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isikupite
GOLIKIPA Namba 1 wa Simba na 
Timu ya Taifa, Taifa Stars, Aishi 
Manula, anaongoza kwa kucheza mechi 17 kwenye Ligi Kuu bila 
kuruhusu wavu wake kuguswa 
maarufu kama ‘clean sheets’.

NIPASHE jumAtAtu julAI 12, 2021

LONDON, England 

M
ACHO yote huenda yameele-
kezwa katika kilele cha Euro 
2020, lakini huku msimu 
mpya ukiwa umbali wa mwezi 

mmoja pekee, klabu zipo katika harakati 
za kuwasajili wachezaji wapya.

Manchester United ilianza kwa kumsaji-
li Jadon Sancho kwa uhamisho wa dau la 
pauni milioni 73, lakini je, ni mchezaji gani 
mwengine ambaye anahamia klabu nyen-
gine? Je, nyota wa Euro atahamia katika 
Ligi Kuu ya England?

Wachezaji wawili ambao huenda waka-
vutia kiasi kikubwa cha fedha katika 
uhamisho wao ni mshambuliaji wa Eng-
land, Harry Kane na Jack Grealish wote 
wakinyatiwa na Manchester City.

Kane mwenye umri wa miaka 27, 
ameweka wazi kwamba anataka kuon-
doka katika klabu ya Tottenham ambayo 
haijakubali kumwachilia mchezaji ambaye 
ana kandarasi ya miaka mitatu iliyosalia.

Ukweli ni kwamba klabu hiyo ilimwam-
bia kocha wake mpya, Nuno Esporito San-
tos kwamba inataraji kwamba nahodha 
huyo wa klabu ya England atasalia.

Aston Villa nayo inatumia fursa yake 
ya kumzuia kiungo wake wa kati Grealish 
mwenye umri wa miaka 25, lakini ni watu 
wachache wanaotarajia kwamba wata-
faulu.

Imekataliwa na washikadau wote lakini 
kuna uvumi kwamba makubaliano ya Gre-
alish kuichezea Man City msimu ujao ya-
meafikiwa.

Beki wa kati wa England, Ben White 
mwenye umri wa miaka 23, huenda akaji-

unga na Arsenal huku Brighton ikitarajiwa 
kupata malipo mazuri hususan baada 
ya kumwongezea mkataba msimu uliok-
wisha.

West Ham imeweka wazi kwamba haipo 
tayari kumuuza kiungo wa kati wa Eng-
land, Declan Rice lakini hiyo haimaanishi 
kwamba haitamuuza.

Na iwapo West Ham huenda wakam-
kosa Rice, je, Leeds haipo katika hali kama 
hiyo inapokaribia kumpoteza kiungo wao 
wa kati wa England, Kalvin Phillips mwe-
nye umri wa miaka 25?

Baada ya kukosa michuano ya Euro 
kutokana na ukosefu wa kushiriki katika 
mechi, kiungo wa kati, Harry Winks mwe-
nye umri wa miaka 25, huenda akaondoka 
klabu ya Tottenham.

Na iwapo Kane na Grealish watawasili 
katika klabu ya Man City, kutakuwa na 
wachezaji ambao wataondoka katika kla-
bu hiyo huku hatma ya mshambuliaji wa 
Brazil, Gabriel Jesus mwenye umri wa mia-
ka 24, kiungo wa kati wa Ureno, Bernardo 
Silva mwenye umri wa miaka 26, zikiwa 
hazijulikani.

Vilevile kumekuwa na uvumi kuhusu ki-
ungo wa kati wa Man United na Ufaransa, 
Paul Pogba tangu alipojiunga na klabu 
hiyo ya Old Trafford 2016. 

Kiungo huyo wa Ufaransa mwenye umri 
wa miaka 28 amefanya mazungumzo na 
United kuhusu kuongeza kandarasi yake 
inayokamilika 2022.

Iwapo hatotia saini kandarasi mpya, 
United huenda ikampoteza kama 
mchezaji huru chini ya kipindi cha miezi 
kumi na mbili au kujaribu kumuuza katika 
soko lililo na shinikizo kuu kwa chini ya 

pauni milioni 89 walizolipa ili kumsajili.
Lakini iwapo atatia saini kandarasi 

mpya, huenda akaongezewa mshahara 
wakati ambapo wengi wanahoji iwapo 
anahitaji kuongezwa mshahara huo.

Wakati huohuo, United imewasiliana 
na Real Madrid kuhusu beki na mshindi 
wa kombe la dunia na Ufaransa, Raphael 
Varane.

Kandarasi ya mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 28 inakamilika mwisho wa 
msimu ujao na kuna wasiwasi wa iwapo 
ataongezewa kandarasi ambayo itafikia 
mahitaji yake, huku Real ikiaminika ku-
taka kumuuza kwa pauni milioni 50.

Mbali na Ligi ya England, Lionel Messi, 
34, anatarajiwa kusalia katika klabu yake 
Barcelona, licha ya kuwa mchezaji huru 
baada ya kandarasi yake kukamilika.

Mazungumzo kuhusu Christiano Ron-
aldo kutaka kurudi katika klabu ya Man 
United yanaendelea, lakini itagharimu ki-
tita kikubwa cha fedha.

Manchester City na Paris St-Germain 
zina uwezo wa kufanya usajili mkubwa 
kutokana na hali yao ya kifedha ambayo 
imewalinda dhidi ya janga la corona.

Kwa wengine, ni swali la kutumia fedha 
vilivyo.

Hatua hiyo inaweza kufanyika kupitia 
ufadhili, kama Man United ilivyofanya, 
kuuza hisa, kama walivyofanya Juventus 
Jumatano iliopita, kuomba mkopo ama 
kuuza mali yake, hatua inayomaanisha 
kuuza wachezaji, ardhi ama nyumba.

Ni msemo maarufu kwamba klabu kuto-
kana na mchezo wao mzuri pekee katika 
michuano mikubwa.

Kane, Pogba Kuvunja 
reKodi ya usajili? 
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Mkazi wa Kijiji cha 
Kizito Wonjwa, 
Kimbiji -Kigamboni 
akiwa amebeba 
maji aliyochota 
katika bomba jipya 
baada ya kukabi-
dhiwa na  Kam-
puni ya Davis 
& Shirtliff (D&S) 
Group Jumamosi. 
Nyuma ni Ofisa 
Tarafa wa Pemba 
Mnazi, Florence 
Msigwa, viongozi 
wa mitaa, wafan-
yakazi wa D&S na 
wakazi wa kijiji 
hicho wakifurahia. 
PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE

Matukio moto shule taasisi
za dini yamshtua Rais Samia

Na Idda Mushi, MOROGORO

 MATUKIO ya moto ya mara 
kwa mara kwenye shule zina-
zomilikiwa na Jumuiya za dini 
nchini, yamemshtua Rais Samia 
Suluhu Hassan, na kuviagiza 
vyombo vya ulinzi na usalama 
kushirikiana na jumuiya hizo 
kutafuta vyanzo na kuyadhibiti 
ili yasijirudie.

  Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na Mkurugenzi 
wa Mawasiliano ya Rais, Ikulu, 
Jaffar Haniu, alisema Rais am-
etuma salamu za pole kwa 
Mkuu wa Mkoa, Martin Shigella 
na Jumuiya za Kiislam Tanzania 
kutokana na tukio la moto kwa 
Bweni la Shule ya Sekondari ya 
Kiislam ya Wasichana AT Town, 
Manispaa ya Morogoro.

  Aidha, kufuatilia matukio 
hayo Julai na Septemba mwaka 
jana, Waziri Mkuu, Kassimu 
Majaliwa, akizungumza katika 
Baraza la Eid katika viwanja vya 
Mnazi Mmoja jijini Dar es Sa-
laam, alisema serikali imeunda 
tume kuchunguza matukio ya 
moto na alimwagiza aliyekuwa 
Mkuu wa Mkoa Dar es Salaam, 
Abubakar Kunenge (kwa sasa 
RC Pwani), kuunda kamati ya 
uchunguzi, na baadaye yal-
itokea mikoa ya Kilimanjaro na 
Kagera.

Mkoani Morogoro Shule ya 
Sekondari ya Charlotte iliyopo 
kata ya Tungi na Shule ya Se-
kondari ya wasichana inayomi-
likiwa na Taasisi ya Kiislam ya 
At-Taaun Islamic Girls Seminary 
iliyopo kata ya Mwembesongo, 
ziliteketea kwa moto huku Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji Mkoa 
wa Morogoro likiwatahadhari-
sha wamiliki kukagua mifumo 
ya umeme ili kuhakikisha iko 
sawa na kuepusha madhara ya-
nayoweza kujitokeza.

  Kamanda wa Zimamoto 
na Uokoaji mkoani Moro-
goro, SACF Goodlucky Zelote, 
alisema hayo wakati wa zoezi 
la uzimaji wa moto mkubwa 
uliochoma jengo la ghorofa 
lenye bweni la wanafunzi juu 
na msikiti chini, katika Shule 
ya Sekondari ya Wasichana na 
At Taaun, uliolipuka Julai 10, 
majira ya saa tatu usiku, na ku-
weza kudhibitiwa majira ya saa 
tano usiku. “Asubuhi tumezima 
tena moto shule nyingine ya 
Charlotte hapa hapa Morogoro 
Mjini, ndio maana tunatadha-
harisha shule kuchukua hatua 
kulinda miundombinu yao na 
usalama wa wanafunzi na wa-
tumiaji wengine wa majengo 
yao,” alisema SACF Zelote.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Morogoro, SACP Fortunatus 
Musilim, alisema bweni hilo lil-
iloteketea lilikuwa la wanafunzi 
102, na kwamba wako salama 

na wamepata hifadhi kwenye 
msikiti ulio jirani na shule hiyo 
na ulinzi na usalama umeima-
rishwa kuhakikisha hakuna 
athari zozote zinazoweza ku-
jitokeza ikiwamo wizi kutoka 
kwa watu wanaoweza kutumia 
janga la moto kufanya uhalifu.

Akasema hakuna madhara 
makubwa ya kibinadamu yali-
yojitokeza kutokana na moto 
huo, isipokuwa wanafunzi sita 
walikimbizwa Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Morogoro 
baada ya kuanguka kutokana 
na mshtuko.

Mkuu wa shule hiyo, Iddi 
Suleiman Juma, alisema shule 
ilifunguliwa Jumatatu na 
kwamba bweni lina uwezo 
wa kuchukua wanafunzi 120, 
isipokuwa ni 102 ambao ni wa 
bweni ndio walikuwa wame-
wasili kuanza masomo.

“Inadaiwa moto ulianza ku-
waka majira ya saa 2 kama na 
nusu usiku, lakini ulipamba 
moto majira ya saa 3 na nusu 
usiku, wakati huo wanafunzi 
wengi walikuwa nje, wengine 
wengi walikuwa msikitini,” 
alisema Mkuu huyo wa shule.

Alibainisha bweni na vifaa 
vyote vya wanafunzi vimeteket-
ea kabisa. Katika Sekondari 
ya Charlotte, moto uliteketeza 
bweni wanalolala wanafunzi 
wa kike wa kidato cha kwan-
za sambamba na vifaa vyote 
vilivyokuwamo ndani yake, 
ambapo Mkuu wa Shule hiyo, 
Sista Agness alisema walibaini 
uwapo wa moto wakati tayari 
moto ukiwa umepamba majira 
ya asubuhi, Julai 10.

Baadhi ya wanafunzi wa 
Charlotte, Mora Michael na Glo-
ry Gaspar ambao ni viongozi 
wa bweni, walisema wanafunzi 
wote wako salama na kushuku-
ru Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
kwa kuwahi eneo la tukio na 
kudhibiti moto huo ili usisaba-
bishe madhara zaidi.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais 
(TAMISEMI), Prof. Riziki Shem-
doe, alitembelea shule hizo na 
kuwataka wakuu wa shule ku-
weka vifaa vya uzimaji wa moto 
na kuchunguza mabweni na 
maeneo mengine kuona kama 
kuna hatari zozote za moto ili 
kudhibiti mapema na kuondoa 
hatari zinazoweza kujitokeza.

MATUKIO YA MOTO
Hili ni tukio la nne kwa shule 

zinazomilikiwa na Jumuiya 
hiyo, ikikumbusha matukio 
mfululizo wa matukio ya moto 
katika shule ya Kiislam ya Msin-
gi ya Byamungu, mkoani Kagera 
yaliyotokea mwaka jana, Julai 
18, Julai 23 na tukio la Septemba 
13, na matukio ya mkoani Kili-
manjaro na mawili Kunduchi 
na Ilala, Dar es Salaam. 

Na Christina Mwakangale

MASWALI magumu yameibuka 
juu ya namna Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji lilivyokabili tukio la moto 
kwenye soko la kihistoria la Kariakoo, 
jijini Dar es Salaam na chanzo halisi.

Maswali hayo ni pamoja na umbali 
wa yalipo Makao Makuu ya Zimamoto 
(Fire) Upanga, Dar es Salaam na Soko 
la Kariakoo, ambao ni kilomita moja.

Jingine ni muda uliotumiwa katika 
kudhibiti moto huo ambao ulizuka 
kuanzia saa 2:40 juzi usiku na udhibiti 
ulikwenda hadi saa 9 usiku.

Jingine ni uwapo wa miundombinu 
ya maji ya kuzima moto kwa eneo la 
Kariakoo, kwa kuwa magari yalipoishi-
wa maji yalikosa pa kuongezea maji na 
kulazimika kuyafuata mbali.

Jingine ni muda tukio lilipotokea ni 
ambao hakuna foleni wala watu wengi 
hivyo ni rahisi kwa magari ya Zimam-
oto kufika kwa wakati na kuudhibiti, 
lakini hayakufanikiwa kufanya hivyo.

Jingine ni uwezo wa Zimamoto ku-
kabili matukio kwa haraka kabla ya 
kusababisha madhara makubwa, na 
kama wana vifaa vya kuhimili matukio 
hasa kwa maeneo kama Kariakoo 
yenye maghorofa mengi yaliyoba-
nana.

“Ikiwa Zimamoto wako umbali usi-
ozidi kilomita moja hadi soko lilipo 
wameshindwa kufika mapema na 
kudhibiti moto huu, ikiwa hakuna 
miundombinu ya maji katika eneo 
muhimu kama hili ambalo ni kitovu 
cha uchumi wa nchi, hii ni hatari sana 
inazua maswali magumu,” alisema Jo-
seph Kavishe.

Aidha, alionyesha kushangazwa na 
kukosekana kwa miundombinu na 
vifaa vya kuzimia moto katika eneo 
lililotumiwa na wafanyabiashara zaidi 
ya 224, huku kukiwa na ofisi yenye wa-
fanyakazi wa umma.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, jana 
alitembelea soko hilo na kutoa siku 
saba za uchunguzi wa tukio hilo na ku-
kabidhi ripoti kwa hatua zaidi.

SAMIA AWAPA POLE
Aidha, Rais Samia Suluhu Hassan, 

ametuma salamu za pole kwa Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos 
Makalla na wafanyabiashara wa Soko 
Kuu la Kariakoo kufuatia hasara kub-

wa waliyoipata kutokana na soko hilo 
kuungua moto, na kuagiza vyombo 
vya ulinzi na usalama kuchunguza 
kwa kina kujua chanzo.

“Soko la Kariakoo licha ya kuajiri 
wafanyabiashara wengi, lakini ni ki-
tovu cha biashara kwa nchi za Afrika 
Mashariki, hivyo tukio hilo si hasara 
kwa wafanyabiashara tu bali hata kwa 
serikali,” alisema Rais Samia katika 
taarifa iliyotolewa na Kurugenzi ya 
Mawasiliano ya Rais Ikulu.

TUKIO HALISI
Nipashe ilifika jana kwenye soko 

hilo na kukuta maduka pembezoni 
mwa soko yakiwa yamefungwa na 
kuwapo idadi ndogo ya wauzaji na 
wanunuzi tofauti na siku zote huku 
vikosi vya ulinzi na usalama vikiima-
risha ulinzi.

Mbali na vikosi vya uokoaji na zi-
mamoto vya umma na binafsi kuiam-
bia Nipashe kwamba udhibiti wa moto 
ili kupunguza madhara ulikuwa ni wa 
asilimia 90, gazeti hili lilishuhudia 
moshi mweusi ukiendelea kusambaa 
eneo la soko, ulio na harufu kali.

Makamu Mwenyekiti wa Mach-
inga Taifa na Wajasiriamali Wadogo, 
Stephen Lusinde, alisema takribani 
wafanyabiashara 1,662 wameathiriwa 
na tukio hilo na kwamba soko hilo ni 
kati ya masoko yenye historia tangu 
mwaka 1968.

Alisema takwimu za Shirika la 
Masoko Kariakoo zinaonyesha wafan-
yabiashara waliopo ndani ya soko hilo 
na wanaolipia kodi ya pango ni 224, 
kati yao waliopo eneo la chini kabla 
ya kupanda ghorofa ni 120, ghorofa ya 
kwanza ni 100 na wengine wanne am-
bao wapo katika matangazo.

“Tukio hili ni kubwa kwa sababu 
limepiga eneo la kitovu cha soko hili 
Tanzania, nawapa pole wafanyabi-
ashara wenzetu ambao ni wa aina 
tatu, wadogo, kati na wakubwa. Yaani 
wote katika makundi haya wanau-
ziana bidhaa kutoka muuzaji mkubwa 
hadi mdogo,” alisema Lusinde.

“Natoa wito kwa wafanyabiashara 
wenzangu tuvumilie na Waziri Mkuu 
Kassimu Majaliwa alifika hapa na ku-
tuambia tuvumilie ndani ya siku saba 
ili kujua sababu na chanzo,” aliongeza 
Lusinde.

Mmoja wa wafanyabiashara aliye-

jitambulisha kwa jina la Amina Grey-
son, alisema amefanya biashara soko 
hilo tangu mwaka 1997, na kwamba 
hukopa benki ili kukuza biashara yake 
hivyo hasara aliyoipata anawaza ni 
namna gani ataifidia.

ZIMAMOTO
Kamishna Jenerali wa Jeshi la Zi-

mamoto na Uokoaji, John Masunga, 
aliiambia Nipashe kwamba baada ya 
tukio hilo kutokea majira ya saa 2: 40 
na kupata taarifa kwenye kituo cha 
jeshi hilo Ilala, kwa kushirikiana na 
vikosi vingine walianza kuzima moto.

Alisema hadi saa 8:30 usiku wa 
manane walifanikiwa kuuzima moto 
akisema tatizo kubwa walilokum-
bana nalo ni uhaba wa maji eneo la 
Kariakoo na kukwamisha kwa kiasi ya 
utendaji kazi.

“Hakuna mtu aliyejeruhiwa kwa 
sababu tukio lilitokea usiku pengine 
lingetokea mchana ingekuwa taha-
ruki na watu kujeruhiwa. Kanuni zetu 
baada ya kuzima moto ni uchunguzi, 
uchunguzi utakapokamilika taarifa 
itatolewa.

Shughuli za biashara zitaendelea 
kusitishwa itategemeana na ukaguzi 
na kujiridhisha kwamba lini shu-
ghuli zitaendelea,” alisema Kamanda 
Masunga.

Sadiki Mwambambale, mmoja wa 
waokoaji kutoka kampuni binafsi ya 
Zimamoto na Ukoaji ya PMM, alisema 
walifika saa 5 usiku ( juzi) eneo la tukio 
kutoa ushirikiano kuzima moto huo 
ambao hadi jana ulidhibitiwa kwa asil-
imia 80 na kwamba umeathiri zaidi 
eneo la chini la jengo.

“Huko ndani kilichopona hakuna 
labda majengo na biashara kuzunguka 
jengo, ATM ya Exim Benki na Benki ya 
Stanbic. Inasemekana chanzo kikawa 
ni hitilafu ya umeme. Ila wafanya-
biashara na uongozi uangalie wasi-
ache biashara zikakaa bila mpangilio, 
mfano mtu anayeuza dawa za mimea, 
mifugo utakuta huyo huyo na chere-
hani.

“Utakuta pembeni tu kuna biashara 
ya chakula, majembe, matoroli, ma-
plasiki, imeleta tabu kwetu kuudhibiti 
mapema moto kutokana na kwamba 
lazima tuchukue tahadhari za kiafya, 
ndio maana moshi unaotoka harufu 
umejaa dawa na plastiki.”

Maswali magumu 5 moto wa Kariakoo
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akikagua hatua zinazoendelea kuchukuliwa kudhibiti moto uliotokea juzi kwenye Soko la Kimataifa la 
Kariakoo. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Soko Kariakoo lilipoungua siku ya kumbukumbu ya mbunifu wake
Na Salome Kitomari

SOKO maarufu la kihistoria la Kariakoo 
limeungua siku na mwezi unaofanana na 
aliyofariki dunia mbunifu wa jengo hilo, Beda 
Jonathan Amuli.

Mbunifu huyo alifariki dunia Julai 10, 2016 
ikiwa ni miaka sita imepita tangu kifo chake 
na soko hilo kuungua Julai 10, 2021.

Soko hilo lililopo kitalu namba 32 zone 
III, lilianza wakati wa utawala wa kikoloni 
wa Ujerumani, wakati huo Tanzania ikiitwa 
Tanganyika.

Eneo lililopo soko hilo lilijengwa jengo la 
utawala wa Wajerumani lililokusudiwa ku-
tumika kama ukumbi wa kuadhimishwa na 
kutawazwa kwa Mfalme Kaiser Wilheim wa 
Ujerumani wakati huo.

Kumbukumbu ya soko hilo imeandikwa 
kwenye mtandao wa Wikipedia, kuwa baada 
ya Vita Kuu ya Dunia na Waingereza kuuteka 
mji wa Dar es Salaam, walitumia jengo hilo 
kama kambi ya jeshi kwa askari wao walioju-

likana kama ‘carries corps’ yani wabeba miz-
igo  inatamkwa ‘Karia-koo’ na ndiyo chanzo 
cha kuzaliwa jina la Kariakoo.

Baada ya vita kuu ya kwanza ya dunia 
kwisha mwaka 1919, Tanzania ilitawaliwa na 
Waingereza na soko hilo lilianza kutumika 
kama la kuhudumia wakazi wa jiji wakati huo 
wafanyabiashara waliuza bidhaa sakafuni 
hadi miaka ya 1960 meza za saruji zilipo-
jengwa.

Soko hilo halikuwa na ghala za kuhifadhia 
bidhaa jambo lililowafanya viongozi kuona 
haja ya kuwa na soko kubwa na la kisasa kul-
ingana na maendeleo ya jiji na uamuzi uli-
fanywa na serikali mwaka 1970.

“Serikali iliagiza Halmashauri ya Jiji la Dar 
es Salaam kujenga soko jipya la kisasa ambalo 
lingechukua nafasi ya soko la zamani, am-
balo lingetosheleza mahitaji yao kwa muda 
wa miaka 50 hadi 70 ijayo kuhusu mambo 
yote ya vyakula, yaani uuzaji jumla, mahala 
pa kuhifadhi vyakula na uuzaji wa rejareja,” 
Meneja Mkuu wa Shirika la Masoko Kariakoo, 

Hetson Kips, alimfafanulia mwandishi wetu 
aliyekuwa anafanya habari ya uchunguzi wa 
soko hilo mwaka 2018.

Mchora ramani Marehemu Beda Amuli 
(aliyefariki Julai 10, 2016), aliandaa ramani 
iliyokubaliwa na wajenzi waliojenga soko 
hilo, Mwananchi Engineering and Contract-
ing Company (MECCO) wakisaidiana na 
makandarasi wengine, na ujenzi uligharimu 
Sh. milioni 22. “Soko lilifunguliwa rasmi kwa 
matumizi ya wananchi Desemba 8, mwaka 
1975 na Rais wa kwanza wa Tanzania Mwal-
imu Julius Nyerere,” ilisema taarifa hiyo.

Soko hilo lilianzishwa kwa Sheria ya Bunge 
Na.36 ya mwaka 1974 na matumizi yake ya-
likuwa ni kupokea mazao ya wakulima ku-
toka mikoa mbalimbali nchini na kuuza kwa 
wanunuzi wa masoko mengine wa jumla na 
rejareja.

Mwonekano wa soko la Kariakoo lililo 
chini ya Shirika la Masoko Kariakoo (SMK) 
uliobeba mvuto wa aina yake kama masoko 
ya Accra-Ghana na Lusaka Zambia, ulilifanya 

soko hilo liwe la kipekee Afrika Mashariki.
WANAHISA
Mwaka 1985 hisa ziligawanywa, Jiji la Dar es 

Salaam lilichukua asilimia 61 na serikali asilimia 
49, lakini hadi mwaka 2018 Nipashe ilivyofanya 
uchunguzi wa namna soko hilo linavyokufa, 
cheti cha mwanahisa kilichokuwapo kilikuwa ni 
cha Hazina pekee, jiji halikuwa na cheti ingawa 
ni mmiliki mwenye hisa nyingi.

Aliyekuwa Mkurugenzi wa Jiji la Dar es Sa-
laam, Spora Liana (kwa sasa Mkurugenzi wa 
Manispaa ya Kinondoni), mwaka 2018 alisema 
jiji bado ni mwanahisa, jengo na kiwanja ni mali 
yao, na wanahisa ni Hazina na Jiji.

LENGO LA KARIAKOO
Lilikuwa kiwe kituo kikubwa cha ukusanyaji 

bidhaa zote kabla ya kusambazwa kwenda kwe-
nye masoko mengine, ambalo lilififia baada ya 
kuanzishwa Manispaa za Ilala, Ubungo, Kinon-
doni, Temeke, Kigamboni na Kibamba.

ZAMANI NA SASA
Mwonekano wake wa kipekee, ujenzi na 

upatikanaji wa bidhaa za kila aina, yalikuwa ni 
baadhi ya mambo yaliyoifanya Kariakoo iwe ya 
kipekee na eneo maalum ambalo wageni wengi 
walitamani kufika.

Shirika la Masoko Kariakoo lilianzishwa kwa 
ajili ya kusimamia na kuendesha masoko ya 
mazao ya chakula, zana za kilimo na pembejeo 
za kilimo jijini Dar es Salaam.

Kariakoo ya zamani ilikuwa ni magari yal-
iyosheheni kila aina ya bidhaa, viwe viazi ulaya, 
mihogo, magimbi, kabeji, vitunguu na kila aina 
ya chakula yalionekana yakiingia sokoni hapo 
kupitia mlango mkuu ulioko mtaa wa Nyamwe-
zi yakitokomea shimoni kupakua bidhaa.

Shimoni ilikuwa ni heka heka za wabeba miz-
igo waliojitwisha magunia ya bidhaa kupeleka 
kwa wafanyabiashara ndogo ndogo, ambao 
walikuwa na vizimba maalum vya chuma vili-
vyopakwa rangi nyeupe vilivyopangwa kwenye 
sakafu nje ya jengo hilo kwa mpangilio maalum.

Eneo la juu lilikuwa la kuhifadhia samaki na 
kuuza zana za kilimo na pembejeo.

Biashara katika soko hilo ilikuwa kwa saa 24, 
magari ya wauzaji wa jumla huingia saa sita 
usiku na kuendelea, biashara huanza muda huo 
hadi saa 11 alfajiri ambako wanunuzi wa jumla 
huondoa mizigo kwenda kwenye masoko ma-
dogo na magenge yaliyoko sehemu mbalimbali 
za jiji, hii ndiyo ilikuwa Kariakoo ya miaka ya 70 
hadi 2000.

Kariakoo ya leo, mambo ni tofauti, ukizungu-
ka jengo la soko zimejengwa fremu za maduka 
ya nguo na bidhaa nyingine, huku eneo la juu 
ikiwa na ofisi, benki na biashara ya pembejeo.



Askofu Malasusa: 
Msipende umaarufu 
kupitia misaada
Na Elizabeth Zaya

ASKOFU wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi ya 
Mashariki na Pwani (DMP), Dk. Alex 
Malasusa, amekea baadhi ya Wakris-
to nchini wanaotumia njia ya kuwa-
saidia wahitaji ili kujipatia umaarufu 
au kukubalika zaidi katika jamii.

Alisema kutenda matendo mema 
na kuyatumia kama njia ya kujitafu-
tia umaarufu au kukubalika zaidi 
mbele ya jamii ni jambo ambalo hali-
kubaliki mbele ya Mungu.

Dk. Malasusa alitoa kauli hiyo jana 
wakati akizindua harambee ya ku-
changia ujenzi wa Chuo cha Ufundi 
kwa wenye ulemavu wa akili kwa 
vituo vya Udiakonia vilivyopo Mtoni 
Mtongani, uzinduzi uliofanyika ka-
tika Usharika wa Boko, Kinondoni, 
Dar es Salaam.

Alisema ipo tabia kwa baadhi ya 
watu makanisani ambao hupitia ku-
saidia wenye uhitaji ili wajulikane 
zaidi kwenye jamii.

“Wakristo wanahitaji kutenda 
matendo mema na siyo kuyatumia 
kama kitu cha kuwafanya wajulikane 
zaidi au kukubalika katika jamii, 
wapo wachache makanisani ambao 
wakitoa wanataka wajulikane,” alise-
ma Dk. Malasusa.

“Mtumikieni Mungu kwa kusaidia 
wahitaji na iwe kama tabia, toa au 
saidia na ikiwezekana hata Askofu 
wako asijue ila Mungu tu ndiye ajue, 
na watu wa namna hii wanaopenda 
kujulikana wanaposaidia ndiyo wale 
wanaoangalia sadaka kama kodi, na 
wanapotoa wanamuangalia mchun-
gaji na siyo Mungu, hauwezi kusema 
unampenda Mungu kama husaidii 
wahitaji.”

“Na kutenda mema siyo kwa 
matajiri tu ni kwa kila mtu na hii ni 
tabia binafsi na ndiyo maana kuna-
potokea harambee kama hizi watu 
wanaalika tu wale wenye kampuni, 
kumtolea Mungu au kumsaidia 
mwenye uhitaji hakuhitaji tajiri tu, 
huu      ni moyo     wa mtu ambaye 
anatoa kile alichonacho kwa uka-
milifu.”

Kwa upande wake, Naibu Katibu 
Mkuu huduma za jamii, kutoka kati-
ka kituo cha Udiakonia KKKT Mtoni 
Mtongani, wilayani Temeke, Agnes 
Lema, alisema ujenzi wa chuo hicho 
kwa ajili ya vijana wenye ulemavu 
wa akili utasaidia kuongeza nafasi za 
kupata elimu bora kwa watoto we-
nye ulemavu huo wa akili. 

“Wazo la kuwa na chuo hiki cha 
ufundi kwa wenye ulemavu lilikuja 
baada ya kushuhudia vilio vya miaka 
mingi kutoka kwa wazazi na watoto 
pindi wanapomaliza muda wa kukaa 
kwenye kituo chetu cha Mtoni na 
wengine walikuwa wakikataa kuon-
doka,” alisema Lema.
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Barakoa sokoni, ‘level seat’ kwenye daladala lazima
Na Paul Mabeja, DODOMA

  KATIKA kukabiliana na mlipu-
ko wa homa kali ya mapafu inayo-
sababishwa na virusi vya corona 
wimbi la tatu, Mkoa wa Dodoma 
umewaagiza  wafanyabiashara 
wote katika masoko, minada na 
maeneo yenye mikusanyiko kuvaa 
barakoa na atakaye kaidi hatua kali 
zitachukuliwa dhidi yake. 

Aidha, umepiga marufuku wa-
miliki wa vyombo vya usafiri husu-
sani daladala kupakia abiria zaidi 
ya idadi ya viti kuanzia leo.

  Maagizo hayo yalitolewa na 
Mkuu wa mkoa wa Dodoma, An-
thony Mtaka,  alipokuwa akieleza 
mikakati ya mkoa huo katika kuka-
biliana na virusi vya corona wimbi 
la tatu. 

Mtaka, alisema kutoka na mli-
puko huo wa virusi vya corona hivi 
sasa nchini, mkoa wake umejipan-

ga kikamilifu kuimarisha mikakati 
ya kuukabili ipasavyo.

  Alisema moja kati ya mikakati 
ni kutoa maelekezo kwa wami-
liki wa vyombo vya usafiri hasa 
daladala katika Jiji la Dodoma ku-
hakikisha kuwa wanapakia abiria 
kulinga na idadi ya viti (Level seat).

  “Lakini pia katika masoko 
yote yaliyopo mkoani Dodoma tu-
tahakikisha kuwa kunakuwapo na 
maji tiririka na sabuni, na kila ma-
fanyabiashara lazima avae bara-
koa anapotoa huduma,” alisema 
Mtaka.   Aidha, alisema  mfanya-
biashara atayekaidi kuvaa barakoa 
hataruhusiwa kuingia ndani ya 
soko kufanya biashara na hatua 
kali zitachukuliwa dhidi yake. 

“Hii ni pamoja na wafanyabi-
ashara katika mnada wa Msalato 
na minada mingine, hatuwezi 
kufunga mnada huu kwa sababu 
ya watu wachache ambao hawa-

taki kufuata maelekezo ya wataal-
amu wa afya ya kuvaa barakoa na 
kunawana mikono,” alisema. 

Vile vile, Mtaka alisema katika 
mnada wa Jumamosi ijayo watat-
uma wataalamu wa afya kwenda 
kufanya ukaguzi kama maelekezo 
hayo yametekelezwa.

  Alisema mnada huo unaju-
muisha watu wengi kutoka katika 
mikoa mbalimbali hali ambayo 
inaweza kusabababisha mlipuko 
wa virusi hivyo kwa haraka kama 
hatua za haraka hazitachukuliwa.

  “Nitowe wito kwa Watanza-
nia wenzangu tusife kizembe eti 
tuu kwa kukosa kuvaa barakoa ya 
‘buku’…endelea kunywa bia, lakini 
kumbuka kuvaa barakoa corona 
ipo na inaua na wanaokufa ni watu 
siyo miti,” alisisitiza Mtaka.

  Mtaka, alisema kuwa uhai wa 
mtu sio mali ya serikali hivyo ni 
jukumu la kila mmoja kuhakiki-

sha anajilinda kwa kuchukua ta-
hadahari zote dhidi ya virusi vya 
corona.

 Juzi Waziri wa Afya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Dk. Dorothy Gwajima, alisema 
kuwa wagonjwa wa homa kali ya 
mapafu, inayosababishwa na vi-
rusi vya corona imefikia 408, huku 
284 wakitumia msaada wa mitungi 
ya oksjeni kupumua. 

Dk. Gwajima alitoa takwimu 
hizo wakati alipokuwa akitoa 
elimu kwa jamii kuchukua tahad-
hari dhidi ya ugonjwa huo.

 Alisema kuwa hadi kufikia Julai 
8, mwaka huu wagonjwa 284, kati 
ya 408 wanapumua kwa kutumia 
mashine za oksijeni.

 Alisema kwa Dodoma takwimu 
zinaonyesha hadi Julai 8, mwaka 
huu kulikuwa na wagonjwa 26, kati 
yao 22 wanapumua kwa msaada 
wa mashine.

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Bunda mkoani 
Mara, Joshua 
Nassari, aki-
pata maelezo 
kutoka kwa 
mhudumu wa 
duka la Vo-
dacom baada 
ya kuzindua 
duka hilo, 
wilayani humo 
mwishoni mwa 
wiki. Vodacom 
Tanzania Plc 
ilizindua duka 
hilo wilayani 
Bunda ikiwa 
ni juhudi za 
kuhakikisha 
wanaleta hu-
duma bora ka-
ribu na wateja 
wake. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Baba aua mwanawe kwa panga
Na Gurian Adolf,                     
SUMBAWANGA

JESHI la Polisi mkoani Rukwa 
linamsaka, Allon Simfukwe, mkazi 
wa Kitongoji cha Kaloleni Manis-
paa ya Sumbawanga kwa tuhuma 
za kumuua mtoto wake Kadius Al-
lon (3), kwa kumkata na panga.

Akizungumza na waandishi wa 
habari, Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Rukwa, William Mwampaghale, 
alisema mtuhumiwa huyo anadai-
wa kumuua mtoto wake kwa kum-
piga na panga, kwamba tukio hilo 
lilitokea Julai mosi, mwaka huu ka-
tika Kitongoji cha Kaloleni.

Alisema Jeshi la Polisi linaende-
lea kumtafuta ili achukuliwe hatua 
za kisheria.

Inaelezwa kwamba licha ya ku-
daiwa kutekeleza tukio hilo, Sim-
fukwe amekuwa akitoa lugha za 
vitisho kwa Mwenyekiti wa Mtaa.

Inadaiwa kuwa kabla ya Sim-
fukwe kufanya mauaji hayo ali-
kuwa na mgogoro wa kifamilia na 
mkewe uliosababisha mwanamke 
huyo kukimbilia nyumbani kwao 
na kumuacha mtoto huyo akiwa 
na baba yake.

Kadhalika, inaelezwa kuwa Sim-
fukwe alienda ukweni na kufanya 
fujo, ikiwamo kumkata panga 
mama mkwe kwa madai kwamba 
amekuwa akikumbatia uovu wa 
mtoto wake. 

Kamanda Mwampaghale alise-
ma licha ya tukio hilo kuripotiwa 
polisi, wanandugu walingilia 

kati na kumaliza mgogoro kimya 
kimya, Simfukwe alimtaka mkewe 
kurudi nyumbani ili wasaidiane 
kulea mtoto.

Kamanda Mwampaghale alise-
ma mwanamke huyo hakuwa 
tayari kurudi kwa mumewe kuto-
kana na kipigo anachopata mara 
kwa mara.

Kamanda Mwampanhale alise-
ma Julai mosi, Simfukwe alifika 
nyumbani kwa wakwe nyakati za 
usiku na kuomba kufunguliwa 
mlango kwa lengo la kutaka ku-
zungumza na mke wake, kitendo 
ambacho hakikufanyika.

Alisema baada ya kuzuiliwa 
kuzungumza na mke wake, Sim-
fukwe alieleza kwamba atamuua 
mtoto, kitendo ambacho anadaiwa 

kukitekeleza kisha kumtupa mtoto 
uani mwa nyumba hiyo.

Kamanda Mwampaghale alise-
ma baada ya muda mama mkwe 
wake na mkewe walipoenda uani 
mwa nyumba hiyo walimkuta 
mtoto huyo akiwa na majeraha ya 
kukatwa na panga, hivyo walim-
chukua mtoto huyo na kumkimbi-
za hospitali ambako alifariki dunia 
muda mfupi baadaye.

Kamanda Mwampaghale alise-
ma licha ya kudaiwa kutekeleza 
kitendo hicho, Simfukwe pia 
aliandika ujumbe katika karatasi 
na kuutupa maeneo ya karibu na 
kituo kikuu cha polisi mjini Sum-
bawanga unaosema: “Kwa kuwa 
mke wangu amegoma kurudiana 
na mimi nakwenda kujinyonga.”

HABARI Kitaifa
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Waziri wa Nchi, Ofi-
si ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali 
za Mitaa, Ummy 
Mwalimu (katikati), 
akikagua vifaa tiba 
vilivyotolewa na 
Benki ya Maendeleo 
(TIB) kwa ajili ya 
Hospitali ya Wilaya 
ya Kasulu, mkoani 
Kigoma. Kulia 
ni Naibu Katibu 
Mkuu TAMISEMI 
(anayeshughulikia 
afya), Dk. Grace Ma-
gembe na kushoto 
ni Meneja Masoko 
na Uhusiano wa 
Benki ya Maendeleo 
TIB, Saidi Mkabaku-
li. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Talaka chanzo 
utoro shuleni 
Nanyumbu
Na Hamisi Nasri, NANYUMBU

TALAKA holela  na kilimo cha 
kuhamahama wilayani Nanyumbu 
mkoani Mtwara, zimetajwa kuwa 
ni chanzo cha utoro katika shule za 
msingi.

Imeelezwa  wastani wa wanafun-
zi 100 hutoroka kila siku wa shule 
za msingi Likokona ‘B’ na Mangaka.

Hayo yalibainishwa jana na wa-
dau wa elimu wilayani Nanyumbu 
waliokutana kujadili taarifa ya zoe-
zi la ufuatiliaji katika sekta ya elimu 
iliyotolewa na Mtandao wa Ma-
shirika yasiyo ya Kiserikali mkoani 
Mtwara, (Mtwangonet) kwa kush-
irikiana na Asasi ya Wajibu.

Akisoma taarifa ya ufuatiliaji 
sekta ya elimu, Mratibu wa Mtwan-
gonet, Fidea Ruanda, alisema hivi 
karibuni walifuatilia hali ya elimu 
kwenye sekta ya elimu wilayani 
humo na kubaini  changamoto ny-
ingi.

Alizitaja ni utoro wa wanafunzi 
ambao unasababishwa na sababu 
nyingi, ikiwamo ya kuvunjika kwa 
ndoa kiholela, watoto kutopata 
chakula, umaskini wa familia na 
hali duni ya miundombinu.

  Ruanda alisema ufuatiliaji wal-
ioufanya katika Shule ya Msingi 
Likokona ‘B’ na baadhi ya shule 
zingine walibaini wanafunzi zaidi 
ya 100 kwa siku hawahudhurii shu-
leni kwa sababu ya matatizo mbal-
imbali ikiwamo migogoro ya ndoa. 

Naye Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Likokona ‘B’, Faraji Namuli-
chi, alisema katika shule yake kuna 
tatizo kubwa la utoro wa wanafunzi 
na alipofuatilia alibaini wengi hui-
shi na mzazi mmoja baada ya wa-
zazi kutalikiana.

 Alisema kuna haja ya kushiriki-
ana kati ya kamati za shule, serikali 
na jamii kuhakikisha suala la utoro 
shuleni linakomeshwa ikiwa ni 
pamoja na kuweka sheria ndogo za 
kudhibiti utoro.

Mwinyi acharuka ataka uchunguzi wizi fedha za umeme
Na Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, ameziagiza Taasisi ya 
Kupambana Rushwa na Uhujumu 
Uchumi Zanzibar (ZAECA) pamoja 
na Jeshi la Polisi kuchunguza su-
ala la wizi wa Fedha za Shirika la 
Umeme (ZECO) katika vituo vya 
shirika hilo, huku akitaka hatua za 
kisheria zichukuliwe kwa wataka-
obainika kuhusika na kadhia hiyo.

Aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na watendaji mbalimbali 
wa serikali katika majumuisho ya 
ziara yake Mkoa wa Mjini Maghar-
ib Unguja juzi.

Alisema kuna wizi mkubwa 
wa fedha katika vituo vya kuu-
zia umeme na kuzitaka taasisi hizo 
kufanya uchunguzi wa kadhia hiyo 
na atakayegundulika kuchukuliwa 
hatua za kisheria.

Pia aliagiza kusimamishwa 
kazi wafanyakazi waliohusika na 
ung’oaji wa nguzo za umeme ka-
tika eneo la Mwachealale, Wilaya 
ya Magharib A Unguja.

Rais Dk. Mwinyi aliikumbusha 
ZECO kuwa ni wajibu wake wa ku-
peleka nguzo za umeme pamoja 
transfoma katika shughuli za ku-
waungia umeme wananchi.

“ZECO wana wajibu wa kupele-
ka nguzo za umeme na transfoma, 
suala la ada nalo litazamwe upya,” 
alisema.

Akigusia sekta ya ujasiriamali, 
Dk. Mwinyi aliagiza mifuko yote ya 
uwekezaji iliyopo nchini, iungan-
ishwe (ukiwamo Mfuko wa Uwez-
eshaji wananchi kiuchumi, Mfuko 
wa wenye ulemavu, Vijana, SMIDA 
n.k), kwa kuwa haijafanya kazi ip-
asavyo, kutokana na fedha kutole-
wa ovyo na bila hesabu, pamoja na 
kutokuwapo marejesho.

Aidha, ameitaka Wizara ya 
Uchumi wa Bluu na Uvuvi ku-
wawezesha wajasiriamali, huku 
akitaka fedha zitumike vizuri, na 
kutoa mfano wa matumizi ma-
baya ya fedha kwa SMIDA, ambao 
katika kipindi cha mwaka mzima 
iliwawezesha wananchi 27 pekee 
kupata mtaji wa Sh. bilioni mbili.

Katika hatua nyingine, Rais 
Mwinyi, amezungumzia suala la 
usafi katika Jiji la Zanzibar, na kuse-
ma ni eneo la barabara ya Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid 
Amani Karume kuelekea Hospitali 
ya Rufani ya Mnazi mmoja pekee, 
ndiyo inayosafishwa kwa kuwa 
anaitumia kuelekea Ikulu.

“Hakuna eneo lolote lililo safi 
zaidi ya ile ya Airport ambayo 

inasafishwa kwa vile mimi napita,” 
alisema.

Alisema asilimia 90 ya fedha za 
mradi wa ZUSP ambazo ni Dola za 
Marekani milioni 90, zimetengwa 
kwa ajili ya kupendezesha mji, la-
kini hakuna matunzo ya miti iliyo-
pandwa, mbali na fedha nyingi ku-
tumika kwa ajili kuilipa kampuni 
ya usafi.

Alisema serikali inakusudia kuja 
na mradi maalum wa kupendez-
esha mji kwa kuwa na barabara ze-
nye lami, maeneo ya waenda kwa 
miguu pamoja na mambo mbal-
imbali, huku jukumu la kusimamia 
usafi likiwa chini ya usimamizi wa 
manispaa.

Vile vile, alisema hadi sasa haku-
na hatua zozote zilizochukuliwa za 
ujenzi wa masoko au vituo vya ma-
basi na manispaa imejikita katika 
mikataba ya ovyo.

Kuhusu Sekta ya Ardhi na Maka-
zi, Dk. Mwinyi alisema kumeku-
wapo na migogoro mbalimbali ka-
tika maeneo aliyoyatembelea, na 
Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya 
Makazi imejikita katika utatuzi wa 
migogoro, badala ya kuja na mipa-
ngo mipya ya maendeleo.

Aliahidi kuunda tume ita-
kayokuwa na wajibu wa kupitia 
migogoro yote ya ardhi na wizara 

kubaki na jukumu la kuendeleza 
makazi mapya kwa wananchi.

Pia, watendaji wote watakao-
bainika kuhusika au kuwa chanzo 
cha migogoro hiyo, tume itakay-
oundwa itawachukuliwa hatua.

Akizungumzia udhalilishaji wa 
kijinsia pamoja na upatikanaji 
wa dawa la kulevya, alizitupia 
lawama mamlaka zinazohusika 
kwa kutokuchukua hatua zozote 
za msingi katika kukabiliana na 
jambo hilo.

Alivitaka vyombo vya ulinzi na 
usalama pamoja na wadau kush-
irikiana kuondoa udhalilishaji 
nchini na kuagiza watuhumiwa 
wote wa makosa hayo kuwekwa 
ndani.

Alisema vitendo vya udhal-
ilishaji wa kijinsia dhidi ya wa-
nawake na watoto unaanzia 
kwenye jamii (shule, madrasa), 
na kuitaka jamii kuondokana na 
muhali.

Akigusia dawa za kulevya, alise-
ma mihadarati hiyo imekuwa iki-
ingia nchini kupitia njia za bandari 
na uwanja wa ndege na kubainisha 
uwapo wa baadhi ya watendaji wa-
naoshirikiana na wahalifu kupiti-
sha dawa hizo na kuleta athari 
kubwa kwa vijana na wengi wao 
hujiingiza katika vitendo vya wizi.

Na Mohab Dominick, KAHAMA 

BAADHI ya wachimbaji wadogo 
wa dhahabu katika Mgodi wa Kab-
ela Mwime, Kata ya Zongomela 
wilayani Kahama mkoani Shinyan-
ga, wamebainika kufanya utoroshaji 
wa mawe yanayosadikiwa kuwa na 
dhahabu kwa kushirikiana na vion-
gozi wa mgodi huo.

Mawe hayo hutoroshwa na 
wachimbaji wa eneo hilo nyakati 
za usiku kati ya kuanzia majira ya 
saa tisa mpaka saa 11 alfajiri na ku-
wauzia wafanyabiashara wa eneo 
hilo jambo ambalo ni kuihujumu 

serikali.
Hayo yalielezwa juzi na Mkaguzi 

wa Madini wa Tume ya   Madini 
Mkoa wa Kimadini Kahama, Deogra-
tius Subaila, wakati akizungumza  
kwenye mkutano uliolenga kutoa 
elimu kwa wachimbaji wadogo wa 
Mwime uliohusisha wachimbaji hao 
wa dhahabu na maofisa wa madini 
kilichofanyika kwenye viwanja vya 
ofisi za mgodi wa Kabela.

Alisema kuna watu wanatorosha 
mawe yanayosadikiwa kuwa na 
dhahabu nyakati za usiku kuanzia 
saa tisa mpaka saa 11 alfajili na mawe 
mazuri yenye dhahabu hupembu-

liwa na kuachwa duarani ambapo 
ukifika wakati watu wamepungua 
mitaani walinzi wa mgodi huyas-
omba na kwenda kuyauza.

Kutokana na hali hiyo, Ofisi ya 
Madini Mkoa wa Kimadini Kahama 
imebaini uwapo wa wimbi kubwa 
la wizi wa mawe yanayosadikiwa 
kuwa na dhahabu kwenye mgodi 
huo wa Kabela.

Aidha, alisema  mawe hayo yana-
toroshwa kupitia soksi za kuvaa 
miguuni, mifuko midogo midogo 
inayovaliwa na koti kubwa.

“Ofisi ya mgodi wa Kabela ina-
husika, walinzi wanaolinda nyakati 

za usiku ndiyo wanaoendesha zoezi 
la wizi wa mawe, ambayo yanasoti-
wa na kuachwa chini ya duara la-
kini yanatolewa nyakati za usiku, na 
wanaoyatoa ni wachimbaji ambao 
ni wanachama kwenye kikundi cha 
mgodi naomba muache mara moja 
tabia hii,” alionya Subaila.

Naye Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa 
wa Kimadini Kahama, Mhandisi Jo-
seph Kumburu, alidhibitisha uwapo 
wa matukio hayo na kuwataka 
wachimbaji wa Mwime kutotetea 
wezi badala yake waonyeshe ush-
irikiano kwa Ofisi ya Tume ya Ma-
dini Kahama ili kupunguza wimbi la 

utoroshwaji wa mawe.
Mpaka sasa watu 30 wanaojihu-

sisha na ununuzi wa mawe ya dha-
habu huko Kakola Kata ya Bulyan-
hulu na Kata Segese wanashikiliwa 
na Polisi, jambo ambalo limeifanya 
Tume ya Madini kurudi migodini 
kutoa elimu kwa wachimbaji hao ili 
kuepuka utoroshaji wa dhahabu.

Katibu wa Mgodi wa Kabela, 
Jomanga Mzee alikana ofisi ya mgo-
di kuhusika badala yake alisema 
waliofanya wizi huo ni watu wanao-
itwa ‘manyani’ wanashirikiana na 
wanachama wa maduara kufanya 
hivyo.

Wachimbaji wadaiwa kutorosha madini
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TASNIA ya michezo nchini imepokea kwa mshtuko habari za 
ajali ya timu ya mpira wa miguu ya Polisi Tanzania siku ya Iju-
maa.

Kwa mujibu wa Kamanda wa Polisi mkoani Kilimanjaro, 
Simon Maigwa ni kwamba ajali hiyo ya wachezaji wa Polisi 
Tanzania ilitokea saa tano asubuhi maeneo ya TPC Moshi 
wakitoka mazoezini.

Basi walilopanda likiwa na wachezaji 32, makocha na 
madaktari liligonga mti na kuacha njia, likisababisha 
wachezaji 16 kujeruhiwa, huku straika tegemeo wa klabu hiyo, 
Gerald Mdamu akivunjika miguu yote miwili.

Polisi Tanzania walikumbwa na janga hilo wakitokea ma-
zoezi kujiandaa na mechi dhidi ya Kagera Sugar iliyotarajia 
kuchezwa Julai 14.

Nipashe linatoa pole kwa wachezaji, viongozi, benchi la 
ufundi, madaktari, ndugu na jamaa walioguswa na janga hilo, 
pamoja na Jeshi la Polisi kwa ujumla.

Tunaomba kwa Mungu awajalie wote waliopatwa na ajali 
afya njema, wapate nafuu, na hatimaye kupona, ili kurejea 
kwenye majukumu yao ya kawaida ya kazi zao.

Uzuri ni kwamba karibuni klabu zote za Ligi Kuu zimetuma 
salamu za pole na kuwatakia wapone haraka.

Klabu za Ligi Kuu na Daraja la Kwanza, Shirikisho la Soka 
na Bodi ya Ligi, zote zimeungana pamoja, zikionyesha kusikit-
ishwa na wenzao kupatwa na janga hilo.

Hili limeonyesha upendo wa hali ya juu ambao haukud-
haniwa kuwepo kwenye tasnia hiyo.

Wengi walidhani soka ni kama vita, kazi yao ni kupambana 
tu uwanjani na upinzani unabaki hivyo hivyo hata baada ya 
mechi kumalizika.

Nipashe tunaona kwamba, ajali hiyo imeonyesha umoja wa 
klabu zote za Tanzania. Zimeonyesha kuwa upinzani wao ni 
dakika 90 tu, lakini baada ya hapo wanabaki kuwa ni jamii ya 
soka na wote ni ndugu. 

Tunaupongeza sana umoja huu ulioonyeshwa na klabu za 
Ligi Kuu na tunaamini hautaishia hapo.

Inawezekana umoja huu ukawa chachu ya kuundwa kitu 
ambacho kitazisaidia klabu na wachezaji kwa ujumla.

Ikumbukwe kuwa wachezaji wa klabu hizi wako kwenye 
mazingira ya hatari muda wote, wawapo ndani ya nje ya 
uwanja.

Wanachezaji wana mchezo wa hatari ambao unaweza ku-
wafanya wawe walemavu. Pia karibuni mwaka mzima wana-
safiri, iwe kwenye ndege au gari.

Hivi vyote ni vyombo vya moto ambavyo havina dhamana 
kama tulivyoona kwenye ajali ya Polisi Tanzania.

Mfano ni mchezaji Gerald Mdami kwa sasa amevunjika 
miguu yote miwili. Bila kupindisha maneno ni kwamba anahi-
taji muda mrefu wa kukaa kabla ya kurejea tena uwanjani. La-
kini anatakiwa yeye na familia yake waishi na kupata mahitaji. 

Nipashe tunashauri kuwa ajali hii ya Polisi Tanzania na 
umoja huu ulioonyeshwa na klabu, utengeneze kitu ambacho 
kiwe kama mfuko wa maafa kwa ajili ya wachezaji, viongozi, 
benchi la ufundi, Maofisa Habari na hata madaktari waoam-
batana na timu ili kuweza kuwasaidia wanapopatwa na mata-
tizo kama hayo.

Klabu zitengeneze utaratibu wa kukata asilimia fulani za 
pesa za viingilio ziingie kwenye mfuko huo kwa ajili ya kuwa-
saidia waathirika.

Na Adam 
Fungamwango

Sifa za Mauya zinapoenda kwa mzee Mpili

 Muungwana Lazima Nilonge

Poleni Polisi, ni wakati 
klabu kuungana
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DAKIKA ya 11, Zawadi Mauya 
anaukuta mpira uliokuwa 
unazagaazagaa kwenye eneo 
la hatari la timu ya Simba. 
Anaachia shuti kali lin-
alombabua Shomari Kapombe 
na kujaa wavuni.

Linakuwa ni bao pekee la 
Yanga kwenye mechi ya wa-
tani wa jadi ya mzunguko wa 
pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Julai 3, 
mwaka huu.

Yanga iliondoka na ushindi 
wa bao 1-0 kwenye mechi am-
bayo si wengi waliootarajia 
kuwa wangeweza kuibuka na 
ushindi. 

Ni mechi ambayo Kocha 
Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi aliifanya timu yake 
kucheza kwa mbinu zaidi ili 
kuikabili Simba, timu ambayo 
kama ukiingia kichwa kichwa 
inakumaliza.

Baada ya mechi hiyo kumal-
izika kulitokea kitu cha acha 
ajabu. Sifa za ushindi wa Yanga 
zikahamia kwa mzee mmoja 
anaitwa mzee Mpili.

Ni mzee ambaye kabla 
ya mechi hiyo alijichukulia 
umaarufu wa muda kwa kuwa-
nanga baadhi ya viongozi wa 
Yanga, lakini akiwatahadhari-
sha kutopeleka timu uwanjani 
kwenye mechi hiyo ya Julai 3, 
kama ilivyokuwa mwanzo Mei 
8.

Hata hivyo, viongozi wa 
Yanga walikuwa makini. Wali-
simamia msimamo wao wa ku-
peleka timu. 

Mwishoni akaungana na 
wenzake kuwa watapeleka 
timu na kudai kuwa watashin-
da.

Na kweli timu ikashinda. Sifa 
zote zikaelekezwa kwake. Uki-
wasiliza wote wanaommiminia 
sifa mzee Mpili, hawana hoja 
zaidi ya imani za kishirikina.

Mambo ya dhana za ushiriki-
na kwenye klabu za Simba na 

Yanga na hasa kwenye mechi 
zao zipo tangu enzi na enzi. 
Lakini huwezi kuzikuta kwenye 
vyombo vya habari. Na hasa re-
dio na baadhi ya magazeti, hasa 
ya michezo.

Kwenye dunia ya sasa ya 
sayansi ya teknolojia, hasa 
mitandao ya kijamii, nilitege-
mea zaidi sifa za mzee Mpili 
zingekuwa kwenye mitandao 
ya kijamii zaidi kuliko redio na 
magazeti.

Ingekuwa kwenye mitandao 
ya kijamii na baadhi ya ‘blogu’ 
wala nisingeshangaa kwa 
sababu mara nyingi hutumika 
wakati mwingine kuwafanya 
watu wafurahi, wacheke na 
kushangzwa kwa taarifa kama 
hizo.

Lakini utashangaa baadhi 
ya vipindi vya michezo, wenye 
watangazaji na wachambuzi 
wabobevu kuacha kuzungum-
zia mechi jinsi ilivyokuwa. 
Ufundi wa mchezaji mmoja 
mmoja na jinsi gani Yanga wal-
ivyocheza hadi kupata ushindi, 
badala yake kumpa sifa zaidi 
mzee Mpili.

Hii ina maana wachambuzi 
wameacha kazi yao ya kucham-
bua mpira na sasa wanazun-
gumzia vitu ambavyo hawana 
uhakika navyo na wala havi-
chambuliki.

Hata alipoitwa kwenye baa-
dhi ya vyombo vya habari, 
mzee Mpili alishindwa kuweka 
wazi, au kuchambua ni jinsi 
gani alivyofanya hadi Yanga 
kupata ushindi. Alichukua nini 
na kipi na kukiweka wapi hadi 
Yanga ikashinda?

Hata Makamu Mwenyekiti 
wa Yanga, Fredrick Mwakaleb-
ela, alionekana kushangazwa 
ni kwa nini baadhi ya redio, tel-
evisheni na baadhi ya magazeti 
wamempa nafasi sana mzee 
huyo zaidi ya mfungaji mwe-
nyewe wa goli, Zawadi Mauya.

Ni kweli kabisa alivyosema 
Mwakalebela, kwani baadhi 

ya mashabiki wa Yanga hata 
mfungaji wa bao hawamjui, la-
kini wanamfahamu mzee Mpili, 
mtu ambaye ameipa Yanga 
ushindi dhidi ya Simba kwa 
mbinu za kufikirika.

Mimi nadhani watu wa 
habari wangejikita zaidi kwe-
nye mambo ambayo yanazun-
gumzika na kuchambulika, 
kuliko kushabikia zaidi dhana, 
hasa za ushirikina.

Kumkumbatia mzee Mpili 
na kumfanya mada ni kufundi-
sha watu au vijana kuwa kwe-
nye mpira kuna mambo ya 
kishirikina ambayo yanaweza 
kuifanya     timu ikapata ushin-
di.

Hii itawapotosha vijana wen-
gi ambao tumeanza kuwaamin-
isha kuwa kuwekeza pesa, 
kuwa na wachezaji wazuri, ma-
zoezi, na kujituma ndiyo njia 
pekee ya timu kupata ushindi 
na mafanikio ya klabu.

Badala ya timu sasa ku-
wekeza huko, ukakuta vijana 
wetu sasa wakaanza kuwatafu-
ta kina mzee Mpili wengine ili 
wapate ushindi.

Ushindi huu wa Yanga si 
wachezaji wala kocha Nabi am-
baye wameufaidi kwa kuwam-
wagiwa sifa. Wote wamefichwa 
kwenye kivuli cha mzee Mpili, 
hivyo kuwafanya hata baadhi 
ya watu ambao wao ni wafuata 
mkumbo tu kuamini kuwa bila 
mzee huyo isingeshinda.

Ifikie wakati sasa watangazaji 
wa wachambuzi waendelee 
kujikita zaidi na kuchambua 
soka kiufundi, timu ikishinda 
iangaliwe ilishinda kwa sababu 
gani na hata ikifungwa ielezwe 
ni sababu gani ilisababisha ip-
oteze na hata sifa zielekezwe 
kwa walioifanya kazi hiyo.

Mambo mengine hasa ya nje 
ya uwanja hasa yenye mlengo 
wa kishirikina, wayaache kwe-
nye mitandao ya kijamii ili iwe 
burudani na ‘mazungumzo 
baada ya habari’ vijiweni.
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Kimbiji 
waondokana 
kero ya maji

Na Joseph Mwendapole

WAKAZI wa Kijiji cha Kizito Won-
jwa, kilichopo Kimbiji Kigamboni 
Dar es Salaam, wameondokana na 
kero ya maji ya muda mrefu baada 
ya kukabidhiwa kisima cha maji kin-
achotumia nishati ya jua kusukuma.

Kisima hicho kilichokabidhiwa 
mwishoni mwa wiki na Kampuni ya 
Davis & Shirtliff (D&S) Group, inay-
ojihusisha na usambazaji na uuzaji 
wa vifaa vya maji nchini Tanzania 
kimegharimu Sh. milioni saba.

Akizungumza wakati wa hafla ya 
kukabidhi kisima hicho, iliyofanyi-
ka katika kijiji cha Kizito Wonjwa, 
mwishoni mwa wiki, Mkurugenzi 
wa D&S, Benjamin Munyao, alisema 
mashine iliyowekwa inawasaidia 
wakazi hao kuchota maji bila ku-
tumia mikono yao kusukuma bom-
ba.

“Mtambo huu unaotumia nishati 
ya jua una uwezo wa kusukuma lita 
500 hadi 1000 za maji kwa saa. Mfu-
mo wa nishati ya jua pia unarahisi-
sha kituo hicho kufanya kazi kwa 
saa 24,” alisema.

Alisema kisima hicho ni ukom-
bozi kwa wakazi wa kata ya Kimbiji 
ambao walikuwa wakitegemea vi-
sima vifupi ambavyo hukauka maji 
mara kwa mara.

Mkazi wa kijiji hicho, Sanata 
Omary (30), alisema kabla ya 
msaada huo alikuwa akiamka saa 
10 usiku na kuiacha familia yake 
ikiwa imelala kwenda kuchota maji 
na hata hivyo wakati mwingine ali-
kuwa akiyakosa.

“Kuoga ilikuwa ni jambo kama 
la anasa sana kwetu. Watoto wal-
ilazimika kuosha uso tu kabla ya 
kwenda shule na wakati wa kulala 
ilinibidi nitafute maji wakati wa usi-
ku mwingi, lakini kwa sasa ana kila 
sababu ya kutabasamu kwa sababu 
D&S wamewezesha upatikanaji wa 
majisafi na salama ambayo yanaki-
dhi mahitaji,” alisema.

Alisema baada ya msaada huo 
yeye na familia yake wanajisikia 
salama kupata maji wakati wowote 
na anatumia muda mwingi kufanya 
shughuli zingine za maendeleo 
pamoja kuitunza familia yake.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuu 
wa Wilaya ya Kigamboni, Ofisa Tara-
fa wa Pemba Mnazi, Bwana Msigwa, 
aliahidi kutunza miundombinu 
hiyo ya maji na kuomba wadau hao 
wa maendeleo kuendelea kujenga 
visima na mabomba ya kisasa kati-
ka maeneo mengine yenye changa-
moto. “Hivi karibuni, kumekuwa na 
wimbi la wizi wa sola kwenye hii 
tarafa kwasababu zaidi ya sola sita 
zimeibiwa ndani ya miezi miwili. 
Sasa ninatangaza msako mkali wa 
wezi hao ili kuhakikisha miundom-
binu ya maji kama hii inalindwa 
na kuwanufaisha wananchi wote,” 
alisema.

Bandari ilivyopaisha mapato kwa miezi 3
Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA   ya Usimamizi wa 
Bandari Tanzania (TPA) imesema 
katika kipindi cha miezi mitatu 
kuanzia Aprili hadi Juni mwaka 
huu kumekuwa na ongezeko kub-
wa la mapato ambayo yamepanda 
hadi kufikia Sh.bilioni 236 kutoka 
Sh.bilioni 203 katika kipindi kama 
hicho mwaka jana.

Pia, imesema kwa kipindi cha 
Mei pekee mwaka huu, Mamlaka 
hiyo ilifikisha mapato ya Sh. bilioni 
84, na kwamba kiwango hicho kwa 
mwezi kama huo hakijawahi ku-
fikiwa kwa miaka mitano iliyopita.

  Kauli hiyo ilitolewa na Meneja 
Uhusiano na Mawasiliano wa TPA, 
Nikodemus Mushi, kwenye banda 
la Mamlaka hiyo katika Maonyesho 
ya 45 ya Kimataifa ya Biashara Dar 

es Salaam(DITF).
“Kwa hiyo kuna ongezeko kubwa 

la mapato na kiwango hiki tunase-
ma ni kikubwa sana katika rekodi 
zetu,” alisema Mushi.

Alisema sababu kubwa ambazo 
zimechangia   kufikia kiwango 
hicho cha mapato ni uwekezaji 
mkubwa uliofanywa kwenye mi-
tambo na teknolojia, hamasa ili-
yopo miongoni mwa wafanyakazi, 
Bodi na Menejimenti ya Mamlaka 
hiyo.

“Kumekuwa na mambo mbal-
imbali yametokea, lakini kwa sasa 
tuna uongozi mpya, tuna mshika-
mano na tunaona kero nyingi zi-
nashughulikiwa kwa haraka, kero 
za ndani na nje ya taasisi, kwa hiyo 
zimeanza kuleta mafanikio am-
bayo tunayaona kupitia mapato 
na huduma mbalimbali,” alisema 

Mushi.
Alitaja eneo jingine ambalo 

TPA imepata mafanikio makubwa 
katika kipindi cha miezi hiyo mi-
tatu ni katika miradi ya upanuzi wa 
bandari pamoja na mitambo.

“Serikali ya awamu ya sita imetoa 
Sh. bilioni 96.7 na zimetolewa kati-
ka mfumo wa barua za dhamana zi-
nazotuwezesha kuleta mitambo ya 
kufanya kazi kwa ufanisi bandarini 
… hii ni hatua kubwa kwa sababu ni 
kwa mara ya kwanza tunapata hizi 
barua kwa wakati mmoja zenye 
kiwango kikubwa namna hii cha 
pesa,” alisema Mushi.

“Hizi ni barua maalum ambazo 
zinatolewa na serikali kama dha-
mana ya kuthibitisha kwamba tuna 
uwezo wa kulipia mitambo na vifaa 
mbalimbali vya kufanyia kazi, kwa 
hiyo tunapopata hizi tunawezesha 

watengenezaji wa mitambo ku-
toka duniani kutuletea mitambo ya 
uhakika wakijua kwamba tunazo 
pesa za kuwalipa, kwa hiyo hii ni 
mara ya kwanza tumezipata kwa 
mpigo, na tayari mitambo mbal-
imbali ya kutoa huduma bandarini 
iko njiani inakuja.”

“Kwa hiyo tunatarajia baada 
ya kipindi kifupi kijacho, tutaona 
ufanisi wa bandari ukiongezeka 
mara dufu kwa sababu tutakuwa 
tuna teknolojia nyingi mpya na za 
kisasa, zenye uwezo wa kufanya 
kazi kwa ufanisi zaidi, kwa hiyo 
tutaokoa sana muda wa kuwahu-
dumia wateja wetu,” alisema.

Mushi alisema eneo jingine am-
balo Bandari hiyo imepata mafani-
kio makubwa ni kwa serikali kutoa 
fedha za kuwalipa makandarasi.

Wamlilia Samia nyumba zao 100 kubomolewa
 Na Richard Makore, TARIME

WANANCHI wanaomiliki nyum-
ba zaidi ya 100   zenye hati miliki 
ikiwamo ya aliyewahi kuwa Mkuu 
wa Majeshi ya Ulinzi, Hayati Jener-
ali Mwita Kyaro, wamemwangukia 
Rais Samia Suluhu Hassan kuwanu-
suru wasivunjiwe bila fidia ili kupi-
sha ujenzi wa barabara.

Wakala wa Barabara  (TAN-
ROADS), umetoa notisi ya siku 30 
mpaka mwisho wa mwezi huu, 
wananchi hao wawe wamebomoa 
nyumba zao na kupisha ujenzi 
wa barabara ya Tarime hadi Natta 
wilayani Serengeti mkoani Mara 
yenye urefu wa kilomita 87.

Kwa mujibu wa notisi iliyotolewa 
na Meneja wa TANROADS  Mkoa 
wa Mara, Mrimi Ngaire, wananchi 
hao wasipovunja nyumba zao we-
nyewe watalazimika kulipa serikali  
gharama za kuvunja.

Wakizungumza na waandishi wa 
habari wilayani Tarime mwishoni 
mwa wiki, walisema mtu pekee 

kwa sasa anaweza kuwasaidia ni 
Rais Samia kwa kuwa wanaona wa-
naonewa.

Walisema wamejaribu kutumia 
njia zote za kutafuta haki, lakini 
wanaona wanaelekea kushindwa 
na kumuomba Rais Samia atumie 
mamlaka yake ili kama wanabo-
molewa basi walipwe fidia kwa 
sababu wanamiliki maeneo hayo 
kihalali kwa hati zilizotolewa na 
serikali.

Kwa mujibu wa wananchi 
hao,  walipewa viwanja hivyo na 
serikali miaka ya 70 na kupewa hati 
halali zilizotolewa na kamishna wa 
ardhi, lakini wanashangaa kupewa 
siku 30  ili wavunje nyumba zao.

Katika kikao kilichofanyika 
mwishoni mwa wiki mjini Tarime 
kati ya   TANROADS,   Naibu Wa-
ziri wa Ujenzi na Uchukuzi,  Mwita 
Waitara na wananchi hao, waliam-
biwa kwamba lazima wabomoe ny-
umba zao bila kulipwa fidia.

Kabla ya kutolewa msimamo 
huo wa serikali, wananchi hao wal-

ipewa nafasi ya kuzungumza na 
kuonyesha vielelezo vyote vya umi-
liki wa nyumba hizo kihalali.

Akitoa msimamo wa serikali, 
Ngaire alisema, wameishatangaza 
zabuni kwa ajili ya ujenzi wa bara-
bara hiyo na kuwataka wananchi 
hao kuanza kubomoa nyumba zao.

Licha ya wananchi hao kuonye-
sha hati za kumiliki ardhi hiyo, 
Ngaire alisema wakala haujui suala 
hilo na kama serikali ilifanya ma-
kosa huko nyuma wao hawana 
namna ya kufanya.

‘’Kama kuna makosa yalifanywa 
na serikali huko nyuma kwa  kutoa 
hati katika eneo la barabara, sisi 
hatujui hilo mnachotakiwa ni kubo-
moa nyumba zenu ili mradi uanze 
kutekelezwa,’’ alisema Ngaire.

Alisema nyumba hizo zina-
takiwa kuwa umbali wa mita 22.5 
kila upande wa barabara, huku 
wananchi wakisema zamani wkati 
wanapewa hati waliambiwa ni mita 
21.5 kwa kila upande.

  Wananchi hao walikata tamaa 

baada ya Waitara kupigilia msu-
mari wa mwisho kwamba,  lazima 
watu hao wabomoe nyumba zao 
na kuondoka kupisha ujenzi wa 
barabara.

Alisema barabara hiyo ni 
muhimu kwa ajili ya kufungua 
uchumi wa Wilaya ya Tarime na 
maeneo mengine ya jirani ikiwamo 
nchi jirani ya Kenya pamoja na hifa-
dhi ya mbuza ya Serengeti.

“Leo nimekuja kuwaeleza kwam-
ba hii barabara lazima ijengwe 
kutoka hapa hadi   Serengeti kwa 
takribani kilomita   87…  na hii 
barabara tuliomba fedha bungeni 
na tukapewa za kujenga kilomita 
25 katika awamu ya kwanza, wata-
tushangaa tukishindwa kujengwa 
kwa kuwa una nyumba za watu,’’ 
alisema  Waitara.

Aliongeza kuwa anajua wa-
nanchi hao wanamiliki maeneo 
yao kihalali kwa kuwa walipewa 
hati, lakini suala la barabara na 
lenyewe lina umuhimu wake wa 
kipekee.

Ofisa Mkuu wa 
Wateja Binafsi 
na Biashara, 
Filbert Mponzi 
(kushoto) 
na Mkuu wa 
Kitengo cha 
Bidhaa, Aloyce 
Maro (kulia), 
wakizindua 
bidhaa mpya 
ya Benki ya 
NMB ‘SPEND 
2 SAVE’, mteja 
aliyejiunga 
atanufaika na 
faida kadri 
anavyofanya 
matumizi 
yake. Wen-
gine katikati 
wakishuhudia 
ni maofisa 
waandamizi wa 
benki hiyo. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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‘Operesheni punguza mahabusu’ kuondoa msongamano
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeanzisha ‘Op-
eresheni Punguza Mahabusu’ 
yenye lengo la kukabiliana na 
wimbi hilo itakayofanyika nchi 
nzima.

Naibu Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Khamis Hamza 
Chilo, aliyasema hayo jana 
wakati akizungumza katika ki-
kao kilichohusisha wafungwa 
na mahabusu wanawake wali-
opo katika Gereza la Ruanda, 
jijini Mbeya.

Katika kikao hicho kiongozi 
huyo alitoa msaada wa mago-
doro, taulo za kike, miswaki na 
sabuni kwa wafungwa.

“Miongoni mwa mambo am-
bayo Rais Samia Suluhu Hassan 
hapendi kuyaona ni mrundika-
no na ongezeko la watu katika 
jela hasa wanawake kwa kuwa 
anaamini ndiyo wanaojenga 
nchi na jamii wakishirikiana na 
wanaume, kikubwa tumeya-
chukua matatizo haya na tayari 
tunaanzisha operesheni maal-
umu itakayoitwa Operesheni 
Punguza Mahabusu,” alisema.

Chilo alisema tayari seri-
kali imeanza kuyaendea mbio 
baadhi ya mambo ikiwamo 
matatizo ya kuchelewa kwa 
upelelezi, utolewaji dhamana 
kwa kesi ndogo ndogo ambazo 
zinaongoza kwa kujaza maha-
busu wengi katika magereza 
hali inayosababisha kueleme-
wa na mzigo      mkubwa wa 
kuwalisha.

Mkuu wa Gereza la Wa-
nawake, Mrakibu Mwan-
damizi wa Magereza, Rehema 
Mwailunga, alikiri kuwapo 
kwa msongamano unaosaba-

bishwa na Mkoa wa Mbeya 
kuwa na Mahakama ya Kanda.

“Mheshimiwa Naibu Wa-
ziri, ninashauri ili kupunguza 
msongamano tuone umuhimu 
wa kujenga bweni la wafungwa 
na mahabusu wa kike sam-
bamba na hili lililopo hapa. 
Ninakiri msongamano huu 
unasababishwa na kuwapo 
kwa Mahakama ya Kanda 
hapa Mbeya hivyo mahabusu 
na wafungwa wengi kutoka 
magereza ya wilaya wanakuja 
kusikiliza kesi na rufaa zao 
hapa,” alisema SSP Rehema.

Chongolo: Dawa zisigeuzwe anasa
Na Jacqueline Liana,         
SONGWE

KATIBU Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Daniel 
Chongolo, ametahadharisha 
kuwa kama ukosefu wa dawa 
katika zahanati, vituo vya afya 
na hospitali, hautatafutiwa 
ufumbuzi, unaelekea kuten-
geneza mgogoro kati ya wa-
nanchi na chama hicho.

Akihitimisha ziara ya kikazi 
ya siku mbili mkoani Songwe, 
Chongolo amesema CCM hak-
iwezi kuruhusu hali hiyo ito-
kee kwa sababu kilitoa ahadi 
kupitia ilani ya uchaguzi ya 
2020-2025, kwamba wananchi 
wakikichagua katika uchaguzi 
mkuu uliopita, kitahakikisha 
dawa zinapatikana katika taasi-
si hizo za kutoa tiba.

“Eneo la afya tuna changa-

moto, dawa zimekuwa kama 
anasa, hazifiki chini kwa wa-
nanchi, zinaelekea kutengen-
eza mgogoro kati ya chama 
chetu na wananchi, tutashu-
ghulikia,” alisema Chongolo 
na kufafanua kwamba, licha ya 
mamilioni ya fedha kutolewa 
na serikali kwa ajili ya ununuzi 
wa dawa, malalamiko ya wa-
nanchi kuhusu ukosefu wa 
dawa ni mengi.

Kutokana na tatizo hilo, 
Chongolo aliahidi kukutana na 
taasisi za serikali zinazohusika 
na upatikanaji wa dawa ka-
tika zahanati, vituo vya afya na 
hospitali, ikiwa ni pamoja na 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia na Watoto, pamoja 
na MSD, kufahamu ni kwanini 
mamilioni ya fedha zinazo-
tolewa na serikali kwa ajili ya 
huduma hiyo, hazileti matokeo 

chanya, pia kupata suluhisho la 
kudumu la tatizo hilo haraka 
iwezekanavyo.

“Hili (la ukosefu wa dawa) 
tunalibeba tuweze kulishughu-
likia, na tutahitaji taarifa yenye 
kina itakayotoa suluhisho la 
tatizo hili,” aliahidi Chongolo.

Katibu Mkuu Chongolo, 
alikuwa mkoani Songwe kwa 
ziara ya kikazi ya siku mbili ili-
yoanza Julai 9 hadi 10, kukagua 
uhai wa chama katika ngazi ya 
shina na utekelezaji wa ilani ya 
CCM.

Katika ziara hiyo, Chongolo 
amefuatana na Katibu wa Hal-
mashauri Kuu ya Taifa ya CCM 
(NEC), Kanali mstaafu Ngemela 
Lubinga, Katibu wa Itikadi na 
Uenezi, Shaka Hamdu Shaka 
na Katibu wa Umoja wa Vijana 
(UVCCM), Kenani Kihongosi.

Viongozi hao waligawana 

wilaya za kutembelea mkoani 
humo, na kila mmoja alilala-
mikiwa na wananchi katika 
ngazi ya shina kwamba madak-
tari  wanawaandikia dawa, la-
kini hawazipati, na huambiwa 
wakanunue katika maduka 
ya dawa. Mathalani katika ki-
jiji cha Chembe, kata ya Ma-
langalali, wilayani Ileje, Kanali 
mstaafu Lubinga, alilalamikiwa 
na wananchi, licha ya kuwa 
na bima ya afya, wakiugua na 
kwenda kupata matibabu kati-
ka zahanati ya kijiji chao, dawa 
pekee wanayoambulia ni ‘pan-
adol’. Kuanzia leo Julai 11 hadi 
13, 2021, viongozi hao waan-
damizi wa CCM, watakuwa na 
ziara ya kuhamasisha uhai wa 
Chama Cha Mapinduzi ngazi 
ya shina, pamoja na kukagua 
utekelezaji wa ilani ya uchaguzi 
ya CCM ya 2020-2025.

TARI kuzalisha miche 
mipya ya zabibu mil. 2
Na Ashton Balaigwa

TAASISI ya Kilimo Tanzania (TARI), 
Makutupora mkoani Dodoma, imejipanga 
kutekeleza agizo la Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa, kwa kuzalisha miche milioni 
mbili kila mwaka ili kuwapatia wakulima 
wa mikoa inayolima zabibu kutokana na 
kuwapo soko la uhakika nchini.

Hayo yalisemwa na mtafiti wa mazao 
kutoka TARI Makutupora, Felista Mpole, 
wakati akitoa maelezo kwa wananchi 
waliotembelea maonyesho ya Sabasaba, 
Dar es Salaam, kuwa tayari wameanza 
uzalishaji wa zaidi ya aina 25 za miche 
vinasaba kwenye shamba mama lililopo 
mkoani Dodoma.

Alisema uamuzi ya serikali wa kukipa 
nguvu kilimo cha zabibu utasaidia 
kuongeza uzalishaji wa zao hilo nchini 
na kuwataka Watanzania kuchangamkia 
fursa ya kilimo cha zao hilo kutokana na 
kuwapo kwa soko la uhakika.

“Tumejipanga vizuri kuitikia agizo la 
serikali (Waziri Mkuu) la kuongeza tija 
katika kilimo cha zao zabibu, tunataka 
wakulima na wafanyabiashara wanao-
taka kuwekeza kwenye kilimo hicho 
waje TARI Makutupora watapata miche 
ya kutosha ya zao hilo,” alisema Mtafiti 
Felista.

Kwa mujibu wa mtafiti huyo, kati ya 
aina hizo uzalishaji wa zabibu hutumika 
kutengenezea mvinyo, kukausha kwa 
ajili ya matumizi mbalimbali kwenye 
vyakula pamoja na kula kama matunda 
ya kawaida ambayo soko kubwa bado 
lipo hapa.

Kwa upande wake mtafiti Armachius 
James, aliwakikishia wakulima na 
wafanyabiashara kuwa soko la zabibu 
nchini lipo la kutosha hasa kwenye 
maduka makubwa (Super Market) na 
zabibu za kitanzania kunawa na chupa 
mbili wakati zinazotoka nje zaidi ya aina 
20.

Aliwataka wafanyabiashara kuwekeza 
kwenye kilimo cha zao hilo ili kusaidia 
kukuza uchumi wa nchi.

Naye, Mtafiti wa Uhaulishaji wa 
teknolojia kutoka kituo cha TARI Kihinga, 
kilichopewa jukumu la kuzalisha mbegu 
bora za michikichi, Kuzenza Madili, 
alisema hadi sasa wameshazalisha zaidi 
ya miche bora ya michikichi milioni tano 
na kuwapatia bure wakulima wa zao hilo 
mkoani Kigoma, ili kuongeza uzalishaji 
wake hatua ambayo itasaidia kupunguza 
kasi ya uagizaji wa mafuta kutoka nje ya 
nchi.

Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dk. Geo-
frey Mkamilo, alisema timu ya watafiti 
kutoka taasisi hiyo kupitia vituo 17 
wameweka kambi kwenye viwanja 
hivyo ili kuhakikisha inatoa elimu ya 
kilimo bora cha mazao ya mikakati kwa 
wakulima na wafanyabiashara wanao-
taka kuwekeza katika kilimo hapa nchini 
ili kuzalisha kwa tija.

Alisema wakulima na wafanyabiashara 
ambao watanufaika na teknolojia hizo 
ni kutoka mikoa ya Morogoro, Pwani, 
Tanga, Iringa na Dar es Salaam na kituo 
hicho kitatoa huduma hizo kwa siku 
zote.

Wanafunzi wa Shule ya Feza Boys wakishangilia kwa kuwabeba wanafunzi wenzao waliofanya vizuri katika matokeo ya kidato 
cha sita na kuingia kumi bora, Harry Mshana na John Bugeraha.  Shule hiyo ilishika nafasi ya sita (6) kitaifa baada ya kutanga-
zwa kwa matokeo hayo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Beatrice Moses

K
ATIBU Mkuu wa 
Wizara ya Viwanda 
na Biashara, Dotto 
James, ameiagiza 

Bodi ya Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) kuhakiki-
sha inaanda mpango wa 
mafunzo kazini ndani na nje 
ya nchi kwa wafanyakazi wa 
shirika hilo yatakayowawez-
esha kwenda sambamba na 
teknolojia ya vifaa vya kisasa 
wanavyovitumia.

Katibu Mkuu huyo alitoa 
agizo hilo mwishoni mwa 
wiki  wakati wa hafla ya Wa-
ziri wa Viwanda na Biashara, 
Prof. Kitila Mkumbo, akizin-
dua bodi mpya ya TBS am-
bayo mwenyekiti wake ni Dk. 
Fenela Mkangara.

James alisema kati ya 
taasisi 10 nyeti za serikali zi-
nazofanyakazi kwa kutumia 
vifaa vya teknolojia ya kisasa, 
TBS haiwezi kukosekana na 
imekuwa na wafanyakazi 
waliobobea.  “TBS ina wataal-
amu waliobobea na vifaa vya 
kisasa na toshelevu, hivyo ni 
muhimu vitengo vyote viwe 
na wataalamu angalau watano 
kila kimoja ili hata vifaa vya 
teknolojia ya kisasa vinavyo-
tumiwa na shirika hilo viki-
haribika, wawepo watu wa ku-
vitengeneza,” alisema James.

Alisema kuwa na mtaalamu 
mmoja ambaye akienda likizo 
au kustaafu na kuamua kum-
wongezea mkataba kwa  ajili 
ya kufanya matengenezo ya 
vifaa vinapoharibika kume-
pitwa na wakati, na kwamba 

hakuna sababu ya shirika ku-
tumia gharama kubwa kulipa 
wataalamu kutoka nje.

“Kwa hiyo mtenge bajeti 
kwa ajili ya mafunzo kazini 
ili pale vifaa vinapoharibika 
tuwe na wataalamu wa kuto-
sha, wastani wa wataalamu 
watano kila kitengo, sio mtu 
anaenda likizo au anastaafu 
mnamwongezea mkataba,” 
alisema James.

Kwa upande wake, Prof. 
Mkumbo, aliwataka wajumbe 
wa bodi hiyo kuhakikisha wa-
nakuwa na uelewa mpana na 
uwezo wa kufanyakazi kwa 
mujibu wa sheria iliyoanzisha 
bodi hiyo.

Alisema wakati wa uteuzi 
wa bodi hiyo sifa za kutosha 
zilihitajika, hivyo serikali in-
atarajia mijadala yenye afya 

na hata wakitofautiana, wato-
fautiane bila kugombana ili 
maamuzi yawe yenye maslahi.

Kwa mujibu wa Waziri 
Mkumbo, suala la viwango ni 
jambo kubwa, hivyo wana-
hitaji kuona kila jambo linalo-
fanyika linazingatia sheria.

Alisema jukumu kubwa la 
serikali ni kuandaa sera, ka-
nuni, miongozo na usimamizi 
wa jumla wa shirika.

“Kwa hiyo kazi ya bodi ni 
kuhakikisha malengo yanayo-
tolewa na serikali yanafikiwa, 
hivyo ni muhimu bodi kuwa 
mtekelezaji wa maelekezo ya 
serikali,” alisisitiza.

Prof. Mkumbo alisisitiza 
kwamba kazi ya bodi hiyo ni 
kulinda maslahi ya mwenye 
shirika, ikiwa ni pamoja na 
kutetea maslahi ya wadau.

Doto James aagiza mafunzo wafanyakazi TBS
TRA yawahimiza 
w’biashara risiti
Na Restuta Damian, BUKOBA

MAMLAKA ya Mapato  (TRA),  Mkoa wa 
Kagera imewataka wafanyabiashara kutoa 
risiti  kwa wateja wanaofanya manunuzi ya 
bidhaa ili kusaidia kuongeza makusanyo  na 
kufikia lengo lililopangwa na serikalini.

Meneja wa TRA mkoani humo,   Adam 
Ntoga, alisema hayo  wakati akitoa taarifa 
ya ukusanyaji wa mapato kwa kipindi cha 
mwaka wa fedha 2020/2021 na jinsi wal-
ivyoweza kuvuka lengo na  kukusanya Sh. 
bilioni 73.1  badala ya Sh. bilioni 71  wal-
izokuwa wakikusanya.

Ntoga alisema wapo wafanyabiashara 
wasio waaminifu, ambao wanatoa risiti 
zisizokuwa halali kwa wateja wanaofanya 
manunuzi  bila kutambua kuwa huo ni uki-
ukwaji wa taratibu za mamlaka.

“Kuna wengine wanachouza hakiendani 
na thamani kwenye utowaji wa risiti  za 
manunuzi kwa wateja wao ambao wa-
nanufaika kwa  kupata huduma unakuta 
manunuzi yamefanyika ya Sh. milioni 
1,  lakini kwenye risiti  imeandikwa Sh. 
100,000,”  alisema Ntoga.

Benki itakavyowanufaisha vijana kwenye ujasiriamali
Na Enock Charles

  BENKI ya KCB Tanzania 
imeazimia kutoa mikopo 
yenye riba nafuu ya kuanzia 
shilingi milioni 5 na kuende-
lea kwa wajasiriamali ambao 
wamehitimu Programu ya 
Mafunzo ya ujasiriamali kwa 
vijana awamu ya pili ya benki 
hiyo.

Watapatiwa mikopo hiyo 
ikiwa watawasilisha mipango 
ya biashara iliyoandikwa vi-
zuri. Akizungumza wakati wa 
kufunga semina elekezi kwa 
vijana wajasiriamali 118 am-
bao ni sehemu ya vijana 300 
kutoka mikoa sita iliyofanyika 

Dar es Salaam mwishoni mwa 
wiki, Mkuu wa Masoko na 
Biashara wa KCB, Christina 
Manyenye, alisema ni wajasiri-
amali tu ambao wataandika 
mipango ya biashara makini 
pekee ndiyo watanufaika na 
mikopo hiyo.

  “Tumewaalika kuwasili-
sha mipango yao ya biashara 
na wenye mipango mizuri 
watapata mkopo wa Sh. mil-
ioni 5- na zaidi kulingana na 
maandiko yao. Programu hii 
imewahusisha vijana 300 
waliohitimu kutoka mikoa ya 
Dar es Salaam, Arusha, Kili-
manjaro, Morogoro, Mwanza 
na Zanzibar. Hatua inayofuata 

ni kuwaunganisha na viwanda 
vya kusindika na kuchakata 
kwa kipindi cha miezi sita ku-
pata ujuzi zaidi wa vitendo,” 
alisema Manyenye.

 Mbali na mikopo ya kuku-
za biashara zao ndogo, Manye-
nye alisema  wafanyabiashara 
wachanga watapewa wataala-
mu watatu kwa kila mmoja ka-
tika maeneo ya masoko, sheria 
na wahasibu kutoka benki 
hiyo ambao watachukua juku-
mu la kuwashauri juu ya njia 
nzuri za kuendesha biashara 
zao, kuzihudumia, kutafuta 
masoko ya bidhaa zao na 
kuandaa taarifa za kifedha.

Peter Sona, mmoja wa 

wanufaika wa programu hiyo 
na mhitimu wa teknolojia ya 
habari na mawasiliano (ICT), 
alisema maarifa yanayopatika-
na katika vyuo vikuu na vyuo 
vya kati hayatoshi kuwafanya 
wahitimu kuwa na uwezo 
thabiti unaohitajika na soko 
la ajira. 

Benki ya KCB imetumia 
shilingi milioni 100 kwa ufa-
dhili wa kozi hiyo. Mpango 
huo unatekelezwa kwa kush-
irikiana na Baraza la Kitaifa 
la Uwezeshaji Wananchi Kiu-
chumi (NEEC). Pia ina walimu 
na wakufunzi kutoka Shirika la 
Kuendeleza Viwanda Vidogo 
(SIDO).

Mkurugenzi Mtendaji wa TBL Plc, Jose D Maron, akiwaeleza wajumbe wa Kamati ya Bunge ya Viwanda na Biashara juu ya shughuli 
za kampuni  wakati walipotembelea kiwanda cha bia cha Ilala mkoani Dar es Salaam mwishoni mwa  wiki. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

TADB yateua miradi
wilaya Kanda ya Ziwa

Na Mwandishi Wetu

MIKOA ya Mwanza, Kagera na Mara im-
eteua miradi inayopata mikopo ya Benki ya 
Kilimo Tanzania (TADB) na kutekelezwa ka-
tika wilaya za Misungwi, Nyamagana, Ngara, 
Tarime na Roya ili izinduliwe na ujumbe wa 
Mwenge wa Uhuru.

Hiyo inatokana na umuhimu wa miradi 
hiyo katika kukuza uchumi wa wilaya husika 
na kubadili maisha ya wananchi.  Miradi 
yote  imeshapokea mikopo ya masharti 
nafuu kutoka TADB.

 Katika taarifa yake kwa vyombo vya 
habari jana juu ya uteuzi wa miradi hiyo, 
kila mradi umepokea fedha kulingana ma-
hitaji yaliyoainishwa ili uimarike na uwezo 
wake wa kukuza kipato cha wakulima na 
kuleta mapinduzi katika wilaya husika. Imei-
taja miradi hiyo ni

 Authur Mgongo Poultry Farm, ambao  
unatekelezwa katika  wilaya za Misungwi na 
Nyamagana na kueleza kwamba  umeteuli-
wa kwa sababu ni wa kisasa na uongozi wa 
Mkao wa Mwanza umeuteua kuwa shamba 
darasa kwa wafugaji wadogo wa kuku ili 
wapate mbinu za kisasa za ufugaji  wa kuku. 

“TADB imetoa shilingi milioni 300 kwa 
ujenzi wa nyumba na vizimba ili ufugaji 
uwe wa kileo.  Halmashauri ya Wilaya ya 
Nyamagana inatumia mradi huu kuwa ni 
taasisi mahususi ya wanafunzi kujifunza 
ufugaji wa kisasa wa kuku,” imeeleza.

 Mradi wa kuzalisha miche bora ya mibuni 
ndiyo wa kwanza katika Wilaya ya Ngara, 
Mkoa wa Kagera, na unatarajiwa kuzali-
sha miche milioni moja ili isambazwe kwa 
wakulima kwa lengo la  kuongeza wingi na 
ubora wa buni zivunwazo na kahawa inayo-
nywewa. Mradi huo unatarajiwa kuongeza 
wingi na ubora wa kahawa ya robusita na 
arabica.  



10

HABARI za sabasaba

Jumatatu  Julai 12, 2021

Biashara, kampuni 200  zasajiliwa Sabasaba
Na Elizabeth Zaya

WAKALA wa Usajili wa Biasha-
ra na Leseni (BRELA) imesema 
tangu kuanza kwa Maonyesho ya 
45 ya Kimataifa ya Biashara Dar 
es Salaam (DITF), imesajili majina 
ya biashara na kampuni zaidi ya 
200.

Mkuu wa Kitengo cha Habari 
na Mawasiliano wa BRELA, Roida 
Andusamile, alisema usajili huo 
umekuwa ukifanyika kwa njia ya 
mtandao, lakini wametoa ofa ka-
tika kipindi hiki cha maonyesho 
kwa watu kufika katika banda lao 
na kusajiliwa moja kwa moja. 

“Usajili wa kampuni na majina 
ya biashara BRELA hufanyika 

kwa njia ya mtandao, lakini 
tumeona tutoe ofa maalum ka-
tika kipindi hiki cha maonyesho 
kuwasajili wale wote wanaokuja 
kututembelea,” alisema Roida. 

“Na wapo baadhi ambao 
wamekuwa wakipata changa-
moto ya namna ya kujisajili kwa 
njia ya mtandao hususani wale 
wanaokuwa hawana barua pepe, 
kwa hiyo wakija hapa tunawaele-
keza namna ya kufungua barua 
pepe zao na tunawapa akaunti 
namba zetu maana unapojisajili 
lazima upate na akaunti namba,” 
alisema Roida. 

Mbali na usajili, alisema wame-
tumia kipindi hiki cha maonye-
sho,  kutoa ushauri na elimu kwa 

wale ambao walikuwa hawafa-
hamu namna wanavyofanya kazi 
zao.

  “Na tumepata idadi kubwa 
sana ya wanaliokuja kujisajili na 
kutafuta kuelimishwa kuhusu 
namna ya kujisajili, lakini kufa-
hamu namna BRELA inavyofanya 
kazi. Karibu kila siku tangu kuan-
za kwa maonyesho haya tunaon-
doka saa mbili usiku kutokana 
na wingi wa watu,  wakati katika 
mabanda mengine saa 12 jioni 
tu wanakuwa wameshafunga,” 
alisema. 

“Hii inatia moyo sana na in-
aonyesha ni kwa namna gani 
Watanzania wamehamasika ka-
tika kuingia kwenye biashara na 

ni jambo la kujivunia kiukweli 
na tunaami mpaka mwisho wa 
maonyesho tutakuwa tumesajili 
majina ya biashara na kampuni 
zaidi ya 500.” 

Alisema katika idadi hiyo ya 
watu wanaojitokeza kusajili kam-
puni na majina ya biashara, wa-
nawake nao wameonyesha mwi-
tikio mkubwa sana. 

“Na kitu kingine ambacho 
tumejivunia kwa awamu hii 
ya maonyesho ya 45, tumeona 
idadi kubwa sana ya wanawake 
wamekuja kusajili kampuni zao 
na majina ya biashara zao, tu-
nalipongeza kundi hili kwa ha-
masa waliyonayo kwenye masu-
ala ya biashara,” alisema Roida.

PPRA yataka 30% bajeti ya 
ununuzi kwa makundi maalum
Na Mwandishi Wetu

M
AMLAKA ya Kudhibi-
ti Ununuzi wa Umma 
(PPRA), imezitaka 
taasisi za ununuzi ku-

hakikisha zinazingatia matakwa 
ya Sheria ya Ununuzi wa Umma 
kwa kutenga asilimia 30 ya bajeti 
ya ununuzi ya mwaka, kwa ajili ya 
makundi maalum. 

Akizungumza na waandishi wa 
habari katika banda la Mamlaka 
kwenye Maonyesho ya Biashara 
ya Kimataifa maarufu kama ‘Sa-
basaba’, Kaimu Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa PPRA, Mhandisi Mary 
Swai, amesema ni muhimu ku-
wahimiza wananchi wenye sifa 

kujiunga kwenye makundi na 
kusajiliwa kama wanufaika wa 
upendeleo wa makundi maalum. 

Aidha, alisema mwaka huu wa 
fedha, PPRA imetenga bajeti ya 
kuendesha mafunzo kwa ajili ya 
makundi maalum yanayotajwa 
kwenye sheria, ambayo ni wa-
nawake, vijana, wazee na watu 
wenye ulemavu. 

Akizungumzia vigezo vya ki-
kundi cha walengwa kusajiliwa 
na kutambuliwa kama kundi 
maalum linalopaswa kufaidika 
na asilimia 30 ya bajeti ya taasisi 
nunuzi, alisema sheria inataka 
asilimia 70 ya wajumbe wa kundi 
hilo kuwa na sifa za kundi husika. 

“Mtu akisajili kikundi ni lazima 

asilimia 70 ya wanachama wawe 
ni wa kundi husika. Sio tunasema 
ni kundi la wanawake halafu 
ukute wanaume ndio wanaolion-
goza. Ili kuwa na mchanganyiko 
na kundi liwe na sifa, labda wa-
naume wawe ni asilimia 30 na 
wanawake asilimia 70,” alisema 
Mhandisi Swai. 

“Pia, kwenye upande wa uon-
gozi wa kundi, ni lazima asilimia 
100 ya uongozi iwe na wajumbe 
wa kundi husika. Kwa hiyo kama 
ni kundi la wanawake, vion-
gozi wote wanapaswa kuwa wa-
nawake. Kama ni kundi la wenye 
ulemavu, viongozi wote wana-
takiwa kuwa ni wa kundi la wale-
mavu,” aliongeza. 

Aliwahimiza wananchi kutem-
belea banda la PPRA kwenye 
maonesho hayo, kutembelea ofisi 
za PPRA na kufuatilia kwa karibu 
taarifa zinazotolewa, ili waweze 
kuwa sehemu ya watakaofaidika 
na mafunzo yatakayoanza kutole-
wa hivi karibuni. 

Kwa mujibu wa mwongozo 
uliotolewa na PPRA, asilimia 30 
ya bajeti ya mwaka ya ununuzi 
ya taasisi husika inayotengwa 
kwa ajili ya makudi maalum, 
hugawanywa kwa asilimia 10 
kwa ajili ya kundi la wanawake, 
asilimia 10 kwa ajili ya vijana, na 
makundi mengine ya wazee na 
watu wenye ulemavu hupata asil-
imia 5 kila moja. 

Kanzidata ya wataalamu 
wa mafuta kuzinduliwa

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti wa Mkondo 
wa Juu wa Petroli (PURA) kwa kush-
irikiana na Mamlaka ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji (EWURA) inata-
rajia kuzindua kanzidata ya wataalamu 
wa  sekta hiyo Julai 15, mwaka huu.

 Kanzidata hiyo inatarajiwa kujumui-
sha wataalamu, wauzaji na watoa hu-
duma katika sekta ya petroli na gesi  ili 
kuwezesha wawekezaji wa ndani na nje 
kupata wataalamu sahihi na washirika 
watakaofanya sekta hiyo kukua zaidi.

 Akizungumza katika Maonyesho ya 
45 ya Kimataifa ya Biashara Dar es Sa-
laam (DITF) Mkuu wa Kitengo cha Ush-
irikishaji wa Wazawa na Ujumuishaji wa 
Wadau kutoka PURA, Charles Nyangi, 
alisema tayari mamlaka hiyo imepewa 
kibali cha kuanzisha kanzidata hiyo kwa 
wauzaji na watoa huduma kwa ajili ya 
wawekezaji kupata wataalamu sahihi 
ikiwa ni pamoja na wahandisi wa mafu-
ta ya petroli, wasambazaji, watoa hudu-
ma pamoja na washirika wa biashara za 
mafuta na gesi. 

  “Kanzidata hiyo itakuwa na taarifa 
zote zinazohitajika ambazo ni pamoja 
na wataalamu katika sekta hiyo, na 
tumeweka sifa zao za awali na kwa usa-
hihi ili kurahisisha hata kwa wawekezaji 
kupata wataalamu kwa urahisi wa-
napokuja nchini kuwekeza,” alise-
ma  Nyangi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa PPRA, Mhandisi Mary Swai, akizungumza na waandishi wa habari (hawapo pichani) katika Banda la PPRA kwe-
nye Maonyesho ya Sabasaba jijini Dar es Salaam juzi. MPIGAPICHA WETU

Washauriwa kuhusu 
matumizi ya mbolea
Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (NFRA), imewataka wakulima 
nchini kuzingatia matumizi sahihi ya 
mbolea ili iwasaidie kulima na kuzalisha 
kwa tija. 

  Ushauri huo ulitolewa jana na Ofisa 
Udhibiti Ubora wa Mbolea kutoka mam-
laka hiyo, Michael Sanga, wakati akizun-
gumza katika banda lao kwenye Maonye-
sho ya 45 ya Kimataifa ya Biashara Dar es 
Salaam (DITF).

 Sanga alisema upo umuhimu wa kuz-
ingatia namna ya kutumia mbolea kwa 
ubora kwenye kilimo na kwamba pasipo 
kufanya hivyo, mkulima huenda asione 
manufaa kupitia shughuli zake za kilimo 
hicho.

  Alisema kabla ya mkulima kutumia 
mbolea anapaswa kwanza kupima afya 
ya udongo katika eneo analolima ili ku-
fahamu aina na kiasi cha virutubisho 
vilivyomo katika udongo husika na hivyo 
kutumia inayoendana nao. 

“Na huduma hizi zote ikiwamo za 
ushauri wa namna ya kutumia mbolea 
kwa usahihi zinatolewa na NFRA katika 
kanda zote nchini, kwa hiyo tumekuwa 
tukiwashauri wakulima kwamba ni vema 
wasipende kutumia ovyo mbolea hizi, 
wapende kwanza kupata ushauri na 
ndipo watafaidika zaidi na shughuli za 
kilimo,” alisema Sanga.

Jambo jingine ambalo alisema wana-
paswa kuzingatia ni aina ya mazao wa-
nayopaswa kulima kulingana na aina ya 
udongo na kwamba kila zao huwa lina 
asili ya kuhitaji virutubisho vya aina yake.

 



isikupite

GOLIKIPA Namba 1 wa Simba na 
Timu ya Taifa, Taifa Stars, Aishi 
Manula, anaongoza kwa kucheza 
mechi 17 kwenye Ligi Kuu bila 
kuruhusu wavu wake kuguswa 
maarufu kama ‘clean sheets’.

NIPASHE jumatatu Julai 12, 2021

LONDON, England 

M
ACHO yote huenda yameele-
kezwa katika kilele cha Euro 
2020, lakini huku msimu 
mpya ukiwa umbali wa mwezi 

mmoja pekee, klabu zipo katika harakati 
za kuwasajili wachezaji wapya.

Manchester United ilianza kwa kumsaji-
li Jadon Sancho kwa uhamisho wa dau la 
pauni milioni 73, lakini je, ni mchezaji gani 
mwengine ambaye anahamia klabu nyen-
gine? Je, nyota wa Euro atahamia katika 
Ligi Kuu ya England?

Wachezaji wawili ambao huenda waka-
vutia kiasi kikubwa cha fedha katika 
uhamisho wao ni mshambuliaji wa Eng-
land, Harry Kane na Jack Grealish wote 
wakinyatiwa na Manchester City.

Kane mwenye umri wa miaka 27, 
ameweka wazi kwamba anataka kuon-
doka katika klabu ya Tottenham ambayo 
haijakubali kumwachilia mchezaji ambaye 
ana kandarasi ya miaka mitatu iliyosalia.

Ukweli ni kwamba klabu hiyo ilimwam-
bia kocha wake mpya, Nuno Esporito San-
tos kwamba inataraji kwamba nahodha 
huyo wa klabu ya England atasalia.

Aston Villa nayo inatumia fursa yake 
ya kumzuia kiungo wake wa kati Grealish 
mwenye umri wa miaka 25, lakini ni watu 
wachache wanaotarajia kwamba wata-
faulu.

Imekataliwa na washikadau wote lakini 
kuna uvumi kwamba makubaliano ya Gre-
alish kuichezea Man City msimu ujao ya-
meafikiwa.

Beki wa kati wa England, Ben White 
mwenye umri wa miaka 23, huenda akaji-

unga na Arsenal huku Brighton ikitarajiwa 
kupata malipo mazuri hususan baada 
ya kumwongezea mkataba msimu uliok-
wisha.

West Ham imeweka wazi kwamba haipo 
tayari kumuuza kiungo wa kati wa Eng-
land, Declan Rice lakini hiyo haimaanishi 
kwamba haitamuuza.

Na iwapo West Ham huenda wakam-
kosa Rice, je, Leeds haipo katika hali kama 
hiyo inapokaribia kumpoteza kiungo wao 
wa kati wa England, Kalvin Phillips mwe-
nye umri wa miaka 25?

Baada ya kukosa michuano ya Euro 
kutokana na ukosefu wa kushiriki katika 
mechi, kiungo wa kati, Harry Winks mwe-
nye umri wa miaka 25, huenda akaondoka 
klabu ya Tottenham.

Na iwapo Kane na Grealish watawasili 
katika klabu ya Man City, kutakuwa na 
wachezaji ambao wataondoka katika kla-
bu hiyo huku hatma ya mshambuliaji wa 
Brazil, Gabriel Jesus mwenye umri wa mia-
ka 24, kiungo wa kati wa Ureno, Bernardo 
Silva mwenye umri wa miaka 26, zikiwa 
hazijulikani.

Vilevile kumekuwa na uvumi kuhusu ki-
ungo wa kati wa Man United na Ufaransa, 
Paul Pogba tangu alipojiunga na klabu 
hiyo ya Old Trafford 2016. 

Kiungo huyo wa Ufaransa mwenye umri 
wa miaka 28 amefanya mazungumzo na 
United kuhusu kuongeza kandarasi yake 
inayokamilika 2022.

Iwapo hatotia saini kandarasi mpya, 
United huenda ikampoteza kama 
mchezaji huru chini ya kipindi cha miezi 
kumi na mbili au kujaribu kumuuza katika 
soko lililo na shinikizo kuu kwa chini ya 

pauni milioni 89 walizolipa ili kumsajili.
Lakini iwapo atatia saini kandarasi 

mpya, huenda akaongezewa mshahara 
wakati ambapo wengi wanahoji iwapo 
anahitaji kuongezwa mshahara huo.

Wakati huohuo, United imewasiliana 
na Real Madrid kuhusu beki na mshindi 
wa kombe la dunia na Ufaransa, Raphael 
Varane.

Kandarasi ya mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 28 inakamilika mwisho wa 
msimu ujao na kuna wasiwasi wa iwapo 
ataongezewa kandarasi ambayo itafikia 
mahitaji yake, huku Real ikiaminika ku-
taka kumuuza kwa pauni milioni 50.

Mbali na Ligi ya England, Lionel Messi, 
34, anatarajiwa kusalia katika klabu yake 
Barcelona, licha ya kuwa mchezaji huru 
baada ya kandarasi yake kukamilika.

Mazungumzo kuhusu Christiano Ron-
aldo kutaka kurudi katika klabu ya Man 
United yanaendelea, lakini itagharimu ki-
tita kikubwa cha fedha.

Manchester City na Paris St-Germain 
zina uwezo wa kufanya usajili mkubwa 
kutokana na hali yao ya kifedha ambayo 
imewalinda dhidi ya janga la corona.

Kwa wengine, ni swali la kutumia fedha 
vilivyo.

Hatua hiyo inaweza kufanyika kupitia 
ufadhili, kama Man United ilivyofanya, 
kuuza hisa, kama walivyofanya Juventus 
Jumatano iliopita, kuomba mkopo ama 
kuuza mali yake, hatua inayomaanisha 
kuuza wachezaji, ardhi ama nyumba.

Ni msemo maarufu kwamba klabu kuto-
kana na mchezo wao mzuri pekee katika 
michuano mikubwa.

Kane, Pogba kuvunja 
rekodi ya usajili? 

Walinzi 10 bora LaLiga msimu wa 2020-21  uk. 12-13
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MADRID, Hispania

M
SIMU wa 2020-21 kwenye Ligi Kuu 
ya Hispania, LaLiga, ulimalizika kwa 
aina yake, huku Atletico Madrid 
wakitwaa taji hilo kwa mara ya 11 

katika historia yao.
Kikosi hicho cha kocha, Diego Simeone, kili-

pambana kutoka nyuma na kulitwaa taji hilo 
kwa kuifunga Real Valladolid 2-1, huku Luis Su-
arez aliyetupia virago kule Barcelona akifunga 
la ushindi.

Klabu yake ya zamani ilimaliza nje ya mbili 
bora kwa mara ya kwanza kwa kipindi cha mia-
ka 13, huku Real Madrid wakishika nafasi ya pili.

Lionel Messi alimaliza kama mfungaji bora 
wa ligi hiyo ikiwa ni mara ya nane, akifikisha 
mabao 30.

Makala haya inawaangalia walinzi bora 
10 wa LaLiga kwa msimu wa 2020-21:

#10 Emerson Royal (Real Betis)
Real Betis ilifuzu kucheza Ligi ya Europa, 

lakini wanaweza wakashiriki katika mashinda-
no hayo msimu unaokuja bila ya mmoja wa 
wachezaji wake muhimu. Emerson Royal, am-
baye alikuwa akicheza kwa mkopo kule Barce-
lona na inaonesha hakuna uwezekano wa ku-
rudi katika klabu yake mama.

Kwa sababu mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Brazil alikuwa na msimu mzuri na kiwango cha 
kuvutia. Alichangia bao moja na kutoa pasi za 
mwisho nne kwa Los Verdiblancos hao, lakini 
akifanya kazi kubwa zaidi kwenye safu ya ulinzi.

#9 Sergio Ramos (Real Madrid)
Sergio Ramos anaweza akawa hajashinda 

tuzo nyingine nje ya Santiago Bernabeu, lakini 
umuhimu wake kwa Real Madrid ni mkubwa 
mno. Mkongwe huyo ameshaondoka hapo 
Madrid na ametua kule PSG ambako anaweza 
kumalizia soka lake.

Kwa kipindi cha miaka 16 alichocheza Real 
Madrid mchango wake umekuwa ni mkubwa 
zaidi na sasa atakuwa akiendelea kuonesha 
umwamba wake kule kwenye viunga vya jiji la 
Paris.

#8 Gerard Pique (Barcelona)
Msimu wake huo ulikuwa umemzonga kwa 

majeruhi na kiwango chake kimeonekana 
kuporomoka tangu mwaka jana. Lakini Gerard 
Pique anabakiwa kuwa mchezaji muhimu zaidi 
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kwa Barcelona timu ambayo amekuwa nayo 
kwa karibia muongo mmoja uliopita.

Katika mechi 18 LaLiga alizoanza msimu uli-
opita, raia huyo wa Hispania alionekana kuwa 
kwenye kiwango cha kuvutia. Pasi zake ziliku-
wa za uhakika kwa asilimia 94. Na sasa Pique 
anaonekana anaweza kucheza kwa miaka 
michache tu hapo Barcelona, kwani sasa umri 
unamtupa mkono.

#7 Jose Gaya (Valencia)
Ni rahisi kusahau kwamba, Jose Gaya ndio 

kwanza ana umri wa miaka 25 wakati alipoku-
wa akicheza msimu wake wa tisa kwa Valencia. 
Lakini ulikuwa msimu wake mwingine bora 
zaidi kwenye LaLiga, huku mlinzi huyo wa 
pembeni alitoa pasi za mwisho saba, zikiwa ny-
ingi zaidi kwa mlinzi.

Gaya kwa sasa anakodolewa macho na Bar-
celona ambao wanamuona anaweza kuwa 
msaada kwao kwenye nafasi ya ulinzi.

#6 Ferland Mendy (Real Madrid)
Ferland Mendy alikosa mechi nane za 

mwisho za LaLiga, lakini ubora wake unazun-
gumza vizuri tu, kwani alimuweka benchi Mar-
celo na yeye kuwa chaguo la kwanza kwenye 
timu. Kwa uhakika Mendy amekuwa kwenye 
kiwango cha kuvutia zaidi tangu alipojiunga na 
Real Madrid mwaka 2019 na aliendelea kuwa 
bora kwa msimu wa 2020-21.

Usaidizi wake kwenye mashambulizi pia 
ulikuwapo, akifunga bao moja kwenye LaLiga 
huku akiwa hajatoa pasi yoyote ya mwisho. 
Lakini Mendy alikuwa mchezaji muhimu kwa 
kuzuia mashambuliji katika safu ya ulinzi ya 
Real Madrid. Lakini bahati mbaya alikumbwa 
na majeruhi, ambapo raia huyo wa Ufaransa 
alikosa mechi chache za Ligi msimu huu.

#5 Jordi Alba (Barcelona)
Jordi Alba alionesha ubora wake wa kuvutia 

sana, huku akifunga mabao matatu na kutoa 
pasi za mwisho saba kwenye LaLiga, na hakika 
alithibitisha ubora wake kwa Barcelona.

Katika mechi za mwisho za LaLiga, Alba ali-
kuwa akicheza zaidi katika nafasi ya kiungo wa 
kushoto na alionesha umuhimu wake mkub-
wa.
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Extra Time

“Nilikutana na viongozi nimewaeleza 
kwamba nataka iundwe kamati ya 
usajili ambayo watashirikiana na 
maskauti ambao nimewaeleza ila 
kupata wachezaji ambao watasaidia 
kufikia malengo yetu kwa msimu 
ujao,” Kocha Mkuu wa Yanga, 
Nesreddine Nabi akizungumzia 
usajili wa timu yake.

“Hadi sasa tumekamilisha usajili 
wa nyota wawili; Charles Edward 
Manyama na Charles Zulu ambao 
wamesaini mkataba na msimu ujao 
kuonekana katika viunga vya Azam 
Complex, Chamazi, “ Mtendaji Mkuu 
wa Azam FC, Abdulkarim Amin 
‘Popat’ akizungumzia usajili.

“Diego Pablo Simeone amesaini 
mkataba mpya ambao utamweka 
hadi Juni 30, 2024. Tangu raia huyu 
wa Argentina alipojiunga na klabu 
mwaka 2011, tumefurahia kwa 
pamoja mafanikio makubwa kwa 
klabu na kushinda mataji,” Taarifa 
ya Klabu ya Atletico Madrid baada 
ya kumpa mkataba mpya kocha 
wake, Diego Simeone.

Nukuu“

bora zaidi na zaidi.

#2 Stefan Savic (Atletico Madrid)
Kuondoka kwa Diego Godin mwaka 2019 kuli-

acha mlango wazi kwa Stefan Savic. Nyota huyo 
wa Montenegro amekuwa nguzo muhimu kwe-
nye safu ya ulinzi tangu wakati huo.

Mafanikio ya Los Rojiblancos hao kwa mara 
nyingine pia yalijengwa na Savic, kwani alikuwa 
nguzo imara zaidi kwa kuzuia mashambulizi lan-
goni mwake. Hata hivyo, nidhamu yake mbovu 
ilimfanya kutokuwa na maelewano mazuri na 
Diego Simeone.

#1 Pau Torres (Villarreal)
Villarreal walikuwa na bahati mbaya ya ku-

kosa kufuzu michuano ya Ligi ya Europa baada 
ya kufungwa na Real Madrid kwenye mch-
ezo wa mwisho wa Ligi msimu uliopita. Lakini 
wasingeweza kufika mbali bila kiwango bora cha 
Pau Torres na kuimarisha safu yao ya ulinzi.

Torres alijiimarisha yeye mwenyewe kama 
mmoja wa walinzi bora zaidi kwa kikosi hicho 
na kwa vyovyote ana nafasi nyingine ya kutamba 
msimu unaokuja.

Klabu za Arsenal na Manchester United zil-
iripotiwa kuwania saini yake, na wanaweza 
kuongeza juhudi zao kumwania kipindi hiki cha 
dirisha la kipindi cha majira ya joto.

#4 Keiran Trippier (Atletico Madrid)
Kieran Trippier alikuwa mmoja ya nguzo 

imara kwa Atletico Madrid wakati wakishinda 
taji la Ligi licha ya kukosa mechi 10.

Baada ya kuiwakilisha England kwenye 
kombe la Dunia mwaka 2018, ambapo England 
ilifika nusu fainali, Keiran Trippier akajiunga na 
Atletico Madrid mwaka 2019. Na sasa ametwaa 
taji lake la kwanza kubwa katika maisha ya soka.

Mchezaji huyo wa zamani wa Tottenham Hot-
spur, alikuwa na kiwango cha kuvutia kwenye 
safu ya ulinzi. Kwa maneno mengine, Trippier 
alikuwa nguzo kwa kikosi cha Simeone kilicho-
shinda taji lake la kwanza la LaLiga kwa kipindi 
cha miaka saba licha ya kukosa mechi kadhaa.

#3 Jules Kounde (Sevilla)
Jules Kounde alikuwa na msimu mzuri sana 

wa 2020-21. Yeye ni mmoja wa walinzi bora ka-
bisa wa Ufaransa. Na Kounde alitengeneza ubo-
ra wake katika msimu wake wa kwanza kwenye 
LaLiga kwa kujiimarisha yeye menyewe kwa 
kiwango cha kuvutia kabisa.

Kounde pia alikuwa msaada wa kutengeneza 
mashambulizi kwani alifunga mabao mawili na 
kutoa pasi za mwisho mbili. Katika umri wake 
wa miaka 22, ana nafasi ya kuendelea kuwa 

Walinzi 10 
bora LaLiga 
msimu wa 
2020-21
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ARGENTINA imebeba kwa 
mara ya kwanza kombe la 
Copa America tangu mwaka 
1993, na hivyo hivyo wam-
emaliza ukame wa miaka 
28, baada ya kuifunga Brazil 
bao 1-0 kwenye fainali ili-
yopigwa Jumamosi usiku.

JE
, W

A
JU

A
?

Na Adam Fungamwango

W
AKATI Ligi Kuu Tan-
zania Bara ikielekea 
ukingoni, makipa wa Ki-
tanzania wameonekana 

kufanya kazi kubwa sana, wakiwa 
bora zaidi, tofauti na miaka kadhaa 
iliyopita ambapo ligi ilikuwa inata-
waliwa na wanaotoka nje ya nchi.

Kwa misimu kadhaa nyuma, Sim-
ba, Yanga na Azam zilikuwa zinapi-
gana vikumbo kusaka makipa kutoka 
nje ya nchi, lakini jinsi ilivyo kwa sasa 
hali imeanza kubadilika.

Hata timu nyingine za Ligi Kuu, zi-
likuwa zinasajili makipa kutoka nje 
ya nchi, huku wa Kitanzania wakiwa 
hawaaminiki sana.

Kwa sasa Wabongo wengi nao 

Makipa Wabongo 
wafunika Ligi Kuu

Ana ‘clean sheets’ 13 mpaka sasa 
ingawa hakuna uhakika tena wa 
kuongeza kwani amesimamishwa 
na klabu yake ya Yanga kwa sasa 
kutokana na madai ya utovu wa nid-
hamu.

3. Aboutwalib Mshery-Mtibwa 
Sugar

Pamoja na Mtibwa Sugar kusuas-
ua kwenye Ligi Kuu, lakini kipa wake 
Aboutwalib Mshery ameingia kwe-
nye orodha ya makipa kwenye ‘clean 
sheet’ nyingi kwenye ligi, naye akiwa 
na 13 kama ilivyo kwa Metacha.

Huyu ni kipa kinda kabisa na ni 
hazina kuwa kwa taifa la Tanzania 
baadaye.

4. Haroun Mandanda-Mbeya 
City

Timu yake ya Mbeya City haiko se-
hemu salama, lakini takwimu zinam-
beba kipa huyo Mtanzania akiwa na 
‘clean sheets’ 13 mpaka sasa, kama 
Metacha na Mshery.

Mandanda amekuwa mmoja wa 
makipa bora kabisa kwenye Ligi Kuu 
msimu huu.

5. Jeremiah Kisubi-Prisons
Kisubi ni mmoja wa makipa bora 

ambaye Tanzania imejaliwa kuwa 
nao. Huu ni msimu wake bora ka-
bisa, licha ya kuwahi kuzidakia klabu 
za Ndanda na Kagera Sugar.

Ni mmoja wa makipa wachache 
ambao wana mbwembwe sana 
wakaapo golini. Zamani aina hii na 
makipa nchini walikuwa wengi, la-
kini kwa sasa wamepotea.

Ameidakia Prisons msimu huu 
kwa mafanikio makubwa, kiasi 
kwamba klabu mbalimbali kubwa 
zimekuwa zikimnyemelea. Kuna 
tetesi kuwa huenda akatua kwenye 
klabu ya Simba Ligi Kuu Tanzania 
Bara ikatapomalizika.

6. Juma Kaseja-KMC
Huyu ni kipa mkongwe nchini 

kuliko wote wanaocheza Ligi Kuu 
kwa sasa. Alianza kucheza Ligi Kuu 
mwaka 2001 akiwa na klabu ya Moro 
United, kabla ya kujiunga na Simba 
mwaka 2002.

Pamoja na kuidakia KMC, lakini 
anaitumikia timu ya taifa, Taifa Stars.

Yeye amesimama langoni mara 11 
bila kuruhusu wavu wake.

7. Aron Kalambo-Dodoma Jiji
Ni mmoja kati ya makipa wenye 

uzoefu mkubwa kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara, akiwa pia amesha-
wahi kuzidakia Mbeya City, Prisons 
na sasa Dodoma Jiji.

Msimu huu tayari ana ‘clean 
sheets’ 11 kama Kaseja na kuwa 
mmoja wa makipa bora msimu huu.

8. Daniel Mgore-Biashara Unit-
ed

Mmoja wa makipa vijana kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara. Tangu 
msimu uliopita amekuwa akihu-
sishwa kuihama klabu yake ya Bi-
ashara United, lakini  anabaki.

Amesimama langoni bila kuruhu-
su bao mara 10, akiunda orodha ya 
makipa wa Kibongo bora kabisa 
msimu huu ambao wamepata ‘clean 
sheets’ nyingi kwenye Ligi Kuu.

Aishi Manula-Simba

wameonekana kuwa na viwango vya 
hali ya juu kuwazidi hata wa nje.

Angalau makipa wa nje wachache 
waliobaki wanatamba ni Mathias 
Kigonya wa Azam ambaye ni raia wa 
Uganda, Jonathan Nahimana, Mrundi 
anayeichezea Namungo na Nurdin 
Balora raia wa Ghana.

Kama makipa wa Kibongo wakien-
delea hivi, misimu michache nyuma, 
inaweza kushuhudia kusiwe na kipa 
kutoka nje ya nchi kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara. Hakuna timu inayo-
taka kipa nje ya nchi wakati wapo 
makipa bora nchini.

Kwa mujibu wa takwimu za Ligi 
Kuu ni kwamba makipa wengi wa 
Kitanzania ndiyo wanaongoza kwa 
kucheza mechi nyingi bila kuruhusu 
bao, maarufu kwa wanamichezo 

kama ‘clean sheets.’
Kwenye makala haya, tutawaanga-

lia makipa wenye ‘clean sheets’ ny-
ingi kwenye Ligi Kuu mpaka sasa.

1. Aishi Manula-Simba
Ndiye kipa namba moja wa timu 

ya Simba na Timu ya Taifa ya Tan-
zania, Taifa Stars. Alijiunga na timu 
hiyo msimu wa 2017/18 na tangu atue 
amekuwa akiipa ubingwa.

Amekuwa akikaa langoni kwenye 
mechi nyingi katika timu yake ya 
Simba kwenye Ligi Kuu, Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, Kombe la FA, wakati 
mwingine hata kwenye mechi za 
kirafiki.

Manula kipa Mtanzania ndiye 
anayeongoza kwa kuwa na ‘clean 
sheets’ nyingi kuliko makipa wote 
mpaka sasa.

Amesimama mechi 17 bila kuruhu-
su bao.

Atakayemaliza Ligi Kuu msimu wa 
2020/21 akiwa na ‘clean sheets’ nyin-
gi kutokana na makipa wote walioba-
ki timu zao kubakisha mechi mbili tu.

2. Metacha Mnata-Yanga
Kipa mwingine Mtanzania ambaye 

anashika nafasi ya pili kwa kuwa na 
‘clean sheets’ nyingi kwenye Ligi Kuu.

NIPASHE jumatatu JULAI 12, 2021
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Azaki 
zaomba
kikao na 
Samia
Na Paul Mabeja, DODOMA 

BARAZA la Taifa la Ma-
shirika yasiyo ya Kiserikali 
(NACONGO) limemwomba 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
kukutana nao na kuzun-
gumza kuhusu mustakabali 
wa NGOs kwa maendeleo ya 
taifa. 

Mwenyekiti wa Baraza 
hilo, Lilian Badi, alitoa ombi 
hilo mbele ya Waziri wa 
Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. 
Dorothy Gwajima, wakati 
akizindua rasmi Baraza la 
NACONGO.

 Badi alisema kuwa lengo 
la kutaka kukutana na Rais 
Samia, ni kuweka mwelekeo 
mzuri kwa mashirika yasiyo 
ya kiserikali katika jitihada 
za kuhakikisha yanasaidiana 
na kuwaletea maendeleo 
wananchi katika utekelezaji 
wa miradi mbalimbali.

 Aliongeza kuwa Baraza 
hilo litahakikisha lina-
leta umoja kati ya mashirika 
yasiyo ya kiserikali nchini, 
wadau na serikali ili kuhakik-
isha inasaidia utekelezaji wa 
mipango mikakati iliyowek-
wa na katika kuwaletea 
wananchi maendeleo.

 Akizungumza kwa niaba 
ya serikali Kaimu Katibu 
Mkuu Wizara ya Afya-Idara 
Kuu ya Maendeleo ya Jamii, 
Patrick Golwike, alilitaka 
baraza hilo kufanya kazi kwa 
kuzingatia sheria, taratibu na 
tamaduni za nchi ili kusaidi-
ana na serikali katika kutatua 
changamoto zinazowakabili 
wananchi katika kujiletea 
maendeleo. 

Kadhalika, alisema kuwa 
baraza hilo linatakiwa ku-
hakikisha linaweka maslahi 
ya taifa mbele na kuhakiki-
sha linasimama kwa niaba 
ya mashirika yote na sio kwa 
ajili ya machache tu. 

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Uratibu wa mashirika yasiyo 
ya kiserikali, Dk. Richard 
Sambaiga, alilipongeza 
baraza hilo kwa kuchagua 
viongozi wake na kuwataka 
kuwa jicho kwa mashirika 
yasiyo ya kiserikali nchini. 

Hivi karibuni Waziri 
Gwajima aliunda kamati ya 
uratibu wa uchaguzi wa NA-
CONGO kufanikisha uchaguzi 
wa viongozi wa baraza hili 
kuanzia ngazi ya wilaya hadi 
taifa.

Serikali kuendeleza hamasa kwa wakulima

Walimu wakatazwa vijiwe vya bodaboda
Na Renatha Msungu, DODOMA

T
UME ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) imewataka 
wahitimu wa Ndaki ya Ual-
imu wa Chuo Kikuu cha 

Dodoma (UDOM)
kwenda kufanya kazi ya taaluma 

yao badala ya kuwa madereva wa 
bodaboda katika vijiwe.

Aidha, Chama cha Walimu Tan-
zania CWT kimewaagiza walimu 
kwenda kusimamia maadili ya kazi 
yao ili kuendelea kuipa serikali im-
ani katika kusimamia mitihani ya 
kitaifa badala ya Jeshi la Polisi.

Hayo, yalisemwa na Mkuru-
genzi Msaidizi Ajira na Maendeleo 
ya Walimu kutoka TSC, Mectildis 

Kapinga, wakati wa kongamano 
la Mwalimu wa Karne ya 21, lililok-
wenda sambamba na kuwaaga wa-
hitimu wa kada ya ualimu UDOM.

Kapinga alisema unakuta mwal-
imu badala ya kwenda kujitolea 
kufundisha katika shule mbalim-
bali ili kuimarisha ujuzi alioupata 
chuoni, yeye anakwenda kupiga 
kambi katika vijiwe vya bodaboda. 

“Naomba mtakapohitimu 
muende kufanya kazi mlioisomea 
na kuichagua, taifa linawahitaji,” 
alisema Kapinga.

Alifafanua kuwa kuna misingi 
ya walimu inajengwa katika nguzo 
tano ambazo wanatakiwa kuzizin-
gatia ili waweweze kusonga mbele 
katika kada hiyo.

Mbali na hilo, aliwataka wan-
apokwenda kufanya kazi hawa-
paswi kulewa madaraka badala 
yake wafanye kwa bidii na weledi 
ili        kuipeleka mbele taaluma 
hiyo.

Alisema wanapaswa kutumia 
elimu walioipata vizuri ku-
wafundisha wanafunzi ikiwamo 
kuwa na utii na uaminifu mkubwa 
wanapokuwa kazini. 

Katibu Mkuu wa CWT, ambaye 
alikuwa mgeni rasmi katika Kon-
gamano hilo, Mwalimu Deus Seif, 
alisema wahitimu hao wanapaswa 
kuzingatia maadili ya taaluma hiyo 
ili serikali

iendelee kuipa imani sekta hiyo 
katika suala la usimamiaji mitihani 

ya taifa.
Seif, alisema umefika wakati 

sasa walimu wa karne ya 21 kuwa 
watii katika kazi ili waifanye kada 
ya ualimu kuwa bora na kuvutia 
machoni mwa jamii.

“Msiende kuwa watu wa ku-
hangaika mtaani, jitumeni katumi-
eni Chama cha Walimu li muweze 
kusonga mbele,” alisema Seif.

Vile vile, aliwasisitiza kuitumia 
Benki ya Mwalimu ili kujiwekea 
akiba yao ya baadaye kama wal-
imu wa karne ya 21.

Seif alisema ufike wakati walimu 
tuchangamkie fursa zinazotolewa 
kwa ajili yao ambazo zitachangia 
kujiongezea kipato katika kada 
yao.

Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya Afya - Idara ya Maendeleo ya Jamii, Patrick Golwike, akizungumza na viongozi kwenye mkutano wa Baraza la 
Taifa la mashirika yasiyo ya kiserikali (NACONGO) uliofanyika Dodoma juzi. PICHA: PETER MKWAVIL

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

SERIKALI imesema itaendelea 
kuweka hamasa kwa wakulima ili 
kuongeza uzalishaji wa mazao na 
kuwawezesha kulima kibiashara.

Hayo yalisemwa na Waziri wa 
Kilimo, Prof. Adolf Mkenda, wakati 
wa mazungumzo na Mkurugenzi 
Mkaazi wa Shirika la Misaada la Ki-
mataifa la Marekani (USAID), Andy 
Karas.

Katika mazungumzo hayo Prof. 
Mkenda alimweleza Mkurugenzi 
huyo kuwa Wizara ya Kilimo imeji-

panga kufanya mageuzi makubwa 
katika sekta hiyo ili kuondokana 
na dhana ya kilimo cha kujikimu 
na kuhamia katika kilimo cha 
kibiashara. Waziri Mkenda, alise-
ma kuwa ili kuongeza tija katika 
kilimo, serikali imejipanga kuima-
risha utafiti katika mazao mbalim-
bali ya kibiashara na chakula.

Hata hivyo, alisema kuwa maen-
deleo ya kilimo yanategemea zaidi 
utafiti hususani wa udongo ili 
kujua kila eneo linapaswa kulim-
wa zao gani ili waweze kusonga 
mbele.

Alisema wizara imebaini 

teknolojia bora itakayopelekea 
kukisogeza kilimo katika hatua 
kubwa ya mafanikio na kimageuzi 
ili kuleta tija kwa wakulima.

Alisema pamoja na mambo 
mengine wizara pia imejipanga ka-
tika kuongeza thamani ya mazao 
ya kilimo kuliko kusafirisha bila 
kuongeza thamani.

“Tukiongeza thamani ni wazi 
kuwa uchumi utapanda, lakini 
zaidi ajira zitaongezeka kwa wa-
nanchi,  tutakuwa na pato zuri 
la kigeni       sambamba na utam-
bulisho wa nchi,” alisema Prof. 
Mkenda.

Kuhusu sekta ya umwagiliaji 
Waziri Mkenda alisema Tanzania 
ina jumla ya hekta zaidi ya milioni 
29, zinazofaa katika umwagiliaji, 
lakini ni hekta zisizofikia milioni 
moja ndizo ambazo zimefanyiwa 
kazi.

“Kwa maana hiyo kuna fursa 
kubwa katika umwagiliaji, hivyo 
ninyi kama wadau kadhalika natoa 
wito kwa wadau wengine kuji-
tokeza kuwekeza katika umwagil-
iaji,” alisema Prof. Mkenda.

Karas aliipongeza serikali kwa 
mikakati madhubuti ya kuimari-
sha sekta ya kilimo.
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Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WANANCHI wa Kata ya Mjele, iliyoko Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya, wanatarajiwa kupata huduma ya maji ya 
bomba baada ya Wizara ya Maji kupitia Wakala wa Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA), kukamilisha mradi 
wa maji ambao utaanza kuwahudumia wananchi wa eneo 
hilo ifikapo mwezi Septemba, mwaka huu.

Naibu Waziri wa Maji, Mhandisi, Maryprisca Mahundi, al-
itoa kauli hiyo jana alipotembelea mradi huo Kata ya Mjele 
na kuwahakikishia wananchi kuanza kunufaika na maji ya 
bomba baada ya miundombinu mingine ya mradi huo kuka-
milika, Septemba, mwaka huu.

Alisema mradi huo hadi kukamilika, utagharimu Sh. 
bilioni mbili na tayari RUWASA wanaendelea na ujenzi wa 
miundombinu kwenye maeneo mbalimbali ya wananchi ili 
kuhakikisha maji ya bomba yanapatikana kwenye maeneo 
yao.

“Katika kuhakikisha mradi huu unakamilika kwa muda 
uliopangwa mwisho wa mwezi wa saba, wizara itawapa-
tia kiasi cha fedha Sh. milioni 500 kwa ajili ya ununuzi wa 
mabomba licha ya Meneja wa RUWASA kusema mradi huo 
utakamilika baada ya miezi sita, lakini niombe kufika mwezi 
wa tisa baadhi ya meneo ikiwamo Mjela ambao wako karibu 
na mradi huu waanze kupata maji,” alisema Mhandisi Ma-
hundi.

Diwani wa Kata ya Mjele, Tatizo Julius, alisema adha ya 
maji katika kata hiyo inasababisha wanawake kununua kwa 
Sh. 1,000 kwa ndoo kiasi ambacho ni kikubwa kulinganisha 
na uchumi wa kipato chao.

Alisema kata hiyo imetaabika na adha ya maji kwa miaka 
mingi na hulazimika kushirikiana na wanyama kipindi cha 
kiangazi maji ambayo sio safi wala salama.

Walisema wanashauku kubwa ya kutumia majisafi ya 
bomba na wako tayari kushirikiana na RUWASA kutoa 
nguvu kazi zao ili mradi huo ukamilike haraka.

Walisema kinamama wanatumia umbali wa kilomita 20 
hadi 30 kufuata maji maeneo mengine na kuwakwamisha 
kwenye shughuli za uzalishaji.

Meneja wa RUWASA, Mkoa wa Mbeya, Hans Patrick 
alisema, mradi huo wa Mshewe-Mjele, unatarajia kukamilika 
baada ya miezi sita na utahudumia vijiji vinne vilivyopo 
Kata ya Mshewe.

Wakazi Mjele kupata 
maji ya bomba

Wadau waombwa kuendelea kutoa misaada
Na Grace Mwakalinga, KYELA

SERIKALI ya Wilaya ya Kyela im-
ewaomba wadau na taasisi mbalim-
bali kuendelea kutoa msaada wa hali 
na mali kwa watoto yatima ili nao 
waishi kwa furaha.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Kyela, Ezekiel Magehema, wakati 
akipokea msaada wa mahitaji mbal-
imbali kwa ajili ya kuwasaidia watoto 
yatima.

Alisema mtu yeyote au taasisi 
yenye uwezo ni vyema ikajitoa kwa 
ajili ya kuwasaidia watoto wenye ma-
hitaji katika jamii badala ya kutumia 
fedha kwenye mambo ya anasa.

Alisema kutoa msaada kwa watu 
wenye mahitaji kuna thawabu kubwa 
kwa Mwenyezi Mungu na kila mwe-
nye uwezo aguswe na kutoa sadaka 
kwa watoto yatima ili abarikiwe.

Msaada wa vitu mbalimbali kama 
vile madaftari, mafuta ya kupaka, we-
nye thamani ya shilingi milioni moja 
ulitolewa na Mkurugenzi wa Asante 
Mbeya Project, Daniel Mwanakatwe 
kwa kushirikiana na wadau.

“Hawa watoto hawakupenda kuwa 
yatima bali ni mapenzi ya Mungu, 
mimi nimepita kwenye maisha 
magumu sana nilikuwa machinga 
barabarani natembeza  bidhaa kwa 
mguu hapa wilayani Kyela    sikukata 
tamaa sasa ni miongoni mwa vijana 

ambao wamepiga hatua hivyo nina 
sababu ya kurudisha shukurani kwa      
Mungu kupitia sadaka hii  kwa wato-
to      yatima,” alisema Mwanakatwe.

Akipokea msaada huo kwa niaba 
ya watoto, Mbunge wa Jimbo la 
Kyela, Ally Jumbe, alisema wadau 
hao wamemsaidia mbunge huyo se-
hemu ya jukumu lake kuwahudumia 
wananchi na kwamba wamempa 
deni Mungu kwa kuwa shukrani na 
maombi ya watoto hao yataleta tha-
wabu. Baadhi ya wafanyabiashara 
kutoka jijini Mbeya walioungana na 
Mwanakatwe kutoa msaada huo, 
walisema wamefurahishwa na wazo 
lake kuwasaidia watoto yatima   kwa 
kuwa ni jambo lenye baraka.

Na Grace Mwakalinga, KYELA

U
MOJA wa Wanawake wa 
Chama Cha Mapinduzi 
(UWT) Mkoa wa Mbeya, 
wameapa kushughulika na 

mwanaCCM anayemnenea vibaya 
Mbunge wa Viti Maalum mkoani 
Mbeya, Mhandisi Maryprisca Ma-
hundi, ambaye ni Naibu Waziri wa 
Maji.

Akizungumza jana wakati wa 
Baraza Maalum la UWT, Mwenyekiti 
wa Umoja huo, Oliva Kibona alisema 
atakayemchokoza mbunge huo 
atakuwa anaichokoza mboni ya ji-
cho ya Mkoa wa Mbeya.

Alisema mbunge huyo amekuwa 

kiungo muhimu kwa maendeleo ya 
wanawake kwa sababu amewawez-
esha kiuchumi kwa kuwapitia fedha 
kila wilaya Sh. milioni 20 kwa ajili ya 
kuanzisha miradi, aliwapatia mitun-
gi ya gesi ili kuepukana na matumizi 
ya kuni, vitenge vinavyoonyesha ku-
unga mkono jitihada za Rais Samia 
Suluhu Hassan pamoja na kila mwa-
na umoja huo Sh. 10,000 ili kukimu 
mahitaji yake.

“Mahundi ametusaidia kurahisi-
sha siasa za Mbeya tunatembea kifua 
mbele hakuna haja ya kutumia ngu-
vu kwenye kampeni zijazo maana 
mambo makubwa aliyoyafanya bila 
kujali makundi ya kisiasa, nawaom-
ba tumuunge mkono mwenzetu tu-

achane na chuki na visasi visivyoku-
wa na maana,” alisema Oliva.

Kwa upande wake Mhandisi Ma-
hundi alisema kupitia Taasisi yake 
ya Maryprisca Women Empower-
ment Foundation (MWEF), malengo 
yake ni kuwawezesha wanawake ki-
uchumi pamoja na kuboresha male-
zi na makuzi ya watoto wa kike ili 
kutimiza ndoto zao za kupata elimu 
na uongozi.

Kupitia shirika hilo atahakikisha 
wanawajengea uwezo wanawake 
katika masuala ya ujasiriamali na 
biashara ili waweze kujikimu kiu-
chumi, kuwawezesha wanawake 
kufaidika na fursa mbalimbali zina-
zojitokeza.

UWT Mbeya yawaonya 
wanaomchokonoa Mahundi

Naibu Waziri wa Maji, Mhandisi Maryprisca Mahundi, akifungua maji ya bomba katika Kijiji cha Kanganga, Kata ya Mawindi, wilayani Mbarali baada ya mradi huo kuwa katika hatua za 
kukamilika na kuanza kukinufaisha kijiji kimoja kati ya sita vya kata hiyo. Kulia ni Mkuu wa Wilaya, Reuben Mfune. PICHA: GRACE MWAKALINGA
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Na Mwandishi Wetu

NAIBU Katibu Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Zanzibar, Dk. Abdulla 
Juma Mabodi, amewataka baadhi ya 
wabunge, wawakilishi na madiwani wa-
naogombana na kuendeleza migogoro 
katika majimbo yao kuacha tabia hiyo.

Angalizo hilo alilitoa katika ziara 
yake ya kukagua utekelezaji wa ilani 
na kuimarisha uhai wa chama katika 
maeneo mbalimbali ya Mkoa wa Kusini 
Unguja.

Alisema viongozi wana jukumu la 
kuwatumikia wananchi na hawana 
sababu ya kutofautiana na kuanzisha 
migogoro isiyokuwa ya lazima katika 
maeneo yao.

Alisema kuna baadhi ya viongozi 
wa majimbo nchini wamekuwa na 
migogoro ya kugombana wenyewe kwa 
wenyewe badala ya kuwatumia wa-
nanchi hali inayokwamisha maendeleo 
ya majimbo hayo.

Alitoa onyo kali kwa kueleza kwamba 
CCM haiwezi kuwavumilia viongozi wa 
aina hiyo na haitosita kuchukua hatua 
kali za kinidhamu dhidi yao kwa kuwa 
waliomba ridhaa ya uongozi huo kwa 
uamuzi wao bila kulazimishwa.

“Kupitia maelekezo ya vikao vi-
kubwa vya Kamati Kuu ya CCM Taifa 
tumeelekezwa tuwakumbushe viongozi 
wote wa ngazi mbalimbali wakiwamo 
wabunge, wawakilishi na madiwani 
kushuka kwa wananchi kusikiliza hoja, 
ushauri na changamoto zao kisha kuzi-
tafutia ufumbuzi wa kudumu,” alisema.

Dk. Mabodi, aliwapongea wabunge 
na wawakilishi wa majimbo ya mkoa 
huo kwa juhudi zao za kuwatumikia 
wananchi na utekelezaji mzuri wa Ilani 
ya CCM katika maeneo mbalimbali 
majimboni mwao.

Dk. Mabodi, alisema lengo la ziara 
hiyo ni kukutana na mabalozi wa 
mashina ya CCM kubadilishana nao 
mawazo na kusikiliza hoja zao kwa 
lengo la kuzitafutia ufumbuzi wa 
kudumu.

Akizungumza kwa nyakati tofauti na 
mabalozi hao aliwaambia kwamba CCM 
inathamini uwepo wao kwani ndani ya 
Katiba ya CCM ya mwaka 1977 imetaja 
kuwa wao ndiyo wanachama namba 
moja. Kupitia ziara hiyo Dk. Mabodi, 
aliwasisitiza mabalozi hao kuendelea 
kufanya vikao vya kikatiba ili kujua 
mwenendo wa jamii husika pamoja na 
kujadili masuala mbalimbali ya kimaen-
deleo katika maeneo yao.

Alisema ushindi wa Chama katika 
uchaguzi mkuu wa 2020, umetokana 
na juhudi kubwa za kiutendaji zilizo-
fanywa na mabalozi wa mashina katika 
maeneo mbalimbali nchini.

Kadhalika, alisema utamaduni wa 
kuonana na wanachama wa mashina na 
matawi kila ikikaribia uchaguzi umek-
wisha, badala yake Chama kimewaa-
giza viongozi wa ngazi zote wakiwamo 
Wabunge na Wawakilishi kushuka 
kwa wananchi kusikiliza hoja zao na 
kutafuta ufumbuzi.

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
amefanya uteuzi wa Makatibu 
Wakuu na Manaibu Makatibu 
Wakuu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Katibu wa Baraza 

la Mapinduzi na Katibu Mkuu 
Kiongozi, Mhandisi Zena 
Ahmed Said, walioteuliwa ni 
Mussa Haji Ali kuwa Katibu 
Mkuu, Ofisi ya Rais Ikulu na 
Habiba Hassan Omar am-
eteuliwa kuwa Katibu Mkuu, 
Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na 
Uwekezaji.

Wingine ni Issa Mahfoudh 

Haji, aliyeteuliwa kuwa Katibu 
Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa, Serikali za Mitaa na 
Idara Maalum za SMZ, Aboud 
Hasssan Mwinyi, ameteuliwa 
kuwa Naibu Katibu Mkuu, Ofisi 
ya Rais, Fedha na Mipango, 
anayeshughulikia (Fedha na 
Mipango), kabla ya uteuzi huo 
alikuwa Mkuu wa Wilaya ya 

Kaskazini B Unguja.
Pia amemteua Mikidadi Mba-

rouk Mzee, kuwa Naibu Katibu 
Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa, Serikali za Mitaa na 
Idara Maalum za SMZ. Uteuzi 
huo umeanza Julai 10, 2021.

Aidha wateuliwa wote walio-
tajwa wataapishwa leo saa 4.00 
asubuhi  Ikulu Zanzibar. 

Rais Mwinyi afanya uteuzi  Makatibu Wakuu, Manaibu

Wabunge, 
Wawakilishi 
waonywa 
migogoro

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Elimu 
na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar, 
Simai Moham-

med Said, amesema kushiriki-
ana katika utendaji wa kazi 
kutasaidia kufikia malengo ka-
tika kuendeleza sekta ya elimu 
nchini.

Akizungumza wakati wa ki-
kao cha mashirikiano baina ya 
watendaji wa wizara ya Elimu 
Zanzibar na Tanzania Bara, 
katika ukumbi wa Taasisi ya 
Utalii ya Chuo Kikuu cha Taifa 
cha Zanzibar (SUZA), Maruhubi 
Mjini Unguja, alisema kushiriki-
ana ni njia pekee ya kutatua 
changamoto zinazoikabili sek-
ta ya elimu kwa Jamuhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

Aliwataka watendaji wa pan-
de mbili hizo kuhakikisha ka-
tika majadiliano yao wanazun-
gumza kwa kuweka mikakati 
ya kutatua matatizo mbalimbali 
ya Muungano kupitia sekta ya 
elimu ili kuleta faida.

Alisema elimu ni sekta mama 
katika kuleta maendeleo kwe-
nye kila taifa na kunahitaji 
mtazamo wa hali ya juu kuon-
doa changamoto zikiwamo 
vitabu, walimu mahiri pamoja 
na mambo yote yanayohusu 
sekta hiyo. Akizungumzia somo 
la dini kutokuwa na sifa ya 
kuongeza alama za ufaulu wa 
kujiunga na chuo, Simai aliwa-
taka kuhakikisha wanajadiliana 
kwa kukiwekea mazingira rafiki 
kwa kuliingiza somo hilo ili 
kuondoa utata uliojitokeza.

Aliwasihi watendaji hao 
kushirikiana kwa kila namna 

hasa wakurugenzi na wakuu wa 
vitengo ili kuhakikisha mafani-
kio ya elimu yanapatikana kwa 
pande zote mbili za Muungano 
wa Tanzania.

Kwa upande wake Katibu 
Mkuu Wizara ya Elimu Tan-
zania Bara, Dk. Leonard Ak-
wilapo, alisema ameshukuru 
kuendelea kufanyika mikutano 
kama hiyo ya ushirikiano baina 
ya wizara hizo mbili ambayo 
italeta mafanikio makubwa ka-
tika ukuaji wa elimu nchini.

Akiwasilisha ripoti ya mradi 
wa kuboresha elimu ya juu ka-
tika mageuzi ya uchumi (HEET), 
Kaimu Mkurugenzi wa Elimu ya 
Juu Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Tanzania, Dk. Ke-
nedy Hosea, alisema mradi huo 
umeshirikisha vyuo 19 vya Tan-
zania bara na visiwani.

Alisema pamoja na malen-

go hayo pia utalenga katika 
kubadilisha mitaala yenye tija 
kwa kuzingatia soko la ajira na 
umepangiwa bajeti ya dola mil-
ioni 425.

Kupitia mradi huo, Naibu 
Makamu Mkuu wa SUZA 
anayeshughulikia taaluma, 
Dk. Ali Makame Ussi, alisema 
chuo hicho kimejipanga ku-
jenga majengo makubwa iki-
wamo shule ya kilimo pamoja 
na maabara yake na maabara 
ya kufundishia Sayansi na ma-
baara ya kompyuta na ofisi za 
wafanyakazi.

Kikao hicho cha ushirikiano 
kati ya watendaji wa wizara 
hizo mbili kimefanyika chini 
ya Mwenyekiti Katibu Mkuu 
Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali Zanzibar, Ali Khamis 
Juma, ambacho hufanyika kila 
mwaka.

Waziri ataka ushirikiano sekta ya elimu

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako, akiongea na wanafunzi na viongozi wa Taasisi ya Elimu ya Sayansi 
za Baharini ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Zanzibar akiwa katika ziara ya kikazi jana. PICHA: MARTIN KABEMBA
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Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali 
(GCLA), imetoa zawadi kwa 
wanafunzi bora 36 wa 
kidato cha sita na cha nne 
waliofanya vizuri katika 
masomo ya Kemia, Fizikia 
na Bailojia pamoja na wal-
imu sita waliofanya vizuri.

Zawadi hizo zilitolewa 
mwishoni wa wiki, Dar es 
Salaam na Mkemia Mkuu wa 
Serikali Dk. Fidelice Mafu-
miko, kwa lengo la kuinua 
ari ya wanafunzi kupenda 
masomo ya sayansi.

Alisema tangu kuanza 
kwa utaratibu  wa kutoa 
zawadi kwa wanafunzi 
waliofanya vizuri katika 
masomo ya Sayansi miaka 
14 iliyopita, ushindani 
umekuwa ukiongozeka kati 
ya shule, walimu na wa-
nafunzi.

“Hali hii imeongeza kasi 
ya ufaulu wa wanafunzi wa 
masomo ya sayansi nchini 
na leo tunatoa tena zawadi 
kwa wanafunzi 36 wa shule 
mbalimbali za sekondari na 
walimu sita,” alisisitiza Dk. 
Mafumiko.

Alisema anaamini  jiti-
hada na ari za wanafunzi 
ndio zimewafanikisha kuwa 
wanafunzi bora wa masomo 
ya sayansi.

Alitaja baadhi ya shule 
zilizotoa wanafunzi hao 
kuwa ni Canosa, Mzumbe, 
Feza Boys na Girls, St. 
Francis, St. Mary’s Mazinde 
Juu, Msalato na Tabora 
Boy’s.

Alisema kwa upande wa 
zawadi wameongeza ki-
wango kutoka Sh. 500,000 
mwaka jana hadi 700,000 
mwaka huu kwa wanafunzi 
wa kidato cha sita na ku-
toka Sh. 450,000 hadi Sh. 
500,000 kwa kidato cha 
nne.

Dk. Mafumiko alitaja 
baadhi ya zawadi walizotoa 
kwa wanafunzi hao kuwa 
ni cheti pamoja na fedha 
taslimu Sh. 700,000 kwa 
nafasi ya kwanza kwa kila 
mmoja, Sh. 650,000 wa pili 
na Sh. 600,000 kwa nafasi 
ya tatu kwa wnaafunzi wa 
kidato cha sita.

Alieleza kuwa mwanafun-
zi wa kwanza wa kidato 
cha nne alipatiwa fedha 
taslimu Sh. 550,000, wa pili 
Sh. 500,000 na wa tatu Sh. 
450,000.

Mwakilishi wa wanafunzi 
hao, Mwesiga Rwegerera, 
aliishukuru GCLA kwa 
zawadi walizotoa na kwam-
ba zinawafanya kuendelea 
kujituma kusoma kwa bidii.

Mkemia Mkuu 
awazawadia 
wanafunzi 
bora kidato 4, 6

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji (NIT) kimefundi-
sha wahandisi wa matengen-
ezo ya ndege takribani 75 toka 
kilipoanza kutoa kozi hiyo mwa-
ka 2015, sasa  kimekubaliana na 
Kampuni ya Ndege ya Airbus 
kuwa kituo kwa Afrika kwa ajili 
ya kufundishia wahandisi wake.

Akizungumza baada ya 
kupokea vifaa vya kufundishia 
wanafunzi wa uhandisi wa 
matengenezo ya ndege kama 
ruzuku kutoka serikalini kupi-
tia Mamlaka ya Elimu Tanzania 
(TEA), katika kampasi ya Chuo 
- Mabibo jijini Dar es Salaam, 
Mkuu wa NIT, Prof. Mganilwa, 
alisema

kitakuwa kituo cha Airbus 
kwa Afrika nzima katika ku-
fundishia wahandisi wa ndege 

hizo, na tunategemea kuongea 
na kampuni nyingine ya ndege 
za Boeing na wenyewe tuweze 
kuingia nao ushirikiano katika 
kutoa mafunzo.

Alisema  takribani wanafunzi 
75 wameshafuzu mafunzo ya 
uhandisi wa matengenezo ya 
ndege toka walipoanza ramsi 
kutoa kozi hii mwaka 2015, am-
bapo wanafunzi 49 walifuzu 
katika shahada ya kwanza na 26 
walifuzu astashahada.

Prof. Mganilwa aliongezea: 
“Kozi hii ya uhandisi wa maten-
genezo ya ndege inatolewa nje 
ya nchi kwa ada ya takribani 
milioni 200 hadi milioni 300, 
lakini katika chuo chetu mwa-
nafunzi wa kozi hii anasoma 
kwa ada ya shilingi milioni 6 
kwa mwaka.”

“Tunataka kuondoa tofauti 
kubwa iliyopo ya wahandisi wa 

nje waliopo nchini, ambao   ni 
asilimia zaidi ya 60, kwa ku-
hakikisha tunazalisha wahandi-
si wengi wazawa wa matengen-
ezo ya ndege,” alisema.

Profesa Mganilwa ameiomba 
serikali kwamba pamoja na 
mkopo unaotolewa kwa wa-
nafunzi wa shahada ya kwanza 
ambao ni asilimia 51.7, ifikilie 
kuwasaidia kama msaada kwa 
asilimia 48.3 inayobaki ambayo 
wanatakiwa walipe wao we-
nyewe, hii ni kutokana na wengi 
wao kutoweza kulipa ongezeko 
hilo kwa wakati. 

Naye Mkurugenzi wa TEA, 
Bahati Geuzye, alisema vifaa 
vilivyokabidhiwa kwa NIT ni  
kwa ajili ya mafunzo kwa vi-
tendo kwa wanafunzi wa kozi 
za uhandisi wa matengenezo 
ya ndege vinagharimu kiasi cha 
shilingi milioni 245.4.

“Vifaa hivi ni mojawapo ya ru-
zuku kutoka serikalini inayosi-
mamiwa na TET lengo likiwa ni 
kuboresha mafunzo ya uhandisi 
wa matengenezo ya ndege kwa 
vitendo katika Chuo cha Taifa 
cha Usafirishaji kwenye eneo la 
usafiri wa anga,” alisema.

Akizungumza  kabla ya ku-
kabidhi vifaa hivyo, Waziri wa 
Elimu, Sayansi, Teknolojia na 
Ufundi, Prof. Joyce Ndalichako 
alikipongeza chuo

kwa kuwa mfano wa vyuo vya 
kimkakati katika kufundisha 
mafunzo yanayoakisi dira ya 
serikali ya Rais Samia Suluhu 
Hassan.

“Serikali inahitaji kuona 
vyuo vya elimu ya juu vikitoa 
kozi ambazo zinakwenda sam-
bamba na mipango ya serikali 
ili kufanikisha kufikia malengo 
yaliyowekwa,” alisema.

NIT kunoa wahandisi wa ndege za Airbus

Waziri wa Elimu, Sayansi, Teknolojia na Ufundi, Prof. Joyce Ndalichako akiwa na Mkuu wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT), Prof. Zacharia 
Mganilwa, wanafunzi wa uhandisi wa ndege na wahudumu wa ndege, baada ya   kukabidhi vifaa vya kufundishia kama ruzuku kutoka serika-
lini jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. MPIGAPICHA WETU

Wajasiriamali  wanaochipukia 
wakutanishwa kukabili vikwazo
Na Mwandishi Wetu

CHANGAMOTO ya urasim-
ishwaji wa biashara miongoni 
mwa wajasiriamali na wafanyabi-
ashara wanaochipukia imetajwa 
kuwa moja ya kikwazo kikubwa 
kwa wao kuendesha shughuli zao 
kwa ushindani na hivyo kukosa 
ukuaji endelevu.

 Katika kukabiliana na changa-
moto hiyo, Mamlaka ya Biashara 
Tanzania (TANTRADE) kwa kush-
irikiana na Benki ya NBC pamoja 
na taasisi nyingine 15 zimeweka 
kambi kwenye Maonyesho ya 45 
ya  Kimataifa ya Biashara ya jijini 
Dares Salaam ‘Sabasaba’ ili kuwa-
saidia wafanyabiashara hao.

  Akizungumza kwenye mao-
nyesho hayo mwishoni mwa wiki, 
Ofisa Habari Biashara wa TAN-
TRADE, Miriamu Kikoti, alisema 
kupitia Kliniki ya Biashara in-
ayosimamiwa na TANTRADE 
na kudhaminiwa na Benki ya 

NBC wameweza kuwakutanisha 
wataalamu wa Biashara kutoka 
taasisi mbalimbali za umma na 
binafsi ambao hushirikiana katika 
kutatua changamoto mbalimbali 
zinazowakabili wajasiriamali na 
wafanyabiashara nchini ikiwamo 
suala zima la urasimishwaji bi-
ashara.

   Kikoti alizitaja taasisi ny-
ingine zinazoshiriki kikamilifu 
kufanikisha mkakati huo wa 
pamoja ni EPZA, BRELA, TIC, 
GS1, TRA, WMA, TBS, SIDO, 
FFC,UDSM,TIRA,TFS, GCLA, FCC, 
TMDA na OSHA.

  “Changamoto kubwa kwao 
ni urasimishwaji wa biashara 
zao. Hadi kufikia sasa mbali na 
kutoa huduma za ushauri kwa 
mamia ya wajasiriamali na wa-
fanyabiashara wanaochipukia 
wanaotutembelea kila siku tangu 
maonesho haya yaanze, tumefan-
ikiwa kuwasaidia wajasiliamali 
zaidi ya 120 kuelekea katika urasi-

mishwaji wa biashara zao.’’
  “Hili tunalifanya kwa urahisi 

sana kwa sababu kupitia kliniki 
hii wahusika wanapata cheni ili-
yokamilika na hivyo wanaondoka 
wakiwa wamekalimisha kila kina-
chohitajika,’’ alifafanua.

Aliishukuru Benki ya NBC kwa 
kudhamini kliniki hiyo kwa kuwa 
mkakati huo mbali na kuwasaidia 
wajasiriamali hao, kwa kiasi ki-
kubwa pia umekuwa ukifungua 
njia kwa taasisi za kifedha kutoa 
huduma za mikopo kwa waja-
siriamali ambao wana sifa za 
kukopesheka kutokana na kue-
ndesha shughuli zao kwa urasmi 
unaotakiwa na taasisi hizo huku 
pia wakiwa na uhakika wa kufan-
ya marejesho ya mikopo.

  Mafanikio ya kliniki hiyo 
yalidhihirishwa Oktoba 14, 2020 
ambapo ilitajwa kuwa mshindi 
wa tatu wa dunia (Best use of 
partnership category) na wa pe-
kee kutoka nchi za Afrika kwenye 

Tuzo za Taasisi zinazosimamia 
Biashara duniani (WTPO Awards 
2020)

  Mkuu wa Chapa na Ma-
wasiliano kutoka NBC, David 
Raymond, alisema kwa kutam-
bua umuhimu wa urasimishwaji 
biashara miongoni mwa waja-
siriamali na wafanyabiashara 
wanaochipukia nchini benki 
hiyo   haikusita kufadhili kliniki 
hiyo ili kuyaandaa makundi hayo 
yaweze kupata vigezo vitakay-
oyawesha kupata huduma mbal-
imbali za benki hiyo ikiwamo 
mikopo.

Alitolea mfano akaunti ya 
‘NBC Kua Nasi’ inayowalenga wa-
fanyabiashara wanaochipukia 
wakiwamo mamalishe, madereva 
bodaboda, wasindikaji, wasusi 
pamoja na makundi mengine 
kwa kuwawezesha kutunza pesa 
zao kwa usalama na urahisi zaidi 
bila gharama za uendeshaji.
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Addis Ababa, ETHIOPIA

TUME ya Uchaguzi  ya Ethio-
pia,  imetangaza ushindi wa 
Chama cha PP ambao umem-
hakikishia Abiy Ahmed, muhu-
la mwingine wa miaka mitano 
madarakani.

Chama cha Prosperit y (PP) 
cha Waziri  Mkuu wa Ethiopia 
Abiy Ahmed, kimeshinda viti 
vingi  katika uchaguzi  wa bunge 
la Ethiopia. 

Waziri  Mkuu Abiy na chama 
chake kipya cha PP walitanga-
z wa kushinda kwa kishindo na 
tume ya uchaguzi  katika hafla 
i l iyofanyika kwenye mji  mkuu 
wa Ethiopia,  Addis Ababa.

Abiy ameupongeza uchaguzi 
huo na raia wa Ethiopia wali -
opiga kura Juni 21 ,  mwaka huu. 

Alisema huo ni  uchaguzi  wa 
kwanza huru na wa haki  ku-
fanyika baada ya miongo kad-
haa ya utawala wa ukandami-
zaji .

Tume ya Uchaguzi  i l i tangaza 
kuwa Chama cha Abiy cha Pros-
perit y (PP) kimeshinda viti  410 
kati  ya vit i  436 vya bunge ka-
tika maeneo ya uchaguzi  uli -
ofanyika.

Upigaji  kura haukufanyika 
katika maeneo ya bunge yote 
547 ya nchi hiyo,  kutokana 
na mgomo wa upande wa up-
inzani,  vita katika mkoa wa 
Kaskazini  wa Tigray,  vurugu za 
kikabila na tatizo la kufikishwa 
vifaa vya kupigia kura kwenye 
maeneo matatu kati  ya majim-
bo 10,  Ethiopia.

Uchaguzi  utafanyika Septem-
ba 6 mwaka huu,  katika mae-
neo ya Harar na Somali  ingawa 
Jimbo la Tigray,  bado hali ja-
pangiwa tarehe ya kufanyika 
uchaguzi .

Mwenyekiti  wa Tume ya Uch-
aguzi  Birtukan Mideksa,  ameki-
ri  kuwapo matatizo na kusema 
mchakato wa kupiga kura ume-
wahakikishia watu juu ya uwe-
po wa serikali  walioichagua 
kupitia kura zao.

Wakati  huo huo,  Tume ya 
Uchaguzi  i l isema uchaguzi 
utarudiwa kwenye maeneo 10.

Matokeo ya uchaguzi  huo ya-
meonyesha kwamba vyama vya 
upinzani Ethiopia na wagom-
bea huru walipata idadi ndogo 
ya kura.

Katika ujumbe wake kwenye 
mtandao wa Twitter,  Waziri 
Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, 
ameandika kuwa, uchaguzi  huo 
ni  wa kihistoria na kwamba 
chama chake kimepata faraja 
kubwa kwamba kimechaguliwa 
na watu kuiongoza nchi.

Uchaguzi  huo wa Juni 21  ni 
wa kwanza kwa Abiy kupigiwa 
kura,  tangu alipoteuliwa kuwa 
waziri  mkuu mwaka 2018 baada 
ya maandamano ya miaka kad-
haa yaliyopinga serikali .

		  	 DW

Port-au-Prince, HAITI

MJANE wa aliyekuwa wa rais 
wa Haiti, Martine Moïse ameeleza 
namna wauaji walivyommiminia 
risasi mumewe baada ya kuingia 
nyumbani kwao usiku.

“Ghafla, mamluki waliingia 
nyumbani kwangu na kumuua 
mume wangu kwa risasi, kitendo 
hiki hakina jina kwa sababu la-
zima uwe mhalifu sugu kumuua 
rais kama Jovenel Moïse, bila 
hata kumpa nafasi ya kusema 
neno moja.” 

Martine Moïse amesema 
shambulio hilo lilitokea kwa 
muda mfupi sana na mumewe 
Jovenel, hakuweza kusema hata 
neno moja.

Rais Moïse aliuawa Julai 7, 
mwaka huu ikidaiwa na mamluki 
28 wa kigeni kutekeleza tukio 
hilo.

Martine pia alijeruhiwa katika 
shambulio hilo na alisafirishwa 
kwenda Miami, Marekani kwa 
matibabu.

Jumamosi, alitoa ujumbe wa 
sauti kwenye ukurasa wake wa 
Twitter, akiapa kuendelea na 
kazi yake.

Alidai kwamba mumewe aliku-
wa akilengwa kwa sababu za ki-
siasa, hasa akitaja kura ya maoni 
juu ya mabadiliko ya katiba am-
bayo ingeweza kumpa rais nguvu 
zaidi.

Watu hao ambao hawajulikani 
alisema, “wanataka kuua ndoto 
ya rais”.

“Ninalia ni kweli, lakini hatu-
wezi kuiacha nchi ipotee. Hatu-
wezi kuruhusu damu ya Rais Jo-
venel Moïse, mume wangu, rais 
wetu ambaye tunampenda sana 
na ambaye alitupenda sisi, kupita 
bure.”

Moïse mwenye umri wa miaka 
53, alikuwa rais wa Haiti, taifa 
maskini zaidi katika Amerika, ak-
iongoza tangu mwaka 2017.

Wakati wake ofisini ulikuwa 
mgumu, alikabiliwa na tuhuma 
za ufisadi na kulikuwa na maan-
damano mengi katika mji mkuu 
na miji mingine mapema mwaka 
huu.

Uchaguzi wa bunge, ulipaswa 
kufanywa Oktoba mwaka 2019, 
mizozo ilichelewesha, ikimaani-
sha Moïse alikuwa akitawala kwa 
amri. 

Alikuwa amepanga kufanya 
kura ya maoni juu ya mabadiliko 
ya katiba yaliyopendekezwa Sep-
temba mwaka huu.

Katiba inasema bunge lina-
paswa kuchagua rais mwingine. 
Ingawa mizozo ilimaanisha kuwa 
uchaguzi uliopangwa kufanyika 
Oktoba mwaka 2019 haukufanyi-

ka na Moïse alikuwa akitawala 
kwa amri wakati maandamano 
yalipoenea.

Marekebisho ya katiba am-
bayo hayakubaliwi na kila mtu 
yanaonyesha kuwa waziri mkuu 
ndiye anayepaswa kuchukua na-
fasi hiyo.

Haiti ina waziri mkuu wa 
muda, Claude Joseph na mteule 
mpya, Ariel Henry, ambaye bado 
hajaapishwa.

Ijumaa, kikundi cha vyama vya 
siasa kilitia saini azimio la kum-
tangaza rais mpya, Joseph Lam-
bert na Henry akishikilia nafasi 
ya Waziri Mkuu wake.

Hatua hiyo haijafanya mengi 
kutatua machafuko ya kisiasa 
na kiuchumi ambayo kwa muda 
mrefu yamelizonga taifa hilo.

		  BBC

‘Mume wangu hakupata hata 
dakika 1 kutoa neno la mwisho’

Chama cha 
PP chashinda 
uchaguzi

Mombasa, KENYA

SOKO maarufu la Marikiti 
mjini Mombasa, limepata hasara 
kubwa kutokana na moto ambao 
ulilikumba soko hilo juzi, usiku 
wa kuamkia Jumapili.

Wafanyabiashara katika soko 
hilo, mjini Mombasa wamepata 
hasara kubwa baada ya moto 

mkubwa kushuhudiwa Juma-
mosi.

Hakuna ripoti za maafa wala 
majeruhi kufikia sasa huku juhu-
di za kuzima moto huo zikiende-
lea.

Magari ya zimamoto kutoka 
kitengo cha serikali za ugatuzi 
wakishirikiana na polisi wako 
kwenye tukio wakijaribu ku-

dhibiti hali hiyo.
Wakati huu kukiwa na sharti la 

kutotoka nje usiku kwa sababu 
ya kuzuia maambukizi ya virusi 
vya corona, baadhi ya wakazi 
wa maeneo ya karibu wako nje, 
kushuhudia moto huo na wen-
gine wakitoa msaada wa kudhibi-
ti moto.

Hali hiyo, imewalazimu maofi-

sa wa kushika doria nyakati hizo 
kuweka usalama eneo hilo pia 
kuepusha visa vya uporaji ku-
tokea kwenye baadhi ya maduka 
yaliyoachwa wazi kutokana na 
moto huo.

Haijabainika chanzo cha moto 
huo.

		  VOA

Soko Kuu Mombasa 
lateketea kwa moto

Martine Moïse, mjane wa Rais wa Haiti Jovenel Moïse, enzi za uhai wa mume wake. Martine ameelezea jinsi alivyoshuhudia mume wake 
akimiminiwa risasi na wauaji bila kumpa dakika chache kujitetea. PICHA: BBC
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BARCELONA, Hispania

MSHAURI wa Barcelo-
na, Jordi Cruyff amekataa 
mawazo kuwa klabu hiyo 
inaweza kupata mbadala 
wa Ronald Koeman.

Koeman alionekana 
kuwa mbioni kuondoka 
klabuni hapo, huku taarifa 
zingine zikibainisha kuwa 
rais Joan Laporta alim-
wambia kuwa anaweza ku-
salia ikiwa klabu itamkosa 
mbadala wake.

Suala hilo lilipelekea 
kushambuliwa kwa Barce-
lona mitandaoni, wakiam-
biwa kuwa hiyo haikuwa 
jambo sahihi kumfanyia 
Koeman, huku mawakala 
pia wakishikilia msimamo 
huo.

Na sasa mujibu wa Cruyff 
ambaye ni meneja Koeman 
amesema kuwa hawezi 
kubadilishwa. 

Cruyff alirejea Barce-
lona kama mshauri wa 
kimkakati klabuni hapo na 

anaaminiwa kuwa na ush-
awishi mkubwa kwa klabu.

Nyota huyo wa zamani 
wa Barcelona amekataa 
kabisa kuwa wanaweza 
kumpata meneja mpya am-
baye atakuwa mbadala wa 
Koeman.

“Sifikiri kabisa hilo, na pia 
siyo nia ya Barcelona kum-
badilisha Koeman kwa sasa. 
Kwangu itakuwa ni kitu 
kibaya sana,” alisema Cruff 
akinukuliwa na Marca. 

Bale 
MADRID, Hispania 

NYOTA wa Real Madrid na timu 
ya Taifa ya Wales, Gareth Bale, 
atastaafu kucheza soka ngazi ya 
Klabu ifikapo Juni 2022, kwa mu-
jibu wa BBC Sport.

Bale amerejea Madrid baada 
ya kumaliza msimu mmoja wa 
mkopo alipokuwa akicheza kule 
Tottenham Hotspur. 

Kurejea kwa Bale Madrid ni se-
hemu ya kumalizia mkataba wake 
wa mwaka mmoja uliosalia hapo 
Santiago Bernabeu.

Akiwa anapokea mshahara wa 
pauni 600,000 kwa wiki, Bale an-
ampango wa kuachana na soka la 
klabu pindi aatakapomaliza mka-
taba wake na Madrid. 

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Bale 
ataipeperusha bendera ya Wales 
kama timu hiyo itafanikiwa kufu-
zu michuano ya Kombe la Dunia 
mwaka 2022 nchini Qatar.

Wales inapointi 3 baada ya 
michezo miwili kwenye hatua ya 
makundi na ili kufuzu kucheza 
Kombe la Dunia, inapaswa kumal-
iza kama vinara wa kundi  au wa-
malize nafasi ya pili na watacheza 
kwenye kapu la mtoano.

Na iwapo Wales itashinda ku-
fuzu mashindano ya Kombe la Du-
nia maana yake ni kwamba Bale 
ataonekana uwanjani kwa msimu 
mmoja pekee kabla ya mchezaji 
huyo kustaafu akiwa na umri wa 
miaka 32.

NYON, Uswisi

BAADA ya michuano ya Euro 2020 ku-
malizaika kwa fainali iliyopigwa jana Ju-
malipi kati ya Italia na England, Rais wa 
shirikisho la Ulaya, Aleksander Čeferin 
amesema kuwa hawatorudia makosa ya 
mfumo mechi walioutumia safari hii.

Katika mazungumzo na kipindi kimo-
ja cha televisheni, Ceferin mesema kuwa 
michuano ya mwaka huu imekuwa na 
mapungufu makubwa hasa kutokuwa 
na usawa. Hii inatokana na ukweli kuwa 
baadhi ya timu zililazimika kusafiri um-
bali mrefu zaidi ya nyingine.

Katika michuano ya Euro 2020, kuli-
kuwa na zaidi ya miji 11 ambayo ilikuwa 
ikishuhudia timu 24 zikigombania nafasi 
ya kuwa bingwa wa nchi za Ulaya.

“Kwa namna moja naona sio vizuri. 
Haiwezekani timu moja isafiri kilometa 
10,000 wakati nyingine isafiri kilometa 
1,000. Ni wazo zuri lakini sidhani kama 
tutalifanya tena,” alisema Ceferin katika 
mahojiano hayo.

Suala la kuwa na zaidi ya miji 11 katika 
kuandaa michuano hii ilikuwa ni kwa 
ajili ya kuzuia au msongamano mkubwa 
kutokana na hali ya sasa ya janga la vi-
rusi vya corona.

Mfumo wa 
Euro 2020 
kutotumika 
tena – Raiskuachana na soka 2022

Koeman hawezi kuondoka Barcelona 

***

***
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MANCHESTER, England 

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola, amezungumza 
na mshambuliaji wa Barcelona, Antoine Griezmann juu ya 
uwezekano wa kuhamia Ligi Kuu ya England na kutua katika 
klabu hiyo.

Kwa mujibu wa jarida la FootMercato, Guardiola amezun-
gumza moja kwa moja na mshambuliaji huyo katika wiki 
hii.

Barcelona ipo tayari kumuuza Griezmann kwani inataka 
kusawazisha bajeti katika masuala ya madeni wanayoka-
biliana nayo.

Hata hivyo, ni klabu chache zinazoweza kumudu kum-
nunua mshambuliaji huyo wa Ufaransa.

Kipaumbele cha Man City msimu huu wa joto ni Harry 
Kane, lakini kama Tottenham hawataki kushusha bei yao, 
Griezmann anaweza kuwa chaguo lao jipya.

Guardiola anaonekana kuwa shabiki wa Griezmann ambaye 
alitua pale Barcelona msimu uliopita na amekuwa hana 
kiwango cha kuvutia kama ilivyokuwa kule Atletico 
Madrid.

PARIS, Ufaransa 

DIDIER Deschamps ataendelea 
kuwa kocha Mkuu wa timu ya taifa ya 
Ufaransa, rais wa Shirikisho la Soka la 
Ufaransa, amethibitisha.

Deschaamps alisimamia kampeni 
ya Euro 2020 wakati Ufaransa ili-
potupwa nje katika hatua ya 16 ya 
mwisho na Uswizi.

Lakini, baada ya kuongoza Les Ble-
us kwenye kutwaa Kombe la Dunia 
mwaka 2018 na fainali ya Euro 2016 
miaka miwili iliyopita, hatima yake 
inabaki na FFF.

Na alipoulizwa na Le Figaro kama 
Deschamps anastahili kubaki katika 
jukumu lake, Rais Noel Le Graet alitoa 
jibu la mkazo: “Jibu ni ndio.

“Nilipokea habari Jumatano huko 
Guingamp. Suala hilo lilitatuliwa kwa 
dakika tatu. Mapenzi yake yana nguvu 
sana kuendelea.

“Hakukuwa na mjadala juu ya,” Tu-
nafanya nini? Na, “Je! Tunafanyaje?”

Bosi wa Ufaransa tangu Julai 2012, 
Deschamps pia aliongoza nchi yake 
kutinga robo fainali ya Kombe la Dun-
ia la 2014, ambapo badaye walichapwa 
na Ujerumani.

Ameshinda katika mechi 76 kati ya 
117 alizocheza na timu ya taifa, akiipa 
ushindi wa asilimia 65. 

Huo ni uwiano wa juu zaidi kwa 
mkufunzi yeyote ambaye amekuwa 
na angalau michezo 30 akisimamia 
Ufaransa. 

Guardiola Deschamps 
kuendelea 
kuwa kocha 
Ufaransa

LONDON, England

KLABU ya Manchester Unit-
ed inaweza kuzipiku Manches-
ter City na Chelsea kwenye 
mbio za kuwania saini ya Harry 
Kane, kwa mujibu wa Daily 
Mail.

Kocha wa Man City, Pep 
Guardiola, alisema wazi kuwa 
kutokana na gharama wana-
zotajiwa kwenye mchakato wa 
kusajili washambuliaji, kuna 
uwezekano mkubwa hatosajili 
mchezaji wa nafasi hiyo majira 
haya ya usajili wa kipindi cha 
majira ta joto.

Chelsea bado hawajafanya 
maamuzi kama wamsajili Kane 
au Erlind Haaland kutoka kule 
Borrusi Dortmund.

Hata hivyo, mahusiano yali-
yopo kati ya Chelsea na Tot-
tenham (mahasimu wa jiji la 
London) ni jambo lingine gumu 

kulikwepa.
Kwa mujibu wa Daily Mail, 

Man United wanaweza kuka-
milisha usajili wa Kane kama 
walivyofanya kwa Jadon San-
cho waliyemnunua kwa pauni 
milioni 73. 

Inasemakana yanayoende-
lea chini ya kapeti, yanawapa 
nguvu Man United kuliko City 
na The Blues hao.

Inasemekana Spurs wapo 
tayari kumwachia Kane kwen-
da United kama timu hiyo itatoa 
pauni milioni 100 na wachezaji 
wawili wa kikosi cha kwanza. 

Ingawa haijawekwa wazi ni 
wachezaji gani wanaohusishwa 
na mchakato huo, lakini Man 
United wanauwezo wa kuwatoa 
baadhi ya wachezaji ili kum-
chukua Kane mwenye umri wa 
miaka 27.

Man United kuzipiku 
City, Chelsea kwa Kane

sasa amgeukia Griezmann
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Lorenzo awaniwa 
MANCHESTER United inalenga kufanikisha uham-

isho wa pauni milioni 17 kumsajili beki wa kulia wa 
Napoli na Italia, Giovanni di Lorenzo baada ya mchezo 
wa mwisho wa jana Jumapili wa michuano ya Euro 
2020 dhidi ya England. (Il Napolista, via Sun on Sun-
day)

Tuchel na Halaand
KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel klabu yake im-

sajili “haraka” mshambuliaji wa Norway, Erling Braut 
Haaland kutoka Borussia Dortmund. (Bild)

Man na Kane
MANCHESTER United haifanyi juhudi za kufikia 

makubaliano ya kubadilishana wachezaji ili kumleta 
mshambuliaji wa England, Harry Kane mwenye umri 
wa miaka 27 hapo Old Trafford kutoka Tottenham. 
(Sunday Express)

Camavinga awindwa Chelsea
CHELSEA imewasiliana na Rennes kuhusu uham-

isho wa kiungo wa kati wa Ufaransa, Eduardo Camav-
inga mwenye umri wa miaka 18, ambaye anasakwa na 
Manchester United, Arsenal na Real Madrid. (Le Par-
isien - via Sun on Sunday)

Aarons awaniwa Everton
KOCHA wa Everton, Rafael Benitez ana nia ya 

kusajili beki wa kulia na anamwangalia zaidi nyota wa 
Norwich City, Max Aarons mwenye umri wa miaka 21. 
(90mins)

Palmieri atakiwa
NAPOLI watafanya kila wawezalo kumsajili beki wa 

Italia mwenye umri wa miaka 26, Emerson Palmieri 
kutoka Chelsea, ambapo, Kocha Luciano Spalletti am-
emtambua kipaumbele chake cha kwanza kipindi hiki 
cha usajili wa majira ya joto. (Corriere dello Sport)

Abraham agombewa
KLABU ya West Ham wapo mstari wa mbele kutafu-

ta sahihi ya mshambuliaji wa Chelsea, Tammy Abra-
ham mwenye umri wa miaka 23, huku pia Aston Villa 
ikimwania nyota huyo. (Football Insider)

Cornet atakiwa Burnley
KLABU ya Burnley inawania kumsajili mlinzi wa 

Lyon, mwenye umri wa miaka 24, Maxwel Cornet, am-
baye pia anasakwa na Hertha Berlin. (Sun on Sunday)

Spurs kuipiku Madrid
KLABU ya Tottenham inaweza kufanya iwe vigumu 

kwa Real Madrid kumsajili beki wa Ufaransa, Jules 
Kounde kutoka Sevilla. Spurs ipo tayari kutoa kiasi cha 
pauni milioni 51 kwa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 22 ambayo itakuwa zaidi ya ile inayotaka kutole-
wa na Madrid. (Sport)

Zidane aitaka Ufaransa
KOCHA wa zamani wa Real Madrid, Zinedine Zidane 

mwenye umri wa miaka 49, hataki kurudi kufundisha 
klabu, badala yake anataka kuinoa timu ya taifa ya 
Ufaransa, inayonolewa na Didier Deschamps mwenye 
umri wa miaka 52. (L’Equipe - via ESPN)

Benzema kubaki Madrid
KARIM Benzema mwenye umri wa miaka 33, atasalia 

Real Madrid hata kama klabu hiyo ya Hispania itafani-
kiwa kumsajili Mfaransa mwenzake, Kylian Mbappe 
mwenye umri wa miaka 22 kutoka Paris St-Germain 
msimu huu wa majira ya joto.(Marca)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

  Kwake ni la kwanza, nchi hiyo imesubiri 
miaka 28 na sasa…

KWA UFUPI

RIO DE JANEIRO, Brazil

L
IONEL Messi ameelezea furaha 
yake na kutua mzigo mkubwa 
kwa kutwaa kombe na timu 
ya taifa ya Argentina, baada ya 

juzi Jumamosi usiku kubeba taji la Copa 
America 2021 kwa kuifunga Brazil kwe-
nye dimba la Maracana.

Argentina iliibuka na ushindi wa bao 
1-0 dhidi ya Brazil baada ya Angel Di Ma-
ria kufunga bao dakika ya 22, na kumwez-
esha Messi ambaye ni mshindi mara sita 
wa Ballon d’Or kubeba taji na kikosi hicho 
cha La Albiceleste.

Messi na Argentina walimaliza nafasi 
ya pili kwenye Copa America mara tatu 
mwaka 2007, 2015 na 2016, pamoja na 
kuwa mshindi wa pili kwenye kombe la 
Dunia mwaka 2014 na ameelezea furaha 

yake.
“Nilihitaji kupata kitu fulani na timu ya 

taifa, nimekaribia mara nyingi sana kut-
waa taji hli,” aisema Messi akiwaambia 
waandishi wa habari.

“Nilijua kwamba kuna siku mambo ya-
takuwa sawa, itatokea na nafikiri huu ni 
wakati mzuri zaidi kuliko muda wowote.

“Nafikiri kwamba, Mungu aliuweka 
wakati huu kwa ajili yangu mimi, dhidi ya 
Brazil kwenye fainali na nchi yao.”

Pamoja na Messi mwenye umri wa 
miaka 34 kutwaa taji hilo, pia ilikuwa ni 
mara ya kwanza kwa Argentina kubeba 
Copa America tangu mwaka 1993, hivyo 
wamemaliza ukame wa miaka 28.

“Bado hatuwezi kuamini kwamba sisi 
ni mabingwa kwa kile tulichofanikiwa 
kukitwaa,” aliongeza Messi. 

“Lakini nafikiri hii itakuwa mechi ya 

kumbukumbu kwenye historia ya maisha 
yangu, sio tu kwa sababu ni mabingwa wa 
Amerika Kusini, lakini kwa sababu tume-
wafunga Brazil kwenye nchi yao.”

Argentina ilifikisha mechi 20 bila ku-
fungwa chini ya kocha, Lionel Scaloni na 
imewapa nafasi nzuri kuelekea kwenye 
michuano ya Kombe la Dunia mwaka 
2022 nchini Qatar.

Scaloni ameibadilisha Argentina, kwa 
kuwachezesha mara kwa mara nyota 
wapya, Emiliano Martinez, Rodrigo De 
Paul na Cristiano Romero ambao wame-
kuwa na kiwango cha kuvutia sana. “Li-
onel anastahili heshima hii,” alisema 
Messi. “Mara zote ametaka kitu bora kwa 
timu ya taifa. 

“Alijua kuwaweka watu pamoja na kwa 
hakika anastahili haki ya kutambuliwa 
kwa thamani yake.”

Messi: Nimesubiri sana 
kubeba taji na Argentina

22



23

MAKALA MAALUM

         

Jumatatu Julai 12, 2021

habari michezo

Na Romana Mallya

WAKATI Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) ikizitaka kodi 
za waandaaji wa kazi za filamu, 
wenyewe wafunguka kuwa hu-
katwa zaidi ya mara tatu huku 
uandaaji wake ukitumia ghara-
ma kubwa.

Katika kikao kilichofanyika 
juzi mkoani Dar es Salaam baina 
ya TRA na waandaaji wa kazi za 
filamu, mamlaka hiyo ilisema 
kundi hilo lina wajibu wa ku-
changia kodi pamoja na uwapo 
wa makato yanayotozwa mae-
neo ambako kazi hizo zinauzwa.

Akizungumza na kundi hilo, 
Naibu Kamishna Operesheni za 

Kodi, Swaleh Biyarugaba, alise-
ma ulipaji wa kodi unamuhusu 
kila mfanyabiashara anayeingiza 
mapato kwa mwaka yanayoan-
zia Sh. milioni nne na kuendelea.

Kiongozi huyo alisema kikub-
wa ninachotakiwa ni kuende-
lea kuwapa elimu ili watambue 
wajibu huo.

“Producer ‘mtayarishaji’ wa-
naingiza fedha kupitia kazi wa-
nazozifanya, anaweza kupewa 
shilingi milioni 200 hadi shilingi 
milioni  500 kwa kazi moja na hii 
ni kulingana na ukubwa wa kazi 
yenyewe, anapaswa kulipa kodi,” 
alisema.

Rais wa Shirikisho la Filamu 
Tanzania (TAFF), Elia Mjata, 

alisema wamekutana na TRA 
kutokana na kuwapo kwa kilio 
cha muda mrefu kuhusu kodi 
ambazo wamekua wakikatwa 
waandaaji wa filamu.

Alisema wamekutana ili ku-
weza kupata elimu kuhusiana 
na kodi hizo na umuhimu wake 
katika ujenzi wa taifa.

Mwandaaji wa kazi za filamu, 
Jacob Steve maarufu JB, alitaka 
kwanza TRA ifuatilie namna kazi 
za filamu zinavyoandaliwa kabla 
ya kuwarundikia kodi.

“Ifike mahali TRA mje mji-
funze kwetu namna tunavyozipi-
ka filamu, mfahamu tabu tuna-
zopitia katika kuziandaa pamoja 
na gharama zilizopo,” alisema.

Mwandaaji mwingine wa fila-
mu wa siku nyingi, Jimmy Mafufu 
alisema kazi za filamu zimekuwa 
zikikatwa kodi zaidi ya mara tatu 
na kuuita huo ni uonevu kwao.

Naye, John Lisa alisema ipo 
haja ya serikali kuangalia namna 
gani itakuja na sera ya filamu 
kwa sababu licha sekta hiyo 
kukua lakini haitambuliwi kama 
ajira rasmi.  

Mwandaaji Husna Posh 
maarufu Dotnata, alisema 
wamekuwa wakiumia na ghara-
ma za uandaaji wa filamu lakini 
maumivu yake wamekuwa waki-
ugulia kimya kimya kwa sababu 
wakisema wanunuzi wao wata-
wasusia.

Waandaaji filamu 
walia na kodi za TRA

Simba Queens 
kupaa kesho 
kwenda Kenya
Na Saada Akida 

KIKOSI cha Mabingwa wa Ligi 
Kuu Soka la Wanawake Tanzania, 
Simba Queens kinatarajiwa kuon-
doka nchini kesho kuelekea Kenya 
katika michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika ya wanawake kanda 
ya Baraza la vyama vya Soka 
Afrika Mashariki na Kati (CECAFA).

Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, kocha wa kikosi hicho Mussa 
Hassan ‘Mgosi’ alisema maandalizi 
ya safari yamekamilika na wa-
natarajia kuondoka nchini kati ya 
Jumanne au Jumatano kulingana 
na majibu ya vipimo vya COVID-19 
vitakapokamilika.

Alisema wamejiandaa vizuri kwa 
ajili ya kuipa heshima Simba kwa 
kufuata nyayo za kaka zao katika 
kufanya vizuri zaidi katika mi-
chuano ya kimataifa.

“Mipango yetu kuelekea 
Kenya mapema sana ili 

kuzoea hali ya 
hewa kwa 

sababu tumesikia ni bari
di sana, hali hiyo 

mipango
yetu ni kuondoka hapa
 Jumanne kama vipimo 
vya COVID 19 vikiwahi 

kutoka, kama 
vitachelwa 

tunaweza kuondoka Ju
matano,” alisema Mgosi.
“Tumejiandaa vizuri na tayari 

tumewaona na kupata taarifa za 
wapinzani wetu ambao tuko nao 
kundi mmoja, tunatarajia kwenda 
kufanya vizuri na kuhakikisha 
tunakuwa miongoni mwa timu 
zitakazokwenda Misri,” alisema 
Mgosi.

Alisema kulingana na maandalizi 
yao wanaenda Kenya kupambana 
katika kila mechi ili wafanye 
vizuri na wafikie malengo yao 
ya kuwa mmoja ya timu ambayo 
itaenda nchini Misri kushiriki Ligi 
ya Mabingwa ya soka Afrika kwa 
Wanawake.

Simba Queens imepangwa kundi 
A zikiwa ni timu Lady Doves WFC 
ya Mabingwa wa Uganda na PVP 
FC ya Burundi, ambao watashiriki 
michuano hiyo itakayoanza Julai 
17, mwaka huu nchini Kenya.

KOCHA wa Tennis, Ismail Said, akimvalisha medali, Nayfat Badru ambaye aliibuka mshindi wa kwanza katika mashindano ya Kijitonyama 
JuniorTennis Tournament chini ya miaka 12, yaliyofanyika katika viwanja vya Kijitonyama jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE 
JUMA

Na Shaban Njia, KAHAMA

MSANII wa Bongo Fleva, Juma 
Musa maarufu Jux anatarajia ku-
kutana na wasanii wa ngoma za 
asilia wilayani Kahama mkoani 
Shinyanga ili kuangalia namna 
ya kuwasaidia na kukuza muziki 
huo.

Hayo yalibainishwa jana na 

Mkurugenzi wa Arbab MB Enter-
tainment and African Boy, Mbwa-
na Imamu wakati akizungumza 
na vyombo vya habari juu ya ujio 
wa Jux wilayani hapa katika ta-
masha linalojulikana kwa jina la 
”Jux live in Kahama” na litakalo-
fanyika Julai 30 mwaka huu.

Alisema kuwa, waandaji wengi 
wa matamasha hivi sasa wame-

kuwa wakitumia miziki ya kizazi 
kipya kuwaburudisha wananchi, 
hali ambayo inafanya miziki ya 
asili kutokupendwa na wasikili-
zaji.

“Mimi katika uandaaji wangu 
wa nyimbo za kizazi kipya si-
jawahi kuhusika na uandaaji wa 
ngoma na muziki wa asili, hili ni-
talichukua na kulifanyia kazi na 

nitaanza nalo kwa kiasi kikubwa 
na wasanii wa ngoma za asilia wa 
Tanga ambako ndiko natokea,” 
alisema Imamu.

Aliongeza kusema, Jux an-
ampango wa kuibua vipaji vya 
ngoma za asili zinazopigwa 
pembezoni mwa vijiji ili na wao 
waweze kutamba katika mata-
masha mbalimbali hapa nchini.

Jux kusaidia muziki wa asili Kahama

Na Adam Fungamwango

GOLIKIPA namba moja wa Simba na Timu 
ya Taifa, Taifa Stars, Aishi Manula anaongoza 
kwa kucheza mechi 17 kwenye Ligi Kuu bila 
kuruhusu wavu wake kuguswa maarufu 
kama ‘clean sheets’.

Kwa mujibu wa takwimu za Ligi Kuu, Man-

ula ambaye timu yake ya Simba imebakisha 
mechi tatu kwenye ndiye kipa atakayemaliza 
Ligi Kuu msimu wa 2020/21 akiwa na ‘clean 
sheets’ nyingi kutokana na makipa wote wal-
iobaki timu zao kubakisha mechi mbili tu.

Kutokana na hali hayo hakuna uwezekano 
wa kipa yoyote kumpiku Manula msimu huu, 
kwani wakiwa wanaomfuatia wana ‘clean 
sheets’ 13 tu.

Makipa hao ni Metacha Mnata wa Yanga 
ambaye kwa sasa amesimamishwa na klabu 
yake kutokana na madai ya utovu wa nidha-
mu na Aboutwalib Mshery wa Mtibwa Sugar 
na Haroun Mandanda wa Mbeya City.

Makipa wengine ambao wana ‘clean 
sheets’ nyingi kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara 
ambayo ipo ukingoni kabisa ni Jeremiah Kisu-
bi wa Prisons ambaye amedaka mechi 12 bila 

kuruhusu bao.
Kipa mkongwe wa KMC, ambaye anaidakia 

timu ya taifa, Taifa Stars, Juma Kaseja, yeye 
ana ‘clean sheets’ 11, akiwa na kipa Aron Kal-
ambo wa Dodoma Jiji.

Golikipa wa Biashara United, Daniel Mgore 
ni miongoni mwa makipa waliong’ara msimu 
huu, akicheza mechi 10 bila kuruhusu wavu 
wake kutikisika.

Manula mkali wa ‘clean sheets’ Ligi Kuu
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  Uongozi wajipanga kupeleka kilio kingine Msimbazi, kocha na wachezaji…

Jumatatu Julai 12, 2021

Wachezaji wa Timu ya Taifa ya Argentina wakiongozwa na nahodha wao Lionel Messi, wakifurahia kombe la michuano ya Copa Amerika 2021 walilolitwaa juzi usiku baada ya kui-
funga Brazil bao 1-0, katika Uwanja wa Maracana. PICHA: MTANDANO

Na Saada Akida

U
ONGOZI wa Yanga 
umesema umejipanga vi-
zuri kwa ajili ya mchezo 
wa Fainali ya Kombe la 

Shirikisho la soka Tanzania, TFF, 
kwa kuwafunga Simba kwa mara 
nyingi, Julai 25, kwenye Uwanja wa 
Lake Tanganyika, Kigoma.

Akizungumza na gazeti hili, 
Kaimu Katibu Mkuu wa Yanga, 
Haruna Mfikirwa alisema wameji-
panga zaidi kumpatia ushirikiano 
wa kutosha kocha Nesreddine 
Nabi kwa kila atakalokuwa anahi-
taji.

“Mipango yetu ni kuhakikisha 
tunakuwa na Yanga imara kuan-
zia kwa wachezaji mpaka maeneo 
mengine yote kulingana na mipan-
go yetu na hilo linawezekana hasa 
kuanzia mchezo wa fainali ku-
hakikisha tunafanya vizuri na kut-
waa ubingwa,” alisema Mfikirwa.

Alisema viongozi wana imani na 
wachezaji na benchi la ufundi kwa 

Messi: Nimesubiri sana kubeba taji na Argentina

Yanga yaelekeza nguvu fainali FA

Bodi ya Ligi yasogeza mechi kwa siku moja
Na Saada Akida 

BODI ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB) ime-
sogeza kwa siku moja mbele michezo yote 
ya mzunguko wa 33 wa Ligi Kuu ambayo 
kwa sasa itachezwa Julai 15, 2021 badala 
ya Julai 14 ilivyotangazwa awali.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na 
Idara ya Habari na Mawasiliano ya Bodi ya 
Ligi, mabadiliko hayo yametokana na ombi 
la timu ya Polisi Tanzania kusogeza an-
galau siku moja mbele mchezo wao wa ligi 
hiyo dhidi ya Kagera Sugar.

Maombi hayo ni baada ya timu hiyo 
yenye maskani makuu mjini Moshi, kupata 
ajali ya barabarani Julai 9 iliyosababisha 
majeraha kwa baadhi ya wachezaji wao.

“Ili kupata uwiano sawa wa michezo kue-
lekea kumalizika kwa msimu, Bodi ya Ligi 
imeamua kusogeza michezo yote ya mzun-
guko wa 33 kwa siku moja mbele, hivyo 
timu zote zitacheza mechi za mzunguko 
huo Julai 15 kama ilivyoelezwa hapo juu.” 

“Tunawatakia nafuu ya mapema 
wachezaji na maofisa wote wa Polisi Tan-
zania FC waliopata majeraha katika qjali 

hiyo na kila la kheri kwa timu zote katika 
maandalizi ya kuelekea michezo iliyosalia 
ya ligi hiyo,” ilisema taarifa hiyo.

Mbali na mechi ya Polisi Tanzania dhidi 
ya Kagera Sugar, utakaochezwa, Ushirika 
Moshi, michezo mingine inayotakiwa 
kucheza Julai 14, 2021 ni Tanzania Prisons 
dhidi ya Biashara United utakaopigwa ka-
tika dimba la Nelson Mandela, Rukwa.

KMC FC dhidi ya JKT Tanzania huo 
utachezwa uwanja wa Uhuru saa 8:00 
mchana, Yanga dhidi ya Ihefu FC, dimba la 
Benjamin Mkapa saa 10:00 jioni na Azam 
FC ikiwakaribisha mabingwa wapya kwa 
msimu wa nne mfululizo, Simba, Uwanja 
wa Azam Complex, saa 1:00 usiku.

Katika viwanja vingine kutakuwa na 
mechi ya Ruvu Shooting dhidi ya Namungo 
FC, katika dimba la Mabatini, Pwani, Mbeya 
City dhidi ya Gwambina FC wakiwa ugeni-
ni, uwanja wa Sokoine, jijini Mbeya.

Dodoma Jiji FC watakuwa nyumbani iki-
wakaribisha Mtibwa Sugar katika Uwanja 
wa Jamhuri, Dodoma na Coastal Union iki-
wa nyumbani ikitafuta pointi tatu muhimu 
dhidi ya Mwadui FC.

HABARI UK. 22

kuendelea kufanya vizuri ka-
tika michezo iliyobakia ya Ligi 
Kuu Bara pamoja na mchezo 
wa fainali kutwaa taji hilo.

Alisema endapo watakosa 
ubingwa wa Ligi Kuu wata-
pambana kuhakikisha wana-
beba taji la FA.

Naye Kocha Mkuu, Nesred-
dine Nabi alisema wachezaji 
wake wamekuwa wavumilivu 
na kufanikiwa kwa kiasi kikub-
wa kupokea mazoezi ya nguvu 
ambayo husaidia kutengen-
eza miili yao kuwa tayari 
kushindana muda wote.

“Wachezaji wangu kiufundi 
wameimarika tunapokuwa 
na mpira na hata wakati ha-
tuna tunautafuta kwa nguvu 
na tukiupata tunautunza,” 
alisema.

Aliongeza kusema kuwa 
ameona mabadiliko na muun-
ganiko mzuri wa kikosi kwa 
wachezaji na wanapambana 
kutafuta matokeo mazuri kati-
ka michezo iliyosalia na huku 
akihitaji kuendelea kufanya 
vizuri katika mchezo wao fain-
ali dhidi ya Simba.
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