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CHADEMA vaibua upya
hoja kikokotoo mafa
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HABARI KITAIFA

Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Mo-
bility Group,
Ahmed Abood,
akitia saini
kitabu cha
maombolezo
ya kifo cha Rais
mstaafu, Hay-
ati Ali Hassan
Mwinyi katika
ofisi ya Ubalozi
wa Tanzania
nchi za Falme
za Kiarabu, Abu
Dhabi, alipofika
kutoa pole jana.
PICHA: UBA-
LOZI

Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) kimesema Bunge
lililopitisha Sheria ya Wenza wa Vion-
gozi kulipwa mafao, linapaswa kufanya
marejeo ya Sheria ya Kikototoo cha
Mafao ambacho kinalalamikiwa na wa-
tumishi.

Vilevile, kimesema katika uchaguzi
wa Serikali za Mitaa na Uchaguzi Mkuu
unaotarajia kufanyika mwaka huu na
mwakani, utakuwa wa kufa na kupona
kwa kuwa kitaweka wagombea kila na-
fasi itakayotangazwa na Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC).

Katibu Mkuu wa Baraza la Wa-
nawake CHADEMA (BAWACHA), Cath-
hapa kwenye maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani yaliyoandaliwa na
chama hicho.

“Wananchi wengi bado wanakabili-
wa na shida nyingi sana ikiwamo afya,
huduma za maji, miundombinu na ku-
panda kwa gharama za maisha, lakini
leo Bunge linapitisha sheria ya wenza
wa viongozi kulipwa mafao.

“Wako watumishi wa umma kwa
mfano, muuguzi wa ngazi ya cheti
analipwa mafao ambayo hayaeleweki,
lakini leo hii Bunge linapitisha sheria
ya wenza wa viongozi kulipwa mafao,”
alisema Ruge.

Alisema BAWACHA inashauri Bunge
kufanya marejeo ya sheria ya kikoko-
too ambayo yatawezesha kufanyika
kwa maboresho ambayo yataleta ahu-

weni kwa Watanzania wa hali ya chini.

“Bunge lipo kwa ajili ya kutetea
wananchi wanyonge siyo watu watatu
ambao ni wenza wa viongozi wanao-
taka leo waume zao walipwe na wao
walipwe pia,” alisema.

Mwenyekiti wa CHADEMA
Taifa, Freeman Mbowe, alisema uch-
aguzi wa serikali za mitaa na uchaguzi
mkuu, utakuwa wa kufa na kupona,
hivyo hakuna mgombe yeyote wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) atakayekosa
mpinzani kutoka chama hicho kama
ilivyokuwa katika miaka iliyopita.

Mbowe alisema katika uchaguzi
huo, CHADEMA imepanga kuweka
mgombea kila nafasi itakayotangazwa
na NEC katika ngazi zote kuanzia kiton-
goji hadi taifa.

“Uchaguzi ujao utakuwa wa kufa
na kupona. CHADEMA tutahakikisha
tunaweka wagombea kila nafasi itakay-
otangazwa. Lazima kila mgombea ata-
kayejitokeza CHADEMA tuwepo pale
kumpinga, hakuna kupita bila kuping-
wa,” alisisitiza Mbowe.

Mwenyekiti huyo alimwagiza Katibu
Mkuu, John Mnyika, kuhakikisha mfu-
mo mzima wa chama kila eneo anapa-
tikana kiongozi bora na sio bora kion-
gozi. “Lazima mhakikishe kila eneo
anapatikana mtu wa kwenda kugom-
bea na awe na uwezo wa kushinda siyo
kushiriki na kwa kiongozi yoyote am-
baye atashindwa kuweka mgombea.

“Chama hatutamchekea katika hilo,
tutachekea kwa mambo mengine siyo
hilo, lazima tuwe na uchungu. Sisi ndi-

yo tutaweza kuondoa huu msiba wa :

CCM,” alisema.

ni Tume Huru ya Uchaguzi na Katiba

watu na Mungu.

madarakani hivi sasa wengi wao

ni,” alisema.
Alisema hivi sasa wananchi wanal-

wa kuwawakilisha
mishahara.

“Mfumuko wa bei umepanda mara
tatu, lakini wabunge mwaka jana :
wamejipandishia mishahara hadi mil- :

ioni 18 kwa mwezi,” alisema Mbowe.
Awali, Mwenyekiti wa BAWACHA,

mkuu ujao ikiwamo nafasi ya urais.

mbalimbali.

]
Mwinyi asisitiza uimara
mifumo utoaji wa haki

: Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,

: amesema mifumo ya utoaji haki inapaswa kui-
: marishwa kwa kuzingatia urahisi wa wananchi
: hasa wenye mahitaji maalum katika kuzifikia
¢ huduma za kisheria.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana mjini hapa

¢ wakati akifunga mkutano wa mawaziri wa she-
* ria wa nchi wanachama wa Jumuiya za Madola.

Mwinyi alizitaka nchi wanachama kuzinga-

¢ tia matumizi ya mifumo ya kidigitali ili kuima-

CHADEMA yaibua kikokotoo mafao

risha utawala wa sheria na upatikanaji wa haki.
Alisema serikali zote mbili ya Zanzibar na
Tanzania zimechukua hatua katika kuhakiki-
sha upatikanaji wa haki na utawala wa sheria
unatamalaki.
Alitaja hatua hizo ni kuzifanyia marekebi-

: sho baadhi ya sheria lakini pia kuanzisha pro-

Mbowe alisema CHADEMA ndicho :
chama pekee ambacho kitakwenda :
kumaliza malalamiko ya wananchi am- :
bayo hivi sasa wanalalamikia ugumu :
wa maisha. Alisema wanachoomba :

gramu zinazorahisisha utekelezaji wa utawala
wa sheria kama vile programu ya msaada wa
sheria na marekebisho ya sheria za kodi na
uwekezaji katika pande zote.

“Kufanyika mkutano huo Tanzania hasa

¢ Zanzibar kunatoa fursa ya wataalamu wetu wa
Mpya kwa kuwa ndiyo itasaidia ku- :
maliza tabia ya kuingia madarakani ‘:
kwa viongozi ambao hawana kibali cha :
: alisema.
“Asilimia 90 ya viongozi walioko :
: jenga kumbi kubwa za mikutano ili kutoa fursa
wameingia katika nafasi hizo kwa njia :
zisizo za haki kutokana na uwapo wa :
tume hii ya uchaguzi, hali ambayo im- :
esababisha uwapo wa ufisadi, uminyaji :
haki na uvunjifu wa demokrasia nchi- :

sheria kupata ujuzi na kuongeza ufanisi katika
upatikanaji wa haki kwa kuwawezesha kuzi-
fikia na kutoa ushahidi kwa njia ya kidigitali,”

Dk. Mwinyi alisema serikali inatarajia ku-

kwa taasisi za kimataifa kufanyia mikutano ku-
tokana na maombi mengi yanayowasilishwa.
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Katiba, Sheria,
Utumishi na Utawala Bora, Haroun Ali Sulei-
man, alisema katika siku tano za mkutano

¢ huo, wajumbe wamajadiliana kuhusu namna
: ya kusaidiana kuzikabili changamoto zina-
alamikia gharama za maisha kupanda, :
lakini wabunge ambao wamechaguli- :
wanajiongezea :

zowakabili nchi wanachama katika matumizi
ya teknolojia katika kurahisisha upatikanaji
wa haki.

Suleiman alisema hatua zilizofikiwa ka-
tika kuimarisha sekta ya sheria na mifumo
ya upatikanaji wa haki Zanzibar ni pamoja
na kuongezeka kwa bajeti ya mfumo wa ma-

: hakama hadi kufikia asilimia sita na ongezeko
¢ lamajaji wa mahakama kuu waliofikia 14 waki-
Sharifa Sulaiman, alisema wanawake :
wengi wameonyesha nia ya kugom- :
bea nafasi mbalimbali katika uchaguzi :

wamo wanne wanawake.
Hatua nyingine alisema ni mpango wa ujen-
zi wa mahakama katika kila wilaya uliolenga

¢ kupunguza masafa na kupunguza mrundi-

Alisema wanachosubiria ni ridhaa :
ya chama na wataendelea kuwahama- :
sisha ili wengi kujitokeza katika nafasi :

kano wa kesi katika mahakama za mikoa na
mahakama kuu, jambo linalochelewesha haki
kupatikana kwa wakati.

ACT yatishia kuvunja ‘ndoa’ Umoja wa Kitaifa Zanzibar

Na Halfani Chusi

CHAMA cha ACT-Wazalendo
kimetishia kujitoa katika Serikali
ya Umoja wa Kitaifa Zanzibar
kwa madai kuwa serikali haijaya-
fanyia kazi mambo waliyokubali-
ana awali.

Katibu Mkuu wa Chama hicho,
Ado Shaibu, aliyasema hayo jana
Dar es Salaam wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari.

Shaibu alisema Halmashauri
Kuu ya Taifa ya ACT-Wazalendo,
ilifanya tafakuri ya kina kuhusu
mwenendo wa serikali ya umoja
wa kitaifa Zanzibar na kubaini
kwa miaka minne hakuna kili-
chofanyika.

Alisema chama hicho kiliingia
katika serikali hiyo kwa kuwa
yalikuwa matakwa ya sheria na
kwa kuzingatia makubaliano
baina ya aliyekuwa mwenyekiti
wake, Maalim Seif Sharif Hamad,
ambaye kwa niaba ya chama, ali-
wasilisha kwa Rais wa Zanzibar
hoja tatu ambazo naye alikubali
kuzifanyia kazi.

Shaibu alikumbusha hoja hizo
kuwa ni kuachiwa huru kwa
wafuasi wote wa chama hicho
waliokuwa wanashikiliwa na vy-
ombo vya dola kwa sababu za
kisiasa.

Nyingine ni kuundwa kwa
tume yenye hadhi ya kijaji ku-
chunguza mauaji yote na uki-

ukwaji wa haki za binadamu
na hatua zichukuliwe dhidi ya
wahusika. Alisema hoja ya tatu
ni mageuzi ya mfumo wa uch-
aguzi katika upande wa Zanzibar
akisisitiza kuwa ni jambo amba-
lo Rais Hussein Ali Mwinyi alia-
hidi kulitekeleza.

“Sasa muda umepita, miaka
minne imepita, tathmini yetu
ya ndani, hoja hizi zote tatu uki-
achana kipengele cha kuachiwa
huru viongozi na wanachama
wetu waliokuwa wanashikiliwa
na vyombo vya dola.

“Yale mambo ya msingi yanay-
ohusu mageuzi ya kimfumo ya
uchaguzi na fidia za waathirika
hayajatekelezwa hata moja,”

alisema.

Shaibu alisema kupitia hatua
hiyo wameielekeza Kamati
ya Uongozi Kitaifa kukutana
na Rais wa Bara na Zanzibar
kuwaeleza kuhusu uamuzi wa
chama kujitoa katika serikali ya
umoja wa kitaifa huku akisisitiza
kuwa jambo hilo litafanyika
mapema.

“Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2020 tulizika wafuasi wa chama
chetu 24, hii ni idadi kubwa sana
ya watu kupoteza maisha katika
chama cha siasa nchini. Wapo
wenye ulemavu wa kudumu,
wapo wanaoishi na risasi mwilini
mpaka leo,” alisema Shaibu.

Kiongozi huyo pia, alisema

Halmashauri Kuu ya Chama im-
efanya uchaguzi wa wajumbe wa
Kamati Kuu ya chama wa kuch-
aguliwa kutoka kwenye kanda
10.

Alisema kwa kuzingatia ma-
daraka yake chini ya Ibara ya
87(1), na 76(1)(b) ya Katiba ya ACT
Wazalendo, Halmashauri Kuu ya
Chama Taifa imeidhinisha uteu-
zi wake kuwa Katibu Mkuu wa
chama kwa Kkipindi kingine cha
miaka mitano.

Imemteua Wakili Bonifas Ma-
punda kuwa Naibu Mwanashe-
ria Mkuu wa chama na Aidan
Mapunda, katika nafasi ya Idara
ya Habari, Uenezi na Uhusiano
kwa Umma.
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TANAPA yaona fursa

Siku ya Wanawake

Na Maulid Mmbaga

SIKU ya Wanawake ambayo huadhimishwa :
Machi 8, kila mwaka, imesherehekewa kwa staili :
tofauti huku Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania :
(TANAPA) ikigeuza kuwa fursa kwa wanawake :

kutembelea Hifadhi ya Taifa ya Nyerere.

TANAPA ambayo inasimamia shughuli za uhi- :
fadhi na utalii ambazo zinachangia asilimia 17.5 :
za pato la taifa, ni miongoni mwa mashirika yali- :
yoona fursa katika siku hiyo baada ya kuitumia :
kwa kupeleka wanawake kutalii katika hifadhi :

hiyo ambayo ni ya kwanza kwa ukubwa nchini.

Kwa mujibu wa TANAPA, wanawake wa- :
naopata fursa ya kwenda kwenye hifadhi hiyo, :
wataona wanyama na vivutio mbalimbali vili- :
vyomo kwa lengo la kutangaza uhifadhi na ku- :
vutia wawekezaji kuchangamkia fursa zinazo- :

patikana katika sekta hiyo.

Kamanda wa Uhifandi Kanda ya Kusini, Steria :
Ndaga, alisema wanawake ni wengi, hivyo kwa :
umoja wao wakiitumia fursa hiyo vizuri, wa-
taendeleza jitihada za Rais Samia Suluhu Has- :
san ambaye amehakikisha kwamba uhifadhi wa :

mazingira unaendelezwa nchini.

“Lengo ni kuhamasisha wanawake ili kush- :
iriki katika utalii na uhifadhi na umuhimu wake. :
Tunatembelea Hifadhi ya Taifa ya Nyerere ili :
kuona vivutio mbalimbali vilivyoko na kutoa :
taarifa za vivutio vya taifa. TANAPA tunashiriki- :
ana na wenzetu wa Chama cha Wanawake wa :
TAZARA (Mamlaka ya Reli ya Tanzania na Zam- :

bia).

“Tukiunga mkono kwa pamoja shughuli hizi
za uhifadhi tutaongeza uchumi wetu na taifa :

kwa ujumla,” alisema Ndaga.

Alisema wanahamasisha wanawake wengi :
zaidi kujitoa na kuona umuhimu wa kushiriki :
katika uhifadhi nchini kwa kutembelea hifa- :
dhi hiyo kwa kuwa iko karibu na miji mikubwa :
kama Der es Salaam, Pwani, Morogoro, Ruvu- :

ma, Lindi na Mtwara na ni rahisi kufikika.

Alisema gharama ya mtoko huo kwa mtu
mmoja ni Sh. 200,000 ambayo itahusisha hu- :
duma zote zikiwamo utalii wa siku nzima, usa- :

firi na chakula.

Judith Ligenzi, ambaye ni dereva wa treni :
za TAZARA, aliwahamasisha wanawake Kku- :
kuona kazi za wanawake :
wenzao kwa kuwa wengine wanasikia kuna :
madereva wanawake wanaendesha treni na :

jitokeza kwa wingi

wengine hawaamini.

“Niwahakikishie tupo na tunajiamini na tu- :
taendesha treni kutoka Dar es Salaam hadi :
Nyerere na kurudi tukiwa salama na tumeona :
tutengeneze hii kwa sababu reli yetu ya TAZARA :
inapita mbugani na watu watatumia usafiri wa :
treni ni kilometa 200 kufika eneo la hifadhi,” :

alisema.

Ligenzi alisema katika safari hiyo, kutakuwa :
na wanawake kutoka makundi mbalimbali :
kama taasisi, mashirika na vyuo, huku aki- :
sisitiza wengi kujitokeza kutumia fursa hizo :
kila zinapojitokeza ikiwamo kutumia usafiri wa :

treni na kutembelea hifadhi.

Zuhura Bakari, mmoja wa wanawake wa- :
naounga mkono jitihada za uhifadhi na utalii, :
alitoa ujumbe kwa wanawake wenzake aki- :
wasisitiza kutumia siku hiyo katika kutangaza :
utalii wa ndani hasa kwa wanafamilia angalau :
kutenga siku moja kwa ajili ya kutembelea vivu- :

tio vya utalii.

“Sisi wanawake ndio tunalea familia sasa ni :
wajibu wetu pia tunapohitaji kupumzika na :
familia zetu, basi tutenge angalau siku moja ya :
kutembelea vivutio vya utalii hii itasaidia zaidi :

kutangaza utalii wa ndani,” alisema Zuhura.

S~
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Baadhi ya wafanyakazi wanawake wa Kampuni ya The Guardian Ltd (TGL), inayochapisha magazeti ya
The Guardian na Nipashe, wakiwa wenye furaha, wakati wa kilele cha maadhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniani, katika ofisi za TGL, Mikocheni Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

UDSM yaanika mikakati kuwainua wanawake

Na Romana Mallya

UCHACHE wa wanafunzi
wa kike katika mitaala ya
sayansi na ugumu wa wa-
nawake kuandaa maandiko
ili kupanda vyeo kitaaluma,
ikiwamo ngazi ya uprofesa,
umekifanya Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM)
kuweka mikakati maalum ili
kundi hilo kuwa kinara.

Katika mahojiano na
mwandishi wa habari hizi
juzi kuelekea kilele cha
Siku ya Wanawake Duniani,
Naibu Makamu Mkuu wa
UDSM (Taaluma), Prof. Bo-
naventure Rutinwa, alisema
chuo kina dira na mpango
mkakati unaohimiza usawa
wa kijinsia katika elimu na
haki sawa za kupata elimu.

“Hilo ndilo tunaloliun-
ga mkono kama sehemu
ya sera na mikakati kad-
haa inayotusaidia katika
kutekeleza hiyo sera.

“Kuhusiana na takwimu
zilivyo, kwa sasa chuo kime-
piga hatua kubwa sana.
Tuna wanafunzi wanaozidi
35,000 na kati ya asilimia
48 ni wa jinsia ya kike. (Tak-
wimu hizi) zingekuwa kub-
wa zaidi ila zinashushwa na
uchache wa wanafunzi wa
kike katika masomo ya say-
ansi.

“Kwa mfano, ukiweka
mitaala ya sayansi kando,
asilimia ingeweza kufika 60
na zaidi. Tunafanya jitihada
makhsusi ya kuhakikisha
wanafunzi wanaokuja ku-
soma sayansi katika Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam

wanaongezeka.
“Kwa mfano, tumeweka
scholarship (udhamini)

ambayo Merit Scholarships

(wanafunzi wenye ufaulu
mzuri) tumezitenga za wa-
nawake mahususi. Katika
scholarships 60 tunazozitoa
kila mwaka, nusu lazima
wawe wanawake,” alisema.

Prof. Rutinwa alisema
wameanza mpango wa ku-
zunguka shule za Tanzania
huku wakitumia wataalamu
wanawake waliosoma mas-
omo hayo kuhamasisha wa-
nafunzi kusoma sayansi ili
kuondoa dhana kuwa suala
hilo ni wanaume peke yao.

Alisema kwa mwaka jana
wamewafikia ~ wanafunzi
8,000 katika mikoa mitano
ambako walihamasisha
kuwa sayansi inawezekana.

“Tukifanikiwa katika
hili, ule usawa tunaolenga
wa asilimia 50/50 angalau
katika masomo ya sayansi
tutaupata,” alisema Prof.
Rutinwa.

UONGOZI

Kuhusu nafasi ya uongozi
chuoni hapo, alisema wame-
piga hatua kwa kufikia asil-
imia 50 kwa 50, kwa maana
ya wakuu wa vyuo vishiriki,
wakuu wa ndaki, shule kuu
asilimia 50 ni wanawake.

“Kwa upande wa uon-
gozi tumefanya vizuri, kwa
upande wa taaluma hizo
ndizo changamoto. Wito
wetu kwa wanawake katika
muhktadha wa elimu.

“Wanawake watumie fur-
sa zote zilizoko za kielimu
ikiwamo katika masomo
ya sayansi na hisabati kwa
sababu inawezekana na
wana uwezo sawa na wen-
zao wa kiume hivyo watoe
mchango wao katika ujenzi
wa taifa,” alisema.

KIKWAZO UPANDAJI
VYEO

Prof. Rutinwa alisema:
“Kwa mfano, kikwazo ki-
kubwa katika kupanda
vyeo chuoni hapa ni cheo
chako cha kitaaluma, hu-
wezi ukawa Mkuu wa Kitivo
au Makamu Mkuu wa Chuo
kama haujawa Profesa.

“Uprofesa  hautegemei
uwezo wako wa uongozi.
Unategemea uwezo wako
wa kitaaluma  uandike
machapisho. Sisi wanaume
ni rahisi kufanya hivyo
kwa kuwa tuna muda huo.
Wanawake wakitoka hapa
(chuoni) wana shughuli ny-
umbani zinazowabana.

“Katika kuwasaidia, kwa
miaka mitatu mfululizo
tumeandaa mpango maal-
um wa kambi ya uandishi
ya wanawake, kila mwa-
ka tunawatengea muda,
tunawapa fedha wanaji-
fungia mahali wanaandika
maandiko. Sasa wanapanda
vyeo kwa kipindi hiki tofauti
nanyuma.”
RUSHWA YA NGONO

Prof. Rutinwa alisema
chuoni hapo kuna sera
kuhusiana na masuala haya
yarushwa ya ngono ambayo
inapiga marufuku na kutoa
adhabu kali yanapojitokeza.

“Tunawahimiza na ku-
wawezesha wale wa jinsia
ya kike kwamba, unaweza
kufanya vizuri na ukawa
yeyote bila kutumia masu-
ala ya ngono.

MWANAMKE KIONGOZI
Aliyekuwa Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Chama cha Waajiri
Tanzania (ATE), Dk. Aggrey
Mlimuka, ambaye ni mwan-
zilishi wa Programu ya Mwa-

namke Kiongozi, alisema
baada ya kuanzisha baadhi
ya wanawake walihamasika
wenyewe na wengine waliji-
tokeza kwa kuhamasishwa.

“Kwanza inatakiwa ku-
wapo kwa elimu kutam-
bua nafasi ya mwanambke.
Kutambua mwanamke
ana uwezo, kuwatia moyo
kwamba wanaweza, lakini
watakutana na changamoto
ila watambue changamoto
ni sehemu ya uongozi.

“Ndio maana nilishawishi-
ka kuanzisha programu hii
ya Mwanamke Kiongozi, na
tulitoa mafunzo kwa wa-
nawake zaidi ya 300 kwa
kuamini wanaweza na ni
sawa na wanaume.

“Kinachotakiwa ni ku-
wapa nafasi ili kuonyesha
uwezo wao. Niseme wa-
nawake ni watendaji wazuri,
waaminifu, wachapakazi,
wana bidii ya kazi na wa-
naweza kufanya zaidi ya
shughuli moja kwa wakati
mmoja. Wanaume wao ni
shughuli moja baada ya ny-
ingine,” alisema.

Dk.  Mlimuka ambaye
kwa sasa ni Mwenyekiti wa
Tume ya Ushindani (FCC),
alisema ni suala la wanaume
kuamini kuwa wanawake
wanauwezo sawa na wao
vivyo hivyo kwa wanawake
na wasikubali kudogoshwa.

“Kwa wanaoamini rushwa
ya ngono ili kufanikiwa ku-
shika nafasi, hilo ninalipinga
ni rushwa mbaya kabla sijak-
wenda ATE nilikuwa Mha-
dhiri Mwandamizi wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam,
kwenye uongozi wangu tu-
lipambania hili. Mwisho wa
siku unakuta wanapewa na-
fasi wasiostahili,” alisema.
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Mfanyabiashara adaiwa kujiua kwa risasi

Na Halima Ikunji, TABORA

MFANYABIASHARA maaf-
uru Urambo mkoani Tabo-
ra, Ramadhani Ntunzwe (53),
anadaiwa kujiua kwa kujipiga
risasi kichwani akiwa nyum-
bani kwake.

Kutokana na kifo hicho,
Jeshi la Polisi limesema lin-
aendelea kuchunguza chan-
zo chake.

Wakisimulia tukio hilo,
mashuhuda na ndugu wa
mfanyabiashara huyo, akiwa-
mo binamu wake, Nyangoma
Lubungira, walisema huenda
uamuzi huo umefanyika ku-
tokana na kifo cha kaka yake
kilichotokea juzi mkoani
Kigoma.

“Hatujajua sababu lakini
baada ya kupokea taarifa ya

msiba wa binamu yake huko
Kigoma, aliagiza maduka
yake yafungwe ili kujiandaa
na safari. Baada ya muda
tukashangaa kupata taarifa
za kifo chake pia,” alisema
Lubungira.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Urambo Kati, Sudi Sadiki,
alikiri kuwa na taarifa ya kifo
hicho alizozipokea kutoka
kwa ndugu wa marehemu na
majirani baada ya kumpigia
simu. Sadiki alisema baada ya
taarifa za kifo hicho, alipofika
eneo la tukio na kushuhudia
ndipo alipotaarifu Jeshi la
Polisi.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Tabora, Kamishna Msaid-
izi Mwandamizi (SACP) Rich-
ard Abwao, alisema tukio hilo
lilitokea Machi 6, mwaka huu,

saa 2:00 asubuhi katika Mtaa
wa Urambo Kati, Tarafa ya
Urambo wilayani humo.

Alisema  mfanyabiashara
huyo alijipiga risasi moja
kichwani akitumia silaha aina
ya bastola Pietro Beretta Chi-
nesse yenye namba za usajili
h57086ycat5802.

Kamanda Abwao alisema
silaha hiyo alipatiwa na mam-
laka husika kwa taratibu
halali na kwamba jeshi hilo
linaendelea na uchunguzi
kubaini chanzo cha tukio
hilo. Abwao aliwataka wami-
liki wa silaha kuzitumia kwa
malengo yaliyokusudiwa am-
bayo ni kujilinda na si kujitoa
uhai kinyume cha lengo ku-
sudiwa.

“Silaha kazi yake ni ku-
jilinda na si kumdhuru mtu

wa aina yoyote au kumuua,
kujitoa uhai. Hilo ni kosa
kisheria na hata kujaribu ku-
jiua,” alikumbusha.

Majirani wa mfanyabiasha-
ra huyo, walieleza kusikit-
ishwa na kifo cha mfanyabi-
ashara huyo wakimtaja kuwa
na bei za tofauti zilizo na
pungufu katika maduka yake
na kuwa mkombozi kwa wa-
jasiriamali.

Walisema maduka yake ya-
likuwa na bei za chini tofauti
na mengine na kuwawezesha
wafanyabiashara wadogo ku-
jipatia faida na alikuwa akitoa
msaada kwa makundi mbal-
imbali ya watu wasiojiweza
pamoja na kuwafuturisha
waumini katika mfungo wa
mwezi mtukufu wa Ramad-
hani.

zilizotolewa na kamati hiyo, kwa jeshi hilo kwa ajili ya operesheni kwenye barabara kuu ili kupunguza ajali.
PICHA: NEBART MSOKWA

]
Chenji ya 2,500/-
yasababisha kifo

Na Samson Chacha, TARIME

JESHI la Polisi Mkoa wa Kipolisi Ta-

rime/Rorya,

Forodhani, Kata ya Sirari, Michael
Mwita, kwa tuhuma za kumuua kwa
kumchoma kisu mtoto wa mwenye baa,
Thomas Nchama, baada ya kuzuka
ugomvi kati yao wa kudaiana chenji ya
Sh. 2,500.

Mwita aliomba kurudishiwa chenji
hiyo kutoka kwa mhudumu ndipo
ugomvi ulipozuka na kusababisha kifo
hicho.

Diwani wa Sirari, Amos Sagara na
Ofisa Mtendaji wa Kata hiyo, Wakuru
Mirumbe, walisema tukio hilo lilitokea
juzi usiku katika baa ya baba

wa marehemu.

“Uongozi wa Kata yetu Sirari tunatoa
wito kwa vijana kuacha kutembea na
silaha kama vile kisu na panga, silaha
hizo zimechangia kwa kiasi kikubwa
madhara makubwa yakiwamo mauaji
katika kata hii.

“Tunawahimiza askari wa akiba
mgambo kwa kushirikiana na vikundi
vyaulinzi shirikishi najeshila polisi na
wananchi kutoa taarifa za uhalifu ikiwa-
mo wanaotembea na silaha,” walisema.

Viongozi hao walisema hivi karibu-
ni Mwenyekiti wa Kitongoji cha Gwitan-
ka, Michael Magasi, wakati wakienda
kumkata mtuhumiwa, Sinda Bhoke,
katika kilabu cha pombe maeneo ya
Sokoni Sirari, anayetumiwa kwa wizi
wa simu na fedha alichomwa kisu na
kupoteza maisha.

“Visa vya watu kuchomwa kisu vime-
kuwa vingi katika kata hii, tunawaomba
na kuwahimiza
kata hii waitishe mikutano ya hadhara
kukemea vitendo hivi vya mauaji,” wal-
isema viongozi hao.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kipoli-
si Tarime Rorya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi (SACP) Michael Njera, am-
ethibitisha kutokea kwa mauaji hayo
na kwamba wanamshikilia Mwita kwa
uchunguzi zaidi.

Kamanda Njera alitoa wito kwa wa-
nanchi kuacha tabia ya kujichukulia
sheria mkononi badala yake kufikisha
masuala yao katika vyombo husika ili
kutatuliwa.

Majaliwa aagiza msaada waathirika wa mvua Lindi

Na Mwandishi Wetu

na helikopta.

Maagizo hayo

haraka wa chakula.

neo hayo yanapatiwa msaada wa

Pia alisema waangalie namna

ilivyokuwa awali.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
ameagiza watendaji wa serikali
wanaosimamia urejeshaji wa hali
katika maeneo yaliyoathiriwa na
mvua mkoani Lindi kuharakisha
na kupeleka msaada wa chakula
kwa waathirika.

Ameiagiza timu ya wataalam
ihakikishe ~maeneo ambayo
hayana huduma kutokana na
athari hizo yanapatiwa msaada
wa haraka wa chakula kwa ku-
tumia usafiri wa magari ya jeshi

aliyatoa juzi katika kikao kilicho-
fanyika Ofisi Ndogo ya Waziri
Mkuu Oysterbay, Dar es Salaam,
wakati akipokea taarifa ya athari
za mvua mkoani humo. Kikao hi-
cho kiliwahusisha pia mawaziri,
makatibu wakuu na wataalamu
wengine wa serikali.

Majaliwa alisema kuwa kuto-
kana na kukatika kwa mawasi-
liano ya barabara na baadhi ya
maeneo ya Chibutuka na Nan-
gano kutofikika kabisa, timu hiyo
ya wataalamu ihakikishe mae-

“Malori ya jeshi yatumike ku-
fikisha vyakula vya msaada wa
maafa hadi maeneo ya karibu
kwa ajili ya kuwezesha ubebaji
wa vyakula hivyo hadi maeneo
yenye uhitaji kwa kutumia he-
likopta,” ALISEMA.

Alisema kutokana na Wilaya
ya Liwale kutofikika kwa bara-
bara zilizokuwa zikitumika awali,
wataalamu waweke jitihada za
kuifungua barabara ya Nangu-
rukuru - Liwale.

ya kuwezesha barabara ya Ru-
angwa- Nangurugwai- Mbwem-
kuru - Miluwi - Kiangara kuwa
njia mbadala ili kusaidia kuifun-
gua Wilaya ya Liwale kutokana
na barabara hiyo kuathirika ki-
dogo.

Waziri wa Ujenzi, Innocent
Bashungwa, alisema kuwa wa-
naendelea kusimamia maele-
kezo ya viongozi wa Kkitaifa ili
kuhakikisha maeneo yote yenye
changamoto yanapatiwa ufum-
buzi na kuweza kufikika kama

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu Sera, Bunge na Ura-
tibu, Jenista Mhagama, alisema
serikali imejipanga kuwasaidia
wananchi wote ambao maeneo
yao hayapitiki na wanakosa hu-
duma muhimu za kijamii.

“Tumeweka mpango wa ku-
wasaidia kuhakikisha wanapata
chakula kitakachowasaidia hadi
pale miundombinu itakapoi-
marika, tutaanza kutoa magari
mengine ya chakula kutoka Dar
es Salaam,” alisema.
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30 waugua kipindupindu,
wanne walazwa hospitalini

Na Jaliwason Jasson, BABATI

WATU 30 wameripotiwa kuugua
kipindupindu huku wanne kati
yao wakilazwa katika Hospitali ya
Wilaya ya Babati, mkoani Manyara.

Januari 9, mwaka huu, ugonjwa
huu uliripotiwa kuibuka katika
Mkoa wa Mwanza na siku tano
mbele watu watano waliugua kati-
ka Mji Mdogo wa Kagonga, mkoani
Shinyanga ambapo watu 13 walila-
zwa na 452 waliochangamana wa-
likuwa katika ufuatiliaji.

Kwa mujibu wa Ofisa Afya wa
Mkoa wa Manyara, Suten Mwabu-
lambo, hadi sasa waliopata matib-
abu na kuruhusiwa kurejea nyum-
bani kujiuguza, ni watu 26.

Taarifa rasmi za kuwapo kwa
mlipuko huo wa kipindipundi
zilitolewa jana katika Mji wa Babati
na Mwabulambo, wakati akiwasili-
sha taarifa yake kwa Mkuu wa
Mkoa huo, Queen Sendiga.

Mwabulambo alisema ugonjwa
huo uligunduliwa Januari 26,
mwaka huu, katika Mji Mdogo wa
Mirerani, Wilaya ya Simanjiro.

“Ingawa mlipuko wa ugonjwa

huu, umefanya idadi ya watu
waliougua kufikia 30, bado haki-
jatokea kifo chochote kwa mkoa
wetu,” alisema.

Alisema Halmashauri ya Wilaya
ya Simanjiro, walipokea mgonjwa
mmoja, Halmashauri ya Mji wa Ba-
bati  wagonjwa 11 na Halmashau-
ri ya Wilaya ya Babati, walipokea
wagonjwa tisa. Ofisa huyo
alisema Wilaya ya Simanjiro ndi-
yo iliyokuwa ya kwanza kupokea
mgonjwa wa kipindupindu na
kwa sasa wameweza kuudhibiti
ugonjwa.

Alisema katika kudhibiti
ugonjwa huo, timu za kudhibiti
magonjwa ya mlipuko ziliundwa
na zimefanya kazi ili usiingie
wilaya zingine.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara,
Queen Sendiga, ameeleza kuwa
wataalamu wa afya wanafum-
bafumba kuhusu mlipuko wa kip-
indupindu ambao chanzo chake ni
kula kinyesi.

Queen alisema kutokana na mli-
puko huo, ameagiza kuhakikisha
vyoo vinakuwa safi na salama na
siyo mpaka viwe vya kuvuta.

Taasisi yaadhimisha siku
ya wanawake na wachuuzi

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Women Tapo,
imeadhimisha Siku ya Wa-
nawake Duniani kwa kujumui-
sha wachuuzi huku ikihimiza
Watanzania kutumia fursa za
kupata matibabu na kujua hali
za afya zao.

Katika maadhimisho hayo
yaliyofanyika jana kwenye
viwanja vya Mnazi Mmoja,
Dar es Salaam, Mkurugenzi
Mtendaji wa Women Tapo,
Lulu Nyapili, alisema kambi
mbalimbali zinazowekwa kwa
ajili ya wananchi zitawawez-
esha Watanzania kujua afya
zao, hivyo kujiongezea ufanisi
katika kazi zao.

Alisisitiza kuwa afya ni mta-
ji, hivyo mtu kupima na ku-
jua afya yake kutamwezesha
kupata matibabu kwa haraka
na kwa uhakika. Taasisi hiyo
ilifanya maadhimisho hayo
kwa upimaji bure wa afya kwa
kushirikiana na taasisi mbal-
imbali ikiwa ni kuunga mkono
juhudi za Rais Samia Suluhu
Hassan ambaye anatamani
kuona wanawake wakiinuka

kiuchumi.

Lulu alisema taasisi hiyo im-
ejikita kuelimisha wanawake
wanaofanya shughuli zao
sokoni, kama vile mama lishe
na wafanyabiashara wadogo
wadogo, kuhusiana na un-
yanyasaji wa kijinsia, rushwa
ya ngono, kutambua haki za
ardhi na jinsi ya kujikwamua
kiuchumi.

Katika kufanya hivyo, alise-
ma taasisi imewafikia wa-
nawake wa Jimbo la Ilala na
sasa inajipambanua kuwafikia
wanawake wa mkoa mzima
wa Dar es Salaam na Tanzania
nzima.

Mmoja wa wanufaika wa
taasisi hiyo, Edna Mkono, ali-
ishukuru Women Tapo kwa
kumwezesha mtaji na kupata
elimu kuhusu ujasiriamali na
kwamba  alianza kupatiwa
mtaji wa Sh. 50,000 na sasa
umekua hadi Sh. 150,000.

Mratibu wa Afya ya Jamii,
Dk. Asha Mahita, aliwataka
wanawake kuangalia afya zao
mara kwa mara kwa kuwa
mwanamke ni afya.

“Mwanamke thamini afya

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

yako  kwani afya yako ndio
mtaji wako. Wanawake
tuwekeze kwenye afya,” alise-
ma.

Pamoja na upimaji wa sara-
tani ya matiti na mlango wa
kizazi, wanawake waliofika ka-
tika viwanja hivyo walikutana
pia na madaktari mbalimbali
wa magonjwa ya afya ya ak-
ili ambayo imeelezwa kuwa
wanne kati ya wanawake 10
wanaonekana kuwa na tatizo
hilo.

Meneja wa Kampuni ya Ver-
tex ambayo iliratibu upimaji
afya kwa kushirikiana na Hos-
pitali ya Aga Khan, Herbert
Swai, alisisitiza Watanzania
kutumia fursa ya kuwezeshwa
kupata matibabu ya afya kwa
wakati.

Swai alisema kampuni hiyo
ni mdau wa matibabu ya afya
nchini ambayo husaidia ku-
watafutia watu matibabu ya
haraka ndani na nje ya nchina
wengi wamenufaika kwa ku-
pata fursa ya matibabu katika
nchi mbalimbali kama Uturu-
ki, Uingereza, India na Afrika
Kusini.

TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED NA HARVESTER CAPITAL INVESTMENT kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED, tutauza kwa njia
ya mnada wa hadhara mali/dhamana za wadaiwa wake kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya siku kumi na nne (14)
kuanzia tarehe ya notisi/Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

NA | JINA LA MDAIWA JINA LA MDHAMINI AINA YA DHAMANA TAREHE NA SAA YA MNADA MAHALI DHAMANA ILIPO KAMPUNI/DALALI HUSIKA
1 MARRY AFANDE | MARRY AFANDE | NYUMBA YENYE 27/03/2024 KUANZIA SAA 10:00 | MAKANGARAWE MANISPAA | TWINS AUCTION MART
MWAIPOPO MWAIPOPO LESENI YA MKAZI NA. TMK012270 | ASUBUHI NA KUENDELEA YA TEMEKE COMPANY LIMITED
EDWARD E, | EDWARD E, | NYUMBA-HATI YA MAUZIANO 25/03/2024 KUANZIA SAA 10:00 | MAPINGA MIANZINI, WILAYA [ TWINS AUCTION MART
2 MWAITENDA MWAITENDA ASUBUHI NA KUENDELEA YA BAGAMOYO COMPANY LIMITED
EGBERT TRIPHON | EGBERT TRIPHON [ NYUMBA — HATI YA MAUZIANO 30/03/2024 KUANZIA SAA 10:00 | MISEWE MTAA WA LIWITI, | TWINS AUCTION MART
3 NGOZI NGOZI ASUBUHI NA KUENDELEA MANISPAA YA ILALA COMPANY LIMITED
EGBERT TRIPHON | ELIAS RWEZAULA | NYUMBA 04/04/2024 KUANZIA SAA 10:00 | TABATA MANISPAA YA ILALA | TWINS AUCTION MART
4 NGOZI BULAYA TITLE NA. 100988 MBA ASUBUHI NA KUENDELEA COMPANY LIMITED
ANNA J, ISACK SALUM IBRAHIM | NYUMBA LESENI YA MAKAZI NA. | 13/04/2024 KUANZIA SAA 10:00 | YOMBO DOVYA MANISPAA | TWINS AUCTION MART
5 MAGIMBA TMKO046320. PARCEL NA. | ASUBUHI NA KUENDELEA YA TEMEKE COMPANY LIMITED
TMK/MKW/YDV19/259
MTUNDA RAMADHANI 16/04/2024 KUANZIA SAA 10:00 [ KIBONDE MAJI MCHIKICHINI | TWINS AUCTION MART
6 ANNA J, ISACK SELEMANI NYUMBA —HATI YA MAUZIANO ASUBUHI NA KUENDELEA MANISPAA YA TEMEKE COMPANY LIMITED
CHARLES CHARLES YUSUPH | NYUMBA — HATI YA MAUZIANO 20/04/2024 KUANZIA SAA 10:00 | MJI MPYA MAJOHE | TWINS AUCTION MART
7 YUSUPH PUKA PUKA ASUBUHI NA KUENDELEA MANISPAA YA ILALA COMPANY LIMITED
CHARLES GASPAR WILLIAM [ NYUMBA YENYE 24/04/2024 KUANZIA SAA 10:00 | PUGU MWAKANGA | TWINS AUCTION MART
8 YUSUPH PUKA MWAKANYAMALE HATI NA. 90710 PLOT.NA.635 ASUBUHI NA KUENDELEA MANINSPAA YA ILALA COMPANY LIMITED
ALEX MTUNDU | ALEX MTUNDU | NYUMBA YENYE LESENI YA | 02/5/2024 KUANZIA SAA 10:00 | KIPUNGUNI ‘B’ KITUNDA | TWINS AUCTION MART
8 MHUMHA MHUMHA MAKAZI NA. ILA026481 ASUBUHI NA KUENDELEA ILALA. COMPANY LIMITED
9. COCO RIKO | JOHN CLARET | 1. NYUMBA YENYE HATI NA. 778, | 25/03/2024, SAA 04:00 ASUBUHI | 1. OLASITI ARUSHA, PLOT | HARVESTER CAPITAL
ENTERTAINMENT | MDENYE PLOT NO. 528 NA KUENDELEA NO 528,BLOCK A INVESTMENT
COMPANY 2. NYUMBA YENYE HATI na. 2. OLASITI ARUSHA PLOT NO
LIMITED 781,PLOT NO 526, 526,BLOCK A
3. ENEO LENYE HATI NA.20016, 3. OLASITI VILLAGE, FARM
SHAMBA NA. 1853 NO 1853

MASHARTI YA MNADA

Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

Mali/dhamana itauzwa katika hali iliyopo na mahaliilipo.

Mshindi wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyo punqua 25% ya bei iliyo fikiwa siku ya mnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne(14) toka tarehe ya mnada.
Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki(transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na benki(eviction) ni za mnunuzi.

Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

SRS

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:

HARVESTER CAPITAL INVESTMENT
P.o.Box 11898, Arusha

Tel: 0784 200283/ 0767529605

Email: harvestercapital558@gmail.com

TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED
P.0.BOX 1305, Songea,Ruvuma

Tel: 0757 940 064/ 0716 070 298/ 0784 718 734
Email:twinscoltd5@gmail. com
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Kila la kheri wawakilishi wetu
michuano All African Games

MICHEZO maarufu barani Afrika (All African Games) kwa mwaka
huu imepangwa kufanyika katika jiji la Accra, Ghana na tayari ime-
shafunguliwa rasmi nchini humo.

Wanamichezo kutoka katika mataifa mbalimbali wako Ghana kwa
ajili ya kupeperusha bendera za nchi zao kwenye michuano hiyo
ambayo hushirikisha michezo ya aina mbalimbali.

Tanzania kama zilivyo nchi nyingine, pia imepeleka wanamichezo
wake katika mashindano hayo, ambao walipata tiketi ya kushiriki
kwa mujibu wa kanuni zilizoandaliwa.

Kwa mara ya kwanza Tanzania imepeleka wanamichezo 75, ni re-
kodi ambayo haijawahi kuweka miaka iliyopita na hii inatokana na
juhudi za nguvu zinazoongozwa na Rais Dk. Samia Suluhu Hassan,
za kusaidia kuanzia maandalizi na mahitaji mengine muhimu ya
wachezaji ili kufikia malengo.

Tanzania imepeleka wachezaji wa mpira wa miguu wa wanawake
(Tanzanite), judo, kriketi, riadha, kuogelea, ngumi, na waendesha
baiskeli.

Kupeleka idadi hiyo ya wanamichezo si jambo la kukurupuka, hii
imetokana na maandalizi sahihi yaliyofanywa na viongozi wa vyama
husika kwa kuhakikisha wachezaji wanafikia vigezo vya kushiriki
michuano hiyo, lakini pia kwa kuwapa motisha na kuwaamini wa-
naweza kubadilisha heshima ya Tanzania katika ngazi ya kimataifa.

Mapema wiki hii, Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk.
Damas Ndumbaro, aliikabidhi timu hiyo ya Tanzania bendera na wa-
namichezo hao kuwataka kwenda katika mashindano hayo kupam-
bana ili kuipa heshima nchi yetu.

Ndumbaro alisema anaamini maandalizi waliyofanya yamewa-
saidia kuwaweka tayari na mashindano hayo huku akiwakumbusha
wanakwenda katika michuano hiyo kama wawakilishi wa nchi na si
vinginevyo.

Waziri huyo amewataka wanamichezo hao kujituma na kuonyesha
viwango vya juu ili kurejea nyumbani na medali lakini pia kwenda
kujifunza mbinu ambazo zinatumiwa na mataifa mengine ili kuibuka
washindi, lakini pia kujihakikisha nafasi ya kufuzu mara kwa mara.

Kama ambavyo mwaka juzi Timu ya Soka ya Taifa ya Wasi-
chana ya umri chini ya miaka 17 maarufu kwa jina la Serengeti
Girls tumeishuhudia ikifuzu na kufika hatua ya robo fainali katika
mashindano ya Kombe la Dunia yaliyofanyika India, tunaamini pia
mwaka huu Tanzania itarejea na medali kutoka All African Games.

Medali ndio jambo pekee ambalo Tanzania inahitaji kupata baada
ya wanamichezo wake kwa muda mrefu kuonekana wanakwenda
kushiriki na si kushindana katika mashindano mbalimbali ya ki-
mataifa, umefika wakati nchi inahitaji kuona wawakilishi wake wa-
narudi na makombe na si kurejea wakiwa vichwa chini.

Lakini wakati wanamichezo hawa ambao leo karata ya kwanza
itatupwa na Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake ya umri chini ya
miaka 20 (Tanzanite) ambao watakutana na majirani Uganda, timu
hizo zikiwa Kundi A, wachezaji wengine waliobakia nyumbani wa-
natakiwa kujipanga ili kuhakikisha pia wanapata nafasi ya kushiriki
katika mashindano mengine yanayofuata.

Tunawakumbusha wanamichezo kuandaliwa mapema, ni moja
ya silaha kubwa ya kurejea nyumbani na medali, kwa sababu nchi
inakuwa imepeleka wawakilishi ambao wameandaliwa vyema na
wenye uzoefu unaotokana na kushiriki mashindano mengine mbal-
imbali.

Ikumbukwe mataifa yote ambayo yamekuwa yakifanya vizuri ka-
tika mashindano mbalimbali ya kimataifa, msingi wa matokeo hayo
chanya hutokana na wanamichezo wake kuandaliwa mapema na si
kufanya maandalizi ya zimamoto.

Kila la kheri wanamichezo wote wa Tanzania wanaopeperusha
bendera ya nchi katika mashindano ya All African Games.
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B Muungwana Lazima Nilonge
Michezo ya Kubeti itambulike ni burudani na isigewzwe ajira

HIVI karibuni Bodi ya Mich-
ezo ya Kubahatisha Nchini
(GMT), ilifanya mkutano wa
kawaida na waandishi wa
habari na wahariri kuelezea
shughuli zake ili umma ufa-
hamu kwa mapana kuhusu
maana ya michezo ya kuba-
hatisha.

Bodi hiyo ambayo ilian-
zishwa miaka 20 iliyopita
imekuwa ikifanya kazi zake
kwa mujibu wa Sheria za
Tanzania kwa kudhibiti
shughuli za kubahatisha
zisifanyike kiholela.

Shughuli za kubahatisha
zimekuwa vyanzo vikubwa
vya mapato kwa serikali li-
cha ya baadhi ya watu kuwa
na mtazamo hasi kuhusu
shughuli za kubahatisha.

Lakini pamoja na yote
hayo bodi imekuwa iki-
fanya shughuli zake huku
ikionya na kutoa elimu hasa
vijana kuhusu michezo ya
kubahatisha siyo mbadala
wa ajira na badala yake baa-
dhi ya watu huitumia kama
burudani.

Bodi hiyo inasema vijana
wanapaswa kutafuta shu-
ghuli za kuwaingizia fedha
na watumie michezo hiyo
kama sehemu ya burudani
badala ya kuigeuza kuwa
chanzo chao cha mapato.

Baadhi ya watu wameku-
wa na mtazamo hasi kuhu-
su michezo ya kubahatisha
wakijenga hoja imeteka
uraibu kwa vijana wengi
kiasi cha kushindwa kufan-
yakazi rasmi na kushinda
kwenye vibanda vya mich-
€70 hiyo.

Wapo ambao wameku-
wa wakilitazama hilo kwa
msingi wa imani zao na
kuna wengine wamekuwa
wakilitizama kwa jicho la
jamii kwamba mwisho wa
siku uraibu wake unaweza
kuleta shida katika kizazi
kijacho.

Lakini tunapaswa kujua
GBT ilianzishwa kwa ajili ya
kudhibiti uraibu, kukiukwa

kwa taratibu za michezo
hiyo hivyo hasara za ku-
tokuwapo kabisa kwa bodi
ni kubwa zaidi kuliko kuia-
cha ikaendelea kutimiza
wajibu wake.

Licha ya hoja zote mich-
ezo hiyo imekuwa chanzo
cha mapato ambao husaid-
ia mapato ya serikali mwa-
ka hadi mwaka, na kwa
mfano kodi inayopatikana
kwa mapato hayo iliongeze-
ka kutoka Sh. bilioni 33 kwa
mwaka 2017, hadi Sh. bil-
ioni 170 hapo mwaka jana,
pato ambalo ni wastani wa
ongezeko la asilimia 407.

Kuanzishwa kwa bodi
hiyo kulisababisha sekta
ya michezo ya kubahatisha
kuratibiwa vizuri na hivyo
kuwa moja ya shughuli
muhimu na rasmi katika
uchumi wa nchi na chanzo
muhimu cha mapato ikiwa
ni pamoja na kuchangia
kukuza ajira nchini.

Sekta hiyo imekuwa
ikikua kwa kasi kiasi cha
kuhitajika kwa udhibiti ulio
imara wenye kushirikisha
wadau mbalimbali ikiwamo
wanahabari ili kuleta ma-
tokeo chanya zaidi ya kiu-
chumi na kijamii.

Sekta hii licha ni ya bu-
rudani lakini ni ya biashara
kwa waendeshaji hivyo ni
sekta ya kiuchumi pamoja
na burudani kwa taifa kwa
ujumla na dhana kuu ka-
tika sekta hiyo ni bahati
hivyo washindi hupatikana
kwa bahati tu na si vingi-
nevyo.

James Mbalwe ambaye ni
Mkurugenzi wa GBT, anase-
ma mshindi anapata vitu
viwili katika mchezo huu,
anaweza kupata burudani
na vile vile zawadi iwapo
ataibuka mshindi na sekta
hiyo imefanikiwa kuzalisha
ajira 25,000.

Anasema michezo ya
kubahatisha inahusisha ka-
sino, mashine za sloti, uba-
shiri wa matokeo ya mich-

ezo, bahati nasibu ya jumbe
fupi za simu, bahati nasibu
ya taifa .

Anasema majukumu
mengine ya bodi ni kushau-
ri kuhusu namba ambavyo
serikali inavyoweza kuku-
sanya kodi na tozo zingine
katika sekta ya michezo ya
kibiashara.

Anasema kifungu cha
saba cha sheria kinawapa
mamlaka ya kutoa leseni
ya kubahatisha pamoja na
kusitisha pale mhusika an-
apofanya mambo yanayok-
wenda kinyume na leseni
yake.

Anasema mchakato wa
kutoa leseni unahusisha
uchunguzi wa kina wa
tabia za mwomba leseni
na uchunguzi huwa una-
husisha kama mhusika ana
historia ya uhalifu na kujua
vyanzo vyake vya fedha.

Anasema wanachunguza
pia uwezo wa mwombaji
kifedha na kiteknolojia na
pia washirika wake pamoja
na kuangalia uadlifu wao
katika kufuata sheria za
nchi.

Anasema mageuzi ya kiu-
chumi yaliyotokea nchini
kuanzia miaka ya 1980 hadi
mwanzoni mwa mwaka
2000 ambayo yaliwezesha
kuanzishwa kwa biashara
huria hayakuiacha nyuma
sekta ya biashara ya mich-
ezo ya kubahatisha kwani
nayo ilianzia hapo.

Anasema kupitia mageuzi
hayo sekta hiyo ilipitia ka-
tika mabadiliko makubwa
ambapo mwaka 2000
Sera ya Taifa ya Michezo
ya kubahatisha ilitungwa

ambayo ilitaka kuwepo
kwa mamlaka ya kudhibiti
michezo hiyo.

Aliongeza lengo la kuan-
zishwa kwa GBT ni kuwez-
esha sekta hiyo kuchangia
ipasavyo kwenye pato la
taifa huku ikilinda maslahi
na ustawi wa jamii kwa
ujumla.
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HABARI PICHANI

SIKU YA WANAWAKE DUNIANI KATIKA PICHA

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalumu, Dk. Doro-
thy Gwajima, akiwahutubia wananchi kwenye kilele cha maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Dumiani, wilayani Chamwino mkoani Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM ya Wanawake Duniani. PICHA: MIRAJI MSALA
JOSEPH

Wafanyakazi wa BRAC kutoka Makao Makuu ya Shirika hilo wakikabidhi msaada wa Dereva mwanamke akiwapungia kwa bendera kinamama (hawapo pichani), walioku-
chakula na vifaa vya usafi kwa wanafunzi wa Shule ya Wasichana ya Bethsaida ya wa wakiandamana katika kilele cha Siku ya Wanawake Duniani, wilayani Chamwino
Mpiji Magohe, Dar es Salaam jana, kama sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Wa- jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

nawake Duniani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

i

Katibu Mtendaji Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC), Beng'i Issa

(wa pili kushoto), akiwa na Balozi wa Morocco nchini, Zakaria EI Goumiri (kushoto), Wanawake wa Taasisi ya Watumishi Housing Investments (WHI) wakiwa na vitu
wakitembelea maonyesho ya Wanawake Wajasiriamali 2024, katika viwanja vya mbalimbali kabla ya kutoa msaada wa dawa na mahitaji muhimu kwa wagonjwa
ubalozi huo, jijini Dar es Salaam jana, kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani. katika Taasisi ya Saratani Ocean Road jijini Dar es Salaam jana, kusherehekea Siku

PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE ya Wanawake Duniani. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI KITAIFA

Viwanja 10,000 kupimwa wanaohama Ngorongoro

Na Munir Shemweta,
MSOMERA

WANJA 10,000 vina-
tarajiwa kupangwa na
kupimwa katika eneo
lililokuwa pori tengefu
la Handeni awamu ya pili kwa
ajili ya wakazi wanaohamia ku-
toka Hifadhi ya Ngorongoro.
Hayo yalibainishwa juzi na
Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Geo-
phrey Pinda, katika eneo lin-
alotekelezwa mradi wa kupima
viwanja na mashamba wakati
wa ziara ya pamoja ya mawa-
ziri wa Wizara ya Mifugo na
Uvuvi na ile ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi kwe-
Handeni mkoani Tanga.
Naibu Waziri Pinda alisema
kati ya viwanja hivyo, 5000 ni

kwa ajili ya makazi na 5,000 ni
mashamba.

Kwa mujibu wa Pinda, viwan-
ja 2,500 vya makazi vitapimwa
kwenye

(Kilindji).

Alisema hadi kufikia Feb-
ruari 28, mwaka huu, viwanja
5882 vilikuwa vimepimwa
sawa na asilimia 118 ya lengo la
kupima viwanja 5,000 katika
Saunyi na Msomera.

Pinda alibainisha kuwa kati ya
viwanja hivyo, 5,272 ni kwa ajili
ya ujenzi wa nyumba za makazi
pekee, hivyo kuwa na ziada ya
viwanja 610 ikilinganishwa na
malengo ya upatikanaji viwanja
5,000.

Naibu Waziri aliweka wazi
kuwa  upimaji  mashamba

Msomera na hadi Februari 28,
mwaka huu, mashamba 3,507
yalikuwa yamepimwa sawa na
asilimia 70 ya lengo la kupima
mashamba 5,000 katika mae-
neo ya upangaji ya Msomera,
Saunyi na Kitwai.

“Ili kufikisha lengo la kupima
mashamba yaliyobaki 1,493 tu-
nategemea kukamilika kazi ya
uwandani ndani ya wiki mbili,
kazi ya uandaaji wa mipangoki-
na kwa ajili ya upimaji masham-
ba inaendelea,” alisema.

Pinda alimshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kui-
wezesha Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi
vifaa alivyosema vimesaidia
na vinaendelea kusaidia katika
cha Msomera na maeneo men-
gine.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ulega, aliipongeza
Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi kwa ku-
fanikisha mipangpo kina na ha-
timaye kupima mashamba na
viwanja katika eneo la Msomera.

“Kazi imeonekana na tumeo-
na kazi nzuri ambayo imekwisha
kuanza na inaendelea ya upi-
maji viwanja na mashamba ka-
tika maeneo ya kilimo na mifu-
go katika eneo hili la Msomera,“
alisema.

Utekelezaji wa mradi wa
kupanga na kupima eneo la
Msomera umefanikisha ku-
waweka pamoja wageni wanao-
hamia kwa hiari kutoka Mam-
laka ya Hifadhi ya Ngorongoro
na wenyeji waliokutwa kwenye
eneo la pori tengefu kuisha
pamoja na pasipo migogoro
yoyote.
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Mkuu wa Mkoa
wa Mara, Said
Mtanda (kati-
kati), akiongoza
kikao cha Bodi
ya Barabara,
mjini Mu-
soma mapema
wiki hii, kwa
ajili ya kuweka
mikakati ya
kuboresha
miundombinu
va bara-

bara mkoani
humo. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wawekezaji China wamiminika kusaka fursa

Na Joseph Mwendapole

UJUMBE wa wawekezaji 100
kutoka China uko nchini kwa
ajili ya kutafuta fursa mbalim-
bali za uwekezaji na maeneo ya
kuingia ubia na wafanyabiasha-
ra wa Tanzania.

Wawekezaji hao juzi wali-
fanya mkutano na wenzao wa
Tanzania ulioratibiwa na Kituo
cha Uwekezaji Tanzania (TIC)
na kuonyeshwa fursa zilizopo
nchini.

Akizungumza kwenye mku-
tano huo, Mkurugenzi wa Hu-
duma za Uwekezaji wa TIC,
Mafutah Bunini, alisema maz-
ingira ya uwekezaji yamewavu-
tia wafanyabiashara wengi wa
China na idadi yao inatarajiwa
kuongezeka maradufu.

Alisema kwa miaka mingi
China ndiyo inaongoza kwa
uwekezaji mkubwa nchini am-
bapo tangu TIC ianze kusajili mi-
radi, tayari miradi yenye thama-
ni ya Dola za Marekani bilioni 11
imeshasajiliwa.

Alisema lengo la kongamano

hilo ni kuwakutanisha wafan-
yabiashara hao wa China na
Watanzania ili kubadilishana
mawazo na maeneo ambayo
wanaweza kufanya uwekezaji
kwa ubia.

Alisema kwenye kongamano
hilo amezungumza na Mwe-
nyekiti wa Chemba ya Wafan-
yabiashara wa China ambaye
amembhakikishia kuwa hivi ka-
ribuni kundi kubwa lingine la
wafanyabiashara kutoka nchini
humo watakuja kutafursa fursa.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Ukanda Maalum wa
Uwekezaji (EPZA), Charles Item-
be, alisema ujumbe huo wa wa-
fanyabiashara ni ishara kwamba
serikali imefanya uhamasishaji
mkubwa wa kuvutia uwekezaji
mpya kutoka nje ya nchi.

Alisema tangu EPZA ianzish-
we kampuni 35 zimewekeza
kwenye eneo hilo kiasi cha Dola
za Marekani milioni mbili ka-
tika sekta mbalimbali ikiwamo
ya madini, kuongezea thamani
bidhaa na uchakataji wa mazao
mbalimbali.

“Ujio wa wawekezaji unaen-
delea kuwa mkubwa sana hasa
kwenye siku za hivi karibuni na
imechangiwa na mazingira ma-
zuri ya uwekezaji yaliyopo na
tumepata kampui nyingi sana
za China zinaonyesha nia ya ku-
taka kuja kuwekeza,” alisema.

Alisema kampuni Zi-
lizowekeza kwenye ukanda wa
EPZA umesabababisha ajira
20,000 za moja kwa moja na
kuongeza kuwa kuna haja seri-
kali ikaendelea kuweka vivutio
vya uwekezaji ili kuwavutia
wengi.

Alisema bidhaa za Tanzania
zinafursa kubwa ya masoko
nchini Marekani kupitia soko
la AGOA na kwamba hivi kar-
ibuni Uingereza nayo itaanza
kuruhusu bidhaa za hapa nchini
kuingia kwenye masoko yake
bila kutozwa ushuru. “Tuna pia
fursa ya masoko ukanda wa Af-
rika Mashariki ambapo iwapo
tutaitumia vizuri fursa iliyopo
ya kufanyabiashara kwa ubia na
hawa wachina tutauza bidhaa
nyingi nje ya nchi na tutapata

fedha nyingi za kigeni,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa
Chemba ya Wafanyabiashara
wa China, Feng Zhenyu, alise-
ma wafanyabiashara wa China
wamevutiwa na mazingira ya
uwekezaji na ndiyo sababu
wamekuja kwa wingi kutafursa
fursa za kuwekea na hata zile za
ubia. Alisema Tanzania na China
zimekuwa na uhusiano mzuri
wa kidiplomasia kwa muda
mrefu hali ambayo imesaidia
wafanyabiashara wa mataifa
hayo kuwa rafiki na kufanya bi-
ashara mbalimbali.

“Tumeona fursa nyingi hapa
Tanzania na kwa mfano tu kwe-
nye sekta ya kilimo, madini kuna
fursa nyingi kwa hiyo tumeona
tukutane na taasisi za serikali na
wafanyabiashara tuone namna
ya kuwekeza,” alisema.

Alisema hata kituo cha kuhu-
dumia wawekezaji sehemu
moja kilichoanzishwa na TIC
kimekuwa kivutio kikubwa
kwani mwekezaji anaweza kusa-
jili mradi akiwa nchi yoyote du-
niani.

Walia uhalifu
kuota mizizi

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

BAADHI ya wananchi wa Manis-
paa ya Sumbawanga, mkoani Rukwa,
wamelalamikia  kuongezeka  kwa
matukio ya uporaji, kujeruhi, ubakaji
na mauaji wakihusisha na changamoto
ya kutokuwapo kwa taa za barabarani.

Wakizungumza na mwandishi wa
habari hii jana walisema kadri siku zi-
navyokwenda hali ya usalama inazidi
kupungua na wananchi wanapatwa na
hofu kwa kuwa hawajui hatima yao.

Mkazi wa eneo hilo, Paul Songa,
alisema kuwa yapo baadhi ya mambo
yanayochangia ikiwamo kukosekana
kwa taa za barabarani nyakati za usiku.

“Wananchi wamekuwa wakitembea
baadhi ya maeneo kukiwa na giza to-
toro, hali inayotoa mwanya kwa watu
waovu kufanya vitendo vya uhalifu
kwao,” alisema.

Songa alisema kuwa imezoeleka
katika mji huo kuona taa za baraba-
rani zikiwaka usiku wakati kukiwa na
ziara ya kiongozi wa kitaifa hasa ziara
ya Rais, Makamu wa Rais au Waziri
Mkuu, tofauti na hapo ni giza.

“Hata tusiposikiliza vyombo vya
habari, ili kujua kama kuna ziara ya
kiongozi wa kitaifa anakuja katika miji
huu, tukiona taa za barabarani zinawa-
ka tunajua tu tayari anakuja kiongozi
wa kitaifa.

“Wamemwashia taa ili asipite kwe-
nye giza, lakini manispaa hawana
muda kabisa na sisi (wananchi),” alidai.

Mkazi mwingine, Macrina Kulawaya,
alisema changamoto nyingine ni mae-
neo ambayo yanamilikiwa na serikali
au taasisi zake ambayo ni viwanja am-
bavyo havijajengwa.

“Havifanyiwi usafi kama kupalilia au
kufyeka majani matokeo yake kuna-
geuka kuwa vichaka vya kujificha watu
waovu na wavuta bangi.

“Katika maeneo hayo nyakati za usi-
ku wanawake wamekuwa wakikabwa,
wakiporwa fedha na vitu vingine, vy-
enye thamani, kupigwa na hata kubak-
wa,” alisema.

Fraviana Kamalamo, alisema polisi
mjini Sumbawanga wamekuwa waki-
fanya doria za mara kwa mara baadhi
ya maeneo, lakini kutokana na uch-
ache wao hawawezi kuwapo kila se-
hemu.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Manispaa ya Sumbawanga, Catherine
Mashala, alikiri kuwapo kwa changa-
moto hizo na kueleza mikakati yao.

Alisema katika maeneo ambayo ni
vichaka na yanamilikiwa na serikali
hasa yake yaliyo karibu na nyumba ya
Mkuu wa Wilaya, halmashauri itawasi-
liana na magereza ili wafungwa waka-
fanye usafi haraka kukabiliana na hali
hiyo.

Kuhusu changamoto ya taa za bara-
barani, Catherine alisema halmashauri
kupitia Baraza la Madiwani tayari lime-
shatenga fedha katika bajeti ya mwaka
wa fedha wa 2024/25 kwa ajili ya ku-
weka taa za sola.

Pia alisema tayari wamewasiliana
na Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ili kupi-
Mijini (TARURA) usaidie kuweka taa
hizo.
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Wanawake wafundwa mikopo kausha damu

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

IZARA ya Fedha im-
etumia wiki ya maa-
dhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani

kutoa elimu ya kifedha ili ku-

wasaidia kujiepusha na mikopo

umiza na nyonya damu.
Mwakilishi wa Katibu Mkuu

bo, aliyasema hayo juzi kwe-

nye ufunguzi wa maonyesho
ya maadhimisho ya siku hiyo
yanayofanyika kiwanja cha

hapa ambayo
yalifunguliwa na Mkuu wa Mkoa
wa Dodoma, Rosemary Senyam-
ule.

Alisema wanawake wengi
wamekuwa wakiingia kwenye

kosa elimu ya kifedha ambayo
kusababisha kupoteza mali zao
kwa kushindwa kulipa mikopo
hiyo.

Alibainisha kuwa watumishi
wa wizara hiyo wapo kwenye
banda la wizara hiyo kwa ku-
wasaidia wanawake hao kupata
elimu ya kifedha kwa ujumla
kuanzia mikopo na jinsi ya ku-

Nomboalisema wizarahiyo
itatumia maonyesho hayo kutoa
elimu kwa wanawake kuhusu
utunzaji wa fedha pamoja na ku-
jiandaa kuelekea uzeeni.

Naye Mwakilishi wa Shirika
la Wanawake la Umoja wa
Mataifa (UN WOMEN), Sizarina
Hamisi, alisema shirika hilo
limekuwa likishirikiana na seri-

kuma haki za wanawake kuzin-
gatiwa na  kuwajengea uwezo
wa  uongozi katika nafasi za
kisiasa na kiserikali.

Akifungua maonyesho hayo,
Senyamule aliwataka wanawake
kujitokeza kwa wingi ili kupata
huduma za elimu ya haki zao
mbalimbali ambazo zinatolewa
na taasisi za serikali na binaf-

tunza fedha zao. kali katika kuhakikisha wanasu- si kwenye maonesho hayo.

Wizara ya Fedha, Fauzia Nom-

mikopo hiyo  kutokana na ku-

Samia :
kutetana
wanawake
nishati :
safi ya
kupikia

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan
leo anatarajiwa kuzungumza na
wanawake kuhusu nishati safi
ya kupikia kupitia kongamano
Dodoma.

Kongamano hilo ni sehemu
ya maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani na kuhamasi-
sha matumizi ya nishati safi ya
kupikia nchini.

Akizungumza kuhusu kon-
gamano hilo, Naibu Waziri wa
Nishati, Judith Kapinga, alisema
watashiriki wanawake zaidi ya
4,000.

“Niwaalike wanawake wote
wa Mkoa wa Dodoma kushiriki
kongamano hili, takwimu zi-
naonesha takribani asilimia 63
ya Watanzania wanatumia kuni
kupikia na asilimia 25 wanatumia
mkaa na asilimia tano wana-
tumia nishati mbadala ikiwamo
gesi,” alisema.

Alieleza kuwa bado kuna sa-
fari ndefu kufikia matumizi ya ni-
shati safi ya kupikia na wanaami-
ni ifikapo mwaka 2033 azma ya
Rais itatimia ya kuhakikisha Wa-
tanzania wanatumia nishati hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule (kulia), akimsikiliza Ofisa wa Dawati la Wanawake Wizara ya Fedha, Wapheba
Settembo (kushoto), alipotembelea banda la wizara hiyo kwenye maonyesho ya maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani katika
viwanja vya Mashujaa, jijini Dodoma juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

DIT na Tengeru kusaidia sera za kuinua wanawake

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

TAASISI ya Teknolojia Dar es
Salaam (DIT), imesema itashiriki-
ana na Taasisi ya Maendeleo ya
Jamii ya Tengeru kusaidia seri-
kali kutunga sera na sheria zi-
nazoweza kuwainua wanawake
kiuchumi na katika fursa mbal-
imbali.

Mwakilishi wa DIT, Dk. Daud
Simbeye, aliyasema hayo jana
kwenye kongamano la wanawake
lililoandaliwa na taasisi hizo kwa
kushirikiana na Wizara ya Man-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum.

Alisema taasisi hizo zinatam-
bua mchango wa mwanamke na
kuthamini jitihada zake katika
kuleta mafanikio na kuhamasi-

sha mabadiliko ya jamii kwa kuz-
ingatia usawa wa jinsia.

Naye Mkuu wa Taasisi ya
Maendeleo ya Jamii Tengeru, Dk.
Bakari George, alisema kupi-
tia Kituo cha Kitaifa cha Utafiti
na Machapisho Yahusuyo Wa-
nawake (NWRDC) kwa miaka
mitatu sasa imekuwa ikiandaa
kongamano ili kujadili utafiti na
masuala kadhaa ya wanawake.

“Kongamano hili linakusu-
dia kujadili tafiti zipatazo 12 na
maandiko ya mawazo bunifu
manne yaliyofanywa na wana-
taaluma na mashirika mbalimbali
kuhusu masuala ya kijinsia, tuna-
shirikiana kikamilifu katika ku-
tatua changamoto za wanawake
na jamii sisi Tengeru tutaibua na
wenzetu DIT watatumia teknolo-
jia kutatua,” alisema.

Awali, Mwakilishi wa Mkuu
wa Mkoa wa Dodoma, Jose-
phine Mwaipopo, alishukuru
taasisi hizo mbili kwa kuona Do-
doma ni sehemu sahihi ya ku-
fanyia kongamano hilo kwa kuwa
itakuani chachu kwa wanawake
wa Mkoa wa Dodoma kuamka
na kujipambania kiuchumi na
kuimarisha vipato vya familia
7ao.
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Hemed ataka
viwango ujenzi

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar,
Hemed Suleima Abdulla, amewasisitiza ma-
kandarasi na wasimamizi wa ujenzi wa mta-
ro wa dharura unaojengwa katika eneo la
Kibonde Mzungu, kuhakikisha unajengwa
kwa viwango vilivyokusudiwa ili kuyaweze-
sha maji kupita vizuri na kuwaondolea kero
wananchi.

Hemed alisema hayo jana katika ziara
yake ya kukagua maendeleo ya uchimbaji
wa mtaro huo pamoja na kuangalia bwawa
linalotuwama maji ya mvua lililoko Fuoni
Jangamizi, Wilaya ya Magharibi “B” Unguja.

Alisema serikali itaendelelea kutatua
changamoto zinazowakabili ~wananchi
wake na kumalizika kwa mtaro huo kuta-
saidia kuondoa tatizo la kutuwama kwa
maji ya mvua katika eneo hilo na maeneo
jirani yanayosababisha wananchi kuhama
sehemu makazi hasa wakati wa mvua za
masika.

Hemed alisema taasisi husika ni lazima
kuongeza kasi katika uchimbaji wa mtaro
huo ili kukamilika kablaya mvua za masika
kuanza na kuahidi kuwa serikali itatoa ush-
irikiano wa hali ya juu ili kukamilisha ujenzi
wa mradi huo kwa wakati na kwa kiwango
kilichokusudiwa.

Pia aliwataka wakazi wa maeneo hayo na
ya jirani kutoa ushirikiano kwa serikali ili
kusaidia mradi huo kukamilika kwa wakati
sambamba na kufuata utaratibu utaka-
owekwa baada ya kukamilika kwa ujenzi.

Aidha, aliitaka Mamlaka ya Maji Zanzibar
(Zawa), Idara ya Mazingira na Kamisheni ya
Kupambana na Maafa kukaa na wananchi
wa Shehia ya Fuoni Chunga ili kulitafutia
ufumbuyzi tatizo la kutuama kwa maji katika
eneo la Fuoni Jangamizi ambalo ni kero kwa
wakaazi na kuwa na hofu ya kutokea maafa.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Pili wa Rais (Sera, Uratibu na Baraza la
Wawakilishi), Hamza Hassan Juma, alisema
tayari wataalamu wa kufanya upembuzi ya-
kinifu wameshafika Kibonde Mzungu kuan-
galia jinsi ya kuwatatulia wananchi changa-
moto hiyo.

Akizungumza kwa niaba ya wananchi wa
maeneo hayo, Dk. Zaharan Nassor aliishuk-
uru serikali kwa kuwachimbia mtaro huo
ambao utatatua tatizo la kutuama kwa maji
maeneo hayo ambayo yalikuwa yakiwasum-
bua kwa muda mrefu kila ifikapo wakati wa
mvua kubwa.

Wateule waahidi makubwa wakila viapo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi,
amewaapisha maka-

tibu wakuu, naibu
makatibu wakuu na mha-
sibu mkuu wa serikali alio-
wateuwa hivi karibuni katika
hafla iliyofanyika kwenye
viwanja vya Ikulu, Zanzibar.
Katika uteuzi huo, Dk.
Mwinyi amewabadilisha

baadhi ya makatibu wakuu
na naibu makatibu wakuu
kutoka wizara moja kwenda
nyingine, huku akiendelea
kuwapa nafasi zaidi wa-
nawake.
Wakizungumza

jana

baada ya hafla hiyo, viongozi
hao walioapishwa walisema
watafanya kazi kwa uadilifu
na bidii katika kuwatumikia
wananchi kwa maslahi ya
taifa. Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Ardhi na Maendeleo
ya Makazi, Khadija Khamis
Rajab, alisema wananchi wa-
tegemee mabadiliko makub-
wa katika utendaji kazi wa
wizara hiyo ambayo nafasi
za juu ikiwamo ya waziri,
naibu waziri na katibu mkuu
unaongozwa na wanawake.
“Nitahakikisha  nafanya
kazi kwa ushirikiano na wa-
tendaji wezangu ili kufikia
malengo yaliyokusudiwa na
wananchi watarajie mabadi-
liko makubwa ya maende-

leo hasa katika utatuzi wa
migogoro ya ardhi,” alisema.

Aboud Suleiman Jumbe,
Katibu Mkuu wa Wizara ya
Utalii na Mambo ya Kale,
alisema atatekeleza vipaum-
bele vya serikali kutokana
na utalii kuwa sekta mama
ya sera ya uchumi wa buluu.
Asilimia 32 ya pato la taifa
Zanzibar linatokana na sekta
ya utalii.

Maeneo mbalimbali, alise-
ma yanahitaji kuimarishwa
na kuongezewa vipaumbele
ikiwamo utalii kwa wote,
utalii shirikishi na unaozin-
gatia masuala ya usalama
wa wananchi na watalii, un-
aojali ubunifu, nyenzo na
unaobadilisha sekta ya mi-

kutano ya kimataifa, afya na
michezo.

Alisema atatekeleza
vipaumbele hivyo ili kue-
ndana na ushindani wa utalii
wa kimataifa na kuongeza
nyenzo, misingi, uwekezaji
na kuvutia sera mbalimbali
ambazo zitaimarisha na ku-
pelekea soko la utalii kuzidi
kuleta pato la taifa.

Naye Mhasibu Mkuu wa
Serikali, Hamad Saleh Ham-
ad, alisema atafanya kazi
kwa uadilifu ili kupeleka
mbele maendeleo ya nchi na
taaluma ya uhasibu inaongo-
zwa na maadili na haziruhu-
su kufanya masuala ya wizi
wala ya ubadhirifu wa fedha
za umma.

Mkurugenzi wa ldara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto katika Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto (SMZ), Siti Abass Ali (kulia), akizungumza alipofungua mafunzo ya kutumia mikopo ya benki kwa wajasiriamali

wa Mkoa wa Mjini Magharibi juzi, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani. PICHA: RAHMA

SULEIMAN

Zanzibar yajivunia wanawake kupaa katika uchumi, uwekezaji na uongozi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Riziki Pembe Juma, amesema
wakati dunia inaadhimisha Siku
ya Wanawake Duniani, Zanzibar
kuna mabadiliko ya uwekezaji
kwa wanawake katika sekta ya
uchumi, teknolojia, viwanda na
kisiasa.

Pembe aliyasema hayo jana
mjini hapa wakati akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
maadhimisho hayo ambayo hu-
fanyika Machi 8 kila mwaka du-
niani.

Alisema uwekezaji  katika
siasa unakua siku hadi siku kwa
kuwapo kwa ustawi wa kisiasa,
hivyo kuimarisha demokrasia na
ushiriki wa wanawake katika na-
fasi mbalimbali za uongozi.

“Tumeshuhudia katika seri-
kali ya awamu ya nane, Rais Dk.
Hussein Ali Mwinyi ameongeza
nafasi kwa wanawake katika
ngazi mbalimbali wakiwamo
mawaziri, wajumbe wa Baraza
la Wawakilishi, makatibu wakuu,
naibu makatibu wakuu, wakuru-
genzi, makamishna na majaji ka-
tika mahakama,” alisema.

Waziri Pembe alisema
uwekezaji huo ni ishara kub-

wa ukuaji wa demokrasia na
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
na malengo endelevu ya dunia
(SDG). Pia alisema taasisi za utafi-
ti zinaonyesha kwamba watumi-
aji na wawekezaji katika sekta ya
kati ni wanawake ambao kwa ki-
asi wanatumia teknolojia katika
uzalishaji mali na hata uwekaji
wa mifumo kupitia program za
afya, kilimo, uwekezaji katika
sekta ya fedha, elimu na utambu-
zi ambazo walengwa wakubwa
ni wanawake, wasichana, vijana
na watoto.

Alisema kwa kipindi cha
mwaka 2023/24 mamlaka za

uwekezaji na taasisi za fedha
zimewawezesha wanafaika
20412 kwa kuapatia mikopo
Unguja na Pemba na kati ya hao,
wanaume ni 8,103 na wanawake
12,309 wakiwamo watu wenye
ulemavu.

“Ni jumla ya Sh. 24,152,930,054
zimetolewa na mamlaka za
uwezeshaji kiuchumi ikiwa ni se-
hemu ya mkakati wa kujipima na
kuwawezesha wanawake kufikia
hali ya usawa wa kiuchumi na us-
awa wa kijinsia,” alisema.

Waziri Pembe alizitaka taasisi
na wadau kuzingatia umuhimu
wa uwekezajii kwa wanawake
katika nyanja za uchumi, kijamii

na kisiasa ili kufikia wigo mpana
wa maendeleo kwa sababu mae-
neo hayo yanaweza kuwa na
mchango katika kubadili maisha
ya wanawake.

“Pia taasisi ziweke mifumo
bora ya matumizi ya teknolojia
na ubunifu ili kukinga matumizi
mabaya ya mifumo hiyo kwa ma-
slahi ya taifa kwa kizazi cha leo
na baadaye,” alisema.

Alisema kufanya hivyo kuta-
saidia kupunguza na kukinga vi-
tendo vya ukatili na udhalilishaji
wa Kkijinsia na kufanya kazi kwa
ufanisi, hivyo kuleta mabadiliko
ya maisha kwa wanawake na wa-
naume.
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ICHA ya maneno mengi kuhusu

uhala|| wa uhusiano wao, staa wa

Bongo Fleva, Rajab Abdul Kahali,

maarufu Harmonize na mpenzi
wake mpya Poshy Queen, wameone-
kana kuziba masikio wakiendelea kula
maisha pamoja.

Uhusiano huo kati ya Harmnonize
na Poshy Queen, uligubikwa na kelele
kila upande kutokana na madai kuwa
mwanamuziki huyo alimfanyia umafya
rafiki yake na kumpora mwanamke
huyo bila huruma.

Hata hivyo, wawili hao wameone-
kana kuweka pamba masikioni wak-
ionekana wakila bata katika sehemu
mbalimbali na kila mmoja akimsifia
mwenzake kutokana na mahaba mazito
wanayopeana.

Katika kuonyesha kwamba wao sasa
ni Kitu kimoja, wameamua kuwaweka
pamoja watoto wao ambao wote ni
mabinti kwa lengo la kuwalea kama
familia moja.

Binti wa Harmonize anayeitwa Zuuh
na Nova ambaye ni mtoto wa Poshy
Queen, kwa sasa wanaishi katika jumba
la kifahari Ia Konde Boy wakila na
kucheza pamoja.

Katika video ambayo wapenzi hao
walichapisha kwenye kurasa zao lju-
maa, walionekana watoto hao wakicho-
ra pamoja huku wakionyesha uhusiano
mzuri kati yao.

“Tunawajibika rafiki yangu Poshy
Queen kheri ya siku ya k|mata|fa ya
wanawake wasichana wangu,” amean-
dika Harmonize katika ukurasa wake
wa Instagram.

‘Baadhi ya watu wanaeleza Harmo-
nize ametoa ujumbe mpana kwa watu
wanaomfuatilia kwa kuwaonyesha
kwamba kila kitu kwao kiko sawa na
wameanza kujenga familia yao kwa
pamoja.
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BASI SAWA

Brown aponda
maisha ya Kenya

MSANII wa muziki kutoka
Kenya, Otile Brown, amethibitisha
kwamba maisha ya wasanii ndani
ya nchi hiyo ni magumu kutokana
na gharama kuwa juu kuliko nchi
jirani ya Tanzania.

Katika mahojiano yake ya hivi
karibuni, Brown, amesema kuto-
kana na hali hiyo pesa anazozi-
pata ndani ya nchi yake na kama
akienda Tanzania ataishi maisha

ya kifahari.

Brown alisema gharama ya kupanga nyumba nchini humo
ni kubwa ukilinganisha na Tanzania na kwamba angeishi

katika kasri kama la kifalme.

“Mimi pengine nyumba ambayo ninalipa kodi hapa Ken-
ya, pesa hizo za kodi kama ningekuwa Tanzania ningekuwa

naishi kwenye kasri,” amesema.

Khadija Kopa asema

ajali kaz

‘F\%
°

MALKIA wa taarab
nchini ambaye ni mama
mzazi wa Zuchu, ame-
zungumzia suala la
kupigwa marufuku kwa
mwanawe kutumbuiza
visiwani Zanzibar, kuwa
ni tukio la ajali kazini.

Akizungumza katika
kituo cha Wasafi, Kopa
amesema kabla ya
kutolewa adhabu hiyo,
alikaa chini na mwa-
nawe kumuonya tabia
hiyo ambayo inaweza
kumuweka pabaya
kisanii.

“Kama wanavy-
osema ajali kazini, ndio

ishakuwa. Yataisha, hakuna jambo lisilokuwa na mwisho.
Nimempa moyo lakini na mimi nimemwambia kuna vitu
vingine havifai. Yaani tuseme wakati mwingine mdomo wa
mama unakuwa na nuksi fulani,” amesema Kopa.

Ini

\
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taka kufanya hivyo.

MSANII wa filamu na mchek-
eshaji, Mwijaku, amesema
hapendi mke wake kusafiri na
amempa masharti endapo ana-

Mwijaku amesema anajua

mke wake ni mzuri na kuna

emelea na ndio maana amem-
piga marufuku kusafiri peke
yake.

“Nampenda mke wangu,

baadhi ya wanaume wanamny-

MWIJAKU ATETEA

KUMLINDA MKEWE

sitaki asafiri peke yake na hata
mabosi wake nimewaambia
jambo hilo, labda mimi mwe-
nyewe niwepo ndio anaweza
tukasafiri,” amesema.

MWANAMUZIKI mkongwe wa Sengeli
nchini, Sholo Mwamba, amesema baadhi
ya wasanii wana chuki binafsi kiasi cha
kumzibia asitumbuize katika shughuli

za kiserikali.

Amesema kuwa wasanii wengi wa
muziki huo yeye ndiye amewainua na

4
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Sholo Mwamba
awapa makavu

lika baada ya kupata mafanikio.

“Baadhi ya wasanii wana chuki
binafsi, hawapendi kuona natumbuiza
katika mikutano va kiserikali, wanaen-
£za mambo yasiyo na maana kwa kuwa
tu nina mwonekano wa uswahilini,”
amesema Sholo Mwamba.

kufika mbali, lakini kwa sasa wamebadi-

FILAMU

Na Adam Fungamwango

NDIYO unaweza kusema kisa cha
utata. Ni utata tupu. Filamu inaitwa
‘Kisasi cha Utata.’ Inazungumzia mam-
bo ya kishirikina yanayofanywa au
kuaminiwa na baadhi ya watu ndani
va jamii.

Imechezwa na Glori Isack, Mkali
Makali, Careen Salvius, Huzuni, bibi
Careen, Mkosa Sura Eliza.
nanchi walikuwa wanapotea na wen-
gine kukutwa wamekufa bila sababu
yoyote.

Hali hiyo inasababisha Mwenyekiti

Kisasi cha utata mtupu

ufumbuzi ya tatizo linalowakabili.
Hata hivyo kikao kinavunjika bila
muafaka wowote, kwani kuna baadhi

mbali ili kuangalia tatizo ni nini, lakini
wengine walikuwa wanapinga ka-
takata.

tia watu hofu, wakishindwa kufanya
maendeleo au kulima kilimo chenye
tija kwa kuhofia kurogwa.

Moja kati ya masharti ya chama
hicho cha giza, ni kutoa watoto wao
kafara kila mwaka.

Katika mkutano wao mmoja wa wa-
nachama analalamika kuwa yeye Kila
mwaka anatoa mtoto wake na sasa
amebaki mmoja tu.

Ni baada ya kuambiwa mwaka huu
anatakiwa amtoe kijana wake katika
kafara lao la kila msimu.

Siku zinapita aliyetakiwa kutoa
kafara kijana wake hajafanya hivyo. bi
Huzuni anamfuata nyumbani kwake na
kumuuliza.

Dada wa kijana huyo anasikia
maongezi hayo. Hapo sasa anathibiti-
sha kuwa mama yao ni mshirikina.

Anakwenda kumwambia kaka yake,
na hapo hapo anamshauri waondoke

kienyeji ili kuzuia mpango huo. Njiani
wakakutana na mauzauza ya watu
ambao hawaeleweki wanaoziba njia na
kulazimika kukimbia kurudi nyumbani.

Mwenyekiti naye alikumbana na
matokeo kama hayo alipokuwa aki-
hangaika kutafuta suluhu.

Mwisho wa siku alifanikiwa. Aliletwa
‘mtaalam’ ambaye aliwaumbua wa-

chome moto wote, lakini mganga
anawaombea msamaha na wenyewe
wakaomba msamaha, uchawi wao una-

WANAUME HAPA
WAMEPIGWA!

Na Adam Fungamwango

MARA nyingi wanaume huwafanyia visa vingi wapenzi
na wake zao, lakini wakifanyiwa wao wanalalamika sana.

Nyimbo kama ‘Karubandika' na ‘Mayanga’ zote za
Maquiz Original, ‘Pendo’ wa Bima Lee, ‘Homa Imenizidia’
wa Orchestra Safari Sound ya mtindo wa Ndekule, na
‘Karumanzira' wa Juwata Jazz msondo Ngoma, zote hizi
tunaona mwanaume wakiwadanganya wanawake, wen-
maofisa, wakitaka waachike kwa waume zao ili wawaoe,
lakini kumbe ni ulaghai tu badala yake wamewaingia
chaka.

Zipo nyimbo ambazo wanawake bao wanajibu mapigo
kwa wanaume, na sikia wanavyolalamika.

Milima ya Kwetu-Super Rainbow

Wimbo huu ni wa mwanzoni mwa miaka ya 1980,
ulitungwa na marehemu Eddy Sheggy akiwa na Super
Rainbow. Unamzungumzia mwanaume anayelalamika
adilika, kila kitu kakijua. Akageuka yeye ndiyo mtoto wa
mjini. Akaanza kumfanyia vituko mumewe, mwishowe
akamkimbia kabisa.

Bwana anarudi kwao Tanga yupo ndani ya basi anawa-
za akirudi atasema nini, maana alimuoa kwa harusi ya
kifahari, walitoka wawili, leo anarudi peke yake.

Solemba-Juwata Jazz Band

Katika ya miaka ya 1980, marehemu Nico Zengekala
akiwa na Juwata Jazz Banda alitunga wimbo wa ‘Solem-
ba’ Maudhui yake ni jamaa aliyelalamika kuwa aliahidi-
wa na mwanamke mmoja aende nyumbani kwake baada
va kuelewana kimapenzi. Lakini alichokikuta huko ni
simulizi.

Yalikuwa ni matusi na dharau, na demu akadai kuwa
hamfahamu huyo kijana, badala yake anamsumbua bure,
hana mpango wake. Bwana limemshuka.

Shahada wa Uvumilivu-DDC Mlimani Park

Ni kisa cha kusikitisa, cha jamaa mmoja aliyechuku-
liwa mke na jamaa mmoja ambaye alimwahidi kumjengea
nyumba. Mke akamkimbia kwenda kwa huyo hasidi. Sasa
katika wimbo huu rafiki zake wanamwita aende Sikinde
Ngoma ya Ukae wakamtunukie shahada wa uvumilivu,
kwani pamoja na maumivu, lakini hakutaka kulipiza
kisasi.

Nimeachwa Kwenye Mataa-Washirika Band
Ni utunzi wake Eddy Sheggy, mwishoni mwa miaka
va 1980, alitunga kibao hiki, cha jamaa aliyedanganywa
na mpenzi wake anak-

wenda kumsindikiza
mjomba wake Uwanja
wa Ndege anasafiri,
akaenda naye. Kufika
huko, kumbe ni mpenzi
wake na tiketi ame-
katiwa. Yeye akaachwa
hapo, mpenzi wake na
jamaa wakaingia ndani
va ndege.

Farida-Tabora
Jazz Band

Wimbo huu ulifyatulia
kwenye miaka ya 1970
na bendi ya Tabora
Jazz Band. Kisa hiki
ni cha jamaa aliyem-
chukua Farida Mwanza
na kumleta mjini Dar.
Alipokwenda safarini
Tanga, aliporudi ha-
kumkuta mwanamke
huyo. Alimtoroka na
kila kitu kamchukulia.
Hapa mwanaume ka-
pigwa.
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Kizz kumbe
kapata jiko

MWANAMUZIKI maarufu
kutoka Nigeria, Oluwatobiloba
Daniel Anidugbe, maarufu Kizz
Daniel, amethibitisha rasmi
kwamba anaisha katika maisha
ya ndoa.

Kizz Daniel ametoboa siri
hiyo wakati wa mazungumzo
yake na mashabiki wake kwe-
nye mtandao wa X wiki hii.

Amesema ni kweli kwa sasa
yuko katika maisha ya ndoa
baada ya kumwoa mwanamke
mwenye mchanganyiko wa
makabila ya Igbo na Warr.

Ameeleza kwamba ana
furaha kutokana na mke wake
kumfunza mambo mengi
ambayo huko nyuma alikuwa
hayajui.

Afolayan anogewa
kizamani

MWONGOZAJI wa filamu za
Nollywood, Kunle Afolayan,
amesema ataendelea kuten-
geneza kazi zinazolenga mai-
sha ya utawala wa zamani wa
himaya ya Oyo.

Afolayan tayari amepata
mafanikio na filamu yake ya
AnikuUlapo, ambayo chini ya
wiki mbili ilikuwa imetazamwa
kwa saa 8,730,000, kulin-
gana na data ya mtandao wa
Netflix.

“Nililazimika kufanya filamu
hii ambayo inaelezea mai-
sha ya Saro (Kunle Remi) na
Arolake (Bimbo Ademoye)
na kugusia kila kitu kuanzia
jinsia, ujio wa Uislamu, hadi
fitina za Dola ya Oyo va Kale,”
amesema.

 SIngo mpya

MWIMBAJI na mtunzi wa
muziki wa Afriobeats kutoka
Nigeria, Peruzzi anatazamia
kuwashtua mashabiki wake kwa
kutoa singo mpya akishirikiana
na mwanamuziki maarufu Ola-
mide Baddo.

Peruzzi, ametumia ukurasa
wake wa Instagram kutambu-
lisha kipande cha wimbo huo
unaoitwa ‘Jah Love Never Fail
Me Yet' ambao umenogeshwa
vizuri na Olamide.

Wimbo huo ambao una ladha
ya Dancehall na Afrobeats,
umeegemea zaidi muziki wa
Injili, huku Peruzzi mwenyewe
akikiri kupata neema ya Mungu.

-

2Baba aachana
na meneja wake

SASA ni rasmi kuwa mwana-
muziki maarufu nchini Nigeria,
2Baba ameachana na meneja
wake Efe Omorogbe baada ya
miaka 20 wakiwa wanafan-
yvakazi pamoja.

Habari hizo zilishirikishwa
na mtandao wa kijamii wa Now
Muzik, ambao unamilikiwa na
kampuni ya Efe Omorogbe.

Katika chapisho hilo, Efe
Omorogbe, Mkurugenzi wa Sasa
Muzik, alitoa shukrani kwa
safari yao akieleza kwamba
2Baba kama mmoja wa wana-
muziki wakubwa wa Nigeria wa
wakati wote.

Chris Brown
amteka Ayra

MSANII wa muziki kutoka
Nigeria, Ayra Starr amekuwa
mwanamuziki pekee ataka-
yeambatana na mkali wa R&B
wa Marekani, Chris Brown,
katika ziara yake ndefu ya
kimuziki.

Mwimbaji huyo aliyeteuliwa
katika tuzo za Grammy, ana-
tarajiwa kuwa na Brown kama
mgeni maalum katika ziara yake
inayofahamika kama “11:11"
itakayofanyika katika majimbo
mbalimbali ya Marekani.

Ayra Starr ataungana na
Brown kwa kutumbuiza katika
miji 26 ya nchini Marekani na
Canada.
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Wengi wahamasika

kuhama Ngorongoro

Novatus Makunga,
NGORONGORO

vilivyoko ndani ya Mamlaka ya Hifa-
dhi ya Ngorongoro (NCAA) wameen-
delea kuhamasika kuhama kwa hiari
kwenda nje ya hifadhi hasa katika Ki-
jiji cha Msomera kilichoko Wilaya ya
Handeni, mkoani Tanga.

Tayari serikali imewajengea wa-
nanchi hao wanaohama kwa hiari
miundombinu ya kisasa kama shule,
maji, barabara, zahanati, umeme,
mawasiliano, huduma za posta, ma-
josho, malisho na mashamba ya Kkili-

Wananchi hao ambao pia wame-
pewa uhuru wa kuchagua wenyewe
maeneo mengine wanahama kwa
lengo la kupisha shughuli za uhifadhi.
la NCAA vikiwa na wenyeji wa maka-
bila makubwa ya Wamasai ambao
kwa asili ni wafugaji, Wadatoga am-
bao ni wahunzi pamoja na Wahadz-
abe ambao kwa asili ni wawindaji,
waokota matunda na wala mizizi.
penjiro, Kata ya Naiyobi wilayani
Ngorongoro, Mejisho Mollel, alisema

Aidha, Diwani wa Naiyobi, Ngeresa
Reteti, alisema kwa sasa serikali im-
eweka utaratibu mzuri wa wananchi

Kamishna wa Uhifadhi wa NCAA,
Richard Kiiza, alibainisha kuwa kwa
sasa serikali imeboresha utaratibu
kwa kuwafuata sehemu walipo na
zoezi la kuwaandikisha linapokami-
lika malipo huandaliwa haraka na
ndaniya siku zisizozidi 10.

“Tunahakikisha kuwa mwananchi
akijiandikisha na kuthaminishiwa
mali zake, ndani ya siku kumi tara-
tibu zote ikiwapo malipo zinakamil-
ishwa ili mwananchi ahamishe bila
kuchelewa,” alisema.

Aidha, Kamishna Kiiza alisema
wameongeza timu ya wataalamu ku-
toka Taasisi ya Maendeleo ya Jamii
Tengeru mkoani Arusha ili kuwafikia
kwa haraka wananchi wanaotaka ku-
jiandikisha bila kuwachelewesha.

Na Godfrey Mushi, MOSH|

KURUGENZI  wa
Shirika la Maende-
leo la TUSONGE
CDO, Aginatha
Rutazaa, amesema wanawake
kwa sasa hawapaswi kushere-
hekea na kuimba majukwaani
kwamba wamefanikiwa.

Badala yake, wanacho-
takiwa kukifanya ni kukaa na
kutafakari mustakabali wa
maisha yao katika maendeleo
ya familia, taifa na haki zao za
msingi watazipataje.

Alikuwa akizungumza jana
wakati wa mjadala wa pamoja
ulioitishwa na shirika hilo,
kujadili kaulimbiu ya Siku ya
Wanawake Duniani ya mwaka
2024 na nafasi ya mwanamke
katika uchaguzi wa serikali za

Mdahalo huo uliwashiriki-
sha wananchi wa kawaida
kutoka wilaya za Moshi, Siha
(Kilimanjaro) na Wilaya ya
Arumeru (Arusha).

“Tukiangalia kwa ujumla
mwaka huu, kauli mbiu ili-
yotoka ya kutuongoza wa-
nawake inasema wekeza kwa
mwanambke kuharakisha
maendeleo ya taifa na ustawi
wa jamii.

“Tafsiri yake ni nini? Ni
kwamba kunaonekana kuna
upungufu mahali. Mtu an-
apokwambia wekeza kwa
mwanamke ni kuendeleza
maendeleo ya jamii na usta-
wi wake. Maana yake tayari
kumeonekana kuna upungufu
wa uwekezaji.

“Na upungufu huo ndio
haya tunayosema yanatokana
na mifumo, taratibu, mitiza-
mo iliyojengeka ndani ya jamii
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na imani, zimeona kwamba
huyu labda hawezi kufanya
hiki na haruhusiwi kufanya
hiki,” alisema.

Kutokana na kasoro hizo,
alisema matokeo yake wa-
nawake wamejikuta wako
hatua kadhaa nyuma na wa-
naume wako hatua kadhaa
mbele yao.

Aidha, alisema jambo moja
ambalo ni la kimfumo, wa-
nawake wasipoliwekea nguvu
ya pamoja na kujadiliana, na
wakatoka na mapendekezo
hawataweza kufikia usawa na
ustawi tunaoutaka jamii na
maisha yao.

“Keki imewekwa mezani
wanaokata ni wengine, wewe
ulioko jikoni unategemea ul-
etewe kipande cha namna
gani? Utaletewa makombo au
watakusahau kabisa. Nilazima
tuangalie ni ipi nafasi ya mwa-

namke katika uchaguzi wa
serikali za mitaa, vitongoji na
fanya mwezi Oktoba mwaka
huu,” alisema.

“Ni lazima mwanamke
atambue nafasi yake ina ngu-
vu sana ya kugusa mfumo ul-
iowavuta nyuma, uliowaweka
mateka kwa kipindi cha zaidi
yamiaka nakarne katika mai-
sha yetu,” alisisitiza.

Kwa mujibu wa Rutazaa,
TUSONGE inataka kuweka
nguvu ya kuangalia uchaguzi
wa serikali za mitaa kwe-
nye maeneo ya kuchaguliwa
na siyo ya kupendekezwa.

Tujanael Msuya, Mkazi wa
Bomambuzi, alisema wa-
naona kwa sasa ni muhimu
wanawake kuingia moja kwa
moja kwenye mchakato wa
nafasi za kupigiwa kura na
wananchi wote.

DC aagiza msako walioharibu mifugo

Na Allan Isack, HANANGC'

MKUU wa Wilaya ya Hanang’
mkoani Manyara, Janeth Ma-
yanja, ameagiza Jeshi la Polisi
wilayani hapa kuwakamata watu
wote waliohusika na uhalifu wa
kukatakata mifugo kwa mapanga

Watu hao wanadaiwa kutenda
uhalifu huo kwa kuwa wameka-
takata mifugo hiyo kwa mapanga
kwa madai kuwa inaharibu msitu
wa Gehandu.

“Naagiza Jeshi la Polisi kuwa-

saka na kuwakamata watu am-
bao wametenda uhalifu huu wa
kuikata mifugo kwa mapanga ili
kukomesha hali hii kutokujirudia
tena,” alisema Mayanja.

Alisema kutokana na tukio
hilo kutokea, baadhi ya wakazi
kuwa mifugo yao ilikatwakatwa
kwa mapanga hivyo kuzua taha-
ruki katika eneo hilo.

Pia aliagiza jeshi hilo ku-
wakamata wahusika waliojeruhi
mifugo na kuwapeleka kwenye
vyombo vya sheria haraka iweze-

kanavyo ili sheria ichukue mkon-
do wake. Hata hivyo, alitoa rai
kwa wananchi kutokujichukulia
sheria mkononi kwa kuwa wana-
paswa kutoa taarifa kwenye vy-
ombo husika pamoja na kutunza
misitu kwa kuwa misitu ni uhai.
“Pamoja na hayo, msitumie
hoja ya ukabila na udini kujipe-
nyeza kwenda kuharibu msitu
wa Gehandu kwa kuwa unatara-
jia kunufaisha kizazi cha leo na
cha kesho,” alisema Mayanja.
Mmoja kati ya wafugaji wali-
opata hasara ya ngombe zake

kukatwakatwa, John Nade, amei-
omba Serikali kuwachukulia hat-
ua waliohusika na tukio la kuka-
takata mifugo yao.

“Siyo vyema kuchukua sheria
mkononi kwa watu kukatakata
mifugo ya wengine bila kuchuku-
liwa hatua, hivyo tunaiomba seri-
kali ibebe hilo ili lisijirudie tena,”
alisema. Mfugaji ~mwingine,
Emmanuel Hams, alimshukuru
mkuu huyo wa wilaya kwa ku-
chukua hatua kwa ajili ya kuko-
mesha matukio kama hayo yasi-
weze kujirudia tena.

Pia Hams alisema hata wao
wangeweza kuchukua hatua kwa
kulipiza kisasi lakini waliamua
kuacha ili sheria ichukue mkon-
do wake.
cho, James Qari, alisema watu
hao, walikatakata mifugo hiyo,
baada ya kuona inachungiwa
kwenye msitu wa Gehandu.

Alisema baada ya watu hao
kuonywa kutoingiza ng'ombe na
mbuzi kwenye msitu huo wali-
chukua sheria mkononi kwa kui-
katakata kwa mapanga.
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA
Mwinyi alivyomaliza enzi za kuchoma
nywele, kanta, saluni za mwembeni

Na Adam Fungamwango

MEZUNGUMZWA kwa
mengi, kisiasa, kijamii
na kiuchumi, lakini
kuna eneo ambalo lime-
achwa kusemwa juu ya kipindi
cha utawala wa Rais wa Awamu
ya Pili, Ali Hassan Mwinyi aliye-
fariki dunia Februari 29, mwaka
huu kwenye Hospitali ya Mze-
na, Kijitonyama, Dar es Salaam
na kuzikwa katika Kijiji
Mangapwani kilichopo Mkoani
Kaskazini Unguja, Wilaya ya
Kaskazini B.

Mwinyi aliyekuwa Rais wa
Tanzania kuanzia mwaka 1985
mpaka 1995, ndiye baba wa ma-
geuzi ya uchumi ya teknolojia
nchini, kwani alipoingia alifun-
gua milango ya wawekezaji,
bidhaa kutoka nje, pamoja na
teknolojia kama televisheni na
simu za mkononi ambapo waka-
ti huo havikuwepo nchini.

Naam! Kwetu sisi tuliobahati-
ka kuiona dunia tarehe zile, tuna
mengi laivu, aliyotenda mzee
huyu. Amefanya mengi, wallah
nakwambia! Lakini leo najikita
kwenye urembo na vitu vinavy-
ofanana na hivyo.

Katikati ya miaka ya 1970,
hadi mwanzoni mwa 1980, kuli-
kuwa na ujio wa baadhi ya wa-
namuziki nchini kutoka mataifa
mbalimbali, ikiwamo Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo, Afrika
Kusini, hasa wa kike, pamoja na
majarida mbalimbali yaliyokuwa
yakiwaonyesha wanawake mas-
taa jinsi walivyokuwa wakijipam-
ba na kutengeneza nywele zao.

Ikawapendeza baadhi ya wa-
nawake hasa wake waliokuwa
wa kisasa enzi hizo. Tatizo lili-
kuwa ni teknolojia duni.

Kilichotumika hapo ni ku-
choma kuchukua kitu chochote
chenye asili ya bati na kukiweka
motoni.

Baada ya hapo kinapitishwa
kwenye nywele ili kuzifanywa
ziwe laini na zinyooke na kuwa
ndefu.

Baadaye wengine wakawa
wanapitisha pasi ya mkaa, na
baadaye kidogo ikaja kukawa
maendeleo kwani  kulikuwa
na chanuo za chuma, ambazo
zote kazi ilikuwa ni hiyo hiyo ya
kutengeneza nywele za kinama-
ma ili ziwe kama zimewekwa
‘relaxer.’

Kazi hiyo ilifanywa kwa uan-
galifu mkubwa na aliyekuwa
anachoma nywele za mwenzake
ili asimuunguze.

Ukiachilia mbali madada wa
mjini, au wa kisasa enzi hizo,
huku uswabhilini  zikikaribia
nyakati za sikukuu, iwe Krismasi,
Pasaka, au Idd El Fitri, utaona jin-
si wasichana wanavyohangaika

Picha hii inaonyesha hali halisi ya vinyozi wa zamani waliokuwa wakifanyia kazi chini ya miti enzi hizo.

ili wapendeze.

Kazi inakuwa ni hiyo hiyo, ku-
chukua vibati, pasi za mkaa na
wale kwenye chanuo za chuma
sawa.

Vitawekwa kwenye moto, na
kupitishwa kwenye nywele kwa
ajili ya kupata urembo wanaouh-
itaji.

Baada ya hapo kuna vidonge
vyeusi ambavyo vinalowesh-
wa kwenye maji na kupakwa
kichwani ili nywele zizidi kuwa
nyeusi na kuvutia, wengine wa-
naweka dawa aina ya kanta,
na wale wenzangu na mimi wa
uswazi wao wanaweza kuchoma
hata mpira wa manati, ili mradi
tu kupata weusi wa kupaka kwe-
nye nywele zilizochomwa.

Tatizo ni kwamba sikukuu
ikipita na kukaa sana zinakuwa
kama ‘zimelambwa na mbwa,
inabidi zikatwe, au zifanyiwe ut-
aratibu mwingine wa kuchomwa
tena. Haya ndiyo yalikuwa mai-
sha ya urembo enzi hizo kwa ki-
nadada na kinamama.

Ukitoka kwa kinadada na kina
mama, tunakwenda kwa kinaba-
ba, vijana mpaka watoto.

Nywele zao walikuwa wak-
inyoa kwa vinyozi waliokuwa
wanafanya kazi hizo chini ya

miti mikubwa kama miembe,
mikorosho na mingine inayofa-
nana na hiyo.

Kwa wale waliokuwa watoto
wanakumbuka, siku chache
kabla ya kufungua shule, au si-
kukuu zile nilizozitaja mwanzo,
wanapelekwa na wazazi wake
kwa vinyozi wa mwembeni na
kunyolewa kwa kutumia mkasi
na wembe.

Watu wazima nao walikuwa
wanatumia saluni hizo za chini
ya miembe kwenda kushevu
ndevu na kurekebisha nywele
Zao.

Mbali na kivuli wenye upepo
mwanana, vinyozi hao walikuwa
wanaegemeza vioo vyao kwenye
mwembe kama ambavyo picha
inaonekana.

Hayo ndiyo yalikuwa maisha
ya wakati huo, kabla ya kuingia
Rais Mwinyi, ambaye alifungua
milango ya mambo mbalimbali,
uchumi, uwekezaji, makampuni
binafsi na bidhaa mbalimbali
kuagizwa kutoka nje na kuingia
nchini bila masharti mengi na
magumu.

Hapo ndipo vifaa vya kisasa
vya urembo viliingia na mambo
ya kuchoma nywele kwa namna
ya hatari ilikoma, pamoja na ku-

nyoa nywele chini ya miti.

Ni kwamba tuliona sasa wa-
nawake wakiweka dawa za
kisasa, wakipiga ‘curly kitty’ na
‘relaxer.’

Awali kinamama walikuwa
wakipambana tu majumbani,
lakini baadaye ikafungua fursa
kwa wale wanaojua, kufungua
maeneo ya huduma hizo na kuz-
iita saluni za kike.

ol

Vinyozi nao wakaachana na
kunyoa chini ya miembe, nao
wakatengeneza maeneo ya kisa-
sa wakaziita saluni za kiume.

Cha ajabu ni kwamba vinyozi
wa zamani chini ya miembe
wengi walikuwa watu wazima,
lakini kwa sasa wanyoa saluni za
kisasa ni vijana tu wadogo.

Tuma meseji 0716 350534

Hivi ndivyo wanawake wa zamani walivyokuwa wakitaka
nywele zao ziwe kabla ya kuingia saluni za kike na vifaa
vyake nchini, wakawa wanazichoma kwa bati, pasi ya mkaa
na chanuo la chuma baada ya kuwekwa kwenye moto.
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Marekani -
kujenga
bandari
Gaza

WASHINGTON,
MAREKANI

RAIS wa Marekani, Joe
Biden, anatarajiwa kutan-
gaza kwamba jeshi la nchi
yake litajenga bandari kati-
ka eneo la Ukanda wa Gaza.

Maofisa wakuu wa seri-
kali walisema ujenzi huo
wa bandari utatekelezwa ili
kusaidia kuingiza misaada
ya kibinadamu katika eneo
hilo.

Bandari hiyo ya muda
itaongeza kiwango cha mis-
aada ya kibinadamu kwa
Wapalestina kwa kuingiza
shehena kubwa kwa kila
siku.

Hata hivyo, bandari hiyo
haitajumuisha  wanajeshi
wa ardhini wa nchi hiyo wa-
takaoingia Gaza.

Umoja wa Mataifa ume-
onya kuwa robo ya watu wa
Palestina wanakabiliwa na
njaa.

Bandari hiyo itachukua
wiki kadhaa kuanzishwa
kujengwa kwake na itaweza
kupokea meli kubwa zina-
zobeba chakula, dawa za
maji na makazi ya muda.

Usafirishaji wa awali wa
vifaa vya ujenzi utawasili
kupitia Cyprus, ambapo uk-
aguzi wa usalama wa Israel
utafanyika.

Rais Biden anatarajiwa
kutoa tangazo hilo wakati
wa hotuba jana jioni.

Jeshi la Israel lilianzisha
mashambulizi ya anga na
ardhini katika Ukanda wa
Gaza baada ya Oktoba 7,
mwaka jana wanamgambo
wa Hamas kuingia ndani ya
Israel na kushambulia watu.

Jumla ya watu 1,200 wali-
uawa na wengine 253 wali-

chukuliwa mateka.
Katika mapigano hayo,
Wapalestina 30,800

wameuawa kulingana na

wizara ya afya ya eneo hilo

inayosimamiwa na Hamas.
BBC

Waasi M23 wauteka mji muhimu

GOMA, DRC
WAASI wa kundi la M23
wamelichukua eneo jingine

baada ya mapambano makali
ya siku tatu na jeshi la serikali
ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo.

Mpaka jana waasi wa M23
waliuteka mji wa Kibirizi na
kusababisha maelfu ya watu
kuyakimbia makazi yao kwenda
kutafuta hifadhi maeneo men-
gine.

Kundi hilo lilikuwa likiudhibi-
ti mji huo ulioko kilometa 30
upande wa Kaskazini Mashariki
mwa mji wa Goma.

Ofisa mmoja wa utawala kati-
ka eneo hilo alilielezea shirika la
habari la AFP kwamba, M23 wa-
liuteka mji huo baada ya kufy-
atuliana risasi na wanajeshi wa
DRC na wapiganaji wanaoiunga
mkono serikali.

Mkazi mwingine Gervais Kam-
bale, kutoka eneo la karibu la
Kanyayonga ambako raia wengi
wamekimbilia kwa wiki nzima,

Y 1,
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alisema wameshuhudia mamia
ya watu wakiwa njiani wakikim-
bia mapigano.

Kambale alieleza kwamba
baadhi ya watu wanalala njiani
na hakuna shirika la kibinadamu
linalowawahudumia kwa sasa.

Umoja wa Mataifa ulisema zai-
di ya watu 100,000 wamekosa
makazi ndani ya wiki hii, wengi
ni kutoka mji wa Nyanzale ul-
ioko mkoa wa Kivu Kaskazini.

Ofisa mmoja wa wapiganaji
walio upande wa serikali alith-
ibitisha taarifa hizo akisema
kuwa adui yuko Kibirizi na bado
wanapigana kuhakikisha wa-
naukomboa.

Kundi la waasi wa M23 lilian-
zisha mashambulizi mnamo
Jumatatu dhidi ya miji kadhaa,
kilometa 70 kutoka mji mkuu
wa jimbo la Kivu Kaskazini wa
Goma na kupanua udhibiti wake
kuelekea upande wa Kaskazini
katika maeneo ya Rutshuru na
Masisi.

Mapigano mengine yaliripoti-
wa kwenye mji wa Sake ulioko

kilometa 20 magharibi mwa
Goma.

Takribani raia 15 ikiwamo
watoto wameuawa katika eneo
la Nyanzale katika mashambu-
lizi ya mabomu dhidi ya maeneo
wanayoishi kuanzia Jumatatu.

Baada ya waasi hao kutoweka
katika kipindi cha miaka mi-
nane, waliibuka tena upya na
kuanzisha mashambulizi mwis-
honi mwa 2021.

Walidhibiti maeneo mengi ya
Kivu kaskazini na kukata ma-
wasiliano na mji mkuu wake wa
Goma.

Kulingana ripoti ya DRC, Umo-
ja wa Mataifa na mataifa ya ma-
gharibi, nchi jirani ya Rwanda
inahusika kuunga mkono M23,
lakini nchi hiyo inakana.

Umoja wa Mataifa unakadiria
kwamba hadi kufikia mwisho
wa 2023, watu wapatao milioni
7 walikosa makazi nchini DRC
wakiwamo milioni 2.5 katika
eneo la Kivu Kaskazini pekee.

Wakati huo huo, serikali ya
DRC imekanusha ripoti kwamba

imetia saini mkataba wa ush-
irikiano wa kijeshi na nchi ya
Russia.

“Hadi sasa, hakuna
makubaliano ya ushirikiano wa
kijeshi yaliyotiwa saini hivi kar-
ibuni kati ya Russia na Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo,” il-
isema wizara ya mawasiliano na
vyombo vya habari ya nchi hiyo.

Taarifa hiyo inafuatia makala
iliyochapishwa na shirika la
habarilaserikali ya Russia (TASS)
iliyotoka Jumanne, ikieleza seri-
kali ya nchi hiyo iliidhinisha
rasimu ya makubaliano ya ush-
irikiano wa kijeshi na DRC.

TASS, ikitoa mfano wa hati
ya serikali, iliripoti kwamba
makubaliano hayo yalihusisha
mazoezi ya pamoja, mafunzo ya
kijeshina ziara za meli na ndege
za kivita kwa mwaliko au ombi
maalumu.

Serikali ya DRC ilisema rasimu
hiyo ya makubaliano ilianzishwa
na nchi hizo mbili mwaka 1999,
lakini bado haijatiwa saini.

DW

Raia wakiwa njiani kuukimbia mji wa Kibirizi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) baada ya waasi wa M23
kuuteka na kuudhibiti juzi. PICHA: AP

Guterres ataka kusitishwa mapigano Sudan

KHARTOUM, SUDAN

KATIBU Mkuu wa Umoja wa
Mataifa, Antonio Guterres, am-
etoa wito wa kusitishwa haraka
mapigano yanayoendelea nchini
Sudan.

Mapigano kati ya jeshi la seri-
kali na wapiganaji wa kikosi

cha dharura cha kijeshi (RSF)
yamedumu kwa mwaka
mmoja na kusababisha maafa
kwa raia.

Guterres alizitaka pande mbili
zinazozozana kusitisha mapiga-
no wakati wa mwezi mtukufu wa
Ramadhani ambao unaanza wiki
inayokuja.

Wito huo unakuja wakati wa-
jumbe wa Baraza la Usalama la
Umoja wa Mataifa wanajadili
rasimu ya azimio la Uingereza
linalotaka kusitishwa mara moja
kwa mapigano na kuruhusu
utoaji wa misaada ya kibinada-
mu.

Rasimu hiyo ilitarajiwa kupigi-

wa kura jana.

Alisema kusitishwa kwa uhasa-
ma lazima kutasababisha ku-
nyamaza kabisa kwa bunduki
na kuweka njia thabiti kuelekea
amani ya kudumu.

Guterres alionya kwamba
mzozo huo umefikia kiwango
cha juu na kwamba hali ya haki

za binadamu inaendelea kudor-
ora.

Mapigano hayo yanahatarisha
kuzusha tatizo kubwa la njaa du-
niani, huku kukiwa na ripoti za
watoto wanaokufa kutokana na
utapiamlo.

BBC
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

H=
FLORENTINA NYAMWIZA MUTAFUNGWA
anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato
cha nne chenye index namba $233/0013
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia ST. MARY’S MAZINDE JUU mwaka
1997. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa

kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/31151/2024

KUPOTEA KWA CHETI

A
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HERIETH K. AUGUSTINE anatangaza kupotelewa
na cheti cha kuhitimu kidato cha nne chenye
index No. $0249-0028 Kilichotelewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia LORETO GIRLS
SECONDARY SCHOOL mwaka 2007, Cheti hiki
kimepotea mkoani Dodoma. Yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
DOD/RB/5246/2024.

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA.

if “ i
FIDELIS PETER KIMANGO anatangaza
kupotelewa na hati ya kusafiria yenye
namba TAE522883 iliyotolewa uhamiaji
makao makuu DAR ES SALAAM PCO.
Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHO/DAR/KIN/30458/2024

KUPOTEA KWA CHETI

MUSTAKIM ASHIRAFU LIKUA
anatangaza kupotea kwa cheti cha
darasa la saba chenye index namba
PS020246/136 kilichotolewa na baraza
la mitihani la taifa kupitia DIAMOND
PRIMARY SCHOOL mwaka 2020. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIN/13229/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

SHEDY JUMA SEIF
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
USAJILI T544 BTK YENYE
CHESISINAMBA:
VZJ950006714
YEYOTE ATAEFANIKIWA
KUIONA KADI HIYO ATOE
TAARIFAKITUO CHOCHOTE
CHA POLISIKILICHOPO
KARIBU NAE POLISI TAARIFA
IRI/IRI/RB/170546/2023.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE DISTRICT COURT OF MOROGORO
AT MOROGORO

CRIMINAL/MISC/CIVIL ,APPEAL, CASE/MATR,
CAUSE/REV, PROB ADM

CAUSE N0.2341/2024

MMT HARDWARE.........cooosrenineierennranrannead INTIFF/AP-
PELLANT
OSWARD SHEDRACK MKALAWA AND
VENANCE THEOPHIL MSOFFE...... ANT/RESPONDENT

NOTICE OF DATE MENTION/HEARING

THE NOTICE that the above case has been fixed for
Mention/Hearing on 02 day of 04, 2024 at 9.00am
Before Hon T.KANIKI. PRM/SRM
YOUR ARE require to appear in this Court without fail
and you must produce to that day all the documents
upon which you intend to reply in support of your case.
Given under my hand and the seal of the Court this
08/03/day of 2024.

MORQGORO 1o

conir

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO
MAOMBI MADOGO NAMBA 8 YA 2024
KUDRA SHABANIMKUYA..........cccocvseuennecd MLETA MAOMBI
DHIDI YA

1. SALEHE RICHARD MLIMBO
2. JULIUS CHRISTINA NYAMBO

3. BISAIDAT KITINDE... WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA

1. SALEHE RICHARD MLIMBO
2. JULIUS CHRISTINA NYAMBO
3. BISAIDAT KITINDE

Popote mlipo mnataarifiwa mfike katika Baraza la Ardhi na
Nyumba Wilaya Morogoro tarehe 21/3/2024 mbele ya
Mwenyekiti M.KHASIM ninyi wenyewe au mtume muwakilishi
wenu bila kukosa ambapo maombi yamepangwa kutajwa.
Endapo hamtahudhuria maombi yatatajwa na kusikilizwa
upande mmoja dhidi yenu na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza leo
tarehe 29 mwezi February, 2024.

I M.KHASIM
\ MWENYEKITI

S|

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha MJINI ( 1JC) Mkoa DODOMA

Shauri la Madai Na. 54/2024

JINALAMDAI ........... SAMWEL MWITA

JINALAMDAIWA .......coevernnne ALEX GUZEYE

KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)

KWA
ALEX GUZEYE
MOROGORO

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba

MADAI YA TSH. 6,003,700/=

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 12 mwezi 03 mwaka 2024 saa 2:30 asubuhi, kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima keleta shahidi/Mashahidi wako

na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapojuu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amrina Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 06 Mwezi 03 MwaKa‘ﬂ@Zlo"%]

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
MAHALI DODOMA

MAOMBI NA. 14 YA MWAKA 2024

BAINA YA
NEEMAWELLU ....irticictcenns MDAI
DHIDI YA
RAHELIMMARI ....covrrrnrenrnrenennensenas MDAIWA
KWA:
RAHELIMMARI
POPOTE ULIPO

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo
maelezo yake yameelezwa katika nakala ya maombi ambayo
inapatikana katika Baraza hili

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe
binafsi, Wakili au mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa

kisheria tarehe 13.03.2024 saa 3:00 asubuhi. Kajili ya kutaja.

ANGALIZO: Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu.
Baraza likithibitisha kuwa umepokea hati ya wito, baraza
linaweza kutoa hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 07 ya mwezi Machi, 2024.

5 \N\mr‘\*w‘\\
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Agimba In Wilaya,

IN THE DISTRICT COURT OFDODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 3734 OF 2024

In the matter of the Estate of the late JOYCE GIDION
NYAU of Dodoma within Dodoma City

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF

ADMINISTRATION BY
SAME ELIEZA MAWELE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 03
Day of 04, 2024

Dated at Dodoma this 07 Day of 03, 2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
(MAHAKAMA)

KATIKA MAHALAMA YA MWANZO ENABOISHU WILAYA YA
ARUMERU

SHAURI LA MADAINA.3 YA 2023
ELUCA (1] 1071 R — MDAI

DHIDI YA

LOSERIAN SANINGO. MDAIWA

HATI YA KUITWA SHAURINI (SUMMONS GENERAL)
(MCANA.2/1984)

Kwa Loserian Saningo
Olorieni

Kwa kuwa umelazimika uhudhurie mahakamani
shtaka/madai kuwa shahidi kama ifuatavyo
FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA
UNAAMRIWA NA JAMHURI uhudhurie mbele ya mahakama hii siku
ya Alhamisi tarehe 21/3/2024 saa 3:00 asubuhi au mara baada ya
hapo ili ushauri hili liweze kusikilizwa.
USIKOSE KUHUDHURIA
Fahamu ya kwamba ukikataa kupokea hati hii na kuweka sahihi yako
au ukipokea na kuacha kuhudhuria mahakamani ni kosa K/F Na. 114 A
Sura 16K/A. Hivyo mahakama inaweza kukuchukulia hatua kali za
kisheria.
HATI HI IMETOLEWA NA:#s3:¥ANGU NA MUHURI WA MAHAKAMA
HIILEO TAREHE 7/3/fortwnyoan vy, »
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KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KATIKA MASIJALA NDOGO YA GEITA
KESI YA RUFAA NO 2885 YA MWAKA 2024
DISMAS KANYEMELA ... MKATA RUFAA
DHIDI YA

KAROLIUS MISUNGWI (Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
COSTANTINE MISUNGWI) & 6 OTHERS......WAJIBU RUFAA

Kwa:
Magreth Costantine Misungwi
Popote Ulipo

KUITWA SHAURINI

Shauri tajwa limefunguliwa dhidi yenu hapa mahakama-
ni na kupangiwa kusikilizwa tarehe 13/3/2024 mbele ya
Mh.K.Mhina Jaji saa tatu kamili asubuhi.
Unatakiwa kuhudhuria wewe mwenyewe au mwakilishi
wako bila kukosa
Unatahadharishwa kuwa endapo hautafika siku hiyo
shauri litasikilizwa upande mmoja na kutolewa uamuzi.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu pamoja na Chapa ya
mahakama hii leo tarehe 22/2/2024
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NAIBU MSAJILI

MAHAKAMA }uu GEITA

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/
PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU
TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO,MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Damu ya Mariamu-3

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

lichodhani kuwa yeyote ambaye

alikuwa amekaa siti ya dirishani,

kama ni mwanaume, ataka-

ofika na kumtazama tu, basi

asingeweza kufanya kitu chochote. An-

gemkubalia kukaa dirishani bila masharti
yoyote. Leo haikuwa hivyo.

“Ni mwanaume wa wapi huyu?” Mari-
amu akajiuliza.

“Dada nadhani umesikia nilichokuam-
bia.” Akarudia tena Kamal kwa sauti ya
upole na unyeyekevu, japo alichokuwa
akikitaka hakikuwa cha unyenyekevu.

Mariamu sasa akaamua tu kukubali
yaishe. “Nakupisha kaka yangu.” Akasema
kwa sauti ya hasira kidogo iliyochanganyi-
kana na aibu. Kwa mara ya kwanza ndipo
alipogundua kuwa si kwa asilimia zote
uzuri au urembo alionao unaweza kumpa
au kumsaidia kila kitu. Akakumbuka usia
wa marehemu mama yake aliowahi kum-
wambia.

“Mwanangu usibabaishwe na uzuri ul-
ionao. Usiutumie uzuri wako kutaka kuku-
rahisishia mambo yako. Akili, juhudi na
maarifa uliyonayo ndiyo ikupatie namna
ya kuishi, siyo uzuri.

Wanaume wanaokufuafuata hawaku-
fuati wewe, wanafuata kuufyonza uzuri
na urembo ulionao, ili baadaye ukiisha
wakuache kama makapi ya kipande cha
muwa. Kila unachotaka kufanya, kununua,
fanya kwa juhudi zako, siyo kupewa au ku-
saidiwa na wanaume. Hawana msaada wa
kweli. Kuna kitu watakuwa wahahitaji.”
Mariamu alikumbuka maneno ya mare-
hemu mama yake akiwa anasimama, na
kupishana na Kamal.

Sakata likaisha kwa Kamal kuwa mshin-
di akiwa amejikatia zake upande wa diris-
hani, Mariamu akiwa katika siti hiyo hiyo
upande mwingine.

Tayari basi lilishaanza kutafuna lami
kuisaka Dar es Salaam. Kamal na Mari-
amu walikuwa wamekaa siti moja, lakini
mmoja upande wa dirishani.

Pamoja na kwamba si lazima abiria wa-
naokaa siti moja kuongea, lakini kutokana
na kilichotokea, walikuwa wamenuniana.

Kamal anaangalia dirishani, Mariamu
mbele, lakini mara moja moja, macho ya
kila mmoja kuna wakati yanaiba kumtaza-
ma mwenzake.

“Janaume lina roho mbaya hili.! Sijui
kabila gani hili.” Alijisemea moyoni huku
akimuibia jicho baada ya kichwa cha Ka-
mal kugeukia kutazama dirishani.

Kamal naye akiona msichana anaanga-
lia kitu kwenye pochi yake, au amezubaa,
anaiba jicho na kumtazama kwa chati.

“Msichana mzuri huyu! Sijui ametokea
wapi?” Alijiuliza mwenyewe. Hata hivyo

pembezoni mwa barabara mapema alfajiri.
Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging.

Taarifayamadaktariinasema alikufa kwa mshtuko wamoyo, hiyoinaonyesha kuwa alianguka wakatianafanyazoezialfajiriile.
Nduguwa marehemuwalikataa ripoti, kwaniinaonekana kamaalipigwa na kitu kizito kilichofananishawa na chumakichwani,

kilichosababisha kuwa na tundu kichwani.

TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, maeneo ya Tabata

Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa kuwa kama halikufanyika
hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli

wa jambo hili.

“Samahani
ndugu abiria,
basi letu
limeharibika
kidogo, tume-
piga simu
Morogoro
mijini kuna ki-
faa kinaletwa
ili kukifunga
tu safari yetu
iweze kuende-
lea.” llikuwa
ni sauti ya
kondakta wa
basi hilo.

tayari alikuwa amemuudhi. Hilo hakujutia
sana, alichofurahi kuuonyesha umma wa
abiria kuwa yeye si dhaifu kwa mwanambke.

Wao walidhani akija na kumkuta mrem-
bo kama yule ataufyata mkia, atakaa tu
na hatomuuliza lolote ili wamcheke au
wapate la kuongea, lakini kwa makusudi
amewaonyesha yeye si kama wanaume
wanaowafikiria au kama wao.

Mwendo wa basi hilo ulianza kuwakera
baadhi ya abiria. Haukuwa wa kuvutia.
Mmoja akashindwa kujizuia.

“Dereva eee, unaendeshaje kama un-
apeleka harusi bwana, watu tunataka ku-
fika Dar mapema ujue.”

Dereva hakujibu lolote, aliendelea kue-
ndesha basi kwa mwendo wa taratibu
huku wale waliokuwa wakitaka mwendo
wa kasi wakiongea maneno yao yote ya ke-
jeli na dharau kwa dereva.

Lilipofika Bwawani, kilometa 49 kutoka
Morogoro mjini. Kwa kawaida hutumika
dakika 36, lakini dereva alitumia dakika 50,
lilisimama.

Hakukuwa na maelezo yoyote, lakini
kila mmoja alitambua. Kama hujui kusoma
hata picha nayo huioni? Lilikuwa limehar-
ibika.

“Samahani ndugu abiria, basi letu lime-
haribika kidogo, tumepiga simu Morogoro
mjini kuna kifaa kinaletwa ili kukifunga tu
safari yetu iweze kuendelea.” Ilikuwa ni

@MSAMBA
0656122770

sauti ya kondakta wa basi hilo.

Abiria wengine walielewa, wengine
wakalaumu na wapo ambao hawakusema
lolote.

Ni wachache tu waliobaki ndani ya basi.
Wengi waliteremka. Tayari ilikuwa saa
11:00 jioni, bado kweupe.

Haikuwa kituoni kabisa, ilikuwa ni nyu-
ma kidogo. Abiria waliteremka na kuanza
kuzagaa huku na huko. Wengine walik-
wenda kukaa kwenye majani na kuanza
kupiga stori. Wengine waliamua kuingia
kwenye mitaa ya maeneo hayo.

Siku zote wanywa pombe na wavuta
sigara huwa hawana ugeni sehemu yoy-
ote ile. Wakifika sehemu utakuta haraka
wameshapata wenyeji wao wanaokwenda
kuwaonyesha maeneo yao ya kujidai. Hivi
ndivyo ilivyokuwa. Walikisia basi haliwezi
kutoka hapo chini ya saa moja nzima.

Mariamu alikwenda mbali kidogo na
kukaa kwenye safu ya majani mabichi am-
bayo yalikuwa yametanda kama ya uwanja
kwenye uwanja wa mpira.

Wakati wengine wamekaa makundi
makundi yeye alikaa peke yake. Kwa kili-
chotokea mle ndani ya basi, hakuna hata
mwanaume mmoja aliyekwenda kum-
sogelea na kumsemesha chochote. Kila
mmoja aliogopa majibu atakayojibiwa.
Ogopa majibu ya mwanamke aliyekasirika.
Alionekana kuwa bize tu na simu yake ya

‘tachi.’ Hakuwa na taimu ya mtu.
Kamal alijiingiza kwenye mitaa ya viji-

jini, lakini hakuwa mnywaji wala mvuta

sigara, hivyo dakika 10 zilimtosha huko

! na akarejea tena eneo la barabara ya Mo-
i rogoro kusubiri matengenezo ya basi.

Katika angalia yake, akamuona msi-
chana aliyekaa naye siti moja amekaa

peke yake kwenye nyasi akili yake yote

ikionekana kwenye simu yake.
Akaamua kusogea kwa hatua za tarati-

bu kuelekea alipo. Mariamu hakutambua
§ kama kuna mtu anamfuata.

Alipofika karibu yake, akiwa nyuma ya

mgongo wa anayemfuata alisimama. Ali-
§ bakisha kama hatua tatu za mtu mzima
§ kufikia.

“Vipi, mrembo, mbona umekaa huku
peke yako?”
Sauti hiyo nzito kidogo na yenye utuli-

vu ikionekana haina chembe ya wasiwa-

si, ilimshtua Mariamu aliyekuwa makini

- kuangalia vikatuni kwenye simu yake ya
i mkononi.

Macho yake yalikutana na mtu yule

yule aliyemkwaza ndani ya basi. Akakun-
i Jja sura kwa namna ya kuonyesha haku-

pendezwa kwa mgeni yule kufika pale.
Akamwangalia kuanzia chini na kump-

andisha hadi juu. Halafu akafyonya.

Itaendelea Jumamosi
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HABARI MICHEZO

NGAWINA ATAKA USHIRIKIANO
SINGIDA FG, AWATAJA SIMBA

Na Saada Akida

KOCHA wa muda wa Singida Fountain
Gate FC, Ngawina Ngawina, amewaomba
wachezaji wa timu hiyo kumpa ushirikiano
ili kupunguza presha iliyopo baada ya ku-
tokuwa na matokeo mazuri katika michezo
mitatu mfululizo iliyopita ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, imeelezwa.

Singida Fountain Gate FC walipoteza
mbili dhidi ya Mtibwa Sugar kwa kuchapwa
mabao 2 -0 baadaye ikafungwa goli 1-O na
Azam FC wakiwa nyumbani huku pia wak-
ilazimisha sare ya bao 1-1 dhidi ya Tabora
United.

Akizungumza na Nipashe jana, Ngawina
alisema anafurahi kujiunga na benchi la
timu hiyo na anaimani ndani ya mikono

yake watafanya vizuri katika mchezo ujao
dhidi ya Simba.

Ngawina alisema endapo atapata ushiriki-
ano kutoka kwa wachezaji ambao baadhi
anawafahamu, uwezo wa kufikia malengo
wanao na watamaliza presha iliyopo sasa.

~Kupunguza presha hiyo ni kutulia na
kufuata maelekezo ninayowapa Kkatika
uwanja wa mazoezi kwa ajili ya kujiandaa
dhidi ya Simba, tutahakikisha tunapambana
kucheza katika kiwango bora ili tupate ma-
tokeo chanya.

Tunafahamu Simba imetoka kupoteza
kwenye Uwanja wa Jamhuri (Morogoro), na
tunakutana nao, hawatakuja kama walivy-
ocheza mechi za nyuma, kwa sababu hiyo
tunatakiwa kushikamana na kwa upande
wa wachezaji kufuata kile ninachowapa

na kuhamisha uwanja wa mechi,” alisema
Ngawina.

Kocha huyo amekabidhiwa majukumu
ya kukinoa kikosi cha Singida Fountain Gate
FC baada ya uongozi wa timu hiyo kutimua
benchi lote la ufundi.

Aliyekuwa kipa wa zamani wa Simba na
Yanga, Ally Mustapha ‘Barthez’ naye ametua
katika kikosi hicho kwa mkataba wa muda
mfupi mpaka pale itakavyotangazwa vingi-
nevyo.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Singida FG yenye pointi 21 iko kwe-
nye nafasi ya 11 wakati Mtibwa Sugar yenye
maskani yake Turiani, Morogoro inaendelea
kuburuza mkia ikiwa na pointi 12 mkononi
na imecheza michezo 18.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Mzambarauni (waliovaa bips) wakichuana na wenzao kutoka Shule ya Msingi Gerezani katika

Mtemi akerwa utimamu Simba

Na Adam Fungamwango

BEKI wa zamani wa Timu ya Soka ya Taifa
(Taifa Stars), Mtemi Ramadhani, amesema
kwa muda mrefu wachezaji wa Simba
wamekosa utimamu wa mwili hali ambayo
inawafanya wanashindwa kuonyesha ki-
wango kizuri kama cha watani zao, Yanga.

Mtemi, beki aliyewika mwanzoni mwa mi-
aka ya 1980, akiwa na Timu ya Waziri Mkuu,
Dodoma na baadaye Simba akihudumu
alisema anatamani aende kwenye kambi ya
timu hiyo na kuangalia mazoezi yao ili ajue
kama kweli wanafanya mazoezi ya aina hiyo.

JLUkiangalia utimamu wa mwili wa
wachezaji wa Simba na Yanga ni vitu viwili
tofauti, wenzetu fiziki* sana, unawaona ka-
bisa wakicheza wako timamu kimwili.

Nashangaa sisi kwa nini hatuwi hivyo,
unaona kabisa timu inakuwa dhaifu, sisi
zamani tulikuwa tunakimbia, tunafanya ma-
zoezi ya kutosha tunakwenda ufukweni, tu-
nakuwa tuko vizuri, lakini kwa miaka ya hivi
karibuni ikikutana na timu yoyote ambayo
inafanya mazoezi vizuri inakuwa ni mtihani
mkubwa,” alisema Mtemi ambaye aliwahi
kufanya kazi katika Shirikisho la Mpira wa
Miguu Nchini (TFF).

Mtemi ambaye ni mmoja wa wachezaji
waliocheza AFCON ya kwanza nchini Nige-
ria iliyofanyika mwaka 1980, alisema suala
hili huwa linamtatiza sana na anatamani
hata kwenda kambini akaongee na mako-
cha na wachezaji kuhusu suala hilo, lakini
hata kwenda kuhudhuria mazoezi yao.

,Mimi natamani niingine katika kambi ya
Simba niwaambie tatizo ni nini, kwa nini hii
timu haiko vizuri katika utimilifu wa mwili,“
alisema mchezaji huyo wa zamani ambaye
mwaka 1984 alifunga bao la pili Uwanja wa
CCM Kirumba, Simba ikiifunga Al Ahly ma-
bao 2-1, Kombe la Shirikisho barani Afrika.

]
Malindi nje
Kombe la ZFF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKONGWE Malindi SC wame-
ondolewa katika hatua ya 32 bora
ya mashindano ya Kombe la FA
Zanzibar baada ya kufungwa bao
1-0 na Nyangobo inayoshiriki Ligi
ya Mkoa wa Mjini Magharibi huku
Ngome FC nayo imekubali kichapo
cha penalti 4-3 kutoka kwa Taifa
Jang'ombe.

Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu
Zanzibar, KMKM wamefanikiwa
kusonga mbele katika michuano
hiyo baada ya kuifunga Sharp
Boys kutoka Ligi Daraja la Kwanza
Kanda ya Unguja bao 1-0 mechi
iliyochezwa kwenye Uwanja wa
Cairo ulioko Kiwengwa.

Akizungumza na Nipashe jana,
Kocha Mkuu wa Nyangobo FC,
Ussi Ali Ussi, alisema haikuwa
kazi rahisi kuwaondoa vigogo wa
Ligi Kuu Zanzibar, Malindi katika
michuano hiyo.

Ussi alisema licha ya kupata
bahati ya kusonga mbele lakini
wachezaji wake walicheza kwa
utulivu mkubwa na umakini na
walishuka dimbani wakijua wa-
nacheza na wakongwe wa soka
visiwani hapa.

Alisema tangu awali malengo
va timu yake yalikuwa ni kucheza
soka la ushindani na kuonyesha
uwezo wa juu bila kujali wanaku-
tana na wazoefu.

,Tumefanikiwa tena kusonga
mbele katika hatua hii ngumu
ambayo tunakutana na vigogo vya
Ligi Kuu, hii kwetu ni mafanikio
kwa sababu lengo letu ni kuen-
delea kupata uzoefu na kucheza
soka la ushindani bila kujali
tunacheza na nani,” alisema kocha
huyo.

Naye Kocha Mkuu wa KMKM,
Ame Msimu, amekiri mchezo
wao dhidi ya Sharp Boys ulikuwa
mgumu katika dakika zote 90.

Msimu alisema wapinzani wao
waliingia na mbinu ya kukamia
mchezo jambo liloipa timu yake
wakati mgumu na kusababisha
washambuliaji wake washindwe
kufanya maamuzi pale wanapo-
miliki mpira.

“Ni kawaida unapokutana na
timu hizi za madaraja ya chini
mechi inakuwa ngumu sana, mbi-
nu kubwa wanayotumia ni kuku-
kaba na kutumia nguvu kubwa,
sasa kama mwalimu unatakiwa
uje na mbinu ya kushambulia
zaidi pale unapomiliki mpira,” Ussi
alisema.

Mashindano hayo ya Kombe la
FA yataendelea tena leo kwenye
Uwanja wa Mau A Mafunzo wata-
waalika Negro FC kuanzia saa 8:00
mchana na baadaye New City FC
watavaana na New King FC huku
kwenye Uwanja wa Mau B JKU
itakutana na Union Rangers na
jioni KVZ itapambana na Mwembe
Makumbi City na Raskazone FC
watachuana na Black Mamba.
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TUCHEL KUREJEA CHELSEA
THOMAS Tuchel amelenga kurejea kuifundisha

Chelsea atakapoondoka Bayern Munich majira ya
joto, lakini kocha huyo wa Ujerumani pia anavutiwa
na Manchester United na Barcelona. (Sky Sports)

LIVERPOOL YAINGIA SOKONI

WAMILIKI wa Liverpool walikutana na Michael
Edwards Jumapili iliyopita katika majaribio yao ya
kumshawishi mkurugenzi wa zamani wa michezo
wa klabu hiyo kuunda nafasi mpya baada ya Jurgen
Klopp kuondoka Anfield. (Mail)

ARSENAL KUSAJILI STRAIKA

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta amesema Kki-
wango cha kuvutia cha timu yake mbele ya lango
hakitabadilisha mipango ya klabu hiyo ya uham-
isho, huku bado wakitarajiwa kusajili mshambuliaji
katika majira ya joto. (ESPN)

ZINCHENKO AGOMBEWA ULAYA

MLINZI wa kushoto wa Arsenal, Oleksandr
Zinchenko, analengwa na Newcastle United na
Bayern Munich, huku washikabunduki wakitaka
euro milioni 38.5 kwa mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ukraine mwenye umri wa miaka 27. (Football
Transfers)

WINGA WA NAPOLI SOKONI

WAKALA wa winga wa Georgia, Khvicha Kvarat-
skhelia, amesema mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 23 ataondoka Napoli ikiwa klabu hiyo ya Ita-
lia itapokea ofa ambayo haiwezi kukataa. (Gazzetta
dello Sport)

UNITED YAMZUIA MASON

MABOSI wa Manchester United wanatarajiwa
kumzuia, Mason Greenwood, kwenda Marekani
kwa ziara ya kujiandaa na msimu mpya baada ya
mshambuliaji huyo wa England mwenye umri wa
miaka 22 kurejea kutoka Getafe alipokuwa kwa
mkopo. (Star)

CHELSEA YASAKA FAIDA

CHELSEA itategemea mauzo ya faida msimu huu
ili kufadhili mipango yao ya uhamisho, huku bodi
ya The Blues hao kilenga kuwaondoa wachezaji wa
nyumbani akiwamo kiungo wa kati wa England,
Conor Gallagher mwenye umri wa miaka 24, beki
wake, Trevoh Chalobah (24), na mshambuliaji wa
Albania, Armando Broja (22). (Team talks)

SUMMERVILLE ANUKIA CHELSEA .

CHELSEA imeweka winga kuwa moja ya vipaum-
bele vyao, huku mchezaji wa kimataifa wa Uholanzi
mwenye umri chini ya miaka 21 wa Leeds United,
Crysencio Summerville, akiwa mmoja wa walengwa
wao wakuu. (Team Talks)

MAINOO KUULA UNITED

KLABU ya Manchester United imefanya mazun-
gumzo ya awali kuhusu kuongeza mkataba wa ki-
ungo wa kati wa England, Kobbie Mainoo, kufuatia
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 18 kuwa na
kiwango kizuri msimu huu. (Manchester Evening
News)

UGORJI AGEUKA LULU

KLABU za Ligi Kuu England zinamfuatilia msham-
buliaji wa Birmingham City aliye na umri wa chini
ya miaka 16, Tobey Ugorji. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

KUTWAA MATAJI MATATU

@ @ @®)\ishambuliaji huyo amshangaa Trent ambaye hajafikia

rekodi...
MANCHESTER, England

MSHAMBULIAJI wa Manches-
ter City, Erling Haaland, amejibu
madai ya Trent Alexander-Ar-
nold, kuhusu mataji ya Liverpool
yana maana zaidi ya City, akisema
beki huyo hajui hisia za kushinda
mataji matatu.

Mchuano mkali kati ya timu
mbili za England zilizofanya vi-
zuri zaidi katika kipindi cha mi-
aka mitano iliyopita umeibuka
mbele ya klabu hizo mbili bora
za sasa za Ligi Kuu England am-
bazo zitamenyana kesho kwenye
Uwanja wa Anfield.

“Kama anataka kusema hivyo,
sawa. Nimekuwa hapa mwaka
mmoja na nikashinda mataji
matatu na ilikuwa ni hisia nzuri,

sidhani kama anajua vizuri hisia
hizi,” alisema Haaland akiiambia
Sky Sports.

Ushindi wa Ligi Kuu, Kombe
la FA na Ligi ya Mabingwa Ulaya
mwaka jana. ,Ndivyo nilivyohisi
msimu uliopita na ilikuwa nzuri
sana. “Wanaweza kuongea kadri
wanavyotaka, au anaweza kuzun-
gumza vile anavyotaka. Sijui kwa
nini anafanya hivyo, lakini sijali.”

City wameshinda mataji 14 tan-
gu Pep Guardiola achukue miko-
ba kama mwaka 2016, ikilingan-
ishwa na mataji saba ya Liverpool
tangu Jurgen Klopp atue klabuni
hapo.

Katika mahojiano na jarida la
Four Four Two, Alexander-Ar-
nold alisema uwezo wa matumizi
wa timu hizo mbili unamaanisha

mataji ya Liverpool yana thamani
zaidi.

“Tukikumbuka enzi hizi, inga-
wa (City) imeshinda mataji mengi
kuliko sisi na pengine imekuwa
na mafanikio zaidi, mataji yetu
yatakuwa na maana zaidi kwetu
na kwa msingi wa mashabiki wetu
kwa sababu ya hali za kifedha ka-
tika klabu zote mbili,” alisema.

“Jinsi klabu zote mbili zimejen-
ga timu zao na jinsi tulivyofanya,
pengine ina maana zaidi kwa
mashabiki wetu. Ni ngumu. Tu-
napingana na mashine ambayo
imeundwa kushinda, hiyo ndiyo
njia rahisi ya kuielezea City.“

Liverpool wanaongoza dhidi ya
Manchester City kwa pointi moja
huku zikiwa zimesalia mechi 11
kabla ya mechi yao ya kesho.
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BARCA YAFIKIRIA KUMUUZA PEDRI

BARCELONA, Hispania

BARCELONA inatajwa inafikiria
kumuuza, Pedri baada ya kiungo
huyo kupata jeraha lingine wik-
iendi.

Pedri alipata tatizo la misuli
kabla ya kwenda mapumziko Bar-
ca wakitoka sare ya bila kufunga-
na na Athletic Club, akionekana
kupata jeraha hilo wakati akipiga
pasi kwa Raphinha.

Kiungo huyo amegundulika ku-
pata jeraha huku kocha, Xavi Her-
nandez, akikiri Pedri anaweza
kuwa nje ya uwanja “kwa muda
mrefu”.

Licha ya kuwa na umri wa
miaka 21 pekee, Pedri amekosa

michezo 69 kutokana na ma-
jeraha mbalimbali ya misuli ya
paja - hasa kukosa kucheza kwa
miezi mitatu msimu huu tayari
baada ya kuchechemea wakati
wa mazoezi Agosti, mwishoni
mwaka jana.

Kutokana na matatizo ya mara
kwa mara ya Pedri, AS imeripoti
La Blaugrana wanatamani ku-
pata suluhu yake.

Ingawa klabu ingependa kue-
ndelea kumshikilia kiungo huyo
mchanga, ripoti inasema suluhu
moja ambayo halijazuiwa ni ku-
punguza hasara na kumuuza Pe-
dri siku zijazo.

Ripoti kutoka Hispania hapo

Klopp aelezea
jeraha la Konate

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amesema
kumtoa Ibrahima Konate
katika mchezo wa Ligi ya
Europa waliposhinda mabao
5-1 dhidi ya Sparta Prague
ilikuwa ni tahadhari tu.
Wekundu hao walipata ushin-
di wa 16 bora wa mkondo wa
kwanza katika mji mkuu wa
Czech lakini kulikuwa na hofu
kubwa Konate alipotolewa
mwanzoni mwa Kipindi cha
pili.

Klopp amedai jeraha hilo

si kubwa lakini bado hana
uhakika kuhusu kupatikana
kwa mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Ufaransa katika
mechi muhimu dhidi ya Man-
chester City itakayochezwa
kesho.

Kocha huyo wa Ujerumani

&

alilambia TNT Sports: “Bado
hatujui.

“Ibou aliniambia aliponipita
wakati huo, ‘Nilifikiri ikiwa
nitafanya mbio nyingine basi
inaweza kuwa mbaya.’
“Anapaswa kuwa sawa
kucheza Jumapili lakini hatu-
jui. Joe Gomez yuko sawa,
amecheza sana.

“Basi tuone na Ibou. Uin-
gizwaji wake ulikuwa wa
tahadhari.”

Darwin Nunez alikuwa nyota
wa mchezo katika ushindi
wa Kuvutia wa Liverpool wa
Prague, mshambuliaji huyo
wa Uruguay akifunga mabao
mawili zaidi.

Na la kwanza kati yao, bao la
mguu wa kulia kutoka umbali,
lilikuwa la mita 1,000 la uta-
wala wa Klopp Liverpool.

.
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C

QI standurg

awali zilidokeza Bayern Mu-
nich na Paris Saint-Germain
zilikuwa zinamwania kiungo
huyo, huku Juni, mwaka
2023, AS ikisema kiungo
huyo alikuwa na ofa kabam-

be ya euro milioni 100 ili-
yokataliwa na Barca.
Barcelona pia wamekuwa
wakihusishwa na wachezaji
kadhaa wanaotarajiwa kusa-
jiliwa katika safu ya kiungo

kabla ya dirisha la usajili la
majira ya joto.

Nyota wa Arsenal, Jorginho
anasemekana “kufurahish-
wa” na nia iliyoonyeshwa na
klabu hiyo ya Katalunya.

]
Arteta asisitiza anahitaji straika

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel
Arteta amethibitisha kiwango
cha karibuni cha ufungaji wa
klabu hiyo haubadilishi mi-
pango ya kusajili mshambuliaji
mpya katika dirisha la majira
ya joto.

Washikabunduki hao wame-
kuwa timu ya kwanza katika
historia ya miaka 136 ya soka
la Ligi Kuu England kufunga
mabao matano au zaidi katika
mechi tatu mfululizo za ugeni-
ni walipoichapa Sheffield Unit-
ed 6-0 Jumatatu iliyopita.

Wakiwa nyumbani wiki za
hivi karibuni, pia wamefunga
mabao manne dhidi ya New-
castle, matatu dhidi ya Liver-
pool na manne dhidi ya Crys-
tal Palace.

Lakini nia ya kuzama sokoni
kwa mshambuliaji bado iko
pale pale.

“Hapana, mipango tuliyo-
nayo kwa majira ya joto iko
wazi sana na ilifanyika karibu
mwanzoni mwa msimu, kuele-
wa kile tunaweza kuwa nacho,

hali ya mikataba tuliyonayo na
baadhi ya wachezaji na jinsi
tunavyotaka kuboresha na ku-
dumisha kiwango cha timu,”
alisema Arteta.

“Kufunga mabao mengi hivi
karibuni hakika hakujabadili-
sha chochote.”

Arsenal walitumia pauni
milioni 45 kumnunua Gabriel
Jesus mwaka 2022 na Mbrazil
huyo analeta nguvu zake kwe-
nye timu, lakini kufunga ma-
bao mara kwa mara sio moja
wapo.

Wameshiriki mabao mengi
badala yake, huku Bukayo
Saka,  Gabriel = Martinelli
na Martin Odegaard wote
wakifunga mara 15 Kkatika

mashindano yote msimu uli-
opita.

Saka amefikisha magoli 16
tayari mnamo 2023/24, lakini
Leandro Trossard (10) ndiye
mchezaji mwingine pekee ali-
yepata takwimu mbili.

Kwa ujumla, wanakosa
mwelekeo thabiti katika juku-
mu la ‘namba tisa’ kama Man-
chester City ilivyo na Erling
Haaland.

Arsenal kwa muda mrefu
imekuwa ikivutiwa na Ivan
Toney wa Brentford lakini
bei iliyopunguzwa iliondoa
uwezekano wa kumsajili Janu-
ari.

Bosi wao Thomas Frank am-
ethibitisha mshambuliaji huyo
wa England ambaye mkataba
wake unamalizika 2025, huen-
da akauzwa mwishoni mwa
msimu huu.

Arteta alikataa kuhusishwa
na Toney: “Siongei kuhusu
mchezaji mwingine yeyote
kwa sababu kama sivyo ni la-
zima nimtenge kila mchezaji
sokoni kwa sababu tunahu-
sishwa na wachezaji wengi.”
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TANZANITE KAMILI KUWAVAA
UGANDA ALL AFRICAN GAMES

Na Saada AKida

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wanawake
ya umri chini ya miaka 20 (Tanzanite),
inarusha karata yake ya kwanza katika
mashindano ya All Africa Games kwa
kuivaa Uganda leo kwenye Uwanja wa
Cape Coast Sports ulioko nchini Ghana.

Mechi hiyo itachezwa kuanzia saa 2:00
usiku kwa saa za Tanzania.

Tanzanite imepangwa Kundi A ikiwa
pamoja na wenyeji Ghana na Ethiopia
ambao walikutana jana jioni.

Kocha Mkuu wa Tanzanite, Bakari
Shime, alisema maandalizi kuele-

kea mechi hiyo yameenda vizuri na
wachezaji wake wapo tayari kwa ajili ya
kupambana kuanza vyema mashindano
hayo.

Shime alisema mechi hiyo dhidi ya
Uganda anatarajia itakuwa ngumu na

yenye ushindani mkubwa kwa sababu
ya ubora wa wapinzani wao na kufaha-
miana.

Kocha huyo alisema hana hofu na
mechi hiyo kutokana na maandalizi
yaliyofanywa na kikosi chake ambacho
kitaingia dimbani kwa ajili ya kusaka
ushindi.

“Maandalizi yalifanyika tangu nyum-
bani, hapa nchini Ghana tumekuja kuwe-
ka mipango yetu ya kimbinu na kiufundi
kuhakikisha tunapata matokeo mazuri
katika mchezo wetu wa kesho (leo) dhidi
ya Uganda,” alisema Shime.

Aliongeza anaimani na vijana wake
ambao wana morali nzuri ya kuwakabili
wapinzani wao na kila mmoja anabhitaji
kuweka rekodi ya kushinda mchezo wa
kwanza wa mashindano hayo.

Naye nahodha wa Tanzanite, Irene Ki-
sisa, alisema wachezaji wote wako katika

hali nzuri na wanaahidi kupambana ili
kuipeperusha vyema bendera ya Tanza-
nia.

Kisisa alisema kila mechi kwao ni sawa
na fainali na malengo yao ni kusonga
mbele katika mashindano hayo yaliyoan-
za jana jijini Accra.

JKila mechi ni muhimu, tunawa-
heshimu wapinzani wetu, tutacheza nao
kwa nidhamu na hatutafikiria matokeo
ya nyuma, tunafahamiana kwa sababu
tunakutana katika mashindano ya CE-
CAFA,“ alisema Kisisa.

Baada ya mechi ya leo, Tanzanite
itashuka tena uwanjani kuvaana na we-
nyeji Ghana mechi itakayochezwa Machi
12, mwaka huu kwenye Uwanja wa Cape
Coast na itamaliza hatua hiyo ya awali
Machi 15, kwa kupambana na Ethiopia
kwenye Uwanja wa Elmina.

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Ufukweni wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mashindano ya kimataifa

ya COSAFA yatakayofanyika baadaye mwezi huu nchini Afrika Kusini. PICHA: TFF

KMC vasaka rekodi ya 2024

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa KMC umesema wamewe-
ka nia ya kuhakikisha wanapata ushindi
wa kwanza mwaka huu katika mechi yao
ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Tab-
ora United itakayochezwa kesho kwenye
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam.

Ofisa Habari wa KMC, Khalid Chuku-
chuku, aliliambia gazeti hili baada ya
muda mrefu timu yao kutopata ushin-
di, sasa wamejipanga vyema kumaliza
ukame unaowakabili, na wanawaonya

wapinzani wao kujiandaa kukutana na
,siku ngumu’ katika soka.

~Tunakwenda kucheza dhidi ya Tabora
United, mechi ya kwanza tulitoa sare, tu-
najua wana timu nzuri lakini sisi KMC tu-
nazihitaji zaidi pointi tatu kuliko wao na
tutakuwa nyumbani.

Tumeshuka hadi nafasi ya sita tukiwa
na pointi 25, wenzetu Coastal Union na
Prisons wametupita, hapo utaona kabisa
tunahitaji ushindi ili tuwafuate juu, kuna
nafasi ya nne pale inapiganiwa na in-
aonekana kutakuwa na vita kubwa sana

ili kuipata,” alisema Chukuchuku.

KMC itashuka uwanjani kupigania
ushindi wa kwanza mwaka huu, mara
ya mwisho ilipata ushindi Desemba 2,
mwaka jana baada ya kuifunga Mashujaa
FC mabao 3-2, na tangu hapo imecheza
mechi tisa bila kupata ushindi wowote,
ikitoa sare sita na kupoteza michezo mi-
tatu.

Mechi zilizofuata KMC ilichapwa ma-
bao 5-0 dhidi ya Azam, mabao 3-0 na
Yanga na Jumanne iliyopita ilipoteza dhi-
di ya Thefu kwa kufungwa goli 1-0.

Mgunda akanusha
kutakiwa Singida

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba Queens,
Juma Mgunda, amekanusha taarifa
yuko katika mipango ya kujiunga
na Singida Fountain Gate inay-
oshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara.
jana, Mgunda ambaye ni Mkuru-
genzi wa Ufundi wa Simba, alisema
hajafanya mazungumzo na kion-
gozi yoyote wa Singida Foun-

tain Gate na hafahamu chochote
kuhusu mchakato huo.

Mgunda alisema hajui taarifa hizo
zimetokea wapi na kuongeza yeye
bado ni mwajiriwa na Simba.

,Siku zote kocha kutakiwa na timu
nyingine ni kawaida, lakini mpaka
sasa sijui lolote kuhusu kutakiwa
na Singida Fountain Gate kwa
sababu hawajaja kwangu, hivyo
siwezi kuongea chochote kuhusu
hilo,* alisema kocha huyo wa
zamani wa Coastal Union.

Kocha huyo mkongwe nchini
alisema atakuwa katika nafasi ya
kuelezea hatima yake pale muda
utakapofika na kwa sasa hana
lolote la kufafanua.

,Kuhusu kama wakija nitafanya
nini, hiyo ni ramli, na kama wakija
kuna mengi ya kufanya, ambayo
ni mazungumzo, maelewano, Kila
upande uridhike, kuna matakwa
va kutekelezwa au kutotekelezwa,
hapo utaona mlolongo ni mrefu
sana, lakini ni mpaka kwanza waje
kama ni kweli, kwa sababu naru-
dia tena sijapata taarifa yoyote
kuhusu hilo,“ Mgunda alisema.
Baada ya Singida Fountain Gate
kutimua benchi lote la ufundi
akiwamo aliyekuwa Kocha Mkuu,
Thabo Senong, tetesi zilienea timu
hiyo huenda ikamtangaza Mgunda
kubeba mikoba ya kuiongoza klabu
hiyo.

Timu hiyo kwa sasa ipo chini va
Ngawina Ngawina, akikaimu hadi
watakapoikabili Simba Jumanne
ijayo, kwa mujibu wa Mkuu wa
Idara ya Habari na Mawasiliano
ya Singida FG, Hussein Massanza,
watatangaza kocha mpya.

Mara ya mwisho timu hiyo kupata
ushindi ilikuwa ni Novemba 27,
mwaka jana ilipoifunga Coastal
Union mabao 2-1, tangu hapo
haijaonja ladha ya ushindi ikicheza
mechi nane, ikipoteza tano na ku-
toa sare tatu.

Desemba Mosi mwaka jana, ilitoka
sare ya mabao 2-2 dhidi ya JKT
Tanzania, Na sare nyingine na
KMC, kabla ya kwenda kukutana
na kipigo cha bao 1-0 kutoka kwa
Geita Gold, ikafungwa bao 1-0
dhidi ya Kagera Sugar, ikapokea
kipigo kingine cha mabao 3-1 ku-
toka kwa Prisons, na kwenda kutoa
sare ya bao 1-1 dhidi ya Taboara
United.

Baada ya hapo ikachapwa bao 1-0
dhidi ya Azam kabla ya kufungwa
mabao 2-0 dhidi ya Mtibwa Sugar.
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Nipashe

Haaland aeleza hisia kutwaa mataji matatu

Kiungo Mkon-
gomani wa
Yanga, Maxi
Nzengeli
(kushoto),
akijiandaa
kumtoka
nyota wa
Namungo FC,
. Jacob Ma-
sawe, katika
mechi ya Ligi
Kuu Tanzania
Bara iliyoche-
zZwa kwenye
Uwanja wa
Majaliwa ul-
joko Ruangwa
mkoani, Lindi
jana. Yanga
ilishinda
mabao 3-1.
PICHA:
MTANDAO

YANGA KILELENI

® ® ®N\i baada ya kuichapa Namungo, huku
Aziz Ki akiendelea kutupia...

Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu
Bara, Yanga wamerejea tena katika
kilele cha msimamo wa ligi hiyo baada
ya kutoa kipigo cha mabao 3-1 kwa
Namungo, mechi ikichezwa kwenye
Uwanja wa Majaliwa ulioko Ruangwa,
Lindi jana.

Ushindi wa Yanga jana umeifanya
timu hiyo kufikisha pointi 46, ikiipiku
Azam FC yenye pointi 44 ambayo ili-
kuwa ikiongoza ligi hiyo, ingawa vinara
hao wamecheza mechi 17, huku Azam
ikiwa imeshashuka dimbani katika
michezo 20 mpaka sasa.

Kiungo mshambuliaji wa Yanga raia
wa Burkina Faso, Stephane Aziz Ki,
alifunga bao moja akifikisha magoli 11,
pungufu ya kinara wa sasa, Feisal Salum
JFei Toto" wa Azam, Mudathir Yahaya
akipachika goli la saba msimu huu huku
straika Clement Mzize akifikisha mabao
manne.

Beki wa Yanga kutoka Zanzibar, Ibra-
him Hamad ,Bacca’ alijifunga mwe-
nyewe na kufanya idadi ya mabao ya
kujifunga kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara mpaka sasa kufikia matano.

Mabingwa hao walilazimika kusubiri

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

hadi dakika ya 53 walipohesabu bao
la kwanza kupitia Mudathir baada ya
kwenda mapumziko wakiwa hawa-
jafungana.

Kiungo huyo ambaye siku za karibuni
amekuwa na uwezo wa kufumania nya-
vu, alipachika bao baada ya kazi nzuri
iliyofanywa na Augustin Okra, aliyeam-
baa na mpira wingi ya kulia, akauachia
mpira kwa Stephane Aziz Ki, ambaye
naye hakuwa mchoyo, akampenyezea
mfungaji aliyeuweka wavuni kirahisi.

Tliwachukua dakika tatu Yanga kuan-
dika bao la pili, safari hii likiwekwa nya-
vuni na Mzize, ambaye alimnyang‘anya
mpira Derrick Mukombozi na kwenda
kumsabahi kipa wa Namungo, Jonathan
Nahimana, kwa kuukwamisha mpira
wavuni.

Safari hii mfungaji ni Aziz Ki, mpira
ukianzia kwa Mudathir, akaupeleka kwa
Yao Kouassi ambaye aliondoka kwa kasi
na kumpa pasi ya upendo mfungaji ali-
yeumalizia wavuni.

Bacca alijikuta akiusukumiza mwe-
nyewe mpira ndani ya wavu kutokana
na krosi ya Emmanuel Charles dakika
ya 70 ya mchezo.

Yanga ilifika kwa mara ya kwanza lan-
goni kwa Namungo dakika ya 11, baada

ya Okra kuambaa na mpira wenye win-
gi ya kushoto, kabla kumimina majaro,
ambapo shuti la kushoto la muungan-
ishaji, Aziz Ki, lilikosa shabaha na mpira
kutoka nje sentimeta chache.

Beki, Mukombozi alifanya kazi ya zi-
ada dakika ya 18, alipouwahi mpira wa
krosi ya Yao Kouassi kabla haujamfikia
Clement Mzize aliyekuwa anausubiri
aukwamishe wavuni, akautoa nje na
kuwa kona.

Kipa raia wa Burundi, Nahimana ali-
fanya kazi ya ziada dakika tano kabla ya
mapumziko, aliporuka pembeni kama
nyani, kulifuata shuti kali la kushtukiza
lililopigwa na Salum Aboubakar ,Sure
Boy:.*

Kipindi cha pili, Yanga ilionekana ku-
ingia na kuanza kucheza mpira wa kasi
zaidi tofauti na kipindi cha kwanza, na
iliwalipa kwa kupata mabao hayo.

Dakika 20 kabla mechi kumalizika,
Namungo ilionekana kubadilika na ku-
fanya mashambulizi mfululizo, lakini
wachezaji wake hawakuwa makini na
walikuwa wanapiga mashuti yao nje, li-
cha ya kubaki na kipa, Metacha.

Kwa matokeo hayo, Namungo inabaki
nafasi ya saba kwa pointi 23, ikiwa im-
echeza mechi 20.

Simba, Coastal
kumaliza ubishi

Na Saada Akida

IKIWA bila ya Kocha Mkuu, Abdelhak
Benchikha aliyerejea kwao Algeria,
Simba inatarajia kukutana na Coastal
Union katika mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara itakayochezwa leo kuanzia
saa 12:00 jioni kv\/enye Uwanja wa CCM
Benchikha aliondoka nchini Machi

7, mwaka huu na kurejea kwao kwa
ajili ya kuhudhuria darasa maalumu

la kuongeza taaluma yake ya ukocha
ambalo limeandaliwa nchini humo.
Simba itashuka dimbani ikiwa na
jeraha la kupoteza mechi yake iliyopita
dhidi ya Tanzania Prisons kwa kukubali
kichapo cha mabao 2-1, inahitaji ushin-
di ili kurejesha furaha kwa mashabiki
na wanachama wake.

Simba pia leo itakosa huduma ya beki
wao, Henock Inonga, aliyeumia katika
mazoezi na kurejeshwa Dar es Salaam
kwa ajili ya matibabu, huku habari nje-
ma ikiwa ni kurejea kwa Wilson Onana,
ambaye amepona majeraha yake.
Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Msaidizi wa Simba, Selemani Ma-

tola, alisema siku zote Coastal Union
wanapokuwa nyumbani kwao mechi
inakuwa ngumu na sasa itachagizwa na
matokeo yao ya mwisho.

Matola alisema mechi hiyo pia itakuwa
na ushindani na kwa kufahamu hilo,
Simba imejiandaa kukabiliana na
Ugumu na ubora wa wapinzani wao ili
kupata matokeo chanya.

Naye kipa wa Simba, Ally Salim,
alisema wako tayari kukabiliana na
Coastal Union na wamejiandaa kupam-
bana ili kuhakikisha wanavuna alama
tatu muhimu.

“Baada ya kupoteza mechi ya kwanza
presha imekuwa kubwa sana kwa
wachezaji lakini tumejiandaa kusahau
matokeo ya nyuma, tunahitaji ushindi
katika mchezo wa kesho (leo). Hatu-
jakata tamaa bado ligi ni ndefu na
kikubwa tunahitaji kushinda mechi zi-
lizopo mbele yetu,” alisema kipa huyo.
Naye Kocha Mkuu wa Coastal Union,
David Ouma, alisema baada ya kuvuna
pointi moja ugenini wamerejea ny-
umbani kwa ajili ya kutafuta matokeo
chanya dhidi ya Wekundu wa Msim-
bazi.

“Hautakuwa mchezo rahisi kwa sababu
wapinzaji wetu Simba wametoka
kupoteza mechi hivyo wanahitaji
matokeo, lakini hata sisi pia tunahitaji
kutafuta alama muhimu na kuhakikisha
tunatumia vizuri uwanja wa nyum-
bani,” alisema Ouma.

Il
oM




