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Mchakato wa
Katiba waiva

Waziri wa Katiba na Sheria,
Dk. Damas Ndumbaro

Serikali yakazia
msimamo Kuhusu
shule za bweni

UKURASA WA 2 UKURASA WA 3

MAZISHI WALIOUNGUA WAZIRI AWA MBOGO
MOTO GESI YAKWAMA VIONGOZI MASLAHI
MAZISHI ya watu wawili walio- SEKRETARIETI ya Maadili ya
fariki dunia kutokana na ajali ya Viongozi wa Umma imeagizwa
moto juzi yaligonga mwambakwa | kuwachunguza baadhi ya vion-
kile kinachodaiwa familia kush- gozi wanaojihusisha na vitendo
indwa kulipa bili inayokadiriwa... vya mgongano wa maslahi...

Baadhi ya wananchi wakijaribu kumwokoa mwendesha pikipiki aliyezama kwenye mtaro baada ya daraja ku-
funikwa na maji ya mvua na kusababisha mafuriko katika Kata ya Mkuyuni, Nyamagana mkoani Mwanza jana.
PICHA: VITUS AUDAX

Mafuriko vatikisa, barabara

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akipata maelezo kutoka kwa mwalimu wa panya

wanaonusa na kubaini mate au makohozi yenye vijidudu vya kifua kikuu, Mar-

jam Chamkwata wa Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA), Morogoro katika zafun Wa kwa saa tatu

maonyesho ya maadhimisho va Siku ya Kifua Kikuu Duniani yaliyofanyika ki- UKURASA 3
taifa jana Bariadi mkoani Simiyu. Wa pili kulia ni Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu. PICHA: OWM

BYISZZ) SIMBA SC, YANGA ZACHANGA KARATA UK. 24
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Rais wa Zan-
zibar, Alhaj
Dk.Hussein Ali
Mwinyi akitoa
nasaha zake
kwa waumini
wa dini ya
Kiislamu
wakati wa
hafla ya ufun-
guzi Masjid
Noor (Msikiti
Kichaka) kwa
Haji Tum-

bo, Wilaya vya
Mjini, Mkoa wa
MJini Ma-
gharibi jana,
baada ya ku-
jengwa upya
kwa ufadhili
wa Shekhe
Ali Salim Ali.
PICHA: IKULU

Mchakato wa Katiba mpya waiva

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA
MCHAKATO wa Katiba

mpya pamoja na mareke-
bisho ya Sheria ya Vyama vya

Siasa na Uchaguzi  una-
tarajiwa  kuanza kufanyiwa
kazi  baada ya kupitishwa

kwa makadirio ya mapato
na matumizi ya Wizara ya
Katiba na Sheria kwa mwaka
2023/24.

Waziri wa Katiba na Sheria,
Dk. Damas Ndumbaro ali-
yasema hayo jana alipokuwa
akifungua kikao cha baraza
la wafanyakazi la wizara hiyo

Dk. Ndumbaro alisema
marekebisho ya katiba
yataanza kufanyika baada
michakato ya kupitishwa
kwa makadirio ya mapato na
matumizi ya wizara hiyo kupi-
tia baraza la wafanyakazi na
mwisho kuidhinishwa na
Bunge.

“Mchakato wa Katiba mpya
ni agizo la Rais Samia Suluhu
Hassan, hivyo ili kufanikiwa
unahitaji rasilimali fedha ny-
ingi na wajumbe wa kikao
cha baraza la wafanyakazi
mtambue mna jukumu hilo
la kupitia mapendekezo ya
bajeti ya mwaka huu 2023/24
ili kufanikisha mambo hayo
makubwa ya Kkitaifa,”
alisema. Kwa mujibu wa Dk.
Ndumbaro, hitaji la Katiba
mpya ni la Watanzania, hivyo
wizara yake inatakiwa kuji-
panga ili kuhakikisha inaka-
milisha mchakato huo kabla
ya uchaguzi wa serikali za
mitaa unaotarajiwa kufanyi-
ka mwakani na uchaguzi
mkuu mwaka 2025.

“Marekebisho ya sheria za
uchaguzi hizo  yanahitajika
pamoja na Sheria ya Tume
ya Uchaguzi, hivyo wizara
yetu inahitaji rasilimali fedha
kupitishwa ili kukamilisha
michakato hiyo haraka,” alise-

ma.

Alibanisha kuwa mapende-
kezo ya makadirio ya mapato
na matumizi ya ya wizara hiyo
kwa mwaka wa fedha 2023/24
ni Sh. bilioni 36  sawa na
ongezeko la Sh. bilioni tisa
ya fedha zilizoidhinishwa na
bunge kwa mwaka wa fedha
unaomalizika.

Pia alisema  wajumbe
hao wanahaki ya kuongeza
au kupunguza  mapendek-
ezo hayo ili kukamilisha ju-
kumu walilopewa na Rais
kuhusu marekebisho hayo.

Aliyataja majukumu men-
gine waliyokabidhiwa kuwa
ni kutumia majukwaa ya ki-
mataifa kuhusu kuondoa dha-
na kuwa nchi  haiheshimu
haki hizo pamoja na  kutoa
elimu ya sheria kwa wananchi.

Waziri Dk. Ndumbaro
alisema kuna mambo mengi
yanayoihusu wizara hiyo am-
bayo yanahitaji fedha ili kuka-
milisha kwa wakati majuku-

mu hayo makubwa ya kitaifa
na kimataifa.

Aidha, aliwataka watumishi
kujenga tabia ya kujiwekea
akiba kabla ya kustaafu ili

kuondoa malalamiko kwa
wastaafu.
Dk. Ndumbaro alisema

kuna baadhi ya watumishi
wamekuwa na tabia ya kuishi
maisha ya anasa wakiwa kazi-

ni lakini wakistaafu wanakosa :

akiba ya kuendesha maisha.
Awali, Mwenyekiti wa
Baraza la Wafanyakazi wa
Wizara hiyo na Katibu Mkuu
wa Wizara, Mary Makondo,
aliyataja malengo ya baraza
hilo kuwa ni kupokea mapitio
ya bajeti ya mwaka 2022/23
na mapendekezo ya bajeti ya
fedha ya mwaka 2023/24.
Makondo alisema katika

kikao hicho pia watajadili- :

ana kwa pamoja masuala ya
mafanikiona matatizo katika
sehemu ya kazi ili kuondoa
malalamiko.

Mazishi walioungua
- moto gesi yakwama

© Na Pilly Kigome

: MAZISHI ya watu wawili waliofariki
: dunia kutokana na ajali ya moto juzi ya-
. ligonga mwamba kwa kile kinachodaiwa
¢ familia kushindwa kulipa bili inayokadi-
: riwa kufikia Sh. milioni tano katika Hos-
: pitali ya Taifa Muhimbili.

¢ Juzi na jana ndugu, jamaa na marafiki
: walikuwa wakijitokeza eneo la msiba,
: Mabibo, Dar es Salaam kwa ajili ya mazi-
¢ shi lakini baadaye wakiondoka kwa ku-
¢ tolewa kwa matangazo kuwa miili bado
: haijapatikana.

: Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa
i Mabibo Farasi, Andrew Kibuya, aliiam-
: bia Nipashe kuwa walishindwa kuzika
: jana kutokana na familia kushindwa
: kulipa deni kubwa la matibabu katika
¢ hospitali hiyo.

¢ Alisema bili hiyo ilikuwa kubwa kuto-
: kana na gharama za matibabu kwa maje-
: ruhi, gharama za chumba cha wagonjwa
¢ walio katika uangalizi maalum (ICU) na
: sehemu ya kuhifadhia maiti baada ya
* majeruhi hao kupoteza maisha.

: “Bili hiyo ilikuwa ikikua siku hadi siku
: kutokana na gharama hizo kwa maje-
: ruhi wote wawili mara baada ya kufik-
: ishwa hospitalini hapo kwa matibabu,”
: alisema.

:  Kutokana na hali hiyo, uongozi wa
¢ serikali ya mtaa ulichukua uamuzi wa
: kuandika barua ya kuomba msamabha ili
: kupata miili hiyo lakini hadi jana mcha-
: na walikuwa hawajapata ridhaa.

:  Hata hivyo, Kibuya aliiambia Nipashe
: wana imani kubwa hospitali hiyo wata-
: wakabidhi miili hiyo kwa kuwa wali-
¢ kuwa wakishughulika na mambo hayo
: mara kadhaa.

¢ Mkurugenzi wa Huduma za Uuguzi wa
: MNH, Redemptha Matindi, alipotafutwa
: na Nipashe, alisema walikuwa katika
: hatua za mwisho za kisheria kumpata
: mtuhumiwa ili athibitishe kuwa mwa-
: nawe amefariki dunia kabla ya kubabi-
¢ dhi miili hiyo kwa ndugu.

Watu hao walifariki dunia wakipata
: matibabu Muhimbili baada ya kuungua
¢ kwa moto uliodaiwa ulitokana na gesi
: wakiwa nyumbani uliosababishwa na
: mmoja wa wanafamilia.

Serikali yakazia msimamo shule za bweni

Na Romana Mallya

SERIKALI  imetilia mkazo
msimamo wake kuhusu shule
za bweni na kusisitiza kwamba
Waraka Namba 2 wa utoaji wa
huduma ya kulaza bweni wa-
nafunzi chini ya darasa la tano
haujafutwa.

Taarifa ilitolewa jana na Kiten-
go cha Mawasiliano Serikalini
cha Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, baada ya kusambaa
mtandaoni taarifa kwamba seri-
kali imesitisha Waraka Namba
1 na Waraka Namba 2 ilizotoa
awali.

Taarifa iliyosambaa mtandao-
ni ilikuwa na kichwa cha habari
kwamba kikao cha TAMONGO-

SCO (Shirikisho la Wamiliki wa
Shule na Vyuo Binafsi Tanzania),
TAPIE (Chama cha Wawekezaji
Binafsi katika Sekta ya Elimu) na
serikali chafikia mwafaka mzuri
kwamba nyaraka zote mbili zi-
mesitishwa.

Kwa mujibu wa taarifa ya seri-
kali iliyotolewa jana, waraka huo
ni msisitizo wa Mwongozo wa
Uanzishaji na Usajili wa Shule wa
mwaka 2020.

“Wadau wote wanapaswa
kuzingatia waraka huu, hata
hivyo, kama Waraka Namba 2
wa mwaka 2023 ulivyoelekeza,
watakaoruhusiwa kupokea wa-
nafunzi chini ya darasa la tano
katika shule za bweni ni wale tu
watakaopewa kibali maalum na

Kamishna wa Elimu.

“Kwa hiyo wale wote wal-
iokuwa na kibali cha Kamishna
wa Elimu kwa sasa hawahusiki
na katazo hili. Mchakato wa ku-
chambua suala hili na kuchukua
uamuzi zaidi, utafanywa kwa
kushirikisha kikamilifu wadau
wote,” alisema.

Pia taarifa hiyo imezungumzia
kuhusu utekelezaji wa Waraka
namba 1 wa mwaka 2023 wa
Uboreshaji wa Huduma za
magari na mabasi yanayotumika
kusafirisha wanafunzi kwa kue-
leza kuwa nao uko pale pale.

Taarifa hiyo ikifafanua kwam-
ba isipokuwa kwenye suala la
kuajiri wahudumu wa mabasi
wenye jinsia ya kike na kiume.

“Muda wa kuanza utekelezaji
wa suala hili umesogezwa mbele
kwa sasa, ili kupisha majadiliano
na wadau na kupanga namna ya
kutekeleza suala hilo la ajira za
wahudumu wa magari na maba-
si ya wanafunzi,” ilisema taarifa
hiyo.

Mwenyekiti wa TAMONGO-
SCO, Leonard Mao, alisema Ju-
matano wiki hii kuwa wadau wa
elimu wengi wao kutoka sekta bi-
nafsi walikutana na viongozi wa
Wizara ya Elimu wakiongozwa
na Waziri Prof. Adolf Mkenda
kujadili mambo mbalimbali ya
sekta hiyo ikiwamo nyaraka zili-
zotolewa hivi karibuni.

Alisema baada ya majadiliano,
serikali imesikiliza wadau wa

elimu na hatimaye ikaona kuna
makosa kupitia msingi wa mael-
ezo waliyoyatoa wadau.

“Serikali imesikiliza wadau
kwa moyo mkunjufu, kwa msingi
wa maelezo yetu, serikali imeona
ni vyema kusitisha hizi nyaraka,
Waziri ametamka mbele yetu
kwamba, Waraka Namba 2 wa
mwaka 2023 umesitishwa na
Waraka Namba 1  wa mwaka
2023 umesitishwa.

“Serikali imeona kuna makosa,
imeona ni vyema kusitisha hizi
nyaraka, kwa ujumla tumeshi-
kana mkono, tumeipongeza
serikali, wametuambia inaondoa
hizi nyaraka tuendelee na ratiba
mambo mengine yatarekebish-
wa polepole,” alisema.
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Wachuuzi wa mboga wakiwa wamejipumzisha, baada ya kukesha wakifanyabiashara,
katika kituo cha daladala cha Mbezi Mwisho, Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam, alfajiri
yva kuamkia jana. PICHA: SABATO KASIKA
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Mafuriko yatikisa, barabara zatungwa

Na Vitus Audax, MWANZA

MVUA iliyonyesha kwa zaidi ya
saa tano katika maeneo mbalim-
bali ya Jiji la Mwanza, imesababi-
sha mafuriko eneo la Mkuyuni,
wilaya ya Nyamagana.

Pia imesababisha shughuli za
usafiri kusitishwa kwa zaidi ya
saa tatu, huku baadhi ya waende-
sha pikipiki wakinusurika ku-
sombwa na mafuriko hayo.

Nipashe ilifika katika eneo la
tukio na kushuhudia adha wal-
izokuwa wakizipata wasafiri wal-
iokuwa wakienda katika shughuli
zao, huku wengine wakilazimika
kuteremka kwenye daladala na
kubebwa mgongoni na baadhi ya
vijana waliowatoza Sh. 500 ili ku-
vushwa eneo hilo.

Kadhalika, askari wa usalama
barabarani waliwahi katika eneo
hilo na kuanza kutoa mwongozo
kwa waendesha vyombo vya
moto kwa kuwaelekeza maeneo

salama ya kupita.

Wakizungumza na Nipashe,
baadhi ya wananchi waliokumb-
wa na adha hiyo, waliiomba seri-
kali kujenga upya daraja hilo ku-
tokana na kuwapo kwa mafuriko
ya aina hiyo kila msimu wa mvua,
ambayo yanaathiri makazi na
maduka. Mmoja wa wakazi hao,
Allan Abel alisema: “Hali hii im-
ekuwa ya kila mwaka sasa mvua
ikinyesha lazima maji yajae na
hii inasababishwa na daraja hili
kuwa finyu licha ya kuwa daraja
linalounganisha barabara ien-
dayo mikoani.”

Anna Hamisi, mmoja wa wasa-
firi waliokuwa wakiwahi mabasi
yaendayo mikoani alisema kuto-
kana na kadhia hiyo alishindwa
kusafiri kuelekea msibani am-
bako alikuwa akiwahi basi na
muda wake wa kuondoka ukawa
umepita.

Baadhi ya vijana waliokuwa
wakiwavusha wananchi waki-

Wagonjwa 193 wachunguzwa
viashiria ugonjwa Marburg

Na Waandishi Wetu

MGANGA Mkuu wa Serikali,
Prof. Tumaini Nagu, amesema

watu 193 wakiwamo wahudu-

mu wa afya 86, wanaendelea
kuchunguzwa mkoani Kagera
kutokana na kuchangamana na

. waathirika wa ugonjwa wa Mar-

: burg.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Prof. Nagu
alisema serikali kupitia Wizara
ya Afya Inaendelea kuwafuatilia

¢ watu hao.

“Bado tuna wagonjwa waliori-
potiwa wanane na watano kati

yao walifariki dunia, watatu
: bado wanaendelea na matibabu

na afya zao zinazidi kuimarika.
Kikubwa wananchi waendelee
kuonyesha ushirikiano katika
kukabiliana na ugonjwa huu,”
alisema Prof. Nagu.

Katika hatua nyingine, mkoani
Mwanza, nguvu kubwa imewek-

: wa kwa wasafiri wanaotokea ka-

wamo madereva pikipiki walise- :
ma kadhia hiyo kwao imekuwa :
baraka kutokana na baadhi yao :
kupata zaidi ya Sh. 15000 kwa :

muda mfupi.

wa usalama barabarani.”

tika mkoa wa Kagera pamoja na
wavuvi waishio visiwani kwa ku-
wataka kuchukua tahadhari na
kuzingatia maelekezo ya wataal-
am ili kujikinga na maambukizi

¢ yaugonjwa huo.

Mmoja wa madereva hao, Rev- :
ocutus Shabani, alisema: “Kwa :
muda huu tu nimebeba zaidi ya :
watu 15 licha ya kuwa hali ya ku- :
vuka daraja hilo haikuwa nzuri, :
tulikuwa tukisaidiwa na askari :

Akizungumza kwa njia ya simu :
kuhusu utatuzi wa mafuriko :
katika daraja hilo, Meneja wa :
Wakala wa Barabara Tanzania :
(TANROADS) Mkoa wa Mwanza, :

Mhandisi  Paschal

Ambrose, :

alisema daraja hilo si tatizo la :

mafuriko hayo. Alisema tatizo la :

mafuriko ni wananchi kutupa :

taka ovyo katika mitaro.

Alisema Halmashauri ya Jiji :
hilo inatakiwa kutenga maeneo :
maalumu kwa ajili ya kutupa taka :

ili kudhibiti vitendo hivyo.

Waziri awa mbogo viongozi maslahi

Na Augusta Njoji, DODOMA

SEKRETARIETI ya Maadili ya
Viongozi wa Umma imeagizwa
kuwachunguza baadhi ya vion-
gozi wanaojihusisha na vitendo
vya mgongano wa maslahi na
kukinzana na wenzao hasa katika
halmashauri nchini.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Jenista
Mhagama, alitoa agizo hilo jana
alipokuwa akifungua mkutano
wa baraza la wafanyakazi wa sek-

Alisema kwa kutumia mbinu
za uchunguzi walizo nazo, wafua-
tilie kwa ukaribu viongozi wanao-

jihusisha na ukiukwaji wa maadili
vikiwamo rushwa na mgongano
wa maslahi na kwa wale watakao-
bainika kukengeuka misingi ya
maadili na utawala bora, taratibu
na sheria za nchi zichukue mkon-
do wake.

“Wako baadhi ya viongozi wa
umma wanaojihusisha na vi-
tendo vya mgongano wa maslahi
wanapotimiza majukumu yao
na wako wengine ambao wanak-
inzana na wenzao hasa katika
halmashauri zetu. Kiongozi wa
umma anapotoa kauli inayokin-
zana na kiongozi mwenzake au
na mamlaka iliyomteua ni ukiuk-
waji wa maadili.

“Tabia na mwenendo huu si

afya katika kuwaletea wananchi :
maendeleo endelevu na sio :
dhamira ya serikali. Hakikisheni :
viongozi wa umma wanazun- :
gumza lugha moja na kuheshimi- :
ana,” alisema. Waziri Mhagama :
pia aliwakumbusha kutoa elimu :
kwa viongozi wa umma kuhusu :

matumizi sahihi ya madaraka.
“Waelimisheni

kwa mujibu :

wa Sheria ya Maadili umuhimu :
wa kiongozi kuwa mwaminifu :
anapotekeleza majukumu yake :
na athari zinazoweza kulipata :
taifa iwapo atashindwa kuwa :
mwaminifu na kujinufaisha yeye :
pamoja na watu wake wa karibu :
anapotekeleza majukumu yake,” :

: Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

alisema.

Akizungumza na wadau mbal-
imbali katika kikosi kazi cha
kukabiliana na maambukizi
ya mlipuko wa ungojwa huo,
Mratibu wa Elimu ya Afya kwa
Umma Mkoa wa Mwanza, Re-
nard Mlyakado, alisema jamii
inapaswa kuchukua tahadhari
ya kutokushikana mikono na
kuweka mazingira katika hali ya
usafi.

“Tahadhari kubwa inahitajika
ndani ya jamii kupitia viongozi
wa dini na makundi mbalim-

bali yasaidie kufikisha elimu ya
kutosha juu ya maambukizi ya
ugonjwa wa Marburg unao am-
bukizwa kutoka kwa wanyama
kwenda kwa binadamu na bin-
adamu kwenda kwa binadamu,”
alisema.

Msemaji wa Chama cha Wa-
vuvi Tanzania (TAFU), Sijaona
Karoli, alisema shida kubwa
ya visiwani ni uhaba wa vi-
tuo vya afya na zahanati, hivyo
waliiomba serikali iweke vituo
vya dharura ili kukabiliana na
ugonjwa huo.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Thomas Rutachunzim-
bwa, alisema wamejipanga kuk-
abiliana na ugonjwa huo ikiwa ni
pamoja na kutoa elimu ya kufa-
hamu maana ya ugonjwa, nam-
na unavyoenezwa, dalili zake na
njia za kujikinga.

Baadhi ya wananchi wamei-
omba serikali kuendelea kutoa
elimu ya kukabiliana na ugonjwa
huo ili usije kuenea katika mae-
neo zaidi, huku wakiahidi kue-
ndelea kutoa ushirikiano pindi
watakapo kutana na watu wa-
naoshukiwa. Mfanyabiashara wa
vifaa vya ujenzi, Awadhi Adam,
alisema wanaendelea kusubiri
elimu kutoka kwa serikali am-
bayo itawaongoza kujilinda na
ugonjwa huo ili usisambae na
kuongeza vifo.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Kagera, Isesanda Kaniki, alisema
wameunda timu ya utoaji elimu
kwa jamii na ufuatiliaji wa hara-
ka wa tiba kwa mgonjwa anaea-
shiria kuwa na dalili.

Imeandaliwa na Restuta Da-
mian (BUKOBA), Rose Jacob
(MWANZA) na Titus Mwombe-
ki (KAGERA).

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

Urefu - mita 25.00
Upana - mita5.10
Kimo - mita 5.60

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

£

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Jumanne tarehe 28-03-2023 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa
kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Kilombero kupitia Mikumi,
gari hizo zina namba za usajili: T 460 DYG/ T 879 EAU T 681 DUB
/T881EAUT188DFC/T568 EAZT 973 DTN / T 572 EAZ

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
25.03.2023

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

217340702

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia
Mikumi, gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)
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Mgombea wa urais TLS atishia
kukata rufani kwa kuenguliwa

Na Grace Gurisha

SAKATA la uchaguzi wa ku-
gombea urais wa Chama cha
Mawakili Tanganyika (TLS), lime-
anza kushika kasi baada ya mtia
nia wa nafasi hiyo, Sweetbert
Nkuba, kutishia kukata rufani
kupinga kuondolewa kwa jina
lake kwa madai kuwa yeye ni
mtumishi wa serikali.

Mei, mwaka huu, TLS inatara-
jia kufanya uchaguzi wa kumpata
rais, baada ya Prof. Edward Ho-
sea kumaliza muda wake wa kip-
indi cha miaka miwili ya kuon-
goza chama hicho.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari ofisini kwake, jijini
Dar es Salaam, Nkuba alisema
hajakubaliana na uamuzi wa
kuondolewa jina lake uliotanga-

zwa hivi karibuni na Mwenyekiti
wa Kamati ya Uchaguzi, Charles
Rwechungura.

“Nalaani kitendo hiki cha kue-
nguliwa kwa jina langu kwenye
hatua za awali za mchakato wa
uchaguzi huu kwa sababu am-
bazo si za kweli licha ya kwamba
nilijieleza kutokana na pingamizi
lililowasilishwa juu yangu,” alise-
ma Nkuba.

Pia alisema anataka kufanya
hivyo ili haki ionekane inatende-
ka, lakini pia kuhakikisha uwapo
wa demokrasia kwenye vyama
vyote vya kitaaluma ili kitendo
hicho Kkisijitokeze tena katika
uchaguzi mwingine.

Nkuba alisema kwa mujibu
wa sheria na kanuni za uchaguzi
za TLS, ana sifa za kugombea
na kwamba kulikuwa na hoja

mbili, moja hakuwahi kufanya
kazi ya uwakili kwa miaka 10 na
pili kuwa yeye ni mtumishi wa
serikali.

“Sababu hizo sijakubaliana
nazo kwani tangu nimeapishwa
kuwa wakili huu ni mwaka wa
13 au 14 ni zaidi ya miaka 10 na
kuhusu kuwa mtumishi wa
serikali, nilishaacha kazi serika-
lini kwa kufuata taratibu zote za
kisheria kwa hiyo kamati im-
etumia maneno ya fununu kutoa
uamuzi.

“Sitaki kueleza sababu ki-
undani kwa kuwa nina jopo la
mawakili walionipendekeza
kuwania urais wakiongozwa na
Jeremiah Mtobesya, hivyo jopo
linafanya utaratibu wa kukata
rufani kwa sababu ninazo sifa za
kuwa mgombea nimeshangazwa

na kitendo cha kuenguliwa kwa
jina langu,” alisema Nkuba.

Mmoja wa mawakili wa Nkuba,
Dk. Aloys Rugazia, alisema rufani
hiyo wataikata mbele ya Kamati
ya Rufani ya TLS kwa sababu kig-
ezo kilichotumika kumng'oa mte-
ja wake ni cha kibaguzi kwakua
kufanya kazi serikalini haiwezi
ikamtia Wakili dosari kiasi hicho.

Dk. Rugazia alisema lengo ni
kupata tafsiri ya kufanya kazi ya
uwakili kwa kipindi cha miaka 10
kuna hesabiwa kwa kigezo kipi.

“Kama rufani hii ikienda to-
fauti na matakwa ya mteja wan-
gu, tutalazimika kutoka kwenda
Mahakama Kuu kukata rufani na
pia nina imani kuwa kamati ya
rufani ya TLS ikiongozwa vyema
itatoa uamuzi wa haki,” alisema
Dk. Rugazia

Machinjio yafungwa
kisa kukithiri uchafu -

Na Idda Mushi, MIKUMI|

BODI ya Nyama Tanzania imefungia kutoa
huduma machinjio ya Mikumi katika Mamlaka
ya Mji mdogo wa Mikumi, Kilosa mkoani Moro-
goro kutokana na kukithiri kwa uchafu, hivyo

kuhatarisha afya za walaji.

Licha ya kuchukua hatua hiyo, Bodi ya Ny-
ama Tanzania kupitia Ofisa Ukaguzi Geofrey
Kakuru, imemwelekeza mkurugenzi mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa kuhakiki-
sha machinjio hayo yanafanyiwa ukarabati
kwa wakati ili kukidhi vigezo vilivyowekwa na
mamlaka husika ili kulinda afya za walaji wa

nyama.

Hatua hiyo imechukuliwa na bodi baada ya
machinjio hayo kubainika kuwa na changamo-
to mbalimbali ikiwamo miundombinu mibovu
ya utoaji majitaka na taka ngumu na sakafu ili-

yoharibika.

Tatizo lingine ni machinjio hayo kukosa
uzio, kuwa na nyenzo chakavu za utendaji kazi,
vyoo visivyo na ubora unaotakiwa na kukose-
kana banda maalum la kuhifadhia ngozi, hivyo
kusababisha ngozi kuanikwa kwenye udongo.

Mengine ni mkanganyiko wa ulipaji wa
mishahara ya wafanyakazi wa machinjio hayo
hali inayosababisha malimbikizo ya madai ya
mishahara kwa wafanyakazi ambayo imekuwa

hailipwi kwa wakati.

Wakizungumza baada ya kufungwa kwa
machinjio hayo, Katibu wa Machinjio, Raphael
Kizinzili na mjumbe Alfred Mtulila walikiri
kuwa awali serikali ilitoa Sh. milioni 11 kwa
ajili ya kufanya marekebisho ya miundombinu
lakini imechukua muda mrefu hadi sasa bila

kufanyika.

“Hali hii imezua hali ya sintofahamu kwa
fedha hizo za benki kwani pia zimeendelea
kupungua na haijulikani zinafanyia nini kwani
machinjio yameshindwa kukarabatiwa,” alise-

ma Kazinzili.

Mbali na machinjio ya Mikumi kuwa

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wazazi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Kinon-

Zimamoto
Bara yataka
junganishwe
Zanzibar

Na Restuta James

JESHI la Zimamoto na
Uokoaji limeomba liungan-
ishwe na kikosi cha Zanzi-
bar ili kuunganisha rasili-
mali watu, vifaa na utaalam
baina yao.

Aidha, limependekeza
sheria inayounda Jeshi hilo
ya mwaka 2007 sura ya
427, ifanyiwe marekebisho
ili kuongeza kamisheni
ya uokoaji kwa kuwa hai-
jatengewa nafasi inavyosta-
hili ndani ya sheria.

Mapendekezo hayo yali-
wasilishwa na Kamishna
Jenerali wa Zimamoto na
Uokoaji, John Masunga, al-
ipowasilisha maoni mbele
ya Tume ya Kurekebisha
Mifumo ya Haki Jinai, in-
ayoongozwa na Jaji Mkuu
Mstaafu, Othman Chande.

Alisema vikosi hivyo vya
Tanzania Bara na Zanzibar,
vikiunganishwa vitaongeza
tija na ufanisi wa kazi.

Kamishna Jenerali
Masunga alisema wame-
wasilisha mambo mengi
kwenye tume hiyo ikiwamo
muundo wa jeshi, ajira,
changamoto na mapende-
kezo ya kuliboresha.

Kuhusu vitendea Kkazi,
alisema haviridhishi na
kuongeza kuwa serikali
imeshaanza kushughulikia
tatizo hilo.

“Tuna uhaba mkubwa wa
vitendea kazi. Kwa upande
mwingine  tunaishukuru
sana serikali kwamba ka-
tika hili tayari hatua zime-
shachukuliwa kuhakikisha
kwamba Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji linapata viten-
dea kazi vya kisasa na vya
kutosha,” alisema.

Jenerali Masunga pia
alisema hatua hizo zitali-
wezesha jeshi hilo kuwa
na vifaa vya kutosha katika
kipindi cha ndani ya muda
mfupi. Alisema mikakati
iliyopo ni kuhakikisha Jeshi
hilo linatoa huduma zake
wilaya zote nchini ifikapo
mwaka 2025.

Katibu Mtendaji wa Cha-
ma cha Madini Tanzania
(TCM), Mhandisi Benjamin
Mchwampaka, alisema
wameainisha maboresho
kwenye sheria na kanuni
ikiwamo adhabu ya faini

doni, mkoani Dar es Salaam, Profil Masawe ‘Mr UK’, akipandisha bendera ya CCM,
baada ya kuzindua shina la wakereketwa la Wazazi tawi la Wazo, wakati wa ziara
va Kamati ya Utekelezaji ya Wazazi wilaya, kukagua uhai wa jumuiya katika Kata ya
Wazo, hivi karibuni. Wa (pili kushoto) ni Mwenyekiti wa Wazazi wa Kata hiyo, Jesca
Mrope na (kulia) ni Katibu wa Wazazi wa Wilaya hiyo, Daima Utanga.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

tegemeo kwa wakazi na wafanyabiashara wen-
gi wa nyama wa mamlaka ya mji mdogo wa Mi-
kumi kwa gjili ya kitoweo na biashara, pia ya-
mekuwa chanzo cha mapato katika kuchangia
maendeleo ya mji huo.

ya hadi Sh. bilioni 10, inay-
otozwa kwenye kampuni
ya madini inayoshindwa
kuwasilisha taarifa kwa
wakati.
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Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu (kushoto), akipata maelezo kutoka kwa Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la Amref, Dk.
Florence Temu (kulia) kuhusu miradi ya kifua kikuu inayotekelezwa na shirika hilo nchini, wakati wa maadhimisho ya
Siku ya Kifua kikuu Duniani, yaliyofanyika kitaifa mkoani Simiyu jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Japan yaisaidia WFP bil. 2.1/-
kununua chakula kwa wakulima

Na Faustine Feliciane

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa
la Mpango wa Chakula Duniani
(WFP) litatumia Sh. bilioni 2.1
walizosaidiwa na serikali ya
Japan kununua mazao kwa
wakulima wazawa kwa ajili ya
chakula cha kulisha wakimbizi
katika kambi za Nyarugusu na
Nduta mkoani Kigoma.

Hatua hiyo inakuja baada
ya serikali ya Japan kupitia
ubalozi wake nchini Tanzania
jana kutoa msaada wa Dola za
Kimarekani 900,000 kwa ajili
kuisaidia WFP kununua chaku-

la cha wakimbizi 200,000 wal-
ioko kwenye kambi hizo.

Balozi wa Japan nchini Tan-
zania, Yasushi Misawa, alisema
fedha hizo zimetolewa ili kui-
saidia WFP kukidhi mahitaji ya
chakula na lishe kwa wakim-
bizi nchini Tanzania hususani
katika kambi hizo mbili.

Aidha, Mwakilishi Mkazi na
Mkurugenzi wa WFP Tanzania,
Sarah Gordon-Gibson, alisema
Tanzania ina zaidi ya wakim-
bizi 200,000 kutoka Burundi
na Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo, hivyo msaada huo ume-
tolewa kipindi sahihi wakati

WFP ikiwa na upungufu wa
fedha za kununulia chakula.

“Tunawashukuru sana wen-
zetu wa serikali ya Japan kwa
msaada huu. WFP tunaamini
msaada huu utaleta mabadiliko
katika maisha ya wakimbizi
nchini Tanzania,” alisema.

Kuhusu matumizi ya fedha
hizo, mkuu huyo wa WFP
alisema fedha hizo zitatumika
kununua mazao kwa ajili ya
chakula kutoka kwa wakulima
wa ndani kutoka mkoa wa
Kigoma na mikoa mingine in-
ayozalisha mazao ya chakula
kwa wingi.

“Mazao yote kuanzia ya na-
faka, kunde, maharage, mafuta
ya kupikia na chumvi vyote vi-
tanunuliwa kutoka kwa wakuli-
ma wa hapa nchini,” alisema.

Alisema lengo ni kununua
mazao hayo hapa nchini na
kuwainua wakulima wa ndani
kuwaendeleza kwenye kilimo
chao.

“Hii ni fursa kwa wakulima
wa hapa nchini, watapata soko
la uhakika la mazao hayo ya-
nayohitajika kwa ajili ya kuli-
sha wakimbizi waliopo mkoani
Kigoma katika kambi za Nyaru-
gusu na Nduta,” alisema.

Makandarasi wazawa walilia sheria ya dhamana ya malipo

Na Romana Mallya
MAKANDARASI wazawa
wameishauri serikali itunge

Sheria ya Dhamana ya Malipo
itakayolinda kazi wanazozifan-
ya, badala ya kufanya shughuli
zao kwa kutumia mikataba
ambayo wakati mwingine hu-
waumiza.

Mwenyekiti wa kamati ya
mpito ya uanzishaji wa Chama
cha Umoja wa Makandarasi
Tanzania (TUCASA), Samweli
Marwa aliyasema hayo jana
mkutano uliokwenda sambam-
ba na kufanyika kwa uchaguzi
wa viongozi.

Alisema: “Hii ndiyo shida
kubwa tunayopata makandara-
si baadhi ya nchi zetu, shida ni
kwamba unapoingia mkataba,

anayekupa kazi anakwambia
ulete performance guarantee
(ufanisi wa kazi) kwa maana
kwamba usipofanya kazi vizuri
ana mahali anaweza kuchukua
hasara zake”.

Aliongeza: “Lakini, sisi ha-
tuna kitu kinaitwa dhamana
ya malipo wakati nchi nyingine
wanayo ili ikupe uhakika kwa
kuwa kazi ya ujenzi hatuuzi ny-
umba, barabara wala madara-
ja, sisi tunauza ujuzi wa kuten-
geneza nyumba anayejenga ni
mwenye nyumba au barabara”.

Marwa alisema kwa namna
biashara ya makandarasi ili-
vyo ni lazima anunue vifaa ili
kufanya kazi na ndipo baadaye
mhusika amrejeshee fedha ali-
zotumia.

“Anapochelewa  kurejesha
wakati mwingine wanakuam-
bia kwamba, wewe si ulisema

una fedha, ndiyo nilisema
nina fedha lakini, siyo fedha
ya kujengea barabara yako ni
fedha zangu, kama ninaitumia
ni lazima tuwe na maelewano,
ninapokukopesha basi unipe
riba.

Marwa alisema kupitia umo-
ja huo, utawawezesha kuorod-
hesha baadhi ya sheria ambazo
zina mapungufu yakiwamo
malakamiko hayo ya dhamana
ya malipo ili serikali iwe nayo.

Mjumbe wa kamati ya mpi-
to ya uanzishaji wa TUCASA,
Vivian Ibrahimu akizungum-
zia kuhusu makandarasi wa-
nawake, alisema ndani ya cha-
ma hicho kutakuwa na kamati
maalum ambayo itakuwa in-
apeleka masuala ya kundi hilo.

“Asilimia 30 ambayo in-
asemwa serikalini ambayo
mama ametupa wanawake ma-

kandarasi kuwa tupewe miradi
inayotolewa na serikali, bado
tunaisimamia na kuipambania
ili tuione kikamilifu kwa saba-
bu kwenye utekelezaji mara
nyingine unahitaji kanuni na
sheria,” alisema.

Alisema bado wanaende-
lea kufuatilia ili asilimia hizo
waione kwenye utendaji halisi
kwa makandarasi wanawake.

Vivian alisema ushiriki wa
makandarasi wanawake kwe-
nye miradi bado hawajafikia
asilimia 30 ambayo serikali ina-
taka wapewe.

Alisema: “Zipo taasisi amba-
70 zinatoa kazi kwa wanawake
lakini hazifiki asilimia 30, nin-
afikiri kwamba ikiwa ni sheria
inatekelezeka lakini kwa saba-
bu ni tamko halijawa sheria, tu-
naamini TUCASA itasaidia kwa
kuwa tupo ndani yake”.

1
China yaahidi
kuisaidia
Tanzania
sekta ya
afya, ulinzi
na usalama

Na Halfani Chusi

SERIKALI ya China imese-
ma itaendelea kuiunga
mkono Tanzania kwenye
mambo mbalimbali ikiwamo
masuala ya afya, ulinzi na
usalama.

Balozi wa China nchini,
Chen Mingjian. aliyasema
laam wakati wa maadhim-
isho ya miaka 10 tangu Rais
wao, Xi Jinping alipofanya
ziara nchini mwaka 2013.

Alisema ujio wa Xi Jinping
ulichangia mambo mengi
Tanzania ikiwamo kubadili-
sha taswira na muonekano
kwenye nyanja mbalimbali.

“Kupitia ziara hiyo Tanza-
nia na China tumeongeza
ushirikiano kwenye utama-
duni, elimu, afya, uhusiano
wa Kijamii, biashara, pamoja
na kuchangia maendeleo
mbalimbali kvvenye jamii ya
watu wakiafrika,” alisema.

Balozi l\/llnguan alisema
nchi hizo zimefanikiwa ku-
saidiana kwenye mambo
mengi ya kimataifa ikiwamo
yale va haki na uadilifu.

“Ziara ilitusaidia kutatua
kwa pamoja vikwazo Vilivy-
okuwapo, kuongeza umoja
na mshikamano kwa sababu
urafiki wetu ulianza tangu
kipindi cha Rais wa kwanza
wa Tanzania, Hayati Mwal-
imu Julius Nyerere”.

Aliongeza kuwa ziara hiyo
pia imesababisha kukua
kwa kibiashara kwa asil-
imia 23.7 kwa mwaka hali
iliyosababisha nchi hizo
kutengeza Dola bilioni 83.1
kwa mwaka.

“Pia ilifanikisha kujengwa
kwa maktaba kubwa kwe-
nye Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM), Chuo cha
Mafunzo na Ufundi Kagera,
ujenzi wa Reli ya Kisasa
(SGR) ambao unaendelea,
pamoja na Bwawa la Kufua
Umeme la Mwalimu Nyere-
re,” alisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge Mambo ya Nje Ulinzi
na Usalama, Vita Kawawa
alisema ujio wa Rais wa
China mwaka 2013 ulijikita
kwenye mambo manne
ikiwamo amani, msamaha,
vaminifu pamoja na kush-
irikiana kwenye mambo
mema na mazuri.

Kawawa alisema: “Kwa
Kipindi chote hicho China
imekuwa mwekezaji mzuri
kupitia takwimu za Kituo
cha Uwekezaji Tanzania
(TI0), China ina miradi
mingi hapa nchini, ambayo
imesaidia kutoa ajira kwa
vijana wa mtaani zaidi ya
300,000
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Hongera Rais Samia kuwaita
mashabiki kuishangilia Stars

TIMU ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), inatarajia kuwakaribisha wapin-
zani wao Uganda (Cranes), katika mechi ya marudiano ya kusaka tiketi
ya kushiriki Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON), itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Katika mashindano hayo ambayo fainali zake zitafanyika Februari,
mwakani huko Ivory Coast na kusimamiwa na Shirikisho la Soka Af-
rika (CAF), Taifa Stars iko Kundi F pamoja na nchi za Algeria, Niger na
Uganda.

Algeria juzi ilipata ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Niger na kufikisha
pointi tisa, zinazowapa uongozi kwenye kundi hilo.

Katika kuhakikisha Taifa Stars inafuzu fainali hizo za AFCON kwa
mara ya tatu, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia
Suluhu Hassan ameahidi kuipatia timu hiyo zawadi ya Sh. milioni 500.

Rais Samia amefanya hivyo, wakati bado anaendelea na hamasa yake
ya kununua mabao yanayofungwa na Simba na Yanga ambazo zina-
shiriki mashindano ya kimataifa yanayosimamiwa na CAF.

Lakini katika kufahamu mbali na Kocha Mkuu wa Taifa Stars, Adel
Amrouche na benchi la ufundi kufanya maandalizi yake vizuri ya ku-
saka ushindi, ameahidi kutoa tiketi 4,000 kwa mashabiki ili waingie
uwanjani kuwashangilia vijana wake ambao wanapeperusha bendera
ya Tanzania.

Mbali na Rais Samia, Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, klabu za Simba,
Yanga, Azam FC na wadau wengine nao wameonyesha kumuunga
mkono kiongozi huyo namba moja nchini kukata tiketi na kufanya
idadi ya mashabiki watakaopata kufikia zaidi ya 10,000.

Tunampongeza Rais Samia kwa kuchukua uamuzi huo kwa sababu
inafahamika shabiki ni mchezaji wa 13 ambaye ana nafasi muhimu ka-
tika kuhamasisha timu kupata ushindi na hatimaye kufikia malengo.

Ni vizuri Taifa Stars inapocheza kwenye uwanja wa nyumbani,
mashabiki wake wakajitokeza kwa wingi kuishangilia kwa sababu ku-
fanya hivyo kunawaongezea nguvu ya kupambana na hatimaye kupata
matokeo chanya.

Ni jambo lisilojificha kama Simba na Yanga wanapokuwa na mechi
zao za kimataifa au matamasha ya Simba Day na Siku ya Mwananchi,
mashabiki hufurika kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa wakiwa na
shangwe kabla na wakati wa mchezo. Na huendeleza furaha pale timu
zao zinapovuna matokeo chanya, basi jambo hilo linatakiwa kuone-
kana kwa wingi ule ule Jumanne wakati Stars itakapowakaribisha
Uganda.

Haitajalisha kama shabiki atavaa jezi au la, lakini suala la kuhudhu-
ria katika mchezo huo ni muhimu kwa sababu mbali na kuendeleza
kampeni za kufuzu fainali za AFCON, lakini ushindi au matokeo ya sare
yataifanya Tanzania kupanda kwenye viwango vya ubora vinavyotole-
wa na Shirikisho la Soka la Kimataifa (FIFA).

Huu ni wakati wa kuonyesha mapinduzi kwenye mchezo wa soka,
mashabiki kujitokeza uwanjani kuipa sapoti Stars ni uamuzi rafiki
kama ambavyo kocha mpya wa timu hiyo alivyosema baada ya kutam-
bulishwa kubeba mikoba iliyoachwa na Kim Poulsen.

Tunafahamu hakuna kisichowezekana, ni suala la viongozi wa mata-
wi kuhamishia nguvu zao wanazozitumia wakati timu zao pendwa zi-
napokabiliwa na mechi za kimataifa kuwahamasisha wanachama na
mashabiki kujitokeza uwanjani na kuishangilia Stars ambayo ni ya Wa-
tanzania wote.

Kama uwanja huo ulijaa wakati wa mechi ya ufunguzi au katika mch-
ezo wa kirafiki wa kimataifa dhidi ya Timu ya Taifa ya Brazil uliochezwa
mwaka 2010, siku chache kabla kikosi hicho hakijaelekea Afrika Kusini
kwenye fainali za Kombe la Dunia, hata sasa mashabiki wanaweza ku-
fanya hivyo na kufungua ukurasa mpya kwa Stars.

Mungu ibariki Taifa Stars katika kampeni hii ya kusaka tiketi ya kush-
iriki fainali zijazo za AFCON.
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Na Adam
FUngamWangO

KAMA kawaida ya Watan-
zania, mara baada ya kutan-
gazwa majina ya wachezaji
wa Timu ya Soka ya Taifa
(Taifa Stars), hakukukose-
kana maneno.

Wengine  walionekana
kukubaliana na  kikosi
kilichotajwa, lakini baa-
dhi walionekana kuwa na
mashaka na timu hiyo.

Kuna baadhi ya mashabi-
ki wa Stars wao ni mashabi-
ki tu wa wachezaji fulani,
asipoitwa tu katika kikosi
kwao ni nongwa.

Kikosi cha wachezaji 31
kiliitwa huku 19 kati ya hao
wanacheza soka la ndani
kwenye klabu mbalimbali
za Ligi Kuu Tanzania Bara
na wanaobaki wanacheza
nje ya nchi.

Kutokana na sababu za
mazoea au kukariri, wapo
watu walioanza kuhoji ni
kwa nini Simba na Yanga
zina wachezaji wengi wa ki-
geni, kiasi hata Watanzania
wanaochaguliwa  kutoka
timu hizo sio wale tegemeo
sana kwenye klabu hizo?

Baadhi wakaenda mbali
na kusema ikiwezekana basi
idadi ya wachezaji wageni
ipunguzwe ili kuwapa nafa-
sinyota wazawa kwa ajili ya
kupatikana kwa Taifa Stars
imara. Inashangaza kuona
hata baadhi ya wachambuzi
wanakuwa na mawazo haya
kwenye karne hii ambapo
soka ni biashara na si la rid-
haa kama ilivyokuwa miaka
ya nyuma.

Wakati wanaongea hivyo,
kikosi cha Senegal kikata-
jwa, ambapo wachezaji
wote walioitwa wanacheza
soka la kulipwa Ulaya,
isipokuwa Pape Sakho tu
pekee ambaye ametoka Af-

| Simba, Yanga si tegemeo
kuzalisha wachezaji Stars

rika, katika klabu ya Simba.

Hapo utaona hakuna
mchezaji yeyote wa Senegal
aliyechaguliwa kutoka nchi-
ni mwao, na kwenye bara la
Afrika ni mmoja tu, ambaye
ni Sakho.

Simba au Yanga ni kitu
kingine kabisa na timu ya
taifa ni kitu kingine vile
vile. Kama Senegal haikuita
wachezaji kutoka Simba
na Yanga za Senegal na
ikawa ya taifa, si vibaya siku
ikaitwa Stars ambayo haina
mchezaji anayeichezea kwa
vigogo hao na ikashinda na
mambo yakaendelea tu.

Kuna kitu ambacho Wa-
tanzania tunakikosa na ili
kusaka tatizo tunakimbilia
kuona wachezaji kutoka nje
ya nchi ni tatizo.

Kwanza kabisa nataka
niseme Simba na Yanga ni
klabu zinazojitegemea na
zinahitaji wachezaji bora
kutoka sehemu yoyote ile
duniani ili kupata mafani-
kio au kutwaa mataji na
wala si vitalu vya ajili ya
wachezaji wa timu ya taifa.

Wachezaji bora na wenye
viwango vya juu wa Stars
hata siku moja hawato-
tokana na kuwapunguza
wachezaji ili wao wapate
nafasi. Tuziache Simba na
Yanga ziendelee na mi-
pango yake kwa sababu
uwepo wa wachezaji wa
kigeni katika klabu hizo
ndiyo kwa kiasi kikubwa
zimefika hapo zilipo kwa
kutinga hatua ya robo fain-
ali ya michuano kimataifa.
Simba ambayo kwa miaka
mitano, imetinga mara tatu
Ligi ya Mabingwa Afrika na
mara moja Kombe la Shirik-
isho kwa kiasi kikubwa im-
echangiwa na kuwapo kwa

wachezaji wa kigeni.

Sipati picha kama kwe-
nye michuano hii, Simba
na Yanga zingekuwa na
wachezaji wa Kibongo,
hasa hawa wa sasa kama
zingeweza kufika zilipofika.

Mfano mdogo, mpaka
sasa mabao yaliyofungwa
na timu hizo, ambapo kila
bao inatolewa Sh. milioni
tano na Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
Dk. Samia Suluhu Hassan,
mabao yote yamefungwa
na wachezaji wa kigeni,
kasoro moja tu ambalo lili-
fungwa na Mudathir Yahaya
wa Yanga katika mechi dhi-
di ya TP Mazembe, ikishin-
da magoli 3-1.

Vile vile hata huko nyuma
ambako timu zetu zilikuwa
hazina idadi kubwa ya
wachezaji wa kigeni, bado
ilikuwa haifanyi vyema.

Tusikimbie tatizo la
msingi kama Watanzania.
Kwanza kabisa tuangalie
namna gani ya kuzalisha
wachezaji ambao watakuja
si wachezaji tu peke yake
bali wapambanaji. Halafu
wawe na utamaduni wa ku-
toka kwenye kucheza soka
la kulipwa, ili siku Stars iki-
tangazwa, robo tatu watoke
nje. Vile vile angalau sasa
serikali ianze kuangalia
suala la uraia pacha hasa
kwa wanamichezo, nayo
inaweza kusaidia pia kura-
hisisha kuwapata wachezaji
wengi wenye asili ya Ki-
tanzania. Tukifika hapa,
tutaacha kutaka kuzifanya
Simba na Yanga kuwa vitalu
vya Stars, kwani hatutoku-
wa na ulazima wa kutaka
wawe na wachezaji wengi
wa Kitanzania ili kuipata
Stars bora.
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Mkurugenzi wa taasisi ya Don Bosco Tech Africa Padre, George Tharanivyil (wa pili kushoto), akikabidhi muongozo

DON BOSCO
Tech Afr

wa kuratibu huduma bora za mafunzo na kazi kwa Padre Innocent Bizimana kutoka Don Bosco Madagascar Kkati-

sha elimu ya ufundi ili kufanikisha upatikanaji wa ajira na maisha bora ya vijana wa Afrika. Wengine ni Mfadhili
wa Don Bosco kutoka Ujerumani, Steffen Mohlendick (kushoto) na Padre Jose Lorberth kutoka Don Bosco Makao
Makuu, Roma nchini Italia. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kamati ya Bunge yapitisha makadirio ya
uwekezaji, viwanda,

Na Joseph Mwendapole

KAMATI ya Kudumu ya
Bunge ya Viwanda, Biashara,
Kilimo na Mifugo imepokea
na kupitisha makadirio ya
matumizi na maendeleo kwa
mwaka wa fedha 2023/24 kwa
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda
na Biashara pamoja na taasisi
zake.

Aidha, kamati hiyo im-
eishauri serikali kuongeza
wigo wa bajeti kwa Wizara
ya Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara hususani katika utafiti
wa viwanda, utafutaji wa
masoko ya bidhaa za Tanza-
nia na uendelezaji wa miradi

ya kimkakati na kielelezo ili
kutekeleza majukumu yake
na kuendana na maendeleo
yanayofanyika katika sekta
zinazozalisha malighafi za
viwandani. Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, David Kihenzile,
alisema hayo jana wakati Wiz-
ara ya Uwekezaji, Viwanda na
Biashara ikiwasilisha taarifa
ya makadirio ya matumizi na
maendeleo kwa mwaka wa
fedha 2023/24 katika ukumbi

Wajumbe wa Kamati hiyo
walitoa maoni mbalimbali
yaliyolenga kuboresha na ku-
wezesha uendelezaji wa sekta
hiyo inayofungamanisha sekta

zote za uzalishaji kwa ufanisi
ili kuongeza ajira, pato la taifa
na kuleta maendeleo ya ki-
jamii na ya kiuchumi nchini.
Akiwakilisha taarifa ya
makadirio hayo, Waziri wa
Uwekezaji, Viwanda na Biasha-
ra, Dk Ashatu Kijaji, aliomba
kutengewa Sh. 117,817,998,000
kwa mwaka 2023/24. Kati ya
fedha hizo, Sh. 74,251,494,000
ni matumizi ya kawaida na
shilingi 43,566,504,000 kwa
ajili ya miradi ya maendeleo.
Aidha, Dk. Kijaji aliihakik-
ishia kamati hiyo kuwa wizara
itatekeleza maoni na map-
endekezo yote yaliyotolewa
ili kuendelea kuboresha maz-

biashara 2023/24

ingira ya biashara na kutimiza
azma ya serikali ya ujenzi wa
uchumi shindani wa viwanda
na utafutaji wa masoko ya
ndani na nje kwa mazao na
bidhaa za Tanzania.

Awali, Katibu Mkuu Wizara
ya Uwekezaji, Viwanda na
Biashara, Dk. Hashil Abdal-
lah, alisema wizara imeweka
malengo na mikakati mbal-
imbali kwa mwaka wa fedha
2023/24 inayolenga kuen-
deleza sekta za uwekezaji,
viwanda na biashara kwa
kushirikiana na sekta funga-

manishi  zikiwamo  kilimo,
mifugo, uvuvi, nishati, madini,
uchukuzi na ujenzi.

Viongozi AMCOS wadaiwa kuiba pembejeo

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

VIONGOZI wa Vyama vya
Msingi vya Ushirika (AMCOS)
mkoani Shinyanga, wame-
daiwa kujihusisha na wizi
wa pembejeo hasa viuatilifu
na vinyunyizi  vya kuulia
wadudu.

Licha ya serikali kuboresha
sekta ya kilimo, imeelezwa
kuwa bado kumekuwa na
tatizo kwenye usambazaji wa
viuatilifu vya kuulia wadudu
na vinyunyizi kwa wakulima
na kwamba viongozi wa AM-
COS ndio wamekuwa wakiji-
husisha na wizi wa pembejeo
za wakulima.

Hayo yalibainishwa juzi

na Makamu Mwenyekiti wa
Kamati ya Kusimamia Us-
ambazaji wa Viuatilifu vya
Pamba, Protas Henry, kwenye
kikao  cha Bodi ya Pamba
Tanzania na waandishi wa
habari.

“Katika usambazaji wa vi-
uatilifu vya kuulia wadudu na
vinyunyizi, tumekuwa tuki-
kabiliwa na tatizo la wizi wa
pembejeo hizi wakihusika na
viongozi wa AMCOS, pamoja
na viongozi wa kisiasa kuin-
gilia ugawaji wa viuadudu na
vinyunyizi na kuharibu uta-
ratibu wakiwamo na maofisa

“Viongozi hao pia wame-
kuwa wakighushi taarifa za
kwenye fomu za kugawia

viuadudu na vinyunyizi au
kutojaza kabisa kwa lengo la
kutengeneza mianya ya wizi
wa pembejeo,” alisema.

Kutokana na baadhi ya
viongozi wa AMCOS kudaiwa
kujihusisha na wizi huo, ma-
jalada 12 yameshafunguliwa
katika vituo vya polisi na
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
kwa ajili ya uchunguzi na kesi
sita zimeshafunguliwa ma-
hakamani na moja tayari im-
etolewa hukumu na mhusika
alilipa faini ya Sh. milioni
moja.

Katika hatua nyingine,
Henry aliwakumbusha vion-
gozi wa AMCOS na watendaji
wengine waliopewa dhamana

ya kusambaza na kugawa vi-
uatilifu vya kuulia wadudu
na vinyunyizi kwa wakulima
kutimiza wajibu wao kusaidia
wakulima na kujiepusha na vi-
tendo vya wizi.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu
wa TCB, James Shimbe,
alisema ndani ya utawala wa
miaka miwili ya Rais Samia
Suluhu Hassan, bodi hiyo ina-
jivunia mafanikio makubwa
ikiwamo kulinyanyua tena zao
la pamba ambalo lilitoka ka-
tika hatari ya kufa.

Alisema pamba kwa sasa
inakwenda vizuri na katika
msimu wa kilimo wa mwaka
2022/23 wanatarajia kupa-
ta mavuno ya zaidi ya tani
500,000.

GGML na
halmashauri
zaingia
mkataba
bil. 19/-

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Geita Gold Mining Lim-
ited (GGML), imesaini mkataba wa
makubaliano wa Sh. bilioni 19 na Hal-
mashauri ya Mji Geita, Wilaya ya Geita
pamoja na Halmashauri ya Wilaya ya
Chato, Bukombe pamoja na Mbogwe.

Makubaliano hayo yametiwa saini juzi
mjini Geita na kushuhudiwa na Mkuu wa
Mkoa wa Geita, Martin Shigela pamoja
na wakuu wa wilaya za mkoa huo.

Akizungumza katika hafla hiyo,
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji GGML,
Elder Damon alisema kutiwa saini kwa
makubaliano hayo ni kutekeleza mpan-
go wa uwajibikaji kwa jamii kwa mwaka
wa fedha 2022/23.

Alisema Sh. bilioni 9.8 zimetengwa
kwa ajili ya Halmashauri ya Mji wa Geita
na kwamba kwa Halmashauri ya Wilaya
ya Geita, imetengewa Sh. bilioni 8.6.

Damon alisema katika makubaliano
hayo GGML pia itatoa Sh. milioni 600
kwa ajili ya kutekeleza miradi ya maen-
deleo kwa halmashauri tatu za Mbogwe,
Chato na Bukombe mkoani Geita, kwam-
ba kila moja itapata Sh.milioni 200.

Alisema mpango wa CSR wa mwaka
huu ni mwendelezo wa mipango ya
awali unaolenga kujumuisha maendeleo
yaliyofikiwa na GGML, hadi sasa katika
maeneo ya mazingira, miundombinu,
afya, elimu na biashara katika jamii.

“Binafsi inanipa furaha kushuhudia
matokeo ya miradi yenye mafanikio ka-
tika maisha ya Watanzania, hasa wale
wanaoishi karibu na mgodi. GGML inaji-
tahidi kuunga mkono matarajio ya Seri-
kali ya Tanzania ya maendeleo endelevu
ya kijamii na kiuchumi katika jamii zina-
zowapokea.

Makamu wa Rais wa AngloGold
Ashanti- GGML anayeshughulikia miradi
endelevu kwa upande wa Ghana na Tan-
zania, Simon Shayo alisema watu wengi
hawafahamu kwamba kabla ya Sheria
ya Madini ya Mwaka 2010 kufanyiwa
marekebisho mwaka 2017, tayari GGML
ilikuwa inatekeleza mpango wa CSR kwa
kutoa Sh. bilioni tisa kugharamia miradi
mbalimbali ya kijamii mkoani Geita.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Martin
Shigela, alisema: “Nichukue fursa hii
kuipongeza GGML kwa kuwa kinara
wa uchimbaji endelevu wa madini.
Nawashukuru pia kwa kuwa na subira
na uungwana wa kutuvumilia kuka-
milisha mchakato wa utiliaji saini hii ya
makubaliano ambao umekuwa ukisoge-
zwa mbele mara kwa mara”.

Aidha, alitoa wito kwa wananchi wa
Geita kuchangamkia fursa za miradi
hiyo kwa kuhakikisha mahitaji ya ma-
kandarasi yanapatikana ndani ya mkoa
huo.

Pia aliagiza viongozi wa halmashauri
kuhakikisha miradi hiyo inatekelezwa
kwa ufanisi ili kutoacha upungufu wow-
ote.
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ATE yashauri programu za ujuzi kuinua wanawake

Na Romana Mallya

CHAMA cha Waajiri Tanzania
(ATE), kimesema ili kuongeza
usawa wa kijinsia mahali pa
kazi na wanawake kushika na-
fasi za juu za vamuzi, ni vizuri
kampuni zikawekeza katika
programu  zitakazoliongezea
ujuzi kundi hilo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa ATE,
Suzanne Ndomba-Doran ali-
Salaam wakati chama hicho
kikizindua awamu ya tisa ya
programu ya mwanamke na
uongozi yenye washiriki 73 ku-
toka kampuni 22, huku mwaka
jana idadi yake ikiwa ni 65.

Alisema programu hiyo ilian-
za mwaka 2016 baada ya kuz-
induliwa na Rais Samia Suluhu
Hassan, ambaye wakati huo ali-
kuwa ni Makamu wa Rais.

“Lengo ni kuongeza usawa
wa kijinsia katika maeneo yetu
ya kazi na wanawake waweze
kushika nafasi mbalimbali ziwe
za juu, katikati hata kwenye
bodi, hili kwetu ni jambo sahihi.

“Hivyo, ni vizuri kampuni

zikawekeza, siyo tu kwenye
programu ya mwanambke kion-
gozi, lakini pia katika programu
mbalimbali na kuwaongezea
wanawake ujuzi katika maeneo
mbalimbali, ili waweze kutoka
katika nafasi moja kwenda ny-
ingine,” alisema Doran.

Doran alisema ATE inatoa
mafunzo hayo kwa lengo la
kuwaongezea ujuzi wanawake
katika maeneo matatu ambayo
ni uongozi, mawasiliano na
uendeshaji wa bodi.

Mkurugenzi Rasilimali Watu
wa Benki ya CRDB, Godfrey
Rutasingwa alisema benki hiyo
imetoa wanawake 16 mwaka
huu ambao wamejiunga na
mafunzo hayo.

Alisema benki yao inaamini
katika nguvu ya wanawake na
katika kufanya hivyo, wameku-
wa wakiwekeza kila mwaka ku-
waendeleza wafanyakazi wao
ili wakue na kushika nyadhifa
tofauti za uongozi.

Rutasingwa alishauri kam-
puni nyingine zitenge sehemu
za rasilimali zao kuendeleza
wafanyakazi wanawake kwa

kuwa waliopiga hatua kwenye :
hilo eneo wanaona manufaa :
makubwa kupitia michango :
yao na uwakilishi wao kwenye :

ngazi ya uamuzi.
Alisema

ndani kwa kundi hilo.

Makamu wa Rais wa Kampu- :
ni ya Geita Gold Mine (GGM), :
Simon Shayo alisema wame- :
kuwa wakileta washiriki tangu :
kuanza kwa programu hiyo na :
mwaka huu imewatoa washiri- :

ki watano.

Msimamizi wa Miradi kutoka :
Kampuni ya Kuhifadhi Mafuta :
Tanzania (TTPER), Halima Kid- :
ula alisema ameamua kushiriki :
programu hiyo ili kuboreshana :
kuongeza ufanisi katika uongo- :
zi na kusaidia wengine kwenye :

taasisi yake.

Mtaalam wa Mawasiliano :
na Matangazo, Maureen Njeri, :
kushiriki :
programu hiyo ili kujifunza :
na kuwa kiongozi bora mwan- :

alisema ameamua

amke.
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Mkuu wa Wilaya
va Kipolisi Kawe
SP Deus Shatta
(kushoto), akipokea
msaada wa viaki-
simwanga ‘Reflec-
tors’ kutoka kwa
Mkuu wa kitengo
cha Masoko na
Mawasiliano wa
Meridianbet Tanza-
nia, Matina Nkurlu
mkoani Dar es
Salaam jana, kwa
ajili ya kuwasaidia
kwenye utendaji
kazi wao katika
kuadhimisha wiki
ya nenda kwa us-
alama barabarani.
Wa (pili kushoto)
ni Mkuu wa Kikosi
cha Usalama Bara-
barani Kawe ASP
Rose Maira. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Miradi maji pembezoni mbioni kukamilika

Na Joseph Mwendapole

UTEKELEZAJI wa mradi wa
kusambaza maji safi nje ya
mtandao unaotekelezwa na
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Dar es Salaam
(DAWASA) umeendelea ku-
shika kasi katika hatua mbal-
imbali na hadi sasa umefikia
asilimia 90.

Utekelezaji wa mradi huo un-
alenga kuhudumia wananchi
150,388 wa mitaa ya Feri, Up-
endo, Tungi, Magogoni (Manis-
paa ya Kigamboni), Mwanam-
toti/Butiama, Mianzini, Dovya,
Mwembebamia, Kisewe/Ma-
gengeni (Manispaa ya Temeke)
na Mgeule/Mgeule Juu (Tlala).

Akizungumzia  utekelezaji
wa mradi huo, Msimamizi
wa Mradi Mhandisi Stephen
Urio, alisema utekelezaji una-
husisha miradi tisa itakayo-
hudumia wakazi wa mitaa 13
katika manispaa za Kigamboni,
Ilala na Temeke. Alisema kuwa
mradi unahusisha ulazaji wa
bomba la inchi 14 hadi 2.5 kwa
umbali wa kilomita 138.45 na
kuunganisha zaidi ya wateja
2,000 wa majumbani. “Mradi
unatekelezwa na mkandarasi
M/S Ceytun - Kasco Joint Ven-
ture kwa thamani ya Sh. bilioni
10.8,” alisema Mhandisi Urio.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Upendo, Zacharia Mkundi,
aliishukuru  serikali ~ kwa
utekelezaji wa mradi huo am-

bao umepita katika mtaa wake.

Alisema kwa muda mrefu
wamekuwa wakitumia maji
ya chumvi na yenye gharama
kubwa kutoka kwa watu bin-
afsi, hivyo anafurahi kwa kuwa
wakazi wa upendo wanaenda
kupata majisafi na salama kuto-
ka DAWASA. “Kwanza nipende
kuishukuru serikali kwa hiki
kinachoendelea katika mtaa
wangu kwani sasa muda ume-
wadia kwa wakazi wa Upendo
kufurahia huduma ya maji safi
na salama kwa kuwa kwao ki-
likuwa kitendawili cha muda
mrefu,” alisema. Rukia Sha-
ban aliishukuru DAWASA kwa
kusikia kilio chao na kuleta
mradi ambao utawapatia un-
afuu katika maisha.

kabla ya kuleta :
washiriki wanawake kwenye :
programu hiyo walikuwa wa- :
naendesha programu zao za :

]
Ahukumiwa kunyongwa
hadi kufa kumuua bibiye

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu Tanzania
Kanda ya Mwanza iliyoketi Geita
imemhukumu Emmanuel Kulwa
(36) kunyongwa mpaka kufa kwa
kosa la kuwaua babu yake Donadi
Kasika (70) na bibi yake Kalekwa
Kazembe (60)  kwa kuwacha-
ranga kwa mapanga na mashoka
kichwani na kufariki dunia papo
hapo kisha akawatumbukiza kwe-
nye shimo, kitendo ambacho ni
kinyume cha sheria.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi na
Jaji Mfawidhi wa Mahakama hiyo,
Ntemi Kilekamajenga, baada ya
upande wa mashtaka kuthibitisha
kosa hilo la mauaji ya kukusudia
pasipokuacha shaka yoyote.

Jaji Kilekamajenga alisema ma-
hakama hiyo inatoa adhabu kali
dhidi ya mshtakiwa huyo, ili iwe
fundisho kwake na kwa watu wen-
gine wenye tabia za kikatili kama
yake.

Upande wa mashtaka ulikuwa
ukiongozwa na mawakili wawili wa
serikali Monika Matwe na George
Masalo ambao walipeleka hapo
mahakamani mashahidi watano
na vielelezo vitatu ambavyo vi-
lithibitisha kuwa mshtakiwa huyo
aliwaua babu yake Donadi Kasika
(70) na bibi yake Kalekwa Kazembe
(60) kwa kukusudia.

Jaji Mfawidhi Kilekamajenga
alisema upande wa utetezi uli-
kuwa ukiongozwa na Wakili wa
kujitegemea Raulent Mgoti am-
baye alikuwa akimtetea mshtakiwa
huyo ambaye alijitetea peke yake
hakuwa na shahidi wala kielelezo.

Aidha Jaji Mfawidhi Kilekamajen-
ga alisema shahidi wa Upande wa

;' Jamhuri ambaye ni Mtoto wa Mare-

hemu hao Elizabert Mashauri (45)
alisema Machi 29 mwaka 2020 ma-

: jira ya saa 8 mchana akiwa nyum-

bani kwake, watu watatu walifika
na kumwambia kwamba pale kati-
ka Shule ya Msingi Bukori tumeona
nguo za mama yako Kalekwa Ka-
zembe zikiwa na damu, nguo hizo
ni shuka, gauni na kanga.

Alisema hapo mahakamani kuwa
baada ya kupata taarifa hizo alion-
gozana na watu hao hadi sehemu
ya zilipokuwepo nguo za mama
yake mzazi, baada ya kufika alikuta
watu wengi wamekusanyika hapo
akiwemo na mshtakiwa Emmanue-
li Kulwa ambaye alikuwa akiishi na
wazazi wake.

Aidha, Jaji huyo alisema al-
imuuliza mtoto wa dada yake Em-
manueli Kulwa ambaye ni mshtak-
iwa kwamba nguo za mama yangu
zimefikaje huku shuleni na wakati
wewe ndiye unaishi na wazazi
wangu, mshtakiwa alimjibu kwam-
ba sijui. Baada ya kujibiwa hivyo
alimuomba ufunguo wa nyumba
ya wazazi wake, mshtakiwa huyo
alitoa funguo mfukoni mwake na
kumkabidhi shahidi huyo ambaye
ni mama yake mdogo.

Aidha, alisema alipofika ny-
umbani kwa wazazi wake alifun-
gua mlango wa sebuleni akakuta
Panga, mkuki na shoka zikiwa na
damu pamoja na chini karibu na
mlango kuna damu na alifuatilia
damu hizo hadi kwenye shimo na
kukuta mama yake mzazi Kalekwa
Kazembe (60) na baba yake Donadi
Kasika (70) wametupwa humo na
wameishafariki dunia na harufu
mbaya inatoka.

Alisema baada ya kuona miili ya
wazazi wake alianguka chini na ku-
zimia na alipozinduka aliambiwa
na wanazengo kwamba njoo uone
mama yako kwa mara ya mwisho,
alipoamka alimuona mtoto wa
dada yake Emmanuel Kulwa, ame-
kamatwa na polisi na yuko kwenye
gari la polisi, kutokana na miili hiyo
kuharibika walizika usiku.

Aidha, alisema kesho yake ya
Machi 30 mwaka 2020 alipata
taarifa kwamba mtoto wa dada
yake Emmanueli Kulwa ambaye
ni mshtakiwa aliamua kuwaua bibi
yake na babu yake ili achukuwe
mashamba na ayauze ili akanunue
pikipiki.

Alisema baada ya mshtakiwa
huyo kukamatwa alipelekwa ka-
tika kituo cha polisi Bukori na
alipohojiwa alikiri kuwaua bibi
yake na babu yake, ili aweze kuuza
mashamba ili anunue pikipiki.

Alisema uchunguzi wa Daktari
unaonyesha kuwa marehemu wote
walikuwa na majeraha ambayo
yalisababisha damu nyingi kum-
wagika na kusababisha vifo hivyo
na miili hiyo ya marehemu Donadi
Kasika (70) na Kalekwa Kazembe
(60), miili hiyo ilikuwa imeishaha-
ribika kwa sababu ilikuwa imekaa
muda wa siku nne ikiwa kwenye
shimo.

“Kama mshtakiwa hakutenda
kosa hili  aliwezaje kupata ufun-
guo wa nyumba ya marehemu hao,
mimi nimeridhika kweli kwamba
mshtakiwa alitenda kosa hili pa-
sipo kuacha shaka yoyote, hivyo
mahakama hii inakutia hatiani kwa
kosa la mauaji ya watu wawili.”

“Baada ya mshtakiwa kutiwa ha-
tiani, Mahakama, hii inakuhukumu
mshtakiwa Emmanueli Kulwa
kunyongwa mpaka kufa na Rufaa
ipo wazi, lakini mimi nimekuona
umetenda.” alisema Jaji Kilekama-
jenga.

Awali, akisoma hati ya mashtaka
jana Msaidizi wa Kumbukumbu
wa Mahakama Kuu Tanzania
Kanda ya Mwanza, Jackline Sam-
weli alidai kuwa Machi 29 mwaka
goji cha Chirungure mkoa wa Geita
mshtakiwa aliwaua babu yake Don-
adi Kasika (70) na bibi yake Kalek-
wa Kazembe (60) kwa kuwacha-
ranga kwa mapanga na mashoka
kichwani na kufariki dunia papo
hapo kisha akawatumbukiza kwe-
nye shimo, kitendo ambacho ni
kinyume cha sheria.
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TMDA
yateketeza
dawa,
vifaa tiba
visivyofaa
matumizi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MAMLAKA ya Dawa na Vifaa
Tiba (TMDA) Kanda ya Kati
imeteketeza shehena ya dawa
na vifaa tiba visivyofaa kwa
matumizi ya binadamu na
mifugo vyenye thamani ya Sh.
milioni 28.5. )

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari Ofisa kutoka
TMDA Kanda ya Kati, Emma-
nuel Ndejembi alisema dawa
hizo zinajumuisha zilizoisha

muda wa matumizi na zisizo na :
usajili nchini ambazo zilikamat- :

wa na kuondolewa katika soko.
Ndejembi alisemna kuwa she-
hena hiyo ilipatikana kupitia

ukaguzi uliofanywa na mamlaka :

kwa kipindi cha Julai - Desem-

ba, 2022

Alisema kuwa dawa hizo zime- 3

kamatwa Katika halmashauri
mbalimbali zilizopo ndani ya

mikoa ya Singida,lringa,Dodoma

na Morogoro.

Ofisa huyo alisema kuwa wa-
miliki wa maeneo ya kutolea
huduma za dawa na vifaa tiba
walibainika kukiuka matakwa
ya sheria na wamewajibishwa
kwenye ukaguzi huo kwa muji-

bu wa sheria na kanuni zilizopo.

Hata hivyo, aliwataka wafan-
yabiashara wa dawa, vifaa tiba
na vitendanishi kufuata mion-
g0z0 na taratibu zilizowekwa

na serikali ili kuuza bidhaa hizo

zikiwa na ubora, usalama na
ufanisi kwa lengo la kuendelea
kulinda afya za wananchi.

Pia, aliwaasa wananchi ku-
hakikisha wanakagua dawa

kabla ya matumizi ili kuepukana
na kuuziwa au kutumia dawa na :

vifaa tiba visivyokidhi vigezo

vya ubora na usalama kwa bin- :

adamu na mifugo.

- Mbunge awaonya wahitimu
~ ufadhili wa masomo ughaibuni

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

BUNGE wa Singida
Mjini, Mussa Sima,
amewatahadhari-
sha wahitimu wa
kidato cha sita kujiepusha na
ufadhili wa masomo nje ya
nchi unaolenga kushawishiwa
wajiingize kwenye mahusiano
ya mapenzi ya jinsia moja.

Sima alitoa hadhari hiyo juzi
kwenye mahafali ya 48 ya kida-
to cha sita ya Shule ya Sekond-
ari Mwenge iliyopo Manispaa
ya Singida.

Alisema sasa hivi zinatumika

mbinu mbalimbali na mataifa
ya magharibi kuwashawishi
wananchi kujiingiza kwenye
masuala ya ushoga, hivyo hata
suala la ufadhili wa masomo
linaweza kutumika kama njia
mojawapo ya kuwashawishi
watu.

Mbunge huyo alisema seri-
kali haikubaliani na mambo
hayo lakini mitandao ya kijamii
imetoa nafasi ya mtu kufanya
chochote, lakini kupitia Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) imezuia vitu ambavyo
havina maadili na utamaduni
wa kitanzania.

“Kutokana na kukua kwa

teknolojia mtu anaweza akain-
gia kwenye mitandao ya ki-
jamii na kukutana na vitu hivyo
vikiwepo kupata fedha au ufa-
dhili wa masomo na bila kujua
anajiingiza kujaza fomu ku-
patiwa ufadhili wa masomo
au kazi na kutumiwa fedha na
tiketi ya ndege,”alisema.
Mbunge Sima alisema watu
hao wakija na mbinu hizo za
kutoa ufadhili wa masomo
katika  vyuo mbalimbali nje
ya nchi walengwa wanatakiwa
kutoa  taarifa kwa wizara
husika ambayo inavijua vyuo
vyote hivyo ili kupata
uthibitisho badala ya kwenda

kimya na kujikuta wakihar-
ibikiwa.

Aidha, Sima aliwataka wa-
zazi na walezi wa wahitimu
hao watakapokuwa nyum-
bani wakisubiri matokeo yao
kuwapa stadi za maisha kwa
kuwafundisha shughuli mbal-
imbali za nyumbani ikiwemo
ujasiriamali na kilimo.

Mkuu wa shule hiyo, Method
Njiku alisema wameendelea
kufanya vizuri na kushika na-
fasi ya juu katika matokeo ya
mitihani ya taifa na mikakati
waliyonayo ni kuondoa daraja
la nne na kubakiwa na daraja la
kwanza na la pili.

Mkuu wa Wilaya ya Kondoa, Dk. Khamisi Mkanachi akisalimiana na wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Bicha, katika Halmashau-
ri ya Mji wa Kondoa, mkoani Dodoma alipotembelea juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kamati ya Bunge vaagiza bajeti ya usalama, afya kuongezwa

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Ustawi na
Maendeleo ya Jamii imeishauri
serikali kuongeza bajeti ya usi-
mamizi wa masuala ya usalama
na afya ili kuuwezesha Wakala wa
Usalama na Afya Mahali pa Kazi
(OSHA), kuzuia ajali, magonjwa
na uharibifu wa mali katika shu-
ghuli za uzalishaji hususani mi-
radi mikubwa ya maendeleo.

Ushauri huo ulitolewa jana
bungeni baada ya OSHA kuwasili-
sha randama ya bajeti ya mwaka
wa fedha 2023/24 pamoja na

taarifa ya muundo na majukumu
yake mbele ya kamati hiyo inay-
oisimamia Ofisi ya Waziri Mkuu
na taasisi chini yake wakala huo.

Akizungumza baada ya kuhiti-
misha kikao hicho, Makamu
Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Riziki Lulida, alisema OSHA ina
jukumu kubwa la kusimamia
mifumo ya kuzuia ajali na ma-
gonjwa katika maeneo ya kazi,
hivyo kupelekea shughuli za
uchumi kufanyika kwa ufanisi
mkubwa zaidi.

Alisema ili kufanikisha jukumu
hilo serikali haina budi kutenga
bajeti ya kutosha ili kuiwezesha

kufanya kazi yake ipasavyo hu-
susan katika miradi mikubwa
ya mafuta na gesi ambayo inahi-
taji kushughulikiwa kwa umakini
mkubwa ili kuepuka madhara
makubwa yatakayotokea endapo
ajali zitatokea katika maeneo
husika.

“Uwepo wa OSHA ni mkakati
wa maendeleo ya wafanyakazi
na usalama wa nchi lakini watu
wengi wanakwepa kutekeleza
taratibu za usalama na afya kwe-
nye maeneo ya kazi.

Hivyo, sisi tunaishauri serikali
isimame imara na iwape OSHA
bajeti ya kutosha ili kufanya kazi

ya kuisaidia nchi,”alisema.

Aidha, Kamati hiyo ilibainisha
kwamba OSHA imeleta mabadi-
liko makubwa katika usimamizi
wa masuala ya usalama na afya
katika shughuli mbalimbali za
uzalishaji mali ikiwemo sekta ya
mafuta na gesi.

“Mafanikio ya OSHA ni makub-
wa sana endapo tukiangalia tu-
likotoka ambapo wafanyakazi
walikuwa hawajui haki zao za
msingi kuhusiana na masuala ya
usalama na afya mahali pa kazi.”

“Katika vituo vingi vya mafuta
tulikuwa tunaona vijana waki-
toa huduma bila kuzingatia

matumizi sahihi ya vifaa kinga
kama vile viatu maalumu vya
usalama (safety boots) badala
yake walikuwa wanavaa ndala
au lakini sasa hali imebadilika
na vituo vingi wanazingatia
taratibu muhimu za usalama na
afya,” alisema Mariamu Kisangi,
Mjumbe wa Kamati.

Mtendaji Mkuu wa OSHA,
Khadija Mwenda, alisema wame-
farijika kuona wawakilishi hao
wa wananchi wanatambua kazi
kubwa inayofanywa na OSHA
katika kusimamia uzingatiaji wa
taratibu za usalama na afya kwe-
nye maeneo ya kazi nchini.
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HABARI ZANZIBAR

SMZ yaingia
makubaliano
usimamizi
Kisiwa cha
Mnembe

Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Uchumi wa
Buluu na Uvuvi imetiliana
saini mkataba wa usi-
mamizi wa eneo la Hifadhi
ya Kisiwa cha Mnemba na
Kampuni ya Beyond ambao
utasaidia kuongeza maku-
sanyo. i

Akizungumza jana baada
ya utiaji wa saini wa
makubaliano hayo Waziri
wa wizara hiyo, Masoud
Suleiman Makame, alisema
makubaliano hayo yat-
aongeza idadi ya maku-
sanyo va idara ya uhifadhi
wa bahari kutoka Sh.bilioni
1.2 hadi Sh.bilioni tatu kwa
mwaka 2023/2024.

Alisema kwamba mapato
hayo yataongezeka kama
serikali itaridhia upitiaji
upya wa tozo kutokana
na shughuli mbalimbali na
michezo ya watalii yanay-
ofanyika baharini.

Aidha, alisema tozo am-
bazo zinatolewa kwa sasa
ni ndogo ikilinganishwa na
tozo za nchi nyingine kwe-
nye ukanda wa magharibi
mwa Bahari ya Hindi.

“Ongezeko hili la mapato
litakalotokana na mkataba
huu lina faida kubwa kwa
jamii iliyo ndani ya Hifadhi
yva Mnemba (MIMCA), kwa
sababu asilimia 30 ya ma-
pato yatakayokusanywa
inarudi kwao kutatua
changamoto zao mbali
mbali za kimaendeleo na
za uhifadhi wa rasilimali
Bahari,” alisema Makame.

Hata hivyo alisema ma-
pato hayo yataongezeka
iwapo watapata ushiriki-
ano wa wananchi wanao-
fanya shughuli zao ndani
ya bahari. Aidha, alisema
itaandaa utaratibu maalu-
mu kuhakikisha mapato ya
nchi hayapotei kiholela na
kila kampuni kuona inalipa
kwa mujibu wa sheria.

Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Dk.Aboud Sulaiman
Jumbe alisema hifadhi
va bahari ni muhimu kwa
mazingira ya nchi na ndiyo
chachu ya falsafa ya uchu-
mi wa buluu na maendeleo

ake.
Alisema mkataba huo
utaongeza mnyororo wa
thamani pamoja na pato la
taifa na itakuwa na chanzo
chake kipya cha mapato.

Mwakilishi kutoka Kam-
puni ya Beyond, Jane
Brack, alisema kuwa ush-
irikishwaji huo unaenda
kutoa tija za utunzaji wa
mazingira katika maeneo
ya bahari ya Kisiwa cha
Mnemba.

SMZ yawaita wawezekezaji kwenye uchumi wa buluy

Na Mwandishi Wetu

ERIKALI ya Zanzibar
imesema imefungua
milango ya kuwakaribi-
sha wawekezaji kunufaika
na fursa zinazopatikana kutoka
sekta mbalimbali za maendeleo
ikiwemo uchumi wa buluu.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi aliyasema hayo jana
Ikulu, Zanzibar alipozungumza
na wawekezaji kutoka Uingereza
wakiongozwa na Agnes Gitau wa
Taasisiya Eastern Africa Associa-
tion.

Dk. Mwinyi aliueleza ugeni huo
kwamba Zanzibar imejikita zaidi
kwenye ajenda yake ya uchumi
wa buluu ambako kuna fursa
nyingi kwa wawekezaji ikiwamo
uvuvi na kilimo cha mwani baha-
rini. Aliwashauri wawekezaji hao
kuangalia uwezekano wa kuweka
nguvu eneo hilo ili kutoa mchan-
go utakaowainua wavuvi nchini.

Rais Dk. Mwinyi, alisema Zan-
zibar mbali ya kubarikiwa na ba-
hari yenye ufukwe na zenye ku-
wavutia wageni pia ina ushindani
wa biashara na uwekezaji kwa
sekta mbalimbali za uchumi na

utalii.

Aidha, Rais Dk. Mwinyi ali-
washauri wawekezaji hao kuzun-
gumza na Mamkala ya Kukuza
Uwekezaji Zanzibar (ZIPA) wenye
jukumu la kushughulikia masuala
yote za uwekezaji nchini.

Dk. Mwinyi aliueleza ugeni huo
kwamba kwa sasa taasisi hiyo
inafanya kazi kwenye mwam-
vuli mmoja na tasisi zote zina-
zotegemeana, kukamilisha ta-
taribu zote za uwekezaji nchini
ili kurahisisha mchakato wa tara-
tibu hizo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-

puni ya Eastern Afrika Associa-
tion, Agnes Gitau alisema lengo
la ujio ni kuangalia na kuzitu-
mia fursa zilizomo kwa kufanya
uwekezaji mkubwa wa biashara
pamoja na kuzungumza na baa-
dhi ya wawekezaji kutoka sekta
binafsi.

Meneja wa Mfuko wa Rasili-
mali Endelevu (ARCH) kutoka
Uingereza, Amanda Van Dyke,
alisema matarajio yake kushiriki-
ana na asasi mbalimbali za kiraia
zilizopo Zanzibar na kuahidi
watashirikiana kwenye maeneo
mbalimbali.

MGENIRASMI:

Mhe. Ali A
Naibu Waziri'

Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali, Ali Abdulghulam Hussein (wa pili kulia), akikabidhi zawadi kwa Mwa-
nafunzi wa Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere, Mariam Rajab Othman baada ya kuibuka mshindi wa kwanza

bar juzi. Wa tatu kulia ni Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Viwango Zanzibar (ZBS), Yusuf Nassor. PICHA: MPIGAPICHA

WETU

SMZ: Tunatambua mchango wa wajasiriamali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali Zan-

zibar, Ali Abdulghulam Hus-
sein, amesema kuwa Serikali
yaMapinduzi  Zanzibar (SMZ),

inatambua mchango wa wajasiri-
amali katika kukuza viwango
nchini na Afrika kwa ujumla.

Alieleza hayo jana wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Viwango
Afrika yaliyofanyika Kikwajuni,
Zanzibar.

Alisema  serikali imeweka
utaratibu wa kuwawezesha waja-
siriamali wadogo kwa kuwapatia
fedha za kuendesha biashara zao
ili kujipatia kipato cha kujikimu
na kukuza mitaji yao na kuzalisha

ajira.

Aidha, alisema vyuo vikuu
vinamchango mkubwa katika
kukuza tasnia hiyo kwa kufan-
ya tafiti, kuzalisha wataalamu
na wabunifu watakaochochea
maendeleo.

Hivyo, aliwataka wakuu wa
vyuo vikuu vya Zanzibar kuende-
lea kuhamasisha wanafunzi
juu ya suala la ujasiriamali
akisema jambo hilo litawasaidia
vijana kujiajiri na kukuza kipato
chao.

Aidha, aliitaka ZBS kubeba
jukumu la kuandaa viwango
vinavyohitajika na kusimamia
utekezaji wake ili kukuza soko la
bidhaa za wajasiriamali na kuona
bidhaa hizo zinakuwa na ubora
unaohitajika.

Alisema serikali inaendelea
kuchukua juhudi za kuhakikisha
kuwa bidhaa za wajasiriamali
zinakuzwa na kupatiwa soko la
uhakika, huku changamoto wa-
nazokabiliana nazo zinazingatiwa
na kutatuliwa.

Akizungumzia mashindano ya
insha yanayoandaliwa na Shirika
la Viwango Afrika (ARSO) kupitia
taasisi za viwango za nchi wa-
nachama, aliipongeza ZBS kwa
kutekeleza jukumu hilo kwa Zan-
zibar.

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya
Biashara na Maendeleo ya Viwan-
da Zanzibar, Rashid Ali Salum,
alisema serikali inahitaji wataala-
mu kwa ajili ya kufanya kazi kati-
ka tasisi hiyo, hivyo suala la elimu
lina umuhimu mkubwa.

Hivyo, aliitaka ZBS kuhakiki-
sha inachukua jukumu la kutoa
elimu zaidi kwa wananchi na wa-
fanyabiashara kuliko adhabu ili
kuwawezesha wafanyabiashara
kujua umuhimu wa viwango.

Mkuu wa ZBS, Yussuph Majid
Nassor, alisema wanachama wa
ARSO ikiwemo taasisi hiyo kila
mwaka husherehehekea kwa
kuitisha shindano la uandishi wa
insha.

Alisema wanafunzi wa vyuo
vya elimu ya juu Zanzibar huan-
daa isha kwa kutumia kauli
mbiu ya maadhimisho ambapo
mchakato huo ulianza Januari
na jumla ya insha 44 zilizo-
andaliwa na vyuo 13 vya Zanzi-
bar ziliwasilishwa na kupatikana
washindi 10.
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dhi walimsakama kwa kudai kuwa mchumba na Raya kwani kuna baadhi ya watu wa-

WANAMUZIKI maarufu nchini, wake Raya ndiye aliyemshawishi. najifanya wanawajua sana kama wao ndio
Barnaba, ameingia katika orodha Kupitia kibao chake kipya ‘Nampenda’ wazazi wao.
ya waimbaji waliotumia nyimbo mwimbaji huyo amesema mjadala huo kwake “Mopawa kawa Mohamedi kisa
kuwasema wale wanaoonekana hauna maana kwani uamuzi wake huo ni mapenzi,Kipi cha kuwashangaza maisha yetu
kuingilia maisha yao. jambo la kawaida katika jamii. yanawahusu nini?
Hivi karibuni Barnaba, alionekana ku- Ndani ya wimbo huo msanii huyo amesema Kama Mungu tunayemuwabudu sote ni
sakamwa kwa maneno tofauti kuhusu hatua kwamba yeye na Raya wanapendana, licha mmoja
yake ya kubadili dini kuwa muislam. yva kuachana na kurudiana mara kadhaa, iwe pepo iwe moto sote njia yetu moja.”
Kulikuwa na maoni tofauti baada ya ku- penzi lao limerudi upya na hakuna wa kum- Imesema sehemu ya wimbo huo.
chukua uamuzi huo, kuna wale waliomtakia wacha mwenzake.

heri katika imani yake mpya, na kuna baa- Barnaba amesema watu hawajui alipotoka
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BASI SAWA

Gigy Money
ajutia mdomo

MWIMBAJI wa Bongo Fleva, Gigy
Money, amesema ulikuwa utoto <4
kuropoka maneno ambayo
yaliwaudhi baadhi ya wasa-
nii akiwemo Ali Kiba. ;

Akizungumza hivi
karibuni, amesema tatizo
lake lilikuwa kuzungumza
ukweli katika muda usio S AN
sahihi, kiasi ambacho wengi N,
walimchukia na kumuona kama
mchafuzi wa mambo.

“AliKiba nilimuomba msamaha
nafiri amenisamehe kwani siku hizi
tukionana anatabasamu tofauti
na zamani, namkumbuka sana
kwani ana roho nzuri, sio =
mchoyo yeye ndiye aliniita
Nick Minaj,” amesema Gigy.

Suma Mnazareti
kasema neno

RAPA mkongwe
Suma Mnazareti,
amesema muziki wa
Bongo Fleva hauna
mdundo wake
maalum, kinacho-
fanyika sasa ni
kupiga mahadhi ya
nchi nyingine.

Suma amesema
wasanii hawawezi
kujitenga na muziki
wa nje kutokana na
kuwa hakuna muziki
wa asili ya Tanzania
wanaoweza kuji-
vunia na kusema
ni wao pekee kama
ilivyo nchi nyingine
za Afrika.

“Hatuwezi kujie-
pusha na muziki
wa nje kama Afrika
Kusini na Nigeria,
sisi hatuna midundo
inayotutambu-
lisha na ni lazima

kuendelea na hali hii mpaka tupate aina yetu
ya muziki tunaoweza kusema huu ni wa kwetu,”

amesema.

karibuni.

Akizungumzia suala hilo,

na kuna baadhi walimuomba
radhi kwa kutofika na wengine

mbalimbali.
“Namshukuru Mungu kila kitu
kilikwenda vizuri, kutokuja kwa

amesema kila kitu kilienda vizuri

walichelewa kutokana na sababu

Kayumba hana Kinyongo

MWANAMUZIKI wa Bongo
Fleva, Kayumba amesema
hajaumizwa kutokana na baadhi
ya mastaa kutohudhuria katika
uzinduzi wa albam yake hivi

Harmonize na Ali Kiba si suala

la kuniumiza moyo kwani wote
walikuwa na sababu tofauti
ambazo wasingeweza kufika pale,
Kizuri tupo pamoja,” amesema
Kayumba.

Limbwata: Mapenzi yenye usaliti

Na Adam Fungamwango

INAAMINIKA kuwa limbwata ni dawa
ya kiasili ambayo wanatumia kinadada au
kinamama ‘kuwatengeneza’ wapenzi au
waume zao wawe wanawatii na kuwasiki-
liza.

Pia inasemekana huwatuliza wanaume
macho juu, vicheche na wanaohangaika na
dunia ambao ni kama vile samaki hapishi
chambo.

Hata hivyo, inasemekana wakati mwing-
ine dawa hiyo huenda mbali zaidi na
kumfanya mwanaume kama mtu ali-

yechanganyikiwa au zezeta kitu ambacho
kinageuka kuwa kero kwa mwanamke
aliyefanya hivyo.

Dhana hii ipo miongoni mwa jamii na
hata kumekuwa na simulizi nyingi zikihu-
siana na Kitu kama hicho, na zipo riwaya,
tamthilia na filamu ambazo zinalizungum-
zia jambo hilo ambalo bado halina uhalisia
wa moja kwa moja.

Leo tunaiangalia filamu iitwayo ‘Limb-
wata’. Imechezwa na wasanii mbalimbali
ambao majina yao ya kisanii waliocheza
kwenye picha hilo ni Margareth Komba

(Amanda), Omari Yadilu (Kibanzi), Irene
Midelo (Midelo), Sakina Charambo (Bosi),
Malya Lawrence (Malya), Carlos Luvanda
(Kijana), Delila (Ovina), Joha Msham (Didi),
Chuma Muddy (Chuna), Salim Zuberi (Sam),
Omari Mtomea (Mtomea) na Sharifa Mimbi
(Fefe).

Amanda, mke wa Kibanzi anapigana na
dada mmoja jirani akimtuhumu kuwa an-
amchukulia mumewe. Hata hivyo zilikuwa
ni hisia tu.

Shoga yake akamtuhumu kukaa kizem-
bezembe, akitaka amfanyie dawa ili atulie

amfanyie kitu kinaitwa limbwata.

Akamwambia kama anataka mwamume
awe wake peke yake ni ngumu sana, ila
kuna njia ya kufanya na kumfanya ampe
chochote anachokitaka hata kama hana.
Kitu hicho kinaitwa limbwata, dawa ya
kuwafanya wanaume wakorofi, vicheche
na macho juu juu kutulia kama maji ya
mtungini kwa yule ambaye amemfanyia
hivyo.

Amanda anaufanyia kazi ushauri wa
shoga yake, akafanya dawa ya kumpum-
baza mumewe Kibanzi ili ampende yeye
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ALIYEKUWA mpiga picha wa Diamond,
Lukamba amesema kuonekana katika
sanaa ya uigizaji sio jambo geni, kwani
kabla ya kuingia fani yake ya picha
alikuwa akiigiza filamu.

Lukamba amesema kujikita katika
filamu sio kwamba ameshindwa kazi
yake va upigaji picha katika muziki, bali

ni kutekeleza ndoto zake za kila siku
kuwa msanii mkubwa katika tasnia hiyo.

Katika siku chache zijazo Lukamba
anatarajiwa kuonekana katika tamthilia
mpya va Jeraha inayowahusisha
wakongwe kama Chuchu Hans na Ray
Kigosi itakayorushwa katika chaneli ya
sinema zetu.

peke yake, asihangaike kwa wengine.
Anafanikiwa. Mume sasa kazini kukawa
hakuendeki. Kila siku anakuwa na dharu-
ra, anaaga kwenda nyumbani. Na huko
hakuna chochote, anachotaka ni kukaa tu
na mkewe. Kazini nako hali ikawa tete.
Mtoro, akaachishwa kazi. Hakuna mbaya
kwake, yeye alichotaka akae nyumbani
kwa mkewe. Mke sasa kaanza kuona kero.

Mke sasa akaamua kufanya biashara ili
amlishe mume. Mume akaamua kufanya
biashara ya kuuza maji kwenye madumu
wakati awali alikuwa anafanya kazi ofisini.
Ikabidi mke aamue kumueleza ukweli
mumewe kisa kilichofanya awe kwenye
hali hiyo, wivu ulifanya kumuwekea limb-
wata, yakaharibu maisha ya wote wawili,
hivyo akajutia kitendo hicho na kuomba
radhi.

LOKASA YA MBONGO KILIO
KWA WABONGO

Na Adam Fungamwango

HAIKUWA wiki nzuri kwa mashabiki na wapenzi wa muziki
wa dansi Afrika na dunia nzima, zilipotolewa taarifa za kifo
cha mwanamuziki maarufu kabisa Denis Lokassa ambaye
umaarufu wake anajulikana kama Lokassa ya Mbongo.

Mwanamuziki huyo mkongwe na maarufu barani Afrika
na dunia kwa ujumla, akiwa mpiga gitaa la ‘rhythm’, alifariki
dunia usiku wa Jumanne kuamkia Jumatano nchini Marekani
akiwa na miaka 80, baada ya kuugua kwa muda mrefu, aki-
sumbuliwa na ugonjwa na kisukari na kupooza.

Mwanamuziki mwenzake Mekanisi Modero amesema ame-
pokea taarifa za msiba wa Lokassa kutoka kwa mhudumu wa
afya ambaye alikuwa akimuuguza.

“Alikuwa akipumua kwa shida kabla ya mauti kumfika ka-
tika mji wa Nashua New Hamshire nchini Marekani,” alisema.
Kwa Watanzania, anakumbukwa kuwa aliwahi kuja mara
kadhaa miaka ya 1990 akiwa na bendi yake ya Soukous Stars,

akiwa kiongozi wa kundi hilo.

Ni miaka ambayo yeye na kundi lake hilo lililokuwa na
kina Dally Kimoko, Ngouma Lokito, Yondo Sister, Ballou
Kanta, Lucian Bokilo, Shimita Lokombo Nzambi, Saladin Fer-
reira na wengineo walitamba sana na aina yake ya muziki
iliyowachanganya sana mashabiki wa muziki si Tanzania tu,
bali Ukanda wote wa Afrika Mashariki na Kati.

Mwanamuziki huyo alianza kutengeneza jina akiwa na Tabu
Ley Rochereau kwenye bendi Afrisa International kuanzia
mwaka 1970 hadi 1978.

Mashabiki wa muziki wa dansi nchini wameonyesha
kusikitishwa mno, kwani nyimbo zake zilitamba mno kwenye
miaka ya 1990.

Hizi ni baadhi ya nyimbo zilizopagawisha Wabongo.

KAFUL MAYAY

Huu ndiyo wimbo ambao watoto wa mjini wanasema
ulimtoa. Ulitamba sana Bongo. Pamoja na ufundi wa mwana-
muziki Tabu Ley kuuimba kwa sauti yake tamu, lakini gitaa
la ‘rhythm’ lilitawala na kuupamba zaidi wimbo huo uliofy-
atuliwa mwaka 1973 na kuufanya kuwa wa kuvutia. Lokasa
va Mbongo ndiyo alipiga gitaa hilo na baada ya hapo ni kama
vile alianza kupata fursa.

MONICA

Huu ni wimbo uliokuwa maarufu sana, ulikuwa ukipigwa
kila kona ya hapa Tanzania na kwenye sherehe za kijamii
hukosi kusikia ‘Monica eee eee, Monica 000." Aliutoa mwaka
1985 akiwa na bendi yake ya Soukous Stars kama kawaida
yeye yupo kwenye gitaa ya kati ‘rhythm’.

MARIE JOSE

Ni moja kati ya nyimbo zake zilizotamba sana kwenye
sherehe mbalimbali za kijamii nchini, uliotoka mwaka 1986
kiwa na bendi yake ya Soukous Stars.

SOPHIA

Shughuli pevu aliifanya kwenye albamu ya ‘Morenita’
ambapo yeye na wenzake kina Yondo Sister mwaka 1990
walitoa ngoma zote kali ndani ya albamu hiyo ambazo
zilitetemesha Afrika. Kwenye albamu hiyo hayati Lokassa
ya Mbongo akitunga wimbo uitwao ‘Sophia.’ “...Sophia, i love
you mwana mama..."” Ni baadhi ya maneno yaliyomo kwenye
wimbo huo ulioimbwa kwa ustadi na Shimita.

NAIROBI NIGHT

Huu ndiyo wimbo
maarufu na uliopendwa
zaidi Bongo. Usipoupiga
kwenye shughuli yoy-
ote basi haijaisha hiyo.
Wimbo huo mrefu, wa
dakika 15 na sekunde
44, umekusanya ny-
imbo nyingi za bendi
mbalimbali za Tanzania
na Kenya.

Lokasa ya Mbongo,
akiliongoza kundi lake
la Soukous Stars alizi-
kusanya nyimbo kama
‘Dada Asha’ wa Tabora
Jazz, ‘Vigelegele' na
‘Roza’ wa Western Jazz
zilizorekodiwa miaka
va 1970. Utofauti ni
kwamba mkusanyiko wa nyimbo hizi na ulitangeneza wimbo
mmoja ulioitwa ‘Nairobi Night’, uliofyatuliwa mwaka 1994,
ulikuwa na mapigo ya kasi na kurekodiwa kisasa zaidi.




Phyna utabe

ALIYEKUWA mshiriki wa shindano
la Big Brother Nigeria, Phyna, ameu-
taka uongozi wa hoteli ya Asaba, ku-
rudisha pesa zake baada ya kuibiwa
wakati akirekodi filamu. _

Nyota huyo amesema kuwa alik-
wenda hapo baada ya kuunganishwa
na mwigizaji na mtayarishaji wa
filamu, Destiny Etiko, siku chache
zilizopita. o

Amsema alikutana na Etiko ili
kurekodi filamu, inayoitwa ‘Unholy
Stain.’ o

Amedai kuwa dola zake ziliibiwa
ndani va begi lake na muhudumu wa
hoteli ya Asaba, aliyokuwa akiishi.

Joeboy bora
ungeoa kabisa

NYOTA wa muziki wa Nigeria.
Joeboy amefichua kuwa am-
etumia zaidi ya Naira milioni 50
kwa mpenzi wake katika miaka
miwili iliyopita.

Alipokuwa akijibu maswali
kuhusu umri wake mdogo na
kujihusisha kwenye mapenzi,
Joeboy alithibitisha kwamba
anapenda kumtendea mwan-
amke wake kwa wakati mzuri
na hasiti kumgeuka.

“Umesema kweli. Ninapenda
kumuhudumia mwanamke wan-
gu, pesa ambazo nimemtumia,
tuseme zaidi ya Naira milioni
50,” amesema Joeboy.

Skéles amigia
goti mkewe

MWANAMUZIKI kutoka Nigeria,
Skales amemuomba msamaha mke
wake baada ya kumwita jina la
shetani miezi michache iliyopita.

Akitumia ukurasa wake wa
Instagram, Skales alimuomba
radhi mke wake Precious wakati
akifurahia siku yake ya kuzaliwa,
akieleza kauli hiyo ilimtoka kwa
bahati mbaya.

Skales pia alimkosoa mke wake
kwa kuwatapeli watu kuwa alifiwa
na mama yake wakati ndoa yao
ikiwa na muda wa mwaka mmoja.
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Gavor hongera
sana

MWIGIZAJI na mtangazaji wa
Tv kutoka Ghana, Mawuli Gavor
na mpenzi wake mwenye asili
va India, Remya Gavor, wana-
tarajia kupata mtoto wao wa
kwanza.

Habari hizo njema zimetolewa
na msanii huyo kwa ajili ya
mashabiki zake kupitia ukurasa
wake wa Instagram, wakati
akisherehekea siku yake ya
kuzaliwa.

Katika salamu zake kwa
mashabiki zake ameandika “ Ni
mwaka wa kuwa mzee, wakati
bado kijana,”.

Tekashi aponzwa
na mdomo

KIPIGO alichokipata rapa
Tekashi, kimeelezwa hakikuwa
cha kitoto kwani msanii huyo
inaelezwa amevunjika mgongo
na mbavu.

Taarifa zinasema kuwa Tekashi
amelazwa Hospitali baada ya
kuvamiwa na kundi la watu na
kisha kupigwa wakati akiwa eneo
la mazoezi huko Florida.

Wakili wa rapa huyo, Lance
Lazzaro, ameiambia TMZ kuwa
jamaa amejeruhiwa sana na
kwamba madaktari wanaendelea
kumpa matibabu.

Mashabiki wake wengi wa-
naamini kundi la washikaji zake
wa “Nine Trey Gangsta Bloods”
waliosababisha waende jela
mwaka 2020 na yeye kuachiwa
huru wanahusika na tukio hilo.




HABARI KASKAZINI

Mradi ujenzi
wa mazizi bora
kunufaisha
kaya 1,700

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MRADI wa ujenzi wa mazizi
bora ya mifugo unaotekelezwa
na Shirika la TPW, utazinufai-
sha kaya 1,700 zilizoko katika
wilaya nne za Mkoa wa Man-
vara, ili kuinusuru mifugo yao
kuliwa na wanyama.

Shirika hilo la TPW linalenga
kumaliza tatizo la mifugo va
jamii za kifugaji kuliwa na
wanyama wakali, huku pia
likilinusuru eneo la nyanda
za malisho, lenye ukubwa
wa hekta 1,600 kwa kung'oa
mimea vamizi.

Akizungumza jana katika
Wilaya ya Babati na wadau
wa uhifadhi, wafugaji, vion-
gozi wa kimila na viongozi wa
hadi wizara, Mkurugenzi wa
TPW, Neovitus Sianga, alizitaja
wilaya zinazonufaika na mradi
huo ni Babati, Longido, Siman-
jiro na Monduli.

“Tunawajengea wafu-
gaji mazizi imara ili ku-
dhibiti wanyamapori kuvamia
mifugo,”alisema Sianga

Aidha, alisema shughuli mo-
jawapo ambayo wamekuwa
wakishiriki ni kupunguza
Migogoro ambayo inawakum-
ba watu na wanyamapori am-
bao huathiriwa na wanyama
wanaokula nyama.

Kuhusu mmea vamizi unao-
sumbua wafugaji alisema un-
aitwa mtundulu na athari zake
unachukua maeneo makubwa
ambayo yanatumiwa na wafu-
gaji na wanyamapori.

Mshauri wa TPW, Alais Morin-
dat, alisema ikiwa malisho ya-
meliwa na yako chini itaacha
ardhi ikiwa wazi na mimea
mingine vamizi itaota kwa
haraka.

Kwa mujibu wa Morin-
dat, mimea hiyo vamizi
inayong'olewa katika wilaya
hizo ni ile ambayo hailiwi na
wanyama.

Kiongozi wa mila wa jamii ya
kifugaji ya kimasai, Laigwa-
nani, Komite lyasi (Monduli),
alisema TPW inawasaidia ku-
pata malisho, kwamba katika
eneo lake wamewawezesha
kung'oa mimea vamizi eka 70
na yeye amejengewa ukuta
hai kwenye zizi lake, hivyo
fisi na wanyama wengine ha-
wawezi kuingia. Kwa upande
wake, Ofisa Usimamizi Nyanda
za Malisho kutoka Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, Alfred Mushi,
alisema ili kukabiliana na
nyanda za malisho yamejeng-
wa mabwawa 10 na kuanzish-
wa mashamba darasa 100 nchi
nzima kwa mwaka uliopita.

Jumamosi Machi 25, 2023
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Mahakama yawaita wajibu
“maombi kesi kutoweka mkazi

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

AHAKAMA Kuu

Kanda ya Arusha,

imetoa hati ya wito

ya kuitwa shaurini
kwa wajibu maombi l<atika kesi
cha Ololosokwani, Tarafa ya Lo-
liondo, Wilaya ya Ngorongoro,
Oriais Olengiyo (85).

Wajibu maombi katika kesi
hiyo ni Mkuu wa Jeshi la Polisi
(IGP), Mwanasheria Mkuu wa
Serikali (AG), Mkuu wa Mkoa
wa Arusha, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Arusha (RPC), Mkuu
wa Wilaya ya Ngorongoro na

Mkuu wa Polisi wa Wilaya ya
Ngorongoro (OCD).

Hati hiyo ya wito wa kuitwa
shaurini ilitolewa jana na Jaji
Mohamed Gwae anayesikiliza
shauri hilo.

Juzi, kesi hiyo ilishindwa kue-
ndelea mahakamani humo ku-
tokana na mawakili wa wajibu
maombi (mawakili wa Jam-
huri) kutoonekana mahakam-
ani hapo. Jaji Gwae alitoa siku
chache kwa wajibu maombi
kufika ~mahakamani, huku
akiagiza mawakili wa waleta
maombi, Joseph Shangai, Wil-
liam Ernest na Simon Mbwam-
bo, kufika mahakamani humo

na mteja wao ambaye ni mtoto
wa Olengiyo anayedaiwa ku-
toonekana. Tangu kukamatwa
kwa wananchi 19 wa Loliondo
na baadae kesi yao kufutwa,
Oriais Oleng’iyo, peke yake hadi
sasa inadaiwa hajulikani aliko.
Jaji Gwae aliahirisha kesi hiyo
hadi Machi 30 mwaka huu,
itakapoanza kusikilizwa.
Waleta maombi katika kesi
hiyo wanaiomba mahakama
hiyo, iamuru wajibu maombi
kumpeleka mahakamani, Ori-
aisi Ngiyo, ambaye amepele-
kwa kusikojulikana tangu al-
ipokamatwa nyumbani kwake,
Engong’u Nairowa, Kata ya Olo-

losokwan, Loliondo Wilaya ya
Ngorongoro.

Pia, wanaiomba mahakama
iamuru au kuwaelekeza wa-
jibu maombi kumwachia huru,
Oriasi Kurosawa, ambaye ana-
shikiliwa tangu Juni 10, mwaka
jana.

Vilevile wanaiomba mahaka-
ma hiyo iamuru walalamikiwa
waende mahakamani kueleza
sababu za kumshikilia Oriasi
Ng’iyo, kinyume cha sheria.

Ombi lingine wanaiomba Ma-
hakama iamuru na kuelekeza
wajibu maombi kuupeleka
mwili wa Oriaisi Ng’iyo, akiwa
hai au asipokuwa hai.

.‘.'.v'.\‘l.a : E_
Viri

Mkuu wa Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Juma Irando (kushoto), akipata maelezo ya hali ya ugonjwa wa kifua
kikuu kutoka kwa Mratibu wa Mwitikio wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukimwi Tanzania wa mkoa huo, Zakaria Mhina
wakati wa maadhimisho ya Siku ya Kifua Kikuu Duniani katika Uwanja wa Jitegemee, wilayani humo jana. Wa (pili
kushoto) ni Mganga Mkuu wa wilaya hiyo, Frola Kessy na Katibu Tawala wa wilaya hiyo, Desderia Haule. PICHA:

STEVEN WILLIAM

Mil.700/- zatengwa kumaliza kero ya maji vijiji vinne

Na Anjela Mhando, SIHA

SERIKALI imetenga
Sh.milioni 700 kwa ajili ya ku-
tatua kero ya upungufuwa maji
ka, Lekrumuni, Kandashi na
Mawasiliano katika Wilaya ya
Siha, mkoani Kilimanjaro.

Mradi huo wa ujenzi wa mi-
undombinu ya maji unatekele-
zwa na Kampuni ya Posh Alli-
ance Limited na unatarajiwa
kukamilika Aprili 15, mwaka
huu

Taarifa iliyotolewa jana na
Meneja Wakala wa Maji Viji-
jini (RUWASA) wilayani humo,
Kondo Juma, kwa Mkuu wa
Wilaya ya Siha, Dk. Christopher
Timbuka, inaeleza kuwa mradi
huo utawanufaisha wakazi hao
ambao kwa idadi kubwa ni
wa jamii za kifugaji. “Kimsingi
kinachofanyika ni upanuzi wa
skimu ya Gararagua kutoka
Tantred Farm kwenda kwenye
mradi huu ni mkopo kutokana
na Shirika la Fedha la Kimataifa

(IMF), kwa ajili ya kukabiliana
na ugonjwa wa virusi vya coro-
nana Mfuko wa Maji wa Taifa.”
alisema.

Mradi huo ulianza kuteleke-
zwa rasmi Desemba 12 mwaka
2021, umefikia asilimia 98.

Mwenyekiti wa Bodi ya Maji
ya Magadini/Makiwaru, Mon-
ika Kimbi, aliagiza mradi huo
kumalizika kwa wakati ili watu
wapate maji kwa wingi na kuji-
letea maendeleo.

Grace Mollel na Neema Lu-
kumay, ambao ni wakazi wa

maeneo hayo kwa nyakati to-
fauti wakizungumzia mradi
huo, walieleza namna am-
bavyo wamekuwa wakitembea
umbali wa zaidi ya kilometa 15
kufuata maji vijiji jirani.

Mkuu wa wilaya hiyo, Dk.
Christopher Timbuka, alisema:
“Ili mradi huu uweze kuishi
kwa muda mrefu mradi huu,
msifanye hujuma wa kutoboa
mabomba ili mpate maji ya
wanyama. Huo ni ubinafsi, ilin-
deni ikiharibika maji mnakosa
nyie sio sisi.”
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...
WENYE ZAMA WAFUNGUKA...
Klabu za mchangani zilivyokamata Kila

kona, wenye mitaa yao huwaambii Kitu
- Ndiyo mashabiki, wachezaji na ‘watemi’

Na Adam Fungamwango

IKU kama ya leo, lakini

wiki iliyopita, tulikum-

bushana zama za soka la

mchangani miaka ya 1980
hadi mwishoni mwa miaka ya
1990 lilivyonoga kushinda hata
baadhi ya mechi za Ligi Kuu za
sasa, hata vibanda umiza vina-
vyoonekana kushika umaarufu
‘kiviiile.’

Toleo hilo halikuvuka kwa
ukimya hivi hivi, wenye zama zao
wakafumuka kutoka walikotoka,
tabasamu mbele na maelezo
kibao, mengine yalishakuwa san-
dukuni na yanaoza.

Ama kweli soka hilo halitofau-
tiani na vyama vya siasa vya mae-
neo hayo, nguzo ya burudani na
kwa watoto wa mjini hizo klabu
zao zilikuwa ni kama sehemu ya
imani yao, katika sura ile ile ya
Simba na Yanga. Na kama huami-
ni thubutu kuivuruga timu hiyo,
iliyotimia kuanzia wachezaji,
mashabiki, mabaunsa wake na
hata ‘maofisa utamaduni’ nao
walikuwa si haba. Kama ukweli
ndiyo huo, wanapishana nini
wanapishana nini na klabu hizo
kubwa za soka nchini?

Kama ni mzaliwa wa tarehe za
karibuni, nikuonjeshe kipengele
kidogo tu, zilikuwepo klabu za
soka za Ashanti na Boom FC za
Ilala, Dar es Salaam, ambazo ni-
lizigusia kidogo wiki iliyopita.
Timu hizo pinzani zilibeba wasifu
wote wa mechi za Simba na Yan-
ga, lakini kwa kipengele cha Ilala,
wakipata na wageni wasafiri wa
mbali kutoka maeneo kama Ma-
gomeni, Kariakoo, Kinondoni, na
Temeke, wakimiminika uwanjani
kushuhudia mechi nzito.

Mechi zao zote zilikuwa zin-
achezwa kwenye Uwanja wa
Karume, Dar es Salaam na dalili
kuwa siku hiyo kuna mechi zilian-
za kuonekana mapema asubuhi
tu pilika pilika zake na ikifika jioni
inakuwa ni hatari.

Mara nyingi wakati inache-
Zwa, nje na ndani ya uwanja wal-
iokuwa wakilinda si askari wa
kawaida, bali ni kikosi cha mbwa
na farasi kutoka Ukonga ndicho
kilichokuwa kikifanya kazi hiyo.
Na wakati mwingine mechi hiyo
inakuwa haimaliziki salama.

Ipo siku nitakuja kuelezea mti-
ti, vioja na songombingo ya mechi
za Boom FC na Ashanti, ambapo
kwa Dar walikuwa wanashika
nafasi ya pili ukiondoa Simba na
Yanga.

Nikudokeze tu, kila mahali ku-

=

likuwa na upinzani unaoendana
na ‘big match’ kama hiyo ingawa
wa Ilala ulizidi utamu wake, la-
kini kwenye mechi nyingi kubwa
za mchangani wachezaji wote
maarufu wanaochezea soka la
juu, zikiwamo timu za Simba
na Yanga, siku hiyo wanaone-
kana kurudi walikotokea, na
hilo ndilo likajidhihirisha katika
‘big match’, kati ya Bongoyo na
Eleven Stars katika Uwanja wa
Magunia Msasani, winga hatari
wa Majimaji na timu ya taifa, Ce-
lestine ‘Sikinde’ Mbunga, wakati
akisikika anatua Jangwani kuji-
unga na Yanga, mwanzoni mwa
miaka ya 1980, akaibukia kwenye
mechi hiyo, akiichezea Eleven
Stars, huku kama kawaida timu
hizo zikitambishiana wachezaji
wenye majina makubwa kama
vile Yassin Maarufu wa Sigara na
Athanas Michael wa Mlandege ya
Zanzibar.

Tusiongee sana, tuwasikie we-
nyewe wenye zama zao wakifun-
guka:

Wa kwanza kabisa ni mwa-
nahabari mkongwe Daniel Mkate
ambaye alinipigia simu na ku-
niambia aliisoma makala ile, lak-
ini akasema kuna baadhi ya timu
maarufu ambazo hazikuwepo
kama Friends Rangers ya Manz-
ese, ambayo imetoa wachezaji
wengi mno kwenye Ligi Kuu,
mahasimu wao Kagera Rangers
na Magomeni Kagera, DC Nyaru-
gusu.

Ni kweli kabisa hizi ni moja
kati timu maarufu sana zilizowa-
toa wachezaji wengi kama kina

Mohamed Hussein ‘Tshabalala’,
Shekhan Rashid, Thomas Kipese,
Abdul Ramadhani ‘Mashine’, na
wengine wengi.

Mkazi wa Magomeni alini-
andikia meseji kwenye namba
yake ya simu 0735 695662 akaf-
unguka maneno haya.

“Mjukuu wangu Adam, katika
timu za miaka hiyo, umezisahau
New Boys na Jamaica za Mago-
meni Makuti, Sheffield Mzimuni,
Wonder Boys ya Kanisani Ma-
gomeni Baptist (ilinzishwa na pa-
dri), Fighters Army ya Magomeni
Mapipa, Bongoyo ya Msasani, Vil-
la Equad, Jembe Sports ya Kinon-
doni Mkwajuni, Nungu Sports.

Msomaji mwingine anayeo-
nekana ni mkazi ama wa Manz-
ese au Tandale, yeye aliuliza
kama timu maarufu wakati
huo iliyowatoa wachezaji kama
Hanzuruni Hamisi aliyekwenda
kuichezea Simba na Sekelo Barn-
abas ambaye alizichezea klabu
zote za Simba na Yanga, National
kama ipo.

“Nilikuwa nauliza, hivi Na-
tional ya Tandale bado ipo au
imeshakufa?” Aliandika akitumia
simu namba 0692 939282.

Mwingine anaonekana kipindi
hicho alikuwa Tanga, akazitaja
timu kadhaa za maeneo ya Ma-
jani Mapana.

Mchangiaji huyo mwenye nam-
ba 0765 477615 aliandika maneno
haya:

“Mimi nazikumbuka klabu za
Vipegi na Raidini zote za Majani
Mapana, hawa ni mahasimu kweli
kweli ambao walikuwa wakicheza
kwenye Uwanja wa shule ya msin-
gi Majani Mapana, timu zingine
Tanga Mjini zilikuwa ni Vasco Da
Gama, Rawalpind, Mzalendo, CIC,
na Saruji.”

Kuna huyu mwingine ambaye
inaonekana alikuwa mkazi wa
Msasani, naye akatoa maoni yake.

“Pia Msasani kulikuwa na klabu
ya Elleven Stars ambayo ilikuwa
ni mahasimu wakubwa na Bon-
goyo, ikiwa na wachezaji wenye
majina makubwa kwenye timu
kubwa, kuna Kumbukumbu ya
Kinondoni.”

Msomaji mwenye namba
0743 817900 alikumbusha timu
za maeneo ya Tabata enzi hizo,
akaandika.

“Kuna timu umesahau kama
Joto ya Jiwe ya Tabata Kimanga,
Twiga FC ya Tabata Kisiwani, Na-
tional Housing ya Tabata Mawen-
zi, Tabata Boys ya Tabata Shule
na pia Segerea United ya Segerea,
ukiuliza watu wa miaka ya 1990
watawambia.”

Hii yote ni kuonyesha makala
ya toleo lililopita iliwakuna wengi
na nikatoa nafasi kwa wasomaji
kunikumbusha timu wanazozifa-
hamu, lakini hazikuorodheshwa,
hivyo wakaanza kupiga simu na
kumimina meseji zao, wakikum-
buka timu zao wanazozifahamu
ambazo hazikuwepo.

Tuma meseji 0716 350534
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Malema aahidi
kumlinda Putin

PRETORIA, AFRIKA KUSINI

CHAMA cha Economic Freedom Fight-
ers cha Afrika Kusini (EFF), kinachoon-
gozwa na Julius Malema, kimeahidi
kumlinda Rais wa Russia, Vladimir Putin,
wakati atakapokwenda nchini humo.

Kauli hiyo inatokana na hatua ya Ma-
hakama ya Kimataifa ya Uhalifu (ICC)
kutoa hati ya kumkamata kwa makosa
mbalimbali ya Kivita.

Mahakama ya ICC, ambayo Afrika Kusi-
ni ni mwanachama, imemshutumu Putin
kwa uhalifu wa Kivita, ambao ni pamoja
na utekaji nyara wa watoto wa Ukraine.

Putin amealikwa kwenda Afrika Kusini
kuhudhuria mkutano wa kilele wa Brics
unaojumuisha Brazil, Russia, India, China
na Afrika Kusini, utakaofanyika mwezi
Agosti. Malema alisema hakuna mtu ata-
kayemkamata Putin akiwa Afrika Kusini,
nchi ambayo Russia ilichukua jukumu
kubwa la kuunga mkono mapambano ya
uhuru.

Malema alisema kuwa serikali ya Af-
rika Kusini haipaswi kukubali shinikizo
kutoka kwa ICC, ambayo aliishutumu
kwa unafiki. “Putin anakaribishwa hapa.
Hakuna atakayemkamata Putin. Ikibidi
tutaenda kumchukua uwanja wa ndege
hadi kwenye mikutano yake. Atahutubia,
atamaliza mikutano yake yote, na tutam-
rudisha uwanja wa ndege akiwa salama,
“alisema Malema.

“Tunawajua marafiki zetu. Tunawajua
watu waliotukomboa. Tunawajua watu
waliotuunga mkono,” aliongeza.

Afrika Kusini ina uhusiano wa karibu
wa Kkidiplomasia na Russia licha ya ku-
[aaniwa na nchi za Magharibi. Mwezi
uliopita, jeshi lake la wanamaji lilifanya
mazoezi ya pamoja na vikosi vya Russia
katika pwani ya Afrika Kusini.

Pierre Bemba
ateuliwa waziri

KINSHASA, DRC

RAIS wa Jamhuri ya Kidemokrasia
va Congo, Felix Tshisekedi, amemteua
makamu wa zamani wa rais Jean Pierre
Bemba, kuwa waziri wa ulinzi.

Rais Tshisekedi amefanya uteuzi huo
katika mabadiliko makubwa ya baraza
la mawaziri.

Pierre Bemba kiongozi wa zamani wa
wanamgambo aliyehukumiwa kifungo
cha miaka 10 na mahakama ya kimataifa
va makosa ya uhalifu (ICC) kwa madai
va uhalifu wa kivita, anakuwa miongoni
mwa wateule katika baraza la mawaziri
57.

Msemaji wa serikali alisema uteuzi
wake ulikuwa ni wa muhimu na wa
dharura, katika tangazo alilolitoa kupitia
televisheni ya taifa juzi usiku.

Bemba alikuwa makamu wa rais kati
va mwaka 2003 hadi 2006.

Mabadiliko haya ya mawaziri ambayo
ni makubwa zaidi, yanafanyika kabla ya

uchaguzi wa rais unaotarajiwa kufanyika :

Desemba 20 mwaka huu.
Rais Tshisekedi huenda akawania
awamu va pili.

DW :

KIGALI, RWANDA

WAZIRI wa Mambo ya
Nje wa Rwanda, Vicent Bi-
ruta amesema nchi yake
inahofu kuhusu uwezekano
wa kuwepo kwa mauaji ya
kimbari dhidi ya raia wa-
naozungumza Kinyarwanda
mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo.

Akihutubia kikao cha ki-
taifa cha jukwaa la mashau-
riano cha kisiasa jana, Bi-
ruta aliilaumu jumuiya ya
kimataifa kwa kushindwa
kuchukua hatua kuzuia

kuongezeka kwa ghasia.

Alisema ripoti kadhaa
zimetolewa pamoja na usha-
hidi unaoonyesha ukweli wa
uwezekano wa mauaji kama
hayo kutokea.

“Kutambua mauaji ya kim-
bari kunakwenda sambamba
na uwajibikaji wa kuyazuia
yasitokee, baadhi ya wadai
wa kimataifa wanasita ku-
tambua mauaji ya kimbari
ambayo yanapangwa katika
DRC, kwa sababu kuyatam-
bua unakwenda sambamba
na uwajibikaji wa kuingilia
kati na kuyazuia ,” alisema

Biruta.

Aliongeza kwamba wanak-
wepa uwajibikaji, lakini wa-
taendelea kuwakumbusha.

Hali hiyo inakuja wakati
DRC, ikiendelea kuishu-
tumu Rwanda kuwaunga
mkono waasi  wa M23, kati-
ka mzozo wa kivita unaoen-
delea kwa muda wa muongo
mmoja mashariki mwa nchi
hiyo.

Hata hivyo, Rwanda ime-
kanusha madai hayo yanayo-
tolewa mara kwa mara.

Serikali ya Rwanda pia
imeishutumu DRC kwa ku-

Rwanda yadai kuna
mauaji ya kimbari DRC

waunga mkono waasi wa
kundi la Democratic Forces
for the Liberation of Rwanda
(FDLR), ambalo linajumui-
sha washukiwa wa mauaji ya
kimbari ya Rwanda ya mwa-
ka 1994.

Mwezi Desemba mwaka
jana wavuti wa gazeti la seri-
kali ya Rwanda ulisema kauli
za chuki na mauaji yanayow-
alenga Watutsi na raia Wa-
congo wanaozungumza Kin-
yarwanda yanaweza kuwa
kiashiria cha uwezekano wa
mauaji ya kimbari.

BBC

Wanamgambo wa kundi la waasi la M23 wakiwa katika harakati zao mashariki mwa DRC, ambako mauaji ya
watu 15 valifanyika juzi. PICHA:LFP

Upinzani Zambia waikemea Marekani

LUSAKA, ZAMBIA

CHAMA kikuu cha upin-
zani nchini Zambia, Patriotic
Front (PF), kimeelezea wasi-
wasi wake kwamba Mare-
kani inasukuma ajenda ya
mapenzi ya jinsia moja ka-
tika nchi hiyo.

Kiongozi wa chama hicho,
Given Lubinda, alitoa maoni
hayo baada ya Rais wa Mare-
kani Joe Biden, kuelekeza
kuendeleza usawa kwa watu
wa LGBT.

“Kama Patriotic Front,

tunawasihi Wazambia ku-
toruhusu Marekani kulazi-
misha maadili yake nchini
mwetu. Ni lazima tujitetee,”
alisema Lubinda.

Alisema kuwa uhusiano
wa nchi hizo mbili usiege-
mee misaada ya Marekani
ambayo inafungamana na
haki za LGBTQ.

Lubinda alisema Zambia
inaweza kulazimika kupi-
tia upya uhusiano wake na
Marekani.

Aliwataka Wazambia ku-
totupilia mbali kanuni zao,

maadili ya kitaifa, msimamo
wa kidini na kitamaduni ili
kuwafurahisha Wamarekani.

Matamshi ya chama hicho
yanakuja siku chache kabla
ya ziara iliyopangwa ya
Makamu wa Rais wa Mare-
kani, Kamala Harris, nchini
humo wiki ijayo.

Mnamo tarehe 14 Machi,
Rais Hakainde Hichilema
aliahidi kudumisha sheria za
Zambia ambazo zinaharami-
sha jamii ya LGBTQ na kutaja
madai ya uwongo kwamba
serikali yake inaunga mkono

haki za watu wa mapenzi ya
jinsia moja.

Katika ziara yake ya siku
tisa barani Afrika itakayoan-
za Machi 26, Harris pia ana-
tarajiwa kuzuru Ghana na
Tanzania, ambako pia mahu-
siano ya watu wa jinsia moja
ni haramu .

Nchini Uganda, wabunge
waliidhinisha muswada wa
kupinga mapenzi ya jinsia
moja ambao unaweka ad-
habu kali kwa yeyote anaye-
jihusisha na jamii hiyo

BBC
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Spora Manase Mbowe anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $1324-0060
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia Harambee Secondary School
mwaka 2019. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa
ya Polisi: DAR/CHU/RB/426592/2022.

OSCAR RWESSA ZABLON, MKAZI WA
KIBADA, KIGAMBONI, DAR ES SALAAM,
AMEPOTEZA  PASSPORT =~ YAKE YA
KUSAFIRIA' YENYE NAMBA TARR36017
ILIYOTOLEWA  TAREHE  12/03/2021.
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA POLISI. TAARIFA

YA POLISI DAR/KIG/RB/521313/2023.
—

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA PASSPORT { KUPOTELEWA NA CHETI

GETRUDE SIAYAKO ALOYCE
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha sita chenye index number
S$0729-0507 kilichotolewa na Baraza
la Mitihani la Taifa kupitia MSOLWA
ST. GASPAR BERTONI SEKONDARI
mwaka 2019. Yeyote atakayekiona
atoe taarifakituo cha polisi. Taarifaya

polisi: DAR/DAR/RB/108074/2023.

FOMU YA MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Morogoro
Kituo cha: MJINI
Mkoa wa MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na. 35/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHENU

NOVATY RUGEMELEZA WA AREA SIX
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA PATRICIA KAYOKA KASWAHILI

TANGAZ0
(Kanunu ya 5(2) kanuni za usimamizi wa Mirathi Mahakama
za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 11 / Mwezi 04 Mwaka 2023 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyeto mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
* Wosia wa Marehemu huyu upo Mahakamani na waweza
kukaguliwa
* Marehemu hakuacha wosia
* Futaisiyohusika
Imetolewa leo tarehe 22 mwezi 03 mwaka 2023

ARTMU i ey

= Lo 4
‘ﬂ“ﬂﬁnﬂﬂwﬁr'm

FOMU MIRATHI -2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na. 481/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
ABDALLAH SAIDI BORI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA MOHAMED ABDALLAH BORI

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 19 Mwezi 04 Mwaka 2023 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 22 Mwezi 03 Mwaka 2023.

T AkiMU

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

YEHOVANICE ELIAMRINGI
MACHANG'U anatangaza
kupotea kwa kadi ya Pikipiki
yenye namba za usajili
T 791 CER. Chassis No
KE7KEFPKO006177. Engine
NO 162FMJC5119212. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya
Polisi:
ARU/ARU/RB/108179/2023.

—

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

YEHOVANICE ELIAMRINGI
MACHANG'U anatangaza
kupotea kwa kadi ya Pikipiki -
Bajaji Boxer yenye namba za
usajiliMC 178 AED. Chassis
No MD2A21BZ6DWE30924.
Engine NO PFZWDC20986.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/108304/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

YEHOVANICE ELIAMRINGI
MACHANG'U anatangaza
kupotea kwa kadi ya Pikipiki -
Bajaji Boxer yenye namba za
usajili MC 557 BRF. Chassis
No MD2A21BZ3HWM51068.
Engine NO PFZWHM73778.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/108296/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

YEHOVANICE ELIAMRINGI
MACHANG'U anatangaza
kupotea kwa kadi ya Pikipiki -
Bajaji Boxer yenye namba za
usajili MC 644 BFW. Chassis
No MD2A21BZ6GWM62502.
Engine NO PFZWGM27475
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/108293/2023.

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Nipashe

MWANGA WA JAMII

v ippmedia com

Tupigle

0745 700 710.

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0745 700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Maiti kwenye Kiroba-1

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Ndugu wanahabari na wa-
nanchi kwa ujumla, kwa
masikitiko, Jeshi la Polisi li-
natangaza kuwa maeneo ya
Kinondoni Msisiri umeokotwa mwi-
li wa mtu ukiwa umekatwakatwa
vipande na kutumbukizwa kwenye
kiroba.

Na nikisema mwili, sina maana
kuwa ulikuwa mwili mzima, bali kil-
ichokutwa na vipande vipande vya
mwili ambavyo vilikatwakatwa na
mtu huyo katili na kuwekwa kwe-
nye kiroba.

Inavyoonekana kiroba hicho
kimewekwa hapo usiku au alfajiri
na mmoja wa vijana wanaotupa
taka, au wanaookota chupa ambazo
huwa wanakwenda kuziuza.

Uchunguzi wa awali wa madak-
tari unasema mwili huo ni wa mtu
mmoja na wala si wawili au watatu
kama mwanzo ilivyohisiwa, lakini
pia marehemu ni mwanamke.”

Ilikuwa ni sauti nzito, yenye hu-
zuni ya Kamanda wa Polisi Mkoa al-
iyekuwa akiwahabarisha wananchi
juu ya tukio hilo.

“Kusema kweli tukio hili limetia
simanzi, na limeleta taharuki kub-
wa si kwa wananchi wa kanda yetu,
bali hata Watanzania kwa ujumla.

Ninawahakikishia wananchi jeshi
letu lipo imara, limeshaanza uchun-
guzi wa kujua mwanamke huyu
ni nani. Ametoka wapi. Alikuwa
anakwenda wapi na imekuwaje.
Pia wahusika wote waliofanya hivi,
tunawakikishia kuwa watapatikana
na kupelekwa kwenye vyombo vya
sheria, na kila kitu kitakachokuwa
kinaendelea hatua kwa hatua tuta-
wahabarisha, nawaomba tuwe wat-
ulivu,” alisema Kamanda huyo.

Lilikuwa ni moja ya tukio kubwa
na la kuhuzunisha ambalo nalo ‘lili-
trendi’ sana kwenye mitandao ya ki-
jamii. Kila mmoja alikuwa akisema
lake.

Hata hivyo lilikuwa ni moja kati
ya matukio mengi ambayo kwa sasa
yanajitokeza sana kwenye jamii, na
yanasahaulika kirahisi kwa saba-
bu kila baada ya siku mbili tatu
linatokea lingine la kushangaza,
kustaajabisha na kusikitisha.

Imekuwa si ajabu kwa sasa ukiam-
ka kukuta mama amemuua mjukuu
wake, mtoto wake wa kambo, na
hata wa kumzaa mwenyewe kwa
sababu mbalimbali.

Ukiamka utasikia mtoto kamuua

MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumba

moja. Ni moja Kati ya viroba ambavyo hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu na
kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita vichochoroni na kama hajaonekana anautupa
mzigo na kuendelea na safari yake. llitokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili wa
binadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana. Akinamama wakiangua vilio. Viungo

vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata wazoa taka na waokota chupa za

kwenda kuuza, wote wa maeneo hayo na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano na uchunguzi, wakihisiwa kuwa huenda
mmoja wao au zaidi kuhusika na mauaji. Ni maiti ya nani? Na muuaji ni nani? Fuatilia mwanzo hadi mwisho kujua mkasa mzima

ulivyokuwa.

lu

@MSAMEBA
0656722770

“Mhh jamani
Vingunguti

na Kinon-
doni wapi na
wapi?” alishu-
sha ujumbe
mfupi kwenye
mtandao

wa kijamii
msomaji
mmoja baada
ya habari hiyo
kutoka na
kuthibitishwa
na polisi.

baba yake au mama yake ili apate
urithi. Kama vile haitoshi, unaku-
tana na habari ya mke kumchoma
moto mumewe kwa wivu, au mume
kumuua mkewe baada ya kumfuma-
nia.

Kali kuliko yote, siku hizi wala
si ajabu kusikia eti mwanaume ka-
muua mchepuko wake, tena utakuta
yeye ana mke na huo mchepuko nao
una mumewe. Huku ndiko ambako
tumefikia.

Habari ‘zilizotrendi’ kesho yake ni
kwamba mwanamke ambaye viungo
vyake viliokotwa Kinondoni Msisiri
ni mkazi wa Vingunguti, Dar es Sa-
laam. “Mhh jamani Vingunguti na
Kinondoni wapi na wapi?” alishusha
ujumbe mfupi kwenye mtandao wa
kijamii msomaji mmoja baada ya
habari hiyo kutoka na kuthibitishwa
na polisi.

Wanahabari kama kawaida yao
walikwenda kwenye msiba ambapo
mjomba wa marehemu aliulizwa
maswali kadhaa, na hakukaa kimya
akaeleza jinsi ilivyokuwa.

“Naitwa Peter Voley, ni mjomba
wa marehemu Tessy. Taarifa am-
bazo tulizipata awali ni kwamba al-
itoweka nyumbani kwa siku tatu, na
siku ya nne ndiyo tukapata taarifa

kuwa kuna mwili umeokotwa Kinon-
doni, lakini umekatwatwa viungo
kila kitu kwake halafu umefungwa
kwenye kiroba. Tukaitana ndugu
tukawahi kwenye Hospitali ya Taifa,
Muhimbili ili kuutambua na kweli
tulipofika tukakuta ndiyo wenyewe,
japo ilibidi tufanye kazi ya ziada
kwa sababu viungo vimetenganish-
wa,” alisema.

Akaulizwa kama anahisi mauaji
hayo yametokana na nini, au kuna
siku alishawahi kuwaambia kuwa
amegombana na mtu, Peter akajibu
kuwa hawezi kufahamu.

“Tessy ni mfanyabiashara, ana
maduka ya nguo Ukonga na Bugu-
runi, huwezi kujua, lakini sidhani
kama inaweza kuwa hivyo. Ila niki-
ri tu siyo kifo cha kawaida, inabidi
uchunguzi wa kina ufanyike.”

Waandishi wakamuuliza mume wa
marehemu, akawajibu kuwa alikuwa
amezirai, na sasa fahamu ndiyo zi-
namrudia, hivyo hawezi kuongea
hivyo wamuache apumzike.

Wakati amepotea kwa siku hizo
tatu mumewe hakuwepo. Mumewe
ni mfanyakazi, alikuwa Dodoma,
mara nyingi hurejea wikiendi,
mume wiki nzima anakuwa Dodo-
ma na mke Dar es Salaam, Ijumaa

anarejea, na Jumapili anarudi Do-
doma. Unajua alipotoweka siku
ile ya kwanza mumewe alikasirika
sana, unajua tena mambo ya wivu,
lakini siku ya pili akanywea, aka-
ona hii sasa siyo kawaida. Bahati
nzuri siku ya pili ilikuwa Ijumaa,
akatuagiza tu kwanza tukatoe
taarifa polisi, siku ya ya tatu bado
tulikuwa tunahangaika huku na
huko, siku yake haipatikani, kila
tunapoenda hata kwenye biashara
zake hayupo hadi tulipopata hiyo
taarifa. Naweza kusema sisi ndugu
wa marehemu tumefiwa, lakini
aliyepata pigo zaidi ni mumewe.
Kwanza ni jinsi alivyoishi kwa
amani na mkewe. Aina ya kifo cha
mkewe pia kimezidi kumtia siman-
7i, sijui baada ya hapo ataishi vipi.
Tunaomba tu Jeshi la Polisi ku-
fanya kila njia kuwakamata watu
hawa.”

Maongezi ya mjomba Peter
yalichapishwa kwenye magazeti
pamoja na kwenye mitandao ya ki-
jamii. Watu wakaendelea kuhuzu-
nika. Wakitaka wauaji watafutwe
haraka ili sheria ichukue mkondo
wake.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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GEITA GOLD FCYAJIPANGA
KUISIMAMISHA YANGA FA

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha Geita Gold FC kinaende-
lea na mazoezi maalumu ya kuimarisha
timu yao kuelekea mechi ya hatua ya
robo fainali ya mashindano ya Kombe
la FA (ASFC), utakaochezwa Aprili 8,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam.

Geita Gold itawafuata Yanga ikiwa na
kumbukumbu ya kupoteza mechi iliyo-
pita ya mzunguko wa pili Ligi Kuu Tan-
zania Bara baada ya kulazimisha sare
katika mchezo wa kwanza.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Msaidizi wa Geita Gold, Mathi-
us Wandiba, alisema wanawaandaa

wachezaji wao kiufundi na kisaikolojia
kwa sababu wanahitaji kushinda na ku-
songa mbele katika michuano hiyo.

Wandiba alisema anafurahi kuona
ushindani ni mkubwa katika mazoezi ya
timu hiyo huku nyota hao wakijiimari-
sha kimwili.

“Tumewaandaa wachezaji wetu vizuri
kuelekea katika mchezo huo, tunafaha-
mu utakuwa mgumu na wenye ushinda-
ni, tunajiwinda ili kutimiza lengo la
kuingia hatua ya nusu fainali,” alisema
Wandiba.

Kocha huyo alisema makosa ambayo
waliyaona katika michezo iliyopita wa-
naendelea kuyafanyia marekebisho na
kuwasisitiza wachezaji kuongeza uma-

kini wanapokaribia lango la wapinzani.
Alisema hawahofii kukutana na Yanga
ambayo itaingia katika mechi hiyo iki-
wa na rekodi ya matokeo bora kwenye
michezo yake ya kimataifa ya mashinda-
no ya Kombe la Shirikisho Afrika.
“Hatuna wasi wasi kukutana na Yanga,
kufanya vizuri katika michezo ya ki-
mataifa si kigezo cha kuwaogopa, hii ni
michuano mingine ambayo ina mbinu
na kanuni tofauti,” Wandiba aliongeza.
Amewataka mashabiki wao waliopo
Dar es Salaam kujipanga kujitokeza ku-
washangilia kwa sababu wamepanga
kutimiza malengo yao ya kushiriki mi-
chuano ya kimataifa katika msimu ujao.

Mlezi wa mabingwa watetezi wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania, Simba Queens, Fatema Dewji (kushoto), akiwapatia
wachezaji wa timu hiyo zawadi ya televisheni ya kisasa kwa ajili ya kuangalia vipindi mbalimbali kama sehemu va
kuukaribisha mwezi wa Ramadhani. PICHA: SIMBA SC

Gofu vijana kuchuana Uganda

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya gofu kwa wachezaji
wenye umri kati ya miaka 14 na 18 ya Af-
rika Mashariki yamepangwa kufanyika
Aprili, mwaka huu jijini Kampala, Uganda
imeelezwa.

Lengo la michuano hiyo ni kupata
wachezaji watakaoziwakilisha nchi zao ka-
tika mashindano mbalimbali ya kimataifa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Katibu
Mkuu wa Chama cha Gofu Tanzania (TGU),
Enock Magile, alisema katika mashindano
hayo Tanzania itawakilishwa na wachezaji
nane.

“Maandalizi kuelekea katika mashinda-
no ya vijana yanaendelea vyema, tunasu-
biri wanafunzi waanze likizo ya Sikukuu
ya Pasaka ili waingie kambini kwa ajili ya
kujifua,” alisema Magile.

Katibu huyo alisema wachezaji watano
watatoka katika Klabu ya Lugalo, Gym-
khana mmoja na klabu za mikoa Kiliman-
jaro na Arusha kila moja itatua mchezaji
mmoja.

“Tunatafuta wadhamini watakaotusaid-
ia fedha kwa ajili ya safari ya kwenda ka-
tika mashindano pamoja na kulipa posho
za wachezaji,” Magile aliongeza.

Azam FC, KMC
kujipima ubavu

Na Adam Fungamwango

WAKATI Ligi Kuu Bara imesi-
mama kupisha kalenda ya mechi
za kimataifa, Azam FC na KMC zi-
natarajia kukutana katika mchezo
wa Kirafiki utakaochezwa kesho-
kutwa kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam.

Taarifa iliyotolewa na Azam FC
imesema baada ya juzi kupata
ushindi wa mabao 2-0 katika
mechi nyingine ya kirafiki dhidi
va JKU ya Zanzibar, wameamua
kujiimarisha kwa kuendelea kuji-
pima Nguvu.

Awali Azam walitarajia kujipima
na vigogo wa Kenya, Gor Mahia
lakini mchezo huo wa Kirafiki wa
kimataifa ulivunjika kutokana na
machafuko ya kisiasa yanayoen-
delea kwa majirani zao.

Wakati huo huo, KMC inay-
onolewa na Thiery Hitimana
imeifunga bila huruma Dar City
inayoshiriki Ligi ya Champion-
ship mabao 8-0 katika mechi
va Kirafiki iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam
jana asubuhi.

Katika msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Azam inakamata
nafasi ya nne ikiwa na pointi 47
na katika hatua ya robo fainali
ya Kombe la FA itacheza dhidi ya
Mtibwa Sugar huku KMC yenyewe
bado haiko pazuri inahitaji kujii-
marisha ili ijinasue mkiani.

Bosi ZFF awafunda
viongozi wa wilaya
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

VIONGOZI waliochaguliwa ka-
tika vyama vya soka vya wilaya
zote za Zanzibar wametakiwa
kufanya kazi kwa ushirikiano ili
kutimiza malengo ya kunyanyua
soka la visiwani hapa, imeelezwa.

Rais wa Shirikisho la Soka Zan-
zibar (ZFF), Abdul-Latif Ali Yasin,
aliliambia gazeti hili amewataka
viongozi hao waliochaguliwa hivi
karibuni kufanya kazi kwa weledi
na ili kuleta ufanisi katika kuen-
deleza mchezo huo.

Yasin alisema ushirikiano uliopo
bado si mzuri na hautaweza ku-
saidia kufikia malengo yaliyoku-
sudiwa na ZFF katika kusimamia
na kuliendeleza soka la Zanzibar.

“Tunahitaji kupiga hatua ka-
tika ngazi zote, tunavikumbusha
vyama vyote katika wilaya 11 za
Zanzibar kufanya kazi kwa karibu,
kujenga mahusiano yatakayoleta
mafanikio makubwa katika soka
letu,” alisema Yasin.

Rais huyo aliahidi kuendelea na
utaratibu wa kuvitembelea vyama
hivyo huku pia akiwakumbusha
viongozi kuwa waadilifu na ku-
tunza siri za ofisi.
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MADRID YAMTIZAMA HAALAND

REAL Madrid wameanzisha tena ‘Operesheni Haal-
and’ kwa nia ya kumsajili mshambuliaji mahiri wa Nor-
way, Erling Haaland mwenye umri wa miaka 22 kutoka
Manchester City kwa mwaka 2024, wakati kipengele
cha kutolewa katika mkataba wake cha hadi euro 240
kitakapoanza kutumika. (AS)

TUCHEL ANUKIA BAYERN

BAYERN Munich wameamua kumfukuza kocha, Ju-
lian Nagelsmann, mwenye umri wa miaka 35, huku
Mjerumani mwenzake na kocha wa zamani wa Chel-
sea, Thomas Tuchel akiwa mgombea anayeongoza ku-
chukua nafasi yake. (Bild)

NAGELSMAN KUMRITHI CONTE
TOTTENHAM Hotspur inaweza kumgeukia, Julian

Nagelsmann kama mbadala wa Mtaliano, Antonio Con-
te, mwenye umri wa miaka 53, ambaye anaonekana ku-
taka kuondoka katika klabu hiyo ya Ligi Kuua England.
(Soccer.London)

ILING-JUNIOR AINGIA SOKONI

CHELSEA, Manchester City na Newcastle United zi-
nafikiria kumnunua winga wa Juventus mwenye umri
wa miaka 19, Samuel Iling-Junior ifikapo msimu wa joto.
(90 min)

RASHFORD AWEKA MSIMAMO

MSHAMBULIAJI wa England, Marcus Rashford, mwe-
nye umri wa miaka 25, hatasita kusaini mkataba mpya
na Manchester United hadi wamiliki wapya wa klabu
hiyo watakapothibitishwa. (Sun)

AKHOMACH AGEUKA LULU

ARSENAL wameungana na Leeds United, AC Milan na
Sevilla katika mbio za kuwania huduma ya mchezaji wa
kimataifa wa Hispania na Barcelona mwenye umri wa
miaka 18, Ilias Akhomach. (Sport)

LIVERPOOL, UNITED VITANI

LIVERPOOL inakabiliwa na ushindani kutoka kwa
Manchester United kupata huduma za gwiji wa kuajiri,
Paul Mitchell, mwenye umri wa miaka 41 ambaye ataon-
doka Monaco msimu huu wa joto. (Mirror)

CITY, PSG ZAMWANIA KINDA

KLABU ya Manchester City inafanyia kazi mpango wa
kumnunua beki wa kati wa Hajduk Split, Luka Vuskovic,
lakini wanakabiliwa na ushindani kutoka kwa Paris St-
Germain kumnunua raia huyo wa Croatia mwenye umri
wa miaka 16. (Fabrizio Romano)

GIOVANI ANUKIA ENGLAND

EVERTON imejiunga na Newcastle United katika ku-
fikiria kumnunua mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya
Brazil, Giovani, mwenye umri wa miaka 19 anayechezea
Palmeiras. (ESPN Brazil)

EVERTON YAMTAKA MAUPAY

EVERTON itamnunua mshambuliaji wa Timu ya Taifa
ya Ufaransa, Neal Maupay, mwenye umri wa miaka 26
kwa ajili ya kuuzwa msimu wa joto. (Football Insider)

MESSI AISOGELEA BARCA

NAFASI ya fowadi wa Argentina, Lionel Messi, mwe-
nye umri wa miaka 35 kuondoka Paris St-Germain na
kujiunga na klabu yake ya zamani ya Barcelona in-
aongezeka. (90min)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

1 | P .
MESSI AFUNGA MABAO 800

® @ ®Ndiye mshambuliaji anayeshikilia rekodi ya kufun-
ga mabao mengi Barca lakini...

BUENOS AIRES, Argentina

LIONEL Messi alifunga bao lake
la 800 tangu aanze kucheza soka
la kiwango cha juu wakati Argen-
tina ilipoifunga Panama mabao
2-0 katika mechi yao ya kwanza
tangu waliposhinda Kombe Ia
Dunia mwaka jana.

Fowadi huyo wa Paris St-Ger-
main mwenye umri wa miaka 35
anakuwa mchezaji wa pili kufikia
hatua hiyo baada ya Cristiano
Ronaldo.

Idadi ya mabao ya Messi ni
pamoja na mabao 672 katika mi-
simu 17 akiwa na Barcelona na 29
akiwa na PSG.

Pia ana mabao 99 ya kimataifa,
huku mawili akifunga kwenye
fainali ya Kombe la Dunia.

Nahodha huyo wa Argentina
alifunga kwa faulo dakika ya 89

kwenye Uwanja wa Monumen-
tal de Nunez mjini Buenos Aires
baada ya lile la kwanza lililofung-
wa na Thiago Almada dakika 11.

Messi atapata fursa ya kufunga
bao lake 1a 100 la kimataifa waka-
ti Argentina itakapocheza na Cu-
racao hapo Jumanne.

Ni hatua nyingine katika
maisha yake ya ajabu ambapo
ameshinda takribani kila taji
kuu, ikiwa ni pamoja na Ligi ya
Mabingwa Ulaya mara nne, mata-
ji 10 ya LaLiga, Copa America na,
hatimaye Desemba mwaka jana
alitwaa Kombe la Dunia.

Akiwa mmoja wa wachezaji
bora zaidi wa wakati wote, Messi
ameshinda Ballon d’Or mara saba
- tuzo ya mchezaji bora wa mwa-
ka katika soka ya Ulaya - akimzidi
mbili mpinzani wake wa karibu,
Ronaldo.

Shindano pekee kubwa ambalo
Messi amecheza lakini ameshind-
wa kushinda hadi sasa ni Kombe
la Ufaransa.

Kunyakua mataji 35 kwa Messi
akiwa na Barcelona, ambaye aliji-
unga naye akiwa na umri wa mia-
ka 13, kunamfanya kuwa mchezaji
aliyepambwa zaidi katika histo-
ria ya klabu hiyo ya Hispania na
bila ya kustaajabisha anashikilia
rekodi za kufunga mabao mengi
zaidi kwa Barca (778).

Pia amefunga mabao mengi
zaidi (474) na kutoa pasi nyingi
za mabao (192) kuliko mchezaji
yeyote aliyecheza LaLiga na ana
rekodi ya kufunga mabao mengi
zaidi katika msimu mmoja katika
ligi kuu ya Hispania - mabao 50
katika mechi 37 msimu wa 2011-
12.
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MUNICH, Ujerumani

LABU ya Bayern Munich imem-

futa kazi kocha wake, Julian

Nagelsmann na sasa Thomas

Tuchel yuko mbioni kuchukua
nafasi hiyo.

Ingawa haijathibitishwa rasmi na kla-
bu hiyo ya Ujerumani, ripoti zilizoenea
jana zilisema Nagelsmann amefukuzwa
kazi.

Bayern wanashika nafasi ya pili katika
msimamo wa Ligi Kuu Ujerumani maa-
rufu Bundesliga, pointi moja nyuma ya
Borussia Dortmund, na ni mmoja wa
makocha wa zamani wa wapinzani wao
ambaye anapendekezwa kuchukua na-
fasi ya Nagelsmann.

Kwa mujibu wa mwandishi wa habari,
Fabrizio Romano, Tuchel - ambaye ali-
timuliwa Chelsea Septemba, mwaka
jana tayari amekubali kuwa kocha mpya
wa Bayern.

Mechi ya kwanza ya Tuchel itakuwa
dhidi ya timu yake ya zamani Dortmund
itakayochezwa Aprili Mosi, mwaka huu.

Bayern itacheza na Manchester City
katika hatua ya robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Nagelsmann, wakati huo huo, ana
uhakika wa kuhusishwa na fursa nyingi
za kazi za hali ya juu.

KUWEKA PESA:

- PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

.~ -
ticopesa

vodacom | m-pesa

2 airtel

Mbappe afunguka kuhusu Griezmann
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PARIS, Ufaransa

JUKUMU la Kylian Mbappe kama
nahodha wa Ufaransa litakuwa ni
kuunganisha kizazi cha zamani na
kipya cha wachezaji katika kikosi,
fowadi huyo wa Paris Saint-Germain
alisema katika mkutano wake wa
kwanza na waandishi wa habari tan-
gu kupata kazi hiyo.

Mbappe aliteuliwa kuwa nahodha
wa Ufaransa akichukua nafasi ya
Hugo Lloris, siku ya Jumanne baada
ya mlinda mlango huyo mwenye umri
wa miaka 36 kutangaza kustaafu soka
la kimataifa tangu Januari.

Mbappe mwenye umri wa miaka
24 alipewa kazi maalum na Kocha, Di-
dier Deschamps.

“Anataka niwe mtu wa kuungani-

sha, kuleta timu yake pamoja nami.
Mimi ndiye kiungo kati ya vizazi,”
alisema Mbappe.

Mbappe alisema Nahodha Msaidizi,
Antoine Griezmann, amesikitishwa
na uamuzi huo. Fowadi huyo mwenye
umri wa miaka 32 amekuwa mchezaji
wa muda mrefu wa Deschamps, akii-
chezea nchi yake kwa mara ya kwan-
za mwaka 2014.

“Pengine ndiye mchezaji muhimu
zaidi wakati wa zama za Deschamps.
Mimi si kiongozi wake wa ngazi ya
juu.

Mechi ya kwanza ya Mbappe kama
nahodha ilikuwa jana Ijumaa wakati
Ufaransa ilipocheza na Uholanzi kwe-
nye Uwanja wa Stade de France ku-
wania kufuzu Euro 2024.
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MKONGOMANI ANUKIA UFUNGAJI
LIGI YA CHAMPIONSHIP 2022/23

Na Adam Fungamwango

WAKATT katika Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, straika wa Yanga, raia wa
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), Fiston Mayele akiongoza kwe-
nye orodha ya ufungaji, Mkongomani
mwenzake, Ngoyi wa Ngoyi Fabrice
‘anakimbiza’ kwenye Ligi ya Champi-
onship.

Mayele amepachika mabao 15 waka-
ti Ngoyi wa Ngoyi anayeitumikia Kitay-
osce ya Tabora ameshafunga magoli
13 mpaka sasa.

kwenye msimamo lakini nafasi ya pili
katika ufungaji inafuatiwa na straika
Mtanzania anayeichezea JKT Tanza-
nia, vinara wa ligi hiyo amefunga ma-
bao 11.

Adam Uledi wa Kengold FC anafua-
tia akiwa na mabao nane na Deogra-
tius Kulwa anayeichezea Pamba FC,
akifunga mabao saba.

Wachezaji waliofunga mabao sita
kila mmoja ni Emmanuel Mpuka wa
Kengold FC, Eliya Ashley (JKT Tanza-
nia), Francis Ndala (Copco), Jeremiah
Joseph na John Elius wote wa Mashu-

JKT Tanzania inaongoza ligi hiyo
ikiwa na pointi 53, ikifuatiwa na Kitay-
osce yenye pointi 46, Pamba FC nafasi
ya tatu kwa pointi zake 44 na Mashu-
jaa inakamata nafasi ya nne ikiwa na
pointi 38 huku Fountain Gate iliyopo
nafasi ya tano imejikusanyia pointi 37.

Mbeya Kwanza ya Mbeya iko katika
nafasi ya sita ikiwa na pointi 34, na
tayari timu zote zimeshacheza mich-
ezo 22.

Timu mbili zitakazomaliza nafasi ya
kwanza zitapanda daraja moja kwa
moja kucheza Ligi Kuu Tanzania Bara

TAREHE

MUDA MICHEZO

. 25/03/23 Doncaster Rovers vs Northampton Town

1

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
X

02. 25/03/23 Peterborough United vs Derby County

03. 25/03/23 Racing Santander vs Levante UD

04. 25/03/23 UD Ibiza vs Burgos CF

05. 25/03/23 Bogota FC vs Tigres FC

06. 25/03/23

Portland Timbers vs Los Angeles Galaxy

07.26/03/23

DC United vs New England Revolution

08.26/03/23

Charlotte FC vs New York Red Bulls

09. 26/03/23

Columbus Crew vs Atlanta United FC

10. 26/03/23

Houston Dynamo vs New York City FC

1. 26/03/23 Sporting Kansas City vs Seattle Sounders

12. 26/03/23

CF Correcaminos UAT vs CD Mineros de Zacatecas

13. 26/03/23 Pumas de Tabasco vs Raya2 Expansion

14. 26/03/23

Iwaki FC vs Machida Zelvia

15. 26/03/23

FC Dordrecht vs Helmond Sport

16. 26/03/23 SD Ponferradina vs CD Mirandes

Real Zaragoza vs Albacete Balompie

17.26/03/23

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

NY

GAME ID MICHEZO

UMBANI

1

Kitayosce iko katika nafasi ya pili jaa.

msimu ujao.

|

Wachezaji wa
Ihefu SC ya
Mbarali, Mbeya
wakifanya
mazoezi

kwa ajili ya
kujiandaa
kuwafuata
Simba katika
mechi ya hatua
ya robo fainali
ya mashindano
ya Kombe la FA
itakayochezwa
Aprili 7, mwaka
huu kwenye
Uwanja wa
Benjamin
Mkapa, Dar es
Salaam. PICHA:
MTANDAO

Stars yaichapa Uganda

INATOKA UK. 24

akiwa hayupo langoni.

Kipindi cha pili Stars ilione-
kana kuchangamka hasa baada
ya kuingia kwa Abdul Suleiman
Sopu aliyechukua nafasi ya
Said Khamis na baadaye Feisal
Salum aliyembadili Mudathir
Yahaya.

Kabla ya bao hilo, Sopu alika-
ribia kuiandikia Stars bao daki-
ka ya 64, alipomlamba chenga,
Ochaya na kuachia kombora
kali lililopanguliwa kwa ustadi
na Magoola.

Hata hivyo, dakika 10 za

mwisho, Waganda walione-
kana kuamka tena wakifanya
mashambulizi mfululizo kupi-
tia kwa wachezaji wao walio-
waingia kipindi cha pili, Isma
Mugulusi, Allan Okello na Rich-
ard Basangwa, lakini mabeki
wa Stars, Job Novatus ambaye
jana alicheza beki ya kulia, Ba-
kari Mwamnyeto, na Ibrahim
Abdallah ‘Bacca’, chini ya kipa
Manula, walikaa imara kuzuia
hatari zote.

Timu hizo zitarudiana Ju-
manne kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, ikiwa ni raun-
di ya nne ya michuano hiyo.

Simba SC, Yanga

Meneja wa Idara ya Habari na Mawasiliano
Simba, Ahmed Ally, alisema wachezaji wote
ambao hawako katika timu za taifa wameanza
kujifua kujiandaa na mchezo huo wa kukamilisha
ratiba lakini muhimu kuelekea hatua inayofuata.

“Tunatambua mchezo utakuwa mgumu sana
kwa ubora wa wapinzani wetu, hatutaenda
kinyonge katika mechi hiyo, kwa sababu tuna-
hitaji kutafuta angalau alama moja,” alisema
Ahmed.

Aliongeza kama ilivyo kawaida yao, wam-
etanguliza ofisa ambaye anakwenda kuandaa
mazingira bora ya mahali timu itakapofikia na
maandalizi mengine muhimu ambayo wanalenga
kupata matokeo chanya.

Tuzlaspor vs Goeztepe

266

MECHI ZA USHINDI

TOKA SARE

JUMAMOSI - 25/03/2023

SARE

X

Keciorengucu vs Genclerbirligi

175

Frederikssund vs BK Avarta

3.32

Slough Town vs Ebbsfleet

5.81

Altay vs Manisa BBSK

312

Renate vs Padova

314

Scheveningen vs FC Volendam

171

Persebaya Surabaya vs PS Tni

1.80

Znojmo vs FC Slovan Rosice

214

Scotland vs Cyprus

1.30

Carmarthen Town AFC vs Goytre United

1.45

The New Saints vs Cardiff Met Uni.

115

Barry Town FC vs Pontardawe Town FC

118

Penybont vs Bala Town

212

MK Dons vs Morecambe

175

Peterborough vs Derby

252

Juventus Zurich vs Breitenrain

4.62

Boreham Wood vs Eastleigh

1.97

Exeter vs Accrington

172

Annan Athletic vs Stranraer

177

Fleetwood Town vs incoln

233

Doncaster vs Northampton

3.36

Warrenpoint vs Dergview

1.49

Coleraine FC vs Larne

3.13

Stenhousemuir vs Forfar Athletic

2.07

Barrow vs AFC Wimbledon

2.09

Yate Town vs Bracknell Town

6.63

Stirling vs Dumbarton

191

Knockbreda vs Institute

298

CD Constancia vs SD Portman|

v 1.61

Teungueth vs Cneps

1.56

UD Collerense vs Santanyi

313

Sligo Rovers vs Treaty United

1.45

Belarus vs Switzerland

12.00

Armenia vs Turkey

6.96

Israel vs Kosovo

2.00

Alaves vs Tenerife

1.91

AL Arabivs AL-Rams

1.70

Al-Thaid vs Fursan Hispania FC

1.31

United Arab Emirates vs Tajikistan

140

Bermuda vs Guyana

219

Turks And Caicos Islands vs Virgin Islands, U.S

2.21

Spain vs Norway

140

Andorra vs Romania

13.00

Croatia vs Wales

1.65

Germany vs Peru

1.34

Detroit City FC vs Indy Eleven

1.79

Sint Maarten vs Bonaire

2.96

AD Cofutpa vs ADR Jicaral

3.16

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Portland Timbers vs LA Galaxy

2.30
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Wachezaji wa Timu va Soka ya Taifa (Taifa Stars), wakipiga picha ya ‘Selfie’ baada ya mshambuliaji, Simon Msuva
(katikati aliyeshika simu), kufunga bao pekee katika mechi hiyo dhidi ya Uganda (Cranes) ya kusaka tiketi ya
kucheza Fainali za Kombe |la Mataifa ya Afrika (AFCON), iliyochezwa kwenye Uwanja wa Suez Canal mjini Is-

mailia, Misri jana. PICHA: TFF

STARS YAICHAPA UGANDA

® ® ®Bao pekee lililofungwa na Msuva larejesha
matumaini ya kufuzu AFCON...

Na Adam Fungamwango

BAO lililofungwa na winga, Simon
Msuva, anayeichezea klabu ya Al-Qadsi-
ah ya Saudi Arabia limeiwezesha Timu
ya Soka ya Taifa (Taifa Stars) kuibuka
na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Uganda
(Cranes), katika mechi ya kusaka tiketi
ya kufuzu Fainali ya Afrika iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Suez Canal mjini Is-
mailia, Misri jana.

Uganda iliutumia uwanja huo kutoka-
na na viwanja vya nchini mwao kutoki-
dhi vigezo vya michuano hiyo ambayo
fainali zake zitafanyika mwakani huko
Ivory Coast.

Msuva aliukwamisha mpira huo wa-
vuni akiandika bao lililokuwa likisubiri-
wa kwa hamu na mashabiki wa soka wa
Tanzania dakika ya 68.

Mpira ulianzia katikati ya uwanja kwa
Mzamiru Yassin, ambaye alipiga mpira
mrefu kwenye wingi ya kulia, uliomkuta
Dickson Job ambaye alipiga krosi chon-
ganishi, akiwa katikati ya walinzi, winga

huyo aliwazidi maarifa na kuukwamisha
wavuni, akiibua shangwe na nderemo
kwa mashabiki wachache waliokuwa
kwenye uwanja huo.

Matokeo hayo yanaifanya Stars kuk-
wea juu hadi nafasi ya pili kwenye Kundi
F, ikifikisha pointi nne, ikiwa imeshinda
mechi moja, sare moja na kufungwa
mechi moja.

Kundi hilo linaongozwa na Algeria
ambayo juzi ilishinda mechi yake ya tatu
mfululizo ikiitwanga Niger mabao 2-1 na
kufikisha pointi tisa, Niger ikiwa ya tatu
kwa pointi mbili na The Cranes ikibu-
ruza mkia kwa pointi moja.

Dakika 45 za mwanzo, Stars haikufan-
ya mashambulizi yoyote ya hatari zaidi
ya faulo mbili zilizopigwa na Novatus
Dismas dakika ya 15 mpira ambao ulipaa
juu ya lango, na ya 35 ambao ulimpoteza
manyoya kipa wa The Cranes, Salim Ma-
goola, lakini haukuingia wavuni.

Mwanzoni dakika ya 12, Stars ilifanya
shambulizi jepesi, ambalo Msuva aliam-
baa na mpira kwenye wingi ya kushoto

na kumimina krosi ambayo ilikatisha ka-
tika lango la Waganda hao bila kuwa na
muunganishaji.

Kinyume chake, Cranes ilifanikiwa
kufanya mashambulizi ya hatari katika
lango la Stars kwenye dakika 11, ambapo
kona iliyopigwa ilimkuta, Livingston Mu-
londo aliyeunganisha kwa kichwa, lakini
Aishi Manula alikuwa makini, akadaka
mpira huo.

Manula tena, dakika ya 24 alilazimika
kutoka langoni kwenda mbele kuokoa
mpira mrefu uliopigwa na Abdul-Aziz
Kayondo, ambao ulikuwa umfikie,
Farouk Miya, lakini aliuwahi na kuufagia
kabla haujatua mguuni.

Hatari kubwa zaidi ilikuwa dakika ya
29, wakati Joseph Ochoya alipobaki yeye
na lango, akipokea krosi kutoka kwa na-
hodha, Emmanuel Okwi, akapiga shuti
ambalo liliwababatiza mabeki wa Stars
na kurejea uwanjani, huku kipa Manula
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Simba SC, Yanga
zachanga karata

Na Saada Akida

LICHA ya kuwa tayari kukata tiketi
ya kucheza hatua ya robo fainali ya
mashindano ya kimataifa, Simba na
Yanga zinaendelea kujiimarisha ili ku-
hakikisha zinamaliza kwa heshima mechi
za makundi za michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika na Kombe la Shirikisho.

Simba inashiriki Ligi ya Mabingwa
Afrika na Machi 31, mwaka huu itakuwa
Morocco kuwafuata Raja Casablanca
wakati TP Mazembe ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) itawaalika
Yanga kwenye michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jana, Rais
wa Yanga, Hersi Said, alisema viongozi
wa klabu hiyo wamekutana na benchi la
ufundi kwa ajili ya kupanga mikakati ya
kuhakikisha wanashinda mechi hiyo na
kufanya vyema mchezo wa robo fainali.

Hersi alisema wanataka kuona wa-
nashinda mechi hiyo ya kukamilisha
hatua ya makundi kwa sababu ita-
waongezea nguvu katika hatua inay-
ofuata.

“Tunahitaji kufanya vizuri mechi hiyo
na kumaliza kundi tukiendelea kuongoza
ili katika hatua inayofuata tupate anga-
lau mpinzani mwenye uwezo wa kawai-
da. Tayari tumejiandaa kuelekea mchezo
huo lakini pia na kuweka mipango yetu
ya mechi ijayo ya hatua ya robo fain-
ali, nina imani kuna mambo mazuri na
makubwa yanakuja ndani ya klabu yetu,”
alisema Hersi.

Mshambuliaji wa Yanga, Fiston
Mayele, amesema anafurahi kuona
amekuwa na msaada mkubwa katika
timu yake kuelekea hatua ya robo fainali
huku bao lake alilofunga dhidi ya US
Monastir ya Tunisia likitangazwa ni goli
bora la mzunguko wa tano.

“Kwa sasa niko katika majukumu ya
Timu ya Taifa, baada ya michezo hiyo
nitaungana na kikosi cha Yanga ambao
nitawakuta nyumbani (DRC) kujiandaa
na mchezo dhidi ya TP Mazembe, ni
muhimu kupata matokeo mbele ya we-
nyeji wetu,” alisema Mayele.

Aliongeza wanafahamu mechi hiyo
itakayochezwa Aprili 2, mwaka huu Mjini
Lubumbashi itakuwa ngumu kwa sababu
wao wataingia na rekodi ya kushinda
mechi ya kwanza.

Wakati huo huo, kikosi cha Simba
kimeanza mazoezi rasmi kujiwinda
kuelekea mchezo wa marudiano dhidi ya
Raja Casablanca.
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