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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akiangalia sehemu ya ujenzi wa mradi wa kuzalisha umeme wa Julius Nyerere (JNHPP), mkoani Pwani jana na 
alishuhudia tukio la uchepushaji wa maji ya Mto Rufiji kwenye handaki, ili kupisha ujenzi wa tuta kuu la bwawa la kufua umeme. PICHA: OWM

ALHAMISI  NOVEMBA 19, 2020

Na Beatrice Shayo

A
LHAMISI wiki iliyopita, 
safu hii ilikuwa na mkasa 
wa majeruhi wa ajali 
kuanguka ghorofani. 

Leo ni simulizi ya mkasa unaofa-
nana, safari hii ajali ya barabarani. 
Fuatilia: 

 “Nilivyopata ajali huduma ya 
kwanza ilikuwa ni kikwazo cha 
mimi kupata madhara makubwa 
katika mwili wangu, anayeniokoa 
hana uelewa wa kumsaidia mtu 
aliyepata ajali wananivuta kumbe 
wanazidi kuniongezea tatizo”.

Ni maneno ya Abdulaziz Sham-
ba. Ilikuwa mwaka 2003 alipoku-
wa safarini kulekea mkoani Tanga, 
gari lake ilipinduka mara tatu na 
akapata madhara shingoni na ku-
vunjika.

“Huduma ya kwanza pale tuli-
popata ajali likuwa shida, watu wa-
likuwa wanafikiria kuiba na sio ku-
tusaidia. Aliyekuwa anahangaika 
ni dereva wangu, mimi nilikuwa 
nimefunga mkanda gari ilivyopin-
duka ukawa unanibana kwenye 
shingo.

“Kutokuelewa kwa dereva, ali-
kuja kunivuta akachangia hali yan-
gu kuwa mbaya kiasi hiki, hakuwa 
na elimu ya kumsaidia aliyepata 
ajali,” anasema Shamba.

Shamba, ambaye ni Katibu 
Mkuu wa Chama cha Watu Wal-
ioumia Uti wa Mgongo, anasimulia 
eneo alilopata ajali lilikuwa kijijini 
na hapakuwapo huduma za afya 
jirani.

Anasema licha ya gari kuwa 

“Pale kijijini hapakuwapo gari la 
kubebea wagonjwa,  bahati nzuri 
fahamu zilivyonijia, niliulizwa 
namba ya simu nikataja namba ya 
mtu wa ofisini Tanga,” anaeleza 
Shamba, wakati huo akiwa meneja 
katika kampuni ya mafuta.

Anaeleza, mfanyakazi mwen-
zake aliyekuwapo Tanga aliwasili-
ana na Hospitali ya Rufani Bombo, 
alikosa gari kwa sababu iliyoku-
wapo haikuwa na uwezo kusafiri 
hadi Dar es Salaam.

SAFARI MUHIMBILI
“Ilikuja kupatikana Hiace (basi 

dogo) ya mtu binafsi wakatoa viti 
wakaweka godoro, wakatupakia 
kutuleta. Nimepata ajali saa tisa 
alasiri Muhimbili tumefika saa sita 
usiku,” anaeleza.

Shamba anasema Tasisis ya Tiba 
ya Mifupa na Mishipa ya Fahamu 
(MOI) ilikuwa haijaanza matibabu 
ya shingo, hivyo alikaa wodini kwa 
siku 14 madaktari wakijadiliana 
namna ya kumsaidia.

Anasimulia kipindi hicho 
alipatiwa dawa za kupunguza 
maumivu na baada ya siku 14, 
ukafikiwa uamuzi apelekwe nchini 
Afrika Kusini kwa matibabu zaidi 
na alipofika huko, alijulishwa 
amecheleweshwa matibabu kwe-
nye huduma za awali.

“Nimeambiwa huduma ya 
kwanza nilitakiwa kutenganishwa 
sehemu niliyoumia ambayo si-
kupatiwa hadi nilivyofika Afrika 
Kusini. Hapa nilivalishwa ya shin-
goni (neel cap) hawajatenganisha 
ile mishipa ndio maana nimepata 
madhara zaidi,” anasema.

Shamba, wakati huo alikuwa 
Katibu Mkuu wa Klabu ya Moro 
United na ndoto yake ilikuwa ku-
fanya kazi u kocha wa soka, fani 
aliyosomea nchini Sweden na hadi 
anapata ajali, alikuwa na siku 12 
tangu kurejea nchini, ndoto  hizo 
zikatoweka.

Anasmulia kiafya, walimshauri 
na kumsaidia kurudia maisha 
ya kawaida, ingawa hajaweza 
kutekeleza vilivyo, kutokana na ul-
emavu wa sasa.

Anadokeza shida inayomkabili 
sasa, akieleza:“Ofisi ilikuwa ina-
kutibia, wanakutegemea upone 
urudi ofisini. Wanaona muda una-
zidi kwenda hauponi na wao wali-
fika wakati wakachoka na kukata 
tamaa kunitibia.”

BAADA HOSPITALI
Kifamilia, anajitambulisha aliku-

wa na mke na watoto wawili, am-
bao sasa ni wanachuo cha elimu ya 
juu nchii na mkewe, waliopata ajali 
wote, Shamba analalamika kukim-
biwa na mwenza huyo, katika mai-
sha  baada ya ajali. 

 “Mimi nina familia, inanibidi 
niwahudumie watoto wangu licha 
nipo katika hali hii. Gari inavyo-
pata ajali nilikata bima ndogo ha-
wakuweza kunilipa,”anasema.

Mtaalamu wa Taasisi ya Mifupa 
na Mishipa ya Fahamu Muhimbili 
(MOI), Dk. Lutfi Abdallah, anasema 
mtu anavyopata ajali mbaya, mu-
okoaji asipomnyanyua vizuri, kuna 
uwezekano wa madhara zaidi, 
hata kifo.

“Kuna nchi nyingine mtu ame-
pata ajali wanavyokuja askari ama 
zimamoto au waokoaji, wanaelewa 
jinsi ya kukubeba, ili asimsaba-
bishie madhara mgojwa aliyepata 

Umma wafunguka macho ukatili
jinsia unavyowamaliza afya zao

Ukurasa 14

Wazalishaji Coca-Cola 
rasmi kusafisha

fukwe unaochafuliwa
 na utitiri plastiki

Ukurasa 12

na vifaa vipya, zikiwamo matairi, 
anahisi chanzo kikuu cha ajali ki-
likuwa mwendo kasi. Hata hivyo, 
hakufafanua.

“Basi…lilinipakia na kunipeleka 

kituo cha afya, nilivyofika pale 
mwanajeshi mmoja akiwa eneo 
hilo aliniona, akasema kwa hali 
yake apatiwe rufaa apelekwe Hos-
pitali ya Muhimbili. Endelea Uk. 12

Majeruhi wa ajali gari kupinduka 
mara 3 alivyopewa maisha mapya

Abdulaziz Shamba, majeruhi wa ajali ya barabarani, akisimulia 
kilichomsibu. PICHA: BEATRICE SHAYO.
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habari kitaifa

Makamu Mwenyekiti wa CCM, Rais mstaafu wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, akiongoza kikao cha kamati maalum ya Halmashauri 
Kuu ya chama hicho, katika Ofisi Kuu ya CCM Kisiwandui jana. Katikati ni Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi na Makamu wa Pili wa Rais, Hemed Suleiman Abdulla. PICHA: IKULU ZANZIBAR. 

 

CHADEMA, 
ACT-  
Wazalendo 
zajitoa 
uchaguzi 
wa udiwani 
 Na Friday Simbaya, IRINGA

CHAMA cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) na ACT-Wazal-
endo, vimejitoa katika uchaguzi wa 
udiwani kata ya Igumbilo, Manispaa 
ya Iringa  uliopangwa kufanyika De-
semba 8, mwaka huu.

Kata hiyo haikufanya  uchagu-
zi katika uchaguzi mkuu uliofanyika 
nchini Oktoba 28, baada ya kifo cha 
mgombea wa CCM kutokea Oktoba 
16, hivyo kusababisha Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC) kuuahirisha.

Kutokana na kujitoa huko, Msi-
mamizi wa  Uchaguzi wa Jimbo la 
Iringa Mjini, Hamid Njovu, jana al-
imtangaza Boniface Kilave kuwa 
mshindi wa udiwani wa kata hiyo 
baada ya kupita bila kupingwa.

Novemba 13, NEC kupitia Kaimu 
Mkurugenzi wa Uchaguzi, Gerald 
Mwanilwa, alitangaza kufanyika kwa 
uchaguzi mdogo kwenye kata tatu 
ikiwamo hiyo.

Kata zingine ni Nyahanga iliyoko 
Halmashauri ya Mji wa Kahama 
mkoani Shinyanga na Kibosho Kati, 
kwenye Halmashauri ya Wilaya ya 
Moshi, mkoa ni Kilimanjaro. 

Katika kata hiyo ya Igumbilo, wag-
ombea ambao ni  Wilbert Kilave 
(CHADEMA) na Mahamad Rassa 
(ACT- Wazalendo), walitangaza ku-
jiondoa katika kinyang’anyiro hicho.

Njovu alisema wagombea hao 
waliwasilisha barua zao za kujitoa 
kugombea zikiambatanishwa na vi-
apo vyao vya tamko la kujitoa vili-
vyotolewa mbele ya hakimu juzi.

Alisema barua hizo za kujiondoa 
zilizingatia kifungu cha 50 cha she-
ria ya uchaguzi wa serikali za mitaa, 
sura ya 292 ya mwaka 2015 na ka-
nuni zake.

Alisema diwani mteule atapatiwa 
hati ya kuchaguliwa kwenye nafasi 
hiyo ifikapo Desemba 8, ambayo ni 
siku iliyopangwa kufanyika uchaguzi 
huo.

Kwa mantiki hiyo, CCM imeshinda 
kata zote 18 za Jimbo la Iringa Mjini 
na kufanya Baraza la Madiwani 
pamoja na Halmashauri ya Manis-
paa ya Iringa kuongozwa na chama 
tawala.

Katibu Kata ya Mkwawa, Halid 
Abdalla, alisema baada ya udiwani 
huyo kuthibitishwa, wataelekeza 
nguvu kata zote ili kuhakikisha wa-
nanchi wanapata maendeleo.

Katika taarifa ya NEC ya Novemba 
13, NEC kupitia Kaimu Mkurugenzi 
wa Uchaguzi, Mwanilwa alitangaza 
kuwa kampeni za uchaguzi huo 
mdogo zitafanyika kwa 21 kuanzia 
juzi hadi Desemba 7 na siku itakuwa 
ni ya uchaguzi.

Taarifa hiyo ilisema kuwa NEC 
imepanga kufanya uchaguzi Kata ya 
Kibosho baada ya wakati wa uch-
aguzi mkuu kukosekana karatasi za 
kura.

Mtoto aliyelelewa na nyani aanza kuzungumza
  Na Richard Makore, MWANZA

M
ABULA Bukombe, mkazi wa 
Jiji la Mwanza aliyelelewa na 
nyani porini tangu akiwa mdo-
go ameanza kuzungumza ma-

neno machache baada ya kuchangamana na 
watoto wenzake kwa zaidi ya miaka minne.

Akizungumza na Nipashe katika kituo cha 
kulelea watoto yatima cha Upendo Daima 
cha jijini Mwanza, Ofisa Ustawi wa Jamii, 
Paul Ligali, alisema mtoto huyo kwa sasa 
ameanza kutamka maneno machache yaki-
wamo ya utani.

Alisema mtoto huyo aliokotwa na nyani 
katika Wilaya ya Bukombe, mkoani Geita na 
kupelekwa porini akiwa mdogo na kuanza 

kuishi naye kama mwanawe.
Akiwa porini alijifunza tabia na kuongea 

kama nyani ikiwamo kula matunda pekee.
Ligali alisema, mtoto huyo alilelewa kwe-

nye mikono ya nyani, baada ya mchungaji 
wa ng’ombe kumwona na kwenda kutoa 
taarifa kijijini kwao.

Baada ya taarifa hiyo, alisema askari 
wa wanyamapori walikwenda kumsaka 
na kufanikiwa kumwokoa mtoto huyo na 
kumpeleka ustawi wa jamii.

Alisema wakati mtoto huyo akiokolewa 
kutoka mikono ya nyani alikuwa hawezi ku-
zungumza na alikuwa akilia kama mnyama 
huyo.

Kadhalika, alisema tabia aliyokuwa nayo 
miaka minne iliyopita ilikuwa ni pamoja na 

kukataa kula chakula na badala yake kuom-
ba matunda kwa kutumia ishara ya mikono.

Ofisa huyo alisema alipompokea mtoto 
huyo aliyekadiriwa kuwa na miaka sita, ali-
kuwa hawezi kuzungumza chochote.

Alisema, baada ya kuishi na watoto 
wenzake kwa takribani miaka minne sasa 
ameweza kutamka neno moja moja na 
kucheza nao.

Alisema mtoto huyo ameshindwa kuanza 
shule kwa kuwa hawezi kuzungumza vizuri 
licha ya kukadiriwa kuwa na umri miaka 10 
hivi sasa.

Aliomba jamii kufika katika kituo hicho 
cha Upendo Daima (Back Home House) ili 
kumtambua kwa kuwa mpaka sasa hawaja-
pata wazazi wake.

Reli ya kisasa kuanza rasmi Aprili
 Na Idda Mushi, MOROGORO

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amesema 
ameridhishwa na kasi ya ujenzi wa kipande 
cha reli ya kisasa (SGR) kutoka Dar es Salaam 
hadi Morogoro ambacho kimekamilika 
kwa zaidi ya asilimia 90 na kuwaahidi 
Watanzania kuwa njia hiyo itapitisha treni ya 
abiria kwa mara ya kwanza Aprili, mwakani.

Alisema hayo wakati alipotembelea ujenzi 
wa stesheni ya reli ya treni ya mwendo kasi, 
Morogoro eneo la Kihonda na kwamba 
ndoto na matamanio ya Rais John Magufuli 
ni kuona miradi mikubwa ya kimkakati 
ukiwamo wa SGR na wa umeme wa Julius 
Nyerere unakamilika.

“Waliokuwa hawaamini sasa wataamini, 
nimeshatembelea kituo cha Tanzanite  
Stesheni Dar es Salaam, abiria wa treni 
watapanda ghorofani ili kupanda treni, 
karakana ya Soga, na nikapanda treni 
kutoka Soga hadi Pugu, sasa zimebaki kama 
kilometa hamsini hadi sitini kukamilika, ili 
mtu aweze kutembea kwa treni kutoka Dar 
hadi Morogoro, na zaidi kiberenge kitaanza 
kutumia reli hii ifikapo Desemba, mwaka 
huu,” alisema.

Majaliwa alisema kilichobaki kwa sasa 
katika stesheni ya Morogoro ni kuweka 
njia za umeme, ili reli hiyo ianze kazi Aprili 
mwakani badala ya Desemba, mwaka huu 
kama ilivyopangwa awali.

Alisema kuchelewa kidogo kukamilika 
kwa mradi huo kulisababishwa na janga la 
corona hasa kwa nchi zingine duniani.

“Ujenzi huu unategemea vifaa na 
malighafi zingine kutoka nje ya Tanzania, 
kwa hiyo corona ilisababisha usafirishaji 
wa mizigo kutoka nje kuathirika, ujio wa 
wataalamu zaidi kuongeza nguvu kutokana 
na mipaka kufungwa, ingawa hali hiyo 
haikuathiri mwenendo mzima wa mradi 
kama ulivyokusudiwa,” alisema Waziri 
Mkuu.

Pia, alisema kukamilika kwa awamu ya 
kwanza ya ujenzi wa reli ya kisasa kutoka 
Dar es Salaam hadi Morogoro kutafungua 
na kuboresha fursa kubwa za shughuli za 
kiuchumi na badala ya msafiri kutumia saa 
tatu kutoka Morogoro hadi Dar es Salaam, 
atatumia saa moja na nusu.

Alisema stesheni hiyo itakuwa na uwezo 
wa kuingiza na kutoa watu takribani 800 
kwa siku, magari zaidi ya 150, bodaboda 
na shughuli zinginezo, hali itakayowafanya 
watoa huduma katika nyanja mbalimbali 
kufanya biashara na shughuli nyingine za 
kujikwamua na umaskini.

Aliwahimiza wafanyakazi wa mradi 
huo kutoka kampuni ya Yepi Merkezi, 
kujifunza kitaalamu maelekezo ya kila 
hatua, ili kampuni hiyo ya kigeni ikiondoka, 
waweze kushiriki kufanya matengenezo 
yanapohitajika badala ya kutegemea 

wataalamu wa kigeni kuja kusaidia 
matengenezo madogo.

Wakati huo huo, ameliagiza Jeshi la 
Magereza Tanzania na Halmashauri 
ya Manispaa ya Morogoro kupeleka 
ofisini kwake, vielelezo na nyaraka zote 
halali za kuonyesha umiliki wa maeneo 
yanayogombaniwa jirani na stesheni hiyo 
ifikapo Novemba 28, mwaka huu na kipindi 
cha mpito, mtu au taasisi yoyote isijihusishe 
na ujenzi hadi serikali itakapotoa maamuzi.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli 
nchini (TRC), Masanja Kadogosa, alisema 
kukamilika kwa stesheni hiyo kutawezesha 
watu 800 kupata huduma kwa wakati 
mmoja kwa kuingia na kutoka na kwamba 
hadi sasa kuna uwezekano wa kutembea 
kilometa 145 kwa treni kutoka Dar es Salaam 
na kilometa 60 zimebaki kwa maana ya 
utandikaji reli kutoka kituo cha Pugu kufika 
Morogoro.

Alisema miundombinu ya umeme 
imefanikisha kwa asilimia 74, ujenzi wa 
madaraja likiwamo la Dar es Salaam lenye 
urefu wa kilometa tatu ambalo limekamilika 
kwa asilimia 91.75. 

Kadogosa alisema kazi kubwa iliyobaki 
ni ujenzi wa fensi kuzunguka njia ya reli, 
inayotarajiwa kutumia kati ya miezi mitatu 
hadi minne hadi kukamilika na utandikaji 
wa reli kwa kilometa 145 umeshafanyika 
wakiwa katika hatua za mwisho.
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RC ataka mkutano mwafaka saruji 

Wapinzani washauriwa kutosusia Bunge

Mwinyi ateta na 
wafanyabiashara 
kuhusu 
kuhamishwa
 Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR 

SIKU tatu tu baada ya Mkuu 
wa Mkoa wa Mjini Magharibi, 
Hassan Khatib, kuwataka wa-
fanyabiashara wa eneo la Kija-
ngwani kuondoka, Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Mwinyi, jana 
alikutana na kuteta nao.

Akizungumza na wafanyabi-
ashara hao katika eneo hilo, Rais 
alisema kitendo cha kuhama ku-
toka eneo moja kwenda lingine 
kunasababisha kufa kwa mitaji 
yao ya biashara lakini hatua hiyo 
haina nia mbaya dhidi yao.

Rais Mwinyi aliutaka uongozi 
wa serikali ya mkoa, Baraza la 
Manispaa na wafanyabiashara 
kukaa na kutafuta sehemu ya 
kudumu itakayokuwa nzuri ili 
kuwawezesha kufanya biashara 
zao kwa urahisi.

Alisema kukaa pamoja kuta-
saidia kutafuta sehemu nzuri 
ikiwamo miundombinu bora ili 
kuwawezesha wafanyabiashara 
hao kufanyabiashara vizuri.

Dk. Mwinyi alisema wote 
wanafahamu soko hilo si la ku-
dumu na lipo kwa muda na ku-
wataka kipindi hiki cha kutafuta 
eneo lingine kubaki hapo hadi 
sehemu itakapopatikana.

Alisema Ilani ya Chama cha 
Mapinduzi imesema itaweka 
mazingira bora ya wafanyabi-
ashara na kuwapa vitambul-
isho ili kodi zisitolewe kila siku, 
hivyo akasisitiza kuwa ahadi ali-
yoitoa ipo kwa kuona mazingira 
yanakuwa mazuri ya kufanya 
biashara.

“Nakuahidini nitakuwa wa 
kwanza kulisimamia suala hili 
kwani nimeahidi na nimekuja 
hapa nitakuwa wa kwanza kuli-
simamia hili,” alisema huku ak-
ishangiliwa na wafanyabiashara 
hao.

Akizungumzia ujenzi wa kituo 
cha magari ya abiria Kijangwani, 
alisema mradi huo una lengo la 
kuwawekea mazingira mazuri 
ya biashara, hivyo wafanyabi-
ashara hao hawana budi kuku-
bali ili kuwapo kwa mazingira 
mazuri.

“Nauagiza uongozi wa Mkoa 
wa Mjini Magharibi kuharakisha 
kutafuta eneo ambalo litakuwa 
la kudumu wa wafanyabiashara. 
Kama hamuwezi kulipata mimi 
nitalipata,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya 
wenzake, Juma haji alisema: 
“Hatukatai kuhama katika soko 
hili ila tunaomba tutafutiwe 
sehemu iliyo nzuri maana ku-
hamahama huku kunatuathiri 
sana.

Alisema kipindi cha corona 
waliondolewa katika soko la 
Darajani na kupelekwa eneo la 
Kijangwani ambako wengi wali-
poteza mitaji na kushindwa kue-
ndelea na biashara.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainab Telack akikagua bei ya saruji kwenye maduka na maghala  mbalimbali mkoani humo jana. PICHA: 
MARCO MADUHU.  

Na Waandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalami-
la, ameshauri Wizara ya Viwanda na Biashara, 
kuwakutanisha wakuu wa mikoa, wadau wa 
usambazaji na wenye viwanda ili kujua mzizi 
wa tatizo la saruji .

Katika mahojiano na mwandishi wa gazeti 
hili,  Chalamila, alisema bidhaa hiyo imeadi-
mika katika maeneo mengi na wafanyabiasha-
ra wanasema wakiagiza hawaipati na wakati 
mwingine inachukua muda mrefu kupata.

Alisema ni lazima  ufanyike mkakati wa   
kuona namna gani ya saruji na vifaa vingine 
vya ujenzi  vinawekeza  utaratibu mzuri wa 
uzalishaji na usambazaji kama vilivyo viny-
waji  baridi na moto  ambavyo havijaadimika  
mtaani wala kupanda bei bila utaratibu.

“Nashauri wizara iwaite  wakuu wa mikoa  
na  wadau wa  usambazaji na wenye  viwan-
da ila  kusema katika kikao  ili  kujua tatizo,” 
alisisitiza.

Mkuu huyo wa mkoa alisema  katika 
utekelezaji wa  agizo la Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa, alichobaini ni wauzaji kukosa bid-
haa hiyo kutoka viwandani.

Chalamila   alisema   katika   ufuatiliaji 
alioufanya   katika mkoa   wake,   amebaini 
mambo   kadhaa yaliyosababisha kuwapo 
kwa kero kubwa kwa wananchi juu ya  saruji  
kuwa ni pamoja na uzalishaji wa  viwanda ku-

toendana na mahitaji ya  soko. 
“Hapo ndipo tatizo tatizo lilipoanzia.  Tati-

zo dogo la pili ni wafanyabiashara   kutumia 
fursa ya uhaba wa  saruji sokoni kupandisha  
bei,” alisema.

Chalamila alisema kiwanda cha saruji 
Mbeya, kwa mfano, kwa  mwaka   kimekuwa 
na uwezo wa kuzalisha   saruji tani   milioni 
moja kwa  mwaka.

KATAVI
 Mkuu wa  Mkoa wa Katavi, Juma Homera,   

alisema  kuwa kamati  za usalama  za  wilaya 
na  mkoa  zimefuatilia na kubaini tatizo kub-
wa ni   wenye   viwanda   kupunguza   uzal-
ishaji, hivyo   wasambazaji   wengi   kukosa 
mzigo wa  kutosha. 

Alisema katika mkoa wake wamekusudia   
kuwaunganisha   wafanyabiashara    wakub-
wa wa  saruji  na  viwanda  ili kufuata saruji 
kwa  bei ya  viwandani na kuiuza  kwa ghara-
ma nafuu.

 Katika wilaya ya Mufundi, Mkuu wa Wilaya, 
Jamhuri  Wiliam, alisema  amezunguka kwe-
nye maduka  yote  makubwa na kuchunguza 
kiwango  cha  saruji  walichonancho na ku-
wapa onyo wafanyabiashara  hao.

Alisema wako mawakala   wakubwa sita 
ambao   wanasambaza   saruji na mawakala   
watano   wana akiba ya   saruji ila   wakala 
mmoja hana kabisa. 

Alisema  bei   zao ni kati ya Sh. 16,000 na 
Sh. 18,000 ikiwa ni ongezeko la Sh. 3,000 ku-
toka  bei ya  awali.

SHINYANGA
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainab Tel-

ack, amesema ambaini sababu za wafanya-
biashara kupandisha bei ya saruji na kupiga 
marufuku kuuza bei ya juu.

Mfuko wa Saruji mkoani humo unauzwa 
kati ya Sh. 20,000 na 22,000 kwa wafanya-
biashara wa maduka, wakati bei halisi ni Sh. 
17,500 hadi 18,000.

Akiwa katika Manispaa ya Shinyanga ali-
baini kuwa bidhaa hiyo ipo ya kutosha ila 
kuna ujanja ujanja kwa wafanyabiashara ku-
taka faida kubwa.

Mmoja wa wafanyabiashara, John Ngalya, 
alikiri kupandisha bei ya saruji kwa madai 
kuwa na wao wanauziwa bei ya juu kutoka 
kwa wanunuzi wakubwa wanaotoa viwan-
dani.

Wakala wa kusambaza saruji kwa wafanya-
biashara kutoka   viwandani, Shufaa Mabula, 
alisema bei ya saruji imepanda kutokana na 
uzalishaji kuwa mdogo kwa oda  jambo lil-
ilosababisha kuwapo gharama ya kusubiri 
mzigo.

Imeandikwa na   Francis   Godwin (IR-
INGA) Na na Marco Maduhu (SHINYANGA)    

 Na Romana Mallya

WACHAMBUZI wa siasa 
wamevitaka vyama vya upinzani 
kutosusia Bunge kwa madai 
ya uchaguzi haukuwa huru na 
haki badala yake wawatume 
wawakilishi bungeni ili wananchi 
wasikose sauti ya upinzani.

Wakitoa maoni yao jana kwa 
nyakati tofauti, wachambuzi hao 
walisema wanaamini hawajasusia 
bali wanatafakari namna ya 
kuwatuma wawakilishi hao 
bungeni.

Mchambuzi wa siasa, Deus 
Kibamba, alisema kuwa 
wanatakiwa kukosa mikutano 
mfululizo ili waweze kufukuzwa 
na Spika wa Bunge, Job Ndugai.

“Kwa sasa wamekosa mkutano 
mmoja na wanatakiwa kukosa 
mitatu mfululizo bila kumtaarifu 
chochote Spika, wakifanya hivyo 
watafukuzwa bungeni, hizi ni 
kanuni za Bunge zinasema hivyo, 

hatujui kama watakosa mkutano 
wa pili na wa tatu,” alisema.

Kibamba alisema wasipopeleka 
wabunge viti maalum moja ya 
athari zitakazotokea ni kwamba 
watalinyima Bunge sauti ndogo 
ambayo ingeweza kujitokeza 
bungeni.

“Kususia wameshashindwa 
kwa sababu mbunge wa 
CHADEMA aliyechaguliwa Nkasi, 
alishajiandikisha bungeni na 
wa CUF (Chama cha Wananchi) 
walihudhuria, unaweza 
ukasimama na kuiambia dunia 
kuwa mmesusia,” alihoji.

Kibamba alisema kuwa, “Kwa 
sasa hawawezi kusimama mpaka 
wamfukuze kwanza mbunge au 
wabunge walioingia bungeni wa 
vyama vyao ndipo wataweza 
kuiambia dunia tumesusia na 
tumewafukuza.”

Alisema upande wa hasara kwa 
upinzani utakuwa mkubwa zaidi 
kwa sababu nguvu yao ambayo 

tayari imemomonyolewa, 
itaendelea kuathirika zaidi 
kimapato.

“Mkiwa bungeni mnaweza 
kuendelea kuzuia sheria mbaya 
ambazo zinataka kupitishwa 
kwa kutoa hoja ya wizi hata 
kama hawatasikilizwa, lakini 
Watanzania watawasikia, 
kutokuwepo kabisa na kususia 
Bunge na Baraza la Wawakilishi 
na madiwani, kutaleta madhara 
zaidi kwa upinzani,” alisema.

Aliwashauri badala ya kususia 
waanzishe vikao vya kutafakari 
anguko hilo la kwenye uchaguzi 
limetokana na nini, ili kama 
ni kura ziliibiwa ukusanywe 
ushahidi wa kwenda mahakamani 
au kuandika ripoti kuelezea 
zilivyoibiwa kura.

Alisema mpaka sasa upinzani 
unatoa maneno bila ya kuwa 
na ushahidi kamili kwamba 
katika jimbo gani ziliibiwa 
ngapi, zilibebwa kwenye gari 

namba ngapi, maboksi mangapi 
yalibebwa.

Mchambuzi wa siasa, Prof. 
Abdallah Safari, alisema endapo 
upinzani hautapeleka wabunge 
wa viti maalum maana yake, 
litakuwa ni bunge la CCM na 
sheria ya vyama vingi itakuwa 
haina maana.

Mwishoni mwa mwezi uliopita 
CHADEMA na ACT-Wazalendo 
vilitoa tamko la kutoutambua 
uchaguzi mkuu uliofanyika 
Oktoba 28 na kutaka urudiwe na 
kusimamiwa na tume huru.

NEC ilisema vyama viwili 
kati ya 20 vilivyoshiriki katika 
uchaguzi mkuu ambavyo ni CCM 
na CHADEMA, ndivyo vyenye 
sifa ya kupata wabunge wa viti 
maalum kwenye Bunge la 12.

NEC ilitoa idadi ya wabunge wa 
viti maalum ambapo CCM ilipata 
94 na CHADEMA 19 na kwamba 
hadi sasa upinzani haujatoa 
majina yake.

MAKALA MAALUMhabari kitaifa   
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Matumizi holela ‘antibiotic’ 
yasababisha usugu mwilini

Viongozi wa dini 
waonya kuhusu 
uvunjifu amani

 Mwandishi Wetu, KATAVI

BAADHI ya viongozi wa dini na 
chifu wa Kabila la Wabende Mkoa-
ni Katavi, wamekemea vikali vi-
tendo vinavyofanywa na baadhi ya 
watu kwa lengo la kukwamisha mi-
pango ya maendeleo inayofanywa 
na serikali kwa kupandikiza chuki 
miongoni mwa Watanzania, husu-
san vijana.

Onyo hilo lilitolewa jana sam-
bamba na uzinduzi wa kampeni 
ya kutokomeza ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto uliofanyika 
mkoani hapa ukibebwa na kaulim-
biu ‘Twende Pamoja, Ukatili Tan-
zania Sasa Basi’.

Viongozi hao walisema ku-
tokomeza ukatili nchini kunaenda 
sambamba na kukemea kauli za 
baadhi ya watu wenye nia ovu wa-
naowachochea vijana kuichukia 
serikali yao kwa manufaa yao bi-
nafsi.

Kwa nyakati tofauti, walisema 
uchaguzi mkuu umekwisha na 
viongozi wamepatikana kwa haki 
na kama ilivyo katika vitabu vya 
dini, hakuna sababu ya kuende-
lea kuchochea chuki kwa lengo la 
kusababisha machafuko na badala 
yake kuheshimu mamlaka.

“Hivi karibuni tulikuwa na 
uchaguzi mkuu ambapo vion-
gozi wetu wamepatikana kwa 
haki,wameapishwa na wanaende-
lea kutuongoza katika kuelekea 
uchumi wa juu.

“Asitokee mtu anayekusudia 
kuhujumu juhudi za serikali am-
bazo zimedhihirika kwa mambo 
mengi katika kipindi cha kwanza 
cha serikali ya awamu ya tano 
chini ya uongozi wa Rais Dk. John 
Magufuli,” alisema Askofu Julius 
Mussa wa Makanisa ya Free Pente-
cost Church of Tanzania.

Alisema siku za karibuni kuna 
baadhi ya watu wanaotoa kauli ze-
nye viashiria vya kuvunja amani ya 
nchi na hivyo kukwamisha maen-
deleo yaliyopatikana chini ya uon-
gozi wa serikali ya awamu ya tano.

Pia alisema Rais Magufuli na 
timu yake tayari imejipambanua 
kwa kuongoza Watanzania kuji-
letea maendeleo na mambo mengi 
yaliyofanyika katika kipindi cha 
kwanza cha serikali ya awali ya 
tano yanaonekana bayana, hivyo 
hakuna sababu za kutumia propa-
ganda chafu za kuhatarisha amani 
iliyopo. Akizungumza wakati wa 
uzinduzi wa kampeni hiyo, Katibu 
Mkuu,Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
(Idara Kuu ya Maendeleo ya Jamii), 
Dk. John Jingu, aliwataka Watan-
zania katika ngazi zote kuungana 
na kupinga vitendo vinavyolenga 
kuhujumu mipango ya serikali.

Katika hatua nyingine, Dk. 
Jingu alisimikwa kuwa mmoja wa 
machifu wa kabila la Wabende 
kwa kukabidhiwa zana za kimila 
ikiwa ni sehemu ya kutambua kazi 
anayoifanya hasa za kupambana 
na vitendo vya kikatili dhidi ya wa-
nawake na watoto.

Mkurugenzi wa Usimamizi wa Sekta ya Fedha kutoka Benki kuu ya Tanzania,  Dk. Jerry Sabi, akifurahia fedha alizozitoa kwenye ATM 
mpya ya NMB yenye uwezo wa kubadilisha fedha za kigeni kuwa shilingi ya Tanzania, huku Ofisa Mtendaji Mkuu wa NMB Riuth Zaipuna, 
Ofisa Mwandamizi katika kitengo cha Ubunifu cha NMB, Gilbert Ruronona na Mkuu wa Kitengo cha Fedha za Kigeni, Jeremiah Lyimo 
wakishuhudia. NMB Jana ilizindua ATM maalumu yenye uwezo wa kubadilisha Dola ya marekani, Paundi ya Uingereza na Euro ya Umoja 
wa Ulaya kuwa shilingi ya Tanzania, ATM ambazo zitawekwa kwenye Viwanja vya ndege vya Dar es Salaam, Zanzibar na KIA. PICHA: 
Mpiga picha wetu

 Na Christina Mwakangale

M
ATUMIZI holela ya 
dawa za antibiotic (ki-
uavijasumu) yameele-
zwa kusababisha 

usugu kwenye mwili wa binadamu.
Pia yameongezeka kufikia asil-

imia 50 hasa kipindi cha ugonjwa 
wa Covid-19.

Utafiti uliofanywa na Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH), ulibaini pia 
usugu wa dawa aina ya gentamicin 
ambayo inatibu magonjwa yanayo-
sababishwa na bakteria, kama 
maambukizi ya njia ya mkojo (UTI), 
mafindo findo, umeongezeka ku-
toka asilimia saba mwaka 2003 na 
kufikia asilimia 44 mwaka 2011.

Mganga Mkuu wa Serikali, Prof. 
Abel Makubi, aliyasema hayo jana 
jijini Dar es Salaam, alipokuwa 

akifungua wiki ya kukuza uhama-
sishaji na kuzuia usugu wa vimelea 
dhidi ya dawa duniani, inayoad-
himishwa kuanzia Novemba 18 
hadi 24, mwaka huu.

Alisema kuna ongezeko la 
matumizi holela ya dawa hizo 
bila kufuata ushauri wa kitabibu, 
huku baadhi wakizitumia kwa 
ajili ya kunenepesha mifugo kwa 
kuwachanganyia kwenye chakula 
hali inayosababisha vifo kwa bin-
adamu.

“Ni hali ya kutisha zinatumika 
isivyo sahihi, dawa hizi zinajumui-
sha makundi ya kutibu fangasi, 
kufubaza virusi na protozoa maal-
um kwa ajili ya malaria, tangu 
wataalamu wa tiba walipogundua 
antibiotic, imesaidia kupunguza 
vifo kuwezesha wagonjwa kupona 
kwa asilimia 90 kutoka asilimia 10, 

hii inaonyesha mafanikio,” alisema 
Prof. Makubi.

“Matumizi ya dawa yasiyo sahihi 
kwa binadamu, wanyama madhara 
yake yanaweza kuwa ya kutisha, 
huathiri mazingira na mfumo wa 
vimelea dhidi ya dawa hizo. Dozi 
imalizwe isikatishwe,” alisema 
Prof. Makubi.

Alisema takwimu za Benki ya 
Dunia (WB), zinaonyesha watu 
700,000 hufariki dunia kila mwaka 
kutokana na usugu wa dawa hizo.

“Utafiti uliofanywa Tanzania 
ulionyesha kuna usugu kwa wag-
onjwa wanaougua kifua kikuu (TB) 
na malaria.

Prof. Makubi alisema kipindi 
walichokuwa na maambukizi ya 
virusi vya corona dawa aina ya 
Erythromycin na amoxicillin, mah-
itaji yalikuwa makubwa na kufanya 

dawa hizo kuadimika.
“Watu walitumia dawa za antibi-

otic bila kuandikiwa na madaktari 
hali ambayo ni hatari kwa afya zao.

Aliagiza viongozi, mamlaka za 
kusimamia dawa ikiwamo TMDA 
isimamie uingizwaji, usambazaji 
wa dawa nchini ili kupunguza 
matumizi hayo.

Mwakilishi Mkazi wa Shirika la 
Afya Duniani (WHO) nchini, Dk. 
Tegest Mangestu, katika taarifa 
yake iliyosomwa kwa niaba yake 
na Rose Shija, alisema  matumizi 
yasiyo sahihi ya dawa hizo kwa 
Afrika kipindi cha corona yalifikia 
asilimia 72.

Alisema utafiti ulibaini kati ya 
waliotumia dawa hizo ni asilimia 
nane tu walikuwa na uhitaji wa 
kitabibu wa dawa hizo. 

 Na Elizabeth Zaya

BENKI ya NMB imezindua mashine ya kutolea 
fedha ya kwanza nchini yenye uwezo wa 
kubadili fedha za kigeni.

Imesema ATM hizo zitawekwa katika viwanja 
vya ndege vikubwa nchini ambavyo ni  uwanja 
wa Kimataifa vya Julius Nyerere, Uwanja wa 
Kilimanjaro na ule wa Abeid Amani Karume, 
Zanzibar, ili ziweze kutumiwa na wasafiri 
wanaoingia na kutoka nchini wanaohitaji fedha 
za Tanzania au za nchi waendako. 

“Mteja sasa anaweza kubadilisha fedha hadi 
kiasi cha Dola za Kimarekani 2,000 kwa wakati 
mmoja kwa viwango vya kubadilishia fedha 
vya Benki ya NMB,” alisema jana Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa NMB, Ruth Zaipuna.

Alisema wateja na wasio wateja wake 
wataweza kubadilisha fedha za kigeni kwa 
kutumia mashine mpya ya ATM zenye uwezo 
wa kubadili fedha.

 “Tumeanza na Dola za Marekani, Euro za 
Umoja wa Ulaya na Pound ya Uingereza kubadil-
isha kwenda shilingi ya Tanzania,” alisema.

“Hii ina maana zoezi la kubadilisha fedha sasa 
litakuwa rahisi na haraka na hasa pindi mashine 
hizi zitakapowekwa kwenye viwanja hivi vya 
ndege, ambapo mteja anaweza kujihudumia 
mwenyewe kupitia ATM hizi za kubadili fedha 
za NMB. 

“Tunaanza na aina hizo tatu za sarafu lakini 
muda sio mrefu tutaongeza na fedha za mataifa 
mengine,” alisema Zaipuna.

Alisema wamelifanyia kazi hili kwa weledi na 

ubunifu mkubwa na sasa tunakuja na suluhu ya 
teknolojia kuongeza nguvu ya upatikanaji wa 
huduma hiyo ambayo imekuwa ikitolewa na 
matawi yetu yote nchini, zaidi ya matawi 225

Mkurugenzi wa Usimamizi wa Sekta ya 
Fedha wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Jerry 
Wambura, aliushukuru uongozi wa benki ya 
NMB kwa  kuwa mmojawapo wa anayeandika 
historia ya sekta ya benki hasa katika biashara 
ya kubadilisha fedha za kigeni. 

“Nafurahi sana kuona leo NMB inazindua 
mashine ya kutolea fedha () ya kwanza nchini  
yenye uwezo wa kubadili fedha za kigeni za 
Euro, Paundi na Dola za Kimarekani kuwa 
shilingi za kitanzania,” alisema Wambura.

Alitoa rai kwa benki zingine nazo kufuata 
mfano huo na kuanza kutoa huduma kama hizo

ATM kubadilisha fedha  za kigeni yazinduliwa
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Marekani yapiga jeki mil.  
773/- miradi ya kijamii 
Na Edwin Mhagama

UBALOZI wa Marekani kupitia mfuko 
wa kusaidia miradi ya maendeleo, umetoa 
ruzuku ya Sh. milioni 773.4 kwa miradi sita 
ya kijamii nchini.

Akitia saini makubaliano hayo 
jana nyumbani kwake jijini Dar es 
Salaam,††Balozi wa Marekani nchini, 
Donald Wright, alisema msingi wa 
mabadiliko katika jamii unatokana na 
wananchi wenyewe kuamua kujiunga kwa 
lengo la kuleta mabadiliko††kwenye jamii 
husika.

ìNinaamini mabadiliko ya kweli na ya 
kudumu hutokea pale ambapo wananchi 
katika ngazi ya chini kabisa hujiunga 
pamoja na kuleta mabadiliko chanya katika 
jamii zao,î alisema Balozi Wright.

Ruzuku hiyo imetolewa kwa vikundi, 
taasisi na asasi mbalimbali ambazo 
zimejikita katika masuala ya kijamii 
ikiwamo ujasiriamali, sheria, maendeleo ya 
jinsia na vijana, kilimo, elimu, walemavu, 

huduma ya maji safi na salama pamoja na 
uwazi na††utawala bora.

†Taasisi na asasi ambazo zimenufaika 
na ruzuku hiyo nchini zinapatikana katika 
mikoa mbalimbali††ikiwamo Njombe, 
Morogoro, Dodoma , Mara, Shinyanga na 
Mwanza.

Baadhi ya taasisi hizo na ile ya maendeleo 
ya kilimo na ufugaji (LAPDA), Taasisi 
ya Ujasiriamali ya KASEG na Shirika la 
Maendeleo ya Kilimo na††Ufugaji Musoma.

Zingine ni Taasisi ya maji safi kwa afya 
bora Ifakara (MSABI), Taasisi ya Mazao, 
Wajasiriamali na Ufugaji (PVL) na Thubutu 
(TAI), Kituo cha Msaada wa Kisheria kwa 
Wanawake, Taasisi ya Wajibu na kituo cha 
kisheria.

Tangu mwaka 1965, ubalozi wa 
Marekani nchini Tanzania kupitia mfuko 
maalumu wa balozi, umekuwa ukisaidia 
Watanzania katika miradi ya maendeleo 
inayoendeshwa na wanajamii wenyewe 
yenye lengo ya kujiongezea kipato pamoja 
na miradi endelevu. 

Wagonjwa wa akili wanatibika - Dokta 

Balozi wa Marekani nchini Tanzania, Dk. Donald J. Wright, akikabidhi cheti cha 
ruzuku kwa Alphonsina Kanyeto, mmoja wa wanufaika wa Mfuko Maalum wa Balozi 
wa kusaidia miradi ya maendeleo inayoendeshwa na wanajamii wenyewe wakati wa 
hafla iliyofanyika nyumbani kwake, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: UBALOZI WA 
MAREKANI 

 Na Richard Makore, MWANZA

DAKTARI bingwa wa magonjwa ya afya 
ya akili, Gema Sembeye, amesema wag-
onjwa wa akili wanaoonekana barabarani 
jijini Mwanza na maeneo mengine ya nchi 
wakiokota vitu majajalani wakitibiwa wan-
apona.

Akizungumza na Nipashe jana jijini hapa, 
Dk. Sembeye wa Hospitali ya Rufani ya Kan-
da Bugando, alisema wagonjwa hao wan-
apona wakitibiwa ingawa hawawezi kurudi 
kama walivyokuwa kabla ya kuugua.

Alisema kuna sababu nyingi ambazo 
zinachangia kuwapo wagonjwa wa akili iki-
wamo kurithi, ugumu wa maisha, matumi-
zi ya pombe, uvutaji bangi, madawa ya 
kulevya pamoja na ndoa kuvunjika.

Dk. Sembeye alifafanua kuwa ugonjwa 
wa afya ya akili kama haujakomaa kwa 
maana ya kuchukua muda mrefu, unapona.

Alisema Hospitali ya Bugando, kitengo 
cha magonjwa ya akili, wanapokea wag-
onjwa wa namna hiyo wapatao 100 kila 
wiki.

Kila siku wanahudumia wagonjwa wa ak-

ili wapatao 70 hadi 80 kwenye kliniki yao.
Sheria ya magonjwa ya afya akili ya mwa-

ka 2008 inamtaka kila mtu kuwasaidia wag-
onjwa wa namna hiyo ikiwamo kuwapatia 
huduma.

“Kupitia sheria hiyo kila mtu ukiwemo 
hata wewe una wajibu wa kuwasaidia 
mgonjwa wa afya ya akili,” alisema. 

Akizungumzia tatizo la kuvunjia kwa 
ndoa linavyochangia wagonjwa wa afya ya 
akili, alisema inatokea ikiwa upande mmoja 
mke ama mume alikuwa anamtegemea  ka-
tika maisha.

Alisema kama ndoa za namna hiyo ziki-
vunjika mara nyingi upande mmoja hupata 
tatizo hilo.

Alisema mgonjwa wa namna hiyo akifik-
ishwa kwao, wanatibu, lakini pia wanatafu-
ta chanzo cha tatizo.

Alisema siku hizi wagonjwa wa afya ya 
akili wanazidi kuongezeka kutokana na 
ugumu wa maisha katika jamii.

Aliomba jamii kuwasaidia wagonjwa wa 
aina hiyo ili waweze kutibiwa na kupima 
badala ya kuweka mbele imani za kishiriki-
ana kwamba wamelogwa.
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 UNAPOFIKA katika Kituo Ki-
kuu cha Mabasi Ubungo, jijini Dar 
es Salaam na unaingia katika sten-
di hiyo, utakutana na kinadada 
na kinakaka wanakukimbilia kwa 
kasi wakikuuliza ‘safari ya wapi na 
wapi unakoenda?’.

Hao ni wakala wa kampuni za 
mabasi, wakiwasaidia kutafuta 
abiria wa mabasi mbalimbali.Sina 
shida sana na hao wakala, bali 
mtihani wangu uko katika namna 
kazi hiyo inavyofanyika.

Cha kushangaza, unakuta 
wakala ana tiketi na mpiga debe 
pia ana tiketi zake. Riziki inatafut-
wa katika mtindo huo wa maisha, 
mwisho wa siku kila mtu  anatoka 
na chake alicholenga kimaslahi.

Hatukatai mtu kutafuta riziki. 
Ni kweli wapo watu ambao hawa-
jui hata mabasi ya kampuni yana-
paki wapi na pale yakofikia, wapo 
wapo tu!

 Kituko nilichokiona katika 
stendi hiyo ya Ubungo, haina siku 
nyingi, bali kadhaa zilizopita, ni-
kiwa katika safiri ya kwenda Do-
doma. Usafiri ulikuwa unasum-
bua kutoka Dar es Salaam kwenda 
jijini Dodoma.

Inawezekana ni zao la kisi-
chokuwa kinaendelea bungeni, 
maana ni ndani ya msimu mmoja, 
wabunge wateule walikuwa wa-
naenda kuapishwa, huku wengine 
wakitumia usafiri wa mabasi. Gari 
nyingi zilikuwa zimejaa.

Pamoja na kujaa kwa gari hizo, 
lakini kuna magari ambayo nauli 
zake zilikuwa zinachanganya 
abiria hasa mnapomuonyesha 
tiketi kwa kondakta.

Ni gari moja, kulikuwapo tiketii 
tiketi zilizouzwa, nikishuhudia 
wastani wa Sh. 17,000, wengine 
Sh. 22,000 wapo wa Sh. 23,000 na 

Wakala wapandishao 
nauli stendi ya Ubungo 

wasifumbiwe macho 

 Muungwana Lazima Nilonge

Zinatakiwa hatua 
haraka kumaliza 
uhamiaji haramu
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Na Yasmine 
Protace, 
MKURANGA Inaweze-

kana ni zao la 
kisichokuwa 
kinaendelea 
bungeni, 
maana ni 
ndani ya 
msimu mmo-
ja, wabunge 
wateule 
walikuwa 
wanaenda 
kuapishwa, 
huku wen-
gine wakitu-
mia usafiri 
wa mabasi. 
Gari nyingi 
zilikuwa 
zimejaa.

MATUKIO ya kukamatwa kwa raia wa kigeni hususan kutoka 
nchi za Afrika wakiingia nchini kinyume cha sheria na taratibu 
za uhamiaji, yamekuwa yakiongezeka kila uchao.

Ni mara chache kupita mwezi mmoja bila kusikia na kuona 
taarifa hizo kwenye vyombo vya habari, kiasi kwamba matukio 
hayo yamekuwa mambo ya kawaida.

Hatuna sababu ya kutaja mataifa ambayo wahamiaji wengi 
haramu wanatoka, lakini itoshe tu kusema kuwa nchi za pem-
be ya Afrika ndizo vinara, ingawa sababu hazijulikani.

Aidha, mahakama zetu kila uchao zimekuwa zikitoa huku-
mu zinazohusu kesi za uhamiaji haramu na kuwatia hatiani 
washtakiwa kisha kuwapa adhabu za kulipa faini na wengine 
vifungo.

Kutokana na hali hii, ni dhahiri kuna kila sababu kwa serikali 
kulichukulia jambo hili kwa umakini sambamba na kutafuta 
suluhisho la kudumu.

Tunasema hivyo kwa sababu mfululizo wa matukio haya 
unaweza kutoa picha kwamba mamlaka zetu haziwajibiki ip-
asavyo katika kulidhibiti.

Baadhi ya matukio ya karibuni ni vyombo vya ulinzi na us-
alama Mkoa wa Dar es Salaam kuwatia mbaroni wahamiaji raia 
wa kigeni 36 wakidaiwa kuwa wahamiaji haramu. Watu hao ni  
raia wa Ethiopia na Somalia.

Mkuu wa Mkoa huo, Aboubakar Kunenge, alisema jana kuwa  
watuhumiwa hao  walikamatwa usiku wa kuamkia Novemba 
15, mwaka huu kwenye fukwe za Mbweni wilayani Kinondoni, 
kati yao 30 wanatoka Ethiopia na sita wanatokea Somalia.

Juzi Idara ya Uhamiaji mkoani Dodoma ilitangaza kukamata  
watu 29 kwa madai ni  wahamiaji haramu kutoka Ethiopia, 
Rwanda Uganda na Bangladesh, kwa kosa la kuingia nchini bila 
vibali.

Pia ilisema imewakamata Watanzania watano kwa tuhuma 
za kuwasafirisha wahamiaji hao, kwa kutumia usafiri wa boda-
boda na gari aina ya Fuso. Ofisa Uhamiaji Mkoa wa Dodoma, 
James Mwanjotile, alisema walikamatwa katika barabara kuu 
ya Iringa eneo la Mtera.

Alisema katika idadi hiyo, 15 ni Waethiopia, Wabangladesh 
wawili, Wanyarwanda 11 na mmoja kutoka Uganda.

Mikoa ya Dodoma na Pwani imekuwa ikiongoza kwa ku-
kamatwa watuhumiwa wa uhamiaji haramu wanaoingia nchini 
kama mapito ya kuelekea mataifa mengine.

Tunafikiri kwamba katika mkakati wa kupambana na 
matukio haya, watu wote wanaojihusisha kuwahifadhi watu 
hao na kuwasafirisha nao wabanwe na sheria ipasavyo.

Wakibanwa, itakuwa vigumu wahamiaji haramu kupata hifa-
dhi na msaada wa kuwawezesha kusafirishwa kuelekea katika 
nchi wanazokusudia kwenda.

Jambo linalotia matumaini, ni mpango uliotangazwa hivi 
karibuni na Ofisi ya Mwendesha Mashtaka Mkuu wa Serikali; 
kwamba watakaobainika kuhusika kuwasaidia wahamiaji har-
amu kwa kuwahifadhi au kuwasafirisha watadhibitiwa kupitia 
kushtakiwa pamoja na mali zilizohusika kama nyumba, magari 
kutaifishwa.

Hatua hiyo tunaamini kuwa itasaidia sana kuwadhibiti wa-
husika. Pia tunashauri Idara ya Uhamiaji kwa kushirikiana na 
vyombo vingine vya ulinzi na usalama kuweka doria za ku-
dumu pamoja na kuanzisha operesheni endelevu katika mikoa 
vinara kwa kupokea na kusafirisha wahamiaji haramu. 

na hata Sh. 25,000.
Sasa ninaingia katika kuji-

uliza, inakuwaje katika gari 
moja kunakuwapo nauli to-
fauti katika gari ambalo hata 
vitk vya nani ni sawa katika 
mfumo maarufu wa ‘two by 
two,’

Hata hivyo, inapotokea 
abiria anamuita kondakta ak-
idai ufafanuzi wake, anajibu 
kwa kujiamini  kabisa kwam-
ba nauli sahihi ni shilingi 
17,000 na ziada zingine anaye-
jua ni mpiga debe aliyekatisha 
tiketi hiyo

Nikimrejea kondakta 
huyo, ni kwamba mpigadebe  
halipwi chochote, wakala nao 
wanajilipa. Sasa tunajiuliza, 
huyo mpigadebe anakuwa na 
nguvu gani kuliko wenye kam-
puni, hata wakafanya baadhi 
ya mambo  kupitiliza?

Mtu akiangalia kwa kina 
kampuni zingine hazitumii 
wapiga debe na biashara ina-
fanyika bila tatizo.

Ukiangalia kampuni   zi-
nazotoza nauli kubwa, nazo 
ndizo zinazotoa huduma za 
ziada safarini kama soda, 
maji, juisi na zinakuwa hata na 
maeneo ya kuchaji simu. Safa-
ri inakuwa ya raha na starehe.

Pia, kuna cha ziada kwam-
ba  mtu akifuatilia nauli na 
mwenendo wa kampuni za 
mabasi zenye nauli kubwa,  
ni ngumu kukuta malalamiko 
ya aina hiyo kutozwa nauli to-
fauti.

Magari ambayo unaku-
ta  nauli zake hazieleweki, 
ndizo hazina hata huduma za 
maboresho ndani ya safari, 
simulizi za soda na juisi.
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UNICEF yateua watetezi vijana watatu
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Watoto la Kimataifa 
(UNICEF) Tanzania limeteua vijana watatu 
watakaokuwa watetezi kwa vijana wenzao.

Uteuzi umefanywa ikiwa ni  wiki 
inayoelekea ya maadhimisho ya  Siku ya 
Watoto Duniani kesho, ambayo ni siku ya  
kuchukua hatua ili kuwasaidia watoto.

 UNICEF imesema vijana hao ambao ni 
watetezi mahiri katika jamii zao wamekuwa 
wakionyesha kuihamasisha jamii ipende 
kutoa haki za watoto.

Taarifa kwa vyombo ya habari 
iliyotolewa na  Usia Ledama, mtaalamu wa 
mawasiliano, UNICEF Tanzania, imesema 
vijana hao wameonyesha lengo na nia ya 
kuleta mabadiliko kwa njia yoyote iwe 
ndogo au kubwa.

Watetezi hao vijana walioteuliwa na 
UNICEF Tanzania ni Abigail Chamungwana 
(Abby Chams), mwanafunzi wa shule ya 
sekondari, mwanamuziki, mwandishi wa 
nyimbo na mwanaharakati wa kijamii.

Abby amekuwa akifanya kazi na 
mashirika mengi yasiyo ya kiserikali kwa 
lengo la kuwapa wasichana wadogo uwezo 
wa kutetea haki zao na kusema bila woga.

Mtetezi wa pili ni Emmanuel Cosmas 
Msoka, mwanafunzi wa shule ya sekondari 
ambaye ni bingwa wa kutetea haki za 

watoto.
Emmanuel ni makamu mwenyekiti wa 

Halmashauri ya Vijana mkoani Arusha, na 
wakati shule zimefungwa kwa sababu ya 
COVID-19, alitumia muda mwingi kusaidia 
watoto katika kituo cha watoto yatima 
huko Arusha, wakaendelea na masomo 
wakati pia akiwafundisha na kuwaongoza 
kuchukua hatua za tahadhari za kiafya 
zilizopendekezwa kukabiliana na Corona.

Mtetezi wa tatu ni Raphael Denis ambaye 
kwa sasa yupo chuo kikuu, na amekuwa 
akitetea harakati zinazojumuisha watoto 
na vijana.

Raphael ana uzoefu wa miaka saba ya 
uongozi katika Baraza la Vijana la kitaifa, 
ambapo amekuwa mstari wa mbele katika 
kazi ya utetezi kumaliza ukatili dhidi ya 
watoto.

 Anatamani kuendelea kupigania haki 
ya kibinadamu, na pia ni sehemu ya 
mpango wa mtandao wa UNICEF Tanzania 
ambao unalenga kutangaza maendeleo na 
mafanikio za vijana.

Usia alisema watetezi hao watatu wa 
vijana watajiunga na timu ya kimataifa 
ya watetezi vijana wa UNICEF na baadhi 
yao watashirikiana na mtetezi mzoefu wa 
UNICEF Millie Bobby Brown.

“Ulimwenguni kote, watoto na vijana 
wanakuja na suluhisho la ubunifu kutatua 

shida za leo, pamoja na mabadiliko ya hali 
ya hewa na ujifunzaji wa mbali wakati wa 
janga la corona. Nimefurahi kuungana na 
watetezi wengine kuinua sauti zetu kwa 
maendeleo ya vijana,” alisema Brown.

 UNICEF Tanzania inashirikiana na 
watoto na vijana kujenga uwezo wa vijana 
kuwa mabingwa na kuleta mabadiliko.

 Mwaka 2019, wakisaidiwa na 
UNICEF, vijana na watoto wa Tanzania 
walitengeneza ajenda yao ya ‘Watoto 
na Vijana’, ambayo ilizinduliwa katika 
maadhimisho ya Siku ya Watoto Duniani 
2019 na kuelezea masuala ya kipaumbele 
yaliyotambuliwa na wao wenyewe.

 Watetezi wa vijana wametambuliwa 
baada ya mchakato wa kuchagua kwa 
uangalifu kutambua talanta inayoahidi 
ambayo inaweza kuhamasisha mabadiliko 
katika jamii.

 “Kati ya watu wanaokadiriwa kuwa 
milioni 60 Tanzania, zaidi ya asilimia 50 
wako chini ya miaka 18 na zaidi ya asilimia 
70 wako chini ya miaka 30,” alisema 
Mwakilishi wa UNICEF Tanzania, Shalini 
Bahuguna.

Wakati wa maadhimisho ya Siku ya 
Watoto Duniani, UNICEF inahimiza 
kila mtu asimame na watoto na vijana 
wanapofanya kazi kuelekea maisha bora. 

Serikali yashauriwa kutenga bajeti kukuza elimu jumuishi 

 

 Na Mwandishi Wetu

 VYOMBO vya ulinzi na us-
alama Mkoa wa Dar es Salaam 
vimewatia mbaroni wahamiaji 
raia wa kigeni 36 wakidaiwa 
kuwa wahamiaji haramu.

Watu hao ni raia wa Ethiopia 
na Somalia wanaodaiwa kuingia 
nchini kinyume na taratibu za 
uhamiaji.

Mkuu wa Mkoa huo, Aboubakar 
Kunenge, amewaonya Watanza-
nia  wanaoshiriki kuwahifadhi na 
kuwasafirisha kwa lengo la ku-
pata fedha.

Kunenge amesema watuhu-
miwa hao walikamatwa usiku wa 
kuamkia Novemba 15, mwaka 
huu kwenye fukwe za Mbweni 
wilayani Kinondoni ambapo kati 
yao, 30 wanatoka Ethiopia na 
sita wanatokea Somalia.

Aidha, Kunenge alisema hata 
utaratibu unaotumika kusafirisha 
watu hao unakiuka sheria, haki 
na utu wa binadamu kwa sababu 
wengi wao wanafungiwa kwenye 
kontena zisizokuwa na hewa na 
wanapobainika kufariki dunia, 
maiti zao hutupwa kwenye vi-
chaka.

Hata hivyo, Kunenge amevi-
pongeza vyombo vya ulinzi na 
usalama kwa kazi kubwa na nzuri 
wanayoifanya katika kukabiliana 
na matukio ya uhalifu na uvunjaji 
wa sheria.

Ofisa Uhamiaji Mkoa wa Dar 
es Salaam, Kamishna Msaidizi 
Edmund Mroso, alisema kinacho-
fuata baada ya watuhumiwa hao 
kukamatwa watafikishwa ma-
hakamani.

Aidha, Mroso alisema wanao-
wasafirisha au kuwahifadhi wa-
hamihaji haramu adhabu inaele-
keza kifungo cha miaka 20, faini 
ya shilingi milioni 20 au vyote 
kwa pamoja ikiwamo kutaifisha 
mali zilizotumika.

36 mbaroni 
tuhuma  
za uhamiaji 
haramu

Baadhi ya wahamiaji haramu 36 kutoka Ethiopia na Somalia wakiwa chini ya ulinzi wa vyombo vya ulinzi na usalama jijini Dar 
es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

 Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imeshauriwa kutenga bajeti 
ya kutosha, ili kuwezesha elimu jumuishi 
nchini kusaidia watoto wenye ulemavu na 
wale kutoka jamii za wafugaji kupata elimu 
bila kikwazo.

Mkurugenzi wa Kituo cha Habari kuhusu 
Ulemavu (ICD), Fredrick Mkatambo, 
aliyasema hayo jana jijini hapa alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa habari 
kuhusu mradi wa elimu jumuishi 
utakaotekelezwa Wilaya ya Bahi na Jiji la 
Dodoma.

Mkatambo alisema serikali kuwekeza 
fedha katika elimu jumuishi, kutasaidia 
kuondoa kero mbalimbali ambazo 
zimekuwa zikikwamisha watoto wenye 

ulemavu kupata haki ya msingi na kuleta 
mabadiliko katika sekta ya elimu nchini.

Alisema hivi sasa elimu jumuishi 
inakabiliwa na kero mbalimbali ikiwamo 
miundombinu isiyo rafiki kwa watoto 
wenye mahitaji maalum.

“Elimu jumuishi si tu kuchanganya 
watoto wenye ulemavu bali kuhakikisha  
changamoto zote zilizopo zinafanyiwa 
kazi kama vile miundombinu ya madarasa, 
lakini walimu kwa ajili ya kuwafundisha 
watoto hawa wenye mahitaji maalum,” 
alisema Mkatambo.

Pia alisema mradi huo kwa miaka kadhaa 
umekuwa ukitekelezwa katika mikoa ya 
Katavi, Sumbawanga na Rukwa. Kati ya 
shughuli wanazozifanya ni kukarabati 
miundombinu ya shule.

“Tumekuwa tukikarabati miundombinu 
ya shule kama vile uwekaji wa ngazi 
mserereko kwa ajili ya watu wenye ulemavu 
na kutoa elimu kwa walimu namna ya 
kufundisha hawa watoto,” alisema.

Kadhalika, alisema baadhi ya kero 
ambazo wamekuwa wakikumbana nazo 
wakati wa utekelezaji wa mradi huo 
kwenye mikoa hiyo ni shule nyingi kukosa 
miundombinu rafiki kwa ajili ya walemavu.

Mkatambo aliiomba serikali kuweka 
sera maalum kwa ajili ya elimu jumuishi 
na kutoa maelekezo katika halmashauri 
zote kuwa na mwongozo wa aina moja ya 
majengo ya madarasa.

Lengo la mradi huo, alisema ni 
kuhakikisha serikali inaiga wanacho 
kifanya katika suala la ukarabati wa 

majengo ya shule.
“Hivi sasa shule nyingi hazina ngazi 

mserereko, milango midogo watoto 
walemavu wanaotumia viti vya 
magurudumu hawezi kupita lakini 
madirisha madogo ni shida kwa watoto 
wenye uoni hafifu, haya yote yanahitaji 
serikali kuweka mkakati wa kuyafanyia 
kazi,” alisema.

Pia alisema kuwekeza katika elimu 
jumuishi kutasaidia kuondoa tatizo la 
watoto kumaliza darasa la saba wakiwa 
hawajui kusoma na kuandika.

Alisema  watoto wanamaliza darasa la 
saba wakiwa hawajui kusoma na kuandika 
kutokana na walimu kukosa stadi muhimu 
kwa ajili ya kufundishia na kuamua 
kuwatelekeza.



Alhamisi Novemba 19,  20208

habari kitaifa

Waajiriwa waandaliwa mafunzo kustaafu  Wapewa somo 
kuhusu kujiajiri 
 Na Shaban Njia, KAHAMA

VIJANA wanaohitimu katika 
vyuo vya elimu na mafunzo ya 
ufundi stadi (VETA), wameshau-
riwa kutumia ujuzi walionao 
kujiajiri na kuacha kutegemea 
ajira kutoka serikalini ambazo ni 
chache. 

Wametakiwa kutumia elimu 
wanayoipata kwa kufungua vi-
tuo vya urekebishaji wa magari, 
umeme na ufundi cherehani.

  Mwenyekiti wa Parokia ya 
Kahama Mjini, Edward Kinunga, 
alisema hayo juzi wakati wa ma-
hafali 17 ya Chuo cha Ufundi cha 
St. Francis De-Sales Mwakata. 
Alisema kufanya hivyo ni kue-
ndelea kupambana na tatizo la 
ajira.

  Alisema kuhitimu chuo cha 
ufundi na kukaa nyumbani 
kutegemea ajira kutoka seri-
kalini ni kupoteza muda na 
kushindwa kufanya shughuli za 
kiuchumi kwa kutumia ujuzi uli-
opata chuoni, hivyo wanatakiwa 
kufungua vituo vya ufundi kulin-
gana na fani walizosomea.

  “Kumbukeni hamkuwa 
chuoni kukaa tu bali mlikuwa 
mkipata elimu au kuelimika 
kwa kupata ujuzi ambayo ndio 
mkombozi wako katika maisha 
ya baadaye. Shule zetu za msingi 
zinatoa vijana kila mwaka na wa-
nakosa nafasi kama hii mliyoi-
pata. Nendeni  mkatumie ujuzi 
wenu kuwaelimika, alisema,” 
alisema Kinunga.

  Naye Mkuu wa Chuo hicho, 
Padri Thomas Njeru, alisema 
mbali na kutoa ujuzi mbalimbali 
kwa vijana, bado wamekuwa 
wakiwapatia elimu ya namna ya 
kujiajiri kwa kutumia ujuzi wao, 
ili kuwaondolea dhana ya kue-
ndelea kutegemea kazi kutoka 
serikalini.

  Pia aliyashukuru mashirika 
yasiyo ya kiserikali yanay-
oshirikiana na chuo hicho ku-
waelimisha vijana waliohitimu 
elimu ya msingi na sekondari 
na kushindwa kuendelea na 
masomo. Mashirika hayo ni 
PACT Tanzania, TADEPA, Msal-
aba Mwekundu, KIHOWEDE na 
wazazi.

  Awali, akisoma risala kwa 
mgeni rasmi, Adela Ramadhani, 
mwanafunzi wa chuo hicho, 
alisema wanafunzi 190 wa ujuzi 
mbalimbali ikiwamo ujuzi wa 
umeme, magari, batiki, udereva 
na ushonaji walihitimu mafunzo 
hayo.

Hata hivyo, Ramadhani alise-
ma chuo hicho kinakabiliwa 
na ukosefu wa maji ya uhakika, 
vifaa vya kujifunzia, viti, meza 
na miundombinu rafiki ya wa-
nafunzi wenye mahitaji maal-
umu ambao wako zaidi ya wa-
tano.

Mratibu wa Mafunzo wa Chuo 
hicho, Charles Maganga, alisema 
licha ya kuwa na ukosefu wa 
maji ya kutosha, bado wana-
tumia magari kusomba maji na 
kuendelea kuwafundisha wa-
nafunzi wenye mahitaji maalu-
mu kwa kutumia uzoefu.

Mkurugenzi Mkuu wa Total Tanzania,  Jean-Francois Schoepp, akifungua boneti ya gari, wakati wa uzinduzi wa wiki ya huduma kwa wateja 
ya kampuni hiyo kwa mwaka huu, katika kituo cha mafuta cha Total Africana, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

 Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

S
ERIKALI kupitia Wizara 
ya Maliasili na Utalii kwa 
kushirikiana na Chuo cha 
Utumishi wa Umma Tan-

zania (TPSC), inakusudia kutoa 
mafunzo kwa waajiriwa wapya na 
walioko kazini kuwajengea uwezo 
wa kuendesha miradi mbalimbali 
itakayosaidia baada ya kustaafu.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Dk. Aloyce Nzuki, alisema hayo 
juzi wakati akifungua mafunzo 
ya siku 28 kwa watumishi wa 
idara mbalimbali za wizara hiyo 
ambao wanatarajia kustaafu katika 
utumishi wa umma.

“Binafsi ninaona  sasa 

kuna umuhimu wa kutoa 
mafunzo  tangu pale waajiriwa 
wapya wanaoingia ofisini wajifunze 
kufanya biashara, kutunza hesabu 
za kibiashara, uwekezaji baada ya 
kuchukua mikopo inayolipika ili 
wapate uzoefu badala ya kusubiri 
wakati wa kukaribia kustaafu,” 
alisema Dk. Nzuki.

Alisema kwa sasa  ni 
muhimu kwa waajiriwa wapya 
wakafundishwa namna ya kufanya 
biashara, ili wawe na uzoefu 
endelevu kwenye biashara hata 
wakistaafu wanakuwa wanajua 
namna ya uendeshaji wa biashara.

Dk. Nzuki pia aliwataka 
watumishi wanaotarajia kustaafu 
kuepuka  visababishi vya msongo 
wa mawazo kwa kuwa madhara 

yake ni makubwa kiafya na 
badala yake    watumie mbinu za 
kukabiliana na hali hiyo.

Mratibu wa Mafunzo hayo 
kutoka Chuo cha Utumishi wa 
Umma, Judith Mnguli, alisema 
kustaafu kazi si kustaafu maisha, 
hivyo kupitia mafunzo hayo, 
wanawapatia mbinu mbalimbali za 
kuzitumia za kiuchumi kwa ajili ya 
kujitegemea baada ya kustaafu.

Alisema mafunzo hayo ni ya 
kuandika andiko la mpango kazi wa 
miradi, uwekezaji kwenye biashara 
na aina ya miradi ya kuwekeza 
baada ya kustaafu utumishi wa 
umma.

Mnguli alisema eneo la 
uwekezaji ni lile unalolenga kuwa 
na  thamani,  ujuzi wa uendeshaji 

wa miradi  na uanzishaji wa miradi 
iliyorafiki yenye kuleta faida kwao.

Mratibu huyo alisema suala 
la mafunzo kwa waajiri wapya 
litafikishwa katika uongozi wa 
chuo hicho, ili kuingizwa kwenye 
mpango ya chuo kwa ajili ya kuona 
namna ya utekelezaji wake.

Naye Ofisa  Wanyamapori Mkuu, 
Charles Mvungi, akizungumza kwa 
niaba ya wenzake, alimpongeza 
Katibu Mkuu kwa kuridhia  kupewa 
mafunzo hayo.

Pia aliwasilisha  ombi la 
kuharakishiwa    mafao yao ya 
kustaafu ili kuzitumia fedha 
kufanya shughuli za biashara na 
kilimo, jambo litakalowaondolea 
msongo wa mawazo. 

 Na Christina Haule, 
MOROGORO

BAADHI ya wanaume katika 
vijiji 10 vya wilaya za Morogoro, 
Mvomero na Kilosa mkoani 
Morogoro, wameilalamikia serikali 
kwa kuhimiza mgawanyo wa 
majukumu uende sawa kijinsia na 
kufikia asilimia 50 kwa 50 ifikapo 
mwaka 2035.

Kwa mujibu wa malalamiko 
ya wanaume hao, hatua hiyo 
inaingilia masuala ya mila na hali 
zao kimaisha.

Mwezeshaji wa mada ya jinsia 
kutoka Chuo Kikuu cha Sokoine cha 
Kilimo (SUA), Prof. John Jeckoniah, 
alisema hayo jana wakati akitoa 
taarifa ya matokeo ya awali ya 
utafiti uliofanywa na Shirika la 
Kuhifadhi Misitu ya Asili Tanzania 
(TFCG) kwa kushirikiana na 
Mtandao wa Usimamizi wa Misitu 

ya Kijamii Tanzania (MJUMITA).
Utafiti huo pia umejumuisha 

Shirika la Kuendeleza Nishati 
ya Asili Tanzania (TaTEDO) kwa 
ufadhili wa Shirika la Maendeleo 
la Uswisi (SwissAID) kwa wadau wa 
misitu uliofanyika mjini hapa.

Prof. Jeckoniah alisema katika 
kutekeleza mradi wa kuleta 
mageuzi katika sekta ya mkaa 
Tanzania (TTCS)  maarufu kama 
mkaa endelevu, mashirika hayo 
yalitoa elimu ya masuala ya kijinsia 
na kuwafanya baadhi ya wanawake 
kushiriki katika shughuli za 
Uhifadhi na Usimamizi wa Misitu 
Kijamii (USMJ), hivyo kuona faida 
ya msitu.

Alisema suala la kutekeleza 
mradi wa mkaa endelevu na 
mazao mengine ya misitu lilileta 
mafanikio kiuchumi kwa baadhi ya 
wanawake na kufanya kuzuka kwa 
changamoto mbalimbali kwenye 

ndoa zao, huku wasiokuwa na 
ndoa kwao hilo kutokuwa kikwazo.

Pia alisema hali ya mabadiliko 
ya kiuchumi kwa wanawake 
imewafanya wanaume waliowengi 
kukasirishwa na ufuatiliaji na 
usimamizi wa masuala ya uzalishaji 
wa mazao ya misitu kijinsia kwa 
madai kuwa suala la mitazamo ya 
kijinsia limeharibu mila na desturi 
zao na kuwafanya kudharaulika.

Alisema kukua kiuchumi kwa 
wanawake pia kulisababisha vipigo 
kwa wanawake kutoka kwa waume 
zao na wanaume kutoka kwa 
wake zao, jambo ambalo limezua 
migogoro mingi na kusababisha 
baadhi ya ndoa kuvunjika.

Prof. Jeckoniah alisema pia 
katika utafiti wamebaini kuwa 
katika maeneo mengi bado 
wanaamini kuwa kazi za USMJ ni 
za wanaume kutokana na kuwa 
nyingi ya kazi hizo zinahitaji nguvu 

na akili na kusahau kuwa wako 
baadhi ya wanawake wenye uwezo 
huo huku wanawake wakilalamikia 
kuendelezwa mfumo dume na 
kusababisha baadhi yao kukatazwa 
kuendelea kufanya shughuli za 
USMJ.   

Kutokana na matokeo hayo ya 
utafiti, aliishauri jamii kutambua 
kuwa uwiano wa kijinsia unapaswa 
kuzingatiwa ili kuleta maendeleo 
chanya katika nchi yoyote 
duniani na kusisitiza kuwa elimu 
ya masuala ya kijinsia inapaswa 
kutolewa kwa jamii ili kuleta 
mabadiliko yanayotakiwa.

Alisema kutokuwapo kwa 
uwiano wa kijinsia kuna nafasi 
kubwa ya kuathiri mfumo mzima 
wa kukua kwa uchumi wa nchi 
yoyote na kwamba masuala ya 
kijinsia yanapaswa kutekelezwa 
katika kila hatua ya maisha ya 
mwanadamu kwa sasa.  

Wanaume walia makali usawa kijinsia 
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 Na Richard Makore, MWANZA

SERIKALI imeahidi kushiriki-
ana na kufanya kazi na wadau 
waliojitolea kuwahudumia wa-
toto wenye matatizo ya  mfumo 
wa fahamu (usonji).

Kauli hiyo ilitolewa na Mkuu 
wa Wilaya ya Nyamagani jijini 
Mwanza, Dk. Phillis   Nyimbi,   
katika hafla ya kugawa misaada 
kwa watoto wenye usonji.

Hafla hiyo iliandaliwa na Shiri-
ka la Living Together Autistic 
Foundation  (LI-TAFO) kwa len-
go la kukusanya fedha za ujenzi 
wa kituo cha kuwahudumia wa-
toto wenye usonji.

Alisema jamii inatakiwa kuwa 

pamoja na kuwahudumia wa-
toto wa namna hiyo na kwamba 
serikali kwa muda wote imeku-
wa mstari wa mbele kuboresha 
huduma za afya nchi nzima.

Aliwaomba wadau mbalimba-
li kuguswa na matatizo ya wato-
to hao na kuitaka jamii kuacha-
na na imani za kushirikina na 
kuona shida hiyo inatokana na 
kulogwa. 

Daktari bingwa wa mishipa ya 
fahamu wa Hospitali ya Rufani 
ya Kanda ya Bugando, Yusuph 
Jamnagerwalla, alisema tatizo la 
usonji ni kubwa.

Alisema kila wiki wanapokea 
watoto wenye tatizo hilo na 
kwamba changamoto iliyopo 

wazazi wanachoka kusafiri um-
bali mrefu kutafuta huduma ya 
watoto hao.

Aliwataka madaktari kuwa-
fanyia uchunguzi ili kubaini tati-
zo hilo, na kwamba hawajabaini  
ugonjwa huo   unasababishwa 
na nini.

“Hatujui sababu ya usonji ni 
nini, licha ya wataalamu kufanya 
utafiti ili kubaini chanzo cha tati-
zo hilo,” alisema.

Aliongeza kuwa kuna uhaba 
wa wataalamu kwa ajili ya kuti-
bu watoto hao, na kuomba kuan-
zishwa kitengo maalum kwa ajili 
ya kutoa huduma hiyo.

Alisema kwa sasa wanachang-
anya watoto wenye usonji na  

wenye matatizo ya utindio wa 
ubongo, jambo ambalo siyo sa-
hihi.

Mkurugenzi wa LI- TAFO, 
Shangwe Mgaya, alisema wa-
nawake walizozaa watoto we-
nye usonji wanakumbana na 
changamoto nyingi.

Alitaja changamoto hizo ni 
pamoja na ugumu wa kuwalea 
na kwamba jamii bado hai-
jakubali kuwapo tatizo hilo.

Alifafanua  kwamba watoto 
wenye usonji, wanashindwa 
kuwasiliana, kuchangamana 
pamoja na kushindwa kuzoea 
mazingira mapya.

Ofisa LATRA aliyetishia
kwa panga asimamishwa
 Na Edwin Mhagama

M
AMLAKA ya Udhibiti wa 
Usafiri wa Ardhini (LATRA), 
imemsimamisha kazi ofisa 
leseni wa mamlaka hiyo mkoani 

Lindi, kwa tuhuma za matumizi ya nguvu 
kupita kiasi dhidi  ya dereva wa gari la 
mizigo.

 Tukio hilo lililosambaa kwenye mitandao 
ya kijamii likimwonyesha ofisa huyo 
aligombana na dereva, huku akizuiwa na 
askari polisi, na baadaye alichukua silaha 
(panga) kwenye gari lake akitaka kumdhuru 
dereva huyo na kutaka aandikiwe faini ya Sh. 

500,000.
Akizungunza  na waandishi wa habari 

jana, jijini Dar es Salaam, Mkurugenzi Mkuu 
wa LATRA, Gilliard Ngewe, alisema mamlaka 
hiyo imesikitishwa na kitendo hicho kwa 
kuwa kinakiuka misingi ya utumishi.

“Kufuatia tukio hilo, uongozi wa mamlaka 
ulimsimamisha kazi ofisa huyo na hatua 
za kinidhamu kwa mujibu wa sheria dhidi 
yake zinaendelea kuchukuliwa, hatua ya 
kumsimamisha kazi imechukuliwa kwa 
mujibu  wa kanuni za utumishi wa  umma 
za mwaka 2003,” alisema Ngewe.

Aidha, alisema mara kwa mara imetoa 
mafunzo ya kimaadili ya utumishi wa 

umma pamoja na kufuatilia utendaji kazi wa 
watumishi wake kwa lengo la kuhakikisha 
wanafanyakazi kwa mujibu wa sheria na 
kanuni.

Mkurugenzi huyo alikemea tabia hiyo na 
kuwaonya watumishi wengine. 

“Mamlaka inakemea vikali    kitendo 
cha mtumishi huyo na watumishi wengine 
wenye nia ya kufanya tukio kama lile, 
waache mara moja ni kinyume cha sheria 
na hakiendani na mienendo ya watumishi 
wa LATRA, mamlaka itaendelea kuhakikisha 
wafanyakazi wake wanafuata sheria , 
miongozo na taratibu zilizopo    katika 
kudhibiti sekta ya usafirishaji ardhini.”

Wanafunzi wa Chuo cha Ufundi St. Francis De-Sales Mwakata kilichopo Kata ya Mwakata, Halmashauri ya Msalala, mkoani Shinyanga, 
wakionyesha ujuzi wao wa kufunga soketi ya kuwasha mashine ya kusaga nafaka wakati wa mahafali ya 17 ya chuo hicho, jana. 
PICHA: SHABAN NJIA. 

Serikali yaahidi ushirikiano 
kuhudumia wenye usonji

 Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Taifa la Hifadhi 
ya Jamii (NSSF), limeendelea 
kusogeza karibu huduma kwa 
wanachama wake katika kuhakik-
isha wana maisha bora kabla na 
baada ya kustaafu. 

 Akizungumza hivi karibuni 
mwanachama wa NSSF, Sam-
wel Jacob, alisema shirika hilo 
limekuwa la wananchi wengi ka-
tika sekta binafsi  wakiwamo 
wachimbaji madini, kwani linatoa 
huduma za hifadhi ya jamii na 
kushughulikia masuala mbalim-
bali ya wanachama wao.

 Alisema anafurahia huduma 
mpya zilizoboreshwa na shirika 
hilo zikiwamo za kupata taarifa 
mbalimbali za michango yake 
kupitia simu ya mkononi na 
kompyuta mpakato bila ya 
kulazimika kufika katika ofisi 
za NSSF.

 “Huduma zinazotolewa 
na NSSF ni nzuri kwani zinam-
rahisishia mwanachama kupata 
taarifa sahihi pamoja na kupun-
guza muda wa kuhitaji taarifa 
hizo ofisini,” alisema.

 Akizungumzia namna shirika 
lilivyoboresha mifumo ya 
uandikishaji wanachama, Ofisa 
Matekelezo NSSF mkoani Geita, 
Jackson Mbengo, alisema mi-
fumo ya uandikishaji wanachama 
na sasa wanatumia namba ya 
kitambulisho cha Taifa (NIDA) 
kuandikisha wanachama, jambo 
ambalo limekuwa rahisi.

 “Mwanachama anapokuwa 
amejaza fomu yetu akawa 
ameandika namba yake ya NIDA 
hana haja tena ya kufika kwenye 
ofisi zetu, ili aweze kuandik-
ishwa kama ilivyokuwa zamani,” 
alifafanua.

 Alisema utaratibu huo 
umerahisisha shughuli za shirika 
la kuandikisha wanachama, 
na kutoa wito kwa waajiri 
waliopo katika sekta binafsi 
kuhakikishe wafanyakazi wao 
wanaandikishwa NSSF, ili 
waweze kuwekewa mafao yao ya 
baadaye.

 Ili mwanachama aweze 
kunufaika na mafao mbalimbali 
yanayotolewa na NSSF ni 
muhimu kuwasilisha 
michango yake kwa wakati 
kama anavyoeleza, Ibrahim 
Chombenga ambaye ni Ofisa 
Matekelezo NSSF mkoani Geita.

 Aidha, alisema miongoni 
mwa kazi wanazofanya ni 
kusajili wanachama na kufuatilia 
michango kwa waajiri ambayo 
ni asilimia 10 kutoka kwa 
mwanachama na asilimia 10 
kutoka kwa mwajiri, lengo 
ni kuhakikisha wanachama 
wananufaika na mafao 
yanayotolewa na NSSF.

 Naye Ofisa Matekelezo kwa 
sekta isiyo rasmi mkoani humo, 
Blandina Gama, alisema wanatoa 
elimu kwa wanachama waliopo 
katika sekta isiyo rasmi kama 
wavuvi, wafugaji, wachimbaji 
wadogo ambao wanawaandikisha 
kwa kutumia kitambulisho cha 
NIDA. 

 Alibainisha kuwa mwanachama 
anayejichangia kwa hiari ulipaji 
wake michango ni rahisi zaidi 
kwa sababu anapatiwa namba 
ya kumbukumbu ambayo 
ataitumia kulipia michango yake 
na kiwango cha chini ni shilingi 
20,000.

NSSF yafikishia 
huduma wananchi 
wa kawaida
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Mbaroni tuhuma kulawiti mtoto
 Na Said Hamdani, LINDI

J
ESHI la Polisi Wilaya 
ya Ruangwa mkoani 
Lindi, linamshikilia kwa 
mahojiano mkazi wa 

Kijiji cha Naunambe, Kata ya 
Mbekenyera, Ally  Chikukula (23) 
kwa tuhuma za kulawiti mtoto .

Hayo yameelezwa na Kaimu 
Kamanda wa Polisi mkoani hapa, 
Foka Dinya na kuwa mtuhumiwa 
alikamatwa Novemba 15, mwaka 
huu,  katika Kijiji  cha Naunambe 
akidaiwa kumlawiti mtoto 
mwenye umri wa miaka sita ( jina 
limehifadhiwa).

Dinya alisema Chikukula 

alikamatwa na wananchi  baada 
ya mtoto huyo kupiga kelele za 
kuomba msaada kutoka kwa 
majirani, na kwamba walipofika 
walimkuta mtuhumiwa 
akitekeleza unyama huo.

Alisema baada ya wananchi 
kumkamata mtuhumiwa 
huyo walimfikisha Polisi kisha 

kupelekwa Kituo cha Afya Kata 
ya Mbekenyela na kubainika 
kuingiliwa.

Dinya amesema mtuhumiwa 
atafikishwa mahakamani kujibu 
shtaka linalomkabili wakati 
wowote baada ya kukamilika kwa 
taratibu. 

Meneja chapa msaidizi wa Benki ya NCBA Tanzania, Nasikiwa Berya (kulia), akipata maelezo kutoka kwa Dk. Deborah Maufi wa Babymoon 
Care ya Uholanzi,   kuhusu jinsi ya kumwandaa mtoto aliyezaliwa njiti awe katika hali ya usalama, afya na uangalizi mzuri, ili aweze kukua 
kwa wakati, wakati wa maadhimisho ya Siku ya Mtoto Njiti Duniani kwenye viwanja vya Hospitali ya Taifa Muhimbili, jijini Dar es Salaam 
juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU . 

Shule 
zakamilika 
kupokea  
wanafunzi 
kidato cha 1
 Sabato Kasika

JUMLA ya shule mpya 
tano za sekondari, Wilaya 
ya Musoma mkoani 
Mara, zinatarajia kuanza 
kupokea wanafunzi wa ki-
dato cha kwanza mwakami 
ikiwa ni jitihada za wilaya 
kuboresha elimu.

Shule hizo ni Bukwaya, 
Kigera, Nyasaungu, Ifu-
lifu na Seka, ambazo sasa 
ujenzi wake uko hatua 
za mwisho, kwa ajili ya 
kupokea wanafunzi hao 
ambao walifanya mtihani 
wa taifa wa darasa la saba 
mwaka huu.

Ofisa Elimu Sekondari 
wa wilaya hiyo, Majidu 
Karugendo, alibainisha 
hayo alipokuwa akizun-
gumza na gazeti hili kuhu-
su mikakati ya inayoen-
delea wilayani humo ya 
kuboresha elimu.

“Mbali na hizo, tunata-
rajia kujenga sekondari 
nyingine tano za kata 
kuanzia mwaka kesho am-
bazo ni Etaro, Makojo, Mu-
gango, Suguti na Tegeruka 
ikiwa ni mwendelezo wa 
kuboresha elimu wilayani 
mwetu,” alisema Karugen-
do.

Alisema, wakazi wa 
wilaya hiyo wanaon-
gozwa na kaulimbiu ya 
‘Elimu Kwanza’, ambayo 
imewawezesha kujitolea 
katika ujenzi wa shule za 
sekondari kwa ajili ya wa-
toto wao.

“Kwa sasa wilaya yetu 
ina vijiji 68, kata 21 na 
shule sekondari 20 za 
kata na mbili za binafsi, 
lakini wananchi wanaen-
delea kushirikiana na 
serikali katika jitihada za 
kuongeza sekondari ny-
ingine,” alisema.

Karugendo alifafan-
ua kuwa, miaka mitano 
ijayo, wanatarajia kuon-
goza shule za kidato cha 
sita kutoka mbili zilizopo 
sasa hadi kufikia sita, na 
kwamba hilo litawezekana 
kwa vile wamedhamiria.

Naye Mbunge wa Muso-
ma Vijijini, Prof. Sospeter 
Muhongo, alisema yeye ni 
miongoni mwa wadau wa 
elimu na kwamba ameku-
wa akitoa michango mbal-
imbali kwa ajili ya kubore-
sha elimu.

“Kwa mfano, nimetoa 
mifuko 150 ya saruji na 
mingine 100 kwa Fedha za 
Mfuko wa Jimbo, mabati 
108, na huo ni mchango 
wangu kwa Kigera Sekond-
ari, lakini nimeshachang-
ia sekondari zote,” Prof. 
Muhongo alisema.

 Na Vincent Tiganya, TABORA

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Kaliua mkoani Tabora, imetoa vi-
faa vya usafiri na mikopo yenye 
thamani ya shilingi milioni 290 
kwa vikundi mbalimbali ikiwa ni 
sehemu ya asilimia 10 ya mapato 
yake ya ndani.

 Mikopo hiyo ilikabidhiwa jana 
na Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Dk. 
Philemon Sengati, kwa niaba ya 
uongozi wa halmashauri hiyo.

Akizungumza katika hafla ya 

kukabidhi mikopo hiyo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Kaliua, Jerry Mwaga, 
alisema kati ya fedha hizo, shilingi 
milioni 156 zimetolewa kwa vi-
kundi 17 vya vijana  na shilingi 119 
zimetolewa kwa vikundi 23 vya 
wanawake   na shilingi milioni 15 
zimetolewa kwa vikundi vitano 
vya watu wenye ulemavu.

 Alisema kati ya fedha zilizotole-
wa kwa vikundi vya vijana, shilingi 
milioni 72 zimetumika kununua 
pikipiki 30 ambazo zimetolewa 

kwa vikundi vya bodaboda Kata 
za  Ushokola, Usinge na Ichemba.

  Mwaga alisema Halmashauri 
ya Wilaya ya Kaliua imeendelea 
kutenga asilimia kumi ya mapato 
ya ndani kwa ajili ya kutoa mikopo 
kwa vikundi vya wanawake, vijana 
na walemavu vilivyosajiliwa.

  Alisema kuanzia mwaka wa 
fedha wa 2014/15 hadi 2020/21 
wameshakopesha jumla ya shilin-
gi bilioni 1.4 kwa vikundi 330.

 Mwaga alisema vikundi vya vi-
jana 128 vimekopeshwa jumla ya 

shilingi 772.4, wanawake vikundi 
177 vimekopeshwa milioni 605.3 
na vikundi 25 vya watu wenye 
ulemavu vimekopeshwa shilingi 
milioni 71.5.

  Aidha, alisema wanaendelea 
kufuatilia deni la shilingi bilioni 1 
ambazo ni fedha zilizokopeshwa 
kwa vikundi na haijarejeshwa na 
wakopeshwaji.

Dk. Sengati alizitaka halmashau-
ri nyingine mfano wa Kaliua katika 
utoaji wa mikopo ya asilimia 10 
kwa ajili ya makundi hayo.

H/shauri yakopesha vikundi mil. 290/-

 Na Yasmine Protace, MKURANGA

  KIKUNDI cha walimu wazalendo wa 
shule za msingi Wilaya ya Mkuranga mkoani 
Pwani, wametoa msaada wa vifaa mbalimbali 
vitakavyosaidia kujengwa kwa choo kwa ajili 
ya wanafunzi wenye uhitaji maalum katika 
Shule ya Msingi Vikundi.

Msaada huo unajumuisha  fedha taslimu 
shilingi 400,000, lori moja  la mchanga   na 
matofali 1,000.

Akikabidhi msaada huo, kiongozi wa 
kikundi hicho, ambaye ni mwalimu wa Shule 
ya Msingi Ngunguti, Hamis Ndome, alisema 
lengo la kutoa msaada huo ni kuwawezesha 
watoto wenye uhitaji kupata choo ambacho 
kitawawezesha kukitumia bila woga.

“Tujenge utamaduni tunapobarikiwa  
chochote, tuwakumbuke na wale walio na 
uhitaji maalum,” alisema.

Aliwataka  walimu wajenge utamaduni wa 
kujitolea badala ya kulalamika.

Mwalimu  Bakari Jili alisema utamaduni 
waliojiwekea ni kutumia stahiki zao ili kusaidia 
makundi mbalimbali ya kijamii ikiwamo 
kuthibitisha uzalendo wao kwa serikali na 
kwa wananchi.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi 
Mwanambaya, Priscila Mtenga, alisema   
wameamua kuwasaidia wanafunzi wenye 
uhitaji maalumu  ili nao wapate elimu wakiwa 
katika sehemu salama ya choo.

Walimu wasaidia wanafunzi wenye uhitaji maalum
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Na Beatrice Shayo

A
LHAMISI wiki iliyopita, 
safu hii ilikuwa na mkasa 
wa majeruhi wa ajali 
kuanguka ghorofani. 

Leo ni simulizi ya mkasa unaofa-
nana, safari hii ajali ya barabarani. 
Fuatilia: 

 “Nilivyopata ajali huduma ya 
kwanza ilikuwa ni kikwazo cha 
mimi kupata madhara makubwa 
katika mwili wangu, anayeniokoa 
hana uelewa wa kumsaidia mtu 
aliyepata ajali wananivuta kumbe 
wanazidi kuniongezea tatizo”.

Ni maneno ya Abdulaziz Sham-
ba. Ilikuwa mwaka 2003 alipoku-
wa safarini kulekea mkoani Tanga, 
gari lake ilipinduka mara tatu na 
akapata madhara shingoni na ku-
vunjika.

“Huduma ya kwanza pale tuli-
popata ajali likuwa shida, watu wa-
likuwa wanafikiria kuiba na sio ku-
tusaidia. Aliyekuwa anahangaika 
ni dereva wangu, mimi nilikuwa 
nimefunga mkanda gari ilivyopin-
duka ukawa unanibana kwenye 
shingo.

“Kutokuelewa kwa dereva, ali-
kuja kunivuta akachangia hali yan-
gu kuwa mbaya kiasi hiki, hakuwa 
na elimu ya kumsaidia aliyepata 
ajali,” anasema Shamba.

Shamba, ambaye ni Katibu 
Mkuu wa Chama cha Watu Wal-
ioumia Uti wa Mgongo, anasimulia 
eneo alilopata ajali lilikuwa kijijini 
na hapakuwapo huduma za afya 
jirani.

Anasema licha ya gari kuwa 

“Pale kijijini hapakuwapo gari la 
kubebea wagonjwa,  bahati nzuri 
fahamu zilivyonijia, niliulizwa 
namba ya simu nikataja namba ya 
mtu wa ofisini Tanga,” anaeleza 
Shamba, wakati huo akiwa meneja 
katika kampuni ya mafuta.

Anaeleza, mfanyakazi mwen-
zake aliyekuwapo Tanga aliwasili-
ana na Hospitali ya Rufani Bombo, 
alikosa gari kwa sababu iliyoku-
wapo haikuwa na uwezo kusafiri 
hadi Dar es Salaam.

SAFARI MUHIMBILI
“Ilikuja kupatikana Hiace (basi 

dogo) ya mtu binafsi wakatoa viti 
wakaweka godoro, wakatupakia 
kutuleta. Nimepata ajali saa tisa 
alasiri Muhimbili tumefika saa sita 
usiku,” anaeleza.

Shamba anasema Tasisis ya Tiba 
ya Mifupa na Mishipa ya Fahamu 
(MOI) ilikuwa haijaanza matibabu 
ya shingo, hivyo alikaa wodini kwa 
siku 14 madaktari wakijadiliana 
namna ya kumsaidia.

Anasimulia kipindi hicho 
alipatiwa dawa za kupunguza 
maumivu na baada ya siku 14, 
ukafikiwa uamuzi apelekwe nchini 
Afrika Kusini kwa matibabu zaidi 
na alipofika huko, alijulishwa 
amecheleweshwa matibabu kwe-
nye huduma za awali.

“Nimeambiwa huduma ya 
kwanza nilitakiwa kutenganishwa 
sehemu niliyoumia ambayo si-
kupatiwa hadi nilivyofika Afrika 
Kusini. Hapa nilivalishwa ya shin-
goni (neel cap) hawajatenganisha 
ile mishipa ndio maana nimepata 
madhara zaidi,” anasema.

Shamba, wakati huo alikuwa 
Katibu Mkuu wa Klabu ya Moro 
United na ndoto yake ilikuwa ku-
fanya kazi u kocha wa soka, fani 
aliyosomea nchini Sweden na hadi 
anapata ajali, alikuwa na siku 12 
tangu kurejea nchini, ndoto  hizo 
zikatoweka.

Anasmulia kiafya, walimshauri 
na kumsaidia kurudia maisha 
ya kawaida, ingawa hajaweza 
kutekeleza vilivyo, kutokana na ul-
emavu wa sasa.

Anadokeza shida inayomkabili 
sasa, akieleza:“Ofisi ilikuwa ina-
kutibia, wanakutegemea upone 
urudi ofisini. Wanaona muda una-
zidi kwenda hauponi na wao wali-
fika wakati wakachoka na kukata 
tamaa kunitibia.”

BAADA HOSPITALI
Kifamilia, anajitambulisha aliku-

wa na mke na watoto wawili, am-
bao sasa ni wanachuo cha elimu ya 
juu nchii na mkewe, waliopata ajali 
wote, Shamba analalamika kukim-
biwa na mwenza huyo, katika mai-
sha  baada ya ajali. 

 “Mimi nina familia, inanibidi 
niwahudumie watoto wangu licha 
nipo katika hali hii. Gari inavyo-
pata ajali nilikata bima ndogo ha-
wakuweza kunilipa,”anasema.

Mtaalamu wa Taasisi ya Mifupa 
na Mishipa ya Fahamu Muhimbili 
(MOI), Dk. Lutfi Abdallah, anasema 
mtu anavyopata ajali mbaya, mu-
okoaji asipomnyanyua vizuri, kuna 
uwezekano wa madhara zaidi, 
hata kifo.

“Kuna nchi nyingine mtu ame-
pata ajali wanavyokuja askari ama 
zimamoto au waokoaji, wanaelewa 
jinsi ya kukubeba, ili asimsaba-
bishie madhara mgojwa aliyepata 

Umma wafunguka macho ukatili
jinsia unavyowamaliza afya zao

Ukurasa 14

Wazalishaji Coca-Cola 
rasmi kusafisha

fukwe unaochafuliwa
 na utitiri plastiki

Ukurasa 12

na vifaa vipya, zikiwamo matairi, 
anahisi chanzo kikuu cha ajali ki-
likuwa mwendo kasi. Hata hivyo, 
hakufafanua.

“Basi…lilinipakia na kunipeleka 

kituo cha afya, nilivyofika pale 
mwanajeshi mmoja akiwa eneo 
hilo aliniona, akasema kwa hali 
yake apatiwe rufaa apelekwe Hos-
pitali ya Muhimbili. Endelea Uk. 12

Majeruhi wa ajali gari kupinduka 
mara 3 alivyopewa maisha mapya

Abdulaziz Shamba, majeruhi wa ajali ya barabarani, akisimulia 
kilichomsibu. PICHA: BEATRICE SHAYO.

• Hajiwezi…’yaleyale’ arejeshewa ukapera
• Mwanasheria trafiki aanika hali kitaifa
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Umma wafunguka macho ukatili
jinsia unavyowamaliza afya zao

AFYA
Na Yasmine Protace, ali-
yekuwa Dodoma 

M
ATUKIO ya ukatili wa 
kijinsia, yamekuwa 
yakiripotiwa kila mara 
nchini na nje ya mi-

paka, huku kukiwapo sura upande 
wa pili, vita vinakabiliwa kwa njia 
ya utoaji elimu na mikakati mtam-
buka kitaifa, hata kimataifa.

Wapo wanaofanyiwa ukatili huo, 
lakini hawana pa kusemea, japo 
serikali kumewekwa mazingira 
rafiki ya kutoa taarifa hizo ili wa-
husika wachukuliwe hatua.

Moja ya maeneo yanayopokea 
malalamiko hayo ni katika mada-
wati ya kijinsia, ili wahusika wa 
makosa wachukuliwe hatua za 
kisheria.

Katika kuchangia juhudi hizo, 
asasi ya Restress Devolopment, 
imebuni mradi na kuupeleka jijini 
Dodoma, ili jamii ipatiwe elimu ya 
kuwakomboa na vizazi vyao, ukip-
ewa jina la ‘Tutimize Ahadi.’

Hapo kuna vijiji vya wilaya za 
Bahi mkoani Dodoma, vilinufaika, 
kwa jamii kupatiwa elimu ya uzazi 
salama, ipambane dhidi ya matukio 
ya ukatili.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya 
Lamaiti,Yunus   Magembe, anase-
ma kabla mradi kuchukua nafasi, 
ukatili wa kijinsia ulishamiri, akita-
ja matukio ya wajane kurithiwa, ku-
toshiriki uamuzi, vipigo kwa wake 
na vijana kiume kuamini masuala 
ya uzazi hayawahusu.

Magembe, katika taarifa yake 
kwa wanahabari, anafafanua mradi 
wa ‘Tutimize Ahadi’: 

“Kabla ya mradi kuwapo, 
matukio yalikuwapo katika kata hii 
ya Lamaiti, ambapo jamii ilikuwa 
haijui haki zao na kujikuta waki-
fanyiwa ukatili.”

Anaongeza, awali kulikuwapo 
ukatili wa kipigo, pia wajane kurith-
iwa hasa waume zao waliposhirik-
ishwa katika uamuzi mkubwa, mila 
na desturi tata ziliwakandamiza 
wajane.

Pia, anataja akiitacho ‘ukatili wa 
kiuchumi’ uliokuwapo kipindi cha 
nyuma, mume na mke wanazalisha 
mali, lakini inaangukia mshangao, 
mmoja anauza mali bila  ya kum-
shirikisha mkewe.

Magembe anasema, baada ya 
kuanzishwa kwa mradi na kutole-

wa elimu, hivi sasa wajane wamean-
za kujitambua kuzijua haki zao, pia 
vijana wa kike na kiume wanashiri-
ki katika vituo vya afya na kupatiwa 
elimu ya masuala ya uzazi salama.

Anataja eneo lingine, ni mradi 
unaosaidia kupunguza matukio ya 
kikatili, kwani kuna kamati zenye 
wajumbe zilizoanzishwa na wa-
teuliwa wenyeviti wa kama za kusu-
luhisha migogoro.

Hapo inajumuisha wajumbe ku-
toka polisi kata, watu mashuhuri 
kutoka jinsia zote na viongozi wa 
dini wasiopungua 18.

POLISI JAMII
Askari Polisi anayetajwa kwa jina 

la Domama, kutoka Dawati la Jinsia, 
anasema kwa sasa wanaendelea 
kupambana nayo, akifafanua kuwa 
wanafunzi wa kidato cha pili na 
tatu, wamekuwa wakiripotiwa  ni 

miongozi mwa wanafunzi wa-
naopata mimba za utotoni.

“Wanafunzi hao ni wale wenye 
umri kati ya miaka 15 na 16. Kesi 
zinazokuja kwetu, ambazo zinaon-
goza   kwa kuripotiwa, ni kesi za 
mimba ndio zimeshika nafasi huku 
zikifuatiwa na kesi za ukatili wa ki-
jinsia,” anasema.

Anaongeza kuwa katika kesi hizo 
za mimba, wengi wao ni wanafunzi 
wenye miaka 15 hadi 16 na wana-
soma kidato cha pili na cha tatu, 
akifafanua zaidi:

“ Jamii awali ilikuwa haitoi taarifa 
inapofanyiwa matukio ya kikatili 
na hata kutoa taarifa watoto wa-
napokatiza masomo, kwa kupata 
ujauzito, lakini baada ya kuanzishwa 
mradi wa ‘Timiza hadi’ulioletwa na 
Restless, jamii wamepata mafunzo 
na wameweza kujitambua.”

Huku akidokeza wanaume nao 

wamo salama katika  jiji la likizo ya 
ugonjwa wa corona, nayo haiku-
waacha salama wanafunzi, baadhi 
yao waliopata mimba.

Pia, askari huyo anaeleza ku-
wapo changamoto ya kukosekana 
ushahidi unaohusu ukatili, mimba 
za utotoni na ubakaji na hari hiyo, 
inachangia kuharishwa kwa kesi 
ikiwamo na kuchelewa kuisha kwa 
kesi.

UFUATILIAJI
Nipashe imeshuhudia ziara ya 

ukaguzi wa kiserikali, ambako seri-
kali ya kijiji cha Mundemu, wilayani 
Bahi Mkoa wa Dodoma, imeweka 
utaratibu wa kila mjamzito asipo-
hudhuria kliniki, anaadhibiwa ju-
kumu la kufanya usafi mahali hapo 
na mumewe.

Hiyo ni baada ya kubainika kuna 
wajawazito wanashindwa kuhud-
huria kliniki pasipo sababu, hali 
inayochangia matatizo mama an-
apojifungua.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Mundemu, Stephen Daudi , 
anasema:“Kijijini umeleta mab-
adiliko makubwa kwa jamii, awali 
matukio ya ukatili, afya ya uzazi 
wananchi wa hiki kijiji walikuwa 
hawajitambui hivyo elimu ilipoanza 
kutolewa kupitia mradi huo jamii 
iliweza kujitambua.” 

Kiongozi huyo anasema, wa-
naofanyiwa ukatili, wameshaanza 
kutoa taarifa na wahusika wana-
chukuliwa hatua, jamii inajitambua 
katika afya ya uzazi jamii inajitam-
bua, vijana wanafika vituo vya afya 
na kupatiwa elimu ya uzazi wa 
mpango.

Anasema elimu ya uzazi, serikali 
ya kijiji imekuwa ikiwahamasisha 
wajawazito kushiriki vituo vya afya 
na wenza wao, ili wahudhurie klini-
ki kila wanapotakiwa kwenda.

Mwenyekiti huyo, Daudi anase-
ma hatua yao ni kumfuatilia mama 
mjamzito na mwenza wake kama 
wanaenda kliniki na wakibaini 

Inatoka Uk. 11

Zuwena Bakari, askari polisi wa Kitengo cha Jinsia Kituo cha Kati 
Dodoma, akifafanua jambo. PICHA: YASMINE PROTACE. 

•Nini kinafuata? Waonyeshwa pa kupita 
hawaenda wanawakamata na ku-
wapeleka kufanya usafi katika kituo 
cha afya.

“Wapo baadhi ya wajawazito na 
wenzao wao, ambao wanakaidi 
kuhudhuria kliniki, nasi tukibaini 
hilo, tunawafuatilia na kuwakamata 
na kuwapa eneo katika kituo cha 
afya ili wafanye usafi siku nzima,” 
anasema.

Pia, anataja adhabu ya usafi ni 
hatua iliyozaa matunda makubwa 
katika kuimarisha mahudhurio ya 
kliniki kwa juu, manufaa zaidi yak-
ishuhudiwa kwa mama kujifungua 
salama.

WADAU
Amina Mahiya, wakili mtetezi 

uwajibikaji  kutoka Kata ya Kikuyu 
Kaskazini anaeleza kuwapo mafani-
kio katika awamu ya pili iliyoanza 
mwaka jana na unakamilika mwezi 
huu, huku uliotangulia wa kwanza, 
ulianza katika mwaka wa fedha 
2018/2019.

Wakili Amina, anasema wame-
baini kuwapo mtazamo mwingine 
ulioko katika itikadi za vijana, wa-
kiamini kwamba masuala ya uzazi 
yanaishia mikononi mwa watoto 
pekee, ilhali ukweli ni kwamba ya-
naangukia sura tatu, wazazi baba na 
mama, pia binti.

Anasema, ni hatua iliyochangia 
kuongezeka bajeti inayotakiwa ka-
tika sekta hiyo ya afya, baada ya 
kufanikiwa kushawishi vikao vya 
kiserikali kuridhia maboresho hayo 
fedha kuhusu uzazi kuingezwa.

Pia, Amina anasema katika 
mtazamo maalum dhidi ya ukatili 
wa kijinsia, jamii imejitambua na 
kutoa ushirikiano kufanikisha waki-
ukaji kukamatwa.

Katika hilo anaelekeza shukrani 
kwa watendaji wa serikali kuanzia 
ngazi za kata hadi juu, kwa namna 
walivyo msaada mkubwa katika 
kufanikisha mradi kutimia katika 
namna sawia.
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ajali,” anasema Abdallah.

MWANASHERIA POLISI
Mwanasheria wa Jeshi la Polisi 

Kikosi cha Usalama Barabarani, 
Mrakibu Deus Sokoni, anasema 
elimu inayotolewa ya usalama 
barabarani kwa kushirikiaa na wa-
dau wengine, imesadia kupunguza 
ajali nchini.

Anasema mapambano ya ajali 
za barabarani kwa miaka iliyopita 
kuanzia 2009 zilikuwa nyingi na 
kuna mwaka zilifika 27,000, vikiwa 
na vifo 16,000.

Mrakibu Sokoni anataja mwaka 
2018 walipunguza ajali kwa asilimia 
28, akiwa na takwimu jumla za ajali 
3,732 yenye vifo 1,788.

Pia, mwaka jana, ilikuwa na ajali 
2704 na vifo 1449, ambayo ni pun-

guzo la vifo 348.
“Mwaka 2018 kulikuwa na maje-

ruhi 3,746 kabla ya hapo tulishawa-
hi kufikia zaidi ya majeruhi 20,000 
walikuwa wengi ajali zinavyopun-
gua na majeruhi wanazidi kupun-
gua. Mwaka 2019 tukawa na maje-
ruhi 2834,” anasema Sokoni.

Sokoni anadokeza mwaka huu 
hadi mwezi Juni, kulikuwapo ajali 
978, yenye vifo 616, wakati mwaka 
jana kipindi kama hicho kuliku-
wapo vifoli 744. Maana yake ni ku-
pungua vifo 128

MZIZI WA AJALI
Sokoni anataja makundi yali-

yoathirika zaidi katika kipindi ni 
madereva 73 na mwaka uliotan-
gulia 79. 

Aidha, anasema vyanzo vya ajali 
vinavyosababishwa na binadamu 

ni asilimia 76 na kwa madereva asil-
imia 99. Madereva waliojeruhiwa 
mwaka 2019 walikuwa 149 na mwa-
ka huu wako 103

Sokoni anaeleza abiria waliokufa 
kwa  kisa hicho mwaka jana ni 247 
na mwaka huu 229, hapo kukiwapo 
upungufu wa 18 mwaka huu.

“Abiria waliojeruhiwa Januari 
hadi Juni mwaka 2019 walikuwa 
843 na Januari hadi Juni 2020 wal-
iojeruhiliwa ni 685 tumepunguza 
majeruhi 158,” anasema Sokoni.

Anawataja madereva wa boda-
boda waliokufa ni 157 kuanzia Janu-
ari hadi Juni mwaka jana na mwaka 
huu, 124, upungufu ni vifo 33, huku 
majeruhi waendesha pikipiki wa 
nusu mwaka uliopita ni 252 na 
mwaka huu 167

MATATIZO NA ADHABU
Sokoni anasema mwaka huu, 

Polisi imeshafungia leseni 37 za ma-
dereva wa mabasi nchini, kwa ma-
kosa mbalimbali.

“Kuwafungia kumesaidia kuo-
gopa kusababisha ajali tumejipa 
mamlaka ili tuweze kuwadhibiti 
kama akiendesha ovyo baraba-
rani tukiwa na ushahidi ninamuita, 
namhoji akikubali namuambia 
aende kusaidia kulea watoto nyum-
bani kwa miezi mitatu,” anasema

 “Kuna dereva wa kike aliendesha 
basi kwa fujo barabarani ili akamat-
we aletwe kwangu kwa makusudi 
tu.

“Anaeleza nilifanya kusudi ili ni-
kamatwe niletwe kwako nieleze 
malalamiko yake kwa kuwa amey-
apeleka sehemu husika hayafanyi-
wi kazi,” anasimulia.

Sokoni analalamika kuna shida 
ya watu kuchelewa, baadhi ya 

abiria walipata ajali kwa zaidi ya 15, 
ndio wanajitokeza kudai fidia, ikiwa 
ni ishara ya bado kuna upungufu.

KUPUNGUZA AJALI
Mratibu wa Masuala ya Usalama 

Barabarani kutoka Shirika la Afya 
Dunia (WHO), Mary Kesi, anasema 
wamekubaliana kwa  muongo wa 
pili, wamekusudia kupunguza nusu 
ya ajali zilizopo.

Hata hivyo, anakiri hawajafani-
kiwa kumaliza lengo kama hilo cha 
asilimia 50 kipindi cha miaka 10 
kilichopita.

Analalamika kuwapo tatizo la 
upatikanaji taarifa za ajali na asilim-
ia 10 ya vifo vinatokea katika vituo 
vya afya, hivyo kuna uwezekano wa 
kukosa taarifa kwa usahihi, hivyo 
yote yanaingia katika tafakuri ya 
watakachokifanya.

Majeruhi ajali gari kupinduka mara 3 alivyopewa maisha mapya
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Ilivyo janga la kiafya kwa watoto
kuendekeza maeneo ya starehe

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

 

“
KILA siku ya Jumapili baada 
ya kutoka kwenye ibada, 
lazima nitoke na wanangu 
‘out’ (matembezini), kwa 

maana ya kwenda kula   na kuny-
wa pamoja na familia yangu. Siku 
hiyo wanangu nawapeleka sehemu 
nzuri ambayo ina muziki mzuri na 
mandhari ya kuvutia.

 “Hakuna muda maalum wa ku-
rudi nyumbani, bali itategemeana 
na mazingira tutakayoyakuta huko 
matembezini  au baa, muhimu 
ninachozingatia     kama mama ni 
kuhakikisha wanangu hawatumii 
kilevi chochote, isipokuwa wataku-
la na kunywa kadri watakavyotaka.

 “Unavyokuwa maeneo ya stare-
he  unanogewa. Huoni hata kama 
muda umeenda kuja kushtuka una-
shangaa  inafika saa tatu ya usiku, 
hapo watoto hawajaandaliwa nguo 
za shule, wala kufanya kazi wal-
izoachiwa na walimu wao pamoja 
na  maandalizi mengine ya shule,” 
anaeleza Juliana ( jina la pili tunalo), 
mama wa watoto watatu jijini hapa.

Anaendelea:“Sitasahau siku tu-
metoka na wanangu tulinogewa 
pale hotelini, maana kulikuwa na 
tamasha ikafika hadi saa tano, muda 
huo watu wamelewa kuna vurugu, 
baadhi ya matendo yaliyokuwa ya-
naendelea ni ya aibu hadi wanangu 
wakawa wanahoji.

Mwingine, Japhet Mwazembe, 
mfanyabiashara jijini Mbeya, ana 
maelezo kwamba kila mwisho wa 
wiki, au kawaida ya kutoka na wato-
to wake kwenda matembezini, hu-
susani maeneo yenye michezo ya 
watoto na huko anahakikisha wa-
nafurahia kutosheka na burudani 
wanazozipata.

 Anasema, licha ya kufanya hivyo 
kwa ajili ya kuwapatia furaha wato-
to wake, anakiri kutozingatia muda 
kwa watoto na wanaachwa hadi 
watosheke, pasipo kupewa mipaka 
ya muda.

 
WASIMAMIZI SHERIA 
  Hakimu wa Mahakama ya 

Wilaya ya Kyela, Paul Mabula, 
anasema Sheria ya Mtoto ya Mwaka 
2009, inapinga mtoto kuhudhuria 
yenye  shughuli zinazovunja utu 
wake, sambamba na wasihudhurie 
matamasha au shughuli hizo nyaka-
ti za usiku.

  Anahimiza, sheria inampa na-
fasi mtoto kushiriki shughuli zina-
zolinda hadhi yake mchana pekee 
muda usiozidi saa 12 jioni na ombi 
lake ni jamii izingatie matakwa 
ya Sheria ya Usalama na Utu wa 
Watoto wawapo katikamaeneo ya 
starehe, badala ya kukaa nao usiku 
maeneo hayo ya starehe.

“Kifungu cha 158 cha mwaka 

2009, kinatoa zuio  kwa mtoto 
kushiriki kwenye maonyesho 
au sherehe zozote, kwa sababu 
ni kosa kisheria bali wakati wa 
mchana anaruhusiwa,” anasema 
Mabula.

  Anaongeza kuwa Sheria ya 
Mtoto ya Mwaka 2009, inaeleza 
kuwa mahali popote mtoto ana-
kohudhuria kusiwe na mambo au 
kuonyeshwa vitu vinavyovunja 
utu au haki zake, kulingana na hao 
waliopo.

  Baadhi ya wananchi katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Kyela, 
akiwamo Justine Mwakyusa, ana-
shauri sio vyema mtoto kushiriki 
maeneo ya starehe iwe mchana au 
usiku, kwa sababu kuna watu wa-
nafanya mambo yasiyo na mwele-
keo sahihi, ilhali kuna watoto ka-
tika maeneo hayo.

  Licha ya kushiriki katika mae-
neo ya starehe lakini pia watoto 
wachanga waopelekewa maeneo 
hayo wanaweza kupata madhara 
kiafya, kunapokuwapo muziki we-
nye sauti kubwa, hupenya kwenye 
masikio ya watoto.

 Kwa mujibu wa Sheria ya Mtoto 
Namba 21 ya Mwaka 2009, inataja 
wajibu wa wazazi, walezi na jamii 
kuhakikisha watoto wanapata haki 
zao za msingi, ikiwamo elimu. 

Sheria hiyo inasisitiza jamii ina-
beba wajibu wa kufuatilia na ku-
hakikisha watoto wanaandikishwa 
na kwenda shule, pamoja na ku-
fuatilia maendeleo yao masomoni, 
huku ikiwa na kipengele kinachoe-
leza kuhakikisha mahudhurio na 
kusoma kwa bidii.

  Licha ya Sheria ya Mtoto ya 
Mwaka 2009 kuweka wazi kwam-
ba ni kosa mwenye umri chini ya 
miaka 18 kuwa katika maeneo ya 
starehe nyakati za usiku, bado ku-
nashuhudiwa baadhi ya wazazi 
kukiuka sheria hiyo, ama kwa kujua 
au kutokujua.

Ni aina ya agizo la kisheria lin-
aloendana na marufuku ya ajira 
kwa watoto katika maeneo hayo 
yanayotajwa, mfano katika baa, 
kunawezeakana mabaya kush-
uhudiwa matusi, mavazi yasi-
yoendana na heshima, hata yakam-
jengea picha na saikolojia mbaya 
mtoto.

WAONAVYO WANANCHI 
Wananchi wa Mbeya waliozun-

gumza na Nipashe kuhusu suala 
hilo, walikuwa na maoni kwamba 
mwenendo wa kuwapeleka wa-

Watoto wakifurahia jambo mjini Mbeya. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, Ulrich Matei.

• Chanzo kikuu wazazi wanaojisahau
• Polisi walia ukiukaji ‘utii bila shuruti’

USHUHUDA WA MBEYA…
toto kwenye maeneo ya starehe, 
kunaweza kuhatarisha usalama 
wao, mathalan endapo kunatokea 
vurugu na watu kurushiana chupa 
au vingine vya hatari.

Kwa mujibu wa Jeshi la Polisi- Da-
wati la Jinsia mkoani Mbeya, mara 
nyingi wamekuwa wakifanya do-
ria kwenye maeneo mbalimbali ya 
starehe, lengo mojawapo ni kuka-
gua usalama wa watoto katika mae-
neo hayo usiku.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mbeya, Ulrich Matei, anasema baa-
dhi ya wazazi na walezi  wameku-
wa wakikaidi zuio hilo la kisheria 
kwenye maeneo ya starehe usiku 
na wanapowakuta huwaondoa wa-
toto mara moja, kwani kuwaacha ni 
kuwaingiza katika tabia mbaya.

MWISHO WA MWAKA? 
Wakati ikielekea msimu wa si-

kukuu na kumaliza mwaka msimu 
ambao wa huambatana na furaha 
zisizo na kifani, furaha ambazo hui-
weka sawa miili na akili za watoto 
hususani, mara baada ya kutoka 
masomoni.

Vilevile, furaha zinazojumuisha 
utolewaji na upokeaji zawadi mion-
goni mwa wazazi na watoto, ama 
ndani au nje ya familia.  Ushauri ul-
iopo, ni kwamba furaha za sikukuu 
na zinginezo kwa watoto hazipaswi 
kupitiliza hata kuharibu njia sahihi 
za malezi ya watoto, licha ya taba-
samu ya mzazi ni kuona mtoto 
anafurahi

Uzoefu unaonyesha watoto wa-
natendewa matukio ya kikatili 
mara nyingi zaidi katika vipindi na 
mazingira ya sherehe na sikukuu 
na hasa zinapoendena na likizo za 
masomo.  

Aidha, kuna ufafanuzi wa kijamii 
kwamba, wazazi wengi wanaomi-
liki simu za kisasa maarufu ‘simu 
janja’ watatamani kuwasiliana ki-
jamii kupitia simu hizo, wakiwa na 
watoto maeneo ya starehe

 Anaongeza kuwa 
Sheria ya Mtoto 
ya Mwaka 2009, 
inaeleza kuwa 
mahali popote 
mtoto anakohud-
huria kusiwe na 
mambo au kuo-
nyeshwa vitu 
vinavyovunja 
utu au haki zake, 
kulingana na hao 
waliopo.



Alhamisi Novemba 19, 202014

Wazalishaji Coca-Cola rasmi kusafisha
fukwe unaochafuliwa na utitiri plastiki

MAZINGIRA

Na Elizabeth Zaya

‘
MCHANGA Pekee’ ni kampeni in-
ayolenga kukuza ukusanyaji chupa 
za plastiki na uhifadhi wa bahari, 
kampeni iliyoanzishwa baada ya 

kubaini asilimia kubwa ya taka ba-
harini zinatoka pwani kupitia mtoni, 
mifereji ya maji na fukwe. huku ikikadi-
riwa kila kilomita ya mraba ya bahari 
ina vipande 13,000 ya vifaa vya taka za 
plastiki.

Utafiti wa hivi karibuni uliofanywa na 
Baraza la Kimataifa la Vinywaji (ICBA), 
uligundua kuwapo vipande milioni 15 
vya taka za plastiki baharini kwa sasa.

Ripoti kutoka asasi ya Ocean Con-
servancy’s 2018 International Costal 
Cleanup, inasema wakati usafishaji 
pwani, vichungi vya sigara viko kwa 
wastani wa vipande milioni 2.4, in-
afuatiwa na vifuniko vya chakula kwa 
wastani wa vipande milioni 1.7.

Pia, kunatajwa kuwapo chupa za 
plastiki milioni 1.6, vifuniko vya plas-
tiki milioni 1.1 na mifuko ya plastiki 
vipande 757,523 vinavyounda vikundi 
vitano vya uchafu uliokusanywa wakati 
wa kusafisha pwani uliofanywa na nchi 
zaidi ya 100 ulimwenguni.

Nchini kunatajwa pwani za Mtwara, 
Dar es Salaam, Bagamoyo, Tanga na 
Zanzibar zina sura na hali zinazofa-
nana, kwa kuzingatia shughuli za kibin-
adamu na chupa zisizofaa za plastiki zi-
nazotupwa kwenye njia za maji za mito 
na mifereji, vyanzo vikuu cha uchafuzi.

Ni aina ya mtazamo kwamba hiyo 
haitoshughulikiwa na  inakadiriwa 
ifikapo mwaka 2050, huenda bahari 
itakuwa na vifaa vya plastiki nyingi 
zaidi, hali ambayo si rafiki kwa ustawi 
wa samaki.

COCA-COLA YAAMUA
Kutokana na hai hiyo, kampuni in-

ayozalisha vinywaji baridi ya Coca-Cola 
Kwanza, iliamua kuchukua hatua ya 
kuanzisha kampeni maalum ya kupam-
bana na uharibifu wa mazingira inay-
ojulikana kama ‘Mchanga Pekee’.

Ni kampeni iliyoanzishwa mwaka 
jana, ikilenga kufundisha, kushirikisha 
na kushawishi  jamii namna bora ya ut-
upaji taka za plastiki kupitia kusafisha 
pwani, ukusanyaji chupa za plastiki, 
kuchakata na kutupa chupa za plastiki 
nchini.

Tangu kuanzishwa kwa kampeni 
hiyo, Coca-Cola Kwanza imekuwa ikiel-
imisha jamii namna ya kufanya usafi na 
kupeana maarifa inayowaweka katika 
mazingira salama, kwa ajili ya kukom-
boa mchanga wa Pwani kutokana na 
taka za plastiki zisizo za lazima, hivyo 
kuokoa ikolojia ya mazingira.

Mkurugenzi wa Masuala ya Umma 
na Mawasiliano wa Coca-Cola Kwan-
za, Haji Mzee, anasema kampeni ya 
‘Mchanga Pekee’ imegawanywa katika 
shughuli kuu mbili, zote zinaonyesha 
lengo la pamoja kuelimisha jamii kupi-
tia kujihusisha na uhifadhi wa mazingi-
ra na kikuu katika kampeni ni kusafisha 
pwani na kununua chupa za plastiki 
kwa ajili ya kuzichakata.

Pia, anasema kampeni imejengwa 
katika kuhamasisha jamii kufuatilia 
usafishaji pwani kote nchini kwa ku-
fuata utaratibu wa kuzuia uchafuzi 

unaosababishwa na utupaji holela wa 
chupa za plastiki na namna ya kutunza 
mazingira.

AJIRA MPYA
Anasema ni kampeni iliyofanikiwa 

kuajiri kundi kubwa la watu, wakiwamo 
wanawake wanaofanya kazi hiyo ya us-
afi, mara tano kwa wiki.

“Wanawake  wanaofanya kazi hiyo 
wamepatiwa mikataba kabisa, kwa 
mfano katika fukwe ya ‘Coco Beach’ 
(Oysterbay Dar es Salaam)   huwa wa-
nasafisha kila Jumamosi, Jumapili, Ju-
matatu, Jumatano na Ijumaa,” anasema 
Haji.

“Kupitia kazi hii, timu ya wasafishaji 
wa pwani, imebaini kuwapo idadi kub-
wa ya vipande vya chupa za plastiki ka-
tika maeneo hayo, nyingine zikiwa pini, 

sindano, vifuniko vya chakula, majani, 
vifungio vya plastiki, mifuko ya kubeba 
plastiki pamoja na makombo ya chaku-
la,” anfafanua

M AVUNO YAKE
Haji anasema, kampeni hiyo imefani-

kiwa kufikia watu wengi katika jamii na 
kwamba kila mwisho wa wiki, ufukwe 
wa Coco Beach pekee hupokea kati ya 
watu 300 hadi 500.

“Kupitia kikundi chetu cha kusafisha 
pwani, makadirio ya chupa za plastiki 
150, zaidi ya vifungashio 250 vya plas-
tiki na idadi kubwa ya uchafu wa ba-
harini uliohamia pwani na mawimbi 
yenye nguvu ya bahari, zilikusanywa,” 
anaeleza Haji.

Anasema mpaka sasa, wafanyakazi 
wa kampeni hiyo   wamefanikiwa 
kukusanya taka za chupa za plastiki 
zaidi ya 8,500 karibu na Coco Beach na 
zote zimepelekwa katika kampuni za 

kuchakata kutengeneza bidhaa za plastiki.
Haji anasema, pia kampuni ya Coca-Cola Kwan-

za iliamua kuanza kununua chupa za plastiki kwa 
bei Sh. 50 kila moja, lengo ni kuipa jamii fursa kwa 
jamii kutambua umuhimu wa kutunza mazingira 
na kutumia taka kama fursa ya kujipatia kipato.

Anasema, mpaka sasa kampeni hiyo ime-
shafanikiwa katika maeneo mbalimbali jijini Dar 
es Salaamm ikiwa ni pamoja na Mbagala wilayani 
Temeke,  Manzese wilayani Ubungo na Tandale 
wilaya ya Kinondoni.

Maeneo mengine anayataja kuwa Mwanyamala, 
Kinondoni, Buguruni na kila eneo kampeni im-
esaidia kutoa elimu ya mazingira ikifikia wakazi 
takriban 5,000 na hadi sasa, zaidi ya chupa za 
plastiki 60,000 zilizotumika zimeshanunuliwa na 
waendesha kampeni hao.

“Bei inayotumika kwa ununuzi wa chupa katika 
kampeni hii ni mara nne ya bei ya soko. Wafanya-
biashara wengine hununua chupa za plastiki zili-
zotumiwa kwa msingi wa uzito wao ambapo kilo 
moja ya chupa ya plastiki huuzwa kati ya Sh.200 
na Sh.250.

“Kilo ya chupa za plastiki zilizotumiwa zina 
vipande kati ya 25 na 30, ambazo, ikiuzwa kwa ki-
pande kupitia kampeni yetu, mtu angepata kati ya 
Sh. 1,000 na Sh.1, 500,” 

 “Kampeni hii imewawezesha wananchi wengi 
kiuchumi kwa sababu imekuwa ikipokelewa vy-
ema na jamii. Watu wengi huja na chupa za plas-
tiki zilizotumiwa,” anasema Haji, lengo la kampeni 
ni kuijengea jamii hamasa na kupeana elimu ya 
namna boraya uhifadhi na usimamizi endelevu wa 
mazingira.

Pia, anaeleza anaunga mkono serikali katika ku-
unda jamii bora ambayo inachukua umuhimu wa 
uhifadhi wa mazingira na usimamizi endelevu wa 
mazingira hayo kutoka moyoni.

“Tunaamini kwamba kujenga tabia ya utunzaji 
endelevu wa mazingira utaongeza idadi ya watalii 
hususani katika fukwe zetu,” anasema Haji na 
kuongeza: 

“Kwa sababu hakuna mtu anayependa kwenda 
kutembelea mahali pachafu, lakini mazingira yetu 
yakiwa safi muda wote tutapata wageni wengi 
zaidi.”

Pia, tutakuwa tunaendelea kutengeneza mazin-
gira kwa wanawake na vijana wetu kupata fursa ya 
kujipatia kipato na ajira.

“Tunaamini kwamba, tutakuwa tumepunguza 
kwa kiwango kikubwa taka za chupa za plastiki ka-
tika jamii na kuelimisha  kwa sababu jamii itaku-
wa imepata elimu ya kutosheleza.

“Ulinzi na uhifadhi wa ikolojia ya baharini na 
ardhi inayolimwa nayo itakuwa imetunzwa, hivyo 
kuwezesha jamii yetu kuishi katika mazingira am-
bayo hayana uchafuzi wa mazingira,” anasema.

Kampeni ya kusafisha ufukwe ikiendelea, katika picha tofauti. PICHA: 
MTANDAO.

 Mkurugenzi wa Mawasiliano Coca-
Cola Kwanza, Haji Ally Mzee, al-
ipozungumza jijini Dar es Salaam, 
wakati wa uzinduzi wa kampeini 
ya Mchanga Pekee. PICHA: ELIZA-
BETH ZAYA.
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KITUO

Ujangili hifadhini wapungua kwa 70%
Na Augusta Njoji, DODOMA

I
MEELEZWA kuwa ujangili katika 
hifadhi za taifa na maeneo tengefu 
nchini umepungua kwa asilimia 70 
katika kipindi cha miaka mitano 

iliyopita.
 Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya  Ma-

liasili na Utalii, Dk. Allan Kijazi, aliyasema 
hayo alipokuwa akifungua mafunzo kwa 
watendaji wa wizara hiyo jijini hapa, yali-
yoandaliwa na serikali kwa kushirikiana na 

Shirika lisilo la Kiserikali la PAMS Founda-
tion linalojihusisha na mapambano dhidi 
ya ujangili.

Dk. Kijazi alisema kupungua kwa ujan-
gili ambao ulikithiri mwaka 2007 hadi 2015 
kumechangiwa na operesheni mbalimbali 
zilizofanyika kwenye maeneo hayo.

Alisema kwa kipindi hicho watu zaidi ya 
30,000 wamekamatwa kwa tuhuma za ku-
jihusisha na ujangili.

“Kwa miaka mitano iliyopita, operesheni 
zilizofanywa na serikali na vikosi vya ku-

zuia ujangili pamoja na wadau wote, zime-
fanikisha kukamatwa kwa majangili 33,386 
na silaha mbalimbali 2,501 zikiwamo silaha 
za kivita,” alisema.

Hata hivyo, alionya watumishi watakao-
bainika kutokuwa waaminifu hatua kali 
zitachukuliwa dhidi yao.

Kadhalika, alisema serikali imejipanga 
kuandaa na kutekeleza mpango mkakati 
wa kitaifa wa kudhibiti ujangili, lakini ku-
undwa kwa Jeshi la Uhifadhi Wanyamapori 
na Misitu.

Ombi Jiji kupanua stendi ya Sabasaba

Mchuuzi wa vikapu akitembeza bidhaa zake katika eneo la stendi ya daladala ya Sabasaba, jijini Dodoma jana. Kikapu kimoja 
alikiuza 3,000/-.  PICHA: PETER MKWAVILA  

Wabunge wanolewa 
diplomasia na itifaki

HABARI dodoma

 Na Augusta Njoji, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma im-
eombwa kupanua eneo la kituo cha da-
ladala cha Sabasaba ili kupunguza mson-
gamano wa magari nje ya kituo hicho.

Mkazi wa Jiji hilo, Diana Lameck, aki-
zungumza na Nipashe kwenye kituo hicho, 
alisema kumekuwapo na kero na kusaba-
bisha magari madogo kushindwa kutumia 
barabara ya Sabasaba kutokana na mson-
gamano wa daladala kwenye barabara 
hiyo.

Alisema mbali na kero hiyo, pia watumi-
aji wengine wanakumbana na adha hiyo 
hasa wanaopita kuingia Kituo cha Afya Ma-
kole, Shule ya Sekondari Dodoma na mae-
neo mengine jirani.

“Yaani hata abiria wa daladala wanalazi-
mika kushukia nje ya stendi kutokana na 

foleni ndefu ya magari na hii hali ni wakati 
wa asubuhi na jioni, yaani kituo ni kidogo 
kwa wingi wa magari uliopo,” alisema.

Aliomba uongozi wa jiji hilo kuangalia 
eneo ambalo litafaa kuwa kituo cha da-
ladala ili kuiondoa msongamano kwenye 
eneo hilo ambalo pia linatumika kama 
soko.

Naye Halima Ali, alisema ndani ya kituo 
hicho eneo la kuegesha magari limekuwa 
dogo kutokana na wafanyabiashara wa-
dogo kusogea kwa kiasi kikubwa na hivyo 
magari kukosa eneo la kuegesha.

“Wafanyabiashara wadogo wanasogea 
eneo la kuegesha daladala hali ambayo 
inahatarisha hata usalama wao, inabidi Jiji 
waliangalie hili,” alisema.

Akizungumzia adha hiyo, Katibu wa 
Soko la Sabasaba, Abuu Mohamedi, alise-
ma tatizo hilo linachangiwa na wafanya-

biashara kutoheshimu mipaka ya eneo la 
soko.

Alisema wametoa elimu kwa wafanya-
biashara hao, lakini wamekuwa wakikaidi, 
jambo ambalo ni hatari  kwao na  bidhaa 
zao.

“Wafanyabiashara wote wamehama 
eneo lao husika la kufanyia biashara na 
kuvamia eneo la stendi ya daladala, hili 
eneo ni kubwa isipokuwa ni tatizo hilo tu 
linafanya daladala kukosa eneo la kuege-
sha kwa ndani na kuegesha nje kwenye 
barabara,” alisema.

Aliongeza: “Gari linaweza kufeli breki 
huku umepanga bidhaa zako chini ni ha-
tari hata kwa afya zetu na ikizingatiwa kwa 
sasa kuna mvua, magonjwa ya mlipuko 
yanaweza kutukuta na kuathiri, ukiwaam-
bia wanasema hali mbaya lazima wafanye 
biashara kwenye msongamano wa watu.”

 Na Augusta Njoji, DODOMA

 
MBUNGE wa Dodoma 

Mjini, Anthony Mavunde, 
ameanza kutekeleza ahadi 
alizotoa kwenye uchaguzi mkuu 
2020 ya kutatua tatizo la maji. 

Anesema amechimba visima 
sita kwenye maeneo mbalimbali 
ikiwamo Chigongwe.

 Akikagua jana uchimbaji 
wa kisima cha maji katika 
Kata ya Chigongwe, Mavunde, 
alisema hicho ni kisima cha sita 
kuchimbwa  tangu achaguliwe 
kuwa mbunge wa jimbo hilo, 
kwenye uchaguzi mkuu wa 
Oktoba 28, mwaka huu.

 “Naendelea kutekeleza ahadi 
nilizotoa  kwa wananchi juu ya 
utatuzi wa kero ya upatikanaji 
wa majisafi na salama,” alisema.

 Diwani wa Kata hiyo, Simon 
Machela, alimshukuru Mavunde 
kwa kutekeleza ahadi yake na 
aliahidi kabla hajaanza shughuli 
zingine ataanza na utatuzi wa 
tatizo la maji.

 Alisema Mtaa wa Ng’ambala 
hawapati kabisa maji, hivyo 
kupitia mradi huo watapata maji 
na kuondokana na kilio chao cha 
kila siku.

 Baadhi ya wakazi wa 
Chigongwe walieleza 
kufurahishwa na jitihada hizo, 
na kwamba kero ya maji ilikuwa 
kubwa.

 Neema Joseph, alisema kata 
hiyo ina mitaa mitatu ambayo 
yote ilikuwa inakabiliwa na 
tatizo la maji, hivyo hatua hiyo 
imesaidia kupunguza adha hiyo. 

 Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WABUNGE wamepewa somo 
la diplomasia na itifaki ili 
kutekeleza vyema majukumu yao 
ya kibunge.

 Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, Balozi Brigedia 
Jenerali Wilbert Ibuge, alitoa 
somo hilo jana kwa wabunge hao 
wa Bunge la 12 lililozinduliwa 
hivi karibuni na Rais John 
Magufuli.

 Alisema kuna umuhimu 
mkubwa kwa wabunge kutambua 
masuala yote ya kidiplomasia 
na kuiitifaki ikiwamo mavazi na 
upeperushaji bendera.

 “Kwa ujumla kuhusu dhana ya 
itifaki, ya viongozi wa kitaifa, 
katika mawasiliano ya viongozi, 
Itifaki ya mawasiliano rasmi na 
balozi zilizopo  nchini, pia kuna 
itifaki ya upeperushaji bendera 
na mipaka yake, ya mavazi kwa 
viongozi pamoja na mambo 
mengine kuhusu wabunge na 
viongozi wote nchini,” alisema.

 Alibainisha kuwa somo hilo 
linalenga kuwajengea wabunge 
uelewa mpana zaidi kuhusu 
masuala ya diplomasia na 
itifaki ikiwa ni moja ya masuala 
muhimu ya kuyafahamu kama 
zilivyo sheria na taratibu.

 Alisema masuala hayo 
watakutana nayo katika 
kutekeleza majukumu mbalimbali 
ya kibunge.

Mavunde aanza 
kutekeleza ahadi
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Ujazo maji Ziwa Rukwa waongezeka 
Na Nebart Msokwa, CHUNYA

U
JAZO wa maji katika Ziwa Rukwa 
umeongezeka kutoka wastani 
wa mita za ujazo 5.8 mwaka jana 
mpaka mita 7.5 kutokana na mvua 

kubwa iliyonyesha msimu wa 2019/20 ka-
tika mikoa ya Nyanda za Juu Kusini.

Aidha, ongezeko hilo la maji linadaiwa 
kuchangiwa pia na ongezeko la utunzaji 
wa mazingira na vyanzo vya maji vya mito 
inayomwaga maji kwenye ziwa hilo katika 
miaka ya karibuni.

Mtaalamu wa Maji kutoka Bonde la Ziwa 
Rukwa, Nasra Nasoro, aliyasema hayo juzi 
kwenye kikao cha wadau wa maji ya bonde 
hilo kilichofanyika katika Wilaya ya Chunya 
kwa lengo la kujadili matatizo mbalimbali 
yanayolikabili bonde hilo.

Alisema kiwango hicho cha ongezeko la 
maji kwenye ziwa hilo, hakijawahi kutokea 
katika kipindi cha miaka 20 iliyopita kuto-
kana na matatizo mbalimbali yaliyokuwa 
yanaviandama vyanzo vya maji.

“Haya ni mafanikio makubwa sana kwetu 
pamoja na wadau wetu wote. Ongezeko hili 

la mita za ujazo 1.3 ni kiwango kikubwa sana 
na ni changamoto kwetu kuendelea kuima-
risha uhifadhi wa vyanzo ili maji yasipun-
gue tena na sasa hivi ni mwezi Novemba 
bado maji yako juu,” alisema Nasoro.

Alisema katika miaka ya hivi karibuni, 
kiwango cha maji kwenye ziwa hilo kili-
kuwa kimepungua kiasi cha kuanza kuleta 
wasiwasi wa ziwa hilo kutoweka miaka ya 
baadaye, lakini ongezeko hilo limeleta 
matumaini mapya.

Nasoro aliwapongeza wadau mbalimbali 
wa mazingira ambao wamekuwa wakishiri-
ki kutunza mazingira ambayo ndiyo chanzo 
cha maji yanayotiririka kuingia kwenye 
ziwa hilo.

Naye Ofisa Mazingira wa Wilaya ya Chun-
ya, Yohana Mguluka, alisema wilaya hiyo ni 
miongoni mwa maeneo yenye vyanzo vingi 
vya maji ya ziwa hilo na kwamba mwaka 
huu kuna mito mingi ambayo imetiririsha 
maji mwaka mzima.

Alisema kutokana na ongezeko hilo, kuna 
hatari ya kutokea mafuriko kwa wakazi wa-
naoishi jirani na ziwa hilo kwa madai kuwa 
maji bado yanazidi kutiririka kwenda kwe-

nye ziwa na mvua tayari imeanza tena ku-
nyesha.

Aliiomba Bodi ya Maji ya Ziwa hilo kuan-
za kuweka tahadhari za kutokea mafuriko 
ikiwa ni pamoja na kuhamasisha watu kuy-
atumia maji kwa ajili ya kilimo cha umwa-
giliaji.

“Kiwango cha maji kinasoma juu, lakini 
ukiangalia mwezi huu tayari mvua imeanza 
kunyesha tena na wataalamu wametabiri 
kwamba kutakuwa na mvua nyingi tena 
mwaka huu. Tujiandae kukabiliana na 
mafuriko ambayo yanaweza yakaleta mad-
hara kwa watu,” alisema Mguluka.

Nao baadhi ya wadau walidai kuwa moja 
kati ya matatizo ya maji ya ziwa hilo, yanay-
osababishwa na shughuli za kibinadamu 
hasa kwa vyanzo vilivyoko wilayani Chunya 
ni uchafuzi wa maji kutokana na shughuli za 
uchimbaji wa madini.

Mmoja wa wadau hao, Lucy Omary, alise-
ma kipindi cha mvua baadhi ya wachim-
baji wadogo huwa wanafanya shughuli za 
kuchimba madini kwenye mito na hivyo 
kusababisha maji hayo kuchafuliwa.

Na Nebart Msokwa, MBARALI

BENKI ya CRDB imeanzisha kampeni 
maalumu ya kuwasaidia wasichana vifaa 
vya kujisitiri wakati wa hedhi zikiwamo tau-
lo za kike, ili kuondoa kero ya kutohudhuria 
masomo wakati wa kipindi hicho.

Hayo yalisemwa juzi wilayani hapa na 
Meneja wa Benki hiyo Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini,  Feruzi Kolongo, alipokuwa 
anakabidhi msaada wa taulo za kike zenye 
thamani ya Sh. milioni tano katika Shule ya 
Sekondari Madibira.

Alisema utafiti uliofanywa na Taasisi ya 
Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu (NIMR) 
unaonyesha kuwa asilimia 42 ya wasichana 

ambao huwa hawahudhurii masomo wakati 
wa hedhi kwa sababu ya kukosa taulo hizo.

Kalongo alisema kutokana na tatizo hilo 
ndiyo maana benki hiyo iliamua kuanzisha 
kampeni hiyo ambayo inatekelezwa nchi 
nzima kwa lengo la kuwasaidia wasichana 
kupata elimu wakati wote kama ilivyo kwa 
wavulana.

“Kampeni hii inaitwa ‘Hedhi Salama kwa 
Maendeleo ya Elimu’ na inatekelezwa kama 
sehemu ya kurejesha kwenye jamii sehemu 
ya faida tunayopata kwenye biashara,” 
alisema Kolongo.

Alisema mbali na kampeni hiyo, 
benki imekuwa ikisaidia kuboresha 
miundombinu ya vyoo kwenye baadhi ya 

shule za sekondari, ili kuwasaidia wasichana 
kujisitiri kwa maelezo kuwa utafiti wa NIMR 
pia unaonyesha asilimia 20 ya wasichana 
wasiohudhuria masomo wakati wa hedhi ni 
kutokana na miundombinu mibovu ya vyoo.

Akizungumza wakati wa kupokea msaada 
huo, Mkuu wa Shule ya Sekondari Madibira, 
Lazaro Malambughi, aliishukuru benki 
hiyo kwa msaada huo kwa maelezo kuwa 
utasaidia kupunguza utoro kwa watoto wa 
kike shuleni hapo.

Malambughi alisema uongozi wa shule 
hiyo umekuwa ukitumia fedha nyingi 
kuagiza taulo hizo kutoka maeneo ya mbali 
kutokana na vifaa hivyo kutopatikana 
kwenye mazingira hayo.

Alisema shule hiyo ina ya wanafunzi 624 
ambao huwa wanahitaji kupatiwa taulo 
hizo na kwamba baadhi huwa wanatumia 
vitambaa ambavyo huwa vinatakiwa 
kufuliwa, lakini tatizo la uhaba wa maji huwa 
linawafanya wengi kuogopa kuhudhuria 
shuleni.

“Wanaotumia vitambaa huwa wanatakiwa 
kuvifua mara kwa mara lakini kutokana 
na uhaba wa maji wengi huwa wanaamua 
kutohudhuria shule kabisa, lakini hizi taulo 
ambazo tumesaidiwa huwa zinachomwa 
baada ya kutumika na hivyo tatizo la 
maji halitakuwa shida tena,” alisema 
Malambughi.

CRDB yawakumbuka wanafunzi wa kike taulo za hedhi salama 

 Na Nebart Msokwa, MBEYA

MALEZI bora ya watoto katika 
ngazi ya familia yametajwa kuwa 
ndiyo chanzo cha kuwapo kwa 
amani, upendo, kuvumiliana na 
ukarimu katika jamii nchini.

Ofisa kutoka Ofisi ya Sekreta-
rieti ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma Mkoa wa Mbeya, Majid 
Mohamed, aliyasema hayo jana, 
jijini hapo alipokuwa anazun-
gumza kuhusu Sheria ya Maadili 
ya Viongozi wa Umma.

Alisema familia ni kitovu cha 
ujenzi wa maadili katika jamii 
kwa kuwa ndiko mwenendo wa 
tabia za kiongozi huanzia kujeng-
wa kwa kufundishwa na wazazi 
pamoja na walezi kuhusu maadili 
mema.

Mohamed alisema kiongozi 
bora ambaye ni mwadilifu anaku-
wa na msingi mzuri wa malezi ku-
toka katika familia yake ambako 
hufundishwa kuwa mwadilifu, 
mkweli, mwenye upendo, mwa-
minifu na mwenye kutambua haki 
na wajibu.

Alisema maadili hutoa mwon-
gozo wanajamii kuzingatia mam-
bo mema katika uhusiano wao na 
watu wengine kwenye jamii na 
kwamba mtu mwenye maadili hu-
penda mshikamano na amani.

“Kwa asili maadili yanashawishi 
mtu kufikiria wengine kwa maana 
ya kuwatendea yale ambayo hata 
yeye mwenyewe angependa at-
endewe, sasa ni jukumu la kila fa-
milia na jamii kujenga maadili ya 
mtoto kwa faida ya taifa zima,” 
alisema Mohamed.

Alisema serikali inahitaji watu 
wengi wenye maadili mema kwa 
ajili ya uendeshaji wa shughuli 
mbalimbali za maendeleo pamoja 
na kuongoza watu wengine hivyo 
ni wajibu wa kila mzazi kumlea 
mtoto wake katika maadili mema.

Kwa upande wake, Lumuli Ki-
bona, alisema kwa sasa kuna tati-
zo la mmomonyoko wa maadili 
kwenye jamii kutokana na wazazi 
wengi kutowafundisha watoto 
wao mila na desturi za kitanzania 
ambazo zilitumika kulijenga taifa.

Alisema kwa sasa hata kwenye 
vyombo vya usafiri wa umma 
watoto huwa hawana tabia ya ku-
waapisha wakubwa kwenye viti 
hali ambayo inaashiria kupor-
omoka kwa maadili kwenye jamii.

Malezi bora chanzo 
cha maadili mema

HABARI mbeya

Mwanachama wa Young Feminist Forum, ambao ni wanaharakati  wa kutetea vijana dhidi ya masuala ya kijinsia chini ya Mtandao 
wa Jinsia nchini TGNP, Saumu Kibasa (kushoto), akitoa maelekezo kwa mwananchi, kuhusu masuala mbalimbali wanayoyafanya, 
wakati wa kilele cha maadhimisho ya miaka 25 ya Beijing katika Wilaya ya Mbeya, jana. PICHA GRACE MWAKALINGA.  
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo ya Amali 
Zanzibar, imesema inathamini michango 
mbalimbali inayotolewa na wadau wake 
katika kuhakikisha inaleta maendeleo ende-
levu katika sekta hiyo.

Naibu Katibu Mkuu Taaluma wa wizara 
hiyo, Madina Mjaka Mwinyi, alisema hayo 
wakati alipofungua mafunzo ya upatikanaji 
wa takwimu sahihi za majisafi na salama, 
usafi wa mwili na mazingira katika shule, 
mafunzo ambayo yamefanyika jana mjini 
Unguja.

Alisema Shirika la Umoja wa Mataifa lina-
loshughulikia Watoto Duniani (UNICEF), 
limeandaa mafunzo hayo kwa lengo la kutoa 
taaluma za namna ya upatikanaji wa taarifa 
hizo kwa usahihi katika shule za Zanzibar, 
ngazi za maandalizi, msingi na sekondari 
kwa kuzingatia mfumo wa taarifa wa Wiz-

ara ya Elimu na kuzichambua, kuzitafsiri na 
kuzitumia kwa mipango ya elimu Zanzibar.

Vile vile, alisema Wizara ya Elimu 
inathamini mchango huo wa UNICEF kwa 
kuamua kutoa mafunzo hayo kwa watendaji 
kutoka taasisi mbalimbali ambayo ana imani 
kuwa yatawajengea uwezo katika utekelezaji 
wa majukumu ya kazi zao.

Alisema wizara itahakikisha kuwa mafun-
zo hayo yanaleta matokeo chanya na yenye 
ufanisi katika mazingira ya shule kwa ku-
hakikisha vianzio vya majisafi na salama 
vinakuwapo katika shule zote na kuwekwa 
katika hifadhi salama.

Pia alisema wanafunzi watahakikisha 
kuwa wanakuwapo katika usafi wa mwili 
na afya njema kupata mabadiliko ya kudu-
mu kuwa na tabia ya kutunza mazingira ya 
shule, vyoo na vyanzo vya maji.

Alisema kuwapo kwa mafanikio katika 
sehemu husika kutasababisha kuwapo kwa 

mazingira mazuri ya watoto ya kujifunza na 
hivyo kusaidia kuimarika kwa ufaulu wao 
pamoja na afya zao.

Aliwataka washiriki kutambua kuwa ni 
muhimu katika kutaarifu taasisi zao na sio 
kwa UNICEF na kuwataka kushiriki kika-
milifu ili wawe mabalozi wazuri wa wenzao 
katika kuitoa taaluma hiyo.

Alisema kazi ya kuimarisha mifumo ya 
majisafi na salama, usafi wa mwili na ku-
tunza miudombinu na mazingira ya shule 
ni kuendeleza malengo ya dunia na kuima-
risha maendeleo endelevu na kwamba ni 
lazima kupewa umuhimu wa kipekee kitaifa 
ili nchi iweze kutimiza maendeleo yake kwa 
ufanisi. Madina alitoa shukrani za dhati kwa 
UNICEF kwa ushiriki wao mkubwa na wa 
vitendo wa kuisaidia Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar kupitia Wizara ya Elimu na Mafun-
zo ya Amali kuhakikisha kuwa watoto wote 
wanasoma katika mazingira safi na salama 

ili kufikia malengo endelevu kwa wote.
Akisoma taarifa ya UNICEF kuhusu 

mafunzo hayo, Ofisa Maji, Usafi wa Mwili na 
Mazingira kutokana shirika hilo Zanzibar, 
Marko Msambazi, alisema mafunzo hayo 
yanafanyika kwa lengo la kuunda timu ya 
wataalamu wa kitaifa watakaoendeleza uta-
ratibu wa ukusanyaji wa takwimu ambao 
ulianza na uimarishaji wa huduma za maji 
na mazingira katika shule ambao uliingizwa 
serikalini.

Alisema mafunzo hayo yatasaidia kujua 
upatikanaji wa takwimu hizo na kumeone-
kana kuongezeka kwa idadi ya shule pamoja 
na wanafuzi katika nchi.

Wawezeshaji wa mafunzo hayo walisema, 
kuna baadhi ya shule ni hatarishi kutokana 
na miundombinu yake ya huduma za maji 
na vyoo hasa kwa watu wenye mahitaji 
maalum na kusababisha kupata matatizo 
katika kujifunza pamoja na ya kiafya.

Serikali yaeleza kuwathamini wadau sekta ya elimu

Na Mwandishi Wetu

MAHAKAMA ya Mkoa wa Wete, 
Pemba, imemhukumu Mansour 
Salim Mussa (50), jela miaka mitatu 
na kulipa fidia ya Sh. 200,000 kwa 
kosa la kumwingilia ndugu yake.

Hakimu wa mahakama hiyo, 
Abdalla Yahya Shamhun, alisema 
mahakama imemwona mshtakiwa 
ana kosa na inamtia hatiani.

Wakili wa Serikali kutoka Ofisi 
ya Mkurugenzi wa Mashtaka 
Pemba, Ali Amour Makame na 
Juma Mussa, walidai mahakamani 
hapo kuwa, sio mara ya kwanza 
kwa mtuhumiwa huyo kutiwa 
hatiani na mwaka jana alitiwa 
hatiani kwa kosa la kubaka katika 
kesi namba 63 ya mwaka 2019.

“Tunaomba mwathiriwa alipwe 
fidia chini ya kifungu cha 314 
cha sheria nambari 7 ya mwaka 
2018, Sheria ya Zanzibar,” walidai 
mawakili hao.

Mawakili hao waliiomba 
mahakama adhabu itolewe 
kama ilivyo kwenye kifungu 
alichoshtakiwa cha 143 (1) (2) cha 
sheria nambari 6 ya mwaka 2018, 
sheria ya Zanzibar.

Kabla ya kusomwa hukumu 
hiyo, mtuhumiwa aliulizwa iwapo 
ana jambo lolote la kuiomba 
mahakama na alijibu kuwa hana 
cha kuiomba mahakama.

“Mtuhumiwa utatumikia chuo 
cha mafunzo kwa muda wa miaka 
mitatu na utalipa fidia ya Sh. 
200,000 na haki ya rufani ipo wazi 
kwa upande ambao, haujaridhika 
na maamuzi ya mahakama,” 
alisema hakimu huyo.

Shamhuna alisema, ametoa 
adhabu hiyo nyepesi kwa vile 
mshtakiwa anatumikia kifungo 
cha miaka saba katika kesi ya jinai 
namba 63 ya mwaka 2019.

Katika kesi hiyo, ilidaiwa 
mahakamani hapo kuwa, 
Mansour anakabiliwa na kosa za 
kumwingilia ndugu yake,  kosa 
ambalo ni kinyume na kifungu cha 
143 (1) (4) cha sheria nambari 6 ya 
mwaka 2018, sheria ya Zanzibar.

Jela miaka 3 kwa 
kumbaka ndugu yake

HABARI zanzibar

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdalla, akitembelea kitengo cha maombi ya leseni kwa wafanyabiashara 
cha Bodi ya Mapato Zanzibar (ZRB), jana. PICHA: OMPR – ZNZ.
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Makamu wa Pili aanza na wadaiwa sugu
 Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
AKAMU wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dalla, ameuagiza uongozi wa 
Bodi ya Mapato Zanzibar (ZRB), 

kuwasilisha ofisini kwake ripoti ya majina 
ya wadaiwa sugu wote wa madeni ya seri-
kali ndani ya siku saba, ili hatua za kisheria 
zichukuliwe mara moja dhidi ya wahusika.

Alisema wapo baadhi ya wafanyabiasha-
ra na wawekezaji wenye tabia ya kutumia 
migongo ya wakubwa kukwepa kulipa kodi 
kwa mujibu wa sheria na taratibu zilizowek-
wa jambo linalodumaza ukusanyaji wa ma-
pato yanayohitajika kuendesha serikali.

Abdalla alitoa agizo hilo alipofanya ziara 
juzi Makao Makuu ya Bodi ya Mapato Zanzi-
bar, Mazizini nje kidogo ya Mji wa Zanzibar 
kuangalia utendaji kazi wa taasisi hiyo ya 
fedha.

Alisema Bodi ya Mapato ndio tegemeo 
kubwa la ukusanyaji mapato ya serikali ka-

tika kuimarisha uchumi wake na kwamba 
ipo kazi kubwa ya kuendelea kukusanya 
kodi hasa kwa wajanja wanaodaiwa kodi na 
hawana dalili wala mwelekeo wa kulipa au 
kupunguza madeni yao.

Alitahadharisha kwamba serikali kuu 
haitasita kuwafutia vibali wawekezaji au 
wafanyabiashara wote watakaoonyesha 
dalili ya usugu wa kulipa kodi zao kwa mu-
jibu wa biashara wanazoendesha.

Naye Meneja wa Madeni wa Bodi ya 
Mapato, Asya Abdisalami, alisema wapo 
wadaiwa sugu zaidi ya sita wa hoteli na wa-
fanyabiashara wa miradi mikubwa wenye 
madeni makubwa ya zaidi ya Sh. bilioni 17 
yaliyochukua muda mrefu.

Asya alisema, madeni hayo yamejumui-
sha pia fedha za baadhi ya wafanyakazi wa 
hoteli kupitia michango yao ya Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii (ZSSF), pamoja na leseni za 
biashara.

Kwa upande wake Kamishna wa Bodi 
ya Mapato, Joseph Abdalla Meza, alisema 

uongozi wa Bodi ya Mapato umekuwa uki-
chukua hatua mbalimbali za kuhakikisha 
madeni hayo yanaendelea kulipwa na pale 
mhusika anapokaidi maamuzi hayo hufikia 
hatua ya kufutiwa leseni yake ya biashara.

Meza alisema wapo baadhi ya wadaiwa 
ambao tayari wamefikishwa kwenye vy-
ombo vya sheria kuhusiana na kukiuka 
mikataba yao na wengine hujiepusha na 
adhabu kwa kulipa kadri ya masharti wa-
nayowekewa.

Kamishna huyo alisema uongozi wa 
taasisi hiyo umechukua hatua ya kukabili-
ana na mbinu za baadhi ya washirika wao 
kwa kufunga vifaa vinavyosaidia kuwabaini 
baadhi ya wawekezaji na wafanyabiashara 
wanaofuta taarifa kwenye mitandao yao.

Alisema mfumo wa teknolojia unaotumi-
wa na ZRB hivi sasa unawezesha kutambua 
taarifa zilizofichwa au kufutwa na wateja na 
hatimaye uongozi huchukua hatua ya kum-
wajibisha mhusika kwa mujibu wa kosa al-
ilofanya.
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HABARI KIMATAIFA

Kenya yaukamata 
mtandao kuiba watoto

		 Marekani 
kuondoa 
wanajeshi 

Afghanistan, IRAQ JANUARI 

KUANZIA Januari 15, 2021, 
idadi ya wanajeshi wetu nchini 
Afghanistan itakuwa 2,500.

Naibu Katibu wa Ulinzi wa 
Marekani, Christopher Miller 
ametangaza kuwa nchi yake 
itapunguza idadi ya wanajeshi 
nchini Afghanistan na Iraq 
hadi 2,500 kufikia Januari 15, 
2021.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari katika Wizara 
ya Ulinzi (Pentagon), Miller, 
alisema;

“Kuanzia Januari 15, 2021, 
idadi ya wanajeshi wetu nchini 
Afghanistan itakuwa 2,500. 
Idadi ya wanajeshi wetu nchini 
Iraq pia watakuwa 2,500 ku-
fikia Januari 15.”

Christopher Miller amesema 
kuwa uamuzi wa Rais wa 
Marekani Donald Trump un-
aambatana na vipaumbele vya 
usalama wa kitaifa na unat-
egemea miezi ya kushauriana 
na timu ya usalama wa kitaifa.

Miller amesema kuwa ana-
shauriana na viongozi wa nchi 
nyingi washirika, haswa Katibu 
Mkuu Jens Stoltenberg na Rais 
wa Afghanistan, Ashraf Ghani.

Akisisitiza kwamba wata-
maliza vita ambavyo vilianza 
na uvamizi wa Afghanistan 
na Iraq baada ya masham-
bulizi ya Septemba 11, 2001, 
Christopher Miller amesema, 
“Tutaokoa watoto wetu kutoka 
kwenye mzigo mzito wa vita 
hivi vya milele.”

Mshauri wa Usalama wa 
Kitaifa wa Marekani Robert 
O’Brien alisema katika taarifa 
yake Ikulu.

“Wanajeshi waliosalia Iraq 
na Afghanistan watalinda 
balozi zetu na taasisi zingine 
za serikali ya Marekani katika 
maeneo haya. Wanajeshi hawa 
watatetea wanadiplomasia 
wetu na kumfukuza adui. Rais 
Trump anatumai kuwa wa-
najeshi wote katika nchi hizi 
watakuwa nyumbani salama 
ifikapo Mei.”

			   TRT

Watoto wakiwa wamekaa chini ya vifusi kwenye nyumba iliyoharibiwa na kimbunga kiitwacho lota, Puerto Cabezas, nchini 
Nicaragua. REUTERS

Nairobi, KENYA

POLISI nchini Kenya imesema kuwa 
imebaini mtandao unaohusika na wizi wa 
watoto katika Jiji la Nairobi nchini Kenya.

Sakata hii imebainika baada ya kipindi 
cha uchunguzi cha BBC Africa Eye ku-
peperushwa hewani ambacho kilionye-
sha uhalifu unaotendeka katika maeneo 
mbalimbali na hospitali za umma.

Maofisa watatu wa matibabu wa hospi-
tali za umma wamekamatwa na polisi na 
imedokeza kuwa bado kuna wengi am-
bao wanatafutwa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na 
Inspekta Generali wa Polisi, Hillary Mu-
tyambai, ilisema uchunguzi na taarifa ku-

toka kwa washirika umeonyesha maofisa 
waandamizi wa matibabu wanahusika 
kwa kiasi kikubwa na wizi wa watoto.

Mamlaka imeahidi kuboresha ulinzi wa 
watoto.

Katika mkutano na waandishi wa 
habari serikali iliweka wazi kuwa wahusi-
ka wa biashara hiyo haramu, wauzaji na 
wanaonunua watafikishwa katika mikono 
ya kisheria.

Waziri wa kazi na masuala ya jamii, 
Simon Chelugui, alisema uchunguzi wa 
uhalifu huo unaendelea.

Alisema ni muhimu kuboresha hu-
duma ya usalama kwa watoto, serikali 
haiwezi kuvumilia vitendo hivi vya kiny-
ama.

BBC Africa Eye iliingia kwenye safu ya 
mitandao haramu, ikishuhudia watoto 
wakiibiwa kutoka kwa mama wasio na 
makazi na kuuzwa mitaani kwa kima cha 
dola za Kimarekani 450.

Mtoto wa kiume anaweza kuuzwa kwa 
dola 3,000 za kimarekani. Lakini biashara 
hii ya kusikitisha haishii hapo.

Pia umebainika ushahidi wa watoto 
waliozaliwa wakiuzwa katika kliniki 
haramu, na watoto waliotelekezwa waki-
uzwa na wafanyakazi wa afya katika Hos-
pitali ya Mama Lucy Kibaki jijini Nairobi. 
Usimamizi wa hospitali haukujibu madai 
hayo.

			   BBC

WHO: Ebola imekwisha DRC
Kinshasa, DRC

JAMHURI ya Kidemokrasia ya 
Congo imesema kuwa sasa nchi 
hiyo imeondokana na ugonjwa 
wa ebola baada ya siku zaidi ya 
40 bila kuripotiwa kwa ugonjwa 
huo.

Mlipuko wa hivi karibuni 
kaskazini magharibi mwa nchi 

hiyo, ulikuwa wa tatu katika 
kipindi cha miaka miwili.

Lakini chanjo na tiba zi-
lizobuniwa wakati wa majanga 
yaliyotangulia sasa hivi zinatoa 
matumaini kwa wagonjwa.

Tangu mwaka 2018, Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
imekabiliwa na milipuko ya 
ugonjwa wa ebola kufuatana.

Mwanzoni mwa Juni wag-
onjwa kadhaa walipatikana na 
ugonjwa huo katika eneo la 
Mbandaka.

Watu 130 waliambukizwa 
ugonjwa huo, huku 55 kati yao 
walifariki dunia.

Visa vya ugonjwa huo eneo 
la Mbandaka vilibainika wakati 
mlipuko wa ebola mashariki 

mwa nchi hiyo unakaribia ku-
fikia ukomo wake.

Zaidi ya watu 2,000 wame-
kufa kutokana na ugonjwa huo 
katika mikoa ya Kivu Kaskazini 
na Ituri kwa zaidi ya miaka mi-
wili. Huo ulikuwa mlipuko wa 
pili mkubwa zaidi duniani.

Shirika la Afya Duniani limei-
dhinisha chanjo iliyotolewa 

na kampuni ya dawa ya Merk 
ambayo imetolewa kwa watu 
400,000 kote nchini humo.

Mwezi uliopita, Shirika la 
Dawa nchini Marekani limei-
dhinisha dawa ya Inmazeb 
kama tiba ya ebola, baada ya 
kufanyiwa majaribio huko Con-
go.

			   BBC

Washington, MAREKANI

RAIS mteule wa Marekani, Joe Biden, 
amekutana na washauri wake wa usalama 
wa taifa katika mkutano ambao haukuhud-
huriwa na wataalamu wa upelelezi wa seri-
kali, wakati Rais Donald Trump anaende-
lea kuzuia mchakato wa kipindi cha mpito.

Biden na makamu wake Kamala Harris 
wamejadili kuhusu masuala mbalimbali ul-
imwenguni katika mkutano huo na maofi-
sa wa ujasusi na wataalamu wa ulinzi.

Kati ya waliohudhuria mkutano huo ni 
aliyekuwa Naibu wa Waziri wa Mambo ya 
Nje, Tony Blinken, waliokuwa mabalozi 
wa Marekani Nicholas Burns na Samantha 
Power; generali mstaafu Stanley McChrys-
tal, miongoni mwa wengine.

Katika siku za karibuni, wabunge kad-
haa wa Chama cha Republican wamesema 
kwamba maofisa ujasusi wa serikali, wa-
nastahili kutoa taarifa hizo kwa Biden, kue-
lekea Januari 20, siku ambayo anatarajiwa 

kuapishwa.
Rais Donald Trump ameendelea ku-

dai kwamba alishinda uchaguzi mkuu wa 
Nov 3 na kwamba kulifanyika udanganyifu 
katika uchaguzi huo, bila kutoa ushahidi 
wowote.

Kesi kadhaa ambazo amewasilisha 
mahakamani kupinga matokeo hayo ya 
uchaguzi, zimetupiliwa mbali kwa kukosa 
ushahidi.

			    VOA

Biden kukutana washauri wa usalama 
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Arthur aona 
mwezi Brazil
MONTEVIDEO, Uruguay 

ARTHUR ‘ameona mwezi’ Brazil, baada ya ku-
funga kwa mara ya kwanza huku akielezea goli 
lake la kwanza la kimataifa baada ya kuisaidia 
nchi yake kuendelea na mwanzo mzuri wa ku-
fuzu michuano ya Kombe la Dunia wakati wak-
ishinda dhidi ya Uruguay.

Kiungo huyo wa Juventus alifunga bao la 
ufunguzi dakika ya 34 hapa Montevideo, am-
bapo Richarlison akaongeza la pili na Edinson 
Cavani akafunga la kufutia machozi kwa we-
nyeji, Jumanne.

Kikosi hicho cha Tite kilipata ushindi wake 
wa nne katika mechi nne za mwanzo za kufuzu 
Kombe la Dunia mwaka 2022, huku wakiende-
leza rekodi ya kutofungwa mechi na Uruguay 
katika 11.

Baada ya kufunga bao lake la kwanza akiwa 
na jezi za Brazil, Arthur alifurahishwa kwa 
mchango wake huo kwa timu ya taifa.

“Nafikiri lilikuwa goli muhimu kufunga. Kwa 
upande wangu, jambo la muhimu ni kupata 
nafasi ya kucheza na kuweza kuisaidia timu,” 
alisema.

“Goli lilikuwa zuri na kiwango kilikuwa cha 
kuvutia na kwa hakika kabisa tulihitaji ushindi.”

Brazil inaongoza kwa pointi mbili kileleni 
dhidi ya wapinzani wao wa bara hilo, Argentina 
kwenye mbio za kufuzu Kombe la Dunia.

Messi 
akunwa na ushindi Argentina
LIMA, Peru

LIONEL Messi amesifia kiwango cha Argentina 
dhidi ya Peru na anaamini wanaendelea kuwa 
imara.

Nicolas Gonzalez na Lautaro Martinez wali-
funga kipindi cha kwanza mjini Lima Jumanne, 
na kukinyanyua kikosi hicho cha Lionel Scaloni 
katika ushindi wa tatu katika mechi nne za ku-
fuzu Kombe la Dunia mwaka 2022.

Argentina waliendeleza wimbi la kutofungwa 
katika mechi 11, huku wakiwa wameshinda 
mechi zao tatu za ugenini za kufuzu kitu amba-
cho hawakuwahi kukifanya tangu mwaka 2000.

Messi alifurahishwa na kiwango cha Argen-
tina, ambacho kilikuja siku tano baada ya kutoka 
sare na Paraguay.

“Nina furaha na ushindi, tulihitaji ushindi huu 

baada ya mchezo tuliocheza siku iliyopita,” alise-
ma nyota huyo wa Argentina kupitia ukurasa 
wake wa Twitter.

“Tangu mwanzo tulikuwa na mchezo mzuri, 
mabao yalikuja na tulitengeneza nafasi nyingi za 
kufunga.”

Messi aliongeza: “Kipindi cha pili katika mch-
ezo uliopita pia kilikuwa kizuri na tumeendeleza 
morali ileile.

“Nafikiri hii ndio njia tunayotakiwa kwenda. 
Kidogo kidogo tunaendelea kuwa imara kama 
kundi.”

Messi alicheza mechi yake ya 142 kwa Argenti-
na dhidi ya Peru, akiifikia rekodi ya gwiji wa Bra-
zil, Cafu wakishika nafasi ya tano kwa kucheza 
mechi nyingi zaidi kwa timu ya taifa kwa Bara la 
Amerika Kusini.

Deschamps: 
PAUL Pogba 
atarejesha 
makali UTD
PARIS, Ufaransa 

KOCHA wa timu ya Taifa ya Ufaransa, Didier De-
schamps ana matumaini kiwango cha Paul Pogba 
wakati wa mapumziko ya mechi za kimataifa 
kinaweza kumsaidia pale Manchester United.

Akiwa na wakati mgumu kule kwa miamba wa 
Ligi Kuu ya England, Pogba alicheza kwa dakika 
zote 90 wakati Ufaransa ikiibuka na ushindi wa 
mabao 4-2 dhidi ya Sweden kwenye Ligi ya Mataifa 
ya UEFA, Jumanne.

Deschamps alimsifia Pogba na ana matumaini 

kiungo huyo anaweza kuchukua 
kiwango hicho cha mechi za ki-
mataifa atakaporudi kule United.

“Sitaki kumshutumu yeyote... 
lakini namjua yeye, najua namna 
gani alivyo. Anajisikia fahari, la-
kini muhimu zaidi ni kwamba 
ana kipaji,” alisema akiwaambia 
waandishi wa habari.

“Wakati anapohitaji kulinda, 
analinda. Anatoa pasi za mwisho. 
Paul ni mchezaji wa daraja la juu. 
Natumaini kiwango chake na sisi 
kitamsaidia.”

Pogba bado hajafunga bao 
lolote au kutoa pasi ya mwisho 
katika mechi saba za Ligi Kuu 
msimu huu.

Ufaransa tayari imefuzu kwe-
nye fainali ya makundi ya Ligi ya 
Mataifa ya UEFA, na ushindi wao 
dhidi ya Sweden uliwafanya ku-
pata ushindi wa tano katika ya 
mechi sita kwenye Kundi lao la 
A3.
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NYON, Uswisi

SHIRIKISHO la Soka la 
Kimataifa (Fifa), limesogeza 
mbele muda wa mashindano 
ya Kombe la Klabu Bingwa 
Dunia hadi Februari mwaka 
2021 kutoka Desemba.

Kusogezwa mbele kwa 
muda wa mashindano hayo 
ni kutokana na mlipuko wa 
janga la virusi vya corona.

Wawikilishi wa Bara la 
Ulaya wanajulikana kuwa 
ni Bayern Munich baada ya 
kushinda taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya Agosti mbele ya 
Paris St-Germain, lakini janga 
la Covid-19 limeathiri baadhi 
ya mabara na kushindwa 
kutoa bingwa.

Licha ya kubadilika kwa 
muda wa ku-
f a n y i k a 
k w a 

mashindano hayo, lakini se-
hemu ni ile ile Qatar kuanzia 
Februari Mosi hadi 11, mwa-
kani.

Anayeshikilia taji hilo ni 
Liverpool baada ya ku-

litwaa Desemba 
mwaka 2019.

BARCELONA, Hispania 

PEDRI ameishukuru Real Madrid kwa kutomsajili 

yeye, akisema amekuwa sehemu ambayo alitaka 

kuwapo pale Barcelona.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 17, alijiun-

ga na miamba hao wa LaLiga Januari akitokea Las 

Palmas, na amefunga mabao mawili katika mechi 10 

alizoichezea Barca msimu huu.
Lakini mambo yalikuwa tofauti kwa kinda huyo, 

ambaye alikataliwa na Madrid baada ya majaribio.

Pedri, ambaye ni nyota wa timu ya Taifa ya Vijana ya 

Hispania, amesema alishukuru kukataliwa na wapinzani 

hao wa Barca.
“Nilikwenda kufanya majaribio na Real Madrid, lakini wa-

liniambia sipo kwenye daraja lao,” alisema akiiambia Cadena SER.

“Namshukuru yule aliyeniambia sina thamani ya kuichezea 

timu ile, sasa nipo kwenye timu ambayo mara zote nimekuwa ni-

kiipenda.”
Barcelona wapo nafasi ya nane kwenye msimamo wa LaLiga, 

wakipitwa pointi tisa na vinara Real Sociedad, ingawa wana mich-

ezo miwili mkononi.
Pedri, ambaye ameanza katika mechi tatu za ligi msimu huu, 

anafurahia kupata nafasi ya kucheza pamoja na mshindi mara sita 

wa Ballon d’Or, Lionel Messi.
“Bila shaka nilikuwa na ndoto ya kucheza na Messi, kama ilivyo 

kwa watoto wengi,” alisema.
Barcelona wanarudi dimbani kwenye Ligi Kuu Jumamosi kwa 

kucheza na Atletico Madrid, Jumamosi.

Pedri aishukuru Real Madrid kutomsajili

Klabu bingwa dunia 
yasogezwa mbele

De Bruyne 
amtetea Walker kuvurunda City

MANCHESTER, England 

KEVIN De Bruyne amemkingia 
kifua beki wa pembeni wa Eng-
land na Manchester City, Kyle 
Walker (pichani), baada ya Roy 
Keane kumsema vibaya kutokana 
na kiwango chake alichoonyesha 
mwishoni mwa juma lililopita 
wakati wa mchezo wa Ligi Kuu 
dhidi ya Liverpool.

Katika mchezo huo Walker 
alisababisha mkwaju wa penalti 
uliopigwa na Mohamed Salah na 
kuifanya Liverpool kuongoza kwa 
muda wa dakika 13, kabla ya Man-
chester City kusawazisha kupitia 
kwa Gabriel Jesus dakika ya 31.

De Bruyne ambaye ni mchezaji 

wa Man City, amesema Walker ni 
mchezaji wa kipekee na wa tofau-
ti sana kwenye kikosi chao, hivyo 
halikuwa jambo jema kutupiwa 
lawama.

 “Ni miongoni mwa wachezaji 
ambao ni wagumu sana kukum-
bana na majeraha, ni tegemeo na 
anajua nini maana halisi ya ku-
kaba,” alisema.

“Huwezi kumfananisha Kyle na 
Trent Alexander-Arnold wa Liv-
erpool kwa sababu ni wachezaji 
wawili tofauti. Trent ni mchezaji 
anayeweza zaidi kushambulia 
na Kyle huwa anaweza kucheza 
kwa kushambulia na kuzuia,” al-
iongeza.

Keane ni miongoni mwa wa-

chambuzi wachache waliosema 
hadharani kuhusiana na Walker 
kuwa hajifunzi licha ya kucheza 
soka kwa muda mrefu, lakini De 
Bruyne alisema Walker hajaliwe-
ka suala hilo katika kichwa chake 
na ni jambo la kawaida upande 
wake.

“Roy Keane ni mtu wa tofauti 
sana na kila mtu anafahamu hilo, 
lakini huo ni mtazamo wake na 
naamini Walker atakuwa sawa 
baada ya mapito haya na haja-
chukulia kauli hiyo kama sehemu 
ya lawama bali ni sehemu ya 
changamoto.”

Walker alijiunga Manchester 
City Julai, 2017 kwa dau la euro 
milioni 52.
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  Licha ya kuelezwa kuwapo upinzani mkali 
wa kumpata, taarifa zimeeleza anaweza kwenda...

KWA UFUPI

LIVERPOOL, England 

MABINGWA wa Ligi Kuu England, 
Liverpool wameingia kwenye vita moja 
na Manchester United ya kumwania 
beki wa kati kutoka nchini Ufaransa, 
Dayot Upamecano.

Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp, 
amemtaja beki huyo mwenye umri wa 
miaka 22, kama chaguo lake la kwanza 
baada ya kuumia kwa Joe Gomez al-
ipokuwa akiitumikia timu ya Taifa ya 
England.

Kuumia kwa Gomez kumeongeza 
matatizo katika safu ya ulinzi ya Liver-
pool, na kusababisha Klopp kujipanga 
kuingia sokoni wakati wa dirisha dogo 
la usajili mapema mwakani.

Gazeti la Athletic liliripoti kuwa 
Upamecano anaongoza katika orodha 
ya Klopp, hasa baada ya kuumia kwa 
Gomez aliyeungana na Virgil Van Dijk 
katika chumba cha wachezaji maje-
ruhi.

Liverpool iliripotiwa kutaka kumsaji-
li Upamecano msimu ujao, lakini sasa 
watahitaji kumsajili mapema kuziba 
pengo lililopo.

Hata hivyo, Liverpool watapata up-
inzani katika harakati za usajili wa beki 
huyo wa klabu ya RB Leipzig ya Uje-
rumani, baada ya benchi la ufundi la 
Manchester United kuonyesha dhami-
ra ya kumtaka pale kwenye dimba la 
Old Trafford.

Man United wamejipanga kumsajili 

Upamecano, ikiwa ni sehemu ya kuta-
ka kuboresha kikosi chao, ili kurejesha 
heshima kama ilivyokua zamani.

Kwa mujibu wa ripoti, Liverpool in-
aongoza kwenye mbio za kuwania saini 
ya mlinzi huyo na kuna uwezekano 
mkubwa wa kumnasa wakati wa diri-
sha dogo la usajili la Januari.

“Upamecano anaweza kwenda Liv-
erpool na dalili zinaonyesha wazi,” 
alinukuliwa mmoja wa watu wa karibu 
wa wakala wa mchezaji huyo na gazeti 
la Daily Mail.

Liverpool wanapambana kuhakiki-
sha kwamba wanapata mtu wa kuziba 
pengo kwenye safu yao ya ulinzi baada 
ya kukumbwa na majeruhi na kwa vyo-
vyote, lazima waingie sokoni Januari.

Balotelli kurudi England
MSHAMBULIAJI wa zamani wa Manchester 

City na Liverpool, Mario Balotelli, amefanya 
mazungumzo na timu ya Barnsley. Muitaliano 
huyo mwenye umri wa miaka 30, yuko huru 
baada ya mkataba wake na Bresica kusitishwa 
kutokana na kutohudhuria mazoezi. (Sun)

Xhaka, Eriksen kupishana
ARSENAL wanaangalia uwezekano wa ku-

fanya mkataba wa kubadilishana wachezaji 
na Inter Milan, ambao utamwezesha Christian 
Eriksen mwenye umri wa miaka 28 kujiunga na 
Washikabunduki hao na kiungo wa kati, Granit 
Xhaka mwenye miaka 28, kuhamia katika klabu 
hiyo ya Italia. (Corriere dello Sport, via Talk-
sport)

Chelsea wamtaka Bellingham
CHELSEA wanataka kusaini mkataba na ki-

ungo wa Borussia Dortmund na England, Jude 
Bellingham, mwenye umri wa miaka 17, badala 
ya kiungo wa kati wa West Ham Declan Rice, 21. 
(Eurosport)

Guardiola bado hakijaeleweka 
KOCHA Pep Guardiola bado hajaamua kuhu-

su hatima yake ya baadaye pale Manchester 
City. Mkataba wake wa sasa unamalizika mwis-
honi mwa msimu huu. (Goal)

Leicester wamwania Mendes
KLABU ya Leicester City inamfuatilia kwa 

karibu Nuno Mendes mwenye umri wa miaka 
18, ambaye anakipengele kinachomruhusu ku-
nunuliwa kwa pauni milioni 40 katika mkataba 
wake na Sporting Lisbon. (Mail)

Pogba aitwa Juventus
KIUNGO wa kati wa zamani wa Juventus, 

Claudio Marchisio, amemtaka mchezaji wa 
Manchester United na Ufaransa, Paul Pogba 
mwenye umri wa miaka 27, kurejea katika kla-
bu hiyo ya Italia. (Mirror)

Arsenal kumuuza Saliba
ARSENAL wako katika mazungumzo ya 

kumtoa kwa mkopo beki Mfaransa William 
Saliba msimu ujao. (Evening Standard)

United kusajili Januari
MANCHESTER United wameweka nia ya ku-

taka kufanya usajili Januari, huku Phil Jones 
mwenye umri wa miaka 28, Sergio Romero 
(33) na Marcos Rojo (30), wakiwa na uweze-
kano mkubwa wa kuondoka katika klabu hiyo. 
(Manchester Evening News)

Traore aigomea Wolves
MAZUNGUMZO ya kuongeza mkataba kati ya 

Wolves na winga Adama Traore yamekwama 
kwa sababu raia huyo wa Hispania hafurahii 
muda anaopewa kucheza mechi. Nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 24 awali alihusishwa 
na taarifa za kurudi Barcelona. (Goal)

West Ham safi kwa Diaz
KLABU ya West Ham wamepewa ofa ya ku-

saini mkataba na mshambuliaji wa Real Mdrid, 
Mariano Diaz mwenye umri wa miaka 27.

Conte amtaja Van Dijk 
KOCHA wa zamani wa Chelsea, Antonio Con-

te, amesema alitaka kuwasajili mlinzi wa Liver-
pool, Virgil van Dijk na mshambuliaji Romelu 
Lukaku wa Inter Milan wakati akiinoa klabu 
hiyo. (Telegraph)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Upamecano aziingiza 
vitani Liverpool, United
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Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa ya Zan-
zibar (Zanzibar Heroes), Hemedi Sulei-
man Morocco, amesema bado hajasaini 
mkataba wa kuitumikia Namungo FC in-
ayoshiriki Ligi Kuu Bara, lakini wanaen-
delea na mazungumzo.

Morocco anatarajiwa kurithi mikoba 
ya Thiery Hitimana, ambaye aliachwa ji-
jini Dar es Salaam katika msafara wa kue-
lekea Zanzibar kuweka kambi kutokana 
na kikosi hicho kutokuwa na matokeo 
mazuri kwenye mechi 10 za Ligi Kuu 
Bara msimu huu.

Namungo imeweka kambi yake visi-
wani humo kwa ajili ya kujiandaa na 
mchezo wa Ligi Kuu Bara dhidi ya Yanga 
utakaochezwa Jumapili pamoja na mechi 
ya kwanza ya kimataifa ya mashindano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya Al 
Rabita FC ya Sudan Kusini.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mo-
rocco alisema bado hajaanza kukinoa 

kikosi hicho, lakini mazungumzo yat-
akapokamilika, ataanza kazi hiyo mara 
moja.

Morocco alisema mpira ndio kazi yake 
na hatasita kujiunga na klabu yoyote 
iwe Tanzania Bara au visiwani, endapo 
watafikia makubaliano.

“Tumekuwa na mazungumzo ya zaidi 
ya wiki mbili, kama yatakamilika na ku-
nitangaza rasmi nitaungana nao, kwa 
sasa bado sijaingia mkataba nao,” alise-
ma kocha huyo.

Katibu Mkuu wa Namungo, Ally Sulei-
man, alisema taarifa rasmi kuhusiana na 
hatima ya Hitimana itajulikana leo.

“Taarifa rasmi inatarajiwa kutolewa 
kesho (leo) na Mwenyekiti wa timu (Has-
san Zidadu), ambaye ndiye alitoa amri ya 
Hitimana kutokwenda na kikosi visiwani 
humo, kwa sasa timu iko chini ya Kocha 
Msaidizi, Gogfrey Okoko,” alisema katibu 
huyo.

Aliongeza kuwa, katika kuendelea ku-
jiimarisha, timu yao inatarajia kucheza 

mechi ya kirafiki na klabu mojawapo ya 
Ligi Kuu Zanzibar ambayo wanaamini 
itawajenga.

Hitimana aliliambia gazeti hili ame-
baki jijini na anatarajia kukutana na 
mwenyekiti wa timu hiyo kwa lengo la 
kupokea maelekezo.

“Bado sijakutana na mwenyekiti, hivyo 
sitaweza kuzungumza lolote, kama ni 
kuhusu kufutwa kazi hilo ni jambo la 
kawaida kwa kocha yeyote kukabiliana 
na hali atakayokutana nayo,” alisema 
Hitimana.

Hitimana ambaye aliipandisha timu 
hiyo amekuwa na mwanzo mbaya msimu 
huu wakati msimu wake wa kwanza ka-
tika Ligi Kuu Bara aliisaidia klabu hiyo 
kumaliza nafasi ya tano.

Namungo itaikaribisha Al Rabita FC 
katika mechi ya kwanza ya mashindano 
ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho 
Afrika Novemba 28, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex, uliopo 
Chamazi jijini.

Morocco afunguka
kutua Namungo FC

Biashara United
yaitisha Dodoma

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Biashara United, 
Francis Baraza, amesema kikosi chake 
kipo ‘fiti’ na tayari kuwakabili Dodoma 
Jiji FC katika mchezo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara utakaochezwa kesho kwenye 
Uwanja wa Samora mkoani Iringa.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Baraza alisema anaufahamu ubora wa 
wapinzani wao na ameyafanyia kazi 
makosa yaliyoko katika kikosi chake 
ikiwamo safu ya ushambuliaji na ulinzi 
ambayo bado haijakaa vema.

Baraza alisema katika kufanyia kazi 
safu hizo mbili, ameongeza nguvu kwa 
kuwapandisha wachezaji wawili ku-
toka katika kikosi cha vijana ambao ni 
mshambuliaji, Isdory Jackson na beki 
wa kulia, Dennis Mkami.

“Baada ya kuridhishwa na viwango 
vya nyota hao, nina imani watasaidia 
timu yangu kuelekea mchezo wetu huo 
dhidi ya Dodoma FC, itakuwa mechi ya 
ushindani kwa sababu sisi sote tuna-
hitaji kupata matokeo mazuri,” alisema 
Baraza.

Kocha huyo alisema alikuwa na tatizo 
la mabeki wake kupoteza umakini na 
kuruhusu mabao dakika za mapema, 
amefanyia kazi na anaamini makosa 
hayo hayatajirudia katika mchezo huo.

Mechi nyingine za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara zitakazochezwa kesho ni kati 
ya Ruvu Shooting dhidi ya Mbeya City 
wakati Mtibwa Sugar watawafuata Ihefu 
kwenye Uwanja wa Nelson Mandela mji-
ni Sumbawanga.

Na Mwandishi Wetu

KIKOSI cha Timu ya Taifa ya Vijana ya 
umri chini ya miaka 20 (Ngorongoro He-
roes), kimewasili salama Arusha na kiko 
tayari kwa mashindano ya Afrika Mashari-
ki na Kati (CECAFA U-20), yatakayoanza 
Jumapili hadi Desemba 2, mwaka huu ji-
jini humo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Mkuu wa Ngorongoro Heroes, Jamhuri Ki-
hwelo ‘Julio’, alisema wanatarajia kuende-
lea na mazoezi leo baada ya kuwapa ma-

pumziko ya siku moja ya kuondoa uchovu 
wa safari.

Julio alisema wamejiandaa kufanya 
vema kwenye michuano hiyo na wa-
naamini watalinda heshima ya Tanzania 
katika mashindano hayo.

Kocha huyo alisema amesafiri na 
wachezaji 25 na wamevutiwa na hali ya 
hewa na uwanja ambao watautumia kwe-
nye michuano hiyo inayotarajiwa kush-
irikisha nchi tisa.

“Tuliondoka Dar es Salaam jana ( juzi) 
usiku, tumefika salama, niko na kikosi cha 

wachezaji 25, ila tutamkosa Ally Msengi 
ambaye amerejea katika klabu yake, la-
kini wachezaji wengine wanaocheza nje 
akiwamo Kelvin John wapo,” Julio alisema.

Ngorongoro iliyoko Kundi A itafungua 
pazia la michuano hiyo Jumapili dhidi ya 
yosso wenzao wa Djibouti na itamaliza 
hatua ya makundi Novemba 26, mwaka 
huu kwa kuwavaa Somalia.

Kundi B katika mashindano hayo lin-
aundwa na Burundi, Sudan Kusini na 
Uganda huku Ethiopia, Kenya na Sudan 
wakiwa Kundi C.

Ngorongoro Heroes kamili Arusha

Wachezaji wa Taifa Stars, wakishindwa kuamini kilichotokea baada ya kutangulia kufungwa na Tunisia wakati timu hizo zikitoka sare ya 
bao 1-1 katika mechi ya kuwania kufuzu fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon) 2022, kwenye mechi iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa 
juzi usiku. MPIGAPICHA 

KMC FC kamili
kuwavaa Azam
Na Saada Akida

BAADA ya nyota wake waliokuwa kwe-
nye majukumu ya kimataifa kurejea, uon-
gozi wa KMC FC umesema kikosi chao 
kimekamilika na kipo tayari kuwavaa 
Azam FC katika mchezo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara utakaochezwa Jumamosi 
kwenye Uwanja wa Uhuru jijini, Dar es 
Salaam.

Ofisa Habari wa KMC, Christina Mwa-
gala, aliliambia gazeti hili wachezaji walio-
rejea kwenye kikosi chao ni pamoja na 
nahodha, Juma Kaseja na David Brayson 
waliokuwa kwenye Timu ya Taifa (Taifa 
Stars), iliyokuwa inakabiliwa na mechi 
mbili za kusaka tiketi ya kufuzu fainali za 
Kombe la Afrika (Afcon) 2022 dhidi ya Tu-
nisia.

Mwagala alimtaja mwingine aliyerejea 
kwenye timu yao ni kocha wa magolikipa, 
Fatuma Omary ambaye alikuwa kwenye 
kikosi cha Timu ya Taifa ya Wanawake 
(Twiga Stars) na (U-17), zilizokuwa katika 
michuano ya COSAFA nchini Afrika Kusi-
ni.

Alisema timu hiyo inaendelea kufanya 
mazoezi na wanaamini wataondoka na 
matokeo chanya na kurejea kwenye kasi 
waliyoanza nayo msimu huu.

Aliwataja wachezaji ambao hawataone-
kana katika mchezo huo kuwa ni Pic Ally 
ambaye alifiwa na baba yake mzazi pamo-
ja na Rahim Sheihe aliyeko katika Timu 
ya Taifa ya Vijana (Ngorongoro Heroes), 
ambayo ipo Arusha kwenye mashindano 
ya Afrika Mashariki na Kati (Cecafa U-20).

Alimtaja nyota, Emmanuel Mvuyekule 
aliyekuwa majeruhi kuwa amesharejea 
mazoezini na mwalimu anaweza kum-
tumia katika mchezo unaofuata endapo 
ataamua kufanya hivyo.

DUH!...
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` Ndayiragije: 
Stars bado 
ina nafasi 
Afcon 2022

HABARI UK   22Upamecano aziingiza vitani Liverpool, United

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Klabu ya Yanga ikiwa kwe-
nye vita ya kuwania ubingwa wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara ambao wameukosa 
kwa misimu mitatu mfululizo, ‘moshi 
mweusi’ umeanza kufuka kwenye 
klabu hiyo baada ya kuanza kushikana 
‘uchawi’ kutokana na kutangaza kumsi-
mamisha kazi Kaimu Katibu Mkuu wao, 
Simon Patrick.

Kiongozi huyo ambaye ni Mkurugenzi 
wa Sheria na Wanachama, amesimam-
ishwa kuendelea na majukumu yake 
baada ya kikao cha Kamati ya Utendaji 
ya Yanga kilichofanyika juzi jijini Dar es 
Salaam kumkuta na tuhuma mbalimbali.

Taarifa rasmi iliyotolewa na Yanga 
jana, ilieleza kikao hicho kilifanyika 
maalumu kwa ajili ya kusikiliza tuhuma 
(hazijawekwa wazi), zilizokuwa zinam-
kabili kiongozi huyo, na hivyo kufikia 

uamuzi huo ili kutenda haki.
“Kwa dhumuni la kuhakikisha haki 

inatendeka, Kamati ya Utendaji itateua 
Kamati Huru kuchunguza suala hili na 
kutoa uamuzi wenye tija kwa pande 
zote. Hivyo Kamati ya Utendaji itasu-
biri Kamati Huru kukamilisha uchunguzi 
wake na kutoa ripoti ya juu ya tuhuma 
hizo,” ilisema sehemu ya taarifa.

Habari za ndani zinasema Simon 
amekuwa akitofautiana na baadhi ya 
viongozi wa klabu hiyo katika mambo 
mbalimbali na hivyo kuonekana si 
mwadilifu.

Mmoja wa wajumbe, Athumani Kiha-
mia, alionekana hadharani akimtuhumu 
Simon kwamba anatumika kuihujumu 
Yanga, jambo ambalo linaweza kuig-
harimu klabu yao kwenye vita ya 
kuwania ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara ambao unashikiliwa na watani 
zao, Simba.

Baadhi ya tuhuma zinazomweka pa-
baya Simon ni kukutwa akiwa na kion-
gozi wa juu wa Simba na hivyo ukaribu 
huo umewatia mashaka mabosi wake 
huku pia akituhumiwa kwa kufuta kesi 
iliyowasilishwa na Yanga Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF) dhidi ya aliyekuwa 
mchezaji wao, Bernard Morrison. 

Tuhuma nyingine iliyoibuliwa ni ya 
kutopokea simu pale anapopigiwa na 
Mwenyekiti wa Yanga, Dk. Mshindo 
Msolla, jambo ambalo alilikanusha na 
kueleza, huwasiliana zaidi na kiongozi 
huyo wa juu kuliko mtu mwingine 
yeyote ndani ya klabu hiyo.

Pia imedaiwa kuwa eti Simon anaho-
fia nafasi yake kuchukuliwa na Senzo 
Mazingisa, ambaye alijiunga na Yanga 
kama mshauri wa klabu hiyo kuelekea 
kuendeshwa kwa mfumo mpya, wakati 
akitokea Simba kama Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa klabu.

Yanga SC waanza 
kushikana ‘uchawi’

  Mzimu wa hujuma wamwangukia Kaimu 
Katibu Mkuu, asimamishwa kazi, Morrison atajwa...

Beki wa Peru akimvuta mshambuliaji wa Argentina, Lionel Messi, baada ya kushindwa kumdhibiti kwenye mechi ya kuwania kufuzu 
Kombe la Dunia Ukanda wa Amerika Kusini iliyopigwa Uwanja wa Taifa wa Lima usiku wa kuamkia jana. Argentina ilishinda 2-0 kwa 
mabao ya Nicolas Gonzalez dakika ya 17 na Lautaro Martinez dakika ya 28. PICHA: MAKTABA

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa 
ya Tanzania (Taifa Stars), Etienne 
Ndayiragije, amesema anatarajia 
timu hiyo itafanya vizuri katika 
safari ya kutafuta tiketi ya kufuzu 
kushiriki fainali zijazo za Kombe la 
Mataifa ya Afrika (AFCON) 2022.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
juzi baada ya mechi ya Stars dhidi 
Tunisia iliyopigwa Uwanja wa Ben-
jamini Mkapa jijini Dar es Salaam, 
Ngayiragije alisema ameridhishwa 
na wachezaji walivyopambana na 
kulazimishwa sare ya kufungana 
bao 1-1.

Alisema anawapongeza 
wachezaji wake kupambana na 
anaamini kwamba kile ndicho ki-
wango cha timu yake ilipoishia na 
kwamba  kunahitajika muda mrefu 
wa kuziandaa timu za taifa kama 
zinavyoandaliwa klabu za Tanza-
nia katika mechi kubwa.

“Ukiangalia mechi 
zote mbili wachezaji 
wetu wamepambana 

kuanzia ugenini 
na nyumbani, sasa 

tunahitaji kupata 
maandalizi ya 

kutosha, nina imani 
ya kufanya vizuri 

katika mechi mbili 
zijazo kupata pointi 

muhimu na kutufanya 
kusimama katika 

nafasi nzuri,” alisema
 Ndayiragije.

Kuhusu mshambuliaji Adam 
Adam alisema amekiona kitu kwa 
mchezaji huyo na ana imani atale-
ta kitu ndani ya kikosi hicho kwa 
sababu ni mechi yake ya kwanza 
kucheza akiwa ndani ya Stars.

Kwa matokeo hayo Stars ipo 
nafasi ya tatu ikiwa na pointi nne 
baada ya kucheza mechi nne, 
huku Tunusia ikiwa nafasi ya 
kwanza kwa pointi 10 ikifuatiwa 
na Equatorial Guinea yenye alama 
sita huku Libya ikiburuza mkia na 
pointi zake tatu kwenye Kundi hilo 
la J.

TULIA...
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