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Lema: Sitagombea ubunge
Mbowe akishinda CHADEMA

Na Elizabeth Zaya

BAADA ya ukimya wa muda
mrefu, hatimaye Godbless Lema,
amechagua upande wa kuunga
mkono katika kinyang anyiro cha
nafasi ya Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA).

Mwenyekiti huyo mstaafu wa
CHADEMA Kanda ya Kaskazini am-
etangaza rasmi atamuunga mkono
Tundu Lissu katika kinyang " anyiro
hicho, huku akiwa na lingine la zi-
ada kwamba hatogombea ubunge
jimboni Arusha Mjini ikiwa Free-
man Mbowe atachaguliwa tena
kuwa Mwenyekiti wa chama hicho.

Lema alitangaza hayo jana wakati
akizungumza na waandishi wa
habari mkoani Dar es Salaam.

Desemba 24 mwaka jana, Ni-
pashe ilizungumza na Lema kutaka
kujua upande anaounga mkono
kati ya vigogo hao wawili wanao-
gombania nafasi ya uenyekiti wa
chama, lakini alisema amejifungia
kufanya maombi ili Mungu amwon-
goze kujua upande upi aunge mko-
no, akiahidi angetangaza baadaye.

Katika mkutano na waandishi
jana, Lema alimshauri Mbowe aji-
toe kwenye kinyanganyiro hicho
na kumwachia Lissu huku akim-
sisitiza asikilize ushauri wa familia
yake iliyomwomba apumzike.

Lema alisema anaamini familia
ya Mbowe iliongozwa na Mungu
kumwambia apumzike na akatoa
tahadhari kwamba kuna hatari
kubwa mwenyekiti huyo wa sasa
wa chama hicho akapoteza hes-
hima yake endapo atang”ang"ania
kugombea nafasi hiyo.

“Mimi ushauri wangu kwa mwe-
nyekiti, sikiliza familia yako, im-
eongozwa na Mwenyezi Mungu
kukwambia upumzike. Akipumzika
atakuwa mjumbe wa Kamati Kuu
ya chama wa kudumu mpaka siku
atakapofariki dunia, maana yake
anaendelea kutoa msaada, mawa-
70,” alisema Lema.

“Hiki chama ni mtoto wake, ame-
kuwa nacho, hataacha kianguke,
atakuwa kwenye Kamati Kuu am-
bayo ndiyo inafanya kazi kubwa
kwa niaba ya Mkutano Mkuu na
Baraza Kuu. Lissu akishindwa
itaitishwa kamati itamwondoa,” al-
iongeza.

Lema alisema ni vyema chama
kufia kwenye mikono ya mtu
mwingine kuliko chama kifie kwa
Mbowe.

“Yaani mimi ningekuwa Mwe-
nyekiti (Mbowe), ili kulinda hes-
hima yangu ya miaka 30, kuliko
chama kifie kwangu mimi ambaye
nimejenga ‘legacy’ kubwa, ni-
taruhusu hicho chama kifie kwa
mtu mwingine,” alisema Lema.

Aliwashangaa wale ambao wa-
nasema bila Mbowe, CHADEMA
itakufa, akihoji “Hivi Mwenyekiti
(Mbowe) akifa au anaumwa,
akashindwa kufanya kazi, chama
kitakufa?”

Lema pia alimshauri Mbowe

kusikiliza na kuzingatia maoni
wa wananchi wanayotoa kupitia
mitandao ya kijamii kuhusu nafasi
hiyo anayogombania tena.

“Tukipuuza hayo maoni, uch-
aguzi tukakwenda keshokutwa
pale, akashindwa, legacy yake
itakufa siku hiyo hiyo. Kutakuwa na
shangwe ya kumwangusha mwasisi
na mimi ninaona hii ni hatari kwa
ndugu yangu,” alisisitiza.

Lema alisema anaamini kwamba
atakuwa kwenye wakati mgumu
kwa kuchagua kuwa upande wa
Lissu na kwamba anaamini ali-
chochagua ni demokrasia na si
utamaduni.

Lema alisema yupo kion-
gozi mmoja ndani ya chama
hicho ambaye alikwenda
mpaka kwa mama yake
kumwomba amshauri te
kuhusu msimamo wake
huo.

“Mama yangu anaweza asi-
nielewe, baba yangu anaweza
asinielewe. Na kuna mtu mmoja
amekwenda hadi kijijini kule akam-
wambia mama kwamba ‘mwam-
bie Lema asimwache kaka yake,
maana akishinda, Lema atakuwa
kwenye wakati mgumu, anaweza
hata akapoteza ile nafasi yake ya
kugombania ubunge’,” alidai Lema.

Lema alisema hafanyi kazi ya
siasa ili kuwa kiongozi bali kwa
sababu ana wito wa kufanya kazi
hiyo kwa ajili ya wajukuu wa nchi
hii waje wawe na maisha mazuri.

“Haya maisha ni mafupi sana,
yaani pilika zote hizi... ninakwenda
jela, ninakimbiza familia, ili tu eti
nije kuwa mbunge! Hebu jamani
tusidhalilishane, sitagombania
ubunge Arusha Mjini mwaka 2025
halafu nitaendelea kuwa mwana-
harakati huru.

“Kwa hiyo nitamuunga mkono
Lissu na Mwenyekiti (Mbowe) ak-
ishinda sitagombania ubunge Aru-
sha Mjini,” alisisitiza Lema.

Alisema atakuwa tayari kumuun-
ga mkono na kumsaidia kumpigia
kampeni atakayegombea kwenye
jimbo hilo kupitia chama chao hi-
cho, hata kutumia rasilimali zake.

Lema pia alisema: “Hata yakiit-
ishwa maandamano ya kudai Kat-
iba Mpya na tume huru nitakuwa
mbele, na nikigundua kuwa mimi
kuwa mwanachama wa chama hiki
ni kero kwao, nitakuwa mwanaha-
rakati huru, lakini kamwe sitafanya
kazi ya CCM (Chama Cha Mapin-
duzi).”

Lema pia alisema atakuwa tayari
kurudi tena kwenye vyombo vya
habari kupambana na wapambe
wa Mbowe endapo watatoka had-
harani na kuanza kumshambulia
baada ya kuweka msimamo wake
huo.

“Mbowe ni kaka yangu, tunafaha-
miana, ananijua na mimi ninamjua
vizuri sana, niwaonye wapambe
msinifanye  niitishe  mkutano
mwingine na waandishi wa habari,
chukulieni kama hili ni tendo langu
la kidemokrasia na mimi huwa

>

ninaongozwa na Mungu. Msinitu-
kane, msinidhalilishe kwa sababu
ninamuunga mkono Lissu.

“Mkifanya hivyo mimi ninaweza
kuamua kuja kujibu, tutagombana
na ndugu yangu... nisaidieni mimi
na ndugu yangu tukikutana Ma-
chame Krismasi tushikane mkono,”
alisema Lema.

Lema alisema anaamini kwa msi-
mamo wake huo, hata familia yake
haitafurahia.

Aliwaomba wajumbe kutoka
Kanda zote kumpigia kura Lissu na
kuepuka kushawishiwa kwa nam-
na yoyote.

“Wajumbe ni hatari sana, ninata-

ka niwaambie hivi, ukiona kuna

mtu anataka kununua uon-

gozi ambao hana mshahara,

huwa kuna mahali analipwa

mshahara kwa ajili ya huo

uongozi na wajumbe mki-

kubali kupewa pesa, mka-

piga kura kwa ushawishi

wa pesa, jambo la msingi

ni sahihi CCM kuendelea kutawala
nchi hii?

“Kama wajumbe wa CHADEMA,
wanaweza kupiga kura ya nguvu ya
pesa na siyo utashi na uelewa, tuna
tatizo kubwa kama nchi. Chama
cha siasa cha upinzani mnatakiwa
kuwa na aina ya viongozi ambao
akiona bunduki anaifuata anasema
moyoni hata nikifa, ninakufa kwa
sababu ninapigania kweli,” alisema
Lema.

Lema pia alitumia mkutano huo
kutangaza kumuunga mkono John
Heche katika nafasi ya Makamu
Mwenyekiti anayogombea, aki-
sisitiza kuwa:

“Mimi ningekuwa na mamlaka
ya kichama, Wenje (Ezekiel - anaye-
chuana na Heche), hakutakiwa
kuwa mwanachama wa CHADEMA
leo.”

Lema pia alisema kuwa Lissu ak-
ishinda, watamwomba msamaha
Dk. Wilbroad Slaa na watamrejesha
kuwa mjumbe wa Kamati Kuu ya
chama hicho.

“Ushauri wangu kwa kaka yangu
Freeman Mbowe, msaidie Lissu
kuwa mwenyekiti, kama una shaka
na uongozi wake, utakuwa mjumbe
wa Kamati Kuu, sina kinyongo na
wewe kaka yangu.. tukikutana
Machame tusalimiane lakini ikiwa
itashindikana kusalimiama kwa
sababu ya msimamo huu mimi
sitajali sana, nitaendelea na maisha
yangu kama kawaida,” alisema.

Lema alidai kukataa kwake ku-
gombea tena nafasi ya Mwenyekiti
wa CHADEMA Kanda ya Kaskazini
ni baada ya kugundua kulikuwa na
mpango uliosukwa ili kuwaondoa
katika mfumo wa uongozi ndani ya
chama hicho.

Alidai walengwa wakuu katika
mpango huo ni yeye, Heche, Peter
Msigwa na Lissu.

Kwa maoni kuhusu habari hii na
nyingine: +255 677 020 701
Email:customerrelations@
guardian.co.tz

]
Lori lilivyoua
11 waliokuwa
wahawaokoa
waliopata ajali

Na Oscar Assenga, HANDENI

NI simulizi iliyojaa simanzi na vilio. Wananchi
walijitokeza kutoa msaada wa haraka wa Ku-
waokoa majeruhi wa ajali, wanapoteza maisha
kwa kuparamiwa na lori Ienye shehena ya saruji
lililopoteza mwelekeo.

Ni mkasa uliogharimu maisha ya watu 11 huku
wengine 12 wakiwa majeruhi baada ya ku-
kanyagwa na lori aina ya VOLVO lenye namba
za usajili T 782 BTU lililokuwa linatokea Tanga
kwenda Arusha.

Imeelezwa kuwa lori hilo lilipata hitilafu katika
mfumo wa breki kisha kupoteza mwelekeo na
kuwagonga watu hao eneo la Chang'ombe, Kata
ya Segera, Wilaya ya Handeni.

Akieleza jana chanzo cha ajali hiyo, Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Tanga, Kamishna Msaidizi wa
Polisi (ACP) Almachius Mchunguzi alisema ajali
hiyo ya VOLVO ilitokea saa 3:30 usiku wa Janu-
%ri 13 mwaka huu na kusababisha vifo vya watu

ao.

Kwa mujibu wa ACP Muchunguzi, ajali hiyo
ilitokea baada ya VOLVO kuwagonga watu wal-
jokuwa wanashangaa ajali nyingine ya basi la
abiria, namba T 720 EJP aina ya TATA, lililokuwa
limeteleza na kuacha barabara bila kusababisha
madhara yoyote kwa binadamu.

“Jeshi la Polisi linamsaka dereva aliyejulikana
kwa jina la Baraka Meleckdezeck, maarufu Urio,
aliyekuwa anaendesha VOLVO kutokana na Ku-
gonga watu waliokuwa pembeni mwa barabara
wakiangalia ajali iliyokuwa imetokea katika
eneo la Chang'ombe.

“Gari namba T 720 EJP aina ya TATA basi,
lilikuwa limeteleza na kuacha barabara bila
kusababisha madhara yoyote kwa binadamu,”
alisema.

Waliofariki dunia na kutambuliwa katika ajali
hiyo ni Hamisi Mkumbuka (Saa Mbovu), Bujaga
Rashid, Adamu Maneno (Mkweguto), wote waka-
zi wa Maili Kumi, wilayani Handeni.

Wengine ni Sawebu Juma (Kashaija), mkazi wa
Dar es Salaam, Joseph Mboye, Nasib Shemsanga,
Twalib Kashaija, Ignatus Shayo, Rashid Yahaya,
Salim Abdurahaman na mwingine ambaye mwili
wake haujatambuliwa.

Kwa mujibu wa Kamanda Muchunguzi, maje-
ruhi 12 wamepelekwa Hospitali ya Magunga,
wilayani Korogwe kwa ajili ya matibabu.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Magunga, Dk.
Miriam Cheche, alisema wamepokea majeruhi
wa ajali hiyo; wanne wamehamishiwa Hospitali
yva Rufani ya Mkoa wa Tanga (Bombo) na watatu
wamefariki wakiwa wanapatiwa matibabu.

Alisema hospitalini huko kuwa wamebakiwa na
majeruhi saba ambao wanaendelea na matibabu.

MAJERUHI ALONGA

Mmoja wa majeruhi wa ajali hiyo, Faraji Karata
alisema kuwa aliposikia ajali hiyo, alikimbia
kwenda kutoa msaada kwa majeruhi na kuimari-
sha ulinzi, lakini alijikuta akipatwa na ajali.

“Wakati fori hilo la VOLVO l[inakuja tuliliona,
lakini hatukuelewa ilikuwaje likatufikia na kuua
wenzetu na sisi kujeruhiwa. Ninashukuru Mungu
kwa kuniokoa, sasa hivi ninaendelea na mat-
ibabu,” alisema Karata.

SERIKALI YABEBA MSIBA

Mkuu wa Mkoa huo, Balozi Dk. Batilda Buriani,
alisema jana kuwa serikali itabeba gharama za
maziko ya watu hao pamoja na matibabu ya ma-
jeruhi 12.

“Serikali itagharamia matibabu kwa wale wote
walioathirika na ajali hii na itagharamia usafiri
kwa waliofariki dunia. Tunatoa ubani kwa wale
wote waliofiwa na jamaa zao na kuwapa sanda
na kuwasitiri,” alisema.
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CCM yatia neno uchaguzi CHADEMA

Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM),
kimesema  hakihusiki ~ kwa
namna yoyote au jambo lolote
na uchaguzi mkuu wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) kwa kuwa kina
mambo mengi ya msingi ya ku-
fanya.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya
Taifa (NEC) ya CCM, Itikadi, Uen-
ezi na Mafunzo, Amos Makala,
alisema hayo jana wakati aki-
Zungumza na moja ya vyombo
vya habari kuhusu maandalizi ya
Mkutano Mkuu wa CCM, utakao-
fanyika mwishoni mwa wiki hii.

Makala alisema hayo wakati
akijibu swali la mwandishi ali-
yehoji kuwa CCM inazungumzi-
aje maneno ambayo yamekuwa
yakisemwa na baadhi ya watu
kuwa inahusika na kuchochea
mvutano uliopo hivi sasa ndani
ya chama hicho kikuu cha upin-
zani.

“Nitumie nafasi hii kama mse-
maji wa chama kwamba CCM
haikusiki na jambo Iolote na
uchaguzi wa CHADEMA. CCM tu-
nayo majukumu mengi ya kufan-
ya na viongozi wote na watendaji
mawazo yetu yote, akili zetu na

nguvu zetu zote tumezielekeza
kwenye mkutano mkuu huu
maalum. Hatuwezi kuhangaikia
kujihusisha na kazi za chama
kingine. Kwanza tunajihusisha
kwa tija ipi na kwa faida ipi?

“Kwa hiyo mimi niseme tu
kwamba hayo ni maneno am-
bayo wanasema wao wenyewe
kambi zao hizo zinachafuana.
Kwa hiyo ndiyo mambo ambayo
nimejifunza kwamba kuna hela
chafu kuna mnyukano ni jam-
bo ambalo najifunza ndani ya
chama hicho ambako uchaguzi
unaendele. Kwa hiyo CCM isi-
husishwe na jambo lolote. Tuna
mambo mengi ya msingi ya ku-
fanya,” alisisitiza.

Makala pia alisema anakitakia
uchaguzi mwema chama hicho,
kipite salama katika mnyukano
huo mkali na kuwapata viongozi
wengine watakaokiongoza.

“Tunawatakia kila la heri kwa
maana tunayasikia mengi na sisi
tunawaombea wavuke salama
kwani CCM inahitaji upinzani
wenye nguvu na tunatumaini
kuwa watatoka salama kwenye
mnyukano huu na kuwapata
viongozi wao,” alisema.

Pia alisema mikutano hiyo mi-
wili (CCM na CHADEMA) ina uto-

fauti mkubwa kuilinganisha kwa
kuwa wa CCM ni wa watu wenye
furaha huku CHADEMA wakiwa
wa mtifuano.

“CCM kwa kweli tumejipanga
ni mkutano wa aina yake. Tuna
viongozi, mabalozi, wageni wa-
jumbe 1,950 na waalikwa zaidi
ya 3,500. Hivyo kwa kigezo cha
kujifunza ni kwamba CCM haina
la kujifunza kwa CHADEMA kwa
kuwa mkutano wetu ni wa aina
yake,” alisema.

Makala alisema maandalizi ya
mkutano mkuu maalum wa ki-
historia wa chama wenye ajenda
kuu tatu, yamekamilika.

Alisema mkutano huo utaku-
wa na kazi ya kujaza nafasi ya
Makamu Mwenyekiti wa Chama,
kupokea taarifa za utekelezaji
Ilani kwa serikali mbili ya Jam-
huri ya Muungano na Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar, na kupokea
taarifa ya kazi za chama katika
kipindi cha 2022/2025.

“Maandalizi kwa kiasi kikubwa
yamekamilika, Dodoma kume-
kucha tunawakaribisha wa-
jumbe wote wa mkutano mkuu
na waalikwa kuja,” alisema.

Kuhusu mchakato wa kumpa-
ta Makamu Mwenyekiti wa CCM
Bara, alisema hiyo ni nafasi ya

juu na kwamba ni msaidizi wa
juu wa mwenyekiti wa chama,
hivyo wanakuwapo wawili
Bara na Zanzibar. :

“Kama unavyofahamu na- *
fasi hii ilikuwa wazi baada ya
(Abdulrahman) Kinana kuom-
ba kupumzika. Umefika wakati
mwafaka wa kujaza nafasi hiyo,
hivyo utaratibu ni kwamba
nafasi hii haigombewi, hujazi '
fomu, haina kinyanganyiro. In- (v
aanzia mchakato wake katika A
Kamati Kuu kufikiria na kutoa J
mapendekezo ya mtu anaye- )
faa kujaza nafasi hiyo,” f
alisema.

Baada ya hapo, alisema
jina litapelekwa NEC am- /
bayo ikiridhia na kupiti-
sha, jina hilo litapelekwa
kwenye Mkutano Mkuu
ili wajumbe wapige kura
za ndiyo na Hapana. Huo
ndio mchakato wa kump- |
ata Makamu Mwenyeki- '
ti,” alibainisha.

y

Badili Umiliki wa Chombo
chako cha Moto!

Ndugu wamiliki wa vyombo vya
moto yaani Magari. Mitambo.
Pikipiki aina zote mnasisitizwa
kubadili umiliki wa vyombo vyenu

kubadilisha umiliki wa chombo

kutoka majina ya wamiliki
waliowauzia awali.
Tembelea Ofisi za TRA ili

chako kisomeke jina
la mmiliki wa sasal.
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Kasi matumizi ya baruti yazidi kutisha

Na Paul Mabeja, DODOMA

MATUMIZI ya baruti nchini
yameongezeka kutoka wastani
wa tani 3,000 kwa mwaka
katika miaka ya 1990 hadi ku-
fikia tani 26,516.07 kwa mwaka
jana, imeelezwa.

Kaimu Katibu Mtendaji wa
Tume ya Madini, Ramadhani
Lwamo, aliyasema hayo juzi
akifungua
kikao cha kuwajengea uwezo
wakaguzi wa migodi na baruti
nchini.

Lwamo alisema

kuongezeka kwa matumizi
hayo  kunachangiwa na
uchimbaji madini, utafiti wa
mafuta, gesi asilia na ujenzi wa
miundombinu nchini.

Alisema kuongezeka kwa
matumizi hayo kumesaidia
kupaa kwa biashara ya baruti
nchini tofauti na miaka ya ny-
uma.

“Matumizi makubwa ya
baruti maana yake uchim-
baji umeongezeka, hivyo bila
udhibiti italeta madhara. Ki-
kao hiki ni kujengeana uwezo
lengo kuhakikisha wachimbaji

hawapotezi maisha au viungo
kwa ajili ya matumizi ya baruti.

“Udhibiti madhubuti ni
muhimu, mkadhibiti katika
maeneo yenu, itakuwa ni aibu
mkaguzi mgodi na baruti eneo
lake mtu akapata madhara,”
alisema.

Lwamo alisema hadi sasa
kuna zaidi ya bohari (maga-
zine) 231, stoo 493, masan-
duku ya kuhifadhia baruti
279 yaliyosajiliwa kwa ajili ya
matumizi migodini na maeneo
ya biashara.

Awali, Kaimu Mkuru-

genzi wa Ukaguzi Migodi na
Mazingira nchini, Hamisi Ka-
mando, alisema kumekuwa
na matukio ya ajali yanay-
otokana na kukiuka Sheria ya
Baruti ya Mwaka 1963, Kanuni
za Baruti za Mwaka 1964 na
taratibu zingine za usimamizi
wa baruti.

Mwanasheria Damian
Kaseko aliwataka wakaguzi
migodi na baruti kusimamia
sheria, kanuni na sera ili kue-
pusha migogoro na kuwa na
mipaka katika utekelezaji wa
shughuli zao.

Waziri wa Fedha,
Dk. Mwigulu
Nchemba na Balozi
wa Japan nchini
anayemaliza muda
wake, Yasushi
Misawa, wakit-
iliana saini hati ya
mkataba kati ya
Serikali ya Tanza-
nia na Ubalozi wa
Japan, katika Ofisi
Ndogo za Hazina,
Jana, ambapo
alitiliana saini
mkataba mwingine
wa mkopo wenye
masharti nafuu
kati ya Serikali
ya Tanzania na
Shirika la Maen-
deleo la Kimataifa
la Japan (JICA)
wa Yen za Japan
bilioni 22.742
(sawa na sh. bilioni
354.45), kwa ajili
ya utekelezaji wa
Mradi wa Uende-
lezaji wa Kilimo
""" . PICHA: WF

Kampeni

va msaada Kisheria ya Mama

Samia kuwafikia wafungwa, mahabusu

Na Mwandishi Wetu

KAMPENI ya msaada wa
kisheria ya Mama Samia
inatarajiwa kuanza kwe-
nye mikoa sita na itapita
kwenye Magereza mbalim-
bali nchini kuonana na
wafungwa na mahabusu
kuwapa msaada huo wa
kisheria.

Mratibu wa Kampeni hiyo
kitaifa katika Wizara ya Katiba
na Sheria, Esther Msambazi,
alisema hayo jana wakati aki-
zungumza kwenye mafunzo
ya siku mbili ya waratibu wa
ngazi ya halmashauri ambao
watasimamia utekelezaji wa
kampeni hiyo.

Alisema  waratibu hao
wana jukumu la kuhakikisha
wanaratibu vyema kampeni
hiyo kwa kuhakikisha wa-
nanchi wengi wanafikiwa ku-
pata msaada wa sheria.

Msambazi alisema

kampeni hiyo imeshafanyi-
ka kwenye mikoa 11 na im-
ebaki mikoa 15 na kwamba
kwa mwezi huu wanatarajia
kwenda kutekeleza kampeni
hiyo kwenye mikoa sita.

“Lengo ni kuwafikia wa-
nanchi wengi kwa wakati
mmoja na kuhakikisha tu-
nagusa maeneo na mikoa
yetu na leo hii tuko hapa na
wataalamu wengi kuhakiki-
sha tunakuwa na uelewa wa
pamoja kuhusu utekelezaji
wa kampeni hii.

“Tuko hapa leo kwaajili ya
kukubaliana kwamba hiki
tunachofanya Wizara ya She-
ria ndiyo malengo yetu wadau
wote na tuko na mawakili 20
kutoka Chama cha Wanashe-
ria Tanganyika (TLS) ikiwa
ni sehemu ya utekelezaji wa
hati ya makubaliano tuliyo-
ingia Desemba, 2024 kuhusu
kushirikiana kwenye eneo la
msaada wa kisheria,” alisema.

Alisema kampeni hiyo
inayohusisha wadau mbal-
imbali  inatarajiwa kuanza
tarehe 24 mwezi huu wakian-
zia mikoa ya Lindi, Mtwara,
Kigoma, Geita, Katavi na Kag-
era.

“Baada ya mafunzo haya
waratibu hawa wa hal-
mashauri kwa kushirikiana
na waratibu wao wa mikoa
wataondoka kwenda kuji-
panga kwaajili ya kuanza
utekelezaji wa kampeni hii
mara moja,” alisema.

Alisema ushiriki wa TLS ni
muhimu sana kwani mawaki-
li wa taasisi hiyo wanaoshiriki
kwenye kampeni hiyo wana-
toa msaada wa sheria kwa
wananchi kujua wajibu na
haki zao.

Alisema kuna wananchi
wenye migogoro mbalimbali
lakini wanakosa wanashe-
ria wa kuwasimamia hivyo
ushiriki wa TLS utasaid-

ia kuongeza tija kwenye
kampeni hiyo.

“Wananchi wenye mashau-
ri mahakamani na wanaota-
rajiwa kuwa na mashauri ma-
hakamani ni wengi sana sasa
wanaenda kupata uwakilishi
wa mawakili bila shaka yoy-
ote,” alisema

Alisema kwenye kampeni
hiyo, watawajengea uwezo
mawakili nchi nzima ambapo
watakuwa na mawakili wawi-
li kila halmashauri ambao
watatoa huduma za msaada
wa kisheria ikiwa ni sehemu
ya makubaliano na TLS na
wadau wengine wa ngazi to-
fauti tofauti.

Akitoa hotuba ya kuuanza
mwaka mpya, Rais Samia
Suluhu Hassan aliahidi kuwa
serikali itafanya marekebisho
ya sheria mbalimbali zina-
zohusu haki jinai na kutoa
msaada wa kisheria kwa wa-
Sio na uwezo.

. Japan yaipatia
. Tanzania bil. 354/- za
kuendeleza kilimo

Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI ya Japan imepatia Tan-
zania mkopo nafuu wa Sh. bilioni
354.45 kwa ajili ya utekelezaji
mradi wa uendelezaji kilimo viji-
jini.

Akizungumza mkoani Dar es Sa-
[aam jana baada ya kutiwa saini
kwa mkataba huo, Waziri wa Fed-
ha, Dk. Mwigulu Nchemba alisema
mradi huo utatekelezwa na Benki
va Maendeleo ya Kilimo Tanzania
(TADB), ukisimamiwa na Shirika la
Maendeleo la Kimataifa la Japan
(JICA).

Alisema utekelezaji mradi huu
utachochea ukuaji wa sekta ya
kilimo kwa kuongeza uzalishaji
kwa wakulima kupitia upatikanaji
wa mitaji nafuu.

“Hii itafikiwa kwa kutoa mikopo
yva muda wa kati na mrefu kwa
wakulima, vikundi vya uzalishaji
na taasisi zinazojihusisha na kilimo
kwa kuziwezesha kuwekeza katika
kilimo cha kisasa, kupata pembe-
jeo bora na teknoIOJla ya Juu va
kilimo,” alisema Dk. Mwigulu.

Aliserna msaada huo utacho-
chea upatikanaji mitaji ya kilimo,
wakulima kuwa na mazao mchang-
anyiko na kilimo kinachostahimili
mabadiliko ya tabianchi, ambako
kutachangia usalama wa chakula,
uchumi kwa ujumla.

Alisema Tanzania imenufaika na
ufadhili wa Japan kwa miaka zaidi
ya 60 hasa kwenye sekta za Kili-
mo, maji, afya, nishati, usafirishaji
na elimu kup|t|a kUJengewa UWeZzo.

Pia alisema Tanzania imeendelea
kunufaika na ufadhili unaotolewa
kupitia mashirika makubwa ya Ki-
mataifa ambako Serikali ya Japan
inachangia kwa ajili ya miradi min-
gine ya kijamii na kiuchumi.

Alisema msaada huo unaendana
na Mpango wa Maendeleo wa
Miaka Mitano ambao una maudhui
va kufikia ushindani na uchumi wa
viwanda kwa maendeleo ya watu
ili kuongeza tija na uzalishaji kwa
kutumia rasilimali zilizopo.

Vilevile, alisema msaada huo
unaendana na Mpango wa Pili wa
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo am-
bao unalenga kuimarisha na ku-
chochea matumizi ya zana za kisa-
sa za kilimo, usalama wa chakula
na lishe, kuwezesha upatikanaji wa
masoko na kuwezesha uongezaji
wa thamani.

Naibu Waziri wa Mambo ya Nje
wa Japan, Fujii Hisayuki alisema
ushirikiano wa Japan na Tanzania
ni wa muda mrefu na umejielekeza
katika sekta muhimu.

Alisema sekta ya kilimo Tanzania
imekuwa muhimu kwa uchumi kwa
sababu imebeba asilimia kubwa
ya wananchi ambao wengi wao
wamejiajiri.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya Mandeleo ya Kilimo Tanzania
(TADB), Frank Nyabundege, alise-
ma tangu Rais Samia Suluhu Has-
san aingie madarakani amekuwa
ikiipa kipaumbele sekta ya kilimo
ikiwamo kuongeza bajeti.

Alisema kwa miaka aliyokuwa
madarakani (Rais Samia) ameipatia
TADB zaidi ya Sh. bilioni 954 kwa
ajili ya kuwawezesha wakulima
kupitia mikopo nafuu.
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UCHUMI COMMERCIAL BANKLTD

A[DEPOSIT RATES Descriptions RATES{USD)- Products RATES(TZS)-Products 3|Electronic Banking
Mavuno Account - Special Deposit Account p.a) % | [SWIFT/TISS tranfer 1-10,000,000 200000
Fixed Deposit ] 10,000,000 -50,000,000 500000
3Months Wl T 50,000,000 and above 10,000.00
Bmonths 0% Mobile banking balance enquiry 30000
12Months b Transferfrombank account to mobile - As per TIPS schedule below
Negotiablerates for Amount Exceeding 50Mil Bt T Mobile-PIN reset 200000
Negotiablerates for Amount Exceeding 100Mil §to % Other Charges
Negotiablerates for Amount Exceeding 500Mil 10% Cheque clearing fee (Outward Cheques) 100000
BICHARGES ANDFEES EFT 200000
ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE Search fees|including vouchers) anelonth Free
1|Current Accounts ] Twof2)tosi(e) month 10 20000
Minimum Opening balance - Company and individual 50.00 000000 [ Above i) month i 5000
Minimum Operating Balance - CCTV footage Maximamuof 3
1251500 per monthand TZS 700 for months Tzsequivalent 30000
Monthly Statement enquiry 200 [ertrapage
Monthly Ledger fee 500 1500000 Uncollected cheque book after notification) 1282000 permonth
Account closing charges 1000 20,000.00 Percentage of deposit amount
Sale of bankers cheque 300000 | |Coins deposit fornon parih 3
Cancelation of bankers cheque 3000000 Brela Search Fees Company Limited 12825000
Chequebook per leaf 08 50000 Trateame 1257000
30 W0reporiedlostisolencheque| | 4{Internet Banking
Stop payment order 1000 bookleat{pernoice 24/7Transfer UCB to UCB Free
Standing order within the bank per entry 200 200000 247 Transfer(Other Banks) ASPERTIPSAND TISSSCHEDULE
Standing orderto other banks per entry 00 00000 2411 thm'jtransfer(Ba.nkto Mobile)- as per TIPS schedule below
Confirmation of Balance and Audit statement 500 50,000.00 2477 Aitime processing f:
Salary processing fee per entry NIA 200000 ZiMGovernment payment : fe
Upaidcheque(R0) l A0 glﬂiﬁiénnsr;evs‘\’ciZsA?e‘ttinqs
Montly fees - Parishes Account NIA 500000 247 0ther payments utiy Nrickesels 15000
- Other Current Account NIA 1500000 Balance inquiry e
(uartely fees - Other Current account 0 200000 Monthly fee per retailuser 50000
Current Accounts - Individual withdrawal over counter b 200000 Monthly fee for corporate user 250000
Current Accounts - Individual monthly fees b 500000 Retail & Corporate subsricption Free
Current Accounts - SACCOS withdrawal over counter 200000 Bank statement self download 50000
Deposit fee freg Cheque book request 100 leaves 720000
Withdrawal on current account using cheque Cheque book request 50 leaves 25,6000
1-309.999 150000 PINRegeneration Free
I 400000-4 388989 180000| | |Salary processing il
i 5 000.0000- 309909 200000 Standing Order Instructions 2,00000
i 00 adabne S e i v a
- - 50,000 -500,000 NIA 100000
Wm.]drawal on current account without cheque Any Amount 500000 000 500000 m 50000
AiSavings Accounts i 5000000 000000 g L0000
Mavuno SavingAccount 5000001 g Agency Banking
Minimum Operating Balance PersonalSaving 0 10,0000 Agent Cash withdraw charges 1.000-49.899 WA 170000
Other Savings Products nonn| [ 100,000-299,399 NA 180000
Account closure 0 20,000.00 : 300,000-099,999 NA 3500
Dormant account reactivation 1% of the withdraw fiee| || 1,000,000-1999,999 NIA h,450.00
| | Withdrawal fee over the counter- Savings Products amount L 2000,006-2389.3%8 WA 65000
-390 mo00] U 3,000,000-5,000,000 NA 10,000.00
N H00000-5 00998 80000 ' 5,000,001-10,000,000 NIA 12,000.00
I 5000 000-S 80 | Hentcashdepost i
H Agency Banking Inquiry 50000
10000 000andzbove 005t Agency Mini-Statement 50000
Account maintenance fee - Monthly - Saving products 150000
- (uartely - Saving products 160000
Bulk Cashdeposit freg
New ATM card issuance NIA 10,0000 UCB OFFERS THE FOLLOWING PRODUCTS:
ATM card renewal or replacement NA 15,000.00 = Savings Accounts = Fixed Deposit Accounts-(FDR)with attractive Rates
[ withdrawalfee 1000- 9999 1000 e ot EorexAccaunts .
100,000-400,000 170000 = Mavuno Savings Account  a ATMs Services, all over the Country-Umoja Switch
PIN Reset ATM TN e = Uchumi Savings Account

218324902
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Kambi upimayji
afya ziwe endelevu
kusaidia wasiojiweza

UTARATIBU wa kuanzisha kambi maalumu zinazosaidia wananchi
wasioweza kumudu gharama, kupima afya umesaidia kugundua ma-
gonjwa mengi na kutoa fursa ya kusaidiwa matibabu.

Utaratibu huu umesaidia wananchi wengi kugundua maradhi am-
bayo walikuwa hawajui kama wanayo na hatimaye kupatiwa tiba.

Kuna watu wanatembea na maradhi ambayo sio rahisi kuyagundua
mpaka utakapokwenda kwa wataalamu kupimwa.

Wakati Waziri wa Afya akiwasilisha Makadirio ya Mapato na Matumi-
zi ya bajeti ya wizara yake bungeni, alisema serikali inakusudia kuja
na chombo muhimu kitakachokuwa kinadhibiti ukuaji holela wa
gharama za afya kwa wananchi.

Afya ni muhimu katika maisha ya binadamu hivyo ni lazima suala
la gharama liangaliwe ili lisiwaumize wananchi hasa wasiokuwa na
uwezo.

Kwa kuanzishwa chombo chenye uwezo wa kusimamia na kudhibiti
ukuaji holela wa gharama za afya kwa wananchi hususan wasio na
bima ya afya, malalamiko yatapungua.

Utaratibu huu utasaidia kudhibiti utozaji gharama holela unaofany-

Shule zinapoanza,
i gnza na usalama

wa na baadhi ya madaktari katika hospitali za binafsi na zile za serikali
ili kuwapa unafuu wananchi.

Vyombo kama hivi vimefanikiwa pia katika huduma za mafuta ya
petroli ambapo inafahamika kila mtu anapokwenda kwenye kituo
cha mafuta kujaza kwenye gari yake anakuta bei elekezi.

Kumekuwa na malalamiko kutoka kwa baadhi ya wagonjwa wan-
apokwenda kutibiwa kukuta wakitozwa gharama kubwa kumuona
daktari kabla ya kupata matibabu, hali inayowafanya wasiokuwa na
bima za afya kushindwa kulipia na kuamua kwenda kujaribu tiba
zingine mbadala.

Kwa mujibu wa wasilisho la makadirio ya mapato na matumizi ya
bajeti ya Wizara ya Fedha, kwenye vitita vya NHIF, madaktari bingwa
katika ngazi ya rufani mkoa, ada imeongezeka kutoka Sh. 15,000 hadi
25,000 ambayo ni sawa na kumuona daktari aliyepo ngazi ya kanda
na taifa.

Kiwango hiki cha kumuona daktari kinatoa hamasa kwa madaktari
hao kufanyakazi katika mazingira yoyote watakayopangiwa, ikiwamo
pembezoni.

Aidha, ada ya usajili na kumuona daktari kwa wanufaika wa NHIF
kwa ngazi ya wilaya imeongezeka kutoka Sh. 2,000 hadi Sh. 7000 kwa
ngazi ya zahanati ada imeongezeka kutoka Sh. 1,000 mpaka Sh. 3,000.

Aidha, kitita hicho kitaboresha upatikanaji wa huduma bora za kib-
ingwa na ubingwa bobezi karibu na wanachama.

Pia, kimezingatia maendeleo ya teknolojia ya tiba, hali halisi ya bei
katika soko na uwezo wa mfuko kugharamia huduma hizo huku uk-
iendelea kuwa endelevu kwa kuzingatia ushauri wa taifa, mapendek-
ezo ya tathmini ya uhai na uendelevu.

Wizara ya Afya pia imetaja vipaumbele na kuimarisha huduma za
kinga dhidi ya magonjwa na kuimarisha upatikanaji na ubora wa
huduma za afya zinazotolewa na vituo vya kutolea huduma za afya
kuanzia ngazi ya zahanati hadi taifa.

Katika bajeti hiyo wizara imetenga Sh. bilioni 117.61 kuimarisha hu-
duma ya kinga dhidi ya magonjwa ikiwamo kuimarisha utekelezaji
wa afua za chanjo kwa kuwafikia watoto 3,117,564 wenye umri chini
ya miaka miwili, wasichana 871,429 wenye umri wa miaka tisa na wa-
Jjawazito 3,298.437.

Kwa mujibu wa waziri, Sh. bilioni 17.18 zimetengwa kuimarisha hu-
duma za afya ya uzazi, mama na mtoto, ikiwamo kujenga, kukarabati
na ununuzi wa vifaa tiba vya wodi 100 maalum za watoto wachanga
wagonjwa waliozaliwa na uzito upungufu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

SHULE za msingi na sekondari
zimefunguliwa wiki hii hivyo su-
ala la watoto kusoma, kufurahia
shule katika miundombinu bora
pamoja na kufaulu ni kipaum-
bele, lakini usalama wa watoto
na ulinzi wao ni jambo linalohi-
taji wazazi, walezi na jamii kulipa
umuhimu wa kipekee.

Kumbukeni pia kuwajali na
kuwalinda zaidi wenye mabhitaji
maalumu wasiiona, wasiosikia,
wenye ualbino na ulemavu mbal-
imbali wa viungo.

Ulinzi na usalama unagusa kila
mmoja kuwaangalia kuanzia shu-
leni wanaposoma, mitaani wan-
apokaa na mambo muhimu wa-
nayohitaji ili kuwasaidia wasome
salama, wasinyanyaswe Kkijinsia
hata kuuliwa.

Lakini juhudi hizi ziende
pamoja na kuziweka huduma za
kijamii kama maji, chakula na ma-
bweni shuleni maana vitu hivyo
vinapokosekana huleta shida
hasa kwa mabinti ambao wana-
tumbukizwa kwenye mitego na
kukwama kimasomo.

Ni kwa sababu watoto wengi
wanaoathirika na ukatili wa kijin-
sia hasa mabinti kupewa mimba
utotoni, kutumiwa kingono na
walimu au walezi na hata kuozwa
kunaweza kuchangiwa na uko-
sefu wa huduma za jamii.

Ukiangalia zaidi eneo la se-
kondari, huduma muhimu zi-
nazozungumziwa hapa ni kama
chakula, mabweni, maji, hospitali
na usafiri.

Kwa kiasi fulani ukosefu wa
bweni huwalazimisha wasicha-
na kupanga nyumba mitaani,
wakati mwingine kuishi bila maji
kunachangia kujihimu alfajiri
kwenda kisimani au mtoni au
usiku wa manane kusaka maji
yote yakiwatumbukiza kwenye
mikono ya wanyanyasaji.

Kusoma pasipo na chakula ku-

namaanisha njaa isiyovumilika,
matokeo yake ni binti kufanya
lolote bila kujali itakuwaje ili ap-
ate chakula, asife njaa.

Yote hayo na mengine mengi
huchangia mimba, utoro na wa-
toto kuchukia shule, kuteswa na
kumaliza shule bila kujua kusoma
wala kuandika.

Ni vyema wazazi, walezi na wa-
dau wa elimu watatue matatizo
hayo yanayohusiana na huduma
za msingi ili kupunguza tatizo lin-
alohusiana na kukwamishwa ku-
soma kutokana na matatizo hayo
kila mwaka.

Usalama na ulinzi wa watoto
unakwenda mbali zaidi kwa
kuwasimamia na kuwaepusha
na athari za utandawazi ni kwa
sababu umewaharibu watoto wa
sekondari na msingi kwa vile
wamekuwa wateja wa mitandao-
ni kujifunza ‘maovu.’

Wanatumia simu kuangalia
picha kwenye YouTube zenye
maudhui ya ngono, kujifunza
masuala mengine makubwa ku-
liko mri wao, wapo wanaojifunza
na kufanya uhalifu.

Utandawazi unawatumbukiza
katika kupenda muziki wa disko
usiku, lakini wale wanaokaa mba-
li na nyumbani au waliopanga mi-
taani ni wapenzi wa mikesha ya
harusi na ngoma.

Wakati mwingine ni warai-
bu wa sinema zinazoonyeshwa
kwenye mabanda mitaani kama
yanavyojulikana kama vibanda
umiza.

Wapo wanaocheza kamari,
kunywa pombe, kwenda kwenye
vijiwe zinapouzwa na kuvutwa
bangi. Afya yao kwenye elimu
inaporomoka na huenda waka-
ghadhabika siku ya mtihani wa
kuhitimu na kuanza kuandika
matusi na kuchora picha za ajabu.

Watoto hawa wanapokosa
uangalizi wanaweza kuishi kwe-

nye nyumba za sinema mchana
au vibanda umiza, mabinti wa-
naweza kuzamia kwenye mike-
sha au wakaranda mitaani kwa
maelezo kuwa hakuna mabweni
shuleni wanalazimika kupanga.

Wengi huishia kushawishiwa
na kutumbukia kwenye vitendo
vya kuwakwamisha kimasomo.

Watoto wanaingia mitegoni wa-
napokwenda kwenye mabanda
yanakoonyeshwa video mchana
na kukutana na watu wanaow-
alipia kiingilio, kuwapa chips na
soda kitakachofuata ni ulaghai na
hadaa za ngono, zinazoweza ku-
waondoa shuleni, kupata mimba
na kuzitoa utotoni na kuambuki-
Zwa magonjwa.

Pamoja udanganyifu huo ma-
binti wanaweza kuingizwa mte-
goni na walimu ambao ama kwa
kisingizio cha kuwafundisha
twisheni au kuwaomba wasaidie
kazi za nyumbani wanawabaka
au kuwashawishi kuingia kwenye
ngono.

Ni vyema kuwaangalia watoto
wasiwe waathirika wa kutafuta
fedha za kujikimu kwa kulazi-
mishwa kufanyakazi za kuosha
vyombo, kutafuta kuni, kufua ny-
au wanajamii ili kupata fedha za
kuishi na kununua mahitaji ya
msingi ya kitaalamu na maisha.

Wazazi, walezi, jamii na asasi
za kiraia waanze kufuatilia na
kuhoji sababu za wasichana au
wanafunzi kuzurura, kufanya
mambo yanayokwenda kinyume
na taratibu.

Mambo yasiishe hapo taarifa
zifikishwe polisi, dawati la jinsia,
kwa watendaji wa elimu na hata
viongozi wa siasa ili kupata ufum-
buzi.

Jamii isikae kimya maana kud-
halilisha watoto hakuwezi ku-
koma kama jamii itaendelea ku-
nyamaza.
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Mahakama
yamwonya
mtoto wa
Mbowe

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya
Kazi imemwonya Mkurugenzi wa
Gazeti la Tanzania Daima, Dudley
Mbowe kwa kutofika mahakamani
tangu shauri la madai ya malim-
bikizo ya mishahara ya waandishi
wa habari 10 lilipofunguliwa na
imemwamuru kulipa fedha hizo.

Dudley ambaye ni mtoto wa
Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe
alipewa amri hiyo jana mbele ya
Naibu Msajili wa Mahakama hiyo,
Mary Mrio wakati shauri hilo la
madai lilipokuwa linatajwa.
Msajili Mrio alisema shauri hilo
liliitwa jana kwa ajili ya kuan-
galia maombi ya waandishi wa
habari ya kumkamata Dudley
kuwa mfungwa wa Kkiraia kwa
kushindwa kulipa malimbikizo ya
mishahara yao. )
Alisema maombi hayo hayaja-
wasilishwa, hivyo aliamuru ndani
ya siku saba yawe yamewasil-
iIshwa mahakamani kwa ajili ya
kupangiwa Jaji wa kuyasikiliza.

zungumza na mteja wake zaidi

va kupokea maelekezo ya kufika
mahakamani kuomba udhuru hadi
Januari 28 aweze kufika.

Msajili Mrio alihoji kwamba
anafika mahakamani kulipa au
mazungumzo tu na kwamba )
tangu shauri hilo liwapo hajawahi
kuhudhuria. )

“Mteja wako ameitwa mara kad-
haa, hajawahi kufika mahakamani
na hata simjui na sijawahi kum-
wona, afike mahakamani awe
amelipa,” alisema.

Shauri liliahirishwa hadi Januari
31 mwaka huu kwa ajili ya kusiki-
lizwa maombi ya kumkamata
mkurugenzi huyo ambayo vya-
natakiwa kuwa yamewasilishwa
ndani ya siku saba kuanzia jana.
Awali mahakama ilitoa amri ya
waandishi hao kulipwa baada ya
kupitia hoja za washinda tuzo
katika Tume ya Usuluhishi na Ua-
muzi (CMA) Julai 2023.

Shauri hilo namba 28461 la
mwaka 2023, wadai ni Maregesi
Paul na wenzake tisa dhidi ya
Mkurugenzi wa Cazeti la Tanzania
Daima, Dudley Mbowe.
Walalamikaji hao walipata tuzo
Julai 17, 2023 mbele ya Msuluhi-
dhi wa CMA llala, Bonasia Mollel.

Madai ya awali yalikuwa jumla

ya Sh. milioni 114. Baada ya kukaa

mezani kwenye majadiliano kwa
pamoja kiwango hicho cha fedha
kilishuka na kufikia Sh. milioni
62.7.

Dudley alikubali kulipa fedha
hizo kwa awamu tatu, Oktoba 30,

Desemba 30 mwaka 2023 na awa-

mu ya mwisho ilikuwa mwishoni
mwa Februari mwaka jana, lakini
hakulipa.

Dudley aliingia makubaliano ya
kulipa malimbikizo hayo nje ya
mahakama Aprili hadi Mei mwaka
jana, lakini hajafanya hivyo.

Na Kulwa Mzee

WAGOMBEA watatu wa na-

fasi ya uenyekiti wa Serikali za

: emburuta mahakamani Msi-
: mamizi wa Uchaguzi na Mwa-
: nasheria Mkuu wa Serikali,
: wakidai matokeo hayakuakisi
: mchakato halali wa uchaguzi,
¢ Katiba ilikiukwa na kulikuwa
: na kasoro nyingi za udang-
: anyifu.

Wagombea hao  kupitia

¢ Chama cha ACT Wazalendo
: wamefungua mashauri hayo
: na kuwasilisha madai
: mbele ya Mahakama ya Wilaya
¢ ya Mkuranga, wakiomba ma-
¢ tokeo yafutwe na uchaguzi
: urudiwe ambapo juzi yalitajwa
¢ kwa Hakimu Mkazi, Kennedy
1 Mrosso.

yao

Katika mashauri hayo, wadai

: ni Mmbembu Saidi, Juma Kizi-
¢ go na Bakari Mchonjo ambao
Akijibu hoja hiyo, Wakili wa Dud- :
ley, Samadani Mngumi alidai haja-

waliwakilishwa mahakamani
na Wakili Mwanaisha Zuberi.
Wajibu maombi katika shau-

¢ 1i hilo ni Msimamizi wa Uch-

:tongoji cha Mkoga na Kitongoji
. cha Mikengeni na Mwanashe-
¢ ria Mkuu wa Serikali.

Akiwawakilisha ~ walalami-

¢ kaji hao katika hati ya maombi,
¢ Wakili
¢ idai Mmbembu aligombea na
. kushindwa Uchaguzi wa Seri-

Mwanaisha Zuberi al-

cha Tambani.

Alidai kwa kuwa hakuri-

. dhika na mwenendo, vitendo
* na matokeo ya uchaguzi huo,
:aliwasilisha shauri hilo la uch-
¢ aguzi akiomba kufutwa kwa
: matokeo ya uchaguzi huo.

Alidai waleta maombi wote

hawakuridhishwa na mwenen-
:do na vitendo vya mjibu shauri

namba moja ambaye ni msi-
mamizi wa uchaguzi, ikiwamo
kuwaengua nje ya wakati kiny-
ume cha sheria na kanuni.

Mlalamikaji Bakari Mchonjo
kabla ya kuondoshwa alikuwa
mgombea uenyekiti katika ki-
tongoji cha Mikengeni kupitia
Chama cha ACT Wazalendo
na Juma Kizigo alikuwa mgom-
bea uenyekiti wa kitongoji cha
Mkoga kupitia chama hicho.

Wakili alidai wajibu maombi
ni maofisa kwa mujibu wa
Kanuni ya 7(1) ya Kanuni za
Uchaguzi wa Mwenyekiti wa
Mwenyekiti wa Mtaa na Wa-
jumbe wa Kamati ya Mtaa ka-
tika Mamlaka za Miji ambao
majukumu yao ni kuhakikisha
kanuni, mchakato na utaratibu
wa uchaguzi vinafatwa na kuz-
ingatiwa.
bani, mgombea wa CCM Nas-
sib Said Makamba alitangazwa
mshindi, matokeo ambayo
hayakumridhisha Mmbembu
anayedai kulikuwa na ukiuk-
waji mkubwa na ulio wazi wa
kanuni za uchaguzi na misingi
ya uchaguzi uliofanywa na mji-
bu maombi namba moja.

“Katika uchaguzi wa Novem-
ba 27, 2024, mjibu shauri nam-
ba moja au watumishi wake
walitoa matokeo yasiyoakisi
mchakato halali wa uchaguzi
ambao uliahidiwa na ambao
ulipaswa kufuatwa, bali wali-
tumia mchakato uliokuwa na
upungufu mkubwa na ambao
uliathiri matakwa halali ya wa-
kata ya Tambani, Halmashauri
ya Mkuranga.

“Ukiukwaji wa kikatiba na
kisheria uliofanywa na mjibu
shauri wa kwanza, pamoja na
kasoro nyingi na udanganyifu
uliofanyika za kuwaengua

nje ya muda waleta mashauri
Novemba 22, 2024 ndani ya
kampeni na kutokuwa wag-
ombea kinyume cha sheria,
kanuni na agizo la Waziri wa
Tamisemi kwamba rufani zote
mwisho ni Novemba 15, 2024.
“Kulikuwa na ukiukwaji wa
kikatiba na kisheria uliofanywa
na mjibu shauri wa kwanza,
watumishi wake au mawakala
wake, pamoja na kasoro nyingi
na udanganyifu uliofanyika
siku ya uchaguzi, ulisababisha
mgombea aliyeshinda kutan-
gazwa kinyume cha sheria,”
walidai walalamikaji.
Walalamikaji walidai msi-
mamizi wa uchaguzi alikiuka
Kanuni za Uchaguzi wa Mwe-

nakala za matokeo ya uchaguzi
kwa mawakala kinyume cha
sheria na kanuni za uchaguzi,
kitendo ambacho kimewaathi-
ri waleta maombi.

Walidai kulikuwa na kura
bandia kwenye vituo am-
bapo wapigakura kadhaa wa-
likamatwa nazo na taarifa ya
kosa hili la kiuchaguzi iliripoti-
wa kwa askari, na miongoni
mwa waliokamatwa na kura
hizo zilizowekwa alama ya vy-
ema kwa mgombea wa CCM ni
Askari Kata Afande Lutebeka
na ambaye pia alikuwa akiwati-
sha wapigakura.

Katika mashauri yao, wana-
dai wagombea wa CCM walitoa
takrima za chakula na vinywaji
kwa watumishi/maofisa ya
uchaguzi vituoni, idadi halisi
ya wapigakura kwenye vituo
vyote tisa haikuwekwa wazi,
kinyume cha sheria tajwa.

Ilidaiwa kwamba kwa mu-
jibu wa Kanuni za Uchaguzi

‘Wataka Uchaguzi
wa S/Mitaa urudiwe

myjibu shauri namba moja anao
wajibu wa kuhakikisha katiba,
sheria, kanuni na miongozo in-
afuatwa katika kutekeleza ma-
jukumu yake na uamuzi wake
ukijumuuisha uamuzi wa ku-
tangaza matokeo ya uchaguzi.
Ilidaiwa mwenendo usiofaa
ulioelezwa hapo juu, ikiwamo
kuwaengua wagombea wa ue-
nyekiti wa vitongoji vya Mkoga
na Mikengeni nje ya muda uli-
ofanywa na mjibu shauri nam-
ba moja ulifanywa kwa maku-
sudi ya kumsaidia mgombea
aliyemtangaza mshindi aweze
kushinda Uchaguzi wa Mwe-
Waleta mashauri wanaomba
mahakama kutoa amri kwam-
ba uchaguzi ulikuwa batili kwa
kukiuka kanuni za Uchaguzi

2024.

Waliomba mahakama im-
wagize Msimamizi wa Uchagu-
zi ambaye ni mjibu shauri nam-
ba moja au yeyote anayehusika
kuitisha uchaguzi mdogo wa
bani, Kitongoji cha Mikengeni
Kata ya Tambani, Halmashauri
ya Mkuranga ndani ya siku 30
kuanzia tarehe ya hukumu ya
shauri hilo.

Pia waliomba mahakama
itoe amri ya nafuu nyingine
yoyote ambayo itaona ni ya
haki na inafaa kutolewa.

Mashauri hayo yaliahirishwa
hadi Januari 20 mwaka huu
kwa ajili ya kuendelea na hatua
zingine.

Kwamaonikuhusuhabarihii
nanyingine: +255 677 020 701
Email:customerrelations@
guardian.co.tz

K ABW E L A FADHILI MOHAMED

MUME WANGU STKUONI KUJUMUIKA KWENYE
MA-SHEREHE YA KUKARIBISHA MWAKA MPYA?!

SHIDA
YA MADENI
NDIYO
HIYO.
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HABARI KITAIFA

WASICHANA WAREJESHWA SHULENI...
Waziri asema kuna idadi kubwa

va wavulana wanakatisha masomo

Na Idda Mushi, MOROGORO

WAKATI serikali ikiwa im-
ejikita kuwarejesha shuleni
wanafunzi wa kike waliokati-
sha masomo kupitia Mradi wa
Kuimarisha Ubora wa Elimu ya
Sekondari (SEQUIP), imebaini-
ka kuwapo vijana wengi wa
kiume wanaoendelea kukati-
sha masomo yao kutokana na
sababu mbalimbali.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda
alisema hayo mjini Morogoro
juzi wakati akizindua warsha
ya tathmini ya utekelezaji kazi
za mradi wa SEQUIP nchini.

Alisema kuwa kutokana
na hali hiyo, serikali imewe-
ka mkakati wa kuwareje-
sha shuleni vijana hao wa
kiume waliokatiza masomo
kabla ya mradi huo kwisha
na hata utakapomaliza muda
wake.

Prof. Mkenda alisema kuwa

kupitia SEQUIP, jumla ya wa-
sichana 10,239 waliokuwa
wamekatisha masomo  wa-
menufaika kwa kurudi shuleni
kuendelea na masomo.

“Wakati serikali inaendelea
kutekeleza mpango wa elimu
ya msingi ili kuishia darasa
la sita ifikapo mwaka 2027,
bado tunasisitiza umuhimu wa
elimu ya msingi na sekondari,
na sasa elimu hii itakuwa ni la-
zima kwa miaka 10,” alisisitiza
waziri huyo.

Alisema SEQUIP ni mradi wa
kitaifa wenye malengo mad-
hubuti ya kuinua viwango vya
elimu na unalenga kuboresha
mazingira ya kujifunzia na ku-
fundishia na kuhakikisha wa-
nafunzi wanapata elimu bora
inayokidhi mahitaji ya karne
ya 2l

“Lengo kuu la mradi huu ni
kuimarisha ubora wa elimu
ya sekondari inayotolewa kwa
njia mbadala, lakini malengo

mahsusi ya mradi huu una-
osimamiwa na Taasisi ya Elimu
ya Watu Wazima ni pamoja na
kuongeza ufikiwaji wa wasicha-
na walioshindwa kuendelea na
elimu ya sekondari kutokana
na sababu mbalimbali kama
ugonjwa, mazingira magumu,
kupata ujauzito au ndoa za uto-
toni kwa wenye umri kati ya
miaka 13 na 21,” alisema Prof.
Mkenda.

Alisema mradi huo umelen-
ga kuwafikia wasichana wapa-
tao 12,000 nchini kote; kuwa-
patia wasichana na wavulana
mazingira bora ya kujifunza
na kuongeza ufaulu kwa wa-
hitimu wa elimu ya sekondari
kwa njia mbadala.

Aliwaondoa hofu wazazi na
walezi kuhusu vitabu vya ku-
fundishia mitaala mipya na ya
zamani kwamba vipo vya kuto-
sha na uwiano ni kitabu kimoja
kwa watoto watatu na tayari
wadau mbalimbali likiwamo

jeshi wameshirikishwa kusam-
baza vitabu hivyo ili vifike mae-
neo yote kwa wakati.

Mkuu wa Taasisi ya Elimu
ya Watu Wazima (TEWW)
Prof. Michaeli Ng'umbi alitaja
mafanikio mbalimbali kupitia
mradi huo, yakijumuisha wa-
sichana waliosoma elimu ya
sekondari kwa njia ya mbadala
wapatao 351 kujiunga na kidato
cha tano na wasichana 218 kuji-
unga na vyuo vya kati.

Mapema Kamishna wa
Elimu, Dk. Lyabwene Mtahab-
wa alisema Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia ilitoa
waraka namba mbili wa mwa-
ka 2021 kuhusu urejeshwaji
wanafunzi shuleni kwa wal-
iokatiza masomo kwa elimu ya
msingi na sekondari.

Alisema kuwapo SEQUIP
kumesaidia sana serikali ku-
fikia lengo la kuwarejesha wa-
nafunzi shuleni hususani wasi-
chana waliokatiza masomo.
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mamw MKuu wa
14| Mkoa wa

| Mara, Kanali
Evans Mtambi
(kushoto), ak-
ipokea zawadi
ya ngao kutoka
kwa Mkuu wa
Chuo Taifa
cha Ulinzi
(NDQ), Balozi.
Meja Jenerali
Wilbert Ibuge,
mjini Musoma
juzi, alipo-
fanya ziara
ya mafunzo
kwa vitendo
mkoani humo,
akiwa na vion-
gozi, maofisa,
wakufunzi na
wanafunzi wa
chuo hicho. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Tanzania imejaliwa rasilimali miradi jotoardhi

Na Frank Monyo

TANZANIA imeelezwa kuwa
moja ya nchi zenye rasilimali
kubwa kwa uwekezaji katika
miradi ya jotoardhi, huku jum-
la ya megawati 30 zinatarajiwa
kuingizwa kwenye gridi ya taifa
mwaka wa fedha 2026/2027.

Hiyo inatokana na uwapo wa
megawati 5,000 za nishati ya
umeme na megawati 15,000
za matumizi ya moja kwa moja
kwenye miradi ya jotoardhi.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Nishati anayeshughulikia
umeme na nishati jadidifu,
Dk. Khatibu Kazungu, wakati
wa mkutano wa kimataifa wa
masuala ya jotoardhi (Global
Alliance), uliofanyika katika

Baraza Kuu la 15 la Shirika la
Kimataifa la Nishati Jadidifu
(IRENA) Abu Dhabi, UAE.

Dk. Kazungu alisema kuwa
Tanzania inalenga kuwa mion-
goni mwa nchi zinazoongoza
katika uendelezaji wa nishati
ya jotoardhi Kusini mwa Jang-
wa la Sahara.

Akieleza zaidi kuhusu fursa
zilizopo nchini Tanzania, Dk.
Kazungu alisema kuwa ra-
silimali ya jotoardhi nchini
inachangiwa na uwapo wa
mikondo miwili ya Bonde la
Ufa la Afrika Mashariki, ambalo
ni chanzo kikuu cha nishati
hiyo katika ukanda wa Afrika
Mashariki.

“Tanzania imebaini maeneo
50 yenye viashiria vya uwapo
wa rasilimali ya jotoardhi ka-

tika mikoa 16. Maeneo haya
yako katika hatua mbalimbali
za maendeleo kwa ajili ya uzal-
ishaji wa umeme na matumizi
ya moja kwa moja,” alisema
Dk. Kazungu.

Dk. Kazungu aliwahimiza
wabia wa maendeleo na taasisi
binafsi kuwekeza Tanzania ili
kuchangia upatikanaji wa ni-
shati safi ya uhakika, endelevu,
na rafiki wa mazingira.

Alibainisha kuwa serikali
kupitia Kampuni ya Uen-
delezaji Jotoardhi Tanzania
(TGDC), ambayo ni kampuni
tanzu ya TANESCO, imeipa
kipaumbele miradi mitano ya
kimkakati ili kuharakisha upa-
tikanaji wa nishati ya jotoardhi.

Miradi hiyo ni pamoja ni:
Ngozi (70 MW), Kiejo-Mbaka

(60 MW, Mbeya), Songwe (38
MW, Songwe), Luhoi (5 MW,
Pwani) na Natron (60 MW,
Manyara).

Dk. Kazungu alifafanua kuwa
miradi hiyo ipo katika hatua
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na
uhakiki wa rasilimali na utafiti
wa kina.

Alisema kuwa uzalishaji wa
umeme wa jotoardhi utaima-
risha uchumi wa nchi, kulinda
mazingira, na kuongeza kipato
cha wananchi kupitia fursa za
ajira.

Kwa sasa, Tanzania imeji-
panga kuimarisha miundombi-
nu, ushirikishwaji wa sekta bi-
nafsi na wabia wa maendeleo
ili kuhakikisha utekelezaji wa
miradi hiyo unakamilika kwa
ufanisi na kwa njia endelevu.

]
RC Mara atangaza
fursa kiuchumi
mkoani kwake

Na Sabato Kasika

MKUU wa Mkoa wa Mara,
Kanali Evans Mtambi ame-
pokea viongozi, maofisa,
wakufunzi na wanachuo wa
Chuo cha Taifa cha Ulinzi (NDQ)
na kuwataka kuwa mabalozi
wa kutangaza fursa mbalimbali
za kiuchumi zilizomo mkoani
humo.

Kanali Mtambi alisema hayo
mjini Musoma juzi, wakati aki-
pokea ugeni huo na kuuambia
kuwa mkoa una fursa nyingi za
kiuchumi katika sekta za utalii,
madini, kilimo, viwanda na
biashara.

“Ninyi wanafunzi wa kozi 13
kutoka NDC mpo katika ziara
ya mafunzo kwa vitendo kwa
muda wa siku sita. Ninawaom-
ba mkawe mabalozi wa kutan-
gaza fursa za kiuchumi mtaka-
z0ziona, kwani mkoa wetu pia
una migodi ya madini katika
wilaya zote,” alisema Kanali
Mtambi.

Aliwataka wageni hao kupata
nyama choma na ‘kichuri’ ili
kuonja ladha tamu ya nyama
za mkoa huo na kutembelea
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti
kujionea uzuri wa hifadhi hiyo
inayopatikana mkoani humo.

Ninajua mtatembelea wilaya
za Butiama, Tarime, Musoma
na Serengeti lakini pia sekta
mbalimbali ikiwamo kilimo,
kumbukumbu na historia, Hi-
fadhi ya Taifa ya Serengeti na
nyumbani kwa Baba wa Taifa
Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere mtajionea mengi,”
alisema.

Aidha, aliwaomba wanachuo
na wakufunzi kufanya up-
embuzi wa mambo ya kiuta-
maduni, kisiasa, kijamii na kiu-
chumi na kutoa mapendekezo
watakapohitimisha ziara yao
ya mafunzo mkoani humo.

“Niwaombe wananchi wa
Mkoa wa Mara kutoa ush-
irikiano kwa kuwapokea na
kuwapa msaada na taarifa
zinazohitajika wakati wageni
wetu wakiendelea na ziara
yao,” alisema.

Mkuu wa chuo hicho, Balozi
Meja Jenerali Wilbert Ibuge,
alisema chuo kinatoa mafunzo
mbalimbali ya muda mrefu na
muda mfupi kulingana na ma-
hitaji ya taasisi husika.

“Katika mwaka wa masomo
2024/2025, chuo kina wana-
chuo 61 wa kundi la 13 ambao
walianza mafunzo ya darasani
Septemba, mwaka jana na
wanatarajiwa kukamilisha ma-
funzo yao Julai, mwaka huu.

“Wanachuo 41 wanatoka Tan-
zania na wengine 15 wanatoka
katika mataifa rafiki, lakini
kwenye ziara hii wapo watano
kutoka nje ya nchi, kwa ajili ya
mafunzo kwa vitendo,” alisema
Balozi Meja Jenerali Ibuge.

Balozi Meja Jenerali Ibuge
alisema katika awamu hii,
makundi ya yameshatembelea
mikoa ya Mtwara, Kagera, Ru-
vuma, Katavi, Songwe, Pwani,
Morogoro na sasa ni zamu vya
mkoa wa Mara.
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awaangukia
viongozi
Mirerani

Na Jaliwason Jasson,
SIMANJIRO

MWENYEKITI wa Mam-
laka ya Mji Mdogo wa Mir-
erani wilayani hapa Mkoa
wa Manyara, Hans Nkya
ameomba ushirikiano kwa
wenyeviti na watendaji
kufikisha huduma za afya
kwa wananchi kwenye
maeneo wanayoishi.

Pamoja na kuomba
ushirikiano huo kwa we-
nyeviti hao wa vitongoji
na watendaji wa mamlaka
hiyo, Nkya, anakabiliwa
na Kibarua kingine cha
kutatua changamoto ya
wakazi hasa jamii ya Ki-
masai kukosa mwamko wa
kupeleka watoto wao ku-
jiunga na elimu ya msingi
na ujenzi wa miundom-
bonu ya madarasa Kkatika
vitongoji mbalimbali.

Akizungumza jana baada
va kuchaguliwa kushika
wadhifa huo, aliwasihi
wenyeviti na watendaji
hao kumpa ushirikiano ili
kuyapatia majibu matatizo
ya jamii inayowazunguka.

Alisema jamii ya Mirerani
ina changamoto kwenye
sekta ya elimu, afya na
huduma nyingine, hivyo
wanapaswa kuhakikisha
wanaondokana nazo.

“Sitakuwa na mtoto wa
mgongoni wala wa mabe-
gani wote mna haki sawa
kwangu, hii nafasi nimepe-
wa kama koti nikihisi joto
nalivua na kukaa pembeni,
hivyo tushirikiane kui-
jenga Mirerani,” alisema
Nkya.

Mwenyekiti mstaafu
wa Mamlaka hiyo, Adam
Kobelo, alisema uchaguzi
umepita na kuwataka
wajumbe kuganga yajayo
kwa mustakabali wa Mir-
erani.

“Nipende kumpongeza
Mwenyekiti wa CCM wa
Wilaya ya Simanjiro, Kiria
Ormemei Laizer kwa ku-
tumia maneno ya busara
katika mchakato wa uch-
aguzi,” alisema Kobelo

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya
va Simanjiro, Gracian Max
Makota, alisema uchaguzi
huo wa mwenyekiti na
makamu wake umefanyika
vyema.

"Changamoto zilizoonge-
lewa hapa tutazichukua na
zile ambazo tutaweza kuz-
itekeleza zitafanyiwa kazi
kwa lengo la kuhakikisha
maendeleo yanapatikana,”
alisema Makota.

Diwani wa Kata ya En-
diamtu, Lucas Zacharia,
alisema wajumbe hao
wana kazi kubwa ku-
hakikisha sekta ya afya,
elimu, maji na miundom-
binu inaboreshwa.

Na Steven William, MUHEZA

AFANYABIASHA-
RA wa nyama na
wachinjaji wa
ngombe na mbuzi
wilayani hapa Mkoa wa Tanga
wameingia katika mgomo ba-
ridi kupinga machinjio kukosa
huduma ya majisafi ili kunusuru
maisha yao na walaji.

Kutokana na ukosefu huo wa
maji ya uhakika, wachinjaji na
wafanyabiashara wanaopeleka
mifugo yao kuchinjwa kwa
ajili ya kuisambaza buchani,
wameingia katika mgomo ba-
ridi kuishinikiza Halmashauri
ya Wilaya ya Muheza kuboresha
miundombinu ya maji katika

machinjio hayo.

Akizungumzia jana malala-
miko hayo, Katibu wa Jumuiya
ya Wauza Nyama wa Wilaya
hiyo, Omari Lutika, alisema
wamelazimika kuchukua uamu-
zi huo kama njia ya kuushinikiza
uongozi wa halmashauri hiyo
kupeleka maji katika machinjio
hayo yaliyopo Mtaa wa Sega.

Alisema juzi na
jana,wafanyabiashara hao
wameanzisha mgomo baridi
kuchinja ngombe na mbuzi
wakidai machinjio hayo hayana
maji, licha ya kulipa ushuru wa
serikali.

Akieleza undani wa mgomo
huo, Lutika, alisema kitendo
cha machinjio hayo kukosa maji

ya uhakika, kunahatarisha afya
yao, walaji na watu wengine wa-
naotoa huduma.

“Ni  kweli tunapata tabu
wachinjaji kusaka maji usiku
mbali na machinjio kwa ajili
ya kuosha utumbo na nyama
nyingine. Hivi sasa watoa hu-
duma katika machinjio ya Sega,
wanalazimika kwenda kuchota
maji Mto Mkurumuzi ambayo
sio salama.

Tunaiomba Halmashauri
ya Wilaya ya Muheza kubore-
sha huduma ya majisafi ka-
tika machinjio haya, pamoja na
barabara inayoingia machinjio-
ni, “alisema Katibu huyo.

Alipoulizwa kuhusiana na
malalamiko hayo, Msimamizi

Wafanyaiﬁshara Wwa nyama wagoma

wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ny-
ama katika Machinjio ya Sega,
Filbert Bwire, alithibitisha ku-
wapo kwa changamoto hiyo ya
ukosefu wa maji.

“Hili jambo la kukosekana kwa
maji ya uhakika katika Machin-
jio ya Sega, siyo la Halmahauri,
ni la Mamlaka ya Maji inayotoa
huduma hapa. Wao wamefunga
mita ambayo haina uwezo wa
kupandisha maji katika tangi.

Hata hivyo, walipewa taarifa
kuhusu hii changamoto na
wakaja kubadilisha mita ya
kwanza na wameweka nyingine
ya pili, lakini bado tatizo lipo
pale pale, kwamba maji haya-
pandi kwenye tangi ili wayapate
watumiaji.”

SCHUOL —
A

P g R

T

Mkuu wa Kikosi cha Usalama Barabarani Wilaya ya Arusha, Mrakibu Msaidizi wa Polisi, Ally Jua, akisimamia zoezi la
ukaguzi wa magari va shule kwa lengo la kuepusha ajali, wilayani humo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Majimbo kuchimbwa visima vya maji

Na Allan Isack, MANYARA

SERIKALI mkoani hapa inaku-
sudia kuchimba visima vipya
vitano vya maji kila jimbo ili
kuboresha huduma hiyo kwa
wananchi karibu na makazi yao.

Meneja wa Wakala wa Maji

(RUWASA) Mkoa wa Manyara,

¢ James Kionaumela alitangaza

mpango huo wakati akizun-
gumzia mikakati ya upatikanaji
maji kwa jamii kwenye majimbo
hayo.

“Serikali imeweka mikakati ya
kila jimbo kwenye mkoa kuwa
na visima vipya vitano kwa

lengo la kuhakikisha maji yana-
patikana karibu na wananchi,”
alisema Kionaumela.

Aliwataka wakazi wa ma-
jimbo hayo kutunza vyanzo
vya maji ili viweze kuendelea
kuhudumia kizazi cha sasa na
kijacho.

Kionaumela, alisema jamii
inapaswa kutunza vyanzo vya
maji ili kuhakikisha miradi ya
maji inaendelea vyema.

“Kulima karibu na vyanzo
vya maji, kukata miti, kuchunga
mifugo au kufanya shughuli ny-
ingine kama hizo haitakiwi kwa
jamii.

“Kwenye Mkoa wa Manyara,

kutachimbwa visima 35 japoku-
wa hadi sasa vimeshachimb-
wa visima 29 na tunaendelea
kuchimba vingine vilivyobaki,”
alisema Kionaumela.

Alisema RUWASA imejipanga
kuhakikisha huduma ya maji
inapatikana na kusambazwa

Aliwakumbusha wateja wao
kulipa ankara ya maji waliyo-
tumia kupitia mtandao wa RU-
WASA ili kuboresha utendaji
kazi wake na huduma nyingine.

“Unapotumia maji na kutoli-
pa ankara za matumizi yake,
hautakuwa unafanya jambo
sahihi, lipeni ili mamlaka iweze

kujiendesha kwa maendeleo.

“Kuna mafundi ambao wana-
fanya ukarabati miundombinu
ya maji ikiharibika, hivyo watu
wanapopatiwa huduma na kuli-
pa ankara pamoja na mengine,
fedha hizo hutumika kuwawez-
esha,” alisema Kionaumela.

Mkazi wa Kata ya Magara,
Wilaya ya Babati, Idd Ntandu,
alisema RUWASA ni miongoni
mwa mamlaka zinazotoa hu-
duma bora kwa jamii kwenye
mkoa huo.

RUWASA Manyara inatoa hu-
duma ya maji katika wilaya za
Babati, Kiteto, Simanjiro, Mbulu
na Hanang'.
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Tume va Sefua yvyaanza kwa |
Kilio cha utitiri wa kodi

Na Vitus Audax, MWANZA

UME ya Rais ya Mabore-

sho ya Kodi imeanza

kupokea maoni, kero,

changamoto na map-
endekezo ya wadau wa kodi
nchini kwa kukumbana na kilio
kikubwa cha utitiri wa kodi wa-
nazotozwa na mamlaka za seri-
kali mkoani hapa.

Wakitoa maoni yao juzi ka-
tika l<atika kikao Cha kwanza
dau hao, wakiwamo wafanya
biashara, waliitaka serikali ku-
punguza utitiri wa kodi zenye
mlengo mmoja na zinazosalia
kuunganishwa na kuwa moja ili
kuondoa usumbufu kwao.

Mwenyekiti wa Wafanya-
biashara wa hoteli Mkoa wa
Mwanza, Nyeriza Makongoro,
alisema katika biashara hiyo
kuna kodi zaidi ya 22 huku
nyingine zikiwa na mwelekeo
mmoja na kusababisha kuwapo
kwa mianya ya rushwa.

“Nia yetu ni kulipa kodi ili

kujenga nchi yetu, hali inay-
oendelea inasababisha wafan-
yabiashara kukwepa kodi na
wakati mwingine kuilazimisha
serikali kutumia nguvu katika
ukusanyaji wa kodi,” alisema
Makongoro.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wavuvi Mkoa huo, Bakari Kada-
bi, alisema kundi hilo lina tozo
zaidi ya 12, mtu mmoja analipa
zaidi ya Sh. milioni 4.5 na ku-
sababisha wavuvi kupungua
kila kukicha.

Kadodi, aliomba kodi zote ku-
wekwa kwenye ‘kapu’ moja ili
taasisi husika ziweze kukusanya
fedha hizo katika eneo mmoja
na mhusika akilipa asifuatwe
tena.

Mwenyekiti wa Chemba ya
Biashara, Viwanda na Kilimo
Tanzania (TCCIA) Mkoa huo,
Gabriel Kanene, alisema, utitiri
wa kodi unakaribisha mazun-
gumzo baina ya wafanyabiasha-
ra na maofisa wa serikali, hivyo
kupunguza mapato ya taifa.

“Usumbufu wa kila taasisi ku-

taka kumfikia mfanyabiashara
na namna gani wanamfikia hiyo
ndiyo sababu ya tatizo kubwa
tulilonalo kwa sasa,” alisema
Kanene.

Aliiomba tume hiyo kuishauri
serikali kufumua sheria za faini
na tozo kwa wafanyabiashara
katika kiwango sawa bila kujali
mitaji ya wahusika.

Mwakilishi wa Mwenyekiti
wa Jumuiya ya Wafanyabi-
ashara Tanzania Mkoa huo,
Hamis Lugehe, aliomba Tume
ya Kudumu ya kupokea malala-
miko yao iundwe ili kuondoa
dosari zinazojirudia mara kwa
mara.

Lugehe, alisema tume hiyo
ya sasa ina haja ya kuhakikisha
kodi ya huduma ya asilimia 18
inapungua kwa kuwa ni kubwa
ikilinganishwa na nchi nyingine
asilimia 15 hadi 16 ili kuvutia wa-
fanyabiashara.

Mshauri wa  Walipakodi,
Hadija Hassan, alisema ili ku-
leta unafuu kwa walipakodi na
kuongeza mapato nchini, she-

ria za kodi zinatakiwa kupitiwa
upya.

Hadija, alisema mifumo ya
ulipaji kod nchini inatakiwa ku-
fanyiwa marekebisho ili kuon-
doa faini kwa walipakodi kiny-
ume cha sheria.

Mwenyekiti wa Tume hiyo,
Balozi Ombeni Sefue, alisema
lengo la kuundwa kwa tume
yao ni kuhakikisha Taifa lin-
aongeza ukusanyaji mapato
kwa matakwa ya walipakodi.

Sefue, aliwakumbusha
wafanyabiashara kujenga
tabia ya kulipa kodi ili kuipa
nguvu serikali kujitegemea
kuboresha miundombinu hu-
susan ya afya.

“Tanzania tija yetu ya kuku-
sanya mapato bado ni ndogo
ni kati ya asilimia 12 hadi 13 tu
na haipaswi kuwa hivyo anga-
lau tufikie asilimia 16 maana
wananchi wanataka shule zi-
jengwe, miundombinu ya afya
iwepo tena ya Kkisasa, je tutafi-
kaje huko kama hatutakua na
fedha.” alisema.

Mjumbe wa Bodi ya Taasisi ya Nyansaho Foundation ya wilayani Serengeti, mkoani Mara, Esher Mng'ori (wa pili kushoto), akikabi-
dhi vifaa vya shule vya kuanzia kidato cha kwanza kwa mmoja wa watoto wanaoishi katika mazingira magumu Esther Wambura,
mjini Mugumu juzi. Watoto 55 walinufaika na msaada huo wenye thamani ya Sh. milioni 15. PICHA: MPIGAPICHA WETU

o
- Hospitali
ya rufani
yajengwa
Nansio

Na Mwandishi Wetu,
MWANZA

SERIKALI imeanza ujenzi
wa hospitali ya rufani katika
Kisiwa cha Nansio Wilaya
va Ukerewe kwa lengo la
kuwaondolea adha wananchi
kuvuka Ziwa Victoria ku-
fuata matibabu ya kibingwa

Ak|zungumza wakati wa ku-
kagua utekelezaji wa mradi
Katibu Tawala Msaidizi Mi-
undombinu Ofisi ya Mkuu
wa Mkoa wa Mwanza, Chagu
Ng'oma alimtaka mkandar-
asi kukamilisha ujenzi kwa
wakati na ubora.

Chagu, alimtaka mkandarasi
huyo, M/S Dimetoclasa Real
Hope Limited kuhakikisha
mradi huo unaogharimu
zaidi ya Sh. bilioni 25 un-
atekelezwa kulingana na
thamani ya fedha hizo.

Alisema serikali imetenga
fedha ili wananchi wa kisiwa
hicho waweze kupata hu-
duma za kibingwa jirani na
maeneo yao badala kusafiri
bako ni mbali zaidi na kwa
kutumia usafiri wa maji.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Dk. Jesca Lebba,
alitoa wito kwa mkandarasi
huyo na mshauri elekezi
kushirikiana na Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa na kuwasili-
sha taarifa kila wapatapo
changamoto ili kutatua kwa
pamoja na kufikia lengo la
serikali la kuwapatia wa-
nanchi huduma bora za afya
na za kibingwa.

Wakala wa Usimamizi wa
Ujenzi huo, Mhandisi John
Bhoke aliahidi kujenga hos-
pitali hiyo kwa kasi na ku-
kabidhi kwa wakati kukidhi
matakwa ya mkataba.

Mkandarasi huyo alikabi-
dhiwa mradi huo Desemba
27, mwaka jana na kuahidi
kukamilisha Juni 30, mwa-
kani.

Serikali imetoa Sh.bilioni
sita kwa ajili ya awamu ya
lﬁvvanza va ujenzi wa mradi

uo

Polisi yawataka abiria kudhibiti madereva wazembe

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

KAMANDA wa Polisi mkoani
mkoani hapa, Janeth Magomi,
amewakumbusha abiria ju-
kumu la kudhibiti madereva
kukiuka sheria za usalama bara-
barani na ajali ili kunusuru mai-
sha yao.

Kamanda Magomi, alitoa
kauli hiyo juzi wakati wa uzin-

duzi wa kampeni ya abiria paza
sauti iliyofanyika katika kituo
cha mabasi mkoani hapa kwa
lengo la kupunguza ajali za bara-
barani.

Alisema abiria wanatakiwa
kutoa taarifa pale wanapoona
dereva anakiuka sheria na
kuendesha mwendo hatarishi
badala ya kusubiri hadi itokee
na kuanza kulalamika kuwa ali-
kuwa haendeshi vizuri.

“Namba za kutoa taarifa zime-
bandikwa kwenye mabasi au
trafiki akisimamisha basi toeni
taarifa ili kuzuia ajali zitokanazo
na uzembe wa dereva,” alisisiti-
za Kamanda Magomi.

Kwa upande mwingine, ali-
wasihi madereva, kuhakikisha
usalama wa abiria na kutam-
bua maisha yao yapo mikononi
mwao kwa kuwafikisha salama
na kuzingatia sheria za usalama

barabarani.

Mwenyekiti wa Balozi wa
Usalama Barabarani Mkoa wa
Shinyanga, Seif Nassor, alisema
ni jukumu la kila mmoja kutoa
taarifa za ukiukaji wa sheria za
usalama barabarani na madere-
va kuendesha kwa makini ili ku-
punguza ajali.

Ofisa Mfawidhi wa Mamlaka
ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini
(LATRA) Mkoa wa Shinyanga,

Denis Magembe, aliwataka wa-
miliki wa mabasi na mawakala
kutoa tiketi za mtandaoni kwa
abiria ili kuepuka kutozwa nauli
kubwa.

Baadhi ya abiria walidai
mwendokasi husababishwa pia
na baadhi ya askari wa kikosi
cha usalama barabarani kutoka-
na na baadhi ya wamiliki wa ma-
basi kununua njia na kwamba
hata wakipaza sauti ni kazi bure.
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Wakati CCM ikisaka mrithi wa Kinana,
ni zama za kupata M/K|t| mwanamke

Na Sabato Kasika

KUANZIA Jumamosi wiki hii
CCM, inakusudia kufanya Mku-
tano Mkuu Maalum ambao ma-
tokeo yake ni pamoja na kujaza
nafasi ya Makamu Mwenyekiti
Bara.

Nafasi hiyo iliachwa wazi na Ab-
dulrahman Kinana mwaka jana,
aliyetangaza kujiuzulu na sasa
chama kinaziba pengo hilo.

Wakati maandilizi yakiendelea,
kuna baadhi ya majina yanayota-
jwa kwamba huenda miongoni
mwao wakamrithi mwanasiasa
huyo.

Licha ya majina yanayotajwa
huku na kule, wapo baadhi ya
wadau wa siasa wanaosema kuwa
ni nyakati za usawa wa kijinsia na
sasa nafasi hiyo ishikiliwe na mwa-
namama ili naye aonyeshe uwezo
wake wa kukiongoza chama.

Baadhi ya wadau wa siasa na
watetezi wa haki za wanawake na
uongozi wanaotoa mchango wao
ni Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo
cha Haki za Binadamu (LHRC),
Dk. Anna Henga.

Anasema tangu uhuru, chama
hicho hakijawahi kuwa na Maka-
mu Mwenyekiti wa CCM Taifa
mwanamke, na kwamba ni vyema
sasa akapatikana.

Dk. Anna anasema hata kama
mwenyekiti na makamu wake
wakiwa wanawake si vibaya, kwa
maelezo kwamba miaka yote ka-
tika nafasi hiyo wamekuwa ni wa-
naume na sasa ni vyema kinama-
ma kushika nafasi hiyo.

Anasema suala la uongozi wa
50/50 lianze na lionekane kwe-
nye ngazi za juu ili umma uione
dhamira ya Tanzania kuwa na us-
awa wa kijinsia kwenye uongozi.

Hata hivyo, mkurugenzi mtend-
aji huyo anatoa angalizo kuwa asi-
we ilimradi mwanamke bali awe
ambaye ana uwezo wa kuongoza,
na kwamba hilo ndilo jambo la
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msingi linalopaswa kuzingatiwa.

“Sio kila mwanamke anafaa
kuwa kiongozi bali kinachotaki-
wa kuzingatiwa uwezo wake wa
kuongoza na ninaamini kuwa
ndani ya chama hicho wapo wa-
nawake wa aina hiyo,” anasema
Dk. Anna.

Anatamani kuona angalau na-
fasi hiyo inakuwa chini ya mwan-
amke ili kuendeleza kile ambacho
chama kilianzisha tangu kuwa na
makamu wa rais mwanamke na
sasa ni Rais Mama Samia Suluhu
Hassan.

Hatua hiyo ndiyo imefikia kuwa
na mwenyekiti wa chama taifa
mwanamke sasa, na kwamba
mwendelezo huo ungefikia kuwa
na Makamu Mwenyekiti wa CCM
Bara mwanamama.

SAA YA WANAWAKE

Mkurugenzi wa Kituo cha Sauti
ya Jamii Kipunguni Dar es Salaam,
Seleman Bishagazi, anasema sasa
ni wakati sahihi kwa chama hicho
kumpata makamu mwenyekiti
mwanamke.

Anaongoza kuwa wanawake
wengi wameelimika  kuhusu
masuala ya uongozi wa Kkisiasa,
kiuchumi, kiteknolojia na hilo lin-
awezekana.

“Vuguvugu la harakati za
kutafuta usawa wa kijinsia katika
uongozi, limesaidia kuwafanya
wanawake kuwa na uelewa wa
kutosha wa masuala ya uon-
gozi, hivyo kwa mtazamo wangu
ninaona ni zamu ya wanawake
kuongoza CCM kwa sababu
wapo,” anasema Bishagazi.

Mbali na hilo, anasema wapo

wasomi wanawake wengi katika
chama hicho ambao wanaweza
kukabidhiwa majukumu wakay-
atekeleza kwa ufanisi kama am-
bavyo wanaume wanafanya au
pengine hata kuwazidi.

‘Uongozi si mzigo wa kubeba
begani au kichwani bali uwezo wa
kuongoza, elimu na busara nina-
zoamini kuwa wanawake wengi
wanazo lakini bado wameachwa
nyuma hasa katika vyama vya
siasa,” anasema.

Bishangazi anafafanua kuwa
kwa kuwa tangu kuanzishwa
kwa TANU hadi CCM hajawahi
kuwapo makamu mwenyekiti
wa chama mwanamke, Mkutano
Mkuu Maalum wa chama hicho
kwa mara ya kwanza uweke mwa-
namke asaidiane na Rais Samia,
kukiongoza chama.

sita mchana

“Mimi ni mwanaharakati nina-
zunguka maeneo mbalimbali
ninaona jinsi wanawake walivyo
na mwambko katika uongozi. Nina
imani nao kuwa wanaweza kuon-
g0za,” anasema.

SILAZIMA

Mwenyekiti wa Jukwaa la
Katiba Tanzania (JUKATA), Dk.
Ananilea Nkya, anasema uongozi
hauna jinsi bali kinachotakiwa ni
kuwa na uwezo na sifa.

“Kwenye suala la uongozi, sian-
galii mwanamke au mwanaume
kwa maumbile yake bali ninaan-
galia kama ana sifa ya uongozi.
Hivyo, hata CCM wanapaswa kuz-
ingatia hilo,” anasema Ananilea.

Anasema  kusukumwa na
mtazamo wa mwanamke au
mwanaume bila kuzichungu-
za sifa za mtu katika uongozi,
kunaweza kusababisha ombwe
na hata kuliangamiza taifa kwa
kuongozwa na watu wasio na sifa
na wala vigezo.

Kama nilivyoanza kueleza,
kwangu mwanamke au mwa-
naume kwa maumbile, si kigezo
cha kuwa kiongozi, bali uwezo na
sifa za kuongoza ndivyo vinavy-
opswa kuzingatiwa,” anasema.

Mwenyekiti huyo anataja baa-
dhi ya sifa za kiongozi kwamba
ni kuwa na karama na uwezo wa
kuongoza, mkweli, anayejitam-
bua, msimamizi wa maamuzi,
msikilizaji na awe na umoja na
wale anaowaongoza.

“Kwa ujumla sifa zipo nyingi
kwa wanawake na wanaume, lak-
ini tusing’ang’anie mwanamke au
mwanaume kwa maumbile bali
sifa za kuongoza ndizo ziwekwe
mbele ili kupata kiongozi bora,”
anasema.

Anasema pamoja na sifa hizo,
kiongozi anatakiwa kuwa na
elimu itakayomwezesha kufanya
kazi kwa ufanisi, na kwamba hata
ndani ya CCM wapo watu wa aina
hiyo, huku akifafanua kuwa upa-
tikanaji wa makamu mwenyekiti
CCM taifa usisukumwe na jinsia.

“Awe mwanamke au mwa-
naume wote wanafaa kuongoza ili
mradi sifa za uongozi zizingatiwe
bila kuegemea katika masuala ya
jinsia ambayo yanaweza kusaba-
bisha asipatikane kiongozi bora
ikiwa bora kiongozi anasema.
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MUHTASARI WA RASIMU

YADIRAYAT

Treni ya mwendokasi ni miongoni mwa mikakati ya dira ya kuwa na Tanzania yenye miundombinu bora. PICHA: WUC

NA MWANDISHI WETU

KATIKA kipindi cha miaka 25
iliyopita, Tanzania imetekeleza
dira ya maendeleo ya taifa 2025,
ambayo ililenga kuinua uchumi
}(’va nchi hadi hadhi ya kipato cha

ati.

Dira hiyo iliyoanza kutumika
mwaka 2020 inafikia ukomo na
sasa taifa limeanza nyingine ya
2050.

Kupitia dira hiyo, Tanzania ili-
fanya mengi ikidhamiria kufanya
mageuzi makubwa ya kimaen-
deleo ya kijamii na kiuchumi
ambayo yatalingana au kuzidi ya
nchi za kipato cha kati ngazi ya
juu.

Ili kufikia lengo hilo, rasimu
ya dira 2050 inasema Tanzania
imedhamiria kuwa nchi yenye
hadhi ya kipato cha kati ngazi ya
juu, ikichagizwa na sekta ya uzal-
ishaji viwandani.

Lengo ni kufikia pato la mtu la
kati ya Dola za Marekani 4,700
sawa na Sh. milioni 11.6 hadi
8,000 karibu Sh. milioni 19.8,
huku pato la taifa likifikia zaidi
ya dola za Marekani bilioni 700,
ifikapo 2050.

Kuondoa umaskini uliokith-
iri na kupunguza kiwango cha
umaskini wa mahitaji kuwa wa
chini ya asilimia tano. Tanzania
kuwa nchi kinara katika uzal-
ishaji wa chakula barani Afrika
na kuwa miongoni mwa wazal-
ishaji wakubwa 10 wa chakula
duniani.

Vilevile, shabaha nyingine ni
kuwa na mazingira bora ya ku-
fanya biashara na kushika nafasi
ya tatu kwa ubora barani Afrika
katika kuvutia wawekezaji.

Aidha kuwa na sekta binafsi
imara na yenye ujasiri na uwezo
wa kiushindani,

kikanda na kimataifa. Pamoja

na hayo shabaha nyingine ya
dira ni kukifanya Kiswahili kuwa
lugha inayoheshimika na kutu-
mika ukanda wa Afrika Mashariki
na moja ya lugha rasmi zinazotu-
mika kwenye Jumuiya ya Umoja
wa Mataifa.

Kuwa na mfumo bora wa elimu
katika ngazi zote unaojenga
maarifa na stadi za wahitimu
na wenye kushabihiana kwa ka-
ribu na sekta za uzalishaji. Aidha,
kuwa na jamii yenye afya njema
ambapo kila Mtanzania anapata
huduma bora za afya, maji na hi-
fadhi ya jamii.

Kuwa taifa linalojitehemea
kwenye umeme ambapo wastani
wa matumizi ya uememe wa mtu
ninafsi yatakuwa angalau kilo
wati 600 kwa saa.

Pia shabaha nyingine ya dira
2050 ni kuwa na jamii inay-
othamini kuhifadhi mazingira na
iliyotayari kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi.

Tanzania kuwa kitovu cha hu-
duma za usafirishaji shehena ka-
tika ukanda wa Afrika, kuwa na
jamii yenye maarifa ya kidijitali
na uwezo wa kutumia zana na
kuzalisha teknolojia ya kidijitali
katika huduma za uzalishaji.

Shabaha nyingine ya dira hii
ni kuifanya Tanzania kuwa taifa
la kidemokrasia likiongozwa na
katiba imara inayoakisi mwa-
faka wa kitafa, taasisi madhubuti
za umma na mfumo thabiti wa
vyama vingi vya siasa, shabaha
nyingine ni Tanzania kuwa mion-
goni mwa mataifa 10 bora duni-
ani na kushika nafasi ya kwanza
barani Afrika katika kupunguza
pengo la kijinsia kwa asilimia 35
ifikapo mwaka 2050.

Kuongeza wastani wa umri
wa kuishi kwa wanaume na
wanawake kufikia miaka 75,
kadhalika kuwa kinara barani
Afrika kwenye vivutia watalii na

Maeneo va kuz-
ingatia ni pamoja
na kuwapo sera
za fedha, ma-
pato na kodi
zenye kutabirika
zitakazozinga-
tia uwiano, Vi-
gezo muhimu
kama mapato

na matumizi,
urari, akina na
uwekezaji, uzal-
ishaji na mahitaji.

AIFA 2050

L S A

miongoni mwa nchi bora Afrika
zinazotembelewa na watalii kwa
wingi.

Kila Mtanzania kuwa na elimu
angalau kidato cha nne na an-
galau asilimia 15 ya Watanzania
kuwa na elimu ya juu wakiwa
naujuzi stahiki unaolingana na
mabhitaji ya soko la ajira na dunia
inayobadilika, angalau mmoja
katika Watanzania wawili mwe-
nye sifa za kuajiriwa katika sekta
rasmi na wakiwa na mikataba
kamili ya ajira.

Shabaha nyingine ya dira 2050
ni Watanzania wote wafurahie
uhuru wa kutoa maoni na uhuru
wa kukusanyika katika mazingia
ya amani usalama na utulivu.

Wakati shabaha ya mwisho ni
ardhi yote ya Tanzania kupang-
wa na kupimwa kwa matumizi
mbalimbali. Kwa ajili ya makazi
bora kilimo, mifugo na uwekezaji

MUUNDO/MALENGO

Dira ya 2050 imegawanyika
katika maeneo manne ya msingi
mkuu ambayo ni utawala, amani,
usalama na utulivu.

Eneo hili ndilo jiwe na msingi
linalobeba mengine yote kwa
hiyo kuyumba eneo hilo kutay-
umbusha mengine yote.

Nguzo kuu zinazobeba dira
ziko tatu nazo ni uchumi imara,
jumuishi na shindani, pia kuwa
na watu wenye uwezo, maende-
leo ya jamii, uhifadhi wa mazin-
gira na ustahimilivu kwenye ma-
badiliko ya tabianchi.

Kufikiwa kwa malengo ya dira
2050 kunategemea ufanisi wa
utekelezaji wa nguzo hizo.

VICHOCHEO

Haya ni maeneo yanayocho-
chea kasi ya utekelezaji wa mae-
neo mengine ya dira ili kuleta
tija, ufanisi na ubunifu.

Navyo ni pamoja na sekta

za kimageuzi ambazo pia hu-
itwa sekta kipaumbele ambazo
utekelezaji wake unategemewa
kuchagiza na kuwezesha ukuaji
wa uchumi kufikia lengo la taifa
la kuwa na uchumi wa kati wa
ngazi ya juu.

Aidha, lengo la msingi mkuu
wa dira hii ni kuwa na mifumo
imara ya kisheria na kitaasisi
katika kuwezesha utekelezaji
endelevu na wenye ufanisi wa
dira 2050.

Maeneo yatakayozingatiwa ni
utawala bora na haki za jamii.
Katika ngazi mbalimbali serika-
lini na taasisi za mifumo yote ya
kijamii itakayohamasishwa na
kuwepo na utawala wa sheria,
demokrasia, kupinga unyan-
yasaji wa aina zote, kupiga vita
rushwa na kudumisha uhuru wa
Asasi za Kiraia (AZAKI).

Aidha, kuwa na serikali
imara za mitaa zenye ufanisi
ni sehemu ya dira hiyo, zinazo-
jitegemea, zenye ubunifu, kuz-
ingatia maadili ya utumishi wa
umma na zinazowajibika na ku-
toa huduma bora kwa jamii.

Uwajibikaji katika utumishi
wa umma, sifa hii inayoongozwa
na matamanio ya kuwapo wa-
tumishi wa umma wenye maadi-
li, kuzingatia weledi na utawala
wa sheria.

Vile vile dira inasisitiza
umuhimu wa raia kuzingatia
sheria na kupiga vita maovu.

Aidha, amani usalama na utu-
livu ili kuwepo kwa taifa imara,
tulivu lenye umoja licha ya to-
fauti za dini, kabila na jinsia ni
sehemu ya dira hiyo.

Kadhalika kufikia taifa lenye
watu wenye uwezo wa kubaini
fursa, kutabiri matukio mapema
ili kuweka mifumo madhubuti
na kujikinga na majanga na
kulinda maslahi ya taifa.

Nguzo ya kwanza ya uchumi
imara, jumuishi na shindani
lengo lake ni kuboresha mazin-
gira ya biashara na uwekezaji ili
kuimarisha ushindani na uwazi
na kuwezesha utabiri wa sera
za kiuchumi kwa wawekezaji wa
ndani na nje ya nchi ili kufikia
uchumi imara, jumuishi na en-
delevu.

Maeneo ya kuzingatia ni
pamoja na kuwapo sera za fed-
ha, mapato na kodi zenye kuta-
birika zitakazozingatia uwiano,
vigezo muhimu kama mapato
na matumizi, urari, akina na
uwekezaji, uzalishaji na mabhi-
taji.

Ubunifu katika vyanzo mseto
vya mapato. Katika eneo hili
matamanio ni kuimarisha ush-
irikiano wa sekta ya umma na
binafsi pamoja na soko la fedha
katika kugharamia shughuli za
maendeleo.

Kuwapo na mazingira yenye
kuvutia, kulinda, kuendeleza
uwekezaji na biashara, yata-
kayowezesha kuwapo kwa sera
endelevu na zinazotabirika
pamoja na kupunguza gharama
za uwekezaji na biashara.

Aidha, kuanzisha mashirika ya
umma ya kimkakati na kuwa na
mashirika ya umma madhubuti
na yenye ufanisi , viongozi na
watendaji waadilifu, kuendesh-
wa kwa uwazi na uwajibikaji ni
shabaha ya dira.

Kadhalika mashirika hayo
yafanyekazi kwa uwazi, kuvutia
uwekezaji mbalimbali na kuzin-
gatia faida ili kuharakisha maen-
deleo kiuchumi na utoaji wa
huduma za umma ndicho dira
inachotazamia.

ITAENDELEA WIKI IJAYO
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Mikakati yaanza kielimu kupata
wataalamu kufanikisha dira 2050

NA GRACE MWAKALINGA

AADA ya kuiaga 2024

na kuikaribisha 2025,

matumizi ya Teknolojia

ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA), kuliendeleza taifa
kuanzia kwenye sekta ya elimu
ndiyo suala la kipaumbele.

Kwa kuzingatia mabadiliko ya
kijamii, kiuchumi na kisiasa am-
bayo dunia imeshuhudia, bila
shaka Tanzania inatarajia mambo
makubwa zaidi katika tasnia ya
teknolojia yanayohitaji kusimam-
ia TEHAMA kwenye kufundisha
ili kufanikisha kutekeleza dira ya
maendeleo ya taifa ya 2050.

Ndiyo maana katika juhudi za
kuboresha masomo ya sayansi
na teknolojia, serikali inawapa
mafunzo maalum walimu wa say-
ansi, TEHAMA, kupitia mradi wa
kuimarisha elimu ya sekondari
(SEQUIP).

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, anayeshu-
ghulikia Elimu, Dk. Charles Ma-
hera, anatinga Tarime mkoani
Mara, kufungua mafunzo ya wal-
imu wa masomo hayo wa mikoa
ya Mara na Simiyu.

Lengo la mafunzo ni kuwawez-
esha walimu kutumia mbinu za
kisasa za ufundishaji, kama TE-
HAMA kuongeza ufanisi na ujuzi
wa wanafunzi katika masomo ya
sayansi, hisabati na teknolojia, ili
kuwaandaa kuwa wataalamu na
wavumbuzi wa masuala mbalim-
bali ndani na nje ya nchi.

Akizungumza katika ufunguzi
wa mafunzo hayo, Dk. Mahera
anasema hizo ni jitihada za ku-
hakikisha walimu wanapata
mafunzo ya kisasa yanayobore-
sha mbinu za ufundishaji.

Anasisitiza kuwa mafunzo
hayo ni muhimu ili kuboresha
ufundishaji sayansi, hisabati na
TEHAMA, ili kuwajengea uwezo
wa kuandaa na kutumia zana
bora za kujifundishia na kujifun-
zia kutokana na mazingira yao.

DkMahera anafafanua kuwa,
hadi sasa walimu zaidi ya 29,000
wameshanufaika na mafunzo
hayo, na lengo ni kuwafikia wal-
imu 40,000 ifikapo Januari 2026.

“Mafunzo haya, yanahusisha
matumizi ya teknolojia ya kisasa
kufundisha, ambayo yatawez-
esha walimu kuwafundisha wa-
nafunzi kwa njia bora zaidi na
kuwaandaa kuwa wataalamu
wa sayansi, hisabati na TEHAMA
katika siku zijazo,” anasema Dk.
Mahera.

Anawasisitiza walimu, kumudu
matumizi ya Kiingereza katika ku-
fundisha na kujifunza TEHAMA.

Mratibu wa Mradi wa SEQUIP,
Dk. Nicholaus Gati, anasema mra-
di huo unakusudia kuboresha
mazingira ya elimu kwa wanafun-
zi wa sekondari na kuhimiza
matumizi ya teknolojia za kisasa
kuongeza ufanisi katika ufundis-
haji na ujifunzaji.

Anasema malengo ya mradi
ni wanafunzi, hususan wa kike,
wapate elimu ya sekondari na ku-
maliza masomo kwa mafanikio.

“Mradi huu ni wa miaka mi-
tano, ulianza Novemba 2021 na
utakamilika Januari 2026 kwa ku-
tumia Sh. trilioni 1.2, tutaongeza
fursa za elimu kwa wasichana ili
wapate elimu ya sekondari kwa
usawa na kuimarisha matumizi

Mwezeshaji wa soma la TEHAMA Julieth Kiwelu, akifundisha walimu kwa vitendo. PICHA: GRACE MWAKALINGA

ya TEHAMA kwenye elimu ya se-
kondari,” anasema Dk. Gati.

Mkurugenzi wa Ualimu, Hu-
ruma Mageni, anasema walimu
wamefundishwa kutumia mbi-
nu za kisasa ambazo zinakuza
ubunifu, kutumia TEHAMA, ili
kuwawezesha wanafunzi kufikia
malengo kwa ufanisi na urahisi
zaidi.

“Kwa kuzingatia juhudi zinazo-
fanywa katika kuboresha elimu
ya sekondari kupitia ~ mbinu
shirikishi na mafunzo endelevu
kwa walimu, kuna matumaini
makubwa ya kuongeza ufanisi ka-
tika masomo ya sayansi, hisabati
na teknolojia,” anasema Mageni.

Ni muhimu katika kukuza uw-
ezo wa wanafunzi, ili kuwaandaa
kuwa wataalamu na wabunifu
wenye ujuzi wa masuala mbal-
imbali, mafunzo hayo, yanaweka
msingi wa maendeleo ya kitaalu-
ma na kiuchumi, ambayo yatajen-
ga jamii yenye ufanisi na uwezo
wa kukabiliana na changamoto
za kisasa duniani.

Mwezeshaji wa mafunzo hayo,
mhadhiri mwandamizi wa fizikia
kutoka Chuo Kikuu Kishiriki cha
Elimu (MUCE) cha mkoani Iringa,
Dk. Talam Kibona, anasema ni
hatua muhimu ya kuleta mabadi-
liko katika ufundishaji wa sayansi
na teknolojia.

Anasisitiza kuwa bila fizikia, si
rahisi kupata wataalamu kama
wahandisi, madaktari au maru-
bani, na kwamba walimu walio-
jengewa uwezo wa kufundisha
masomo hayo kwa ufanisi wa-
takuwa na mchango mkubwa ka-
tika kuwatengeneza wataalamu
wa fani hizo kwa mustakabali wa
taifa.

Dk. Kibona anaongeza kuwa
mabadiliko ya mitaala yanalenga
kuendana na mabhitaji ya kisasa
ya elimu, ambapo Tanzania itaku-
wa miongoni mwa nchi zinazoon-
goza katika kutoa elimu bora kwa
nchi zinazoendelea.

Mhadhiri mwandamizi, Idara
ya Kemia, UDSM, Dk. Grace Ki-
nunda, anaeleza kuwa mafunzo
waliyoyatoa yanawawezesha wal-
imu kutumia mbinu mbalimbali
shirikishi kwenye ufundishaji na
ujifunzaji, kwa vitendo.

Anasisitiza  kuwa,  kupitia
mbinu hizo kemia itakuwa ra-
hisi kueleweka na kupendwa
na wanafunzi ukilinganisha na
ilivyokuwa awali kabla ya walimu
kujengewa uwezo wa kutumia
mbinu za kisasa kwa vitendo ka-
tika ufundishaji.

“Kwa muda tuliokaa darasani
na walimu wameona kuwa mbinu
hizi zitamaliza mada kwa ufanisi,
hata katika madarasa makubwa,
na kuwafanya wanafunzi kush-
irikiana na kutafakari pamoja
kwa kina,” anasema Dk. Grace.

Aidha, katika mafunzo hayo
Grace anawasisitizia  walimu,
umuhimu wa kutumia vifaa
vilivyopo katika mazingira yao,
badala ya kutegemea vifnavyo-
toka viwandani wanapofanya
majaribio ya kemikali.

Anasema  juhudi zitapun-
guza gharama na kuhamasisha
matumizi bora ya rasilimali zi-
lizopo.

Anaonyesha wasiwasi kuhusu
ushiriki mdogo wa walimu wa-
nawake katika mafunzo hayo na
kusema ni muhimu kuongeza
idadi yao ili kuondoa dhana poto-
fu katika jamii kuwa masomo ya
sayansi ni ya wanaume pekee.

Anakazia umuhimu wa kuwa-
jumuisha walimu wenye ulemavu
katika mafunzo hayo akisema ni
muhimu kushiriki kwa wingi ili
wajifunze kutumia mbinu mbal-
imbali za ufundishaji na kuwa-
saidia wanafunzi wao, bila kujali
changamoto yoyote waliyonayo.

Dk. Lilian Mulamula, Mha-
dhiri wa Idara ya Bailojia UDSM,
anaeleza kuwa matumizi ya TE-
HAMA ni kiungo kufanikisha
ufundishaji wa kisasa, kwani ina-

wasaidia walimu kuandaa zana
mbalimbali za kufundisha kwa
vitendo.

Anasema teknolojia hiyo, in-
awawezesha wanafunzi kushiriki
kikamilifu katika darasa, jambo
ambalo linajenga ufanisi na kue-
lewa somo kwa vitendo.

“Moja ya mabadiliko makubwa
yaliyoletwa na mafunzo haya ni
matumizi ya teknolojia katika
kufundisha na kujifunza, walimu
wamejengewa uwezo wa kutumia
vifaa vya kisasa kama kompyuta,
simu na picha mjongeo katika
ufundishaji wao,” anasema Dk.
Lilian.

Dk. Jason Mkenyeleye ni mha-
dhiri mwandamizi Idara ya Hi-
sabati na Takwimu Chuo Kikuu
cha Dodoma, anayeeleza kuwa
mafunzo hayo yameboresha
mbinu za ufundishaji za walimu
ikilinganishwa na hali ilivyokuwa
awali.

Anasema walimu sasa wana
uwezo wa kuandaa na kutekeleza
shughuli zao kwa kutumia zana
za Kkisasa, kulingana na mabadi-
liko ya mitaala, pamoja na kuzin-
gatia matumizi ya TEHAMA.

CHANGAMOTO

Anazieleza kuwa ni walimu
walioshiriki mafunzo baadhi yao
kukosa vifaa vya TEHAMA, jambo
linalozuia utekelezaji wa mbinu

mpy.

Dk. Mkenyeleye anasisitiza
kuwa ni muhimu kwa shule ku-
pata vifaa hivyo kwa wingi, ili wal-
imu wavitumie na mbinu bora za
kufundisha.

Mwalimu wa hisabati  ku-
toka Shule ya Sekondari Binza,
mkoani Simiyu, Mzee Luchagula,
anasema wamejifunza mbinu za
kisasa za ufundishaji, zikiwamo
matumizi ya teknolojia, ambazo
zitawawezesha kushirikisha wa-
nafunzi zaidi darasani.

Anaongeza kuwa, kwa kutumia
mbinu hizo, wamepata uwezo wa

kumudu darasa lenye wanafunzi
wengi kwa kutumia teknolojia na
kukabili ulemavu alionao.

Thimon Baitu, anayefundisha
fizikia katika Shule ya Sekondari
Meatu, mkoani Simiyu, anasema
mafunzo hayo yamewasaidia ku-
tambua umuhimu wa kutumia
TEHAMA mfano video za msisim-
ko wanapofundisha.

Anasema kwa kufanya hivyo,
wanafunzi wataelewa kwa urahi-
si mada za fizikia, ingawa anaitaja
changamoto ya kukosa vifaa vya
TEHAMA na intaneti kuwa kik-
wazo.

Mwalimu wa Hisabati Sekond-
ari ya Busangwa, Fathiya Shah,
anaeleza kufurahia mabadiliko
ya mitaala ambayo yamewezesha
walimu kujifunza TEHAMA ku-
fundisha.

“TEHAMA, itawasaidia wa-
nafunzi kuelewa vizuri hisabati
kwa njia ya vitendo, tofauti na ili-
vyokuwa awali ambapo walikuwa
wakitegemea nadharia pekee,”
anasema.

Kutoka Sekondari ya Nkololo,
mkoani SImiyu, mwalimu Nyan-
damboje Lulyalya, anayeishi na
ulemavu anasema mafunzo hayo
yamempa ujuzi wa kutumia vi-
faa vinavyopatikana katika maz-
ingira yake kufundisha kwenye
maabara.

Anasema mbinu za kufundisha
kwa kushirikisha wanafunzi zi-
taongeza ufanisi katika kujifunza
kemia.

Aidha, anataja ukosefu wa vifaa
na ujuzi wa walimu kufundisha
somo hilo kwa vitendo kuwa ni
changamoto, akiomba mafunzo
hayo kuendelea ngazi ya wilaya
ili walimu wengine wanufaike.

Mdhibiti Ubora kutoka Wilaya
ya Rorya, Masanja Mashimba,
anaongeza kuwa mafunzo hayo
yatasaidia walimu kutumia
mbinu za kisasa na kusimamia
ufundishaji bora.
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JUKWAA LA VIONGOZI

TRUMP WHITE HOUSE

Kutinga tena Ikulu Kibabe

Jumatatu saa sita mchana

Na Christina Mwakangale

WIKI ijayo inaweza kuitwa ni
ya Donald Trump. Kwani kile
alichokitaka amekipata. Ni urais
wa Marekani anaoupambania
kwa nguvu zote, licha ya wabaya
wake kutishia kumuua kwa risa-
si akiwa jimboni Pennsylvania,
wakati wa kampeni.

Anakula kiapo Jumatatu ijayo.
Anatinga ikulu akiwa Rais wa
Marekani wa 47 Anaingia na
historia ya kuwa rais wa pili ku-
rudi madarakani katika vipindi
visivyofuatana.

Jarida la Times Magazine la
Marekani linabainisha hayo,
kwamba Trump na Grover
Cleveland, ndiyo marais pekee
nchini humo, kuingia madara-
kani kwa vipindi tofauti visivyo-
fuatana.

Cleveland aliongoza Marekani
kuanzia 1885-1889 na kurejea
tena madarakani 1893 hadi 1897.
Kwa mujibu wa jarida la Times
Magazine.

TRUMP

Donald Trump (78), Januari
20, anaapishwa kuwa rais rasmi,
akipokea kijiti kutoka kwa Rais
Joe Biden.

Trump alishika mamlaka hayo
lakini mwaka 2020 aliwekwa
pembeni akiwa rais wa 45 wa
nchi hiyo yenye nguvu kiuchumi
duniani.

Zikisalia siku chache, Trump
kuingia Tkulu ya White House,
inakadiriwa watu kadhaa wa-
tahudhuria na mamilioni kush-
uhudua kupitia vyombo vya
habari kwenye mitandao na run-
inga duniani kote.

Inakadiriwa kwamba watu
milioni 31 walijumuika kushuhu-
dia sherehe za kuapishwa kwa
Donald Trump Washington D.C.,
[jumaa, Januari 20, 2017.

Uapisho wa Barack Obama,
muhula wa pili uliofanyika Janu-
ari 21, 2013, ulivutia watazamaji
milioni 20.55 huko Marekani. Na
uapisho wake wa kwanza Oba-
ma, watu milioni 38 walishuhu-
dia na kuwa wa pili kufuatiliwa
zaidi baada ya ule wa Ronald
Reagan, mwaka 1981.

Ingawa kuna maswali ya wa-
dadisi kwamba je, Trump, ata-
vunja rekodi ya Barack Obama,
kuwa na wafuatiliaji wengi duni-
ani wakati akiapishwa.

Trump, ambaye alimdhibiti
Makamu wa Rais, Kamala Harris
katika uchaguzi mkuu wa 2024,
alithibitishwa kama mshindi
wa uchaguzi huo wakati wa ki-
kao cha pamoja cha Congress,
Januari 6, mwaka huu, wiki ijayo
anarudi katika Tkulu ya White
House.

Kulingana na masharti ya
mabadiliko ya 20 ya Katiba ya
Marekani, rais mpya anachukua
rasmi madaraka saa sita mcha-
na, Januari 20, 2025. Awali rais
mpya alikuwa anachukua ma-
daraka Machi 4.

KINACHOJIRI UAPISHO

Rais anayeondoka madara-
kani, kwa kawaida hutembea
pamoja na rais mteule hadi jen-
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Donald Trump akila kiapo Ikulu ya Marekani Washington, D.C. Januari 20, 2017. PICHA: WHITE HOUSE

go la bunge, kwa
ajili ya sherehe ya kuapishwa.

Rais anayeondoka ataacha
ujumbe kwenye Ofisi ya Rais
anakofanyia kazi na shughuli
zake iitwayo Oval Office ili
mrithi wake anayeingia kazini
ausome.

Kawaida, makamu wa rais
hula kiapo chake kwanza, kisha
rais mteule anafuata.

Kiapo hicho kinafanyika ka-
ribu na saa sita mchana, siku
ya kuapishwa, ili kuendana na
wakati rasmi rais mpya anapo-
chukua madaraka.

Baada ya viapo vya madara-
ka, rais mpya hutoa hotuba ya
kuapishwa, anaandika masuala
yake vya kwanza vya kisheria
katika sherehe ndani ya bunge,
na kisha anashiriki kwenye
maandamano yanayojaa mi-
taani ya Washington. Umma
hukaribishwa kushiriki kwenye
tukio hilo kubwa.

MAANDALIZI

Tangu mwaka 1901, Kamati
ya Pamoja ya Congress kuhusu
sherehe za kuapishwa, ime-
shughulikia maelezo mengi ya
sherehe za rais kuapishwa ma-
darakani.

Kamati hiyo ina wanachama
kutoka vyama vya kisiasa vy-
ote vya Marekani. Kundi la
mwaka huu linajumuisha Spika
wa Baraza la Wawakilishi Mike
Johnson, Kiongozi wa Wengi wa
Seneti Chuck Schumer.

USHINDI WA TRUMP

Kinyanganyiro  kati  yake

na mgombea wa

Chama cha Democratic Kamala
Harris, kilidhaniwa kuwa cha
ushindani mkali lakini matokeo
ya uchaguzi yalionesha kuwa
Trump amepata kura za kutosha
kushinda.

Atakuwa rais wa kwanza wa
zamani kurejea madarakani
kwa zaidi ya miaka 130, akiwa
na miaka 78, kuchaguliwa katika
wadhifa huo.

Viongozi wa dunia
walipongeza Trump kwa ushin-
di wa uchaguzi wa rais Marekani
miongoni mwao Waziri Mkuu
wa Israel, Benjamin Netanyahu
na mwenzake wa Uingereza,
Keir Starmer.

Kulikuwa na hofu kwamba
ushindani mkali kati ya wagom-
bea katika baadhi ya majimbo
muhimu ungeibua maswali
mengi kuhusu matokeo ya uch-
aguzi huo.

Lakini mambo yaligeuka
ghafla katika majimbo ya North
Carolina, Georgia, Pennsylva-
nia na Wisconsin, pamoja na
ushindi katika majimbo ambayo
yamekuwa yakiunga chama
cha Republican, ulimwezesha
Trump kufikia idadi ya kura 270
ya wawakilishi maalum wanao-
hitajika kushinda uchaguzi wa
urais.

Trump sasa ni rais mteule, na
mgombea mwenza wake James
David Vance au JD Vance anaku-
wa makamu wa rais mteule, am-
bao watakuwa viongozi rasmi
Jumatatu ijayo. Baada ya kuap-
ishwa, rais mpya anaanza kazi
mara moja.

Viongozi wa du-
nia walipongeza
Trump kwa
ushindi wa
uchaguzi wa
rais Marekani
miongoni mMwao
Waziri Mkuu wa
Israel, Benjamin
Netanyahu na
mwenzake wa
Uingereza, Keir
Starmer.

Kabla ya Kkuap-
ishwa, Rais mteule Trump na
makamu wa rais mteule JD Vance,
watafanya kazi na timu yao ya
mpito kuandaa makabidhiano
hayo kutoka kwa utawala wa Rais
Biden.

Walianza kubainisha vipaum-
bele vyao vya sera, kuanza ku-
hakiki wagombeaji ambao wa-
tachukua majukumu muhimu
katika utawala mpya, na kuji-
andaa kuongoza serikali.

Trump na timu yake pia walian-
za kupokea taarifa za siri za us-
alama wa taifa zinazohusu vitisho
vya sasa na operesheni zinazoen-
delea za kijeshi.

Rais mteule na makamu wake
pia wanapata ulinzi wa lazima
kutoka kwa idara ya huduma ya
usalama (Secret Service) ya Mare-
kani.

Aidha, anayeondoka  kwa
kawaida humwalika rais mteule
katika Ikulu siku chache baada ya
uchaguzi.

Pia kwa kawaida huhudhuria
hafla ya uapisho wake kuashiria
makabidhiano ya madaraka kwa
amani, ingawa Trump aliamua
kususia hafla hiyo mwaka 2020.

Hata hivyo alifuata desturi ili-
yoanzishwa na Ronald Reagan ya
kuacha barua iliyoandikwa kwa
mkono katika Ofisi ya Oval, ili
mrithi wake aisome.

Wakati huo, Rais Biden ali-
waambia waandishi wa habari
kwamba mtangulizi wake aliku-
wa ameacha “barua ya ukarimu
sana”.

MITANDAO
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'Vijana wahamasishana

Halmashauri
kudhibiti
ubadhirifu
kwa NeST

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI

MAOFISA masuuli,
wakuu wa idara na
vitengo wa Halmashauri
va Wilaya ya lkungi
mkoani Singida wam-
etakiwa kutumia Mfumo
wa Kielektroniki wa Un-
unuzi wa Umma (NeST)
kudhibiti upotevu wa
fedha za serikali.

Wito huo ulitolewa juzi
na Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri hiyo,
Justice Kijazi wakati
wa mafunzo ya mfumo
huo yanayowashirikisha
maofisa, wakuu hao wa
idara na vitengo.

Kijazi, alisema wa-
tumishi wanaohusika na
mchakato wa ununuzi
ndani ya taasisi wana-
paswa kupata mafunzo
ya kutumia mfumo wa
manunuzi kwa ufasaha
ili kudhibiti ubadhirifu
huo na kuisababishia
hasara ya mamilioni ya
fedha za serikali.

Mkuu wa ldara ya
Manunuzi wa Hal-
mashauri hiyo, Mariam
Haroun, alisema ni wa-
jibu wa kila mtumishi
wa ofisi ya manunuzi
kuhakikisha anajifunza
NeST na kujisajili ili
kurahisisha huduma za
manunuzi kwa mtandao.

Washiriki wa mafunzo
hayo, walisema yat-
akuwa muarobaini wa
upotevu wa fedha za
serikali kwa kufanyika
kwa NeST.

NEST ni mfumo wa
elektroniki wa ununuzi
wa umma ulioanzishwa
na Serikali, unasisitiza
uwazi katika ununuzi
kuanzia kutangaza
zabuni hadi kutekeleza
mikataba.

Mfumo huo unaisaidia
serikali kudhibiti rushwa
na ubadhirifu wa fedha
za umma, kuchukua
muda mfupi kutekeleza
michakato yote ya un-
unuzi, kupunguza ghara-
ma na muda.

Watakiwé

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKAGUZI wa migodi nchini
wametakiwa kudhibiti matumizi
ya baruti ili kuepuka madhara
katika jamii.

Rai hiyo ilitolewa juzi jijini
hapa na Kaimu Katibu Mtendaji
wa Tume ya Madini, Mhandisi
Ramadhani Lwamo wakati aki-
fungua kikao cha kuwajengea
uwezo wakaguzi hao wa migodi
na baruti nchini.

‘kusaka ajira mitandaoni

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA
ANUFAIKA wa
mradi wa Jenga
Kesho Tliyobora
(BBT) wamewa-

taka vijana wenzao nchini ku-
changamkia fursa zinazotolewa
na serikali mitandaoni kujiinua
kiuchumi badala ya kukaa viji-

weni kusubiri ajira.

Wito huo umetolewa na Arafa
Makasi, Mkazi wa Chamwino
mkoani hapa, miongoni mwa
wanufaika wa mradi huo ka-
tika shamba la Ndogoye lililopo

wilayani Chamwino.

Arafa, alisema vijana wana-
paswa kuweka utaratibu wa ku-
tumia mitandao kufuatilia fursa

hizo zinazotangazwa na serikali
katika sekta mbalimbali husu-
sani kilimo na ufugaji kujiajiri

baada ya kuwezeshwa.

“Vijana tusibweteke kusubiri
ajira kutoka serikalini au kam-
puni binafsi, kilimo ni ajira pia
ukitumia vizuri fursa ya mae-
neo ya kilimo uliokabidhiwa
kwa ajili ya uzalishaji,” alisema

Arafa.

Alisema serikali imewekeza
kwenye sekta ya kilimo, hivyo
taaluma ya
kilimo na nyingine wana uw-
ezo wa kuanzisha kilimo cha
kisasa kwa kutumia teknolojia
mbalimbali badala ya kusubiri

vijana kupitia

msimu wa kilimo.

Mnufaika mwingine wa mradi

Mwanza, aliipongeza serikali
kwa kutoa mtaji wa maeneo
ya kilimo kwa vijana na kuwa-
saidia kupata ajira.

Tito aliitaja  changamoto
kubwa kwa vijana wengi kuwa
ni kukosa mtaji kwa ajili ya kue-
ndeshsa kilimo cha kisasa cha
mazao mbalimbali yakiwemo
ya bustani.

Alisema katika shamba la
Ngogoye, kila kijana atakabi-
dhiwa ekari 10 kuzalisha mbe-
gu bora 3 za mahindi aina ya C
105 kwa ajili ya msimu ujao wa
kilimo.

“Tunaishkuru serikali kwa ku-
toa fursa za kilimo kwa vijana,
imesaidia kwa kiasi kikubwa
kuinua kiuchumi kundi hilo,”
alisema Tito

Vijana hao wa awamu ya pili
wa BBT, wanatarajia kuzalisha
tani zaidi 8,400 za mbegu bora
ya mahindi aina ya C105 katika
shamba la ukubwa wa ekari
4,200 la Ndogoye wilayani
Chamwino baada ya kukabi-
dhiwa na

Mkurugenzi Msaidizi Mipa-
ngo na Bajeti wa Wizara wa Kili-
mo, Mohamed Chikawe.

Chikawe, alisema katika
shamba hilo, wanatarajia
kupokea vijana 420 kwa kila
mmoja kukabidhiwa ekari 10
kwa uzalishaji wa mbegu hizo
za mahindi.

Alisema mbegu hizo zitaku-
wa bora kwa sababu zitazal-
ishwa chini ya usimimazi wa
wataalam wa kilimo.

Wasimamizi IPOSA wanolewa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

HALMASHAURI  ya

Mii

Kondoa mkoani hapa imean-
za kuwajengea uwezo wasi-
mamizi wa mradi wa mafunzo
changamani kwa vijana walio

nje ya mfumo rasmi wa elimu
(IPOSA) ili kuwawezesha kujia-
jiri.

Ni baada ya kuanza ku-

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi, mkoani Singida, Justice Kijazi, akizun-

gumza na maofisa masuhuli, wakuu wa idara na vitengo, wilayani humo jana, wakati wa mafunzo

Lwamo, alisema ametoa rai
hiyo kutokana na ongezeko la
uhitaji wa matumizi ya baruti
nchini na changamoto kadhaa
katika usimamizi wake.

“Udhibiti  madhubuti  ni
muhimu, hivyo wakaguzi mna-
paswa kudhibiti katika maeneo
yenu kwani itakuwa ni aibu
mkaguzi mgodi na baruti eneo
lake mtu akapata madhara,”
alisema

Kwa mujibu wa Lwamo,

matumizi ya baruti nchini ya-
meongezeka kutoka wastani wa
tani 3,000 kwa mwaka katika
miaka ya 1990 hadi kufikia tani
26,516.07 kwa mwaka jana.
Alisema hali hiyo inachangi-
wa na ongezeko la shughuli za
uchimbaji madini, utafiti wa
mafuta na gesi asilia na ujenzi
wa miundombinu nchini.
Vileile, alisema kumechochea
kuongezeka kwa biashara ya ba-
ruti nchini tofauti na miaka ya

ya jinsi ya kutumia mfumo mpya wa kielektroniki wa ununuzi wa umma (NeST), unaolenga kuka-
biliana na ubadhirifu wa fedha za serikali. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

nyuma.

Lwamo, alisema hadi sasa
kuna zaidi ya bohari (maga-
zine) 231, stoo 493, masanduku
ya kuhifadhia baruti zaidi ya
279 zimesajiliwa kwa ajili ya
matumizi migodini na maeneo
ya biashara.

Awali Kaimu Mkurugenzi
wa Ukaguzi Migodi na Mazin-
gira, Hamisi Kamando, alisema
matukio mbalimbali ya ajali ya-
nayotokana na kutokuzingatiwa

toa mafunzo kwa wasimamizi
hao kupitia Idara ya Elimu
Msingi kuwawezesha kusima-
mia kwa weledi ufundishaji wa
wanafunzi wa aina hiyo ka-
tika maeneo mbalimbali ya hal-
mashauri hiyo.

Mfumo huo unalenga kufundi-
sha wanafunzi wanaosoma
nje ya mfumo rasmi katika fani
za ufundi stadi wa ushonaji,
seremala, uashi, mchudo na
mapishi.

Akizungumza wakati wa ku-
fungua mafunzo hayo, Katibu
Tawala wa Wilaya ya Kondoa,
Christina Kalekezi kwa niaba
ya Mkuu wa Wilaya hiyo, aliwa-
taka wasimamizi wa mradi huo
kuhakikisha  wanawafundisha
vyema vijana ili waweze kujiajiri
baada ya kupata ujuzi.

Kalekezi, alisema mafunzo
hayo ni muhimu kwa wasimam-
izi hao kwa sababu wanakwenda
kutoa elimu ya kujiajiri kwa vi-
jana na kuondokana na tatizo la
kuzagaa mitaani na kukaa viji-
weni.

“Naomba wasimamizi mzin-
gatie mafunzo haya ili mnapok-
wenda kuwasimamia vijana
wanaosoma waweze kufanya vi-
zuribaada ya kuhitimu,” alisema.

kudhibiti matumizi ya baruti migodini

kwa sheria ya baruti ya Mwaka
1963, Kanuni za Baruti za Mwaka
1964 na taratibu zingine katika
usimamizi wa baruti.

Mwanasheria Damian Kaseko
wa Tume ya Madini, aliwataka
wakaguzi migodi na baruti kusi-
mamia sheria, kanuni na sera
wanapotekeleza majukumu yao
ili kuepusha migogoro na kuwa
na mipaka katika utekelezaji wa
shughuli zao.
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Mgogoro wa ardhi ullvyoua kujeruhi ndugu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ESHI la Polisi Mkoa wa

Mbeya linawashikilia

watu watatu kwa tuhuma

za mauaji ya watu wawili
na kujeruhi wengine watano
baada ya kuzuka mgogoro wa
Wilaya ya Mbarali.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
huo, Benjamin Kuzaga alisema
tukio hilo lilitokea Januari 10,
mwaka huu baada ya kutokea
ugomvi baina ya familia ya Mzee

Rafael Mjengwa mwenye hati
namba MBL/420 iliyotolewa
mwaka 1987 dhidi ya familia ya
Mzee Malewa.

Alisema ugomvi huo umesaba-
bishwa na mgogoro wa shamba
lenye ukubwa wa ekari 1050
baada ya familia ya Malewa

kudai ni mali yao kwa ajili ya
kilimo na kulisha mifugo kwa
muda mrefu.

Alisema familia ya Mzee Rafael
Mjengwa wakiwa wanaendelea
na maandalizi ya kilimo katika
shamba hilo, ghafla walishambu-

liwa na kundi la watu wapatao 15

wanaodaiwa kuwa ni wa Mzee
Malewa na kusababisha mauaji
hayo na majeruhi hao.

Aliwataja watu hao waliouawa
kuwa ni Iddi Mjengwa (38), Mkazi
wa Igurusi na Maige Jifaru (44)
wa Isunura wilayani humo.

Kuzaga alisema baada ya
polisi kupata taarifa za mauaji
hao walifanya msako Januari 13
usiku  na kuwakamata watuhu-
miwa hao, Kuva Zengo (25), Luk-
eresha Mlawa (32) na Bulanda

Luhanga.

Awali akielezea  tukio hilo,
msemaji wa familia ya Rafael
Mjengwa iliyofiwa na ndugu yao,
George Zima alisema wakiwa
kwenye shamba lao ulifika msa-
fara wa pikipiki tisa, magari mawi-
li na watu waliokuwa wamebeba
majembe na kuwavamia.

Aliomba serikali kupitia Wiz-
ara ya Ardhi kushughulikia
mgogoro huo ambao umedumu
kwa muda mrefu kwa madai
kuwa kabla ya kutokea tukio
hilo la mauaji, walivamiwa zaidi

ya mara tatu na familia ya Male-
wa.

“Tunaomba serikali itusaidie
kwa sababu tatizo hili limeku-
wa kubwa na linatusababishia
matatizo, tulishawahi kuwasili-
sha Kamati ya Siasa ya CCM na
walitoa maagizo,” alisema Mjeng-
wa.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Maulid Surumbu aliwataka wa-
nanchi kuacha kujichukulia she-
ria mkononi na badala yake wa-
napokuwa na migogoro wafuate
taratibu kutatua.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Mtwivila, mjini Iringa, wakielekea shuleni kwa usafiri wa baja
daladala katika barabara ya Mtwivila -Mkimbizi ambayo ni mbovu mabasi hayo hayapiti. PICHA: FRANCISGODWIN

jana, kutokana na uhaba wa

Wajawazito wajifungua njiani
wakisafirishwa kwa bodaboda

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZI wa Mtaa wa Ig-
ale Kaya ya Iyunga jijini hapa
wameiomba serikali kuwajen-
gea kituo cha afya ili kuwaon-
dolea adha ya kwenda Hospitali
ya Ifisi na wajawazito kujifun-
gulia njiani wakisafirishwa kwa
bodaboda.

Walitoa ombi hilo juzi waka-
ti wa ziara ya Kamati ya Ul-
inzi na Usalama ya kukagua
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo na kusikiliza kero za wa-
nanchi.

Mmoja wa wakazi hao, Tabia
Mwasomola, alisema baadhi ya
wajawazito wamekuwa wakiji-
fungulia njiani kwa kuchelewa
kufikishwa Hospitali hiyo ya
Wilaya ya Mbeya Vijiji iliyopo
umbali wa kilomita 10 kutoka
kwenye makazi yao kujifungua

na kuhatarisha maisha yao na
vichanga.

Tabu, alisema wamekuwa
wakitumia bodaboda kusafiri
kwenda katika hospitali hiyo
kutokana barabara za eneo
hilo kutokuwa rafiki kwa
magari.

“Tunaomba tusaidiwe kwe-
nye eneo letu hili tupate zahan-
ati kwa sababu huduma hii tu-
naipata mbali sana, wajawazito
wanasafirishwa kwa bodaboda
na madhara yake wanazalia nji-
ani,” alisema.

Yekonia Nkembo, alisema
wakazi wa eneo hilo wako
tayari kujitolea maeneo kujen-
ga zahanati na kuiomba serikali
kuwasogezea huduma ya mat-
ibabu kuwaondelea adha ya
kusafiri umbali mrefu hadi Ifisi
na gharama za kukodi boda-
boda.

Nkembo, alisema mtaa huo
unazidi kukua kutokana na
ongezeko la watu, lakini hu-
duma za kijamii haziboreshwi
ikiwamo afya na kusababisha
madhara kwao.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Jiji la Mbeya, John Nchimbi,
alisema Kata ya Iyunga ina kit-
uo cha afya kilichopo umbali
wa kilomita 7.5 kutoka katika
mtaa huo wa Igale, kwa mujibu
wa sera za afya hairuhusiwi ku-
jenga zahanati.

Nchimbi, alisema sera ya afya
inataka zahanati kujengwa kwe-
nye eneo linaloanzia umbali wa
kilomita 10 kutoka kilipo kituo
cha afya na kuwataka wakazi
hao kuwa wavumilivu wakati
malalamiko yao anatarajia ku-
wasilishwa kwenye vikao vya
halmashauri.

Hata hivyo, aliwataka wakazi

hao waendelee kutafuta eneo
ili endapo taratibu zitakubalika
wajengewe zahanati hiyo.

“Katika jiji letu kuna kata
bado hazijawa na vituo vya afya,
lakini wenzetu Iyunga wanacho
kituo, sasa kwa mujibu wa sera
ni kwamba hawa watu hawana
sifa za kuwa na zahanati lakini
kwa sababu mimi sio mwa-
muzi wa mwisho nalipeleka
kwenye vikao vya halmashauri
ili likajadiliwe,” alisema Nchim-
bi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera aliagiza vikao vya
kujadili malalamiko ya wakazi
hao kufanyika haraka ili kufikia
mwafaka.

Homera, alisema lengo Ia
serikali ni kuhakikisha wa-
nanchi wanapata huduma bora
za afya na nyingine muhimu
kwa ustawi wa jamii.

Wagonjwa
Kipindupindu
wafikia 340

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

IDADI ya wagonjwa wa
Kipindupindu imeongezeka
va 340 kutokana na ulaji
wa vyakula visivyokuwa
salama kwenye miku-
sanyiko ya misiba.

Ofisa Afya wa Jiji la
Mbeya, Odas Aron alisema
juzi pekee walipokea wag-
onjwa 16 kutoka maeneo
ambayo awali takwimu
za mlipuko huo zilikuwa
zimeanza kushuka.

Aron, alisema baada
va kufuatilia historia ya
wagonjwa hao, walibaini
wamekula vyakula kwenye
misiba, licha ya serikali
kup|ga marufuku miku-
sanyiko ya aina hiyo na
ulaji wa vyakula kwenye
maeneo hayo.

Alisema vyakula vingi
vinavyoandaliwa kwenye
misiba vinakuwa si salama
kutokana na uchafu na
maji yanayotumika usafi
Wake wa mashaka.

“Tumejaribu kupiga maru-
fuku mikusanyiko na ulaji
wa vyakula kwenye misiba
lakini watu wamekuwa
wabishi kwa sababu ni
utamaduni wao,” alisema.
Aliwataka wakazi wa jiji
hilo kubadilika kwa kuacha
kula ovyo, kunawa mikono
kwa maji tiririka na sabuni
mara kwa mara kwa kuwa
hali ya ugonjwa ni mbaya
katika maeneo yao.

Aron, alisema baada
va kufuatilia his-
toria ya wagonjwa
hao, walibaini
wamekula vyakula
kwenye misiba,
licha ya serikali
kupiga marufuku
mikusanyiko ya
aina hiyo na ulaji
wa vyakula Kwenye
maeneo hayo.
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Wafanyakazi

lawabana MaRC Pemba

wahimizwa
kuzingatia
afya kazini

Na Mwandishi Wetu

WAFANYAKAZI wapya wam-

etakiwa kuzingatia usalama wa
afya zao kazini badala ya ku-
tanguliza mishahara minono na
maslahi mengine.

Mkufunzi Suleiman Khamis Ali
kutoka ldara ya Usalama na Afya
Kazini akitoa mada kwa watumi-
shi wapya wa taasisi mbalimbali
visiwani hapa, alisema mfan-
yakazi hatakiwi kusahau kulinda
usalama na afya yake na ndivyo
vinavyompa uwezo wa kuwa-
jibika.

Akiwasilisha mada katika siku
ya mwisho ya mafunzo yanay-
oandaliwa na Chuo cha Utawala
wa Umma (IPA) Tunguu, mKku-
funzi huyo, alisema majukumu
ya mtumishi ni pamoja na ku-
fanya kazi kwa ufanisi, kuchunga
usalama, afya yake, ya wafan-
yakazi wengine, vifaa na sehemu
anayotumika.

Alisema mbali na mambo men-
gine ya msingi ambayo mfan-
yakazi anawaza atapata akiwa
kazini, pia asisahau kufikiria
binafsi anaweza kupatwa na nini
na jukumu lake katika suala hilo.
Alisema pamoja na kuwa makini
na afya yake, majukumu men-
gine ya mfanyakazi ni kuchunga
usalama wa kinachozalishwa,
malighafi inayotumika na kui-
fahamu vyema sehemu ya kazi
na taratibu zote za kiusalama na
kiafya.

“Aidha awe tayari kuripoti suala
la dharura la kiusalama au ki-
afya, kuomba na kutoa msaada
inapotokea dharura yoyote
inayohusiana na mambo hayo,”
alisema Ali.

Akizungumzia utawala, alisema
unawajibika kuwakinga wa-
fanyakazi, waajiri na jamii in-
ayozunguka kutokana na ajali,
maumivu na maradhi yatoka-
nayo Na mazingira hayo.
Alilitaja jukumu jingine kuwa
ni kulinda vifaa na mitambo ya
sehemu ya kazi isiharibike na
kusababisha madhara kwa wa-
fanyakazi na jamii kwa kuzoro-
tesha uzalishaji.

Mkufunzi huyo alisisitiza kuwa
mambo hayo ni lazima yashirik-
ishe wahusika wote na yasiwe
Siri.

Akifunga mafunzo hayo, Mkuu
wa Divisheni ya Mafunzo Ele-
kezi na Wastaafu, Zakia Daudi
Khamis, taaluma waliyopata
ina umuhimu mkubwa katika
mustakbali wa maisha ya wafan-
yakazi.

Zakia, aliwataka washiriki hao
kuwa watumishi bora kwa kuwa
wao ndio watendaji wakuu wa
taasisi katika kupeleka mbele
gurudumu la maendeleo ya
taasisi na taifa.

Hata hivyo, aliwataka wakiwa
kazini wasiwe na tabia mbaya,
utukutu na kutafuta visingizio
kukwepa majukumu, hali inay-
oweza kuwachafulia majalada
yao.

Baraza la Wawakilishi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WENYEKITI wa

Kamati ya Vion-

gozi Wakuu wa

Kitaifa ya Baraza

la Wawakilishi Zanzibar, Mach-

ano Othman Said amewa-

taka wakuu wa mikoa kufua-

tilia utekelezaji wa miradi ya

maendeleo katika mikoa mi-

wili ya Pemba ili kukifungua

kisiwa hicho kiuchumi na
uwekezaji.

Machano, alitoa kauli hiyo

kisiwani humo wakati akizun-

gumza na wakuu wa mikoa
hiyo, wilaya na watendaji wen-
gine.

Alisema Serikali ya Zanzibar
imedhamiria kufikisha maen-
deleo kisiwani humo kwa
lengo la kuboresha maisha ya
wananchi.

Alisema zaidi ya miradi 20
imewekezwa katika kisiwa cha
Pemba na kuanza kutekele-
zwa, hivyo ni vizuri wafuatilie
ili ilingane na thamani halisi ya
fedha.

Machano, alisema Serikali
inajenga Uwanja wa Ndege
wa Pemba ili kufungua fursa

ikiwemo utalii, uwekezaji na
ujenzi wa Bandari ya Mkoani
na meli kutoka Ulaya na nchi
za Uarabuni kuanza kutia
nanga na kushusha shehena za
bidhaa.

Alisema kwa sasa seri-
kali inaendelea na ujenzi wa
Bandari ya Shumba Mjini ka-
tika kisiwa hicho ili kuendelea
kujiongezea mapato kupitia
sekta ya usafiri wa maji.

“Kamati yetu imeridhishwa
na kasi ya utekelezaji wa mira-
di ya maendeleo katika Kisiwa
cha Pemba, wakuu wa mikoa
mkiwa watendaji wakuu mna-

takiwa kufuatilia utekelezaji
wa miradi hiyo kikamilifu,”
alisema Machano.

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini
Pemba, Salama Mbarouk Khat-
ib, alisema wanafuatilia miradi
iliyowekezwa na kutekelezwa
katika kisiwa hicho ili kuhakik-
isha inakamilika kwa wakati na
ubora kulingana na fedha zili-
zotolewa na serikali.

Khatib, aliipongeza serikali
kwa kutekeleza miradi mingi
ikiwemo ya ujenzi wa barabara
na bandari kwa lengo la kuki-
fungua kisiwa hicho kiuchumi
na uwekezaji.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi akizungumza na Balozi wa Tanzania nchini Nigeria, Celestine Kakele, alipofika Ikulu
Zanzibar jana, Kwa mazungumzo na kumuaga akielekea katika kituo chake cha kazi nchini humo. PICHA: IKULU

Serikali kuuza kahawa mnyororo wa thamani nje

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Hus-
sein Bashe amesema serikali
imeweka mkakati kuuza nje
ya nchi kahawa ilioongezewa
mnyonyoro wa thamani ili kue-
puka kupoteza mapato kwa
kuuza kahawa ghafi.
hapa wakati wa uzinduzi wa
Maandalizi ya Mkutano Mkuu
wa Tatu wa Kahawa wa nchi 25
za Afrika zinazozalisha zao hilo
na ununuaji.

Alisema katika kipindi cha
miaka 10 ijayo, asilimia 50 ya
kahawa inayozalishwa Afrika,
ikiwemo Tanzania, serikali ita-
hakikisha inaongezwa tham-
ani na kuuzwa kwa matumizi
badala ya kahawa ghafi na
kuongeza kipato cha wazal-
ishaji wa zao hilo.

Bashe, alisema mipango
hiyo inakwenda sambamba na
ujenzi wa Kituo cha Utafiti wa

Kahawa kwa nchi za Afrika
mkoani Kilimanjaro kwa kush-
irikiana na Taasisi ya Uzalishaji
Kahawa Afrika (IACO).

Alisema makubaliano ya
ujenzi wa kituo hicho yalifanyi-
ka katika Mkutano Mkuu wa
nchi za Afrika zinazolima ka-
hawa uliofanyika hivi karibuni
katika Jiji la Nairobi, Kenya.

“Tumejipanga kuhakikisha
zao la kahawa linaongezwa
mnyororo wa thamani na ku-
wainua kiuchumi wakulima
nchini,” alisema.

Akizungumzia kuhusu mku-
tano huo wa tatu Kahawa wa
Nchi za Afrika uliopangwa
kufanyika kuanzia Februari
Salaam, alisema mgeni rasmi
anatarajia kuwa Rais Samia
Suluhu Hassan.

Bashe, alisema lengo la
Tanzania kuomba uenyeji wa
mkutano huo ni kutaka kuwae-
limisha wananchi umuhimu
wa kahawa nchini, duniani na

kushawishi wakulima kujikita
katika kilimo hicho.

Alisema mutano huo ni
muhimu kwa Tanzania ikizin-
gatiwa serikali imewekeza fed-
ha nyingi kwenye sekta kilimo
ili kuinua uchumi wa nchi hasa
katika mazao ya kimkakati.

Akizungumzia kuhusu
uzalishaji wa kahawa nchini,
Bashe, alisema umeongezeka
kutoka tani 34,000 hadi kufikia
85,000 kwa mwaka jana.

Alisema hatua hiyo ni kub-
wa kwa kilimo cha zao hilo
nchini na kuwataka wakulima
kuchangia ili wazidi kukuza
uchumi wao.

“Serikali iko katika hatua
za kuliongezea mnyororo wa
thamani ndio maana imeandaa
mkutano huo wadau wa Sekta
ya Kahawa kuja kubadilisha
mawazo kuhusu zao hilo, pia
kuona umuhimu wa biashara
hiyo duniani, “ alisema Waziri
huyo wa Kilimo.

Alisema mauzo ya kahawa

nchini yameongezeka hadi
kufikia dola za Marekani 230
kutoka 140 na kukuza pato la
mkulima na taifa kutokana na
fedha za kigeni.

Bashe alisema hatua hiyo in-
aonyesha jinsi zao hilo linavyo-
panda thamani kila kukicha.

Alisema uzalishaji wa ka-
hawa kwa duniani ni dola
za Marekani bilioni 500, Af-
rika bilioni 2.5 kutokana na
kuuza nje ya kahawa ghafi.

Kuhusu ujenzi wa kituo cha
utafiti Kilimanjato, alisema wa-
likubaliana na Taasisi ya IACO
kutoa eneo na kuiomba kush-
irikiana ili kuhakikisha kahawa
inayozalishwa Afrika ikiwamo
Tanzania inakuwa safi na ku-
kabiliana na ushindani katika
soko la ndani na dunia.

Kwa mujibu wa Bashe, pia
wanatarajia kujenga kituo cha
mafunzo kwa wadau wa ka-
hawa mtaani kwa wauzaji na
wengine ili wajue umuhimu
wa zao hilo.
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Mkuu wa Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE), Prof. Edda Lwoga (katikati), akizungumza na
waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu maadhimisho ya miaka 60 tangu kuan-
zishwa kwa chuo hicho. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Halmashauri tano hatari kwa
matende, mabusha zatangazwa

Na Pilly Kigome

WAKATI serikali ikiendesha
kampeni ya kutokomeza ma-
gonjwa ya matende na mabusha
(ngirimaji), imeelezwa kuwa
halmashauri tano nchini bado
zimeendelea kuathiriwa zaidi na
maambukizi ya magonjwa hayo.

Ofisa Mpango wa Taifa wa Ku-
dhibiti Magonjwa Yasiyopewa
Kipaumbele (NTDCP) kutoka
Wizara ya Afya, Anna Joseph, al-
izitaja halmashauri hizo kuwa ni
Kinondoni, Mtwara Mikindani,
Lindi, Manispaa, Mtama na Pan-
gani.

Joseph alitoa takwimu hizo
jana mkoani Dar es Salaam
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari na kusema kati ya
halmashauri 119 ni halmashauri
114 tu ambazo zimefanikiwa ku-
tokomeza maambukizi ya ma-
gonjwa hayo.

Alisema kutokana na maam-
bukizi hayo, serikali kupitia Wiz-
ara ya Afya imeandaa mkakati
wa kuanza kuzifikia halmashauri
hizo zilizoathirika na maambuki-
zi kwa kuanza kutoa kingatiba
kwa wananchi na wataanza na

Halmashauri ya Kinondoni.

Mganga Mkuu wa Manispaa
ya Kinondoni, Dk. Peter Nsanya,
alisema kwa halmashauri hiyo
wataanza ugawaji  kingatiba
kuanzia Januari 22 hadi 26, mwa-
ka huu katika kata 10 ambazo
zimekuwa korofi katika kata 20
za eneo hilo.

Alizitaja kata hizo kuwa ni
Kigogo, Mzimuni, Magomeni,
Ndugumbi, Tandale Kijitony-
ama, Kinondoni, Hananasif,
Mwananyamala na Makum-
busho. Alisema kati ya kata hizo,
Tandale bado ni tatizo kwa kuwa
ina maambukizi ya asilimia 2.3
ukilinganisha na zingine.

Dk. Nsanya alisema katika
mchakato huo wanatarajia
kuwafikia wananchi wapatao
284,036 ambapo walengwa ni
wenye umri wa miaka mitano na
kuendelea.

Alisema kampeni hiyo ya
ugawaji kingatiba itafanyika ny-
umba kwa nyumba, kwenye
mikusanyiko, shuleni, vituo vya
usafiri, masoko pamoja na kwe-
nye vituo vya kutolea huduma
za afya.

Mratibu wa miradi ya kuondoa

KUPOTEA KWA g KUPOTEA KWA VYETI
KADI YA GARI

ABDALLAH MOHAMED
ALLY anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye namba za usajili
T550 ATM ainaya
TOYOTA COROLLA.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/DAR/UBU/11658/2025

EVARIST ELIGI MASSAWE anatangaza kupotea kwa
cheti cha kuhitimu kidato cha nne chenye index No.
$§1278-0132 Kilichotelewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia MBEZI HIGH SCHOOL mwaka 2014, Cheti cha
DIPLOMA CLINICAL MEDICINE ~ chenye index NS.
1278/0132/2014 Kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia CITY COLLEGE OF HEALTH AND ALLIED
SCIENCE mwaka 2023. . Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHO/DAR/UBU/259347/2024

magonjwa ya matende na mabusha
kutoka Ofisi ya Mkoa Dar es Salaam,
Alex Mkamba, alisema kazi ya uga-
waji kinga tiba ilianza mwaka 2019

na haina madhara kwa mtumiaji.

Alisema mtumiaji wa kinga hiyo
anaweza kumeza kabla au baada ya

kula na haina athari yoyote.

Pia alisema kwa mwaka 2022-
wagonjwa

2023  waliwagundua

Na Joyce Lameck

MKUU wa Wilaya ya Mbozi
mkoani Songwe, Ester Ma-
hawe, amefariki dunia.

Taarifa iliyotolewa jana na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais-
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa, Mohammed Mchenger-
wa, ilisema Mahawe alifariki
dunia jana katika Hospitali ya
Rufani ya Kanda ya Kaskazini
(KCMC) mkoani Kilimanjaro
alikokuwa akipatiwa matiba-
bu.

“Waziri Mchengerwa ana-
tangaza kifo hicho kwa niaba
ya Rais Samia Suluhu Hassan,
pia anatoa pole kwa familia,
Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
wafanyakazi na wananchi
wote wa Wilaya ya Mbozi,

Na Steven William, NACHIN-
GWEA

MKUU wa Wilaya ya Nach-
ingwea mkoani Lindi, Moham-
ed Moyo, ametangaza kufanya
msako wa nyumba kwa nyum-
ba dhidi ya wazazi na walezi
ambao watashindwa shuleni.

Moyo alisema hayo juzi
wakati  akizungumza na
waandishi wa habari kuhu

DC afariki dunia, Samia
atuma rambirambi

ndugu, jamaa na marafiki kwa
msiba huo,” ilisema sehemu ya
taarifa hiyo.

Pia taarifa hiyo ilisema Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa wa Songwe
kwa kushirikana na familia,
inaendelea kuratibu shughuli
za mazishi na taarifa zaidi zi-
taendelea kutolewa.

Wakati huo huo, Rais Samia
Suluhu Hassan ametuma sala-
mu za rambirambi kwa Mkuu
wa Mkoa wa Songwe, Daniel
Chongolo kutokana na kifo
hicho.

Taarifa iliyotolewa na Mku-
rugenzi wa Mawasiliano ya
Rais, Ikulu, Sharifa Nyanga,
ilisema Rais Samia anawapa
pole familia, ndugu, jamaa na
marafiki wa marehemu Ma-
hawe.

Atangaza kiama kwa wazazi

awali, darasa la kwanza na ki-
dato cha kwanza wapelekwe
shuleni na kuanza masomo
mara moja.

Alisema kwa sasa wana-
fanya tathmini ya watoto wal-
iojiunga na madarasa hayo
na kwamba baada ya hapo
wataanza kuchukua hatua iki-
wamo kufanya msako nyum-
ba kwa nyumba kuwatafuta
wazazi na walezi waliokaidi

1,200 ambao walifanyiwa upasuaji | akiagiza kwamba watoto wali- kutekeleza agizo hilo.
wa kuwaondoa changamoto hiyo. ochaguliwa kuanza elimu ya
KUPOTEA KWA VYETI ll KUPOTEA KWA HATI | KUPOTEA KWA CHETI
YA KUSAFIRIA = =7 =
- E a “ = ’;f

e o

Y
.-

RESPICIUS RICHARD MUTAGURWA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kuhitimu kidato cha nne
chenye index No. S 3491-0089 Kilichotelewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia BUKOBA
LUTHERAN SECONDARY SCHOOL mwaka 2017,
Cheti cha chuo chenye No. D250016 Kilichotolewa
na Chuo cha TUMAINI DAR ES SALAAM COLLEGE
mwaka 2021. Yeyote atakayeviona atoe taarifa
kituo  chochote cha polisi. Taarifa ya Polisi:

MKUMBUKWA MASHA SHIDA
Anatangaza kupotea kwa hati ya
kusafiria (passport) yenye namba
TAE481449, Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

PHQ/DAR/ILA/167659/2024 KGT/RB/3999/2024
TANGAZO!! TANGAZ0!! @ KUPOTEA KWA
MNADA WA HADHARA WA NYUMBA KADI YA GARI
FAGIO BROKERS AND AUCTIONEERS CO.LTD GABRIEL MARIK NGOWI
K i tuli b la ardhi
Nyumsa Mooys, tutaize s moada wa| | ANATANGAZA KUPOTEA
hadhara nyumba moja mali ya Yohana Levi KWA KADI YA GARI AINA YA
Ngogo iliyopo mtaa wa Nyibuku kata
Mwakibete (Mabanzini), Mkoa wa Mbeya. TOYOTA STARLET YENYE
Mnada utafanyika tarehe 23/01/2025 mahali
nynuamf)auiliapg%aizizrsea:&DD kamili agjiuzli'l;. USAJILING T348 AKJ.
MASHARTI YA MNADA: CHASSIS NO EP910031347.
1. Mshindi atalipa 25% ya bei ya mali ENGINE NO 4E1713988. KWA
li kiasi kitakacho baki
iilt};tl)ir;lx]auand;; yala:ilku Iiu?nci ?1a nE:ueI YEYOTE ATAKAYEIONA
kuanza tarehe ya mnada. ANAOMBWA KUTOA TAARIFA
2. Gharama za kubadilisha umiliki ni za
mnunuzi mwenyewe. KITUO CHA POLISI.
AR/RB/12334/2024
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IBRAHIM H SHAIBU anatangaza
kupotea kwa cheti cha kuhitimu
kidato cha nne chenye Index No.
$2537-0205. Kilichotolewa na Baraza
la Mitihani la Taifa kupitia ILALA
SECONDARY SCHOOL mwaka 2015.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/DAR/ILA/4127/2025

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

GOODLUCK LUCAS MBILINYI
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILIT.927 CFA AINA YA
SUZUKI CARRY. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU.
TAARIFA YA POLISI
PHQ/MBE/MBE/1832/2025
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Kenya yakanusha Raila
kujiondoa kinyang’anyiro AU

NAIROBI, Kenya

KENYA imesema Waziri Mkuu wa
zamani Raila Odinga yuko katika
kinyang‘anyiro cha kumrithi Moussa
Mahamat wa Chad kama mwenyekiti
wa Tume ya Umoja wa Afrika (AU)
huku kukiwa na uvumi kwamba Odinga
alikuwa akifikiria kujiondoa kwenye
kinyang‘anyiro hicho.

Ripoti, ambazo vyanzo vyake havi-
kufahamika mara moja, ziliibuka jana
zikieleza kuwa Odinga, angejiondoa
huku kukiwa na upungufu uliotabiriwa
wa kura za kumfanya ashinde Februari
mwaka huu.

Odinga anakabiliwa na wagombea
wengine wawili, huku Waziri wa Mam-
bo ya Nje wa Djibouti Mahamoud Ali
Youssouf, akisemekana kuwa mpinzani
wake mkuu, pamoja na aliyekuwa Wa-
ziri wa Mambo ya Nje wa Madagascar
Richard James.

Ofisa mkuu wa serikali ya Kenya, am-
baye aliomba kutotajwa jina, alilambia
TRT Afrika kuwa sio kweli kwamba Od-
inga alikuwa anafikiria kujiondoa kwe-
nye kinyang‘anyiro cha uenyekiti wa

Tume ya AU.

“Yeye Odinga hataondoka katika
kinyang‘anyiro. Anashinda,” ofisa huyo
mkuu, ambaye ni mwanachama wa wa-
tendaji wakuu wa Rais William Ruto,
alisema kwa kujiamini jana.

Vyanzo vingine ndani ya serikali pia
vilikanusha taarifa kwamba Odinga
alikuwa akifikiria kujiondoa kwenye
kinyang‘anyiro cha uenyekiti wa Tume
ya AU.

Wakati huo huo, waziri mkuu wa
zamani wa Kenya, ambaye alihudumu
kutoka 2008 hadi 2013, alimtembelea
Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnan-
gagwa mjini Harare juzi kutafuta uung-
waji mkono kwa azma yake ya AU.

“Imekuwa furaha kujumuika na rais
Mnangagwa maono yangu kwa Af-
rika na kujadili kugombea kwangu ue-
nyekiti wa AU,“ Odinga alisema kwenye
mtandao wa X.

Akizungumza baada ya kukutana na
Rais Mnangagwa, Odinga alisema ata-
zuru mataifa mengine katika eneo la
Kusini mwa Afrika kutafuta uungwaji
mkono kwa azma yake ya kuwa mwe-
nyekiti wa Tume ya AU.

“Rais wa Zimbabwe ndiye mwenyekiti
wa sasa wa kambi ya kanda ya Kusini
mwa Afrika (SADC). Hivyo ilikuwa
muhimu kwangu kuja Harare,” Odinga
alisema.

“Tumebadilishana mawazo na ndugu
yangu Rais Mnangagwa, tunajua tuna-
kotoka, na tunajua tunakotaka kwenda,
Afrika ina mustakabali mzuri, lakini
Afrika itaendelezwa na Waafrika we-
nyewe tu. ili kupata pesa, haziji kuen-
deleza Afika ni lazima tuwe na dira ya
wazi ya jinsi ya kuendeleza Afrika,” Od-
inga alisema.

Inaelezwa kuwa mwenyekiti wa Tume
ya AU anachaguliwa na wakuu wa nchi
za Afrika kupitia kura ya siri kwa muhu-
la wa miaka minne, unaoweza kuonge-
zwa mara moja, na kwamba mshindi
wa nafasi hiyo lazima apate kura zisizo-
pungua theluthi mbili, ambayo ni 36
kati ya zaidi ya kura 50.

Hata hivyo, inaelezwa kuwa waziri
mkuu wa zamani wa Chad na mwe-
nyekiti wa sasa wa Tume ya AU, Moussa
Mahamat, 64, amemaliza muda wake
wa uongozi.

TRT

Waziri
Mkuu wa
zamani

wa Kenya,
Raila
Odinga (ku-
shoto) ak-
isalimiana
na Rais wa
Zimbabwe,
Emmerson
Mnangag-
wa mjini
Harare,
baada ya
kumtem-
belea jana.
PICHA:
MTANDAO.

Ripoti: Trump asingeshinda angehukumiwa

NEW YORK, Marekani

RIPOTI ya idara ya sheria iliyotolewa
kwa Bunge nchini Marekani imebaini-
sha kwamba Rais mteule Donald Trump
angehukumiwa kwa kujaribu kubadili-
sha matokeo ya uchaguzi wa urais wa
2020 ambayo alishindwa ikiwa hange-
fanikiwa kuchaguliwa tena 2024.

Ripoti hiyo ya wakili maalum Jack
Smith iliyotolewa jana ilieleza kuwa
ushahidi unaokubalika pasi na shaka ul-
itosha kumfungulia mashtaka kiongozi
huyo mteule wa kiti cha urais.

Ilielezwa kuwa ripoti hiyo ilipomfikia
Trump saa chache baada ya kutole-
wa alikanusha vikali akisema “Smith
amechanganyikiwa na matokeo yake ni
feki”.

Ilibainishwa kuwa nyaraka hiyo ya
kurasa 137 ilitumwa kwa Bunge baada
ya Jaji Aileen Cannon kuruhusu kutole-
wa kwa sehemu ya kwanza kati ya mbili
za ripoti ya Smith kuhusu kesi ya kuin-
giliwa kwa uchaguzi.

Aliamuru kusikilizwa kwa kesi ny-
ingine baadaye wiki hii kuhusu kutole-
wa kwa sehemu ya ripoti juu ya madai
kwamba Trump alihifadhi hati za seri-
kali kinyume cha sheria.

Aidha, ilielezwa kuwa wakili Smith
alijiuzulu kutoka wadhifa wake wiki ili-
yopita. Baada ya kuhudumu katika na-
fasi hiyo tangu 2022 katika kusimamia
uchunguzi wa Idara ya Sheria ya Mare-
kani juu ya Trump.

Mawakili maalum huchaguliwa na
idara katika kesi ambapo kuna uweze-

kano wa mgongano wa maslahi.

Trump alishtakiwa kwa kuhifadhi hati
kinyume cha sheria na, katika baadhi ya
kesi, kuzihifadhi katika vyumba vya ma-
pumziko ya Mar-a-Lago huko Florida,
kwenye makazi yake.

Katika kesi ya uingiliaji kati uchaguzi,
alishtakiwa kwa kula njama ya kuten-
gua matokeo ya uchaguzi wa 2020.

Kesi zote mbili zilisababisha mash-
taka ya jinai dhidi ya Trump, ambaye
alikanusha kuwa na hatia na kudai
kuwa yaliyochochewa kisiasa.

Lakini Smith alifunga kesi hizo baada
ya Trump kushinda uchaguzi mwezi No-
vemba, kwa mujibu wa kanuni za Idara
ya Sheria zinazokataza kufunguliwa
mashitaka kwa rais aliye madarakani.

BBC

]
Moshi mweupe
waonekana
usitishaji vita Gaza

GAZA, Palestina

WAPATANISHI wa Marekani
na mataifa ya Kiarabu wame-
piga hatua kubwa kuelekea
kupatikana kwa makubaliano
va kusitisha mapigano kati ya
Israel na kundi la Hamas na
kuachiliwa kwa mateka wa-
naoshikiliwa katika Ukanda
wa Gaza.

Maofisa wanne ambao ni
wajumbe wa baraza la upa-
tanishi walisema jana kwam-
ba siku zijazo zitakuwa na
umuhimu mkubwa kuelekea
kupatikana kwa makubaliano
va kusitisha vita vya zaidi ya
miezi 15 ambavyo vimevuru-
ga eneo la Mashariki ya Kati.

Maofisa hao wamezungumza
kwa masharti ya kutotajwa
majina kwa sababu hawa-
jaruhusiwa kujadili kuhusu
mazungumzo hayo yanay-
ofanyika mjini Doha, Qatar.

Ofisa mmoja wa Marekani
anayefahamu kwa undani juu
ya mazungumzo hayo alise-
ma, pande zote ziko karibu
zaidl kufikia makubaliano,
lakini ametahadharisha kuwa
bado hali inaweza kubadilika
wakati wowote.

Ofisa huyo alikataa kutoa
utabiri juu ya wakati ambao
makubaliano hayo yanaweza
kufikiwa akisema kuna hali
isiyoeleweka, na vipengele
vingi bado havuakammka

Mara kadhaa katika kipindi
cha mwaka uliopita, viongozi
wa Marekani walieleza matu-
maini kwamba, walikuwa ka-
ribu kufikia makubahano va
kusitisha mapigano, ingawa
baadaye mazungumzo hayo
yalikwama.

Pia ofisa mwengine alieleza
kuwa kumekuwepo dalili ya
kufikia makubaliano na tayari
lipo pendekezo kwenye meza
ya mazungumzo.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa,
wajumbe wa Israel na Hamas
wataliwasilisha pendekezo
hilo kwa viongozi wao kwa
ajili ya idhini ya mwisho.

Ofisa huyo alisema, wa-
patanishi kutoka Qatar
wameweka shinikizo jipya
kwa Hamas kukubali pen-
dekezo hilo la kusitisha
mapigano huku mjumbe wa
Rais mteule wa Marekani
Donald Trump, Steve Witkoff,
akiishinikiza Israel kulikubali
pendekezo hilo.

Witkoff hivi karibuni aliji-
UnNga Nna mazungumzo hayo
na ameonekana katika eneo
la Mashariki ya Kati mara
kwa mara katika siku za hivi
karibuni.

Alisema wapatanishi
wamekabidhi rasimu ya
makubaliano kwa kila upande
huku saa 24 zijazo zikitajwa
kuwa na umuhimu wa kua-
mua hatma ya mazungumzo
hayo.

DW
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Beki
aliyetakiwa
Simba aibuki
Mashujaa FC

Na Adam Funhgamwango

WAKATI dirisha dogo la usajili
likitarajiwa kufungwa leo saa
6:00 usiku, huku klabu mbalim-
bali zikiwa kwenye pilikapilika
va kukamilisha uhamisho wa
wachezaji ili kuwahi muda, Klabu
ya Mashujaa FC, imetajwa kuka-
milisha uhamisho wa mkopo wa
beki wa kushoto, Yahaya Mbegu,
akitokea Singida Black Stars.
Mbali na hilo, imetajwa kuwa
beki wa kati ya zamani wa
Simba na Yanga, Kelvin Yondani,
anatarajiwa kujiunga na Ken-
Gold, baada ya dili lake la awali
kuichezea Pamba Jiji kwenye
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu
kushindikana.

Habari kutoka ndani ya klabu

ya Mashujaa, zinasema kuwa
wamempata Mbegu kwa mkopo
wa miezi sita, lakini kukiwa na
kipengele cha kumsajili moja
kwa moja kama mchezaji huru
mwishoni mwa msimu.

Miaka miwili iliyopita, Mbegu
alikuwa akihusishwa kujiunga

na Simba, lakini dili hilo lilikuwa
likishindikana katika dakika

za mwisho kwa misimu miwili,
akiwa kwenye Klabu za Singida
Big Stars na Ihefu FC.
,Tumemuongeza Mbegu, na wen-
gine wapo, lakini ndiyo tunamali-
zana nao, tukishakuwa tayari
kila kitu tutawatangazia, nadhani

SABABU CHAN KUPIGWA KALENDA

Na Shufaa Lyimo

WAKATI droo ya Mataifa ya Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN) 2024, ilitarajiwa
kufanyika Nairobi nchini Kenya leo, Watanza-
nia wametakiwa kutumia vema fursa zitaka-
zopatikana katika mashindano hayo ambayo
yalitarajiwa kuanza Februari Mosi hadi 28,
mwaka huu, lakini kukaibuka taarifa za ku-
pangwa kuahirishwa.

Mashindano hayo ambayo kwa mara ya
kwanza yatafanyika Afrika Mashariki kwa
ushirikiano wa mataifa matatu, Tanzania,
Kenya na Uganda, taarifa zinadai huenda
yakaahirishwa hadi Agosti mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka vyanzo
mbalimbali zilizolifikia gazeti hili jana, saba-
bu ya kupangwa kuahirishwa ni uhaba wa
viwanja, ukosefu wa miundombinu mingine
na vitendea kazi.

Kingine ni uwezekano wa kupata sti kamili
ya timu 19 kwani kwa sasa zilizopo ni 17 tu,
huko Shirikisho la Soka Afrika(CAF), likitaka
pia kuacha kwanza hadi ligi zote za ndani Af-
rika zimalizike kwanza.

Kadhali, kutaka kutoa nafasi kwa kwa
mataifa mengine kama Algeria, Misri na Af-

rika Kusini kujiandaa kwa mechi za mtoano
kupata timu zitakazoongezeka kukamilisha
seti ya timu 19 shiriki kwenye michuano hiyo
ya CHAN.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kitaifa ya Maan-
dalizi ya CHAN 2024 na AFCON 2027, Le-
odgard Tenga, ndiye aliyetoa wito huo kwa
Watanzania kujiandaa kutumia fursa kwe-
nye michuano hiyo wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuelekea maandalizi
ya mashindano hayo kabla ya Nipashe ku-
dokezewa taarifa ya kupangwa kuahirishwa.

“Ninaomba Watanzania watumie vema
fursa zao pindi mashindano hayo yataka-
poanza hata yatakapofika yale ya AFCON ya-
takayofanyika mwaka 2027 kwa ushirikiano
wa nchi ya Kenya na Uganda ili waendelee
kukumbuka huduma zetu,” alisema Tenga.

Mwenyekiti huyo alisema kamati yake im-
eliomba Shirikisho la Mpira wa Miguu barani
Afrika (CAF), kuweka viingilio rafiki ili kila
mmoja aweze kuingia uwanjani.

Alisema serikali imefanya ukarabati wa mi-
undombinu ya viwanja kwa ajili ya mashinda-
no hayo ambayo inaendelea kufanyika iki-
wamo kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa
pamoja na ule wa New Amaan Complex uli-

opo visiwani Zanzibar.

Vile vile alisema mbali na viwanja hivyo,
pia ukarabati unaendelea kwenye viwanja
vitakavyotumika kufanyia mazoezi ambavyo
ni Gymkhana, Law School na ule wa Meja Jen-
erali Isamuyo, ambapo mpaka sasa ukarabati
huo umefikia asilimia 95.

Aidha, alisema timu zote zitaanza kuwasili
nchini kati ya Januari 24 na 25, mwaka huu,
na kudai ni wakati wa kuwatangaza wacheza-
ji wetu kupitia mashindano hayo.

“Wageni wataanza kuwasili hapa nchini
wiki moja kabla ya kuanza mashindano ili
wahakikishe hoteli huku wakiambatana na
wawakilishi kutoka Fifa na CAF,” alisema
Tenga.

Alisema katika mwendelezo wa maandalizi
ya mashindano hayo wameandaa kongama-
no la wadau mbalimbali wa michezo litakalo-
fanyika leo kwenye Ukumbi wa Johari Rotana
fa kwa hatua waliyofikia mpaka sasa.

Tenga alimshukuru Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzani, Dk. Samia Suluhu
Hassan, kutokana na juhudi kubwa anazozi-
fanya kuhakikisha nchi yetu inafika mbali
kwenye sekta ya michezo.

fr

muda si mrefu kwa sasa kipindi

cha usajili kimeshamalizika,”
kilisema chanzo hicho.

Wakati hayo yakiendelea
Mashujaa FC, Klabu ya KenGold
ambayo inaonekana imepania
kufanya usajili mkubwa kipindi
hiki cha dirisha dogo la usa-

jili, imekamilisha dili la kumsa-
jili beki wa kati wa zamani wa
Yanga, Yondani.

Habari zinasema kuwa beki huyo
naye anatarajiwa kutambulishwa
kwenye tamasha lililopewa jina
la Makarasha Day, ambalo lita-

la kuwatambulisha wachezaji
iliyowasajili kutoka Msum-

biji, Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo, Zambia na hapa nchini,
akiwamo Mghana, Benard Morri-
son kwa mujibu wa Ofisa Habari
wa Klabu hiyo, Jose Mkoko.
Awali, beki huyo alikuwa kwe-
nye mazungumzo na Pamba Jiji
ambayo valishindikana, badala
yake KenGold ikachukua nafasi
hiyo.

Yondani ambaye mara ya
mwisho aliichezea Polisi Tanza-
nia, hakuonekana tena uwanjani
msimu huu.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kitajfa ya. Maandalizi
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Simfukwe atoboa siri wimbo wa Chanzo

Na Mwandishi Wetu

MWANAMUZIKI maarufu wa
Muziki wa Injili nchini, Rehema
Simfukwe, amevunja ukimya
kwa mara ya kwanza kwa kua-
mua kutoa sababu za kutunga
wimbo wa ,Chanzo" ambao
umekuwa ukipendwa na kuvuta
hisia za watu wengi kutokana na
mashairi yaliyoandikwa katika
wimbo huo.

Simfukwe tangu alipotoa
wimbo huo miaka minne iliyo-
pita, hakuwahi kutoa sababu za
kutunga na kuimba wimbo huo,
lakini ameona sasa ni wakati
muafuaka kuwaambia Watanza-
nia kuhusu wimbo Chanzo.
Salaam mwishoni mwa wiki,
wakati wa hafla fupi ya kuelezea
sababu za kuimba wimbo wa
Chanzo, Simfukwe alisema, mto-

to wake (Dorcas) ndio sababu
iliyomfanya yeye kuimba wimbo
huo kwani alimzaa na amekuwa
na changamoto ya kupooza kwa
ubongo (mtindio wa ubongo)

“Mungu amenijaalia watoto
watatu, lakini duniani huku
watu wengi wanajua nina wa-
toto wawili. Mtoto wangu wa
kwanza anaitwa Dorcas am-
baye alizaliwa na changamoto
ya kupooza ubongo au mtindio
wa ubongo kwa hiyo alikuwa na
changamoto sana katika maisha
yake

“Changamoto hiyo kwa Dor-
cas ilisababisha tangu alipo-
zaliwa tukawa na maisha ya
hospitalini siku hadi siku. Nime-
kuwa nikiimba nyimbo za injili,
nafanya mahojiano na vyombo
vya habari kuhusu wimbo wa
Chanzo, lakini sijawahi kueleza
upande wa pili kuhusu wimbo

huu,” alisema Simfukwe.
Alisema amekuwa kimya
muda wote kwa sababu alikuwa
anasubiri apate kibali kutoka
kwa Mungu kuzungumzia wim-
bo huo na hiyo ndio sababu ya
kutunga na kuimba wimbo huo
ambao unazungumzia maisha
halisi ya Mtoto Dorcas.
“Ukiusikiliza ~wimbo huu
utaona ndani yake kuna ujumbe
uliobeba maumivu ya Dorcas
na ndio sababu ya kuuimba, na-
fahamu tangu ulipotoka watu
wameuopokea, na wamekuwa
wakiuimba na kuufurahia na
nimekuwa nikiulizwa sababu za
kuimba wimbo huu.
“Nilimuahidi Mungu kuwa
sitasema hili mpaka pale ataka-
poniruhusu na nimekaa na
hii siri kwa miaka kadhaa na
ninaamini Mungu amenipa mto-
to Dorcas ili niwe mfano kwa

wengine, ili nisaidie wengine we-
nye watoto wenye changamoto
kama za Dorcas.

Hata hivyo, alisema wakati
wakisherehekea kumbukizi
ya kuzaliwa kwa Dorcas pia
ameamua kutangaza kufungua
kituo cha kulea watoto ambao
wanachangamoto ya mtindio
wa ubongo. Kituo hicho kitafa-
hamika kwa jina la Dorcas Home
Care Initiative kilichopo Madale

“Wakati leo tunafurahia miaka
sita ya Dorcas naomba nitangaze
uwapo wa Dorcas Homecare
Initiative, lengo la kituo hiki ni
kupokea watoto wenye changa-
moto ya mtindio wa ubongo, na
hakutakuwa na gharama yoyote
kwani nimeamua kutoa huduma
ya kulea watoto hao na nimean-
za na watoto nane.



Jumatano Januari 15, 2025 NipaShe 21

HABARIMICHEZO
_ZISIKUPITE |

GARNACHO NA MAN UNITED

MANCHESTER United inasemekana kumthaminini-
sha winga Alejandro Garnacho mwenye umri wa miaka
20, kwa takriban pauni milioni 42, huku kukiwa na nia
ya Napoli kumnyakua mchezaji huyo. (Sport Italia)

MAINOO AWANIWA BAYERN

KLABU ya Bayern Munich imeungana na Chelsea ka-
tika mbio za kumnunua kiungo wa kati wa Manchester
United na England, Kobbie Mainoo, 19. (Sun)

WALKER ARUHUSIWA KUONDOKA

KLABU ya Manchester City wako tayari kumruhusu
mlinzi Kyle Walker mwenye umri wa miaka 34, kuondo-
ka bila malipo mwezi huu, huku AC Milan na Inter Milan
zikionesha nia ya kumnasa mchezaji huyo. (Gazzetta
dello Sport)

MILAN YAMFUATILIA RASHFORD

AC Milan itamfuatilia rasmi mshambuliaji wa Man-
chester United, Marcus Rashford mwenye umri wa
miaka 27, ambaye anatazamiwa kuondoka Old Trafford
mwezi huu. (Sky Sports)

DORTMUND PIA YAMTAKA

KLABU ya Borussia Dortmund pia imeripotiwa ku-
kutana na wawakilishi wa Marcus Rashford kwa matu-
maini ya kumsajili Januari hii. (Sky Sport)

MALEN KUTUA ASTON VILLA

KLABU ya Aston Villa imekubali mkataba wa pauni
milioni 19 kumsajili mshambuliaji wa Uholanzi, Donyell
Malen mwenye umri wa miaka 25 kutoka Borussia Dort-
mund. (Athletic)

COULIBALY ANUKIA LEICESTER

KLABU ya Leicester City inajiandaa kumsajili mlinzi
wa pembeni wa Ufaransa, Woyo Coulibaly mwenye umri
wa miaka 25, kutoka Parma kwa mkataba wa pauni mil-
ioni 3. (Fabrizio Romano)

CHUKWUEMEKA KURUHUSIWA

CHELSEA itamruhusu kiungo, Carney Chukwuemeka
mwenye umri wa miaka 21, kuondoka kwa mkopo mwe-
zi huu, huku Borussia Dortmund na Strasbourg zikim-
wania. (Fabrizio Romano)

FORES KUPOKEA OFA

KLABU ya Nottingham Forest iko tayari kupokea ofa
kwa ajili mshambuliaji, Emmanuel Dennis, 27. (Sky
Sports)

VEIGA KUONDOKA CHELSEA

MLINZI wa Ureno, Renato Veiga mwenye umri wa
miaka 21, ana uwezekano wa kuondoka Chelsea Januari
hii, huku klabu za England, Ujerumani, Ufaransa na Ita-
lia zikionesha nia ya kumtaka. (Athletic)

ALVAREZ OFA YA PILI

MONACO imetoa pendekezo la pili kwa West Ham
kwa ajili ya kumsajili Edson Alvarez mwenye umri wa
miaka 27, baada ya ofa yao ya awali ya mkopo kwa ki-
ungo huyo wa Mexico kugonga mwamba. (Mail)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

-

BARCA WAMTAKA ISAK
KUMRITHI LEWANDOWSKI

@ @ ®\Mashine ya mabao ya Sporting CP, Viktor Gyokeres
pia anatajwa kuwa shabaha...

BARCELONA, Hispania

BARCELONA bado inapanga
kumtafuta mrithi wa Robert Le-
wandowski, huku ripoti zikimtaja
tena Alexander Isak kama mchezaji
anayelengwa sana na miamba hao
wa Katalunya.

Lewandowski, ambaye sasa ana
umri wa miaka 36, haoneshi dalili za
kupunguza kasi mbele ya lango na
anaendelea kujivunia rekodi nzuri
ya utimamu wa mwili.

Amefunga mabao 16 katika mechi
18 za LaLiga msimu huu na amefun-

ga mengine tisa katika mashindano
mengine na kufikisha jumla ya ma-
bao 25.

Lewandowski alijlunga na Barce-
lona akitokea Bayern Munich na sasa
anaonekana kwamba umri unazidi
kumtupa mkono.

Isak ndiye anayeonekana kuwa
anaweza kumrithi Lewandowski
hasa kutokana na kiwango chake cha
kuvutia kule Newcastle United, aki-
funga katika mechi saba za mwisho
za Ligi Kuu England na kufunga bao
la wastani kila dakika 113.

Jarida la Hispania la Mundo De-

portivo limebainisha kwamba, Isak
ambaye aliigharimu Newcastle pauni
milioni 63 wakati akijiunga kutoka
Real Sociedad mwaka wa 2022, ndi-
ye anayeongoza kuchukua nafasi ya
Lewandowski.

Mashine ya mabao ya Sporting CP,
Viktor Gyokeres pia anatajwa kuwa
shabaha kuu ya Barcelona, ingawa
yeye, kama Isak, huenda akaigha-
rimu Barcelona kiasi kikubwa cha
fedha - kiasi ambacho wababe hao
wa Katalunya hawana kwa sasa wa-
napoendelea kukabili matatizo ya
kifedha.
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Neymar
hatihati
Kutua
Marekani

MIAMI, Marekani

HABARI MICHEZO

KOCHA wa Inter Miami,

Javier Mascherano, amesema
“haitawezekana” kumsajili Ney-
mar kutoka Al Hilal kutokana na
kiwango cha ukomo wa misha-
hara katika Ligi Kuu ya Marekani,
MLS.

Nyota huyo wa Brazil
ameichezea Al Hilal mechi saba
pekee tangu alipohamia Saudi
Arabia Agosti 2023, huku jeraha
la misuli likimweka nje kwa
takriban mwaka mmoja.
Amepata matatizo zaidi ya
utimamu wa mwili tangu arejee
kwenye kikosi Oktoba mwaka
jana.

Kutocheza mara kwa mara kwa
Neymar kule Mashariki ya Kati
kumesababisha mazungumzo ya
uwezekano wa kuondoka Januari
hii au majira ya joto, na amekiri
kwamba angependa kuungana na
wachezaji wenzake wa zamani
wa Barcelona, Lionel Messi na
Luis Suarez kule Inter Miami.
Watatu hao waliunda safu bora

ya ushambuliaji maarufu kama
‘MSN' wakati wakicheza pamoja
kule Barcelona kati ya 2014 na
2017.

Akizungumza na CNN, Neymar
alikiri: “Ni wazi, kucheza tena na
Messi na Suarez litakuwa jambo
zuri. Ni marafiki zangu. Bado
tunazungumza. Ingependeza
kufufua utatu wetu.

“Nina furaha nikiwa Al Hilal, nina
furaha Saudi Arabia, lakini nani
anajua. Soka imejaa mshangazo,
sijui nini kitatokea kesho.”

Hata hivyo, licha ya matamshi
yva Neymar kuzidisha uvumi juu
ya kuhamia MLS, Kocha wa Inter
Miami, Mascherano, ambavye ali-
cheza na Neymar katika Klabu ya
Barcelona, pia amedai kuwa ha-
wataweza kufanya makubaliano
kutokana na kiwango cha juu cha
mshahara wa ligi.

“Hatuwezi kuzungumza kuhusu
Ney kwa sababu hatuna chocho-
te,” alisema Mascherano mwenye
umri wa miaka 40.

“Ni wazi Ney ni mchezaji mkub-
wa. Kila kocha duniani anamtaka,
lakini kwa sasa MLS ina kikomo
cha mshahara. Kwa hiyo kwetu
kwa wakati huu, haiwezekani
kujaribu kumfikiria.”

Msimu mpya wa MLS utaanza
Februari 22 na Inter Miami,
ambao walishinda Ngao ya
Mashariki kwa mara ya kwanza
mwaka 2024, watapata fursa va
kuimarisha kikosi chao dirisha

la uhamisho litakapofunguliwa
mwishoni mwa Januari na
litafungwa Aprili.

Fury atangaza
kustaafu ndondi

LONDON, England

BINGWA wa zamani
wa ndondi wa uzito
wa juu duniani, Tyson
Fury, ametangaza
kustaafu kucheza
mchezo huo.

Fury alipigana mara
ya mwisho Desemba
mwaka jana alipopot- {
eza pambano lake la
marudiano la kuwania mikanda ya WBA
na WBC na bingwa wa WBO, Oleksandr
Usyk.

Fury mwenye umri wa miaka 36, hapo
awali alitangaza kustaafu baada va
kumpiga Dillian Whyte Aprili 2022,
lakini akarejea miezi sita baadaye.
Mwingereza huyo amefurahia nafasi
mbili kama bingwa wa uzani wa juu na
ana rekodi ya kushinda mapambano 34,
na kupigwa mara mbili na sare moja.
“Ningependa kutangaza kustaafu
kwangu kucheza ndondi, nilifurahia kila
dakika na nitamalizia na hili.”

Fury alimshangaza bingwa wa dunia
aliyetawala mchezo huo kwa muda
mrefu, Wladimir Klitschko, mwaka 2015
na kushinda mataji ya WBA, IBF, WBO
na IBO.

Baada ya zaidi ya miaka miwili na nusu
nje ya ulingo, ambapo alishughulikia
masuala ya afya ya akili, Fury alirejea
ulingoni mwaka 2018 na kuwa bingwa
mara mbili kwa kumshinda Deontay
Wilder na kutwaa mkanda wa WBC
mwaka 2020.

.
.

JESUS AZUR'
BHOFUARSENAL

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, ameKkiri kuwa
kuna wasiwasi mkubwa kuhusu Gabriel Jesus
baada ya fowadi huyo kutolewa nje kwa ma-
chela wakati wa mechi ya Jumapili ya Kombe
la FA dhidi ya Manchester United.

Jesus alianza mchezo upande wa kulia baada
va Kai Havertz kuwa kwenye kiwango bora ka-
tika michezo kadhaa ya hivi karibuni akicheza
namba tisa.

Lakini Mbrazil huyo alilazimika kutolewa nje
kabla ya kipindi cha mapumziko baada ya
kugongana na Bruno Fernandes na kuanguka
vibaya.

“Wasiwasi mkubwa. Hizo ni hisia zangu,”
alisema Arteta.

“Ilibidi atoke kwenye machela akiwa na
maumivu. Alishika goti lake, haionekani kuwa
ni nzuri.”

Ubora wa Arsenal katika hatua hii ni kwamba
haionekani kuwa marudio ya shida ambayo
Jesus alikumbana nayo kwenye Kombe la
Dunia la 2022, ambapo ilimfanya kuwa nje kwa
kipindi cha miezi minne.

“Nadhani ni goti lingine. Sababu ya wasiwasi ni
hisia aliyokuwa nayo. Ilibidi atoke na maumivu
aliyokuwa nayo,” alisema Arteta.

Tayari kulikuwa na kelele kutoka kwa mashabi-
ki wa Arsenal kutaka kujiimarisha kwa kusajili
fowadi mpya Kipindi hiki cha usajili wa Januari,
ambao umeongezeka baada va jeraha la Jesus.
Bukayo Saka na Ethan Nwaneri tayari wapo
nje, huku Jesus akiwa amefunga mara sita ka-
tika mechi saba zilizopita na ‘Washikabunduki’
hao sasa wanakosa mshambuliaji halisi wa kati.
Hata hivyo, Arteta alisema anaendelea ku-
waamini na kuzingatia wachezaji ambao bado
anao na kusisitiza hayuko katika udhibiti wa
uwezekano wa kusajili.

“Namaanisha, tunakosa kutoka kwa njia mbal-
imbali, kutoka kwa michezo tofauti. Na ninaele-
wa hilo, lakini siwezi kuwasajili wachezaji zaidi.
Na ninazingatia sana kile ambacho tunapaswa
kufanya kwa kiwango cha juu,” alisema.
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JKT QUEENS YATAMBA IPO

VIZURI KUCHAPA WOTE GIFT

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la Ufundi la Timu ya JKT
Queens wenye umri chini ya miaka 17,
limesema halina wasiwasi kukutana
na timu yoyote katika mashindano
ya CAF U-17 Girls Integrated Football
Tournament (GIFT), yanayoendelea
katika Uwanja wa Azam Complex,
Chamanzi, Dar es Salaam.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi, Jumatatu usiku baada ya
kumalizika kwa mchezo wao dhidi
ya City Lights FC ya Sudan Kusini na
kushinda mabao 10-0, Kocha Mkuu
wa timu hiyo, Esther Chabruma,
alisema amefurahishwa na ushindi

.ﬁ“tgx_i

walioupata licha ya kutokuwa rahisi.

,Nipo tayari kukutana na timu yoy-
ote kwa kuwa nina matumaini makub-
wa na timu yangu, ninawashukuru pia
mashabiki kutokana na ushirikiano
wanaotuonesha tunapokuwa uwan-
jani,“ alisema Chabruma.

Akizungumzia mchezo huo, alise-
ma waliingia wakiwa na tahadhari ku-
hakikisha wanapata pointi tatu jambo
ambalo limewafanya wapate idadi
kubwa ya magoli.

Kocha huyo alisema siri ya mafani-
kio yao imetokana na wachezaji wake
kufuata maelezo anayowapa, nidha-
mu pamoja na ushirikiano waliokuwa
nao.

Kocha wa JKT Queens, Ester Chabruma

Alisema anashukuru hana majeruhi
yeyote kwani wachezaji wake wote
wanaendelea vema kiafya.

Kwa ushindi huo wa mabao 10-0
dhidi ya City Lights FC, JKT Queens
imefikisha pointi 9 huku ikiendelea
kuongoza katika Kundi A.

Wakati huo huo, Kocha Mkuu wa
City Lights, alidai kuwa wameshindwa
kufanya vizuri kutokana na wachezaji
wake kuwa na umri halali tofauti na
ukiwalinganisha na wapinzani wao.

“Tumeshindwa kufanya vizuri kwa
kuwa tumekutana na wachezaji we-
nye umri zaidi ya miaka 17, hivyo
waliwazidi nguvu wachezaji wangu,”

alisema

Mpole kupelekwa Singida kwa mkopo

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Pamba Jiji iko kwenye
hatua za mwisho za kumpeleka straika
George Mpole Klabu ya Singida Black
Stars kwa mkopo kabla ya kufungwa
kwa dirisha dogo la usajili leo saa sita
usiku.

Taarifa kutoka ndani ya Klabu ya
Pamba Jiji, zimeleza kuwa mbali na
Mpole, klabu hiyo pia inatarajiwa kum-
pekeka straika wao mwingine raia wa
Ghana, Erick Okutu kwa mkopo katika
Klabu ya KenGold, ingawa mwenyewe
anapinga akitaka avunjiwe mkataba
kama hawataki kuendelea naye.

Chanzo kutoka ndani ya klabu hiyo
kimesema kuwa Pamba, inamuondoa
Mpole kutokana na kutoridhishwa na

kiwango chake, huku Okutu akitajwa
kuwa ni mtovu wa nidhamu.

Aidha, chanzo kingine kimedai kuwa
Singida Black Stars, imemuomba Mpole
ili kwenda kusaidiana na Elvis Rupia
kwenye safu ya ushambuliaji, wakiami-
ni anaweza kufanya vema katika timu
yao kuliko huko aliko.

Kinasema Singida Black Stars, im-
etumia fursa hiyo, baada ya kuwapatia
Pamba Jiji, wachezaji Habib Kyombo,
Hamad Majimengi na kipa Mohamed
Kamara, kipa wa zamani wa Horoya FC,
raia wa Sierra Leone.

“Baada ya kukamilisha usajili wa
washambuliaji, Habib Kyombo na
Mathew Tegisi Momanyi tumeona
Mpole tumtoe kwa mkopo na Singida
Black Stars imeonesha nia ya kumhitaji,

lengo ni kudumisha uhusiano uliopo
baina yetu,” kilisema chanzo hicho.

Pamba imemsajili straika Momanyi
kutoka Shabana FC ya Kenya, ambapo
anatarajiwa kuwa miongoni mwa
wachezaji watakaoivaa Dodoma Jiji ka-
tika mchezo wao kwa kwanza wa mzun-
guko wa pili wa Ligi Kuu, itakayoanza
kutimua vumbi tena kuanzia Machi
Mosi, mwaka huu.

Mpole aliyejiunga na kikosi hicho
msimu huubaadayakuachananaFCLu-
popo ya DR Congo, anakumbukwa zaidi
msimu wa 2021/22, alipoibuka mfungaji
bora wa Ligi Kuu Bara akitupia mabao
17, akimuacha ,solemba’, kwa tofauti ya
bao moja, straika wa Yanga wakati huo
ambaye kwa sasa anaichezea, Pyramids
ya Misri, Fiston Mayele.

CAF yafungia mashabiki
Simba, Fadlu afunguka
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tika siku hizo zilizobaki za mazoezi nitakacho-
fanya ni kuwaelekeza wachezaji wangu jinsi gani
ya kukabiliana nayo. Haitokuwa CS Constantine
kama ile iliyocheza ikiwa kwao nchini Algeria,
tunahitaji kuwasukuma kwa nguvu langoni
kwao, tunatakiwa kuwa na ubunifu, kusham-
bulia bila kuchoka kwa ajili ya kuvunja mitego
yote, kupasua ukuta waliouweka na mwishowe
kuibuka na ushindji,” alisema Fadlu.

Alirejea tena kauli yake kuwa ushindi katika
mchezo wa Jumapili ijayo ni muhimu mno licha
ya kwamba wameshatinga hatua ya robo fain-
ali, kwani unaweza kuwa njia ya kuwarahisishia
kazi kwenda kwenye hatua ambayo wanachama
na mashabiki wa Simba wanaihitaji sana, nusu
fainali.

“Mpango wa kwanza wa robo fainali umeka-
milika, wa pili ni kuongoza kundi ili tupate nafa-
si ya kuanzia ugenini pindi droo itakapopangwa
na kumalizia nyumbani, itatusaidia sana kwenye
malengo yetu kwani tukiwa tunahitaji ushindi
mechi ya mwisho nyumbani, hatuwezi kushind-
wa,” alisema Fadlu.

Katika mchezo huo, CS Constantine itaingia
ikiwa inahitaji sare yoyote ili kuongoza Kundi A,
kwani iko kileleni na pointi zake 12.

Simba, iliyo nafasi ya pili na pointi zake 10,
inahitaji ushindi ili ifikishe pointi 13 na kuipiku
CS Constantine ambayo kama itafungwa itasalia
na pointi 12.

Iwapo timu hizo zitatoka sare, Constantine
itaongoza kundi ikiwa na pointi 13 na Simba ita-
maliza ya pili ikiwa na pointi 11.

Wachezaji Yanga

mchezo kwa ushindi kwetu, hivyo baada ya
hapa, tunageukia mchezo unaofuata ambao
ni wa kufa ama kupona,” alisema beki huyo
anayemudu kucheza kati na pembeni kulia,
ambaye alizungumza akiwa nchini humo.
Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Ali Kamwe,
alisema pamoja na ushindi huo hawawezi
kuendelea kufurahia, badala yake kazi inaha-
mia Dar es Salaam.

,Tuna mechi ya mwisho nyumbani, ni mechi
muhimu sana kwa Yanga, tulikuwa na mechi
ngumu, jasho limetuvuja kweli kweli, tume-
bakisha dakika 90 za moto ambazo zitamaliza
mchezo wa Kundi A, na sisi tutakwenda robo
fainali,” alisema Kamwe.

Yanga na MC Alger zote zinawania nafasi
moja, baada ya Al Hilal kufuzu ikiwa na pointi
10, ingawa bado haijawa na uhakika wa ku-
maliza ikiwa kinara wa kundi.

Yanga, iko nafasi ya tatu ya msimamo ikiwa
na pointi saba, hivyo inahitaji ushindi pekee
ili kufuzu, ambapo itafikisha pointi 10 na kuia-
cha MC Alger ikisalia na pointi zake nane.
Wakati huo huo, baadhi ya mashabiki wa

MC Alger wameanza kutua nchini tayari kwa
kuisapoti timu yao kwenye mchezo huo.
Kundi la kwanza la baadhi ya mashabiki wa
huku kundi lingine likitarajiwa kuwasili na
timu.

MC Alger, yenye pointi nane kwenye nafasi
ya pili, yenyewe inahitaji sare ya aina yoyote
ili kufuzu kwani ikifanikiwa itakuwa imefiki-
sha pointi tisa na Yanga itaambulia pointi
nane pekee katika michezo sita ya hatua hiyo
ya makundi.
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za kushinda mechi hiyo

Jumapili nyumbani ambayo...

Na Adam Fungamwango

SHIRIKISHO la Soka Afrika (CAF), limei-
fungia Klabu ya Simba kuingiza mashabiki
kwenye mechi yao ya mwisho ya hatua ya
makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi
ya CS Constantine ya Algeria, unaotarajiwa
kuchezwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam Jumapili wiki hii.

Kutokana na maamuzi hayo ya CAF, Klabu
ya Simba imesitisha mauzo ya tiketi ya mch-
ezo huo.

Taarifa kutoka CAF zilizotoka jana, zi-
zothibitishwa na Klabu ya Simba jioni zi-
naeleza kuwa adhabu hiyo inatokana na vu-
rugu zilizotokea kwenye mchezo wao dhidi
ya CS Sfaxien ya Tunisia uliopigwa Desemba
15, mwaka jana, kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, uliomalizika kwa kupata ushindi wa
mabao 2-1.

Taarifa iliyotolewa jana jioni na klabu
hiyo ilisema imepokea maamuzi kutoka CAF
kuhusu vurugu zilizojitokeza na kuifungia
kwa michezo miwili.

“Hata hivyo, pamoja na kufungiwa mich-
ezo miwili, adhabu hiyo imepunguzwa na
kuwa mchezo mmoja kucheza bila mashabi-
ki pamoja na faini ya Dola za Kimarekani
40,000.

“Tunapenda kuufahamisha umma kuwa
tunaendelea kufanya utaratibu ili kushughu-
likia uamuzi huo,” ilisema sehemu ya taarifa
hiyo.

Kutokana na adhabu hiyo ya CAF, klabu
hiyo imetangaza kusitisha mauzo ya tiketi ya
mchezo wa raundi ya sita ya Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya CS Constantine.

“Kwa mashabiki ambao wameshanunua
tiketi ni kwamba zitatumika kwenye mchezo
ujao wa robo fainali. Klabu yetu itaendelea
kusimamia taratibu, kanuni na sheria zina-
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zozingatia usalama kwa jumla katika
michezo,” ilisema taarifa hiyo.
Vurugu zilitokea kwenye mch-

ezo huo dakika za mwisho baada / N
¥

ya Kibu Denis kufunga bao la
pili, ambapo baadhi ya viongozi,
benchi la ufundi na wachezaji wa
CS Sfaxien walivamia uwanja ku-
taka kumpiga mwamuzi kwa madai
dakika zilikuwa zimemalizika, lakini
jukwaani pia kulikuwa na vurumai
kati ya mashabiki wa Simba na CS
Sfaxien, ambapo vitu kadhaa viliri-
potiwa kung‘olewa.

Wakati huo huo, Kocha Mkuu wa
Simba, Fadlu Davids, amesema tayari
wamefahamu mfumo ambao wapinzani
wao, CS Constantine, watacheza Jumapi-
li ijjayo, nao ni ,kupaki basi‘ ili kutafuta
sare, hivyo kwa siku zilizobaki atazitu-
mia kuwafundisha wachezaji wake jinsi
ya kutegua mitego yao.

Fadlu alitoa siri hiyo baada ya kutua
nchini alfajiri ya jana wakitoka Angola,
ambako timu yake ilifanikiwa kutinga
hatua ya robo fainali ya Kombe la Shirik-
isho Afrika, ikilazimisha sare ya bao 1-1
dhidi ya Bravos do Maquis, katika mche-
zo uliochezwa Jumapili iliyopita kwenye
Uwanja wa Novembro 11 jijini Luanda.

Alisema anachotaka kukifanya katika
mchezo wa Jumapili ni kuutawala mch-
ezo kwa asilimia nyingi, kuvunja mitego
yote, kupasua ukuta waliouweka na
mwishowe kuibuka na ushindi katika
mchezo huo.

“Najua wanabhitaji sare ili kuon-
goza kundi, kwa hiyo watakuja
kucheza
nyuma ya

mpira, ka- INAENDELEA UK. 23

Sababu CHAN kuplgwa kalenda

Wachezaji
Yanga watoa
ahadi nzito

Na Adam Fungamwango

NAHODHA Msaidizi wa Yanga,
Dickson Job, amebainisha kuwa yeye
na wachezaji wenzake wamejipanga
kucheza mchezo wa mwisho dhidi ya
MC Alger ya Algeria kama hawa-
tokuwa na mechi nyingine yoyote
chini ya ardhi.
Yanga inatarajia kucheza mchezo
wa mwisho wa Ligi ya Mabingwa
Afrika hatua ya makundi, dhidi ya
MC Alger, Jumamosi ijayo kwenye
Uwanja wa Benjamin Mpaka, Dar es

Salaam.

Ni ushindi tu ndiyo utawafanya Ma-
bingwa hao wa Tanzania Bara kufuzu
hatua ya robo fainali kutoka Kundi A.
,Nimekaa na wachezaji wenzangu,
tumeahidiana kuwa Jumamosi ndiyo
siku ya kumaliza kazi, ndiyo fainali
yetu, tumeapizana kwenda kucheza
kama vile hatutokuwa na mchezo
mwingine tena chini ya ardhi baada
ya hapo. Yaani baada ya hapo
hatutocheza tena. Maana yangu ni
kwamba wachezaji tunatakiwa kujitoa
bila kubakisha akiba ya chochote kile
wala kujali lolote, nguvu, majeraha,
kama hatutakuwa na mechi zingine
mbele yetu,” alisema Job.

Alisema iwapo watashindwa kufanya
hivyo, basi hata mchezo wa Jumapili
iliyopita ambao walishinda bao 1-0
dhidi ya Al Hilal Omdurman ya Sudan,
hautokuwa na maana yoyote.

Yanga ilishinda bao 1-0 ikiwa ugen-
ini, Uwanja wa De la Capitale

Mauritania, ambako

timu hiyo inautumia
kama uwanja
wake wa nyum-

bani, kutokana
na machafuko
kisiasa kwao
dan.
kuwa kwenye
fasi mbaya,
. sana pointi hizi
il kuweza kujitengenezea
mazin - gira mazuri
ya kwenda robo fainali, sasa kama
tumeshinda mchezo huu, haitokuwa
na faida yoyote endapo hatutoshinda
mchezo wa mwisho nyumbani,
tulitaka kushinda huu ili tukamalizie
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