SUPA JACKPOT

=1,029,401,974

. Tume ya Madini
i yatlmullwa katika
{§ nyumba za TBA

kwa 1zs. 1000 Tu

EIZFE] scaNHAPA

; =-_§;;,,; KUPAKUA

it APP YETU!

Jumap|I| Septemba 11, 2022 - Tanzania 1,000/- Kenya 100/ yl
R ™4 e A
Ny T "’yz‘*

MWANGA WA JAMI www.ippmedia.com JUMAPILI r

SportPesa.C0.17
PIBA*150*87#

UKU SA 4

ISSN 0856 No. 0581065

www twitter.com/n' WWW facebook.com/nipashetz % www.instagram.com/theguardian_newspaper

LIKE & FOLLOW US

Prof. Assad
atia mkono
sakata tozo

o Apendekeza wanaotumia magari ya kifahari
serikalini watozwe... Endelea ukurasa. 2

UKURASA WA 3 UKURASA WA 5

WAITWA KUPATA DOZI | VIPODOZI VYA
YA PILI YA UVIKO-19 MILIONI 100/-

WATU 269,000
ambaoawali | VYATEKETEZWA
+ walipatiwa

i %%%8%’3 SHIRIKA la Viwango Tanzania

e 4 mkoani (TBS) Kanda ya Ziwa limeteketeza

tani tatu za vipodozi vyenye

ﬁg&lgﬁgfg& ai viambata vya sumu na bidhaa za
- kupata dozi ya chakula zilizoisha muda wa matu-
ili, hivyo kusa- mizi yake zenye thamani ya zaidi
ab’isha... ya Sh. milioni 100.

Tiba asili
kutolewa

hospitali | —A
za rBfani Charles III Mfalme

s g mpya wa Umgereza
BYTTT370 SIMBA SC, YANGA ZATAKATA UK.24




2 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

€~

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akikabidhiwa Tuzo Maalum na Kiongozi wa Madaktari Bingwa kutoka Jamhuri ya Watu

za Unguja na Pemba. PICHA: IKULU

Prof, Assad atia neno sakata tozo

Na Romana Mallya

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) wa zam-
ani, Prof. Mussa Assad, (pichani)
amelizungumzia sakata la tozo za
miamala ya kielektroniki ambazo
utekelezaji wake umeanza katika
mwaka huu mpya wa fedha.

Akizungumza katika kipindi cha
Jahazi kinachorushwa na Kituo
cha Redio cha Clouds juzi jioni,
Prof. Assad alisema katika kufanya
uamuzi wowote, kunakuwa na
mambo mawili muhimu - moja
kutazama faida ya jambo na pili,
hasara zinazotokana na jambo
husika.

“Unapoona faida inazidi hasara,
unalitekeleza. Pale ambapo hasara
zinazidi faida, unaliacha! Unapoo-
na faida yenyewe siyo kubwa sana
kulingana na hasara, linakuwa
jambo lenye wasiwasi, unaweza
kuliacha.

“Suala la tozo linaingia hapo,
kwa kutazama kwa ujumla wake
faida zake na hasara zake kwa
serikali na wananchi. Ninaamini
hasara zake ni kubwa kuliko faida.
Ndiyo maana unaona Kamati Kuu
ya CCM imeelekeza jambo hilo
litazamwe upya, ili hizo faida na
hasara zipimwe sawasawa wapate
uamuzi utakaokuwa na faida kwa
wananchi na serikali vilevile,” ali-
fafanua.

VYANZO VIPYA

Alipoulizwa mtazamo wake
kuhusu vyanzo vipya vya mapa-
to, Prof. Assad, msomi, mwenye
weledi, ujuzi na uzoefu mkubwa
wa uhasibu na udhibiti wa fedha
mwenye Shahada ya Uzamivu wa

Uhasibu (PhD in Account-
ing) kutoka Chuo Kikuu cha
Southampton, Uingereza na
Shahada ya Uzamivu katika
Udhibiti wa Fedha (MA in Fi-
nancial Accounting) kutoka
Chuo Kikuu cha Dublin City,
Jamhuri ya Ireland, alisema
zipo mbinu nyingi za kupata
fedha.

Alitolea mfano kuwamuli-
ka watu wanaotumia magari
ya kifahari serikalini na
mashirika yenye gharama
kubwa, akiwa na ufafanuzi
kwamba wanapaswa kuto-
zwa kwa manufaa ya umma.

“Wanaotumia magari
binafsi ofisini na wakitoka
katika shughuli zao wana-

tumia magari hayo hayo,
hao ndiyo wanaotakiwa
kulipa kodi, inaitwa ‘benefit
in kind’ faida ambayo si ya
kifedha, kwa sababu wana-
pata faida hiyo, wanatakiwa
kulipa.

“Mawaziri, maka-
tibu wakuu, wakurugenzi,
wakuu wa mashirika ya
umma, wote wanaotumia
magari kama V8, VX, wote
waingie katika kundi la
kodi, tuwatoze kodi kwe-
nye mishahara yao labda
Sh. 150,000 kila mmoja
zichangie.

“Yapo maeneo mengi am-
bayo tunaweza kuyaainisha
na kupata kodi kwa wingi,

lakini si hivyo tu, kodi inatakiwa
iwe fundisho kuhakikisha tabia
fulani fulani  haziendelezwi.
Kama ananunua gari, basi liwe la
gharama ya chini kidogo na sisi
wananchi tupate faida,” alishauri.

Prof. Assad alishika nafasi ya
CAG kuanzia Desemba Mosi,
2014, alipoteuliwa na Rais wa
wakati huo, Jakaya Kikwete, hadi
Novemba 3, 2019 Rais John Magu-
fuli alipomteua Charles Kichere
kushika nafasi hiyo, akiwa ni CAG
wa saba tangu nchi ipate uhuru.

Kabla ya uteuzi huo, Prof. Assad
alikuwa Profesa Mshiriki Idara ya
Uhasibu, Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM) na alichukua na-
fasi ya Ludovick Utouh, ambaye
alistaafu kwa mujibu wa Sheria za
Utumishi wa Umma.

Siku tatu zilizopita, Katibu wa
NEC Itikadi na Uenezi, Shaka
Hamdu Shaka, akizungumza na
waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam, ikiwa ni siku moja baada
ya Kamati Kuu ya CCM kuketi,
alisema kikao hicho kimetoa
maelekezo sita kwa serikali iki-
wamo kutazama hali halisi na
kuchukua hatua stahiki kuhusu
utozaji wake wa kodi.

Shaka alisema hatua ambazo
chama hicho kimetaka zichuku-
liwe ni pamoja na kuzingatia
maoni na ushauri wa wananchi.

Muda mfupi baada ya kuanza
utekelezaji wa tozo hizo za kiele-
ktroniki katika mwaka huu wa
fedha, wadau mbalimbali kwa
nyakati tofauti, wamekuwa waki-
jitokeza kuzipinga huku wakitoa
mapendekezo yao kuhusu hatua
mbadala za kuchukua kuiwez-
esha serikali kupata mapato.

]
Rais Samia
atangaza

siku tano
maombolezo
kifo cha Malkia
Elizabeth

Na Mwandishi Maalum

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
tangaza siku tano za maombolezo kitaifa
kuanzia jana kutokana na kifo cha Malkia
wa Uingereza, Elizabeth II kilichotokea
Alhamisi huko Scotland.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa juzi
na Mkurugenzi wa Mawasiliano ya Rais,
Ikulu, Zuhura Yunus, maombolezo hayo
yalianza jana.

“Katika kipindi chote cha maombole-
70, bendera zote zitapepea nusu mlingoti
nchini Tanzania zikiwamo kwenye balozi
zetu,” ilibainisha taarifa hiyo ya Ikulu.

Rais Samia pia amewaomba Watanza-
nia wote kuungana na Waingereza katika
kipindi hicho cha kuondokewa na kion-
£0zi wao.

Kwa mujibu wa DW Swahili, Mfalme
Charles III wa Uingereza ambaye ndiye
mrithi wa nafasi hiyo, amehutubia taifa
lake kwa mara ya kwanza tangu kutokea
kifo cha mama yake Malkia Elizabeth II.

Katika hotuba yake aliyoitoa katika
Kanisa Kuu la Mtakatifu Paulo, tangu
awe Mfalme, alimtaja Malkia Elizabeth II
kuwa ni mtu wa mfano kwake na familia
yao kwa ujumla.

Kutokana na yale yote aliyoyatenda
mama yake, Mfalme amesema wana
deni lake la dhati kwa kutimiza upendo
na mwongozo.

Mfalme Charles III ameonyesha nia ya
dhati kwa kuanza majukumu yake kwa
kuendeleza huduma ya maisha yote ya
mfano wa Malkia Elizabeth II, kwa kuzin-
gatia hali ya sasa, chini ya enzi mpya.

Katika hotuba ya dakika tisa na nusu
ambayo ilirekodiwa awali, akiwa na pi-
cha ya Malkia mbele yake, alitoa ahadi ya
kuwahudumia Waingereza kwa maisha
yake yote, kuanzia sasa.

Mfalme huyo alisema kama ilivyokuwa
kwa Malkia mwenyewe alivyofanya maju-
kumu yake kwa ibada isiyoyumba, naye
pia anajitolea kwa dhati katika muda
wote uliosalia ambao Mungu atamjalia
kwa kuzingatia kanuni za kikatiba katika
moyo wa taifa lao.

Hotuba ya mfalme ilitangazwa kwenye
televisheni na mitandaoni kutoka katika
Kanisa kubwa la Mtakatifu Paulo ambako
watu wapatao 2,000 walihudhuria ibada
hiyo ya ukumbusho kwa Malkia.

Ibada hiyo pia ilihudhuriwa na Waziri
Mkuu mpya wa Uingereza Liz Truss na
maofisa katika serikali yake pamoja na
mamia ya watu.

Kwenye ukurasa wake rasmi wa Twit-
ter, mfanyabiashara maarufu nchini,
Mohammed Dewji ‘Mo’, aliandika jana:
“Ningependa kutoa salamu zangu za
rambirambi kwa familia ya kifalme, raia
wa Uingereza na Jumuiya ya Madola
kwa kuondokewa na Malkia Elizabeth II,
aliyetawala kwa muda mrefu zaidi Uin-
gereza.

“Wakati wa miongo saba ya utawala
wake, Malkia aliongoza kwa nguvu, utu-
livu na umoja. Pumzika kwa amani Mal-
kia.”
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Wafanyabiashara waliokuwa wakifanya shughuli zao kwenye eneo la mwekezaji, Temeke Vetenari, mkoani
Dar es Salaam, wakihamisha bidhaa zao jana, kupisha kuvunjwa kwa vibanda vyao ili kupisha ujenzi. PI-

CHA: JUMANNE JUMA

Madiwani wacharuka
tembo kuua wananchi

Na Thobias Mwanakatwe, ITICI

MADIWANI wa Halmashauri
ya Itigi wilayani Manyoni mkoani
Singida wameijia juu Idara ya
Mazingira na Maliasili, wakiitaka
ichukue hatua za haraka kudhibiti
tembo ambao wamekuwa wakiua
na kujeruhi watu katika matukio
yanayojitokeza mara kwa mara
ndani ya halmashauri hiyo.

Walipaza kilio hicho juzi wakati
wa kikao cha Baraza la Madiwani
wa Halmashauri ya Itigi kufuatia
kutolewa taarifa za tembo kuua
wanawake wawili na kujeruhi
mmoja katika tukio lililotokea hivi
karibuni Kata ya Mgandu wilayani
humo.

Diwani wa Mgandu, Martin
Kapona, alisema wanawake hao
waliuawa kwa kukanyangwa na
tembo na kupoteza maisha papo
hapo wakati wakiwa shambani na
aliyejeruhiwa, sasa anaendelea
na matibabu katika Hospitali ya
Mtakatifu Gaspar, Itigi.

“Majeruhi aliyejeruhiwa tangu
alazwe hospitalini, Idara ya Maz-
ingira na Maliasili haijatoa ush-
irikiano wowote na familia ya
majeruhi huyo inateseka kwa ku-
muuguza,” alilalamika.

Kapona alisema tembo wame-
kuwa kero kubwa Itigi kwa kuwa
wamekuwa wakivamia masham-
ba ya wananchi, kuua na kujeruhi
wananchi lakini Idara ya Mazin-
gira na Maliasili haionekani kutoa
ushirikiano wowote.

“Idara ya Mazingira na Mali-
asili kama inawezekana itoe ki-

futa jasho kwa waliofiwa na ndugu
7a0 na majeruhi alipwe gharama
za matibabu anazotumia maana
kama mwananchi angeua tembo,
hivi sasa angekuwa jela, lakini
tembo ameua na kujeruhi mwa-
nanchi, nguvu kazi imepungua,
mama anashinda amelala kitanda-
ni,” alilalamika zaidi diwani huyo.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Itigi, Hussein Simba, alikiri mae-
neo mengi ya Itigi yameathiriwa
na tembo ambao wanavamia
wananchi na kuharibu mazao
mashambani.

Simba alisema tatizo lililopo ni
kwamba Idara ya Mazingira na
Maliasili ina mtumishi mmoja,
hivyo inakuwa vigumu kufika kila

matatizo ya wanyamapori hao vi-

KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA SONGEA
ILIYOPO SONGEA

RUFAA YA JINAINA. 12 YA MWAKA 2022
CHRISTIAN KAYOMBO ......courverrvsnnn MWOMBA RUFAA
DHIDI YA
TAMU KISINZA NDUGULILE........covvumennnnnd MJIBU RUFAA
WITO WA KUITWA SHAURINI

KWA:-
TAMU KISINZA NDUGULILE
POPOTE ULIPO

Hii ni kukutaarifu kwamba Rufaa ya jinai tajwa hapo juu
imepangwa kusikilizwa tarehe 13 mwezi septemba
mwaka 2022 saa 3.00 asubuhi mbele ya Mh. A.C JEMBE
Hakimu mkazi wa wilaya ya Songea. Kwa hiyo unapaswa
kuhudhuria wewe mwenyewe au mwakilishi wako
anayeruhusiwa kisheria. Endapo hutahudhuria wewe
mwenyewe au mwakilishi wako shauri hilo la rufaa
litasikilizwa bila wewe kuwepo

Imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa mahakama
hii leo tarehe 18 mwezi 8 mwaka 2022

HAKIMU MKAZI WA WILAYA
YA SONGEA

.

Alitoa wito kwa watumishi
kushirikiana ili kukabiliana na
tatizo hilo la tembo kwa kuwa lin-
awakosesha amani wananchi, hu-

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Itigi, John Mgalula,
alisema kuwa baada ya tukio hilo
na kushuhudia tatizo hilo.

Alisema tatizo lingine ni
kwamba baadhi ya wananchi wa-
napowaona tembo, wamekuwa
wakidiriki kutaka kupambana
nao, hivyo akashauri madiwani
na watumishi wasaidie kuelimisha
wananchi ili wanapowaona wany-
ama hao watoe taarifa kwa mam-
laka husika badala ya kujaribu ku-
pambana nao.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

HASHIRY KASIM MABOTE
antangaza kupotea kwa kadi ya
pikipiki yenye usajili namba MC

301CEH, CHASSIS NAMBA:
KFKNPGA0000003 na ENGINE
NAMBA: 162 FMUNPN00OO3.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/358229/2022

Waitwa
Kupata dozi

va pili
UVIKO

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WATU 269,000 ambao awali
walipatiwa chanjo ya UVIKO-19
mkoani Shinyanga, hawakurudi
kupata dozi ya pili, hivyo kusaba-
bisha miili yao kutokuwa na kinga
imara kukabiliana na virusi vya
corona.

Chanjo ya UVIKO-19 ambayo
inatolewa kwa dozi mbili ni ya Sin-
opharm, Pfizer na Moderna.

Mratibu wa Chanjo mkoani
Shinyanga, Timothy Sosoma, ali-
bainisha hayo juzi alipozungumza
na Nipashe na kutoa wito kwa
watu hao ambao hawakurudi ku-
pata dozi ya pili, wakaipate dozi
hiyo ili waimarishe kinga zao.

“Mkoa wa Shinyanga tuli-
kuwa na lengo la kuchanja watu
1,011,085 chanjo ya UVIKO-19, hadi
kufikia Agosti 31 mwaka huu, watu
waliopata dozi kamili ni 735,844,
sawa na asilimia 73 na kuufanya
mkoa kushika nafasi ya tano kitaifa
kwa utoaji wa chanjo.

“Watu ambao hawajakamilisha
dozi ya pili ya chanjo ya UVIKO-19
ni 269,000 ambao walipatiwa
chanjo ya Sinopharm, Pfizer na
Moderna na tuliwachanja katika
mazingira mbalimbali ikiwamo

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

SUBILA SAID MKALI
anatangaza kupotea kwa kadi ya
bajaji aina ya TVS yenye usajili
namba MC 361CHB, CHASSIS
NAMBA: MDBM14PATK4E1777
na ENGINE NAMBA:
AK4EK4711592. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

KW/RB/4010/2022

ya

-19

kwenye minada. Tunawashauri
warudi kupata dozi ya pili ili kinga
zao ziwe imara zaidi,” alisema.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Dk. Yudas Ndungile, alise-
ma mtu ambaye hajakamilisha
dozi ya pili chanjo ya UVIKO-19,
hawezi kupata madhara yoyote
kiafya, lakini akipata maambukizi
ya corona, dozi hiyo moja haiwezi
kumsaidia kwa kuwa haitakuwa
na nguvu hadi akamilishe dozi
mbili.

Alifafanua kuwa mtu akishapata
dozi moja ya chanjo ya UVIKO-19,
anapaswa asichelewe kupata dozi
ya pili ndani ya siku 90 na endapo
akipitisha siku hizo, haina shida
lakini siku akipata dozi ya pili
atakuwa imeiamsha ile ya kwanza
na kuimarisha kinga yake.

Alisema mtu mwenye dozi moja
ya chanjo, hana tofauti na yule
ambaye hakupata chanjo kabisa
na siku akipata maambukizi ya
corona, madhara yake yatakuwa
pale pale.

“Yule aliyepata dozi kamili,
hawezi kupata madhara makub-
wa, bali atakuwa salama. Ninatoa
wito kwa wananchi wajitokeze
kupata chanjo ya UVIKO-19 na ku-
kamilisha dozi,” alishauri.

KUPOTEA KWA VYETI

A
T i | /"( A\
THOMAS D.C MALIMA anatangaza kupotea kwa
vyeti vya taaluma: cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $.078/052 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia. MUGANGO SECONDARY
SCHOOL mwaka 2001 na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba 8.0370/572 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia IFAKARA
SECONDARY SCHOOL mwaka 2004. Kwa yeyote
atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: DSM/PHQ/RB 358587/2022

— JUAKALISTREET, MWANJELWA P.0. BOX 462 MBEYA, TANZANIA
TEL/FAX: 0765 387 832, 0742 674 672, EMAIL: trustrecoverieslimited@gmail.com

RECOVERIES LTD NOTISI / TANGAZO/TAARIFA

TRUST RECOVERIES LIMITED kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya benki ya
LETSHEGO BANK (T) LIMITED, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, na endapo
mdaiwa atashindwa kulipa mkopo wake, tutafanya mnada wa hadhara kuuza dhamana kama ratiba inavyoonyesha.

JINA LA TAWI JINA LA MWENYE| AINA YA MAHALI TAREHE/MUDA WA
NA| MDAIWA | ALILOKOPA DHAMANA DHAMANA | DHAMANA ILIPO MNADA
1 | AUGUSTINO| MBEYA AUGUSTINO Plotno. 844 | ISYESYE, MBEYA | 28/09/2022,
KOMBA KOMBA BLOCK SAA 4:00 ASUBUHI
HH MBYLR NA KUENDELEA

117040702

MASHARTI YA MNADA

italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

bila gharama yeyote.

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki

2. lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza shartilolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa.
3. Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi benki

KWA MAWASILIANO ZAIDI; Tupigie simu no. 0742 674 672 au 0678 799 566.
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I
Madereva
wasafirishaji
kemikali
waonywa

Na Mary Geofrey

MADEREVA  wanaosa-
firisha kemikali hatarishi,
wametahadharishwa kuto-
kutumia dawa za kulevya
pindi wanapokuwa safarini
ili kuepuka ajali.

Tahadhari hiyo ilitole-
wa jana na Mkurugenzi
wa Uchunguzi wa Bid-
haa na Mazingira kutoka
Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali,
Sabanitho Mtega, wakati
akifunga mafunzo ya siku
mbili kwa madereva wana-
osafirisha kemikali kutoka
Kampuni ya Golden Coach
ya Dar es Salaam.

“Kutokana na vijana
kuwa nguvu kazi ya taifa,
Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali
(GCLA) imeona umuhimu
wa kuandaa mafunzo haya
kwa madereva wanaosafiri-
sha kemikali hatarishi.

“Niwasisitize ~madereva
wote nchini wanaosafirisha
kemikali hatarishi, kue-
puka kuendesha chombo
cha moto ukiwa umetumia
kilevi kwa sababu ni hatari
katika taaluma yako, mzigo
uliobeba na mazingira un-
ayopita na mzigo huo wa
kemikali,” alisema.

Mtega aliongeza kuwa
matumizi ya dawa za
kulevya wakati wa usa-
firishaji huathiri uwezo wa
kufikiri, kutafakari na kuo-
na na matokeo yake dereva
kushindwa kuchukua ta-
hadhari za haraka.

Alisema ajali zinazoto-
kana na madereva wali-
otumia vilevi husababisha
hasara za mali, mazingira
na maisha ya dereva husika
na watu waliopo karibu na
eneo la ajali.

Mtega alitoa rai kwa wa-
miliki wa kampuni za kusa-
firisha kemikali hatarishi,
kuendelea kutoa elimu kwa
madereva wao kuhusu ufa-
hamu wa makundi ya ke-
mikali wanazosafirisha kwa
kushirikiana na GCLA.

Mmoja wa madereva hao,
Saidi Kisindula, alisema
baada ya kupata mafunzo
ya usafirishaji salama wa
kemikali kutoka GCLA,
atachukua tahadhari ana-
posafirisha mizigo ya ke-
mikali na kuahidi kuwa
atatoa elimu kwa madereva
wenzake namna ya kue-
puka matumizi ya dawa
za kulevya na kujikinga na
kemikali wanazosafirisha
kama vile sulphur, ammo-
nium na zingine.

Tume Madini yatimuliwa
kwenye nyumba za TBA

Na Richard Makore, MWANZA

TUME ya Madini Kanda ya Ziwa
imefukuzwa upangaji kwenye ny-
umba za Wakala wa Majengo (TBA)
kutokana na kushindwa kulipa
kodi ya pango kwa zaidi ya miaka
minne.

Jijini Mwanza juzi, Kaimu Mene-
ja wa TBA, Moses Urio, alitangaza

kuchukuliwa kwa uamuzi huo
alipozungumza na waandishi wa
habari katika operesheni maalum
ya kuwaondoa wadaiwa sugu ka-
tika nyumba zao.

Alisema tume hiyo ni miongoni
mwa wadaiwa sugu wanaodaiwa
Sh. milioni 200 na kwamba op-
eresheni hiyo inawalenga wote
walioshindwa kulipa kodi katika

nyumba hizo. Urio alisema op-
eresheni hiyo inalenga kuwafikia
na kuwaondoa wadaiwa wote
sugu mkoani Mwanza waliopanga
katika nyumba za TBA.

Alisema kazi hiyo inafanywa na
Kampuni ya Udalali ya Twins Auc-
tions, ikitarajiwa kukamilika ndani
ya siku tatu.

Wapangaji hao ni walioko ka-

tika nyumba za wakala huo zi-
lizoko maeneo mbalimbali mkoani
Mwanza na walishindwa kulipa
kodi licha ya kupewa muda wa
wiki mbili kufanya hivyo.

Urio aliongeza kuwa baadhi ya
wapangaji walikimbia nyumba
hizo baada ya kusikia kuna op-
eresheni hiyo, akifafanua kuwa
walifunga milango.
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Wafanyabiashara wadogo ‘Machinga’, wakiendelea na biashara zao katika eneo la Kimara Mwisho, mkoani Dar es Salaam juzi, licha ya kuwapo
kwa tangazo la zuio lililowekwa na Manispaa ya Ubungo. PICHA: SABATO KASIKA

Mbaroni tuhuma kuvunja nyumba usiku na Kupora

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam linawashikilia watu
10 wanaotuhumiwa kuvunja ny-
umba za wananchi wa Kinyerezi
pora mali mbalimbali.

Usiku wa kuamkia Septemba 6
mwaka huu, kundi la vijana takrib-
an 30 wahalifu wa mitaani, maaru-
fu panya road lilivamia nyumba 15
na kujeruhi watu wanne na kupora
fedha na mali katika mtaa huo ta-

jwa.

Kaimu Kamanda wa Kanda hiyo,
Wiliam Mkonda, alisema juzi kuwa
Jeshi la Polisi linaendelea na op-
eresheni ya kuzuia uhalifu maeneo
mbalimbali.

Alisema kutokana na tukio hilo
lililotokea saa 3:13 usiku wa siku
hiyo, Jeshi la Polisi lilimkamata
Selemani Kalembo (57), maarufu
Sele Bonge, mkazi wa Vingunguti
na wenzake tisa, wakiwa na gari le-
nye namba za usajili T 218 BYS aina
ya Noah.

Alisema kuwa watu hao wali-
kutwa wakiwa na vifaa mbalimbali
vya kuvunjia, televisheni nne, kam-
ba na mfuko wa kufichia viambaza
(TV) baada ya kuiba.

“Mahojiano ya kina yanaendelea
ili kawakamata wote walioshiriki-
ana nao. Jeshi la Polisi limeendelea
na vikao na wananchi wa Kinyerezi
na maeneo mengine ya jiji, vyenye
lengo la kuimarisha na kuanzisha
vikundi vya ulinzi shirikishi, kwa
maeneo ambayo hayana,” alisema.

Kamanda Mkonda aliwataka

viongozi wa serikali za mitaa na
wananchi kuimarisha vikundi vya
ulinzi shirikishi katika mikakati ya
kupeana elimu na kuhakikisha kila
mtaa unakuwa navyo.
“Tunawaomba wananchi waen-
delee kushirikiana na polisi katika
kutoa taarifa za kuwabaini wahali-
fu na linaahidi kutunza siri hizo.
“Tunaendelea na operesheni
maalum maeneo yote na tunatoa
onyo kwa mtu au kikundi kinacho-
jihusisha na vitendo vya kihalifu
kuacha mara moja,” alisema.
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Moto
ulivyoteketeza
bweni shuleni
mkoani Mara

Na Mwandishi Wetu, MUSOMA

WANAFUNZI 46 wa Shule ya Sekond-
ari Mara wilayani Musoma mkoani Mara
wamepoteza mali zao baada ya bweni lao
kuteketea kwa moto.

Tukio hilo lilitokea juzi, moto huo
ukiteketeza vitu mbalimbali vya wanafunzi
hao, vikiwamo vitanda, magodoro, masan-
duku, nguo za shule na madaftari.

Baadhi ya wanafunzi, wakizungumzia
tukio hilo, walisema moto huo ulizuka
ghafla na kuwaka kwa kasi majira ya saa
tano asubuhi wakati wao wakiwa darasani
wakiendelea na masomo.

Walisema baada ya kuona moto huo
ukiwaka, walijaribu kuuzima kwa ku-
tumia mchanga, lakini uliwazidi nguvu
na kuteketeza jengo lote na vitu vyote vili-
vyokuwapo ndani.

Akizungumza na wanafunzi na walimu
wa shule hiyo, Mkuu wa Wilaya ya Musoma,
Khalfan Haule, aliwataka wawe watulivu
katika kipindi hiki kigumu kwao.

Haule pia aliliagiza Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji wilayani Musoma mkoani Mara
kufanya uchunguzi ili kubaini chanzo cha
moto huo.

Alisema uchunguzi huo pia utabaini njia
bora kwa uongozi wa shule kufanya ukara-
bati wa jengo hilo.

“Ninaomba mtu yeyote mwenye taarifa
za siri kuhusu chanzo cha moto huu, am-
fikishie mwalimu yeyote ama mfanyakazi
ywyote wa shule hii,” aliagiza.

Alisema kwa sasa wanafunzi hao wata-
hamishiwa kwa muda katika chumba cha
kompyuta shuleni huko, huku akiahidi ku-
watafutia magodoro na madaftari, akihimi-
za wanafunzi wenzao kuwasaidia nguo.

Vipodozi vya milioni 100/- vyateketezwa

Na Pendo Thomas,
MWANZA

SHIRIKA la Viwango Tanza-
nia (TBS) Kanda ya Ziwa lim-
eteketeza tani tatu za vipodozi
vyenye viambata vya sumu na
bidhaa za chakula zilizoisha
muda wa matumizi yake zenye
thamani ya zaidi ya Sh. milioni
100.

Wakati wa uteketezaji wa
bidhaa hizo juzi, Ofisa Mdhibiti
Ubora wa TBS Kanda ya Ziwa,

Arnold Kubigwa, alisema zi-
likamatwa sokoni wakati wa
ukaguzi wao.

Alisema  wananchi  wa-
napaswa kukagua bidhaa
mbalimbali wanazonunua
ili kuona viambata vyake na
muda wa kutengenezwa, pia
kujua matumizi ili kuepuka
madhara ya kiafya. Kubigwa
pia aliwataka wafanyabiasha-
ra kuwa waaminifu katika
kuuza, kuhifadhi na kuondoa
bidhaa zilizoisha muda wake

kwa mujibu wa sheria. “Kama
watashindwa kuondoa bidhaa
hizo, sisi kama shirika tutazi-
ondoa na tutachukua hatua
kali za kisheria dhidi yao,”
Kubigwa alionya.

Baadhi ya wananchi mkoani
Mwanza wameomba serikali
kuongeza ukaguzi ili kuondoa
mwanya wa baadhi ya wafan-
yabiashara kuuza bidhaa zisizo
salama na kuwachukulia hatua
za kisheria wote wanaobainika
kujihusisha na vitendo hivyo.

“Sheria ifuate mkondo wake,
haiwezekani kitu kimeisha
muda wake halafu unamuuzia
binadamu mwenzako, huu ni
ukatili na kukosa utu,” alike-
mea Happiness Enock, mkazi

biashara wengi wanaangalia
faida na wapo tayari kuuza vitu
visivyofaa kwa matumizi, cha
maana kwao ni waingize fedha
na siyo kuangalia afya za watu.

Waziri wa Mambo ya Ndani, Mhandisi Hamad Masauni (kulia), akizungumza na wakuu wa vyombo vya usalama vya wizara yake,
katika kikao kazi, jijini Dar es Salaam, jana. Kushoto ni Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Christopher Kadio. PICHA: WMNN

Tiba asili kutolewa hospitali za rufani

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

SERIKALI iko mbioni kuanza
kutoa huduma jumuishi za tiba
asili na tiba za kisasa kwenye baa-
dhi ya hospitali zake zikiwamo za
rufani ili kufanya majaribio ya hu-
duma hizo.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu,
alibainisha hayo kwenye kilele cha
maadhimisho ya Siku ya Tiba Asili
ya Mwafrika yaliyofanyika mkoani
Morogoro.

Katika hotuba yake iliyosomwa
na Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Morogoro, Dk. Kusirye Ukio, wa-
ziri huyo alisema tayari serikali
imeanza utoaji wa huduma hizo
katika vituo vya Momela, Wilaya ya
Meru mkoani Arusha na Maibong-
SukiDar, Magomeni mkoani Dar es
Salaam.

Alisema kuanzishwa kwa hu-
duma hizo ni mafanikio makubwa
tangu uhuru kwa kuwa nchi im-

efanya kazi kubwa kuboresha na
kuendeleza huduma za tiba asili.

Aliyataja mafanikio hayo ni
pamoja na tiba asili kutambuliwa
katika sera ya afya, kutungwa kwa
sheria ya tiba asili na tiba mbadala,
kanuni na miongozo mbalimbali
pamoja na kuongezeka kwa utafiti
wa tiba asili unaofanywa na vyuo
vikuu vya serikali.

Mengine ni ujenzi wa kiwanda
cha kuchakata dawa za asili cha
Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Ma-
gonjwa ya Binadamu (NIMR) huko
Mabibo mkoani Dar es Salaam.

Pia utoaji huduma jumuishi
za tiba asili na tiba za kisasa ka-
tika vituo vya Momela Wilaya ya
Meru mkoani Arusha na Maibong-
SukiDar, Magomeni mkoani Dar es
Salaam.

Waziri Ummy alisema mchan-
go wa tiba asili umedhihirika
zaidi wakati wa mapambano ya
UVIKO-19 na viongozi na serikali
za Kkiafrika zinawajibika kuona

umuhimu wa kuboresha tiba
hiyo katika mapambano ya adui
maradhi. “Hizi huduma za tiba
asili zilitumika sana wakati wa
Covid-19 na zileta tija kubwa sana
kuwahudumia wahitaji ambapo
dawa takriban 21 za asili zilitumika.
Watanzania wamekuwa na imani
kubwa na huduma za tiba asili,”
alisema.

Waziri Ummy, kupitia hutoba
yake hiyo, alisema kuendeleza hu-
duma za tiba asili nchini ni moja
ya vipaumbele vya serikali na
hata Ilani ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) ambayo kwayo serikali
itapimwa. Aliwataka waganga wa
tiba asili na tiba mbadala kuten-
geneza dawa zenye ubora na ku-
hakikiwa na mamlaka zinazotam-
bulika ikiwa pamoja na Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali kuhusu
usalama wa dawa zao.

Waziri huyo aliwaonya waganga
kuchanganya dawa za kisasa kwe-
nye dawa zinazotengenezwa na

kuuzwa kwa wahitaji na kuongeza
kuwa Wizara ya Afya kwa kush-
irikiana na taasisi za utafiti na vyuo
inaendelea kufuatilia dawa zote za
tiba asili zilizoko sokoni.

Alisema dawa yoyote itakayo-
kutwa imechanganywa na dawa
za kisasa, hatua kali za kisheria zi-
tachukuliwa kwa mmiliki wa dawa
husika.

Mkurugenzi Msaidizi wa Tiba
Asili na Tiba Mbadala kutoka Wiz-
ara ya Afya, Dk. Paulo Mhame,
aliwakumbusha waganga hao kuz-
ingatia miiko na maadili ili kujiepu-
sha kuchukuliwa hatua za kisheria
wanapokwenda kinyume.

Alilipongeza Baraza la Tiba Asili
na Tiba Mbadala kuendelea kusajili
waganga hao katika vituo vya ku-
tolea huduma za afya katika mikoa
yao.

Dk. Mhame alisema katika maa-
dhimisho ya Siku ya Tiba Asili ya
Mwafrika ya 2022 yaliyofanyika
mbkoani Morogoro, zaidi ya wagan-

ga 500 kutoka maeneo mbalim-
bali nchini walikwenda Morogoro
kusajiliwa papo hapo na kupata
vyeti vyao.

Mkurugenzi wa Uzamili na
Utafiti kutoka Chuo Kikuu cha
Sokoine cha Kilimo (SUA ), Prof. Es-
ron Karimuribo, alisema Tanzania
ina mazao  mazuri yanayofanya
vizuri, yamethibitishwa ubora ka-
tika tiba na kuhakikiwa yanafanya
vizuri.

Alisema chuo kikuu hicho ki-
naendelea kutoa elimu kwa wataal-
amu wa tiba asili na wameanza
na utaalamu wa vifungashio kwa
dawa hizo na utoaji wa dozi kamili
ili kupata matokeo mazuri.

Mapema Makamu Mwenyekiti
wa Bodi ya Baraza la Tiba Asili na
Tiba Mbadala, Elizabeth Lema,
alisema wataendelea kuwakamata
vishoka na matapeli wanaopita ku-
wasajili waganga hao na hatua kali
za kisheria zinachukuliwa dhidi
yao.
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MWANGA WA JAMII

Agizo la CCM kwa serikali
t020 za miamala litekelezwe

KATIKA siku za karibuni kumekuwa na kilio kutoka kwa wananchi
kuhusu tozo za miamala ya kielektroniki kwamba zimekuwa mzigo
kwao na kusababisha hali ya maisha kuwa ngumu zaidi.

Kwa mujibu wa malalamiko ya wananchi hao, wanapotuma fed-
ha kwa njia ya simu wanakatwa kiasi kikubwa na pia wanapotoa
fedha vivyo hivyo. Hata katika miamala ya kibenki tozo zimekuwa
juu hatua ambayo imezua mijadala mingi kupitia mitandao ya ki-
jamii pamoja na wadau mbalimbali wakiwamo wasomi.

Aidha, kutokana na mzigo wa tozo hizo, baadhi ya kampuni za
simu za mkononi zimepaza sauti juu ya hasara zinazopata za ma-
bilioni ya shilingi. Sababu kubwa inayotolewa ni kupungua kwa
wateja wanaotumia miamala ya fedha kwa njia ya simu pamoja na
matumizi ya vifurushi.

Wakati baadhi ya kampuni za simu zimelalamikia hasara, hai-
jawekwa bayana kama kuna athari kwa upande wa benki kwa
sababu hakuna taarifa rasmi zilizotolewa. Hata hivyo, kutokana na
hali halisi, inawezekana kuna mtikisiko kwa sababu ya watu kua-
cha kutumia huduma za kibenki.

Licha ya kulalamika kukumbana na mzigo wa tozo, wananchi na
wadau hao wametaka serikali kuchukua hatua ili kuwapunguzia
adha na kuwafanya wafurahie huduma mbalimbali zinazotokana
na miamala ya benki na simu za mkononi.

Kuendelea kuwapo kwa malalamiko ya tozo, mapema wiki hii
mawaziri wa fedha, sera bunge na uratibu na Ofisi ya Rais Tawa-
la za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) waliibuka na kutoa
ufafanuzi ambao kwa kiasi kikubwa uliamsha hasira kutoka kwa
wananchi na wadau hata viongozi hao kukejeliwa kuwa wanajibu
kwa jeuri kwa sababu wameshibal!

Hata hivyo, Chama Cha Mapinduzi (CCM) katika kikao chake cha
Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya Taifa (CC-NEC) kilichofanyika
kuchukua hatua dhidi ya kilio hicho cha wananchi, kubwa zaidi
ikitakiwa kusikiliza maoni ya wananchi.

Katika taarifa yake, CCM iliweka bayana kwamba serikali ni siki-
vu hivyo ina imani kilio hicho cha wananchi kitasikilizwa na hati-
maye kuwatua wananchi mzigo huo wa tozo za miamala ya simu
na benki.

Pamoja na agizo hilo, ni vyema viongozi waliopewa dhamana
katika nafasi mbalimbali, wakaacha ubabe na kutoa majibu am-
bayo yanawakwaza wananchi na hata kuifanya serikali kulaumiwa.
Mfano ni kauli za mawaziri waliokuja wakijibu hoja kuhusu tozo
ambapo mmoja alitoa maneno ya kuudhi na hata kuwafanya wa-
nanchi kupitia mitandao ya kijamii kumshambulia na kumwelezea
kuwa amelewa madaraka.

Viongozi hao wanapaswa kutambua kuwa vyeo walivyo navyo ni
dhamana, hivyo wanapaswa kuwatumikia wananchi badala ya ku-
jiona ni mabwana na wananchi ni watwana, na hatimaye tukarejea
enzi za ukoloni na kuibuka vitendo vya kidikteta.

Jambo la muhimu ni kwamba serikali, kama CCM ilivyoagiza,
ifanye kila liwezekanalo kuhakikisha wananchi wanapunguziwa
makali ya tozo kwa kufanya marekebisho ya Sheria ya Matumizi ya
Fedha iliyopitishwa katika Bunge la Bajeti. Pia serikali inatakiwa
kubuni vyanzo vya mapato ambavyo si vya kuwaumiza wananchi
kama ilivyo kwenye tozo za miamala.

Ni matumaini kwamba serikali itachukua hatua madhubuti na
kwa kuwa Bunge linaanza mkutano wake keshokutwa, muswada
wa mabadiliko ya sheria ya fedha pamoja na mambo mengine
utajielekeza kwenye tozo zinazolalamikiwa.
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» Muungwana Lazima Nilonge

Huduma jumuishi za tiba asili
na kisasa zingepanuliwa zaidi

HUDUMA ya tiba asili inatajwa kuwa
na mchango mkubwa katika matibabu
mbalimbali, ambapo imekuwa ikionye-
sha matokeo mazuri hali inayowafanya
watu kuendelea kuiamini na kuipa uzito.

Kutokana na ukweli huo, serikali im-
eanza utoaji wa huduma jumuishi ya
tiba asili na tiba ya kisasa katika baadhi
ya vituo vya afya, kwa kuwa mchango
wa tiba hizo umejidhihirisha wakati wa
mapambano ya UVIKO-19.

Lakini pia ninashauri viongozi na
serikali za Kiafrika kuwajibika kuona
umuhimu wa kuboresha tiba hiyo ka-
tika mapambano ya adui maradhi kwa
lengo la kulinda afya za wananchi wao.

Ni hivi karubuni Mganga Mkuu wa
Mkoa wa Morogoro Dk. Kusirye Ukio
alisema hayo katika kilele cha maadhim-
isho ya Siku ya Tiba Asili ya Mwafrika
mjini Morogoro, akimwakilisha Waziri
wa Afya, Ummy Mwalimu.

Katika maelezo yake, akabainisha
kuwa huduma hiyo imeanza kutolewa
katika vituo vya afya vya Momela Wilaya
ya Meru na Maibong-Suki mkoani Aru-
sha na Magomeni jijini Dar es Salaam.

Serikali inakiri kwamba mchango wa
tiba asili umedhihirika zaidi wakati wa
mapambano ya UVIKO-19, ni wazi sasa
ipo haja ya kupanua huduma jumuishi
ya tiba za asili na za kisasa ili Watanza-
nia wengi zaidi waipate.

Ninaamini kwamba, kuanzishwa kwa
huduma hizo kunaweza kuwa ni ma-
fanikio makubwa hasa kwa kuzingatia
kwamba tangu nchi ipate uhuru mwaka
1961 kulikuwa hakujakuwapo huduma
kama hiyo.

Inaelezwa kuwa tiba asili zinatam-
buliwa katika Sera ya Afya, huku kuki-
wa kumetungwa Sheria ya Tiba Asili/
Mbadala, kanuni na miongozo mbalim-
bali na kuongezeka kwa tafiti za tiba
asili zinazofanywa na vyuo vikuu vya
serikali.

Dk. Ukio kwa niaba ya Waziri Ummy
anakiri kuwa wakati wa UVIKO-19 hu-

duma za tiba asili zilifanya kazi ya ku-
wahudumia wahitaji kwa kutumia dawa
takribani 21, ni vyema kasi ya kupanua
huduma jumuishi ikaongezeka.

Lakini pia kwa kuwa serikali inasema
suala la kuendeleza huduma za tiba asili
ni mojawapo ya kipaumbele, basi wa-
ganga wa tiba hizo wangejitahidi kuten-
geneza dawa zenye ubora.

Hatua hiyo itasaidia kuhakikiwa na
mamlaka zinazotambulika ikiwa ni
pamoja na Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali kuhusu usalama wa dawa zao,
kwani zile zinazothibitishwa kutokuwa
na usalama kwa kiwango kinachokuba-
lika ndizo zisajiliwe kwenye Baraza la
Tiba Asilia.

Pamoja na hayo, kuna onyo la serikali
la kuwataka wanganga wa tiba asili kua-
cha kuchanganya dawa za kisasa kwe-
nye dawa zinazotengenezwa na kuuzwa
kwa wabhitaji, kwa kuwa Wizara ya Afya
kwa kushirikiana na taasisi za utafiti na
vyuo inaendelea kufuatilia dawa zote za
tiba asili zilizopo sokoni.

Ili kufanikisha huduma hiyo katika
jamii, vyombo vya habari na mitandao
ya kijamii, vinatakiwa kuacha matanga-
70 yasiyo na vibali kutoka Baraza la Tiba
Asili/Mbadala, badala yake elimu zaidi
itumike kuelimisha Watanzania.

Nadhani kwa njia hiyo, waganga
ambao wamekuwa wakijitangaza ku-
tibu maradhi mbalimbali bila vibali
wanaweza kukosa nguvu na hatimaye
kujiondoa kwenye shughuli hiyo.

Ingekuwa vyema pia iwapo suala la
waganga wote wa tiba asili kujisajili ka-
tika baraza hilo ili kazi zao zitambulike
na kuingizwa katika huduma jumuishi
ili Watanzania zaidi kunufaika na hu-
duma hiyo.

Ninaamini kuwa karne hii ya sayansi
na teknolojia si ya kufanya shughuli za
tiba ya asili kiujanja ujanja tu, bali in-
gefaa dawa zao zikadhibitishwa ili ku-
saidia katika matibabu kama ilivyokuwa
wakati wa mlipuko wa UVIKO-19.
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SAFU

Na Pascal Mayalla

AFU hii ya ‘Kwa Maslahi

ya Taifa’, leo inaende-

lea na sehemu ya pili ya

[jue Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC) na Fursa za
Mtangamano.

Wiki iliyopita nilianza kwa
kuitambulisha EAC na kusema
ni jumuiya ya pili baada ya ile
ya kwanza kuvunjika mwaka
1977.

Katika mwendelezo wa mada
hii, Leo tunaanzia historia ya
sababu ya jumuiya ya mwanzo
kuvunjika ili kuzuia sababu
hizo zisije kusababisha na ju-
muiya hii ya pili kuvunjika.

Kuvunjika kwa jumuiya ya
kwanza ya Afrika Mashariki, ku-
litokana na sababu nyingi lakini
kubwa ya kwanza ni tofauti za
kisiasa, kiitikadi na mifumo ya
uchumi baina ya nchi wanacha-
ma. Tanzania tulifuata siasa ya

Ujamaa na Kujitegemea wakati
Kenya iliendelea na mfumo wa
uchumi wa kibepari na soko hu-
ria iliourithi kutoka katika uchu-
mi wa kikoloni.

Uganda ilitawaliwa kidikteta
na Nduli Idi Amini Dada, hivyo
kutaifisha kila kitu kuwa mali ya
umma.

Sababu zingine zilizochangia
kuvunjika ni pamoja na ukosefu
wa utashi wa kisiasa (political
will) baina ya viongozi wakuu
wa nchi wanachama kwa baadhi
yao kujiona bora kuliko wen-
gine, hivyo kukatokea kudha-
rauliana baina yao.

Pia kutoshirikishana kikamili-
fu kwa sekta binafsi na raia kwe-
nye shughuli za ushirikiano na
kutokuwapo kwa usawa katika
kugawana matunda ya jumuiya
baina ya nchi wanachama kwa
wengine kuvutia kwao, hivyo
wengine kufaidi zaidi na wen-
gine kuhisi kupunjwa.

Hali hii ilisababishwa na to-
fauti ya viwango vya maende-
leo baina ya nchi wanachama.
Wakati Kenya iliendelea zaidi
kiviwanda, Uganda na Tanzania
ziligeuka kuwa soko kwa bid-
haa za Kenya, hivyo kujikuta zi-
naifaidisha nchi moja na kujihisi
kunyonywal.

Kutokuwapo na sera maalum
za kurekebisha tofauti hizi kuli-

changia, kwa kiasi kikubwa ku-
vunjika kwa jumuiya ya kwanza
ya Afrika Mashariki.

Kutokana na kuvunjika kwa
jumuiya hiyo mwaka 1977, nchi
wanachama ziliajiri mpatanishi
ambaye alihusika katika kugawa
mali na madeni.

Kazi hii ilifanyika katika
kipindi cha miaka saba yaani
toka 1978 mpaka 1984, wakati
nchi wanachama zilipotia saini
makubaliano ya upatanishi yali-
yotiwa saini Arusha, Tanzania
Mei 24, 1984.

Miongoni mwa vipengele vya
makubaliano ya upatanishi,
kimojawapo kilikuwa kuanga-
lia upya maeneo ambayo nchi
za Afrika Mashariki zingeweza
kushirikiana tena katika siku za
baadaye. Imechukua zaidi ya mi-
aka 10 kuamua maeneo mapya
na kuunda taasisi nyingine ya
ushirikiano.

Juhudi hizi zilianza na
makubaliano ya Novemba 30,
1993 ya kuanzisha Tume ya Ku-
dumu ya Ushirikiano ili ihusike
na uratibu wa masuala ya kiu-
chumi, kijamii, kiutamaduni, ki-
usalama na kisiasa. Makubaliano
ya uanzishaji wa Sekretariati ya
Tume ya Kudumu ya Ushirikiano
yalitiwa saini Novemba 26, 1994.

Baada ya kutathmini hatua
zilizochukuliwa na tume katika

kuendeleza ushirikiano, viongo-
zi wa Afrika Mashariki walifikia
uamuzi huko Arusha, Tanza-
nia, wa kuanzisha tena Jumuiya
mpya ya Afrika Mashariki, hivyo
waliagiza tume kushughulikia
majadiliano juu ya mkataba wa
jumuiya hiyo mpya.

Matayarisho ya ufufuaji wa Ju-
muiya mpya yalikamilika mwaka
1999.

Mkataba wa Jumuiya Mpya ya
Afrika Mashariki ulitiwa saini
na viongozi wa nchi za Afrika
Mashariki, ~ Arusha Novemba
30, 1999. Mkataba huu tayari
umesharidhiwa na nchi zote
wanachama na vyombo vyote
muhimu vinavyotajwa katika
Ibara ya 9 ya mkataba tayari
vimeshaundwa.

MTIKISIKO JUMUIYA YA PILI

Zile sababu zilizoifanya Ju-
muiya ya mwanzo kuvunjika, zil-
ianza kujipenyeza tena kwenye
jumuiya hii mpya kwa baadhi ya
wanachama kutaka kuharakisha
Mtangamano na kuvutia maslahi
yao huku wengine wakisita sita,
hivyo kukajitokeza vikundi vi-
kundi na kujipachika majina
kama kitu kilichoitwa ‘The Coa-
lition of the Willing” kumaanisha
wale wanachama wenye haraka
ya kuungana, wao waungane na

=TI W Sababu kifo EAC ya kwanza
na mtikisiko wa jumuiya mpya

kuwaacha wenzao ambao bado
wanasita sita.

Kwenye jambo la pamoja, ku-
napojitokeza miamba miongoni
mwao na kuanza kuonyeshana
umwamba, kama kila mmoja
atajifanya mwamba, ni lazima
moto utawaka.

Lakini mmoja akijifanya
mwamba mwingine ukijishusha,
kunazuia moto kulipuka, hivyo
The Coalition of the Willing ya
miamba ilipoundwa, kuna wen-
gine wakaamua kutumia busara
kwa kujishusha kuipisha mi-
amba badala ya kuonyeshana
umwamba, hivyo kuikoa hii Ju-
muiya ya pili.

Tukutane Wiki I[jayo ambayo
tutauchambua Mkataba wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki sura
kwa sura ili kuijua Jumuiya hii
kwa karibu na vyombo vyake
vikuu kwa ajili ya kutekeleza
majukumu mbalimbali ambavyo
ni Mkutano wa Wakuu wa Nchi;
Baraza la Mawaziri wa nchi wa-
nachama; Kamati ya Uratibu;
Kamati za Kisekta; Mahakama
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki;
Bunge la Afrika Mashariki; na
Sekretarieti ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki.

Wasalaam
Paskali
+255 754 270403

Na Joseph
Kulangwa

YERERE! Namzungum-

zia Julius, mjukuu wa

Burito! Mdogo wa Chifu

Wanzagi! Baba wa Taifa
la Tanzania. Mwalimu. Kama
kuna vitabu alikuwa anavipenda
maishani ni viwili; Biblia na Azi-
mio la Arusha!

Alipata kukiri hivyo kwamba
ndivyo alikuwa akitembea na-
vyo. Kimoja cha ucha Mungu na
kingine cha miiko ya utumishi
na mapambano dhidi ya ukan-
damizaji, unyonyaji dhidi ya
wanyonge.

Hakupenda sana kuzungum-
zia Biblia kwa sababu alijua kila
mtu anajua, kwa nini ipo na ina
dhima gani kwa maisha ya bi-
nadamu na uhusiano wake na

Mungu wake wa mbinguni.

Alipenda kuzungumzia kile
cha Azimio la Arusha, akikiita
“kakitabu ka Azimio”. Alikitumia
kitabu hicho kuangalia maisha
ya Watanzania yalivyokuwa yak-
ienda na hasa akikumbuka jinsi
Azimio la Arusha lilipotangazwa

Katika kitabu kile kilichokuja
kusiginwa kwa kiasi na Azimio la
Zanzibar katika miaka ya awali
ya tisini, kulikuwa na miiko iliyo-
zuia mtumishi wa umma kujilim-
bikizia mali na kutakiwa kujikita
katika kutumikia wananchi.

Kwa kifupi kijitabu kile kilip-
inga ubepari, hivyo kiongozi wa
umma ilikuwa marufuku kuwa
bepari akitumia nafasi yake ku-
jilimbikizia mali na kunyanyasa
wanyonge waliotumikia Taifa
kwa kuvuja jasho na damu.

Azimio la Zanzibar likaja ku-
fungua milango kwa watumishi
wa umma kujihusisha na biasha-
ra na kushindwa kujitofautisha
na mabepari wengine waliopig-
wa vita na Azimio la Arusha.

Ilimuuma sana Mwalimu Ny-
erere alipoliona hilo na hasa
aliposikia kumeingia Azimio
la Zanzibar, lililokuwa kama
vile linahalalisha kujilimbikizia
mali na kuruhusu Ujamaa ku-

chechemea mbele ya Ubepari.

Sasa ikawa ruksa kwa mtumi-
shi wa umma kumiliki masham-
ba makubwa, kumiliki maduka
na biashara kubwa na mali
zingine zilizompa utajiri na kuji-
wekea pengo kubwa kati yake na
mlalahoi. Mwalimu ilimuuma la-
kini angefanyaje wakati hatamu
alishaziachia, akabaki anasema
na kunyamaza.

Ingekuwa enzi zile za utawala
wa awamu ya tano, tungesema
mstaafu huyo alikuwa anawew-
eseka kwani awamu yake il-
ishapita na sasa atuachie nchi
yetu tuendeleze mapambano.
“Wastaafu  wapumzike, wa-
naweweseka, siku zao zime-
shapita” (Kwa sauti ya kijana Ali
Hapi akiwa Mkuu wa Mkoa wa
Iringa!).

Lakini Mwalimu alikuwa na
sababu ya kusikitikia hali hiyo,
kwa kutambua kuwa Watanza-
nia wengi hawakuwa na hawako
tayari hata sasa, kuishi maisha
ya kibepari, kwani kufanya hivyo
ni kutengana kitabaka kwa wal-
ionacho na wasionacho na siku
zote wasionacho hupoteza.

Kuna nyakati nilipata kuan-
dika kwenye safu ya gazeti moja
hivi kuhusu baadhi ya watumi-
shi wa iliyokuwa Mamlaka ya

Udhibiti wa Usafiri wa Majini
na Nchi Kavu (SUMATRA) na wa
Jeshi la Polisi, kumiliki mabasi ya
daladala na jinsi wanavyotumia
fursa hiyo kujinufaisha.

Nilishambuliwa na aliyekuwa
ofisa mwandamizi wa SUMATRA
akitishia kunifikisha kwenye vy-
ombo vya sheria nikathibitishe
madai hayo, nikasimama imara
nikimkaribisha milango ya Ma-
hakama lakini akaufyata kwa
sababu hata yeye alikuwa na da-
ladala. Ila Mungu amlaze pema.

Watu hao walitumia nafasi zao
kuhakikisha daladala zao ziki-
fanya makosa ya usalama bara-
barani, basi zisichukuliwe hatua
na hivyo kuonekana wako juu ya
sheria kuliko wamiliki wengine
wenye mabasi hayo wasio na na-
fasi serikalini.

Si hao tu, kuna viongozi wa
serikali wanamiliki taasisi, shule
na mambo mengine kama hayo
na hata yanapofanya makosa
yamekuwa yakitazamwa kwa
macho ya upofu, huku wasio na
nafasi hizo milki zao zikichuku-
liwa hatua za kufungwa au hata
kufutwa.

Nilipomsikia Chifu Hangaya
hivi karibuni akizungumzia su-
ala askari Polisi kuwa na mada-
ladala, lakini mbaya zaidi waki-

RTINS XL CICN Daladala ya polisi inapokunywa mafuta ya umma!

jichotea mafuta ya serikali na
kunywesha madaladala yao kwa
maslahi binafsi, sikushangaa,
kwa sababu hilo lipo miaka min-
gi tu na linafahamika, lakini pen-
gine mtafuna mfupa hakuwapo.

Mimi  nimpongeze  Chifu
Hangaya kwa kulipata hilo na
kuliweka hadharani, na kuone-
sha kuwa kumbe watu hawam-
saidii kabisa, kwani ni jambo
lililotakiwa kushughulikiwa
huku chini na kumalizika bila
hata kuhitaji hotuba ya Mkuu wa
Nchi.

Pamoja na kwamba watu hawa
hususan polisi wanatumia kofia
zao kuchota mafuta ya Serikali
kwenda kufanyia biashara, tu-
najua hawawezi kunyanganywa
madaladala yao kwa sababu
wanaruhusiwa kuyamiliki lakini
walioiba mafuta wabanwe. Kama
alivyokataa Chifu Hangaya, poli-
si hawawezi kujichunguza, hivyo
wachunguzwe hii ikome.

Watu waache pia kutumia na-
fasi zao za kikazi kufisidi mali
za umma, huku wananchi wak-
iendelea kusota kwa ugumu wa
maisha, wakichonganishwa na
Rais wao mwenye nia njema
ya kuwaondoa kwenye lindi la
umasikini.

Alamsiki!
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Wamiliki majengo makubwa
wapewa mbinu janga la moto

Na Romana Mallya

MKUU wa Ulinzi na Usalama wa
Hoteli ya Ramada mkoani Dar es
Salaam, amewataka wamiliki wa
majengo makubwa, zikiwamo ho-
teli, kutoa elimu ya janga la moto
angalau mara tatu kwa mwaka
kwa wafanyakazi na wateja wao
ili tatizo linapojitokeza, wawe na
utayari wa namna ya kujiokoa.

Fabiano Matawa alitoa rai hiyo
jana mkoani Dar es Salaam baada
ya Hoteli ya Ramada Resort by
Wyndham iliyoko Kunduchi, kue-
ndesha tukio la dharura hotelini
huko ambalo lilizua taharuki kwa
wateja ambao kengele ya dharura
ilipopigwa, walitoka ndani ya ho-
teli hiyo haraka wakidhani kuna
tatizo.

Alisema wamekuwa wakifanya
hivyo mara mbili kila mwaka
bila kuwaeleza wateja ili kuona
utayari wao pindi dharura inapo-
tokea.

“Mfano likitokea janga la moto
au lolote la dharura na hapa tupo
karibu na Bahari ya Hindi, hatua

gani za haraka za kuchukua?
Kukumbushana ni kitu cha
umuhimu kwa sababu tumekuwa
tukishuhudia majanga ya moto
kwenye majengo yakitokea,”
alisema.

Kiongozi huyo alisema wana-
potoa elimu hiyo ya janga la moto
kwa vitendo, halisaidii tu eneo
la kazi, bali hata wanapokuwa
majumbani pindi janga la moto
linapotokea, mfanyakazi au mteja
anajua mbinu za kujiokoa.

“Ninashauri hoteli zote Tanza-
nia, kampuni na majengo makub-
wa, elimu ya janga la moto kwa
vitendo ni kitu muhimu, ikiweze-
kana unaweza kufanya mara tatu
kwa mwaka, lengo ni kuokoa mai-
sha tukizingatia tupo ukanda wa
Bahari ya Hindi inaweza kutokea
janga lolote,” alisema.

Mashaka Pesa kutoka Kampuni
ya Ulinzi ya SGA, alisema wakiwa
ofisini kwao, walipokea taarifa ya
kuomba msaada wa dharura wa
moto kutoka hotelini huko ndipo
walipofika na magari maalum ya
uokoaji.

“Tumekuja hapa kama tunaku-

ja kuzima moto, hatukujua kama
wanatoa elimu kwa watu wao,
tumefika hapa tukakuta watu
wote wameshatolewa, tukaingia
ndani kuangalia, ndipo wakatu-
ambia walikuwa wanatoa elimu,”
alisema. Mwenyekiti wa Kamati
ya Mazingira na Usafi wa Hoteli ya
Ramada, Robert Anthony, alisema
wamekuwa wakifanya hivyo mara
mbili kwa mwaka ili kujiandaa na
janga la moto na dharura yoyote
pindi zitapotokea.

Alisema  hakuna madhara
yaliyojitokeza wakati wakifanya
dharura hiyo, akifafanua kuwa
wageni ambao wako hotelini
huko kutoka nchi mbalimbali,
baada ya kusikia mlio wa dharura,
walichukua tahadhari na kukim-
bilia eneo maalum lililotengwa
bila kujali walikuwa wapi.

“Wateja wetu hatukuwaambia,
lakini suala la dharura ni kitu am-
bacho wanakielewa kwenye nchi
zao, walivyotoka nje ndipo tulipo-
wataarifu kwamba tulikuwa tuna-
fanya kama kukumbusha kuwa
endapo tatizo likitokea hatua zipi
wanapaswa kuchukua na hoteli

inazichukua,” alisema.

Mmoja wa wateja walioku-
wapo hotelini hapo, Victor Sanga,
alisema baada ya kusikia mlio wa
dharura alipata mshtuko ndipo
alipokimbilia nje kujua kilicho-
tokea.

“Mpaka ninafika nje nilijua ni
dharura, lakini tunashukuru watu
wa dharura wa hapa na waliokuja
wamekuwa wapesi, watu wan-
aohusika na huduma ya dharura
wawe wanawahi kwenye matukio.

“Hatujui ni taarifa zinachelewa
kufika kwenye uongozi, wawe
wanafika kwa uharaka ili kuokoa
maisha ya watu alafu vingine vi-
fuate, pili elimu ya dharura iwe
inatolewa mara kwa mara ili mtu
awe anajua hatua ya kwanza iwe
ipi,” alisema.

Katika ripoti yake ya ukaguzi
kwa mwaka wa fedha 2016/17,
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), ali-
bainisha kuwa majengo mengi ya
umma nchini si salama kutokana
na kutokuwa na vifaa na mifumo
ya kukabiliwa na majanga ya
moto.

Wafanyakazi wa Hoteli ya Ramada Resort by Wyndham, wakiwa wamembeba majeruhi, wakati wa zoezi la kujipima utayari wa kukabiliana
na majanga, lililofanyika hotelini hapo, Mtaa wa Kilongawima, Kata ya Kunduchi, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

DC amulika
ulinziwa
miradi ya maji

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Wilaya ya Shinyanga,
Jasinta Mboneko, amewataka wa-
Mwashagi wilayani Shinyanga kui-
tunza miundombinu ya miradi ya
maji na kutoihujumu ili itumike
kwa muda mrefu.

Aliagiza hayo juzi alipozuru na
kukagua utekelezaji wa miradi ya

WASA) wilayani Shinyanga.

Yasinta aliwataka kila mmoja
awe mlinzi wa mwenzake na en-
dapo wakiona mtu anataka ku-
haribu miundombinu hiyo ya maji,
watoe taarifa kwa viongozi ili wam-
chukulie hatua haraka na kuzuia
uharibifu huo.

“Rais Samia Suluhu Hassan
anawapenda sana wananchi wake
na ndiyo maana amekuwa aki-
tafuta fedha na kutekeleza miradi
mbalimbali ya maendeleo ikiwamo
hii ya maji na anatekeleza ilani ya
CCM kwa vitendo.

“Ninawapongeza wananchi kwa
kutoa maeneo yenu na kupiti-
sha mabomba ya maji, huu ndiyo
uzalendo tunaoutaka na muitunze
miundombinu hii ya maji na ku-
toihujumu, atakayeiharibu tutam-
chukulia hatua kali,” alionya.

Jasinta aliwataka wananchi wa-
napotaka kuunganishiwa maji
majumbani mwao, wawatumie
wataalamu na kuepuka vishoka.

Meneja RUWASA wilayani Shin-
yanga, Emmanuel Nkopi, alisema
Mwandutu kwa kiwango kikubwa
umekamilika na utaanza kutoa hu-
duma ya maji ndani ya mwezi huu.

Alisema mradi wa maji katika
na umeanza kutoa huduma ya ma-
jisafi na salama kwa wananchi.

Baadhi ya wananchi wa vi-
jiji hivyo waliipongeza serikali kwa
kutekeleza miradi hiyo ya maji
iliyowaondolea shida ya kutumia
maji machafu na kupoteza muda
wa kufanya shughuli za maende-

Polisi watangaza kiama matumizi mabaya silaha

Na Richard Makore, M\WANZA

JESHI la Polisi mkoani Mwanza
limetangaza kuwapokonya bundu-
ki watu wote wanaozimiliki kiha-
lali lakini wanazitumia vibaya, iki-
wamo kufanya uhalifu na mauaji.

Kamanda wa Polisi mkoani
Mwanza, Ramadhan Nganzi,
alitangaza operesheni hiyo juzi
ofisini kwake alipozungumza na
waandishi wa habari.

Alisema kila mwaka jeshi hilo
hufanya uhakiki wa silaha zote
zinazomilikiwa kihalali na wan-
apobaini mmiliki wake amekiuka

masharti, wanampokonya.
Alisema kuwa mbali na ku-

wapokonya silaha hizo, jeshi hilo

pia linatoa mafunzo kwa wan-

aohitaji kununua silaha kwa
mara ya kwanza ili  kujua
matumizi yake.

Akizungumzia matukio ya uhali-
fu mkoani kwake, Ng'anzi alisema
kwa miezi minane ya mwanzo
hakuna tukio la wizi wa kutumia
silaha ambalo limeripotiwa kwao.

Alisema tayari wameshapokon-
ya silaha mbalimbali zilizokuwa
zikimilikiwa na watu kihalali baada
ya kubaini kwamba wamiliki wake

walikiuka masharti.

“Tayari tumepokonya silaha ku-
toka kwa baadhi ya watu walioku-
wa wakizimiliki kihalali baada ya
kubaini kuwa walizitumia vibaya
Jjikiwamo kufanyia uhalifu pamoja
na kufanya mauaji ya watu wen-
gine,” alisema

Akizungumzia operesheni maal-
um iliyotangazwa na Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad
Masauni, ya kutaka watu wenye
silaha haramu kuzisalimisha,
Nganzi alisema mkoani kwake
kazi hiyo imeanza.

Alisema kila mtu ambaye ana

silaha aina ya bunduki ambayo
haimiliki kihalali, aiwasilishe ofisi
chote cha polisi kuanzia Septemba
Mosi hadi 30 mwaka huu.

Alisema katika kipindi hicho mtu
atakayefanya hivyo hatakamatwa
wala kuchukuliwa hatua yoyote
na baada ya muda huo kumalizika,
polisi wataanza msako.

Nganzi alisema msako huo
utakuwa mkali wa nyumba kwa ny-

wilaya ili kuhakikisha wanawanasa
wote watakaokaidi agizo hilo.
“Waziri wa Mambo ya Ndani

ametoa msamaha kwa watu wote
wanaomiliki silaha isivyo halali
kusalimisha silaha na sisi Jeshi la
Polisi tunawaambia watu wote
waziwasilishe katika maeneo hayo
niliyoyataja na hawatachukuliwa
hatua yoyote kati ya Septemba
Mosi  hadi 30 mwaka huu,” alise-
ma

Hivi karibuni serikali kupitia
kwa Waziri wa Mambo ya Ndani,
alitangazia watu wote wanaomiliki
silaha kinyume cha sheria, kuzisal-
imisha bila kuchukuliwa hatua kati
ya Septemba Mosi hadi 30 mwaka
huu.
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Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
ZOA, OTA, MAMBA, KAMBA,
BOMOKA, KATAZA

MSAIDIE TAU
AFIKE NYUMBANI

PAKA RANGI

@A.MSAMBA

akijifunza kufuma kitambaa. Jane alitupia macho
picha ya ukutani ambayo iliwaonyesha wavuvi

@ wakivua baharini.
& Baada ya kuona picha ile, Jane alikumbuka maneno ya
(' mwalimu wake wa darasa.

Jane: Mama eti papa ndio samaki mkali baharini?

Mama Ndio mwanangu, tena wavuvi wanakuwa na
tahadhari wanapokwenda kuvua baharini.
Jane: Mbona mwalimu ametuambia eti avumaye papa

baharini lakini kuna wengine wapo.

Mama: Sawa lakini huo ni msemo tu unaosema
unaweza kumdhania mabaya mtu, lakini kuna wengi
wabaya zaidi yake.

Swali

Paa ni jamii ya Mnyama gani?

MTOTO Jane alikuwa sebuleni na mama yake

lichokifanya
daktari
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Baba, Mama na Mwana

Ahadi ya utajiri waganga wa jadi imenipa ufukaral!

ARIBU tena msomaji
wangu tumalizie sehe-
mu ya mwisho ya kisa
cha kijana Selestine ali-
yetamani kuwa tajiri kupitia wa-
ganga wa jadi. Alipitia masharti
mengi mgumu hata hivyo ndoto
yake ikazimika na kuwa fukara.

Msomaji wangu, kisa hiki
nimekiandikia makala nne mfu-
lulizo na leo nakwenda kubhiti-
misha. Nikirejea kwa ufupi kwa
faida ya waliopitwa na utangulizi
wake, mganga aliyemfikisha ki-
jana huyu hapo alipo, aliletwa
nyumbani kwao mwaka 2011 na
mume wa shangazi yake.

Na hiyo ni baada ya shangazi
kujifungua boga badala ya mto-
to. Na tukio hilo chanzo chake
ni shangazi kumpokonya rafiki
yake mume wake, hivyo rafiki
huyo kumtamkia maneno ma-
baya. Ndipo shangazi akazaa
boga hospitalini.

Mume huyo wa shangazi ndiye
aliyemleta mganga huyo wa Bu-
rundi ategue kitendawili mkewe
kuzaa boga. Mganga huyo ku-
maliza mazingaombwe yake na

kurejea kwao, ndipo Selestine
akaanza kusaka maisha.

Akauliza wenzake siri ya ku-
fanikiwa, ~wakamwambia ni
lazima  aende kwa waganga
apenye. Ndipo akamkumbuka
yule mganga wa Burundi ali-
yekuja kwao shangazi alipojifun-
ga boga.

Akamtafuta rafiki yake
aitwaye Japhet waende Bu-
rundi kwa mganga ili kupata
utajiri. Wakaondoka  kwenda

Burundi wakakuta amehamia
Rwanda. Wakaelekezwa hadi
kumpata.

Vijana hawa walipitia masharti
magumu sana. Japhet alihudumi-
wa kwanza akapewa masharti
ikiwa ni pamoja na kunywa
maji yaliyooshea maiti na men-
gine kuyataja hapa ni vigumu.
Masharti haya yalimshinda hivyo
akashikiliwa mateka kusikoju-
likana.

Selestine naye alipewa mashar-
ti, yakiwemo kutafuta kamba ali-
yojinyongea mtu na kufa. Lingine
gumu ni pale alipoingizwa ndani
ya pango kwenye pori kubwa na

kujikuta mbele ya joka kubwa la
kutisha, lililojiviringisha mithili
ya gurudumu kubwa la trekta.

Akatakiwa kusalimiana na
joka hilo kwa kulambwa kiganja
kwa ulimi wake, jambo ambalo
alikataa. Akatozwa faini Sh.500
na kuzitoa papo hapo. Sharti
lingine gumu ni pale alipoam-
biwa baada ya kurejea kwao
anunue ndoo tatu azifunike
zikiwa tupu na kuziweka ndani
kwake.

Baada ya siku nne atafunua
ndoo moja na atakuta shilingi
milioni mbili. Hivyo akisikia
mahali penye msiba jirani au
mgonjwa au harusi, basi ghara-
ma zote atoe yeye kwa fedha
hizo, jambo ambalo alilifanya uli-
potokea msiba.

Katika huo msiba zilitakiwa Sh.
800,000 kwa ajili ya kusafirisha
kwenda Tabora na pia gharama
za chakula takriban Sh. 500,000
hivyo kufanya jumla Sh. milioni
1.3. Selestine alizitoa.

Akasema alipokwenda ku-
fungua ndoo ya kwanza haku-
kuta tena fedha bali alikutana

na kichwa cha mtu. Alipoki-
angalia vizuri kilionekana kama
kimekaushwa au kibichi, yaani
hakieleweki! Baada ya hapo
akafungua ndoo ya pili akakuta
nyoka mkubwa. Na alipofungua
ndoo ya tatu akakuta kiganja cha
mguu cha mtoto mchanga (un-
yayo).

Anasema, “baada ya hapo ni-
kazifunika zile ndoo na kesho
yake nikaenda kanisani kuonana
na Padri. Naye akaniambia hapo
ulipo una nguvu za kishetani
(giza)”. Akaniuliza; nyumbani
una nini? Nikajibu sina kitu ila
ndoo tatu. Akaniambia zina vitu
ndani naviona, nenda kavichome
au uvilete. Nami nikatekeleza
maelekezo hayo.

Mpenzi msomaji, hayo ndiyo
mapito ya Selestine kwa mujibu
wa maelezo yake. Kwa sasa anai-
shi Mikumi mkoani Morogoro ak-
ibangaiza maisha. Kabla ya kwen-
da kwa waganga alikuwa na kazi
ya kuchoma mkaa uliomwezesha
kuishi na mkewe na mtoto.

Kwa mganga alitoa sh. 500,000
ili apate utajiri lakini ndoto ikay-

eyuka. Katikati ya simulizi yake,
haraka nilimuungamisha sala ya
toba ili Mungu amrehemu kwa
kujiaminisha kwa waganga na
kumsahau Mungu aliyemuumba
mwenye utajiri wote.

Mpenzi msomaji, Mungu alitu-
umbia kila kitu ndani yetu, lakini
kwa kukosa kuwa na maarifa tu-
kajiunganisha kwa mashetani
tukapokwa vyote vizuri. Wengi
huamini waganga wanaweza ku-
watajirisha haraka, kumbe hilo ni
chukizo mbele zake.

Ndiyo maana Mungu akaweka
amri kuwa “Usiwe na miungu
mingine ila mimi”. Pia akasema:
“Usivisujudie wala kuvitumikia
kwa kuwa mimi BWANA, Mungu
wako ni Mungu mwenye wivu,
nawapatiliza wana maovu ya
baba zao, hata kizazi na kizazi
cha tatu na cha nne cha wan-
ichukiao.”

Hivi sasa nimempa hela kidogo
ya mtaji arudi kuchoma mkaa na
Mungu atamuinua tena.

Je, una maoni, kisa? Ujumbe
0715268581.

=}

Lazima tuyakabili mabadiliko ya tabianchi kuelekea COP27

OJA ya matatizo

makubwa yanayoika-

bili dunia na Tanzania

ikiwamo ni kasi ya ma-
badiliko ya tabianchi ambayo ya-
mesababisha kutokuwapo mvua
za kutosha, ukame, mafuriko na
madhara mengine yanayotishia
uhai wa watu.

Mabadiliko ya tabianchi haya-
sababishwi na eneo fulani pe-
kee bali mchango wa dunia kwa
ujumla, huku nchi za Afrika kwa
ujumla wake zikichangia hewa
ukaa chini ya asilimia nne na nchi
zilizoendelea zikichangia kwa
kiasi kikubwa.

Mathalani, kwa Tanzania mtu
mmoja anachangai gesi ukaa kwa
asilimia 0.22 kwa mwaka huku
China na Marekani akichangia
asilimia 26 kwa kipindi hicho hi-
cho kutokana na shughuli za vi-
wanda na zingine ndiyo maana
nchi hizo zinatoa fedha za ku-
saidia kukabili mabadiliko ya
tabianchi kwa nchi zilizotunza
mazingira.

Hadi sasa hakuna mpango kwa
nchi hizo kupunguza viwanda
ndiyo kwanza vinaongezeka na
ziko tayari kuendelea kutoa fedha

kwa nchi zinazochangia kupun-
guza hewa ukaa kwa kutunza
mazingira.

Kwa sasa kila eneo linakabiliwa
na ukame huku maji ambayo ni
muhimu kwa kila kiumbe yakien-
delea kupungua. Migogoro baina
ya binadamu na binadamu; wan-
yama na binadamu inaongezeka
kwa sababu raslimali hiyo ina-
potea baadhi ya maeneo.

Ukisafiri kwa anga utaona hali
ilivyo ardhini lakini kasi ya kupaa
kwa bei ya nafaka kulikochagi-
zwa na kupaa kwa bei ya mafuta
ni udhihirisho kwamba ukame ni
tishio. Pia unaona mito na mae-
neo mengine yalivyokauka.

Hivi karibuni, Mamlaka ya Hali
ya Hewa Tanzania (TMA), ilieleza
mwelekeo wa mvua kuwa si wa
kuridhisha. Wakulima wame-
shauriwa aina za mazao ya kuli-
ma ambayo ni ya muda mfupi na
yenye kuhimili ukame.

Tunapoelekea kwenye mku-
tano wa wakuu wa nchi kuhusu
mabadiliko ya tabia nchi COP27
utakaofanyika Cairo, Misri, am-
bao pamoja na mambo mengine
kila nchi itaeleza ilivyotekeleza
mpango wa kukabili mabadiliko

hayo na afua zilizochukuliwa. Ni
muhimu kujitathimini kama nchi
namna ya kuhakikisha kila ki-
umbe hai kinaendelea kuishi kwa
wakati huu.

Hadi sasa tunaona uhaba wa
nafaka huku ikizidi kupanda bei,
ongezeko la migogoro baina ya
binadamu na wanyamapori am-
bao wanatoka maeneo yaliyohifa-
dhiwa kwenda kutafuta malisho,
huku binadamu nao wakivamia
maeneo ya hifadhi kupata mahi-
taji ya Wanyama wafugwao.

Jitthada nyingi zimefanyika
ikiwamo kuhamasisha wananchi
kutunza mazingira, kupanda
miti kwa wingi na kuachana na
matumizi ya nishati ya kuni in-
gawa bado kuna kazi kubwa ya
kufanya kwa kuwa mkaa unatu-
mika zaidi kutokana na kupaa
kwa bei ya gesi.

Hali ya upatikanaji wa chakula
ni ngumu sana kwa sasa, nafaka
zimepanda bei hali ya maisha
inakuwa ngumu kutokana na vi-
sababishi vingine kama kupanda
kwa bei ya mafuta na COVID-19.

Mabadiliko ya tabia nchi si jam-
bo la kulichukulia rahisi, lazima
nchi iendeleze mikakati yake ya

kusaidia wananchi wake kuishi
na hali hiyo ambayo haiwezi kui-
sha leo wala kesho kutokana na
kasi ya ukuaji wa maendeleo.

Lazima jamii yetu iendelee kue-
limishwa namna ya kutumia fursa
katikati ya matatizo, mathalani
kwa sasa kuna biashara ya hewa
ukaa kwa wananchi waliotunza
misitu ya asili, misitu ya kupanda
na binafsi ambayo wanauza duni-
ani kwa nchi zilizoharibu au zina-
zoharibu mazingira.

Misitu hiyo inasaidia kupun-
guza hewa ukaa kwenye anga na
kukabili hali iliyopo sasa ya vipin-
di vya mvua kutoeleweka, ukame
wa muda mrefu,joto na baridi kali
kiasi cha kuathiri binadamu na vi-
umbe wengine kama tunavyoona
sasa maeneo mengi yana joto kali
hadi misitu inawaka yenyewe na
kwingine baridi sana.

Kwa sasa usalama wa chakula
uko hatarini kwa kiasi kikubwa,
kwamba wananchi hawana
uhakika wa mlo kamili kutokana
na kwamba hawana uhakika wa
chakula chenyewe ili waendelee
kuwa hai.

Kupambana na mabadiliko
ya tabianchi ni lazima kwa kila

mmoja lakini wananchi kutumia
mbinu zao na za jumla kukabili
hali hii,ili dunia iwe salama kwa
kila mmoja anayestahili kuifura-
hia.

Kwa sasa tunasikia migogoro
baina ya wanyama na binadamu
inashamiriwanyama wanatoka
kwenye maeneo yao ya asili
kutafuta malisho na binadamu
anapeleka mifugo maeneo yali-
yohifadhiwa kutafuta malisho,hii
inafanya maisha yasiwe na amani
kwenye maeneo mengi.

Mabadiliko ya tabianchi ni
tishio lazima tuwe na mbinu
zinazotekelezeka,kubuni namna
ya kuendelea kupata maji ya
mahitaji ya nyumbani na kilimo
cha umwagiliaji kwa sababu cha
mvua hakijaonyesha manufaa
chanya.

Jitahada zinafanywa na seri-
kali, mashirika yasiyo ya Kkiseri-
kali kama Chama Cha Waandishi
wa Habari Tanzania (JET),chini
ya mradi wa Tuhifadhi Maliasili
wa USAID,ili kuelimisha jamii ku-
tunza mazingira na hasa kuacha
shughuli za kibinadamu kwenye
mapito ya wanyamapori (shoro-
ba) na mtawanyiko.
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Baba, Mama na Mwana

Jare ljalana kutoka
nchini Nigeria ndiye
anayeelezwa kuwa mtoto
mrembo zaidi duniani kiasi
cha kupata nafasi ya kupam-
ba majarida maarufu na
kujiingizia pesa nyingi.
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MITINDO

ALKIA Elizabeth 11
amefariki dunia akiwa
na miaka 96, huku aki-
vunja rekodi ya kuta-
wala nchi hiyo kwa miaka 70.

Kifo chake kimeleta simanzi
duniani kote kutokana na kiongo-
zi huyo kugusa kila Nyanja wakati
wa uhai wake.

Katika tasnia ya mitindo, Mal-
kia Elizabeth II, hakuwa nyuma
kwani alihakikisha anavaa nguo
za kisasa na zilizobuniwa na watu
mashuhuri.

Mbunifu wake Fulton alikuwa
akimtengenezea mavazi mengi
ambayo yalileta gumzo kutokana
na umaridadi wake.

Hata hivyo, Malkia mwenyewe
alikuwa mpenzi wa mitindo, ali-
pendelea kuona nguo yake , via-

MALKIA ELIZABETH

Mitindo ilikuwa maisha yake

tu, mkoba na mwamvuli vikiwa
na rangi ya kufanana.

Kutokana na mapenzi yake
katika mitindo, Malkia Elizabeth
alipenda kuchagua rangi moja
ya mavazi kila mwaka kwa ajili ya
shughuli zake za kifalme.

Katika picha zake nyingi al-
ionekana akiwa amevaa koti refu
lilloambatana na gauni likiwa
na rangi ya kung’aa kama kijani,
njano, kijivu, nyekundu na bluu.

Katika tasnia ya mitindo un-
aweza kusema imempoteza
mdau wake mkubwa na kwamba
itachukua muda mrefu kump-
ata mtu mwingine kama yeye
anayependa kuvaa mavazi ya
kisasa.

—
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UREMBO
Na Mary Geofrey

MAPISHI
Na Mary Geofrey

S0 UNAGVUTIA

Huongeza utanashati
Kwa wanaume

SO ni kitambulisho
cha kwanza kabla ya
kusikia sauti ya mtu
akizungumza.

Haijalishi unafanya kazi
kwenye mazingira gani, la-
kini cha kuzingatia ni una-
tunza vizuri ngozi yako ya
uso ili kuboresha muone-
kano wake.

Mwanaume kuwa na
ngozi nzuri huleta, furaha
na kujiamini pia. Tumeona
wanawake ndio wamekuwa
mstari wa mbele kuboresha
mwonekano wa nyuso zao,
lakini kwa mwanaume ni
muhimu pia.

Muonekano mzuri usoni
ni mambo ambayo wanaume
wanatakiwa kuyazingatia ni
kama alama ya kujali ngozi
na utanashati kwa jumla.

Kuna wanaume ambao
hawana hata muda wa kuji-
angalia kwenye kioo labda
kwa kudhani kuwa mambo
hayo yanatakiwa kufanywa
na wanawake jambo ambalo
si kweli.

Kuna mambo mengi am-
bayo mwanaume anatakiwa
kufanya ili aweze kuonekana
na muonekano mzuri.

Miongoni mwa mambo
hayo ni kuhakikisha unasa-

fisha uso na kutakata, hapa
unaweza kutumia taulo laini
kwa kupaka kidogo sabuni
na kisha safisha uso taratibu
na baadaye unasuuza uso na
kuufuta.

Unaweza pia kutumia
Cleanser ambayo ni maalum
kwa ajili ya kusafisha uso.

Si jambo la ajabu unapopi-
ta kwenye saluni na kukuta
wanaume wakisafishwa uso
au kufanya scrubing ambayo
kwa kiasi kikubwa imekuwa
ikisaidia kuondoa madoa
usoni, mafuta na kufanya
ngozi ipendeze.

Unaposafisha uso un-
aruhusu vitundu vya kutolea
hewa kubaki wazi na hivyo
kufanya ngozi kuwa na afya
nzuri na hata muonekano
wake kuwa bora zaidi.

Jitahidi kusafisha uso na
kufanyia scrub uso wako
japo angalau mara mbili kwa
wiki itakusaidia kwa kiasi ki-
kubwa kuondoa seli zilizok-
ufa kwenye ngozi.

Unaweza kuifanya ngozi
yako ya uso kuwa laini na ya
kuvutia.

Unaweza kupaka losheni
au cream za kiume ambazo
zipo madukani kwa ajili ya
kuboresha zaidi ngozi yako.

Mavyai hupunguza mwili

OTE tunafahamu kuwa kuna

ongezeko kubwa la magonjwa

yasiyo ya kuambukiza yanayo-

sababishwa na mtindo usiofaa
wa maisha.

Moja ya sababu kubwa ni kula vyaku-
la vyenye wanga ambavyo husababisha
kuongezeka uzito na kusababisha baa-
dhi ya magonjwa yasiyo ya kuambuki-
za.
Katika kona yetu ya mapishi leo tuta-
kumbushana vyakula vinavyofaa kwa
ajili ya kutumia wewe mwenye nia ya
kupunguza mwili wako.

Mayai

Watu wengi bado wanaamini kuwa
mayai ni mabaya kwa afya hasa katika
kuongeza cholesterol mwilini.

Ukweli ni kwamba kwanza kila kitu
duniani kikitumiwa kwa wingi uliopiti-

liza huleta madhara fulani.

Mayai yapo katika orodha ya vyakula
10 bora duniani katika kusaidia kupun-
guza uzito kwa sababu yana kiasi kikub-
wa sana cha Protini.

Protini ndiyo fungu la chakula lin-
aloongoza katika kupunguza uzito kwa
sababu zifuatazo:

Protein hufanya ujisikie umeshiba
kwa muda mrefu sana kwa sababu
tumbo huhitaji muda mrefu zaidi
kumengenya kundi hili la vyakula.

Kwa sababu protini hukaa tumboni
muda mrefu hukusababisha kuondoka-
na na ile hamu ya kula mara kwa mara.

Protini hutengeneza misuli ambayo
ndiyo nyenzo kuu katika kuyeyusha
mafuta mwilini.

Watu wengi wenye tabia za kula milo
yenye protini nyingi hufahamika kuwa

na afya nzuri na uzito unaotakiwa.

Mfano mzuri wa jamii ya watu wana-
okula protini zaidi ni watu wa kabila la
wamasai.

Jinsi ya kuandaa mayai

Unaweza kuchemsha au kukaanga
mayai yako na mafuta kidogo ya nazi
au ya Olive.

1li ushibe vizuri zaidi unaweza kuten-
geneza omelette kubwa kwa kukaanga
mayai pamoja na kuongeza mboga
mboga unazozipenda kama pili pili
hoho, uyoga, kabichi, vitunguu, mboga
za majani kama spinach, nyanya, karoti.

Unaweza kula asubuhi na kikombe
chako cha maziwa na ukashiba vyema
hadi wakati wa mchana.

Wiki ijayo tutaendelea na vyakula
vingine.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

g

Namna va kusafisha
feni za juu

DANI ya nyumba ni muhimu kuweka
Kipoza joto juu ya dari.

Feni za juu zinaleta hewa
nzuri, lakini zinapochafuka hewa
huambatana na vumbi hivyo husababisha
kero ndani ya nyumba.

[li kupata upepo mwanana kila siku ni
muhimu kufanya usafi kila wakati. Hizi ni
baadhi ya dondoo za namna ya kusafisha
pale unapoona uchafu.

1:  Safisha mapanga valiyo chini ya mota
ya feni kwa uangalifu.

2: Tafuta kitambaa kikavu kidogo na
ukikunje kwa ajili ya kufutia.

3: Unaweza kutumia sabuni ya kusafishia
au ile ya kawaida ya kufulia.

4. Puliza dawa ya kusafishia kwenye ma
panga na sehemu nyingine za feni na
ufute taratibu na kitambaa.

5. Baada ya kumaliza kuisafisha subiri
muda wa nusu saa kabla ya kuwasha.

ATIKA nyumba leo, tunazun-
gumzia umuhimu wa kuzin-
gatia umaliziaji mzuri wa dari

wenye nyumba.
Hii ni sehemu ambayo watu wengi
wanaojenga nyumba, husahau kuipa

kipaumbele = Msanifu wa nyumba,
Kimboi Marick, anasema hiyo ni sehe-

l-v

mu muhimu zaidi kwa sababu ndio
hupendezesha zaidi nyumba.

Marick anasema dari katika ujenzi
wa nyumba mara nyingi watu wengi
hawaipi uangalizi mkubwa, lakini
ni sehemu muhimu isipomaliziwa
vizuri inaweza kuharibu kabisa kazi
yote nzuri ya ujenzi wa nyumba iliyo-

fanyika.

Pia anasema kwa sababu inaficha
vitu vingi kwa ndani, isipojengwa
au kumaliziwa vizuri kitalaam in-
aweza kuleta athari kubwa kwenye
nyumba.

“Dari imekuwa sehemu ambayo
inasahaulika sana katika ujenzi wa
nyumba zetu kwa maana ya kuwa
inapewa uangalizi kidogo sana. Lak-
ini umaliziaji mzuri wa dari hili ndio
unaozidisha uzuri wa nyumba yako,
inasaidia kuiweka imara na usalama
zaidi” anasema Marick.

“Dari ndiyo inaficha mabomba
ya umeme na huduma nyingine
ikiwamo kuondoa uzia kwenye ma-
cho ya watu wanaoingia au kuishi
kwenye nyumba husika na kuipa
muonekano mzuri. Ili upate faida
zote za dari hili ni vyema kumpata
fundi au msanifu mzuri wa ma-
jengo anayeweza kusimamia kazi
hiyo kwa ufanisi unaotakiwa,”
anaongeza.

Anasema kabla ya kufanya uamu-
zi wa umaliziaji wa nyumba yako ni
vema ujitafakari na kufanya uamuzi
kwanza wa aina ya muonekano wa
dari unalolitaka kwenye nyumba
yako ili kuepuka kujilaumu baadaye.

“Tafakari na uamue, unataka
kupata mwonekano gani. Fanya
uamuzi sahihi ni muundo gani wa
dari unahitaji. Usikurupuke ili usije
ukajilaumu baadaye, kumbuka kuna
dari inayotakiwa kutengenezwa
sebuleni, vyumbani, jikoni na hata
vyooni. Na katika kila maeneo yote
hayo unatakiwa kuamua.

“Unaweza kuamua muonekano
wa dari la sebuleni ukawa tofauti
na wa vyumbani au ukafanana, hiyo
yote itategemea na namna unavyo-
pendelea wewe, lakini la muhimu
kuzingatia ni kwamba unatakiwa
kuhakikisha unatumia watu ambao
ni wataalamu ili wamalizie vizuri
na kuiweka nyumba katika hali ya
usalama zaidi,” anasisitiza.
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KATUNI

KATUNIKA
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SMS - 0621 412 879

HATA NAJUA
BASI?

Hil MIDENI

YOTE YA MIFAINI

JUKWAANI

MAKOSA UNAFANYA
SAA NGAPI?

NITAENDESHA
MWENYEWE

RISIKIRIZENI HIRI...

KUFANYAKAZI
HIlI NI BASI TU!
LAKINI Mimi

NIMsoMI

MRIVYOURAMBIA
ATABISHA KAMA NYIE
HAMJASOMA WOTE?

KWANI MTU AKIWAONA

KWANI KOSA LETU NINI
MBONA TUPO MUNKIDE?
TUPO CHELEA PINA

*KINYUNYIZO CHA LEO...

LABDA KASOMA
NA MJOMBA'AKE
LAKINI 510 MIMi

EMBU RUDI NDANI

WE
BABA NANIHII

TUELEWANE
KWANZA

SITAKI!
NA UKIZIDI
KUNISUMBUA
NAENDA JOBU
HIvVI HIvI

NIMESIKIA DODOSO
ETINA WEWE ULIKUWA
KALANI WA SENSA?

HELA NILOLIPWA
ISHEISHA!

SHOSTI MUMEO KAJA
KUNICHUMBIA JANA
MCHANA KWEUPEEE

LEO ANANIOA

NIMEMSIKIA
INATAKIWA DAMU
YA MKEWE WA NDOA
SLJUI YA NINI?
NJOO TUTAJUA

LIKIKUGANDA
USILINUNIE
LIZOEE ILI
LIKUZOEE

--BILA KUKATISHWA TAMAA HUFIKI UENDAKO...
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HABARI KIMATAIFA

Charles III atangazwa rasmi
kuwa mfalme wa ngera

Malkia Elizabeth akiwa na aliyekuwa Rais wa Afrika Kusini, Hayati Nelson Mandela.

LONDON, UINGEREZA

WANAMFALME

Charles IIT ametanga-

zwa rasmi kama

mfalme mpya wa Uin-
gereza katika hafla ya kihistoria
katika kasri la St James iliyofanyika
jana asububhi.

Bendera zilishushwa katika ku-
muombolezea Malkia, Elizabeth
na ilipandishwa juu baada ya hafla
hiyo kumalizika.

Hafla ya utanganzaji wa mfalme
huyo mpya ilipeperushwa moja
kwa moja kwenye televisheni kwa
mara ya kwanza.

Charles alipokea Ufalme baada
ya kifo cha mama yake Malkia Eliz-
abeth II, aliyefariki jumamosi.

Baraza la kumtangaza rasmi
Mfalme, lilijumuisha wanasiasa
wakuu, majaji na maofisa wengine
ambao walimtangaza rasmi kama
mfalme.

Ni mara ya kwanza hafla hii ina-
peperushwa kwenye televisheni.

Matangazo mengine yatatolewa
rasmi nchini kote Uingereza mpa-
ka Jumapili, wakati bendera zitaru-
di kupepea nusu mlingoti.

Haya yanajiri baada ya Mfalme
Charles kuahidi kumfuata, kipenzi
mama yake kujitolea maisha kuhu-
dumia watu katika hotuba yake ya
kwanza iliyojaa huzuni.

Siku ya [jumaa ameliambia taifa
lake jinsi alivyohuzunika kwa kum-
poteza mama yake, akisifia mzaha,
ukarimu wake na uwezo wake wa
kuona wema kwa kila mtu.

Mfalme ameahidi kulitumikia
taifa kwa uwajibikaji usiotetereka
kama aliokuwa nao marehemu
mama yake Malkia katika utawala
wake wa miaka 70.

Baada ya tangazo hilo, Mfalme
atatoa tangazo binafsi  kuhusu
kifo cha Malkia na kula kiapo kuli-

hifadhi kanisa la Uskotchi ambalo
kuna mgawanyiko wa sheria kati
ya kanisa na serikali.

Miongoni mwa watakaohud-
huria hafla hii ni mkewe Camilla,
ambaye amepokea wadhifa wa
Malkia, mwanamfalme mpya wa
Wales, William.

Tangazo la kwanza lilitolewa ka-
tika roshani ya Friar Court ya kasri
la Mt. James mjini London saa tano
saa za huko, muda unaoambatana
na mbwembwe za wapiga tarum-
beta, milio ya bunduki zinazofyat-
uliwa kwa heshima katika bustani
ya Hyde na katika Jumba refu
maarufu la London Tower.

Licha ya kwamba sio sehemu ya
shughuli hiyo rasmi ya kutanga-
zwa mfalme, maneno “Malkia
amefariki, Mflame aishi Maisha
marefu” mara nyingi hutamkwa
baada ya hapo.

Juzi Charles alikutana na umati
wa watu waliopiga kelele kumtakia
maisha mema wakati akisalimiana
na umati uliokuwepo nje ya kasri
la Buckingham.

Baada ya hapo alitoa hotuba
kwenye televisheni akieleza matu-
maini kwamba Mwanawe William
kama Mwanamfalme mpya wa
Wales na mkewe Catherine wa-
taendelea kuwatia watu moyo na
kuongoza mdahalo wa kitaifa.

AFRIKA ITAMKUMBUKA
MALKIA

Malkia Elizabeth 1I alikuwa na
nafasi maalum moyoni mwake
kwa ajili ya Afrika, alikuwa barani
humo katika nyakati muhimu za
maisha yake.

Akiwa Afrika, wakati huo ali-
kuwa akiishi katika Hoteli ambayo
sasa imefungwa ya Treetops nchini
Kenya, baba yake Mfalme George
wa Sita, alipofariki na akawa Mal-

kia akiwa na umri wa miaka 25
pekee.

Wakati wa utawala wake wa mi-
aka 70 alitembelea zaidi ya nchi 20
za Kiafrika, na aliwahi kusema kwa
mzaha mbele ya Nelson Mandela
aliyekuwa akitabasamu kwamba
amekuwa Afrika zaidi kuliko mtu
yeyote, na kusababisha vicheko vi-
kali kutoka kwa wale walio karibu
naye.

Malkia huyo alikuwa na uhu-
siano mzuri binafsi na Mandela
ambaye alikuwa rais wa kwanza
mweusi wa Afrika Kusini na kinara
wa vita dhidi ya utawala wa wa-
zungu wachache nchini humo.

Taasisi ya Mandela ilionyesha
kusikitishwa kwake na kifo chake.

“Mandela na Elezabeth walizun-
gumza kwenye simu mara kwa
mara, wakitumia majina yao ya
kwanza kama ishara ya kuheshimi-
ana na vile vile upendo.”

Taarifa hiyo ilisema alikuwa na
jina maalum la Malkia, Motlalepu-
la, ambalo linamaanisha Malkia wa
mvua, kwa sababu ziara yake ya
1995 nchini humo wakati wa uta-
wala wake iliambatana na mvua ya
kumbkaribisha.

Baada ya kurithi himaya kubwa
iliyoenea katika bara la Afrika,
baada ya kuwa Malkia enzi zake
zilishuhudia makoloni yote 14 ya
Waingereza katika Afrika yakipata
uhuru wao, kuanzia na Ghana
mnamo 1957.

Malkia aliweza kudumisha uhu-
siano wake na Afrika kwa kupitia
uundaji wa Jumuiya ya Madola
mwaka 1961, alipigwa picha ak-
icheza na Kwame Nkrumah, am-
baye aliongoza kampeni ya uhuru
wa Ghana na kuwa rais wake wa
kwanza.

Neno himaya liliachwa wakati
wa kiapo chake cha kutawazwa
mnamo 1953.

Mfalme Charles Il akiwa katika kiti cha enzi

Viongozi kutoka barani kote Af-
rika wametoa salamu za pole kwa
Uingereza

Rais wa nchi ya Kenya ambako
safari yake kama Malkia ilianza,
Uhuru Kenyatta, aliomboleza kifo
chake akimtaja kama alama ya juu
ya utumishi wa kujitolea kwa ubi-
nadamu na kiongozi mkuu, sio tu
Uingereza na Jumuiya ya Madola
ambayo Kenya ni mwanachama
mashuhuri lakini ulimwengu mzi-
ma.

Ingawa uhusiano kati ya Zimba-
bwe na Uingereza umekuwa sio
mzuri kwa miaka mingi, jambo
lililosababisha hayati Rais Robert
Mugabe kujiondoa katika Jumuiya
yaMadola, mrithi wake Emmerson
Mnangagwa aliandika haraka kwe-
nye Twitter kwamba anatoa pole
ya dhati kwa Familia ya Kifalme na
watu wa Uingereza, na Jumuiya ya
Madola.

Kiongozi wa Nigeria, koloni kub-
wa zaidi la zamani la Uingereza
barani Afrika, Muhammadu Bu-
hari alimwandikia salamu za pole
ndefu kwenye Twitter, akisema
amepokea kifo chake kwa huzuni
kubwa.

“Hadithi ya Nigeria ya sasa hai-
takamilika bila ukurasa wa Malkia
Elizabeth 1l, mtu mashuhuri du-
niani na kiongozi bora. Alijitolea
maisha yake kufanya taifa lake, Ju-
muiya ya Madola na dunia nzima
kuwa mahali pazuri.”

Pia alimkaribisha mrithi wake
Mfalme Charles Il kwenye kiti cha
enzi.

Rais Ali Bongo wa Gabon, amba-
lo ni koloni la zamani la Ufaransa
ambalo lilijiunga na jumuiya hiyo
mwezi Juni, pia ametuma salamu
zake za rambirambi.

Licha ya kumiminika kwa sal-
amu za rambirambi kutoka kwa
viongozi wa bara hilo, baadhi

ya Waafrika wengine wamezun-
gumzia mateso yao chini ya uta-
wala wa Waingereza, wakieleza
kuwa ukoloni ulifanywa kwa jina
la familia ya kifalme. Baadhi ya
Falme zenyewe za Kiafrika pia wa-
meelezea masikitiko yao.

Prince Mangosuthu Buthelezi
alitoa heshima zake kwa niaba ya
Mfalme Misuzulu KaZwelithini,
kiongozi wa Wazulu wa Afrika
Kusini.

Aliangazia urafiki wake wa
kuthaminiwa na Mfalme Charles
I, akimtumia salamu binafsi za
rambirambi.

Mfalme Misuzulu yuko katika
nafasi nzuri ya kuelewa kile am-
bacho Mfalme Charles anapitia,
kwani baba yake mwenyewe, Zwe-
lithini, alifariki mwaka jana, baada
ya miaka 50 ya kiti cha enzi.

Malkia alikuwa kwenye ziara
ya Afrika Kusini aliposherehekea
siku yake ya kuzaliwa ya miaka 21
mwaka wa 1947.

Katika hotuba yake maarufu ya
redio kutoka Cape Town, alijitolea
maisha yake kwa Jumuiya ya Mad-
ola na kusema alijisikia nyumbani
akiwa nchini Afrika Kusini kana
kwamba alikuwa akiishi hapo mai-
sha yake yote.

Akiwa maarufu duniani kote
kwa uwezo wake wa kubaki kwe-
nye siasa, alitoa kauli kali mwaka
1995, akizuru Afrika Kusini mwaka
mmoja tu baada ya Mandela kuwa
rais na kumaliza mfumo wa uba-
guzi wa rangi uliohalalishwa un-
aojulikana kama ubaguzi wa rangi.

Aliipongeza nchi hiyo kwa
maendeleo yake na kusema

“Mmekuwa taifa moja ambalo
roho yake ya upatanisho ni mfano
mzuri kwa ulimwengu, na nimeru-
di kujionea mwenyewe kile amba-
cho si muujiza mdogo.”

BBC
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SAFU

Na Magabilo Masambu

AMHURI ya Muungano wa

Tanzania ni nchi inayofua-

ta misingi ya demokrasia

na haki ya kijamii na kwa
hiyo: Wananchi ndio msingi wa
mamlaka yote na Serikali itapata
madaraka na mamlaka yake yote
kutoka kwa wananchi kwa mujibu
wa Katiba hii.”

Hii ni kwa mujibu wa Katiba
yetu ya nchi ibara ya 8(a). Duniani
kuna aina nyingi za serikali. Ziko
za kifalme, kijeshi na kadhalika.
Zile zinazoitwa serikali za watu,
maana yake zinapata madaraka
kutoka kwa watu, kama ilivyo kwa
serikali yetu. Tafsiri yake ni kwam-
ba zinawekwa na watu kupitia san-
duku la kuraili zifanye shughuli za
kustawisha na kuboresha maisha
ya watu.

Ikiwa wenye serikali kwa maana

ya wananchi wanapiga kelele juu
ya jambo fulani, wajibu wa serikali
ni kusikiliza kelele hizo na ikiweze-
kana kuzitatua na kwa kufanya
hivyo, inajiwekea dhamana ya kue-
ndelea kukubalika na kuchaguliwa
kila wakati. Kwa maana nyingine
serikali wateja wake ni wananchi.

Ikiwa kuna mtu fulani anamiliki
mgahawa wa chakula akatokea
mteja akanunua chakula Kile,
wakati anakula akagundua kwam-
ba kwenye chakula kile kuna mawe
mengi, akapiga kelele kwa mmiliki
wa mgahawa maana yake mtu
huyo anapenda aendelee kuwa
mteja wa mgahawa ule, ndiyo
maana anasema kuna maweee.

Jukumu la mwenye mgahawa
si kumwambia kama umeona
kuna mawe usile au kale kwing-
ine. Kama ni mwelewa kwanza,
atamwomba radhi mteja wake ili
asipoteze uteja huo. Pili ataahidi
kurekebisha ili siku nyingine mteja
wake huyo arudi tena.

Ukiwa na rafiki yako akaziona
kasoro kwako, akakwambia usim-
chukie kwa sababu hatua ya kuk-
wambia anahitaji kuendeleza
urafiki na wewe vinginevyo aliku-
wa na uchaguzi wa kukaa kimya na
kuvunja urafiki. Wapo wanaovunja
urafiki kwa sababu ya kuambiwa
ukweli, maana ni watu wachache
sana duniani wanaovumilia kuam-
biwa ukweli na kuukubali kisha ku-
chukua hatua ya kufanya mareke-
bisho.

Siku hizi ukiingia kwenye ma-
basi, utaona pembeni ya kuta za
basi kuna vimatangazo kwa abiria,

SERIKALI YA WATU

kwamba dereva akizidisha mwen-
do piga simu namba hizi. Kwa
hiyo abiria wana haki ya msingi
kabisa kupiga kelele kwenye basi
wanapoona dereva amezidisha
mwendo na kupiga kelele huko ni
kulinda maisha yao binafsi na ya
dereva vile vile, kwa sababu gari
likipata ajali yeyote anaweza ku-
poteza maisha.

Ukimchapa mtoto haki alio
nayo ni kulia. Inawezekana kilio
chake kitakufanya unayemtandika
umwonee huruma, lakini ikiwa
utamtandika mtoto halafu asilie
wala kutoa chozi. Maana yake
mtandikaji anaweza kuchuku-
lia kwamba mtoto yule anacho
kiburi cha kutosha, hivyo fimbo
zitaongezeka japo imetokea mara
nyingi mtu anatandika mtoto huku
akimwambia nyamaza! Ukitaka
anyamaze ni kuacha kipigo lakini
huwezi kuendelea kutandika huku
ukitaka anyamaze, hiyo ni kumnyi-
ma haki yake ya kulia.
wananchi wanalia kazi ya serikali
ya watu si kuwaambia kaeni kimya
huku wakiwa hawana maji, wa-
takaa kimya kwa kuwekewa maji
safi na salama. Vivyo hivyo, kwe-
nye huduma zingine kama bara-
bara, dawa hospitalini na shule.

Tunatambua serikali haiwezi ku-
tuliza vilio vya wananchi bila kutoa
huduma zinazotakiwa na kutoa
huduma hizo inahitaji ushirikiano
wa wananchi katika kutekeleza mi-
pango yake kama inavyotamkwa
na Katiba ya nchi yetu ibara ya 8(d)
inayosema; “Wananchi watashiriki

katika shughuli za serikali yao kwa
mujibu wa masharti ya Katiba hii.”

Kushiriki huko lazima kuwe na
makubaliano kati ya wananchi
na serikali yao. Kushiriki lazima
iendane na ushirikishwaji maana
yake wananchi na serikali kwa
maana ya viongozi wao wakubali-
ane kwenye mambo kadhaa ili ku-
jiletea maendeleo kwa pamoja.

Mfano, viongozi wanaweza ku-
waeleza wananchi kwamba ili
kutekeleza shughuli zetu za maen-
deleo kama serikali, tumeona
tupunguze matumizi ya serikali
kwa kutotembelea magari ya bei
kubwa na ninyi wananchi chang-
ieni hiki ili tufanikishe maendeleo
yetu maana ni yetu sote. Barabara
zikijengwa si za wananchi tu wala
viongozi tu bali wote tutapita, wa-
nanchi wanaona naam kama vion-
gozi wamefanya hivyo sisi tutafan-
ya zaidi.

Sasa hivi kuna malalamiko ya
tozo kila kona. Yaani unakwenda
benki unatoa pesa ili uweke kwe-
nye simu unakatwa, unaweka
kwenye simu unatuma unakatwa,
anayepokea anakatwa. Huu ni uli-
paji wa kodi wa namna gani? Kuna
haja ya serikali kusikiliza kelele hizi
za wananchi kwa sababu wanaopi-
ga kelele wanaitakia mema serikali
wala hawawezi kuwa maadui.

Ushauri wangu kwa Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania.
Kwa kuwa katiba imekupa mam-
laka ya kuwa msemaji wa mwisho
ni vema kuingilia kati jambo hili.
Kelele kazi yake huwa ni kuonye-
sha kwamba kuna tatizo, bora

watu wapige kelele kwa sababu
zitakusaidia kutambua wapi kuna
tatizo wapi hakuna. Tukijenga

utamaduni wa kunyamazisha
watu, hatutajua wapi tunapatia
wapi tunakosea.

Ni kweli kwamba tozo hizi zina-
jenga miradi ya maendeleo lakini
kama zimekuwa kero ni muda sasa
wa kuwaita wachumi wa nchi hii
kina Prof Lipumba, Dk. Kaaya wa
pale Chuo cha Usimamizi wa Fed-
ha (IFM) na wengine ambao wako
nje ya serikali washirikiane na wal-
ioko serikalini kuainisha ni vyanzo
gani vya mapato, vinaweza kutu-
mika mbadala wa tozo ili kupun-
guza kelele za wananchi ambao nia
yao ni njema kabisa.

Waziri wa fedha huko mitandao-
ni amekuwa anasakamwa sana.
Jambo hili sasa limebadilika na
kuwa kama lake binafsi. Mtu huyu
ana familia na ndugu, wanajisikiaje
kuona anasemwa vibaya maana
lolote analolifanya kwa sasa in-
aonekana ni pesa yetu ya tozo.

Nadhani si jambo jema sana
pamoja na kwamba yeye ndo msi-
mamizi wa masuala haya, kuna
haja ya kurudi nyuma na kutaza-
ma tena hata kama ni sheria za
bunge. Imani yangu ni kwamba
kikao cha bunge kinachotarajiwa
kuanza keshokutwa kitafanyia kazi
malalamiko haya ya wananchi na
kuondoa mtazamo mbaya juu ya
waziri wa fedha kwa kuondoa tozo
na kutafuta mbadala wake.

0689157789

magabilomjalifu@gmail.com

ARUSHA-TANZANIA

Maquiz, Bima Lee wanavyofichua

uongo kutumika kwenye mapenzi

Na Adam
Fungamwango

NAELEZWA eti tangu enzi za
mababu kuwa mwanamume
akimpenda mwanamke uongo
ni lazima utumike japo kidogo.

Wengine wakaenda mbali zaidi
na kusema kama ‘hukumpiga kam-
ba’” mwanamke huwezi kumpata.
Unachotakiwa ni kudanganya kido-
go tu kwa ajili ya kushawishi kama
vile mwanasiasa anavyoomba kura.
Wakati mwingine kile anachoa-
hidi kwa wapigakura wake hawezi
kukitekeleza.

Kwanza kabisa, ieleweke kuwa
uongo ni dhambi. Binadamu ha-
takiwi kusema uongo kwa njia yoy-
ote ile. Unaweza kuongea uongo
duniani ukafanikiwa kupata una-
chokihitaji, iwe mpenzi, mke au
mali lakini ni vya hapa duniani.
Mbele ya safari ni hasara kubwa.

Lakini pia kwa uchunguzi wangu
mdogo, nimegundua kuwa uongo
kwa wanaume kuwadanganya wa-
nawake kwa lengo la kuwashawishi
wawakubali, unaanzia miaka am-

bayo binadamu waliashaanza kuta-
wanyika kwenda kutafuta maisha
sehemu zingine na si zile karne za
watu wanaozaliwa hapo hapo ki-
makao makuu ya mkoa.

Waliokuwa wakiishi enzi hizo ili-
kuwa huwezi kumdanganya mwa-
namke kwa sababu ni mtoto wa
na kukulia hapo. Mwanamume
huyo hawezi kufanya hivyo kwa
sababu kila mtu anakuwa anaju-
likana yeye, wazazi hadi ukoo na

Hiyo ilitumika hata kwa wa-
naume kupata wake bora. Kwa
sababu wanafahamiana, wazazi
wanamwambia mtoto wao wa
kiume aoe ukoo fulani na ukoo
mwingine asioe.

Ataambiwa matatizo yao na
kwenye sifa ataambiwa. Hata kwa
msichana, mvulana ataambiwa
tabia za mwanamke anayemtaka
kama ni mzuri amuoe, au mbaya
aachane naye.

Dunia ya sasa ya utandawazi,
kuna changamoto kubwa kwenye
ndoa kwa sababu hakuna anay-
emfahamu mwenzake vyema.
Kila mtu anaficha ‘makucha’ au
tabia mbaya aliyo nayo isionekane
mapema kwa mwenzake.

Tabia zinaanza kuonekana nda-

ni ya ndoa. Kila mmoja anashind-
wa kuvumilia tabia asizozijua kwa
mwenzake na ndoa inaanza kuy-
umba na kuanguka.

Kuna uongo fulani unaofanana
na ukweli unaweza kuutumia kwa
msichana ili kuweka mazingira
mazuri, lakini mwingine baadaye
unamdhalilisha hata aliyeutumia.

Unaweza labda ukamwambia
msichana nina nyumba ili akuku-
bali, lakini kumbe nyumba ni ya
familia au ya urithi au ya kupanga.

Unaweza kumwambia msichana
kama una kazi kumbe ni kibarua
tu. Kwa sababu unapata pesa na
unamudu maisha, basi ataamini
kuwa una kazi ya kuajiriwa.

Tatizo ni pale unadanganya
kuwa wewe ni mkurugenzi au
meneja, wakati hata kazi yenyewe
au kibarua tu huna, hili ni tatizo
kubwa.

Bendi kadhaa ziliwaona watu
wa aina hiyo na kutunga nyimbo
ambazo ziliwaonya na kuwatahad-
harisha mabinti kuwa makini.

Tunaanza na Pendo wa Bima
Lee Orchestra. Unaanza kwa mwa-
namume kulalamika kwa uchungu
kuondoka kwa mpenzi wake Pen-
do na roho imenyongonyea. Binti
hataki kuvaa mitumba na kum-
wambia mpenzi wake heshima
itashuka.

“Pendo mimi mumeo kazi yangu
ni kibarua wa kuponda kokota
hapa mjini masikini eee, aaa Pen-
do. Elimu ya ngumbaru, kisomo
cha mwembeni, kisomo changu
cha ukubwani, pesa nitazipata
wapi? “

Mwanaume analalamika juu ya
kuondoka mpenzi wake, akimu-
eleza ukweli kuwa maisha na
elimu yake ni duni. Hapa hivyo ni
kweli alimwambia hivyo mapema
wakati anamtongoza?

“Usiniambie chochote mume
wangu, ulipokuja kwetu kunioa
ulikuja na gari la fahari na kusema
wewe ni mhasibu mjini. Tena una
miradi ya kufuga kuku na ngu-
ruwe, itakuwaje leo uniambie ni
mponda kokoto?”

Mke anakumbuka alivyoingizwa
‘mkenge’ mwanzoni lakini alipofi-
ka mijini akakuta ni tofauti, hivyo
akakasirika.

“Sura yako nzuri na umbile lako
zuri ndilo lililosababisha niku-
danganye, lakini mpenzi ukum-
buke tangu zamani mwanamume
akimpenda mwanamke, uongo ni
lazima usemwe japo kidogo.” Hapo
mume anajitetea.

Huu nao ni uongo wa kiwango
cha lami. Unafanana kabisa na ule
wa ‘Karubandika’ wa Maquiz Origi-
nal.

“Kama wewe ungenipenda, kwa
nini kunidangaya bwana we, ku-
jibandika madaraka siyo yako bwa-
na wewe. Nimesikia tetesi kuwa
huna lolote hata kazi huna eee.
Unazurura mchana kutwa kupita
kurandaranda mitaani, kumbe
hukuwa na uwezo wa kunioa ila
kuniharibia maisha, heri kunieleza
ukweli kuliko kunidanganya, ni-
kuelewe vipi, babu ee uaminifu
wako uko wapi ee, bwana.

“Usinione bwege baba, kwa
kukubali wito wako Karubandika,
hayo yote ni matatizo ya dunia
baba. Nilitaka kujitumbukiza ndani
ya moto, kumbe bwana yule hana
kitanda wala shuka, pa kulala hana
analala kwenye stendi ya basi, na
kituo cha Uda.

Akiingia kwenye baa kazi yake
kuomba bia, hana hata aibu sigara
pia aomba, mitaani na kwenya
mastoo hujitangazia kuwa yeye ni
Mkurugenzi wa Kampuni fulani,
kumbe sivyo hivyo.”

Dada huyu amemnanga vilivyo
Karubandika. Halafu kwa bahati
nzuri alishtuka mapema, ange-
olewa huyu, sijui ingekuwaje! Kwa
wanaume wote, uongo kama huu
ni hatari si kwa wasichana wa-
naowaongepea, lakini kwao pia.

Tuma meseji 0716 350534.
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PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi tu
bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka mmoja
mmoja tu na walipomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, badala yake walimu
walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata nafasi ya kwenda
kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo la kutozoena na mtu
yeyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka akawa na tabia ambazo
ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa kulenga shabaha

na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya aina yoyote ile na
angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote la kijasusi duniani Anapofika umri wa miaka 25, baba
yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua na kulipiza kisasi. Ni kwa nini? Anakwenda

kumuua nani? Kwa nini baba anayejua mkasa mzima
asiende mwenyewe? Kitu gani kilichotokea huko
nyuma? Nakala yako ya Nipashe itakufanya kujua

HADITHI

Mwisho wa Mauall-18

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

ASI niwaambie tu, mtoto
mwenyewe niliyemlea niki-
wa mdada wa kazi ni wewe
Prince.”

Mshtuko uliotokea hapo kati ya
Prince na Hasnat ulikuwa mkubwa.
Pamoja na kuifuatilia hadithi yote
hiyo, lakini hawakutegemea kama
mwisho wake utakuwa huo.

“Ina maana...” Akauliza Prince kwa
kigugumizi akiwa amehamanika.

“Ina maana kuwa Martin na Hilda
ndiyo wazazi wako halisi. Martin
ndiyo baba yako mzazi na Hilda ni
mama yako mzazi.”

Kabla hajaendelea kuhoji zaidi,
Prince alionekana kushindwa kuji-
zuia, akaanza kulia.

Ilikuwa ni kazi ya Hidaya na binti
yake kumbembeleza.

“Pole mwanangu, hii ndiyo dunia,
ina makubwa. Wa kale walisema du-
nia ni tambara bovu. Lakini ashuku-
riwe Mungu amekuongoza kufika
kwa mama yako mdogo. Yote ni mi-
pango ya Mungu.

Nadhani sasa umepata jibu kwa
nini nilikuwa nakuita mwanangu tan-
gu mwanzo kabisa nilipotambua.”
Hidaya alikuwa anaongea maneno
haya huku akimbembeleza Prince
ambaye wakati huo sasa alikuwa sasa
amenyamaza kulia kwa sauti.

Bado alikuwa akilia kimoyomoyo.
Kwa mara ya kwanza sasa ndiyo ana-
tambua baba na mama yake mzazi ni
nani. Moyoni bado alikuwa na mas-
wali tele.

“Pole Prince, nyamaza mwaya.”
Tlikuwa sauti laini ya Hasnat iliyoone-
kana kubembeleza vema huku akim-
shika mkono kitu ambacho kilim-
fariji.

Awali wakati Hidaya alipoanza
kusema ni mama yake, mawazo ya
kuwa na uhusiano na Hasnat yalian-
za kumuondoka tangu alipoanza
kumwambia yeye ni mama yake.

Na alipoanza kuelezea alihofia isije
ikamalizikia kuwa Hidaya ni mama
yake mzazi ikawa sasa badala ya
kuwa mpenzi, akageuka kuwa dada.

Ni kweli hadithi ya Martin na Hilda
haikumalizikia alikodhani, lakini il-
imuuma alipoambiwa ndiyo wazazi
wake.

Faraja kidogo aliyoipata ni kwam-
ba hakuwa ndugu wa damu na Has-
nat, kwa hiyo hadhani kama kuna

0656122770

kazi, ukabaki

mimi nikaan-

unayoyaona.

kipingamizi kitakachomzuia kumpenda.

“Mama mdogo ulinitambua kwa

sababu ya makovu ya mkononi na mdo-
moni, je niliungua wapi na ilikuwaje?”
Lilikuwa swali la kwanza alilouliza kwa
sauti ya chini na upole akionekana kabisa
ameumizwa na kisa hicho kilichofanya
kujua ukweli wa wazazi wake halisi.

Hidaya hakutegemea tena swali hilo,
lakini akalijibu.

“Uliungua kwenu kwa baba yako Mar-
tin na mama yako Hilda, mimi niliinjika
sufuria la uji kwenye jiko la mchina, nika-
toka nje kuanua nepi zako kufika tu, na
wewe ukawa umefika jikoni, kabla sijaon-
gea chochote, ukawa umepeleka mkono
kwenye sufuria, likaanguka, uji ukakum-
wagikia mkononi, hapo pembeni mwa
mgongo na kifuani.

Bahati nzuri kwa sababu mimi nilil-
iona lile tukio linafanyika haraka haraka
nikakimbia kukuokoa. Kama ningekuwa
nje, sijui saa hizi tungekuwa tunaongea
hadithi gani.

Kwa bahati nzuri ambayo hadi leo
1 ya mama yako kujiua, alinitimua kazi,

nawakumbuka baba na mama yako, ha-
wakunifukuza, kunifokea, wala kuniona
mzembe, walichukulia ni bahati mbaya,
tukakupeleka hospitali ukapona nikaen-
delea.

Ndiyo maana hata baba yako alipofari-

mzee Simon.”
“Huyu mzee Simon ndiyo nani?” Hili
ndiyo swali ambalo Hidaya alitegemea

kilichopo nyuma ya pazia.

kuulizwa mwanzo.

“Kwani huyo anayejiita baba yako
mzazi anaitwa nani?” Hilda naye akauliza
swali badala ya kujibu.

“Mzee Pokwa.”

“Hujui lingine?”

“Ndiyo.”

“Basi huyo anaitwa Simon Pokwa.
Huyo mzee anayejifanya baba yako mza-
zi ndiye aliyemuua baba yako halisi kwa
kutuma wauaji wa kukodi waliomuua na
maiti kuiweka kwenye gari lake wakaitu-

' pa kwenye korongo, na pia alimtishia ku-
1 muuamama yako kama atatoroka kwake,

ikasababisha mama yako akajiua.”
“Mama mdogo, kwa nini anafanya yote

haya? Baada ya kuwaua wazazi wangu

akanichukua mimi na kuanza kunifundi-

» sha silaha, akanilea kipweke sana, akani-
. danganya yeye ndiyo baba yangu mzazi,

akanijaza hasira na uongo kuwa kuna
watu walimuua mama yangu mzazi kwa
ugomvi wa shamba na yeye mwenyewe
akawa ananituma niwateketeze?

“Sikiliza mwanangu, huyo mzee baada

ukabaki kwake na mimi nikaanzisha
maisha yangu ambayo ndiyo haya unay-
oyaona.

Na sikuwahi kukutia tena machoni

: hadi nilipokutambua kwa hayo makovu.”
ki mama yako alinichukua kwenda kwa

“Sasa na hawa ambao alikuwa anani-
tuma niwaue ukiwemo wewe?”

“Mwanangu ni kwamba kama nilivyok-
wambia, baba yako alikuwa na mali nyin-

. gi kama mzee Simon.

Alikuchukua na kukulea mwe-

i nyewe ili kudhulumu mali na
i biashara za baba yako. Pili alijua
i ukichukuliwa na ndugu wa wazazi
 wako ambao walipambana sana
i bila mafanikio, wanaweza kupata
' nguvu ya kisheria kwa sababu
+ marehemu alikuacha bado mdogo
+ kwa hiyo mali zitaenda kwako

licha ya kwamba ni mdogo, la-

i kini ndugu itabidi wazisimamie.
i Hilo hakulitaka kabisa. Akahonga
+ akashinda kesi.

Alihofu pia ukiwa mkubwa un-

» aweza kulipiza kisasi, ndiyo maana
¢ alikuchukua na kukupandikiza
i mbegu mbaya.

Akakulea kwa tahadhari na
upweke usionane na watu am-
bao wangeweza kukunongoneza
ukweli kama huu ninaokuambia
kabla hajatimiza azma yake.

Ukaanza kuua watu ambao ndi-
yo muhimu kwako.

Na sasa ndiyo nimefahamu kwa
nini huyo mzee amekutuma uniue
na mimi. Ili tu usijue ukweli halisi
kuhusu wazazi wako.”

“Na wale wengine niliowaua wa-
likuwa ni akina nani? Na kwa nini

i alitaka wau wawe?”

“Nassor na Hassan wale ni
mawakili ambao walikuwa na
nyaraka zote za mali za baba yako.
Walisubiri mtoto wake awe mkub-
wa na kufungua kesi.

Sabri anafahamu kisa chote cha
baba yako kuuawa na kutupwa
kwenye korongo, alikuwa shahidi
mzuri sana kwako, Hussein ni
mjomba wa mama yako, kabla ya
kujiua aliandika barua ya kwa nini
anafanya hivyo, na akataka kama
mtoto wake mdogo anayemuacha
duniani akiwa mkubwa amkabidhi.

Yaani alikuwa na barua yako
akukabidhi ili ujue ukweli.

Alimpigia simu akamwambia
mjomba wake afike nyumbani
mara moja na chini ya meza kuna
barua ataikuta.

Alifika na kukuta amejiua, la-
kini akaipata hiyo barua. Miaka
ilivyozidi kwenda mzee Pokwa ali-
gundua hilo, akawa anamuwinda

¢ kumuua ili kuzuia kitu chochote

kisijulikane. Wewe pia ukahusika

kufanya mauaji.”

ITAENDELEA JUMAPILI
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HABARI BURUDANI

UNDI linalofanya muziki

wa injili, The Warri-

ors Voices, wameibuka

kivingine na video vya
wimbo mpya, ‘Omba’ ambayo
imeanza kufanya vizuri kwa
mashabiki.

Akizungumza na BT jana,
mwalimu wa kundi hilo, Adam
Mniko, amesema ni muda wa
kuikumbusha jamii kuomba
na kuzungumza na Mungu kila
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mara

ya kwanza

uongozi  wa

EAST Africa
Redio na Televisheni
kwa kushirikiana na
waandaaji wa mata-
masha vya burudani
ya muziki The Works,
watawashusha nchini
mastaa wa muziki
kutoka Nigeria kutoa
burudani ya kufa
mtu.

Katika Shoo hiyo
itakayofanyika Okto-
ba mosi, mwaka huu
Ruga kutoka Nigeria
na Nyanshiski wa
Kenya wataungana
na mwanamuziki
nyota wa Kizazi
kipya kutoka hapa
nchini Jay Melodi,
kuwasha moto juk-
waani.

Katika uzinduzi wa
kampeni ya tama-
sha hilo uliofanyika
katika ofisi za EAST
Africa Redio na Tel-
evisheni Mikocheni
Dar es Salaam,
MKkurugenzi wa

wakati kwa njia ya maombi.

“The Warriors Voices tunam-
tukuza Mungu kwa kuendelea
kututumia, safari hii tume-
kuja na wimbo unaitwa Omba
ambao tayari upo kwenye
mitandao yote ya kijamii hasa
channeli yetu ya YouTube
hivyo tunaomba sapoti ili
huduma vetu izidi kuchanua,”
amesema Mniko.
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tamasha hilo kutoka
The Works, Ahmed
Ali, aliwahakikishia
mashabiki kuwa
shoo hiyo itakuwa
na mambo mengi

ya kuvutia ambayo
hayajawahi kutokea.

“Kila kitu katika
tamasha hili kitaku-
wa Kikifanyika kwa
mara ya kwanza,
kuna mambo mengi
yameandaliwa
ambayo ninau-
hakika watanzania
watayafurahia kwani
kutakuwa na ubunifu
wa hali ya juu katika
eneo litakapofanyika
tamasha pamoja na
burudani isiyokifani
itakayotolewa na
wasanii mbalimbali,”
alisema Ali.

Aliweka wazi kuwa
katika tamasha hilo
kutakuwa na tiketi
za aina tatu ya VVIP,
VIP na kawaida, na
gharama zitakuwa
kuanzia 40,000 hadi
80,000.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

&

SON :SINA WASIWASI
NA MWANZO MBAYA

@ ® ® Ana matumaini mambo yatabadilika
na ataanza kung’ara katika...

LONDON, England

ON Heung-min ameapa
atakuwa mchezaji bora licha
ya kuanza kwa mwenendo
mbaya msimu huu.
Tottenham Hotspur wameanza
msimu bila kupoteza, na majuzi wali-
ibuka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi
ya Marseille 2-0 katika mechi ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya, lakini mshambu-
liaji huyo nyota bado hajafunga bao
katika mechi saba.
Kocha, Antonio Conte ameendelea
kumwamini mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Korea Kusini katika kikosi

chake cha kwanza na Son mwenyewe
amedai anaamini mambo yatakuwa
bora.

“Hii itanifanya kuwa na nguvu zai-
di. Hili ni jambo ninaloona litakuwa
na maendeleo kwa sababu bado nina
nafasi kubwa ya kujiboresha,” alise-
ma Son akinukuliwa na BT Sport.

“Kama timu na kama mtu bin
afsi pia, muhimu zaidi ni
kwamba tunafanya hivyo.
“Kiukweli kama ningekuwa sipati
nafasi kwenye mchezo ningekuwa na
wasiwasi.
“Lakini bado napata nafasi, katika

baadhi ya michezo kumekuwa na
matukio ya bahati mbaya, katika baa-
dhi ya michezo kumekuwa na umali-
ziaji mbaya.

“Katika baadhi ya michezo huwa
nachanganyikiwa kwa sababu niki-
pata nafasi kubwa na mpira usiingie
ndani, inanifanya nicheke tu.

“Lakini sina wasiwasi nayo kwa
sababu timu na wachezaji wenzangu
wanafanya vizuri.

“Nadhani nikifunga moja kujiami-
ni kutakuwapo tena na natumaini
naweza kuendelea na kufunga ma-
bao zaidi.”

ALLISTER ATAJWA ARSENAL

EMMANUEL Petit ameishauri klabu yake ya
zamani ya Arsenal kumsajili kiungo wa Brighton
na Argentina, Alexis Mac Allister, mwenye umri
wa miaka 23, wakati wa dirisha la usajili la Janu-
ari. (Mirror)

GVARDIOL AMVUTIA POTTER

KOCHA, Graham Potter anamwania mlinzi wa
RB Leipzig na Timu ya Taifa ya Croatia, Josko
Gvardiol, mwenye umri wa miaka 20, akitaka
kuufanya usajili wake wa kwanza kama kocha wa
Chelsea. (Express)

KARIUS SAFI NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United imekubali kum-
sajili golikipa wa zamani wa Liverpool, Loris Ka-
rius mwenye umri wa miaka 29. Mchezaji huyo
wa kimataifa wa Ujerumani yupo huru baada ya
kuondoka Liverpool. (Football Insider)

GRIMALDO AINGIA SOKONI

NEWCASTLE inapanga kuingia katika mbio
moja na Arsenal kuwania saini ya mlinzi wa
kushoto wa Benfica na Hispania, Alex Grimaldo,
mwenye umri wa miaka 26, ambaye yupo kwe-
nye mwaka wake wa mwisho wa mkataba na
anaweza kupatikana kwa pauni milioni 8.6. (Mir-
ror)

SANTOS KUTUA NEWCASTLE

KIUNGO wa Vasco de Gama na Timu ya Taifa
ya Brazil, Andrey Santos mwenye umri wa miaka
18 pia anawaniwa na Newcastle United. (iNews)

MUDRYK AITAKA ARSENAL

WINGA wa Ukraine, Mykhaylo Mudryk mwe-
nye umri wa miaka 21, amesema hataweza
kusema “hapana” kwa Arsenal kama klabu hiyo
itataka kumsajili kutoka Shakhtar Donetsk. (Sun)

NAPOLI YAMKATAA RONALDO

KLABU ya Napoli haikuwa na mpango wa kum-
sajili fowadi wa Ureno na Manchester United,
Cristiano Ronaldo mwenye umri wa miaka 37,
kwa mujibu wa Mkurugenzi wa soka wa klabu
hiyo. (Mirror)

DALOT APIGANIA NAMBA

MLINZI wa Manchester United na Timu ya
Taifa ya Ureno, Diogo Dalot mwenye umri wa
miaka 23, amesema alikataa ofa ya kuhamia AC
Milan ili kupigania nafasi yake pale Old Trafford.
(Metro)

ARIAS : NINAIWAZA UNITED

MLINZI wa kulia wa Colombia ambaye ni
mchezaji huru kwa sasa, Santiago Arias, mwenye
umri wa miaka 30, yupo tayari kujiunga na Man-
chester United baada ya kuondoka Atletico Ma-
drid kipindi cha majira ya joto. (Mirror)

‘KUONDOKA HAALAND KICHEKO

MKURUGENZI wa Borussia Dortmund, Sebas-
tian Kehl, amesema alikuwa na furaha kumuuza
mshambuliaji wa Norway, Erling Haaland kwa
Manchester City kipindi hiki cha majira ya joto,
kwa sababu mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 22 angekuwa mzigo kwa klabu hiyo. (Sport
Bild, via 90min)

ALBA KUIBEBA BARCELONA

MLINZI wa kushoto wa Hispania, Jordi Alba
mwenye umri wa miaka 33, amejipanga kuende-
lea kuichezea Barcelona, licha ya kuhusishwa na
Inter Milan kipindi cha majira ya joto. (Marca)
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MILAN, Italia

OMELU Lukaku atajadili mustakabali
wake na Inter Milan baada ya Thomas
Tuchel kutimuliwa katika klabu ya Chel-

ea.

Fowadi huyo wa Ubelgiji alikosa nafasi chini
ya Mjerumani huyo katika msimu wake aliorejea
Stamford Bridge na akajiunga tena na Inter Milan
kwa mkopo wa msimu mzima.

Lakini kwa sababu sasa Tuchel hayupo katika
klabu hiyo na kuwasili kwa Graham Potter kuta-
amua mustakabali wa Lukaku.

Chelsea iliziba pengo la kuondoka kwa Lukaku
kwa mkopo kwa kumsajili Pierre-Emerick Au-
bameyang kutoka Barcelona, huku mchezaji huyo
wa kimataifa wa Gabon akiwa amewahi kufanya
kazi na Tuchel katika klabu ya Borussia Dortmund
siku za nyuma.

Akizungumza na SKky Sports Italia, Mkurugenzi
Mtendaji wa Inter Milan, Giuseppe Marotta, ali-
kiri klabu haina uhakika kitakachofuata baada ya
mabadiliko ya wasimamizi: “Ni habari mpya. Sijui
madhara ya mabadiliko ya kocha yatakuwaje.

“Tunataka kupata kiwango bora zaidi kutoka
kwa Lukaku, na kisha mwisho wa msimu tutakaa
na kuzungumeza juu yake na Chelsea.

“Sijui kama mabadiliko ya kocha yanamaani-
sha kurudi kwake ni moja kwa moja, ni vigumu
kutabiri leo.”
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Torres awacheka
wanaomdhihaki

BARCELONA, Hispania

ilisemekana Arsenal walikuwa wanata-
ka kutumia fursa hiyo kumleta Emirates,
FERRAN Torres amecheka na uvumi  lakini jambo hilo halikufanyika na imeri-
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kuhusu uwezekano wa yeye kuondoka
Barcelona.

Fowadi huyo alijiunga na timu hiyo
ya LaLiga Januari mwaka huu na aliku-
wa mchezaji muhimu kwa upande wa
kocha Xavi katika kipindi cha pili cha
msimu uliopita.

Hata hivyo, tangu wakati huo amepo-
teza nafasi yake katika kikosi cha kwan-
za cha wachezaji 10 baada ya kuwasili
kwa Robert Lewandowski na Raphinha
katika dirisha la usajili la majira ya joto.

Huku Ousmane Dembele akivutia na
Ansu Fati yuko sawa tena, inaonekana
nafasi ya kucheza zitakuwa chache kwa
Mhispania huyo.

Kuelekea mwisho wa dirisha la usajili,

potiwa watajaribu  kumsajili ifikapo
Januari.

Hata hivyo, amecheka mazungumzo
kama hayo, akisema hana mpango wa
kuondoka hivi karibuni baada ya kuiji-
unga na anafurahia kuongezeka kwa
ushindani wa nafasi.

“Njia ya kutoka? Sasa hivi nimefika
Barca!” alisema akinukuliwa na AS.

“Ni fahari kwamba mchezaji kama
huyu (Lewandowski) yuko hapa, tayari
tunamfahamu na tunajua yeye ni mche-
zaji wa aina gani. Kumekuwa na wachez-
aji wengine waliosajiliwa, tunapambana
kutengeneza timu yenye ushindani, am-
bayo ndiyo Barca wanastahili.”
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POLISI,

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ZUNGUKO wa pili wa Ligi
Kuu Zanzibar unatarajiwa
kuendelea tena leo katika
viwanja nane ambapo Poli-
si Zanzibar itaikaribisha Chipukizi
kuanzia saa 10:00 jioni kwenye
Uwanja wa Finya ulioko Pemba.

Timu zote mbili zitashuka dimbani
zikiwa na kumbukumbu ya kupoteza
mechi zao zilizopita.

Mechi nyingine ya ligi hiyo itawa-
kutanisha Uhamiaji dhidi ya Jamhuri
wakati Dulla Boys ambayo ilianza
msimu kwa ushindi itaivaa Taifa
Jang’'ombe iliyovuna pointi moja ka-
tika mchezo wake wa kwanza walipo-
kutana.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Polisi Zanzibar, Ali
Mtuli, alisema mchezo wake dhidi ya

P9

Mkuu wa Jeshi la Polisi (IGP), Camilius Wambura (kulia), akizungumza na wachezaji wa timu mbalim-
bali za jeshi hilo wanaoshiriki Mashindano ya Majeshi ya Ukanda wa Kusini mwa Afrika yanayoende-
lea kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

KIBARUANI
ZANZIBAR

Chipukizi utakuwa mgumu na wenye
ushindani hivyo amejipanga kupam-
bana kuondoka na pointi tatu.

Mtuli alisema wanaingia uwanjani
wakiwa na uchungu wa kupoteza me-
chi za kwanza hivyo anahitaji kuona
anaanza vyema mzunguko wa pili.

Kocha huyo alisema kwa upande
wake amekiandaa vyema kikosi
chake kwa kurekebisha makosa
mbalimbali aliyoyaona katika mche-
70 wa kwanza ili yasijirudie.

“Tumejipanga imara na tumed-
hamiria kuondoka na alama tatu
muhimu, lakini kwa sababu tutaku-
wa ugenini, ninahitaji kucheza kwa
tahadhari na umakini mkubwa,”
alisema Mtuli.

Aliongeza kila timu inapocheza ka-
tika uwanja wake wa nyumbani ina-
hitaji kuhakikisha haipotezi mchezo
na kwa maana hiyo amewataka wa-

chezaji wake watambue wanakutana
na wapinzani wa aina gani.

“Tunaenda kucheza ugenini tena
Kisiwani Pemba, lazima mpinzani
wetu awe amejipanga kuhakikisha
anautumia vyema uwanja wake wa
nyumbani baada ya kupoteza mche-
7o wake wa kwanza wa msimu tena
alikuwa nyumbani, timu zote zitache-
za kwa tahadhari na hofu ya kufung-
wa baada ya kupoteza mchezo wa
awali, nasisi tumejipanga,” alisema
kocha huyo.

Hata hivyo Mtuli alisema licha ya
mchezo huo kutarajiwa kuwa mgu-
mu, anaamini kikosi chake kitaondo-
ka na alama zote tatu za ugenini.

KMKM ambao leo wanakabiliwa na
mechi ya kimataifa ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika dhidi ya Al Ahly Tripoli ku-
toka Libya ndio mabingwa watetezi
wa Ligi Kuu Zanzibar.

Biashara kuanza na Fountain

Na Adam Fungamwango

BIASHARA United iliyoshuka dara-
ja msimu uliomalizika, itaanza kam-
peni ya kurejea Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa kuwavaa Fountain Gate FC
katika mechi itakayochezwa Septem-
ba 17, mwaka huu kwenye Uwanja wa
CCM Gairo, mkoani Morogoro.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa
na Shirikisho la Soka Nchini (TFF),
hiyo itakuwa ni moja ya mechi ya

kuanza kwa Ligi ya Champioship
itakayotimua vumbi kwenye viwanja
mbalimbali nchini.

Mechi nyingine zitakazochezwa
siku hiyo itakuwa ni kati ya Gwam-
bina dhidi ya Mbeya Kwanza wakati
Mashujaa FC watakuwa kwenye
Uwanja wa Lake Tanganyika, Kigo-
ma wakiwakaribisha Transit Camp,
Kitayosce watacheza dhidi ya Afri-
can, huku African Sports wakiwavaa
Green Warriors.

Kwenye Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid Arusha wenyeji Mbuni FC wa-
tawaalika Ndanda FC, JKT Tanzania
itakuwa nyumbani wake kwenye
Uwanja wa Meja Isamuhyo kupamba-
na na Copca FC la Pamba wataipokea
KenGold ya Mbeya.

Bingwa na mshindi wa pili wa ligi
hiyo watapanda daraja moja kwa
moja na kucheza Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu ujao wa mwaka 2023/24.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.11/09/22

MUDA MICHEZO

AC Ajaccio vs Nice

1 X 2

02.11/09/22

Angers vs Montpellier

03.11/09/22

Toulouse vs Reims

04.11/09/22

Bologna vs Fiorentina

05.11/09/22

Lecce vs AC Monza Brianz

06.11/09/22

Sassuolo vs Udinese

07.11/09/22

llves Tampere vs Inter Turku

08.11/09/22

Honka vs HJK Helsinki

09.11/09/22

FC Koln vs Union Berlin

10.11/09/22

Cercle Brugge vs Royal Antwerp

11.11/09/22

Aalesunds vs Sarpsborg

12.11/09/22

Ham-Kam vs Viking

13.11/09/22

CS Maritimo vs Gil Vicente

14.11/09/22

FC Arouca vs Boavista

15.11/09/22

Kayserispor vs Antalyaspor

16.11/09/22

Monaco vs Lyon

17.11/09/22

Betis vs Villarreal

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHIND,
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

" NI TIMU KUTOKA SARE

JUMARPILI - 11/09/2022

GAME ID

NYUMBANI

MICHEZO

Utrecht vs Vitesse Arnhem

SARE  UGENINI

1 X 2

Atalanta vs Cremonese

Strasbourg vs Clermont Foot

KVC Westerlo vs Anderlecht

Real Madrid vs Mallorca

Nordsjalland vs Midtjylland

Fakel vs Lokomotiv Moscow

Servette Geneva vs FC Zurich

Cambuur vs Groningen

Austria Lustenau vs LASK Linz

TSV Hartberg vs Austria Vienna

Toulouse vs Reims

AC Ajaccio vs Nice

Sassuolo vs Udinese

Marumo Gallants FC vs Kaizer Chiefs

Lorient vs Nantes

Lecce vs Monza

Bologna vs Fiorentina

Angers vs Montpellier

FC Koln vs Union Berlin

Sivasspor vs Istanbulspor

Dynamo Kiev vs FK Lviv

Cercle Brugge vs Royal Antwerp

Brondby vs Randers

Elche vs Athletic Bilbao

BSC Young Boys vs FC Lugano

Pacos Ferreira vs Casa Pia Atletico|

Zenit St Petersburg vs Gazovik Orenburg

FC Basel vs Grasshoppers

AZ Alkmaar vs Twente

Rennes vs AJ Auxerre

Malmo vs Norrkoping

Olympiakos vs Volos

SC Freiburg vs Monchengladbach

Lazio vs Verona

Getafe vs Real Sociedad

Union Saint Gilloise vs Racing Genk

Rostov vs Spartak Moscow

Kayserispor vs Antalyaspor

Kasimpasa vs Galatasaray

FC Arouca vs Boavista

Gaziantep BB vs Umraniyespor

Maritimo vs Gil Vicente

Feyenoord vs Sparta Rotterdam

Panathinaikos vs AEK Athens

Juventus vs Salernitana

Monaco vs Lyon

KAA Gent vs Zulte Waregem

Betis vs Villarreal

Rio Ave vs Sporting Braga

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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«" @eita Gold FC
dimbani Sudan

‘ Na Saada Akida

Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele (kushoto), akiwania mpira dhidi ya nyota wa Zalan FC ka-
tika mechi ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyochezwa kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana. Yanga ilishinda mabao 4-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Sudan.

Kocha Mkuu wa Geita Gold FC, Fred Minziro
aliliambia gazeti hili kikosi chake kiko tayari
kwa mchezo huo na wamejipanga kuanza vy-
ema michuano hiyo ya kimataifa.

“Wachezaji wangu wana morali kubwa,
wameahidi watatimiza kile tulichokifanya ma-
zoezini, tumejiandaa kupata ushindi ili kuianza
vizuri safari yetu,” alisema Minziro.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa Geita Gold, Si-
mon Shija, alisema kila kitu kinakwenda vizuri
na kilichobakia ni kusubiri muda wa mechi.

“Tumekuja Sudan kupambana, tunahitaji
kuweka rekodi nzuri katika mashindano haya,
tunaamini tutafikia malengo,” Shija alisema.

Wakati huo huo, Kipanga FC ya Zanzibar
inatarajia kushuka ugenini kuwavaa Hial FC ya
Sudan Kusini katika mchezo wa hatua ya awali
wa mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika
utakaochezwa leo kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam.

WAWAKILISHI wa Tanzania Bara, Geita Gold
FC wanatarajia kushuka ugenini kuwavaa Hilal
Alsahil katika mechi ya hatua ya awali ya
mashindano ya kimataifa ya Kombe la Shirik-

Simba SC, Yanga zatakata

@® @ ®\Mayele apiga hat-trick ya kwanza, Bocco akizindukia Malawi ambapo...

Na Waandishi Wetu

AMBO safi, ni baada ya

wawakilishi wa Tanzania ka-

tika mashindano ya kimataifa

ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
Simba kupata ushindi wa mabao 2-0
ugenini Malawi wakati Yanga iliwachapa
wenyeji, Zalan FC magoli 4-0, mechi ili-
yochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Ilikuwa ni siku nzuri kwa mshambuliaji
wa Yanga, Fiston Mayele, ambaye alifunga
hat- trick katika mchezo huo, lakini ikiwa
ni mara yake ya kwanza kuondoka na
mpira tangu alipojiunga na klabu hiyo
mwaka jana.

Mayele alifunga bao la kwanza dakika
ya 46 ya kipindi cha pili, bao la tatu daki-
ka ya 85 na dakika ya 89 akimalizia msu-
mari wa mwisho kwa kuunganisha krosi
iliyopigwa na Mkongomani mwenzake,
Djuma Shabani.

Kiungo Mtanzania, Feisal Salum ‘Fei
Toto’ aliifungia timu hiyo bao la pili daki-
ka ya 55 baada ya kupokea pasi kutoka
kwa Mayele ambaye tayari alikuwa ame-
shawanyanyua mashabiki wa Yanga am-
bao walijitokeza kushuhudia mechi hiyo.

Hata hivyo, timu hizo zilimaliza dakika
45 za kipindi cha kwanza zikiwa suluhu
licha ya Yanga kutawala mchezo huo kwa

kutengeneza nafasi nyingi za wazi am-
bazo hazikutumiwa vyema na washam-
buliaji wake.

Pia golikipa wa Zalan FC, Major Majok,
alionekana kikwazo kwa Yanga kupata
mabao katika kipindi cha kwanza kuto-
kana na kuokoa mashambulizi mbalim-
bali yaliyoelekea kwenye lango lake hadi
mambo yalivyomzidia kwenye dakika 45
za mwisho.

Mabao ya Mzambia Moses Phiri na na-
hodha, John Bocco yaliiwezesha Simba
kuondoka na ushindi wa ugenini wa
mabao 2-0 dhidi ya Nyasa Big Bullets na
kuiweka kwenye mazingira mazuri ya ku-
songa mbele katika michuano hiyo.

Ikiwa kwenye Uwanja wa Bingu Muth-
arika, Lilongwe nchini Malawi, Simba ili-
cheza tofauti na ilivyokuwa katika mechi
ya Ligi Kuu Tanzania Bara, Jumatano
iliyopita dhidi ya KMC ambayo ilimalizika
kwa sare ya mabao 2-2.

Nyota ilianza kumwakia Phiri tangu
dakika ya pili alipomchungulia kipa, Rich-
ard Chimbamba, akiwa ametoka golini,
akapiga shuti la juu mita takribani 35, laki-
ni bahati nzuri kipa alirudi nyuma haraka
na kuuwahi mpira.

Nyasa Big Bullets ingeweza kupata
bao dakika ya 21 baada ya Gomezgani
Chirwa kupiga faulo iliyomkuta Adepoju
Batatunde ambaye akiwa kwenye msitu

wa mabeki wa Simba aligeuka na ku-
piga shuti, lakini ulimbabatiza Mohamed
Outtara kabla ya Henock Inonga kuufagia
hatarini.

Dakika ya 29, Phiri aliiandikia Simba
bao la kwanza kwa staili ya ‘tiktak’, aki-
unganisha mpira wa faulo iliyopigwa na
Clatous Chama.

Faulo hiyo iliyopigwa ilipita kwenye
msitu wa wachezaji wa Simba na Nyasa
Big Bullets na kumkuta mfungaji aliyelipa
goli la wapinzani mgongo, ghafla akaji-
kunja na kuupiga mpira ambao ulijaa
wavuni, akimwacha Chimbamba akiwa
amesimama tu.

Baada ya bao hilo, wenyeji walihaha ku-
taka kupata bao la kurudisha, na dakika
30, Chimwemwe Idana, aliwalamba chen-
ga mabeki wa Simba na kuachia shuti kali
lillodakwa vyema na Tanzania One, Aishi
Manula.

Beki Outtara, nusura alizawadie Nyasa
Big Bullets bao dakika ya 40, alipoan-
guka mwenyewe katika harakati za kum-
piga chenga Kerstein Simbi, ambaye
aliuchukua mpira akiwa kwenye wingi
ya kulia na kupiga krosi ya hatari, lakini
Manula akikaa imara na kuudaka.

Kipindi cha pili timu zote zilifanya mab-
adiliko, Simba ikiwatoa Kibu Denis, Sadio
Kanoute, Phiri na Pape Sakho, nafasi zao
zikachukuliwa na Augustine Okra, Peter

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042 Q

Banda, Erasto Nyoni na Bocco.

Hata hivyo ni kipindi ambacho kilitawaliwa zai-
di na Nyasa Big Bullets ambao walifanya mashab-
ulizi mengi mfululizo na kuliweka rehani lango la
Simba.

Dakika saba kabla ya mechi kumalizika, Simba
ilipachika bao la pili kupitia kwa Bocco aliyemali-
zia kazi nzuri iliyofanywa na Chama.

Katika hatua nyingine, mabingwa wa Ligi Kuu
Zanzibar, KMKM wameshindwa kuutumua vy-
ema uwanja wa nyumbani kwa kupokea kichapo
cha mabao 2-0 kutoka kwa Al Ahly Tripoli ya
Libya.

Mabao ya Al Ahly Tripoli katika mchezo huo ul-
iochezwa kwenye Uwanja wa Amaan yalipachik-
wa na Ayed Ayoub dakika ya 41 na Imhammed
Abdallah aliyefunga dakika ya 62.

Yanga itarudiana na Zalan ifikapo Septemba 17,
mwaka huu ambapo KMKM itakuwa ugenini mjini
Bangal kuwavaa Al Ahly Tripoli na siku inayofuata
Simba itawaalika Nyasa Big Bullets kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa.

Imeandaliwa na Saada Akida, Adam
Fungamwango (Dar es Salaam) na Hawa Ab-
dallah, Zanzibar.

7708567541002">
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