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Serikali yaagiza tiba, vipimo malaria bure

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WAZIRT wa Afya, Ummy
Mwalimu, ameagiza matibabu
ya malaria kutolewa bure kwe-
nye vituo vya kutolea huduma
za afya vya serikali.

Pia amewataka watoa hu-
duma kuacha kutoza fedha kwa
wananchi wanaofika kufanya
vipimo vya malaria na kifua ki-
kuu.

Waziri Ummy alitoa maeleke-
zo hayo jana mjini hapo wakati
akizungumza na wananchi ka-
tika Zahanati ya Disunyara Hal-
mashauri ya Kibaha alipokuwa
katika ziara ya siku moja aki-
ambatana na Mkurugenzi wa
Mfuko wa kimataifa wa kusaidia
mapambano dhidi ya virusi vya
(HIV), kifua kikuu (TB) na ma-
laria (Global Fund) Peter Sand,

aliyefika kujionea huduma.

“Kipimo cha malaria cha
haraka ni (MRDT), dawa za
malaria Alu na sindano ya ma-
laria kali ni bure na kipimo cha
kifua kikuu ni bure kwasababu
ya Global Fund wanatusaidia
tuweze kutokomeza magonjwa
haya matatu,” alisisitiza.

Kwa mujibu wa Shirika la
Afya Duniani (WHO), malaria
ni miongoni mwa magonjwa
sita yanayochangia vifo vingi
nchini sambamba na magonjwa
ya mfumo wa hewa, kisukari na
Ukimwi.

Katika hatua nyingine ali-
wataka wanaoishi na Virusi
vya Ukimwi kutoacha kutumia
dawa za kufubaza virusi vya
ugonjwa huo (ARV) na pia kusi-
tisha ngono zembe kutokana na
kasi ya maambukizi iliyoko kwa

sasa.

Kwa mujibu wa Ummy kume-
kuwapo na kusuasua kwa
matumizi ya dawa za ARV kwa
watu wanaoishi na Virusi vya
Ukimwi jambo ambalo ni la ha-
tari.

“Kati ya watu 100 Tanzania
wanaoishi na virusi vya ukimwi
95 wanatumia dawa tumeona
kusuasua kwa matumizi ya ARV
kwasababu watu hawaoni kwa
hiyo wanaacha kutumia dawa,”
alisema Ummy.

“Wakati tunakaribia kuushin-
da Ukimwi, tunaanza kurudi
nyuma hata kama huumwi un-
aona vimepungua tusiache ku-
tumia dawa,” alisisitiza.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Abubakari Kunenge, alisema
Global Fund ndiyo wanaosa-
idia, na kwamba wanasaidiana

na Serikali ya Rais Samia Su-
luhu Hassan katika kuboresha
huduma za afya.

Kunenge alisema kuwa kion-
gozi Global amefika kujionea
shughuli zinazofanywa na Mfu-
ko huo kwa Tanzania amefika
kutembelea baadhi ya vituo vya
afya vya mkoa huo.

Mkurugenzi wa Global Fund,
Peter Sand, alisema Mfuko huo
umeridhishwa na huduma zi-
nazotolewa hususani kukabili-
ana na magonjwa Ukimwi, ma-
laria, kifua kikuu na huduma za
mama na mtoto.

Sand aliwahikikishia kuwa
Mfuko huo utaendelea kush-
irikiana na Tanzania kuende-
leza mapambano dhidi ya kifua
kikuu, Ukimwi, maambukizi
kutoka kwa mama kwenda kwa
mtoto na malaria.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye (kushoto) na Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, DK. Jim
Yonazi (kulia), wakifuatilia kwa makini mada mbalimbali katika mkutano na wadau wa teknolojia ya habari na mawasi-

Serikali yatoa kibali kutunga sheria kulinda taarifa binafsi

Na Halfani Chusi

WAZIRI wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari,
Nape Nnauye, amesema wizara
yake imepata kibali cha kutun-
ga sheria itakayolinda taarifa
binafsi.

Nape, alibainisha hayo jana
mkutano wa siku mbili uliolen-
ga kujadili namna ya kuwaun-
ganisha watu wote kutumia
teknolojia kuwasiliana na ku-
pashana taarifa mbalimbali.

Alisema, sheria hiyo itasaidia
kuongeza wawekezaji nchini
kwa kuwa wengi wao wanap-
enda usiri wa taarifa zao pamo-
ja na kudhibiti tabia za watu
ambao wanapenda kuingilia
taarifa binafsi za mtu kwenye
mitandao.

“Kwenye Bunge la mwezi huu
tunakwenda kusoma kwa mara
ya kwanza mswada wa sheria
hiyo na baada ya hapo itajadil-
iwa. Kwa hiyo, nitoe wito kwa
wadau wote kutoa maoni ili
kusaidia kuongeza maboresho
katika sheria hiyo.

“Sheria hiyo ikishapitishwa
na wabunge, Mheshimiwa Rais,
ataitia saini mara moja ili ianze
kutumika kwa sababu tumei-
subiri kwa muda mrefu sana,”
Nape alisisitiza.

Alisema, mkutano huo ni
muhimu kwa Tanzania kwa
sababu utaiweka nchi katika
kile alichokiita ramani ya dunia
na kuchangia kurahisisha ma-
wasiliano kwa kiasi kikubwa.

“Utakumbuka serikali ime-
lenga kujenga uchumi wa kidiji-
tali, uchumi huo hautomwacha
mtu nyuma. Kwa hiyo, ni wakati

muhimu na watakuwapo kwa
siku mbili kujadiliana kuangalia
hali ilivyo pamoja na vikwazo
vilivyopo.

“Tanzania tunafanya bi-
ashara na nchi mbalimbali
katika Bara la Afrika, ni wakati
muhimu kwetu kupata taarifa
kutoka kwa nchi za wenzetu,
hivyo hatuna budi kubadilisha-
na uzoefu na wenzetu kupitia
teknolojia hiyo,” alisema.

Mkurugenzi Masuala ya
Kisekta Mamlaka ya Mawasi-
liano Tanzania (TCRA), Ema-
nuel Manase, alisema mamlaka
hiyo na serikali wataendelea
kutengeneza huduma wezeshi
zitakazomfikia kila mtanzania
kuhakikisha kila mtu anapata
manufaa ya huduma hiyo.

“Kuwapo kwa huduma za
mawasiliano kunafungua fur-
sa za ubunifu na ajira. Katika

mnyororo wote huo kuna ajira
nyingi zinapatikana kwa hiyo,
kupitia mkutano huu tutaende-
lea kujifunza mengi juu ya njia
bora na salama jinsi ambavyo
ubunifu unaweza kutuvusha
kama taifa na kusonga mbele,”
alisema.

Mkurugenzi wa Masula ya
Ushirikiano wa Vodacom Tan-
zania, Rosalynn Mworia, al-
impongeza Waziri Nape kwa
kuweka jitihada za dhati ku-
fanikisha upatikanaji wa sheria
hiyo, akibainisha kuwa kukami-
lika kwa sheria hiyo kutasaidia
kuipeleka Tanzania katika ulim-
wengu wa kidijitali.

Mkutano huo ulihudhuriwa
na wadau kutoka katika nchi
mbalimbali za Afrika zikiwamo
Burundi, Zambia, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC),
na Afrika Kusini.

]
Panya Road
- watikisa tena
Dar es Salaam

Na Romana Mallya

KUNDI la vijana wahalifu
mkoani Dar es Salaam,
maarufu panya road, limeu-
tikisa tena mkoa huo wa
kibiashara baada ya usiku
wa kuamkia jana kuyavamia
maeneo ya Tabata Kinyere-
zi, likijeruhi na kupora mali.

Baadhi ya majeruhi,
wakisimulia namna wal-
ivyovamiwa, walisema
wameibiwa fedha, simu na
vitu mbalimbali, huku Kukiri-
potiwa kundi hilo lilivamia
nyumba 15 na kujeruhi watu
wanne maeneo mbalimbali
ya mwili.

Mkazi wa Kinyerezi Kiba-
ga, Temu Njelekela, alisema
kuwa baada ya kuwasikia
wakati akielekea jikoni
kutafuta silaha ya kujihami
wakawa tayari wameshain-
gia wanne ndani na kuanza
kumjeruhi sehemu mbalim-
bali za mwili.

Husna Omary, mkazi
mwingine wa mtaa huo,
alisema walimchukua mtoto
wake, wamkashika eneo la
kichwa hadi chumbani na
kumlaza kisha wakamwekea
panga shingoni na wakataka
wapewe pikipiki.

“Mmoja wao alisikika
akisema, ‘unaongeaje naye
taratibu kata panga tu-
naomba fedha’, nikachukua
suruali aliyokuwa amevaa
mume wangu nikawapa,”
anasimulia Husna.

Zahour Mohammed alise-
ma walimweleza mke wake
kuwa wanafanya hivyo
kwa sababu kuna mwenzao
ameuawa, hivyo wanalipiza
Kisasi.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Kinyerezi, Hashim Fadhili,
alisema kundi la vijana zaidi
ya 30 walivamia mtaa huo
wakiwa na pikipiki sita,
mapanga na chupa zilizopa-
suliwa.

Alisema kutokana na wingi
wao, waliokuwapo eneo hilo
walijaribu kupambana nao
[akini nguvu vao ilikuwa
kubwa, hivyo waliwajeruhi
baadhi ya wananchi.

Kaimu Kamanda wa Kanda
Maalum ya Dar es Salaam,
William Mkonda, akizun-
gumza na Nipashe jana
kuhusu tukio hilo, alisema
hao ni wahalifu na kuwa
jeshi hilo linaendelea na
msako maeneo mbalimbali
ya Tabata na mkoani Dar es
Salaam kwa ujumla.

“Tunawashikilia watu kad-
haa, msako mkali unaende-
lea na tunahamasisha wa-
nanchi waweke vikundi vya
ulinzi shirikishi katika mitaa
yao. Tunafanya doria mae-
neo yote ya jiji kuhakikisha
hali ya utulivu inaendelea,
Tabata yote tunaendelea
na msako, waliojeruhiwa ni
watu wanne,” alisema.

Wiki iliyopita, kundi hilo
liliripotiwa kuvamia mae-
neo ya Tabata, likijeruhi na
kupora mali.
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Naibu Spika wa Bunge, Mussa Azzan Zungu (kushoto), akipokea zawadi kutoka kwa Waziri wa

kuhusu kuongeza ushirikiano kwenye sekta mbalimbali ikiwemo kilimo na usalama wa chakula.

PICHA: OFISI YA BUNGE

Saratani ya kinywa janga lingine nchini

Na Romana Mallya

MRATIBU wa Afya ya Kinywa
na Meno Taifa kutoka Wizara ya
Afya, Dk. Baraka Nzobo, amese-
ma kwa mwaka jana, takriban
wagonjwa 600 waligundulika
kuwa na saratani za kinywa na
meno.

Dk. Nzobo alibainisha hali hiyo
jana mkoani Dar es Salaam katika
mahojiano na Nipashe wakati wa
Kongamano la Vijana la siku tatu
lililoanza juzi, likilenga masuala
ya uongozi katika afya ya kinywa
na meno na kuwakutanisha wa-
shiriki 26 kutoka nchi za Malawi,
Rwanda, Tanzania na Zambia.

Kongamano hilo limeandaliwa
na mashirika yasiyo ya kiserikali,
MC-Tanzania lenye maono kwa
jamii ya Tanzania kuishi bila ma-
gonjwa ya kinywa na meno na
MCW Global la Marekani linalo-
taka kufikia viwango vya juu vya
elimu, afya bora na usalama wa
kiuchumi ulimwenguni.

Dk. Nzobo alitaja vyanzo vi-
kubwa vinavyosababisha saratani
ya kinywa na meno ni matumizi
ya bidhaa za tumbaku ikiwamo
uvutaji wa sigara na unywaji wa
pombe uliopitiliza.

“Matibabu ya saratani ni kama
kawaida, atafika hospitalini ata-
chukuliwa kipimo, hii itajulikana
ni saratani ya aina fulani. Mat-
ibabu kuna mionzi, kuna kufany-
iwa upasuaji au atapewa dawa za
dripu au kumeza, atapona lakini
endapo mtu atachelewa athari
yake ni rahisi kusambaa kwenye
mapafu,” alisema.

Kuhusu  kongamano hilo,
alisema wamekutana washiriki
kutoka nchi mbalimbali kuan-
galia shida zinazokabili sekta ya
kinywa na meno ili kuzitatua.

“Wataalamu wa kinywa na
meno ni wachache, tunahitaji

madaktari bingwa angalau 171
lakini mpaka sasa waliopo ni 70
na kati yao, madaktari bingwa 68
wapo hospitali za Dar es Salaam
na mmoja Mkoa wa Morogoro na
mwingine Dodoma,” alifafanua.

Alisema ili kupata madaktari
bingwa, uzalishaji wake kwa
ngazi ya shahada unatakiwa uwe
mkubwa na kwa bahati mbaya
awali kulikuwa na chuo kimoja
kinachowazalisha na mwaka huu
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM) Kitivo cha Mbeya kime-
anza kuchukua wanafunzi ngazi
hiyo.

“Tunaomba wazazi na walezi
wawatie moyo vijana wao kwam-
ba nchi inahitaji madaktari wa
kinywa na meno wengi na eneo
hili bado halijatumika vizuri, ni
eneo ambalo mwanafunzi akiom-
ba, anapata mkopo,” alisisitiza.

Pia alisema kada ya matabibu
meno ambao wanaohitajika ni
2,500 na kupitia kibali kilicho-
tolewa na Rais Samia Suluhu
Hassan mwaka huu, zaidi ya
matabibu meno 150 wameajiriwa
kwenye vituo vya serikali na ku-
fanya jumla yao kwa sasa kufikia
404.

Alisema baada ya ajira hizo ku-
tolewa, hakuna wengine ambao
wamebaki na sasa vituo binafsi
vina uhitaji wa watalaamu hao.

Pia alisema kati ya vituo 9,726
vinavyotoa huduma ya afya, 597
ndivyo vinavyotoa huduma ya
tiba ya kinywa na meno, sawa na
asilimia 6.7.

Dk. Nzobo alitaja kikwazo king-
ine ni uhaba wa dawa na vifaa
tiba vya meno hasa kutoka Bo-
hari ya Dawa (MSD).

“Kwa sasa msimamo wa wizara,
hatutaki kuwa na taifa la vibo-
goyo, tunataka Watanzania wa-
baki na meno yao. Mtu atatibiwa
jino linabaki, hii inaboresha afya
ya mwili, ukingoa meno kuna

wale waliongolewa meno mengi,
ipo huduma ya meno bandia, am-
bao bado tunakataa vibogoyo,”
alisema.

Dk. Nzobo alisema huduma
hiyo ilikuwapo muda mrefu na

akiziba meno ya watu wengi, uta-
toa alama ya kijani yenye maana
nzuri.

“Ukiziba wengi kidogo utakupa
alama njano kama utaziba wach-

mfumo utakupa alama nyekun-
du, maana yake wewe ni hatari
hufai.

kazi Januari mwaka huu na tayari :
baadhi ya maeneo watalaamu :
wameanza kubadilika na ma- :
tokeo ni mazuri hasa hospitali bi- :
nafsi. Mfumo unawapima wataal- :
amu wa hospitali za serikali na :

binafsi,” alisema.

Rais wa Chama cha Afya ya :
Kinywa na Meno Tanzania, DK. :
alisema :
mkutano huo ni wa kwanza na :
wa aina yake kufanyika Tanzania :
na Afrika uliolenga afya ya kiny- :

Deogratius  Kilasara,

‘Wwa na meno.

“Tumekutanisha vijana kutoka :
Tanzania, Rwanda Zambia, Ma- :
lawi, Zimbabwe, Cosovo na Mare- :
kani. Mambo ya kinywa na meno :
siyo kwa Tanzania tu, kwa nchi :
nyingi ni kitu ambacho hakipewi :
msukumo wa mambo ya sera za :

nchi mbalimbali,” alisema.

Meneja wa MC-Tanzania, Ve- :
nance Ngungo, alisema lengo la :
kongamano hilo MCW Global ni :
kuboresho masuala ya uongozi :
katika afya ya kinywa na meno :
kwa wataalamu wa afya ya kiny- :
wa na meno kwa vijana wa Afrika :

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mashariki na Kusini.

KAMATTI ya Bunge ya Hesabu

¢ za Serikali za Mitaa (LAAC) ime-
¢ agiza Halmashauri za Manispaa
¢ ya Temeke na Kinondoni ku-
: weka utaratibu mzuri wa tozo za
: maegesho ya magari ili kuondoa
: malalamiko kwa wananchi.

Jana Nipashe ilichapisha habari

: kuhusu malalamiko ya tozo hizo
: kwa Mkoa wa Dar es Salaam
¢ ambapo wananchi walilalamika
¢ kulipishwa tozo katika maeneo
: ambayo hawajawahi kuegesha
¢ kwa kipindi husika, jambo lin-
: alowapa usumbufu.

: baada ya kamati hiyo kukutana
: na Halmashauri za Manispaa
: ya Temeke na Kinondoni kuhu-
* su hoja za ukaguzi za mwaka
¢ 2020/21, Mwenyekiti wa LAAC,
¢ Grace Tendega, alisema kamati
¢ imeshauri wakarejee na kuanga-
¢ lia vizuri suala hilo.

“Tunahitaji kweli fedha za kue-

: ndesha halmashauri zetu lakini
: ziwe rafiki kwa wananchi. Kwa
¢ hiyo, kuwe na utaratibu mzuri wa
¢ kuhakikisha wananchi wanari-
: dhika na huduma inayotolewa
: nawanaotozwa, ndicho tunacho-
. taka wakitekeleze,” aliagiza.
baadhi ya vyakula hutaweza kula, :
: wamezitaka halmashauri hizo
¢ kuhakikisha zinaweka utaratibu
¢ mzuri ambao wananchi hawata-
¢ lalamikia suala hilo. “Wananchi
: wanufaike na huduma siyo ku-
: umizwa na huduma,” alisema.
watalaamu wa afya ya kinywa na :
meno wanaifahamu, hivyo ka- :
tika kuwabana wasiendelee, upo :
mfumo wa taarifa ambapo mtu :
: dega alisema wamebaini Hal-
: mashauri ya Manispaa ya Temeke
¢ ina tatizo la makisio ambapo kwa
¢ miaka mitatu mfululizo wanafan-
¢ yamakisio ya chini.

ache utakuwa umengoa wengi :
: Sh. bilioni 33 kwa mwaka 2020/21
¢ lakini wamekusanya Sh. bilioni
: 35 na hata miaka ya nyuma wa-
“Mfumo huu umeanza kufanya

Mwenyekiti huyo alisema

HOJA ZA CAG

Kuhusu hoja za ukaguzi, Ten-

“Yaani makisio yao yalikuwa

Bunge laingilia tozo maegesho

Na Augusta Njoji, DODOMA

likuwa wanakisia Sh. bilioni 31,
wakakusanya Sh. bilioni 36. Kwa
hiyo, tumewataka wawe na maki-
sio halali kulingana na fedha wa-
nazokusanya,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema
kamati hiyo imeagiza kuwek-
wa makisio makubwa kwenye
mwaka wa fedha unaokuja. Pia
alisema kamati imeagiza hoja za
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) kwa
manispaa hizo ambazo hazi-
jafungwa, zifungwe hata kama ni
za kisera.

“Tunataka hoja zao sita ifikapo
Juni 30, 2023 ziwe zimefungwa,”
aliagiza. Kuhusu mgawanyo wa
asilimia 10 ya mapato ya ndani
kwa vikundi vya wanawake, vija-
na na watu wenye ulemavu Man-
ispaa ya Temeke, Mwenyekiti
Tendega alisema zaidi ya Sh. mil-
ioni 590 hazijarejeshwa.

“Tumewataka wafanye mkaka-
ti maalum wa kuhakikisha fedha
hizi zinarejeshwa ili kukopesha
wanawake wengine, vijana na
watu wenye ulemavu,” alisema.

Kwa upande wa Kinondoni,
mwenyekiti huyo alisema suala
la kutoa kwa makundi maalum
asilimia 10 ya mapato ni kwa mu-
jibuwa sheria, hivyo wahakikishe
wanatekeleza.

Tlibainika Sh. bilioni 1.04 hazi-
jarejeshwa na kuagizwa wazifua-
tilie zirejeshweTendega alisema
Kinondoni pia wanakusanya
fedha lakini hawapeleki benki
ambapo Sh. milioni 334 ziliku-
sanywa na kuagizwa kuhakikisha
zinapelekwa benki haraka na
wafuate utaratibu.

Mwenyekiti huyo alisema
kamati imebaini timu ya mpira ya
KMC inayomilikiwa na manispaa
hiyo ilipeleka stakabadhi feki na
kuagiza kuwapo na chombo cha
usimamizi wa timu hiyo. “Waki-
unda hicho chombo kitawasaid-
ia, kujua fedha zipi zimetumika
na mapato yanayopatikana,”
alisema.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

T175DFN /T 168 DFN.

Urefu -
Upana -
Kimo -

mita 2.80
mita 5.00

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya ljumaa tarehe
09-09-2022 kampuni ya HAINAN INTERNATIONAL LTD
itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka DODOMA
kuelekea DAR ES SALAAM, gari hilo lenye namba za usajili:

2. Garihilo lina vipimo vifuatavyo:
mita 18.00

3. Njia itakayotumika: DODOMA hadi DAR ES SALAAM kupitia
MOROGORO. Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,

40470 DODOMA
Tarehe 09/09/2022

117034802
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Wananchi wakiangalia mabaki ya gari aina ya Toyota Hiace lenye namba za usajili T 880 DWD, lililokuwa limebeba magazeti
kutoka mkoani Dar es Salaam kuelekea mikoa ya kaskazini baada ya kupata ajali, eneo la Kwedizinga, Wilaya ya Handeni
mkoani Tanga jana alfajiri na kusababisha watu wawili kufariki na watatu kujeruhiwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wawili wafariki dunia ajali
ya garl lililobeba magazeti

Na Oscar Assenga, HANDEN|

WATU wawili wamefariki
dunia na wengine watatu kuje-
ruhiwa baada ya basi dogo aina
ya Toyota Hiace, lililokuwa lime-
es Salaam kuelekea mikoa ya
Kanda ya Kaskazini kupata ajali.

Kamanda wa Polisi, Mkoa wa
Tanga, Kamishna Msaidizi (ACP),
Safia Jongo, jana alithibitisha ku-
tokea kwa ajali hiyo na kueleza

kwamba ilitokea eneo la Kwediz-
inga, Wilaya ya Handeni, mkoani
Tanga.

“Yes (ndiyo) imetokea ajali
hiyo ilikuwa majira ya saa 12:20
asubuhi, wakati hilo basi dogo
aina ya Toyota Hiace, lenye
namba za usajili T 888 BWD lil-
ilokuwa limebeba magazeti, lili-
kuwa likijaribu kuyapita magari
mengine kwa mwendo kasi.

“Kwa bahati mbaya likashind-
wa kumaliza na hivyo kuligonga

kwa nyumba lori la mizigo aina
ya Scania, lenye namba za usajili
T 287 AVW ambalo lilikuwa li-
meegeshwa pembeni.”

Kamanda Jongo, alimtaja
mmoja wa waliofariki ni dereva
wa Hiace, Francis Masawe (36).

Kamanda Jongo alisema:
“Huyo dereva licha ya kuonywa
mara kwa mara na askari wa
barabarani, eneo hilo ni hatari
kutokana na kuwa na kona kali,
lakini alipuuza.

“Ukiangalia ajali hii, chanzo :
kikubwa ni dereva wa Hiace am- :
baye alitaka kulipita gari lililopo :
mbele yake, ndipo alipokutana :

na lori na kuligonga.”

Kwa mujibu wa Kamanda :
Jongo licha ya eneo hilo kuwana :
sehemu ya operesheni za bara- :
barani, kuangalia hali ya usala- :
ma, lakini madereva wamekuwa :
wakitumia muda wa mwishowa :
ukaguzi kuvunja sheria za usala-

ma barabarani.

CRDB vyazindua ATM
a kuweka fedha

Na Mwandishi Wetu

WATEJA wa Benki ya CRDB
sasa wana uhakika wa kupata
huduma ya kuweka fedha saa 24
kupitia ATM za kisasa za kuweka
pesa baada ya benki hiyo kuz-
izindua.

Ofisa Mkuu Uendeshaji wa
Benki hiyo, Bruce Mwile, ali-
bainisha hayo juzi wakati akizin-
dua huduma hiyo katika tawi la
Benki ya CRDB Mlimani City.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Mwile alisema
mashine hiyo inatumia teknolo-
jia ya kisasa ambayo inawawez-
esha wateja kuweka fedha we-
nyewe bila usaidizi kwa urahisi,
usalama na unafuu.

Mwile alisema mashine hizo
zina uwezo wa kupokea hadi Sh.
milioni 100 kwa mara moja.

“Tunatambua zipo biashara
ambazo zinaendeshwa nje
ya muda wa kazi wa kawaida
ambapo matawi ya benki na
hata CRDB Wakala wanakuwa
wamefunga, mashine hii inak-
wenda kutatua shida hii Kwan-
zaa huduma ya kuweka fedha
sasa itapatikana saa 24 kwa
urahisi na usalama zaidi,” ali-
sisitiza.

Aliongeza: “Pamoja na msisiti-
zo wa mifumo ya kidijitali, uk-
weli ni kuwa matumizi ya fedha
taslimu (noti na sarafu) bado ni
makubwa. Hii inaifanya huduma
ya kuweka pesa ‘deposit’ kuwa
moja ya huduma muhimu za
kibenki.

“Mashine hii ya kisasa ya ku-
weka fedha iliyozinduliwa na
Benki ya CRDB inatarajiwa kule-
ta mapinduzi makubwa ya utoaji

wa huduma.”

Akifafanua namna ya kutumia
mashine hiyo, Mwile alisema:
“Mteja atatakiwa kuchagua lugha
anayopenda kati ya Kiswahili na
Kiingereza, kisha ataweka Tem-
boCard yake na kuingiza namba
ya siri. Mteja ataweka fedha hadi
noti 200 na kisha kubonyeza
kitufe cha ‘Weka Pesa’, kisha
atapokea taarifa kupitia ujumbe
mfupi.”

Mwile aliongezea kuwa pamo-
ja na kuzindua mashine hiyo ka-
tika tawi la Mlimani City, Benki
ya CRDB pia inatarajia hadi
ifikapo mwishoni mwa mwezi
Oktoba, itazindua mashine ny-
ingine za kisasa zaidi katika miji
na sehemu zote zenye biashara
kubwa nchini kote ikiwamo
Mwanza, Arusha na Dodoma.

Benki ya CRDB inatajwa kuwa

benki kiongozi nchini ikiongoza
katika ubunifu wa huduma na :
bidhaa zinazokidhi mabhitaji hal- :

isi ya wateja.

Benki hiyo inaongoza kwa :
kuwa na mtandao mpana zaidi :
wa utoaji huduma kupitia mata- :
wi zaidi ya 260, CRDB Wakala :
zaidi ya 22,000, ATM zaidi ya :
550 na vifaa vya ununuzi (PoS) :

zaidi ya 2,500.

Benki ya CRDB pia inaongoza :
kwa ubunifu wa mifumo ya :
kidijitali ya utoaji huduma iki- :
wamo SimBanking, SimAccount, :
Internet Banking, na Tembo- :

Card.

Kidemokrasia ya Congo.

Mtandao wa benki hiyo pia :
umevuka mipaka hadi Burundi :
ambako ina kampuni tanzu na :
hivi karibuni inatarajia kuin- :
gia katika nchi ya Jamhuri ya :

Mwanajeshi
ajinyonga,
aacha ujumbe
kwa mke

Na Renatha Msungu, DODOMA

ASKARI wa Jeshi la Anga,
Sajenti William Giriango
(40), amekutwa amepoteza
maisha, akidaiwa kujinyon-
ga kwa kutumia mkanda
wake wa suruali kwenye
dirisha la nyumba ya kulala
wageni iliyoko Mtaa wa
akiacha ujumbe.

Kamanda wa Polisi mkoani
hapo, Martin Otieno, alith-
ibitisha jana kutokea kwa
tukio hilo juzi mchana kwe-
nye nyumba ya kulala wa-
geni iliyofahamika kwa jina
la Morning Star.

“Amejinyonga kwa ku-
tumia mkanda wake wa
suruali na kuutundika kwe-
nye dirisha hadi umauti
kumkuta,” alisema.

Alibainisha kuwa baada
va kupekuliwa, mwili wake
ulikutwa na ujumbe.

“Kuna ujumbe wa kwanza
alimwandikia mama mzazi
ulisomeka ‘Mama yangu ni-
samehe sana ninakuomba’,
na ujumbe wa pili kwa mke
wake unasema ‘mke wangu
kwako mama Derick ni-
samehe sana kwa maamuzi
haya, maisha kwangu
hayana maana tena, ni-
samehe sana nimejitahidi
nimeshindwa ninaomba
uwatunze watoto wetu,”
alinukuu.

Alishauri mtu anapokuwa
na MsONgo Wa Mawazo,
atafute watu wa kuzun-
gumza nao na kubadilishana
mawazo.

“Kuliko kufikia uamuzi huu
kwa kukaa na kitu kifuani,
huwezi kukitoa na kufikia
uamuzi wa kujinyonga,”
alisema.
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Anayedaiwa
kujiwasilisha
Samia aikana
simu Kortini

Na Grace Gurisha

MJASIRIAMALI Nickson Mfoi (20) :
anayetuhumiwa kutumia jina la :
Rais Samia Suluhu Hassan kujipa- :
tia fedha kwa njia ya udanganyifu, :
ameishangaza mahakama baada ya :
kukataa vielelezo vyake ikiwamo :
simu na laini yake ilhali awali alikubali :
kukutwa na vitu hivyo alipokamatwa :

na askari polisi.
Mfoi amedai hayo baada ya kurud-

ishwa mahabusu na kukaa siku saba :
ambapo Mahakama ya Hakimu Mkazi :
Kisutu ilipanga jana kupokea vielele- :
70 vya kesi hiyo baada ya mshtakiwa :

kuvikubali Septemba Mosi, 2022.

Mshtakiwa huyo alidai hayo jana

mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, Rich-

ard Kabate, baada ya hakimu kuagiza :
mshtakiwa kupewa vielelezo vilivyo- :
tolewa na Wakili wa Serikali, Ashura :
Mzava, ili avione kama ni vyenyewe :

au la.

onyo.

kutwa nayo.

“Siyo yenyewe, mimi nilikubali siku
ile kwamba ni kweli nilikamatwa :
katika Hoteli ya Malaika, ndicho nili- :

chokubali,” alidai Mfoi.

Baada ya mshtakiwa kukataa, :
Hakimu Kabate alisema licha ya :
mshtakiwa kusomewa maelezo ya :
awali (PH) na kukiri na jana kukataa :
hivyo, anaamuru kesi :
iendelee kusikilizwa na mashahidi :

vielelezo

wapewe hati za wito.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi Ok- :

toba 18 na 19, 2022 kwa ajili ya kusiki-

lizwa na itatajwa tena Septemba 20, :

2022.
Awali, wakati
mshtakiwa alikubali kwamba

alitumia akaunti ya Facebook yenye :
jina la Rais wa Jamhuri ya Muungano :
wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan :
na kujipatia Sh. 40,000 kwa njia ya :

udanganyifu.

Mshtakiwa huyo pia alikiri kwamba :
Septemba 2021, ndani ya Jamhuri ya :
Muungano wa Tanzania, kwa nia ya :
kulaghai umma, alijiwasilisha kama :
Rais Samia Suluhu Hassan kupitia :

akaunti yake ya Facebook.

Pia alikiri kwamba Oktoba 2, 2021 :
alikutwa akitumia laini ya simu am- :
bayo awali ilikuwa inamilikiwa na :
Getness Jackson kwa madai kwamba :

alipewa na mtu anayesajili laini.

“Ni kweli hii akaunti ya Facebook :
nilikuwa ninaitumia mimi, niliuziwa
lakini yaliyokuwa yakiendelea humo :
mimi siyajui na ni kweli nilikuwa ni- :
natumia simu ambayo haijasajiliwa :

kwa kidole changu,” alidai Mfoi.

Vielelezo alivyopewa mshtakiwa :
ili avitambue ni simu aina ya Infinix :
ambayo ndani yake kulikuwa na :
laini, hati ya ukamataji mali, taarifa :
ya uchunguzi wa simu anayodaiwa :
alikutwa nayo, fomu ya usajili wa :
mtandao wa mteja na maelezo ya :

Mshtakiwa aliposhika simu hiyo, :
aliigeuza mara mbili kisha akaketi :
kwenye kiti kizimbani na hapo ndipo :
Hakimu Kabate akamwambia asima- :
me ili aseme kama ndiyo simu aliyo- :

akisomewa PH, :

Miema awaomya walimu unywaji pombe kupiiliza

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shin-
yanga amewataka walimu ku-
jiheshimu ili kurudisha hadhi
ya walimu iliyokuwapo miaka
ya nyuma nchini, akinyoshea
kidole tabia za kukesha kwenye
baa na kilabu cha pombe za kie-
nyeji kila siku.

Sophia Mjema, alitoa onyo
hilo juzi alipozindua vitabu vya
mikakati ya kuboresha elimu
nchini mkoani humo.

Alisema, hadhi ya walimu

ambayo ilikuwapo miaka ya
nyuma inapaswa kurejeshwa,
akiwa na ufafanuzi kwamba
zamani mwalimu alikuwa ak-
ionekana mtaani anapewa hes-
hima kubwa, lakini sasa mam-
bo hayapo hivyo tena.
“Zamani ninakumbuka ak-
ipita mwalimu mtaani, ana-
heshimika kweli, utasikia yule
mwalimu fulani hata akizun-
gumza jambo kwenye mkutano
linazingatiwa, lakini siku hizi
heshima hiyo haipo tena, wal-
imu wanalewa tu kwenye baa,
wengine wanavaa nguo Zzisizo

na staha yaani vurugu tupu,”
alionya.

Mjema, pia alikemea suala la
viongozi na wazazi kudhalilisha
walimu mbele ya wanafunzi
na kuagiza kuwa mwalimu aki-
fanya kosa, aitwe pembeni na
kuonywa na siyo kudhalilishwa
na kushusha heshima yake kwa
watoto.

Alisema, mwalimu akidhal-
ilishwa mbele ya wanafunzi,
kundi hilo halitampa heshima
tena, hivyo kutaathiri mpaka
masomo ya darasani.

Akizungumzia vitabu hivyo

vya mikakati ya kuboresha
elimu nchini, Mjema alisema
vimekuja wakati muafaka na
vitasaidia kubaini vikwazo vya
ukuaji wa elimu na kupanga mi-
pango ya kuitatua ili kunyany-
ua taaluma ya wanafunzi.

Ofisa Elimu Mkoa wa Shin-
yanga, Dafroza Ndalichako,
alisema vitabu hivyo vitaleta
chachu ya kukuza elimu na wa-
nafunzi kufanya vizuri katika
masomo yao kwa kuwa vinai-
bua mbinu mbalimbali za ku-
fundisha na kuboresha miun-
dombinu shuleni.

il

Wakazi wa Mabwepande, Manispaa ya Kinondoni mkoani Dar es Salaam, wakitoka kutafuta kuni jana kwa ajili ya
matumizi ya nishati ya kupikia nyumbani. PICHA: MIRAJI MSALA

Wenye tatizo misuli, viungo kutibiwa bure Muhimbili

Na Waandishi Wetu

KUELEKEA kilele cha Siku
ya Maadhimisho ya Fiziothera-
pia Duniani, Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) imeanza
kutoa matibabu bure kwa wag-
onjwa wanaosumbuliwa na
maradhi ya viungo na misuli.

Kadhalika, itatoa matibabu
kwa wagonjwa wenye matatizo
ya kifua kulikosababishwa na
mlipuko wa UVIKO-19, pamoja
na kuwatibia watoto wenye ma-
tatizo ya makuzi.

Akizungumza na Nipashe,
Mtaalamu wa Matibabu ya
Fiziotherapia, Deus Nshan-
shuku, alisema huduma hizo
zimeanza kutolewa jana na zita-
malizika kesho.

“Huduma hiyo ilianza kutole-
wa Septemba 7, ikiwa ni ufun-

guzi wa maadhimisho hayo am-
bayo yatachukua siku tatu hadi
Septemba 9, mwaka huu, ikion-
gozwa na kaulimbiu ‘Nafasi ya
wafiziotherapia katika kuzuia
na kutibu maumivu ya viungo,”
alisema.

Alisema matibabu ya fizio-
therapia hayatolewi kwa ku-
pewa dawa bali hutumia njia
kama mikono, kufanya ma-
zoezi tiba na kutumia vifaa vya
umeme maalum kwa matibabu.

“Matibabu yake hayajawa
moja kwa moja kutumia dawa
bali mtu huenda kwa mtaala-
mu wa fiziotherapia ambaye
anakuwa na mbinu mbalimbali
za kutibu huo ugonjwa ikiwamo
mikono yake, vifaa vya umeme
maalum kwa matibabu na
mazoezi tiba,” alisema Nshan-
shuku.

Vile vile, huduma zilizopewa
kipaumbele ni utoaji wa elimu
ya tiba ya fiziotherapia kupitia
tamasha hilo na vyombo vya
habari pamoja na uchunguzi
wa magonjwa mbalimbali, ku-
pewa ushauri na wataalamu wa
idara hiyo juu ya matibabu ya
maradhi ya viungo na misuli.

Mbobezi kutoka Idara Fizio-
therapia MNH, Akwilina Antony
alisema idara yao inahusika
pia na matibabu ya maradhi ya
viungo kwa watoto, matatizo
katika makuzi yao na kifafa cha
mimba kwa wanawake walioto-
ka kujifungua.

Wakizungumza na Nipashe
baadhi ya wagonjwa waliofika
kupata huduma hizo wali-
ishukuru MNH kwa kutoa tiba
za magonjwa yasiyo ambukizi
bila malipo, huku wakiwashauri

wale wenye maradhi ya viungo
na misuli kuja kupata huduma
hiyo.

Raheem Ally, Mkazi wa Yom-
bo, mkoani Dar es Salaam alise-
ma amefurahi kupata huduma
hiyo kwa kuwa amehangaika
kupata matibabu ya maradhi
ya pingiri na uti wa mgongo
bila mafanikio, anaamini kufika
kwake hospitalini hapo atapata
ufumbuzi wa matatizo hayo.

“Nilivyofika nimepokewa na
kupimwa vipimo mbalimbali,
nikakutana na mtaalamu na
kusikiliza shida yangu katika
uti wa mgongo kisha akanipa
ushauri juu ya maradhi yangu.”

oImeandikwa na Said
Muhibu, Isiyaka Nyamihasi
na Golden Kisapile (TUDAR-
Co)
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Agizo la Waziri Ummy
matibabu bure litekelezwe

JANA Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, alikuwa mjini Kibaha,
mkoani Pwani na kuagiza vituo vya afya vya serikali kutoa hudu-
ma bure kwa watu wanaokwenda kutibiwa ugonjwa wa malaria.

Pia aliagiza wanaokwenda kufanya vipimo vya ugonjwa huo
na kifua kikuu wasitozwe fedha.

Hatua hiyo ya Waziri Ummy imetokama na ziara yake ya siku
moja aliyoambatana na Mkurugenzi wa Mfuko wa Kimataifa
(Global Fund) wa kusaidia mapambano dhidi ya Virusi vya
Ukimwi (HIV), kifua kikuu (TB) na Malaria, Peter Sand, aliyefika
kujionea huduma zinazotolewa na vituo hivyo.

Mfuko huo unasaidia Tanzania kutokomeza magonjwa ya ma-
laria, kifua kikuu na Ukimwi.

Ugonjwa wa malaria ni miongoni mwa magonjwa matano
nchini unaoongoza kwa kusababisha vifo.

Hivyo, hatua ya Waziri Ummy kuagiza vituo vya afya vya seri-
kali kutoa huduma bure kwa wagonjwa wa malaria, itasaidia
kupunguza vifo.

Ni kweli baadhi ya watu wanashindwa kwenda vituo vya afya
kwa kutokuwa na fedha za matibabu na vipimo na kuishia ku-
nunua dawa za kutuliza maumivu au kwenda kwa waganga wa
jadi.

Magonjwa yaliyotajwa na Waziri Ummy ambayo yanapaswa
kutolewa huduma bure, ndiyo yanayoongoza kwa kusababisha
vifo nchini.

Kwa mfano ugonjwa wa malaria humaliza damu kwa muda
mfupi na mtu asipopata matibabu kwa wakati, hupoteza mai-
sha.

Magonjwa kama kifua kikuu na Ukimwi, dawa zake ni kali
hivyo mtu anahitaji kula chakula cha kutosha ili asiweze kupata
madhara.

Ukiangalia baadhi ya watu wanaougua maradhi hayo, wana-
kosa uwezo wa matibabu na lishe nzuri. Hivyo hatua hiyo ya
kutoa huduma hiyo bure itawasaidia wananchi wengi ili pesa
ambayo alikuwa aitumie kwenye matibabu imsaidie kununua
lishe bora.

Kwa wanaotumia dawa za kufubaza virusi vya ugonjwa wa
Ukimwi (ARV) wanahitajika kula vizuri ili miili yao iweze kuji-
jenga na kuwa na afya njema.

Ummy katika ziara hiyo alitahadharisha wanaosuasua ku-
tumia dawa za ARV kwa wanaoishi na Virusi vya Ukimwi kuwa
ni hatari kwao kwa sababu maambukizi yanasambaa kwa kasi.

Anasema katika watu 100 nchini wanaoishi na virusi vya
Ukimwi, 95 wanaotumia dawa wanasuasua kwa kujiona wapo
vizuri na hivyo kuacha kutumia.

Aliwakumbusha kuwa hata kama wanaona hawaumwi, wasi-
ache kutumia dawa.

Ni matumaini yetu kuwa agizo hili la Waziri Ummy litatekele-
zwa ili wagonjwa wanapokwenda kupata huduma wasipate
usumbufiL.

Uzoefu unaonesha kuwa maagizo mengi yanapotolewa
utekelezaji wake huchukua muda na wale wanaohitaji huduma
kuona kama wananyanyasika na kudharauliwa.

Utaratibu wa kuviongoza vituo hivyo ufanyike kwa wakati ili
vifo vitokanavyo na magonjwa hayo vizuilike.

Mkurugenzi wa Global Fund Peter Sand, akizungumzia mfuko
huo alisema ameridhishwa na huduma zinazotolewa hususani
kukabiliana na magonjwa ya Ukimwi, malaria, kifua kikuu na
huduma za mama na mtoto.

Alihikikisha kuwa mfuko huo utaendelea kushirikiana na Tan-
zania katika kuendeleza mapambano dhidi ya kifua kikuu, HIV,
maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto na malaria.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
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Na Yasmine
Protace

B Muungwana Lazima Nilonge

Wakati mwafaka dawa asilia
kuchukua nafasi yake nchini

TIBA asili ni hali ya kutumia mitishamba
isiyokuwa na dawa kemikali na wakati huo-
huo, ni chakula cha kujenga mwili na viini
vyake.

Kwa mujibu wa takwimu mbalimbali
zilizopo, inaonyesha zinatoa mchango
mkubwa kwa jamii katika upatikanaji wa
matibabu salama kwa njia ya tiba asili.

Hadi sasa kuna hesabu inayotajwa ya
dawa za asili 85 zilizosajiliwa tangu Sep-
temba mwaka jana na Baraza la Tiba Asili.
Pia, hivi karibuni serikali imeanza ku-
toa huduma jumuishi za tiba asili na tiba
za kisasa nchini katika vituo vya Momela
wilayani Meru mkoani Arusha na Maibong-
SukiDar, Dar es Salaam.

Nikimrejea Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Morogoro, Dk. Kusirye Ukio, katika kilele
cha maadhimisho ya Siku ya Tiba Asili ya
Mwafrika, alipomwakilisha Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu katika kilele cha maa-
dhimisho hayo ambayo yalifanyika mkoani
Morogoro, amenena mambo kadhaa ni-
nayoyaona yana mashiko kitaifa.

Dk.Kusirye anasema, kuanzishwa hudu-
ma hizo ni mafanikio makubwa kwani tan-
gu uhuru wa nchi, kuna huduma chanya ya
kuboreshwa na kuendelezwa tiba asili.

“Miongoni mwa mafanikio mengine
ni tiba asili kutambuliwa katika Sera ya
Afya,kutungwa kwa sheria ya Tiba Asili/
Mbadala,kanuni na miongozo mbalimbali
pamoja na kuongezeka kwa tafiti za tiba
asili zinazofanywa na vyuo vikuu vya seri-
kali,” anasema.

Anafafanua, mchango wa tiba asili ume-
dhihirika zaidi wakati wa mapambano ya
maradhi UVIKO-19 na kwamba viongozi
wa Serikali za Kiafrika wanawajibika kuona
umuhimu wa kuboresha tiba hiyo katika
mapambano ya adui maradhi.

“Huduma za tiba asili zilitumika wakati
wa UVIKO-19 na zilifanya kazi kubwa sana
kuwahudumia wabhitaji ambapo dawa
takribani 21 za asili zilitumika, kutokana na
hilo Watanzania wamekuwa na imani kub-
wa na huduma za tiba asili,” ametamka.

Rai yake nchini katika suala la kuende-
leza huduma za tiba asili, mojawapo inajik-
ita kuwa sehemu ya vipaumbele kiserikali

sasa.

Kwa upande mwingine, anavutia katika
maono yake kwa Waganga wa Tiba Asili,
kutengeneza dawa zenye ubora na kuhakiki-
wa na Mamlaka zinazotambulika ikiwa
pamoja na Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali.

Anaongeza kuhusu usalama wa dawa zao,
zile zilizothibitishwa zina usalama kwa ki-
wango kinachokubalika na ndizo zinapaswa
kusajiliwa.

Hapo akapiga hatua ya kuwataka waganga
wa asilia kuacha kuchanganya dawa za kisa-
sa kwenye dawa zinazotengenezwa na kuu-
zwa kwa wahitaji na kuongeza kuwa Wizara
ya Afya, kwa kushirikiana na taasisi za utafiti
na vyuo inaendelea kufuatilia dawa zote za
tiba asili zilizopo sokoni.

Hapo kuna angalizo muhimu kwamba,
dawa yoyote itakayokutwa imechanganywa
na dawa za kisasa, hatua kali zitachukuliwa
kwa mmiliki wa dawa husika.

Inavutia pale Mkurugenzi wa Uzamili
na Utafiti kutoka Chuo Kikuu cha Kilimo
Sokoine (SUA), Profesa Esron Karimuribo,
anasema Tanzania ina mazao mazuri yanay-
ofanya vizuri, yamethibitishwa ubora katika
tiba na kuhakikiwa yanafanya vizuri.

Anaendeleza hoja zake za kisomi kwamba,
kutolewe elimu kwa wataalamu wa tiba asili
na kwa kuanza wamekuja na utaalamu wa
vifungashio kwa dawa hizo, pamoja na utoaji
dozi kamili ili kupata matokeo mazuri.

Hiyo nayo inaingia katika hesabu ya hatua
zaidi kama taifa, tunajumuisha juhudi za tiba
asili katika nyendo zetu kusaka afya sahihi.

Ni hoja inayojaziwa na kauli ya Makamu
Mwenyekiti wa Bodi ya Baraza la Tiba Asili/
Mbadala, Elizabeth Lema, anayesema Kku-
tokana na kutatua changamoto za Baraza
hilo, hivi sasa wamewakamata ‘vishoka’ na
matapeli wanaopita kuwasajili waganga hao
na hatua kali za kisheria zinachukuliwa dhidi
yao.

Nikitanguliza pongezi kwa lile la Lema,
nahimiza vyombo vya habari na mitandao
ya kijamii, kuacha matangazo yasiyo na viba-
li kutoka Baraza hilo na kwamba litaendelea
kutoa elimu, ili kuwa na wigo mpana wa ku-
toa tiba za asili nchini.
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Sekta binafsi
zatakiwa
kutafuta fursa
kimataifa

Na Gwamaka Alipipi

NAIBU Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Fedha na Mipango,
Lawrence Mafuru, amezishau-
ri sekta binafsi kujielekeza
katika fursa zilizoko kwenye
soko la kimataifa.

Amesema sekta hizo zina-
paswa kuwaza soko kubwa la
kimataifa badala ya soko la
ndani.

Alitoa rai hiyo mwishoni
mwa wiki wakati wa maha-
fali ya pili ya mpango wa
kuendeleza viongozi wa kada
va juu katika taasisi binafsi
unaondaliwa na Maofisa Wa-
tendaji Wakuu wa Kampuni
Binafsi Nchini (CEOrt).

Katika mahafali hayo wahit-
imu 30 kutoka sekta binafsi
walihitimu mafunzo hayo.
“Sekta binafsi mnapaswa ku-
jielekeza katika uwekezaji wa
soko la kimataifa. Mnapaswa
kwenda huko na kuwekeza na
sio kujielekeza katika soko la
ndani pekee,” alisema Mafuru.
Hata hivyo, aliipongeza
CEOrt kwa kuandaa programu
hiyo ya kuwaendeleza vion-
g0zi wenye maono Na UWezo
ambao wanaweza kuipeleka
nchi kwenye nyanja za ki-
mataifa.

Alisema miaka ya nyumba
wawekezaji walipokuwa
wanakuja nchini kufanya
uwekezaji walikuwa na
wataalamu wao, lakini kwa
sasa wanawatumia wazawa
katika miradi yao wanay-
owekeza.

“Wawekezaji sasa hawaoni
haja ya kuja na wataalamu
wao kutoka nje na hivyo ku-
punguza gharama za uende-
shaji na tunataka taasisi ny-
ingi za nchini ziongozwe na
wataalamu wazawa,” alisema
Mafuru.

Mwenyekiti wa CEOrt, Dadiv
Tarimo, alisema wanaelewa
pengo lililopo la uongozi na
haja ya uwekezaji wa ziada
katika rasilimali watu hapa
nchini.

Alisema sababu hiyo ndiyo
iliyowasukuma kuja na wazo
la kuanzisha programu hiyo
ya mafunzo ikiwa na lengo
la kuwaongezea ujuzi wakuu
wa taasisi mbalimbali hapa
nchini.

Tarimo alisema: “Programu
hii inaungwa mkono na seri-
kali, Shule ya Biashara ya
Chuo Kikuu cha Strathmore
kuanzisha programu hiyo
mwaka 2019."

“Awamu ya tatu watakuwa
na wahitimu 18 watakaopata
mafunzo hayo ya uongozi
kwamba kati yao 14 ni kutoka
sekta binafsi huku wanne
wakitoka serikalini.

RCashtuka madiwani kukusanya mapato

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba, amewataka
madiwani katika halmashauri
za mkoa huo kuacha tabia ya
kukusanya kodi kwenye vizuizi
na kutoa misamaha, badala
yake wawasimamie watendaji
kufanya kazi hiyo.

Alitoa angalizo hilo juzi al-
ipozungumza na madiwani
wa Manispaa ya Singida, Hal-
mashauri ya Mkalama na Hal-
mashauri ya Mkalama kwa
nyakati tofauti kwenye vikao
vya Mabaraza ya Madiwani
ikiwa ni sehemu ya kujitambu-
lisha.

Serukamba alisema kume-
kuwa na tabia kwa baadhi ya

madiwani kuwa wakusanyaji
kodi na watoaji misamaha ya
ushuru katika mageti mbalim-
bali ya kukagua mazao, jambo
ambalo siyo sahihi.

Serukamba alisema vitendo
hivyo siyo vya kiadilifu na hav-
ipaswa kufanywa na viongozi
kama madiwani kwa kuwa vita-
sababisha washindwe kuwasi-
mamia watendaji hata kama
watakuwa na makosa katika
kazi zao.

“Diwani  ukikusanya kodi,
watendaji hawataweza kuku-
uliza na hataweza kumsimamia
mwingine ambaye alikusanya
kodi pasipo kupeleka benki na
mfano ukimwomba mhandisi
akupe mifuko miwili ya saruji,
yeye atachukua mitano na
hutaweza kumuuliza,” alisema.

Aliwataka madiwani kufanya
kazi kwa uadilifu na kush-
irikiana hasa katika miradi
ya maendeleo inayoendelea
kutekelezwa maeneo mbalim-
bali mkoani hapa.

Serukamba, akizungumzia
kuhusu kilimo, aliwaelekeza
madiwani wahakikishe wa-
nawahimiza wakulima ku-
panua maeneo ya kilimo kwa
kuwa serikali imeendelea kutoa
ruzuku  za pembejeo za
kilimo.

Aliagiza wakulima wafanye
maandalizi ya mashamba

mapema ili mvua za kwanza
zitumike kwa kupandia kwa
kuwa uzoefu wa msimu uliopita
ulionyesha kwamba waliowahi
kupanda walipata mazao men-
gi kulinganishwa na waliochele-

wa kupanda.

Serukamba alisema serikali
inatumia fedha nyingi kuagiza
mafuta ya kupikia kutoka nje
wakati Mkoa wa Singida una
uwezo mkubwa kuondoa pen-
go hilo kwa kuongeza eneo la
uzalishaji wa alizeti.

Akiwa wilayani Mkalama,
Mkuu wa Mkoa aliwataka vion-
gozi wa eneo hilo kuhakikisha
kunajengwa soko la vitunguu
ili kuondokana na kero ya
walanguzi kuwafuata wakulima
mashambani.

Alisema kwa kuwaacha
walanguzi kuingia masham-
bani kumesababisha wakulima
kutopata faida inayotokana na
kazi yao kwa sababu ya ulan-
guzi unaofanywa huko sham-
bani.

Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Ngara wakiwa katika picha ya pamoja na mameneja na maofisa wa Tembo
Nickel, walipofanya ziara ya mafunzo katika eneo la mradi huo wilayani Ngara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Msumbiji yaja kupata uzoefu usimamizi mawasiliano TCRA

Na Frank Monyo

MENEJIMENTI ya Mamlaka
ya Usimamizi wa Mawasiliano
Msumbiji (INCM), imefanya zi-
ara nchini ikiwa na lengo la ku-
jifunza masuala ya usimamizi
wa mawasiliano kutoka Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA).

Ziara hiyo imehusisha mae-
neo ambayo Tanzania imepiga
hatua, hasa usimamizi wa
masafa, ubora wa huduma na
mawasiliano katika maeneo ya
mipaka.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya ziara hiyo,
Mjumbe wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa INCM, Mhandisi
Francisco  Chate, alisema
wana matumaini ya kujifunza
uzoefu kutoka TCRA kusima-
mia teknolojia na huduma za
mawasiliano katika ukanda wa
Afrika. “Lengo letu ni kuhakiki-
sha nchi yetu inaunganishwa
vilivyo na mawasiliano na ndiyo
sababu ya ujio wetu Tanzania,
tukiamini TCRA mnao uzoefu
wa kutosha kutupatia maarifa
zaidi ya namna tunavyoweza

kusimamia na kuboresha hudu-
ma za mawasiliano hasa simu
na mtandao,” alisema Mhandi-
si Chate. Kaimu Mkurugenzi
Mkuu wa TCRA, John Daffa,
ambaye aliwapitisha wajumbe
hao katika vitengo mbalimbali
ndani ya TCRA alieleza kuwa
wapo tayari kushirikiana na
INCM kuwapa uzoefu utakao-
wasaidia kuboresha huduma za
mawasiliano nchini mwao.
“Tuna uhakika ushirikiano
huu ni muhimu katika kukuza
sekta za mawasiliano kwenye
nchi zetu na bila shaka wataal-

amu wetu watawapatia uzoefu
mzuri wa namna sekta pana ya
mawasiliano inavyosimamiwa,”
alisema Daffa.

Kwa upande wa Mkuu wa
Idara ya Ufuatiliaji na Ubora wa
Huduma INCM, Edmundo Al-
berto, alieleza kufurahishwa na
namna TCRA ilivyojizatiti kusi-
mamia sekta ya mawasiliano
kwa teknolojia ya kisasa zaidi.

Ziara ya wajumbe wa INCM
ni ya pili kufanywa ikiwa na
dhumuni la kufanya mageuzi,
huduma za mawasiliano nchini
Msumbuji.
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LAAC vanusa harufu
ufisadi halmashauri

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATTI ya Bunge ya Hesabu za
Serikali za Mitaa (LAAC), imenusa
harufu ya ubadhirifu wa fedha ka-
tika miradi minane ya Halmashauri
ya Wilaya ya Kilosa, kutokana na ku-
topata maelezo ya mchanganuo wa
matumizi ya fedha husika.

Kutokana na hali hiyo, imetoa mie-
zi mitatu kwa Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
kufanya ukaguzi maalum.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Selemani Zedi, alibainisha hayo
juzi baada ya kukutana na uongozi wa
halmashuari hiyo kupitia hoja za uk-
aguzi za mwaka 2020/21.

“Miradi hiyo ni fedha za uendeshaji
wa elimu ya msingi, sekondari, fedha
za ujenzi wa zahanati, ujenzi wa vituo
vya afya, mfuko wa pamoja wa afya
(Busket Fund), elimu kwa matokeo
(EP4R), fedha za mradi wa chakula
(ERPP), na fedha kwa ajili ya ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukiza (NTD),”
alisema.

Alibainisha kuwa halmashauri hiyo
imeshindwa kuieleza kamati kwamba
walianza mwaka na fedha na kiasi
gani, kama walikuwa na bakaa, kwa
muda wa mwaka mzima walipokea
kiasi gani kwa miradi hiyo, wame-
tumia kiasi gani na kama kuna salio
au bakaa.

“Kwenye miradi minane
wameshindwa kabisa kutuelezea
kwamba walipata kaisi gani, ikatu-
mika kiasi gani na mwisho wa mwaka
kimebaki kiasi gani. Sasa hapo maana
yake ni kwamba kuna mwanya wana-
ficha au kuna ubadhirifu na upotevu,
maana hakuna mantiki yoyote ya kufi-
cha miradi,” alisema.

Kiongozi huyo wa kamati alisema,
ukaguzi huo utafanyika kwa mradi
mmoja mmoja kwenye miradi minane
ambayo halmashauri hiyo imeshind-
wa kutoa maelezo ya mchanganuo wa
miradi hiyo. “Kwa mwaka wa fedha
2020/21, walitekeleza miradi 13 am-
bapo kati ya hiyo, mitano wametoa
mchanganuo unaoridhisha lakini mi-
radi minane imeshindikana kuonye-
sha mchanganuo wa miradi, ni kwam-
ba wanaelezea miradi hiyo wakati
mwaka wa fedha unaanza walikuwa
na bakaa iliyokuwa nyuma yake ku-
likuwa na kiasi gani, mwaka mzima
wamepata kiasi gani na matumizi
yapoje na kama mwisho wa mwaka
kuna salio lilibaki?” alihoji.

Zedi, alisema kamati imetoa muda
huo kwa CAG kwenda kukagua na ku-
wasilisha majibu.

“Ninahisi kuna shida ya uwezo wa
Mhasibu wa Halmashauri ya Kilosa,
maana miradi mingine michanganuo
huandaliwa vizuri lakini hii imekuwa
tofauti,” alisema.

ha pamoja na kuwaaminisha

i

: Ofisa Masoko wa Benki ya Biashara Tanzania (TCB), Dorothea Lymo, akimsikiliza mmoja

¢ wa wateja wakati wa semina maalum ya wastaafu iliyoandaliwa na benki_ hiyo, me Dar
: es Salaam jana, kwa ajili ya kuwapa elimu ya kifed
: kustaafu sio mwisho wa ndoto zao. PICHA: JUMANNE JUM

uwa

1. Opening;
2. Adoption of Agenda;

September 30, 2027;

A.0.B;
Closing.

©oN® o

The proposed agenda at the 24" NGC is as follows:

Matters arising from the 23rd NGC;
Report of the Executive Secretary;
Adoption of 2021 Audited Financial Statements;
Appointment of External Auditor for the period ending December 31, 2022;

Judge Juxon . Miay

President

Media Council of Tanzania (MCT)

NOTICE FOR CONVENING OF THE 24™

NATIONAL GENERAL CONVENTION

The President of the Media Council of Tanzania (MCT), does hereby pursuant to
Article 13 of the MCT Constitution give notice to members of MCT that the 24
National General Convention (NGC) of the Media Council of Tanzania (MCT) shall
be held in Dodoma, on September 28, 2022 at 10.30 am.

3. Confirming Minutes of the 23rd National General Convention held virtually
from Julius Nyerere International Convention Centre, Dar es Salaam on

MCT members who have not paid their annual subscription fees during the
prescribed time are hereby reminded to do so promptly.

617036002

Bunge lataka kasi SGR

: Na Augusta Njoji, DODOMA

: KAMATI ya Bunge ya Uwekezaji na Mi-
: taji ya Umma (PIC), imelitaka Shirika la Reli
Tanzania (TRC), kutumia ujuzi walioupata
¢ kwenye utekelezaji wa awamu ya kwanza
: ya Reli ya Kisasa (SGR) ili kuongeza kasi
: kwenye awamu zingine.

©  Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Jerry Si-
¢ laa, aliagiza hayo jana alipozungumza na
* waandishi wa habari baada ya kumaliza
: kupokea na kuchambua taarifa ya utendaji
¢ kazi wa shirika hilo.

¢ “Kamati inataka TRC kuhakikisha pamo-
. ja na kuwapo na makandarasi wa kigeni
: kwenye utekelezaji mradi huu, pia inatak-
iwa makandarasi wazawa wanufaike nayo
¢ nafedha zao zilipwe kwa wakati,” aliagiza.

: Pamoja na hayo, Silaa, alisema PIC ime-
: agiza tija ya uwekezaji kwenye utekelezaji
: wa miradi hiyo ionekane kwa kuwa kamati
¢ hiyo ipo tayari kushirikiana na TRC kushau-
: i zaidi.

: “Awamu ya kwanza Dar es Salaam-Mo-
: rorogo kilomita 390 imebaki asilimia nne,
: Morogoro-Matukupora kilomita 422 inaen-
: da vizuri kwa asilimia 95, Makutupora-
: Tabora kilomita 368 mkandarasi yupo ‘site’
: (eneo la mradi), mkataba ulishatiwa saini
¢ wa Tabora-Isaka kilomita 165 na mkandar-
. asi wa Isaka-Mwanza wa kilomita 41 yupo
: site. Kwa hiyo awamu ya kwanza inaenda
¢ vizuri,” alisema.

¢ Silaa, alisema agizo la Rais Samia Suluhu
: Hassan, la kutaka reli ifike mwisho kip-
¢ ande cha Tabora-Kigoma cha kilomita 506
: ambacho kipo kwenye mchakato wa un-
¢ unuzi, Uvinza-Mongati-Gitega, Burundi na
. chenyewe kitajengwa kwa wakati ambapo
: zabuni imeshatangazwa na Agosti 9 mwaka
: huu na mapitio ya makandarasi waliiomba

kazi hiyo yatafanyika.

“Reli hii ikifika Mwanza, Kigoma na Bu-
rundi itabeba uchumi wa taifa kwa kuwa
mizigo inayoingia bandarini ikipata usa-
firi wa uhakika wa reli itafika kwa haraka,
leo yapo maeneo ya Kongo ambayo kutoa
kontena kwa Dar es Salaam hadi huko ni
dola za Marekani 5000 ambalo limekuja
kwa dola za Marekani 6,000 kutoka China
mpaka hapa nchini, kwenda na kurudi,”
alisema.

Alisema ujenzi ukikamilika, kutakuwa na
unafuu wa kusafirisha bidhaa kutoka nchi
moja kwenda nyingine na hata kupunguza
bei ya mbolea na saruji, hivyo gharama za
maisha nazo zitapungua.

“Tumewapa maelekezo TRC ya kwenda
kuongeza kasi katika hayo maeneo ili tuone
reli yetu inaanza kufanya kazi na kutoa hu-
duma kwa siku za karibuni,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa TRC, Masanja Ka-
dogosa, alisema amepokea maagizo yali-
yotolewa na kamati hiyo na watakwenda
kuyafanyia kazi kwa lengo la kuhakikisha
reli inakamilika kwa wakati na inafungua
milango ya kibiashara na nchi jirani.

“Kamati imetutaka tuwe na mipango ya
kibiashara ili ujenzi ukikamilika, mizigo
ipite katika Bandari ya Dar es Salaam,
hivyo tumeanza mazungumzo na ma-
shirika yanayochimba madini mfano nchi
za Rwanda, Burundi, Zambia na Congo ili
kuwa na uhusiano nao, tukikwenda kule
tusionekane kama tunakwenda kuchukua
tu, bali wote tufaidike maana pale Kongo
kuna ujenzi wa Km 160 za reli utafanyika,”
alisema.

Kadogosa, alisema tayari wafanyakazi wa
TRC na bandari wako Kongo kwa lengo la
kufanya kazi na utekelezaji wa agizo la Rais
Samia la kufungua nchi.
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Raia Uganda
mbaroni
tuhuma

za kumiliki
mihuri ya
serikali

Na Restuta Damian, BUKOBA

Bunge laagiza kasi mchakato
kuhamisha umiliki ndege ATCL

Na Augusta Njoji, DODOMA

JESHI Ia Polisi mkoani Kagera
[inamshikilia raia wa Uganda
kwa tuhuma za kumiliki na ku-
tumia mihuri mitatu ya serikali
kinyume cha sheria.

Akizungumza na waandishi wa
habari mjini hapo juzi, Kamanda
wa Polisi mkoani humo, William
Mwampaghale, alisema mtuhu-
miwa huyo alikutwa akitumia
mihuri hiyo kugonga kwenye
nyaraka mbalimbali.

“Huyu mtuhumiwa aligonga
hizo nyaraka kuonyesha kuwa
zimeidhinishwa na idara husika
va serikali kwa maana nyingine
zipo tayari kutumiwa na wa-
fanyabiashara kuvusha mizigo
mbalimbali nje ya nchi kupitia
mpaka wa Tanzania na Uganda-
Mtukula, hii tuligundua baada ya
kupata taarifa,” alisema Mwam-
paghale.

Alisema kutokana na taarifa
hiyo jeshi hilo kwa kushirikiana
na vyombo vingine vya ulinzi
na usalama viliandaa mtego na
kufanikiwa kumkamata mtuhu-

miwa. Alisema mtuhumiwa huyo :

alikamatwa Septemba Mosi,
mwaka huu, majira ya 11:30
Wilaya ya Missenyi akiwa na
mihuri mitatu.

“Mihuri hiyo ni ya ofisi za
Mamlaka ya Mapato Tanzania

(TRA), Kilimo na Mionzi na katika

mahojiano mtuhumiwa alikiri
kutumia nyaraka bandia kuvu-
sha magari mbalimbali kwenda
nchini Uganda,” alisema Mwam-
paghale.

Aliongeza kuwa kabla ya ku-
kamatwa mtuhumiwa huyo ali-
fanikiwa kuvusha magari 11 na
uchunguzi unaendelea ili kubani
mtandao wote wa wanaojihusi-
sha na vitendo vya uhalifu.

AMATI ya Bunge ya
Uwekezaji na Mitaji ya
Umma (PIC), imeagiza
erikali kuharakisha
mchakato wa kuhamisha umi-
liki wa ndege 11 kutoka Wakala
wa Ndege za Serikali (TGFA),
kwenda Shirika la Ndege Tan-
zania (ATCL) ili kuondokana
na tatizo la mtaji hasi wa Sh.
bilioni 239.

Katika Ripoti ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG), ya mwaka
2020/21, ilibainika kuwa ATCL
ina madeni makubwa kushin-
da mali zake.

Akitoa agizo hilo juzi baada
ya kukutana na TGFA na ATCL,
Mwenyekiti wa PIC, Jerry Si-
laa, alisema ndege hizo 11 zina

thamani ya Sh. trilioni 147,
hivyo mali hizo zikihamishwa
zitasaidia kuondokana kuwa
na mtaji hasi na kukodisha
kwa gharama kubwa.

“Mtaji hasi ni Sh. bilioni
239 yaani shirika lina mad-
eni makubwa kushinda mali
zake na ndilo eneo lililotajwa
zaidi na CAG akikabidhi ripoti
yake.

“Kamati inamshukuru Rais
(Samia Suluhu Hassan) kwa
kutoa agizo la hizi ndege 11
umiliki wake uhamie ATCL.
Ina maana ukihamisha ndege
unatatua lile suala la mtaji hasi
ambapo mali sasa zinakuwa
juu ya madeni na kuwa na
mtaji chanya,” alisema.

“Hivyo tatizo la mtaji hasi
linakuwa limeondoka, la pili
unaiondolea ATCL gharama

kubwa ya ukodeshaji wa ndege
kwenye wakala wa ndege za
serikali. Sasa ukileta huo mtaji
na kuondoa matumizi ya kuko-
disha maana yake kwa miaka
minne mfululizo ATCL ingeku-
wa inaingiza faida,” aliongeza
Silaa.

Alisema, kwa mwaka
2021/22, ATCL ingepata faida
ya Sh. bilioni 37 na ingepata fai-
da ya Sh. bilioni 18 kwa mwaka
2021 na mwaka ulioishia 2020
ingepata faida ya Sh. bilioni 10.

“Pia shirika limekuwa likipa-
ta ongezeko la mapato kuanzia
2017/18 walipata Sh. bilioni 53,
2018/19 Sh. bilioni 111, 2019/20,
Sh. bilioni 157, mwaka 2020/21
ilipata Sh. biilioni 174.5 na
2021/22 imepata Sh. bilioni
239.

“Ukiangalia wanafanya vi-

zuri na hasara imekuwa iki-
pungua, walianza mwaka
2018/19 hasara ilikuwa Sh. bil-
ioni 48, mwaka 2020/21 Sh.
bilioni 36, mwaka 2021/22 ili-
kuwa Sh. bilioni 27,” alisema

Aidha, alisema kila siti ya
ndege inavyoingiza faida
imeongezeka  kutoka  Sh.
251,000 kwa mwaka 2019/20
hadi Sh.283,000 kwa mwaka
2020/21.

“Hesabu walizofunga
2020/21 wamefunga na faida
ya Sh. bilioni 45 ikilinganishwa
na Sh. bilioni 18 za mwaka uli-
otangulia,” alisema.

Pia, alisema alisema kamati
imeagiza ATCL, itengeneze
ripoti ya kuonyesha shirika li-
nasaidiaje taifa kwenye utalii,
kilimo, utendaji wa serikali, na
biashara.

sasa, akidai kufikisha UJumbe kwa Serikali kuhusu ugumu wa maisha. PICHA: BONIFACE GIDEON

Wakazi Dar waongezwa huduma usafiri daladala

Na Beatrice Moses

zimeanzishwa na bado tunaen-

gala Rangi Tatu kupitia Kisiwani

vigezo, gari yenye uwezo wa

WAKAZI wa Dar es Salaam wa-
naendelea kuongezewa huduma
ya usafiri wa daladala kwenye
maeneo yao na kuwarahisishia
maisha.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA),
Habibu Suluo, akizungumza na
Nipashe juzi alisema wameku-
sudia kuhakikisha huduma ya
usafiri inaimarika kila mahali ili
kuwawezesha wananchi kupata
nafasi nzuri ya kushiriki kwenye
shughuli zao za kujitafutia kipato
na nyingine za kijamii.

“Baada ya kupokea maoni
kuna njia mpya kadhaa daladala

delea kupokea maoni tutaya-
fanyia kazi nia ikiwa ni kuhakiki-
sha huduma inapatikana kila
panapostahili,” alisema Suluo.

Akifafanua kuhusu mabore-
sho hayo, Ofisa Mfawidhi LATRA,
Mkoa wa Dar es Salaam, Rahim
Kondo alitaja njia hizo mpya
kuwa ni Mbezi-Mnazi Mmoja
kupitia kwa Mkuwa, Maji Chum-
vi, External, Mandela,Uhuru
na via Mabibo, Kawawa, Uhuru
tayari zimeshapata magari 40,
wakati  Msingwa-Makumbusho
na Msingwa-Kawe, zina magari
manne kila safari na kufanya
jumla kuwa manane.

“Nyingine ni Kigamboni-Mba-

ambayo imeshapata magari 10,
ipo ya Mloganzila-Makumbusho
kupitia Makongo Juu, hadi sasa
ina daladala mmoja kama Simu
2000-Mloganzila kupitia Makon-
g0 Juu gari moja,” alisema.

Alitaja njia nyingine mpya ni
Mbezi-Simu 2000 via Makongo
Juu yenye gari moja, Kigamboni
wilayani-Machinga  Complex,
magari mawili, Vikunai-Stesheni,
magari 12.

Alisema kuwa kuna baadhi ya
njia wamiliki wa daladala wame-
kuwa mwitikio mzuri, LATRA
inaendelea kuhamasisha pia
njia zingine ziweze kupata gari
za kutosha, lakini wakizingatia

kubeba kuanzia abiria 26 ndizo
zinaruhusiwa kuomba njia hizo.
Mwenyekiti wa Umoja wa Wa-
miliki wa Daladala (DARCOBOA),
Sabri Mabrouk, akizungunzia
kuhusu njia hizo alisema ni jam-
bo linalowafurahisha wamiliki
hao kwa kuwa linatanua wigo wa
biashara na kufanya izidi kutanu-
ka ikilinganishwa na ilivyoanza.
“Dar es Salaam ina wakazi
wengi majibu ya sensa ndiyo ya-
tatupa idadi kamili, wengi mion-
goni mwao wanategemea usafiri
wa daladala, maeneo ya makazi
nayo yameongezeka kwa hiyo tu-
nafurahia kutanua huduma yetu
ambayo ni biashara,” alisema

Mabrouk. “Kutembea mwendo
mrefu ili kupunguza gharama za
kuunganisha magari inachosha,
lakini kuunganisha magari ili ku-
fika eneo kama la Ilala au Bugu-
runi Sokoni kuchukua bidhaa za
kuuza ni gharama ikilinganishwa
na kipato kidogo ninachopata
kulingana na biashara ya genge
ninayofanya,” alisema Isiaka Yu-
suph, mkazi wa Mbezi.

Naye Mkazi wa Kimara Yunis
Samson alisema kabla ya kuan-
zishwa kwa safari hiyo ya Mbe-
zi-Mnazi Mmoja ilikuwa ni kero
inapotokea kuwa na mgonjwa
katika Hospitali ya Amana kwa
kuwa ilikuwa ni lazima kuungan-
isha usafiri ili kufika.
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HABARI KITAIFA

Mganga wa kienyeji jela kwa
kuua akigombea mwanamke

Na Pilly Kigome

AHAKAMA ya

Hakimu Mkazi Kisu-

tu  imemhukumu

kifungo cha miezi
12 jela mganga wa kienyeji, Is-
maili Ramadhani, baada ya ku-
patikana na hatia ya kuua bila
kukusudia wakati akigombania
mwanamke.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
na Hakimu Mkazi Mkuu, Joyce
Minde, baada ya mshtakiwa
kukiri kosa la kumuua bila kuku-

sudia Mohamed Kamogera.

Akisoma maelezo katika sh-
taka hilo Wakili wa Serikali,
Mosie Kaima, alidai mshtakiwa
alitenda kosa hilo Novemba 13,
mwaka 2015 maeneo ya Ving-
unguti Mjimpya, Ilala jijini Dar
es Salaam.

Alidai tukio hilo liliitokea
majira ya saa mbili usiku waka-
ti mtuhumiwa na Kamogera
wakigombania mwanamke.

Aliendelea kudai mahakam-
ani hapo kuwa Kagomera ali-
kuwa anamtuhumu mshtakiwa

kuwa ana mahusiano na mwan-
amke huyo na kukataa tuhuma
hizo. Alidai, katika ugomwi
huo Kagomera aliambatana na
wenzake wanne na kumvamia
mshtakiwa wakiwa na mapanga
na kumpiga.

Wakili alidai wakati ugomvi
huo unaendelea alitokea mtu
mmoja aliyetambulika kwa
jina la Ali, na kumrushia kisu
mshtakiwa ili aweze kujitetea
ndipo mshtakiwa huyo alipo-
chukua kisu hicho na kumcho-
ma Kagomera katika mkono

wake wa kushoto na kuanguka :
chini na baadaye kupoteza mai- :
sha. Wakili upande wa utetezi, :
Yohana Maiko aliiomba ma- :
hakama impunguzie adhabu :
mteja wake kwa kuwa tayari :
ameshakaa ndani zaidi ya mia- :
ka saba na bado kijana mdogo :
nguvu kazi ya taifa ikiwamo na :

kutegemewa na wazazi wake.

Alidai wakati wa tukio hilo :
mteja wake alikuwa na umri wa :
miaka 20, ni kosa lake la kwanza :
na hana rekodi yoyote la kosa la :

jinai.
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Mwangzilishi mwenza wa vitabu vya Big Bad Wolf, Andrew Yap (kushoto), ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Big Bad
Wolf Sharjah akiwa na mwakilishi wake hapa nchini, Mohamed Noor Hers, wakionyesha kwa waandishi wa habari jijini
Dar es Salaam juzi, sehemu ya vitabu hivyo 500,000 walivyoingiza nchini. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

—— ——

CUF yawapitisha
12 Kuwania
ubunge EALA

Na Loyce Cyriacus, SJMC

CHAMA cha Wananchi
(CUF), kimepitisha majina 12
ya wanachama watakaow-
ania nafasi ya ubunge wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EALA).

Akizungumza na Nipashe
juzi, Mkurugenzi wa Habari,
Uenezi na Uhusiano kwa
Umma wa CUF, Mhandisi Mo-
hamed Ngulangwa, alisema
majina hayo yalipitishwa na
Baraza Kuu la CUF lililokaa
kikao Agosti 22 na 23, mwa-
ka huu.

Mhandisi Ngulangwa,
alisema idadi hiyo itawekwa
katika makundi manne na kila
kundi litakuwa na wagombea
watatu.

“Baraza Kuu la CUF lilipiti-
sha majina ya watu 12 kuwa
wagombea katika makundi
manne yalioainishwa na
kamati ya vongozi, kila kundi
kutoa wagombea watatu kwa
nafasi moja,” alisema.

Ngulangwa, alisema Baraza
Kuu la CUF lilipitisha wagom-
bea katika makundi manne
ambayo ni ya Zanzibar,
Tanzania Bara, Wanawake na
wapinzani.

Mhandisi Ngulangwa,
aliwataja waliopitishwa
ni Habib Mnyaa, Mohamed
Ngulawa, Zainabu Mndol-
wa, Juliet Lugembe, Zainab
Ham, Mashaka Ngole, Thomas
Malima, Mneke Jaffar, Husna
Bakari, Anderson Ndambo na
Sonia Magogo.

Katika Bunge la EALA,
Tanzania inatakiwa kutoa
wabunge tisa kupitia vyama
vyenye uwakilishi bungeni.

Hadi sasa vyama vyenye
uwakilishi bungeni ikiwamo
CCM, ACT-Wazalendo vime-
anza mchakato wa kuwapata
wawakilishi wao, isipokuwa
CHADEMA ambao hawaku-
fanya mchakato huo.

Kwa chama cha ACT-
Wazalendo kimewapitisha
Ado Shaibu na Pavu Abdallah
kuwania nafasi hizo, huku
CCM ikiwa katika mchakato
wa mchujo wa makada 450 ili
kuwapata wawakilishi.

Timu Kuchunguza mikopo elimu va juu vaanza kazi

Na Mwandishi Wetu

TIMU iliyoundwa na Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Adolf Mkenda, kuchunguza
utoaji wa mikopo kwa wanafunzi
wa elimu ya juu kwa miaka mita-
no kuanzia mwaka wa fedha wa
2017/18 imeanza kazi rasmi.

Akizungumza juzi katika kikao
cha uzinduzi wa timu hiyo, Wa-
ziri Mkenda alisema inapaswa
kufanya na kukamilisha jukumu
hilo ndani ya mwezi mmoja.

Timu hiyo ya watu watano in-
aongozwa na Prof. Allan Mushi,
kutoka Chuo Kikuu cha Mzumbe
Morogoro. Wajumbe wake ni Idd
Makame kutoka Zanzibar, na Dk.
Martin Chegeni, ambao wote ni
wataalamu wa mifumo waliobo-
bea katika sayansi ya kompyuta
na takwimu.

Prof. Mkenda, akitangaza
kuanza kwa kazi hiyo katika
ukumbi wa mikutano wa Bodi ya
Mikopo ya Elimu ya Juu HESLB
wakati wa kikao kazi cha Bodi

ya Wakurugenzi na Menejimenti
ya HESLB, alisema lengo ni ku-
hakikisha malalamiko yanayo-
tolewa kuhusu Bodi ya Mikopo
yanapatiwa ufumbuzi.

Waziri Mkenda, amesema
imeongeza bajeti kwa ajili ya
mikopo ya elimu ya juu hadi ku-
fikia Sh. bilioni 570, za mikopo
kwa wanafunzi, hivyo ni lazima
kuwe na usimamizi wa uangalizi
wa hali ya juu.

“Hatufanyi hivi kwa sababu ya
kuumbuana ila ni kwa sababu ya

kutaka uwazi na uwajibikaji na
kwa sababu hiyo ni lazima kutoa
mikopo kwa haki na vigezo sta-
hiki vilivyowekwa na serikali bila
kujuana,” amekaririwa Waziri
Mkenda.

“Shunguli za elimu zina-
hitajika kwa kila mtu, hivyo ni
wajibu wetu kufanya kwa haki
na uwajibikaji uliotukuka. Hatu-
tatoa mikopo kwa kujuana kwa
undugu, urafiki au ujamaa haku-
na, tunataka haki.”

“Na kwenye hili tunakaribisha

watu watoe taarifa kwa sababu
kama kuna mtoto wa Mkenda
uliyesoma naye utakuwa unam-
jua baba yake ni nani na uwezo
wake, halafu wewe unaona mtu
huyo amepewa mkopo toa taar-
ifa,” alisisitiza.

Prof. Mkenda, alisema mtu
yeyote ambaye ana wasiwasi na
utoaji wa mikopo anakaribishwa
ili kuisaidia timu kufanya kazi
yake kwa kuwa na taarifa zenye
usahihi wa hali ya juu kutoka
kwa wananchi husika.



Maradhi ya akili yalivyofika
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UTUNZAJI WA NGOZI YAMAFUTA NA
JINSI YA KUEPUKA KUPATA CHUNUSI

Hali ya chunusi kwenye ngozi.PICHA: MTANDAO.

Na Dk. Mussa Zaganza

ARA zote ngozi ya
mwili yenye mafuta
kwa kawaida huwa
inangara, nene na
yenye rangi iliyotitia. Mara nyingi

ngozi yenye mafuta mengi sana,
huwa na chunusi nyingi na vipele
na mara nyingine huwa na chunusi
zenye vichwa vyeusi.

Katika aina hiyo ya ngozi, mafuta
hutokana na tezi iitwayo ‘seba-
ceous’ na kuzalisha mafuta zaidi
ya kiwango kinachotakiwa. Mafuta

hayo husambaa katika ngozi na kui-
fanya iwe na mafuta mafuta.

Sababu zinazofanya ngozi kuwa

na mafuta zinajumuisha urithi wa

asili; lishe iingiayo mwilini; kiwango

cha homoni mbalimbali mwilini; na
ujauzito kwa mwanamama.

Mengine ni matumizi ya vidonge

vya kuzuia mimba kwa mwanama-
ma; baadhi ya vipodozi anavyo-
tumia mtu; hali ya unyevu (humid-
ity) mwilini, pia hali ya hewa ya
joto inapokuwepo mahali hapo.

FAIDA, HASARA ZA MAFUTA

Faida kubwa ya kuwa na ngozi
yenye mafuta ni kwamba, haizeeki
haraka, ikilinganishwa na aina ny-
inginezo za ngozi.

Upande wa hasara ni kwamba,
ngozi ya mafuta inaongoza ka-
tika kushambuliwa na magonjwa,
ikiwemo chunusi, kwani ni rahisi
kuziba vinyweleo vya ngozi

NAMNA YA KUITUNZA
Miongoni mwa mambo yanayo-
saidia kuitunza ngozi yenye mafuta,
pia kuepusha chunusi na hali isiyo-
pendeza ni:

Moja, ngozi yenye mafuta inahi-
tajika kusafishwa vyema kwa maji
ya moto na sabuni, ili kuzuia viny-
weleo visizibwe na mafuta.

Pili, kuepushwe vifaa vigumu
visikwaruze uso wako na kufanya
hata ngozi ikabanduka, kwani
suala hilo husababisha tezi za
mafuta kufanya kazi zaidi, ili ku-
jaza sehemu iliyopoteza mafuta.

Tatu, ni jukumu la kuepuka
kutumia vipodozi vinavyoifanya
ngozi ipoteze maji au kukauka
(hasa vipodozi kemikali), kwani
vinasababisha sehemu ya juu ya
ngozi inyauke na kusababisha
mafuta kuziba vinyweleo na kui-
fanya kutokea vichwa vyeusi.

Nne, mtu anatakiwa ajitahidi
kuitunza vyema ngozi yake na

kuisafisha vizuri, akiosha uso
wake mara moja au mbili kwa
siku. Pia, mtu asioshe mara nyingi,
kwani kufanya hivyo kunafanya
uso kutoa mafuta zaidi ya ziada.

La nne ni kwamba, mtu anapas-
wa kuchagua kile anachosafishia
kwa makini, ajiepushe kutumia
‘cream’ nzito nzito au vifaa vigu-
mu wakati wa kuosha uso wake.

Inashauriwa kiafya, ni bora
kutumia sabuni za kawaida zi-
sizokuwa na dawa. Mtu anaweza
kutumia losheni ya kuua bacte-
ria au sabuni zisizo na dawa ny-
ingi (lightly medicated) au sabuni
zenye madini mbalimbali. Mtu
anapaswa kuepuka kuosha kwa
kutumia lotion au michanganyiko
yenye alkoholi ndani yake.

Sita, kuna suala muhimu la
kutumia maji ya moto au vu-
guvugu wakati wa kuosha uso;
na saba, kuna haja ya kutumia
maski za udongo (clay) na tope
(mud) kwa kuwa zinasaidia ngozi.
Ni bora kutumia maski mara moja
au mbili kwa wiki.

Taasisi ya Natural Skin Solu-
tion, ina ufafanuzi wake katika
mfumo wa mtandao’ online
clinic’ kwa qjili ya kuwasaidia
watanzania kufikia afua ya
ngozi na nywele. Wasiliana
nasi kwa kupiga au kuchati na
whatsapp kwa namba (+255)
0713-039 875 kupata ushauriwa
bure na tiba asilia au ufafanuzi
wa changamoto katika maeneo

hayo.
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MTIKISIKO KIFUA KIKUU ILIYOENEA MPANDA

UMMA KUABUDU ‘MANYANGA', SERIKALI YAINGIA UBIA NA WAGANGA WA JADI

« Ndoa zavunjika kwa kisa ‘'mkosi TB ya mtoto’
« Mzazi azuru waganga sita kunusuru kichanga

« Asimulia mazito Kk

jins

13, gharama nzito tiba jadi

« Mratibu TB: Tumewaibua 430 na tumenuia zaidi

Na Neema Hussein, Mpanda

MTU anaweza kuhoji mazingira
ya kuwa na maradhi kifua kikuu?
Jibu ni wadudu wanaoambukiza
walioko kwenye hewa na mwilini
wanakaa kwenye mapafu.

Mganga Mkuu Manispaa ya
Mpanda Dk. Paulo Swakala, ana-
fafanua kinga za mwilini kazi yake
kubwa ni kuzuia wadudu hao wa-
sisababishe madhara au inawaua.

Anasema mtu anaanza kuumwa
pale kinga mwilini zikiwa zime-
shuka. Hapo, nako kuna vitu vingi
vinavyosababisha kinga kushuka,
ikiwemo uzee na aina ya chakula
atumiacho, maradhi kama Ukim-
wi, kansa na kisukari navyo vin-
achangia, ingawa wakazi wengi wa
Mpanda mkoani Katavi, wanaami-
ni zaidi katika ushirikina

Dk. Swakala anawaondoa hofu
kwamba kifua kikuu au TB in-
atibika kwa dawa za hospitalini,
kinyume na imani ya dawa za
kienyeji. Anafafanua:”Wapo wen-
gine tunawafuata huko huko kwa
mganga wa kienyeji unakuta wag-
onjwa wamelazwa, lakini dalili
zote walizo nazo ni za TB.

“Kwa hiyo, mnaongea na mgan-
ga wa kienyeji, mnamchukua
mgonjwa na kumleta kwenye
huduma na wapo wengi ambao
wamesaidiwa kwa staili hiyo,”
anasema.

Nipashe inahoji sababu ya kundi
kubwa linaloshuhudiwa kutibiwa
kwa waganga wa jadi, Dk. Salawa-
ka akiwa na majibu:"Sio kwamba
waganga wana nguvu zaidi kuliko
madaktari, hapana! Isipokuwa
mgonjwa anatafuta sehemu am-
bayo anaweza akafika kiurahisi.
Kwa hiyo, mganga wa kienyeji ni
rahisi zaidi.

“Wapo ambao imani yao inawa-
tuma TB inatibika huko na sisi tu-
naendelea na juhudi za kufundisha
na kuelimisha, kuhakikisha kwam-
ba hawa ambao wanakwenda kwa
mganga wa kienyeji, tunawafikia
na hatimae kuwatoa.

“Hawa waganga wanafanya ush-
irikiano na watoa huduma wetu
ambao sio waaminifu, wanaiba
dawa za TB hizo hizo, wanaenda
wanazisaga wanachanganya na
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Agnes Daniel; ana mazito ya kuuguza na kupoteza.. PICHA ZOTE: NEEMA HUSSEIN.

majivu, wanampa mgonjwa ana-
tumia mwezi wa kwanza mwezi
wa pili atapona, kwa sababu ana-
tumia dawa za TB palepale. Lakini
mganga wa kienyeji ambaye haibi
dawa za TB na kwenda kumtibu
mgonjwa, hawezi kupona.”

UBIA NA WAGANGA

Mratibu wa Kifua Kikuu wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Mpanda
Dk. Bruno Cronely, anataja changa-
moto yao ni hiyo imani potofu.
Anaendelea: “Katika kutatua hilo,
sasa tunafanya kazi na waganga
wa jadi au wataalamu wa tiba asili.

“Tumeshawaita, tumewafundi-
sha tumefanya vikao nao pamoja,
tumewekeana mikakati na mipa-
ngo kazi ya kuweza kuboresha hu-
duma ya kifua kikuu katika mae-
neo yao ya kazi.

“Wanatuonyesha ushirikiano na
wameweza kututumia wagonjwa
kutoka katika sehemu zao za kazi
na tumeweza kuwagundua na TB
na tukawaanzishia matibabu na
kuna baadhi ya waganga wa jadi na
wenyewe wameugua kifua kikuu
na wamepata matibabu na wame-

pona,” anafafanua.

Anasema kuna matukio, familia
moja ina wagonjwa kati ya wawili
hadi wanne, katika dalili zinazofa-
nana na bado wanawapeleka kwa
waganga wa jadi na ndio maana
tunapeleka katika jamii timu ya
watoa elimu.

Anasimulia mwaka jana walipe-
wa lengo la kuibua wagonjwa wa
kifua kikuu 340, na wamefanikiwa
kuibua wagonjwa 435, sawa na asil-
imia 127 na mwaka uliopo lengo ni
kuibua wagonjwa 500. Hadi Juni
iliyopita walishafikisha wastani wa
nusu, ikiwapo matarajio kufikisha
lengo.

Nini siri ya mafanikio? Bruno
anaanika: “ Ni kuhamasisha uchun-
guzi wa kifua kikuu ngazi ya jamii,
maana tukikaa kuwasubiri wag-
onjwa waje hospitali, wapo wag-
onjwa wengi wanabaki majum-
bani.”

“Yaani anakohoa wiki ya kwanza
wiki ya pili anakwenda kwenye
duka la dawa au kwa mganga bila
kuja hospitali..” anafafanua Dk.
Bruno, akitaja mbinu nyingine ya
kuwafundisha stadi za ziada watoa

huduma kugundua wagonjwa.

Pia, anataja mapungufu katika

maabara za vituo vya afya, sio
zote zenye uwezo wa kuchunguza
TB, sambamba na kuwepo bajeti
finyu, akisema:”Inatakiwa tuwe na
vitu vingi vinavyo pima na kugun-
dua TB, lakini kwa sasa vipo vitano
tu kati ya vituo vyetu 25 tulivyo na-
vyo sawa na asilimia 20.”

Vivyo hivyo, anataja katika vituo
binafsi, kwamba bado wanaona
ukakasi kutibu bure mgonjwa wa
TB.

WANENAVYO WAGANGA

David Musanganzira ni mganga
wa asili anayekiri kwa Nipashe
huwa anapokea wagonjwa wa TB
na kuna kipindi wanaitwa kwenye
semina za kuwaelewesha wag-
onjwa wa TB na dalili zao.

“Baada ya kusikiliza maelezo
yao cha kwanza tunawapa ushauri
kwamba waende hospitali waka-
fanye uchunguzi na baada ya
kufanya uchunguzi wanakupigia
simu tena.

“Wagonjwa wengi wananifikia
kwa sababu mimi ni mganga wa

tiba asili ninaetambulika kiserikali
na miongoni mwa wagonjwa wal-
ionifikia wapo ambao nimewatibu
mimi walioniletea kibali cha ku-
nidhirishia kuwa hii ni TB kutoka
hospitali,” anaeleza.

“Akidhihirisha hivyo, akirudi
kwangu namuanzishia dozi maana
dozi yangu mimi ni kuanzia miezi
mitatu hadi miezi sita. Mimi naifa-
hamu TB sababu, tumekua tuki-
itwa kwenye semina za madokta
ambao wako serikalini wanatuam-
bia ukiona mtu ana dalili hizi ujue
hiyo ni TB.

“Dokta Bruno anajua nikweli ka-
bisa nimekuwa

nikimpelekea wagonjwa wa
TB wengi tu, hawana idadi kwa
sababu nilikua siandiki idadi yao,
ila ninapomuona mtu mwenye
dalili zile nimekuwa mwepesi
wa kumpigia simu, anakuja ku-
wapokea na wengine wanaenda
wenyewe, anaeleza.

“Mimi sipigi ramli kwanza, hata
mazingira hayaruhusu kumtam-
bua mtu huyu anaumwa hiki
kwanza, lazima uwe na ‘kae-
limu kadogo kwamba uitambue
baioloji,utambue mwili wa mtu
anapotoa ‘statement’ (taarifa) na
wewe utumie experience (uzoefu”
kwamba atakuwa na tatizo fulani.”)

Anasimulia, wapo wenye tabia
chafu, ikiwemo kutaka uhusiano
wa kimapenzi na wagonjwa, aki-
wakosoa waganga jadi wenzake:
“Hakuna dawa ya mtu akudang-
anye kuwa ukienda na mwanamke
kule ukifanya naye tendo la ndoa
ndio unamtibu hapana, kwanza
huo ni udhalilishaji mbaya... watu
hao tunawatafuta hata sisi.”

TB INAVYO GOMBANISHA
FAMILIA.

Roza Gilbert (22), mama wa mto-
to wa mwaka mmoja na miezi tisa,
anasimulia jinsi mwanawe alivyo-
pata kifua kikuu, hatimaye kuleta
vurugu ndani ya nyumba na ndoa
kuvunjika.

Anasema, hali ya mwanawe il-
ianza kubadilika alipofikisha umri
wa mwezi mmoja, akiona mab-
adiliko, huku anazidi kudhoofika
kiafya, ikawa chanzo cha ugomvi
kwenye nyumba yao.
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“Mama mkwe wangu akabidi aanze
kumshauri mtoto wake ambaye ni
mume wangu, kuwa mimi nafanya
mambo ya ajabu, natoka nje ya ndoa
yangu.

“Sasa siku moja alikuja shangazi
akaniambia mama Asia afya ya mtoto
wako unaionaje? Mimi nilimwambia
unavyoona wewe na mimi ndivyo
ninavyoona. Akaniambia itabidi ni-
kupeleke kuna mtaalamu amekuja
ambao ndio huyo mganga sasa nikam-
wambia sawa.

Roza anaeleza baada ya kulipa Sh.
2,000 za ramli, akaambiwa mtoto
ana tatizo la ugonjwa uitwao Nsuko,
mtoto anakosa vinyweleo na ‘Makile’
ukihususishwa na mama au baba ku-
toka nje ya ndoa.

Anasema baada ya kulipa Sh.50,
000 za matibabu ya wiki mbili, pa-
sipo mafaniko akiwa na dawa za ku-
muogesha, kumnywesha, kumchanja
na kumkanda mtoto, hali iko vilevile
akaenda kwa mganga mwingine wa
kiume.

“Kweli nilifika nikaonana naye,
nikatoa hela ya kupigia ramli kama
kawaida Sh.2,000 na yeye akaniam-
bia hivyo hivyo kwamba ana Nsuko na
Makile gharama ya matibabu ilikuwa
Sh.150,000,” anasema.

“Basi akaanza kunitibu, akaniam-
bia... mimi nimekupenda, nataka ni-
kuoe. Nikamwambia mimi kuolewa
siko tayari, kwanza nina mume wan-
gu, hali ya kuwa tayari nimeshatoka
kwangu.

“Akasema hapana mimi nilishajua
kila kitu na ninaona kwa sasa haupo
na mume wako, ulishatoka kwako.
Nikamwambia haijalishi, ila mimi siko
tayari kuolewa kwa kipindi hiki. Bado
napambana kwanza na usalama wa
mwanangu,” anasimulia.

Anasema, tabibu huyo akampa viti-
sho ‘nitakachokufanyia nitajua mwe-
nyewe’ kipindi hicho mtoto akiwa
katika ‘dozi’ ya kunywesha na kum-
chanja.

Roza anasimulia kwamba, akaha-
mia kwa mganga wa tatu, alikotozwa
Sh. 200,000 alipokwama mtoto kupo-
na, akahamia kwa mganga wa nne
aliyemtoza Sh.80,000 za tiba.

“Yeye aliniambia kuna mtu aliem-
tendea hayo kwamba amemloga,
aaah! Basi mimi hapo akili nikachang-
anyikiwa, nikasema yaani huyu tu-
tatambuana vizuri hawezi kunifanyia
hivi kwa mwanangu,” anaeleza,nayo
matibabu hayakufanikiwa.

Mama huyo anasema, akahamia
mganga wa tano mwanamama, am-
baye akamuambia aliyefanya hivyo
kwa mwanangu ni ndugu wa karibu,
akimtoza Sh. 50,000 akimuambia
anamuonea huruma ameishiwa, nako
hakukuwepo mafanikio ya tiba.

“Sikuchoka, nikaenda kwa mwing-
ine ambaye alikuwa wa sita na yeye
alikuwa ni mwanamke. Nimefika pale,

David Musanganzira, mganga wa
jadi.

tukawa tumeongea nikatoa hiyo hela
yaramli Sh.2,000 akaniambia na yeye
kama walivyoniambia wale wengine
kuwa matatizo ya mtoto wangu amet-
endewa na ndugu.

“Wakati naendelea na matiba-
bu pale, kuna nesi mmoja akawa
amenishauri baada ya kuona na
yeye afya ya mtoto inamchanganya,
akasema twende nikupeleke pale St.
Mary(hospitali) ukaonane na daktari,
amchunguze ataweza kumsadia.

Anaikumbuka ilikuwa ITjumaa ya
Machi 3 mwaka huu, baada ya kuku-
tana na mtaalamu, akamchunguza
mtoto,hata akatambua anasumbu-
liwa na kifua, akamtaka arejee naye
siku nne baadaye, Jumanne aanze ku-
pewa dawa.

“Akamfungulia faili, nikaja nikawa
nimeanza kumpa kila siku nampa
nusu kwa yule mganga wa sita, nikawa
nimesitisha kwanza,” anasimulia.

Mama Asia anasema, kwa sasa afya
ya mtoto wake inaendelea vizuri,
amechangamka, uzito umeongezeka
wakati anapohojiwa na Nipashe zaidi
ya mwezi mmoja sasa, amefika kilo
tisa, kutoka kilo saba alipoanza kutu-
imia dawa ya tiba ya kifua kikuu.

Anasema, katika miezi mitatu toka
aanze kumpa dozi mwanawe, akiwa
katika dira ya matarajio ikifika miezi
sita atakoma na mtoto wake atakuwa
na kuanza kutembea kama watoto
wengine.

Kuhusu ndoa yao, anasema tangu
mtoto aanze kuugua, mume wake ali-
yeshauriwa na mama yake kuwa mke
wake anatoka nje ya ndoa na inatak-
iwa waachane nae, hawajaonana na
hajashiriki chochote katika matibabu
ya mtoto na hawana mawasiliano

KINACHOENDELEA MPANDA

Mratibu wa Kifua Kikuu Hal-
mashauri ya Manispaa ya Mpanda DKk.
Bruno Cronely, anaeleza: “Kwa manis-
paa yetu ya Mpanda ni asilimia 20 pe-
kee ya vituo vya afya vinavyotoa hu-
duma hiyo. Hii ni kutokana na uhaba
wa watumishi lakini pia vituo.

7Dk. Bruno Cronely, Mratibu wa
Kifua Kikuu

“Pia, kuna ufinyu wa vipimo vya vi-
nasaba vinavyopima mdudu wa kifua
kikuu yani mashine ambayo inapima
kwa usahihi mdudu wa kifua kikuu na
inaweza kugundua kifua kikuu hata
kama ni kwa kiwango kidogo.

Anasema, Manispaa ya Mpanda
inaendelea kujenga maabara katika
vituo vyake vya afya ikitegemewa
inapofikia mwaka 2023, itakuwa im-
ekamilika, wataalamu wa maabara
wataongezwa wa kutosha na kuonge-
zwa vituo vitano mpaka 10.

“Kwa Manispaa yetu ya Mpanda,
makundi ambayo yanaathiriwa na ki-
fua kikuu kwa asilimia kubwa ni watu
ambao kinga yao ya mwili iko chini,
watu wanaoishi na maambukizi ya
virusi vya Ukimwi, kuna watoto wali-
ochini ya miaka 15 na wazee.

“Makundi ya wanaofanya kazi mi-
godini japokuwa sio kwa kiasi kikub-
wa kulingana na takwimu tulizo nazo
na Manispaa yetu Mpanda tunaona
kati ya umri wa miaka 35- 44 ndio
umri ambao wameathirika zaidi kwa
ripoti za mwaka jana 2021,”anasema.

Anataja kundi la vijana linaathiriwa
zaidi, kwa sababu ya shughuli zao
kijamii na wanaume wanakutana
kwenye vibanda vya mpira, vilabu
vya pombe na utafutaji ambako kuna
msongamano wa watu kama vile kwe-
nye uchimbaji wa madini na viwanda
vilivyopo kama vya mpunga.

Dk, Bruno anasema, walio wengi
wanachelewa kufika katika vituo vya
kutoa huduma za afya, ikilinganishwa
na kinamama na kuchangia waam-
bukizane kwa wingi.

“Tuna mipango mingi ambayo
tunaendelea nayo ikiwa ni pamoja
na kuwafuata katika maeneo yao ya
makazi,” anaeleza, pia akiahidi usi-
mamizi elekezi katika vituo vya kutoa
huduma za afya na kuboresha hudu-
ma zilizopo.

“Kundi ambalo linasumbua sana
ni vijana kwa sababu dawa za TB ni
za muda mrefu mtu atakunywa dawa
kwa miezi sita kama ni TB ambayo sio
sugu kwa hiyo kile kitendo cha ku-
nywa dawa kwa miezi sita wanaona

‘kichanga’

kama ni kero kwao.

“Mwingine akisha kunywa dawa
mwezi mmoja anapoteza matibabu
anakuwa mtoro, tunaanza kumtafuta.
Pia, kuna kundi la wazee tunaamini
wazee kinga yao imeshuka, japokuwa
sio wote..unakuta hawaendelei na
matibabu, ila tunaendelea kuwatafu-
ta.

“Kwa kupitia mdau wetu Amref
ambaye anafanya kazi ya TB ngazi ya
jamii na kuwarudisha kwenye mat-
ibabu wavivu wanapata dawa vizuri.
Naona walio wengi wameishazoea
dawa za muda mrefu, kwa hiyo ku-
nywa dawa za TB kwa miezi sita sio
changamoto kwao.

“Kwa hiyo hayo ndio makundi ya-
nayo tusumbua sana katika kuende-
leza matibabu ya TB hasa vijana ndio
wanasumbua sana,”anasimulia.

Anataja timu yao ya kazi inaju-
muisha kuanzia ngazi ya mkoa, hal-
mashauri, waganga wafawidhi wa
vituo vyote, pia watu mashuhuri kwa
maana ya viongozi wa dini, watoa
huduma vituoni na ngazi za jamii
mtaani.

“Watendaji wa kata, watendaji
wa mitaa wenyeviti tumeisha waita
tumewafundisha lengo nikwamba
kila mtu aibebe hii mada,” anasema
na kuihitimisha:

“Ni kweli kifua kikuu kipo toka
zamani, lakini kila mwaka ugonjwa
huu umekuwa ukiongezeka kasi. Tu-
naposema wagonjwa wanaongezeka,
hatumaanishi kwamba zamani ha-
wakuwepo, isipokuwa ni njia mbal-
imbali zinazotumika katika kuibua
wagonjwa katika jamii.

MTIHANI WA KUUGUZA

Agnes Daniel, aliyepoteza mume
Machi 2022 kutokana na ugonjwa ki-
fua kikuu, anasema amehangaika na
mumewe sehemu mbalimbali kwa
matibabu hadi umauti ulipomkuta.

“Mume wangu alianza kuugua
mwaka 2019 nimehangaika nae
mpaka 2020, tumeenda Ikonda (Ir-
inga), kupata matibabu mara mbili,
tumerudi hapa, tukaambiwa tuende

Dodoma, tumeenda napo akafanyiwa
matibabu, baada ya kupima wakagun-
dua kuwa ana TB ya matezi.

“Alikuwa ana uvimbe sehemu ya
shingo, akafanyiwa oparesheni na ku-
patiwa dawa za kumeza, basi tukawa
tumerudi. Baada ya kufika, aliende-
lea kumeza dawa kama miezi sita,
nikajua sasa hapa labda tayari Mungu
atasaidia pakawa panaonyesha ku-
pungua, lakini baada ya kufika mwezi
wa saba, akavimba tena sana tofauti
na mwanzo!

“Ikabidi twende hospital ya hapa,
Mpanda kufika tukaambiwa inatakiwa
turudi Dodoma, alikotibiwa sasa hali
yenyewe ya maisha ilivyokua ikabidi
nirudi tu nyumbani tukakaa kwanza.

“Basi wakawa wametokea wahudu-
mu wa Kituo cha Afya Mwangaza, wa-
kaniambia hiyo ya miezi sita uliotibu
ilikuwa ni TB ya mapafu, kumbe kuna
dawa za kumeza mwaka mzima.

“Basi mimi nikawa nimeanza tena
kufuatilia hizo dawa akawa ameanza
kumeza ilipofika muda wa mwezi
mmoja akaanza kuonyesha kujaa
miguu, mara tumbo, chakula hali, ni-
kaenda kuwaambia wakasema hiyo
ni hali ya hivyo vidonge anavyomeza
nikasema sawa nikarudi.

“Hali iliendelea kuwa mbaya ni-
kaenda Hospital ya Mpanda kupima
wakakuta mapafu.. mwisho wa siku
umauti ukawa umemkuta,” anasim-
ulia.

Anaeleza ni ugonjwa uliochukua
uhai wa watu sawa katika familia ya
mumewe, wajomba watano na mama
zake wawili.

Nipashe ililihamia familia ya Jenifer
Patrick, ugonjwa uliowapata wanawe
wawili, kwa nyakati tofauti, akianza
na wa kiume akisumbuliwa na homa
na muda mrefu analala tu, baada ya
uchunguzi hospitalini ikagundulika
kifua kikuu.

Agnes  anadems, akaambiwa
mgonjwa anapaswa kwenda kutibiwa
Moshi, akifafanua mkasa: “Wiki ya
kwanza ikaisha, ya pili ya tatu, ndio
anakuja kuleta majibu wakapiga simu
wakasema kesho ndio watamwijia,
kama jana yake tulikuwa tumesha
mzika.”

Anadems, baada ya muda mfupi na
bintiye naye akaanza kuugua homa,
waliporejea hospitalini na wakasema
ana shida ya kifua naye anatakiwa
akatibiwe Moshi, alikohudumu huko
wastani wa miaka miwili.

Wakati anaondoka mgonjwa ali-
kuwa kafaulu kuendelea na sekondari
na aliporejea, akawakuta wenzake
wako kidato cha pili, akakataa kue-
ndelea na masomo kwamba amesh-
achelewa.

“Siku mimi sipo wakaniambia ‘mto-
to wako anarudi’, nikasema ‘anarudi?’
wakasema eee! mara anakuja ku-
muona huyu hapa kapona kabisaa!”
anaeleza.
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AFYA

Maradhi ya akili yalivyofika mbali,
kila mmoja sasa ni wa kujitathmini
« Kula kupita kiasi, wivu nao ukizidi...

« Mkoa Mbevya uko juu unatikisa kitaifa

Na Yasmine Protace

GONJWA ya afya ya akili, ni
sehemu ya matatizo ya ubongo
yanayomfanya mtu kuwa na
hasira,fikra na matendo tofauti na
uhalisia wa kibinadamu, hata jamii
yake na kumsababisha kushindwa
kukabiliana na changamoto za ki-
maisha.

Inaelezwa, magonjwa ya afya
ya akili, yanaweza kusababishwa
na sababu za ama kibaiolojia au
kisaikolojia, kwani afya ya akili
inajumuisha pamoja na matendo
ya ustawi wa akili, mihemko, kisai-
kolojia na kijamii.

Afya ya akili inaathiri jinsi mtu
anavyofikiria, kuhisi na kutenda.
Mkurugenzi wa Mawasiliano ku-
toka taasisi isiyo ya kiserikali, Juk-
waa la Kupambana Kuzuia Tabia
za Watu Kujiua Tanzania (TSPC),
Mayasa Kalinga , anasema kuwa
wivu kupita kiasi kwa wanandoa na
wapenzi wao, ni hali inayochangia
watu kupata tatizo la afya ya akili
na kusababisha kufanya matukio
ya kikatili.

Mayasa anasema katika mada
yake inayohusu wimbi la ukatili
kwa wanandoa na wapenzi, ana
ufafanuzi kwamba: “Wivu kupita ki-
asi kwa wanandoa na wapenzi hu-
sababisha watu kupata ugonjwa
wa afya ya akili.”

Anaongeza kuwa unyanyasaji,
ubaguzi na ukiukwaji haki za bin-
adamu kwa wanawake, vimekuwa
kichocheo katika kudorora afya ya
akili kwa wanawake.

Mayasa anasema takwimu za
Jeshi la Polisi kuanzia Januari mwa-
ka jana hadi Juni 2021 zinaonyesha
jumla ya watu 15,131 walifanyiwa
ukatili wa kijinsia na kuna ongeze-
ko la mauaji kwa wanawake walio
katika ndoa.

Hapa ana ufafanuzi kwamba,
matukio ya mauaji na ukatili wa
kijinsia hasa kwa wanandoa ya-
meendelea kuongezeka nchini,
hali iliyoibua sintofahamu kuhusu
usalama wa hali ya afya ya akili na
usimamizi wake kitaifa.

Anaeleza kuwa ripoti ya mwaka
mwaka jana, mwezi kama huu
(Septemba) iliyotolewa na Jarida
la Afrika kuhusu hali ya ukatili wa
kijinsia, Tanzania ni miongoni mwa
mahali paliko wanandoa hufanyi-
wa ukatili mkubwa wa kijinsia.

“Asilimia 46 ya wanandoa hu-
fanyiwa ukatili wa kijinsia; asilimia
36 walifanyiwa ukatili wa kimwili;

Baadhi ya washiriki wa mafunzo vya jinsia na maendeleo ( DSS), wakisikiliza mada ya afya ya
akili, iliyoandaliwa na Jukwaa la Kuzuia Watu Kujiua Tanzania ( TSPC). PICHA: YASMIN PROTACE.

asilimia 32 walifanyiwa ukatili wa
kisaikolojia; na asilimia 13 walifany-
iwa ukatili wa kingono,” anafafanua
mtaalamu huyo.

Mayasa anaeleza kuwa Kkatika
ripoti ya Shirika la Afya Duniani
ya mwaka 2001-2002, inaonye-
sha kuwa nchini katika mkoa wa
Mbeya wanawake, waliofanyiwa
ukatili wa kijinsia kwa jumla yao ni
1820, mbao ni sawa na asilimia 87.

Pia, ukatili huo kwa mkoa wa Dar
es Salaam, kuna wanawake wali-
fanyiwa ukatili ya kijinsia jumla yao
ni asilimia 41.

Anasema utafiti wa mwaka 2020,
nao unaonyesha jumla ya watu
bilioni moja duniani wanaishi na
magonjwa ya afya ya akili na saba
inatokana na matukio ya kikatili,
kutokea kila mara.

Katika hilo, Mayasa anaomba
elimu ya afya ya akili ianze kutole-
wa, ikianza na ngazi ya shule za
msingi na kupanda sekondari, hadi
vyuoni na katika hilo anashauri
serikali iongeze bajeti kubwa katika
afya ya akili kutokana na kutengwa
kwa bajeti ndogo ya Afya ya akili.

“ Kwa kuwa ugonjwa upo kwa
jamii,serikali inatakiwa iongeze
bajeti hiyo,kiasi cha shilingi bilioni
mbili kilichotengwa kwa ajili ya
afya ya akili ni kidogo kutokana na
tatizo kuwa kubwa,” anasema.

Anafafanua athari zitokanazo na
ukatili wa kijinsia kati ya wanan-
doa na wapenzi wao ni moja ya
kusababisha msongo wa mawazo,
matatizo ya dawa za kulevya, kula

kupitiliza na tabia ya kufanya ngo-
no hatarishi.

Mayasa anaeleza kuwa, kati ya
watu wanne nchini, mmoja ana
tatizo la afya ya akili na

asilimia 75 ya watu wenye mata-
tizo ya akili hawapati matibabu.

SHIDA NINI?
Zahara Omary, ni mshiriki wa

GDSS kutoka Kivule, Dar es Salaam,
anasema hali ya watu kuishi kwa
mazoea katika ndoa, inachangia
sana ukatili wa kijinsia.

Anasema, kutokana na kuwa
mwanaharakati katika masuala ya
kijamii, ameshuhudia changamoto
za wanandoa au wapenzi wanavy-
ozifanya kama mazoea.

“ Huku Kivule kuna familia am-

bayo hata majirani waliiona kama
kawaida kwa wanandoa, mwa-
nandoa mwanaume kujisaidia kila
siku chumbani na kuonekana ni
kitu cha kawaida,” anasema.

Anasema wanandoa hao hu-
gombana na kusababisha mwa-
namke kukimbia nyumba aki-
waacha watoto na baada ya hatua
hiyo, watoto walifungiwa hadi
jamii ilipogundua kasoro na ku-
ingilia kati, watoto hao wakiwa
wameshaathirika kisaikolojia,
hata kiafya.

Hassan Juma, mshiriki wa
GDSS, anasema kuwa inafaa elimu
itolewe ya afya ya akili kuanzia
elimu ya msingi hadi vyuoni.

Anasema viongozi wa dini na
hata wasanii wanapaswa kuwae-
limisha wanajamii athari zito-
kanazo na magonjwa ya akili.

“ Viongozi wa dini na wasanii
wanakuwa na watu wengi ambao
wanawasikiliza,hivyo ~ watumie
nafasi hiyo kuelimisha jamii juu ya
ugonjwa wa afyaya akili,”anasema.

Anasema kutokana na bajeti
ndogo ya magonjwa ya afya ya
kutengwa na serikali, kunatakiwa
kuongozwe hatua za kusaidia
jamii isiathirike na magonjwa ya
afya ya akili.

Mariam Jamili mshiriki wa
GDSS, anasema asilimia mbili
iliyotengwa katika bajeti ya afya ya
akili ni ndogo.

Anasema baadhi ya makabila
kuna vitu wanaviendekeza na ku-
sababisha kuchangia masuala ya
afya ya akili, akiitaka

serikali iendelee kutoa elimu ya
ziada kuhusu afya ya akili, ili jamii
iendelee kuutambua ugonjwa huo
na wachukue hatua.

Mariam anasema kwamba seri-
kali na mamlaka nyinginezo zi-
chukulie hatua stahiki, pia serikali
kwa kuongeza nguvu zaidi katika
kupambana na afya ya akili .

Mtu anayesadikiwa kuwa na shida va afya va akili. PICHA: MTANDAO.
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CSSC kuwezesha :

vituo vya afya
vya makanisa
kujiendesha

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

TUME vya Kikristo ya Huduma za Ki-
jamii (CSSC), kupitia mradi wa pamoja
Tuwekeze Afya, imejipanga kuwezesha
vituo vya afya vya makanisa kujiimarisha
na kujiendesha kwa mapato ya ndani bila
kutegemea ufadhili kutoka nje.

Meneja wa mradi huo, Dk. Godfrey
Kway, aliyasema hayo jana kwenye mku-
tano wa 85 wa Chama cha Madaktari wa
Hospitali za Mashirika ya Dini (TCMA),
uliofanyika jiji

Alisema mrad| huo umeleta mafanikio
mbalimbali ikiwamo kuongeza wateja kwa
asilimia 22 pamoja na kuongeza mapato
va hospitali kwa wastani wa asilimia 34
kwa mwezi.

“Mradi huu unalenga kuimarisha vituo
vya makanisa ili kujitegemea kifedha
na kupitia mradi huu vituo vya afya 11
vimefikiwa hadi sasa na vinatoa huduma
bora kwa wananchi katika maeneo ya
vijijini,” alisema.

Alieleza kuwa vituo vyao vimekuwa
vikitegemea ufadhili na fedha kutoka nje

ambapo kwasasa umepungua na vimeanza :

kuyumba.

“Tuliona kama kanisa tuje na mradi huu
ili kuvisaidia vituo hivi kuongeza ubora
na mapato na kutengeneza huduma zao
pamoja na kuboresha huduma za uongozi
ili kuwavutia wagonjwa na pamoja na
kutatua changamoto ya kukosekana kwa
dawa.”

“Mpaka sasa tumeanza kupata mafani-
kio makubwa cha kwanza ilikuwa kutoa
uelewa kwa viongozi wetu wa dini. Vituo
vimeanza kupata mafanikio makubwa
hasa kwenye bima kwani mapato ya
mwezi yameongezeka maradufu ndani ya
mwaka,” alisema Dk. Kway.

Kwa upande wake, Dk. Ringo Mtei wa
Tume hiyo, alisema jukumu lao kubwa
ni kuhakikisha vituo hivyo vya afya vya
kanisa vinatoa huduma bora kwa wa-
nanchi.

“Changamoto ilikuwa ni vituo haviwezi
kujiendesha vingine hata kulipa mishaha-
ra ilikuwa ni shida na hata dawa zilikuwa
hazipatikani na vituo tulikuwa tukiwat-
egemea wahisani,” alisema.

Naye Mganga Mfawidhi kutoka Hospitali

Teule ya St. Joseph Mashi, Sista Dk. Hellen

Kyilosudu, alisema wamepata mafunzo
mbalimbali ya namna ya kuendesha hos-
pitali kwa faida na kupitia mafunzo hayo
mafanikio makubwa yameonekana.

Alisema wanahakikisha wanatoa huduma

bora kwa wagonjwa ikiwa ni pamoja na
kuhakikisha wanaondokana na uhaba wa
dawa, wafanyakazi wote kufuata mion-
g0z0 na kujiwekea malengo na kutunza
kumbukumbu zao vizuri ili kuepukana
na upotevu wa mapato unaotokea katika
maeneo mbalimbali.

TBA yashauriwa kuongeza
ujenzi nyumba za watumishi

Na Paul Mabeja, DODOMA

UNGE limeshauri

Wakala wa Majen-

go Tanzania (TBA)

kushirikiana na
sekta binafsi ili kuongeza uw-
ezo wa kujenga nyumba ny-
ingi zitakazosaidia kupunguza
uhaba ulipo kwa watumishi
wa umma badala ya kuen-
delea kutegemea ruzuku ya
serikali.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Uwekezaji Mitaji ya
Umma (PIC) Jerry Silaa al-
baada ya kufanya ziara ya
kukagua ujenzi wa miradi
mbalimbali unaotekelezwa na
TBA.

Kamati hiyo ilitembelea na
kukagua mradi wa ujenzi wa
makao makuu ya Shirika la
Umeme nchini (TANESCO),
ujenzi wa nyumba 20 za
viongozi Kisasa pamoja na

mradi wa ujenzi wa nyumba
150 za watumishi eneo la Nzu-
guni.

Akizungumza katika ziara
hiyo, Silaa alisema hivi karibu-
ni Rais Samia Suluhu Hassan,
aliushauri wakala huo kutafu-
ta namna ya kuanza kufanya
biashara ili kukidhi mahitaji
makubwa ya nyumba kwa wa-
tumishi yaliyoko hivi sasa.

“Agosti 31, mwaka huu,
kamati yetu ilikutana na TBA
na leo hii tulikubaliana kuja
kutembelea miradi ambayo
wanaitekeleza na kamati im-
eridhishwa na utekelezaji wa
miradi yote.”

“Kama ambavyo Rais al-
itoa ushauri kwa TBA pia sisi
Bunge tunaishauri TBA kuona
namna ambavyo inaweza ku-
fanya kazi kwa kushirikiana
na sekta binafsi ili kuongeza
uwezo wake wa kujenga ny-
umba kwa wingi ili kukabili
uhaba uliopo hivi sasa badala

ya kuendelea kutegemea ru-
zuku kutoka serikalini,” alise-
ma.

Alisema, kamati hiyo ina-
shauri taasisi zingine kama
Wakala wa Barabara Mijini na
Vijijini (TARURA), Mamlaka
za Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira pamoja na TANESCO, ku-
peleka miundombinu katika
maeneo ambayo miradi hiyo
inatekelezwa.

Mtendaji Mkuu wa TBA,
Daudi Kondoro, alisema tayari
ameshaanza  makubaliano
na baadhi ya sekta binafsi iki-
wamo ujenzi wa duka kubwa
(Mall) eneo la Magomeni
Dar es Saalam na nyumba ya
makazi ya ghorofa moja eneo
la Mikocheni.

“Lakini tutaendelea
kutekeleza ujenzi wa miradi
yetu kwa kujenga maghorofa
ili kuwa na matumizi bora ya
ardhi,” alisema.

Akizungumzia miradi ili-

yokaguliwa na kamati hiyo
ya Bunge, Kondoro alisema
ujenzi wa makao makuu ya
TANESCO wameshiriki na
ubunifu walifanya watu wen-
gine.

Alisema katika ujenzi wa
nyumba za watumishi Nzun-
guni jijini Dodoma wame-
panga kujenga nyumba 3,500
na wameanza na nyumba 150
ambazo zitakamilika Desem-
ba, mwaka huu.

“Oktoba mwaka huu tuna-
panga kuwa tumekamilisha
nyumba 50, Novemba pia
50 na zingine 50 za mwisho
tunapanga kuzikamilisha ifi-
kapo Desemba mwaka huu,”
alisema.

Hata hivyo, alisema hadi
sasa katika ofisi yao ya mkoa
wameshapokea maombi ya
watumishi 900, ambao wa-
nahitaji nyumba kwa ajili ya
makazi.

»

Makamu Mkuu wa Chuo cha Serikali za Mitaa Hombolo, Dk. Michael Msendekwa, akizungumza wakati wa ku-
fungua mafunzo va siku tano kwa viongozi wa Jumuiya ya Serikali za Mitaa (ALAT) kutoka Mkoa wa Mwanza,

Halmashauri zakumbushwa kukitumia Chuo Hombolo

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

HALMASHAURI za Serikali za
Mitaa nchini zimetakiwa kukitu-
mia Chuo cha Serikali za Mitaa
Hombolo kujiimarisha kwenye
masuala ya serikali za mitaa.

Makamu Mkuu wa Chuo hi-
cho, Dk. Michael Msendekwa, ali-
yasema hayo alipokuwa akifunga
mafunzo kwa viongozi wa Jumui-
ya ya Serikali za Mitaa (ALAT),
Mkoa wa Mwanza yaliyofanyika
jijini hapo.

Alizitaka halmashauri zote
nchini kukitumia chuo hicho kwa

sababu kilianzishwa kwa ajili ya
kufundisha masuala yanayohusu
serikali za mitaa.

“Naomba nitoe wito kwa hal-
mashauri zingine zote nchini,
hiki ndiyo chuo chao, ndicho
chuo kinachofundisha masuala
ya serikali za mitaa, hivyo wana-
karibishwa kukitumia wakati
wowote,” alisema.

Aliyataja baadhi ya mafunzo
yanayotolewa na chuo hicho
kuwa ni uongozi na utawala bora,
sheria za uendeshaji wa serikali
7Za mitaa na usimamizi wa ma-
pato na matumizi pamoja na

ubunifu wa uanzishwaji wa mbi-
nu mpya za kuongeza mapato
kwenye halmashauri husika.

Kadhalika, aliyataja mafunzo
mengine yanayotolewa chuoni
hapo kuwa ni usimamizi wa wa-
tumishi wa katika halmashauri za
serikali za mitaa na usimamizi na
ufuatiliaji wa miradi ya maende-
leo na manunuzi.

Dk. Msendekwa alisema wame-
kuwa wakifanya mafunzo kwa
njia ya ana kwa ana pamoja na
matumizi ya njia ya kielektroniki
ambayo hufundishwa kwa njia
mtandao.

Pia alisema mafunzo ya mara
kwa mara yanasaidia kubadilis-
hana uzoefu wa kuwahudumia
wananchi kutoka maeneo mbal-
imbali nchini.

Naye Mjumbe wa ALAT Mkoa
wa Mwanza, Anifa Mwita, alise-
ma wanatarajia kupata mafunzo
namna ya kusaidia kusimamia
vizuri mapato ya halmashauri ya-
nayokusanywa kwenye maeneo
yao.

Alisisitiza kuwa mafunzo hayo
yatawasaidia kusimamia fedha
zinazotolewa na Serikali Kuu
kwenye miradi ya elimu na afya

ili zitumike kwa malengo yali-
yokusudiwa.

Kwa upande wake, Mwenyeki-
ti wa ALAT Mkoa wa Mwanza,
Mpandule Simon, alisema walia-
mua kwenda chuoni hapo kwa
lengo la kujengewa mafunzo wa
uongozi katika maeneo yao ya
kazi.

Alisema katika msafara huo
kuna wajumbe zaidi ya 35 kutoka
Halmashauri ya Jiji la Mwanza,
Manispaa ya Ilemela na Hal-
mashauri za Magu, Misungwi,
Sengerema Buchosa na Uk-
erewe.
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HABARI MBEYA

Ushirikiano Tanzania, Malawi
waanza kuzaa matunda mpakani

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

SHIRIKIANO wa

majeshi ya Tanzania

na Malawi katika ku-

dhibiti uhalifu unao-
vuka mipaka, umeanza kuzaa
matunda baada ya kuwakama-
ta vijana watatu walioiba gari
nchini Malawi.

Hivi karibuni aliyekuwa
Mkuu wa Jeshi la Polisi wa Ma-
lawi, Dk. George Kainja na ali-
yekuwa Mkuu wa Jeshi la Polisi
nchini (IGP) Simon Sirro, wali-
hapo na kukubaliana kushiriki-
ana katika mambo mbalimbali
ikiwamo kudhibiti wahalifu
wanaovuka mipaka.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Kamanda wa Polisi
wa Mkoa wa Mbeya, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi wa Poli-
si, Ulrich Matei, alisema gari

lililokuwa limeibwa ni aina ya
Toyota Prado lenye namba za
Usajili T. 795 DEX.

Alisema gari hilo mali ya
Ofisa Kilimo wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya, Gideon
Mapunda (45), liliibwa Aprili 4,
mwaka huu saa 02:00 usiku ka-
tika eneo la Jelele, Kata ya Itezi

Alisema baada ya mmi-
liki wa gari hilo kutoa taarifa
ya kupotelewa na gari hilo,
makachero wa jeshi hilo wal-
isambaa katika maeneo tofauti
kwa ajili ya kulitafuta, lakini ha-
wakulipata.

Alisema waliendelea na
upelelezi ambao ulisababisha
kunaswa kwa watuhumiwa
watatu, Yusuph Ramadhani
(26), Shuku Nyema, mkazi wa
Soweto (23), mkazi wa Son-
gea mkoani Ruvuma na Abuu
Rutagalama (26), mkazi wa
Itezi.

Alieleza kuwa katika maho-

jiano, watuhumiwa walikiri
kuhusika na wizi huo na kuwa
gari hilo wamelisafirisha hadi
nchi ya jirani ya Malawi na
kumkabidhi Richard Ngoma
raia wa Malawi.

Kupitia ushirikiano wa uji-
rani mwema baina ya nchi ya
Malawi na Tanzania, Agosti 31
mwaka huu hadi Septemba 2,
Jeshi la Polisi mkoani Mbeya
lilifika nchini Malawi na kush-
irikiana na polisi wa nchi hiyo
ambao walifanya ufuatiliaji na
kumkamata Ng'oma akiwa na
gari hilo na kukiri kulipokea
kutoka kwa mtuhumiwa Yu-
suph Ramadhan.

“Baada ya Ngoma kuku-
twa na mali hiyo ya wizi, Sep-
temba 2, alifikishwa katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kalonga nchini Malawi na ku-
tolewa ushahidi na mmiliki
wa gari hilo, Gidion Mapunda
na mtuhumiwa Yusuph Rama-
dhani ambapo baada ya ma-

hakama kujiridhisha na usha-
hidi uliotolewa ilimtia hatiani
mtuhumiwa,” alisema Kaman-
da Matei.

“Baada ya taratibu kuka-
milika tulikabidhiwa gari hilo
pamoja na watuhumiwa kwa
ajili ya taratibu za kumjereshea
mmiliki wa mali hiyo,” al-
iongeza Kamanda Matei.

Katika hatua nyingine, Ka-
manda Matei amewataka
wananchi kusalimisha silaha
haramu kwa hiari zinazomi-
likiwa kinyume cha sheria
kwa kuhakikisha wanapeleka
kwenye ofisi za serikali za mtaa
au serikali kuanzia Septemba
mosi hadi Oktoba 31, mwaka
huu.

Alisema baada ya kipindi hi-
cho polisi itafanya operesheni
maalum kichwa kwa kichwa,
nyumba kwa nyumba ili kuwa-
baini na kuwachukulia hatua
za kisheria watakaobainika ku-
kaidi agizo hilo.

Kamanda
wa Polisi
Mkoa wa
Mbeya, Ul-
rich Matei,
akiwao-
nyesha
waandishi
wa habari
mkoani
humo juzi,
sehemu vya
tani 20 za
bangi ili-
yokamatwa
wilayani
Chunya
kutoka kwa
mfanya-
biashara
ambaye
alikutwa na
misokoto
zaidi ya
3,500.
PICHA:
GRACE
MWAKA-
LINGA

‘Miradi 45
kufikiwa na
'Mwenge wa
‘Uhuru

: Na Grace Mwakalinga, MBARAL|

MIRADI 45 ya maendeleo kati-

: ka sekta ya afya, maji, barabara
¢ na elimu yenye thamani ya Sh.
¢ bilioni 14.7 inatarajiwa kufikiwa
: na mbio za Mwenge wa Uhuru

: ambao uliingia jana mkoani

: humo ukitokea mkoani Iringa.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,

¢ Juma Homera, alipokea Mwenge
* huo kutoka kwa Mkuu wa Mkoa

: wa Iringa, Halima Dendego, am-

: baye aliukabidhi Igawa wilayani
: Mbarali.

Alisema kuwa miradi itakay-

: otembelewa ni pamoja na ili-

¢ yokamilika, itakayowekewa jiwe
: la msingi na itakayokaguliwa

: kujua hatua zilizofikiwa katika

i ujenzi wake.

Aliwataka watumishi wa

: wananchi wote wa Mkoa wa

: Mbeya kuwa tayari kuupokea

* Mwenge huo maeneo wanayoi-
¢ shi kwa madai kuwa dhumuni

: ni kukagua na kuzindua miradi
: mbalimbali ya maendeleo.

“Mkoa wa Mbeya tayari tul-

: ishaupokea Mwenge na tunaen-
: delea na shughuli za ukaguzi

* na uzinduzi wa miradi mbalim-
 bali ya maendeleo, tunatarajia

: kutembea kilomita 1,014 kufikia
: miradi hiyo kwenye halmashauri
¢ zote saba za mkoa huo,” alisema
* Homera.

Aidha, aliwaomba wataalamu

¢ wote wa halmashauri wa-

! naosimamia miradi ya maen-

¢ deleo kutoa ushirikiano wakati
: utapofika ili kujua gharama na
: thamani ya miradi hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,

* Rueben Mfune, alimhakikishia

: Homera kuwa wilaya hiyo im-

: ekamilisha miradi yote inayohi-
¢ tajika kwa wakati na kwa kuzin-
: gatia ubora utaotakiwa.

Mwenge wa Uhuru kitaifa

¢ ulianza kutembelea miradi ya

: maendeleo kwa siku saba mkoa-
* ni Mbeya kuanzia jana hadi

: Septemba 13 chini ya kiongozi

: wake, Sahili Geraruma na kisha

: kukabidhiwa mkoani Songwe.

Shule za msingi zapewa vitabu 50,000 Kiingere’za na Hisabati

Na Grace Mwakalinga,
RUNGWE

ZAIDI ya vitabu 50,000 vya
masomo ya Kiingereza na Hisa-
bati vimetolewa na Kampuni ya
Bioland International Limited
inayojihusisha na ununuzi wa
7a0 la cocoa kupitia mradi wake
wa kufadhili elimu ujulikanao
kwa jina la Cocoa for Schools
kwa shule za msingi zilizoko ka-
tika Halmashauri za Busokelo na
Rungwe.

Lengo la utoaji wa vitabu hivyo
ni kukabiliana na tatizo la uhaba

wa vitabu vya kufundishia na ku-
jifunzia kwa masomo ya Hisabati
na Kiingereza.

Mfadhili wa Cocoa for Schools,
Fons Maex, jana alisema pia wana
lengo la kuongeza ufaulu wa mas-
omo ya Hisabati na Kiingereza
kutokana na wanafunzi kufanya
vibaya katika masomo hayo.

“Zaidi ya Sh. milioni 30 zime-
tumika kununua vitabu hivi ya
Hisabati na Kiingereza ambavyo
naamini vitaongeza ufaulu kwa
watoto wetu maana tulibaini
miongoni mwa sababu zina-
zochangia kufanya vibaya kwe-

nye masomo hayo ni uhaba
wa vitabu vya kujifunzia na ku-
fundishia,” alisema Maex.

Aliwataka walimu wa shule za
msingi katika Halmashauri ya Bu-
sokelo na Rungwe kuongeza bidii
ya kufundisha watoto ili mitihani
ijayo halmashauri hizo ziwe ki-
nara.

Akizungumza wakati wa hafla
ya kupokea vitabu hivyo, Mkuu
wa Wilaya ya Rungwe, DK. Vicent
Anney, alitoa onyo kwa walimu
wanaopanga kuhamia shule zi-
lizoko mjini.

Alisema walimu waendelea

kufundisha kwenye vituo vyao
vya kazi na kwamba miongoni
mwa mambo yanayoendelea
kuboreshwa ni pamoja na kupati-
wa vitabu vya kufundishia.

“Nawashukuru sana kampuni
ya Biolands International Lim-
ited kwa msaada huu wa vitabu
kupitia programu yao Cocoa for
Schools, mmekuwa na mchango
mkubwa katika kuboresha maz-
ingira ya elimu wilayani Rungwe
pamoja na mazingira ya biashara
kupitia zao la Cocoa ambalo nyie
ndiyo wanunuzi wakubwa,” alise-
ma Dk. Anney.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Rungwe, Renatus
Mchau, alisema licha ya seri-
kali kuboresha miundombinu
ya shule ikiwamo vyumba vya
madarasa, vyoo na baadhi ya
vifaa vya maabara bado kuna
uhitaji mkubwa wa vitabu vya ku-
fundishia na kujifunzia hususani
kwenye masomo ya Sayansi.

Alisema kwa sasa mazingira ya
mwanafunzi kukaa shuleni yat-
akuwa mazuri na yatamvutia kwa
kuwa atakaa kwenye mazingira
safi na kujisomea kwa utulivu ili
kutimiza ndoto zake.



Sababu idadi kubwa
mahabusu yatajwa

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa, Serikali za Mitaa
na ldara Maalum za SMZ, Masoud
Muhammed, amesema kuwapo kwa
idadi kubwa ya mahabusu katika
magereza Zanzibar kunatokana na
kushindwa kukidhi vigezo vya ku-
patiwa dhamana watuhumiwa kwa
mujibu wa sheria.

Alibainisha hayo jana katika kikao
cha Baraza la Wawakilishi wakati
akijibu swali la Mwakilishi wa Wa-
nawake, Aza Januar Joseph, aliyeta-
ka kujua mkakati wa serikali kupun-
guza mrundikano wa mahabusu.

Alisema kuwapo kwa mahabusu wa
kesi zisizokuwa na dhamana kisheria
zikiwamo kesi za udhalilishaji wa
kijinsia, pia kumechangia mrundi-
kano huo.

Waziri huyo alisema kisheria suala
la kutoa dhamana kwa mahabusu
ambao wapo Chuo cha Mafunzo (Ma-
gereza) ni jukumu la mahakama kwa
kuzingatia maelekezo ya kisheria.

Alisema Ofisi ya Rais - Tawala za
Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara
Maalum za SMZ inaendelea kuimari-
sha ushirikiano na mahakama kupitia
vikao mbalimbali kujadili suala la
mrundikano wa mahabusu ili kuona
namna bora ya kulitafutia ufumbuzi
unaofaa.

Waziri huyo alisema serikali kupi-
tia Chuo cha Mafunzo ina mikakati
maalum kwa ajili ya kupunguza
mrundikano wa mahabusu ma-
gerezani.

Alitaja mikakati hiyo kwa upande
wa Gereza la Kiinua Miguu mjini
Zanzibar ni pamoja na kuendelea
kufanya ukarabati mkubwa wa chuo
hicho ili kiwe na uwezo wa kutosha
wa kuhifadhi mahabusu.

“Pia kuwa na vikao vya pamoja
kati ya Chuo cha Mafunzo, Ofisi ya
Mahakama, Jeshi la Polisi na Ofisi
va Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP)
kuona namna ya kuishauri mahaka-
ma kuchukua hatua za haraka ili ku-
kamilisha kesi na kutolewa hukumu
kwa wakati,” alisema.

Waziri huyo alitaja mkakati
mwingine ni kulihimiza Jeshi la
Polisi na taasisi nyingine za kiuchun-
guzi kuharakisha upelelezi ili kesi
ziendeshwe kwa haraka na ujenzi
wa magereza mapya likiwamo la
Hanyegwa Mchana, Mkoa wa Kusini
Unguja.
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Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Zubeir Ali Maulid (kulia), akizungumza na Balozi wa Cuba nchini, Yordenis Despaigne
Vera, aliyefika ofisini kwake, Chukwani Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Serikali yabaini Kiini
shida uhaba wa ajira

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ANZIBAR inakabiliwa
na tatizo la ukosefu wa
ajira hasa kwa vijana
kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo ukosefu
wa ujuzi unaohitajika katika
soko la ajira.
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
- Kazi, Uchumi na Uwekezaji,
Mudrik Ramadhan Soraga, al-
ibainisha hayo jana wakati wa
kikao cha Baraza la Wawakili-
shi alipojibu swali la Mwakili-
shi wa Kiembe Samaki, Sulei-
man Haroub, aliyetaka kujua
mpango wa serikali kuwa-
saidia wananchi kunufaika na
sekta ya uwekezaji.

Waziri Soraga alisema
serikali inachukua jitihada
mbalimbali za kupambana
na tatizo hilo ikiwamo kuan-
zisha wakala wa uwezeshaji
wananchi kiuchumi ambao
una lengo la kuimarisha sekta
ya ujasiriamali kwa kutoa
mafunzo, miundombinu ya
uwezeshaji, mitaji, mikopo na
masoko.

“Hii yote ni kwa sababu
ya kukuza ujuzi ili wananchi
wetu wazitumie fursa mbal-
imbali zilizoko katika sekta ya
uwekezaji na sekta zingine za
uzalishaji kwa sababu kuna
vilio vya wawekezaji kuwa vi-
jana wengi wa Zanzibar wana-
kosa ujuzi unaohitajika katika
sehemu za kazi,” alifafanua.

Waziri huyo alisema fursa
hizo zinawanufaisha vijana
wote, hivyo ni vyema kuwa-
himiza vijana katika majimbo
kuzichangambkia fursa hizo na
zingine zinazotokea.

Alisema Serikali ya Zan-
zibar kupitia ofisi yake kwa
kushirikiana na taasisi mbal-
imbali za umma, binafsi na

washirika wa maendeleo
(Shirika la Kazi Duniani - ILO)
imeandaa na inaendelea

kutekeleza programu mbal-
imbali za kukuza ajira (kuji-
ajiri na kuajirika) kwa vijana.
Waziri Soraga alisema pro-
gramu hizo ni pamoja na
mafunzo kazi na mafunzo ya
muda mfupi ya kukuza ujuzi
(NEET - Not in Employment,

Education or Training).
Alisema programu hizo
zinaongeza ujuzi wa vijana
kujikita na fani mbalimbali
za ajira ili bidhaa zao ziwe na
ubora na zitambulike na zi-
kubalike ndani na nje ya nchi.
“Mafunzo haya yatasaidia
kupata fursa za ajira kwa vi-
jana katika sekta mbalimbali
za uwekezaji na kupata uhu-
siano mwema katika kazi zao
kutokana na kuwa na ujuzi
unaohotajika,” alisema.
Waziri huyo pia alisema
serikali inaendelea kujenga
vyuo vya amali ili kuwawez-
esha vijana kuongeza ujuzi
katika fani mbalimbali ili kuji-
ajiri na kuajirika katika sekta
mbalimbali nchini.

Sheria mpya tatu zatungwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
BARAZA la  Wawalkilishi

Zanzibar limepitisha miswada
mitatu ya sheria baada ya she-
ria hizo kutiwa saini na Rais
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi na kuwa sheria kamili.
Akizungumza jana katika ki-
kao cha baraza hilo Chukwani
nje ya Mji wa Zanzibar, Spika wa
Baraza hilo, Zuberi Ali Maulid,
aliitaja kuwa ni Muswada wa
Sheria ya Kuidhinisha Makisio
na Matumizi ya Sh. trilioni 2.59
kutoka Mfuko Mkuu na Hazina

ya Serikali kwa Mwaka wa Fed-
ha unaoishia Juni 2023 na ku-
ruhusu utoaji na uhaulishaji wa
fedha hizo pamoja na mambo
yanahusiana na hayo.

Alisema muswada mwingine
ni wa sheria ya kutoza kodi na
kufuta baadhi ya kodi na tozo
na kurekebisha baadhi ya she-
ria za fedha na kodi zinazohu-
siana na ukusanyaji na udhibiti
wa mapato ya serikali na mam-
bo mengine yanayohusiana na
hayo.

Alisema muswada wa sheria
ya marekebisho ya sheria mbal-
imbali na kuweka masharti

bora ndani yake nao umekuwa
umepitiswa kuwa sheria.

“Kama inavyotakiwa chini
ya Kanuni ya 92(3) ya Kanuni
za Baraza la Wawakilishi, To-
leo la 2020, ninaomba kutoa
taarifa kwamba miswada hiyo
niliyoitaja sasa imekuwa sheria
kamili baada ya kutiwa saini na
Mheshimiwa Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi,” alisema Spika Zu-
beri.

Wajumbe wa baraza hilo jana
walipitisha muswada wa sheria
wa kufuta Sheria ya Baraza la
Wawakilishi (Kinga, Uwezo na

Fursa) Na. 4 ya 2007 na kutunga
sheria mpya ya baraza hilo ka-
tika kutekeleza kazi na mambo
mengine yanayohusiana na
hayo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Pili wa Rais, Sera na Ura-
tibu wa Baraza la Wawakilishi,
Hamza Hassan Juma, alisema
sheria hiyo itakapofanyiwa
marekebisho itasaidia kupun-
guza kero za wananchi, kuhi-
mili mgawanyo wa madaraka
katika muhimili wa dola, uh-
uru wa kujieleza pamoja na
mahitaji ya watu wenye ulema-
VL
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.
13 OF 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE
LATE JOHN MAKWENYA MUWENA.
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR
GRANT OF LETTER ADMINISTRATION BY
ELIZABERT SIMON MALAMLA ...........
PETITIONER

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn NO.369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased person are
hereby cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letters of Administration
is made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 3 Day of 10,2022.

KUPOTEA
KWA VYETI

CECILIA ARON MGALA Anatangaza kupotelewa
na CHETI CHA FORM FOUR(CSEE) chenye Index
Number: $5137-0003 Kilichotolewa na Baraza
la Mtihani la Taifa kupitia shule ya ST. MONICA
CATHOLIC SEMINARY mwaka 2015 Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha polisi

taarifa ya polisi

RB namba DAR/CHA/RB/354664/2022.

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI
GEOFFSONS
ENTERPRINEURSHIP CO
LTD ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI AINA YA SUNLG
YENYE NAMBA ZA USAJILI
T545 BZT.

KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
KAH /RB/ 591/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA
DODOMA MAHALI DODOMA

MAOMBINA. 177 YA MWAKA 2019
HAWA NICHOLOUS GONDWEL.........coovuuermssssrssssnsssresnnd MDAI
VERSUS
AMSABI JEREMIAH MRIML....

KWA: AMSABI JEREMIAH MRIMI
POPOTE ULIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo
yake yameelezwa katika Nakala ya Maombi ambayo inapatikana
katika Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili Wewe
binafsi,Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa
kisheria tarehe tarehe 26.09.2022 saa 3.00 asubuhi.Kwa mujibu
wa maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.
ANGALIZO: -Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo
juu,Baraza likithibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito,Baraza
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza
hiloi leo tarehe 06 ya Mwezi wa September,2022.

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO....08....0F 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE
LATE GERVAS STEPHANO NKEMBO
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LATER OF ADMINISTRATION
BY LUCY HERMAN MBELE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in
the Estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named
petitioner.

Objections to the grant should be field on or
before the 22 day of September 2022

Dated at Korogwe this 30 day of August 2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Ndugu ZAWADI RAMADHANI
MNZAVA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya MITSUBISH FUSO
yenye namba za usajili
T. 485 AMS.

Yenye Engine namba
6D16713837 na Chassis namba
FK417E750696.

Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.
TaarifaPolisi:
TAN/RB/354433/2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

JOSEPH GEORGE MANTANO,
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya Toyata
Mark Il, yenye no za usajili
T534BPV, ENGINE NO
121218806, CHASSIS NO
j2x1106043130. Yeyote
akaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
DOD/DOD/RB/355035/2022

KUPOTEA

KWA CHETI

4

EMILIANA ERICK LENARD anatangaza kupotea
kwa cheti cha darasa la saba chenye iindex
namba PS.0203134/087 kilichotolewa na baraza
la mitihani la taifa kupitia shule ya msingi
NAKASANGWE mwaka 2017. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI CONTROL NAMBA: 9910834214745

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DARES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI Na. 16 YA MWAKA 2008
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
AMANI KASSIM
MWOMBAJI
KASSIM AMAN KASSIM

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za
usimamizi wa mirathi kwa waombaji/mwombaji hapo
juu.  Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 28 Mwezi
wa 9, 2022.

Imewasilishwa Dar es salaam leo tarehe 8 Mwezi 9,

2022, Imo e S e b . v
Faml - =T

KUPOTEA KWA

PASSPORT YA
KUSAFIRIA

SIMON JOSEPH CHAMY
Anatangaza kupotelewa kwa passport ya
kusafiria yenye namba za  usajili
TAE347607 yeyote atakae iona atoe taarifa
kituo cha polisi au piga simu namba
0757064471. MOR/MOR/RB/354163/2022

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 122 OF 2022

In the Matter of the Estate of the late YOHANA
JONATHAN MKUMBO of IPAGALA within DODOMA REGION.

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS
ADMINISTRATION BY MARY YOHANA MKUMBO
PETITION FOR LETTERS OF ADMINISTRATION WHEN
DECEASED DIED INTESTATE

GENERAL CITATION
(RULE 75 of PROBATE RULES GN 369 0f 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate
of the above named deceased person are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before the
grant of letters of Administration is made to the above
named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
26 Day of 09/2022.

Date at Dodoma this 21Day of July, 2022.

|

MOedp

.......... PR A AT T e

PETITIONER

Presented for filing this 09/ 2022

RESIDENT MAGISTRATE

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

—  KABWELA SHiDA NiNi, —
MAANA KilA SiKu HUELEWANI

NAR WAFANYAKAZi

WENZAKO}

—! BOSi MiMi NiNA KiPAji_
CHA SIASA ZA UPINZAN;,

SINA TUU PROMOTA.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

- I
Ruto, Kenyatta

wajadili
kukabidhiana
uongozi

NAIROBI, KENYA

RAIS mteule wa Kenya, William Ruto
amefichua kuwa amefanya mazun-
guUmMz0o ya simu na Rais anayemaliza
muda wake, Uhuru Kenyatta.

Katika taarifa yake, ilieleza Ruto na
Kenyatta walijadili upigaji kura uli-
yohitimishwa Agosti 9 na mchakato
wa mpito kama ilivyoainishwa katika
Katiba.

“Nilifanya mazungumzo ya simu na
bosi wangu, Rais Uhuru Kenyatta. Tuli-
jadili Uchaguzi Mkuu uliomalizika hivi
punde na mpito kama inavyotarajiwa
na mila na desturi zetu za kidemokra-
sia.” Alisema Ruto.

Uhusiano kati ya wawili hao ulihar-
ibika baada ya Rais Kenyatta kuamua
kumuunga mkono Raila Odinga katika
kinyang'anyiro cha Uchaguzi wa Urais
2022.

Wakati wa kampeni za uchaguzi huo
wawili hao walirushiana cheche za
maneno hadharani kuthibitisha uhusi-
ano wao kuwa mbaya.

Na hata baada ya William Ruto ku-
tangazwa mshindi wa uchaguzi wa
mwaka huu na kupewa pongezi
kutoka viongozi wa maeneo mbalim-
bali, Kenyatta hajampongeza naibu
wake. BBC

Maporomoko
yaua 15 Uganda

KAMPALA, UCANDA

MAPOROMOKO vya ardhi yaliyosaba-
bishwa na mvua kubwa yameaua watu
15, wengi wao wakiwa wanawake na
gharibi mwa Uganda.

Katika mkasa huo, baadhi ya ny-
umba zilisombwa na maji ya mafuriko
ambayo vyalipitia eneo lililo chini ya
milima ya Ruwenzori.

Msemaji wa Shirika la Msalaba
Mwekundu nchini Uganda alisema
watu sita walijeruhiwa katika mapor-
omoko hayo kufuatia mvua zinazoen-
delea kunyesha.

Aidha, Idadi ya watu isiyojulikana
inadaiwa wametoweka.

Mkoa huo umekumbwa na mapor-
omoko ya udongo na kushuhudia watu
watatu wakifariki wiki iliyopita wilaya-
ni Bundibugyo.

Mvua, ambayo kwa kawaida huanza
kunyesha mwezi Agosti, mwaka huu
imesababisha uharibifu mkubwa katika
baadhi ya maeneo ya nchi hiyo.

Mapema mwezi uliopita, takriban
watu 24 walikufa baada ya mito
mashariki mwa Uganda kuvunja kingo
Zao.

Maeneo kadhaa ya Afrika Mashariki
yamekumbwa na hali mbaya ya hewa
mwaka huu, kupitia ukame wa muda
mrefu na mvua nyingi zinasosababi-
sha mafuriko. BBC

va miti baada ya eneo hilo kukumbwa na mafuriko yaliyoambatana na maporomoko ya ardhi. PICHA: AFP

UN yataka ukanda
salama Zaporizhzhia

NEWYORK, MAREKANI

SHIRIKA la Kimataifa la
Kudhibiti Nishati ya Atomiki
(IAEA) limetoa wito wa ku-
wekwa ukanda salama karibu
na kinu cha nyuklia cha Zapor-
izhzhia kinachodhibitiwa na
Russia kilichokuwa kusini mwa
Ukraine.

Kinu cha nyuklia cha Zapor-
izhzhia ambacho ni kikubwa
zaidi barani Ulaya, kiliangukia
mikononi mwa wanajeshi wa
Russia mwezi Machi na kume-
kuwa na mashambulizi ya mara
kwa mara karibu na eneo hilo,
hali ambayo inazusha hofu ya
kutokea janga la nyuklia.

limezihimiza  Russia na
Ukraine kuweka kile linachoki-
ita Ukanda wa ulinzi na usala-
ma wa Nyuklia karibu na kinu
hicho.

Mkuu wa IAEA Rafael Grossi,
alitoa onyo kali kwa Baraza la
Usalama la Umoja wa Mataifa,
siku chache baada ya kuongoza
ujumbe wa ukaguzi katika kinu
cha nyuklia cha Zaporizhzhia.

“Shambulizi lolote, iwe la
kukusudia au kutokusudia,
makombora ambayo kinu hiki
kimepigwa, na hilo nilijionea bi-
nafsi na kutathmini, pamoja na
watalaamu wangu, haikubaliki
kabisa. Tunacheza na moto na
jambo baya sana linaweza ku-
tokea.” alisema

Katika mkutano huo, Katibu
Mkuu wa Umoja wa Mataifa An-
tonio Guterres, aliwataka wa-
najeshi wa Russia na Ukraine
kukubaliana kuhusu ukanda
usiokuwa na shughuli za kijeshi.

Guterres  alisema  eneo
la kinu halipaswi kuwa jukwaa
la operesheni za kijeshi.

Guterres
alisema
eneo

la kinu
halipas-
wi Kuwa
jukwaa
la op-
eresh-
eniza
kijeshi.

“Hiyo itajumuisha dhamira
ya vikosi vya Russia kuwaon-
doa wanajeshi wote na vifaa
kutoka kwenye ukanda huo
na dhamira ya vikosi vya
Ukraine kutoingia katika eneo
hilo.” alisema

Katika ripoti kuhusu ziara
yake, TAEA ilisema masham-
bulizi ya makombora kwenye
kinu hicho yanapaswa kusit-
ishwa mara moja.

Ripoti hiyo ilisema hatua
bora ya kuchukuliwa ni kusit-
ishwa kwa vita, na kama hilo
haliwezekani, basi eneo sala-
ma liwekwe.

UKRAINE YASHAMBULIA
MJI

Vikosi vya Ukraine vilifanya
mashambulizi katika mji wa
Balaklia unaoshikiliwa na
wanajeshi wa Russia ulioko
mashariki katika jimbo la
Kharkiv.

Hayo yalielezwa na ofisa
mmoja mwandamizi wa
kundi la wanaotaka kujitenga
wanaoegemea upande wa
Russia. Mashambulizi hayo
yamefanyika katika wakati
ambapo maofisa wa Ukraine
wakiendelea kuwa na ta-
hadhari kuhusu namna op-
eresheni ya kukabiliana na
mashambulizi ya Russia ina-
vyokwenda.

Kwa mujibu wa gavana
“wa jimbo la Luhansk, Serhiy
Gaidai, kuwa mashambulizi
yanaendelea na vikosi vyao
vinapata mafanikio ingawa
hakufafanua maeneo yanako-
fanyika mashambulizi hayo.

Ilielezwa kwamba  wa-
najeshi wa Ukraine wame-
shambulia maeneo 13 ya wa-

najeshi wa Russia kufikia jana
asubuhi

NAFAKA TOKA UKRAINE
KUWASILI SOMALIA

Wakati huo huo, Rais wa
Ukraine Volodymyr Zelensky
amesema maelfu ya tani za
nafaka kutoka nchini mwake
zitawasili Somalia katika kip-
indi cha wiki chache zijazo.

Somalia inaelekea kuka-
biliwa na baa la njaa wakati
mgogoro wa kidunia wa us-
alama wa chakula na mab-
adiliko ya tabia nchi yakiwa
ni mambo yanayohatarisha
maisha ya mamilioni ya watu.

Rais Zelensky alitoa tamko
lake baada ya Rais wa Urusi
Vladmir Putin, kuzishutumu
nchi za magharibi kwa ku-
peleka barani ulaya shehena
nyingi za mnafaka kutoka
bandari za Ukraine badala
ya nchi masikini na sehemu
zinazokabiliwa na njaa zaidi
duniani.

Rais Putin akizungumza
katika jukwaa la kiuchumi
katika mji wa Vladivostock,
alizishutuhumu nchi za
magharibi kwa  kuende-
sha vitendo vya kikoloni na
kusema kwamba nchi yake
huenda ikazungumza na Utu-
ruki kuhusu kuyatathimini
upya makubaliano yaliyoi-
fanya nchi yake kuondoa vi-
zuizi vyake katika bandari za
Ukraine na kuziruhusu meli
kutumia njia hiyo.

Russia ilishawahi kutoa
madai hayo hapo awali la-
kini, kauli ya kiongozi huyo ni
ya kwanza kuyataja mataifa
hayo.

DW
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HABARI MICHEZO

GEITA, KAGERA USHINDI

MGUMU LIGI KUU BARA

Na Adam Fungamwango

SARE ya bao 1-1 kwenye Uwanja wa
CCM Kirumba juzi kati ya wenyeji Geita
Gold na Kagera Sugar, imezifanya timu
hizo kutopata ushindi wowote kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara tangu ianze iki-
wa imeingia raundi ya tatu.

Mabao ya Abeid Athumani wa Kagera
Sugar dakika ya 43 na la kusawazisha la
Selemani Ibrahim wa Geita Gold, limezi-
fanya timu hizo ‘kubaniana’ kupata
ushindi wa kwanza kwenye Ligi Kuu.

Kwenye mechi ya kwanza Geita Gold
ilichapwa mabao 3-0 dhidi ya Simba, na
baadaye kutoka sare ya bao 1-1 dhidi ya
Azam FC.

CHUKUA HIYO...

Kagera Sugar nayo iliingia uwanjani
ikiwa na kumbukumbu ya kuchapwa
mabao 2-1 dhidi ya Azam FC na mechi ya
pili 2-0 dhidi ya Simba.

Kocha Mkuu Francis Baraza, alisema
hali ya hewa ya Mwanza iliwaathiri kwa
sababu ni tofauti sana na ya Bukoba
mkoani Kagera, akiongeza kuwa makosa
madogo waliyoyafanya wachezaji wake
yalisababisha wenyeji warudishe bao.

“Mechi ilikuwa kwa timu zote mbili,
Geita walikuwa nyumbani walijituma
zaidi, watoto wangu walifanya makosa
wenyeji wakasawazisha, hali ya hewa
ya Mwanza nayo ni tofauti na Bukoba il-
ituathiri pia, lakini nawapongeza vijana
wangu kwa sababu tumecheza mechi

zote tatu ugenini, tunafanya kila njia
kuanza kupata matokeo ugenini,” alise-
ma Baraza.

Kocha Msaidizi wa Geita Gold, Mathias
Wandiba, naye alikiri ugumu wa mechi
hasa kutokana na timu zote mbili ku-
toshinda michezo ya raundi mbili za
mwanzo.

“Mechi ilikuwa ngumu, kila mtu ali-
hitaji matokeo, kila timu kwenye mechi
kabla ya hii ilikuwa haijapata matokeo
kwa hiyo kila moja ilijitahidi kutaka ku-
pata ushindi kwa mwenzake, lakini hai-
kuwezekana,” alisema.

Geita Gold ina pointi mbili kwenye
mechi tatu ilizocheza, huku Kagera Sug-
ar ikiwa na pointi moja.

Namungo yarejea Uwanja wa Majaliwa

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE Klabu ya Namungo imere-
jea kwenye uwanja wake wa nyumbani,
Majaliwa uliopo Ruangwa mkoani Lindi
baada ya kutoutumia kwa msimu mzima
kutokana na kuwa katika matengenezo.

Kikosi hicho kiliwasili juzi jioni kiki-
kimeweka kambi na kupokelewa na ma-
mia ya mashabiki wa timu hiyo wakion-
gozwa na Mkuu wa Wilaya hiyo, Hassan
Ngoma.

Akizungumza kwenye mapokezi hayo,
Mkuu huyo wa wilaya, alisema mapokezi
hayo yamekuwa ni deni kwa wachezaji

wa timu hiyo.

“Wachezaji wetu mmewapa deni, wa-
nafahamu kuwa mnayo shauku na kiu ya
mabao, mnataka kuona timu inamaliza
nafasi tatu za juu,” alisema Ngoma akis-
hangiliwa na mashabiki waliojitokeza.

Nahodha wa timu hiyo, Jacob Mas-
sawe, akizungumza kwa niaba ya
wachezaji, alielezea furaha waliyonayo
kurejea tena kwenye uwanja wa ny-
umbani. “Tuna furaha sana, siyo sisi
tu wachezaji bali hata mashabiki wetu
walitamani sana kutuona, matarajio yao
makubwa ni kuona tunafanya vizuri,”
alisema Massawe.

Meneja wa timu hiyo, Idrisa Bandari,

alisema msimu huu malengo yao ni
kuwa kwenye nafasi tatu za juu, na wa-
nataka kushinda mechi si za nyumbani
tu, bali hata ugenini.

Kwa msimu mzima, Uwanja wa Ma-
jaliwa ulikuwa kwenye matengenezo
makubwa, pamoja na mambo mengine,
umewekwa nyasi bandia na taa kwa
mechi za usiku.

Msimu uliopita, timu hiyo ilicheza
mechi zake kwenye Uwanja wa Ilulu
mjini Lindi, huku msimu huu ikianza
kucheza mechi yake ya nyumbani kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mpaka dhidi
ya Mtibwa Sugar na kutoka sare ya ma-
bao 2-2.

Mfaransa wa Azam
FC akunwa na Vvipaji

Na Hadija Mngwai

UONGOZI wa Azam FC, umesema
kocha mpya wa timu hiyo, Mfaransa
Denis Lavagne, ameeleza kukunwa
na ubora wa kikosi cha timu hiyo
baada ya kukiangalia kikimenyana
dhidi ya Yanga kwenye mechi ya
Ligi Kuu Bara juzi katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

Lavagne ambaye ametua ku-
chukua mikoba ya Abdihamid Moal-
[in, aliishuhudia Azam ikitoka sare
ya mabao 2-2 dhidi ya mabingwa
watetezi, Yanga juzi.

Akizungumza na Nipashe jana
lilipotaka kujua tathimini ya Lav-
agne baada ya kuiona kwa mara va
kwanza timu hiyo, Mtendaji Mkuu
wa Azam, Abdulkarim Amin ‘Popat’,
alisema Mfaransa huyo amekisifia
kikosi chake na kueleza kinahitaji
maboresho madogo tu kuwa fiti
zaidi.

“Mwalimu amekiangalia kikosi,
amesema wachezaji wote ni bora na
wanavipaji, kikosi kipo vizuri kina-
hitaji maboresho kidogo. Baada ya
mechi kuisha amekwenda kuwasal-
imia wachezaji kwa mara ya kwan-
Za Na amewapongeza na kusema
kuna vitu vichache ambavyo vinahi-
taji kufanyiwa marekebisho ili timu
iwe nzuri,” alisema Popaty.

Wasanii kibao kutoa
burudani Fiesta 2022

Na Sabato Kasika

WASANII kibao wa muziki wa kizazi
Kipya wanatarajiwa kutoa burudani
katika onyesho la kwanza la msimu
wa Fiesta 2022, litakalofanyika
Uwanja wa Nelson Mandela mjini
Sumbawanga mkoani Rukwa mwezi
huu.

Baadhi ya wasanii watakaokuwapo
katika Fiesta ya mwaka huu ni Ali
Kiba, Abdul Kiba, Juma Jux, Rayvan-
ny, Marioo, Sarafina, Kundi la Weusi,
Kussa, Mr. Blue, Coutry Boy, Maarifa,
Stamina, Kayumba, Nay wa Mitego,
Jay Melody, Young Lunya, Dogo Janja
na Dulla Makabila.

Hayo yalisemwa na Mwenyekiti wa
Kamati ya Maandalizi ya msimu wa
Dar es Salaam juzi, katika uzinduzi wa
mwaka mpya na tukio hilo la burudani
ambalo sasa linatimiza miaka 18.

Katika uzinduzi huo wasanii
waliopanda jukwaani lililotengenezwa
kwa ubunifu wa kutumia makontena,
walitoa fursa kwa ndugu, marafiki,
wadau wa burudani na wafanyakazi
wa Clouds kukusanya maoni ya jinsi
ya kufanikisha Fiesta ya mwaka huu.

“Sababu ya kuzindua msimu juu ya
kontena, ni ishara ya utajiri mkubwa
na zawadi kwa wasanii, na kwenye
mipango yetu tunatarajia kumwomba
Anko Tajiri kuwa sehemu ya Fiesta
2022, na uzuri makontena yamefun-
guka kuashiria kuanza kwa msimu wa
Fiesta 2022, alisema Maganga.
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CARROLL ATAKIWA WOLVES

KLABU ya Wolves itaelekeza nguvu zake kumnasa
mshambuliaji wa zamani wa England, Andy Carroll
mwenye umri wa miaka 33 ambaye yuko huru kama
watashindwa kumsajili, Diego Costa. (Telegraph)

DE JONG AWINDWA CHELSEA

MANCHESTER United na Chelsea zitaendelea kufua-
tilia mustakabali wa kiungo wa Uholanzi, Frenkie de
Jong mwenye umri wa miaka 25, pale Barcelona kabla ya
kujaribu kumnasa Januari. (Caught Offsice)

LUIZ KUONDOKA VILLA

KIUNGO wa Brazil, Douglas Luiz mwenye umri wa mi-
aka 24, anajiandaa kuondoka Aston Villa kama mchezaji
huru mwishoni mwa msimu. (UOL)

REDMOND KUTUA BESIKTAS

WINGA wa Southampton, Nathan Redmond mwenye
umri wa miaka 28, anatarajiwa kujiunga na Besiktas ya
Uturuki kwa mkataba wa mwaka mmoja. (Fabrizio Ro-
mano)

MENDY AIGOMEA CHELSEA

GOLIKIPA wa Chelsea na Senegal, Edouard Mendy
mwenye umri wa miaka 30, amekataa ofa ya kwanza ya
kusaini mkataba mpya kwa sababu ya mshahara mdogo
uliowekwa ambao ni mdogo kuliko anaopata mlinda
mlango namba mbili wa timu hiyo, Kepa Arrizabalaga.
(Standard)

SALIHAMIDZIC NA KANE

MKURUGENZI wa Michezo wa Bayern Munich, Hasan
Salihamidzic, amepuuzilia mbali tetesi zinazoihusisha
klabu hiyo na mshambuliaji wa Tottenham Hotspur na
England, Harry Kane mwenye umri wa miaka 29. (falk-
SPORT)

BROBBEY NA TEN HAG

MSHAMBULIAJI wa Ajax, Mholanzi Brian Brobbey
mwenye umri wa miaka 20, amesema alitafutwa na ko-
cha Erik ten Hag ili ajiunge na Manchester United msimu
huu. (ESPN.nl via Voetbal Primeur)

ALZATE KWENDA STANDARD

KIUNGO wa Brighton na Colombia, Steven Alzate
mwenye umri wa miaka 23, yuko kwenye mazungumzo
na Standard Liege ya kujiunga nayo kwa mkopo wa mpa-
ka mwishoni mwa msimu. (Telegraph)

NICOLO MKATABA MPYA

AS Roma inataka kumpa mkataba mpya kiungo maje-
ruhi wa Italia, Nicolo Zaniolo mwenye umri wa miaka 23.
(Calciomercato)
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TUCHEL ATIMULIWA CHELSE

® @ @ Nilikuwa kwenye sinema isiyo sahihi, nina hasira na

uchezaji wetu...

LONDON, England

KOCHA Mkuu wa Chelsea, Thom-
as Tuchel amefutwa kazi kutokana
na mwendelezo mbaya wa matokeo
unaoikabili timu hiyo.

Kufukuzwa kwake kumekuja saa
chache baada ya kupokea Kkipigo
cha bao 1-0 kutoka kwa Dinamo
Zagreb kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya juzi, Jumanne usiku.

‘The Blues’ sasa wamepoteza
mechi tatu mfululizo za ugenini kwa
mara ya kwanza chini ya Tuchel,
wakiwa na mwenendo mbaya zaidi
ugenini tangu Desemba 2020 chini
ya Frank Lampard.

Kwa mujibu wa taarifa zilizo-
tolewa na Klabu hiyo, wamefikia
makubaliano ya pande zote mbili

kuvunja mkataba wake.

Baada ya mchezo wa juzi,
Tauchel alinukuliwa akiwalala-
mikia wachezaji kutokuwa na njaa
ya kutafuta mabao.

“Sikuona chochote, ni wazi ni-
likuwa kwenye sinema isiyo sa-
hihi,” alisema Tuchel akiwaambia
waandishi wa habari baada ya mch-
ezo huo.

“Nilifikiri kwamba mchezo uli-
opita ulitusaidia. Nilidhani timu
ilikuwa imejiandaa, nilifikiri tulijua
hii inahusu nini.

“Sijui kwa hakika utendaji huu wa
leo (juzi) unatoka wapi. Ukosefu wa
dhamira, ukosefu wa njaa na uko-
sefu wa nguvu ya kufanya mambo
ambayo tunahitaji kwa kiwango cha

juu.

“Ni wazi hatuko tunakotaka
kuwa. Nina hasira na uchezaji wetu.

“Si sahihi vya kutosha, si mkali
vya kutosha kwenye mpira, hai-
jaamuliwa vya kutosha. Haifai mtu
mmoja mmoja, haitoshi kama
timu.”

Tuchel alijiunga na timu hiyo
mwaka 2021 ambapo alifanikiwa
kushinda taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya mwaka huohuo.

Kocha huyu ameondoka akiwa
amecheza michezo sita kwenye
Ligi Kuu England (EPL), msimu huu
huku akishinda mechi tatu, sare
moja na kupoteza michezo miwili.

Ameiacha timu hiyo ikiwa nafasi
ya sita kwenye msimamo wa Ligi
Kuu England.
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TAREHE: 08 NA 09 SEPTEMBA 2022
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2
01.08/09/22 Slovacko vs Partizan
02.08/09/22 Nice vs FC Koln
03.08/09/22 Ferencvaros TC vs Trabzonspor
04.08/09/22 Sturm Graz vs Midtjylland
05.08/09/22 Nantes vs Olympiakos
06.09/09/22 Criciuma SC vs Bahia BA
07.09/09/22 EN Paralimni vs Doxa Katokopia
08.09/09/22 Sochi vs Dinamo Moscow
09.09/09/22 Oliveirense vs Penafiel
10.09/09/22 FC Versailles 78 vs Dunkerque
11.09/09/22 Sedan vs Avranches
12.09/09/22 Cholet vs Orleans
13.09/09/22 Shelbourne vs Sligo Rovers
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MUNICH, Ujerumani

KURUGENZI wa Bayern Munich,
Hasan Salihamidzic, amesisitiza
kuwa klabu hiyo haifanyi cho-
chote nyuma ya pazia ili kumsa-
jili mshambuliaji wa Tottenham Hotspur,
Harry Kane msimu ujao wa majira ya joto.

Miamba hao wa Bundesliga walionyesha
waziwazi kumtaka Kane msimu huu wa
majira ya joto, jambo ambalo lilimkasiri-
sha kocha Antonio Conte, na ripoti nchini
Ujerumani zimedai kuwa wanajaribu kum-
shawishi mshambuliaji huyo kukataa ofa
ya Tottenham ya kumpa mkataba mpya.

Mkataba wa Kane unamalizika mwaka
2024 na kwa mujibu wa ripoti, Bayern
wanaamini wangeweza kumsajili mwaka
2023 ikiwa amebakiza mwaka mmoja tu.

Na Salihamidzic alisema Jumanne
kwamba, wao kama Bayern Munich hawa-
na mpango huo.

“Sidhani Oliver Kahn (Mkurugenzi
Mtendaji Mkuu wa Bayern) anashinikiza
kumsajili (Kane),” alisema akinukuliwa na
Bild.

“Nyote mnaweza kuchukua hatua nyu-
ma huko, hakuna chochote juu yake.”

90min inaelewa kuwa Kane na Tot-
tenham wana nia ya pande zote kujadili
mkataba mpya, ingawa hakuna upande
wowote ambao uko katika haraka ya ku-
fungua mazungumzo.

Kane anasemekana kuwa na furaha na
maisha chini ya Conte na alifurahishwa na
kocha huyo alivyofanya soko la uhamisho
wa majira ya joto, ambapo fedha nyingi
zilitumika kuwasajili Richarlison, Cristian
Romero, Yves Bissouma, Destiny Udogie,
Djed Spence, Ivan Perisic na Fraser Forster.

BAYERNIYAKANUSHA®
KUMWINDA H’ARRY""

MANCHESTER, England

MANCHESTER City wana-
panga kusajili kiungo wa kati
wa Real Madrid, Toni Kroos
katika dirisha la Januari, kwa
mujibu wa El Nacional.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu
England, Manchester City
wanaweza kuwa tayari ku-
fanya biashara hiyo Januari.

Kikosi hicho cha Kocha
Pep Guardiola kiliwaongeza
Erling Haaland, Kalvin Phil-
lips, Sergio Gomez na Man-
uel Akanji katika dirisha la

uhamisho lililopita.

Lakini City huenda wana-
taka kuimarisha zaidi kikosi
chao huku kukiwa na mkan-
ganyiko wa ratiba msimu wa
2022-23.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 32, mkataba
Kakd\Ntamalizika mwishoni

msimu huu na amekataa
a-ya Madrid ya kuongeza
muda.

‘Los Blancos’ wanaweza ku-
fikiria kumuuza Kroos Januari
na Guardiola ni mtu anayevu-
tiwa naye kwa muda mrefu.
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VIGOGO WA SOKA KDFA
WATIMULIWA KWA UBADHIRIFU

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUTANO Mkuu wa dharura wa
Chama cha Soka Wilaya ya Kahama
(KDFA), umewafukuza kazi viongozi
watatu wa chama hicho baada ya
kubainika na makosa mbalimbali iki-
wamo matumizi mabaya ya ofisi na
kukisababishia hasara ya zaidi ya Sh.
milioni nne.

Waliofukuzwa uongozi ni pamoja
na aliyekuwa Makamu Mwenyekiti wa
KDFA Wilaya, Okuku Obata, Katibu
Mtendaji, Fadhili Kipindula na Mwakili-
shi wa Klabu, Donald Igulu.

Maamuzi hayo yalifanyika katika
mkutano mkuu wa dharura wa chama
hicho, uliofanyika jana chini ya usi-
mamizi wa Chama cha Soka Mkoa wa
Shinyanga (SHIREFA), huku ajenda
kuu ya ikiwa ni kujadili mapato na
matumizi ya KDF ambayo yamekuwa
yakipatikana kwenye Ligi Daraja la

Kwanza inayoendelea.

Uamuzi huo ulifikiwa na wajumbe
wa mkutano huo baada ya viongozi hao
kubainika na tuhuma za ubadhirifu wa
fedha za KDFA, matumizi mabaya ya
nyaraka za ofisi kwa kutembea nazo
kwenye mabegi yao na pia kuwatenga
wajumbe wengine wa kamati tendaji
kinyume cha katiba ya chama hicho.

Aidha, wajumbe wa mkutano huo
walikaa na kupiga kura za siri kwa mu-
jibu wa katiba ya chama hicho kati ya
wajumbe 59 kura 57 zilifikia maamuzi
ya kuwafukuza na kuvua madaraka
ndani ya chama na kutakiwa kureje-
sha fedha zilizopotea ndani ya uongozi
Wwao.

Hata hivyo, mkutano huo umeia-
giza kamati tendaji inayoongozwa na
Kaimu Mwenyekiti wa KDFA, Hamis
Shilinde, kuhakikisha ndani ya siku
30 uchaguzi unafanyika kuziba nafasi
zilizowazi ambazo ni Mwenyekiti wa

KDFA, makamu mwenyekiti, katibu
mkuu, mjumbe wa klabu na mjumbe
wa mkutano mkuu nafasi iliyokuwa
warzi.

Awali akijitetea mbele ya wajumbe
wa mkutano huo aliyekuwa Mwenyeki-
ti wa KDFA, Obata, alikanusha kutumia
vibaya fedha za chama hicho kutokana
na yeye kutohusika katika ukusanyaji
wa maduhuli ya chama hicho.

“Fedha zinazoingia KDFA zilikuwa zi-
nakusanywa na katibu wangu na mimi
sijui chochote juu fedha hizi, niliamini
zinapopatika zinapelekwa benki kama
katiba ya chama inayoelekeza na si
vingine,”alisema Obata.

Kwa upande wa Katibu wa SHIREFA,
Michael Kaijege, alisema wao wana-
heshimu maamuzi ya mkutano huo
mkuu na wanasubiri vikao vya mkoa ili
kufanya maamuzi ya pamoja ya namna
ya kuendelea kuchukua hatua za kishe-
ria.

Meneja Mkuu wa Kampuni ya Boompay, Natasha Stambuli (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari
jijini Dar es Salaam jana, wakati akitangaza kuimarisha huduma ya kusikiliza muziki kidigitali kupitia App yao
baada ya kujiunga na vifurushi vya tiGO. Katikati ni Meneja wa Chapa wa tiGO, William Mpinga na kulia ni
balozi wa huduma hiyo msanii wa muziki wa Kizazi kipya, Omary Ali maarufu Marioo. PICHA: JUMANNE JUMA

Kipanga yawafuata Wasudani CAF Dar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAWAKILISHI wa Zanzibar kwenye
Kombe la Shirikisho Afrika, Maafande
wa Kipanga, wanatarajia kuwasili Dar
es Salaam leo tayari kwa mchezo wao
wa awali wa michuano hiyo dhidi ya
Hilal FC Wau ya Sudan ya Kusini.

Kipanga itacheza mchezo wake wa
ugenini Jumapili wiki katika Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Salaam majira
ya saa 10 alasiri.

Timu ya Kipanga inatarajiwa kusafiri

na msafara wa watu 30 wakiwamo wa-
chezaji pamoja na viongozi wa timu
hiyo. Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Khamis
Hassan, alisema timu yake imejiandaa
vizuri kuhakikisha inapata matokeo
mazuri katika mchezo huo wa ugenini.

Alisema anajua mchezo wa ugenini
utakuwa mgumu kwao, lakini wameji-
andaa kuhakikisha wanasonga mbele
katika michuano hiyo.

“Wachezaji wetu mpaka sasa wapo
vizuri wote ambao tumewasajili kwa

ajili ya michuano ya kimataifa wapo vi-
zuri na wanaendelea na maandalizi ya
mwisho mwisho kuelekea mchezo huo
muhimu,”alisema.

Kipanga ipo chini ya Jeshi la Wanan-
chi Tanzania (JWTZ) ambapo mchezo
wao wa nyumbani utapigwa Uwanja
wa Amaan, Zanzibar Septemba 16,
mwaka huu.

Hilal FC Wau imeomba kuutumia
Uwanja wa Azam Complex kama wao
wa nyumbani kutokana na hali ya
machafuko nchini kwao, Sudan Kusini.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIl
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NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.10/09/22

MUDA MICHEZO

KV Kortrijk vs Yellow-Red KV Mechelen

1

.10/09/22

Shrewsbury Town vs Oxford United

.10/09/22

Birmingham City vs Swansea City

.10/09/22

Barnsley vs Portsmouth FC

.10/09/22

Southampton FC vs Brentford FC

.10/09/22

Leicester City vs Aston Villa

.10/09/22

Espanyol Barcelona vs Sevilla FC

.11/09/22

KVC Westerlo vs RSC Anderlecht

.11/09/22

West Ham United vs Newcastle United

10.11/09/22

Sassuolo Calcio vs Udinese Calcio

1.11/09/22

Angers SCO vs Montpellier HSC

12.11/09/22

Leixoes SC vs SC Farense

13.11/09/22

1. FC Cologne vs Union Berlin

14.11/09/22

Spal Ferrara vs Venezia FC

15.11/09/22

FC Pacos Ferreira vs Casa Pia Lisbon

16.11/09/22

AS Monaco vs Olympique Lyon

17.11/09/22

MECHI ZA USHINDI

Real Betis Seville vs Villarreal CF

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 08/09/2022

GAME ID

NYUMBANI

MICHEZO

Shirak Gyumri vs Van Yerevan

1

SARE

X

UGENINI

2

CA Lanus vs CA Barracas Central Reserve

Mukura vs AS Kigali

Bugesera FC vs APR FC

Bunyodkor vs Neftchi Fargona

Defensa Y Justicia Reserve vs CA Talleres de Cordoba Reserve

CA Platense vs Patronato Reserve

Colon de Santa Fe Reserve vs Banfield Reserve

Qizilgum vs FC Olimpik

FK Silas vs FK Atmosphere

Khalijfars Mahshahr vs Khosheh Talaei

Moghayer AL Sarhan vs Sahab Club

Otterup B & IK vs BK Marienlyst

Police FC Rwanda vs Rayon Sports FC

Al Nahda (Oman) vs Sohar Club

Sola vs Brodd

Union Berlin vs Union Saint Gilloise

HJK Helsinki vs Betis

Fiorentina vs Rigas Futbola Skola

Malmo vs Sporting Braga

FC Zurich vs Arsenal

Hearts vs Basaksehir

Fenerbahce vs Dynamo Kiev

Villarreal vs Lech Poznan

Ludogorets Razgrad vs Roma

AEK Larnaca vs Rennes

PSV Eindhoven vs Bodo Glimt

Nice vs FC Koln

Slovacko vs Partizan

Austria Vienna vs Hapoel Beer Sheva

KF Ballkani vs CFR Cluj

Anderlecht vs Silkeborg

Al Shabab Riyadh vs AL Tai

FC Basel vs Pyunik Yerevan

Sivasspor vs Slavia Prague

Ferencvaros TC vs Trabzonspor

Nantes vs Olympiakos

Slovan Bratislava vs Zalgiris

Omonia Nicosia vs Sheriff Tiraspol

SC Freiburg vs Karabakh

SC Dnipro 1vs AZ Alkmaar

Lazio vs Feyenoord

Red Star Belgrade vs Monaco

West Ham vs Steaua Bucuresti

Manchester Utd vs Real Sociedad

FC Vaduz vs Apollon Limassol

Sturm Graz vs Midtjylland

Molde vs KAA Gent

Shamrock Rovers vs Djurgardens IF

Santiago Morning vs Deportes Recoleta

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nabi aanika sababu
Azam kuishika Yanga

® ® ®Amtaja Mwamnyeto, Job huku akilia na safu
ya ushambuliaji kukosa...

Na Saada Akida KAZI KAZL...

BAADA ya kushindwa kuendeleza kasi yao ya ushindi
kwenye Ligi Kuu Bara mbele ya Azam FC, Kocha Mkuu wa
Yanga, Nasreddine Nabi, ameanika kinachokitesa
kikosi chake huku akitaja muunganiko hu-
susan katika safu ya usham-
buliaji bado ni tatizo '
jambo ambalo anaen-
delea kulifanyia kazi.

Katika mechi iliyopig- wa Uwanja wa Benja-
min Mkapa na kumalizika kwa sare ya mabao 2-2, ilikuwa
ya kasi kwa dakika zote 90 huku Yanga ikitokea nyuma
kwa mabao yote mawili.

Akizungumza na gazeti hili jana, Nabi alisema mechi ili-
kuwa ngumu kwa sababu pande zote mbili zilijiandaa vi-
zuri, na Azam ni timu nzuri na ilikuwa vizuri na bora katika
mipira iliyokufa, hivyo kufanikiwa kupata mabao mawili.

Alisema kwa Yanga hawakuwa na muunganiko mzuri
jambo ambalo lilichangia kushindwa kuzibadili nafasi ny-
ingi walizotengeneza kuwa mabao.

“Kutotumia nafasi hizo ndicho kilisababisha mchezo
huu wa leo kuonekana mgumu sana na kuwa na ushindani
mkubwa, tumeona makosa katika safu ya ulinzi, huwezi
kusema ya wachezaji wawili Mwamnyeto (Bakari) na Job
(Dickson), bali ni makosa ya timu nzima kwa sababu uka-
baji wetu haukuwa nzuri.

“Tungekuwa na ukabaji mzuri ile mipira ya kufa wali-
yopata Azam FC tusingefungwa kabisa, Job hakucheza
nafasi yake na alibeba majukumu Shaban (Djuma) alikuwa
anaumwa,” alisema Nabi ambaye hata hivyo alilazimika
kumwingiza Djuma kipindi cha pili.

Alisema Kibwana (Shomari) ana matatizo na yalione-
kana kwenye mchezo wa Timu ya Taifa (Stars), kwenye
mpira huwezi kumlaumu mchezaji mmoja bali makosa
yanabebwa na timu nzima.

“Niliiona Azam FC katika michezo yao ya kirafiki na
kubaini ubora wao na kabla ya mechi nilisema mechi
itakuwa na ushindani mkubwa”.

Kuhusu rafu ya Bernard Morrison ya kumkanyaga
tumboni Sospeter Bajana, Nabi alimtetea kwa kusema:
Morrison ni mchezaji mwenye nidhamu kwa sababu ana-
heshimu kila mtu licha ya muda mwingi kufanya vichek-
esho”.

Wakati Nabi akisema hayo, Kaimu Kocha Mkuu wa Azam
FC, Kali Ongala, alisema kipindi cha kwanza walicheza vi-
zuri na kutengeneza nafasi nyingi, lakini washindwa kuzi-
tumia kwa kukosa utulivu katika safu ya ushambuliaji.

“Tumekosa pointi tatu, lakini moja tunashukuru na
tumemalizana na Yanga, sasa tunaenda Mbeya dhidi ya
Mbeya City na kuendelea kutafuta pointi katika michezo
ijayo.

“Tumeona madhaifu yetu na tunarejea uwanjani
kuyafanyia kazi...safu ya ushambuliaji bado nina wacheza-
ji wenye vipaji, sitachoka kwa sababu tunatengeneza nafa-
si nyingi, hivyo ninaimani tutafanikiwa kwa hilo,” alisema
Kali.

)

Mshambuliaji wa Azam FC, Kipre Junior, akimtoka beki wa Yan-
ga, Yannick Bangala, wakati timu hizo zikitoka sare ya mabao
2-2 kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa juzi usiku. MPIGAPICHA WETU

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Namungo yarejea
Uwanja wa Majaliwa

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE Klabu ya Namungo

. imerejea kwenye uwanja wake

wa nyumbani, Majaliwa
uliopo Ruangwa mkoani
Lindi baada ya kutou-
tumia kwa msimu
~ mzima kutokana
na kuwa ka-
tika matengen-
ezo.
Kikosi
lijuzi

hi-
jioni

) cho Kkiliwasi-
kikitokea

kimeweka kambi na kupokelewa
na mamia ya mashabiki wa timu
hiyo wakiongozwa na Mkuu wa
Wilaya hiyo, Hassan Ngoma.

Kipanga yawafuata
Wasudani CAF Dar

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

WAWAKILI-

SHI wa Zanzibar
kwenye Kombe la
Shirikisho Af-
rika, Maafande wa
Kipanga, wana-
tarajia kuwasili
Dar es Salaam leo
tayari kwa mchezo
wao wa awali wa
michuano hiyo
dhidi ya Hilal FC Wau ya Sudan
ya Kusini.

Kipanga itacheza mchezo wake
wa ugenini Jumapili wiki hii ka-
tika Uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam majira ya saa 10
alasiri.
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