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Vifurushi vipya NHIF vyasitishwa Shehena 
mafuta
ya kula  
yanaswa 
bandari bubu 
Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi Kikosi cha Wa-
namaji katika operesheni zake 
ukanda wa Bahari ya Hindi, 
maeneo ya Fungu Yasini, wilaya 
ya Kinondoni, Dar es Salaam, 
limekamata jahazi likiwa na 
shehena yenye madumu 1,000 
ya lita 20 kila moja ya mafuta 
ya kupikia ikipelekwa bandari 
bubu.

Kamanda wa Kikosi cha Polisi 
Wanamaji, Kamishna Msaidizi 
(ACP) Moshi Sokoro, alisema 
jana kuwa operesheni hiyo ili-
fanyika juzi na kukamata jahazi 
hiyo iliyokuwa ikitokea Zanzibar 
kuelekea bandari bubu Kun-
duchi.

Alisema mafuta hayo yali-
kuwa katika jahazi liitwalo MV. 
Huda lenye namba za usajili Z. 
2957 lililokuwa likiongozwa na 
nahodha Mohamed Fumu (36) 
mkazi wa Bagamoyo, akiwa na 
wenzake wanne.

“Jahazi hilo lilikuwa na madu-
mu ya mafuya ya kupikia yapa-
tayo 1000 ya lita 20 aina ya Gold 
Spoon. 

“Upelelezi wa awali umeo-
nyesha mzigo huo ulitakiwa 
kushushawa katika Bandari ya 
Mbweni ambapo taratibu za 
kulipa ushuru za forodha zinge-
fanyika    lakini badala yake 
mtuhumiwa huyo alielekea kat-
ka bandari bubu ya Kunduchi ili 
kushusha mzigo,” alisema.

Alisema Jeshi la Polisi linaen-
delea kushirikiana na Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) na 
idara nyingine za serikali ili ku-
hakiki mzigo huo.

Kamanda Sokoro alitoa onyo 
kwa wafanyabiashara wasio 
na uadilifu, kufuata taratibu za 
TRA.

Neema zaidi waathirika mafuriko Hanang
Na Halfani Chusi 

WAATHIRIKA wa mafuriko 
katika wilaya ya Hanang mkoani 
Manyara,  wanatarajiwa kujenge-
wa nyumba na serikali baada 
ya nyumba zao kuharibiwa na 
maporomoka ya tope yaliyozoa 
magogo, mawe na kusababisha 
hasara kubwa vikiwamo vifo.

 Neema hiyo ilitangazwa jana 
jijini Dar es Salaam na Msemaji 
Mkuu wa Serikali, Mobhare Mat-
inyi, alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
hatua zilizochukuliwa kuhusu 
maafa ya Hanang, Ngorongoro 

na sekta ya afya. 
Alisema mpaka kufikia jana,  

jumla ya misaada yenye thama-
ni ya Sh. Bilioni  5.2 imetolewa 
na wadau ikiwa ni pamoja na 
fedha alizokuja nazo Rais Samia 
Suluhu Hassan kutoka Dubai. 

Matinyi ambaye ni Mkurugen-
zui wa Idara ya Habari (Mael-
ezo), Alisema maeneo muhimu 
yatakayoangaliwa katika kuwa-
saidia waathirika hao ni pamoja 
na nyumba zilizoathirika na na 
idadi ya watu huku  akisisitiza 
kuwa tayari serikali imebaini 
nyumba 89 ziliharibiwa na 
mafuriko.

 “Serikali ilitafuta eneo lililoko 
kilometa 1.2 kutoka mji mdogo 
wa Katesh (makao makuu ya 
wilaya ya Hanang) na mpaka 
sasa imepima viwanja 269, 
kati ya hivyo 226 vitakuwa vya 
makazi, 26 makazi na biashara 
na 17 huduma za kijamii kama 
viwanja vya michezo, eneo la 
maziko, zahanati, eneo la wazi, 
ofisi ya kitongoji, soko na shule 
ya msingi moja.

  “Hatua inayofuata itakuwa 
umilikishwaji wa viwanja kwa 
waathirika ili waanze kujenge-
wa nyumba na nyumba hizo 
zitakuwa na vyumba vitatu kwa 

ukamilishwaji na ubunifu wa 
ramani unaendelea,” alisema 
Matinyi.

  Alisema shule tatu zilizoku-
wa zikitumika kama kambi za 
waathirika tayari zimeshaan-
daliwa kwa ajili ya kupokea wa-
nafunzi na uongozi wa wilaya 
umeshatengeneza ghala lingine 
ambalo litaendelea kuwa sehe-
mu ya msaada. 

“Tathmini mbalimbali zime-
fanywa Hanang na imethibitika 
jumla ya ekari 755 za mashamba 
ya wakulima 366 katika kata sita, 
ndizo zilizoharibiwa. Serikali  
imechukua jukumu la kugawa 

mbegu na mbolea kwa wakuli-
ma.  

 “Kwenye upande wa mifugo 
iliyopotea, ni ya wafugaji 23 na 
kati ya hiyo wako mbuzi 115, 
ng’ombe 70, kondoo 102, ngu-
ruwe 12, sungura 15 na kuku 264 
ambao thamani yake inakadi-
riwa kuwa Sh. Milioni 64.9,” 
alisema.  

 Matinyi alisema kwa mifugo 
iliyonusurika, serikali inaende-
lea kugawa chanjo na imejenga 
majosho 103 na kusisitiza kuwa 
huduma za urejeshaji maji na 
uchimbaji visima na umeme im-
ekamilika kwa asilimia 80. 

Wakazi wa Mbagala wilayani Temeke jijini Dar es Salaam wakipita kwa taabu kwenye maji baada ya mvua kubwa 
kunyesha jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Romana Mallya

BAADA ya kuibuka mvutano 
kati ya wamiliki wa hospitali 
binafsi na Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya (NHIF) kuhusu 
vifurushi vipya vya matibabu, 
matumizi ya vifurushi hivyo ya-
mesitishwa kwa muda.

NHIF katika taarifa yake jana 
iliyotolewa na Kaimu Meneja 
Uhusiano,  Grace Michael, il-
isema serikali imeunda kamati 
huru itakayofanya mapitio na 
kuwasilisha mapendekezo yake 
serikalini.

Bei mpya zilizotangazwa 
awali zilipangwa kuanza kutu-
mika Januari Mosi, mwaka huu, 
lakini kukaibuka sintofahamu 
baada ya wamiliki wa hospitali 
binafsi kutishia kusitisha hu-
duma za matibabu kwa wenye 
kadi za NHIF.

Michael alisema serikali kupi-
tia Wizara ya Afya, juzi ilikutana 

na watoa huduma kutoka sekta 
binafsi pamoja na NHIF.

Alisema kikao hicho kililenga 
kupokea maoni, ushauri na 
mapendekezo ya kitita cha ma-
fao kinachotarajiwa kuanza ku-
tumika kwa wanachama wake.

“Kutokana na majadiliano 
katika kikao hicho, Waziri wa 
Afya, Ummy Mwalimu, aliagiza 
kuundwa kwa kamati huru ita-
kayofanya mapitio na kuwasili-
sha mapendekezo yake kwa 
serikali kabla ya kuanza kutu-
mika. Kamati  hiyo inatakiwa 
kuwasilisha taarifa yake ndani 
ya mwezi huu.

“Hivyo, mfuko unapenda 
kuwahakikishia wanachama 
wake kuwa huduma za matib-
abu zinaendelea kama kawaida 
katika vituo vyote vilivyosa-
jiliwa na mfuko na endapo 
kutakuwa na mabadiliko yoy-
ote taarifa rasmi itatolewa,” 
alisema.

Desemba 18, mwaka jana, 
NHIF ilifanya mapitio ya kitita 
cha mafao kwa mwaka 2023, 
yakilenga kuongeza au kupun-
guza gharama katika baadhi ya 
huduma, ili kuendana na bei 
halisi ya soko.

Baada ya kutangazwa, 
madaktari bobezi pamoja na 
wamiliki wa hospitali binafsi 
waliyalalamikia kwamba ha-
wakushirikishwa katika upan-
gaji wa vifurushi hivyo.

Wengine walioshiriki kikao 
hicho juzi ni pamoja na wawak-
ilishi wa wamiliki wa hospitali 
binafsi wakiwamo Tume ya 
Kikristo ya Huduma za Jamii 
(CSSC) na Baraza Kuu la Wais-
lamu Tanzania (BAKWATA).

Baadhi ya malalamiko yao 
yalikuwa kupungua kwa ada ya 
usajili na ushauri wa daktari ka-
tika kitita kipya.

Mabadiliko ya ada ya usajili 
na ushauri wa daktari viwango 

ambavyo vilipunguzwa ni kwa 
wagonjwa kumwona daktari 
hospitali ya taifa kutoka Sh. 
35,000 hadi kufikia Sh. 25,000 
kwa daktari bingwa mbobe-
zi na Sh. 25,000 kutoka Sh. 
20,000 kwa daktari bingwa.

Pia mabadiliko mengine ni 
hospitali za rufani za Kanda 
na kumwona daktari bingwa 
mbobezi viwango vimepun-
guzwa kutoka Sh. 35,000 hadi 
kufikia Sh. 25,000    na kumu-
ona daktari bingwa kutoka Sh. 
25,000 na kufikia 20,000.

Hospitali ya mkoa, kumwona 
daktari bingwa mbobezi ki-
wango ni Sh. 25,000 kutoka Sh. 
15,000 na kwa daktari bingwa 
ni Sh. 20,000 kutoka Sh. 15,000.

Kwa upande wa kliniki bobe-
zi, kumwona daktari bingwa 
mbobezi na daktari bingwa ki-
wango kimepungua kutoka Sh. 
15,000 na kufikia Sh. 10,000, 
huku kwenye kliniki kumwona 
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Samia awapa
yatima zawadi
Na Marco Maduhu,        
SHINYANGA

RAIS Samia Suluhu Has-
san ametoa zawadi mbalim-
bali kikiwamo chakula kwa 
watoto yatima wanaolele-
wa katika kituo cha Shin-
yanga Society For Ophans 
kilichoko Bushushu Manis-
paa ya Shinyanga.

Zawadi hizo zilikabidhi-
wa juzi na Mkuu wa Wilaya 
ya Shinyanga, Johari Samizi, 
akimwakilisha Mkuu wa 
Mkoa, Christina Mndeme, 
aliyepokea kutoka kwa Rais 
Samia.

Akizungumza wakati 
wa kukabidhi zawadi hizo, 
Samizi alisema serikali iko 
bega kwa bega na wadau wa 
maendeleo ambao wame-
kuwa wakisaidia makundi 
maalum kwa kuwapatia hu-
duma ya malezi na elimu.

“Rais Dk. Samia alitoa 
zawadi hizi kutokana na 
utaratibu wake wa kila si-
kukuu kuwashika mkono 
watoto yatima na wale am-
bao wanaishi katika mazin-
gira hatarishi ambako kit-
uoni hapa ametoa mchele, 
sukari, mafuta ya kupikia, 
nguo na juisi,” alisema.

Kwa niaba ya wenzake, 
Hadija Ally, alimshukuru 
Rais Dk.Samia kwa kuwapa-
tia zawadi hizo na kuahidi 
wataendelea kumwombea 
kwa Mungu ili aendelee 
kuwa na afya njema ili awa-
tumikie Watanzania na ku-
wasaidia watoto yatima.

Meneja wa Kituo hicho, 
Farhiya Said, aliishukuru 
serikali kwa kuwaunga 
mkono, huku akiahidi wa-
taendelea kuwapa watoto 
hao malezi bora pamoja 
na elimu, na kubainisha 
kwamba wana watoto 35 na 
ambao wanasoma shule za 
msingi ni 26 na sekondari 
tisa.

Na Shaban Njia, KAHAMA

UGONJWA wa Kipindupindu 
umetajwa kuibuka katika Kata ya 
Kagongwa, Manispaa ya Kahama 
mkoani Shinyanga huku ikiele-
zwa kuwa watu watano wameta-
jwa kufariki dunia na wengine 
watano kuthibitika kuwa na 
maradhi hayo.

Wakati hali ikiwa hivyo, wakazi 
452 wa eneo hilo wamewekwa 
chini ya uangalizi wa kitabibu 
(karantini) katika vituo vya 
afya maalum vilivyoandaliwa 
kwa ajili ya kushughulikia wag-
onjwa hao vya Mwendakulima 
na Kagongwa. Mkuu wa wilaya 
ya Kahama, Mboni Mhita, alith-
ibitisha kuwapo kwa mlipuko wa 
ugonjwa huo jana wakati akizun-
gumza na vyombo vya Habari. 
Alisema ugonjwa huo ulianza 
Desemba 25, mwaka jana, baada 

ya mtu mmoja kufariki dunia na 
dalili kuonyesha kuwa chanzo ni 
ugonjwa huo.

Alisema alipokea taarifa kuto-
ka kwa Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Kagongwa kuwapo kwa vifo vya 
watu watano vilivyoambatana 
na dalili za kipindupindu am-
bazo ni kuharisha na kutapika, 
hivyo kulazimika kutuma timu 
ya wataalamu kwenda kujua 
tatizo ni nini. Mhita alisema 
wataalamu hao walichukua sam-
puli kwa washukiwa watano wa 
awali na kwenda kupima ili ku-
pata uhakika na majibu yalitoka 
na watu hao kubainika kuwa na 
kipindupindu.

Pia alisema wakazi 452 wal-
iobainika kuwa na dalili hizo, 
wako chini ya uangalizi wa 
madaktari wakiendelea na mat-
ibabu katika vituo vya afya vya 
Mwendakulima na Kagongwa, 

vilivyotengwa kwa ajili ya kuwa-
hudumia.

Alisema hatua zinazoendelea 
kuchukuliwa kwa sasa ni pamoja 
na kufunga vilabu vya pombe 
za kienyeji, kuzuia mikusanyiko 
isiyokuwa na ulazima  na kuen-
delea kutoa elimu ya kujikinga. 
Pia aliwataka wananchi kuepuka 
kula ovyo hasa matunda kwenye 
maeneo ambayo ni hatarishi bila 
kuosha hususani maembe.

Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Kagongwa, Michael Shija, alise-
ma Desemba 25, mwaka jana ku-
litokea kifo cha mtoto aliyekuwa 
akitapika na kuharisha na wa-
nanchi walioshiriki msiba huo, 
kati yao wawili walizidiwa na 
siku iliyofuata walifariki dunia 
kwa dalili hizo hizo.

Pia alisema Januari 2, mwaka 
huu, alitoa taarifa ofisi ya Mkuu 
wa Wilaya ya Kahama kwa ajili 

ya kutuma watalaamu wake kuja 
kuangalia tatizo ni nini baada 
ya idadi  kuongezeka kwa watu 
wengine wawili kufariki dunia 
kwa dalili kama hizo. 

Alisema watu hao wanne wal-
izikwa na wataalam wa afya huku 
wengine watano waliobainika 
kuwa na ugonjwa huo wakien-
delea na matibabu na wengine 
452   wakiwa chini ya uangalizi 
wa kitabibu.

Mmoja wa mama lishe, Salome 
Mabula, alisema elimu aliyopewa 
na watalaamu wa afya ya namna 
ya kujikinga na tatizo hilo imem-
jenga kwa  kuweka maji ya moto 
tiririka ya kunawa na sabuni.

Katika kuhakikisha anatimiza 
hilo, alisema  haruhusu mteja ku-
ingia kwenye mgahawa wake bila  
kunawa na kuwataka wenzake 
kuzingatia usafi wawapo kwenye 
biashara zao.

Jela miaka 100 kwa kukutwa na meno ya tembo
Na Elizabeth Seleman,       
SENGEREMA

MAHAKAMA ya wilaya ya 
Sengerema mkoani Mwanza, im-
ewahukumu kifungo cha miaka 
100 jela watu watano baada ya 
kukutwa na makosa matano 
likiwamo la kukutwa na   meno 
saba ya tembo.

Hukumu ya kesi hiyo ya uhu-
jumu uchumi namba 5/2022,  
ilitolewa juzi na Hakimu Mkazi 
Mwandamizi Tumsifu Barnabas, 
huku kila kosa likiwa na kifungo 
cha miaka 20 kwa makosa yote 
20.

Akisoma hukumu hiyo, 
Hakimu Barnabas aliwataja wali-
ohukumiwa kifungo hicho kuwa 
ni Mkazi wa Ushirombo mkoani 
Geita, Samson Emmanuel (48), 
Mkazi wa Itigi mkoani Singida, 
Shalali Jisandu (40), Hamis Ngu-
rumo (52),  Mohammed Nasibu 

(32) na Mkazi wa Doroto, Ma-
thayo Robert (48).

Hakimu alisema makosa hayo 
ni kinyume cha kifungu 86(1) na 
(2)  (c)       (iii)  cha Sheria ya Uhi-
fadhi         Wanyamapori namba 
283 ya mwaka      2002 ikisomwa 
pamoja na     aya ya 14 na Kifun-
gu namba     57  (1) na 60(2) cha 
Sheria ya Kudhibiti Uhalifu wa 
Kiuchumi namba 200 ya mwaka 
2022.

Alisema watu hao walikutwa 
na hatia ya kukutwa na meno 
saba ya tembo na silaha ya kivita 
aina ya G3 baada ya kuridhishwa 
bila kuacha shaka na ushahidi 
uliotolewa na mashahidi wa 
Jamhuri.

“Mahakama baada ya kusiki-
liza ushahidi wa Jamhuri katika 
shauri hili, imejiridhisha pasi na 
shaka      kwamba washtakiwa 
wana hatia na inawahukumu 
kwenda         jela miaka 20 kwa 

kila kosa na makosa matano 
yanafanya miaka yao jela kuwa 
100 kila mmoja ,” alisema Barna-
bas.

Awali, Mwendesha Mashtaka 
wa Serikali, Mkaguzi wa Polisi 
Nyamhanga   Mayagi, alisema 
kwa maeneo    tofauti Julai 
16,2022, walikutwa na meno 
saba ya tembo mali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
yenye thamani ya zaidi ya Sh. 
milioni 138.9 sawa na Dola za ki-
marekani 60,000.

Pia alidai kuwa washtakiwa 
walikutwa na silaha ya kivita 
aina ya G3 ikiwa na risasi tatu  
kinyume cha kifungu namba 
20(1)(a)(b) na 2 cha Sheria ya 
Udhibiti wa Silaha na Vilipuzi 
namba 2 ya mwaka 2015, aya ya 
31 na kifungu cha 57(1) na 60(2) 
cha Sheria ya Kudhibiti Uhalifu 
wa Kiuchumi namba 200 ya 
mwaka 2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya Bukoba
Kituo cha Bukoba Mjini, Mkoa wa Kagera.

Usimamizi wa Mirathi Na. 65/2023 
Katika Shauri la Mirathi ya Marehemu 

CHRISTOPHER PAULO KANJAGAILE wa 
KIBETA – BUKOBA Katika Shauri la Maombi ya 

Kumteua Msimamizi yaliyoletwa na 
1. CHRISTIAN R. CHRISTOPHER 

2. LUCIA K. CHRISTOPHER

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/ 

maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 

wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 

wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 23 Mwezi 01 

Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa 

msimamizi wa mirathi hiyo. 

Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 

Marehemu anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa. 

Imetolewa leo tarehe 22 Mwezi 12 Mwaka 2023. 

………………………………
HAKIMU

ANATAFUTWA

NASSOR ALI SEIF Anatafutwa kwa tuhuma za 
kujihusisha na matendo ya kinyume  na 
maadili, ametafutwa kwa muda mrefu bila 
mafanikio ya kumpata. Yeyote atakayemuona 
anaombwa atoe taarifa kituo chochote cha 
Polisi kilichopo karibu. Taarifa ya Polisi:   
PHQ/DAR/KIN/58607/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

KELVIN RENATUS LUHALA 
anatangaza kupotelewa na kadi 

ya gari yenye namba za usajili 
T 591 AYZ. Chassis namba 

SXA110029624. Engine namba 
3S1940752. Yeyote atakayeiona 
atoe taarifa kituo chochote cha 
Polisi kilichopo karibu. Taarifa 

ya Polisi: 
PHQ/ARU/ARU/309/2024.

Baada hukumu hiyo wote wali-
chukuliwa mara moja na kupele-
kwa gerezani kuanza kutumikia 
kifungo hicho.

Kipindupindu chaua watano, 452 karantini

Mhifadhi wa 
Ujirani Mwe-
ma Hifadhi 
ya Taifa ya 
Serengeti, 
Abed 
Mwesigwa 
akizungumza 
na wakazi 
wa kijiji cha 
Machochwe 
wilaya ya 
Serengeti 
juzi na kuwa-
himiza kutunza 
mazingira na 
ushiriki wa 
uhifadhi. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Kila atakayehama 
kwa hiari 
Ngorongoro 
kulipwa mil. 10/- 

Majaliwa: Mapambano ukatili ni endelevu 
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amesema serikali itaendelea na ma-
pambano dhidi ya vitendo vya uka-
tili kwa watoto ambavyo husababisha 
wengi kukimbia familia zao na kukosa 
makao maalumu.

Kutokana na jitihada hizo za serikali, 
Majaliwa ameitaka jamii kuendelea ku-
unga mkono ili kufanikisha azma hiyo.

Majaliwa aliyasema hayo jana wakati 
wa hafla ya chakula cha mchana na 
watoto wanaolelewa katika makao ya 
kulelea watoto ya SWACCO, Manispaa 
ya Songea mkoani Ruvuma.

Aliwataka maofisa ustawi wa jamii 
kutekeleza kikamilifu wajibu wao ikiwa-
mo kutambua vituo au makao na kutat-
ua changamoto za ustawi zinazoikabili 
jamii na kutoa msaada wa kisaikolojia 
na afya ya akili  kwa walengwa.

“Jamii na Watanzania kwa ujumla kila 
mmoja ashiriki katika kulinda haki na 
ustawi wa watoto wetu. Hii ni nguvukazi 
ya taifa letu,  hivyo ulinzi na usalama wa 
watoto ni jukumu letu sote. Mamlaka 
zinazohusika ziendelee kusimamia, ku-
fuatilia  na kuratibu vyema huduma za 
Makao ya Watoto zinazotolewa na seri-
kali na  wadau mbalimbali,’’ alisema.

Waziri Mkuu pia aliutaka uongozi wa 
mkoa na mamlaka za serikali za mitaa 

kuweka  utaratibu wa kuwatembelea 
wadau wanaoshirkiana na serikali kutoa 
huduma kwa wenye uhitaji ili kutambua 
changamoto walizo nazo na kuzitafutia 
ufumbuzi, pamoja na kuwapa uelewa 
kuhusu mipango na mikakati ya Serikali 
kuhusu  huduma za ustawi wa jamii.

Pia aliitaka wizara inayohusika na 
masuala ya ustawi wa jamii iendelee 
kushirikiana na wadau kuongeza kasi ya 
kutoa elimu ya malezi chanya kwa wa-
zazi, walezi na jamii kwa ujumla ili kuwa 
na nguvu kazi yenye tija kwa taifa. 

“Nawashukuru wadau na wafadhili 
kwa kusimamia makao haya ili kuhakik-
isha watoto wetu wanapata huduma 
stahiki za malezi na mahitaji muhimu,” 
alisema. 

Katika hatua nyingine, Majaliwa am-
etoa wito kwa Watanzania wote ku-
hakikisha  watoto wote wenye ulemavu 
wa aina yoyote, wanapewa fursa ya ku-
pata huduma za jamii ikiwemo elimu 
waache tabia za kuwaficha ndani bada-
la yake washirikishe mamlaka waki-
wamo viongozi wa mitaa, vijiji, kata na 
wilaya ili kupata msaada.

Majaliwa alisema kuwa suala la kuwa-
hudumia watu wenye ulemavu, kuwa-
patia vifaa saidizi pamoja na kuhakiki-
sha kuwa wanaguswa moja kwa moja 
na maendeleo jumuishi, mafanikio yake 
hayamo katika mikono ya Serikali pe-

kee, hivyo, ni muhimu kwa wadau wote 
kufanya kazi pamoja ili kuwawezesha 
watu wenye mahitaji maalum kupata 
fursa na kuishi bila utegemezi.

Meneja wa kituo hicho, John Chin-
guku, alisema  kituo hicho kilianzishwa 
Septemba 29, 2000 na Regina Chinguku 
akiwa na lengo la kusaidia na kuunga 
mkono jitihada za serikali na wadau 
mbalimbali wa maendeleo katika ku-
punguza changamoto za watoto yatima 
na wale wanaoishi kwenye mazingira 
hatarishi kwa kuwapatia huduma za 
afya, elimu, chakula, mavazi na makazi.

Alisema  kituo kilianza kutoa malezi 
kwa watoto yatima wanne ambao ali-
walea kwa kushirikiana na akina mama 
wengine ambao walikuwa wakijishu-
ghulisha na kilimo pamoja na kazi 
zingine za mikono kwa lengo la kupata 
mahitaji ya kila siku ya kuwahudumia 
watoto hao. Kwa sasa kituo kina watoto 
50.

Anna Mugenya ambaye ni msaidizi 
wa mkurugenzi wa kituo hicho,  ali-
ishukuru serikali kwa ushirikiano in-
aoutoa katika kituo na hivyo kurahisi-
sha shughuli za uendeshaji yakiwemo 
malezi kwa watoto. Pia alimshukuru 
Waziri Mkuu kwa msaada wa vyerehani, 
vyakula na vifaa vya michezo ya watoto 
zikiwemo jezi na mipira ambavyo alivi-
kabidhi jana kituoni hapo. 

Na Halfani Chusi 

WAFUGAJI wa jamii ya Kimasai wal-
iokubali kuhama Hifadhi ya Ngorongoro 
kwa hiari kwenda Msomelo, Tanga, wa-
natarajiwa kulipwa fidia ya Sh. Milioni 10 
kwa mali watakazoziacha kutokana na 
mchakato huo.

Msemaji Mkuu wa Serikali na Mkuru-
genzi wa Idara ya Habari (Maelezo), Mob-
hare Matinyi, alisema hayo jana jijini Dar 
es Salaam alipokuwa akizungumzia masu-
ala mbalimbali.

Alisema serikali inajenga josho na eneo 
la malisho, bwawa la kunyweshea mifugo, 
mnada wa kisasa na vituo vya kupokelea 
maziwa.

Pia alisema kila atakayehama kupewa 
nyumba ya vyumba vitatu itakayokuwa 
katika eneo la hekari mbili na hekari tano 
za shamba na kwa wenye makaburi ku-
fidiwa.

Akizungumzia kuzorota kwa huduma 
za kijamii Ngorongoro, Matinyi alisema, 
“Hakuna sababu ya kuongeza huduma 
wakati watu wanahama. Jambo la wazi 
unahamisha watoto wa shule unataka 
kuongeza shule haiwezekani.  

“Tatizo kuna baadhi ya watu na asasi 
ambazo zinasambaza maneno ya uongo 
huduma zitaendelea kupanuliwa Msome-
lo ambako watu wanahamia na sio kule 
watu wanakohama,” alisema.

Kuhusu madai ya baadhi ya hospitali 
kudaiwa kuwatoza fedha wajawazito 
alisema: “Ni kweli kuna shida tumekuwa 
tukizisikia, Wizara ya Afya ina kitengo 
maalumu kinachofuatilia kila kifo cha 
mjamzito, pona yao ni pale wananchi wa-
takapomfichia siri.

 “Wananchi wasiogope kutoa taarifa, tu-
napojenga hizi zahanati na vituo vya afya 
tunataka kuona wanapatiwa huduma kwa 
kuzingatia weledi.” 

Hata hivyo alisema katika  kipindi cha 
miaka miwili serikali imeongeza vituo 
vingi vya afya kutoka  vituo 8,549 mwaka 
2021 hadi kufikia vituo 9,366 mwaka 2023, 
ikiwa ni sawa na ongezeko la asilimia 9.6, 
jambo ambalo ni mafanikio makubwa.

 Alisema ongezeko hilo, linajumuisha 
hospitali 436, vituo vya afya 1,126 na za-
hanati 7,804,  sawa na ongezeko la vituo 
817 ndani ya miaka miwili.

 “Vituo vya afya vya kufanya upasuaji 
vilikuwa 340 hadi sasa vimefikia 523, 
sawa na ongezeko la asilimia 25, pia kuna 
ongezeko la vitanda vya kutolea huduma 
hali iliyoongeza ufanisi katika huduma ya 
mama na mtoto.

 “Tungependa akina mama wanapok-
wenda kujifungua wasikabiliwe na tukio 
la kupoteza watoto lengo letu ni kufikia 
adhma ya vifo sifuri vitokanavyo na uzazi” 
alisisitiza.

Alisema vipaumbele vya sekta ya afya 
ni kuendelea kuimarisha huduma za afya 
katika mikoa na halmashauri zote nchini.

“Kuimarisha upatikanaji wa dawa na vi-
faa tiba, kuongeza watumishi wa afya ka-
tika hospitali zote, ninawataka wananchi 
kutoa taarifa wanapoona hawatendewi 
haki katika vituo vya afya,” alisema.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na Mkewe Mary Majaliwa wakiwahudumia chakula baadhi ya watoto wa kituo 
cha kulelea watoto wenye mahitaji maalum cha SWACCO kilichopo wilayani Songea mkoani Ruvuma, wakati 
wa hafla ya chakula cha mchana aliyoiandaa kwa ajili ya watoto waishio katika kituo hicho jana. PICHA: 
OFISI YA WAZIRI MKUU
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Waziri Jafo 
ataka
miradi 
kukamilika 
kwa muda 
uliopangwa
Na Julieth Mkireri, 
KISARAWE

MBUNGE wa Kisarawe, Dk. 
Selemani Jafo, amesema vion-
gozi wanatakiwa kusimamia 
miradi ya maendeleo kwa 
kuzingatia kukamilisha mi-
radi kwa wakati na kuondoa 
vikwazo kwa wananchi.

Amesema katika jimbo hilo 
mikakati iliyopo ni kila ki-
jjji kuwa na zahanati ifikapo 
mwaka 2025 ili kuwaondolea 
adha wananchi wanaotem-
bea umbali mrefu kupata hu-
duma za afya.

Dk. Jafo ambaye ni Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais Muungano na Mazin-
gira, ameyasema hayo juzi 
alipokuwa akizungumza na 
wananchi wa vijiji katika kata 
za Marui, Vikunburu na Chole 
alipokwenda kukagua miradi 
ya maendeleo.

Alisema endapo miradi in-
ayopelekwa kwa wananchi 
viongzi wataisimamia kama 
ilivyopangwa, itaondoa 
vikwazo kwa jamii na wataen-
delea na shughuli zingine za  
maendeleo na kuinua Uchu-
mi.

Katika utekelezaji wa mira-
di ya ujenzi wa zahanati ngazi 
ya vijiji, zaidi ya Sh. Milioni  
50 zimetolewa kutoka Mfuko 
wa Jimbo na kwamba ifikapo 
Machi, mwaka huu, baadhi ya 
zahanati zitaanza kutoa hu-
duma. 

“Nimetembelea miradi ya   
nyumba ya mwalimu Shule ya 
Msingi Ngongere na nimeele-
keza kupitia fedha za mfuko 
wa jimbo ikamilike kwa waka-
ti ili  hawa walimu wapate se-
hemu ya kuishi,” alisema.

Pia alisema wataalamu wa-
natakiwa kubadilika na kuz-
ingatia fedha zinazotengwa 
zinafika kwa wakati maeneo 
ya miradi ili wanufaika waon-
dokane na vikwazo .

Dk. Jafo alipongeza ujenzi 
wa Zahanati ya Mafumbi   
Kata ya Chole   ambao alise-
ma uongozi wa kijiji hicho 
unatakiwa kuigwa kutokana 
na usimamizi wa miradi pindi 
wanapopewa fedha.

Katika Jimbo la Kisarawe, 
kuna vijiji 76 na kati ya hivyo 
vinane pekee ndivyo havija-
pata zahanati na hadi sasa   
kuna vituo vya afya vinane 
ambavyo vinatoa huduma iki-
wamo ya upasuaji .

Mkuu wa mkoa 
wa Mara, Said 
Mtanda aki-
hutubia mkuta-
no wa hadhara 
eneo la Nyat-
wali, wilayani 
Bunda juzi na 
kuwataka 
wakazi wa eneo 
hilo kuwa wa-
vumilivu wakati 
serikali ikiji-
panga kuwalipa 
fidia wapishe 
upanuzi wa 
Hifadhi ya Taifa 
ya Serengeti. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Mbegu bora zaongeza uzalishaji alizeti 
Na Elisante John, SINGIDA

UPATIKANAJI wa mbegu bora 
ya alizeti kwa bei ya ruzuku, kwa 
miaka mitatu mfululizo mkoa-
ni Singida, umeongeza uzal-
ishaji wa zao hilo kutoka tani 
260,382.2 msimu wa 2021/22 
hadi zaidi ya tani 400,000 kwa 
msimu wa mwaka 2023.  

Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, alisema hayo 
juzi wakati wa uzinduzi wa 
usambazaji wa mbegu za al-
izeti, zenye ruzuku ya serikali, 
uliofanyika kwenye viwanja vya 
Kanisa Katoliki, mjini hapa.

Akitoa salamu kwa mgeni 
rasmi, Naibu Waziri wa Kilimo, 
David Silinde, Serukamba alise-
ma mafanikio hayo yametokana 

na serikali kuelekeza nguvu 
kwenye kilimo kwa kuwapatia 
wakulima mbegu bora ya alizeti, 
yenye ruzuku.

Serukamba alisema ili kufikia 
malengo, mkoa umejiwekea 
mkakati wa kuongeza uzalishaji 
wa zao hilo ambao msimu huu 
wa 2023/24, mkoa unatarajia 
kulima hekta 323,455.8 kwa ajili 
ya kuzalisha tani 523,092.5.

“Ili kutekeleza kipaumbele 
hiki ambacho pia ni mkakati 
wetu, mkoa unahitaji kupatiwa 
mbegu bora tani 1,617.3 ambazo 
tumeziomba kutoka Wakala wa 
Mbegu za Kilimo  (ASA) kupitia 
Wizara ya Kilimo,” alisema.

Akizungumza na wakulima, 
wataalamu wa ugani na vion-
gozi katika uzinduzi huo, Silinde 

alisema msimu huu, serikali 
itasambaza nchini mbegu za 
alizeti tani 2,045, ikijumuisha 
tani 700 chotara kutoka nje ya 
nchi na zingine tani 625.4, ku-
toka kampuni binafsi za ndani 
ili kuongeza mavuno.

Silinde alisema mkoa wa Sin-
gida katika msimu huu utanu-
faika kwa kupokea tani 600 za 
mbegu za alizeti  ikijumuisha 
tani 315 chotara za thamani 
zaidi ya Sh. Bilioni 8.58, sawa na 
asilimia 42.8 ya mbegu zinazos-
ambazwa nchini.

Naibu Waziri aliupongeza 
mkoa wa Singida kwa kuongeza 
uzalishaji wa mbegu na mafuta 
ya kula ya alizeti msimu uliopita 
wa 2022/23, kwa kulima eneo 
lenye ukubwa wa ekari 131,793.3, 

lililozalisha tani 55,335 za al-
izeti ghafi, zitakazozalisha lita 
1,383,826 ambazo zitapunguza 
upungufu wa mafuta nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa ASA, 
Dk. Sophia Kashenge, alisema 
lengo la wakala ni kumsaidia 
mkulima kwa kumwezesha 
mbegu bora ili kufikia malengo 
aliyojiwekea pia serikali ilivy-
okusudia kumwinua mkulima 
nchini.

Dk. Kashenge aliwataka 
wakulima nchini kutumia mbe-
gu bora hasa zile za uchavushaji 
huria kutokana na unafuu wa 
gharama na jinsi ya kuzipata, 
badala ya zile za chotara, am-
bazo zinagharimu fedha nyingi 
kuzipata na hata upatikanaji 
wake ni wa gharama kubwa.

Nguvu zaidi kuongezwa utafiti madini
Na Vitus Audax, MWANZA

SERIKALI imebainisha mpan-
go wa kuwekeza katika kufanya 
utafiti wa kina  utakaosaidia 
kubaini madini yaliyopo nchini 
na kutafuta njia rahisi za kisasa 
katika kuchimba ili kuondoa 
uchimbaji wa kubahatisha.

Waziri wa Madini, Anthony 
Mavunde, alisema hayo jana jiji-
ni hapa  wakati akifungua kikao 
cha wizara na watoa huduma 
kwa wamiliki wa leseni za ma-
dini nchini kilicholenga kubaini 
njia za kuinua sekta hiyo.

Waziri Mavunde alisema li-
cha ya sekta hiyo kufanya vizuri 
katika ukusanyaji mapato na 
kuongeza fedha za kigeni nchini, 
Tanzania ina migodi isiyozidi 10 
huku ikiwa na watoa huduma 
waliosajiliwa zaidi ya 750, hali 
inayoonyesha kutoridhisha, 
hivyo  kuhitajika uwekezaji 
mkubwa.

Alisema endapo utafiti wa 
kina utafanyika na kubaini mi-
godi zaidi, sekta hiyo itakuwa na 

watoa huduma wa ndani na nje 
ya nchi wengi zaidi na kuongeza 
ajira kwa Watanzania na kukuza 
pato la taifa.

“Dhamira ya serikali ni kuona 
ushiriki wa Watanzania katika 
sekta hii unaongezeka maradu-
fu na kuinua uchumi wa kila 
Mtanzania na taifa kwa ujumla. 
Pia  Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san anahitaji kuona sekta hii 
inakuwa ya mfano kwa manufaa 
ya nchi nzima,” alisema.

Mavunde aliwataka watoa 
huduma katika sekta hiyo kuun-
gana na kuwa na umoja imara 
utakaowasaidia kuwa na sauti 
moja itakayowawezesha kuhu-
dumiwa kwa wakati na serikali.

Pia alitoa wito kwa taasisi za 
kifedha nchini kuwawezesha 
kimitaji watoa huduma wenye 
uhitaji wa kuwekeza ili ku-
wawezesha kuchangamkia fursa 
zilizopo katika sekta ya madini 
nchini.

Awali, akitoa taarifa ya sek-
ta ya madini nchini, Katibu 
Mtendaji wa Tume ya Madini, 

Mhandisi Yahya Samamba, alise-
ma fursa za ajira katika migo-
di zimeongezeka kutoka  7,000 
kwa mwaka 2018 hadi 16,462 
mwaka jana. 

“Asilimia 97 ya ajira hizo zime-
shikiliwa na Watanzania lengo 
likiwa ni kutekeleza takwa la 
serikali la ushiriki wa nchi na 
wananchi wazawa katika sekta 
ya madini na bado nafasi hizo 
kwa wazawa zitaendelea kunge-
zwa kulingana na uhitaji,” alise-
ma.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Amos Makalla, alisema sekta 
ya madini inachangia kwa kiasi 
kikubwa pato la mkoa kupitia 
shughuli mbalimbali zikiwamo 
usafiri na usafirishaji kwa njia ya 
ndege.

Alisema serikali itahakikisha 
ndani ya miezi minane usa-
firishaji kwa njia ya ndege un-
aboreshwa kwa asilimia 100 ili 
kurahisisha usafirishaji wa vipu-
li na bidhaa nyingine za madini 
ndani na nje ya nchi.

“Daraja la JPM linaelekea 

kukamilika ambalo litarahisi-
sha usafirishaji madini kutoka 
mkoani Geita. Vilevile Mwanza 
itakuwa na kituo kikuu cha 
reli ya kisasa (SGR) pamoja na 
bandari kavu ya Fela. Hii itaku-
wa furusa kubwa kwa wafan-
yabiashara wa madini na sekta 
zingine,” alisema Makalla.

Makalla alilitaka Shirika la 
Ndege Tanzania (ATCL) kuji-
hakikishia uwezo wake wa kuhu-
dumia wafanyabiashara mkoani 
Mwanza ikiwa ni pamoja na 
kuimarisha usafirishaji mizigo 
pindi ukarabati wa uwanja huo 
utakapokamilika ili kutokukwa-
misha shughuli za kiuchumi na 
kuwataka kuruhusu uwekezaji 
pindi itakapohitajika.

Mmoja wa watoa huduma ka-
tika sekta hiyo, Mhandisi Francis 
Labana, aliiomba serikali kusi-
mamia mazingira ya kampuni 
za wazawa zilizoungana kuku-
balika kufanya uwekezaji ka-
tika migodi mikubwa ili kuinua 
teknolojia na kuboresha upati-
kanaji wa ajira kwa Watanzania.
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TIMU ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), inatarajia kushiriki Fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika maarufu AFCON ambazo  mwaka huu 
zitafanyika kuanzia Januari 13 hadi Februari 11 nchini Ivory Coast.

Hii ni mara ya tatu kwa Tanzania kushiriki mashindano hayo 
makubwa kwa ngazi ya timu za taifa hapa barani Afrika, mara ya 
kwanza ilikuwa ni mwaka 1980 michuano ilipofanyika Nigeria na 
ilifuzu kwa mara ya pili kushiriki fainali zilizochezwa Misri mwaka 
2019.

Wakati Taifa Stars ikifuzu kwa mara ya tatu, dada zao (Twiga Stars), 
pia wamekata tiketi ya kushiriki fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika 
kwa Wanawake (WAFCON), wao wakienda katika mashindano hayo 
kwa mara ya pili, mara ya kwanza walishiriki fainali zilizofanyika 
mwaka 2010 huko Afrika Kusini, kikosi kikiwa chini ya Boniface Mk-
wasa.

Ni jambo la kujivunia kwa timu zote mbili kufuzu fainali hizo, tena 
zikiwa ndio timu pekee kutoka katika Ukanda wa Afrika Mashariki 
na Kati (CECAFA).

Tunapenda kutoa pongezi kwa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), 
wachezaji na wote waliosaidia kuzifikisha timu hizo hapo bila kusa-
hau mashabiki ambao walihudhuria michezo yote ya nyumbani na 
ugenini wakati wawakilishi wetu wakipeperusha bendera ya nchi.

Zikiwa zimebakia siku sita kuanza kwa fainali hizo, kikosi cha Stars 
kinachonolewa na Kocha Mkuu, Adel Amrouche, anayesaidiana na 
Hemed Suleiman Morocco, kinaendelea na maandalizi ya kuhakiki-
sha wanakuwa imara katika kambi maalumu iliyoko Misri.

Taarifa rasmi kutoka TFF zinasema Stars itacheza mechi ya kirafiki 
ya kimataifa dhidi ya wenyeji The Pharaos keshokutwa na baada ya 
mechi hiyo itaelekea Ivory Coast.

Tunafahamu Stars ilitakiwa kujiimarisha tangu pale tu ilipokata 
rasmi tiketi ya kushiriki fainali hizo na pale ilipowafahamu wapin-
zani wake walioko katika Kundi F ambao ni Morocco, Zambia na 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo (DRC).

Tulizoea kusema “Stars yapangwa kundi la kifo” na vichwa vingine 
‘vigumu’ vya habari kuonyesha Tanzania inaenda kusindikiza na si 
kushindana, kauli hii imepitwa na wakati kwa sababu sasa hivi Tan-
zania inaingia katika fainali hizo ikiwa na wachezaji mchanganyiko.

Stars ya sasa si ile ya miaka ya nyuma ambayo ilikuwa inaingia 
katika mechi kubwa bila ya wachezaji wanaocheza soka la kulipwa, 
kikosi kinachotarajiwa kwenda AFCON ijayo kinaundwa na mchang-
anyiko wa wachezaji wanaocheza ligi za nchi mbalimbali ambao 
wameiongezea nguvu timu hiyo.

Katika dunia ya sasa, hakuna timu kubwa au ndogo, tukumbuke 
katika soka lolote linaweza kutokea endapo wachezaji wataongeza 
umakini na utulivu wanapokuwa na mpira.

Kwa misingi hiyo, wachezaji wa Stars wanatakiwa kuingia dimba-
ni kucheza mechi kwa kujiamini na lolote linaweza kutokea kama 
ambavyo nahodha, Mbwana Samatta, alivyosema muda mchache 
baada ya kuungana na wachezaji wenzake huko Misri.

Ni kweli Morocco, Zambia na DRC ni nchi ambazo zimeshawahi 
kubeba taji la Afrika, lakini kama ambavyo mataifa hayo yalianza, 
Stars pia inaweza kujifungulia ukurasa wake mpya kwa kupambana 
na hatimaye kupata ushindi utakaoifanya isonge mbele na si kuishia 
hatua ya makundi.

Lakini tukumbuke wakati tunaendelea kujiimarisha kufanya vy-
ema katika fainali hizi, tutumie michuano hii kama ‘darasa’ kuelekea 
mechi za kufuzu fainali za Kombe la Dunia ambazo ziko mbele yetu.

Wachezaji wa Stars waende katika fainali hizo wakijiamini na wa-
naweza kuweka rekodi mpya kama iliyowekwa na Serengeti Girls 
ambayo ilishiriki kwa mara ya kwanza Fainali za Kombe la Dunia na 
kutinga hatua ya robo fainali, hilo linawezekana kama kila mmoja 
atatimiza vyema majukumu yake.

Kila la kheri Taifa Stars, kila la kheri Tanzania.

Mastaa kutemwa Stars kawaida,
kocha aachwe afanye kazi yake

 Muungwana Lazima Nilonge

Nyota Taifa Stars msiogope 
majina ya wapinzani AFCON
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KUMEZUKA mjadala mkub-
wa juu ya kuachwa kwa 
baadhi ya wachezaji katika 
kikosi cha Timu ya Soka ya 
Taifa (Taifa Stars).

Mara baada ya kundi la 
mwisho la wachezaji 25 
watakaokwenda kucheza 
Fainali za  Kombe la 
Mataifa ya Afrika (AFCON), 
zinazotarajiwa kufanyika 
kuanzia    Jumamosi ijayo 
nchini Ivory Coast, ikazuka 
mijadala mbalimbali ka-
tika mitandao ya kijamii, 
redioni, televisheni na hata 
mitaani, juu ya uamuzi wa 
Kocha Mkuu, Adel Am-
rouche, kuacha baadhi ya 
nyota.

Wachezaji ambao Wa-
tanzania wengi wameone-
kana kama hawakuridhika 
kuachwa ni pamoja na Kel-
vin John maarufu Mbappe 
anayesakata soka la kulip-
wa katika klabu ya Genk 
iliyoko Ubelgiji na Clement 
Mzize wa Yanga.

Amrouche akalazimika 
kutoa ufafanuzi kwa nini 
amemwacha Kelvin, kocha 
huyo alisema nidhamu 
ndiyo imemwondoa na si 
uwezo wake uwanjani.

Aliongea mengi juu ya 
mchezaji huyo na wakati 
mwingine aliongea kama 
kocha na baadaye akazun-
gumza kama mzazi.

Hakutaka kufafanua ni 
utovu gani wa nidhamu 
kwa sababu alisema ak-
iweka hadharani inaweza 
kumwathiri kiasi cha 
kushindwa kukitumikia vy-
ema kipaji chake.

Nadhani sidhani tena 
kama kuna shabiki ana-
yeutakia mema mpira 
wa Tanzania na mchezaji 

mwenyewe anaweza 
akaendelea kuuliza ni kitu 
gani alichokifanya.

Sisi wengine wenye ku-
jiongeza tumeshajua na 
yaishie hapo hapo, waswa-
hili wana msemo wao fu-
lani ‘yasiende kwa jumbe.’

Wengine tumesham-
welewa kwa hiyo inabaki 
kama ilivyo, lakini haku-
fafanua kwa Mzize ambaye 
sasa amejiunga katika kiko-
si cha Yanga kinachoshiriki 
mashindano ya Kombe la 
Mapinduzi.

Nadhani ni kuwapo kwa 
wachezaji wengi kwe-
nye eneo hilo ambao ni 
wazoefu kuliko yeye, aki-
wamo nahodha, Mbwana 
Samatta.

Katika michuano kama 
hii ambayo haina mechi 
nyingi, huwezi kuchukua 
wachezaji kama watatu au 
pungufu ya hapo katika 
namba moja.

Ikumbukwe awali wali-
itwa wachezaji 53, hivyo ni 
lazima wengine waachwe 
ili wapatikane 25 wanao-
takiwa kwenda kuiwakili-
sha nchi.

Niwakumbushe tu 
mashabiki wa soka Tanza-
nia, Amrouche si kocha wa 
kwanza kuacha wachezaji 
ambao     Wabongo walitaka 
waende kuitumikia Stars, 
mwaka   2019, aliyekuwa 
Kocha Mkuu wa Stars,   
Emmanuel Amunike, ali-
wachuja wachezaji kadhaa 
akiwamo Jonas Mkude, 
Shomari Kapombe, Ibra-
him Ajibu, Kennedy Juma, 
Ally Ally, Ayoub Lyanga 
na Khamis Kassim kutoka 
Kagera Sugar.

Majina yaliyotikisa vyom-

bo vya habari wakati huo, 
huku mashabiki wakich-
aruka kwa nini wameach-
wa ni Mkude na Ajibu.

 Ajibu, wakati huo 
anatemwa Stars, Ajibu ali-
kuwa ndio kinara wa pasi 
za mabao  maarufu mama 
‘assist’, huku Mkude akiwa 
kiwango bora mpaka kui-
saidia Simba kufika hatua 
ya robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Hapa kilichoonekana 
kulikuwa na Usimba na 
Uyanga, lakini pamoja na 
mapenzi binafsi kwa baa-
dhi ya wachezaji.

Wengine hawakupigiwa 
kelele wala kutetewa, la-
kini Amunike akabaki 
na msimamo wake hadi 
mwisho.

Mashabiki wa Tanzania 
sasa wabadilike na kujenga 
utamaduni wa kumwachia 
kocha kufanya kazi yake.

Anapochagua wachezaji 
ni yeye mwenyewe anao-
na ndiyo wanaomfaa na 
anapokuwa nao katika 
mazoezi anaona wale am-
bao wataenda kumpa ma-
fanikio katika michuano 
husika.

Hakuna kocha anayetaka 
kufungwa duniani, kwa 
hiyo anafanya hivyo kwa 
nia njema tu na kama timu 
ikifanya vibaya ni yeye ndi-
ye anayepoteza kibarua na 
wala si mashabiki.

Ameshafanya hivyo, na 
yeye ndiye aliyepewa ju-
kumu hilo kama mtaalam, 
tumwache afanye kazi 
yake, Wabongo kazi yetu 
iliyobaki ni kuishangilia tu. 

Kila la kheri Taifa Stars 
katika fainali za AFCON.

Na Adam 
Fungamwango
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Raia wa 
Tanzania, 
Burundi 
kizimbani
madai ya 
kughushi 
Na Grace Gurisha 

RAIA wawili wa Burundi na Wa-
tanzania watatu wamepandishwa 
kizimbani katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Salaam, 
wakikabiliwa na mashtaka matatu 
likiwemo la kutumia kibali cha kui-
shi nchini cha kughushi na kubadili 
maudhui ya kibali hicho. 

Washtakiwa hao ni Gretta Aki-
mana na Japhet Hagabimana am-
bao ni raia wa Burundi na Danleeh 
Nyirenda, Peter Mchuno na Francis 
Lukanina (Watanzania) na ambapo 
walifikishwa mbele ya Hakimu Mkazi 
Mkuu, Romuli Mbuya.

Akisoma hati ya mashtaka, Wakili 
wa Serikali kutoka Idara ya Uhamiaji, 
Khadija Masoud, alidai kuwa watu 
hao wanashtakiwa kwa  mashitaka 
matatu ambayo waliyatenda Desem-
ba, mwaka jana, ndani ya mkoa wa 
Dar es Salaam. 

Alidai kuwa katika shtaka la kwan-
za linamkabili Akimana peke yake, 
Desemba 22, 2023 katika Ofisi za 
Uhamiaji, Kurasini, Temeke mkoani 
Dar es Salaam, alikutwa akitumia 
kibali cha kuishi nchini kilicho-
ghushiwa huku akijua ni kinyume 
cha sheria. 

Katika mashtaka mengine ya 
kubadili maudhui ya hati hiyo yanay-
owakabili washitakiwa wote watano, 
ilidaiwa kuwa Desemba 22, 2023 ka-
tika eneo hilo, mshtakiwa Akimana 
na wenzake wanne walikutwa wak-
iwa wamebadili maudhui ya hati ya 
ukaaji yenye jina la Gretta Akimana. 

Ilidaiwa kuwa walibadili maudhui 
hayo wakionesha kuwa hati hiyo 
imetolewa na mamlaka husika huku 
wakijua kuwa si kweli. 

Katika shitaka la  kumsaidia mtu 
kutenda kosa, Nyirenda, Mchuno na 
Lukanina wanadaiwa wakiwa katika 
eneo hilo, walikutwa wakiwa wam-
emsaidia mshtakiwa wa kwanza 
(Akimana) kughushi kibali cha maka-
zi huku wakiwa wanajua kufanya 
hivyo ni kinyume cha sheria. 

Baada ya washtakiwa kusomewa 
mashitaka hayo, walikana kuhusika 
na Hakimu Mbuya alisema dhama-
na kwa washtakiwa iko wazi na kila 
mshtakiwa atatia sani bondi ya Sh. 
750,000 na mdhamini mmoja mwe-
nye makazi ya kudumu mkoani Dar 
es Salaam ambaye pia atatia saini 
bondi ya Sh. 750,000.

Mshtakiwa namba tatu (Nyiremba) 
ndiye aliyetimiza masharti hayo ya 
dhamana na kuachiwa na wengine 
walipelekwa rumande hadi wataka-
pokamilisha masharti hayo. 

Kesi hiyo iliahirishwa hadi Januari 
19, mwaka huu kwa ajili ya kusoma 
hoja za awali. 

Taasisi za umma, binafsi zahimizwa ukuzaji uchumi 
Na Sabato Kasika

TAASISI za Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar na binafsi zime-
himizwa kuendelea kushirikiana 
katika kutangaza kazi zao, ili ku-
saidia kukuza uchumi, na kuinua 
kipato cha mtu mmoja mmoja na 
taifa kwa ujumla.

Makamu wa Pili wa Rais 
Mstaafu wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi, ali-
yasema hayo katika maonyesho 
ya  maadhimisho ya miaka 60 ya 
Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar.

Maonyesho hayo ya kutangaza 

shughuli za maendeleo, yalifanyi-
ka Mnara wa Kumbukumbu ya 
Mapinduzi Kisonge, Unguja juzi 
ambapo kiongozi huyo alisema, 
ni jambo muhimu kwa taasisi 
hizo kutangaza kazi kwa pamoja.

“Maonyesho haya ya kutangaza 
kazi zenu kwa pamoja yaende-
lezwe, kwani wananchi wana-
pata fursa kufahamu bidhaa au 
huduma zinazofanywa na sekta 
husika. Ninaomba Ofisi ya Rais, 
Kazi, Uchumi na Uwekezaji kue-
ndelea kufanya hivyo,” alisema 
Balozi Idd.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, 

Kazi, Uchumi na Uwekezaji, 
Mudrik Ramadhan Soraga, alise-
ma lengo la maonyesho hayo ni 
kuwapa mwamko wananchi ku-
jituma ili iwe chachu ya kujenga 
taifa na kuakisi malengo ya waasi-
si wa Mapinduzi.

“Ili kujenga msingi wa heshima 
na utu wa mwanadamu, ipo haja 
ya kufanya kazi kwa kushirikiana 
na kubadilishana uzoefu na taasi-
si  zilizoshiriki maonyesho hayo, 
kwani itasaidia kuleta umoja wa 
Wazanzibar katika kujikomboa 
kutoka katika umaskini,” alisema 
Soraga.

Alisema, Ofisi ya Rais Kazi, 
Uchumi na Uwekezaji imeona 
ipo haja ya kushirikisha taasisi 
hizo kujitangaza kupitia maonye-
sho hayo, wananchi wafahamu 
namna ya kupata huduma zina-
zotolewa.

Mmoja wa washiriki wa mao-
nyesho hayo, Amina Said Ali, 
alipongeza Ofisi ya Rais, Kazi, 
Uchumi na Uwekezaji kwa kuan-
daa maonyesho hayo.

Maonyesho hayo ya huduma 
na        bidhaa  yameshirikisha 
zaidi ya taasisi 50 za umma na 
binafsi.

Wananchi wakishiriki ujenzi wa sekondari ya wasichana ya masomo ya sayansi mkoa wa Mara, inayojengwa eneo la Bulamba 
jimbo la Mwibara juzi. Kwa sasa serikali inajenga sekondari za aina hiyo kila mkoa ikiwa ni njia ya kuwahamasisha wanafunzi 
kusoma masomo hayo. PICHA: MPIGAPICHA WETU   

Asakwa madai kumchoma moto mikono mdogo wake
Na Elizabeth John,  NJOMBE

JESHI la Polisi Mkoa wa Njombe 
linamsaka, mwanafunzi wa ki-
dato cha tano, Zedekia Maguchi 
(18),  mkazi wa Halmashauri ya 
Mji Njombe, Mkoa wa Njombe, 
kwa tuhuma za kumchoma moto 
mikono mdogo wake Rose  Sa-
gauli (7).

Tukio hilo limetokea Jumatano 
ya wiki hii, majira ya saa 12 asu-
buhi katika Kitongoji cha Msete 
mjini hapa.
Akizingumza na mwandishi wa 
habari hizi jana kwa njia ya simu, 
Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Njombe, Butusyo Mwam-
belo, alisema wakati tukio hilo 
likitokea mama yao alikuwa 

amekwenda kanisani.

“Huyo binti ambaye ni mwa-
nafunzi wa awali alichukua ndizi 
mbili zilizoiva akala, kaka mtu 
hakuridhika akamshika mikono 
akamuweka kwenye moto wa 
kuni,  kwa hiyo mama yake 
wakati anarudi akakuta mtoto 
wake kaungua ikabidi ambebe 
kumpeleka hospitalini,” alisema 
Mwambelo.

Kaimu Kamanda alisema mara 
baada ya Zedekia kufanya tukio 
hilo alikimbilia na jitihada za 
kumtafuta zinaendelea.

“Tunafanya jitihada za kum-
kamata kwa sababu ni mwa-
nafunzi kwa hiyo, inawezekana 
baada ya kuona mdogo wake 

ameungua akakimbia.
“Kwa hiyo, tunaendelea ku-

fuatilia atakuwapo tu hata shule 
hawezi kwenda kwa sababu 
mama mzazi yuko hospitalini 
na fedha iliyotakiwa kumsaidia 
ndiyo hiyo imeenda kumtibia 
mtoto,” alisema.

Kutokana na tukio hilo, Mwam-
belo alitoa wito kwa wazazi ku-
wapa elimu watoto wao na ku-
wafundisha     maadili mazuri, 
kwa sababu mtoto huyo bado ni 
mdogo,   lakini anaroho ya kika-
tili.

“Mtoto kuwa na roho hiyo 
atakuwa ni mtu mbaya kwenye 
jamii, kwa hiyo sisi wazazi tuna-
jukumu la kukaa na watoto wetu, 

kila wakati na kila siku tuwaase 
wawe na maadili, wawe na hofu 
ya Mungu, kwa sababu huyo ni 
mdogo wake tumbo moja, la-
kini amemfanyia ukatili,” alisema 
Mwambelo.

Awali, Mwenyekiti wa Mtaa 
wa Mji Mwema, Leonard Mkupi, 
alisema inadaiwa kuwa, sababu 
ya mtoto huyo kuchomwa moto 
ni mara baada ya kuhisi njaa na 
kuingia ndani kuchukua ndizi 
mbili na kula.

“Kaka yake huyu Zedekia 
akamkamata na kumfunga 
mikono yote miwili na akawasha 
jiko la kuni na kumchoma moto 
mikono,” alisema Mkupi
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Umwonapo 
popote
tao taarifa 
haraka

Na Sabato Kasika

GABRIEL Msagala (20) (pichani) 
mwenye tatizo la akili, anatafutwa 
na ndugu zake baada ya kutoweka 
nyumbani   Makongo juu, jijini Dar 
es Salaam na   kwenda kusikoju-
likana.

Akizungumza katika ofisi za 
gazeti hili Mikocheni  Dar es Salaam 
jana, shangazi yake, Angella Benard, 
alisema, Gabriel alitoweka Januari 3 
majira ya saa tisa alasiri.

“Tumetoa taarifa katika kituo cha 
polisi Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
na kufungua jalada namba CHD/
RB/25/2024. Tunaomba atakayemu-
ona popote atoe taarifa kituo cho-
chote cha polisi,” alisema Angella.

Aidha, Angella alisema, mtu yey-
ote ambaye atamuona kijana huyo, 
anaweza kuwasiliana naye (Angella) 
kwa simu namba 0673-878738 au 
0754-608798.

“Gabriel nyumbani kwao ni KIjiji 
cha Mwandi, wilaya ya Kilosa mkoa-
ni Morogoro, alikuja Dar es Salaam 
wiki tatu zilizopita, akiwa ametoro-
ka kutoka huko na sasa ametoroka 
tena,” alisema.

Vituo viwili kupozea umeme kujengwa Geita
Na Mohab Dominick, 
MBOGWE

SERIKALI imesema itajenga vi-
tuo viwili vidogo Nyakanazi na Ka-
hama kwa ajili ya kupozea umeme 
ili kuhakikisha Wilaya za Bukombe 
na Mbogwe mkoani Geita zinaku-
wa na nishati ya umeme wa kudu-
mu na uhakika wakati wote.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri 

wa Nishati,     Dk. Doto Biteko,  ali-
yasema       hayo juzi wakati ak-
iongea na wananchi wa Wilaya ya 
Mbonge.

Alisema kama kituo kidogo cha 
kupoozea umeme kitakuwa Nyaka-
nazi, hivyo Wilaya za Bukombe na 
Mbonge zitapata nishati ya umeme 
kwa urahisi zaidi.

Dk. Biteko alisema wilaya nyingi 
hazina vituo vya kupoozea umeme 

na ndio maana serikali imeamua 
kufungua kituo hicho katika kata 
ya Nyakanazi wilayani Biharamulo 
ili wilaya hizo ziweze kunufaika.

Naibu Waziri Mkuu huyo alise-
ma serikali pia, inatarajia kujenga 
kituo kingine kama hicho wilay-
ani Kahama ambacho kitasaidia 
changamoto ya umeme katika 
maeneo hayo.

Alisema uwapo wa vituo vitatu 

vya kupoozea umeme utasaidia 
kwa         kiasi kikubwa katika 
kukuza uchumi     wa maeneo hayo 
na kuchochea mabadiliko ya kiu-
chumi. 

“Katika wilaya za Mbonge na Bu-
kombe hakuna kituo hata kimoja 
cha kupoozea umeme, umeme un-
atoka katika Kata ya Kakola, Wilay-
ani Kahama, mkoani Shinyanga, 
ambako ni mbali na hata kukitokea 

hitilafu siyo rahisi kuelewa ni se-
hemu gani.

“Tumeamua kujenga vituo vido-
go vingine katika maeneo ya Nya-
kanazi pamoja na Kahama ambako 
ni karibu zaidi,” alisema Biteko.

Mbunge wa Mbogwe,  Nicode-
mus Maganga, aliwataka wananchi 
kuwa wavumilivu kwa kuwa 
mchakato wa kupata nishati hiyo 
unaendelea.

TBS, Polisi kuendesha operesheni magari chakavu
Na Joseph Mwendapole

JESHI la Polisi kwa kush-
irikiana na Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS), wametia saini 
makubaliano ya kufanya op-
eresheni kabambe ya ukaguzi   
wa magari nchi nzima ili kuy-
abaini na kisha kuyaondoa bara-
barani yale ambayo yataonekana 
hayafai kwa matumizi.

Ukaguzi huo utaanza hivi kar-
ibuni kwa kutumia mitambo na 
vifaa vya kisasa vya TBS ikiwa 
ni hatua ya kupunguza ajali za 
barabarani ambazo kwa mujibu 
wa Jeshi la Polisi, mara nyingi hu-
sababishwa na ubovu wa baadhi 
ya magari.

Makubaliano hayo yalitiwa 
saini jana baina ya Mkurugenzi 
Mkuu wa TBS, Dk. Athumani Ng-
enya na Kamishna wa Mafunzo 
na Operesheni wa Jeshi la Poli-
si, Awadh Juma Haji, kwenye 
ukumbi wa Polisi, Osterbay, Dar 
es Salaam. Akizungumza baada 
ya kutia saini makubaliano hayo, 
Kamishna Awadh alisema lengo 
ni kuhakikisha vyombo vyote vya 

moto vinakaguliwa na kuwa ka-
tika ubora unaotakiwa ili kupun-
guza ajali.

“Ili vyombo vya moto viwe 
bora lazima vikaguliwe na vy-
ombo vya kisasa tofauti na zam-
ani ambapo tulitumia vifaa vya 
kawaida tofauti na hivi ambavyo 
tutaanza kuvitumia baada ya 
kuingia kwenye makubaliano 
na wenzetu TBS ambao wana 
vifaa na mitambo ya kisasa zaidi 
tuhakikishe watumiaji wa bara-
bara wanaendelea kuwa salama,” 
alisema.

Kamishna Awadh alisema uk-
aguzi huo utaanza kwa awamu 
katika kanda sita nchini kama 
sehemu ya majaribio na watak-
wenda kwenye mikoa yote  kue-
ndesha operesheni hiyo kuhakik-
isha magari yote yanafikiwa na 
yanaangaliwa ubora wake.

Alisema kwa mujibu wa sheria, 
magari binafsi yanatakiwa kuk-
aguliwa mara moja kwa mwaka 
wakati magari ya biashara kama 
mabasi na yale ya kusafirisha wa-
nafunzi, yanatakiwa yawe yana-
fanyiwa ukaguzi mara mbili kila 
mwaka.

“Mmiliki wa gari atakapopele-
ka gari lake kwenye kituo cha uk-
aguzi na likikaguliwa atapatiwa 
cheti cha ukaguzi na baada ya 
muda uliowekwa kisheria kama 
ni miezi sita au mwaka mmoja, 
mmiliki atawajibika kurudi tena 
kufanyiwa ukaguzi huo wa la-
zima tena na kupewa cheti hicho, 
nawaomba wamiliki wote wa 
magari watii agizo hili ambalo 
liko kisheria,” alisema.  

Alisema barabarani kuna ajali 
zinazosababishwa na makosa ya 
kibinadamu lakini ajali zingine 
zinatokana na ubovu wa magari 
na ndiyo sababu wamedhamiria 
kuanza kufanya ukaguzi wa ubo-
ra wa magari kwa kutumia vifaa 
na mitambo ya kisasa zaidi.

Kamishn Awadhi aliahidi kuwa 
Jeshi la Polisi litatoa ushirikiano 
wote unaotakiwa kwa TBS ku-
hakikisha malengo yote yaliyoku-
sudiwa yanafikiwa   kwa magari 
yasiyo na ubora kutoendelea 
kuwa barabarani.

Katika hatua nyingine, Awadhi 
aliwaonya wenye magari ambao 
wamekuwa na kawaida ya ku-
weka vioo vya giza kwenye taa na 

kwenye vioo vya mbele hali am-
bayo alisema inasababisha uoni 
hafivu na kuhatarisha usalama 
barabarani.

“Kioo cha mbele kikiwekewa 
giza kinasababisha uoni hafifu 
na taa pia zinapowekewa giza 
zinakuwa hafifu na kuhatarisha 
usalama wa barabarani kwa hiyo 
nawaonya wote watakaokamat-
wa na kuwachukuliwa hatua kali 
na wasitulaumu tutakapoanza 
kuwakamata,” alisema

Mkurugenzi Mkuu wa TBS, Dk. 
Athuman Ngenya, alisema ajali 
nyingi za barabara zinasababish-
wa na uzembe wa madereva na 
wakati mwingine ubovu wa bara-
bara ndiyo sababu wameamua 
kuanza ukaguzi wa aina hiyo ku-
hakikisha magari yote yanakuwa 
na ubora.

“Polisi wamekuwa wakifanya 
ukaguzi kwa njia za kawaida la-
kini sisi TBS tuna utaalamu na 
vifaa vya kisasa vya kukagua 
magari sasa tulipozungumza 
na kuonekana tunauwezo huo 
ndipo tukaona tuingine kwenye 
makubaliano kama haya ambayo 
tumeingia leo,” alisema

Meneja wa Benki ya NMB Tawi la Magomeni, Mary Marungi akibofya kitufe kuchezesha droo ya wiki ya tisa ya kampeni ya kuha-
masisha matumizi yasiyo ya pesa taslim ‘NMB MastaBata Halipoi’ kumtafuta mmoja wa washindi wa droo hiyo, ambapo washindi 
100 walijishindia shilingi milioni 10. Kushoto ni Mkaguzi kutoka Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania (GBT), Rasuli Masoud 
pamoja na Meneja Huduma za Kadi, Ednamamu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Mtaalamu aonya athari matumizi ya simu 
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

K
UZUNGUMZA na 
simu kwa muda mre-
fu pamoja na kufanya 
kazi katika mazingira 

yenye kelele, kunachangia 
kwa kiasi kikubwa upotevu 
wa usikivu, imeelezwa.

 Leonard Tibihika, mtaala-
mu wa upimaji usikivu katika 
Hospitali ya Benjamin Mkapa 
(BMH) alibainisha hayo jana 
kwenye mahojiano maalumu 
kuhusu huduma za uchungu-
zi wa usikivu hospitalini hapo.

  “Isitafsirike vibaya si kila 
anayeongea na simu anaha-
tarisha usikivu, bali yule anay-
etumia muda mrefu kuongea 
na simu kwa sababu mgan-
damizo wa mawimbi ya sauti 

inayoingia sikioni ukiendelea 
kwa muda mrefu, huathiri 
ngoma ya sikio” alisema Tibi-
hika. 

  Alisema watu wengine 
walioko katika hatari ya ku-
poteza usikivu ni wale wa-
naofanya kazi katika mazin-
gira ya kelele,  wafanyakazi 
wa viwandani, wanaokesha 
kwenye klabu za muziki, na 
wale wenye shughuli katika 
masoko. 

Madhara anayoweza ku-
kutana nayo, alisema ni ku-
togundua mapema kuwa 
usikivu wake hauko katika 
kiwango cha kawaida na ku-
chukua hatua kwa sababu 
usikivu huanza kupungua 
polepole hadi atakapoambi-
wa na wengine. 

Kwa mujibu wa mtaalamu 

huyo, kuchelewa kugundua 
kuwa usikivu unapotea au ku-
gundua na kutochukua hatua 
za kuchunguzwa ili kutibiwa, 
husababisha watu wengi 
kufika hospitalini wakiwa 
katika hatua mbaya kiasi am-
bacho inaweza kuhatarisha 
kupoteza usikivu kabisa.

  “Taarifa za vituo vya 
Udhibiti na Kukinga Ma-
gonjwa (CDC) zinadokeza 
kuwa watoto na vijana wado-
go milioni 5.2 na watu wazima 
milioni 26 hupoteza uwezo 
wa kusikia kutokana na kuwa 
kwenye mazingira ya kelele,” 
alisema.

Alisema moja ya utafiti 
kuhusu kupoteza usikivu 
kwa matumizi makubwa ya 
simu uliobandikwa katika to-
vuti ya Shirika la Afya Duniani 

(WHO), unathibitisha kuwa 
matumizi ya zaidi ya dakika 
60 kila siku yanaweza kuathi-
ri usikivu wa binadamu ndani 
ya miaka mitano.

  Kutokana na athari hizo, 
alitoa  wito kwa watumiaji 
wa simu kwa muda mrefu 
kuchukua hatua za kujikinga 
pamoja na kuhakikisha wana-
fanyiwa uchunguzi wa usiki-
vu angalau mara mbili ndani 
ya miezi 12.

 Benjamin Mkapa, ni mion-
goni mwa hospitali tatu za 
serikali nchini zinazotoa hu-
duma za uchunguzi wa usiki-
vu kwa kufanya vipimo vya 
aina zote na asilimia kubwa 
ya wagonjwa wanaopoteza 
usikivu hubainika wakiwa na 
tatizo la kupasuka ngoma ya 
sikio.

Na Renatha Msungu, DODOMA 

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Rose-
mary Senyamule, amesema mtoto yey-
ote atakayechelewa kuripoti shule kwa 
wakati bila sababu za msingi atapewa 
adhabu ya kulima matuta 10.

 Senyamule alisema hayo jana akiwa 
katika ziara ya kikazi ya kukagua mira-
di ya ujenzi wa Shule ya Sekondari ya 
Michese, kusikiliza na kutatua kero za 
wananchi katika Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma.

“Wazazi msiwasababishie watoto ad-
habu ya kulima matuta 10 kwa sababu 
ya kuchelewa kufika shule kwa wakati 
na kuchelewa kuanza masomo. Wa-
nafunzi  wanaanza kusoma tangu siku 
ya kwanza wanapofungua shule. 

“Dodoma tunataka ufaulu wa ki-
wango cha juu kama ilivyo hadhi ya 
makao makuu ya nchi yetu. Tunaende-
lea  kufanya vizuri kwenye masomo na 
hatutaki kurudi nyuma,” alisema.

Senyamule alikagua ujenzi wa shule 
hiyo katika kata ya Mkonze eneo la Mi-
chese na kuagiza kukamilika kwa ujen-
zi ili ifikapo Januari 08, mwaka huu ili 
wanafunzi wakae kwenye madarasa 
yenye ubora.

  Alisema anahitaji kuona ujenzi 
huo unakamilika kwa wakati ili yaanze 
kutumiwa na wahusika katika utoaji 
elimu. 

Kaimu Ofisa Elimu wa Mkoa wa Do-
doma, Justin Machela, alisema wazazi 
wanapaswa kuwapeleka watoto shu-
leni ili kuhakikisha wanaanza masomo 
kwa wakati na kuwanunulia vifaa vina-
vyohitajika shule ikiwemo madaftari 
na kalamu. 

Mkuu wa Shule ya Sekondari Mich-
ese, Andrew Rumishaeli, alisema shule 
hiyo ilipokea Sh. milioni 544 zikiwa ni 
fedha za mradi wa SEQUIP kwa ajili ya 
ujenzi wa vyumba vinane vya madara-
sa vyenye ofisi mbili, jengo la utawala, 
jengo la maktaba, jengo la teknolojia 
ya habari na mawasiliano (TEHAMA), 
vyoo vya wanafunzi matundu manane,  
kichomea taka na tangi la maji la ar-
dhini.

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Do-
doma imepiga marufuku kushu-
sha mizigo katika maeneo yasi-
yoruhusiwa yakiwamo  masoko 
huku ikionya kuwa watakao-
bainika hatua za kisheria zita-
chukuliwa.

Marufuku hiyo ilitolewa jana 
jijini hapa na Kaimu Mkurugenzi 
wa Jiji, Joseph Fungo, baada ya 
kufanya msako na kuyakamata 
malori 11 yaliyokuwa yakishu-

sha matunda, nazi, ndizi na viazi 
kwenye   soko la sabasaba am-
balo limezuiwa kushusha mizigo 
hiyo.

  Fungo aliwaambia waandi-
shi wa habari kuwa halmashauri 
itaendelea kuyakamata malori 
yanayokiuka maelekezo ya kush-
usha mizigo yao.

Alisema halmashauri imetoa 
maelekezo malori yote yanayo-
ingiza matunda yashushe soko 
la Ndugai na si sabasaba, hivyo 
kwa hayo yaliyokamatwa lazima 
walipishwe faini au kuburuzwa 

mahakamani. 
 “Magari hayo yaliyoondolewa 

namba za magari eneo  la soko 
la Sabasaba ni jambo ambalo 
limefanyika kisheria kabisa kwa 
sababu tulishapiga marufuku 
magari yote yanayoleta bidhaa 
iwe ya matunda, ndizi, nazi na 
viazi yashushie soko la Ndugai 
na si vinginevyo na watakaokaidi 
tutapelekana kwenye vyombo 
vya kisheria,” alisema.  

Fungo alisisitiza kwa kutoa 
tahadhari kwa wafanyabiashara 
ambao wanafanya kwenye mae-

neo yasiyo ruhusiwa kuwa waki-
kamatwa watalazimika kupele-
kwa kwenye vyombo vya sheria 
ikiwamo mahakamani kwa hatua 
zaidi. 

 Alisema maeneo ya kufanyia 
biashara yapo na tayari yamesha-
tengwa yakiwamo soko la Mach-
inga, Bonanza, Majengo, Kikuyu, 
Kisasa, Chadulu na Chang’ombe 
na mengineyo yaliyoko kwenye 
kata zilizoko ndani ya jiji. Mmoja 
wa madereva wa malori hayo, 
Salum Athuma , alisema wana-
chofahamu  kushusha mizigo 

kwenye masoko yaliyoko katikati 
ya jiji mwisho ni saa 4:00 asu-
buhi, hivyo wanashangaa kuona 
wanakamtwa.

  “Kwetu sisi tunafikiri huu 
mradi wa kuyakamata magari 
yetu tunayoleta mizigo ya matun-
da unatengenezwa na wakubwa 
walioko jiji  ili tuwapatie fedha 
za rushwa.  Tunasema  hivyo 
kutokana na ukweli kwamba 
kwa muda mrefu tumekuwa 
tukishusha mizigo kwenye 
masoko ya Majengo, Sabasaba na 
Chang’ombe,” alisema.

Jiji lapiga marufuku ushushaji holela mizigo 

RC atangaza 
adhabu 
wachelewaji 
shuleni

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule ( wa tatu kutoka kushoto) akikagua ujenzi wa shule mpya ya Sekondari ya 
Michese, inayojengwa kata ya Mkonze katika Jiji la Dodoma jana,  wengine kutoka kushoto ni Kaimu Ofisa Elimu wa Sekondari 
Jiji, Nicodemous Kileo na Mhandisi wa Jiji la Dodoma, Fredy Mwakisambwe. PICHA: PETER MKWAVILA
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Na Mwandishi Wetu,       
ZANZIBAR 

MKURUGENZI wa Uende-
shaji na Huduma za Kibin-
adamu kutoka Kamisheni ya 
Kukabiliana na Maafa Zanzibar, 
Haji Faki Hamduni, amewataka 
wamiliki wa hoteli kurekebisha 
upungufu uliopo ili kujikinga 
na maafa. 

Aliyasema hayo jana Maruhu-
bi baada ya kufanya ukaguzi ka-
tika Hoteli ya Zanzibar Ocean 
View Kilimani, wilaya ya Mjini.

Alisema katika ukaguzi huo 
kumeonekana baadhi ya kaso-
ro, hivyo kuna haja ya kureke-
bisha mapema ili kuondosha 
athari zinazoweza kujitokeza.

Haji alisema kuwa lengo la 
kufanya ukaguzi huo ni kuan-
galia usalama na viashiria vi-
navyosababisha maafa na ku-
fanya marekebisho kabla maafa 
kutokea.

Alisema wameamua kufanya 
hivyo ili kutekeleza matakwa 
ya sheria ya kufanya ukaguzi 
katika taasisi zote za serikali 
na binafsi na kutoa miongozo 
inayofaa.

Pia alisema  wameamua 
kwenda katika hoteli hiyo ku-
tokana na kuwapo baadhi ya 
viashiria hatarishi ikiwamo miti 
pembezoni mwa hoteli.

Iwapo  watagundua viashiria 
vyovyote, alisema hawatasita 
kutoa maagizo na kufanyiwa 
kazi kwa muda uliotolewa na 
endapo watashindwa kufanya 
marekebisho, kamisheni ita-
chukuwa hatua kwa mujibu wa 
sheria.

“Sisi tunatoa maagizo kuto-
kana na mazingira tunayoya-
kuta iwapo si mazuri, baadaye 
tunakaa miezi mitatu au sita 
na kufuatilia utekelezaji. Iwapo  
tutkuta wamefanya dharau 
tunachukua hatua zaidi,” alise-
ma mkurugenzi huyo.

Naye Afisa Zimamoto kutoka 
Makao Makuu, Mohammed 
Haji, alitaka viongozi wa hoteli 
hiyo kuwashirikisha zimamoto 
na uokozi wakati wanapotaka 
kujenga miundombinu ili kue-
pusha athari zinazoweza kuji-
tokeza.

Pia alishauri kuweka chupa 
za kuzimia moto katika se-
hemu ya kufulia ili kuweka us-
alama kwa wafanyakazi wao 
na kushauri kuweka visanduku 
vya huduma ya kwanza pamoja 
na vifaa maalumu kwa Watu wa 
usafi ikiwemo Barakoa ili kujik-
inga na madhara yanayoweza 
kujitokeza.

Meneja wa Hoteli, Jacob 
Makundi, aliahidi kushirikiana 
na watendaji wa Kamisheni ya 
Kukabiliana na Maafa Zanzibar 
na taasisi zingine ili kufuata ut-
aratibu na kuimarisha utendaji 
wa kazi.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Afya Zanzibar, 
Nassor Ahmed Mazrui, amese-
ma ujenzi wa barabara ya 
Kombeni, Nyamanzi na Dimani 
na vitongoji vyake ni kichocheo 
cha maendeleo na upatikanaji 
wa ajira kwa vijana.

Aliyasema hayo jana Nyamazi 
Wilaya ya Magharibi B Unguja 
wakati wa uzinduzi wa barabara 
hizo kufuatia shamrashamra za 
maadhimisho ya Miaka 60 ya 
Mapinduzi ya Zanzibar.

Alisema wananchi wa mae-
neo hayo kwa muda mrefu 
walikuwa na malalamiko ya 
barabara lakini kujengwa kwake 

kutaondosha changamoto wal-
izokuwa wakizipata hasa wan-
apokuwa na watoto, wagonjwa 
na mizigo. 

 Mazrui alisema maeneo hayo 
yamo katika maeneo yanayokua 
kwa uwekezaji na ujenzi wa ma-
jengo ya kisasa jambo ambalo 
litaufanya mji huo kuwa wa pili 
kwa Zanzibar.

“Hapa zitatokea ajira na 
mkongo wa mawasiliano una-
jengwa hapa. Maonyesho  ya bi-
ashara yapo hapa, majengo ma-
zuri    yapo hapa. Huu  utakuwa 
mji wa    Pili na utatoa fursa za 
ajira kwa vijana wengi” alisema 
Mazrui.  

Pia alisema ujenzi huo ni 

kuyaenzi Mapinduzi yaliyom-
komboa mnyonge kutoka katika 
makucha ya wakoloni sambam-
ba na kuwaletea maendeleo en-
delevu wananchi.

Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi, Shomari Omar 
Shomari, alisema barabara 
hiyo ina urefu wa kilomita 2.8 
inajengwa kwa kiwango cha 
uwekaji wa     tabaka lake mikali 
iliochanganywa na maji, uweka-
ji wa      tabaka mbili za lami ya 
kokoto     (chipsi) na uwekaji wa 
tabaka la lami na rojo.  

Alisema barabara hiyo ina-
jengwa na Kampuni ya IRIS 
ASER kutoka Uturuki na   ujenzi 

ulianza Julai 17, 2022 na kuka-
milika       Oktoba     5, mwaka 
jana na      magari     yanayotak-
iwa kupita ni ya tani    10 na in-
aaminika kudumu kwa mda wa 
miaka 10.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Mji-
ni Magharibi, Idrissa Kitwana 
Mustafa, alisema ujenzi huo 
utaondoa changamoto kwa wa-
nanchi na wawekezaji na kuwa 
katika mazingira mazuri.

Gharama za ujenzi huo zi-
mechanganywa kwenye jumla 
ya mradi wote wa barabara za 
ndani zenye urefu wa kilomita 
275.9 ambazo zake zinakisiwa 
kuwa ni zaidi ya Dola 800,000 
za Marekeni.

Waziri asema ujenzi barabara umeleta maendeleo, ajira vijana

Waagizwa 
kurekebisha
dosari kukinga 
majanga

HABARI ZANZIBAR

Mapinduzi yafanikisha uhifadhi mazingira
Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais, 
Harous Suleiman 

Said, amesema kumekuwa na 
mafanikiio makubwa katika 
hifadhi na utunzaji mazingira 
ndani ya miaka 60 ya Mapin-
duzi za Zanzibar yaliyofanyika 
mwaka 1965.

Ametaja miongoni mwa ma-
fanikio hayo kuwa ni kuondoa 
wastani wa tani 360 za kemi-
kali hatarishi zilizomaliza muda 
wa matumizi ambazo zilikuwa 
zimehifadhiwa katika maeneo 
mbalimbali ya Unguja na Pem-
ba.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari visiwani hapa, 
alisema kemikali hizo zililetwa 
kwa ajili ya matumizi ya afya, 
kilimo, viwanda na matumizi 
ya maabara za shule na kuto-

kana na kumalizika muda wa 
matumizi na  kuwa hatarishi, 
zimekusanywa na kupelekwa 
Uingereza kwa ajili ya uangami-
zaji salama kwa mazingira na 
afya ya jamii.

Waziri alisema pia wizara 
yake imefanikiwa kudhibiti 
matumizi ya mifuko ya plas-
tiki     ambayo ilikuwa tishio 
kwa uharibifu    na uchafuzi wa 
mazingira  pamoja na afya kwa 
jamii.

“Mafanikio makubwa yame-
patikana katika udhibiti wa mi-
fuko hiyo na kuifanya Zanzibar 
kuwa miongoni mwa nchi za ku-
pigiwa mfano katika udhibiti wa 
mifuko ya plastiki. Kwa ujumla, 
mifuko ya plastiki imepungua 
kuzagaa mitaani kama ilivyoku-
wa imezoeleka siku za nyuma,” 
alisema.

Pia waziri huyo alisema seri-
kali imeendelea kuhakikisha 
miradi ya kiuchumi na maen-
deleo inayoanzishwa Zanzibar 

inazingatia usimamizi wa maz-
ingira kwa kufanya tathmini za 
athari za kimazingira na ukagu-
zi wa kimazingira.

Waziri huyo alisema kuanzia 
mwaka 2015/16 hadi Desemba, 
mwaka jana, miradi 642 ime-
fanyiwa tathmini za kimazingira 
na miradi 34 imefanyiwa tath-
mini ya athari za kimazingira 
mwaka 2015/16 na miradi 136 
imefanyiwa mwaka 2022/23, 
hivyo   kumekuwa na ongeze-
keo la miradi 102.

Alisema ongezeko hilo linato-
kana na juhudi za serikali kupi-
tia Ofisi ya Makamu wa Kwanza 
wa Rais kuhakikisha miradi 
ya kiuchumi na kimaendeleo 
inazingatia masuala ya mazin-
gira wakati wa uanzishwaji na 
utekelezaji.

Pia alisema vyeti vya kimaz-
ingira hutolewa kwenye miradi 
hiyo ambavyo huambatanishwa 
na masharti ya kimazingira na 
vyeti hivyo kwa ajili ya kuhakik-

isha miradi inaendeshwa bila 
kuwa na uharibifu na uchafuzi 
mkubwa wa mazingira.

“Serikali imefanikiwa kujenga 
mtambo wa kusafisha maji taka 
katika eneo la Msingini, Chake 
Chake kisiwani Pemba pamoja 
na msingi wa kupitisha maji ya 
mvua wenye urefu wa mita 100 
katika eneo hilo,” alisema.

Harous alisema kuwapo kwa 
mtambo huo kunasaidia ku-
punguza utiririshaji wa maji 
taka na hatimaye uchafuzi wa 
mazingira ya bahari ya hifadhi 
ya mkondo wa Pemba.

Hata hivyo, alisema katika 
juhudi za kupunguza athari 
za mabadiliko   ya tabianchi, 
serikali imeandaa na kuzindua 
mkakati wa Zanzibar    wa ma-
badiliko ya tabianchi wa mwaka 
2014 ambao    unatoa dira ya 
hatua za serikali na wadau zi-
nazotakiwa kuchukuliwa za 
kuhimili athari za mabadiliko ya 
tabianchi.

Mkurugenzi Idara ya Uendeshaji na Utumishi, Wizara ya Maendeleo ya Jamii Jinsia Wazee na Watoto Zanzibar, Dk. Salum Rashid (ku-
shoto)akiwa na wadau kutoka sekta za umma, binafsi na washirika wa maendeleo wakijadili uanzishwaji wa jukwaa la wadau ambao 
wanashughulikia maendeleo ya watoto Zanzibar, Kinazini Unguja juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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M
WIGIZAJI wa fil-
amu nchini, Zay-
lisah amesema 
uhusiano wake 

na Haji Manara, umem-
fungulia dunia mpya 
iliyojaa furaha tofauti na 
watu wengine wanavy-
oona wakiwa nje.

Akizungumza hivi kar-
ibuni, mrembo huyo am-
baye alikuwa mke wa 
mwanamuziki wa Singeli, 
Dulla Makabila, amesema 
anachokiona kutoka kwa 
Manara ni upendo,kujali 
na kuthaminiwa kuliko-
pitiliza.

“Manara ni mtu mzuri 
sana anatunza na ana-
jali kupitiliza, kila mtu 
anasema kile anachokiona 
na mimi vitu hivi ndivyo 
nakutana navyo kila siku 
kutoka kwake,” amesema 
Zaylisah.

Akizungumzia maen-
deleo ya uhusiano wao, 
Zaylisah amesema kwam-
ba anamuomba Mungu 
awarahisishie kuingia ka-
tika ndoa kwani kinacho-
fanyika sasa ni kinyume 
na dini ya Kiislam.

“Mimi ni mwanamke na 
yeye mwanaume tena ali-
yekamilika na anakula na 
kushiba ni lazima mtaku-
tana kimapenzi, kweli ni 
dhambi lakini kwa kuwa 
tunaishi pamoja hatuwezi 
kuepuka, ninachoomba 
suala la ndoa likamilike 
ili tuhalalishe uhusiano 
wetu,” ameongeza kuse-
ma. 

Kwa upande wa mume 
wake wa zamani Makabi-
la, Zaylisa amesema hana 
matatizo naye kwa saba-
bu wanaishi bila uadui li-
cha ya kuachana.

AMEANZA VIZURI 2014
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Na Adam Fungamwango
MKUKI kwa nguruwe, lakini kwa 

binadamu mchungu. Ni msemo wa 
kiswahili ambao maana yake ni 
kwamba siku zote binadamu an-
apokwenda kuwinda mnyama na 
kumuua inakuwa ni sherehe kwa 
familia nzima  kwa sababu wame-
pata kitoweo

Lakini mnyama anapofanya hivyo 
kwa binadamu inakuwa balaa. Ni 
kilio na kusaga meno, watu mpaka 
wataandamana kwa nini mnyama 
ameua mtu.

Hiyo ipo hata kwa binadamu 
kwa binadamu. Ndipo msemo 

unapotimia, kuna watu wanapenda 
kuwafanyia ubaya wenzao, lakini 
wakifanyiwa wao inawauma kuliko 
kawaida.

Mfano tunauona katika filamu hii 
ya ‘Nalipiza.’ Imechezwa na Ibrahim 
Kitimbu, Rolando Momo, Salhath 
Said, Warda Abbas, Latifa Mgeni, 
Tunu Kilindo, na wengineo.

Momo, kijana mmoja mtaani hapo, 
anaanzisha uhusiano na msichana 
Kizibo ambaye pamoja na umri 
mdogo lakini pia ni mwanafunzi.

Modrick, kaka yake Kizibo ana-
jaribu kumwambia jirani yake 
Momo pia anavyofanya si vizuri 

lakini anapewa maneno ya dharau 
na kejeli.

Anamfuata pia dada yake ku-
jaribu kumuasa aachane na Momo, 
badala yake akili yake ielekezwe 
kwenye masomo lakini, akaambu-
lia matusi, mpaka akaamua kukaa 
kimya na kuwaacha wafanye wana-
vyovitaka.

Momo naye ana dada yake. 
Anaitwa Esma. Modrick akaamua 
kulipiza kisasi. Akaanzisha uhu-
siano wa kimapenzi na dada wa 
shemeji yake.

Ngoma ikawa droo, Modrick na 
Esma na Momo na Kizibo. Modrick 

akaona kama haitoshi. Bado 
haimuumi. Akaanzisha uhusiano wa 
kimapenzi na mama yake Momo.

Momo alipogundua hilo alimse-
mea ovyo mama yake, lakini akaku-
tana na onyo kali la amri ya mzazi 
kutoka kwa mama yake akawa 
kimya. Hii sasa ikaanza kumuuma 
Momo.

Ikawa kama haitoshi, akaanzisha 
uhusiano mwingine na shangazi ya 
Momo.

Momo mwenyewe aligundua uhu-
siano wa Modrick na familia yake, 
ambao wote hawataki kusikia suala 
ya kuachana na mtu huyo.

Alipokwenda kuomba ushauri kwa 
dada mmoja jirani alimpa ukweli 
kuwa mwenzake anafanya yote 
hayo kutokana na kisasi cha yeye 
kumchukua dada yake ambaye ni 
mwanafunzi na alipomshauri alim-
pakia maneno ya dharau.

Momo alipoona hivyo akaenda 
kuomba radhi kwa mama yake, 
dada na shangazi yake kuwa ame-
wasababishia matatizo kwa kutem-
bea na dada wa Modrick kiasi 
kwamba kwa sasa analipiza kisasi.

Akaenda kumuomba pia msamaha 
Modrick na kuahidi kuachana na 
dada yake.

BASI SAWA

J Zebrah afungua mwaka 
na ‘Niwekee’

Idea Tz amvulia kofia 
Baraka Da Prince 

BAADA ya kuwa kimya mwaka ulipita, 
msanii wa muziki wa Bongo Fleva, Beka 
Flavour, ameibuka na kuwataka Watan-
zania kumchangia shilingi milioni 22 za 
mahari ili aanze 2024 akiwa na furaha.

Katika machapisho yake kwenye 
kurasa yake ya Instagram, Beka Fla-
vor alisema mwaka uliopita umekuwa 

mbaya kwake kutokana na mpenzi wake 
kumkimbia baada ya kushindwa kulipa 
mahari.

Fleva alisema kwamba baada ya 
mkewe kuondoka, wazazi wake walim-
wekea vikwazo vingi ikiwemo sharti la 
kulipa mahali kama akitaka arudi kake

   

WIGI la nywele bandia am-
balo linadaiwa kununuliwa kwa 
shilingi laki saba na Msanii nyota 
nchini Zuchu, limeibua taharuki 
katika mitandao ya kijamii.

Kulingana na taarifa kutoka 
kwa duka ambalo msanii huyo 
alikwenda kununua, wigi hilo lina 
thamani ya dola za Kimarekani 
4,500,  shilingi milioni 11.3

Baadhi ya watu wameonye-
sha kuwa na wasiwasi kuhusu 
gharama halisi ya nywele hizo 
wakisema inawezekana imewek-
wa chumvi.

Beka Flavour 
ungejitahidi 

kulipa

Na Adam Fungamwango

UMEINGIA mwaka mpya wa 2024 ambapo mashabiki 
wa muziki wa bongo fleva sasa wanataka kuona nani 
ataingia kwa kishindo.

Mwaka uliopita ulikuwa wa mafanikio makubwa kwa 
wasanii wa bongo fleva kwani walitoa ngoma nyingi 
kali na zilizotikisa si hapa nchini tu, bali Ukanda wa 
Afrika Mashariki na Afrika nzima kwa ujumla.

Kabla ya hatujaanza kuzisikia ngoma za mwaka huu, 
tujikumbushe baadhi ya nyimbo zilizotia fora na ku-
tikisa mwaka jana.

Zipo nyingi, lakini hizi hapa ni zile tano zilizofanya 
vema na kuwachizisha mashabiki wengi wa muziki 
kiasi.

1. Yatapita- Diamond Platnumz

Ngoma hii iliachiwa mwanzoni mwa mwaka jana. 
Ilikuwa ni Januari 23 na ilizidi kumuongezea heshima 
msanii Diamond.

Mara nyingi, wasanii wa bongo fleva, akiwemo yeye 
mwenyewe hupenda kuimba nyimbo za mapenzi zaidi 
kuliko matatizo au changamoto zilizopo kwenye jamii.

Hata katika mapenzi tu huwa kuna changamoto, lakini 
wasanii wengi huwa hawaziimbi.

katika ngoma hii, Diamond alikuwa akimwambia 
mpenzi wake kuwa matatizo ya kipato waliyonayo kwa 
sasa ni ya muda. Tabu wanayoipata ni ya muda, yat-
apita, watayasahau na kwao itabadi ni historia tu.

2. Enjoy- Jux Ft Diamond Platinumz

Kama kuna ngoma iliyowatia wazimu mashabiki wa 
muziki basi ni hii. Jux, akishirikisha Diamond Platinum 
wakatoabonge la ngoma ambalo kama ukilisikiliza sana 
lilikuwa bomba sana kwa watu wenye stresi mbalimbali 
za maisha ya mapenzi.

Kwanza kabisa biti ya dude lenyewe ni la kuchez-
esha. Unaweza ukacheza hadi basi tu. Maneno yenyewe 
sasa.

Unaambiwa bora uinjoi tu, maisha yenyewe mafupi, 
hivyo usiyafanye magumu sana, uyafanye yawe rahisi, 
kwa nini ujitie mawazo. Ngoma hii ilifyatuliwa Agosti 7 
na kuwafanya mashabiki kuwa kama vichaa.

3. Pita Huku-Dulla Makabila

Ulipotoka tu, ulileta mjadala mkubwa na baadaye 
ukasimamishwa. Wimbo huu ulio kwenye mtindo wa 
singeli, Dulla Makabila alitunga mashairi na kuangalia 
vitu nyuma ya pazia, ambapo watu baadhi ya watu 
wakawa hawamuelewi.

Mlevi kuingia peponi, na watu kama madaktari 
na mahakimu kwenda motoni ni vitu ambavyo kwa 
mtazamo wa kibinadamu hauaminiki. 

Mtunzi aliona kwa uwezo wa Mungu inawezekana 
kwa sababu huwa hamuangalii mtu alivyo bali moyo 
wake.

Yoyote anaweza kuwa mzuri kwenye macho ya jamii, 
lakini nyuma ya pazia ni mtu mbaya, katili.

hayo anaweyeza kuyaona ni Mungu pekee. Baadaye 
walioufungia wimbo wakamuelewa, na kuufungulia. Ni 
wimbo uliotikisa mwaka jana, ingawa ulitoka mwishoni 
mwa mwaka 2022, Desemba.

4. Amepotea-Mbosso

Mei 11 mwaka jana, Mbosso alipotea. Akatoa ngoma 
ambayo ilionyesha kuwa anatafutwa na hajulikani 
alipo.

Watu wakatoa matangazo sehemu mbalimbali, 
ikiwemo vipeperushi, kumbe jamaa ameweka ndani 
mwanamke. 

5. -Tajiri- Lavalava

Moja kati ya ngoma vilizokuwa zinavutia kutazama 
video yake ni hii iitwayo ‘Tajiri.’

Maudhi yake yale yale, tajiri hanuniwi. Unaelezea 
tabia ya baadhi ya watu ambao kazi yao ni kukaa na 
matajiri wakiwasifia maarufu kama ‘uchawa’ ili ku-
nunuliwa pombe, nyama choma na chakula. Ngoma 
ilitoka Juni 30 mwaka jana.

Ngoma 5 zilizotikisa 2023

Nalipiza: Kisasi ni haki yangu

Wigi la Zuchu hatari tupu

FILAMU

MSANII chipukizi wa 
Bongo Fleva, J Zebrah, ame-

MSANII  anayekuja kwa 
kasi katika muziki wa Bongo 
Fleva, Idea TZ, amempa 
heshima Baraka Da Prince 
kwa kumshirikisha ku-
nogesha ngoma yake mpya 
Mkong’oto.

Akizungumza na BT jana, 
Idea alisema Baraka ame-
kuwa akimsaidia kwenye 
safari yake ya muziki hivyo 
hakupata shida kumualika 
kwenye kolabo hiyo iliyo-
toka wiki hii.

“Unaweza kuona Baraka 
ananipa sapoti kubwa 
mpaka kuniposti kwenye 
instagram yake, nashukuru 
amefanya jambo kubwa 
sana kwenye wimbo wangu 

waomba mashabiki kuende-
lea kumuunga mkono kwa 
kuipokea ngoma yake mpya, 
‘Niwekee’ ambayo imekuwa 
kama zawadi ya mwaka 
mpya kwao.

Akizungumza na BT, Ze-
brah amesema wimbo huo 
ambao umefungua 2024, 
amemshirikisha rapa Rasco 
Sembo na tayari unapati-
kana kwenye mitandao yote.

“Nimefungua mwaka kito-
fauti na wimbo huu ambao 
nashukuru tayari unafanya 
vizuri mtandaoni. Niwekee 
ni ngoma flani ambayo 
mpenzi yeyote wa muziki 
lazima atafurahia kusikiliza 
maana utamgusa,” amesema 
J Zebrah.

Mkong’oto ambao unafanya 
vizuri kwa sasa mtaani,” 
amesema Idea.
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Hivi karibuni mitandao 
nchini Nigeria imezidi kuel-
emewa na watumiaji baada ya 
kuibuka tetesi ya wanamuziki 
maarufu Rema na Justine 
Skye kutoka Marekani wana 
uhusiano wa kimapenzi.

Uvumi huo ulianza mara 
video iliyowaonyesha wawili 
wakitoka nje ya kanisa pamo-
ja wakiwa wamezungukwa na 
walinzi.

Saa chache baada ya kuone-
kana kwa video hiyo, watumi-
aji wa mitandao ya kijamii 
walianza kuandika maoni 
yao huku wakielezea hisia 
zao kuwa wananvyoonekana 
wawili wana uhusiano wa 
kimapenzi.

Rema, Justine 
waibua gumzo

L.A.X amtisha 
mtumiaji wa X

MASHABIKI wa mwanamuziki 
wa Marekani, Britney Spears, 
wamekuwa na huzuni baada ya 
msanii huyo kutangaza kuacha-
na na muziki.

Spears amewaambia 
mashabiki wake kupitia ukura-
sa wake wa Instagram kwamba 
wasisikilize uvumi wa watu 
kwamba anataka kutoa albamu 
mpya kwa sababu amefikia 
mwisho wa maisha ya muziki.

 “Wanaendelea kusema kwa 
kubahatisha kwamba nime-
kamilisha albamu mpya, mimi 
sitarudi kwenye tasnia ya 
muziki. Nitaandika tu kwa ajili 
ya kujifurahisha au kwa watu 
wengine,” amesema Spears.

Britney hataki 
tena muziki

Msaidieni  
Zack Orji

Zack Orji, ambaye pia ni 
mwigizaji ametoa maombi hayo 
baada ya Waziri wa Sanaa, 
Utamaduni kumtembelea mume 
wake hospitalini ambako anapa-
tiwa matibabu.

Zack anatakiwa kufanyiwa 
upasuaji wa ubongo na wa-
ziri huyo akaahidi kuanzisha 
mchango kwa wananchi ili 
kupata fedha hizo.

“Mungu atamponya na ataku-
wa mzima. Tutafanya yote 
tuwezayo ili kumuunga mkono. 
Tunaomba maombi ya pamoja 
ya Wanijeria kwa sababu yeye 
ni kama sehemu ya familia zetu. 
Tumemtazama akituburudisha 
na tunamuona ni tunu ya taifa,” 
amesema waziri.
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RAPA mkali kutokaNigeria 
Damilola Afolabi, maarufu kama 
L.A.X,  sasa anatishia kuchukua 
hatua za kisheria dhidi ya 
mtumiaji wa mtandao wa  X, 
kwa kumtusi.

Tukio hilo lilianza baada ya 
mpenzi wa msanii huyo kuweka 
ujumbe wa kumtakia heri ya 
mwaka mpya katika mtandao 
huo, ndipo watu mbalimbali 
walianza kutoa maoni akiwamo 
Edna_Reese ambaye alimwita 
kwa jina ambalo anaamini kama 
matusi kwake.

Maoni ya Reese yalionekana 
kupendwa na mamilioni ya 
watu kiasi ambacho kilimfanya 
msanii huyo kutoa anagalizo 
la kumshitaki Reese kwa kauli 
yake hiyo.

Yul amchamba 
mke wa zamani

STAA wa filamu kutoka Nol-
lywood, Yul Edochie amemka-
bili kwa mara nyingine mkewe 
wa zamani May Yul-Edochie, 
kwa kumuita muongo na mdan-
ganyifu.

Edochie amesema kwamba 
yeye amekuwa muungwana 
kwa May hadi amekubali 
kutumia jina lake la mwisho 
kama njia ya kuonyesha up-
endo lakini linapokuja suala la 
kurudishiwa mahari yake yeye 
na familia yake wamekuwa 
hawataki.

“Umeomba talaka wewe 
mwenyewe, lakini ulikataa 
kuacha kutumia jina langu. 
Nakuomba rudisha mahari 
niliyolipa, inakuwaje wewe na 
familia yako mnakataa sielewi 
kwanini,” ameandika Edichie.
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Kicheko wapagazi nyongeza malipo
Na Mary Mosha, MOSHI

K
IMEELEWEKA. Ndivyo 
inavyoweza kuelezwa 
baada ya serikali kuwa-
bana waendeshaji wa 

sekta ya utalii nchini kuongeza 
kiwango cha malipo ya wapa-
gazi kwa siku kutoka Dola 10 za 
Marekani hadi kufikia Dola 15.

Kuanzia Januari Mosi,  mwa-
kani, wapagazi wote nchini 
watalipwa Dola 15 za Marekani, 
sawa na Sh. 35,000 za Tanzania 
na fedha hizo hazitakuwa ta-
slimu badala yake zitalipwa kwa 
njia ya benki.

Katibu Mtendaji  Chama cha 
Wapagazi  Tanzania (TPO), 
Loishiye Mollel, alidokeza jana 
kuhusu neema hiyo wakati 

wa hafla ya kusherehekea 
makubaliano hayo baada ya 
kilio cha muda mrefu cha wa-
pagazi. 

“Tunaomba wadau wa utalii 
pamoja na serikali, kuheshimu 
kuyatekeleza  ili wapagazi 
wafanye kazi kwenye mazin-
gira bora na kuleta ufanisi kwa 
wageni na taifa kwa ujumla.

“Iko hivi, malipo ya Dola 10 
kwa siku yataendelea hadi De-
semba 31, mwaka huu, na baada 
ya hapo, wapagazi watapaswa 
kulipwa Dola 15, sawa na 35,000 
kwa siku wanapopandisha miz-
igo ya wageni kwenda katika 
kilele cha Uhuru cha Mlima Kili-
manjaro.

Katibu Mtendaji wa Chama 
cha Wamiliki wa Kampuni za 

Utalii Tanzania (TATO), Sirili 
Akko, alisema katika kutekeleza 
makubaliano hayo, walikubali-
ana wapagazi wote watalipwa 
kwa njia ya benki baada ya ku-
pata namba ya utambulisho wa 
mlipakodi (TIN).

Alisema njia hiyo ya kibenki 
itasaidia kujua baadhi ya wami-
liki ambao hawawalipi Wapaga-
zi kiwango kilichokubaliwa.

“TATO tupo tayari kutekeleza 
makubaliano, lakini lazima 
malipo yote yafanyike kwa 
mfumo wa kielektroniki. Tuta-
chukua     hatua dhidi ya wach-
ache    ambao hawatafanya 
hivyo.

“Sisi tutahakikisha masla-
hi  ya Wapagazi yamekami-
lika  kamatulivyokubaliana. Ila 

na nyinyi mtusaidie katika usafi 
wa mlima na usalama wa mgeni 
kwa wakati wote mtakapokuwa 
naye huko mlimani, ili mwisho 
wa siku wageni waongezeke 
zaidi,” alisema Akko.

Mwakilishi wa Wizara ya Ma-
liasili na Utalii,  Alexander  Le-
munge, alisema serikali iko 
tayari kusimamia makubaliano 
hayo, huku ikiwakumbusha wa-
miliki kufanya makubaliano bila 
kusuasua.

Aidha, Ofisa Elimu kwa Mli-
pakodi wa Mamlaka ya Ma-
pato  Tanzania (TRA) Mkoani 
Kilimanjaro, Odupai Papaa, al-
iwataka wapagazi hao kutoa 
taarifa walipo na watafutwa na 
kuandikishwa ili kupata namba 
ya mlipakodi.

Na Allan Isack, LONGIDO

NAIBU Waziri Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Vijana na Wenye 
Ulemavu, Patrobas Katambi, 
ameridhishwa na utoaji na 
upatikanaji wa huduma kwa 
wasafiri wanaopitia mpaka 
wa Namanga, unaozitengani-
sha Tanzania na Kenya.

Aliyasema hayo jana wilaya-
ni hapa wakati wa ziara yake 
ya siku moja ya kukagua na 
kuangalia hali halisi ya utend-
aji kazi na utoaji huduma ka-
tika mpaka huo kwa wasafiri, 
mali na mizigo na magari ya 
mizigo.

  Katambi alisema serikali 
kwa sasa inaridhishwa na 
huduma zinazotolewa na 
maofisa wake katika Kituo cha 
Huduma za Pamoja Mpakani 
(OSBP) kilichoko wilaya ya 
Longido, mkoani Arusha.

  “Licha ya kuwapo kwa 
kituo cha pamoja kuwa na 
mifumo inayowarahisishia 
abiria kupita mpakani, ni vye-
ma kuzingatia hali ya usalama 
mipakani kwa kufanya kwa 
umakini upekuzi wa abiria, 
mizigo na magari ya mizigo ili 
kujiridhisha kuwa raia wanao-
vuka mpaka wanakuwa na 
vibali halali.

 “Lakini pia kwa ajili ya ku-
zuia upitishaji wa bidhaa za 
magendo.  Nimeona mifumo 
bora ya kuhudumia wasafiri 
inayodhibiti watu kupita bila 
vibali muhimu,” alisema. 

Awali, Ofisa Mfawidhi wa 
Uhamiaji Namanga, Mrakibu 
wa Uhamiaji Bulugu Mkanga, 
alimweleza Naibu Waziri 
kwamba kituo hicho kina ofisi 
18 za taasisi zinazohusika na 
usafiri wa mpakani.

  Pia alisema kuna 
makubaliano ya pamoja kati 
ya Tanzania na Kenya yanay-
oruhusu raia wa nchi hizo 
mbili kutembea hadi kilomita 
20 kwa pande zote. Alisema 
hali hiyo  imesaidia kupungu-
za uhalifu na kuongeza mwin-
giliano wa amani wa kijamii 
na kibiashara katika eneo la 
Tanzania.

“Kupitia makubaliano hayo, 
raia wa Kenya anaruhusiwa 
kuingia hadi kipenyo cha 
kilomita 20 katika eneo la 
Tanzania. Kadhalika  na raia 
wa Tanzania anaruhusiwa 
kuingia Kenya kipenyo hicho 
hicho bila kuwa na kibali cho-
chote zaidi ya kitambulisho 
cha utaifa tu jambo ambalo 
limefanikiwa na kuongeza 
muingiliano wa kibiashara 
mpakani.

Na Cynthia Mwilolezi,      
ARUSHA 

MKOA wa Arusha unajik-
ongoja katika uandikishaji wa 
wanafunzi wapya wa darasa la 
awali baada ya kuwasajili kwa 
asilimia 56 pekee, sawa na wato-
to 39,054, huku darasa la kwanza 
ikiandikisha wanafunzi 46,002.

 Kwa mujibu wa Kaimu Ofisa 
Elimu wa Mkoa, Emmanuel Ma-
hundo, walioandikishwa kuanza 
darasa la kwanza mwaka huu ni 
sawa na asilimia 74.

“Lengo la mkoa ni kuandiki-
sha wanafunzi wa darasa la awa-

li 69,174 na wanafunzi 62,307 wa 
darasa la kwanza. Lakini bado 
hatujafikia lengo kutokana na 
sababu mbalimbali zikiwemo za 
kifamilia.

  “Kimsingi tunategemea ku-
fikia lengo hili, baada ya shule 
kufunguliwa Januari 8, mwaka 
huu. Niwaombe wazazi na 
walezi kuwapeleka watoto shule 
zinapofunguliwa licha ya uan-
dikishaji kuanza tangu  Oktoba, 
mwaka jana,” alisema. 

Pia alisema serikali  imetoa 
fedha nyingi kupitia Mradi wa 
Kuimarisha na Kuboresha Elimu 
ya Awali na Msingi (BOOST) kwa 

ajili ya ujenzi wa madarasa ya 
kisasa na samani zake, hivyo 
kila mzazi au mlezi mwenye 
mwanafunzi wa kuanza darasa 
la awali mwaka huu, ahakikishe 
anampeleka mtoto shule kwa 
kuwa elimu ni bure. 

“Wazazi na walezi hakikisheni 
watoto wote wenye umri wa 
kuanza darasa la awali na darasa 
la kwanza, mnawapeleka shu-
leni kuandikishwa na hakuna 
gharama zozote kwa sababu seri-
kali imetoa fedha nyingi kupitia 
mradi wa BOOST, ili watoto wetu 
wapate elimu ambayo inatolewa 
bure bila malipo,”alisema. 

Kuhusu walimu wakuu na 
walimu, Mahundo aliwataka ku-
toweka vikwazo vya aina yoyote 
katika kuwapokea wanafunzi wa 
awali na wa madarasa mengine, 
ikiwamo sare na michango am-
bayo wazazi wameridhia.

 “Si sahihi kwa waalimu wakuu  
na waalimu kuwarudisha wa-
toto nyumbani kisa hana sare 
ya shule. Watoto waendelee na 
masomo wakati wazazi wakien-
delea kukamilisha sare pamoja 
na mahitaji mengine, ikiwemo 
michango ambayo kamati ya 
shule imeridhia pamoja na wa-
zazi,” alisisitiza.

Uandikishaji wanafunzi darasa la kwanza wadoda

Waziri 
akunwa 
huduma 
usafiri 

HABARI KASKAZINI

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Cuthbert Sendiga, akizungumza jana na  wakazi wa kijiji cha Gendabi wilayani Hanang’ waliopat-
wa na maafa yaliyosababisha vifo, majeruhi, nyumba kubomoka, mashamba kutuama maji na mifugo kupotea. PICHA: GIFT THADEY
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

T
UMEUONA mwaka mpya 
wa 2024 baada ya kuka-
milika siku 365 za 2023.

Tumeshuhudia na 
kusikia shamrashamra za kuu-
karibisha mwaka mpya sehemu 
mbalimbali nchini, maeneo kad-
haa tu nchini na kwenye maho-
teli makubwa.

Niseme tu kwa miaka ya kar-
ibuni sherehe hizo hazivutii mi-
taani kama miaka ya zamani.

Tulichoshuhudia ni kuona 
baadhi ya watu tu kwenye mae-
neo machache wakirusha miale 
ambayo inatawanyika juu na ku-
fanya kama ua hivi.

Mitaani tumeshuhudia tu 
makundi ya vijana wakijikusan-
ya, wengine wakinunua vinywaji 
na kukaa vikundi vikundi wak-
ionekana kama kujadiliana tu 
vitu fulani kama vile vikao vya 
familia linapotokea tatizo.

Wengine hasa watu wazima 
wakienda baa za jirani wao we-
nyewe au mtu na mkewe kupata 
moja moto, moja baridi.  

Kwa tathmini yangu sherehe 
za kuukaribisha kwa miaka ya 
hivi karibu mitaani ni kama 
zimedoda kabisa.

Watu hawana lile ‘vaibu’ kama 
la zamani ambalo sisi watu wa 
miaka ya nyuma kidogo tume-
pata kushuhudia.

Kwa sasa watu hawashere-
hekei vile ambavyo sisi wengine 
tunafahamu huko nyuma dakika 
10 kabla ya kuingia mwaka mpya 
na saa nzima baada ya kuingia 
‘mtiti’ wake ulikuwaje.

Inawezekana kizazi cha sasa 
hawajui jinsi gani ya kushere-
hekea mwaka mpya kwa sababu 
hata watoto tu wanajikusanya 
majumbani mwao kimya, waki-
usubiri, na hata kama ukiingia 
kila mmoja anakuwa kwenye tel-
evisheni akiangalia unaingiaje.

Wanachoshindwa kufahamu 
kuwa hata humo kwenye tel-
evisheni kunatakiwa kuwe na 
watu waliochamgamka ili na 
wao waone raha kutazama 
shamrashamra za mwaka mpya.

Wataona wapo wakati kila 
mmoja amekaa nyumbani 
kwake kimya?

‘VIBE’ LA MWAKA MPYA
HUKO NYUMA

Niwajuze tu vijana wa sasa 
kuwa miaka ya nyuma sana, 
hadi kabla ya miaka minne 
nyuma, dakika 15 kabla mwaka 
mpya kuanza hata kama umeji-
fungia peke yako chumbani, uta-
pata habari kuwa mwaka mpya 
unawadia.

Kelele za honi za magari zisizo 
za kawaida zinakushtua na ku-
muambia kuwa nje huko kuna 
mambo.

Halafu itafuatia milio mikali 
ya fataki, ikiashiria kuwa mwaka 

KWELI SASA KUMEBADILIKA

wa zamani unaondoka na mpya 
unaingia.

Ile inapotimia saa sita kamili 
sasa unaweza ukadhani kuna 
mvua kubwa inanyesha. Kelele 
za watu, wakubwa na wadogo 
wakiashiria wameingia kwenye 
jahazi lingine la mwaka mpya.

Sasa kuna wale ambao wa-
nakusanyana kama vile timu 
ya mpira imeshinda. Wanaanza 
kitu fulani hivi, mchakamchaka 
si mchakamchaka, maandama-
no si maandamano, wanapita 
mitaani wakiwa wanaimba na 
kucheza.

Hawa wanakuwa na madebe, 
na makopo ambayo yanapigwa 
kwa nguvu zote katika kush-
erehesha kuingia kwa mwaka 
mpya.

Hapo hakuna mtu ambaye 
anakuwa amelala, si mkubwa si 
mtoto, kile mtu yuko macho na 
siyo ndani, nje.

Kama atakuwa anaangalia 
wale ambao wanacheza na kupi-
ta na vigoma na madebe sawa, 
au na yeye atakuwa mmoja wa 
watu waliolisakata sebene la 
vigoma, madebe, mabati na ma-
kopo na kukatisha mitaa.

Kuna wale ambao walikuwa 
wanavuka mipaka na kwenda 
mabarabarani au njiani na ku-
choma moto matairi.

Aina hii ya ushangiliaji hukata-
zwa na Jeshi la Polisi na wanao-
fanya hivi hutiwa mbaroni, ndi-
yo maana hadi leo, siku chache 
kabla ya mwaka mpya hutoa 
tahadhari na kuonya wale wote 
wanaotaka kuchoma matairi.

Kwa sasa hii haipo kabisa, 
kwanza hata hayo matairi mabo-

Kila mmoja anakusanya familia 
yake na kukaa nyumbani. Kuna 
vitu vichache sana vimebaki ndi-
vyo vinaweza kukuambia kuwa 
haya ni majira ya saa sita usiku, 
mwaka mpya unaingia.

Labda tunaweza kuanza kujiuli-
za sababu ni nini? Awali nilivyowe-
ka mada hii kwenye mtandao ili 
kukusanya maoni, baadhi walise-
ma ugumu wa maisha umechang-
ia kuwepo kwa hali hii na hasa un-
apoingia mwaka mpya, badala ya 
watu kusherehea wanawaza sare 
za shule za watoto wao, ada, kodi, 
gesi inakaribia kumalizika, pesa ya 
takataka, ya ulinzi, madeni, vyote 
hivi vinasababisha badala ya watu 
siku hizi badala ya kusherehekea 
mwaka mpya, wanaununia.

“Maisha yamebadilika sana 
mkuu, unaambiwa hata yale 
madebe, makopo na mabati ya 
kupiga  yaliyokuwapo zamani 
siku hizi ni dili yanauzwa kama 
‘skrepa’ ili watu waweze kujikimu,” 
anaandika mchangiaji mmoja.

“Ila ni kweli sikusikia madebe, 
makopo wala mabati, hakuna fa-
taki, kama yalikuwepo basi ni se-
hemu chache sana tofauti na zam-
ani kila sehemu utasikia vishindo,” 
anaandika mwingine.

Mwingine anasema aina ya mai-
sha ambayo wamejiamulia kuishi 
kizazi cha sasa ndicho kinasababi-
sha hayo.

“Mimi naona tu majira yame-
badilika na watu wameamua ku-
chukulia ni jambo la kawaida na 
kuna kitu kama uzungu hivi, ‘kuna 
ubrazameni, na usista duu mwin-
gi’, kiasi kwamba huwezi tena kuo-
na watu wanazunguka na makopo 
mitaani.”

TUMA MESEJI 0716 350534

-Mwaka mpya, madebe, mabati,
 moto wa matairi sasa kimya

vu yenyewe kwa sasa ni adimu 
sana, sijui watayapata wapi ya 
kuyachoma.

Kwa sababu huo ni wajibu 
wao tu Jeshi la Polisi, lakini kwa 
sasa hata kama wasipotoa ta-
hadhari, kama wapiga makopo 
na madebe tu sasa hivi hakuna, 
sidhani kama kuna kuchoma 
matairi.

Tukirudi sasa kwenye shere-
he zizokuwa zilizoruhusiwa 
na Jeshi la Polisi, sherehe za 
madebe, ngoma zinafanyika 
karibuni saa nzima mitaani 
baada ya kuingia mwaka mpya, 
kabla ya kurudi kwenye hali ya 
kawaida.

Pilikapilika zingine zitahamia 
kwenye kumbi za burudani na 
starehe, kabla ya maisha men-
gine kuendelea kunapokucha.

SASA UPO KAMA HAUPO

Tukija miaka ya hivi karibuni 
ni kama vile upo kama haupo. 
Inaonekana kama vile kizazi 
cha sasa wanachukulia poa hivi.

Au inawezekana uzungu 
mwingi umewaingia, kwani hat-
uoni lile ‘vibe’ la miaka ya nyu-
ma kama nilivyoainisha hapo 
mwanzo.

Utaona yale mafataki ya miale 
tu yanayochanua kama maua, 
lakini zile fataki zenye mshindo 
kaama baruti, au baruti ze-
nyewe ni chache sana.

Hakuna mabati, madebe, 
wala makopo yanayopigwa, 
wala maandamano yale ya 
kupita mitaani kusherehekea 
hakuna tena.

Picha hii inaonyesha jinsi mwaka mpya unavyosherehekewa miaka ya hivi karibuni, 
kibosibosi

Taswira inayoonyesha watu wa miaka ya nyuma walivyokuwa wanashangilia mwaka mpya 
unapoingia.
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 Maandalizi 
utawala 
mpya 
Gaza 
waanza
Gaza City, GAZA

WAZIRI wa Ulinzi wa Israel, 
Yoav Gallant, ametangaza 
mapendekezo ya utawala wa 
Ukanda wa Gaza, baada ya ku-
malizika kwa vita kati jeshi la 
nchi yake na kundi la Hamas.

Miongoni mwa mipango 
inayowekwa na Israel, ni ku-
hakikisha kuwa, Gaza inaon-
gozwa kwa kiwango kidogo na 
Wapalestina.

Kuhusu usalama, ukanda 
wote wa Gaza utakuwa chini 
ya Jeshi la Israel na kundi la 
Hamas halitaruhusiwa ku-
wapo.

Mapendekezo hayo, 
yanakuja wakati jeshi la Israel 
likiendeleza mashambulizi 
ambayo kwa saa 24 zilizopita, 
mauaji ya watu yameendelea 
kushuhudiwa.

Wizara ya Afya kwenye 
ukanda huo, inasema watu 
125 wameuawa kwa kipindi 
cha saa 24 zilizopita na jeshi 
la Israel likiapa kuendelea na 
operesheni dhidi ya kundi la 
Hamas katika vita ambavyo 
vimesababisha vifo vya zaidi 
ya watu  22,000.

BAADA YA KIFUNGO MIAKA 11

Mwanariadha Oscar 
Pistorius aachiwa huru
Johannesburg, AFRIKA KUSINI

OSCAR Pistorius, mwanariadha maaru-
fu duniani mwenye ulemavu wa miguu 
raia wa Afrika Kusini, aliyeteka vichwa 
vya habari katika vyombo vya habari du-
niani, miaka ya 2000 ameachiwa huru.

Pistorius (pichani), ameachiwa huru 
kwa msamaha, jana,  nchini humo, baada 
ya kukaa kifungoni kwa takribani muon-
go mmoja.

Pistorius, alihukumiwa kwa mara ya 
kwanza mwaka 2014 baada ya kukutwa 
na hatia ya kumuua mpenzi wake kwa 
risasi, Reeva Steenkamp, siku ya wap-
endanao duniani, Valentine’s Day’ mwaka 
2013.

Tovuti ya chombo cha habari cha SABC 
News, kilichopo Afrika Kusini, kinaeleza 
kwamba bingwa huyo aliyeweka rekodi 
na kutwaa medali za dhahabu kwa ‘ku-
kata upepo’ kwenye mbio fupi kwa wenye 
ulemavu, yuko huru.

Mwaka 2014, Pistorius alihukumiwa na 
Mahakama Kuu nchini Afrika Kusini, ki-
fungo cha miaka mitano jela, kwa kosa la 
kuua bila kukusudia.

Mwaka uliofuata baada ya hukumu 
hiyo, Mahakama Kuu ya Rufani, nchini 
humo, ilimkuta na hatia nyingine ya 
mauaji na kupewa nyongeza ya miaka 
sita.

Kadhalika mwaka 2017, Mahakama Kuu 
iliongeza miaka ya kutumikia jela kwa 
zaidi ya mara mbili na kufikia miaka 13 
na miezi mitano, ikisema kuwa muhula 
wa miaka sita, ulikuwa mdogo sana kwa 
kesi yake.

PISTORIUS NI NANI?
Maisha ya Pistorius, ambaye hadi ana-

toka kifungoni, akiwa na miaka 37, ali-
kuwa maarufu kuanzia miaka ya 2000 
baada ya kuondoa dhana katika jamii 
kwamba mtu mwenye ulemavu, hawezi 
kushiriki baadhi ya shughuli, ili kujipatia 
kipato.

Katika mashindano ya dunia ya Ol-
impiki mwaka 2012 huko, London nchini 
Uingereza, Pistorius alikuwa mwanari-
adha wa kwanza mwenye ulemavu, asiye 
na miguu kuanzia eneo la magoti kwenda 
chini, kuvaa miguu ya bandia kushiriki 
mbio fupi.

Lakini maisha yake, Februari 14, mwa-
ka   2013, yalibadili mtazamo wake na 
umaarufu wake, akiangukia mkono wa 
sheria, baada kumuua kwa kutumia bas-
tola mpenziwe, nyumbani kwake, Preto-
ria, akidhani amevamiwa na jambazi.

Alijipatia umaarufu na kupewa majina 
kadhaa kama ‘Blade Runner’, mshindi wa 
medali nyingi za dhahabu za Paralympic, 
akiwa na miguu bandia ya kaboni-fiber 
na mtu wa kwanza kushindana katika 
Olimpiki aliposhiriki katika michezo ya 
London mwaka 2012

Baada ya kifungo, Pistorius, umaarufu 
wake akikutwa na hatia ya mauaji, ikim-
pasa kukaa kando kwa muongo mmoja, 
akiwa gerezani.

Alipatikana na hatia ya kumuua mpen-
zi wake Reeva Steenkamp, akiwa na umri 
wa miaka 29, binti mwanamitindo na 
mhitimu wa Shahada ya Sheria, akimpiga 
risasi kupitia mlango wa bafuni nyumba-

WAZIRI wa Mambo ya 
Nje wa Marekani, Antony 
Blinken, anaelekea Mashari-
ki ya Kati, huku kukiwa na 
juhudi kubwa za kidiploma-
sia ili kufanikisha ufikishaji   
wa misaada ya kibinadamu 
Ukanda wa Gaza.

Shinikizo la kimataifa kwa 
Israel ni kupunguza vifo vya 
raia wa Palestina.

Hii ni ziara ya nne ya 
Blinken, Mashariki ya Kati, 
tangu shambulizi la Oktoba 
7, mwaka jana la Hamas dhidi 
ya Israel.

Hamas inachukuliwa kama 
taasisi ya kigaidi na Mareka-
ni, Uingereza, Umoja wa Ul-
aya (EU) na mataifa mengine.

“Waziri huyo atatembe-
lea Uturuki, Ugiriki, Jordan, 
Qatar, Umoja wa Falme za 
Kiarabu (UAE), Saudi Arabia, 
Israel, Ukingo wa Magharibi, 
na Misri, akiwa na mikutano 
na mawaziri wenzake wa 
mambo ya nje na wengine,” 
Msemaji wa Wizara ya Mam-
bo ya Nje, Matthew Miller, 
alisema.

Blinken 
ziarani

ni kwake, huko Pretoria.
Hatua ya kutoka kifungoni kwa Pisto-

rius, ni kutokana na utaratibu wa PAROLE. 
Atakuwa chini ya uangalizi. Amekaa karibu 
miaka 11 baada ya mauaji hayo. Alipewa 
PAROLE, Novemba 24, mwaka Jana, na 
utekelezaji wake ulianza jana.

Pistorius, ambaye alizaliwa bila miguu 
yote miwili, ilikatwa chini ya magoti na ku-
wekewa ya bandia, kabla ya kusheherekea 
siku yake ya kuzaliwa, na kuonekana kama 
mfano wa ushindi wa binadamu dhidi ya 
shida.

Mwanariadha huyo, mzaliwa wa Johan-
nesburg, alijipatia umaarufu duniani mwan-
zoni mwa miaka ya 2000, aliposhinda me-
dali ya dhahabu ya Paralimpiki katika mbio 
za mita 200 kwenye Michezo ya Athens.

Kisha Pistorius alijielekeza katika kukim-
bia dhidi ya wanariadha wenye uwezo 
duniani kwenye Michezo ya Olimpiki ya 
Beijing ya 2008, ingawa alizuiwa kushiriki 
mashindano hayo na Riadha za Dunia, ikid-
aiwa yuko tofauti na wengine. Mbio hizo 
awali ziliitwa Shirikisho la Kimataifa la Ri-
adha.

Uamuzi huo, uilibatilishwa na Mahakama 
ya Usuluhishi wa Michezo, akasnza kushiri-
ki michezo hiyo, ingawa Pistorius alishind-
wa kufuzu Michezo ya Olimpiki, baada ya 
sekunde 0.70 kutoka kiwango cha kufuzu 
cha mita 400 huko Beijing.

Hakukata tamaa, alishiriki Michezo ya 
Olimpiki ya Walemavu ya mwaka huo huo, 
akatwaa medali za dhahabu tatu katika mita 
100, 200 na 400, kabla  ya kufuzu kwenye 
Olimpiki mwaka 2012 huko London.

Katika michezo hiyo, alifanikiwa kufika 
nusu fainali ya mita 400 na kuwania Afrika 
Kusini katika mbio za kupokezana vijiti za 
mita 4x400.

Pia, Pistorius (37), alishinda medali ny-
ingine tatu za Olimpiki mwaka huo huo.

Katika kesi dhidi ya mauaji ya mpenziwe, 
alijitetea kwamba, akiwa na bunduki, alid-
hani Steenkamp alikuwa mvamizi na alim-
piga risasi mara kadhaa.

Awali alifungwa jela miaka mitano mwa-
ka wa 2014 kwa kuua bila kukusudia na 
Mahakama Kuu. Lakini Mahakama ya Juu 
ya Rufani, mwishoni mwa 2015 ilimpata na 
hatia ya shtaka kubwa zaidi la mauaji baada 
ya rufani ya waendesha mashtaka.

Mwaka juzi 2022, Pistorius alikutana na 
baba mkwe wake, Steenkamp Barry wakati 
wa mchakato unaojulikana kama mazun-
gumzo kati ya wakosaji na walalamikaji, 
ikiwa ni sehemu ya mpango wa urejeshani 
haki Afrika Kusini, ambao huleta pamoja 
pande zilizoathiriwa na uhalifu.

Baada ya wawili hao kukutana, maelezo 
machache yaliwekwa wazi kuhusu mkuta-
no huo. Baba mkwe wake huyo, Steenkamp, 
alifariki mwaka jana.

Mama mkwke wa Pistorius, June, ka-
tika taarifa yake kabla ya kusikilizwa kwa 
PAROLE ya mwanariadha huyo, alisema 
kwamba hakuwa na hakika kama hukumu 
imerekebishwa.

Akasema alikwishasamehe kilichotokea 
kwa binti yake “Muda mrefu umepita  nili-
jua hakika kwamba nisingeweza kuishi iki-
wa ningeshikilia hasira yangu”.

SABC NEWS

Oscar Pistorius. PICHA: BBC
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Mbunge wa Moshi Mjini, Priscus Tarimo (wapili kulia) akigawa chakula 
kwa baadhi ya wananchi wa Manispaa ya Moshi katika kituo kikuu cha 
mabasi mjini Moshi mapema wiki hii ikiwa ni sehemu ya kusheherekea 
kuumaliza salama mwaka 2023, na kuukaribisha mwaka mpya 2024. 
PICHA:JAMES LANKA

Msajili wa Hazina, Nehemia Mchechu akifungua mafunzo kwa wabunge 
na kutoa mada inayohusu “Tathimini ya utendaji wa taasisi na ufanisi wa 
usimamizi wa taasisi za umma”.  PICHA:JAMES LANKA

Wakazi wa Mabibo Kisiwani jijini Dar es Salaam, wakipita kwa shida kutoka-
na na kivuko cha juu kuondolewa na maji, kipindi cha mvua kubwa wanala-
zimika kuzunguka relini. PICHA: MIRAJI MSALA 

Waziri wa Madini, Anthony Mavunde jana akifungua kikao cha wizara 
hiyo na watoa huduma kwa wamiliki wa leseni za madini nchini kilicho-
fanyika jijini Mwanza kikilenga kusikiliza na kubaini njia za kuinua sekta 
hiyo. PICHA:VITUS AUDAX

Wafanyakazi wa Jiji la Dodoma wakifanya usafi wa mazingira kwenye 
eneo linalohifadhiwa takataka lililopo soko la sabasaba jijini Dodoma 
jana. PICHA:  PETER MKWAVILA

Mfanyabiashara, Mohamed Hussen ( kulia), akipanga nazi katika soko la Te-
meke Stereo jijini Dar es Salaam jana. Bei ya bidhaa hiyo ni Sh. 700 hadi Sh. 
400. PICHA: MIRAJI MSALA
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nakuna tu, angeingia kwenye anga 
zangu yule saa hizi yupo Moi huko 
Muhimbili na mimi Segerea.” Rozi 
akajibu akiwa amekaa kwenye mkeka 
na yeye ndiyo msukwaji.

“Ee eee, dada sasa usijitingishet-
ingishe, nitakutoboa na kitana, ongea 
taratibu bila kujitikisa.” tabia akam-
tahadharisha mwenzake.

“Si wewe ndiyo umeanza hayo mas-
tori yako na mama mwenye nyumba 
wako, yaani mimi nilishasikia stori 
zake, mwili unasisimka, simpendi, 
unajua simpendi...”

“Haya basi Rozi kaa vizuri sasa 
nikusuke, ongea hivyo hivyo huku 
umekakamaa. Halafu nywele zako 
zina mba hizi.”

“We acha tu mwenzangu, kwanza 
ukinisuka hapa baada ya siku tatu na-
zifumua nakwenda kuzikata saluni, 
nimechoka, mwanamke sina mafuta 
mimi, sina rosheni, nipo nipo tu.”

“Rozi, kwa nini usimwambie bwana 
‘ako akununulie?”

“Tabia, siku hizi kuna wanaume 
basi, wanaume wenyewe nao wa-
naomba. Eti mara kakupigia simu na 
yeye anaomba eti umkopeshe kiasi 
fulani.”

“Lo! Mwanaume wa aina hiyo mimi 
hata simtaki. Anipishe huko. Mwa-
naume amhudumie mwanamke, 
akatafute huko aniletee, siyo tena 
hata changu mimi nacho anakitaka.”

“Shoga yangu tabia wapo kumi 

kwa mmoja, wanaume wa zamani 
ndiyo walikuwa hivyo, kila kitu ata-
hudumia kwenyewe. Mwenzangu 
walikuwa wanajua majukumu yao, 
lakini wa sasa nao kama watoto tu. 
Mtu hajui mpenzi wake anataka kula, 
nguo, rosheni, mafuta, mpaka upige 
kelele.” Akalalamika Rozi.

“Tafuta mwanaume mtu mzima 
Rozi, achana na hivi vivulana vitaku-
fubaza, utakauka kama kipande cha 
muhogo, vyenyewe vinataka mter-
emko tu, kumhudumia mwanamke 
hawawezi, halafu na wivu juu hapo 
hapo.”

“Mmmh! Mwenzangu mbona kama 
yanataka kuniingia maneno yako?”

“Oooh! We haya tu.”
“Enhee tuyaache hayo Tabia, wewe 

mwenzangu umeshaanza kutafuta 
chumba?”

“Mmh! Bado, ila najua nitakipata 
tu”

“Shauri yako, utabaki na mama 
mwenye nyumba wako mwenye 
miguu kama miti ya kupigia ngoma 
ya mdundiko. Mimi nimeshaanza, 
ndiyo maana unaona nimekosa hata 
pesa ya kununulia losheni. Unafikiri 
mimi nategemea sana hawa wa-
naume wa kisasa hawa! Ila pesa yote 
nimeiwekeza kuhama.”

“Unahamia wapi Rozi mwenzangu 
naona umeshapata chumba.”

“Wala siyo mbali bibi wewe, na 
nimefanya makusudi. Sitaki nikae 

K
wake Mwantumu ilikuwa 
na faida mbili. Kwanza ali-
jua kupata kwa binti yake 
ni sawa na kupata kwake.

Alijua pesa atakazokuwa ana-
pewa, chipsi, kuku, mayai, samaki, 
na yeye ataambulia, binti yake 
atabadilika, kwani anamfahamu 
mpangaji wake huyo Dani kuwa ni 
mwanaume anayejua kutunza.

Pili ni kumkomoa Devota, kwani 
ni mmoja wa wapangaji wake 
waliokuwa na adabu na heshima 
kwake, na kwa kuwa wamekuwa 
wanagombana mara kwa mara, 
moja katika njia za kumkomoa ni 
kumfanya binti yake atembee na 
mumewe.

Hivyo vyote vilimfanya hata asi-
fikirie kama ikijulikana nini kitafua-
tia.

“Mmmh, basi nitaangalia, siwezi 
kusema nimekubali au nimekataa. 
Nipe muda.”

“We mtoto wewe, hao kina Juma 
wanakupa nini? Ninachoona chai, 
vitafunio tunanyang’anyana hapa 
hapa na mama yako. Tafuta mtu 
atakayeweza kukuondolea hata 
shida ya kununua pesa za vitafunio 
mwanangu, we kalagabaho mzara-
mo kalonga.”

“Mama nimekwambia tatizo kub-
wa huyu ana mke na yupo humu 
humu ndani mwetu. Ndiyo maana 
nimekwambia nipe muda. Ingeku-
wa hana sawa.”

“Sawa nimekusikia mwanangu, 
ila unawajua wanaume wewe! Aki-
zunguka huko akipata kijanamke 
huko kikamchezeshea macho kama 
kinyonga, keshakusahau. Kwa hiyo 
isichukue muda mrefu,” Mwantu-
mu akamtahadharisha binti yake.

Wakati Devota akidhani mkutano 
ule ni wa wao wenyewe, kumbe 
hajui anatengenezwa mbaya wake 
mwingine kabisa tofauti na anavy-
ofikiria.

***********************************

“Hivi Rozi, huyu mama mwenye 
nyumba wako anajiamini nini. Mtu 
alivyokondeana vile, ningemuua 
mimi juzi.” Tabia aliongea huku 
akikikaa vizuri kwenye kiti, kitana 
mkononi akimsuka Rozi.

“Hapa inatakiwa hivi, kabla hatu-
jahama tumtandike tumtupia kwe-
nye mtaro wa maji machafu ndiyo 
tuhame. Na wewe Tabia ulimku-

“Mmmh! 
Mwen-
zangu 
mbona 
kama 
yanataka 
kuniingia 
maneno 
yako?”

Mama mwenye 
nyumba - 9

hadithi
MWANTUMU, au mama Mwadawa, ni mwanamke ambaye muda wote yeye 
anachowaza ni umbea, ugomvi na kufitinisha watu. Anawagombanisha 
majirani wasielewane, ndoa za majirani zake nazo haziko salama hajaziacha, 
kwani amekuwa akizitikisa. Kwa bahati mbaya au nzuri anaishi kwenye 
nyumba ya urithi ya marehemu mama yake, yeye akiwa ndiye mama 
mwenye nyumba. Cheo hicho cha Umama wa Nyumba asiyojenga, ndiyo 
akawa amepata fimbo ya kuwapigia watu. Wapangaji wanaopanga kwenye 
nyumba hiyo wamekuwa wakiishi kwa amri, manyanyaso, kufokewa kama 
watoto wadogo. Ndani ya nyumba hiyo, wapangaji wamekuwa kama wakiishi 
bure au kwa mama wa kambo, huku silaha yake kubwa ikiwa ni kuwatishia 
kuwahamisha. Hebu fuatilia mwanzo na mwisho wa visa vya mama huyu. 

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

mbali na mama mwenye wako, 
nikihama ndiyo ataipata has-
wa. Hapa si nina mashosti zan-
gu nyumba ya pili, nitakuwa 
nakuja hapa hapa.”

“He! Mwenzangu kumbe 
wewe Rozi mtata, haya na mimi 
hupo jirani hakuna chumba?”

“Bado sijajua, nitakuangali-
zia.”

“Devota je?” Tabia akauliza.
“Mwache akae waendelee 

kumchukulia mumewe.”
“Hivi ni kweli mume wa 

Devota anatembea na mama 
mwenye nyumba?” Akauliza 
tena Tabia.

“Mwenangu we, si tumesikia 
wote pale kwenye kikao, na 
kasema mwenyewe Devota.”

“Kaka yule naye hata simu-
elewi. Nini kimempeleka pale? 
Mwanamke kanyata, mwem-
bamba kama kalamu, hivi 
unamshika wapi yule mifupa 
mitupu. Kha! Wanaume nao.”

Wakati wakiendelea kusu-
kana na kupiga stori za umbea, 
Mwantumu alikuwa anare-
jea kwenye mizunguko yake.  
Aliwaona wapangaji wake 
wawili wakisukana, wakipiga 
mastori.

Akili yake kwa haraka hara-
ka ilimtuma kuwa walikuwa 
wanamteta. Hakukosea. Aliny-
ata taratibu akiambaambaa na 
ukuta wa nyumba. 

Kabla ya kukata kona am-
bapo ndipo walipokuwa 
wamekaa upenuni mwa nyum-
ba yake, sikio lake liliwasikia 
vizuri.

Maneno waliyokuwa wa-
naongea juu yake walimfanya 
kufura kwa hasira.

Alivumilia ili aendelee ku-
wasikia, lakini baadaye subira 
ikatoweka. Akajitokeza ghafla.

“Yaani nyingi wanawake wa-
zima badala ya kufagia vyum-
ba vyenu vilivyojaa vilivyojaa 
chawa, kunguni, viroboto na 
mende kazi mmekalia ubea 
hapa, halafu mnajifanya mnas-
ukana.”

Kujitokeza kwake ghafla na 
kusema aliyoyasema waliwa-
fanya Tabia na Rozi kupatwa 
na mshtuko.

      Itaendelea jumamosi
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Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Dar es Salaam, 
Kiungi Nombo, ameibuka 
mshindi wa Sh. milioni tano 
katika droo ya kwanza kwa 
mwaka huu ya shindano 
la Magifti Dabodabo lin-
aloendeshwa na Kampuni ya 
Tigo, imefahamika.

Nombo alikabidhiwa fed-
ha hizo jana kwenye ofisi za 

kampuni hiyo jijini Dar es 
Salaam. Mbali na Nombo, 
pia mkazi mwingine wa Dar 
es Salaam, Christina Mrua, 
aliibuka mshindi wa vifaa 
vya umeme vya majumbani 
vikijumuisha, televisheni, 
jokofu na redio ya kisasa.

“Kwa kweli nashukuru 
sana kwa zawadi hii, pesa hii 
imekuja kipindi muhimu cha 
uhitaji wa pesa, nashukuru 

Kampuni ya Tigo kwa hiki 
wanachokifanya,” alisema 
Nombo.

Mshindi huyo amewataka 
wateja wa kampuni hiyo ku-
fanya miamala mbalimbali 
kwa kutumia Tigopesa ili ku-
jiweka katika nafasi nzuri ya 
kushinda kama yeye.

Kwa upande wake, Mkuu 
wa Kitengo cha Huduma na 
Bidhaa wa Tigo, Ndevonael 

Eliakimu, alisema shindano 
hilo bado linaendelea na 
kuwashauri wateja kufanya 
miamala ya mara kwa mara 
ili kushinda.

Alisema zawadi mbalim-
bali zitaendela kutolewa 
na zawadi kubwa zaidi ya 
magari mapya itatolewa 
kwa mshindi pamoja na yule 
atakayemchagua kushinda 
naye.

Aziz Ki hashikiki kwa 
‘fri-kiki’ Ligi Kuu Bara
Na Adam Fungamwango

K
IUNGO mshambu-
liaji wa mabingwa 
watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, 

Yanga, Stephane Aziz Ki, 
ameendelea kukusanya re-
kodi mbalimbali katika ligi 
hiyo, sasa akiwa ndiye kinara 
wa kupachika mabao kwa 
mipira ya faulo.

Kwa mujibu wa takwimu 
zetu za zile zilizotolewa 
na Bodi ya Ligi Kuu Nchini 
(TPLB)jana, Aziz Ki amefun-
ga mabao matatu kwa mipira 
ya faulo hadi kufikia raundi 
ya 14 ya ligi hiyo, huku kuki-

wa hakuna mchezaji yoyote 
ukiondoa yeye aliyefunga 
mabao hata mawili kwa njia 
hiyo.

Takwimu za Nipashe zi-
naonyesha Aziz Ki alifanya 
hivyo katika mechi dhidi ya 
JKT Tanzania, Yanga ikishin-
da mabao 5-0, dhidi ya Azam 
FC, akiiongoza timu yake ku-
pata ushindi wa magoli 3-2 
na dhidi ya Tabora United, 
Yanga ikivuna pointi tatu 
kwa ushindi wa goli 1-0.

Mchezaji huyo aliyesajili-
wa msimu uliopita akitokea 
Asec Mimosas ya Ivory Coast 
ameendelea kujiwekea reko-
di nyingi nzuri mpaka sasa, 

akiwa ndiye kinara anayeo-
ngoza kwa upachikaji wa 
mabao mpaka sasa, akiwa na 
magoli 10, akiwa pia mmoja 
wa wachezaji wanaoongoza 
kwa usaidizi wa mabao.

Nyota huyo ameisaid
ia timu yake kupati

kana kwa mabao 12
 kutokana na  ‘assist’

 zake mbili na kwenye
 rekodi hiyo yupo

 sawa na Feisal Salum
‘Fei Toto’ wa Azam FC.

Kiungo huyo mwenye 
mashuti makali pia ndiye 
mchezaji anayeongoza kwa 
kufunga mabao mengi kwa 

mguu wa kushoto mpaka 
sasa, akiwa amepachika ma-
bao nane.

Takwimu zinaonyesha 
baada ya Aziz Ki, wachezaji 
waliobaki wote wamefunga 
faulo moja kila mmoja.

Wachezaji hao ni Cheikh 
Sidibe wa Azam FC, Disan 
Galiwango (Kagera Sugar), 
Martin Kigi ( JKT Tanzania), 
Ibrahim Ajibu (Coastal Un-
ion), Velentino Mashaka 
(Geita Gold FC), Omari 
Kindamba (Mashujaa FC), 
Marouf Tchakei na Gadiel 
Michael (Singida Fountain 
Gate) na Edwin Balua wa 
Tanzania Prisons.

Ashinda 5m/- Magifti Dabodabo

KenGold FC  
wababe Ligi ya 
Championship
Na Adam Fungamwango

MZUNGUKO wa kwanza wa Ligi ya 
Championship imemalizika juzi huku  
KenGold ikimaliza kileleni baada ya 
kujikusanyia pointi 35, na mchezaji 
wake, Edger William, akiongoza kwe-
nye orodha ya wafungaji wa ligi hiyo, 
amepachika mabao 13.

KenGold, yenye maskani yake ji-
jini Mbeya imemaliza mzunguko 
wa kwanza wenye mechi 15 ikipata 
ushindi katika michezo 11, sare mbili, 
ikipoteza mbili, ikifunga mabao 28, 
ikiruhusu tisa.

Timu nyingine kutoka Mbeya, Mbeya 
Kwanza inashika nafasi ya pili ikiwa na 
pointi 32, Pamba FC ya Mwanza ikifua-
tia ikiwa na pointi 31, Biashara United 
ikimaliza mzunguko wa kwanza ikiwa 
nafasi ya nne na pointi 30 mkononi 
wakati TMA inakamilisha Tano Bora 
ikiwa na pointi 30 pia.

Naye Boban Bogere wa Biashara 
United anashika nafasi ya pili katika 
ufungaji akiwa na mabao 11 huku Salim 
Aiyee wa Mbuni FC anayewindwa wa 
Coastal Union kipindi hiki cha usajili 
wa dirisha dogo na Ramadhani Kapera 
wa Mbeya Kwanza wakiwa na mabao 
tisa kila mmoja.

Mchezaji wa Copco, Abdulkarim 
Segeja na Kassim Shaibu na KenGold, 
wana mabao nane kila mmoja huku 
Helbert Lukindo wa Biashara United na 
Maulid Shaaban wa Mbeya City, waki-
funga mabao sita kila mmoja.

Dodoma Jiji FC 
kubadili mfumo
Na Saada Akida 

ILI kuhakikisha inafanya vyema 
katika mzunguko wa lala salama, Ko-
cha Mkuu wa Dodoma Jiji FC, Francis 
Baraza, amesema atabadilisha mfumo 
wa uchezaji wa kikosi chake na anata-
rajia kutumia mifumo zaidi ya mitatu 
ili kufikia malengo kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Baraza, alisema kwa muda mfupi 
ambao amekaa na timu hiyo na namna 
walivyocheza katika mechi ya kwanza 
aliyoiongoza amebaini ndani ya kikosi 
kuna wachezaji wengi ambao hawaku-
pata nafasi ya kuonyesha uwezo wao.

Baraza alisema baada ya kufanya 
mazoezi katika muda huu ambao ligi 
imesimama, atawapa nafasi nyota hao 
huku wengine akipanga kuwatoa kwa 
mkopo katika timu nyingine na kuba-
kia na wachezaji watakaokuwa kwe-
nye mipango yake.

“Tumekubaliana kupeleka mapende-
kezo hayo kwa viongozi ili kufanyia 
kazi kipindi hiki cha usajili wa dirisha 
dogo. Ninahitaji kuongeza watu katika 
safu ya ulinzi, kiungo na mshambu-
liaji,” alisema Baraza.

Aliongeza timu yake haiko katika 
nafasi mbaya kwenye msimamo wa 
ligi na endapo watakiongezea nguvu 
kikosi, watapanda juu na kumaliza 
msimu kwa mafanikio.
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PRETORIA, Afrika Kusini

M
WANARIADHA wa zam-
ani wa Olimpiki mwenye 
ulemavu wa miguu, Os-
car Pistorius, ameachiwa 

huru jana kwa msamaha nchini Af-
rika Kusini baada ya kukaa gerezani 
kwa takribani miaka 11 kwa kosa la 
kumuua mpenzi wake, Reeva Steen-
kamp.

Alimpiga mpenzi wake risasi kad-
haa kupitia mlango wa bafuni mwa-
ka 2013 na kudai alidhani ni mwizi.
Pistorius, ambaye sasa ana 

umri wa miaka 37, alipati
kana na hatia ya mauaji

mwaka 2015 baada ya Ma
hakama ya Rufaa kubatili

sha hukumu ya awali ya 
mauaji bila kukusudia.

Hata akiachiwa huru, bado ataishi 

     Ni baada ya kukaa gerezani 
miaka 11 akitumikia kosa la...

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

chini ya masharti magumu mpaka 
kifungo chake kitakapomalizika 
mwaka 2029.

Kwa sheria za Afrika Kusini, wa-
halifu wote wana haki ya kuachiwa 
huru kwa msamaha mara tu wa-
takapokuwa wametumikia nusu ya 
kifungo chao.

Pistorius aliingia gerezani Ok-
toba, mwaka 2014, alipohukumiwa 
kwa mara ya kwanza.

Miguu yake ya chini ilikatwa al-
ipokuwa chini ya umri wa mwaka 
mmoja.

Baadaye Pistorius alitegemea vi-
faa bandia na akawa mwanariadha 
mashuhuri duniani anayejulikana 
kama “blade runner.”	

Alikuwa na mafanikio katika 
Michezo ya Olimpiki ya Walemavu, 
akishinda medali nyingi za dhaha-
bu, na akaimarisha sifa yake baada 
ya kushindana na wanariadha  
wasio na ulemavu kwenye Mich-
ezo ya Olimpiki ya London mwaka, 
2012. 

Idara ya huduma za kurekebisha 
tabia Afrika Kusini ilisema licha ya 
umaarufu wa nyota huyo wa zama-
ni atachukuliwa kama mtu mwing-
ine yeyote.

Hii ina maana atafungiwa nyum-
bani kwake kwa saa fulani za mcha-
na na atapigwa marufuku kunywa 
pombe, pia hataruhusiwa kuzun-
gumza na vyombo vya habari.

Pistorius aachiwa 
huru kwa msamaha

FIRMINO KUREJEA ENGLAND

FULHAM ni moja ya klabu za Ligi Kuu Eng-
land ambazo zimepewa fursa ya kumsajili 
mshambuliaji wa zamani wa Liverpool, Rob-
erto Firmino, mwenye umri wa miaka 32, 
ambaye anataka kuondoka Al-Ahli ya Saudi 
Arabia. (Talksport)

ONANA ANUKIA ARSENAL
KLABU ya Arsenal imewasiliana na kiungo 

wa Everton na Ubelgiji, Amadou Onana, mwe-
nye umri wa miaka 22. Pia washikabunduki 
hao wanajiandaa kumsajili mlinzi wa Uholan-
zi, Jorrel Hato (17), kutoka Ajax. (Telegraph)

SANCHO KUREJEA DORTMUND
KLABU ya Borussia Dortmund itahitajika 

kutoa pauni milioni 25 ili kumnunua nyota 
wa England, Jadon Sancho, mwenye umri wa 
miaka 23 kutoka Manchester United. (Football 
Insider)

SCALVINI KUIKAMUA UNITED
KLABU ya Atalanta inahitaji pauni milioni 

51.7 kwa beki wao raia wa Italia, Giorgio Scal-
vini, mwenye umri wa miaka 20 ambaye ana-
husishwa kwenda Manchester United. (Metro)

GALLAGHER KUBAKIA CHELSEA
KIUNGO wa kati wa Chelsea na England, 

Conor Gallagher, mwenye umri wa miaka 23, 
anataka kubakia Stamford Bridge licha ya 
kuhusishwa na mpango wa kuondoka katika 
klabu hiyo. (Mirror)

SILVA KUREJEA FLUMINENSE
MLINZI wa Chelsea ambaye ni raia wa Bra-

zil, Thiago Silva, mwenye umri wa miaka 39, 
atapewa nafasi ya kurejea katika klabu yake 
ya zamani ya Fluminense wakati wa majira ya 
joto. (Mirror)

EDWARDS KUTUA PALACE
KLABU ya Crystal Palace inashughulikia 

mpango wa kumnunua beki wa Peterborough, 
Ronnie Edwards, mwenye umri wa miaka 20. 
(Evening Standard)

ZAMBRANO SOKONI EPL
BOURNEMOUTH inatazamiwa kuwasilisha 

ombi la kumnunua kiungo wa Timu ya Taifa 
ya Ecuador, Oscar Zambrano, mwenye umri 
wa miaka 19 kutoka Quito. (Fabrizio Romano)

FRIMPONG MAMBO MAGUMU
MLINZI wa pembeni wa Bayer Leverkusen, 

Mholanzi, Jeremie Frimpong, mwenye umri 
wa miaka 23 anahusishwa na uhamisho, la-
kini klabu hiyo ya Ujerumani haina nia ya ku-
muuza. (Fabrizio Romano)

AZAZ KUONDOKA VILLA
KLABU ya Middlesbrough inakaribia kum-

sajili mchezaji wa kimataifa wa Jamhuri ya 
Ireland, Finn Azaz, mwenye umri wa miaka 
23 kwa pauni milioni mbili kutoka Aston Villa 
baada ya kiungo huyo kucheza kwa mkopo 
Plymouth Argyle. (Sky Sports)

BAILEY KUVUNJA REKODI
ASTON Villa inatarajiwa kuanza mazun-

gumzo na winga wa Jamaica, Leon Bailey, 
mwenye umri wa miaka 26, ambaye anaweza 
kuwa mmoja wa wachezaji wanaolipwa fedha 
nyingi zaidi katika klabu hiyo. (Mail)

PSG YAMFUATA EARPS
KLABU ya Paris St-Germain iko mstari wa 

mbele kutaka kumsajili kipa wa England na 
Manchester United, Mary Earps, mwenye 
umri wa miaka 30. (Evening Standard)
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MANCHESTER,  
England 

K
LABU ya Man-
chester United 
inatarajia, An-
thony Martial, 

ataondoka msimu wa 
joto unaokuja, licha ya 
pendekezo kutoka kwa 
Kocha, Erik ten Hag, 
kuhusu mazungumzo 
yanayoendelea juu ya 
mkataba mpya, kwa 
mujibu wa ESPN.

Ten Hag alithibitisha 
katika mkutano na wa-
nahabari juzi United 
haijaanzisha nyongeza 
ya mkataba wa Martial 
ambao ungemweka 
Old Trafford hadi Juni, 
mwakani.

Mholanzi huyo alise-
ma klabu hiyo “inaz-
ungumza” na Martial 
na wawakilishi wake 
lakini ESPN imesema 
majadiliano hayo hay-
ana uwezekano wa 
kusababisha mkataba 
mpya. 

Na sasa Mfaransa 
huyo ataondoka kwa 
uhamisho wa bure 
msimu wa joto una-
okuja.

Martial ametumia 
miaka nane na nusu 
pale United baada ya 
kutoka Monaco mwaka 
2015, akifunga mabao 
90 katika michezo 317.

Hakucheza mwezi 
uliopita kwa sababu 
ya ugonjwa na kabla 
ya mechi ya tatu ya 
Kombe la FA dhidi ya 
Wigan Athletic hapo 
Jumatatu, Ten Hag 
alisema hatarajii mche-

zaji huyo mwenye umri 
wa miaka 28 kuwapo 
katika mchezo huo.

Ten Hag alithibitisha 
United imeanzisha 
nyongeza ya mwaka 
mmoja kwa Aaron 
Wan-Bissaka na Vic-
tor Lindelöf ambayo 
itawaweka wawili hao 
chini ya mkataba mpya 
hadi 2025.

Klabu imeamua dhi-
di ya kuanzisha chaguo 
kama hilo kwa Raphaël 
Varane, lakini iko tayari 
kuongeza mkataba wa 
beki huyo kwa mashar-
ti yaliyopunguzwa.

Varane atamaliza 
mkataba wake Juni 
na amekuwa huru ku-
fanya mazungumzo na 
klabu nyingine kuanzia 
Januari Mosi, mwaka 
huu.

Wakati huo huo, 
United inakaribia kum-
toa kwa mkopo, Jadon 
Sancho kwa klabu yake 
ya zamani ya Borussia 
Dortmund. 

Timu hiyo ya Ujeru-
mani inatazamiwa ku-
lipa ada ndogo ya mko-
po na kutoa mchango 
kwa mshahara wa 
mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 23.

“Siwezi kusema cho-
chote kuhusu hilo,” 
Ten Hag alisema hayo 
juzi.

“Inabidi tusubiri tu-
one jinsi mambo yana-
vyokwenda. Tukiwa 
na habari tutawaam-
bia. Siwezi kusema lo-
lote kuhusu suala hili 
kwa sababu hakuna 
habari.”

United yatarajia
Martial kuondoka

MEXICO CITY, Mexico

MSHAMBULIAJI wa za-
mani wa LA Galaxy na 
Mexico, Javier “Chicharito” 
Hernandez ametoa mwan-
ga wa kijani kurejea Chivas, 
vyanzo vilimwambia Sergio 
Dipp wa ESPN.

Hernandez alimwambia 
Rais wa Chivas, Amaury 
Vergara, yuko tayari kuche-
za Liga MX 2024 Clausura 
katika klabu hiyo ambapo 
alianza kuichezea mwaka 
2006.

Mshambuliaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 35 aliku-
wa na ofa kutoka Ligi Kuu 
ya Soka ya Marekani ( MLS), 
Ulaya na Mashariki ya Kati, 
lakini hakuna iliyovutia 
kama kurejea Guadalajara, 
ambapo sasa inaweza kuan-
za mazungumzo na uwakil-
ishi wa mchezaji huyo.

Hernandez, mchezaji 
huru, kwa sasa anaimarika 
kikamilifu baada ya kupata 
jeraha la mwisho akiwa na 
LA Galaxy Juni, mwaka jana.

Baada ya mechi 82 na 
kufunga 39 katika misimu 
minne, na tuzo ya All-Star 
ya 2022 ya MLS, klabu hiyo 
ya MLS iliachana na mche-
zaji huyo.

Kabla ya jeraha lake na 
hatimaye kuondoka LA 
Galaxy, kiwango cha Her-
nandez kilianza kupungua 
mnamo 2023 akiwa na bao 
moja pekee katika mechi 12 
katika mashindano yote.

Kabla ya kushika vichwa 
vya habari na kuhamia MLS 
mnamo 2020 - na kabla ya 
mbio zake kuu za Ulaya 
ambazo zilimfanya kutwaa 
mataji na kucheza akiwa 
na Manchester United, Real 
Madrid, Bayer Leverkusen, 

West Ham United na Se-
villa, Hernandez alijipatia 
jina kwa mara ya kwanza 
akiwa na Chivas ya nyum-
bani kwao.

Licha ya kuwa mfungaji 
bora wa muda wote wa 
timu ya taifa ya wanaume 
ya Mexico, Hernandez bado 
hajaichezea timu hiyo tan-
gu 2019.

Mshambuliaji huyo 
hajakataa kurejea katika 
timu ya taifa na alisema 
mwaka 2023 alizungumza 
na kocha wa zamani wa 
Mexico, Diego Cocca, kuhu-
su mlango uliobakia wazi 
kwa ajili ya kuitwa siku zi-
jazo.

Chivas, kikosi cha pili kwa 
mafanikio zaidi cha Liga 
MX, kilikuwa nafasi ya tano 
katika msimu wa Apertura 
wa 2023.

Chicharito aamua kurejea Chivas

Barca 
inastahili 
heshima – 
Xavi
BARCELONA, Hispania 

KOCHA wa Barcelona, Xavi 
Hernández alitoa wito wa “heshima 
kwa mabingwa watetezi” wakati 
kikosi chake kilitoka nyuma na kui-
laza Las Palmas 2-1 na sasa imepit-
wa pointi saba na vinara wa LaLiga, 
Real Madrid na Girona.

Ilkay Gündoğan alifunga penalti ya 
dakika za lala salama na kuhitimisha 
ushindi huo baada ya Ferran Torres 
kufuta bao la kwanza la mshambu-
liaji wa zamani wa Barca, Munir El 
Haddadi, kwa Las Palmas kwenye 
Uwanja wa Gran Canaria.

“Bila shaka,” alisema Xavi katika 
mkutano wake na waandishi wa 
habari baada ya mchezo alipoulizwa 
kama Barca bado walikuwa kwenye 
mbio za ubingwa. 

“Uliona mechi za wiki hii kwenye 
LaLiga? Ni ngumu kwa kila mtu 
kushinda katika ligi hii.

“Girona ilishinda dakika ya 
mwisho, Madrid dakika ya 80 kwa 
mpira wa kona na sisi dakika ya 
mwisho kwa penalti. Kuna hoja kwa 
Barca kushinda LaLiga, ya kwanza 
ni sisi ndio mabingwa watetezi, 
hivyo heshima kwa mabingwa wa-
naotawala.”

“Kama ingekuwa pointi 10, ingeku-
wa vigumu zaidi kushinda ligi, bila 
shaka, lakini mara zote unakuwa 
hasi,” alisema Xavi alipoulizwa juu 
ya uwezekano wa kuanguka nyuma 
zaidi ya wale walio mbele.

“Inanifanya nicheke. Wewe 
sio sawa na makocha wengine. 
Tumeshinda mchezo kwa nini uulize 
swali hilo? Kwa nini kuzungumza 
juu ya kile ambacho hakikufanyika? 
Inaonekana kwangu ni upuuzi ka-
bisa.”

Ushindi huo uliathiriwa kidogo na 
jeraha la mapema kwa João Can-
celo, ingawa Xavi ana matumaini 
hatampoteza beki huyo kulia kwa 
muda mrefu.

“Yuko sawa, kwa nadharia ni goti 
lake,” alisema bosi huyo wa Barca 
akielezea hali ya Cancelo. 
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Na Saada Akida 

N
AHODHA wa Timu ya 
Soka ya Taifa (Taifa 
Stars), Mbwana Sa-
matta, amesema len-

go la timu hiyo ni kupambana 
na kuhakikisha wanafanya 
vizuri katika Fainali za Kombe 
la Mataifa ya Afrika (AFCON 
2023), zitakazofanyika kuan-
zia Januari 13 hadi Februari 
11, mwaka huu nchini Ivory 
Coast.

Samatta alijiunga na kikosi 
cha timu hiyo kilichopo Misri 
juzi na kusema njia pekee  ya 
kufikia malengo ni kuendelea 
kujiandaa vyema na si ving-

inevyo.
Akizungumza na Nipashe 

jana, Samatta, alisema anaim-
ani mwaka huu Taifa Stars 
itakwenda kushindana kuto-
kana na kuundwa na kikosi 
imara zaidi.

Straika huyo alisema 
kundi ambalo Stars 

imepangwa si jepesi 
kwa sababu ya histo
ria ya wapinzani am

bao wako nao katika
 kundi moja.

“Kundi sio jepesi sana, 
niliwahi kusema lazima 
tuheshimu wapinzani wetu,  
tunahitaji kufanya vizuri 

hatua ya makundi na lazima 
tupambane, ndio njia pekee 
ya kufanikiwa, kwa kushinda 
mechi zetu zote,” alisema Sa-
matta. 

Aliongeza anaamini kila 
mchezaji aliyeitwa akipata 
nafasi ya kucheza atakuwa na  
msaada mkubwa kwa timu ili 
kuhakikisha wanafanikiwa 
katika mikakati ya kusaka 
ushindi.

“Kinachotupeleka ni kwen-
da kushindana, tukijiandaa 
vizuri, naamini tutaenda ku-
wapa changamoto tuliokuwa 
nao katika kundi letu. Kundi 
letu ukiliangalia, sio kundi 
jepesi, lazima tuheshimu zile 

‘pot’ wakati timu zinapang-
wa,” Samatta aliongeza.

Naye Haji Mnoga, alisema 
yuko tayari kupambana na 
kusaidia Stars ifanye vyema 
katika fainali hizi.

“Tuko katika hali nzuri, tuk-
ishirikiana na tukipambana 
tutapata matokeo bora, nina 
furaha kuwa sehemu ya kikosi 
katika mashindano haya,  

Stars itaanza kutupa karata 
yake ya kwanza Januari 17, 
mwaka huu kwa kuvaana na 
Morocco halafu itakutana 
na Zambia Januari 21 na ita-
maliza hatua ya makundi kwa 
kupambana na Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo (DRC).

Samatta afunguka lolote 
linaweza kutokea AFCON

Winga wa Azam FC, Iddi Suleiman ‘Nado’ akifanya mazoezi kuelekea mechi ya hatua ya robo fainali ya mashinda-
no ya Kombe la Mapinduzi yanayoendelea Visiwani Zanzibar. PICHA: MTANDAO
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JKT yawatisha Simba Queens
Na Saada Akida 

MABINGWA watetezi wa 
Ligi Kuu ya Wanawake Tanza-
nia, Maafande wa JKT Queens 
ya Dar es Salaam wamesema 
hakuna timu yoyote yenye 
uwezo wa kuwazuia kutetea 
taji hilo wanalolishikilia, im-
eelezwa.

JKT Queens ndio vinara wa 
ligi hiyo na sasa inajiandaa 

kuikaribisha Simba Queens 
katika mechi ya raundi ya 
nne itakayochezwa Januari 9, 
mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Meja Jenerali Isamuhyo, 
Dar es Salaam. 

Akizungumza na Nipashe 
jana, Ofisa Habari wa JKT 
Queens, Masau Bwire, alisema 
wana kikosi chenye ubora 
mkubwa na wameshawaanga-
lia wapinzani wao, hivyo wa-

naamini hakuna timu itakayo-
vuna pointi kwao.

Bwire alisema ushindani 
uliopo katika ligi hiyo kwao 
si tatizo na wamejipanga ku-
chukua pointi tatu kwa kila 
timu watakayocheza nayo.

“Hatuhitaji kupoteza mch-
ezo wowote msimu huu, tuna-
fahamu ushindani na ugumu 
wa ligi, mechi yetu ijayo dhidi 
ya Simba Queens tunataka 

kuonyesha ubora wetu na 
JKT Queens nani katika soka 
la Tanzania, sisi wa kufa-
nanishwa na Mamelodi Sun-
downs Ladies na Al Ahly kwa 
wanawake,” alisema Bwire.

Aliongeza wanajipanga 
kuendelea kutoa vichapo 
zaidi baada ya mechi iliyopita 
kupata ushindi mnono wa 
mabao 10-0 dhidi ya Amani 
Queens kutoka Lindi.

Algeria.
Nyota wengine ambao wanatajwa ku-

tua Simba katika dirisha dogo la usajili 
ni pamoja na kiungo wa Prisons, Edwin 
Balua na Ladak Chasambi kutoka Mtib-
wa Sugar.

Meneja wa Habari na Mawasiliano wa 
Simba, Ahmed Ally, ameliambia gazeti 
hili kwa sasa akili yao ipo katika kutwaa 
Kombe la Mapinduzi lakini mchakato wa 
usajili utakapokamilika watawatangaza 
wachezaji wao wapya.

“Tunaweza kuwatangaza wachezaji 
wetu wapya kuanzia wiki ijayo, siyo 
kama tupo kimya usajili unaendelea, kil-
ichopo ni  hatujawatangaza tu,” alisema 
Ahmed.

Aliongeza uamuzi wa wachezaji 
wapya wanaosajiliwa na watakaoachwa 
uko chini ya Benchikha kwa sababu ndi-
ye aliyekabidhiwa dhamana hiyo.

“Usajili mkubwa unaendelea ku-
fanyika usiopungua wachezaji watatu, 
mashabiki wa Simba wanatakiwa kuwa 
na subira kwa sababu viongozi wanafan-
ya mchakato wa usajili kulingana na ma-
hitaji ya benchi la ufundi na tuseme tu-
natarajia kushusha vifaa vipya,” Ahmed 
aliongeza.

Benchikha na kikosi chake tayari 
wamefuzu hatua ya robo fainali ya 
mashindano ya Kombe la Mapinduzi 
ambayo yatamalizika ifikapo Januari 13, 
mwaka huu kwa bingwa kupata kitita 
cha Sh. milioni 100.

kikosi cha kwanza, sasa nilitegemea 
na yeye ataongeza nguvu katika 
timu kuelekea michezo iliyoko mbele 
yetu,” alisema Gamondi.

Aliongeza hatua wanayokwenda 
sasa katika mashindano hayo ni 
ngumu kwa sababu ukifungwa 
mchezo mmoja unatupwa nje ya 
mashindano.

“Tunaenda kwenye hatua ya mto-
ano, hii ni hatua ambayo hatupaswi 
kufanya makosa, tunahitaji kuwa 
imara na tayari kwa mapambano, 
hatuna muda mrefu wa kupumzika 
hivyo lazima tujipange vizuri,” 
alisema Gamondi na kuongeza;

“Kwa wachezaji niliona katika 
mashindano haya nafurahishwa 
kwa namna wanavyojituma, kwa 
wachezaji vijana ambao wañapata 
nafasi ya kucheza wataonyesha 
uwezo mkubwa na katika kila mechi 
wanaimarika zaidi, michuano hii si 
tu tunataka ubingwa, lakini pia ni 
kwa ajili ya kuwapa nafasi vijana na 
wale ambao wamekuwa hawapati 
namba mara kwa mara katika kikosi 
cha Kwanza,” alisema Gamondi.

Yanga imemaliza hatua ya makun-
di ikiwa na pointi saba, imeshinda 
mechi mbili dhidi ya Chipukizi na 
Jamus kutoka Sudan Kusini na juzi 
ililazimishwa suluhu na KVZ ambayo 
pia imetinga hatua ya robo fainali.

Engola asajiliwa 
rasmi Msimbazi

Okrah apeleka 
hofu Yanga SC 
Mapinduzi Cup 
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Saada Akida na Adam 
Fungamwango 

W
EKUNDU wa 
Msimbazi wa-
meendelea kui-
marisha kikosi 

chao kwa kukamilisha ma-
zungumzo ya kumsajili beki 
wa zamani wa La Galaxy II 
ya Marekani, Jean Engola, 
raia wa Cameroon ili ku-
hakikisha wanafanya vizuri 
katika Ligi Kuu Bara na Ligi 
ya Mabingwa Afrika, imefa-
hamika.

Usajili wa Engola ume-
kuja siku chache baada ya 
Simba kumtangaza kiungo 
mpya mshambuliaji kutoka 
JKU ya Zanzibar, Saleh Ka-
baraka, ambaye amepewa 
mkataba wa miaka mitatu.

Taarifa zilizopatikana ji-
jini Dar es Salaam zinasema 
Mcameroon huyo amefikia 
makubaliano ya kujiunga 
na Simba baada ya kuvunja 
mkataba wake na JKU am-

Okrah apeleka 
hofu Yanga SC 
Mapinduzi Cup 
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Na Faustine Feliciane, 
ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamondi, ame-
ingiwa na hofu kufuatia 
winga mpya wa timu 
hiyo, Agustino Okrah, 
kuumia katika mechi ya 
mashindano ya Kombe 
la Mapinduzi dhidi ya 
KVZ iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa New Amaan 
Complex Visiwani hapa 
juzi.

Mechi hiyo ilimalizika 
kwa kila timu kushindwa 
kutikisa nyavu za mpin-
zani wake.

Katika mchezo huo, 
Okrah aliyeingia kipindi 
cha pili, aligongana na 
mchezaji wa KVZ wakati 
wakiwania mpira wa 
juu na kupeleka ku-
pasuka chini kidogo ya 
paji la uso, na kulazimika 
kukimbizwa hospitali.

Gamondi aliliambia 
gazeti hili Okrah ame-

kuwa katika mipango 
yake kuelekea  mechi 
zilizobakia za michuano 
hiyo kutokana na kukosa 
wachezaji wake wa kikosi 
cha kwanza ambao wapo 
kwenye majukumu ya 
Timu za Taifa.

Kocha huyo alisema 
anafuatilia kufahamu 
ukubwa wa tatizo la 
winga hiyo waliyemsajili 
katika dirisha dogo la 
usajili lililofunguliwa na 
kujipanga upya.

“Aliumia vibaya, alipas-
uka kwenye paji la uso 
na kuanza kutoka damu 
puani, alipatiwa huduma 
ya kwanza na kutembea 
mwenyewe lakini alipele-
kwa hospitali, tunasubiri 
ripoti ya madaktari.

Ni mchezaji muhimu 
hasa katika mashinda-
no haya, unajua sina 
wachezaji wengi wa 

United yatarajia Martial kuondoka UK. 22

Kiungo wa Yanga, Jonas Mkude (kushoto), akiwania mpira dhidi ya nyota wa KVZ katika 
mechi ya mashindano ya Kombe la Mapinduzi iliyochezwa kwenye Uwanja wa New Amaan 
Complex, Zanzibar jana usiku. Timu hizo zilitoka suluhu. PICHA: MTANDAO

   Yatajwa pia iko katika hatua za mwisho 
kumnasa Mzimbabwe Charamba...

Engola asajiliwa rasmi Msimbazi

bayo ameitumikia tangu Ago-
sti mwaka jana akitokea La 
Galaxy II.

“Mwalimu (Abdelhak 
Benchikha)amevutiwa na En-
gola na aliwasilisha jina kwa 
uongozi ambao sehemu kub-
wa umeshakamilisha mazun-
gumzo na kinachosubiriwa ni 
kumtangaza rasmi kwa saba-
bu tayari ameshavunja mka-
taba wake na JKU. Na JKU pia 
wameshaweka wazi kuachana 
naye.

Kocha amemwona hapa 
katika Kombe la  Mapinduzi, 
amevutiwa na uwezo wake 
lakini hata ukiangalia wasifu 
wake wa kucheza La Galaxy 
imechangia kwa kiasi kikubwa 
kwa sababu ana uzoefu wa 
kutosha na maarifa mengi ku-
tokana na alipopita, sijui mka-

taba wake ni wa muda gani 
lakini tayari wameshakamili-
sha,” kilisema chanzo chetu.

Taarifa zaidi zinasema 
Simba imemshusha straika 

mpya, Michael Charamba 
kutoka Chicken Inn ya

 Zimbabwe lakini pia wapo 
katika hatua za mwisho za 

mazungumzo na kiungo 
mkabaji wa Ittihad Tanger 
ya Morocco, Madicke Kane 

ili kuziba eneo Benchikha
 ameweka wazi lina

 changamoto.

Kiliendelea kusema 
Benchikha anapanga kumal-
iza tatizo la Simba kukosa ki-
ungo mkabaji asilia baada ya 
nyota waliopo kuonekana ni 
viungo wanaosaidia kukaba na 
kwenda kusaidia pia masham-

bulizi mbele, maarufu kama 
namba nane.

“Kuna mchezaji anaitwa 
Madicke Kane, huyu ni raia 
wa Senegal anacheza soka la 
kulipwa Morocco, tuko katika 
hatua za mwisho kama mam-
bo yataenda vyema na yeye 
anaweza kushuka nchini siku 
za karibuni kwa sababu kipin-
di cha dirisha dogo la usajili ki-
nakaribia kufungwa, tunataka 
kufanya haraka, ili wachezaji 
wote wajumuike mapema 
kuanza mazoezi ya pamoja,” 
chanzo chetu kilisema.

Kiliongeza Benchikha 
anaamini ujio wa nyota hao 
wapya utafanya kikosi chake 
kiwe imara huku viungo wali-
opo sasa ambao ni Fabrice 
Ngoma, Mzamiru Yassin na Sa-
dio Kanoute awatumie kama 

namba nane kutokana na asili yao si vi-
ungo wakabaji.

“Kocha kasema hawa waliopo atawapa 
majukumu mengine, na kasema Ngoma 
anaweza kucheza hata namba 10, ile 
namba anayocheza Chama (Clatous), jin-
si anavyomwona aina ya uchezaji wake,” 
kilisema chanzo hicho.

Awali ilielezwa Simba imeshamali-
zana na kiungo mkabaji, Erick Mbango-
ssoum, anayeichezea Union Touarga ya 
Morocco, nyota hao wote pia wakiwa ni 
mapendekezo ya mwalimu huyo raia wa 
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