uadilifu na kuacha
kufanya kazi kwa mazoea na
watoe huduma bora kwa wa-

nanchi.

Awali Katibu wa Tume hiyo,
Mathew Kirama alisema siku
hiyo ya haki za binadamu
huadhimishwa kila mwaka
inapotimu Desemba 9 ikiwa
ni utekelezaji Mkataba wa
Kimataifa wa Kupambana na
Rushwa wa Mwaka 2003.

Kirama alisema kutokana
na nchi kuadhimisha uhuru
wa Tanzania Bara tarehe hiyo,
serikali kuanzia mwaka 2016
iliamua kuadhimisha siku
hiyo pamoja na Siku ya Ki-
mataifa ya Haki za Binadamu
kila Desemba 10 na tamko la
Baraza la Umoja wa Mataifa
la Mwaka 1948 kuhusu haki za
binadamu.

Alisema maadhimisho hayo
yamekuwa yakiratibiwa kwa
pamoja na taasisi zinazosima-
mia mapambano ya dhidi ya

rushwa, haki za binadamu na
utawala bora nchini.

Alitaja taasisi hizo kuwa ni
Ofisi ya Rais - Ikulu, Ofisi ya
Rais - Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala
Bora, Wizara ya Katiba na
Sheria, Sekretarieti ya Maadili,
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKU-
RU) na Tume ya Utumishi wa
Umma.

Taasisi zingine ni Mam-
laka ya Kudhibiti Ununuzi wa
Umma (PPRA), Ofisi ya Taifa
ya Ukaguzi (NAOT), Tume
ya Haki za Binadamu na Uta-
wala Bora na Ofisi ya Mkaguzi
Mkuu wa Ndani wa Serikali.

Naibu Mkurungenzi wa
TAKUKURU, Neema Mwaka-
lyelye aliwahimiza kuzingatia
maadili ya utumishi wa umma
ili kuleta ustawi wa umma.

. Serikali kutoa
elimu kulingana
- maendeleo
kiteknolojia

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI imesema inajitahidi kutoa
elimu kulingana na maendeleo ya
teknolojia ili kuleta matokeo chanya
ikiwamo kutumia AKili Mnemba ili
kwenda na kasi ya mabadiliko yanay-
ofanyika duniani ili Tanzania isiweze
kuachwa nyuma kimaendeleo.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Profesa Daniel
Mushi, alisema hayo wakati akifungua
Kongamano la Kimataifa la Taaluma ya
Maendeleo linalohusisha vyuo vikuu
vya ndani na nje ya nchi linalofanyika
kwa siku mbili mkoani hapa.

Kongamano hilo limeandaliwa na
Chuo Kikuu cha Mzumbe lenye kaulim-
biu; ‘Mtazamo wa Maendeleo kwa ki-
zazi cha sasa na kijacho”.

Naibu Katibu alisema teknolojia ina
fursa kubwa ya kuharakisha maen-
deleo kama ikutumika ipasavyo ndio
maana kama serikali inajitahidi ku-
hakikisha elimu inayotolewa inaende-
na na mabadiliko ya teknolojia ya
duniani.

“Tunajitahidi sana kuhakikisha elimu
tunayotoa inaendana na mabadiliko ya
teknolojia yanayotokea duniani ili tu-
siachwe nyuma, kwa kuwa teknolojia
ikutumika vizuri inaweza kunufaisha
jamii, lakini ikitumika vibaya inaweza
kuiyumbisha jamii,” alisema.

Alisema kulingana na mabadiliko ya
teknolojia duniani Tanzania ikiwa na
vvataalamu wenye Ujuzi watasaidia
kuamua teknolojia zipi zitumike kuleta
faida na kuepuka madhara yanayoto-
kana nazo.

Alisema maendeleo ya nchi hayawezi
kupatikana bila ushirikishwaji wa
sekta mbalimbali ikiwamo serikali
kushirikiana na sekta binafsi pamoja
na wadau wa maendeleo na kila mmo-
ja kwenye utatu anapaswa kuwa na
mtazamo sahihi.

Naye Makamo Mkuu wa Chuo Kikuu
cha Mzumbe (MU), Profesa William
Mwegoha, alisema kongamano hilo
linaangalia muktadha wa taaluma za
maendeleo katika ulimwengu unaoen-
delea kubadilika katika kiazazi cha
sasa na kijacho.

Alisema wanakutana wakiwa na
lengo la kuangalia taaluma za kimaen-
deleo katika ulimwengu wa mabadi-
liko ikiwamo teknolojia, uchumi na
changamoto mballmbah mabadiliko
ya tabianchi na kuangalia taaluma za
maendeleo zifanyiwe mapitio ili ziend-
elee kuwa na thamani.

Naye Mkurugenzi wa Taasisi ya
Taaluma za Maendeleo, Profesa Eliza-
beth Lulu Genda, alisema hilo ni kon-
gamano la tatu la kimataifa limekuwa
na mijadala wa maendeleo kwasababu
yanabadilika kwa kadri miaka inavy-
oenda.

Alisema lengo ni kumlenga Mtanzania
kujitambua na kujua kuwa maendeleo
yanahusu yeye binafsi na kutunza zile
rasilimali zilizopo hapa nchini kwa
manufaa ya kizazi kijacho.

Kongamano hilo la Kimataifa la tatu
ni ushirikiano wa vyuo vikuu vitano,
ikiwamo Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM), Chuo Kikuu cha Afya
(MUHAS), Chuo Kikuu cha Sokoine cha
Kilimo (SUA) na Chuo Kikuu cha Do-
doma (UDOM).
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Barabara
Moshi- Arusha
kufumuliwa

Na Mwandishi Wetu, HAI

SERIKALI inatarajia kutumia
zaidi ya Sh. bilioni 5.8 kwa ujenzi
wa eneo hatarishi la barabara
kuu ya Moshi- Arusha wakati wa
mvua. I

Ni baada ya serikali kuingia
mkataba na Kampuni ya ujenzi
va KINGS BUILDERS LTD ya Dar
es Salaam ya kufumua barabara
hiyo katika eneo hilo la kwa
‘Wasomali’ lililoko wilayani hapa
Mkoa wa Kilimanjaro.

Mradi huo wa dharura wa
kuboresha/kurekebisha miun-
dombinu iliyoathiriwa na mvua
za EI-Nino, pia utahusisha ujenzi
wa madaraja saba na kunyanyua
tuta la barabara kimo cha mita
1.5 katika maeneo yenye urefu
wa mita 500 na mita 1,725. _

Akizungumzia ujenzi huo wakati
wa makabidhiano ya mradi na
mkandarasi huyo, Kaimu Meneja
wa Wakala wa Barabara nchini
(TANROADS) Mkoa wa Kiliman-
jaro, Benitho Mdzove, alisema
mkoa huo ni kati ya mikoa ili-
yoathiriwa na mvua za EI-Nino
zilizonyesha nchini kuanzia
mwishoni mwa mwaka jana hadi
mwanzoni mwa mwaka huu.

Mdzove, alisema serikali ime-
pata fedha hizo kutoka Benki ya
Dunia (WB) kwa ajili ya kuimari-
sha miundombinu ya madaraja
katika maeneo yaliyoathiriwa na
mvua hizo mkoani humo.

Alisema mvua hizo zilileta athari
mbalimbali katika miundombinu
va barabara kwa kuharibu vibaya
mtandao wa barabara ya Mkom-
bozi (KLM)-Tanga (Border), Himo
Njiapanda - KIA Njiapanda.

Diwani wa Kata va KIA, Tehera
Mollel, alisema eneo hilo linalo-
jengwa madaraja mapya saba,
l[imekuwa kero kipindi cha mvua
hizo za masika.

Mollel, alisemna pamoja na eneo
hilo kukumbwa na mafuriko, maji
yamekuwa yakiharibu mashamba
ya wakulima na kusomba mazao
na baadhi ya magari barabarani.

Mkuu wa Mkoa huo, Nurdini
Babu, alimtaka mkandarasi huyo
kuanza ujenzi huo mara moja na
kuonya visingizio kutumika kama
kinga ya kuchelewa kukamilika
kwa mujibu wa mkataba Septem-
ba 25, mwakani.

Wamasai
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Mgombea wa CHADEMA
adai utashi umemponza

Na Oscar Assenga,
TANGA

ATIBU mstaa-
fu wa Baraza
la Vijana wa
Chama cha
Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA)
Mkoa wa Tanga, Hemed
Said, amedai ‘utashi’
wake wa kujitokeza
kupongeza  uchaguzi
wa serikali za mitaa, vi-

Jjiji na vitongoji umem-

weka matatani.

Akizungumza na Ni-
pashe, Hemed, ambaye
alichukua fomu ya ku-
gombea uenyekiti wa
mtaa kisha kuwekewa
pingamizi na kuondole-
wa kwa kukosa sifa, al-
idai tuhuma ameshiriki
kuihujumu CHADEMA
katika uchaguzi huo,
hazina mashiko.

“Nina wasiwasi kwa
sababu nimekuwa niki-
pata vitisho kutoka kwa
baadhi ya wezangu,
wakiwamo viongozi na
wanachama wa cha-
ma changu kwamba

AKizungumza na
Nipashe, Hemed,

wa uchaguzi huo
wa serikali 7a mitaa
ofanyika Novemba
27, mwaka huu
Alidai alipokwen-
da kwenye kikao hi-

nahusika  kuihujumu H cho kama mmoja wa
CHADEMA. ambaye ali wagombea, maoni

..Siwezi kuhusika ﬁhUKuabfomu ya aliyoyatoa ni kama
kwa namna yeyote ugombea ue- mgombea aliyeen-
ki e nyekiti wa mtaa - fiha bvene uc
Kwa sababu nipo ndani kISha. kuwe_k.e' “Sasa Hapo mimi
ya chama kwa zaidiya ~ \Wa pingamizi ninahusikaje na
miaka 15 na ninafaha- na kuondolewa tuhuma za kuuza,
mu taratibu miongozo kuharibu mipa-

na kanuni zinazohusu

kwa kukosa sifa,

ngo au kukwamisha

uendeshaji wa chama,”  alidai tuhuma shughuli zozote za
alidai. ameshiriki kui- mafanikio ya chama
Inadaiwa kuwa = _ changu?” Alihoji.
Hemed  alikihujumu hujumu. CHADE Alidai hakuna uta-
CHADEMA baada MA katll'.(a ratibu wa kichama
ya kushiriki kikao  ychaguzi huo, uliofuatwa, ikiwamo

cha viongozi wa siasa
Wilaya ya Tanga na
kupongeza mchakato

hazina mashiko.

kumwita kwa njia
ya barua kumhoji
kuhusiana na tuhu-

ma hizo.

CHADEMA Wilaya
ya Tanga katika uch-
aguzi huo ilisimami-
sha wagombea 50
kati ya hao wanane

walijitoa wakati
mchakato wa uch-
aguzi huo.

“Ndani ya chama
chetu katika Hal-
mashauri ya Jiji la
Tanga, tuna mitaa
181 tulikuwa na
wagombea 50. Tuli-
kuwa na mawakala
182, Je, kwa nini
hawa wanane na
mimi (Hemed). Ni
nani amerubuniwa?
kama walijitoa cha-
ma kimewachukulia
hatua gani mpaka
mimi nionekane
kama  ninahusika
moja kwa moja?,” al-
iendelea kuhoji.
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Mbunge wa Afrika Mashariki, James Ole Millya (kushoto) na Ofisa Madini Mkazi Mirerani, Nchagwa Chacha Marwa, wakizungumza
na wawekezaji raia wa China walipotembelea migodi ya madini ya Tanzanite katika mji mdogo wa Mirerani, \/\/|Iayan| Simanjiro,
mkoani Manyara, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Na Godfrey Mushi, MOSH|

WAKATI leo ni kilele cha siku
16 za wanaharakati kupinga uka-
tili wa kijinsia duniani, wazee
wa mila wa jamii ya kifugaji ya
Kimasai (malegwanani) ukanda
wa chini wa Moshi mkoani Kili-
manjaro wamelegeza masharti
ya ndoa kwa vijana wao kwa wa-
naowapenda.

Uamuzi huo unatengua sheria
yao ya kimila ya kuwachagulia
vijana wa kiume mke wa kuoa na
wa kike kuolewa na mume anay-
etoa posa tangu akiwa mtoto

hata kama hajampenda.

Kiongozi wa mila wa jamii
hiyo Legwanani, Isaack Daudi
cha Mserekia, Kata ya Mabogini
wakati wa mdahalo wa elimu ya
kupinga ukatili katika jamii, alise-
ma kwa sasa suala la kuolewa au
kuoa kwa maamuzi yao, hawana
tatizo nalo, hivyo ni sahihi kwa
kijana au msichana wa Kimasai
kufanya hivyo.

Mdahalo huo unaendesh-
wa kupitia Mradi wa Sauti ya
Haki unatekelezwa na Shirika
la KWIECO kwa ufadhiliwa na

Women Fund Tanzania Trust
(WFT).

Michael Maningo, ambaye
kiongozi wa mila wa rika la vi-
jana, alisema kwa sasa ni furaha
kwa vijana wa kiume kuoa mke
anayempenda kutoka kabila lao
au jingine na msichana kuolewa
na mwanamume ampendaye.

Ismail Abdilah akizungumza
katika mdahalo huo alisema
kuwa: “Ndani ya miaka mitano,
mabadiliko makubwa yametokea
katika kata yetu ya Mabogini vi-

ikiwamo Mserekla alisema na

rukhsa kuoa wa kabila lingine

kuongeza kuwa: “Zamani wen-
zetu wa jamii ya Kimasai, wa-
nawake walikuwa hawaruhusiwi
kufanya kazi za kujitafutia kipato,
lakini kwa sasa anaruhusiwa na
ana sauti na anasikilizwa kwenye
familia.”

Legwanani Abel Lenana, ali-
ipongeza KWIECO na wadau
wengine kwa elimu wanayoitoa
ya haki za binadamu na usawa
wa kijinsia ndani ya jamii ku-
leta mabadiliko hasa kwa jamii
ya wafugaji ikiwa ni pamoja na
kuachana na mila na desturi zi-
sizofaa za kukeketa watoto wa

kike na kuwaozesha katika umri
mdogo.

Mratibu wa Mradi wa Sauti
ya Haki, Veronica Ollomi, alise-
ma elimu ya usawa wa Kkijinsia
na haki za binadamu kwa Wama-
sai waliyoipata, inatoa haki kwa
rika hilo kufanya maamuzi juu ya
maisha yao.

Kwa mujibu wa mratibu huyo,
uamuzi huo utasaidia kuwawez-
esha wanawake kushiriki kwe-
nye shughuli mbalimbali za ku-
jiongezea kipato, kushiriki ngazi
za maamuzi na kuboresha mai-
sha ya familia.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Zaidi

va 2,000 wachangamkKia

matibabu madaktarl bingwa

Na Vitus Audax

AGONJWA zaidi ya
2,000 wamepati-
wa matibabu na
madaktari bingwa
42 nchini katika Hospitali ya Ru-
fani ya Kumbukumbu ya Mwal-
imu Nyerere Kwangwa iliyopo
mkoani Mara.

Kati ya hao 2,244, wagonjwa
74 walifanyiwa upasuaji, 46
kupatiwa rufaa ya kupata mat-
ibabu zaidi katika Hospitali ya
Rufani ya Kanda Bugando.

Akihitimisha kambi hiyo siku
tano juzi, Katibu Tawala wa
Mkoa wa Mara, Gerald Musabila
alisema madaktari hao waki-
wamo wa mkoa huo, wametoa
matibabu kwa wagonjwa hao
baada ya kujitokeza tangu il-

ipoanza.

“Wananchi wa
Mkoa wa Mara wana-
washukuru sana na

tumishi wa Hospitali
ya Rufani ya Kumbu-
kumbu ya Mwalimu
Nyerere walioshiriki

wangependa mwen- Katiya kwenye kambi hii na
delee kutoa huduma hao 2,244, maandalizi ya kambi
hapa, lakini wanafa- Wagonjwa  hiyo,” alisema Dk. Ma-
hamu huko mlipotoka 74 wali- satu.
pia wanawahitaji watu fanyiwa Alizishukuru  hos-
wengine kupata hudu- upasuaji, 46 pitali za mikoa ya
ma,” alisema Kusaya. kupatiwé kanda ya ziwa na za
Katibu Tawala f rufani kanda za Cha-
Msaidizi Afya, Lishe na ruraaya to na Bugando kwa
Ustawi wa Jamii, DKk. kuD_ata kuwaruhusu na ku-
Zabron Masatu, alise- Matibabu wawezesha madaktari
ma katika kambi hiyo, Zaidi Katika hao kushiriki katika
wamekusanya Sh. mil- Hospitali kambi hiyo.
ioni 186, fedha taslimu ya Rufani Aliwashukuru vion-
na bima za afya. ya Kanda gozi wa mkoa huo,
“Hospitali imetumia Bugando. wa Mara, Ofisi ya

Sh. milioni 30 kwa ajili
ya kulipa stahiki za wa-

Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa

(TAMISEMI) na Wizara ya Afya
kwa kuandaa na kuratibu kam-
bi hiyo.

Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali ya Kumbukumbu ya Mwal-
imu Nyerere, Dk. Osmund Dye-
gura alisema kambi hiyo ilianza
mwaka 2022 katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Simiyu.

Dk. Dyegura alisema mbali
na Mkoa wa Simiyu, kambi hiyo
imewahi kufanyika katika Mkoa
wa Kagera na sasa Mara kwa wa-
nanchi kwa kuwapatia huduma.

Alisema lengo la kambi hiyo
ni kusogeza huduma za kib-
ingwa jirani na wananchi, ku-
wajengea uwezo wataalamu wa
afya, kuibua wagonjwa ambao
watapelekwa kupata matibabu
zaidi katika hospitali za rufani
za kanda.
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vilivyoko jirani na mgodi wa dhahabu wa North Mara, wakionesha mifano ya hundi za malipo ya

gawio la mrabaha la Sh. bilioni 2.1, lililotolewa na mgodi huo juzi, baada ya kukabidhiwa na Waziri wa Maendeleo ya

Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, DK. Dorothy Gwajima (wa tatu kushoto waliokaa).

Mkuu' wa Mgod| huo, Apolinary Lyambiko. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Katikati ni Meneja

Mhifadhi TFS aiumbua Kahama upandaji miti

Na Shaban Njia, KAHAMA

MHIFADHI Mwandamizi wa
Wakala wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS) wilayani hapa
Mkoa wa Shinyanga, Esther
Msokwa ameiumbua Kaha-
ma kuwa haina utaratibu wa
upandaji miti licha ya kuwa
wakataji wazuri wa miti.

Msokwa alitoa kauli hiyo juzi
wakati wa kampeni ya upandaji
miti katika Shule ya Sekond-
ari Anderson Msumba ikiwa
ni sehemu ya Maadhimisho
ya Miaka 63 ya Uhuru na ku-
wataka walimu na wanafunzi

kuwa mfano kuhimiza upandaji
miti na kuitunza katika maeneo
yao.

Alisema hali hiyo inahatari-
sha mstakhabari wa mazingira
wilayani hapa na kuwataka
wananchi na taasisi kutumia
nishati mbadala ya kupikia ya
gesi safi ili kudhibiti ukataji miti
ovyo.

Msokwaalisema katika shule
hiyo wamepanda miti 200 eneo
la wazi na kuwataka walimu na
wanafunzi kuitunza na kuha-
masisha wanafunzi kuwa na
desturi ya kupanda miti mae-
neo ya nyumbani kwao.

“Kukata miti sio shida bali shi-
dainakuja unaukata kwa utara-
tibu gani,” alisema na kuongeza
kuwa:

“Watu Kkipindi cha masika
hawapandi miti ambao ndio
kipindi kizuri cha upandaji na
kustawi.”

Ofisa Mazingira Manispaa
ya Kahama, Edberth Momoyi,
aliwataka walimu wa shule hiyo
kusimamia utunzaji mazingira
na sheria ndogo ndogo dhidi
ya watu wanaoingiza mifugo
kwenye maeneo yaliyopandwa
miti.

Mkuu wa Shule hiyo, James

Kiboko, alisema wameanzisha
klabu ya mazingira shuleni
hapo kwa ajili ya kutunza maz-
ingira.

Kiboko, alisema katika klabu
hiyo, kila mwanafunzi ana mti
ambao anautunza kuanzia aki-
wa kidato cha kwanza hadi cha
nne, anapomaliza na kukabi-
dhi ukiwa umestawi.

Baadhi ya wanafunzi wa
shule hiyo walioshiriki upanda-
ji miti huo, akiwamo Jackline
Samwel, waliahidi kuwa walinzi
na mabalozi katika utunzaji wa
mazingira na kuwashtaki waha-
ribifu.

. DC Mtatiro
ahadharisha
vijana UKimwi

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Wilaya ya
Shinyanga mkoani hapa,
Julius Mtatiro amewahad-
harisha vijana kujikinga
na maambukizi ya Ukimwi
kwa kupima afya kabla ya
kuingia kwenye mahusi-
ano ili kuepuka
maambukizi ya virusi
hivyo.

Mtatiro alitoa hadhari
hiyo juzi baada ya kupima
virusi hivyo Maadhimisho
va Miaka 63 ya Uhuru
kimkoa na kuwataka vi-
jana kuacha kuishi kwa
mazoea.

“Msiogope kupima VVU
(Virusi Vya Ukimwi). Mimi
nimejitokeza na nimepima
hapa hadharani kila mtu
ananiona, ila majibu ni
siri yangu na mpimaji,
alisema na kusisitiza
kuwa:

“Na wasihi vijana jengeni
tabia yva kupima Virusi
Vya Ukimwi na wapenzi
wenu kabla ya kuingia
kwenye mahusiano ili
mjue hali zenu kiafya na
kuendelea kuwa waamini-
fu kwenye mapenzi yenu.”

Mtatiro, alisema mtu aki-
jua afya yake, itasaidi ku-
Jilinda zaidi na kuepukana
na ugonjwa kuambukizwa
Ukimwi baada ya kupewa
ushauri nasaha namna ya
kuchukua tahadhari na
kuendelea kuwa salama.
Aliwakumbusha wa-
nanchi katika msimu wa
mvua kuchukua tahadhari
kwa kudhibiti mlipuko wa
ugonjwa wa kipindupindu
kwa kunawa mikono
kwa sabuni wakati wa
kula, kuchemsha maji na
kuchimba vyoo vya kisasa
na kuvitumia.

Kuhusu maendeleo tangu
kupatikana kwa Uhuru,
Mtatiro, alisema mwaka
1961 Mkoa wa Shinyanga
haukuwa na viwanda, lak-
ini hadi sasa una vikubwa
40, kati 192 na vidogo
1,225.

Alisema mkoa huo wakati
huo na umeme, kwa sasa
hiyo, shule za awali na
msingi 635 na 15 za wa-
nafunzi wenye ulemavu
zimejengwa.
Akizungumzia kuhusu
sekta ya maji, Mtatiro,
alisema kulikUwa na Vi-
sima 16, lakini sasa wa-
nanchi wa mjini wanapata

Baadhi va wazee aki-
wamo Spora Pangani, wal-
isema kabla ya nchi kupa-
ta uhuru, watu walikuwa
wakiishi kama wanyama
chini ya wakoloni, tofauti
na sasa maisha yame-
boreshwa kwa kupata hu-
duma zote muhimu.
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Ndizo hasi, chanya kuendeleza
demokrasia miaka 63 ya uhuru

HABARI BORA NA KAMILIFU

Ukurasa 14

Baada va kutimuliwa Syria,
(Assad ajisalimisha kwa Putin

Miaka 63 va uhuru na matamanio va
Kuinusuru SGR na kukatlka umeme

Na Gaudensia Mngumi

IAKA 63 ya Uhuru wa
Tanganyika imetimia
na katika sekta ya

usafirishaji serikali im-
efanya mengi ikiwamo kujenga
reli ya kisasa na pana maarufu
kama SGR. Ni jambo la kihistoria.

Mafanikio ya SGR yatapatikana
iwapo itaweza kusafirisha she-
hena kubwa na nyingi ya Congo
DRC, Uganda, Zambia, Malawi,
Zimbabwe na Tanzania yenyewe.

Lakini ni mradi unaohitaji
umeme wa uhakika ili kusonga
mbele bila kutetereka kwani ni-
shati hiyo ni kila kitu.

Ili kupata mafanikio na ma-
vuno ya matunda ya uhuru kwe-
nye reli hiyo, shirika la TANESCO
lijenge gridi maalumu itakayotu-
mika kwenye usafirishaji wa reli
ili kufanikisha mikakati na mao-
no ya kuwa miundombinu bora
katika ukanda huu.

Anasema Dk. Peter Kafumu,
mtaalamu wa nishati na madini,
anapozungumzia mambo ya ku-
jivunia ndani ya miaka 63 ya uh-
uru kwenye sekta za usafirishaji
akigusia SGR kwenye kusafirisha
abiria na shehena.

“Tunahitaji kuwa na gridi maal-
um kutoka vyanzo vingine kama
joto ardhi, upepo, jua na gesi kwa
ajili ya kulisha usafirishaji huo,”
anasema.

Gridi ya umeme ni mtandao
unaohusisha kuzalisha au kufua
kutoka vyanzo mbalimbali, ku-
ukusanya pamoja na kusambaza
kwa wateja.

Anafafanua kuwa ni kwasa-
babu utahitajika umeme wa
kutosha kupeleka bidhaa ndani
na nje ya nchi zikifika Mpanda,
Mwanza, Burundi hadi Uganda.

“Hapo ndipo kinapohitajika
chanzo kingine mahsusi na gridi
maalumu.” Anashauri Dk. Kafu-
mu aliyewahi kuwa Kamishna wa
Madini.

Anasema kutegemea gridi ya
taifa kama ilivyo sasa kunaweza
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Ubora na ufanisi wa treni hii ni kuwapo umeme wa Uhak|ka kuiendesha kusafirisha abiria na
shehena. PICHA: TRC

kuleta changamoto kwenye usa-
firishaji wa reli hiyo na kwamba
ikiwezekana serikali ikope fedha
kujenga chanzo na kutenga gridi
hiyo isiyotegemea ile ya taifa.

Anaeleza kuwa Ulaya mfano
Ufaransa na Ubelgiji umeme un-
aotumika kuendesha treni hizo
na za mijini zina gridi maalumu
iliyojengwa kulisha sekta hiyo
pekee.

Anataja Ubelgiji kuwa usa-
firishaji ~mijini  unategemea
‘trams’ au mabasi yanayopita juu
ya reli yakitumia umeme muda
wote na kwamba nishati yake
haiingiliani na matumizi men-
gine akipendekeza Tanzania ku-
fanya kama taifa hilo.

“Tuwe na chanzo chenye
megawati kuanzia 200 kuende-
sha SGR yetu isitegemee gridi ya
taifa.”

Dk. Kafumu anakumbusha
kuwa Bwawa la Umeme la Mwal-
imu Nyerere ambalo ni tegemeo
la SGR linazalisha umeme wa

maji ambao unaweza kuathirika
na changamoto za kimazingira.
“Yapo mabadiliko ya tabi-
anchi na ukame wa muda mrefu
vinaweza kuwa kitisho kwenye
umeme wa maji. Nashauri ku-
fikiria njia bora ya kuwa na gridi
mahususi ya SGR,” anasema.
Anasisitiza kuwa pamoja na
kutumia reli hiyo ya umeme ni
vyema pia ile ya zamani ya MGR
inayokwenda Mwanza, Kigoma,
Kilimanjaro na Tanga itanuliwe
na kuongezewa ukubwa ili kusa-
firisha bidhaa na abiria.
Anakumbusha kuwa mareke-
bisho ni lazima kwa miundom-
binu hiyo, akisema usafirishaji
wa reli ni muhimu duniani kote.
Akizungumzia maendeleo ya
nishati na jubilii ya uhuru, Dk.
Kamugisha Byabato, anasema
kinachohitajika si gridi mpya ya
SGR bali ni TANESCO kubadilika
na kuwajibika.
Anashauri iwajibike kwenye
hasara zinazotokana na kukatika

ovyo kwa umeme hata kwa nusu
dakika na kwamba kitakuwa ku-
fidia hasara ili iwe makini zaidi.

Anasema miaka 63 ya uhuru
suala la nishati ya uhakika siyo la
kupuuzwa ni lazima iwepo kwa
ajili ya maendeleo ya kila kitu
na kufanikisha mikakati inayo-
pangwa na wateja wadogo hadi
wakubwa.

Anasema kuwapo kwa SGR
kunalenga ulazima wa kuwa na
umeme wa kutosha kuende-
sha treni hiyo tena mifumo ya
kuiwezesha kutembea na kufan-
ya kazi kwa uhakika kwa ajili ya
kufanikisha kubeba shehena na
abiria wa ndani na nje ya nchi na
kuzuia isikwame au kusimama
ghafla.

“Niseme kuboresha umeme ni
lazima na kukatikakatika umeme
ghafla kuishe kusiweko tena na
shida hiyo tunapoelekea miaka
mingine ijayo.” Anasema.

Dk. Byabato mhadhiri wa vyuo
vikuu kikiwamo cha Dar es Sa-

laam, Ardhi na sasa SAUT anase-
ma SGR haihitaji gridi yake pekee
bali TANESCO kuwa na mbinu za
kuuzuia umeme uliopo usikatike
ovyo, kuwa na uangalizi wa mi-
tambo ya kuufua na kuutunza
usiachwe kuvuja bila kujali.

Dk.Byabato anaamini kuwa
hilo linalowezekana kwa ku-
tumia teknolojia na kuhakikisha
kuwa athari kwa reli ya SGR zina-
komeshwa.

Anasisitiza kutumia vituo vya
umeme vilivyopo na kujenga
vingine ili kuweka akiba ya
umeme utakaoendesha SGR na
pia kutumia teknolojia na miun-
dombinu bora inayolinda treni
ili umeme ukikatika usiumize vy-
ombo vya usafiri kama reli hiyo.

“Teknolojia zipo za kuwa na
mifumo bora na vituo vya kutun-
za umeme wa akiba ili endapo
mwingine utakatika utumike
kutoka stesheni nyingine zina-
zotunza wa akiba ili kuendesha
usafiri wetu.” Anaongeza.

KUBORESHA UMEME

Akirejea maendeleo ya upati-
kanaji nishati ndani ya miaka 63
ya uhuru Dk. Byabato injinia wa
teknolojia na nishati nyadidifu
anasema kwenye kipindi hicho
kuna vitu vilitakiwa kufanyika
mara baada ya uhuru mOJawapo

taklwa kufanyika mapema zaidi
si baada ya miaka 50 ya uhuru.
Ni mambo ya kitaifa yaliyohitaji
kutekelezwa mapema ili kufani-
kisha elimu, tiba, uzalishaji hasa
viwanda vidogo kwa vikubwa,
kutoa huduma za mawasiliano
zikiwamo simu. Kwa ujumla ku-
harakisha maendeleo.”

Anatoa angalizo kuwa ili
lazima taifa lizalishe mafundi
umeme kwa kila kijiji ili kudhibiti
kukatika, kuanguka nguzo na
kulipuka transfoma.

INAENDELEA UK. 12
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Afrika Mashariki ndani
va usukani wa DK.Ruto

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Kenya, William
Ruto, hivi karibuni ame-
kabidhiwa Kkiti cha kuwa

wenyekiti wa Jumuiya

ya Afrika Mashariki (EAC), aki-
chukua nafasi hiyo kutoka kwa
mwenzake, Rais wa Sudan Kusi-
ni, Salva Kiir, baada ya muhula
wa mwaka mmoja kukamilika.

Ruto ndiye msimamizi wa ju-
muiya hiyo, yenye wanachama
wanane, Burundi, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC),
Kenya, Rwanda, Somalia, Sudan
Kusini, Tanzania na Uganda

Kwa nafasi hiyo, Ruto ataion-
goza jumuiya kwa kipindi cha
mwaka mmoja, wa mujibu wa
kanuni za EAC kuhusu uongozi
wa uenyekiti.

kwenye mkutano wa 24 wa
Marais wa Mataifa wanachama
wa EAC, Rais Ruto, kwanza al-
impongeza mtangulizi wake ak-
isema ni ‘uongozi wenye kuigwa’
kwa kuwa ulisheheni maono.
“Chini ya uongozi wake, jumui-
ya ya EAC imepiga hatua kubwa
katika kuendeleza misingi ya
utangamano,” nasifu Rais Ruto.

AJENDA ZA KUSIMAMIA

Rais Ruto anachukua uenyekiti
wa jumuiya hiyo kwa kuzingatia
ajenda ya wanachama wote wa-
nane kwa kubuni utangamano
wa kisiasa.

“Ndoto ya utangamano wa ki-
siasa katika EAC ni safari ya kip-
ekee ya kuunganisha eneo hili,”
Rais Ruto, anasema huku akitaja
kuwa kuna changamoto ambazo
lazima zikabiliwe, ili kufikia len-
go hilo.

Rais Ruto anasema kuna man-
ufaa makubwa katika umoja wa
kisiasa baina ya mataifa hayo,
wanachama wa EAC, kuliko
changamoto.

“Sharti kujizatiti kufaidi kuto-
kana manufaa yanayoletwa na
hatua hii ili kujenga EAC thabiti
ambayo itawezesha kubuniwa
kwa soko la pamoja barani Af-

Rais William Ruto ndiye Mwenyekiti wa EAC. PICHA: MTANDAO

rika,” anaeleza.

Rais Ruto anaahidi kuwa
wakati wa hatamu yake kama
mwanachama wa EAC, ataipa
kipaumbele ajenda ya kubore-
sha maisha ya watu wa kwenye
ukanda huo wenye takribani
watu milioni 332.

Takwimu za tovuti kadhaa
mtandaoni zinabainisha kuwa
idadi ya watu wake imeendekea
kukua kwa kasi kutoka milioni
127.4 mwaka 1990 hadi 332 mwa-
ka jana.

Hata hivyo, inakadiriwa kuwa
idadi itakua na kufikia watu mil-
ioni 560 ifikapo mwaka 2043.

UZALISHAJI BIDHAA

Rais Ruto anasema kuwa
nguzo kuu kwa EAC ni muhimu
kuupiga jeki uchumi za mataifa
wanachama, kwa kuongeza nafa-
si za ajira na kufikia malengo ya

maendeleo katika ukanda huo.

“Tutalenga kuimarisha ubora
wa bidhaa zinazozalishwa, kue-
ndeleza mpango wa uongezaji
wa thamani mazao ya shambani,
tutaendeleza biashara miongoni
mwa mataifa ya ukanda huu na
kuimarisha uwekezaji,” anaahidi.

Mwenyekiti huyo mpya wa
EAC anashauri kuwa mataifa wa-
nachama yanapaswa kuondoa
vikwazo vya kibiashara baina
yao.

“Sharti mataifa ya EAC yaon-
doe vikwazo kama vile ushuru
wa juu kwa bidhaa zinazoingi-
zwa katika nchi wanachama,
tuimarishe miundo msingi na
tulenge kuoanisha sheria mbal-
imbali za kibiashara.”

Anasema atahakikisha
anaongeza ushindani wa kibi-
ashara, kukuza uzalishaji na
uongezaji thamani wa bidhaa za

ndani ya jumuiya hiyo.

Aidha, anaeleza vipaumbele
kwamba ni kuongeza imani
miongoni mwa nchi wanachama
na kuimarisha uwekezaji kwa
faida ya uchumi EAC.

“Hivi ndivyo vipaumbele vy-
angu vya muhimu kwa ajili ya ku-
leta mageuzi ya uchumi wa EAC,
kutengeneza ajira na kuhakiki-
sha kuna maendeleo endelevu
kwa nchini zote, amani, usalama
na utulivu,” anasema.

Anasisitiza pia kusimamia
suala la uwajibikaji wa kisiasa na
utawala bora kwa kuwa ndiyo
njia bora ya kuhakikisha uwapo
wa utulivu endelevu katika ju-
muiya hiyo.

Rais Ruto, anaongeza kuwa ili
kufikia hayo yote ni lazima EAC
kuendelea kuimarisha mifumo
ya kikanda ambayo inalinda
mamlaka yao na usalama wa

pamoja, huku akihimiza utawala
jumuishi unaoakisi matarajio ya
wananchi wa Afrika Mashariki.

“EAC ni jumuiya yenye soko
kubwa kutokana na kuwa na
idadi kubwa ya watu zaidi ya
milioni 300 linalotoa fursa ya
kujenga uchumi na kuimarisha
biashara kwa manufaa ya watu
wa EAC,” amesema.

Kadhalika, hakuiweka kando
lugha ya Kiswahili kujumishwa
na za kimataifa akitaja Kiingereza
na Kifaransa, kuwa zitaendelea
kutumika EAC, huku akisisitiza
Kiswahili kitabeba utamaduni
wa watu wa jumuiya.

ILIKOTOKA EAC

Jumuiya ya Afrika Mashariki ni
ya kikanda ya kiutawala inayoan-
zishwa ili kukuza ushirikiano wa
kiuchumi na utangamano katika
Afrika Mashariki.

Chimbuko la EAC lilianzia
mwanzoni mwa miaka ya 1900,
wakati Kenya, Uganda na Tang-
anyika (sasa Tanzania) zilipoan-
zisha uhusiano wa vyama vya
ushirika, uliojumuisha Bodi
ya Sarafu ya Afrika Mashariki
mwaka 1905 na Shirika la Reli na
Bandari la Afrika Mashariki 1948.

EAC ya kwanza ilianzishwa
mwaka 1967 na marais wa Ken-
ya, Tanzania na Uganda, hata
hivyo, ilivunjwa mwaka 1977 ku-
tokana na kutofautiana kwa sera
za kisiasa na kiuchumi miongoni
mwa nchi wanachama.

Ilirejea upya mwaka 1999, Ken-
ya, Uganda na Tanzania zikianza
tena mazungumzo na kusaini
mkataba wa kuanzishwa kwake.
Mkataba huo ulianza kufan-
yakazi Julai 2000 na kuanzisha
tena EAC. Kuhusu wanachama
wapya, Rwanda na Burundi ziliji-
unga na EAC mwaka 2007, Sudan
Kusini 2016 wakati Somalia ilika-
ribishwa 2024, chombo hicho
kikiwa na makao makuu Arusha,
Tanzania.

Miongoni mwa mafanikio ya
EAC ni pamoja na kuwako Umo-
ja wa Forodha ulianza mwaka
2005, ambao hurahisisha usa-
firishaji wa bidhaa ndani ya kan-
da, lipo Soko la Pamoja (2010),
ambalo hurahisisha kuhamisha
watu, wafanyakazi, huduma.

Pia kuwapo mitaji ndani ya
kanda Umoja wa Fedha 2013, am-
bao unalenga kuanzisha sarafu
moja, jengo la Taasisi ya Maende-
leo ya Kijamii na Kiuchumi, Sauti
ya pamoja katika mikutano ya
bara na kimataifa. MTANDAO

Miaka 63 ya uhuru na matamanio ya kuinusuru SGR na kukatika umeme

INATOKA UK. 11

“Tulitakiwa pamoja na
mradi wa Umeme Viji-
jini REA tuwe na mafundi
inawezekana ukakatika kwa
zaidi ya siku 10 bila kasoro
kurekebishwa kwa sababu
hakuna mafundi.”

Anashauri kuwe na
programu ya kufundisha
kwamba utekelezaji wa dira
ya maendeleo ya taifa 2050
ifanikishe upatikanaji wa
mafundi wa ngazi mbalim-

bali watakaowahudumia
wananchi.

NISHATI KITAIFA _
Dk. Byabato anasema ki-
taifa bado umeme haujakaa

sawa kwenye upatikanaji
wa nishati hiyo kwa uhaki-
ka na kwamba kuna ulazima
wa kuwasikiliza wataalamu
ili kumaliza changamoto za
nishati na umeme.
“Nashauri wanasiasa wa-
wasikilize wataalamu tusia-
mue mambo ya nishati bila
utaalamu, kufanya mambo
kisiasa zaidi kunapunguza

ufanisi na mafanikio.”

Anaonya kuwa wakati
mwingine wataalamu wana-
poshauri mambo wanaone-
kana kama wanabishana na
viongozi na wanapotofauti-
ana mwanasiasa anachukua
hatua ambazo zinaathiri
wataalamu.

Akizungumzia vyanzo
mbadala vya nishati ana-
shauri kuwa na kapu la ni-
shati mchanganyiko energy
basket', yenye vyanzo vingi
kuanzia mabwawa, joto ar-
dhi, nyuklia, gesi na makaa.

Anasema ni lazima Kuvi-

boresha na kutumia njia zi-
lizoyapa mataifa yaliyoen-
delea mafanikio kiuchumi
bila kuogopa kuwa nchi
zilizoendelea zinakataza.

Kwa wakati huu dunia
inasisitiza kutumia nishati
safi isiyoongeza joto du-
niani kama jadidifu, lakini
|kumbukwe kwamba yalitu-
mika makaa wa mawe, gesi,
nyuklia na mafuta hadi
kufikia maendeleo waliyo
nayo leo.

“Tutumie pamoja na vile
ambvyo wenzetu walitumia
wakapata umeme wa uhaki-

ka kama makaa ya mawe
na mafuta..” anasema DK.
Byabato.

“Baba wa Taifa Ghana,
Kwame Nkurumah alisema
tunataka kupata uhuru
wa kuamua mambo yetu
wenyewe, hivyo tuangalie
tusiwe watu wa kufanyiwa
maamuzi ya kupata maen-
deleo na wenzetu wa Ulaya
na Marekani.”

Anashauri kutumia
wataalamu na kuandaa
teknolojia ya kuchakata na
kupata nishati ya uhakika
kwa maendeleo.
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Ndizo hasi, chanya kuendeleza

demokrasia nd

Na Sabato Kasika

AIFA limeanza safari ny-

ingine ya kuelekea miaka

64 ya uhuru baada ya ku-

maliza maadhimisho ya
miaka 63 ya uhuru yaliyofanyika
juzi, kwa Watanzania kushiriki
katika shughuli mbalimbali za
kijamii.

Jubilii ya miaka 63 ya uhuru
ni ya kujivunia ikiwa na miaka
mingi inayovuka nusu karne na
kuna mengi ambayo nchi imepi-
tia hadi sasa kukiwa na amani
na utulivu baada ya kuwatimua
wakoloni waliokuwa wameika-
lia Tanganyika kabla ya kuwa
Tanzania.

Mafanikio mbalimbali yame-
onekana tangu uhuru, kama
ambavyo baadhi ya wadau wa
siasa wanavyoyataja, lakini pia
matatizo yapo.

Ananilea Nkya ni Mwenyekiti
wa Jukwaa la Katiba Tanzania
(JUKATA), anaeleza kuwa nchi
inapiga hatua lakini kurudi
nyuma au kinyumenyume hasa
kwenye kuendeleza demokra-
sia.

“Tunaendesha siasa ambazo
zinarudisha nyuma maendeleo
ya nchi, maana tunapata vion-
gozi kwa mfumo wa siasa, hivyo
tunapofanya uchaguzi unaolala-
mikiwa kuwa si huru na haki
maana yake ni kupata viongozi
wanaolalamikiwa pia,” anasema
Ananilea.

Mwenyekiti huyo anaongeza
kuwa miaka ya hivi karibuni,
Tanzania imekuwa ikifanya uch-
aguzi ambao wananchi wanaona
kuwa haufuati utaratibu, kanuni
na sheria na kwamba matokeo
yake wanaochaguliwa kuongoza
baadhi si chaguo la wananchi.

“Mfano mmojawapo ni uch-
aguzi wa serikali za mitaa ulio-
fanyika hivi karibuni, tumesikia
malalamiko na tuhuma zikihusi-
sha baadhi ya taasisi zisizohusi-
ka kuingilia uchaguzi badala ya
kuusimamia, matokeo yake wa-
nanchi na wapigakura wanalala-
mika.” Anaeleza.

Anasema utaratibu huo wa
uchaguzi unakwamisha maen-
deleo na kurudi nyuma na
kwamba hata enzi ya uchaguzi
wakati wa mfumo wa chama
kimoja una unafuu kuliko hali
ilivyo sasa.

Katika ufafanuzi wake anase-
ma enzi ya chama kimoja, wa-
nanchi hawakulazimishwa
kuchagua viongozi wasiowa-
taka, walikuwa huru kuchagua
mgombea au alama iliyowekwa
pembeni ya picha ya mgombea
katika karatasi za kura.

“Hivyo, kwa maoni yangu
kuhusu hali ya kisiasa kwa mia-
ka 63 ya uhuru, hatusongi mbele
kidemokrasia tunarudi nyuma,”
anasema.

UTAWALA KISHERIA
Mtaalamu wa uchumi, Steven
Machumu anasema Tanzania

Ananilea Nkya

yenye amani na mshikamano,
wananchi wake kwa umoja wao
wameshiriki kujenga uchumi
binafsi na wa taifa bila kubugu-
dhiwa na mtu au mamlaka kwa
kuwekewa mazingira wezeshi.

Pamoja na hayo, anasema
tangu taifa kupata uhuru, li-
meendelea kusimamia haki za
binadamu chini ya katiba kama
zilivyoainishwa katika tamko la
Kimataifa la Haki za Binadamu
bila kujali itikadi za vyama, dini
au jinsia.

“Mimi ni mtaalamu wa uchu-
mi, lakini kwa kuwa siasa ni
uchumi, nina uwezo wa kuizun-
gumzia. Lakini pia niseme kuwa
Tanzania ni mfano kwa amani,
upendo na mshikamano Afrika
na pengine duniani.” anasema
Machumu.

Anaongeza kuwa hata mifumo
huru ya utoaji haki imeendelea
kuimarishwa na kuboresha
kadri ya mahitaji ya jamii katika
kipindi chote cha miaka 63 ya
uhuru, kwa kuwa usawa mbele
ya sheria umeendelea kuwapo
licha ya changamoto za hapa
na pale kujitokeza na kurekebi-
shwa.

“Katika kipindi chote hicho,
utawala bora wa sheria umeen-
delea kudumishwa, ukuaji na
ujenzi bora wa utawala, sheria
na demokrasia vimeendelea ku-
jengwa kwa uangalifu ili kulinda
amani ya taifa letu kutokana na
uchanga wa demokrasia inayo-
husisha mfumo wa vyama vingi

Steven Machumu

vya siasa,” anasema.

Anafafanua kuwa utawala
bora kwa taifa umeendelea kwa
kuhusisha taasisi zote za seri-
kali na umma kwa kuhimizwa
na kutekelezwa, ingawa kuna
baadhi ya taasisi hujikuta zina-
poteza mwelekeo, na kwam-
ba uwajibikaji umekuwa uki-
chukuliwa na kurejesha hali ya
kawaida.

Vilevile, anasema taifa huru
ndani ya miaka 63 limeendelea
kuongeza mapambano ya kuzuia
na kupambana na rushwa kama
adui wa haki kwa wananchi kwa
kuunda taasisi maalumu yenye
kuhusika na mchakato huo.

Anaongeza kuwa Tanganyi-
ka kama taifa lililopata uhuru
wake 1961 na kuungana Zanzi-
bar mwaka 1964, muungano huo
umeendelea kudumishwa kwa
pande zote mbili kwa manufaa
ya wananchi wote.

MFUMO DUME MWISHO

Mwenyekiti wa Umoja wa
Wanawake wa Chama Cha
Mapinduzi (UWT), Mary
Chatanda, anasema ndani ya
miaka 63 ya uhuru, mfumo
dume umeendelea kupungua.

Sehemu za kazi, ndani ya
vyama vya siasa, uongozi wa

kisiasa na kwenye familia
kuwapa nafasi za uongozi
wanawake kumeonekana,
anasema.

Anafafanua kuwa ingawa bado
usawa wa kijinsia haujafikiwa

ani ya m

237

Ni muhimu
kufikia asil-
Imia hiyo kati
ya wanawake
na wanaume,
kwa sababu
UONgOozi Si
kubeba mzi-
g0, bali ni ak-
Il na uwezo
wa Kuongoza,
ambavyo
wanawake na
wanaume wa-
navyo wote.

0

Mary Chatanda

aka 63

dalili za

kuna
kuufikia, kwa maelezo kuwa

kikamilifu,

yapo mabadiliko makubwa
yanayoendelea kushamiri
kuanzia chini hadi juu.

“Mfano, leo tuna rais
mwanamke, lakini pamoja na
hayo, katika uchaguzi wa serikali
za mitaa wa mwezi uliopita,
wanawake waliogombea nafasi
ya mwenyekiti na ujumbe
wameshinda,” anasema.

Bila kutaja idadi ya wanawake
washindi, anasema inatia moyo
kuona wanawake wanawania
uongozi kwenye ngazi za
vitongoji na kushinda, tofauti na
miaka ya nyuma.

“Zamani  haikuwa  rahisi
mwanamke kugombea uongozi
sababu ya mambo ya mila na
desturi, kwa kuamini kuwa
mwanamke hawezi kuongoza,
lakini sasa mtindo huo
unaendelea kuwekwa kando
ndani ya jamii,” anasema Mary.

Hata hivyo, anasema pamoja
na wanawake kupata nafasi
nyingi za wuongozi serikalini
na katika taasisi za umma,
hawapaswi kubweteka, badala
yake waendelee kupaza sauti ili
kufikia asilimia 50 kwa 50.

“Ni muhimu kufikia asilimia
hiyo kati ya wanawake na
wanaume, kwa sababu uongozi
si kubeba mzigo, bali ni akili na
uwezo wa kuongoza, ambavyo
wanawake na wanaume
wanavyo wote,” anasema.
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JUKWAA LA VIONGOZ|

Baada va kutimuliwa Svyria,
Assad ajisalimisha kwa Putin

« Yeye na baba mzazi walijigeuza

Na Christina Mwakangale

ARANI Afrika mabadi-
liko ya kisiasa iwe kwa
mapinduzi au ya mfumo

rasmi kupitia upigaji
kura, yamepamba moto, kuan-
zia Botswana hadi Senegal wa-
nanchi wamefanya ‘jambo lao.’

Karne ya 21 inaweka rekodi
zaidi kwa bara hili la kuleta
mabadiliko ya kisiasa huku baa-
dhi ya vyama vilivyodumu hata
nusu karne vikiondoshwa ma-
darakani.

Upepo wa mabadiliko haupo
Afrika pekee na safari hii nchini
Syria dunia imeshuhudia raia
wakiingia, kupiga picha huku
wakichukua chochote wataka-
cho, wakidai ni kulipiza kisasi
kwa miaka mingi ya ukandami-
zaji na umaskini kwa sababu ya
Bashar al-Assad na baba yake.

Wakazi wa maeneo tofauti ni
mjini Damascus wameelezea
namna walivyokuwa wakisubiri
kwa wasiwasi habari juu ya kile
kinachotokea katika mji mkuu
wa Syria usiku kucha.

Baada ya saa kadhaa za ripoti
za waasi walikaribia zaidi na
zaidi, vikosi vilitangaza kuwa
Damascus ni ‘huru’ mbali na
mtawala wa muda mrefu Bashar
al-Assad mapema Jumapili.

Video mitandaoni kwenye vy-
ombo vya kimataifa kama BBC,
zilisambaa kwenye mitandao ya
kijamii zikionyesha watu wak-
ishangilia barabarani na kuwa-
karibisha wapiganaji hao waasi,
pamoja na wafungwa wakiach-
iliwa huru kutoka katika gereza
la Saydnaya.

“Hakuna mtu aliyelala nchini
Syria usiku huo ... hakuna Msyr-
ia aliye ng'ambo aliyelala,” Ra-
nia Kataf, ambaye anaendesha
ukurasa wa Facebook wa Hu-
mans of Damascus, anasema.

“Jamii nzima ilikuwa imeshi-
kilia simu zao zikisubiri habari
za mwisho. Ninahisije? Kuzidi-
wa... Sote tunahisi kama tume-
kuwa chini ya maji, kwa miaka
13 na sote tulipumua.”

“Najua kwamba kuna watu
wengi ambao ni wakubwa zaidi
kuliko mimi ambao wamepi-
tia mengi sana.” Anasema kwa
hisia mchanganyiko, hata hivyo
tangu mashambulizi ya makun-
di ya waasi yaanze, lakini haku-
wa na hofu tena.

Danny Makki, mwandishi wa
habari anayeishi Damascus,
anaelezea matukio ya Jumapili
wiki iliyopita, huko Umayyad,
ambako ni nyumbani kwa ma-
shirika muhimu ya serikali,
ikiwa ni pamoja na Wizara ya
Ulinzi na Vikosi vya Wanajeshi
vya Syria.

“Watu walikuwa wakifyatua
risasi hewani, watu walikuwa
wakicheza, kupiga picha na
kulia,” anasema mwandishi
huyo.

“Nilizungumza na askari ku-
toka kwa wanamgambo. Mmoja

wafalme kutawala nchi Kibabe

Rais wa Syria aliyepin-dulivva, Bashar al-Assad. PICHA: DW

Wasiwasi wa
watu uliku-
wa usalama,
na kuhakiki-
sha kuwa
hakuna ma-
pigano ndani
va safu ya
upinzani.

anasema alikuwa akijiandaa
kwa hili kwa muda mrefu. Haku-
wa akishiriki katika mashambu-
lizi ya Aleppo, lakini alipoona
waasi wakiwasili viunga vya
Damascus, ndipo alipochukua
silaha.”

Anasema baadhi ya wapiga-
naji hao waasi walikuwa waki-
tumia magari ya Jeshi la Syria
yaliyotelekezwa.

“Nilipokuwa nikiendesha gari
kuzunguka Damascus, niliona
wanajeshi wa Syria wakitembea
wakiwa katika nguo za kiraia
barabarani, bila kujua wapi pa
kwenda.”

“Wasiwasi wa watu ulikuwa
usalama, na kuhakikisha kuwa
hakuna mapigano ndani ya safu
ya upinzani.”

“Kwa mara ya kwanza kabisa,
kuna hisia za kweli za uhuru.
Tunachohisi kinafanana sana
na tulivyohisi wakati wa map-
induzi yalipoanza mwaka wa
2011. Huu ni mwendelezo wa
ndoto ambayo ilikuwa imeanza
mwaka huo.”

s

Mwandishi
kuwa Wasyria wanahisi hofu
na wasiwasi juu ya siku zijazo,
lakini “leo, watu wote wa Syria
watasherehekea tu.”

huyo anasema

Mtangazaji huyo wa tel-
evisheni ya taifa anasema
viongozi wa upinzani wame-
hakikisha usalama wa vituo
vya kijeshi vya Russia na balozi
za kidiplomasia katika eneo la
Syria.

Wizara ya Mambo ya Nje ya
Russia, inasema kuwa kambi
hizo nchini Syria zimewekwa
katika hali ya tahadhari, lakini
inadai kuwa hakuna tishio kub-
wa kwao kwa sasa.

NANI ANAMSHTAKI AS-
SAD
Bashar al-Assad  alikuwa

mshirika mkuu wa Russia ka-
tika Mashariki ya Kati. Kremlin
au ikulu ya Urusi ilikuwa im-
ewekeza sana kwake.

Mamlaka ya Russia, ikajitahidi
kukubali kupinduliwa kwake
lakini kama pigo kubwa kwa

upande wa MoSCOW.

Siku ya Jumapili usiku kipindi
cha televisheni cha taifa cha
Russia cha kila wiki kililenga
jeshi la Syria, kikililaumu kwa
kutopigana dhidi ya waasi.

“Kila mtu aliweza kuona
kwamba hali ilikuwa inazidi
kuwa mbaya kwa mamlaka ya
Syria,” mtangazaji Yevgeny Kise-
lev akasema.

“Lakini huko Aleppo, kwa mfa-
no, maeneo yaliachwa bila vita
vyovyote. Maeneo yenye ngome
yalisalimishwa moja baada ya
jingine na kisha kulipuliwa, licha
ya wanajeshi wa serikali kuwa
na vifaa bora zaidi na kuwazidi
washambuliaji mara nyingi. Ina-
shangaza.”

Mtangazaji huyo anadai
kwamba Russia, daima ilikuwa
na matumaini ya upatanisho
nchini Syria.

“Bila shaka hatujali kile kina-
chotokea Syria. Lakini kipaum-
bele chetu ni usalama wa Rus-
sia yenyewe, kile kinachotokea
katika ukanda wa Operesheni
Maalum ya Kijeshi (vita vya Uru-
si nchini Ukraine).”

Licha ya miaka tisa ya Rus-
sia, kumwaga rasilimali katika
kumweka Bashar al-Assad ma-
darakani, Warusi, wanaambiwa
wana mambo muhimu zaidi ya
kuhangaikia, si jambo lake.

ALIKO SASA

Rais huyo aliyepinduliwa yuko
Moscow na familia yake baada
ya Urusi kuwapa hifadhi kuto-
kana na sababu za kibinadamu.

Jumapili usiku na ikulu
ya Kremlin, ilisisitiza kuwa
makubaliano yamefikiwa, ili ku-
hakikisha usalama wa kambi za
kijeshi za Urusi nchini Syria.

Awali Moscow ilisema kam-
bi hizo ziko katika tahadhari
kubwa lakini hakukuwa na kiti-
sho dhidi yao kwa sasa. Assad
ameikimbia nchi baada ya waasi
kuchukua udhibiti wa mji mkuu
Damascus huku akitoa maagizo
kwamba ukabidhi wa madaraka
ufanyike kwa amani.

Rais wa Marekani, Joe Biden,
anasema ni lazima Assad awaji-
bishwe kwa vitendo vya mauaji
na mateso kwa mamia ya maelfu
ya Wasyria. Baraza la Usalama la
Umoja wa Mataifa litafanya hivi
leo mkutano wa dharura na wa
faragha ili kuijadili hali inayoen-
delea nchini Syria.

ASSAD

Bashar Hafez al-Assad, ana
miaka 60 akizaliwa Septemba
11, mwaka 1965, akiwa mwana-
siasa wa Syria ambaye aliyean-
za kuongoza taifa hilo Julai 17,
2000.

Alikuwa kamanda mkuu wa
Jeshi la Siria na Katibu wa Mkoa
wa tawi la Chama cha Waajemi
la Baath nchini Syria, baba
yake, Hafez al-Assad, alikuwa
Rais wa Syria kutoka mwaka 1971
hadi 2000. BBC
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Familia

kugeuza
wenye
ulemavu
kitega
uchumi

Na Peter Mkwavila, BAHI|

SERIKALI imezionya fa-
milia zenye watu wenye
ulemavu kuacha tabia ya
kuwatumia kitega uchumi
kwa kuwazungusha mi-
taani kuomba fedha.

Onyo hilo lilitolewa na
Katibu Tawala wa Wilaya
ya Bahi, Sarah Ngalingasi
kwa niaba ya Mkuu wa
Mkoa wa Dodoma, Rose-
mary Senyamule kwenye
Kongamano la Maadhim-
isho ya Siku ya Kimataifa
va Watu wenye ulemavu
yaliyofanyika kimkoa
wilayani hapa.

Sarah, alisema kuwa

kuna familia zinawatumia :

watu wenye ulemavu
kama sehemu ya Kitega
uchumi kwa kuwazungu-

sha mitaani na kuwaweka :
barabarani kuomba fedha E

na kuwaondolea hadhi ya
utu wao.

“Jamii inatakiwa kutam-
bua wazi kuwa ulemavu
siyo umaskini au kuon-
dolewa hadhi ya utu, bali
mtu mwenye Ulemavu
anatakiwa kuthaminiwa
na kupewa haki yake
kama alivyo kwa watu
wengine wasiokuwa na
ulemavu,” alisema.

Sarah, alisema baadhi
ya wazazi, walezi wenye
watoto wenye ulemavu,
nao wamekuwa wakiwa-
tumia vibaya badala ya
kuwapatia haki yao ya
msingi ya kuwapeleka
shule.

Alisema lazima watam-
bue watu wenye ulema-
vu wanatakiwa kupata
haki zao za msingi na
siyo kuwatumia kama
tiketi kuwa ombaomba
wa mitaani na baraba-
rani.

Katibu Mkuu wa Shirik-
isho la Vyama vya Watu
wenye Ulemavu nchini
(SHIVYAWATA) Taifa,
Jonas Lubago aliwataka

watu hao wenye ulemavu :

kujiamini na kujitambua
ili waweze kupatiwa
fursa ikiwamo uongozi
na kupatiwa mikopo kwa
ajili ya kuanzisha miradi
ya ujasiriamali.
Lubango, aliiomba
serikali kuboresha miun-
dombinu ya watu wenye
ulemavu na kuwawekea
wakalimani.

Smglda kupata mabilioni
zaonywa Kwa vichaka na misitu

Na Waandishi Wetu

ILAYA za Manyoni

na Ikungi mkoani

Singida zinatarajia

kuanza  kupokea
mabilioni ya fedha kwa utun-
zaji wa misitu ya asili na vichaka
adimu vya Itigi duniani na Bara
la Afrika vinavyopatikana nchini
na Zambia.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Halima Dendego, aliyasema
hayo juzi wakati wa Maadhim-
isho ya 63 ya Uhuru wa Tang-
anyika. Katika maadhimisho
hayo viongozi wa chama, seri-
kali na wananchi walisherehek-
ea kwa kupanda miti 501 katika
Hospitali ya Rufani ya mkoa huo.

Dendego, alitaja  mkakati
mwingine ni  kutengeneza
mpango wa matumizi ya ardhi,
kuendelea kuhifadhi misitu ya

asili ambayo ni fedha kutokana
na biashara ya hewa ukaa kuuin-
gizia nyingi na mkoa huo.

“Wilaya yetu ya Manyoni
na Ikungi ipo mbioni itaanza
kupokea mabilioni ya fed-
ha muda mchache ujao, ni-
wapongeze wakuu wa wilaya
kwa kupamabana maana wa-
nanchi wetu wakiona kitu ndio
wataamini, miti yetu ni dhahabu
ya kijani,” alisema.

Alisema mkoa huo utaende-
lea kuhamasisha upandaji miti
na kwamba uzinduzi rasmi
utafanyika mwanzoni mwa
mwakani na  kuhamasisha
matumizi ya nishati safi ya
kupikia ya gesi ili kunusuru mis-
itu kukatwa ovyo.

Katika hatua nyingine, Mkuu
wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary
Senyamule, amewataka

wananchi kuendelea kutunza

mazingira kwa kupanda miti ku-
kabiliana na mabadiliko ya tabia
nchi na kuimarisha

ukanda wa kijani.

Akizungumza na wakazi wa
mji wa Dodoma Kata ya Maku-
tupora kwenye maadhimisho
hayo, alisema kila mmoja ana
wajibu wa kuhifadhi mazingira
kwa kupanda mti wa kivuli na
matunda kwenye maeneo yao.

Mtendaji Mkuu wa Huduma
za Misitu Tanzania (TFS), Pro-
fesa Dos Santos Silayo, alisema
wataanza kutoa utaalamu nchini
wa kupanda miti ili kuwe na mis-
itu ya mijini na kuifanya Tanza-
nia kuwa ya kijani.

Nao watumishi wa Hospitali
ya Rufani ya Kanda ya Benjamin
Mkapa wametoa zawadi kwa wa-
toto waliozaliwa kabla ya wakati
maarufu kama njiti ili kukua na
kutimiza siku zinazotakiwa Kki-

taalamu.

Mkurugenzi Mtendaji wa
BMH, Profesa Mabele Makubi,
alisema: “Tumeadhimisha Siku
ya Uhuru kwa kufanya usafi na
kutoa zawadi kwa watoto wali-
ozaliwa kabla ya muda. Huu ni
upendo tumeonyesha kwa wag-
onjwa wanaokuja BMH kupata
matibabu.”

Daktari Bingwa wa Magonjwa
ya Watoto, Julieth Kabengula,
alisema hospitali hiyo ni kimbil-
io kuokoa maisha ya watoto hao
wanaozaliwa kabla ya wakati .

“Kwa kawaida ndani ya mwezi,
wastani wa watoto wanaozaliwa
kabla ya wakati 35 hadi 40 wa-
napokelewa na kuhudumiwa
na mpaka sasa tumepokea
mtoto mwenye gramu ndogo
600 na tumehakikisha anapata
matibabu hadi kuruhusiwa,”
alisema.

Taka zikiwa zimetupwa na kutelekezwa bila ya kuondolewa kwa muda mrefu kando ya barabara eneo Malam-
ba Mawili, Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Shirika laja na usawa kwa wanawake, wanaume

Na Paul Mabeja, CHAMWINO

SHIRIKA la Action Aid Tanza-
nia limezindua Mradi wa Trans-
formative Impact Fund (TIF)
kuhamasisha jamii kutoa fursa
sawa kwa wanawake na wa-
naume kuwa na haki ya kumiliki.

Akizungumza jana mjini hapa,
Mratibu wa Mradi huo, Happy
Itros, alisema unatekelezwa
katika nchi za Rwanda, Bu-
rundi, Tanzania na Jamhuri ya
Demokrasia Kongo (DRC).

“Huu mradi kwa Tanzania upo
mikoa miwili Dodoma na Sin-

gida katika wilaya ya Chamwino
vijiji vya Mlowa Barabarani,
Mloda, Nzali, Kawawa, Msanga,
Iringa Mvumi, Makang'wa, Chi-
nangali II, Chamwino na Maha-
ma,” alisema.

Alisema wanahamasisha
jamii kubadili mtazamo hasi wa
kuwanyia wanawake fursa ya
kumiliki ardhi kama ilivyo kwa
wanaume.

Alisema jamii bado ina mtaza-
mo hasi wa kuwanyima wa-
nawake fursa ya kumiliki ardhi
kutokana na sababu mbalimbali,
ikiwamo mila na desturi potofu.

Vilevile, alisema mradi huo
una lenga kuwawezesha wakuli-
ma kupaza sauti za changamoto
zao kwa kushiriki kutengeneza
suluhisho kupitia majukwaa ya
kijamii, kuchanganua sera na
mipango itakayochangia kilimo
ikolojia.

Mratibu wa Actionaid Tanza-
nia, Samwel Mesiak, alitaja saba-
bu zinazochangia wanawake
kutomiliki kuwa ardhi ni mila,
desturi na imani potofu tangu
enzi za mababu.

“Mwaka huu tumekuja na
kampeni yetu yakusema mwa-

namke kumiliki ardhi ni haki
yake na tupambane kikamilifu
kuhakikisha tunafungua fursa za
wanawake kumiliki ardhi, ukatili
wa kijinsia haumaanishi tu kupi-
ga mke, kumpiga mume au kum-
nyima chakula lakini pia kwenye
sekta ya uchumi,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya
Mhazini wa Jukwaa la Wakullma
Wanawake Wadogo Wilaya ya
Chamwino (JUWACHA), Nuru
Mpanda, alisema mwanamke na
mwanaume wananafasi ya ku-
miliki ardhi.
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TBT kuwekeza viwanda'

Na Halfani Chusi

vya teknolojia ya kisasa

BODI ya Chai Tanzania
(TBT) imetangaza mpango wa
kuwekeza katika viwanda vya
teknolojia ya kisasa na kupun-
guza gharama za uzalishaji wa
chai na kuongeza thamani ya
zao hilo.

Mpango huo ulitangazwa
jana na Kaimu Mkurugenzi wa
Bodi hiyo, Beatrice Banzi ka-
tika kikao na ujumbe wa watu
watano kutoka Japan baada ya
kuwasikili nchini kujifunza na
kubadilishana uzoefu katika
kilimo cha chai.

Ugeni huo, uliowasili nchini
Desemba 7, utakuwapo hadi
Desemba 14 na kufanya ziara
ya kutembelea mashamba
ya chai nchini yakiwamo ya
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini
ya Njombe na Mbeya.

Katika kikao hicho kilicho-
fanyika katika ofisi za bodi
trice, alisema wamejifunza ku-
toka kwao jinsi ya kurahisisha
kilimo kwa kutumia teknolojia
za kisasa.

“Tumeona wao wanasema
hawana nguvu kazi ndipo
wakaanza kubuni jinsi ya ku-
fanya kazi za shambani bila

watu kwa kutumia mapin-
duzi ya viwanda,” alisema na
kuongeza:

“Na sisi tunachokitarajia
baada ya kikao hiki, ni mapin-
duzi ya viwanda kwa sababu
wao hawana nguvu kazi sisi tu-
nayo, lakini mitaji ya kuwalipa
inakuwa shida kwa hiyo ni vi-
zuri kutumia viwanda vyenye
teknolojia ya kisasa ambavyo
vitasaidia kupunguza ghara-
ma katika uzalishaji wa chai
kama wanavyofanya wao.”

Kwa mujibu wa Beatrice,
matarajio yao kutoka kwa
ugeni huo mbali na mapinduzi
ya viwanda ni kuongeza ubora
wa chai inayozalishwa nchini
na kukabiliana na ushindani
katika soko la dunia.

Akizungumza kwa niaba
ya Balozi wa Tanzania nchi-
ni humo, Baraka Luvanda,
Edna Chuku, alisema ugeni
huo una umuhimu mkubwa
kwa taifa.

Edna aliyeambatana na
ugeni huo, alisema una
umuhimu kwa sekta ya chai
nchini kwa kuwa umekuja na
kampuni mbili kubwa za chai
kutoka Japanza  Kawasaki
Kiko na Nasa Cooperation.

“Ujio wa ugeni huu utaleta

matukio chanya kwa sababu
wameonesha nia ya dhati
ya kuwekeza Tanzania ka-
tika Sekta ya Chai, ukizinga-
tia kwao hawana nguvukazi
kubwa na uzalishaji wao ni
mdogo kutoka na jiografia yao
kwa hiyo wanatafuta masoko
kutoka nchi mbalimbali moja
wapo ikiwa Tanzania “ alise-
ma Edna ambaye ni Mratibu
Masuala ya Uchumi Ubalozi
huo.

Menaja Masoko Bodi hiyo,
Selemani  Chillo, alisema
upande wa masoko ya chai
hali inazidi kuimarika na
kuwa nzuri siku hadi siku na
kwamba tayari wamefungua
soko jingine nchini Oman.

Chillo, alisema wiki ijayo
wanatarajia kwenda Saud
Arabia kufungua soko jingine
mahususi kwa nchi za Uar-
abuni.

Mwakilishi Kutoka Kampuni
ya Nasa Cooperation, Gaelle
Lagrouas alisema amefurahi
kuja nchini na kuona fursa
kubwa za zao la chai na kua-
hidi kushirikiana na bodi hiyo
kukuza soko la zao hilo.

Ujio wa ugeni huo nchini ni
matokeo ya ziara ya bodi hiyo
nchi Japan Julai mwaka huu.

Serikali
yashauriwa
kuwatafutia
wakulima
Masoko

Na Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI imeshauriwa ku-
hakikisha wakulima wanapata
soko la uhakika la mazao baada
ya mavuno.

Ushauri huo ulitolewa juzi na
Katibu wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA)
Mkoa wa Njombe, Baraka Ki-
vambe wakati akizungumza na
Nipashe katika Maadhimisho
ya miaka 63 ya Uhuru wa Tang-
anyika.

Kivambe, alisema wakati maa-
dhimisho hayo yakifanyika juzi,
serikali ina wajibu wa kuhakiki-
sha wakulima wanapata soko la
uhakika la mazao yao hususani
mahindi ili wazalishe kwa tija.

Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya
Njombe, Justin Nusulupila, alise-
ma mafanikio yamepatikana ka-
tika sekta za afya, elimu, nishati,
kilimo na miundombinu.

Nusulupila, aliwataka wana-
siasa kudumisha amani kwa
kutotoa lugha za chuki ili nchi
ibaki salama.

Mratibu wa
Taasisi ya
Wanawake na
Samia Wilaya
va llala, Up-
endo Mwak-
wenda (kulia),
akikabidhi
msaada wa
vitu mbal-
imbali kwa
baba mlezi
wa Kkituo cha
kulelea wato-
to yatima cha
Kind Heart
Afrika, Issa
Kimati (kulia),
Chanika Kige-
zi, wilayani
Dar es Sa-
laam jana.
PICHA: IMANI
NATHANIEL

I
- Wanaoharibu
- miti kukiona

Na Elizabeth John,
: WANGING'OMBE

SERIKALI wilayani hapa Mkoa

¢ wa Njombe imeonya haita-

: wafumbia macho wananchi

: watakaoharibu miti inayo-

: pandwa katika kampeni ya ku-
¢ tunza mazingira na kukabiliana
: na mabadiliko ya tabianchi.

Onyo hilo lilitolewa juzi

* na Mkuu wa Wilaya ya

: Wanging'ombe, Zacharia

¢ Mwansasu wakati Kongamano
¢ |la Kumbukizi ya Miaka 63 ya

¢ Uhuru lililofanyika katika Kata
¢ ya Wanging'ombe na upandaji
: wa miti zaidi ya 900.

Mwansasu, alisema miti hiyo

: imepandwa katika kata 21 zi-
: lizopo wilayani hapa ili kuka-
: biliana na mabadiliko ya tabia
: ya nchi.

“Nawaomba Watanzania

: wote kuenzi na kutambua jiti-
¢ hada za serikali yetu katika

¢ kupeleka maendeleo kwa wa-
¢ nanchi wake baada ya uhuru,”
¢ alisema.

Alisemani fahari kuendeleza

: jitihada za viongozi na waasisi
¢ wa taifa la Tanzania kwa kuwa
¢ mstari wa mbele kutunza,

¢ kuhifadhi mazingira na rasili-
¢ mali zilizopo nchini.

Mwansasu, alitumia fursa

¢ hiyo kumshukuru Rais Dk.

: Samia Suluhu Hassan kwa

: kuendelea kuiongoza nchi kwa
: amani na utulivu.

Diwani wa Kata va

¢ Wanging'ombe, Geofrey Nya-

¢ gawa, alisema wilaya yao im-
¢ echangia harakati za uhuru

¢ ikiwa na historia ya kuwa na

¢ uvanzilishi wa Chama cha TANU
: miaka ya 1954-55 katika Kata
¢ ya Udonja.

Mhifadhi kutoka Wakala

¢ wa Misitu Tanzania (TFS)

¢ Wanging'ombe, Abdu Mn-

¢ jokava, alisema miche ya miti
: 5,000 ya aina mbalimbali iki-
: wamo mdodoma, mivengi na
: parachichi imepandwa katika
: wilaya hiyo.

“Lengo ni kuendelea kuhifadhi

¢ na kukabiliana na mabadiliko
: ya tabia nchi yanayoendelea
: kuleta athari mbalimbali hapa
¢ duniani,” alisema.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais

* Tawala la Mikoa na Serikali

¢ za Mitaa (TAMISEMI), (Afya),

¢ Dk. Festo Dugange ambaye ni
¢ Mbunge wa Wanging'ombe al-
¢ jtoa rai kwa wananchi kutunza
: mazingira kwa kupanda miti

: katika maeneo yao.

Kituo chaomba msaada wa magodoro, vitanda

Na Elizabeth John, NJOMBE

gumza na waandishi wa habari

SERIKALI na wadau nchini
wameombwa kutoa msaada wa
vitanda na magodoro kwa wag-
onjwa wa kituo cha tiba ya asili
cha uungaji mifupa kilichopo

ri ya Wilaya ya Njombe mkoani

hapa.

Ombi hilo lilitolewa juzi na
Mtaalamu wa Tiba za Asili, Dk.
Deo Thomas wakati akizun-

ofisini kwake.

vitanda na magodoro.

Dk. Thomas, alisema amejen-
gamajengo ya kulaza wagonjwa
katika kituo hicho kilichoko
eneo la Wangama, lakini hakina

“Mtu akija akavunjika mkono
namtibu kwa siku 10 hadi 15 na
mguu siku 25 na anaanza ma-
zoezi na kwenda nyumbani,
naomba tu msaada kwa seri-
kali na wadau ili nipate sehemu

wangu,” alisema.

unga.

nzuri ya kuwalaza wagonjwa

Dk. Thomas, alisema anatibu
miguu na mikono iliyovunjika
kwa kutumia majani ya miti
shamba kwa kuchua hadi ku-

“Natumia miti na majani ya
kawaida kuchua na hii miti
ina nguvu kubwa sana, nikim-
paka mtu hata kama mishipa
imepanguka unasikia yenyewe
inajipanga bila ya kunyooshwa,”

wanapoteza dawa.

kuokoa maisha ya watu.

alisema. Alitoa rai kwa jamii
kuacha kukata miti ya asili na
kupanda ya kisasa kwa sababu

Dk. Thomas, alisema tiba za
asili zimekuwa na msaada kwa
jamii na kuwataka serikali na
wadau kuzithamini na kuunga
mkono kwa sababu wanasaidia

Baadhi ya wagonjwa wa kituo
hicho, walisema walikwenda
kupata huduma wakiwa wame-

kata tamaa kutokana na kuvun-
jika vibaya mifupa ya mikono na
miguu.

Mmoja wa wagonjwa hao,
Agrey Nyagawa, alisema alipata
ajali ya gari na kuvunjika mfupa
mara nne na anaendelea vizuri
baada ya kupata huduma nzuri.

Daudi Kinyamagoa, alisema
alivunjika mguu kwa kuanguka,
tiba aliyoipata kwa kipindi cha
wiki moja imesaidia na sasa
anaweza kukanyaga chini.
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ACT vajipambanua ajira nchini

Na Mwandishi Wetu

HAMA cha ACT-Wazalen-
do kimesema siyo wakala
wa ajira nchini bali kime-
beba jukumu la kupigania
haki na maendeleo ya watu wote
nchini kwa maslahi ya Taifa.

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni
mwa wiki iliyopita na Mwenyekiti
wake, Othman Masoud Othman,
wakati akifungua Kongamano la
Kitaifa la Vijana wa ACT-Wazal-
endo Mkoa wa Kati Kichama lil-
ilofanyika Dunga Mkoa wa Kusini
Unguja.

Othman ambaye ni Makamu

N
Viongozi wahimizwa

wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar,
alisema utajiri na rasilimali zi-
lizopo zinaweza kuwainua vijana
kiuchumi na miundombinu duni
ya uongozi bora inayodhoofisha
azma hiyo na kuifanya nchi kue-
ndelea kuwa na idadi kubwa ya
wategemezi.

Akizungumzia kuhusu kura ya
siku mbili Zanzibar, alisema kuwa:
“Wajibu wetu ni kuilinda Katiba ya
Zanzibar kama ambavyo tuliahidi
katika kiapo kupambania haki
na kuwahudumia wananchi, tu-
naahidi ‘Kura ya Mapema’ haito-
jirudia Zanzibar.”

Othman, alisema chama hicho

kiliahidi muda utakapowadia
mwaka 2025, kitaendesha nchi
kistaarabu na amani ili kuvutia
wawekezaji kuzalisha nafasi ny-
ingi za gjira kwa vijana nchini na
kuondoa janga la ukosefu wa ajira
kwao.

Alisema iwapo kutakuwapo
viongozi wenye maono ni rahisi
zaidi kuleta mafanikio ya kiuchu-
mi nchini.

“Chama siyo wakala wa ajira
kama wafanyavyo vyama ving-
ine, bali dhima yake kuu ni
kupigania haki na maslahi ya watu
wote bila ya ubaguzi,” alisema
Othman.

Aliwataka vijana kuacha kughili-
biwa kwa kivuli cha kupewa
ajira na badala yake wasimame
imara kutekeleza dhamira ya kui-
tafuta Zanzibar yenye mamlaka
kamili.

Wakitoa salamu zao, Katibu wa
Taifa wa Vijana na Mwenyekiti
wa Ngome ya Vijana Mkoa wa Ki-
chama wa Kati wa chama hicho,
Muhamed Khamis Busara, na
Suleiman Ali Seif kwa nyakati to-
fauti, waliserma 2025 ni mwaka wa
maamuzi na wa mabadiliko.

Walisema ni wajibu wao kuwa
mstari wa mbele kulifanikisha
hilo.

kuleta maendeleo Z'bar

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais,
Hemed Suleiman Abdulla,
amewataka viongozi wa
Serikali ya Zanzibar Kkisiwani
Pemba kuongeza kasi ya uwa-
jibikaji ili kumsaidia Rais DK.
Hussen Mwinyi kuwaletea
maendeleo wananchi wa Zan-
zibar.

Abdulla alitoa rai hiyo mwis-
honi mwa wiki iliyopita katika
kikao kazi kilichowashirikisha
wakuu wa mikoa na wilaya,
maofisa wadhamini na waku-
rugenzi wa mabaraza ya miji,
manispaa na halmashauri.

Alisema azma ya serikali
ni kuhakikisha inawaletea
wananchi maendeleo kwa
kuwafikishia huduma bora
na stahiki katika maeneo na
kutatua changamoto zina-
zowakabili.

Abdulla, aliwahimiza kufanya
kazi kwa ushirikiano, kusaidi-
ana na kupeana maelekezo
chanya ili kufikia malengo ya
ruwaletea wananchi maende-
eo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Idara
Maalum za Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar (SMZ), Massoud
Ali Moh'd, aliwataka viongozi
hao kuelekeza nguvu zao kui-
tumikia serikali ili kutimiza
malengo vake iliyojiwekea
ikiwamo kuwaletea wananchi
maendeleo.

Wakati huo huo; Makamu
huyo wa pili wa rais, Abdulla,
amefanya ziara ya ukaguzi
wa ukatarabati wa uwanja wa
Gombani ikiwa ni maandalizi
yva sherehe za Miaka 61 ya
Mapinduzi ya Zanzibar zitaka-
zofanyika mwakani.

Akizungumza na makandarasi :

wanaojenga uwanja huo, ali-
wataka kufanya kazi usiku na
mchana ili kuhakikisha unaka-
milika kwa wakati uliopangwa
na ubora wa hali ya juu ili ku-
dumu kwa muda mrefu.
Mshauri Elekezi Wakala wa
Majengo Zanzibar (ZBA), Said
Malik, alisema wamepokea
maelekezo hayo na kuahidi
kufanya kazi usiku na mchana
itl'i ujenzi ukamilike kwa waka-
i

Kongamano hilo ambalo ni
mwendelezo wa Makongamano
ya Ngome ya Vijana yanayoende-
lea nchini kote, lilibeba Kaulim-
biu ya “Nafasi ya Vijana kuelekea
Uchaguzi 2025 na Ukombozi wa
Zanzibar”.

Kongamano hilo ambalo lime-
shuhudia mjadala wa “Ni Upi
Wajibu wa Vijana kwenye Uch-
aguzi wa 2025 katika Kupigania
Zanzibar yenye Mamlaka Kamili”,
lilifungwa na Mwanasheria Mkuu
wa ACT-Wazalendo, ambaye ni
Waziri wa Biashara na Maendeleo
ya Viwanda Zanzibar, Omar Said
Shaaban.

Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Rais mstaafu Dk. Jakaya Kikwete, akionesha kampasi itakavyokuwa, wakati
wa ziara ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa mradi katika Taasisi ya Sayansi za Bahari, kampasi ya Buyu, iliyopo
kusini mwa Mji Mkongwe wa Zanzibar, mwishoni mwa wiki. PICHA: ISSA MICHUZI

Ujenzi taasisi wamkuna JK

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Chuo Kikuu cha Ba-
hari Dar es Salaam, Dk. Jakaya
Mrisho Kikwete amesema kuka-
milika kwa ujenzi wa taasisi ya
sayansi za bahari ya chuo hicho
utaleta maendeleo makubwa ya
elimu kwa wanafunzi wa Tan-
zania.

Dk. Kikwete alitoa kauli hiyo
wakati wa ziara ya kukagua ujen-
zi wa Mradi wa Heet wa Taasisi
ya Sayansi za Bahari ya chuo hi-
cho unaoendelea eneo la Buyu
visiwani hapa.

Alisema taasisi hiyo ina lengo
la kutoa ushindani wa elimu kwa
wanafunzi wa ndani na nje ya
Tanzania na kupata wataalamu

bora waliobobea.
“Chuo hiki kina umuhimu
mkubwa kwa  maendeleo

ya elimu kwa wanafunzi wa
Tanzani ni vizuri kuwapo na
kuendelezwa,” alisema.

Kikwete ambaye Rais mstaafu
wa Tanzania, alisema taasisi hiyo
ina umuhimu mkubwa katika
utafiti, teknolojia na matumizi
ya rasilimali za bahari na ina-
tarajiwa kuwa kituo bora kwa
wataalamu wa sayansi za bahari
barani Afrika.

Alisema uwekezaji  katika
elimu na utafiti ni njia bora ya
kuhakikisha maendeleo endel-
evu na ushindani wa kimataifa
kwa maendeleo ya taifa kulin-
gana na wakati wa sasa.

“Kwa vile dunia inakwenda na
wakati na Tanzania ni sehemu
ya dunia hiyo, lazima kujipanga
kuelekea huko,” alisisitiza.

Alisema taasisi sayansi za ba-
hari ina muhimu mkubwa kwa
vijana kujifunza tafiti za viumbe

vya baharini kwa maji ya chumvi
na baridi katika wakati huu am-
bao nchi ipo katika uchumi wa
buluu.

Kikwete, alisema ili kufikia
mafanikio ya taasisi hiyo, wasi-
mamizi wa chuo hicho lazima
kuipanga zaidi kufundisha tafiti
ili kuwa na wataalamu waliobo-
bea katika masuala ya bahari.

Akizungumzia kuhusu ujenzi
huo, alisema ulikwama kwa
miaka 20, hivyo wakaamua kuu-
fufua kupitia Heet wa mkopo
kutoka Benki ya Dunia (WB) kwa
kuomba mkopo wa dola milioni
nane ili kumaliza na kuwapa
fursa vijana wa watanzania kuji-
funza mambo mbalimbali kuhu-
su bahari na rasilimali zake.

Alisema serikali imejipanga
kuhakikisha vijana wanapata
elimu ili kuwa na wataalamu wa
baadaye.

“Serikali imejipanga kuhakiki-
sha vijana wake wanapata elimu
ili kuwa na wasomi wazuri wa
baadaye na hiyo ndiyo target
(lengo) yake,” alisema.

Naibu Mratibu wa Mradi huo,
Dk. Liberato Haule, alisema
Shilingi bilioni 111 zitatumika
hadi kukamilika kwake.

Alisema ujenzi huo ambao
hadi sasa umefikia asilimia 90.

Alisema kwa sasa chuo hicho
kina uwezo wa kuchukua wa-
nafunzi 139 kati ya 280.

“Tunafahamu umuhimu wa
elimu ndiyo maana malengo
yetu katika mradi ni kufikia wa-
nafunzi wengi zaidi ili kupata
taaluma,” alisema Dk. Haule.

Mshauri wa michoro wa mra-
di huo, Fatma Mhammed, alise-
ma ujenzi wa mradi umezingatia
uimara wa jengo kuendana na
wakati wa sasa.
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HABARI KITAIFA

Mbowe, Lissu wavunja ukimya

Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Chama cha
Demokrasia na  Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe
na Makamu wake, Tundu Lissu,
wamejitokeza kwa pamoja mbele
ya waandishi wa habari, wakitolea
ufafanuzi mambo mbalimbali,
kikiwamo kinachodaiwa “msug-
uano kati yao”.

Kukiwa na tetesi za Lissu kum-
kabili Mbowe katika uchaguzi
ujao ndani ya chama, Mwenyekiti
huyo amesisitiza hataondoka wala
kustaafu kupigania chama hicho
mpaka anaingia kaburini.

Mbowe alitoa kauli hiyo jana
katika mkutano na waandishi
wa habari kutangaza uamuzi wa
Kamati Kuu ya chama hicho ili-
yokuwa imejifungia kwa siku kad-
haa kujadili yaliyojiri kwenye Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa.

Alisema watu wawe na subira
kwa kuwa mambo yako jikoni
yanapikwa kuhusu kugombea
au kutogombea tena nafasi ya
mwenyekiti wa chama, akiwapiga
kijembe wanaomtaka apumzike
nafasi hiyo, akidai kwamba hajam-
zuia mtu kugombea nafasi yoyote
ndani ya chama hicho.

“Na anayesema Mbowe anagom-
bea mwenyewe, kanionea, sijawa-
hi kugombea mwenyewe, wala
kumzuia mtu yeyote kugombea,”

Mwenyekiti CHADEMA, Freeman Mbowe

alisema Mbowe.

Alisema chama hicho haki-
jawahi kuwa na utaratibu wa ku-
toa nafasi moja wa kugombea ya
mwenyekiti bali hutoa nafasi kwa
yeyote anayejisikia kugombea,
kufanya hivyo.

“Si msubiri tu muda useme, shi-
da iko wapi, ingekuwa kutokuse-
ma kwangu nimemzuia mtu yey-
ote asiseme, hilo ni jambo lingine.

“Vitu vingine vinapikwa ndani
jamani, viacheni vipikwe viive,
wengine wanasema ‘mbona ume-
kaa sana miaka 20...?” Hiyo ni mia-
ka ya kukomaa... wewe jaribu ku-
komaa kwa miaka 20 ufanye kazi
yangu uone ndani yake utakavyo-
jutia,” alisema Mbowe.

“Mwingine analinganisha

kwamba hata Mwalimu Julius

Nyerere (Rais wa kwanza wa
Tanzania), aling”atuka... Nyerere
alikuwa mtumishi wa umma wa
nchi, analipwa mshahara, maru-
purupu, hafungwi, hashtakiwi,
hanyang anywi mali, anatuku-
zwa, anaishi kwenye nyumba za
umma, sisi wana CHADEMA una-
vyotuona hapa, wote hawa wana-
jitolea,” alisema.

Mbowe aliendelea kueleza: “Hii
kazi nimeipigana miaka 33 bila
kupumzika na sina mpango kabi-
sa wa kuacha ngoma hii, na nina-
posema mimi ninapigana, haina
maana na wenzangu nao wasipi-
gane, tunapigana wote, hatutaki
biashara ya kustaafu siasa wakati
uonevuy, ukandamizi, utapeli ka-
tika siasa yetu unaendelea.

“Tunapumzikaje? Kwani

v TE

Makamu Mwenyekiti CHADEMA, Tundu Lissu

tumeyapata yale tuliyokuwa tu-
nayapigania? Tutapambana mpa-
ka siku ya kuingia kaburini bila
kujali wewe ni mwenyekiti, katibu
au mbunge. Kazi ya kudai haki
katika taifa letu haipaswi kuwa ya
muda.

“Unaniambia nikastaafu... tu-
nayoyapigania yametimia? Hivi
tungekuwa tunalipwa kodi na
wananchi mngesemaje? Mapenzi
yote kwa nchi hii, mnawaambia
wastaafu, yaani mimi Mbowe ni-
mechoka?” alihoji.

MIVUTANO NA LISSU

Mbowe alifafanua kuhusu kina-
chotajwa mivutano yake na Lissu,
akisema: “Mimi nimekaa na Lissu
hapa, watu wanasema ‘wamekaa
eeee..” mtasubiri sana, mambo ya

KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA
WILAYA YA KARATU

UTHIBITISHO WA MSIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NO. 30239 LA MWAKA 2024
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
ROZINA GREGORY BAHA .MAREHEMU
MONICA PETER TSORAY.... .MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(KANUNI YA 75)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na haki katika Mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia maombi haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa barua ya usimamizi wa mirathi
kwa mwombaji aliyetajwa hapo juu mapingamizi yote
kuhusu maombi haya yawe yameandikwa mnamo au
kabla ya tarehe 19 DECEMBA, Mwaka 2024

Imewasilishwa Karatu leo tarehe 28 mwezi NOVEMBER,
Mwaka 2024

QSR ¢

| $3.MUSHUMBUST
FAKIMU MKAZI MKUU

“MAHAKAMA YA WILAYA KARATU

UPOTEA KWA CHETI
|

NASSANIA ELIAS NDINGA, ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA CHETI CHA KIDATO CHA
NNE  CHENYE NAMBA YA  USAJILI
NS366110046 KILICHOTOLEWA NA YA SHULE
YA BEROYA SECONDARY SCHOOL-SONGEA
RUVUMA MWAKA 2016, KWA YOYOTE
ATAKAEKIONA ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISIKILICHO KARIBU. TAARIFA YA POLISI:
PHQ/MBE/MBE/40726/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DARES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na 1859 / 2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU MURSALI MOHAMEDI ISERE WA MACHINJIONI A

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA SUDY MURSALY ISSERE

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 12 Mwezi 12 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa.

+ Marehemu hakuacha wosia
« Futaisiyohusika

Imetolewa leo Tarehe 18 Mwezi

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI
ZENA HASHIMU KINGAZI,
anatangaza kupotelewa na

kadi ya Pikipiki yenye

namba za usajili MC 208

BYD. Yeyote atakayeiona

atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/KIL/HAI/29897/2024.

DEEP POLL ON CHANGE OF NAME
(Under Cap117)
The Registration of Documents Act

A. DECLARATION
By this deed, | ALLY MOHAMED KAGIRI of 068740736, a resident of Arusha Regions,
DOTHHEREBY absolutely renounce relinquish and abandon the use of my former names
of ALI MOHAMED KAGIRI and ALLY M KAGIRI and n lieu thereof assume and adopt the
name, ALLY MOHAMED KAGIRI and in pursuance of such change of the name as
aforesaid | HEREBY DECLARE:-

1. That both referred names are mine and the documents they appearare ll mine and genuine]

2. That I shallatall times thereater in all records, deeds and nstruments,inwriting andin
all actions and proceedings and upon all accasions whatsoever use and sign the said
name, ALY MOHAMED KAGIR.

B. REASONS

3. Areason for changing the said nameis to ring uniformity and consistency. n my childs
bithcerticate which bear the name ALLY MOHAMED KAGIRI, however academic
certicatesbear the name ALLY MKAGIRI and in my NationalIdentity Card bear the name
ALI MOHAMED KAGIRL. These differences have occasioned some  difficulties in
accessing some services and for the Interest of consistence and avoidance of any
confusion | made this declaration

C. AUTHORIZATION

4. AND | HEREBY expressly authorize and require every person whatsoever at al times
after the date stated below, describe and address me by the adopted name of ALLY
MOHAMED KAGIRI

D. VERIFICATION

5. |, ALLY MOHAMED KAGIRI DOTH HEREBY verify that, al that | have stated above in
declaration, reasons and authorization are true tothe best of my knowledge.

Voriind st v ... |2y dmy o Getohur 3024,

e

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 28640 OF 2024

In the Matter of the estate of the late of MARTHA
CHRISTOSIA MINJA of MAKOLE STREET, WITHIN THE
CITY AND REGION OF DODOMA

And

In the matter of an application for Letters of
administration by GIVEN ISSAIMANI MINJA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are hereby
cited to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letter of Administration is made to
the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the

15day of L.cveeeererernnen 2025
Dated at Dodoma this 6 day of 12.........cevuue..... 2024
T2 e elun -

RESIDENT MAGISTRATE
“SIOENT MAGISTRATE U
"o TR

HAPPYNESS AGILAMUNGU DEUSDEDITH,
Anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato
cha Nne chenye Index Namba $5042-0033
Kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia shule ya Sekondari Mungu Ibariki
Mwaka 2020 Yeyote atakaekiona atoe
taarifakituo cha Polisi. TAARIFA YA POLISI:
PHQ/KAG/KAR/4160/2023

kugombea au kutokugombea si
‘issue’... ‘issue’ tunajenga nyumba
moja, tunabebaje fito zetu kwen-
da kwenye malengo yetu?

“Watu wanasema Makamu
wangu anapigwa vita, inaweze-
kana anapigwa vita.. mimi je,
wote tunapigwa vita.. Mbowe
anapigwa vita, Lissu anapigwa
vita, Mnyika anapigwa vita, vivyo
hivyo na watu wetu wanapigwa
vita, na wanaopiga vita wala siyo
wana-CHADEMA.”

Katika hilo, Lissu alisema:
“Mimi ninatembea na risasi
mgongoni, nitaogopa mawe ya
mitandaoni, niliwahi kuitwa
mhaini na kiongozi wa seri-
kali (anamtaja), sasa nitaogopa
mashujaa hawa wa mitandaoni?”

Kuhusu maridhiano na seri-
kali, Mbowe alisema waliingia
katika maridhiano kwa sababu
waliamini kauli za viongozi wa
nchi zingefanyiwa kazi.

“Sasa wasipotekeleza si dham-
bi yangu.. mimi niliamini kauli
ya viongozi ambao waliitoa had-
harani na ndio maana huu uch-
aguzi (wa serikali za mitaa) tu-
rishiriki, tumeshiriki na tumeona
wapi panavuja,” alisema.

Mbowe pia alisema chama hi-
cho kimejipanga kuzuia kufanyi-
ka kwa Uchaguzi Mkuu mwakani
endapo hakutafanyika mabadi-
liko katika mfumo mzima wa usi-
mamizi wa uchaguzi huo.

Katika hilo, Lissu alisema:
“Tunaposema mo reforms no
election’, haimaanishi kususia,
la hasha! Inamaanisha kuzuia
uchaguzi, ni kwa namna gani...
tujiandae!

“Mfumo mzima wa usimamizi
wa uchaguzi hauko huru, uan-
dikishwaji wapigakura, mfumo
mzima wa uteuzi wa wagombea,
mfumo mzima wa kampeni, mas-
uala yote yanayohusu mawakala,
masuala yote yanayohusu siku ya
uchaguzi yenyewe, yote ni mata-
tizo matupu.”

Kwa maoni; +255 677 020
701
Email; costumerrelations@
guardian.co.tz
|

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WILAYA YA KILOMBERO

MAHAKAMA YA MWANZO MLIMBA
SHAURI LA MIRATHI NAMBA 1/2021
MUOMBAUJL......cvvrernerrenn JOYCE ALEX LYASATO
MAREHEMU SILVANUS ALEX LYASATO
MLALAMIKIWA. ....VAILETH MHAPA

Kufuatia lalamiko lililoletwa na msimamizi wa
Mirathi ya marehemu Silvanus Alex Lyasato
dhidi ya Vaileth Mhapa kuhusu pesa zilizotolewa
kwenye mfuko wa NSSF. Ndugu Vaieth Mhapa
anashauriwa/anaombwa kufika mahakamani
siku ya tarehe 12.12.2024 ili kujibu malalamiko
hayo. Kutokufika kwake kutailazimu mahakama
kusikiliza lalamiko upande mmoja.

HAKIMU MKAZI MWANDAMIZI

> R W1
AR DA
EBRAK AMATAMNARLY
WLIMBA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA
SHAURI LA MADAI NAMBA 28290 LA MWAKA 2024
K.W.SECURITY. MDAI
DHIDI YA
EXECUTIVE DIRECTOR TANZANIA NATIONAL ROAD
AGENCY NA WENZAKE........cooevrnserussssnssssanss WADAIWA
KWA:A.V.MDILLGHAM CONSTRUCTION
POPOTE ULIPO
KUITWA SHAURINI

Unataarifiwa na Mahakama hii,kuhudhuria hapa
Mahakamani binafsi au Wakili wako tarehe 5/02/2025
siku ya Jumatano saa3:00kamili asubuhi bila kukosa
ELEWA KWAMBA, Ukikosa kufika siku hiyo,shauri
litasikilizwa bila wewe kuwepo na uamuzi utatolewa.
Hati hii imetolewa kwa Mkono wangu na Muhuri wa
Mahakama leo hii tarehe 22/11/2024.

1L
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
| MBEY/




umnaosaniarr s INIPASII@ 19

HABARI KIMATAIFA

Netanyahu kortini tuhuma za ufisadi

TEL AVIV, Israel

WAZIRI Mkuu wa Israel, Benja-
min Netanyahu, amepandish-
wa kizimbani kujibu tuhuma
ya muda mrefu ya madai ya
ufisadi, na kwamba makosa
mengine yanayomkabili yana-
husu kuanzisha tamasha la
wiki nzima jambo ambalo
linachukuliwa kama hatua ya
kuchochea hisia za watu kwa
lengo la kufunika masaibu ya
kisheria yanayomkabili.

Hayo yanajiri wakati am-
bako Netanyahu anakabiliwa
pia na hati ya kimataifa ya ku-
kamatwa kwake kwa makosa
ya uhalifu wa kivita na wakati
huo huo mashambulizi ya
jeshi la Israel yakiwa yanaen-
delea katika Ukanda wa Gaza.

Ilielezwa jana kuwa licha ya
kiongozi huyo kupandishwa

Ruto, Kenyatta
wakutana licha

Hatua

va kion-
gozi huyo
kusimama
Kizim-
bani kutoa
ushahidi
inafanyika
baadaya
Netanyahu
na familia
yake
kukabiliwa
kwa miaka
mingi ya
kashfa
hizo.

kizimbani lakini awali alijari-
bu mara kwa mara kuchelew-
esha kufikishwa kwake ma-
hakamani.

Pia ilielezwa kuwa ni mara
ya kwanza kwa waziri mkuu
wa Israel kusimamishwa ki-
zimbani akikabiliwa na ma-
kosa ya jinai, na kwamba ni
hatua ya kufedhehesha kwa
kiongozi ambaye mara zote
amekuwa akiweka taswira
ya kuwa yeye ni mwanasiasa
makini, mahiri na kiongozi
wa kuheshimika.

Aidha, ilielezwa kuwa Net-
anyahu atajibu mahakamani
mashtaka ya udanganyifu, ku-
vunja uaminifu na kupokea
rushwa katika kesi tatu tofau-
ti zinazomkabili.

Inaelezwa kuwa Netanyahu
anatuhumiwa kwa kupokea
maelfu ya dola za Kimare-

kani, sigara na mvinyo wa
bei ghali aina ya ‘champagne’
kutoka kwa bilionea mmoja
mtayarishaji wa filamu wa
Hollywood kwa makubaliano
kwamba angemsaidia katika
mambo ya kibinafsi na ya kib-
iashara.

Pia ilielezwa kuwa Waziri
Netanyahu, anakabiliwa na
mashtaka yanayohusiana na
kuendeleza udhibiti unaonu-
faisha vyombo vya habari
kwa makubaliano kwamba
magwiji hao watampa Net-
anyahu nafasi ya juu kwenye
vyombo vya habari pamoja
na familia yake.

Hata  hivyo, ilielezwa
kuwa Netanyahu alikanusha
kufanya  makosa  hayo,

akisema mashtaka hayo ni
njama ya kumchafua kisiasa
inayoendeshwa na vyombo

vya habari vinavyompinga
na pia mfumo wa kisheria
wenye upendeleo unaolenga
kuupindua utawala wake
uliodumu kwa muda mrefu.

Hatua ya kiongozi huyo
kusimama kizimbani kutoa
ushahidi inafanyika baada
ya Netanyahu na familia yake
kukabiliwa kwa miaka mingi
ya kashfa hizo.

Umati wa watu umeku-
sanyika nje ya mahakama
ya mjini Tel Aviv, wakiwa
ni wafuasi wake na wale
wanaompinga  Netanyahu,
wakiwamo wanafamilia wa
mateka wanaoshikiliwa na
kwamba Waziri wa Usalama
wa Israel, Itamar Ben-Gvir
ni miongoni mwa waanda-
manaji wanaomuunga mko-
no Benjamin Netanyahu.

Vilevile, ilielezwa kuwa

ya uvumi wa
kutoelewana

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, William Ruto ame-
kutana na mtangulizi wake Uhuru
Kenyatta katika kile ambacho wengi
wanaita hatua ya kushangaza katika
duru za kisiasa za taifa hilo la Afrika

Mashariki.

Kenyatta, ambaye alihudumu kama
rais kuanzia 2013 hadi 2022, aliunga
mkono kugombea urais kwa Waziri
MKkuu wa zamani wa Kenya Raila Od-
inga katika uchaguzi wa Agosti 2022
alishinda kwa kura chache na huku

Ruto akiwa naibu wake.

Ilielezwa kuwa Rais Ruto alihu-
dumu kama naibu wa Kenyatta kwa
miaka 10, lakini wawili hao walito-
fautiana wakati wa muhula wa pili
wa Kenyatta baada ya mkuu wa nchi
wakati huo kufikia makubaliano ya
ushirikiano na Odinga, ambaye ali-

kuwa akiongoza upinzani.

Wakati wa kampeni, kuelekea uch-
aguzi wa Agosti 9, 2022, Kenyatta
alisema Rais Ruto hawezi kuaminiwa
kuiongoza Kenya kama rais, na
kwamba Odinga ndiye chaguo bora

zaidi.

Wakati huo huo, Rais Ruto, kwa
upande mwingine, alisema uta-
wala wa Kenyatta umefanya kidogo
kuboresha maisha ya Wakenya, na
kwamba urais wake ndio utang'ara

kushinda wa Kenyatta.

Y Ny =
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Rais wa zamani wa Kenya, Uhuru Kenyatta (kushoto), akiwa na Rais William Ruto
baada ya kumtembelea kiongozi huyo nyumbani kwake juzi. PICHA: MTANDAO

wa Vyuo Vikuu.

Mengine ni ongezeko la idadi ya

Kundi la Adani la India.

Utawala wa Ruto pia umekabiliwa

Pia ilielezwa kuwa miaka miwili ya
uongozi wa Rais Ruto imekuwa ikika-
biliwa na maswali kadhaa kuhusiana
na hali ya mambo ya Kenya, ikiwa ni
pamoja Na Mpango mpya wa afya wa
kitaifa lakini wenye utata, na mtindo
wa ufadhili wa elimu ya wanafunzi

watu wanaoripotiwa kutekwa nyara,
na kile ambacho Wakenya wanadai
ni mchakato wa ununuzi wa neno
“opaque” kwenye miradi ya serikali,
ambayo ilishuhudia kuporomoka
kwa miradi ya viwanja vya ndege na
nishati, ambayo ingetekelezwa na

na shutuma za ongezeko la kiholela la :
ushuru, kushawishi ufisadi na uzembe :

wa kiutawala kwa ujumla.

Utawala wa Rais Ruto unakanusha
vikali madai hayo ambayo pia yame-
tolewa na makundi ya kidini nchini
Kenya. TRT

mashtaka dhidi ya Netanya-
hu yamezusha mgawanyiko
mkubwa nchini Israel, huku
waandamanaji ~ wakimtaka
ajiuzulu na baadhi ya wa-
shirika wake wa zamani wa
kisiasa wakikataa kuhudumu
kwenye serikali ya kiongozi
huyo wa Israel na kusababi-
sha mzozo wa kisiasa ambao
ndio chanzo cha kufanyika
chaguzi tano nchini Israel ka-
tika muda wa chini ya miaka
minne kuanzia 2019.

Benjamin Netanyahu ndiye
waziri mkuu aliyehudumu
kwa muda mrefu zaidi katika
historia ya Israel, akiwa ame-
shika wadhifa huo kuanzia
mwaka 1996 hadi 1999, kisha
mwaka 2009 hadi mwaka
2021, na kuanzia Novemba
2022 na kuendelea hadi sasa.
AFP

Rais Kiir
awatimua
gavana,
mKUU wa
jeshi, polisi

JUBA, Sudan Kusini

RAIS wa Sudan Kusini, Salva
Kiir amemfuta kazi mkuu wa
majeshi ya nchi hiyo, mkuu wa
polisi na gavana wa benki kuu
licha ya kutobainisha sababu ya
maofisa hao kufutwa kazi.

Tangazo lililotolewa usiku
wa kuamkia jana kwenye tel-
evisheni ya umma lilisema Rais
Kiir amemteuwa Paul Nang Ma-
jok kuwa mkuu wa majeshi ya
ulinzi, akichukua nafasi ya Jen-
erali San-
tino Wol.

Iliele-
zwa kuwa
mwishoni
mwa mwe-
zi Novem-
ba, jaribio
la  kum-
kamata
aliyekuwa
mkuu wa idara ya ujasusi lili-
zusha makabiliano ya risasi ka-
tika mji mkuu Juba, na kwamba
mwezi Oktoba, kiongozi huyo
alimtimuwa Akol Koor Kuc, am-
baye alikuwa Mkuu wa Idara ya
Usalama wa Taifa tangu nchi
hiyo ilipopata uhuru kutoka
kwa Sudan mwaka 2011.

Alielezwa kuwa James Alic
Garang alitangazwa kuwa ga-
vana mpya wa benki kuu, na
kumrejesha Johnny Damian
kwenye wadhifa huo baada ya
kumfuta kazi Oktoba 2023. Na
kwamba Abraham Peter Man-
yuat ndiye Inspekta Mkuu wa
Polisi akichukua nafasi ya Atem
Marol Biar. DW
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WASICHANA " ANZANIAU-15
UWANG'ARA MICHUANO CECAFA

Na Mwandishi Wetu, KAM-

PALA

IMU ya Soka ya Taifa

ya Wasichana wa umri

chini ya miaka 15, im-

eanza vema kampeni

ya kusaka tiketi ya kushiriki

mashindano ya Shule ya Afri-

ka baada ya kuwachapa wen-
zao wa Rwanda mabao 5-1.

Katika mechi hiyo iliyoanza

kwa kila upande kumsoma

mpinzani wake, Tanzania

Q‘h%lr_lh e
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ilienda mapumziko ikiwa
mbele kwa mabao 2-0.

Hellena Hamisi alikuwa wa
kwanza kupachika bao kwa
upande wa Tanzania dakika
ya 12 na Bahati Steven akafun-
ga la pili dakika saba baadaye
na kumaliza dakika 45 za kip-
indi cha kwanza wakiwa wa-
naongoza.

Kipindi cha pili, Hellean ali-
funga bao la pili na la tatu kwa
timu katika mchezo huo huku
magoli mengine ya Yosso hao

na Elizabeth John na Neema
Thomas.
Timu hiyo ya wasi-
chana itashuka tena
dimbani leo kuvaana
na wenyeji, Uganda
na itamaliza michezo
yake kesho kwa kui-

karibisha Burundi.
Wakati huo huo, kwa

upande wa wavulana, Tanza-
nia ilitoka sare ya bila kufun-

wa Tanzania yakipachikwa

ks / %
{

gana dhidi ya Burundi katika

-

mechi iliyochezwa mapema
jana asububhi.

Timu hiyo ya wavulanaiilita-
rajiwa kucheza mechi yake ya
pili jana jioni dhidi ya Somalia
ambayo mapema asubuhi ili-
fungwa bao 1-O na Yosso wa
Uganda.

Mashindano hayo yatamal-
izika kesho kwa kupata timu
mbili kila upande (wavulana
na wasichana), zitakazokwen-
da kushiriki michuano ya Afri-
ka (CAF U-15), itakayofanyika
baadaye mwakani.

TUUJAZE UWANJA...

Mashabiki wa Simba wakiwa Kkatika hamsa, kuhamasishana kununua tiketi kuelekea mchezo wao wa Kombe la Shirik-
isho Afrika Jumapili wiki hii dhidi ya CS Sfaxien ya Tunisia. Jana Simba ilizindua kampeni hiyo ya hamasa Kawe, Dar es
Salaam kuelekea mchezo huo. MPIGAPICHA WETU

Coastal, Matampi waachana
akitajwa Singida Big Stars

Na Mwandishi Wetu

IKIWA zimesalia siku nne tu
kabla ya kufunguliwa kwa di-
risha dogo la usajili Ligi Kuu
Tanzania Bara na zingine
nchini, Klabu ya Coastal Un-
ion imetangaza kuachana na
kipa wake namba moja raia
wa Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo, Ley Matampi
(pichani), huku akihusishwa
na Klabu za Singida Black
Stars na Dodoma Jiji.

Taarifa iliyotolewa jana
mchana na klabu hiyo il-
ieleza wameachana na kipa
huyo kwa makubaliano ya
pande zote mbili.

“Tumefikia makubaliano
baina ya klabu yetu na go-
likipa wetu, Ley Ngumbi
Matampi ya kumaliza hu-
duma za pande zote mbili.

Shukrani za kipekee kwa ko-
cha wetu wa magolikipa Ally
Mansour ambaye alitumia
nguvu na maarifa makubwa
ya kurudisha uwezo na ki-
wango chako ukawa msaada
mkubwa eneo la kulinda
lango letu.

“Tunakutakia kheri nyingi,
na mafanikio zaidi katika
maisha yako,” ilisema taarifa
hiyo iliyotolewa na Idara ya
Habari na Mawasiliano ya
klabu hiyo.

Kipa huyo aliyejiunga na
timu hiyo Agosti mwaka jana
akitokea Klabu ya Jeunesse
Sportive Groupe Bazano ya
DR Congo, alitangazwa kuwa
kipa bora kwa kutwaa tuzo
hiyo mwishoni mwa msimu
uliopita kutokana na kufan-
ya vema akiwapiga kumbo
makipa wengine wakubwa,

maarufu na wazoefu kama
kina Djigui Diarra wa Yanga
na Aishi Manula wa Simba,
akiiwezesha Coastal Union
baada ya miaka mingi kupa-
ta tiketi ya kucheza mechi za
kimataifa.

Matampi alikuwa anamal-
iza mkataba wake mwishoni
mwa msimu, lakini mwe-
nyewe amesema umekuwa
ni uvamuzi sahihi kwake
kuondoka kwa wakati huu.

Hata hivyo, zipo taarifa
kuwa kuna baadhi ya klabu
za hapa hapa zinamhitaji
hasa Singida Black Stars na
Dodoma Jiji, lakini zipo ny-
ingine pia nje ya nchi zina-
zohitaji huduma yake, hivyo
huenda asiondoke nchini
badala yake kuibukia kwe-
nye timu nyingine kipindi
cha usajili wa dirisha dogo.

Kocha Yanga
Princess sasa
aanza tambo

Na Adam Fungamwango

BAADA va kupata ushindi wa ma-
bao 4-0 dhidi ya Mlandizi Queens
juzi kwenye Uwanja wa KMC
Complex, Mwenge, Dar es Salaam,
Kocha Mkuu wa timu ya soka ya
wanawake, Yanga Princess, Edna
Lema, ametamba kuwa sasa ndiyo
wameanza ligi.

Lema, amesema ushindi wal-
joupata juzi, ukiwa ni wa pili
mfululizo kwao, unaonesha kuwa
vijana wake wameimarika, hivyo
sasa wanaweza kushinda mechi
nyingi zijazo baada ya kuwa na
wakati mbaya mwanzoni mwa ligi
hiyo.

“Tunashukuru tumeshinda mche-
z0 wa pili kwenye Ligi Kuu, hatuku-
wa kwenye nyakati nzuri, yaani
hapa ndiyo kwanza sasa tunaanza
ligi, tulipoteza pointi tisa kwenye
michezo minne, tukaenda kushinda
ugenini dhidi ya Fountain Gate na
leo tumeshinda hapa unaona kabisa
timu inazidi kuimarika siku hadi
siku.

“Mara nyingi timu ikishinda ina
maana wachezaji wanazidi kujiami-
ni kuelekea michezo ijayo, siwezi
kusema ndiyo tumefika juu kabisa
ya ubora na kufanya kile tunachok-
itaka, lakini maendeleo yetu sasa ni
mazuri,” alisema kocha huyo.

Baada ya kucheza mechi nne
za mwanzo, ikitoa sare tatu na
kupoteza moja, Yanga Princess
hatimaye ilipata ushindi wa kwanza
kwenye Ligi Kuu, Novemba 19,
mwaka huu, ikiifunga Fountain
Princess mabao 2-1, kabla ya juzi
kupata ushindi wa pili kwenye
raundi ya sita dhidi ya Mlandizi
Queens.

Yalikuwa ni mabao mawili ya
Neema Paul, Asha Omary na Neema
Shau, ushindi ambao umeipandisha
hadi nafasi ya tatu ikifikisha pointi
tisa, lakini itaendelea kukaa hapo
kutegemea na mechi zingine zilizo-
tarajiwa kucheza jana jioni.

Kipigo cha mabao 4-0 ilichoki-
pata juzi, kinaibakisha Mlandizi
Queens mkiani ikiwa na pointi
moja, ikicheza mechi sita, haijashin-
da mchezo wowote, sare moja na
kupoteza mitano.
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PALMER AIVUTIA MADRID

MSHAMBULIAJI wa England, Cole Palmer mwenye
umri wa miaka 22, anaivutia Real Madrid kwa sababu
ya mchezo wake bora akiwa Chelsea. (Fichajes)

FERGUSON ATAJWA WEST HAM

KLABU ya West Ham itaongeza nia ya kutaka
kumnunua mshambuliaji wa Brighton na Jamhuri ya
Ireland, Evan Ferguson mwenye umri wa miaka 20,
wakati wa dirisha la uhamisho la Januari litakapofun-
guliwa. (Football Insider)

ARSENAL, BARCA KWA DAVID

ARSENAL, Manchester United na Barcelona wako
tayari kupigana vikumbo kwa ajili ya kumnasa fowadi
wa Lille kutoka Canada, Jonathan David mwenye umri
wa miaka 24, ambaye mkataba wake unamalizika
msimu wa majira ya joto. (Mundo Deportivo)

CITY WAKOMAA NA WIRTZ

KLABU ya Manchester City iko tayari kumuuza
mshambuliaji wa Norway, Oscar Bobb mwenye umri
wa miaka 21, au kiungo wa kati wa England, James
McAtee (22), huku wakitafuta kuwashawishi Bayer
Leverkusen kumwachia winga wao wa miaka 21 raia wa
Ujerumani, Florian Wirtz. (TBR Football)

AMORIM KUMUUZA ERIKSEN

KOCHA wa Manchester United, Ruben Amorim
anaweza kuwatoa kiungo wa kati wa Denmark, Chris-
tian Eriksen mwenye umri wa miaka 32 na winga wa
Brazil, Antony mwenye miaka 24, ili kuokoa fedha
Januari. (GiveMeSport)

LIVERPOOL YASAKA NYOTA

LIVERPOOL inatumaini kuwashinda wapinzani
kadhaa wa Ulaya katika mbio za kuinasa saini ya beki
wa Bologna, Sam Beukema, 26. (Teamtalk)

MILLER ATAKIWA ANFIELD

KIUNGO wa kati wa Motherwell na Scotland, Lennon
Miller mwenye umri wa miaka 18, pia analengwa na
Liverpool na anaweza kupatikana kwa pauni milioni 8.
(Caught Offside)

BETO KURUDI ITALIA

BETO wa Everton mwenye umri wa miaka 26,
anaweza kurejea Italia Januari, huku Torino ikimtaka
mshambuliaji huyo wa Guinea-Bissau. (Tuttomercar-
toweb)

LOOKMAN AWANIWA EPL

MCHEZAJI wa Atalanta, Ademola Lookman mwenye
miaka 27, yuko tayari kurejea England, huku klabu
kadhaa za Ligi Kuu ya England zikimtaka fowadi huyo
wa Nigeria. (GiveMeSport)

KELLYMAN KWA MKOPO

CHELSEA itampeleka kiungo wa kati wa England,
Omari Kellyman, kwa mkopo dirisha la Januari ili
kumsaidia mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 19,
kupata uzoefu wa juu. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

LINZI wa Arsenal, Wil-

liam Saliba, ameahidi

kwamba ana mustakabali

wa muda mrefu katika

klabu hiyo huku kukiwa na tetesi zi-
nazomhusisha na Real Madrid.

Saliba ameibuka kuwa

mmoja Kati ya mabeki

bora wa kati katika soka

la dunia misimu ya hivi

karibuni, huku Madrid

wakishuhudia safu yao ya

ulinzi ikikabiliwa na ma-

jeraha.

Oktoba, beki wa kati wa sasa

wa Madrid, Antonio Rudiger al-

imtaja Saliba kama mtu anayetaka

kucheza naye pale katika dimba la

Bernabeu.
Lakini Saliba anaonekana ana

SALIBA HANA MPANGO
WAKUTUA REA

L

gerT Ay

MADR

® ® ® Ninafurahia kila kitu hapa,

D

ninahisi niko nyumbani hivyo
ninaweza kukaa muda mrefu...

mawazo mengine.

Alipoulizwa kuhusu mustakabali
wake katika siku zijazo, Saliba alifi-
chua kuwa hana nia ya kuondoka
Arsenal, ambapo mkataba wake
utaendelea kwa misimu mingine
miwili baada ya mwaka huu.

“Nilisajiliwa na klabu miaka mi-
tano iliyopita, lakini huu ni msimu
wangu wa tatu pekee,” alisema
Saliba mwenye umri wa miaka 23.

“Ninafurahia kila kitu - wacheza-
ji, wafanyakazi na mashabiki. Nina-
hisi niko nyumbani kwa hiyo bila
shaka ninaweza kukaa kwa muda
mrefu hapa.”

Mfaransa huyo alijiunga miezi
michache tu baada ya siku yake ya
kuzaliwa ya kutimiza umri wa mia-
ka 18 katika majira ya joto ya mwa-
ka 2019 kwa mkataba wa thamani
ya pauni milioni 27.

Iliibua sintofahamu kwa sababu
alikuwa na kipaji kisichojulikana
baada ya mechi 19 pekee za kikosi
cha kwanza akiwa na Saint-Etienne.

Saliba alitangazwa kuwa mcheza-
ji bora chipukizi wa mwaka wa
Ligue 1 na alijumuishwa tena kwe-
nye kikosi cha kwanza cha Arsenal
na Mikel Arteta kabla ya msimu wa
2022/23.
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MESSI;RONALDO
NJEEIFPRO XI

LIVERPOOL, England

YLIAN Mbappe amejumuish-

wa katika kikosi cha wachezaji

11 bora cha mwaka cha Dunia

024 (FIFPro XI) pamoja na

wachezaji watano wa Ligi Kuu England,

huku Lionel Messi, Cristiano Ronaldo
na Mohamed Salah wakitoswa.

Mbappe ambaye amekuwa na
mwanzo mgumu msimu huu ameju-
muishwa na Vinicius Junior ambapo
ni wachezaji wawili kati ya sita walioi-
chezea Real Madrid katika mwaka wa
kalenda, pamoja na Erling Haaland wa
Manchester City.

Haaland anaungana na wachezaji
wenzake Kevin De Bruyne, Ederson na
mshindi wa Ballon d’Or, Rodri katika
kwenye kikosi hicho, ambapo kura hu-
pigwa na wachezaji. Pia nahodha wa < - . .
Liverpool, Virgil van Dijk naye ameju- j ; ' R
muishwa kwenye kikosi hicho. : ' : 5

Messi nahodha wa Argentina na In-
ter Miami amekosekana kwenye kikosi
hicho kwa mara ya kwanza tangu mwa-
ka 2006.Messi, mchezaji aliyepambwa
zaidi katika soka, alikuwa amefanikiwa
kuingia kwenye kikosi hicho mara 17
mfululizo, lakini amekosekana mwaka
huu wa 2024.

Mpinzani wake wa muda mrefu, Ron-
aldo, ambaye aliingia kwenye timu hiyo
mara 16 kabla ya 2023, pia amekoseka-
na sawa na Salah licha ya kiwango
chake cha mabao akiwa na Liverpool.

Kiungo wa kati wa England na Real
Madrid, Jude Bellingham, amejumuish-
wa pamoja na wachezaji wenzake wa
zamani na wa sasa Antonio Rudiger,
Dani Carvajal, na Toni Kroos, ambaye
alistaafu baada ya kuichezea Ujeru-
mani kwenye Euro 2024 msimu wa ma-
jira ya joto.

MANCHESTER, England ya msimu mpya. Alionekana kama mche-

WINGA wa Chelsea, Jadon
Sancho, amesema kwamba
msimu huu ana nafasi ya ku-
wathibitishia ubora wake watu
wengi waliomkosoa kuhusu
kiwango chake alipokuwa
akipitia wakati mgumu pale
Manchester United.

Sancho alijidhihirisha kama
mmoja wa vipaji bora barani
Ulaya wakati wa miaka yake
minne kule Borussia Dort-
mund, na kupata uhamisho
wa pauni milioni 73 kwenda
0ld Trafford wakati akiwa na
umri wa miaka 21 tu.

Winga huyo alikuwa na
wakati mgumu pale United
baada ya kupata maambukizi
ya sikio wakati wa maandalizi

Mwaka wake wa pili ulianza
vizuri vya kutosha kabla ya
“mchanganyiko wa masuala
ya kimwili, lakini pia kiakili”,
kama ilivyofichuliwa na Erik
ten Hag wakati huo, na ku-
sababisha kuachana na timu
hiyo.

Malumbano ya hadharani
na kocha Ten Hag yalishuhudi-
wa na mchezaji huyo akifuku-
zwa mwaka 2023 na kurud-
ishwa kwa mkopo Dortmund.

Sancho alionesha kiwango
kizuri akiwa Ujerumani akiele-
kea fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya, hasa katika nusu fainali
dhidi ya Paris Saint-Germain,
akifungua milango ya uweze-
kano wa kurudishwa Man-
chester.

zaji wa akiba kwenye Ngao
ya Jamii, lakini aliachwa ka-
tika vikosi vilivyofuata vya
Ligi Kuu kutokana na kile kili-
choripotiwa kuwa ugonjwa
mwingine wa sikio. Mkopo
wa kwenda Chelsea na ofa ya
kumsajili kwa moja kwa moja
ulifuatiwa.

“Kuanzia siku ya kwanza,
walinifanya nijisikie nimekari-
bishwa Chelsea,” alisema San-
cho mwenye umri wa miaka
24, akiiambia SuperSport.

“Najua kwamba nina watu
wengi wa kuwathibitishia ubo-
ra wangu. Nimekuwa nikifan-
ya kazi kwa bidii sana. Niseme
asante kwa wafanyakazi na
timu kwa kuniamini na kunipa
nafasi hii.”

Allister:
Awataka
Arnold, Van
Dijk kubaki
Liverpool

LIVERPOOL, England

ALEXIS Mac Allister ana matu-
maini mchezaji mwenzake wa
Liverpool, Trent Alexander-Ar-
nold ataendelea kubakia katika
klabu hiyo msimu ujao.

Vile vile kwa nahodha, Virgil
van Dijk na fowadi Mohamed
Salah, ambao wamekuwa kwe-
nye mazungumzo ya kuongeza
mikataba mipya wakati ile ya
sasa ikingia kwenye miezi sita
va mwisho.

Alexander-Arnold amekuwa
akihusishwa na Real Madrid, la-
kini sasa beki huyo wa kulia wa
England yuko kwenye mazun-
gumzo va kusaini mkataba mpya
wa kubaki hapo Anfield.

“Natumaini Trent na Virgil
wanaweza kuendelea na sisi
pamoja na Salah,” alisema Mac
Allister akilambia Diario AS.

“Alexander-Arnold ni mchezaji
muhimu kama tulivyoona dhidi
ya Manchester City aliporejea
kutoka kwenye chumba cha
majeruhi.

“Kama Salah, yuko kwenye
Mazungumzo na tunatumaini
anaweza kuendelea kwenye
timu hii.”

“Ubora wake ni mkubwa,”
aliongeza Mac Allister kuhusu
nyota huyo wa kimataifa wa
England.

“Siku zote nimekuwa nikisema
kwamba alikosolewa kwa nafasi
vake va ulinzi, lakini sina shaka
kwamba katika safu ya ulinzi
na ushambuliaji ni mchezaji wa
tofauti. Pia ni mwenye nguvu
na mwepesi ambapo unamwez-
esha kupata uwiano huo kati ya
mashambulizi na ulinzi.”

Wwremakers
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Fadlu awapania
Watunisia, watua

INATOKA UK. 24

ushindani wa namba kikosini,
huku wachezaji kama Augustme
Okejepha na Fabrice Ngoma
wakionesha kiwango Kizuri kwa
siku za karibuni, hivyo hakuona

vibaya kuwatumia na kumpumzi- 6 hadi 8 mwaka huu. katika

¢ viwanja vya Leaders Club,
: limehitimishwa kwa mafanikio
- makubwa likiwa na sherehe za
¢ kusisimua za muziki, utama-
: duni na mshikamano wa jamii.

sha Mavambo ili aingie kipindi
cha pili.

“Okejepha yupo kwenye Ki-
wango cha juu, Ngoma pia, hii ni
nzuri kwenye kuleta ushindani
na kuwania namba, ndiyo maana
nilimweka nje ili aje kusaidia
kipindi cha pili, ukweli kila kitu
kilikwenda sahihi, ni makosa tu

rahisi ndiyo yaliyoharibu Kila
kitu,” alisema Fadlu.

Wakati huo huo, wapinzani
wa Simba, CS Sfaxien, walitua
nchini jana wakitokea nchini An-
gola ambako Jumapili iliyopita
walicheza mchezo wa Kombe la
Shirikisho Kundi A, na kuchapwa
mabao 3-2 dhidi ya Bravo do
Magquis ya nchini humo.

CS Sfaxien imetua mapema,
ambapo taarifa zinaeleza sababu
za kijiografia ndizo zimesaba-
bisha kuwasili mapema, kwani
isingewezekana kutoka Angola
kurudi Tunisia na kuja nchini,
huku zingine zikieleza wamewa-
hi kwa ajili ya kuzoea hali ya
hewa ya Dar es Salaam ambayo
ni joto, kabla ya mchezo wao wa
Jumapili dhidi ya Simba.

Katika hatua nyingine, uon-
gozi wa klabu hiyo umetangaza
viingilio vya mchezo huo kuwa
ni Sh. 3,000 kwa mzunguko, Sh.
5,000 rangi ya machungwa, Sh.
10,000 VIP C, Sh. 20,000 VIP B,
Sh. 30,000 VIP A na Sh. 150,000
kwa upande wa Platinum huku
Tanzanite ikiwa ni Sh. 200,000.

Yanga: Tutakufa
na TP Mazembe

INATOKA UK. 24

kwa mabao 2-0, lakini safari
bado inaendelea pamoja na
kwamba kundi ni gumu kwani
tumepoteza michezo miwili, ila
haijaisha mpaka iishe, tunaji-
andaa siku mbili hizi, tutaelekea
Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo katika mchezo wetu wa
tatu, bahati nzuri wachezaji
wetu wote majeruhi wame-
shapona, kasoro Shadrack Boka
ndiyo hatutakuwa naye katika
mchezo ujao,” alisema Ngai.

Baada ya kufungwa ma-
bao 2-0 katika michezo mi-
wili mfululizo dhidi ya Al Hilal
Omdurman ya Sudan, Yanga
inaburuza mkia kwenye Kundi A
ikiwa haina pointi wala bao, TP
Mazembe ikiwa na pointi moja
kwenye nafasi ya tatu, MC Alger
ina pointi nne, ikiwa nafasi ya
pili na Al Hilal ikiongoza kundi
kwa kukusanya pointi sita hadi
sasa.

: NaMwandishi Wetu

AMASHA lililosubiriwa
kwa hamu kubwa, Bata
la Desemba, lililofanyi-
ka kuanzia Desemba

Kwa ujumla tamasha hilo

:lilihusisha maonesho ya wasa-
N : nii wakubwa wa Afrika, waki-
valiyojitokeza tukaruhusu mabao © wamo Zuchu, Master KG, Chino
¢ Kidd, Linah Sanga, Johmakini,
¢ G Nako, na wengine wengi am-
: bapo watazamaji walifurahia
¢ mchanganyiko wa
: michezo, ucheshi na matanga-
: zo mubashara ya michezo, am-
: bayo yaliendelea kuweka hewa
¢ yashangwe kwa siku zote tatu.

muziki,

Mbali na burudani, tamasha

: hilo pia lilitoa fursa kwa wachu-
¢ uzi wa ndani, likionesha uto-

BATA LA

fauti wa vyakula vya Dar es Sa-
laam na kuwapa wajasiriamali
wa ndani nafasi ya kuwasiliana
na maelfu ya wateja watarajiwa,
hiyo ikiendana na lengo panala
kusaidia uchumi wa ndani na
kuunda fursa za ukuaji.
Tukio hili, lililoan-
daliwa na Heineken
Beverages Interna-
tional kwa ushirikiano
na Mkoa wa Dar es
Salaam, limekusanya
zaidi ya watu 3,000
kwa siku tatu za bu-
rudani ya kiwango cha
juu, vyakula vya asili,
michezo mubashara,
na onesho la wasanii
la kuvutia.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Albert Chalamila, hakusi-
ta kuelekezea fahari yake kwa
mafanikio ya tamasha hilo.

“Tamasha la Bata la Desem-

: Zuchu akipagawisha jukwaani jijini Dar es Salaam katika Tama-
* sha la Bata la Desemba, wiki iliyopita. MPIGAPICHA WETU

ba halikuonesha tu nishati ya
klpekee ya Dar es Salaam bah
tovu cha utamaduni, blashara
na ukuaji wa uchumi. Tukio
hili limeonesha umaarufu wa
Dar es Salaam kama kitovu
cha utalii na utamaduni huku
tukisherehekea mshikamano
na furaha inayotutambulisha
kama jamii,” alisema.

Obabiyi Fagade, Meneja
wa Nchi (country manager)
wa Heineken Beverages In-
ternational nchini Tanzania,
alisema: “Mafanikio ya Bata
la Desemba ni kielelezo halisi
cha maadili tunayoyasimamia
- kuwaleta watu pamoja kush-
erehekea, kuleta furaha, na
kuchangia ustawi wa kiuchumi
wa jamii ya hapa.

“Tukio hili halikutoa tu juk-
waa la burudani ya kiwango
cha dunia bali pia liliwaunga
mkono wafanyabiashara
wa ndani na wajasiriamali,

DAR

likichangia ukuaji wa uchumi
wa Tanzania.”

Alisema katika kipindi cho-
te cha tamasha, walionesha
dhamira yao ya kukuza mshi-
kamano na kushirikiana na
kwamba tukio hilo halikuwa
tu nafasi kwa Watanzania na
wageni wa kimataifa kuun-
gana, bali pia lilionesha uw-
ezo wa kanda hii kama kiungo
muhimu katika mazingira ya
kiuchumi ya Afrika Mashariki.

Tamasha hilo lilimalizika
kwa onyesho la fataki kush-
erehekea miaka 63 ya uhuru
wa Tanzania ambapo wa-
shiriki walionesha furaha yao
na shukrani kwa mazingira
mazuri na utekelezaji mzuri
wa tukio hilo. Wengi walilitaja
kama tukio kubwa na la ku-
kumbukwa zaidi kwa mwaka
huu, huku mchanganyiko wa
burudani, utamaduni, na mshi-
kamano ukiacha athari kubwa
kwa wote walioshiriki

Kagera, Namungo
uso kwa uso Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

ya Azam FC.

BAADA ya siku nne za mapumziko, Ligi Kuu Tanzania
Bara itaendelea leo kwenye viwanja viwili nchini.

JKT Tanzania itakuwa kwenye uwanja wake wa
nyumbani, Meja Jenerali Isamuhyo kucheza dhidi ya
Pamba Jiji saa 10:00 jioni, huku saa 1:00 usiku katika
Uwanja wa Kaitaba, Bukoba, mkoani Kagera, wenyeji,
Kagera Sugar wataikaribisha Namungo FC.

Kocha Mkuu wa JKT Tanzania, Ahmad Ally, amesema
wachezaji wake wako tayari kwa mchezo huo huku
benchi la ufundi likiwa limemaliza kazi.

“Sisi kwa upande wetu tumemaliza, kazi iliyobaki ni
kwa wachezaji wenyewe kutupa kitu ambacho tume-
waambia watuonyeshe uwanjani,” alisema kocha huyo.

JKT Tanzania inakwenda kucheza mechi hiyo ikiwa
ni siku tatu tu tangu ilipoibamiza Igunda FC mabao 5-1
katika mchezo wa raundi ya tatu ya Kombe la FA.

Timu hiyo inayoshika nafasi ya nane kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara ikiwa na pointi 16 kwa mechi 11 ilizoche

karlbum kwa bao 1-0, dhidi ya Prisons na Fountain Gate
ilizozicheza baada ya siku 29 za kukaa nje ya dimba ku-
tokana na wachezaji wake kupata ajali.

Hali ni tofauti na wapinzani wao Pamba Jiji ambao
wapo nafasi ya 13 ya msimamo, ikicheza mechi 13, ikiwa
na pointi 11. Kwenye Uwanja wa Kaitaba itazikutanisha
timu ambazo hazifanyi vizuri sana kwenye Ligi Kuu
msimu huu, huku zikifuatana kwenye msimamo.

Kagera Sugar inashika nafasi ya 14, ikiwa imecheza
michezo 13, ikishinda miwili, sare tano, ikipoteza tano
na pointi zake 10, huku Namungo ikiwa nafasi ya 15, iki-
cheza mechi 12, ikishinda tatu, haijatoka sare, ikipoteza
michezo tisa, ikiwa na pointi tisa.

Kagera Sugar haijashinda mechi tatu mfululizo za
Ligi Kuu tangu ilipoifunga Dodoma Jiji mabao 2-1, No-
vemba 4, mwaka huu, ikitoka suluhu dhidi ya Prisons,
bao 1-1 dhidi ya Mashujaa, ilichapwa pia bao 1-0 dhidi

Namungo nayo tangu ilipoifunga Pamba Jiji bao 1-0,
“ | Oktoba 28, mwaka huu, ilipoteza mechi zake zote tatu
zilizofuata, ikifungwa bao 1-O dhidi ya KMC, Mashujaa
kwa idadi kama hiyo, na mabao 2-0 dhidi ya Yanga.



Jumatano Desemba 11, 2024

Nipashe

s metfal ¥

-

""‘r“r,

. F:: ‘:" “on

: ‘ .ng

0

" AT ‘ " \" s
S . .4’4?"“
'lb,"' --.4 w

. ;-. -» ;'L'__:.\' 3 ._%-: _-"'A i
-.‘. il o . 1
‘L*. e A
"#’-;, et e TS
0 %

K|ungo mshambuhau wa Yanga Pacome Z0Uzoua, akiwa mazoezini na vvenzake katika viwan-
ja vya TRA, Dar es Salaam jana, wakijiandaa na mchezo wa Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi va
TP Mazembe ya DR Congo utakaopigwa nchini humo Jumamosi wiki hii. MPIGAPICHA WETU

Yanga: Tutakufa na TP Mazembe

® ® ® Yasema inachotaka ni ushindi tu huku ikitamba
majembe yao majeruhi kuwa kamili, hivyo...

Na Adam Fungamwango

UKU ikitarajia kuelekea
DR Congo keshokutwa,
Alhamisi tayari kwa

mchezo wao wa Kundi
A Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
ya TP Mazembe, Mkurugenzi wa
Ufundi wa Klabu ya Yanga, Ab-
duhamid Moallin, amesema kwa
sasa wamesahau kila kitu Kkili-
chotokea nchini Algeria, badala
yake wanaelekeza nguvu kwe-
nye mechi hiyo itakayopigwa Ju-
mamosi katika uwanja wa klabu
hiyo mjini Lubumbashi.
Mkurugenzi huyo amewata-
ka wanachama na mashabiki
kusahau yaliyopita, badala yake

kuisapoti timu ili kwenda kupata
ushindi ugenini utakaowarudi-
sha kwenye reli ya kujaribu ku-
cheza robo fainali ya pili mfulu-
lizo ya Ligi ya Mabingwa Afrika
kama ilivyokuwa msimu uliopita.

Akizungumza juzi jioni, Moal-
lin, ambaye ana taaluma ya uko-
cha, alisema kipigo walichokip-
ata cha mabao 2-0 kwenye
Uwanja wa Julai 5, Algiers nchini
Algeria, dhidi ya MC Alger, Juma-
mosi iliyopita, kilichangiwa na
vitu mbalimbali, ikiwamo kikosi

kukumbwa na majeruhi, pamoja
na hali ya hewa.

“Tuna muda mfupi sana wa
kujiandaa kwa mazoezi na safari,
lakini tutaanza mazoezi haraka
kwa ajili ya mchezo dhidi ya TP
Mazembe, mchezo ulikuwa mgu-
mu, tuliweka nguvu zote, wache-
zaji walicheza kwa juhudi zao
zote, lakini vitu vingi vimechan-
gia, hali ya hewa haikuwa rafiki
kwetu, kwa sasa tunasahau hilo
tunajiandaa na mechi ijayo, ni
muhimu sana kwetu kwani ina-

Messi, Ronaldo nje@IﬁFPro Xl

Fadlu awapania

Iy
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Watunisia, watua

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba,
Fadlu Davids, amewaahidi
wanachama na mashabiki
wa timu hiyo ushindi Ju-
mapili dhidi ya CS Sfaxien
ya Tunisia utakaochezwa
Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam,
huku wapinzani wao hao
wakiwasili nchini mapema
tayari kwa mchezo huo.

Akizungumza jana
alfajiri wakati kikosi cha
timu hiyo kikiwasili nchini
kutoka Algeria kilipocheza
mechi ya Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya CS
Constantine katika Uwanja
wa Mohamed Hamlaoui
na kufungwa mabao 2-1
Jumapili iliyopita, kocha
huyo alisema anawaahidi
wanachama na mashabiki
wa Simba si ushindi tu
peke yake bali na soka
safi.

“Nawaahidi wanachama
na mashabiki wa Simba
ushindi na soka safi,
waje kwa wingi Bemamm
Mkapa Jumapili, najua
waklijaa pale uwanjani
huwapa hamasa wachezaji
kufanya vizuri, mechi tuli-
yopoteza ugenini mmeona
hata ninyi tumepoteza
kwa bahati mbaya, lakini
tunaahidi kufanya vema
mchezo ujao,” alisema
kocha huyo.

AKizungumzia mechi

shikilia mustakabali wetu.
“Tunatakiwa tushinde
ili kurudi kwenye
mstari, hivyo ni la-
zima tukacheze kama
fainali,” alisema kocha
huyo wa zamani wa
KMC na Azam FC.

Naye Mjumbe wa Kamati ya
Utendaji ya Yanga, Alex Ngai,
ambaye aliambatana na kikosi
hicho, alisema jijini Dar es Sa-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

iliyopita na makosa yali-
yofanywa na mabeki wa
timu yake, alisema bin-
adamu hujifunza kutokana
na makosa, na anadhani
wachezaji wake wame-
shaona madhara na hawa-
takiwi kuyafanya tena.

“Tulikuwa na kiwango
Kizuri kwa Kkipindi chote
cha dakika 45, hatukuwa
vema dakika tano za
kwanza kipindi cha pili,
tukaruhusu mabao vyali-
yoamua mchezo, lakini
baada ya hapo, tulirejea
mchezoni, imetuhuzunisha
sana kupoteza mchezo, ila
imetufunza kuwa kwenye
michezo ya kimataifa
makosa madogo madogo,
yvanaweza kusababisha
madhara, hivyo hatut-
akiwi kuyafanya na sisi
inabidi tuyatumie kama
wapinzani wetu wakiya-
fanya.

vaa bahati nzuri tuna
mchezo mwingine nyum-
bani dhidi ya CS Sfaxien
ya Tunisia, tunaweza
kusawazisha makosa yote
kwenye mchezo huo,”
alisema kocha huyo.

Kocha huyo alisema
sababu ya kumweka nje,
Debora Fernandes Ma-
vambo, kwenye mchezo
huo na kumuingiza Kipindi
cha pili, ni kutokana na
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laam kuwa kilichowagharimu ni
idadi kubwa ya majeruhi walio-
kuwa nao, lakini akiahidi kuwa
hawajakata tamaa na safari bado
inaendelea.

“Ilikuwa ni mechi ngumu, me-
chi ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
kingine kilichotugharimu ni ida-
di ya majeruhi, tumepoteza
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