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HABARI KITAIFA

Zitto: Huu
ni mtihani
mzito kwetu

Na Elizabeth Zaya

KIONGOZ!| wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Zitto Kabwe, amese-
ma hakuna maneno ya kuelezea

kuhusu uchungu walioupata
kutokana na aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa chama hicho Taifa,
Maalim Seif Sharif Hammad.
Vilevile, amesema wame-
pata mtihani mkubwa wa
kuondokewa na mwamba wa

demokrasia Tanzania na mtetezi

wa haki za wananchi.
Zitto alitoa kauli hiyo jana,

alipozungumza na waandishi wa

mfupi baada ya kutangazwa kwa

kifo cha kiongozi huyo aliyeku-

wa Makamu wa Kwanza wa Rais

wa Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar.

“Hakuna maneno ambayo
tunaweza kuyaeleza kwa wa-
nachama, Wazanzibar na kwa
Watanzania kwa ujumla kuhu-
siana na uchungu mkubwa wa
taarifa hii, lakini sisi sote ni
wa Mwenyezi Mungu na kwake
tutarejea.

“Kwa mujibu wa taarifa ya
madaktari na leo (jana) asubuhi
nilikuwa hospitalini mpaka saa
mbili na nusu na nilionana na
jopo la madaktari ambao wa-
likuwa wanamhudumia mwe-
nyekiti wetu, kiongozi wetu
na baba yetu, na kwa hakika
alikuwa anaonyesha matumaini
ya kupata nafuu, lakini ilipofi-
ka majira ya saa tano akawa
amerudi kwa muumba wake.

“Ninajua taarifa hii itakuwa
imeleta mshtuko mkubwa kwa
wananchi wa Zanzibar, kwa
wanachama wa ACT-Wazalendo
Tanzania nzima na kwa Watan-
zania.

“Ninaomba kuchukua nafasi
hii kuwafahamisha Watanzania

kwamba Maalim Seif alitulea Ki-
uongozi kwa namna ambayo tut-

aweza kuendeleza maono yake,

fikra zake na nia yake ya kuiona

Tanzania yenye demokrasia

na Zanzibar ambayo Wazanzi-
bar wanaishi kwa maridhiano,”
alisema.

Alisema taarifa za mipango ya

mazishi watazitoa kwa umma

baada ya mashauriano ya karibu

kati ya chama hicho na serikali.
“Ninachukua fursa hii kama
kiongozi wa chama, kuwaomba
Wazanzibar, wanachama wa
ACT-Wazalendo na Watanzania
kuwa na utulivu katika kip-
indi hiki cha mtihani mkubwa
sana kwetu cha kuondokewa
na mwamba wa demokrasia
va Tanzania na mtetezi,” Zitto
alihitimisha.
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Rais wa
Zanzibar na
Mwenvyekiti
wa Baraza la
Mapinduzi,
Dk. Hussein
Ali Mwinyi,
akitoa taarifa
kwa wananchi
va kifo cha
Makamu wa
Kwanza wa
Rais wa Zan-
zibar, Maalim
Seif Shariff
Hamad Ikulu
allyefaﬂkl
jana, katika
Hospitali ya
Taifa Muhim-
bili. PICHA:
IKULU

Ni pigo kifo cha Maalim Seif

Na Waandishi Wetu

NI pigo! Ndivyo unavyoweza
kusema kutokana na kifo cha
Makamu wa Kwanza wa Rais wa
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar,
Maalim Seif Sharif Hamad, kuto-
kana na jitihada zake katika kui-
marisha demokrasia na utawala
wa haki nchini.

Taarifa za msiba huo wa kitaifa
zilitangazwa jana mchana na Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, ambaye alitangaza
siku saba za maombolezo kwa
bendera kupepea nusu mlingoti.

“Maalim Seif Sharif Hamad
amefariki leo Februari 17 mnamo
majira ya saa 5:26 asubuhi katika
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili
alipokuwa akipatiwa matibabu,”
Rais Mwinyi alitangaza.

Dk. Mwinyi alitoa pole kwa fa-
milia ya marehemu na wananchi
wa Zanzibar kwa msiba na kuon-
dokewa na kiongozi huyo.

Baada ya kutangazwa kwa
msiba huo, vilio vilianza kusikika
maeneo mbalimbali ya Unguja
huku mamia ya watu wakiku-
sanyika katika makao makuu ya
Chama cha ACT-Wazalendo eneo
la Vuga.

Baadhi ya wanachama wa
chama hicho walionekana kuwa
na huzuni kubwa, wengine waki-
tokwa na machozi huku baadhi
ya shughuli za kijamii zikisitishwa
katika baadhi ya maeneo, ikiwa ni
pamoja na maduka kufungwa.

Baada ya Rais kutangaza taar-
ifa hizo, Kamati ya Ulinzi na Us-
alama ya Kitaifa ilikutana Ofisi ya
Makamu wa Pili wa Rais kujadili
na kupanga ratiba ya mazishi.

SALAMU ZA JPM

Kufuatia kifo hicho, Rais wa
Tanzania, John Magufuli, alim-
tumia salamu za rambirambi Rais

Mwinyi, huku akitangaza siku
tatu za maombolezo.

Katika salamu hizo, Rais Magu-
fuli alimwomba Rais Mwinyi
kufikisha salamu za pole kwa fa-
milia ya Maalim Seif, Wazanzibar
wote, wanachama wa ACT - Wa-
zalendo, ndugu, jamaa na marafi-
ki wote walioguswa na kifo hicho.

“Nimepokea kwa  masiki-
tiko taarifa ya kifo cha Maalim
Seif Sharrif Hamad, aliyekuwa
Makamu wa Kwanza wa Rais wa
Zanzibar. Ninatoa pole kwa Rais
wa Zanzibar, Mheshimiwa Dk.
Mwinyi, familia, Wazanzibari,
wanachama wa ACT-Wazalendo
na Watanzania wote. Mungu am-
weke mahali pema peponi, Ami-
na!” Rais Magufuli alisema.

Aliwataka wafiwa wote kuwa
na moyo wa subira, uvumilivu na
ustahimilivu katika kipindi hiki
cha majonzi na kutangaza siku
tatu za maombolezo ya kitaifa
kuanzia jana na bendera zote zi-
tapepea nusu mlingoti.

SPIKA NDUGAI

Spika wa Bunge, Job Ndugai,
pia alimtumia salamu za rambi-
rambi Rais Mwinyi kufuatia kifo
cha Maalim Seif, akisema: “Nime-
pokea kwa masikitiko taarifa ya
kifo cha Mheshimiwa Maalim Seif
Sharrif Hamad, na kwa niaba ya
Bunge, ninatoa pole kwa familia
ya marehemu, Rais wa Zanzibar,
Chama cha ACT-Wazalendo, Wa-
zanzibar na Watanzania wote.

“Taifa limempoteza kiongozi
mahiri ambaye alitumia muda
wake mwingi katika kuwatumikia
wananchi na kwa hakika mchan-
go wake katika kuleta maendeleo,
kudumisha amani na umoja wa
kitaifa visiwani Zanzibar utakum-
bukwa daima.”

WACHAMBUZI, WANASIASA
Abdulkarim Atik, mchambuzi
wa siasa, alimzungumzia Maalim

Seif, alisema jana kuwa alikuwa
na mchango mkubwa katika
kuboresha uhusiano wa kudumu
kati ya Zanzibar na mataifa ya nje.

“Katika Visiwa vya Ngazija,
aliboresha uhusiano wa Zanzibar
na hata nchi nyingine. Pia, nchi za
Falme za Kiarabu alitumia turufu
yake wakati Mzee Mwinyi akiwa
Rais, na kufanya biashara Kkati
ya visiwa hivyo na Zanzibar na
Tanzania kwa ujumla kuboreka,”
alisema na kusifu mchango wa
kiongozi huyo katika kuimarisha
diplomasia na kukuza uchumi.

“Kwake ilikuwa ni sifa ya kion-
gozi kwanza tofauti na vijana hivi
sasa wanaangalia uongozi una
mshahara gani,” alisema.

Mwenyekiti wa Chama cha
ADC, Hamad Rashid Muhammed,
alisema Maalim Seif alikuwa
mpigania haki za binadamu na
misingi ya utawala bora tangu
akiwa kiongozi wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) alikofukuzwa
na Mwalimu Julius Nyerere.

Alisema Maalim Seif alifuku-
zwa ndani ya CCM na wenzake
kutokana na msimamo wake wa
kutetea maslahi ya Zanzibar kati-
ka mfumo wa Muungano pamoja
na maslahi ya Wazanzibar katika
serikali.

“Kwa mara ya mwisho Maalim
Seif alinitaarifu kuwa anaumwa
na nimwombee dua kupitia ma-
wasiliano yetu ya ujumbe wa
simu,” alisema Hamad Rashid
ambaye alikuwa miongoni mwa
waasisi wa CUF kabla ya kufuku-
Zwa na uongozi wa Maalim Seif
na kuanzisha chama chake cha
ADC.

Mwanasiasa na mwandishi
mkongwe Zanzibar, Ali Saleh,
alisema alama kubwa aliyoiacha
Maalim Seif na itakayoendelea
kukumbukwa Zanzibar, ni kuan-
zishwa kwa Serikali ya Umoja wa
Kitaifa.

Alisema Maalim Seif alikuwa
mwanasiasa mwenye tabia na
moyo wa uvumilivu na ndiyo
maana ameivusha Zanzibar na
kubaki katika amani na umoja wa
kitaifa licha ya kuibuka migogoro
ya uchaguzi tangu mwaka 1995.

“Hakuna kiongozi mwenye
uvumilivu  kama Maalim Seif,
sote tunafahamu uchaguzi wa
Zanzibar ulivyokuwa ukifanyika,
lakini alikuwa mvumilivu na
kudumisha amani na umoja wa
kitaifa kwa maslahi ya Zanzibar,”
alisema.

Mshauri wa ACT-Wazalendo,
Juma Said Sanani, alisema kuna
mambo mengi ya kujifunza ku-
toka kwa Maalim Seif ikiwamo
tabia yake ya kuwa mvumilivu
kila matatizo ya kisiasa yanapoji-
tokeza.

Alisema kifo cha Maalim Seif
kimeacha pengo kubwa kwa ACT-
Wazalendo, lakini amejitahidi
kutengeneza wanasiasa wazee na
vijana na wanaamini kuwa yupo
mtu ana uwezo wa kuvaa viatu
vyake.

Aliyekuwa Naibu Katibu Mkuu
wa CCM, Vuai Ali Vuai, alisema
mchango wa Maalim Seif katika
Serikali ya Umoja wa Kitaifa ni
mkubwa na hautasahaulika kwa
sababu maridhiano ya kwanza
yalifanyika mwaka 1999.

Alisema majadiliano mengine
ya mwafaka ni ya mwaka 2007 na
hatimaye jitihada zikazaa Serikali
ya Umoja wa Kitaifa.

“Kwa kweli tumeondokewa na
kiongozi wa kitaifa, ni pengo kub-
wa. Nichukuwe nafasi hii kuwapa
pole ACT, wanafamilia na Wazan-
zibar wote, sote kwa pamoja tu-
ungane kumwombea dua Mungu
amweke pahala pema peponi,”
alisema.

oImeandikwa na Rahm
Suleiman (ZANZIBAR) na
Christina Mwakangale (DAR)
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NGO zatakiwa
kuzingatia
sheria za nchi

Na Frank Kaundula,
MOROGORO

SERIKALI imezisisitizia asasi za
kiraia nchini kuzingatia sheria na
taratibu zilizopo katika mchakato wa
kuandaa na kupitisha ripoti za masu-
ala ya haki za kibinadamu nchini kwa
kutoa taarifa halisi ya mambo yanay-
otendeka.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Kat-
iba na Sheria, Amon Mpanju, alisema
hayo jana wakati akifungua kikao cha
tathmini ya kuandaa ripoti ya pamoja
ya namna Tanzania inavyotekeleza
haki za binadamu itakayowasilishwa
kwenye Barazala Umoja wa Mataifa la
Haki za Binadamu.

Alisema taarifa hiyo izuie lugha isi-
yofaa na mambo yote ambayo yame-
katazwa na kwamba serikali itaendelea
kushirikiana na asasi hizo.

Mpanju alizipongeza asasi hizo za
kiraia kwa umoja ziliouonyesha kwa
kuandaa taarifa ya pamoja hali in-
ayoonyesha ukomavu na uzalendo
mkubwa, bila kujali kuwa wanafanya
kazi katika maeneo yenye maudhui
tofauti.

“Inaonyesha kwanza ushirikiano
miongoni mwenu ni mkubwa, la-
kini mmejua kwamba mkiwa pamoja
mtapeleka taarifa ambayo imejumui-
sha wananchi wote kupitia mlango wa
AZAKI. Lakini itawapa fursa ya kupata
ushahidi dhahiri kutoka kwa wahusika
kwa mujibu wa kanuni za uandishi wa
taarifa ambazo hazitakiwi kuwa na
lugha ya isiyofaa,” alisema Mpanju.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo
cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC), Anna Henga, alisema pamoja
na kuwapo utekelezaji wa kupambana
na rushwa sambamba na kutokomeza
mauaji ya watu wenye ulemavu, ripoti
zinaonyesha kwamba haki za watoto
zimekuwa zikivunjwa kila siku.

Pia alisema wamekutana zaidi ya
asasi 100 ili kupitisha ripoti maalum
ya haki za binadamu pamoja na kweda
Umoja wa Mataifa kuangalia hali ya
Tanzania inavyoheshimu na kulinda
haki za binadamu.

Naye Kamishna wa Haki za Bin-
adamu na Utawala Bora, Dk. Fatuma
Khalfan, alipongeza juhudi za serikali
katika kutekeleza mapendekezo yali-
yoridhiwa tangu tathmini ya kwanza ya
mwaka 2008.

Mjumbe wa Bodi ya Watetezi
wa Haki za Binadamu, Keneth Sim-
baya, alisema masuala ya haki za
binadamu ni muhimu hususani ka-
tika mustakabali wa nchi kwa kuleta
usawa, kuheshimu utu na kuhakikisha
kila mtu anaiona Tanzania ni mahali
salama pa kuishi.

Alisema wamekubaliana kuwa
mambo wanayoyaripoti yawe katika
uhalisia wake na kwamba wanaanga-
lia nini kimefanyika, nini hakijafanyika
na changamoto gani zilizosababisha
kisifanyike. Aliongeza kuwa  katika
kutekeleza haki za binadamu ni vyema
kuhakikisha kila mtu anazifurahia.

Maalim Seif Sharif Hamad, akionyesha kadi ya uanachama wa Chama cha ACT- Wazalendo, baada ya kukabidhiwa na kiongozi wa chama
hicho, Zitto Kabwe (wapili kulia), siku alipojiunga rasmi na chama hicho. PICHA: MAKTABA

Mabalozi, Lissu wamlilia Maalim Seif

Na Waandishi Wetu

BAADHI ya viongozi wa kisiasa,
mabalozi, mawaziri na waliokuwa
wabunge, wamezungumzia Kkifo
cha Makamu wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Maalim Seif Sharrif
Hamad, wengi wakisema alikuwa
kiongozi shupavu.

Katika ukurasa wake wa Twit-
er jana, Makamu Mwenyekiti
wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Tundu
Lissu, aliandika: “Kwa masikitiko
makubwa, ninatuma salamu za
rambirambi kwa familia, wana
ACT-Wazalendo, Wazanzibar na
Taifa kwa ujumla juu ya kifo cha
Maalim Seif Sharrif Hamad.”

Lissu aliyewania urais katika
Uchaguzi Mkuu wa mwaka jana,
alisema Maalim Seif alikuwa kion-
gozi mwenye ushawishi na mtete-
zi wa haki ya Wazanzibar.

Balozi wa Marekani nchini,

Donald Wright, alisema: “Ninaun-
gana na Watanzania hasa Wazan-
zibar katika kipindi hiki cha ma-
jonzi ya kuondokewa na Maalim
Seif ambaye amekuwa kwenye
siasa kwa zaidi ya miaka 40.

“Amekuwa kielelezo cha kion-
gozi mtumishi anayewaweka
watu mbele kabla ya madaraka.
Hatuwezi kuziba pengo lake la-
kini tunapaswa kuheshimu urithi
aliotuachia.”

Balozi wa Canada nchini, Pame-
la O’Dannell, aliandika: “Salamu
zangu za rambirambi ni kwa fa-
milia na marafiki wa Makamu wa
Kwanza wa Rais Zanzibar, Maalim
Seif. Kujitoa kwake kwa gajili ya
wananchi wa Zanzibar na jitihada
zake katika demokrasia na amani
vitakosekana. ~ Nitamkumbuka
kwa dhamira na huruma yake.”

Shirika la Afya Ulimwenguni
(WHO) - Tanzania liliandika ka-
tika ukurasa wake wa Twitter

jana: “Tunatoa pole kwako Rais
John Magufuli, Rais wa Zanzibar,
Watanzania wote na familia ya
Hayati Maalim Seif kwa msiba
huu mkubwa kwa taifa.”

Mwenyekiti wa CHADEMA
Taifa, Freeman Mbowe, aliandika:
“Nikiwa hapa Dubai UAE, nimesh-
tushwa na taarifa za kutwaliwa
kwa Mheshimiwa Sharrif Hamad,
Jabali la Mageuzi Tanzania, Mwe-
nyekiti wa ACT-Wazalendo na
Makamu wa Kwanza wa Rais Zan-
zibar.

“NInatoa pole nyingi kwa famil-
ia, chama chake, Wanzanzibar na
Watanzania wote. Kwake tume-
toka na kwake tutarejea.”

Waziri wa Katiba na Sheria, Dk.
Mwigulu Nchemba, aliandika:
“Pumzika kwa amani Mzee wetu
Maalim Seif, Makamu wa Kwanza
wa Rais wa Zanzibar. Ninatoa pole
kwa familia, Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar na Watanzania

wenzangu wote.”

Aliyekuwa Mbunge wa Aru-
sha Mjini (CHADEMA), Godbless
Lema, alisema: “Maalim Seif ali-
kuja kunisalimia nilipokuwa ma-
habusu, alinitia moyo, aliniambia
mawazo imara na fikra thabiti juu
ya ukombozi yanapatikana jela.

“Alinieleza kwa kifupi safari
yake ndani ya gereza enzi zake.
Ninawapa pole familia na chama
chake, tuchukue tahadhari.”

Mratibu wa Mtandao wa Wa-
tetezi wa Haki za Binadamu
(THRDC), Onesmo  Olengu-
rumwa, alisema “Mwamba wa
demokrasia na siasa za vyama
vingi Tanzania umetuacha na
deni kubwa kama vijana. Deni la
uzalendo, misimamo na mshi-
kamano. Nenda salama, Mungu
akusamehe madhambi yako yote
na akupe rehema ya milele.”

eImeandikwa na Salome Ki-
tomari na Maulid Mbaga

Uchimbaji mchanga waishtua serikali

Na Mwandishi Wetu, BAGA-
MOYO

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Ummy Mwalimu, amesema
iko haja kuweka tozo maalum ya
kurejesha hali ya mazingira kuto-
kana na athari za uchimbaji wa
mchanga katika maeneo ya Baga-
moyo mkoani Pwani.

Akikagua maeneo ya uchim-
baji wa mchanga katika Kiton-
goji cha Kitopeni, Kata ya Kiromo
wilayani Bagamoyo jana, Waziri
Ummy alisema suala la uhifadhi
na usimamizi wa mazingira ni ju-

kumu la kila mwananchi.

Ummy alisema ni wajibu wa
wachimbaji wa mchanga kuwa na
mpango wa kurejesha mazingira
katika hali yake ya awali baada ya
kumaliza shughuli za uchimbaji
kama ilivyo kwenye uchimbaji wa
madini.

“Tunataka kuona mwekezaji
anatekeleza mpango wa kureje-
sha mazingira katika hali yake
ya awali baada ya shughuli za
uchimbaji kukamilika,” alisema.

Waziri huyo alisema uchimbaji
wa mchanga uendane na hifadhi
ya mazingira na kusisitiza azma
ya serikali kulinda afya za watu

wake na mazingira yanayowa-
zunguka.

Pia, aliitaka jamii ya Pwani
kuhakikisha inatunza mikoko
kwa manufaa ya mazingira ya
bahari na bioanuai kwa kubuni
chanzo mbadala cha mapato na
kutolea mfano ulimaji wa kilimo
cha mwani badala ya ukataji wa
mikoko kwa matumizi ya kuni na
mkaa, akiipongeza Halmashauri
ya Wilaya ya Bagamoyo kwa ku-
panda ekari 22 za mikoko kupitia
mradi wa TASAF.

Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo,
Zainab Kawawa, alisema bi-
ashara ya uchimbaji mchanga ni

chanzo kikubwa cha mapato ka-
tika halmashauri yao na kusisitiza
umuhimu wa kuboresha mazin-
gira ili kuwa shughuli endelevu za
uchimbaji mchanga.

“Ipo haja ya kuainisha maeneo
ya kuchimba mchanga na si kila
eneo ni sahihi kwa uchimbaji,”
Kawawa alisema.

Akiwa katika siku ya pili ya
ziara ya kukagua shughuli za
utunzaji na uhifadhi wa mazin-
gira mkoani Pwani, Waziri Ummy
jana alitembelea Kitongoji cha
Kitopeni, Kata ya Kiromo pamoja
na vitongoji vya Kondo na Mlin-
gotini.
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Hivi ndivyo atakavyo

Na Mwandishi Wetu

ABALI limeanguka. Ni
maneno yanayoweza kue-
lezea undani wa kifo cha
mwanasiasa nguli wa Tan-
zania, Maalim Seid Sharif Hamad.

Maalim Seif alifariki dunia
jana katika Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili (MNH) alikokuwa aki-
patiwa matibabu tangu alipola-
zwa Januari 31, mwaka huu. Hadi
anakumbwa na mauti, alikuwa
Makamu wa Kwanza wa Rais wa
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
(SMZ) iliyo chini ya Serikali ya
Umoja wa Kitaifa (SUK).

Kutokana na historia yake ki-
siasa na uongozi, anaweza kuitwa
jabali. Atakumbukwa kwa mam-
bo mengi katika historia ya Tan-
zania na uongozi ndani ya vyama
vya siasa na serikali kwa ujumla.
Ni vigumu kuitaja Zanzibar bila
kumhusisha Maalim Seif.

Maalim Seif ametangulia mbele
za haki, lakini atakumbukwa nda-
ni na mipaka ya Tanzania kutoka-
na na mambo mengi aliyoyafanya
zaidi ya miaka 40 tangu alipoingia
katika siasa na uongozi. Miongoni
mwa mambo ni kama ifuatavyo;-

KUPANDA NA KUSHUKA

Tofauti na wanasiasa wengine,
Maalim Seif, kama alivyokuwa
anajulikana, amevuka mito, mil-
ima na mabonde katika maisha
yake. Ni mtu ambaye alikuwa
Waziri Kiongozi wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar (SMZ) na
kuondolewa kutokana na joto la
kisiasa Zanzibar.

Pia alikuwa Mjumbe wa Kamati
Kuu ya Halmashauri Kuu ya Taifa
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
na Katibu wa Uchumi na Mipan-
go, lakini alifukuzwa uanachama
wakati wa mfumo wa chama ki-
moja.

Pamoja na hayo yote, haku-
tikisika wala kuhamanika licha
ya kwamba baadaye aliwekwa ki-
zuizini kwa sababu za kisiasa.

KUASISI MAGEUZI

Kutokana na kuingia kwa mfu-
mo wa vyama vingi mwanzoni
kwa miaka ya 1990, Maalim Seif
alikuwa mmoja wa wanasiasa
walioasisi vyama vingi huku ak-
iwa mmoja wa wanasiasa walio-
anzisha Civic United Front (CUF).
Wanasiasa wengine walioanzisha
chama hicho ni Shaaban Mloo,
James Mapalala, Rashid Hamad
Mohamed, Juma Duni Haji na Ali
Mazrui.

Maalim Seif alichaguliwa kuwa
makamu mwenyekiti huku Ma-
palala akiwa Mwenyekiti na Mloo
Katibu Mkuu. Baadaye Mapalala
alifukuzwa uanachama na nafasi
yake kuchukuliwa na Mzee Mu-
sobi Mageni Musobi kabla ya Prof.
Ibrahim Lipumba kuchukua na-
fasi hiyo.

UVUMILIVU KISIASA

Pamoja na kuondolewa katika
uongozi, kukumbwa na dhoruba za
kisiasa na kufukuzwa uanachama
CCM, Maalim Seif aliendelea kuwa
‘ngangari’ (kuhimili vishindo) kama
alivyokuwa akitumia neno hilo
ndani ya CUF.

Licha ya kuhimili hilo, Maalim
Seif aliweka rekodi ya kuwa mgom-
bea urais Zanzibar tangu kufanyika
kwa wuchaguzi uliohusisha vy-
ama vingi vya siasa. Mwaka 1995
uchaguzi ulipofanyika kwa mara
ya kwanza, alichuana na Salmin
Amour Juma.

Katika uchaguzi huo, alishindwa
kwa kukupata asilimia 49.76 dhidi
ya Salmin aliyepata asilimia 50.26.
Pamoja na kushindwa kwa kiwango
hicho kidogo, Maalim Seif alidai
kuwa alikuwa mshindi, lakini al-
ipokwa haki yake.

Maalim Seif aligombea tena urais
katika uchaguzi mkuu wa mwaka
2000 na kupata asilimia 31.96 ya
kura zilizopigwa huku Amani Abeid
Karume aliyapata asilimia 67.04.
Matokeo hayo kama yalivyokuwa

ya mwaka 1995, yalipingwa na
CUF kwa madai kuwa kulikuwa na
ukiukwaji wa sheria na taratibu za
uchaguzi pamoja na wizi wa kura.

Matokeo hayo yalisababisha tena
mpasuko wa kisiasa na hata baadhi
ya wafuasi wa CUF kutiwa matatani
kwa madai ya kutokuheshimu she-
ria na kutokutii amri halali za vy-
ombo vya dola.

Kutokana na viongozi na wa-
nachama wa CUF kuendelea ku-
tokuyakubali matokeo hayo, kuli-
fanyika maandamano Januari 26
na 27, 2001 yaliyosababisha wana-
chama na wafuasi 45 wa chama
hicho kupoteza maisha kwa madai
ya kupigwa risasi na vyombo vya
usalama.

Maalim Seif aliendelea kuwania
urais kupitia CUF katika uchaguzi
uliofanyika Oktoba 30, 2005. Azma
yake ya kuingia Ikulu iligonga
mwamba baada ya kushindwa tena
dhidi ya Karume. Maalim Seif alipa-
ta asilimia 46.07 dhidi Ya Karume
aliyepata asilimia 53.18.

Kutokana na matokeo hayo, CUF
walipinga na kuweka msimamo

wa kumtambua Karume kama
Rais kwa madai kwamba uchaguzi
ulitawaliwa na ukiukwaji wa sheria
kama ilivyokuwa kwa ule uliopita.

Uchaguzi wa mwaka 2010 hauku-
wa tofauti kwa matokeo kama ule
wa miaka ya nyuma. Maalim Seif
aligombea kwa mara nyingine aki-
chuana na Dk. Ali Mohamed Shein.
Katika matokeo yaliyotangazwa
Novemba Mosi, 2010 Dk. Shein ali-
tangazwa mshindi kwa kupata kura
179,809 sawa na asilimia 50.1 huku
Maalim Seif akipata kura 175,338
(asilimia 49.1).

Hata hivyo, katika uchaguzi huo
hakukuwa na malalamiko kuto-
kana na makubaliano yaliyosaba-
bisha kufanyika kwa mabadiliko ya
Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984
kuhusu kuwapo kwa Serikali ya
Umoja wa Kitaifa (SUK).

Katika makubaliano hayo, ili-
kubaliwa pamoja na mambo men-
gine kwamba chama kitakachopata
asilimia 15 ya kura kitashiriki ku-
unda SUK, hivyo kwa kura hizo,
Maalim Seif alikuwa na uhakika wa
kuwa Makamu wa Kwanza wa Rais

bukwa Maalim Seif

na baadhi ya wanachama wake ku-
ingia kwenye serikali.

Mwaka 2015 aligombea kwa
mara ya tano huku akichuana tena
na Dk. Shein na hatimaye matokeo
yalifutwa baada ya Maalim Seif
kujitangaza mshindi. CUF iligoma
uchaguzi wa marudio na hatimaye
kushindwa kushiriki kuundwa
kwa SUK.

Mwaka jana ilikuwa mara ny-
ingine kwa Maalim Seif kugombea
urais wa Zanzibar safari hiyo akip-
ambana na Dk. Ali Hassan Mwinyi
aliyetangazwa mshindi. Matokeo
ya uchaguzi yalilalamikiwa, lakini
baadaye wawili hao walikaa na ku-
fikia makubaliano yaliyowezesha
kwa mara nyingine kuundwa kwa
SUK.

Kutokana na makubaliano hayo,
Maalim Seif, aliteuliwa kuwa Maka-
mu wa Pili wa Rais, nafasi aliyoishi-
ka mpaka kifo chake.

MZEE WA MWAFAKA

Pamoja na kuwapo kwa mpas-
uko wa kisiasa Zanzibar, Maalim
Seif dhahiri alionekana alikuwa
akipenda amani na utulivu. Kuto-
kana na ukweli huo, alishiriki ma-
zungumzo ya mara kwa mara hasa
baada ya uchaguzi wa mwaka 1995
na ule wa mwaka 2000 kwa lengo
la kufanikisha hilo.

Hatua hizo zilizaa makubaliano
yaliyopewa jina la Mwafaka I ul-
itiwa saini Juni, 1999 kutokana na
mazungumzo yaliyosimamiwa na
wazee wenye hashima pamoja na
aliyekuwa Katibu Mkuu wa Jumui-
ya ya Madola, Chifu Emeka Anya-
oku, aliyewakilishwa na Dk. Moses
Anafu.

Pia alishiriki mwafaka wa pili
pili ulioshirikisha wazee, vion-
gozi wa CUF na CCM wakiongo-
zwa na makatibu wakuu Maalim
Seif (CUF) na Philip Mangula kwa
upande wa CCM.

Mwafaka huo ulikuwa wa kihis-
toria kwani pande hizo zilifikia
makubaliano ya mambo mbal-
imbali ikiwamo kuwamo kwa
wabunge na wawakilishi wa ku-
teuliwa kutoka CUF. Mmoja wa
walioteuliwa kuwa wabunge ni
Hamad Rashid Mohamed.

Aidha, mwafaka huo uliipa sifa
Tanzania kwani Mangula na Maal-
im Seif walipata mialiko mbalim-
bali ya kimataifa kwenda kuelezea
ni njia gani walizotumia kutatua
mgogoro wa kisiasa bila kutumia
watu wa nje.

MWASISI WA SUK

Baada ya miaka mingi ya misi-
gano ya kisiasa Zanzibar, hatimaye
Maalim Seif na Karume walikaa
na kujaribu kumaliza tofauti za ki-
siasa Zanzibar ambazo pamoja na
mambo mengine, walikubaliana
kuanzishwa kwa SUK.

Katika kufikia huko, walikubali-
ana kufanya marekebisho ya
Katiba ya Zanzibar yaliyowezesha
kuwapo kwa SUK.
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Mkandarasi matatani madai ya
kutoza wananchi fomu umeme

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKANDARASI wa Kampuni ya Edward Gen-
eral Electrical, ametiwa matatani na Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU),
kwa tuhuma za kuwatoza wananchi wanaohitaji

Hatua hiyo imechukuliwa ikiwa ni siku chache
baada ya TAKUKURU kwa kushirikiana na Shiri-
ka la Umeme Tanzania (TANESCO) Mkoa wa
Dodoma, kuanza kusikiliza kero za rushwa kwa
wananchi.

Mkandarasi huyo anadaiwa kuwatoza Sh.
hapa kwa ajili ya fomu za kuunganisha umeme
katika nyumba zao. Mkuu wa TAKUKURU Mkoa
wa Dodoma, Sosthenes Kibwengo, alisema jana
kuwa wananchi hao wametozwa fedha hizo licha
ya fomu hizo kutolewa bure na TANESCO.

“Usikilizaji kero hizi ulianza Februari Mosi,
mwaka huu, ilitokana na malalamiko ya uwapo
wa vitendo vya rushwa kwenye uunganishaji
umeme kwenye makazi ya wananchi,” alisema.

Kutokana na kujiridhisha kuwa amefanya
hivyo, alimtaka mkandarasi huyo kurudisha fed-
ha hizo kabla ya TAKUKURU haijamfikia.

“Tunaendelea kufuatilia suala hili ili wa-
nanchi wapate haki zao. TAKUKURU inamtafuta
mkandarasi ili arejeshe fedha hizi kwa wananchi
waliolipishwa isivyo halali,” alisema.

“Tunaendelea kufuatilia suala hili na kuhakiki-
sha fedha hizo zinarudi kwa wananchi kwa saba-
bu TANESCO wamesema fomu hizo hutolewa
bure,” alisisitiza. Sambamba na hilo, aliwataka
viongozi wa kata na maeneo mbalimbali ya Jiji
la Dodoma kuhakikisha wanatoa elimu kwa wa-
nanchi kabla ya kukubali kutozwa fedha kwa ajili
ya malipo ya maendeleo wanayotaka kufanya.

Kibwengo alisema wananchi wengi wameku-
wa wakitozwa fedha bila kujua ni za nini.

Baadhi ya waumini wa Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la Arusha la Mt. Theresia wa Mtoto Yesu, wakipakwa majivu katika paji la uso
kanisani hapo jana, wakati wa ibada ya Jumatano ya Majivu ambayo ni mwanzo wa kipindi cha Kwaresma. PICHA: GETRUDE
MPEZYA

TCRA yatoza kampuni za simu faini mabilioni

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), imezipiga
faini ya zaidi ya Sh. bilioni 38
kampuni sita za simu baada ya
kupima ubora wa huduma zina-
Z0zitoa.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA,
Mhandisi James Kilaba, aki-
zungumza jana na waandishi
habari Dar es Salaam jana,
alisema faini hizo zimepatikana
baada ya TCRA kupima ubora
na kubaini matatizo katika mae-
neo 11

Mhandisi

Kilaba alisema

fedha hizo za faini wanatakiwa
waziweke katika akaunti zao
kwa ajili ya kuboresha huduma
za mawasiliano ndani ya miezi
mitatu.

“Upimaji wa huduma za ma-
wasiliano kwa kampuni sita za
simu za mkononi ulifanyika
mikoa ya Dar es Salaam, Mo-
rogoro, Singida, Kilimanjaro,
Mbeya, Unguja, Tanga na Simi-
yu kwa kuangalia vigezo mbal-
imbali,” alisema.

Alitaja faini zilizopigwa kwa
kila kampuni ni Airtel Sh. bil-
ioni 11.5, Tigo Sh. bilioni 13, Hal-
lotel Sh. bilioni 3, Vodacom Sh.

bilioni 7.8, ZANTEL Sh. bilioni 1
na TTCL Sh. bilioni 1.

Mhandisi Kilaba alitaja mae-
neo waliyopima ni kiwango
cha simu zilizoshindikana
kuunganishwa,  kiwango cha
simu zilizo katika muda wa
kuunganisha simu iliyopigwa
na wigo wa upatikanaji wa hu-
duma.

Pia alisema waliangalia ki-
wango cha simu zilizofanikiwa
kuunganishwa, kiwango cha
uwezo wa minara kupokezana
mawasiliano, wastani wa muda
unaotumika katika kupakia
na kupakua takwimu (data),

uwiano wa muunganisho wa
data, pamoja na upatikanaji wa
huduma za jumbe fupi.

Alisema kwa mujibu wa
kanuni ya 20 ya kanuni hizo,
mtoa huduma atakayeshindwa
kufikia vigezo vya ubora wa hu-
duma anawajibika kulipa faini
za viwango mbalimbali.

Pia alisema kutokana na faini
hiyo, kila mtoa huduma anatak-
iwa kuwasilisha mpango kazi
wa kimaandishi TCRA ndani ya
siku tatu wa namna atakavyo-
tumia fedha hizo za faini katika
kuboresha huduma zake kama
alivyoelekezwa.

Ndejembi akemea mazoea utumishi wa umma

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA

Na Mwandishi Wetu,
MPWAPWA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Deogratius Nde-
jembi, amewataka watumishi wa
umma kuwa na mpango kazi utaka-
omwezesha kila mmoja kufanya
kazi kwa ufanisi na utoaji huduma
bora kwa umma.

Ndejembi alitoa maelekezo hayo
jana wakati wa ziara yake ya ki-
kazi katika wilaya za Mpwapwa na
Kongwa mkoani Dodoma. Alisema
ni jukumu la waajiri kuhakikisha
kila mtumishi anatekeleza mpan-
go kazi wake ili kutoa mchango wa
kiutendaji mahali pa kazi badala
ya kuendelea  kufanya kazi kwa
mazoea, jambo ambalo alisema
halina tija katika maendeleo ya
taifa.

Sambamba na hayo, Ndejembi
aliwasisitiza watumishi wa umma
kuzingatia ujazaji wa fomu za mfu-
mo wa wazi wa mapitio na tathmini
ya utendaji kazi (OPRAS) ili kutoa
fursa kwa waajiri kupima utendaji
kazi wa watumishi wao kwa lengo
la kuwapa stahiki kulingana na

utendaji kazi wao.

“OPRAS ipo kwa mujibu wa Sera
ya Menejimenti na Ajira ya Mwa-
ka 1998 kama ilivyorekebishwa
Mwaka 2008 pamoja na Sheria ya
Utumishi Sura Namba 298, hivyo
ni jukumu la waajiri kuhakikisha
watumishi wanajaza fomu na ku-
fanyiwa tathmini ya utendaji kazi
wao ili kuongeza ufanisi kiutend-
aji,” alisisitiza.

Akijibu hoja ya Kandindo
Mumeli, mtumishi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mpwapwa kuhusu
baadhi ya waajiri kutotenga ba-
jeti ya kuwahudumia watumishi
wa umma wenye ulemavu kama
Mwongozo wa Huduma kwa Wa-
tumishi wa Umma wenye Ulemavu
wa Mwaka 2008 unavyoelekeza,
Ndejembi aliwataka waajiri kutoa
kipaumbele kwa kutenga fedha za
kuwahudumia watumishi hao ili
kuwawezesha kutekeleza majuku-
mu yao kikamilifu.

Pia alisisitiza juu ya usimamizi
wa ruzuku inayotolewa na serikali
kwa wanufaika wa Mpango wa Ku-
nusuru Kaya Maskini.

Alisema ni jukumu la kila mtumi-
shi wa umma kuhakikisha fedha

wanazopokea wanufaika wa mpan-
go huo unaoendeshwa na Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAFO
zinatumika kuboresha maisha yao
kwa kufanya shughuli mbalimbali
za maendeleo.

“Kumekuwa na mtazamo hasi
juu ya usimamizi wa fedha za TAS-
AF kuwa ni jukumu la waratibu wa
TASAF pekee, jambo ambalo halina
tija kwa taifa kwani usimamizi wa
fedha za umma ni jukumu la kila
mtumishi. Ni wajibu wetu sote ku-
hakikisha fedha za umma zinatumi-
ka kwa malengo yaliyokusudiwa,”
alisema.

Ndejembi pia alipiga maru-
fuku kitendo cha kukata fedha za
wanufaika wa TASAF, ili kuchangia
Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) kwa
kuwa kitendo hicho kinawakwa-
misha wanufaika kutumia ruzuku
waliyopewa katika shughuli mbal-
imbali za maendeleo zitakazobore-
sha maisha yao.

Ndejembi aliongeza kuwa wanu-
faika wa TASAF waachwe huru ku-
tumia ruzuku wanazopatiwa katika
shughuli mbalimbali za maendeleo
ili watakachozalisha ndicho waki-
tumie kuchangia CHF kwa hiari.

ILIYOPO DAR ES SALAAM
SHAURI LA MAOMBI YA MADAI NA, 535/16 YA 2017

VODACOM TANZANIA PLC weres MWOMBATL
DHIDI YA
INNOCENT DANIEL NJAU MIIBU MAOME!
KWA:
INNOCENT DANIEL NJAU
POPOTE ULIPO.

Unajulishwa kwamba shauri la maombi ya madai jwa hapo juu limepangwa
kusikilizwa tarehe 19/3/2021 saa tatu kamili asubuhi (3:00) Mahakama ya Rufani, Dar es
Salaam.

Unatakiwa kufika bila kukosa mwenyewe au mwakilishi wako anayetambulika

Kisheria.

Elewa kuwa usipofika wewe au mwakilishi wako, shauri hili litasikilizwa bila ya
uwepo wako.

Imetolewa hii leo tarehe 2 Mwezi Februari, 2021.
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MWANGA WA JAMII

Mjadala sekta ya
maji muhimu sasa

MOJA ya sekta inayogusa maisha ya wananchi wengi kila siku ni
ya maji. Hii ni kutokana na umuhimu wake katika maisha ya watu
na viumbe wengine, na bila maji dunia haitakuwa mahali salama
pa kuishi.

Kutokana na umuhimu huo, tunaweza kusema kwamba bila
maji hakuna maisha.

Kutokana na mabadiliko ya tabianchi, kumekuwa na kupungua
kwa kiwango cha maji ardhini, kiasi cha kuongeza migogoro kati ya
binadamu na binadamu, wanyama na binadamu hasa katika mae-
neo ya ufugaji na yaliyohifadhiwa.

Lengo la serikali ni kusambaza maji kwa wananchi na yapati-
kane umbali usiozidi mita 400, ili kuhakikisha hawapotezi muda
mrefu katika kutafuta maji na kuwapatia majisafi na salama.

Kwa muda mrefu, sekta hiyo haijatulia kutokana na kwamba
miradi mingi ya maji imeshindwa kusimama kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo miradi iliyokamilika, lakini haijatoa maji kuto-
kana na mabadiliko ya tabia nchi.

Baadhi ya maeneo wataalamu walipima ardhi na kuona kuna
maji ya kutosha na baada ya kuchimba maji hutoka kwa muda
fulani na baadaye kupungua na kupotea kabisa, kiasi cha mradi
kuonekana hewa.

Juzi Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, ameagiza kutenguliwa uteuzi
(RUWASA), kutokana na kuonyesha udhaifu wa kiutendaji na ku-
sababisha utekelezaji miradi ya maji kusuasua.

Kusuasua kwa miradi mingi kumesababisha wananchi kukosa
majisafi na salama, ambayo huwasaidia kuwaepusha na majanga
mbalimbali ikiwamo kuugua magonjwa ya nlipuko kama matum-
bo na mengine ambayo huwarudisha nyumba kimaendeleo.

Kukosekana kwa maji kumepelekea wanawake na watoto
kutembea umbali mrefu kusaka maji kiasi cha kusababisha wen-
gine kubakwa, kupata matatizo ya kiafya na kushindwa kutekeleza
shughuli za maendeleo.

Malalamiko za miradi ya maji kutotekelezwa kwa viwango na
kusuasua ni kikubwa, kiasi cha kusababisha hatua mbalimbali
kuchukuliwa huku, kelele za wananchi zikiwa nyingi, lakini bado
tatizo limeendelea.

Miradi ya maji hugharimu mabilioni ya fedha na inapotokea
haikukamilika au kuwa hewa ni kilio na maumivu makubwa kwa
walipakodi ambao matamanio yao ni kuona kodi inafanya jambo
la maendeleo.

Ndiyo maana tunaona kuna umuhimu sana wa kuwa na mjada-
la wa kitaifa ambao utawaleta pamoja wadau wa maji ili kuwa na
mwelekeo mmoja wa kushughulikia miradi ya maji iwe endelevu.

Lakini ili kuwe na maji, ni lazima kuwe na mazingira mazuri yal-
iyotuzwa ikiwamo kupanda miti, na ni muhimu pia Wizara ya Maji
ikashirikiana na Wizara ya Mazingira kuhakikisha kasi ya upandaji
miti na kutunza mazingira inaongezeka, ikiwamo kutunza vyanzo
vya maji na kutekeleza sheria ya kutojenga ndani ya chanzo cha
maji.

Aidha, Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 inalenga kuboresha hu-
duma za maji vijijini kufikia asilimia 95 ifikapo 2025, huku malengo

majisafi na salama, huduma za miundombinu, afya na elimu ha-
kutakuwa na haja ya watu kukimbilia mjini kupata unafuu wa mai-
sha. Tunaona ni muhimu mjadala wa mara kwa mara wa wadau wa
maji ukafanyika ili kuhakikisha miradi inakuwa endelevu na yenye
tija kwa wanufaika wote.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

1

-
—

.

Na Sabato
Kasika

éﬂRR!!!

FER\J/A

m Muungwana Lazima Nilonge

Ni kweli tunakiri ajali haina kinga, pia kuna...

NENO ajali linatajwa kuwa
tukio lenye sifa mbili; lin-
alojulikana na lisilotarajiwa.
Hilo linatokea katika muda
na mahali fulani, bila ya ku-
wapo sababu au makusudi
na unasababisha madhara
mengi, kwa watu ikiwamo
vifo na hata ulemavu wa ku-
dumu.

Ajali zikiwamo za magari,
moto na nyingine nyingi, ni
matokeo mabaya, ambayo
wakati mwingine yanaweza
kuepukwa au kukingwa, iki-
wa matukio yaliyosababisha
yangetambuliwa na kureke-
bishwa kabla ya tukio hilo.

Katika lugha ya Kiswahili,
kuna methali ‘ajali haina kin-
ga’ na imekuwa ikitumiwa
na watu wengi, kwa kuwa
wanaamini kwamba, haku-
na mtu anayeweza kuzuia
ajali pale inapotokea.

Hilo ni kweli kwamba,
yasiyozuilika kuhusu ajali,
lakini kuna haja kwa kila
mtu kuchukua hatua zaidi
katika matumizi ya methali
hiyo ili kuepuka ajali amba-
70 zinaweza kuwa ndani ya
uwezo wake.

Kwa mfano, ni marufuku
kwa magari kuingia kuhu-
dumiwa kujaza mafuta ka-
tika vituo vyake, kwa sababu
ni hatari kwa vyombo hivyo
vya usafiri na abiria wake,
ambao ndio mahsusi wali-
lengwa.

Hiyo ina mana kwamba,
panapotokea mlipuko wa
moto wakati gari linajaza

mafuta huku lina abiria,
kuna uwezekano mkubwa
wa watu kupoteza maisha,
kutokana na ajali ambayo
ingeweza kukingwa.

Ikumbukwe, ni muda
mrefu tangu serikali ipige
marufuku magari ya abiria
kujaza mafuta abiria waki-
wamo, lakini hadi sasa baa-
dhi ya madereva na wasaid-
izi wao hawatii maelekezo
hayo.

Pindi inapotokea kwam-
ba, gari linapata moto, ni
wazi methali hiyo ya ‘ajali
haina kinga’ itakuwa haina
uzito, kwa kuwa tayari
inakiukwa marufuku iliyok-
wishatangazwa; hakuna
gari ya abiria inapaswa ku-
jaza mafuta mahali hapo na
abiria wakiwamo,

Ni suala la umakini tu
linalotakiwa kuzingatiwa, ili
kuepusha ajali zisizo za lazi-
ma, ikiwamo hali inayoweza
kusababishwa na uzembe
wa madereva, wasaidizi
wao, abiria na hata wafan-
yakazi wa vituo vya mafuta.

Umefika wakati sasa,
abiria waaamke na kupaza
sauti ya kuwazuia madereva
wanaoenda sheli kujaza
mafuta, kwa kuwa hiyo ni
njia mojawapo ya kujinu-
suru, badala ya kunyamaza
tu na kuamini katika ‘ajali
haina kinga.’

Vilevile, wafanyakazi wa
vituo vya mafuta wanapas-
wa kwa kiasi kikubwa kuz-
ingatia usalama wa abiria

kwa kukataa kuwajazia
mafuta madereva wanao-
fuika kupata huduma hiyo,
wakitambua wana mchango
kwa usalama wa abiria.

Sheria za usalama bara-
barani, zinaainisha kuwapo
makosa kwa gari la abiria
kujaza mafuta huku abiria
wakiwa ndani na endapo
mtu anatiwa hatiani, kuna
adhabu mahsusi iwe ya fed-
ha au adhabu nyinginezo.

Pia anaongeza kuwapo
kosa la kila mara, kwamba
njia pekee ya kuepuka ad-
habu hizo, ni wahusika kutii
sheria badala ya kulazimisha
kufanya makosa.

Ni vyema sasa madereva
na wasaidizi wao kutofanya
kazi kwa mazoea kutokana
na ukweli kwamba, im-
ekuwa kawaida yao kujaza
mafuta wakiwa na abiria,
jambo ambalo mamlaka
husika zimepiga marufuku.

Madereva hasa wa da-
ladala hubeba abiria kupita
kiasi, kwao ikiwa jambo la
kawaida na wakati huohuo,
kinga ya abiria dhidi ya mli-
puko wa moto kwenye vituo
vya mafuta ni madereva na
wasaidizi wao wakitii sheria.

Wamiliki wa daladala
ni wadau wa usafiri, hivyo
wawasimamie vyema ma-
dereva na makondakta ili
wazingatia kanuni na she-
ria za usalama barabani na
ubora wa huduma pamoja
na masharti mengine ya usa-
firishaji.
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Buriani Maalim, mbuyu wa siasa
za Kihistoria Zanzibar umeng’oka

Na Sabato Kasika

ERIKALI ya Umoja wa Ki-
taifa Zanzibar (SUK) ime-
pata pigo kufuatia kifo cha
Makamu wa Kwanza wa
Rais wa Zanzibar, Maalim Seif Sha-
rif Hamad, kilichotokea jana katika
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH)

Kifo cha mwanasiasa huyo kili-
tangazwa kwa umma na Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi, iki-
ambatana na siku saba za maom-
bolezo ya msiba huo mzito, bend-
era kupeperushwa nusu mlingoti.

Maalim Seif ni mwanasiasa mwe-
nye historia ndefu katika siasa za
Zanzibar na Tanzania, mzizi wake
ni tangu zama za mpito kutoka ASP
kuelekea muungano wake na TANU
kuiunda CCM, mwaka 1977.

Lakini, kwa kurejea mzizi wake
katika mfumo wa utumishi wa
umma, ambao pia ulikuwa chanda
na pete na siasa za Zanzibar, Maal-
im Seif mzizi wake katika utumishi
wa serikali visiwani, unarejea mwa-
ka1975.

Wakati huo akiwa kijana ‘mbichi’
mhitimu wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam, ndio kipindi alipoingia
katika utumishi wa umma, pale
alipoteuliwa kuwa Msaidizi Binafsi
wa Rais wa Zanzibar, Mzee Aboud
Jumbe na hadi kufika mwaka 1977
aliteuliwa kuwa Waziri wa Elimu na
Zanzibar hadi mwaka 1980.

Kisha alirejea katika chama CCM,
alikoteuliwa kuwa Mkuu wa Uchuki
na Mipango kwa upande wa Zan-
zibar hadi kufika Februari 1984, al-
ipokwea tena kiserikali, akiteuliwa
kuwa Waziri Kiongozi wa SMZ.

Ni kipindi ambacho siasa za visi-
wani zilikabiliwa na sintofahamu za
ndani ya siasa, Maalim Seif akiwa
mhimili ulioiva.

Alishikilia nafasi hiyo katika kip-
indi chote cha uongozi wa Rais wa
Zanzibar wakati huo, Ali Hassan
Mwinyi na mwaka 1985 alipoch-
aguliwa Rais Idris Abdul Wakil
(marehemu) kuongoza Zanzibar,
bado Maalim Seif aliendelea katika
nafasi hiyo hadi Januari, 1988.

Hapo kukashuhudiwa msuguano
ambao unaobaki historia hadi sasa
Zanzibar, hata ikaangukia kuon-
dolewa kwake katika uongozi SMZ,
sambamba na chama chake CCM,
akishaitumikia serikali hiyo kwa
nafasi ya juu miaka 12.

Mwanasiasa huyo, mtaalum wa
sayansi ya siasa, elimu aliyoipata
kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam, hakuipa kisogo siasa, bali ali-
jitokeza katika sura mpya, baada ya
kufukuzwa kutoka CCM, kutokana
na kushindana na msimamo wa
chama chake, kwa mambo kadhaa.

Ukawa ni wakati ulioshuhudi-

W
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Maalim Seif Sharif Hamad siku alipoapishwa na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi (kushoto), kuwa Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar.

PICHA: MAKTABA

wa nguvu zake Kkisiasa, akiwa na
wafuasi wake, hata kuna wakati il-
ishuhudiwa Baba wa Taifa Mwalimu
Nyerere, alipofanya ziara maalum
Zanzibar kuweka mambo sawa,
ikiwamo ufafanuzi wa kufukuzwa
Maalim Seif na baadhi ya wenzake.
Ni katika zama hizo joto la siasa
za Zanzibar limepanda, kiatu chake
cha uwaziri kiongozi kilirithiwa na
mteule, Dk. Omar Ali Juma, wote
wawili wakiwa na asili ya Pemba.

RASMI UPINZANI

Baadaye na wenzake wakiwamo
Soud Yussuf, Mzee Mloo na Ali
Haji Pandu, walikuwa waanzilishi
wa vuguvugu Zanzibar lililoitwa
“Kamahuru” iliyoungana na Chama
Cha Wananchi (CCW), kuunda Cha-
ma cha Wananchi (CUF). Hapo, yeye
akachaguliwa kuwa Makamu Mwe-
nyekiti wa kwanza wa chama hicho
hadi mwaka 1999 alipochaguliwa
kuwa Katibu Mkuu wa CUF.

Tangu uchaguzi wa kwanza nda-
ni ya mfumo wa vyama vingi mwa-

ka 1995 alikuwa akiwania nafasi ya
urais wa Zanzibar kupitia chama
hicho cha CUF kila uchaguzi, lakini
alishindwa.

Katika harakati hizo za kwanza,
Maalim Seif anatajwa kuwa ndio
chanzo cha kumchukua rafiki yake
wa chuo kikuu, Prof. Ibrahim Li-
pumba, kuwania urais wa Jamhuri
ya Muungano naye akaweka kando
chaki na kudumu katika siasa, hadi
akipanda kuwa Mwenyekiti wa CUF
Taifa.

Kuna wakati, uongozi wa Maalim
Seif, Baraza Kuu la Uongozi CUF
Taifa, lilimtimvua uanachama,
mwanachama wake Hamad Rashid
pamoja na baadhi ya wanachama.

Ilikuwa ni mwaka 2012 alipovuli-
wa uanachama, huku mojawapo ya
sababu ya kukumbwa na tukio hilo
ikiwa ni kukiuka katiba ya chama
ambayo imeundwa na ndiyo inay-
owaunganisha wana CUF wote.

Hatua hiyo ilisababisha Hamad
kujiunga na Chama cha ADC, kil-
ichomwezesha kupata ujumbe wa

Baraza la Wawakilishi katika uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2015 na ha-
timaye kuteuliwa kuwa Waziri wa
Afya kwenye SMZ.

Mwaka 2016, uliibuka mgogoro
wa kiuongozi ndani ya CUF kati
yake na Prof. Ibrahim Lipumba na
mwaka 2019 aliamua kujiunga na
Chama cha ACT- Wazalendo na
kuchaguliwa kuwa mwenyekiti wa
taifa.

Maalim Seif Sharif Hamad alihu-
dumu ndani ya CUF kwa kipindi cha
miaka 26, baada ya Mahakama Kuu
Prof. Ibrahim Lipumba kuwa mwe-
nyekiti halali akaamua kuhama
chama hicho.

Katika uchaguzi mkuu wa mwaka
jana, Maalim Seif aliwania tena urais
kupitia ACT- Wazalendo na kuwez-
esha chama hicho kuingia katika
Serikali ya Umoja wa Kitaifa (SUK),
ambayo hata CUF iliwahi kuwamo.

Itikadi yake, iliangukia falsafa
aliyoiita ‘haki sawa kwa wote’ na ali-
himiza hilo katika siku zote za uhai

wake, kwa lengo la kuwataka watu
kutobaguana kwa itikadi za kisiasa.

Maalim Seif alizaliwa katika ki-
jiji cha Mtambwe Nyali, kisiwani
Pemba, Oktoba 22, mwaka 1943,
alipata elimu ya msingi katika Shule
ya Msingi Uondwe, 1950 na baadaye
alijiunga na elimu ya sekondari ka-
tika shule ya watoto wa kiume Wete
Pemba 1952.

Baadaye aliendelea na elimu
ya sekondari katika Shule ya King
George na kuhitimu kidato cha sita
mwaka 1963, ambapo baadaye kati
ya mwaka 1972 na 1975 alihitimu
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na
kutunukiwa shahada ya kwanza ya
Sayansi ya Siasa.

Kati ya mwaka 1972 na 1975 ali-
fundisha katika shule mbalimbali za
Unguja na Pemba, zikiwamo Fidel
Castro na Lumumba. Alimuoa Four-
tuna Saleh Mbamba na kuzaa naye
mtoto mmoja na kisha akafunga
ndoa na Aweina Sinani Masoud
tangu mwaka 1977 na wana watoto
watatu wote wa kike.
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Uwekezaji, utumiaji
tiba asili wahimizwa

Na Christina Mwakangale

WITO umetolewa kwa Wa-
tanzania kuwekeza, kutumia
na kuendeleza tiba asili, ili
kukuza kipato chao na taifa.

Mtaalamu wa Mimea kutoka
Shirika la Dawa Asili na Ulinzi
wa Mazingira (TRAMEPRO),
Dk. Isaac Mitoh, alibainisha
hayo alipokuwa akizungumza
na Nipashe jana, kuhusu
mchango wa tiba asili kwa
jamii.

Alisema sekta mbalimbali
hususan zilizojikita pamoja na
wadau katika kuendeleza tiba
hiyo, wafanye utafiti kutam-
bua aina ya mimea inayotoa
tiba kwa magonjwa na kurasi-
misha.

“Utafiti wa mimea na
wanyama ambao, kwa ajili ya
tiba asili inayoweza kusaidia
katika magonjwa ikagundu-
lika inasaidia na kupitishwa
na mamlaka, itasaidia kui-
marisha biashara nchini hata
nje,” alisema Dk. Mitoh na
kuongeza:

“Tiba asili inahusisha
maarifa, mimea kama taifa
tukiweza kuendeleza katika
uzalishaji wa dawa hizo na
kuzifungasha kisasa, utaifanya
Tanzania kuingia katika soko
la dunia ambalo linahitaji tiba
hiyo kwa kiwango kkubwa
hivi sasa.”

Alisema Tanzania inaweza
kuingia katika soko la dunia
kutokana na kukua kwa mahi-
taji ya tiba asili, na kwamba
hadi kufikia mwaka 2026 uu-
zaji wa dawa za asili duniani
utakuwa na thamani ya dola
za Marekani 411.

“Tiba asili si kitu cha
uchawi. Wizara inaweza ku-
tusaidia kusimamia na kutoa
MwWONgozo namna ya ku-
wapo mashamba maalumu ya
mimea,” alisema Dk. Mitoh.

Aliongeza kwamba wakati
dunia ikiendelea kufanya
utafiti wa tiba za magonjwa
yasiyoambukiza, ni fursa kwa
Tanzania kugundua ufanisi wa
mimea inayotibu magonjwa.

Mabula ataka kitega uchumi
Mutukula kukamilika kwa muda

Na Munir Shemweta,
MISENYI

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Dk.
Angeline Mabula, amelitaka Shiri-
ka la Nyumba la Taifa (NHC) ku-
kamilisha haraka mradi wa jengo
lake la kitega uchumi lililoko Mu-
tukula, Misenyi mkoani Kagera.

Dk. Mabula alitoa agizo hilo
jana akiwa katika ziara ya siku
moja katika mkoa wa Kagera ku-
kagua utendaji kazi wa sekta ya
ardhi na miradi inayojengwa na
NHC.

Alisema kukamilika mapema

kwa jengo la kitega uchumi katika
eneo la Mutukula siyo tu litaliwez-
esha shirika kupata fedha lakini
litakuwa kichocheo cha wafanya-
biashara wa Tanzania na Uganda.

“Mradi huu uko kimkakati uki-
kamilika tutapata wawekezaji na
kasi ya wafanyabiashara kukim-
bilia upande wa pili itapungua,
hivyo nataka jengo hili liishe ku-
fikia Machi, mwaka huu,” alise-
ma.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri,
ujenzi wa mradi huo umechukua
muda mrefu na kusisitiza kuwa
kutokana na maendeleo mazuri
ya Uujenzi ni matumaini yake

mradi huo sasa utakamilika kwa
wakati.

Alisema mradi huo ni njia ya
NHC kujenga majengo maengine
ya biashara katika maeneo men-
gine na kuongeza kuwa miradi
kama hiyo italisaidia shirika ki-
mapato. Meneja Huduma kwa
Jamii wa NHC, Muungano Saguya,
alisema shirika lina mkakati wa
kujenga majengo ya kibiashara
katika maeneo ya mipakani ili kui-
marisha biashara katika maeneo
hayo.

Alisema pamoja na NHC kuen-
delea na ujenzi wa mradi wake ka-
tika eneo la Mutukula, liko katika

mkakati wa kujenga vitegauchumi
vingime katika meneo yote ya mi-
paka ya Tanzania na nchi zingine
na kipaumbele kikiwa ni mpaka
wa Tanzania na Kenya eneo la Si-
rari na Tanzania na Zambia, eneo
la Tunduma.

Msimamizi wa mradi wa kitega
uchumi cha Mutukula, Mhandisi
George Shanali, alimweleza Naibu
Waziri kuwa mradi wa jengo hilo
unaendelea vizuri na unatarajiwa
kukamilika Machi 15, mwaka huu.

Alisema mradi huo unaogha-
rimu takriban Sh. bilioni 2.9 na
utajumuisha huduma za kibenki
na maduka 36 ya biashara.

GAPICHA WETU

Walengwa TASAF wapanda miti kutengeneza madawati

Na Marco Maduhu, KAHAMA

WALENGWA wa Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF) walioko Bu-
kondamoyo, Manispaa ya Kahama,
wamepanda miti katika Shule ya
Msingi Bukondamoyo, ili baadaye
itumike kutengeneza madawati na
kutatua tatizo la uhaba wa samani
shuleni hapo.

Mwenyekiti wa kikundi cha wa-

nawake 15 ambao ni walengwa wa
TASAF walioamua kuanzisha mradi
huo, Maria Bundala, alisema juzi
kuwa baada ya kupata fedha za ru-
zuku kutoka mfuko huo, waliamua
kuanzisha mradi huo wa upandaji
miti kwenye eneo la ekari nane.
Alisema mradi huo waliuanzisha
mwaka 2018 na kwamba mbali na
kutatua tatizo la uhaba wa mada-
wati, mbao hizo pia zitatumika kue-
zeka vyumba vya madarasa na miti

hiyo ikivunwa, watapata kipato na
kujikwamua kiuchumi.

“Tuliibua mradi huu wa upandaji
miti katika Shule hii ya Msingi
Bukondamoyo  baada ya kuona
uwapo wa tatizo la mmomonyoko
wa ardhi.

“Tukapanda miti hii ya mbao am-
bayo itamaliza tatizo la uharibifu wa
mazingira na mbao tutakazokuwa
tukivuna, zitatumika pia kwenye
utengenezaji wa madawati.

“Na sisi walengwa wa TASAF
mradi huu utakuwa na faida kwetu.
Mbali na kutatua changamoto ya
madawati katika shule hii na ujenzi
wa vyumba vya madarasa, tutaku-
wa pia tukiuza mbao kwa wafanya-
biashara na kujipatia kipato na kui-
nuka kiuchumi,” alisema.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo,
Makaka Kizozo, alisema mradi
huo wa upandaji wa miti ya mbao
shuleni hapo umekuwa msaada

mkubwa, akibainisha kuwa tatizo la
mmomonyoko wa ardhi sasa lime-
pungua, hasa kwenye maeneo am-
bayo miti ipo.

Alisema miti hiyo ya mbao itaka-
pokuwa ikivunwa, itawasaidia pia
kwenye utengenezaji wa madawati,
akibainisha kuwa kwa sasa wana
upungufu wa madawati 400.

Mwalimu huyo pia alisema shule
hiyo kwa sasa inakabiliwa na upun-
gufu wa vyumba vya madarasa 43.
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NMB yawapa faraja
wajawazito Kishapu

Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB kupitia tawi lake :
la Kishapu imetoa msaada wa §
vitanda saba vikiwamo vitatu vya :
kujifungulia na mashuka 25 kwa
hospitali ya Jakaya Kikwete va
halmashauri hiyo.

Msaada huo wenye thamani ya
zaidi ya Sh. milioni 5 unaotarajiwa :
kuoboresha huduma kwa wajawa- :
zito wilayani humo ulikabidhiwa :
na Meneja wa NMB Kanda ya
Magharibi, Sospeter Magesse.

Akikabidhi msaada huo ambao
ni muendelezo wa misaada inayo- :
tolewa na benki hiyo kuboresha
sekta ya afya na elimu sehemu
mbalimbali nchini, Magesse :
alisema huo ni utekelezaji wa sera :
va benki ya kurejesha sehemu ya :
faida kwa jamii.

Alisema benki hiyo imetenga
bajeti ya Sh. bilioni 1 kwa mwaka
kwa ajili ya kusaidia utekelezaji
wa miradi ya maendeleo na mis-
aada wakati wa majanga va asili.

“Pamoja na sekta ya elimu na
afya, NMB pia hushirikiana na
Serikali na wadau wengine ku-
saidia jamii wakati wa majanga
ya asili. Haya ni maeneo matatu
tunayoyapa kipaumbele katika
miradi yetu ya kusaidia jamii,”
alisema Magesse.

Alisema benki hiyo imejikita
katika miradi ya afya na elimu,
kwa sababu sekta hizo ni maeneo :
muhimu kwa maendeleo na ujenzi :
wa Taifa. :

“Ili kuendelea na kufanikiwa
kiuchumi, Taifa linahitaji watu
wenye afya njema na elimu bora;
hii ndiyo maana NMB inasaidia
maendeleo katika sekta za elimu
na afya,” alisema Magesse.

Mganga mkuu wa Halmashauri
va Kishapu, Dk. Shani Mudamu,
alisema kupatikana kwa vitanda
vitatu vya kujifungulia kutaiwez-
esha hospitali hiyo kuwahudumia
wajawazito sita kwa wakati
mmoja.

“Awali tulikuwa na uwezo wa
kuwahudumia wajawazito wanne
pekee kwa wakati mmoja. Sasa
tutaweza kuhudumia sita huku
kitanda kimoja kikiwekwa akiba
kwa ajili ya dharura,” alisema DKk.
Mudamu. Akipokea msaada huo,
Mkuu wa Wilaya ya Kishapu, Nya- :
baganga Taraba, aliushukuru ;
uvongozi wa NMB kwa kuendelea
kuchangia miradi ya maendeleo
wilayani humo.

“Mwanzoni tulipokea Sh. milioni
tano kusaidia kupaua vyumba
vya madarasa na majengo va
zahanati; tukapokea Sh.milioni
tano nyingine ilichochea wazo la
ujenzi kujenga shule ya sekond-
ari ya wasichana Kishapu, na leo
tumepokea vitanda na mashuka
vyenye thamani ya Sh. milioni
tano. Tunaomba ushirikiano huu
uendelee,” alisema Taraba

Mawakala wa forodha mipakani waonywa magendo

Na Mwandishi Wetu,
TARIME

AMLAKA ya Mapato

(TRA),  imewataka

mawakala wa forod-

ha waliopo maeneo

ya mipakani kutojihusisha na bi-

ashara za magendo, bali wafuate

sheria na taratibu za forodha za
kuingiza na kutoa mizigo nchini.

Agizo hilo lilitolewa na Ofisa

Mkuu Utafiti, Sera na Mipango wa

TRA, Happyson Nkya, alipokuwa

akizungumza na mawakala wa

forodha wanaofanya shughuli

katika mpaka wa Sirari uliopo
Wilaya ya Tarime mkoani Mara.

Nkya alisema mawakala ni

kiungo muhimu kati ya TRA na

walipakodi, hivyo wanapaswa
kutoa taarifa sahihi kwa wateja
wao kuhusu taratibu na kanuni
za kutumia mpaka rasmi, ili kuwa-
saidia kutojihusisha na biashara
za magendo ambazo zinaweza
kuwaingiza katika hasara ya kufil-
isiwa mali. Nkya alisema: “Ninyi
mawakala wa forodha mpakani
ni kiungo muhimu sana kwetu na
walipa kodi, hivyo tunawaomba
msiwe mawakala wa biashara
za magendo hapa mpakani bali
muwe mabalozi wa kuwaelekeza
wateja wenu taratibu za kiforodha
ili serikali ipate mapato.”
Mawakala wa forodha katika
mpaka wa Sirari walifurahishwa
na hatua ya TRA kufanya mazun-
gumzo nao, kwamba wapo tayari

kuwa mabalozi kwa sababu bi-
ashara za magendo zinaathiri pia
biashara zao.

Mmoja wa mawakala hao kuto-
ka Kampuni ya Sunrise Logistics,
John Duro, alisema: “Sisi tupo
tayari kuwa mabalozi na kuwaele-
keza wateja wenu taratibu za ki-
forodha, kwa sababu wakipita
kwenye mpaka rasmi ndipo na
sisi tunafanya biashara zetu vizuri
na serikali inapata mapato.”

Wakala mwingine, Sncoslaus
Nyangoko, kutoka Kampuni ya
E3, alisema suala la biashara ya
magendo mpakani  limekuwa
likidhorotesha shughuli zao, hivyo
watashirikiana na serikali ka-
tika kuhakikisha kuwa magendo
yanakuwa siyo sehemu ya biasha-

ra zao na kuwaelekeza wateja wao
kutumia mpaka rasmi wa Sirari.
“Mawakala wa forodha tunafanya
shughuli zetu kwa mujibu wa tara-
tibu na kanuni za kiforodha, hivyo
hatuwezi kuwa sehemu ya kufan-
ya biashara haramu za magendo,
tunakubali kuwa mabalozi wa ku-
waelekeza wateja wetu kutumia
mpaka rasmi,” alisema Nyangoko.

TRA imekuwa ikifanya mikuta-
no na wadau mbalimbali mkoani
Mara ili kutoa elimu kuhusu tarat-
ibu za kiforodha za kufuata wakati
wa kuingiza na kutoa mizigo kati-
ka mpaka wa Sirari. Lengo la mi-
kutano hiyo ni kujenga uelewa wa
matumizi ya mpaka rasmi na ku-
kabiliana na biashara za magendo
mpakani hapo.

Mkuu wa Wilaya ya Kishapu, Nyabaganga Taraba (wapili kushoto), akipokea moja ya vitanda kutoka kwa Meneja wa Kanda ya Magharibi
wa NMB, Sospeter Magesse, ambapo benki hiyo ilikabidhi pia vitanda vitatu vya kujifungulia na vinne vya kawaida na magodoro yake,
pamoja na mashuka 25 kwa ajili ya Hospitali ya Jakaya Kikwete. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Uhaba wa walimu kikwazo kwa Masasi

Na Hamisi Nasri, MASASI

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Masasi mkoani Mtwara, inahitaji
jumla ya walimu 955 wa shule
za msingi ili kuongeza ufanisi na
kuinua kiwango cha ufaulu katika
sekta ya elimu.

Hayo yalisemwa jana mjini
Masasi na Mkurugenzi Mtendaji
wa halmashauri hiyo, Changwa
Mkwazu, alipokuwa akizungumza
na gazeti hili kuhusu changamoto
mbalimbali za elimu kwa hal-
mashauri hiyo.

Alisema halmashauri ina jumla
ya shule za msingi 131 na vyumba
vya madarasa vilivyopo ni 764, ila
changamoto kubwa katika hasa
katika elimu msingi ni uhaba wa

walimu.

Alisema kwa sasa mabhitaji
ya walimu kwa shule za msingi
ni 955, huku waliopo ni 910 na
kwamba upungufu wa walimu
katika halmashauri hiyo ni 71lna
mabhitaji halisi ni 955, hivyo ikion-
dokana na changamoto hiyo,
itafanikiwa kuwa juu kitaaluma
miaka ijayo.

Mkwazu alisema hali hiyo in-
apelekea halmashauri kuwa na
changamoto ya walimu ambapo
ni moja ya kikwazo cha maen-
deleo ya elimu kwa halmashauri
hiyo.

Alisema kuwa halmashauri
hiyo imekuwa katika nafasi ya
nane kati ya halmashauri tisa za
Mkoa wa Mtwara kwa mwaka

2020 nafasi ambayo sio ya kuri-
dhisha ukilinganisha na miaka ya
nyuma.

“Tunaiomba  serikali iend-
elee kutuangalia kwa kutupatia
walimu wa kutosha ili kuondoa
upungufu wa walimu waliopo
hatimaye tuweze kuongeza hali
ya ufaulu katika sekta ya elimu
Masasi,” alisema Mkwazu.

Alisema iwapo kila shule iki-
wa na walimu wa kutosha hata
ufundishaji utafanyika kwa ufani-
si zaidi kwa sababu ikama ya wal-
imu inatosheleza.

Naye Ofisa elimu msingi wa hal-
mashauri hiyo, Elizabeth Mlaponi,
alisema changamoto kubwa inay-
osababisha kuwapo kwa mabhitaji
makubwa ya walimu katika idara

ya elimu msingi kwa halmashauri
hiyo ni idadi kubwa ya walimu
kustaafu pamoja na vifo.

Alisema licha ya upungufu wa
walimu uliopo kuna kila sababu
kwa walimu wanaofanya kazi
katika halmashauri hiyo kuen-
delea kufanya kazi kwa bidii na
kujituma ili kutimiza malengo ya
kuinua kiwango cha taaluma kwa
halmashauri hiyo.

“Kiwango cha ufaulu kimepun-
gua kwa asilimia 1.17 kutoka asil-
imia 64.87 kwa 2019 hadi kufikia
asilimia 63.7 kwa mwaka 2020,
hivyo wazazi, walimu na jamii
kwa ujumla tunapaswa kush-
irikiana katika sekta ya elimu ili
kuongeza thamani ya taaluma,”
alisema Mlaponi.
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Walalamikia mradi wa chumvi hifadhini

Na Mwandishi Wetu

RADI wa uchimbaji

chumvi unaofanywa

yuni, Kata ya Mkwaja,
Wilaya ya Pangani, Mkoani Tanga,
umedaiwa kutishia maisha ya wan-
yamapori waliopo katika Hifadhi
ya Taifa ya Saadani.
Hifadhi hiyo ambapo kimetoa hek-
ari zaidi ya 20 kwa mwekezaji, Nasil
Salehe, kwa ajili ya uchimbaji wa
madini ya chumvi katika eneo hilo.

Baadhi ya majirani na mradi huo
wamezungumza na waandishi wa
habari waliotembelea mradi huo
na kujionea uharibifu wa mazin-
gira ikiwamo ukataji wa mikoko
inayozunguka Bahari ya Hindi na
uchimbaji mitaro ya maji jambo
linalohatarisha makazi ya wany-
ama. Akizungumza kwa niaba ya
majirani wenzake Mpalangwe An-
syle, alisema wameshangazwa na
hilo kwa ajili ya uchimbaji madini
huku wakitambua kuwa ni makazi
ya wanyamapori.
hifadhi hii, tena kuna wakati wan-
yamapori wanaofika hadi ndani
gozi ukigawa eneo ambalo hata
wanyamapori wamekuwa wakiishi
hapo,” alidai.

Alidai uchimbaji uliofanywa
katika eneo hilo kama hatua za
haraka hazitachukuliwa zinaweza
kusababisha athari za kimazingira
na hata kupoteza baadhi ya wany-

amapori kwa kuwa wakitumbukia
katika mabwawa haya watapoteza
maisha.

Waliziomba mamlaka husika
hasa za kitaifa kufuatilia mradi huo
ili kujiridhisha kutokana na ku-
wapo kwa ukataji ovyo wa mikoko
ya bahari pamoja na uharibifu wa
kimazingira.

Ofisa Mazingira Wilaya ya Panga-
ni, Daudi Mlahagwa, alisema, ana-
ufahamu mradi huo, lakini hawezi
kuuzungumzia bali atafutwe Mku-
rugenzi wa Wilaya hiyo ili aweze
kufafanua zaidi.

Alipotafutwa Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
wilaya hiyo, Isaya Mbenje, alisema,
mwekezaji huyo alifuata taratibu
zote za kuwekeza katika eneo hilo
na kuongeza kuwa amekuwa ak-
ilipa kodi kwa wakati.

Hata hivyo, alisema katika eneo
hilo kuna mikoko ambayo inaende-
lea kukua vizuri kwa ajili ya utun-
zaji wa mazingira hasa kutokana na
maelekezo yanayotolewa na maofi-
sa wa mazingira juu ya eneo hilo.

Kuhusu wanyama kukimbia,
alisema hawawezi kuwekewa mi-
paka ni mahali gani wanatakiwa
kufika na wapi wasifike, hivyo mara
nyingi hufikia hadi kwenye eneo la
mwekezaji huyo na katika makazi

cha Buyuni chenye wakazi wapa-
tao 280 kimezungukwa na hifadhi,
ameitaka TANAPA kuangalia ni
kwa namna gani wataweza kuwa-
hamisha wananchi kwa kuwapatia
eneo jingine.

kimezungukwa na hifadhi, wa-
nanchi wanaoishi maisha yao yapo
hatarini, maana wanyama huvamia
katika makazi yao, kuna kipindi
wananchi wanalazimika kulala saa
12 jioni au wasitoke ndani kutokana
na wanyama wakali kufika katika
eneo hilo... sisi kama serikali tuna-
fanyia kazi ili kuhakikisha jamii ili-
yopo pale iweze kuishi vizuri.”

“Haya ni mambo ambayo kwa
kushirikiana na TANAPA tutaanga-
lia ni kwa jinsi gani tunaweza ku-
wawezesha wananchi hasa kwa
kuwatafutia eneo jingine la kuishi
ili shughuli za hifadhi ziweze kuen-
delea,” alisema.

Alipotafutwa pia Kaimu Mhifa-
dhi Mkuu wa Hifadhi ya Taifa ya
Saadani, Prisca Lyimo, alisema,
kwa sasa hayupo tayari kuzungum-
zia mradi wa mwekezaji huyo kwa
sababu anatakiwa kupeleka taarifa
makao makuu juu ya kinachoende-
lea katika eneo hilo.

“Natakiwa  kupeleka taarifa
makao makuu juu ya mradi huu
hivyo siwezi kuuzungumzia kwe-
nye vyombo vya habari mpaka
pale nitakapokamilisha taarifa
yangu,” alisema.
Diwani Waziri, alisema mradi huo
wa uchimbaji chumvi unaomiliki-
wa na Nasa Salehe ulioanza 2016
umekuwa msaada mkubwa kwao.

Alisema mwekezaji huyo ame-
kuwa akiwasaidia katika huduma
mbalimbali za jamii ikiwamo ku-
wachimbia mabwawa ya kupokea
maji ya mvua.

“Chini ya ardhi yetu kila ukichim-
ba kutafuta maji utakutana na maji
ya chumvi, lakini mwekezaji huyu
amefanikisha kupatikana kwa maji
baridi na ujenzi wa mabwawa ya
kupokea maji ya mvua,” alisema.

Kuhusu wanyama, alisema
wamekuwa wakifika katika eneo
hilo la mwekezaji, lakini ameutupia
lawama uongozi wa TANAPA ku-
tokana na kushindwa kuwasaidia

zee wetu wakae hapa mpaka sasa
hatuna zahanati ila mwekezaji
ameshaanza mchakazo wa kutu-
jengea, hivyo sisi tumempa ardhi
na tumeona kwa kipindi kifupi tu
amekuwa msaada kwetu,” alisema.
Kwa upande wake, mwekezaji
huyo alisema amefuata taratibu
zote za kupata eneo hilo, huku
akiwa na vibali vyote vikiwamo
vya madini, Baraza la Taifa la Hi-
fadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) na kwamba analipa kodi
zote katika Halmashauri hiyo.
“Nimefuata taratibu zote ka-
tika kupewa eneo hili na kama
ulivyoshuhudia, huu ni uwekezaji
mkubwa tunafanya utatoa ajira ny-
ingi utakapoanza,” alisema.
Kuhusu suala la wanyamapori
kutoweka katika eneo hilo, Salehe
alisema hiyo haiwezi kuwa sababu
ya kuzuia kufanyika kwa mradi huo
lipo jirani na hifadhi hiyo.
Alisema kuwa mradi huo ni rafiki
wa mazingira, hivyo anashangazwa
na wanaoulalamikia.

MPIGAPICHA WETU

]
Wenyeuviti,
watendaji
watakiwa
kushirikiana

Na Yasmine Protace,

MKURANGA

WENYEVITI wa vi-
jiji na watendaji wao,
wametakiwa kufanya
kazi kwa ushirikiano ili
kuwaondolea wananchi
vikwazo vinavyowaka-
bili katika maeneo
yao.

Hayo yalisemwa na
Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya
Mkuranga, Mhandisi
Mushamu, katika kikao
kazi kilichofanyika
wilayani hapo.
na watendaji, mnatak-
iwa kufanya kazi kwa
ushirikiano ili kuwatat-
ulia wananchi vikwazo
katika maeneo yaki-
yowazunguka,” alisema.

Aliongeza kuwa
wataalamu wanatak-
iwa kufanya kazi kwa
kuzingatia sheria za
taratibu na mwongozo
kuhakikisha utekeleza
wa ilani ya CCM unaz-
ingatiwa.

Munde alisema kupi-
tia mwongozo wao wa
TAMISEMI Halmashauri
hiyo inayotegemea
kukusanya na kutumia
mapato ya ndani Sh.
bilioni 7.8 mwaka wa
fedha 2022/23 ina-
tatarajia kujenga kituo
cha afya na vyumba 40
vya madarasa.

Aliwataka watendaji
na wataalamu ku-
fanya kazi kwa kuz-
ingatia vadilifu, huku
akisisitiza kuanzia sasa
suala la uhamisho kwa
atakayevurunda kituo
cha kazi halipo bali
taratibu za kinidhamu
zitachukuliwa.

aji, mnatakiwa
kufanya kazi kwa
ushirikiano ili
kuwatatulia wa-
nanchi vikwazo
katika maeneo
yakiyowazun-
guka,” alisema.
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- kutoa majibu
9 chan_jo ya malaria

kimataifa

Korea Kaskazini yashutumiwa kuiba

taarifa za utengenezaji chanjo corona
«Bosi mpya WTO ana lake [a mada hiyo

HIRIKA la ujasusi la Korea

Kusini limeshutumu Ko-

rea Kaskazini, kwa madai

ya kuvamia kampuni ya
Pfizer, ikijaribu kuiba teknolojia
inayotumika kutengeneza chanjo
ya virusi vya corona.

Madai kutoka kwa maofisa
wa kijasusi wa Korea Kusini, ni
kwamba ilikuwa mbinu ya ku-
chukua teknolojia inayotumika
kutengeneza chanjo ya virusi vya
corona kutoka kampuni ya uten-
genezaji dawa ya Marekani Pfize.

Hata hivyo, haijawa bayana
namna gani ya taarifa zilizoibwa,
huku kunaripotiwa kuwa Shirika
la Kijasusi la Korea Kusini, lime-
amua kuchukua hatua binafsi ya
kuwataarifu wabunge juu ya kina-
chodaiwa kuwa ‘uvamizi.’

Hadi sasa kampuni ya Pfizer in-
ayolalamika haijatoa tamko lake
na wakati huohuo, Korea Kaska-
zini nayo haijawahi kuripoti cho-
chote kuhusiana na maambukizi
ya ugonjwa wa virusi vya corona
katika eneo lake.

Korea Kaskazini iliyofunga mi-
paka yake mnamo mwezi Januari
mwaka jana muda mfupi baada
ya ugonjwa wa virusi vya corona
kuanza kujitokeza nchini China,
inaelezwa ndani ya muda mfupi,
wiki chache zijazo inatarajiwa
kupokea dozi milioni mbili za
chanjo ya AstraZeneca.

Mnamo mwezi Novemba ili-
yopita, kampuni ya kimataifa ya

Mkuu mpya wa Shirika la Biashara Duniani (WTO), Ngozi Okonjo-
lweala. PICHA: MTANDAO.

Microsoft, ilisema takriban ma-
shirika tisa, ikiwamo Pfizer, zili-
lengwa na mashirika yanayoung-
wa mkono na serikali nchini Kore
Kaskazini na Russia.
Inasemekana kuwa makundi
ya mashirika ya Korea Kaskazini

na kundi linalojulikana kwa jina
la utani ‘Fancy Bear’ kutoka Rus-
sia, yalihusika katika uvamizi huo.

Pia, kunadaiwa utafiti wa chan-
jo nyinginezo ulifeli, huku kam-
puni ya Microsoft ikisema kuna
sura ya mafanikio

UCHAMBUZI WA USALAMA

Gordon Corera, mwanahabari
aliyejikita katika masuala ya us-
alama, anasema kutoka zama za
janga la virusi vya corona, mataifa
yamekuwa yakiweka wavamizi
wake kama sehemu ya janga la
virusi la corona.

Baadhi ya wavamizi wamekuwa
wakikusanya taarifa za kijasusi na
baadhi wanatekeleza wizi wa haki
za uvumbuzi.

Kunadaiwa kuwapo uweze-
kano, Korea Kaskazini imekuwa
moja ya nchi iliyo mbioni kupata
taarifa nyeti, huku ikiwa ni jamii
iliyojifungia.

Ni kati ya mataifa yanayoone-
kana kuwa na ujuzi wa hali ya
juu wa masuala ya mtandaoni
na imekuwa tayari kulenga nchi
nyinginezo kupata siri zilizohifa-
dhiwa, kwa malengo mbalimbali.

Mwaka jana nchini Uingereza,
Kituo cha Usalama wa Mtandao
wa Kitaifa, kiliweka ulinzi mkali
katika utafiti wake wa chanjo na
mwaka huu, angalizo limeeleke-
zwa katika usambaaji na utoaji wa
chanjo hiyo.

Suala la ubuninfu wa chanjo
mbalimbali duniani, ikiwamo wa
corona imekuwa mada kuu ka-
tika sura nyingi, kila taifa ikiwa
na mwelekeo wake wa kitafsiri na
msimamo.

KUTOKA WTO
Mkuu mpya wa Shirika la Bi-

ashara Duniani (WTO), Ngozi
Okonjo-Iweala, anasema ubunifu
wa chanjo mpya duniani una-
paswa kusaidia kutatua janga la
maradhi na si vinginevyo.

“Dhana ambayo mataifa tajiri
yanawachanja watu wao na nchi
masikini zinapaswa kusubiri la-
zima iepukwe,” anasema.

Hivi karibuni nchi kadhaa
zimejaribu kuzuia usafirishaji
wa chanjo nje ya mipaka yake,
jambo ambalo bosi huyo wa WTO
anasema, hakukuwa na manufaaa
chanya kuzuia adha ya kuenea
maradhi hawa ya kuambukiza.

“Asili ya janga na kubadilika
kwa maumbile yanayosababisa
aina tofauti za virusi, kunafanya
kwamba hakuna nchi inayoweza
kujihisi iko salama, hadi pale kila
nchi itakapochukua tahadhari
kuwachanja watu wake,” ana-
fafanua.

Dk. Okonjo, hadi mwishoni
mwa mwaka jana alikuwa Mwe-
nyekiti wa Muungano wa Du-
nia wa Chanjo (GAVI), uliolenga
kuongeza upatikanaji chanjo du-
niani kote na sasa anasema WHO
ina wakati mgumu kulishughu-
likia hilo.

Kuna mjadala unaoendelea
sasa duniani, kuhusu kulegea kwa
sheria za WTO na haki milki za
watengenezaji dawa. Anasema,
baadhi ya nchi zinazoendelea
zinahisi kuwa hiyo inaweza kuin-
gilia kati haki miliki zao.

. Makala hii ni kwa mu-
Jjibu wa BBC.
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« Chumba kimoja, wakazi saba, mazingira.. « Mama ‘vichanga wenye tofauti mwaka

« Ana umri 22; mavazl yake na watoto shida
« DC llemela: Kuna visiwa vitatu hali ni balaa

MWANZA

WA maisha ya kawaida ya

Watanzania, wengi wa-

naangukia kundi la utafu-

taji. Ushuhuda wa jamii ya
namna hiyo, ndio undani wa sim-
ulizi ifuatavyo:

Ni wakazi wa chumba kimoja cha
kupanga, ambako ndiko faragha
yao kuanzia kujipumzisha, mapishi
na stoo. Ni inayowanyima amani
walkazi na hata wapatapo wageni.

Humo ndiko unawakuta we-
nyeji familia ya Busalu (jina lingine
tunalo) wa umri miaka 45, mvuvi
wa samaki katika mwalo wa Butuja
wilayani Ilemela, kwenye familia ya
watu saba. Kuna shida ya afya, inay-
oegemea uchumi,

Ni mahali penye safu inayoishi
ndani ya chumba kimoja, wakian-
gukia kwenye karaha za kila aina.
Pakoje? Mtu anapoingia tu, anaka-
ribishwa na mazingira yasiyo rafiki
na harufu kali.

Ndani humo kuna sauti kali ya
mtoto mchanga wa kike mwenye
umri mwezi mmoja duniani, akidai
kuhitaji chakula kutoka kwa mama.
Kando yake, kuna mama anayem-
nyonyesha mtoto katika mazingira
yasiyo rafiki kwa namna nyingi.

Akizungumza na Nipashe, Busalu
, mwajiriwa wa uvuvi anakiri ush-
uhuda huo ndio umebeba uhalisia
wa maisha yake, anasema ugumu
wa maisha hayo ndio yanaitesa fa-
milia yake, kipato hakiendani na
mahitaji halisi.

Mvuvi huyo anataja anachoam-
bulia kwa siku ni kati ya Sh 5,000 na
panapo neema, Sh 15,000, akisema
ni aina ya ugumu wa maisha inay-
oambatana na changamoto binafsi.

Anasema mwanawe wa nne ku-
zaliwa mwenye umri wa mwaka
mmoja na nusu, kwa sasa anasum-
buliwa na maradhi selimundu (sick-
le cell), yanayomdhoofisha mwili
wake, huku akiwa bado anapata
lishe duni huku akiyumba kiafya.

Ni hali inayoangukia kila wakati
mtoto anasumbuliwa na maradhi
hadi kulazwa katika Hospitali ya
na baadaye Hospitali ya Kanda Bu-
gando, walikobaini anaumwa seli-
mundu.

Busalu anayeapa dhamira kum-
sindikiza mkewe hospital akapa-
tiwe huduma ya uzazi wa mpango,
anadokeza uduni wa maisha yao
kwamba:”Siku tukikosa inakuwa

Ndio maisha halisi yaliyoko mwaloni, llemela. PICHA ZOTE: NEEMA EMMANUEL.

siri ya ndani. Kuna wakati naon-
doka naenda ziwani (Victoria) si-
jamuachia mke wangu chochote.

“Siku tukikosa kabisa tuna-
muachia Mungu, nanunua maan-
dazi watoto wanakula na maji
sisi tunakunywa maji tu tunalala.
Mfano leo hadi sasa hivi ni saa
nane (siku aliyoongea na Nipashe)
sijajua tunakula nini, watoto hawa-
jala chochote tangu asubuhi.

“Mke wangu ananyonyesha
mtoto wangu ana mwezi mmoja
tangu azaliwe na mfukoni nina
elfu mbili tu naona hii itatumika
kununua maandazi ili watoto wale
usiku.”

MAMA NAYE

Mama huyo mwenye umri mia-
ka 22 (majina tunayo), analalamika
kuumwa mguu na anashindwa
kunyanyuka, anawaleza watoto
wake, hatima ya mlo unaofuata
kwao na upatikanaji wake ulivyo
fumbo; kula au kushinda njaa.

Anasema, amekuwa akikatisha
huduma ya selimundu, kia mtoto
anapofika umri wa mwaka mmoja

na miezi sita na kwa mtoto mwe-
nye tatizo la selimundu, huwa
ana kawaida kwenda naye mara
moja moja, akitarajia kwenda naye
atakapompeleka mwenye mwezi
mmoja .

Mama huyo anasema, hana
utaratibu wa kujiweka katika us-
afi , akizungumza hayo wakati
akimnyonyesha mtoto mchanga
asiyekuwa na nguo mwilini tangu
ajifungue, akidai hana nguo hivyo
majirani walimstiri .

“Mavazi nikipata hela nanunua
nikikosa basi, kwa sababu vazi
siyo ugali ambao ukila unaisha,
unaweza ukawa na nguo mbili
ukavaa mwaka mzima, ukivua hili
unafua unavaa nyingine.

“Kwa sasa nina hali ngumu,
naumwa mguu na sina matumaini
ya maisha. Nilipokuwa mjamzito
nilikuwa nauza pombe ya kienyeji,
lakini baada ya kujifungua fedha
niliyokuwa nayo nikatumia kwa
ajili ya uzazi kwa sasa sina chocho-
te,” anasema .

Masato Hamisi, mkazi jirani na
familia hiyo iliyozungumza na Ni-

pashe, anakiri ukweli wa magumu ya ya-
nayosumbua, hata watoto wao kuwa na
njia panda, ikiwamo ya kiafya.

Rai yake ni kwamba kutolewe elimu ya
kutosha kuhusiana na uzazi wa mpango
na itolewe kwa wingi,

kwani sehemu kubwa ya jamii iliyoko
maeneo ya mialo, hawana uelewa sahihi
wa jambo ukiukwaji mkubwa wa uzazi
wa mpang katika maeneo hayo.

VIONGOZI SERIKALI

Mkuu wa Wilaya ya Ilemela Dk. Sev-
erine Lalika,anaiambia Nipashe kuwa
katika maeneo ya mialo ya samaki upas-
uaji mbao ,madini na masoko, kuna ha-
tari inayotokana na kuhamiri starehe,
ongezeko la watoto, hali duni ya maisha,
mimba zisizotarajiwa na maradhi mbal-
imbali, ikiwamo UKIMWI.

Anasema, wataalamu afya wilayani
kwake, wana ratiba ya kila mara wa-
nahamasisha masuala ya afya na katika
kata zote 19 hasa kwenye maeneo ya mi-
alo, kwa sababu ndiko kuna yanayoenda
kinyume na maadili, pia nyendo kitaifa.

“Hizo hali zinawapeleka watoto wetu
wa kiume na kike, hata wale ambao
wapo kwenye umri wa kwenda shule ku-

penda kujihusisha na shughuli za
uvuvi. Wakiwa

huko wanakutana na adha
mbalimbali, kwa kuwa hawa-
jafikia umri wa kujitambua na
kujikinga kiafya,” anasema Dk.
Lalika.

Mkuu wa Wilaya anasema, uto-
ro wa watoto shuleni umeshamili
hasa katika maeneo ya uvuvi, ak-
itoa mfano wa baadhi wanaotele-
keza shule na kuhamia mialoni
katika ngazi za madarasa ya pili
hadi la nne.

Sasa kiongozi huyo mkuu wa
serikali ~wilayani, anawataka
wakazi wa mwaloni kushirikiana
na serikali, kuhakikisha watoto
wenye umri wa kwenda shule ha-
washiriki kwenye ajira, kwani ni
kukiuka sheria za nchi.

“Kuna visiwa vinaitwa Bezi, Ig-
ombe na Makobe. Huko ukienda
kuna starehe ambazo ukiambiwa
huwezi kuamini. Maeneo kama
hayo yana madhara kiafya, hivyo
wakazi waliopo katika maeneo
ya mialo wametakiwa kuwa na
mtazamo chanya wa elimu inayo-
tolewa na maofisa afya,” anaeleza
Dk. Lalika.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Butuja, Kichonge Mwita,
anachangia:"Tumetoa elimu ya

« Mwaloni, neno ngono halina kigeni

uzazi kwa kushirikiana na wahu-
dumu afya ngazi ya mtaa, tume-
wafikia wananchi wengi.”

“Hivi karibuni tuliitisha mku-
tano wa hadhara kuwapa elimu
na maelekezo, mwanzo hali iliku-
wa ya hatari, lakini kwa sasa kido-
go mambo yanaleta matumaini,”
anasema, huku akiomba mialo
izingatie mafunzo wanayopewa
kuwajenga wanafamilia.

Anadokeza uzoefu wea hatari
kuna wakati baadhi ya wazazi
wanawakimbia watoto  waki-
waacha wanaranda mtaani.

MTAALAMU AFYA

Mtaalamu Muwezeshaji wa
Huduma za Afya ya Uzazi wa Ku-
jitegemea Dk. George Lugodisha,
anasema kukosekana taarifa sa-
hihi na za kutosha kuhusu afya ya
uzazi, ngono za mapema bila ya
ufahamu sahihi wa kujikinga ni
tatizo kubwa.

Anataja silaha yake ni mambo
mtambuka, yanayojumuisha ku-
tolewa taarifa sahihi za afya ya
uzazi na athari za ukatili huo,a
kiwa na hitimisho:“Hakika afya
ya uzazi imeweza kupunguza
maambukizi ya magonjwa mbal-
imbali na kushamiri utoaji wa
mimba mitaani.”

Mkuu wa Wilaya va llemela, Dk. Severine Lalika.

AFYA

Mjue mkeketaji miaka 40, leo
hataki hata kusikia neno hilo
« Mzazi, asiye na mtoto bei zao tofauti

« \Wazee wa mila ‘wakomba' Mapato
« Alihamia Dar akaendeleza kwa siri

Na Yasmine Protace

KEKETAJI ni adha yenye
madhara kwa jamii. Sehemu
ya mambo yanayochangia ni
kuwapatia makovu makubwa
waliokeketwa na wengine kutokwa na
damu nyingi wakati wa kujifungua.

Haishii hapo, kwani inaelezwa kuwa
hata wanafunzi wanaofanyiwa ukatili,
wapo wengi wanapatwa na hasara ya
kutofanya vizuri masomoni na wapo
wanaohofu kucheza na wenzao, wakita-
waliwa na nafsi ya woga.

Wahusika wakuu wa hayo yanayo-
daiwa kufanyika kwa siri ni kina nani?
Nipashe ilibahatika kukutana na mkazi
wa Tarime, Bhoke Mussa, anayedaiwa
kudumu katika ‘taaluma’ hiyo kwa mia-
ka 40 kabla ya kustaafi.

Mama huyo, leo hii anatamka kuwa
kinyume na uhalisa aliyokuwa nao awa-
li kwamba “anaichukia kazi hiyo baada
ya kupatiwa elimu na kuelewa mad-
hara yatokanayo na ukeketaji.”

Bibi Bhoke ana simulizi kuhusu aliko-
toka kwamba kabla ya kuolewa katika
ndoa iliyompatia mtoto pekee wa kike,
alikeketwa.

Leo hii binti huyo sasa amempatia
Bibi Bhoke, wajukuu watano walio ka-
tika mgawanyiko; mabinti watatu na
wawili wakiwa wavulana, huku mzee
huyo hajapata elimu yoyote maishani
na hajui umri wake.

SAFARI YA KUKEKETA

Anasema, ilikuwa mithili ya uteuzi
kutoka kwa wazee wa kimila walim-
wambia ‘ameonekana ana uwezo wa
kukeketa watoto.’

“Nikiwa nyumbani, mume wangu
akaniambia naitwa na wazee wa kimila.
Nilienda kuwasikiliza na nikaambiwa
mimi nafaa kukeketa watoto na kama
nitakataa kufanya kazi hiyo, nitatumi-
wa,” anasimulia.

Hapo ndipo anasema, alikubali na
ndio ukawa mwanzo wa kuwajibika
kwake na majukumu ya ukeketaji ny-
umbani Tarime, akifafanua kazi hiyo
katika makazi ya watu.

Mwanzo wa kazi hiyo, alianza na
kukeketa watoto watatu kwa siku ak-
ilipwa wa malipo wastani wa shilingi
30,000 kwa kila mtoto mmaoja, lakini
bei hiyo ilipanda kwa kinamama wal-
iokwishajifunga, kufika Sh. 50,000.

Bibi Bhoke anasimulia kwamba kadri
muda ulivyosonga, alipata uzoefu na
hata akasonga kwa kukeketa kwa siku
watoto 100.

Hata hivyo, analo la upande wa pili
kwamba, hajanufaika na ‘maelfu’ ali-
yokuwa akiyaingiza, kwa sababu pesa

PICHA: YASMINE PROTACE.

nyingi zilichukuliwa na wazee wa kimi-
la, binafsi akiambulia ‘kiduchu.’

MAISHA MAPYA DAR

Bibi Bhoke anasema, baadaye aliha-
mia jijini Dar es Salaam katika kitongoji
nje ya jiji, akiendeleza kazi hiyo na kwa
bei ilele na wateja wake ni wenye asili ya
mahali alikotoka, wilayani Tarime.

Mama huyo anasema, wakati akiwa
jijini Dar es Salaam, alipata habari naye
yamemkuta ya ‘muosha huoshwa’binti
yake aliyemuacha Tarime alikeketwa,

Bhoke anasema wakati akiendelea
na kazi, ndipo akapatiwa mafunzo yali-
yotolewa na kituo cha taarifa na maar-
ifa Kipunguni, Dar es Salaam na ndio
ukawa mwisho wake kukeketa.

Mama huyo ambaye sasa ni mjasiria-
mali ‘kindakindaki’ anasimulia baada ya
kupatiwa mafunzo, alipatiwa mbadala
wa kujikimu kiuchumi; matuta nane na
mbegu za mboga, ahamie katika kilimo.

Huo ndio ukawa mwanzo wa maisha
mapya ya ujasiriamali na kulifanya jiji la
Dar es Salaam, makazi yake ya kudumu,
akiyaeleza mageuzi kwamba “Mafunzo
yamenisaidia. Sasa sikeketi mtuna pesa
naingiza kila siku ninapouza mboga.”

Anasema kipato chake cha ujasiri-
amali mboga kinamsaidia kujikimu ki-
maisha, akiwa na imani mangaliba wote
wakiwezeshwa kama yeye, wataacha
kukeketa na kurejea maisha ya kawaida.

Bibi Bhoke ‘anafunguka’ kwamba
kukeketwa kunamsababishia mwan-
amke kuovu la kudumu na hasikii hamu
ya tendo la ndoa, mbali na madhara ali-
yojifunza

wanaokeketa na kukeketwa wote
wapo katika hatatihati kupata ma-
gonjwa.

WANA MAGEUZI

Mkurugenzi wa Kituo cha Taarifa na
Maarifa, Kipunguni jijini Dar es Salaam,
Selemsni Bishagazi, anasema katika ma-

pambano yao dhidi ya ukeketaji, wame-
baini dawa sahihi ni kuwaelimisha na
kuwawezesha mangariba, inafanikisha
kuwaachisha ukeketaji.

“Tukiwahoji ngariba wengi, wanak-
wambia wakiwezeshwa wataacha ku-
fanya ukeketaji, kwa sababu wanafanya
ukeketaji ili kujipatia kipato,” anaeleza
Mkurugenzi.

Anarejea mfano wa Bibi Bhoke,
kwamba baada ya kugundua nyendo
zake za kukeketa mara mbili kwa mwa-
ka, waliamua kukampatia elimu na
mtaji wa matuta ya kulima mboga, ya-
nayomuingizia wastani wa Sh. 20,000
kila siku, kipato kikubwa kushinda cha
msimu wa ukeketaji.

Bishagazi anasema wameanzisha
klabu ya kupinga ukatili ndani ya jamii,
lengo ni kuhamasisha ushiriki wa ku-
zuia vitendo hivyo, kwani takwimu zi-
naonyesha ukatili huanzia nyumbani na
wafanyao ni wa karibu.

Anasema, katika klabu hiyo huwa
wanakutana mara mbili kwa mwezi,
wanakielimishana shubiri ya ukeketaji,
ulawiti na ubakaji na jamii inalemishwa
namna ya kutoa taarifa sahihi katika vita
hivyo.

“Awali watu walikuwa wanafumbia
macho matukio ya ukatili yanayofany-
wa na hatua zikawa hazichukuliwi.
Baada ya elimu kutolewa, jamii imeli-
mika na kutoa taarifa juuya matukio
ya ulawiti,ubakaji,ukeketaji na ukatili wa
aina mbalimbali,” anasema.

Bhoke anasema mwanamke
anayekeketwa akifikisha umri wa miaka
40, huwa anapoteza hisia kabisa ya kuh-
itaji tendo la ndoa.

Pia, anasema mama mara nyingi
akiwa amekeketwa hatoki katika ndoa
yake na kwa sababu anaona aibu uhalisi
kujulikana kwingineko, hali inayowapa
wanaume kutoka jamii za wakeketaji
kung’ang’ang’ania tendo hilo batili.
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DK. CHIUO-TAN_GA: _ .
NIMR mbioni kutoa majibu

chanjo va malaria kimataifa
«Taa vya kijani tafiti za Korogwe, Handeni

Na Lulu George,TANGA

FYA ya mama na mto-

to, ni kipaumbele mahu-

susi cha kuyafikia Malen-

g0 ya Milenia.
Mwongozo wa serikali, ukishiriki-
ana na wadau wa maendeleo ki-
taifa, kuhakikisha  inapamba-
na ugonjwa malaria.

Hapo kuna suala la utafutaji dawa
na vifaa kinga kama vyandarua,
vinavyoondoa usugu kwa mwanada-
mu yameshuhudiwa na kwa kiasi ki-
kubwa yanapunguza vifo vya watoto
wenye umri chini ya wa miaka mi-
tano.

Suala la kumsababisha mtoto upun-
gufu wa damu, nalo linatajwa sana,
huku serikali katika kutafuta su-
luhu ya kudhibiti ugonjwa, imeg-
awa majukumu kwa asasi mbalim-
bali nchini.

Katika maadhimisho ya mia-
ka 40,Kaimu Mkurugenzi wa kituo
cha NIMR, Tanga Dk. Mercy Chiduo
anasema wanajitahidi kutafuta kin-
ga ya malaria, wakishirikiana na asa-
si nyinginezo za utafiti, kupitia ma-
jaribio ya chanjo kwa watoto wa
umri chini ya miaka miwili, katika
wilaya za Korogwe na Handeni.

Dk.Chiduo anasema, ma-
tokeo ya awali ya utafiti huo,
yalionyesha mafanikio makub-
wa katika kupunguza vifo vi-
tokanavyo na malaria na ku-
pungua maambukizi ya  kila
mara kwa watoto waliopewa chan-
jo hiyo.

Anasema, ni utafiti huu wa chan-
jo iliyobatizwa ‘RTS,S/ASO’ yaliwasil-
ishwa kwa Shirika la Afya Duni-
ani (WHO), inayoendelea kufanyiwa
kazi kwa karibu, kabla ya kupati-
wa leseni  kuruhusu  matumi-
zi yake kwa watu ummaunaosumbu-
liwa na maradhi hayo duniani.

“Takwimu za hivi kar-
ibuni zinaonyesha ongeze-
ko kubwa la maambuki-

zi ya malaria kwa watoto we-
nye umri wa kwenda shule, kuan-
zia miaka sita hadi 14m” anasema
na kuongeza:

“Kwa kutambua hilo NIMR Tan-
ga kwa kushirikiana nawadau wen-
gine tunaendelea kufanya majar-
ibio ya madawa mseto ya malaria... ”

Kaimu Mkurugenzi huyo anase-
ma utafiti unawalenga zaidi watoto
wanaoenda shule, iwapo wakitumia
dawa mseto zitawasaidia kupungu-
za maambukizi ya malaria, upun-
gufu wa damu na Kkuboresha ufa-

Watoto katika kampeni zinazohusiana na kudhibiti malaria.

hamu wao shuleni.

“Tunaamini kwamba utafi-
ti huu utakapokamili-
ka utatoa takwimu zitakazosaid-
ia Wizara ya Afya,Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto kufanya
maboresho ya sera zinazolen-
ga kukinga kundi kubwa la watoto,”
anasisitiza.

KUNDI LA PILI

Dk.Chiduo anasema kun-
di la pili la waathirika wa ma-
laria ni kinamama wa-
jawazito, ambao  baadhi yao
hujifungua watoto wenye uzi-

to mdogo, upungufu wa damu, wa-
toto kufika tumboni na hata mama
kupoteza maisha.

Anasema matumizi ya dawa kin-
ga wakati wa ujauzi-
to yanaweza kuzuia maambuki-
zi ya malaria kwa kinamama
na WHO inatoa mwongozo wa ku-
tumia dawa maarufu ya SP (Sulf-
adoxine Pyrimethamine).

Dk. Chiduo anasema, Li-
cha ya ukomo wa matumi-
zi ya dawa hiyo kwenye matumi-
zi ya tiba ya malaria isiyo kali, ni
takriban muongo mmoja na nusu,
jambo linatokana na kutoku-

wapo kwa tiba mbadala.

MTAFITI NIMR

Mtafiti wa magonjwa ya bin-
adamu kutoka kituo cha NIMR
Korogwe, Dk. Samwel Gei-
sase, anasema baada ya ku-
jua tatizo la mafanikio hafifu

ya dawa SP dhidi ya malaria waka-
ti wa ujauzito.

Kimsingi, anasema wanatafi-
ti upatikanaji wa mbadala na kuna
tafiti za awali zimeonyesha uwe-
zo wa kuwakinga wajawazitona ma-
laria, magonjwa ya mfumo wa uzazi
kwa baadhi ya maeneo barani Af-
rika.

Dk. Geisase anasema utafiti huo
unafanyika katika wilaya za Ko-
rogwe na Handeni na yatatum-
wa kwa WHO ili kupata miongo-
7o ya utoaji tiba kinga dhidi ya
malaria kwa wajawazito.

“Tumeshiriki tafiti mbal-
imbali na kubaini saba-
bu za homa kwenye wodi ya wa-
toto ya Hospitali ya Rufani
ya mkoa ya Bombo (Tanga ), Hospi-
tali ya Halmashauri ya Mji wa Ko-
rogwe Magunga na kwenye baadhi

Handeni,” anasema mtafiti huyo.

Anasema wamewahimiza wajawazi-
to kutumia huduma za kliniki kwa kush-
irikiana na waume zao, ili kuleta Mafani-
kio makubwa.

MKURUGENZI JIJI TANGA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Tan-
ga Daudi Mayeji anasema kwa kipin-

di cha mwezi Julai hadi Novemba mwaka huu,
kuna jumla ya kaya 96,293 sawa na asil-
imia 123 ziliandikishwa na kupewa kuponi
kwa ajili ya kugawiwa vyandarua.

Mayeji anasema, ugawaji wa vyandarua ka-
tika mitaa mbalimbali ya jiji hilo lil-
ianza Desemba 15 mwaka jana na
takriban vyandarua 272,502 vilitarajiwa ku-
gaiwa kwa wananchi, uandikishaji uligharimu
Sh. bilioni 87.4 na Sh. milioni 43.9 kitaghara-
mia ugawaji vyandarua.

UFUATILIAJI
Kituo cha NIMR Tanga, kupitia mpan-
go wa kufuatilia wagonjwa wenye homa vi-

wahudumu wa afya  kwenye jamii Kkati-
ka kuhudumia wagonjwa wenye homa.

Niutaratibu huo unaojulikana kwajina Com-
munity Owned Resource Persons(CORPSs), un-
aoonyesha mafanikio makubwa, hasa katika
maeneo yasiyokuwa na zahanati au yali-
yoko mbali na vituo vya afya.

NIMR pia imebobea kutafiti malaria, UKIM-
WI, kifafa, Usubi, matende na mabusha, homa
ya dengue, kipindupindu, kisukari na shini-
kizo la damu.

NIMR Tanga kina maabara za kisasa zi-
nazofanya  vipimo kutoa majibu ya ma-
gonjwa mbalimbaliynayotafitiwa, hukuikitambua
wingi wa virusi mwilini, utambuzi wa bakte-
ria kwenye damu na dawa zinazoweza ku-
waondoa, pamoja na upimaji wa kemikali
kwenye figo na ini.
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Ofisi ya Korogwe inayotumika katika utafiti,
ikiwa sehemu ya kituo cha NIMR mkoani
Tanga. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Msaada wa EU Kuboresha mazingira

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

ATIBU Mkuu wa Wiz-

ara ya Maliasili na

Utalii, Dk.Aloyce Nzuki,

mesema fedha zilizo-

tolewa na Umoja wa Ulaya (EU),

zitasaidia kuondokana na uhar-
ibifu wa mazingira.

Juzi, serikali ya Tanzania ilitili-
ana saini mikataba sita na umoja
huo yenye thamani ya Sh. bilioni
3079 kwa ajili ya utekelezaji wa
miradi mbalimbali ikiwamo wa
matumizi endelevu ya nishati ya
kupikia ambao umepata Sh . bil-
ioni 82.2.

Dk. Nzuki alisema juzi kuwa
wizara hiyo kupitia ufadhili huo,
itapunguza athari za mabadiliko
ya tabia nchi zilizokuwa zikitu-
mika katika nishati ya kupikia
ikiwamo kuni na mkaa.

Alibanisha kuwa wizara ume-
pata ufadhili wa kutekeleza pro-
gramu mbili ambazo ni mradi wa
nishati na mnyonyoro wa thama-
ni wa ufugaji nyuki.

“Programu ya kuwezesha
upatikanaji wa njia mbadala ya
nishati ya kupikia, lengo la miradi
yote ni kuimarisha mchango wa
sekta ya ufugaji nyuki kwenye
ukuzaji uchumi wa nchi pamoja
na kupunguza athari za mabadi-
liko ya tabia nchi yanayochang-
iwa na ukataji miti kwa ajili ya
nishati ya kupikia,”alisema.

Katibu Mkuu alibainisha kuwa
programu hiyo itatekelezwa ka-
tika mikoa ya Kigoma, Tabora,
Katavi, Shinyanga, Singida kwa
Tanzania Bara na Kisiwa cha
Pemba kwa upande wa Zanzibar.

“Katika utekelezaji wa progra-
mu hii, kazi zitakazofanyika ni ku-

fanya mapitio ya sera, sheria na
miongozo mbalimbali ya sekta ya
ufugaji nyuki, kuimarisha miun-
dombinu ya vituo vya utafiti wa
ufugaji nyuki na taasisi nyingine
za kisekta,” alisema.

Pia alisema uanzishaji na usi-
mamizi wa hifadhi za nyuki, ku-
hamasisha na kutoa mafunzo ya
mbinu bora za ufugaji nyuki.

“Kuwezesha uanzishaji na
uboreshaji wa vituo vya kuku-
sanyia na kuchakata mazao ya
nyuki na kujenga uwezo wa
taasisi zinazosimamia viwango
vya ubora wa mazao ya nyuki,”
alisema. Kuhusu nishati mbadala
ya kupikia, alisema mradi huo
utatekelezwa kwenye mikoa ya
Dar es Salaam, Pwani, Morogoro,
Dodoma, Mwanza, Tabora na
Tanga.

“Kwenye huu mradi utaima-

risha mifumo ya kisheria in-
ayohusu usimamizi wa rasili-
mali za misitu na kujengea
uwezo Wakala wa Huduma za
Misitu Tanzania(TFS),” alisema.

Alizitaja kazi zingine kuwa ni
kuimarisha huduma za ugani za
misitu, kuandaa miongozo ya
kiufundi ya usimamizi endelevu
wa misitu, kuwezesha uanzishaji
na urasimishaji wa mafunzo kwa
wazalishaji wa mkaa na kuwez-
esha ushiriki wa wanawake wa-
jasiriamali katika mnyororo wa
thamani ya bidhaa za misitu.

Aliongeza kazi zingine kuwa
ni kurejesha uoto ulioharibiwa
katika misitu na kuanzisha
Mfuko maalumu kwa ajili ya ku-
wezesha uingizaji sokoni nishati
mbadala na kuhimiza matumizi
yake na kuwezesha jamii kuanzi-
sha viunga vya miti.

Waziri wa
Mawasiliano

\:.,__..,.-—-’“

na Teknolojia
ya Habari, Dk.
Faustine Ndun-
gulile (katikati),
akizungumza
na waandishi
wa habari jijini
Dodoma juzi,
kuhusu ujenzi
wa jengo la
makao makuu
va Posta Afrika,
|itakalojengwa
Kushoto ni
Katibu Mkuu wa
wizara hiyo, DK.
Zainabu Chaula
na Katibu Mkuu
wa Umoja wa
Mashirika ya

2 Posta Afrika,
| Younouss Dji-
brine. PICHA:
| PAULMABEJA
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Malawi yaipongeza Tanzania uratibu NGO

Na Mwandishi wetu,
DODOMA

SERIKALI ya Malawi im-
epongeza Tanzania kwa ura-
tibu wa mashirika yasiyo ya
Kiserikali(NGOs) ili kuchangia
katika maendeleo ya taifa.
hapa na Waziri wa Jinsia, Maende-
leo na Ustawi wa Jamii wa Malawi,
Patricia Kaliati, wakati wa ziara
ya mafunzo kuhusu hatua zina-
zochukuliwa na vyombo vya
uratibuna  uend eshaji  wa
NGO na  kufanikiwa  katika
mpango wa kuwawezesha wa-
nanchi wake.

Waziri Kaliati alisema Tan-
zania imepiga hatua kubwa ya
maendeleo katika shughuli mbal-
imbali pamoja na uratibu wa kazi

za mashirika hayo.

“Nasi tumekuja kujifunza
njia gani mnazitumia kuratibu
mashirika hayo na hatimaye ku-
changia katika maendeleo ya Wa-
tanzania,” alisema Kaliati.

Akizungumza kwa niaba ya
Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Dorothy Gwajima, Katibu
Mkuu wa Wizara hiyo, Dk. John
Jingu, alibainisha kuwa serikali
imekuwa ikifanya mazungumzo
ya mara kwa mara na wadau
ikiwamo mashirika hayo ili ku-
hakikisha shughuli zinazofanyika
zinakuwa na mchango mkubwa
kwa Jamii.

Pia alisema Sheria ya Mashiri-
ka Yasiyo ya Kiserikali imefanyiwa
mabadiliko kadhaa ili kuhakiki-
sha serikali na NGO zinajenga

uelewa wa pamoja kuhakikisha
shughuli za serikali zinawafikia
wananchi kwa malengo yaliyoku-
sudiwa yanafikiwa.

“Ili kufanikisha mipango in-
ayohusika kati ya serikali na NGO
kuna mabadiliko mbalimbali
katika sheria ya mashirika ili ku-
hakikisha kwamba kunakuwa na
uelewa wa pamoja na kuondoa
malalamiko yanayoweza kuji-
tokeza,” alisema.

Alitaja siri ya mafanikio yali-
yofikiwa ni kufanya ufuatiliaji
kuhakikisha kwamba NGO zina-
fanya kazi kwa mujibu wa usajili
wake.

Mwenyekiti wa Bodi ya Uratibu
wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali,
Dk. Richard Sambaiga, alisema
jukumu na uratibu linahitaji uma-
kini mkubwa ili kulinda maslahi

ya taifa badala ya maslahi binafsi.

“Lazima kuhakikisha kwamba
kila upande unafanya kazi kulin-
gana na malengo yake ambayo
yamewekwa vinginevyo mara
chache utasikia malalamiko
kwamba mashirika yanaminy-
wa,” alisema.

Awali, akiwasilisha mada
kuhusu sera na mfumo na uratibu
wa NGO Tanzania Bara, Msajili wa
Mashirika hayo, Vickness Mayao,
alisema utaratibu uliopo ni ku-
hakikisha kwamba kuna uwazi na
uwajibikaji katika uendeshaji na
uratibu wa mashirika hayo.

Alisema matumizi ya mfumo
wa kidigitali wa mawasiliano
umerahisisha utendaji na kupun-
guza gharama za uendeshaji ku-
tokana na shughuli zote kufanyi-
ka kwa njia ya mtandao.

]
Kiongozi
Anglikana
akemea
utegemezi

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Kanisa Ag-
likana Tanzania (ACT), Mchungaji
Dk. Mecka Ogunde, amewataka
Watanzania kujijengea dhana ya
kujitegemea na kuacha utege-
mezi wa misaada kutoka mataifa
mengine.

Dk. Ogunde aliyasema hayo
juzi jijini Dodoma alipokuwa aki-
funga mafunzo ya Vikoba kwa
kimama wa kanisa hilo kutoka
mikoa mbalimbali nchini.

“Ni wakati sasa sisi Watan-
zania kuanza kujitegemea na
kuacha kutegemea misaada
kutoka kwa mabeberu, maen-
deleo va taifa letu yataletwa na
sisi wenyewe bila kutegemea
mtu mwingine au taifa lingine,”
alisema Dk.Ogunde.

Aidha alisema kanisa limeamua
kubuni mafunzo hayo kwa ajili
va vikoba, ili kuwajengea uwezo
waumini wake kujitegemea na
kuinua uchumi wa familia zao na
kanisa kwa ujumla.

“Dhana vya kujitegemea kama
taifa tulianza nayo muda mrefu
sana toka wakati wa hayati baba
yetu wa Taifa mwalimu Nyerere
wakati ule tulipoanzisha adhi-
mio la Arusha hivyo tunapaswa
kama taifa kujitegemea na si
kutegemea mabeberu,”alisema
Dk. Ogunde

Katibu mkuu huyo alisema ni
aibu kwa miaka yote tangu ku-
pata uhuru Watanzania kuende-
lea kuwa tegemezi kwa mataifa
mengine wakati ziko rasilimali
za kutosha katika taifa.

Alisema ni lazima watu wab-
adilike kwa kutambua fursa
zilizopo na kutumia rasilimali
ambazo mungu amelipatia taifa
kama vile, ardhi ya kutosha,
madini misitu na zingine.

“Pia kama kanisa tunasisitiza
kuwa rasilimali ambazo Mungu
amelijalia taifa letu zitumike
kumunufaisha kila mmoja wetu
na siyo kikundi fulani cha
watu,"alisisitiza Dk. Ogunde.

Katibu wa Ushirika wa Ki-
namama Wakrito Kanisa la
Anglikana (UMAKI), Magreth
Masawa, alisema kupitia mpango
wa ‘MU Vikoba' ulio chini ya
kanisa hilo, tayari wameunda
vikundi 234 vyenye wanachama
5,023.

Alisema lengo la mafunzo
hayo ni kuwajengea uwezo
akina mama kujiwekea akiba,
kutambua namna ya kutumia
fursa zilizipo katika jamii zao
na kubuni miradi mbalimbali ya
kuwaongezea kipato.
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Mathinga waamriWa kuhamia eneo rasmi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ERIKALI mkoani Mbeya,
imeagiza wafanyabiasha-
ra wadogo maarufu kwa
jina la machinga kuon-
doka katika maeneo yote ambayo
sio rasmi kwa biashara kuanza
kuondoka kwenda katika eneo la
Uwanja wa Ndege wa zamani am-
bako kumetengwa kwa ajili yao.

Akizungumza jana kwenye
kikao kati ya wamachinga hao
na watendaji wa Jiji la Mbeya,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, alisema wajasiriamali
hao wataondoka kwenye mae-
neo wanayofanyia shughuli hizo
kwa lazima endapo watakaidi.

Alisema mpaka kufikia Machi
30, mwaka huu, hakuna mach-
inga atakayetakiwa kuonekana
kwenye maeneo ambayo sio ras-
mi ikiwamo kwenye maeneo ya
hifadhi za barabara.

Chalamila alisema wanaofanya
biashara zao kwenye kituo cha
mabasi cha Nanenane watataki-
wa kubaki huko, lakini kwa wale

ambao wapo kwenye maeneo
mengine yote watatakiwa kwen-
da Uwanja wa Ndege wa zamani.

“Mtaenda huko kwa ‘modality’
(njia) mbili, ya kwanza ni kusiki-
liza hili tangazo langu nay a pili
ni kwa wale ambao watakaidi hili
tangazo ambao wataenda huko
kwa lazima, nayasema haya kwa
sababu najua wapo wakorofi,”
alisema Chalamila.

Alimtaka Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya
kwenda kuchukua Sh. milioni
100 ofisini kwake kwa ajili ya ku-
fanyia maboresho ya eneo hilo
ambalo wamachinga wanatakiwa
kuhamia ili kuondoa malalamiko.

Alimtaka kumpelekea mchan-
ganuo wa namna fedha hizo zi-
takavyotumika kuboresha eneo
hilo ikiwamo ujenzi wa vyoo, ku-
peleka vifusi na mambo mengine
ili kuondoa vikwazo vyote vilivy-
opo katika eneo hilo.

Aidha, alisema hakutaka kuwa-
shirikisha viongozi wa machinga
kwa sababu sikutaka kusumbua
mtu wa aina yoyote na naagiza

kule utengenezwe uongozi wa
soko ambao utakuwa kiungani-
shi kati ya sekikali na wafanyabi-
ashara.

Chalamila alisema baada ya
Machi 30 hakuna mjasiriamali
atakayekuwa anaruhusiwa ku-
panga bidhaa zake chini ama kuz-
itundika barabarani na badala
yake wote watatakiwa kuelekea
kwenye eneo hilo.

Alisema ili kuhakikisha biasha-
ra katika eneo hilo zinakuwa na
mzunguko mzuri, magari yote
yanayofanya safari zake kati ya
Jiji la Mbeya na Mji wa Tunduma
zitatakiwa kuhamia katika eneo
hilo kutoka stendi kuu.

Baadhi ya wajasiriamali wali-
ohudhuria mkutano huo, wali-
ishukuru serikali kwa kuweka
utaratibu huo wakidai kuwa uta-
wasaidia kufanya kazi kwa uhuru
badala ya kuhatarisha maisha
yao kwenye hifadhi ya barabara.

Mmoja wa machinga hao, John
Simwenga, alisema awali waliku-
wa wanashindwa kwenda katika
eneo hilo kwa sababu ya mzun-

guko mdogo wa biashara pamoja
na ubovu wa miundombinu mi-
bovu ya barabara.

Alisema sasa wana uhakika
kuwa watafanya biashara kwa
sababu mazingira yatakuwa
yameboreshwa na hata wateja
haitakuwa tatizo kwa sababu
mabasi ya kwenda Tunduma na
Chunya yataanzia eneo hilo.

“Barabara ilikuwa mbovu sana
na hata baadhi ya maeneo maji
yalikuwa yanajaa sana, sasa hivi
tunaamini patakuwa pazuri kwa
sababu serikali imeamua kuin-
gilia kati kupaboresha,” alisema
Simwenga. Mkurugenzi wa Jiji
la Mbeya, Amede Ng'wanidako,
aliahidi kutekeleza maagizo yote
yaliyotolewa na Mkuu wa Mkoa
ili kulifanya Jiji hilo kuwa na uta-
ratibu mzuri wa shughuli za wa-
machinga.

Kadhalika, Chalamila aliagiza
Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na
Mamlaka ya Usafiri wa Nchi Kavu
(LATRA) kuweka utaratibu mzuri
wa magari kuingia kwenye eneo
hilo.

Waganga wakuu mkoa, wilaya wapewa ‘meno’

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ZIKIWA zimepita siku kadhaa
tangu Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Doroth Gwajima, amsimam-
ishe kazi Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chunya,
kwa madai ya kukiuka miiko ya
kazi ya kutoa habari bila mam-
laka, wizara imetoa maelekezo
mapya. Mganga huyo alitoa taar-
ifa hizo  wakati wa kikao cha
Baraza la Madiwani juu ya uwapo
wa ugonjwa usiojulikana katika
Kata ya Ifumbo.

Maelekezo mapya yametole-
wa na Katibu Mkuu wa Wizara
ya hiyo, Prof. Mabula Mchem-
be, akiwa mkoani Mbeya katika
ziara ya kutembelea Hospitali ya
Rufani ya Kanda Mbeya na ku-
zungumza na wataalamu pamoja

waganga wakuu wa wilaya zote
za Mkoa wa Mbeya. Prof. Mchem-
be aliwaagiza waganga wakuu wa
mikoa na wilaya kuhakikisha
wanatoa taarifa zote za afya ka-
tika maeneo yao kwa viongozi
wa kisiasa na kwenye jamii.

Alisema ni wajibu kwa kila
mganga mkuu kutoa taarifa zina-
zohitajika kwenye jamii ili wa-
fahamu mambo yanavyokwenda
kwa sababu ni haki ya kila mwa-
nanchi kupata taarifa.

“Ni utaratibu kwamba kila
mganga mkuu wa Wilaya na
Mkoa kutoa taarifa zinazohusu
masuala ya afya kwenye eneo
lake ili kuwasaidia wananchi
kupata taarifa ~ kuhusu masu-
ala fulani ya afya... aidha, taarifa
hizo zinaweza kutolewa pia kwa
wanasiasa au viongozi wengine,
hivyo tumieni mamlaka hiyo ku-
habarisha umma,” alisema Prof.

Mchembe.

Pia Prof. Mchembe aliwatoa
hofu Watanzania kuhusu mli-
puko wa ugonjwa wa Covid-19
akisema ugonjwa huo sio mpya,
bali ni aina ya mlipuko kama ili-
vyo mingine na hutokea duniani,
hivyo wasikubali kutishiwa na
watu badala yake waendelee ku-
chukua tahadhari kukabiliana na
ugonjwa huo.

Alisema wananchi waendelee
kuzingatia maelekezo ya wataal-
amu wa afya na kuondoa woga
kwani Covid-19 ni ugonjwa kama
ulivyo mwingine na unatibika.

Mkurugenzi wa Hospitali ya
Rufaniya Kanda Mbeya, Dk. God-
love Mbwanyji, alisema hospitali
hiyo inaendelea kuwahudumia
wagonjwa wa aina mbalimbali
ambapo hadi sasa jumla ya wag-
onjwa 24 wenye changamoto ya
kupumua wanaendelea kupata

matibabu.

Alisema hospitali hiyo ina vi-
faa mbalimbali vya kuhudumia
wagonjwa pamoja na wataalamu
waliobobea jitthada ambazo zi-
nafanywa na serikali katika kuwa-
hudumia wananchi wake.

Akizungumzia uvumi kwa
kwenye mitandao ya kijamii
kwamba Hospitali za Mkoa wa
Mbeya hazina mashine za oksi-
jeni, Mkuu wa Mkoa huo, Albert
Chalamila, alisema jumla ya
mashine 39 zimegawanywa kwe-
nye hospitali mbalimbali za mkoa
huo na zinaendelea kufanya kazi.

Alisema taarifa zinazozagaa
kwenye mitandao ya kijamii zina
lengo la kuuchafua mkoa na ku-
watia hofu wananchi.

Alishauri yeyote mwenye dalili
za ugonjwa afike kwenye vituo
vya kutolea huduma ili kupata
matibabu.

Wafugaji Mbarali
waelewa suluhu
migogoro ardhi

Na Grace Mwakalinga, MBARAL|

WAFUGAJI wa Wilaya ya Mbarali,
wameshauriwa kununua ardhi kwa
ajili ya kuchungia mifugo yao badala
ya kutegemea maeneo yaliyoteng-
wa na serikali ili kuondokana na
migogoro ya ardhi ambayo imekuwa
ikiibuka mara kwa mara.

Ushauri huo ulitolewa juzi na Mkuu
wa Wilaya hiyo, Reuben Mfune,
alisema wakati akizungumza na
Nipashe na kutumia nafasi hiyo,
kuwataka wafugaji kuacha tabia ya
kuingiza mifugo kwenye mashamba
ya wakulima na kwenye Hifadhi
va Taifa ya Ruaha ili kuepusha
migogoro, ambayo husababisha
mapigano ya mara kwa mara.

Alisema maeneo yaliyotengwa
na serikali hayatoshi kwa ajili ya
matumizi ya wafugaji na wakuli-
ma, hivyo kufanya maeneo vali-
yotengwa na Serikali na makazi ya
watu kuvamiwa.

“Mfugaji ambaye umeamua kufuga
mifugo mingi unatakiwa ununue ar-
dhi yako na hiyo itasaidia kuhifadhi
na kutunza mazingira kwa sababu
kila mmoja atakuwa na uchungu,
sitakubali kuona maeneo yaliyoteng-
wa na serikali yanaharibiwa kwa ajili
ya shughuli za kilimo na mifugo,”
alisema Mfune.

Baadhi ya wafugaji walimweleza
Mfune matatizo yanayowakabili iki-
wamo uhaba wa maeneo ya kuchun-
gia huku wakiomba serikali kulifuta
Tangazo lake namba 28 la mwaka
2008 (GN 28) ambalo lilipanua Hifa-
dhi ya Taifa ya Ruaha, hivyo kupun-
guza maeneo ya kuchungia.

Mmoja wa wafugaji hao, Shaban
Olelengananu, ambaye ni mfugaji wa
hicho kina eneo la wafugaji ambalo
lilipimwa wakati wa uwekaji wa
matumizi bora ya ardhi, lakini lime-
vamiwa na wakulima.

Alisema hali hiyo imewafanya
wafugaji kukosa maeneo ya kuchun-
gia na kwamba wakitaka kuchungia
katika eneo hilo inaibuka migogoro
na wakulima ambao alidai ndio
wavamizi.

“Sisi wafugaji tunakuwa kama
hatuhitajiki katika Wilaya hii, watu
wa Tanapa wanatuzuia kuchun-
gia kwenye hifadhi, wakulima nao
wamevamia eneo letu lakini hakuna
hatua zilizochukuliwa na Serikali,”
alisema Olelengananu.

Mwenyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Wilaya ya Mbarali,
Hashim Mwaliaga, alimuomba Mkuu
wa Mkoa kusaidia kufikisha Kkilio cha
wananchi wa wilaya hiyo ili mipaka
va hifadhi irekebishwe.

Alisema GN 28 ndio chanzo Ki-
kubwa cha migogoro ya ardhi katika
wilaya hiyo kwa maelezo kuwa im-
echukua maeneo mengi ya wananchi
wilayani humo na kuyafanya kuwa
sehemu ya hifadhi.
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JUWAWAZA yakosoa uchaguzi mkuu

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

UMUIYA ya Wanawake we-
nye ulemavu Zanzibar (JU-
WAWAZA) imesema elimu
ya mpigakura iliyotolewa
katika uchaguzi mkuu wa mwaka
jana haikuwafikia walengwa wen-
gi hasa watu wenyeulemavu.
Hayo yalielezwa jana mjini
Zanzibar na Mwenyekiti wa ju-
muiya hiyo, Salma Saadat, al-
ipokuwa akiwasilisha ripoti ya
uangalizi ya uchaguzi mkuu kwa
waandishi wa habari, baada ya
ripoti hiyo kuwasilishwa Tume ya

Uchaguzi Zanzibar (ZEC).

Alisema watu wenye ulemavu
hawakuweza kushiriki katika mi-
kutano ya kampeni kwa sababu
ya mazingira kutokuwa rafiki
kwao.

Alisema kwa mfano, watu
wenye ualbino hawakuwa na
vivuli maalum kwenye uwanja
wa kampeni ili kuwalinda na jua
kali, lakini pia katika mikutano
hiyo hakukuwa na watalamu wa
lugha ya alama. “Pia maeneo ya
maegesho ya magari yaliotengwa
yalikua mbali hivyo ilikuwa shida
kwa watu wenye ulemavu wa vi-
ungo kufika katika viwanja vya

mikutano ya kampeni,” alisema.

Alisema katika baadhi ya vituo
vya kupigia kura watu wenye ul-
emavu walisumbuliwa na askari
waliokuwa katika vituo hivyo,
wakidai kutovitambua vitambu-
lisho vilivyotolewa na ZEC kwa
watu wenye ulemavu.

Jumuiya hiyo ambayo ilikua
ni miongoni mwa waangalizi wa
uchaguzi, ilipendekeza mambo
mbalimbali ili kuhakikisha kuna
uchaguzi ulio wazi na unaoam-
inika.

Akitaja baadhi ya mapendek-
ezo hayo, alisema ZEC inapaswa
kufanya kazi kwa karibu na asasi

za kiraia zilizoidhinishwa na wa-
dau wengine wa uchaguzi katika
utoaji wa elimu ya uraia ili uch-
aguzi kufanywa kwa kuzingatiwa
haki za binadamu.

Alisema ZEC inapaswa ku-
fanya kazi na vyama vya siasa
ili kuona ni jinsi gani wanaweza
kushinikiza ujumuishaji wa wa-
nawake na walemavu kuingia ka-
tika uchaguzi kama wagombea.

Kadhalika, alisema vyama
vya siasa viimarishe utendaji wa
kidemokrasia kupitia mazun-
gumzo na kutatua kero za uch-
aguzi kwa njia ya amani na ya
makubaliano.

Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale, Lela Muhammed Mussa, akizungumza katika kikao cha Baraza la Wawakilishi huko Chukwani, Zanzibar
jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mchakato uchunguzi ununuzi wa meli waanza

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imesema Mamlaka ya Ku-
pambana na Rushwa na Uhujumu
wa Uchumi Zanzibar (ZAECA), ipo
katika uchunguzi wa mchakato
wa ununuzi ya meli ya MV Map-
induzi namba mbili ambayo
kwa sasa  haifanyi kazi za
kutoa huduma Kkati ya Unguja na
Pemba.

Hayo yalisemwa na Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais, Katiba, Sheria,
Utumishi wa Umma na Utawala
Bora, Haroun Ali Suleiman, wakati

akijibu suali la Mwakilishi wa Jim-
bo la Mtambwe, Pemba Habib Ali
Moihamed, aliyetaka kujua kazi
zinazofanywa na ZAECA kwa sasa
katika kupambana na matukio ya
ubadhirifu wa mali za umma.
Waziri Suleiman alisema Mam-
laka imeanza kuwahoji watendaji
wa Shirika la Meli, wakiwamo wal-
iohusika na mchakato mzima wa
manunuzi wa meli hiyo.

Alikiri kwamba meli hiyo
haifanyi kazi kama ilivyokusudi-
wa kutoa huduma za usafiri wa
uhakika kwa wananchi wa Unguja
na Pemba ikiwamo kusafirisha
mizigo.

Alisema meli haifanyi kazi
kwa muda wa miaka mitatu
tangu iliponunuliwa mwishoni
mwa mwaka 2015, jambo am-
balo limeibua malalamiko mengi
kutoka kwa wananchi na kuhoji
sababu zilizosababisha meli hiyo
kushindwa kufanya kazi.

“Mheshimiwa Spika, kazi za
Mamlaka ni kufichuwa matukio
yote ya rushwa kutoka kwa wa-
tendaji wa Serikali wasiokuwa
waaminifu..napenda kulijulisha
Baraza la Wawakilishi kwamba
watendaji wa ZAECA wameanza
kuwahoji watendaji waliohusika
kufanya manunuzi ya meli hiyo,”

alisema.

Alieleza kuwa watendaji wa
ZAECA wanapitia nyaraka zote za
manunuzi ya meli hiyo.

Aidha alisema watendaji wa-
takaobainika kufanya hujuma
na kuisababishia hasara Serikali
katika kufanya manunuzi ya meli
hiyo, watachukuliwa hatua za
kisheria.

“ZAECA haitamuonea mtumi-
shi wa Serikali ambaye hahusiki
na kufanya vitendo vya ubadhiri-
fu na matumizi mabaya ya fedha
za Serikali..waliohusika ndiyo wa-
takaochukuliwa hatua za kishe-
ria,” alisema Waziri huyo.

Wakala wa JKU
watoa huduma
ulinzi vituo 104

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Idara Maal-
um SMZ, Masoud Ali Mohamed,
amesema wakala wa ulinzi wa
Jeshi la Kujenga Uchumi Zan-
zibar (JKU), imefanikiwa kutoa
huduma za ulinzi katika vituo
104, zikiwamo hoteli za kitalii
na ofisi za Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar na Muungano.

Aliyasema hayo wakati
akijibu swali la Mwakilishi wa
Viti maalumu, Mwanaidi Kassim
Mussa, aliyetaka kujua kazi za
wakala wa ulinzi wa JKU.

Masoud alisema wakala
wa ulinzi wa Jeshi la kujenga
uchumi (JKU) umeundwa kwa
mujibu wa sheria nambari 6 ya
mwaka 2019 ambayo kulinda
mali za wawekezaji na watalii.

Alisema wakala huo umean-
za Vvizuri kwa kupata kazi za
ulinzi wa maeneo 104 ikiwamo
hoteli za kitalii na Ofisi za Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar
pamoja na Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania.

Alisema mahitaji ya kulinda
maeneo ya hoteli pamoja na mi-
radi ya wawekezaji ni makubwa
ambapo yapo maeneo 250
yanahitaji huduma za ulinzi.

Hata hivyo, alisema wakala
wa ulinzi wa JKU kwa sasa
hana uwezo wa kutoa huduma
za ulinzi kwa sababu mbali
mbali ikiwamo uhaba wa vy-
ombo vya ulinzi na doria.

"Wakala wa ulinzi wa JKU
ni taasisi ambayo tumeipiti-
sha kwa mujibu wa sheria ya
Baraza la Wawakilishi kutoa
huduma za ulinzi kwa taasisi
za Serikali na sekta binafsi iki-
wamo wawekezaji na hoteli za
Kitalii...tunatoa huduma katika
maeneo 104 lakini mahitaji
yapo zaidi ya maeneo 250,"
alisema.

Alisema Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar imeanza ku-
chukua mikakati ya kuimarisha
wakala wa ulinzi wa JKU kwa
kutoa vifaa vya kazi za ulinzi
kwa ajili ya kuleta ufanisi zaidi.

Mohamed aliwaambia wa-
jumbe wa Baraza la Wawakili-
shi kwamba fedha zinazotokana
na mapato vya ulinzi kutoka kwa
taasisi na sekta mbali mbali za
Serikali na binafsi zinapelekwa
hazina.

“Sina takwimu halisi ya ma-
pato yaliyokusanywa yanay-
otokana na huduma za wakala
wa ulinzi kutoka kwa taasisi za
Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar na Muungano pamoja na
sekta binafsi...nitaleta hapa kwa
maandishi,” alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA SHULE

Keland Nursery and
Primary School iliyopo
Salasala Rtd inatangaza
Nafasi Za Awali Na Msingi.
Mawasiliano :0713327613.

Uza,

Tupigie 0782253676

Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

TANGAZO KUPOTEA

OFA YA KIWANJA

Simon Peter Jonathan ambaye

ni msimamizi wa mirathi ya
Marehemu Peter Edwin.
Anatangaza kupotelewa na Ofa
ya kiwanja namba 241, Kitalu
“LL” (HD) Lubaga Manispaa ya
Shinyanga. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo cha
Polisi  Kilichopo  Karibu au
awasiliane na Simon Peter
Jonathan kwa simu namba
0658842928. RB
NAMBA/SHY/RB/2021. Control
Namba 9910820226873.

il how 1

Mehts Mahitr

ARDH|
TALMASHIALIN TA MANIFAA YA BINTANGA

wnsentbd
s
e e

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
ALLUTHER ABDALLAH

NUNGU anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T
659 DKX aina ya TOYOTA
NOAH chasisi namba
SR500095820 engine
namba 358064060,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa
DAR/MAG/RB/92254/2021

KUPOTEA KWA VYETI

HUMPHREY MWETENI anatangaza
kupotelewa kwa vyeti vifuatavyo,cheti cha
kidato cha nne chenye index namba CS
No0.0410998 kilichotolewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya secondary AZANIA
mwaka 2004 na cheti cha kidato cha sita
index namba ACS No0.0214294 kilichotolewa
mwaka 2007 na shule ya secondary AGAPE
LUTHERAN J  SEMINARY ,yeyote
atakayeviokota atoe taarifa kituo chochote
cha polisi
Polisi taarifa DAR/MBA/RB/84292/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA DODOMA

DODOMA
Shuri la Rufaa Jii i/Talaka /Mir
na. 81/2020
Katika Mahakama ya WILAYA DODOMA
inai i/Talaka /Mirathi; i Namba. 81
Mwaka 2020
ADAM SWAI i ji
Dhidi ya
PHILIPO KAPANDE. i Njibu

KWA:PHILIPO KAPANDE
Kwa kuwa Rufaa iliyotajwa hapo juu
itasikilizwa/ itatajwa katika Mahakama
iliyotajwa hapo juu siku ya IJUMAA Tarehe
19/2 mwaka 2021 Mbele ya Mhe.R.J.
MAGOTI  unatakiwa uhudhurie  katika
Mahakama hiyo Mrufani/Mrufaniwa/Shahidi
pamoja na vielelezo vyako vyote kama vipo
Hati hii inatolewa kwa amri yangu na Mhuri wa
Mahakama hii leo
Tarehe 15 mwezi 02,2021

Rhaszerts

PR <ior 1 LN
AEABLAR AL VA WL
HIAAS

s

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
katika Mahakama ya Mwanzo CHAMWINO MJINI
Wilaya ya DODOMA
TALAKA MADAI NAMBARI 06/2020

...SPELANZIA PIUS KIWESI

MDAIWA.......cooenearnnnns GERALD CLAUD MZWA

KWA GERALD CLAUD MZWA
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA TALAKA

Kwa hiyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika
Mahakama hii siku ya JUMANNE tarehe 23/02/2021
saa 08:00 asubuhi kwa kujibu madai hayo na kwa
kuwa siku hiyo ya kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta
mashahidi wako/wenu na hati zote zinazohusu shauri
hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Angalia kama haukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu,
Mahakama ikidhibitisha kama umepokea kuitwa
shaurini hii, itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa.
Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii leo 09/02/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NO 53/2021

MDAI: CHRISTOPHER PAULO KUCHERA
DHIDI YA
MDAIWA: EBRANIA MAHUMBO

Ombi la Mdai: CHRISTOPHER PAULO KUCHERA
Madai ya pesa Tsh 420,000/~

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika
shauril tajwa hapo juu bila kukosa.

Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe 4 Mwezi
3 Mwaka 2021 saa 8:30 Asubuhi/ Alasiri.

Angalia Kama hukuhudhuria’hamtohudhuria  siku
iliyotajwa hapo juu. Mahakama ikithibitisha Kama
Umepokea/ Mmepokea kuitwa shaurini, hii itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii leo tarehe 16 Mwezi 2 Mwaka 2021.

HAKIMU :
MAHAKAMA YA MWANZO MJINI —%
MOROGORO
-
.
—

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA TARAKA NO 19/ 2021

MDAI JOVIN MKUCHU
MDAIWA MARY LOGGA

Ombi la Mdai JOVIN MKUCHU

Madai ya TALAKA
Unatakiwa kuhudhuria hapa mahakamani katika
SHAURI tajwa hapo juu bila  kukosa. Shauril
limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe 2 mwezi 3
mwaka 2021Saa 2:30 Asubuhi/ Alasiri.
Angalia Kama* hukuhudhuria’/hamtohudhuria  siku
iliyotajwa hapo juu. Mahakama IKkithibitisha Kama
umepokea/ mmepokea kuitwa shaurini, hii itaweza
kutoa hukumu Kuwa umeshindwa/mmeshindwa.
Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii leo tarehe 17 mwezi 2 mwaka 2021

. HAKIMU
MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
MOROGORO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIA (MCA/63)
Mahakama ya mwanzo ARUSHA MJINI
Wilaya ya ARUSHA NAMBARI 146 YA 2020

Mdai... JULIANA ELIREHEMA RAPHAEL
Amdai

Mdaiwa ..ISMAIL MAJID

Kwa ISMAIL MAJID

NJIRO - ARUSHA

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta /wameleta madai yake
/lyao kwamba (Eleza hapa habari za madai)
UNATAKIWA KUHUDHURIA MAHAKAMANI HAPA
BILA KUKOSA ILI KUJIBU MADAI YA

FEDHA SH: 1,670,000/=

Kwa hiyo unahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi
katika mahakama hii siku ya tarene J.TANO tarehe
3/3/2021 saa 2:30 asubuhi kwa kujibu madai hayo
kwa siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo ni lazima
kuleta mashahidi wako/wenu na hati zote zinazohusu
shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.
Angalia kama hukuhudhuria /hamkuhudhuria siku
iliyotajwa hapo juu, mahakama ikithibitisha kama
umepokea /mmepokea kwitwa shaurini hiiitaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii Ieollare_he 10/2/2021

......... -1’._1"!—
Hakimu wa Mahakama ya Mwanzo .

DOTE/

ADI YA GAR
AJUAYE  ABSALOM  VEGULA
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari aina ya
MITSUBISHI CANTER yenye
namba za usajili T 286 AUG

chasisi namba
TES3ECS50391 engine
namba 4364,yeyote

atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/CHA/RB/88141/2021

TEGEMEZA & COURT BROKER LIMITED

NOTISI/MNADA

Kwa idhini tuliyopewa na Benki ya NMB tunatoa notisi ya siku kumi nan ne (14) kuanzia tarehe 18/02/2021
hadi tarehe 04/03/2021. Wadaiwa waliotajwa hapa chini walipe madeni yao. Endapo watashindwa kulipa
kwa muda uliotajwa dhamana zao zitauzwa kwa mnada wa hadhara kwa ratiba ifuatayo:

JINA LA
MDAIWA/MDHAMINI

DHAMANA

ENEO NA NAMBA
YA KIWANJA

TAREHE YA
MNADA

BIAGATI SEA FOOD KIWANDA CHA

CO. LTD & SAMAKI NA
MDHAMINI MASHINE ZAKE
VENANCE

LUTABISHA MONZI

TABATA ST. MARY
PLOT No. 540
BLOCK ‘A’

06/03/2021
SAA 4:00 ASUBUHI

BAB G ONE CO.
LTD MDHAMINI
JOHN PETER
MWAGCHA

NYUMBA GHOROFA
1

KIGAMBONI
KISARAWE Il PLOT
NO. 120& 122

07/03/2021 SAA 4:00
ASUBUHI

MASHARTI YA MNADA

HAKI ZAKE NA NYUMBA ITAUZWA TENA.

KWA MAWASILIANO ZAIDI WASILIANA NASI KWA SIMU NA. 0719 187677 / 0762 443118

1. UKAGUZI UNARUHUSIWA KUANZIA TAREHE YA TANGAZO HILI
2. MALIPO NI 25% YA BEI ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA NA SALIO LITALIPWA NDANI YA SIKU 14.
3. ENDAPO MNUNUZI ATASHINDWA KULIPA SALIO KWA MUDA ULIOTOLEWA, ATAKUWA AMEPOTEZA

MWANGA WA JAMII

Nipashe

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

OFISI ZA
MATANGAZO
MIKOCHENI

INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.
MOB:
+255 -0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

0782253676

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Korti Rwanda

Viongozi wa uasi CAR

wafikishwa ICC

Bangui, CAR

VIONGOZI wawili wa kundi la uasi la
kikristo katika Jamhuri ya Afrika ya Kati
(CAR), wamekana mashtaka ya uhalifu
wa kivita pamoja na ukatili wa kibinada-
mu katika kesi yao, mbele ya Mahakama
ya Kimataifa ya Uhalifu (ICC).

Kwa mujibu wa Shirika la Habari la
AP, aliyekuwa ofisa wa soka Patrice Ed-
ouard Ngaissona na Alfred Yakatom am-

baye ni kiongozi wa uasi anayejulikana
kama Rambo, wanatuhumiwa kuhusika
kwenye mauaji, mateso pamoja na
mashambulizi dhidi ya raia.

Mashtaka hayo ni kutokana na nafasi
zao za uongozi kwenye kundi la uasi la
kikristo la anti-Balaka lililoshutumiwa
kuhusika kwenye mapigano makali na
kundi Ia kiislamu la Seleka kati ya mwa-
ka 2013 na 2014.

Mapambano

hayo yalisababisha

vifo vya maelfu ya watu huku wengine
wakikoseshwa makazi, misikiti pamoja
na maduka yakiporwa.

Mashtaka yaliyosomwa juzi, ni ya
kwanza mbele ya ICC yanayoangazia
ghasia zilizotokea baada ya kundi la Se-
leka kutwaa madaraka mwaka 2013, yal-
iyosababisha Rais wa wakati huo, Fran-
cois Bozize, kutorokea uhamishoni.

VOA

Waandamanaji waliokusanyika karibu na eneo la Sule Pagoda kupinga mapinduzi ya kijeshi, Myanmar, jana. UN ilionya
kuwa wanajeshi wanaoletwa Yangon na kwingineko wanaweza Kuashiria uwezekano wa vurugu kubwa. PICHA:AP

Libya yamkumbuka
Muammar Gadhafi

Tripoli, LIBYA

RAIA wa Libya, wanaa-
dhimisha miaka 10 tangu
yalipoanza maandamano ya
wananchi na kusababisha
kuuawa na kuondolewa ma-
darakani kwa kiongozi wa
nchi hiyo, Muammar Gadhafi.

Maadhimisho hayo yana-
fanyika wakati wananchi wa

Libya, wakiweka matumaini
yao kwa serikali mpya, iliyo
na kazi ya kuongoza nchi hiyo
kuwa na uchaguzi baadaye
mwaka huu.

Miaka kadhaa sasa, Umoja
wa Mataifa (UN), umekuwa
ukiongoza mazungumzo kati
ya pande zote pinzani ku-
saidia kuleta amani na utulivu
nchini humo.

Wapiganaji wa kigeni pia
wanatakiwa kuondoka na
silaha huku zikizuiwa kuin-
gizwa nchini humo, masuala
ambayo bado hajatekelezwa.

Hata hivyo, maadhimisho
hayo yanafanyika wakati nchi
hiyo ikiendelea kuwa na seri-
kali mbili, moja inayotambuli-

Tripoli na inayoongozwa na

makundi ya wapiganaji chini
ya Jenerali Khalihaf Haftar.
Ripoti ya Shirika la Ki-
mataifa ya Amnesty Iner-
national katika ripoti yake,
imeendelea kushinikiza ku-
chukuliwa hatua kwa wale
wote waliohusika na visa vya
ukiukwaji wa haki za binad-
amu kwa kipindi chote cha
miaka 10. RFI

@

kusikiliza kesi
va Rusesabagina

Kigali, RWANDA

MAHAKAMA ya Rwanda hii jana, ilianza kusiki-
liza kesi dhidi ya Paul Rusesabagina na wengine
20 wanakabiliwa na mashtaka ya ugaidi.

Rusesabagina, mkosoaji wa Rais Paul Kagame,
anatuhumiwa kuunga mkono shughuli za kikosi
cha National Liberation (FLN), ambacho ni mren-
go wa wanamgambo wa chama chake cha Rwan-
dan Movement for Democratic Change (MRCD).

Alikamatwa Agosti mwaka jana, akiwa katika
nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE) na
kurudishwa nchini Rwanda kukabiliana na mash-
taka ya ugaidi, utekaji nyara na mauaji.

Julai mwaka 2018, FLN ilidai kuhusika na
mashambulio katika mkoa wa kusini wa Rwanda.

Rusesabagina alifahamika kufuatia filamu ya
Hotel Rwanda ikielezea jinsi alivyookoa maisha
ya Watutsi waliokuwa wamekimbilia katika hoteli
moja mjini Kigali aliyokuwa meneja wake mwaka
1994.

Rais Paul Kagame alisema kikubwa sio ushu-
jaa wa Rusesabagina au vitendo vyake wakati wa
mauaji ya kimbari, kinachoangaliwa sasa ni yeye.

“Kuna maswali ambayo lazima atayajibu, kuna
wanaomsaidia wakiwa Ulaya, Marekani na kwing-
ineko na ambao walimpandisha cheo na kumpa
majina ya ushujaa, awe shujaa au la, mimi sina
wasiwasi na hilo.”

BBC

Pakistan yakosoa
ziara za Kashmir
nchini India

Islamabad, PAKISTAN

PAKISTAN imekosoa ziara za mabalozi wa ki-
geni na wanadiplomasia, zinazotekelezwa katika
eneo la Jammu Kashmir linalodhibitiwa na India.

Katika taarifa iliyotolewa na Wizara ya Mambo
ya Nje ya Pakistan, ilidaiwa kuwa ziara hizo zili-
lenga kugeuza mtazamo wa ulimwengu kutoka
kwa ukiukaji wa haki za kibinadamu uliofanywa
na utawala wa India katika eneo lenye mgogoro.

Katika taarifa hiyo, ilisisitizwa kuwa wawakili-
shi wa kidiplomasia wataruhusiwa na kuwekewa
mipaka ya ziara kwa mikoa yote kwa sharti za
kuzingatia ushirikiano huru na watu wa Kashmir.

Ikibaini kuwa ziara inakusudia kuleta maoni
potofu ya hali ya kawaida katika Bonde la Hima-
laya, wizara ilisema.

“Watu wa Kashmir wanauawa bila kinyume
cha sheria katika shughuli za operesheni za
utafutaji. Mateso kizuizini, ongezekio la upotevu,
kuzuiliwa kwa viongozi wa Kashmir gerezani, un-
yanyasaji wa waandishi wa habari, watetezi wa
haki za binadamu na mashirika ya kimataifa ya
haki za binadamu, pamoja na ukosefu wa haki za
kimsingi yote hayatambuliwi.” India awali ilikuwa
imeandaa ziara mbili kama hizi kwenda eneo hilo
na wanadiplomasia wa kigeni.

Pakistan inaitaka India kuwaruhusu maofisa
wa Shirika Kuu la Haki za Kibinadamu la Umoja
wa Mataifa (UN), Tume Huru ya Kudumu ya Haki
za Kibinadamu na wachunguzi wengine wa UN,
pamoja na vyombo vya habari vya kimataifa
kumtembelea Jammu Kashmir na kutathmini hali
ilivyo.

TRT
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MUNICH, Ujerumani Kuu England, Liverpool, Manchester City na

Chelsea nazo zikitajwa kumwania. —=
DAVID Alaba amethibitisha ataondoka ‘— “Nimeamua mwenyewe kufanya kitu fulani
Bayern Munich wakati mkataba wake utaka- ' kipya baada ya msimu huu,” alisema Alaba
pomalizika mwishoni mwa msimu huu. akiwaambia waandishi wa habari.
Mlinzi huyo wa kati, Alaba alilelewa katika “Nitaondoka klabuni na hayakuwa maamu-
akademi ya Bayern na ameichezea timu hiyo  zi rahisi, ilikuwa ni ngumu sana kwa sababu
kwa kipindi cha miaka 13. = nimekuwa hapa kwa miaka 13 na naitambua
Nyota huyo mwenye umri wa miaka 28, ali- , vizuri sana klabu hii, ipo moyoni mwangu na
tangaza uamuzi wake Jumanne, ingawa haku- = najivunia kucheza hapa.
weka wazi wapi atakakoelekea. - “Bado sijaamua klabu gani nitakwenda.
Alaba kwa muda mrefu amekuwa akihu- ' Hilo litatokea kwa hapo baadaye.”
sishwa na Real Madrid, huku miamba ya Ligi

-
MNa

" MARTIAL ASHAMBULIWA TENA KWENYE MITANDAO

chuki na ubagu;i wa rangi dhidi yake zikiwa na alama na picha

mlljr?ilih:llib ?1?31;:[;1;1gialiﬁslt(;;g/;a;léhambuliaji huyo kushambuliwa

tangu kuanza kwa mwaka huu, mara ya kwanza ilikuwa baada
ya United kufungwa 2-1 na Sheffield United. ik
Wachezaji wengine wa Ligi Kuu ambao y\(amewahl ku! gsll a
Kkatika kushambuliwa kwa maneno kama ilivyo kwa Martial ni
Reece James na Antonio Rudiger wa Chelsea na Romaine Saw-
wa West Brom. )
ye{?umekuwa na presha nyingi juu ya watu wanaqhumka
kutoa kauli za kibaguzi mitandaoni, Wadau wa sol(;} Waklwamo
wachezaji wakitaka mitandao husika iwafichue na ikiwezekana

iwafungie.

MANCHESTER, England

ANTHONY Martial, amejikuta akiingia katika
wakati mgumu kwa mara nyingine baada ya
kushambuliwa mitandaoni, wakati timu yake ya
Manchester United ilipotoka sare ya bao 1-1 dhidi
a West Bromwich Albion, Jumaplh. )

Mfaransa huyo alianza katika kikosi cha kwanza
kabla ya kutolewa dakika ya 66, .baada ya timu
ake kushindwa kuonyesha makali ya kufunga ili
fukuzia kwa ukaribu wapinzani wao, Manches-
te y ambao wanaongoza katika msimamo wa Ligi

Kuu England. )
Baada ya mchezo huo, kulianza kusambaa ujumbe wa

KLOPP AMWAGA SIFA KWA ALISSON

LIVERPOOL, England

ALIISSON amekalia kuti kavu, lakini sasa
“atalala vizuri” kwa mujibu wa kocha wa
Liverpool, Jurgen Klopp baada ya kulinda
lango vizuri na ‘Wekundu’ hao kupata
ushindi wa 2-0 dhidi ya RB Leipzig, juzi Ju-

manne.

Mabao ya kipindi cha pili kutoka kwa Mo-
hamed Salah na Sadio Mane yaliiwezesha
Liverpool kupata ushindi huo wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya hatua ya 16 mjini Buda-
pest, huku wakitarajia kurudiana Machi 10,
mwaka huu.

Hata hivyo, pamoja na mabao hayo, Alis-
son alifanya kazi ya ziada kuokoa hatari
langoni mwake, hasa shuti la Christopher
Nkunku la dakika ya 46.

Golikipa huyo wa Brazil alishutumiwa
sana wakati Liverpool wakichezea kichapo
cha mabao 4-1 kutoka kwa Manchester

City na pia kipigo cha 3-1 walichopewa na
Leicester City kwenye Ligi Kuu England.

“Kwa uhakika kabisa, amefanya kazi
nzuri,” alisema Klopp wakati alipoulizwa
kuhusu Alisson. “Alikuwa na wakati mzuri
na amecheza vizuri, kwa uhakika leo (juzi)
atalala vizuri sana.”



Alhamisi Februari 18, 2021 NipaShe 21

HABARI MICHEZO

SS

AIFIKIAREKODI\YARAUEUAYA

BARCELONA, Hispania huo yalikuwa kwa Messi ambaye
amekuwa akihusishwa na mpango

LIONEL Messi ameifikia rekodi | wa kwenda PSG, lakini Barcelona
ya kufunga kwa miaka 17 mfululizo . wakajikuta wanachezea kichapo
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya | cha mabao 4-1.

iliyowekwa na gwiji wa Real Ma- Frenkie de Jong alikwatuliwa

Greenwood -
® e \ a i .

ajifunga tena . ou i i ponai Y Bors Kuipes skiwapa. peni

Man UTD ¥ di ya Paris Saint-Germain | Barca iliyofungwa na Messi.

kwenye mchezo wa Ligi Sasa amefikia rekodi hiyo ya
% ya Mabingwa = Ulaya Raul kwenye mashinda-
hatua ya 16 na kuifikia ‘ no hayo ya Ulaya
rekodi hiyo juzi, Ju- ¥ wakati alipofunga

MANCHESTER, England manne. 7/ o kuanzia = mwaka
' Macho yote 1995 hadi 2011.

MASON Greenwood amesaini . kwenye gy Yeye r- Messi

mkataba mpya na Manchester Unit- g \ mch- alianza ' kufunga

ed ambao utambakisha pale Old ezo g kwa » mara » ya

Trafford hadi Juni 2025, huku kuki-
wa na kipengele cha kumwongezea
muda zaidi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 19, amekuwa akipangwa ka-
tika kikosi cha kwanza chini ya ko-
cha Ole Gunnar Solskjaer, alicheza
mchezo wake wa kwanza mwaka
2019 na tayari amecheza mechi 82.

Anachukuliwa kama mmoja wa
wachezaji chipukizi wenye vipaji
vya juu ndani ya Ligi Kuu England,
na amepewa tuzo kwa maendeleo
yake na bidii na mpango mpya wa
kumfanya abaki klabuni hapo kwa
miaka isiyopungua minne ijayo.

Greenwood alicheza mchezo
wake wa kwanza akitokea benchi
kwenye ushindi wa Ligi ya Mabing-
wa dhidi ya Paris Saint-Germain
Machi 2019.

Mechi yake ya kwanza kwenye
Ligi Kuu ilikuwa siku ya mwisho ya
msimu wa 2018-19 dhidi ya Cardiff.

Greenwood amefunga mabao
21 kwa kikosi cha kwanza, na 17
yalitokea kwenye msimu uliopita
wakati alipokuwa na msimu wa ku-
vutia baada ya kuanza tena kufuatia
mapumziko kutokana na corona.

Lakini amefunga mabao manne
tu kwenye mashindano yote kwa
msimu huu.

Arsenal
mwafaka kKwa Luiz

LONDON, England

KLABU ya Arsenal imeripotiwa
kuwa bado haijaanza kujadiliana
juu ya mkataba mpya na mlinzi
wake wa kati, David Luiz.

Raia huyo wa Brazil alipewa
miezi 12 kwenye mkataba wake
wa msimu uliopita wa majira ya
joto baada ya kumvutia kocha,
Mikel Arteta kwa mchango al-
iokuwa nao klabuni hapo.

Mkataba wa sasa wa nyota
huyu mwenye umri wa miaka 33,
unaisha Juni na anatarajiwa kuon-
doka Arsenal mwishoni mwa
msimu, huku kukiwa na taarifa
kwamba ‘Washikabunduki’ hao

kwanza + kwenye

mashindano hayo

mwaka 2005 hadi sasa.

Hilo pia lilikuwa bao

lake la 20 kwa Messi kwenye
mashindano yote msimu huu.

hawajafikia

o wanafikiria kumwongezea muda.

Taarifa zinaripoti kuwa kikosi cha
Arsenal kinachopanga dirisha la
uhamisho wa majira ya joto tayari ki-
naendelea na kazi, na wachezaji kad-
haa pamoja na Luiz wakiwa hawana
uhakika juu ya hatima yao.

Walinzi wa kati Rob Holding, Ga-
briel Magalhaes na Pablo Mari wote
wanatoa ushindani katika chaguzi za
safu ya ulinzi na wote wana umri wa
miaka 27.

Luiz amecheza mara 14 kwenye
Ligi Kuu hadi sasa msimu huu na vile
vile alishiriki mara tatu kwenye Ligi
ya Europa, akifunga mara moja dhidi
ya Rapid Vienna, Oktoba mwaka jana.
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MBAPPE SASA ANAWATAFUTA
MESSI, RONALDO - GRIEZMANN

@ ® O®Ni baada ya kuiua Barca kwa hat-trick, asema

anachoweza kufanya kwa sasa ni kumpa tu hongera kwa...

BARCELONA, Hispania

KYLIAN Mbappe anaweza kuwafikia
Lionel Messi na Cristiano Ronaldo
baada ya kufunga mabao matatu ‘hat-
trick’ wakati Paris Saint-Germain ikii-
fumua Barcelona, kwa mujibu wa An-
toine Griezmann.

Mbappe alifunga mabao hayo mata-
tu wakati PSG ikiifunga Barcelona 4-1
kwenye mchezo wa kwanza wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya hatua ya 16-bora
pale katika dimba la Camp Nou, juzi
Jumanne.

Messi alianza kuwapa Barca bao la
kuongoza alilofunga kwa mkwaju wa
penalti, kabla ya mambo kuwabadi-

likia. Mbappe alisawazisha bao hilo
baada ya kazi nzuri ya Marco Verratti,
kabla ya kuongeza mengine mawili na
Moise Kean kufunga moja.

Baada ya mchezo huo, Griezmann
alimsifia Mbappe ambaye ni mchezaji
mwenzake kwenye timu ya Taifa ya
Ufaransa, kwa kusema kwamba, ana
safari ndefu ya mafanikio.

“PSG wana nyota mkubwa sana wa
baadaye ambaye atakuwa katika daraja
la Leo na Cristiano,” alisema Griez-
mann akiiambia MC sport.

“Ninachoweza kufanya kwa sasa ni
kumpa tu hongera.”

Mbappe amekuwa mchezaji wa tatu
kwenye historia ya Ligi ya Mabingwa

Ulaya kufunga hat-trick dhidi ya Bar-
celona na wa kwanza kwa kipindi cha
karibia robo karne baada ya nyota wa
Newcastle United, Faustino Asprilla
na straika wa Dynamo Kiev, Andriy
Shevchenko wote kufanya hivyo mwa-
ka 1997. Mbappe mwenye umri wa
miaka 22, alikuwa nyota wa mchezo
huo kwa kutengeneza pasi nyingi kwa
wachezaji wenzake.

“Tulihitaji kuwa kwenye mchezo
mzuri. Lakini hatukuweza. Ni kipigo
kikubwa kwetu,” alisema Griezmann.

“Tulikuwa tayari, tulitaka kucheza
mchezo mkubwa, lakini wao walikuwa
bora zaidi ya sisi. Sina cha kusema. Ky-
lian alikuwa na wakati mzuri.”

KWA UFUPI

UNITED WAMTAKA VELVERDE
MANCHESTER United inamfuatilia kiungo

wa Real Madrid na Uruguay, Federico Val-

verde mwenye umri wa miaka 22. (Sun)

EVERTON WARUDI KWA RABIOT

EVERTON watajaribu tena kumsajili kiungo
wa Juventus na Ufaransa, Adrien Rabiot mwe-
nye umri wa miaka 25, kipindi cha majira ya
joto. (Mail)

CALETA-CAR AFUNGUKA LIVER

MLINZI wa kati wa Marseille na Croatia,
Duje Caleta-Car mwenye umri wa miaka 24,
amesema alikataa kujiunga na Liverpool, Jan-
uari. (Goal)

ALABA ANAITAKA REAL MADRID

MLINZI wa Austria, David Alaba mwe-
nye umri wa miaka 28, anataka Real Madrid
kuwa ndio timu atakayokwenda kucheza
mara atakapoondoka Bayern Munich mwis-
honi mwa msimu huu na ameanza kujifunza
Kihispania, lakini uhamisho wake kwenda
pale kwenye dimba la Bernabeu utategemea
na majaliwa ya mlinzi wa kati, Sergio Ramos.
(Mirror)

UPAMECANO NUSURA ATUE UTD

MANCHESTER United walikaribia kumsajili
Upamecano kwa pauni milioni 1.9 mwaka
2015, kwa mujibu wa mshauri wa mchezaji
huyo. (Mirror)

PULISIC, ZIYECH MMOJA KUUZWA

WINGA wa Marekani, Christian Pulisic
mwenye umri wa miaka 22, na mshambuliaji
wa Morocco, Hakim Ziyech, 27, wamekuwa na
wakati mgumu chini ya kocha mpya, Thomas
Tuchel na mmoja kati yake anaweza kuuzwa
kipindi cha majira ya joto. (Star)

MOURINHO KUOGA FEDHA

KLABU ya Tottenham Hotspur ikimfukuza
kazi kocha, Jose Mourinho inaweza kuwagha-
rimu kiasi cha euro milioni 40. (A Bola)

NAGELSMANN, RODGER NA SPURS

KOCHA wa RB Leipzig, Julian Nagelsmann
na kocha wa Leicester, Brendan Rodger wam-
etajwa kurithi mikoba ya Jose Mourinho pale
Tottenham endapo atatimuliwa. (Mail)

GRAY HAKUPEWA MKATABA

WINGA wa England, Demarai Gray mwenye
umri wa miaka 24, amesema kamwe hakupe-
wa ofa ya mkataba mpya na Leicester kabla ya
uhamisho wake wa kwenda Bayer Leverkus-
en, Januari. (Sky Sports)

MBAPPE ATOA NENO PSG

STRAIKA wa Paris St-Germain, Kylian
Mbappe, ambaye mkataba wake unamal-
izika kipindi cha majira ya joto mwaka 2022,
amesema ana “furaha” kwa miamba hao wa
Ligue 1, lakini raia huyo wa Ufaransa mwenye
umri wa miaka 22, amebainisha kuwa ana-
takiwa kufikia uamuzi kuhusu majaliwa yake.
(RMC Sport, via Metro)

MADRID YAMTAKA CARMO

REAL Madrid imeingia kwenye mbio za ku-
wania kumsajili mlinzi wa kati wa Braga na
Ureno, David Carmo. Liverpool ilijaribu kum-
sajili nyota huyo mwenye umri wa miaka 21,
Januari lakini mazungumzo yalivunjika. (AS)
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JULIO: SABABU NGORONGORO
HEROES KIPIGO KWA GHANA

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa timu ya Tanzania chini
ya miaka 20, Ngorongoro Heroes, Jamhuri
Kihwelo Julio’, amesema makosa ya kizem-
be ndiyo yaliyoigharimu timu hiyo kupoteza
mechi ya kwanza ya Fainali za Mataifa ya
Afrika kwa vijana chini ya umri huo kwa ma-
bao 4-0 dhidi ya Ghana juzi, kwenye Uwanja
wa Stade Municipal de Nouadhibou nchini
Mauritania.

Akizungumza baada ya mechi hiyo, kocha
huyo alisema ukiangalia takwimu za mchezo
mzima timu ya Ngorongoro Heroes iliwazidi
kila kitu Waghana, lakini kilichowaponza ni
makosa binafsi ya baadhi ya wachezaji wake
ambao walisababisha wapinzani wao kupata

orongoro Heroes.

Kikosi cha Ng

mabao.

“Sitaki kumzungumzia mchezaji mmoja
kuwa ana makosa, nasema kuna baadhi ya
wachezaji wangu walifanya makosa nasema
ya kizembe tumeadhibiwa. Hatujafungwa
kwa eti tumezidiwa, ukiangalia takwimu za
mechi hii zote sisi tumekuwa juu yao, kwa
hiyo hili limepita tunaangalia mechi ijayo,”
alisema Julio.

Mashabiki wengi nchini wamekuwa
wakimlaumu kipa Daniel Mgore kuwa ame-
fungwa mabao mawili mepesi ambayo
hakupaswa kuruhusu kutokana na uzoefu
wake wa Ligi Kuu, akiwa anaidakia Biashara
United.

Alisema kwenye kundi lao, Ghana inaone-
kana kuwa ndiyo timu tishio, lakini Morocco

na Gambia si za kutisha sana, na kwamba
timu yake inaweza kupambana na kupata
matokeo mazuri.

“Kama Ghana ambayo ndiyo timu bora
tumeizidi kwa kila kitu, sidhani kama tut-
ashindwa kufanya vizuri kwenye mechi
mbili zilizobaki kwa sababu hawana ubora
kama wa Ghana, ingawa wana baadhi ya
wachezaji wazuri,” alisema.

Mbali na Tanzania na Ghana, timu zingine
zilizo kwenye kundi hilo la C ni Morocco na
Gambia.

Ngongoro Heroes itatupa karata yake ny-
ingine [jumaa kwa kucheza dhidi ya Gambia
kwenye uwanja huo, ambayo nayo ilichapwa
bao 1-0 dhidi ya Morocco juzi, Jumanne.

llamfya alia Kubaniwa Simba akitupia KMC

Na Adam Fungamwango

STRAIKA Charles Ilamfya anayeichezea
KMC kwa mkopo akitokea Simba, amefunga
bao lake la pili kwa timu hiyo kwenye mechi
tatu alizoicheza tangu ajiunge nayo kwe-
nye kipindi cha dirisha dogo Januari, akidai
kuwa hakuwa akipata nafasi kwenye kikosi
hicho na kuaminiwa, hivyo kutoonyesha
makali yake.

Akizungumza baada ya kumalizika kwa
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara kati ya
KMC na Mwadui FC, akifunga bao moja lil-
iloisaidia timu yake kushinda mabao 2-1, 1I-

amfya alisema anajisikia furaha kwa sababu
amecheza mechi yake ya tatu akiwa na timu
ya KMC na kufunga mabao mawili mpaka
sasa.

“Ni kuaminiwa tu, huku wananiamini na
napata nafasi. Simba unajua ni timu kubwa
na ina presha nyingi kutoka nje ya uwanja,
kwa hiyo mchezaji kama mimi ni ngumu
sana kupata nafasi na kuaminiwa. Ni hilo
tu na wala si kwamba kule kiwango changu
kilishuka,” alisema.

Straika huyo alianza kucheza mechi yake
ya kwanza Februari 4, mwaka huu, baada ya
kurejea KMC wakati ikiishindilia Namungo

mabao 3-0, llamfya akifunga bao moja, laki-
ni alishindwa kuziona nyavu kwenye mechi
ya pili Februari 12 dhidi ya Prisons, timu
yake ikilala kwa mabao 2-1, kabla ya juzi
kufunga moja kwenye mechi yake ya tatu,
likiwa ni bao la pili kwenye mchezo huo.
Simba ilimsajili mchezaji huyo kutoka
KMC, ambapo alitamba sana, lakini hakuo-
nyesha kile ambacho kilimfanya asajiliwe,
akikumbana na changamoto ya kupata
namba mbele ya mastraika hatari kama Mn-
yarwanda Meddie Kagere, Mtanzania John
Bocco na Mkongomani Chriss Mugalu.

ZFF yafungua rasmi
usajili dirisha dogo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR.

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF),
limefungua rasmi usajili wa dirisha
dogo kwa msimu huu wa 2020-2021,
ambalo litakuwa wazi kuanzia leo
Februari 18 hadi Machi Mosi, mwaka
huu.

Akizungumza na gazeti hili visiwani
hapa jana, Mkurugenzi wa Kamati ya
Mashindano wa ZFF, Ali Mohammed
Ameir, alisema usajili huo utafanyika
kwa njia ya mtandao na utafungwa
Machi Mosi majira ya saa 6:00 usiku.

Aidha, alizisisitiza timu zote ku-
fanya usajili kwa wakati uliopangwa
ili kuondoa usumbufu unaoweza ku-
jitokeza kutokana na usajili huo kwa
njia ya mtandao.

“Timu zifanye usajili kwa wakati,
hakutakuwa na muda wa nyongeza
wa usajili kwa kuwa mtandao kama
unavyojua unaendana na ‘setting’,
hivyo timu zihakikishe zinafanya us-
ajili ndani ya muda uliopangwa.

Hata hivyo, alisema kuwa usajili
huo utafanyika huku ligi zote zikiwa
zinaendelea kuchezwa tofauti na mis-
imu iliyopita ambapo kipindi cha diri-
sha dogo ligi hiyo ilikuwa ikisimama.

Simba Queens kuanza
na Mapinduzi Queens

Na Saada Akida

LIGI Kuu ya Wanawake Tanzania Bara,
mzunguko wa pili inatarajiwa kurejea
kesho, Ijumaa baada ya kusimama kwa
muda kipindi cha usajili wa dirisha dogo
lililofungwa Januria 15, mwaka huu.

Kwa mujibu ratiba, [jumaa kutakuwa
na mechi tatu ambapo mabingwa wa-
tetezi wa ligi hiyo, Simba Queens itakuwa
nyumbani kuwakaribisha Mapinduzi
Queens katika mchezo utakaopi.g_\_)va
Dar es Salaam.

Mechi nyingine itakayo
pigwa kesho itakuwa kati
ya Baobab Queens iki
wakaribisha mahasimu
wao JKT Queens timu zote
maskani yakiwa Dodoma
ambapo mechi hiyo ita
pigwa katika Uwanja wa
Jamhuri, huku pia TSC
Queens iliwakaribisha ES
Unyanyembe.

Ratiba hiyo inaonyesha, Jumamosi
Yanga Princess ambao wameshikilia usu-
kani wa ligi hiyo watakuwa ugenini dhidi
ya Tanzanite katika Uwanja wa Fountain
Gate Arena huku Alliance Girls ikiwakari-
bisha Kigoma Sisters katika dimba la Ny-

Mpaka ligi hiyo inakwenda mapumziko
Yanga Princess ilikuwa ikiongoza kileleni
ikiwa na pointi 31, ikifuatiwa na Simba
Queens ambao wana alama 29.
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Beki wa kati wa Barcelona, Gerard Pigue, akimvuta jezi mshambuliaji wa Paris Saint-Germain, Kylian Mbappe baada ya kumzidi mbio
wakati akikokota mpira kuelekea langoni mwao, kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya 16-bora iliyopigwa Uwanja wa Camp

Nou na PSG kushinda 4-1. Mbappe atupia hat-trick. PICHA: MTANDAO

SIMBA, AL AHLY ZASHTUA CAF

akili kwa Biashara United kwanza leo...

Na Mwandishi Wetu

RAUNDI ya kwanza ya michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika hatua ya makundi imebaki
mechi moja tu ya Kundi C kati ya Wydad
Casablanca ya Morocco na Kaizer Chiefs ya
Afrika Kusini kukamilika baada ya juzi usiku
mabingwa watetezi, Al Ahly ya Misri kuibuka
na ushindi kwenye mechi ya Kundi A dhidi ya
wageni wao, Al-Merrikh ya Sudan.

Mechi ya Wydad Casablanca na Kaizer
Chiefs haijafanyika kutokana na Serikali ya
Morocco kuzuia wageni wote kutoka Afrika
Kusini kuingia nchini humo kwa sababu ya
kuhofia kuenea kwa virusi vipya vya corona
vilivyoanzia Sauzi.

Hata hivyo, hadi sasa kundi linaloonekana
kuwa gumu na kushtua makundi mengine
kwenye michuano hiyo ya CAF, hadi sasa ni
Kundi A, ambalo linaundwa na Al Ahly, Al-
Merrikh, AS Vita ya DR Congo na Simba ya
Tanzania.

Hadi sasa kundi pekee ambalo kuna timu
mbili zilizoibuka na ushindi ni Kundi A, am-
bapo Simba ilishinda bao 1-0 dhidi ya AS Vita
ugenini huku Al Ahly juzi nayo ikiwa nyum-
bani katika Uwanja wa Kimataifa wa Cairo
ikiibuka na ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya Al-
Merrikh, hivyo kuanza kutoa picha ya mbio
ngumu za farasi wawili.

Kundi B Mamelodi Sundowns inaongoza
ikiwa na alama tatu ikifuatiwa na CR Belouiz-
dad na TP Mazembe kila moja ikiwa na pointi
moja, wakati Kundi C Horoya FC ipo kileleni
na alama tatu ikifuatiwa na Wydad Casablan-
ca na Kaizer Chiefs ambazo hazicheza huku
Petro de Luanda ikiburuza mkia.

Katika Kundi D, ES Tunis ipo kileleni na
pointi tatu ikifuatiwa na MC Alger na Zama-
lek ambazo zina pointi moja moja huku Te-
ungueth ikiburuza mkia bila pointi.

Lakini Al Ahly ni timu pekee hadi sasa
iliyoweka rekodi ya kushinda mabao mengi
zaidi katika raundi hii ya kwanza huku Sim-
ba ikishikilia rekodi ya kuwa timu pekee il-
iyoshinda ugenini hadi sasa kwenye hatua hii
ya makundi.

Ushindi wa Al Ahly juzi, ni salama tosha
kwa Simba kujiandaa vizuri, ambayo inata-
rajiwa kuikaribisha Jumanne ijayo Februari
Dar es Salaam.

Katika mechi hiyo ya juzi, Al Ahly inay-
onolewa na Pitso Mosimane raia wa Afrika
Kusini, ilimiliki mpira kwa asilimia kubwa
kipindi cha kwanza na cha pili, lakini ilibidi
kusubiri hadi dakika ya 57 kupata bao la
kwanza kupitia kwa Mohamed Magdy kabla
ya dakika sita baadaye Mahmoud Kahraba
kutupia la pili na kisha Walter Bwalya kuhiti-

® ® ®/aweka rekodi, Waarabu watuma salamu Msimbazi, Gomes

misha ushindi huo dakika ya 71.

Al Ahly na Simba zitakutana kila moja iki-
wa na rekodi ya kushinda nyumbani wakati
timu hizo zilipopangwa kundi moja msimu
wa 2018/19 na zote zikatinga hatua ya robo
fainali wakati huo zikiwa kundi moja na AS
Vita naJS Saoura ya Algeria. Mechi ya kwanza
Simba ilikubali kichapo cha mabao 5-0 ugen-
Dar es Salaam.

Hata hivyo, Kocha Mkuu wa Simba, Mfar-
ansa Didier Gomes da Rosa, amesema kwa
sasa hesabu zake ni kuvuna kwanza pointi
tatu kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya
Biashara United katika mchezo utakaopigwa
Uwanja wa Kumbukumbu ya Karume mjini
Musoma leo.

Gomes amemwambia mwandishi wetu
kuwa malengo ya Simba ni kutetea ubingwa
wao wa Ligi Kuu Bara na Kombe la FA pamoja
na kufanya vizuri kwa kufika mbali kwenye
michuano hiyo ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
hivyo anataka pointi tatu kwanza leo kabla
ya kuanza hesabu za Al Ahly.

“Mchezo uliopo mbele yetu ni dhidi ya
Biashara United tunataka pointi tatu ili kuen-
delea kuwa kwenye mbio za ubingwa, baada
ya hapo ndipo tutageukia hesabu dhidi ya Al
Ahly, mechi ambayo najua pia haitakuwa ra-
hisi ila tutapambana,” alisema.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

NAMUNGO: WAANGOLA
HAWATATOKA CAF DAR

Na Saada Akida

BAADA ya Shirikisho la Soka ba-
rani Afrika (CAF), kutoa taarifa rasmi
kuwa mechi zote mbili za mchujo
kuwania kufuzu hatua ya makundi
ya Kombe la Shirikisho Afrika kati ya
Namungo FC na Clube Desportivo 1°
de Agosto ya Angola zitapigwa hapa
nchini, uongozi wa klabu hiyo ya
Tanzania, umesema watahakikisha
Waangola hao wanadondosha pointi
zote sita.

Kamati ya Mashindano ya CAF im-
efikia uamuzi huo baada ya kubaini
kuwa si CD de Agosto wala Namungo
FC iliyohusika moja kwa moja kuk-
wamisha mechi ya kwanza iliyokuwa
ichezwe Februari 14 nchini Angola,
hivyo mechi zote mbili zitatakiwa
kuchezwa ndani ya saa 72, na ziwe
zimechezwa kufikia Februari 26,
mwaka huu.

Hata hivyo, kwa mujibu wa ratiba
hiyo, CD de Agosto itakuwa mwe-
nyeji wa mechi ya kwanza, ambapo
itawajibika katika maandalizi yote
ikiwamo gharama za maofisa wa
mechi hiyo na kwa kuwa makundi
ya Kombe la Shirikisho yatapangwa
Februari 22, mwaka huu, mshindi
wa jumla baada ya mechi hizo mbili
hatazingatiwa katika viwango (non-
ranked) wakati wa upangaji.

Mechi ya kwanza nchini Angola
iliahirishwa kwa Kile Kilichoele-
zwa kuwa mamlaka nchini humo
iliwataka wachezaji wote wa Na-
mungo wawekwe karantini baada ya
wachezaji watatu pamoja na kion-
gozi mmoja wa Namungo kuelezwa
kuwa wamekutwa na maambukizi ya
Virusi vya corona ambapo Namungo
iligomea uamuzi huo kabla ya kure-
jea nchini juzi.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Mwenyekiti wa Namungo FC,
Hassan Zidadu, alisema tayari kwa
upande wao wameshapokea taarifa
kutoka CAF ambayo inaeleza kuwa
mechi zote mbili za kombe hilo dhidi
ya CD de Agosto kuchezwa nchini
Tanzania.

Alisema kwa taarifa hizo kwao ni
faida kwa sababu watakuwa wak-
icheza mechi zote nyumbani licha
ya mechi ya kwanza kucheza kama
wageni kwa CD de Agosto kutambu-
lika kama wenyeji wakicheza hapa

nchini.
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