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Na Waandishi Wetu

WATU 17 wamefariki dunia na 
majeruhi 12 katika ajali iliyohusi-
sha Mitsubishi Fuso na basi dogo 
aina ya Toyota Coaster lililokuwa 
limebeba mwili wa Athanas Mre-
ma likienda Rombo, Kilimanjaro 
kwa ajili ya mazishi baada ya ku-
gongana uso kwa uso.

  Ajali hiyo  ilitokea juzi majira 
ya saa 4.30 usiku eneo la Magila 
Gereza, Mombo Wilayani Ko-
rogwe, barabara Kuu ya Segera – 
Buiko mkoni Tanga.

  Katika ajali hiyo,  sanduku 
lililokuwa limebeba mwili wa 
marehemu lilivunjika na kubaki 
vipande vipande, hivyo  mwili ku-
pelekwa chumba cha maiti katika 
Hospitali ya Wilaya ya Korogwe 
kuhifadhiwa.

  Waliofariki dunia katika ajali 
hiyo ni ndugu 14 wa familia moja 
wakiwemo watoto wa marehe-
mu, baba mkubwa, dada na baba 
mdogo. 

Ndugu hao ni Lizybetha Lame-
say, Elizabeth Mrema, Godwin 
Mrema, Kennedy Mrema, Atha-
nas Mrema, Avelina Mrema, Emil-
ian Lyakurwa, Agustina Mrema, 
Nestom Kiwango, Rozina Lamo-
sai, Suzana Mrema, Julietha Mre-
ma na Ethan Peter.

 
SAMIA AWALILIA

Kutokana na ajali hiyo, Rais 
Samia Suluhu Hassan amesema 
amesikitishwa na vifo vya watu 
hao. 

“Nawapa pole wafiwa wote wal-
ioguswa na vifo hivi. Nawaombea 
ndugu zetu hawa wapumzike ma-
hali pema na majeruhi wapone,” 
ulisomeka ujumbe wa Rais Samia 
katika mtandao wa kijamii wa 
Twitter.

  Aidha, Chama cha Wananchi 
(CUF), kilielezea kupokea kwa hu-
zuni na masikitiko taarifa ya vifo 
hivyo.

“Chama kinatoa pole kwa wafi-
wa wote na kuwaombea majeruhi 
wapone haraka ili waendelee 
na majukumu yao ya kila siku. 
Lakini chama  kinatoa wito kwa 
madereva na watumiaji wengine 
wa barabara kuzingatia sheria na 
matumizi sahihi ya barabara ili 
kupunguza ajali na maafa yatoka-
nayo na ajali hizo,” ilisema taarifa 
hiyo ya CUF.

Awali, akizungumza na waandi-
shi wa habari, Mkuu wa Mkoa wa 
Tanga, Omary Mgumba, alisema 
amepokea kwa masikitiko tukio 
la ajali mbaya iliyotokea usiku 
wa kuamkia jana na kusababisha 
uharibifu mkubwa wa magari 
hayo. 

Mgumba alisema gari lenye 
usajili namba T.673 CUC, Mitsub-
ish Fuso likiendeshwa na dereva 
ambaye jina lake halijafamika, 
liligongana na gari T.863 DXN 
Coaster iliyokuwa imebeba mwili 
wa marehemu na wanafamilia. 

Ajali ilivyowaua 17 wakisafirisha maiti

  Alisema katika Coaster hiyo 
kulikuwa na abiria 26 waliotoka 
Dar es Salaam kwenda Rombo 
kwa mazishi ya ndugu yao.

  Pia alisema miili ya mare-
hemu imehifadhiwa katika Hos-
pitali ya Wilaya ya Korogwe, 
majeruhi 10 wamehamishiwa 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Tanga ya  Bombo na wengine 
wawili wamebaki Korogwe.

  Alisema chanzo cha ajali 
ni mwendokasi na uzembe wa 
dereva wa Mitsubishi Fuso ali-
yekuwa akijaribu kulipita gari la 
mbele bila kuchukua tahadhari, 
hivyo kugongana uso kwa uso na 
Coaster. 

Baada ya kukaguliwa kwa ajali 
hiyo, Mgumba alisema magari 
hayo yameshaondolewa baraba-
rani ili kuruhusu barabara kupi-
tika. 

 
MAJERUHI HALI MBAYA

                      
Mganga Mfawidhi wa Hospitali 

ya Rufani ya Mkoa wa
Tanga ya Bombo, Dk. Naima 

Yusuph, alithibitisha kupokea 
majeruhi 12 jana majira ya saa 
11:30 alifajiri na wanaendelea na 
matibabu chini ya uangalizi wa 
madaktari  wakisubiri ripoti ya 
daktari aliyewafanyia uchunguzi 
wa kina. 

“Isipokuwa watano hali zao 
si nzuri na wawili inawezekana 
wakapatiwa rufani kwenda 
Hospitali ya Taifa ya Muhim-

bili,” alisema Dk Yusuph huku 
akibainisha kuwa majeruhi hao 
walipokewa wakiwa na majera-
ha makubwa, hivyo kulazimika 
kupelekwa kwenye chumba cha 
uangalizi maalumu.

HEMED ATEMBELEA  
MAJERUHI

Makamu wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla, aliwatembelea majeruhi 
hospitalini hapo na kuwapa pole. 
Kiongozi huyo aliambatana na 
Mgumba, Mwenyekiti wa CCM 
Mkoa wa Tanga, Rajab Abdallah 
na viongozi viongozi wengine wa

chama na serikali mkoani 
Tanga.

 
MASHUHUDA WASIMULIA

Shuhuda wa ajali hiyo, Gines 
Mrema, alisema marehemu 
Mrema (waliyekuwa wakienda 
kumzika) ni baba yake mdogo, 
alisema ndugu yao alikuwa anai-
shi Mbezi kwa Msuguri, alianza 
kuumwa na kufikishwa katika 
Hospitali ya Bochi kabla ya ku-
fariki dunia. 

Alisema juzi walienda kuu-
chukua mwili huo kwa ajili ya 
kuusafirisha kwenda Rombo 
Mkuu na wakiwa katika gari lil-
ilokuwa na wanafamilia wengi, 
walipata ajali ya kugongana uso 
kwa uso na Fuso eneo la Korog-
we. 

“Wamefariki (dunia) ndugu 
zetu 14 na wale wa fuso walikuwa 
watatu ukijumlisha na wa kwetu 
tunafikia idadi ya 17,” alisema.                                     

Alibainisha kuwa katika ajali 
hiyo wamo watoto wawili wa 
marehemu wawili na upande 
wa baba yake wamefariki dunia 
dada     yake aliyekuwa na wa-
toto,  baba    mdogo  na ndugu 
wengine.

  Manusura mwingine wa 
ajali ambaye amelazwa Bombo, 
Erick Edward Mrema, akizun-
gumza namna ajali hiyo ilivyo-
tokea,  alisema wakati wana-
safirisha mwili wa ndugu yao 
kwenda kuzika, walipofika eneo 
la Korogwe   walikumbana na 
mkasa huo mzito.

Alisema lilitokea  lori na 
kuigonga Coaster waliyokuwa 
wamepanda na kuwapoteza 
ndugu zao 14 akiwamo dada 
yake aliyekuwa na mtoto. 

Erick alisema kabla ya ajali 
hiyo, walikuwa na safari nzuri 
huku akisema katika safari hiyo, 
yeye alikaa nyuma pamoja na 
mtoto wake na anamshukuru 
Mungu wamenusurika.

WAFIKA KUTAMBUA NDUGU 

Ridhiwani Mbwambo ambaye 
ni mkazi wa Kijiji cha Kileo, 
Mwanga  Mkoani Kilimanjaro 
alilazimika kufunga safari ku-
fika Jijini Tanga kutafuta ndugu 
zake wawili na tayari amempata 

mmoja. 
Alisema baada ya kusikia taar-

ifa za ajali hiyo, aliamua kufunga 
safari kukimbilia Hospitali ya 
Magunga, Korogwe kusaka ndu-
gu zake na alipowakosa akaenda 
Bombo.

Daktari wa Dharura Bombo, 
Dk.   Arafa Abubakar, alisema 
majeruhi waliopokewa wanaen-
delea vizuri isipokuwa wawili 
waliumia vibaya kichwani na 
watapewa rufani kwenda 
Muhimbili. 

 
KUZIKWA JUMATATU

Msemaji wa familia na kaka 
mkubwa wa marehemu Atanas 
Mrema (59), Colman Mrema, 
alisema wamepata msiba mzito 
na baada ya kikao wamekubali-
ana kuzika Jumatatu kwa baadhi 
ya wanafamilia.

  Alisema marehemu Mrema 
alikuwa na watoto sita, wa kiume 
wakiwa watano, wa kike mmoja, 
ambaye amefariki dunia katika 
ajali hiyo.

Aliishukuru serikali ya wilaya 
ambayo alisema imeahidi  ku-
wapatia usafiri wa kufikisha mi-
ili yote katika maeneo ambayo 
watafanya mazishi.

*Imeandikwa na Oscar As-
senga (Tanga), Mary Mosha 
(Rombo), Godfrey Mushi (Aru-
sha) na Beatrice Shayo (Dar).

Mmoja wa majeruhi wa ajali hiyo akipokelewa katika Hospitali ya Mkoa wa Tanga, Bombo. PICHA: OSCAR ASSENGA
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CCM yalia vijana 
kutekwa na 
michezo ya 
kubahatisha 
Na Mary Geofrey, MOROGORO

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Daniel Chongolo amewataka 
vijana nchini kuacha kubahatisha maisha 
kwenye vibanda vya kamari.

Chongolo alitoa kauli hiyo jana  alipo-
zungumza na wanachama wa CCM na  wa-
nanchi nyumbani kwa mjumbe wa shina 
namba moja kwenye Kijiji cha Ngerengere 
wilayani Morogoro katika mwendelezo wa 
ziara yake mkoani Morogoro.

Alisema ili kufanikisha maisha ni lazima 
uwe na bidii kazini na kujituma ili kufikia 
malengo na ndoto badala ya kukaa viji-
weni.

“Ukikutana na vijana waliopo kwenye 
bao, ndio mabingwa wa kuongea uongo na 
wepesi wa kudanganywa kirahisi. Anaam-
biwa wewe cheza bao jioni kuna mkeka 
(orodha ya mechi alizoweka fedha ili shin-
de dau kubwa),” alisema Chongolo.

Alisema vijana wanajishughulisha na 
mkeka wa kubahatisha kuanzia asubuhi 
hadi jioni bila kuingiza chochote kwenye 
maisha yao.

“Kazi kubwa ni kubeti, beti, beti, unaji-
uliza wewe kijana mwenye nguvu na rijali 
kabisa, unakaa kusubiri uandike karatasi, 
timu fulani na timu fulani itashinda ili ui-
shi! Ninajua kuna watu ninawaharibia bi-
ashara lakini lazima tuambiane ukweli,” 
alisema Chongolo.

Alisema lazima vijana waachane na 
tabia ya kuishi maisha ya kubahatisha, wa-
fanye biashara ambazo zinawapa matokeo 
mwishoni.

“Achaneni na hii, unatafuta Sh. 20,000 
kila siku, kwenda kumpatia mtu huko, 
yeye anapata kipato wewe unabaki una-
pata kipato gani?” alihoji Chongolo.

Alisema kuna fursa nyingi zinatokea 
nchini zinazohitaji vijana wenye ujuzi, 
ukiwamo Mradi wa Reli ya Kisasa (SGR), 
ambao umeajiri vijana wenye ujuzi wa ku-
chomelea chuma na kazi nyingine.

Alisema Vyuo vya Ufundi Stadi (VETA) 
wanafundisha ufundi wa kuchomea, vi-
jana wengi wanaopata ujuzi hawakosi kazi 
za kufanya.

“Vijana nendeni mkajifunze ujuzi wa 
mambo mbalimbali VETA, kwa ajili kue-
ndesha magari makubwa, fursa zipo ukija 
ujenzi wa barabara na wewe mambo 
yanakunyookea.

“Mradi wa reli ulikuja hapa, vijana si 
walipata kazi! waliokosa ni kinanani? 
si wanaokaa kienyeji si ndio! Kwa hiyo, 
msikae kienyeji, wapelekeni vijana VETA 
wakajifunze ujuzi wa mambo mbalimbali,” 
aliagiza.

Pia alisema vijana wengi wanajiingiza 
kwenye wizi na unyang’anyi wa mali za 
watu kwa sababu ya kukosa maadili.

Alisema vijana hawataki kujishughuli-
sha, wanataka mali za haraka bila ya kuwa 
na ujuzi wowote licha ya serikali kuwekeza 
nguvu kubwa, kujenga vyuo vya ufundi na 
shule za sekondari ili kupata elimu.

Katibu wa Halmashauri Kuu Itikadi na 
Uenezi, Sophia Mjema aliwataka wazazi na 
walezi kuwahimiza vijana kutumia fursa 
ya vyumba vya maharasa vilivyojengwa 
nchini kote kwenda kupata elimu kwa ajili 
ya kujiandalia kesho yao.

Wafanyakazi waliibua tena sakata la kikokotoo mafao 
Na Mwandishi Wetu,  
DODOMA

CHAMA cha Wafanyakazi 
wa Taasisi za Elimu ya Juu 
Tanzania (THTU) kimewasili-
sha andiko lenye mambo 
manane serikalini yanayo-
husu uchambuzi wa kina wa 
maslahi ya wafanyakazi kwa 
ajili ya kutafutiwa ufumbuzi, 
ikiwamo kuendelea kubore-
sha kikokotoo cha mafao ya 
kustaafu kwa njia za utafiti na 
majadiliano.

Mwaka jana serikali ilitan-
gaza kikokotoo kipya cha 
mafao ya mkupuo kuwa ni 
asilimia 33.

Akizungumza juzi wakati 
wa uapisho wa viongozi wa 
taifa wa THTU, Mwenyekiti 
wa THTU Taifa, Dk. Paul Loi-
sulie alisema katika andiko 
hilo, wamechambua kwa 
kina masuala hayo na kuo-
nyesha chanzo chake, mad-
hara, namna ya kutatua na 
tija itakayopatikana baada ya 
kutatuliwa.

Alitaja masuala mengine 
waliyowasilisha serikalini 
kuwa ni malalamiko juu ya 
marekebisho ya Sheria ya 

Utumishi wa Umma kuhusu 
muda wa kustaafu watumishi 
na wanataaluma.

“Malalamiko yaliyojitokeza 
kwa watumishi wa umma ya-
nayolenga Waraka wa Msajili 
wa Hazina Na. 6 wa Mwaka 
2015 ambao unaleta athari 
kubwa kwa mishahara ya 
wafanyakazi waendeshaji wa 
mkondo wa PGSS,” alisema.

Pia alisema wamegusa ku-
kosekana kwa sheria ya kazi 
na miongozo ya serikali in-
ayoweka viwango vya misha-
hara katika sekta binafsi na 
taasisi za elimu ya juu.

“Masuala yaliyobakia ku-
patiwa ufumbuzi katika Bodi 
ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu (HESLB) likiwa-
mo suala la ushirikishaji wa 
vyama vya wafanyakazi kwe-
nye Bodi ya HESLB na men-
gine machache, uchelewesh-
waji wa mafao kwa wastaafu, 
kukosekana kwa fao la hudu-
ma ya afya baada ya kustaafu, 
kusitishwa kwa nyongeza ya 
mwaka ya mshahara kwa wa-
tumishi,” aliyataja.

Alieleza mabadiliko ya 
sheria ya utumishi wa umma 
ambayo yanaleta athari kwa 

taratibu za nidhamu kwa wa-
tumishi wa umma kutokana 
na kile alichokiita matumizi 
mabaya.

Kuhusu masuala ya utafi-
ti, Dk. Loisulie alishauri 
kuwe na mfumo wa kuzi-
pata taarifa zote za utafiti 
unaofanyika nchini, kuwe 
na sera na mwongozo un-
aowataka watafiti kuhakiki-
sha kuwa matokeo ya utafiti 
yanarejeshwa kwenye jamii 
ili yatumike na kuleta tija ka-
tika maendeleo ya nchi.

“THTU inapendekeza ku-
wapo kwa mkakati wa wazi 
wa kuwashirikisha watunga 
sera na utafiti ili kuhakikisha 
kwamba utafiti unakuwa na 
majibu ya hoja zilizopo kwe-
nye vipaumbele vya utafiti 
vya     taifa, utafiti usiachwe 
katika makabati na maktaba 
bila kujulikana kwa waleng-
wa wa utekelezaji wake, 
kuongeza kiwango cha fedha 
ambazo zinatengwa kutoka 
kwenye pato la taifa ili ziende 
kwenye utafiti,” aliwasilisha 
hoja yao.

Pia alisema taasisi za elimu 
ya juu zitakiwe kutenga 
kiasi fulani cha bajeti kwa 

ajili ya kufadhili utafiti wenye 
mwelekeo wa maendeleo ya 
taifa.

Akizungumza kwenye 
hafla hiyo, Naibu Waziri Ofisi 
ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu, 
Patrobas Katambi aliahidi 
yale yote waliyoandika, atak-
wenda kufanyia kazi yaliyopo 
kwenye ofisi yake na yale ya 
Ofisi ya Rais atayafikisha se-
hemu husika.

“Suala la kikokotoo, nim-
pongeze Rais, mnyonge 
mnyongeni lakini haki yake 
mpeni, tumetoka asilimia 25, 
ninakumbuka ilikuwa jasho 
kweli, vilikuwa vikao vingi na 
TUCTA (Shirikisho la Vyama 
vya Wafanyakazi), angalau ki-
kae sawa.

“Rais kwa mapenzi yake na 
kutokana na kupokea nchi 
ikiwa kwenye changamoto 
nyingi, mapokeo ya hali ya 
uchumi, hata kwenye familia 
zetu tunajua changamoto za 
corona, bado akasema hapa 
tutatoka asilimia 25 twende 
33, ndio alikuwa ameanza 
hata mwaka mmoja haja-
maliza, anastahili pongezi,” 
alisema.

Chongolo acharuka kituo afya kutofanya kazi miaka mitatu
Na Mary Geofrey,             
MOROGORO

KATIBU Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Daniel 
Chongolo ametoa siku 14 kwa 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Angel-
lah Kairuki kutembelea Kituo 
cha Afya Mikese ambacho 
baadhi ya majengo yake ya-
mekaa zaidi ya miaka mitatu 
bila kutumika kutokana na 
kukosa vifaa vya matibabu.

Pia ameonyesha kuchuki-
zwa na tukio hilo lililofanywa 
na Halmashauri ya Morogoro 
Vijijini ambayo imeshindwa 

kutenga fedha kutoka kwe-
nye fedha zake za ndani, 
kununua vifaa ili huduma 
kuanza kutolewa kituoni 
huko ilhali kuna Sh. bilioni 
2.5 zilizobaki kwenye bajeti 
ya fedha za mwaka wa fedha 
uliopita.

Chongolo alitoa agizo hilo 
jana wakati akizungumza na 
wanachama wa CCM na wa-
nanchi wa Kijiji cha Mikese 
wilayani humo baada ya 
kutembelea kituo hicho na 
kukuta majengo ya wagonjwa 
yaliyojengwa mwaka 2019 
kwa gharama ya Sh. milioni 
560 yakiwa hayatumiki.

“Hatuwezi kwenda namna 

hii, nitakwenda kuzungumza 
na Waziri wa TAMISEMI aje 
mwenyewe hapa ndani ya 
siku 14, aone fedha zilizowek-
wa hapa kwa ajili ya kujenga 
majengo haya lakini hayatu-
miki, haiwezekani. 

“Hata tukiwaleta watumi-
shi wa afya waliopangwa 
hapa, ninadhani wanatush-
angaa maana hawana kazi ya 
kufanya, madaktari nao ha-
wana kazi wanatamani vifaa 
vingekuwapo wafanye kazi.

“Na sisi tukija hapa tunase-
ma kidumu Chama Cha Map-
induzi, kitadumu kama mam-
bo yatanyooka, hivi hatuwezi 
kudumu kama wenyewe tu-

najihujumu. Haiwezekani 
hata kidogo. Nimechaguliwa 
kuwa Katibu Mkuu wa cha-
ma, nikaona mambo ya ovyo 
nikapiga makofi hapa, nitaku-
wa simtendei haki aliyenipa 
dhamana hii Mwenyekiti 
wangu wa chama ambaye pia 
ni Rais wa Tanzania,” alisema 
Chongolo.

Alisema wao wanakagua 
utekelezaji wa ilani ya uch-
aguzi na kama mambo hay-
aendi vizuri, watachukua 
hatua.

“Hili halikubaliki tukiona 
mambo hayaendi tutachukua 
hatua zaidi,” alionya Chon-
golo.

Ofisa Elimu Msingi wa 
Manispaa ya Temeke, 
Abdul Buhety (kushoto), 
akikabidhi zawadi ya 
kompyuta mpakato kwa 
Mwanafunzi Bora wa 
Shule ya Sekondari ya 
Al- Hikma, Abdulkarim 
Ahmed, aliyepata div-
isheni 1.7 katika mtihani 
wa kidato cha nne mwa-
ka jana, katika hafla ya 
kuwapongeza wanafunzi 
wa kidato hicho jijini Dar 
es Salaam jana. Shule 
hiyo, imeshika nafasi 
ya pili katika shule za 
kiislam nchini.  Wa (pili 
kushoto) ni Mkurugenzi 
wa Taasisi ya Al- Hikma, 
Nurdin Kishik. PICHA: 
JUMANNE JUMA
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MAKALA

INAPOSHEREHEKEA MIAKA 46 KUZALIWA…

Na Mwandishi Wetu 

L
EO Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) kinaadhimisha 
siku ya kuzaliwa, ikitimiza 
umri miaka 46. Si haba, 

sura ya nusu karne na waliozal-
iwa zama hizo, umri wao sasa 
wako njia panda kuelekea kwe-
nye uzee.

Ni chama kilichoongozwa na 
wenyeviti sita tangu kuzaliwa 
kwake na kwa mujibu wa uta-
ratibu wa ndani uliowekwa, ni 
kwamba kila anayepata nafasi ya 
Urais, hukasimiwa uenyekiti wa 
chama.

CCM tangu kuanzishwa, im-
eendeleza historia ya kubaki cha-
ma tawala kitaifa katika Jamhuri 
ya Muungano Tanzania.  Lakini 
la ziada kwenye hatua iliyofikiwa 
sasa, kwa mara ya kwanza ina 
mwenyekiti mwanamke, kama 
ilivyo nafasi anayoishika mama 
huyo huyo ya urais.

Hivyo, mara tu baada ya kua-
pishwa Machi 19, 2021 kuwa Rais 
baada ya kifo cha mtangulizi 
wake, Rais Dk. John Magufuli, 
wiki sita baadaye mwishoni mwa 
mwezi Aprili mwaka huo, Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya 
CCM, ilimpitisha Dk. Samia kuwa 
Mwenyekiti wake wa Taifa.

Mara zote katika siasa kuan-
zia nadharia zilizopo kitaaluma, 
hadi kwenye uhalisia ulingoni 
kwa mwanasiasa mmoja mmoja, 
au chama kwa ujumla, nyenzo 
muhimu katika kuifanikisha 
ipige hatua ni umuhimu wa ku-
fanikisha kinachoitwa ‘kukuba-
lika’ au wenye taaluma hiyo wa-
naiita ‘legitimacy,’

ANAIENDESHAJE CCM?
Kama ilivyo misingi ya kikatiba 

nchini ndani na nje ya chama, 
asili ya siasa na uongozi kitaifa 
ambao Rais Dk. Samia amekuwa 
akiusimamia, unawaegemea 
‘wakulima na wafanyakazi.’

Katika zama zake Dk. Samia 
akiiongoza CCM, naye kama wal-
ivyo watangulizi wake, anajikita 
katika kuhakikisha anashuhudia 
mamlaka za kiserikali zinaten-
da zilivyoelekezwa na chama, 
kuwafikia na kuwahudumia 
walengwa tajwa.

Hiyo inajionyesha namna, aki-
iwajibisha timu ya sekretarieti 
ya chama kuwajibikia jamii, ku-
toa msukumo wa watendaji wa 
umma kutumikia jamii. 

Vilevile ni kwa namna pekee, 
kunaibuliwa haja ya kufikia haki 
za wakulima ambao ndio idadi 
kubwa ya Watanzania katika ku-
changia uchumi, hali kadhalika 
eneo hilo likitoa ajira ya umma.

DEMOKRASIA NA
 MARIDHIANO

Katika sura ya piIi, kwenye 
eneo la haki lililoainishwa kwe-
nye Ilani ya Uchaguzi ya CCM, 
2020 hadi 2025, kunashuhudi-
wa uamuzi wa kiserikali kutoka 
kwa Rais Dk. Samia, ambaye pia 
ni mwenyekiti akifanya uamuzi 
mzito kitaifa, anagusa mambo 
kadhaa ya kidemokrasia.

Hapo kunatajwa Dk. Samia 
kufikia uamuzi mzito kuhusu 
kufuta mashitaka kwa baadhi ya 
wanasiasa wa upinzani, wakiwa-
mo waliokuwa rumande.

Ni hatua iliyoendana na 
michakato, pia mijadala ya mari-
dhiano, mojawapo akishuhudi-
wa Mwenyekiti wa CHADEMA, 
Freeman Mbowe, siku moja 
baada ya kufutiwa mashitaka na 
kuachiwa huru kutoka rumande 
gerezani, akapata faragha na 
Rais Samia, kujadili nyendo za 
demokrasia kitaifa.

Faragha kama hiyo, pia ilim-
fika makamu wake Mbowe, Tun-
du Lissu jijini Brussels, alikokim-
bilia baada ya kunusurika kifo 
nchini akishambuliwa kwa risasi 
na wasiojulikana. 

Huko jijini Brussels Ubelgiji, 
Lissu wakateta na Dk. Samia ali-
yekuwa ziarani kikazi hata. Leo 
matunda yanashuhudiwa, Lissu 
amerejea nchini kwa zaidi ya 
wiki moja na sasa anashiriki mi-
kutano ya kisiasa.

Vivyo hivyo, Godbless Lema, 
aliyekuwa mbunge wa Arusha 
Mjini (Chadema) aliyekimbilia 
nchini Canada, akiondoka na 
familia yake tangu mwaka 2020, 
naye anaungana nao akitangaza 
kurejea nchini wiki nne zijazo 
katika staili ya uamuzi kama wa 
Lissu.

Ni haiba ya siasa za maridhi-
ano kutoka mzizi wa siasa na 
ustawi wa jamii, ambao mwe-
nyekiti huyo wa CCM ameyafun-
gulia kupitia ufunguo wa kirais, 
huku akipewa hongera na bara-

ya haki kwa wananchi kushiriki 
katika shughuli mbalimbali za 
kiuchumi, kijamii na kisiasa.”

ULINGO WA HAKI

Katika staili yake ya serikali 
kutimiza matakwa ya utashi 
wa CCM mbali na misamaha ya 
kisheria kwa mtu mmoja mmo-
ja, amekuwa akikosoa suala la 
utendaji haki ndani ya vyombo 
vya dola katika mifumo ya kishe-
ria tangu kuingia madarakani.

Zito lililochukua sura wiki hii, 
ni pale alipokosoa tena baadhi 
ya maeneo ya kiserikali, ak-
inyooshea kidole utendaji wa 
baadhi ya vyombo vya dola na 
kisheria katika kusimamia haki 
ya umma.

Hapo akachukua hatua wiki 
hii ya kuzindua chombo ali-
chounda karibuni, cha kufanya 
mapitio kuhusu ufanisi wake 
kimuundo kwenye vyombo vya 
dola, akijumuisha baadhi kama 
Polisi, Magereza, Ofisi ya Mkuru-
genzi wa Mashitaka (DPP), Taasi-
si ya Kudhibiti na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU).

Ni uamuzi mwingine un-
aoegemea katika Sura ya 110 Ilani 
ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 
2020 - 2025, inayoelekeza kui-
marishwa taasisi za utawala 
bora, maadili na uwajibikaji, iki-
toa mfano mmojawapo Tume 
ya Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya .

UENDESHAJI CHAMA

Kwa kiongozi kuendesha taasi-
si yoyote ikiwamo chama cha 
kisiasa, huwa anasimamiwa na 
mambo kadhaa, lakini muhimu 
zaidi ni miongozo mikuu ya ki-
taasisi, pia umma.

Hapo kunatajwa sera na she-
ria kitaifa na kimataifa, ikishuka 
pia katika ngazi ya kitaifa. Vi-
levile, kuna miongozo ya ndani 
kitaasisi; sheria, sera na maele-
kezo. Hapo nako kuna la ziada 
linaloegemea utashi binafsi wa 
kibinadamu. 

Mara zote utashi huangukia 
tofauti kati ya mtu mmoja na 
mwingine, ingawa bado wote 
wanafungwa na miongozo mi-
kuu tajwa, matendo ya kiuongozi 
yasitoke nje ya ulingo.

Kama alivyo mwanazuoni wa 
sayansi ya siasa, Harold Laswell 
alipofanya utafiti, akaangukia 
na majibu kwamba: “Siasa ni 
mchakato  wa nani anapata nini, 
lini na kwa namna gani”. Katika 
mtazamo mkuu kinacholengwa 
hapo huwa ni mamlaka ya kusi-
mamia na kugawanya rasilimali 
iliyoko katika jamii husika.

kulinda misingi ya demokrasia 
na haki za binadamu kwa ajili ya 
ustawi wa Taifa kwa kuzingatia 
Katiba ya Tanzania.

“Lengo la Chama Cha Map-
induzi katika kipindi hiki, ni 
kuhakikisha kuwa wananchi 
wanaendelea kupata haki kwa 
mtu mmoja mmoja na makundi 
mbalimbali,” inaeleza ilani hiyo.

Katika kipengele ‘c’ cha 
sura hiyo, inafafanuliwa zaidi 
kwamba: “Kubuni na kutekeleza 
mikakati ya kukuza, kulinda 
na kutekeleza misingi ya haki 
za binadamu na wajibu wao 
(umma).”

Pia, kipengele ‘e’ kina matam-
shi “kuweka mazingira wezeshi 

ka za CCM.
Hatua ya mwisho iliyofikiwa 

sasa mezani, ni vilio vikuu vya 
vyama vya upinzani; katiba 
mpya iliyoahidiwa kufanyiwa 
kazi na Rais Samia, pia mikutano 
ya hadhara ambayo tayari nuru 
imeendelea kumea nchini, wa-
nanchi wakishiriki.

Ukamilifu wa ushuhuda uka-
jikita pale viongozi mbalimbali 
wa kambi ya upinzani kwa uwa-
zi wakipongeza uamuzi huo, kila 
mmoja kwa nafasi yake; mikuta-
no na waandishi wa habari, mi-
kutano ya kisiasa na mitandao 
ya kijamii.

Katika mkutano wake huo wa 
kufungua ulingo wa kidemokra-
sia na maridhiano Ikulu jijini 
Dar es Salaam, Rais  Samia ali-
ruhusu kukosolewa kisiasa, laki-
ni kwa  angalizo lake ni kwamba, 
kuwapo mazingira ya kistaha na 
yanayotoa msukumo kwa seri-
kali yake kuwajibika zaidi.

AFUNGAMANA NA ILANI 

Ndani ya serikali ya CCM ili-
yopo sasa, siasa inayotawala iko 
wazi ni zao la kazi ya Rais Dk. Sa-
mia, ambaye kwa nafasi yake ya 
uenyekiti wa CCM, anaelekezwa 
na Ilani ya Uchaguzi anayoitu-
mikia sasa, kati ya mwaka 2020 
hadi 2025 ikimtamkia katika 
Sura ya 118: 

“Katika kipindi cha miaka mi-
tano ijayo, Chama Cha Mapin-
duzi kitaendelea kuheshimu na 

Sura ya CCM mpya chini ya Rais Samia

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, katika mizunguko 
ya kisiasa ya CCM.

Mwalimu Julius Nyerere, 
Mwenyekiti muasisi wa 
CCM.

Mzee Ali Hassan Mwinyi; 
Mwenyekiti wa pili wa CCM. INAENDELEA UK. 5
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Ikirejewa mustakabali wa 
uongozi ndani ya CCM, am-
bayo nayo kama chama tawala 
chochote duniani, inasimamia 
nyendo za kitaifa, pia utashi wa 
kiongozi aliyepo. 

Hivyo, katika mfumo na utashi 
wa Rais Samia, unaegemea zaidi 
namna shirikishi, pia maridhi-
ano kijamii. Uhalisia wake ukij-
ionyesha siku za kwanza za uon-
gozi wake, akapitisha ajenda  ya 
chama, pia katika kofia yake ya 
urais, akiweka ajenda na vikao 
vya maridhiano na wanasiasa 
mbalimbali.

Ni hali iliyojenga busara na 
utashi wa kirafiki kutoka kila 
pande za kisiasa, hata kupooza 
hali ya msuguano wa kisiasa ki-
taifa, ikiwamo kati ya CCM na 
vyama vingine.

Mantiki ya uendeshaji siasa 
ya Rais Samia ilionekana hata 
kutoka upande wa pili wa Jam-
huri mapema kabla ya kuteuliwa 
kuwa rais, akiwa makamu wa 
rais. 

Rais wa Zanzibar,  ambaye 
pia sasa ni Makamu Mwenyekiti 
wa CCM (Zanzibar), akaanza 
kwa kuisisitiza ‘kutokalia siasa 
za kufukua makaburi (ya msug-
uano).”

Nako kumeshuhudiwa amani 
na maridhiano kati ya CCM na 
chama pinzani CUF, ambayo wa-
dau wake wengi sasa wako kwe-
nye joho la ACT - Wazalendo, 
kukishuhudiwa ukaribu kisiasa 
wa kihistoria kwa viongozi wa 
serikali ya pamoja visiwani; Rais 
Dk. Mwinyi na Makamu wa Pili, 
marehemu Maalim Seif Shariff 
Hamad, ikiendelea hata kwa 
mrithi wa sasa. 

Kwa kiasi kikubwa nyendo za 
kisiasa za Rais Samia hadi sasa, 
ni za sura hiyo, hata kunaone-
kana kuwa ndivyo ilivyo serikali 
ya CCM kitaifa. Marejeo hayo ya-
mejitokeza hata alipokutana na 
uongozi wa vyama 19 vya siasa 
nchini, kuwapa majibu ya kiseri-
kali juu ya kilichoamuliwa.

Hapo akafafanua: “Ili taifa liwe 
moja, lazima tuwe na maridhi-
ano, nikasema kwanza tuwe na 
mazungumzo kwenye vyama 
vya siasa…”

Pia ananena: “Wakati mnanik-
abidhi kuongoza nchi hii, busara 
zilinituma kwamba jinsi nilivy-

Sura ya CCM mpya chini ya Rais Samia

olipokea taifa hili, kuna haja ya 
kufanya taifa liwe kitu kimoja, 
wote tuzungumze lugha moja.”

Rais Samia ameeleza kwamba 
kikosi kazi alichounda na kum-
letea maoni kwenye maeneo 
tisa, anadokeza makubwa ma-
tatu yaliyoanikwa ni; kutaka ku-
ruhusiwa mikutano ya hadhara 
ya vyama vya siasa, mchakato wa 
katiba mpya na marekebisho ya 
sheria mbalimbali.

Anasema, tayari michakato 
ya marekebisho ya sheria ime-
shaaanza na waziri mwenye dha-
mana anaifanyia kazi na itatole-
wa taarifa itakapotimu, huku dai 
la marekebisho ya katiba nchini, 
akikubaliana nalo, akiahidi lita-
fanyiwa kazi kulingana na maz-
ingira yatakayojiri.

Ni kikao kilichohudhuriwa 
na Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango na Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa, pia wenyeviti, maka-
tibu wakuu na manaibu katibu 

wakuu wa vyama vyote 19 vya 
siasa vyenye usajili wa kudumu 
nchini; UPDP, NRA, TADEA, TLP, 
CHADEMA, CUF, NCCR Mageuzi, 
UDP na UMD, CCM, Demokrasia 
Makini, DP, SAU, AFP, CCK, ADC, 
CHAUMMA na ACT- Wazalendo. 

MKULIMA & MWANAMAMA

Alama kuu ya CCM ni Jembe 
na Nyundo, zikiwakilisha mkuli-
ma na mfanyakazi. Ni dhana ya 
urithi tangu vyama watanguli-
zi- TANU na ASP, ikifahamika 
kwamba kilimo ndio mwajiri na 
mzalishaji mkuu katika uchumi 
wa taifa.

Ilani ya Uchaguzi ya CCM ima-
tumika sasa, Sura ya 37 inathami-
ni  hilo kwa kuielekeza serikali 
kuwekeza kwa kiasi kikubwa ka-
tika kilimo cha kisasa, ikiwamo 
mapinduzi ya umwagiliaji na 
udongo bora.

Ni hatua inayojithibitisha 

Viongozi wa CCM katika moja ya mikutano yao ya kitaifa.

kurejea kiashiria cha ‘jembe’ 
pale serikali inayoongozwa na 
Rais Samia, kuja na makadirio 
ya mapato na matumizi (bajeti) 
yenye mapinduzi makubwa ka-
tika kilimo, kutoka  Sh. 294, 162, 
071, 000 katika bajeti iliyopita 
hadi Sh. 751,123, 280,009 za sasa.

“Katika kipindi cha miaka 
mitano ijayo, Chama Cha Map-
induzi kitaendelea kusimamia 
mapinduzi ya kilimo ili kuhakiki-
sha kinaendelea kuwa chenye 
tija na kinachotumia teknolojia 
ya kisasa. 

“Aidha, chama kitahakikisha 
kuwa Programu ya Kuendeleza 

Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili 
(ASDP II) inaendelea kutekele-
zwa na kutoa mchango mkubwa 
katika usalama wa chakula, pato 
la Taifa, maendeleo ya sekta 
ya viwanda na huduma kwa 
kutekeleza,” inatamka sehemu 
ya Ilani yake.

Pia, angalizo jingine, ni hadi 
sasa ndani ya uongozi wa chama 
– CCM, serikali na taasisi mbal-
imbali za umma, nafasi ya uwak-
ilishi wa mwanamke umekuwa 
dhahiri chini ya uongozi wa Rais, 
ambaye ana kofia mbili za ukuu 
kichama na serikali, kimataifa 
aking’ara ‘ni mama wa mfano.’

INATOKA UK. 4

Hayati Benjamin Mkapa; 
akiwa wa tatu, nafasi ya 
uenyekiti wa CCM.

Jakaya Kikwete; Mwenyekiti wa nne CCM.

Hayati John Magufuli; Mwenyekiti aliyemuachia kijiti Rais 
Samia Suluhu Hassan. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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MAONI & UCHAMBUZI

KUWAPO au kutokuwapo kwa adhabu ya 
viboko shuleni, ni mjadala wa muda mrefu 
ambao umekuwa ukijadiliwa mara kwa mara 
na wadau wa elimu, wakiwamo wanaoipinga 
adhabu hiyo na wengine kuikubali.

Wanaopinga adhabu hiyo wanadai kuwa 
wakidai kuwa imegeuka kuwa mateso kwa 
wanafunzi badala ya kusaidia kuwarekebisha, 
lakini wanaotaka iendelee kuwapo, wanadai 
kuwa inasaidia kunyoosha wanafunzi 
wakorofi.

Binafsi   ninaona kwamba, sababu zote 
zina mashiko, kwani ni kweli kwamba baadhi 
ya walimu wamekuwa wakitoa adhabu 
ambazo ni kama  mateso, lakini pia ni kweli 
wako baadhi ya wanafunzi wasipochapwa 
wanaweza kuharibika.

Jambo la kutazamwa hapa ni kuwaweka 
sawa walimu ili wasiendelee kuonekana 
kama watu wakatili, hasa kutokana na ukweli 
kwamba, baadhi yao wamekuwa kama 
wanakomoa wanafunzi.

Baadhi yao wamekuwa wakisababisha 
madhara makubwa kwa wanafunzi kutokana 
ba adhabu za viboko wanazotoa. Hivyo 
ninadhani yapo mambo kadhaa ya kufanya 
ili kutuliza hali ya hewa.

Mojawapo ni kuangalia haki za walimu na 
wajibu wao katika malezi ya wanafunzi, huku 
wizara yenye dhamana ya elimu ikisimamia 
mwongozo wa adhabu shuleni kupitia 
waraka wa elimu namba 24 wa mwaka 2002.

Ikumbukwe kuwa miongoni mwa 
maelekezo ya waraka huo, ni kwamba viboko 
vitatolewa kwa ajili ya makosa makubwa. 
Makosa hayo yanatajwa kuwa ni uvutaji 
wa bhangi, wizi wanafunzi kupigana na pia 
uharibifu wa mali za shule na za wenzao.

Lakini pia waraka huo unaelekeza kuwa 
mwalimu mkuu ndiye mwenye mamlaka 
ya kuruhusu kimaandishi au mwenye 
kutoa adhabu hiyo, na kwamba viboko 
visizidi vinne na viandikwe katika kitabu 
cha kumbukumbu na si vinginevyo kama 
inavyofanyika.

Labda nikumbushe tu kuwa dunia 
imekuwa kama kijiji baada ya kupanuka kwa 
teknolojia, hivyo imekuwa ni rahisi kupata 
taarifa za matukio mbalimbali yakiwamo 

hayo ya baadhi ya kutoa adhabu kinyume na 
mwongozo.

Matukio ya kikatili dhidi ya wanafunzi, 
yanayoitwa adhabu, ndio ambayo 
yanasababisha kuwapo kwa mjadala wa 
muda mrefu wa au adhabu hiyo ya viboko 
iendelee kutolewa ama ifutwe.

Ninaamini kuwa kama mwongozo 
ungefuatwa, adhabu ambazo ni kama 
kukomoa wanafunzi zisingekuwapo, lakini 
kwa sababu bado wapo baadhi ya walimu 
wanaofurahia mateso hayo, wasaidiwe ili 
waachane na mtindo huo.

Njia mojawapo ya kuwasaidia, ni 
kuhakikisha miiko na maadili ya walimu 
vinahuishwa, ili walimu wanaoshidwa 
kuzuia vitendo vya ukatili kwa wanafunzi 
wachukuliwe hatua za kisheria.

Ninashauri hayo kwani jamii imekuwa 
ikishuhudia wanafunzi wakichapwa viboko 
kinyume na taratibu, huku baadhi ya walimu 
wengine wakifurahia, wakiamini kuwa 
wanachokifanya ni sahihi.

Vilevile, ni vyema walimu waandamizi 
wakatumika kuwasaidia walimu wengine 
kuimarisha stadi zao za maisha na uwezo wa 
kukabiliana na vitendo viovu vya baadhi ya 
wanafunzi.

Lakini pia si vibaya walimu wakapata 
mafunzo mbalimbali na kozi maalumu ya 
jinsi ya kuwafundisha wanafunzi wenye 
matatizo ya kitabia na utoaji wa adhabu 
chanya, ili kuepuka kuingia katika matatizo.

  Suala la mafunzo kazini kwa walimu, 
nalo lingepewa uzito, hasa mafunzo 
yanayohusisha utoaji wa adhabu chanya na 
jinsi ya kuwarekebisha wanafunzi wenye 
matatizo ya kitabia.

Pamoja na hayo, wazazi, walezi na walimu, 
ni vyema washirikiane katika malezi, 
kwani kila upande una nafasi yake katika 
malezi, ingawa baadhi ya  wazazi na walezi, 
hutuhumiwa kutoshirikiana na walimu.

Kutokuwapo kwa ushirikiano na walimu, 
kunaweza kuchangia watoto wao kuharibika 
na kufanya matendo maovu shuleni 
bila wazazi wenyewe kujua na kujikuta 
wakilaumu walimu na kumbe chanzo cha 
tatizo ni  wao.

Adhabu ya viboko katika 
shule itutafakarishe zaidi

 Muungwana Lazima Nilonge

CCM inastahili pongezi 
kwa kutimiza miaka 46
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FEBRUARI 5, 1977 lilitokea tukio kubwa katika siasa za Tanzania. 
Tukio hilo ni la kuzaliwa kwa Chama Cha Mapinduzi (CCM) kuto-
kana na kuunganishwa kwa vyama vya TANU na Afro Shiraz Party 
(ASP) ambavyo vilishiriki harakati za kuondoa ukoloni nchini 
na hatimaye kufanikisha kupatikana kwa Uhuru wa Tanganyika 
mwaka 1961 na Mapinduzi matukufu ya Zanzibar mwaka 1964. 

Pamoja na kwamba vyama hivyo viliendelea kutawala pande 
zote za Muungano tangu mwaka 1964, viongozi wao waliona ni 
busara kuviunganisha na kuanzishwa chama kipya ambacho 
kilichukua mila, desturi, miiko na ahadi za vyama vya awali. 
Kuunganishwa kwa vyama hivyo kulikusudia pia kuwa na 
chama chenye nguvu kitakachotoa mwongozo na msukumo wa 
kimaendeleo kwa serikali zote za Muungano na Zanzibar. 

Hadi sasa, ni miaka 46 tangu chama hicho kilipoanzishwa 
kutokana na busara za aliyekuwa mwenyekiti wa TANU na Rais 
wa Tanzania, Mwalimu Julius Nyerere na mwenzake Alhaj Aboud 
Jumbe Mwinyi, aliyekuwa Mwenyekiti wa ASP, Makamu wa Rais 
wa Tanzania na Rais wa Zanzibar. 

Kimsingi, sababu za kuungana kwa vyama hivyo, hazikuwa 
tofauti na zile zilizofanya Tanganyika na Zanzibar kuungana na 
kuwa na taifa moja imara, lililopewa jina la Tanzania. Miongoni 
mwa sababu hizo ni udugu wa asili baina ya watu wa mataifa 
hayo uliokuwapo hata kabla ya ukoloni pamoja na mila na desturi 
zao. Lakini kubwa zaidi, ni kuwa na chama kimoja chenye nguvu 
kwa ajili ya kuzisimamia serikali katika kuwaletea wananchi 
maendeleo. 

Ikiwa imetimia miaka 46 tangu kuanzishwa kwa CCM, yako 
mambo mengi yaliyofanywa yakiwamo kutoa dira na miongozo 
kwa ajili ya maendeleo ya kisiasa, kiuchumi na kijamii na 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo kupitia ilani za uchaguzi 
zinazoandaliwa kila wakati wa uchaguzi.

Katika miaka yote hiyo, CCM imeonekana kuwa chama bora 
chenye kupigiwa mfano na vyama vyote vya siasa ndani na nje 
ya nchi. Jambo la kwanza, ni kujipambanua kuwa ni chama cha 
kidemokrasia kwa vitendo kutokana na kufanya mabadiliko ya 
uongozi kwa kufuata katiba yake na kanuni ilizojiwekea. 

Tangu kuasisiwa kwake, viongozi wamekuwa wakiingia na 
kutoka kwa mujibu wa katiba na hata aliyejaribu kupindisha 
utaratibu huo, alishughulikiwa ipasavyo. Rais wa Muungano au 
wa Zanzibar anayetokana na CCM, anakaa madarakani vipindi 
viwili vya miaka mitano kila kimoja na baada ya hapo anateuliwa 
mwingine kugombea nafasi hiyo. 

Licha ya kuwapo kwa utaratibu huo ngazi za kitaifa, CCM pia 
ina utaratibu wa kufanya uchaguzi kuanzia ngazi ya shina kila 
baada ya miaka mitano na upatikanaji wa wagombea katika 
nafasi mbalimbali hufanyika kwa kufuata kanuni na taratibu na 
hatimaye demokrasia kuchukua mkondo wake. 

Kadhalika, katika kuhakikisha inaendeleza imani yake kwa 
wananchi, CCM imekuwa ikitekeleza ilani zake za uchaguzi katika 
sekta mbalimbali kama vile ujenzi wa  miundombinu, afya, kilimo, 
mifugo, maji na elimu. Kubwa zaidi, imekuwa ikisisitiza umoja, 
amani na mshikamano ambavyo ni muhimu katika upatikanaji 
wa maendeleo endelevu.                                      

Kama alivyosema Nyerere kwamba bila CCM madhubuti nchi 
itayumba, ni dhahiri kwamba chama hicho kimesimamia misingi 
ambayo imesababisha nchi kuwa imara katika nyanja mbalimbali 
na hata kuwafanya Watanzania kuendelea kukiamini na 
kukichagua kila uchaguzi mkuu unapowadia. Kwa kutimiza umri 
huo, CCM inastahili kupongezwa na shime iendelee kuzisimamia 
serikali zake kuwaletea wananchi maendeleo. 

Na Sabato 
Kasika
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Inahitajika elimu kwa umma kuhusu katiba, sheria, hakiFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

Hili la idadi ya wachezaji 
wa kigeni lisipoangaliwa…

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

M
IAKA ya nyuma 
Tanzania ilijivunia 
kuwa na wachezaji 
wazuri wa soka ka-

tika ngazi ya klabu na Taifa, 
wakililetea Taifa heshima na 
sifa nyingi katika medani ya 
mchezo huo.

Majina kama Abdallah 
Kibaden, Maulid Dilunga na 
Sunday Manara, yalikuwa 
maarufu kitaifa na kimataifa, 
hata baadhi yao kuchaguli-
wa kuchezea timu ya Afrika 
(Kibaden, Dilunga) huku Sun-
day akicheza Ughaibuni.

M
AKALA ya leo ina-
husu haki za binad-
amu. Kwa wale we-
nye kumbukumbu 

nzuri ya safu hii, makala za 
mwanzo kabisa zilikuwa “kilio 
cha haki” ambazo nilizungum-
zia sana haki jinai. Kwa man-
tiki hiyo, kauli thabiti za Rais 
Samia Suluhu Hassan katika 
utoaji haki, nimeanza kuzi-
fuatilia kwa muda mrefu na 
wiki hii amezitoa tena katika 
matukio makubwa mawili. 
Tukio la kwanza ni wakati wa 
uzinduzi wa Tume ya Haki 
Jinai jijini Dodoma Jumatatu 
iliyopita na tukio la pili ni Siku 
ya Sheria. 

Kwenye utetezi wa haki 
nchini Tanzania, tukubali 
tukatae, Rais Samia ana nia 
njema na ya dhati ya kuhakiki-
sha Watanzania wanatendewa 
haki kwenye vyombo vya 
utoaji haki. Moja  ya udhaifu 
mkubwa katika utoaji haki 
Tanzania ni Watanzania ku-
tozijua haki zao. 

Haki hailetwi kwenye kisa-

Timu ya Taifa, Taifa Stars, il-
ishiriki michuano ya kimataifa 
barani Afrika na kufika ngazi 
za juu huku ikizishinda nchi 
kubwa kubwa kisoka, kama vile 
Nigeria, Zambia na zingine hata 
kufika fainali.

Tanzania ilikuwa na uwezo 
huo kwa kutumia wachezaji 
wake wa ndani, bila kuwa na 
wa kutoka nje ya nchi kama ili-
vyo sasa na ilipotokea, ilikuwa 
nadra na idadi ya wachezaji 
wakiwa wachache sana.

Mmoja wa wachezaji hao 
maarufu ni Nonda Shabani, 
raia wa Zaire (sasa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo-DRC), 
aliyecheza Yanga na baadaye 
akaenda Afrika Kusini na hati-
maye kumalizia soka lake Ul-
aya.

Wakati Nonda akicheza nchi-
ni, mchezaji wa zamani wa Yan-
ga, Sunday alikuwa ughaibuni 
akiwa mchezaji wa kwanza 
Mtanzania kucheza nje ya nchi 
kwa mafanikio makubwa na 
kufuatiwa na mdogo wake, Kas-
sim Manara.

Uwezo wa wachezaji enzi 
hizo nchini ulikuwa mkubwa 

katika timu za Yanga, Simba, 
Nyota Nyekundu, Pan Africa, 
Mseto, Tukuyu Stars, Pam-
ba, Cosmopolitans, Toto Af-
rica na zingine, huku zikitoa 
wachezaji waliounda Taifa 
Stars na kucheza kwa mafani-
kio makubwa.

Hilo liliwezekana, kwa kuwa-
tumia katika mechi mbalim-
bali za ngazi za klabu na hata 
Taifa na hivyo kujijengea uja-
siri na imani hata kukabiliana 
na klabu zingine za kimataifa, 
zilizokuja nchini na hata zilizo-
fuatwa zilikokuwa.

Haikuwa ajabu kwa timu ya 
Tanzania kwenda nje na kurudi 
na ushindi, lakini hata kuka-
bikiana na nchi hizo za kigeni 
na kuzishinda kirahisi na kui-
letea nchi sifa kubwa kimataifa.

Siku zilivyozidi kusonga 
mbele, nchi ikaanza kuruhusu 
wachezaji wa kigeni kuja kusa-
jili kwa idadi fulani, ambapo 
mpaka sasa klabu zinazos-
hiriki ligi mbalimbali nchini, 
zinaruhusiwa kusajili hadi 
wachezaji 12 wa kigeni. Timu 
nzima na mmoja wa ziada.

Kutokana na ongezeko la wa-

cheaji hao wa kigeni, ambalo 
baadhi wanadai kuwa ni kuwa-
pa changamoto wazawa ili wa-
jitume zaidi, kinachoonekana 
ni kuwa hivi sasa wamefifia na 
kuacha wageni kung’ara.

Kufifia huko pia kumeifanya 
timu ya Taifa kunyongea na 
kushindwa kufanya vizuri ka-
tika michuano ya kimataifa hu-
susan Afrika-kwenye  CHAN na 
mingine, kutokana na kushind-
wa kuchuana na wageni.

Hivi sasa timu zote zinazos-
hiriki Ligi Kuu ya soka nchini, 
zina wachezaji wa kigeni ku-
toka DRC, Zambia, Malawi, Sen-
egal, Mali, Ivory Coast, Ghana, 
Nigeria, Kenya, Uganda, Rwan-
da na Burundi.

Wachezaji galacha ni wale 
wa kigeni katika timu hizo, 
huku wazawa wakionekana 
wasindikizaji wasioonekana 
kufanya vizuri katika timu zao, 
kutokana na wageni waliopo 
na vivyo hivyo kushindwa ku-
changia vizuri katika timu ya 
Taifa.

Timu za Tanzania zinatumia 
fedha nyingi sasa kusajili 
wachezaji wa kigeni na kuwali-

pa mishahara mikubwa tofauti 
na wazawa wenye kiwango cha 
juu cha uchezaji na hata kuwa-
vunja moyo.

Hili lilijidhihirisha hivi ka-
ribuni kwa mchazaji wa Yan-
ga, Feisal Salum ‘Fei Toto’, 
anayelipwa kiwango kidogo 
cha mshahara kulinganisha na 
wachezaji wa kigeni wasiom-
fikia kiwango.

Wachezaji hao, baadhi yao 
walishastaafu kuchezea klabu 
na timu za Taifa za nchi zao 
na hivyo kutafuta mahali pa 
kustaafia na kuziba fursa za 
wachezaji wetu kukua kisoka, 
na kutoa mchango kwa klabu 
na Taifa lao.

Kama tusipoangalia, tukaen-
delea kukumbatia wachezaji wa 
kigeni tena kwa idadi hiyo au 
zaidi, hatutakaa kushinda ka-
tika soka la ngazi ya kimataifa, 
kwa kuwa wachezaji wetu wa-
nadumazwa na mfumo uliopo. 
Hiyo ndiyo hali inayoikuta Eng-
land leo, inayokumbatia wa-
geni kuliko wazawa. Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo 
isipokuja na ubunifu, tutaende-
lea kukwama. Alamsiki!

hani cha chai bali ni stahili na 
stahiki inayopaswa kutolewa 
bila kuiomba na ikitokea haki 
haikutolewa au haikutendeka. 
Haiombwi, hivyo hupaswi bali 
inapaswa kudaiwa. Sasa ukiwa 
hujui haki yako, huwezi kudai 
kitu usichokijua.

Hiki kitu cha Watanzania 
kutokujua haki zao, nimesikia 
tena wiki hii Rais Samia akiru-
dia kukisema kwenye kilele cha 
siku ya sheria iliyoadhimishwa 
kitaifa uwanja wa Chinangali, 
jijini Dodoma. Rais Samia alise-
ma mambo mengi makubwa 
mazuri katika utoaji haki nchi-
ni Tanzania, kubwa nililoon-
doka nalo ni hili la Watanzania 
kutojua haki zao. 

  Kwenye hili, Rais Samia 
amesema na ninamnukuu: “Wa-
nasema, kuna msemo maarufu 
kwamba haki hupewi mkononi, 
lazima uitafute. Lakini  katika 
kutafuta haki   kuna ujuzi, wa-
nanchi wetu wengi hawana 
ujuzi wa kutafuta haki zao kwa 
hiyo tuwasaidie kutafuta au ku-
pata haki zao.”  

Hii si mara ya kwanza 
kwa Rais Samia kuzungum-
zia changamoto ya haki kwa 
Watanzania wengi wasiojua 
haki zao. Mwaka  jana siku 
ya maadhimisho ya miaka 10 
ya  Mtandao wa Watetezi wa 
Haki za Binaadamu Tanzania 
(THRDC) inayoongozwa na 
mwanasheria Onesmo Olen-
gurumwa, Rais Samia alise-
ma:  “Mtetezi mkubwa wa haki 
za binadamu ndani ya Tanzania 

ni Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, ambayo 
serikali ndiyo inaitekeleza. 
Ndiyo sheria mama ambayo in-
aainisha haki zote za binadamu 
wanaoishi Tanzania.

  Rais Samia anaendelea: 
“Suala langu kwenu ni je, hawa 
wanadamu tunaowatetea, wa-
naijua hiyo Katiba? Na nataka 
niache kazi kwenu katika eneo 
la elimu kwa umma, muifanye 
kazi hii ya kuwaelekeza watu 
waijue katiba yao kwa sababu 
wanapodai haki, lazima wa-
jue na wajibu wao. Haki ziko 
kwenye katiba na wajibu uko 
kwenye Katiba. Wakielekezwa 
vizuri wataujua na wajibu wao 
nini kikatiba.”

Kwa hiyo, makala hii ina-
chokifanya ni kuwaelimisha 
Watanzania kuhusu haki zao 
na Katiba yao. Ni kuwasaidia 
Watanzania, kulisaidia taifa 
na kumsaidia Rais Samia.  Na-
toa wito kwa wanasheria kote 
nchini, haijalishi wewe ni nani 
kuanzia Jaji Mkuu,  majaji, ma-
hakimu, mawakili na wasaidizi 
wa sheria na bila kujali uko ma-
hakamani, serikalini, taasisi 
za umma, mashirika au wa-
nasheria binafsi, tukiwamo sisi 
mawakili, kumuunga mkono 
Rais katika kutimiza azma nje-
ma ya kuhakikisha Watanzania 
wanatendewa haki.

 Tume hiyo ya haki jinai inay-
oongozwa na Jaji Mkuu mstaa-
fu Othman Chande, akisaidi-
awa na Katibu Mkuu Kiongozi 
mstaafu, Balozi Ombeni Sefue, 

imepewa miezi mine kuangalia 
mifumo ya utendaji wa taasisi 
zote za utoaji haki na kuahidi 
kuyafanyia kazi matokea ya 
tume hiyo, yakiwemo lile “zu-
mari” fulani ambalo Jaji Mkuu 
Prof. Ibrahim Juma, alilizun-
gumzia kuwa lilipigwa kutokea 
Zanzibar, mlio wake ufike na 
huku Bara.

Rais Samia amesisitiza kwa 
vile na yeye ametokea Zan-
zibar akasema: “Lile zumari 
litalia na   mimi ni Mpemba, 
najua sana kupuliza zumari, 
kwa lile zumari litapulizwa. 
Nitakapopokea taarifa ya tume 
na kusema ndiyo mama puliza 
zumari, nitakwenda kufanya 
hivyo.”  Kwa hiyo sasa taasisi za 
haki  pingeni kongole sana kwa 
Rais Samia kusikia kilio chenu 
kilichowasilishwa kwake na Jaji 
Mkuu Prof. Juma. Sasa kaeni 
mkao wa kula. 

  Kauli za vingozi wa kisiasa 
zinazotolewa kwenye hotuba, 
ziko za aina mbili. Kwanza  kion-
gozi anaandikiwa hotuba, kisha 
anapewa kuipitia. Katika kuipi-
tia huko, huongeza yale yake ya 
moyoni ambayo hakuandikiwa, 
Pili, inawezekana hayo ali-
yoandikiwa, akakubaliana nayo 
na kuyaingiza maoni yake, 
hivyo akihutubia yanakuwa 
yake.

Sisi wasikilizaji wa hotuba 
za viongozi pia tuko wa aina 
mbalimbali. Kuna baadhi yetu 
tumejaliwa uwezo wa ziada na  
unaposikiliza hotuba ya kion-
gozi, unakuwa na jicho la ro-

honi na sikio la ndani. Kiongozi 
akisoma hotuba aliyoandikiwa, 
lakini anayoyasoma hayatoki 
moyoni kwake, baadhi yetu tu-
najua.

 Kiongozi anayesoma hotuba 
aliyoandikiwa, huku hayo anay-
oyasema hayatoki moyoni, bali 
yanatoka mdomoni tu, wen-
zetu wazungu wanaita kwa Ki-
ingereza, “paying lip services”. 
Kuna wanasiasa wengi wanatoa 
hotuba za kuandikiwa au hata 
bila kuandikiwa, bali wanase-
ma kile kitu watu wanachotaka 
kusikia lakini hakitoki mioyoni 
mwao. Ndio maana kwenye mi-
kutano mingi ya kampeni, wa-
nasiasa wanaahidi vitu vingi, 
vingine ni vya uongo au vya 
kweli lakini havitekelezwi! 

Nikimwangalia Rais Samia,na 
kusikiliza kauli zake katika hili 
la haki, kusema ukweli kabisa, 
ana nia ya dhati kutoka moyoni 
mwake kuhakikisha Watanza-
nia wanatendewa haki. Kauli za 
Rais Samia kuhusu haki si ‘play-
ing lip services’ bali  anamaani-
sha kabisa hicho anachozun-
gumza. 

Kuna maneo katika 
maandiko matakatifu kwamba 
“haki huinuia taifa, bali dhambi 
ni aibu kwa wowote”. Kwa hiki 
anachokifanya Rais Samia kwe-
nye utoaji wa haki Tanzania, 
ataliinua sana taifa la Tanzania, 
hivyo atabarikiwa na Tanzania 
itabarikiwa sana.

 
Mungu Mbariki Rais wetu 

Samia
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Wakulima wagomea 
malipo ya kahawa 

Na Mary Mosha, MOSHI

WAKULIMA wa Chama cha Msingi cha Ush-
irika cha Mwika Msae Kinyamvuo cha wilay-
ani Moshi mkoani Kilimanjaro wamekataa 
kupokea malipo ya 797 kwa kilo ya kahawa 
kutoka Chama Kikuu cha Ushirika mkoani 
Kilimanjaro (KNCU) wakidai kulipwa kiasi Sh. 
11,250 kwa kilo kama walivyokubaliana ka-
tika mkataba na mwekezaji.

Glory Sam, mmoja wa wakulima hao, alidai 
jana kuwa katika kikao maalumu cha kujadili 
madai ya wakulima, mwanzoni walikubaliana 
kahawa yao itauzwa kwa mwekezaji huyo na 
alikubali kuinunua kwa Sh. 11,250 kwa kilo. 

“Wamekuja hapa mara kadhaa wakitu-
ambia tutapokea Sh. 300 kwa kilo moja na 
baada ya  malalamiko ya muda mrefu na ush-
irikishwaji wa viongozi wa serikali  kwa ngazi 
ya wilaya, wakaja leo na bei ya Sh. 797, huku 
wakisema mwekezaji alitoroka wakati hili 
jambo sio kweli,” alidai.

“Kahawa yetu ni ‘organic’, wao wanadai 
waliiuza kwenye mnada baada ya mwekezaji 
kukimbia, jambo ambalo hawakutushiriki-
sha. Hii sisi hatukubali na hatuna imani na 
chama hiki tena, hivyo tunamwomba Waziri 
Mkuu kwa kushirikiana na Waziri wa Kilimo 
kutusaidia kufanya uchunguzi wa kina, kwani 
hawa wamekuwa sehemu ya kudidimiza ush-
irika,” alisema Fatael Mgasi.

“Maelezo wanayotoa KNCU ni kosa kishe-
ria, wameingia mkataba na kukubaliana kuwa 
watalipa Sh. 11,250,  kwa kilo. Leo wanakuja 
na hesabu za Sh. 797, hatutachukua hiyo fed-
ha, bora wabaki nayo watuletee kahawa yetu, 
tutang’oa miche yote tuoteshe parachini na 
mazao mengine yanayoweza kuleta matokeo 
chanya baada ya kuyagharimia,” alidai Mch. 
Mbuya.

Mary Sebastian, mkulima na Mwenyekiti 
wa Kitongoji cha Chona anadai kuchelewa 
kwa fedha hizo kumechangia wananchi ku-
toshiriki kwenye michango ya maendeleo 
ikiwamo ya elimu. “Asilimia 70 ya wananchi 
wa kitongoji changu ni wakulima wa kahawa, 
wameshindwa kupeleka watoto wao shuleni 
kwa kushindwa kukindi mahitaji yao,  wak-
isubiri fedha zao za mauzo ya kahawa.

“Na wengine wamekopa maeneo mbalim-
bali zikiwamo taasisi za fedha ili wajikimu,” 
alidai mwenyekiti huyo.

Kaimu Mwenyekiti wa chama hicho, Israel 
Kombe alidai kuwa baada ya usumbufu wa 
muda mrefu, walipata mkataba uliotiwa saini 
na viongozi wa KNCU na mwekezaji kutoka 
Kampuni    ya Continental Trade and Com-
modity   Servive- CTCS     Julai 27, 2022  am-
baye    alikuwa tayari      kuwalipa wakulima 
Sh. 11,250.

Godfrey Massawe, Kaimu Meneja wa KNCU, 
alisema kwa sasa wakulima wanapaswa kulip-
wa Sh. 797 licha ya kuwa tayari mwekezaji 
kutoka kampuni ya Continental Trade and 
Commodity Servive alishatoa gharama ya 
awali ya Sh. milioni 300.

Akitoka kauli ya seriklali, Mwakilishi wa 
Mkuu wa Wilaya ya Moshi, Senzia Lushino 
alimwagiza mraji msaidizi  wa wilaya kuunda 
timu ya kufuatilia  malalamiko ya wakulima 
zikiwamo hesabu  zinazolalamikiwa baada ya 
kuondoka kwa mwekezaji huyo.

“Wakague kwanini kahawa imeuzwa kwa 
bei ya chini, uhalali wa hesabu pamoja na 
kwanini mwekezaji alikimbia ili kuona ikiwa 
kuna usumbufu wowote waliousababisha 
wao au kuna sababu nyingine, na ripoti yao 
itatusaidia  kushirikiana kwa pamoja ni nani 
aliyeleta hasara na aweze kuwajibika,” aliagi-
za.

Tundu Lissu afichua siri alivyopigwa risasi
Na Halfani Chusi

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), 
Tundu Lissu amesimulia al-
ivyofuatiliwa hadi kupigwa 
risasi miaka mitano iliyo-
pita.

Septemba 7, 2017, Lissu, 
akiwa Mbunge wa Singida 
Mashariki na Mnadhimu wa 
Kambi ya Upinzani Bungeni 
kipindi hicho, alishambuli-
wa kwa kupigwa risasi zaidi 
ya 38 mjini Dodoma.

Tukio hilo liliripotiwa ku-
tendwa dhidi yake majira 
ya mchana, akishambuliwa 
kwa risasi akiwa anajiandaa 
kushuka kwenye gari lake 
nyumbani kwake Area D ji-
jini Dodoma baada ya kush-
iriki mkutano wa asubuhi 
wa Bunge ambao pia ali-
kuwa miongoni mwa wali-
ochangia hoja.

Baada ya shambulio hilo, 
Lissu alipelekwa Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Do-
doma kupata matibabu ya 
awali na baadaye alipele-
kwa Nairobi, Kenya kwa ajili 
ya matibabu ya kibingwa 
kisha kuhamishiwa Ubelgiji 
ambako alitibiwa kwa muda 
mrefu zaidi na baadaye kui-
shi huko akihofia kurejea 
nchini kutokana na kile ali-
chodai kukosa uhakika wa 
usalama wake.

Katika mahojiano na kit-
uo cha runinga cha Clouds 
juzi alasiri, Lissu alifunguka 
kwa undani kuhusu tukio 
hilo lililotikisa kitaifa na ki-
mataifa, akidai kulikuwa na 
magari mawili yaliyokuwa 
yanamfuatilia kuanzia ali-
potoka bungeni kwenda ny-
umbani kwa ajili ya kupata 
chakula cha mchana.

Lissu ambaye ni mtaal-
amu wa sheria, alisisitiza 
kuwa kuwapo kwake hai 
hadi leo ni Mungu tu na 
wala si utashi wake mwe-
nyewe. 

“Septemba 7 (2017), nil-
iondoka nyumbani kwenda 
Dodoma, kuna eneo linait-
wa Area D, kuna maghorofa 
mengi, ndiko wanakaa vion-

gozi wa serikali na yana-
lindwa muda wote, nimeishi 
pale toka mwaka 2010.

“Nilifika bungeni, tuka-
jadili na nilikuwa mtu wa 
mwisho kuzungumza ka-
tika ile session (kikao) ya 
asubuhi inayoisha saa saba 
mchana.

“Baada ya kumaliza, nika-
toka nje nikampigia dereva 
wangu simu aje anichukue 
twende nyumbani tukale 
chakula cha mchana.

“Mimi siku zote ninakula 
nyumbani, ninapenda ugali 
na maziwa, ukiwa bungeni 
miaka ile njia rahisi ilikuwa 
inapita katikati ya uwanja 
wa ndege.

“Sasa siku hiyo ilikuwa 
imefungwa, sababu pali-
kuwa panafanyiwa maten-
genezo. Kwa hiyo, ili uende 
Area D, inabidi uende mjini 
hivyo tukaelekea mjini,” Lis-
su alisimulia.

Mwanasiasa huyo aliyere-
jea nchini mwezi uliopita 
baada ya kuwa ughaibuni 
kwa kipindi kirefu, alisema 
kuwa walipopita ‘round 
about’ ya Singida, wakapita 
‘round about’ ya barabara 
ya Arusha ambayo inapa-
kana na uwanja wa ndege, 
dereva wake alimwambia 
kuna magari mawili yaliku-
wa yanawafuata nyuma na 
walikuwa nayo tangu wali-
potoka mjini.

Lissu aliendelea kusim-
ulia kuwa baada ya dereva 
wake kumwambia hivyo, al-
imjibu kwamba “hawa poli-
si wananifuatilia nini kwa 
sababu mimi nilikuwa nina-
sumbuliwa sana na polisi na 
nikiangalia wiki hii nimekaa 
kimya sana kwa sababu si-
jaongea jambo la kuwafanya 
wakose raha”.

Mtaalamu huyo wa sheria 
aliendelea kusimulia kili-
chojiri, akitamka: “Tukaf-
ika Area C bado tuko nao, 
magari yalikuwa mawili -- 
Landcruiser nyeupe na Mit-
subishi, tukaenda mpaka 
Area D tumekaribia getini 
kama kuna mtu anafahamu 
iliko Club84, kutoka hapo 
ni kama mita 20 hadi kufika 

hapo.
“Tulipopita pale, Land-

cruiser nyeupe ikapaki 
pembeni, Mitsubishi ikaja 
tukaingia nayo mpaka get-
ini.

“Lile geti huwa linafung-
wa muda wote na huwa 
kuna walinzi wawili au wa-
tatu, lakini siku hiyo geti lili-
kuwa wazi na hakukuwa na 
mlinzi, tukapita tukaenda 
Block E niliyokuwa ninai-
shi.”

Lissu alidai kuwa 
walipofika eneo hilo, wali-
ingia sehemu ya kupaki gari 
huku lile gari lililokuwa lin-
awafuatilia likiwa nyuma 
yao.

“Bahati nzuri siku hiyo 
magari yalikuwa mengi na 
nafasi ya kupaki ilikuwa 
imebaki ndogo yalikuwapo 
magari mengi ya viongozi 
wengine, yalikuwa bado 
hayajatoka. Kwa hiyo, sehe-
mu ya kupaki ilikuwa moja. 
Kwa sababu sisi tulikuwa 
mbele, dereva akaiingiza 
gari kwenye nafasi iliyoku-
wa imebaki,” alidai.

Lissu alidai kuwa dereva 
aliyekuwa anaendesha gari 
lililokuwa nyuma yao, aliku-
wa anatafuta eneo la kupaki 
na kwa kuwa hapakuwa na 
nafasi nyingine, alikosa na-
fasi, akageuza gari kuelekea 
walikotokea.

“Baada ya kuona hali 
hiyo, dereva akaniambia 
nisishuke kwanza nisubiri. 
Baada ya kuona sishuki 
kwenye lile gari na wao 
wakawa wananisubiri. 

“Baada ya muda kidogo, 
mmoja aliyekuwa amekaa 
siti ya nyuma, akashuka 
akaenda kuongea mbele 
upande wa abiria, waka-
zungumza kidogo akarudi 
ndani.

“Ninafikiri walikuwa wa-
najadili ‘sasa jamaa hashuki 
tunafanyaje?’ Mimi hapo 
ninaona mchezo wote kwa 
kupitia vioo vya kwenye 
gari.

“Baada ya muda kidogo, 
yule aliyekuwa ameshuka 
na yule mwingine akafun-
gua, wakiwa na mashine 

aina ya SMG (Short Machine 
Gun), hapo wakaachia.

“Paa! paaa! paaa! Wal-
ivyoanza tu, dereva wangu 
akanivuta upande wake, 
yeye akaruka akakimbia. 
Kwenye gari langu kuna 
friji nikawa nimelilalia na 
kiwiliwili changu nilikuwa 
kwenye siti ya dereva walin-
ichakaza sana kwenye eneo 
la paja na mgongo kidogo. 

“Walipomaliza kukawa 
kimya, ghafla baadaye 
dada yangu wa kazi, Amina 
ambaye huwa anatupikia 
chakula alikuwa anatusubiri 
twende kula, akaja akaona 
gari jinsi lilivyochakazwa.

“Na dereva wangu aka-
toka alikokuwa amejificha, 
mikono yangu ilikuwa im-
evunjwa na nimepigwa 
vibaya.

“Wakaninyanyua wa-
kaniweka sawa kwenye siti. 
Baada ya hapo, wakani-
chukua kwa kutumia gari la 
Naibu Spika, wakanipeleka 
hospitalini,” alisimulia.

Lissu alisema kuwa alim-
wambia dereva wake awapi-
gie wafuasi wa chama chake 
kuwajulisha kilichotokea na 
alipofika hospitalini alim-
kuta Mwenyekiti (Freeman 
Mbowe) ameshafika baada 
ya kupata habari.

Alisema mwanzoni 
hakuona maumivu yoyote 
kwa kuwa mwili wake uliku-
wa kama umekufa ganzi na 
baada ya hapo hakuelewa 
kilichoendelea kwa kuwa 
alipoteza fahamu na alizin-
duka akiwa Nairobi.

Hadi sasa hakuna ali-
yekamatwa na Jeshi la Polisi 
(lenye mamlaka hayo kishe-
ria) kutokana na tukio la 
shambulio dhidi ya Lissu.

Lissu amerejea nchini 
kuendelea na shughuli za 
kisiasa, akitokea Ubelgiji 
alikokuwa anaishi. 

Uamuzi huo umefanyika 
kwa baraka za chama siku 
chache baada ya Rais Samia 
Suluhu Hassan kuondoa 
zuio la mikutano ya kisiasa 
kwa vyama vya siasa lililo-
dumu kwa takribani miaka 
saba.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wazazi 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) kata 
ya Wazo, Jesca Mrope, akipanda 
mti wa matunda huku akisaidiwa 
na Mwenyekiti wa CCM wa kata 
hiyo, Abdallah Mbondela (kushoto), 
wakati wa tukio la upandaji miti 
lililoandaliwa na jumuiya hiyo, 
katika Shule ya Sekondari Songoro 
Mnyonge, Kilimahewa Juu, Manis-
paa ya Kinondoni, Dar es Salaam 
jana, wakiadhimisha  miaka 46 ya 
kuzaliwa kwa chama hicho. Miti 
200 ya matunda na kivuli ilipandwa 
katika shule hiyo, kituo kipya cha 
afya kinachojengwa Nyakasangwe 
na Mahakama ya Mwanzo ya Na-
karekwa. Wanaoshuhudia ni Katibu 
wa Wazazi wa kata hiyo, Rehema 
Salama (nyuma yao) na viongozi 
mbalimbali wa jumuiya na chama. 
PICHA: JOHN BADI
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J
OHN alikwenda sokoni kununua nyanya na mambo 
yalikuwa hivi.

John: Nyanya zinauzwa kiasi gani?

Muuzaji: Kilo shilingi 1500

Kijana: Nimegizwa unisagie tunataka kwenda kula na 
chipsi nyumbani

Muuzaji: Kijana usitanie kazi za watu 

Swali
Chaza inapatikana sehemu gani

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA

10 JUMAPILI februari 5, 2023
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waraka wa ndani

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendeleze mada 
yetu ya wiki iliyopita. 
Bado tuko kwenye duru 

ya uhusiano kwa vijana. Nili-
jadili magumu yaliyomsibu dada 
mmoja ambaye umri wake un-
ayoyoma bila kuona ndoa wala 
mtoto. Hajui afanyeje, anabakia 
kuduwaa.

Ni miongoni wa wadada wengi 
wanaopitia magumu wasijue 
chanzo chake. Akasema ana 
umri wa miaka 45 hajafurahia 
maisha ya kuwa na mume wala 
mtoto. Kila anayemchumbia 
humwachia njiani.

Nilitaja baadhi ya roho am-
bazo huenda ndizo zinazomfua-
tilia asione upenyo katika maisha 
yake. Roho mojawapo kuu ni ya 
kuchelewesha ambayo inazibeba 
roho zingine kadhaa. Nazo ni ku-
kataliwa, kudharauliwa, roho ya 
mitala (kuoa wake wengi, kuoa 
na kuacha/kuachika) na roho ya 
mizimu.

Naam. Wakati wengine wa-
nalilia ndoa wapitie mchakato 
wake, wengi wanatafuta mlango 
wa kutoka au walishabwaga 

manyanga na kuishi maisha yasi-
yo na masharti wala mikataba.

Upo msemo kwamba siri ya 
mtungi aijua kata. Usipoingia 
ndani ya nyumba huwezi kujua 
yaliyomo. Watu wengi huficha 
makucha wakiwa nje. Yaani 
ziko tabia ambazo huwezi kuz-
iona kwa mtu wakati mnasaka 
uchumba. Zinajificha, mnaoana 
na hata kufikia hatua kupata wa-
toto, ndipo wawili hao wanaanza 
kufahamiana vyema.

Siyo hicho tu, mbali na tabia 
za mtu zinazotokana na malezi 
alikolelewa hujitokeza, pia ziko 
roho zilizojificha kama hizo nili-
zotaja hapo juu zinaweza kusam-
baratisha ndoa iliyoanza vizuri 
na kuonekana ya mfano. Mapepo 
hayana huruma husubiri ufani-
kiwe ndipo yakupige!

Iko ndoa moja nilisimuliwa na-
kumbuka ambayo ilishavunjika 
kisheria mahakamani. Ilifungwa 
kwa sherehe kubwa na wawili 
hao wakabahatika kupata watoto 
watatu. Baada ya mtoto wa tatu 
kuzaliwa ndipo sarakasi zilianza.

Mwanamume akaanza tabia 
ya ulevi huku akimlazimisha 

mkewe kuambatana naye kul-
ewa. Mkewe hakupenda sana 
tabia ya kulewa akawa anamkata-
lia. Matokeo yake mwanamume 
akawa anampiga kila mara jam-
bo ambalo lilimkera sana.

Mwanamume huyu pia ali-
kuwa hataki mkewe afanye kazi 
japokuwa ni msomi katika ngazi 
ya digrii masuala ya biashara. Vi-
pigo, kung’atwa vilipozidi ndani 
ya miaka saba ya ndoa, akaamua 
kuondoka. 

Kumbe wakati migogoro ik-
iendelea, mwanamume alikuwa 
na mchepuko huko nje kwenye 
viwanja vya pombe. Mke al-
ipoondoka tu, akamleta nyum-
bani mchepuko huyo. Watoto 
akawapeleka kwa wazazi wake 
Kilimanjaro wakasome huko.

Mwanamume huyu wakati 
anaishi na mkewe wa ndoa, ali-
wahi kumtamkia kwamba “na-
juta kuzaa na wewe”. Haya ni 
maneno mabaya sana kutamkwa 
na mwanadamu. Hiyo ina maana 
kwamba hata hao watoto ume-
wakataa.

Athari za matamshi haya 
jamaa atazikuta huko mbele. 

Watoto ni baraka kwa Mungu. 
Unapojuta kupewa watoto hao 
kupitia mkeo kuwazaa, unamku-
furu Mungu aliyekupa neema na 
baraka hiyo! Huo ndio ukweli!

Watoto hao watakapokuja 
kumkataa baba huyo hapo 
baadaye asitafute mchawi, kwa 
kuwa yeye ni mhusika mkuu kwa 
maneno ya kinywa chake mwe-
nyewe. Lipo andiko la Mungu 
linasema, “amekamatwa kwa 
maneno ya kinywa chake, ame-
fungwa kwa maneno ya kinywa 
chake”.

Hata hivyo, jamaa huyu baada 
ya kumfurahia mchepuko wake, 
akaamua kwenda mahakamani 
kuomba watengane, jambo am-
balo mkewe wa ndoa aliridhia, 
hivyo kila mtu kuwa huru na 
mambo yake. Mahakama ilipiti-
sha hukumu huku ikiruhusu 
mama kuwaona watoto wake 
wakati wowote na hata kuwa 
nao. 

Maisha Ndivyo Yalivyo. Wakati 
wengine wanatafuta kuolewa 
au kuoa, wengine wanatafuta 
kuachana baada ya kubarikiwa 
kupata ndoa nzuri zilizojaa 

chereko chereko!
Hata hiyo, uzoefu katika duru 

la mahusiano katika ngazi ya 
ndoa unaonyesha, wengi walio-
achana kibabe hawakuishi mai-
sha ya amani zaidi ya kuugulia 
maumivu ya ndoa.

Kwa mfano, mwanaume ana-
yeacha mkewe kibabe na kuoa 
mwingine haraka, baada ya 
muda hugeuka nyuma na ku-
jilaumu kwa uamuzi ule. Wengi 
hujutia uamuzi. Pengine walihi-
taji subira na ushauri tu.

Lakini wengine inabidi waam-
ue hivyo kutokana na tabia al-
izokuwa nazo mkewe. Huenda 
alikuwa na tabia za kihuni, mu-
ongo, siyo mwaminifu na kadha-
lika.

Hizo na zingine ndizo tabia ni-
lizodokeza awali kwamba huwa 
zimejificha ndani ya mtu pale 
mwanzoni. Zikiibuka baadaye 
ndipo mtikisiko unatokea kwe-
nye ndoa nyingi.

Mpenzi msomaji, bila shaka 
umejifunza m hapo kuhusu 
mikikimikiki ndani ya ndoa. Tu-
kutane wiki ijayo. Je, una kisa? 
Ujumbe mfupi 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Najuta kuzaa na wewe!

M
oja ya hasara kubwa 
ya kufarakana, ni 
kunyang’anywa utu 
na uwezo wa kupima 

gharama za hasara. Usianzishe 
vita kabla ya kupima gharama 
kwa vile hata wanadiploma-
sia wengi duniani, wanaamini 
kwamba kufuata njia ya amani 
kuna faida kubwa.

Kufarakana huvuruga aina 
zote za mafanikio, maendeleo na 
kufunga milango yote ya baraka. 
Kama ni ugomvi kwenye familia 
au kwenye jamii ama kwenye 
taasisi, basi hata taratibu za 
kistaarabu za kuishi nazo hut-
ikiswa.

Katika siku za usoni, kume-
kuwapo na mijadala katika 
mitandao ya kijamii, ikihusu 
sakata la ndoa ya mtaalam wa 
tiba mbadala, Dk. Juma Mwaka 
na mwenza wake, Queen Masan-
ja.

Januari 25, mwaka huu, kuli-
nukuliwa katika baadhi ya vy-

ombo vya habari, juu ya taarifa 
za kuvunjwa kwa ndoa ya mtaal-
amu huyo, baada ya mwenza 
wake kudaiwa kuomba talaka.

Baada ya uamuzi huo kufanyi-
ka, kumetokea mitazamo tofauti 
baina ya wanazuoni wa Kiis-
lamu, hivyo kusababisha Baraza 
la Ulamaa ambalo ni chombo 
muhimu katika Baraza Kuu la 
Waislamu Tanzania (BAKWATA), 
kuingilia kati na kuweka mizania 
sawa. Ndivyo inavyotakiwa kwa 
taasisi kulinda heshima yake 
ili isiporomoke. Haya yanayoji-
tokeza sasa kwa wenzetu wenye 
ndoa yao, yatufunze sote tulioko 
kwenye ndoa, kuhesabu ghara-
ma kabla ya kugombana.

Baraza la Ulamaa katika kikao 
chake kilichofanyika Februari 1 
na 2, mwaka huu, chini ya Mwe-
nyekiti wake, Mufti na Shehe 
Mkuu wa Tanzania, Dk. Abuba-
kar Zubeir bin Ally, lilitengua 
uteuzi wa Shehe wa Mkoa wa Dar 
es Salaam, Alhad Mussa Salum, 

kuanzia Februari 2, 2023.
Uamuzi wa kumtengua Shehe 

Alhad, umekuja ikiwa imepita 
wiki moja tangu, kiongozi huyo 
kudaiwa kutangaza kuivunja 
ndoa hiyo ya mtaalamu wa tiba 
mbadala kutokana na ombi la 
mwanamke huyo kudai talaka. 
Hata hivyo, siku mbili baadaye, 
yaani Januari 27, Baraza la Ul-
amaa lilikutana kwa dharura na 
kubatilisha uamuzi huo.

Ndoa hiyo ilivunjwa baada ya 
kikao cha Kamati ya Mashehe wa 
Mkoa wa Dar es Salaam, chini ya 
uenyekiti wa Shehe Alhad Mussa 
Salum, kuketi kwa dharura na 
kuridhia maombi ya Queen ku-
taka apewe talaka.

Hakuna shaka kwamba, mam-
bo mengi yanayobishaniwa juu 
ya sakata hilo, yana nafasi kub-
wa ya kutafsiriwa katika Sheria 
ya Ndoa ya Mwaka 1971 (Law of 
Marriage Act, Cap. 29) ambayo 
inaelekeza vyema juu ya kuzin-
gatiwa kwa kanuni za mashauri 

Hesabu gharama kabla ya kuingia kwenye ugomvi
ya ndoa, kanuni za mabaraza ya 
usuluhishi wa ndoa na kanuni 
za ndoa kuhusu kazi za manaibu 
wasajili wakuu wa ndoa na ta-
laka.

Ukiiacha taasisi kama BAK-
WATA, ambayo yenyewe  im-
epewa mamlaka ya kusikiliza 
na kusuluhisha migogoro ya 
ndoa za watu wa Jumuiya ya Ki-
islamu,  kupitia chombo chake, 
ambacho ni Mahakama ya Kadhi; 
ieleweke kuwa ni mahakama pe-
kee, ndiyo yenye mamlaka ya ku-
vunja ndoa pale inapojiridhisha 
kwamba kuna sababu ya msingi 
kufanya hivyo.

Kwa muktadha wa kisheria, 
ndoa imetafsiriwa kama uhu-
siano wa hiari kati ya mwana-
mume na mwanamke, kwa muda 
wa maisha yao yote, hivyo, ku-
suluhisha migogoro ya wanan-
doa ni muhimu zaidi ili lengo la 
ndoa litimie la wanandoa kuwa 
na uhusiano wa hiari kwa muda 
wote wa maisha yao.

Watanzania wengi wangepen-
da kuona ndoa zao zinakwepa 
mitego ya kutumbukia katika 
migogoro, kwa ustawi wa jamii, 
taifa na familia husika. Talaka iwe 
ni hatua ya mwisho ya utatuzi wa 
migogoro, baada ya wanandoa 
kupata fursa ya usuluhishi.

Ni nani mwenye uwezo wa ku-
dai talaka, kati ya mume au mke? 
Jibu ni kwamba mume au mke, 
anaweza kuomba talaka iwapo 
amefanyiwa mambo au jambo 
ambalo ni kinyume cha matakwa 
ya sheria ya ndoa.

Hakuna mshindi katika kufara-
kana. Mafarakano huzaa hasara. 
Liwe somo kwa kila mmoja wetu 
kujifunza kuhesabu hasara, kab-
la ya kugombana.

Godfrey Mushi ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Gazeti la Ni-
pashe, Kanda ya Kaskazini

anapatikana kwa barua 
pepe:ghandsome79@gmail.com

Simu ya mkononi: +255 767 
535490
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Aprili 10, mwaka 
huu ilitawaliwa 
shangwe na 
nderemo kwa 
familia ya 
Ramadhan Mashaka 
Mhando baada ya 
kufunga ndoa na 
Wardathy Rajabu 
nyumbani kwao 
Mwananyamala, 
kisha kufuatiwa 
na sherehe ya 
kuwapongeza 
katika ukumbi wa 
Kabakabana jijini 
Dar es Salaam.

harusi
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Januari 27, mwaka 
huu ni siku ya ku-

kumbukwa kwa wa-
nandoa Bikela na 

Zawadi Kheri, baada 
ya kufunga pingu za 
maisha katika Mas-
jid Twalha, iliyoko 
Mburahati, kisha 

waliandaliwa shere-
he za aina yake ka-

tika ukumbi wa Simba 
Oil jijini Dar es Sa-

laam.
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EPUKA MAKOSA
I

NAPOFIKA mwishoni 
mwa wiki, watu wengi 
wanapenda kutoka na 
familia zao kwa lengo la 

kwenda kukutana na ndugu 
na jamaa au kwenda katika 
maeneo ya starehe.

Hata hivyo, uchaguzi wa 
mavazi ni jambo la kuzingatia 
ili kukupa uhakika utatokaje 
katika kipindi hicho.

Hata hivyo kuna baadhi ya 
vitu vitanakiwa kuepukwa 
ambavyo wengi hawazingatii 
na kujikuta wakionekana 
vibaya.

Vaa kulingana na mazin-
gira

Hakikisha unavaa nguo kul-
ingana na mazingira unayok-
wenda. Epuka kuvaa nguo 
zitakazofanya kuwa tofauti na 
sehemu unayokwenda.

Kwa mfano epuka kuvaa 
jezi za timu za mpira unapo-
taka kwenda sherehe

Masharti ya kuchomekea
Marufuku kuvaa mashati 

yaliyozidi ukubwa, kama lipo 
sawa epuka kuvaa mlegezo, 
mkanda mrefu.

Hakikisha una suruali 
nyeusi

Kila mtu anajua umuhimu 
wa suruali nyeusi  kuwa nayo. 
Nguo hii inapendeza kuvaa na 
nyingine bila wasiwasi.

Saa
Kama umevaa suruali ya 

jeans au kadet, unaruhusiwa 
kuvaa saa ya aina yoyote.

lakini kwa vazi la suti au 
suruali ya kitambaa,  epuka 
kuvaa saa na mkanda wa plas-
tiki.
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Furahia chai ya masala

M
ASALA ni mkusanyiko 
wa viungo tofauti 
pamoja na maziwa 
kwa ajili ya kuweka 

ladha na harufu nzuri kwenye 
chai, kahawa au chakula chochote.

Idadi ya viungo vinaweza kuto-
fautiana, kwa sababu hakuna 
mchanganyiko kamili uliowek-
wa, lakini kuna viungo vikuu vya 
asili vinavyotumiwa.

Asili ya viungo vya joto 
vinaongezwa kwenye chai ya 
masala kwa mfano, kadiamu, 

tangawizi, mdalasini, karafuu, 
pilipili nyeusi, mbegu za shamari.

Namna ya kuchanganya vi-
ungo

Unaweza pia kutumia 
tangawizi safi badala ya tangawizi 
kavu. 

Viungo vingine vinavyoweze-
kana kwa chai ya masala inaweza 
kujumuisha ‘nutmeg’, mzizi wa 
licorice, zafarani, almond na 
maua ya maua. 

Unaweza pia kubadilisha viun-
go vyovyote unavyopenda, kwa 

mfano, tumia nutmeg badala ya 
karafuu na zafarani badala ya 
mdalasini.

Seti ya manukato kwa chai ya 
masala inaweza kutayarishwa au 
kwa kujitegemea ukavisaga na 
kuwa unga au kununuliwa katika 
duka maalum kwa njia ya unga.

Namna ya kupika chai
Unaweza kuchemsha maji au 

maziwa, baada ya hapo ukaweka 
unga wako wa viungo na chai 
yako itakuwa tayari.

UREMBO
Na Mary Geofrey

M
IAKA ya nyuma ilizoeleka 
wanawake pekee ndo 
wanastaili kuvaa vipini 
puani na hata wengine 

waliweka kipini zaidi ya kimoja.
Katika mtindo wa kale, kipini ki-

likuwa kinawekwa katika pua moja 
na hakika mtu alipendeza hasa ku-
tokana na aina ya kipini alichokuwa 
nacho.

Lakini siku hizi imekua tofauti ki-
dogo, wanaume pia wameanza ku-
tumia urembo huu wa vipini puani 
japokuwa inaonekana kwenda 
kinyume  na maadili ya Tanzania.

Kutokana na mabadiliko ya 
mitindo ya maisha, kwa saa uvaaji  
wa vipini kwa wanawake umekuwa 
tofauti, kwani mitindo ya kutoboa 
pua zote na kupambwa na vipini 
umezidi kusambaa na kuonekana 
kama jambo la kawaida.

Kuna baadhi wanasema kwamba 
urembo huo unaleta mwonekano 
mzuri zaidi.

Hata hivyo, aina hii ya uvaaji vipi-
ni ni jambo gumu kufanywa na wa-
naume, hata kama unapenda aina 
hii ya urembo ni lazima kujitafakari 
kwa kuwa ni kinyume na maadili ya 
Kiafrika.

Urembo unaong’arisha lakini….

VIPINI PUANI
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

M
PANGILIO wa ndani ya ny-
umba unagusa vitu na mae-
neo mengi. Unapokuwa na 
mifumo ambayo umejiwekea 

bila shaka itakusaidia kuwa na nyumba 
nadhifu, safi yenye mpangilio na hivyo 
kurahisisha maisha.

Hapa nataka tuangalie vitu na mae-
neo mbalimbali ya nyumbani yanayohi-
taji kuwa na mpangilio mzuri na jinsi ya 
kuwa na mfumo wa kuwezesha kufani-
kisha kuipendezesha na kuiweka imara.

Katika mpangilio wa nyumba mion-
goni mwa vitu ambavyo vinapaswa 
kuepukwa ni pamoja na kutotunza vitu 
vilivyotumika.

Naweza kusema kwamba hii ni aina 
mojawapo inayochangia nyumba ione-
kane chafu na hata kupoteza mvuto 
wake hata kama ni nzuri.

Kupangilia unaweza kuanza mahali 
popote, sebuleni, chumba cha kulala, 
jikoni, sehemu ya chakula au ving-
inevyo kulingana na unavyoona wewe.

Kwa kuanza na sebule, hakikisha 
unapasafisha kila siku, panga kila kitu 
katika nafasi yake na epuka kuacha vitu 
vimedondoka hovyo iwe karatasi, nguo 
na  uondoe vyote visivyostahili kuwapo 
eneo hilo la sebule.

Kwa upande wa jikoni, nafahamu 
kwamba katika   baadhi ya nyumba, 
jikoni ndilo hutumika kama njia kuu 
ya kupita kuingilia vyumba vya ndani 
ambapo hata wageni hutumia njia hiyo 
kuingia sebuleni.

Kama jiko ndiyo njia kuu, uwapo wa 
vifaa vingi, vyombo, vifaa vingine vili-
vyowekwa ovyo pasipo na mpangilio 
mzuri kunaweza kuharibu mwonekano 
wa nyumba yako.

Na hata kama si njia ya kuingilia 
ndani, hakikisha napo pamepangiliwa 
ipasavyo. Usitunze vyombo vichafu 
humo. Unapovitumia vioshe na ku-

Zingatia mpangilio mzuri 
wa nyumba yako

		

Namna ya kugawa 
chumba kwa mbao
Na Restuta James

W
AKATI mwingine vyumba au 
sebule inahitaji kugawanywa 
kwa kusudi maalum. Kufanya 
hivi imerahisishwa sana, na 

kimsingi sio jambo gumu tena.
Kuna mbinu bora na za kisasa za 

kugawanya vyumba ambazo zinaleta 
mwonekano maridhawa.

Huhitaji tena fundi ujenzi, mchanga 
au kutimua vumbi ndani ya nyumba ili 
ugawe chumba. Unahitaji tu fundi sere-
mela mbunifu ili aweze kujua atumie 
nini kuboresha mwonekano wa nyumba 
au chumba chako.

Kama inavyoonekana pichani, aina hii 
ya kugawa chumba inaongeza nakshi 
na hivyo kuifanya nyumba yako iwe 
sehemu nzuri ya utulivu yenye kukupa 
faraja.

Wataalam wa mapambo ya ndani wa-
naeleza kuwa unaweza kutumia mbao 
ngumu au hata zile laini kwa kuzion-
gezea nakshi ya maua au kuzing’arisha 
kwa polishi.

Wanaeleza kuwa sio lazima ubadili 
mwonekano wa nyumba yako pale un-
apohitaji kuigawa tu, unaweza kubadili 
hata mwonekano wa kuta kwa kutumia 
njia hiyo.

Mathalani, ukuta wa kwenye korido 
unaweza ukaweka nakshi ya ubao 
iliyopolishiwa vyema na ikabadili 
mwonekano.

Kwenye veranda pia, unaweza kuten-
geneza mazingira ya ‘binafsi’ kukupa 
raha kwa kutumia aina hiyo ya ugawaji 
na ukaendelea kufurahia madhari ya 
nyumba yako.

Wataalam hao wanaeleza zaidi 
kwamba mbali ya nyumba, unaweza 
kubadili mwonekano wa bustani yako 
kwa kuigawa kwa mbao au mapambo 
yatokanano na mbao laini.

Kwa mujibu wa wataalam hao, hii 
ni njia ya kisasa kabisa ya kunakshi 
nyumba. Njia hii inatajwa kuwa na-
fuu zaidi kuliko matofali, rahisi na ya 
haraka.

vipanga katika eneo vinapopaswa 
kuwekwa.

Safisha majiko yako unayotumia 
na hata sakafu na kupangilia vizuri 
kila kitu jikoni kikae sehemu yake.

Katika eneo linalotumika kwa 
chakula, napo paweke vizuri pavut-
ie, pasikae vitu vingi ovyo ovyo. Si 
vibaya ukaweka hata kaua pekee ka-
tikati ya meza kunogesha.

Kwenye chumba cha kulala, tandi-
ka kitanda vizuri na weka mito yako 
kwa mpangilio wa kiubunifu ku-
nogesha.Bila kusahau meza yako ya 
kujirembea kupanga vipodozi vyako 
kwa uzuri baada ya kujiremba na 
eneo la kuwekea nguo, viatu na vitu 
vinginevyo.

Unapaswa kuweka ndani ya kabati 
vitu unavyohitaji huku ukipanga vile 
unavyotumia mara kwa mara maeneo 
ya karibu na vile unavyotumia mara 
chache maeneo ya juu.

Kadhalika, kama una watoto wa-
dogo, midoli inaweza kuwa ni moja ya 
vitu vinavyokupa changamoto kubwa 
ya kuweka kwenye mpangilio nyumba 
yako. Midoli inaweza kusambaa kila 
mahali hata ikafikia hatua ya kuumiza 
watu, ili  kuepukana na hilo, ni vema 
ukaandaa kifaa maalumu cha kuhifa-
dhia kama vile vitenga vikubwa kwa vi-
dogo kwenye vyumba vyote vya watoto 
pamoja na maeneo yao ya kuchezea.

Au kutengeneza shelfu za wazi ukuta-
ni ili wanapomaliza wanahifadhi humo.
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HABARI KIMATAIFA

Viongozi EAC wajadili mapigano DRC

Puto la ujasusi linazidi kuleta 
mvutano mkali Marekani, China
WASHINGTON, Marekani

CHINA imetoa wito wa kutumi-
ka busara kushughulikia mzozo 
kuhusu uwepo wa puto linalo-
daiwa la nchi hiyo ambalo linapaa 
angani kuelekea mashariki mwa 
Marekani.

Waziri wa Mambo ya Nje wa 

Marekani, Antony Blinken, alilazi-
mika kukatisha ziara yake nchini 
China, akisema kuwepo kwa puto 
hilo linalodaiwa kuwa  la kijasusi 
ni kitendo cha kutowajibika.

Hata hivyo, Marekani iliripoti  
kuonekana kwa puto lingine 
la pili linaloelea katika anga la 
Amerika ya Kusini.

China ilielezea masikitiko yake 
juu ya puto hilo kwenye anga ya 
Amerika, ikisema kutokana na 
hali    ya hewa lilipoteza mwele-
keo.

Mara ya mwisho puto hilo lil-
ionekana eneo la Missouri, na 
linatarajiwa kufikia pwani ya 
mashariki ya Amerika karibu na 

Carolinas mwishoni mwa wiki hii.
Marekani imeamua kutolian-

gusha puto lolote kukwepa ha-
tari yoyote ya vilivyomo ndani ya 
puto.

Tukio hilo linakuja huku kuki-
wa na mvutano kati ya Marekani 
na China.

BBC

Macron, 
Netanyahu 
wateta 
kuhusu 
Iran

PARIS, Ufaransa

RAIS wa Ufaransa,  
Emmanuel Macron na 
Waziri Mkuu wa Israel, 
Benjamin Netanyahu, 
wamejadili mpango wa 
nyuklia wa Iran na vita 
vinavyoendelea kati ya 
Russia na Ukraine.

Taarifa iliyotolewa jana 
jioni, na Ikulu ya Ely-
see mjini Paris, ilisema 
kuwa kwenye mazun-
gumzo ya viongozi hao 
wawili, Macron alitilia 
mkazo haja ya kuchukuwa 
hatua madhubuti kwe-
nye suala la programu 
ya nyuklia ya Iran.

Rais huyo wa Ufaransa 
pia alilalamikia kile ali-
chokiita ukosefu wa uwazi 
wa Iran katika mazun-
gumzo yake na Shirika 
la Nishati ya Atomiki la 
Umoja wa Mataifa (IAEA).  

Netanyahu na Macron 
kwa pamoja walielezea 
wasiwasi wao juu ya 
kile wanachosema ni 
vitendo vya kuondosha 
utulivu kwenye eneo 
la Mashariki ya Kati na 
Ghuba ya Uajemi, kwa 
mujibu wa vyanzo vili-
vyozungumza na shirika la 
habari la Ujerumani (dpa).

Kuhusiana na uvamizi 
wa Rusia nchini Ukraine, 
taarifa ya serikali ya 
Ufaransa ilisema Macron 
aliitaja hatua ya Iran 
kuunga mkono uvamizi 
huo kuwa inazidi kui-
weka kwenye hatari ya 
vikwazo na kutengwa. 

Upande wa Israel 
ulisema viongozi hao 
wawili walijadiliana njia 
za kukikabili kitisho cha 
nyuklia cha Iran kwa 
upana,  Netanyahu al-
itoa wito wa kuuwekea 
vikwazo utawala wa Iran.

Mazungumzo hayo 
yalifanyika wakati hali ya 
wasiwasi ikiongezeka kati 
ya Israel na Palestina, huku 
Macron akimhakikishia 
Netanyahu mshikamano 
wa nchi yake na Israel. 

Hata hivyo, Macron 
alielezea umuhimu wa 
kuepuka hatua zinazoweza 
kuchochea muendelezo 
wa machafuko ambayo 
tayari yamepoteza mai-
sha ya raia wasio na hatia 
kwa pande zote mbili.

DW

BUJUMBURA, Burundi

VIONGOZI wa mataifa ya Jumui-
ya ya Afrika Mashariki wanaku-
tana nchini Burundi, kujadili ma-
pigano yanayoendelea mashariki 
mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo. Mkutano huo unafanyika 
siku moja baada ya Papa Francis 
kutoa wito wa kusitishwa mapiga-
no wakati akikamilisha ziara yake 
ya siku tatu nchini humo.

Mapigano yameendelea kush-
uhudiwa hata wakati wa ziara ya 
kiongozi huyo wa kanisa katoliki 
duniani ikifanyika nchini humo.

Watu kadhaa waliripotiwa ku-
uawa katika siku chache zilizopita 
katika mapigano kati ya vikosi vya 
serikali na makundi ya waasi.

Mkutano huo wa viongozi 
wakuu wa serikali unafanyika 
wakati mapigano yanaendelea 
Kivu ya kaskazini. 

Waasi wa M23 wanaotuhumiwa 
kuhusika na ghasia hizo  hivi ka-
ribuni wamedhibiti miji kadhaa.

Kundi hilo linashutumiwa kwa 
kukiuka makubaliano ya kusitisha 
mapigano yaliyonuiwa kutoa fur-
sa ya mazungumzo ya kusitisha 
ghasia hizo.

Wasiwasi unaongezeka kati ya 
Congo na jirani yake Rwanda, hali 
hiyo pia itajadiliwa katika kikao 
cha viongozi hao wa kanda.

Jumuiya ya Afrika mashariki 
imetuma wanajeshi ndani ya 
DRC kuvisadia vikosi vya serikali 
na walinda amani wa Umoja wa 
mataifa kupambana na makundi 
kadhaa yaliojihami kwa silaha.

Mamia ya watu wameuawa na 
wengine zaidi ya laki nne wame-
toroka makazi yao kufuatia mapi-
gano katika eneo hilo lenye utajiri 
wa madini.

BBC

Papa Francis akiwasili katika uwanja wa ndege wa Juba nchini Sudan Kusini, kuanza ziara ya siku tatu in-
ayolenga kuendeleza amani na maridhiano katika nchi hiyo. PICHA:  AFP



Unakuta mtu ni 
mtumishi wa Mamla-
ka ya Mapato Tanza-
nia (TRA) kwa mfano, 
mshahara wake wa 
kawaida sana lakini 
mali na fedha ana-
zomiliki ni nyingi. 
Watu wa pembeni 
ambao hawajui 
kama pengine hizo 
pesa zinatokana na 
rushwa, wanaamini 
kuwa ukifanya kazi 
TRA, basi utakuwa 
tajiri haraka maana 
wanalipa vizuri.
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SAFU

 KUFAULU MTIHANI NI KUFAULU MAISHA?	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Siwalaumu wakwe, nailaumu roho
 yangu kwa kumpenda binti yenu

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

M
AMBO yanabadilika 
kizazi hadi kizazi, 
kwani ni aghalabu 
sana miaka ya zama-

ni kijana au binti akitaka kupata 
mchumba lazima wazazi wa-
husike.

Kwanza kabisa wazazi walikuwa 
na wajibu wa kumtafutia kijana au 
binti wao mchumba ambaye wao 
wataona anafaa kwa vigezo wana-
vyovifahamu wenyewe.

Pili kijana au binti anaweza 
kumpata mchumba, lakini ni lazi-
ma kwanza ampeleke kwa wazazi 
wake wakamthaminishe kabla ya 
kukubali kuwa huyu ni mtu sahihi 
wa kuoa.

Wazee wa zamani walikuwa 
na vigezo vingi sana, vingine ni 
muhimu sana hata kwenye mai-
sha ya leo, lakini vipo ambavyo 
kwa sasa vimepitwa na wakati.

Vigezo vya binti kutwanga sana, 
au kijana kulima sana, au ametoka 

kwenye familia masikini kwa sasa 
vimepitwa na wakati. Kuna vigezo 
muhimu ambavyo hadi leo bado ni 
muhimu ambavyo ni tabia njema, 
adabu na heshima, uwezo wa ku-
jituma kwa ajili ya kutunza mke au 
mume. Kwa kuongeza tu, wazee 
wa zamani walikwenda mbali sana 
wakawa hadi wanaangalia ukoo 
wa kijana au binti ambaye mtoto 
wao anataka kwenda kuchumbia 
au kuchumbiwa.

Kukiwa na mtu mmoja tu kwe-
nye familia hiyo ana magonjwa ya 
kuambukiza au ya kuzaliwa nayo, 
ilikuwa ni kigezo cha kumkataza 
na kuukataa uchumba huo.

Si hivyo tu, hata ulevi wa kupin-
dukia, ugomvi wa mara kwa mara 
wa familia husika, uliweza kum-
fanya mmoja kati ya wanandugu 
kukosa mchumba.

“Unakwenda kuoa pale mwa-
nangu, hapana, yule kaka yao ni 
mlevi sana, anaweza kuwaambuki-
za wajukuu zangu. Wazazi wao 
wanagombana kila kukicha, na 
wewe usije ukaingia kwenye janga 
hili mwanangu.” Wazazi walikuwa 
wanawatahadharisha watoto wao.

Kwa bahati nzuri, vijana zamani 
kwa asilimia 90 walikuwa waki-
wasikiliza zaidi wazazi wao, wali-
kuwa wakikubaliana nao.

Mzazi akisema huyu kijana, au 
binti simtaki, ujue imetoka hiyo, 
hakuna mjadala.

Kwa sasa si hivyo tena. Wazazi 
wamekuwa wakipelekewa tu ili 
wawaone na si kuwathaminisha 
tena. Hakuna kinachobadilika. Wa-
zazi sasa hawana tena sauti kwa 
vijana wao, kwani kizazi hiki che-
nyewe kinataka uhuru wa kucha-
gua kile wanachokipenda bila 
kuingiliwa. Ni vema kabisa. Hili si 
jambo baya kwa sababu mwisho 
wa siku aliyemchagua ndiye 
anayeishi naye. Nimesema hata 
wazazi walipokuwa wanawach-
agulia watoto wachumba, au ku-
wathaminisha kabla hawajawaoa, 
kuna faida na hasara zake. Na hata 
sasa ambapo watoto wameachiwa 
wenyewe uhuru pia kuna faida na 
hasara zake.

Faida ni kwamba kijana anam-
chagua mtu ambaye anampenda 
moja kwa moja kwenye nafasi 
yake na si yule ambaye ameletewa 
au kuambiwa akamuoe.

Hasara inakuja pale inapotokea, 
mtu uliyempenda kumbe ana ma-
tatizo mengi ya kinidhamu na ki-
maadili ambayo hayakuonekana 
awali, lakini yamekuja kuonekana 
baadaye ndani ya ndoa.

Hapo sasa hata wazazi wa-

nashindwa wasaidie vipi kwa 
sababu hawakuhusika kwa lolote, 
badala yake wameambiwa tu na 
kutaarifiwa harusi.

Wanamuziki wa zamani ha-
wakukaa kimya kwenye hili. Max-
imillian Bushoke, akiwa na bendi 
ya DDC Mlimani Park Orchestra 
alitunga wimbo aliouita ‘Siwalau-
mu Wakwe’. Kwa mujibu wake ki-
likuwa ni kisa cha kweli kilichom-
tokea yeye mwenyewe jijini Dar es 
Salaam mwanzoni mwa miaka ya 
1980, na kilirekodiwa mwishoni 
mwa miaka hiyo.

Ni kwamba alimpenda binti 
tajiri kiasi kwamba msichana 
akampeleka kumtambulisha kwa 
wazazi wake. Kilichotokea huko 
ni balaa. Wakwe walimdhalilisha 
na kumwambia hawawezi kuwa 
na mkwe kama yeye. Kwanza fu-
kara, halafu kazi yenyewe anayoi-
fanya ya muziki haiwezi kumfanya 
binti yao awe na furaha. Kama 
nilivyosema awali zamani wazazi 
wakisema, basi ni amri. Kila kitu 
kikaishia hapo hapo. Bushoke kwa 
sababu ni mwanamuziki hakulia-
cha hivi hivi, akaandika mashairi 
ambayo ukageuka wimbo maaru-
fu hata leo.

“Siioni raha ya dunia, roho 
inaninyong’onyea, naomba fikra 

zikitoke nisipatwe na mfadhaiko 
wa akili mama, kwa mawazo. 
Kuwa fukara mimi sikupenda kwa 
nini iwe sababu nikakataliwa ni-
simuoe binti tajiri, ama kweli ufu-
kara jeraha la ulimwengu.

“Fukara lake jasho daima. Kwa 
kauli yangu ya ukiwa siwalaumu 
enyi wakwe, ninailaumu roho 
yangu kwa kumpenda binti tajiri, 
nabaki na majonzi moyoni, na-
jisikitikia.”

Angalia vijana wenye heshima 
na adabu. Pamoja na kudhalil-
ishwa, hawalaumu wazaa chema. 
Anailaumu roho yake mwenyewe 
kwa kumpenda binti yao. Ni ma-
neno ya hekima na busara kutoka 
kwa kijana huyo wa enzi hizo.

Sipati picha kwa kijana wa sasa 
afanyiwe kitu kama hicho, halafu 
aambiwe atunge mashairi ya bon-
go fleva kutokana na kisa hicho.

Nina uhakika hao wakwe watan-
angwa hao, watakashifiwa kuwa 
hawana lolote. Binti huyo pamoja 
na kwamba hana kosa, anaweza 
kuwaambia wakwe kwanza binti 
yenu hana lolote huyo. Lakini ki-
jana huyo yeye alibaki akijisikitikia 
mwenyewe bila kuzua mgogoro 
au maneno kwenye familia ya 
mchumba wake, ili binti aendelee 
kuishi vema na wazazi wake.

E
LIMU ni ufunguo wa mai-
sha kama wasemavyo was-
wahili. Dhana ya elimu ni 
pana, viwango vya elimu 

vinatofautiana na aina za elimu 
pia ni tofauti. Dhana tuliyo nayo  
wengi tukizungumza juu ya elimu, 
tunamaanisha mwanafunzi atoke 
darasa la kwanza mpaka chuo ki-
kuu. 

Kwa maana nyingine, mtu atajio-
na anayo elimu ikiwa tu atakuwa 
amepita katika nyanja zote hizo za 
elimu. Kabla ya mfumo wetu hau-
jabadilika tulipotekeleza kwa kiasi 
elimu ya kujitegemea nyakati za 
ujamaa, elimu ilikusudiwa katika 
kila hatua anayomaliza mhitimu, 
angalau awe na ujuzi wa jambo 
lolote la kufanya. Kama ni elimu ya 
kilimo katika ngazi ya chini kabisa, 
basi awe na uwezo fulani wa kutoa 
matokeo ya jambo alilojifunza.

Baadaye, mtazamo wetu katika 
elimu ukabadilika, sasa ukawa juu 
ya elimu kuandaa wanafunzi ili 
kuendelea na hatua za juu zaidi za 
elimu, nikiwa na maana kwamba 
darasa la saba aandaliwe kuingia 
kidato cha kwanza na si kuanda-
liwa kufahamu ujuzi kwa hatua 
hiyo. Kidato cha nne  kuandaliwa 
kwenda kidato cha sita na wa ki-
dato cha sita afike chuo kikuu. 
Malengo na mtazamo wetu kama 
taifa ukawa hivyo.

Ushahidi wa hili unaweza kuona 
mtu aliyemaliza kidato cha sita 
anaweza kufanya kazi gani kama 
sehemu ya ujuzi? Badala ya kuji-
funza maarifa na ujuzi, tukajifunza 
zaidi kuhusu ustaarabu na kwam-

ba sisi ni wasomi na baadhi ya kazi 
si zetu bali za watu ambao hawa-
jasoma. Tukikwambia unaweza 
kutengeneza nini, huna zaidi ya 
kuzungumza Kiingereza kizuri 
kama ulibahatika kukifahamu 
au kufanya hesabu ambazo nazo 
kwa maisha ya kawaida, haziwezi 
kukusaidia sana. Kama utakuwa 
umeishia kidato cha sita,   mfano 
hesabu za ‘Calculus’ utazifanyia 
nini?

Matumaini tuliyo nayo wengi 
wetu ni kuamini kwamba uk-
ishafaulu mitihani yako ya ngazi 
yoyote umetoboa maisha. Ni kweli 
kwamba elimu ni muhimu na 
kupitia elimu hii ninayoimaani-
sha, wengi wamefanikiwa na ikiwa 
wengi wangelifanya kazi kwa ua-
minifu mkubwa bila kuiba fedha 
za mashirika au za umma, bado 
mafanikio ya elimu zao yange-
salia historia kwa kuwa anayekua-
jiri hawezi kukulipa mshahara 
utakaokuwa mkubwa kuliko kile 
anachopata yeye. Akifanya hivyo, 
kwanza hataweza kuendelea 
kukulipa maana utamfilisi. La-
kini pili hutamtumikia maana una 
pesa kuliko yeye. Kwa  maana hiyo, 
mwajiri yeyote anakupatia fedha 
kiasi ambacho kitakuwa kinaku-
tosha kula na kufanya matumizi 
madogo madogo ili uendelee kum-
tumikia maisha yako yote.

Tunapokuwa kwenye taasisi za 
elimu tukipata masomo yetu tu-
nakuwa na matumaini makubwa 
sana juu ya mafanikio yatakayoto-
kana na elimu lakini uhalisia uko 
kazini japo wengi wanaofanya kazi 

tayari huwa hawawezi kusema 
ukweli juu ya mishahara yao. Una-
kuta mtu ni mtumishi wa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) kwa 
mfano, mshahara wake wa kawai-
da sana lakini mali na fedha anazo-
miliki ni nyingi. Watu wa pembeni 
ambao hawajui kama pengine hizo 
pesa zinatokana na rushwa, wa-
naamini kuwa ukifanya kazi TRA, 
basi utakuwa tajiri haraka maana 
wanalipa vizuri.

Lakini kama tunataka kufani-
kiwa ni muhimu kubadili mawazo 
na mtazamo wetu.  Mtazamo wetu 
uwe  juu ya kuitumia elimu yoy-
ote, iwe ya biashara umejifunza 
kwa mtu, iwe ni ya ufundi ume-
jifunzia nyumbani, iwe ya ujuzi 
uliyojifunzia shuleni na kadhalika. 
Tuondoe mawazo kwamba ili ku-
toboa maisha lazima tuwe tume-
faulu masomo yetu katika mfumo 
rasmi. Tukifanya hivyo tunaweza 
kuchelewa kufanikiwa.

Jambo la pili, tuachane na ka-
sumba ya kudhani kwamba tuliofi-
ka vyuo vikuu hatustahili kufanya 
kazi fulani kwa sababu ya elimu 
zetu. Kuna kazi wanafanya wazazi 
wako na kazi hiyo ndiyo iliyotoa 
ada ya kukusomeshea lakini eti 
ukishamaliza elimu yako ya chuo 
kikuu, unaiona kazi hiyo ni ya 
kishamba kwa sababu tu haifanani 
na ulichosoma!

Ujinga tulio nao siku hizi, iki-
tokea mtu mwenye digrii au ‘mas-
tazi’ akaonekana mathalani ana-
choma mishkaki, basi eti hiyo ni 
habari kubwa mjini na vyombo 
vya habari vinajaa kutaka kufa-

hamu kwa nini una digrii lakini 
unachoma mishikaki. Huwa  naji-
uliza ni mahali gani pameandikwa 
kwamba hawa ndio wanastahili 
kuchoma mishkaki? Kwanza digrii 
ilikuwa zamani nyakati ambazo 
hata joho lilikuwa na heshima 
kwenye jamii maana siku hizi ya-
megeuka kuwa magauni kwa saba-
bu sasa yanavaliwa na kila mtu.

Kwa hiyo ninachotaka kusema 
ni kwamba suala la kufaulu mitiha-
ni ni muhimu lakini haiwezi kuwa 
hakikisho kwamba ukishafaulu na 
kufika chuo kikuu utatoboa. Lakini 
pia kama mawazo yetu yatakuwa 
kwamba tunataka kufanikiwa 
kupitia elimu zetu basi kwa vyovy-
ote vile tutakuwa wezi, mafisadi na 
wahujumu uchumi na malengo ya 
elimu katika nchi kupotea kabisa, 
ambayo mojawapo ni kutoa hu-
duma kwa jamii badala yake tut-
azifanyia biashara elimu zetu.

Mwisho, kwa yule ambaye 
hakupata fursa ya kuendelea na 
masomo ya ngazi ya juu, ndio 
muda muafaka wa kutazama fursa 
iliyoko mbele yako ili rafiki yako 
atakapotumia miaka 10 kumaliza 
shule, akitoka huko unamwajiri 
maana utakuwa muda wa kutosha 
kujijenga vizuri. Maisha huwa ni 
mlinganyo pambana na zaidi was-
omi wengi wameajiriwa kwenye 
kampuni za watu waliopata elimu 
kidogo tu ambao walitumia muda 
wao vizuri.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA
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hiki kijiji ndio nimezaa peke yangu? 
Alaa... Nione mmoja wenu kampiga 
mwenzake, ndiyo mtanijua mimi 
nani.” Mama akawapiga mkwara.

****************************
“Nateseka mimi huku, sina raha. 

Kila siku dada yangu maneno, nime-
choka mimi.”

“Tatizo ni nini Zulfa?”
“Si huyu mchumba wako Vayajo. 

Yaani mimi ile kukaa kwako miezi 
mitatu kwa ajili ya kujiuguza na kuji-
tazamia baada ya kutoka Hospitalini 
ndiyo imekuwa nongwa?”

“Nongwa ya vipi?”
“Eti mimi ni mpenzi wako, miezi 

mitatu niliyokaa, haikuwa bure.”
“Amerudi hapo nyumbani?”
“Yupo, amerudi na mimi ndiyo im-

ekuwa kama hasira zote anazitolea 
kwangu.”

“Lakini dada yako si alinikimbia. 
Tena siku ya sherehe ya harusi? 
Mtu wa aina hiyo kweli anakupenda 
huyo?”

“Sijui sasa, lakini kanijia juu kuwa 
mimi utafikiri ndiyo niliyomshawi-
shi akukimbie. Ananiambia nimem-
chukulia mchumba wake, na ana 
mpango wa kutaka kurudiana na 
wewe, lakini kikwazo ni mimi. Hivyo 
niachane na wewe.”

“Ana wazimu huyo dada yako.”
Ni mazungumzo kwa njia ya simu 

yaliyokuwa yakiendelea kati ya Jerry 
na Zulfa. Aliamua kumpigia simu 

shemeji yake ili amwambie kina-
choendelea kwenye kijiji chao cha 
Msangani.

“Anasemaje huyo, anataka nini?”
“Anataka eti akutane na wewe, 

ili mzungumze, kwa sababu ilibaki 
ndoa tu peke yake, basi mfunge, hata 
haitakuwa na mtu yoyote, peke yenu 
tu.” Zulfa alipomaliza kusema hivyo 
alisikia kicheko cha dharau kili-
chochanganyikana na hasira.

“Tena akushukuru wewe na babu. 
Ninyi ndio mlionifanya nirejee tena 
Msangani, vinginevyo angekuwa 
ananisikia kwenye bomba.”

“Basi ninachofanyiwa huku, mimi 
napigwa, nafuatwa hadi kisimani, 
maji yanamwagwa, yaani kila siku 
visa tu, matusi ndiyo usiseme, ya-
meshanichosha. Nafikiria kurudi 
zangu Morogoro kwa shangazi nika-
pumzike.”

“Mmmh, Zulfa nikwambie kitu?”
“Enhee, sema Shem.”
“Usifanye hivyo. Usiende Moro-

goro. Mimi wiki ijayo nitakuja huko 
ili kuliweka sawa hili suala.”

“Utaliwekaje, wakati watu hawana 
amani huku? Labda amani ipatikane 
uje kumchukua Da’ Vayajo.” Jerry 
aliangua tena kicheko. Lakini haki-
kuwa halisi.

“Sahau kuhusu hilo. Haiwezekani 
na haitowezekana. Mimi si mjinga 
kiasi hicho. Mtu akufanyie vile mbele 
ya watu wote unaowaheshimu na wa-

H
IVI wewe Vajayo una waz-
imu? Kumbe siku zote hizi 
unampiga na kunyanyasa 
mdogo wako kwa sababu 

ya Jerry? Wewe si ulimkimbia? Un-
adhani hadi leo tunaye hapa anakuja 
kwa sababu ya nani? Babu yako ni 
rafiki yake sana na ndiye akamshawi-
shi kuja kumwona Zulfa, alipokuja 
hapa kwa hali aliyokuwa nayo, ika-
bidi amchukue na kumtibia, akakaa 
kwake hadi akapona, hadi unamuona 
hivi alivyo. Wewe hukuwepo na hadi 
leo hutaki kutuambia ulikuwa wapi. 
Ulisikia sisi tumekuuliza? Kaa na siri 
yako.  Wewe hukuwepo, hukumuona 
Zulfa alivyokuwa, tumshukuru ki-
jana yule. Umemfanyia mambo ya 
kifedhuli, lakini hakurudisha ubaya 
kwetu. Wewe unataka kumfanya 
aanze kutuona wabaya.” akalalama 
mama Vayajo.

“Mwambie mwanao, asimfuate-
fuate mwanamume wangu.”

“Wapi mama, umeshachelewa. 
Yaani umkimbie, hadi leo hajui ul-
ipokwenda, halafu kirahisirahisi tu 
hivi akurudie mfunge ndoa. Labda 
mkafunge huko, siyo hapa. Yaani nia-
like tena watu. Nitawafuata na uso 
gani? huu huu?” Mama alizidi kump-
asha binti yake. Maneno hayo yal-
izidi kumnyong’nyesha Vayajo. Laki-
ni alikuwa na lengo moja tu, kwenda 
kwa mganga wa kienyeji kama alivy-
oshauriwa na shoga yake Naa.

“Mama mwambie kabisa mwanao, 
siku akinipiga tena, au kuninyanyasa 
na habari zake za Jerry, mimi naon-
doka hapa. Naenda kwa huyo huyo 
Jerry. Nasingiziwa mwisho nime-
choka. Mbona mimi nilishaambiwa 
nikaishi naye na wakubwa hapa. 
Walisema sisi mila za kabila letu zi-
naruhusu. Dada alivyotoroka mdogo 
wake anaweza kuchukua nafasi yake? 
Na aliitwa hadi hapa Lakini mimi 
nilikataa mbele yake. Leo hii naam-
biwa ni mpenzi wangu. Sasa ukizidi 
nitafanya kweli. Kwani si amenitibia, 
nimepona kwa ajili yake. Nimekaa 
kwake amenitunza kama malkia. Ana 
huruma, anajali, kwa nini...”

“Mama unamsikia?” Maneno hayo 
yalionekana kuwa kama moto kwe-
nye moyo wa Vayajo. Tayari alikuwa 
anatetemeka kwa hasira. Alikuwa 
tayari kumvamia mdogo wake. Mama 
yao alikuwa katikati yao. Na alikuwa 
anamtazama jicho kali Vayajo. Na 
ndilo lililomfanya kusita kufanya 
chochote.

“Hebu nitokeeni hapa, ninyi wa-
toto mna laana? Kwani hapa kwenye 

“Mama 
mwambie 
kabisa 
mwanao, 
siku akini-
piga tena, 
au kunin-
yanyasa 
na habari 
zake za 
Jerry, 
mimi 
naon-
doka hapa. 
Naenda 
kwa huyo 
huyo 
Jerry.

Harusi Imevunjika-17

HADITHI
HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona. 
Awali kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote 
waliohudhuria harusi hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu, 
rafiki na jamaa kutoka Dar es Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani kwa 
ajili ya kufunga ndoa na mwanamke Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, magari, 
bajaji, bodaboda, vyote vilimiminika kwenda huko kila mmoja akiwa na furaha tele. 
Kilichotokea ndicho kilicholeta mkasa mzima kwenye sakata hili la aina yake. Nini 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

naokuheshimu, halafu tena umu-
weke ndani kwako. Wote walioku-
wa kwenye harusi siku hiyo wakija 
kukutembelea nyumbani kwako 
wamkute, liwe simulizi mitaani?”

“Sawa, ila usimwambie kama ni-
mekupigia simu tumeongea.”

“Kwanza mimi nina muda naye? 
Sijawahi kuongea naye hata siku 
moja tangu alipoondoka. Kuna 
siku kama mbili tatu hivi tena hizi 
hizi za karibuni alikuwa ananipi-
gia visimu vyake, mimi nikiona ni 
yeye sipokei na akatuma meseji 
sijajibu.

Hajatuma tena.”
“Sawa Shem, maana...”
“Zulfa usiwe na wasiwasi, ni-

takachokuja kufanya huko na 
kuamua, hatokugusa au kukuuliza 
kitu tena kuhusu mimi.”

Majibu hayo yalionekana kum-
furahisha na kumfariji Zulfa. 
Hakujua ni nini hasa Jerry atakuja 
kusema, lakini alikuwa na uhakika 
kuwa suala la Jerry kumrudia tena 
dada yake halipo. Hilo ndilo lilim-
furahisha zaidi. Hata yeye mwe-
nyewe hakujua ni kwa nini.

Kutokana na furaha iliyomjaa 
moyoni akaazimia kuwa hatom-
jibu chochote dada yake. Atakaa 
kimya kama mjinga, akimsubiri 
Jerry aamue atakachoamua.

kimetokea? Kwa nini? Sababu ni nini? 
Na baada ya hapo nini kinaendelea? Kila 
nakala yako ya Nipashe itakupa majibu 
ya kisa hiki cha kushangaza.
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KAKIRI KUWA MWENZA

MASHABIKI wa Muziki wa kizazi kip-
ya, wanasubiri kwa hamu kusikia ngo-
ma zinazobeba Albam mpya ya mwa-
namuziki mkongwe, Q Chief, ambayo 
tayari ametambulisha jina na idadi ya 
nyimbo.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram, Q 
Chief ameitambulisha Albam hiyo kwa 
jina la ‘The Last Meal’,  ambayo ndani 
yake kuna nyimbo hizo ambazo hak-
ueleza kama kuna baadhi amefanya na 
wasanii wengine.

Msanii huyo amekuwa katika mchaka-
to wa kunyanyuka tena baada ya muda 
mrefu kuwa katika mapitio magumu ya 
kupandisha umaarufu wake wa miaka 
iliyopita.

Q Chief 
aiweka ‘The 
last Meal’ 
ubaoni

M
WANAMUZIKI nyota wa 
Bongo Fleva, Diamond 
Platnumz, amemtam-
bulisha rasmi mwim-

baji katika lebo ya WCB, Zuchu, 
kama mpenzi wake mbele ya fa-
milia yake.

Tukio hilo lilitokea majuzi 
wakati wote wawili walipohud-
huria sherehe ya kutimiza miaka 
37, ya dada yake Esma, ambayo 
ilihudhuriwa na wanafamilia, 
marafiki na watu wa karibu. Dia-
mond alipopanda jukwaani kwa 
ajili ya kuelezea maisha ya dada 

yake, alimwita Zuchu kupanda 
jukwaani kwa kumtaja kama 
mwenzake.

“Sasa mwenzangu Zuhura 
akasema angependa sana tuje 
pamoja. Sasa mimi ni shabiki 
wa maagizo naomba aje awasil-
ishe,”  alisikika Diamond aki-
waambia watu.

Katika kuonyesha kwamba 
kumwita jina hilo hakukosea, 
Diamond alimtaja Zuchu kama 
wifi wa Esma pale walipokuwa 
wakishuka jukwaani kwenda ku-
kaa katika nafasi walizopangiwa.

“Hapo ndipo tutajua kama ana 
mapenzi na wifi yake,”  alisema 
na kusababisha ukumbi kulipu-
ka kwa furaha.

Esma alionekana kuwa na 
furaha zaidi baada ya Zuchu ku-
nyanyuka na kwenda kumfuata 
jukwaani na kusimama karibu 
yake.

Kumekuwepo na minong’ono 
ya muda mrefu kuwa wawili hao 
wana uhusiano wa kimapenzi, li-
cha ya wao wenyewe kukanusha 
uvumi huo.
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LIVERPOOL, England

J
URGEN Klopp hana shaka kuhu-
su ubora wa Mohamed Salah 
na anaamini mshambuliaji 
huyo anaweza kufanya maju-

kumu muhimu katika kufanikisha 
Liverpool kupata “kitu maalum” 
msimu huu.

Jana Liverpool iliingia dimbani 
kucheza na Wolves ikiwa katika 
nafasi ya 10 kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu England, pointi 10 nyuma 
ya Manchester United iliyo nafasi 
ya nne katika vita vya kuwania 
tiketi ya kushiriki Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

Wekundu hao, ambao pia wa-
metolewa katika mataji mawili ya 
nyumbani na wanakutana na Real 
Madrid kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, haijakiona kiwango bora 
cha Salah msimu huu.

Ingawa Salah ndiye mfungaji 

bora wa Liverpool kwenye ligi 
msimu huu, ametikisa nyavu mara 
saba pekee katika mechi 19. 

Katika misimu yake mitano ya 
Ligi Kuu England wakicheza kwe-
nye Uwanja wa Anfield, alifikisha 
mabao 118.

Haya yanajiri baada ya kipindi 
cha karibu ambapo Salah alitia 
saini mkataba mpya wa kubakia 
hapo Liverpool huku mchezaji 
mwenzake, Sadio Mane akiruhusi-
wa kuondoka.

Lakini Klopp alimtetea nyota 
wake huyo kabla ya mechi ya 
Wolves, akiwaambia waandishi wa 
habari: “Mtazamo huo na mambo 
kama haya sio shida ya Mo.

“Mo ni mwanamichezo wa ki-
wango cha dunia, hivyo ndiye wa 
kwanza kuingia, wa mwisho, ana-
fanya mazoezi makali. Sasa hafun-
gi, lakini kuna watu wanafikiri 
kwanini walimpa mkataba?.

“Unaweza kuhoji tabia, maarifa, 
uwezo, kila kitu. Una haki ya ku-
fanya kila kitu, lakini huwezi ku-
funga idadi ya mabao ambayo Mo 
alifunga kama wewe si mchezaji 
bora wa soka duniani.”

Aliongeza: “Kuna wakati am-
bapo Mo bila shaka angefunga 
mwaka jana. Unafikiri hilo lilikuwa 
na uhusiano na mkataba mpya au 
chochote kile?

“Hiyo sio sawa. Mambo ni kama 
yalivyo na njia pekee tunaweza 
kuzuia maswali haya yote na mi-
jadala ni kwa kufanya kiwango 
chetu cha juu, cha juu na ndicho 
tunachopaswa kufanya na kile am-
bacho tutakifanyia kazi.

“Tupo kwenye hilo, na bado 
tuko sawa, tuna matumaini, tuna-
taka kucheza kwenye michezo na 
tunaamini katika nafasi zetu za 
kufikia kitu maalum hata mwaka 
huu.”

    Asisitiza bado ni mchezaji mwenye 
kiwango cha dunia ingawa...

Klopp afichua siri
Mo Salah kukwama

OSIMHEM KUIKAMUA UNITED

KLABU za Manchester United na Paris St-Germain 
zinapaswa kulipa ada ya uhamisho ya angalau pauni 
milioni 90 ikiwa zinataka kumsajili mshambuliaji ma-
hiri wa Napoli na Nigeria, Victor Osimhen, mwenye 
umri wa miaka 24, katika dirisha la msimu wa joto. 
(ESPN)

SAKA ATAJWA CITY

ARSENAL imeweka kipaumbele cha kukubaliana 
mkataba mpya na nyota wake, Bukayo Saka, mwe-
nye umri wa miaka 21 na beki wa Timu ya Taifa ya 
Ufaransa, William Saliba (21), huku Manchester City 
ikimtaka winga huyo wa England. (Sports)

CHELSEA YAMTIZAMA MOUNT

BAADA ya dirisha dogo la usajili kufungwa, Chelsea 
imeelekeza nguvu zake katika kuongeza mkataba wa 
Mason Mount, mwenye umri wa miaka 24. Mkataba 
wa sasa kiungo huyo wa kati wa England unamalizika 
msimu wa joto wa mwaka 2024. (90min)

AUBAMEYANG ASIKITIKA KUACHWA

VYANZO vya karibu na mshambuliaji wa Gabon, 
Pierre-Emerick Aubameyang vinasema mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 33 ameshtushwa na amesikit-
ishwa kuachwa nje ya kikosi cha Chelsea kitakacho-
shiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya na anaamini klabu 
hiyo inataka kumwondoa. (Telegraph)

UNITED, GERNACHO SAFI

KLABU ya Manchester United imekubali kuongeza 
mkataba wa miaka minne wa winga mwenye umri 
wa miaka 18, Alejandro Garnacho, ambaye amekuwa 
akifanya vizuri na kucheza timu za taifa za vijana za 
Argentina. (AS)

GREENWIID AIGAWA UNITED

INADAIWA kumetokea mgawanyika kuhusu iwapo 
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya England, Mason 
Greenwood, mwenye umri wa miaka 21 aruhusiwe 
kuendelea na soka lake katika klabu hiyo au la. 
(Guardian)

GREENWOON KWENDA CHINA

MASON Greenwood anatazamia kuhamia katika 
Ligi Kuu China ili kuanza tena soka lake ikiwa Man-
chester United itaamua kumfuta kazi mara tu wataka-
pokamilisha mchakato wa uchunguzi wa ndani. (Sun)

WEST HAM, EVERTON VITANI

KLABU za West Ham United na Everton zitalazi-
mika kusubiri hadi msimu wa joto kumsajili winga 
wa Suriname, Sheraldo Becker baada ya Union Berlin 
kusita kumruhusu mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 27 kuondoka Januari kwa sababu ya malengo 
yao ya kutaka kushiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya. 
(Caught Offside)

ARAUJO ASHINDWA KUHAMA

UHAMISHO wa beki wa kulia wa LA Galaxy, Julian 
Araujo, kwenda Barcelona umeshindikana baada ya 
Shirikisho la Soka la Kimataifa (FIFA) kuamua nyaraka 
za kukamilisha uhamisho wa mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 21 ziliwasilishwa kwa kuchelewa mno. 
(ESPN)

UNITED YAMTAJA BOOTH

KIUNGO wa kati wa zamani wa Utrecht ya Marekani 
mwenye umri wa miaka 21, Taylor Booth anafuatiliwa 
na Kocha wa Manchester United, Erik ten Hag. (Mail)
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MANCHESTER, England

K
LABU ya Manchester City imeri-
potiwa kumtambua kiungo wa 
kati wa Brighton and Hove Albion, 
Alexis Mac Allister kama mbadala 

wa Ilkay Gundogan mwishoni mwa msimu 
huu.

Mac Allister mwenye umri wa miaka 24 
anafurahia msimu bora zaidi wa kikazi, 
huku tayari ana mabao matano katika me-
chi 17 alizocheza za Ligi Kuu England.

Kiungo huyo mbunifu pia aliichezea 
Argentina mechi sita wakati wa safari yao 
ya kutwaa ubingwa wa Kombe la Dunia 
nchini Qatar, akifunga bao lake la kwanza 
la kimataifa katika ushindi wa magoli 2-0 
dhidi ya Poland katika hatua ya makundi.

Kuibuka kwake kama mchezaji mwenye 
uwezo wa kung’aa kwenye dunia, pamoja 
na mchango wake katika msimu wa hali ya 
juu wa Brighton, kumevutia macho ya Ko-
cha wa City, Pep Guardiola.

Kwa mujibu wa Fichajes, Gundogan 
anatarajiwa kuondoka City mkataba wake 
utakapomalizika mwishoni mwa msimu 
huu, na Bernardo Silva anaweza kufuata 
ikiwa atapata matakwa yake na uhamisho 
wa kwenda LaLiga.

Fichajes imedai Brighton wameweka 
bei inayotakiwa kati ya pauni milioni 40, 
ikionyesha wako tayari kuachana naye 
kuliko Moises Caicedo (21), huku mikataba 
yao yote miwili ikimalizika ifikapo mwaka 
2025.

LONDON, England 

PIERRE-Emerick Aubameyang 
ameondolewa kwenye kikosi cha 
Chelsea cha Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, huku Kocha Mkuu, Graham 
Potter akiwaingiza wachezaji wa-
pya Joao Felix, Enzo Fernandez na 
Mykhailo Mudryk.

Hatua hiyo ya kushangaza ya 
kumkata Aubameyang inaonye-
sha kushuka kwa kiwango cha 
mshambuliaji huyo akiwa na The 
Blues, ambaye alianza mchezo 
mara ya mwisho Novemba, mwa-
ka jana.

Potter alionya Alhamisi kutaku-
wa na mazungumzo “ya kutatani-
sha” mbeleni alipokuwa akihitimi-
sha kundi lake kwa muda uliosalia 

wa msimu wa Chelsea ya Ulaya, na 
kumwacha Aubameyang (33).

Mchezaji huyo wa zamani wa 
Arsenal na Barcelona amefunga 
mabao matatu pekee msimu huu 
katika mechi 18, kati ya hizo 10 
ameanza.

Aubameyang alianza katika me-
chi zote sita za makundi za Ligi ya 
Mabingwa Ulaya akifunga nyum-
bani na ugenini dhidi ya AC Milan.

Potter badala yake ameweka 
imani yake kwa Kai Havertz, am-
baye ametumia muda mwingi wa 
maisha yake kama kiungo mkaba-
ji, pamoja na washambuliaji Joao 
Felix, ambaye yuko kwa mkopo 
kutoka Atletico Madrid, na Mu-
dryk, aliyewasili kutoka Shakhtar 
Donetsk.

City sasa 
wajipanga 
kumnasa 
Mac Allister

Aubameyang aondolewa kikosini
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habari michezo

Chipukizi yatamba kutwaa
ubingwa Ligi Kuu Zanzibar
Na Hawa Abdallah, 
ZANZIBAR 

K
OCHA Msaidizi wa 
Chipukizi FC, Mzee 
Ali Abdallah, ame-
sema kikosi chake 

kiko imara na ni kati ya timu 
zilizojitosa katika mbio za 
kuwania ubingwa wa Ligi 
Kuu Zanzibar msimu huu.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Abdallah alisema 
ingawa ni mapema kusema 
nani atashinda taji hilo, la-
kini ana imani kubwa ya 
kutwaa taji hilo msimu huu 
kutokana na mwenendo wa 

matokeo mazuri wanayoy-
apata.

Abdallah alisema msimu 
huu umekuwa mzuri kwa 
upande wao kuanzia ka-
tika mechi za mzunguko wa 
kwanza hadi hatua ya lala 
salama ilipoingia na wame-
jipanga kuendelea kufanya 
vizuri ili watimize malengo 
yao.

“Tumeanza vizuri kuan-
zia mzunguko wa kwanza 
hadi hatua hii ya lala salama, 
pia tumeanza vizuri japo 
tumecheza michezo mich-
ache,” alisema Abdallah.

Aliongeza mafanikio wali-

yoyapata katika msimu huu 
yametokana na kuwapo 
kwa  udhamini ambao ume-
saidia kwa kiasi kikubwa 
timu kupata fedha za uen-
deshaji na kufanya usajili 
wa wachezaji wenye uwezo 
ambao wameongeza ushin-
dani.

“Lakini bado tunaiomba 
ZFF iendelee na jitihada za 
kusaka wadhamini wengine 
ili wasaidie kuboresha Ligi 
Kuu Zanzibar, kwa kufanya 
hivyo watazidisha ushinda-
ni,” alisema kiongozi huyo.

Aliongeza kila timu inahit-
aji kumaliza msimu ikiwa na 

matokeo bora kwa sababu 
ya kujihakikishia kuondoka 
na zawadi ambazo zinatole-
wa na wadhamini hao.

“Tunazidi kujipanga ka-
tika kila mchezo tunaoche-
za, tunajua hakuna mechi 
rahisi, kila mchezo ni sawa 
na fainali, lakini msimu huu 
tumejipanga kuhakikisha 
tunatwaa ubingwa,” alisema 
Abdallah.

Chipukizi FC yenye maka-
zi yake Kisiwani Pemba am-
bapo ipo katika nafasi ya 
sita kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu Zanzibar ikiwa na 
pointi 29.

Yanga yaiwaza 
robo fainali CAF Robertinho asema Simba ‘levo’ mpya
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Nabi alisema wapinzani wao 
wana kikosi imara kutokana na 
kuwa na uwezo wa kulazimisha 
mashambulizi.

“Ni kweli tumewafatilia wap-
inzani wetu na kuona ubora wao 
ikiwemo safu yao ya ushambuliaji 
na ulinzi, tunahitaji kujiimarisha na 
kufanyia kazi mapungufu yetu ili 
kupata matokeo mazuri, “ alisema 
Nabi.

Yanga wataanza kushuka ugenini 
Jumapili kuwavaa US Monastir na 
baadaye itarejea nyumbani kuikari-
bisha TP Mazembe katika mchezo 
utakaofanyika Febuari 19, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

huo yameongoza molari ya 
wachezaji kuelekea mechi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi 
ya Horoya AC ya Guinea am-
bayo watacheza ugenini.

Naye Kocha Mkuu wa Singida 
Big Stars,  Hans van Pluijm, 
alisema wachezaji wake wali-
pambana lakini Simba walista-
hili kupata ushindi kwa sababu 
ya ubora wa timu hiyo. 

Pluijm alisema walitengeneza 
nafasi za wazi lakini wachezaji 
wake walishindwa kuzitumia 
vyema huku wakifanya makosa 
ambayo Simba iliyatumia vizuri 
na kupata ushindi katika mechi 
hiyo.

“Tulizidiwa na Simba walista-
hili ushindi kwa kuwa walikuwa 
bora, wachezaji walipambana 
kutafuta matokeo, walikuwa 
makini na nafasi walizitengeza, 
tumeona madhaifu yetu na 
tunaenda kuyafanyia kazi ili 
kujiandaa na mchezo ujao,” 
alisema Pluijm. 

Ili kuendelea kujiimarisha, 
Simba jana usiku ilitarajia 
kuikaribisha Al Hilal kutoka 
Sudan katika mechi ya kirafiki 
ya kimataifa. Al Hilal inajiandaa 
kwenda kuwakabili Mamelodi 
Sundowns, katika mchezo wa 
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Wanafunzi wa 
darasa la kwanza 
wa Shule ya 
Msingi Al- Hikma 
wakiimba ka-
tika hafla ya 
kuwapongeza 
wanafunzi wali-
omaliza kidato 
cha nne mwaka 
jana katika shule 
hiyo na kufanya 
vizuri. Shule hiyo 
imeshika na-
fasi ya pili katika 
shule za Kiislamu 
nchini. PICHA: 
JUMANNE JUMA



   Yajipanga kuvuna pointi sita huku ikitamba Watunisia hawachomoki...
Adam Fungamwango na Saada 
Akida

K
ATIKA kuhakikisha inajiweka kwe-
nye nafasi nzuri ya kutinga robo 
fainali ya michuano ya kimataifa ya 
Kombe la Shirikisho Afrika, vinara 

wa Ligi Kuu Bara, Yanga imesema inahitaji 
kupata ushindi kwenye mechi zake mbili za 
kwanza za hatua ya makundi, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa 
Habari wa Yanga, Ali Kamwe, alisema timu 
yao imedhamiria kuvuna pointi sita katika 
mechi za awali kwa kuanza na kushinda 
mchezo wa ugenini Tunisia dhidi ya Mo-
nastir kama walivyofanya walipoifuata  
Club Africain ya nchini humo.

Kamwe alisema malengo yao pia ni ku-
pambana na kushinda mechi inayofuata 
itakayochezwa kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa dhidi ya TP Mazembe kutoka 

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC).
“Tutaanzia ugenini dhidi ya Monastir 

Februari 12, tunataka mechi hiyo tukapate 
tena ushindi kama tulivyofanya dhidi ya 
Club Africain, kama vilevile wanachama na 
mashabiki wetu walivyotuombea kwenye 
mechi ile tulivyokuwa Tunisia, basi safari 
hii wazidishe maombi ili tuweze kushinda 
tena tupate pointi tatu, halafu tutarudi ku-
cheza nyumbani na TP Mazembe,” alisema 
Kamwe.

Ofisa huyo amewaomba wana
chama na mashabiki wa timu

 hiyo kujitokeza kwa wingi ka
tika mechi zote za nyumbani ili

 kuongeza chachu na hamasa
 kwa wachezaji wao.

“Hili la kusaka pointi sita za mwanzo asi-
achiwe Nabi (Nasreddine) au Mayele (Fis-

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Yanga yaiwaza robo fainali CAF

Klopp afichua siri Mo Salah kukwama
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Na Saada Akida 

BAADA ya kuvuna pointi tatu katika 
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhi-
di ya Singida Big Stars, Kocha Mkuu wa 
Simba, Roberto Oliviera ‘Robertinho’, 
amewasifu wachezaji kwa kupambana 
na kuibuka na ushindi wa mabao 3-1.

Mabao ya Simba katika mechi hiyo 
yalifungwa na Jean Baleke dakika ya 
nane, Saido Ntibazonkiza dakika ya 
20 na Pape Osmane Sakho dakika 63 
huku lile la kufutia machozi la Singida 
Big Stars likipachikwa na Bruno Gomes 
dakika ya 34.

Robertinho alisema wachezaji wake 
walicheza vizuri katika mechi hiyo 
kuanzia kwenye safu ya ulinzi, kiungo 
na ushambuliaji, jambo ambalo ni zuri 
kama kocha anajivunia.

Alisema anafurahi timu yake imeanza 
kucheza vizuri kwa kufuata falsafa 
zake akiwa na muda mfupi tangu al-
ipokabidhiwa kikosi hicho.

“Niwapongeze wachezaji wangu kwa 
kupambana na kucheza katika kiwango 
bora zaidi, nimeona ubora wa nyota 
wangu, nafurahi hata wale wapya 
wameanza kuingia katika mfumo 
wangu. Pia niwapongeze zaidi wapin-
zani wetu walikuwa bora na kuufanya 
mchezo kuwa  wa ushindani mkubwa,” 
alisema Robertinho.

Aliongeza matokeo ya mchezo 

Robertinho asema 
Simba ‘levo’ mpya
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ton) peke yake, bali ni jukumu la wote, 
wanachama na mashabiki, tukipata poin-
ti sita hizi, zitakuwa zimetuweka kwenye 
mazingira mazuri ya kusonga mbele,”  
Kamwe alisema.

Aliongeza Yanga imekuwa haifanyi vi-
zuri katika mechi zinazochezwa nyum-
bani jambo ambalo hawataki kuliona 
msimu huu linaendelea.

“Sisi Yanga tumekuwa hatufanyi vizuri 
hasa kwenye mechi za nyumbani, lakini 
kila jambo ni lazima lifike mwisho, kwa 
hiyo sasa ni lazima tushinde na tukifanya 
hivyo tutakuwa kwenye nafasi nzuri sana 
ya kufuzu kwenye hili kundi,” aliongeza 
bosi huyo.

Alitamba msimu huu walifanya usajili 
mzuri na pia katika dirisha dogo walion-
geza nguvu kwa kuwanasa, Kennedy Mu-
sonda aliyekuwa akigombea pia na TP 
Mazembe na Mamadou Doumbia.

Kiungo wa Simba, Clatous Chama (kulia), akijiandaa kumtoka beki wa Singida Big Stars FC, Biemes Carno, 
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi 
usiku. Simba ilishinda mabao 3-1. PICHA: SIMBA SC

Aliongeza maandalizi ya safari ya kuele-
kea Tunusia yamekamilika na msafara uta-
ondoka nchini keshokutwa.

Alisema kwa sasa Yanga wakiwa Tuni-
sia sio wageni tena kwa sababu walipata 
matokeo mazuri huko kwa kumtoa Club 
Africain, hivyo watatumia ‘style’ ile ile ili-
yowavusha.

Naye Kocha Mkuu wa Yanga,  Nasred-
dine Nabi, aliliambia gazeti hili ameona 
safu ya ushambuliaji ya wapinzani wao, 
US Monastir na kuanza kujipanga kucheza 
kwa umakini na kuimarisha safu yake ya 
ulinzi.
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