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M
IAKA ya hivi karibuni 
kumekuwa na kero 
ya foleni na msonga-
mano mkubwa kwe-nye maeneo mengi ya kupata hu-duma. Hii ni kuanzia madarasani, kwenye huduma za maji, stendi za mabasi, daladala, vivuko, hospitali na mabasi ya mwendokasi. Kila sehemu ni watu kusongamana na 

kujazana na kuweka mstari ili ku-subiri huduma.
Hali hii inawapa changamoto kubwa wanajamii wote bila kujali umri au kabila au eneo anakotokea. Mambo haya hayajaanza leo bali ni tatizo la kila mwaka tena linakua mwaka huu na jamii inavuka nalo mwaka 2023.

Kwahiyo ni kuikubali hali na 

kujiandaa kukabiliana na foleni na misongamano katika mwaka ujayo kwa maana 2023 inavyoingia hakujawa na ufumbuzi wa kuzion-doa na pengine changamoto hiyo ikawa kubwa zaidi mwakani kuliko ilivyo sasa kwa vile idadi ya watu inazidi kuongezeka kuanzia wenye makazi na wageni wanaoingia kila siku mijini.

Kunapokuwa na foleni na mison-gamano ya aina hii katika maeneo ya huduma ni ngumu kuzikwepa maana hata ikitafutwa njia mbadala kwa mtu mmoja hakutakuwa na tija kwa sababu madhara ya foleni na msongamano lazima yatamkuta ndugu yako au yeyote wa karibu, rafiki na yeyote kwenye jamii yakoMfano, asipokwenda shule mtoto 

wako wa ndugu yako atakwenda na kukutana na foleni na mson-gamano. Kadhalika usipokwenda hospitalini basi mtoto wako au ndugu yako yeyote yule atafuata matibabu na kupata adha hiyo iwe ni kumwona daktari, maabara, chumba cha x-ray na kurudisha matokeo ya vipimo kwa daktari.
Ukisema unaamua kununua na kutumia gari binafsi ili kuepuka msongamano kwenye daladala au basi la umma, wazazi wako jamaa zako watapanda daladala au mwen-dokasi na kupata kadhia hiyo ya foleni na msongamano. Wakikosa hao basi mjomba au ndugu yako mwingine atapata kadhia hiyo ya foleni na msongamano. Kwa maneno mengine foleni na mson-gamano lazima inagusa jamii nzima ya waliokuwa vijijini na mijini na kwa kuwa huduma wanazozifua-tilia zina watu wengi.

 
MADHARA YA USUMBUFU
Kwa sasa kuna madhara mengi yatokanayo na misongamano hiyo katika maeneo mbalimbali ya kupata huduma ikiwa ni pamoja na kupoteza muda mwingi kusub-iria kupata unachotaka, kupoteza muda ambao ungetumika vizuri kwa ajili ya shughuli za kuzalisha mali.

Mfano muda mwingine mwana-jamii huhitajika kuanzia kuwahi saa10 au
11 asubuhi ili kuwahi namba za kutibiwa kumuona bingwa. Kisha hutakiwa kufika hospitalini saa 3:00 na kuanzia hapo hukaa kwenye foleni kwa muda wa saa tatu mpaka sita akisubiri kutibiwa na kumaliza matibabu yake jioni.

Kwa maana ya kutumia siku nzima bila kufanya kazi ya kum-wingizia kipato , siyo peke yake pengine amesindikizwa na jamaa 
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Na Mwandishi Wetu

NI hali inayoibua mkanganyiko 
wa tafsiri kati ya watendaji, uon-
gozi wa shule dhidi ya watendwa, 
wazazi wa wanafunzi kuhusu 
malipo ya kipekee yenye sura 
tatu; motisha kwa watumishi, 
malipo kwa ajili ya madarasa ya 
likizo na gharama za kujenga 
uzio.

Utata huo ambao baadhi ya 
wazazi wa watoto wanaosoma 
katika Shule ya Sekondari ya Wa-
sichana Ashira mkoani Kiliman-
jaro, wamelazimika kujikusanya 
na kuzifikia ofisi za Nipashe ku-
wasilisha madai hayo, umelifanya 
gazeti hili kusaka usahihi wa dai 
hilo, ikipatiwa jibu la ‘ni hiari ya 
wazazi’.

Mkuu wa Shule hiyo, Eliza-
beth Abdallah, akizungumza 
na Nipashe, alikiri kuwapo 
katazo la michango kisheria, aki-
warejeshea wazazi hao kwamba 
waliamua katika mkutano wao 
hivi karibuni.

“Mimi sihusiki kama Mkuu wa 
Shule, kwa sababu siruhusiwi 
kukusanya michango yoyote kwa 
mujibu wa sheria, taratibu na 
miongozo ingawa wazazi wali-
kubaliana kuhakikisha wanamal-
iza uzio ili watoto waweze kukaa 
sehemu salama ukiangalia ni wa-
nafunzi wa kike,” alisema.

Mkuu wa Shule alifafanua 
kwamba ni pendekezo la wa-
zazi kuwapa walimu motisha ili 
watoto wabaki shuleni kipindi 
cha likizo fupi pamoja na kujen-
ga  uzio kwa ajili ya usalama wa 
watoto wao.

Nipashe ilipomtafuta Mwe-
nyekiti wa Wazazi wa Shule 
hiyo,  Michael Magaya, alisema 
kuwa walilazimika kuweka 
michango ya Sh. 55,000 kama 
motisha kwa walimu ili wabaki na 
wanafunzi shuleni kwenye likizo 
fupi za kuelekea kwenye kipindi 
cha mitihani.

“Matokeo ya mwaka jana 
hakukuwa na zero (daraja sifuri) 
wala daraja la nne, hivyo tumei-
ga mbinu ya watangulizi wetu ili 
kuhakikisha watoto wanafanya 
vizuri zaidi.

“Na kuhusu uzio, sisi wazazi 
tulikubaliana kila mtoto anapoin-
gia kidato cha tano kuchangia Sh. 
100,000 kwa ajili ujengaji wa uzio 
utakaosaidia kuwapo usalama wa 
kutosha kwa watoto wa kike.

“Hii imesababisha kila mtoto 
kuchangia Sh. 100,000. Shule 
yetu haina kidato cha kwanza 
hadi cha nne. Wanafunzi wa ki-
dato cha tano na sita ni zaidi ya 
700,” Magaya alifafanua.

Shule yatoza ‘motisha kwa 
walimu’, darasa la likizo
lMkuu wa Shule akana, wazazi watumiwa ankara

WAKATI MARUFUKU ADA, TUISHENI...

Nipashe ilipomtafuta Mkuu wa 
Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin Babu 
kuzungumzia suala hilo, alisema 
kuwa ikiwa wazazi wamekaa kikao 
na kuona kuna umuhimu wa ku-
changia kwa ajili ya maendeleo ya 
shule na ustawi wa wanafunzi na 
wakapata kibali hicho, michango 
hiyo ni halali.

“Sisi hatutapinga uamuzi wa wa-
zazi ikiwa wamekubaliana katika 
kikao, kwani wao wana sababu za 
msingi kwa maendeleo ya shule na 
watoto wao,” alisema Babu.

UTATA WA TARATIBU
Wakati serikali imefuta ada ya Sh. 

70,000 kila mwaka kwa wanafunzi 
wa kidato cha tano na sita, mwa-
nafunzi anayesoma katika Shule 
ya Sekondari ya Wasichana Ashira 
anatakiwa kulipa Sh. 295,000.

Kutokana na kutoza michango 
hiyo, shule hiyo yenye zaidi ya wa-
nafunzi 700, inakusanya zaidi ya 
Sh. milioni 206.5 kwa mwaka.

Kwa mujibu wa ankara za malipo 
walizotumiwa wazazi na Mkuu wa 
Shule hiyo, Elizabeth, kila mwa-
nafunzi wa kidato cha tano ana-
takiwa kulipa Sh. 100,000 kwa ajili 
ya ujenzi wa uzio, Sh. 25,000 kwa 
ajili ya motisha kwa watumishi, Sh. 
55,000 kwa ajili ya malipo kwa wal-
imu wakati wa likizo na Sh. 10,000 
kwa ajili ya mahafali.

Malipo mengine yanayohitajika 
shuleni huko ni kukodi godoro Sh. 
10,000, mpishi Sh. 20,000, ulinzi 
Sh. 20,000, taaluma Sh. 20,000, 
kitambulisho Sh. 5,000, tahadhari 
Sh. 5,000, matibabu Sh. 10,000 na 
ukarabati wa samani Sh. 15,000.

Vilevile, baadhi ya wazazi wali-
ofika kwenye ofisi za Nipashe wali-
kuwa na risiti za benki za malipo ya 
ada ya shule iliyofutwa na serikali.

Wakati hayo yakiendelea shu-
leni Ashira, mwishoni mwa mwaka 
juzi, Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknoloajia kupitia kwa aliyekuwa 
Waziri wake, Prof. Joyce Ndali-
chako, ilitoa mwongozo wa kupiga 

marufuku wanafunzi kubakishwa 
shuleni wakati wa likizo.

Katika kudhibiti hali hiyo, Ofisi 
ya Rais - Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) mwanzo-
ni mwa mwaka jana ilitoa tamkoa 
la kukemea tabia ya kulazimisha 
wanafunzi kubaki shuleni wakati 
wa masomo, akiagiza mihula ya 
masomo iheshimiwe.

“Watoto wakifunga shule 
waende nyumbani, kama kuna hi-
taji la kufanya masomo ya ziada ki-
patikane kibali kutoka kwa Katibu 
Tawala wa Mkoa kufanya hivyo,” 
Ummy Mwalimu, aliyekuwa Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais - TAMISEMI, 
alisema.

Sera ya Elimu na Mafunzo ya 
Mwaka 2014 inaelekeza kuwapo 
siku 194 za masomo kwa mwaka, 
hivyo kulazimisha wanafunzi 
kubaki shuleni wakati wa likizo ni 
kwenda kinyume cha sera hii kuto-
kana na kuzalisha siku za ziada za 
masomo shuleni.

Novemba 24, 2021 Chama cha 
Madaktari Tanzania (MAT) kilise-
ma kimeanza utafiti kubaini athari 
wanazozipata wanafunzi ambao 
hukaa zaidi ya saa 12 shuleni kwa 
siku na wanaobeba mabegi mazito.

JICHO KISHERIA
Wakati Shule ya Sekondari 

ya Wasichana Ashira ikichangi-
sha kila mwanafunzi Sh. 55,000 
kwa ajili ya kuwalipa walimu ili 
wabaki na wanafunzi wakati wa 
likizo, Sheria ya Kazi na Uhusiano 
Kazini inazuia mwajiri kumlipa  
mwajiriwa ili abaki kazini wakati 
wa likizo.

Hali kadhalika, Kifungu cha 7(3) 
cha Sheria ya Mapato ya Mwaka 
2014, kiliondoa posho za nyumba, 
usafiri, madaraka, kufanya kazi 
kwa saa za ziada, kufanya kazi ka-
tika mazingira magumu na hono-
raria kwa watumishi wa serikali au 
taasisi ambayo bajeti yake hulipwa 
yote au kwa kiwango kikubwa na 
ruzuku ya serikali.

Kwa mantiki hiyo, walimu wa 
Shule ya Sekondari ya Wasichana 
Ashira kulipwa fedha kwa kufanya 
kazi kwa saa za ziada kunafanyika 
kinyume cha sheria.

MIONGOZO SERIKALINI
Wakati wa kuahirisha Mkutano 

wa Bunge la Bajeti Juni mwaka 
jana, Waziri Mkuu Kassim Majali-
wa, pamoja na mambo mengine, 
alitoa ufafanuzi kuhusu ugharami-
aji wa elimu unavyotekelezwa na 
serikali kupitia Mpango wa Utoaji 
Elimumsingi Bila Malipo.

Alisema kuwa serikali kupitia 
Waraka wa Elimu Na. 5 wa mwaka 
2015 na Waraka wa Elimu Na. 6 wa 
mwaka 2015, imetoa maelekezo 
bayana kuhusu utekelezaji wa eli-
mumsingi bila ada.

Waziri Mkuu alisema maelek-
ezo hayo ni pamoja na matumizi 
ya fedha za utawala ambazo hu-
tolewa Hazina na kupelekwa moja 
kwa moja katika akaunti za shule 
za msingi na sekondari nchini kwa 
ajili ya vifaa vya kufundishia na ku-
jifunzia, uendeshaji wa mitihani ya 
ndani, utawala na ukarabati.

Wakati kukiwa na mwongozo 
huo wa kitaifa, Shule ya Sekond-
ari ya Wasichana Ashira kila mwa-
nafunzi anatakiwa kuchangia Sh. 
15,000 kwa ajili ya ukarabati.

Wakati wa mkutano tajwa wa 
Bunge, Naibu Spika wa Bunge, 
Mussa Zungu alisema kuna kero 
kubwa ya michango shuleni inay-
owaumiza wananchi, akiitaka Ofisi 
ya Rais - TAMISEMI kuchukua hat-
ua madhubuti.

Zungu alisema wananchi wa-
nabebeshwa mzigo wa michango 
ambayo inapaswa kugharamiwa 
na halmashauri zenyewe.

“Dodoma wameonyesha njia, 
ninapongeza sana Halmashauria 
ya Dodoma, gharama za umeme, 
ulinzi zinafanywa na halmashauri,” 
alisema.

“Hii michango na Waziri wa 
TAMISEMI uko hapa, hatuoni 

sababu kwanini hal-
mashauri zisigharamie ul-
inzi, umeme. Kwanini wa-
zazi wachangie ulinzi na 
umeme? Mnaumiza wa-
zazi sana kwa michango 
kama hii,” alisisitiza.

Zungu alisema serikali 
imeondoa ada lakini bado 
kuna michango ya ziada 
inawasumbua wazazi, 
hivyo akamtaka Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais - TAMI-
SEMI kuchukua hatua za 
haraka kuhusu suala hilo.

Juni 25 mwaka jana, Ni-
pashe ilichapisha ripoti 
maalum kuhusu kero ya 
michango kwa wanafunzi 
wanaojiunga na kidato 
cha tano mwaka huu wa 
masomo katika shule 
mbalimbali za Tanzania 
Bara.

Michango inayolala-
mikiwa inajumuisha 
gharama za ulinzi wa 
shule, wapishi wa shule, 
fedha za matibabu, tahad-
hari, ununuzi wa vitabu, 
michezo, gharama za miti-
hani na taaluma, kukodi 
godoro na ununuzi wa vi-
faa vingine vya shuleni.

Hayo yanafanyika ka-
tika kipindi ambacho seri-
kali imefuta ada kwa kida-
to cha tano na cha sita ili 
kuwapunguzia gharama 
wanafunzi.

Kwa mujibu wa Waziri 
wa Fedha na Mipango, 
Dk. Mwigulu Nchemba, 
kwa sasa wanafunzi wa 
kidato cha tano ni takrib-
ani 90,825 na kidato cha  
sita ni 56,880 na mahi-
taji ya fedha ni Sh. bilioni 
10.339.

“Ili kuwapunguzia 
gharama watoto hawa, 
kama Mheshimiwa Rais 
Samia Suluhu Hassan 
alivyoielekeza wizara, 
ninapendekeza kufuta 
ada kwa wanafunzi wa ki-
dato cha tano na sita.

“Kwa hatua hii, elimu 
bila ada ni kuanzia shule 
za msingi mpaka kidato 
cha sita. Serikali itaji-
panga kuangalia namna 
ya kusaidia vyuo vya 
kati kadri hali ya uchumi 
itakavyotengemaa,” Dk. 
Mwigulu alisema bungeni 
mwezi Juni mwaka jana 
alipowasilisha kwa mara 
ya kwanza pendekezo la 
kufuta ada ya kidato cha 
tano na sita.

Alisema Rais Samia 
ameguswa na watoto ku-
katisha masomo kutokana 
na sababu mbalimbali, 
miongoni mwake zikiwa 
umaskini wa kipato kwe-
nye familia, mimba za 
utotoni, mwamko duni 
wa elimu kwa baadhi ya 
jamii, utoro na wasioende-
lea kwa mujibu wa sheria 
(ufaulu duni).

Mwonekano wa shule ya Ashira
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 Na Idda Mushi, KILOMBERO

MKUU wa Wilaya ya Kilombero, Hanji 
Godigodi, ametoa siku 10 kuanzia De-
semba 31, mwaka jana, kwa wafugaji, 
wakulima na wavuvi waliovamia eneo 
la kitalu cha uwindaji cha Kilombero 
Northern Safari kilichoko Halmashauri 
ya Mlimba.

Kitalu hicho kimo ndani ya Bonde la 
Mto Kilombero ambalo maji yake yanat-
egemewa kwa kiasi kikubwa kwenye 
mradi wa kuzalisha umeme wa maji wa 
Julius Nyerere.

Kukamilika kwa mradi huo wa umeme 
kunatarajiwa kuzalisha megawati 2,115 
ambazo zitasaidia kuondokana na adha 
ya uhaba wa nishati ya umeme.

Hata hivyo, uharibifu unaoendelea 
kwenye vyanzo vya maji vinavyopeleka 
maji Mto Rufiji ambao maji yake yanahi-
tajika ili kujaza Bwawa la Nyerere, unat-
ishia matarajio hayo.

Agizo hilo la Mkuu wa Wilaya limekuja 
baada ya Kamati yake ya Ulinzi na Usala-
ma kufanya ziara ya kushtukiza kwenye 
kitalu cha uwindaji cha mwekezaji Kil-
ombero Northern Safari ambacho kipo 
ndani ya kitalu cha Mlimba Northern na 
kujionea uharibifu mkubwa uliofanywa 
na wakulima, wafugaji na wavuvi.

Jamii hiyo imekata miti na kuanzi-

sha mashamba makubwa ya mahi-
ndi na ufuta huku wengine wakiweka 
makazi ya kudumu bila ya kuhofia  
wanyama wakali walioko kwenye mae-
neo hayo.

“Serikali haiwezi kuvumilia kuona wa-
nanchi wachache wanahujumu uchumi 
wa nchi, uharibifu unaofanywa kwenye 
vyanzo vya maji unaathiri moja kwa 
moja uwekezaji mkubwa wa zaidi ya 
Sh. trilioni 6.5 uliofanywa na serikali ka-
tika mradi wa kufua umeme wa Julius  
Nyerere huko Rufiji mkoani Pwani,” 
alisema.

Alisema ofisi yake ipo tayari kusafiri-
sha wafugaji wote wavamizi na wakuli-
ma waliovamia eneo hilo ili kuhakiki-
sha mito yote iliyoko kwenye Bonde la 
Kilombero inarudi kwenye hali yake ya 
kawaida na maji ya kutosha yanakwenda 
kwenye Bwawa la Nyerere.

Godigodi alisema kuwa baada ya 
muda uliotolewa kutoka kwa hiari ku-
malizika, serikali haitamwonea huruma 
mwananchi yeyote atakayekaidi kwa 
kuwa Rais  alishatoa tamko la kulinda 
vyanzo maji na kuhakikisha ulinzi wa 
vyanzo vya maji vinavyopeleka maji Mto 
Rufiji.

Kiongozi wa doria kutoka Kitalu cha 
Uwindaji cha Kilombero Northern Sa-
fari, James Bebe, alisema kuwa kutokana 

DC atoa siku 10 wakulima na
wafugaji kuondoka hifadhini  

na uharibifu mkubwa wa mazingira unao-
fanywa, wanyamapori wamekosa maeneo 
ya kuishi na kutoa mwanya kwa majangili 
kutekeleza uhalifu kwa njia rahisi zaidi.

Alilishukuru Jeshi la Polisi kupitia Kituo 
cha Polisi Mlimba, Shirika la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA), Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-
amapori (TAWA) na Halmashauri ya Wilaya 
ya Mlimba kwa ushirikiano mkubwa wa-

naoutoa katika kuhakikisha wavamizi na  
majangili wanakwisha kwenye kitalu hicho.

Awali akitoa elimu kwa wananchi wa Ki-
jiji cha Idundembo kuhusu makosa mbal-
imbali na hatua zitakazochukuliwa kwa 
wahalifu, Mkuu wa Kituo cha Polisi Mlimba, 
Donati Mhina aliwataka wakazi wa vijiji vi-
navyozunguka Kitalu cha Mlimba Northern 
kuacha tabia ya kulima kwenye maeneo 
hayo na hata kuingiza mifugo kwa kuwa 
kufanya hivyo ni kosa kisheria.

Baadhi ya wananchi wanaoishi pemb-
ezoni mwa kitalu hicho, walisema chanzo 
cha uharibifu wa mazingira na vyanzo vya 
maji ni viongozi wa vijiji na kata ambao 
wamekuwa wakiwakaribisha wageni na 
kuwaonyesha maeneo ambayo yamehifa-
dhiwa na kuchukua fedha kwao.

“Viongozi wa vitongoji wamekuwa wa-
kichukua fedha za wakulima na wafu-
gaji jamii ya Wasukuma na kuwapeleka  
kuwaonyesha maeneo kwenye kitalu cha 
uwindaji cha Mlimba Northern, alisema 
Shukrani Dodonda, mkazi wa Kijiji cha 
Idundembo.

Wananchi hao pia walibainisha kuwa 
baadhi ya viongozi wa vitongoji, vijiji, kata, 
watendaji pamoja na wa chama wanao-
gombea nafasi za kuchaguliwa, wakiwamo 
madiwani, wamekuwa wakipiga kampeni 
kupitia kugawa mashamba huko kwenye 
vyanzo vya maji.
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RAIS Samia Suluhu Hassan leo 
anatarajiwa kukutana na viongozi 
wa vyama vya siasa nchini kwa 
ajili ya kujadili masuala mbalimbali 
kwa mustakabali wa nchi katika 
kuendeleza shughuli zao.

Kikao hicho ni cha kwanza 
mwaka huu kuwaleta pamoja vion-
gozi wa vyama mbalimbali vya 
siasa huku kukiwa na mwendelezo 
wa maridhiano baina ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) na Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) katika kujenga nchi.

Hiki ni kikao cha kwanza kuwaku-
tanisha viongozi wa vyama vyote 
kwa pamoja kwani mwaka jana 
walikutana kwa makundi tofauti 
kwa kundi la vyama vyote ambalo 
CHADEMA waliweka msimamo wa 
kutokushiriki.

Safari hii CHADEMA wanashiriki, 
ikiwa ni siku chache baada ya 
Mwenyekiti wa chama hicho, Free-
man Mbowe kukutana na Rais 
Samia na Makamu Mwenyekiti wa 
CCM Taifa, Abdulrahman Kinana 
Ikulu jijini Dar es Salaam.

Mwaka jana Rais alikutana na 
viongozi wa vyama vya siasa 
na kujadili mambo mbalimbali 
ikiwamo mikutano ya hadhara, 
akisisitiza yuko tayari kusikiliza, 
kuvumilia na kusamehe kwa yote 
yatakayoelekezwa ingawa anataka 
vifanye kazi kwa kuzingatia sheria 
na taratibu za nchi.

Wakati mkutano huo ukifanyika, 
Mbowe alikuwa gerezani akika-
biliwa na kesi ya ugaidi na hivyo 
mkutano wa leo utakuwa wa 
kwanza kwake na chama chake 
kuhudhuria tangu kumalizika kwa 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 
ulioacha makovu ya kisiasa.

Mkutano huo ulikuwa wa kwanza 
kwa Rais Samia ikiwa ni miezi saba 
tangu aingie madarakani, aki-
sisitiza kusamehe na kuzika tofauti 
zilizojitokeza kutokana na uchanga 
wa demokrasia na kuangalia nam-
na bora ya kushirikiana kuendesha 
nchi.

Katika mkutano huo, Kiongozi 
wa ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe, 
aliomba kuachiwa kwa Mbowe ili 
washirikiane kufanya siasa zenye 
tija kwa maslahi mapana ya nchi.

Siku chache baadaye, Mbowe 
aliachiwa na kwenda Ikulu ambako 
alikutana na Rais Samia na kujadili 
masuala mbalimbali ya kisiasa na 
baadaye kiongozi huyo wa upin-
zani aliwaeleza Watanzania kile 
walichokubaliana.

“Tumekubaliana njia nzuri ya 
kuwa na maridhiano, ni wakati 
kuwa na haki. Tumepitia madhila 
mengi, hakuna haja ya kuyarudia 
mara kwa mara badala yake tu-
napaswa kusonga mbele na kuwa 
na siasa safi na kuiunga mkono 
serikali. Tunatumaini kuwa serikali 
itatuunga mkono katika shughuli 
zetu ili kila mtu afurahi,” alisema.

Baadaye kilifanyika kikao cha 
kwanza cha maridhiano Mei 20 
mwaka jana, kikihudhuriwa na 
viongozi wa upande wa CHADEMA 
na CCM.

Mwili wa Papa Benedict kuagwa siku tatu
Na Mwandishi Wetu

MWILI wa aliyekuwa kiongozi wa Kani-
sa Katoliki duniani, Papa Benedict XVI, 
umeanza kuagwa jana na unatarajiwa 
kukaa katika Kanisa Kuu la Mtakatifu Pet-
ro, Vatican kwa siku tatu kabla ya maziko 
kutoa fursa kwa waamini na watu wen-
gine kuuaga.

Kwa mujibu wa taarifa zilizowekwa 
Deutsche Welle (DW) na Vatican News, 
mwili wa kiongozi huyo umehifadhiwa 
katika Monasteri ya mama wa kanisa, 
ukiwa na mavazi ya kanisa badala ya jen-
eza kama ilivyozoeleka.

Kiongozi huyo aliyekuwa raia wa Uje-
rumani, alifariki Jumamosi akiwa na 
umri wa miaka 95, aliliongoza Kanisa Ka-
toliki kwa muda wa miaka minane kabla 
ya kuwa Papa wa kwanza katika kipindi 
cha karne sita kujiuzulu mwaka 2013.

Mrithi wake Papa Francis ataongoza 
ibada ya mazishi Alhamisi katika uwanja 
mkuu wa Mtakatifu Peter, kabla ya kuzik-
wa kwenye makaburi yaliyoko katika 
Kanisa la Mtakatifu Petro.

Benedict alifariki katika nyumba ya 
watawa ya Mater Ecclesiae ndani ya 
bustani ya Vatican, ambayo yalikuwa 
makazi yake kwa muongo mmoja uli-
opita.

Kiongozi huyo ambaye jina lake halisi 
ni Joseph Aloisius Ratzinger, alipendwa 
na wengi, lakini alikosolewa na wengine, 
alikuwa Mjerumani wa kwanza kuwa 
Papa baada ya miaka 500 iliyopita.

Hatua yake ya kujiuzulu Februari 28, 
2013 ilikuwa ya kihistoria akiwa kiongozi 
aliyesisitiza umuhimu wa hitaji la kiroho 
na wa kanisa katika ulimwengu wa kisasa 
ulioelimika.

Baada ya Makardinali kumchagua 
Mwadhama Joseph Kardinali Ratz-
inger, aliyekuwa na umri wa miaka 78 
kuchukua nafasi ya Papa John Paul II 
kuliongoza Kanisa Katoliki, kardinali 

huyo alitoka kwenye kibaraza cha Kanisa 
Kuu la Mtakatifu Peter mjini Roma Aprili 
19, 2005 na kusema: 

‘’Makardinali wamenichagua mimi, 
mfanyakazi wa kawaida, mnyenyekevu 
katika shamba la mizabibu la Bwana.’’

Papa Benedict XVI alikuwa mhafidhi-
na, ambaye hata hivyo aliwashangaza 
wafuasi na wapinzani, hasa kwa sababu 
alikuwa mcha Mungu na alikuwa na 
shauku kubwa ya kujifunza. 

Alisisitiza umuhimu wa huduma ya ki-
chungaji, alihisi kufadhaishwa na mizozo 
mingi iliyolikumba Kanisa Katoliki wakati 
wa uongozi wake.

Alizaliwa Aprili 16, 1927 katika Jimbo 
la Bavaria, ambako baba yake alikuwa 
polisi, mwishoni mwa miaka ya 1950, 
Ratzinger aliheshimika kama Profesa wa 
Theolojia. 

Alipewa daraja la upadri mwaka 1951, 
sawa na kaka yake mkubwa George. 
Baada ya kuwa na uhusiano wa karibu na 
Askofu Mkuu wa Cologne, Josef Richard 
Frings, Ratzinger alihudhuria Baraza la 
Pili la Vatican kuanzia mwaka 1962 hadi 
1965, na alihutubia kuhusu uhusiano 
kati ya Kanisa Katoliki na ulimwengu wa   
sasa.

Mwaka 1997 aliteuliwa kuwa Askofu 
Mkuu wa Munich na Freising na muda 
mfupi baadaye kuwa Kardinali. Miaka 
minne baadaye, Papa John Paul II al-
impeleka Roma, ambako aliteuliwa kuwa 
Mkuu wa Shirika la Kipapa la Mafundisho 
ya Imani. Wakatoliki wa Ujerumani wali-
furahi wakati Ratzinger alipochaguliwa 
kuwa Papa mwaka 2005.

Wengine walisema papa huyo aliku-
wa mzee sana kuliongoza kanisa, huku 
wengine wakiwa na wasiwasi kwamba 
uhafidhina wake unaweza kumfanya 
ashindwe kushinikiza mageuzi katika 
kanisa.

Kwa mujibu wa Vatican News, kwa 
mtazamo wa kisiasa, uongozi wake wa 

miaka minane ulikuwa wakati wa mpito, 
bado Papa Benedict XVI alitaka kuweka 
alama yake. Wakati wa kipindi chake cha 
kukalia kiti cha Mtakatifu Peter, pia ali-
waweka wakfu zaidi ya nusu ya makardi-
nali ambao baadaye Machi, 2013 walim-
chagua mrithi wake Papa Francis.

Papa Benedict hakuchoka kusisitiza 
mazungumzo kuhusu uhusiano kati ya 
dini na jamii ya kisasa, na mara nyingi 
alisisitiza imani yake kwamba Kanisa 
Katoliki linapaswa kuongoza Jumuiya ya 
Wakristo jambo lililoleta mvutano wa ki-
uhusiano na dini nyingine.

Uongozi wa Papa Benedict uligubikwa 
na ufichuzi kuhusu miongo kadhaa ya 
unyanyasaji wa kingono kwa watoto 
wadogo, ambao ulifanywa na makasisi 
wa Kanisa Katoliki kwenye nchi kama 
Ireland, Marekani, Australia, Ubelgiji na 
hata Ujerumani.

Wakosoaji baadaye walilishutumu 
kanisa kwa kukwepa kuchukua hatua 
stahiki kwa wahusika na badala yake 
liliwahamisha wahusika hao na kuficha 
uhalifu walioufanya, na alitaka kulianga-
zia suala hilo la kukosekana haki kwa 
waathirika.

‘’Ninasikitishwa na mateso yaliyosaba-
bishwa na unyanyasaji wa watoto hasa 
ndani ya kanisa na wahudumu wake 
zaidi ya yote ninaelezea masikitiko yangu 
makubwa kwa waathirika wasio na hatia 
wa uhalifu huu usioelezeka, pamoja na 
matumaini yangu kwamba kwa uwezo 
wa Neema ya Kristo, kujitoa kwake au 
upatanisho wake utaleta uponyaji wa 
ndani na amani katika maisha yao,’’ ali-
fafanua Benedict XVI.

MANENO YA MWISHO
Kwa mujibu wa wasaidizi wake, kabla 

ya kufikwa na mauti kwa sauti ya chini 
kwa lugha ya Kitaliano alisema: ‘Bwana 
nakupenda”.

Chanzo: Vatican News, DW

Rais Samia 
kukutana na 
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Ewura kudhibiti bei, ujazo gesi majumbani kulinda mazingira 2023

Katika Mahakama ya Mwanzo  BOMA

FOMU YA MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA

Wilaya ya MOROGORO
Mkoa wa MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na. 01/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHENU  

BLANDINA PIUS ALBART WA BONG’OLA KILAKALA
KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA COSTANTINE ELIAS LUANDA

26 01 3

02 301

FORM NO. 58
IN THE COURT OF DISTRIC T  DELEGATE 

OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 145 OF 2022

In Matter of  the Estate of the Late 
ANNA ELISA PALANGYO

By 1. ELISHILIA RUBEN URIO
      2. …………………………….

All Persons claiming  to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if  they 
think fit before the grant of probate (or latter of 
administration) is made to the above  - named 
petitioner.
Objection to the grand should be field on or 
before the 26TH day of January / 2023.
Dated at Morogoro, this 19th day of  DECEMBER 
2022

Na Mwandishi Wetu

MWAKA 2022 umefikia uking-
oni. Sasa tumeingia mwaka mpya 
wa 2023. Taasisi nyingi za umma 
na binafsi zinahesabu mafanikio 
yake kwa mwaka uliomalizika.

Moja ya taasisi za umma ni 
Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati 
na Maji (EWURA) ambayo ina 
mengi ya kujivunia iliyofanya ka-
tika sekta za nishati na maji amba-
zo imepewa mamlaka ya kisheria 
kuyadhibiti.

Meneja Mawasiliano kwa 
Umma EWURA, Titus Kaguo, 
anasema moja ya maeneo yaliyo-
fanikiwa kuyasimamia na kuya-
dhibiti kwa mwaka 2022 ni la bei 
na viwango vya tozo na ujazo wa 
gesi ya majumbani (LPG). 

Kaguo anasema, EWURA im-
epewa mamlaka ya  kisheria na ki-
sera, kufanya mapitio ya viwango, 
bei, na tozo za gesi ya majumbani 
(LPG) yakiwasilishwa na mwom-
baji au wakiona ni muhimu  kama 
ilivyoainishwa katika ibara ya 
17 Sheria ya EWURA, Sura ya 414. 
Utaratibu wa maombi ya viwango 
vya bei  za nishati hiyo umeain-
ishwa katika mwongozo wa bei za 
umeme na gesi asilia, 2017. 

Anasema uhitaji wa kudhibiti 
uchumi katika gesi asilia unachagi-
zwa na ukweli kuwa watoa hudu-
ma wanaohodhi shughuli za gesi 
asilia wakiachwa bila kudhibitiwa, 
basi wanaweza kutumia vibaya 
uwezo wao, na kusababisha utoaji 
wa huduma kuzorota na kuathiri 
uchumi wa nchi.

“EWURA inadhibiti kiuchumi 
sekta hiyo kwa kuweka utaratibu 
wa kupanga bei na kuhuisha bei 
hizo na tozo baada ya kupokea 
maombi au inapoona umuhimu 
wa kufanya hivyo kwa maslahi ya 
umma wote.”

Ili kumwezesha mwombaji 
mwenye leseni ya kuuza gesi ya 
majumbani kuleta maombi ya bei 
kupitiwa na kuidhinishwa, EWU-
RA inatumia mwongozo wa bei 
na tozo ya mwaka 2009. Kwa mu-
jibu wa tovuti ya EWURA, moja ya 
mapitio ya bei na tozo za bei za 
gesi majumbani (LPG) yalifanywa 
Juni mwaka 2021.

Hata hivyo, mtikisiko wa 
masoko ya nishati hiyo duniani, 
kama ilivyo kwa bidhaa za mafuta 

ya dizeli na petroli, haujaiacha 
salama sekta hiyo na hivyo kufan-
ya serikali itoe agizo la nishati hiyo 
kuletwa pamoja kuipa unafuu.

Kuanzia Septemba 2016, seri-
kali ilianza uagizaji wa pamoja 
wa gesi hiyo baada ya kukutana 
na wadau, kupata uzoefu kutoka 
nchi zilizoendelea na pia kutatua 
changamoto usambazaji, usalama 
na ujazaji wa mitungi.

Uagizaji wa gesi hiyo ya mitungi 
unafanywa kwa pamoja sasa ku-
hakikisha kuwa kodi ya serikali 
inakusanywa ipasavyo na wafan-
yabiashara hao hawamiliki soko 
hilo. “Bei ya gesi ya mitungi inay-
otumika majumbani ni ghali, upa-
tikanaji wake ni mgumu na pia 
haipatikani kwa mitungi midogo 
zaidi ambayo kila mwananchi wa 
kawaida anaweza kumudu,” Wa-
ziri wa zamani wa Nishati, Dk. Me-
dard Kalemani alisema mapema 
2016. 

Kwa kutambua umuhimu wa 
sekta ya nishati katika kupam-
bana na janga la athari za mabadi-
liko ya tabianchi hivi sasa, serikali 
imeamua kuongeza jitihada za 
udhibiti wa matumizi ya LPG ili 
kulinda mazingira.

Mwaka 2023, Wizara ya Ni-
shati inayoongozwa na January 
Makamba imeagiza kampuni za 
nishati ya LPG kusambaza katika 
vipimo vya ujazo mdogo ili watu 
zaidi waitumie kuokoa mazingira.

Agizo la wizara limetolewa De-
semba 28, 2022 likilenga kutoa 
fursa kwa kampuni za uuzaji LPG 
kuandaa ujazo wa chini ya mitun-
gi ya kilo tano ambayo kwa sasa 
ndio kiwango cha chini cha gesi 
ya majumbani inayouzwa.

Uzoefu unaonesha kampuni 
nyingi za gesi huuza zaidi gesi 
iliyo kwenye mitungi ya kilo tano, 
15 kwa wateja wa matumizi ya 
nyumbani na mitungi mikubwa 
zaidi ya hapo kwa wenye hoteli, 
karakana za ufundi na viwanda.

Utafiti wa Shirika la Afya Du-
niani (WHO) umeonesha nusu ya 
watu duniani watakaoitumia gesi 
hiyo wataokoa kiasi cha Dola za 
Marekani bilioni 900 kuelekea 
karne ijayo.

Takwimu za matumizi ya gesi 
hiyo nchini zinaonesha utumiaji 
wa mitungi umekua kwa kiasi ki-
kubwa na mwaka 2010 hadi 2011 

tani 2,225 zilitumika ikilingan-
ishwa na tani 5,762 za 2014 -2015.

Upatikanaji rahisi na wa kiwan-
go kikubwa wa LPG unaelezwa na 
wataalamu mazingira na mafuta 
kuwa utaleta ushindani mkubwa 
wa kibiashara na kulinda maz-
ingira kirahisi ikilinganishwa na 
mafuta ya taa ambayo ndio pekee 
yanapatikana kwa urahisi zaidi.

Katika hotuba yake ya bajeti ya 
mwaka wa fedha wa 2022/23, Wa-
ziri wa Nishati, Makamba alisema 
bungeni kuwa, malengo yake 
makuu ni kushuhusha bei ya ni-
shati  na kuhakikisha inapatikana 
kwa wingi zaidi.

Alisema, mwaka 2022/23, seri-
kali imetenga Sh. bilioni 3.89 
kuisambaza gesi asilia katika 
makazi na viwanda Dar es Salaam 
na Pwani kuongeza matumizi ya 
nishati hiyo. 

Licha ya kuwa gesi ni rafiki wa 
mazingira na afya, ripoti ya Energy 
Access Situation ya mwaka 2016 
inaonyesha ni asilimia 7.2 pekee 
ya kaya nchini zinatumia nishati 
hiyo kupikia ongezeko kutoka asil-
imia 0.3 mwaka 2011/2012. Kaguo 
anasema EWURA ikishirikiana 
na wadau itaongeza nguvu kuha-
masisha wananchi kutumia gesi 
kuepusha nchi na uharibifu maz-
ingira. Inakadiriwa hekta milioni 
nne za misitu huteketea kwa ku-
chomwa kuni au mkaa.

Ripoti ya Ewura ya mwaka 
2017 inaonesha mwaka wa fedha 
2015/16 na 2016/17 ongezeko la 
asilimia 50 lilirekodiwa  mara 16 
ya asilimia 3.12 za mwaka 2014/15 
na 2015/16. Mwaka 2016/17 futi za 
ujazo 107,083 ziliingizwa na futi za 
ujazo 71,311 ziliingizwa 2015/16.

Mikoa inayoongoza kwa kupikia 
gesi ni Dar es Salaam, Arusha, 
Mwanza, Kilimanjaro, Mbeya na 
Manyara, Dar es Salaam takwimu 
zinaonyesha asilimia 26.7 ya 
wakazi wanatumia gesi kupikia, 
mafuta ya taa (22.1), kuni (14.3) 
mkaa (88.2) Simiyu inaongoza ku-
tumia kuni kwa 94.3%.

 Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Puma Energy Tanzania, 
Lameck Hiliyai, anasema wanaun-
ga mkono serikali kukuza teknolo-
jia, usalama wa gesi kwa mtumiaji 
na utunzaji wa mazingira. 

BEI ZA GESI
Upangaji bei ya gesi hutofauti-

ana kati ya nchi na nchi. Haku-
na bei moja ya kimataifa. Bei ya 
jumla ya gesi huamuliwa na ki-
asi gani inagharimu wasamba-
zaji wa nishati kununua kutoka 
wazalishaji wa ndani na nje.

ANAYEFAIDIKA
Kampuni zinazochimba na 

kusafirisha gesi zimenufaika na 
ongezeko la mahitaji. Sehemu 
kubwa ya LNG inatoka Austral-
ia, Qatar na Marekani. Gesi pia 
iko Norway na Bahari ya Kaska-
zini. Tanzania pia imegundua 
gesi asilia.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWAKA Mpya umeanza vizuri kwa waandishi wa habari wa 
Mkoa wa Iringa baada ya Meya wa Manispaa ya Iringa Ibrahim 
Ngwada, kuukaribisha mwaka 2023 kwa kuwakopesha viwanja 
vya makazi na biashara ili kutatua tatizo la makazi ya kudumu kwa 
wanahabari hao.

Wanahabari 40 kati ya 80 walioomba kupatiwa viwanja na hal-
mashauri hiyo kwa mkopo wamekopeshwa.

Tunasema hiyo ni hatua nzuri aliyoanza nayo Meya wa Manispaa 
Iringa na ni mfano wa kuiga katika kuimarisha ushirikiano kati ya 
wanahabari na ofisi yake.

Orodha ya majina ya waandishi waliobahatika kukopeshwa vi-
wanja hivyo, imekabidhiwa rasmi kwa Mwenyekiti wa Klabu ya 
Waandishi Mkoa wa Iringa (IPC), Frank Leonard kwa hatua zaidi.

Kutimizwa kwa ahadi hiyo, kumekuja kutokana na waandishi 
hao kuomba kupatiwa viwanja vinavyotolewa na halmashauri 
hiyo kwa mkopo wakati wa maadhimisho ya Siku ya Uhuru wa Vy-
ombo vya Habari Mei 2022. 

Kutimizwa kwa ahadi hiyo kunatia matumaini kwa wengine am-
bao waliomba kukopeshwa viwanja ili waondokane na adha ya 
kukosa nyumba za kudumu na usumbufu wa kupanga na kudaiwa 
kodi huku wengine wakidhalilika wakati mishahara inapochelewa.

Waandishi wa habari wanafanya kazi kubwa ya kuelimisha kupi-
tia kalamu zao na vile vile kuhabarisha na kuburudisha. Pia wan-
apitia mazingira magumu katika ukusanyaji habari hizo.

Kama wanakumbana na changamoto katika kazi zao na wan-
aporudi nyumbani wanakosa amani kwa sababu ya kero za wenye 
nyumba kudai kodi, hata umakini unakosekana wanapokuwa wa-
nafanya kazi ya kukusanya habari.

Katika yaliyopitishwa na Mkutano Mkuu Maalum wa IPC ni 
pamoja na la kutengeneza mwongozo maalum wa utatuzi wa 
migogoro utakaotumiwa na klabu zote, yenye (maazimio) kaulim-
biu ya kutoka kuzuri kwenda kuzuri zaidi (moving from Good to 
Great).

Meya huyo alifafanua kuwa idadi ya waandishi wa habari wanao-
hitaji viwanda ni kubwa, lakini kwa kuanzia wametoa viwanja 40 
kulingana na uwezo uliopo na wataendelea kutoa kwa waliobaki 
kadiri ya fursa zinapotokea.

Hata hivyo, Meya alisema uwezo wa halmashauri kuwapatia 
waandishi wote viwanja bure haupo, lakini uwezo wa kusubiri kwa 
kipindi kirefu kwa kuzingatia vipato upo.

Suala la makazi ya kudumu kwa waandishi wa habari ni msingi 
sana kwa vile wengi wao wanaishi katika nyumba za kupanga ze-
nye changamoto mbalimbali na kusababisha baadhi yao kushind-
wa kufanya kazi zao kwa weledi.

Waandishi wa habari kama walivyo wafanyakazi wa tasnia ny-
ingine wana mahitaji mengi kutokana na kazi zao kufanya katika 
mazingira magumu.

Waandishi wa nchi zingine zilizoendelea, husaidiwa kupata kadi 
zinazowawezesha kununua vitu katika maduka makubwa hata 
kama mshahara ukichelewa, wana uhakika wa kuishi na kufan-
yakazi bila mawazo.

Kazi yoyote mtu anapofanya anatakiwa asiwe na mawazo wapi 
atapata chakula au pesa ya kulipa kodi, mbali na changamoto 
zingine za ada za watoto, ili aifanye kwa weledi na asipate kishawi-
shi cha kupokea rushwa.

Baadhi ya wafanyakazi hujiingiza katika matatizo sio kwa kupen-
da, lakini ni kutokana na mazingira yanayomlazimu kufanya hivyo 
na kujikuta akiingia matatani.

Meya wa Iringa umeonyesha mfano na viongozi wengine waige 
kuisaidia tasnia ya habari iweze kufanya vizuri zaidi.

Madereva anzeni sasa 
kuwalinda wanafunzi

 Muungwana Lazima Nilonge

Hongera Meya kuwakumbuka 
waandishi Mwaka Mpya

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

WANAFUNZI  wa kike ni waathirika wa rushwa 
ya ngono inayotokana na lifti za madereva wa 
bodadoba na daladala, wanaowarubuni kwa 
chips, daftari, pesa za matumizi, maji, soda 
kwenye jua kali vyote vikipalilia uhusiano un-
awakwamisha mabinti kielimu 

ili kukabiliana na tatizo hilo, kampeni ya ny-
ingi zinafanywa na mikakati ya kuwanusuru 
wanafunzi mkoani  Dar es Salaam zimeshika 
kasi.

Mathalani, kuna kampeni ya safari salama 
bila rushwa ya ngono, inayofanyika kwenye 
wilaya za Ilala, Kinondoni na Temeke.

Ni katika harakati za kupinga ukatili wa ki-
jinsia na udhalilishaji wasichana hivyo shule 
zinapotarajiwa kuanza wiki ijayo madereva 
wazingatie hilo wawe walinzi badala ya wa-
naoangamiza wanafunzi.

Katika kampeni hiyo ya safari salama bila 
rushwa ya ngono inatoa elimu nyumba kwa 
nyumba, shuleni na vituo vya daladala, boda-
boda na bajaj, kuwahamasisha madereva na 
jamii kuacha kuwarubuni wasichana.

Madereva hao wanaodaiwa kuhusika na ku-
waingiza wasichana kwenye rushwa ya ngono 
kwa lifti, wanaelimishwa kuwalinda na kuwa-
saidia kufika salama shuleni na kurudi nyum-
bani pia.

Shirika la Wanawake Katika Jitihada za Ki-
maendeleo (WAJIKI), ndilo linalofanikisha 
kampeni hiyo kwa kushirikiana na kamati zi-
lizoundwa na madereva hao, wanachama wa 
shirika hilo.

Kwa hiyo elimu ya kupinga vitendo hivyo, 
isaidie na ulinzi wa watoto ufanikiwe si  
shuleni, nyumbani na vituoni walipo madere-
va.

WAJIKI inawahimiza kuacha kulaghai wasi-
chana pia kuwapa na kubandika stika kwenye 
vyombo hivyo vya usafiri vyenye ujumbe wa 
safari salama kwa wasichana na wanafunzi 
bila rushwa ya ngono.

Kwa Dar es Salaam zipo kamati 72 zilizound-
wa na madereva wa bodaboda, bajaj na da-
ladala takribani 30,000 wilayani Kinondoni na 
Ilala.

Hivyo mbali na kutoa elimu madereva wawa-
zuie wanafunzi kuzagaa vituoni, lakini wa-

watafutie usafiri wa haraka, ili wawahi shule 
au nyumbani wakisafirishwa na daladala hata 
bajaji na pikipiki kama si eneo lenye umbali 
mrefu.

Madereva wakumbuke wana jukumu la ku-
waokoa wanafunzi na mimba zinazopatikana 
kwenye lifti.

Lakini hata wanafunzi nao waanze kujitam-
bua na kujiamini kuwa kupewa lifti siyo saba-
bu ya kurubuniwa na kujiingiza kwenye uhusi-
ano unaosababisha kuvuruga masomo.

Ni muhimu madereva kujua kuwa kazi yao ni 
muhimu lakini isiwe chanzo cha kuwaangam-
iza mamia ya wasichana wa Tanzania kwenye 
upotovu na kuvuruga maisha yao.

Wazazi, walezi na walimu wanaamini ma-
dereva na makondakta wakiamua kuacha 
kuhadaa wanafunzi ukatili huo wa kijinsia na 
unyanyasaji havitashamiri katika jamii.

Madereva wasaidie watoto wetu wanapok-
wenda shuleni kuanzia wiki ijayo wasafiri 
salama na kutimiza malengo yao ya elimu na 
kupunguza ukatili wa ngono kwa wanafunzi.

Takwimu za polisi, zinaonyesha matukio ya 
ukatili kwa watoto yanazidi kuongezeka, kuan-
zia Januari hadi Septemba mwaka huu yame-
fikia 6,168.”

Kati ya hao wasichana ni 3,287 na wavulana 
ni 881, huku waliobakwa wakiwa 3,524 na 
waliolawitiwa ni 637,  wavulana ni 567 na wa-
sichana ni 70.

Mambo hayaishii hapo waliopata mimba ni 
1,887.

Kampeni ya safari salama kwa wasichana 
na wanafunzi bila rushwa ya ngono inaweze-
kana ianze kuzaa matunda sasa mwaka huu 
wa 2023 unapoanza na kukomesha ukatili wa 
kijinsia kwenye jamii na kulinda watoto.

Pamoja na madereva kila mmoja anatakiwa 
kutimiza wajibu wake kukomesha vitendo 
hivyo, ikiwamo kutoa za taarifa kwa vyom-
bo vya dola, badala ya kuiachia serikali na  
asasi za kiraia zinazopambana na ukatili wa 
kijinsia.

Kwa hiyo mwaka mpya unapoanza madere-
va, walezi, wazazi timizeni wajibu wa ulinzi 
kwa watoto ili wasichana wetu na wavulana 
wawe na hatima bora kielimu.

Na Sabato 
Kasika
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Jela miaka 30 kusafirisha 
dawa za kulevya gramu 75

KABWELA

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Mapato Tanzania 
(TRA), imesema katika kipindi cha 
nusu ya kwanza ya mwaka wa 
fedha 2022/23 kuanzia Julai hadi 
Desemba mwaka jana, imekusan-
ya Sh. trilioni 12.46, sawa na asil-
imia 99 ya lengo la makusanyo ya 
Sh. trilioni 12.48.

Pia imesema imevuka lengo la 
makusanyo kwa kipindi cha De-
semba mwaka jana kwa kukusan-
ya Sh. trilioni 2.77 kati ya lengo 
iliyokuwa imejiwekea la kukusan-
ya Sh. trilioni 2.60 ikilinganishwa 
na kilichokusanywa katika mwezi 
kama huo mwaka 2021.

“Makusanyo ya mwezi Desemba 
mwaka jana yana ufanisi wa 
asilimia 106.5 sawa na ukuaji wa 
asilimia 10.3 ukilinganisha na 
makusanyo ya Desemba 2021,” 
ilisema taarifa ya Kamishna Mkuu 
wa TRA, Alphayo Kidata.

“Pamoja na makusanyo haya 
kuvuka lengo la Desemba 2022, 
ndicho kiwango cha juu zaidi 
kukusanywa kwa mwezi tangu 
kuanzishwa kwa mamlaka mwaka 
1996, tunaendelea kuwashukuru 
walipakodi na wadau wetu mbal-
imbali kwa kujitoa katika kip-
indi cha nusu mwaka ambapo 
mwenendo wa ulipaji kodi kwa 
hiari na mahusiano baina ya 
mamlaka na walipakodi umeen-
delea kuimarika kwa kiwango cha 
kuridhisha.”

Kwa mujibu wa Kidata, maku-
sanyo hayo ni ongezeko la Sh. 
trilioni 1.35 ikilinganishwa na 
kiwango cha makusanyo cha Sh. 
trilioni 11.11 kilichokusanywa kwa 
kipindi kama hicho mwaka wa 
fedha 2021/22 na ongezeko hilo 
ni sawa na ukuaji wa makusanyo 
wa asilimia 12.2.

Kidata alisema bado kuna 
umuhimu wa kuongeza kiwango 
cha makusanyo kwa kuinua ki-
wango cha ulipaji kodi kwa hiari 
ili kuwezesha serikali kuongeza 
wigo wa utoaji huduma kwa wa-
nanchi wote ikiwamo ulinzi, mi-
undombinu ya barabara, huduma 
za kijamii ikiwamo elimu, afya, 
maji, umeme na nyingine.

“Kwa namna ya pekee, TRA 
inatoa shukrani kwa Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kuendelea 
kusaidia katika utekelezaji wa mi-
kakati mbalimbali ya kiutendaji. 
Mamlaka itaendelea kufanyia kazi 
maelekezo na miongozo ya seri-
kali namna bora ya kukusanya 
mapato bila matumizi ya nguvu 
na kujenga mazingira wezeshi ya 
uwekezaji na ufanyaji biashara 
nchini,”alisema Kidata.

TRA yajivunia 
makusanyo  
kodi kwa 99%

Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Kigamboni mkoani Dar es Sa-
laam imemhukumu kifungo 
cha miaka 30 jela Ally Issa 
(40) baada ya kukiri kusafiri-
sha dawa za kulevya aina ya 
heroine hydrochloride gramu 
75.62.

Mbali na Issa, maarufu kama 
Mpeche, washtakiwa wengine 
ni Abdulrahman Sinauwanja 

(40) na Mariam Fundi (28), 
wote wakazi wa Kibugumo, 
Kigamboni ambapo wao ha-
wakukiri kosa hilo na kesi yao 
inaendelea leo.

Hukumu hiyo ilitolewa 
mwishoni mwa wiki iliyopita 
na Hakimu Mkazi Mwandam-
izi, Janeth Mgaya wa mahaka-
ma hiyo wakati washtakiwa 
hao walipofikishwa mbele 
yake kwa ajili ya kusomewa 
mashtaka yao. 

Baada ya washtakiwa hao 
kusomewa kosa lao, mshtaki-
wa Issa alikiri kusafirisha dawa 
hizo kinyume cha sheria ndipo 
mahakama ikamtia hatiani 
kwa kosa hilo na kumsomea 
adhabu yake. 

Hakimu Mgaya alisema 
mahakama inamtia hatiani 
mshtakiwa kwa kukiri kosa 
lake, hivyo atatumikia kifungo 
cha miaka 30 jela. 

Inadaiwa kuwa Desemba 

9, 2022, washtakiwa waki-
wa eneo la Kibugumo kwa 
Mbezi, Kigamboni ndani ya 
Mkoa Wa Dar es Salaam, wali-
kutwa wakisafirisha dawa za  
kulevya aina ya heroine gramu 
75.62.

Hata hivyo, baada ya ku-
somewa mashtaka yao, 
washtakiwa Sinauwanja na 
Fundi walikana kuhusika na 
tuhuma hizo huku Issa akikiri 
kutenda kosa hilo. 

Meya wa Manispaa ya Iringa, Ibrahim Ngwada (kushoto), akimkabidhi Mwenyekiti wa Iringa Press Club (IPC) orodha ya majina 
ya waandishi wa habari waliyokopeshwa viwanja vya makazi na biashara jana. PICHA:  FRIDAY SIMBAYA

Fadhili Mohamed

“Makusanyo ya mwezi 
Desemba mwaka jana yana 
ufanisi wa asilimia 106.5 
sawa na ukuaji wa asilimia 
10.3 ukilinganisha na maku-
sanyo ya Desemba 2021,” 
ilisema taarifa ya Kamishna 
Mkuu wa TRA, Alphayo 
Kidata.
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Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Usimamizi 
wa Bandari Tanzania (TPA), 
imesema shughuli za uende-
shaji wa kitengo cha makasha 
cha gati namba nane hadi 11 za 
Bandari ya Dar es Salaam zi-
takuwa chini ya mamlaka hiyo.

Kwa mujibu wa tangazo lilil-
otolewa na Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka hiyo, TPA imean-
za kufanya shughuli hizo tan-
gu Januari mosi, mwaka huu 
baada ya mkataba kati ya TPA 
na kampuni Binafsi ya Kuhu-
dumia Makontena Tanzania 
(TICTS) kufikia ukomo.

“Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bandari Tanzania inautaari-

fu umma, wadau na wateja 
kwamba kuanzia Januari mosi 
mwaka huu, shughuli zote za 
uendeshaji wa kitengo cha 
makasha cha gati namba nane 
na 11 za Bandari ya Dar es Sa-
laam zitakuwa chini ya TPA,” 
lilisema tangazo hilo.

“Hii ni baada ya mkataba 
na kampuni ya International 
Container Terminal Service 
Limited (TICTS) kufikia uko-
mo wake Septemba 2022 na 
kukabidhiwa TPA Desemba 31, 
mwaka jana.”

Kwa mujibu wa Mkuru-
genzi huyo, kuanzia Januari 
mosi mwaka huu, kila mteja 
mwenye mzigo wake katika 
eneo ambalo lilikuwa chini ya 

usimamizi na uendeshaji wa 
kampuni ya TICTS na ambaye 
atapeleka mzigo kupitia gati 
namba nane hadi 11 za Bandari 
ya Dar es Salaam, atatakiwa ku-
fanya malipo yote ya gharama 
za huduma za Bandari kwa ku-
tumia mwongozo wa gharama 
bandari uliokuwa wa kampuni 
ya TICTS kupitia benki kwenye 
akaunti zilizowekwa.

“Katika kipindi hiki cha 
mpito, anwani za mawasiliano 
na ofisi ambazo zitatumika 
kutoa huduma zitaendelea 
kuwa kama ambavyo ilikuwa 
ikifanyika wakati wa uende-
shaji wa shughuli za kampuni 
ya TICTS hadi pale utaratibu 
mpya utakaotumika,” alieleza.

TICTS imehudumu katika 
Bandari ya Dar es Salaam kwa 
miaka 22, tangu iliposaini 
kutoa huduma ya makontena 
na mizigo mingine, kazi am-
bayo itafanywa pia TPA.

Desemba 21, mwaka jana, 
akizungumza wakati aki-
funga semina ya kuwajengea 
uwezo waandishi wa habari 
kuhusu utendaji kazi wa mam-
laka hiyo, Naibu Mkurugenzi 
Mkuu wa TPA, Juma Kijavala, 
alisema wafanyakazi wote wa 
TICTS ajira zao zipo salama na 
wataendelea kutekeleza ma-
jukumu yao upande wa ma-
kontena na watalipwa stahiki  
zao kama ilivyokuwa awali na 
TPA.

Mbunge ataka 
wananchi 
wajikinge 
UVIKO-19 
Na Halfani Chusi

MBUNGE wa Kinondoni, Abbas 
Tarimba amewataka wananchi 
kuchukua tahadhari dhidi ya 
ugonjwa wa UVIKO-19.

Tarimba alitoa rai hiyo juzi 
mkoani Dar es Salaam kwenye 
mkutano wa Jumuiya ya Wazazi 
ya Chama Cha Mapinduzi Kata ya 
Makumbusho. 

Alisema kwa sasa kumeanza 
kuibuka magonjwa ya mlipuko 
na mafua makali, akiwataka wa-
nanchi kujitokeza kuchanja ili 
kuwa salama. 

“Achaneni na mawazo potofu 
ya wale wanaosema ile chanjo 
ina madhara, hao ni waongo. 
Mimi mwenyewe nimechanja na 
sijaona madhara yoyote zaidi ya 
kuona mwili wangu umezidi kuwa 
imara zaidi.

“Ukichanja hata ukitaka kwenda 
nchi za nje, ukionyesha tu kile 
cheti unakuwa salama na mlo-
longo wake unakuwa mdogo to-
fauti na mtu ambaye hajachanja,” 
alisema Tarimba. 

Katika mkutano huo, pia alike-
mea baadhi ya wafuasi wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) na viongozi 
kwenye kata hiyo kuwekeana 
bifu, hali iliyosababisha baadhi 
yao kutokuwa na maelewano 
mazuri ndani ya chama.

Alisema ilani ya chama hicho 
inasisitiza kila mmoja kuhubiri 
amani, lakini amebaini kwenye 
Kata ya Makumbusho kuna baa-
dhi ya wanachama wasio waadili-
fu wanataka kutingisha msimamo 
wa wengine.

“Na wala hatutokubali, pale 
tutakapomwona mtu anaunda 
vigenge kwa ajili ya kukiharibu 
chama chetu, tunapaswa kukitu-
mikia chama chetu na sio kutu-
mikia watu na wala mtu asifikirie 
anaweza kutingisha misingi ya 
chama hiki.

“Hatutokubali, tutatumia nguvu 
kuhakikisha kila mtu anafuata 
misingi ya chama hiki, kwa hiyo 
sihitaji kuona matabaka katika 
kata hii, hayo yanaweza kuwa 
sehemu ya kutufanya tukaanguka 
katika uchaguzi ujao,” alionya. 

Vilevile, aliwataka wazazi ku-
ungana na serikali kupinga vita 
dhidi ya ukatili kwa kufuatilia 
mienendo ya watoto wanapoku-
wa nyumbani na shuleni.

Diwani wa Makumbusho, Mo-
hamed Mohamedi, alimshukuru 
mbunge huyo, akisitiza kwa muda 
aliokaa madarakani, amefanya 
mambo ya maendeleo. 

“Kwa kipindi kifupi Tarimba 
amesababisha miradi mingi 
kukamilika, zaidi ya miradi 18, 
tumezindua kituo cha afya cha 
kata pamoja na kuzifanyia ukara-
bati shule zote zilizomo ndani ya 
kata hii, pamoja na kuzifanyia 
ukarabati barabara za mitaa.

“Ukiachana na nafasi ya kuwa 
yeye ni mbunge lakini kuna muda 
huwa anatumia taaluma yake ya 
sheria kuhakikisha miradi ndani 
ya kata hii inaenda na amefanya 
hivyo mara nyingi,” alisema.

TPA yatoa utaratibu wa 
utoaji mizigo bandarini

Mwongoza watalii wa Kampuni ya Utalii ya ZARA Tours, Faustine Chombo (kulia), akiwa pamoja wageni kutoka 
mataifa mbalimbali katika kilele cha Mlima Kilimanjaro cha Uhuru Peak chenye urefu wa mita 5,895 kutoka 
usawa wa bahari mwishoni mwa wiki. PICHA: JAMES LANKA

Na Grace Gurisha

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Kampuni ya JATU Public Ltd, 
Peter Gasaya (32), anayetuhu-
miwa kujipatia Sh. bilioni 5.1 
kwa udanganyifu, ameelezwa 
na mahakama kuwa ili awe 
nje kwa dhamana anatakiwa 
awasilishe mahakamani Sh. 
bilioni 2.6.

Gasaya anatuhumiwa katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, Dar es Salaam kujipatia 
kiasi hicho cha fedha  kutoka 
SACCOS ya JATU kwa madai 

kuwa ataizalishia faida huku 
akijua si kweli. Sharti hilo la 
dhamana lilitolewa jana na 
Hakimu Mkazi Mkuu,  Mary 
Mrio wa mahakama hiyo 
wakati kesi hiyo ilipoitwa kwa 
ajili ya mshtakiwa kusomewa 
masharti ya dhamana. 

Hakimu Mrio alimweleza 
mshtakiwa kuwa anaweza pia 
kuwasilisha hati ya mali isiyo-
hamishika yenye thamani ya 
kiasi hicho cha fedha.

Pia mshtakiwa huyo atatak-
iwa awe na wadhamini wawili 
wenye barua za utambulisho 

na vitambulisho ambavyo kila 
mmoja atatia saini bondi ya 
kiasi hicho cha fedha. 

Baada ya mshtakiwa ku-
somewa masharti hayo, 
alishindwa kuyatimiza na ali-
rudishwa rumande hadi Janu-
ari 11, mwaka huu, kesi yake 
itakapotajwa tena. 

Awali akisoma hati ya mash-
taka,  Wakili wa Serikali, Tu-
maini Mafuru,  alidai kuwa 
kati ya Januari Mosi, 2020 na 
Desemba 31, 2022, mshtakiwa 
akiwa ndani ya Jiji na Mkoa wa 
Dar es Salaam kama Mkuru-

genzi wa kampuni hiyo, alijipa-
tia Sh. 5,139,865,733 (Sh. bilioni 
5.14) kwa njia ya udanganyifu 
kutoka JATU SACCOS. 

Mshtakiwa anadaiwa ku-
chukua fedha hizo kwa madai 
kuwa atazipanda fedha hizo 
na kuzalisha faida huku akijua 
si kweli. 

Baada ya mshtakiwa ku-
somewa shtaka lake, alika-
na kuhusika na tuhuma 
hizo,  Hakimu Mrio akisema 
mahakama hiyo haina mam-
laka ya kutoa dhamana  inay-
ozidi Sh. milioni 300.  

Mkurugenzi ashindwa kulipa bil. 2/-, aendelea kusota rumande
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Wanafunzi wafa maji kwa 
kuzama kwenye kisima
Na Joctan Ngelly, GEITA

W
ATOTO wawili wameku-
fa maji baada ya kuzama 
kwenye kisima wakati 
wakifua nguo eneo la 

mtaa wa Mwilima Kata ya Kasamwa, 
mkoani Geita.

Watoto waliokufa maji ni Janeth 
Edward (13), mwanafunzi wa darasa 
la sita katika Shule ya Msingi Mwil-
ima na Janeth Amos (12) ambaye ni 
mwanafunzi wa darasa la tano katika 
Shule ya Msingi Nyalwanzaja. Akizun-
gumza na waandishi wa habari jana, 
Kaimu Kamanda wa Jeshi la Zimam-
oto na Uokoaji mkoani hapo, Edward 
Lukuba, alisema tukio hilo lilitokea 
Desemba 31, 2022 majira ya saa sita 
mchana.

Lukuba alisema siku ya tukio wali-

pata taarifa kutoka kwa Ofisa Tarafa 
Kasamwa kuwapo kwa watoto wawili 
wanaoelea juu ya maji kwenye ki-
sima. Alisema baada ya taarifa hizo, 
askari wa Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji walienda eneo la tukio na 
kukuta miili ya watoto hao ikielea 
kwenye kisima na kwa kushirikiana 
na askari polisi waliitoa na kuipeleka 
katika Kituo cha Afya Kasamwa kwa 
uchunguzi zaidi.

Alisema chanzo cha kifo hicho ni 
Desemba 30, 2022 watoto hao ambao 
kwa sasa ni marehemu waliambiwa 
na wazazi wao kwenda kufua nguo 
kwenye kisima cha maji baadaye 
watoto hao hawakurudi nyumbani, 
ilipofika majira ya saa 10 jioni wa-
zazi walipata wasiwasi na kuanza 
kuwatafuta watoto hao bila ya ma-
fanikio.

Alisema Desema 31, 2022 majira ya 
saa moja jioni watoto hao walielea 
juu ya maji kwenye kisima na ilipofi-
ka majira ya saa mbili usiku watoto 
hao waliopelewa kutoka kwenye ki-
sima wakiwa wameshafariki dunia na 
kupelekwa Kituo cha Afya Kasamwa 
kwa uchunguzi.

Kaimu Kamanda, alisema matukio 
mengi ya vifo vya watu kuzama maji 
katika mkoa wa Geita yanajitokeza 
mara kwa mara na kuwaomba wa-
zazi kuhakikisha wanaacha tabia ya 
kuwaagiza watoto wadogo kwenda 
kufua nguo kwenye visima.

Mganga Mfawidhi wa kituo hi-
cho, Emmanuel Alex, alithibitisha 
kupokea miili ya watoto hao na 
kwamba anaifanyia uchunguzi ili kui-
kabidhi kwa ndugu kwa ajili ya mazi-
shi.

DAWASA yaboresha 
upatikanaji maji
Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Dar es Salaam (DAWASA) Ukonga im-
eboresha upatikanaji wa huduma ya maji na 
kuongeza idadi ya wateja kutoka 5,978 hadi 
7,262 kwa mwaka jana.
Ongezeko la wateja kwa Mkoa wa Ukonga 

limetokana na maboresho ya huduma yali-
yofanywa kwenye maeneo mbalimbali yali-
yokuwa na changamoto ya maji ikiwamo 
mitaa ya Kisumu, Mwakanga, Kinyamwezi 
eneo la Mapensheni lililoko Kata ya Pugu.
Mwishoni mwa wiki iliyopita, Meneja 

wa DAWASA Ukonga, Sirila Josephat, ali-
bainisha hayo wakati wa mahojiano kuhusu 
utekelezaji wa miradi ya maji.
Aliitaja mitaa mingine iliyokuwa na 

changamoto ya maji kuwa ni ya Kichangani 
Radar, Bwera na Bombambili iliyoko Kata 
ya Majohe na Mitaa ya Guluka, Kwalala na 
Gongo la Mboto.
Alisema ofisi ya DAWASA Ukonga im-

etekeleza kazi mbalimbali ikiwamo kubadili-
sha miundombinu chakavu na kutandaza 
mabomba mapya pamoja na kutekeleza mi-
radi ya maji kwenye maeneo husika yenye 
shida katika upatikanaji wa maji.
Alisema mkoa uliwekeza nguvu nyingi ka-

tika kutekeleza miradi mbalimbali ya maji 
ikiwamo ya maunganisho mapya ukiwamo 
mradi wa Majohe, Mapensheni wa kusogeza 
huduma Kisiwani na Buyuni. 
“Tulichukua hatua madhubuti za kutekeleza 

miradi mbalimbali ya maji kwa lengo ma-
hususi la kuwezesha wananchi kupata maji 
hasa kwa maeneo yaliyokuwa na shida ya 
maji ya muda mrefu,” alisema Sirila.
Alibainisha kuwa miradi iliyotekelezwa ili-

husisha ulazaji wa mabomba ya ukubwa wa 
inchi nane, sita, nne na tatu kwa umbali wa 
kilomita 14.25 kwenye eneo la huduma.
“Mradi wa kusambaza maji Kisiwani uli-

husisha ulazaji wa bomba la inchi 1.5 na 
inchi mbili kwa umbali wa mita 750, mradi 
wa Mapensheni ulihusisha ulazaji wa ma-
bomba ya inchi 1.5 kwa umbali wa mita 600 
na mradi wa Buyuni ulihusisha ulazaji wa 
mabomba ya inchi 1.5 kwa umbali wa mita 
450,” alisema.
Sirila alisema kupitia maboresho yaliyo-

fanyika, huduma ya maji kwa sasa imeima-
rika na imesaidia kuondoa shida ya maji 
iliyokuwapo kwenye maeneo ya Gongo 
la Mboto, Ulongoni A, Darajani, Jeshini, 
Songas, Kajiungeni, Ulongoni B, Shamba la 
Mpunga, Pugu Station, Kirumba na Kisumu. 
Alisema kwa sasa huduma ya maji kwenye 

maeneo mengi ya Jimbo la Ukonga imeima-
rika na wananchi wanaendelea kufurahia 
huduma.
Kazi inaendelea ya kuhakikisha maeneo 

yaliyosalia yakiwamo ya Mwakanga CCM, 
Mwakanga kwa Minja, Pugu Sekondari,  
Mwakanga Kanisa la Mabati, Mwakanga Hija 
na Kibiriko Juu yote yanapata maji kika-
milifu.
“Tunaendelea na kazi ya kuboresha hudu-

ma ya maji na mipango iliyoko kwa mwaka 
ujao 2023/24 ni kuongeza usambazaji wa 
huduma kwenye maeneo yote ambayo bado 
hayajafikiwa na huduma,” alisema.
Mkoa wa DAWASA Ukonga unatoa hu-

duma katika kata 10 za Pugu, Pugu Stesheni, 
Gongo la Mboto, Ukonga, Majohe, Buyuni, 
Chanika, Zingiziwa, Msongola na Kipunguni 
B zenye jumla ya wananchi 7,262 wanaopa-
ta huduma.

Na Mwandishi Wetu, TANGA

MKOA wa Tanga umesema kwa kip-
indi cha mwaka mmoja na nusu cha 
Rais Samia Suluhu Hassan umenufai-
ka na miradi ya maendeleo ambayo 
imeboresha maisha ya wananchi ka-
tika sekta mbalimbali.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini hapo mwishoni mwa 
wiki, Katibu Tawala wa Mkoa wa Tan-
ga, Pili Mnyema, alisema miradi hiyo 
ni ya sekta za afya, kilimo, maji, ufu-
gaji na bandari ambazo zote zinagusa 
maisha ya wananchi.

Alisema kwa kipindi cha mwaka 
mmoja na nusu, mkoa ulipokea zaidi 
ya Sh. bilioni 23 za ujenzi wa ma-
darasa ya shule za sekondari, zikiju-
muisha Sh. bilioni 9.9 mwaka 2021 
zilizotolewa kwa ajili ya ujenzi wa vy-
umba 495 vya madarasa na kulikuwa 
vyumba 228 vya shule shikizi.

Alisema mwaka jana walipokea 
Sh. bilioni 4.98 kwa ajili ya ujenzi wa 
vyumba vya madarasa 249 vitakavy-
opokea wanafunzi wa kidato cha 

kwanza wanaofungua wiki ijayo na 
hakuna mwanafunzi aliyeachwa.

Kwa mujibu wa Pili, katika sekta 
ya afya walipokea Sh. bilioni 6.54 
kuboresha sekta ya afya kwenye mi-
radi ya ujenzi wa vituo vya afya, hos-
pitali za wilaya na vituo vya huduma 
za dharura.

“Sekta hii inakwenda kugusa mai-
sha ya wananchi wa kawaida kabisa, 
tunaposema afya inamgusa mwa-
namke kwa sababu ndiyo mlezi wa 
jamii, elimu napo tunamgusa,” alise-
ma. Pia alisema kwa kipindi hicho 
kwenye sekta ya maji walipokea Sh. 
bilioni 15 za utekelezaji miradi, iki-
wamo kuboresha upatikanaji wa maji 
katika wilaya za Tanga, Muheza na 
Pangani na Sh. bilioni 9.8 zinatumia 
kufanya upanuzi wa chanzo cha maji 
Mto Zigi. Alisema hivi karibuni wali-
ingia mkataba wa kuboresha upati-
kanaji wa maji wilaya ya Mkinga wa 
Sh. bilioni 35 na mwingine utekelezaji 
wa kuboresha upatikanaji wa maji Mji 
wa Kabuku.

“Tuna miradi ya uboreshaji wa maji 

kwenye miji 28, Tanga imepata miji 
ya Korogwe, Handeni na Muheza kwa 
gharama ya Sh. bilioni 171. Tunatatua 
matatizo, badala ya kujikita kwenye 
shughuli za nyumbani, wanawake 
wanatafuta maji, kutokana na miradi 
hii watatumia muda wao kutekeleza 
majukumu mengine ya kujiingizia ki-
pato kwa sababu maji yapo,” alisema.

Kwa upande wa barabara, alisema 
kuna mradi wa Handeni-Pangani-
Garo hadi Dodoma, pia kilomita 50 
ya Pangani-Kwamsisi-Makurunge 
hadi Bagamoyo ambazo zikikami-
lika zitafungua mkoa huo na kuvutia 
uwekezaji.

Kwenye sekta ya viwanja wa ndege, 
alisema wanaendelea na maboresho 
ili ndege kubwa zitue na tayari zimet-
engwa Sh. bilioni 55 kwa ajili ya kazi 
hiyo.

Kwa mujibu wa Pili, mkoa umeen-
delea kusimamia uzalishaji wa 
mkonge ambao ni dhahabu ya mkoa 
huo kwa kufufua mashamba na ku-
karibisha wawekezaji kuwekeza kwe-
nye zao hilo la kibiashara.

Tanga yajivunia miradi ya kubadili maisha ya wakazi 

Wajumbe 
wa Kamati 
ya Ustawi 
wa Jamii, 
Kata ya 
Songe, 
Wilaya ya 
Kilindi, 
Mkoa wa 
Tanga wak-
ipima mpaka 
wa pori la 
mifugo eneo 
la Kweny-
engo lenye 
mgogoro 
baina ya 
wafugaji na 
wakulima, 
(wa pili 
kushoto) ni 
Ofisa Mifugo 
wa Kata, 
Ismael Niilo. 
PICHA: DEGE 
MASOLI
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habari kitaifa

Waandishi wa habari wakopeshwa viwanja 

Upelelezi kesi kocha wa 
makipa Simba wakamilika 
Na Grace Gurisha

U
PELELEZI wa kesi ya 
kusafirisha dawa za 
kulevya aina ya hero-
ine kilo 34.89 inayom-

kabili aliyekuwa Kocha wa Mak-
ipa wa Klabu ya Soka ya Simba, 
Mwalami Sultan na wenzake 
watano umekamilika. 

Mbali na Sultan washtakiwa 
wengine katika kesi hiyo ni 
mmiliki wa Kituo cha Soka cha 
Kambiasso Sports Academy, 

Kambi Seif, Maulid Mzungu, 
Said Matwiko, John John na 
Saraha Eliud. Taarifa hiyo 
ya kukamilika kwa upelelezi 
ilitolewa jana na Wakili wa Seri-
kali, Caroline Matemu mbele ya 
Hakimu Mkazi Mkuu Mary Mrio 
wa Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, Dar es Salaam. 

Matemu alidai kuwa upelelezi 
umekamilika na wameshapele-
ka taarifa Mahakama Kuu, hivyo 
wanasubiri taarifa hiyo irudi ili 
wawasomee washtakiwa mael-

ezo ya mashahidi wa kesi hiyo. 
Hakimu Mrio baada ya 

kusikiliza hayo, aliahirisha 
kesi hiyo ambayo ilikuwa 
inaendeshwa  kwa njia ya 
mtandao hadi Januari 16, mwa-
ka huu, itakapokuja tena kwa 
ajili ya kutajwa.  Ilidaiwa kuwa 
Oktoba 27, 2022 huko Kivule, 
ndani ya Wilaya ya Ilala jijini 
Dar es Salaam, washtakiwa wa-
likutwa wakisafirisha kilo 27.1 za 
dawa za kulevya aina ya hero-
ine.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa 
kuwa Novemba 4, 2022, huko 
Kamegele, Wilaya ya Mkuranga 
mkoani Pwani, washtakiwa 
walikutwa wakisafirisha kilo 
7.79 za dawa za kulevya aina ya 
heroine.

Hata hivyo, washtakiwa ha-
wakuruhusiwa kujibu kitu cho-
chote mahakamani huko kwa 
kuwa Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu haina mamlaka 
ya kusikiliza kesi za uhujumu 
uchumi.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MRATIBU wa Taasisi ya Young Sci-
entist Mkoa wa Pwani, Paul Balibate, 
amesema ili kuongeza idadi ya wa-
nasayansi, kuna haja wakuu wa shule 
kutoa ushirikiano kwa walimu wan-
aohusika kushirikiana na wanafunzi 
katika kuboresha mawazo ya utafiti.

Balibate aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki alipozungumza na Ni-
pashe kuhusu wanasayansi chipukizi 
kwenye shule zilizopo Mkoa wa 
Pwani ambao wamekuwa wakiibua 
mawazo yao ya kufayanyia utafiti na 
kushindanishwa na shule zingine kwa 
usimamizi wa taasisi hiyo.

Alisema wapo baadhi ya wanafunzi 
mawazo yao yamekuwa yakishinda 
ngazi ya kitaifa na wanapofika hatua 
ya kwenda kuyafanyia utafiti, wengi 
wamekuwa wakiishia njiani kutokana 
na kushindwa kumudu gharama.

“Mawazo yanakuwa mazuri na 
yanakidhi sifa na kuchaguliwa la-
kini wanakwama kwenye hatua ya 
utekelezaji ambayo ni kukusanya 
data na Taasisi ya Young Scientist 
Tanzania haina bajeti kwa ajili ya 
mradi wowote, hivyo fursa hiyo 
kutotumiwa na wanafunzi na walimu 
kufikia hatua ya juu,” alisema.

Alisema uibuaji wa mawazo na 
kuyafanyia utafiti ni moja ya hatua 
ya kuongeza uwezo wa kufanya 
utafiti na kuandaa wanasayansi bora 
nchini, pia walimu wanapata nafasi 
ya kuongeza ujuzi.

Baliabate aliwaomba wadau wa 
elimu kutoka maeneo mbalimbali 
kujitokeza kufadhili mawazo ya mi-
radi inayoibuliwa na wanafunzi ili 
kuwawezesha ambao wamekuwa 
wakikwama kutokana na kukosa 
fedha za kuendeleza mawazo yao.

Alisema taasisi hiyo kwa Mkoa wa 
Pwani inaendelea kuhamasisha shule 
mbalimbali kujitokeza kushiriki katika 
mashindano hayo huku akibainisha 
kuwa wanaoshiriki siyo wanafunzi 
wa masomo ya sayansi pekee, bali 
pia wa masomo ya sanaa.

“Mwaka huu tunatarajia kuwa na 
maonyesho ya kimkoa, wanafunzi 
watapata fursa ya kuonyesha miradi 
(mawazo) waliyoyaibua ambayo yat-
ashindanishwa ngazi ya kitaifa na hii 
itakuwa fursa kwa shule nyingi zaidi 
kushiriki,” alisema.

Wanafunzi wawili wa kidato cha 
tatu katika Shule ya Sekondari ya 
Wasichana Kibaha, Gloria Tibaijuka 
na Halima Muhunzi mwezi Desemba 
mwaka jana walikabidhiwa zawadi 
mbalimbali baada ya kuibuka washin-
di wa jumla katika shindano la wana-
sayansi chipukizi.

Utafiti wao ulihusu kutambua 
tatizo la upungufu wa upatikanaji 
wa maji kwenye chanzo cha maji 
cha Mto Ruvu ambao unasambaza 
maji kwenye mikoa mitatu ya Pwani, 
Dar es Salaam na baadhi ya maeneo 
ya Mkoa wa Morogoro wakilenga 
kutafuta suluhisho la tatizo hilo.

Wadau 
wapendekeza 
kuwe na bajeti  
ya utafiti shuleni

Na Friday Simbaya, IRINGA

MEYA wa Manispaa ya Iringa, 
Ibrahim Ngwada, ametuma sal-
amu za Mwaka Mpya 2023 kwa 
waandishi wa habari mkoani Ir-
inga kwa kuwakopesha viwanja 
kwa ajili ya makazi na biashara 
ili kutatua kero ya makazi kwa 
kundi hilo.

Waandishi wa habari 40 kati ya 
80 walioomba kupatiwa viwanja 
na halmashauri hiyo kwa mkopo, 
wamekopeshwa ili kutatua kero 
inayowakabili katika kupata 
makazi.

Orodha ya majina ya waandishi 
wa habari 40 waliopatiwa viwan-
ja hivyo, ilikabidhiwa rasmi kwa 
Mwenyekiti wa IPC, Frank Leon-
ard kwa hatua zaidi.

Kutimizwa kwa ahadi hiyo, 
kumekuja kufuatia waandishi wa 
habari mkoani humo kuomba 
wapatiwe viwanja vinavyotolewa 
na halmashauri hiyo kwa mkopo 
wakati wa maadhimisho ya Siku 
ya Uhuru wa Vyombo vya Habari 
Mei mwaka jana ambayo meya 
huyo alikuwa mgeni rasmi.

Meya Ngwada alitimiza ahadi 
hiyo wakati wa Mkutano Mkuu 
Maalum wa Klabu ya Waandishi 
wa Habari Mkoa wa Iringa (IPC) 
uliofanyika Desemba 31, mwaka 

jana, ukilenga kujadili mambo 
mbalimbali pamoja na kupitisha 
maazimio 10 ya Mkutano Mkuu 
wa Umoja wa Vilabu vya waandi-
shi wa Habari Tanzania (UTPC).

Moja ya maazimio yaliyopit-
ishwa na Mkutano Mkuu Maalum 
wa IPC ni kutengeneza mwongozo 
maalum wa utatuzi wa migogoro 
utakaotumiwa na klabu zote.

“Ninakumbuka kwenye siku ile 
ya maadhimisho ya Siku Uhuru 
wa Vyombo vya Habari duniani 
yanayofanywa kila mwaka mwezi 
Mei, mlinialika kuwa mgeni rasmi, 
mlinieleza changamoto mbalim-
bali, lakini mkaniomba jambo 
moja muhimu la changamoto ya 
makazi ya kudumu kwa vile wen-
gi wenu mnaishi katika nyumba 
za kupanga,” alisema.

Alifafanua kuwa idadi ya 
waandishi wa habari wanahitaji 
viwanda ni kubwa, hivyo kwa 
kuanzia wametoa viwanja 40 kul-
ingana na uwezo uliopo kwa sasa 
na wataendelea kutoa kwa wal-
iobaki kadri fursa zinapotokea.

“Baada ya kulipeleka jambo 
hilo katika Baraza la Madiwani la 
Manispaa ya Iringa, tuliamua ku-
wakopesha baadhi ya waandishi 
wa habari viwanja vya kujenga 
nyumba kwa utaratibu wa kulipa 
kidogo kidogo mpaka wataka-

pomaliza,” alisema Ngwada.
Aliongeza kuwa uwezo wa hal-

mashauri wa kuwapatia waandi-
shi wa habari wote viwanja bure 
haupo, lakini uwezo wa kusubiri 
kwa kipindi kirefu kwa kuzingatia 
vipato upo.

“Tulipokea majina mengi ya 
waandishi wa habari lakini uwezo 
wa kutoa viwanja kwa waandi-
shi wote kwa mara moja hauku-
fanyika, lakini tuliona tuanze na 
wachache.

“Kadri fursa zinavyotokea tut-
aendelea kutoa na kwa waliobaki, 
ili halmashauri iweze kujiendesha 
kimapato,” alisema Meya Ngwada.

Meya huyo pia aliwataka 
waandishi wa habari mkoani Ir-
inga na kwingineko kuzingzatia 
maadili ya taaluma yao pamoja 
na kufanya kazi kwa weledi zaidi 
ili kuleta maendeleo katika jamii 
na taifa kwa ujumla.

Aliwataka waandishi wa habari 
kuzingatia maadili ya uandishi 
wa habari na weledi wakati wa 
utekelezaji majukumu yao ya kila 
siku ili kuleta ufanisi.

Aliongeza kuwa kazi ya 
mwandishi wa habari ni kuelimi-
sha, kukosoa, kuweka uwiano wa 
mambo katika jamii na kusifia 
mtu anapofanya vizuri ili kuleta 
maendeleo.

Meya Ngwada alisisitizia 
waandishi wa habari kujenga 
utamaduni wa kukosoa pamoja 
na kusifia pindi wanapofanya vi-
zuri katika nyanja mbalimbali na 
kuhakikisha wanafanya msawazo 
wa habari na kuzifanyia utafiti wa 
kutosha, ili kupunguza malala-
miko katika jamii.

“Tunaomba waandishi wa 
habari mnapopata jambo lolote 
msisite kutushirikisha ili tuone 
namna ya kulitatua jambo hilo, 
milango ipo wazi tunawakaribi-
sha, ili kutangaza mambo mazuri 
yanayofanywa na Manispaa ya 
Iringa na mkoa mzima wa Iringa,” 
alisema.

Mwenyekiti wa IPC, Frank 
Leonard alimpongeza meya huyo 
na halmashauri yake kwa hatua 
hiyo.

Alisema mwaka 2022 ulikuwa 
wa ushirikiano, hivyo kuomba 
ushirikiano huo uendelee mwaka 
huu wa 2023 ili kuleta maendeleo 
kwa jamii.

Leonard pia alimshirikisha 
meya huyo mipango mbalimbali 
inayotkelezwa na IPC, ikiwamo 
mpango mkakati wa miaka mita-
no unaoangazia maeneo matatu 
muhimu ya afya ya mama na mto-
to, elimu pamoja na demokrasia 
na utawala bora.

Mkurugenzi 
Mkuu wa 
Wakala wa 
Nishati Vijijini 
(REA), Mhandi-
si Hassan 
Saidy (kulia), 
akimkabidhi 
Kaimu Mkuu 
wa Mkoa 
wa Tanga 
na Mkuu 
wa Wilaya 
ya Tanga, 
Hashimu 
Mgandilwa, 
mkataba wa 
usambazaji 
umeme vijijini 
katika mkoa 
huo uliosa-
iniwa juzi jijini 
Tanga. PICHA: 
HAMIDA 
KAMCHALLA
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Wanaobeza mchakato Katiba 
mpya wamchefua Askofu
Na Jaliwason Jasson,  
BABATI

A
SKOFU Mkuu wa 
Kanisa la Elim Pente-
koste Tanzania 
(KEPT), Peter Konki, 

amewashukia watu wanaobeza 
kuendelezwa kwa mchakato 
wa kupatikana kwa Katiba 
mpya.

Kadhalika amewaonya watu 
wanaohusika kuibeza Katiba ya 
mwaka 1977, akisema waache 
tabia, huku akisema wawape 
nafasi serikali kuendelea na 
mchakato huo pale wataka-
poona kama kuna uhitaji.

Konki aliyasema hayo jana 
Mjini Babati mkoani Manyara, 
baada ya kuwekwa wakfu  
kuendelea kuwa Askofu Mkuu 
wa Kanisa hilo kwa awamu ya 
nne.

Hata hivyo alisema ni vizuri 
kupata Katiba mpya lakini kwa 
kufuata mchakato ulioko am-
bao unaratibiwa na serikali.

“Mchakato uendelee ila 
tusitukane serikali tuache 
mchakato wa katiba mpya uen-
delee kwa kufuata utaratibu 
unaotakiwa,”alisema Konki.

Aidha, alisema hakuna haja 
kwa watu kutukana Katiba 
inayotumika sasa kwa kuwa 

hakuna hoja ya msingi ya 
kuibeza kwamba cha msingi 
wanapaswa kuwa wavumilivu.

“Naomba tuvute subira ili 
serikali iendelee kuchakata 
mchakato wa kupatikana kwa 
Katiba mpya kwa amani,” alise-
ma. 

Vile vile alisema Katiba 
iliyoko haipaswi kubezwa 
kwa kuwa ina mambo mengi 
mazuri yakiwamo uhuru 
wa kuabudu na kuwapo 
kwa demokrasia ambayo  
inasaidia kuwa na amani 
nchini.

Hivyo, alitumia fursa hiyo ku-
waomba Watanzania kuipenda 

nchi yao na aliwatakia kheri ya 
Sikukuu ya Mwaka Mpya Rais 
Samia Suluhu Hassan, Makamu 
wake, Dk.Philip Mpango, Wa-
ziri Mkuu Kassim Majaliwa na 
Watanzania. 

Mchungaji Abiud Solomon 
kutoka Tarime, alisema asko-
fu huyo ataleta mabadiliko 
makubwa kwa kuwajengea 
shule na zahanati.

Mwenyekiti wa Vijana, Dan-
iel Sarwat, alisema ana imani 
kubwa na kiongozi huyo kwa 
kuwa ameahidi kujenga vyuo 
vya Kiingereza, shule za se-
kondari na hospitali mkoani 
Dodoma.

Ofisa Rasilimali Watu wa Kiwanda cha Mati Super Brands Limited, Doreen Raphael (wa pili kushoto), akikabidhi misaada kwa 
Muuguzi Msaidizi wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Manyara, Josephine Mosha, mwishoni mwa wiki. PICHA: JALIWASON JASSON

Na Allan Isack, SIMANJIRO

SHIRIKA lisilo la kiserikali 
la AKO Tanzania Community 
Support limetoa msaada wa 
kuwalipia Bima ya Afya ya 
Jamii iliyoboreshwa ya (iCHF) 
kwa watoto 326 wa vijiji vya 
Kambi ya Chokaa na Losoito 
wilayani Simanjiro mkoani 
Manyara.
Mkurugenzi wa AKO Tan-

zania, Hilda Kimath, alisema 
shirika hilo limewalipia watoto 
hao Sh.milioni 1.9 ili wapatiwe 
bima hiyo.
Mratibu iCHF, Wilaya ya 

Simanjiro mkoani Manyara , 
Ibrahim Yeo, amekiri kwamba 
watoto 326 wa vijiji hivyo 
viwili kulipiwa kiwango hicho 
cha fedha kwa ajili ya bima 
hiyo.
Hivyo aliwashukuru viongozi 

wa shirika hilo kwa kuwalipia 
kiasi hicho cha fedha watoto 
hao ambao watapatiwa hudu-
ma ya matibabu bila kutozwa 
gharama yoyote.   
Mkazi wa Kijiji cha Kambi 

ya Chokaa, Elias Loshilaa, ali-
washukuru viongozi wa shirika 
hilo kwa kufanikisha jambo 
hilo kwa kuwa watoto hao 
sasa hivi watakuwa na uhakika 
wa kupata matibabu endapo 
wataugua.
Alisema: “Mashirika mengine 

yasiyo ya kiserikali yaige 
mfano wa AKO Tanzania kwa 
namna wanavyohudumia jamii 
hasa zilizo pembezoni ambazo 
zina uhitaji mkubwa”.

Shirika latoa 
kadi iCHF 
watoto 326 
Simanjiro

Mratibu iCHF, Wilaya 
ya Simanjiro mkoani 
Manyara , Ibrahim 
Yeo, amekiri kwam-
ba watoto 326 wa 
vijiji hivyo viwili 
kulipiwa kiwango 
hicho cha fedha kwa 
ajili ya bima hiyo.

H’shauri yakabidhi pikipiki 18, mashine kutotoresha vifaranga  
Na Allan lsack, ARUMERU 

HALMASHAURI ya Meru wilay-
ani Arumeru mkoani Arusha, im-
ekabidhi pikipiki 18 za Sh. milioni 
45 kwa vikundi vitatu vya vijana 
pamoja na mashine ya kutotolea 
vifaranga ya Sh. milioni nne. 

Kutolewa kwa vitu hivyo ni se-
hemu ya mkopo  wa Sh.milioni 
237 uliotolewa na halmashauri 
hiyo kupitia mapato ya ndani na 
kutoa kwa kundi la vijana, wa-
nawake na watu wenye ulemavu.

Mbunge wa Arumeru Mashari-
ki, Dk. John Pallangyo, aliwataka 
vijana hao kutumia pikipiki hizo 
kujikwamua kiuchumi kuzitunza 
na kuzingatia sheria za usalama 
barabarani ili  kuepuka ajali zi-
sizokuwa na tija.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Meru, Jeremia Kishili, alise-
ma halmashauri hiyo itaendelea 
kukusanya mapato na kupeleka 
maendeleo kwa wananchi kama 
ilivyokuwa lengo la serikali ku-
wahudumia watu wake.

Pia alitumia fursa hiyo kwa 
kutoa wito kwa waendasha 
pikipiki  kuwa waadilifu  na ku-
tumia vyombo hivyo kujiletea 
maendeleo kwa kuongeza kipato 
cha familia na jamii kwa ujumla.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Meru, Zainabu 
Makwinya, alisema ushirikiano 
kati ya   madiwani na wataala-
mu umesaidia kuhakikisha ma-
pato yanakusanywa na kufani-
kisha  utoaji wa mikopo hiyo na 
utekelezaji wa miradi ya maen-

deleo.
Alisema  licha ya halmashauri 

hutoa msaada huo aliomba Ofisi 
ya Waziri Mkuu kutoa vifaa ving-
ine ikiwamo vifaa kama vyere-
hani kwa vijana ili wajiajiri na 
kujikwamua kiuchumi.

Ofisa Maendeleo ya Jamii 
Halmashauri ya Meru, Flora 
Msilu, alisema   vifaa hivyo vya 
Sh.milioni 53 vimenunuliwa 
kupitia mapato ya ndani ya 
halmashauri na ni   sehemu ya 
mkopo usiokuwa na riba.

Alisema Sh. milioni 237 
zilitolewa  kwa vikundi  vya wa-
nawake 36, vikundi 18 vya vijana 
na vikundi vinne vya  watu we-
nye mahitaji maalum kwa kipin-
di cha robo ya kwanza ya mwaka 
huu wa fedha 2022/2023.

Katibu wa Siasa na Uen-
ezi wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Wilaya ya Meru, Kennedy 
Mpumilwa, aliipongeza hal-
mashauri kwa kuwawezesha wa-
nawake, vijana na watu wenye ul-
emavu ili wajikwamue kiuchumi.
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habari kanda kaskazini

Askofu akemea wanaotaka 
utajiri kwa njia ya mkato
Na Oscar Assenga, 
TANGA

A
SKOFU Mkuu wa 
Kanisa la Free Pen-
tecostal Church, 
Stivie Mulenga, 

amewataka vijana kufanya 
kazi kwa nguvu na kwa bidii 
badala ya kutamani utajiri 
wa haraka, maisha mazuri, 
magari na fedha.

Alisema baadhi ya vijana 
wamekuwa wakijiingiza 
kwenye shughuli ambazo 
siyo halali ikiwamo kutumia 
nguvu za giza, ushirikina na 
ujambazi ili kuwa na maisha 
mazuri kitendo ambacho 
kitawaingiza kwenye hatari 

ya maisha yao.
Aliyasema hayo juzi ka-

tika Kanisa la Free Pente-
coasal Church Novelty jijini 
Tanga, wakati wa ibada ya 
kusherehekea Sikukuu ya 
Mwaka Mpya.

Alisema wamekuwa 
wakitumia njia hizo, wakid-
hani zinaweza  kuwasaidia 
kupata fedha pamoja na 
maisha bora hivyo alitoa 
rai kwa kundi hilo, kutumia 
fursa zilizoko kujikwamua 
kiuchumi.

Kadhalika aliwataka vi-
jana hao watumie rasilimali 
zilizoko nchini ikiwamo 
ardhi, maziwa, bahari kuji-
patia kipato halali ambacho 

kinaweza kuwakwamua 
kiuchumi.

“Ulimwengu wa sasa 
wako vijana ambao wana-
tamani utajiri wa haraka 
kwa kutumia njia za mkato, 
niwaombe waache kufanya 
hivyo badala yake watumie 
fursa zilizoko kujiletea 
maendeleo na siyo kutumia 
njia mbaya,” alisema.

Katika hatua nyingine, 
aliwataka wahubiri kuwa-
hubiria watu maneno ya sa-
hihi na sio vinginevyo.

“Unakuta kuna wa-
hubiri wanawaambia watu 
waombe kitu chochote 
watapewa kwa masharti ak-
itoa hiki atapata kitu king-

ine hiyo siyo sahihi lazima 
tuhimize watu kufanya kazi 
kwa bidii,” alisema Askofu 
Mulenga.

Akizungumzia kikundi 
cha wezi wanaotambulika 
kwa jina la watoto wa ibi-
lisi, alisema chimbuko lake 
ni kwa wazazi kwa kuwa 
wamekosa nafasi ya ku-
walea watoto wao hivyo 
kuwapa uhuru wa kufanya 
mambo wanayotaka.

Alisema kuna umuhimu 
kwa wazazi na walezi 
kubadilika na kuhakikisha 
wakarudi kwenye mstari 
wa kuwalea watoto katika 
maadili sahihi ambayo yan-
ampendeza Mungu.

Mkurugenzi 
Mkuu Tume ya 
Taifa ya Umwa-
giliaji, Raymond 
Mndolwa, akitoa 
maelekezo  kwa 
wataalamu wa 
tume ngazi 
ya mkoa   ka-
tika  skimu ya 
umwagiliaji 
ya Kirya  juzi,   
baada ya ku-
vunja  mkataba 
wa makandarasi 
wawili wa kam-
puni ya Engineer 
Plus na Pe-
tra wanaojenga 
mradi wa mfereji 
wa umwagiliaji 
wenye thamani 
ya Sh. bilioni 1.6 
urefu wa mita 
3,400 baada 
ya kushindwa 
kutekeleza. 
PICHA: MARY 
MOSHA

Na Mary Mosha SAME 

SERIKALI wilayani Same mkoa-
ni Kilimanjaro imetoa onyo kwa 
wenyeviti wa vijiji na vitongoji ka-
tika Kata ya Ruvu, Makanya, Heda-
ru na Mabilioni, kuacha tabia ya 
kugawa na kuuza ardhi kiholela 
ili kuepukana na migogoro kati ya 
wakulima na wafugaji.

Onyo hilo limetolewa siku 
chache baada ya Waziri Mkuu, 
Kasimu  Majaliwa, kuwaagiza 
wakuu wa mikoa na wilaya 
nchini, kuhakikisha wanaku-
tana na wakulima na wafugaji  
kufanya mazungumzo ili kumal-
iza migogoro kati ya pande hizo 
mbili.

Aliyasema hayo jana Mkuu wa 
Wilaya ya Same, Edward Mpogolo, 
wakati wa mkutano wa hadhara 
uliofanyika katika Kijiji cha Ruvu 
Marwa Kata ya Ruvu kwa lengo la 

kutatua mgogoro wa wakulima na 
wafugaji.

Alisema kuwa chanzo cha 
mgogoro huo ni baadhi ya vion-
gozi wa vitongoji kumega maeneo 
ya wafugaji katika eneo la pori 
tengefu na kulitumia kwa ajili ya 
shughuli za kilimo, hivyo ame-
waonya viongozi kuacha tabia ya 
kujihusisha na ugawaji wa ardhi.

“Lile pori tengefu la Ruvu lil-
iloko tangu mwaka 1974 ambalo 
haliruhusiwi kufanyika kwa shu-
ghuli za ufugaji lakini viongozi 
wamekuwa wakigawa maeneo 
hayo kinyemela kwa ajili ya shu-
ghuli za kilimo na kupelekea ku-
wapo kwa migogoro,” alisema 
Mpogolo.

Mkuu huyo wa Wilaya alisema 
katika Kata ya Ruvu viko vijiji 
vinne vya Ruvu Marwa, Mrefejini, 
Muungano na Jiungeni na Kata ya 
Makanya, Hedaru na Mabilioni 

viko kwenye eneo la pori tengefu.
Alisema hivyo wanamwomba 

Rais Samia Suluhu Hasan kupitia 
mawaziri kuangalia namna ya 
kuacha baadhi ya vijiji vilivyoin-
gia kwenye pori tengefu kusome-
ka kama vijiji ili kuiwezesha hal-
mashauri kupanga matumizi bora 
ya ardhi.

“Tunashindwa kupanga 
matumizi bora ya ardhi katika 
vijiji tisa vya kata hizi, kutokana 
na maeneo yake kusajiliwa ndani 
ya pori tengefu na nimewapiga 
marufuku viongozi kuendelea 
kugawa maeneo hayo na kumega 
mashamba yaliyoko katika Mto 
Ruvu kwa kuwa kufanya hivi bila 
kuwa na matumizi bora ya ardhi 
italeta shida badaaye,” alisema 
Mpogolo.

Pia walimwomba Rais Samia 
kupitia mawaziri kuangalia mae-
neo ambayo pori hilo tengefu 

litaonekana kuwa na umuhimu 
wa kuendelea kubaki yaendelee 
kubakia kwa kuwa wanyama 
kama vile tembo wanatoka Hifa-
dhi ya Taifa ya Mkomazi kufuata 
maji Mto Ruvu.

Alisema katika Wilaya ya Same, 
kuna wanyama kuna umuhimu 
wa kutengwa maeneo kwa ajili ya 
shughuli za ufugaji, kilimo pamoja 
na wanyama pori.

Aidha, aliwaomba viongozi wa 
kimila wakiwamo viongozi wa 
mabaraza ya wafugaji na wakuli-
ma kukaa pamoja na kuhakikisha 
wanadhibiti migogoro hiyo, kad-
halika aliwataka wananchi kue-
puka kuchukua sheria mkononi.

Kamanda wa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), Wilaya ya Same, 
Jane Mgaya, aliwaonya viongozi 
wa vijiji, vitongoji na kata kuacha 
tabia ya kuchukua fedha kwa wa-

nanchi ili kuwapatia ardhi kiny-
ume na sheria na utaratibu.

Alisema taasisi hiyo iko ma-
cho na haitamvumilia kiongozi 
atakayebainika kuchukua fedha, 
hivyo ikidhibitika atawajibishwa 
kwa mujibu wa sheria. 

Mwanasheria wa Halmashauri 
hiyo, Upendo Kivuyo, alisema 
eneo la Pori Tengefu la Ruvu, 
lilitangazwa rasmi 1974 na kwa 
sasa mapori tengefu nchini yame-
kumbwa na tatizo la kuharibiwa 
na wananchi ikiwamo kuingiliwa 
makazi. 

Alisema ili kunusuru mapori 
hayo, kifungu cha 16 cha Sheria 
ya Wanyamapori Namba 05 ya 
mwaka 2009 kinampa nafasi wa-
ziri mwenye dhamana kunusuru 
maeneo ya mapori tengefu kwa 
kushirikiana na wizara zingine na 
wadau wote kwa kufanya tathmi-
ni ya maeneo hayo. 

Wanaouza ardhi kiholela waonywa

Na Hamida Kamchalla, TANGA

MKURUGENZI Mkuu Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA),Hassan Saidy, amesema ha-
watahusika kubeba majukumu ya aina 
yoyote ya mkandarasi ambaye atashind-
wa kutekeleza mradi wake kwa mujibu wa 
makubaliano ya mkataba waliosaini kati 
ya pande hizo mbili.
Aliyasema hayo jana jijini Tanga kabla ya 

kutia saini na makabidhiano ya mkataba 
wa mradi wa REA III na Mkurugenzi wa 
Kampuni ya Ok Electrical and Electronic 
Service Ltd, Mrisho Masud.
Mkoa huo utatumia zaidi ya Sh. bilioni 

11 kutekeleza mradi huo wa REA III katika 
wilaya sita kati ya nane mkoani humo. 
Aidha, alisema moja ya makubaliano kati 

ya REA na mkandarasi huyo ni kutumia 
rasilimali watu na vitu ndani ya eneo 
linalotekelezwa mradi, pia kuhakikisha 
wanatumia vifaa vyenye ubora ili kuon-
dokana na kero ya kukataliwa katika 
utekelezaji wao.
“Hakikisheni kwanza makandarasi wote 

wanafanya kazi zao kulingana na mi-
kataba kwenye kazi ambazo hazihitaji 
utaalamu tumieni vijana wa eneo husika 
kufanya kazi hizo, pia hakikisheni mnapo-
fanya nao kazi muwalipe kwa wakati.
“Hatutalipia fedha kwa vifaa vya ujenzi 

visivyo na ubora kwa kuwa tunasisitiza 
kazi zifanyike kwa ushirikiano hasa kwa 
kuwashirikisha wenyeji na viongozi wa 
eneo husika,” alisema.
Kaimu Mkuu wa Mkoa wa Tanga, ambaye 

ni Mkuu wa Wilaya ya Tanga, Hashimu 
Mgandilwa, alisema serikali imedhamiria 
kujenga uchumi wa nchi na kwa mtu 
mmoja mmoja kwa kuendelea kujenga mi-
radi mbalimbali ambayo inatoa ajira kwa 
vijana wanawake.
Alisema: “Fedha za mradi huu ni Sh. 

bilioni 79 zilizotolewa kwa nchi nzima 
kutekeleza miradi ya REA III, tumepata 
bahati ya kuletewa kiasi cha zaidi ya Sh. 
bilioni 11, mradi huu tumepewa utekele-
zwaji wake ukamilike kwa miezi 18,” 
alisema Mgandilwa.
Mgandilwa alitoa tahadhari kwa viongozi 

na wananchi na watakaojaribu kuharibu 
miundombinu hatua kali zitachukuliwa 
kwa kuwa hatakuwa na nia njema na seri-
kali kwa kuwa atakuwa ametenda kosa la 
kuhujumu uchumi.

REA yatuma salamu kwa 
makandarasi wababaishaji



M
IAKA ya hivi karibuni 
kumekuwa na kero 
ya foleni na msonga-
mano mkubwa kwe-

nye maeneo mengi ya kupata hu-
duma. Hii ni kuanzia madarasani, 
kwenye huduma za maji, stendi za 
mabasi, daladala, vivuko, hospitali 
na mabasi ya mwendokasi. Kila 
sehemu ni watu kusongamana na 

kujazana na kuweka mstari ili ku-
subiri huduma.

Hali hii inawapa changamoto 
kubwa wanajamii wote bila kujali 
umri au kabila au eneo anakotokea. 
Mambo haya hayajaanza leo bali ni 
tatizo la kila mwaka tena linakua 
mwaka huu na jamii inavuka nalo 
mwaka 2023.

Kwahiyo ni kuikubali hali na 

kujiandaa kukabiliana na foleni 
na misongamano katika mwaka 
ujayo kwa maana 2023 inavyoingia 
hakujawa na ufumbuzi wa kuzion-
doa na pengine changamoto hiyo 
ikawa kubwa zaidi mwakani kuliko 
ilivyo sasa kwa vile idadi ya watu 
inazidi kuongezeka kuanzia wenye 
makazi na wageni wanaoingia kila 
siku mijini.

Kunapokuwa na foleni na mison-
gamano ya aina hii katika maeneo 
ya huduma ni ngumu kuzikwepa 
maana hata ikitafutwa njia mbadala 
kwa mtu mmoja hakutakuwa na 
tija kwa sababu madhara ya foleni 
na msongamano lazima yatamkuta 
ndugu yako au yeyote wa karibu, 
rafiki na yeyote kwenye jamii yako

Mfano, asipokwenda shule mtoto 

wako wa ndugu yako atakwenda 
na kukutana na foleni na mson-
gamano. Kadhalika usipokwenda 
hospitalini basi mtoto wako au 
ndugu yako yeyote yule atafuata 
matibabu na kupata adha hiyo iwe 
ni kumwona daktari, maabara, 
chumba cha x-ray na kurudisha 
matokeo ya vipimo kwa daktari.

Ukisema unaamua kununua na 
kutumia gari binafsi ili kuepuka 
msongamano kwenye daladala au 
basi la umma, wazazi wako jamaa 
zako watapanda daladala au mwen-
dokasi na kupata kadhia hiyo ya 
foleni na msongamano. Wakikosa 
hao basi mjomba au ndugu yako 
mwingine atapata kadhia hiyo 
ya foleni na msongamano. Kwa 
maneno mengine foleni na mson-
gamano lazima inagusa jamii nzima 
ya waliokuwa vijijini na mijini na 
kwa kuwa huduma wanazozifua-
tilia zina watu wengi.

 
MADHARA YA USUMBUFU
Kwa sasa kuna madhara mengi 

yatokanayo na misongamano hiyo 
katika maeneo mbalimbali ya 
kupata huduma ikiwa ni pamoja 
na kupoteza muda mwingi kusub-
iria kupata unachotaka, kupoteza 
muda ambao ungetumika vizuri 
kwa ajili ya shughuli za kuzalisha 
mali.

Mfano muda mwingine mwana-
jamii huhitajika kuanzia kuwahi 
saa10 au

11 asubuhi ili kuwahi namba 
za kutibiwa kumuona bingwa. 
Kisha hutakiwa kufika hospitalini 
saa 3:00 na kuanzia hapo hukaa 
kwenye foleni kwa muda wa saa 
tatu mpaka sita akisubiri kutibiwa 
na kumaliza matibabu yake jioni.

Kwa maana ya kutumia siku 
nzima bila kufanya kazi ya kum-
wingizia kipato , siyo peke yake 
pengine amesindikizwa na jamaa 
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Wanawake wilayani Temeke jijini Dar es Salaam wakiwa kwenye foleni ya kutafuta maji. PICHA: MAKTABA



P
OPOTE elimu inapotole-
wa inalenga kuwawez-
esha watoto kupata maar-
ifa bora na kuwawekea 

mazingira salama ya kujitegemea 
na kumudu kuendesha maisha 
yao kupitia utaratibu wa kujifunza 
na kufundishwa kwa ngazi mbal-
imbali.

Katika kuunga mkono juhudi 
za elimu na kupata maarifa bora 
kwa watoto wote, mradi wa shule 
bora unaodhaminiwa na Uingereza 
unalenga kushirikiana na serikali 
kuinua kiwango cha elimu jumui-
shi na kuweka mazingira salama ya 
watoto wote kujifunza.

Kwa Pwani, mratibu wa mawasi-
liano wa mradi wa shule bora 
mkoani hapa, Raymond Kayago, 
anasema mradi huo, ulioanza 
mwaka jana, utafanyika kwa miaka 
sita na ukiwa na matokeo bora 
utaongezewa miaka mitatu.

Akizungumza na Nipashe 
kuhusu mradi huo, anasema  uta-
fanya maboresho yatakayowezesha 
kila mtoto kupata msingi bora wa 
elimu ya awali hadi darasa la saba.

Olva Kapaya ambaye ni mratibu 
wa mradi mkoa wa Pwani, anasema 
hajawaacha walimu wanafunzwa

mbinu za kufanikisha watoto 
kujua kusoma na kuandika.

Kupitia mradi huo, madarasa 
ya utayari yanaanzishwa katika 
sehemu zenye changamoto, 
anasema.

“Kama kuna maeneo mtoto 
hawezi kuvuka barabara, vime-
anzishwa vituo vinavyomsaidia. 
Changamoto zitakaposhughu-
likiwa, wakati watoto wengi waki-
jiunga na kuendelea na masomo, 
matokeo ya elimu Tanzania yat-
azidi kuwa na changamoto nyingi.” 
Anasema Kapaya.

 Aidha, anataja asilimia nane ya 
wanafunzi katika elimu ya msingi 
kuwa ndiyo wanaofika kiwango 
cha taifa cha kujua kusoma 
kwa ufasaha, wakati asilimia 12 
wanafikia kiwango cha taifa cha 
kujumlisha na kutoa.

Hatua hiyo, inachangiwa na 
ongezeko la mahitaji ya elimu 
msingi sambamba na kuongezeka 
idadi ya watu wakihitaji kubadili-
sha uwiano walimu na wanafunzi, 
ambako sasa ni wastani wa 
wanafunzi 62 kwa mwalimu 
kwenye shule za msingi za serikali, 
anasema Kapaya.

SHULE BORA
Kapaya anasema uzinduzi wa 

shule bora unalenga matokeo 
katika ngazi ya kitaifa na pia unatoa 
msaada wa kiufundi kwa serikali.

Anataja utekelezaji wa  pro-
gramu ya lipwa kwa matokeo ‘edu-
cation program for result 11’ 
akisema: “ malengo ya utekelezaji 
wa kitaifa yanapangwa na serikali 
na wahisani huku fedha zikitolewa 
kulingana na malengo yaliyofikiwa.

Anasema shule bora itafadhili 
matokeo muhimu yatakayotokana 

na vigezo vilivyothibitishwa kutoka 
katika mradi wa programu ya lipwa 
kwa matokeo ambavyo vitatumiwa 
kutoa fedha.

Aidha, Kapaya anasema kwa 
msaada wa Uingereza kupitia 
mfuko wa UK Aid, itagharamia 
Paundi milioni 89 sawa na Shilingi 
bilioni 271 na zitafanya kazi katika 
ngazi zote za mradi hadi 2027.

Kapaya anasema mradi wa 
shule bora itafanya kazi moja 
kwa moja na uongozi wa mkoa 
na halmashauri katika mikoa tisa 
yenye changamoto nyingi kama 
ilivyopendekezwa na kukubalika 
na serikali.

“Mradi unalenga kuweka 
mikakati sahihi na kutafuta 
suluhisho ili kuhakikisha watoto 
wenye ulemavu, wanaoishi katika 
mazingira magumu, wasichana na 
wavulana wanapata elimu katika 
mikoa ya Tanga, Pwani, Dodoma, 
Singida, Kigoma, Katavi, Simiyu, 
Mara na Rukwa,” anasema na 
kwamba unalenga kufikia watoto 
takribani 4,000,000, nusu wakiwa 
wasichana.

YANAYOLENGWA
Kapaya anasema mradi wa shule 

bora unalenga mambo makuu 
manne ambayo ni kujifunza, 
kufundisha, ujumuishi na kujenga 
mfumo.

Ujumuishi ni kipaumbele cha 
shule bora ambapo mradi utawatu-
pia macho kwa karibu wanafunzi 
wa kike, wanafunzi wenye mahi-
taji maalumu na wale wanaotoka 
katika mazingira magumu.

“Utashughulikia mambo yata-
kayowezesha watoto kuwa shuleni 
katika mazingira bora na salama 
ili kuwapa nafasi ya kujifunza na 
kuendelea na sekondari.” Anasema 
Kapaya. Abubakari Mpili Mwalimu 
wa Shule ya Msingi Kibiti, anasema 
baadhi ya watoto walikataa kusoma 
wakibaki nyumbani na katika 
kukabiliana na changamoto hiyo, 
walinunua vitabu vya hadithi na 
kuwasimulia na sasa wameacha 
utoro na kurejea darasani.

  Ofisa Elimu Mkoa wa Pwani, 
Sara Mlaki, anasema Mkuranga 
vimeanzishwa vituo 38 vilivy-
oandaliwa kutoa elimu kuelekea 
msingi na kwamba ni kunatokana 
na watoto wengi wa shule  za awali 
kutoka mbali mno na shule,

Ofisa Elimu Kata ya Njia Nne, 
Mkuranga Bakari Jiri, anasema 
katika wilaya hiyo vimeanzishwa 
vituo 38 ambavyo vinatoa elimu ya 
msingi kwa watoto wa karibu na 
maeneo vilipo.

Aidha, kuanzishwa kwa vituo 
hivyo ni kuwawezesha watoto 
wanaosoma elimu ya awali kunu-
faika na elimu karibu na wanapoi-

shi.
“Watoto wa elimu ya awali 

hawawezi kutembea umbali mrefu 
kwenda shule hivyo tukaona ni 
bora kujenga vituo hivyo karibu 
na maeneo wanapoishi na baadaye 
wakajiunge na elimu ya msingi,” 
anasema.

Anasema mwaka 2021 wanafunzi 
wa darasa la nne asilimia nane 
hawakufanya mitihani kwa sababu 
ya utoro na kushinda njaa shuleni.

  Anasema baada ya kufanya 
utafiti ikagundulika tatizo ni 
ukosefu wa chakula na iliandaliwa 
programu ya kuwapa chakula, 
wazazi nao wanachangia chakula, 
pia kulima mazao ya chakula 
shuleni.

Anaongeza kuwa programu 
nyingine ya kudhibiti utoro, ni 
kufunga TV 30 katika shule za 
mfano ambapo walimu wanatumia 
TV kufundishia na hiyo imesaidia 
watoto kwenda shule.

Anaongeza kuwa utafiti waliou-
fanya waligundua kuwa watoto 
wa darasa la pili hawataki kwenda 
shule na wakabaini chanzo ni 
kukaa mitaani’ na kuangalia TV za 
vibandani.

Anasema baada ya kubaini 
watoto kukimbilia mitaani’ kuan-
galia TV, wanaziweka katika baadhi 
ya shule ili wajifunze kupitia katuni 
na sasa wametulia darasani.
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ELIMU
NA YASMINE PROTACE, PWANI

Mapinduzi ya elimu kuboresha
usomaji yaanza kwa kasi Pwani

Mkufunzi wa mafunzo ya shule bora, Raymond Kayaga, akizungumza na wanahabari kuhusu mradi huo. PICHA: JASMINE PROTACE

“Mradi unalenga 
kuweka mikakati 
sahihi na kutafuta 
suluhisho ili ku-
hakikisha watoto 
wenye ulemavu, 
wanaoishi katika 
mazingira magumu, 
wasichana na wa-
vulana wanapata 
elimu katika mikoa 
ya Tanga, Pwani, 
Dodoma, Singida, 
Kigoma, Katavi, 
Simiyu, Mara na 
Rukwa,” anasema na 
kwamba unalenga 
kufikia watoto 
takribani 4,000,000, 
nusu wakiwa wasi-
chana.



H
eri ya Mwaka Mpya 2023 
wapenzi wa TESA. Kar-
ibuni tena kusoma kijari-
da hiki mahususi kuelimi-

sha, kutoa taarifa, teknolojia, elimu 
na sayansi.

Aghalabu unapomalizwa mwaka 
ukitazama au ukisikiliza hoja na 
ujumbe unaohusu utetezi wa haki 
za watoto kubwa linalozungumzwa 
zama hizi ni kunyanyasa, kubaka, 
kulawiti, ndoa na mimba za utotoni, 
wakilengwa zaidi wasichana na 
kuhimiza kukomesha.

Kampeni hizi zinafanyika wakati 
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano IT na TEHAMA imewapa 
‘elimu mbaya’ watoto wadogo hasa 
wa shule za msingi ambao huan-
galia vitu vingi kuanzia matendo 
ya ngono, uzazi, njia za kuzuia 
na kuharibu mimba na mengine 
ambayo hawakutarajiwa kuyafa-
hamu kwa namna yoyote katika 
umri wao mdogo.

Wanatumia simu, kompyuta kwa 
kuangalia youtube, ‘kupakua App’ 
TV za mtandaoni, flash na hata CD 
na kwenye mitandao wanayoitaka 
hutazama mambo mengi na kuo-
nyeshana huku jamii ikiendeleza 
kuamini kuwa hawafahamu kitu 
walindwe na waepushwe na mambo 
makubwa kuliko umri wao.

Zama hizi kwenye mikusanyiko, 
suala la ulinzi wa watoto ni kipaum-
bele iwe majukwaa ya kijamii huzun-
gumziwa  kama ilivyo demokrasia, 
maendeleo, amani, magonjwa kama 
COVID-19 na kuondoa umaskini 
ulinzi wa watoto na elimu ya wasi-
chana ni lazima kutajwa .

Hata hivyo, suala la athari 
au ‘kitanzi’ kinachonyonga 
na kuangamiza wasichana na 
wanawake wa Tanzania cha kutoa 
mimba hakijazungumziwa kwenye 
kuwalinda watoto.

Ukweli ni huo, watu wapende 
wasipende ni tatizo linalowahusu 
wanafunzi na mabinti mijini na 
vijijini lakini halisikiki. Ni zama 
za kulizungumzia tatizo hilo kwa 
vile shuleni mabinti na wanafunzi 
wenzao wa kiume wanajamiiana na 
wengi hupata ujauzito lakini hakuna 
wa kuwasaidia.

Baada ya kujifunza mengi kwenye 
youtube na TV za mitandaoni ni 
vyema pia wakazungumziwa ukweli 
kuhusu utoaji mimba na athari zake 
na kuwafahamisha kuwa ulinzi wa 
maisha yao dhidi ya unyanyasaji 
ni muhimu lakini pia wafahamu 
madhara ya kuharibu mimba.

Ni vyema mabinti, wanafunzi wa 
kike na kiume, vijana na wana jamii 
wafahamishwe kuhusu madhara 
yanayoambatana na utoaji huo ili 
kuvunja ukimya.

Wanafunzi wengi hutolewa 
mimba kienyeji, ni waathirika wa 
tatizo hilo. Maisha ni magumu 
utawasikia wanafunzi wakisema 
na kwamba ndicho kinachow-
alazimisha kujamiiana ili kujik-
imu. Inawezekana katika umri wa 
chini ya miaka 18, wamekutana na 

wanaume kadhaa na kupitia kwenye 
kutolewa mimba.

Suala hili lisipuuzwe lisemwe 
sambamba na juhudi za kuhimiza 
ulinzi wa watoto, kuwaepusha na 
mimba na ndoa za utotoni, ubakaji, 
uhusiano na kujamiiana baina ya 
mwanafunzi iwe wa sekondari au 
shule za msingi.

Fedha limekuwa suala muhimu 
kwa wasichana ili kujikimu na 
wamelazimika kushirikiana na 
wanaume wengi na hulazimika 
kuharibu ujauzito kila mara licha 
ya kufahamu kuwa ni jinai na 
hairuhusiwi.

Tanzania kama zilivyo nchi 
nyingi za Afrika za Kenya, Uganda 
na Nigeria utoaji mimba ni kosa la 
jinai na hufanyika tu kuokoa maisha 
ya mjamzito kwa uthibitisho wa 
madaktari.

Ibara ya 230 ya Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai 
inaruhusu utoaji mimba kufanyika 
ili kuokoa maisha ya mjamzito 
yanayoweza kuhatarishwa na 
mimba aliyobeba na si vinginevyo.

Aidha, ibara ya 16 ya sheria hiyo 
kuanzia kifungu cha 150 hadi 152 
inakataza kutoa mimba na adhabu 
kwa anayepatikana na hatia ni 
kifungo cha miaka saba jela na 
yeyote aliyesaidia kufanikisha 
mchakato huo, anafungwa jela 
miaka mitatu.

Hata hivyo, katika mazingira hayo 
mimba zaidi ya 405,000 hutolewa 
kila mwaka tena nyingi zikiharibiwa 
kienyeji na katika mazingira hata-
rishi ni takwimu za mwaka 2016 
za Chama cha Madaktari Bingwa 
wa Wanawake na Afya ya Uzazi 
(AGOTA) na Shirika la Amref Health 

Africa.
Mashirika hayo yalifanya utafiti 

uliobaini kuwa takribani mimba 
405, 000 huharibiwa kila mwaka 
nchini kwa njia zisizo salama.

Takwimu hizo za miaka kama 
saba iliyopita huenda zimeongezeka 
maradufu, lakini ukweli ni kwamba 
tatizo lipo na ni kubwa kutokana 
pia ukuaji wa TEHAMA unaowapa 
watoto fursa ya kufahamu mambo 
mengi ikiwamo ngono katika umri 
mdogo.

Wakati huo, utafiti ulipofanyika 
ulieleza kuna vifo vinavyotokana na 
ukosefu wa huduma, kutoka damu 
kupindukia, mambo kufanyika kie-
nyeji pengine nyumbani, kukosa 
wataalamu na kwa ujumla kuharibu 
mimba kusiko salama. Hivi hali hiyo 
haiwalazimishi serikali, wanasiasa, 
viongozi wa dini na asasi za kiraia 
kuzungumzia jambo hilo hadharani 
na kulikemea?

Kadhalika masuala ya vifo vinavy-
otokana na kuharibika mimba siyo 
suala lenye ugumu kufahamika kwa 
kuwa takwimu za vifo vya wazazi 
hukusanywa kutoka katika hospitali 
kote nchini na Waratibu wa Afya ya 
Uzazi na Mtoto, hivyo lisiwe tena 
jambo la kificho bali ukweli usemwe.

Licha ya kwamba ni muda mrefu 
umepita tangu utafiti huo bado 
tatizo lipo na huenda linaongezeka 
kila wakati na ukweli sasa ni lazima 
usemwe.

Wanawake 405,000 ni idadi 
kubwa ikakaribia nusu milioni 
wanadaiwa kuwa huharibu mimba 
kwa njia ambazo si salama zinazo-
hatarisha maisha yao kila mwaka 
ni vyema sasa suala hilo lisifumbiwe 
macho maana ni kitanzi kinachow-

anyonga wanawake wakiwamo 
wanafunzi.

Ili kupunguza njia mojawapo 
ya kuwasaidia ni kuzungumzia na 
kuhamasisha uelewa na mambo ya 
kujamiiana miongoni mwa watoto 
walio chini ya miaka 20 ili wawe na 
ufahamu na kujiepusha.

Kama AGOTA na AMREF Africa 
waligundua idadi hiyo miaka 
kadhaa iliyopita huenda waathirika 
ni wengi mno kwasababu hakuna 
anayeujua ukweli kwa vile mambo 
hayo hufanywa kwa kificho mno, 
umma uamke.

Ikumbukwe dunia hii ni ya uja-
siriamali kuna waganga matapeli 
na wababaishaji mitaani wanaowa-
saidia mabinti na wanafunzi kuhar-
ibu mimba.

Wanafunzi na wasichana mitaani 
wanajitumbukiza katika mahusiano 
bila kujua athari za kujamiiana, 
kupata mimba na kuzitoa. Yote hiyo 
ni kwa sababu si wazazi wala walezi, 
walimu wala wataalamu wanaow-
eleza suala hilo.

ELIMU IANZE SASA
Ili kuondoa pengo hilo taifa 

liamke sasa lianze kufundisha 
watoto na vijana athari za utoaji 
mimba usio salama pamoja na kuha-
masisha vijana kuacha kujamiana 
katika umri mdogo ikibidi waajiriwe 
wataalamu wa afya shuleni.

Wasichana na wanafunzi hawajui 
athari na utoaji mimba kwani 
hufanyika kwa usiri mno na wakati 
mwingine bila utaalamu bali kwa 
kujifunza kupitia ‘YouTube’ wapo 
wanaotumia mti wa kisamvu 
wanatoboa wanawake mfuko wa 
uzazi, utumbo na kibofu. Yote haya 
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Hili lisipuuzwe mwaka huu,
linaua wanafunzi, mabinti

yanaathiri afya, utaratibu wa viungo 
vya uzazi na hata kuleta kifo.

Kukiwa na utaratibu na mifumo 
ya kuwafundisha vijana, kusisitiza 
maadili, elimu ya kujitambua , 
kuacha kufanya ngono za utotoni 
na kuthamini afya zao   shuleni, 
nyumbani na kwenye semina na 
mafundisho ya kidini huenda tatizo 
likapunguzwa.

Wa n a f u n z i  w a n a p a s w a 
kufundishwa kuwa kutoa mimba 
ni hatari kwa kuwafahamisha wote 
mabinti mitani, shuleni, vijana 
wanawake na wanaume vijana kuwa 
utoaji unapofanywa kwa njia zisizo 
salama hata kwa kupewa dawa 
ambazo dozi hazifahamiki ni hatari. 
Wakati mwingine zinaweza kuchana 
mfuko wa kizazi, kusababisha damu 
nyingi kupotea na mwisho ni kufa 
kama hakuna msaada wa matibabu 
yanayostahili.

Wataalamu wawafahamishe 
wanafunzi na wasichana kuwa kila 
mara mama anapobeba mimba 
kizazi kinachoka hata kuwa dhaifu, 
hivyo kuhitaji kupata ushauri 
wa wataalamu kwa kila hatua na 
kuchunguzwa.

DAWA MITAANI
Wapo wanafunzi wanatumia 

dawa za kutoa mimba kama ‘meso-
prostal’ wajue kuwa ‘meso’ni hatari 
kwani waganga wa mitaani hawa-
fahamu hali ya kizazi cha mhusika 
pengine hilo la dawa nalo likisemwa 
litapunguza balaa hilo.

Wapo wanaotoa mafunzo kwa 
wasichana wenzao shuleni au 
mitaani wakiwashauri kutumia 
‘meso kienyeji’ kwa mfano kutumia 
dozi kubwa kwa kumeza, kuweka 
sehemu ya haja kubwa na vidonge 
vingine kwenye njia ya uzazi mbinu 
hiyo wataalamu wanasema ni hatari 
kwa sababu dozi ni kubwa kupin-
dukia inaweza kusababisha kupas-
uka sehemu za haja kubwa, mfuko 
wa kizazi, kutokwa damu nyingi, 
kuharibika viungo vya uzazi na 
wakati mwingine kupoteza maisha.

Wanafunzi wafahamu kuwa 
dawa hizo huchochea uchungu 
kwa nguvu kubwa kwenye misuli 
ya mfuko wa kizazi na sehemu 
nyingine na kutishia maisha.

Ni vyema wanafunzi wakafahamu 
kuwa wao ni wazazi na wamama wa 
kesho hivyo kuharibu ujauzito na 
kupata maambukizi ya utoaji mimba 
huleta magonjwa na makovu yanay-
osababisha mirija ya mayai kuziba, 
kizazi nacho huwa na makovu 
yanayoweza kusababisha ugumba 
na kulinyima taifa watoto ambao ni 
nguzo na jeshi la kuleta maendeleo.

DAWA ZA ASILI
Baadhi ya wanafunzi wana-

tumia dawa za asili kama  juisi ya 
mwarobaini, chai ya rangi yenye 
majani mengi, aloivera na majani 
ya migomba na kwamba kuna 
aina nyingine nyingi za majani 
machungu yanayoweza kutumiwa 
kuchochea uchungu na kuharibu 
mimba.

Lakini, ni kweli dawa hizo hutoa 
mimba? Hakuna taarifa za utafiti uli-
ofanywa na kuhusu nguvu ya dawa 
hizo, hivyo hawezi kuthibitisha au 
kukanusha na kikubwa wanafunzi, 
mabinti mtaani wajiepushe na shida 
hizo ili kulinda afya na hatima zao.

Kuzungumza kuhusu utoaji mimba za utotoni na elimu pana kuhusu athari zake ni muhimu 
kwenye ulinzi wa watoto. PICHA: MTANDAO
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ELIMU

K
ARIBU mwaka mpya 
2023, tunawatakia wa-
somaji wetu heri na 
furaha tele. Tunapou-

maliza na kuuanza 2023 suala 
la usalama wa chakula ni jambo 
linalowahusu Watanzania wote 
kulisimamia ili kulinda afya za 
walaji wote.

Tatizo kubwa lipo na kuna haja 
ya kuanza mwaka kwa kufanya 
juu chini kulinda chakula watu 
wengi wanachokula. Kwa miaka 
kadhaa usalama wa chakula hau-
elekei kuwa kipaumbele jambo 
linalohitaji msukumo mpya 2023 
na lisiwe jukumu la mtu au kundi 
fulani.

Kwa mfano wakulima wa mboga 
hujaza viautilifu vingi, mbolea 
za viwandani za chumvi chumvi 
na hata busta kwenye mchicha, 
matembele, spinachi, bamia, 
ngogwe na hoho tena kwa muda 
mfupi kabla ya kemikali kufyozwa 
na kumalizika na kuwauzia wala 
bila kujali afya wala hatima zao.

Mayai mnayowauzia walaji 
wakati mwingine kuku anapewa 
dawa, kadhalika nyama na 
maziwa pia. Licha ya kusoma 
maelekezo na kuzifahamu athari 
wapo wafugaji na wakulima 
wanaouza vyakula vyenye dawa 
za wanyama kwanini mnafanya 
hivyo?

Wakulima angalieni msi-

waumize walaji hakikisheni 
mnaacha mazoea ya kuuza 
vyakula vyenye kemikali za sumu, 
anza mwaka kwa kuhakikisha 
kuwa chakula kinakuwa salama.

Taratibu kiafya zinakataza wan-
adamu kula dawa za wanyama na 
huelekeza kuacha kula mazao ya 
mifugo kwa siku tatu, saba hata 
mwezi kutegemeana na ‘antibi-
otic’ iliyotumika.

Kuanzia mwaka 2019 Juni 7 
dunia ilianza kuadhimisha Siku ya 
Chakula Duniani hatua iliyokamil-
ishwa na kupitishwa kwa Azimio 
namba 73/250 na Mkutano Mkuu 
wa Afya wa Umoja wa Mataifa, 
mwaka 2018.

Ni vyema wazalishaji wakazin-
gatia kuwa usalama wa chakula 
kinacholiwa leo ndiyo msingi wa 
afya njema sasa na baadaye.

Afya za Watanzania zimevu-
rugwa kwa kunywa au kula mazao 
yaliyochanganywa na ‘antibiotic’ 
za wanyama, ndege na nyama 
na mayai yenye dawa za mifugo 
pamoja na viuatilifu vya sumu 
kwenye nafaka na mboga.

Ukweli ni kwamba endapo una-
chokula leo mtu si salama huenda 
miaka ijayo afya yake ikaathirika 
pengine kwa kuugua magonjwa 
muda mfupi baada ya kula au hata 
baada ya miaka kadhaa kwani 
kemikali hizi hazimuachi mtu 
salama.

Kuna madai kuwa kemikali 
kama ammonia zilizo kwenye 
mbolea ni chanzo cha saratani, 
lakini maadam hakuna utafiti 
uliofanyika si salama kuzungum-
zia mambo yanayoongeza hofu 
ila cha msingi ni kupunguza 
matumizi ya kemikali hatarishi 
kwenye vyakula au kuzitumia kwa 
mujibu wa masharti ya kitaalamu.

VYAKULA VICHAFU
Jijini Dar es Salaam na kwenye 

miji mingine nchini kulishwa 
uchafu ni jambo la kawaida, math-
alani kuna madai kuwa mama 
na babalishe hutumia ‘masalo’ 
kuanzia nyanya, nyanya chungu, 
vitunguu, nazi, karoti, viazi, hoho, 
pilipili na kabichi.

Hivi ni vitu vilivyoanguka chini 
au kupondeka wakati wa kushu-
sha vyakula sokoni. Huokotwa 
na waandaa vyakula hao au huvi-
nunua kutoka kwa wajanja wana-
okusanya ‘bidhaa mbovu’ sokoni 
ili kupata riziki.

Kwa mfano katika soko la Mbezi 
Dar es Salaam, wafugaji na wenye 
hoteli hugombania masalo ya 
nyanya, karoti, hoho na nyanya 
chungu na wapika chips na wenye 
mahoteli.

Yapo madai kuwa hoho zilizo-
pasuka au kuharibika kutokana na 
ubebaji hununuliwa na kutumiwa 
kuandaa kachumbari, kadhalika 

nyanya chungu zilizonyauka au 
kuharibika, karoti mbovu zilizo-
pasuka nazo ni dhahabu kwao.

Vivyo hivyo, kwa nazi zilizopas-
uka nyingine zikichafuka nazo ni 
dili pamoja na pilipili na nyanya 
mbovu zinazosagwa ili kuunga 
vyakula

Wafugaji wanaotaka bidhaa 
kama hoho, kabichi nyaya kul-
ishia wanyama wao huambulia 
patupu baada ya wauza vyakula 
kuawazidi ujanja.

Kwa ujamla watu hula vyakula 
ambavyo huwa na imani navyo. 
Wanafumba macho maana hata 
huchafuliwa na vitu vingi kama 
vimelea vya magonjwa hasa 
masalo hayo ambayo huokotwa 
wakati mwingine chini au majala-
lani.

Zipo kemikali za sumu pia 
ambavyo huchafua chakula kama 
zamani dizeli ilikuwa ikichafua 
unga unaoswagwa kwenye 
mashine kabla ya ujio wa umeme.

Hata hivyo, pembejeo kama 
dawa za kuua magugu nazo kama 
zinatumiwa kinyume cha maele-
kezo ya kitaalamu zinaweza pia 
kutishia afya za walaji.

Lakini,  kwenye masoko 
mengine vyakula huchafuliwa 
makusudi unaweza kukuta maha-
rage, mahindi au nafaka nyingine 
zina mawe, mifupa, vinyesi vya 
mbuzi, kuku na makapi yakiwamo 

ELIMU
NA GAUDENSIA MNGUMI

Kumbuka usalama wa chakula
ni jambo linalokuhusu, jibidiishe 

magunzi.
Wafanyabiashara wafahamu 

kuwa kuwauzia wateja vyakula 
vichafu vyenye vimelea ya 
magonjwa hasa kuwapa kachum-
bari za hoho, pilipili, matango na 
makabichi ya kuokota majala-
lani sokoni wanaweza kuugua 
magonjwa ya tumbo, kuhara au 
kuhara damu, homa ya matumbo, 
amiba nahata kupoteza maisha 
hasa mgonjwa anapokosa msaada 
na tiba mahususi.

Kemikali nazo ni chanzo cha 
saratani na magonjwa mengine 
ambayo mwisho wake ni kuumiza 
afya na kusababisha kifo.

Serikali ina jukumu la kudhibiti 
usalama wa chakula kulinda afya 
ya walaji ndiyo maana chakula 
kinachouzwa katika masoko 
Shirika la Viwango Tanzania 
(TBS) linawajibika kuvisima-
mia na kuchukua hatua hasa 
kunapokuwa na mambo yanay-
ofanya watu kula vyakula vichafu.

Vyakula vinatandazwa chini 
sokoni, matunda yanalala juu 
ya madimbwi ya maji machafu 
mengine yako karibu na vyoo 
kwenye masoko mfano Buguruni, 
lakini uuzaji wa vyakula katika 
Soko la Urafiki nao ni wa hali duni 
mno, TBS iwajibike chakula kiwe 
salama.

Kama hali ya masoko makubwa 
inatisha vipi kuhusu usalama wa 
wanyama wanaofugwa kwa ajili ya 
chakula ili kupata nyama, mayai 
na maziwa wanafuga kwa kuz-
ingatia kanuni bora za ufugaji? 
Ni nani anayewasimamia? Wapo 
wataalamu wa mifugo, uvuvi na 
kilimo kuangalia usalama huo?

UVUVI HARAMU
Baadhi ya taasisi za kiraia zina-

zofanyakazi baharini ikiwamo 
Sea Sense zinashuhudia uvuvi wa 
kutumia kemikali kama sumu za 
viwandani na hata mimea sumu 
mfano utupa.

Mmea huo unawekwa kwenye 
vilindi vya maji na kuwalewesha 
samaki, wengine hufa wakiwamo 
wakubwa na wadogo, swali ni je, 
wateja wanapouziwa samaki hao 
wanabaki salama?

TBS inapofuatilia wasafirishaji 
na wafanyabiashara na wahifa-
dhi ili kuweka chakula katika hali 
salama na kulinda afya ya walaji, 
isisahau pia kusisitiza umuhimu 
wa masoko safi na salama jambo 
ambalo ni la muhimu zama hizi 
za usalama na ubora wa chakula.

Wateja nao wawe wakali wasi-
nunue chakula kibovu ukifika 
sokoni nunua mchele,safi ullioch-
abuliwa , ulioko mahali pa kavu na 
ndani ya chombo safi siyo viroba 
vilivyonyeshewa na mvua.

Acha, kununua matunda 
yaliyozagaa chini. Chagua ya 
kwenye kichanja acha kula 
matikiti machafu yasiyooshwa 
yanayofungwa kwenye nailoni 
au mafenesi yaliyofunganywa 
kwenye glasi za plastiki nani 
kayasafisha kabla ya kuyacham-
bua, jiulize?

Unaponunua vyakula vilivy-
osindikwa soma maelezo na hasa 
tarehe ya ‘kuexpire’ kujua kama 
vimemaliza muda wa matumizi 
au kuharibika.

Kukataa kula vyakula vichafu sokoni kuanze na wateja, wasinunue bidhaa zilizotandazwa chini, chafu na mbovu. PICHA: MTANDAO
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“
TULITEMBEA kilometa 51 
kutoka Mgama Iringa Vijijini 
kwenda Ihemi Wilaya ya Mu-
findi Mkoa wa Iringa kufuata 

sehemu ya kuchajia simu. Niliwaza 
sana na nikatafuta namna ya ku-
litatua. Tanzania tuna changamoto 
ya umeme hasa vijijini kila mahali 
kuanzia kwenye vituo vya afya, shu-
leni ili kutoa huduma.”

Ni kauli ya kijana Gibson Kawago, 
mhandisi, anayezungumza na 
Nipashe kuhusu hatua aliyopiga, 
ikiwa ni miaka takribani saba tangu 
gazeti hili lilipofanya mahojiano 
naye, akipokea tuzo ya ugunduzi 
wa chaji ya simu ya umeme jua sola.

Anasema ndoto yake imetimia 
na inaishi kwa vitendo, kwa kuwa 
alichokitamani ni kuja na ubunifu 
mbadala wa kuzalisha umeme, 
akisema akiwa shuleni alikuwa ana-
zibomoa na kuzisuka upya redio 
mbovu.

Aidha, alipofika chuo kikuu ali-
wasumbua sana wenye kompyuta 
akiomba kila mara azitumie kuingia 
mtandaoni kujifunza chanzo cha 
umeme wa betri.

Gibson sasa anamiliki karakana 
inayozalisha nishati ya umeme kwa 
kutumia vifaa chakavu ikiwamo 
betri za kompyuta ambazo huzipata 
kutoka kwa wanaokusanya taka wa 
mikoani.

“Nimezaliwa kijiji kinachoitwa 
Kinyanambo B, huko tulisafiri 
kwenda kuchaji simu kwa baiskeli. 
Mwanzo kabisa niligundua ‘pawa 
benki,’ nilivunjavunja hizi hizi betri 
nikapata powa benki.” Nilipofika 
chuoni DIT -Taasisi ya Teknolojia 
Dar es Salaam, nilisomea na kuwa 
na ujuzi,” anasema Gibson.

Aidha, anaongeza kuwa asili ya 
familia yake ni Mafinga, eneo la Kin-
yanambo B akizaliwa Februari 18, 
1995 huko, Sawala wilayani Mufindi, 
kwa sasa ni kati ya vijana 15 wa nchi 
15 za Afrika, wanaowania Tuzo ya 
Afrika ya Uhandisi yenye ubunifu 
2023.

Kwenye tuzo hizo zinazotolewa 
na Chuo cha Uhandisi cha Uin-
gereza, Gibson anatazamwa kama 
kijana mbunifu anayebuni teknolo-
jia rafiki ya kuzalisha nishati ya 
umeme.

Wakati huo huo akilinda mazin-
gira na afya ya binadamu na kupun-
guza athari kwa wateja. Mshindi wa 
tuzo hiyo atajinyakulia Paundi ya 
Uingereza 25,000 takribani Shilingi 
milioni 70.

Gibson anasema ameamua kuja 
na wazo la kutengeneza umeme 
baada ya kubaini ni changamoto 
nchini na maeneo mengine haya-
jafikiwa na huduma hiyo hasa viji-
jini, akibuni nishati ya kuwasha taa 

za barabarani, majumbani, chanzo 
kikuu kikiwa betri chakavu za 
kompyuta.

Hivi sasa Gibson anatengeneza 
kifurushi chake cha umeme ali-
chobuni kiitwacho WAGA Power 
Pack, huku chanzo cha nishati ya 
kifurushi hicho ni betri zilizoku-
sanywa na vijana kadhaa mitaani 
kisha kuzifikisha kwenye karakana 
yake.

“Niliishi na wazazi wangu huko 
Sawala ambako baba yangu alikuwa 
anafanya kazi. Mwaka 1999 aliham-
ishwa kikazi na tukahamia Mafinga 
ambako nilisoma shule ya Msingi 
Upendo iliyoko Kinyanambo B. 
Nikiwa shuleni nilikuwa nikipenda 
kuokota injini au motherboard za 
redio mbovu na kujaribu kuungani-
sha.

“Siku zote nilikuwa nina imani 
ya kwamba nitakuja kujua kuten-
geneza vifaa vya umeme na kiele-
ktroniki. Ilipofika 2009 nilijiunga 
na Seminari ya Donbosco Mafinga 
kusoma sekondari. Nikiwa shuleni 
nilikuwa naishi maabara na kufanya 
majaribio,” anasema Gibson.

Aidha, anasema hata wakati wa 
mgawo wa umeme mwaka jana, 
wapenzi wa kombe la dunia wali-
tumia chanzo chake cha umeme 
kwenye simu na televisheni, ili 
kutazama mechi mbalimbali.

Pia nishati yake ni tegemeo kwa 
wenye vibanda vya ujasiriamali 

huko vijijini.
“Tanzania tunasema ajira hamna, 

lakini vijana kutoka mikoa kadhaa 
wananikusanyia betri za laptop na 
kuniletea Kariakoo au Machinga 

Complex Dar es Salaam, kwenye 
karakana. Tunazivunja na kutoa 
betri na kuchakata na kupata WAGA 
Power Pack,” anasema Gibson.

“Hata katika vituo vya afya 
nako umeme haujafika wanahitaji 
mwanga, wanatumia umeme huu. 
Kupata betri chakavu au zilizokufa 
ni rahisi, fikiria Tanzania tuna vyuo 

karibia 40 na wanafunzi tuseme 
wote hutumia mpakato -laptop 
ambazo hazidumu na zinatupwa 
katika mazingira yetu”.

ELIMU
NA CHRISTINA MWAKANGALE

Mbunifu anayetazama 
donge nono la milioni 70

“Mimi nazichukua na kutengen-
eza nishati lakini pia nimeokoa 
mazingira, kwa sababu betri hiyo 
ikitupwa ardhini itatoa kemikali 
ambazo zitasalia udongoni mtu 
akilima eneo hilo, kemikali zinaingia 
kwenye mazao, tunakula,” anaonya 
mhandisi huyo.

ALIKOTOKA
Gibson anasema, hakutegemea 

masomo pekee darasani bali alion-
goza pia kwaya na hapo ndipo 
akaanza kuimba nyimbo za Bongo 
Fleva huku akitumbuiza katika 
sherehe mbalimbali za kishule.

“Kiukweli nilipenda kutengen-
eza vyombo vya kielektroniki na 
kuchezea kompyuta. Tatizo lilikuwa 
nyumbani hatukuwa na  uwezo wa 
kununua kompyuta na hivyo nili-
gombana na wenye kompyuta kwa 
kuwa nilikuwa na hamu ya kujua 
mambo mengi.

“Juhudi zilifanikishwa pale nili-
porudi likizo nilikuwa najiunga 
na mafundi redio na simu hapa 
Mafinga na kuwasaidia kutengen-
eza simu za wateja. Mara kadhaa 
nilishindwa lakini siku baada ya siku 
nikaja kufanikiwa. Na hapo nikaanza 
kutafuta simu za marafiki na 
kwenda benki kupata ‘wireless’ ya 
bure ili nipakue michoro ya kielek-
troniki mtandaoni na kuangalia jinsi 
ya kutengeneza kupitia Youtube.”

Anasema alijiunga na sekondari 
Julai 23, 2014 na huko akakutana 
na wabunifu wakubwa wanaojua 
kufanya majaribio ya kisayansi na 
vitendo.

“Sikukata tamaa nikaamua 
kuanza kukesha ili niweze kusoma 
masomo ya darasani na yangu 
binafsi. Januari 2016 nilimwomba 
mama nisiende kulima ili nitengen-
eza sakiti ya kuzima taa kwa kupiga 
makofi. Ila baada ya kuunga vitu 
vyote ikawa haifanyi kazi. Nilirudia 
na kufeli.” Anasema.

Anaongeza kuwa akaamua 
kuachana na elektroniki lakini 
mama akamshauri asikate tamaa 
ajaribu ataweza baada ya wiki moja 
ya maumivu ya kufeli.

“Dada yangu Asnath aliolewa 
na bibi akawa anataka kuona jinsi 
harusi ilivyokuwa. Niliweka video 
kwenye simu na kwenda kijiji cha 
Ibumila huko Mafinga kuwaonye-
sha video hiyo ndugu zangu. Lakini 
betri ya simu iliisha na wakashindwa 
kuangalia. Niliumia na kufikiri jinsi 
gani nitalitatua hilo tatizo. Ndipo 
nikapata wazo kutengeneza chaja 
itumiayo nguvu ya jua.

“Nilirudi Mafinga na kutengen-
eza na nikijaribu kwenye simu ya 
baba ikakubali. Nilikwenda shuleni 
na kujiunga na klabu ya Sayansi, 
Teknolojia, Uhandisi na Hisabati 
(STEM). 

Anasema ameshiriki mashindano 
ya Bits and Bytes, akiwakilisha wazo 
la kubuni chaja ya sola.

“Fainali zilifanyika niliibuka 
mshindi wa pili. Namshukuru 
Mungu kwa kuwa fainali niliingia na 
wahandisi wenye kampuni wakati 
mimi ni mwanafunzi pekee.”

Gibson Kawago anayeunda vifaa vya kielektroniki kutokana na betri chakavu za kompyuta 
mpakato. PICHA: WAGA POWER PACK

• ‘Anatibu’ betri chakavu kuunda vifaa matata

GIBSON KAWAGO
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WANENAVYO MALENGA

Dunia inao watu, na wengine siyo watu,
Hawa wavaa viatu, wengine bila viatu,
Huo wanasema utu, kwa mambo yasiyo utu,
Haki sawa ni kwa watu, ila wengine si watu.
 
Kuvaa kwao ni utu, lakini kwetu si utu,
Wasipovaa ni kutu, tusipovaa ni utu,
Hawaaminiki katu, kwa vile hawana kitu,
Haki sawa ni kwa watu, ila wengine si watu.
 
Malazi ni yetu watu, wanyama yao misitu,
Walakini kuna watu, hawana nyumba na vitu,
Wengine wanavyo vitu, vinaota ukurutu,
Haki sawa ni kwa watu, ila wengine si watu.
 
Elimu hii ya watu, ya kuerevuka watu,
Giza lisiwe ni kitu, wapate weledi watu,
Waufanye utukutu, lipendeze anga letu,
Haki sawa ni kwa watu, ila wengine si watu.
 
Umri kwamba ni mtu, ni kwa kushitakiwa tu,

Kwenye elimu si mtu, bali mtoto wa mtu,
Haki kwako siyo kitu, wenzako hao ni watu,
Haki sawa ni kwa watu, ila wengine si watu.
 
Ukitaka kopa kitu, hupewa wewe si mtu,
Wanaokopeshwa watu, mko sawa kila kitu,
Wewe bado siyo mtu, bali mtoto wa mtu,
Haki sawa ni kwa watu, ila wengine si watu.
 
Chagua siti kwa watu, ili nawe uwe mtu,
Vinginevyo wewe mtu, kwingineko siyo mtu,
Wakali kama kifutu, wanaojiona watu,
Haki sawa ni kwa watu, ila wengine si watu.
 
Ukidhani wewe ni mtu, chungulia ona watu,
Kiduku wanyoa watu, wanaonekana kwatu,
Tunduma hadi karatu, wanatamba hao watu,
Haki sawa ni kwa watu, ila wengine si watu.
 
Wewe jua siyo mtu, shangaa mambo ya watu,
Tafuta ndizi gurutu, za pombe si kula watu,

Ujitikise kichwa tu, ndio ulimwengu wetu,
Haki sawa ni kwa watu, ila wengine si watu.
 
Nakwenda fyeka msitu, nianzishe wangu utu,
Edeni ile ya watu, nikaishi roho kwatu,
Nikabaki Mungu mtu, bila kuzongwa na kitu,
Haki sawa ni kwa watu, ila wengine si watu.
 
Chumba changu ni msitu, sisumbuliwi na mtu,
Ni huru hakuna chatu, hivyo sitishwi na kitu,
Hata bila ya viatu, inabaki amani tu,
Haki sawa ni kwa watu, ila wengine si watu.
 
Mimi natamani kitu, siku sote tuwe watu,
Haki tufaidi watu, wote tulio na utu,
Huko asiweko mtu, na mwingine siyo mtu,
Haki sawa ni kwa watu, ila wengine si watu.
 
Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
lwagha@gmail.com 0767223602

ILA WENGINE SI WATU

yake , wote hupoteza muda 
kwenye mabenichi. Mwisho ni 
kushuka kwa uchumi wa mtu 
binafsi na jamii na taifa.

Pia hali hii ya foleni na misonga-
mano mikubwa huleta uchovu na 
manung’uniko kadha kwa kadha 
kwa baadhi ya wanajamii ambao 
ikiendelea hivyo kwa muda mrefu 
huathiriwa afya ya akili ya akili 
na kuongeza tatizo jingine. Kwani 
wengi hubaki wakinung’unika na 
kupiga kelele ili kupatiwa huduma.

Hilo hufanya baadhi ya wana-
jamii kuanza kugombana kwa 
ajili kugombania nafasi za mbele 
kwenye foleni au kukimbilia 
kuwahi nafasi kwenye daladala 
au mabasi huku wakirushiana 
maneno makali na hata kuvuru-
gana.

Hali hii hufanya baadhi ya wana-
jamii kuumia na kushindwa kuen-
delea na shughuli zao za kujiingizia 
kipato ili kuendesha maisha yao na 
familia zao. Mwisho ni kushindwa 
kutoa mchango wao katika ujenzi 
wa taifa lao kuanzia kulipa ada, 
kuchangia maendeleo binafsi na 
taifa.

Zaidi foleni na misonga-
mano hiyo imekuwa chanzo cha 
vitendo visivyofaa kwenye jamii 
kwa mfano utoaji wa rushwa ili 
kupata huduma kwa upendeleo 
bila kufuata foleni. Aidha, foleni 
na misongamano ya kwenye 
magari na mabasi mijini imekuwa 
ikitumiwa na baadhi ya wana-
jamii kuwaibia wenzao simu, vitu 
kwenye mabegi hasa wanawake 
na fedha. Na mwisho mambo yote 
haya kwa pamoja huathiri uchumi 
wa mwanajamii, kuanzia mapato, 
afya ya akili na kuongeza umaskini.

CHA KUSAIDIA
Kwanza jamii, watoa huduma, 

serikali, watafiti na wataalamu wa 
sekta mbalimbali washirikishwe 
kutafuta ufumbuzi wa changa-
moto au kero hii ya uwepo foleni 
na misongamano mikubwa katika 
maeneo ya huduma. Hii inaweza 
kufanyika kwa kufanya utafiti, 
kusikiliza maoni ya wananchi na 
wadau ili kuja na majibu ya namna 
bora ya kukabili tatizo hilo.

Pia kujifunza kutoka kwa 
mataifa mengine jinsi walivy-

oweza kukabiliana na changamoto 
za foleni na misongamano katika 
maeneo ya kutolea huduma.

Pili jamii lazima ikubali kush-
iriki katika kuondoa kadhia hizo, 
hili linaweza kufanyika kwa kutoa 
maoni na ushauri wa jinsi ya 
kuboresha huduma kwa maana ya 
kuondoa foleni na misongamano 
kwenye maeneo wanayopatiwa 
huduma. Mfano mwanajamii kuja 
na pendekezo la kuondoa foleni 
za kusubiria huduma katika hos-
pitali hasa zile kubwa kama vile 

hospitali za mikoa, kanda na taifa. 
Namna ya kuondoa foleni na 
misongamano mikubwa kwenye 
daladala na mabasi ya mwen-
dokasi nchini. Hii itasaidia watoa 
huduma kupata mawazo ya wateja 
wao juu ya namna nzuri ya kubore-
sha huduma ikiwa ni pamoja na 
kupunguza foleni na muda wa 
kusubiri huduma ikiwa ni pamoja 
na hudma za afya, elimu, usafiri, 
maji na kadhalika. Suala la kutumia 
teknolojia nalo lina nafasi yake.

Wito wangu kwa serikali na jamii 

kushirikiana na kujaribu kufikiria 
na kuja na ufumbuzi wa namna 
ya kupunguza foleni na misonga-
mano katika maeneo mbalimbali 
ya kutolea huduma. Mfano, hospi-
talini, kwenye mabasi ya daladala 
na mwendokasi, barabarani na 
visimani kwenye maji.

Mapendekezo yanapotolewa 
wenye kutoa huduma nao lazima 
wajitahidi kusikiliza na kuyafanyia 
kazi ushauri wanaopewa na jamii 
ikiwa ni pamoja na kushughulikia 
ili kumaliza tatizo.

Kero ya kila mwaka hata 2023 
Watanzania wametinga nayo
INATOKA UK. 13

Msongamano usiokwisha Kariakoo mara nyingi unasababisha wateja na wafanyabiashara kushindwa kufurahia shughuli zao.
PICHA: EATV
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W
AKATI Afrika 
na mataifa ya 
uchumi unaokua 
yakihangaika ku-

pata umeme wa maji, makaa ya 
mawe na mafuta, wanasayansi 
wa Ulaya, China na Marekani 
wanafikiria kuzalisha umeme 
wa mionzi kutoka lilipo jua.

Magwiji wa masuala ya anga 
wanachunguza uwezekano wa 
kupatikana umeme bila kutumia 
waya kutoka angani na kuufiki-
sha kwenye nyumba za wateja 
mamilioni duniani.

Shirika la Masuala ya Anga 
la Ulaya Novemba mwaka jana 
lilitarajiwa kuidhinisha utafiti 
wa miaka mitatu ili kuona kama 
inawezekana kuweka mitambo 
ya kuvuna miale ya jua kwenye 
anga ya juu kwa ajili ya nishati 
ya gharama nafuu.

Lengo lingine ni kuwa na sate-
laiti kubwa katika obiti, inay-

oweza kutoa kiwango sawa cha 
umeme kila moja kama kituo cha 
nguvu ya kuzalisha umeme huo.

Baraza la ‘Environmentally 
Sensitive Area’ ESA ndilo lin-
alozingatia wazo hilo katika ofisi 
zake huko Paris Ufaransa.

Wakati mashirika kadhaa ya 
anga yameangalia wazo hilo, kin-
achojulikana kama mpango wa 
‘Solaris’ ungekuwa wa kwanza 
kuweka msingi wa mpango wa 
kivitendo wa kuunda mfumo wa 
uzalishaji wa nishati mbadala 
unaotegemea anga ya mbali au 
juani.

Mpango huo ni mojawapo ya 
mapendekezo kadhaa yanayoz-
ingatiwa na mawaziri wa utafiti 
katika mkutano wa Baraza la 
ESA mjini Paris ambao ulitara-
jiwa kuamua bajeti ya awamu 
inayofuata ya mipango ya wakala 
wa anga ya juu ya uchunguzi 
wa ufuatiliaji wa mazingira na 

mawasiliano.
Josef Aschbacher, Mkurugenzi 

Mkuu wa ESA, anaiambia BBC 
kwamba anaamini kuwa nishati 
ya jua kutoka angani inaweza 
kuwa ‘msaada mkubwa wa 
kushughulikia uhaba wa nishati 
miaka ijayo.

‘’Tunahitaji kubadilika kuwa 
uchumi usio na hewa ukaa 
-kaboni na hivyo basi kubadili 
njia tunayozalisha nishati na 
hasa kupunguza mafuta katika 
uzalishaji wetu wa umeme,” 
anasema.

‘ ’Kama unaweza kuifanya 
ukiwa angani, nasema kama 
tunaweza, kwa sababu bado 
hatujafika, hii itakuwa nzuri 
kwa sababu ingetoa suluhisho 
la matatizo mengine mengi.”

Nishati ya jua inaweza kuku-
sanywa kwa ufanisi zaidi angani 
kwa sababu hakuna usiku wala 
mawingu. Wazo hilo limekuwapo 

SAYANSI
NA MWANDISHI WETU

Kumekucha umeme kuchotwa 
kutoka angani ndani ya jua

kwa zaidi ya miaka 50, lakini 
limekuwa gumu na ghali sana 
kutekeleza, hadi sasa, anaongeza.

ESA inatafuta fedha kutoka 
kwa mataifa wanachama wake 
kwa ajili ya mpango wa utafiti 
inaouita Solaris, ili kuona kama 
maendeleo haya yanamaanisha 
kuwa sasa inawezekana kuten-
geneza nishati ya jua iliyotengan-
ishwa kwa uhakika na kwa bei 
nafuu ili kuifanya iwe na faida 
kiuchumi.

Lengo kuu la mpango wa 
Solaris ni kubaini kama inaweze-
kana. Kwa kweli hii haiwezi 
kufanywa kwa kebo ndefu sana, 
kwa hivyo lazima itumwe bila 
waya, kwa kutumia mihimili ya 
‘microwave.’

Timu ya Solaris tayari imeo-
nyesha kuwa inawezekana kim-
singi kusambaza umeme bila 
kutumia waya kwa usalama na 
kwa ufanisi. Wahandisi walituma 
kilowati mbili za nishati kwa 
umbali wa zaidi ya mita 30 bila 
waya kama sehemu ya majaribio 
Septemba 2022 na ikafanikiwa.

Itakuwa hatua kubwa kutuma 
gigawati za nguvu kutoka umbali 
wa zaidi ya maelfu ya maili au 
kilometa, lakini kwa mujibu wa 
Jean Dominique Coste,Meneja 
Mkuu wa Kitengo cha anga cha 
Airbus, inaweza kufikiwa lakini 
kupitia hatua nyingi ndogo 
ndogo.

Marekani, China na Japan pia 
zimepiga hatua katika mchakato 
wa kutengeneza nishati ya 
jua inayotegemea anga za juu 
na wanatarajiwa kutangaza 
mipango yao wenyewe hivi kar-
ibuni.

Mbali na ESA, nchini Uin-
gereza, kampuni ya Space Solar, 
imeundwa, ikilenga kuonyesha 
nguvu inayong’aa kutoka angani 
ndani ya miaka sita, na kufanya 
hivyo kibiashara ndani ya miaka 
tisa.

Tathmini ya serikali ya Uin-
gereza, isiyotegemea mpango wa 
ESA, ilihitimisha kuwa inaweze-
kana kuwa na setilaiti yenye 
uwezo wa kuzalisha kiwango 
sawa cha umeme kama kituo cha 
uzalishaji, karibu gigawati mbili 
(2GW), kufikia 2040, ambayo 
inaambatana na makadirio ya 
ESA yenyewe.

Lakini, kwa mujibu wa Dk. 
Vijendran, ufadhili ukioongezeka 
na kuungwa mkono zaidi kisiasa 
inaweza kufanyika ndani ya 
muongo mmoja, sawa na tarehe 
ya mwisho iliyowekwa na Rais wa 
Marekani, John Kennedy mwaka 
1961 kupeleka mwanaanga wa 
Marekani mwezini.

		  BBC SWAHILI

Vinasa mionzi ya jua vikiwekwa tayari kuvuna umeme utakaobadilisha hali ya nishati duniani . PICHA: MTANDAO

•Ni Marekani, Ulaya, China nyaya mahususi zaandaliwa

‘’Tunahitaji kubadi-
lika kuwa uchumi 
usio na hewa ukaa 
-kaboni na hivyo 
basi kubadili njia 
tunayozalisha 
nishati na hasa 
kupunguza mafuta 
katika uzalishaji 
wetu wa umeme,” 
anasema
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Dondoo: Kulia
1. Fisi 
 7. mwanadamu wa kwanza 
8.  ugwe 
9.  feki 
10.kiunganishi katika tungo 
kinachoashiria majuto
12.neno la kutilia mkazo
13.mmea mkubwa ambao hutoa 
mbao na kuni 
15.bainika 
16.chukua bila idhini ya mwenye 
mali  17.sifuri  18.chombo cha 
majini
Chini: 
1.  kifungo cha kufungia mkanda 
wa nguo 
2.  karo ya shule
3.  mahali unapopumzika msafara
4.  fuatana 
5.  Pesa ya China 
6.  Kale  
 11.maisha ya starehe 
13.humsaidia mnyama kufukuza 
wadudu   14.shida 

 CHEMSHABONGO NA -00 33 00- Kamilisha jedwali 
kwa kujaza maneno 
yafuatayo:

MKATABA
MWANGAZA
AMERIKA
AJENDA
GIDAMU
ALAMA
ALIKWA
MITAA
KAUKIA
ATIA: ADA: 
MAANA, WANA
NJAA : UFA
AMI

Na Felix  Magezi
felixmagezi@gmail.com
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Mwimbaji Mkongwe wa Nyimbo za Injili, Cosmas Chidumule, akiimba kwenye ibada ya Mwaka Mpya katika Kanisa la Free Pentecoastal jijini Tanga. PICHA: OSCAR 
ASSENGA

Mkurugenzi wa Mazubu Grand Hoteli ya Mji Mdogo wa Mirerani, wilayani 
Simanjiro, mkoani Manyara, Elias Kipunile, akizungumza na wakazi wa eneo 
hilo kuhusu kuwaruhusu watoto wao waonyeshe vipaji vyao kwa manufaa ya 
miaka ijayo, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Ofisa Tarafa ya Kwekivu, Wilaya ya   Kilindi, Mkoa wa Tanga, Michael John, 
akikagua eneo la shamba la Shule ya Msingi Masagalu, Kata ya Masagalu wilayani 
humo,  alipofanya ziara  katika kila shule ya msingi na sekondari wilayani humo.
PICHA: DEGE MASOLI

HABARI PICHANI
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habari mbeya

Ma-DC wapewa siku 20 kufanya tathmini ya mifugo
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya 
imetoa siku 20 kwa wakuu wa 
wilaya zote za mkoa huo kufanya 
tathmini ya mifugo iliyoko katika 
maeneo yao na uwezo wa mae-
neo ya malisho yaliyotengwa ili 
kukabiliana na tatizo la uharibifu 
wa mazingira.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera alitoa agizo hilo 
jana alipozungumza na waandi-
shi wa habari ambapo aliwataka 
kuwasilisha taarifa ya tathmini 

hiyo Januari 20, mwaka huu.
Homera alisema tathmini hiyo 

ni utekelezaji wa maagizo yali-
yotolewa hivi karibuni na Rais 
Samia Suluhu Hassan alipokuwa 
anazindua ujazaji wa maji kwe-
nye Bwawa la Kuzalisha Umeme 
la Mwalimu Nyerere.

Alisema mbali na maagizo 
hayo, pia yapo maagizo yaliyo-
tolewa na Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango na Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa kwa wakuu wa 
mikoa.

Alisema endapo idadi ya mifu-

go iliyopo kwenye wilaya itakuwa 
haiendani na maeneo yaliyoteng-
wa viongozi wa maeneo hayo 
watatakiwa kutafuta namna ya 
kukabiliana na tatizo hilo.

“Tunatakiwa kulinda mazingi-
ra yetu ikiwamo vyanzo vya maji, 
mkoa wetu ni muhimu sana kwe-
nye kulinda vyanzo vya umeme 
ikiwamo Bwawa la Mtera, Kidatu 
na Bwawa la Nyerere,” alisema 
Homera.

Alisema baada ya viongozi hao 
kuwasilisha taarifa ya tathmini 
yao, Kamati ya Ulinzi na Usalama 

ya Mkoa itaangalia namna ya 
kushirikiana nao kukabiliana na 
tatizo la mifugo.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, 
Mayeka Simon Mayeka, wiki ili-
yopita alipiga marufuku wafugaji 
kutoka katika maeneo mbalim-
bali kuingiza mifugo wilayani 
humo kwa maelezo kuwa mifugo 
iliyoko ndani ya wilaya hiyo ina-
tosheleza maeneo yaliyotengwa.

Alisema ongezeko la mifugo 
kwenye wilaya hiyo linaweza 
likasababisha migogoro ya 
wakulima na wafugaji kama am-

bavyo imekuwa ikitokea kwenye 
maeneo mengine nchini.

Alisema baadhi ya wafugaji 
wamekuwa wakiingiza mifugo 
kinyemela kutoka katika Wilaya 
ya Mbarali na Wilaya ya Songwe 
na hivyo kusababisha matatizo 
mbalimbali kwenye maeneo wa-
nayokwenda kuchungia.

Alisema mbali na uingizaji 
huo wa mifugo kusababisha 
migogoro kati ya wakulima na 
wafugaji, pia imekuwa ikisababi-
sha migogoro kati ya wafugaji na 
hifadhi za taifa.

Spika wa Bunge ambaye ni Mbunge wa Mbeya Mjini, Dk. Tulia Ackson (kushoto), akipakia taka kwenye gari baada ya 
kufanya usafi jana katika soko la Soweto jijini hapo. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo 
nchini (TARI) Kituo cha Uy-
ole jijini Mbeya, imeanza 
kufanya utafiti wa mahindi 
lishe (mahindi ya njano) ili 
kusaidia wananchi wa mikoa 
ya Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini kukabiliana na udu-
mavu.
Mtafiti wa mahindi katika 

kituo hicho, Leonald Sabula 
aliyasema hayo jana alipo-
zungumza na Nipashe kuhusu 
shughuli mbalimbali zinazo-
fanywa na taasisi hiyo hasa 
utafiti wa mbegu za mazao.
Alisema walianza kufanya 

utafiti huo mwaka juzi na 
wanatarajia kutoa matokeo 
ya awali mwaka huu  
hasa katika kipindi cha 
maonyesho ya wakulima 
(Nanenane).
Alisema wanakusudia kuka-

milisha utafiti huo mwakani 
na kuanza kusambaza mbegu 
hizo kwa wakulima ili zianze 
kulimwa kwenye maeneo 
ambayo watabaini kuwa 
yanafaa kuzalishwa.
“Kwa sasa tunapambana 

zaidi na tatizo la udumavu 
hasa kwa watoto, haya mahi-
ndi yamebainika kuwa yana 
virutubisho vingi ambavyo 
vinafaa kwa watoto kwe-
nye mikoa yetu hii,” alisema 
Sabula.
Sabula alisema mikoa ya 

Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini inazalisha chakula 
kwa wingi lakini ndiyo in-
ayokabiliwa na udumavu 
kwa kiwango kikubwa.
Alisema mbali na mahindi 

hayo, pia kituo hicho kinaz-
alisha mazao mengine yenye 
virutubishi muhimu kwa wa-
toto ikiwamo viazi lishe na 
maharage.
Alisema mazao hayo yana-

takiwa kuliwa na watu wote 
bila kujali umri, huku aki-
sisitiza kuwa ni muhimu zaidi 
kwa watoto wenye umri wa 
chini ya miaka mitano.
Hata hivyo Sabula alisema 

mahindi hayo yana soko kub-
wa duniani ambalo Watanza-
nia wanatakiwa kuchangam-
kia kuzalisha hasa katika nchi 
ya Misri.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

M
BUNGE wa Mbeya 
Mjini, Dk. Tulia 
Ackson, amewaon-
goza wananchi wa 

Kata ya Ruanda mkoani hapo 
kufanya usafi katika Soko la 
Soweto ambalo lilikuwa lime-
kithiri uchafu.

Dk. Tulia alishiriki kufanya 
usafi huo jana, kushuhudia 
mrundikano wa taka zilizotele-
kezwa na wafanyabiashara wa 
soko hilo na baadhi kuanza 
kutoa harufu hali ambayo ina-
hatarisha afya za wananchi wa 
eneo hilo.

Akiwa eneo hilo, Dk. Tulia ali-
wataka wananchi wa kata hiyo 
kuzingatia usafi katika maeneo 
yao ili kuepuka magonjwa ya 
mlipuko ikiwamo kipindupin-
du ambacho husababishwa na 
uchafu.

Vilevile alisema kitendo cha 

wananchi kutofanya usafi kwe-
nye maeneo yao kinasababisha 
kuwa chafu na kuondoa hadhi 
ya Jiji hilo ambalo kwa miaka 
ya karibuni lilikuwa miongoni 
mwa majiji safi.

“Naomba sana wananchi 
mjitahidi kufanya usafi kwenye 
maeneo yenu, sasa hivi hal-
mashauri imeanzisha utaratibu 
mpya wa kufanya usafi kwa 
kuyaondoa maghuba ili usafi 
usimamiwe moja kwa moja na 
na viongozi wa kata,” alisema 
Dk. Tulia.

Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Benki, Anna Ndimbwa, alisema 
amekuwa akifuatilia uzoaji wa 
taka zinazorundikwa na wa-
nanchi wa eneo hilo bila ma-
fanikio.

Alisema baada ya kukuta hali 
inazidi kuwa ngumu aliamua 
kupeleka taarifa kwa Diwani 
wa Kata ya Ruanda lakini bado 
hali haijawa vizuri na sababu 

ya kuondoa maghuba bado wa-
nanchi hawajapewa elimu ya 
kutosha.

Diwani wa Kata ya Ruanda, 
Reuben Kipalule, amekiri mz-
abuni kushindwa kuzoa taka 
kwa wakati kutokana na mz-
abuni anayezoa taka hizo ku-
tokuwa na uwezo wa kumudu 
kazi.

Aliahidi kutafuta mzabuni 
mwingine ili wagawane mae-
neo na kuzoa taka hizo kwa 
wakati tofauti na sasa ili kuwae-
pusha wananchi na tatizo lin-
aloweza kutokea la magonjwa 
ya mlipuko.

Naye Naibu Meya wa Jiji 
la Mbeya, Kefasi Mwasote, 
alisema maeneo mengi ya Jiji 
hilo yanakabiliwa na tatizo la 
kukithiri kwa uchafu na akaahi-
di ofisi yake kusimamia kwa 
karibu ili usafi uwe unafanyika 
mara kwa mara.

Alisema kwenye vikao vya 

Baraza la Madiwani waliazimia 
usafi usimamiwe na wazabuni 
kupitia vikundi mbalimbali na 
kuyaondosha maghuba katika 
maeneo yote ili taka zizolewe 
kwa muda maalumu kulingana 
na makubaliano ya viongozi wa 
Kata.

Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la 
Mbeya, Triphonia Kisiga, alise-
ma watashirikiana na madi-
wani kila kata ili kuhakikisha 
Jiji linakuwa na mazingira safi.

Hata hivyo alisema utaratibu 
mpya umepunguza gharama za 
uendeshaji kutokana na   shu-
ghuli zote za makusanyo hu-
fanyika katika kila kata ambako 
ndiko taka zinazalishwa.

Hivi karibu Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Juma Homera, 
aliagiza halmashauri zote za 
mkoa huo kufanya usafi wa 
mazingira ili kuepuka ma-
gonjwa ya mlipuko kikiwamo 
kipindupindu.

Dk. Tulia aongoza mamia 
kufanya usafi Soko la Soweto

Mahindi ya njano 
yafanyiwa utafiti 
kukabili udumavu

Jumanne Januari 3, 2023
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Baadhi ya wachuuzi wa samaki wakisubiri wateja nje ya soko kuu la Majengo jijini Dodoma jana. PICHA 
IBRAHIM JOSEPH

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

A
SKOFU wa Kanisa 
la Karmeli Assem-
bles of God, Dk. 
Evance Chande, 

ameiomba serikali kutenga 
siku tatu maalumu kila 
mwaka kwa ajili ya maombi 
ya kuliombea taifa na vion-
gozi wake.

Aliutoa ushauri huo juzi 
wakati wa ibada ya mkesha 
wa mwaka mpya na maom-
bi maalum kwa ajili ya kuli-
ombea taifa.

Dk. Chande akihubiri 
kwenye kanisa hilo lil-

iloko Ipagala jijini Dodoma 
aliiomba serikali kutenga 
siku hizo kuwa maalumu 
kwa Watanzania kuomba 
kwa Mungu kwa ajili ya 
maombezi mbalimbali  
yatakayofanyika nchi nzi-
ma.

“Ikipendeza serikali 
yetu sikivu kuangalia hilo, 
itenge siku yake ambayo 
itakayokuwa maalumu kwa 
Watanzania wote kufanya 
ibada ya maombi ambayo 
yatakayokuwa kwa ajili ya 
kumwombea Rais, wasaidi-
zi wake, uchumi wetu, rasili-
mali zetu, kilimo pamoja na 
ibada zetu zinazofanyika,” 

alisema.
Aidha, alisema kama 

ilivyokuwa kwa kipindi 
ambacho nchi mbalimbali 
ikiwamo Tanzania ilivyo-
kumbwa na ugonjwa wa 
UVIKO-19, Rais aliyekuwapo 
madarakani alitoa siku tatu 
kwa ajili ya kumuomba 
Mungu ni wakati sasa seri-
kali kuliangali hilo.

“Ni imani yangu serikali 
kwa kushirikiana na mad-
hehebu ya dini ikifanya 
hivyo nchi itafanikiwa ka-
tika kutatua matatizo mbal-
imbali yanayoigusa serikali 
na wananchi na hatimaye 
Mungu atafanikisha maen-

deleo zaidi na kutuponya 
na magonjwa,”alisema.

Askofu huyo aliwaomba 
Watanzania katika mwaka 
2023 uwe wa kufanya kazi 
kwa bidii kwa ajili ya ku-
jiimarisha kiuchumi huku 
wakiungana kwa pamoja 
kuwaombea viongozi, taifa 
na watu wake.

“Watanzania kwa mwaka 
huu wa 2023 uwe wa kuji-
tuma zaidi kwenye kufanya 
kazi katika sekta mbalim-
bali zikiwamo za kilimo na 
ufugaji na zinginezo kwa 
ajili ya kuliletea taifa maen-
deleo ambayo yatakayoinua 
uchumi wetu, ”alisema.

Askofu ashauri kutengwa
siku 3 kuliombea taifa

Kaya 156,586 kuondolewa mfuko TASAF
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MFUKO  wa Maendeleo 
ya Jamii (TASAF) umesema 
unatarajia kuziondoa kaya 
156,586 ambazo zimeimarika  
kiuchumi, kwamba zitaanza ku-
jitegemea.

Hayo yalibainishwa na Mkuru-
genzi Mkuu wa TASAF, Ladislaus 
Mwamanga, wakati akizungumza 
na waandishi wa habari jijini 
Dodoma kuhusu kuhitimu kwa 
walengwa wa mpango wa kunu-
suru kaya maskini nchini.

Alisema mfuko huo umeende-
lea kutoa elimu ya kujitambua 
pamoja na kuwekeza fedha ka-
tika vikundi vya akiba.

Mwamanga, alisema dhana 
ya elimu kwa walengwa juu ya 
uhitimu inahitajika kwa kiasi ki-
kubwa ili muda unapofika wasis-
hangae kuondolewa na kuingia 
wengine wenye uhitaji.

Kutokana na hilo alisema 
wamekuwa wakitoa elimu ya 
namna ya kutunza fedha iki-
wamo kujiunga na vikundi mbal-
imbali vya maendeleo ili kuanzi-
sha miradi.

“Elimu hii imesaidia sana kuna 
baadhi ya walengwa hadi sasa 
wanajitegemea na wanasubiri 
kuondolewa katika mpango huo 
mwaka huu,” alisema Mwaman-
ga.

Hata hivyo aliishukuru serikali 
kutokana na kutoa fedha kwa 
ajili ya walengwa hao, huku akia-
hidi TASAF itaendelea kuwapatia 
misaada walengwa katika kaya 
ambazo zinastahili kupewa.

Akizungumzia mafanikio ya 
mwaka uliopita alisema wanata-
rajia kuziondoa kaya 156,586 
ambazo zimeimarika kiuchumi 

na zinakwenda kujitegema ze-
nyewe.

Alisema hayo ni mafanikio 
makubwa kwa sababu kaya hizo 
zilikuwa na hali duni lakini hivi 
sasa wameimarika kiuchumi iki-
wamo kuendesha miradi mbal-
imbali ya kujipatia kipato cha kila 
siku.

Alisema kaya 16,490 zime-
pokea ruzuku ya uzalishaji am-
bapo kaya hizo zinatoka katika 
Halmashauri ya Bagamoyo, Lin-
di, Kibaha, Chalinze na katika 
Manispaa ya Mtwara, Lindi na 
Unguja.

Pia alifafanua kuwa utaratibu 
wa kuziondoa kaya zilizoimarika 
kiuchumi utakuwa endelevu, 
hivyo walengwa wanapaswa kuz-
ingatia elimu wanayopewa.

Alisema kaya hizo zitaondole-
wa kwa awamu lakini kwa utara-
tibu ambao utatumika kuwatam-
bua walioimarika kiuchumi ili 
waweze kuwaapisha wengine.

Alisema pia uhakiki wa 
walengwa kutathmini hali zao ul-
ifanyika katika mamlaka zote 186 
za utekelezaji wa mpango huo na 
kubaini baadhi ya kaya zimeima-
rika kiuchumi.

Vijana 530 
wajengewa uwezo 
ushiriki maamuzi
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

TAASISI ya Vijana Mkoa wa Dodoma 
(DOYODO) imefanikiwa kuwajengea 
uwezo vijana zaidi ya 530 kuhusu 
umuhimu wa ushiriki na ushirikishwaji 
katika ngazi za maamuzi.
Mkurungenzi wa DOYODO, Rajabu 

Nhunga, alisema hayo jana alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa habari 
ofisini kwake kuhusu mafanikio ya 
taasisi hiyo kwa mwaka jana 2022.
Alisema idadi hiyo ya vijana im-

ejengewa uwezo kuhusu umuhimu wa 
ushiriki na ushirikishwaji katika ngazi 
za maamuzi kupitia kutoa elimu juu 
ya umuhimu wa Baraza la Vijana la 
Taifa.
Kadhalika alisema sababu ya ku-

wajengea uwezo vijana hao ni ku-
saidia kuwa sehemu ya kutunga sera 
katika kufanya maamuzi kwenye ma-
baraza wanayowakilisha wenzao.
Nhunga, alisema vijana hao walio-

jengewa uwezo wanatoka kwenye 
halmashauri saba za Mkoa wa Dodo-
ma ambazo ni Bahi, Kondoa, Dodoma 
Jiji, Mpwapwa, Kongwa, Chamwino na 
chemba.
Pia alisema taasisi imefanikiwa kuzi-

jengea uwezo taasisi 15 za vijana ku-
tambua umuhimu wa uanzishwaji wa 
Baraza la Vijana Taifa kwenye hal-
mashauri hizo.
Alisema DOYODO pia imekuwa iki-

wajengea uwezo wanafunzi kwa ku-
wapa elimu ya kujikinga na mimba 
za utotoni na kuwajengea uwezo 
kuhusu  elimu ya ujasiriamali wataka-
pomaliza masomo yao.
Aidha, alisema taasisi hiyo imeende-

lea kuendesha mradi wa ujasiriamali 
wa kufyatua matofali ikiwa ni sehemu 
ya kuhamasisha ushiriki wa vijana 
katika kujenga uchumi na kujiajiri.
Alisema DOYODO, inaendelea 

kuboresha ushirikiano na wadau 
mbalimbali hususani Shirika la 
DSW Tanzania ambalo limekuwa 
likiwezesha katika utekelezaji wa mi-
radi ya afya ya uzazi kwa vijana ili 
kupunguza matatizo ya mimba za uto-
toni mkoani Dodoma.
Aliwataja wadau wengine kuwa 

ni Pact Tanzania na Segal Family 
Foundation ambao wamekuwa waki-
saidia katika maeneo mbalimbali ya 
utekelezaji wa shughuli  zao.
Alisem: “Wadau wengine tuna-

oshirikiana nao ni pamoja na Shirika 
la UNFPA Tanzania, EANNASO”.
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Kicheko wavuvi wakipewa
kifaa cha kutafuta samaki
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

W
AVUVI wanao-
patiwa mafunzo 
ya mbinu za 
kisasa za kutafuta 

samaki kwa kutumia kifaa cha 
kutafutia samaki (Fish Finder), 
wamesema njia hiyo itawara-
hisishia kazi pamoja na kuon-
dokana na uvuvi wa kutumia 
zana za kizamani.

Waliyasema hayo jana kwe-
nye mafunzo maalum kwa wa-
vuvi juu ya utumiaji wa vifaa 
vya kuongozea vyombo vya ba-
harini na kutafuta samaki.

Miongoni mwa wavuvi hao 

ni Issa Salum Mussa ambaye 
alisema njia za sasa za kutumia 
kutafuta samaki ni rahisi na 
zitarahisisha upatikanaji wa sa-
maki kwa haraka ukilinganisha 
na njia zilizokuwa zikitumika 
hapo awali.

Alisema njia ya kutumia 
kutafuta samaki (Fish Finder), 
zitawasaidia kupata samaki 
kwa wingi na kwa uhakika jam-
bo ambalo litainua kipato chao 
kwa haraka kulinganisha na 
njia za kianalogi ambazo zili-
kuwa zinatumia muda mwingi 
kutafuta samaki baharini.

Mvuvi Kheria Ramadhani 
Juma alisema, walilazimika 
kutumia muda mwingi kuwa 

baharini jambo ambalo liliku-
wa likiwafanya wawe mbali na 
familia hivyo, anaamini uwapo 
wa vifaa hivyo vipya hali itab-
adilika.

“Tulikuwa tunahamia 
kwenye dago siku 15 hadi 20 
kutafuta samaki na wakati 
mwingine tulikuwa tunakosa 
samaki na kurudi nyumbani 
mikono mitupu,” alisema. 

Hata hivyo aliitaka wizara 
kuongeza mafunzo kwa wavuvi 
wingine ambao hawajapatiwa 
mafunzo ili kufikisha elimu ya 
utumiaji vifaa vya kisasa kwa 
wavuvi wote Unguja na Pemba.

Naye Mratibu kutoka Wizara 
ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi, 

Shabaan Hassan Ramadhan, 
alisema lengo la kutoa mafun-
zo kwa wavuvi ni  kuwasaidia 
kutumia vifaa vya kisasa na 
kuondokana na uvuvi wa kima-
zoea ambao hauna tija kubwa 
kwa wavuvi.

Alisema mafunzo wanay-
opewa wavuvi juu ya namna 
bora ya kutumia vifaa vya 
kuongozea na kutafuta samaki 
ni mwendelezo wa mafunzo 
kutoka Wizara ya Uchumi wa 
Buluu kwa wavuvi.

Alisema mafunzo hayo 
yanakwenda sambamba na 
ugawaji wa boti na mashine 
zake kwa wavuvi hao ili kufan-
ya kazi zao za uvuvi. 

Rais mstaafu wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, akisalimiana na Katibu Mtendaji wa Kamisheni ya Utalii Zanzibar, 
Hafsa Mbamba, wakati wa uzinduzi wa hoteli ya kitalii yenye hadhi ya nyota tano Toa Hoteli iliyoko Uroa Pongwe 
Mkoa wa Kusini Unguja. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu Wizara ya 
Ardhi na Maendeleo ya 
Makaazi, Dk. Mngereza Mzee 
Miraji, amesema ili mji uwe 
katika haiba nzuri jamii ina-
paswa kutunza mazingira. 
Alitoa ushauri huo baada 

ya kukamilika kwa kazi ya 
kusafisha eneo la Sebleni 
Nyumba za Wazee ikiwa ni 
sehemu za shamra shamra za 
kuelekea miaka 59 ya Mapin-
duzi Zanzibar.
Alisema moja kati ya ma-

jukumu ya taasisi yake am-
bayo inasimamia makazi ni 
kuhakikisha mazingira ya 
maeneo ya makazi yanakuwa 
safi na yenye mwonekano 
wenye kuvutia.
Alisema kufanya usafi ka-

tika eneo ambalo wanakaa 
wazee ni kuwathamini wazee 
na kuyaenzi maeneo wa-
nayoishi na wao ni hazina 
muhimu, hivyo ni lazima ku-
hakikisha mazingira wanay-
oishi ni safi na salama.
“Wizara ya Ardhi tunapa-

sawa kuhakikisha tunasima-
mia makazi bora pamoja na 
usafi wa mazingira yote yali-
yoizunguka jamii,” alisema 
Dk. Mngereza.
Aidha, alizitaka taasisi ny-

ingine kujenga utamaduni wa 
kushiriki katika shughuli za 
usafi katika maeneo mbalim-
bali ya Mji wa Zanzibar.
Naibu Katibu Mkuu Wizara 

hiyo, Mzee Ali Haji, alim-
pongeza Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, Dk. Hussein 
Mwinyi namna anavyok-
wenda sambamba na kasi ya 
kuleta maendeleo. 
Mkurugenzi Mkuu Shirika la 

Nyumba Zanzibar, Mwanai-
sha Ali Saidi, alisema kuwa 
moja ya jukumu la wizara 
hiyo katika taasisi yake ya 
Shirika la Nyumba ni kutoa 
huduma bora zenye kuz-
ingatia mazingira ya usafi, 
hivyo siku hiyo imekwenda 
sambamba na dhana nzima 
ya utekelezaji wa majukumu 
kwa shirika hilo.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Magharibi 
‘A’, Suzan Peter Kunambi, amese-
ma elimu kuhusu maradhi ya 
ebola na surua, inahitajika kwa 
kila mtu ili jamii kujikinga na 
maradhi hayo.

Aliyasema hayo jana wakati 
akifungua mafunzo kwa wa-
fanyakazi wa ofisi hiyo kuhusu 

maradhi hayo, yaliyoandaliwa na 
Ofisi ya Mkuu na Wilaya hiyo kwa 
lengo la kuwapa elimu na jinsi ya 
kujikinga na maradhi hayo.

Alisema mafunzo kwa watumi-
shi hao yatasaidia  kuongeza 
uelewa na kuwa mabalozi wazuri 
katika kuelimisha jamii kwa vile 
ofisi za wilaya zinahudumia wa-
nanchi mbalimbali.

Alisema kuwa ni vyema 
kwa  sasa kila mmoja kufahamu 

madhara yanayotokana na mli-
puko wa maradhi hayo kwa 
kusikiliza wataalamu wa afya 
pamoja na kuishi kwa tahadhari 
na endapo mtu atabaini dalili 
zinazotajwa afike kituo cha afya 
mapema kwa ajili ya matibabu.

“Jamii tunatakiwa tubadilike 
tusikilize ushauri kutoka kwa 
wataalamu wa afya  nini tufanye 
pindi inapotokea maradhi ya 
milipuko,” alisema Kunambi.

Alisema mafunzo ya kuwa-
jengea uwezo wafanyakazi ka-
tika majukumu yao yatawasaidia 
kuongeza ubunifu na bidii ya 
uwajibikaji, hivyo mafunzo hayo 
yatawaongoza katika kuzifuata 
kanuni na sheria za utumishi wa 
umma.

Akitoa mafunzo hayo Mra-
tibu wa Huduma za Afya kutoka 
Wilaya ya Magharibi ‘A’ (DHMT), 
Rajab Khamis Rajab, alisema 

wameona kuna umuhimu wa 
kutolewa elimu ya maradhi ya 
ebola na surua kwa watumishi 
wa umma kwa kujitambua na   
kuwaelimisha jamii  haswa kwa 
wale watakaofika  kufuata hu-
duma katika taasisi za kiserikali. 

Wafanyakazi walioshiriki 
mafunzo hayo waliupongeza 
uongozi wa wilaya hiyo kwa ku-
wapatia mafunzo yanayohusu 
maradhi hayo.

Elimu kujikinga na ebola, surua bado inahitajika

Wananchi 
wakumbushwa 
kutunza 
mazingira  
muda wote
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Waogopa kufichua vitendo ukatili
wakihofia familia kusambaratika
Na Shaban Njia, KAHAMA

B
AADHI ya wanawake 
wa Kata ya Muhon-
golo, Halmashauri ya 
Manispaa ya Kahama 

mkoani Shinyanga, wamese-
ma wanashindwa kutoa taarifa 
za vitendo vya ukatili wana-
vyofanyiwa na waume zao 
wakihofia kunyimwa mahitaji 
na familia kusambaratika.

Waliyabainisha hayo hivi ka-
ribuni wakati wa kampeni ya 
mtaa kwa mtaa ya kutoa elimu 
ya kupinga ukatili wa kijinsia 
kwa wanawake na watoto, ili-
yoandaliwa na ofisi ya Ustawi 
wa Jamii katika Manispaa ya 
Kahama.

Walisema vitendo hivyo 
vimekithiri lakini  hawawezi 
kutoa taarifa yoyote kwenye 
vyombo vya sheria kwa kuho-
fia kunyimwa hela za matumi-
zi na wanaume wao.

Wakizungumza na Nipashe 
mmoja wa wakazi hao, Naomi 
Kusekwa alisema familia nyin-
gi wanaume wanawabaka wa-
jukuu zao kwa tamaa za kim-
wili, lakini wanashindwa kutoa 
taarifa kutokana na kuhofia 
kukosa mahitaji muhimu.

Alisema familia nyingi ziki-
kutana na mikasa hiyo zina-
baki  kimya na kulazimika 
kuwatibu watoto waliofanyiwa 
vitendo hivyo.

Naomi alisema ili kuondoa 
hali hiyo ni vyema mashirika 
yanayotoa elimu ya ukatili 
wa kijinsia kwa kushirikiana 
na serikali kuwaelimisha  wa-
naume.

Aliongeza kuwa kupitia 
elimu hiyo watawauliza wa-
naume kwa nini  wanafanya 
vitendo hivyo na kuvitafutia 
ufumbuzi wa haraka, lengo 
likiwa ni kuwanusuru watoto 
wa kike.

Mkazi mwingine Prisca 
Mabula alisema sababu za 
wanaume kubaka watoto na 
wajukuu zao zinasababishwa 
na watoto wenyewe kuvaa 
nguo fupi ambazo hazisitiri 
miili yao. Mwenyekiti wa Mtaa 
wa Muhongolo, Emmanuel 
Charles, alisema hivi karibuni 
kuna binti alibakwa katika 
mazingira ya kutatanisha na 
wahusika waliwakamata kwa 
kushirikiana na wananchi na 
kuwafikisha katika vyombo 
vya sheria na kesi hiyo inaen-
delea mahakamani katika Ma-
hakama ya Wilaya.

Alisema kampeni ya mtaa 
kwa mtaa itasaidia kuongeza 
uelewa kwa wananchi na kufa-
hamu madhara ya ukatili  wa 
kijinsia.

Hivyo aliwataka wananchi 
kujenga desturi ya kutoa elimu 
pale matukio ya namna hiyo 
yanapotokea kwenye jamii.

Ofisa Ustawi wa Jamii Manis-
paa ya Kahama, Swaiba Chem-
chemu, aliwasihi wananchi 
wanapotoa taarifa ya vitendo 
hivyo wawe tayari kutoa ush-
irikiano kwa kutoa ushahidi 
mahakamani.

Alisema kwa kipindi cha 
Januari hadi Septemba mwaka 
jana watoto 881 walibainika, 
kufanyiwa vitendo mbalimbali 
vya ukatili ikiwamo kubakwa, 
kulawitiwa na kuozeshwa na 
kusababisha baadhi yao ku-
katisha masomo.

Alisema  kati ya watoto 
hao, 70 mashauri yao yame-
shafanyiwa kazi na wahusika 
wameshachukuliwa hatua za 
kisheria.

Swaiba alisema kati ya idadi 
hiyo watoto tisa walikuwa wa 
kiume na 61 wa kike na bado 
wanaendelea kushughulikia 
yaliyobaki ili kuhakikisha kila 
mtoto anapata haki yake.

Wakazi wa Mji wa Muheza, mkoani Tanga wakinunua bidhaa mbalimbali za vyakula katika soko la mboga Mtaa wa 
Msikiti Mkuu jana. PICHA: STEVEN WILLIAM

Na Lilian Lugakingira,  
BUKOBA

BAADHI ya wakazi wa Manis-
paa ya Bukoba mkoani Kagera 
wameishauri serikali kutafuta 
eneo jipya kwa ajili ya ujenzi wa 
soko kubwa na la kisasa na kuka-
milisha ujenzi wa kituo kikuu cha 
mabasi, ambacho ujenzi wake 
umeanza katika eneo la Kyakail-
abwa.

Wakizungumza na Nipashe 
wakazi hao walisema kujengwa 
kwa soko na kituo hicho cha ma-
basi kutafungua fursa za kiuchu-
mi kwa mkoa huo, ambao unata-

jwa kuwa miongoni mwa mikoa 
ya mwisho kwa umaskini.

Mmoja wa wakazi hao, Abuba-
kary Ramadhan ambaye ni 
mfanyabiashara katika Soko 
Kuu la Bukoba alisema kuwa 
wanakubaliana na jitihada zina-
zofanywa na serikali katika ku-
hakikisha pato la mkoa linapan-
da. Alisema endapo kutajengwa 
soko kubwa na kituo bora cha 
mabasi kutachangia uchumi 
mkoani humo.

“Soko letu hili tunalolitumia 
hivi sasa ni finyu, nashauri lipa-
tikane eneo lingine kwa sababu 
wafanyabiashara tumekuwa 

wengi, kipindi kile tunaingia 
humu tulikuwa  600, lakini kwa 
sasa tupo kama 2,000,”  alisema 
Ramadhan.

Mfanyabiashara mwingine, 
Anold Mwombeki ambaye ni 
mkazi wa manispaa hiyo alise-
ma pamoja na ujenzi wa soko la 
kisasa bado serikali inapaswa ku-
kamilisha mradi wa  kituo kikuu 
cha mabasi ili kuwaepusha na 
adha ambazo huwakumba wasa-
firi na watu wanaofanya shughuli 
zao katika kituo cha sasa kutoka-
na na uchakavu.

Alisema: “Bado kituo chetu hiki 
kinachotegemewa na wenyeji 

na wageni wanaokuja Kagera ni 
tatizo hususani wakati wa mvua 
zikinyesha panajaa matope, ni-
tafurahi sana endapo kitajegwa 
kituo kipya maana itakuwa 
moja ya fursa na kivutio kwa 
wawekezaji wanaotamani kuja 
kuwekeza katika mkoa wetu,” 
alisema Mwombeki.

Akizungumza na waandishi wa 
habari Mkuu wa Mkoa wa Kag-
era, Albert Chalamila, alisema 
mwaka 2023 kuna fursa nyingi za 
kiuchumi ambazo zitafunguka na 
kuwataka wawekezaji kujitokeza 
kuwekeza katika sekta mbalim-
bali ikiwamo za kilimo, viwanda 

na ufugaji. “Fursa mojawapo ni 
mradi mkubwa ambao una zaidi 
ya Sh. bilioni 50 kwa ajili ya ku-
jenga kituo kipya cha mabasi na 
cha malori, masoko, barabara na 
kutengeneza taa, utakaoghara-
miwa na serikali kupitia Benki ya 
Dunia (WB) na fedha hizo Mungu 
akipenda haitazidi Machi tut-
azipokea,” alisema Chalamila.

Maombi ya wakazi hao ya-
mekuja siku chache baada ya 
Chalamila kutaka wananchi 
kutoa maoni yao ili kuona kama 
ujenzi wa kituo hicho katika eneo 
hilo uendelee au litafutwe eneo 
lingine.

Serikali yashauriwa kujenga soko kubwa, kituo cha mabasi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA 

WANANCHI Kata ya Ndala 
Manispaa ya Shinyanga 
wamelalamikia kuchelewa 
kuunganishiwa huduma ya 
umeme na kusema inakwami-
sha shughuli zao za maende-
leo.
Walibainisha hayo juzi kwe-

nye mkutano wa hadhara ul-
ioitishwa na Diwani wa Kata 
ya Ndala Manispaa ya Shin-
yanga,  Zamda Shabani, ambao 
ulifanyika katika Mtaa wa 
Mlepa.
Mmoja wa wananchi hao, 

Claud Joseph alisema ha-
waridhishwi na huduma am-
bazo zinatolewa na Shirika 
la Umeme Nchini (TANESCO) 
mkoani Shinyanga.
Alisema wananchi walioomba 

kuunganishiwa na huduma ya 
umeme wanakaa muda mrefu 
bila kupata huduma hiyo.
“Haturidhishwi na huduma 

ambazo zinatolewa na TA-
NESCO, kasi yao ni ndogo 
sana kuunganishia wananchi 
umeme,” alisema Joseph.
Akitoa ufafanuzi wa malala-

miko hayo, Kaimu Meneja 
wa TANESCO mkoani Shin-
yanga, Kulwa Mangara, aliahidi 
kuyashughulikia pamoja na 
kuongeza kasi ya kuunganisha 
umeme.
Alisema moja ya sababu ya 

wananchi kusubiri muda mre-
fu kuunganishiwa nishati hiyo 
ni kutokana na kuwa na wateja 
wengi wanaohitaji.
Diwani wa kata hiyo, akizun-

gumza kwenye mkutano huo, 
aliisisitiza TANESCO kuongeza 
kasi ya kuunganishia umeme 
kwa wananchi ili kucho-
chea shughuli za maendeleo 
kwenye maeneo yao.
Pia aliwataka wananchi kush-

irikiana na serikali katika ku-
changia shughuli za maendeleo 
ikiwamo uanzishaji wa ma-
boma ya shule na zahanati.

Waitupia 
lawama 
TANESCO 
kuchelewa  
kuwapa umeme
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Rais da Silva aahidi 
kuijenga upya Brazil
BRASILIA, Brazil

RAIS wa Brazil, Luiz Inacio Lula da Sil-
va, ameahidi kuijenga na kuliunganisha 
upya taifa hilo ambalo lilikumbwa na 
mgawanyiko mkubwa wa kisiasa wakati 
wa utawala wa kiongozi wa zamani Jair 
Bolsonaro.

Da Silva alitoa ahadi hiyo jana baada 
ya kuapishwa kuiongoza Brazil kwa 
mara nyingine, ikielezwa kuwa kiapo hi-

cho kilishuhudiwa na maelfu ya watu wa 
taifa, na kwamba mtangulizi wake Bol-
sonaro alisusia kushiriki hafla hiyo, kiny-
ume na tamaduni za nchi hiyo, zinazom-
taka kiongozi mpya hukabidhiwa joho la 
njano na kijani na mtangulizi wake.

Pia kiongozi huyo aliahidi kupigania 
watu wa mapato ya chini, kupigana na 
ubaguzi  na ukataji miti kwenye msitu 
wa Amazon, jambo linalotajwa kukithiri 
wakati wa utawala wa Bolsonaro.

Aidha, aliwaomba raia wa Brazil am-
bao hawakumuunga mkono kwa kum-
pigia kura, kuungana naye katika ujenzi 
wa taifa akisema raia wa Brazil ni kitu 
kimoja.

Hata hivyo, Rais Da Silva, aliwahi 
kuongoza  taifa hilo mwaka 2003 hadi 
2010, kabla ya kukabiliwa na kesi ya 
ufisadi iliyomlazimu kukaa jela kwa mi-
aka mitano.

RFI

Rais mpya wa Brazil, Luiz Inacio Lula da Silva, akila kiapo cha kuongoza nchi hiyo. PICHA: RFI

EU

MKUU wa Umoja wa Ulaya 
(EU) amepongeza hatua kub-
wa ya mafanikio iliyopigwa 
na Croatia, taifa changa la 
umoja huo ambalo lilijiunga 
na ukanda wa sarafu ya Euro 
na eneo la Schengen.

Inaelezwa kuwa siku ya 
mwaka mpya, Croatia ilianza 
kutumia sarafu ya euro na 
kuwa mwanachama wa 27 
wa eneo kubwa ulimwengu-
ni la kusafiri bila pasipoti la 
Schengen. 

Rais wa Halmashauri Kuu 
ya Ulaya, Ursula von der 
Leyen, alikutana na viongozi 
wa Croatia na Slovenia ka-
tika kivuko cha mpaka cha 
Bregana baina ya nchi hizo 
mbili za Balkan, ambacho 

kiliwekwa wazi katika dakika 
za mwanzo za mwaka huu 
wakati eneo la usafiri huria 
la Schengen likipanuliwa na 
kuijumuisha Croatia. 

Von der Leyen, alisema 
ilikuwa siku ya kuandikwa 
kwenye vitabu vya kumbu-
kumbu.

“Kizazi kijacho cha Wac-
roatia kitakulia katika eneo 
la Schengen. Watu wataweza 
kusafiri kwa uhuru, biashara 
haitaathiriwa na ukaguzi. 
Usafiri usio na vizuizi utaleta 
matokeo yanayoonekana 
kwa watu wanaoishi mpa-
kani, wanaofanya kazi ka-
tika pande mbili za mpaka au 
kuwa na familia katika pande 
zote za mpaka. Jamii zitaun-
gana pamoja tena,” alisema 
von der Leyen.

Inabainishwa kuwa Croatia 
pia iliiweka pembeni sarafu 
yake ya kitaifa, na kuwa mwa-
nachama wa 20 wa sarafu ya 
euro inayotumiwa na watu 
milioni 347 barani Ulaya.

Wataalamu wanasema 
kuanza kutumia sarafu ya 
euro kutasaidia kuulinda 
uchumi wa Croatia katika 
wakati ambao mfumuko wa 
bei unaongezeka duniani 
kote baada ya uvamizi wa 
Urusi nchini Ukraine kusaba-
bisha kupanda kwa bei za 
chakula na mafuta.

Hata hivyo, inaelezwa 
kuwa baadhi ya Wacroatia 
wanahofia kuhamia kwenye 
sarafu ya euro kutasababisha 
kuongezeka kwa gharama ya 
maisha kwa sababu wafanya-
biashara wataongeza wakati 

wanapobadilisha sarafu.
Maofisa wanatetea uamuzi 

wa kujiunga na kanda ya 
euro na Schengen, wakisema 
kwa kufanya hivyo, Croatia 
imekamilisha ushirikiano 
wake kamili na EU.

Wataalamu wanasema 
matumizi ya euro yatapungu-
za masharti ya kukopa wakati 
huu mgumu wa kiuchumi.

Tangu Urusi ilipoivamia 
Ukraine Februari 2022, 
maofisa wa EU wamesisitiza 
kuwa kuimarisha ushirikiano 
wa jumuiya hiyo na mataifa 
ya magharibi mwa Balkan ni 
muhimu zaidi kuliko wakati 
mwingine wowote katika ku-
dumisha usalama wa Ulaya.

Croatia ambayo ina jumla 
ya watu milioni 3.9 ilijiunga 
na EU mwaka 2013.        DW

EU yapongeza mafanikio ya Croatia

VATICAN

WAUMINI wa Kanisa Katoliki 
wameanza kutoa heshima zao za 
mwisho mjini Vatican kwa papa 
mstaafu Benedict XVI, ambaye 
mwili wake utawekwa katika Kani-
sa la Mtakatifu Petro kwa siku tatu 
kabla ya mazishi yake.
Kwa mujibu wa DW, waumini hao 

walianza kutoa heshima za mwisho 
jana Mjini Vatican, kwa kiongozi 
huyo wa kidini mwenye asili ya 
Ujerumani, ambaye alifariki dunia 
wiki iliyopita.
Inaelezwa kuwa kiongozi huyo 

aliliongoza kanisa hilo kwa miaka 
minane kabla ya kuwa papa wa 
kwanza katika karne sita kujiuzulu 
mwaka wa 2013.
Mrithi wake Papa Francis ataon-

goza mazishi Alhamisi katika 
uwanja wa Mtume Petro, kabla ya 
mwili wake kuzikwa katika maka-
buri yaliyoko chini ya kanisa kuu la 
Mtume Petro.
Uongozi wa kanisa katoliki mjini 

Vatican ulitoa jana picha za maiti 
ya Benedict XVI, akiwa amevalish-
wa mavazi mekundu ya maombol-
ezo ya upapa na akiwa na kilemba 
chenye ncha za dhahabu kichwani.

DW

Wakatoliki 
waanza kutoa 
heshima za 
mwisho

KYIV, Ukraine

SHAMBULIZI jipya la kutokea 
angani liliulenga mji mkuu wa 
Ukraine, Kyiv jana, baada ya siku 
kuu ya Mwaka Mpya kukumbwa na 
mfululizo wa mashambulizi ya Rus-
sia yaliyowaua watu wanne katika 
mji huo mkuu.
Kwa mujibu wa DW, Kyiv na miji 

mingine Jumamosi ilishambuliwa 
kwa makombora na ndege zisi-
zoruka na rubani na kuwaua watu 
watatu na kwamba shambulizi ji-
pya lilitokea jana na kumuua mtu 
mmoja katika eneo la Zaporizhzhia.
Ilielezwa kuwa uongozi wa kijeshi 

mjini Kyiv uliwaamuru wakazi 
kukimbilia katika mahandaki ya 
kujikinga na mabomu.
Mshauri wa Rais wa Ukraine, 

Mykhailo Podolyak, alisema 
mashambulizi ya siku kuu ya Mwa-
ka Mpya yaliyalenga maeneo yenye 
shughuli nyingi ya miji mikubwa.

DW

Mashambulizi 
mapya 
yashuhudiwa 
Ukraine
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Mama Mariam Mwinyi akimkabidhi fimbo nyeupe (white cane) mtoto Ha-
bibu Abdalla wa Chokocho Wilaya ya Micheweni mwenye tatizo la kutoona 
katika hafla ya kugawa vifaa mbalimbali kwa wenye uhitaji. 

Mke wa Rais wa Zanzibar, Mariam Mwinyi (wa pili kushoto), akimkabi-
dhi  mashine ya kusagia mwani  Katibu wa Kikundi cha Umoja ni Nguvu 
cha Kikuu, Lailat Mussa Othman (katikati), Mkoa wa Kusini Pemba.

Mke wa Rais wa Zanzibar, Mariam Mwinyi, akisalimiana na viongozi al-
ipowasili katika ukumbi wa Umoja ni Nguvu mkoani Pemba jana kwa ajili 
ya kugawa vifaa vya uvuvi kwa vikundi vya wakulima wa mwani katika 
shamra shamra za maadhimisho ya Miaka 59 ya Mapinduzi Zanzibar.

Mariam Mwinyi akimkabidhi begi lenye vifaa vya shule mtoto Haitham 
Marouk Fakih.   

Ismail Suleiman Ali akikabidhiwa begi lenye vifaa vya shule na mke wa 
Rais wa Zanzibar, Mariam Mwinyi jana. PICHA ZOTE: IKULU

Mama Mariam Mwinyi akimkabidhi fimbo nyeupe Habiba Nassib Makame 
Gongomawe wa Wilaya ya Chakechake  mwenye tatizo la kutoona.
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MSANII Faustina 
Charles maarufu 
Nandy, amewacha-
rukia baadhi ya 
mashabiki wake 
ambao wana-
taka kujua kuhusu 
kuonyesha mtoto 
wake na Billnass.

Msanii huyo ka-
tika ujumbe mrefu 
ambao aliuandika 
Instagram, alione-
kana kuchukia 

maswali kama hayo huku akiwaambia 
mashabiki kuacha kuchokonoa mambo ya 
kifamilia.

Nandy alisema kuwa si mara ya kwanza 
anaulizwa iwapo mtoto wake anafurahia 
ukaribu wake na kunyonya saa ngapi 
kutokana na mishe zake nyingi ambapo 
hajawahi onekana hata mara moja na 
mwanawe.

Aliwatoa wasiwasi kwa kujibu kuwa 
mtoto wake ana muda naye mwingi tu 
kila anapoenda.

“Hili suala kila nikiposti watu wanauliza 
mtoto yuko wapi? Mara mtoto anan-
yonya saa ngapi? Jamani hivi mnahisi 
mambo ya familia ni maigizo au nimezaa 
fasheni? Mtoto wangu nipo naye kila 
muda na anapata malezi yote kwa wazazi 
kama watoto wengine kwa wazazi wao,” 
aliandika Nandy.

Aliwataka mashabiki zake kuona 
utofauti kati ya maisha ya uhalisia na 
yale ya mitandaoni huku akisema kuwa 
wakianza kufuatilia maisha ya mitandaoni 
na kufikiri ni ya uhalisia, watakuwa hata 
robo ya maisha yake hawajayajua.

Nandy awajibu 
wanaouliza 
kunyonyesha

MWANAMITINDO 
Vera Sidika anash-
erehekea kudumu 
kwa miaka 10 kama 
mwanasosholaiti 
na mtu maarufu 
ambaye ame-
kuwa akitajwa sana 
kwenye nyimbo za 
wasanii wa ndani 
na nje ya Kenya.

Sidika alikuwa 
akijibu swali la shabiki wake mmoja 
aliyetaka kujua jinsi anavyojihisi anapo-
tajwa kwenye ngoma za wasanii na kila 
mtu kumzungumzia mitandaoni.

“Huwa unajihisi vipi wakati wasanii 
haswa kutoka Tanzania wanapokutaja 
kwenye mashairi yao ya ngoma,” shabiki 
alitaka kujua.

“Kusema kweli mimi ndiye mtu maaru-
fu kutoka Kenya ambaye ametajwa sana 
kwenye ngoma za wasanii. Nimekuwa 
maarufu kwa miaka 10 na Desemba 
17 nilisherehekea miaka 10 ya kuwa 
maarufu,” alisema Sidika.

“Hii pia ni kumbukumbu ya harusi ya 
wazazi wangu.”

Sidika asherehekea 
miaka 10

Dogo Janja 
ajigamba 

kwa fedha
MSANII Dogo Janja amezua gumzo kwenye 

mitandao ya kijamii akisema kuwa wany-
ama hatari wa porini haswa Simba huwa 
hana haja na mtu ambaye ‘amejiseti’ 
vizuri upande wa mfuko.

Dogo Janja alikuwa katika ziara 
kwenye mbuga ya wanyama na mpenzi 
wake ambapo walipigwa picha moja 
wakiwa wamekaribia mti ambao chui 
alikuwa amejilaza. 

Wawili hao walionekana wakinyata 
kwa mwendo kukaribia mti huo ili ku-
hakikisha kama kweli mnyama huyo 
alikuwa chui ama simba jike.

 “Sisi huwaambia tafuteni fedha, 
simba hatafuni mtu mwenye hela,” 
aliandika Dogo Janja kwenye Insta-
gram.

Maneno haya yanakuja siku 
chache baada ya msanii Diamond 
Platnumz kudai kuwa alikuwa anawa-

za kupanda kwenye jukwaa akianda-
mana na mnyama aina ya simba.

Diamond ambaye alikuwa amezuru 
maeneo ya maandalizi ya shoo yake 

akimshirikisha Zuchu.
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Azam, Malindi zapaniana 
Kombe la Mapinduzi leo

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR 

MICHUANO ya Kombe la 
ZFF (FA Cup), inatarajiwa 
kuanza kutimua vumbi Jan-
uari 15, mwaka huu baada 
ya kumalizika mashindano 
ya Kombe la Mapinduzi yali-
yoanza juzi visiwani hapo.

Akizungumza na gazeti hili 
jana,  Mwenyekiti wa Kama-
ti ya Mashindano ya ZFF, Ali 
Bakari, alisema michuano 
hiyo itachezwa kwa kanda 
mbili, Unguja na Pemba.

Alisema kwa upande wa 
Kanda ya Unguja kutakuwa 
na timu 36 ambazo ni za 
Ligi Kuu Zanzibar na Ligi 
Daraja la Kwanza Kanda 
Unguja. 

Aidha, alisema kwa 
upande wa timu za mikoa, 
Mkoa wa Mjini Magharib 
utatoa timu nane wakati 
Mkoa wa Kusini Unguja na 
Kaskazini Unguja, itatoa 
timu sita.

Kwa upande wa Kanda ya 
Pemba, alisema jumla ya 
timu 28 zitashiriki michuano 
hiyo ambapo timu 22 zi-
takuwa ni kutoka Ligi Daraja 
la Kwanza Kanda ya Pemba 
na timu sita kutoka mikoa 
miwili ya Pemba ambapo 
kila mkoa utatoa timu tatu.

Alisema kwa mujibu wa 
kanuni za mashindano hayo 
msimu huu, timu za Ligi Kuu 
hazitaanzia hatua ya kwan-
za badala yake zitaanzia 
hatua ya pili. 

“Tunaendelea na maan-
dalizi ya michuano ya FA, 
kwa msimu huu tumefanya 
mabadiliko makubwa ya 
kanuni katika mashindano 
haya ili kupunguza changa-
moto nyingi,”alisema.

Bakari, alisema tayari 
kamati ya mashindano ime-
toa ratiba ya michuano hiyo 
kwa timu zote zinazoshiriki 
kinyang’anyiro hicho msimu 
huu, ambacho bingwa hu-
kata tiketi ya kuiwakilisha 
Zanzibar kwenye Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Hata hivyo, alisema kama-
ti inaendelea na jitahada 
za kutafuta mdhamini wa 
michuano hiyo ili kuongeza 
hamasa na ushindani kwa 
timu shiriki.

Kipenga 
FA Cup 
Zanzibar 
chapulizwa

Saada Akida na Hawa Abdallah, 
ZANZIBAR 

WAKATI Azam FC ikishuka Uwanja wa 
Amaan visiwani Zanzibar leo kuvaana na 
timu ya Malindi kwenye mechi ya Kombe 
la Mapinduzi, uongozi wa timu hiyo 
umesema hawataki masihara msimu huu 
katika ushiriki wao kwenye michuano 
hiyo.

Azam FC ambayo ipo Kundi A pamoja 
na Malindi na Jamhuri ya Pemba, imeon-
doka jana asubuhi kuelekea visiwani Zan-
zibar tayari kwa ajili ya michuano hiyo ili-
yoanza kutimua vumbi juzi.

Mara ya mwisho Azam FC kutwaa taji 
hilo ni msimu wa 2019 kwa kuifunga 
Simba mabao 2-1 kwenye mechi ya fainali 
iliyopigwa Uwanja wa Gombani, kisiwani 
Pemba. 

Akizungumza na gazeti hili jana Kaimu 
Kocha Mkuu wa Azam FC, Kali Ongala, 
alisema baada ya kulikosa kombe hilo kwa 

misimu mingi sasa wameenda kivingine 
kuhakikisha wanaondoka na taji hilo.

Alisema baada ya kujiondoa katika mbio 
za ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
nguvu na akili zao wanazielekeza katika 
mashindano yaliyoko mbele yao ikiwa-
mo Kombe la Mapinduzi na Shirikisho la 
Azam (ASFC) maarufu FA Cup.

“Kwa sasa tunatumia mashindano hayo 
ya Mapinduzi kufikia malengo yetu ya 
kutwaa taji hilo, lakini ni maandalizi ya 
kufanyia kazi mapungufu yetu kuelekea 
michuano ya Kombe la Shirikisho ambalo 
tuko katika hatua ya 32-bora.

“Tumejiondoa katika ubingwa wa Ligi 
Kuu, lakini tuna nafasi katika mashindano 
hayo, sasa tunahitaji kufanya vizuri katika 
michuano hii ya Mapinduzi na kwa sababu 
ya umuhimu wa mashindano hayo, tume-
ondoka na baadhi ya wachezaji wa kikosi 
cha kwanza, wengine watajiunga nasi 
baadaye,” alisema Ongala.

Wakati Azam ikipania michuano hiyo, 

wapinzani wao Malindi, wamesema kasi 
waliyoanza nayo Kombe la Mapinduzi, 
wataiendeleza ili kuhakikisha timu hiyo 
inafanya vizuri mwaka huu.

Malindi SC juzi iliibuka na ushindi wa 
mabao 2-0 dhidi ya timu ya Jamhuri ku-
tokea Kisiwani Pemba, mabao yakifungwa 
na Mudrik Ali dakika ya 48 na Mohmed 
Modi dakika 59.

Akizungumza na gazeti hili Kocha 
Msaidizi wa timu hiyo, Ali Kisaka,  alisema 
ushindi walioupata utakuwa mwendelezo 
kuhakikisha wanazidisha hamasa kikosini 
katika mchezo ujao.

Alisema kwa sasa wanaiangalia mechi 
iliyoko mbele yao dhidi  Azam mchezo 
utakaopigwa leo majira ya saa kumi alasiri.

“Mchezo wa kwanza tumemaliza kwa 
alama tatu, tunaenda kuzisaka alama 
tatu nyingine katika mechi ngumu dhidi 
ya Azam na matarajio yetu mechi hii 
tushinde,”alisema. 

Beki wa Kulia wa Nottingham Forest, Serge Aurier (kushoto), akiifungia timu yake bao la kusawazisha wakati ikitoka 
sare ya 1-1 dhidi ya Chelsea kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa juzi katika Uwanja wa City Ground. PICHA: 
MTANDAO

Banka arejeshwa Ruvu Shooting
Na Adam Fungamwango

KATIKA kile kinachoonekana ni kuta-
ka kukiimarisha kikosi chake ili kubakia 
Ligi Kuu, Klabu ya Ruvu Shooting imem-
rudisha mchezaji wake wa zamani Mo-
hamed Issa ‘Banka’ akitokea Namungo 
FC.

Taarifa iliyotolewa jana na klabu hiyo 
imesema kuwa mchezaji huyo amerejea 
kwa ajili ya kukiongezea nguvu kikosi hi-
cho hasa sehemu ya kiungo.

“Fundi wa mpira amerejea nyum-
bani, mwamba huyu hapa Mo Banka,” 
iliandika sehemu ya taarifa hiyo kwenye 

mtandao rasmi wa kijamii wa klabu hiyo.
Huyo ni mchezaji wa pili kusajiliwa na 

klabu hiyo kipindi hiki cha dirisha dogo, 
kwani tayari imepata saini ya straika 
mkongwe, Atupele Green kwa ajili ya 
kuongeza nguvu kwenye eneo la usham-
buliaji.

Banka alikuwa kwenye kikosi hi-
cho msimu wa 2020/21 na kukichezea 
msimu huo tu, akitokea Yanga timu am-
bayo aliichezea pia kwa msimu mmoja 
wa 2019/20.

Kabla ya kujiunga na Yanga, kiungo 
huyo alikuwa kwenye kikosi cha Mtibwa 
Sugar, akikipiga kwenye klabu hiyo tan-

gu 2016 hadi 2018 ambapo alicheza kwa 
misimu miwili.

Ruvu Shooting haina matokeo mazuri 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
huu ambapo hadi kufikia raundi ya 19 in-
ashika nafasi ya 15, nafasi moja kabla ya 
timu inayoburuza mkia Polisi Tanzania.

Hadi sasa Ruvu Shooting ina pointi 12, 
ikiwa imezidiwa jumla ya pointi tano na 
timu iliyo juu yake Coastal Union yenye 
alama 17, lakini ikiizidi pointi mbili tu 
timu iliyo chini, Polisi Tanzania yenye 
pointi 10.

Imeshinda mechi tatu, sare tatu na ku-
poteza 12 kama zilivyo pointi zake.

WAYAAA...



De Jong na United 
KIUNGO wa kati wa Barcelona na Uholanzi, Frenkie 

de Jong, mwenye umri wa miaka 25, amebadili nia kuhu-
su Manchester United na anataka kujiunga nao msimu 
wa majira ya joto. (Fichajes)

Badiashile safi ChElsea
KLABU ya Chelsea imefikia makubaliano na Monaco 

kumsajili beki wa Ufaransa, Benoit Badiashile mwenye 
umri wa miaka 21. (The Athletic)

Dumfries agombewa EPL
KLABU ya Manchester United na Chelsea huenda zi-

kakabiliana katika kinyang’anyiro cha kumsajili beki wa 
Inter Milan na Uholanzi, Denzel Dumfries, 26. (Marco 
Barzaghi, via Express)

Mudryk KIMEELEWEKA Arsenal
WINGA wa Shakhtar Donetsk, Mykhailo Mudryk, 

mwenye umri wa miaka 21, amekubali masharti kibin-
afsi katika mkataba wa miaka mitano na Arsenal. (Sport 
Arena)

Fernandez akaribia Chelsea
CHELSEA inapanga mazungumzo zaidi na Ben-

fica kwa ajili ya kumnunua kiungo wa kati aliyeshinda 
Kombe la Dunia, Enzo Fernandez, mwenye umri wa mi-
aka 21, baada ya kuanza harakati za kumtafuta mchezaji 
huyo wa Argentina. (Metro)

Thuram awaniwa UNITED
KLABU ya Manchester United inamfuatilia mshambu-

liaji wa Borussia Monchengladbach na Ufaransa, Mar-
cus Thuram, mwenye umri wa miaka 25, ambaye mka-
taba wake utakamilika msimu wa majira ya joto. (Daily 
Mail)

Tielemans kutua Arsenal
ARSENAL huenda wakafanikiwa kumsajili kiungo 

wa kati wa Leicester City na Ubelgiji, Youri Tielemans, 
mwenye umri wa miaka 25. (Express)

Elanga amulikwa Everton
KLABU ya Everton imewasilisha ombi la kutaka kum-

nunua winga wa Manchester United na Sweden, An-
thony Elanga, mwenye umri wa miaka 20. (Football 
Insider)

Balogun atajwa Milan
MSHAMBULIAJI wa Arsenal, Folarin Balogun huenda 

akaondoka katika klabu hiyo, huku AC Milan ikionyesha 
nia ya kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
21, ambaye yuko kwa mkopo Reims. (CalcioMercato)

Kone awindwa Borussia 
KIUNGO wa kati wa Borussia Monchengladbach 

mwenye umri wa miaka 21, Kouadio Kone, ambaye ana-
lengwa na Newcastle United amewasiliana na Paris St-
Germain. (Media Foot)

United kutafuta kipa
KLABU ya Manchester United inaweza kutafuta 

mlinda mlango mpya Januari hii baada ya Newcastle 
United kumrudisha Martin Dubravka wa Slovakia mwe-
nye umri wa miaka 33, kutoka katika kipindi chake cha 
mkopo. (Mirror)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

SAO PAULO, Brazil 

SANTOS imeachana na mpango 
wa kustaafisha jezi nambari 10 am-
bayo Pele alivaa wakati wa maisha 
yake ya soka akiwa na klabu hiyo ya 
Brazil.

Wanachama wa klabu hiyo wa-
ligawanyika kuhusu suala hilo na 
kuibuka kwa video ya zamani am-
bapo Pele alisema ilikuwa kinyume 
na wazo hilo.

Katika mahojiano ya YouTube ya 
2017, Pele aliripotiwa akisema: “Ni 
bora, labda, kuondoa namba 10 kwa 

sababu watu hawatawahi kusahau.”
Rais wa Santos, Andres Rueda 

alisema punde tu baada ya kifo cha 
Pele kwamba kustaafisha jezi namba 
10 itakuwa “sifa nzuri”, akifichua 
kuwa itawekwa kwenye kabati la 
klabu hiyo.

Ripoti nyingi nchini Brazil zilisema 
mabinti zake Pele waliomba namba 
hiyo kustaafisha, lakini Santos hata-
chukua hatua hiyo.

Pele alishinda Kombe la Dunia 
mara tatu akiwa na Brazil - mnamo 
1958, 1962 na 1970.

Rueda sasa amesema, kulingana 
na gazeti la Folha la Sao Paulo: “Kuna 
video ya zamani ambayo ilitufikia 
ambapo Pele anazungumza kuhusu 
nia yake ya kubakisha jezi namba 10.

“Dhana imebadilika kidogo sasa. 
Tutaiacha ili tuzungumze na familia 
baadaye, sasa si wakati wake.”

Pele aliichezea Santos kuanzia 
mwaka 1956 hadi 1974 na klabu hiyo 
ilitangaza muda wa siku saba wa 
maombolezo kutokana na kifo chake 
kilichotokea Alhamisi akiwa na umri 
wa miaka 82.

   Dhana imebadilika kidogo, sasa tutaiacha ili 
tuzungumze na familia baadaye...

Jumanne Januari 3, 2023
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Santos waacha mpango 
wa kustaafisha jezi ya Pele



MILAN, Italia 

THIERRY Henry ndiye anafaa kuwa 
mtu wa kuchukua nafasi ya Roberto 
Martinez kama kocha mkuu wa Ubelgiji, 
kwa mjibu wa mshambuliaji, Romelu 
Lukaku.

Ubelgiji inatafuta bosi mpya baada ya 
Martinez kujiuzulu kutokana na kutole-
wa hatua ya makundi kwenye Kombe 
la Dunia, baada ya kukaa miaka sita na 
miezi minne katika nafasi hiyo.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa Ar-
senal, Barcelona na Ufaransa, Henry, ali-
jiunga naye kama msaidizi kwa misimu 
miwili.

Lukaku pia anasema kile kinachoju-
likana kama ‘kizazi cha dhahabu’ cha 
nchi yake kinastahili nafasi nyingine ya 
kutinga hatua hiyo kubwa, ingawa Eden 
Hazard tayari amestaafu soka la kima-

taifa.
“Kwangu mimi, Henry ndiye kocha 

ajaye wa Ubelgiji. Hakuna shaka. Nase-
ma wazi: atakuwa kocha ajaye,” alisema 
Lukaku akinukuliwa na Sky Sport ya 
Italia.

“Ana heshima ya wachezaji wote, 
ameshinda kila kitu, anajua kufundisha, 
anajua tunachotakiwa kufanya ili kufika 
huko.

“Anaijua timu, ligi, wafanyakazi. 
Kwangu mimi ndiye kocha bora kwa 
timu yetu ya taifa, basi sijui watamchu-
kua nani. Lakini sidhani kama Ubelgiji 
inapaswa kuanza kutoka mwanzo.

“Hadi sasa kizazi hiki hakijashinda, 
lakini lazima tuendelee kujaribu kush-
inda, anataka kushinda na sidhani kama 
shirikisho litapata kocha ambaye ana-
taka kubadilisha kila kitu na kuanza ku-
toka mwanzo.”
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Lukaku amtaka Henry kupewa ukocha Ubelgiji

LONDON, England 

K
OCHA wa Tottenham Hotspur, Anto-
nio Conte, amedai kumaliza mwaka 
katika nafasi ya nne bora kwenye Ligi 
Kuu England ilikuwa “muujiza”.

Akizungumza baada ya kichapo kibaya cha 
mabao 2-0 Jumapili kutoka kwa Aston Villa 
ambacho kiliiacha Tottenham katika nafasi 
ya tano, pointi 13 nyuma ya vinara Arsenal, 
Muitaliano huyo alisema hawakutarajia hilo.

“Msimu uliopita tulifanya muujiza,” alisema 
Conte, ambaye alichukua nafasi ya kuinoa 
klabu hiyo Novemba 2021.

“Kwa sababu tulicheza shindano moja tu, 
na tulicheza na wachezaji 12 au 13 na hawaku-
wa na majeraha katika mechi 15 zilizopita. 
Tulicheza na wachezaji wetu bora kila mechi.

“Usisahau zikiwa zimesalia mechi tatu, Ar-
senal walikuwa mbele yetu kwa pointi nne 
na kwamba tulimaliza kwa pointi 20 chini ya 
Manchester City na tulifanya miujiza, lakini 
nilijua hali hiyo.”

Tottenham walizomewa Jumapili kwa 
kuwa hawakuweza kupiga shuti kwenye lan-
go la Villa. 

“Nakumbuka vizuri sana wakati wa kian-
gazi, mwanzoni, watu walizungumza juu ya 
Tottenham kama washindani wa taji, lakini 
kwa uzoefu wangu ilikuwa wazimu kusoma 
hii,” alisema.

“Ili kuwa mshindani wa taji, kuwa timu iliyo 
tayari kupigana ili kushinda kitu unahitaji 
kuwa na msingi imara. Hiyo ina maana kuwa 
na wachezaji 14 au 15 wenye nguvu, ubora na 
wachezaji wengine vijana kuendeleza.”

Conte: Ni miujiza kwa Spurs
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Namungo yaanza na 
Domayo, bado wa3

Lukaku amtaka Henry kupewa ukocha Ubelgiji
Simba bila Chama Mapinduzi Cup 

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Namungo FC, Denis 
Kitambi, amesema watafanya usajili kujaza 
nafasi tatu katika dirisha hili dogo ambazo 
ni beki, mshambuliaji na kiungo na tayari 
wamemsajili Frank Domayo kwa ajili ya 
kukiimarisha kikosi chao.

Namungo FC inayoshika nafasi ya tano 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara ikiwa na alama 26, imedhamiria kui-
marisha kikosi chake ili kuendelea kutoa 
ushindani katika ligi hiyo ikilenga kuwa-
tumia nyota hao wapya katika michuano ya 
Kombe la Mapinduzi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kitambi 
alisema hatafanya mabadiliko makubwa 
katika kikosi chake kwa sasa, na  wamemali-
zana na Domayo na sasa wanaangalia nafasi 
zingine za kusajili.

“Tutafanya usajili wa wachezaji watatu 
hadi wanne, kwa nafasi hizo kwenye ki-
ungo tayari Domayo anatosha, kazi kubwa 
ni kuangalia mshambuliaji na beki wenye 
uzoefu mkubwa watakaosaidia timu yetu 
kufikia malengo,” alisema Kitambi.

Alisema wachezaji watakaosajiliwa ana-
tarajia kuwatumia katika michuano ya 
Kombe la Mapinduzi kwa ajili ya kuten-
geneza muunganiko mzuri na nyota wali-
kuwapo kikosini hapo tangu kuanza kwa 
msimu.

Kikosi cha Namungo FC kinatarajia kuon-
doka leo kuelekea Zanzibar tayari kwa mi-
chuano ya Mapinduzi, ambapo kipo Kundi 
D pamoja na timu ya Aigle Noir ya Burundi 
na Chipukizi SC.

kiongeza kikosi, kama unavyojua usajili 
ni wachezaji 30, sasa kama wakipungua 
hao ni lazima uongezee wachezaji wa 
kikosi cha vijana chini ya miaka 20, 
lengo letu kwenye michuano hii tunak-
wenda kupambana na kutoa burudani,” 
alisema meneja huyo.

Wakati baadhi ya wachezaji wakikose-
kana, kikosi hicho kina baadhi ya nyota 
kama Pape Sakho, Sadio Kanoute na 
mchezaji mpya aliyesajiliwa hivi karibu-
ni, Saido Ntibazonkiza.

Kwa upande wake, Sakho amesema 
michuano hii kwa kiasi kikubwa mwaka 
jana ndiyo iliyomfanya kuwa maarufu 
na kujipatia mashabiki wengi nchini, 
hivyo amewaahidi mashabiki kufanya 
vema tena.

“Tuko tayari kwa michuano, hatuna 
muda wa kupoteza, tunakwenda kuli-

chukua tena. Nawaahidi mashabiki nita-
fanya vema zaidi msimu huu kuliko ul-
ioisha, tunacheza kwa ajili ya mashabiki 
kwa hiyo watuombee,” alisema.

Mapema, kabla ya kikosi cha Simba 
kuondoka, Kaimu Ofisa Habari wa Azam 
FC, Hashim Ibwe, alisema safari hii 
hawafanyi makosa kama ya msimu uli-
opita.

“Tunakwenda Zanzibar hatuogopi 
chochote, tuko tayari kwa ajili ya haya 
mapambano, timu yetu iko sawa, imeji-
andaa, hatujabeba watoto, wala vijana, 
tumebeba timu ya soka ya wanaume 
wa Azam wale walioichapa Mbeya City 
mabao 6-1 ndiyo hao hao wanaokwenda 
Zanzibar, tunakwenda kuchukua hili 
kombe, ikumbukwe sisi ni mabingwa 
wa kihitoria wa kombe hili,” alisema.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Aggrey 
Morris, alisema kila mchezaji anafaha-
mu majukumu yake, huku akiweka wazi 

kuwa Idris Mbombo na Issa Ndala hawa-
jaongozana na kikosi hicho kutokana na 
matatizo ya kifamilia.

“Kila mchezaji anajua jukumu lake 
kuwa tunakwenda kwenye mashinda-
no, wacheze mpira wasidharau, kwetu 
hili kombe lina umuhimu mkubwa na 
wanaelewa hilo. Hatukuja na Idriss 
Mbombo, Isa Ndala, wana matatizo 
ya kifamilia, lakini kwenye michuano 
hii tunatawatumia zaidi baadhi ya 
wachezaji ambao hawajatumika sana 
kwenye mzunguko wa kwanza wa Ligi 
Kuu,” alisema nahodha huyo wa zamani 
wa kikosi hicho.

Kikosi cha Yanga nacho kilitarajia 
kuondoka jana jioni saa 10 kikiwa na 
wachezaji 24, viongozi na benchi la 
ufundi.

Kwenye mechi ya ufunguzi, Januari 
Mosi, timu ya Malindi iliichapa Jamhuri 
mabao 2-0.
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Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi wa Kombe la 
Mapinduzi, Simba, wametua Zanzi-
bar jana mchana bila wachezaji wake 
tegemeo, Clatous Chama, Mosses Phiri, 
na Henock Inonga, lakini wakitamba kut-
waa tena ubingwa huo msimu huu.

Kikosi cha Simba kiliondoka jijini Dar 
es Salaam jana mchana kwa boti, muda 
mfupi tu baada ya Azam FC kuondoka 

ambao nao wametamba kuwa safari hii 
hawacheki na nyani kwani wakifanya 
hivyo wataishia kuvuna mabua.

Simba itaanza kampeni ya kutetea taji 
lake hilo leo saa 2:15 usiku kwa kucheza 
dhidi ya Mlandege FC ya Zanzibar.

Meneja wa Klabu hiyo, Patrick Rwey-
mamu, amesema wamewaongeza baadhi 
ya wachezaji chini ya miaka 20 kwa ajili 
ya kujazia nafasi za wachezaji ambao ha-
wakwenda kwenye michuano hiyo.

“Haya ni mashindano ya Mapinduzi, 
kwanza ni kuunganisha Muungano wetu, 
tunakwenda kuhakikisha tunafanya vi-
zuri na kutetea ubingwa wetu.

“Wachezaji ambao wengi hawajaone-
kana hapa leo ( jana) ni majeruhi na wa-
naendelea na matibabu, kuna Inonga, 
Banda, Phiri na wengine, kwa hiyo tume-

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

   Yatamba kutwaa tena ubingwa 
ikianza kampeni dhidi ya Mlandege 
leo usiku, huku...

Jumanne Januari 3, 2023

Lukaku: Henry 
ainoe Ubelgiji

MILAN, Italia 

THIERRY Henry ndiye anafaa kuwa 
mtu wa kuchukua nafasi ya Roberto 
Martinez kama kocha mkuu wa Ubelgiji, 
kwa mujibu wa mshambuliaji, Romelu 
Lukaku.

Ubelgiji inatafuta bosi mpya baada ya 
Martinez kujiuzulu kutokana na kutole-
wa hatua ya makundi kwenye Kombe 
la Dunia, baada ya kukaa miaka sita na 
miezi minne katika nafasi hiyo...
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Miongoni mwa wachezaji wa Simba, Pape Sakho (mbele) na Sadio Kanoute, wakitua Zanzibar jana mchana tayari kwa 
michuano ya Kombe la Mapinduzi, ambapo leo usiku watavaana na Mlandege FC katika Uwanja wa Amaan visiwani 
humo. PICHA: SIMBA

INAENDELEA UK.   31

Santos waacha mpango wa kustaafisha jezi ya Pele

Simba bila Chama 
Mapinduzi Cup 

UKurasa    29

tumewasili...

Azam FC, Malindi 
vita kali Z’bar leo

Saada Akida na Hawa Abdallah, 
ZANZIBAR 

WAKATI Azam FC ikishuka Uwanja 
wa Amaan visiwani Zanzibar leo ku-
vaana na timu ya Malindi kwenye mechi 
ya Kombe la Mapinduzi, uongozi wa 
timu hiyo umesema hawataki masihara 
msimu huu katika ushiriki wao kwenye 
michuano hiyo.

Azam FC ambayo ipo Kundi A pamoja 
na Malindi na Jamhuri ya Pemba, ime-
ondoka jana asubuhi kuelekea visiwani 
Zanzibar tayari... 
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