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Rais Samia
Suluhu Has-
san pamoja
Rais wa Benki
va Maende-
leo ya Afrika
(AfDB), Dk.
AKinumwi
Adesina
(kushoto),
wakifungua
pazia kuweka
jiwe la msingi
la mradi wa
ujenzi wa
barabara ya
mzunguko
wa nje ya

Km 112.3,
katika eneo la
Dodoma jana,
itakayotoka
lhumwa -
Matumbulu

- Nala -Veyula
- lhumwa.
PICHA: IKULU

Shughuli za kibinadamu tishio Bwawa la Nyerere

Na Salome Kitomari,
DODOMA

BUNGE limeishauri serikali
kuchukua hatua za haraka ku-
nusuru bwawa la kuzalisha
umeme la Mwalimu Nyerere
kutokana na shughuli za kibi-
nadamu zinazoharibu mazin-
gira kwenye Bonde la Mto Kil-
ombero, zikitishia upatikanaji
wa maji. Vilevile, uharibifu
huo unatishia mradi wa reli ya
kisasa (SGR) ambayo itatege-
mea umeme kutoka Bwawa
la Mwalimu Nyerere. Chombo
hicho cha kutunga sheria pia
kimeshauri kupandisha hadhi

Bonde la Mto Kilombero kuwa
Hifadhi ya Taifa ili kulitumia
Jeshi la Uhifadhi kulinda na
kuelimisha jamii pamoja na
kuwaondoa wananchi wote
wanaofanya shughuli za ki-
jamii kwenye eneo hilo. Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ardhi,
Maliasili na Utalii, Ally Makoa,
akiwasilisha taarifa ya kamati
hiyo bungeni jana, alisema
kero zinazolikabili Bonde la
Kilombero ni kubwa na zina-
takiwa kushughulikiwa kwa
jicho la pekee.

Alisema bonde hilo lime-
bainika kuwa linakabiliwa
na kero za matumizi mabaya

ya ardhi ya bonde kama vile
uvamizi wa shughuli za kibin-
adamu zisizo endelevu kama
vile uvuvi, kilimo, ufugaji na
uanzishwaji wa makazi holela.
“Hali hiyo imeathiri kwa ki-
wango kikubwa uhifadhi wa
bonde na kutishia kupoteza
sifa ya kuendelea kuwa moja
ya maeneo manne yaliyotam-
buliwa kama yenye ardhi
oevu, kupungua kwa mtiririko
wa maji kuelekea Bwawa la
Nyerere na hivyo kutishia
uendelevu wa mradi wa ku-
fua umeme na mradi wa SGR
unaotegemea umeme kutoka
bwawa hilo,” alihadharisha.

Makoa pia

alisema :

kunachangia kutoweka au ku- :
pungua kwa bioanuai za wan- :

yamapori, misitu na samaki.

“Bunge linaishauri serikali
kutekeleza mambo yafuatayo; :
kulinda mazingira yasiend- :
elee kuharibiwa na shughuli :
za kijamii na kiuchumi zina- :
zoendelea, kuimarisha ulinzi :
wa bonde kwa kutumia Jeshi :
la Uhifadhi pamoja na kuwa- :

shirikisha wananchi

katika :

shughuli za uhifadhi wabonde :
na kuwaelimisha wananchi :

wanaozunguka

hifadhi ya :

bonde kuhusu umuhimu wa :

kulinda na kulihifadhi bonde.

Shahidi kesi ya Mbowe augua Kizimbani, kesi yaahirishwa

Na Kulwa Mzee

SHAHIDI wa 13 wa Jam-
huri katika kesi ya ugaidi in-
ayomkabili Mwenyekiti wa
CHADEMA, Freeman Mbowe,
na wenzake watatu, Inspekta
Tumaini Swila, amezidiwa
akiwa kizimbani, akidai ha-
jisikii vizuri, hivyo kuomba
kesi iahirishwe kwa madai
kwamba hawezi kuendelea
kuhojiwa.

Hayo yalitokea jana Ma-
hakama Kuu Divisheni ya Ma-
kosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi, mbele ya Jaji Joachim
Tiganga, wakati akihojiwa na
Wakili wa Utetezi, Peter Ki-
batala.

Shahidi alihojiwa kuanzia
saa 4:00 asubuhi, lakini il-
ipofika saa 7:45 mchana, Wak-
ili wa Serikali Mwandamizi,
Robert Kidando, aliomba kesi
iahirishwe kwa madai kuwa
shahidi kapata tatizo ghafla.

“Mheshimiwa Jaji, shahidi
hajisikii vizuri kabisa na ka-
pata tatizo ghafla. Tunaomba
shauri liahirishwe hadi kesho

tuone itakuwaje baada ya ku-
pata matibabu,” alidai Kidan-
do. Wakili Kibatala alipinga ak-
idai shauri hilo linaahirishwa
kwa sababu nyingine na si
sababu ya ugonjwa.

Mahakama baada ya kusiki-
liza hoja hizo ilikubali kuahiri-
sha shauri hilo hadi leo saa
3:00 asububhi.

Kabla ya kuugua, katika
ushahidi wake, Swila alidai
wakati washtakiwa Halfani
Bwire, Adamu Kasekwa na
Mohammed Ling'wenya wa-
nakutana na Luteni Dennis
Urio, Mbowe alikuwa hawajui.

Shahidi alidai hafahamu
kama baba yake Ling'wenya
baada ya mwanawe kuchuku-
liwa na Urio aliitisha kikao cha
familia kujadili suala hilo.

Inspekta Swila alidai wakati
Urio anazungumza na Mbowe
hakuwapo lakini si lazima
kupima maneno ya Mbowe na
Urio bali yafanyiwe kazi ma-
neno ya Urio.

Shahidi alidai kuwa haku-
wahi kwenda Cassa Motel am-
bako Mbowe alikutana na Urio

na kwamba hakuwahi kwenda
Kikosi cha 92 KJ Ngerengere
kuchunguza kama Urio ali-
kuwa bado yuko kazini. Alidai
kuwa hafahamu kikosi hicho
na wala hafahamu kama Lu-
teni Urio baada ya kurejea
kutoka  Darfur alikamatwa
kikosini baada ya kutajwa na
Kasekwa.

Shahidi huyo alidai kuwa
ukituma fedha kwa ajili ya
kufadhili ugaidi ikaenda ku-
tumika kwa kilimo utakuwa
umefadhili ugaidi.

Alidai Mbowe alimtumia
Luteni Urio Sh. 500,000 kwa
qjili ya kufadhili vitendo vya
ugaidi, kulipua vituo vya
mafuta, kukata miti baraba-
rani na kuwadhuru viongozi
wa serikali.

Hata hivyo, alidai kuwa
hafahamu kama Luteni Urio
alitoa Sh. 300,000 katika Sh.
500,000 anazodai kutumiwa
na Mbowe, akawapa Lijenje
na Bwire.

Akisoma  maelezo ya
mshtakiwa wa pili, Kasekwa,
alidai kuwa alilipwa Sh. 87,000

na Luteni Urio.

Wakili Kidando alipinga
shahidi kuhojiwa kwa ku-
tumia maelezo ya Luteni Urio
lakini Wakili Kibatala alipinga
akidai maombi ya kupinga
yasikubaliwe kwa kuwa wana-
taka kuficha ushahidi.

Hata hivyo, mahakama ili-
kubali maelezo hayo yaend-
elee kutumika kwa ajili ya sha-
hidi kuhojiwa maswali kwa
sababu ni mpelelezi katika
kesi hiyo.

Baada ya kuruhusu maele-
70 hayo yatumike, muda mfu-
pi upande wa Jamhuri kupitia
Wakili Kidando waliomba kesi
iahirishwe kwa madai ya sha-
hidi hajisikii vizuri kabisa.

Shahidi wakati anapanda
kizimbani asubuhi alidai ma-
hakamani kwamba hayuko
vizuri, alianza kujisikia vibaya
tangu juzi jioni lakini ataende-

lea kutoa ushahidi.
Washtakiwa katika  kesi
hiyo ni Mbowe, Kasekwa,

Ling'wenya na Mbowe ambao
wanashtakiwa kwa kula njama
kufanya vitendo vya kigaidi.

. ]
Samia: Nasikia
sauti ya Magufuli

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema kila
anaposhiriki matukio ya uzinduzi wa miradi
mbalimbali, amekuwa akisikia sauti ya Rais wa
awamu ya tano, Hayati Dk. John Magufuli, ikim-
kumbusha juu ya miradi aliyoiasisi.
doma wakati wa hafla ya kuweka jiwe la msingi
kwenye ujenzi wa barabara ya mzunguko wa
nje ya jiji hilo yenye urefu wa kilomita 112.3.

“Mwenzenu siku kama ya leo toka asubuhi
huwa nasikia sauti ya mtangulizi wangu, Dk.
John Pombe Magufuli ananiambia kuhusu mi-
radi hii, kuhusu Dodoma kuwa makao makuu,
kuhusu mambo mengi na leo hii tunasimama
hapa kuweka jiwe la msingi la mradi huu.

“Lakini kazi hii Waswahili wanasema ‘ukiona
vyaelea ujue vimeundwa’. Kwa bahati nzuri
muundaji wa suala hili aliyetekeleza maono ya
Baba wa Taifa kuhamia Dodoma akataka kui-
panga Dodoma.

“Mungu amemchukua mapema, lakini alini-
achia urithi mzito na niliahidi mawazo yote
aliyoyaanzisha nakwenda kuyatekeleza kika-
milifu,” Rais Samia alisema.

Alibainisha kuwa uwekaji wa jiwe hilo la
msingi ni moja kati ya utekelezaji wa mawazo
aliyoyaanzisha Hayati Rais Magufuli.

“Nami niwaahidi kwa kuungwa mkono vy-
ema na Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB)
na wadau wengine tunakwenda kukamilisha
mradi huu wa ujenzi wa barabara ya mzunguko
kama alivyotaka ufanywe,” alisisitiza.

Rais Samia alisema kukamilika kwa ujenzi
wa mradi huo kutasaidia kuufungua Mkoa wa
Dodoma pamoja na kuiunganisha Tanzania na
mataifa mengine.

“Barabara hii inakwenda kuturahisishia
Tanzania kufanya biashara na Afrika kwa nchi
zingine kuja Tanzania na sisi kwenda maeneo
mengine ya Afrika,” alisema.

Rais Samia alisema mradi huo utakapokami-
lika utakuwa kichocheo kikuu cha kukuza uzal-
ishaji na usafirishaji kwenda kwenye masoko
ya bidhaa za mazao ya kilimo pamoja na zile za
viwandani ili kukuza uchumi wa nchi.

“Ni mategemeo yangu barabara hii wizara
husika kupitia TANROADS (Wakala wa Barabara
Tanzania), makandarasi pamoja na wasimamizi
wote kwa pamoja mtasimamia kuhakikisha
mradi huu ukamilike kwa wakati uliopangwa
ili kutoa fursa ya maendeleo kwa mtu mmoja
mmoja na taifa kwa ujumla,” aliagiza.

Rais pia aliwataka wananchi kutunza mi-
undombinu ya barabara kwa kuwa serikali
imekuwa ikitumia kiasi kikubwa cha fedha
kuitekeleza.

“Ujenzi wa kilomita moja ya barabara kwa
sasa ni kama Sh. bilioni 1.2 hadi bilioni 1.5, hivyo
wananchi mnapaswa kulinda miundombinu ya
barabara kwa kuacha kung'oa vibao vya alama
za barabarani pamoja na kubomoa,” alisema.

Rais wa AfDB, Dk. Akinwumi Adesina, alise-
ma wataendelea kushirikiana na Tanzania ka-
tika kufadhili miradi mbalimbali ya maendeleo.

Alisema anampongeza Rais Samia kwa kue-
ndelea miradi ambayo mtangulizi wake Hayati
Magufuli alikuwa ameiasisi.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame
Mbarawa, alisema lengo la mradi huo ni kuon-
doa msongamano wa magari katika Jiji la Do-
doma.

Alisema mradi huo wa ujenzi wa barabara za
mzunguko utatekelezwa kwa fedha za mkopo
wa masharti nafuu kutoka benki hiyo na Seri-
kali ya Tanzania.

“Barabara hii ya mzunguko ipo kilomita 20
kutoka katikati ya Jiji la Dodoma yenye urefu wa
kilomita 112.3 ambayo ujenzi wake utagharimu
kiasi cha Sh. bilioni 249.339,” alibainisha.
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Mfumo kuondoa

watoto mitaani waja

Na Richard Makore, MWANZA

SERIKALI imetangaza kuanzisha mfumo maal-
umu utakaowezesha kuondoa watoto wa mi-
taani na kuagiza walioko nyumbani kwa wazazi
wao ama walezi kubakia huko.

Kadhalika, serikali imesema inaandaa mpango
utakaokomesha vitendo vya ukatili wa kijin-
sia kwa wanawake na watoto nchini.
duzi wa kituo maalumu cha malezi na makuzi ka-
tika soko la Mirongo wilayani Nyamagana, Wa-
ziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalumu, Dk. Doroth Gwajima, alisema
mfumo huo utasaidia kumaliza tatizo la watoto
wa mitaani.

Alisema kuna sababu nyingi zinazochangia
watoto wa mitaani ikiwamo ukatili wanaofanyi-
wa na walezi ama wazazi wao pamoja na umas-
kini wa kipato katika familia.

Aliongeza kuwa kupitia mfumo huo, serikali
itahakikisha watoto wote wanaishi majumbani
badala ya kukaa mitaani na kuishi katika maisha
magumu.

Alitaja sababu zinginze zinazochangia kuwapo
watoto wa mitaani ni vitendo vya ndugu kudhu-
lumu mali za wajane, hali inayosababisha mama
kushindwa kuwatunza.

Akizungumzia mpango wa kukabiliana na tati-
zo la ukatili wa kijinsia, alisema serikali itaziwez-
esha familia za watoto wa mitaani ili zijimudu
kwa kipato.

Alisema familia nyingi zinashindwa kutunza
na kuwalea watoto wao kutokana na kuwa na
kipato kidogo, hali inayosababisha kukimbilia
mijini kuomba mitaani.

Aliongeza kuwa wizara yake inalinda makundi
yote ya kijamii wakiwamo watoto, wanawake,
wenye ulemavu pamoja na wanaume ili kuhakik-
isha wote wanakuwa na maisha mazuri na kuishi
salama.

Akizungumza katika uzinduzi katika kituo
cha malezi na makuzi, Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la Kutetea Haki za Wanawake na Watoto
la Kivulini, Yasin Ally, alisema, wameanza ku-
pambana na ukatili wa kijinsia kwa kuwasaidia
wanawake wanaofanya biashara katika masoko.

Aliongeza kuwa sehemu za masoko ni mion-
goni mwa maeneo yenye ukatili wa kijinsia, na
kwamba wameanzia huko kwa kutoa elimu, ku-
wajengea mazingira bora ya kufanyia biashara na
wengine kuwapatia mitaji.

Ofisa Mtendaji
MKkuu wa Taasisi ya
Tusonge, Debora
Mahanga (katikati),
akikabidhi msaada
wa vitu mbalimbali
kwa Msimamizi wa
Watoto wanaolele-
wa katika Kituo cha
watoto yatima cha
Msongola, Chris-
tina Charles, wakati
taasisi hiyo kwa
kushirikiana na uon-
g0zi na wanafunzi
wa Shule ya Zawadi
ya Mwembeni Ki-
vule, walipotembe-
Dar es Salaam jana.
PICHA: JUMANNE
JUMA

Dar yatakiwa hadhari Kasi maambukizi ya UVIKO-19

Na Sabato Kasika

WADAU wameshauri waka-
zi wa mkoani Dar es Salaam
kuchukua tahadhari na ku-
fuata maelekezo ya Wizara ya
Afya ikiwamo kupata chanjo,
ili kujikinga na ugonjwa wa
UVIKO-19.

Ushauri wao unatokana
na taarifa iliyotolewa juzi na
Mganga Mkuu wa Serikali, Dk.
Aifello Sichalwe, kuwa mkoa
huo unaongoza kwa idadi
kubwa ya watu waliothibi-
tika kuambukizwa virusi vya
ugonjwa wa UVIKO-19, kwa
kuwa na wagonjwa wapya 184
kati ya visa vipya 252 vilivyori-
potiwa.

Mkurugenzi wa Shirika la
Wanawake Katika Jitihada za
Kimaendeleo (WAJIKI), Janeth
Mawinza, alisema, bila wa-
nanchi kuchukua tahadhari,
ugonjwa huo unaweza kuen-
delea kujikita mkoani humo.

“Kwanza kabisa, Dar es Sa-
laam ina mwingiliano mkub-
wa wa watu kutoka ndani na
nje ya nchi, lakini watu ha-
wachukui tahadhari na kwa
mtindo huo wa maisha, un-

aweza kusababisha kuwapo
kwa tatizo hilo, kwani wengi
hawana muda wa kuchukua
tahadhari,” alisema Mawinza.

Alisema, serikali inaelekeza
kuepuka mikusanyiko isiyo ya
lazima, kutojazana kwenye
vyombo vya usafiri, kuvaa
barakoa, kunawa mikono kwa
maji tiririka, na kwamba kwa
sasa watu wengi hawazingatii
hayo.

“Usafiri mwingi kwa wakazi
wa Dar es Salaam ni ule wa
umma, lakini watu hawa-
chukui tahadhari, ninadhani
ipo haja ya kuongeza kasi ya
kuelimisha jamii na ikiweze-
kana hata kwa shuruti, kwani
ugonjwa upo,” alisema.

Alisema, wao kama WAJIKI
wana waelimishaji rika am-
bao wamekuwa wakipita
nyumba kwa nyumba katika
wilaya za Kinondoni, Ilala na
Temeke na kutoa elimu ya ku-
jikinga na ugonjwa huo.

Mkurugenzi wa Kituo cha
Taarifa na Maarifa cha Kip-
kilichoko chini ya Mtandao
wa Jinsia Tanzania (TGNP),
Seleman Bishagazi, alisema
sababu kubwa ya mkoa huo

kuongoza kwa vifaa vipya vya
UVIKO-19 ni dharau.

“Mkoa wa Dar es Salaam
unaweza kuwa unaongoza
kwa watu wake kuwa na dha-
rau dhidi ya corona, kwani
wanauchukulia ugonjwa huo
kama jambo la kawaida, hali
hiyo inachangia katika maam-
bukizi,” alisema Bishagazi.

Alisema, njia ambayo ita-
saidia kupunguza kasi ya
maambukizi, ni kuwawez-
esha waelimishaji ngazi ya
jamii ili wawe wanapita hata
nyumba kwa nyumba kuhim-
iza umuhimu wa kuzingatia
maelekezo ya wataalam wa
afya. “Waelimishaji ngazi ya
jamii wapo, lakini hawana juk-
waa la kuwawezesha kufanya
kazi hiyo. Ni vyema wakawez-
eshwa kama ilivyo kwa wen-
gine wakiwamo wa vikundi
vya VICOBA,” alisema.

Katika taarifa yake, Mganga
Mkuu alisema, visa vipya ni
kati ya watu 8,529 waliopim-
wa katika kipindi hicho, sawa
na asilimia tatu, na kwamba
visa hivyo vimeripotiwa kati-
ka kipindi cha Januari 29 hadi
Februari 6, mwaka huu, huku
wagonjwa wapya 76 kati ya 78

waliolazwa wakiwa ni wale
ambao hawajachanjwa na vifo
vilikuwa vitatu.

Kwamba, tangu ugonjwa
huu uliporipotiwa kwa mara
ya kwanza nchini Machi
2020 hadi kufikia Februari 6,
mwaka huu,, jumla ya watu
33,482 walithibitika ( sawa na
asilimia 7.6) kati ya 442,566
waliopima na jumla ya watu
792 wamepoteza maisha.

Alifafanua kuwa, kwa siku
ya Februari 6, mwaka huu,
wagonjwa mahututi tisa walir-
ipotiwa na wote walikuwa am-
bao hawajachanja chanjo ya
UVIKO-19 na mgonjwa mmoja
ameripotiwa kuwa kwenye
mashine ya kusaidia kupu-
mua na alikuwa hajachanjwa.

Mganga huyo alisema vifo
vitatu vilivyotokea kwa kip-
indi hicho katika mikoa ya Do-
doma, Morogoro na Manyara
vyote vilikuwa vya wagonjwa
ambao hawajachanjwa.

Aidha, alisema, tangu
kuanza kwa zoezi la uchanjaji
nchini mwaka jana, hadi ku-
fikia Februari 6, mwaka huu
jumla ya watu 2,117,387 (sawa
na asilimia 3.67) wamepata
dozi kamili ya chanjo.

MOPEH COMPANY LIMITED

Mabula ataja kipaumbele baada ya kuapishwa

Munir Shemweta na Magreth
Lyimo, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula, amesema wizara yake
itaanza ukaguzi na kuyatambua
maeneo yote yaliyotengwa kwa
ajili ya uwekezaji nchini.

Dk. Mabula alisema hayo jana
hapo alipozungumza na
waandishi wa habari muda mfupi
baada  ya kuapishwa na Samia
Suluhu Hassan kushika wadhifa
huo.

“Maeneo haya lazima tuyafanyie
ukaguzi pamoja na kuyatambua

yake inahitaji uhaulishaji ili kupun-
guza muda wa mwekezaji kusubiri
pale anapohitaji ardhi ya kufanya
uwekezaji,” alisema.

“Vipaumbele vya wizara havi-
wezi kwenda tofauti na vipaum-

bele vya Rais ambapo ameelekeza
suala zima la uwekezaji. Sisi wizara
tutafanya ukaguzi wa maeneo yote
yaliyotengwa tuyatambue na tujue
wenzetu wa TIC, TAMISEMI, EPZA
ardhi waliyo nayo ni kiasi gani na
wamepanga kufanya nini,” alise-
ma.

Kwa mujibu wa Waziri, hal-
mashauri kwa maana ya TAMI-
SEMI kupitia mipango kabambe
katika maeneo yao kuna maeneo
yaliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji
na wizara itahitaji kujua kiasi gani
cha maeneo yaliyoko yamepangwa
kwa makusudio gani.

Alisema lengo la wizara ni kut-
waa maeneo hayo kuwa chini ya
serikali ili mwekezaji atakapofika
serikali itajua sehemu sahihi
kumpeleka kwa kuwa kutakuwa na
kanzidata ya maeneo husika.

maeneo mengi ambayo yana fursa

nzuri za uwekezaji ambapo ardhi
Na. 5 ili kumilikiwa inabidi uhaul-
ishaji katika maeneo yaliyokusudi-
wa kuwa ya uwekezaji ufanyike
kwa ukamilifu na kuwe na umiliki
wa eneo ili mwekezaji atakapokuja
tusianze kufanya mikutano ya wa-
nanchi ili wakubali,” alisema Dk.
Mabula.

Kuhusu migogoro ya ardhi, Dk.
Mabula alisema migogoro ya ar-
dhi inagusa wizara tano za kisekta
na inatokea kwa sababu hapa-
jawekewa mpango wa matumizi ya
ardhi kwa nchi nzima na kubaini-
sha kuwa, wizara itazungumza na
Ofisi ya Rais TAMISEMI kwa maana
ya halmashauri zote ili kuona
kwa jinsi gani patakuwa na jambo
la makusudi kabisa la kuhakikisha
mengi yanapangiwa matumizi ya
ardhi.

)
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Email: i co.tz,

Box 590, Mob.,+255 0785 335544 , 0713 639979, 0673 335528, P. 0. Box 32372 Dar es Salaam - TANZANIA
Mob. +255 (0785335544, +255(0)673335528, +255(0)755731072,

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na LETSHEGO BANK tunatoa muda wa siku 14 kwa mdaiwa
aliyeorodheshwa kwenye jedwali hapa chini awe amelipa deni analodaiwa na
benki pamoja na gharama za Kampuni, kunyume na hapo tutalazimika kuuza kwa
njia ya mnada wa hadhara mali iliyowekwa kama dhamana ya mkopo aliokopa
kwa mujibu wa mkataba husika. Mnada utafanyika sehemu mali ilipo, siku na
tarehe kama itakavyotangazwa kwenye vipeperushi na gari la matangazo.

il.com Web: www.mopeh.co.tz

TAREHEYA | MUDA WA JINA LA MTEJA AINAYA | MAHALI DHAMANA ILIPO
MNADA MNADA DHAMANA

23 FEB 2022 | 10;30 NKANYANGA NYUMBA | GONGO LA MBO-ILALA
ASUBUHI COMPANY LIMITED

23 FEB 2022 | 15;00 KIVAULAM NYUMBA | GONGO LAMBOTO -
ALASIRI LUHANGA ILALA

23 FEB 2022 | 11.00AM PASTORI NYUMBA | GONGO LA MBOTO-ILALA
ASUBUHI MWASHUKA TEMBA

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi atatakiwa kulipa malipo ya asilimia 25% ya fedha taslim papo hapo baada ya
nyundo ya dalali, na ndani ya siku 14 toka siku mnada mnunuzi atatakiwa kulipa asilimia

75% ya salio.
Dhamana itauzwa jinsi ilivyo na sehemu ilipo.

@ N

hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.
Mali / dhamana zitauzwa kama zilivyo.

o1 >

Letshego Bank lililo karibu nawe.

Mnunuzi atakaposhindwa kutimiza sharti mojawapo hapo juu malipo ya awali

Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kwa namba zilizohapo juu ai: nenda tawi lolote la

116697802




4 NipaShe Alhamisi Februari 10, 2022

HABARI KITAIFA
Raia Korea mbaroni madai

kutaka kumhonga waziri

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Kupambana na
Rushwa na Uhujumu wa Uchumi Zan-
zibar (ZAECA), inamshikilia Mwalimu
Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Eden
kwa tuhuma za kutaka kutoa rushwa
kwa Waziri wa Elimu na Mafunzo ya
Amali Zanzibar, Simai Muhammed
Said.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Mkurugenzi wa mam-
laka hiyo, Makarani Ahmed, alimtaja

mtuhumiwa huyo ni Kang Juem Suek
(66), raia wa Korea Kusini.

Alisema Februari 8, mwaka huu,
saa tano asubuhi, mtuhumiwa huyo
alikamatwa kwa kosa la kumshawishi
na kutoa rushwa ya Dola za Marekani
1,300 kwa Waziri Simai.

Makarani alisema mtuhumiwa huyo
alitoa rushwa hiyo kwa lengo la kutaka
kurudishiwa shule yake iliyoko Shakani
Mkoa wa Mjini Magharib Unguja am-
bayo ilifutiwa usajili na wizara.

Alisema ZAECA inaendelea kumuho-
ji mtuhumiwa huyo na uchunguzi

utakapokamilika, atafikishwa katika
vyombo vingine vya sheria.

Shule hiyo ilifutiwa usajili mwaka
jana kutoendelea kutoa elimu kuto-
kana na kukiuka taratibu na sheria
ikiwamo kukiuka taratibu za uwekezaji
na kushindwa kulipa kodi.

Licha ya shule hiyo kufutiwa us-
ajili, lakini iliibuka kuwa kinara kati ya
shule 10 zilizofanya vizuri katika miti-
hani ya darasa la sita, matokeo ambayo
yalitolewa mwaka huu na Wizara ya
Elimu.

Makamu wa Rais wa Chama cha Wahasibu Tanzania (TAA), Victorious Kamuntu, akifungua mafunzo yaliyo-
washirikisha wadau mbalimbali kuhusu taratibu na sheria za kusajili makampuni, jijini Dar es Salaam jana.

PICHA: MIRAJI MSALA

Mfumo Kidijitali
kuboresha makazi

Na Munir Shemweta, DODOMA

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo
va Makazi, imekamilisha uandaaji ramani za
kidijitali zinazotumika kama ramani za msingi
kwenye utekelezaji mfumo wa anwani za
makazi katika halmashauri 38 nchini.

Aidha, wataalamu wa wizara wanaendelea
kutekeleza kazi va kubadilisha ramani kutoka
kwenye mfumo wa analogia kwenda dijitali na
kutambua maeneo yasiyopimwa na kuandaa
ramani za mipaka ya kiutawala katika hal-
mashauri.

Hayo yalibainishwa jana na Naibu Waziri
wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
Ridhiwani Kikwete, wakati wa uzinduzi wa
operesheni maalumu ya kukamilisha uwekaji
anwani za makazi uliofanyika ukumbi wa mku-
tano wa Jakaya Kikwete Convention Centre,
Dodoma.

Kwa mujibu wa Ridhiwani, wizara imejipan-
ga kikamilifu kuhakikisha uandaaji wa ramani
za kidijitali unakamilika ndani ya muda ili
kuwezesha utoaji anwani za makazi.

"Wizara tutanufaika sana na taarifa zina-
zokusanywa kwenye mfumo wa anwani za
makazi kutokana na kutumia taarifa hizo
kuhakikisha tunaboresha taarifa zilizopo kwe-
nye mifumo ya usimamizi wa ardhi, kuimari-
sha ukusanyaji mapato ya ardhi na kuboresha
utoaji huduma za ardhi kwa kutumia anuani za
makazi.

Naibu Waziri aliongeza kuwa kazi hiyo ya
kubadilisha ramani kutoka mfumo wa analogia
kwenda digitali, ilianza katika halmashauri
zote tano za mkoa wa Dar es Salaam, jiji la
Dodoma na halmashauri zingine za mikoa va
Tabora Kagera, Tanga na Mbeya.

Iwapo jambo hili litafanyika kikamilifu nchi
nzima, litawezesha wizara kuongeza uwezo
wa kusimamia uendelezaji miji, utatuzi wa
migogoro ya ardhi kwa njia ya kidijitali kwa
kuwa ramani zote za mipango miji na upimaji
zitakuwa kwenye mfumo huo Z|k|bam|sha
viwanja au mashamba na matumizi yake,”
alisema.

Ridhiwani alisema ulinganifu wa kitakwimu
utawezesha wizara kutoa huduma bora zaidi
na kusimamia upatikanaji taarifa za wamiliki
wa ardhi kupitia mfumo unganishi wa taarifa
za ardhi (ILMIS). Pia alisema utarahisisha
kutambua maeneo kwa ajili ya uwekezaji, na
shughuli mbalimbali kama makazi mashamba
na maeneo ya kufugia na shughuli za uchumi.

Mbali na faida za kitakwimu zinazopatikana
kwenye anwani za makazi, alibainisha kuwa
lengo la uandaaji ramani hizo ni kurahisisha
upatikanaji taarifa sahihi za ardhi ambazo ni
muhimu katika kujenga msingi wa anwani za
makazi pamoja na utekelezaji maono ya Rais
Samia Suluhu Hassan kuhakikisha ardhi ina-
pangwa, inapimwa na kurasmishwa.

Ripoti ya CAG yawaweka matatani vigogo h/shaurl

aga na Ofisa Manunuzi, Hasina

baadaye kuipeleka kwenye kamati

Aliongeza kuwa

kwenye hiyo wameshapewa barua

Na Abdallah Khamls
MTWARA
VIGOGO watano wa Hal-

mashauri ya Mji wa Masasi, mkoa-
ni Mtwara, wamesimamishwa kazi
kutokana na ripoti maalumu ya
ukaguzi iliyofanywa na Ofisi ya
Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za
Serikali (CAG) kati ya Mei 24 hadi
Julai 3, mwaka jana.

Mbali na watumishi hao wa-
tano kusimamishwa kazi, wengine
wawili wamepewa onyo kali ku-
fuatia ripoti hiyo.

Waliosimamishwa kazi ni Mwe-
ka Hazina, Heri Hamad; Mkuu
wa Idara ya Mipango, Takwimu
na Ufuatiliaji, Abdillah Mfinanga;
Mtendaji wa Kata ya Mkuti, Jamadi
Saidi; Mganga Mfawidhi wa Kituo
cha Afya Mbonde, Mariam Mad-

Marumbwe.

Waliopewa onyo ni fundi mi-
tambo, Leonard Gondole na Mha-
sibu Chambu Samuel.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana Mkurugenzi wa Mji wa
Masasi, Elias Ntiruhungwa, alise-
ma watumishi hao saba ni mion-
goni mwa watumishi 14 waliota-
jwa katika ripoti hiyo.

Alisema watumishi hao wame-
husishwa katika tuhuma mbalim-
bali ikiwamo matumizi mabaya
ya ofisi, ubadhirifu wa fedha na
kukiuka kanuni, taratibu na she-
ria za utumishi wa umma “Hal-
mashauri tulifanya kikao kujadi-
li ripoti ya ukaguzi maalumu
ambao ulifanyika kuanzia Mei
24 hadi Julai 3, 2021, baada ya
kuipokea ripoti hiyo tuliipitia na

ya fedha,” alisema Ntiruhungwa.

Alisema baada ya kupitia map-
endekezo ya taarifa hiyo waliona
kuna haja ya kuchukua hatua ka-
tika yale yaliyokuwa katika mam-
laka ya ofisi yake, lakini alisema
hana mamlaka ya kuwataja wen-
gine waliohusika kwenye ripoti
hiyo, kwa kuwa hawapo katika
mamlaka ya Halmashauri ya Masa-
Si.

“Watumishi wote ambao ripoti
hiyo imewataja kuhusika kwa njia
moja au nyingine wanahusishwa
kukiuka taratibu na sheria mbal-
imbali za serikali zikiwamo Sheria
ya Fedha, Sheria ya Serikali za Mi-
taa, Sheria Ndogo za Halmashauri,
Sheria ya Manunuzi ya Umma
ya Mwaka 2013 na marekebisho
yake.”

uchambuzi wa ripoti waligun-
dua watumishi 14 wanatakiwa
kuchukuliwa hatua za kinidhamu
na walipoenda katika utekelezaji
walikuta watumishi saba ndio
ambao mpaka sasa wanatakiwa
kuchukuliwa hatua za nidhamu
na mamlaka ya kinidhamu am-
bayo ni Halmashauri ya Mji wa
Masasi, kwa kuwa wengine wame-
shaondoka katika halmashauri
hiyo.

Ntiruhungwa aliongeza kuwa
wameshapeleka barua kwa Ka-
tibu Mkuu TAMISEMI kwa ajili
ya ushauri wa namna bora ya ku-
wawajibisha watumishi walioku-
wa nje ya mamlaka ya Halmashau-
ri ya Masasi Mji.

Alisema kwa sasa watumishi
saba walioko katika halmashauri

kujieleza ndani ya siku 14 na
majibu yao ndiyo yatakayoamua
kuona adhabu gani ya kuwatia ha-
tiani.

Aliwataja sita wasiokuwa ka-
tika mamlaka ya nidhamu ya hal-
mashauri hiyo ni, Salim Samuel,
aliyehamishiwa Nanyumbu, Ma-
soud Mwinjuma (Jiji la Dodoma),
Sospeter Makene (Mwanza), Mwa-
jabu Mkinda, (Korogwe TC), Bwire
Chibule (Tandahimba) na Charles
Kapule (Simiyu).

Hata hivyo, hakumtaja mtumi-
shi wa saba aliyehamishwa huku
Mwenyekiti wa Halmashauri ya
mji huo, Hashim Namtumba, ak-
isema ni aliyekuwa Mkurugenzi
wao, Gimbana Ntavyo, aliyeham-
ishiwa Halmashauri ya Mji wa Ta-
rime, mkoani Mara.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Dar chukueni hatua UVIK0-19 bado ipo

TAARIFA iliyotolewa juzi na Mganga Mkuu wa Serikali, Dk. Aifello
Sichwale, inaonyesha kuwa Mkoa wa Dar es Salaam unaongoza kwa
idadi kubwa zaidi ya watu waliothibitika kuwa na maambukizi ya vi-
rusi vya corona vinavyosababisha ugonjwa wa UVIKO-19.

Kwamba, mkoa huo una wagonjwa wapya 184 kati ya visa vipya 252
vilivyoripotiwa, ambavyo vimeripotiwa katika kipindi cha Januari 29
hadi Februari 6, mwaka huu, huku wagonjwa wapya 76 kati ya 78 wali-
olazwa wakiwa ni ambao hawajachanjwa na vifo vilikuwa vitatu.

Mganga huyo anafafanua kuwa tangu ugonjwa huo ulivyoripotiwa
kwa mara ya kwanza nchini Machi 2020 hadi kufikia Februari 6, mwa-
ka huu, jumla ya watu 33,482 walithibitika kuugua sawa na asilimia 7.6
kati ya 442,566 waliopima na jumla ya watu 792 wamepoteza maisha.

Kutokana na takwimu hizo, Wizara ya Afya inawataka wananchi
kuendelea kuchukua tahadhari zote zinazoelekezwa kwa ajili ya kujik-
inga na ugonjwa huo, ikiwamo kuchanja chanjo ya UVIKO-19.

Lakini pia anasema serikali imeendelea kutoa huduma za chanjo
nchini, ili kuwezesha wananchi kupata kinga ya ugonjwa huo, na
kwamba hadi Februari 6, mwaka huu, dozi 9,845,774 za chanjo zili-
kuwa zimepokewa nchini.

Kwa mujibu wa Mganga huyo Mkuu, tangu kuanza kwa zoezi la
uchanjaji nchini mpaka kufikia Februari 6, mwaka huu jumla ya watu
2,117,387, sawa na asilimia 3.67 wamepata dozi kamili ya chanjo.

Pamoja na hayo, anawataka wananchi kuhakikisha wanapata dozi
kamili za chanjo, kuepuka mikusanyiko isiyo ya lazima, kuvaa bara-
koa kwa usahihi, kuzingatia usafi binafsi kwa kunawa mikono, kuwahi
kwenye vituo vya afya wanapohisi dalili za ugonjwa huo na kuzingatia
kufanya mazoezi.

Kimsingi, taarifa hiyo imeweka wazi ukweli halisi kuhusu ukubwa
wa tatizo la ugonjwa huo nchini kwa takwimu za Mkoa wa Dar es Sa-
laam, ambao unachukuliwa kuwa na idadi kubwa ya watu.

Kutokana na hali hiyo, nasi tunadhani kwamba si wakati wa kuen-
delea kupuuza kuhusu uwapo wa ugonjwa huo na athari zake, hivyo
wakazi wa Dar waache kulala bali kila mmoja achukue tahadhari zote
zinazotakiwa kwa ajili ya kujikinga na ugonjwa huo, kwani ni wazi
kwamba wakazi wengi hawafuati maelekezo.

Mitaani mikusanyiko inaendelea kama kawaida, ndani ya usafiri wa
umma hasa daladala abiria wanajazana kama kawaida, karibu wote
hawavai barakoa kana kwamba ugonjwa huo haupo nchini.

Katika mazingira hayo, tunaona kuna haja ya kuwakumbusha waka-
zi wa Mkoa wa Dar es Salaam kuzingatia maelekezo yote yanayohusu
kujikinga na ugonjwa huo hatari ikiwamo kujitokeza kupata chanjo
yake inayotolewa bure.

Ikumbukwe, Mganga Mkuu anasema, visa vimeripotiwa katika
kipindi cha Januari 29 hadi Februari 6, mwaka huu, huku wagonjwa
wapya 76 kati ya 78 waliolazwa wakiwa ni wale ambao hawajachanjwa
na vifo vikiwa ni vitatu.

Hapo tushauri kwamba, hali hiyo inatosha kuamsha wananchi
kuwa makini kwa kuchukua tahadhari zote, ikiwamo kujitokeza kwa
wingi kwenda katika vituo vilivyotengwa kwa ajili ya kutolea chanjo
ya UVIKO-19.

Takwimu hizi zinapaswa kuwazindua Watanzania kwamba kupata
chanjo ya UVIKO-19 ndiyo njia sahihi na salama kwa maisha yao kwa
kuwa zimethibitisha kuwa wanaokaidi kuchanja ndio wanaokufa na
kupata maambukizi.

Tunaona mkazo unaosisitizwa, ni wananchi wajitokeze kupata dozi
kamili za chanjo, kuepuka mikusanyiko isiyo ya lazima, kuvaa bara-
koa kwa usahihi, kuzingatia usafi binafsi kwa kunawa mikono, kuwahi
kwenye vituo vya afya wanapohisi dalili za ugonjwa huo na kuzingatia
kufanya mazoezi.

Tangu mwishoni mwa Julai mwaka jana, chanjo ilipozinduliwa
rasmi na Rais Samia Suluhu Hassan, inaelezwa kuwa ni watu 2,117,387,
sawa na asilimia 3.67 ambao wamepata dozi kamili ya chanjo. Kwa tak-
wimu hizi ni wazi kuna kusuasua katika kujitokeza kupata chanjo, na
ikumbukwe kuwa Dar es Salaam na Tanzania kwa ujumla siyo kisiwa
kisichofikika, hivyo wananchi wajitokeze kuchanja.
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¥ Muungwana Lazima Nilonge

Na Jenifer Gilla

Sera mpya mazingira, iwe chachu
kupambania mabadiliko tabianchi

FEBRUARI 12 au keshokut-
wa, ni siku muhimu kitaifa
katika muktadha wa maz-
ingira, kwa kuwa Makamu
wa Rais, Dk. Philip Mpango,
anatarajiwa kuzindua Sera
ya Taifa ya Mazingira ya
mwaka 2021.

Sera hiyo imejumuisha
masuala ya mazingira yali-
yokuwamo katika sera ya
mwaka 1977 na kuongeza
mapya sita, ambayo ni
udhibiti wa taka za kiele-
ktroniki; uchafuzi katika
shughuli za utafutaji na
uchimbaji mafuta na gesi;
usimamizi wa matumizi
ya kemikali; mabadiliko
ya tabianchi; kudhibiti vi-
umbe hai; na usimamizi wa
matumizi salama ya baiote-
knolojia ya kisasa.

Ni uzinduzi unaoambat-
ana na shughuli mbalim-
bali za hifadhi ya mazingi-
ra hadi siku ya kilele hicho,
kuanzia tarehe kama hiyo
mwaka jana. Hapo ni sehe-
mu ya kuonyesha masuala
ya msingi yanayoelekezwa
katika sera mpya, ikiwamo
kupanda miti na kusafisha
mazingira.

Katibu Mkuu Ofisi ya
Makamu wa Rais, Muun-
gano na Mazingira, Mary
Maganga, anafafanua
kuwa sera hiyo inaongeza
wigo inakoshughulikia na
changamoto za mazingira
zinazopaswa kufanyiwa
kazi katika kipindi husika,
ili kuleta maendeleo ende-
levu.

Serikali inapaswa
kupongezwa kwa uamuzi
wa kuibadilisha sera hiyo
na kuongeza maeneo

muhimu, ikiwamo suala la
kupambana na mabadiliko
ya tabianchi, kwa kuwa
ndio adui mkuu wa mazin-
gira na kikwazo za maende-
leo endelevu.

Kuwapo kipengele cha
mabadiliko ya tabianchi
katika sera mpya, kunao-
nyesha namna serikali
imedhamiria kupambana
na athari za mabadiliko ya
tabianchi yanayoisumbua
dunia kwa sasa.

Athari zinaoneka wazi
kwa sasa, ikiwamo mvua
isiyotabirika na ama kwa
kiwango kikubwa au ki-
dogo, tofauti na matarajio
yaliyoko.

Ni hali inayosababisha
athari nyingi, moja kubwa
ni shughuli za kilimo ama
kusimama au kuyumba ka-
tika baadhi ya mikoa.

Mabadiliko ya tabianchi
yanachangia kuwapo joto
kali na linalovuka kiwango
stahiki, kutokana na tabaka
lajuu la dunia (ozone layer)
kuwa wazi na kuruhusu mi-
ale ya jua kupita moja kwa
moja hadi duniani. Hapo
inachangia kuwapo ukame,
mazao kukauka kabla haya-
jakomaa na maradhi kwa
viumbe hai.

Ni matumaini kuwa sera
hiyo mpya itakuwa mwon-
gozo kwa jamii, wa namna
ya kupambana na athari
ili utekelezaji wake uwe
unaoleta tija kwa taifa kwa
muktadha wa utunzaji wa
mazingira yetu.

Shime wanajamii, tu-
fuate maelekezo yanayo-
tolewa kupitia sera hiyo
na vyombo vya umma na

wakala mamlaka binafsi ka-
tika kuhakikisha mazingira
yetu tunayalinda na kuya-
tunza. Kama sera inataka
kila mwananchi apande
walau miti mitatu katika
nyumba yakebasi na iwe
hivyo.

Sote basi tufanye hivyo
bila ya kusukumwa, kwa
kuwa upo usemi ‘Tunza
mazingira nayo yakutunze’.
Kwa serikali na wadau wa
mazingira, ni wajibu wao
wahakikishe wanasimamia
miongozo iliyoko katika
sera.

Hiyo ni msaada kupam-
bana na changamoto mpya
za kimazingira zinazoen-
delea kujitokeza, kutokana
na mabadiliko ya mifumo
kiuchumi, kijamii na kimaz-
ingira yanayoendelea duni-
ani.

Walimu nao wapewe
sura ya mtaala unaofundi-
sha miongozo hiyo kwa wa-
nafunzi, ili ufundishaji wao
uwajengee watoto ari ya
kutunza mazingira na kuo-
na umuhimu wa mazingira
bora tangu umri mdogo na
kurejesha wuasilia ulioku-
wapo kabla ya kuharibika,
kutokana na shughuli za ki-
binadamu.

Ripoti zinaonyesha nchi
zenye kiwango kikubwa cha
uchafuzi wa hali ya hewa,
ziko hatarini zaidi kuwa na
viwango vikubwa vya ma-
gonjwa yasioyakuambuki-
zwa na kuchangia asilimia
72 ya vifo vyote, asilimia 16
katika vifo hivyo vinachang-
iwa na sumu inayotokana
na uchafuzi wa hali ya
hewa.
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HABARI KITAIFA

Katibu Mkuu
Wizara

va Maji,
Mhandisi An-
thony Sanga
(kushoto) na
MKkurugenzi
wa Kampuni
va GF Trucks
Equipment’s
Ltd, Imran
Karmali,
wakit-

iliana saini
mkataba,

jana, wa
kusambaza
vifaa kwa
ajili ya
miradi ya
maji. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wabunge waunga huduma mkono kwa mkono

Na Salome Kitomari,
DODOMA

UMOJA wa Wabunge Wa-
nawake Tanzania (TWPG),
wamesema wanaunga jiti-
hada za huduma ya mkono
kwa mkono, wakiomba isam-
bae nchi zima ili kusaidia
waathirika wa matukio ya
ukatili wa jinsia.

Hayo yalisemwa jana na
Mwenyekiti wa TWPG, Shally
Raymond, wakati wa kikao
kazi cha viongozi wa umoja

huo jana bungeni, huku
wataalamu kutoka Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC), Polisi, Hospitali na
Maofisa Ustawi wa Jamii
wakieleza hali halisi ya uka-
tili wilayani Kinondoni.
Kikao hicho kilijumuisha
wabunge wanaume ambao
ni vinara wa ukatili wa ki-
jinsia na eneo la mfano la
Kinondoni, ambalo kwa mu-
jibu wa wataalamu hao lin-
aongoza kwa ukatili.
Awali, Mkurugenzi Mtend-

aji wa LHRC, Anna Henga,
alisema kwa zaidi ya mie-
zi mitatu kumekuwa na
matukio ya mauaji ambayo
chanzo cha awali kimeele-
zwa ni mahusiano, na ndiyo
maana wakaja na mradi wa
huduma ya mkono kwa mko-
no ambao unaanzia Wilaya
ya Kinondoni inayoongoza
kwa matukio ya ukatili.

Naye Mratibu wa Kituo cha
Mkono kwa Mkono manusu-
ra wa ukatili wa kijinsia Hos-
pitali ya Mkoa wa Manyara,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAMLAKA YA DAWA NA VIFAATIBA

TAARIFA KWA UMMA

KUHUISHA TAARIFA ZA MAJENGO YA BIASHARA

YALIYOSAJILIWA NA TMDA

1. Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) inapenda kuwajulisha wafanyabiashara wote wa
dawa, vifaa tiba na vitendanishi waliosajiliwa na TMDA kuhuisha taarifa za majengo yao
pamoja na vibali vya kufanya biashara hadi ifikapo tarehe 30 Juni 2022.

2. lli kufanikisha zoezi hilo, wafanyabiashara wote wanatakiwa kufika katika ofisi za kanda za
TMDA na kuwasiliana na Mameneja husika kuanzia saa 3.00 asubuhi hadi saa 8.00 mchana.

3. Aidha, kwa wale ambao waliwasilisha maombi ya usajili wa majengo kwa njia ya kielektroniki (online
submission) watatakiwa kuingia katika tovuti ya TMDA www.tmda.go.tz na kuchagua E-services
kisha bonyeza online premises (https://imis2.tmda.go.tz/portal/#/public/app-home) ili kuingia
katika mfumo wa TMDA wa wateja (RIMS customer self service portal) na kuhuisha taarifa zao.

4. Tunapenda kuwafahamisha wateja wetu kuwa kushindwa kufanya uhuishaji wa taarifa za majengo
yao kutasababisha majengo hayo kufutwa katika orodha ya majengo yaliyosajiliwa na TMDA.

5. Hatua ambayo itasababisha pale wanapohitaji kuendelea na biashara, kutakiwa kusajili upya

majengo hayo.

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA)

Simu: +255 222450512/ 2450751/ 2452108

WIZARA YA AFYA

Imetolewa na:
Mkurugenzi Mkuu

S. L. P 1253, Dodoma
S. L. P 77150, Dar Es Salaam

Simu bila Malipo: 0800110084
Barua pepe: info@tmda.go.tz
Tovuti: www.tmda.go.tz

10 Februari, 2022
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Asia  MKini,

zishwa mahususi

ya jengo moja.

“Ndani ya kituo kuna :
huduma za ustawi wa :
jamii, kipolisi na kitabi- :
bu, huduma za kisheria :
kwa ajili ya kuwawez- :
esha kupata tiba, vipimo, :
msaada wa kisaikolojia :
na kufungua kesi kwa :

usiri,” alisema.

“Lengo la kuwa na vi- :
tuo hivi ni kufanikiwa :
kutoa huduma kwa ku- :
hakikisha kuwa manusu-
ra katika huduma anazo- :
patiwa kwa kuwazingatia :
utu wake na heshima, :
kuwa na usiri wakati wa :
kupata huduma ili wasi- :
pate madhara,” alisema :

MKini.
Alisema

fanyiakazi muda wote.

Ofisa Mwandamiziwa :
Polisi Wilaya ya Kinondo- :
ni, Christopher Neutron, :
alisema maeneo hayo :
huwa na askari maalum :
hushughulikia :
kwa haraka kuhakikisha :
wanafik- :

ambao

watuhumiwa
ishwa mahakamani.

Naye Wakili wa LHRC, :
Gatrude Gyabene, alise- :
ma wanatoa msaada wa :
kisheria kwa watu wote :
na katika utafiti wali- :

baini:
“Wanaume

migogoro kazini
nyesha wako

ndoa na mirathi.”

akiwasili- :
sha mada kuhusu vituo :
hivyo, alisema huduma :
hiyo ni vituo vilivyoan- :
kwa :
ajili ya kusaidia manusu- :
ra wa ukatili wa kijinsia :
wapate huduma ndani :

hadi sasa :
kuna vituo 14 nchini :
huku changamoto kub- :
wa ikiwa ni upatikanaji :
wa fedha na watumishi, :
na kuiomba serikali ku- :

wengi
wana kesi za ardhi na :
inao- :
kwenye :
rasilimali, wanamiliki au :
kutaka kumiliki mali, la- :
kini wanawake ni talaka,

I
Ubadhirifu mikopo
wamng'oa ofisa
maendeleo

MKUU wa Wilaya ya Temeke, Jokate Mwegelo, am-
emtaka Mkurugezi wa Manispaa ya Temeke, kumsi-
mamisha Ofisa wa maendeleo ya jamii kutokana na ku-
taka kumhamisha mtumishi aliyefichua udanganyifu
katika utoaji wa mikopo.

Alitoa maelekezo hayo jana alipokuwa akipokea
taarifa ya kamati aliyoiunda kwa ajili ya kufuatilia
mwenendo wa utoaji wa mikopo ya asilimia 10 kwa vi-
kundi vya wanawake, vijana na wenye ulemavu.

Pia Jokate alimpongeza Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo, Elihuruma Mabelya, kwa kukataa kuuza shule
kwa Sh. milioni 100.

Alisema udanganyifu si maono ya Rais kwa kuwa
kulikuwa na ukakasi katika utoaji wa mikopo jambo
lililosababisha kuunda kamati ya uchunguzi. Alisisitiza
kuwa wale wote wanaosimama katika haki na wanao-
saidia viongozi kutimiza majukumu yao kwa kusima-
mia haki ni lazima walindwe.

“Hatuwezi kutetea wale ambao wanasababisha kaso-
ro na tukawaacha wale ambao wanatusaidia kazi. Chini
ya uongozi wangu, sitaruhusu hilo na inawezekena hili
lisiwapendeze sana lakini sidhani kwamba tuko kwe-
nye hizi kazi kufurahishana. Mwisho wa siku nitakuja
kuulizwa mimi kama mkuu wa wilaya kwamba hili
limetokea wewe ulikuwa wapi na ulichukua hatua zipi.

“Sasa nilisema na ninaendelea kusema kila mtu
ashike hamsini zake. Kila mtu asimame kwenye wajibu
wake. Uzalendo wako, uadilifu wako, mienendo yako
ndiyo ikutetee kitu tunachokitaka na si vinginevyo.
Tusibebeshane lawama ambazo hazistahili, tuwa-
chukulie hatua wale wote wanaoenda kinyume cha
taratibu. Lazima tuivushe wilaya yetu mahali pazuri
zaidi,” alisema.

Mwenyekiti wa kamati ya ufuatiliaji mikopo hiyo, Sa-
dath Mtwale, akiwasilisha taarifa hiyo, alisema uchun-
guzi ulibaini kuwa kuna baadhi ya vikundi ambavyo
vilipatiwa mikopo bila kutimiza masharti yaliyoain-
ishwa na kwamba hilo limesababishwa na baadhi ya
viongozi wanaoingiza siasa katika utoaji wa mikopo
hiyo.

“Baadhi ya vikundi vilivyoomba mikopo havijapit-
ishwa katika ngazi ya kata na vikao vya baraza la kata
lakini vimepitishwa katika ngazi ya manispaa na kungo-
jea kupewa mikopo. Pia baadhi ya vikundi havijafuata
utaratibu wa uombaji wa mikopo kwani kuna ambavyo
vinajaziwa fomu ya uombaji wa mikopo wakati bado
havijasajiliwa.

“Baadhi ya vikundi vimetengenezwa kiujanja ujanja
na miongoni mwa wajumbe wake wanatoka nje ya kata
husika. Pia baadhi ya watendaji wa kata wakishirikiana
na maofisa maendeleo wa kata wamekuwa na tabia ya
kubadilisha muhtasari wa vikao vya baraza la kata ili
kuongeza majina katika vikundi ambavyo vitapatiwa
mikopo,” alisema Mtware.

Alisema timu hiyo ilipitia vikundi 117 na kubaini vi-
kundi 21 ambavyo baadhi ya wajumbe walishindwa
kujitokeza mbele ya kamati na kwamba waliofika wal-
ishindwa kujibu maswali yanayohusu vikundi vyao na
kuonyesha kutowajua wajumbe wenzao. Alisema hali
waliyoitilia mashaka kuwa hawapo.

Pia alisema baadhi ya wanufaika ni viongozi wa man-
ispaa hiyo ambao wamekuwa wakishiriki kutengeneza
vikundi kwa ajili ya kupata mikopo kwa manufaa yao.
Alisema baadhi ya fomu za utambulisho wa vikundi
zimekuwa zikitiwa saini na watendaji na wenyeviti wa
mitaa tofauti na ile ambayo vikundi vipo.

“Baadhi ya waheshimiwa wamekuwa wakiingilia
utendaji wa vikundi wakilazimisha kufanyika uamuzi
ambao wana maslahi nayo. Pia wamekuwa wakilazimi-
sha kufukuzwa kwa baadhi ya wana vikundi kutokana
na kuwa na misimamo ya kutokukubaliana nao.

“Baadhi ya watendaji na maofisa maendeleo wa kata
wamekuwa wakipokea vitisho na mashinikizo kutoka
kwa waheshimiwa au watendaji ngazi ya manispaa ku-
tokana na misimamo yao ya kiutendaji katika utoaji wa
mikopo kwa vikundi,” alidai Mtware.
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HABARI BUNGENI

Hatua 5 zilizowezesha
wahitimu ajira zatajwa

UNGE limeelezwa hatua tano

zilizochukuliwa na serikali ku-

wawezesha wahitimu wa vyuo

vikuu wasio na ajira kuajiriwa
au kujiajiri.

Ofisi ya Waziri Mkuu ilitaja hatua
hizo bungeni jana katika majibu
yake kwenye swali la Mbunge wa Viti
Maalum (CCM), Fakharia Shomar
Khamis.

Katika swali lake, mbunge huyo
alihoji serikali inachukua hatua gani
kuwawezesha kulipa mikopo yao wa-
hitimu wa vyuo vikuu ambao hawana
ajira.

Ofisi hiyo ikijibu swali hilo, ilisema
kwa wanufaika wa mkopo ambao
baada ya kumaliza vyuo wanachukua
muda mrefu kupata ajira au kujiajiri,
serikali imeendelea kuchukua hatua
mbalimbali kuwawezesha kuajiriwa au
kujiajiri.

Ilitaja hatua hizo ni kutoa mafunzo
ya uzoefu wa kazi kwa wahitimu wa

elimu ya juu nchini kupitia waajiri wa
ndani na nje ya nchi ambapo jumla ya
wahitimu 6,624 wamepatiwa mafunzo
ya uzoefu wa kazi na wahitimu 11,475
wamepatiwa mafunzo ya kushindania
fursa za ajira katika sekta mbalimbali
za kiuchumi.

Pia ilisema kupitia Mfuko wa Maen-
deleo ya Vijana, jumla ya Sh. bilioni
3.3 zimetolewa katika kipindi cha mi-
aka mitano kwa ajili kuwapatia vijana
mikopo nafuu wakiwamo wahitimu
wa vyuo vikuu.

Kadhalika, ilisema kupitia mikopo
inayotolewa na halmashauri ya asil-
imia 10, jumla ya Sh. bilioni 145.8 zime-
tolewa kwa ajili ya mikopo kwa vijana,
wanawake na wenye ulemavu.

Ilitaja hatua nyingine ni kutoa
mafunzo ya ujasiriamali kupitia Baraza
la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiu-
chumi, hadi sasa programu hiyo im-
ewafikia vijana 8,736 wa elimu ya juu
nchi nzima.

Ilisema kuweka mazingira mazuri
ya uwekezaji kwa sekta binafsi kwa ku-
weka miundombinu mbalimbali ya ki-
uchumi kama vile ya nishati, uchukuzi
na mawasiliano.

Awali ilifafanua kuwa jukumu mo-
jawapo la msingi la serikali ni kuandaa
mazingira wezeshi kuhakikisha Wa-
tanzania wanapata maarifa na ujuzi
wa kuwawezesha kujiajiri na kuajirika
ili kukuza uchumi wa Taifa na vipato
Vyao.

Kutokana na msingi huo, ilisema
serikali kupitia Bunge ilitunga Sheria
ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa
Elimu ya Juu namba tisa ya Mwaka
2004 ambayo inawezesha kutoa
mikopo au ruzuku kwa wanafunzi wa-
hitaji waliokidhi vigezo.

Ilisema kwa mujibu wa sheria hiyo,
wazazi au wadhamini wanatakiwa
kuhakikisha mikopo inarejeshwa ili
kunufaisha Watanzania wengine wan-
aohitaji.

Mbunge wa Handeni, Reuben Kwagilwa, akiuliza swali Bungeni, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM

JOSEPH

Mlima Kilimanjaro
kutangazwa zaidi

SERIKALI imelihakikishia Bunge kuwa
itaendelea kubuni mikakati zaidi ya kuu-
tangaza Mlima Kilimanjaro kwa maslahi
mapana ya nchi.

Wizara ya Maliasili na Utalii ilitoa kauli
hiyo jana bungeni katika majibu yake
kwenye swali la Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Esther Maleko.

Katika swali lake, Mbunge huyo alihoji
mkakati wa serikali wa kuanzisha makon-
gamano ya kimataifa ili kukuza utalii wa
Mlima Kilimanjaro.

Wizara hiyo ikijibu swali hilo, ilisema
kwa kushirikiana na wadau imekuwa
ikiendelea kuutangaza Mlima Kilimanjaro
kwa kutumia mbinu mbalimbali.

[litaja mbinu hizo ni onyesho la Utalii
la Kimataifa la Kilifair linalofanyika Mjini
Moshi Mwezi Juni kila mwaka, Mbio
za Kilimanjaro (Kilimanjaro Marathon)
zinazofanyika mkoani Kilimanjaro mwezi
Februari kila mwaka.

Pia ilisema kushiriki makongamano ya
kimataifa ikiwamo WTM - London, ITB -
Ujerumani, Fitur-Hispania na Expo - 2020
Dubai.

Kadhalika, ilisema kushiriki makonga-
mano ya kimataifa yanayolenga kuima-
risha uhifadhi na kutangaza utalii wa
Mlima Kilimanjaro likiwamo kongamano
la milima mirefu duniani (International
Mountains Alliance - ITA).

[libainisha kuwa Mlima Kilimanjaro ni
moja ya eneo la urithi wa dunia ambapo
kupitia mikutano mbalimbali ya UNESCO
mlima huo hutangazwa.

Wizara hiyo ilitaja mbinu nyingine ni
kuwatumia watalii wanaofika Tanzania
kama mabalozi wa kuutangaza Mlima
Kilimanjaro na kuendelea kutumia
matukio muhimu ya Kitaifa kama sherehe
za Uhuru kuhamasisha jamii kupanda
Mlima Kilimanjaro.

Vile vile, alisema kuandaa na kushiriki
katika onyesho la kwanza la Kimataifa
la Utalii la Jumuiya ya Afrika Mashariki
(East African Regional Tourism Expo -

ili kutangaza vivutio vya utalii ikiwamo
Mlima Kilimanjaro.

Habari zote na Augusta Njoji

Uchafuzi wa Ziwa Victoria walalamikiwa

MBUNGE wa Viti Maalum (CCM), Juli-
ana Masaburi, ameitaka serikali idhibiti
uchafuzi unaofanyika pembezoni mwa
Ziwa Victoria ambao unapunguza samaki
kuzaliana.

Akiuliza swali bungeni jana, mbunge
huyo alisema uchafuzi huo unasababisha
shughuli za uvuvi kudorora.

Katika Majibu ya Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingira), uchafuzi
wa mazingira unaofanyika pembezoni

mwa Ziwa Victoria unatokana na shughuli
za kibinadamu zisizozingatia hifadhi ya
mazingira.

Ilisema shughuli hizo ni pamoja na
utiririshaji wa majitaka kutoka katika mae-
neo ya makazi, utupaji wa taka ngumu ku-
toka majumbani na viwandani.

Kilimo kisicho endelevu kinacho-
sababisha uchafuzi wa maji kutokana
na kuongezeka kwa tabaki, matumizi
yasiyo sahihi ya viuatilifu na mbolea za

viwandani na uchimbaji wa madini usio
endelevu.

Kutokana na hali hiyo, ilisema serikali
imechukua hatua mbalimbali ikiwa ni
pamoja na kuandaa kanuni, miongozo na
mikakati ya kudhibiti uchafuzi wa mazin-
gira katika maeneo ya maziwa.

Aidha, ilisema serikali imeendelea ku-
hakikisha kuwa Tathmini ya Athari kwa
Mazingira (TAM) inafanyika kwa miradi
ya maendeleo iliyoko na inayotarajiwa

kufanyika pembezoni mwa Ziwa Victo-
ria ili kuhakikisha udhibiti wa vyanzo vya
uchafuzi wa maji ya Ziwa Victoria uto-
kanao na shughuli za kibinadamu zinazo-
husisha miradi hiyo.

Vile vile, ilisema serikali imepiga maru-
fuku matumizi ya mifuko ya plastiki kwa
ajili ya kubebea bidhaa ambayo kwa kiasi
kikubwa ilikuwa ikichangia uchafuzi pem-
bezoni mwa Ziwa Victoria.



Ukurasa 13

AFYA NA MAZINGIRA

LHRC, JICA WAINGIA UBIA VITA

UKATILI KIJINSIA NA NGONO ZEMBE

KILELE WIKI YA UKOMA..

DK. Mollel: Tunalenga

Na Yasmine Protace

GONJWA wa ukoma kim-

singi unatajwa kuam-

bukizwa kupitia njia ya

hewa, visababishi vikuu
vikiwa ni bakteria.

Baada ya maambukizo, kuna
kipindi mgonjwa hasikii dalili
zake. Inaweza kudumu miaka mi-
tano hadi 20 bila ya dalili na pale
zinapoonekana, zinagusa maeneo
kadhaa kama vile mfumo wa upu-
muaji, ngozi au macho.

Wakati dalili zinapoanza kuone-
kana, mgonjwa hasikii tena ba-
ridi, joto na maumivu. Kwa hiyo,
anashindwa kutambua kirahisi.
Vidonda vinavyotokea haviumi,
uchafu pamoja na bakteria hatari
wanaingia mwilini, hata kufanya
baadhi ama hawatibu au wa-
nachelewa kutibiwa.

Ndiyo sababu kuna wakoma
wanapoteza viungo. Kuna aina
mbili zinazotambulika kutokana
na idadi ya bakteria zilizopo zina-
zotofautishwa na kiasi cha alama
zenye ganzi mwilini.

Maradhi hayo hutokea zaidi
miongoni mwa jamii ya hali ya
chini na kuna baadhi ya watu wa-
naushirikisha na imani ya kurog-
wa. Pia, kuna familia zimekuwa
zikiwatenga wenye ukoma.

Hata hivyo, inaelezwa kitaala-
mu kuwa mtu anayewahi kutibiwa
ukoma, daima ni ngumu kupata
ulemavu wa kudumu. Nchini, seri-
kali imekuwa ikitoa dawa bure za
ukoma pamoja na elimu ya kujik-
inga na ugonjwa huo.

Mtazamo unatajwa inaweze-
kana baadhi ya jamii hawana taar-
ifa na kusababisha watu kuugua
ukoma wakipata ulemavu wa ku-
dumu, kwa sababu tu hawakupata

mwaka 2030 ugonjwa

ubaki kuwa historia

Shamrashamra za Siku ya Ukoma nchini, Naibu Waziri wa Afya Dk. Godwin Mollel, aliyembeba

mtoto. PICHA: YASMINE PROTACE.

matibabu kwa haraka.

Hivyo, inafafanuliwa kwamba
mtu anayejihisi kuwa na dalili za
ugonjwa huo, anatakiwa kufika
hospitali kwa wakati apatiwe mat-

ibabu, kwani kitaalamu, baada ya
hatua hiyo wanarudi katika hali
za kawaida, lakini kinyume chake
ni kupata ulemavu wa kudumu.

NAIBU WAZIRI AFYA

Naibu Waziri wa Afya Dk. God-
win Mollel, anawataka wataalamu
wa afya nchini kuongeza kasi ya
mapambano dhidi ya ugonjwa

Ukurasa 12

SIMULIZI TATA ZA WATUMIAJI

DAWA KULEVYA, SAFARI NGUMU

KUZIACHA

wa ukoma ili ifikapo mwaka 2030
ugonjwa huo uwe umetokomea
nchini.

Akizungumza kwenye Siku ya
Ukoma Duniani, iliyofanyika ka-
tika eneo la Sukamahela wilayani
Manyoni, mkoani Singida, Dk.
Mollel, anafafanua:

“Wataalamu wamefanya kazi
nzuri sana ya kuwatambua we-
nye ukoma, lakini bado tuna kazi
kubwa mbele yetu kwa sababu
tunataka miaka tisa ijayo kabla ya
mwaka 2030 Ukoma uwe historia
ndani ya Tanzania.

“Ni lazima tushikamane, tusi-
ishie kwenye kutunza utu wa
watu wenye ukoma tu, lakini
tuhakikishe hakuna mwingine
anayekwenda kupata ukoma na
hata kama yupo basi tuhakikishe
tunamtambua mapema, ili tum-
saidie asiweze kupata ulemavu.”

Anaendelea: “Ni lazima tuu-
tokomeze ukoma, dawa za kupo-
nyesha ukoma tunazo na zina-
tolewa bila malipo, kiwango cha
maambukizi mapya kimeshuka
na kufikia chini ya asilimia tano,
pia asilimia 90 ya wagonjwa wote
wapya tunaowaibua ni wagonjwa
walioambukizwa miaka mingi ili-
yopita.”

Naibu Waziri anatoa angalizo
la kibajeti kuhusu ukoma, kuwa
huenda fedha zinaweza kuwa
zinatumika kujadili ukoma, ku-
fanya semina zake na kumjadili
mgonjwa husika, kuliko kiasi kin-
achoelekezwa kumtibu mgonjwa
wa ukoma

Hivyo anawataka wataalamu
wa afya kubadilisha mikakati ya
mapambano dhidi ya ukoma, kwa
kuwafikia wagonjwa walipo na
kutoa elimu zaidi kwa wananchi
dhidi ya maradhi ya ukoma.
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MAISHA NI MTIHANI...
Simulizi tata za watumiaji dawa
kulevya, safari ngumu kuziacha

B Aina kuu tatu, kila moja na vionjo vyake

Na Devota Mwachang’a

ANAPOTAJWA

Waraibu wa dawa

za kulevya, kimsingi

ni watumiaji vilevi
hivyo na wanaofahamu mengi ya-
nayowasibu na namna wanavyopa-
mbana kuishi kawaida.

Wakizungumza na Nipashe, kwa
kina, wakiwa wamegawanyika
katika makundi matatu, ikiwamo
linaloitwa Vipumbaza. Hao wa-
nahusishwa na dawa aina ‘heroine’
na ‘methadone’ zinazomfanya mtu
asinzie muda mrefu mara nyingi,
mwili ukikosa ufanisi wa kushu-
ghulika.

Pilivileta Njozi; vinajumuisha
watumiaji bangi na uyoga. Vyote
humfanya mtumiaji kuchuku-
lia vitu tofauti na uhalisia wake,
vinaondoa aibu na kuwafanya
wathubutu kufanya lolote kwa ku-
jiamini.

Tatu ni Vichangamshi, kundi la
watumiaji dawa aina cocaine na
vinywaji vyenye nicotine, vyote ni
vya kujifurahisha.

ASIMULIA YANAYOMSIBU

Dismas Mwendapole, mkazi wa
Yombo- Kilakala, Dar es Salaam,
amefanikiwa kuacha dawa za
kulevya na sasa yuko katika tiba
mbadala ya dawa ‘methadone’
baada ya kuacha dawa hizo, ana-
shauri wapatiwe kazi za kufanya
kiuchumi, ziwasadie.

“Mwaka 2008 baada ya kumaliza
kidato cha nne nilipata daraja la
nne kwa alama 28. Nilikosa ndugu
wa kunilipia ada, sikuendelea na
masomo, ndoto yangu ya kuwa
mwandishi wa habari na mtaala-
mu wa kompyuta ilizimika.

“Nilikwenda Zanzibar kutafuta
maisha, nikawa mzururaji wa
ufukweni (beach boy) kusubiri
wazungu (watalii) kuwalaghai na
kuwatembeza mjini kisha nilikuwa
najipatia pesa kidogo dola za Mare-
kani 20 sawa na shilingi 20,000 na-
nunua chakula na matumizi men-
gine,” anaeleza.

ALIVYOANZA MAISHA YA
‘UNGA’

“Nilipokuwa Zanzibar maisha
yaliendelea, mmoja wa marafiki
zangu niliokuwa nashinda nao
ufukweni alikuwa anatumia dawa
za kulevya akanishawishi nitu-
mie kuondoa aibu, niweze ku-
wachangamkia Wazungu nikain-

Mkurugenzi wa CPHEO Banza Omary Banza akiwa ofisini kwake.

gia mtegoni, haikuwa tabu sana
kuanza kwa kuwa nilipokuwa
mwanafunzi wa shule ya sekondari
nilikuwa navuta bangi.

“Nilianza matumizi ya dawa
za kulevya kwa njia ya kuchang-
anya unga wa heroine na tum-
baku (cocktail) kwenye karatasi
maalumu ya Lizza na kuvuta kama
sigara. Sikuwahi kujidunga sindano
wala kuvuta unga kwa njia ya pua,”
anasimulia.

MAISHA MAPYA YALIVYO

Mwendapole anaeleza ame-
tumia dawa za kulevya pasipo ku-
jua madhara yake wala kuzingatia
matumizi salama hadi mwaka 2010
aliporejea jijini Dar es Salaam, aka-
kutana na wafanyakazi wa shirika
la Medicins du Monde (MDM).

Anataja moja ya jukumu lake ni
kuhamasisha matumizi salama ya
dawa za kulevya, kwa kuwapatia
watumiaji mabomba ya sindano,
pia kuwahudumia wanapopata

maradhi akiwapa mafunzo ya san-
aa na ufundi, kuwadhamini polisi,
inapotokea wamekamatwa kwa
uhalifu.

“Mafunzo ya sanaa yalisaidia ku-
nitoa kwenye kufanya uhalifu wa
uporaji na wizi, japo nilitumia kip-
aji changu cha sanaa ya kuimba na
kutunga nyimbo kuwatapeli watu,
kwa kuwaomba wanipe pesa za
kwenda kurekodi studio, zikawa
zinaishia kununua kete za heroine.

“Nilibahatika hadi kufika kwa
wasanii wa TMK Wanaume lakini
niliishia kuwaibia flashi, CD na
vifaa vingine vya studio nikafuku-
ZW3a,” anasema.

Mwendapole, mtunzi na
mwandishi bora wa hadithi na ri-
waya, anakiri ni muumini mzuri,
pia mwenye, historia kuangukia
tabia udokozi, ulaghai na utapeli,
ili kupata pesa za kununua dawa
za kulevya na hawezi kuvumilia
magumu ya kuzikosa walau kwa
muda mfupi.

“Waraibu hukosa uaminifu, wa-

napokosa pesa huweza kufanya
lolote hata kumdhuru mtu ili wa-
pate pesa za kununua dawa za
kulevya,” anasimulia.

ALIVYOFANIKIWA KUACHA

Mwaka 2016 Mwendapole
anasimulia akakutana na aliyeku-
wa mfanyakazi wa shirika la MDM
Kitwara Nginila, hata akamuingiza
kwenye mradi wa kutengeneza
video za miradi (Participatory
Video Projects-PVP) na masuala ya
kompyuta.

Anasimulia baada ya kuonyesha
mwitikio, Nginila akaamuungani-
sha na mwanasaikolojia Benjamin
Myovela, aliyesaidia kumbadili,
kuanzia kumshauri namna ya kua-
cha, akianza na kupunguza muda
na kiwango cha utumiaji heroine.

“Mwaka 2017 nilipata mfadhili
mwanamke kutoka Holland, aka-
nipeleka ‘South Beach Sober
House’ na kunilipia. Nikaanza mai-
sha mapya ya kutotumia chochote,
hakuna sigara, bangi wala pombe
ukiwa kule. Kuanzia asubuhi, ni
kupewa elimu tu!

“Nilipambana na ‘arosto’ (kuishi-
wa pesa) maumivu yalikuwa maka-
li nilitamani kukimbia toka ‘sober
house’ kama nilivyoshuhudia
wengine wakifanya, lakini nilivu-
milia na kuamua kukaa kule hasa
nikimfikiria aliyenilipia pesa zake
shilingi 900,000 kwa miezi mitatu
(kila mwezi Sh. 300,000.

“Kwa sasa mimi ni muelimishaji
rika toka Community Peers for
Health and Environment Organi-
zation (CPHEO) tunafanya kazi ya
kutoa elimu na huduma za upun-
guzaji madhara kwa watumiaji
dawa za kulevya kwenye masikani
wanamoshinda.

“Changamoto kubwa tunapata
toka kwa wauzaji wa unga wame-
kuwa wakituchukia na kutuan-
dama sisi tunaohamasisha vijana
kuacha dawa, wanadai tunawahar-
ibia biashara na kuwafukuzia wate-
jawao,” anabainisha Mwendapole.

Kwa msaada wa shirika la MDM
lillodumu hadi mwaka 2018,
Mwendapole anasema amewez-
eshwa kuhudhuria mkutano wa
nchini Lithuania mwaka 2013, iki-
husisha makundi maalumu; wa-
tumiaji dawa za kulevya; kinadada
wanaojiuza; na wenye VVU.

Hapo inalenga kujadili namna
ya kutokomeza maambukizi ya
VVU kufikia asilimia 90, kujitahidi
kufubaza makali yake na kuwa na
asilimia 90 ya wanaojua hali zao

za maambukizi ya ukimwi, kufikia
mwaka 2020.

MKURUGENZI WA CPHEO

Banza Omary Banza, ni Mkuru-
genzi wa CPHEQ, cheo alichopata
baada ya kuamua kuacha kutumia
dawa za kulevya aina ya hero-
ine na

kuwa miongoni wa waraibu
wanaotumia tiba methadone kwa
takriban miaka mitano sasa, tangu
2017 ikiwa ni mbadala wa dawa za
kulevya.

Ameanzaje matumizi ya dawa
za kulevya? Hapo anajibu ni ali-
pomaliza shule na kutafutiwa kazi
katika uwanja wa ndege na mwaka
1997 akaanza kutumia dawa hizo,
baada ya kupata rafiki anayeziuza
akimkaribisha chumbani kuliko
andaliwa na kufungwa dawa hizo.

“Nilianza kuonja na hatimaye
kuwa mraibu. Nilikuwa ninatumia
kwa njia tunayoiita ‘cocktail’. Hii
hufanyika kwa kuchanganya unga
wa heroine kwenye sigara, kisha
inawashwa kwa moto na kuvutwa,
moshi na unga huingia ndani na
kutokea puani,” anasimulia.

Banza anaendelea: “Sikuweza
kuzingatia kazi kwa kuwa muda
mwingi nilikuwa najishughulisha
na matumizi ya dawa za kulevya.
Hali hiyo ilifanya niachishwe kazi,
pia nilifukuzwa pale nilikokuwa
naishi.

“Nilitumia dawa ya kulevya kwa
zaidi ya miaka 20, katika kipindi
hicho nilikutana na vitu vingi sana
pamoja kushindwa kuihudumia
familia yangu (mke na mtoto).
Mbaya zaidi, nilikaa mahabusu
zaidi ya mara tatu kwa nyakati to-
fauti, kutokana na kushiriki katika
uhalifu...ikiwamo wizi.”

BAADA YA KUBADILIKA

Banza anasimuilia baada ya
kutumia mbadala methadone,
kumemsaidia kimaisha, anahud-
huria hospitali kwa tiba ya muda
mrefu, kati ya miaka miwili hadi
nane.

“Wapo waraibu wanaoshindwa
kuacha kwa kushindwa kujiamini
kuwa wanaweza kuishi bila ‘stim’
ya dawa za kulevya hao hutumia
kwa muda mrefu hadi miaka
nane,” anaeleza.

Banza anaeleza: “Mwaka 2010
nilijiunga na Kituo cha Video kwa
Afya na Maendeleo (VAMA) kili-
choanzishwa na taasisi ya MDM
kwa lengo la kutoa huduma za
afya, chakula, mafunzo sanaa na
ujasiriamali kwa waraibu wa dawa
za kulevya.”

Pia, anasema mwaka 2017 kituo
hicho kilibadilishwa jina na kuwa
CPHEO, yeye akatwaa ukurugenzi,
akidokeza asilimia 90 ya viongozi
na wanachama wetu ni waraibu
wa dawa za kulevya.

“Tulianza kujitolea kwa kufanya
‘mobilization” kwa waraibu tuk-
ishirikiana na wataalamu wa afya,
tunapita maskani za waraibu ku-

ENDELEA UK. 13



Alhamisi Februari 10, 2022 ama 13

LHRC, JICA waingia ubia vita ukatili kijinsia na ngono zembe

Na Sabato Kasika

ADI sasa Dar es Salaam

kumeanzishwa harakati

kukabili udhalilishaji, un-

yanyasaji na ukatili king-
ono vinavyotajwa kukithiri ndani
ya jamii.

Wajumbe wa Kamati ya Mkakati
wa Kutokomeza Ukatili wa Ki-
jinsia kwa Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA) ya mkoa huo,
wamekutana na kuazimia kufua-
tilia vitendo hivyo, kuanzia ngazi
ya familia.

Mwenyekiti wa Kamati, Mgan-
ga Mkuu wa Mkoa, Dk. Rashid
Mfaume, ametangaza wiki iliyopita
katika mkutano kutambulisha mra-
di wa majaribio kukomesha ma-
dhila hayo katika Kata za Makum-
busho na Mwananyamala, wilayani
Kinondoni.

Mkurugenzi wa Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC),
Wakili Anna Henga, anawaambia
wajumbe wa kamati hiyo akielezea
hali halisi ilivyo wilayani humo,
ambayo baadhi ya wajumbe wake
ni polisi, wanasheria, mahakimu,
viongozi wa dini na madaktari.

Pia, kuna wengine kutoka ngazi
ya chini kwenye jamii, wenye ju-
kumu la kuhakikisha vitendo hivyo
vinakoma. Anaendelea: “Ni wazi
vitendo hivi vitakuwa vingi mkoani
kwetu, hasa kwa kuzingatia Dar es
Salaam ina watu wengi.”

HALI INAYOTAWALA

Henga ambaye pia ni wakili,
anasema ukatili wilayani Kinon-
doni umekithiri kukiwapo jumla
ya kesi 57,626 na kati yake, mengi
ni udhalilishaji na ukatili kijinsia,
hasa ngono.

“Yapo makundi maalumu yanay-
ojumuisha watoto, watu wenye ul-
emavu na wanawake yameathiriwa
zaidi na janga la ugonjwa wa co-
rona mwaka 2020, ambalo liliila-

Dismas Mwendapole,

e \Wanafunzi katika utetezi wa kipekee

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Dk. Rashid Mfaume, akizungumza katika Mradi wa
Majaribio Kukomesha Ukatili Jinsia katika Jamii wilayani Kinondoni, wiki iliyopita. PICHA: SABATO

KASIKA.

zimu serikali kufunga kwa miezi
mitatu,” anasema Henga.

Anaeleza utafiti wa LHRC ume-
baini kipindi hicho kuliripotiwa
kongezeka matukio ya ukatili;
kuanzia mwaka 2018 hadi 2020
kituo hicho kilikusanya zaidi ya
matukio 2,991 ya mimba za utotoni
yaliyoripotiwa katika mikoa mbal-
imbali.

“Mwaka 2020, LHRC ilikusanya
(ripoti) matukio 448 ya mimba
za utotoni, ambayo yaliripotiwa
katika mikoa 15 ya Tanzania Bara
kuanzia Januari hadi Desemba,
matukio mengi yalihusisha wasi-
chana wenye umri wa miaka 13
hadi17.

“Wasichana waliopata mimba
walilazimika kuacha shule na ku-
poteza haki yao ya elimu na ku-

fanyiwa vitendo vya kibaguzi,”
anasema.

Anafafanua LHRC iliamua ku-
ingia makubaliano na Shirika la
Maendeleo la Japan (JICA) kufanya
mradi wa majaribio kuwajengea
uwezo na kuhamasisha wadau
kuzuia na kukabiliana na udhalil-
ishaji kingono kwa makundi mbal-
imbali, kisha kufanya tathmini jinsi
ya kuandaa programu zenye tija na
ufanisi kukomesha vitendo hivyo.

“Mradi huu unatekelezwa ka-
tika Hospitali ya Mwananyamala
ambayo ni Hospitali ya Rufaa ya
Mkoa wa Dar es Salaam na jamii
inayoizunguka zikiwamo kata za
Mwananyamala na Makumbusho,”
anasema.

MAVUNO YAKOJE?
Henga anasema wameshafundi-

sha watumishi zaidi ya 200 wa
Hospitali ya Rufani Mwananyama-
la, pia polisi zaidi ya 50 wa Dawati
la Jinsia na Watoto katika Mkoa wa
Kipolisi Kinondoni.

“Wengine waliopata mafunzo
ni watendaji na wenyeviti wa seri-
kali za kata na mitaa katika mitaa
yote 13 ya kata za Mwananyama na
Makumbusho,”anasema.

Anaendeleza orodha kwam-
ba ni: “Wajumbe zaidi ya 50 wa
MTAKUWWA ngazi ya mtaa na
kata, maofisa watendaji wa serikali
ngazi ya mkoa, kata na mtaa na
wanaharakati ngazi ya jamii waki-
wamo wa asasi za kiraia.”

Pia, anaeleza mradi umetembe-
lea vituo 11 vya kipolisi kati ya 13
vilivyopo, ili kujenga uwezo zaidi
kwa watendaji wa Dawati la Jinsia

na Watoto na umewezesha Hos-
pitali ya Mwananyamala kutenga
chumba maalumu cha kuhudumia
manusura wa ukatili kingono.

“Mradi pia umewezesha Hos-
pitali ya Mkoa kuandaa utaratibu
maalumu wa kufanya uchunguzi
kwa manusura wa ukatili, awali
kulikuwa na mtaalamu mmoja wa
maabara kuchunguza, huku kesi
nyingi ushahidi ukipotea na sasa
wataalamu ni watatu wanaotakiwa
kuthibitisha vipimo.

“Tunafikiria kuweka mwanashe-
ria katika Kituo cha Mkono kwa
Mkono (cha ziada) huku kikiende-
lea kuchagiza serikali na wadau
kuweka mwanasheria wa kudumu
kama ulivyo mwongozo wa uan-
zishaji wa vituo hivyo,” anasema
Henga.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
hiyo, Dk. Zavery Benela, anaunga
mkono hoja kwamba, wataendelea
kushirikiana kwa karibu na LHRC,
ikizingatiwa watumishi wengi ha-
wakuwa na uelewa wa mengi ka-
tika eneo hilo, akiahidi kuendelea
kushirikiana na LHRC.

MWANASHERIA ALAUMU

Wakili wa Serikali kutoka Ofisi ya
Taifa ya Mashtaka, Adolf Kissima,
anasema vita ya kukomesha vi-
tendo hivyo inahitaji ushirikiano
wa karibu kuanzia manusura hadi
ndugu zao.

Analalamika baadhi ya kesi zi-
nakwama kwa kukosa ushahidi,
wahusika wakimalizana nje kabla
ya mahakama, hata kesi inaishia
kufutwa.

Mrakibu Mwandamizi kutoka
Dawati la Jinsia na Watoto Kanda
Maalumu ya Dar es Salaam Leah
Mbunda anaeleza: “Wapo wa-
zazi na walezi ambao watoto wao
wakifanyiwa vitendo hivyo na
kuficha aibu au kuwaonea huruma
watuhumiwa.”

Simulizi tata za watumiaji dawa
kulevya, safari ngumu kuziacha

aliyefanikiwa

kuacha dawa za
kulevya, akitoa elimu kwa kundi rika juu ya namna bora
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wahamasisha kupima TB tuna-
chukua ‘sample’ (sampuri).

“Tunatoa elimu kuhusu kuacha
matumizi ya dawa za kulevya, ku-
washawishi waanze kutumia metha-
done, pia kuwashuri juu ya utatuzi
masuala ya kisheria,” anaeleza Ban-
za.

Kuhusu kuendeleza asasi, ame-
shawasilisha maombi sehemu
mbalimbali zikiwamo ubalozi wa
Marekani na shirika la Uhai Kenya
linaloshughukia makundi maalumu

ya kuacha kuzitumia. PICHA ZOTE: DEVOTA MWACHANG'A kama waraibu dawa za kulevya.

MTAALAMU WA AFYA

Latipha Masasi, mtaalamu wa afya
kutoka Kata ya Tandika wilayani
Temeke, anasema jamii inapaswa
kujihusisha katika utoaji misaada
kwa makundi maalumu, wakiwamo
watoto yatima, wajane, wenye VVU,
pia waraibu wa dawa za kulevya.

Anawataja waraibu ni sehemu ya
jamii ambao , wakisimamiwa kwa
ukaribu, wanabadilika kuwa raia
wema wanaopendwa na umma.

Latipha anasema huwa anawaan-
dalia chakula na kuongea na kujua
matatizo yao, kuwashawishi na ku-

wapatia huduma za vipimo vya afya
hasa wajawazito.

“Mimi mtaji wangu ni watu sio
pesa. Ninahudumia makundi maal-
umu kuwapatia msaada wa huduma
ya afya ya uzazi, kupima VVU na TB;
pia ninashirikiana na kinamama
9,208 (mama lishe na walemavu)...,”
anasema.

Diwani Kata ya Tandika, Uzairu
Athuman, ana maoni yake: “Nime-
farijika sana kuona Mama Latipha
kaguswa na makundi haya na kuha-
masika kusaidia kwa kuwaungani-
sha wakinamama na kuhamasisha
jamii iwasaidie bila kuwabagua.”
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MADHILA YA MIGODINI....

Vifo vva wachimbaji kufunikwa

na vifusi vinavyotawala Katavi

e Kisa? Kuna wanaoingia kinyemela usiku
e Migodi imechoka, miaka 40 inatumika
e \Wachimbaji, Ofisa Madini, Polisi wanena

Na Neema Hussein, KATAVI

ADI sasa vifo vitoka-

navyo na kufukiwa na

vifusi kwa wachimbaji

wadogo, chanzo chake
kimekuwa kitendawili, licha ya
elimu kutolewa kwa wataalamu
wa madini, hasa katika namna ya
kujikinga na janga hilo.

Ni hatua inayofikiwa ya lengo la
serikali na wataalamu wa madini
kupunguza au kuondokana ka-
bisa na vifo hivyo vya wachimbaji
wadogo.

Nipashe ilitaka kufahamu
chanzo cha wachimbaji wadogo
kufukiwa na vifusi wakiwa ndani
ya shimo la dhahabu, ikiwa ndio
kazi waliyochagua kwa lengo la
kujipatia kipato.

Kwenye machimbo ya Dili-
fu yaliyoko katika Manispaa ya
Mpanda mkoani Katavi, mchim-
baji mdogo Salumu Hamisi
anayetoka kikundi cha Kagera
Group, kwenye machimbo hayo,
anasema hali duni ya maisha ina-
wasababisha kufanya kazi hata
sehemu zilizozuiliwa na hata
kuhatarisha maisha yao, akiwa
na ufafanuzi kwamba eneo wa-
nalochimba dhahabu limechoka
kutokana na kuchimbwa muda
mrefu.

Anaendelea kufafanua: "Vion-
gozi wa kikundi chetu cha Kag-
era Group huwa wanatuhimiza
sana tuangalie sehemu tunazo-
fanyia kazi. Tusipige zile nguzo
zinazokuwa ni mhimili wa duara,
kuufanya mduara kuanguka na
kutufunika tulio ndani.

“Kuna vifo aina mbili hapo
kuna wanaofunikwa na vifusi
na kuna wanaokufa kwa kukosa
hewa, yaani wameingia duarani,
duara ambalo limekaa muda
mrefu bila kufanyiwa kazi, sasa
limeishaingiza ile hewa chafu,
unapoingia tu unakosa hewa safi
na unapoteza maisha.,”

WACHIMBAJI WADOGO

Nobert Protasi, ni mchimbaji
mdogo katika machimbo hayo
anayesema serikali iwasaidie ku-
ungana na kikundi hicho kuon-
doa ardhi iliyochoka, ambayo im-
echimbwa kwa muda mrefu hadi
kuifikia ardhi mpya itakayokuwa
salama kwao kufanya kazi hiyo.

“Kuna wakati watu huwa tuna-
pata hofu sana na tunakuwa ni
watu wenye majonzi, ila tu ndio
hivyo kutokana na hali zetu tu-

Ndivyo ilivyo shughuli za machimbo zikiendelea mkoani

Katavi. PICHA ZOTE: MTANDAO,

naendelea tu kuchimba. Ndiyo
maana mimi nasema serikali itu-
pigie ‘trencha’ hapo, yaani ituletee
‘skaveta’ itukwangulie huo mlima,
hayo maduara yote yatupwe ili
tuanze kuchimba ardhi mpya am-
bayo ni imara,” anafafanua Pro-
tasi.

Gabriel Boniface, Mweka Haz-
ina wa Kikundi, ambaye pia ni
mchimbaji, anaiambia Nipashe
kwamba eneo hilo limechimbwa
zaidi ya miaka 40 sasa, hivyo li-
mechoka na kusababisha vifo vya
kila mara.

“Sababu nyingine ni wachim-
baji wenyewe kukaidi, wanapoam-
biwa wasifanye kazi kwenye duara

fulani ambalo limezuiliwa na ku-
zungushiwa kamba, lakini wana-
fanya usiku kwa wizi.

“Hawa wa hivyo wanaitwa
‘manyani.” Unakuta wanaingia
kwenye shimo usiku kufanya kazi,
matokeo yake shimo linaanguka
wanafukiwa na kufa,” anafafanua
mchimbaji huyo.

Emmanuel Ernest, mjumbe
wa kikundi hicho anasema eneo
analotaja la Dilifu, lina dhahabu
za kutosha na kinachowashinda
kuzifikia ni kukosekana vifaa vya
kisasa vya kufanyia kazi, hali inay-
ochangia vifo vya watu.

Katika hilo, ombi lake ni serikali
iwape msaada wa vifaa vya kisasa

ili waondokane na uchimbaji wa
kizamani na hata waweze kuzali-
sha madini mengi zaidi.

Anafafanua: “Hivyo, vifo vina-
tokea sana kipindi hiki cha mvua,
mfano duara limekaa pembe nne,
sasa ili wachimbe kuna miti huwa
inapangwa pembeni ya duara
kwa usalama zaidi. Unakuta ar-
dhi ya kushika hiyo miti imelowa
maji na kutitia, kama kuna watu
wako chini wanapata ajali kwa
njia hiyo.”

MNUNUZI WA DHAHABU

Justine Francinsco, ni mnunuzi
wa dhahabu katika machimbo
hayo, anayekubaliana na hoja
kwamba ameshawahi kushuhu-
dia vifo hivyo na vinawaathiri
kiutendaji, ikiwamo kupunguza
nguvu kazi katika eneo hilo.

“Kwakweli hali ilikuwa ni ya
kutisha, kila mtu alikuwa anao-
gopa maana kuna wengine wali-
kuwa wameumia vibaya, wame-
vunjika viungo mbalimbali vya
miili yao, lakini kuna wengine
wanakuwa wanakufa kwa kukosa
hewa safi, wao wanakuwa hawa-
na majeraha,” anaeleza shuhuda
huyo.

OFISA MADINI

Ofisa Madini Mkazi Mkoa wa
Katavi, Andrew Mwalugaja, ana-

fafanua kwamba chanzo kikub-
wa cha kiufundi kwa wachim-
baji kufukiwa ni udhaifu wa
miamba hasa katika kipindi hiki
cha mvua.

Mhandisi Mwalugaja, anaeleza
kila mara huwa wanakagua na
kutoa elimu kwa wachimbaji
pamoja na kuwashauri kuweka
magogo ya kusaidia kudhibiti
duara au shimo lisianguke.

Mwalugaja amesema takwimu
zinaonyesha ndani ya miaka mi-
wili kati ya mwaka 2020 na 2021,
watu 10 wameshapoteza maisha
kwa sababu mbalimbali, iki-
wamo kufukiwa na vifusi, kuko-
sa hewa safi ndani ya shimo na
kuteleza kutokana na magogo
yanayozuia shimo kulowa maji

Anataja mnamo Agosti mwaka
2020 katika machimbo ya Dilifu,
mtu mmoja alipoteza maisha na
mwezi uliofuata Septemba ka-
tika machimbo ya Ntumba, nako
mtu mmoja alifariki.

Pia, anaeleza kuwa Mei mwa-
ka jana katika Machimbo ya
Mtisi, watu watatu walipoteza
maisha, Agosti mwaka jana watu
wawili walifariki na mwezi uli-
opita mtu mmoja.

RPC ANENA SHIDA ZA VIFO

Kamanda wa Jeshi la Polisi
Mkoa wa Katavi, Ali Hamad,
ameiambia Nipashe kuwa katika
kipindi cha miaka mitatu, vime-
tokea vifo 24 vya wachimbaji
wadogo vikisababishwa na ku-
fukiwa kwa vifusi.

Anafafanua kuwa chanzo cha
vifo hivyo, ni miundombinu
duni iliyoko hasa katika kip-
indi cha mvua ardhi inakuwa
imelowa, hivyo kuwafunika
wachimbaji walioko ndani ya
mashimo hayo ya madini ya
dhahabu.

Kamanda Hamad anasema,
mikakati yao polisi ni kuendelea
kutoa elimu kwa wachimbaji wa-
dogo namna ya kujikinga na vifo
hivyo na kuweka doria ya kuwa-
dhibiti wachimbaji wanaofanya
kazi kwa wizi usiku, ambao ni
maarufu kwa jina la ‘manyani.’
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HABARI DODOMA

Chama chatakiwa kutetea
maslahi ya wanajeshi wastaafu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

VIONGOZI wa Chama cha
Muungano wa Wanajeshi Tan-
zania (MUWATA), wametakiwa
kutetea maslahi ya wastaafu
badala ya kujivunia nafasi
walizochaguliwa na kusababisha
MIigogoro isiyo na tija.

Mwenyekiti wa Chama hicho,
Kanali Mstaafu Mahamud Msha-
mu Lwimbo, aliyasema hayo
alipokuwa akizungumza na
wanachama baada ya kufa_r]yika
hapa.

Alisema ni vyema Vviongozi
wanaochaguliwa kutokuwa kik-
wazo cha maendeleo ya chama
hicho na kuwa mstari wa mbele
kutatua kero za wanachama
wao. Kanali Lwimbo alisema
chama hicho tangu kuanzishwe
miaka 11 iliyopita hakina ma-
fanikio kutokana na waliokuwa
wanakiongoza madarakani, ku-
totimiza majukumu wajibu wao.

“Kwa kipindi cha miaka
11 chama kimekuwa hakina
maendeleo zaidi ya kuvutana
na kusababisha migogoro
isiyokuwa na tija na maende-
leo, sasa niombe uongozi huu
tuliochaguliwa tuelekeze fikra
zetu kutatua kero za wastaafu
badala ya kujivunia nafasi hizi
na vyeo suala ambalo limepitwa
na wakati kwa wakati huu,”
alisema Lwimbo.

Alihimiza kuwa wabunifu wa

kubuni miradi mbalimbali ya

maendeleo na wanachama wake :

wajishughulishe na ujasirimali
ili kujikwamua kiuchumi.

“Chama chetu kina ka-
ribu wataalamu wengi wa aina
mbalimbali na hakuna sababu
ya kutoibua miradi ambayo
inayoweza kutuingizia ki-
pato, ukizingatia kuwa kila fani
tunaifahamu na tunaiweza kui-
fanya, hivyo kwa uongozi huu
tusikubali kuongoza chama kwa
umaskini wakati fursa ya miradi
mingi ipo,” alisema.

Kwa upande wao, wanachama
wa MUWATA waliutaka vongozi
uliochaguliwa kuongoza kwa
hekima na busara, ili kuepukana
na migogoro isiyo kuwa tija
itakayokigawa chama.

Meja Mstaafu Hussen Mzee
Chiche, alisema wanatarajia

kuona wanavushwa kwenvye hali :

ya umaskini hadi kufikia hatua
ya kiuchumi, na siyo kuongeza
migogoro, ambayo imekuwa
ikikwamisha maendeleo ya
chama.

Waliochaguliwa ni Mwenyekiti §

Taifa Kanali Mstaafu Lwimbo,
Makamu Mwenyekiti Taifa
Luteni Kanali Mstaafu Justus
Issack Anthony, Katibu Mkuu
Taifa Sajini Mstaafu Taji Dauka
Njelekela, Katibu Mkuu Msaidizi
Taifa Sajini Mstaafu Nassoro
Masoud Nassor na Mtunza
hazina Taifa,

Koplo Mstaafu Arafa Mwinyi
Nemshi.

- Masjala hewa vya
ukaa kuanzishwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

1ZARA ya Maliasili na Utalii im-

ejipanga  kuanzisha masjala

hewa ya ukaa itokanayo na mis-

itu huku ikihimiza wananchi ku-
tambua umuhimu wa kupanda miti.

Waziri wa Maliasﬂi na Utalii Dk. Damas
alipokuwa al<10r1goza zoezi la upandaji miti
eneo la Iyumbu ikiwa ni sehemu ya Wiki ya
Uzinduzi wa Sheria ya Mazingira ya Mwaka
2021

Alisema masjala hiyo itaweka misitu yote
inayotaka kufanya biashara ya hewa ukaa am-
bapo zitapatikana fedha nyingi na kuchangia
uchumi wa nchi.

“Kuna watu sasa wameanza l<uvuna hewa
napata mabilioni kwa sababu ya hewa ya ukaa
hii ndio faida ya misitu, ” alisema.

Alisema wizara hiyo kupitia Wakala
wa Huduma za Misitu (TFS) wameji-
panga kuifanya Tanzania yote kuwa ya
kijani kwa kulinda misitu iliyoko isiharibiwe
au kukatwa ovyo.

“Tukikata miti lazima tupande miti ili kui-
fanya Tanzania kuwa ya kijani, kuna faida ny-
ingi za misitu, kuna watu wanaishi kwa ajili ya
kupanda misitu na hata nchi zingine misitu
inachangia kiwango kikubwa sana kwenye
GDP,” alisema.

Alibainisha kuwa kwa Tanzania asilimia 3.5
ya GDP inazidi sekta nyingine kutokana na
umuhimu wa misitu.

Alisema asilimia 54 ya eneo la Tanzania

ni misitu zaidi ya hekta 400,000 ni misitu
na inatunzwa kupitia TFS na wananchi kwa
ujumla.

“Suala la misitu kwetu sisi ni vita, suala la
misitu kwetu sisi ni kipaumbele, hatuzuii
mkaa ila tunataka kujua umekata wapi kwa
kibali kipi? Lakini kama huna nyaraka hizo
wewe ni mharibifu, tunafanya hivyo kwa fai-
da ya Watanzania wote,” alisema.

Aidha, alisema milima iliyoko Dodoma yote
itakabidhiwa kwa TFS kwa ajili ya kupanda
miti na kuitunza ili kujiepusha na kuvamiwa
na kujengwa ovyo.

“Sisi Wizara na TFS tutahakikisha Dodo-
ma linakuwa jiji la ukweli maana ni Makao
Makuu, tutatizimiza wajibu wetu kufikia
azma hii,” alisema.

Katibu Mkuu wa Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Mary Maganga, al-
itoa wito kwa wananchi kuendelea kupanda
miti kwenye makazi.

Naye Mkurugenzi wa Mazingira, Ofisi ya
Makamu wa Rais, Dk. Andrew Komba, alise-
ma miongoni mwa mambo yaliyoko kwenye
sera hiyo mpya ni masuala ya utunzaji wa
rasilimali za misitu.

Alisema kutokana na jitihada zinazofany-
wa na serikali pamoja na wadau mbalimbali
ambapo imeendelea kuhifadhi maeneo ya
misitu na asilimia 62 ya maeneo nchini yame-
hifadhiwa.

Kwa upande wake, Kamishna wa Hifadhi
wa TFS, Prof. Dos Santos Silayo, alisema wiki
hiyo inatumika kupanda miti kwenye mae-
neo yaliyopoteza uoto wa asili.
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HABARI MBEYA

Tanzania yaibuka Kidedea
mapambano dawa za kulevya

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

AMLAKA ya Ku-

dhibiti na Kupam-

bana na Dawa za

Kulevya  (DCEA),
imeibuka kidedea kwa ku-
pambana na dawa hizo baada
ya kutangazwa na Umoja wa
Mataifa kufikia asilimia 90 ya
mapambano.

Kamishna Jenerali wa DCEA,
Gerald Kusaya, alisema juzi
katika kikao chake na wadau
ya kupambana na dawa kili-
chofanyika juzi jiji
alisema hatua ya Tanzania ku-
pata sifa hiyo ni kutokana na
jitihada inazofanya.

Alisema mamlaka mbal-
imbali za Umoja wa Mataifa
zilizokuwa na jukumu la ku-
chunguza namna Tanzania

inavyopambana na dawa za
kulevya, ziliamua kuipatia Tan-
zania asilimia 90.

Kusaya alisema mbali na ku-
pewa asilimia 90, aliwapongeza
Watanzania  kwa kuendelea
kupeana elimu juu ya athari ya
matumizi ya dawa za kulevya.

“Tunawashukuru ~ Watan-
zania kwa kuungana pamoja
katika vita hii dhidi ya dawa
za kulevya. Tumeshuhudia
ndugu, jamaa na marafiki wal-
ioathiriwa na dawa hizo na
kupoteza nguvu kazi ya taifa.
Nawaahidi mamlaka hii itaen-
delea na jitihada kuongeza kasi
ya kupambana na matumizi ya
dawa za kulevya na hatimaye
kufikia asilimia 100,” alisema
Kusaya.

Pia alisema katika Kkipindi
cha mwaka 2021 kuanzia Janu-
ari hadi Desemba, mamlaka

ilikamata kilogramu 930 za
dawa mbalimbali za kulevya.

Kusaya aliongeza kuwa wa-
naendelea kufanya misako
maeneo mbalimbali nchini
na kwamba hawataogopa
kiongozi yeyote ambaye ata-
bainika kutumia au kusafirisha
dawa za kulevya na kwamba
atashughulikiwa kwa mujibu
wa sheria.

Akizungumza kwa nia-
ba ya Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera, Mkuu
wa Wilaya yaMbeya, Dk. Rashid
Chuachua, alisema katika dawa
za kulevya, bangi ndiyo inaon-
goza kwa kutumiwa na vijana
wengi nchini.

Dk. Chuachua alisema mad-
hara yake ni kuongezeka kwa
kizazi cha vijana ambao ha-
wana tija kwa jamii na taifa
kwa ujumla. Aliwataka vijana

kuachana na makundi yasi-
yofaa badala yake wajikite ku-
fanya kazi kwa bidii ili kutimiza
ndoto zao.

Mratibu wa Shirika la Walter
Reed, Wahija Mzee, alisema
miongoni mwa vitu vinavy-
ochangia kasi ya maambukizi
ya Virusi vya UKIMWI ni
matumizi ya dawa za kulevya.

Alisema dawa za kulevya
ni miongoni mwa  visababi-
shi vikubwa ya maambukizi
ya Ukimwi kwa kuwa wanao-
tumia hushindwa kujitambua
na kujiepusha na vishawishi.

Mzee aliongeza kuwa mion-
goni mwa mikakati ya kuwa-
saidia waraibu wa dawa za
kulevya ni kuongeza vituo vya
kuwasaidia waathirika hao ka-
tika mikoa ya Nyanda za Juu
Kusini ili kupata matibabu na
kupona kabisa.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (kushoto), akizungumza na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna

teja Binafsi na Biashara wa benki hiyo, Filbert Mponzi na Ofisa Mkuu wa Wateja Wakubwa na Serikali, Alfred Shao.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wateja 2,500 waunganishiwa umeme vijijini

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WATEJA 2,508 wa wilaya
tano za Mkoa wa Mbeya,
wameunganishwa na nisha-
ti ya umeme kupitia mradi
wa umeme vijijini awamu ya
tatu unaotekelezwa na Wakala
wa Nishati Vijijini (REA TII)
mzunguko wa pili.

Meneja wa Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO) Mkoa wa
Mbeya, Mathias Songolo alise-
ma juzi kuwa Sh. bilioni 40 zili-
tumika kukamilisha mradi huo.

Alibainisha kuwa katika

unganishwa na umeme na
kuwafikia wateja 704, Chunya

wateja 704.

Mhandisi Solongo alisema
mradi huo ulitekelezwa na
mkandarasi M/s ETDCO Trans-
mission and Construction
and Maintainance Company
kampuni ambayo inamilikiwa
na serikali huku msimamizi
akiwa TANESCO na mhandisi

mshauri Aries International
vya mkoa wa Mbeya vilivyosa-
haulika kwenye REA III mzun-
gukowall kuwani 39 vyenye
jumla ya wateja 770.

“Mbali na kuwasaidia wa-
nanchi kupata nishati ya
umeme, TANESCO tumesaidia
kuinua kipato kwa Wananchi
ashara ndogo ndogo kama v1le
saluni, uuzaji vinywaji baridi na
sehemu za kuonyeshea mpira,”
alisema Songolo.

Alisema TANESCO inajivu-

nia kurahisisha upatikanaji wa
huduma mbalimbali kama vile
visima vya maji, mashine za ku-
koboa na kusaga nafaka

Matarajio ya shirika hilo,
alisema ni kwamba baada ya
kukamilika kuunganisha hudu-
vya mkoa wa Mbeya, kutakuwa
na manufaa makubwa kwa wa-
nanchi ikiwamo kuchochea
na kuibua fursa za kiuchumi
kama vile uanzishwaji wa vi-
wanda vidogo vya kuchakata
na kuongeza thamani ya
mazao.

- Mil. 631/- kutatua
tatizo sugu la maji

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

SERIKALI imetenga Sh. milioni
631 kwa ajili ya kukamilisha
ujenzi wa mradi mkubwa wa
maji ambao utajengwa katika
Kata ya Itamboleo utakaohu-
dumia zaidi ya wakazi 20,000
wa eneo hilo na maeneo jirani.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Reuben Mfune, aliyasema hayo
juzi kwenye mkutano wa had-
hara uliowahusisha wananchi
wa ltamboleo na mkandarasi
ambaye aliingia mkataba wa
utekelezaji wa mradi huo.

Alisema fedha hizo zilizotolewa
na serikali kutokana na mkopo
wa masharti nafuu kwa ajili ya
mapambano ya UVIKO- 19, zina-
lenga kutatua tatizo la maji kwe-
nye kata ya Itamboleo.

“Rais wetu mpendwa Samia
Suluhu Hassan ametuletea Sh.
milioni 631 kwa ajili ya kuka-
milisha mradi wa maji unao-
jengwa katika Kata ya Itamboleo,
zitapatikana fursa mbalimbali
alisema Mfune.

Meneja wa Wakala wa Majisafi
(RUWASA) Wilaya ya Mbarali,
Mhandisi Samuel Hechel,
alisema juzi kuwa mradi huo
unatekelezwa kwa awamu mbili
na kwamba awamu ya kwanza
utahusisha ujenzi wa banio, tangi
la lita 300,000, vituo vinane
vya kuchotea maji na ujenzi wa
mtandao wa mabomba kilomita
15.9.

Alisema awamu ya pili, mradi
Matebete, Mbalino na Ka-
punga na itahusisha ujenzi wa
mtandao wa mabomba kilomita
72.2, tangi la lita 200, 000 na
ujenzi wa vituo 19 vya kuchotea
maji na kwamba utagharimu Sh.
milioni 3.9.

Akizungumzia mradi huo, Mwe-
nyekiti wa Chama Cha Mapinduzi
Wilaya ya Mbarali, Hashimu
Mwalyawa, alimpongeza Mkuu
wa Wilaya kwa kutekeleza vizuri
[lani ya Chama Cha Mapinduzi.

Pia alimpongeza kwa kuleta
mradi wa maji Kata ya Itamboleo
kwa kuwa walikuwa na shida ya
maji hatimaye pesa zimetengwa
kwa ajili ya kumaliza tatizo hilo.

Aliwaomba wananchi kutoa
ushirikiano katika kutekeleza
ujenzi wa mradi huo na kuwasihi
kuepukana na vitendo vya wizi
wa vifaa hivyo.

Mwenyekiti wa Halmashauri
yva Wilaya ya Mbarali, ambaye
ni Diwani wa Kata ya Itamboleo,
Twalib Lubandamo, alisema eneo
hilo lilikuwa na tatizo kubwa la
upatikanaji wa maji na kwamba
mradi huo utasaidia kumtua
mama ndoo kichwani.

Alisema mkataba wa utekelezaji
wa mradi ulitiwa saini Januari
10, mwaka huu, na unatarajiwa
kutekelezwa ndani ya miezi sita
na kwamba ukikamilika utakuwa
na uwezo wa kuhudumia wa-
nanchi 22,543.
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HABARI ZANZIBAR

IS Wawakilishi UN, makatibu wakuu wizara

Waziri

awasisitiza
watu kunawa
mikono |

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya, Ustawi wa Jamii,
Wazee, Jinsia na Watoto, Nassor
Ahmed Mazrui, amewataka wananchi :
kunawa mikono ipasavyo ili kujikinga :
na maradhi ya kuambukiza. :

Hayo aliyasema jana katika maa-
dhimisho ya Siku ya Unawaji Mikono
Duniani katika Ukumbi wa Sheikh
Idris Abdulwakil, Kikwajuni mjini
Unguja.

Alisema unawaji wa mikono ni
muhimu kwa jamii ili kujikinga na
maradhi pamoja na kuimarisha hu-
duma za afya kwa wananchi.

Waziri huyo alisema lengo kuu la
maadhimisho hayo ni kuongeza uele-
wa kwa jamii juu ya unawaji mikono
kwa ufanisi na kufuata hatua stahiki
katika unawaji.

“Utaratibu maalumu wa kuosha
mikono unafuata hatua maalumu, am-
bazo ni kutumia maji safi na salama
yanayotiririka na sabuni kwa muda
usiopungua sekunde ishirini,” alisema.

Waziri Mazrui alisema utafiti un-
aonyesha unawaji mikono kwa maji
safi ni hatua madhubuti za kuzuia
magonjwa ya kuambukiza yakiwamo
kipindupindu, kuharisha damu,
maambukizi ya macho na maradhi ya
mfumo wa kupumua.

Pia alisema wizara yake imetoa
elimu katika shehia mbalimbali za
Zanzibar kupitia vyombo vya habari,
magari ya matangazo, masokoni na
shuleni.

Waziri Mazrui aliwataka watend-
aji wa kitengo cha Kinga ya afya
kuongeza bidii ya kuandaa vipin- :
di maalumu vitakavyosaidia wananchi :
kujenga tabia ya kunawa mikono. :

Mwakilishi kutoka Shirika la Umoja
wa Mataifa la Kuhudumia Watoto
(UNICEF) Marko Musambazi, aliiomba
Wizara ya Maji kuhakisha maeneo
wanayoishi wananchi yanapata maji ~ :
safi ili lengo la unawaji mikono litimie. :

Alisema UNICEF iko tayari kush- :
irikiana na Serikali ya Zanzibar ku- :
hakikisha huduma za unawaji mikono :
zinapatikana katika skuli 121 katika ~ :
wilaya tano ambazo zinahistoria
kubwa za ugonjwa wa Kipindupindu.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Huduma za Maji na Ni-
shati Zanzibar (ZURA) imesema inatarajia
kutangaza bei elekezi ya gesi ya kupikia
kama inavyotangaza nishati ya mafuta.

Hayo yalisemwa jana na Mkuu wa Kiten-
go cha Uhusiano cha ZURA, Mbarak Has-
san, wakati akizungumza na waandishi
wa habari katika ofisi za mamlaka hiyo,
Maisara mjini Zanzibar.

Alisema bei hiyo elekezi kwa nishati
hiyo ya gesi itasaidia kudhibiti upandishaji
wa bei ya gesi holela

Alisema serikali ya Zanzibar inaendelea
kufidia bei katika bidhaa zote za nishati

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AWAKILISHI

wa mashirika ya

Umoja wa Mataifa

(UN), wame-
kutana na makatibu wakuu
wa wizara katika serikali ya
Zanzibar, kujadili mafanikio
yaliyopatikana kupitia usaidizi
wa umoja huo na mipango ya
utekelezaji.

Akizungumza katika mku-
tano huo uliofanyika katika
ukumbi wa Baraza la Mapin-
duzi, Forozani mjini Zanzibar,
Mratibu Mkazi wa UN Tanza-
nia, Zlatan Milisic, alisema
mkutano huo utajadili Mfumo
wa Ushirika wa Maendeleo En-
delevu wa Umoja wa Mataifa
(UNSDCF) ambao unaeleza
nia yake katika kuendeleza
vipaumbele vya maendeleo
kwa Zanzibar.

Alisema UN itaendelea kui-
saidia Zanzibar kufikia ajenda
ya 2030 kwa maendeleo ende-
levu na ajenda ya Afrika 2063.

Alisema UN iliunga mkono
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar kutimiza dira yake ya taifa
ya mwaka 2020 ambayo mion-
goni mwa mafanikio yake ni
Zanzibar kuwa nchi ya kipato
cha kati.

“Kwa kujua UN inafanya nini
Zanzibar, tunaweza kuwasili-
ana kwa sauti moja juu ya
mafanikio na kuwa na uwazi
wa changamoto zinazofanana.
Hili ni jambo la msingi katika
moyo wa ushirikiano na ni
muhimu katika kupanua ubia
na msingi wa rasilimali za wa-
shirika wa maendeleo Zanzi-
bar,” alisema.

Naye Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais, Mussa Haji, aliipongeza
UN kwa kuwa mshirika wa
maendeleo na kuunga mkono

mipango ambayo italeta mab-
adiliko Zanzibar.

“Hizi ni pamoja na msaada
wa kuondoa umaskini ul-
iokithiri, kupunguza kuko-
sekana kwa usawa, kulinda
mazingira, kukuza uwezeshaji
wa wanawake na kuwezesha
maendeleo endelevu kwa Wa-
zanzibari wote,” alisema.

Pia alisema mkutano huo ni
utaratibu mzuri wa ushiriki-
ano wa kimaendeleo ambapo
kwa pamoja hubadilishana
maarifa na kuelewa mafanikio
makubwa na changamoto za
kimaendeleo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari nje ya mku-
tano huo, Katibu Mtendaji wa
Tume ya Mipango, Dk Rahma
Salum, alisema Zanzibar kama
zilivyo nchi zingine duniani,
inatekeleza mipango inayok-
wenda sambamba na mipango
mikuu ya kidunia.

- wakutana kujadili mafanikio, changamoto

Zanzibar, alisema ilizindua
dirayamwaka 2020 - 2050 am-
bayo ndani yake mna malengo
makuu ikiwamo uchumi wa
bluu, usafiri na usafirishaji,
utalii na huduma za kijamii,
hivyo mkutano huo utajadili
jinsi ya kuyatekeleza.

Alisema washirika wao wa
maendeleo wanafuatilia kwa
karibu kuona wanatekeleza
mipango ya serikali na pia ku-
hakikisha wanatekeleza mipa-
ngo ya kidunia na kutoachwa
nyuma kwa malengo hayo.

Naye Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Uchumi wa Bluu, Dk
Aboud Suleiman Jumbe, alise-
ma mkutano huo unatoa dira
ya kuingia awamu mpya ya
ushirikiano katika vipaumbele
vya serikali vikiwamo afya,
utawala bora, uvumilivu na
ukuaji wa uchumi ambavyo
UN ipo kusaidia vipaumbele
hivyo.

Mkuu wa Kitengo cha Mamlaka ya Maji na Nishati Zanzibar (ZURA), Mbarak Hassan, akizungumza na waandishi wa
habari, mjini Zanzibar jana, kuhusu bei elekezi ya nishati ya mafuta. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mamlaka s:asa kutangaza bei elekezi ya gesi

ikiwamo ya mafuta ili kuwapunguzia ukali
wa maisha wananchi wake.

Akitaja bei elekezi ya mafuta kwa mwezi
Februari, alisema bei hiyo imeshuka ikilin-
ganishwa na Januari, mwaka huu.

Mbarak alisema bei ya petroli ambayo
imetangazwa kuanzia jana ni Sh. 2,298 to-
fauti ya Sh. 120 sawa na asilimia tano ku-
toka Sh. 2,418.

Kwa bei ya dizeli, alisema itauzwa kwa
Sh. 2,345 tofauti ya Sh. 70 sawa na asilimia
tatu kutoka Sh. 2,415 ya mwezi uliopita
huku upande wa mafuta ya taa kwa mwezi
huu yatauzwa kwa Sh. 1,890 tofauti ya Sh.
46 sawa na asilimia mbili ukilinganisha
na bei ya Januari ambayo ilikuwa ikiuzwa
kwa Sh. 1,936.

Alibainisha kwamba ZURA inapanga
bei kwa kuzingatia mambo mbalimbali
ikiwamo kubadilika kwa wastani wa bei za
uuzaji wa bidhaa hizo katika soko la dunia
pamoja na soko la ndani kupitia bandari
ya Dar es Salaam.

Alisema ZURA inapanga bei kwa kuzin-
gatia wastani wa mwenendo wa mabadi-
liko ya bei za mafuta duniani kwa mwezi
uliopita ili kupata kianzio cha kufanyika
mabadiliko ya bei za mafuta kwa mwezi
huu. Jambo lingine, alisema ni kuanga-
lia gharama za uingizaji mafuta katika
Bandari ya Dar es Salaam, kuangalia tham-
ani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola
ya Kimarekani, gharama za usafiri, bima
na ‘premium’ hadi Zanzibar, kodi za seri-

kali na kiwango cha faida kwa wauzaji wa
jumla na rejareja.

Aliwasisitiza wananchi kuwa bei hizo
ndizo halali na kuwahimiza kununua
mafuta katika vituo vilivyopo nchini na
kudai risiti kila wanapopata huduma hiyo.

Kuhusu utoaji wa risiti za kielektroniki
za VFMS katika vituo vya mafuta, alisema
ZURA na Bodi ya Mapato Zanzibar (ZRB)
watafanya kikao maalumu ili kuweka uta-
ratibu katika masuala ya mafuta na gesi.

Sambamba na hayo, alibainisha kwam-
ba lengo la mamlaka hiyo ni kuhakikisha
huduma hiyo inaimarika zaidi na kuhahidi
kwamba mamlaka itaendelea kutoa elimu
kwa wananchi katika mambo yote ya ni-
shati.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

NA RESULT SLIP

ANNA BALTAZAR MSEMWA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
na result slip vyenye index namba
NS.1806/.0006 kilichotolewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya secondary
YUSUF MAKAMBA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2017, yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

Polisi taarifa DAR/BUG/RB/57311/2022

OFISIFZASMATTANGAZOIVIKOCHIENI
INBDESIIAISAREASN R OB @XESH042)
DARSESFSAIFAANIES MO BiH:H25 SER0i78 2253 61746

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANZIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya KWIMBA
Kituo cha NYAMBITI Mkoa MWANZA
Usimamizi wa mirathi Na 01/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU NDOMBELE
TAMBILIJA KAYANDOGI WA LIGEMBE

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA MINZA SHADRACK LULU

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamzi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yeyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo walitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 18 Mwezi 02 Mwaka 2022 kabla huyo mwombajii
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta kukaguliwa.

+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa.

+ Marehemu hakuacha wosia

+ Futa isiyohusika

Imetolewa leo Tarehe 03 Mwezi 02 Mwaka 2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo Kihonda
Wilaya ya Morogoro, Mkoa Wa Morogoro

Usimamizi wa Mirathi......12..2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU ALLY HABIBU
EMILE WA KIHONDA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA HALIMA ALLY EMILE.

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya tajwa hapo juu likwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tahehe 15/02/2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
« Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
+ Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa.
+ Marehemu hakuacha wosia
+ Futa isiyohusika.
Imetolewa Tarehe 08/02/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

RICHARD NARISISI
MRISHO anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari aina
ya NISSAN HOMMY yenye
namba za usajili T 851 AVN
chasis namba ARME24032063
engine namba TD27035903A,
yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi
Polisi taarifan
ARU/ARU/RB/49286/2022

—

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI
OMARY KASSIMU CHAMBI
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye namba
za usajili MC.378 BQR aina
ya SANLG.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichoponjirani yake
Taarifa ya polisi.
NML/RB/75/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya MASWA.

Kituo cha NYALIKUNGU mkoa wa SIMIYU
Usimamizi wa Mirathi Na.01/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU MASANJA NTEMI MWIGULU WA
HINDUKI-MASWA.

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA RICHARD SISI MASANJA.

TANGAZ

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya tajwa hapo juy, likwa kuja
na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 03 Mwezi 03 Mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia:
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuleta mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 04 Mwezi 02 Mwaka 2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
Wilaya ya Morogoro
Mkoa Wa Morogoro

MAOMBI MADOGO NAMBA 534 YA 2021
PAPAA SOKOINE...........cccocoreeree.. MLETA MAOMBI
DHIDI YA

VALERIAN FELIX CHUWA (Msimamizi wa mirathi ya
marehemu Emmanuel Mleka Bulugu)...........MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA VALERIAN FELIX CHUWA

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza za Ardhi
na Nyumba la Wilaya ya Morogoro tarehe 16/2/2022
mbele ya mwenyekiti E.Mogasa wewe mwenyewe
binafsi au utume muwakilishi wako bila kukosa
ambapo maombi yamepangwa kutajwa.Endapo
hautahudhuria maombi yatatajwa na kusikilzwa
upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa
Baraza leo tarehe 03 Mwezi February 2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
GRACE FABIAN NG'HOME
anatangaza kupotea kwa

kadi ya gari yenye namba za
usajili T 347 BDS - MAZDA.
ENGINE NO. FS739639.
CHASIS NO. LWEW110850.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PWA/MKU/RB/57617/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika ya Mwanzo ya Wilaya ya Njombe
Kituo cha Njombe Mjini
Mkoa wa Njombe

Usimaizi wa mirathi Na 43/2018

ini Kinyunvu.
Ezekiel It i ';i"‘,"-m,"'
TAARIFA KWA UMMA
MAOMBI YA KUTANGAZA KUFUNGA MIRATHI.
Kwa wote wanaodai kuwa na haki na marehemu
aliyotajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na

kuangalia orodha ya mali za marehemu na hesabu za
mirathi katika jadala la mirathi.

Mapingamizi yoyote kuhusu orodha ya mali na au
hesabu za mirathi hii yawe yameandikishwa mnamo au
kabla ya siku tarehe 07 ya Mwezi March MWAKA 2022.
Imetolewa na Hakimu Mkazi leo siku ya tarehe 7 ya
Mwezi Februari Mwaka 2022.

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

NKOMA AKOSHWA NA KASI,

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba Queens,
Sebastian ~ Nkoma, amewapongeza
wachezaji wake kwa kupambana na
kuendelea kupata ushindi katika kila
mchezo wa Ligi Kuu ya Wanawake
nchini.

Pongezi hizo za Nkoma
zimekuja baada ya juzi
timu yake kuibuka na
ushindi wa mabao

3-1 dhidi ya Baobab

Queens, katika mchezo wa

ligi hiyo uliopigwa Uwanja

Huo ukiwa ni mchezo wa 10 mfu-

SIMBA QUEENS

lulizo kwa Simba Queens kuibuka na
ushindi kwenye ligi hiyo na kuende-
lea kuandika rekodi ya kutopoteza
mechi yoyote msimu huu, hivyo kutesa
kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu ya
Wanawake wakiwa na alama 30 hadi
sasa.

Akizungumza na Nipashe baada ya
mchezo huo, Nkoma alisema licha ya
kupata ushindi huo anawapongeza
wachezaji wake kupambana kwa kufua-
ta maelekezo aliyowapa na kuendelea
kukusanya pointi tatu zinazowafanya ku-
jiimarisha kileleni.

“Mechi ilikuwa na ushindani mkubwa,
Baobab Queens si wabaya, bali tulitumia
madhaifu na ubora wao kuhakikisha tu-
napata pointi tatu na hilo tumefanikiwa
na kuibuka na ushindi wa mabao 3-1,”

alisema Nkoma.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Bao-
bab Queens, Miraji Fundi, alisema Simba
walistahili kupata ushindi kwa sababu ya
uzoefu na kutumia madhaifu ya mabaeki
wake kupata mabao hayo.

Fundi alisema mechi ilikuwa nzuri, la-
kini kutokuwa na uzoefu ndio sababu ya
wao kupoteza mchezo huo.

“Tumezidiwa kwa uzoefu, lakini safu
yangu ya ulinzi haikuwa makini, Simba
wanacheza kwa uzoefu mkubwa na
wana timu nzuri, hivyo walistahili ku-
pata ushindi.

“Tunaenda kufanyia kazi mapungufu
yetu (hususan) safu ya ulinzi kwa ajili
ya mchezo wetu ujao dhidi ya Fountain
Gate, ili kuweza kupata pointi katika
mchezo huo,” alisema Fundi.

Rais wa Rotary Club Bahari Tanzania, Diamond Carvalho (kulia), akimkabidhi cheti cha ushiriki, Mkurugenzi wa Wateja wa Kati
wa Benki ya NBC, Moses Minja, wakati wa mashindano ya mchezo wa Gofu kwa ajili ya kukusanya fedha kwa kusaidia Shule
ya Sekondari Mtakuja iliyoko Mbezi Beach, Dar es Salaam jana. Jumla ya Sh. milioni 44 zimekusanywa katika kampeni hiyo.

PICHA: JUMANNE JUMA

Watumishi kutinga uzi wa Geita Gold

Na Adam Fungamwango

MKURUGENZI wa Halmashauri ya
Mji Geita, Zuhura Michuzi, amewaagiza
watumishi wote wa halmashauri hiyo
makao makuu kuvaa jezi za timu ya Geita
Gold kila [jumaa nyakati za kazi wakiwa
ofisini au wanapokwenda kukagua mi-
radi, huku akitoa onyo kali kwa wafanya-
biashara wanaojihusisha na utengenezaji
wa jezi feki za klabu hiyo.

Michuzi alisema hayo kwenye hafla ya
utambulisho wa jezi mpya za timu hiyo,
inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara kwa

mara ya kwanza.

“lli kuenzi na kuisapoti timu yetu, ni
kwamba nimeelekeza na kuagiza wa-
tumishi wote wa Halmashauri ya Mji
Geita Makao Makuu kwamba, kila Tju-
maa ni muhimu kuvaa jezi ya Geita Gold
nyakati za kazi ofisini, au hata wanapok-
wenda kukagua miradi. Watakaokaidi
tutasemezana nao vizuri tu kwa sababu
timu hii ni ya kwetu sote,” alisema Zuhu-
ra.

Mkurugenzi huyo pia alitoa onyo kwa
wafanyabiashara watakaobainika kujihu-
sisha na jezi feki za timu hiyo, akisema

hatua kali zitachukuliwa juu yao.

“Tumepata kopi zaidi ya 3,000 za
jezi kwa wachezaji na mashabiki na
zimewekwa alama muhimu, zipo za aina
tatu na za rika tofauti na tunatangaza vita
kwa yeyote atakayeuza au kutengeneza
jezi feki kuwa tutawachukulia hatua kali.
Anayetaka kutengeneza na kukopi aje,
tukae naye meza moja ya mazungumzo
ili tuone wao watanufaikaje na sisi tuta-
nufaika vipi kwa sababu hii ni biashara,”
alisema.

Geita Gold inashika nafasi ya nane iki-
wa na pointi 17, kwa mechi 14 ilizocheza.

Mlandege
vaanika
sababu ya
vichapo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Mlandege imesema
kuanza vibaya katika mzun-
guko wa pili wa Ligi Kuu Zan-
zibar kumetokana na baadhi ya
wachezaji kubweteka ikiwamo
kutohudhuria mazoezini kama
ilivyopangwa na kocha wa timu
hiyo.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Kocha Msaidizi wa
Mlandege, Jaala Abdallah Salum,
alisema wachezaji wengi wa-
nacheza kimazoea wakati ligi
inaendelea katika ushindani
mkubwa huku timu yao ikizidi
kuwa chini. )

Alisema miongoni mwa
wachezaji ambao hawaudhurii
mazoezini, wengi wao wanatoka
katika kikosi cha kwanza cha
timu hiyo.

Alisema suala la kubweteka
wachezaji hao si tu kwa mzun-
guko huu wa pili, bali hata ule
wa kwanza kulikuwa na tatizo
hilo hivyo kusababisha timu
kupoteza michezo mingi.

“Wachezaji hawatokel ma-
zoezini, wanaokuja ni wachache
mno, kinachosikitisha zaidi ni
wale wa Kikosi cha kwanza,
sababu hii inachangia hata
mwalimu kushindwa kufanya
mipango yake vizuri," alisema.

‘Aidha alisema uongozi wa timu
hiyo umechukua jitihada kad-
haa katika dirisha dogo la usajili
ikiwamo kuwaruhu wachezaji
wanaotaka kuhama katika timu
hiyo kwenda klabu zingine.

TAHA

hakuna kulala
michuano
Chalenji

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Chama cha Mpira
wa Mikono Tanzania (TAHA),
umesema licha ya mashindano
ya Kombe la Chalenji yaliyota-
rajiwa kufanyika nchini Ethiopia
mwezi huu kusogezwa mbele,
wao wanaendelea na maandalizi
kuelekea michuano hiyo.
~Akizungumza na gazeti hili
Mkuu wa chama hicho, Nichol-
ous Mihayo, alisema awali,
mashindano hayo yalipangwa
kufanyika mwezi huu, lakini
yakasogezwa mbele mpaka hapo
tarehe mpya itakapopangwa
tena.

“Mashindano hayo yalipangwa
vafanyike mwezi huu, lakini ya-
mesogezwa mbele mpaka ratiba
itakapopangwa tena,” alisema
Mihayo.

Hata hivyo, alisema wakati
huu wakiendelea kusubiri tarehe
nyingine kupangwa, timu inaen-
delea na mazoezi kwa ajili ya
kujiweka sawa.
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MANE KUONDOKA LIVER

MSHAMBULIAJT wa Liverpool na Senegal, Sadio Mane
mwenye umri wa miaka 29, atakuwa tayari kuondoka
katika klabu hiyo msimu huu wa majira ya joto ikiwa Real
Madrid au Barcelona watamnunua. (Goal)

KANE AKUNWA NA CONTE

NAHODHA wa England, Harry Kane ana ‘furahishwa
sana’ na kocha wa Tottenham Hotspur, Antonio Conte.
(Fabrizio Romano,via Express)

ROMA WAMTAKA XHAKA

AS Roma inatarajia kufanya jaribio jipya la kumsajili
kiungo wa kati wa Arsenal na Uswisi, Granit Xhaka mwe-
nye umri wa miaka 29. (football.london)

TIELEMANS ATAKIWA UNITED

KLABU ya Manchester United inamfuatilia kiungo wa
kati wa Leicester City na Ubelgiji, Youri Tielemans mwe-
nye umri wa miaka 24, ambaye thamani yake ni pauni
milioni 40. (Star)

EKITIKE AGOMBEWA

KLABU kadhaa za Ligi Kuu England zinamwania
mshambuliaji wa Reims, Hugo Ekitike. Newcastle United
ilishindwa kumsajili Mfaransa huyo mwenye umri wa
miaka 19, katika dirisha dogo la usajili la Januari. (90 min)

KEAN AWANIA PSG

KLABU ya Paris St-Germain ina nia ya kumsajili
mshambuliaji wa Italia, Moise Kean katika majira
ya joto. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21,
yupo kwa mkopo pale Juventus akitokea Everton.
(Calciomercatoyia Football Italia)

KELLY KUTUA NEWCASTLE

NEWCASTLE United inajiandaa kumnunua mlinzi wa
Bournemouth, Lloyd Kelly mwenye umri wa miaka 23,
bila kujali kama watashuka daraja. (Football Insider)

SPURS YAMTAKA VIDAL

KLABU ya Tottenham Hotspur inataka kumsajili kiun-
go wa kati wa Inter Milan na Chile, Arturo Vidal mwenye
umri wa miaka 34. (La Latercera)

FRAISL AWINDWA RANGERS

NORWICH City na Rangers wanamtazama mlinda
mlango wa Schalke raia wa Austria, Martin Fraisl mwe-
nye umri wa miaka 28, ambaye mkataba wake utamal-
izika msimu wa majira ya joto. (Mail)

MODRIC HADI MIAKA 40

KIUNGO wa kati wa Real Madrid na Croatia, Luka
Modric mwenye umri wa miaka 36, amependekeza
kwamba anaweza kuendelea kucheza hadi atakapofiki-
sha umri wa miaka 40. (Marca).

ASHLEY KUINUNUA DERBY

BILIONEA Mike Ashley bado anataka kuinunua klabu
ya Championship, Derby County, lakini anatambua

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

HAALAND

dirisha...

PARIS, Ufaransa

TRAIKA wa Borussia Dort-

mund, Erling Haaland, ata-

chukua nafasi ya Kylian

Mbappe pale Paris Saint-
Germain, kwa mujibu wa gazeti la
LEquipe.

Mbappe na Haaland ndio
wachezaji ambao wanatajwa zaidi
sokoni kwa sasa na wanawaniwa na
klabu kubwa barani Ulaya.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Haal-
and atatua PSG kuchukua nafasi ya
Mbappe ambaye anatajwa atajiunga
na Real Madrid mwishoni mwa

ATAJWA

MBAPPE

® ® ® Tayari imeelezwa kwamba wawili hao
hawatakuwa kwenye klabu zao za sasa wakati wa

msimu huu akiwa mchezaji huru.
Wawili hao ambao kwa
pamoja wamefunga ma-
bao 43 kwenye mechi
50 kati yao msimu huu,
wamekuwa lulu mno ka-
tika madirisha ya usajili
barani Ulaya.
Na sasa gazeti la UEquipe lime-
bainisha wazi kuwa, wawili hao
hawatakuwa kwenye klabu zao
za sasa wakati wa dirisha lijalo la
usajili la majira ya joto.
Wakati PSG wakiwa wanaamini
kuwa Mbappe atakwenda nchini

Hispania kwa miamba Real Madrid,
wanaona kwamba Haaland ndiye
anayefaa kurithi mikoba yake.

Hata hivyo, PSG ambao ni
miamba wa Ligi Kuu Ufaransa,
Ligue 1, wanapambana kuhakiki-
sha wanambakiza mchezaji huyo
na kumshawishi kusaini mkataba
mpya.

Na kama watashindwa kum-
bakiza mshindi huyo wa Kombe
la Dunia na Ufaransa, basi ndoano
yao itatua kwa Haaland ambaye
anawaniwa na miamba kama Ma-
drid, Barcelona na timu kadhaa za
Ligi Kuu England.
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LIVERPOOL, England

SHAMBULIAJI wa

Liverpool, Mohamed

Salah, yupo fiti kucheza

dhidi ya Leicester City
kwenye mchezo wa Ligi Kuu Eng-
land leo Alhamisi, kwa mujibu wa
kocha Jurgen Klopp.

Salah ataingia kwenye mchezo
huo ikiwa ni siku nne tu baada
ya kutoka kupoteza fainali ya mi-
chuano ya Kombe la Mataifa ya
Afrika (Afcon), ambao walifungwa
na Senegal ikiongozwa na mche-

zaji mwenza wa Liverpool, Sadio
Mane.

Salah na Misri walipoteza fainali
kwa mikwaju ya penalti ambapo
nahodha huyo hakupiga penalti
huko Cameroon.

Lakini Mane ambaye alipiga
penalti ya ushindi, aliungana na
Wasenegal katika mji mkuu Dakar
siku ya Jumatatu kusherehekea
ubingwa huo.

Mane hatakuwapo kwenye
mchezo huo wa Liverpool wa leo
kwa sababu bado yupo Senegal
akiendelea kusherehekea ubing-

wa huo wa kwanza wa taifa hilo.

Klopp aliiambia LiverpoolFC.
com: “Mo Salah sasa amerejea,
nilizungumza naye tayari.

“Amesikitishwa sana bila sha-
ka, lakini anaamini mambo yote
yatakuwa sawa. Nilizungumza
naye na kitu cha kwanza kabisa
ambacho aliniambia, ilikuwa:
‘Niko tayari.” Haha!

“Ni mchezaji mzoefu, kusema
ukweli, kwa hiyo lazima tumuone,
ni wazi atakuwa na muda kidogo
na tutaona jinsi anavyojisikia.”

4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa

Ziyech atundika daluga Morocco

7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
SPORTPESA.C0.1Z

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:

LONDON, England

IUNGO wa Chelsea, Hakim

Ziyech, ameamua kusta-

afu kuichezea timu ya Taifa

ya Morocco, kutokana na
mgogoro wake na kocha mkuu wa
timu hiyo.

Nyota huyo wa zamani wa Ajax,
Ziyech hajaichezea nchi yake tangu
kwenye mchezo wa kirafiki dhidi ya
Burkina Faso Julai mwaka jana baada
ya kugombana na kocha, Vahid Halil-
hodzic.

Ziyech  hakujumuishwa katika
kikosi cha Morocco kwenye michua-
no ya mataifa ya Afrika iliyomalizika
hivi karibuni.

Bila yeye, Morocco ilitinga robo
fainali, lakini ilitolewa na Misri am-
bayo imemaliza ikiwa nafasi ya pili
baada ya kufungwa kwenye fainali na

Senegal.

Baada ya Morocco kuondolewa
kwenye mashindano hayo, Halil-
hodzic alisema kwamba, Ziyech hata-
karibishwa tena kwenye kikosi hicho
“hata kama jina lake lingekuwa ni
Lionel Messi”.

Ziyech, akizungumza na ADSports
TV, alisema anaamini muda wake
umefika na anaamua kukaa pem-
beni na hataichezea tena Morocco
kwa kipindi ambacho Halilhodzic
ataendelea kuwa kocha wa timu hiyo.

“Nawaelewa, lakini sitarudi kwe-
nye timu ya Taifa ya Morocco na huu
ni uamuzi wangu wa mwisho,” alise-
ma Ziyech mwenye umri wa miaka
28.

“Ni wazi kwamba mambo kwa
upande wangu hivi sasa hayako sawa,
akili yangu ni kuendelea kufanya kile
ninachofanya na klabu yangu.”
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HABARI MICHEZO

137,180

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZ0 1 X 2

chodai mwenendo usioridhisha
wa waamuzi, Shirikisho la Soka
nchini (TFF), limetangaza kuitisha sem-
ina ya siku tatu ya waamuzi wa Ligi Kuu.
Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na TFF kwa vyombo vya habari na ku-
sainiwa na Ofisa Habari na Mawasiliano
wa shirikisho hilo, Cliford Ndimbo, im-
eeleza kuwa litafanya semina hiyo kuan-
zia Februari 15, mwaka huu na lengo ni
kutazama na kupitia changamoto, iki-
wamo kuboresha maeneo mbalimbali.
“Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanza-
nia (TFF), litafanya semina ya siku tatu
kwa waamuzi wa Ligi Kuu Tanzania
Bara kuanzia Februari 15, mwaka huu.
“Huu ni utaratibu wa kawaida kufan-
ya semina kwa waamuzi kujiandaa na
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu. Semina
hiyo itahusisha waamuzi wote wa Ligi

01.12/02/21 Brentford vs Crystal Palace
02.12/02/21 18:00 | Peterborough vs Preston 275 [315 [2.51
03.12/02/21 18:00 Reading vs Coventry 279 [319 |2.45
04.12/02/21 18:00 Birmingham vs Luton Town 281 [315 |2.46
TFF v AW AIT A w AAM UZI 05.12/02/21_|18:00 | Nottingham vs Stoke Cit 231|314 |04
06.12/02/21 18:15 Villarreal vs Real Madrid 274 |3.32 | 2.54
07.12/02/216 |18:15 Perugia vs Frosinone 240 (314 290
LIGIKUUBARAITHARAKAE i a s aamnn
09.13/02/21 15:00 | Sheffield Wed vs Rotherham 279 |313 | 2.49
10.13/02/21 16:00 Alaves vs Valencia 3.04 (324 | 2.36
11.13/02/21 18:00 | Real Oviedo vs Huesca 246 (315 |2.81
12.13/02/21 19:00 | Kasimpasa vs Alanyaspor 261 [3.30 |2.56
13.13/02/21 19:30 Leicester vs West Ham 2.85 |3.45 (238

alisema semina hiyo haihusiani na tam-
ko la Yanga, badala yake ni utaratibu
wa kawaida wa shirikisho hilo kupitia
kamati hiyo.

“Ni utaratibu wa kawaida kila nusu ya
msimu wa ligi, nia kutathmini ili kuona
kama kuna kasoro zirekebishwe,” alise-
ma mwenyekiti huyo.

Kuhusu tamko la Yanga, alisema kuwa
anachojua hayakuwa malalamiko, kama
walivyosema wenyewe bali ni kukum-
busha, huku akikataa kuwa baadhi ya
waamuzi wanaboronga kwenye mechi
za Ligi Kuu.

“Mimi sioni kama wanaboronga,
wanachezesha kwa haki, ila kwenye
semina yetu tutakumbushana yale ma-
zuri ili tuendeleze na yale mapungufu
tuyarekebishe,” alisema mwamuzi huyo
wa zamani wa kimataifa.

Klabu 9 ndani mashindano ya kuogelea ya Taliss

Na Mwandishi Wetu

JUMLA ya klabu tisa zime-
thibitisha  kushiriki ~ katika
mashindano ya Kuogelea ya
Taliss-IST yaliyopangwa ku-
fanyika Februari 26-27, mwaka
huu kwenye Bwawa la Kuogelea
la Shule ya Kimataifa ya Tang-
anyika (IST) Masaki.

Meneja wa Klabu ya Taliss-
IST, Hadija Shebe, amezitaja
klabu hizo kuwa ni Moshi, Wa-
hoo (Zanzibar), FK Blue Marlins
(Dar es Salaam), Dar es Salaam
Swimming Club (Dar es Sa-
laam), Bluefins (Dar es Salaam)
na Mwanza Swimming Club.

Pia katika orodha hiyo,
kuna Klabu ya Mis Piranhas
(Morogoro), Champions Rise
(Dar es Salaam) na wenyeji wa
mashindani hayo, Taliss-IST.

Akizungumza na mwandi-
shi wetu jana, Hadija alisema
maandalizi ya mashindano
hayo yanaendelea vizuri na
waogeleaji wanafanya mazoezi
ili kushindania zawadi mbalim-
bali siku hiyo.

Alisema waogeleaji zaidi ya
200 wanatarajia kushiriki ka-
tika mashindano hayo yaliyod-

Agustino Lucas, akishindana katika mashindano yaliyopita ya kuogelea.

PICHA: MAKTABA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI -10/02/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO 1

Arema vs Persiraja Banda
Addis Ababa City FC vs Ethiopia Bunna SC|
Police FC (UGA) vs FC Saints
Al Sharjah SC vs Al Dhafra
Al-Sailiya SC vs Al Rayyan SC

Persela Lamongan vs Persebaya Surabaya

Sliema Wand vs Vittoriosa Stars,

Jamshedpur vs Kerala Blasters FC

Islami Qalqgilya vs Jabal EL Mokaber

Vitoria Guimaraes U23 vs FC Famalicao U23

Alanyaspor vs Adana Demirspor
East Riffa vs Riffa Club

Apollon Limassol vs AEL Limassol

U Craiova SA vs Botosani

Atromitos vs Lamia

National Bank vs Smouha Club
Al Arabi Doha SC vs Al Ahli Doha SC
Al Khoor vs Al Gharafa SC
Bahir Dar Kenema FC vs Hawassa Kenema SC
JS Kabylie vs MC Alger
Maccabi Bnot Emek Hefer W vs AS Tel Aviv University W

20:00
20:00

1439
3379

1.99
1.81

4.30
3.56

Anorthosis Famagusta vs Aris Limassol
Thagafi Tulkarem vs Shabab AL Khaleel

Atalanta vs Fiorentina

Besiktas vs Goeztepe

Maccabi Kishronot Hadera W vs Hapoel Nir Ramat Hasharon W)
FC Thun vs FC Lugano

Hapoel Raanana W vs Hapoel Marmorek Rehovot W

Dinamo Bucuresti vs Universitatea Craiova

GD Chaves vs Rio Ave

Birkirkara vs Fgura United

Ismaily SC vs Coca Cola

NEC Nijmegen vs GO Ahead Eagles

Nova Iguacu RJ vs Boavista RJ

haminiwa na Jubilee Insurance, Azam,
Pepsi, Auric Air, Dolphin Tours and
Safari limited, Burger 53 na Knight Sup-
port.

Hadija alisema waogeleaji
watashindana katika umri tofauti ka-
tika staili mbalimbali kwa mujibu wa
taratibu, lakini kutakuwa na kundi la
waogeleaji chini ya miaka nane, tisa, 10,
11 na 12, 13 na 14, na zaidi ya miaka 15.

Alisema mbali ya staili tano za kuo-
gelea, waogeleaji hao watashindana

katika Telei’ kwa mtindo wa ‘Individual
Medley (IM) na Freestyle’. Kwenye IM,
waogeleaji watachanganya staili nne
ambazo ni butterfly, backstroke, breast-
stroke, na freestyle.

“Waogeleaji watakaoshinda katika
mashindano hayo watazawadiwa me-
dali na vikombe, tunawaomba wad-
hamini waendelee kujitokeza ili ku-
fanikisha mashindano haya ambayo
ni maarufu na yenye mvuto mkubwa,”
alisema Hadija.

SE Santa Maria DF vs Gama DF

EC Prospera SC vs GE Juventus SC

Glasgow City W vs Celtic W

Wolverhampton vs Arsenal

Liverpool vs Leicester

Orsomarso vs Llaneros FC

Juventus vs Sassuolo

Nantes vs Bastia

IJUMAA -11/02/2022

Athletic Bilbao vs Valencia

Azuniz FC vs CE Uniao PR

Santos vs SAQ Bernardo FC SP




Michezo

Alhamisi Februari 10, 2022

Nipashe

Rais wa Heshima na Mwekezaji wa Klabu ya Simba, Mohamed “Mo” Dewji (kulia),
akiteta jambo na Kocha Mkuu wa klabu hiyo, Pablo Franco, baada ya kumaliza ku-
zungumza na wachezaji wa timu hiyo kuelekea mechi ya Kombe la Shirikisho Afrika

UKURASA 22

Klopp: Salah fiti kuivaa Leicester leo

Yanga yaipigia hesabu Biashara

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, amesema
wamerejea kambini kujiandaa
kutafuta ushindi dhidi ya Bi-
ashara United, katika mchezo

wa hatua ya 16-bora ya Kombe

[a Shirikisho la Azam (ASFQ),
maarufu FA Cup.

Akizungumza na gazeti hili
alisema hakuna mechi iliyo
rahisi na anaamini kila mch-
ezo kwao ni fainali na kuwa-
taka wachezaji kuwa makini
kwa kucheza kwa ushirikiano
mkubwa ili kupata matokeo
chanya.

Alisema anatambua ndani ya
kikosi chake hakuna mchezaji
staa na kila mmoja anatakiwa
kupambania timu kuhakikisha
wanapata matokeo mazuri

dhidi ya Asec Mimosas itakayopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa Jumapili wiki hii.

PICHA: SIMBA

Na Saada Akida

AKATI  wakiendelea na

maandalizi ya mechi ya hat-

ua ya makundi ya Kombe la

Shirikisho Afrika dhidi ya
Asec Mimosas ya Ivory Coast, itakayo-
pigwa Jumapili kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Kocha Mkuu wa Simba,
Pablo Franco, amesema amewasoma
wapinzani wao hao na kubaini ni timu
bora, hivyo hautakuwa mchezo rahisi,
lakini wanajipanga kusaka pointi tatu
nyumbani.

Huo ni mchezo wa kwanza katika
hatua ya makundi, na baada ya mechi
hiyo, Simba itaifuata USGN ya Niger
Februari 20, mwaka huu kabla ya wiki
moja baadaye kwenda kukipiga na RS
Berkane ya Morocco.

Asec Mimosas kwa sasa ipo kileleni
mwa msimamo wa Ligi Kuu Ivory Coast
ikiwa imeshinda mechi zake zote saba
iliyocheza hadi sasa katika ligi hiyo in-
ayojumuisha timu 14, ikifuatiwa na Gag-
noa yenye pointi 19 baada ya michezo
nane huku San-Pedro ambayo nayo
imeshuka dimbani mara nane, ipo na-
fasi ya tatu na alama zake 14.

Akizungumza na gazeti hili juzi ka-
tika Uwanja wa Simba Mo Arena, Bunju
nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam, Pa-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042 g

PABLO AISHTUKIA
AISOMA, AIONYA SIMBA

hususani katika mechi iliyoko
mbele yao ambayo wakipoteza
wanatoka katika michuano
hiyo.

“Hii si ligi ambayo ukipoteza
utakuwa bado unaendelea, ni
mchezo wa mtoano na timu
inayofanikiwa kusonga mbele
inawakilisha nchini katika
michuano ya kimataifa, kwa
hatua hii tunatakiwa kupigania
na kupata ushindi,” alisema
Nabi.

Alisema wanaendelea ku-
fanyia kazi madhaifu yao
kuhakikisha wanafikia malengo
yao ya kusonga mbele katika
michuano hiyo kwa kuibuka
na ushindi mbele ya Biashara
United. Yanga itakuwa mwe-
nyeji wa mchezo huo dhidi ya
Biashara United katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa Jumanne
ijayo.

ASEC,

® @ ®Atabiri mechi ngumu, Mo Dewji awaweka kikao wache-
zaji, Wawa asema anaijua, awatoa hofu mashabiki, lakini...

blo alisema amepata taarifa za wapin-
zani wao na kufanyia kazi mapungufu ya
kikosi chake hasa kwa kuwapa mazoezi
maalumu safu yake ya ushambuliaji.

Alisema baada ya kumalizika kwa mch-
ezo wa ligi dhidi ya Mbeya Kwanza, alitoa
mapumziko ya siku moja kwa wachezaji
wake na tayari tangu juzi walirejea kam-
bini kwa ajili ya maandalizi ya mchezo
dhidi ya Asec Mimosas.

“Baada ya ratiba ngumu kwa wiki ili-
yoisha, tunapata muda wa kufanya ma-
zoezi ya kutosha na kuwapa mbinu za
kufunga mabao washambuliaji wangu
kwa sababu tumekuwa tukitengeneza
nafasi nyingi na kushindwa kuzitumia.

“Tunafanyia kazi kila nafasi ikiwamo
safu ya ulinzi, kiungo, winga na kuweka
umakini sana kwa washambuliaji kwa
sababu mechi zilizopita tumetengeneza
nafasi nyingi na kushindwa kuzitumia,”
alisema Pablo.

Alisema ameandaa programu maalum
kwa kila nafasi kuelekea mchezo huo wa
Kombe la Shirikisho Afrika kwa kuhakik-
isha wanafanya vizuri na kupata ushindi
katika uwanja wa nyumbani.

“Tumepata taarifa za wapinzani
wetu, tumeanza kufanyia kazi
ubora wao, lakini madhaifu yao,
ili kuhakikisha tunapata ushindi
na pointi tatu za nyumbani,”

alisema Pablo.

Kuhusu wachezaji majeruhi, alisema
Taddeo Lwanga anaendelea vizuri na

jana Denis Kibu alianza mazoezi mepesi
baada ya kupata majeraha na kukosa

mechi mbili za Ligi Kuu Tanzania Bara.
Kwa upande wa beki wa kati wa Simba,
Pascal Wawa, alisema utakuwa mchezo
mgumu kwa kuwa Asec Mimosas ni timu
nzuri, lakini wao kama wachezaji wana-
fahamu umuhimu wa mchezo huo.
“Tunajua mchezo utakuwa mgumu ku-
tokana na ubora wa Asec na historia yao

Afrika, lakini tumejipanga hatutaingia

uwanjani kwa presha wala kucheza kwa

woga,” alisema Wawa ambaye ni raia wa

Ivory Coast.Naye beki wa kulia wa Simba,
Shomari Kapombe, alisema walikuwa na
mipango ya kufika nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa, lakini baada ya kushindikana
sasa wamehamishia nguvu zote kwenye

Kombe la Shirikisho.

“Mwanzoni tulitaka nafasi za juu kati-
ka Ligi ya Mabingwa Afrika, lakini baada
ya kushindikana tumehamishia nguvu
Shirikisho, tunataka malengo tuliyokuwa
nayo tuyakamilishe na kuhakikisha tu-
naanza kwa ushindi dhidi ya Asec Mimo-
sas,” alisema Kapombe na kuongeza;

“Wachezaji tumejipanga kuhakikisha
tunawapa furaha mashabiki wetu kwa
kufanya vizuri katika michuano hii,
tunawaheshimu Asec Mimosas ni timu
bora tunaifuatilia inaongoza ligi ya kwao,
lakini tumejipanga kukabiliana nao na
hatimaye tubakishe pointi nyumbani,”
alisema Kapombe.

Katika hatua nyingine, Rais wa Heshi-
ma na Mwekezaji wa klabu hiyo, Moham-
ed “Mo” Dewji, jana alikutana na kufanya
mazungumzo ya mambo mbalimbali na
wachezaji pamoja na benchi la ufundi

Dar es Salaam kuelekea mechi hiyo.

7708567541002
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