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Na Oscar Assenga, HANDENI

NI simulizi iliyojaa simanzi na vilio. Wananchi 
walijitokeza kutoa msaada wa haraka wa ku-
waokoa majeruhi wa ajali, wanapoteza maisha 
kwa kuparamiwa na lori lenye shehena ya saruji 
lililopoteza mwelekeo.
Ni mkasa uliogharimu maisha ya watu 11 huku 

wengine 12 wakiwa majeruhi baada ya ku-
kanyagwa na lori aina ya VOLVO lenye namba 
za usajili T 782 BTU lililokuwa linatokea Tanga 
kwenda Arusha.
Imeelezwa kuwa lori hilo lilipata hitilafu katika 

mfumo wa breki kisha kupoteza mwelekeo na 
kuwagonga watu hao eneo la Chang’ombe, Kata 
ya Segera, Wilaya ya Handeni.
Akieleza jana chanzo cha ajali hiyo, Kamanda 

wa Polisi Mkoa wa Tanga, Kamishna Msaidizi wa 
Polisi (ACP) Almachius Mchunguzi alisema ajali 
hiyo ya VOLVO ilitokea saa 3:30 usiku wa Janu-
ari 13 mwaka huu na kusababisha vifo vya watu 
hao.
Kwa mujibu wa ACP Muchunguzi, ajali hiyo 

ilitokea baada ya VOLVO kuwagonga watu wal-
iokuwa wanashangaa ajali nyingine ya basi la 
abiria, namba T 720 EJP aina ya TATA, lililokuwa 
limeteleza na kuacha barabara bila kusababisha 
madhara yoyote kwa binadamu.
“Jeshi la Polisi linamsaka dereva aliyejulikana 

kwa jina la Baraka Meleckdezeck, maarufu Urio, 
aliyekuwa anaendesha VOLVO kutokana na ku-
gonga watu waliokuwa pembeni mwa barabara 
wakiangalia ajali iliyokuwa imetokea katika 
eneo la Chang’ombe. 
“Gari namba T 720 EJP aina ya TATA basi, 

lilikuwa limeteleza na kuacha barabara bila 
kusababisha madhara yoyote kwa binadamu,” 
alisema.
Waliofariki dunia na kutambuliwa katika ajali 

hiyo ni Hamisi Mkumbuka (Saa Mbovu), Bujaga 
Rashid, Adamu Maneno (Mkweguto), wote waka-
zi wa Maili Kumi, wilayani Handeni.
Wengine ni Sawebu Juma (Kashaija), mkazi wa 

Dar es Salaam, Joseph Mboye, Nasib Shemsanga, 
Twalib Kashaija, Ignatus Shayo, Rashid Yahaya, 
Salim Abdurahaman na mwingine ambaye mwili 
wake haujatambuliwa.
Kwa mujibu wa Kamanda Muchunguzi, maje-

ruhi 12 wamepelekwa Hospitali ya Magunga, 
wilayani Korogwe kwa ajili ya matibabu.
Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Magunga, Dk. 

Miriam Cheche, alisema wamepokea majeruhi 
wa ajali hiyo; wanne wamehamishiwa Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Tanga (Bombo) na watatu 
wamefariki wakiwa wanapatiwa matibabu.
Alisema hospitalini huko kuwa wamebakiwa na 

majeruhi saba ambao wanaendelea na matibabu.
MAJERUHI ALONGA

Mmoja wa majeruhi wa ajali hiyo, Faraji Karata 
alisema kuwa aliposikia ajali hiyo, alikimbia 
kwenda kutoa msaada kwa majeruhi na kuimari-
sha ulinzi, lakini alijikuta akipatwa na ajali.
“Wakati lori hilo la VOLVO linakuja tuliliona, 

lakini hatukuelewa ilikuwaje likatufikia na kuua 
wenzetu na sisi kujeruhiwa. Ninashukuru Mungu 
kwa kuniokoa, sasa hivi ninaendelea na mat-
ibabu,” alisema Karata.
SERIKALI YABEBA MSIBA
Mkuu wa Mkoa huo, Balozi Dk. Batilda Buriani, 

alisema jana kuwa serikali itabeba gharama za 
maziko ya watu hao pamoja na matibabu ya ma-
jeruhi 12.
“Serikali itagharamia matibabu kwa wale wote 

walioathirika na ajali hii na itagharamia usafiri 
kwa waliofariki dunia. Tunatoa ubani kwa wale 
wote waliofiwa na jamaa zao na kuwapa sanda 
na kuwasitiri,” alisema.
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Lema: Sitagombea ubunge 
Mbowe akishinda CHADEMA
Na Elizabeth Zaya

BAADA ya ukimya wa muda 
mrefu, hatimaye Godbless Lema, 
amechagua upande wa kuunga 
mkono katika kinyang`anyiro cha 
nafasi ya Mwenyekiti wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA).

Mwenyekiti huyo mstaafu wa 
CHADEMA Kanda ya Kaskazini am-
etangaza rasmi atamuunga mkono 
Tundu Lissu katika kinyang`anyiro 
hicho, huku akiwa na lingine la zi-
ada kwamba hatogombea ubunge 
jimboni Arusha Mjini ikiwa Free-
man Mbowe atachaguliwa tena 
kuwa Mwenyekiti wa chama hicho.

Lema alitangaza hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari mkoani Dar es Salaam.

Desemba 24 mwaka jana, Ni-
pashe ilizungumza na Lema kutaka 
kujua upande anaounga mkono 
kati ya vigogo hao wawili wanao-
gombania nafasi ya uenyekiti wa 
chama, lakini alisema amejifungia 
kufanya maombi ili Mungu amwon-
goze kujua upande upi aunge mko-
no, akiahidi angetangaza baadaye.

Katika mkutano na waandishi 
jana, Lema alimshauri Mbowe aji-
toe kwenye kinyang’anyiro hicho 
na kumwachia Lissu huku akim-
sisitiza asikilize ushauri wa familia 
yake iliyomwomba apumzike.

Lema alisema anaamini familia 
ya Mbowe iliongozwa na Mungu 
kumwambia apumzike na akatoa 
tahadhari kwamba kuna hatari 
kubwa mwenyekiti huyo wa sasa 
wa chama hicho akapoteza hes-
hima yake endapo atang`ang`ania 
kugombea nafasi hiyo.

“Mimi ushauri wangu kwa mwe-
nyekiti, sikiliza familia yako, im-
eongozwa na Mwenyezi Mungu 
kukwambia upumzike. Akipumzika 
atakuwa mjumbe wa Kamati Kuu 
ya chama wa kudumu mpaka siku 
atakapofariki dunia, maana yake 
anaendelea kutoa msaada, mawa-
zo,” alisema Lema.

“Hiki chama ni mtoto wake, ame-
kuwa nacho, hataacha kianguke, 
atakuwa kwenye Kamati Kuu am-
bayo ndiyo inafanya kazi kubwa 
kwa niaba ya Mkutano Mkuu na 
Baraza Kuu. Lissu akishindwa 
itaitishwa kamati itamwondoa,” al-
iongeza.

Lema alisema ni vyema chama 
kufia kwenye mikono ya mtu 
mwingine kuliko chama kifie kwa 
Mbowe.

“Yaani mimi ningekuwa Mwe-
nyekiti (Mbowe), ili kulinda hes-
hima yangu ya miaka 30, kuliko 
chama kifie kwangu mimi ambaye 
nimejenga ‘legacy’ kubwa, ni-
taruhusu hicho chama kifie kwa 
mtu mwingine,” alisema Lema.

Aliwashangaa wale ambao wa-
nasema bila Mbowe, CHADEMA 
itakufa, akihoji “Hivi Mwenyekiti 
(Mbowe) akifa au anaumwa, 
akashindwa kufanya kazi, chama 
kitakufa?”

Lema pia alimshauri Mbowe 

kusikiliza na kuzingatia maoni 
wa wananchi wanayotoa kupitia 
mitandao ya kijamii kuhusu nafasi 
hiyo anayogombania tena.

“Tukipuuza hayo maoni, uch-
aguzi tukakwenda keshokutwa 
pale, akashindwa, legacy yake 
itakufa siku hiyo hiyo. Kutakuwa na 
shangwe ya kumwangusha mwasisi 
na mimi ninaona hii ni hatari kwa 
ndugu yangu,” alisisitiza.

Lema alisema anaamini kwamba 
atakuwa kwenye wakati mgumu 
kwa kuchagua kuwa upande wa 
Lissu na kwamba anaamini ali-
chochagua ni demokrasia na si 
utamaduni.

Lema alisema yupo kion-
gozi mmoja ndani ya chama 
hicho ambaye alikwenda 
mpaka kwa mama yake 
kumwomba amshauri 
kuhusu msimamo wake 
huo.

“Mama yangu anaweza asi-
nielewe, baba yangu anaweza 
asinielewe. Na kuna mtu mmoja 
amekwenda hadi kijijini kule akam-
wambia mama kwamba ‘mwam-
bie Lema asimwache kaka yake, 
maana akishinda, Lema atakuwa 
kwenye wakati mgumu, anaweza 
hata akapoteza ile nafasi yake ya 
kugombania ubunge’,” alidai Lema.

Lema alisema hafanyi kazi ya 
siasa ili kuwa kiongozi bali kwa 
sababu ana wito wa kufanya kazi 
hiyo kwa ajili ya wajukuu wa nchi 
hii waje wawe na maisha mazuri.

“Haya maisha ni mafupi sana, 
yaani pilika zote hizi... ninakwenda 
jela, ninakimbiza familia, ili tu eti 
nije kuwa mbunge! Hebu jamani 
tusidhalilishane, sitagombania 
ubunge Arusha Mjini mwaka 2025 
halafu nitaendelea kuwa mwana-
harakati huru.

“Kwa hiyo nitamuunga mkono 
Lissu na Mwenyekiti (Mbowe) ak-
ishinda sitagombania ubunge Aru-
sha Mjini,” alisisitiza Lema.

Alisema atakuwa tayari kumuun-
ga mkono na kumsaidia kumpigia 
kampeni atakayegombea kwenye 
jimbo hilo kupitia chama chao hi-
cho, hata kutumia rasilimali zake.

Lema pia alisema: “Hata yakiit-
ishwa maandamano ya kudai Kat-
iba Mpya na tume huru nitakuwa 
mbele, na nikigundua kuwa mimi 
kuwa mwanachama wa chama hiki 
ni kero kwao, nitakuwa mwanaha-
rakati huru, lakini kamwe sitafanya 
kazi ya CCM (Chama Cha Mapin-
duzi).”

Lema pia alisema atakuwa tayari 
kurudi tena kwenye vyombo vya 
habari kupambana na wapambe 
wa Mbowe endapo watatoka had-
harani na kuanza kumshambulia 
baada ya kuweka msimamo wake 
huo.

“Mbowe ni kaka yangu, tunafaha-
miana, ananijua na mimi ninamjua 
vizuri sana, niwaonye wapambe 
msinifanye niitishe mkutano 
mwingine na waandishi wa habari, 
chukulieni kama hili ni tendo langu 
la kidemokrasia na mimi huwa 

ninaongozwa na Mungu. Msinitu-
kane, msinidhalilishe kwa sababu 
ninamuunga mkono Lissu. 

“Mkifanya hivyo mimi ninaweza 
kuamua kuja kujibu, tutagombana 
na ndugu yangu... nisaidieni mimi 
na ndugu yangu tukikutana Ma-
chame Krismasi tushikane mkono,” 
alisema Lema.

Lema alisema anaamini kwa msi-
mamo wake huo, hata familia yake 
haitafurahia.

Aliwaomba wajumbe kutoka 
Kanda zote kumpigia kura Lissu na 
kuepuka kushawishiwa kwa nam-
na yoyote.

“Wajumbe ni hatari sana, ninata-
ka niwaambie hivi, ukiona kuna 

mtu anataka kununua uon-
gozi ambao hana mshahara, 
huwa kuna mahali analipwa 
mshahara kwa ajili ya huo 

uongozi na wajumbe mki-
kubali kupewa pesa, mka-
piga kura kwa ushawishi 

wa pesa, jambo la msingi 
ni sahihi CCM kuendelea kutawala 
nchi hii?

“Kama wajumbe wa CHADEMA, 
wanaweza kupiga kura ya nguvu ya 
pesa na siyo utashi na uelewa, tuna 
tatizo kubwa kama nchi. Chama 
cha siasa cha upinzani mnatakiwa 
kuwa na aina ya viongozi ambao 
akiona bunduki anaifuata anasema 
moyoni hata nikifa, ninakufa kwa 
sababu ninapigania kweli,” alisema 
Lema.

Lema pia alitumia mkutano huo 
kutangaza kumuunga mkono John 
Heche katika nafasi ya Makamu 
Mwenyekiti anayogombea, aki-
sisitiza kuwa:

“Mimi ningekuwa na mamlaka 
ya kichama, Wenje (Ezekiel - anaye-
chuana na Heche), hakutakiwa 
kuwa mwanachama wa CHADEMA 
leo.”

Lema pia alisema kuwa Lissu ak-
ishinda, watamwomba msamaha 
Dk. Wilbroad Slaa na watamrejesha 
kuwa mjumbe wa Kamati Kuu ya 
chama hicho.

“Ushauri wangu kwa kaka yangu 
Freeman Mbowe, msaidie Lissu 
kuwa mwenyekiti, kama una shaka 
na uongozi wake, utakuwa mjumbe 
wa Kamati Kuu, sina kinyongo na 
wewe kaka yangu... tukikutana 
Machame tusalimiane lakini ikiwa 
itashindikana kusalimiama kwa 
sababu ya msimamo huu mimi 
sitajali sana, nitaendelea na maisha 
yangu kama kawaida,” alisema.

Lema alidai kukataa kwake ku-
gombea tena nafasi ya Mwenyekiti 
wa CHADEMA Kanda ya Kaskazini 
ni baada ya kugundua kulikuwa na 
mpango uliosukwa ili kuwaondoa 
katika mfumo wa uongozi ndani ya 
chama hicho.

Alidai walengwa wakuu katika 
mpango huo ni yeye, Heche, Peter 
Msigwa na Lissu.

Kwa maoni kuhusu habari hii na 
nyingine: +255 677 020 701  
E m a i l : c u s t o m e r re l a t i o n s @
guardian.co.tz

Lori lilivyoua 
11 waliokuwa 
wanawaokoa 
waliopata ajali
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CCM yatia neno uchaguzi CHADEMA 
Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), 
kimesema hakihusiki kwa 
namna yoyote au jambo lolote 
na uchaguzi mkuu wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) kwa kuwa kina 
mambo mengi ya msingi ya ku-
fanya.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya 
Taifa (NEC) ya CCM, Itikadi, Uen-
ezi na Mafunzo, Amos Makala, 
alisema hayo jana wakati aki-
zungumza na moja ya vyombo 
vya habari kuhusu maandalizi ya 
Mkutano Mkuu wa CCM, utakao-
fanyika mwishoni mwa wiki hii.

Makala alisema hayo wakati 
akijibu swali la mwandishi ali-
yehoji kuwa CCM inazungumzi-
aje maneno ambayo yamekuwa 
yakisemwa na baadhi ya watu 
kuwa inahusika na kuchochea  
mvutano uliopo hivi sasa ndani 
ya chama hicho kikuu cha upin-
zani.

“Nitumie nafasi hii kama mse-
maji wa chama kwamba CCM 
haikusiki na jambo lolote na 
uchaguzi wa CHADEMA. CCM tu-
nayo majukumu mengi ya kufan-
ya na viongozi wote na watendaji 
mawazo yetu yote, akili zetu na 

nguvu zetu zote tumezielekeza 
kwenye mkutano mkuu huu 
maalum. Hatuwezi kuhangaikia 
kujihusisha na kazi za chama  
kingine. Kwanza tunajihusisha 
kwa tija ipi na kwa faida ipi?

“Kwa hiyo mimi niseme tu 
kwamba hayo ni maneno am-
bayo wanasema wao wenyewe 
kambi zao hizo zinachafuana. 
Kwa hiyo ndiyo mambo ambayo 
nimejifunza kwamba kuna hela 
chafu kuna mnyukano ni jam-
bo ambalo najifunza ndani ya 
chama hicho ambako uchaguzi 
unaendele. Kwa hiyo CCM isi-
husishwe na jambo lolote. Tuna  
mambo mengi ya msingi ya ku-
fanya,” alisisitiza.

Makala pia alisema anakitakia 
uchaguzi mwema chama hicho, 
kipite salama katika mnyukano 
huo mkali na kuwapata viongozi 
wengine watakaokiongoza.

“Tunawatakia kila la heri kwa 
maana tunayasikia mengi na sisi 
tunawaombea wavuke salama 
kwani CCM inahitaji upinzani 
wenye nguvu na tunatumaini 
kuwa watatoka salama kwenye 
mnyukano huu na kuwapata 
viongozi wao,” alisema.   

Pia alisema mikutano hiyo mi-
wili (CCM na CHADEMA) ina uto-

fauti mkubwa kuilinganisha kwa 
kuwa wa CCM ni wa watu wenye 
furaha huku CHADEMA wakiwa 
wa mtifuano.

“CCM kwa kweli tumejipanga 
ni mkutano wa aina yake. Tuna 
viongozi, mabalozi, wageni wa-
jumbe 1,950 na waalikwa zaidi 
ya 3,500. Hivyo kwa kigezo cha 
kujifunza ni kwamba CCM haina 
la kujifunza kwa CHADEMA kwa 
kuwa mkutano wetu ni wa aina 
yake,” alisema.

Makala alisema maandalizi ya 
mkutano mkuu maalum wa ki-
historia wa chama wenye ajenda 
kuu tatu, yamekamilika.

Alisema mkutano huo utaku-
wa na kazi ya kujaza nafasi ya 
Makamu Mwenyekiti wa Chama, 
kupokea taarifa za utekelezaji 
Ilani kwa serikali mbili ya Jam-
huri ya Muungano na Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar, na kupokea 
taarifa ya kazi za chama katika 
kipindi cha 2022/2025.

“Maandalizi kwa kiasi kikubwa 
yamekamilika, Dodoma kume-
kucha tunawakaribisha wa-
jumbe wote wa mkutano mkuu 
na waalikwa kuja,” alisema.

Kuhusu mchakato wa kumpa-
ta Makamu Mwenyekiti wa CCM 
Bara, alisema hiyo ni nafasi ya 

juu na kwamba ni msaidizi wa 
juu wa mwenyekiti wa chama, 
hivyo wanakuwapo wawili 
Bara na Zanzibar.

“Kama unavyofahamu na-
fasi hii ilikuwa wazi baada ya 
(Abdulrahman) Kinana kuom-
ba kupumzika. Umefika wakati 
mwafaka wa kujaza nafasi hiyo, 
hivyo utaratibu ni kwamba 
nafasi hii haigombewi, hujazi 
fomu, haina kinyang’anyiro. In-
aanzia mchakato wake katika 
Kamati Kuu kufikiria na kutoa  
mapendekezo ya mtu anaye-
faa kujaza  nafasi hiyo,” 
alisema.

Baada ya hapo, alisema 
jina litapelekwa NEC am-
bayo ikiridhia na kupiti-
sha, jina hilo litapelekwa 
kwenye Mkutano Mkuu 
ili wajumbe wapige kura 
za ndiyo na Hapana. Huo 
ndio mchakato wa kump-
ata Makamu Mwenyeki-
ti,” alibainisha. 
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Na Paul Mabeja, DODOMA

MATUMIZI ya baruti nchini 
yameongezeka kutoka wastani 
wa tani 3,000 kwa mwaka 
katika miaka ya 1990 hadi ku-
fikia tani 26,516.07 kwa mwaka 
jana, imeelezwa. 

Kaimu Katibu Mtendaji wa 
Tume ya Madini, Ramadhani 
Lwamo,  aliyasema hayo juzi 
jijini hapa wakati    akifungua 
kikao cha kuwajengea uwezo 
wakaguzi wa migodi na baruti 
nchini.

Lwamo alisema 

kuongezeka kwa matumizi 
hayo  kunachangiwa na 
uchimbaji madini, utafiti wa 
mafuta, gesi asilia na ujenzi wa 
miundombinu nchini.

Alisema kuongezeka kwa 
matumizi hayo kumesaidia 
kupaa kwa biashara ya baruti 
nchini tofauti na miaka ya ny-
uma.

“Matumizi makubwa ya 
baruti maana yake uchim-
baji umeongezeka, hivyo bila 
udhibiti italeta madhara. Ki-
kao hiki ni kujengeana uwezo 
lengo kuhakikisha wachimbaji 

hawapotezi maisha au viungo 
kwa ajili ya matumizi ya baruti.

“Udhibiti madhubuti ni 
muhimu, mkadhibiti katika 
maeneo yenu, itakuwa ni aibu 
mkaguzi mgodi na baruti eneo 
lake mtu akapata madhara,” 
alisema.

  Lwamo alisema hadi sasa 
kuna zaidi ya bohari (maga-
zine) 231, stoo 493, masan-
duku ya kuhifadhia baruti 
279 yaliyosajiliwa kwa ajili ya 
matumizi migodini na maeneo 
ya biashara.

  Awali, Kaimu Mkuru-

genzi wa Ukaguzi Migodi na 
Mazingira nchini, Hamisi Ka-
mando, alisema kumekuwa 
na matukio    ya ajali yanay-
otokana na kukiuka Sheria ya 
Baruti ya Mwaka 1963, Kanuni 
za Baruti za Mwaka 1964 na 
taratibu zingine za usimamizi 
wa baruti.

  Mwanasheria Damian 
Kaseko aliwataka wakaguzi 
migodi na baruti  kusimamia 
sheria, kanuni na sera ili kue-
pusha migogoro na kuwa na 
mipaka katika utekelezaji wa 
shughuli zao.

Waziri wa Fedha, 
Dk. Mwigulu 
Nchemba na Balozi 
wa Japan nchini 
anayemaliza muda 
wake, Yasushi 
Misawa, wakit-
iliana saini hati ya 
mkataba kati ya 
Serikali ya Tanza-
nia na Ubalozi wa 
Japan, katika Ofisi 
Ndogo za Hazina, 
jijini Dar es Salaam 
jana, ambapo 
alitiliana saini 
mkataba mwingine 
wa mkopo wenye 
masharti nafuu 
kati ya Serikali 
ya Tanzania na 
Shirika la Maen-
deleo la Kimataifa 
la Japan (JICA) 
wa Yen za Japan 
bilioni 22.742 
(sawa na sh. bilioni 
354.45), kwa ajili 
ya utekelezaji wa 
Mradi wa Uende-
lezaji wa Kilimo 
Vijijini.  PICHA: WF

Japan yaipatia 
Tanzania bil. 354/- za 
kuendeleza kilimo
Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI ya Japan imepatia Tan-
zania mkopo nafuu wa Sh. bilioni 
354.45 kwa ajili ya utekelezaji 
mradi wa uendelezaji kilimo viji-
jini.
Akizungumza mkoani Dar es Sa-

laam jana baada ya kutiwa saini 
kwa mkataba huo, Waziri wa Fed-
ha, Dk. Mwigulu Nchemba alisema 
mradi huo utatekelezwa na Benki 
ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania 
(TADB), ukisimamiwa na Shirika la 
Maendeleo la Kimataifa la Japan 
(JICA).
Alisema utekelezaji mradi huu 

utachochea ukuaji wa sekta ya 
kilimo kwa kuongeza uzalishaji 
kwa wakulima kupitia upatikanaji 
wa mitaji nafuu.
“Hii itafikiwa kwa kutoa mikopo 

ya muda wa kati na mrefu kwa 
wakulima, vikundi vya uzalishaji 
na taasisi zinazojihusisha na kilimo 
kwa kuziwezesha kuwekeza katika 
kilimo cha kisasa, kupata pembe-
jeo bora na teknolojia ya juu ya 
kilimo,” alisema Dk. Mwigulu.
Alisema msaada huo utacho-

chea upatikanaji mitaji ya kilimo, 
wakulima kuwa na mazao mchang-
anyiko na kilimo kinachostahimili 
mabadiliko ya tabianchi, ambako 
kutachangia usalama wa chakula, 
maendeleo vijijini na uimara wa 
uchumi kwa ujumla.
Alisema Tanzania imenufaika na 

ufadhili wa Japan kwa miaka zaidi 
ya 60 hasa kwenye sekta za kili-
mo, maji, afya, nishati, usafirishaji 
na elimu kupitia kujengewa uwezo.
Pia alisema Tanzania imeendelea 

kunufaika na ufadhili unaotolewa 
kupitia mashirika makubwa ya ki-
mataifa ambako Serikali ya Japan 
inachangia kwa ajili ya miradi min-
gine ya kijamii na kiuchumi.  
Alisema msaada huo unaendana 

na Mpango wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano ambao una maudhui 
ya kufikia ushindani na uchumi wa 
viwanda kwa maendeleo ya watu 
ili kuongeza tija na uzalishaji kwa 
kutumia rasilimali zilizopo.
Vilevile, alisema msaada huo 

unaendana na Mpango wa Pili wa 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo am-
bao unalenga kuimarisha na ku-
chochea matumizi ya zana za kisa-
sa za kilimo, usalama wa chakula 
na lishe, kuwezesha upatikanaji wa 
masoko na kuwezesha uongezaji 
wa thamani.
Naibu Waziri wa Mambo ya Nje 

wa Japan, Fujii Hisayuki alisema 
ushirikiano wa Japan na Tanzania 
ni wa muda mrefu na umejielekeza 
katika sekta muhimu.
Alisema sekta ya kilimo Tanzania 

imekuwa muhimu kwa uchumi kwa 
sababu imebeba asilimia kubwa 
ya wananchi ambao wengi wao 
wamejiajiri.
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki 

ya Mandeleo ya Kilimo Tanzania 
(TADB), Frank Nyabundege, alise-
ma tangu Rais Samia Suluhu Has-
san aingie madarakani amekuwa 
ikiipa kipaumbele sekta ya kilimo 
ikiwamo kuongeza bajeti.
Alisema kwa miaka aliyokuwa 

madarakani (Rais Samia) ameipatia 
TADB zaidi ya Sh. bilioni 954 kwa 
ajili ya kuwawezesha wakulima 
kupitia mikopo nafuu.

Kasi matumizi ya baruti yazidi kutisha

Kampeni ya msaada kisheria ya Mama 
Samia kuwafikia wafungwa, mahabusu
Na Mwandishi Wetu

KAMPENI ya msaada wa 
kisheria     ya Mama Samia 
inatarajiwa kuanza kwe-
nye mikoa sita na itapita 
kwenye Magereza mbalim-
bali nchini kuonana na 
wafungwa   na mahabusu  
kuwapa msaada huo wa 
kisheria.

Mratibu wa Kampeni hiyo 
kitaifa katika Wizara ya Katiba 
na Sheria, Esther Msambazi, 
alisema hayo jana wakati aki-
zungumza kwenye mafunzo 
ya siku mbili ya waratibu wa 
ngazi ya halmashauri ambao 
watasimamia utekelezaji wa 
kampeni hiyo.

Alisema waratibu hao 
wana jukumu la kuhakikisha 
wanaratibu vyema kampeni 
hiyo kwa kuhakikisha wa-
nanchi wengi wanafikiwa ku-
pata msaada wa sheria.

Msambazi alisema 

kampeni hiyo imeshafanyi-
ka kwenye mikoa 11 na im-
ebaki mikoa 15 na kwamba 
kwa mwezi huu wanatarajia 
kwenda kutekeleza kampeni 
hiyo kwenye mikoa sita.

“Lengo ni kuwafikia wa-
nanchi wengi kwa wakati 
mmoja na kuhakikisha tu-
nagusa maeneo na mikoa 
yetu na leo hii tuko hapa na 
wataalamu wengi kuhakiki-
sha tunakuwa na uelewa wa 
pamoja kuhusu utekelezaji 
wa kampeni hii.

“Tuko hapa leo kwaajili ya 
kukubaliana kwamba hiki 
tunachofanya Wizara ya She-
ria ndiyo malengo yetu wadau 
wote na tuko na mawakili 20 
kutoka Chama cha Wanashe-
ria Tanganyika (TLS) ikiwa 
ni sehemu ya utekelezaji wa 
hati ya makubaliano tuliyo-
ingia Desemba, 2024 kuhusu 
kushirikiana kwenye eneo la 
msaada wa kisheria,” alisema.

Alisema kampeni hiyo 
inayohusisha wadau mbal-
imbali   inatarajiwa kuanza  
tarehe 24 mwezi huu wakian-
zia mikoa ya Lindi, Mtwara, 
Kigoma, Geita, Katavi na Kag-
era.

“Baada ya mafunzo haya 
waratibu hawa wa hal-
mashauri kwa kushirikiana 
na waratibu wao wa mikoa 
wataondoka kwenda kuji-
panga kwaajili ya kuanza 
utekelezaji wa kampeni hii 
mara moja,” alisema.

Alisema ushiriki wa TLS ni 
muhimu sana kwani mawaki-
li wa taasisi hiyo wanaoshiriki 
kwenye kampeni hiyo wana-
toa msaada wa sheria kwa 
wananchi kujua wajibu na 
haki zao.

Alisema kuna wananchi 
wenye migogoro mbalimbali 
lakini wanakosa wanashe-
ria wa kuwasimamia hivyo  
ushiriki wa TLS utasaid-

ia kuongeza tija kwenye 
kampeni hiyo.

“Wananchi wenye mashau-
ri mahakamani na wanaota-
rajiwa kuwa na mashauri ma-
hakamani ni wengi sana sasa 
wanaenda kupata uwakilishi 
wa mawakili bila shaka yoy-
ote,” alisema

Alisema kwenye kampeni 
hiyo, watawajengea uwezo 
mawakili nchi nzima ambapo 
watakuwa na mawakili wawi-
li kila halmashauri ambao  
watatoa huduma za msaada 
wa kisheria ikiwa ni sehemu 
ya makubaliano na TLS na  
wadau wengine wa ngazi to-
fauti tofauti.

Akitoa hotuba ya kuuanza 
mwaka mpya, Rais Samia 
Suluhu Hassan aliahidi kuwa 
serikali itafanya marekebisho 
ya sheria mbalimbali zina-
zohusu haki jinai na kutoa 
msaada wa kisheria kwa wa-
sio na uwezo.
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UTARATIBU wa kuanzisha kambi maalumu zinazosaidia wananchi 
wasioweza kumudu gharama, kupima afya umesaidia kugundua ma-
gonjwa mengi na kutoa fursa ya kusaidiwa matibabu.

Utaratibu huu umesaidia wananchi wengi kugundua maradhi am-
bayo walikuwa hawajui kama wanayo na hatimaye kupatiwa tiba.

Kuna watu wanatembea na maradhi ambayo sio rahisi kuyagundua 
mpaka utakapokwenda kwa wataalamu kupimwa.

Wakati Waziri wa Afya akiwasilisha Makadirio ya Mapato na Matumi-
zi ya bajeti ya wizara yake bungeni, alisema serikali inakusudia kuja 
na chombo muhimu kitakachokuwa kinadhibiti ukuaji holela wa 
gharama za afya kwa wananchi.

Afya ni muhimu katika maisha ya binadamu hivyo ni lazima suala 
la gharama liangaliwe ili lisiwaumize wananchi hasa wasiokuwa na 
uwezo.

Kwa kuanzishwa chombo chenye uwezo wa kusimamia na kudhibiti 
ukuaji holela wa gharama za afya kwa wananchi hususan wasio na 
bima ya afya, malalamiko yatapungua.

Utaratibu huu utasaidia kudhibiti utozaji gharama holela unaofany-
wa na baadhi ya madaktari katika hospitali za binafsi na zile za serikali 
ili kuwapa unafuu wananchi.

Vyombo kama hivi vimefanikiwa pia katika huduma za mafuta ya 
petroli ambapo inafahamika kila mtu anapokwenda kwenye kituo 
cha mafuta kujaza kwenye gari yake anakuta bei elekezi.

Kumekuwa na malalamiko kutoka kwa baadhi ya wagonjwa wan-
apokwenda kutibiwa kukuta wakitozwa gharama kubwa kumuona 
daktari kabla ya kupata matibabu, hali inayowafanya wasiokuwa na 
bima za afya kushindwa kulipia na kuamua kwenda kujaribu tiba 
zingine mbadala.

Kwa mujibu wa wasilisho la makadirio ya mapato na matumizi ya 
bajeti ya Wizara ya Fedha, kwenye vitita vya NHIF, madaktari bingwa 
katika ngazi ya rufani mkoa, ada imeongezeka kutoka Sh. 15,000 hadi 
25,000 ambayo ni sawa na kumuona daktari aliyepo ngazi ya kanda 
na taifa.

Kiwango hiki cha kumuona daktari kinatoa hamasa kwa madaktari 
hao kufanyakazi katika mazingira yoyote watakayopangiwa, ikiwamo 
pembezoni.

Aidha, ada ya usajili na kumuona daktari kwa wanufaika wa NHIF 
kwa ngazi ya wilaya imeongezeka kutoka Sh. 2,000 hadi Sh. 7,000 kwa 
ngazi ya zahanati ada imeongezeka kutoka Sh. 1,000 mpaka Sh. 3,000.

Aidha, kitita hicho kitaboresha upatikanaji wa huduma bora za kib-
ingwa na ubingwa bobezi karibu na wanachama.

Pia, kimezingatia maendeleo ya teknolojia ya tiba, hali halisi ya bei 
katika soko na uwezo wa mfuko kugharamia huduma hizo huku uk-
iendelea kuwa endelevu kwa kuzingatia ushauri wa taifa, mapendek-
ezo ya tathmini ya uhai na uendelevu.

Wizara ya Afya pia imetaja vipaumbele na kuimarisha huduma za 
kinga dhidi ya magonjwa na kuimarisha upatikanaji na ubora wa 
huduma za afya zinazotolewa na vituo vya kutolea huduma za afya 
kuanzia ngazi ya zahanati hadi taifa.

Katika bajeti hiyo wizara imetenga Sh. bilioni 117.61 kuimarisha hu-
duma ya kinga dhidi ya magonjwa ikiwamo kuimarisha utekelezaji 
wa afua za chanjo kwa kuwafikia watoto 3,117,564 wenye umri chini 
ya miaka miwili, wasichana 871,429 wenye umri wa miaka tisa na wa-
jawazito 3,298.437.

Kwa mujibu wa waziri, Sh. bilioni 17.18 zimetengwa kuimarisha hu-
duma za afya ya uzazi, mama na mtoto, ikiwamo kujenga, kukarabati 
na ununuzi wa vifaa tiba vya wodi 100 maalum za watoto wachanga 
wagonjwa waliozaliwa na uzito upungufu.

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Matangazo:  0677 020 701
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Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

SHULE za msingi na sekondari 
zimefunguliwa wiki hii hivyo su-
ala la watoto kusoma, kufurahia 
shule katika miundombinu bora 
pamoja na kufaulu ni kipaum-
bele, lakini usalama wa watoto 
na ulinzi wao ni jambo linalohi-
taji wazazi, walezi na jamii kulipa 
umuhimu wa kipekee.

Kumbukeni pia kuwajali na 
kuwalinda zaidi wenye mahitaji 
maalumu wasiiona, wasiosikia, 
wenye ualbino na ulemavu mbal-
imbali wa viungo.

Ulinzi na usalama unagusa kila 
mmoja kuwaangalia kuanzia shu-
leni wanaposoma, mitaani wan-
apokaa na mambo muhimu wa-
nayohitaji ili kuwasaidia wasome 
salama, wasinyanyaswe kijinsia 
hata kuuliwa.

Lakini juhudi hizi ziende 
pamoja na kuziweka  huduma za 
kijamii kama maji, chakula na ma-
bweni shuleni maana vitu hivyo 
vinapokosekana huleta shida 
hasa kwa mabinti ambao wana-
tumbukizwa kwenye mitego na 
kukwama kimasomo.

Ni kwa sababu watoto wengi 
wanaoathirika na ukatili wa kijin-
sia hasa mabinti kupewa mimba 
utotoni, kutumiwa kingono na 
walimu au walezi na hata kuozwa 
kunaweza kuchangiwa na uko-
sefu wa huduma za jamii.

Ukiangalia zaidi eneo la se-
kondari, huduma muhimu zi-
nazozungumziwa hapa ni kama 
chakula, mabweni, maji, hospitali 
na usafiri.

Kwa kiasi fulani ukosefu wa 
bweni huwalazimisha wasicha-
na kupanga nyumba mitaani, 
wakati mwingine kuishi bila maji 
kunachangia kujihimu alfajiri 
kwenda kisimani au mtoni au 
usiku wa manane kusaka maji 
yote yakiwatumbukiza kwenye 
mikono ya wanyanyasaji.

Kusoma pasipo na chakula ku-

namaanisha njaa isiyovumilika, 
matokeo yake ni binti kufanya 
lolote bila kujali itakuwaje ili ap-
ate chakula, asife njaa. 

Yote hayo na mengine mengi 
huchangia mimba, utoro na wa-
toto kuchukia shule, kuteswa na 
kumaliza shule bila kujua kusoma 
wala kuandika.

Ni vyema wazazi, walezi na wa-
dau wa elimu watatue matatizo 
hayo yanayohusiana na huduma 
za msingi ili kupunguza tatizo lin-
alohusiana na kukwamishwa ku-
soma kutokana na matatizo hayo 
kila mwaka.

Usalama na ulinzi wa watoto 
unakwenda mbali zaidi kwa 
kuwasimamia na kuwaepusha 
na athari za utandawazi ni kwa 
sababu umewaharibu watoto wa 
sekondari na msingi   kwa vile 
wamekuwa wateja wa mitandao-
ni kujifunza ‘maovu.’

Wanatumia simu kuangalia 
picha kwenye YouTube zenye 
maudhui ya ngono, kujifunza 
masuala mengine makubwa ku-
liko mri wao, wapo wanaojifunza 
na kufanya uhalifu.

Utandawazi unawatumbukiza 
katika kupenda muziki wa disko 
usiku, lakini wale wanaokaa mba-
li na nyumbani au waliopanga mi-
taani ni wapenzi wa mikesha ya 
harusi na ngoma.

Wakati mwingine ni warai-
bu   wa sinema zinazoonyeshwa 
kwenye mabanda mitaani kama 
yanavyojulikana kama vibanda 
umiza.

Wapo wanaocheza kamari, 
kunywa pombe, kwenda kwenye 
vijiwe zinapouzwa na kuvutwa 
bangi. Afya yao kwenye elimu 
inaporomoka na huenda waka-
ghadhabika siku ya mtihani wa 
kuhitimu na kuanza kuandika 
matusi na kuchora picha za ajabu.

Watoto hawa wanapokosa 
uangalizi wanaweza kuishi kwe-

nye nyumba za sinema mchana 
au vibanda umiza, mabinti wa-
naweza kuzamia kwenye mike-
sha au wakaranda mitaani kwa 
maelezo kuwa hakuna mabweni 
shuleni wanalazimika kupanga.

Wengi huishia kushawishiwa 
na kutumbukia kwenye vitendo 
vya kuwakwamisha kimasomo.

Watoto wanaingia mitegoni wa-
napokwenda kwenye mabanda 
yanakoonyeshwa video mchana 
na kukutana na  watu wanaow-
alipia kiingilio, kuwapa chips na 
soda kitakachofuata ni ulaghai na 
hadaa za ngono, zinazoweza ku-
waondoa shuleni, kupata mimba 
na kuzitoa utotoni na kuambuki-
zwa magonjwa.

Pamoja udanganyifu huo ma-
binti wanaweza kuingizwa mte-
goni na walimu ambao ama kwa 
kisingizio cha kuwafundisha 
twisheni au kuwaomba wasaidie 
kazi za nyumbani wanawabaka 
au kuwashawishi kuingia kwenye 
ngono.

Ni vyema kuwaangalia watoto 
wasiwe waathirika wa kutafuta 
fedha za kujikimu kwa kulazi-
mishwa kufanyakazi za kuosha 
vyombo, kutafuta kuni, kufua ny-
umbani kwa walimu na wanavijiji 
au wanajamii ili kupata fedha za 
kuishi na kununua mahitaji ya 
msingi ya kitaalamu na maisha.

Wazazi, walezi, jamii na asasi 
za kiraia waanze kufuatilia na 
kuhoji sababu za wasichana au 
wanafunzi kuzurura, kufanya 
mambo yanayokwenda kinyume 
na taratibu.

Mambo yasiishe hapo taarifa 
zifikishwe polisi, dawati la jinsia, 
kwa watendaji wa elimu na hata 
viongozi wa siasa ili kupata ufum-
buzi.

Jamii isikae kimya maana kud-
halilisha watoto hakuwezi ku-
koma kama jamii itaendelea ku-
nyamaza.

Shule zinapoanza,
anza na usalama  

Kambi upimaji 
afya ziwe endelevu 

kusaidia wasiojiweza

Na Mwandishi 
Wetu
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HABARI KITAIFA

KESI ZA UCHAGUZI
Mahakama 
yamwonya 
mtoto wa 
Mbowe
Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya 
Kazi imemwonya Mkurugenzi wa 
Gazeti la Tanzania Daima, Dudley 
Mbowe kwa kutofika mahakamani 
tangu shauri la madai ya malim-
bikizo ya mishahara ya waandishi 
wa habari 10 lilipofunguliwa na 
imemwamuru kulipa fedha hizo.
Dudley ambaye ni mtoto wa 

Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Freeman Mbowe 
alipewa amri hiyo jana mbele ya 
Naibu Msajili wa Mahakama hiyo, 
Mary Mrio wakati shauri hilo la 
madai lilipokuwa linatajwa.
Msajili Mrio alisema shauri hilo 

liliitwa jana kwa ajili ya kuan-
galia maombi ya waandishi wa 
habari ya kumkamata Dudley 
kuwa mfungwa wa kiraia kwa 
kushindwa kulipa malimbikizo ya 
mishahara yao.
Alisema maombi hayo hayaja-

wasilishwa, hivyo aliamuru ndani 
ya siku saba yawe yamewasil-
ishwa mahakamani kwa ajili ya 
kupangiwa Jaji wa kuyasikiliza.
Akijibu hoja hiyo, Wakili wa Dud-

ley, Samadani Mngumi alidai haja-
zungumza na mteja wake zaidi 
ya kupokea maelekezo ya kufika 
mahakamani kuomba udhuru hadi 
Januari 28 aweze kufika.
Msajili Mrio alihoji kwamba 

anafika mahakamani kulipa au 
mazungumzo tu na kwamba 
tangu shauri hilo liwapo hajawahi 
kuhudhuria.
“Mteja wako ameitwa mara kad-

haa, hajawahi kufika mahakamani 
na hata simjui na sijawahi kum-
wona, afike mahakamani awe 
amelipa,” alisema.
Shauri liliahirishwa hadi Januari 

31 mwaka huu kwa ajili ya kusiki-
lizwa maombi ya kumkamata 
mkurugenzi huyo ambayo ya-
natakiwa kuwa yamewasilishwa 
ndani ya siku saba kuanzia jana.
Awali mahakama ilitoa amri ya 

waandishi hao kulipwa baada ya 
kupitia hoja za washinda tuzo 
katika Tume ya Usuluhishi na Ua-
muzi (CMA) Julai 2023.
Shauri hilo namba 28461 la 

mwaka 2023, wadai ni Maregesi 
Paul na wenzake tisa dhidi ya 
Mkurugenzi wa Gazeti la Tanzania 
Daima, Dudley Mbowe.
Walalamikaji hao walipata tuzo 

Julai 17, 2023 mbele ya Msuluhi-
dhi wa CMA Ilala,  Bonasia Mollel.
Madai ya awali yalikuwa jumla 

ya Sh. milioni 114. Baada ya kukaa 
mezani kwenye majadiliano kwa 
pamoja kiwango hicho cha fedha 
kilishuka na kufikia Sh. milioni 
62.7.
Dudley alikubali kulipa fedha 

hizo kwa awamu tatu, Oktoba 30, 
Desemba 30 mwaka 2023 na awa-
mu ya mwisho ilikuwa mwishoni 
mwa Februari mwaka jana, lakini 
hakulipa.
Dudley aliingia makubaliano ya 

kulipa malimbikizo hayo nje ya 
mahakama Aprili hadi Mei mwaka 
jana, lakini hajafanya hivyo.

Wataka Uchaguzi  
wa S/Mitaa urudiwe

KABWELA FADHILI MOHAMED

Na Kulwa Mzee

WAGOMBEA watatu wa na-
fasi ya uenyekiti wa Serikali za 
Vijiji wilayani Mkuranga wam-
emburuta mahakamani Msi-
mamizi wa Uchaguzi na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali, 
wakidai matokeo hayakuakisi 
mchakato halali wa uchaguzi, 
Katiba ilikiukwa na kulikuwa 
na kasoro nyingi za udang-
anyifu.

Wagombea hao kupitia 
Chama cha ACT Wazalendo 
wamefungua mashauri hayo 
na kuwasilisha madai yao 
mbele ya Mahakama ya Wilaya 
ya Mkuranga, wakiomba ma-
tokeo yafutwe na uchaguzi 
urudiwe ambapo juzi yalitajwa 
kwa Hakimu Mkazi, Kennedy 
Mrosso.

Katika mashauri hayo, wadai 
ni Mmbembu Saidi, Juma Kizi-
go na Bakari Mchonjo ambao 
waliwakilishwa mahakamani 
na Wakili Mwanaisha Zuberi.

Wajibu maombi katika shau-
ri hilo ni Msimamizi wa Uch-
aguzi Kijiji cha Tambani, Ki-
tongoji cha Mkoga na Kitongoji 
cha Mikengeni na Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali.

Akiwawakilisha walalami-
kaji hao katika hati ya maombi, 
Wakili  Mwanaisha Zuberi al-
idai Mmbembu aligombea na 
kushindwa Uchaguzi wa Seri-
kali za Vijiji uliofanyika Novem-
ba 27 mwaka jana katika kijiji 
cha Tambani.

Alidai kwa kuwa hakuri-
dhika na mwenendo, vitendo 
na matokeo ya uchaguzi huo, 
aliwasilisha shauri hilo la uch-
aguzi akiomba kufutwa kwa 
matokeo ya uchaguzi huo.

Alidai waleta maombi wote 
hawakuridhishwa na mwenen-
do na vitendo vya mjibu shauri 

namba moja ambaye ni msi-
mamizi wa uchaguzi, ikiwamo 
kuwaengua nje ya wakati kiny-
ume cha sheria na kanuni.

Mlalamikaji Bakari Mchonjo 
kabla ya kuondoshwa alikuwa 
mgombea uenyekiti katika ki-
tongoji cha Mikengeni kupitia 
Chama cha ACT Wazalendo 
na Juma Kizigo alikuwa mgom-
bea uenyekiti wa kitongoji cha 
Mkoga kupitia chama hicho.

Wakili alidai wajibu maombi 
ni maofisa kwa mujibu wa 
Kanuni ya 7(1) ya Kanuni za 
Uchaguzi wa Mwenyekiti wa 
Mwenyekiti wa Mtaa na Wa-
jumbe wa Kamati ya Mtaa ka-
tika Mamlaka za Miji ambao 
majukumu yao ni kuhakikisha 
kanuni, mchakato na utaratibu 
wa uchaguzi vinafatwa na kuz-
ingatiwa.

Alidai katika kijiji cha Tam-
bani, mgombea wa CCM Nas-
sib Said Makamba alitangazwa 
mshindi, matokeo ambayo 
hayakumridhisha Mmbembu 
anayedai kulikuwa na ukiuk-
waji mkubwa na ulio wazi wa 
kanuni za uchaguzi na misingi 
ya uchaguzi uliofanywa na mji-
bu maombi namba moja.

“Katika uchaguzi wa Novem-
ba 27, 2024, mjibu shauri nam-
ba moja au watumishi wake 
walitoa matokeo yasiyoakisi 
mchakato halali wa uchaguzi 
ambao uliahidiwa na ambao 
ulipaswa kufuatwa, bali wali-
tumia mchakato uliokuwa na 
upungufu mkubwa na ambao 
uliathiri matakwa halali ya wa-
pigakura wa kijiji cha Tambani, 
kata ya Tambani, Halmashauri 
ya Mkuranga.

“Ukiukwaji wa kikatiba na 
kisheria uliofanywa na mjibu 
shauri wa kwanza, pamoja na 
kasoro nyingi na udanganyifu 
uliofanyika za kuwaengua 

nje ya muda waleta mashauri 
Novemba  22, 2024 ndani ya 
kampeni na kutokuwa wag-
ombea kinyume cha sheria, 
kanuni na agizo la Waziri wa 
Tamisemi kwamba rufani zote 
mwisho ni Novemba 15, 2024.

“Kulikuwa na ukiukwaji wa 
kikatiba na kisheria uliofanywa 
na mjibu shauri wa kwanza, 
watumishi wake au mawakala 
wake, pamoja na kasoro nyingi 
na udanganyifu uliofanyika 
siku ya uchaguzi, ulisababisha 
mgombea aliyeshinda kutan-
gazwa kinyume cha sheria,” 
walidai  walalamikaji.

Walalamikaji walidai msi-
mamizi wa uchaguzi alikiuka 
Kanuni za Uchaguzi wa Mwe-
nyekiti wa Kijiji na Wajumbe 
wa Kamati ya Kijiji kwa kutotoa 
nakala za matokeo ya uchaguzi 
kwa mawakala kinyume cha 
sheria na kanuni za uchaguzi, 
kitendo ambacho kimewaathi-
ri waleta maombi.

Walidai kulikuwa na kura 
bandia kwenye vituo am-
bapo wapigakura kadhaa wa-
likamatwa nazo na taarifa ya 
kosa hili la kiuchaguzi iliripoti-
wa kwa askari, na miongoni 
mwa waliokamatwa na kura 
hizo zilizowekwa alama ya vy-
ema kwa mgombea wa CCM ni 
Askari Kata Afande Lutebeka 
na ambaye pia alikuwa akiwati-
sha wapigakura.

Katika mashauri yao, wana-
dai wagombea wa CCM walitoa 
takrima za chakula na vinywaji 
kwa watumishi/maofisa ya 
uchaguzi vituoni, idadi halisi 
ya wapigakura kwenye vituo 
vyote tisa haikuwekwa wazi, 
kinyume cha sheria tajwa.

Ilidaiwa kwamba kwa mu-
jibu wa Kanuni za Uchaguzi 
wa Mwenyekiti wa Kijiji na 
Wajumbe wa Kamati ya Kijiji, 

mjibu shauri namba moja anao 
wajibu wa kuhakikisha katiba, 
sheria, kanuni na miongozo in-
afuatwa katika kutekeleza ma-
jukumu yake na uamuzi wake 
ukijumuuisha uamuzi wa ku-
tangaza matokeo ya uchaguzi.  

Ilidaiwa mwenendo usiofaa 
ulioelezwa hapo juu, ikiwamo 
kuwaengua wagombea wa ue-
nyekiti wa vitongoji vya Mkoga 
na Mikengeni nje ya muda  uli-
ofanywa na mjibu shauri nam-
ba moja ulifanywa kwa maku-
sudi ya kumsaidia mgombea 
aliyemtangaza mshindi aweze 
kushinda Uchaguzi wa Mwe-
nyekiti wa Kijiji cha Tambani.

Waleta mashauri wanaomba 
mahakama kutoa amri kwam-
ba uchaguzi ulikuwa batili kwa 
kukiuka kanuni za Uchaguzi 
wa Mwenyekiti wa Kijiji na Vi-
tongoji na Wajumbe wa Kamati 
ya Kijiji na Vitongoji za Mwaka 
2024.   

Waliomba mahakama im-
wagize Msimamizi wa Uchagu-
zi ambaye ni mjibu shauri nam-
ba moja au yeyote anayehusika 
kuitisha uchaguzi mdogo wa 
Mwenyekiti wa Kijiji cha Tam-
bani, Kitongoji cha Mikengeni 
Kata ya Tambani, Halmashauri 
ya Mkuranga ndani ya siku 30 
kuanzia tarehe ya hukumu ya 
shauri hilo.

Pia waliomba mahakama 
itoe amri ya nafuu nyingine 
yoyote ambayo itaona ni ya 
haki na inafaa kutolewa.  

Mashauri hayo yaliahirishwa 
hadi Januari 20 mwaka huu 
kwa ajili ya kuendelea na hatua 
zingine.

Kwa maoni kuhusu habari hii 
na nyingine: +255 677 020 701   
Email:customerrelations@
guardian.co.tz
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WASICHANA WAREJESHWA SHULENI...

Tanzania imejaliwa rasilimali miradi jotoardhi

Waziri asema kuna idadi kubwa 
ya wavulana wanakatisha masomo 
Na Idda Mushi, MOROGORO

WAKATI serikali ikiwa im-
ejikita kuwarejesha shuleni 
wanafunzi wa kike waliokati-
sha masomo kupitia Mradi wa 
Kuimarisha Ubora wa Elimu ya 
Sekondari (SEQUIP), imebaini-
ka kuwapo vijana wengi wa 
kiume wanaoendelea kukati-
sha masomo yao kutokana na 
sababu mbalimbali.

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda 
alisema hayo mjini Morogoro 
juzi wakati akizindua warsha 
ya tathmini ya utekelezaji kazi 
za mradi wa SEQUIP nchini.

Alisema kuwa kutokana 
na hali hiyo, serikali imewe-
ka mkakati wa kuwareje-
sha shuleni vijana hao wa  
kiume waliokatiza masomo  
kabla ya mradi huo kwisha 
na hata utakapomaliza muda 
wake.

Prof. Mkenda alisema kuwa 

kupitia SEQUIP, jumla ya wa-
sichana 10,239 waliokuwa 
wamekatisha masomo  wa-
menufaika kwa kurudi shuleni 
kuendelea na masomo.

“Wakati  serikali inaendelea 
kutekeleza mpango wa elimu 
ya msingi ili kuishia  darasa 
la sita ifikapo mwaka 2027, 
bado tunasisitiza umuhimu wa 
elimu ya msingi na sekondari, 
na sasa elimu hii itakuwa ni la-
zima kwa miaka 10,” alisisitiza 
waziri huyo.

Alisema SEQUIP ni mradi wa 
kitaifa wenye malengo mad-
hubuti ya kuinua viwango vya 
elimu na unalenga kuboresha 
mazingira ya kujifunzia na ku-
fundishia na kuhakikisha wa-
nafunzi wanapata elimu bora 
inayokidhi mahitaji ya karne 
ya 21.

“Lengo kuu la mradi huu ni 
kuimarisha ubora wa elimu 
ya sekondari inayotolewa kwa 
njia mbadala, lakini malengo 

mahsusi ya mradi huu una-
osimamiwa na Taasisi ya Elimu 
ya Watu Wazima ni pamoja na 
kuongeza ufikiwaji wa wasicha-
na walioshindwa kuendelea na 
elimu ya sekondari kutokana 
na sababu mbalimbali kama 
ugonjwa, mazingira magumu, 
kupata ujauzito au ndoa za uto-
toni kwa wenye umri kati ya 
miaka 13 na 21,” alisema Prof. 
Mkenda.

Alisema mradi huo umelen-
ga kuwafikia wasichana wapa-
tao 12,000 nchini kote; kuwa-
patia wasichana na wavulana 
mazingira bora ya kujifunza 
na kuongeza ufaulu kwa wa-
hitimu wa elimu ya sekondari 
kwa njia mbadala.

Aliwaondoa hofu wazazi na 
walezi kuhusu vitabu vya ku-
fundishia mitaala  mipya na ya 
zamani kwamba vipo vya kuto-
sha na uwiano ni kitabu kimoja 
kwa watoto watatu na tayari 
wadau mbalimbali likiwamo 

jeshi wameshirikishwa kusam-
baza vitabu hivyo ili vifike mae-
neo yote kwa wakati.

Mkuu wa Taasisi ya Elimu 
ya Watu Wazima (TEWW) 
Prof. Michaeli Ng’umbi alitaja 
mafanikio mbalimbali kupitia 
mradi huo, yakijumuisha wa-
sichana waliosoma elimu ya 
sekondari kwa njia ya mbadala 
wapatao 351 kujiunga na kidato 
cha tano na wasichana 218 kuji-
unga na vyuo vya kati.

Mapema Kamishna wa 
Elimu, Dk. Lyabwene Mtahab-
wa alisema Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia ilitoa 
waraka namba mbili wa mwa-
ka 2021 kuhusu urejeshwaji 
wanafunzi shuleni kwa wal-
iokatiza masomo kwa elimu ya 
msingi na sekondari.

Alisema kuwapo SEQUIP 
kumesaidia sana serikali ku-
fikia lengo la kuwarejesha wa-
nafunzi shuleni hususani wasi-
chana  waliokatiza masomo.

RC Mara atangaza 
fursa kiuchumi 
mkoani kwake
Na Sabato Kasika

MKUU wa Mkoa wa Mara, 
Kanali Evans Mtambi ame-
pokea viongozi, maofisa, 
wakufunzi na wanachuo wa 
Chuo cha Taifa cha Ulinzi (NDC) 
na kuwataka kuwa mabalozi 
wa kutangaza fursa mbalimbali 
za kiuchumi zilizomo mkoani 
humo.
Kanali Mtambi alisema hayo 

mjini Musoma juzi, wakati aki-
pokea ugeni huo na kuuambia 
kuwa mkoa una fursa nyingi za 
kiuchumi katika sekta za utalii, 
madini, kilimo, viwanda na 
biashara.
“Ninyi wanafunzi wa kozi 13 

kutoka NDC mpo katika ziara 
ya mafunzo kwa vitendo kwa 
muda wa siku sita. Ninawaom-
ba mkawe mabalozi wa kutan-
gaza fursa za kiuchumi mtaka-
zoziona, kwani mkoa wetu pia 
una migodi ya madini katika 
wilaya zote,” alisema Kanali 
Mtambi.
Aliwataka wageni hao kupata 

nyama choma na ‘kichuri’ ili 
kuonja ladha tamu ya nyama 
za mkoa huo na kutembelea 
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti 
kujionea uzuri wa hifadhi hiyo 
inayopatikana mkoani humo.
Ninajua mtatembelea wilaya 

za Butiama, Tarime, Musoma 
na Serengeti lakini pia sekta 
mbalimbali ikiwamo kilimo, 
kumbukumbu na historia, Hi-
fadhi ya Taifa ya Serengeti na 
nyumbani kwa Baba wa Taifa 
Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere mtajionea mengi,” 
alisema.
Aidha, aliwaomba wanachuo 

na wakufunzi kufanya up-
embuzi wa mambo ya kiuta-
maduni, kisiasa, kijamii na kiu-
chumi na kutoa mapendekezo 
watakapohitimisha ziara yao 
ya mafunzo mkoani humo.
“Niwaombe wananchi wa 

Mkoa wa Mara kutoa ush-
irikiano kwa kuwapokea na 
kuwapa msaada na taarifa 
zinazohitajika wakati wageni 
wetu wakiendelea na ziara 
yao,” alisema.
Mkuu wa chuo hicho, Balozi 

Meja Jenerali Wilbert Ibuge, 
alisema chuo kinatoa mafunzo 
mbalimbali ya muda mrefu na 
muda mfupi kulingana na ma-
hitaji ya taasisi husika.
“Katika mwaka wa masomo 

2024/2025, chuo kina wana-
chuo 61 wa kundi la 13 ambao 
walianza mafunzo ya darasani 
Septemba, mwaka jana na 
wanatarajiwa kukamilisha ma-
funzo yao Julai, mwaka huu.
“Wanachuo 41 wanatoka Tan-

zania na wengine 15 wanatoka 
katika mataifa rafiki, lakini 
kwenye ziara hii wapo watano 
kutoka nje ya nchi, kwa ajili ya 
mafunzo kwa vitendo,” alisema 
Balozi Meja Jenerali Ibuge.
Balozi Meja Jenerali Ibuge 

alisema katika awamu hii, 
makundi ya yameshatembelea 
mikoa ya Mtwara, Kagera, Ru-
vuma, Katavi, Songwe, Pwani, 
Morogoro na sasa ni zamu ya 
mkoa wa Mara.

Na Frank Monyo

TANZANIA imeelezwa kuwa 
moja ya nchi zenye rasilimali 
kubwa kwa uwekezaji katika 
miradi ya jotoardhi, huku jum-
la ya megawati 30 zinatarajiwa 
kuingizwa kwenye gridi ya taifa 
mwaka wa fedha 2026/2027.

Hiyo inatokana na uwapo wa 
megawati 5,000 za nishati ya 
umeme na megawati 15,000 
za matumizi ya moja kwa moja 
kwenye miradi ya jotoardhi.

Kauli hiyo ilitolewa jana na 
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati anayeshughulikia 
umeme na nishati jadidifu, 
Dk. Khatibu Kazungu, wakati 
wa mkutano wa kimataifa wa 
masuala ya jotoardhi (Global 
Alliance), uliofanyika katika 

Baraza Kuu la 15 la Shirika la 
Kimataifa la Nishati Jadidifu 
(IRENA) Abu Dhabi, UAE.

Dk. Kazungu alisema kuwa 
Tanzania inalenga kuwa mion-
goni mwa nchi zinazoongoza 
katika uendelezaji wa nishati 
ya jotoardhi Kusini mwa Jang-
wa la Sahara.

Akieleza zaidi kuhusu fursa 
zilizopo nchini Tanzania, Dk. 
Kazungu alisema kuwa ra-
silimali ya jotoardhi nchini 
inachangiwa na uwapo wa 
mikondo miwili ya Bonde la 
Ufa la Afrika Mashariki, ambalo 
ni chanzo kikuu cha nishati 
hiyo katika ukanda wa Afrika 
Mashariki.

“Tanzania imebaini maeneo 
50 yenye viashiria vya uwapo 
wa rasilimali ya jotoardhi ka-

tika mikoa 16. Maeneo haya 
yako katika hatua mbalimbali 
za maendeleo kwa ajili ya uzal-
ishaji wa umeme na matumizi 
ya moja kwa moja,” alisema 
Dk. Kazungu.

Dk. Kazungu aliwahimiza 
wabia wa maendeleo na taasisi 
binafsi kuwekeza Tanzania ili 
kuchangia upatikanaji wa ni-
shati safi ya uhakika, endelevu, 
na rafiki wa mazingira.

Alibainisha kuwa serikali 
kupitia Kampuni ya Uen-
delezaji Jotoardhi Tanzania 
(TGDC), ambayo ni kampuni 
tanzu ya TANESCO, imeipa 
kipaumbele miradi mitano ya 
kimkakati ili kuharakisha upa-
tikanaji wa nishati ya jotoardhi.

Miradi hiyo ni pamoja ni: 
Ngozi (70 MW), Kiejo-Mbaka 

(60 MW, Mbeya), Songwe (38 
MW, Songwe), Luhoi (5 MW, 
Pwani) na Natron (60 MW, 
Manyara).

Dk. Kazungu alifafanua kuwa 
miradi hiyo ipo katika hatua 
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na 
uhakiki wa rasilimali na utafiti 
wa kina.

Alisema kuwa uzalishaji wa 
umeme wa jotoardhi utaima-
risha uchumi wa nchi, kulinda 
mazingira, na kuongeza kipato 
cha wananchi kupitia fursa za 
ajira.

Kwa sasa, Tanzania imeji-
panga kuimarisha miundombi-
nu, ushirikishwaji wa sekta bi-
nafsi na wabia wa maendeleo 
ili kuhakikisha utekelezaji wa 
miradi hiyo unakamilika kwa 
ufanisi na kwa njia endelevu.

Mkuu wa 
Mkoa wa 
Mara, Kanali 
Evans Mtambi 
(kushoto), ak-
ipokea zawadi 
ya ngao kutoka 
kwa Mkuu wa 
Chuo Taifa 
cha Ulinzi 
(NDC), Balozi 
Meja Jenerali 
Wilbert Ibuge, 
mjini Musoma 
juzi, alipo-
fanya ziara 
ya mafunzo 
kwa vitendo 
mkoani humo, 
akiwa na vion-
gozi, maofisa, 
wakufunzi na 
wanafunzi wa 
chuo hicho. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU 
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Na Steven William, MUHEZA

W
AFANYABIASHA-
RA wa nyama na 
wachinjaji wa 
ng’ombe na mbuzi  

wilayani hapa Mkoa wa Tanga 
wameingia katika mgomo ba-
ridi kupinga machinjio kukosa 
huduma ya majisafi ili kunusuru 
maisha yao na  walaji.

Kutokana na ukosefu huo wa 
maji ya uhakika, wachinjaji na 
wafanyabiashara wanaopeleka 
mifugo yao kuchinjwa kwa 
ajili ya kuisambaza buchani, 
wameingia katika mgomo ba-
ridi kuishinikiza Halmashauri 
ya Wilaya ya Muheza kuboresha 
miundombinu ya maji katika 

machinjio hayo.
Akizungumzia jana malala-

miko hayo, Katibu wa Jumuiya 
ya Wauza Nyama wa Wilaya 
hiyo,  Omari Lutika, alisema 
wamelazimika kuchukua uamu-
zi huo kama njia ya kuushinikiza 
uongozi wa halmashauri hiyo 
kupeleka maji katika machinjio 
hayo yaliyopo Mtaa wa Sega.

Alisema juzi na 
jana,wafanyabiashara hao 
wameanzisha mgomo baridi 
kuchinja ng’ombe na mbuzi 
wakidai machinjio hayo hayana 
maji, licha ya kulipa ushuru wa 
serikali.

Akieleza undani wa mgomo 
huo, Lutika, alisema kitendo 
cha machinjio hayo kukosa maji 

ya uhakika, kunahatarisha afya 
yao, walaji na watu wengine wa-
naotoa huduma.

“Ni kweli tunapata tabu 
wachinjaji kusaka maji usiku 
mbali na machinjio kwa ajili 
ya kuosha utumbo na nyama 
nyingine. Hivi sasa watoa hu-
duma katika machinjio ya Sega, 
wanalazimika kwenda kuchota 
maji Mto Mkurumuzi ambayo 
sio salama.

Tunaiomba Halmashauri 
ya Wilaya ya Muheza kubore-
sha huduma ya majisafi ka-
tika machinjio haya, pamoja na 
barabara inayoingia machinjio-
ni, ”alisema Katibu huyo.

Alipoulizwa kuhusiana na 
malalamiko hayo, Msimamizi 

wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ny-
ama katika Machinjio ya Sega, 
Filbert Bwire, alithibitisha ku-
wapo kwa changamoto hiyo ya 
ukosefu wa maji.

“Hili jambo la kukosekana kwa 
maji ya uhakika katika Machin-
jio ya Sega, siyo la Halmahauri, 
ni la Mamlaka ya Maji inayotoa 
huduma hapa. Wao wamefunga 
mita  ambayo haina uwezo wa 
kupandisha maji katika tangi.

Hata hivyo, walipewa taarifa 
kuhusu hii changamoto na 
wakaja kubadilisha mita ya 
kwanza na wameweka nyingine 
ya pili, lakini bado tatizo lipo 
pale pale, kwamba maji haya-
pandi kwenye tangi ili wayapate 
watumiaji.”

Wafanyabiashara wa nyama wagoma 

Na Jaliwason Jasson,  
SIMANJIRO 

MWENYEKITI  wa Mam-
laka ya Mji Mdogo wa Mir-
erani wilayani hapa Mkoa 
wa  Manyara, Hans Nkya 
ameomba ushirikiano kwa 
wenyeviti  na watendaji 
kufikisha huduma za afya 
kwa wananchi kwenye 
maeneo wanayoishi.
Pamoja na kuomba 

ushirikiano huo kwa we-
nyeviti hao wa vitongoji 
na watendaji wa mamlaka 
hiyo, Nkya, anakabiliwa 
na kibarua kingine cha 
kutatua changamoto ya 
wakazi hasa jamii ya Ki-
masai kukosa mwamko wa 
kupeleka watoto wao ku-
jiunga na elimu ya msingi 
na ujenzi wa miundom-
bonu ya madarasa katika 
vitongoji mbalimbali.
Akizungumza jana baada 

ya kuchaguliwa kushika 
wadhifa huo, aliwasihi 
wenyeviti na watendaji 
hao kumpa ushirikiano ili  
kuyapatia majibu matatizo 
ya jamii inayowazunguka. 
Alisema jamii ya Mirerani 

ina changamoto kwenye 
sekta ya elimu, afya na 
huduma nyingine, hivyo 
wanapaswa kuhakikisha 
wanaondokana nazo.
 “Sitakuwa na mtoto wa 

mgongoni wala wa mabe-
gani wote mna haki sawa 
kwangu, hii nafasi nimepe-
wa kama koti nikihisi joto 
nalivua na kukaa pembeni, 
hivyo tushirikiane kui-
jenga Mirerani,” alisema 
Nkya.
Mwenyekiti mstaafu 

wa Mamlaka hiyo, Adam 
Kobelo, alisema uchaguzi 
umepita na kuwataka  
wajumbe kuganga yajayo 
kwa mustakabali wa Mir-
erani.
“Nipende kumpongeza 

Mwenyekiti wa CCM wa 
Wilaya ya Simanjiro, Kiria 
Ormemei Laizer kwa ku-
tumia maneno ya busara 
katika mchakato wa uch-
aguzi,” alisema Kobelo
Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya 
ya Simanjiro, Gracian Max 
Makota, alisema uchaguzi  
huo wa mwenyekiti na 
makamu wake umefanyika 
vyema.
”Changamoto zilizoonge-

lewa hapa tutazichukua na 
zile ambazo tutaweza kuz-
itekeleza zitafanyiwa kazi 
kwa lengo la kuhakikisha 
maendeleo yanapatikana,” 
alisema Makota.
Diwani wa Kata ya En-

diamtu, Lucas Zacharia, 
alisema wajumbe hao 
wana kazi kubwa  ku-
hakikisha sekta ya afya, 
elimu, maji na miundom-
binu inaboreshwa.

M’kiti mpya 
awaangukia 
viongozi 
Mirerani  

Na Allan Isack, MANYARA

SERIKALI mkoani hapa inaku-
sudia kuchimba visima vipya 
vitano vya maji kila jimbo ili 
kuboresha huduma hiyo kwa 
wananchi karibu na makazi yao.  

 Meneja wa Wakala wa Maji 
na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA) Mkoa wa Manyara, 
James Kionaumela alitangaza 
mpango huo wakati akizun-
gumzia mikakati ya upatikanaji 
maji kwa jamii kwenye majimbo 
hayo.

“Serikali imeweka mikakati ya 
kila jimbo kwenye mkoa kuwa 
na visima vipya vitano kwa 

lengo la kuhakikisha maji yana-
patikana  karibu na wananchi,” 
alisema Kionaumela.

Aliwataka wakazi wa ma-
jimbo hayo kutunza vyanzo 
vya maji ili viweze kuendelea 
kuhudumia kizazi cha sasa na 
kijacho.

Kionaumela, alisema jamii 
inapaswa kutunza vyanzo vya 
maji ili kuhakikisha miradi ya 
maji inaendelea vyema.

“Kulima karibu na vyanzo 
vya maji, kukata miti, kuchunga 
mifugo au kufanya shughuli ny-
ingine kama hizo haitakiwi kwa 
jamii.

“Kwenye Mkoa wa Manyara, 

kutachimbwa visima 35 japoku-
wa hadi sasa vimeshachimb-
wa visima 29 na tunaendelea 
kuchimba  vingine vilivyobaki,” 
alisema Kionaumela.

Alisema RUWASA imejipanga 
kuhakikisha huduma ya maji 
inapatikana na kusambazwa 
kwenye vijiji vyote.

Aliwakumbusha wateja wao 
kulipa ankara ya maji waliyo-
tumia kupitia mtandao wa RU-
WASA ili kuboresha utendaji 
kazi wake na huduma nyingine.

“Unapotumia maji na kutoli-
pa ankara za matumizi yake, 
hautakuwa unafanya jambo 
sahihi, lipeni ili mamlaka iweze 

kujiendesha kwa maendeleo.
“Kuna mafundi ambao wana-

fanya ukarabati miundombinu 
ya maji ikiharibika, hivyo watu 
wanapopatiwa huduma na kuli-
pa ankara pamoja na mengine, 
fedha hizo hutumika kuwawez-
esha,” alisema Kionaumela.

Mkazi wa Kata ya Magara, 
Wilaya ya Babati, Idd Ntandu, 
alisema RUWASA ni miongoni 
mwa mamlaka zinazotoa hu-
duma bora kwa jamii kwenye 
mkoa huo.

RUWASA Manyara inatoa hu-
duma ya maji katika  wilaya za 
Babati, Kiteto, Simanjiro, Mbulu 
na Hanang’.

Majimbo kuchimbwa visima vya maji

Mkuu wa Kikosi cha Usalama Barabarani Wilaya ya Arusha, Mrakibu Msaidizi wa Polisi, Ally Jua, akisimamia zoezi la 
ukaguzi wa magari ya shule kwa lengo la kuepusha ajali, wilayani humo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU 



Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

KAMANDA wa Polisi mkoani 
mkoani hapa,  Janeth Magomi, 
amewakumbusha abiria ju-
kumu la kudhibiti madereva  
kukiuka sheria za usalama bara-
barani na ajali ili kunusuru mai-
sha yao.

Kamanda Magomi, alitoa 
kauli hiyo juzi wakati  wa uzin-

duzi wa kampeni ya abiria paza 
sauti iliyofanyika katika kituo  
cha mabasi mkoani hapa kwa 
lengo la kupunguza ajali za bara-
barani.

Alisema abiria wanatakiwa 
kutoa taarifa pale wanapoona 
dereva anakiuka sheria na 
kuendesha mwendo hatarishi 
badala ya kusubiri hadi itokee 
na kuanza kulalamika kuwa ali-
kuwa haendeshi vizuri.

“Namba za kutoa taarifa zime-
bandikwa kwenye mabasi au 
trafiki akisimamisha basi toeni 
taarifa ili kuzuia ajali zitokanazo 
na uzembe wa dereva,” alisisiti-
za Kamanda Magomi.

Kwa upande mwingine, ali-
wasihi madereva, kuhakikisha 
usalama wa abiria na kutam-
bua maisha yao yapo mikononi 
mwao kwa kuwafikisha salama 
na kuzingatia sheria za usalama 

barabarani.
Mwenyekiti wa Balozi wa 

Usalama Barabarani Mkoa wa 
Shinyanga, Seif Nassor, alisema 
ni jukumu la kila mmoja kutoa 
taarifa za ukiukaji wa sheria za 
usalama barabarani  na madere-
va kuendesha kwa makini ili ku-
punguza ajali.

Ofisa Mfawidhi wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini 
(LATRA) Mkoa wa Shinyanga, 

Denis Magembe, aliwataka wa-
miliki wa mabasi na mawakala 
kutoa tiketi za mtandaoni kwa 
abiria ili kuepuka kutozwa nauli 
kubwa.

Baadhi ya abiria walidai  
mwendokasi husababishwa pia 
na baadhi ya askari wa kikosi 
cha usalama barabarani kutoka-
na na baadhi ya wamiliki wa ma-
basi kununua njia na kwamba 
hata wakipaza sauti ni kazi bure.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Na Vitus Audax, MWANZA

T
UME ya Rais ya Mabore-
sho ya Kodi imeanza 
kupokea maoni, kero, 
changamoto na map-

endekezo ya wadau wa kodi 
nchini kwa kukumbana na kilio 
kikubwa cha  utitiri wa kodi wa-
nazotozwa na mamlaka za seri-
kali mkoani hapa.

Wakitoa maoni yao juzi ka-
tika katika kikao cha kwanza 
kilichofanyika jijini hapa, wa-
dau hao, wakiwamo wafanya-
biashara, waliitaka serikali ku-
punguza utitiri wa kodi zenye 
mlengo mmoja na  zinazosalia 
kuunganishwa na kuwa moja ili 
kuondoa usumbufu kwao.

Mwenyekiti wa Wafanya-
biashara wa hoteli Mkoa wa 
Mwanza, Nyeriza Makongoro, 
alisema katika biashara hiyo 
kuna kodi zaidi ya 22 huku 
nyingine zikiwa na mwelekeo 
mmoja na kusababisha kuwapo 
kwa mianya ya rushwa.

“Nia yetu ni kulipa kodi ili 

kujenga nchi yetu, hali inay-
oendelea inasababisha wafan-
yabiashara kukwepa kodi na 
wakati mwingine kuilazimisha 
serikali kutumia nguvu katika 
ukusanyaji wa kodi,” alisema 
Makongoro.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wavuvi Mkoa huo, Bakari Kada-
bi, alisema kundi hilo lina tozo 
zaidi ya 12, mtu mmoja analipa 
zaidi ya Sh. milioni 4.5 na ku-
sababisha wavuvi kupungua 
kila kukicha.

Kadodi, aliomba kodi zote ku-
wekwa kwenye ‘kapu’ moja ili 
taasisi husika ziweze kukusanya 
fedha hizo katika eneo mmoja 
na mhusika akilipa asifuatwe 
tena.

Mwenyekiti wa Chemba ya 
Biashara, Viwanda na Kilimo 
Tanzania (TCCIA) Mkoa huo, 
Gabriel Kanene, alisema, utitiri 
wa kodi unakaribisha mazun-
gumzo baina ya wafanyabiasha-
ra na maofisa wa serikali, hivyo 
kupunguza mapato ya taifa.

“Usumbufu wa kila taasisi ku-

taka kumfikia mfanyabiashara 
na namna gani wanamfikia hiyo 
ndiyo sababu ya tatizo kubwa 
tulilonalo kwa sasa,” alisema 
Kanene.

Aliiomba tume hiyo kuishauri 
serikali kufumua sheria za faini 
na tozo kwa wafanyabiashara 
katika kiwango sawa bila kujali 
mitaji ya wahusika.

Mwakilishi wa Mwenyekiti 
wa Jumuiya ya Wafanyabi-
ashara Tanzania Mkoa huo, 
Hamis Lugehe, aliomba Tume 
ya Kudumu ya kupokea malala-
miko yao iundwe ili kuondoa  
dosari zinazojirudia mara kwa 
mara.

Lugehe, alisema tume hiyo 
ya sasa ina haja ya kuhakikisha 
kodi ya huduma ya asilimia 18 
inapungua kwa kuwa ni kubwa 
ikilinganishwa na nchi nyingine 
asilimia 15 hadi 16 ili kuvutia wa-
fanyabiashara.

Mshauri wa Walipakodi, 
Hadija Hassan, alisema ili ku-
leta unafuu kwa walipakodi na 
kuongeza mapato nchini, she-

ria za kodi zinatakiwa kupitiwa 
upya.

Hadija, alisema mifumo ya 
ulipaji kod nchini inatakiwa ku-
fanyiwa marekebisho ili kuon-
doa faini kwa walipakodi kiny-
ume cha sheria.

Mwenyekiti wa Tume hiyo, 
Balozi Ombeni Sefue, alisema 
lengo la kuundwa kwa tume 
yao ni kuhakikisha Taifa lin-
aongeza ukusanyaji mapato 
kwa matakwa ya walipakodi.

Sefue, aliwakumbusha 
wafanyabiashara kujenga 
tabia ya kulipa kodi ili kuipa  
nguvu serikali kujitegemea 
kuboresha miundombinu hu-
susan ya afya.

“Tanzania tija yetu ya kuku-
sanya mapato bado ni ndogo 
ni kati ya asilimia 12 hadi 13 tu 
na haipaswi kuwa hivyo anga-
lau tufikie asilimia 16 maana 
wananchi wanataka shule zi-
jengwe, miundombinu ya afya 
iwepo tena ya kisasa, je tutafi-
kaje huko kama hatutakua na 
fedha.” alisema.

Tume ya Sefua yaanza kwa 
kilio cha utitiri wa kodi

Na Mwandishi Wetu, 
MWANZA

SERIKALI imeanza ujenzi 
wa hospitali ya rufani katika 
Kisiwa cha Nansio Wilaya 
ya Ukerewe kwa lengo la 
kuwaondolea adha wananchi 
kuvuka Ziwa Victoria ku-
fuata matibabu ya kibingwa 
jijini Mwanza.
Akizungumza wakati wa ku-

kagua utekelezaji wa mradi 
huo katika Kijiji cha Bukindo, 
Katibu Tawala Msaidizi Mi-
undombinu Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Mwanza, Chagu 
Ng’oma alimtaka mkandar-
asi kukamilisha ujenzi kwa 
wakati na ubora.
Chagu, alimtaka mkandarasi 

huyo, M/S Dimetoclasa Real 
Hope Limited kuhakikisha 
mradi huo unaogharimu 
zaidi ya Sh. bilioni 25 un-
atekelezwa kulingana na 
thamani ya fedha hizo.
Alisema serikali imetenga 

fedha ili wananchi wa kisiwa 
hicho waweze kupata hu-
duma za kibingwa jirani na 
maeneo yao badala kusafiri 
kwenda jijini Mwanza am-
bako ni mbali zaidi na kwa 
kutumia usafiri wa maji.
Mganga Mkuu wa Mkoa wa 

Mwanza, Dk. Jesca Lebba, 
alitoa wito kwa mkandarasi 
huyo na mshauri elekezi 
kushirikiana na Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa na kuwasili-
sha taarifa kila wapatapo 
changamoto ili kutatua  kwa 
pamoja na kufikia lengo la 
serikali la kuwapatia wa-
nanchi huduma bora za afya 
na za kibingwa.
Wakala wa Usimamizi wa 

Ujenzi huo, Mhandisi John 
Bhoke aliahidi kujenga hos-
pitali hiyo kwa kasi na ku-
kabidhi kwa wakati kukidhi 
matakwa ya mkataba.
Mkandarasi huyo alikabi-

dhiwa mradi huo Desemba 
27, mwaka jana na kuahidi 
kukamilisha Juni 30, mwa-
kani.
Serikali imetoa Sh.bilioni 

sita kwa ajili ya awamu ya 
kwanza ya ujenzi wa mradi 
huo.

Hospitali 
ya rufani 
yajengwa 
Nansio 

Polisi yawataka abiria kudhibiti madereva wazembe 

Mjumbe wa Bodi ya Taasisi ya Nyansaho Foundation ya wilayani Serengeti, mkoani Mara, Esher Mng’ori (wa pili kushoto), akikabi-
dhi vifaa vya shule vya kuanzia kidato cha kwanza kwa mmoja wa watoto wanaoishi katika mazingira magumu Esther Wambura, 
mjini Mugumu juzi. Watoto 55 walinufaika na msaada huo wenye thamani ya Sh. milioni 15. PICHA: MPIGAPICHA WETU



Na Sabato Kasika

KUANZIA Jumamosi wiki hii 
CCM, inakusudia kufanya Mku-
tano Mkuu Maalum ambao ma-
tokeo yake ni pamoja na kujaza 
nafasi ya Makamu Mwenyekiti 
Bara.

Nafasi hiyo iliachwa wazi na Ab-
dulrahman Kinana mwaka jana, 
aliyetangaza kujiuzulu na sasa 
chama kinaziba pengo hilo.

Wakati maandilizi yakiendelea, 
kuna baadhi ya majina yanayota-
jwa kwamba huenda miongoni 
mwao wakamrithi mwanasiasa 
huyo.

Licha ya majina yanayotajwa 
huku na kule, wapo baadhi ya 
wadau wa siasa wanaosema kuwa 
ni nyakati za usawa wa kijinsia na 
sasa nafasi hiyo ishikiliwe na mwa-
namama ili naye aonyeshe uwezo 
wake wa kukiongoza chama.

Baadhi ya wadau wa siasa na 
watetezi wa haki za wanawake na 
uongozi wanaotoa mchango wao 
ni Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo 
cha Haki za Binadamu (LHRC), 
Dk. Anna Henga.

Anasema tangu uhuru, chama 
hicho hakijawahi kuwa na Maka-
mu Mwenyekiti wa CCM Taifa 
mwanamke, na kwamba ni vyema 
sasa akapatikana.

Dk. Anna anasema hata kama 
mwenyekiti na makamu wake 
wakiwa wanawake si vibaya, kwa 
maelezo kwamba miaka yote ka-
tika nafasi hiyo wamekuwa ni wa-
naume na sasa ni vyema kinama-
ma kushika nafasi hiyo.

Anasema suala la uongozi wa 
50/50 lianze na lionekane kwe-
nye ngazi za juu ili umma uione 
dhamira ya Tanzania kuwa na us-
awa wa kijinsia kwenye uongozi.

Hata hivyo, mkurugenzi mtend-
aji huyo anatoa angalizo kuwa asi-
we ilimradi mwanamke bali awe 
ambaye ana uwezo wa kuongoza, 
na kwamba hilo ndilo jambo la 

msingi linalopaswa kuzingatiwa.
“Sio kila mwanamke anafaa 

kuwa kiongozi bali kinachotaki-
wa kuzingatiwa uwezo wake wa 
kuongoza na ninaamini kuwa 
ndani ya chama hicho wapo wa-
nawake wa aina hiyo,” anasema 
Dk. Anna.

Anatamani kuona angalau na-
fasi hiyo inakuwa chini ya mwan-
amke ili kuendeleza kile ambacho 
chama kilianzisha tangu kuwa na 
makamu wa rais mwanamke na 
sasa ni Rais Mama Samia Suluhu 
Hassan.

Hatua hiyo ndiyo imefikia kuwa 
na mwenyekiti wa chama taifa 
mwanamke sasa, na kwamba 
mwendelezo huo ungefikia kuwa 
na Makamu Mwenyekiti wa CCM 
Bara mwanamama.
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Wakati CCM ikisaka mrithi wa Kinana,
ni zama za kupata M/Kiti mwanamke 

“Mimi ni mwanaharakati nina-
zunguka maeneo mbalimbali 
ninaona jinsi wanawake walivyo 
na mwamko katika uongozi. Nina 
imani nao kuwa wanaweza kuon-
goza,” anasema.

SI LAZIMA
Mwenyekiti wa Jukwaa la 

Katiba Tanzania ( JUKATA), Dk. 
Ananilea Nkya, anasema uongozi 
hauna jinsi bali kinachotakiwa ni 
kuwa na uwezo na sifa.

“Kwenye suala la uongozi, sian-
galii mwanamke au mwanaume 
kwa maumbile yake bali ninaan-
galia kama ana sifa ya uongozi. 
Hivyo, hata CCM wanapaswa kuz-
ingatia hilo,” anasema Ananilea.

Anasema kusukumwa na 
mtazamo wa mwanamke au 
mwanaume bila kuzichungu-
za sifa za mtu katika uongozi, 
kunaweza kusababisha ombwe 
na hata kuliangamiza taifa kwa 
kuongozwa na watu wasio na sifa 
na wala vigezo.

Kama nilivyoanza kueleza, 
kwangu mwanamke au mwa-
naume kwa maumbile, si kigezo 
cha kuwa kiongozi, bali uwezo na 
sifa za kuongoza ndivyo vinavy-
opswa kuzingatiwa,” anasema. 

Mwenyekiti huyo anataja baa-
dhi ya sifa za kiongozi kwamba 
ni kuwa na karama na uwezo wa 
kuongoza, mkweli, anayejitam-
bua, msimamizi wa maamuzi, 
msikilizaji na awe na umoja na 
wale anaowaongoza.

“Kwa ujumla sifa zipo nyingi 
kwa wanawake na wanaume, lak-
ini tusing’ang’anie mwanamke au 
mwanaume kwa maumbile bali 
sifa za kuongoza ndizo ziwekwe 
mbele ili kupata kiongozi bora,” 
anasema.

Anasema pamoja na sifa hizo, 
kiongozi anatakiwa kuwa na 
elimu itakayomwezesha kufanya 
kazi kwa ufanisi, na kwamba hata 
ndani ya CCM wapo watu wa aina 
hiyo, huku akifafanua kuwa upa-
tikanaji wa makamu mwenyekiti 
CCM taifa usisukumwe na jinsia.

“Awe mwanamke au mwa-
naume wote wanafaa kuongoza ili 
mradi sifa za uongozi zizingatiwe 
bila kuegemea katika masuala ya 
jinsia ambayo yanaweza kusaba-
bisha asipatikane kiongozi bora 
ikiwa bora kiongozi  anasema.

SAA YA WANAWAKE
Mkurugenzi wa Kituo cha Sauti 

ya Jamii Kipunguni Dar es Salaam, 
Seleman Bishagazi, anasema sasa 
ni wakati sahihi kwa chama hicho 
kumpata makamu mwenyekiti 
mwanamke.

Anaongoza kuwa wanawake 
wengi wameelimika kuhusu 
masuala ya uongozi wa kisiasa, 
kiuchumi, kiteknolojia na hilo lin-
awezekana.

“Vuguvugu la harakati za 
kutafuta usawa wa kijinsia katika 
uongozi, limesaidia kuwafanya 
wanawake kuwa na uelewa wa 
kutosha wa masuala ya uon-
gozi, hivyo kwa mtazamo wangu 
ninaona ni zamu ya wanawake 
kuongoza CCM kwa sababu 
wapo,” anasema Bishagazi.

Mbali na hilo, anasema wapo 

wasomi wanawake wengi katika 
chama hicho ambao wanaweza 
kukabidhiwa majukumu wakay-
atekeleza kwa ufanisi kama am-
bavyo wanaume wanafanya au 
pengine hata kuwazidi.

“Uongozi si mzigo wa kubeba 
begani au kichwani bali uwezo wa 
kuongoza, elimu na busara nina-
zoamini kuwa wanawake wengi 
wanazo lakini bado wameachwa 
nyuma hasa katika vyama vya 
siasa,” anasema.

  Bishangazi anafafanua kuwa 
kwa kuwa tangu kuanzishwa 
kwa TANU hadi CCM hajawahi 
kuwapo makamu mwenyekiti 
wa chama mwanamke, Mkutano 
Mkuu Maalum wa chama hicho 
kwa mara ya kwanza uweke mwa-
namke asaidiane na Rais Samia, 
kukiongoza chama.

MIKAKATI YAANZA KIELIMU KUPATA 
WATAALAMU KUFANIKISHA DIRA 2050
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Moja kati ya mikutano maalumu ya CCM jijini Dodoma. PICHA :MTANDAO 

TRUMP WHITE HOUSE 
Kutinga tena Ikulu

 kibabe Jumatatu saa 
sita mchana
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KATIKA kipindi cha miaka 25 
iliyopita, Tanzania imetekeleza 
dira ya maendeleo ya taifa 2025, 
ambayo ililenga kuinua uchumi 
wa nchi hadi hadhi ya kipato cha 
kati.

Dira hiyo iliyoanza kutumika 
mwaka 2020 inafikia ukomo na 
sasa taifa limeanza nyingine ya 
2050.

Kupitia dira hiyo, Tanzania ili-
fanya mengi ikidhamiria kufanya 
mageuzi makubwa ya kimaen-
deleo ya kijamii na kiuchumi 
ambayo yatalingana au kuzidi ya 
nchi za kipato cha kati ngazi ya 
juu.

Ili kufikia lengo hilo, rasimu 
ya dira 2050 inasema Tanzania 
imedhamiria kuwa nchi yenye 
hadhi ya kipato cha kati ngazi ya 
juu, ikichagizwa na sekta ya uzal-
ishaji viwandani. 

Lengo ni kufikia pato la mtu la 
kati ya Dola za Marekani 4,700 
sawa na Sh. milioni 11.6 hadi 
8,000 karibu Sh. milioni 19.8, 
huku pato la taifa likifikia zaidi 
ya dola za Marekani bilioni 700, 
ifikapo 2050.

Kuondoa umaskini uliokith-
iri na kupunguza kiwango cha 
umaskini wa mahitaji kuwa wa 
chini ya asilimia tano. Tanzania 
kuwa nchi kinara katika uzal-
ishaji wa chakula barani Afrika 
na kuwa miongoni mwa wazal-
ishaji wakubwa 10 wa chakula 
duniani. 

Vilevile, shabaha nyingine ni 
kuwa na mazingira bora ya ku-
fanya biashara na kushika nafasi 
ya tatu kwa ubora barani Afrika 
katika kuvutia wawekezaji. 

Aidha kuwa na sekta binafsi 
imara na yenye ujasiri na uwezo 
wa kiushindani,

kikanda na kimataifa. Pamoja 

na hayo shabaha nyingine ya 
dira ni kukifanya Kiswahili kuwa 
lugha inayoheshimika na kutu-
mika ukanda wa Afrika Mashariki 
na moja ya lugha rasmi zinazotu-
mika kwenye Jumuiya ya Umoja 
wa Mataifa.

Kuwa na mfumo bora wa elimu 
katika ngazi zote unaojenga 
maarifa  na stadi za  wahitimu 
na wenye kushabihiana  kwa ka-
ribu na sekta za uzalishaji. Aidha, 
kuwa na jamii yenye afya njema 
ambapo kila Mtanzania anapata 
huduma bora za afya, maji na hi-
fadhi ya jamii.

Kuwa taifa linalojitehemea 
kwenye umeme ambapo wastani 
wa matumizi ya uememe wa mtu 
ninafsi yatakuwa angalau kilo 
wati 600 kwa saa. 

Pia shabaha nyingine ya dira 
2050 ni kuwa na jamii inay-
othamini kuhifadhi mazingira na 
iliyotayari kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi.

Tanzania kuwa kitovu cha hu-
duma za usafirishaji shehena ka-
tika ukanda wa Afrika, kuwa na 
jamii yenye maarifa ya kidijitali 
na uwezo wa kutumia zana na 
kuzalisha teknolojia ya kidijitali 
katika huduma za uzalishaji.   

Shabaha nyingine ya dira hii 
ni kuifanya Tanzania kuwa taifa 
la kidemokrasia likiongozwa na 
katiba imara inayoakisi mwa-
faka wa kitafa, taasisi madhubuti 
za umma na mfumo thabiti wa 
vyama vingi vya siasa, shabaha 
nyingine ni Tanzania kuwa mion-
goni mwa mataifa 10 bora duni-
ani na kushika nafasi ya kwanza 
barani Afrika katika kupunguza 
pengo la kijinsia kwa asilimia 35 
ifikapo mwaka 2050.

Kuongeza wastani wa umri 
wa kuishi kwa wanaume na 
wanawake kufikia miaka 75, 
kadhalika kuwa kinara barani 
Afrika kwenye vivutia watalii na 

miongoni mwa nchi bora Afrika 
zinazotembelewa na watalii kwa 
wingi.

Kila Mtanzania kuwa na elimu 
angalau kidato  cha nne na an-
galau asilimia 15 ya Watanzania 
kuwa na elimu ya juu  wakiwa 
naujuzi stahiki unaolingana na 
mahitaji ya soko la ajira na dunia 
inayobadilika, angalau mmoja 
katika Watanzania wawili mwe-
nye sifa za kuajiriwa katika sekta 
rasmi  na wakiwa na mikataba 
kamili ya ajira.

Shabaha nyingine ya dira 2050 
ni Watanzania wote wafurahie 
uhuru wa kutoa maoni  na uhuru 
wa kukusanyika katika mazingia 
ya amani usalama na utulivu.

Wakati shabaha ya mwisho ni 
ardhi yote ya Tanzania kupang-
wa na kupimwa kwa matumizi 
mbalimbali. Kwa ajili ya makazi 
bora kilimo, mifugo na uwekezaji 

MUUNDO/MALENGO
Dira ya 2050 imegawanyika 

katika maeneo manne ya msingi 
mkuu ambayo ni utawala, amani, 
usalama na utulivu. 

Eneo hili ndilo jiwe na msingi 
linalobeba mengine yote kwa 
hiyo kuyumba eneo hilo kutay-
umbusha mengine yote.

Nguzo kuu zinazobeba dira 
ziko tatu nazo ni uchumi imara, 
jumuishi na shindani, pia kuwa 
na watu wenye uwezo, maende-
leo ya jamii, uhifadhi wa mazin-
gira na ustahimilivu kwenye  ma-
badiliko ya tabianchi.

Kufikiwa kwa malengo ya dira 
2050 kunategemea ufanisi wa 
utekelezaji wa nguzo hizo.

VICHOCHEO
Haya ni maeneo yanayocho-

chea kasi ya utekelezaji wa mae-
neo mengine ya dira ili kuleta 
tija, ufanisi na ubunifu.

Navyo ni pamoja na sekta 

za kimageuzi ambazo pia hu-
itwa sekta kipaumbele ambazo 
utekelezaji wake unategemewa 
kuchagiza na kuwezesha ukuaji 
wa uchumi kufikia lengo la taifa 
la kuwa na uchumi wa kati wa 
ngazi ya juu.

Aidha, lengo la msingi mkuu 
wa dira hii ni kuwa na mifumo 
imara ya kisheria na kitaasisi 
katika kuwezesha utekelezaji 
endelevu na wenye ufanisi wa 
dira 2050. 

Maeneo yatakayozingatiwa ni 
utawala bora na haki za jamii. 
Katika ngazi mbalimbali serika-
lini na taasisi za mifumo yote ya 
kijamii itakayohamasishwa na 
kuwepo na utawala wa sheria, 
demokrasia, kupinga unyan-
yasaji wa aina zote, kupiga vita 
rushwa na kudumisha uhuru wa 
Asasi za Kiraia (AZAKI). 

Aidha, kuwa na serikali 
imara za mitaa zenye ufanisi 
ni sehemu ya dira hiyo, zinazo-
jitegemea, zenye ubunifu, kuz-
ingatia maadili ya utumishi wa 
umma na zinazowajibika na ku-
toa huduma bora kwa jamii.

Uwajibikaji katika utumishi 
wa umma, sifa hii inayoongozwa 
na matamanio ya kuwapo wa-
tumishi wa umma wenye maadi-
li, kuzingatia weledi na utawala 
wa sheria.

Vile vile dira inasisitiza 
umuhimu wa raia kuzingatia 
sheria na kupiga vita maovu.

Aidha, amani usalama na utu-
livu ili kuwepo kwa taifa imara, 
tulivu lenye umoja licha ya to-
fauti za dini, kabila na jinsia ni 
sehemu ya dira hiyo.

Kadhalika kufikia taifa lenye 
watu wenye uwezo wa kubaini 
fursa, kutabiri matukio mapema 
ili kuweka mifumo madhubuti 
na kujikinga na majanga na 
kulinda maslahi ya taifa.

Nguzo ya kwanza ya uchumi 
imara, jumuishi na shindani 
lengo lake ni kuboresha mazin-
gira ya biashara na uwekezaji ili 
kuimarisha ushindani na uwazi 
na kuwezesha utabiri wa sera 
za kiuchumi kwa wawekezaji wa 
ndani na nje ya nchi ili kufikia 
uchumi imara, jumuishi na en-
delevu.

Maeneo ya kuzingatia ni 
pamoja na kuwapo sera za fed-
ha, mapato na kodi zenye kuta-
birika zitakazozingatia uwiano, 
vigezo muhimu kama mapato 
na matumizi, urari, akina na 
uwekezaji, uzalishaji na mahi-
taji.

Ubunifu katika vyanzo mseto 
vya mapato. Katika eneo hili 
matamanio ni kuimarisha ush-
irikiano wa sekta ya umma na 
binafsi pamoja na soko la fedha 
katika kugharamia shughuli      za 
maendeleo.

Kuwapo na mazingira yenye 
kuvutia, kulinda, kuendeleza 
uwekezaji na biashara, yata-
kayowezesha kuwapo kwa sera 
endelevu na zinazotabirika 
pamoja na kupunguza gharama 
za uwekezaji na biashara.

Aidha, kuanzisha mashirika ya 
umma ya kimkakati na kuwa na 
mashirika ya umma madhubuti 
na yenye ufanisi , viongozi na 
watendaji waadilifu, kuendesh-
wa kwa  uwazi na uwajibikaji ni 
shabaha ya dira.

Kadhalika mashirika hayo 
yafanyekazi kwa uwazi, kuvutia 
uwekezaji mbalimbali na kuzin-
gatia faida ili kuharakisha maen-
deleo kiuchumi na utoaji wa 
huduma za umma ndicho dira 
inachotazamia.

ITAENDELEA WIKI IJAYO   

Upendo kwa watoto wanaoishi nje ya familia na  maz-
ingira hatarishi ni jambo linalosisitizwa wakati wa si-
kukuu ya Noeli na Mwaka Mpya. PICHA: MTANDAO

MUHTASARI WA RASIMUMUHTASARI WA RASIMU
YA DIRA YA TAIFA 2050YA DIRA YA TAIFA 2050

Treni ya mwendokasi  ni miongoni mwa mikakati ya dira ya kuwa na Tanzania yenye miundombinu bora. PICHA: WUC

Maeneo ya kuz-
ingatia ni pamoja 
na kuwapo sera 
za fedha, ma-
pato na kodi 
zenye kutabirika 
zitakazozinga-
tia uwiano, vi-
gezo muhimu 
kama mapato 
na matumizi, 
urari, akina na 
uwekezaji, uzal-
ishaji na mahitaji.
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NA GRACE MWAKALINGA

B
AADA ya kuiaga 2024 
na kuikaribisha 2025, 
matumizi ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano 

(TEHAMA), kuliendeleza taifa 
kuanzia kwenye sekta ya elimu 
ndiyo suala la kipaumbele.

Kwa kuzingatia mabadiliko ya 
kijamii, kiuchumi na kisiasa am-
bayo dunia imeshuhudia, bila 
shaka Tanzania inatarajia mambo 
makubwa zaidi katika tasnia ya 
teknolojia yanayohitaji kusimam-
ia TEHAMA kwenye kufundisha 
ili kufanikisha kutekeleza dira ya 
maendeleo ya taifa ya 2050.

Ndiyo maana katika juhudi za 
kuboresha masomo ya sayansi 
na teknolojia, serikali inawapa 
mafunzo maalum walimu wa say-
ansi, TEHAMA, kupitia mradi wa 
kuimarisha elimu ya sekondari 
(SEQUIP).

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, anayeshu-
ghulikia Elimu, Dk. Charles Ma-
hera, anatinga Tarime mkoani 
Mara, kufungua mafunzo ya wal-
imu wa masomo hayo wa mikoa 
ya Mara na Simiyu.

Lengo la mafunzo ni kuwawez-
esha walimu kutumia mbinu za 
kisasa za ufundishaji, kama TE-
HAMA kuongeza ufanisi na ujuzi 
wa wanafunzi katika masomo ya 
sayansi, hisabati na teknolojia, ili  
kuwaandaa kuwa wataalamu na 
wavumbuzi wa masuala mbalim-
bali ndani na nje ya nchi.

Akizungumza katika ufunguzi 
wa mafunzo hayo, Dk. Mahera 
anasema hizo ni jitihada za ku-
hakikisha walimu wanapata 
mafunzo ya kisasa yanayobore-
sha mbinu za ufundishaji.

Anasisitiza kuwa mafunzo 
hayo ni muhimu ili kuboresha 
ufundishaji sayansi, hisabati na 
TEHAMA, ili kuwajengea uwezo 
wa kuandaa na kutumia zana 
bora za kujifundishia na kujifun-
zia kutokana na mazingira yao.

Dk.Mahera anafafanua kuwa, 
hadi sasa walimu zaidi ya 29,000 
wameshanufaika na mafunzo 
hayo, na lengo ni kuwafikia wal-
imu 40,000 ifikapo Januari 2026.

“Mafunzo haya, yanahusisha 
matumizi ya teknolojia ya kisasa 
kufundisha, ambayo yatawez-
esha walimu kuwafundisha wa-
nafunzi kwa njia bora zaidi na 
kuwaandaa kuwa wataalamu 
wa sayansi, hisabati na TEHAMA 
katika siku zijazo,” anasema Dk. 
Mahera.

Anawasisitiza walimu, kumudu 
matumizi ya Kiingereza katika ku-
fundisha na kujifunza TEHAMA.

Mratibu wa Mradi wa SEQUIP, 
Dk. Nicholaus Gati, anasema mra-
di huo unakusudia kuboresha 
mazingira ya elimu kwa wanafun-
zi wa sekondari na kuhimiza 
matumizi ya teknolojia za kisasa 
kuongeza ufanisi katika ufundis-
haji na ujifunzaji.

Anasema malengo ya mradi 
ni  wanafunzi, hususan wa kike, 
wapate elimu ya sekondari na ku-
maliza masomo  kwa mafanikio.

“Mradi huu ni wa miaka mi-
tano, ulianza Novemba 2021 na 
utakamilika Januari 2026 kwa ku-
tumia Sh. trilioni 1.2, tutaongeza 
fursa za elimu kwa wasichana ili 
wapate elimu ya sekondari kwa 
usawa na kuimarisha matumizi 

ya TEHAMA kwenye elimu ya se-
kondari,” anasema Dk. Gati.

Mkurugenzi wa Ualimu, Hu-
ruma Mageni, anasema walimu 
wamefundishwa kutumia mbi-
nu za kisasa ambazo zinakuza 
ubunifu, kutumia TEHAMA, ili 
kuwawezesha wanafunzi kufikia 
malengo kwa ufanisi na urahisi 
zaidi.

“Kwa kuzingatia juhudi zinazo-
fanywa katika kuboresha elimu 
ya sekondari kupitia  mbinu 
shirikishi na mafunzo endelevu 
kwa walimu, kuna matumaini 
makubwa ya kuongeza ufanisi ka-
tika masomo ya sayansi, hisabati 
na teknolojia,” anasema Mageni.

Ni muhimu katika kukuza uw-
ezo wa wanafunzi, ili kuwaandaa 
kuwa wataalamu na wabunifu 
wenye ujuzi wa masuala mbal-
imbali, mafunzo hayo, yanaweka 
msingi wa maendeleo ya kitaalu-
ma na kiuchumi, ambayo yatajen-
ga jamii yenye ufanisi na uwezo 
wa kukabiliana na changamoto 
za kisasa duniani.

Mwezeshaji wa mafunzo hayo, 
mhadhiri mwandamizi wa fizikia 
kutoka Chuo Kikuu Kishiriki cha 
Elimu (MUCE) cha mkoani Iringa, 
Dk. Talam Kibona, anasema ni 
hatua muhimu ya kuleta mabadi-
liko katika ufundishaji wa sayansi 
na teknolojia.

Anasisitiza kuwa bila fizikia, si 
rahisi kupata wataalamu kama 
wahandisi, madaktari au maru-
bani, na kwamba walimu walio-
jengewa uwezo wa kufundisha 
masomo hayo kwa ufanisi wa-
takuwa na mchango mkubwa ka-
tika kuwatengeneza wataalamu 
wa fani hizo kwa mustakabali wa 
taifa.

Dk. Kibona anaongeza kuwa 
mabadiliko ya mitaala yanalenga 
kuendana na mahitaji ya kisasa 
ya elimu, ambapo Tanzania itaku-
wa miongoni mwa nchi zinazoon-
goza katika kutoa elimu bora kwa 
nchi zinazoendelea.

Mhadhiri mwandamizi, Idara 
ya Kemia, UDSM, Dk. Grace Ki-
nunda, anaeleza kuwa mafunzo 
waliyoyatoa yanawawezesha wal-
imu kutumia mbinu mbalimbali 
shirikishi kwenye ufundishaji na 
ujifunzaji, kwa vitendo.

Anasisitiza kuwa, kupitia 
mbinu hizo kemia itakuwa ra-
hisi kueleweka na kupendwa 
na wanafunzi ukilinganisha na 
ilivyokuwa awali kabla ya walimu 
kujengewa uwezo wa kutumia 
mbinu za kisasa kwa vitendo ka-
tika ufundishaji.

“Kwa muda tuliokaa darasani 
na walimu wameona kuwa mbinu 
hizi zitamaliza mada kwa ufanisi, 
hata katika madarasa makubwa, 
na kuwafanya wanafunzi kush-
irikiana na kutafakari pamoja 
kwa kina,” anasema Dk. Grace.

Aidha, katika mafunzo hayo  
Grace anawasisitizia  walimu, 
umuhimu wa kutumia vifaa 
vilivyopo katika mazingira yao, 
badala ya kutegemea vifnavyo-
toka viwandani wanapofanya 
majaribio ya kemikali.

Anasema  juhudi zitapun-
guza gharama na kuhamasisha 
matumizi bora ya rasilimali zi-
lizopo.

Anaonyesha wasiwasi kuhusu 
ushiriki mdogo wa walimu wa-
nawake katika mafunzo hayo  na 
kusema ni muhimu kuongeza 
idadi yao ili kuondoa dhana poto-
fu katika jamii kuwa masomo ya 
sayansi  ni ya wanaume pekee.

Anakazia umuhimu wa kuwa-
jumuisha walimu wenye ulemavu 
katika mafunzo hayo akisema ni 
muhimu kushiriki  kwa wingi  ili 
wajifunze kutumia mbinu mbal-
imbali za ufundishaji na kuwa-
saidia wanafunzi wao, bila kujali 
changamoto yoyote waliyonayo.

  Dk. Lilian Mulamula, Mha-
dhiri wa  Idara ya Bailojia UDSM, 
anaeleza kuwa matumizi ya TE-
HAMA ni kiungo kufanikisha 
ufundishaji wa kisasa, kwani ina-

wasaidia walimu kuandaa zana 
mbalimbali za kufundisha kwa 
vitendo.

Anasema teknolojia hiyo,  in-
awawezesha wanafunzi kushiriki 
kikamilifu katika darasa, jambo 
ambalo linajenga ufanisi  na kue-
lewa  somo kwa vitendo.

“Moja ya mabadiliko makubwa 
yaliyoletwa na mafunzo haya ni 
matumizi ya teknolojia katika 
kufundisha na kujifunza, walimu 
wamejengewa uwezo wa kutumia 
vifaa vya kisasa kama kompyuta, 
simu na  picha mjongeo katika 
ufundishaji wao,” anasema Dk. 
Lilian.

Dk. Jason Mkenyeleye ni mha-
dhiri mwandamizi Idara ya Hi-
sabati na Takwimu Chuo Kikuu 
cha Dodoma, anayeeleza kuwa 
mafunzo hayo yameboresha 
mbinu za ufundishaji za walimu 
ikilinganishwa na hali ilivyokuwa 
awali.

Anasema walimu sasa wana 
uwezo wa kuandaa na kutekeleza 
shughuli zao kwa kutumia zana 
za kisasa, kulingana na mabadi-
liko ya mitaala, pamoja na kuzin-
gatia matumizi ya TEHAMA.

CHANGAMOTO
Anazieleza kuwa ni walimu 

walioshiriki mafunzo baadhi yao 
kukosa vifaa vya TEHAMA, jambo 
linalozuia utekelezaji wa mbinu 
mpya.

Dk. Mkenyeleye anasisitiza 
kuwa ni muhimu kwa shule ku-
pata vifaa hivyo kwa wingi, ili wal-
imu wavitumie na  mbinu bora za 
kufundisha.

Mwalimu wa hisabati ku-
toka Shule ya Sekondari Binza, 
mkoani Simiyu, Mzee Luchagula, 
anasema wamejifunza mbinu za 
kisasa za ufundishaji, zikiwamo 
matumizi ya teknolojia, ambazo 
zitawawezesha kushirikisha wa-
nafunzi zaidi darasani.

Anaongeza kuwa, kwa kutumia 
mbinu hizo, wamepata uwezo wa 

Mikakati yaanza kielimu kupata 
wataalamu kufanikisha dira 2050

kumudu darasa lenye wanafunzi 
wengi  kwa kutumia teknolojia na 
kukabili ulemavu alionao.

Thimon Baitu, anayefundisha 
fizikia katika Shule ya Sekondari 
Meatu,  mkoani Simiyu, anasema 
mafunzo hayo yamewasaidia ku-
tambua umuhimu wa kutumia 
TEHAMA mfano video za msisim-
ko wanapofundisha.

Anasema kwa kufanya hivyo, 
wanafunzi wataelewa kwa urahi-
si mada za fizikia, ingawa anaitaja 
changamoto ya kukosa vifaa vya 
TEHAMA na intaneti kuwa kik-
wazo.

Mwalimu wa Hisabati Sekond-
ari ya Busangwa, Fathiya Shah, 
anaeleza kufurahia mabadiliko 
ya mitaala ambayo yamewezesha 
walimu kujifunza TEHAMA ku-
fundisha.

“TEHAMA, itawasaidia wa-
nafunzi kuelewa vizuri hisabati 
kwa njia ya vitendo, tofauti na ili-
vyokuwa awali ambapo walikuwa 
wakitegemea nadharia pekee,” 
anasema.

Kutoka Sekondari ya Nkololo, 
mkoani SImiyu, mwalimu Nyan-
damboje Lulyalya, anayeishi na 
ulemavu anasema mafunzo hayo 
yamempa ujuzi wa kutumia vi-
faa vinavyopatikana katika maz-
ingira yake kufundisha kwenye 
maabara.

Anasema mbinu za kufundisha 
kwa kushirikisha wanafunzi zi-
taongeza ufanisi katika kujifunza 
kemia.

Aidha, anataja ukosefu wa vifaa 
na ujuzi wa walimu kufundisha 
somo hilo kwa vitendo kuwa ni 
changamoto, akiomba mafunzo 
hayo kuendelea  ngazi ya wilaya 
ili walimu wengine wanufaike.

Mdhibiti Ubora kutoka Wilaya 
ya Rorya, Masanja Mashimba, 
anaongeza kuwa mafunzo hayo 
yatasaidia walimu  kutumia 
mbinu za kisasa na kusimamia 
ufundishaji bora.

Mwezeshaji wa soma la TEHAMA Julieth Kiwelu, akifundisha walimu kwa vitendo. PICHA: GRACE MWAKALINGA



14 JUMATANO JANUARI 15, 2025

JUKWAA LA VIONGOZI

Waziri Mkuu Profesa Najla Bouden baada ya kutumbuliwa. 
PICHA: MTANDAO.

Na Christina Mwakangale

WIKI ijayo inaweza kuitwa ni 
ya Donald Trump. Kwani kile 
alichokitaka amekipata. Ni urais 
wa Marekani anaoupambania 
kwa nguvu zote, licha ya wabaya 
wake kutishia kumuua kwa risa-
si akiwa jimboni Pennsylvania, 
wakati wa kampeni.

Anakula kiapo Jumatatu ijayo. 
Anatinga ikulu akiwa Rais wa 
Marekani wa 47. Anaingia na 
historia ya kuwa rais wa pili ku-
rudi madarakani katika vipindi 
visivyofuatana.

Jarida la Times Magazine la 
Marekani linabainisha hayo, 
kwamba Trump na Grover 
Cleveland, ndiyo marais pekee 
nchini humo, kuingia madara-
kani kwa vipindi tofauti visivyo-
fuatana.

Cleveland aliongoza Marekani 
kuanzia 1885-1889 na kurejea 
tena madarakani 1893 hadi 1897. 
Kwa mujibu wa jarida la Times 
Magazine.

TRUMP
Donald Trump (78), Januari 

20, anaapishwa kuwa rais rasmi, 
akipokea kijiti kutoka kwa Rais 
Joe Biden.

Trump alishika mamlaka hayo 
lakini mwaka 2020 aliwekwa 
pembeni akiwa rais wa 45 wa 
nchi hiyo yenye nguvu kiuchumi 
duniani.

Zikisalia siku chache, Trump 
kuingia Ikulu ya White House, 
inakadiriwa watu kadhaa wa-
tahudhuria na mamilioni kush-
uhudua kupitia vyombo vya 
habari kwenye mitandao na run-
inga duniani kote.

Inakadiriwa kwamba watu 
milioni 31 walijumuika kushuhu-
dia sherehe za kuapishwa kwa 
Donald Trump Washington D.C., 
Ijumaa, Januari 20, 2017.

Uapisho wa Barack Obama, 
muhula wa pili uliofanyika Janu-
ari 21, 2013, ulivutia watazamaji 
milioni 20.55 huko Marekani. Na 
uapisho wake wa kwanza Oba-
ma, watu milioni 38 walishuhu-
dia na kuwa wa pili kufuatiliwa 
zaidi baada ya ule wa Ronald 
Reagan, mwaka 1981.

Ingawa kuna maswali ya wa-
dadisi kwamba je, Trump, ata-
vunja rekodi ya Barack Obama, 
kuwa na wafuatiliaji wengi duni-
ani wakati akiapishwa.

Trump, ambaye alimdhibiti 
Makamu wa Rais, Kamala Harris 
katika uchaguzi mkuu wa 2024, 
alithibitishwa kama mshindi 
wa uchaguzi huo wakati wa ki-
kao cha pamoja cha Congress, 
Januari 6, mwaka huu, wiki ijayo 
anarudi katika Ikulu ya White 
House.

Kulingana na masharti ya 
mabadiliko ya 20 ya Katiba ya 
Marekani, rais mpya anachukua 
rasmi madaraka saa sita mcha-
na, Januari 20, 2025. Awali rais 
mpya alikuwa anachukua ma-
daraka Machi 4.

KINACHOJIRI UAPISHO
Rais anayeondoka madara-

kani, kwa kawaida hutembea 
pamoja na rais mteule hadi jen-

go la bunge, kwa 
ajili ya sherehe ya kuapishwa.

Rais anayeondoka ataacha 
ujumbe kwenye Ofisi ya Rais 
anakofanyia kazi na shughuli 
zake iitwayo Oval Office ili 
mrithi wake anayeingia kazini 
ausome.

Kawaida, makamu wa rais 
hula kiapo chake kwanza, kisha 
rais mteule anafuata.

Kiapo hicho kinafanyika ka-
ribu na saa sita mchana, siku 
ya kuapishwa, ili kuendana na 
wakati rasmi rais mpya anapo-
chukua madaraka.

Baada ya viapo vya madara-
ka, rais mpya hutoa hotuba ya 
kuapishwa, anaandika masuala 
yake vya kwanza vya kisheria 
katika sherehe ndani ya bunge, 
na kisha anashiriki kwenye 
maandamano yanayojaa mi-
taani ya Washington. Umma 
hukaribishwa kushiriki kwenye 
tukio hilo kubwa.

MAANDALIZI
Tangu mwaka 1901, Kamati 

ya Pamoja ya Congress kuhusu 
sherehe za kuapishwa, ime-
shughulikia maelezo mengi ya 
sherehe za rais kuapishwa ma-
darakani.

Kamati hiyo ina wanachama 
kutoka vyama vya kisiasa vy-
ote vya Marekani. Kundi la 
mwaka huu linajumuisha Spika 
wa Baraza la Wawakilishi Mike 
Johnson, Kiongozi wa Wengi wa 
Seneti Chuck Schumer.

USHINDI WA TRUMP 
Kinyang’anyiro kati yake 

na mgombea wa 
Chama cha Democratic Kamala 
Harris, kilidhaniwa kuwa cha 
ushindani mkali lakini matokeo 
ya uchaguzi yalionesha kuwa 
Trump amepata kura za kutosha 
kushinda.

Atakuwa rais wa kwanza wa 
zamani kurejea madarakani 
kwa zaidi ya miaka 130, akiwa 
na miaka 78, kuchaguliwa katika 
wadhifa huo.

Viongozi wa dunia 
walipongeza Trump kwa ushin-
di wa uchaguzi wa rais Marekani 
miongoni mwao Waziri Mkuu 
wa Israel, Benjamin Netanyahu 
na mwenzake wa Uingereza, 
Keir Starmer. 

Kulikuwa na hofu kwamba 
ushindani mkali kati ya wagom-
bea katika baadhi ya majimbo 
muhimu ungeibua maswali 
mengi kuhusu matokeo ya uch-
aguzi huo.

Lakini mambo yaligeuka 
ghafla katika majimbo ya North 
Carolina, Georgia, Pennsylva-
nia na Wisconsin, pamoja na 
ushindi katika majimbo ambayo 
yamekuwa yakiunga chama 
cha Republican, ulimwezesha 
Trump kufikia idadi ya kura 270 
ya wawakilishi maalum wanao-
hitajika kushinda uchaguzi wa 
urais.

Trump sasa ni rais mteule, na 
mgombea mwenza wake James 
David Vance au JD Vance anaku-
wa makamu wa rais mteule, am-
bao watakuwa viongozi rasmi 
Jumatatu ijayo. Baada ya kuap-
ishwa, rais mpya anaanza kazi 
mara moja.

Kutinga tena Ikulu kibabe 
Jumatatu saa sita mchana

TRUMP WHITE HOUSE 

Kabla ya kuap-
ishwa, Rais mteule Trump na 
makamu wa rais mteule JD Vance, 
watafanya kazi na timu yao ya 
mpito kuandaa makabidhiano 
hayo kutoka kwa utawala wa Rais 
Biden.

Walianza kubainisha vipaum-
bele vyao vya sera, kuanza ku-
hakiki wagombeaji ambao wa-
tachukua majukumu muhimu 
katika utawala mpya, na kuji-
andaa kuongoza serikali.

Trump na timu yake pia walian-
za kupokea taarifa za siri za us-
alama wa taifa zinazohusu vitisho 
vya sasa na operesheni zinazoen-
delea za kijeshi.

Rais mteule na makamu wake 
pia wanapata ulinzi wa lazima 
kutoka kwa idara ya huduma ya 
usalama (Secret Service) ya Mare-
kani.

Aidha, anayeondoka kwa 
kawaida humwalika rais mteule 
katika Ikulu siku chache baada ya 
uchaguzi.

Pia kwa kawaida huhudhuria 
hafla ya uapisho wake kuashiria 
makabidhiano ya madaraka kwa 
amani, ingawa Trump aliamua 
kususia hafla hiyo mwaka 2020.

Hata hivyo alifuata desturi ili-
yoanzishwa na Ronald Reagan ya 
kuacha barua iliyoandikwa kwa 
mkono katika Ofisi ya Oval, ili 
mrithi wake aisome.

Wakati huo, Rais Biden ali-
waambia waandishi wa habari 
kwamba mtangulizi wake aliku-
wa ameacha “barua ya ukarimu 
sana”.

		  MITANDAO

Viongozi wa du-
nia walipongeza 
Trump kwa 
ushindi wa 
uchaguzi wa 
rais Marekani 
miongoni mwao 
Waziri Mkuu wa 
Israel, Benjamin 
Netanyahu na 
mwenzake wa 
Uingereza, Keir 
Starmer. 

Donald Trump akila kiapo Ikulu ya Marekani  Washington, D.C. Januari 20, 2017. PICHA: WHITE HOUSE
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Wasimamizi IPOSA wanolewa

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

W
ANUFAIKA wa 
mradi wa Jenga 
Kesho Iliyobora 
(BBT) wamewa-

taka vijana wenzao nchini ku-
changamkia fursa zinazotolewa 
na serikali mitandaoni kujiinua 
kiuchumi badala ya kukaa viji-
weni kusubiri ajira.

Wito huo umetolewa na Arafa 
Makasi, Mkazi wa Chamwino 
mkoani hapa, miongoni mwa 
wanufaika wa mradi huo ka-
tika shamba la Ndogoye lililopo 
wilayani Chamwino.

Arafa, alisema vijana wana-
paswa kuweka utaratibu wa ku-
tumia mitandao kufuatilia fursa 

hizo zinazotangazwa na serikali 
katika sekta mbalimbali husu-
sani  kilimo na ufugaji kujiajiri 
baada ya kuwezeshwa.

“Vijana tusibweteke kusubiri 
ajira kutoka serikalini au kam-
puni binafsi, kilimo ni ajira pia 
ukitumia vizuri fursa ya mae-
neo ya kilimo uliokabidhiwa 
kwa ajili ya uzalishaji,” alisema 
Arafa.

Alisema serikali imewekeza 
kwenye sekta ya kilimo, hivyo 
vijana kupitia taaluma ya 
kilimo na nyingine  wana uw-
ezo wa kuanzisha kilimo cha 
kisasa kwa kutumia teknolojia 
mbalimbali badala ya kusubiri 
msimu wa kilimo.

Mnufaika mwingine wa mradi 
huo, Joseph Tito kutoka jijini 

Mwanza, aliipongeza serikali 
kwa kutoa mtaji   wa maeneo 
ya kilimo kwa vijana na kuwa-
saidia kupata ajira.

Tito aliitaja changamoto 
kubwa kwa vijana wengi kuwa 
ni kukosa mtaji kwa ajili ya kue-
ndeshsa kilimo cha kisasa cha 
mazao mbalimbali yakiwemo 
ya bustani.

Alisema katika shamba la 
Ngogoye,  kila kijana atakabi-
dhiwa ekari 10 kuzalisha  mbe-
gu bora 3 za mahindi aina ya C 
105 kwa ajili ya msimu ujao wa 
kilimo.

“Tunaishkuru serikali kwa ku-
toa fursa za kilimo kwa vijana, 
imesaidia kwa kiasi kikubwa 
kuinua kiuchumi kundi hilo,” 
alisema Tito 

Vijana hao wa awamu ya pili 
wa BBT, wanatarajia kuzalisha 
tani zaidi 8,400 za mbegu bora 
ya mahindi aina ya C105 katika  
shamba la ukubwa wa ekari 
4,200 la Ndogoye  wilayani 
Chamwino baada ya kukabi-
dhiwa na 

Mkurugenzi Msaidizi Mipa-
ngo na Bajeti wa Wizara wa Kili-
mo, Mohamed Chikawe.

Chikawe, alisema katika 
shamba hilo, wanatarajia 
kupokea vijana 420 kwa kila   
mmoja kukabidhiwa ekari 10 
kwa uzalishaji wa mbegu hizo 
za mahindi.

Alisema  mbegu hizo zitaku-
wa bora kwa sababu zitazal-
ishwa chini ya usimimazi wa 
wataalam wa kilimo.

Vijana wahamasishana 
kusaka ajira mitandaoni

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi, mkoani Singida, Justice Kijazi, akizun-
gumza na maofisa masuhuli, wakuu wa idara na vitengo, wilayani humo jana, wakati wa mafunzo 
ya jinsi ya kutumia mfumo mpya wa kielektroniki wa ununuzi wa umma (NeST), unaolenga kuka-
biliana na ubadhirifu wa fedha za serikali. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Na Thobias Mwanakatwe, 
IKUNGI 

MAOFISA masuuli, 
wakuu wa idara na 
vitengo wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Ikungi 
mkoani Singida wam-
etakiwa kutumia Mfumo 
wa Kielektroniki wa Un-
unuzi wa Umma (NeST) 
kudhibiti upotevu wa 
fedha za serikali.
Wito huo ulitolewa juzi 

na Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri hiyo, 
Justice Kijazi  wakati 
wa mafunzo ya mfumo 
huo yanayowashirikisha 
maofisa, wakuu hao wa 
idara na vitengo. 
Kijazi, alisema wa-

tumishi wanaohusika na 
mchakato wa ununuzi 
ndani ya taasisi wana-
paswa kupata mafunzo 
ya kutumia mfumo wa 
manunuzi kwa ufasaha 
ili kudhibiti ubadhirifu 
huo na kuisababishia 
hasara ya mamilioni ya 
fedha za serikali.
 Mkuu wa Idara ya 

Manunuzi wa Hal-
mashauri hiyo,  Mariam 
Haroun, alisema ni wa-
jibu wa kila mtumishi 
wa ofisi ya manunuzi 
kuhakikisha anajifunza 
NeST na kujisajili ili 
kurahisisha huduma za 
manunuzi kwa  mtandao.
Washiriki wa mafunzo 

hayo, walisema yat-
akuwa muarobaini wa 
upotevu wa fedha za 
serikali kwa kufanyika 
kwa NeST.
 NEST ni mfumo wa 

elektroniki wa ununuzi 
wa umma ulioanzishwa 
na Serikali, unasisitiza 
uwazi katika ununuzi 
kuanzia kutangaza 
zabuni hadi kutekeleza 
mikataba. 
Mfumo huo unaisaidia 

serikali kudhibiti rushwa 
na ubadhirifu wa fedha 
za umma, kuchukua 
muda mfupi kutekeleza 
michakato yote ya un-
unuzi, kupunguza ghara-
ma na muda.

Halmashauri 
kudhibiti 
ubadhirifu 
kwa NeST

Watakiwa kudhibiti matumizi ya baruti migodini
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKAGUZI wa migodi nchini 
wametakiwa kudhibiti matumizi 
ya baruti ili kuepuka madhara 
katika jamii. 

Rai hiyo ilitolewa juzi jijini 
hapa na Kaimu Katibu Mtendaji 
wa Tume ya Madini, Mhandisi 
Ramadhani Lwamo wakati aki-
fungua kikao cha kuwajengea 
uwezo wakaguzi hao wa migodi 
na baruti nchini.

Lwamo, alisema ametoa rai 
hiyo kutokana na ongezeko la 
uhitaji wa matumizi ya baruti 
nchini na  changamoto kadhaa 
katika usimamizi wake.

“Udhibiti madhubuti ni 
muhimu, hivyo wakaguzi mna-
paswa kudhibiti katika maeneo 
yenu kwani itakuwa ni aibu  
mkaguzi mgodi na baruti eneo 
lake mtu akapata madhara,” 
alisema

Kwa mujibu wa Lwamo, 

matumizi ya baruti nchini ya-
meongezeka kutoka wastani wa 
tani 3,000 kwa mwaka katika 
miaka ya 1990 hadi kufikia tani 
26,516.07 kwa mwaka jana.

Alisema hali hiyo inachangi-
wa na ongezeko la shughuli za 
uchimbaji madini, utafiti wa 
mafuta na gesi asilia na ujenzi 
wa miundombinu nchini.

Vileile, alisema kumechochea 
kuongezeka kwa biashara ya ba-
ruti nchini tofauti na miaka ya 

nyuma.
Lwamo, alisema hadi sasa 

kuna zaidi ya bohari (maga-
zine) 231, stoo 493, masanduku 
ya kuhifadhia baruti zaidi ya 
279 zimesajiliwa kwa ajili ya 
matumizi migodini na maeneo 
ya biashara.

Awali Kaimu Mkurugenzi 
wa Ukaguzi Migodi na Mazin-
gira, Hamisi Kamando, alisema 
matukio mbalimbali ya ajali ya-
nayotokana na kutokuzingatiwa 

kwa sheria ya baruti ya Mwaka 
1963, Kanuni za Baruti za Mwaka 
1964 na taratibu zingine katika 
usimamizi wa baruti.

Mwanasheria Damian Kaseko 
wa Tume ya Madini, aliwataka 
wakaguzi migodi na baruti kusi-
mamia sheria, kanuni na sera 
wanapotekeleza majukumu yao 
ili kuepusha migogoro na kuwa 
na mipaka katika utekelezaji wa 
shughuli zao.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

HALMASHAURI  ya Mji 

Kondoa mkoani hapa imean-
za kuwajengea uwezo wasi-
mamizi wa mradi wa mafunzo 
changamani kwa vijana walio 

nje ya mfumo rasmi wa elimu  
(IPOSA) ili kuwawezesha kujia-
jiri.

Ni baada ya kuanza ku-

toa mafunzo kwa wasimamizi 
hao kupitia Idara ya Elimu 
Msingi kuwawezesha kusima-
mia kwa weledi ufundishaji wa  
wanafunzi  wa aina hiyo ka-
tika maeneo mbalimbali ya hal-
mashauri hiyo.

Mfumo huo unalenga kufundi-
sha   wanafunzi wanaosoma 
nje ya mfumo rasmi katika fani 
za ufundi stadi wa ushonaji,  
seremala, uashi, mchudo na 
mapishi.

Akizungumza wakati wa ku-
fungua mafunzo hayo, Katibu 
Tawala wa Wilaya ya Kondoa, 
Christina Kalekezi kwa niaba 
ya Mkuu wa Wilaya hiyo, aliwa-
taka wasimamizi wa mradi huo 
kuhakikisha wanawafundisha 
vyema vijana ili waweze kujiajiri 
baada ya kupata ujuzi.

Kalekezi, alisema mafunzo 
hayo ni muhimu kwa wasimam-
izi hao kwa sababu wanakwenda 
kutoa elimu ya kujiajiri kwa vi-
jana na kuondokana na tatizo la 
kuzagaa mitaani na kukaa viji-
weni.

“Naomba wasimamizi mzin-
gatie mafunzo haya ili mnapok-
wenda kuwasimamia vijana 
wanaosoma waweze kufanya vi-
zuribaada ya kuhitimu,” alisema.
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Wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Mtwivila, mjini Iringa, wakielekea shuleni kwa usafiri wa bajaji jana, kutokana na uhaba wa 
daladala katika barabara ya Mtwivila -Mkimbizi ambayo ni mbovu mabasi hayo hayapiti. PICHA: FRANCIS GODWIN

Mgogoro wa ardhi ulivyoua, kujeruhi ndugu

Wajawazito wajifungua njiani
wakisafirishwa kwa bodaboda

Wagonjwa 
kipindupindu 
wafikia 340
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

IDADI ya wagonjwa wa 
kipindupindu imeongezeka 
jijini hapa na kufikia zaidi 
ya 340 kutokana na ulaji 
wa vyakula visivyokuwa 
salama kwenye miku-
sanyiko ya misiba.
Ofisa Afya wa Jiji la 

Mbeya, Odas Aron alisema 
juzi pekee walipokea wag-
onjwa 16 kutoka maeneo 
ambayo awali takwimu 
za mlipuko huo zilikuwa 
zimeanza kushuka.
Aron, alisema baada 

ya kufuatilia historia ya 
wagonjwa hao, walibaini 
wamekula vyakula kwenye 
misiba, licha ya serikali 
kupiga marufuku miku-
sanyiko ya aina hiyo na 
ulaji wa vyakula kwenye 
maeneo hayo.
Alisema vyakula vingi 

vinavyoandaliwa kwenye 
misiba vinakuwa si salama 
kutokana na uchafu na 
maji yanayotumika usafi 
wake wa mashaka.
“Tumejaribu kupiga maru-

fuku mikusanyiko na ulaji 
wa vyakula kwenye misiba 
lakini watu wamekuwa 
wabishi kwa sababu ni 
utamaduni wao,” alisema.
Aliwataka wakazi wa jiji 

hilo kubadilika kwa kuacha 
kula ovyo, kunawa mikono 
kwa maji tiririka na sabuni 
mara kwa mara kwa kuwa 
hali ya ugonjwa ni mbaya 
katika maeneo yao.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZI wa Mtaa wa Ig-
ale Kaya ya Iyunga jijini hapa 
wameiomba serikali kuwajen-
gea kituo cha afya ili kuwaon-
dolea adha ya kwenda Hospitali 
ya Ifisi na wajawazito kujifun-
gulia njiani wakisafirishwa kwa 
bodaboda.

Walitoa ombi hilo juzi waka-
ti wa ziara ya Kamati ya Ul-
inzi na Usalama ya kukagua  
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo na kusikiliza kero za wa-
nanchi.

Mmoja wa wakazi hao, Tabia 
Mwasomola, alisema baadhi ya 
wajawazito wamekuwa wakiji-
fungulia njiani kwa kuchelewa 
kufikishwa Hospitali hiyo ya 
Wilaya ya Mbeya Vijiji iliyopo 
umbali wa kilomita 10 kutoka 
kwenye makazi yao kujifungua 

na kuhatarisha maisha yao na 
vichanga.

Tabu, alisema wamekuwa 
wakitumia bodaboda kusafiri 
kwenda katika hospitali hiyo 
kutokana barabara za eneo  
hilo kutokuwa rafiki kwa 
magari.

“Tunaomba tusaidiwe kwe-
nye eneo letu hili tupate zahan-
ati kwa sababu huduma hii tu-
naipata mbali sana, wajawazito 
wanasafirishwa kwa bodaboda 
na madhara yake wanazalia nji-
ani,” alisema.

Yekonia Nkembo, alisema 
wakazi wa eneo hilo wako 
tayari kujitolea maeneo kujen-
ga zahanati na kuiomba serikali 
kuwasogezea huduma ya mat-
ibabu kuwaondelea adha ya 
kusafiri umbali mrefu hadi Ifisi 
na gharama za kukodi boda-
boda.

Nkembo, alisema mtaa huo 
unazidi kukua kutokana na 
ongezeko la watu, lakini hu-
duma za kijamii haziboreshwi 
ikiwamo afya na kusababisha 
madhara kwao. 

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Jiji la Mbeya, John Nchimbi, 
alisema Kata ya Iyunga ina kit-
uo cha afya kilichopo umbali 
wa kilomita 7.5 kutoka katika 
mtaa huo wa Igale, kwa mujibu 
wa sera za afya hairuhusiwi ku-
jenga zahanati.

Nchimbi, alisema sera ya afya 
inataka zahanati kujengwa kwe-
nye eneo linaloanzia umbali wa 
kilomita 10 kutoka kilipo kituo 
cha afya na kuwataka wakazi 
hao kuwa wavumilivu wakati 
malalamiko yao anatarajia ku-
wasilishwa kwenye vikao vya 
halmashauri.

Hata hivyo, aliwataka wakazi 

hao waendelee kutafuta eneo 
ili endapo taratibu zitakubalika 
wajengewe zahanati hiyo.

“Katika jiji letu kuna kata 
bado hazijawa na vituo vya afya, 
lakini wenzetu Iyunga wanacho 
kituo, sasa kwa mujibu wa sera 
ni kwamba hawa watu hawana 
sifa za kuwa na zahanati lakini 
kwa sababu mimi sio mwa-
muzi wa mwisho nalipeleka  
kwenye vikao vya halmashauri 
ili likajadiliwe,” alisema Nchim-
bi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera aliagiza vikao vya 
kujadili malalamiko ya wakazi 
hao kufanyika haraka ili kufikia 
mwafaka.

Homera, alisema lengo la 
serikali ni kuhakikisha wa-
nanchi wanapata huduma bora 
za afya na nyingine muhimu 
kwa ustawi wa jamii.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

J
ESHI la Polisi Mkoa wa 
Mbeya linawashikilia 
watu watatu kwa tuhuma 
za mauaji ya watu wawili 

na kujeruhi wengine watano 
baada ya kuzuka mgogoro wa 
ardhi katika Kijiji cha Luhanga 
Wilaya ya Mbarali.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
huo, Benjamin Kuzaga alisema 
tukio hilo lilitokea Januari 10, 
mwaka huu baada ya kutokea 
ugomvi baina ya familia ya Mzee 

Rafael  Mjengwa mwenye hati 
namba MBL/420 iliyotolewa 
mwaka 1987 dhidi ya familia ya 
Mzee Malewa.

Alisema ugomvi huo umesaba-
bishwa na mgogoro wa shamba 
lenye ukubwa wa ekari 1050 
baada ya familia ya Malewa 

kudai  ni mali yao kwa ajili ya 
kilimo na kulisha mifugo kwa 
muda mrefu.

Alisema familia ya Mzee Rafael 
Mjengwa  wakiwa wanaendelea 
na maandalizi ya kilimo katika 
shamba hilo, ghafla walishambu-

liwa na kundi la watu wapatao 15
wanaodaiwa kuwa ni wa Mzee 

Malewa na kusababisha mauaji 
hayo na majeruhi hao. 

Aliwataja watu hao waliouawa 
kuwa ni Iddi Mjengwa (38), Mkazi 
wa Igurusi na Maige Jifaru (44) 
wa Isunura wilayani humo.

Kuzaga alisema baada ya 
polisi kupata taarifa za mauaji 
hao walifanya msako Januari 13 
usiku  na kuwakamata watuhu-
miwa hao, Kuva Zengo (25), Luk-
eresha Mlawa (32)  na Bulanda 
Mathias (25), wakazi wa Kijiji cha 

Luhanga.
Awali akielezea    tukio hilo, 

msemaji wa familia ya Rafael 
Mjengwa iliyofiwa na ndugu yao, 
George Zima alisema wakiwa 
kwenye shamba lao ulifika msa-
fara wa pikipiki tisa, magari mawi-
li na watu waliokuwa wamebeba  
majembe na kuwavamia.

Aliomba serikali kupitia Wiz-
ara ya Ardhi kushughulikia 
mgogoro huo ambao umedumu 
kwa muda mrefu kwa madai 
kuwa kabla ya kutokea tukio  
hilo la mauaji, walivamiwa zaidi 

ya mara tatu na familia ya Male-
wa.

“Tunaomba serikali itusaidie 
kwa sababu tatizo hili limeku-
wa kubwa na linatusababishia 
matatizo, tulishawahi kuwasili-
sha Kamati ya Siasa ya CCM na  
walitoa maagizo,” alisema Mjeng-
wa.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, 
Maulid Surumbu aliwataka wa-
nanchi kuacha kujichukulia she-
ria mkononi na badala yake wa-
napokuwa na migogoro wafuate 
taratibu kutatua.

Aron, alisema baada 
ya kufuatilia his-
toria ya wagonjwa 
hao, walibaini 
wamekula vyakula 
kwenye misiba, 
licha ya serikali 
kupiga marufuku 
mikusanyiko ya 
aina hiyo na ulaji 
wa vyakula kwenye 
maeneo hayo.
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 Na Mwandishi Wetu

WAFANYAKAZI wapya wam-
etakiwa kuzingatia usalama wa 
afya zao kazini badala ya ku-
tanguliza mishahara minono na 
maslahi mengine.
Mkufunzi Suleiman Khamis Ali 

kutoka Idara ya Usalama na Afya 
Kazini akitoa mada kwa watumi-
shi wapya wa taasisi mbalimbali 
visiwani hapa, alisema mfan-
yakazi hatakiwi kusahau kulinda 
usalama na afya yake na ndivyo 
vinavyompa uwezo wa kuwa-
jibika.
Akiwasilisha mada katika siku 

ya mwisho ya mafunzo yanay-
oandaliwa na Chuo cha Utawala 
wa Umma (IPA) Tunguu, mku-
funzi huyo, alisema majukumu 
ya mtumishi ni pamoja na ku-
fanya kazi kwa ufanisi, kuchunga 
usalama, afya yake, ya wafan-
yakazi wengine, vifaa na sehemu 
anayotumika.
Alisema mbali na mambo men-

gine ya msingi ambayo mfan-
yakazi anawaza atapata akiwa 
kazini, pia asisahau kufikiria  
binafsi anaweza kupatwa na nini 
na jukumu lake katika suala hilo.
Alisema pamoja na kuwa makini 

na afya yake, majukumu men-
gine ya mfanyakazi ni kuchunga 
usalama wa kinachozalishwa, 
malighafi inayotumika  na kui-
fahamu vyema sehemu ya kazi 
na taratibu zote za kiusalama na 
kiafya.
“Aidha awe tayari kuripoti suala 

la dharura la kiusalama au ki-
afya, kuomba na kutoa msaada 
inapotokea dharura yoyote 
inayohusiana na mambo hayo,” 
alisema Ali.
Akizungumzia utawala, alisema 

unawajibika kuwakinga wa-
fanyakazi, waajiri na jamii in-
ayozunguka kutokana na ajali, 
maumivu na maradhi yatoka-
nayo na mazingira hayo.
Alilitaja jukumu jingine kuwa 

ni kulinda vifaa na mitambo ya 
sehemu ya kazi isiharibike na 
kusababisha madhara kwa wa-
fanyakazi na jamii kwa kuzoro-
tesha uzalishaji.
Mkufunzi huyo alisisitiza kuwa 

mambo hayo ni lazima yashirik-
ishe wahusika wote na yasiwe 
siri.
Akifunga mafunzo hayo, Mkuu 

wa Divisheni ya Mafunzo Ele-
kezi na Wastaafu, Zakia Daudi 
Khamis,   taaluma waliyopata 
ina umuhimu mkubwa katika 
mustakbali wa maisha ya wafan-
yakazi.
Zakia, aliwataka washiriki hao 

kuwa watumishi bora kwa kuwa 
wao ndio watendaji wakuu wa 
taasisi katika kupeleka mbele 
gurudumu la maendeleo ya 
taasisi na taifa.
Hata hivyo, aliwataka wakiwa 

kazini wasiwe na tabia mbaya, 
utukutu na kutafuta visingizio  
kukwepa majukumu, hali inay-
oweza kuwachafulia majalada 
yao.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

M
WENYEKITI wa 
Kamati ya Vion-
gozi Wakuu wa 
Kitaifa ya Baraza 

la Wawakilishi Zanzibar, Mach-
ano Othman Said amewa-
taka wakuu wa mikoa kufua-
tilia utekelezaji wa miradi ya  
maendeleo katika mikoa mi-
wili ya Pemba ili kukifungua 
kisiwa hicho  kiuchumi na 
uwekezaji.

Machano,  alitoa kauli hiyo 
kisiwani humo wakati akizun-

gumza na wakuu wa mikoa 
hiyo, wilaya na watendaji wen-
gine.

Alisema Serikali ya Zanzibar 
imedhamiria kufikisha maen-
deleo kisiwani humo kwa 
lengo la kuboresha maisha ya 
wananchi.

Alisema zaidi ya miradi 20 
imewekezwa katika kisiwa cha 
Pemba na kuanza kutekele-
zwa, hivyo ni vizuri wafuatilie 
ili ilingane na thamani halisi ya 
fedha.

Machano, alisema Serikali 
inajenga Uwanja wa Ndege 
wa Pemba ili kufungua fursa 

ikiwemo utalii, uwekezaji na 
ujenzi wa Bandari ya Mkoani 
na meli kutoka Ulaya na nchi 
za Uarabuni kuanza kutia 
nanga na kushusha shehena za 
bidhaa.

Alisema kwa sasa seri-
kali inaendelea na ujenzi wa 
Bandari ya Shumba Mjini ka-
tika kisiwa hicho ili kuendelea 
kujiongezea mapato kupitia 
sekta ya usafiri wa maji.

‘’Kamati yetu imeridhishwa 
na kasi ya utekelezaji wa mira-
di ya maendeleo katika Kisiwa 
cha Pemba, wakuu wa mikoa 
mkiwa watendaji wakuu mna-

takiwa kufuatilia utekelezaji 
wa miradi hiyo kikamilifu,” 
alisema Machano.

 Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini 
Pemba, Salama Mbarouk Khat-
ib, alisema wanafuatilia miradi  
iliyowekezwa na kutekelezwa 
katika kisiwa hicho ili kuhakik-
isha inakamilika kwa wakati na 
ubora kulingana na fedha zili-
zotolewa na serikali.

Khatib, aliipongeza serikali 
kwa kutekeleza miradi mingi 
ikiwemo ya ujenzi wa barabara 
na bandari kwa lengo la kuki-
fungua kisiwa hicho kiuchumi 
na uwekezaji.

Baraza la Wawakilishi 
lawabana MaRC Pemba

Wafanyakazi 
wahimizwa 
kuzingatia  
afya kazini

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Hus-
sein Bashe amesema serikali 
imeweka mkakati kuuza nje 
ya nchi kahawa ilioongezewa 
mnyonyoro wa thamani ili kue-
puka kupoteza mapato kwa 
kuuza kahawa ghafi.

 Bashe alisema hayo leo jijini 
hapa wakati wa uzinduzi wa 
Maandalizi ya Mkutano Mkuu 
wa Tatu wa Kahawa wa nchi 25 
za Afrika zinazozalisha zao hilo 
na ununuaji.

Alisema katika kipindi cha 
miaka 10 ijayo, asilimia 50 ya 
kahawa inayozalishwa Afrika, 
ikiwemo Tanzania, serikali ita-
hakikisha inaongezwa tham-
ani na kuuzwa kwa matumizi 
badala ya kahawa ghafi na 
kuongeza kipato cha wazal-
ishaji wa zao hilo.

Bashe, alisema mipango 
hiyo inakwenda sambamba na 
ujenzi wa Kituo cha Utafiti wa 

Kahawa  kwa nchi za Afrika 
mkoani Kilimanjaro kwa kush-
irikiana na Taasisi ya Uzalishaji 
Kahawa Afrika (IACO).

Alisema makubaliano ya 
ujenzi wa kituo hicho yalifanyi-
ka katika Mkutano Mkuu wa 
nchi za Afrika zinazolima ka-
hawa uliofanyika hivi karibuni 
katika Jiji la Nairobi, Kenya.

“Tumejipanga kuhakikisha 
zao la kahawa linaongezwa 
mnyororo wa thamani na ku-
wainua kiuchumi wakulima 
nchini,” alisema.

Akizungumzia kuhusu mku-
tano huo wa tatu Kahawa wa 
Nchi za Afrika uliopangwa 
kufanyika kuanzia Februari 
21, 22, mwaka huu jijini Dar es 
Salaam, alisema mgeni rasmi 
anatarajia kuwa Rais  Samia 
Suluhu Hassan.

Bashe, alisema lengo la 
Tanzania kuomba uenyeji wa 
mkutano huo ni kutaka kuwae-
limisha wananchi umuhimu 
wa kahawa nchini, duniani na 

kushawishi wakulima kujikita 
katika kilimo hicho.

Alisema mutano huo ni 
muhimu kwa Tanzania ikizin-
gatiwa serikali imewekeza fed-
ha nyingi kwenye sekta kilimo 
ili kuinua uchumi wa nchi hasa 
katika mazao ya kimkakati.

Akizungumzia kuhusu 
uzalishaji wa kahawa nchini, 
Bashe, alisema umeongezeka 
kutoka tani 34,000 hadi kufikia 
85,000 kwa mwaka jana.

Alisema hatua hiyo ni kub-
wa kwa kilimo cha zao hilo 
nchini na kuwataka wakulima 
kuchangia ili wazidi kukuza 
uchumi wao.

“Serikali iko katika hatua 
za kuliongezea mnyororo wa 
thamani ndio maana imeandaa 
mkutano huo wadau wa Sekta 
ya Kahawa kuja kubadilisha 
mawazo kuhusu zao hilo,  pia 
kuona umuhimu wa biashara 
hiyo duniani, “ alisema Waziri 
huyo wa Kilimo.

Alisema mauzo ya kahawa 

nchini yameongezeka hadi 
kufikia dola za Marekani 230 
kutoka 140 na kukuza pato la 
mkulima na taifa kutokana na 
fedha za kigeni.

Bashe alisema hatua hiyo in-
aonyesha jinsi zao hilo linavyo-
panda thamani kila kukicha.

Alisema uzalishaji wa ka-
hawa kwa duniani ni  dola 
za Marekani bilioni 500, Af-
rika  bilioni 2.5 kutokana na 
kuuza nje ya kahawa ghafi.

Kuhusu ujenzi wa kituo cha 
utafiti Kilimanjato, alisema wa-
likubaliana na Taasisi ya IACO 
kutoa eneo na kuiomba kush-
irikiana ili kuhakikisha kahawa 
inayozalishwa Afrika ikiwamo 
Tanzania inakuwa safi na ku-
kabiliana na ushindani katika 
soko la ndani na dunia.

Kwa mujibu wa Bashe, pia 
wanatarajia kujenga kituo cha 
mafunzo kwa wadau wa ka-
hawa mtaani kwa wauzaji na 
wengine ili wajue umuhimu 
wa zao hilo.

Serikali kuuza kahawa mnyororo wa thamani nje

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi akizungumza na Balozi wa Tanzania nchini Nigeria, Celestine Kakele, alipofika Ikulu 
Zanzibar jana, kwa mazungumzo na kumuaga akielekea katika kituo chake cha kazi nchini humo. PICHA: IKULU 
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lAkemea mauaji ya watu nchini 

Mkuu wa Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE), Prof. Edda Lwoga (katikati), akizungumza na 
waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu maadhimisho ya miaka 60 tangu kuan-
zishwa kwa chuo hicho. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

DC afariki dunia, Samia 
atuma rambirambi

Na Pilly Kigome

WAKATI serikali ikiendesha 
kampeni ya kutokomeza ma-
gonjwa ya matende na mabusha 
(ngirimaji), imeelezwa kuwa 
halmashauri tano nchini bado 
zimeendelea kuathiriwa zaidi na 
maambukizi ya magonjwa hayo.

Ofisa Mpango wa Taifa wa Ku-
dhibiti Magonjwa Yasiyopewa 
Kipaumbele (NTDCP) kutoka 
Wizara ya Afya, Anna Joseph, al-
izitaja halmashauri hizo kuwa ni 
Kinondoni, Mtwara Mikindani, 
Lindi, Manispaa, Mtama na Pan-
gani.

Joseph alitoa takwimu hizo 
jana mkoani Dar es Salaam 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari na kusema kati ya 
halmashauri 119 ni halmashauri 
114 tu ambazo zimefanikiwa ku-
tokomeza maambukizi ya ma-
gonjwa hayo.

Alisema kutokana na maam-
bukizi hayo, serikali kupitia Wiz-
ara ya Afya imeandaa   mkakati 
wa kuanza kuzifikia halmashauri 
hizo zilizoathirika na maambuki-
zi kwa kuanza kutoa kingatiba 
kwa wananchi na wataanza na 

Halmashauri ya Kinondoni.
Mganga Mkuu wa Manispaa 

ya Kinondoni, Dk. Peter Nsanya, 
alisema kwa halmashauri hiyo 
wataanza ugawaji kingatiba 
kuanzia Januari 22 hadi 26, mwa-
ka huu  katika kata 10 ambazo 
zimekuwa korofi katika kata 20 
za eneo hilo.

Alizitaja kata hizo kuwa ni 
Kigogo, Mzimuni, Magomeni, 
Ndugumbi, Tandale Kijitony-
ama, Kinondoni, Hananasif, 
Mwananyamala na Makum-
busho. Alisema kati ya kata hizo, 
Tandale bado ni tatizo kwa kuwa 
ina maambukizi ya asilimia 2.3 
ukilinganisha na zingine.

Dk. Nsanya alisema katika 
mchakato huo wanatarajia 
kuwafikia wananchi wapatao 
284,036 ambapo walengwa ni 
wenye umri wa miaka mitano na 
kuendelea.

Alisema kampeni hiyo ya 
ugawaji kingatiba itafanyika ny-
umba kwa nyumba, kwenye 
mikusanyiko, shuleni, vituo vya 
usafiri, masoko pamoja na kwe-
nye vituo vya kutolea huduma 
za afya.

Mratibu wa miradi ya kuondoa 

Halmashauri tano hatari  kwa
matende, mabusha zatangazwa 

Na Joyce Lameck

MKUU wa Wilaya ya Mbozi 
mkoani Songwe, Ester Ma-
hawe, amefariki dunia.

Taarifa iliyotolewa jana na 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais- 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, Mohammed Mchenger-
wa, ilisema Mahawe alifariki 
dunia jana katika Hospitali ya 
Rufani ya Kanda ya Kaskazini 
(KCMC) mkoani Kilimanjaro 
alikokuwa akipatiwa matiba-
bu.

“Waziri Mchengerwa ana-
tangaza kifo hicho kwa niaba 
ya Rais Samia Suluhu Hassan, 
pia anatoa pole kwa familia, 
Mkuu wa Mkoa wa Songwe, 
wafanyakazi na wananchi 
wote wa Wilaya ya Mbozi, 

ndugu, jamaa na marafiki kwa 
msiba huo,” ilisema sehemu ya 
taarifa hiyo.

Pia taarifa hiyo ilisema Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa Songwe 
kwa kushirikana na familia, 
inaendelea kuratibu shughuli 
za mazishi na taarifa zaidi zi-
taendelea kutolewa.

Wakati huo huo, Rais Samia 
Suluhu Hassan ametuma sala-
mu za rambirambi kwa Mkuu 
wa Mkoa wa Songwe, Daniel 
Chongolo kutokana na kifo 
hicho.

Taarifa iliyotolewa na Mku-
rugenzi wa Mawasiliano ya 
Rais, Ikulu, Sharifa Nyanga, 
ilisema Rais Samia anawapa 
pole familia, ndugu, jamaa na 
marafiki wa marehemu Ma-
hawe.

magonjwa ya matende na mabusha 
kutoka Ofisi ya Mkoa Dar es Salaam, 
Alex Mkamba, alisema kazi ya uga-
waji kinga tiba ilianza mwaka 2019 
na haina madhara kwa mtumiaji.

Alisema mtumiaji wa kinga hiyo 
anaweza kumeza kabla au baada ya 
kula na haina athari yoyote.

Pia alisema kwa mwaka 2022-
2023 waliwagundua wagonjwa 
1,200 ambao walifanyiwa upasuaji 
wa kuwaondoa changamoto hiyo.

Na Steven William, NACHIN-
GWEA

MKUU wa Wilaya ya Nach-
ingwea mkoani Lindi, Moham-
ed Moyo, ametangaza kufanya 
msako wa nyumba kwa nyum-
ba dhidi ya wazazi na walezi 
ambao watashindwa shuleni.

Moyo alisema hayo juzi 
wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhu 
akiagiza kwamba watoto  wali-
ochaguliwa kuanza elimu ya 

awali, darasa la kwanza na ki-
dato cha kwanza wapelekwe 
shuleni na kuanza masomo 
mara moja. 

Alisema kwa sasa wana-
fanya tathmini ya watoto wal-
iojiunga na madarasa hayo 
na kwamba baada ya hapo 
wataanza kuchukua hatua iki-
wamo kufanya msako nyum-
ba kwa nyumba kuwatafuta 
wazazi na walezi waliokaidi 
kutekeleza agizo hilo. 

Atangaza kiama kwa wazazi 
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Kenya yakanusha Raila 
kujiondoa kinyang’anyiro AU 

Moshi mweupe 
waonekana 
usitishaji vita Gaza
GAZA, Palestina

WAPATANISHI wa Marekani 
na mataifa ya Kiarabu wame-
piga hatua kubwa kuelekea 
kupatikana kwa makubaliano 
ya kusitisha mapigano kati ya 
Israel na kundi la Hamas na 
kuachiliwa kwa mateka wa-
naoshikiliwa katika Ukanda 
wa Gaza.
Maofisa wanne ambao ni 

wajumbe wa baraza la upa-
tanishi walisema jana kwam-
ba siku zijazo zitakuwa na 
umuhimu mkubwa kuelekea 
kupatikana kwa makubaliano 
ya kusitisha vita vya zaidi ya 
miezi 15 ambavyo vimevuru-
ga eneo la Mashariki ya Kati.
Maofisa hao wamezungumza 

kwa masharti ya kutotajwa 
majina kwa sababu hawa-
jaruhusiwa kujadili kuhusu 
mazungumzo hayo yanay-
ofanyika mjini Doha, Qatar.
Ofisa mmoja wa Marekani 

anayefahamu kwa undani juu 
ya mazungumzo hayo alise-
ma, pande zote ziko karibu 
zaidi kufikia makubaliano, 
lakini ametahadharisha kuwa 
bado hali inaweza kubadilika 
wakati wowote.
Ofisa huyo alikataa kutoa 

utabiri juu ya wakati ambao 
makubaliano hayo yanaweza 
kufikiwa akisema kuna hali 
isiyoeleweka, na vipengele 
vingi bado havijakamilika.
Mara kadhaa katika kipindi 

cha mwaka uliopita, viongozi 
wa Marekani walieleza matu-
maini kwamba, walikuwa ka-
ribu kufikia makubaliano ya 
kusitisha mapigano, ingawa 
baadaye mazungumzo hayo 
yalikwama.
Pia ofisa mwengine alieleza 

kuwa kumekuwepo dalili ya 
kufikia makubaliano na tayari 
lipo pendekezo kwenye meza 
ya mazungumzo.
Hata hivyo, ilielezwa kuwa, 

wajumbe wa Israel na Hamas 
wataliwasilisha pendekezo 
hilo kwa viongozi wao kwa 
ajili ya idhini ya mwisho. 
Ofisa huyo alisema, wa-

patanishi kutoka Qatar 
wameweka shinikizo jipya 
kwa Hamas kukubali pen-
dekezo hilo la kusitisha 
mapigano huku mjumbe wa 
Rais mteule wa Marekani 
Donald Trump, Steve Witkoff, 
akiishinikiza Israel kulikubali 
pendekezo hilo.
Witkoff hivi karibuni aliji-

unga na mazungumzo hayo 
na ameonekana katika eneo 
la Mashariki ya Kati mara 
kwa mara katika siku za hivi 
karibuni.
Alisema wapatanishi 

wamekabidhi rasimu ya 
makubaliano kwa kila upande 
huku saa 24 zijazo zikitajwa 
kuwa na umuhimu wa kua-
mua hatma ya mazungumzo 
hayo.

DW

NAIROBI, Kenya

KENYA imesema Waziri Mkuu wa 
zamani Raila Odinga yuko katika 
kinyang‘anyiro cha kumrithi Moussa 
Mahamat wa Chad kama mwenyekiti 
wa Tume ya Umoja wa Afrika (AU) 
huku kukiwa na uvumi kwamba Odinga 
alikuwa akifikiria kujiondoa kwenye 
kinyang‘anyiro hicho.

Ripoti, ambazo vyanzo vyake havi-
kufahamika mara moja, ziliibuka jana 
zikieleza kuwa Odinga, angejiondoa 
huku kukiwa na upungufu uliotabiriwa 
wa kura za kumfanya ashinde Februari 
mwaka huu.

Odinga anakabiliwa na wagombea 
wengine wawili, huku Waziri wa Mam-
bo ya Nje wa Djibouti Mahamoud Ali 
Youssouf, akisemekana kuwa mpinzani 
wake mkuu, pamoja na aliyekuwa Wa-
ziri wa Mambo ya Nje wa Madagascar 
Richard James.

Ofisa mkuu wa serikali ya Kenya, am-
baye aliomba kutotajwa jina, aliiambia 
TRT Afrika kuwa sio kweli kwamba Od-
inga alikuwa anafikiria kujiondoa kwe-
nye kinyang‘anyiro cha uenyekiti wa 

Tume ya AU.
“Yeye Odinga hataondoka katika 

kinyang‘anyiro. Anashinda,” ofisa huyo 
mkuu, ambaye ni mwanachama wa wa-
tendaji wakuu wa Rais William Ruto, 
alisema kwa kujiamini  jana.

Vyanzo vingine ndani ya serikali pia 
vilikanusha taarifa kwamba Odinga 
alikuwa akifikiria kujiondoa kwenye 
kinyang‘anyiro cha uenyekiti wa Tume 
ya AU.

Wakati huo huo, waziri mkuu wa 
zamani wa Kenya, ambaye alihudumu 
kutoka 2008 hadi 2013, alimtembelea 
Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnan-
gagwa mjini Harare juzi kutafuta uung-
waji mkono kwa azma yake ya AU.

“Imekuwa furaha kujumuika na rais 
Mnangagwa maono yangu kwa Af-
rika na kujadili kugombea kwangu ue-
nyekiti wa AU,“ Odinga alisema kwenye 
mtandao wa X.

Akizungumza baada ya kukutana na 
Rais Mnangagwa, Odinga alisema ata-
zuru mataifa mengine katika eneo la 
Kusini mwa Afrika kutafuta uungwaji 
mkono kwa azma yake ya kuwa mwe-
nyekiti wa Tume ya AU.

“Rais wa Zimbabwe ndiye mwenyekiti 
wa sasa wa kambi ya kanda ya Kusini 
mwa Afrika (SADC). Hivyo ilikuwa 
muhimu kwangu kuja Harare,” Odinga 
alisema.

“Tumebadilishana mawazo na ndugu 
yangu Rais Mnangagwa, tunajua tuna-
kotoka, na tunajua tunakotaka kwenda, 
Afrika ina mustakabali mzuri, lakini 
Afrika itaendelezwa na Waafrika we-
nyewe tu. ili kupata pesa, haziji kuen-
deleza Afŕika ni lazima tuwe na dira ya 
wazi ya jinsi ya kuendeleza Afrika,” Od-
inga alisema.

Inaelezwa kuwa mwenyekiti wa Tume 
ya AU anachaguliwa na wakuu wa nchi 
za Afrika kupitia kura ya siri kwa muhu-
la wa miaka minne, unaoweza kuonge-
zwa mara moja, na kwamba mshindi 
wa nafasi hiyo lazima apate kura zisizo-
pungua theluthi mbili, ambayo ni 36 
kati ya zaidi ya kura 50.

Hata hivyo, inaelezwa kuwa waziri 
mkuu wa zamani wa Chad na mwe-
nyekiti wa sasa wa Tume ya AU, Moussa 
Mahamat, 64, amemaliza muda wake 
wa uongozi.

TRT

NEW YORK, Marekani

RIPOTI ya idara ya sheria iliyotolewa 
kwa Bunge nchini Marekani imebaini-
sha kwamba Rais mteule Donald Trump 
angehukumiwa kwa kujaribu kubadili-
sha matokeo ya uchaguzi wa urais wa 
2020 ambayo alishindwa ikiwa hange-
fanikiwa kuchaguliwa tena 2024.

Ripoti hiyo ya wakili maalum Jack 
Smith iliyotolewa jana ilieleza kuwa 
ushahidi unaokubalika pasi na shaka ul-
itosha kumfungulia mashtaka kiongozi 
huyo mteule wa kiti cha urais.

Ilielezwa kuwa ripoti hiyo ilipomfikia 
Trump saa chache baada ya kutole-
wa alikanusha vikali akisema “Smith 
amechanganyikiwa na matokeo yake ni 
feki”.

Ilibainishwa kuwa nyaraka hiyo ya 
kurasa 137 ilitumwa kwa Bunge baada 
ya Jaji Aileen Cannon kuruhusu kutole-
wa kwa sehemu ya kwanza kati ya mbili 
za ripoti ya Smith kuhusu kesi ya kuin-
giliwa kwa uchaguzi.

Aliamuru kusikilizwa kwa kesi ny-
ingine baadaye wiki hii kuhusu kutole-
wa kwa sehemu ya ripoti juu ya madai 
kwamba Trump alihifadhi hati za seri-
kali kinyume cha sheria.

Aidha, ilielezwa kuwa wakili Smith 
alijiuzulu kutoka wadhifa wake wiki ili-
yopita. Baada ya kuhudumu katika na-
fasi hiyo tangu 2022 katika kusimamia 
uchunguzi wa Idara ya Sheria ya Mare-
kani juu ya Trump.

Mawakili maalum huchaguliwa na 
idara katika kesi ambapo kuna uweze-

kano wa mgongano wa maslahi.
Trump alishtakiwa kwa kuhifadhi hati 

kinyume cha sheria na, katika baadhi ya 
kesi, kuzihifadhi katika vyumba vya ma-
pumziko ya Mar-a-Lago huko Florida, 
kwenye makazi yake.

Katika kesi ya uingiliaji kati uchaguzi, 
alishtakiwa kwa kula njama ya kuten-
gua matokeo ya uchaguzi wa 2020.

Kesi zote mbili zilisababisha mash-
taka ya jinai dhidi ya Trump, ambaye 
alikanusha kuwa na hatia na kudai 
kuwa yaliyochochewa kisiasa.

Lakini Smith alifunga kesi hizo baada 
ya Trump kushinda uchaguzi mwezi No-
vemba, kwa mujibu wa kanuni za Idara 
ya Sheria zinazokataza kufunguliwa 
mashitaka kwa rais aliye madarakani.

BBC

Ripoti: Trump asingeshinda angehukumiwa

Waziri 
Mkuu wa 
zamani 
wa Kenya, 
Raila 
Odinga (ku-
shoto) ak-
isalimiana 
na Rais wa 
Zimbabwe, 
Emmerson 
Mnangag-
wa mjini 
Harare, 
baada ya 
kumtem-
belea jana. 
PICHA: 
MTANDAO.
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SABABU CHAN KUPIGWA KALENDABeki 
aliyetakiwa 
Simba aibukia
Mashujaa FC

Na Mwandishi Wetu

MWANAMUZIKI maarufu wa 
Muziki wa Injili nchini, Rehema 
Simfukwe, amevunja ukimya 
kwa mara ya kwanza kwa kua-
mua kutoa sababu za kutunga 
wimbo wa ‚Chanzo‘ ambao 
umekuwa ukipendwa na kuvuta 
hisia za watu wengi kutokana na 
mashairi yaliyoandikwa katika 
wimbo huo.

Simfukwe tangu alipotoa 
wimbo huo miaka minne iliyo-
pita, hakuwahi kutoa sababu za 
kutunga na kuimba wimbo huo, 
lakini ameona sasa ni wakati 
muafuaka kuwaambia Watanza-
nia kuhusu wimbo Chanzo.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam mwishoni mwa wiki, 
wakati wa hafla fupi ya kuelezea 
sababu za kuimba wimbo wa 
Chanzo, Simfukwe alisema, mto-

to wake (Dorcas) ndio sababu 
iliyomfanya yeye kuimba wimbo 
huo kwani alimzaa na amekuwa 
na changamoto ya kupooza kwa 
ubongo (mtindio wa ubongo)

“Mungu amenijaalia watoto 
watatu, lakini duniani huku 
watu wengi wanajua nina wa-
toto wawili. Mtoto wangu wa 
kwanza anaitwa Dorcas am-
baye alizaliwa na changamoto 
ya kupooza ubongo au mtindio 
wa ubongo kwa hiyo alikuwa na 
changamoto sana katika maisha 
yake

“Changamoto hiyo kwa Dor-
cas ilisababisha tangu alipo-
zaliwa tukawa na maisha ya 
hospitalini siku hadi siku. Nime-
kuwa nikiimba nyimbo za injili, 
nafanya mahojiano na vyombo 
vya habari kuhusu wimbo wa 
Chanzo, lakini sijawahi kueleza 
upande wa pili kuhusu wimbo 

huu,” alisema Simfukwe.
Alisema amekuwa kimya 

muda wote kwa sababu alikuwa 
anasubiri apate kibali kutoka 
kwa Mungu kuzungumzia wim-
bo huo na hiyo ndio sababu ya 
kutunga na kuimba wimbo huo 
ambao unazungumzia maisha 
halisi ya Mtoto Dorcas.

“Ukiusikiliza wimbo huu 
utaona ndani yake kuna ujumbe 
uliobeba maumivu ya Dorcas 
na ndio sababu ya kuuimba, na-
fahamu tangu ulipotoka watu 
wameuopokea, na wamekuwa 
wakiuimba na kuufurahia na 
nimekuwa nikiulizwa sababu za 
kuimba wimbo huu.

“Nilimuahidi Mungu kuwa 
sitasema hili mpaka pale ataka-
poniruhusu na nimekaa na 
hii siri kwa miaka kadhaa na 
ninaamini Mungu amenipa mto-
to Dorcas ili niwe mfano kwa 

wengine, ili nisaidie wengine we-
nye watoto wenye changamoto 
kama za Dorcas.

Hata hivyo, alisema wakati 
wakisherehekea kumbukizi 
ya kuzaliwa kwa Dorcas pia 
ameamua kutangaza kufungua 
kituo cha kulea watoto ambao 
wanachangamoto ya mtindio 
wa ubongo. Kituo hicho kitafa-
hamika kwa jina la Dorcas Home 
Care Initiative kilichopo Madale 
jijini Dar es Salaam.

“Wakati leo tunafurahia miaka 
sita ya Dorcas naomba nitangaze 
uwapo wa Dorcas Homecare 
Initiative, lengo la kituo hiki ni 
kupokea watoto wenye changa-
moto ya mtindio wa ubongo, na 
hakutakuwa na gharama yoyote 
kwani nimeamua kutoa huduma 
ya kulea watoto hao na nimean-
za na watoto nane.

Na Adam Fungamwango

WAKATI dirisha dogo la usajili 
likitarajiwa kufungwa leo saa 
6:00 usiku, huku klabu mbalim-
bali zikiwa kwenye pilikapilika 
ya kukamilisha uhamisho wa 
wachezaji ili kuwahi muda, Klabu 
ya Mashujaa FC, imetajwa kuka-
milisha uhamisho wa mkopo wa 
beki wa kushoto, Yahaya Mbegu, 
akitokea Singida Black Stars.
Mbali na hilo, imetajwa kuwa 
beki wa kati ya zamani wa 
Simba na Yanga, Kelvin Yondani, 
anatarajiwa kujiunga na Ken-
Gold, baada ya dili lake la awali 
kuichezea Pamba Jiji kwenye 
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu 
kushindikana.
Habari kutoka ndani ya klabu 
ya Mashujaa, zinasema kuwa  
wamempata Mbegu kwa mkopo 
wa miezi sita, lakini kukiwa na 
kipengele cha kumsajili moja 
kwa moja kama mchezaji huru 
mwishoni mwa msimu.
Miaka miwili iliyopita, Mbegu 
alikuwa akihusishwa kujiunga 
na Simba, lakini dili hilo lilikuwa 
likishindikana katika dakika 
za mwisho kwa misimu miwili, 
akiwa kwenye Klabu za Singida 
Big Stars na Ihefu FC.
„Tumemuongeza Mbegu, na wen-
gine wapo, lakini ndiyo tunamali-
zana nao, tukishakuwa tayari 
kila kitu tutawatangazia, nadhani 
muda si mrefu kwa sasa kipindi 
cha usajili kimeshamalizika,“ 
kilisema chanzo hicho.
Wakati hayo yakiendelea 
Mashujaa FC, Klabu ya KenGold 
ambayo inaonekana imepania 
kufanya usajili mkubwa kipindi 
hiki cha dirisha dogo la usa-
jili, imekamilisha dili la kumsa-
jili beki wa kati wa zamani wa 
Yanga, Yondani.
Habari zinasema kuwa beki huyo 
naye anatarajiwa kutambulishwa 
kwenye tamasha lililopewa jina 
la Makarasha Day, ambalo lita-
fanyika jijini Mbeya kwa lengo 
la kuwatambulisha wachezaji 
iliyowasajili kutoka Msum-
biji, Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo, Zambia na hapa nchini, 
akiwamo Mghana, Benard Morri-
son kwa mujibu wa Ofisa Habari 
wa Klabu hiyo, Jose Mkoko.
Awali, beki huyo alikuwa kwe-
nye mazungumzo na Pamba Jiji 
ambayo yalishindikana, badala 
yake KenGold ikachukua nafasi 
hiyo.
Yondani ambaye mara ya 
mwisho aliichezea Polisi Tanza-
nia, hakuonekana tena uwanjani 
msimu huu.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kitaifa ya Maandalizi ya CHAN 2024 na AFCON 2027, Leodgard Tenga (katikati), akizungumza na 
waandishi wa habari Dar es Salaam jana kuelekea maandalizi ya michuano ya CHAN itakayoanza kutimua vumbi Tanzania, 
Kenya na Uganda, kuanzia Februari Mosi hadi 28, mwaka huu. PICHA: SHUFAA LYIMO
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Na Shufaa Lyimo

WAKATI droo ya  Mataifa ya Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani (CHAN) 2024, ilitarajiwa 
kufanyika Nairobi nchini Kenya leo, Watanza-
nia wametakiwa kutumia vema fursa zitaka-
zopatikana katika mashindano hayo ambayo 
yalitarajiwa kuanza Februari Mosi hadi 28, 
mwaka huu, lakini kukaibuka taarifa za ku-
pangwa kuahirishwa. 

Mashindano hayo ambayo kwa mara ya 
kwanza yatafanyika Afrika Mashariki kwa 
ushirikiano wa mataifa matatu, Tanzania, 
Kenya na Uganda, taarifa zinadai huenda 
yakaahirishwa hadi Agosti mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka vyanzo 
mbalimbali zilizolifikia gazeti hili jana, saba-
bu ya kupangwa kuahirishwa ni uhaba wa 
viwanja, ukosefu wa miundombinu mingine 
na vitendea kazi.

Kingine ni uwezekano wa kupata sti kamili 
ya timu 19 kwani kwa sasa zilizopo ni 17 tu, 
huko Shirikisho la Soka Afrika(CAF), likitaka 
pia kuacha kwanza hadi ligi zote za ndani Af-
rika zimalizike kwanza.

Kadhali, kutaka kutoa nafasi kwa kwa 
mataifa mengine kama Algeria, Misri na Af-

rika Kusini kujiandaa kwa mechi za mtoano 
kupata timu zitakazoongezeka kukamilisha 
seti ya timu 19 shiriki kwenye michuano hiyo 
ya CHAN.  

Mwenyekiti wa Kamati ya Kitaifa ya Maan-
dalizi ya CHAN 2024 na AFCON 2027, Le-
odgard Tenga, ndiye aliyetoa wito huo kwa 
Watanzania kujiandaa kutumia fursa kwe-
nye michuano hiyo wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuelekea maandalizi 
ya mashindano hayo kabla ya Nipashe ku-
dokezewa taarifa ya kupangwa kuahirishwa. 

“Ninaomba Watanzania watumie vema 
fursa zao pindi mashindano hayo yataka-
poanza hata yatakapofika yale ya AFCON ya-
takayofanyika mwaka 2027 kwa ushirikiano 
wa nchi ya Kenya na Uganda ili waendelee 
kukumbuka huduma zetu,” alisema Tenga. 

Mwenyekiti huyo alisema kamati yake im-
eliomba Shirikisho la Mpira wa Miguu barani 
Afrika (CAF), kuweka viingilio rafiki ili kila 
mmoja aweze kuingia uwanjani. 

Alisema serikali imefanya ukarabati wa mi-
undombinu ya viwanja kwa ajili ya mashinda-
no hayo ambayo inaendelea kufanyika iki-
wamo kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
pamoja na ule wa New Amaan Complex uli-

opo visiwani Zanzibar. 
Vile vile alisema mbali na viwanja hivyo, 

pia ukarabati unaendelea kwenye viwanja 
vitakavyotumika kufanyia mazoezi ambavyo 
ni Gymkhana, Law School na ule wa Meja Jen-
erali Isamuyo, ambapo mpaka sasa ukarabati 
huo umefikia asilimia 95. 

Aidha, alisema timu zote zitaanza kuwasili 
nchini kati ya Januari  24 na 25, mwaka huu, 
na kudai ni wakati wa kuwatangaza wacheza-
ji wetu kupitia mashindano hayo. 

“Wageni wataanza kuwasili hapa nchini 
wiki moja kabla ya kuanza mashindano ili 
wahakikishe hoteli  huku wakiambatana na 
wawakilishi kutoka Fifa na CAF,” alisema 
Tenga. 

Alisema katika mwendelezo wa maandalizi 
ya mashindano hayo wameandaa kongama-
no la wadau mbalimbali wa michezo litakalo-
fanyika leo kwenye Ukumbi wa Johari Rotana 
jijini Dar es Salaam, lenye lengo la kutoa taari-
fa kwa hatua waliyofikia mpaka sasa. 

Tenga alimshukuru Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzani, Dk. Samia Suluhu 
Hassan,  kutokana na juhudi kubwa anazozi-
fanya kuhakikisha nchi yetu inafika mbali 
kwenye sekta ya michezo. 

Simfukwe atoboa siri wimbo wa Chanzo
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Mashine ya mabao ya Sporting CP, Viktor Gyokeres 
pia anatajwa kuwa shabaha... 

BARCA WAMTAKA ISAK 
KUMRITHI LEWANDOWSKI

GARNACHO NA MAN UNITED
MANCHESTER United inasemekana kumthaminini-

sha winga Alejandro Garnacho mwenye umri wa miaka 
20, kwa takriban pauni milioni 42, huku kukiwa na nia 
ya Napoli kumnyakua mchezaji huyo. (Sport Italia)

MAINOO AWANIWA BAYERN 
KLABU ya Bayern Munich imeungana na Chelsea ka-

tika mbio za kumnunua kiungo wa kati wa Manchester 
United na England, Kobbie Mainoo, 19. (Sun)

WALKER ARUHUSIWA KUONDOKA
KLABU ya Manchester City wako tayari kumruhusu 

mlinzi Kyle Walker mwenye umri wa miaka 34, kuondo-
ka bila malipo mwezi huu, huku AC Milan na Inter Milan 
zikionesha nia ya kumnasa mchezaji huyo. (Gazzetta 
dello Sport)

MILAN YAMFUATILIA RASHFORD
AC Milan itamfuatilia rasmi mshambuliaji wa Man-

chester United, Marcus Rashford mwenye umri wa 
miaka 27, ambaye anatazamiwa kuondoka Old Trafford 
mwezi huu. (Sky Sports)

DORTMUND PIA YAMTAKA 
KLABU ya Borussia Dortmund pia imeripotiwa ku-

kutana na wawakilishi wa Marcus Rashford kwa matu-
maini ya kumsajili Januari hii. (Sky Sport)

MALEN KUTUA ASTON VILLA
KLABU ya Aston Villa imekubali mkataba wa pauni 

milioni 19 kumsajili mshambuliaji wa Uholanzi, Donyell 
Malen mwenye umri wa miaka 25 kutoka Borussia Dort-
mund. (Athletic)

COULIBALY ANUKIA LEICESTER
KLABU ya Leicester City inajiandaa kumsajili mlinzi 

wa pembeni wa Ufaransa, Woyo Coulibaly mwenye umri 
wa miaka 25, kutoka Parma kwa mkataba wa pauni mil-
ioni 3. (Fabrizio Romano)

CHUKWUEMEKA KURUHUSIWA
CHELSEA itamruhusu kiungo, Carney Chukwuemeka 

mwenye umri wa miaka 21, kuondoka kwa mkopo mwe-
zi huu, huku Borussia Dortmund na Strasbourg zikim-
wania. (Fabrizio Romano)

FORES KUPOKEA OFA  
KLABU ya Nottingham Forest iko tayari kupokea ofa 

kwa ajili mshambuliaji, Emmanuel Dennis, 27. (Sky 
Sports)

VEIGA KUONDOKA CHELSEA
MLINZI wa Ureno, Renato Veiga mwenye umri wa 

miaka 21, ana uwezekano wa kuondoka Chelsea Januari 
hii, huku klabu za England, Ujerumani, Ufaransa na Ita-
lia zikionesha nia ya kumtaka. (Athletic)

ALVAREZ OFA YA PILI
MONACO imetoa pendekezo la pili kwa West Ham 

kwa ajili ya kumsajili Edson Alvarez mwenye umri wa 
miaka 27, baada ya ofa yao ya awali ya mkopo kwa ki-
ungo huyo wa Mexico kugonga mwamba. (Mail)

ZISIKUPITE

BARCELONA, Hispania

BARCELONA bado inapanga 
kumtafuta mrithi wa Robert Le-
wandowski, huku ripoti zikimtaja 
tena Alexander Isak kama mchezaji 
anayelengwa sana na miamba hao 
wa Katalunya.

Lewandowski, ambaye sasa ana 
umri wa miaka 36, ​​haoneshi dalili za 
kupunguza kasi mbele ya lango na 
anaendelea kujivunia rekodi nzuri 
ya utimamu wa mwili. 

Amefunga mabao 16 katika mechi 
18 za LaLiga msimu huu na amefun-

ga mengine tisa katika mashindano 
mengine na kufikisha jumla ya ma-
bao 25​.

Lewandowski alijiunga na Barce-
lona akitokea Bayern Munich na sasa 
anaonekana kwamba umri unazidi 
kumtupa mkono.

Isak ndiye anayeonekana kuwa 
anaweza kumrithi Lewandowski 
hasa kutokana na kiwango chake cha 
kuvutia kule Newcastle United, aki-
funga katika mechi saba za mwisho 
za Ligi Kuu England na kufunga bao 
la wastani kila dakika 113.

Jarida la Hispania la Mundo De-

portivo limebainisha kwamba, Isak 
ambaye aliigharimu Newcastle pauni 
milioni 63 wakati akijiunga kutoka 
Real Sociedad mwaka wa 2022, ndi-
ye anayeongoza kuchukua nafasi ya 
Lewandowski.

Mashine ya mabao ya Sporting CP, 
Viktor Gyokeres pia anatajwa kuwa 
shabaha kuu ya Barcelona, ​​ingawa 
yeye, kama Isak, huenda akaigha-
rimu Barcelona kiasi kikubwa cha 
fedha - kiasi ambacho wababe hao 
wa Katalunya hawana kwa sasa wa-
napoendelea kukabili matatizo ya 
kifedha.
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MIAMI, Marekani

KOCHA wa Inter Miami, 
Javier Mascherano, amesema 
“haitawezekana” kumsajili Ney-
mar kutoka Al Hilal kutokana na 
kiwango cha ukomo wa misha-
hara katika Ligi Kuu ya Marekani, 
MLS.
Nyota huyo wa Brazil 
ameichezea Al Hilal mechi saba 
pekee tangu alipohamia Saudi 
Arabia Agosti 2023, huku jeraha 
la misuli likimweka nje kwa 
takriban mwaka mmoja. 
Amepata matatizo zaidi ya 
utimamu wa mwili tangu arejee 
kwenye kikosi Oktoba mwaka 
jana.
Kutocheza mara kwa mara kwa 
Neymar kule Mashariki ya Kati 
kumesababisha mazungumzo ya 
uwezekano wa kuondoka Januari 
hii au majira ya joto, na amekiri 
kwamba angependa kuungana na 
wachezaji wenzake wa zamani 
wa Barcelona, Lionel Messi na 
Luis Suarez kule Inter Miami.
Watatu hao waliunda safu bora 

ya ushambuliaji maarufu kama 
‘MSN’ wakati wakicheza pamoja 
kule Barcelona kati ya 2014 na 
2017.
Akizungumza na CNN, Neymar 
alikiri: “Ni wazi, kucheza tena na 
Messi na Suarez litakuwa jambo 
zuri. Ni marafiki zangu. Bado 
tunazungumza. Ingependeza 
kufufua utatu wetu.
“Nina furaha nikiwa Al Hilal, nina 
furaha Saudi Arabia, lakini nani 
anajua. Soka imejaa mshangazo, 
sijui nini kitatokea kesho.”
Hata hivyo, licha ya matamshi 
ya Neymar kuzidisha uvumi juu 
ya kuhamia MLS, Kocha wa Inter 
Miami, Mascherano, ambaye ali-
cheza na Neymar katika Klabu ya 
Barcelona, pia amedai kuwa ha-
wataweza kufanya makubaliano 
kutokana na kiwango cha juu cha 
mshahara wa ligi.
“Hatuwezi kuzungumza kuhusu 
Ney kwa sababu hatuna chocho-
te,” alisema Mascherano mwenye 
umri wa miaka 40. 
“Ni wazi Ney ni mchezaji mkub-
wa. Kila kocha duniani anamtaka, 
lakini kwa sasa MLS ina kikomo 
cha mshahara. Kwa hiyo kwetu 
kwa wakati huu, haiwezekani 
kujaribu kumfikiria.”
Msimu mpya wa MLS utaanza 
Februari 22 na Inter Miami, 
ambao walishinda Ngao ya 
Mashariki kwa mara ya kwanza 
mwaka 2024, watapata fursa ya 
kuimarisha kikosi chao dirisha 
la uhamisho litakapofunguliwa 
mwishoni mwa Januari na 
litafungwa Aprili.

Neymar 
hatihati 
kutua 
Marekani

HABARI MICHEZO

LONDON, England 

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, amekiri kuwa 
kuna wasiwasi mkubwa kuhusu Gabriel Jesus 
baada ya fowadi huyo kutolewa nje kwa ma-
chela wakati wa mechi ya Jumapili ya Kombe 
la FA dhidi ya Manchester United.
Jesus alianza mchezo upande wa kulia baada 
ya Kai Havertz kuwa kwenye kiwango bora ka-
tika michezo kadhaa ya hivi karibuni akicheza 
namba tisa. 
Lakini Mbrazil huyo alilazimika kutolewa nje 
kabla ya kipindi cha mapumziko baada ya 
kugongana na Bruno Fernandes na kuanguka 
vibaya.
“Wasiwasi mkubwa. Hizo ni hisia zangu,” 
alisema Arteta.
“Ilibidi atoke kwenye machela akiwa na 
maumivu. Alishika goti lake, haionekani kuwa 
ni nzuri.”
Ubora wa Arsenal katika hatua hii ni kwamba 
haionekani kuwa marudio ya shida ambayo 
Jesus alikumbana nayo kwenye Kombe la 
Dunia la 2022, ambapo ilimfanya kuwa nje kwa 
kipindi cha miezi minne.
“Nadhani ni goti lingine. Sababu ya wasiwasi ni 
hisia aliyokuwa nayo. Ilibidi atoke na maumivu 
aliyokuwa nayo,” alisema Arteta.
Tayari kulikuwa na kelele kutoka kwa mashabi-
ki wa Arsenal kutaka kujiimarisha kwa kusajili 
fowadi mpya kipindi hiki cha usajili wa Januari, 
ambao umeongezeka baada ya jeraha la Jesus. 
Bukayo Saka na Ethan Nwaneri tayari wapo 
nje, huku Jesus akiwa amefunga mara sita ka-
tika mechi saba zilizopita na ‘Washikabunduki’ 
hao sasa wanakosa mshambuliaji halisi wa kati.
Hata hivyo, Arteta alisema anaendelea ku-
waamini na kuzingatia wachezaji ambao bado 
anao na kusisitiza hayuko katika udhibiti wa 
uwezekano wa kusajili.
“Namaanisha, tunakosa kutoka kwa njia mbal-
imbali, kutoka kwa michezo tofauti. Na ninaele-
wa hilo, lakini siwezi kuwasajili wachezaji zaidi. 
Na ninazingatia sana kile ambacho tunapaswa 
kufanya kwa kiwango cha juu,” alisema.

JESUS AZUA JESUS AZUA 
HOFU ARSENALHOFU ARSENAL

Fury atangaza 
kustaafu ndondi

LONDON, England 

BINGWA wa zamani 
wa ndondi wa uzito 
wa juu duniani, Tyson 
Fury, ametangaza 
kustaafu kucheza 
mchezo huo.
Fury alipigana mara 
ya mwisho Desemba 
mwaka jana alipopot-
eza pambano lake la 
marudiano la kuwania mikanda ya WBA 
na WBC na bingwa wa WBO, Oleksandr 
Usyk.
Fury mwenye umri wa miaka 36, hapo 
awali alitangaza kustaafu baada ya 
kumpiga Dillian Whyte Aprili 2022, 
lakini akarejea miezi sita baadaye.
Mwingereza huyo amefurahia nafasi 
mbili kama bingwa wa uzani wa juu na 
ana rekodi ya kushinda mapambano 34, 
na kupigwa mara mbili na sare moja.
“Ningependa kutangaza kustaafu 
kwangu kucheza ndondi, nilifurahia kila 
dakika na nitamalizia na hili.”
Fury alimshangaza bingwa wa dunia 
aliyetawala mchezo huo kwa muda 
mrefu, Wladimir Klitschko, mwaka 2015 
na kushinda mataji ya WBA, IBF, WBO 
na IBO.
Baada ya zaidi ya miaka miwili na nusu 
nje ya ulingo, ambapo alishughulikia 
masuala ya afya ya akili, Fury alirejea 
ulingoni mwaka 2018 na kuwa bingwa 
mara mbili kwa kumshinda Deontay 
Wilder na kutwaa mkanda wa WBC 
mwaka 2020.
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JKT QUEENS YATAMBA IPO 
VIZURI KUCHAPA WOTE GIFT

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

CAF yafungia mashabiki 
Simba, Fadlu afunguka

Wachezaji Yanga

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la Ufundi la Timu ya JKT 
Queens wenye umri chini ya miaka 17,  
limesema halina wasiwasi kukutana 
na timu yoyote katika mashindano 
ya CAF U-17 Girls Integrated Football 
Tournament (GIFT),  yanayoendelea 
katika Uwanja wa Azam Complex, 
Chamanzi, Dar es Salaam. 

Akizungumza na waandishi wa 
habari juzi, Jumatatu usiku  baada ya 
kumalizika kwa mchezo wao dhidi 
ya City Lights FC ya Sudan Kusini na 
kushinda mabao 10-0, Kocha Mkuu 
wa timu hiyo, Esther Chabruma, 
alisema amefurahishwa na ushindi 

walioupata licha ya kutokuwa rahisi. 
„Nipo tayari kukutana na timu yoy-

ote kwa kuwa nina matumaini makub-
wa na timu yangu, ninawashukuru pia 
mashabiki kutokana na ushirikiano 
wanaotuonesha tunapokuwa uwan-
jani,“ alisema Chabruma. 

Akizungumzia mchezo huo, alise-
ma waliingia wakiwa na tahadhari ku-
hakikisha wanapata pointi tatu jambo 
ambalo limewafanya wapate idadi 
kubwa ya magoli.

Kocha huyo alisema siri ya mafani-
kio yao imetokana na wachezaji wake 
kufuata maelezo anayowapa, nidha-
mu pamoja na ushirikiano waliokuwa 
nao.

Alisema anashukuru hana majeruhi 
yeyote kwani wachezaji wake wote 
wanaendelea vema kiafya.

Kwa ushindi huo wa mabao 10-0 
dhidi ya City Lights FC, JKT Queens 
imefikisha pointi 9 huku ikiendelea 
kuongoza katika Kundi A.

Wakati huo huo, Kocha Mkuu wa 
City Lights, alidai kuwa wameshindwa 
kufanya vizuri kutokana na wachezaji 
wake kuwa na umri halali tofauti na 
ukiwalinganisha na wapinzani wao. 

“Tumeshindwa kufanya vizuri kwa 
kuwa tumekutana na wachezaji we-
nye umri zaidi ya miaka 17,  hivyo 
waliwazidi nguvu wachezaji wangu,“ 
alisema

Kocha wa JKT Queens, Ester Chabruma

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Pamba Jiji iko kwenye 
hatua za mwisho za kumpeleka straika 
George Mpole Klabu ya Singida Black 
Stars kwa mkopo kabla ya kufungwa 
kwa dirisha dogo la usajili leo saa sita 
usiku.

Taarifa kutoka ndani ya Klabu ya 
Pamba Jiji, zimeleza kuwa mbali na 
Mpole, klabu hiyo pia inatarajiwa kum-
pekeka straika wao mwingine raia wa 
Ghana, Erick Okutu kwa mkopo katika 
Klabu ya KenGold, ingawa mwenyewe 
anapinga akitaka avunjiwe mkataba 
kama hawataki kuendelea naye.

Chanzo kutoka ndani ya klabu hiyo 
kimesema kuwa Pamba, inamuondoa 
Mpole kutokana na kutoridhishwa na 

kiwango chake, huku Okutu akitajwa 
kuwa ni mtovu wa nidhamu.

Aidha, chanzo kingine kimedai kuwa 
Singida Black Stars, imemuomba Mpole 
ili kwenda kusaidiana na Elvis Rupia 
kwenye safu ya ushambuliaji, wakiami-
ni anaweza kufanya vema katika timu 
yao kuliko huko aliko.

Kinasema Singida Black Stars, im-
etumia fursa hiyo, baada ya kuwapatia 
Pamba Jiji, wachezaji Habib Kyombo, 
Hamad Majimengi na kipa Mohamed 
Kamara, kipa wa zamani wa Horoya FC, 
raia wa Sierra Leone.

“Baada ya kukamilisha usajili wa 
washambuliaji, Habib Kyombo na 
Mathew Tegisi Momanyi tumeona 
Mpole tumtoe kwa mkopo na Singida 
Black Stars imeonesha nia ya kumhitaji, 

lengo ni kudumisha uhusiano uliopo 
baina yetu,” kilisema chanzo hicho.

Pamba imemsajili straika Momanyi 
kutoka Shabana FC ya Kenya, ambapo 
anatarajiwa kuwa miongoni mwa 
wachezaji watakaoivaa Dodoma Jiji ka-
tika mchezo wao kwa kwanza wa mzun-
guko wa pili wa Ligi Kuu, itakayoanza 
kutimua vumbi tena kuanzia Machi 
Mosi, mwaka huu.

Mpole aliyejiunga na kikosi hicho 
msimu huu baada ya kuachana na FC Lu-
popo ya DR Congo, anakumbukwa zaidi 
msimu wa 2021/22, alipoibuka mfungaji 
bora wa Ligi Kuu Bara akitupia mabao 
17, akimuacha ‚solemba‘, kwa tofauti ya 
bao moja, straika wa Yanga wakati huo 
ambaye kwa sasa anaichezea, Pyramids 
ya Misri, Fiston Mayele.

Mpole kupelekwa Singida kwa mkopo

tika siku hizo zilizobaki za mazoezi nitakacho-
fanya ni kuwaelekeza wachezaji wangu jinsi gani 
ya kukabiliana nayo. Haitokuwa CS Constantine 
kama ile iliyocheza ikiwa kwao nchini Algeria, 
tunahitaji kuwasukuma kwa nguvu langoni 
kwao, tunatakiwa kuwa na ubunifu, kusham-
bulia bila kuchoka kwa ajili ya kuvunja mitego 
yote, kupasua ukuta waliouweka na mwishowe 
kuibuka na ushindi,“ alisema Fadlu.

Alirejea tena kauli yake kuwa ushindi katika 
mchezo wa Jumapili ijayo ni muhimu mno licha 
ya kwamba wameshatinga hatua ya robo fain-
ali, kwani unaweza kuwa njia ya kuwarahisishia 
kazi kwenda kwenye hatua ambayo wanachama 
na mashabiki wa Simba wanaihitaji sana, nusu 
fainali. 

“Mpango wa kwanza wa robo fainali umeka-
milika, wa pili ni kuongoza kundi ili tupate nafa-
si ya kuanzia ugenini pindi droo itakapopangwa 
na kumalizia nyumbani, itatusaidia sana kwenye 
malengo yetu kwani tukiwa tunahitaji ushindi 
mechi ya mwisho nyumbani, hatuwezi kushind-
wa,“ alisema Fadlu.

Katika mchezo huo, CS Constantine itaingia 
ikiwa inahitaji sare yoyote ili kuongoza Kundi A, 
kwani iko kileleni na pointi zake 12.

Simba, iliyo nafasi ya pili na pointi zake 10, 
inahitaji ushindi ili ifikishe pointi 13 na kuipiku 
CS Constantine ambayo kama itafungwa itasalia 
na pointi 12.

Iwapo timu hizo zitatoka sare, Constantine 
itaongoza kundi ikiwa na pointi 13 na Simba ita-
maliza ya pili ikiwa na pointi 11.

mchezo kwa ushindi kwetu, hivyo baada ya 
hapa, tunageukia mchezo unaofuata ambao 
ni wa kufa ama kupona,“ alisema beki huyo 
anayemudu kucheza kati na pembeni kulia, 
ambaye alizungumza akiwa nchini humo.
Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Ali Kamwe, 
alisema pamoja na ushindi huo hawawezi 
kuendelea kufurahia, badala yake kazi inaha-
mia Dar es Salaam.
„Tuna mechi ya mwisho nyumbani, ni mechi 
muhimu sana kwa Yanga, tulikuwa na mechi 
ngumu, jasho limetuvuja kweli kweli, tume-
bakisha dakika 90 za moto ambazo zitamaliza 
mchezo wa Kundi A, na sisi tutakwenda robo 
fainali,“ alisema Kamwe.
Yanga na MC Alger zote zinawania nafasi 
moja, baada ya Al Hilal kufuzu ikiwa na pointi 
10, ingawa bado haijawa na uhakika wa ku-
maliza ikiwa kinara wa kundi.
Yanga, iko nafasi ya tatu ya msimamo ikiwa 
na pointi saba, hivyo inahitaji ushindi pekee 
ili kufuzu, ambapo itafikisha pointi 10 na kuia-
cha MC Alger ikisalia na pointi zake nane.
Wakati huo huo, baadhi ya mashabiki wa 
MC Alger wameanza kutua nchini tayari kwa 
kuisapoti timu yao kwenye mchezo huo.
Kundi la kwanza la baadhi ya mashabiki wa 
timu hiyo limetua jana jijini Dar es Salaam, 
huku kundi lingine likitarajiwa kuwasili na 
timu.
MC Alger, yenye pointi nane kwenye nafasi 
ya pili, yenyewe inahitaji sare ya aina yoyote 
ili kufuzu kwani ikifanikiwa itakuwa imefiki-
sha pointi tisa na Yanga itaambulia pointi 
nane pekee katika michezo sita ya hatua hiyo 
ya makundi.

%%%%%%%

%%%%%



GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Jumatano Januari 15, 2025

Sababu CHAN kupigwa kalenda UKURASA   20

Golikipa wa Manchester United, Andre Onana, akiruka juu kuzuia mpira kwenye 
msitu wa watu wakati wa mchezo wa Ligi Kuu ya England dhidi ya Newcastle 

juzi kwenye Uwanja wa Old Trafford, United ilifungwa mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

RupiaRupia

Na Adam Fungamwango

NAHODHA Msaidizi wa Yanga, 
Dickson Job, amebainisha kuwa yeye 
na wachezaji wenzake wamejipanga 
kucheza mchezo wa mwisho dhidi ya 

MC Alger ya Algeria kama hawa-
tokuwa na mechi nyingine yoyote 
chini ya ardhi.
Yanga inatarajia kucheza mchezo 
wa mwisho wa Ligi ya Mabingwa 
Afrika hatua ya makundi, dhidi ya 
MC Alger, Jumamosi ijayo kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mpaka, Dar es 
Salaam.
Ni ushindi tu ndiyo utawafanya Ma-
bingwa hao wa Tanzania Bara kufuzu 
hatua ya robo fainali kutoka Kundi A.
„Nimekaa na wachezaji wenzangu, 
tumeahidiana kuwa Jumamosi ndiyo 
siku ya kumaliza kazi, ndiyo fainali 
yetu, tumeapizana kwenda kucheza 
kama vile hatutokuwa na mchezo 
mwingine tena chini ya ardhi baada 
ya hapo. Yaani baada ya hapo 
hatutocheza tena. Maana yangu ni 
kwamba wachezaji tunatakiwa kujitoa 
bila kubakisha akiba ya chochote kile 
wala kujali lolote, nguvu, majeraha, 
kama hatutakuwa na mechi zingine 
mbele yetu,“ alisema Job.
Alisema iwapo watashindwa kufanya 
hivyo, basi hata mchezo wa Jumapili 
iliyopita ambao walishinda bao 1-0 
dhidi ya Al Hilal Omdurman ya Sudan, 
hautokuwa na maana yoyote.

Yanga ilishinda bao 1-0 ikiwa ugen-
ini, Uwanja wa De la Capitale, 

jijini Nouakchott, nchini 
Mauritania, ambako 

timu hiyo inautumia 
kama uwanja 

wake wa nyum-
bani, kutokana 
na machafuko 

y a kisiasa kwao 
S u - dan.
„ Tu l i - kuwa kwenye 
n a - fasi mbaya, 
tulizihitaji sana pointi hizi 
ili kuweza kujitengenezea 
m a z i n - gira mazuri 
ya kwenda robo fainali, sasa kama 
tumeshinda mchezo huu, haitokuwa 
na faida yoyote endapo hatutoshinda 
mchezo wa mwisho nyumbani, 
tulitaka kushinda huu ili tukamalizie 
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Wachezaji 
Yanga watoa 
ahadi nzito 

CAF yafungia 
mashabiki 
Simba, Fadlu 
afunguka

Na Adam Fungamwango

SHIRIKISHO la Soka Afrika (CAF), limei-
fungia Klabu ya Simba kuingiza mashabiki 
kwenye mechi yao ya mwisho ya hatua ya 
makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi 
ya CS Constantine ya Algeria, unaotarajiwa 
kuchezwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam Jumapili wiki hii.

Kutokana na maamuzi hayo ya CAF, Klabu 
ya Simba imesitisha mauzo ya tiketi ya mch-
ezo huo.

Taarifa kutoka CAF zilizotoka jana, zi-
zothibitishwa na Klabu ya Simba jioni zi-
naeleza kuwa adhabu hiyo inatokana na vu-
rugu zilizotokea kwenye mchezo wao dhidi 
ya CS Sfaxien ya Tunisia uliopigwa Desemba 
15, mwaka jana, kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, uliomalizika kwa kupata ushindi wa 
mabao 2-1.

Taarifa iliyotolewa jana jioni na klabu 
hiyo ilisema imepokea maamuzi kutoka CAF 
kuhusu vurugu zilizojitokeza na kuifungia 
kwa michezo miwili.

“Hata hivyo, pamoja na kufungiwa mich-
ezo miwili, adhabu hiyo imepunguzwa na 
kuwa mchezo mmoja kucheza bila mashabi-
ki pamoja na faini ya Dola za Kimarekani 
40,000.

“Tunapenda kuufahamisha umma kuwa 
tunaendelea kufanya utaratibu ili kushughu-
likia uamuzi huo,“ ilisema sehemu ya taarifa 
hiyo.

Kutokana na adhabu hiyo ya CAF, klabu 
hiyo imetangaza kusitisha mauzo ya tiketi ya 
mchezo wa raundi ya sita ya Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya CS Constantine.

“Kwa mashabiki ambao wameshanunua 
tiketi ni kwamba zitatumika kwenye mchezo 
ujao wa robo fainali. Klabu yetu itaendelea 
kusimamia taratibu, kanuni na sheria zina-

zozingatia usalama kwa jumla katika 
michezo,“ ilisema taarifa hiyo.

Vurugu zilitokea kwenye mch-
ezo huo dakika za mwisho baada 
ya Kibu Denis kufunga bao la 
pili, ambapo baadhi ya viongozi, 
benchi la ufundi na wachezaji wa 
CS Sfaxien walivamia uwanja ku-
taka kumpiga mwamuzi kwa madai 
dakika zilikuwa zimemalizika, lakini 
jukwaani pia kulikuwa na vurumai 
kati ya mashabiki wa Simba na CS 
Sfaxien, ambapo vitu kadhaa viliri-
potiwa kung‘olewa.

Wakati huo huo, Kocha Mkuu wa 
Simba, Fadlu Davids, amesema tayari 
wamefahamu mfumo ambao wapinzani 
wao, CS Constantine, watacheza Jumapi-
li ijayo, nao ni ‚kupaki basi‘ ili kutafuta 
sare, hivyo kwa siku zilizobaki atazitu-
mia kuwafundisha wachezaji wake jinsi 
ya kutegua mitego yao.

Fadlu alitoa siri hiyo baada ya kutua 
nchini alfajiri ya jana wakitoka Angola, 
ambako timu yake ilifanikiwa kutinga 
hatua ya robo fainali ya Kombe la Shirik-
isho Afrika, ikilazimisha sare ya bao 1-1 
dhidi ya Bravos do Maquis, katika mche-
zo uliochezwa Jumapili iliyopita kwenye 
Uwanja wa Novembro 11 jijini Luanda.

Alisema anachotaka kukifanya katika 
mchezo wa Jumapili ni kuutawala mch-
ezo kwa asilimia nyingi, kuvunja mitego 
yote, kupasua ukuta waliouweka na 
mwishowe kuibuka na ushindi katika 
mchezo huo.

“Najua wanahitaji sare ili kuon-
goza kundi, kwa hiyo watakuja 
k u c h e z a 
nyuma ya 
mpira, ka-

  Amwaga mbinu mbadala 
za kushinda mechi hiyo 
Jumapili nyumbani ambayo...
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