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Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan (wapili kulia), akikata utepe kuzindua tawi la 225 Ia Benki ya NMB ||I||opo Busega mkoani Simiyu
akiwa na Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Ashatu Kijaji (watatu kulia), Mbunge wa Busega, Raphael Chegeni na Kaimu Mkuru-
genzi wa benki hiyo, Ruth Zaipuna (wapili kushoto). Kulia ni Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Anthony Mtaka. PICHA:MPIGAPICHA WETU
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Vyama vyaitumia Siku
va Wanawake kujinadi

Na Waandishi Wetu

VYAMA kadhaa vya siasa jana vilitumia Siku ya
Wanawake Diniani kwa kujinadi kwao sambamba na
kufikisha ujumbe kwa wananchi.

Mikutano ya kisiasa haijaruhusiwa, na vyama vya
upinzani vimekuwa vikilalamikia kutoruhusiwa kwa
kuwa uchaguzi mkuu unakaribia.

Tangu kumalizika kwa uchaguzi mkuu wa mwaka
2015, vyama vilizuiwa kufanya mikutano isipokuwa
wawakilishi wa wananchi kama wabunge na madi-
wani kwenye maeneo yao pekee.

Vyama ambavyo viliitumia siku hiyo kwa kufanya
makongamano, midahalo na shughuli mbalimbali ni
vya Chadema na ACT-Wazalendo, ambao walikutana
na wawakilishi wa wanawake kutoka maeneo mbal-
imbali nchini.

Mikutano hiyo ilihudhuriwa na wanawake na
viongozi wakuu walizungumza mambo mbalimbali,
ikiwa ni namna ya kufikisha ujumbe waliotarajia.

CHADEMA: Yalilia Tume Huru

Jana, Chadema walikuwa na Mkutano Mkuu wa
Baraza la Wanawake (Bawacha), ambapo mgeni ras-
mi Mwenyekiti wa chama hicho, Freeman Mbowe,
alisema ili uchaguzi wa mwaka huu uwe huru na
wa haki lazima mabadiliko ya sheria ya uchaguzi ya-
fanyike.

“Tumemsikia Rais akitoa ahadi ya kwamba uch-
aguzi wamwaka huu utakuwa huru na wa haki sasa
mimi niseme ‘position’ (msimamo) wa Chadema
katika hili unaposema tunataka maridhiano ya kitaifa
siyo maridhiano ya Mbowe na Rais John Magufu-
li walasio vyama vya siasa pekee, ila wananchi wote
tukifikia namna bora ya kupeleka nchi yetu mbele
tukifikiria mchakato wa Katiba ambao tumeuweka
pembeni,” alisema Mbowe.

IKULU

Mbowe alisema yeye hakuitwa kukutana na Rais
na hajui walioitwa walikwenda kuazungumzia ajen-
da gani, na kwamba kama kuitwa Ikulu haitaji kuitwa
yeye peke yake bali ni maridhiano ya wananchi wote.

KAULI YA DK. BASHIRU
Kuhusu kauli iliyotolewa na Katibu Mkuu wa
CCM, Dk. Bashiru Ally, kuiwa chama hicho kinatumia
dola kubaki madarakani, alisema kauli hiyo inasta-
hili kupingwa kwa kile alichodai inaweza kuleta mi-
gawanyiko na hisia mbaya katika jamii na kumtaka
kuomba radhi.

UKIMYA WA MSAJILI WA VYAMA

Mbowe alionyesha kushangazwa na ukimya wa
Msajili wa vyama vya siasa nchini kuhusiana na
vyama kuzuiwa kufanya mikutano ya hadhara, na
kwamba suala hilo linaviweka vyama katika wakati
mgumu kwa kuwa CCM ikiendelea na mikutano bila
kuchukuliwa hatua.

“Hivi majuzi tumepata barua kutoka kwa ofisi
ya msajili ambayo imepelekwa kwa vyama vyote
vya siasa kuwa kuanzia tarehe 10 mwezi huu mpaka
Aprili 10, mwaka huu kuwa anahakiki vyama vya sia-
sa kujiridhisha kama vina sifa ya kushiriki uchaguzi,”
alisema.

Naye Mwenyekiti wa Barazala Wanawake wa
Chadema (Bawacha), Halima Mdee, alisema wame-
andaa sera ya wanawake wa chama hicho
iliyopewa jina la ‘sera ya wanawake wa Tanzania’ na
kwamba ni chama cha kwanza kuwa na sera mahu-
susi. “Baraza tumeandaa programu maalum ya
kuwapika na kuwajengea uwezo ili kuwa imara na
madhubuti na kulisongesha Taifa hili sisi tunaamini
umadhubuti katikauongozi pamoja namambo
mengine unatengenezwa,” alisema Mdee.

ACT -WAZALENDO

ACT-Wazalendo ilifanya mkutano mkuu wa uch-
aguzi wa Ngome ya Wanawake, na mgeni rasmi ali-
kuwa aliyekuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Dk. Hellen Kijo
Bisimba.

Akizungumza na wanawake hao ambao walim-
kabidhi tuzo maalum kwa mchango wake katika haki
za binadamu na maendeleo ya mwanambke, Bisimba
alisema hakutarajia kupewa tuzo hiyo licha ya kual-
ikwa kwa haraka na kufika, lakini walimpa tuzo hiyo
kubwa yenye thamani kwake.

“Aliniomba sana Zitto Kabwe nije kuongea na wa-
nawake wa ACT-Wazalendo. Siku kama ya leo imeto-
kana na mapambano ya wanawake kwa kuwa wame-
kuwa wakipata matatizo mengi kiasi cha kuwalazimu
kuinuka kupambana na kuzaa hali nzuri iliyopo kwa
sasa,” alisema na kuongeza:

“Mambo hayakuwa hivi miaka 40 iliyopita, kuna
mabadiliko makubwa, maadhimisho ya mwaka huu
tunazungumzia kuja pamoja kuzungumzia usawa wa
kijinsia, nilienda Beijing na tulikutana na wanawake
wa kila aina na wote shida zimefanana,” alisema.

Bisimba alisema bila usawa, amani, maendeleo, na
kwamba kusipokuwapo usawa hakuna amani na bila
amani hakuna maendeleo.

“Wanawake wa ACT- Wazalendo wanapaswa ku-
hakikisha usawa kwenye uchaguzi kwa kuwa usawa
si kwa wanawake na wanaume tu bali kuchagua
ambaye atasimama kwa wanawake ndani na nje ya
ngome ya chama hicho,” alisema.

HISTORIA YA UWT

Alisema chama kikipata viongozi wazuri wata-
saidia ndani na nje ya chama kwa kuwa shida za wa-
nawake kokote kule ni za wote.

Alisema Jumuiya ya Wanawake wa CCM (UWT)
ilifanya kazi kwa ajili ya wanawake wote Tanzania
chini ya uongozi wa Sophia Kawawa na walitetea sana
kiasi cha wanawake waliotambulika kama vimada
wakatambuliwa kisheria kuwa ni ndoa, na wasichana
waliruhusiwa kwenda jeshini wakae mwaka mmoja,
wafanye kazi mwaka mmoja halafu ndiyo waende
chuo jambo ambalo lilikuwa gumu sana.

“Wamama wale walipambana, walikuwa ha-
wapambanii chama, walikuwa wanapambania
wanawake. Na sisi kama wanawake tungeweza
kutazama matatizo yetu kama wanawake na kujivua
kutoka ndani ya vyama na kukutana kama wanawake
ili tuangalie shida za wanawake tuzipigie kelele zi-
ishe,” alisema.

Imeandikwa na Salome Kitomari na Enock
Charles

Samia: Mikopo
asilimia 4 kwa
wanawake
imekosa uhalisia

Na Waandishi Wetu

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu
Hassan, ameonyesha kutoridhishwa
na utoaji wa mikopo kwa vikundi
vya wanawake kwa Halmashauri ya
Bariadi Mjini mkoani Simiyu, kwa
kuwa inaonyesha kwenye makarata-
si zaidi kuliko uhalisia.

Akihutubia mamia ya wananchi
katika Maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani kitaifa iliyofanyika
mkoani Simiyu, kwa kauli mbiu ya
‘kizazi cha usawa kwa maendeleo ya
sasa na baadaye, alisema ni vyema
vikahudumiwa vikundi vichache vi-
takavyotoa matokeo chanya kuliko
kuwa na orodha ndefu.

“Nimepita kwenye banda la hal-
mashauri ya Mji Bariadi na vikundi
vipo pale vimefaidi mikopo...sikuri-
dhishwa mikopo inavyotoka inatole-
wa, lakini haiwafikii vikundi, inatole-
wa kuweka kwenye taarifa kwamba
vikundi kadhaa vimepata mikopo
hii,” alisema na kuongeza:

“Lengo la mikopo hii ni kumwen-
deleza mwanamke na kuendeleza
vikundi vya wanawake, naomba
tupunguze utitiri wa vikundi tushu-
ghulike na vikundi ambavyo vitatoa
matokeo chanya, tushughulike na-
vyo vizalishe ili tupate matokeo.”

Alisema mikopo hiyo ni bila riba
kwa ajili ya wanawake, vijana na we-
nye ulemavu, huku akiwataka wa-
naopewa mikopo hiyo kurejesha ili
wengine wapate.

Alisema kwa miaka mitano hal-
mashauri zimetoa mikopo ya Sh.
bilioni 39.7 kwa vikundi 19,874, na
kwamba ili kuongeza serikali im-
ezielekeza benki kutoa mikopo
yenye urahisi kwa wanawake nchini.

Awali, Makamu wa Rais, alitoa
salamu za Rais John Magufuli kuwa
alisema licha ya jitthada mbalimbali
zilizofanyika bado safari ya maen-
deleo ya wanawake ni ndefu, na
kwamba serikali inabeba jukumu la
kukuza na kulinda haki za binadamu
na hasa za wanawake na itaendeleza
kutekeleza yale yote yaliyoanzishwa
kuelekea usawa wa jinsia na uweze-
shaji wa wanawake kuelekea kwenye
usawa wa kijinsia.

Alisema ni muhimu kuhakikisha
masuala ya usawa wa kijinsia yana-
zingatiwa katika mipango ya maen-
deleo, na kwamba nchi imekuwa
mstari wa mbele kutekeleza maazi-
mio ya Beijing.

Alisema zilizofikiwa kama nchi
usawa wa kijinsia kwenye elimu na
mafunzo, na kwamba elimu bure
imewezesha wanafunzi kuongezeka
kutoka 8,00,000 wanafunzi milioni
10.1 mwaka 2018, na udahili sekond-
ari umeongezeka kutoka milioni 1.7
hadi milioni 1.9 mwaka 2018.

“Ni matarajio ya serikali kuwa sera
ya elimu bure itaondoa tofauti ya
kijinsia katika elimu baina ya mtoto
wa kike na kiume, natoa wito kwa
wazazi wote kuhakikisha watoto
wanatumia fursa hii bila kukosa na
wanaokiuka sheria ichukua mkondo
wake,” alisema.

Alisema serikali inatoa mikopo
yenye masharti nafuu kuwawezesha
wanawake wa kiuchumi kupitia asil-
imia nne ya mapato ya halmashauri.

Makamu wa Rais alisema jitihada
mbalimbali zinafanyika kupeleka
umeme, ardhi, maji, elimu na afya
kwa kuhakikisha mwanamke anaku-
wa salama, na kuwataka kuchangam-
kia fursa mbalimbali zilizopo.

Aidha, alisema vitendo vya ukatili
ni tishio kwa maendeleo kwa kuwa
vitendo vya ubakaji, vipigo, kunyim-
wa mali vinarudisha nyuma jitihada
za serikali katika usawa wa kijinsia
kwa kuwa inaleta madhara ya kim-
wili, kisaikolojia na kiuchumi.

“Aina nyingine ya ukaliti ulioibu-
ka kwa kasi ni ukatili wa kingono
ambao ni athari kubwa na ni sawa
na uhujumu uchumi kwa kuwa wa-
naofanyiwa ni sehemu muhimu ya
ujenzi wa nchi na sekta mbalimbali,”
alisema.

MAKONDA KUWABANA

WANAOPIGA WAKE ZAO

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Paul Makonda, ametangaza kiama
kwa wanaume wanaowapiga wake
zao kwa kueleza kuwa atakula nao
sahani moja.

Vilevile, amesema ameshapeleka
mapendekezo ya kufanyiwa mab-
adiliko kwa sheria ya mirathi kwa
Waziri wa Sheria na Katiba ambayo
itakuwa inamtambua mama kuwa
ni mrithi namba moja wa mali za
mume wake pindi anapofariki.
Salaam wakati wa Maadhimisho ya
Siku ya Mwanamke Duniani.

“Kuanzia leo Machi 8, 2020
mwanaume  yeyote  atakayem-
piga mke wake nitakula naye sa-
hani moja, chukueni namba yangu
0682009009 pigeni simu halafu
kazi niachieni mimi, kwa yoyote
akipigwa na mumewe, uwe kwenye
uchumba au kwenye ndoa unacho-
takiwa ni kunitaarifu tu halafu mimi
nitashughulika naye,” alisema Ma-
konda.

RITA YASISITIZA WOSIA

Jamii imetakiwa kuondoa dhana
potofu ya kuwa kuandika wosia ni
uchuro kwani suala hilo halina uhal-
isia wowote bali ni ulinzi wa haki ya
familia.

Aidha, wosia nisuala la kisheria
na kwamba utunzaji wake ni moja
ya kazi zilizoainishwa kwenye she-
ria hivyo si uchuro kwa sababu kifo
hupangwa na Mungu pekee.

Wito huo ulitolewa jana na Mwa-
nasheria wa Serikali Mwandamizi,
Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhami-
ni (RITA), Janeth Mandawa katika
Maadhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniani Halmashauri ya Mji wa Bari-
adi mkoani Simiyu.

Imeandikwa na Salome Kito-
marina Gwamaka Alipipi
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Serikali yalifunga kwa siku 10 "
daraja la Mwanza-Musoma

Na Neema Emmanuel, MWANZA

DARAJA la Mto Simuyu lililoko wilay-
ani Magu katika barabara kuu ya Mwan-
za-Musoma limeharibika, hivyo serikali
kulifunga kwa siku 10 ili kupisha maten-
genezo makubwa.

Daraja hilo limeharibika kutokana na
uchakavu uliosababisha vyuma kuka-
tika.

Akiwasilisha taarifa ya ufungwaji
wa daraja hilo Meneja wa Wakala wa
Barabara Tanzania (Tanroads) Mkoa
wa Mwanza, Mhandisi Marwa Rubirya,
alisema ameifunga barabara hiyo kuan-
zia jana hadi Machi 18, mwaka huu ili
kupisha matengenezo makubwa ya
daraja.

Mhandisi Rubirya aliongeza kuwa
wameamua kufanya matengenezo ya
haraka ili kujiepusha na athari zitaka-
zoweza kujitokeza kwa sababu kuchele-
wa kwa ujenzi huo unaweza kuwasa-
babishia athari watumiaji wa barabara
hiyo.

Alisema kuwa barabara hiyo imefung-

wa ili kupisha matengenezo kuanzia
saa tatu usiku hadi saa 11 asubuhi, huku
akiomba ushirikiano wa Jeshi la Polisi
katika kutekeleza kazi hiyo.

Akizungumza wakati wa ukaguzi wa
daraja hilo, Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
John Mongella, alisema kutokana na
changamoto hiyo njia zitafungwa kwa
muda uliopangwa kwa siku kumi ili
kupisha matengenezo hayo.

Alisema serikali ina mpango wa
kujenga daraja jipya, hivyo hatua zina-
zofanyika sasa ni za muda mfupi, na
kuwataka wananchi kuwa wavumilivu
ili waboreshewe njia itakayowanufaisha
na kuendeleza ujenzi wa taifa.

“Hali halisi ilivyo na nyie mmeiona...
ninachowaomba muwe wavumilivu,
ujenzi ufanyike ili kuepusha madhara
makubwa ya baadaye,” alisema Mon-
gella.

Lusia Isack, mkazi wa Magu akizun-
gumzia adha hiyo, alisema wanakuwa
wa hofu kila wanapopita kwenye daraja
hilo hasa wanapofika katikati, hivyo
wanaishukuru serikali kwa kuliona hilo

na kutatua changamoto hiyo kabla hai-
jaleta maafa.

Aliongeza kuwa uchakavu wa miun-
dombinu pamoja na ufinyu wa daraja
hilo umekua ukisababisha msongama-
no mkubwa wa magari, ambao umeku-
wa ukiwapotezea muda wa kufanya shu-
ghuli za uzalishaji mali, hivyo aliiomba
serikali kuharakisha marekebisho ya
daraja hilo.

“Hili daraja ni bovu sana, hata uki-
wa umebebwa kwenye baiskeli ukifika
katikati daraja linaanza kucheza... sasa
ukiwa kwenye gari unawaza sijui nitap-
ita salama kwa sababu likidondoka tu
sidhani kama kuna mtu atakayepona,”
alisema na kuongeza:

“Kinachobaki ni kuomba Mungu wak-
itutengenezea, watakuwa wametusaidia
sana.”

Daraja hili lililojengwa mwaka 1962
katika eneo la Kisaba Kata ya Lubugu
linakabiliwa na uchakavu wa miun-
dombinu ambapo kwa kuonyesha ny-
ufa baada ya vyuma vilivyokuwa vinal-
ishikilia kukatika.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NIC, Margret Karume (wa tatu kushoto) na Mkurugenzi Mtendaji Mkuu wa Hospitali ya CCBRT,

Brenda Msangi (katikati mwenye suti nyeusi) wakionyesha ishara ya kauli mbiu ya mwaka huu ya Siku ya Wanawake Duniani
“#EachforEqual” pamoja na wafanyakazi wa benki hiyo, baada ya kukabidhi zawadi kwa wagonjwa wa fistula kwenye Hospitali ya
CCBRT mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Taboa yalia kubanwa mizigo ya abiria

Na Enock Charles

CHAMA cha Wamiliki wa Mabasi
Tanzania (Taboa), wamepinga kanu-
ni za sheria ya usafirishaji iliyoweka
masharti mbalimbali ikiwamo ku-
wataka wamiliki kuwajibika pindi
mizigo ya abiria inapopotea.

Wakizungumza wakati wa mku-
tano wa wamiliki hao kujadili ka-
nuni za sheria hiyo zilizotolewa na
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa
Nchikavu Tanzania (Latra) na kutoa
maamuzi, walisema hawakubaliani
na uwajibikaji huo kwa kuwa dha-
mana ya mizigo ya ndani ya basi ipo
kwa abiria.

Walisema kwa kanuni hizo
mpya, itakuwa ni wajibu wa mmiliki
wa basi kutunza mizigo iliyolipiwa na
isiyolipiwa (ya mkononi) ya abiria,
jambo ambalo alisema ni gumu
kwao, kwa kuwa mizigo isiyolipiwa
abiria na thamani yake haijasajiliwa
popote, hivyo ni ngumu kujua kiwan-
go cha mizigo aliyonayo.

“Wewe umepanda gari kuna miz-
igo imewekwa kwenye buti, hivyo

Saba matatani vifaa uvuvi
haramu, dawa za kulevya

Na Neema Emmanuel, MWANZA

JESHI Ia Polisi Mkoa wa Mwanza linawa-
shikilia watu saba kwa makosa mbalimbali iki-
wamo la kupatikana na zana haramu za uvuvi
pamoja na dawa za kulevya aina ya mirungi
na bangi.

Akizungumza na waandishi wa habari jijini
hapa, Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwanza,
ACP Muliro Jumanne, alisema tukio la kwanza
lililotokea, Machi 3, mwaka huu, maeneo ya
Bwiru wilayani llemela, mkoani hapa baada
va jeshi hilo kwa kushirikiana na vyombo
vingine vya usalama kuwakamata na kuwa-
shikilia watu watatu ambao ni mfanyabi-
ashara Jeremiah Asam (48), mkazi wa Bwiru
na wake zake wawili Joyce Jeremiah (40) na
Getruda David (26), ambaye pia ni mfanyabi-
ashara.

Watuhumiwa hao walikamatwa kwa kosa la
kupatikana na zana haramu za uvuvi ambazo
ni nyavu 7,401, timba 178, nyavu za dagaa
tatu na kokoro la dagaa rola moja katika
makazi yake maeneo ya Bwiru na dukani
kwake Liberty, wilayani Nyamagana.

Hata hivyo, alisema baada ya watuhu-
miwa hao kukamatwa yalijitokeza madai
yaliyowalenga baadhi ya askari polisi kuwa
wanadaiwa kukiuka maadili ya utendaji kazi
na uchunguzi wa madai hayo unafanywa kwa
kufuata mfumo wa kijeshi na ikibainika hatua
za kinidhamu za kijeshi zitachukuliwa.

Alisema jeshi hilo linatarajia kumfikisha ma-
hakamani mtuhumiwa Peter Mwita, maarufu
Peter Mirungi (46), mkazi wa mtaa wa Rufiji,
wilayani Nyamagana kwa makosa ya kusafiri-
sha, kusambazwa na kuuza mirungi jijini hapa,
hata hivyo, baada ya mtuhumiwa huyo kujua
kuwa anafuatiliwa na polisi Februari 1, mwaka
huu, alitelekeza gari namba T.787 DQX aina
ya Probox, maeneo ya Igoma Mashariki likiwa
na mirungi kiasi cha kilogramu 9.02.

Vile vile, Februari 15, mwaka huu, mtuhumi-
wa huyo alikamatwa akifanya biashara hiyo
haramu kwa muda mrefu.

ACP Muliro, aliongeza kuwa Machi 2,
mwaka huu majira ya 12:00 asubuhi huko
Ngashe, Kata ya Lugeye, Wilaya ya Magu,
mkoani Mwanza, askari wakiwa doria wa-
likamata bangi kiasi cha kilogramu 50 zikiwa
katika magunia matatu iliyokuwa ndani ya
gari lenye namba za usajili T.881 AFX na tela
namba T.822 CZZ lori aina ya Scania, iliyoku-

tuna rekodi zake kuwa ipo wapi na
imelipiwa, tatizo ni wewe umepanda
ndani ya gari una mizigo mingine iki-
wamo vitu vya thamani kama simu
halafu vikaibiwa baadaye unasema
umepoteza simu ya Sh. milioni 2
kumbe ni Tecno ya Sh. 300,000,
alisema mmoja wa wasafirishaji.

Jingine wanalopinga ni gari iki-
haribikia njiani mmiliki atatakiwa
kuleta gari lingine ndani ya saa nane,
jambo ambalo ni gumu kwa kuwa
kanuni hazijaangalia uharibifu huo
utakuwa umetokea wapi.

Wasafirishaji hao walisema
watatumia njia mbili, mojawapo ni
ya kisiasa kwa kuwasiliana na vion-
gozi wa kisiasa na wakiona hawapati
msaada watakwenda mahakamani
kudai mabadiliko.

Aidha, wasafirishaji hao walise-
ma kanuni hizo ni ngumu na zenye
vikwazo vingi kwa ustawi wa kiuchu-
mi wa wamiliki hao.

Awali, Katibu Mkuu wa chama
hicho, Enea Mrutu, alisema kanuni
hizo mpya zilizo katika Sheria ya Us-
afirishaji ya Mwaka 2019ya Mam-

laka hiyo sio rafiki na zina mazingira ya kuwa-

kandamiza wamiliki wa mabasi.

“Kanuni mpya za usafirishaji za mwaka 2020
zilizowekwa sisi hatukushirikishwa na kwa
kweli ni kandamizi na zisizo tekelezeka,” alise-

ma Mrutu.

wa ikitokea Tarime kuelekea Mwanza.

Gari hiyo iliyokuwa ikiendeshwa na Jo-

seph Achiyo, ambaye aliruka kwenye gari

na kukimbia wakati gari iliposimamishwa na

Alisema kwamba chini ya kanuni hizo mpya,

Latra ndiyo yenye jukumu la
kuidhinisha mtoa huduma
ya vidhibiti mwendo katika
mabasi (VTS), jambo ambalo
limepingwa vikali na wamiliki
hao wa mabasi kwa maelezo
kuwa gharama zitakazotozwa
zitakuwa kubwa kupita kiasi,
hivyo kutaka uhuru katika
kuamua mtoa huduma hiyo.
“Tunalazimishwa mtu ata-
kayetufungia vts (vidhibiti
mwendo) awe ameidhinishwa
na Latra, na pia sasa wanata-
ka mtu atakayefungu mifumo
ya kukata tiketi kwa njia ya
mtandao amwidhinishe yeye,
kitu ambacho kinafanya was-
afirishaji kupata ugumu kwe-
nye kufanya kazi,” aliongeza.

askari, jeshi hilo linaendelea na msako wa
kuhakikisha mtuhumiwa anatiwa nguvuni na
gari limekamatwa.

UNITED REPBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA AT BUKOBA

CIVIL REVISION NO. 4/2019
(Arising from Civil case No. 41/2019
REV. MSGR. GOSBERT BYAMUNGU ..............APPLICANT

VERSUS
MULT BUILDERS CO. LTD & OTHER...........RESPONDENTS

TO, 1. MULT BUILDERS CO. LTD & OTHER
2. THE REGISTERED TRUSTEE OF KISHURO CHRISTIAN
SOCIAL AND EDUCATION SERVICE TRUST.

RE: NOTICE OF DATE OF MENTION

Whereas the above mentioned Applicant has lodged a case
registered as Civil Revision No. 4 of 2019 against you at the
High Court of Tanzania at Bukoba.

Take notice that the above said case has been scheduled for
mention on 25th day of March, 2020 at 09:00 am before Hon.
Judge F.H. Mtulya. You are authorized to appear in person or
through your Advocate.

Take further notice that in default of your appearance on that
date and time for the said mention the case will proceed in
your absence.

Given under my hand and seal of the court this 3rd day of
March, 2020; -

UNITED REPBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA AT BUKOBA
CIVIL REVISION NO. 5/2019

(Arising from Civil case No. 42/2019
REV. MSGR. GOSBERT BYAMUNGU ................ APPLICANT

VERSUS
MULT BUILDERS CO. LTD & OTHER.............. RESPONDENTS

TO, 1. MULT BUILDERS CO. LTD & OTHER
2. THE REGISTERED TRUSTEE OF KISHURO CHRISTIAN
SOCIAL AND EDUCATION SERVICE TRUST.

RE: NOTICE OF DATE OF MENTION

Whereas the above mentioned Applicant has lodged a case
registered as Civil Revision No. 5 of 2019 against you at the
High Court of Tanzania at Bukoba.

Take notice that the above said case has been scheduled for
mention on 25th day of March, 2020 at 09:00 am before Hon.
Judge F.H. Mtulya. You are authorized to appear in person or
through your Advocate.

Take further notice that in default of your appearance on that
date and time for the said mention the case will proceed in
your absence.

Given under my hand and seal of the court this 3rd day of
March, 2020.

DEPUTY REGISTRAR
HIGH COURT OF TANZANIA
BUkDEA
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CRDB yahamasisha usawa
wa Kijinsia katika jamii

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imeunga-
na na taasisi nyingine duni-
ani kusherehekea Maadhim-
isho ya Siku ya Wanawake
Duniani ikilenga kuhamasi-
sha usawa wa kijinsia katika
jamii. Akizungumza katika
hafla iliyoandaliwa kwa ajili
ya wafanyakazi, Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki hiyo, Ab-

dulmajid Nsekela, alisema
Benki ya CRDB inachuku-
lia kwa umuhimu suala la
kumwezesha mwanamke
na ndio maana wametoa
kipaumbele cha ajira kwa
wanawake katika ngazi
mbalimbali. “Asilimia 46 ya
wafanyakazi wa benki ni
wanawake, na tunatamani
kuona tunaongeza kufikia
asilimia 50,” alisema Nseke-
la.

Alisema Benki ya CRDB
pia inafanya jitihada za ku-
wanyanyua wanawake kupi-
tia nafasi za uongozi huku
akibainisha kuwa benki
hiyo ina jumla ya wanawake
viongozi 284 katika ngazi za
umeneja, wakuu wa vitengo
na wakurugenzi.

Nsekela alisema benki
imedhamiria kujenga maz-
ingira, rahisishi, mazuri na
rafiki ya kujenga usawa ili

3 i
Mkurugenzi Mtend

aji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela, akiwatambulisha baadhi

ya viongozi wanawake wa benki hiyo, kutoka kulia ni Mkurugenzi wa Mawasiliano, Tully
Mwambapa, Mkuu wa Kitengo cha Huduma kwa Wateja, Yolanda Uriyo na Mkuu wa Kitengo

JOB VACANCY

The Guardian Limited ,publisher of leading Tanzania newspapers, The Guardian and
Nipashe, is looking for motivated and experienced people to fill the position of:

CIRCULATION FIELD OFFICER - DAR ES SALAAM

Job Purpose:

To boost copy sales and develop relationships with agents and vendors in the
sales channel in the assigned area to meet your set sales targets.

Main Responsibilities:

The successful candidates will be responsible for the following key results:

Work with the agents and vendors in making sure that the business grows and
The Guardian Limited publications are available and visible and sold at the set
retail prices with optimal return levels.
Develop and grow more channels of distribution.
Monitor indicators relating to market arrivals, circulation sales and returns
indicators and make appropriate reports to Circulation Supervisor.
Identify and build rapport with existing and potential customers by
communicating the benefits of Selling The Guardian and Nipashe.
Monitor newspaper distribution and sale trends in particular areas, prepare
weekly sales plans and update supervisor on a regular basis.
Monitor daily performance of TGL brands in your particular areas of
operation in comparison to our rival publications and make reports that
guide growth strategies.
Open up new markets in particular areas of operation that will in turn
translate into higher sales.
Attend customer complaints that in one’s particular area of operation so as
to maintain good customer relations and protect the company’s interests.
Liaise with supervisor in credit control and debt management within
particular area of operation.
Submit daily and weekly reports on progress on activities, including meeting
set sales targets.

Manage debt collection and credit control within one’s respective area
operation.
Demonstrate ability to work under minimum supervision.

Minimum Qualifications and Experience:

University Degree in Business Administration/Sales & Marketing or equivalent.
At least 2 year’s relevant working experience.

Excellent communication skills, computer knowledge, and familiarity with a
wide range of newspapers brands.

MODE OF APPLICATION:

NB: Only shortlisted candidates will be contacted.

The Guardian Limited is an equal opportunity employer.

Apply online via HRO email address: ;vacancy@guardian.co.tz by March 13, 2020

615654302

kuwasaidia wanawake waweze
kukua katika mazingira yao ya
kazi.

Akiongelea mikakati ya Benki ya
CRDB ya kumkomboa mwanamke
wa kitanzania, Nsekela alisema
benki hiyo imefanikiwa kuingiza
sokoni bidhaa na huduma maalu-
mu kwa ajili ya kinamama ikilenga
kutatua changamoto hizo. Nsekela
alisema bidhaa hizo ni pamoja
na Akaunti ya Malikia, Mikopo ya
WAFI pamoja na huduma za bima
za Lady Jubilee.

“Akaunti ya Malkia ni akaunti
maalum inayowawezesha kinama-
ma kujiwekea akiba ili kutimiza
malengo waliyojiwekea, kama vile
kujiendeleza kielimu, kupeleka
watoto shule, kujijengea nyumba
na kuongeza mitaji ya biashara.”
Alisema Nsekela huku akibainisha
kuwa mpaka sasa zaidi ya kinama-
ma 25,000 tayari wameshajiunga
na akaunti hiyo.

Kuhusu huduma za mikopo
Nsekela alisema Benki ya CRDB
pia imebuni mikopo maalum
kwa ajili ya wanawake ijulikanayo
kama WAFI yaani “Women Access
to Finance Initiatives’, Mikopo am-
bayo inalenga kuwakomboa wa-
nawake kiuchumi kwa kuwapatia
fedha za uendeshaji na uwekezaji
ili kusaidia kuboresha biashara
zao. Nsekela alisema mikopo ya
“WAFI” imepokelewa vizuri sana
sokoni kwani zaidi ya kinamama

cha Mikikati ya Biashara, Jessica Nyachiro. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Guardian Limited

1,000 wameshapewa mikopo hiyo
na tayari Benki ya CRDB imesha-
kopesha zaidi ya kiasi cha shilingi
bilioni 500.

Katika hafla hiyo Benki ya CRDB
pia ilizindua kampeni maalum ya
kusaidia kutoa taulo za kike (sani-
tary pads) kwa wanafunzi shuleni.
Kampeni hiyo ilianza kwa kuzin-
dua zoezi la uchangiaji lililokuwa
likiendeshwa na Mkurugenzi wa
Mawasiliano wa Benki ya CRDB,
Tully Mwambapa na wafanyakazi
wa Benki ya CRDB wamejitokeza
kuchangia gharama za ununuzi
wa taulo hizo. “Tunashukuru Mku-
rugenzi wetu Mtendaji ametu-
fungulia kwa kuchangia kiasi cha
shilingi milioni moja, hii ni zawadi
ya kipekee kwa wanawake wote,
lakini pia inaonyesha ni kwa nam-
na gani anawathamini,” alisema
Mwambapa.

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa Rasilimali Watu wa Benki
ya CRDB, Siophoro Kishimbo,
alisema benki hiyo imeweka mi-
kakati endelevu ya kuhakikisha
kuwa wafanyakazi wanawake wa
benki hiyo wanapata fursa sawa
na wanaume. “Tunaihamasisha
jamii kuzingatia usawa katika se-
hemu zote iwe ni kwenye kazi na
hata nyumbani kwenye familia hii
itaongeza ushiriki wa wanawake
katika shughuli za maendeleo na
hivyo kujenga taifa imara zaidi,”
alisema Kishimbo.

Serikali kununua magari
300 Ya Tanesco

Na Julieth MKireri,
KISARAWE

NAIBU Waziri wa Nishati,
Subira Mgalu, amesema, wiz-
ara hiyo iko kwenye mchakato
wa kununua magari 300 kwa
ajili ya ofisi za Shirika la Umeme
Tanzania (Tanesco), ili kuondoa
changamoto iliyopo kwa sasa.

Mgalu alisema hayo juzi, al-
ipokuwa akizungumza na wa-
nanchi wakati akizindua ofisi ya
Tanesco, Kata ya Manerumango,
Wilaya ya Kisarawe, mkoani
Pwani.

Alisema, kwa sasa wako kwe-
nye mchakato wa ununuzi kwa
ajili ya kununua magari hayo
ambayo yatarahisisha utendaji
kazi kwa watumishi na kuwafik-
ishia wananchi kwa haraka.

Mgalu alisema kufunguliwa
ofisi hiyo kwenye kata, ni moja
ya njia za kurahisisha utoaji

huduma kwa wananchi na ku-
wapunguzia kutembea umbali
mrefu kufuata huduma.

Meneja wa Tanesco Wilaya ya
Kisarawe, Nyanda Mlagwa alise-
ma, mwaka 2015 kulikuwa na
vijiji vinane vyenye umeme na
umeme na wateja 42,000.

Alisema katika kurahisisha
utoaji huduma wameandaa
mpango mkakati wa kuwafikia
wananchi walio mbali na ofisi,
kwa kuwa wengi wao walikuwa
wakitumia gharama kubwa
kwenda Kisarawe mjini kupata
huduma.

Naye Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Kisarawe na Di-
wani wa Kata ya Manerumango,
Hamis Dikupatile, alisema, kuwa
tatizo la ukosefu wa umeme
lilikuwa kubwa na uwapo wa
ofisi hiyo utasaidia kutatua kwa
haraka.
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
President’s Office - State House
TANZANIA SOCIAL ACTION FUND
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Tender No. TZ-TASAF-161184-NC-RFB for Printing

Handbooks, Manuals, Publicity Materials and Reports

Invitation for Tenders

Date: 4th March, 2020

1. This Invitation for Tenders follows the General Procurement Notice for this
Project which appeared in UN Development Business Issue no.
WB-P475857-02/20 dated 4th February, 2020.

2. The Government of the united republic of Tanzania has received financing from
the World Bank toward the cost of the Productive Social Safety Net Il. This
project will be jointly financed by the Agency for International Development, Bill
and Melinda Gates Foundation, The Global Fund to Fight AIDS, Tuberculosis &
Malaria, International Fund for Agriculture Development, The government of
NORWAY and OPEC. The Tanzania Social Action Fund the implementing
agency for this Project intends to apply part of the proceeds toward payments
for printing services.

3. The The Tanzania Social Action Fund now invites sealed Tenders from eligible
providers of for printing services.

4, Tendering will be conducted through the National Competitive Tendering
procedures specified in the Public Procurement (Regulations, 2013 -
Government Notice No. 446 as amended in 2016 and is open to all Tenderers as
defined in the Regulations.

5. Interested eligible Tenderers may obtain further information from and inspect
the Tendering Documents at the office of the Secretary of the Tender Board,
Tanzania Social Action Fund, Dar es salaam, Old Kilwa /Malindi Road, Main
Building, Third Floor, Room No. 20 from hours 0800 to 1600 hours on Mondays
to Fridays inclusive except on public holidays.

6. A complete set of Tendering Documents in English and additional sets may be
purchased by interested Tenderers on the submission of a written application to
the address given under paragraph 5 above and upon payment of a
non-refundable fee of Fifty Thousand (50,000) Tanzanian Shillings or in a
convertible currency. Payment should be direct deposit to CRDB Bank PCL,
Vijana Branch, Dar es salaam, Tanzania Social Action Fund account number
01J1005174000.

7. All Tenders must be accompanied by a Tender Securing Declaration in the
format provided in the Tendering Documents.

8. All Tenders in one original plus three copies, properly filled in, and enclosed in
plain envelopes must be:

ADDRESSED to:

The Executive Director,

Tanzania Social Action Fund, 4th Floor, PSSSF
Plaza, Jakaya Mrisho Kikwete Road,

P. O. Box 2719,

Dodoma, Tanzania

Phone: +255 26 2963866

Facsimile: +255 26 2963871

Email address: info@tasaf.go.tz

Website: www.tasaf.go.tz

DELIVERED to:

TASAF, Dar es salaam,
Old Kilwa /Malindi Road,
Main Building, Third Floor,
Room No. 20,

at or before 10:00 hours on 31st March, 2020. Tenders will be opened promptly
thereafter in public and in the presence of Tenderers’ representatives who choose
to attend in the opening at the Conference Room.

9. Late Tenders, portion of Tenders, electronic Tenders, Tenders not received, and
not opened and not read out in public at the Tender opening ceremony shall not
be accepted for evaluation irrespective of the circumstances.

The Executive Director,
Tanzania Social Action Fund,
4th Floor, PSSSF Plaza, Jakaya Mrisho Kikwete Road,
P. O. Box 2719,
Dodoma, Tanzania

215653102

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
President’s Office - State House

Request for Bids
Framework Agreements for Goods
(Primary Procurement, One-Envelope Bidding Process)

Procuring Agency: Tanzania Social Action Fund
Country: Tanzania

Name of Project: Productive Social Safety Net Project Il

Framework Agreement Title: Supply ICT Consumables, Stationery and

Motor Vehicle Spare Parts
RFB Reference No.: No. TZ-TASAF-148779-GO-RFB to Supply ICT

Consumables, No. TZ-TASAF-148787-GO-RFB to Stationery and
No. TZ-TASAF-148782-GO-RFB to Motor Vehicle Spare

Credit No.: 6489-TZ

Date: 4th March, 2020

The Government of the united republic of Tanzania has received financing from the World Bank toward
the cost of the Productive Social Safety Net II. This project will be jointly financed by the Agency for
International Development, Bill and Melinda Gates Foundation, The Global Fund to Fight AIDS,
Tuberculosis & Malaria, International Fund for Agriculture Development, The government of NORWAY
and OPEC. The Tanzania Social Action Fund the implementing agency for this Project intends to apply
part of the proceeds toward payments under Call-off Contracts that may be awarded under Framework
Agreements to Supply ICT Consumables, Stationery and Motor Vehicle Spare Parts. The Primary
Procurement to conclude Framework Agreements award Call-off Contracts will be governed by the
World Bank’s Procurement Regulations concluded through this RFB Primary Procurement process.

The Procuring Agency is undertaking the Primary Procurement with a view to concluding Framework
Agreements. The Procuring Agency is the sole Purchaser under the Framework Agreements. The
Procuring Agency now invites sealed Bids from eligible Bidders to Supply ICT Consumables,
Stationery and Motor Vehicle Spare Parts.

The Framework Agreements to be concluded will be Single-User. The Single-User entitled to
purchase under the Framework Agreements is the Tanzania Social Action Fund.

The Framework Agreements to be concluded will be Single-Supplier.

The selection of a FA Supplier to be awarded a Call-off Contract will be direct to the Single-Suppliers
for each Lot who a particular Framework Agreement is concluded with. However, the conclusion of
Framework Agreements shall not impose any obligation on the Procuring Agency to purchase Goods
under a Call-off Contract. The conclusion Framework Agreement does not guarantee that a FA
Supplier will be awarded a Call-off Contract.

Bidding will be conducted through National Competitive Procurement using a Request for Bids
(RFB) as specified in the World Bank’s “Procurement Regulations for IPF Borrowers” the World
Bank’s “Procurement Regulations for Investment Project Financing (IPF) Borrowers” (Procurement
Regulations) dated July 2016 and revised in November 2017 and August 2018 (“Procurement
Regulations”), and is open to all eligible Bidders as defined in the Procurement Regulations.

Bidders may submit Bids for one or more lots in a particular bid.

The Framework Agreements shall be concluded for a Term of 3 years subject to appraisal annually
from the commencement date stated in the Framework Agreement.

The Primary Procurement shall establish Closed Framework Agreements.

. Interested eligible Bidders may obtain further information from Secretary of the Tender Board,

Tanzania Social Action Fund, Dar es salaam, Old Kilwa /Malindi Road, Main Building, Third Floor, Room
No. 20 and inspect the Bidding document during office hours 0800 to 1600 hours at the address given
below.

. The Bidding document in English may be purchased by interested Bidders upon the submission of a

written application to the address below and upon payment of a nonrefundable fee of Fifty Thousand
(50,000) Tanzanian Shillings or in a convertible currency. The method of payment will be direct
deposit to CRDB Bank PCL account number 01J1005174000 Name of the account is Tanzania Social
Action Fund. The document will be collected by bidder at Tanzania Social Action Fund, Dar es
salaam, Old Kilwa /Malindi Road, Main Building, Third Floor, Room No. 20 upon presentation of
evidence for payment of fees for purchase of bidding document.

. Bids must be delivered to the address below at or before 10.00 hours East African time on 3lst

March, 2020. Electronic Bidding will not be permitted. Late Bids will be rejected. Bids will be publicly
opened in the presence of the Bidders’ designated representatives and anyone who chooses to
attend, at TASAF Dar es salaam, Conference Room, Old Kilwa/Malindi on 31st March, 2020.

. The addresses referred to above is are:

Bids must ADDRESSED to:

The Executive Director, Tanzania Social Action Fund, 4th
Floor, PSSSF Plaza, Jakaya Mrisho Kikwete Road,
P. O. Box 2719,

Dodoma, Tanzania

Phone: +255 26 2963866

Facsimile: +255 26 2963871

Email address: info@tasaf.go.tz

Website: www.tasaf.go.tz

Bids shall be DELIVERED to:

TASAF, Dar es salaam,
Old Kilwa /Malindi Road,
Main Building, Third Floor, Room No. 20,

215653102
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Utaratibu vitambulisho vya
waandishi TFF uchunguzwe

SHIRIKISHO la Soka nchini (TFF), limekuwa na utaratibu wa
kutengeneza vitambulisho ama pasi (accreditation) za kuingilia
uwanjani kwa waandishi wa habari kwa msimu mzima, ziki-
wamo za washika dau (stakeholders), timu na watoa huduma
mbalimbali.

Kwa ujumla ni utaratibu ambao bila shaka umekuwa mzuri na
wakupongezwa na wanahabari wote wa michezo kwani huwaon-
dolea usumbufu katika utekelezaji wa majukumu yao ya kila siku
katika kuripoti mechi viwanjani.

Hata hivyo, kabla ya msimu huu wa 2019/20 kuanza, TFF
ilichelewa kuvitengeneza hivyo kuwatangazia wanahabari wa
michezo kuendelea kutumia vya msimu uliopita.

Lakini ilivyofika mechi ya watani wa jadi, Simba dhidi ya Yanga
Januari 4, mwaka huo, TFF ikatangaza kutovitambua vya msimu
uliopita na kutengeneza vingine maalum kwa ajili ya mchezo
huo.

Na kabla ya mechi ya Yanga dhidi ya Simba jana, Jumapili,
tayari TFF ilishatengeneza vitambulisho vya msimu mzima na
vikawa vinatumika katika mechi zote za Ligi Kuu.

Lakini Nipashe lilishangazwa na siku mbili kabla ya mechi hiyo
ya watani wa jadi, TFF kutangaza kutovitambua vile vya msimu
mzima na kugawa vingine vilivyoandaliwa maalum kwa ajili ya
mchezo huo. Na hilo halikuwa kwa waandishi tu bali ‘accredita-
tion’ zote za msimu mpaka zile za washika dau, timu na watoa
huduma mbalimbali hata kwa VVIP waliokata za msimu mzima.

Suala hili wanahabari walilikemea sana katika mechi ya mzun-
guko wa kwanza ya watani hao wa jadi, wakieleza kuwa huen-
da lipo kwa gjili ya kuwanufaisha watu wachache wanaotumia
mwanya huo kujitengenezea fedha, lakini TFF imefunga masikio
na kuendelea nalo jambo ambalo linaonyesha pengine kweli
kuna wanufaika.

Cha kujiuliza na kinachokera zaidi waandishi wanaotekeleza
majukumu yao ya kila siku ni walewale waliopewa pasi za msimu
mzima ndio waliotengenezewa nyingine kwa gajili ya mchezo
huo, ingawa pia hatuna uhakika kama wote walipata pasi hizo.

Lakini pia wanahabari za michezo wanahoji je, hawaaminiwi?
Ama wanatakiwa kufanya kazi ya kuripoti mechi nyingine na iki-
fika siku ya mchezo wa Simba na Yanga wapunguzwe idadi ya
watakaoruhusiwa kwenda kuripoti?

Je, kuna faida gani inapatikana kwa TFF kutoka kwa mzabuni
wa kuvitengeneza au hiyo ni nafasi ya kuwapa na watu wengine
vitambulisho ambao si waandishi? Ama ni moja ya kupunguza
waandishi kwa sababu wanajaza uwanja ili fedha zipatikane kwa
wingi zaidi?

Hayo ni maswali ambayo TFF inatakiwa kuyatolea ufafanuzi ili
waandishi wa michezo ambao wamekuwa wakifanya majukumu
yao katika kila mechi waweze kujua ukweli wa suala hilo hasa
kutokana na usumbufu huu inapofika siku ya mchezo wa Simba
dhidi ya Yanga.

Nipashe limechunguza suala hili kwa mapana zaidi, na in-
aonyesha mbali na maswali hayo pia inawezekana kuna mtu
anajitengenezea mazingira ya kazi na kupata pesa kwa sababu
kama inafikia hatua pasi zote zinafutwa katika mchezo huo na
kutengenezwa zingine maalum, hiyo inamaana ana uhakika wa
kulipwa fedha nyingi na kwa wakati kwa kuwa mechi hiyo huin-
giza kipato kikubwa.

Hapa inaonyesha kuna ‘kamtandao’ kavitambulisho ka-
nacheza na akili za viongozi wa TFF ili kujipatia fedha ambazo
kimsingi ni kuhujumu mapato ya klabu na serikali kwa ujumla.

Hivyo, kuna haja ya TFF kuja na majibu ya kina kutuelewesha
nini maana yake, lakini pia Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) ianze kulichunguza kwa kina suala hili
kwani kimsingi inaonekana kuna ‘kamfumo’ kalikotengenezwa
kaupigaji hela kupitia pasi hizo za uwanjani inapofika mechi
kubwa ambazo wanaamini zinaingiza fedha nyingi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Na Adam
Fungamwango

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

MTANI UDUGU
HADHINA YETU

- Singida United inapojishusha

daraja yenyewe

INASIKITISHA sana kuona
hali mbaya iliyokuwa nayo
Singida United kwa sasa, huku
ikionekana dhahiri kuwa itaku-
wa ni moja kati ya timu zitaka-
zoshuka daraja msimu huu.

Ina pointi 12 tu mpaka sasa
ikiwa imecheza mechi 27 na
inaburuza mkia, yaani iko na-
fasi ya 20 ambayo ni ya mwisho
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Timu ya juu yake, yaani in-
ayokamata nafasi ya 19 ni Mbao
FC ambayo ina pointi 22. Ina
maana kuwa Singida United im-
epitwa pointi 10 nzima na timu
iliyo juu yake Mbao FC.

Hii ina maana kuwa ni muu-
jiza kwa timu hiyo kusalia Ligi
Kuu, kwani msimu huu jumla
ya timu nne zinashuka moja
kwa moja kuanzia ya 17 hadi
ya 20, huku ya 15 na 16 zikien-
da kucheza ‘play off’ na timu
za zitakazoshika nafasi ya pili
kwenye makundi mawili ya
Ligi Daraja la Kwanza Tanzania
Bara.

Kama zitashinda basi zitare-
jea na kama zitafungwa, basi
msimu ujao hatutoziona tena.
Tukirejea kwenye timu tunay-
oizungumzia ya Singida Unit-
ed, niseme tu kama itashuka
daraja basi itakuwa imejishusha
yenyewe.

Singida United ni timu ili-
yopanda daraja na kuanza
kucheza Ligi Kuu kwa mbwem-
bwe msimu uliopita wa 2017/18
na ilikuwa imesheheni nyota
mbalimbali wa hapa nchini na
nje ya nchi, kiasi cha kutishia
si Simba na Yanga tu peke yake,
hata timu za aina yake kama
Azam FC.

Ilimaliza ligi msimu wa kwan-
za ikikamata nafasi ya tano kwa
pointi 44, na soka lake lilivutia
wengi kiasi hata cha kwenda
kushiriki michuano ya Kombe la
SportPesa nchini Kenya.

Pamoja na matatizo ya uon-
gozi, lakini kuanza kujionyesha
ufahari kuwa ina pesa nyingi au
uwezo mpaka kusajili baadhi ya
wachezaji na kuwapeleka kwe-
nye klabu ya Yanga, hapo ndipo
tatizo lilipoanza.

Mchezaji kama Feisal Salum
“Fei Toto’ ambaye alisajiliwa na
Singida United, lakini kabla hata
hajaanza kucheza,
akapelekwa Yanga
na baadhi ya vion-
gozi wa klabu hiyo
wakajinasibu kuwa

timu nyingine ni sawa na kuji-
maliza mwenyewe.

Ikumbukwe kuwa wakati
huo Yanga haikuwa vizuri kwe-
nye masuala ya pesa, lakini
ilijikuta ikipata msaada huo wa
wachezaji.

Kwa sasa Yanga iko vizuri ki-
dogo na Singida iko hoi kipesa,
tunachokiona ni kwamba hai-
jasaidiwa chochote kupewa
baadhi ya wachezaji kipindi
cha dirisha dogo, badala yake
imekuwa ikisajili wachezaji wa
muda mrefu kwenye Ligi Kuu
ambao nao bado wameshindwa

kuipambania timu hiyo
kuitoa shimoni.

Wakati yenyewe ili-
kuwa ikitoa msaada,
lakini kwa sasa haipati

wameisaidia, ilione- Mchezaji msaada wowote na in-
1<§na ni kitu kigeni Ilggi';‘aal Salum aj.ipamban@a yenyewe.
kidogo kwenye “Fei Toto’ Nina uhakika ingekuwa
soka, lakini baadhi ambaye na baadhi ya wachezaji
ya watu walianza alisajiliwa ambao iliwatoa kwa
kutabiri anguko la na Singida msaada, sidhani kama
; ; United, laki- RPN
timu hiyo. ni kabla hata saa hizi ingekuwa kwe-
Haiwezekani hajaanza nye wodi ya wagonjwa
wachezaji wa- kucheza, mahututi.
zuri  wakapelekwa akapelekwa Nadhani litakuwa
kwenye timu ny- x::gﬁinaa ni fundisho kwa vion-
ingine, huku timu viongoz‘g wa gozi wengine wa soka
iliyowasajili ikabaki klabu hiyo kuwa na uhusiano wa
na wachezaji wa wakajina- moja kwa moja na timu
kawaida. sibu kuwa mbili zinazocheza Ligi
Hii ni sawa na Wwameisaidia, Kuu Tanzania Bara kwa
Sone ilionekana ni S
kumnunulia silaha Kitu kigeni pamoja kiasi cha kutaka
adui yako. Yanga ili- kidogo kwe- kusaidiana.
kuwa inacheza Ligi nyesoka, Kwa shida ambazo
Kuu ya Tanzania lakini baadhi kwa sasa inapitia, Sin-
na Singida United xlaari"aar::a gida United bado ina-
pia, na ilikuwa ina- Kkutabiri an- kumbuka kipindi bora
hitaji wachezaji guko la timu kabisa ilichopitia na
bora ili kushindana hiyo. viongozi wa klabu hiyo

na upinzani, hivyo
kuwatoa wachezaji
wazuri na kupeleka

watakuwa wamejifunza
kupitia hilo.
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Tuige ziara

a0 mawaziri

Mhariri,

KATIKA moja ya maelekezo kutoka
kwa Rais John Magufuli ni hitaji lake
kwa viongozi waandamizi wa kiseri-

kali, akiwataka wawe na muda wa

kutosha kuwafikia wananchi mahali

waliko.

Ninapenda kukiri namna hili lina-

vyotekelezwa. Ukimfuatilia Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa, utagundua
ni mtu wa safari ndefu kila kukicha

kifuatilia mambo uso kwa uso kujua

nini hasa kinachoendelea mipango
na maendeleo ya Watanzania.

Sehemu ya nyayo zake za mwisho,
ni namna alivyokuwa katika mkoani

Tanga, akisifu mazuri na machafu
yaliyoko, lengo ni kuiweka vizuri
Tanga na katika mstari wake un-
aoendana na mchakamchaka wa
Rais Dk. John Magufuli.

Nimguse mtendaji mwingine aliye

chini yake, Waziri wa Nchi Ofisi ya

Rais (Tamisemi), naye nakiri mbunge

huyo wa Kisarawe anavyowajibika.
Si haba, anahangaika huku na kule
kusaka majibu, pia kuyajua klwa
uhalisia wa macjio yake .

Hapo kunaweza kuwepo mtandao

mpana, nikiwataja mawaziri kama
vile Profesa Makame Mbarawa
(Maji) na Naibu Waziri wa Afya,
Maendeleo ya jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Dk. Faustine Ndugulile.
Wote hao ni wa ‘kiguu na njia.’

Sisio wananchi ni jambo linalotuo-
nyesha ishara njema, viongozi kutu-

fikia wananchi tuliko na kutatulia
matatzio yetu katika namna sahihi
inayopaswa. Pia inajenga sura ya
urafiki na ukaribu.

Ni jambo jema, somo hio ambalo
kama baadhi yetu na v viongozi wa
chini hata kama hatujaiona katika
uhalisia wake, basi vyombo vya vya

habari vinatufikia na kutuhabarisha

hata madiwani na vionngozio kata,
kufanyia kazi.

Mwalimu Saudia Juma,
Bagamoyo.

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

Waarabu na mbinu za kuongeza
‘mapro’, Tanzania kupunguza!

Na Adam Fungamwango

KWA miaka kadhaa sasa TP
Mazembe imekuwa ikizisumbua
sana timu za Kiarabu ambazo
zimekuwa zinatawala sana soka
la Afrika.

Timu za Kiarabu tayari zilikuwa
zimemaliza utawala wa soka la
timu za Afrika Magharibi, lakini
ilikuwa inatatizwa sana na timu
ya TP Mazembe ambayo ilikuwa
inazinyanyasa timu za huko.

Jumamosi iliyopita, timu ya
Raja Casablanca ya Morocco
imeiondosha TP  Mazembe
kwenye hatua ya robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa kwa jumla ya
mabao 2-1, baada ya kushinda
mabao 2-0 nyumbani na
kufungwa bao 1-0 ugenini.

Kwa miaka michache iliyopita,
TP Mazembe imeonekana kama
vile imemaliza nguvu za timu hiyo
na imekuwa haina makali tena.

Ni kitu gani ambacho Waarabu
wameisoma TP Mazembe na
sasa imekuwa haifurukuti? Moja
kati ya vitu ambavyo Waarabu
wamefanya ni kusajili baadhi ya
wachezaji wa kigeni (‘mapro’)
hususan wa Kiafrika, ikiwamo

kutoka kwa TP Mazembe
yenyewe.
Zamani Waarabu walikuwa

wenyewe tu kwenye timu zao,
na hawakuwa na wachezaji wa
kigeni au kutoka mataifa mengine
ya Afrika, hasa weusi.

Walitamba kwa muda mreft,
lakini kuanzia miaka ya 2000,
kibao kiligeuka na timu za Afrika
Kusini na TP Mazembe ya DR
Congo zilianza kusumbua na
kuzifanya timu za Waarabu
kuhangaika. Uzuri ni kwamba
inaonekana timu za Kiarabu
zilikaa na kufikiri, zikaona
zijiongeze.

Zikaacha umimi na Uarabu
wao, zikaamua kuanza kusajili
wachezaji  kutoka  Afrika
Magharibi, Kusini na hata Congo
kwenyewe.

Hata mfungaji wa bao la
kwanza la Raja Casablanca ni
Mkongomani Ben Malango
ambaye awali alikuwa
akiichezea timu hiyo hiyo ya TP
Mazembe.

Hiyo ni baadhi ya mbinu
ambazo wametumia, kuleta
aina mpya na mchanganyiko
wa soka, wakiwa na wachezaji

wabunifu, lakini  kwenye
maeneo fulani wakiwa na
wachezaji  wenye  nguvu
ambazo wao hawana.

Pia wachezaji hao wageni
wanawasaidia kucheza kwenye
mazingira ya nchi zenye
joto, hivyo hawaathiriki sana
wanapokwenda kucheza
ugenini.

Ukiziangalia kwa sasa timu
nyingi za Morocco, Libya, Misri,
Algeria, Tunisia zina wachezaji
wengi weusi na si Waarabu
wenzao, hivyo kuleta upinzani
mkubwa zinapokutana zile za
kutoka ukanda mwingine wa

Afrika.

Tena vyama vya soka
kwenye nchi hizo vikakaa na
kukubaliana kuwa mchezaji
kwenye klabu yoyote
kwenye nchi hizo wa Kiarabu
asihesabiwe kama mchezaji wa
kigeni. Ina maana mchezaji wa
Morocco akicheza Zamaleki
ya Misri hahesabiwi kama
mchezaji wa kigeni.

Na hii ni baada ya kuteseka
hasa na timu za Mamelodi
Sundowns ya Afrika Kusini na
TP Mazembe ya DR Congo.

Hili ni fundisho kwa
Watanzania wote kuwa dawa
ya kuinua soka la Tanzania si
kupunguza wachezaji wa kigeni,
bali ni kutafuta mwarobaini na
kwa nini timu zetu hazifanyi
vema kwenye mechi za
kimataifa.

Wakati hata Waarabu ambao
wao wanajiona wanajua sana
kutandaza kabumbu kuliko
maeneo mengine ya Afrika
wameshtuka na kuanza kusajili
kutoka nchi mbalimbali tena
wachezaji wengj, sisi tunafikiria
kupunguza wachezaji 10 wa
kigeni.

Tena tunataka kupunguza kwa
sababu za kufikirika na si za kitaalamu,
kwani hata kwetu imedhihirika kuwa
wachezaji wa kigeni wameifanya Ligi
Kuu Tanzania Bara kuwa bora, lakini pia
ndiyo kwa kiasi kikubwa waliowezesha
Simba kufika robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika msimu uliopita.

Mabao 18 ambayo Simba ilifunga,
15 yalifungwa na wachezaji wa kigeni.
Hata Yanga na Azam kwenye mechi
zao za kimataifa msimu huu pamoja
na kutolewa, mabao yao mengi
yamefungwa na wachezaji wa kigeni.

Soka halina siasa siku zote. Kama
Tanzania tunataka kucheza soka la
burudani na siasa, basi tupunguze
wachezaji wa kigeni. Lakini kama tuna
ndoto klabu za Simba, Yanga, Azam na
zingine siku moja zichukue Kombe la
Afrika, basi ni vema wachezaji wa kigeni
wakabaki kuwa 10 au waongezwe na si

kupunguza.
Kama hata Waarabu
wameshagundua hilo na sasa

wanaingiza timu zote nne Al Ahly, Raja
Casablanca, Wydad Casablanca na
Zamaleki kwenye nusu fainali baada
ya kuyafanyia kazi upungufu wao hasa
sera za wachezaji wa kigeni, sisi ni nani
tupinge na kupunguza?

KABWELA NA FADHILI MOHAMMED

NAKUANDIKIA DAWA ZA
KUTUMIA MWEZ] MZIMA,
NA UMUHAME MKED.

NAMBA NGAPI CHA VDAKTARI

MIONESHE.NI KIFVNGV

ILI NISIHISI VHANI-
EVHGVEA.
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Siku 30 kwa wazalishaiji
vifungashio plastiki

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC), limetoa siku 30 kwa
wazalishaji, wasambazaji na wauzaji wa vifun-
gashio vya plastiki aina ya ‘tubing, kuacha ku-
zalisha bidhaa hiyo na badala yake watumie
vifungashio mbadala vilivyoelekezwa.
honi mwa wiki, Mkurugenzi Mkuu wa NEMC,
Dk. Samuel Gwamaka, alisema hakutakuwa
na huruma kwa mfanyabiashara yeyote ata-
kayekaidi agizo hilo kwani serikali imeamua
kuzitafsiri kwa vitendo kanuni na sheria zi-
nazoongoza katazo hilo linalolenga kulinda
mazingira.

“Uwingi wa aina hiyo ya mifuko unaon-
doa kabisa mantiki na lengo nzima la kupiga
marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki
pia kuongezeka kwa mifuko hiyo na jinsi ili-

vyobadilishwa matumizi na wananchi,” al-
ionya Dk. Gwamaka, na kuongeza kuwa zin-
achangia kuua viwanda vya ndani naserikali
kukosa kodi stahiki.

Mbali ya marufuku hiyo, NEMC imesema
kutakuwa na ukaguzi utakaoshirikisha mam-
laka zote zinazohusika, likiwamo Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS) nchi nzima kuwabaini
wakiukaji wote na kuwachukulia hatua za
kisheria na kuwatoza faini.

“Kuna wafanyabiashara wameendelea ku-
zalisha vifungashio vya plastiki, ambavyo vili-
pigwa mafuku tangu Juni Mosi, 2019. Kuende-
lea kuzalisha mifuko hiyo ni kukiuka kanuni,
taratibu na sheria za mazingira zinazoongoza
katazo la matumizi ya mifuko hiyo. Hivyo tu-
natoa mwezi mmoja kuanzia sasa wafanya-
biashara wanaozalisha mifuko hiyo kusitisha
uzalishaji, usambazaji na uuzaji wa vifungash-
io hivyo,” alisema Dk. Gwamaka.

Kwa mujibu wa Dk. Gwamaka, vifungash-
io hivyo vya plastiki aina ya ‘tubing” ambavyo
vinatumika kufungia vitu kama karanga,
ubuyu na barafu sasa vinazalishwa kwa wingi
na ukubwa tofauti na kutumika kama vibebeo
kwa bidhaa za sokoni.

Alisema kubaki kwa vifungashio vya ‘tub-
ing’ ilikuwa ni kwa hisani ya serikali na siyo
takwa la kisheria au kanuni zinazopigamaru-
fuku matumizi ya plastiki, lakini kutokana
na wingi wake mtaani hakuna sababu ya kue-
ndelea kubaki na huruma hiyo kwa maana
kuwa madhara yake hayatofautiani na mifuko
mingine ya plastiki.

Aliongeza kuwa marufuku ya ‘tubing, ita-
saidia kuwabana wazalishaji wasio rasmi,
kulinda afya za watu na mazingira, kutengen-
eza ajira, kurahisisha ufuatiliaji wa sheria na
kulinda wafanyabiashara waaminifu.

Mwenyekiti wa Masjidi Al-Wahaab, Mohamed Issa, jana, akimkabidhi misaada Mkuu wa Gereza la Kahama, Lusana Shigumha, kwa ajili ya

wafungwa na mahabusi wa gereza hilo, mkoani Shinyanga. PICHA: SHABAN NJIA

NMB yaahidi neema wafugaji, wakulima

Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imezindua tawi jipya
Wilaya ya Busega mkoani Simiyu na kufikisha
matawi 225 nchi nzima, huku ikitangaza nee-
ma ya huduma bora na mikopo nafuu kwa
wananchi wakiwamo wakulima, wafugaji na
wavuvi kusaidia shughuli za kiuchumi.

Akitoa taarifa ya utendaji wa benki hiyo
kwa Makamu wa Rais, Samia Suluhu Has-
san, wakati wa hafla ya ufunguzi wa tawi hilo
jana, Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa NMB,
Ruth Zaipuna, alisema ufunguzi wa tawi hilo
utekelezaji sera huduma jumuishi ya kifedha
kwa makundi yote ya kijamii hadi vijijini.

Alitaja baadhi ya huduma jumuishi zina-
zotolewa na benki hiyo hadi katika ngazi ya
pamoja na mikopo ya mitaji kwa wafanyabi-
ashara wadogo, kati na wakubwa, pembejeo
kwa wakulima na aina zote za bima kuanzia
ya afya, vyombo vya usafirishaji na ujenzi wa
nyumba bora.

Alisema pamoja na huduma ya kibenki

ikiwamo mikopo yenye riba nafuu, NMB pia
inatoa huduma ya aina zote za bima, malipo
kwa njia ya mtandao na elimu ya usimamizi
wa fedha kwa wakulima kupitia vyama vyao
vya msingi vya ushirika (Amcos) kupitia NMB
Foundation.

“NMB imetoa mikopo kwa Amcos 202 kati
ya 383 za mkoa wa Simiyu,” alisema Zaipuna.

Alisema kupitia huduma ya NMB mkononi,
wateja wa benki hiyo wataweza kufungua
akaunti kupitia simu zao za kiganjani bila
kulazimika kwenda benki na kuwaomba
wananchi walioko maeneo ambako hakuna
matawi ya benki kuchangamkia fursa hiyo.

Zaipuna alisema NMB imetenga zaidi ya Sh.
bilioni moja kwa ajili ya kugharamia miradi ya
maendeleo ikiwa ni utekelezaji wa kurejesha
sehemu ya faida kwa jamii.

“Mkoa wa Simiyu tayari imepokea zaidi ya
Sh. milioni 200 kugharamia miradi ya maen-
deleo katika sekta ya elimu, afya na mafunzo
kwa wakulima kupitia Amcos zao,” alisema
Zaipuma.

Akimkaribisha Makamu wa Rais kuzindua
tawi hilo, Naibu Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Ashatu Kijaji, aliiagiza Benki Kuu (BoT)

kukutana na benki na taasisi za fedha nchini
kuainisha namna ya kupunguza viwango vya
riba ya mikopo kutoa nafuu kwa wananchi
kukopa kuendeleza shughuli zao za kiuchu-
mi.

Alisema serikali kupitia BoT, imezipungu-
zia riba iliyokuwa ikiyatoza benki na taasisi
za fedha kutoka asilimia 16 mwaka 2016 hadi
asilimia saba na kuagiza nafuu hiyo ishuke
chini hadi kwa wakopaji wadogo.

Akizindua tawi hilo, Samia alisema uima-
ra na huduma ya sekta ya fedha ni mhimili
muhimu katika maendeleo na uchumi wa
Taifa na kuzitaka benki na taasisi za fedha
kuimarisha shughuli zao huku akiahidi kuwa
serikali itaendelea kuweka mazingira bora na
wezeshi kuendeleza sekta hiyo.

Aliipongeza Benki ya NMB kwa uendeshaji
mzuri unaoiwezesha kupata faida na hivyo
kuiwezesha serikali kuvuna zaidi ya Sh. bilioni
586 kupitia kodi na ushuru mbalimbali. Maka-
mu wa Rais pia aliishukuru NMB kwa kutenga
na kutumia zaidi ya Sh. bilioni 5 kugharamia
utekelezaji wa miradi ya maendeleo kupitia
sera ya kurejesha sehemu ya faida kwa jamii.

Kaliva yatoa
mkopo

mil. 345/-
Kwa vikundi

Na Tiganya Vincent

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Kaliua, imekabidhi mkopo wa
Sh. milioni 345 kwa vikundi 57
ikiwa ni sehemu ya asilimia 10
va mapato yake ya ndani katika
mwaka wa fedha unaoendelea.

Taarifa hiyo imetolewa jana
na Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Dk. John Pima,
wakati wa maadhimisho ya Siku
yva Wanawake Duniani ambayo
kimkoa yalifanyika wilayani
humo.

Alisema kati ya fedha hizo
vikundi 28 vya wanawake vime-
pokea Sh. milioni 184, vikundi
19 vya vijana vimekopeshwa
133.5 na vikundi 10 vya wenye
ulemavu vimekopeshwa Sh.
milioni 27.

Alisema fedha hizo ni se-
hemu ya utekelezaji Ilani ya
Chama Cha Mapinduzi iliyoagiza
kutenga asilimia 10 kutokana
na mapato ya ndani kwa ajili ya
mikopo kwa vikundi hivyo.

Dk. Pima alisema tangu mwaka
2015 hadi Desemba 2019, Kaliua
ilikuwa imeshatoa jumla ya
mikopo ya Sh. milioni 839.7 kwa
vikundi 209.

Pia mkurugenzi huyo alisema
hadi sasa jumla ya Sh. mil-
ioni 591.9 bado haijarejeshwa
kitendo ambacho kimewafanya
waandikie notisi ya siku 90 ili
warejeshe.

Akikabidhi hundi kwa vikundi,
Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Ag-
grey Mwanri, amevitaka vikundi
ambavyo bado havijaresha
mikopo waliopatiwa kurejesha
ili iweze kuwasaidia wengine.

Aliipongeza Halmashauri ya
Wilaya ya Kaliva na kuzitaka
nyingine za mkoa huo kutenga
asilimia 10 za mapato yake ya
ndani kwa ajili ya kupeleka
katika vikundi kama ilivyoele-
kezwa.

Mwanri alisema, ni vema
halmashauri zikahakikisha zi-
natoa fedha ambazo zitavisaidia
vikundi kupata matokeo mazuri
na kuwapatia maendeleo.

Alisema fedha

hizo ni sehemu ya
utekelezaji llani ya
Chama Cha Map-
induzi iliyoagiza
kutenga asilimia 10
kutokana na mapato
ya ndani kwa ajili ya
mikopo kwa vikundi
hivyo.
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Wakulima pamba watakiwa
kufungua akaunti za benki

Bil.40/-
kusambaza
sasa umeme

vijijini

Na Renatha Msungu,
CHEMBA

SERIKALI imetoa Sh. bilioni
40.2 kwa ajili ya kusambaza

bali nchini.

Hayo valibainishwa na
Waziri wa Nishati, Dk. Med-
ard Kalemani, wakati akiwa-
Farkwa wilayani Chemba
mkoani Dodoma.
vimewekewa umeme na Vili-
vyobaki vitawekewa hivi ka-
ribuni, huku akisisitiza kuwa

huyo alisema wameanza kulia
muda mrefu kuomba umeme
ili kujiletea maendeleo.

Aliwataka kuutunza umeme
huo ili wafikie malengo wal-
iojiwekea.

“Kila mwananchi hivi sasa
anapaswa kuwa na umeme
kutokana na kwamba maen-
deleo hayaji bila kuwa na
umeme,” alisema.

Alieleza kuwa katika

havina umeme.

Alisema lengo lao ni kuona
vitongoji vyote vya Farkwa
vinakuwa na umeme.

“Ni jambo jema kuona kila
nanchi mtumie vizuri umeme
huu,” alisema.

Naye Mbunge wa Chemba,
Juma Nkamia, alisema umeme
huo utasaidia kubadilisha
maisha yao na kuwa watu
watafanya biashara ili ku-
jiongezea kipato.

“Wananchi acheni kusikiliza
maneno ya uongo fanyeni
kazi ya kujiletea maendeleo,”
alisema.

Kwa upande wake, Mkuu
wa Wilaya ya Chemba, Simon
Odunga, alisema kuwashwa
kwa umeme Farkwa ku-
mechangia kuongeza maende-
leo katika eneo hilo.

Wananchi

Na Sabato Kasika

WAKAZI wa Kata ya Bugwema, Muso-
kuchangia Sh. milioni 133.7 ili kuunga
mkono mpango wa serikali wa kupanua
kituo cha afya.

Tayari serikali imetoa Sh. milioni 400
kwa ajili ya upanuzi huo ambao unaan-
zia ujenzi wa wodi ya mama na watoto,
jengo la upasuaji, maabara, jengo la ku-
fulia nguo, chumba cha kuchomea taka
na kuhifadhia maiti.

Upanuzi huo pia utahusisha uwekaji
wa miundombinu ya majisafi, majitaka
na mingine yote muhimu inayohitajika
kwa ajili ya wagonjwa watakaofika ku-

Na Happy Severine, SIMIYU

NAIBU Waziri wa Kilimo, Hus-
sen Bashe, amewataka wakulima wa
pamba kufungua akaunti katika benki
mbalimbali ili malipo yao ya mauzo
ya msimu huu yafanyike kwa njia ya
benki.

Bashe amesema kuwa serikali
imeziagiza benki kuhakikisha kila
mkulima anapata namba ya akaunti,
na kuzitaka benki kuhakikisha zina-
zingatia makubaliano yote ambayo
waliwekeana.

Naibu Waziri alisema hayo wakati
akizindua mpango mkakati wa mapin-

duzi ya kilimo cha pamba katika Mkoa
wa Simiyu kwa miaka mitano, ambao
unatekelezwa na taasisi inayoshughu-
likia masuala la pamba na nguo Gats-
by Afrika.

Bashe aliwataka wakulima ambao
wanazalisha pamba nchini, kuhakiki-
sha wanajitokeza kwa wingi wakati
benki zitakapopita mbalimbali kwe-
nye maeneo yao kwa ajili ya kuwafun-
gulia akaunti.

Mkurugenzi wa Gastby anayesima-
mia mazao ya pamba na nguo, Samuel
Kilua, alisema mkakati huo unalenga
kuongeza tija katika uzalishaji wa zao
hilo.

Alisema utafiti unaonyesha wakuli-

ma wengi wamekuwa wakizalisha
kilo 100 hadi 200 kwenye hekari
moja, tofauti na inavyotakiwa kwani
wakilima kwa tija wanaweza kuzali-
sha kilo 1,000.

Alieleza kuwa mkakati huo, ume-
lenga kuboresha kwenye maeneo
ya ugani, kuwaelimisha wakulima
namna bora ya kunyunyuzia dawa,
ambapo mkakati huo umelenga ku-
wafikia wakulima wote katika mkoa
huo.

Mkuu wa Mkoa huo, Antony Mtaka,
alisema kuwa mkakati huo utaweza
kusaidia mkoa wa Simiyu kuongeza
uzalishaji kutoka kilo milioni 160
hadi kufikia kilo milioni 400.

Mkurugenzi wa TBL, Philip Redman (kulia), akimkabidhi mfano wa ufunguo wa gari meneja wa kampuni ya usambazaji bidhaa za TBL,
va Fresa Investment Ltd ya Arusha, Happyness Joseph (katikati), baada ya kutangazwa mshindi wa kwanza wa usambazaji wa bidhaa

ni Mkurugenzi wa Mauzo Mikoa ya Nyanda za Kaskazini, James Bokella. PICHA: MPIGAPICHA WETU

kuchangia mil. 133/- kituo afya

pata huduma katika kituo hicho kitaka-
pokamilika.

Mkuu wa Wilaya ya Musoma, DK. Vin-
cent Anney, alisema kata hiyo inaundwa

kuunga mkono juhudi za serikali katika
upanuzi wa zahanati hiyo kuwa kituo cha

ni Sh. 133,750,000,” alisema.

Mbali na kuchanga kiasi hicho cha
fedha, mkuu huyo wa wilaya alisema,
wananchi hao pia wamejipangia siku za
kusomba mawe, mchanga, maji na vitu
vingine vinavyohitajika katika ujenzi
huo.

Alisema, wakati zahanati hiyo ikip-
anuliwa, kuna ujenzi wa kituo kingine
cha afya unaendelea katika Kata ya Ny-
ambono na pia ujenzi wa hospitali ya
wilaya unaendelea kwenye kitongoji cha
guti.

“Vilevile kuna vituo viwili vya afya vi-

navyotoa huduma kikiwamo cha Kata
ya Murangi na Mugango na pia kuna
zahanati 24 za serikali zinazofanya kazi
huku nyingine 13 zikiendelea kujengwa,”
alisema.
Sospeter Muhongo, alisema, mwezi ujao
atachangia upanuzi wa zahanati hiyo
atakapokuwa jimboni mwake kukagua
shuughuli za maendeleo.

“Nilishakabidhi magari matano ya
wagonjwa katika zahanati ikiwamo ya
Masinono, ambayo sasa inapanuliwa
kuwa kituo cha afya, lakini mwezi ujao
nitakwenda kuchangia upanuzi huo,”
Prof. Muhongo alisema.

Alifafanua kuwa alichangia mifuko
400 ya saruji kwa ajili ya uboreshaji wa
miundombinu ya kituo cha afya Muran-
gi na kukabidhi gari za wagonjwa na pia
alifanya hivyo wakati wa upanuaji wa za-
hanati ya Mugango ambayo sasa ni kituo
cha afya.

Diwani wa Bugwema, Ernest Maghem-
be, alisema, wananchi wamekuwa mstari
wa mbele kuunga mkono juhudi zinazo-
fanywa na serikali kwa ajili ya maende-
leo yao.
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HABARI KITAIFA
Usajili wa kampuni binafsi ulinzi waanza

Na Mwandishi Wetu

USAJILI wa kampuni binafsi za ul-
inzi na askari wa kampuni hizo kwenye
kanzi data ya kielektroniki kupitia Mradi
wa Uboreshaji wa Sekta ya Ulinzi Binafsi
(PSGP), umeanza mikoani baada ya zoezi
hilo kufanyika kwa muda jijini Dar es Sa-
laam.

Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa
Jeshi la Polisi, Narcis Missama, alizindua
rasmi usajili huo jijini Dodoma, ikiwa
ni mkoa wa pili kufikiwa baada ya Dar
es Salaam, katika kikao cha wamiliki na
wakurugenzi wa kampuni binafsi za ul-
inzi takribani 60 zilizopo mkoani humo,
kilichofanyika hivi karibuni.

Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa
Jeshi la Polisi, Missama, alisisitiza maele-
kezo ya jeshi hilo kuwa askari wote wa
kampuni binafsi za ulinzi nchini ambao

Pwani sasa
wahimizwa
kuchangamkia
fursa elimu

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Mhandisi Evarist Ndikilo, amesema
uwapo wa utitiri wa viwanda kati-
ka mkoa huo bila kuwa na wasomi,
inafifisha uzalishaji malighafi bora
zitakapokosa soko.

Ndikilo alisema hayo juzi
kwenye kikao cha wadau wa
elimu kilichofanyika Mjini Kibaha,
kujadili hali ya elimu katika Mkoa
huo.

Alisema mkoa huo unaongoza
kwa kuwa na wawekezaji wengi
kwenye sekta ya viwanda, hivyo
ni vema wakazi wake wakaha-
masisha elimu kwa watoto wao
waweze kunufaika na ajira badala
ya kuacha nafasi hizo kuchukuliwa
na watu wengine.

Mhandisi Ndikilo alisema ni
wajibu wa wadau wa elimu
kutekeleza nguvu katika kubore-
sha elimu kwa vitendo ili kufikia
uchumi wa kati.

“Uwapo wa viwanda bila elimu
itakosesha ushauri katika kupata
malighafi bora zitakazotolewa ka-
tika viwanda, na pia hapatakuwa
na wataalamu wa kutosha kwenye
viwanda italazimu kuchukua wa-
naotoka nje ya mkoa,” alisema.

Ndikilo alisema kila mzazi akisi-
mama katika nafasi yake, idadi ya
utoro shuleni itapungua pamoja na
mimba za utotoni ambazo ni moja
ya vyanzo vya umaskini.

Akizungumzia namna anavyoka-
biliana na utoro shuleni, Mkuu wa
Wilaya ya Rufiji, Juma NJuwayo,
alisema tangu Januari mwaka huu
ameweka utaratibu wa kutembe-
lea shule za msingi na sekondari
kuzungumza na walimu, wanafun-
Zi na wazazi.

Njuwayo alisema, kwa kush-
irikiana na Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya hiyo na
watumishi idara ya elimu, wame-
andaa mkakati ambao wamewa-
shirikisha walimu na wazazi kila
shule kuwa na utaratibu wa ku-
fanya mitihani ya mara kwa mara
pamoja na tunzo kwa wanaofanya
vizuri.

Katika matokeo ya darasa la
saba mwaka 2019 na ya sekondari
mkoa wa Pwani ulishika nafasi ya
10 Kitaifa.

watakuwa hawajapatiwa mafunzo na
kusajiliwa kwenye Mfumo wa PSGP hawa-
taruhusiwa kujihusisha na kazi za ulinzi
baada ya Desemba 31, 2020.

Alisema endapo wahusika hawatafani-
kisha suala la kuwapatia mafunzo wafan-
yakazi wao na kuwasajili kwenye kanzi
data ya PSGP, Jeshi la Polisi litawazuia ku-
fanya kazi kwani itakuwa ni kinyume na
maelekezo ya jeshi hilo na maazimio ya
kikao hicho.

“Kampuni ya ulinzi isiyotoa mafunzo
kwa wafanyakazi wake na kuwasajili
kwenye mfumo wa PSGP ina maana sisi
tutamzuia mlinzi wake kufanya kazi; na
hii ina maana kuwa kampuni itakuwa
imezuiwa pia kufanya kazi mpaka pale
watakapokamilisha taratibu husika,” ali-
fafanua Kamishna Msama.

Mkurugenzi wa miradi wa Kampuni
ya Data Vision International, Macmillan

.';

-
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George, alisema kwa ushirikiano wa wa-
dau wa sekta binafsi ya ulinzi na Jeshi la
Polisi wamebuni mfumo wa kusimamia
sekta ya ulinzi nchini ili kuhakikisha kuwa
wadau kwenye sekta hiyo wanafaidika na
wananchi wanapata huduma ya ulinzi
yenye uhakika zaidi wa usalama.

Alisema mbali na hatua hiyo ambayo
inakumbusha juu ya umuhimu wa utun-
7aji wa taarifa za kampuni, pia mkutano
huo umezindua rasmi utaratibu huo kwa
kukutana na wakurugenzi hao wa kampu-
ni binafsi 60 zinazotoa huduma za ulinzi
jijini Dodoma.

“Mfumo huu ni wazi kuwa utaratibu
utunzaji wa kumbukumbu na taarifa
mbalimbali katika sekta binafsi ya ulinzi
kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi na ndio
sababu tumekutana hapa Dodoma na
wamiliki wa kampuni binafsi za ulinzi,”
alisema George.

bl

Aliongeza kuwa lengo kubwa la ubuni-
fu wa mradi huo ni kuisaidia serikali ka-
tika kuratibu sekta ya ulinzi binafsi katika
masuala ya kijamii kwa kuweka mikakati
endelevu itakayosaidia kufikia malengo.

Alisema baada ya Dodoma, usajili huo
ambao ni endelevu utaingia mikoa min-
gine na kwamba wamepanga kuzindua
pia mikoa ya Kanda ya Ziwa hivi karibuni.

Naye Mkaguzi mstaafu wa Jeshi la Polisi,
George Nelson Andala ambaye ni Mkuru-
genzi wa kampuni binafsi ya ulinzi, alise-
ma wameipokea kwa mtazamo chanya
na wana imani itawasaidia katika mambo
muhimu hasa taarifa za askari wao.

Alisema mradi huo ambao pia ni wa
kuwasajili askari na watumishi katika
sekta binafsi sio tu utawasajili na kutunza
kumbukumbu na pia utasaidia kuondoa
dhana ya watumishi kuacha kazi kiholela
na kuhama kampuni kiholela.

Mkurugenzi wa Masoko wa kampuni ya umeme wa nishati ya jua ya ZOLA, Eric Ballegu (kushoto), akizungumza na baadhi ya wanafunzi
wa shule za sekondari Wilaya va llala wakati wa uzinduzi wa kampeni ya ‘Bukua na Ushinde' ya kampuni hiyo, yenye lengo la kuhama-

honi mwa wiki. MPIGAPICHA WETU

RC Mahenge ataka wanawake
kuiombea amani Tanzania

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Dk.
Binilith Mahenge, amewaomba wa-
nawake wa madhehebu mbalimbali kui-
ombea Tanzania ili iendelee kuwa kitovu
cha amani hasa katika mchakato wa uch-
aguzi mkuu.

Dk. Mahenge alitoa ombi hilo jana ka-
tika maombi ya wanawake duniani yali-
yoandaliwa na Umoja wa Madhehebu ya
Kikristo mkoani hapa ikiwa ni sehemu ya
maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duni-
ani.

Alisema maombi ya wanawake huwa
yanafika na kujibiwa, hivyo ni wakati wa

kupiga magoti na kuomba ili amani ili-
yopo iendelee kuwavutia wawekezaji kuja
kuwekeza nchini.

“Amani ndio kigezo cha kwanza katika
uwekezaji wowote, hivyo ni wajibu wa
kila mmoja kusimama katika maombi
ili nchi iendelee kuwa ya amani, mpaka
sasa hivi nchi yetu ina amani jambo am-
balo ni la kujivunia, kwa kuwa wenzetu
hali hii haipo kama kwetu, niwashukuru
kinamama ambao leo mmeamua kuku-
tana pamoja na kufanya maombi haya,”
alisema.

Awali, akizungumza katika maombi
hayo, Askofu wa Kanisa la Anglikana Day-
osisi ya Dodoma, Dk. Dickson Chilongani,

alisema wanawake wanahitaji kutiwa
moyo kwani serikali imeshaweka maz-
ingira ya kuwafanya wajisikie huru katika
Taifa lao.

“Viongozi wengi wanaokaa kujadili
mustakabali wa nchi wanasema wame-
kubaliana kuwa na 50 kwa 50, hivyo ni
jukumu lenu sasa kinamama kusimama
imara,” alisema Askofu Chilongani.

Katika maombi hayo, ilifanyika haram-
bee kwa ajili ya ujenzi wa bweni la wasi-
chana ambapo zaidi ya Sh. milioni saba
zilipatikana, huku Dk. Mahenge akichang-
ia Sh. milioni 1.5 na pia kuahidi kuwapa
wataalamu kwa ajili ya kusaidia kuchora
ramani ya ujenzi huo.
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HABARI ARUSHA

Waanza ujenzi
wa sekondari

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

e Q‘:"‘!I

Jaji Munuo ataka wanawake
kupinga uKatili wa Kijinsia

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAKAZI wa eneo la Burka lil-
ilopo wilayani Arumeru, wamean-
za ujenzi wa Shule ya Sekondari
va Burka, ili kuwaepusha watoto
wao kutembea umbali wa zaidi
ya Km.10 kutokana na kata hiyo
kutokuwa na shule ya sekondari.

Akizungumza juzi wakati wa
ziara ya Mbunge wa Jimbo la Aru-
meru Mashariki, John Pallangyo,
va kusikiliza kero za wananchi wa
jimbo hilo, Elisante Mbise, alisema
wananchi wa kata hiyo wameanza
ujenzi wa vyumba vinne vya ma-
darasa kati ya 13 vinavyohitajika,
ili watoto wao waondokane na
changamoto hiyo.

“Mheshimiwa mbunge kata
hii haina sekondari na watoto
wetu wanalazimika kutembea
umbali mrefu hali inayosababi-
sha kutofanya vizuri darasani na
ndiyo sababu tumeamua kujenga
shule hii, ili kuondoa changa-
moto ya kutembea umbali mrefu,
alisema.

Neema Robert alisema kutokana
na hali hiyo wamekuwa wakiishi
kwa hofu juu ya watoto wao
wa Kkike kurubuniwa, kutokana
na kutembea umbali huo mrefu na
kupata mimba.

“Sisi wazazi hatuna amani ka-
bisa tumejawa na hofu kwa kuwa
watoto wetu wakati mwingine
wanarubuniwa na watu haswa
madereva wa bodaboda, ambao
wanawapa lifti wakati wa kwen-
da ama kutoka shuleni na ndiyo
sababu kubwa imetuhamasisha
wanawake pia kushiriki kwenye
ujenzi wa shule hii,” alisema.

Baada ya maelezo hayo, Pal-
langyo alichangia tofali 1,000,
zenye thamani ya Sh. milioni
mbili kwa ajili ya ujenzi huo na
kuahidi kuendelea kutoa mchango
zaidi, ili shule hiyo ikamilike kwa
wakati.

Aidha, alisema lengo lake ni ku-
hakikisha wanafunzi wote katika
shule hiyo, wanasoma kwenye
mazingira salama na rafiki, kwa
kuwa Rais Dk. John Magufuli
ameweka mazingira ya kuweze-
sha wananchi wa kipato cha chini
watoto wao wanasoma.

“Sasa lazima sisi wadau tu-
muunge mkono Rais wetu kwani
bila elimu bure watoto wengine
wasingesoma kutokana na hali
duni za wazazi wao, hivyo ni
wajibu wa kila mwananchi kush-
iriki kikamilifu katika ujenzi wa
shule hii ili kuipa moyo serikali,”
alisema.

"

Vijana Aru

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

OFISI ya Mbunge wa Arumeru
Mashariki, imefungua dawati la vijana
la ujasiriamali katika ofisi hiyo, ili ku-
wapatia vijana elimu ya kilimo, ujasiri-
amali na ufugaji, ambayo itawawezesha
kujiajiri na kuondokana na changamo-
to ya ukosefu wa ajira.

Hayo yalisemwa juzi na Katibu Msaid-
izi wa Mbunge wa Arumeru Mashariki,
Hungura Mbwana, wakati akizun-
gumza na wananchi wa Kata ya Mbu-

WANAWAKE mkoani Arusha wam-
etakiwa kuwa mstari wa mbele kupinga
ukatili wa kijinsia katika jamii zinazowa-
zunguka, ili kuepusha athari zinazoji-
tokeza katika kizazi kijacho kisiasa, ki-
jamii na kiuchumi.

Akizungumza jana katika Wiki ya
Maadhimisho ya Siku ya Wanawake
nchini kwenye Baraza la Biashara la Wa-
nawake wa Jumuiya ya Afrika Mashariki,
Jaji mstaafu wa Mahakama ya Rufani Tan-
zania, Eusebia Munuo, alisema ukatili
umebeba dhana kubwa na ni janga lin-
aloathiri maisha ya binadamu kiuchumi,
kisiasa na kiutamaduni na kusababisha
familia nyingi, kutawanyika na kuwa
na visasi visivyoisha.

Jaji Munuo alisema wanawake wana-
paswa kutambua wana mchango wa ku-

pata haki za kibinadamu na kuhakikisha
wanasimama kuelimisha jamii juu ya
ukatili,ili kupunguza matukio ya ukatili
na kuleta ustawi wa maendeleo ya bi-
ashara kwa maisha ya baadaye.

“Jamii ikiwa na amani itaanzisha mi-
radi midogo midogo itakayowainua kiu-
chumi na kuwa na taifa lenye maendeleo,
lakini hili linawezekana tu pale watu wa-
napokuwa na amani sababu kama mtoto
au mwanamke amefanyiwa ukatili, fa-
milia inahangaika kumponya huyo mtoto
au mwanamke hivyo muda wa kujiinua
kiuchumi haupo,” alisema.

Pia alisema kila mwanamke anapaswa
kushirikishwa kwenye maamuzi ngazi
zote na baadhi wenye dhana potofu juu
ya suala hili waondokane nazo, kwani
hazitamjenga mwanamke mpaka ku-
wezeshwa.

“Chama cha majaji kinatoa msisitizo

kwa wanawake kunyanyuka kifikra na
tunakumbusha kuwajibika katika nafasi
zao na kuondoa malalamiko yasiyo na
tija, lakini tunapaswa wanawake kusi-
mama kwa kubuni miradi iyakayotuk-
wamua na  kulinda familia zetu kwa
amani,” alisema.

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki, Liberat Mfumukeko, alisema
mwaka 2019 Afrika Mashariki ilizin-
dua mtandao wa mwanamke, wenye
wanawake takribani milioni 50 ukiwa
na lengo la kuwakutanisha kwa pamoja
kwa kutumia tovuti na kupata taarifa,
kuhusu fursa za kibiashara kama masu-
ala ya kifedha, masoko na kutatua
changamoto za wanawake.

“Kupitia tovuti hii, wanawake wengi
wamepata maarifa na kubadilika kwa
kuanzisha miradi na kuachana na kuwa
tegemezi kwa wenzi wao,” alisema.

Mbunge wa Jimbo la Arumeru Mashariki, Dk. John Pallangyo, akimkabidhi jana, Mganga Mkuu wa Zahanati ya Maroroni wilay-
ani Arumeru, Marium Mkwera, kitanda cha wanawake cha kujifungulia, wakati wa ziara yake jimboni humo. PICHA: CYNTHIA
MWILOLEZI, ARUSHA

guni wilayani Arumeru, waliofika kum-
sikiliza mbunge wao aliyewatembelea
kubaini kero walizonazo.

Hungura alisema ofisi ya mbunge
imefungua dawati hilo, baada ya kubaini
uwepo wa changamoto nyingi za vi-
jana kutokuwa na elimu ya maisha ya
mtaani ya kujiajiri.

Alisema dawati hilo, linatoa elimu
bure kwa makundi yote ikiwamo vijana,
kinamama na kinababa ili kuwasaid-
ia kujiajiri wenyewe na kuachana na
kutegemea serikali iwaajiri.

Kiongozi wa dawati hilo, Creino Isang-
ya, alisema uwepo wa dawati hilo, uta-
wasaidia kuwaunganisha vijana pamoja,
kwa kutumia kauli mbiu ya kutumia
ulicho nacho, kupata ambacho hauna.

Alisema kupitia makundi ya vijana
ambayo yataundwa na watu kumi,
mara baada ya kupata mradi watakao-
buni, ofisi itawasaidia kuwatengenezea
andiko la mradi, katiba, usimamizi ka-
tika utekelezaji na kuwapatia elimu ya
mradi husika.

Awali Mbunge wa Jimbo hilo, John

meru wapewa fursa ujasiriamali

Palangyo, alisema nia ya serikali ku-
tatua changamoto zinazowakabili wa-
nanchi, hivyo ataendelea kushiriki ki-
kamilifu katika kutatua changamoto
zinazowakabili ili wananchi wake waishi
maisha mazuri.

“Mimi kama kiongozi wao nitafurahi
sana kuona wananchi wangu wanaishi
maisha yenye kuridhisha na mazuri ili
mwisho wa uongozi wangu niwe na cha
kusema nilichowasaidia,” alisema.
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HABARI KILIMANJARO

KCMC sasa vajiandaa
kukabiliana na corona

O
Wabunge
wataka
posho
Kwa
watumishi
KIDH

Na Mary Mosha, SIHA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
ya masuala ya Ukimwi, dawa
za kulevya na kifua kikuu, im-
eitaka Wizara ya Afya kufikiria
kuongeza posho na stahiki
nyingine kwa matabibu na wa-
tumishi wa Hospitali ya Taifa
ya Magonjwa Ambukizi ya
Kibongoto (KIDH).

Imetoa mapendekezo hayo
kutokana na mazingira hatari-
shi wanayofanyia kazi.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Oscar Mukasa, akizungumza
baada ya kamati yake kutem-
belea hospitali hiyo, alisema
ushauri wao kwa serikali una-
tokana na majukumu waliyo-
nayo watendaji na watumishi
wa hospitali hiyo.

“Lengo la ziara yetu katika
mkoa wa Kilimanjaro ni kujio-
nea hali halisi ya utendaji kazi
katika vitengo vinavyohusiana
na kifua kikuu na Ukimwi ili
kuona wapi tunaweza kufanya
marekebisho kwa kushirikiana
na serikali. Hata hili la posho
nalo tumeiona na ndio maana
tunaishauri serikali iliangaie
upya,” alisema Mukasa.

Kwa mujibu wa Mukasa,
pamoja na kuyatazama upya
maslahi yao pia walishauri
serikali kuangalia uwezekano
wa kuwakatia watumishi wa
hospitali hiyo bima ya maisha.

Awali, Mwenyekiti wa
Chama cha Wafanyakazi wa
Hospitali hiyo, Nicholaus Maro,
alieleza kamati hiyo kuwa
baadhi ya wafanyakazi wana-
vyofanya kazi katika mazin-
gira magumu na wapo hatarini
kupata magonjwa ambukizi na
kutishia usalama wa familia
Zao.

Baadhi ya wajumbe wa
kamati hiyo walisema ipo haja
va serikalia kuangalia maslahi
ya watumishi hao yaongezwe
kutokana na hali ngumu vya
utoaji wa huduma kwa wag-
onjwa.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Hospitali ya Kibongoto, DK.
Riziki Kisonga, alisema mion-
goni mwa changamoto wana-
zokabiliana nazo ni pamoja
na upungufu wa watendaji 356
katika maeneo mbalimbali
ikiwamo madaktari bingwa
ambao wanahitajika 15 na kwa
sasa wapo watano tu.

“Katika hospitali hii ili
tuweze kutoa huduma zetu vy-
ema tunahitaji watumishi 631,
lakini hadi sasa tuna watumi-
shi 275 katika ngazi mbal-
imbali ikiwamo ya madaktari
bingwa, madaktari, fiziothera-
pia, wateknolojia maabara,
wahudumu wa afya, wafamasia
wahasibu na watu wa Tehama
(IT),” alisema DK. Rizik.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

HOSPITALI ya Rufani ya Kanda ya
KCMC, imeanza kuandaa wataalamu
wa kukabiliana na ugonjwa homa ya co-
rona.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali
hiyo, Dk. Gilliard Massenga, alisema
kuwa wako katika hatua ya kuwezesha
maabara ya Kkitafiti ya kupima virusi
hivyo.

Dk. Masenga alikuwa akizungumza
jana mjini hapa, wakati wa uzinduzi wa
safari ya kuelekea Jubilee ya miaka 50 ya
hospitali hiyo.

“Niwadokeze tu kwamba hivi sasa
KCMC tumeanza kuandaa wataalamu
wetu ambao watakuwa tayari kukabili-
ana na maambukizi ya ugonjwa wa coro-

na, tumewaandaa na wako kamili kush-
irikiana na kamati ya mkoa kudhibiti
mlipuko wowote endapo utajitokeza
mkoani Kilimanjaro,” alisema.

Maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya
matibabu na kupokea washukiwa wa
ugonjwa wa corona hapa nchini ni
pamoja na Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Kilimanjaro (Mawenzi), Hospitali ya
kudhibiti magonjwa ambukizi ya Buswe-
Iu ya Mwanza na Hospitali ya Kigamboni

Ugonjwa huo unaosababishwa na ki-
rusi jamii ya corona (Covid 19), ambacho
ni tofauti na virusi vingine vya jamii hiyo
ambavyo viliwahi kusababisha milipuko
ya ugonjwa unaojulikana kama ‘Sars-
Cov’ mwaka 2003 na Mers-Cov corona
virusi mwaka 2013.

Ugonjwa huo huambukizwa kwa njia
ya hewa kwa kuingiwa na majimaji
yenye virusi kutoka kwa mtu mmoja
kwa njia ya kukohoa au kupiga chafya
au kwa kugusa majimaji au makamasi
kutoka kwa mgonjwa aliyethibitishwa
kuwa na dalili za ugonjwa huo.

Dalili za ugonjwa huo, huanza kuone-
kana kati ya siku moja hadi 14 tangu ku-
pata maambukizo.

Akizungumza katika maandalizi
hayo, Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT), Askofu Dk.
Fredrick Shoo, aliwataka wafanyakazi
wa hospitali hiyo kuongeza ufanisi wa
kazi katika kutoa huduma bora kwa
wagonjwa ili kuendelea kuifanya hospi-
tali hiyo kuwa hospitali bora nchini.

Wakazi wa Wilaya ya Muheza mkoani Tanga wakishiriki maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani juzi, kwa kuchimba msingi wa ujenzi
wa darasa moja katika Shule ya Msingi Muheza Estate. PICHA: STEVEN WILLIAM

Waziri avionya vituo
vva kulea watoto

Na Mary Mosha, SAME

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezeji), Angela Kairuki, ameshauri
vituo na taasisi zinazolea yatima na wa-
toto wanaoishi katika mazingira hata-
rishi, kuacha kutumia vivuli vya watoto
wao kama njia ya kujipatia fedha.

Kairuki alieleza kuchukizwa na hali
hiyo, alipotembelea baadhi ya nyumba
za kutunza watoto waishio katika mazin-
gira hatarishi na wenye ulemavu katika
Wilaya ya Same.

Alisema kama jamii itawekeza kwa
watoto hao na kuacha kujitafutia kipato
kupitia wao, ni wazi kuwa ustawi wa kun-
di hilo unaweza kuwa na faida ni kubwa
baadaye.

Aliitaka jamii kuchukua jukumu la ku-
walea watoto hasa waishio katika maz-
ingira hatarishi ili kutimiza matakwa ya
Sheria ya Mtoto ya Mwaka 2009.

Alisema hayo baada ya kuona hali
ilivyo katika vituo hivyo, hasa Kituo
cha Rafiki Center na kutoa kilogramu
150 za sabuni ya unga, pampasi za wa-
toto zaidi ya 1,176 na mchele kilo zaidi
ya 100.

Pia waziri huyo akiwa katika kituo
cha watoto wenye ulemavu cha Mama
Kelvin, alitoa kilo 150 za sabuni ya unga,
pampasi zaidi ya 1,300 na Sh. 500,000.

Ali Shehoza, Ofisa Ustawi wa Jamii
na mkuu wa kitengo cha malazi na
makuzi wilayani Same, alisema hali ya
utelekezaji wa watoto ni kubwa na katika
kipindi cha mwaka 2019 walipata kesi
zaidi ya 1,000.

“Hali ya utelekezaji wa watoto katika
wilaya yetu ni kubwa na hii ni kutoka-
na na kipato na hali ya uchumi, lakini
wengine hufanya makusudi kushindwa
kutekeleza majukumu yao na kamati ya
ulinzi na usalama katika kuwashuruti-

sha kutekeleza majukumu yao,” alisema
Shehoza.

Ritha Mmbaga, mkurugenzi wa kituo
cha malezi cha Rafiki Center, alisema ka-
tika wilaya hiyo changamoto ya utele-
kezaji ya sheria ya mtoto ni mdogo hali
inayopelekea watoto kuletekezwa na
kuachwa kwenye mazingira hatarishi
jambo ambalo linaweza kusababisha
mtoto kutopeza maisha.

Naye Mtawa wa Kanisa Katoliki Jimbo
la Same, Marypaulina Edward ambaye ni
msimamizi msaidizi wa kituo cha watoto
wenye ulemavu wa viungo na utindio wa
ubongo cha Mama Kelvin, alisema wa-
nakabiliwa na changamoto ya ukosefu
wa eneo la mazoezi baada ya watoto hao
kufanyiwa upasuaji pia uhitaji wa watoto
wenye ulemavu ni mkubwa kuliko uwe-
70 wa kituo na kuiomba serikali kuangali
uwezekano wa kuwasaidia.
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| Beki wa Arsenal, Sokratis Papastathopoulos katika harakati za kuucheza
mpira dhidi ya mshambuliaji wa West Ham, Sebastien Haller (kulia),
kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Emirates juzi na
Gunners kushinda 1-0. HABARI UK. 29

TANGU kuanza kwa msimu
uliopita, Arsenal ime-
funga mabao 16 kwenye
ligi kupitia wachezaji
wanaotokea benchi, na
hakuna klabu katika Ligi
Kuu England iliyozidi idadi
hiyo kwa watokea benchi.
Alexandre Lacazette ame-
funga mabao manne kati
ya hayo ambayo mengi
zaidi ya yaliyopachikwa
nyavuni na wachezaji wen-
gine.

N




S ik
14 pOt' a NIPASHE JUMATATU MACHI 9, 2020

D SOKA

DORTMUND, Ujerumani

ASHAMBULIAJI ambao

wana mafanikio mbele

ya goli ndio wanaotak-

iwa na timu yoyote du-
niani.

Wale wenye nafasi nzuri na kubwa
zaidi ya kufunga mabao ndio wanao-
takiwa zaidi kama vile Robert Lewan-
dowski, Mauro Icardi na wengine
wengi. Makala haya yanakuchambu-
liaji washambulia wakali na wenye vi-
wango vya ubora mbele ya goli katika
Ligi Kuu 5-bora barani Ulaya...

5. LUCAS PEREZ | LA LIGA |
ASILIMIA 29.4

Mshambuliaji huyu wa timu ya
Alaves, Lucas Perez anashika nafasi
ya tano kwa kuwa bora zaidi mbele
ya goli kwenye Ligi Kuu ya Hispania,
La Liga na anafurahia matunda yake

msimu huu kwenye ligi ya nyumbani
kwake. Mchezaji huyu mwenye umri
wa miaka 31, alisajiliwa na Arsenal
kwa ajili ya msimu wa 2016-17 na
akawa na misimu miwili isiyo na ma-
fanikio pale kwenye dimba la Emir-
ates. Akapelekwa kwa mkopo Depor-

LY

MOHAMED Salah ni
mchezaji wa kwanza
Liverpool kufunga
mabao 20 kwenye
mashindano yote
katika misimu mitatu
mfululizo tangu Mi-
chael Owen alipofan-
ya hivyo msimu wa
2000-01 na 2002-03.

tivo La Coruna na baadaye West Ham,
lakini Alaves wakamnunua kwa euro
milioni 2.5. Alaves kwa sasa wapo
nafasi ya 14 kwenye msimamo wa La
Liga, wakiwa pointi nane juu kutoka
kwenye mstari wa kushuka daraja.

Hata hivyo, Perez yupo kwenye ki-
wango cha kuvutia zaidi, kwani katika
mechi 24 (sawa na dakika 1,759), raia
huyo wa Hispania amefunga mabao
10 yote akiyapata ndani ya dakika
175.9 huku akiwa na pasi za mwisho
tano. Na ana asilimia 294.

4. JAMIE VARDY | EPL | ASIL-
IMIA 29.8

Mshambuliaji huyu wa Leicester
City, Jamie Vardy amekuwa mmoja
wa washambuliaji wanaovutia zaidi
kwenye Ligi Kuu ya England msimu

huu licha ya sasa kukabiliwa na
ukame wa mabao. Muingereza huyo
amekuwa mmoja wa wanaoibeba
Leicester ikiwa inapigania kumaliza
kwenye nne bora. Kwa sasa Vardy
anaongoza kwenye orodha ya ku-
funga mabao kwenye EPL akiwa
sambamba na nahodha wa Arsenal,
Pierre-Emerick Aubameyang ambao
wote wametikisa nyavu mara 17, kab-
la ya mechi za mwishoni mwa wiki.
Kwenye orodha hii ya viwango ana
asimilia 29.8, huku akiwa na pasi za
mwisho nne.

3. MAURO ICARDI | LIGUE 1|
ASILIMIA 31.4

Mchezaji wa zamani wa Inter
Milan, Mauro Icardi alihamia kwa
mkopo pale Paris Saint-Germain
kipindi cha majira ya joto kilichopita
baada ya kocha mpya Antonio Conte
kutokuwa na mpango naye. Hata
hivyo, raia huyo wa Argentina ame-
kuwa na mafanikio makubwa zaidi
kwenye kikosi cha kocha Thomas
Tuchel.

Zao hilo la kituo cha kulelea vipaji
cha Barcelona pale La Masia, ame-
funga mabao 11 kwenye Ligi Kuu ya
Ufaransa msimu huu katika mechi 19
(sawa na dakika 1,250) na ana pasi za
mwisho tatu. Kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, Icardi amefunga mabao
matano katika mechi sita katika kila
dakika 80. Ana asilimia 31.4.

2. FELIPE CAICEDO | SERIE A |
ASILIMIA 32

Mshambuliaji huyu wa Lazio, Fe-
lipe Caicedo bila shaka ni mmoja wa
wachezaji anayewashangaza wengi
kwa kiwango chake msimu huu. Nyo-
ta huyo wa zamani wa Manchester
City raia wa Ecuador alinunuliwa na
Lazio kwa mkataba wa miaka mitatu
akitokea kule Espanyol kwa ada ya
euro milioni 2.5.

Ingawa mchezaji ~mwenzake,
Ciro Immobile amekuwa kinara wa
mabao, Caicedo amekuwa kwenye
kiwango cha kuvutia zaidi. Msimu
huu amecheza mechi za Ligi Kuu 20,
huku 11 akianza na ana mabao nane
na pasi za mwisho mbili. Akifunga
bao moja kila baada ya dakika 108.
Ana asilimia 32.

1. ERLING HAALAND | BUN-
DESLIGA | ASILIMIA 56.3

Kinda, Erling Braut Haaland kwa
sasa dunia ipo mikononi mwake
baada ya kuwa na msimu bora zaidi.
Mchezaji huyu wa kimataifa wa Nor-
way mwenye umri wa miaka 19, am-
baye alikuwa na Manchester United
ya Ole Gunnar Solskjaer, aliamua
kuondoka pale RB Salzburg na kutua
Borussia Dortmund kule kweye Ligi
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga.

Haaland amecheza mechi sita
(sawa na dakika 395) kwenye Bun-
desliga msimu huu na kufunga ma-
bao tisa, ikiwa ni sawa na dakika 44
kwa bao moja. Kiwango chake cha
uchezaji kikamfanya kupewa tuzo
ya mchezaji bora wa mwezi wa Bun-
desliga mwaka 2020. Nyota huyo wa
zamani wa Molde kiwango chake
ni asilimia 56.3 na kumfanya kuwa
mshambuliaji anayeongeza kwa
kuwa hatari zaidi mbele ya goli ka-
tika Ligi 5-bora za Ulaya.
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MICHEZO

Na Adam Fungamwango

AO alilolifunga dakika ya 50

kwenye mechi kati ya timu

yake ya Azam FC dhidi ya

Simba, limemfanya mchezaji

Idd Selemani ‘Nado’ kuendelea kuwa

mwiba mchungu anapokutana na
timu kongwe za Simba na Yanga.

Jumatano Februari 4,

mwaka huu kwenye

Uwanja wa Taifa, nusura

alitie jongoo pilau la Sim-

ba alipofunga bao la ku-

sawazisha na kama si bao

la Meddie Kagere dakika

ya 71, huenda ngoma

hiyo ilikuwa inakwenda

sare ya mabao 2-2.

Pamoja na Simba kushinda ma-
bao 3-2, lakini Nado alionekana kui-
sumbua ngome ya Simba hatimaye
kupata bao la kusawazisha, kabla ya
mambo kuharibika baadaye.

Lakini hii si mara ya kwanza Nado
kuwatungua Simba, kwani imekuwa
ni kawaida yake kuwafunga makipa
wa timu hizi kubwa kila anapokutana
nazo akiwa na timu anayoichezea.

Ni mchezaji aliyesajiliwa na Azam
FC akitokea Mbeya City mwaka 2017.
Kabla ya kujiunga na timu hiyo al-
itokea mtaani kwenye michuano
ya Ndondo Cup na msimu wake wa
kwanza kucheza Ligi Kuu msimu
wa 2017/18, akiichezwa Mbeya City
misimu miwili, akahamia Azam
msimu huu wa ligi. Lakini kwa sasa ni
mcheza wa timu ya Taifa, Taifa Stars.

Kwenye michuano ya Ndondo Cup,
alikuwa akiichezea timu ya Manzese
United na kuiwezesha timu hiyo kut-
waa kombe hilo, lakini ni mmoja wa
wachezaji ambao waliwavutia makocha
wengi, hatimaye kupelekwa mkoani
Mbeya.

Haya ni mabao yake aliyozifunga
Simba na Yanga tangu aanze kucheza
Ligi Kuu akitokea Ndondo Cup.

1. MBEYA CITY 1-1 YANGA
(2017/18)

Nado alianza kuthibitisha kuwa ana
uwezo wa kucheza Ligi Kuu licha ya ku-
toka kwenye mechi za mchangani, ali-
posawazisha bao dakika ya 90 kwenye
Uwanja wa Sokoine mjini Mbeya dhidi
ya Yanga.

Awali Yanga ilipata bao dakika ya
57 likifungwa na Rafael Daudi, lakini
wakati kila mmoja akidhani Yanga in-
geshinda mechi, kiungo huyo msham-
buliaji alisawazisha bao, ngoma ikaisha
kwa bao 1-1. Mechi hiyo ilichezwa Aprili
22, 2018. Kipa aliyetunguliwa siku hiyo
alikuwa ni Youthe Rostand.

2. MBEYA CITY 1-2 YANGA
(2018/19)

Illikuwa ni Ligi Kuu ya msimu wa
2018/19, akiendelea kuichezea Mbeya
City, Nado alifunga bao kwenye mechi
ya mzunguko wa kwanza, timu yake
ikicheza tena dhidi ya Yanga.

Mechi hiyo ilichezwa Desemba
29, mwaka 2018 kwenye Uwanja wa
Sokoine mjini Mbeya. Alifunga bao daki-
ka ya 24, likiwa la kusawazisha baada ya
Heritier Makambo kufunga bao dakika
ya 17. Hata hivyo, Mkongomani huyo,
ambaye kwa sasa anaichezea Horoya ya
Guinea, alifunga bao la pili kwa Yanga
dakika ya 41 na mechi ikamalizika kwa
Yanga kushinda mabao 2-1.
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ldd Selem-
ani Nado
akiwatoka
mabeki
wa KMC
kwenye
moja kati
ya mechi
ya Ligi Kuu
Tanzania
Bara.
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Kwenye mechi hiyo Nado alimtun-
gua Ramadhani Kambwili, ambaye
ndiyo alikuwa amesimama langoni.

3. MBEYA CITY 1-2 SIMBA
(2018/19)

Pia hii ilikuwa ni mechi ya msimu
wa 2018/19, lakini ikicheza na Simba
kwenye mzunguko wa pili wa Ligi
Kuu. Mechi ilichezwa Mei 3, Simba iki-
ichakaza Mbeya City mabao 2-1.

Hata hivyo, Nado ndiye aliyeanza
kuwaamsha Simba usingizini alipo-
funga bao dakika ya 21, lakini baadaye
mabao ya Jonas Mkude na Meddie
Kagere yalibadilisha sura ya mch-
ezo mzima. Aliyetunguliwa golini siku
hiyo alikuwa ni Deogratius Munishi
‘Dida’ ambaye kwa sasa anaichezea
Lipuli FC aliyojiunga kipindi cha diri-
sha dogo.

4. AZAM 2-3 SIMBA (2019/20)

Nado aliendeleza rekodi yake nzuri
kwa kufunga bao Jumamosi iliyopita,
lakini pia aliendeleza rekodi yake
mbaya kwani pamoja na kufunga ma-
bao, lakini hakuna hata mechi moja
ambayo timu yake imeondoka na
ushindi zaidi ya sare moja na vipigo
vitatu, mara mbili kwa Simba na moja
kwa Yanga. Ila safari hii aliyemtungua
akiwa golini ni Aishi Manula.

TANGU aanze kucheza michuano ya

Kombe la FA kwa mara ya kwanza
Januari 2014, Willian amehusika
moja kwa moja katika mabao 16

Chelsea (akifunga 11, na kutoa pasi za
mwisho tano), ikiwa ni mabao matano
zaidi ya mchezaji yeyote klabuni
hapo kuanzia wakati huo. Lakini
Willian hadi sasa amefunga jumla ya
mabao 24 akiwa nje ya boksi tangu
alipoanza kuichezea Chelsea kwa
mara ya kwanza Septemba 2013.

<
q
-
S
<
o>
[
H
4




16 Spotika

NIPASHE JUMATATU MACHI 9, 2020

Spotika 17

LONDON, England

IVERPOOL ya kocha Jurgen Klopp im-

ekuwa imara siku hadi siku kwenye

kampeni ya Ligi Kuu ya England na

kukataa kuachia pointi huku ikitawala
kwenye kinyang’anyiro hicho hadi sasa.

Imeonyesha kiwango cha
kuvutia kwenye Ligi Kuu na
kuonekana kuwa moja ya timu
bora zaidi kwa sasa kwenye

historia ya soka la Uingereza.

Liverpool kwa sasa ipo kwenye nafasi nzuri
zaidi ya kulitwaa taji la Ligi Kuu ya England kwa
mara ya kwanza kwa kipindi cha miaka 30.

Imeweka rekodi ya kuwa moja ya timu am-
bayo haijapoteza mchezo kwa muda mrefu
zaidi kwenye ligi hiyo.

Hadi sasa Liverpool imecheza mechi 44
kwenye Ligi Kuu bila kupoteza na makala haya
yanakuchambulia timu 10 ambazo zina rekodi
ya kutopoteza mechi kwa muda mrefu zaidi
kwenye historia ya Ligi Kuu na namna gani zili-
vyofikia mwisho.

10. NOTTINGHAM FOREST (1995) -
MECHI 25

Nottingham Forest ni moja ya klabu kongwe
zaidi nchini England na moja ya klabu sita za
Uingereza zilizoshinda taji la Ulaya au Ligi ya
Mabingwa Ulaya. Ingawa kwa sasa ipo kwenye
Ligi Daraja la Pili, lakini kuna wakati ilikuwa
moja ya klabu bora zaidi.

Mabingwa hao wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu wa 1977-78 walifurahia wakati wao bora
wa kutopoteza mechi kwenye Ligi Kuu ya Eng-
land mwaka 1995. Cha kufurahisha ni kwamba
ndio kwanza walikuwa wamepanda daraja.

Februari mwaka 1995, huku ukiwa umebakia
nusu ya msimu wa 1994-95 kumalizika, walifiki-
sha mechi 25 bila kufungwa.

Lakini mwisho wao ulikuwa mbaya baada ya
kuchezea kichapo safi kutoka kwa waliokuwa
mabingwa watetezi, Blackburn Rovers pale
kwenye dimba la Ewood Park, ambapo wali-
chapwa 7-0 Novemba 18, mwaka 1996.
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9. MANCHESTER UNITED (2016-17) -
MECHI 25

Manchester United ilifurahia moja ya misimu
yake bora zaidi baada ya zama za Sir Alex Fergu-
son msimu wa 2016-17 chini ya Jose Mourinho.
Waliweza kutwaa mataji matatu tofauti.

Kipigo cha mabao 4-0 kutoka kwa Chelsea
ndicho kilimaliza rekodi yao ya kutofungwa
mechi 25.

Kipigo hicho cha watoto hao wa London ki-
kapelekea kichapo kingine kutoka kwa timu
nyingine ya London wakati walipofungwa na
Arsenal 2-0 pale Emirates Mei 7, 2017.

Baada ya kutozoea vichapo kwa mechi 25,
walipoteza mechi mbili mfululizo na nyingine
zikaja wakati wakifungwa na Tottenham Hot-
spur 2-1 pale kwenye dimba la White Hart Lane.

~ o' W

8. MANCHESTER UNITED (2010-11) -
MECHI 29

Manchester United ni klabu yenye mafanikio
zaidi katika historia ya Ligi ya soka la Uingereza,
ndio maana wametokea mara nyingi kwenye
orodha hii. Katika msimu wa 2010-11 ‘Mashetani
Wekundu hao walifikisha mechi 29 bila ku-
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poteza.

Wolverhampton Wanderers ndio timu ili-
yowazuia Man United kufikisha mechi 30 bila
kufungwa na hiyo ilikuwa Februari 5 mwaka
2011. Wolves iliyokuwa nafasi za chini ilitoka
nyuma na kushinda 2-1.

7. CHELSEA (2007-08) - MECHI 29

Chelsea ni klabu nyingine iliyopo kwenye
orodha hii. Blues hao nao walijiwekea histo-
ria ya aina yake kwenye Ligi Kuu ya England.

Msimu wa 2007-08 ulionekana kuwa we-
nye mafanikio makubwa zaidi kwao kwenye
historia, walikuwa wanapewa nafasi kub-
wa ya kulitwaa taji la Ligi Kuu hadi siku ya
mwisho na walishika nafasi ya pili kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya pamoja na Ligi Kuu ya
England. Na huo ndio ulikuwa msimu wao wa
kwanza kumaliza bila taji lolote kwa kipindi
cha miaka minne.

Wakiwa chini ya kocha Luis Felipe Scolari
waliweza kufikisha mechi 29 bila kufungwa
kwenye Ligi Kuu.

Lakini walikuwa Liverpool ambao ndio
waliwatibulia rekodi yao pale kwenye dimba
la Stamford Bridge wakati walipowafunga
bao 1-0, Oktoba 26, mwaka 2008.

6. MANCHESTER UNITED (1998-99) -
MECHI 29

Manchester United waliingia kwenye vita-
bu vya historia mwaka 1999 baada ya kutwaa
taji la Ligi Kuu, FA, na Ligi ya Mabingwa Ulaya
kwa msimu mmoja.

Rekodi yao ya kutopoteza mchezo ilimali-
zwa Oktoba 3, mwaka 1999, wakati Chelsea
wakiwa nyumbani kwenye dimba lao la
Stamford Bridge walicheza kwa kiwango cha
juu zaidi na kuwafumua mabao 5-0. Licha ya
kichapo hicho, lakini waliweza kutetea taji lao
la Ligi Kuu msimu uliofuata.

w

5. MANCHESTER CITY (2017-18) -
MECHI 30

Manchester City ilikuja kutawala Ligi Kuu
ya England wakati walipotwaa taji msimu wa
2011-12. Lakini baada ya kutua kwa Pep Guar-
diola wakafanya jambo hilo kuwa la kawaida
kwao.

Timu hiyo ilikuwa kwenye kilele cha ma-
fanikio msimu wa 2017-18 na kujiwekea re-
kodi kadhaa msimu huo, ikiwamo pointi ny-
ingi zaidi (100), pointi nyingi za ugenini (50),
ushindi mechi nyingi (32), ushindi mechi ny-
ingi za ugenini (16), mabao mengi zaidi (106),
tofauti bora zaidi ya mabao (+79) na ushindi
mfululizo (18).

Lakini baada yamechizao 30 bila kupoteza
walikutana na kichapo kutoka kwa Liverpool
na wakachezea 4-3 Januari 14, mwaka 2018
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pale kwenye dimba la Anfield.

4. ARSENAL (2001-02) - MECHI 30
Tangu alipoichukua Arsenal katikati ya
msimu wa 1996-97, Arsene Wenger aliwabadil-
isha ‘Washikabunduki’ hao kuwa washindani
wa kweli wa taji la Ligi Kuu.

Msimu wa 2001-02, waliwazidi kete wapin-
zani wao Manchester United na kushinda taji
la Ligi Kuu kwa tofauti ya pointi saba.

Lakini mwisho wao ulifikia pale Wayne
Rooney aliyekuwa na umri wa miaka 16 ku-
funga bao lake la kwanza kwenye Ligi Kuu
dakika ya 90 pale kwenye dimba la Goodison
Park na kuwafanya Everton kuondoka na
ushindi wa 2-1.

3. CHELSEA (2004-05) - MECHI 40
Jose Mourinho alijitangaza yeye mwe-
nyewe kwenye Ligi Kuu ya England baada ya
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kuing’arisha Chelsea. Katika msimu wake wa
kwanza kwenye Ligi Kuu ya England kama ko-
cha, aliwaongoza Blues hao kutwaa taji lao la
kwanza la Ligi Kuu msimu wa 2004-05, huku
akivunja umwamba wa Arsenal na Manches-
ter United.

Chelsea ilicheza mechi 40 za Ligi Kuu bila
kupoteza na kujiweka kwenye nafasi nzuri
zaidi ya utawala wa soka la Uingereza.

Lakini umwamba wao ulikuja kumalizwa
na Manchester United pale kwenye dimba la
0ld Trafford Novemba 6, mwaka 2005 wakati
walipocheza kichapo cha bao 1-0.

2. LIVERPOOL (2019-HADI SASA) -
MECHI 44

Baada ya kuwa na mafanikio mazuri kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu uliopita
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kwa kulibeba taji hilo, ilitarajiwa kwamba Liv-
erpool itaanza msimu mpya wa Ligi Kuu kwa
ubora zaidi.

Hadi sasa Liverpool imecheza mechi 44
bila kupoteza, huku wakiwa wameacha pointi
moja tu kwa Manchester United.

Lakini waliduwazwa na Wartford wakati
walipocheza kichapo cha mabao 3-O mwan-
zoni mwa mwezi huu na kumaliza rekodi yao
ya kucheza mechi nyingi bila kufungwa

1. ARSENAL (2003-04) - MECHI 49

Hadi sasa, Arsenal ndio inayoshikilia rekodi
ya kucheza mechi nyingi za Ligi Kuu ya Eng-
land bila kufungwa na walifanya hivyo msimu
wa 2003-04. Wakati huo wakiwa na wachezaji
wakali kama Thierry Henry, Dennis Bergkamp,
Patrick Viera, Ashley Cole na Fredrick Ljung-
berg.

Walicheza mechi 49 bila kupoteza, lakini Ok-
toba 24, mwaka 2004, Manchester United ndio
wakawatibulia rekodi kwa kuwachapa mabao
mawili kwenye mchezo uliopigwa pale kwe-
nye dimba la Old Trafford.

‘ P;UI(UU/

“Kila mchezaji duniani anataka
kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya
na kama timu inashindwa kufuzu
kwenye mashindano hayo, ni ngumu
kuwashawishi wachezaji wakubwa
kubaki au kusajili wapya. Nafikiri
hakuna namna,” Kocha wa Arsenal,
Mikel Arteta akibainisha klabu
hiyo kuwa kwenye wakati mgumu
kusajili wachezaji wakubwa kama
watashindwa kufuzu Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

“Mbappe yupo katika kikosi cha
awali cha wachezaji 80 kwa ajili ya
Michezo ya Olimpiki, kilichoandali-
wa na kocha Sylvain Ripoll. Orodha
hiyo itapungua na kubaki 50, kabla
ya kuchujwa na kuwa 18 + wanne
wa akiba. Ana umri unaomwez-
esha kwenda [U-23]. Kama ilivyo
kwa wachezaji wote wa umri wake
ambao wana vipaji, kwa hiyo yupo
kwenye orodha,” Rais wa Shirik-
Lsho :a Soka Ufaransa (FFF), Noel Le
raet.

“Mbio za Ligi Kuu ni ngumu,
tumeshinda taji moja na bado tupo
kwenye mbio za mataji mawili hivyo,
tumejipanga na tupo tayari kwa
ushindani huo. Ni ngumu kushinda
kwa miaka mitatu mfululizo na hicho
ndicho tulichokifanya tunachotakiwa
kufanya ni kuendelea kupambana
kushinda mataji,” Raheem Sterling
baada ya Manchester City kuifunga
Aston Villa 2-1 kwenye fainali ya
Kombe la EFL.
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Na Saada Akida

CHANA na ubora wake

uwanjani huku akimudu

kucheza nafasi zaidi ya

oja, lakini unapokuja

upande wa kuimarika kimwili

hakika huwezi kuacha kumtolea

jicho beki huyu kisiki wa Coastal

Union na timu ya Taifa, Taifa Stars,
Bakari Nondo Mwamnyeto.

Mtazame alivyojengeka

kimwili na kubarikiwa

umbo la kiuchezaji tofauti

na wachezaji wengi wa

Tanzania ambao kwa

hakika wanakosa sifa hiyo,

pasi na shakautakubali

wasifu wake kwa nje.
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Wachezaji wa miaka ya nyuma
walikuwa na maumbo makubwa
na vimo virefu na kwa kiasi fulani
Tanzania ilifanikiwa kufanya vizuri
hata kufuzu fainali za Afcon nchini
Nigeria mwaka 80.

Kwa sasa jina lake limetawala mi-
domoni mwa mashabiki na wadau
wengi wa mchezo wa soka huku
akihusisshwa kutakiwa na klabu
mbili kongwe za mitaa ya Kariakoo
Simba na Yanga , baada ya kuonye-
sha kiwango bora akiwa na kikosi
cha Coastal chini ya kocha Juma
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KIPIGO cha mabao 2-0 Liv-
erpool ilichokipata dhidi ya
Chelsea Jumanne iliyopita
kwenye michuano ya Kombe
la FA, kinaifanya miamba
hiyo ya Anfield kwa sasa ku-
poteza mechi tatu mfululizo
kwenye mashindano yote
kwa mara ya kwanza tangu
Novemba 2014.
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Mgunda.

Ubora wake ulimshawishi kocha
wa Taifa Stars, Etienne Ndayiragije,
kuanza kumuita kwenye kikosi
chake kwenye mechi ya kuwania
kufuzu michuano ya Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN), lengo
likiwa ni kuchota uzoefu kutoka
kwa waliomtangulia.

Akiwa na kikosi cha Stars, beki
huyo ameonyesha uwezo mkubwa
katika mechi mbili za kimataifa
dhidi ya Burundi na Sudan na
kuwa miongoni mwa wachezaji
waliotoa mchango mkubwa kwa
Tanzania kufuzu fainali za CHAN.

Mwamnyeto amekuwa hodari
kuokoa mipira ya juu na chini, la-
kini anatumia akili pale anapopa-
mbana na washambuliaji hatari wa
timu pinzani.

Beki huyo amezungumza na
mwandishi wa makala haya kuhu-
su masuala mbalimbali ya maisha
yake na safari yake ya kisoka hadi

sasa anapoitumikia Coastal Union.

HISTORIA YA TIMU ALIZOTOKA

Mwamnyeto anasema amecheza
timu ya Majengo, baada ya muda kuna
shemeji yake aliyekuwa mchezaji wa
zamani wa Coastal, Kasa Musa alim-
chukuwa na kumpleka katika timu
hiyo kwa ajili ya majaribio.

“Siku aliyonipeleka aliniambia na-
takiwa kuonyesha uwezo hakuwaam-
bia viongozi na benchi la ufundi kama
alinipeleka pale, baada ya majaribio
nilifanikiwa na kucheza msimu mmo-
ja timu ilishuka daraja na baadaye
tulifanikiwa kuipandisha hadi sasa,”
anasema.

NAFASI ANAZOMUDU KUCHEZA

Mlinzi huyo anasema mbali na
nafasi ya beki anayocheza na kuone-
kana bora pia ana uwezo mkubwa wa
kucheza kama kiungo mkabaji, nam-
ba sita, kutokana na awali kucheza
nafasi hiyo kabla ya kuhamia beki.

Kuhusu kuichezea Taifa Stars,
anasema: “Hakuna maslahi makubwa
kuitumikia Stars, ni kupata uzoefu wa
kucheza michuano mikubwa, kwa
upande wangu sijawahi kucheza,
mechi ngumu kwa sasa bado ipo ka-
tika akili yangu dhidi ya Equatorial
Guinea,” anasema Mwamnyeto.

COASTAL KUMBANIA KWENDA
SIMBA, YANGA

Mwamnyeto anasema: “Sijajua ku-
tokana na mkataba wake bado ni wa
mwaka mmoja, hivyo huenda timu
hizo zilienda kufanya mazungumzo
na uongozi wa timu inayonimilika na
kushindwa maslahi.

“Kazi yangu ni kufuata maelekezo
kutoka kwa anayenisimamia ambaye
ni Kasa naye huzungumza na viongo-
zi wa timu yangu ya Coastal ambayo
bado nina mkataba nayo.”

YUPO COASTAL KWA MKOPO

Inadaiwa kwamba Simba wame-
shamalizana na beki huyo na sasa
anaitumikia Coastal kwa mkopo, la-
kini Mwamnyeto anakanusha taarifa
hizo.

KUONDOKA COASTAL

Mlinzi huyo anasema yupo tayari
kuondoka endapo timu itakayomhi-
taji itafikia maslahi yake kwa sababu
kucheza mpira ndio kazi yake na
atacheza kwa kiwango cha juu.

Mwamnyeto anasema kwa mabeki
ambao anawakubali ni Erasto Nyoni
akitamani kucheza kwa kiwango cha
nyota huyo wa Simba, kwa washam-
buliaji ni wengi wanaocheza ambao
mara nyingi amekuwa wakimpa shida
dimbani.

NDOTO ZAKE KISOKA

Mlinzi huyo anasema kiu yake
kubwa ni kuona siku moja anabeba
Ubingwa wa Tanzania Bara, akiwa na
kikosi cha Coastal Union, kwa sababu
ni timu ya nyumbani kwao na ame-
kuwa na mafanikio makubwa tangu
ajiunge nayo.

Mbali na ubingwa, kingine amba-
cho Mwamnyeto anakipa nafasi ni ku-
pata mafanikio ya kifedha ili kumudu
maisha yake ya kila siku pamoja na
kuwasaidia wazazi wake, lakini siku
moja angependa kupata nafasi ya
kucheza soka la kulipwa nje ya Tan-
zania.
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LONDON, England

ANGU kuanzishwa kwa mfumo

mpya wa mwamuzi msaidizi

kupitia video (VAR), maswali na

changamoto yamekuwa mengi
kuliko majibu na suluhisho.

Katika Ligi Kuu ya England
kwa mfano, klabu ya
Manchester United in

aonekana kunufaika zaidi
na mfumo huo wa VAR
kuliko timu yoyote na
hivyo kuibua maswali
kwamba inapendelewa.

Makala haya ya gazeti la Daily Mail
inachambua kwa namna gani imeku-
wapo migongano mingi juu ya matumi-
zi ya VAR, kwa sababu utata umekuwa
mwingi juu ya uamuzi husika, ambapo
pia mtiririko wa mechi hukosekana
ladha yake pale mwamuzi wa kati an-
apokwenda kuwasiliana na VAR.

Pamoja na makosa yaliyokuwapo
uwanjani kwa waamuzi, iwe wa kati
au wasaidizi wake (washika vibendera)
wachezaji, makocha, mashabiki na wa-
dau wengine wanaonekana kukerwa
zaidi na VAR.

Mabao yamekataliwa ambayo kwa
mitazamo ya wengi yalionekana ni
halali na mmoja wa walalamikaji ni
Kocha wa Chelsea, Frank Lampard
pamoja na wengine na sasa kocha wa
zamani wa Arsenal ambaye ni Ofisa
wa Maendeleo ya Soka Duniani wa
Shirikisho la Soka la Kimataifa (Fifa),
Arsene Wenger, naye ameona kuna
walakini.

Anasema kwamba hakuna sababu
pale mshambuliaji wa mwisho an-
apofanya kazi yake, kisha akamzidi
beki kwa kiungo kwa kiasi kidogo tu,
basi anachukuliwa ameotea.

Mchezaji wa Liverpool, Roberto
Firmino alipatwa na VAR kuwa ame-
otea kwa sababu tu bega lake kima-
hesabu lilizidi lile la mlinzi wa Aston
Villa.

VAR inaharibu mtiririko wa mechi
na hivyo utamu unaoambatana nao,
mbaya zaidi ni pale uamuzi unapoku-
wa mbaya usioendana na ukweli wa
mambo yaliyotokea uwanjani.

Uamuzi unaotolewa na VAR mara
nyingi umekuwa ukiacha watu wa
mpira katika wakati mgumu, ambapo
hata wale wanaokuwa wamepende-
lewa hujihisi kwamba haki haiku-
tendeka.

Kwenye mechi ya Ligi Kuu baina ya
Manchester City na Sheffield United
kwenye Uwanja wa Etihad nako kuli-
kuwa na mambo; malalamiko yakawa
makubwa dhidi ya VAR, lakini hay-
akusikilizwa.

Sheffield United au Blades kama
wanavyojulikana, walishatia mpira
kimiani kupitia kwa Lys Mousset, lak-
ini VAR ikakataa kwa maelezo kwam-
ba mfungaji alikuwa ameotea.

Lakini jamaa hao walilalamikia bao

la kuongoza la Sergio Aguero, kwa
sababu mwamuzi Chris Kavanagh al-
ionekana kumzuia John Fleck wakati
wa utengenezaji wa bao hilo.

Kocha wa Sheffield, Chris Wilder
aliondoka uwanjani akiwa ame-
shaungana na waamuzi wanaolia dhi-
di ya VAR kwenye wikiendi nyingine
ambayo VAR imezidi kulalamikiwa.

Wilder alikataa kueleza ni kipi
alichokuwa akijadiliana na Kavanagh
kwenye chumba cha waamuzi baada
ya mechi hiyo, lakini kwa ujumla
alionekana kusikitishwa sana na
waamuzi hao.

Alisema  alikuwa  anajivunia
wachezaji wake na timu kwa jinsi
walivyojitahidi.

“Ikiwa unapoteza mechi, kuna njia
ya kuipoteza. Lakini nimeiona timu

David De Gea amefanya makosa
saba yalisababisha moja kwa
moja wapinzani kupata bao kwe-
nye Ligi Kuu tangu kuanza kwa
msimu uliopita, hivyo kuungana
na Jordan Pickford wa Everton,
Martin Dubravka (Newcastle
United) na Bernd Leno wa Arse-
nal, kuwa makipa wanaoongoza
katika takwimu hiyo ya makosa.

yangu na hali ambayo tumekuwa
nayo. Je, tulidhani kwamba tunge-
songa nayo hadi mwisho wa Desem-
ba? Sidhani,” anasema Wilder.

“Tumeongezeka katika kujiamini
na ujasiri. Ni upinde mkubwa wa
kujifunza. Hawa jamaa (Manchester
City) wana wachezaji mahiri sana.
Klabu mbili hizi ni sawa na tofauti ya
miaka miwili ya mwanga kwa um-
bali; hawakuwa hivyo miaka kadhaa
iliyopita.

“Klabu moja haikusonga mbele
kwa kasi ambayo City walikuwa
nayo, lakini sidhani kwamba pale
uwanjani pengo lilionekana kubwa
kivile kwa mujibu wa ukali wa mch-
ezo. Timu yangu iliamua kujaribu
na ndicho kitu cha msingi tulicho
nacho,” anasema.

VAR ILIVYOKUWA TATIZO'
BADALA YA SULUHISHO

NDANI YA 18




LIVERPOOL ya kocha
Jurgen Klopp imekuwa
imara siku hadi siku
kwenye kampeni ya
Ligi Kuu ya England na
- kukataa kuachia pointi
\ huku ikitawala kwenye

Uk. 16&17

ISRBABU 3
ARSENAL, 3
KUMFUATA
UPAMECANO)

LONDON, England
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LABU ya Arsenal kwa sasa

inapita kwenye kipindi cha

mpito chini ya Mikel Arteta

a wanaonekana kwa kiasi

fulani kuimarika. Hata hivyo, ‘Wa-

shikabunduki hao wasipoyafanyia

kazi matatizo yaliyopo kwenye kikosi

chao, hawatakuwa na uwezo wa

kutoa changamoto kwenye mbio

za ubingwa wa Ligi Kuu ya England
haraka hivi karibuni.

Moja ya matatizo yao makubwa
ni kukosekana kwa ‘moyo’ kwenye
safu yao ya ulinzi na matokeo yake
miamba hao wa London Kaskazini
watalazimika kuingia sokoni wakati
wa kipindi cha majira ya joto kijacho.

Arsenal wamekuwa wakihusishwa
na mpango wa kusajili walinzi kad-
haa kwa kipindi cha miezi michache
na tayari wameanza kuangalia beki
gani wa kati wa kumsajili kwa ajili ya
msimu mpya ujao.

Katika makala haya tunaangalia
sababu tatu kwa nini wakimsajili
Dayot Upamecano anaweza kuwa

asilimia 90. Amekuwa mchezaji ngu-
70 na muhimu kwa timu yake.

Hivyo, ubora wa Upamecano kwe-
nye kumiliki mpira unamfanya kuwa
mchezaji muhimu zaidi ambaye Ar-
senal wanatakiwa kumsajili kipindi
cha majira ya joto.

2. SULUHISHO LA MUDA MREFU

Upamecano kwa sasa ana umri wa
miaka 21 na kumsajili mtu kama yeye
kutaipa Arsenal suluhisho la muda
mrefu zaidi katika matatizo yao ya
ulinzi. Washikabunduki hao kwa
sasa wana wachezaji kama Sokratis
na David Luiz kwenye kikosi chao,
wote wana umri zaidi ya miaka 30
kila mmoja kwa sasa, maana yake wa-
nahitaji damu changa kwenye safu ya
ulinzi.

Upamecano anaweza kuwa kijana
mdogo kwa umri, lakini ana uzoefu
wa kutosha ambao utakuwa msaada
mkubwa kwa Arteta kwenye kikosi
chake.

suluhisho la kudumu pale kwenye 1. UWEZO WA KUONGOZA
dimba la Emirates. Mmoja anaweza kumuita Upame-
cano kuwa mlinzi aliyekamilika na
3. NI BORA KATIKA KUMILIKI mwenye uwezo na kipaji cha kuon-
MPIRA goza mchezo. Zaidi ni kwamba ana

Chini ya Arteta, Arsenal imeonye-
sha uwezo wa kumiliki mpira na
kucheza kutoka nyuma, maana yake
ni kwamba ‘Washikabunduki’ hao si
tu watakuwa wanawania walinzi wa-
zuri, lakini watakuwa wanaangalia
beki wa kati ambaye ana uwezo wa
kumiliki mpira na kitu hicho Upame-
cano anacho.

Klabu anayoichezea ya RB Leipzig
mara zote inacheza mpira kutoka
nyuma na ubora wake wa kumiliki
mpira umeshuhudiwa. Msimu huu
kwenye Ligi Kuu ya Ujerumani, Bun-
desliga, ana wastani wa kuwa na Hii maana yake ni kwamba, Arsenal
mpira mara 90 kwa mchezo mmoja, watatakiwa kupigana na klabu kub-
huku pasi zake zikiwa na uhakika wa wa kuwania kupata huduma yake.

uwezo mkubwa kwa mipira ya juu na
ana nguvu.

Arsenal hawana walinzi wazuri
kwenye timu yao na kama watamsaji-
li Upamecano, ataweza kuingia moja
kwa moja kwenye kikosi cha kwanza
na ndiye anayeweza kuleta mabadi-
liko makubwa kwa safu ya nyuma ya
kikosi hicho.

Mchezaji huyu mwenye umri wa
miaka 21, ana uwezo mkubwa zaidi
wa kucheza nafasi ya beki wa kati
na klabu nyingi zitakuwa zinawania
saini yake kipindi cha majira ya joto.

JADON Sancho sasa 3 -
amefikisha pasi za i b
mwisho ‘assists’ 15 ka- l/\ g
tika Bundesliga msimu W

huu, hiyo ikiwa ni
rekodi mpya. Hivyo Kkui-
fikia rekodi iliyowekwa
klabuni hapo na Hen-

rikh Mkhitaryan katika
msimu wa 2015/16.
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Polisi yashauri
wazazl malezi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani
Mbeya, limewataka wazazi na
walezi kuwa makini kwenye
malezi ya watoto wao ikiwa
ni pamoja na kuhakikisha
hawawaachi wakicheza peke
yvao ili kuepuka madhara ya-
nayoweza kuwakuta ikiwamo
kusombwa na mafuriko.

Akizungumza na wana-
habari, Kamanda wa Polisi
wa Mkoa wa Mbeya, Ulrich
Matei, alisema katika siku za
hivi karibuni yameripotiwa
matukio kadhaa ya watoto
kufariki katika mazingira
mbalimbali.

Alisema baadhi ya watoto
hao walifariki kwa kutum-
bukia kwenye visima vya
maji, madimbwi, mabwawa
na wengine kusombwa na
mafuriko wanapocheza peke
yao ama wanapotoka shuleni.

Matei aliwataka wa-
zazi na walezi kuhakikisha
wanawapeleka na kwenda
kuwachukua shuleni watoto
wadogo ili kuepuka madhara
ya maji ambayo yamekuwa
yakigharimu maisha yao.

“Jeshi la Polisi linawakum-
busha wazazi, walezi na jamii
kwa ujumla kuzingatia ulinzi
wa mtoto, malezi bora na
kuwasaidia watoto kwa ku-
wavusha maeneo yenye mito
au maji mengi ili kuepuka
madhara yanayoweza kuwa-
pata,” alisema Matei.

Aidha, aliwataka wananchi
wenye visima kuhakikisha
wanavifunika muda wote
na kufukia madimbwi yali-
yoko kwenye makazi yao ili
kuepuka madhara ya watoto
kutumbukia na kupoteza
maisha.

Vilevile Kamanda Matei
alisema Jeshi hilo linawataka
wachimbaji wa madini katika
maeneo mbalimbali mkoani
humo kuchukua tahadhari ka-
tika kipindi hiki cha mvua ili
kuepuka kufukiwa na vifusi.

Aliwataka pia wachimbaji
kufukia mashimo ambayo
hawayatumii kwa maelezo
kuwa mashimo hayo ni hatari
kwa wananchi endapo yata-
jaa maji.
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Wanafunzi 251 waliokacha
sekondari Rungwe wasakwa

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

WANAFUNZI 251 waliochaguliwa kuan-
za kidato cha kwanza mwaka huu katika
shule mbalimbali za sekondari wilayani
Rungwe, hawajaripoti shuleni na hawaju-
likani walipo liche ya muda wa kuripoti
kupita.

Kufuatia hali hiyo, Mkuu wa Wilaya
hiyo, Julius Chalya, amewaagiza maofisa
watendaji wa kata zote za halmashauri
hiyo kuwasaka wanafunzi hao na ku-
hakikisha wote wanaanza masomo mara
moja.

Alitoa agizo hilo mwishoni mwa wiki
alipokuwa akikabidhi tuzo za kitaaluma
kwa shule za msingi na sekondari zilizo-
fanya vizuri katika matokeo ya mitihani
ya kitaifa kwa mwaka 2019 utaratibu
ambao umeanzishwa na wilaya hiyo ili
kuchochea elimu.

Alisema suala la elimu sio la hiari na
badala yake ni lazima na kwamba ndio
maana serikali iliamua kubeba jukumu
la kugharamia kuanzia darasa la kwanza
mpaka kidato cha nne kupitia sera ya
elimu bila malipo.

Chalya alisema serikali haitamfumbia
macho mwanafunzi yeyote ambaye kwa
makusudi hataripoti shuleni na kwamba
mzazi atakayebainika kumzuia mtoto
wake kuanza shule atachukuliwa hatua
pia.

“Hatuhitaji kisingizio cha aina yoyote
kwa sasa, serikali inagharimia fedha ny-
ingi kuendesha sekta ya elimu, hivyo
wote ambao hawajaripoti kuanza kidato
cha kwanza wasakwe na waanze mas-
omo, haijalishi hawana sare, ili mradi
ana nguo yoyote aanze shule,” aliagiza
Chalya.

Aliagiza pia wazazi na walezi ambao
wanawaficha watoto wao na kuwazuia
wasiende shuleni kwa sababu yoyote na
wao wachukuliwe hatua za kisheria kwa
maelezo kuwa wao ndio wenye jukumu
la msingi kuhakikisha watoto wao wanar-
ipoti na kuhudhuria shuleni kwa wakati.

Ofisa Elimu Sekondari wa Wilaya,
Mwalimu Abel Ntupwa, alisema katika
mwaka wa masomo 2020, wanafunzi
5,429 walichaguliwa kujiunga kidato cha
kwanza wilayani Rungwe, lakini mpaka
sasa wengine hawajulikani walipo.

Alisema wanafunzi hao ambao hawa-
jaripoti wanahesabika kuwa ni watoro
kwa maelezo kuwa wamefanya uchun-
guzi na kubaini kuwa wanafunzi hao ha-
wajajiunga katika shule yoyote ya binafsi
na hivyo akaomba wasakwe hata kwa ku-
tumia nguvu ili waanze masomo.

Akizungumza kuhusu tuzo zilizotole-
wa, Mwalimu Ntupwa, alisema shule za
sekondari ambazo zilifanya vizuri na ku-
patiwa kombe na fedha taslimu ni God-
Bridge ambayo ni ya binafsi, Shule ya Wa-
sichana ya Kayuki na Shule ya Sekondari
ya Tukuyu na kwamba shule za msingi
zilikuwa nne.

Alisema walimu 28 ambao wa sekond-
ari walikuwa 12 na wa shule za msingi 16
walipewa zawadi mbalimbali zikiwamo
fedha taslimu, kombe na cheti cha ku-
tambua mchango wao katika kukuza
taaluma wilayani humo.

Naye mmoja wa wadau wa elimu
wilayani humo, Ponsiano Edward kutoka
Shirika la Africa Bridge alisema ushiriki-
ano kati ya serikali, wadau na wananchi
umekuwa chachu ya mabadiliko chanya
ya elimu wilayani humo.
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Baadhi ya wanufa

ika wa mpango wa Taifa wa kunusuru kaya maskini unaotekelezwa kupitia Mfuko wa Maendeleo y

a Jamii (Tasaf),

katika Mtaa wa Pambogo Kata va lyela jijini Mbeya wakimsikiliza Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimeti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Mary Mwanjelwa (hayupo pichani), huku wakiwa na baadhi ya vifaa wanavyotengeneza wenyewe na kuuza

wiki iliyopita. PICHA: NEBART MSOKWA.

Tasaf yaleta matunda ya elimu Chunya

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

MPANGO wa Taifa wa kunusuru kaya
maskini unaotekelezwa na Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (Tasaf), unadaiwa
kuongeza ufaulu wa wanafunzi wanao-
toka kwenye familia za wanufaika katika
Wilaya ya Chunya mkoani Mbeya.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki
na Mratibu wa Tasaf wa Wilaya hiyo, Da-
vid Ngowi, wakati wa ziara ya Naibu Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora,
Mary Mwanjelwa, ya kukagua utekelezaji
wa shughuli za mfuko huo.

Ngowi alisema kuna baadhi ya watoto
wanaotoka kwenye familia za wanufaika
wanaendelea na masomo katika vyuo na
vyuo vikuu mbalimbali nchini kutokana
na hamasa ya mpango huo.

Alisema mwaka huu 2020 wanafunzi
171 wanaotoka kwenye familia za wanu-

faika ambao wasichana ni 66 na wavulana
105 walijiunga kidato cha kwanza katika
shule mbalimbali za sekondari wilayani
humo baada ya kufaulu mitihani ya dara-
sa la saba mwaka jana.

Vilevile alisema wanafunzi sita wanao-
toka kwenye familia za walengwa wali-
maliza kidato cha sita na kufaulu vizuri
ambapo wawili wanaendelea na masomo
ya chuo kikuu na wanne wanasoma vyuo
mbalimbali vya ualimu.

“Pia uandikishaji wa watoto wa dar-
asa la kwanza kutoka katika familia za
walengwa umekuwa mkubwa ambapo
mwaka huu watoto 595 ambao wasichana
ni 329 na wavulana 266 waliandikishwa
katika shule mbalimbali za msingi,” alise-
ma Ngowi.

Vilevile alisema wanafunzi wanaotoka
kwenye familia za walengwa wamekuwa
wakifanya vizuri kwenye mitihani mbal-
imbali ya ndani kutokana na kuanzishwa

kwa utaratibu wa utoaji wa zawadi kwa
wanaofanya vizuri hasa wanaoshika na-
fasi ya kwanza, ya pili na ya tatu.

Alisema kwenye mitihani ya mwaka
2019, wanafunzi 40 wanaotoka kwenye
familia za walengwa walishika nafasi za
kwanza, pili na tatu na kupatiwa zawadi
mbalimbali kwa ajili ya kuwatia moyo.

Mwanjelwa aliupongeza uongozi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Chunya wak-
iongozwa na Mkurugenzi Mtendaji, So-
phia Kumbuli kwa usimamizi mzuri wa
mpango huo hasa kwenye usimamizi wa
fedha.

Alisema wilaya hiyo ni miongoni mwa
wilaya ambazo katika awamu zilizopita ili-
kuwa kwenye orodha ya wilaya 10 zilizo-
fanya vizuri huku akiwataka kuhakikisha
wanaendelea na utaratibu huo.

Mwanjelwa alisema katika nchi nzima
serikali imeutekeleza mpango huo kwa
asilimia 70 na kwamba asilimia zilizoba-

kia zitakamilika katika awamu inayoanza
sasa hivi na kwamba maboresho mbalim-
bali ya mpango huo yanaendelea.

“Ufaulu wa wanafunzi wanaotoka kwe-
nye familia za walengwa pamoja na mira-
di ambayo walengwa wameanzisha ndiyo
inaitwa ‘multiply effect’ (Matokeo chanya)
yamfuko na ndio lengo la serikali, sasa na-
wasihi mwendelee kusimamia vizuri hata
kwenye awamu zijazo,” alisema Mwan-
jelwa.

Mkuuwa Wilayaya Chunya, Maryprisca
Mahundi, alimhakikishia Naibu Waziri
kuwa wataendelea kushirikiana katika
kuhakikisha mpango huo unakuwa na
manufaa kwa wananchi wa wilaya hiyo.

Alisema wilaya hiyo ina viongozi wote
wa juu ambao ni wanawake na kwamba
wana ushirikiano mkubwa ambao un-
aifanya wilaya hiyo iwe inafanya vizuri
kwenye mambo mbalimbali ya maende-
leo.



2 2 NipaShe JUMATATU MACHI 9, 2020

Sababu
zavifo
Wwajawazito
zatajwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SABABU tano zinazochangia
vifo kwa wajawazito wakati
wa kujifungua, ni pamoja na
kupoteza damu nyingi, kifafa
cha mimba, maambukizi ya
bakteria, huduma duni na
upungufu wa damu.

Hata hivyo, asilimia 71 ya
vifo hivyo imepungua kuto-
kana na matumizi ya njia ya
Lupu.

Naibu Mkurugenzi wa Wizara
yva Afya Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto
ambaye anasimamia ldara va
Magonjwa yva Wanawake, Dk.
Ahmed Mohamed, alisema,
katika mkutano wa kinga na
hapa.

Alitolea mfano kuwa huduma
duni zilisababisha vifo 1,449
kwa mwaka 2018 nchini.

Alieleza kuwa kutokana na
matumizi ya Lupu imesaidia
kwa kiasi kikubwa kupunguza
vifo kutokana na jamii kufuata
Uzazi wa mpango.

“Hii njia ya Lupu haina mad-
hara yoyote kwa kinamama
wajawazito,” alisema.

Naye Daktari Bingwa wa
Magonjwa ya Kinamama, Prof.
Project Muganyizi, alisema
hivi sasa ni asilimia 13 ya
wanawake wanatumia Lupu
jambo ambalo limesaidia ku-
punguza vifo hivyo.

“Nafikiri watu kila kukicha
wanaona umuhimu wa njia
yva Lupu naomba niwaambie
wanawake haina madhara yoy-
ote,” alisema Prof. Muganyizi.

Alisema awali matumizi ya
njia hiyo yalikuwa hafifu,
[akini hivi sasa yameongezeka
na kufikia asilimia 13 ili kue-
puka vifo vinavyotokea kwa
wajawazito.

Bingwa huyo aliwataka wa-
nawake kuhimizana kutumia
njia hiyo kwa kuwa imeonye-
sha mafanikio makubwa.

Naye Daktari
Bingwa wa Ma-
gonjwa ya Ki-
namama, Prof.
Project Mugany-
izi, alisema hivi
sasa ni asilimia
13 ya wanawake
wanatumia Lupu
jambo ambalo
limesaidia kupun-
guza vifo hivyo.
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‘Unyanyapaa Kikwazo
kufikia malengo va dunia’

Na Augusta Njoji, DODOMA

UNYANYAPAA ni miongoni mwa
vikwazo vinavyosababisha kutofikia
malengo ya kidunia ya kukabiliana
na ugonjwa wa Ukimwi, kutokana
na watu kuogopa kupima na kupata
majibu.

Kufuatia hali hiyo, Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa, leo anatarajiwa kuzin-
dua kampeni endelevu ya kupinga
unyanyapaa kwa watu wanaoishi na
virusi vya Ukimwi na Kifua Kikuu

Hayo yalielezwa jana na Mwenyekiti
wa Kamati ya Bunge ya Kudumu ya
masuala ya Ukimwi, TB na dawa za
kulevya, Oscar Mukasa, alipokuwa
akizungumza na waandishi wa habari

Alisema kampeni hiyo itashirikisha
viongozi wa dini ili kusaidia kupinga
unyanyapaa unaoikwamisha Tanza-
nia kushindwa kufiki malengo hayo.

“Kampeni inafanywa na serikali
kwa kushirikiana na Bunge na Na-
copha na Spika atawakutanisha vion-
gozi wa dini nchini katika ukumbi wa
Pius Msekwa, bungeni jijini Dodoma

kujadili namna ya kusaidia kupinga
unyanyapaa,” alisema.

Alieleza kuwa wameamua kutumia
viongozi hao kutokana na asilimia 90
ya Watanzania wanaoabudu kwenye
madhehebu mbalimbali ya dini hivyo
itakuwa rahisi kutoa elimu kwa jamii.

“Lengo la mapambano haya tuna-
taka ifikapo mwaka 2025 tuwe tume-
fikia malengo ya kidunia ya 95-95-95,”
alisema.

Alisema asilimia 95 ya kwanza ina-
taka Watanzania wanaoishi na VVU
wawe wanatambua afya zao.

“Asilimia 95 ya pili inataka wawe
wameingia kwenye mpango wa ku-
patiwa tiba na matunzo na asilimia 95
wanatakiwa kutumia vizuri tiba wa-
nayopata kufubaza vidudu,” alisema.

Hata hivyo, alisema kwasasa Tanza-
nia katika asilimia 95 ya kwanza ipo
asilimia 62 huku 95 ya pili na tatu ni
zaidi ya asilimia 90.

“Unyanyapaa unasababisha
kutofikia asilimia 95 ya kwanza ya ku-
jua hali zetu, sasa kwanini tumeamua
kutumia viongozi wa dini kwa kuwa
wana majukwaa yanayounganisha
Watanzania wengi sana,” alisisitiza.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa Na-
copha, Deogratius Rutatwa, alisema
viongozi hao wana nafasi kubwa ya
kuchangia na kuweka mabadiliko ka-
tika mapambano ya unyanyapaa.

“Tutakuwa na kiongozi wa dini
kutoka Uganda ambaye anaishi na
VVU, Mbunge pia anayetoka Zambia
anayeishi na VVU ili wazungumze
uzoefu wao katika kuishi na VVU tu-
nataka watu wafunguke na hapa Tan-
zania kwa kuwa Ukimwi hauchagui,”
alisema.

Alishukuru serikali ya Marekani
kupitia Mfuko wa Rais wa Kupambana
na Ukimwi (PEPFAR) na Shirika lake
la USAID kwa kufadhili kampeni hiyo.

Alisema kampeni hiyo inalenga ku-
hakikisha Tanzania inafikia malengo
ya kidunia na kuwa na kutokuwa na
unyanyapaa.

“Hatutaweza kufikia 95 tatu kama
hatutaondoa unyanyapaa kwa sababu
hata waliopo kwenye tiba wanakim-
bia kutokana na unyanyapaa, na
mwingine anaficha dawa au kuogopa
kunyonyesha akiogopa kunyooshewa
vidole,” alisisitiza.
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Kamishna Msaidizi wa Ustawi wa Jamii Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Mwanaisha Moyo (kushoto),

akimsikiliza Mwalimu mlezi wa Shule ya Elishadai, Rita Suluja, wakati alipokuwa akitoa maelezo ya jinsi anavyomwandaa kumfundisha

PETER MKWAVILA

Lusinde atoa somo kwa vijana wa CCM

Na Peter Mkwavila, CHAMWINO

MJUMBE wa Halmashauri Kuu ya Taifa
ya Chama Cha Mapinduzi (NEC), Living-
stone Lusinde, aliwataka vijana wa chama
hicho kutokuwa wapagazi wa mikoba ya
wagombea ubunge na udiwani kwenye
uchaguzi mkuu mwaka huu.

Lusinde alitoa kauli hiyo kwenye har-
ambee ya kuchangia ujenzi wa nyumba
ya Katibu wa Umoja wa Vijana wa chama
hicho (UVCCM), wilayani humo.

Alisema vijana hao badala ya kuwa wa-
pagazi ni vyema wakajitokeza kwa wingi
kugombea nafasi hizo za uongozi kuwatu-
mikia Watanzania.

“Wakati wenu sasa wa kujitokeza kwan-
za kwa kujiandikisha na kugombea nafasi
hizo, badala ya kuwapigia debe, kuwabe-

bea mabegi na kuwanadi, hivyo tumieni
fursa mliyonayo kama vijana mkizingatia
kuwa mmelelewa vyema na mna uwezo
wa kuongoza hakuna sababu ya kutumi-
wa kama madaraja ya watembea kwa
miguu au vyombo vya moto,” alisema.

Kuhusu harambee hiyo, Lusinde am-
baye ni Mbunge wa Jimbo la Mtera, aliwa-
taka vijana hao kujiepusha na matumizi
mabaya ya fedha kwa kuwa zimechangwa
kwa malengo ya kufanikisha azma ya ku-
jenga nyumba za makatibu nchi mzima.

“Fedha hizi zitumike kwa ajili ya ku-
hamasisha nyumba ya Katibu inajengwa
kwa kuwa zimechangwa na wanachama
kwa ajili ya chama chao, hivyo ninawaom-
ba zikamilishe ujenzi wake kama ilivyoku-
sudiwa,” alisema.

Kwa upande wake, Katibu wa UVCCM

wilayani humo, Peter Dafi, alisema kuwa
watahakikisha vijana hao wanajitokeza
kugombea nafasi hizo huku akisisitiza
kuwa hata fedha zilizochangwa na wana-
chama kwa ajili ya ujenzi wa nyumba hiyo
itakamilika kwa wakati.

Alisema kuwa jumla ya Sh. milioni 70 zi-
nahitajika kukamilisha ujenzi huo wa ny-
umba ambayo itajengwa kwa miezi saba
kama ilivyoangizwa na uongozi wa vijana
ngazi ya taifa.

Awali, akizungumza kwenye harambe
hiyo, Mwenyekiti UVCCM Wilaya ya
Chamwino, Abdalah Omari, aliwataka
vijana hao kujitoa kwa mali na fedha na
kwa nguvu zao ili kukamilisha ujenzi huo
badala ya kasubiri wafadhili kujitokeza
kusaidia.
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SMZ yajiandaa kufanikisha uchumi bahari

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed
Shein, amesema serikali imejitayarisha
kufanikisha dhana ya uchumi wa bahari,
ukiwa ni utekelezaji wa mpango mkuu wa
Maendeleo wa Dira Mpya ya 2020 - 2050.

Akizungumza katika ufunguzi wa Juk-
waa la kumi la Biashara Zanzibar, alisema
serikali inashughulikia dhamira ya ujenzi
wa bandari mpya ya abiria (Mpigaduri) na
bandari ya mafuta na gesi katika eneo la
Mangapwani.

Alisema serikali imefanikisha ununuzi
wa boti mpya yakisasa ya uvuvi nainaende-
lea na ujenzi wa soko la samaki na bandari
ya uvuvi eneo la Malindi na uimarishaji wa
sekta ya usafiri wa bahari na utalii.

Dk. Shein alieleza kuwa lengo la seri-
kali ni kuongeza maeneo ya shughuli za
uchumi wa bahari na kuziunganisha katika
mfumo mmoja madhubuti.

“Katika juhudi za kuendesha uchumi wa
bahari kupitia mfumo huo mpya, serikali
imeangalia utekelezaji wa baadhi ya nchi
zilizofanya vyema na kupata mafanikio ya
kuridhisha,” alisema.

Alizitaja nchi hizo ni pamoja Mauritius,
Sychelles na Afrika Kusini, na kusema mfu-
mo huo umegawiwa katika maeneo makuu
manne kama inavyotambulika kimataifa.

Aliyataja maeneo hayo ni uvuvi na
mazao ya baharini, nishati mbadala na
upatikanaji wa mafuta na gesi asilia katika
maeneo ya bahari pamoja na utalii wa fuk-
we za bahari.

Akizungumzia kauli maudhui ya Jukwaa
la Mkutano wa Baraza la Biashara la mwa-
ka huu isemayo ‘Ushirikishwaji katika ku-
leta maendeleo endelevu kupitia uchumi
wa Baharf, Dk. Shein alisema ujumbe huo
ni mzuri kwa wakati uliopo na unakwenda
sambamba na wito anaoutoa wenye lengo
la kupanua zaidi shughuli za kiuchumi
nchini kwa kuangali fursa nyingine zilizo-
po, ambazo zimeanza kushughulikia.

Alisema maudhui ya ujumbe huo ya-
nabeba maana halisi ya uchumi wa ba-
hari, inayolenga kuishirikisha jamii katika
matumizi ya fursa za maendeleo endelevu
ya kiuchumi yapatikanayo katika rasilimali
za baharini kwa kuzingatia ubunifu wa fur-
sa na mitindo imara ya kibiashara inayok-
wenda na wakati.

Dk. Shein alieleza kuwa serikali inaen-
delea kuandaa miradi mingine muhimu
ukiwamo mradi wa “Boosting Inclusive
Growth of Zanzibar (BIGZ), utakaofuata
baada ya kukamilika mradi wa kuimarisha
huduma za jamii mijini (ZUSP).

“Jitihada hizo zinalenga kuyafikia ma-
fanikio zaidi ya kiuchumi, kukiwa na mata-
rajio makubwa zitazaa matunda yenye tija
iwapo sekta binafsi itazidisha ushirikiano
wake na serikali katika kubuni na kuweka
miradi mizuri yenye faida kwa pande zote,”
alisema.

Alisema bado kuna nafasi kwa sekta bi-
nafsi ya kuongeza juhudi za mashirikiano
na serikali katika kuzitumia fursa kadhaa
za biashara, elimu, afya, utalii na nyengin-
ezo zilizopo nchini ili kuongeza ajira.

Alisema hatua hiyo itawaongezea kipato
vijana pamoja na kukuza uchumi wa nchi,
akitoa mfano katika sekta ya elimu ambako
kuna fani nyingi za teknolojia na ufundi
ambazo bado hazijashughulikiwa.

Naye Waziri wa Biashara na Viwanda,
Balozi Amina Saluma Ali, alisema Zanzibar
ina fursa kubwa katika kufanikisha dhana
ya uchumi wa bahari, kwa kuzingatia uwe-
po wa rasilimali za kutosha katika bahari
na fukwe.

Aliwataka wajumbe kutumia vyema
Baraza la Biashara lililoundwa kwa mujibu
wa sheria ili kuimarisha mfumo wa kibi-
ashara kati ya serikali na sekta binafsi.

Kwa upande wake Waziri wa Nchi ka-
tika Ofisi ya Makamu wa Rais wa Jamhuri
ya Muungano Tanzania (Muungano, Maz-
ingira), Mussa Hassan Zungu, aliipongeza
serikali kwa kukusanya vyema kodi, hivyo
kuiwezesha nchi kupiga hatua kubwa ya
maendeleo kupitia fedha zake za ndani.

Alisema changamoto mbalimbali zina-
zojitokeza katika uendeshaji wa shughuli
za kibiashara, zitaweza kupatiwa ufum-
buzi pamoja na kuondokana usumbufu,
hususani katika maeneo ya bandari pale
panapokuwa na dhamira ya kweli ya ku-
fanya hivyo.

Rais wa Jumuiya ya Wafanyabiashara,
Wenye Viwanda na Wakulima, Tawfiq
Salim Turki, aliipongeza serikali kwa ku-
fanikisha uaandaji wa Sheria ya Jukwaa la
Biashara na kufanikisha utendaji kazi wa
Bandari ya Zanzibar kwa saa 24.
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), MusSa Zungu (kushoto), akiteta na mawaziri wa Serikali ya Zanzibar,
Issa Gavu wa Ofisi ya Rais Zanzibar (kulia) na Haji Omar Kheir wa Vikosi vya Zanzibar, kwenye mkutano wa Baraza la Biashara jana.

PICHA: MARTIN KABEMBA
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Wanahabari
watakiwa
kupiga vita
ujangili

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAANDISHI wa habari wametak-
iwa kupiga vita masuala ya ujangili
na uharibifu wa wanyamapori ili Tan-
zania kuweza kupata watalii wengi
katika vivutio vya utalii.

Akiwasilisha mada ya uhalifu
wanaofanyiwa wanyamapori katika
semina ya waandishi wa habari wali-
oshiriki mafunzo ya wanyamapori na
utalii, mkufunzi Exper Pius, alisema
vyombo vya habari ndio silaha pekee
katika kupiga vita masuala hayo.

Alisema waandishi wa habari wana
mchango mkubwa katika kukemea
usafirishaji haramu wa wanyamapori
nchini na kuvitangaza vivutio vya
utalii vilivyopo Tanzania.

“Sauti za vyombo vya habari ziki-
tumika ipasavyo, vitendo vya ujangili
kwa wanyama yataondoka na watalii
wataongezeka,” alisema.

Alisema wakati umefika kwa seri-
kali kuongeza bajeti za wilaya katika
suala la utalii na ulinzi wa wanyama
pori ili na wananchi ambao wame-
zunguka katika hifadhi za wany-
amapori kutowahujumu wanyama
hao.

Pius alisema wanyamapori
wamekuwa wakikumbana na matukio
mengi ya ujangili kwenye misitu ya
hifadhi, biashara haramu, biashara ya
nchi moja kwenda nyingine.

Naye mtaalamu wa masuala ya
utalii, Moses Njole, alisema sekta ya
utalii inachangia fedha za kigeni kwa
asilimia 25 katika pato la Taifa na
kutoa ajira kwa wananchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama
cha Waandishi wa Habari za Mazin-
gira Tanzania (JET), John Chikomo,
aliwashauri waandishi wa habari
kuwa mstari wa mbele katika kuan-
dika habari zinazohusiana na masuala
ya wanyamapori, uhifadhi na utalii.

“Sauti za vyombo
vya habari ziKitu-
mika ipasavyo, vi-
tendo vya ujangili
kwa wanyama vi-
taondoka na watalii
wataongezeka,”
alisema.

ZEC: Wanawake hawatabaguliwa uchaguzi mkuu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

TUME ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC),
imesema kuwa haitowadhalilisha wala
kuwabagua wanawake ambao wataji-
tokeza kugombea katika uchaguzi
mkuu mwaka huu.

Hayo yalisema na Mkurugenzi wa
Tume hiyo, Idarous Faina, wakati aki-
zungumza katika mdahalo kuhusu
ushirikishwaji wa wanawake katika
za maendeleo Zanzibar, ambao ulian-
daliwa na Muungano wa Asasi za kiraia

zinazoangalia uchaguzi Tanzania (TAC-
CEO).

Mkurugenzi huyo aliwataka wa-
nawake kujitokeza kwa wingi kugom-
bea nafasi mbalimbali za uongozi ili ku-
weza kupata nafasi nyingi za uongozi.

“Tuwaambie kuwa wanawake msio-
gope muda ukifika gombeeni nafasi
mbalimbali za uongozi hasa majimbo
na Tume haitowabagua wala kuwadhal-
ilisha wanawake,” alisema.

Naye Naibu Spika wa Baraza Ila
Wawakilishi Zanzibar, Mgeni Hassani

Juma, aliwataka wanawake kujitokeza
kwa wingi katika harakati mbalimbali
za uchaguzi mkuu na kuwania nafasi za
uongozi kupitia majimbo na kuacha ku-
subiri kuteuliwa nafasi maalumu.

Alisema kila mwanamke ana uwezo
wa kuleta maendeleo, hivyo si vyema
kujiweka nyuma na kuwaachia wa-
naume pekee katika kuliletea maende-
leo taifa.

Alisema kuwa utafiti mbalimbali
unaonyesha wanawake wanapopewa
nafasi za uongozi wanazitumikia kwa

uwezo wa hali ya juu katika kuleta
maendeleo ya nchi.

Mwenyekiti wa Muungano wa TAC-
CEO, Martina Kabisama, aliitaka jamii
kuachana na dhana potofu ya kuwa
mwanamke hawezi kuwa kiongozi, kin-
achotakiwa kuwaunga mkono ili kushi-
ka nafasi mbalimbali za uongozi.

Alisema kuwa wanawake wa Zanzi-
bar wanakabiliwa na vikwazo vingi wa-
naposhiriki katika harakati za uchaguzi
ikiwamo kutengwa pale ambapo watao-
nyesha msimamo katika siasa.
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Wajasiriamali
wanawake waelezwa
fursa Comoro

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Balozi wa Comoro nchini, Ba-
lozi Bacar Salim, ameuambia mku-
tano wa maandalizi ya maonyesho ya
bidhaa za Tanzania yanayotarajiwa
kufanyika Comoro mwezi ujao kwamba
washiriki wapeleke Comoro bidhaa za
chakula, viungo, dawa za asili, asali,
dagaa pamoja na bidhaa za viwandani,
hasa samani za ndani.

Mkutano huo umeitishwa na Mfuko
wa Saccos wa Wajasiriamali Tanza-
nia (TASWE) au Tanzania Saccos for
Women Entrepreneurs kuwaandaa wa-
jasiriamali watakoshiriki katika mao-
nyesho ya siku nane yanayotarajiwa
kufunguliwa na Rais wa Comoro, Aprili
17 na kufungwa

Aprili 24, mwaka huu. Maonyesho
hayo yatavuma kama wajasiriamali wa-
nawake wa Tanzania tumekuja Comoro.

“Jambo la muhimu kwenu ni kujua
bidhaa ambazo Wacomoro wanazihitaji.
Kwa muda mrefu tumekuwa tukiagiza
bidhaa za chakula, viungo, dawa za
asili, asali, dagaa pamoja na bidhaa
za viwandani kutoka nchi mbalimbali.
Hivyo wakati mkijiandaa na ziara hiyo
ya kibiashara ni vyema mkaanga-
lia hayo maeneo,” ameshauri Balozi
Salim.

Alipongeza jitihada za kinamama
ambazo kwamba zinaimarisha uhusi-
ano wa muda mrefu kati ya Tanzania
na Comoro.

Alisema watu wa nchi hizo mbili
wamekuwa wakifanyabiashara kwa
muda mrefu. “Hivyo ni jukumu letu
kuweka mazingira mazuri na ambayo
ni endelevu kwa manufaa ya vizazi vya
leo na kesho.”

Mwenyekiti wa Taswe, Anna J. Mat-
inde, alisema kuwa maandalizi yote ya
safari hiyo yamekamilika.

“Kwa kiasi kikubwa maandalizi ya
safari yamekamilika. Kwa sasa tu-
naangalia mambo machache ikiwamo
viza. Makadirio yetu yalikuwa tuon-
doke na wajumbe 60, lakini mkutano
huu umeongeza hamasa kwani wa-
jumbe wengine wamejitokeza na hivyo
kuongeza idadi ya washiriki,” alisema
Matinde, na kuwapongeza wajumbe
kwa kuhudhuria mkutano huo ambao
alisema umewapa nafasi ya kufahamu
fursa za biashara zilizopo Comoro.

Meneja wa TASWE, Lilian Nyagabona,
ambaye anasimamia itifaki, alieleza
kuwa maonyesho hayo yanayotarajiwa
kufunguliwa na Rais wa Comoro. “Haya
yatakuwa ni maonyesho yenye mvuto
wa aina yake kwani serikali za nchi
zote mbili wameyabariki na tutaondoka
hapa. Taarifa tulizonazo ni kwamba
yatahudhuriwa na watu wengi waki-
wamo wafanyabiashara na wawekezaji
wa huko Comoro,” alieleza Nyagabona.

Na Moshi Lusonzo

SERIKALI imewaagiza wadau wa uf-
ugaji wa kuku na nguruwe kujadiliana
kwa kina kuondoa changamoto ya bei
ya chakula cha mifugo hiyo inayopan-
da kwa kasi kila siku.

Akizungumza wakati akifungua ki-
kao cha wadau wa kuku na nguruwe
wa Wizara ya Uvuvi na Mifugo Sekta
ya Mifugo, Prof. Elisante Ole Gabriel,
alisema bei kubwa ya chakula imeku-
wa kikwazo katika ukuwaji wa sekta
hiyo.

Alisema katika kikao hicho, serikali
inasubiri maamuzi yatakayofikiwa ka-
tika kuangalia mnyororo mzima wa
thamani ya mifugo hiyo kuanzia uzal-
ishaji wa chakula, ufugaji hadi kwa
mlaji ili kuwapo na gharama ambazo
zitaleta tija kwa pande zote.

“Serikali itaendelea kuwa pamoja na
wadau wa ufugaji wa kuku na nguruwe,
kwa kupitia kikao chenu suala la bei ya
chakula litapatiwa ufumbuzi kwa lengo
la kuongeza uzalishaji na kunufaisha

HABARI KITAIFA

Serikali vajitosa kupaa
bei yva chakula mifugo

Taifa kiuchumi,” alisema Prof. Ole Ga-
briel.

Alisema awali alizungumza na baa-
dhi ya wajasiriamali wanaojishughuli-
sha na ufugaji wa kuku, wote kilio chao
ni kupanda kwa chakula kila wakati na
kusababisha kurudi nyuma.

“Vijana wengi sasa wameamua kuin-
gia katika ufugaji wa kuku na nguruwe,
lakini unapowauliza changamoto zao
watakuambia ni gharama kubwa ya
chakula. Hili ni lazima tulitazame upya
kwa ajili ya kuwavutia wengine,” ali-
sisitiza.

Akitoa takwimu ya mifugo hiyo, Prof.
Ole Gabriel, alisema mpaka jana idadi
ya kuku walikuwa milioni 79.2 na ngu-
ruwe zaidi ya milioni 2 na kuongoza
kwa wingi wao nchini.

Mwenyekiti wa wazalishaji wa chaku-
la cha kuku, Harro Bhagat, alisema ku-
panda kwa bei ya chakula inatokana
na gharama ya ununuzi wa malighafi
kama mahindi na soya kuwa juu.

Akitolea mfano mwaka jana mahindi
yalikuwa yakinunuliwa kwa Sh. 400
kwa kilo, lakini baada ya miezi mich-

ache iliongezeka kwa kasi na kufikia Sh.
900 kwa kilo moja.

“Serikali inatakiwa kuangalia suala
hili ili tupate bei rafiki ya kununulia
mahindi pamoja na kuturuhusu kuagi-
za nje maharage ya soya kutokana na
uzalishaji wake hapa nchini kuwa mdo-
go,” alisema Bhagat.

Aidha, alisema kikwazo kingine wa-
nachokabiliana nacho ni mlolongo
mrefu wa kupata cheti cha ubora wa
chakula kutoka TBS, jambo ambalo
linasababisha muda mwingi kupotea
kabla ya kuanza uzalishaji.

Mwakilishi wa wafugaji wa nguruwe,
Doreen Maro, alisema kwa upande wao
wanakabiliwa na tatizo la ukosefu wa
machinjio ya kisasa pamoja na uhaba
wa mbegu bora.

“Wafugaji tunapata shida kutafuta se-
hemu salama ya kuchinja mifugo yetu
kutokana na machinjio kuwa duni na
inayohatarisha usalama wa afya na ku-
punguza thamani ya bidhaa. Tunaom-
ba serikali ituangalie kwa kutujengea
machinjio yenye hadhi ili na sisi tupate
faida,” alisema.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maliasili na Utalii, Prof. Adorf Mkenda, akizungumza wakati wa kikao cha maandalizi ya maonyesho
va Glite Lakes International Tourism Expo (GLITE) mwishoni mwa wiki jijini Mwanza. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kamati ya madiwani kufuatilia migogoro mipaka

Na Yasmine Protace, MKURANGA

BARAZA la Madiwani la Halmashauri
ya Wilaya ya Mkuranga Mkoa wa Pwani,
limeazimia kuundwa kwa kamati maalum
itakayoshughulikia kero ya migogoro ya
mipaka sambamba na baadhi ya viwanda
ambavyo vinazalisha bidhaa wilayani
humo, lakini kodi za huduma wanalipa Dar
es Salaam.

Akizungumza kwenye baraza hilo,

Mbunge wa Jimbo la Mkuranga, Abdal-
lah Ullega, ambaye ni Naibu Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, alisema mkakati huo wa
ufuatiliaji wa kina umelenga viwanda 86
vyote vilivyoko katika wilaya hiyo ili vilipe
ushuru ambao utasaidia katika kuendeleza
kutekelezaji shughuli za miradi ya maende-
leo.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri hiyo, Mhandisi Mshamu
Munde, alisema kamati hiyo ambayo

itakuwa na mchanganyiko wa madiwani
na wataalamu, itashughulikia migogoro
ya mipaka inayohusisha wilaya za Kibiti,
Kisarawe, Ilala na Kigamboni kwa kuku-
tana na Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, William Lukuvi na kum-
womba kufika Mkuranga ili kusaidiana
naye na hatimaye kumaliza mgogoro huo.
Akitoa salamu za serikali, Mkuu wa
Wilaya ya Mkuranga, Filberto Sanga, aliwa-
taka madiwani kuchukua tahadhari katika

kipindi hiki cha mvua kuwa mabalozi wa-
zuri katika kata zao kuwaeleza wananchi
wawe makini wanapovuka mito inayopiti-
sha maji sambamba na kuwazuia watoto
wa shule hadi hapo hali itakapokuwa sawa.

Akifunga kikao hicho, Mwenyekiti wa
Halmashauri, Juma Abeid, aliwaomba
madiwani wenzake kutumia muda ul-
iobaki kabla ya uchaguzi mkuu kusimamia
fedha zinazotumwa kwenye kata zao zinal-
ingana na ubora wa miradi husika.
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Wanawake walia kukosa haki za msingi

KHARTOUM, Sudan

IKIWA imepita miezi 11 tangu kuan-
gushwa kwa utawala wa Rais Omar al-

nye ufundishaji. Lakini licha ya kupin-
duliwa kwa utawala wa Bashir, anase-
ma serikali mpya inakosa uwakilishi
wa wanawake.

jumla ya wajumbe 11.

Iwapo wanawake wangekuwa na
uwakilishi mzuri, wangekuwa na sauti
zaidi za kuwatetea,” alisema Badred-

kuamua iwapo mwanamke amebakwa
au la, jambo ambalo wakati mwingine
linapelekea waathirika kushtakiwa kwa
uzinzi.

Bashir, wanawake wa Sudan jana wakati Baada ya Baada ya Waziri Mkuu, Abdalla Ham-  dine. Wakili na mwanaharakati wa wa-
wakisherehekea siku yao duniani, ‘h’dvla:lzl:rl Ab- dok kuunda serikali yake Septemba, Alisema chini ya utawala wa Bashir, nawake, Inaam Atiq anakosoa sheria
wamelalamika kunyimwa haki zao. dalla I'-Iam- mwaka jana aliahidi kuboresha hali ya sheria ya utulivu wa kijami ilitumika ya hadhi binafsi ya mwaka 1991, am-
Mwanaharakati aliyehusika kuanzia gok kuunda Wanawake licha ya ugumu wa kiuchu-  kuwaadhibu wanawake hadharani au  bayo alisema inasababisha mateso kwa
mwanzo wa vuguvuvu la maandamano  gerijkali mi na kijamii nchini humo. kuwafunga gerezani kwa uvaaji usiyo maelfu ya wanawake kote Sudan.
yaliohitimisha utawala wa miongo mi- yake Alitoa nafasi 17 za mawaziri kwa wa- wa heshima au kunywa ulevi, vitendo Alisema sheria hiyo inaruhusu
tatu wa Omar al-Bashir, Zeineb Badred- Septemba, nawake, ikiwamo wizara nyeti yamam- vilivyotazamwa kama ukosefu wa hes-  watoto wa kike wenye umri wa miaka
dine, alisema hakuna kilichofanyika mwaka  bo ya kigeni. Mwanamke pia aliteuliwa hima na maadili. 10 kuozeshwa kinyume na matakwa
kwenye kutekeleza madai ya wanawake Jjana aliahi-  kuongoza idara ya mahakama. Serikali ya Hamdok iliondoa she- yao.
nchini humo. di kubore- Lakini mamlaka ya juu kabisa ya ria hiyo mwaka jana, lakini sheria ny- Mwanaharakati Manal Abdelhalim
Miaka 30 imepita tangu Badreddine sha hali ‘I’(a nchi, Baraza la Uongozi linaloundwa ingine nyingi za kibaguzi zinaendelea alieleza kushangazwa na sauti, ziki-
alipofukuzwa kazi chini ya Bashir kuto- m?,‘naav:a € Lkwa pamoja kati ya raia na jeshi likiwa  kutumika. wamo za wanawake, wanaosema
kana na dhana zake za mageuzi na haki ugum‘l,J wa na mamlaka ya kusimamia kipindi cha Badreddine analalamikia sheria ya kwamba suala la (haki za wanawake)
za kiraia. kiuchumi.  Mmpito kuelekea utawala wa kiraia, lina  jinai kuhusu unyanyasaji wa kingono. siyo la kipaumbele na kwamba lin-

Hivi sasa Badreddine amerejea kwe-
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Wanawake wa Sudan wakiwa katika maandamano wakilalamika kunyimwa haki za msingi. PICHA: REUTERS

. 1
Hoteli ya ghorofa
saba yaporomoka,

10 wafariki

BEIJING, China

RIYADH, Saudi Arabia

SAUDI Arabia imewaweka kizuizini
wanafamilia waandamizi wa fa-
milia ya Kifalme ya Saudi Arabia,
Prince Ahmed bin Abdulaziz,

mdogo wake wa mwisho Mfalme
Salman, na Mohammed bin Nayef,
mpwa wa mfalme, vyanzo viwili vy-
enye habari za ndani juu ya suala
hilo vimesema.

Mwana wa mfalme Mohammed

aweza kusubiri. DW

Saudi Arabia yakamata wanawafalme

bin Salman, mtoto wa Mfalme Sal-
man na pia mrithi wa nchi yenye
kutoa mafuta zaidi kuliko zote na
mshirika mkubwa wa Marekani, ali-
kuwa akijiimarisha kiutawala tangu
alipompindua ndugu yake, Moham-
med bin Nayef, ambaye alikuwa ndi-
ye mrithi wa kiti hicho cha ufalme

IDADI ya watu waliofariki baada ya kuporomoka
kwa hoteli moja ilivokuwa ikitumiwa kuwaweka
watu chini ya karantini kutokana na virusi vya

katika mapinduzi yaliyofanyika ka-
tika kasri ya mfalme mwaka 2017.
Chanzo cha habari kimesema ku-

corona katika mji wa Quanzhou nchini China,

imefikia watu 10.

Mamlaka nchini humo zimesema watu wengine

28 bado wamekwama kutokana na ajali hiyo.

Awali zaidi ya watu 70 waliaminika kukwama
katika jengo hilo la ghorofa saba lililoporomoka

jana jioni.

Wakati wa mkutano na wanahabari uliondaliwa
na serikali katika eneo la Quanzhou jana, maofisa
wa serikali, walisema kuwa kikosi cha uokoaji cha
zaidi ya watu 1,000 ikiwa ni pamoja na maofisa

wa zimamoto, vikosi vya polisi pamoja na

wahisani wengine, walifika katika eneo hilo jana
usiku huku watu 43 wakiokolewa na 36 kati yao

kupelekwa hospitalini.

Shirika la habari nchini humo Xinhua, limeripoti
kuwa ghorofa ya kwanza ya jengo hilo ilikuwa

chini ya ukarabati wakati wa tukio hilo. DWW

Rwanda yafunga CCTV
kukabiliana na corona

KIGALI, Rwanda

RWANDA imeanzisha mi-
kakati kabambe ya kupam-
bana na ugonjwa wa corona.
Uwanja wa Kimataifa wa
Ndege wa Kanombe uliopo
kamera za kisasa (CCTV).
Kamera hizo zilizoungan-
ishwa na kompyuta zina
uwezo wa kupima virusi ya
corona kwa kila mtu anayein-
gia pasipo kumgusa na kujua
kama ana maambukizi au la.

Tangu kufungwa kwa kam-
era hizo, abiria wanaingia
na kutoka katika uwanja huo
bila hofu yoyote ya kuam-
bukizwa virusi vya Covid-19.

Kadri wanavyoingia kwe-
nye uwanja huo wa ndege,
ndivyo kamera zilizowekwa
uwanjani hapo zinafanya
kazi ya kupima joto ya
kila mtu anayeingia pasipo
kuguswa na kutoa taarifa ya
joto lake kwenye kompyuta
zilizounganishwa na kamera
hizo. RFI

wekwa kizuizini kwa wanafamilia
hao kulitokea siku ya Jumamosi.
Shirika la habari la Uingereza ha-
likuweza kupata ufafanuzi sababu
zilizopelekea kuwekwa kizuizini
watu hao.

Gazeti la Wall Street limeripoti
kuwekwa kizuizini kwa wana wa
mfalme wawili hao mapema Iju-
maa, na wameeleza inafungamana
na madai ya kuwa wanahusika na
jaribio la kufanya mapinduzi.

Maofisa wa Saudi Arabia hawaku-
weza kupatikana mara moja kutoa
maelezo yao mapema Jumamosi.
Ofisi ya serikali inayoshughulikia
masuala ya habari haikujibu ombi
la shirika la habari la Reuters likiwa-
taka watoe maelezo. VOA
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Kanyasu akatalia kuvua hifadhini

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maliasili na
Utalii, Constantine Kanyasu, ame-
Kilangawana kufanya shughuli
za uvuvi katika la Pori la Akiba la
Uwanda kwenye Ziwa Rukwa.
Ombi hilo lilitolewa na wanan-
chi hao kutokana na Ziwa Rukwa
lililohifadhiwa kuwa na samaki
wengi.
Akizungumza

katika  mku-

wana Wilaya ya Sumbawanga
mkoani Rukwa, Kanyasu alisema
sehemuyapori hiloambayo wa-
nanchi wanataka kuvua samaki
ni eneo muhimu kwa ajili ya maza-
li ya samaki.

Amesema serikali haiko tayari
kumruhusu mtu yeyote kuende-
sha shughuli za uvuvi katika eneo
hilo kwa kuwa samaki wakishaza-
liana katika eneo hilo hutawanyika
maeneo ambayo wananchi wana-
ruhusiwa kuvua.

“Tukiruhusu eneo hilo mvue

samaki, mtamaliza samaki wote
kama mlivyofanya katika maeneo
yenu,” alisisitiza Kanyasu.

Alisema sheria za uhifadhi haz-
iruhusu shughuli za kibinadamu
kufanyika ndani ya pori hilo na
yeyote atakayebainika, hatua kali
za Kkisheria zitachukuliwa dhidi
yake.

Katika hatua nyingine, Kanyasu
amewataka wananchi hao kufuata
sheria za uhifadhi na kuacha tabia
ya kuingia katika eneo la hifadhi
kuvua samaki kwani ni kosa kishe-

ria

“Nimesikia kuna wengine mi-
tumbwi yao imekamatwa, nataka
kuwaambia fuateni sheria ili ku-
jlepusha kukamatwa na askari
wangu,” alisema Kanyasu.

Diwani wa Kata ya Kilangawana,
Dennis Kayuni, alimweleza Naibu
Waziri huyo kuwa zaidi ya asilim-
wanategemea kipato chao kutoka-
na na shughuli za uvuvi, hivyo wa-
namwomba alegeze kidogo sheria
ili waweze kuvua katika eneo la

hifadhi.

“Tunajua sheria haziruhusu ku-
vua samaki katika eneo hili, lakini
legeza sheria japo kidogo, tunak-
uahidi ukifanya hivyo tutakuwa
tunalipa kodi zote za serikali,”
alisema diwani huyo.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Halfan
Haule, amewataka wananchi hao
kuwa walinzi wa hifadhi hiyo kwa
kuwa eneo hilo ni muhimu kwa
mazalia ya samaki, ambao huta-
wanyika maeneo mengine na ku-
wawezesha wao kuvua.

Mmoja wa wachokoza mada wakati wa Jukwaa la Wanawake la Kujenga Uwezo la Benki ya Absa Tanzania, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Hospitali ya CCBRT, Brenda Msangi
Kinemo (wa pili kushoto), akizungumza wakati wa Jukwaa la Wanawake lililoandaliwa na wanawake wafanyakazi wa Benki ya Absa Tanzania ikiwa ni sehemu ya maadhim-
isho ya Siku ya Wanawake Duniani jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Jukwaa hilo ambalo mgeni rasmi alikuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji),

Angela Kairuki. NA MPIGAPICHA WETU.

Serikali yatahadharisha
ongezeko maji Ziwa Victoria

Na Neema Emmanuel, M\WANZA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Maji, Prof. Kitila Mkumbo,
amewataka wananchi kuzinga-
tia sheria ya maji na matumizi
ya ardhi kabla ya kujenga miradi
ya maendeleo kandokando ya
Ziwa Victoria.

Sheria hiyo inaelekeza kuacha
mita 60 ili kuepuka madhara
watakayoyapata kutokana na
kuongezeka kwa kina cha maji
ndani ya ziwa hilo.

Prof. Mkumbo alitoa hadhari
hiyo wakati wa ziara yake ya siku
mbili kwa wilaya ya Kwimba na
Misungwi ya kukagua miradi
ya maji inayotekelezwa, na
kwamba kipimo cha muda
mrefu cha Ziwa Victoria
kinaonyesha kwamba usawa

wa juu wa bahari ni mita elfu
1,133.19 ambapo kwa mujibu wa
kipimo kilichochukuliwa Machi
4, mwaka huu, kimeongezaka
na kufikia mita elfu 1,134.28
na ziwa hilo kufunga rekodi ya
kuwa na maji mengi .

Ripoti za awali kutoka
Bodi ya Maji bonde la Ziwa
Victoria zilionesha kina cha
maji kuongezeka na kubaki
sentimita 3 tu kufikia rekodi
ya mwaka 1965 ya mvua za
Elnino, hivyo miradi yote
inayoandaliwa kwa kutumia
Ziwa Victoria lazima izingatie

vipimo ili kuepukana na
miundombinu isiyofuata
utaratibu kubomolewa,

ambapo kwa sasa wingi wa maji
umesababisha kusogea kwenye
kingo za ziwa hilo.

Pia kutokana na mvua zin-

azoendelea kunyesha kwa kip-
indi hiki
ongezeko la maji ikawa juu zaidi
“Tulishaona baadhi ya mahoteli
hapa Mwanza sitotaka niyataje
majina, yameshawasogelea na
kusababisha
ukuta, lakini ukiangalia walivyo-
jenga hizo hoteli wamejenga
karibu na ziwa,
wangefuata ile sheria na waka-
jenga mita 60 tatizo lisingekuwa-
po,” alisema Prof. Mkumbo.

cha masika, huenda

kuanza kujenga

lakini kama

Aliitaka Mamlaka za maji,

Wakala wa maji na Usafi wa

sitekeleze miradi yote ya maji
inayotegemea Ziwa Victoria bila
kufata kibali na ridhaa
bodi ya Maji Bonde la Ziwa Vic-
toria.

kutoka

Waziri Zungu azibana
halmashauri usafi fukwe

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi

ya Makamu wa Rais,
Muungano na Mazingira,
Mussa Zungu, amewaagiza
Wakurugenzi Watendaji wa
Manispaa za llala na Kinon-
doni jijini Dar es Salaam,
kuhakikisha fukwe zote zi-
lizoko katika manispaa zao
zinasafishwa na kufanyiwa
usafi kila mara.

Amesema wanapaswa
kuhakikisha wanakusanya
uchafu wote uliokusanywa
katika maeneo ya fukwe ili
kuyafanya maeneo hayo
kuwa salama kiafya na
mazingira.

Zungu alitoa agizo hilo

jana baada ya kushiriki
usafishaji wa fukwe za
bahari eneo la Daraja la Se-
akikipongeza kikundi cha
utunzaji wa mazingira cha
Save the Coast kwa kum-
walika kujumuika pamoja
nao kusafisha fukwe.
Alisema kikundi hicho ni
mfano wa kuigwa kutokana
na MOyo Na ari yao ya
kusafisha fukwe za bahari
na kuziweka katika mazin-
gira ya usafi.
“Ninawapongeza wote,
[akini tushirikiane ka-
tika kutunza mazingira ili
kuwaachia kizazi kijacho
mazingira safi na salama,”
alisifu.
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Gharama umeme
Jua kKikwazo
Korogwe

Na Beatrice Shayo, KOROGWE

wilayani Korogwe mkoani Tanga,
bado hawana uelewa wa kutosha
kuhusiana na matumizi ya umeme
jua huku wakilalamikia gharama za
nishati hiyo ni kubwa.

Wananchi walieleza hayo mwishoni
mwa wiki, wakati wakizungumza na
waandishi wa habari wa Chama cha
Waandishi wa Habari za Mazingira

Nasibu Mhammed alisema gharama
za umeme huo ni kubwa kwa kuwa
kwa mwezi wanatakiwa kulipa Sh.
11,000 ambayo unalipia kama vocha.

“Mimi sijajiunga na huo umeme
wenzangu wanasema ni gharama
kubwa kutokana na kipato tulichoku-
delea kutumia kibatari, lakini wenye
sabafu ama majokofu wao nasikia
wanalipia Sh. 36,000 kwa mwezi,”
alisema.

Naye, Mwajuma Issa alisema
umeme huo hawautaki kwa kuwa

“Sisi wametuambia wanatuletea
umeme wa Rea tunausubiri huo huo
uje hata kama tutalipa bei, lakini
tunausubiria uje kama walivyotuahidi
huo wa umeme wa jua ni bei kubwa
kwa mwezi," alisema.

Naye, Mwenyekiti wa Kitongoji,
Abdallah Mdoe, alisema kwa mkataba
wa kwanza kwa mwezi walikuwa
wanalipa Sh. 11,000 kwa sasa wameji-
wekea utaratibu na kampuni ya Ensol

unaweza kununua umeme hata wa Sh.

2,000.

Alisema wapo wananchi wanalala-
mikia umeme huo ni gharama kubwa
ni jambo ambalo haliwezi kukwepeka
kwa kuwa nishati hiyo imewasaidia.

Naye, Hassan Bakari alisema ana-
tamani kuacha kutumia mafuta ya
diseli katika mashine yake ya kusaga
ili ajiunge na umemea wa jua changa-
moto aliyo nayo bado hajapata elimu
va kutosha katika gharama zake kwa
mwezi.

Presha ya macho
yatesa Watanzania

Na Mary Geofrey

WATANZANIA wametakiwa kujenga uta-
ratibu wa kupima afya mara kwa mara ili
kubaini magonjwa mbalimbali yasiyo na
dalili kama presha ya macho.

Wito huo ulitolewa mwishoni mwa
wiki na Daktari wa Macho wa Hospitali
ya Taifa Muhimbili tawi la Mloganzila, Dk.
Catherine Makunja, wakati wa kufanyia
uchunguzi wa macho wakazi wa Jiji la
Dar es Salaam katika kuadhimisha Siku ya
Presha ya Macho Duniani.

Kauli mbiu katika siku hiyo inayoad-
himishwa Machi 7, inasema, “Tokomeza
Shinikizo la Macho lililojificha” lengo
ikiwa ni kufanya uchunguzi wa macho,
kupima presha ya macho, kutoa ushauri
juu ya magonjwa ya macho pamoja na
matibabu yake.

Dk. Makunja alitaja sababu za kuwapo
kwa ugonjwa huo ni umri wa miaka 40

~

na kuendelea, magonjwa ya kurithi katika
familia, kisukari, unywaji pombe kupita
kiasi, uvutaji sigara na matumizi ya dawa
bila kufuata ushauri wa daktari.

“Tatizo la presha ya macho huwa mara
nyingi linapoanza halina dalili na wagon-
jwa mara tu wanapofanyiwa vipimo huwa
wanakutwa na ugonjwa huu ndio maana
tunatoa hamasa kwa watu kuja kufanya
uchunguzi mara kwa mara,” alisema Dk.
Makunja.

Alisema duniani tatizo la macho lipo
kwa asilimia nne, hivyo aliwahimiza
Watanzania kujitokeza kupima macho
mara kwa mara kwa sababu tatizo hilo
husababisha upofu.

Kuhusu upimaji huo, alisema zaidi ya
watu 300 walijitokeza kupata huduma
hiyo bure na wagonjwa waliobainika
kuwa na tatizo la presha ya macho
walipatiwa huduma za matibabu bure.

Alisema kati ya wagonjwa wa awali 200

waliofanyiwa vipimo, wagonjwa tisa wali-
bainika kuwa na presha ya macho bila
wao kujua.

Dk. Makunja alisema wale ambao wa-
tabainika kuwa na matatizo ya kawaida
watapatiwa dawa na miwani kwa msaada
wa kampuni ya Salama inayouza dawa na
vifaa tiba nchini.

Naye Daktari wa Macho wa MNH-Mlo-
ganzila, Dk. Judith Mwende, amefafanua
kuwa mbali na wagonjwa kufanyiwa uc-
hunguzi wa macho na kugunduliwa kuwa
na presha ya macho madaktari hufanya
uchunguzi wa kina ili kutambua aina ya
presha ya macho aliyonayo mgonjwa.

Mmoja wa watu waliojitokeza kufany-
iwa uchunguzi hospitalini hapo, Nora
Charles, aliishukuru Mloganzila kwa
kutoa huduma hiyo bure, pia aliwasihi
Watanzania kujitokeza kwa wingi kufany-
iwa uchunguzi wa magonjwa mbalimbali
na kupatiwa matibabu mapema.
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Baadhi ya wakazi wa Kata ya Kiriba Wilaya ya Musoma mkoani Mara, wakishirikiana na mafundi juzi, katika ujenzi wa
madarasa mapya va Kiriba Sekondari kwa ajili ya wanafunzi wa kidato cha kwanza. NA MPIGAPIGA WETU

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Kimataifa la Under The
Same Sun, (UTSS), limewataka
wanawake wenye watoto walio
na ualbino ambao mzazi mwenza
hatoi matunzo ya malezi, wakari-
poti ustawi wa jamii ili haki hiyo
ipatikane.

Mwanasheria wa Shirika hilo,
Maduhu William, aliyasema hayo
juzi wakati wa mafunzo kwa wan-
awake na walezi wa watoto wenye
ualbino ikiwa sehemu ya kuadhi-
misha Siku ya Wanawake Duniani.

“Siku hii inaambatana na haki
zenu, ni jukumu lenu kuhakiki-
sha haki ya matunzo ya mtoto
yanafanywa na baba na mama na
siyo mama peke yake, wale ambao
mnalea mtoto au watoto wenyewe

chukueni hatua na Jumatatu (leo)
mkatoe taarifa ofisi ya ustawi wa
jamii ili mtoto wako apate haki
yake,” alisema.

William aliwakumbusha wan-
awake kuwa wakati wakiadhimi-
sha siku yao, wakumbuke mtoto
mwenye ulemavu analindwa na
sheria mbili, ya mtoto na ya watu
wenye ulemavu.

Alizitaja baadhi yake kuwa mto-
to ana haki ya kupata chakula na
elimu bora, usalama, kuishi, ku-
cheza.

“Msiwafungie ndani watoto
wenu wana haki ya kucheza na
wenzao nje ila mhakikishe wakati
wapo huko wanacheza sehemu
salama, msiwaone kama mayai
wanahaki ya kushirikiana na wen-
zao,” alisema.

Pia aliwataka wazazi na walimu
kutambua kuwa mtoto mwenye
ualbino anapokwenda shule sare
zake ziwe za kumkinga na jua, wa-
natakiwa kuvaa shati la mikono
mirefu, sketi au suruali.

Mwezeshaji wa mafunzo hayo,
Grace Wabanhu, aliwasimulia wa-
zazi na walezi hao namna mama
yake alivyowalea kwa shida baada
ya baba yao kutowajali, kutokana
na ualbino.

“Tupo watatu, lakini mama yetu
alisimama kama mwanamke ali-
hakikisha tunapata elimu bora na
wote tumefika chuo kikuu.

“Pamoja na baba kutengana na
mama, tulipomaliza darasa la saba
mama yetu alituambia tuende
kwa baba, akifanya hivyo ili
kutuonyesha kwamba hatutengwi

naye, lakini tulipofika siku ya
kwanza baba alituambia mmekuja
kufanya nini, hatukukaa kesho
yake tukirudi kwa mama yetu,”
alisema.

Alisema mama yao alihakikisha
wote watatu wanasoma na sasa
wanafurahia mafanikio ya elimu
waliyoipata.

“Ninachotaka kusema, msiwa-
tenge watoto wetu na baba zao
hata kama wamewakataa, wakati
mwingine haya hutokea kutokana
na mashinikizo ya jamii au ndugu.
Licha ya mambo yote yaliyoji-
tokeza tulimsamehe baba yetu,
msiweke vinyongo na muwalee
watoto wenu kwa kumjua Mun-
gu,” alisema.

Stella Bulinda, mama wa watoto
wawili wa kike na wa kiume wenye

Mama wa wehye valbino watakiwa Kuripoti ustawi

ualbino, alisema baada ya kujifun-
gua muuguzi alimuonyesha mtoto
na kumuuliza kama kwao kuna
watu wa aina hiyo.

“Sikutegemea, ilinishtua sana
na kuumia na nilimuuliza Mungu
kwa nini, namshukuru Mungu
ninawapenda watoto wangu na
mume wangu anawapenda sana,
nilipojifungua mtoto wa kwanza
mume wangu alikuwa nje ya jen-
go la hospitali nilipompigia simu
kumweleza alinijibu kwa kifupi
usijali yote ni mapenzi ya Mungu,”
alisema.

Mwenyekiti wa Kikundi cha Up-
endo wa Wanawake wenye watoto
walio na ualbino mkoa wa Dar es
Salaam, Betrana Mbazi, alisema
kimewawezesha kuwatunza wato-
to wao.
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GIROUD:
NATAKA
KUBAKI
CHELSEAy}

LONDON, England

LIVIER Giroud anataka

kupata mkataba mpya

Chelsea baada ya

mshambuliaji huyo
“kurudi” ghafla kwenye ubora
wake.

Mfaransa huyo alionekana
kufunguliwa mlango wa kuon-
doka Januari, huku klabu za Lazio
na Inter Milan zikionekana kumnya-
tia. Lakini Chelsea walishindwa kum-
sajili mchezaji wa kuziba nafasi ya nyota
huyo mwenye umri wa miaka 33 na hivyo
kulazimika kubakia pale Stamford Bridge.

Kwa sasa Mfaransa huyo anaonekana
kumteka kocha Frank Lampard ambaye an-
ampa nafasi ya kucheza.

Mchezaji huyo wa zamani wa Arsenal am-
baye alianza kwenye mchezo dhidi ya Tot-
tenham Hotspur mwezi uliopita kutokana
na kukosekana kwa mfungaji bora, Tammy
Abraham. Na akiwa amefunga dhidi ya Spurs,
Giroud alipewa nafasi ya kucheza dhidi ya
Bayern Munich, Bournemouth na Liverpool.

Na sasa mshambuliaji huyo anataka
kuongeza mkataba mpya wa mwaka mmoja
hapo Chelsea.

Alipoulizwa kama angependa kubakia
hapo London Magharibi baada ya timu yake
kupata ushindi kwenye mchezo wa FA dhidi
ya Liverpool, alisema: “Ndio, ndio, bila shaka.

“Imebakia miezi michache, kushinda
mechi na pengine kutwaa taji jingine na
kama mnavyojua nimekuwa na misimu mi-
wili au mitatu mizuri hapa.

“Si muda wa kuzungumza kuhusu mkata-
ba, na kila kitu kitaamuliwa inavyowezekana
muda ukifika.”

MADRID, Hispania

MASHABIKI wa Atletico Madrid wali-
zomea maamuzi ya Diego Simeone
kumtoa Joao Felix wakati wa mche-
z0o wa Jumamosi wa sare ya 2-2 dhidi
ya Sevilla, lakini kocha huo alielezea
kwamba yalikuwa ni maelekezo
kwamba awe “makini” na mchezaji
huyo.

Los Colchoneros hao walikosa
nafasi ya kuwafunga Sevilla na ku-
paa nafasi ya tatu kwenye msimamo
wa LaLiga, wakati waliposhindwa
kupenya ngome ya wageni hao na
kujikuta wakiwa nyuma kipindi cha
kwanza.

Penalti ya Alvaro Morata na bao
la Joao Felix lilifuta lile la ufunguzi la
Luuk de Jong, kabla ya Lucas Ocam-
pos kuisawazishia Sevilla na kuon-
doka na pointi moja.

Simeone acelezea
sababu kumtoa Felix

Huku mashabiki wa Atletico wak-
ishangilia kuondoka na ushindi,
Joao alitolewa nje na nafasi yake
kuchukuliwa na winga wa zam-
ani wa Sevilla, Vitolo dakika ya
80 na mashabiki walizomea
kuonyesha kutofurahishwa na
jambo hilo.

Lakini Simeone alielezea
umuhimu wa maamuzi yake
hayo baada ya mchezo huo.

“Hatuwezi kuwaambia
watu kwamba alitoneshwa
kwenye kigimbi chake,” alise-
ma Simeone akiwaambia
waandishi wa habari baada
ya mchezo huo.

“Daktari aliniambia niwe
makini na Joao kwa sababu
alikuwa bado hajapona vizuri,
ndio maana nikafanya mabadi-
liko.

Mourinho
amwonya
Ndombele
Spurs

LONDON, England

JOSE Mourinho alielezea kwa hasira kiwan-
g0 alichoonesha Tanguy Ndombele wakati
wa sare ya 1-1 dhidi ya Burnley Jumamosi
na amemwonya kiungo huyo wa Totten-
ham kuwa uvumilivu wake kwake unafikia
mwisho.

Ndombele aliyesajiliwa kwa ada iliyowe-
ka rekodi klabuni hapo alianza pamoja
na Oliver Skipp kwenye safu ya kiungo
pale kwenye dimba la Turf Moor, na Spurs
walionekana kukosa muunganiko na walik-
wenda mapumziko wakiwa nyuma kwa bao
la Chris Wood.

Mbinu za kuchezesha walinzi watatu
Kipindi cha pili zilishuhudia Skipp na
Ndombele wakitoa njia kwa Lucas Moura
na Giovani Lo Celso, ambao ndio waliotoa
mchango mkubwa kwenye kusawazisha
bao hilo.

Lo Celso alirudi kwenye kiungo na
akamlisha Erik Lamela, ambaye alipeleka
kwa Ben Mee na Dele Alli akafunga la
kusawazisha na kufikisha bao lake la 50
kwenye Ligi Kuu ya England.

Mourinho amekuwa mkali kwa Ndombele
wakati huu wa msimu wake wa kwanza
kwa Mfaransa huyo kwenye Ligi Kuu ya
England na alimlaumu kwa kucheza chini
va kiwango dhidi ya Burnley.

“Nafikiri ubora wa Lucas na Lo Celso uli-
leta tofauti, na nataka kusema, lakini siwezi
kusema,” alisema Mourinho akiiambia Sky
Sports baada ya Spurs kufikisha mechi ya
tano bila ushindi.

“Tulikuwa na kitu fulani kipindi cha
kwanza ambacho hatukuwa nacho kipindi
cha pili, hivyo kwenye kipindi cha pili tulii-
marika sana.”

“Nafikiri ni kuchoka, Lucas alikuwa hivyo
na Lo Celso pamoja na (Steven) Bergwijn
na Dele Alli alitupa kile mlichokiona. Siulizi
sana kuhusu hilo.
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Rais ataka
Ligi Kuu Italia
kusimamishwa

ROME, [talia

RAIS wa chama cha wachezaji wa
Italia, Damiano Tommasi, ametaka
msimu wa soka nchini humo kusi-
mamishwa baada ya miji kadhaa
kaskazini mwa nchi hiyo kuripotiwa
kufungwa.

Habari zinaeleza kwamba, mam-
laka ya nchini Italia italifunga eneo
la Lombardy ambalo linajumuisha
majiji ya Milan na Bergamo, na miji
mingine jirani 11 ikiwa ni sehemu ya
serikali kupambana na kueneo kwa
Ugonjwa wa corona.

Katika hali hiyo, hakuna mtu
atakayeruhusiwa kuondoka au
kuingia kwenye maeneo hayo
isipokuwa kwa wafanyakazi
wa dharura.

Italia imeripotiwa kuwa
na wagonjwa 5,061 wa
ugonjwa wa corona
ambao umeua watu
233 nchini humo.

Kusambaa kwa
ugonjwa huo
kumesababisha
mechi zote kuche-
zwa bila mashabiki,
huku milango ikiwa
imefungwa hadi Aprili 3,
mwaka huu.

Hata hivyo, kufungwa kwa miji
hiyo kutazizuia timu kusafiri, na
Tommasi ametaka msimu wa soka la
nchini humo kufungwa kwanza.

Tommasi aliandika kwenye uku-
rasa wake wa Twitter: “Tusimamishe
Ligi! Tunahitaji kitu kingine chocho-
te? Tusimamishe mpira wa miguu.
Tujali kwanza afya.”

4 ﬂx‘t_ 2

Tevez aipa ubingwa
Boca Juniors

BUENOS AIRES, Argentina wapinzani wao wakuu wa soka la
Argentina, River Plate ambao wal-
CARLOS Tevez aliisaidia Boca Jun- itoka sare ya 1-1 dhidi ya Atletico

iors kutwaa taji la Ligi Kuu ya Ar-
gentina baada ya bao lake kuipa
ushindi wa 1-O dhidi ya Gimnasia
ya Esgrima La Plata, Jumamosi.

Tevez alifunga bao hilo kwa
shuti kali akiwa umbali wa yadi 20
katika dakika ya 72 pale kwenye
dimba la La Bombonera na kui-
wezesha Boca kuibuka na ushindi
huo mwembamba dhidi ya timu
hiyo inayonolewa na kocha Diego
Maradona.

Inamaana kwamba, Boca ilimal-
iza ikiwa kileleni mwa msimamo
kwa tofauti ya pointi moja na

Tucuman.

Ubingwa huo wa Boca ni wa 34
tangu kuanzishwa kwa klabu hiyo,
na sasa wanakaribia kufikia rekodi
ya River ambao wametwaa ubing-
wa huo mara 36.

Tevez hilo lilikuwa ni bao lake
la 17 la ligi msimu huu, huku go-
likipa wa Gimnasia, Jorge Broun
akishindwa kabisa kuzua shuti hilo.

Wao River walitoka nyuma
na kupata sare dhidi ya Atletico
Tucuman kwa bao lililofungwa na
Matias Suarez, lakini walishindwa
kuibuka na ushindi.

BARCELONA, Hispania

ERARD Pique amemtetea kocha
msaidizi wa Barcelona, Eder
Sarabia, kwa kuwabwatukia
wachezaji katika mchezo uliopi-
ta wa El Clasico na amesisitiza wachezaji
walilipokea jambo hilo kwa hamasa.

Barca ilirudi kwenye ushindi baada ya
kushinda 1-O dhidi ya Real Sociedad Juma-
mosi, siku sita baada ya kutoka kufungwa
na wapinzani wao kwenye Ligi ya Hispania,
LaLiga, Real Madrid pale kwenye dimba la
Santiago Bernabeu.

Kuelekea mchezo dhidi ya Sociedad,
kocha Quique Setien alieleze kitendo cha
kubwatuka kwa Sarabia dhidi ya wachezaji
wake kwenye mchezo wa Clasico kama
“cha kudhalilisha” na alimshauri msaidizi
huyo kujaribu kutuliza hisia zake.

Setien pia alikiomba radhi kikosi hicho,
lakini Pique amebainisha jambo hilo hali-
kuwa na athari yoyote baada ya kucheza
kwa dakika zote mchezo wa ushindi wa
bao 1-0 dhidi ya Sociedad juzi Jumamosi
kwenye dimba la Camp Nou.

“Kocha msaidizi ana nafasi ya kuonye-
sha kile anachoona hakiendi sawa kama
ilivyokuwa kule Bernabeu, lakini ni jambo
la kawaida kabisa kwa upande wetu,” alise-
ma Pique baada ya penalti ya Lionel Messi
kuipa ushindi huo Barca.

“Wachezaji wote tulijadiliana kwenye
vyumba vya kubadilishia nguo. Bosi alit-
uomba radhi na tulimwambia hakuna cho-
chote kilichowaudhi wachezaji.

“Zaidi ni kwamba, tunapenda hali ile
ya kuonyesha uimara na hilo linawafanya
wachezaji kujua majukumu yao kwenye
mchezo pia.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

ARTETA AMPIGIA
SALUTILACAZETTE

® ® ® Nina washambuliaji wawili kwa sasa ambao
wanafanya maisha kuwa magumu kwa upande...

LONDON, England

IKEL Arteta amesifia
mchango wa Alexandre
Lacazette baada ya ku-
tokea benchi na kuifungia
Arsenal bao pekee lililowapa ushindi
dhidi ya West Ham kwenye mchezo
wa Ligi Kuu ya England, Jumamosi.

Mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Ufaransa,
Lacazette aliachwa
benchi huku Eddie Nke-
tiah akianza, ambapo uli-
kuwa mchezo wake wa-
tatu wa Ligi Kuu tangu
kurudi kutoka kucheza
kwa mkopo wa muda
mfupi kule Leeds United.

Huku mechi ikiwa bado haina
mabao na muda ikielekea mwisho,
Arteta alimwangalia Lacazette na ali-
chukua nafasi ya Nketiah na msham-

buliaji huyo wa zamani wa Lyon
akawapa ushindi ‘Washikabunduki’
hao zikiwa zimesalia dakika 12 mch-
ezo kumalizika.

Arteta alielezea uchaguzi wa Nketi-
ah, lakini alieleza kukunwa na kiwan-
go cha Lacazette licha ya kutoanza
kwenye mchezo huo.

“Nina washambuliaji wawili kwa
sasa ambao wanafanya maisha kuwa
magumu kwa upande wangu, lakini
kwa wakati huu ni vizuri sana,” alise-
ma Arteta akiwaambia waandishi wa
habari.

“Wote wanafunga, wote wapo
kwenye nafasi nzuri. Niliamua kum-
chezesha Eddie ili kuleta presha kwa
walinzi, lakini tulimhitaji Laca (Laca-
zette) kwenye dakika za mwisho.

“Alikuwa tayari kwa hilo. Niliona
kwa haraka hali ile na nilimpa maele-
kezo.”

Pierre-Emerick Aubameyang
alianza kucheza tena winga ya kush-
oto, lakini Arteta alibainisha kwam-
ba anamtumia mshambuliaji huyo

wa kimataifa wa Gabon na Gabriel
Martinelli kama washambuliaji wa
pembeni kutokana na kutokuwa na
chaguo jingine.

Wakati alipoulizwa anaona Au-
bameyang na Martinelli kama
washambuliaji wa kati, Arteta
alisema: “Ndio, lakini kutokana na
uwiano wa kikosi chetu kwa sasa nal-
azimika kuwachezesha kwenye na-
fasi nyingine kama kushoto. Hatuna
wachezaji watano kwa sababu kuna
mmoja namtumia kucheza kama
beki wa kushoto wakati yeye si beki
wa kushoto.

“Hivyo, tunajaribu kwenda na hali
jinsi ilivyo. Tunajaribu kuwaweka
wachezaji ambao ni wakali kwenye
goli, na hilo linaweza kuwa na mafan-
ikio kwa timu na hiyo ni sehemu ya
kuwatengeneza wachezaji tulionao.”

Usajili wa Januari, Pablo Mari alian-
za katika mechi yake ya pili mfululizo
bila kuruhusu bao, na Arteta alionye-
sha kufurahishwa naye kwa kuzoea
haraka ligi hiyo.”

CITY KUMFUNGULIA AGUERO

KLABU ya Manchester City ipo tayari kumruhusu
mshambuliaji wa kimataifa wa Argentina, Sergio Aguero
mwenye umri wa miaka 31, kuondoka wakati wa kipindi
cha majira ya joto kama wakishindwa katika rufani yao
ya kufungiwa kucheza michuano ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya. (Sun on Sunday)

YAMNYATIA HENDERSON

CHELSEA inamwania golikipa wa Sheffield United,
Dean Henderson mwenye miaka 22, ambaye anacheza
kwa mkopo kutoka Manchester United, kama suluhisho
la matatizo yao ya makipa. (Star on Sunday)

AUBAMEYANG ATAJWA INTER

MSHAMBULIAJI na nahodha wa Arsenal, Pierre-
Emerick Aubameyang ametajwa kuwa yupo kwenye rada
za Inter Milan na kwamba wanataka kumsajili raia huyo
wa Gabon mwenye umri wa miaka 30 katika kipindi cha
majira ya joto. (Calciomercato)

GUARDIOLA KUMTWAA SKRINIAR

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola, anajiandaa
kutumia kiasi cha pauni milioni 80 ili kumsajili mlinzi wa
Inter Milan, Milan Skriniar mwenye umri wa miaka 25
raia wa Slovakia, ili kumaliza matatizo ya ulinzi kwa timu
yake. (Sunday Express)

ABRAHAM AIGOMEA CHELSEA

MSHAMBULIAJI wa England, Tammy Abraham
mwenye umri wa miaka 22, amekataa ofa ya kuongezewa
mkataba na Chelsea na kwamba kwa sasa anataka kuon-
doka na kwenda kwenye klabu zenye majina makubwa.
(Sunday Mirror)

MATIC KUFUNGWA TENA UTD

KIUNGO wa kimataifa wa Serbia, Nemanja Matic
mwenye umri wa miaka 31, anatarajia kusaini mkataba
mpya kabla ya mwishoni mwa msimu huu ili kuendelea
kuichezea Manchester United. (Manchester Evening)

AMTAKA STONES WA CITY

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta anajipanga kumsajili
beki wa Manchester City na timu ya Taifa ya England,
John Stones mwenye umri wa miaka 25, kuelekea dirisha
la kipindi kijacho cha majira ya joto. (Team Talk)

AILAUMU JUVE KUMTOSA

NYOTA wa zamani wa Juventus na kocha wa sasa wa
Real Madrid, Zinedine Zidane amedai hakupewa kipaum-
bele na klabu hiyo ya Turin ili arudi kama kocha, lakini
amesema hana uhakika wa kuendelea kuwa kocha pale
Santiago Barnabeu. (Goal.com)

INTER YAMWANIA VERTONGHEN

KLABU ya Inter Milan, inawania kumsajili mlinzi wa
Tottenham Hotspur, Jan Vertonghen mwenye umri wa
miaka 32 raia wa Ubelgiji, kwa uhamisho huru wakati
mkataba wake utakapomalizika mwishoni mwa msimu
huu. (Semprelnter)

MKHITARYAN KURUDI ARSENAL

MIKEL Arteta amedokeza kwamba, kiungo wa
kimataifa wa Armenia, Henrikh Mkhitaryan mwenye
umri wa miaka 31, ambaye anacheza kwa mkopo kule
AS Roma, bado ana nafasi ndani ya Arsenal. (Evening
Standard)
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HABARI MICHEZO

Madundo, Mzee Ole
watimuliwa kuinoa Chuoni

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Chuoni FC inayoshiriki

Ligi Kuu Zanzibar, imeachana
na kocha wao mkuu, Ramad-
hani Abdulrahman ‘Madundo’
pamoja na msaidizi wake,

Suleiman Hamid ‘Mzee Ole’ kwa

madai ya mwenendo wa ma-
tokeo mabaya ya timu hiyo.
Akizungumza na gazeti hili
jana, Katibu Mkuu wa timu
hiyo, Mattar Mohmed alisema
timu yake kwa mechi za hivi
karibuni imekuwa ikipata ma-
tokeo mabaya hali iliyosaba-
bisha kuchukua maamuzi ya
kuachana na makocha hao.
Alisema katika michezo tisa
waliyocheza ya mzunguko wa

pili, wamefanikiwa kushinda
michezo miwili tu, matokeo
ambayo kwa upande hayaja-
waridhisha viongozi wa timu
hiyo na hata mashabiki wao.

Mohmed alisema timu hiyo
kwa sasa ipo katika mchakato
wa kumtafuta mwalimu mpya
atakayekinoa kikosi hicho
wakati ligi hiyo ikielekea
ukingoni ili waweze kufanya
vizuri michezo iliyobaki.

Aidha, alisema katika mchezo
wao wa leo dhidi ya Zimamoto
utakaochezwa katika Uwanja
wa Amaan, jukumu la mwalimu
litakuwa la kocha wa timu B ya
Chuoni, Hassan Juma Haji hadi
timu hiyo itakapomtangaza
kocha mpya.

AZAM FC
YAWAFUNGA

WATATU MIAKA 2

Na Saada Akida

ONGOZI wa Azam FC umesema

sababu ya kuwaongezea mikataba ya

miaka mitatu nyota wake watatu, ma-

beki Lusajo Mwaikenda na Oscar Masai

pamoja na mshambuliaji Andrew Simchimba,

ni ili kuendeleza vipaji vyao lakini kutekeleza
maombi ya benchi la ufundi.

Nyota hao wataitumikia timu hiyo

kwa mkataba wa miaka mitatu kila

mmoja, hivyo watadumu hapo dim-

ba la Chamazi hadi mwaka 2023.

jana, Mtendaji Mkuu wa Azam, Abdulkarim
Amin ‘Popat’, alisema benchi la ufundi lilipende-
keza wachezaji hao kuongezewa mikataba
baada ya uhitaji wa huduma zao.

Alisema wanaimani na nyota hao kutokana na
umri wao kuruhusu kucheza mpira kwa muda
mrefu huku wakionekana kuwa msaada kwa
kutimu hapo baadaye.

“Ni wachezaji wazuri, lakini umri wao un-
aruhusu kucheza soka kwa muda mrefu na
kuisaidia timu yetu kwa sasa na hapo baadaye,”
alisema Popat.

GOFU...

o

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Absa Tanzania, Abdi Mohamed, akikabidhi mfuko wenye baadhi ya vifaa vya mchezo wa gofu pamoja na nyaraka muhimu za
safari kwa mcheza gofu maarufu nchini, Victor Mbunda (kushoto), anayetarajia kushiriki mashindano ya wazi ya gofu yanayotarajiwa kufanyika katika Viwanja
vya Karen mjini Nairobi, Kenya katika tarehe itakayotangazwa baadaye na waandaaji wa mashindano hayo. Absa inamdhamini Mbunda kwa gharama zote za

ushiriki wake. Kulia ni Mkuu wa Masoko na Mawasiliano wa Absa Tanzania, Aron Luhanga na kushoto kwa Mbunda ni wacheza gofu wakongwe, Martin Warioba

Mingziro alia ratiba

Mwadui walia na washambuliaji

Na Shufaa Lyimo

ufanyia kazi,” alisema Khaleed.

wakiifuata Prisons

Na Saada Akida

BAADA ya kupoteza michezo
mitatu za ugenini, Kocha Mkuu
wa Alliance FC, Felix Minziro,
amesema kucheza mechi mfu-
lulizo kimekuwa chanzo cha
matokeo hayo mabaya.

Alliance  juzi ilikubali
kichapo cha bao 1-0 kutoka
Azam FC katika mchezo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa
ni baada ya kuchapwa na Yan-
ga na Ruvu Shooting.

Salaam jana, Minziro alisema

hawezi kuwalaumu wachezaji
wake kupoteza mchezo huo
kutokana na ukweli kwamba
wamejituma ila kupata ma-
tokeo haikuwa bahati yao.

Alisema suala la matokeo
ni bahati, na kwamba changa-
moto ya ratiba kwa kucheza
mechi kubwa karibu pia ku-
mechangia kutopata matokeo
mabaya.

“Nina imani kwa mechi zetu
zijazo tutapambana kupata
matokeo mazuri, nitahakiki-
sha napanga kikosi kuendana
na mbanano wa ratiba ya ligi,”

alisema.
Minziro alisema kwa sasa
wanahitaji  kufanya  vizuri

katika michezo yao bila ya
kuangalia wanacheza ugenini
au nyumbani.

Alliance ambayo ipo katika
nafasi ya 15 kwenye msimamo
wa Ligi Kuu Bara baada ya
kushuka dimbani mara 27 na
kuvuna pointi 29, keshokutwa
Jumatano itashuka katika dim-
ba la Kumbukumbu ya Sokoine
nia Prisons yenye alama 37 zi-
nazoifanya ishike nafasi ya 11.

LICHA ya kupata matokeo ma-
zuri wikiendi iliyopita, uongozi
wa timu ya Mwadui FC bado
unalia na safu yake ya usham-
buliaji.

Akizungumza na Nipashe
jana, akiwa njiani kuelekea
mkoani Dodoma, Kocha Mkuu
wa timu hiyo, Khaleed Adam
alikiri kuwapo kwa upungufu
wa kucheka na nyavu katika
safu yake ya ushambuliaji.

“Japokuwa hatujapoteza
mchezo wetu [dhidi ya Mbeya
City), safu hiyo ina upungufu
mdogo ambao ninaendelea ku-

Akizungumzia mchezo huo
uliopita dhidi ya Mbeya City
ambao waliibuka na ushindi
wa bao 1-0, alisema ulikuwa
mgumu licha ya kushinda.

Alisema anaomba morali ili-
yopo katika timu yake iendelee
huku akiomba ushirikiano kwa
mashabiki wao katika mchezo
wao wa kesho ugenini dhidi ya
JKT Tanzania, utakaochezwa
katika Uwanja wa Jamhuri jijini
Dodoma.

“Lengo letu ni kuhakikisha
tunashinda katika mchezo huo
na kurudi na pointi tatu nyum-
bani,” alisema.
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Nip ashe

Na Somoe Ng'itu

UNDU la kupokea kichapo mbele

ya Rais John Magufuli limeendelea

kuiandama Simba baada ya kuku-

bali kupoteza mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara kwa kufungwa bao 1-0 dhidi
ya Yanga katika mechi ya Ligi I(uu iliyoche
es Salaam.

Ushindi huo mbali na kuwapa

pointi tatu muhimu, wachezaji
wa Yanga watapata Kitita cha
milioni 200 kutoka kwa md-
hamini wao, GSM ambao wali-
ahidi kuwapatia kiasi hicho
cha fedha endapo watashinda
mechi hiyo.

Kwa matokeo hayo, Yanga iliyocheza
mechi mbili pungufu, imefikisha pointi 50
na kubakia kwenye nafasi ya tatu katika msi-
mamo wa ligi hiyo, huku Simba iliyoko kilele-
ni ikibaki na pointi zake 68 wakati Azam FC
yenye pointi 51 iko katika nafasi ya pili.

Mbali na Magufuli ambaye jana alivaa jezi
yenye mchanganyiko wa rangi ya Simba na
Yanga pamoja na jaketi la rangi za bendera
ya Taifa, mchezo huo ulihudhuriwa pia na
Rais wa Shirikisho la Soka Afrika (CAF), Ah-
mad Ahmad.

Licha ya kutwaa ubingwa wa msimu uli-
opita, Simba ilikubali kichapo cha bao 1-0
kutoka kwa Kagera Sugar mechi ambayo
ilikuwa ya kukabidhiwa kombe la ubingwa
na kiongozi huyo mkuu wa nchi huku jana
ikipoteza mechi yake ya tatu msimu huu,
hivyo hii ni mara ya pili kupoteza mbele ya
Rais Magufuli.

Bernard Morrison aliipatia Yanga bao la
kwanza dakika ya 44 baada ya kupiga faulo

Bernard Morrison (kushoto) ak|shangllla
‘ na wenzake baada ya kufunga bao.
PICHA: JUMANNE JUMA
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000 Slmba yaweka rekodl ya kU.]aZEl uwanja na kuto-
bolewa mbele Rais Magufuli, Rais CAF akishuhudia...

iliyokwenda moja kwa moja wavuni huku
akimwacha kipa wa Simba, Aishi Manula
akikosa la kufanya.

Refa Martin Saanya kutoka Morogoro al-
itoa adhabu hiyo baada ya Morrison kufanyi-
wa madhambi ya kiungo wa muda mrefu wa
Simba, Jonas Mkude kumchezea Morrison
madhambi nje kidogo ya eneo la 18.

Yanga ilienda mapumziko ikiwa mbele
kwa bao hilo pekee lililofungwa na msham-
buliaji wake kutoka Ghana na kuwafanya
Simba na mashabiki wake kubaki wanyonge
kutokana na kuwa nyuma.

Hata hivyo, mechi hiyo iliyokuwa ya kasi
na timu zote zikishambuliana kwa zamu,
Simba ilikaribia kupata bao dakika ya sita
baada ya Kipa wa Yanga, Metacha Mnacha
kuokoa hatari iliyoanzia kwa Clatous Chama
huku nahodha John Bocco akichelewa ku-
unganisha krosi hiyo.

Dakika ya 10 Yanga walijibu shambulio
hilo, lakini Mohammed Hussein Zimbwe Jr’
aliwahi kuokoa mpira baada ya beki mwen-
zake Erasto Nyoni kuteleza jirani na lango
lao huku Morrison akiwa jirani kumalizia ha-
tari hiyo na dakika iliyofuata Ditram Nchim-
bi akipoteza nafasi kwa kupiga nje na kuiny-
ima timu yake nafasi ya kufunga mapema.

Nchimbi alikaribia tena kufunga bao
baada ya kumalizia kazi nzuri iliyofanywa
na Haruna Niyonzima lakini Manula aliwa-
hi kudaka hatari hiyo ikiwa ni dakika ya 14
wakati Said Makapu naye akiwahi kuokoa
shuti la Meddie Kagere dakika ya 25.

Simba itajilaumu zaidi kwa kupoteza na-
fasi ya kufunga baada ya Metacha kupan-

gua mara mbili mipira iliyopigwa na Chama
na Bocco na baadaye kuokolewa na mabeki
wake dakika ya 29 na dakika 10 baadaye Luis
Miquissone akikosa tena nafasi ya kufunga
kwa kugongesha mwamba.

Yanga ilikaribia tena kupata bao dakika ya
62, lakini Nchimbi alichelewa kuunganisha
krosi iliyopigwa na Mapinduzi Balama huku
dk 73 Metacha akidaka mpira uliopigwa na
Bocco, lakini hata hivyo mwamuzi namba
mbili Frank Komba alisema ameshaotea
mshambuliaji huyo.

Deus Kaseke alikaribia kuifungia Yanga
bao dakika ya 88, lakini shuti lake liligonga
mwamba huku Kennedy Juma naye akipiga
pembeni na kupoteza nafasi kwa vinara hao
wa Ligi Kuu Tanzania Bara kusawazisha daki-
ka moja baadaye.

Yanga ambayo imekoleza mbio za ubing-
wa, sasa itakuwa imevuna pointi nne kutoka
kwa watani zao Simba baada ya mchezo wa
mzunguko wa kwanza kumalizika kwa sare
ya mabao 2-2.

Simba; Aishi Manula, Shomari Kapombe,
Mohammed Hussein “Zimbwe Jr’, Erasto
Nyoni/ Kennedy Juma (22), Pascal Wawa, Jo-
nas Mkude, Luis Miquissone, Clatous Chama,
Meddie Kagere/ Hassan Dilunga (70), John
Bocco na Francis Kahata/ Deo Kanda (dk 61).

Yanga; Metacha Mnata, Juma Abdul, Jaffar
Mohammed, Lamine Moro, Said Makapu,
Feisal Salum ‘Feitoto’/ Kelvin Yondani ( dk
89), Papy Tshishimbi, Haruna Niyonzima,
Bernard Morrison/ Patrick Sibomana (56),
Ditram Nchimbi na Mapinduzi Balama/ Deus
Kaseke (86).

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

SIMBA YOSSO YATAKATA

Kikosi cha timu ya vijana cha Simba chini
ya umri wa miaka 17 kilipata ushindi wa
mabao 2-0, katika mechi ya mapema jana
mchana.

Mabao yote ya timu hiyo inayofundishwa
na Kocha Nico Kiondo, yalifungwa katika
kipindi cha pili, ambacho yosso hao wa
Wekundu wa Msimbazi walimaliza pungufu
baada ya mchezaji wao mmoja kuonyeshwa
kadi nyekundu.

SIMBA YATANGULIA

Saa 10:07, wachezaji wa Simba ndio wali-
kuwa wa kwanza kuingia uwanjani kwa ajili
ya kupasha miili kuwa tayari na mtanange
huo.

Kikosi hicho cha vinara kiliongozwa na
kiungo wake, Jonas Mkude. Saa 10:09 jioni,
wachezaji wa Yanga nao waliingia uwanjani
kupasha.

Katika hali ya kuonyesha kushangaa,
mshambuliaji wa Yanga, Morrison ambaye
hii ni ‘dabi’ yake ya kwanza alionyesha isha-
ra ya kushangaza umati wa mashabiki kwa
kuangalia majukwaa yote mawili na baadaye
kuingia uwanjani.

Simba yaendelea kufunika uwanja kwa
kuingiza idadi kubwa ukilinganisha na wata-
ni zao ambao ndio wenyeji wa mchezo huo
wa mzunguko wa pili.
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