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habari kitaifa

Samia aanika msimamo wake
Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameweka wazi msimamo wake 
kichama na kiserikali, akionesha 
hana wa kumkumbatia, mwelekeo 
wake mkuu ni kila mtendaji wake 
kuwajibika.

Katika ujumbe wa aina yake, un-
aobeba ishara ya itikadi ya uongozi 
wake, Rais Samia ametumia fursa 
hiyo kutoa tahadhari ya kiutend-
aji kuanzia kwenye chama chake, 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) am-
bako yeye ni mwenyekiti hadi seri-
kalini akiwa na itikadi ‘mimi ni mtu 
wa wote’. 

Ilikuwa kwenye tukio la jana la 
kuapisha viongozi mbalimbali alio-
wateua hivi karibuni serikalini, aki-
wamo aliyekuwa Katibu Mkuu wa 
CCM, Daniel Chongolo, anayeku-
wa Mkuu wa Mkoa wa Songwe na 
naibu wake, Anamringi Macha, 
katika cheo kama hicho mkoani 
Shinyanga.

Kauli hiyo ya kipekee ya Rais 
Samia aliitoa Ikulu katika hilo, am-
balo mbali na wakuu wa mikoa, 
pia alikuwapo Christina Mndeme 
ambaye anakuwa Naibu Katibu 
Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira). 

Rais alitafsiri kwa kina msi-
mamo wake kiutendaji na nyendo 
za kuwajibika kwa watendaji wote 
serikalini, hasa wanaowajibika 
kwake moja kwa moja.

Katika hotuba yake, Rais Sa-
mia aliweka wazi sababu za 
uteuzi wa kila mkuu wa mkoa na 
kutoa maelekezo mahususi na ya 
jumla kwa wateule wote, akiwa 
na msisitizo amewateua pasi na 
kuangalia makundi waliyonayo.

“Mabadiliko hayo wengine 
wamehamishwa na kuondolewa 
na si kwa kulenga mtu, bali kupan-
ga safu nzuri kuelekea mbele. Wale 
mliobadilishwa nendeni mkasome 
vituo vyenu vipya, na uende ina-
vyotakiwa. 

“Wakati mwingine uliyebadil-
ishwa ni kwa sababu ulipokuwapo 
changamoto ni chache, tunaku-
peleka kwenye (changamoto) ny-
ingi tukiamini unaweza. Wakati 
mwingine ni nyingi na wewe ni 
mwepesi, tunampeleka ambaye 
ataweza. Ni mabadiliko ya kawai-
da, nendeni kufanya kazi.

“Mwanzo nilipoanza kuwaapi-
sha wakuu wa mikoa niliwaambia 
mnatarajia ningewachagua kwa 
makundi, lakini mimi kama Samia 
sina kundi.

“Mkijitizama humo, makundi 
mnayoyajua wote mmo humo 
ndani, ninachotaka mimi Watan-
zania kwa pamoja tufanye kazi, tu-
sogeze nchi yetu mbele, sina kun-
di. “Sasa wale wanahoji ‘identify’ 
(kujitambulisha) huyu ni wa mama 
huyu siyo wa mama, mimi mama 
nina watoto wote, wote wangu 
ninalea. Anayefanya vizuri wangu, 
anayefanya vibaya wangu, mwing-
ine nitampa zawadi na mwingine 
nitamchapa mikwaju. 

“Na wapo ninawachapa, 
ninawaweka nje, akishapata ad-
abu yake ninamwambia njoo tu-

fanye kazi. Kama makundi yenu 
huko, mimi hayanihusu, ninataka 
tufanye kazi 2024 na 2025 tuvuke 
vizuri,” alisema.

KUVUNJA MIKATABA
Rais Samia pia alitoa angalizo 

kwa viongozi kutumia vibaya nafa-
si zao kwa kuvunja mikataba kwa 
njia ambazo si za kisheria na hivyo 
kusababisha serikali kushtakiwa 
na kuingia gharama kubwa za 
kulipa fidia.

“Tunalipa fedha nyingi sana 
kwa kuvunja mikataba ovyo, 
mtu hajawekeza hata shilingi 
kanyang’anywa ardhi, unaletewa 
bili hiyo ‘lipa umekiuka Katiba na 
sheria, Dola 300 lipa’.

“Uvunjaji mikataba ufuate 
taarifa, vinginevyo DC (mkuu wa 
wilaya) na RC (mkuu wa mkoa) 
mnatutia hasara sana. Inawezeka-
na umeenda mahali mtu anaudhi, 
lakini fuata taratibu kuvunja. Wen-
gine ni matapeli kaingia, kategesha 
anakukasirisha ili afanye yake,” 
alifafanua.

WASIOWAJIBIKA
Rais Samia alisema kuwa kila 

mwezi anapokea ripoti ya utendaji 
wa kila kiongozi, akibainisha kuwa 
vipimo vya wakuu wa mikoa ni 
pamoja na kuongeza mapato.

“Wizara ya Fedha walinipa taari-
fa ya mapato, matumizi na madeni 
na kuonesha makusanyo ya serika-
li ni asilimia 97.7, lakini TAMISEMI 
makusanyo yako kwenye asilimia 
60 hadi 70 kwa baadhi ya hal-
mashauri na nyingine ziko kwenye 
50, lakini 15 ziko chini ya asilimia 
50 na kuwataka wajitazame nam-
na ya kupandisha.

“Katika kupandisha makusanyo 
si kwenda kuwabinya wananchi, 
kuna maeneo mengi yameachiwa 
zinaweza kukusanywa. Tunakwen-
da kupunguza kwa ajili ya huduma 
za kijamii; elimu, afya na maji, ili 
fedha zirudi TAMISEMI, lazima 
kukusanya.

“Ninataka mkasimamie mifumo 
ya ukusanyaji, watu wanaiba fed-
ha, watu wote, RC, DC mpo? Kuna 
mitandao inachepusha fedha za 
halmashauri, mkoa, kuna mtandao 
wa serikali unakwenda sambamba 
na wa wizi, watu mpo mnaangalia. 
Ninashukuru Mbeya wamekuwa 
wa kwanza kutuambia, tumeona 
hebu angalieni na kwingine, tu-
nafuatilia.

“Mtandao upo na unaenda, 
wanaambizana na unachepusha 
fedha nyingi sana. Lakini mnakaa 
huko ‘barabara zimeharibika El-
Nino tunaomba fedha hizi’, zina-
toka wapi? Serikali hatuchapishi 
fedha, bali tunakusanya kodi huko 
na huku kwenu mkiziachia zipo-
tee hizi za huku zitazidiwa, tuna 
miradi mikubwa ya kitaifa, kuna 
mabwawa, reli.

“Huko kwenye huduma za ki-
jamii tumefanya vya kutosha, sasa 
tunakwenda kupunguza fedha lab-
da mkusanye. Lakini halmashauri 
zitapewa fedha kutokana na 
makusanyo yake na watapewa 
kwa kadri ya kukusanya, wakipiga 
kelele nitafanya tathmini ya utend-
aji wako (kiongozi),” alihadharisha.

MIGOGORO YA ARDHI
Rais Samia alisema migogoro ya 

ardhi imekuwa mingi, watu hawa-
na raha, kuna wababe wanajifanya 
maofisa ardhi wanawanyang’anya, 
akiagiza viongozi kusimamia haki 
za watu.

“Ninafurahishwa na juhudi za 
sasa za Wizara ya Ardhi kupita, 
kusikiliza kero na kuzitatua palep-
ale, lakini waziri ni mmoja na timu 
yake wanaburuza wanakwenda, 
angalau wameanza na hawawezi 
kwenda kila mahali, bali serikali 
(viongozi) wafuatilie.

“Wakati huu tulionao uchaguzi 
wa serikali za mitaa ndio wakati 
wa kusababisha migogoro ya 
ardhi, mtu akiona ameharibu 
upande mmoja, anajenga mazin-
gira linakatwa eneo anajisogeza 
na kijiji kinasajiliwa na wakifanya 
tathmini hakikuwapo na kime-
sogezwa kwenye hifadhi, wilaya au 
mkoa mwingine.

“Ramani zilivyokuwa kipindi 
kilichokuwa wakati wa uchaguzi 
hakuna kuongeza kijiji wala nini. 
Huu ndio mtindo wa madiwani, 
wakishavurunda huku wanakata 
upande mwingine, nendeni kasi-
mamieni,” aliagiza.

Pia aliwataka viongozi hao ku-
chunga ndimi zao kwa kuwa waka-
ti mwingine zinachangia migogoro 
ambayo ni kuminya haki za watu, 
watambue wako kwa ajili ya kusi-
mamia haki za watu.

MIKOPO YA 10%
Rais Samia pia alisema suala la 

mikopo ya halmashuari wanaen-
delea kulimalizia ili kuwa na uta-
ratibu mzuri, watu wasipate shida. 
Alisema kuwa hata mwaka huu 
wa fedha (2023/24) kuna fedha il-
ishaidhinishwa, ipo kwenye mfuko 
ikisubiri muundo mpya.

Alisema makusanyo yanapaswa 
kuendelea na ni lazima wadaiwa 
sugu washughulikiwe, lakini 
akawa na angalizo kwamba itafika 
mahali watashindwa kwa sababu 
waliochukua fedha ni madiwani 
na wenyeviti wa halmashauri am-
bao waliunda vikundi feki vilivy-
opewa majina na kuundiwa miradi 
hewa na kupewa fedha.

SUKARI, MIGOGORO
Mkuu wa Nchi pia aliwataka 

wakuu wa mikoa kushughulikia al-
iowaita “watukutu” na kuacha kula 
nao ili kusaidia wananchi wapate 
sukari. Kama kuna mkoa bidhaa 
hiyo haipatikani na ipo nchini, 
watakutana kwenye tathmini ya 
mwezi.

“Ninapata taarifa za ajabu ajabu, 
nyingine mnajihatarishia maisha 
wenyewe. Mungu awalinde. Jitam-
bueni. Uhusiano mwema sehemu 
ya kazi, mimi ninashangaa RC na 
DC haziendi huyu na huyu, kama 
binadamu kila mtu alizaliwa kwao 
na makuzi ya kwao ila wote tume-
pita shule.

“Kama ya nyumbani hayaendani 
na uliyemkuta, basi angalieni yale 
ya jumla, mnagombana kwa kipi? 
Ukifuatilia ni mamlaka, fedha na 
mali ndivyo wanavyogombania.

“Wabunge wakija na hayo huwa 
ninawaambia ‘hapana’. Kama 

unafanya vizuri jimboni kwako 
hakuna wa kukuondoa, kama hu-
fanyi vizuri unataka kubebwa hilo 
halipo. 

“Ila kuna visa RC anampangia 
mwenzake mbunge mwingine 
badala ya kumwita ambaye ham-
wendi vizuri na kuelezana maeneo 
ya utawala, kuna ambao hawa-
taki kusimamiwa na wanaojiingiza 
kwenye yasiyowahusu,” alionya.

RC NI RAIS
Rais Samia alisema lengo ni 

kuwakumbusha dhamana wali-
yonayo ni kwa kuwa mkuu wa 
mkoa ni mwakilishi wa Rais katika 
kipande cha ardhi alichoko, kwa 
maana ndiye Rais wa  huko.

“Rais wa Tanzania mvua ikinye-
sha hukuna usingizi, unajiuliza wa-
nanchi wangu wa wapi wataamka 
wamezama, wapi nitasikia daraja 
limeporomoka, jua likitoka hulali 
je, wakulima watapata chakula? 
Vyanzo vya maji viko salama kweli, 
na ninyi mnatakiwa kuwa hivyo.

“Nimeona visa vingi hadi aje 
waziri mkuu azunguke huko akaf-
ungue maghala yaliyofungwa na 
RC mpo, na ninyi mnawaapisha 
DC ambao wamekatiwa kipande 
cha ardhi, lakini mambo hayaen-
di. Ninawakumbusha ninyi ndio 
marais wa eneo lile, shida yoyote 
ni yako,” aliagiza.

MTWARA
Rais Samia alisema amempandi-

sha cheo Kanali Patrick Sawala 
kutokana na kazi nzuri aliyofanya 
akiwa mkuu wa wilaya, huku ak-
ibainisha kuwa Mkoa wa Mtwara 
unapakana na nchi jirani, hivyo 
ahakikishe wanafanya vikao vya 
kujadiliana kupunguza changamo-
to za mpakani na kukuza biashara 
baina ya pande zote.

“Nenda kasimamie uzalishaji wa 
zao la korosho, mtangulizi wako 
alifanya vizuri, lazima kusimamia 
usafirishaji, tumeamua korosho 
yote isafirishwe kutoka Bandari ya 
Mtwara hatujapata lawama kwe-
nye soko la dunia, tunapoamua 
korosho ije Dar es Salaam kuna 
mambo mengi yanafanyika, ila 
ikisafirishwa moja kwa moja tu-
napeleka zao lenye sifa,”alisema.

Aliongeza kuwa serikali imean-
zisha kongani ya zao la korosho 
na ni muhimu kusimamia vyema 
ili kutoa ajira kwa wingi, huku 
akieleza bei nzuri ya zao mbaazi 
na ufuta inapaswa kwenda sam-
bamba na usimamizi mzuri wa 
serikali.

TABORA
Alisema amemtoa Paul Chacha 

kutoka mkuu wa wilaya kuwa 
mkuu wa mkoa kutokana na ku-
fanya vizuri huku akimtaka asi-
mamie vyema mazao ya kilimo, 
hasa tumbaku na pamba pamoja 
na kutatua changamoto ya uhar-
ibifu wa mazingira.

Pia alimwagiza kusimamia zao 
asali ili wananchi wapate ajira 
na kusimamia mradi wa umwa-
giliaji eneo la Nala ili wananchi 
waachane na kilimo duni ndani ya 
mkoa huo.

Alisema TAMISEMI inatathmini 
wakuu wa mikoa na wilaya ili 

kujua wanaofanya vizuri na wa-
naofanya vibaya. Kwa Chacha, ri-
poti nzuri ilitolewa na ndio sababu 
wamempandisha.

SONGWE
Rais Samia alisema Chongolo 

anaijua vyema Songwe na mata-
tizo yaliyoko huko tangu akiwa 
CCM. Inaunganisha nchi na Zam-
bia kupitia Mpaka wa Tunduma 
ambako kuna shughuli nyingi za 
kiuchumi na uhalifu wa kiuchumi 
kama ukwepaji kodi, ubadilis-
hanaji fedha isivyo halali.

“Kuna DED wa upande ule mzuri 
kaongeza mapato ya serikali, nen-
da kasaidiane naye pale Tunduma 
panaweza kuendesha mkoa na 
mkachangia serikali. Kuna mata-
tizo ya TRA (Mamlaka ya Mapato 
Tanzania), nenda kawasaidie wa-
fanye kazi zao vizuri wakiwa pale.

SHINYANGA
Mkuu wa Nchi alisema Anamrin-

gi Macha ana uzoefu mzuri ndani 
ya chama na maeneo mengine, 
ametulia na amekua; atafanya kazi 
nzuri, akimtaka kusimamia vyema 
uzalishaji pamba na kupandisha 
ari ya wananchi kujiletea maen-
deleo.

“Pale (Shinyanga) kuna mab-
wanyenye, kulalalala kidogo, kuna 
jamaa zangu wengi waarabu kido-
go, wengi kazi ‘mzigo mzito mpe 
mnyamwezi’ ila sio wengine , nen-
da kasimamie watu wapate ari ya 
kufanya kazi na kujiletea maende-
leo, kufuatilia kongani ya Buzwagi 
hasa kwa madini, hatujawahi kuwa 
na ya aina hii, nenda kaisimamie 
iwe na mafanikio,” aliagiza.

WALIOHAMISHWA
Rais pia alisema Ruvuma hakuna 

changamoto nyingi kama Mtwara 
ila wakikosa mbolea, ikizingatiwa 
kuna tatizo la kiusalama mpakani, 
inakuwa shida.

“Ninadhani damu ya Peter (Se-
rukamba) kule Singida haikuiva 
vizuri sana na viongozi walipo, 
vineno vineno vingi, nikijua Peter 
ni mtendaji mzuri sana, alikuwa 
anajaribu kurekebisha mambo 
wengine hawataki kurekebishwa, 
nikaona nikimwacha twende naye 
mpaka kule mbele kwenye kazi 
zetu zile, wanaweza kuharibiana. 

“Halima (Dendego) wewe ni 
mama unaweza kulea, pale kuna 
watu wa kuelelewa kama ninavy-
owalea ninyi, nawe nenda kalee 
Singida, Singida ni ndogo lakini ina 
mambo yake,” alisema.

Rais Samia alisema Serukamba 
anakwenda Iringa ambako kuko 
vizuri, hakuna changamoto nyingi 
na anadhani ataelewana nao vi-
zuri; akiona anakwazwa amtafute 
Mtaka jirani yake (Mkuu wa Mkoa 
wa Njombe) atamwonesha njia ya 
kupita.

Kwa upande wa Balozi Batli-
da Buriani, Rais Samia alisema 
aanaamini atakwenda nao vi-
zuri, akisisitiza kuwa waziri ali-
kuwa anatumia nguvu, “mnya-
para sana” na kumtaka asikubali 
wamwendeshe, lakini usibishane 
na wananchi wa Mkoa wa Tanga 
alikohamishiwa, bali asimame nao 
vizuri.
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Mchungaji Mgogo aibuka na 
hoja nzito kikokotoo mafaoMbowe abwagwa na 

waandishi kortini 
Na Mwandishi Wetu

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania Di-
visheni ya Kazi imetupilia mbali 
maombi ya Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Freeman Mbowe 
kutaka waandishi wa habari 10 
wanaomdai mtoto wake, Dudley 
Mbowe wamlipe gharama kwa 
kukamata nyumba yake.
Uamuzi huo ulitolewa jana mbele 

ya Naibu Msajili wa Mahakama 
Kuu, Mary Mrio, baada ya kupitia 
hoja za pande zote mbili.
Akisoma uamuzi huo, Mrio 

alisema mahakama baada ya 
kupitia maombi yaliyowasilisha 
na Mbowe kupitia wakili wake, 
John Mallya, iliona kwamba 
hakuna ubishi katika maombi 
ya kuiachia nyumba. Alisema 
kinachobishaniwa mahakamani ni 
Mbowe kulipwa gharama za kesi 
na wajibu maombi.
“Mahakama iliangalia katika kesi 

hii gharama zilipwe au zisilipwe, 
nimepitia gazeti la Serikali (GN) 
namba 106 la mwaka 2007 il-
ielekeza kwamba kesi za aina 
hii hakuna sehemu inayoelekeza 
kulipa gharama.
“Mahakama inaona hakuna haja 

ya kutoa gharama, kila upande 
ubebe gharama zake, nyumba 
iliyokamatwa iko huru,” alisema 
Msajili Urio.
Juzi waandishi wa habari 10 

wanaomdai Mkurugenzi wa Tan-
zania Daima, Dudley Mbowe, Sh. 
milioni 62.7 waliachia nyumba ya 
Freeman Mbowe waliyoikamata 
ili kuipiga mnada, lakini waligoma 
kulipa gharama za kesi kwa saba-
bu hata wao wanaingia gharama 
katika kudai haki yao.
Mbowe kupitia Wakili Mallya ali-

wasilisha maombi chini ya kiapo 
kilichoapwa na Freeman Mbowe, 
Februari 26 mwaka huu akitaka 
wajibu maombi kuondoa nyumba 
hiyo kwa sababu si mali ya Dud-
ley na Mahakama iwaamuru waji-
bu maombi hao kumlipa gharama 
za kesi mteja wake.
Wajibu maombi kupitia mwen-

zao, Kulwa Mzee, walidai 
walipitia nyaraka zote na viam-
batanisho walijiridhisha na wa-
likubaliana kwa pamoja kwamba 
hiyo nyumba waliyoikamata ni ya 
familia lakini inamiliiwa na Free-
man Mbowe.
“Kuhusu gharama  mheshimiwa, 

kwa uelewa wetu kwa mashauri 
ya migogoro ya kikazi hakuna 
gharama na hiyo inatokana na 
uwezo wa vipato vidogo vya wa-
fanyakazi.
“Wakati sisi tunafanya hili jambo 

tulikuwa tukiamini kabisa kuwa 
ni nyumba ya mkurugenzi wetu 
kwa sababu katika hatua ya 
makubaliano alikuwa anatuambia 
kuwa tutafanya vikao nyumbani 
kwake na tumefanya hapo vikao  
kwenye hiyo nyumba.
“Mheshimiwa katika hatua za 

mwisho baba yake ambaye ndiye 
mwombaji katika shauri hili alitu-
alika tukutane hapo hapo ambapo 
tulikuwa tunakutana na  tuliku-
tana hapo akakubali kubeba dha-
mana ya mtoto wake akakubali 
kutulipa mwezi Desemba,” alidai 
Kulwa.

Kulwa alidai kutokana na maz-
ingira hayo waliamini kuwa hapo 
ndipo nyumbani kwake mkuru-
genzi na baada ya kushindwa ku-
walipa katika kutekeleza namna 
ya kupata haki yao ndio maana 
waliamua kukamata hiyo nyumba.
“”Kwa hiyo mheshimiwa tunaom-

ba tusilipe gharama. Kwanza, 
huyu mwombaji hajaingia ghara-
ma kwani katika  hatua zote za 
majadiliano tulikuwa tunakwenda 
kwake kwa gharama zetu we-
nyewe na ahadi zake za kutulipa 
Desemba baada ya kushindwa 
kutekeleza hilo lilituathiri maana 
tulikuwa katika maandalizi ya 
siku kuu na  ada za watoto shu-
leni,” alidai Kulwa.
Kulwa aliomba Mahakama katika 

uamuzi kuhusu gharama ikiweze-
kana kila upande ubebe gharama 
zake.
Akijibu Wakili Mallya alidai 

anakubaliana na mjibu maombi 
Kulwa kwa aliyoyasema ya 
kuachia nyumba hiyo.
“Kuhusu suala la gharama mteja 

mwombaji anastahili kulipwa 
gharama na mambo mengine 
aliyoyasema mjibu maombi 
alipaswa kuyaleta kwa njia ya 
kiapo,”alidai Mallya .
Mbowe alifungua shauri dhidi 

ya Maregesi Paul, Fidelis Felix, 
Christina Mwakangale, Janeth Jo-
siah, Exuperius Kachenje, Hellen 
Sisya, Kulwa Mzee, Nora Damian, 
Makuburi Ally, Mkurugenzi wa 
Gazeti la Tanzania na Kampuni ya 
Udalali ya JJ Auctioneers& Debt 
Collectors.
Februari 13, mwaka huu, Ma-

hakama ilikubali maombi ya 
wadai na kumteua dalali wa Ma-
hakama kukamata nyumba kwa 
ajili ya kuipiga mnada.
Februari 28, mwaka huu, dalali 

wa Mahakama, Jesca Massawe, 
alibandika matangazo ya kukama-
ta nyumba ya Mkurugenzi tayari 
kupigwa mnada kufidia deni la 
malimbikizo ya mishahara ya wa-
fanyakazi.
Naibu Msajili Mrio alitoa amri 

hiyo baada ya kupitia hoja za 
washinda tuzo katika Tume ya 
Usuluhishi na Uamuzi (CMA) Julai 
2023.
Shauri hilo namba 28461 la 

mwaka 2023, wadai Maregesi 
Paul na wenzake tisa dhidi ya 
Mkurugenzi wa Gazeti la Tanzania 
Daima, Dudley Mbowe.
Baada ya mdaiwa kukaidi kulipa, 

wadai  walikubaliana njia sahihi 
kukamata nyumba yake namba 9 
iliyopo Mtaa wa Feza , Mikocheni 
B barabara ya Chipaka na Ma-
hakama ilikubali.
Walalamikaji hao walipata tuzo 

Julai 17 mwaka 2023 mbele ya 
Msuluhishi wa CMA Ilala, Bonasia 
Mollel.
Madai ya awali yalikuwa jumla 

ya Sh. milioni 114 baada ya kukaa 
mezani kwenye majadiliano kwa 
pamoja kiwango hicho cha fedha 
kilishuka na kufikia Sh. milioni 
62.7.
Dudley alikubali kulipa fedha 

hizo kwa awamu tatu, Oktoba 
30, Desemba 30 mwaka 2023 na 
awamu ya mwisho ilikuwa mwis-
honi Februari mwaka huu lakini 
hakulipa.

Na Joyce Lameck

KASISI machachari 
nchini, Mchungaji Daniel 
Mgogo, amesema kikoko-
too bado ni maumivu kwa 
wastaafu kutokana na 
kuambulia kiasi kidogo cha 
mafao licha ya kutumia 
muda mwingi katika utumi-
shi. 

Kutokana na hali hiyo, 
amesema ni muhimu seri-
kali ikaangalia upya suala 
hilo huku akishauri pia tara-
tibu za mtu kupata stahiki 
zake zisiwe na usumbufu 
kama ilivyo sasa.

Akihojiwa katika chan-
nel ya Pastor Daniel Mgogo, 
alisema Mchungaji Mgogo 
alisema anaamini kama 
wabunge wangekuwa ka-
tika mfumo wa kikokotoo 
wasingekipitisha ndiyo 
maana hawapati maumivu 
katika mafao yao pindi wa-
napomaliza muda wao wa 
ubunge. 

“Naamini kama hiki 
kikokotoo kingewakokotoa 
na wabunge wasingekip-
itisha. Nasema  huwezi ku-
wapa kazi ya kutunga she-
ria ya barabara madereva 
bodaboda au magari maana 
watabadili mwendo na kila 
kitu watajiangalia wao. Na-
shauri tunapotunga hizi 
sheria wanasiasa wasi-
wapo,” alisema.

Mchungaji Mgogo 
alisema anaamini kama 
bunge wangepitia kikoko-
too wasingekipitisha na 
kwamba atauliza rafiki 
zake (wabunge) kama nao 
kinawahusu kwa kuwa kwa 
hali ilivyo wasingepaswa 
kukipitisha.

“Naamini kama hiki 
kikokotoo kingewakokotoa 
na wa bunge wasingekip-
itisha, ndio maana nasema 
huwezi kuwapa kazi ya ku-
tunga sheria ya barabara 
madereva bodaboda au 
magari maana watabadili 
mwendo na kila kitu wakiji-
angalia wao. Nashauri tuna-
potunga hizi sheria wana-
siasa wasiwepo.

Mchungaji Mgogo alise-
ma mfanyakazi anapokuwa 
kazini anaamini kuwa pesa 
anayoiweka itamsaidia 
mara baada ya kustaafu, 
lakini imekuwa tofauti kwa 
watu wengi kwa sababu 
mzunguko wa kupata 
kikokotoo umekuwa mrefu.

Alishauri kuwa mtu kabla 
hajastaafu apewe barua iki-
wa imeambatana na hundi 
na kama hakuna fedha basi 
aendelee na kazi hadi fedha 
zitakapopatikana.

“Kwa nini wanashindwa 
kuweka hundi? Kwa sababu 
wanataka wakuzungushe 

hadi ufe na unapofari-
ki (dunia) ndugu 
zako waanze ku-
zungushwa hadi 
wakose stahiki 
hizo.

“Kama kuna 
kitu Watanza-
nia wanataka 
kibadilike ni hili 
la kikokotoo. Ni 
jambo lin-
alouliza 
s a n a . 
S e r i -
kali ina-
posema ukomo wako wa 
kufanya kazi umefika, pale 
wanapoweka ukomo na 
hundi yako iwapo badala ya 
nenda halafu baadaye una-
jaza fomu kuomba fedha 
zako.

Ili kuondoa huu usum-
bufu huo, alishauri mlolon-
go uondolewe na kuweka 
angalizo kuwa walioko 
kazini wajue ni wastaafu 
wa baadaye kwa sababu 
hawatafanya kazi milele 
na kwamba usumbufu  wa-
naowafanyia wengine wata-
kutana nao.

“Kinachonisumbua mtu 
kashatumika. Alikuwa  aki-
fanya kazi akilipwa msha-
hara.  Anapostaafu  kwa 
nini mnampa kazi ya kujaza 
fomu? Inatakiwa apewe 
fomu kwamba ulikatwa hivi 
na sasa unachostahili ni 
hiki, siyo kuanza kujieleza 
wakati ‘database’ (kanzi-
data) ipo na inaonyesha 
makato yake kwa miaka 30.

“Hali hii imesababisha 
mstaafu anageuka om-
baomba barabarani wakati 
ni haki yake wakati kuna 
database ambayo inaweza 
kuondoa usumbufu kwa 
wastaafu kujaza fomu 
mara kwa mara huku wen-
gine wakitoka vijiji vya 
mbali,”alisema.

Kwa mujibu wa Mchun-
gaji Mgogo, hakuna haja 
ya mstaafu kuanza kujaza 
fomu upya ya kujielezea 
kwa kuwa ni mfanyakazi 
ambaye anajulikana na 
utumishi wake unajulikana 
katika sehemu yake ya kazi.

“Ni kwa nini muda un-
apofika wa kumpa kile 
ambacho walikuwa wan-
amtunzia ndio wanaanza 
kumpiga danadana? Mara 
tutakuwa tunakulipa kido-
go kidogo tena kwa muda 
ambao watapenda wao. Hii 
si nzuri kabisa kuna jambo 
limejificha.

WAKIMBILIA KUOMBE-
WA  

Mgogo alisema anaumia 
sana kwa sababu wastaafu 
wengi hivi sasa wanakimbil-
ia nyumba za ibada kuomba 
kuombewa ili walipwe sta-

hiki zao, jambo ambalo 
halipaswi kuwa hivyo 

kwa kuwa fedha 
zao zilishakatwa, 
hivyo  wanapaswa 
kulipwa.

“Napokea simu 
za wastaafu wak-

isema Mchungaji 
naomba uniombee 

pesa yangu wa-
nanizungusha. 

Hivi fedha 
ya mtu ni 
ya kufany-
ia maombi 

kweli? Tuache  kukemea 
mapepo na magonjwa, 
tukemee kikokotoo? Unam-
chelewesha babu wa watu 
amesharudi kijijini lakini 
haki yake haumpi,” alihoji.

Aidha, alishauri vyama 
vya wafanyakazi kupeleka 
msimamo kwa serikali 
kama haina fedha isiwe 
inawastaafisha watu kwa 
kuwa ni mateso baada ya 
kutumikia taifa kwa miaka 
mingi.

UJUMBE MZITO
Kasisi huyo alitoa wito 

kwa Watanzania wanapo-
pata nafasi yoyote ya kuwa 
juu ya watu wengine, wawe 
na moyo wa huruma ka-
tika kuwahudumia kwa 
sababu Mungu anapompa 
mtu kibali hicho, anaamini 
kuwa ana uwezo wa kusi-
mamia na kuwasaidia watu 
wengine.

“Kila unachokifanya kwa 
mtu kigeuze kwa upande 
wako ili uone uhuruma 
kwa mtu huyo. Kwa se-
hemu ndogo Mungu ali-
yokupa ujisikie amani mtu 
anapoondoka akiwa ame-
furahi kwa kumuhudumia 
vizuri,” alisisitiza.

CHANZO CHAKE 
Mwaka 2018, serikali 

iliwasilisha kusudio la 
kubadilisha kanuni za She-
ria ya Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa ajili ya kuweka 
kikokotoo kipya cha mafao 
kutoka asilimia 50 kwenda 
25 ya mkupuo na hatimaye 
Bunge kusitisha.

Hatua hiyo ilisababisha 
wadau kuipinga kila kona, 
hivyo kumfanya Rais wa 
Awamu ya Tano, Dk. John 
Magufuli (marehemu) kusi-
tisha matumizi ya kikoko-
too kipya hadi mwaka 2023. 
Mabadiliko yalipelekwa 
bungeni na kubadilisha ku-
toka asilimia 25 hadi 33.

Hata hivyo, kikokotoo hi-
cho badi kinapingwa huku 
wadau wakibainisha kuwa 
hakiakisi hali halisi ya mai-
sha ya mstaafu kutokana na 
thamani ya utumishi wake 
kwa taifa na kile anachoam-
bulia baada ya kustaafu.      
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TPHPA kununua 
ndege mpya 
kudhibiti nzige, 
kwelea kwelea

Na Restuta James

SERIKALI imezindua programu 
ya kuboresha kada ya ualimu inay-
olenga kuimarisha sekta ya elimu 
ikiwamo ajira, motisha, ufadhili wa 
mafunzo na ujenzi wa nyumba za 
walimu nchini.

Aidha, imetenga Sh. bilioni 215 
kwa ajili ya maboresho hayo huku 
Mfuko wa Shirika la Ushirikiano wa 
Elimu Duniani (GPE), likitenga dola 
za Marekani milioni 80 kwa ajili ya 
Tanzania.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Dk. Doto Biteko, alisema 
hayo jijini Dar es Salaam jana katika 
hafla ya uzinduzi wa programu hiyo 
inayotoa fursa ya elimu bora na ju-
muishi kwa wanafunzi na walimu 
wa shule za awali, msingi na sekond-
ari.

Alitaja maeneo mengine ya 
msisitizo kuwa ni kuwezesha 
mfumo wa uandaaji ufundishaji 
jumuishi unaotumia Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA), 
kujenga vituo vya mafunzo kwa 
walimu, kuwa na mfumo jumuishi 
wa upangaji wa walimu kwa njia ya 
elektroniki kwa kuzingatia jinsia, 
kununua vifaa vya usaidizi na kutoa 
ufadhili wa mafunzo kwa walimu 
wanaofundisha wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu.

“Ni lazima tuwekeze sana kwa 
walimu na niahidi hapa kwamba 
yale yanayotuhusu kwa ajili ya kada 
hii tutayashughulikia haraka ili wal-
imu waweze wawahudumie watoto 
kule shuleni…kumekuwa na mtindo 
wa wasimamizi wa walimu kuju-
muisha taaluma ya ualimu pale ina-
potokea mwalimu mmoja anatenda 
kinyume cha maadili. Mwalimu 
mmoja anapokosea ashughulikiwe 
yeye mwenyewe taaluma ya ualimu 
iheshimiwe,” alisema Dk. Biteko.

Alisema kwenye vituo vya mafun-
zo kwa walimu, serikali itafunga 
mifumo ya TEHAMA itakayowawez-
esha kupakua vitabu na mahitaji 
muhimu ya ufundishaji na pia 
itaruhusu walimu wa kujitolea kwe-
nye maeneo yenye uhaba mkubwa 
wa walimu.

“Kazi ya kuboresha elimu ni ya 
kudumu, tunaomba wadau msitu-
choke…hili si jukumu la serikali peke 
yake, inahitaji juhudi za pamoja za 
wadau wote,” alisema Dk. Biteko na 
kuyaomba mashirika ya kimataifa, 
kampuni na taasisi binafsi na  
asasi za kiraia kuunga mkono kazi 
hiyo.

Dk. Biteko alisema serikali imeen-
delea kuongeza bajeti ya elimu kwa 
asilimia 20.4 kutoka Sh. trilioni 4.7 
mwaka 2021/22 hadi Sh. trilioni 5.7 
mwaka 2023/24.

Alisema katika miaka mitatu ya 
Serikali ya Awamu ya Sita, walimu 
37,473 wameajiriwa, 227,383 wame-
pandishwa madaraja na zaidi ya 
20,000 wamepandishwa vyeo.

Alitaja changamoto zinazoikabili 
sekta ya elimu ni pamoja na upun-
gufu wa walimu, madarasa, vitabu 
na nyumba za walimu, inayotokana 
na ongezeko la udahili wa wanafun-
zi kuanzia ngazi ya awali hadi kidato 
cha nne.

“Kwa mfano mwaka huu watoto 
waliodahiliwa kuingia shule ya 
msingi ni milioni 10.8 ambao wame-
fanya uhitaji wa madarasa ni 96,166 
na ongezeko hili litakuwa kubwa 
zaidi mwaka 2030 ambapo uda-
hili utakuwa ni zaidi ya milioni 12,” 
alisema.

Ili kukabiliana na upungufu wa 
nyumba za walimu, alisema katika 
programu hiyo, mkazo unawekwa 
kujenga nyumba kwa walimu katika 
halmashauri za pembezoni.

Alimtaka Waziri wa Elimu, Sayan-
si na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
atoe zawadi kwa walimu wanaofan-
ya vizuri ili kutambua mchango wao 
wakati wa maadhimisho ya Siku ya 
Walimu Duniani, ambayo huadhim-
ishwa Oktoba 5, kila mwaka.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa Shirika la Ushirikiano wa 
Elimu Duniani (GPE), Dk. Jakaya Kik-
wete, alisema GPE iliyoanzishwa na 
Nchi Saba Tajiri zaidi duniani (G7), 
inalenga kuimarisha maendeleo ya 
elimu katika nchi masikini na kwa 
sasa inahudumia nchi 89 ikiwamo 
Tanzania.

Alisema kupitia shirika hilo, Tan-
zania imepata ufadhili uliowezesha 
kuchapisha vitabu milioni 36, kui-
marisha mifumo ya elimu, kujenga 
madarasa ya elimu ya awali 300, 
ya shule za msingi 2,980, vituo vya 
walimu 252, nyumba 64 za walimu, 
shule mpya 18 na mabweni ya wa-
nafunzi wenye mahitaji maalumu 
15.

Alisema katika programu hiyo, 
Tanzania itapata dola za Marekani 
milioni 80.

Aliipongeza Tanzania kwa 
kuongeza udahili wa wanafunzi 
kwa ngazi zote na kuitaka serikali 
ifanye utafiti wa sababu za watoto 
wengi kukatisha masomo kabla ya 
kuhitimu.

“Takwimu zinaonesha watoto 
milioni 240 wako nje hawako dar-
asani kati yao milioni 100 wako 
Afrika. Hili ni tatizo kubwa…wale 
wanaojiunga na shule, asilimia 33 
hawamalizi,” alisema.

Awali, Prof. Mkenda, alisema pro-
gramu hiyo itatumia Sh. bilioni 212 
na maeneo ya kipaumbele ni viten-
dea kazi, miundombinu, ubora wa 
walimu na wakufunzi, ajira na moti-
sha kwa walimu.

Alisema serikali imeshafanya ma-
boresho ya sera na sheria ili elimu 
ya lazima iwe ni awali mpaka kidato 
cha nne kwa maana ya miaka 10, 
kuwaongezea walimu ujuzi, huku 
wapya wakichujwa kwa mitihani 
maalumu kama inavyofanyika kwe-
nye kada nyingine.

Balozi wa Sweden nchini, Char-
lotte Ozaki Maclas, alisema wadau 
wa maendeleo wako tayari kush-
irikiana na serikali katika progra-
mu hiyo kwa kuwa walimu ndio 
kichocheo cha maendeleo ya jamii.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Elimu, Utama-
duni na Michezo, Husna Sekiboko, 
alitaka serikali itumie kwa uaminifu 
fedha za wafadhili ili kutatua kero 
zilizopo kwenye sekta ya elimu na 
mkazo uwekwe kwenye kuajiri wal-
imu na kuboresha maslahi yao.

Wavuvi wa pweza kutoka vijiji sita vya  kata ya Boma, wilayani Mkinga mkoani Tanga, 
wakiwaandaa kwa ajili ya kuwapima ili kuwauza, wakati wa  kufungua mwamba wa 
makazi ya samaki hao jana, ambao ulifungwa kwa siku 90 ili wazaliane ambapo kilo-
gramu 2,284 zilivuliwa. Zoezi la ufungaji wa miamba bahari kwa ajili ya kuongeza 
uzalishaji wa pweza linasimamiwa na Shirika la Mwambao Coastal Community Network 
Tanzania chini ya mradi wa NORAD. PICHA: BONIFACE GIDEON  

Na Christina Mwakangale 

MAMLAKA ya Afya ya 
Mimea na Viuatilifu Tanza-
nia (TPHPA), imesema inata-
rajia kununua ndege mpya ya 
Shilingi bilioni tatu, kuongeza 
ufanisi katika udhibiti wa 
nzige na ndege jamii ya kwelea 
kwelea.

Imesema hatua hiyo ni mi-
kakati ya TPHPA ya kuimarisha 
‘Kilimo Anga’ na kwamba zita-
nunuliwa ndege zaidi ikiwamo 
ndege isiyo na rubani (drone), 
ili kudhibiti visumbufu mimea 
kama vile ‘Kantangaze’.

Mkurugenzi Mkuu wa TPH-
PA, Prof. Joseph Ndunguru, ali-
yasema hayo jana jijini Dar es 
Salaam, wakati akizungumza 
na wahariri na waandishi wa 
habari nchini, kuelezea ma-
fanikio, changamoto na mata-
rajio ya mamlaka hiyo mwaka 
2023/24.

“Mamlaka imedhibiti ndege 
aina ya kwelea kwelea mil-
ioni 40 na kufanikiwa kuokoa 
tani 5,675 za mazao ya nafaka 
(mpunga, mtama na alizeti).

“Udhibiti huo ulifanyika 
katika mikoa ya Pwani, Mo-
rogoro, Tabora na Manyara 

kwa kushirikiana na Shirika la 
Kudhibiti Nzige wa Jangwani 
(DLCO-EA),” alisema Prof. Nd-
unguru.

Kadhalika, Prof. Ndunguru, 
alifafanua kwamba katika ku-
dhibiti visumbufu mimea, njia 
tofauti za kisasa kiteknolojia 
kwa kutumia ndege zisizo 
na rubani, hutumika huku  
mwezi Februari na Machi, 
mwaka huu mradi wa BBT 
(Building a Better Tomorrow), 
ukifikiwa.

Alisema kwenye mradi huo, 
eneo la Chinangali, mkoani 
Dodoma, mamlaka imedhibiti 
visumbufu vya zao la alizeti 
(aphids, viwavi na panzi) kati-
ka eneo la ekari 495 za shamba 
la zao hilo.

“Udhibiti huo unafanywa na 
mamlaka kwa kutumia drone, 
ambayo ilinyunyuzia kiuatilifu 
aina ya Bamidacy Plus 344SE 
kwa ufanisi mkubwa na hivyo 
kuchangia kuokoa upotevu wa 
zao hilo, na kuchangia katika 
kuongeza tija.

“Tunatumia ‘Ndege nyuki’ 
(kifaa kama drone kwa njia 
ya anga), imechangia katika 
kupunguza gharama za uzal-
ishaji ambazo zingetumika 

kuwalipa vibarua na kuokoa 
muda ambao ungetumika 
kufanya kazi hiyo, kama inge-
fanywa na vibarua

“Ndege waharibifu hao 
walidhibitiwa katika maeneo 
yaliyotajwa kwa kunyunyizia 
kiuatilifu aina ya ‘fenthion’ 
kwa asilimia 60 kwa kutumia 
ndege na ‘Vinyunyizi Mbeleko’ 
vyenye injini (njia ya ardhini),” 
alisema Prof. Ndunguru.

Kuhusu ukusanyaji wa 
maduhuli ya serikali, katika 
mwaka wa fedha 2023/24 
mamlaka iliazimia kukusanya 
Sh. 6,454,437,453 mapato ya 
ndani kwa kipindi cha miezi 
mitatu, Julai hadi Septemba, 
mwaka 2023.

Prof. Ndunguru alisema, 
mamlaka imekusanya Sh. 
6,143,965, 337 sawa na asilimia 
95.2 ya makadirio ya makusan-
yo ya mwaka mzima kutoka 
kwenye vyanzo vyake mbalim-
bali vya mapato ya ndani.

“Kwa kipindi cha mwezi 
Oktoba hadi Desemba 2023, 
mamlaka imekusanya Sh. 
5,352,196,967 na kwa kipindi 
cha Januari 6 hadi Machi, 
mwaka huu, mamlaka imeku-
sanya Sh. bilioni 3.7.

Programu kuimarisha sekta 
ya elimu yazinduliwa
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10,000 hawajaripoti kidato cha I
Na Ashton Balaigwa,  
MOROGORO

ZADI ya wanafunzi 10,000 
kati ya 56,827 waliochaguliwa 
kujiunga na kidato cha kwan-
za katika shule za sekondari 
za serikali mkoani Morogoro 
mwaka huu, hawajaripoti na  
kusajiliwa hadi kufikia Februari 
23.

Hayo yamebainishwa kwe-
nye taarifa ya Ofisa Elimu 
Taaluma wa mkoa huo, Hilde-
gard Saganda iliyowasilishwa 
wakati wa kikao cha Kamati ya  
Ushauri ya Mkoa wa Morogoro 
(RCC).

Alisema hadi kufikia Februari 
23, idadi ya wanafunzi waliori-
poti na kusajiliwa shuleni iliku-

wa 46,775 sawa na  asilimia 82. 
Kati yao, wavulana ni 22,203 na 
wasichana ni 24,572.

Alitaja halmashauri zenye wa-
nafunzi wengi ni Kilosa ambayo 
waliochaguliwa ni 11,156 wakati 
walioripoti hadi kipindi hicho 
walikuwa 8,990 sawa na asil-
imia 81 ikifuatiwa na Manispaa 
ya Morogoro ambako walioch-
aguliwa ni 9,885 na walioripoti 
7,502 sawa na asilimia 76.

Ofisa Elimu huyo alisema 
uandikishaji wanafunzi elimu 
ya awali na darasa la kwanza 
kwa mwaka 2024 umekuwa we-
nye mafanikio makubwa.

Alisema hadi kufikia Februari 
23, mwaka huu, jumla ya wa-
nafunzi wa awali 74,792 waki-
wamo wavulana 37,786 na wasi-

chana 37,006 wameandikishwa 
kati ya 93,551 sawa na asilimia 
79.95 waliotarajiwa.

Pia alisema wanafunzi 86,408 
wakiwamo wavulana 43,357 
na wasichana 43,051 wame-
andikishwa kuanza darasa la  
kwanza kati ya 84,642 waliota-
rajiwa ambao ni sawa na asilim-
ia 102.1.

Upande wa elimu ya awali, 
Ofisa Elimu alisema Halmashau-
ri ya Wilaya ya Kilosa imeongo-
za kwa kuandikisha wanafunzi 
15,588 kutoka kwenye matokeo 
ya idadi ya 18,063, ikifuatwa 
na Halmashauri ya Wilaya 
ya Mvomero kwa wanafunzi 
10,427 kutoka kwenye maoteo 
ya 12,569.

Kwenye uandikishaji wa 

darasa la kwanza kati ya  hal-
mashauri tisa za mkoa huo, 
Kilosa imeongoza kwa kuan-
dikisha wanafunzi 17,421 tofauti 
na maoteo yake ya  wanafunzi 
16,616, ikifuatwa na Mvomero 
iliyoandikisha wanafunzi 11,471 
kutoka maoteo ya wanafunzi 
11,871.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo 
ya RCC, Mkuu wa Mkoa wa Mo-
rogoro, Adam Malima, aliagiza 
wakuu wa wilaya na wakuru-
genzi kuhakikisha wanasima-
mia kwa karibu suala la elimu 
katika maeneo yao.

Wajumbe wa RCC pia walipiti-
sha makadirio ya Sh. bilioni 
484.054 kwa ajili ya bajeti ya 
mkoa huo kwa mwaka wa fedha 
2024/25.

Na Munir Shemweta,  
RUANGWA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge 
ya Ardhi, Maliasili na Utalii, ime-
taka mipango ya matumizi ya ar-
dhi   inayotekelezwa katika vijiji 
mbalimbali nchini kusimamiwa 
ipasavyo na kamati za vijiji ili ku-
leta tija.

Aidha, kamati hiyo im-
eipongeza Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi  
kwa kutekeleza miradi ya mipa-
ngo ya matumizi ya ardhi kupi-
tia Tume ya Taifa ya Matumizi 
ya Ardhi katika vijiji mbalimbali 
nchini.

Kwa mwaka 2023/24 wiz-
ara kupitia Tume ya   Taifa ya 
Matumizi ya Ardhi na wadau 

wengine,  imetekeleza miradi ya 
mipango ya matumizi ya ardhi 
katika  vijiji 333 nchini kote. 

Mradi wa upangaji matumizi 
ya ardhi unatekelezwa na wiz-
ara kupitia tume hiyo ambayo 
imepewa jukumu kisheria la ku-
wezesha na kuandaa mipango ya 
matumizi ya ardhi katika ngazi 
mbalimbali nchini. Mipango hiyo 
huandaliwa katika ngazi ya taifa, 
kanda, mikoa, wilaya na vijiji.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Ardhi Mali-
asili na Utalii, Timotheo Mnzava, 
akiwa katika ziara ya kamati hiyo 
jana katika kijiji cha Namkatila 
wilayani hapa, alisema kupanga 
mipango ya matumizi ya ardhi 
ni jambo moja na kuisimamia na 
kutekeleza ni jambo lingine.

Alibainisha kuwa kazi ya kusi-
mamia mipango ya matumizi 
ya ardhi katika vijiji si ya waziri, 
tume na wala wakuu wa wilaya   
ndiyo maana ziko kamati za vijiji 
zilizotokana na wananchi wa vi-
jiji husika.

“Niombe mipango ya matumi-
zi ya ardhi   iliyotumia fedha za 
nchi na walipakodi kuitengeneza 
ikasimamiwe na kuheshimiwa 
na wenzetu katika kamati wa-
saidie ili mipango hiyo   ikalete 
matokeo na matumda yaliyoku-
sudiwa.

“Tukiwa na mipango tunajisi-
fia tumeipanga halafu hatuifuati 
itakuwa ni kazi bure na huko viji-
jini wenyeviti na wenzao wakue-
ndelea na ujanja ujanja wa kuuza 
maeneo bila kufuata mipango 

iliyopangwa, hatuwezi kutoka 
na haiwezi kutusaidia,” alisema 
Mnzava.

Awali, Naibu Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Geophrey Pinda, alise-
ma utekelezaji wa miradi ya 
upangaji matumizi bora ya ardhi 
katika vijiji mbalimbali nchini ni 
maono ya wizara kuona vijiji vy-
ote vinakuwa katika mpangilio 
mzuri.

alisema kwa wilaya ya Ru-
angwa, tume imetekeleza mradi 
katika vijiji 16 vikiwamo Chik-
wale, Chihundu, Nambilanje, 
Mkaranga, Nanganga, Chikoko 
na Likwachi.

Kwa mujibu wa Pinda, tume im-
ewezesha uandaaji mipango kina 
wa maeneo ya makazi kwenye 

kijiji cha Namkatila uliowezesha 
uandaaji wa hati za kimila 787 na 
upimaji mipaka ya vijiji 10 pamo-
ja na upimaji mipaka ya vijiji ulio-
wezesha utatuzi wa migogoro ya 
mipaka ya muda mrefu hususan 
mgogoro wa mpaka kati ya vijiji 
vya Nanjaru na Mnyangala vilivy-
opo katika Manispaa ya Lindi.

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Ardhi, Maliasili na Utalii imefan-
ya ziara ya  kukagua utekelezaji 
wa mradi wa kupanga matumizi 
ya ardhi katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Ruangwa. 

Kamati pia ilikabidhi vyeti vya 
ardhi ya vijiji, ramani za mipaka 
iliyopimwa na kuhuishwa, mipa-
ngo ya matumizi ya ardhi ya vi-
jiji na Hati za Hatimiliki za kimila 
kwa wananchi.

Na Christina Mwakangale

RAIS Mstaafu wa Awamu ya 
Nne, Jakaya Kikwete, amesema 
kiwango cha hali ya udumavu 
kwa watoto walio chini ya mia-
ka mitano kimeshuka nchini.
Amesema alipoingia madara-

kani hali ya udumavu kwa kun-
di hilo, ilikuwa ni asilimia 42 
na alipotoka mamlakani mwaka 
2015, kilifikia asilimia 34.
Kikwete aliyasema hayo jana 

jijini Dar es Saalam, wakati wa 
hafla ya makabidhiano ya vi-
donge milioni 22 vya Vitamin 
A kutoka Shirika la Nutrition  
International kwa Wizara ya 
Afya. Alisema kwamba hali ya 
udumavu nchini kwa sasa im-
efikia asilimia 30 kwa mujibu 
wa wizara hiyo huku akisema 
kiwango hicho bado ni kikubwa 
kutokana na udumavu kuwa 
miongoni mwa vyanzo vya vifo 
kwa kundi hilo.
“Udumavu ni pamoja na ukon-

defu, kimo kisichokwenda sam-
bamba na umri, uzito mdogo 
na anaemia. Asilimia 30 tuliyo 
nayo bado ni kubwa. Nilipotika 
madarakani ilikuwa asilimia 34, 
tumejitahidi kushuka kwa asil-
imia nne,” alisema Kikwete.
“Nilipostaafu Shirika lilinitaka 

niwe mjumbe wa bodi, nikaona 
nikubali kwa sababu haitaathiri 
shughuli zangu za kilimo, 
Msoga...tunamshukuru nchi ya 
Canada, kupitia shirika hili kwa 
msaada huu,” aliongeza.
Naibu Waziri wa Afya, Dk. 

Godwin Mollel, alisema Tanza-
nia kiwango cha watoto walio 
chini ya miaka mitano ni milio-
ni 11, hivyo vidonge milioni 22 
vitatolewa kwa awamu mbili, 
Juni na Desemba mwaka huu.
“Vidonge hutolewa katika 

siku 30 za mwezi Juni, na siku 
31 za mwezi Desemba, hivyo 
ni awamu mbili. Vidonge hivi 
vitainua kiwango cha afya za 
watoto hawa. 
“Tatizo jamii bado haijaeli-

mika kuhusu lishe bora, wengi 
wanadhani ukishiba ndio lishe. 
Kushiba sio lishe, je, tumekula 
chakula gani ukashiba? Tuzin-
gatie lishe ya mtoto, na wote 
pia,” alisema.

Kiwango udumavu
watoto chashuka

Kamati Bunge yageukia usimamizi mipango matumizi ardhi

Mtaalamu wa maabara wa Kituo cha Afya Kimara, Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam, Lizaline Bwakila (kulia), akimtoa damu, Maxi-
milian Michael, katika zoezi la uchangiaji damu lililoendeshwa na Idara ya Vijana ya Kanisa la Waadventista Wasabato Mbezi Luis 
juzi. PICHA: SABATO KASIKA
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MAONI & UCHAMBUZI

HABARI njema kutoka kwa wataalam wa Taasisi ya Afya Ifakara 
(IHI) ambao wako katika hatua ya mwisho ya utafiti wa chanjo ny-
ingine ya malaria yenye uwezo wa kuzuia maambukizi ya ugonjwa 
huo kwa asilimia 75 inatia matumaini ya kudhibiti vifo vitokanavyo 
na ugonjwa huo.

Ugonjwa wa malaria ni hatari na usipowahiwa mapema kutibiwa 
husababisha vifo huku takwimu zikionesha kuwa ugonjwa huo un-
aua haraka kulinganisha na magonjwa mengine.

Chanjo husaidia kwa kiasi kikubwa kudhibiti mtu kupata ugonjwa 
na hata akiupata hauwezi kuleta madhara makubwa kama ataku-
wa hajapata chanjo.

Hilo limejidhihirisha pia wakati ugonjwa wa UVIKO-19 ulipoitiki-
sa dunia na kusababisha maelfu ya watu kupoteza maisha.

Vifo vingi vilitokea kwasababu watu walikuwa hawajapata chanjo 
mapema ya kudhibiti ugonjwa huo na ilipopatikana matokeo yal-
ionekana kutokana na madhara yake kupungua kwa kiasi kikubwa.

Chanjo za kudhibiti magonjwa mbalimbali hasa ya milipuko, 
zimesaidia kudhibiti magonjwa hayo kusambaa kwa kasi na kuleta 
athari kwa binadamu.

Kuna chanjo ya ugonjwa wa surua, polio, ndui ambazo kabla ya 
kupatikana kwake watu wengi waliathirika kwa kupata ulemavu 
wa kudumu au kusababisha vifo.

Ndio maana tunasema matokeo ya utafiti wa chanjo hiyo mpya 
ya malaria inasubiriwa kwa hamu kubwa ili kudhibiti ugonjwa huo 
hatari.

Kutokana na mbu kuwa sugu kwa baadhi ya dawa zinazotumika 
kuwaua, ugonjwa huo umekuwa ukiwatesa watu wengi na matiba-
bu yake yamekuwa na gharama.

Hata katika baadhi ya hospitali mtu anapokwenda kuchukuliwa 
vipimo vya malaria, havioneshi kama ana vijidudu hivyo, na bada-
la yake anaambiwa kuwa ana maambukizi katika njia ya mkojo.

Mtu anaweza kupoteza maisha kwa kutibu ugonjwa mwingine 
ambao haumwi na ule unaomsumbua ukiendelea kumshambulia.

Ugonjwa wa malaria kwa mujibu wa watalaamu husababisha 
damu nyingi kupotea na matokeo yake kuhitaji kuongezewa na 
kama atachelewa kifo kitamkabili.

Kwa mujibu wa wataalamu wa utafiti wa chanjo hiyo mpya ya 
malaria, chanjo ya kwanza ilikuwa na ubora kwa asilimia katia ya 
36 na 40.

Lakini hii mpya inatarajiwa kuwa na uwezo wa kuzuia maam-
bukizi ya ugonjwa huo kwa asilimia 75.

Chanjo hiyo iliyo katika utafiti kwa mujibu wa watalaamu im-
eonesha mafanikio makubwa, yenyewe ina ufanisi wa asilimia 75 
na imelenga watoto zaidi ambao wako katika kundi hatarishi kwa 
wanao athirika zaidi.

Aidha, imeelezwa kuwa utafiti wa chanjo hiyo mpya (R21) uko 
kwenye hatua ya tatu na ya mwisho, lakini haijaingia sokoni.

Kwa Tanzania tunasema hayo ni mafanikio makubwa katika ku-
dhibiti ugonjwa huo kuendelea kutesa wananchi na serikali ku-
punguza gharama ya kuagiza dawa za kuponya ugonjwa huo.

Kama Zanzibar waliweza kudhibiti ugonjwa huo na ‘Zanzibar bila 
malaria’ ikawezekana kupitia mradi wa malaria, hata kwa upande 
wa Bara inawezekana.

Cha msingi ni watu pia kuweka mazingira yanayowazunguka 
katika hali ya usafi na kuondoa vyanzo vyote vinavyosababisha 
mazalia ya mbu wanaoeneza ugonjwa huo.

Vile vile, ni muhimu kuzingatia kutumia chandarua kilichowek-
wa dawa wakati wa kulala ili wadudu hao wasiweze kupenya na 
kushambulia binadamu.

   

Mwezi Mtukufu umeanza,  
tujifunze na kujirekebisha  

jamii ivutiwe nasi

 Muungwana Lazima Nilonge

Chanjo ya malaria 
itasaidia kudhibiti vifo

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

SIKU ya Machi 12, waumini 
wa dini ya Kiislamu Tanzania 
na duniani kote kwa ujumla, 
wameanza kutekeleza ibada 
muhimu ya kutimiza Nguzo 
ya Nne katika Nguzo Tano, zi-
nazosimamisha dini hiyo am-
bayo ni kufunga Mwezi Mtuku-
fu wa Ramadhani.

Kwa mujibu wa maandiko ya 
dini ya Kiislamu, kuna nguzo 
tano ambazo ni msingi zinazo-
simamisha imani ya dini hiyo 
na kila muumini wa dini hiyo, 
anatakiwa atekeleze nguzo 
hizo, ndipo ahesabike kuwa 
ni miongoni mwa waumini wa 
dini hiyo.

Kati ya hizo tano, kuna moja 
ambayo si lazima muumini 
kuitekeleza japo ni muhimu 
kwa walioamini,  kwa kuwa 
maandiko yanasema ni ‘kwa 
wale wenye uwezo pekee wa 
kufanya hivyo.’

Nayo ni ile ya kwenda kuhiji 
Mji Mtakatifu wa Makka, kwe-
nye nyumba tukufu. Maandiko 
yanasema, hii ni kwa wale 
wenye uwezo wa kifedha na 
afya, ni lazima wafanye hivyo, 
ili waweze kwenda kutekeleza 
ibada hiyo muhimu.

Ngoja nizitaje nguzo hizo 
tano muhimu kwa mtiririko 
maalum kwa mujibu wa 
maandiko kutoka katika Kita-
bu Tukufu cha Quruan.

Nguzo ya kwanza, ni ku-
muamini Mwenyezi Mungu 
na mjumbe wake Muham-
mad (SAW). Ya pili ni kuswali  
swala tano katika vipindi to-
fauti, vilivyopangwa katika 
mtiririko maalum pasipo kuu-
vuruga.

Nguzo ya tatu, ni kutoa zaka 
na ya nne, ni Kufunga Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani na 
ya Tano, ni kwenda Kuhiji Mji 
Mkukufu kwa wale wenye uw-
ezo.

Hebu naomba tukumbush-
ane nikiwa ni mmoja wa 
muumini wa dini hiyo mwe-
zi huu tunatakiwa tutende 
mambo yaliyo mema, kufanya 
mambo ya kheri na isiwe tu-
fanye tu katika mwezi huu la 
hasha, bali iwe ni mwendel-
ezo katika kuyaendeleza hayo 
mambo mema na mazuri.

Imekuwa na mazoea ya 
waumini hao kujisahau kwa 
kiwango kikubwa sana kwa 
kumuongopea Mungu dhahiri, 
shahiri kwa kipindi hiki kuji-
fanya ama kujinasibu ni watu 
bora na kipindi hiki kiisha wa-
narudi na kufanya mambo ya 
hovyo.

Kwa pamoja, tukishirikiana 
kufanya mambo mazuri na 
safi basi naamini hakutakuwa 
na mambo ya uvunjifu wa 
amani nchini, hakutakuwa na 
ukatili wa kijinsia, hakutaku-
wa na aina yoyote ya wizi na 
nchi itabaki kuwa na amani na 
salama.

Ukweli ni kwamba, katika 
kipindi hiki cha mwezi Mtuku-
fu wa Ramadhani, ndicho kin-
achowakumbusha Waislamu 
walio wengi kufanya mambo 
mema na  mazuri.

Kutokana na ukweli huo hata 
viongozi wa dini wa kiislamu 
kutoka maeneo tofauti tofauti 
wamekuwa wakitumia kipindi 
hiki katika kuwajenga waisla-
mu kwani kumekuwa na wingi 

ama mafuriko wa waumini ka-
tika nyumba za ibada.

Hii inatokana na kujianga-
lia kwa matendo yao maovu 
hivyo wengi kuonekana kum-
rudia mungu na kubadilika 
kitabia.

Mufti Mkuu wa Tanzania, 
Abubakar Zuberi, wakati aki-
watangazia waislamu kuanza 
kwa kutekeleza ibada hiyo ali-
wataka Waislamu kote nchini 
kuishi kwa upendo na amani 
na kuwataka wazidishe kuom-
ba msamaha kwa Mwenyezi 
Mungu, pasi na kuiombea nchi 
iendelee kuwa na amani isi-
ingie migogoro.

Aliwataka na kuwaomba 
waumini wa dini ya Kiislamu 
kuwaombea viongozi wetu 
wakuu wa nchi, ikiwamo na 
kuiombea nchi kuepukana na 
mabalaa na maradhi makub-
wa katika nchi yetu.

Mbali na dini ya Kiislamu, 
dini zote nchini zinahubiri 
amani, upendo, kusamehema-
na kuomba sana Mungu, uny-
enyekevu kutendeana mema

Rai yangu mbali na kuutumia 
mwezi huu mtukufu wa Rama-
dhan vizuri mimi napenda 
kusema ndugu zangu  Wais-
lamu wenzangu tuendeleze 
mazuri yetu na mema yetu 
hata kama mwezi huu utaisha.

Nirudi kwa upande wa waza-
zi tunatakiwa tujitahidi katika 
malezi ya watoto yetu kwani 
kumekuwa na mmomonyoko 
wa maadili katika jamii yetu 
basi tuutumie vyema mwezi 
huu pia katika kujenga tabia 
zilizo njema kwa watoto wetu.

Ramadani Mubaraqa!

Na Pilly 
Kigome
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Habari kitaifa

Uwekezaji mdogo kikwazo 
malezi na makuzi ya watoto 

Msajili ataka mapato  
kufikia asilimia 10

KABWELA Fadhili Mohamed

Na Sabato Kasika

UTAFITI mbalimbali 
uliofanywa Afrika, ume-
baini uwekezaji kwa 
malezi na makuzi ya 
watoto wadogo, bado 
ni mdogo na  hauna 
uwiano sawa kama 
unavyobainishwa na 
sayansi ya malezi ya 
watoto.
Waziri wa Mandeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Maalum, Dk. Dorothy 
Gwajima, aliyemwakili-
sha Rais Samia Suluhu 
Hassan, katika mkutano 
wa kimataifa wa malezi 
na makuzi maendeleo 
ya awali ya mtoto kwa 
nchi za ukanda wa Af-
rika Mashariki, unaoen-
delea Dar es Salaam, al-
ibainisha matokeo hayo 
bila kufafanua kwa kina.
Dk. Gwajima alisema 

hali hiyo ikiendelea 
bila kuchukuliwa hatua 
zaidi, mataifa ya Afrika 
yatakuwa yanaandaa 
watoto, lakini hatimaye 
kuwa na nguvu kazi isi-
yo na tija kwa mataifa 
husika.
Alisema kuna haja kwa 

mataifa ya Afrika kui-
marisha uwekezaji kwa 
watoto wadogo kwa ku-
tumia mapato ya seri-
kali zao na kushirikisha 
wadau wa maendeleo 
kusaidia katika eneo 
hilo la malezi.
“Serikali ya Tanza-

nia imeandaa na in-
atekeleza Programu 
Jumuishi ya Taifa ya 
Malezi, makuzi na 
maendeleo ya awali ya 
mtoto ya miaka mitano. 
Tanzania ni nchi kubwa, 
lakini kupitia serikali 
na wadau wa maende-
leo; programu hii in-
atekelezwa nchi nzima,” 
alisema.
Aidha, alisema katika 

kuonyesha utashi wa 
utekelezaji wa pro-
gramu hiyo kwa mwaka 
ujao wa fedha 2024/25, 
serikali ya imeelekeza 
mikoa na halmashauri 
zote kutenga fedha 
katika bajeti zake ili 
kutekeleza afua za 
malezi na makuzi ya 
watoto.
“Katika kipindi cha 

miaka miwili ya 
utekelezaji wa pro-
gramu hii tumefanikiwa 
kwa kiwango kikubwa, 
nimeambiwa kuwa 
mtaalamu kutoka Tan-
zania atawasilisha 
mada kuhusu uratibu 
na utekelezaji wa pro-
gramu hiyo, hivyo 
atafafanua kwa kina 
kuhusu utekelezaji 
huo,”  alisema. Mku-
rugenzi wa Mtandao 
wa Malezi, Makuzi na 
Maendeleo ya Awali 
ya Mtoto Tanzania, 
Mwajuma Rwebangira, 

amesema kuna haja kwa 
wadau kuendelea kuji-
tokeza kushirikiana na 
serikali, ili kutekeleza 
Programu Jumuishi ya 
Taifa ya Malezi, Makuzi 
na Maendeleo ya Awali 
ya Mtoto na kuleta 
matokeo chanya katika 
jamii.
“Programu Jumuishi 

ya Taifa ya Malezi, 
Makuzi na Maendeleo 
ya Awali ya Mtoto im-
elenga kuifikia jamii 
hasa wazazi, walezi na 
watoto kwani  hatua hii 
itasadia kuwa na watoto 
watakaoleta mabadiliko 
na maendeleo katika 
jamii yao ya baadaye,” 
alisema.
Madau wa masuala ya 

malezi na makuzi ya 
mtoto, Profesa Mary 
Getui kutoka Kenya, 
alisema elimu ya malezi 
na makuzi kwa mtoto ni 
ya muhimu na kwamba 
kila nchi Afrika haina 
budi kuchukua hatua 
kuhakikisha inakuwa na 
jamii bora.
“Ninaamini kila nchi ina 

changamoto zake katika 
malezi, hivyo kupitia 
mkutano huo tutapeana 
uzoefu, ili kusaidia ka-
tika malezi na makuzi 
ya watoto wetu,” Prof. 
Getui alisema.
Mwakilishi wa Shirika 

la Afya Duniani (WHO) 
Tanzania, Dk. Charles 
Moses, alisema shirika 
la wadau wengine 
wataendelea kuipa 
kipaumbele ajenda 
ya malezi, makuzi na 
maendeleo ya awali 
ya mtoto kwa kuwa ni 
miongoni mwa mambo 
yanayoyapa uzito kwa 
zaidi ya miaka 40 sasa.
“Kwa sasa dunia 

inakadiriwa kuwa na 
watoto milioni 250, 
wengi wao ni wale wa-
naotoka katika nchi za 
kipato cha kati, wana 
uwezekano wa kuwa 
katika hatari ya kufikia 
ukuaji kamili,” alisema 
Dk. Moses.
Mkuu wa Mkoa wa 

Dar es Salaam, Albert 
Chalamila alikemea 
mtindo wa baadhi ya 
watu kuwaita watoto 
waliopo mitaani kwa 
jina la ‘watoto wa mi-
taani’, kwa kuwa haku-
na mtaa unaozaa wato-
to bali wanatoka katika 
familia zao kutokana na 
sababu mbalimbali ziki-
wamo za malezi duni.
“Dar es Salaam inakisi-

wa kuwa na watu zaidi 
ya milioni tano, hivyo 
hata watoto watakuwa 
wengi. Wito wangu 
ni kwamba tuzingatie 
malezi bora ili wasi-
wapo wanaokimbilia 
mitaani na kuitwa wato-
to wa mitaani,” alisema 
Chalamila.

Na Elizabeth Zaya

MSAJILI wa Hazina, Ne-
hemiah Mchechu, amese-
ma Rais Samia Suluhu 
Hassan ameagiza   taasisi 
zote za serikali kuongeza 
mapato yasiyo ya kikodi 
kutoka asilimia tatu ya 
sasa hadi  asilimia 10 nda-
ni ya miaka mitano.

Mchechu alisema hayo 
juzi wakati wa ufunguzi 
wa mkutano wa siku tatu 
unaofanyika mjini Kibaha  
mkoani Pwani baina ya 
ofisi hiyo ya msajili, taasisi 
pamoja na mashirika am-
bayo serikali ina hisa chini 
ya asilimia 50.

“Rais ametaka kuwe na 
ongezeko kubwa la ma-
pato yasiyo ya kikodi ku-
toka katika ngazi zote za 
serikali, kwa sasa mapato 
yasiyo ya kikodi ni asilimia 
tatu (3), anataka asilimia 
hii ifikie 10 ndani ya miaka 

mitano.
Tunaamini tutafikisha 

kwa sababu tumejipanga, 
tunaenda vizuri chini ya 
wizara ya mbili ambazo 
zinasimamia kwa kina za 
Mipango na Uwekezaji 
pamoja na Wizara ya 
Fedha, kwa kushirikiana 
na wizara zote ambazo 
taasisi hizo zimewekezwa 
ili kusimamiwa kisera 
kwa shughuli za kila siku,” 
alisema.    Alisema ofisi 
hiyo ina nafasi kubwa ya 
kusimamia mapato hayo 
yasiyo ya kikodi.

“ U n a p o z u n g u m z i a 
mapato ya nchi, yameg-
awanyika katika sehemu 
kuu mbili, yaani mapato 
ya kodi na yasiyo ya kiko-
di. Na sisi Ofisi ya Msajili 
tuna nafasi kubwa ya kusi-
mamia mapato yasiyo ya 
kikodi kwa sababu yale 
ni magawio na faida zina-
zotoka kwenye mashirika 

ya umma na uwekezaji wa 
serikali,” alisema Mche-
chu.

Alisema ofisi yake im-
ejipanga kufanikisha ag-
izo hilo la Rais Samia la 
kukuza mapato yasiyo ya 
kikodi kutoka katika ngazi 
zote za uwekezaji wa seri-
kali. 

Akifungua mkutano 
huo, Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Fedha, Dk. Natu 
Mwamba, alizitaka taasisi 
na mashirika hayo yenye 
hisa na serikali, kutam-
bua na kuelewa kwamba 
jukumu lao  ni kuanga-
lia na kulinda maslahi 
ya nchi, ili serikali ipate 
gawiwo la kutosha na ku-
tunisha mfuko wa serikali 
kuiwezesha kutekeleza  
maendeleo na ustawi wa 
jamii.

Dk. Mwamba alisema 
taasisi hizo za serikali zi-
napaswa kuchangia na 

kuwa gurudumu la maen-
deleo katika nchi kwa ku-
tambua maeneo muhimu 
ya kuyawekea nguvu.

“Tunataka zihakik-
ishe zinaongeza mfuko 
mkuu wa serikali ili ku-
fanya mambo mengine 
ya kijamii na kimaen-
deleo inayopaswa ku-
fanya. Kwa hiyo viongozi 
hawa wanapaswa kujua 
kwamba jukumu kubwa 
wanalopaswa kufanya 
ni kuangalia na kulinda 
masilahi ya nchi yetu ili 
tupate gawiwo la kutosha 
na kuongeza mfuko mkuu 
wa serikali.

“Kwa hiyo ni muhimu 
wakurugenzi za taasisi 
hizi, kuelewa picha kub-
wa ya namna mashirika 
ya umma yanavyopaswa 
kuendeshwa chini ya ofisi 
ya msajili wa hazina na 
majukumu wanayopaswa 
kuyatanguliza,” alisema. 

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JCKI), Dk. Peter Kisenge  (kulia), ak-
ipokea zawadi ya kitabu kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu wa Global Education Link (GEL), Abdulma-
lik Mollel, alipotembelea ofisi za Global Medicare, eneo la Chang’ombe, jijini Dar es Salaam jana, 
ambapo taasisi hizo zimekubaliana kushirikiana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE



Alhamisi Machi 14, 20248

Habari kitaifa

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imekamili-
sha kuunganisha mfumo wake 
mkuu wa kibenki na Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu (HESLB) ili kuimarisha 
utoaji mikopo kwa wanafunzi.

Hatua hiyo inalenga kuwez-
esha wanafunzi kupata bidhaa 
za kibenki zenye ubora wa hali 
ya juu, ubunifu, usalama na 
ufanisi.

Akizungumza wakati wa kon-
gamano lililofanyika jijini Dar 
es Salaam jana, likiandaliwa 
na HESLB na kuwakutanisha 
wadau mbalimbali wa elimu 
nchini, Ofisa Mkuu wa Wateja 
Binafsi wa Benki ya NMB, Filbert 
Mponzi, alisema mfumo huo 

kwa kiwango kikubwa umera-
hisisha utoaji mikopo kwa wa-
nafunzi wa vyuo vikuu.

“Wanafunzi sasa watafurahia 
huduma za kibenki bila matati-
zo baada ya kuunganishwa kwa 
mfumo mkuu wa benki ya NMB 
na Bodi ya Mikopo. Sasa mikopo 
inatolewa kwa wanafunzi kwa 
haraka na kwa urahisi zaidi,” 
Mponzi alisema.

Aliwataka wanafunzi wanu-
faika wa mikopo hiyo kufun-
gua akaunti katika benki hiyo 
ili kunufaika na faida, ikiwamo 
mikopo ya papo kwa papo 
yenye masharti nafuu kuanzia 
Sh. 1,000 hadi 500,000. Mponzi 
alisisitiza dhamira ya benki hiyo 
kuendelea kufanya kazi kwa 
karibu na serikali pamoja na 

taasisi za elimu nchini ili kusaid-
ia maendeleo ya sekta ya elimu 
kuanzia ngazi ya chini.

“Sekta ya elimu ni mion-
goni mwa vipaumbele vyetu 
muhimu. Ili kusisitiza dhamira 
yetu ya kusaidia elimu ya juu, 
mwaka jana tulitenga mikopo 
ya Sh. bilioni 200 kwa wanafun-
zi wa vyuo vikuu kufuatia ma-
jadiliano ya karibu na Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Tekonlojia.

“Wanafunzi wanaweza kuom-
ba mikopo kuanzia Sh. 200,000 
hadi hadi Sh. milioni 10 kwa riba 
nafuu ya asilimia tisa tu,”

Mkurugenzi Mtendaji wa 
HESLB, Dk. Bill Kiwia alisema 
lengo la kongamano hilo ni 
kupokea maoni toka kwa wa-
dau mbalimbali wanaohusika 

na utendaji wa utoaji wa fedha 
kwa taasisi yake. Alisema bodi 
kwa sasa inawafikia zaidi ya 
wanafunzi 200,000 wenye uhi-
taji na imepanga kuwafikia wa-
nafunzi wengi zaidi, lakini hilo 
litategemea upatikanaji rasili-
mali fedha.

“Hatujaridhishwa na hali ya 
sasa kwa sababu mahitaji ni 
makubwa kuliko rasilimali ziliz-
opo. Bado tunatafuta rasilimali 
fedha mbadala ili kuwafikia wa-
nafunzi wengi zaidi,” alisisitiza.

Aliwataka wanufaika wa 
mikopo ya bodi yake kuhakiki-
sha wanarejesha mikopo yao 
kwa wakati ili kuiwezesha taasi-
si yake kujiendesha kwa ufanisi 
kwa manufaa ya wanafunzi 
wengi wenye uhitaji.

Mkurugenzi 
Jatu, DPP
kuingia 
makubaliano 
Na Grace Gurisha 

ALIYEKUWA Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kampuni 
ya Jatu Public Limited, 
Peter Gasaya, anayetuhu-
miwa kutakatisha fedha 
za upatu, ameeleza ma-
hakama nia yake ya kuin-
gia makubaliano ya kukiri 
kosa na Mkurugenzi wa 
Mashtaka (DPP) baada ya 
kusota mahabusu gerezani 
kwa zaidi ya miaka miwili.
Taarifa hiyo ilitolewa 

jana na mshtakiwa kupi-
tia wakili wake, Kung’he 
Wabeya mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu Richard Ka-
bate wa Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar 
es Salaam kesi ilipoitwa 
kwa ajili ya kutajwa.
“Tayari tumeshaandika 

barua ya maombi hayo na 
tutawasilisha nakala ya 
barua hiyo kwa upande 
wa mashtaka leo (jana),” 
alidai Wakili Wabeya.
Wakili wa Serikali, Eva 

Kassa aliomba mahakama 
ipange tarehe nyingine 
ya kutajwa kesi hiyo kwa 
kuwa  hawajakamilisha 
upelelezi wa shauri hilo.
Hakimu alikubali ombi 

hilo na kuwapa siku 30 
pande zote mbili kufanya 
makubaliano hayo kisha 
waarifu mahakama hatua 
watakayofikia. Kesi hiyo 
iliahirishwa hadi Machi 26, 
mwaka huu kwa ajili ya 
kutajwa.
Inadaiwa kuwa kati ya 

Januari Mosi, 2020 na 
Desemba 31, 2021, jijini 
Dar es Salaam, mshtakiwa 
akiwa kama Mkurugenzi 
wa kampuni hiyo, alijipa-
tia Sh. 5,139,865,733 (Bil. 
5.139/-) kutoka Saccos ya 
Jatu kwa njia ya udang-
anyifu.
Inadaiwa alijipatia kiasi 

hicho cha fedha kwa ma-
dai kwamba angezizalisha 
kwa kuwekeza katika 
mazao ya kilimo na kupata 
faida zaidi, jambo ambalo 
alijua si kweli.
Katika shtaka la pili, ina-

daiwa kwamba, Gasaya 
alitakatisha fedha hizo zi-
lizokuwa katika akaunti ya 
Jatu iliyoko benki ya NMB 
Tawi la Temeke kwa kuji-
husisha katika miamala.
Inadaiwa mshtakiwa ali-

fanya hivyo huku akijua 
fedha hizo ni mazalia ya 
kosa tangulizi la kujipatia 
fedha kwa njia ya udang-
anyifu.

Walia na kiwanda kutiririsha 
maji machafu katika makazi 

Mfumo utoaji mikopo HESLB waimarishwa kuongeza tija

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WAKAZI wa Mtaa wa Lu-
lanzi, Kata ya Picha ya Ndege, 
Halmashauri ya Mji wa Kiba-
ha wamemwomba Mkuu wa 
Wilaya ya Kibaha kutatua kero 
ya maji machafu yanayotiririka 
toka kiwanda cha Keds.

Wananchi hao wamesema 
mbali ya maji hayo kuwa 
kero kwenye makazi yao, pia 
yanaweka rehani usalama wa 
mifugo inayokunywa maji hayo, 
pia kitoweo kitokanacho na 
mifugo hiyo.

Kiwanda hicho kinajihusisha 
na utengenezaji taulo za watoto 
na sabuni za unga ambazo zina-
sambazwa katika maeneo mbal-
imbali nchini. Kinalalamikiwa 
na wakazi jirani kutiririsha maji 
machafu ambayo yanakwenda 
kwenye makazi ya watu.

Kero hiyo iliibuliwa juzi 
wakati wa mkutano wa kusiki-
liza kero uliofanyika Picha ya 
Ndege, ukiandaliwa na Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa wa Pwani.
Akizungumza katika mku-

tano huo, mmoja wananchi hao, 
Ramadhan Kalangaza alisema 
malalamiko yao yameshafik-
ishwa kwenye mamlaka husika, 
lakini kero hiyo haijapatiwa 
ufumbuzi.

“Wananchi tumelalamikia ku-
wapo kwa kero ya maji machafu 
katika eneo la Lulanzi, tunaom-
ba serikali kusaidia kutafuta 
ufumbuzi.

“Eneo hili pia kero ya  
kutopata maji safi na salama. 
Tunaomba suala hili lipatiwe 
ufumbuzi ili tufanye shughuli 
nyingine za maendeleo badala 
ya kuhangaika kusaka maji,” ali-
wasilisha kero za wananchi wa 
eneo hilo.

Akitolea ufafanuzi wa kero 
hizo kwa niaba ya Mkuu wa 
Mkoa wa Pwani, Abubakar 
Kunenge, Mkuu wa Wilaya ya 
Kibaha, Nickson Simon alise-
ma kero ya maji machafu wa-
naifanyia kazi, wakianza kwa 

kukutana na uongozi wa kiwan-
da hicho.

Kuhusu kero ya wananchi 
kutopata huduma ya maji, Me-
neja wa Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira Dar es 
Salam (DAWASA), Alfa Ambokile 
alisema Mradi wa Maji Pangani 
ambao unatarajiwa kuanza hivi 
karibuni, utatatua kero hiyo ka-
tika eneo la Lulanzi na Kata ya 
Pangani.

Mganga Mkuu wa Halmashau-
ri ya Mji wa Kibaha Dk. Peter 
Nsanya, akizungumzia kero za 
Hospitali ya Wilaya (Lulanzi0 
alisema kuna jengo linajengwa 
katika hospitali hiyo kwa ajili 
ya kutatua kero ya ukosefu wa 
jengo la kuhifadhi maiti.

Dk. Nsanya alisema katika 
halmashauri hiyo hakuna jengo 
la kuhifadhi maiti na kwa sasa 
wanatumia lililoko Hospitali ya  
Rufani ya Mkoa wa Pwani (Tum-
bi).

Katika hatua nyingine, wakazi 
wa Kitongoji cha Kisabi, Hal-

mashauri ya Wilaya ya Kibaha 
wameomba serikali kuridhia 
kuendelea kuishi katika kiton-
goji hicho kwa kuwa ndio eneo 
pekee wanalofanya shughuli 
zao za kilimo zinazoendesha 
maisha yao.

Wananchi hao zaidi ya 90 
wamepatiwa eneo mbadala 
huko Kikongo  kutokana na 
eneo wanakoishi sasa kutokuwa 
rafiki kwa ujenzi wa nyumba 
imara.

Serikali imetenga eneo lenye 
ukubwa wa ekari 1000 kwa ajili 
ya kuhamishia huko wananchi 
hao, lakini wamekataa wakilala-
mikia umbali wa kufikia mae-
neo yao ya kilimo ya sasa.

Mkuu wa Wilaya alichukua 
maoni hayo, akiahidi kuyafiki-
sha kwenye ngazi husika kwa 
ajili ya kujadiliwa zaidi, akibaini-
sha kuwa watakaohusika na 
maeneo yatakayotengwa ni wa-
nanchi 91 wanaotambuliwa na 
siyo 300 waliotajwa wakati wa 
mkutano huo.

Ofisa Fedha 
kutoka GGML, 
Joscar Ruman-
yika, akifafanua 
faida za progra-
mu ya ushauri 
kwa wanafunzi 
wa Shule ya 
Sekondari 
Kalangalala, 
mkoani Geita 
hivi karibuni. 
GGML imezin-
dua programu 
hiyo, iliyopewa 
jina la ‘GGML 
Ladies Mentor-
ship Program’ 
ikiwa ni sehemu 
ya wanawake 
wa kampuni 
hiyo kuadhimi-
sha Siku ya 
Kimataifa ya 
Wanawake. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Wakili wa Serikali, Eva 
Kassa aliomba mahakama 
ipange tarehe nyingine 
ya kutajwa kesi hiyo kwa 
kuwa  hawajakamilisha 
upelelezi wa shauri hilo.
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Na Allan Isack, SIMANJIRO

WANANCHI wa Kata ya Loi-
borsoit wilayani Simanjiro 
mkoani Manyara, watanufaika 
na mpango wa bajeti ya mwa-
ka wa fedha wa 2024/2025 
uliopitishwa na Halmashauri 
ya Wilaya ya Simanjiro mkoani 
Manyara, kupitia miradi mbal-
imbali kwa kugusa maisha yao.
Diwani wa Kata ya Siria, Bara-

ka Kiduya, alisema hayo wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari.
Alisema wananchi wa vijiji 

viwili vya kata hiyo, Loiborsoit 
na Ngage watanufaika kupitia 
miradi ya maendeleo.
Katika hatua nyingine 

ameishukuru serikali kwa 
namna inavyotekeleza miradi 
mbalimbali ya maendeleo kwe-
nye sekta ya elimu, afya, maji 
na barabara.
Alisema kupitia bajeti hiyo 

Kata ya Loiborsoit itanufaika 
kupitia miradi mbalimbali ya 
maendeleo.
“Katika mpango wa bajeti 

wa mwaka wa fedha wa 
2024/2025 tumepata madar-
asa mawili ya shule shikizi ya 
Songoyo, Sekondari ya Loibor-
soit tumepata mradi wa UVIKO 
na pochi ya mama,” alisema 
diwani huyo.
Pia alisema kwa sekta ya afya 

serikali imefanikisha ujenzi wa 
zahanati mbili zilizoko kwenye 
kata hiyo, pia zitapatiwa mi-
radi ili ziweze kuendelea kutoa 
huduma kwa jamii.
Amepongeza Wakala wa 

Barabara za Vijijini na 
Mijini(TARURA), kwa kujenga 
daraja linalounganisha wilaya 
ya Simanjiro na Same mkoani 
Kilimanjaro, lililoko kwenye 
kata hiyo.
Alisema mradi mkubwa wa 

maji wa Mto Pangani uta-
wanufaisha wananchi wa kata 
kwa kuwa Shilingi bilioni 42 
zimetengwa kutekeleza mradi 
na utakuwa mkombozi kwa 
wakazi wa vijiji vya Ngage na 
Loiborsoit na Ngarash.

Loiborsoit 
kunufaika 
mpango 
wa bajeti 
2024/25

Na Allan Isack, SIMANJIRO

J
ESHI la Polisi limewa-
panga askari watano 
kwa kila kitongoji cha 
mji mdogo wa Mirerani, 

wilayani Simanjiro mkoani 
Manyara kudhibiti uhalifu.

Mkuu wa Kituo cha Polisi 
Mirerani, Mrakibu wa Polisi 
(SP) Dominick Fwaja, alisema 
hayo wakati akizungumza 
kwenye mkutano wa hadhara 
wa Mkuu wa wilaya hiyo, Dk. 
Suleiman Serera.

Mkutano huo, ulikuwa na 
dhamira ya kutembelea kiton-
goji kwa kitongoji na kusiki-
liza kero na changamoto zina-
zowakabili wananchi katika 
Kata ya Endiamtu, wilayani 
humo.

Alisema pia wamedhamiria 
kuwaonyesha wananchi dhana 
ya polisi jamii na ulinzi shiriki-
shi inavyopatiwa ufumbuzi na 
kupunguza uhalifu.

Aidha, alisema katika viton-
goji 24 vilivyoko katika mji 
huo, amewapanga askari polisi 
wanne mpaka watano kwa kila 
kitongoji ili waweze kufanya 
kazi ya kulinda raia na mali zao 
kwa ukaribu zaidi.

Alisema katika mpango wa 
kuhakikisha changamoto ya 
wizi, matukio ya uhalifu na vu-
rugu zinamalizika wamekaa ki-
kao na wenyeviti wa vitongoji 
na kuwapatia askari polisi hao 
ambao watakuwa wanahusika 
kwenye vitongoji hivyo.

“Polisi wote wameshakutana 
na wenyeviti wa vitongoji na 

kutoa namba zao za simu hivyo 
wakiwa wanawahitaji wata-
wasiliana mara moja ili kuko-
mesha matukio ya uhalifu,” 
alisema Fwaja.

Hata hivyo, alisema lengo ni 
kuhakikisha askari polisi hao, 
wanashirikiana na wenyeviti 
wa vitongoji na wakazi wa 
maeneo husika kukomesha 
matukio ya uhalifu.

“Kwa ushirikiano wao  
watamaliza mambo yote ma-
dogo yaliyopo kwenye uwezo 
wao na makubwa yatakayowa-
zidi watayaleta kituoni tushu-
ghulike nayo,” alisema OCS 
Fwaja.

Mwenyekiti wa Mamlaka ya 
Mji Mdogo wa Mirerani, Adam 
Kobelo, alimpongeza Fwaja 
kwa kutekeleza majukumu 

hayo ya kuwapangia askari 
polisi hadi ngazi ya vitongoji.

“Kupitia askari polisi wali-
opangwa kwenye vitongoji, 
ninatarajia wenyeviti na waka-
zi wa maeneo husika wata-
wapa ushirikiano wa kutosha 
katika kupiga vita uhalifu,” 
alisema Kobelo.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha 
TANESCO, Justin Abraham, 
alisema hatua hiyo ni nzuri 
kwa kuwa hivi sasa uhalifu 
umepungua kwenye eneo lake.

“Wezi wanaokuja kuiba hapa 
mtaani kwetu Tanesco sio 
wakazi husika wa huku wana-
toka maeneo mengine kuiba 
hata kuku, hivyo kupitia askari 
hawa na kamati yangu ya us-
alama tumekomesha wezi,” 
alisema.

Mirerani kulindwa kila 
kitongoji kudhibiti uhalifu

Mbunge wa Muheza, mkoani Tanga, Hamisi Mwinjuma (kulia), akizungumza na mfadhili  kutoka Taasisi ya uchimbaji 
visima ya Moo Maji Well Drilling Ltd, Mohammed Ainahdi katika Kijiji cha Mtindiro hivi karibuni, ambapo taasisi 
hiyo imetoa msaada wa kuchimba visima virefu vya majisafi na salama takribani 83 kwa ajili ya wananchi wilayani 
humo, ili kumtua ndoo mama kichwani. PICHA: STEVEN WILLIAM

CAMARTEC mkombozi kilimo, soko la uhakika
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

MWENYEKITI wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Viwanda, 
Biashara, Kilimo, Mifugo na Uvu-
vi, Deodatus Mwanyika, amese-
ma Kituo cha Zana za Kilimo na 
Teknolojia Vijijini (CAMARTEC), 
ni mkombozi kwa wakulima na 
wafugaji kwa kuwa kimewasaid-
ia kurahisisha na kuboresha shu-
ghuli ikiwamo kupata masoko ya 
uhakika.

Akizungumza jana jijini hapa, 
wakati wa kamati hiyo ilipotem-

belea kituo hicho, Mwanyika 
alisema kazi inayofanywa na 
kituo inapaswa kupongezwa kwa 
kuwa itawasaidia wakulima kwa 
zaidi ya asilimia 86. 

“Nawapongeza sana kwa 
kuwa mmejikita katika utafiti na 
kutengeneza zana mbalimbali 
za kilimo na mifugo, mnaleta su-
luhisho kwa wakulima wa kawai-
da na wafugaji,” alisema.

Aidha, alisema katika kituo hi-
cho, kuna kila aina ya mashine 
zikiwamo trekta zenye uwezo 
wa kulima, kupanda na kuweka 
mbolea.

“Hakika huu ni ukombozi kwa 
wakulima wetu na zipo zingine 
za kuvuna michikichi na za kus-
aga nafaka na vyakula vya mifu-
go,” alisema.

Hata hivyo, alisema kabla ya 
kuondoka mkoani Arusha, wa-
tachukua changamoto zao ili 
waishauri serikali kuzitatua kwa 
ajili ya kuwasaidia wakulima kwa 
kuwatengenezea mashine zina-
zoendana na mahitaji yao.

Kwa mujibu wa Mwanyika, 
mashine zilizotengenezwa 
nchini, zitasadidia kuachana na 
uagizaji wa mashine kutoka nje 

ya nchi kutokana na utengen-
ezaji unaoendana na jiografia ya 
nchini. 

Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Dk. Ashatu Kijaji, 
alisema serikali itaiwezesha 
CAMARTEC inakuza kilimo cha 
ufanisi na kuondoa changamoto 
ya kupoteza chakula baada ya  
kuvuna kwa kutumia mashine 
hizo.

“Hapa kuna mashine za 
kuchakata mabua na kuhifadhi 
kwa muda mrefu inamsaidia mf-
ugaji wakati wa uhaba wa chaku-
la na hakuna kinachopotea, hali 

hii itawezesha mifugo kuwa bora 
na yenye tija wakati wote,” alise-
ma. 

Dk. Kijaji alisema wanufaika 
wakubwa wa utengenezaji 
mashine hizo ni vijana wote wali-
omaliza vyuo vya kati na vingine 
kupata ajira.

Mjumbe wa kamati hiyo, Yus-
tina Rahi, alisema licha ya ubuni-
fu na kazi nzuri inayofanywa na 
kituo hicho, kuna haja kuishauri 
serikali kuweka ruzuku kwenye 
mashine hizo ili kuwawezesha 
wakulima kumudu ununuzi wa 
mashine.
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habari kanda ya ziwa

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

NYANSOROLI Paul (38), mkazi 
wa Kijiji cha Mishepo, wilay-
ani Shinyanga, mkoani hapa 
anadaiwa kuua mtoto wake, 
Nazael Kidia mwenye umri wa 
mwaka mmoja na miezi saba 
kisha kuanza kumla nyama.
Kamanda wa Polisi mkoani 

Shinyanga, Janeth Magomi, 
aliwaambia waandishi wa 
habari jana kuwa tukio hilo lil-
itokea Januari 4, mwaka huu.
Alisema mwanamke huyo, 

siku ya tukio aliondoka na 
mwanawe huyo kwenda 
kusikojulikana, lakini siku nne 
baadaye alirejea nyumbani 
akiwa hana mtoto na ndugu 
zake walipohoji, alidai amemla 
nyama.
“Jeshi la Polisi tulifika eneo 

la tukio na kuanza uchunguzi 
na mwanamke huyo alipoho-
jiwa na askari, alisema am-
emuua mtoto wake kisha kula 
nyama yake kwenye mbuga 
yenye mashamba,” alisema.
Kamanda huyo aliendelea 

kueleza kuwa timu ya 	 Aska-
ri polisi pamoja na Jeshi la 
Jadi (Sungusungu) waliambat-
ana na mama huyo huyo hadi 
kwenye mashamba alikodai 
kutekeleza tukio hilo.
Alisema kuwa baada ya ku-

fika katika eneo hilo, walikuta 
fuvu la mtoto huyo, hivyo 
kumkamata mama huyo kwa 
ajili ya hatua za kisheria kuto-
kana na tuhuma za mauaji ya 
mtoto wake.
Alisema jeshi hilo kwa kush-

irikiana na Mkemia Mkuu 
wa Serikali wanaendelea na 
uchunguzi wa tukio hilo ikiwa 
ni pamoja na kufanya vipimo 
vya vinasaba (DNA) ili kubaini 
uhusiano wa fuvu hilo na 
mama hiyo.
“Kwa sasa mama huyo yuko 

nje kwa dhamana  lakini ka-
tika upelelezi wetu fuvu la 
kichwa cha mtoto huyo lime-
chukuliwa sampuli kupima vi-
nasaba ili kubaini kama mtoto 
ni wake kweli ndipo hatua 
zaidi za kisheria zifuatwe,” 
alisema Magomi.
Hata hivyo, Sheria ya 

Mwenendo wa Makosa ya 
Jinai (CPA) hairuhusu mtuhu-
miwa wa kosa linalohusiana 
na adhabu ya kifo kuachiwa 
na polisi kabla ya kufikishwa 
mahakamani. 

Na Timothy Itembe, MARA

S
IKU chache baada ya 
Mbunge wa Viti Maal-
um, Esther Matiko 
kutangaza kuwania 

ubunge wa Tarime Mjini katika 
Uchaguzi Mkuu ujao, uongozi 
wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) Mkoa 
wa Mara umesema haumtam-
bui kama mwanachama wao.

Kwa kutomtambua kama 
mwanachama wao, uongozi 
huo umesema hauwezi kum-
simamisha Matiko kuwania 
ubunge kupitia chama hicho.

Hivi karibuni, Matiko alizun-
gumza na waandishi wa habari 
nyumbani kwake na kutangaza 
nia ya kugombea ubunge kwa 
tiketi ya CHADEMA katika Uch-
aguzi Mkuu wa mwakani ili 
kuendelea kutumikia wananchi 
jimboni humo.

“Nimekuwa ninapokea wito 
kutoka kwa wachungaji na 
kada mbalimbali; kinamama, 

vijana, wafanyabiashara na wa-
tumishi wa umma wakiniomba 
nigombee. 

“Muda ukifika nitagombea 
kama ilivyokuwa uchaguzi wa 
mwaka 2015. Jamii iliniomba 
kugombea nikafanya hivyo.

“Nikipata wito toka moyoni 
nitagombea kupitia chama 
changu cha CHADEMA ka-
tika Uchaguzi Mkuu wa 2025 
ili kutumikia wananchi kama 
vile Mama (Rais Samia Suluhu 
Hassan) alivyojielekeza katika 
kutekeleza miradi mingi ya ki-
jamii nchini,” alisema.

Matiko alisema kuwa katika 
kipindi chake akiwa mbunge, 
alimaliza mgogoro kati ya wa-
nanchi wa Bugosi na Jeshi la 
Wananchi wa Tanzania ( JWTZ) 
na kusaidia wananchi kulipwa 
na kupisha eneo hilo pamoja na 
mambo mengine mengi, hivyo 
akirejea kwenye nafasi hiyo ata-
fanya mambo mengi zaidi.

Alipoulizwa na mwandishi 
wa habari hizi kuhusu kusudio 

hilo la Matiko ambaye ni mion-
goni mwa wabunge 19 wa viti 
maalum ambao wamekuwa 
katika mgogoro wa kimaadili na 
chama hicho, Katibu Mkuu wa 
CHADEMA, John Mnyika, alise-
ma tayari chama hicho kimetoa 
miongozo dhidi ya wabunge 
hao. Mnyika alisema miongozo 
hiyo imetolewa kuanzia ngazi 
za jimbo hadi mikoa yao, hivyo 
ni vyema uulizwe uongozi wa 
ngazi husika.

Mwenyekiti wa CHADEMA 
Mkoa wa Mara, Lucas Ngoto, 
alisema chama hakimtambui 
Matiko kama mwanachama 
wao, na kama anataka kurejea 
CHADEMA, afuate taratibu za 
kuomba kuwa mwanachama.

Kuhusu kutia nia kugombea 
ubunge wa Tarime Mjini, Ngoto 
alisema kuna mwanachama 
mmoja tu aliyetangaza nia kwa 
jimbo hilo ambaye ni Bobu Cha-
cha Wangwe. CHADEMA haina 
baraka kwa Matiko kugombea 
ubunge kwa tiketi ya chama hi-

cho kwa sasa.
Alifafanua kuwa hata kama 

Matiko ataomba tena kuwa 
mwanachama wa CHADEMA, 
kupitishwa kuwa mgombea 
ubunge kwa tiketi ya chama 
hicho ni ngumu kwa kuwa kwa 
mujibu wa sheria tayari amesh-
achelewa.

“Kwa sasa yeye (Matiko) siyo 
mwanachama wetu, sijajua ni 
lini ataomba kujiunga na chama 
pamoja na kufanya mchakato 
wa kutia nia katika jimbo am-
balo tayari lina mtiania na pia 
vikao vikafanyika kwa ajili ya 
kujadili na kupitisha.

“Huenda ana hatua zingine 
ambazo yeye (Matiko) anafaha-
mu. Pengine ana chama kingine 
atakakogombea, anajua mwe-
nyewe, lakini siyo CHADEMA,” 
alisema Ngoto. 

Matiko na wabunge wengine 
18 wamekuwa na mgogoro wa 
kimaadili na CHADEMA, hata 
kufikia hatua ya kufutwa uana-
chama wa chama hicho.

CHADEMA yamkana Matiko 
kuwania ubunge wa Tarime

Mama adaiwa 
kumuua 
mwanawe 
kisha kumla

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANANCHI wa Kata ya Mhon-
golo, Manispaa ya Kahama, mkoa-
ni Shinyanga wamechangishana 
fedha kila kaya na kupata Sh. 
milioni 16 zilizotumika kuanzisha 
ujenzi wa vyumba vinne vya ma-
darasa, ofisi moja ya walimu na 
matundu tisa ya vyoo katika shule 
za msingi na sekondari zilizoko 

eneo hilo.
Mwenyekiti wa Mtaa huo, Em-

manuel Nangale, alibainisha haya 
jana alipozungumza na Nipashe 
kuhusu ushirikishwaji wananchi 
katika utekelezaji miradi ya maen-
deleo, hasa ya sekta ya elimu.

Alisema kuwa mwaka wa fedha 
2023/24, wameshiriki kwa ku-
changa kiasi hicho cha fedha am-
bacho kimesaidia kufikisha ujenzi 

huo hatua ya boma, wakisubiria 
serikali kukamilisha mradi.

Nangale alisema kuwa katika 
Shule ya Msingi Bomani wamean-
zisha ujenzi wa vyumba vinne 
vya madarasa na ofisi moja ya 
walimu.

Kwa Sekondari ya Nyashimbi, 
Nangale alisema wameanzisha 
ujenzi wa matundu tisa ya vyoo 
vya wanafunzi ili wawe na mazin-

gira rafiki ya kujifunzia na kutimi-
za ndoto zao kielimu.

Mbali na miradi hiyo, alisema 
wananchi pia wameshiriki kika-
milifu katika upandaji miti 2,000 
katika Shule ya Msingi Bomani 
kwa lengo la kutunza mazingira. 

Mkazi wa kata hiyo, Abdallah 
Suleiman, alisema wamekuwa 
wanashirikishwa katika shughuli 
mbalimbali za maendeleo na hivi 

karibuni walishirikishwa kwenye 
ujenzi wa mitaro ya maji na kila 
mwananchi alichangia fedha ku-
wezesha ujenzi huo na maji kwa 
sasa hayaingii ndani ya makazi 
yao kama ilivyokuwa awali.

Ibara ya 8(1)(d) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia (1977) inaelekeza wananchi 
kushiriki katika shughuli za seri-
kali yao.

Wananchi wachanga milioni 16/- kujenga madarasa, vyoo

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Said Mtanda (kulia), akiwa na Kamati yake ya Ulinzi na Usalama, wakimpokea Katibu Tawala mpya wa 
mkoa huo,  Gerald Kusaya, juzi ambaye amehamishiwa mkoani humo akitokea Mkoa wa Rukwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU



NEMC yawakusanya wachimba 
dhahabu wadogo, wawapa 
darasa la kuacha zebaki
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Rais Dk.Samia Suluhu Hassan, akiadhimisha siku yake ya kuzaliwa mwaka huu, huko Muwanda 
Donge, Zanzibar, ambako akashiriki kupanda miti na wananchi wa eneo hilo kutunza mazingira. 
PICHA: MTANDAO
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Na Mwandishi Wetu

I
NAPOFIKIWA leo katika 
sekta ya mazingira, inabeba 
sura katika safari yenye mzi-
zi mrefu ubia wake, tangu 

akiwa Makamu wa Rais, Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan.

Marejeo mojawapo ni katika 
kilele cha Siku ya Mazingira Dun-
iani huko Butiama mkoani Mara 
mwaka 2017, Samia aling’aka ku-
taka kuchukuliwa hatua kali dhi-
di ya waharibifu wa mazingira.

Hapo Makamu wa Rais nchini 
Tanzania, Dk. Samia Suluhu 
Hassan, alikuwa anawahutubia 
wananchi katika kilele cha Siku 
ya Mazingira Duniani, kijijini 
Butiama, mkoani Mara akiwa na 
maelezo ya kina. 

Ni katika hatua hiyo, akaagiza 
kuchukuliwa hatua kali kisheria 
kwa viwanda na migodi inay-
ofanya shughuli za uzalishaji kwa 
kuharibu mazingira, ikiwamo 
utitirishaji kemikali

Baadaye miaka minne akiwa 
Rais, akaziagiza wizara tano 
kisekta nchini, zinazojumuishwa 
na: Kilimo, Uvuvi, Maji Mazingira 
na Ufugaji kuketi na kutumia na-
fasi zitokanazo na Bwawa la Ku-
fua Umeme la Julius Nyerere.

Hapo akasisitiza uhifadhi wa 
mazingira katika vyanzo vya 
maji vinavyoujaza Mto Rufiji, ku-
tokana na umuhimu wa mto huo 
katika Mradi wa Bwawa la Mwal-
imu Nyerere, mbaoa sasa unam-
komboa Mtanzania kwa umeme, 
pia ndani yake kuna amani aya 
mazingira .

“Mkapime, maeneo hayo na 
myaweke katika mashamba 

makubwa kwa ajili ya kufanya 
mnada wa wazi kwa wawekezaji 
wa uhakika katika kilimo.

“Nawasihi pia mtenge maeneo 
maalum kwa ajili ya wakulima 
wadogo hasa wa maeneo hayo 
yatakayokuwa na Miundombinu 
ya umwagiliaji maji,” anasema 
Rais Samia

Aidha, Rais Dk. Samia akaiagiza 
Wizara ya Mazingira ambayo kab-
la ya kuwa rais ilikuwa chini yake, 
aliitaka kuchukua hatua dhidi ya 
waharibifu wa mazingira katika 
vyanzo vya maji, mito na maeneo 
muhimu yanayotumika kama 
chanzo cha maji katika Bwawa la 

mabadiliko ya tabianchi.
Dk. Jafo anasema kuwa hilo 

limejipambanua kwa kutekeleza 
miradi kimkakati, ambayo ni cha-
chu katika hifadhi ya mazingira.

Anatoa mfano wa ujenzi wa 
Reli ya Kisasa (SGR) ambayo itat-
umia umeme na zaidi ya shilingi 
trilioni 23 kwa mradi huo, ikiwa 
na mchango wa kupunguza gesi 
joto inayotafsiri mabadiliko ya 
tabianchi.

Mradi mwingine anautaja 
ni wa Mabasi wa Mwendokasi 
mjini Dar es Salaam, ambao sasa  
umeaminika na Tanzania kuwa 
mfano katika mabadiliko tabi-
anchi.

Jafo anaendelea: “Uwekezaji 
katika Bwawa la Umeme la Ny-
erere, ambao zaidi ya shilingi tril-
ioni 6.5 zimewekezwa ili kuja ku-
zalisha megawati 2,115 na miradi 
hii yote kimataifa, inaonekana ni 
miradi ya kupambana na mab-
adiliko ya tabianchi.

Hapo ndipo akirejewa Dk. Sa-
mia katika malekezo yake kuhu-
su mazingira anatamka: “Manu-
faa ya bwawa hili katika nyanja 
zote yanawezekana tu kama tu-
tatunza mazingira katika vyanzo 
vya mabonde ya mito inayoleta 
maji mabwawani. 

“Hapa nataka nisisitize 
umuhimu wa kutunza mazingira 
mradi   tumeujenga kwa ghara-
ma kubwa na kwa kujinyima 
vitu vingi muhimu itakuwa ni 
dhambi kubwa kama hautatimi-
za malengo yake kwa sababu ya 
uzembe na ubinafsi wetu kwahi-
yo kulinda mazingira na kulinda 
mradi huu, sasa ni suala la kufa 
na kupona,” 

Mwalimu Nyerere
“Bwawa hili katika nyanja zote 

yanawezekana tu kama tutat-
unza mazingira katika vyanzo 
vya mabonde ya mito inayoleta 
maji mabwawani. Hapa nataka 
nisisitize umuhimu wa kutunza 
mazingira.

“Mradi tumeujenga kwa ghara-
ma kubwa na kwa kujinyima 
vitu vingi muhimu. Itakuwa ni 
dhambi kubwa kama hautatimi-
za malengo yake, kwa sababu ya 
uzembe na ubinafsi wetu. 

“Kwahiyo, kulinda mazingira 
na kulinda mradi huu sasa ni su-
ala la kufa na kupona,” akatamka 

Rais Dk. Samia.
Zao la ufanisi wake katika 

kulinda na kutetea mazingira du-
niani, haikushangaza Septemba 
mwaka jana, Rais Dk. Samia, aka-
teuliwa kuwa Mjumbe wa Bodi ya 
Ushauri ya Kituo cha Dunia cha 
Uhimilivu wa Mabadiliko ya Tabi-
anchi Duniani, ikiikweza Tanza-
nia kimataifa.

Sasa ni hatua inayopongezwa 
na Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Dk. Selemani Jafo. akimta-
ja Rais Dk. Samia kuwa mfano 
katika usimamizi wa mazingira, 
hususan kukabiliana na athari za 

Hatua zake Rais, kila ngazi kapigania 
mazingira, leo kateuliwa hadhi dunia

Kituo Afya Chanika
 chamkosha Ummy,

mbioni kupandishwa
 hadhi ya hospitali

• Daima haijakosekana katika mikakati yake 

Ukurasa 12

Tembo 400 wavamia vijiji
na kuua wakisimamisha 
kilimo miaka mitatu
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Tembo 400 wavamia vijiji na kuua 
wakisimamisha kilimo miaka mitatu

MAZINGIRA

Mdau wa mazingira akishiriki kampeni ya ukusanyaji taka za plastikii kwenye ufukwe wa Coco, 
jijini Dar es Salaam. PICHA: MAKTABA.

Sehemu ya tembo waliovamia kijijini Nditi, Nachingwea. PICHA: MPIGAPICHA 

Kuweka 
askari wa 
wany-
amapori ka-
tika kituo 
hiki kwa ajili 
ya kufanya 
doria kijijini, 
kufukuza 
tembo ku-
rudi kwe-
nye hifadhi 
na masuala 
mengine ya 
usalama wa 
wananchi

Na Beatrice Philemon

W
AKATI mikoa min-
gine inafurahia 
hifadhi misitu na 
wanyamapori kama 

kivutio cha utalii katika mae-
neo yao, wageni wakifika kutoka 
mataifa mbalimbali na hatimaye 
kuisaidia Tanzania kupata fedha 
za kigeni, kijijini Nditi, Kata ya 
Nditi, wilayani Nachingwea mkoa-
ni Lindi, hali iko tofauti.

Malalamiko ya wakazi kijijini 
ni ushuhuda wa tembo wanavy-
okuwa kero kwa wananchi, waki-
vamia makazi ya watu kutafuta 
chakula na wanapofika wanasu-
kuma baadhi ya nyumba dhaifu, 
wanaingia ndani wanakula unga.

ATHARI ZA TEMBO
Mwenyekiti wa Kitongoji cha 

Njia nne katika kijiji cha Nditi, 
Rashidi Chilungo, anaisimulia 
Nipashe namna, wananchi wana-
vyotaabika sasa, kwamba hali ya 
chakula ni mbaya, kwani tembo 
kutoka Pori la Akiba la Selous (Se-
lous Game Reserve) wanavamia 
makazi na mashamba yao wakila 
mazao, kitu ambacho hakikuwe-
po miaka ya nyuma.

Hilo linaendana na hali wanai-
shi kwenye mazingira magumu, 
huku kukiwapo jipya la tembo ku-
ingia majumbani mwa watu wak-
itafuta chakula na maji, baada ya 
kukosa chakula shambani.

Chilungo anasema kutokana na 
tatizo hilo, wakazi wa vijiji jirani, 
sasa wanaiomba serikali kupi-
tia Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori Tanzania (TAWA) 
iwaongezee angalau askari wa 
wanyamapori 30 na kuleta  he-
likopta ya kuwafukuza tembo 
mahali hapo, hata kuwawezesha 
kurudi mashambani, waendelee 
na hughuli zao za kilimo na kuishi 
salama.

“Tunaomba TAWA ituonge-
zee askari wa wanyamapori kwa 
sababu tembo ni wengi sana, wa-
nazidi kuvamia mashamba yetu 
na askari waliopo katika kituo 
ambacho TAWA, imejenga katika 
kijiji chetu ni wachache sana ukil-
inganisha na makundi ya tembo 
ambayo  yanavamia kijiji na ku-
haribu mazao na mashamba ya 
wananchi,” analalamika.

Anasema,  kuanzia mwezi 
Januari hadi Februari mwaka 
huu,  tembo waliongezeka ka-
tika kijiji cha Nditi, akitoa hesabu 
jumla yao 400 kutoka Pori la Aki-
ba la Selous.

Mwenyekiti hiyo anafafanua, 
athari zinaangukia maeneo kama 
uharibifu wa mahindi, mihogo, 
karanga, ufuta, ndizi, korosho, 
mbaazi ikisababisha janga la njaa, 
watu kula mizizi ya pori kujihami.

Pia, anafafanua wakulima tajwa 

wameacha shughuli za kilimo na 
kuna wengine wanalima mazao 
kando ya nyumba zao wakihofia 
kudhuriwa na tembo wavamizi 
shambani.

Chilungo anajitambulisha kati-
ka orodha kwamba, yeye ni mion-
goni mwa wanakijiji katika kata ya 
Nditi walioathirika na uvamizi wa 
tembo na kuharibu mazao yao.

Anasema, kabla ya uvamizi 
wa tembo  katika kijiji chao  aki-
vuna magunia 25 ya korosho  na 
kupata shilingi milioni tano hadi 
sita wakati wa msimu wa mavuno, 
ikimsaidia matumizi ya nyumbani 
na mengineyo ya kilimo.

“Sasa hivi maisha yangu yame-
badilika sana, yamekuwa magu-
mu tofauti na nilivyokuwa nata-
rajia katika mipango yangu. Jumla 
ya ekari 12 nilizopanda mahindi, 
ufuta, korosho, mihogo na karan-
ga zote zimeharibiwa na tembo 
tembo wamekula mazao yote na 
kung’oa miti yote ya korosho,” 
anasema.

Anatamka, hivi sasa ameamua 
kuacha kilimo  na kuhamia kwe-
nye   ufugaji kuku wa kienyeji, 
zimuwezeshe kupata fedha ya 
kununua chakula kulisha familia 
yake. Hadi sasa ana kuku 100 wa 
biashara.

Mbadala mwingine anautaja ni 
kufanya  kazi ya kibarua kwenye 
mgodi wa dhahabu uliopo Jirani, 
ili kujiongezea kipato, baada ya 
kuona tembo wanazidi kuingia ki-
jijini, wanaharibu mazao na watu 
hawana chakula, wanaishi kwa 
mateso ya uhaba wa chakula.

Analalamika sasa njaa imezidi 
kuongezeka sasa, kwa sababu 
hivi sasa wanakijiji  hawaendi 
mashambani kulima  asubuhi na 
jioni wanahofia  kushambuliwa 
na tembo wanaoranda kwenye 

mashamba yao, wakifika hadi 
majumbani mwao wakitafuta 
chakula.

Tukio kama hilo lilitokea mwa-
ka 2023 kuanzia mwezi wa Nne na 
Tano, kundi la tembo kutoka Pori 
la Akiba la Selous  lilivamia vijiji 
vya Nditi, Namanja, Nambalapa-
la and Nyambi B na   kuharibu 
mazao yote, huku wakiua watu 10.

Inatajwa kati  yao, watu nane 
waliuawa  wakiwa nyumbani na   
wawili mashambani kwao, katika 
msimu wa kuvuna mahindi.

Pia, inatajwa ilitokea katika vi-
jiji vya Namapwia, Mbute, Kitandi 
na  Nambalapala  katika kata ya   
Luponda mwaka 2023.

MAFUNZO YA TAWA 
Chilungo anaishukuru TAWA 

kutoa mafunzo kwa wanakijiji na 
mbinu za kukabiliana na tembo 
wanaovamia mashamba yao na 
kuharibu mazao.

“Hadi sasa TAWA imetufundi-
sha jinsi ya kutumia njia za asili 
kufukuza tembo,  kama vile ku-
piga makopo ili tembo waondoke 
waende mbali,” anatamka Chi-
lungo, akiendeleza mbinu zinazo-
jumuisha:

“Kufuga nyuki kuzunguka 
shamba, kulima pilipili kichaa, 
kuzikausha na baadae kuzitwanga 
ili kupata unga ambao mkulima 
anatakiwa kumwaga  pembeni 
mwa shamba pande zote,” 

Pia,  Chilungo anafafanua 
darasa walilopewa na TAWA, ni 
mbinu za kumchenga tembo an-
apowakimbiza kwa chenga za ‘zig 
zaga’ na daima wasikimbie kwa 
kunyooka, wakae mbali na tembo 
walau wastani mita 100. 

“Tunashukuru kupata mafun-
zo haya kwa sababu baadhi ya 
wakulima wameanza kulima 

‘pilipili kichaa’ katika maeneo yao 
na mbegu ya pilipili wanapata 
kutoka Halmashauri ya Wilaya ya 
Nachingwea, kila mkulima anapa-
ta kilo mbili kwa ajili ya kupanda,” 
anasema.

Pia, wananchi wanaiomba seri-
kali iwasaidie kupata eneo lingine 
kwa ajili ya makazi na kilimo kwa 
sababu eneo wanaloishi siyo sala-
ma tembo wanazidi kuleta hasara.

MWENYEKITI KIJIJI
Mwenyekiti wa Kijiji cha Nditi, 

Salumu Husseni anatoa historia, 
baada ya kuvamiwa na tembo, 
walipiga simu TAWA kupata 
msaada.

Anasema, wanakijiji cha Nditi 
wameathirika sana, kutokana na 
wanyamapori hao, ikikizingatiwa 
wananchi wengi wanategemea 
kilimo cha ufuta, mahindi, mta-
ma, mbaazi, korosho na mazao 
mengine kama mazao ya chakula 
na biashara. 

Inatajwa mashamba yote yame-
haribiwa na tembo kuanzia mwezi 
Januari hadi sasa na kusababisha 
tatizo la njaa, wananchi wanaishi 
kwa matumaini hivi sasa.

Anasema takribani miaka mi-
tatu sasa, kijiji cha Nditi wame-
kuwa wakipitia changamoto hii ya 
uvamizi wa tembo  kuanzia 2022 
mpaka sasa.

“Janga hili limekuwa la kitaifa 
na mimi naamini kuwa mheshimi-
wa Rais anatambua janga la wany-
amapori waharibifu wa mazao 
na kwenye kijiji hiki nashukuru 
TAWA imetujengea kituo amba-
cho kinaitwa ‘Problem Animal 
Control Station’.

“Kuweka askari wa wany-
amapori katika kituo hiki kwa ajili 
ya kufanya doria kijijini, kufukuza 
tembo kurudi kwenye hifadhi na 
masuala mengine ya usalama wa 
wananchi,” anasema.

Anasema kupitia askari waliopo 
kijijini hapo, kumeleta nafu,u kwa 
sababu wakiona tembo wanakuja 
kwenye majumba mitaani, seri-
kali ya kijiji inapiga simu askari 
wanakuja kuwafukuza.

“Tunaomba serikali ituongezee 
askari wa wanyamapori wengine 
kama 10 kwa sababu kituo ni ki-
kubwa ili kupambana na tembo 
hawa ili wananchi waweze kue-
ndelea na shughuli za kilimo na 
shughuli nyingine za kijamii,’ 
anasema. 

MSEMAJI WA TAWA
Kamishina Msaidizi Mwandam-

izi wa Uhifadhi –Kanda ya Kusini  
Mashariki-TAWA , Abraham Jullu 
anasema:  “Tuna taarifa kuhusu 
uvamizi wa tembo katika kijiji cha 
Nditi na jirani zao baada ya kugun-
dua tatizo hili.

• Askari wanyamapori wapiga kambi vijijini...
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MAZINGIRA

NEMC yawakusanya wachimba dhahabu 
wadogo, wawapa darasa la kuacha zebaki

Wachenjuaji madini wakiwa kazini. PICHA: MTANDAO

• Milioni 1.3 waelewa somo, wahamia mbadalaNa Joseph Mwendapole

K
WA muda mrefu zebaki 
imekuwa ikitumiwa na 
wachimbaji wadogo 
kuchenjua madini ya 

dhahabu licha ya athari zake 
mbalimbali za kiafya.

Kwa kuliona hilo, Baraza la Taifa 
la Uhifadhi na Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMC), lilikuja na Mradi 
wa Udhibiti wa Matumizi ya Ze-
baki kwa wachimbaji hao wadogo 
na kutafuta teknolojia mbadala 
wa zebaki.

Kupitia mradi huo, NEMC im-
efanikiwa kuwafikia wachimbaji 
milioni 1.3 kwenye mikoa mbal-
imbali na kuwapa elimu kuhusu 
teknolojia mbadala ya uchen-
juaji wa madini ya dhahabu na 
matumizi salama ya zebaki.

Mratibu wa Mradi huo, Dk. Be-
trina Igulu anaiambia Nipashe 
kuwa, mafanikio yaliyofikiwa 
mpaka sasa mradi huo ukibakiza 
mwaka mmoja kukamilika.

Anataja lengo la mradi uliopo 
ni kuziwezesha nchi wanachama 
wa Mkataba wa Minamata ambao 
Tanzania ni mwanachama, ziweze 
kudhibiti matumizi ya zebaki kwe-
nye uchenjuaji dhahabu.

Dk. Betrina anafafanua kuwa, 
katika kutekeleza mradi huo, seri-
kali iliandaa mpango mkakati wa 
kudhibiti matumizi ya zebaki ulio-
anza kufanyakazi kuanzia mwaka 
2020 hadi mwaka 2025.

Anasema, ni mradi wa miaka 
minne uliopangwa kati ya mwa-
ka 2020 hadi mwaka huu, lakini 
kutokana na mlipuko wa janga 
la maradhi Uviko 19, haukuweza 
kuanza mwaka huo na badala 
yake ulianza mwaka 2021, kwa 
matarajio kukamilika mwakani.

Mtaalamu huyo anasema moja 
ya vipengele muhimu kwenye 
mradi huo, ni kuwezesha teknolo-
jia mpya mbadala wa zebaki kwa 
wachimbaji wadogo wa dhahabu 
hapa nchini.

“Wachimbaji wadogo wengi 
wanatumia zebaki kama njia ra-
hisi kwao ya uchenjuaji. Sasa sisi 
wajibu wetu kwenye mradi huu, 

awali haikuwepo, hivyo biashara 
hiyo kuwa inafanywa bila kufuata 
utaratibu wowote.

Anasema kupitia mwongozi huo, 
Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Serikali, 
ndiyo inajukumu la kusajili waa-
gizaji wa zebaki na kwamba hilo 
limefanyika ili kuondoa hali ya 
olela iliyokuwapo kwenye biashara 
hiyo.

“Cha msingi sasa, wachimbaji 
wadogo waache kutumia zebaki 
zinazopitishwa njia za panya kwa 
sababu zebaki zinazokuja kwa njia 
hizo, unakuta nyingi zimeshatumi-
ka kwenye nchi zilikotoka kwa hiyo 
zikiingia hapa zinatumika ndani ya 
muda mfupi tu na kutupwa tofauti 
na ambazo hazijatumika ambazo 
hukaa kwa muda mrefu,” anasema

Anasema NEMC imekuwa ikitoa 
elimu ya madhara ya kuingiza ke-
mikali kinyemela zilizotumika na 
ambazo hazijatumika kupitia mi-
paka ya Namanga, Kenya, Tundu-
ma, ,mkoa wa Songwe, pia mkoani 
Kagera.

Anasema, kupitia Wizara ya Afya 
wametengeza mkakati wa kulinda 
afya za watu dhidi ya zabaki uit-
wao ‘Health Prevention Strategy’, 
baada ya kuonekana umuhimu wa 
kutibu watu ambao wameshapata 
madhara yatokanayo na matumizi 
ya zebaki.

“Tulianzisha mkakati huu baada 
ya kugundua kwamba watu wal-
ioathirika na zebaki wakienda 
kwenye zahanati kupata matibabu 
wanafanyiwa vipimo kama watu 
wengine wa kawaida, hali ambayo 
inawakosesha matibabu sahihi. 

Pia, Dk. Betrina anataja mafani-
kio mengine ya mradi huo kuwa 
ni kuboreshwa kwa maabara za 
NEMC na Tume ya Madini kwa 
kununuliwa kwa vifaa vya kisasa 
vinavyoweza kupima zebaki ndani 
ya muda mfupi.

“Kwa mfano kifaa walichokuwa 
nacho awali ili upate kipimo, uli-
paswa kusubiri saa 24,  lakini kifaa 
tulichowanunulia kwa sasa unapa-
ta matibu ya kipimo ndani ya saa 
moja tu kwa hiyo unaweza kuona 
ni mafanikio makubwa kiasi gani,” 
anasema. 

ni kuwawezesha kujua teknolojia 
mbalimbali mbadala wanazoweza 
kutumia, ili waachane na matumi-
zi ya zebaki,” anasema

Dk. Betrina anaendelea: “Kwe-
nye maeneo mbalimbali yenye 
machimbo ya dhahabu tuliyotem-
belea, wachimbaji walikuwa wak-
ituuliza ‘sasa tukiachana na zeba-
ki tutatumia nini?’

TEKNOLOJIA MPYA
Mtaalamu huyo anasema ndipo 

walipokuja na majibu ya teknolo-
jia tatu za uchenjuaji dhahabu, 
bila ya kutumia zebaki.

Hapo anataja jina mojawapo 
kwa lugha ya kitaalamu ‘Con-
cetrration Method’ inayohusu 
uchomaji au kitaalamu inaitwa 
‘smelting’ na matumizi ya kemi-
kali aina ya ‘Cyanide’ ambayo im-
eonekana kupendwa na wachim-
baji wengi.

Anasema, ili kuhakikisha wa-
nawapatia  wachimbaji hao 
teknolojia mbadala ya zebaki, 
wamewatambua mafundi mchun-

do (fabricators)  walioko ngazi ya 
jamii wanaotengeneza teknolojia 
hizo katika kiwango kidogo ku-
wawezesha wachimbaji kumudu 
gharama zote.

Dk. Betrina anataja mafanikio 
ya mradi huo, ni kuweza kuwae-
limisha mamia ya makundi mbal-
imbali ya wachimbaji wadogo 
kuhusu teknolojia mbadala katika 
mikoa ya Mwanza, Geita, Shin-
yanga, Mara, Singida, Songwe na 
Mbeya. Ni mahali ambako ana-
taja wamekutana na makundi ya 
wachimbaji kuelimishana kuhusu 
matumizi salama ya zebaki na 
teknojia mbadala wake.

“Miongoni mwa mafanikio 
makubwa ni pale tulipochukua 
makundi ya wachimbaji ambao 
tuliona ni rahisi kwao kuhamia 
kwenye teknolojia mbadala tu-
kawa tunawatembeza kwenye vi-
tuo vyetu vya teknolojia mbadala 
ili wajifunze na wakafundishe 
wenzao,” anasema 

“Tuliwatembeza kwenye vituo 
vya STAMICO (Shirika la Usimam-

izi wa Madini) ambavyo tayari vi-
natumia kemikali ya ‘Cyanide’ na 
teknolojia zingine.

“Tulichobaini na hata wenyewe 
walichotuambia ni kwamba ha-
wakuwa wanajua teknolojia hizi 
zinapatikana wapi na gharama 
zake,” anafafanua mtaalamu 
huyo.

Anasema baada ya kuelim-
ishwa, mamia ya wachimbaji 
wameshaanza kujenga vituo vya 
kuchenjulia dhahabu kwa ku-
tumia teknolojia mbadala  na 
kwamba matumizi ya zebaki ya-
naendelea kupungua kila siku.

Anasema serikali haijapita 
marufuku matumizi ya zebaki, 
lakini kinachitakiwa ni matumizi 
salama ili yasisababishe madhara 
ya afya kwa watumiaji na wa-
nanchi wengine.

SURA MAFANIKIO
Dk. Betrina anataja miongoni 

mwa mafanikio ya mradi huo, ni 
kuanzishwa kanuni na mwongozo 
wa biashara ya zebaki, ambayo 

“Tumeamua kusogeza hu-
duma katika kijiji cha Nditi, ili 
kusaidia wananchi kuishi kwa 
usalama na wakati huo huo 
kuwafukuza tembo kutoka 
kwenye mashamba, mitaani 
kwenda kwenye Pori la Akiba 
la Selous.”

Kamishna Jullu, anasema 
hadi sasa TAWA imejenga 
kituo kwenye kijiji cha Nditi 
kinachoitwa ‘Problem Animal 
Control Station’ na kuweka 

askari wa wanyamapori 
wanne, askari wahifadhi wa 
vijiji wanne waliopata mafun-
zo kutoka TAWA na kupeleka 
gari moja la kufanya doria na 
kufukuza tembo.

Mbali na hilo kila mwezi, 
TAWA inatoa chakula na 
posho kwa askari wahifadhi 
wa vijiji ili waweze kufanya 
shughuli zao kwa ufanisi.

Pia, jumla ya vijana tisa 
kutoka kijiji cha Nditi na vijiji 
Jirani, wapo katika mkoa wa 
Ruvuma, wakipata mafunzo 

ya miezi mitatu katika Chuo 
cha Mafunzo ya Uhifadhi wa 
Maliasili kwa Jamii (CBCTC) 
- Likuyu Sekamaganga kwa 
ufadhili wa TAWA

Baada ya mafunzo, vijana 
hao wataungana na wenzao 
kwenye kituo cha Niti, kata 
ya Kilamalondo kupam-
bana na tembo wavamizi 
wa  shambani wanaopam-
bana na kuharibu mazao 
ikiwemo kuua watu .

Pia, inalaezwa TAWA 
ina mpango wa kujenga 

kituo kingine katika kata ya 
Kilimalondo na hadi sasa, 
kata hiyo imeshatoa jengo 
na askari wa wanyamapori 
wanaotumia jengo hilo, kama 
kituo ili kuwazuia tembo 
wanaoharibu mazao.

KAMANDA WA HIFADHI 
Kamanda - Hifadhi 

ya Msanjesi-TAWA, Peter 
Erro, anazungumzia pilipili 
kichaa kutumika kwa njia 
mbili katika kufukuza tembo 
mashambani: 

Hapa anataja njia ya kwan-
za, ni kutengeneza tofali za 
pilipili kwa mchanganyiko na 
kinyesi cha mifugo au tembo. 
Halafu ikikauka tofali hu-
chomwa shambani au kwenye 
njia za tembo ambapo ule 
moshi mkali huzuia tembo.

Pili, anatengeneza uzio 
ambao pilipili iliyosagwa 
huchanganywa na ‘oili’ chafu 
ikiwekwa vitambaa vidogo, 
hulowekwa kwa huo mchang-
anyiko, kisha uzio huwekwa 
kuzungukia shamba.

Tembo 400 wavamia vijiji na kuua wakisimamisha kilimo miaka mitatu
INATOKA UK.12
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Na Ibrahim Yassin, Songwe

KUNAELEZWA kuwapo tabia 
ya kinamama kuwaficha 
watoto wao waliokumbwa 
na tatizo la unyama wa ama 
kubakwa au kulawitiwa na 
watu wazima, wakiwamo 
ndugu kuepuka aibu.

Hata hivyo, inatajwa wa-
naangukia kukosa misaada 
mbalimbali, ikiwamo kishe-
ria, huku kasi ya ubakaji, ul-
awiti na unyanyasaji kijinsia 
unazidi kushika kasi katika 
jamii nchini na wanaoende-
sha vitendo hivyo ni ndugu 
watu wa karibu.

Mgeni rasmi kwenye 
maadhimisho ya Siku ya 
Wanawake Duniani mkoani 
Songwe, Mwenyekiti wa 
Umoja wa Wanawake Taifa 
(UWT) Mary Chatanda, 
anaeleza kusikitishwa na 
wanaume watu wazima 
kuwabaka na kuwalawiti 
watoto.

Inatajwa wengi hufanya 
hivyo, katika imani ya 
kishirikina kupata tenda na 
utajiri mwingineo na fedha 
nyingi ziwafikie kibiashara, 
kilimo, uchimbaji madini 
na ufugaji, unaoenda kwa 
waganga wa kienyeji na 
kuambiwa wakabake mtoto 
wadogo.

Chatanda analalamika 
kukithiri ubakaji na ulawiti 
kumetokana na wazazi au 
malezi kutokuwa karibu na 
watoto wao, wengi wanaan-
galia kazi zao ama biashara 
bila kujua mienendo ya 
watoto,na pia masuala ya 
utandawazi ndiyo yanaha-
ribu  zaidi watoto.

Pia, anatoa rai kwa wazazi 
na walezi kuacha kuwalaza 
chumba kimoja watoto wa 
kiume na kike na hata ndugu 
wa jinsia furani wanapokuja 
kusalimia nyumbani wasi-
walaze pamoja na watoto 
wa jinsia tofauti ili kukwepa 

Mkuu UWT awasha moto Songwe kisa ulawiti, ubakaji kunavyokithiri

AFYA

Kituo Afya Chanika chamkosha Ummy,
mbioni kupandishwa hadhi ya hospitali

SIKU YA WANAWAKE DUNIANI...

Waziri wa Afya, ummy Mwalimu, alipozuru katika Kituo cha Afya Chanika, nje kidogo ya  jiji la 
Dar es Salaam, siku chache zilizopita. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Na Yasmine Protace

K
UANZISHWA kwa kliniki 
maalumu za kupima 
magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza kunatajwa 

kutazisaidia jamii kuzielewa afya 
zao.

Ni kauli ya Waziri wa Afya, 
Ummy Mwalimu akisema serikali 
kupitia wizara yake inavitaka vi-
tuo vyote vya afya nchini kuanzi-
sha kliniki hizo maalum za kupi-
ma magonjwa yasiyoambukiza.

Hapo anataja katika orodha 
hiyo, ikiwamo kisukari, shinikizo 
la juu la damu au ‘presha’, pamoja 
na kuwapima maradhio ya seli-
mundu (Sikoseli) kwa watoto wa-
naozaliwa katika vituo hivyo. 

Kliniki maalumu za kupima 
magonjwa yasiyo ya kuambukiza 
zinapokuwapo katika vituo vyote 
vya afya nchini, anazitaja kusaidia 
watu kuzijua afya zao ikiwamo na 
kuanza kupata matibabu.

Jamii imekuwa ikikumbana 
na changamoto za kiafya iki-
wamo  magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza, lakini wengi wao, 
wamekuwa hawajui kama wana 
magonjwa hayo.

Anasema, hali ya kuwapo klini-
ki maalumu ya magonjwa yasiyo 
ya kuambukiza katika vituo vyote 
vya afya, kutasaidia hata mwa-
najamii anapogundulika na ma-
gonjwa hayo, atapatiwa elimu juu 
ya kupambana nayo.

Inatajwa, imekuwa ikichangia 
kwa kiasi kikubwa baadhi ya watu 

kupata ulemavu wa kudumu 
huku wengine kupoteza maisha.

Waziri Ummy anasema, watu 
hupata ulemavu wa kudumu, pia 
serikali imekuwa ikiwatibu wag-
onjwa hao kwa gharama kubwa.

Rai yake ni kwamba jamii ip-
atiwe elimu juu ya kupambana 
na magonjwa hayo, ikiwamo sta-
hiki na hata kuchukua taadhari 
za kujilinda dhidi ya magonjwa na 
kuyakabili.

Hapo ndipo Waziri Ummy ana-
sisitiza kwamba, kunapokuwapo 
kliniki maalumu na jamii husika  
ikaelewa umuhimu wake, ni  
jambo analolitaja litasaidia jamii 

kujitambua, kwa kupatiwa mat-
ibabu  yatakayomsaidia mgonjwa 
asitesake.

ALIPOTIA MGUU CHANIKA 
Katika ziara yake katika Kituo 

cha Afya Chanika, nje kidogo 
ya jiji la Dar es Salaam, Waziri 
Ummy akilenga hali ya utoaji 
huduma, hata akatoka akikiri 
karidhishwa na huduma za afya 
zinazotolewa mahali hapo.

“Nawapongeza sana wataala-
mu wa kituo hiki cha Afya cha 
Chanika kwa huduma nzuri 
mnazozitoa, pia kuwa na kliniki 
za magonjwa yasiyoambukiza.

“Sasa hivi tunataka kuona kila 
kituo cha afya nchini kuwa na 
kliniki za magonjwa hayo, hu-
susan upimaji wa ugonjwa wa 
kisukari, shinikizo la juu la damu 
pamoja na sikoseli,” anasema.

Anaongeza kuwa watoto wa-
naozaliwa na ugonjwa wa sikose-
li, wanapoanza kupata matibabu 
mapema, inawasaidaa kuondoa 
fikra potofu kwa baadhi ya wa-
zazi, kwamba zinaaamabata na 
imani za kishirikina.

Waziri anaeleza kuwa, wapio 
wazazi wanaodhani kwamba wa-
toto wao wamerogwa kwa kuwa 
mtoto asipogundulika mapema, 

huwa anaumwa kila mara. 
Ummy anaeleza, pia mion-

dombinu ya majengo itaongezwa 
katika Kituo cha Afya Chanika, 
ili kupadishwa hadhi na kuwa 
hospitali ya ngazi ya kwanza, 
kwa kuwa kituo hicho kinafanya 
kazi kubwa ya kuwahudumia wa-
nanchi wengi zaidi. 

“Katika kituo hiki kwa siku wa-
natoa huduma za kuzalisha wa-
nawake 30 hadi 50 kwa siku, hali 
ambayo ukifananisha na baadhi 
ya hospitali za wilaya, idadi hiyo 
ndio wanaozalishwa kwa mwe-
zi,” anasema.

Anasema kituo hicho kwa 
mwezi kinahudumia wagonjwa 
kati ya 700 hadi 800, ambayo ni 
kazi kubwa na nzuri inayofanyi-
ka mahali hapo.

Mganga Mkuu wa Jiji la 
Dar es Salaam, Dk. Zaituni 
Hamza, anaishukuru serikali 
akaipongeza Wizara ya Afya kwa 
kuendelea kuwatia moyo wa-
tumishi wa afya na kuthamini 
wanachokifanya hasa kutoa hu-
duma bora kwa wateja. 

“Tunamshukuru Mheshimiwa 
Waziri kuelekeza kituo hiki kuwa 
na hadhi ya hospitali, baada ya 
kukamilisha vigezo vilivyobakia 
ikiwamo kuongeza baadhi ya 
majengo. 

“Kituo hiki kikiwa hospitali, 
kitasaidia kupunguza msonga-
mano wa wateja kwenda katika 
hospitali nyingine kama Muhim-
bili na Amana,” anasema Dk. 
Zaituni.

• Akumbusha kliniki presha, kisukari kitaifa

ubakaji.
Anasema, watu hao wana-

fanya hivyo kwa ajili ya ush-
irikina wa kupata mali kwani 
mitaani waku bwa wenzao 
wapo, lakini wanaendekeza 
kuwaharibu watoto,hivyo 
amewatangazia kiama na ku-

litaka jeshi la polisi kulianga-
lia hilo kwa jicho la tatu.

“Nchi nzima imekumbwa 
na malezi mabaya kwa Wa-
toto. Kumekuwa na vitendo 
vya kikatili vya ubakaji na 
ulawiti vinavyosaba bishwa 
na ndugu wa karibu.

“Utandawazi ni moja ya 
viashiria vya mmomonyoko 
wa maadili jamii inatakiwa 
kuwalea watoto kwa misingi 
ya utamaduni za Kitanzania,” 
anasema.

Mkuu huyo wa UWT, 
anasema ni kwamba mbali 
na kukemea vitendo vya 
unyanyasaji kijinsia, akiwa-
sisitiza wanaume kuacha 
kuharibu watoto wadogo.

Anaendelea kwa tahadhari: 
“Wazazi tumejisahau, acheni 
kuwapa simu watoto, waki-
warubuni kuwa wanacheza 
gemu kumbe wanaangalia 
mambo ya kikubwa (ngono) 
na baadae wanawatafuta 
vijana kujaribu tendo hilo na 
kujikuta wakiharibikiwa.”

Chatanda anamsifu Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassam, 
kwamba amejitahidi kujenga 
shule nyingi, lakini bado 
maadili ya watoto wanaha-
ribikiwa kimaadili shule hizo 
anahiji ‘atasoma nani?’

Mwenyekiti wa Umoja wa Wanawake Tanzania (UWT), al-
ipokuwa katika Maadhimisho ya Siku ya Wanawake Tanzania, 
mkoani Songwe. PICHA: IBRAHIM YASSIN
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Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA 

W
AZIRI wa Fedha, Dk. 
Mwigulu Nchemba, 
amewasisitiza wasi-
mamizi wa miradi 

yote ya    ujenzi ya serikali inay-
otumia utaratibu wa ‘force ac-
count’ kuimarisha usimamizi ili 
wazawa wapate nafasi ya kumi-
liki uchumi.

Dk. Nchemba alitoa agizo hilo 
jana kwenye hafla ya kuweka jiwe 
la msingi la  Chuo cha Uhasibu 
Arusha (IAA) Tawi la Dodoma, ji-

jini hapa.
Aliwataka wasimamizi hao wa 

miradi kuimarisha usimamizi 
wa fedha   zote za miradi hiyo 
zinazotolewa na serikali ili ku-
wanufaisha wazawa na kukuza 
uchumi  wa nchi.

“Nimepewa taarifa hapa 
kuwa mnatekeleza ujenzi wa 
miradi yenu  yote kwa kutumia  
‘force account’ na imeonyesha 
mafanikio. Nawataka  wasimam-
izi wote wa miradi   yote nchini 
kusimamia fedha hizo vizuri ili 
kuwawezesha wazawa kiuchu-
mi,” alisema.

Pia alisema miradi hiyo  inay-
otekelezwa na chuo hicho kama 
wangetumia makandarasi, fedha 
zingetumika nyingi tofauti na 
zile zilizotumika kujenga majen-
go hayo.

Chuo hicho, alisema kimeo-
nyesha utaratibu huo unavy-
oweza kutekelezwa na kuipun-
guzia serikali gharama za ujenzi. 
Pia aliwataka wasimamizi hao ku-
hakikisha majengo yanakuwa na 
thamani halisi ya fedha za wali-
pakodi zilizotumika.

Awali, Mkuu wa Chuo hicho, 
Prof. Eliaman Sedoyeka, alisema 

chuo hicho ambacho makao 
makuu yake yako Arusha, kina 
matawi matatu ambayo ni Do-
doma, Babati na Dar es Salaam 
na wanatarajia kufungua tawi 
lingine mkoani Ruvuma.

Prof. Sedoyeka alisema  chuo 
hicho kilifungua tawi Dodoma 
mwaka 2021 na wamekuwa waki-
tumia majengo ya kukodi lakini 
wameona umefika muda wa ku-
jenga jengo lao ili kupunguza 
gharama za uendeshaji.

Kwa mujibu wa Prof. Se-
doyekam jengo hilo litatumia 
Sh. bilioni 5.08    na litakuwa na 

ghorofa sita. Hadi sasa, alisema 
Sh. bilioni 1.7 zimetumika kughar-
amia ujenzi huo.

Aliongeza kuwa chuo kime-
jenga na kinaendelea na ujenzi 
wa    majengo mengine katika 
kampasi kuu Arusha na tawi la 
Babati  na Sh. bilioni 48 zimet-
engwa kwa ajili ya kazi hiyo.

Prof. Seoyeka alisema hivi sasa 
wanakabiliwa na tatizo la kupata 
eneo la chuo kwa Dar es Salaam 
ili kujenga majengo ya kudumu 
na kumwomba waziri kuwasaidia 
kupata eneo kwa sababu fedha za 
kujenga zipo. 

Waziri ahimiza usimamizi fedha miradi 

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba  (kushoto), akikagua ujenzi wa jengo la Chuo cha Uhasibu Arusha (IAA), tawi 
la  Dodoma,  katika eneo la Njedegwa juzi, baada ya kuweka jiwe la msingi. Wengine ni Mkuu wa chuo hicho, Eliaman Se-
doyeka (kulia) na (wapili kulia) ni Mbunge wa Arusha, Mrisho Gambo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Bunge ya Usta-
wi na Maendeleo ya Jamii 
imeishukuru serikali kwa 
kufufua chuo cha ufundi 
stadi na marekebisho kwa 
watu wenye ulemavu Rwen-
zari mkoani Tabora amba-
cho kilikuwa hakifanyi kazi 
takriban miaka 20.
Mwenyekiti wa Kamati 

hiyo, Fatuma Toufiq, alisema 
hayo jana mkoani Tabora 
katika ziara ya kamati ku-
kagua maendeleo ya chuo 
hicho.
Alisema serikali imedhi-

hirisha dhamira yake ya ku-
hakikisha makundi ya watu 
wenye ulemavu wanapata 
fursa sawa za kushiriki ka-
tika kujenga taifa lao na kui-
shi katika mazingira salama.
Pia alisema mafunzo wa-

nayopata wanafunzi chuoni 
hapo yatawasaidia kujiajiri 
na kuanzisha mafunzo kwa 
watu wengine ili kuinua 
uchumi wao na Taifa kwa 
ujumla.
Naye Waziri wa Nchi Ofisi 

ya Waziri Mkuu, Kazi, Vija-
na, Ajira na Wenye Ulemavu, 
Prof. Joyce Ndalichako, 
alisema miongono mwa 
maboresho yaliyofanyika 
ni pamoja na ununuzi wa 
samani, upanuzi wa kuta na 
vifaa kwa ajili ya wanafunzi 
kujifunzia.
Awali, Kaimu Katibu Mkuu 

Ofisi hiyo ambaye ni Mkuru-
genzi wa Sera na Mipango, 
Saidi Mabie, alisema serikali 
ilitoa Sh. milioni 689 kwa 
ajili ya kukarabati chuo hi-
cho ambacho kina uwezo 
wa kuchukua wanafunzi 129 
katika kozi za uselemala, 
ubunifu ushonaji, kilimo 
bustani, uchomeleaji na 
umeme wa majumbani.
Mwanafunzi wa chuo hicho, 

Amos Yokram, aliishukuru 
serikali kwa kuendelea ku-
wajali watu wenye ulemavu 
na kuboresha miundombinu 
kwa ajili ya kupata elimu.

Wapongeza 
kufufuliwa 
chuo baada  
ya miaka 20

Dendego apiga marufuku 
kusikia ‘changamoto’
Na Elisante John,  
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida, 
Halima Dendego, amesema 
katika uongozi wake hataki 
kusikia neno ‘changamoto’ 
kwa watumishi kwenye 
utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo mkoani humo 
kwa kuwa ni moja ya sababu 
zinazokwamisha shughuli za 
maendeleo.

Dendego ambaye ameham-
ishiwa mkoani hapa kutoka 
Iringa, alisema hayo juzi  al-
ipokuwa akizungumza na wa-
tumishi baada ya kukabidhi-
wa ofisi na mtangulizi wake, 
Peter Serukamba, ambaye 
amehamishiwa Iringa.

Alisema ni lazima kazi 
zifanyike na majibu yapati-
kane kupitia utumishi huku 
akisisitiza atakuwa msikivu, 
mnyenyekevu na mtulivu ka-
tika kuongoza na kusimamia 
shughuli za maendeleo ya 
mkoa.

Awali, Serukamba al-
izishukuru kada mbalimbali 

za uongozi tangu alipowasili 
mkoani Singida mwaka mmo-
ja na miezi saba iliyopita na 
kusema amejifunza mengi ya 
maendeleo atakayoyaende-
leza alikohamishiwa.

Alisema akiwa Singida 
anajivunia kupandisha 
matumizi ya mbolea ikilin-
ganishwa na hali aliyoikuta, 
huku pia akifanikisha upati-
kanaji wa mbegu ya ruzuku 
ya alizeti.

Serukamba alisema anaji-
vunia kumaliza tatizo la 
mauaji lililoikabili wilaya ya 
Manyoni ambalo lilikithiri 
nyakati za usiku kwa ufuku-
aji wa makaburi kutokana na 
imani za kishirikina.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa 
Singida, Katibu Mwenezi wa 
CCM Mkoa,   Eliphas Lwanji, 
aliahidi kuwa chama CCM na 
serikali ya mkoa kumpa ush-
irikiano wa kutosha mkuu 
huyo mpya wa mkoa ili at-
ekeleze majukumu yake kwa 
ufanisi.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

 MKURUGENZI Mtendaji 
wa Hospitali ya Benja-
min Mkapa (BMH), Dk. 
Alphonce Chandika, ame-
sisitiza mtindo bora wa 
kula kutokana na tatizo 
la figo kwa kuwa sasa ni 
tishio.
Katika hospitali hiyo, kila 

siku wagonjwa 50 wenye 
tatizo la figo husafisha 
damu katika kitengo cha 
kusafisha damu katika 
Idara ya Magonjwa ya 
Figo.
Akizungumza jana ikiwa 

ni Siku ya Figo Duniani, 
Dk. Chandika alisema wa-
nanchi wanapaswa wa-
fanye mazoezi kuzingatia 
mlo usioathiri moyo ili 
kuzilinda figo.
“Wananchi tuwe na 

mtindo bora wa maisha 
unaozingatia milo isi-
yoathiri moyo utaisaidia 
kuzilinda figo kauli mbiu 
ya mwaka huu ya siku ya 
figo ni afya ya figo kwa 
wote pamoja na upati-
kanajibora wa matibabu,” 
alisema. 

Alibainisha kuwa hadi 
sasa hospitali hiyo im-
eishafanya oparesheni 
za upandikizaji figo kwa 
watu 36 tangu huduma 
hiyo ianze miaka sita ili-
yopita.
Alisema jamii inapaswa 

kuzingatia ushauri wa 
wataalam unatolewa kwa 
wananchi ili kulinda afya 
zao.
Hata hivyo, Dk. Chandika 

aliwataka wananchi ku-
jitokeza hospitalini pale 
wanapoona wana dalili 
zote za magonjwa ya figo 
ili wapatiwe matibabu 
kabla ugonjwa haujawa 
sugu.
Alisema wengi wao 

wamekuwa wakikaa ny-
umbani na matokeo yake 
wanafika hospitali tatizo 
likiwa kubwa ndipo wa-
naanza matibabu kutoka 
kwa wataalamu.
“Jamii iweke utaratibu 

wa kuhudhuria hospi-
tali kila mara kujua nini 
kinawasumbua katika 
miili yao, wasikae nyum-
bani kujiuguza na miti 
shamba, tatizo la figo 
linatibika,”alisema.

Aonya ongezeko maradhi ya figo 
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Waziri wa Mambo ya Ndani, Mhandisi Hamad Yusuf Masauni (wa pili kushoto), akiwa na Mkurugenzi wa 
Oryx Gas Tanzania, Benoit Araman (kushoto), wakimkabidhi mtungi wa kupikia wa gesi wa Orxy, Adhuruu 
Makame Kombo, katika hafla ya ugawaji wa mitungi 700 ya kupikia kwa babalishe na mamalishe katika 
viwanja vya Mnazi Mmoja, Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Elizabeth John, NJOMBE

K
AMATI ya Kudumu ya Bunge 
ya Utawala, Katiba na Sheria, 
imesema Rais Samia Suluhu 
Hassan amesogeza nyenzo 

na miundombinu ya utendaji haki kwa 
Watanzania, ikiwamo Mahakama na vi-
faa vya Tehama ili kurahisisha huduma 
kwa wananchi.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Joseph 
Mhagama aliyasema hayo wakati 
wa ziara ya kukagua ujenzi wa vi-
tuo vya haki jinai pamoja na ugawaji  
vifaa vya Tehama katika magereza ya 
wilaya za Njombe na Ludewa mkoani 
Njombe.

Mhagama alisema kusogezwa kwa 

nyenzo hizo kutakwenda kuboresha 
maisha ya Watanzania.

Alisema kuwa kamati hiyo inam-
pongeza Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa uwekezaji mkubwa ambao ameu-
fanya ambao unakwenda kuboresha 
maisha ya Watanzania. 

Alisema: “Iliratibiwa wakati fulani na 
Ofisi ya Mkurugeni wa Mashtaka ku-
toka na kukosekana kwa muda lakini 
sasa mmekwenda kuwekeza huko na 
kuna changamoto mbalimbali ambazo 
tulitamani tuzijue ili tuweze kuishauri 
serikali”.

Alisema awali waliangaika kutafuta 
bajeti ya DPP ili kuharakisha mashauri 
kwa sababu ya mrundikano wa maha-
busu lakini ilibainika kuna changamo-

to za miundombinu ambazo hazikidhi 
mahitaji ya baadhi ya mahabusu aidha 
kwa kuzingatia jinsia zao au kwa kuzin-
gatia jinsi.

Waziri wa Katiba na Sheria, Balozi 
Dk.Pindi Chana alisema Gereza la 
Wilaya ya Njombe limepatiwa seti ya 
televisheni ya kuendesha mikutano 
ya mahakama ikiwemo kamera moja 
kompyuta mpakato moja na kompyuta 
ya mezani moja.

Hivyo aliishukuru kamati hiyo kwa 
mfumo wa uendeshaji kesi kwa njia ya 
televisheni, akisema kwa sasa hivi wa-
nakwenda kwenye Tehama.

Dk. Chana alisema thamani ya bajeti 
ya ununuzi wa vifaa hivyo imegharimu 
kiasi cha Sh. milioni 600.

Kamati: Rais Samia amesogeza 
nyenzo, utendaji haki kwa jamii Watu 178 

mbaroni tuhuma 
za wizi, mauaji 
Na Elizabeth John, NJOMBE

JESHI la Polisi mkoani Njombe lime-
wakamata watu 178 ambao wanatuhu-
miwa kujihusisha na matukio ya wizi 
pamoja na mauaji.
Akizungumza na waandishi wa habari 

ofisini kwake, Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Njombe, Kamishna Msaidizi 
Mahamoud Banga alisema msako huo 
ulifanyika Februari mwaka huu.
“Tumefanikiwa kukamata runinga 

nne, pikipiki moja, betri moja am-
bayo inatumia sola, tairi moja kubwa, 
king’amuzi, spika za redio vilevile 
tumefanikiwa kukamata powermixer 
moja,” alisema Kamanda Banga.
Alisema Jeshi la Polisi katika op-

eresheni hiyo imefanikiwa pia ku-
wakamata watu wawili John Kato 
(50) pamoja na Shabani Karoli ambao 
wanatuhumiwa kujihusisha na tukio la 
kuvunja ghala la kuhifadhia vifaa vya 
ujenzi.
Kamanda Banga alisema Jeshi la Poli-

si limejikita katika kutoa elimu kwa 
madereva wa magari ili kuhakikisha 
kwamba wanatumia vizuri barabara.
Aidha alitoa wito kwa wananchi 

mkoani Njombe kufuata sheria, kwam-
ba Jeshi la Polisi haitawafumbia ma-
cho watu wote wanaojichukulia sheria 
mkononi.

Baba, mama lishe wapewa 
msaada mitungi ya gesi
Na Mwandishi Wetu 

WAKATI serikali ikiendelea kuha-
masisha matumizi ya nishati safi ya 
kupikia, Waziri wa Mambo ya Ndani, 
Mhandisi Hamad Yusuf Masauni, kwa 
kushirikiana na kampuni ya gesi ya 
Oryx wametoa msaada wa mitungi 700 
ya gesi kwa wajasiriamali.

Akizungumza wakati wa ugawaji wa 
mitungi hiyo, Waziri Masauni alisema 
Rais Samia Suluhu Hassan pamoja na 
Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi wameku-
wa mstari wa mbele katika kuhamasi-
sha matumizi ya nishati safi ya kupikia.

Alisema kitendo cha Oryx kushiriki-
ana naye kugawa mitungi hiyo bure 
kwa wananchi wa Kikwajuni kunak-
wenda kusaidia kuifanya jamii hiyo 
kuachana matumizi ya kuni na mkaa.

“Tunaamini waliopata majiko haya 
ya gesi pamoja na kupatiwa mafunzo 
ya namna ya kuyatumia watakuwa 
mabalozi wazuri kwa kuwahamasisha 

wananchi wengi zaidi wa Zanzibar 
na Tanzania wahame kutoka katika 
matumizi ya kuni na mkaa na waje ka-
tika kutumia gesi,” alisema Masauni.

Alisema wajasiriamali waliopata mi-
tungi hiyo kwa awamu ya kwanza ni 
700 na malengo ni kuwafikia wajasiri-
amali 24,000 wa Kikwajuni.

Mkurugenzi wa Oryx Gas Tanzania, 
Benoit Araman alisema wanaamini 
mwananchi akipika kwa kutumia gesi, 
inaleta maendeleo kwa jamii sambam-
ba na kulinda mazingira kwa kuacha 
kukata miti.

Alisema: “Zaidi ya yote ni kulinda 
afya ya wanawake kwa kuwaepusha 
kuvuta moshi na mvuke unaoathiri ma-
pafu na afya yao unaotokana na kuni 
na mkaa. Hivyo tunakushuru Waziri 
Masauni kwa kushirikiana nasi katika 
kuhakikisha wananchi wa Kikwajuni 
wanapata niashati safi ya kupikia.”

Alisema kwa miaka mingi Oryx Gas 
imekuwa kampuni kiongozi katika 

kukuza matumizi ya gesi nchini Tanza-
nia na kuanzia Julai, 2021 wamekuwa 
mstari wa mbele kutekeleza maelekezo 
ya serikali.

Alisema wanajipongeza kwa kuju-
likana kuwa kampuni kinara katika 
usambazaji wa gesi ya kupikia kwa Wa-
tanzania kwa sasa na kwamba wataen-
delea kuwekeza zaidi katika kueneza 
nishati safi kutumika kwa wananchi 
wengi.

Aidha alimshukuru Waziri Masauni 
kwa kuwa balozi mzuri wa kuleta 
maendeleo kwa jamii kwa kuwaunga 
mkono katika mpango wa matumizi ya 
nishati safi.

Wakati huo huo, Meneja Masoko wa 
Kampuni ya Oryx Gas, Peter Ndomba 
pamoja timu nzima ya kampuni hiyo 
wametoa mafunzo ya matumizi ya 
nishati safi ya kupikia, lengo likiwa 
kuiwezesha jamii kuwa salama na kue-
puka madhara yanayoweza kutokea 
wakati wa kutumia majiko ya gesi.

Wapewa kongole 
utunzaji vyanzo 
vya maji, 
kupanda miti
Na Elizabeth John, MAKETE

WANANCHI wa Kata ya Lupalilo 
wilayani Makete mkoani Njombe, 
wamepongezwa kwa kutunza vyanzo 
vya maji pamoja na kupanda miti 
kwenye vyanzo vya maji.
Ofisa Mazingira wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Makete, Upendo Mgaya, al-
itoa pongezi hizo wakati wa upandaji 
miti katika chanzo cha maji Ng’usi.
Alisema vyanzo vya maji vinafaida 

kubwa kwa nchi kwa kuwa vinat-
iririsha maji katika Bonde la Rufiji na 
Bonde la Ziwa Nyasa ambalo kuna 
miradi mikubwa ya serikali.
Ofisa Misitu wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Makete, Naferi Sanga, ali-
wataka wananchi kuendelea kutunza 
vyanzo vya maji kwa kutofanya shu-
ghuli zinazoharibu mazingira.
Mtendaji wa Kata ya Lipalilo, Sabas 

Kereth, alisema suala la kupanda miti 
ni agenda katika kata hiyo ili kutunza 
mazingira.
“Suala la kupanda miti ni agenda 

yetu kwa hiyo wito wangu kwa wa-
nanchi ni kuitunza miti hii ili iweze 
kuleta tija kwa vizazi vya sasa na 
baadaye,” alisema Kereth.
Baadhi ya wananchi waliojitokeza 

katika shughuli hiyo, akiwamo Janeth 
Mhagama, alisema wapo tayari kulin-
da miti na kwamba wataelimishana 
kuhusu kutopeleka mifugo katika 
eneo hilo.
 Zaidi ya miti 9,000 imepandwa ka-

tika chanzo hicho cha maji  ikiwa ni 
mpango mkakati wa kutunza mazin-
gira.
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Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

KASI ya kiwango cha mfumuko 
wa bei kwa mwaka ulioishia 
Februari 2024, imeshuka hadi 
asilimia 5.10 kutoka asilimia 
5.26 iliyorekodiwa Januari 
2024.
Hayo yalisemwa na Mkuu 

wa Kitengo cha Takwimu za 
Bei Ofisi ya Mtakwimu Mkuu 
wa Serikali, Salma Saleh Ali, 
alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari, Mazizini 
jana.
Alisema, kushuka kwa kiwango 

cha mfumko kulichangiwa zaidi 
na kushuka kwa bei za bidhaa 
za vyakula na vinywaji visivyo 
na vileo kwa asilimia 8.66 Feb-
ruari 2024 ikilinganishwa na 
asilimia 8.98 mwezi Januari.
Alisema, faharisi za bei 

zimeongezeka kufikia 109.53 
mwezi Februari 2024 ikilingan-
ishwa 104.22 Februari, 2023.
Aidha, mfumko wa bei wa 

bidhaa za chakula wa mwaka 
ulioshia Februari 2024 ume-
pungua na kufikia asilimia 8.88 
ikilinganishwa na asilimia 9.21 
iliyorikodiwa mwezi Januari 
2024.
Alisema, faharisi za bei za 

chakula kwa mwezi Februari 
2024 ziliongezeka na kufikia 
116.83 kutoka 107.30 katika 
mwezi Januari 2023.
Mfumuko wa bei wa bidhaa 

zisizo za chakula kwa mwaka 
umepungua na kufikia asilimia 
2.40 kwa mwezi Februari 2024 
ikilinganishwa na asilimia 2.46 
katika mwezi wa Januari 2024.
“Faharisi za bei za bidhaa zi-

sizo za chakula zimeongezeka 
na kufikia 104.56 kwa mwezi 
Februari 2024 ikilinganishwa 
na asilimia 102.11 katika mwezi 
Februari 2023.
Alizitaja bidhaa zilizosababi-

sha kupungua kwa mfumuko 
wa bei ni pamoja na mchele wa 
Mbeya (11.0%), unga wa ngano 
(4.2%), unga wa sembe (5.5%), 
ndizi za mtwike (25.5%), na 
mafuta ya kula (6.7%).
Meneja Msaidizi, Uchumi Ben-

ki Kuu, tawi la Zanzibar, Shami 
Chamicha, alisema kupungua 
kwa kasi ya mfumuko wa bei 
ni hatua nzuri ya kiuchumi na 
malengo yaliyopo ni kubakia 
kwenye tarakimu moja.
“Ni ahueni kwa wananchi na 

hii inatokana na kuwapo kwa 
bidhaa za kutosha kwenye 
masoko. Lakini kwa ujumla hali 
ya uchumi imeendelea kuba-
kia vizuri na hata upatikanaji 
wa dola hivi sasa upo vizuri,” 
alisema.
Mchumi Mkufunzi Mwan-

damizi Skuli ya Biashara, Dk. 
Estella Ngoma Hassan, alisema 
kushuka huko kwa kiwango cha 
mfumuko ni hali ya kawaida 
kulingana na mwenendo wa 
kibiashara.
Aidha, alisema kuwapo kwe-

nye tarakimu moja ni njia bora 
ya kuwavutia wawekezaji kwa 
ajili ya kuwekeza nchini kwa 
maendeleo ya taifa.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

I
DADI ya waliofariki kwa 
kula nyama ya kasa kisi-
wani Pemba imeongezeka 
na kufikia watu tisa.

Akitoa taarifa kwa waandishi 
wa habari jana visiwani Zanzi-
bar, Naibu waziri wa Afya, Has-
san Khamis Hafidh, alisema 
kuwa idadi ya walioripotiwa ku-
pata madhara kwa kula kiumbe 
hicho imeongezeka na kufikia 
watu 160.

Alisema waliofariki ni watoto 
chini ya umri wa miaka 10 na 
bado watu 18 kati ya 160 wali-
opata madhara wanaendelea 
kupatiwa matibabu katika hos-
pitali ya Abdallah Mzee, kisi-
wani Pemba.

Alisema tukuo hilo limetokea 
Machi 6, mwaka huu katika 

Kijiji cha Kisiwa Panza, Kusini 
Pemba.

Hafidh alisema Wizara ya 
Afya imepiga marufuku ulaji wa 
nyama wa kiumbe huyo wa ba-
harini ambaye huwa na sumu 
kali kutokana na vyakula wana-
vyokula wakiwa baharini.

“Wizara ya afya inawapa pole 
wale wote waliokula nyama 
hiyo na wale waliofariki. Ni-
waombe wananchi kuachana 
kabisa na ulaji wa kasa,” alise-
ma.

Alisema kuna aina saba ya 
kasa na kati ya hizo aina nne 
huwa ni hatari na wana mad-
hara, hafai kuliwa lakini ni vigu-
mu kumgundua kasa mwenye 
sumu kati ya aina hizo saba.

Mkemia Mkuu wa Serikali, 
Dk. Faridi Mzee Mpatani, alise-
ma kasa ana sumu inayotokana 
na aina ya majani na matum-

bawe yaliyopo baharini.
Alisema katika uchunguzi 

wamegundua kuwa sumu hiyo 
husababisha madhara katika 
mfumo wa ufahamu wa binada-
mu na husababishwa na mimea 
na vimelea vya baharini am-
bavyo hutumiwa na kasa kama 
chakula chao.

Alisema madhara ya sumu 
hiyo humsababishia binadamu 
kukosa nguvu, kupata ganzi, 
kutapika na kuharisha na ku-
fariki dunia na kwamba watoto 
chini ya miaka 15 huwaathiri 
zaidi.

Alisema kuna baadhi ya vi-
umbe baharini wanaweza kula 
mimea yenye sumu hiyo na wa-
silete madhara kwa binadamu.

Naibu Mkurugenzi kinga na 
elimu ya afya wa Wizara ya 
Afya, Fatma Mohamed Kabole, 
alisema wagonjwa hao pamoja 

na waliofariki ni kutoka katika 
familia tofauti.

Alisema baada ya kupata 
taarifa hiyo walifuatilia na ku-
fika katika familia hizo na ku-
gundua baadhi ya wagonjwa 
wamefichwa majumbani.

“Yawezekana idadi ya wal-
ioathirika wakaongezeka kwa 
sababu wananchi wanaficha 
taarifa ya waliokula nyama 
hiyo,” alisema.

Hata hivyo, alisema Wiz-
ara ya Afya inaendelea kutoa 
elimu kwa jamii kuhusu kuacha 
kula viumbe vya baharini vy-
enye madhara ikiwamo kasa na  
bunju kwa sababu hakuna tiba 
ya kudhibiti sumu ya viumbe 
hao.

Imedaiwa kuwa baadhi ya 
watu wanaokula nyama hiyo 
wanaamini inaongeza nguvu za 
kiume.

Waliofariki dunia kwa  
kula kasa wafikia tisa

Mfumuko wa 
bei waleta 
ahueni mwezi 
Februari

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa 
Rais wa Zanzibar, Othman Ma-
soud Othman, amesema ni fur-
sa muhimu kwa nchi kuwapo 
na mpango endelevu wa kitaifa 
katika kuendeleza juhudi za 
pamoja na washirika wa maen-
deleo kupambana na maam-
bukizo na maradhi ya Ukimwi.

Othman aliyasema hayo 
juzi ofisini kwake Migombani 
mjini Zanzibar alipozungunza 
na ujumbe wa washirika wa 
wa maendeleo uliongozwa na 
Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Kupambana na Ukimwi Du-
niani (UNAIDS), Mfumo wa Rais 
wa Marekani pamoja na Taasisi 
ya Marekani ya kudhibiti mara-
dhi mbali mbali.

Ujumbe huo ulikuwa na 
dhamira ya kumweleza Maka-
mu azma ya mashirika hayo na 
umuhimu wa nchi kushirikiana 

nayo kuisaidia Zanzibar kuwa 
na mpango endelevu wa ku-
pambana na maambukizi ya 
virusi vya Ukimwi na Ukimwi.

Alisema, kuwapo kwa mpan-
go huo kutaisadia Zanzibar 
kupiga hatua na kuwapo ma-
fanikio mazuri ya vita dhidi ya 
janga la maradhi ya Ukimwi 
na kusaidia kufikia lengo la ki-
mataifa la kumaliza matatizo ya 
Ukimwi ifikapo mwaka 2030.

Alisema jitihada zanazofany-
wa na serikali katika vita dhidi 
ya janga hilo zimesaidia ku-
wapo mafanikio makubwa na 
mpango huo utaongeza nguvu 
ya Zanzibar kuelekea mafani-
kio makubwa zaidi ya mapam-
bano ya maradhi hayo.

Aidha, alisema nchi haiwezi 
kupambana na janga la Ukimwi 
kwa kubakia na kuendeleza 
mpambano hayo kwa kutumia 
mtindo na mbinu za mazoea na 
kwamba kuwapo kwa mpango 

huo ni jia bora ya kufikiri ka-
tika kumaliza tatizo la Ukimwi 
Zanzibar. Hata hivyo, alisema 
licha ya kuwapo mafanikio ni 
muhimu njia na mbinu mbada-
la za kuwezesha mafanikio 
zaidi ya mapambana na hali ya 
mambukizi ya maradhi ya Uk-
wimi na kuyadhibiti.

Alisema Serikali ya Mapindu-
zi Zanzibar imevutiwa na wa-
shirika hao wa maendeleo ka-
tika kufikiria mpango huo hasa 
kwa vile utasaidia kuutumia 
uzoefu uliotumiwa na mataifa 
tofauti na kuelewa changamoto 
mbali mbali zilizowakumba.

Mshauri wa Shirika la Umoja 
wa Matifa la kupambana na 
Ugonjwa wa Ukimwi Duniani 
(UNAIDS) Dk. Gorge Loy, alise-
ma washirika wa maendeleo 
wa kupambana na maradhi 
hayo wataendelea kushirikiana 
na Serikali ya Zanzibar kuan-
daa na kuwapo na mpango en-

delevu utakaotumika kumaliza 
tatizo la Ukimwi Zanzibar.

Alisema katika kuandaa 
mpango huo serikali chini ya 
usimamizi wa Ofisi ya Makamu 
wa Kwanza wa Rais inatakiwa 
kuunda kamati ya kitaifa ya 
kitaalam watakaokuwa na ju-
kumu la kuandaa mpango huo 
endelevu ili kumaliza matizo ya 
Ukimwi nchini.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Fedha na Mipango Zanzibar, 
Dk. Saada Mkuya, alisema 
kamati hiyo itasaidia kuyakabili 
mazingira tofauti ya kupamba-
na na tatizo la Ukimwi nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Tume ya Ukimwi Zanzibar, Dk. 
Ahmed Khatib, alisema mpan-
go endelevu wa kupambana na 
Ukimwi Zanzibar ni shirikishi 
kwa jitihada za wadau tofauti 
wa maendeleo kama ni jitihada 
ya pamoja ya kupamba iki-
wamo Shirika.  

Othman afurahishwa fursa kupambana na Ukimwi

Mkemia 
Mkuu wa 
Serikali Zan-
zibar, Dk. 
Farid Mzee 
Mpatani 
akitoa taarifa 
ya kitaalamu, 
jijini Zanzibar 
juzi, kufua-
tia vifo vya 
watu 9 vina-
vyosadikiwa 
kusaba-
bishwa na 
kula nyama 
ya kasa 
Machi 6 
mwaka huu 
huko Kisiwa 
cha Panza, 
Pemba. PI-
CHA: MAEL-
EZO ZNZ
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HABARI KIMATAIFA

MOSCOW, Rusia

RAIS wa Russia Vladimir Putin 
ametoa onyo kwa nchi za Ulaya 
kwamba iko tayari kutumia silaha 
za nyuklia ikiwa kutakuwepo tishio 
kwa serikali na uhuru nchi yake.

Putin ametoa onyo hilo kabla 
ya kufanyika kwa uchaguzi wiki 
hii, kiongozi huyo ana uhakika wa 
kujishindia muhula mwingine wa 
miaka sita madarakani.

Katika mahojiano na kituo cha 
televisheni cha serikali ya Rus-
sia yaliyotolewa hewani jana, Rais 
Putin alimuelezea kiongozi wa 
Marekani, Joe Biden kama mwana-
siasa mkongwe anaelewa kikamilifu 
hatari zinazoweza kutokea ikiwa 
mzozo utatanuka.

Rais Putin, alisisitiza kuwa vikosi 
vyake vyenye dhamana ya silaha za 
nyuklia vimejitayarisha kikamilifu 
na kueleza kwamba mifumo ya si-
laha za nyuklia ya Russia ya angani, 
majini na ardhini ni bora Zaidi.

“ Kwa mtazamo wa kijeshi na 
kiufundi, bila shaka, tuko tayari 
kwa vita vya nyuklia. Wanajeshi wa 
Russia daima wako katika hali ya 
utayari wa kupambana. Hili ndilo 
jambo la kwanza. Pili, kwa ujumla, 
mifumo yetu ya nyuklia ni ya kisasa 
zaidi kuliko mingine yoyote. Ni sisi 
tu na Marekani ambao tuna mifumo 
kama hii. Lakini mifumo yetu ni ya 
kisasa zaidi.” Alisema.

Kiongozi huyo amekuwa mara 
kwa mara akielezea juu ya utayari 
wake wa kutumia silaha za nyuklia 
tangu alipoivamia Ukraine Februari 
mwaka 2022. 

Aidha, rais huyo alisema ikiwa 
washirika wa Ukraine watatuma 
wanajeshi kuisaidia nchi hiyo iliyo-
kumbwa na vita, hilo halitobadili 
matokeo katika uwanja wa vita 
kama ilivyokuwa kwa hatua yao ya 
kuipatia silaha.

Wakati huo huo, ndege zisizo na 
rubani za Ukraine zimelishambulia 
jengo la idara ya usalama ya Russia 
(FSB) katika mji wa mpakani wa 
Belgorod. DW

Marais Kagame, Tshisekedi kujadili amani

Biden, Trump rasmi uchaguzi Marekani
WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani Joe Biden 
na mtangulizi wake Donald 
Trump watakabiliana tena ka-
tika uchaguzi mkuu wa mwaka 
huu baada  ya wote wawili ku-
pata kura nyingi katika kuomba 
uteuzi wa kugombea nafasi ya 
urais.

Katika mikutano ya vyama 
wote idadi kubwa ya wajumbe 
imewachagua wote wawili ku-
wania nafasi hiyo katika uch-
aguzi utakaofanyika Novemba 
mwaka huu.

Wanachama wa Democtatic 
wanaoishi walishiriki kupiga 
kura ya maoni Jumanne iliyo-
pita na wengi walimchagua 
Biden kupeperusha bendera ya 
chama chao.

Baadhi ya Wapalestina wakipata msaada wa chakula kutoka kwa mashirika ya kibinadamu wanaotoa huduma eneo 
la Ukanda wa Gaza juzi. PICHA: EPA

Trump Biden

LUANDA, Angola

SERIKALI ya Angola imesema 
Rais wa Rwanda Paul Kag-
ame, amekubali kukutana 
na kiongozi wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo 
(DRC)  Felix Tshisekedi, ku-
jadili usalama mashariki mwa 
nchi hiyo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari katika mji 
mkuu wa Angola wa Luanda, 
Waziri wa Mambo ya Nje, 
Tete Antonio, alisema tarehe 
rasmi ya viongozi hao wakuu 
kukutana itatangazwa na 
mpatanishi.

Tangazo hilo limekuja 
baada ya mkutano uliofanyi-
ka kati ya Rais Paul Kagame na 
rais wa Angola Joao Lourenco 

ambaye ni mpatanishi wa 
mgogoro huo aliyeteuliwa na 
Umoja wa Afrika. 

Katika mkutano huo uli-
ofanyika jijini Luanda, wakuu 
hao wa nchi walikubaliana 
kuhusu hatua muhimu za 
kushughulikia mizizi ya 
machafuko na haja ya kuen-
deleza michakato ya amani 
ya Nairobi na Luanda ili 
kurejesha amani na utulivu 
katika kanda hiyo.

Mwishoni mwa Februari, 
ikulu ya DRC kupitia uku-
rasa wake wa X, ilimnukuu 
Tete Antonio, ikithibitisha 
kwamba Rais Tshisekedi 
amekubali kukutana na rais 
wa Rwanda.

Hata hivyo, ilisema taarifa 
hiyo kuwa Rais Tshisekedi 

anataka kuona kabla ya mku-
tano huo na Rais Kagame, 
vikosi vya Rwanda viondoke 
katika ardhi ya DRC na iache 
kuwasaidioa waasi wa M23.

Wakati huo huo, mse-
maji wa Serikali ya 
Rwanda,Yolande Makolo, 
hajakanusha wala kukubali 
taarifa ya kuwepo kwa mku-
tano huo kwa viongozi hao 
wawili.

Radio Okapi inayofadhiliwa 
na Umoja wa Mataifa iliripoti 
kwamba Rais Tshisekedi na 
Kagame watajaribu kumal-
iza mzozo huo na kuondoa 
tuhuma za kila upande za ku-
waunga mkono waasi.

“Rwanda daima imekuwa 
wazi kwa mazungumzo, na 
juhudi za kikanda za kutatua 

mzozo wa mashariki mwa 
DRC. Haitakuwa mara ya 
kwanza kwa Rais Kagame 
kukutana na Rais wa DRC,” 
alisema Makolo

Mwezi uliopita wizara ya 
mambo ya nje ya Angola 
pia ilisema rais wa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC), Felix Tshisekedi, ame-
kubali kufanya mazungumzo 
ya moja kwa moja na Kagame

Angola imeombwa na 
Umoja wa Afrika kuwa mpa-
tanishi kati ya nchi hizo mbili 
katika jaribio la kusitisha ma-
pigano kati ya jeshi la Kongo 
na kundi la waasi la M23 
mashariki mwa DRC. Rwanda 
inatuhumiwa kuunga mkono 
M23, jambo ambalo inakanu-
sha. BBC

Putin atangaza 
yuko tayari 
kutumia nyuklia

Rais Biden 
ambaye 
ana umri 
wa miaka 
81, alisema 
ame-
heshimiwa 
na wapiga 
kura ambao 
wameunga 
mkono 
ombi lake la 
kuchaguli-
wa tena.

Kutokana na matokeo hayo, 
wapiga kura wa Marekani wa-
takabiliwa na uchaguzi utaka-
owakutanisha wanasiasa hao 
kama ilivyokuwa 2020.

Uteuzi rasmi katika chama 
hicho utafanywa katika kon-
gamano litakalofanyika ka-
tika msimu wa joto.

Rais Biden ambaye ana 
umri wa miaka 81, alisema 
ameheshimiwa na wapiga 
kura ambao wameunga mko-
no ombi lake la kuchaguliwa 
tena.

Hata hivyo, tishio la nafasi 
yake lipo kwa Trump kuliko 
wakati wowote kutokana na 
kuongezeka kwa umaarufu 
wake.

Akitoa mfano wa mwelekeo 
chanya wa kiuchumi, alisema 

Marekani ilikuwa katikati ya 
kurejea nwenye nguvu yake,.

Alisema Marekani inaka-
biliwa na changamoto kwa 
mustakabali wake kama 
demokrasia, na kutoka kwa 

wale wanaotaka kupitisha 
vikwazo vya utoaji mimba 
na kupunguza programu za 
ustawi wa kijamii.

“Ninaamini kwamba watu 
wa Marekani watachagua 

kuendelea kwa uwepo wetu 
katika siku zijazo,” alisema 
Biden.

Nafasi yake ya urais ilim-
weka Biden kifua mbele na 
hakukabiliwa na wapinzani 
wakubwa katika uteuzi wa 
chama chake.

Licha ya wasiwasi kutoka 
kwa wapiga kura kwamba 
umri wake mkubwa una-
punguza uwezo wake wa 
kutekeleza majukumu ya 
urais, chama chake kilimuun-
ga mkono.

Wakati huo huo, Trump, 
mwenye miaka 77, anaende-
lea kuwa kipenzi cha wapiga 
kura wa chama cha Republi-
can, ambao wamesababisha 
ashinde katika kila mchujo 
dhidi ya wapinzani wake. BBC



Na Shufaa Lyimo

M
KUU wa Majeshi 
ya Ulinzi Tanza-
nia, Jenerali Jacob 
Mkunda, amese-

ma anatamani kuona timu zi-
nazomilikiwa na taasisi hiyo 
zinatwaa ubingwa wa Ligi 
Kuu Bara, imeelezwa.
Mkunda alisema ame-

choka kuona vigogo
 wa soka nchini, Sim-

ba na Yanga pekee
 kila msimu wanat-

waa taji hilo na si 
vilabu vingine.

Bosi huyo wa alisema hayo 
juzi usiku katika hafla ya uz-
induzi wa Kamati Maalumu 
ya Uanzishwaji ya Vituo vya 
Michezo vya Jeshi la Wa-
nanchi Tanzania ( JWTZ) na 
makabidhiano ya mabasi kwa  
timu za Mashujaa FC, JKT 
Tanzania zinazoshiriki Ligi 
Kuu Bara.

Pia mabingwa watetezi wa 
Ligi Kuu ya Soka ya Wanawake 
Tanzania, JKT Queens walika-
bidhiwa basi katika sherehe 
hizo zilizofanyika kwenye vi-
wanja vya Klabu ya Gofu ya 
Lugalo, Dar es Salaam.

Alisema jeshi litashiriki-
ana na viongozi wa klabu 
hizo kuhakikisha linarudisha 
hadhi ya timu za majeshi na 
kuwataka wazidishe juhudi 
katika mashindano yote wa-
nayoshiriki.

Aliongeza kwa kuwataka 
wapambane na kuhakikisha 
hakuna timu itakayoshuka 
daraja.

“Natamani kuona siku moja 
timu za majeshi zinapata ub-
ingwa wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara na sio Simba na Yanga 
pekee ndio zenye uwezo huo, 
naamini mkijituma ipo siku 
mtashika nafasi za juu,” alise-
ma Mkunda. 

Aliongeza miaka ya nyuma 
Tanzania ilipata medali ny-

ingi katika mashindano ya 
kimataifa  ambazo zililetwa 
na timu za majeshi tofauti na 
miaka ya sasa jambo ambalo 
anataka warejeshe heshima. 

Bosi huyo alisema pia ame-
pokea mapendekezo kutoka 
kwa wadau mbalimbali wa 
michezo nchini ambayo yata-
saidia kuimarisha timu zao 
na anaamini yametolewa na 
watu wenye uzoefu na hana 
wasiwasi na kilichowasilish-
wa.

Aliongeza jeshi hilo litaupa-
tia pia timu ya Amani Queens 
basi ambalo litawasili nchini 
muda wowote kwa sababu 
mchakato wake unaendelea 
kufanyika na wahusika wana-
takiwa kuwa na subira. 

Naye Mkuu Mafunzo wa 
JWTZ, Meja Jenerali Ibrahim 
Muhona, alimpongeza Rais 
wa Shirikisho la Soka Tan-
zania (TFF), Wallace Karia, 
kutokana na juhudi anazoen-
delea kuzifanya za kuitangaza 

vyema nchi kupitia  mpira wa 
miguu.

Muhona alisema mchezo 
wa soka unaendelea kufanya 
vyema na amezitakia mafani-
kio timu zote zinazoshiriki 
michuano mbalimbali ya ki-
mataifa.

Naye Rais wa TFF, Wallace 
Karia, alisema ndoto yake ya 
kuanzisha vituo vya mich-
ezo itatimia kupitia vituo vya 
jeshi na kueleza asilimia 50 
ya nyota watakaozalishwa 
katika kila kituo watakuwa ni 
wachezaji wa soka.

“Ile ndoto yangu ya kuan-
zisha vituo vya michezo 
inakwenda kutimia kwa 
sababu  mpaka sasa vituo vi-
wili vya michezo  Kigamboni 
na Tanga vimekamilika, na 
ni miongoni vya vituo bora 
hapa nchini, nikiwa na lengo 
la kuibua vipaji vya vijana 
kwa kusababu michezo ni 
ajira pamoja na kujenga afya,” 
alisema Karia. 

MKUNDA ATAKA UBINGWA 
LIGI BARA UHAMIE JESHINI

Na Adam Fungamwango

MABINGWA wa Tanzania Bara 
mwaka 1986, Tukuyu Stars, wame-
pata ushindi wa kwanza wa Ligi ya 
Mabingwa Mikoa baada ya kuichapa 
Tutes Hub ya Ruvuma bao 1-0 katika 
mechi iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Sabasaba, mkoani Njombe juzi.

Hiyo ni mechi ya pili kwa timu 
hiyo yenye maskani yake jijini 
Mbeya iliyoko katika Kundi A am-
bayo mechi yake ya kwanza dhidi 
ya Don Bosco ya Iringa ililazimishwa 
sare ya bila kufungana.

Matokeo hayo yanaifanya Tukuyu 
Stars iliyozitikisa Simba na Yanga 
mwaka 1986,  kabla ya wachezaji 
wake wengi kutimkia katika timu 
hizo kongwe msimu uliofuata hali il-
iyosababisha ishuke daraja baadaye, 
ishike nafasi ya pili katika msimamo 
wa Kundi A baada ya kufikisha 
pointi nne.

Hausing FC, timu iliyotolewa na 
Yanga katika michuano ya Kombe la 
FA kwa kuchapwa mabao 5-1 mwezi 
uliopita, inaongoza kundi hilo ikiwa 
na pointi sita na hii ni baada ya kui-
funga Don Bosco mabao 2-1 kwenye 
uwanja huo huo.

Katika Kundi B wanaotumia 
Uwanja wa Tamco ulioko Kibaha, 
Pwani, Stand FC ya Mtwara ilitoka 
suluhu dhidi ya Gunners ya Dodoma 
huku Black Six ya Buguruni, Dar es 
Salaam ilifungwa bao 1-0 dhidi ya 
Moro Kids.

Matokeo hayo yanaifanya Moro 
Kids kuongoza katika Kundi B ikiwa 
na pointi sita, Gunners ikishika 
nafasi ya pili baada ya kujikusanyia 
pointi nne.

Katika michezo nyingine, Red 
Agles ya Lindi ilijikuta ikipoteza 
kwa mabao 2-1 dhidi ya Singida 
Cluster ya Singida, mechi ikiche-
zwa pia kwenye Uwanja wa Tamco 
huku Veteran Middle Age ya Tanga 
ilipoteza kwa bao 1-0, mchezo wa 
Kundi C uliochezwa kwenye Uwanja 
wa Tanzanite Kwaraa, Manyara.

Mechi nyingine ya Kundi D iliisha 
kwa sare ya bao 1-1 kati ya Mam-
bali Ushirikiano ya Tabora dhidi ya 
Friends Ranger ya Dar es Salaam, 
mchezo ukifanyika kwenye Uwanja 
wa Nyamagana jijini Mwanza.

Timu zinazofanya vizuri katika ligi 
hiyo zitapanda kucheza First League 
zamani Ligi Daraja la Pili katika 
msimu ujao.

Tukuyu Stars 
FC yailaza 
Tutes Hub

HABARI MICHEZO
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Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Azam umezin-
dua kadi ya shabiki wa klabu 
hiyo katika hafla maalumu 
iliyofanyika kwenye ofisi za 
timu yao zilizopo kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam.

Akizungumza wakati wa 
uzinduzi huo, Meneja Masoko 
wa Azam Pesa, Tunga Ally, 

alisema zoezi hilo limechukua 
muda mrefu kwa sababu wali-
taka shabiki wa klabu yao 
wawe na kadi yenye ubora 
mzuri.

Alisema wamezindua kadi 
za aina tatu ambazo ni Plati-
num itakayouzwa Sh. 50,000 
wakati Gold itapatikana kwa 
Sh. 25,000 na ya fedha ita-
nunuliwa kwa Sh. 5,000.

“Zoezi limechukua muda 

mrefu sana kwa sababu tu-
likuwa tunataka kuwapa 
mashabiki wetu kadi ambazo 
zitakuwa na thamani kubwa 
na zoezi la usajili limeanza leo 
( jana),” alisema Ally. 

Naye Mtendaji Mkuu wa 
Azam FC, Abdulkarim Amin 
‘Popat’, alisema zoezi hilo lita-
wasaidia kujua idadi halisi ya 
mashabiki wao nchi nzima.

Popat alisema uongozi wa 

timu hiyo unaendelea na mi-
kakati mbalimbali ya kuhakik-
isha wanatapa ushindi katika 
mchezo wao dhidi ya Yanga 
utakaochezwa Jumapili.

“Tumejipanga kuhakikisha 
tunapata pointi tatu katika 
mchezo wetu ujao dhidi ya 
Yanga, tukiwa na lengo la ku-
pambana kuwania ubingwa 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu,” alisema Popat. 

Azam FC yazindua kadi mashabiki wake

Mshambuliaji wa Kitunda FC, Shabani Mbaraka (wa pili kulia), akiwania mpira dhidi ya wachezaji wa Kipera katika 
mechi ya kirafiki iliyochezwa kwenye Uwanja wa Shule ya Msingi Kitunda, Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Katika Kundi B wanao-
tumia Uwanja wa Tamco 
ulioko Kibaha, Pwani, 
Stand FC ya Mtwara ilitoka 
suluhu dhidi ya Gunners ya 
Dodoma huku Black Six ya 
Buguruni, Dar es Salaam 
ilifungwa bao 1-0 dhidi ya 
Moro Kids.



DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

GYOKERES ALENGWA 

ARSENAL imemfanya mshambuliaji wa Sporting 
Lisbon na Sweden, Viktor Gyokeres, 25, kuwa shabaha 
yao kuu msimu huu. Mchezaji huyo wa zamani wa 
Coventry ana kipengele cha kuuzwa cha pauni mil-
ioni 85 katika mkataba wake. (Football Transfers)

LIVERPOOL YAIGOMEA BARCA

LIVERPOOL imeiambia Barcelona kuwa winga wa 
timu ya taifa ya Colombia, Luis Diaz, 27, ni sehemu ya 
mipango ya muda mrefu ya klabu hiyo na hatauzwa 
msimu huu wa joto. (Mirror)

PACHO AZIVUTIA KLABU EPL

KLABU za Arsenal na Liverpool zinavutiwa na beki 
wa Ecuador na Eintracht Frankfurt, Willian Pacho, 22. 
(90min).

BRIGHTON YAMWANIA REISS

WINGA wa Arsenal, Gyokeres Reiss Nelson, 24, 
anawaniwa na Brighton msimu wa joto. (Teamtalk)

GREENWOOD KUPIGWA BEI  

KLABU ya Manchester United inataka pauni milioni 
43 kumuuza mshambuliaji wa England, Mason Green-
wood, 22, ambaye yuko Getafe nchini Hispania kwa 
mkopo. Klabu ya Saudi Arabia ambayo haikutajwa 
jina imeonesha nia ya kutaka kumsajili Greenwood. 
(Mirror)

MIKEL MERINO KUREJESHWA

MANCHESTER United inajaribu kumrejesha Eng-
land kiungo wa zamani wa Newcastle United, Mikel 
Merino, 27. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Hispania 
anaichezea Real Sociedad. (COPE)

HERMOSO HUYO VILLA

LICHA kutakiwa na Juventus na AC Milan, ni Aston 
Villa ndio wako katika nafasi nzuri ya kumsajili beki 
wa Atletico Madrid, Mario Hermoso, 28, kwa uham-
isho wa bila malipo msimu huu. (calciomercato.
com)

STERLING KUUZWA

CHELSEA huenda wakawauza wachezaji nyota kad-
haa msimu huu, akiwamo mshambuliaji wa England, 
Raheem Sterling, 29. (Mail)

GONCALVES AFUATILIWA

WEST Ham inamfuatilia kiungo mshambuliaji 
wa Sporting Lisbon na Ureno, Pedro Goncalves, 25. 
Mkataba wake na Sporting unaendelea hadi Juni 
2027, lakini kuna kipengele cha kuachiliwa kwa pauni 
milioni 68. (Record)

KUONGEZWA MKATABA

KLABU ya Manchester City ipo kwenye mazun-
gumzo ya kuongeza mkataba na mlinda mlango 
wa Ujerumani, Stefan Ortega, 31, katika klabu hiyo. 
(Florian Plettenberg)

WALKER AITAKA SAUDIA

MLINZI wa Manchester City na England, Kyle 
Walker, 33, amesema angependa kuhamia Saudi 
Arabia, ingawa kwa sasa hayuko tayari kuondoka Ligi 
Kuu England. (FIVE)

ZISIKUPITE

HABA
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LONDON, England

K
OCHA wa FC Porto, Sergio 
Conceicao amemshutumu 
Kocha wa Arsenal, Mikel Ar-
teta kwa kuitukana familia 

yake wakati Waingereza hao juzi 
usiku wakishinda kwa mikwaju ya 
penalti dhidi ya timu hiyo ya Ureno 
na kujikatia tiketi ya kutinga robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
kwa mara ya kwanza tangu 2010.
Alipotakiwa kufafanua kili-

chotokea, Conceicao kupi-
tia mkalimani wa Shirik-

isho la Vyama vya Soka Ul-
aya, Uefa alinukuliwa ak-

isema,  “Wakati wa mchezo 
na kuelekea benchi yeye, 
kwa Kihispania, sijui ndio

 ilivyo kwa makocha wa
 Hispania, aliitukana fa-

milia yangu.
“Na kisha mwishoni, nilisema 

tafadhali usimtukane mtu ambaye 
hayupo hapa kati yetu, unapaswa 
kuzingatia mafunzo ya timu yako,” 
alisema Conceicao.

Hata hivyo, vyanzo vya Arsenal 
viliiambia  ESPN kwamba Arteta 
alikanusha vikali shutuma hizo.Wa-
shikabunduki walitinga hatua hiyo 

   Conceicao alisema kocha 
huyo Mhispania aliwatusi watu 
wa familia yake wakati mchezo…

HABARI MICHEZO

ARTETA ASHUTUMIWA ARTETA ASHUTUMIWA 
KUITUKANA FAMILIA YA KUITUKANA FAMILIA YA 
KOCHA WA FC PORTOKOCHA WA FC PORTO

baada ya kupata ushindi wa penalti 
4-2 baada ya bao la Leandro Trossard 
dakika ya 41 kusawazisha mchezo wa 
kwanza wa hatua ya 16 kwa uwiano 
wa bao 1-1 na kulazimisha mchezo 
kwenda muda wa ziada na baadaye 
changamoto ya mikwaju ya penalti.

Wendell na Galeno mikwaju yao 
ya penalti iliokolewa na David Raya, 
lakini makocha hao wawili waligom-
bana tena wakati wa kipenga cha 
mwisho. Baada ya mechi, Arsenal na 
Arteta walikuwa na nia ya kuangazia 
usiku wa kihistoria ambapo hati-
maye walimaliza msururu wa vipigo 
saba mfululizo katika hatua hiyo ya 
mashindano haya.

“Kwa timu kufanya hivyo wakati 
haijaweza kufanya hivyo kwa miaka 
14, nawaambia ni nguvu,” alisema 
Arteta. 

“Mipaka  ni mdogo sana, unatafuta 
njia ya kufanya tena. Naona wana-
taka kiasi gani, wanajaribu kiasi gani 
na wanaweza kujitolea chochote 
kushinda. Ukicheza hivi mwisho 
mambo mazuri yanaenda vizuri.

“Sasa nitakaa nyumbani, nitaan-
galia timu nyingine tunazopaswa 
kucheza na kuanza mlima mwingine 
mkubwa wa kupanda.”

Hii haikuwa mara ya kwanza kwa 
Conceicao kugombana na kocha 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya. 

Alimshutumu kocha wa wakati 
huo wa Chelsea, Thomas Tuchel kwa 
kumtusi wakati The Blues walipoitoa 
Porto katika hatua ya robo fainali 
Aprili 2021.

Conceicao pia alitoa madai kama 
hayo kuhusu kocha wa Manchester 
City, Pep Guardiola kufuatia mchezo 
wa hatua ya makundi kwenye Uwan-
ja wa Etihad Oktoba 2020.

Arsenal wameungana na Real 
Madrid, Manchester City, Barce-
lona, Bayern Munich na Paris Saint-
Germain kwenye chungu cha droo 
ya robo fainali kesho Ijumaa, huku 
washindi wawili waliobaki walitara-
jiwa kupatikana jana wakati Borussia 
Dortmund ilipotarajiwa kucheza dhi-
di ya PSV Eindhoven na Inter Milna 
dhidi ya Atletico Madrid.

Alhamisi Machi 14, 2024
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Davies agomea mshahara kiduchu Bayern

Xavi: Barca 
imethibitisha 
haina mzaha 
Ligi ya Uefa 
BARCELONA, Hispania

XAVI Hernández aliwajibu wa-
kosoaji wake ambao anasema 
waliita ‘Barcelona mzaha wa Ligi 
ya Mabingwa Ulaya’, baada ya 
kuiongoza timu hiyo ya Kata-
lunya kutinga robo fainali ya 
mashindano hayo kwa mara ya 
kwanza tangu 2020.

Fermín López, João Cancelo na 
Robert Lewandowski kila mmoja 
alifunga bao kwenye Uwanja wa 
Olympic Jumanne Barca ilipoi-
laza Napoli 3-1, na hivyo ku-
fanikiwa kushinda kwa jumla ya 
4-2 na kujikatia tiketi ya kutinga 
hatua ya nane bora.

Alisema Barca inawakilisha 
maendeleo makubwa katika 
kiwango cha Ulaya licha ya 
kushindwa kufuzu kutoka hatua 
ya makundi katika misimu mi-
wili iliyopita na kufungwa na 
Paris Saint-Germain katika hatua 
ya 16 bora msimu wa 2020-21.

“Nilisema tungepiga hatua 
mbele kwa uamuzi wangu wa 
kwenda majira ya joto,” alisema 
Xavi, ambaye mapema mwaka 
huu alitangaza kuachia ngazi 

mwishoni mwa msimu huu.
“Watu hawakuniamini, wal-

isema ningepoteza muda kwe-
nye chumba cha kubadilishia 

nguo. Tumepokea ukosoaji usio 
wa haki. Kumekuwa na shinikizo 
kubwa kwa wachezaji.

“Hata nilisoma kwamba tuli-
kuwa mzaha wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya. Na sasa nini?”
Maneno ya Xavi yalikuja huku 

Barca wakiwa nyuma zaidi ya 
vinara wa LaLiga Real Madrid na 
kuondolewa kwenye Supercopa 
ya Hispania na Copa del Rey 
mnamo Januari.

Hata hivyo, bado ana nafasi 
ya kujiinua kwa mafanikio ka-
tika Ligi ya Mabingwa na anadai 
timu yake iko katika hali nzuri 
zaidi kuliko iliposhinda taji la 
LaLiga tangu mwaka  2019.

“Tunacheza vizuri zaidi kuliko 
mwaka jana,” aliongeza baada 
ya Barça kuendeleza mbio 
zao za kutoshindwa katika 
mashindano yote hadi kufikia 
mechi tisa mpaka sasa.

“Tunaelewa baadhi ya mambo 
vizuri zaidi. Licha ya matokeo, 
kile ambacho timu hii inafanya 
kinastahili sifa nyingi. Ni wakati 
wa kujivunia na kuthamini kile 
tulichofanya.

SANCHO 
HATAKI KURUDI 
MAN UNITED

DORTMUND, Ujerumani

J
ADON Sancho amesema hana nia 
ya kurejea Manchester United huku 
akimlaumu Kocha Erik ten Hag kwa 
kusababisha kushuka kwa kiwango 

chake cha soka, kwa mujibu wa ripoti.
Baada ya kuachwa nje ya kikosi cha 

Man United kwa mechi ya nne za Ligi Kuu 
msimu huu, Sancho alikataa hadharani 
mapendekezo ya Ten Hag kwamba alifu-
kuzwa kwa kukosa bidii katika mazoezi, 
na hivyo kusababisha uhamisho wa miezi 
minne ambao hatimaye ulisababisha 
arejeshwe kwa mkopo Dortmund katika 
dirisha la usajili la Januari.

Mkataba wa mkopo wa Sancho hau-
jumuishi kipengele cha kudumu cha 
uhamisho na hivyo anatarajiwa kurejea 
United msimu wa joto, lakini kwa mujibu 
wa gazeti la Bild, mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 23 tayari ameweka wazi 
kuwa hana nia ya kurejea Old Trafford.

Ripoti hiyo imedai Sancho amemlaumu 
Ten Hag na kuwa hana nia ya kufanya kazi 
tena chini ya Mholanzi huyo.

Ikiwa atafikiria kurejea chini ya kocha 
mpya haijulikani, lakini imani ni kwamba 
Sancho analenga kuendelea na Dortmund.

Tatizo la Sancho ni kwamba Dortmund 
kwa sasa hawawezi kumudu kumsajili kwa 
mkataba wa kudumu, ingawa wanataka 
kumsajili kwa mkataba mpya wa mkopo, 
hawawezi kulipa sehemu kubwa ya msha-
hara mkubwa wa winga huyo.

Maofisa wa Dortmund bado wanapan-
ga kujaribu kusaini mkataba mwingine 
wa mkopo kwa Sancho, lakini wanaweza 
kuangalia uhamisho wa kudumu ikiwa 
United itaonesha nia ya kubadilishana.

Mshambuliaji Donyell Malen, ambaye 
ameripotiwa kupatikana kwa pauni mil-
ioni 43 msimu huu wa joto, anatajwa kuwa 
tegemeo katika harakati za Dortmund 
kumnyakua Sancho.

Baada ya kuanza maisha polepole kule 
Dortmund, Sancho alifunga bao lake la 
kwanza msimu huu katika ushindi wa 2-1 
dhidi ya Werder Bremen wikendi iliyopita 
ambapo maofisa wa klabu hiyo walikiri 
kuwa bado anafanya kazi ya kurejea katika 
utimamu kamili.

MUNICH, Ujerumani

BAYERN Munich imempa 
mlinzi wa kushoto, Alphonso 
Davies ofa ya mshahara mdo-
go kuliko alioomba wakati 
wakijaribu kumshawishi 
mchezaji huyo anayelengwa 
na Real Madrid kusaini mka-
taba mpya, kwa mujibu wa 
ripoti.

Davies amebakisha miezi 
18 kwenye mkataba wake 
wa sasa na ameweka wazi 
kwamba hana mpango wa 
kubakia huko Bravia.

Sky Sport Germany ilian-
dika kwamba mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Canada 

mwenye umri wa miaka 23 
ana pendekezo mezani ku-
toka kwa Bayern ambapo at-
alipwa mshahara wa mwaka 
kati ya euro milioni 11 na 13, 
sawa na hadi euro 250,00 
kwa wiki, na mkataba huo 
utamalizika mwaka 2029.

Hata hivyo, Davies alitaka 
euro milioni 20 kwa msimu, 
jambo ambalo linaacha 
pande hizo kushindwa ku-
fikia mazungumzo. 

Zaidi ya hayo, Bayern 
wanaonekana kukataa ku-
timiza matakwa kama hayo 
na wamedokezwa kumpigia 
simu mchezaji huyo na kum-
wacha afanye mazungumzo 

na Real Madrid ikiwa ata-
sisitiza kupata kiwango kama 
hicho.

90min ilifichua mnamo 
Novemba kwamba, Da-
vies alikuwa tayari kujadili 
masharti mapya na Bayern, 
lakini anatafuta mshahara 
ambao anahisi unafaa na ki-
wango chake cha kimataifa.

Timu kama Manchester 
City, Liverpool, Chelsea na 
Paris Saint-Germain zote 
zinavutiwa na Davies, la-
kini mwishowe wanaamini 
kwamba ana nia ya kujiunga 
na Real Madrid na wana 
mashaka na uwezekano wao 
wa kumshawishi.
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Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa Sim-
ba, Abdelhak Ben-
chikha, ameamua 
kukatisha masomo 

yake na kurejea nchini kuanza 
mikakati ya kuikabili Al Ahly 
kwenye mchezo wa robo fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Taarifa za uhakika zilizoi-
fikia Nipashe jana zinasema 
Benchikha aliondoka nchini 
kuelekea Algeria siku chache 
zilizopita kwa ajili ya kuhud-
huria kozi ya juu ya ukocha, 
lakini  baada ya kutangazwa 
droo ya robo fainali ameamua 
kukatisha kozi hiyo na kurejea 

nchini. 
Mmoja wa viongozi wa kla-

bu hiyo ameiambia Nipashe 
kuwa kocha huyo anatarajiwa 
kurejea nchini siku yoyote 
kuanzia leo na tayari ametoa 
maombi kwa uongozi kuipele-
ka timu hiyo Zanzibar 
kwa ajili ya kuweka 
kambi katika kip-
indi ambacho 
ligi itasimama 
kupisha mechi za 
kirafiki za kalenda 
ya Shirikisho 
la Mpira wa 
M i g u u 
U l i m -
w e n -

guni (FIFA).
“Kocha atarejea mapema 

kuendelea na majukumu 
yake, katika michuano hii ya 
kimataifa Benchikha hana 
masihara tayari tumesham-
fahamu mpinzani wetu na 
ameweka mikakati yake kue-

lekea mchezo huo.
“Moja ya mikakati yake 

ni kutumia kipindi cha 
michezo ya kimataifa kwa 
timu za taifa katika kalen-

da ya FIFA, ameomba 
kambi Zanzibar 

lakini  am-
etaka ku-
wapo kwa 
michezo 

ya kirafiki kabla ya kuwaka-
bili Al Ahly,” alisema kiongozi 
huyo ambaye hakutaka jina 
lake litajwe.

Simba kwa mara nyingine 
itaumana na mabingwa hao 
watetezi wa Ligi ya Mabingwa 
Afrika katika michezo miwili 
ya hatua ya robo fainali ku-
wania kutinga nusu fainali.

Katika michezo hiyo, Simba 
ambayo juzi ilifanikiwa kupata 
ushindi wa mabao 3-1 kwenye 
ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya 
Singida Fountai Gate, itaanzia 
nyumbani kati ya Machi 29 na 
30 kabla ya kwenda kurudiana 
nao kati ya Aprili 5 na 6 jijini 
Cairo.

BENCHIKHA AKATISHA KOZI 
KUJA KUWAKABILI AL AHLY

Miss Tanzania 2022, Halima Kopwe (aliyeshika kipaza sauti), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam 
jana kuhusu mashindano ya urembo ya dunia yaliofanyika India hivi karibuni na kushika nafasi ya 40, kulia ni Mku-
rugenzi wa Ukuzaji na Maendeleo ya Sanaa, Edward Busanga na kushoto ni Kaimu Mwenyekiti wa Kamati ya Miss 
Tanzania, Halima Rajabu. PICHA: JUMANNE JUMA

Yanga yaahidi
kulipiza kisasi

Yanga 
kuendeleza 
ubabe leo 
Ligi Kuu?
Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Yanga leo kinataraji-
wa kushuka kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, Chamazi kuka-
biliana na Geita Goldi kwenye 
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Mchezo huo umepangwa 
kuanza saa 2:00 usiku huku 
macho ya mashabiki na wadau 
wakitaka kuona kama mabingwa 
hao watetezi wataendeleza kasi 
ya ushindi kwenye michezo ya 
Ligi Kuu.

Yanga itakabiliana na Geita 
Gold siku chache ikitoka kupata 
ushindi mnono wa mabao 5-0 
dhidi ya Ihefu kwenye uwanja 
huo huo huku Geita ikitoka ku-
pata ushindi wa bao 1-0 ugenini 
dhidi ya Dodoma Jiji FC katika 
uwanja wa Jamhuri, Dodoma.

Kuelekea mchezo huo Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi  amesema wamefanya 
maandalizi mazuri kuwakabili 
Geita Gold katika mchezo huo 
muhimu.

Alisema haijalishi watapata 
ushindi wa idadi gani ya mabao 
kikubwa wanahitaja pointi tatu.

“Bado sina uhakika wa kutwaa 
ubingwa wa Ligi Kuu licha ya 
timu yangu kuendelea kupata 
alama tatu, baada ya mchezo na 
Ihefu mara moja tukaanza kuji-
andaa na mchezo huu, naamini 
tutafanya vizuri,” alisema 
Gamondi.

Wakati Gamondi akisema 
hivyo, Kocha wa Geita Gold, 
Denis Kitambi alisema wamei-
fuatilia Yanga kwenye michezo 
yao ya hivi karibuni na kuji-
andaa kuwakabili.

Alisema wamefanya maan-
dalizi ya namna gani ya kuweza 
kujilinda na kushambulia katika 
mchezo wa leo kulingana na 
namna wapinzani wao wa-
takavyokuja.

“Kwa jinsi ambavyo Yan-
ga wanavyocheza Aziz Ki 
(Stephane) ndio tatizo la kwanza 
tuliloaanza kulifanyia kazi 
wakati wa maandalizi yetu,  la-
kini pia kuna Mudathiri (Yahya) 
ambaye mara nyingi amekuwa 
akitokea nyuma, anacheza ki-
ungo lakini anajukumu kubwa la 
kushambulia, hawa wote tuna-
takiwa kuwachunga,” 

alisema Ki-
tambi.

Anasema 
wamejiandaa 
kukabiliana na 

wapinzani 
wao hao na 
kuhakikisha 
wanaondoka 
na pointi.

tumepokea droo iliyotole-
wa na tunaanza maandalizi 
yetu, benchi la ufundi lita-
fanya kazi yake na uongozi 
utajipanga kuhakikisha 
tunafanya vizuri,” Hersi 
alisema.

Naye Kocha Mkuu wa 
Yanga, Miguel Gamondi, 
alisema hakuna kinacho-
shindikana katika soka na 
yeye binafsi anaifahamu vy-
ema Mamelodi Soundowns.

Gamondi alisema timu 
zote nane zilizofika hatua 
hiyo ni bora, hivyo hakuna 
mechi itakayokuwa nyepe-
si.

“Tutaandaa mbinu za 
kukabiliana nao, mchezo 
wa nyumbani ni mchezo 

muhimu zaidi kwetu, naifa-
hamu Mamelodi vizuri, 
tupo tayari kukabiliana na 
tuna muda wa kujiandaa,” 
alisema Gamondi.

Endapo Yanga itafani-
kiwa kusonga mbele katika 
michuano hiyo, hatua ya 
nusu fainali itacheza dhidi 
ya mshindi wa jumla wa 
mchezo kati ya Esperance 
de Tunis ya Tunisia au Asec 
Mimosas ya Ivory Coast.

Timu nyingine ya Tanza-
nia iliyofuzu kucheza hatua 
ya robo fainali ya mashinda-
no hayo yanayoendeshwa 
na kusimamiwa na Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF), 
ni Simba na yenyewe katika 
hatua hiyo itakutana na Al 
Ahly ya Misri, Wekundu wa 
Msimbazi pia wakipangwa 
kuanzia nyumbani.

shot Town,  England, Mo-
hammed Hussein, Kenne-
dy Juma (Simba) Novatus 
Miroshi (Shakhtar Don-
estsk- Ukraine na Miano 
Danilo wa Villena CF ya 
Hispania.

Viungo ni Feisal Salum 
‘Fei Toto’, Yahya Zaydi 
(Azam FC), Mudathir 
Yahya (Yanga),Morice 
Michael (RFK Novi Sad, 
Serbia),Himid Mao (Tel-
aea El Gaish SC, Misri) na 
Tarryn Allarakhia kutoka 
Wealdstone ya England.

Washambuliaji ni Mzize, 
Saimon Msuva (Alnaj-
mah FC, Saudi Arabia), 
Kibu Denis (Simba), 
Abdul Suleiman ‘Sopu’ 
(Azam FC), Ben Starkie 
(Ilstone Town- England) 
na Charles M’mombwa 

anayecheza soka la 
kulipwa huko Australia.

Samatta atemwa Stars
INATOKA  UKURASA 24
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UKURASA  21

Na Faustine Feliciane

S
IKU moja baada ya kupangwa kwa ratiba ya 
mechi za hatua ya robo fainali ya mashindano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, mabosi wa Yanga 
wamesema wanajipanga kuhakikisha yali-

yotokea mwaka 2001 katika michezo yao dhidi 
ya Mamelodi Soundowns kutoka Afrika Kusini 
hayajirudii.

Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Yanga watakutana 

na vigogo hao kutoka Afrika Kusi-
ni mechi ya kwanza wakianzia 
nyumbani kwenye Uwanja wa

 Benjamin Mkapa kati ya Machi 
29 na 30, mwaka huu.

Kumbukumbu zinaonyesha mara ya 
mwisho timu hizo zilikutana mwaka 2001 
katika hatua ya kwanza ya michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika na mechi ya 
kwanza ilichezwa Afrika Kusini na kumal-
izika kwa wenyeji kuondoka na ushindi 
wa mabao 3-2.

Katika mchezo wa marudiano ulioche-
zwa kwenye Uwanja wa CCM Kirumba 
jijini Mwanza, Yanga walilazimishwa 
sare ya mabao 3-3 na hivyo kuondole-
wa katika michuano hiyo kwa jumla ya 
mabao 6-5.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Rais wa Yanga, Hersi Said, alisema 
katika mpira hakuna kinachoshindi-
kana, hivyo uongozi na benchi la 
ufundi wanajipanga vyema kuhakiki-
sha wanaepuka yaliyowakuta miaka 23 
iliyopita.

Hersi alisema Yanga haina hofu yoyote ya 
kukutana na mpinzani huyo kwa sababu wana 
wachezaji wenye viwango vizuri na benchi la ufun-
di imara na kwa sasa kazi yao ni kujiandaa vyema kuwak-
abili Wasauzi hao.

“Tunafahamu wapinzani wetu wana timu nzuri, timu inay-
ofanya vizuri Afrika, la-
kini huwezi kubeza pia 
ubora wa kikosi chetu, 

Arteta ashutumiwa kutukana 

Alhamisi Machi 14, 2024

Samatta 
atemwa 
Taifa Stars
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Na Saada Akida 

ALIYEKUWA Nahodha wa Timu 
ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), 
Mbwana Samatta, ameachwa 
katika kikosi cha wachezaji 
23 kilichoitwa kwa ajili ya 
kujiandaa na mechi mbili za 
kimataifa dhidi ya Bulgaria na 
Mongolia, imefahamika.

Nyota mwingine aliyeachwa 
katika kikosi hicho ni golikipa, 
Beno Kakolanya.

Hata hivyo, mshambuliaji wa 
Yanga, Clement Mzize na beki 
wa kati wa Simba, Kennedy 
Juma, wamerejea katika kikosi 
hicho.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam jana, Kaimu Kocha Mkuu 
wa Taifa Stars, Hemed Suleiman 
‘Morocco’ alisema timu hiyo 
inatarajia kuingia kambini Ju-
mapili ili kuanza maandalizi ya 
michezo hiyo miwili ya kirafiki.

Morocco alisema wachezaji 
walioitwa katika kikosi hicho 
ni mchanganyiko wa vijana na 
nyota wenye uzoefu wa kuitu-
mikia timu hiyo.

Alisema kikosi hicho kitaon-
doka nchini Machi 18, mwaka 
huu na kuanza safari ya kue-
lekea Azerbaijan ambapo 
michezo hiyo miwili ya kirafiki 
inayotambuliwa na Kalenda ya 
FIFA itachezwa.

“Tutakuwa na mechi mbili za 
kirafiki, tutacheza Machi 22 na 
Machi 25, mwaka huu dhidi ya 
Bulgaria na Mongolia, baada 
ya hapo wachezaji watarejea 
nchini haraka kwa ajili ya maju-
kumu mengine.

Tumechanganya baadhi ya 
wachezaji ili kuwapa nafasi vi-
jana na sura mpya kwa lengo la 
kutengeneza timu imara ijayo,” 
alisema Morocco.

Kikosi kamili cha Stars ni  
makipa; Aishi Manula (Simba), 
Aboutwalib Mshery (Yanga) 
na Kwesi Kawawa (Syrianska 
FC, Sweden) wakati mabeki ni 
pamoja na Bakari Mwamnyeto 
na Ibrahim Bacca wote ku-
toka Yanga, Lusajo Mwaikenda 
(Azam FC), Haji Mnoga (Alder-

YANGA 
YAAHIDI
KULIPIZA 
KISASI
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   Yajipanga kutorudia 
kilichotokea 2001, Gamondi 
kumaliza ‘kazi’ nyumbani...

Rais wa Yanga, Hersi Said
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