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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NCBA Tanzania Ltd, Margaret Karume (kushoto), akijadiliana jambo na viongozi waan-
damizi wa IPP Media, (kutoka kulia) Mkurugenzi wa IPP, Joyce Luhanga, Meneja wa Kiwanda cha Uchapishaji cha Kampuni
va The Guardian Ltd (TGL), inayochapisha magazeti ya The Guardian na Nipashe, Balasubramaniyan Venkadachalam, Me-
neja wa Sheria na Raslimali Watu wa TGL, Emmanuel Matondo na Mhariri Mtendaji wa gazeti la Nipashe, Beatrice Bandawe,

alipotembelea chumba cha habari cha kampuni hiyo, Mikocheni, jijini Dar es Salaam jana. Picha zaidi Uk. 7. PICHA: JOHN
BADI
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NCCR kuanza
kampeni rasmi

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha NCCR-Mageuzi leo
kinazindua kampeni zake katika
Dar es Salaam, huku Kkikijinasibu
kutangaza sera bora kwa wananchi
nchi nzima.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mkuu wa Mawasiliano na Uen-
ezi kwa Umma wa chama hicho,
Edward Simbeye, alisema ratiba
ya uzinduzi huo itaanza saa 2:00
asubuhi mpaka saa 12:00 jioni.

Simbeye alisema tukio hilo
litaambatana na uzinduzi wa ilani
ya chama hicho.

“Ni tukio ambalo litakuwa na
mambo mengi siku hiyo ya kesho
(leo) kwa sababu litaambatana na
uzinduzi wa ilani ya chama am-
bayo baada ya hapo tutaisambaza
katika vyombo vya habari vyote
na mitandao ili kila mmoja aipate,”
alisema Simbeye.

“Kwa hiyo hatutakuwa na muda
wa kupoteza, wagombea wetu
watatoka moja kwa moja hadi
viwanja vya Zakhem na hawatapitia
mahali popote ili kuokoa muda,”
aliongeza.

Alisema baada ya uzinduzi, kesho
wataendelea na kampeni katika
Wilaya va llala, Dar es Salaam na
Jumatatu watakuwa Makete mkoani
Njombe kuendelea na kampeni hizo.

“Wagombea wetu watakwenda
nchi nzima kufanya kampeni kul-
ingana na ratiba ya Tume ya Taifa
va Uchaguzi (NEC) itakavyokuwa
inapangwa, kwa hiyo wananchi
wakae mkao wa kula kusikiliza sera
za NCCR-Mageuzi ambazo zinajibu
changamoto ambazo wamekuwa
wakilia kwa muda mrefu,” alisema
Simbeye.

Chama hicho ambacho kinajina-
sibu kwa kauli mbiu ya ‘Utu Itikadi
Yetu’, mgombea wake wa nafasi ya
urais kwa upande wa Jamhuri ya
Muungano ni Yeremia Maganja na
mgombea wake mwenza ni Haji
Khamis.

Ubwabwa wa Rungwe wapigwa marufuku

Na Thobias Mwanakatwe

WAKATI mgombea urais
kupitia Chama cha Ukom-
bozi wa Umma (CHAUMMA),
Hashimu Rungwe, akitarajia
kuzindua kampeni zake leo,
Taasisi ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (TAKUKURU) im-
emwonya kuhusu ahadi yake
ya kuwapa ubwabwa wananchi
watakaokwenda kwenye mku-
tano wake.

Huku taasisi hiyo ikisema
kugawa chakula hicho ni kosa
kisheria na ni rushwa, mgom-
bea huyo amesisitiza kuwa wa-
nanchi wajitokeze kwa wingi
na kwamba ubwabwa utaku-
wapo.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa
wa Ilala, Christopher Myava,
alitoa onyo hilo jana wakati
akihojiwa na kituo kimoja cha

redio jijini Dar es Salaam.

Myava alisema Sheria ya
Gharama za Uchaguzi ya mwa-
ka 2010 inapiga marufuku kwa
mgombea kutoa vitu kama
chakula kushawishi wapigaku-
ra ili wamchague.

“Kwa mujibu wa sheria,
kutoa chakula ni kosa kwa
sababu huo ni ushawishi kwa
kuwapa chakula ili wakupigie
kura. Kwa nini afanye haya ka-
tika kipindi hiki cha uchaguzi
kwani kuna shughuli ngapi
ambazo zinafanyika? Mikutano
mingapi ambayo inafanyika
watu hawaweki ‘bufee?” Ali-
hoji.

Myava alisema kipindi hiki
kinachotakiwa kufanywa na
mgombea ni kunadi sera zake
ili kuomba ridhaa ya wananchi
kumchagua na si kushawishi
kwa kutoa rushwa.

“Unapotoa chakula kipindi

hiki cha kampeni kabla hata
hujachaguliwa, huo ni ush-
awishi kwa mujibu wa sheria
hizi. Anachotakiwa kukifanya
mgombea ni kunadi sera na si
kushawishi watu kutokana na
chakula anachokitoa,” alisisiti-
za Myava.

Rungwe akizungumza
juzi na gazeti hili alisema leo
atazindua kampeni zake eneo
es Salaam kuanzia saa 9:00 ala-
siri na kuwaomba wananchi
wahudhurie kwa wingi kwa
sababu kutakuwa na ubwabwa
ambao watagawiwa bure.

Rungwe amekuwa akili-
sisitiza suala la kutoa ubwab-
wa kwenye mikutano yake ya
kampeni kiasi cha kuwavutia
wananchi ambao wamekuwa
wakitoa maoni yao kwenye
mitandao ya kijamii kusubiri
mikutano yake ianze.

MSIMAMO WA RUNGWE

Rungwe alipoulizwa msi-
mamo wake baada ya tamko
hilo la TAKUKURU, alisema
ubwabwa utakuwapo kama
kawaida na kudai kuwa ku-
fanya hivyo si rushwa.

“Hiyo siyo rushwa nitatoa ub-
wabwa kama kawaida kwenye
mkutano. TAKUKURU wajian-
dae kupelekana mahakamani,”
alisema Rungwe alipohojiwa
na Nipashe.

Rungwe ambaye amekuwa
mgombea anayetoa burudani
kutokana na matamko yake,
juzi alitoa mpya baada ya kue-
leza kuwa kama wananchi
watampa ridhaa kuwa Rais,
miongoni mwa mambo ata-
kayofanya ni pamoja na kuuza
ndege na magari yote yanay-
otumiwa na viongozi waan-
damizi wa serikali wakiwamo
mawaziri na wakuu wa mikoa.

Mgombea urais wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Rais John Magufuli, akihutubia maelfu ya wananchi katika mkutano wake wa hadhara
wa kampeni mjini Bariadi, mkoani Simiyu jana. PICHA: IKULU

JPM atamba kuzalisha ajira mamilioni

Na Gwamaka Alipipi, SIMIYU

MGOMBEA urais kwa tiketi ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Rais John Magufuli, ametamba
kutengeneza ajira lukuki katika
kipindi cha miaka mitano huku
akisema atafanya hivyo kwa zaidi
endapo atachaguliwa tena.

Amesema  katika  kuanza
utekelezaji wa azma hiyo, amesha-
zungumza na Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), Selem-
ani Jafo, kutangaza ajira 13,000
za walimu wa shule za msingi na
sekondari muda wowote kuanzia
sasa.

Rais Magufuli alitoa ahadi hiyo
jana mjini hapa wakati akizun-
gumza na maelfu ya wananchi
na wanachama wa CCM walioji-

tokeza katika Uwanja wa Shule
ya Msingi Somanda, kumsikiliza
akinadi sera.

Alisema kwa kipindi cha miaka
mitano ya utawala wake kuanzia
mwaka 2015, ametengeneza ajira
milioni sita katika sekta rasmi na
isizo rasmi, hivyo ameweka mi-
kakati mingine ya kuhakikisha
Watanzania wengi wanapata ajira
katika viwanda na ujenzi wa reli
ya kisasa.

“Ujenzi wa reli ya kisasa kutoka
Dar es Salaam hadi Dodoma ume-
shatoa ajira 10,000 na tunatarajia
kuajiri Watanzania wengi zaidi ka-
tika mradi huo. Ajira ni mipango,”
alisema na kuongeza:

“Hiyo reli itakapojengwa kuan-
zia Morogoro hadi Makutupora
watakaojenga ni  Watanzania,
hivyo  wataajiriwa.  Tutajenga

barabara nyingi na watakaojenga
ni Watanzania, tutajenga hospi-
tali napo Watanzania wataajiriwa,
hivyo ajira nyingi zinakuja.”

Rais Magufuli alisema ilani ya
CCM inaeleza kuwa zitatengen-
ezwa ajira milioni nane kutoka
sekta rasmi na isiyo rasmi.

“Ndugu zangu wa Bariadi,
ninaomba kura ili niwe Rais kwa
miaka mitano ijayo na nitekeleze
hayo yote. Kwa miaka mitano
tumeajiri Watanzania wengi, tu-
liajiri madaktari zaidi ya 1,000,
watumishi wa afya zaidi ya 14,000,
ajira zaidi ya milioni sita tuliten-
geneza,” alisema.

MAFANIKIO SIMIYU

Kuhusu mafanikio ya Mkoa wa
Simiyu kwa miaka mitano, mgom-
bea huyo alisema serikali ilifani-

kiwa kujenga hospitali ya rufani
yamkoa na za wilaya za Bariadi na
Itilima.

Sambamba na hospitali hizo,
pia alisema vimejengwa vituo
vya afya  vitatu na zahanati 14
pamoja na kununua vifaa tiba
na dawa kwa thamani ya Sh. bil-
ioni 15.

“Tumeboresha huduma za afya.
Zaidi ya Sh. bilioni 32.3 zimetu-
mika katika sekta ya afya Simiyu.
Vifo vya watoto vimepungua ku-
toka watoto 392 hadi 100 kwenye
kila kaya 100,000,” alisema.

Kuhusu elimu, Magufuli alisema
zaidi ya Sh. bilioni 73.8 zimetumi-
ka mkoani humo kununua mada-
wati 88,185, ujenzi wa nyumba za
walimu 28, ujenzi wa mabweni 17,
walimu 1,116 wameajiriwa.

Akizungumzia ujenzi wa bara-

bara, alisema kilomita 1171 za
barabara ya lami zimejengwa kwa
thamani ya Sh. bilioni 2016.2 na
barabara za changarawe zenye
urefu wa kilomita 293.

“Tumejenga barabara kutoka
Bariadi hadi Maswa (km 112), Bari-
adi Mjini (km 17.8), tumeweka taa
za barabarani, tumejenga stendi
pamoja na maegesho ya magari,
ujenzi wa daraja la Sibiti,” alise-
ma.

Kuhusu nishati, Magufuli alise-
ma serikali imetumia Sh. bilioni
81.1 kwa ajili ya kupeleka umeme

Kadhalika, Magufuli aliwaahidi
wakulima wa pamba kuwa kuta-
jengwa kiwanda cha kuchakata
zao hilo na kwamba nguo zitaku-
wa zinatengenezwa hapa nchini
kisha kusafirishwa nje.
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Magufuli atoboa Chenge
alivyomsaidia 200,000/-

Na Gwamaka Alipipi, BARIADI

MGOMBEA wa urais kwa tiketi ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM), DK. John
Magufuli, amefichua alivyopewa msaada
wa Sh. 200,000 mwaka 1995 na aliyekuwa
Mbunge wa Bariadi, Andrew Chenge, kwa
ajili ya matibabu ya mkewe, Mama Janeth
Magufuli.

Akisimulia tukio hilo wakati wa mku-
tano wa kampeni mkoani Simiyu jana, Dk.
Magufuli alisema: “Ninawashukuru sana
hawa wabunge waliomaliza muda wao.
Katika siasa, kuna miaka 10, lakini nime-
zungumza maeneo mengi kazi ziko nyingi.

“Chenge ni kaka yangu kweli kweli, wala
siyo uongo. Nilipoingia bungeni kwa mara
ya kwanza mwaka 1995, mke wangu ali-
kuwa mjamzito.

“Aliyenisaidia hela ya kwenda hospi-
tali Sh. 200,000, alitoa Chenge. Ndiyo
maana ninasema ni kaka yangu. Sasa ni
zamu ya Mhandisi Mfungo, Chenge ‘emil-
imo eleminge’,” Dk. Magufuli alisema kwa
lugha ya Kisukuma akimaanisha kazi ni
nyingi.

Katika mkutano huo, Dk. Magufuli al-
imkaribisha Chenge kusalimia wananchi
na wanachama wa CCM waliojitokeza
katika kampeni hizo, Mwanasheria Mkuu

huyo wa zamani wa Serikali akimpongeza
kiongozi huyo wa nchi kwa kuitenda haki
Bariadi katika miaka mitano iliyopita ya
uongozi wake.

Alisema kuwa Dk. Magufuli ameitendea
haki Tanzania na kupita kwake kuomba
kura kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba
28 ni kutekeleza tu matakwa ya kikatiba,
lakini ameshinda.

“Dk. Magufuli ninakushukuru sana
kwa kuzungumza vizuri ile historia ya
mwaka 1995 ya kutoa fedha kwa ajili ya
mama Janeth ambaye naye ana upendo
mkubwa sana. Sikutegemea kama historia
ungeisema vizuri mbele ya watu,” alisema
Chenge.

Alifafanua kwamba mwaka 2005 alipo-
gombea ubunge wa Bariadi, alifanikiwa
kulikomboa jimbo hilo kutoka upinzani.

“Tutahakikisha safari hii kura zinakuwa
za kutosha sana. Nimhakikishie kijana
wetu (mgombea ubunge), mimi Andrew
Chenge nitafanya kazi ya uhakika.

“Tutatembea bega kwa bega kuhakiki-
sha tunapata kura za kutosha, tutakwen-
da kata zote 31 katika jimbo letu ingawa
tayari madiwani wa kata saba wamepita
bila kupingwa, lakini tutakwenda kutafuta
kura kwa ajili yako, mbunge na madi-
wani,” aliahidi.

Lissu aahidi kuwasamehe
mahabusu wa muda mrefu

Na Paul Mabeja, DODOMA

MGOMBEA urais kwa tiketi ya Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
Tundu Lissu (pichani), ameahidi kusamehe
mahabusu wanaoshikiliwa kwa muda mre-
fu katika magereza mbalimbali nchini, iki-
wa atafanikiwa kushinda kiti hicho katika
uchaguzi mkuu wa Oktoba 28 mwaka huu.

Lissu alitoa ahadi hiyo jana alipohutubia
wananchi waliojitokeza kumsikiliza katika
uzinduzi wa kampeni za chama hicho Kan-
da ya Kati uliofanyika jijini.

Mtaalamu huyo wa sheria aliahidi kuwa
endapo akifanikiwa kushika nafasi hiyo
ya juu ya uongozi nchini, atahakikisha
anamaliza msongamano wa mahabusu ma-
gerezani ndani ya miezi mitatu ya mwanzo
madarakani.

Alisema hilo litafanikiwa kwa kufanya
marekebisho kwenye sheria za nchi ili
kuongeza idadi ya makosa yote yanayosta-
hili kuwa na dhamana.

“Wapo watu wanashikiliwa mahabusu
kwa miaka mingi, wameshikiliwa wapo
ndani bila kupewa dhamana. Sasa mimi ka-
tika utawala wangu mambo hayo ya uone-
vu hayatakuwapo na tutafanya kwa haki,”
aliahidi.

Lissu pia aliendelea kusisitiza kuwa ka-
tika utawala wake atafanya mabadiliko
makubwa katika sheria zote za makosa ya
jinai na hakutakuwa na kosa ambalo halina
dhamana.

Alisema sekta ya afya inakabiliwa na
kero mbalimbali, ambazo akichaguliwa ata-
hakikishia anazitatua kwa mbinu mbalim-
bali ikiwa ni pamoja na kuweka utaratibu
wa bima ya afya kwa wananchi wote.

“Jana (juzi) nilikuwa Tabora, nikaambiwa
kuwa mama akijifungua mtoto wa kiume
anatakiwa kulipa kodi Sh. 50,000 na akiji-
fungua mtoto wa kike Sh. 40,000. Hii sisi
tutaikomesha, tukishaanzisha mfumo huu

wa bima kwa wote, utawasaidia wananchi
katika masuala ya afya,” alitamba.

Lissu alisema kuwa katika Jiji 1a Dodo-
ma, atahakikisha anakomesha vitendo vya
bomoabomoa ambavyo alidai vinafanywa
kwa kisingizio cha kupisha shughuli za
maendeleo bila kuwalipa wananchi fidia.

Mgombea huyo pia alisema kuwa akich-
aguliwa, atarekebisha utaratibu wa utoaji
wa mafao kwa wafanyakazi ili serikali yake
itimize kwa vitendo kile alichokiita uhuru
na haki kwa wananchi, likiwamo kundi
hilo la wafanyakazi.

“Hadi leo, serikali ya awamu ya tano
inamaliza muda wake haijawahi kuongeza
mishahara kwa wafanyakazi, mimi nita-
hakikisha ninafuata matakwa ya sheria na
kuwapatia haki yao ya kimsingi,” alisema.

Awali, Mwenyekiti wa CHADEMA Kanda
ya Kati, Lazaro Nyalandu, alisema wame-
wasilisha rufani kwa Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC) za majimbo 15 na kata 209
walizodai kutotendwa haki kwenye kanda
hiyo. Mgombea Mwenza, Salum Mwalimu
aliwaomba Watanzania kutumia siku tatu
kuanzia jana kuiombea NEG, ili itoe uamu-
zi wa haki kwenye rufani zote 557 zilizokat-
wa nchi nzima.

CW.T
WAJIBU NA HAKI

CHAMA CHA WALIMU TANZANIA (CWT)

NAFASI ZA KAZI

Chama cha Walimu Tanzania ni Chama cha Wafanyakazi kutoka kada ya Ualimu
ambacho shughuli zake zipo Tanzania Bara tu. Chama kimesajiliwa kwa
Namba 004 chini ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Namba 6 ya mwaka
2004 na kinaajiri Wafanyakazi kwa ajira ya kudumu ambao wapo katika kila
mkoa. lli kuboresha huduma bora kwa wanachama, zoezi la kuajiri kadri ya
uhitaji halikwepeki. Hivyo Chama cha Walimu Tanzania kinahitaji kupata
walimu wenye sifa na moyo wa kukitumikia kadri ya taaluma zao kwa nafasi
ya Katibu wa Wilaya Tanzania.

1. KATIBU WA WILAYA - NAFASI 12

(3) Majukumu ya kazi
- Mtendaji Mkuu wa shughuli za Chama za kila siku katika ngazi ya
Wilaya.
« Mtetezi Mkuu wa haki na wajibu wa wanachama ndani ya Wilaya.
- Mtetezi na msimamizi wa taaluma na utaalamu wa ualimu pamoja
na elimu bora kwa wote.

(b) Sifaza mwombaji

- Awe ni mwalimu wa cheti cha daraja la IllA na kuendelea.

- Awe na uelewa, ujuzi na uzoefu wa Chama na masuala ya walimu
na elimu nchini.

- Awe mwalimu aliyeajiriwa na Serikali, mwenye namba ya utambu-
lisho wa ajira (TSC Namba).

- Awe mwanachama kamili wa CWT hadi sasa na aliyechangia miezi
kumi na mbili (12) mfululizo ada ya uanachama hadi tarehe ya
tangazo hili.

- Awe ni mwenye tabia na mwenendo unaokubalika katika maadili
ya taaluma na ualimu.

- Awe ni mwenye uwezo wa kujenga na kuendeleza mahusiano
mema kati yake na wanachama, viongozi wa Chama, waajiri na
wadau wa elimu.

(c) Mshahara
Mshahara utatolewa kwa mujibu wa Kanuni zinazotawala utumishi
ndani ya CWT.

(d) Namna ya kutuma maombi
Maombi yatawasilishwa na mwombaji kwenye ofisi ya CWT ya Wilaya
yake anapofanyia kazi. Barua ya maombi iambatane na vivuli vya vyeti
vya masomo, stakabadhi ya mshahara (salary slip) wa mwisho na
kitambulisho cha uanachama wa CWT pamoja na barua ya ajira.

(e) Mwombaji atapatiwa fomu maalum na Katibu wa Wilaya na atajaza
taarifa zake na kuambatisha na barua yake ya maombi.

(f) Mwisho wa kupokea maombi
Mwisho wa kupokea maombi ni tarehe 21 Septemba, 2020 saa 10.00

Jioni.
Imetolewa na:
_— o
nf ’__,,——"’
Mwl. Deus G. Seif e o‘w

KATIBU MKUU - CWT. _ can®®
05.00.2020 o*w
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Na Julieth MKireri,
KIBAHA

MGOMBEA ubunge
Jimbo la Kibaha Mjini
kwa tiketi ya Chama cha
Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Michael
Mtally, amesema endapo
wananchi watamchagua
kuwa mwakilishi wao,
atasimamia bajeti ya mi-
undombinu ya elimu.

Mtally aliyasema hayo,
juzi wakati wa uzinduzi
wa kampeni za ubunge
katika jimbo hilo zilizo-
fanyika katika viwanja
vya Bamba, kata ya
Kongowe.

Alisema endapo wa-
nanchi watampa ridhaa
ya kuwa mbunge katika
kipindi cha miaka mi-
tano, atahakikisha bajeti
ya elimu katika Hal-
mashauri ya Mji Kibaha
inaboreshwa ili kuwa na
miundombinu ya kutosha
pamoja na vitabu kwa
wanafunzi.

Pia alisema iwapo
atachaguliwa, atasimamia
ujenzi wa vituo vya afya
vyenye hadhi ya kuwa
na madaktari bingwa
watakaokuwa wakitoa
huduma kwa wananchi
ambao kwa sasa inadaiwa
wanatumia gharama
kuwafuata nje ya hal-
mashauri hiyo.

“Tutakuwa na utaratibu
wa kuwapima wazee
na matibabu watakuwa
wanapata bure, lengo letu
kusogeza huduma karibu
na wananchi na wazee
wasitozwe gharama.
CHADEMA tunaahidi
tutakuwa na maboresho
makubwa katika sekta
zote,” alisema.

Akizindua kampeni
hizo, Katibu wa CHADEMA
Kanda ya Pwani, Hemedy
Ally, alisema baada ya
uchaguzi na chama hicho
kuchaguliwa, siku 100 za
mwanzo watahakikisha
wanarudisha mchakato
wa katiba mpya.

Aidha, alisema, chama
hicho kimedhamiria en-
dapo kitapata ridhaa ya
kuongoza wataboresha
mfumo wa uchumi ikiwa
ni pamoja na kupun-
guza utitiri wa kodi kwa
wafanyabiashara. Mgom-
bea udiwani Kata ya
Visiga, Deogratius Kweka,
alisema endapo chama
hicho kitapewa ridhaa
ya kuongoza katika kata
hiyo watahakikisha vijana
wanapata ajira kwenye
wiwanda Vvilivyopo ndani
ya kata hiyo.

Ajitoa kugombea ubunge kumuunga JPM

Na Godfrey Mushi, HAI

MGOMBEA ubunge wa Hai
mkoani Kilimanjaro kwa tiketi
ya Chama cha Ukombozi wa
Umma (CHAUMMA), Ibrahim
Simbo, ametangaza kujitoa ka-
tika kinyanganyiro hicho kwa
kile alichodai kumuunga mkono
mgombea urais kupitia Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Dk. John
Magufuli.

Simbo alitangaza uamuzi
huo juzi mbele ya waandishi
wa habari, akidai kuwa ameona
atajichosha bure kushindana na
kutumia nguvu nyingi ilhali ana
nafasi nzuri ya kumuunga mko-
no mgombea urais kwa tiketi

ya CCM kwa kuwa kazi zake zi-
naonekana waziwazi.

Wagombea ubunge wanaoen-
delea na kampeni zao katika
Jimbo la Hai ni Saashisha Mafuwe
(CCM), Mbarouk Mhina (ACT-
Wazalendo) na Mwenyekiti wa
Taifa wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe.

“Kuanzia leo (juzi), nimesitisha
zoezi lote na nitaunga mkono
chama kinachoongozwa na Rais
John Magufuli. Nina sababu za
msingi, nimeona ninajichosha
kutokana na mambo anayoyafan-
ya Rais Magufuli yanaonekana
kwenye jamii.

“Kwa hiyo, kwa ridhaa yangu

kutoka moyoni, nitaunga mkono
chama kinachoongoza serikali.
Hata mwaka 2010, niligombea
ubunge wa Hai, lakini kitu nina-
chokiona tofauti mpaka nika-
hama, niliona kwamba jamii
yenyewe imekubali na mimi
ninaangalia mbali sana.

Hata kwa nchi za wenzetu zi-
lizoendelea, huwa wanafanya
siasa za aina hii.

“Mimi nilichukua fomu ya ku-
gombea ubunge ili kuleta changa-
moto, lakini baadaye nikagundua
siuwezi muziki wa John Magufuli
na chama chake. Ninatoa rai kwa
vyama vingine, vingekuwa ma-
kini, vingemuunga mkono Rais
Magufuli,” alisema.

TR

Simbo aliongeza kuwa aliamua
kuchukua uamuzi wa kujitoa
baada kuangalia ilani za uchaguzi
Za vyama vyote vya siasa vinavy-
oshiriki uchaguzi huo na kubaini
Rais Magufuli kwa kutumia ilani
ya chama chake na ahadi ambazo
yeye (Simbo) alizozitoa mwaka
2015 na sasa zinatekelezeka.

“(Dk. Magufuli) alinifurahisha
juzi, alisema kwamba kuna vitu
atavifanya ndani ya miaka mi-
tano na vitaisha ndani ya miaka
mitatu. Na kwa sababu kazi
yake inaonekana na anafanya
kazi vizuri na matunda tumeya-
ona, nina imani ataendelea hivyo
hivyo na ninawaomba wananchi
tumuunge mkono,” alisema.
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Mratibu wa kifua kikuu na ukoma Wilaya ya Tunduru, mkoani Ruvuma, Dk. Mkasange Kihongole (mbele), akiwa na baadhi ya wataalamu na

uchunguzi wa ugonjwa wa kifua kikuu hasa baada ya kubainika kwamba jamii ya wafugaji ni kati ya makundi yaliyopo katika hatari ya kupata TB
kutokana na kunywa maziwa yasiochemshwa vizuri. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Majaliwa asema CCM haikurupuki

Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) na
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema chama hicho hakiku-
rupuki katika kuiwekea malengo
serikali kwa ajili ya utekelezaji
wa miradi ya maendeleo ya wa-
nanchi.

Amesema CCM imekuwa
ikiielekeza serikali kutekeleza
shughuli za maendeleo kupitia il-
ani ya uchaguzi ambayo imeshe-
heni mambo yote ikiwamo mira-
di mbalimbali kama vile ya afya,
maji, elimu na miundombinu.

Majaliwa alisema hayo juzi
alipohutubia  mkutano wa

kampeni uliofanyika  katika
Uwanja wa Polisi wilayani Longi-
do mkoani Arusha wakati akim-
wombea kura Rais John Magufu-
li na mgombea ubunge wa Jimbo
la Longido, Dk. Stephen Kiruswa.
Alisema ilani ya uchaguzi ya
CCM ya 20152020 imetekele-
zwa kwa mafanikio makubwa na
serikali ya awamu ya tano chini
ya Rais Magufuli na sasa imean-
daa ilani nyingine ya 2020-2025
nayo imeweka musisitizo katika
masuala mbalimbali ikiwamo
uboreshaji wa huduma za jamii.
Pia alisema misisitizo mwing-
ine uliowekwa katika ilani hiyo
ni kuielekeza serikali iendelee
kudumisha amani na utulivu, na
kukuza uchumi. Aliwasihi wa-

nanchi kuhakikisha wanampi-
gia kura nyingi Rais Magufuli ili
aendeleze kazi kubwa aliyoanza
ya kuwaletea wananchi maen-
deleo.

Kuhusu mifugo, Majaliwa
alisema sekta hiyo ni muhimu
katika ukuaji wa uchumi, hivyo
serikali itaendelea kuimarisha
ufugaji wa kisasa na tayari ki-
wanda kikubwa cha kuchakata
bidhaa za mifugo kimejengwa
Namanga, wilayani Longido.

Alisema kiwanda hicho kina
uwezo wa kuchakata ngombe
300 hadi 500 kwa siku, mbuzi na
kondoo 3,000 hadi 4,000 kwa
siku na kinatarajiwa kutoa ajira
za moja kwa moja 300. Kiwanda
hicho kinatarajiwa kuanza uzal-

ishaji baadaye mwezi huu na
kuwataka wana Longido kuen-
delea kuiamini CCM.

“Katika kipindi cha miaka mi-
tano iliyopita 2015 hadi 2020
Chama Cha Mapinduzi kilijiele-
keza katika kuhakikisha sekta
ya ufugaji inaimarishwa ili ku-
wawezesha wananchi kunufaika
na ukuaji wa sekta hiyo na ma-
fanikio tumeyaona,” alisema.

Mkutano huo ulihudhuriwa
na viongozi mbalimbali wa CCM
wa Mkoa wa Arusha na Wilaya ya
Longido, wagombea wa ubunge
kwa tiketi ya CCM wa majimbo
yote ya mkoa wa Arusha na wag-
ombea wa udiwani wa kata 18 za
Wilaya ya Longido ambao wote
wamepita bila kupingwa.
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ujasiriamali na ubunifu. Katikati ni Naibu Makamu Mkuu wa chuo (Utafiti), Prof. Bernadeta Killian na Mkurugenzi Mtendaji na mwasisi wa
kampuni hiyo, Miranda Naiman. PICHA: SABATO KASIKA

Washtakiwa 147 wafutiwa mashtaka

Na Shaban Njia, KAHAMA

WASHTAKIWA 147 mkaoni
Shinyanga wamefutiwa mashta-
ka yaliyokuwa yakiwakabili na
kuachiwa huru na Mkurugenzi
wa Mashtaka (DPP), Biswalo
Mganga, huku wengi wao wak-
iwa ni vijana waliodaiwa kuva-
mia maeneo ya migodi.

Mganga aliyabainisha hayo
jana wakati wa hafla ya ufunguzi
wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
ya Wilaya ya Kahama iliyohud-
huliwa na mahakimu na mawak-
ili kutoka mikoa ya Shinyanga,
Mara, Serengeti, Simiyu na Geita.

Alisema washtakiwa 147
wamefutiwa mashtaka yaliyoku-
wa yakiwakabili, 90 wakitoka

Wilaya ya Kahama na 57 mkoa-
ni Shinyanga na makosa yali-
futwa ni uvamizi, mauaji, wizi,
ukamataji wa pombe haramu ya
gongo.

Hata hivyo, DPP Mganga
alisema wale walioshtakiwa kwa
tuhuma za ubakaji na mapenzi
dhidi ya wanafunzi hawawezi
kufutiwa mashtaka.

“Mwaka jana nilifika kwenye
Gereza la Kahama na kuwafutia
mashtaka baadhi ya washtakiwa
wakiwamo vijana wanaovamia
maeneo ya migodi midogo. Cha
kushangaza mwaka huu, kijana
mmoja niliyemwachia mwaka
jana, nimemwachia tena mwaka
huu,” alisema.

“Hatuwezi kuendelea kuwafu-

tia mashtaka wahalifu kila mwa-
ka kwa makosa ambayo yanajir-
udia, hivyo tuwalee watoto wetu
katika misingi mizuri hasa ya ki-
dini na kuwakumbusha kufuata
sheria za nchi, ili uhalifu katika
maeneo yetu yasiendelee kuiji-
tokeza.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Katiba na Sheria,
Amon Mpanju, alisema lengo la
ufunguzi wa ofisi hiyo wilayani
hapa ni kusogeza huduma ka-
ribu na wananchi na kuwaon-
dolea gharama za kusafiri kwen-
da ofisi ya mashtaka mkoani
Shinyanga hawa wananchi ku-
toka halmashauri za Msalala,
Ushetu na Kahama Mjini.

Aidha, alisema mpaka sasa

wameshafungua ofisi za mash-
taka 12 katika mikoa 25 Tanzania
Bara na kuwataka wakurugenzi
wa halmashauri kutenga vy-
umba kwenye ofisi zao kwa ajili
ya ufunguzi wa ofisi za mash-
taka ikiwa ni pamoja na kuten-
ga kiwanja cha ujenzi wa ofisi
baadaye.

Naibu Msajili wa Mahaka-
ma Kuu Kanda ya Shinyanga,
Romuli Mbuya, alisema Wilaya
ya Kahama imekuwa ikipokea
mashauri 900 kwa mwaka huku
Shinyanga ikipokea mashauri
1,300.

Alisema uwapo wa ofisi hiyo
utasaidia kupunguza wimbi la
mashauri na kutatuliwa kwa
wakati.

Tigo, Samsung zazindua Samsung Note 20, Samsung Note 20 Ultra

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkon-
oni ya Tigo kwa kushirikiana na
Samsung Electronics imezindua
simu janja aina ya Samsung
Note 20 na Samsung Note 20
Ultra.

Ushirikiano huo ni sehemu
ya mkakati wa Tigo wa kuongea
matumizi ya mtandao wa 4G na
kuchangia ukuaji wa teknolojia
ya kidigitali nchini.

Meneja wa Bidhaa za Intaneti
wa Tigo, Mkumbo Myonga, aki-
zungumza wakati wa uzinduzi
wa simu hiyo alisema: “Ni jambo
kubwa sana kwetu kuchaguliwa

na Samsung kuwa wa kwanza
kuzihifadhi na kuuza simu za
Samsung Note 20 na Samsung
Note 20 Ultra kwenye soko la
Tanzania. “Hii inaonyesha imani
yao kwetu juu ya chaneli kubwa
za usambazaji tulizonazo na pia
kupitia timu yetu ya huduma
kwa wateja inayotoa huduma ze-
nye ubora wa hali ya juu.”
Aliongeza kuwa: “Lengo letu
ni kuchochea mageuzi ya kidigi-
tali katika maisha ya watu nchini
ndiyo maana tumeungana na
Samsung ili kuongeza idadi ya
umiliki wa simu janja pamoja na
matumizi ya data ili kuhakikisha
watu wengi zaidi wanafikiwa na

teknolojia hii.”

Muyonga alisema Tigo ina-
lenga kuongeza ueneaji wa simu
janja nchini huku ikihakikisha
wateja wanafurahia huduma za
kidigitali kupitia mtandao mkub-
wa wa 4G ndiyo maana inatoa
GB78 za intaneti kwa mwaka
mzima kwa wateja wote wataka-
onununa Samsung Note 20 na
Samsung Note 20 Ultra.

Meneja Mkaazi wa Samsung
Tanzania, Suleiman Mohamed,
alisema Samsung imezindua
simu ya Samsung Note 20 na
Samsung Note 20 Ultra toleo ji-
pya duniani ambayo itabadilisha
namna ambavyo watu wanavy-

oishi na kuufurahia ulimwengu.
“Tukiwa tunaingia kwenye
muongo mwingine, kuna mab-
adiliko makubwa kwenye sekta
ya mawasiliano na namna watu
wanavyo ujua na kuufurahia
ulimwengu. Samsung inahakiki-
sha inatoa teknolojia na vifaa
vya kisasa zaidi ili kuendana na
mabadiliko hayo.Kwa kutumia
camera yenye mfumo wa Al
unaweza kupata kila tukio na
kuungana na uwapendao bila
mipaka,” alisema Mohamed.
Simu ya Samsung Note 20
itauzwa kwa Sh. 2,480,000, na
Samsung Note 20 Ultra kwa Sh.
3,185,000.

[
Mbaroni
tuhuma
kujipatia
fedha kwa
udanganyifu

Na Frank Kaundula,
MOROGORO

JESHI la Polisi mkoani
Morogoro linamshikiria
Kelvin Kanola, Mkurugenzi
na Mratibu wa Kampuni va
Chia Morogoro na wenzake
watatu kwa tuhuma za ku-
jipatia Sh. milioni 476 kwa
njia ya udanganyifu.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Morogoro, Wilbroad
Mutafungwa, alisema jana
kuwa watuhumiwa hao
walijipatia fedha hizo ku-
toka kwa zaidi ya wakuli-
ma 200 kutoka mikoa ya
Morogoro na Dar es Salaam
ambao walikuwa wak-
ichanga kiingilio cha Sh.
millioni 1.5 na kuahidiwa
kuvuna mara mbili zaidi
kwa muda mfupi.

Alisema kituo hicho cha
mauzo na ununuzi ya mbe-
gu za chia, kilisajiliwa Julai,
2019 kwa jina la Amosi
Balele kikiwa na watu 10
akiwamo Kanole, huku
akibainisha kuwa baadhi
yao wakiwa watu maarufu
na wenyeji wa mkoa wa
Morogoro.

“Katika kipindi cha mwa-
ka mmoja, walifanikiwa ku-
washawishi wakulima 200
na kukusanya zaidi ya Sh.
milioni 476 ambazo zilihi-
fadhiwa kwenye akauti ya
benki ya Equity bila kutoa
gawio kwa wananchama
wao kama walivyowaahi-
di,” alisema Mutafungwa.

Alisema watuhumiwa hao
walitumia pesa hizo ku-
fanya matumizi yasiyo sa-
hihi kwa kununua vyombo
vya usafiri na satrehe bila
kutoa gawio jambo liliwatia
shaka wananchama na kua-
mua kutoa taarifa polisi.

Kamanda Mutafungwa
alisema baada ya kufun-
guliwa shauri la kujipatia
fedha kwa njia ya udang-
anyifu, watuhumiwa hao
walitoroka walikamatwa
katika maeneo tofauti
nchini.

“Tumewakamata wakiwa
na vielelezo ambavyo ni
gari aina ya Peugeot lenye
namba za usajili T264
DPS lenye thamani ya Sh.
milioni 19 na viroba 10 vya
mbegu za chia. Upelelezi
unaendelea na ukikamilika
tutawafikisha mahakama-
ni,” alisema.
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MWANGA WA JAMII

TFF ihakikishe kero hizi
hazijitokezi tena Ligi Kuu

PAZIA la Ligi Kuu Bara litafunguliwa rasmi kesho kwa timu 12
kushuka dimbani katika viwanja sita nchini kabla ya raundi ya
kwanza kukamilika keshokutwa kwa KMC FC kuikaribisha Mbeya
City Uwanja wa Uhuru, huku Kagera Sugar ikiwa katika dimba la
Kaitaba mjini Bukoka ikiialika JKT Tanzania wakati huo Azam FC
ikiwa mwenyeji wa Polisi Tanzania.

Kwa kesho, mabingwa watetezi wa ligi hiyo, Simba watakuwa

Ruvu Shooting katika Uwanja wa CCM Gairo.

Mechi zingine zitakazopigwa kesho itakuwa kati ya Namungo FC
ambayo itaialika Coastal Union kwenye Uwanja wa Majaliwa mkoa-
ni Lindi, huku Biashara United ikiwa mwenyeji wa Gwambina FC
katika dimba la Kumbukumbu ya Karume mjini Musoma wakati
Dodoma Jiji ikishuka katika uwanja wake wa nyumbani mjini Do-
doma kuikaribisha Mwadui FC.

Tofauti na msimu uliopita wa 2019/20 ambao ulishirikisha timu
20, msimu unaoanza kesho wa 2020/21, zitashuhudiwa timu 18
zikiwani taji hilo ambalo bingwa huiwakilisha nchini kwenye mi-
chuano ya kimataifa, Ligi ya Mabingwa Afrika.

Matarajio yetu msimu huu ni kushuhudia ligi bora zaidi hasa ku-
tokana na usajili uliofanywa na timu shiriki, kupungua kwa timu,
lakini maandalizi makubwa kwa kila klabu, hivyo ni vema Shirik-
isho la Soka nchini (TFF) likaongeza umakini katika kushughulikia
changamoto zilizojitokeza msimu uliopita na kugeuka kero kubwa
kwa klabu, mashabiki na wadau wa soka kwa ujumla.

Ni ukweli usiopingika kuwa, kutokana na klabu zetu kusajili nyo-
ta wa kiwango cha juu kutoka nje ya nchi, Ligi Kuu Bara itakuwa
ikifuatiliwa na mashabiki ndani na nje, hivyo itakuwa ni aibu kama
baadhi ya kero zilizojitokeza msimu uliopita hazitashughulikiwa
mapema na kumalizwa kabisa.

Awali ya yote, tunafahamu ratiba ya Ligi Kuu imetoka kabla ya
ile ya Shirikisho la Soka Afrika (Caf) pamoja na ile ya Shirikisho
la Soka la Kimataifa (Fifa), hivyo tunatarajia Bodi ya Ligi nchini
(TPLB) itafanya mabadiliko ya ratiba kadri ligi hiyo itakavyokuwa
ikiendelea.

Pamoja na changamoto hiyo, hatutarajii kuwapo kwa viporo
vingi kwa timu zitakazoshiriki michuano ya kimataifa, Simba inay-
oipeperusha bendera ya nchi kwenye Ligi ya Mabingwa na Namun-
go FC yenye dhamana hiyo kwa upande wa Kombe la Shirikisho
Afrika.

Kero nyingine ambayo TFF na TPLB, ikishirikiana na Chama Cha
Waamuzi Tanzania (FRAT), ni kuhakikisha waamuzi wanaopewa
dhamana ya kuchezesha ligi hiyo wanafuata sheria 17 za soka duni-
ani, ili kupatikana kwa mshindi halali na si kuonyesha mapenzi yao
kwa kuzibeba baadhi ya klabu.

Tatu ni changamoto ya viwanja, ni uwazi usiopingika kuwa vi-
wanja vingi nchini ni vibovu, ukiondoa ule wa Azam FC (Chamazi),
unaotumiwa na Kagera Sugar (Kaitaba), Uhuru na ule wa Mkapa
jaa. vilivyosalia mara nyingi huonekana kidogo afadhali kwa muda
mfupi na baada ya raundi kama nne ama tano za ligi wamiliki
hushindwa kuvitunza na matokeo yake kugeuka kuwa kama ma-
chungio ya ngombe.

Hivyo, ni vigumu kupata bingwa halali kama baadhi ya timu
zitashindwa kupata matokeo tarajiwa kutokana na ubovu wa
uwanja, kulemewa na ratiba ama mwamuzi kuzifinyanga sheria 17
za soka.

Tuna uhakika kama changamoto hizo zikifanyiwa kazi, ligi yetu
itazidi kuwa miongoni mwa ligi bora Afrika na kuvutia wawekezaji
wengi zaidi, hivyo TFF na TPLB hawana budi kuhakikisha wana-
tokomeza kero hizo kabisa. Tunazitakia ligi njema klabu zote 18
zinazoshiriki.
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Na Barnabas
Maro

Mvutano huu Simba, Yanga vipi?

‘MVUTANO’ ni hali ya kuhiti-
lafiana kuhusu jambo; hali ya
nguvu mbili kila moja kupele-
ka kwake. Ndivyo zilivyo Sim-
ba na Yanga. Timu hizi zaitwa
‘watani wa jadi’ ila sikubaliani
na wanaoziita hivyo. Kwa haki-
ka zapaswa kuitwa ‘wapinzani
wa jadi’ na si vinginevyo.

Maana ya ‘utani’ ni maneno
au vitendo vya dhihaka; mza-
ha. Tabia ya watu kufanyiana
masihara kwa lengo la kuam-
biana ukweli na kuimarisha
uhusiano wao. Pia ni taratibu
au desturi za kimila ambazo
zinawafanya watu wanao-
juana waweze kuambiana na
kutendeana jambo lolote la
mzaha bila kuleteana chuki au
kero.

Je, ni kweli Simba na Yanga
hudhihakiana?  Hufanyiana
masihara kwa lengo la kuam-
biana ukweli na kuimarisha
uhusiano wao? Mambo wa-
nayofanyiana ndio ‘taratibu
na desturi za kimila’ zinazowa-
fanya watu wa pande hizo
mbili ‘kutendeana jambo
lolote la mzaha bila kulete-
ana chuki au kero? Mbona
timu moja inapokuwa kwenye
matatizo upande mwingine
huzusha maneno ya kejeli na
wakati mwingine hata matusi
kwa upande mwingine! Huo
ndio ‘utani wa jadi?’

Tabia za baadhi ya wana-
chama na mashabiki wa timu
hizo ni ujinga uliokithiri, chuki
na kutoelewa maana ya utani.
Maneno: ‘Watani wa jadi’ si
sahihi kwani fadi’ ni asili ya
mtu. Mwenendo wa mtu;
mambo ya asili ambayo watu
wamerithi kutoka kwa ma-
babu zao.

Mbona zamani wanachama
na mashabiki wa timu hizo ha-
wakufanyiana chuki kama wa-
navyofanyiana sasa? Nakum-
buka kitendo nilichofanyiwa
na shabiki wa Simba wakati

timu hiyo ilipoifunga timu
yangu (Yanga) mabao 6-0 kwe-
nye Uwanja wa Mkapa pale
Temeke. Shabiki huyo alifika
nyumbani kwangu akiwa na
chupa sita zilizojaa bia.

Hakunikuta lakini alim-
wambia mke wangu anaziwe-
ka chupa zile za bia kando ya
mlango ili nitakaporejea mke
wangu amwonyeshe. Eti ili
niondoe majonzi ya kufungwa
mabao sita kwa sifuri. Ingawa
siku zile nilikuwa mnywaji, si-
kuweza kunywa kwa jinsi timu
yangu (Yanga) ilivyofungwa
mabao 7-0 na wapinzani wetu
- Simba!

Huo ndio utani wajadi bada-
la ya kuchekelea mtani anapo-
fungwa na timu inayotoka nje
ya Tanzania, tena kwa kush-
angilia na kutukanana matusi
ambayo nimejaribu kutafuta
herufi zake, lakini nimeshind-
wa kuzipata. Upuuzi huu ume-
watawala sana wanachama na
mashabiki wa timu za Simba
na Yanga. Nionavyo hautaisha.

Msimu uliopita Simba il-
itwaa vikombe na ngao zote
isipokuwa Kombe la Mapin-
duzi lililotwaliwa na timu ya
Mtibwa kwa kuifunga Simba
bao 1-0. Kabla ya Simba kut-
waa Ngao ya Jamii ilipoifunga
Namungo kwa mabao 2-0,
timu hiyo na Yanga ndizo zi-
lizotwaa Ngao ya Jamii mara
nne kila moja, lakini Simba
ilipoifunga Namungo ikaweka
rekodi ya kutwaa Ngao hiyo
mara tano wakati Yanga ilit-
waa Ngao hiyo mara nne tu.

Yanga ilikuwa ya kwanza
kutwaa Ngao ya Jamii mwaka
2001, lakini ilipokonywa na
Mtibwa Sugar hata hivyo mwa-
ka 2010 ilitwaliwa na Yanga
kabla ya kupokonywa na Sim-
ba kwa misimu miwili mfu-
lulizo. Yanga ikaipokonya Sim-
ba kwa kutwaa Ngao hiyo kwa
miaka mitatu mfululizo - 2013,

2014 na 2015. Ilinyang'anywa
na Azam mwaka 2016. Tangu
mwaka 2017, 2018, 2019 na
2020 Ngao ya Jamii imekuwa
mikononi mwa Simba. Kwa
hiyo timu iliyotwaa Ngao ya
Jamii mara nyingi zaidi ni Sim-
ba iliyotwaa mara sita ikifuati-
wa na Yanga iliyotwaa mara
tano. Azam na Mtibwa Sugar
zimetwaa Ngao ya Jamii mara
moja moja tu. Ina maana timu
ngumu kuwania Ngao ya Jamii
ni Simba, Yanga, Mtibwa Sugar
na Azam tu ndizo zinazokabi-
dhiana Ngao ya Jamii?

Kwa wupande mwingine,
Simba na Yanga zimekuwa
zikinyang’anyana  wachezaji
tangu zamani. Emmanuel
Albert kwa mfano, alikuwa
mchezaji wa Yanga lakini alit-
waliwa na Simba. Hata hivyo,
Simba ilipocheza na Yanga
akiwapo Emmanuel aliyetoka
Yanga, Simba ilifungwa ma-
bao 5-0 kwenye Uwanja wa
Kama hiyo haikutosha, Yanga
wakamchomoa Gilbert Ma-
hinya kutoka Simba. Hali ya
kunyanganyana  wachezaji
kati ya Simba na Yanga hai-
kuanza jana wala juzi kwani
imekuwa hivyo kwa miaka
nenda rudi.

Sasa timu hizo
zanyanganyana  wachezaji,
hasa wa nje ya nchi wan-
apokuwa huko huko kwao, au
kutoroshwa wanapotua kwe-
es Salaam na bandarini kwa
wale wanaotoka Zanzibar.
Wahenga walisema “Fedha
ilivunja nguu, milima ikalala.”
Maana yake pesa zina uwezo
wa kuivunja milima na vilima.
Methali hii hutumiwa kupigia
mfano uwezo wa fedha. Mtu
akiwa na pesa anaweza kufani-
kiwa kufanya mambo ambayo
asingeweza kufanya wala kud-
hania kufanya.
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ZIARA YA OFISA MTENDAJI MKUU WA BENKI YA
NCBA KATIKA VYOMBO VYA HABARI VYA IPP

—

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NCBA, Margaret Karume, akipata maelezo kutoka kwa Meneja
wa Kiwanda cha Uchapishaji cha kampuni ya The Guardian Ltd, Balasubramaniyan Venkadacha-
lam (kushoto), alipotembelea vyombo vya habari vya IPP, Mikocheni jijini Dar es Salaam jana.
Kulia ni Mkurugenzi wa IPP, Joyce Luhanga na Mkuu wa Masoko, Mawasiliano na Uraia wa Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki hiyo, Margaret Karume, akifurahia jambo alipotembelea
benki hiyo, Caroline Mbaga. studio za East Africa Radio.
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MKkurugenzi wa Radio One, Deogratius Rweyunga, akifafanua jambo kwa Margaret Karume, Margaret Karume, akiwa katika studio za Capital Radio.

alipotembelea studio za redio hiyo.

Margaret Karume (katikati), akifurahia jambo na Mkurugenzi Mtendaji wa East Africa

Televisheni na Radio, Regina Mengi (kulia) na Miurugenzi Mtendaji wa ITV/Radio One Mkurugenzi wa Chaneli za ITV na Capital TV, Macharia Koigi. PICHA ZOTE: JOHN BADI
na Capital TV/ Radio, Joyce Mhavile. ' '

Margaret Karume akijaribu kusoma taarifa ya habari katika studio ya ITV. Kushoto ni
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HABARI KITAIFA

I
Daktari asisitiza
unawaji mikono :

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MGANGA Mkuu wa
Mkoa wa Shinyanga, DK.
Faustine Ndugile, ame-
wataka walimu wa shule
Za msingi na sekondari
mkoani hapa kuendelea
kuwasisitiza wanafunzi
kuendelea kunawa
mikono kwa maji tiririka
na sabuni ili kuepuka
magonjwa ya mlipuko.

Amesema licha ya
corona kuisha nchini,
unawaji mikono una-
paswa Kusisitiza kwa
kuwa kufanya hivyo,
kutasaidia kuwaepusha
na magonjwa ya mlipuko,
kikiwamo kipindupindu
ambacho kinatokana na
ulaji wa Kkinyesi.

Dk. Ndugile alisema
hayo jana wakati aki-
zungumza na Nipashe,
namna wanavyoendelea
kupambana kudhibiti
magonjwa ya mlipuko
mkoani hapa.

Alisema wanaendelea
kusisitiza unawaji mikono
shuleni ili kuwaepusha
wanafunzi na ulaji wa
kinyesi pale wanapotoka
kujisaidia na tabia ya
ulaji vyakula ovyo bila
kuzingatia usafi, hasa wa-
napokuwa katika mazin-
gira ya shuleni.

“Katika harakati za
kuendelea kupambana
na magonjwa ya mlipuko
mkoani Shinyanga, bado
tunaendelea kutoa elimu
kwa wananchi kuzingatia
usafi, ikiwamo shuleni
maeneo ambayo ni hatari
kwa magonjwa hayo,”
alisema.

“Licha ya wanafunzi
kula kinyesi, hata walimu
nao wanaweza kukila
kupitia kwa wanafunzi
wakati wa kusahihisha
madaftari kwani lazima
alambe kidole ndipo
afunue daftari hapo
tayari atakuwa amekula
kinyesi. Ndiyo maana
tunasisitiza unawaji wa
mikono uendelee licha ya
corona kuisha,” aliongeza.

Pia alisema tatizo
linalosababisha kutokea
magonjwa ya mlipuko
ni uchafu na kwamba
wananchi wakizingatia
usafi, magonjwa hayo
hayatakuwapo na wata-
baki kuwa salama.

Mwalimu Mkuu wa
Shule ya Msingi Bu-
hangija, Manispaa ya
Shinyanga, Selemani
Kipanya, alisema bado
wanaendelea na utarati-
bu wa wanafunzi kunawa
mikono kwa sabuni na
maji tiririka na chooni
kuna tangi la maji lita
500 kwa ajili ya kuimari-
sha usafi zaidi.

Uboreshaji

Na Mwandishi Wetu

KUTOKANA na serikali kubore-
sha mazingira ya kufanya kazi,
mashirika yasiyo ya kiserikali
(NGO) yameendelea kukua siku
hadi siku kwa kusaidiana na seri-
kali katika sekta mbalimbali.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya,
Idara Kuu ya Maendeleo ya Jamii,
Dk. John Jingu, alisema hayo jana
wakati akifungua mafunzo kwa
wasajili wasaidizi wa NGO ngazi
za mikoa na halmashauri kutoka
mikoa ya Dar es Salaam, Moro-
goro na Tanga yanayoendelea ji-
jini Dar es Salaam.

Dk. Jingu alisema serikali ime-
kuwa ikiandaa mazingira wezeshi
kwa NGO kufanya kazi kwa tija ili
kutoa mchango kwa maendeleo
ya nchi.

“Mazingira haya mazuri
ndiyo yanaiwezesha sekta ya
NGO kukua na kustawi siku hadi
siku na kutoa mchango katika
maeneo mbalimbali nchini iki-

mazingira wawezesha ustawi NGO

wamo sekta ya ajira,” alisema Dk.
Jingu.

Alisema katika kuboresha maz-
ingira hayo, zimeundwa sheria,
sera na kanuni mbalimbali ili
kuendana na mazingira yaliyopo
ikiwamo kuwezesha mashirika
hayo kusimama kama taasisi zina-
zojisimamia.

Dk. Jingu aliwasisitiza wasajili
wasaidizi kuhimiza uwazi na
uwajibikaji kwa lengo la kuifanya
sekta hii kuaminika kwa wa-
nanchi na mchango wake uwe na
thamani kwa jamii.

“Uwazi na uwajibikaji ni
msingi imara wa utawala bora na
nchi yetu imejikita katika kujenga
misingi ya utawala bora kwenye
nyanja zote ikiwamo mashirika
yasiyo ya kiserikali. Lengo letu
ni kujua mchango wa mashirika
haya nchini,” aliongeza DK. Jingu.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Dk. Laurean
Ndumbaro, aliwataka washiriki

kusimamia sheria, taratibu, ka-
nuni na miongozo ya uendeshaji
wa NGO katika maeneo yao sam-
bamba na miongozo na maadili
ya utumishi wa umma.

“NGO zisaidie kujenga uzalen-
do zaidi kwa Watanzania wan-
aoheshimu mila na desturi zao.
Muangalie shughuli wanazozifan-
ya ziendane na malengo ya nchi
yetu,” alisema.

Dk. Ndumbaro aliwataka
wasajili wakumbuke sheria, ka-
nuni na taratibu za utumishi wa
umma katika majukumu yao ya
usajili wa NGO.

“Kuwateua kuwa wasajili wa-
saidizi ni kuzingatia matakwa ya
kanuni za utumishi wa umma,
hivyo mambo mengi yanawaon-
goza katika usajili wenu hasa she-
ria, sera ya NGO, kanuni zinazoon-
goza utendaji wa NGO pamoja na
miongozo inayotolewa na Wizara
ya Afya chini ya Idara Kuu ya
Maendeleo ya Jamii,” alisisitiza.

Awali, Msajili wa NGO, Vickness

Mayao, alisema lengo la mafun-
7o hayo ni kuwajengea uwezo
wasajili wasaidizi walioteuliwa
ili kutekeleza majukumu yao na
kuhakikisha jamii iliyokusudiwa
inapata maendeleo.

Alisema serikali katika kusi-
mamia uratibu wa mashirika
hayo imefanya maboresho mbal-
imbali katika sheria, kanuni na
kuandaa mwongozo wa uratibu
wa mashirika yasiyo ya kiserikali.
Mabadiliko hayo yameenda sam-
bamba na uteuzi wa wasgjili wa-
saidizi katika ngazi za mikoa na
halmashauri,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Ma-
shirika Yasiyo ya Kiserikali, Dk.
Richard Sambaiga, akitoa neno
la shukrani, alisema wasajili wa-
nawajibika kufahamu taasisi yoy-
ote inayoingia kwenye maeneo
yao.

“Sisi ni kama mabalozi, isije
taasisi kwenye idara yoyote bila
sisi kuwa na taarifa,” alisema.

Dar es Salaam jana. PICHA: WAMJW

TBS yataka matumizi vifaa vyenye ubora kwenye ujenzi

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAHANDISI, makandarasi na
wadau wengine katika sekta ya
ujenzi wametakiwa kutumia vi-
faa na bidhaa zilizothibitishwa
na Shirika la Viwango Tanzania
(TBS) katika shughuli zao ili mi-
radi wanayotekeleza ikidhi ubora
unaotakiwa.

Wito huo ulitolewa jana na
Mkurugenzi wa Upimaji Ujenzi
wa TBS, Johaness Maganga,
wakati akizungumza kwenye
Maadhimisho ya Wiki ya Wa-

Mhandisi Maganga alisema
ili kupata bidhaa bora zenye vi-
wango vinavyokidhi mabhitaji ya
ujenzi, ni muhimu wadau wakali-
tumia shirika hilo kwa kuwa ndi-

lo lenye dhamana ya kusimamia
ubora bidhaa na kwamba lime-
kuwa likifanya hivyo kwa weledi
mkubwa.

“Moja ya kazi tunazozifanya
ni kudhibiti ubora wa vifaa vi-
navyotumika kwenye sekta ya
ujenzi. Iwe ni vile vinavyoten-
genezwa ndani au vinavyotoka
nje ya nchi,” alisema Mhandisi
Maganga.

Alisema wako kwenye maa-
kwa ajili ya kutangaza shughuli
wanazofanya kama shirika la vi-
wango nchini.

Maganga alisema moja ya shu-
ghuli wanazofanya ni za kudhibi-
ti ubora wa bidhaa, zikiwamo za
sekta ya ujenzi na pia wanadhibi-
ti ubora wa vifaa ambavyo vina-
tumika katika miradi mbalimbali

ya serikali na ya watu binafsi.

Alisema kuna bidhaa zina-
zotengenezwa nchini na zingine
zinatoka nje, hivyo zinapimwa
ili kujiridhisha kama zinakidhi
viwango.

Kwa upande wa bidhaa zina-
zotengenezwa nchini, alisema
wanatoa leseni za ubora kwa bid-
haa zinazokidhi ubora na wame-
kuwa wakienda kwenye masoko
na kufanya ukaguzi kwa vifaa au
bidhaa ambazo zipo sokoni, la-
kini hazijapitia TBS.

Kwa vifaa vinavyotoka nje,
Mhandisi Maganga, alisema wa-
navikagua bandarini na vingine
vinapimwa na mawakala wao
ambao wanafanya kazi nje ya
nchi baada ya kupewa jukumu
hilo na shirika. Alisema mawaka-
la hao wamekuwa wakipima

bidhaa hizo kabla ya kuingizwa
nchini.

Kwa upande wa bidhaa am-
bazo zinaingizwa nchini kabla
hazijapimwa, alisema zinapimwa
hapa hapa nchini.

“Kwa hiyo Shirika la Viwan-
go huwa tunachukua sampuli
bandarini tunazipeleka kwenye
maabara zetu kwa ajili ya kuzip-
ima ili kujiridhisha ubora wake,”
alisema.

Kwa bidhaa zinazokuja na vy-
eti vya kuthibitishwa ubora wake
kutoka nje ya nchi vinavyojulika-
na kama ‘Certificate of Conform-
ity’ (CoC), alisema mara nyingi
wanachukua sampuli kwa ajili
ya kujiridhisha kwenye maabara
za TBS kama waliopima walitoa
cheti kwa bidhaa ambazo kweli
zilikidhi viwango.
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Kijazi ataka ubunifu kuepuka utegemezi

Na Augusta Njoji, DODOMA

ATIBU Mkuu Kiongozi,

Balozi John Kijazi, ame-

wataka wahandisi kwa

kushirikiana na wataala-
mu wa fani zingine nchini, kutafiti,
kubuni na kuanzisha mifumo ya
kiteknolojia ili kuondokana na
utegemezi wa teknolojia kutoka
nje.

Balozi Kijazi alisema hayo jana
mkutano wa mwaka wa Bodi ya
Usajili wa Wahandisi (ERB) wenye
kaulimbiu Mapinduzi ya Nne ya
Viwanda Katika Kufikia Malengo
Endelevu ya Dunia.

Alisema ili kufikia mapinduzi
ya uchumi wa viwanda ni vyema
wahandisi hao wakasaidia nchi
kufikia azma hiyo kwa kujiandaa
kiteknolojia na kubadili mfumo
wa elimu ya uhandisi, ili iendane
na mabadiliko ya sasa.

“Nitoe angalizo huwezi kuingia
kwenye teknolojia ni lazima kuji-
andaa. Utoaji wa elimu ya uhandisi
uzingatie mabadiliko ya viwanda

awamu ya nne. Wahandisi mna-
takiwa kushirikiana na wataalamu
wa fani nyingine, muwe watafiti na
wabunifu kuanzisha mifumo yetu
ya kiteknolojia bila kutegemea
nchi nyingine,” alisema.

Alisema si vyema kutegemea
kila teknolojia zinazotoka nje ya
nchi kwa kuwa zingine zina mad-
hara.

“Na hili linawezekana, mimi
nina mfano, hii mifumo ya malipo
kwa miaka mingi tumekuwa
tukinunua kutoka nje ya nchi,
serikali tukaamua kuimarisha
chombo chetu e Government
(serikali mtandao). Mifumo mingi
ya serikali imetengenezwa hapa
nchini na tunaondokana na huo
utegemezi,” alisema.

Alibainisha kuwa matumizi ya
teknolojia yanaendelea kukua na
sasa dunia iko kwenye hatua am-
bayo roboti zinatumika kuzalisha
viwandani na kutoa huduma za
matibabu kwa niaba ya binadamu.

Kijazi alisema serikali imeende-
lea kuhamasisha ujenzi wa viwan-
dana tangu imeingia madarakani

serikali ya awamu ya tano, viwan-
da vipya vilivyojengwa ni 8477
kati ya hivyo, viwanda vikubwa ni
201, vya kati 460, vidogo 3,406 na
vidogo zaidi 4,410.

Alisema ujenzi wa viwanda
hivyo umeongeza ajira za moja
kwa moja za viwandani kutoka
254, 786 mwaka 2015 na kufikia
482,601 kwa mwaka 2020, hivyo
kuna ongezeko la ajira takribani
227000.

“Ajira  zimeongezeka mara
mbili ikilinganishwa na miaka
mingine iliyopita. Hayo ni ma-
fanikio makubwa na zitaende-
lea kuongezeka kadri viwanda
vinapojengwa. Lakini kuna ajira
zisizo za moja kwa moja ny-
ingi zimezalishwa. Hivi viwanda
vinapojengwa vitahitaji huduma
za kihandisi na ni vyema kuji-
andaa,” alisema.

Katika hatua nyingine, Balozi
Kijazi aliagiza bodi hiyo kufuatilia
kwa karibu na kuwachukulia hat-
ua haraka wahandisi wanaokiuka
miiko ya taaluma yao na kuisaba-
bishia serikali hasara.

Alisema kuna wahandisi wana-
fanya kazi kinyume na maadili na
viapo vyao na kwamba bado kuna
jukumu la kuhakikisha wanafuata
maadili na kuyasimamia.

“Wapo wanaoenda kinyume
na viapo vyao, hivyo kuharibu
taswira ya uhandisi na kuitia seri-
kali hasara. Kama umepewa mradi
umetekeleza chini ya viwango,
inabidi utekelezwe tena kwa fedha
nyingine.

“Bodi mnalo jukumu la ku-
wafuatilia karibu ili wasikiuke
maadili na miiko iliyowekwa kwa
mujibu wa viapo vyao na wale wa-
naofanya hivyo washughulikieni
mapema la sivyo tutajenga nchi ya
ajabu, jengo au barabara baada ya
mwaka mmoja au miwili limejaa
nyufa kila mahali,” alisema.

Naye, Mwenyekiti wa Bodi hiyo,
Prof. Ninatubu Lema alisema bodi
kwa kushirikiana na Benki ya
Dunia, imetoa ufadhili kwa wa-
handisi 304 na pia kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia imetoa ufadhili wa
miezi sita kwa wahandisi 5, 000.

Katibu Mkuu wa Shirika la Mfumo na Muundo wa Muungano wa Jamii Tanzania (MUJATA), Hekima Malila (katikati), akizungumza na waandishi
wa habari, jijini Dodoma jana, kuhusu umuhimu wa kuandika habari za amani kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba 28 mwaka huu. Kushoto ni
Katibu wa Ulinzi na Usalama wa shirika hilo, Sadock Ntole na Mwenyekiti wa Kamati ya Fedha, Daudi Kibiki. PICHA: PETER MKWAVILA

Katibu Mkuu awapa somo wakurugenzi maji

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WIZARA ya Maji imewaa-
giza wakurugenzi wa mamlaka
za maji nchini kufanya kazi kwa
ushirikiano ili kuhakikisha wa-
nanchi wanapata huduma bora
ya maji.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Mhandisi Anthony Sanga, alisema
hayo jana alipokuwa akifungua ki-
kao kazi cha kutathmini utendaji
kazi wao wa kila siku.

Alisema kuna baadhi ya wa-
tendaji wanafanya kazi bila ush-
irikiano hali ambayo inapungu-
za tija katika kutoa huduma hiyo
kwa wananchi.

“Maeneo mengi bado kuna
umimi, naomba umimi huu tuu-
malize. Tushirikiane katika utend-
aji wetu kwa ajili ya kufanya kazi
yetu iwe bora zaidi katika kuwatu-
mikia wananchi,” alisema.

Pia aliwataka watendaji hao
kila mmoja kuhakikisha huduma
ya maji ya uhakika inapatikana ka-

tika eneo lake.

“Kila mmoja naomba ajiulize
maswali matatu, je, katika eneo
langu wananchi wanapata hudu-
ma bora ya maji? Kama hawapati
kuna mradi gani ninaoutekeleza?
Na kama hakuna mradi mpango
gani upo?” Alisema.

Sambamba na hayo, Sanga ali-
wataka wakurugenzi kusimamia
miradi ya maji inayojengwa na ku-
hakikisha inajengwa kwa ubora na
kwa thamani ya fedha iliyotumika
katika mradi husika.

Awali, Naibu Katibu Mkuu,
Ofisi ya Rais, Utumishi na Uta-
wala Bora, Dk. Francis Michael,
aliwataka watumishi wa umma
kuzingatia maadili ya utumishi wa
umma na kujiepusha na mihemko
ya kisiasa kipindi hiki cha uchaguzi
mkuu.

Alisema kuna sheria na kanuni
zinazomkataza mtumishi huyo
kwenye masuala ya kisiasa iki-
wamo kutumia nafasi yake kwa
manufaa yao au kupendelea mtu
fulani.

DC ataka
kasi
vjenzi
wa chuo

Na Renatha Msungu,

KONGWA

MKUU wa Wilaya ya
Kongwa, DK. Selemani
Serera, ameiagiza kamati
ya ujenzi wa Chuo cha
Ufundi Stadi (VETA) Kongwa
kuhakikisha inakamilisha
ujenzi huo ifikapo Septemba
30, mwaka huu.

Dk. Serera alitoa agizo
hilo jana katika ziara yake
va kukagua ujenzi wa chuo
hicho.

Alisema muda huo ukifika
hataki kupigwa kalenda kwa
kuwa vijana wengi wanasu-
biria chuo hicho kikamilike
ili waanze kujifunza ufundi
wa aina mbalimbali.

“Nawapongeza sana kwa
ujenzi wa chuo hiki, la-

Kini nawaagiza tukamilishe
ujenzi kwa haraka. Baada ya
siku 20 au 30 muwe mme-
kamilisha ili hawa vijana
wanaozunguka katika eneo
hili waanze mara moja ku-
soma. Matarajio ni makubwa
kwa vijana waliopo katika
eneo hili,” alisema.

Mkuu huyo alisema wilaya
imepanga kuboresha mfumo
wa elimu kwa kuhakikisha
jamii inajua umuhimu wa
elimu na ufaulu unaongeze-
ka maradufu.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Kongwa, Dk. Omary Mkulo,
alimhakikishia mkuu huyo
wa wilaya kuwa maagizo
hayo kamati imeyapokea
na watakamilisha ndani ya
muda huo.

Alisema majengo 13
yameshakamilika na sasa
wanaendelea na ukara-
bati wa mwisho kuhakikisha
kwamba majengo yanakuwa
na ubora unaotakiwa.

Naye Mwenyekiti wa
Kamati ya Ujenzi wa Chuo
hicho, Paschalina Duwe,
alisema Sh. bilioni 2.137
zimetengwa kwa ajili ya kazi
hiyo na hadi sasa zimetu-
mika zaidi ya Sh. bilioni
moja kujenga madarasa 13,
ambayo yako katika hatua
za mwisho kukamilishwa.

“Sisi tuna tumia mfumo wa
‘force account’ na tulikuwa
tunakabiliwa na tatizo la
magari kukwama kuto-
kana na ubovu wa bara-
bara pamoja na ugonjwa
wa corona. Lakini sasa hivi
tukuhakikishie Mkuu wa
Wilaya ujenzi utakamilika
kwa wakati,” alisema.
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HABARI ZANZIBAR

Msomi
atoboa siri
wanawake
kukosa
fursa za
uongozi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MWANATAALUMA wa
Chuo Kikuu cha Taifa Zanzi-
bar (SUZA), Profesa Issa Haji
Ziddy, amesema kwa miaka
mingi wanawake Zanzibar
wamekuwa wakipoteza
fursa za uvongozi kutokana
na baadhi ya watu kuwa
na mitazamo hasi ikiwamo
kuamini mwanamke hapas-
wi kuwa kiongozi jambo
ambalo sio sahihi.

Aliyasema hayo wakati
akiwasilisha mwongozo
wa utoaji elimu wa nafasi
ya mwanamke na uongozi
katika Uislamu kwa vion-
gozi wa dini na baadhi ya
wawakilishi kutoka asasi za
kiraia katika ofisi za Chama
cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAM-
WA) Zanzibar, huko Tunguu
Wilaya ya Kati Unguja.

Alisema wako baadhi ya
watu kwa sababu wana-
Z0zijua wao wanatumia
baadhi ya aya za Quraan
kuwakandamiza wanawake
na kusababisha wanawake
hao kupoteza fursa ambazo
zingewakomboa na familia
Za0.

Pia alisema bado kuna
baadhi ya watu wanaen-
delea kuamini kuwa kazi
za mwanamke ni kutunza
familia pekee na kunyimwa
haki zake za kimsingi.

Naye Mjumbe wa Kamati
ya Amani Zanzibar, Sheikh
Fadhil Soraga, alisema si
sahihi wanawake kunyimwa
fursa zikiwamo za uon-
g0ozi na wanaofanya, hivyo
wanapaswa kutambua kuwa
wanabeba dhima na wana-
paswa kuacha mara moja.

Soraga aliwataka wa-
nawake kupinga vitendo
vya udhalilishaji wa kijinsia
kwa sababu baadhi yao
wamekua wakijihusisha
katika vitendo hivyo.

“Baadhi ya wanawake
utawakuta wanacheza
katika sherehe mbalimbali
wakiwa wamevaa mavazi
ambayo hayaendani na mila
na desturi zetu,” alisema.

Mchungaji Stanley Nicho-
las wa Kanisa la Anglikana
Zanzibar, alisema ukan-
damizaji na udhalilishaji
unatokana na watu kutokua
na elimu na kukosa utayari
wa kujifunza.

Wanahabari wapongezwa kupunguza ujangili

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AANDISHI wa

habari wamesaidia

kupungua kwa

makosa ya ujangili
dhidi ya wanyamapori na kusaba-
bisha watuhumiwa wa makosa
ya utakatishaji wa fedha kutiwa
hatiani.

Ofisa kutoka Ofisi ya Taifa ya
Mashtaka, Salim Hakim Msemo,
alisema hayo alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
katika mafunzo ya uhifadhi wa
mazingira yaliotolewa na Chama
cha Waandishi wa Habari za
Mazingira Tanzania (JET) kwa
kushirikiana kwa ufadhili wa
Shirika la Maendeleo la Marekani
(USAID-Protect), chini ya mradi
unaolenga kutoa elimu ya ku-

tokomeza ukatili na ujangili kwa
wanyamapori nchini.

Alisema licha ya kuwapo kwa
sheria mbalimbali ikiwamo ya
uhifadhi wa wanyamapori, pia
waandishi wa habari wamefanya
kazi kubwa kuripoti uhalifu wa
wanyamapori na uharibifu wa
mazingira, ambapo kumesaidia
watuhumiwa wa rasilimali hizo
kutiwa hatiani.

“Waandishi wa habari kuan-
dika habari hasa za mazingira na
uhifadhi wa wanyamapori kume-
saidia kupungua kwa ujangili
nchini kwa mfano, kesi ya Mal-
kia wa Tembo ambayo iligonga
sana katika vyombo vya habari,”
alisema.

Msemo alizitaja baadhi ya she-
ria zingine zilizosaidia sheria ya
misitu, mazingira, uhifadhi wa
taifa, sheria mahususi inayohusi-

ka na eneo la Ngorongoro na she-
ria ya utakatishaji wa fedha.

Naye Mwenyekiti wa chombo
cha pamoja Task Force Tanzania
(MNRT), Robert Mande, alisema
ujangili huwiana na makosa ya
kupangwa na yanahusisha watu
wengi, ambao wako ndani na nje
yanchi.

“Baada ya kuona hali inakuwa
mbaya vyombo vya sheria vili-
ungana na kufanya kazi yao. Sasa
matukio hayo yameondoka kwa
kiasi kikubwa pia tuwapongeza
waandishi wa habari kwa kazi
kubwa wanayoifanya kupaza
sauti zao,” alisema.

Mande alisema asilimia 60 ya
wanyamapori walipotea waki-
wamo tembo 43,000 waliuawa
katika mwaka 2010 hadi 2014.

Alisema ushirikiano kati ya
vyombo vya sheria, waandishi

wa habari na wadau wa mazin-
gira umesaidia kupungua kwa
ujangili na sasa idadi ya tembo
imeongezeka toka mwaka 2018
hadi 2020 na kuleta matumaini
makubwa nchini.

Ofisa mwandamizi kutoka
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU), Ally
Katonya, alisema misitu ni kitu
muhimu katika uhifadhi wa wan-
yamapori na utalii nchini.

Alisema serikali ya Tanzania
ilitaifisha mali zenye thamani ya
Sh. bilioni 4.7 zinazotokana na
mazao ya misitu hivyo misitu ni
moja ya rasilimali muhimu katika
uhifadhi wa wanyamapori.

Mkurugenzi Mtendaji wa Cha-
ma cha Waandishi wa Habari za
Mazingira Tanzania (JET), John
Chikomo, aliwataka waandishi
kuwaandika habari za usahihi,

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi, akitia saini kitabu cha maombolezo kufuatia kifo cha Rais wa zamani wa India, Shri
Pranab Mukherjee katika ubalozi mdogo wa India, eneo la Migombani, jana. Kushoto ni Balozi Mdogo wa India aliyepo Zanzibar, Shri Bhabwant
Singh. PICHA: OMPR - ZNZ

Masheha watakiwa kupinga udhalilishaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Dawati la Jinsia Mkoa
wa Kusini Unguja, Ali Mohammed
Othman, amewataka masheha wa
shehia 42 za Wilaya ya Kati Un-
guja kufanya kazi kwa ushirikiano
na waratibu kwa kupinga vitendo
vya udhalilishaji.

Alisema lengo ni kufanikisha
utekelezaji wa majukumu ya seri-
kali hasa katika kupiga vita viten-
do hivyo.

Akizungumza katika kikao
kilichowashirikisha masheha na

waratibu hao, alisema ni vyema
wakatambua kuwa ushirikiano
katika shehia zao ni muhimu
katika kutafuta mbinu na njia zi-
takazofichua na kuondoa vitendo
hivyo mkoani humo.

Othman alisema uzoefu unao-
nyesha kuwa vitendo vya udhal-
ilishaji wa wanawake na watoto
huongezeka baada ya sherehe
zinazofanyika, hivyo aliwataka
masheha na waratibu hao kuwa
tayari kupambana na vitendo
hivyo hasa katika kipindi hiki cha
kampeni za uchaguzi.

Alisema vijana wengi hawaendi

kwa lengo la kusikiliza sera za
wagombea badala yake huenda
kinyume na lengo la kampeni
hizo.

Pia aliwataka masheha hao
kuzingatia mipaka yao na sheria
wanapotoa taarifa kwa vyombo
vya habari kuhusiana na watuhu-
miwa wa vitendo hivyo katika
shehia zao. Katibu Tawala wa
Wilaya ya Kati, Omar Ali, aliwa-
taka viongozi hao kubadilika na
kuwa tayari katika kutafuta mbi-
nu zitakazowapelekea kuwabaini
watu wenye viashiria vya vitendo
hivyo na kusimamia kwa nguvu

zao ili kuwafikisha mahakamani
watakaobainika kutenda vitendo
hivyo. Mwanasheria kutoka Da-
wati la Jinsia Mkoa wa Kusini
Unguja, Sadik Ali Sultan, alisema
lengo la kikao hicho ni kuwasaidia
waratibu hao masuala ya kisheria
kwenye matukio ya udhalilishaji
ili kujua aina za makosa hayo.

Nao washiriki wa kikao hicho,
walikiri kuwapo kwa vitendo
hivyo kipindi cha sherehe, am-
bapo na kwamba walichukuwa
jitihada kubwa kuhakikisha wa-
nawakamata watendaji wa viten-
do hivyo.
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AKATI mwanamuziki,
Lady Jaydee, ana-
timiza miaka 20
tangu aingie katika
muziki wa Bogo Fleva, msanii
huyo amekuwa na mambo mengi
yanayomtofautisha na wengine.

Katika mahojiano ya hivi
karibuni, msanii huyo alionyesha
utofauti wake na wasanii wen-
gine baada ya kueleza mambo
mazito yanayoashiria ukongwe
wake, busara, uvumlivu na
utulivu.

Lad Jaydee, ameeleza ndani
ya miaka 20, amefanya kazi
kubwa kuhakikisha nyimbo zake
zinaendelea kupendwa na masa-
habiki wake.

Anesena siri kubwa ya ny-
imbo zake kuwa katika masikio
ya watu, ni utundu wake wa
kuziandika kutokana na matukio
ya kweli yanayotokea ndani ya
jamii.

“Nyimbo zangu nyingi zina-
tokana na matukio ya kweli o

N\

yaliyonitokea mimi au watu
wengine, hii imenisaidia kupata
nyimbo zenye hisia. Unapoandi-
ka ukweli mara nyingi wimbo
unaishi kwa muda mrefu,”
anasema.

Kuhusu suala la Vanessa Mdee,
kuacha muziki, Lad Jaydee, ame-
kuwa na maoni tofauti kwani
kwa upande wake yeye ana-
muunga mkono suala hilo, kwani
safari ya muziki sio rahisi kama
wanavyofikiria wengine.

“Mimi namuelewa sana Va-
nessa, safari sio rahisi na si Kila
mtu atavumilia maumivu anayo-
pata, ni lazima tumpe moyo,”
ameeleza.

Aidha, msanii huyo amewata-
ka wasanii wengine wanaopenda
kufanya naye kazi ya pamoja,
kutambua kuna baadhi ya vitu
hawezi kuvifanya kwa sasa.

Ametaja vitu hivyo kuwa ni
kucheza video zinazohusu map-
enzi kwani yeye kwani umri
wake hauendani na wasanii wa
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BASI SAWA

Sholo Mwamba afurahia
simu va Rais Magufuli

BAADA vya Rais John Magufuli, kucheza wimbo wa singeli-
wa msanii Sholo Mwamba, sasa mwanamuziki mambo
yanamuendea vizuri.

Kupitia kipindi cha Planet Bongo, Sholo amesema Rais
Magufuli, amlipigia simu baada ya kumalizika kwa mkutano
na kumshauri kuendeleza muziki huo.

“Baada ya pale nilizungumza na Rais Magufuli kupitia
simu va Ikulu Mawasiliano kwa Gerson Msigwa na amesema
amependa nilichofanya na nilivyovaa kitamaduni, pia am-
etusihi kuongeza ubunifu” amesema.

Ameongeza kusema “Tangu nilivyomaliza show pale
nimeshindwa kulala mpaka sasa hivi, yaani siamini kama ni
mimi kweli ambaye Rais amecheza wimbo wangu, kikubwa
zaidi namshukuru Mungu na mashabiki zetu waendelee
kusapoti muziki wa singeli

Na Adam Fungamwango

Ni ukweli usiopingika kwenye miaka ya ‘60, ‘70,80 hadi ‘90, muziki
wa Congo DR ulikuwa unatawala sana nchini Tanzania kwenye masikio
ya mashabiki wa muziki.

Hata hivyo, mwanzoni mwa miaka ya ‘90, wakati huo televisheni zi-
naanza kuingia nchini, muziki wa Congo DR, Watanzania wengi walian-
za kuona hata baadhi ya mtindo ya uchezaji ikichezwa na wanamuziki
wenyewe pamoja wacheza shoo.

Hii ilisababisha si tu kuibuka kwa madansa wengi nchini walifanya
vizuri, lakini pia Wabongo wengi kuiga na kucheza staili mbalimbali za
mitindo ya muziki iliyokuwa ikipigwa na wanamuziki kutoka Congo DR.

Kwenye matamasha, harusi, au shughuli mbalimbali za kijamii, vijana,
wake kwa waume, na hata wazee walikuwa wakijaribu kuiga staili hizo
za uchezaji, wakati mwingine wangine wakizicheza kwa ustadi wa hali
va juu hadi kutunzwa pesa.

Leo tunawakumbusha staili za uchezaji zilizovuma zaidi na kupend-
wa sana na mashabiki wa muziki nchini Tanzania, Kiasi cha kuchezwa
kwenye hafla mbalimbali za kijamii na hata kitaifa.

Nzawisa-Bozi Boziana

Staili hii ya ‘Nzawisa' ilipendwa sana hasa na akinadada wakati
huo. llitokana na nyimbo za Bozi Boziana ambazo ndizo zilikuwa na
‘rap’ hiyo. Ilivutia sana hasa kwenye wimbo maarufu wakati huo wa
‘Tembe na Tembe'. Ni aina fulani ya ucheza ambao ni wa kukata viuno,
huku mchezaji akipandisha kidogo mguu mmoja na kuushusha, halafu
mwingine pia. Huvutia sana hasa wachezaji wanapokuwa wawili au
watatu, kwa sababu ulikuwa ukichezwa na waimbaji wa kike kina
Scolla Miel na Mukangi Deese.

Pesa Posa-Kanda Bongoman

Pamoja kwa kwamba bendi nyingi za Congo DR zilikuwa ‘rap’ hii ya
‘Pesa Posa’, lakini pia staili ya kucheza, lakini wengi wanaikumbuka
zaidi na kuipenda kwenye nyimbo za Kanda Bongoman.

Huyu ndiye mwanamuziki aliyepiga shoo kwa kiingilio ghali zaidi
nchini Tanzania miaka ya ‘90, aliingiza watu kwa shilingi laki moja na
ukumbi ukajaa, wengine wakashinda kuingia.

Staili yake ya ‘Pesa Posa’ inayoochengua zaidi kwenye nyimbo
za ‘Inde Monie’, na ‘Isambe’, inachezwa kwa mikono kuifanya kama
unapeta mchele kwenye ungo, huku mwili na hasa kiungo kikitikisika.
[litingisha sana staili hii kipindi hicho.

Kayumba kujiunga
Kings Music?

MSANII wa Bongo Fleva, Kayumba amewaacha mashabiki
wake njia panda baada ya kutoa kauli inayoashiria yupo nji-
ani kujiunga na lebo ya Kings Music iliyo chini ya Ali kiba.

Akizungumza na EATV, Kayumba, kuwa pamoja na msanii
huyo mkubwa ni jambo la heri kwa sababu Alikiba ni mtu
ambaye anamkubali sana.

“Ukimzungumzia Alikiba ni msanii mkubwa ndani na
nje ya Tanzania, Pia ni mmoja kati ya kaka zangu ambao
wananikubali na kunisapoti na ukaribu wetu ulikuja kuto-
kana na muziki, ikifika wakati wa kufanya biashara tutazun-
gumza nitaangalia sehemu ambayo kutakuwa na maslahi
kwangu na kutanikuza kama atanipa nafasi nipo tayari na
nitaitumia vizuri” amesema Kayumba.

Tshamukwale-Defao

Ingawa bendi nyingi zilipiga mtindo wa ‘tshamukwale yako pesa
mbongo’, lakini ulitangazwa sana na mwanamuziki Defao. Uchezaji
wake unawapendeza sana wanaume, hasa wakiwa wengi wamepanga-
na msitari, bega kwa bega.

Wananesa kwenda kulia na kushoto, wanainama chini wakipiga
mikono mara mbili, halafu wa kulia unakwenda kwenye nyuma ya
kichwa kwenye shingo, kama mtu anayetaka kukata kichwa chake.

N\ ALV A TN 5 Kiwanzenza-King Kester Eameneya

Pamoja na kwamba hana jina kubwa sana nchini, lakini mtindo wake
Shilele ahimiza

-~
® e o
K h a d Ij a pe n Z I I a wa ‘Kiwanzenza' ulikuwa maarufu sana Afrika Mashariki na Kati. Eme-
[Usema

Harmorapa linakulewesha

neya aliyefariki 2014, ndiye mwasisi wa mtindo huo uliopendwa sana
na Vvijana, ambao staili yake ni ya kupiga mguu chini na kuunyanyua
kwa zamu, pia mikono nayo inakuwa kama unapiga nyundo na kun-
yanyua.

PENZI halina macho! Ndivyo
dada wa msanii wa muziki wa
Kizazi kipya, Shilole ambaye ame-
jitambulisha kwa jina la Khadija
Ziota, anavyoonekana kuelemewa
na mapenzi la msanii Harmorapa.

Khadija, amesema Harmorapa

alikuwa ni mtu wa kumkimbi-
akimbia mpaka alipojaribu kumla-
zimisha ndipo alipokubali kufunga
ndoa.

“Harmorapa alikuwa mtu wa
kunikimbiakimbia siku zote
mpaka nilipojaribu ku-force na

kumuhangaikia hatimaye im-
ekuwa hivyo, alikuwa ananikataa
kwa muda mrefu halafu haelewe-
ki mara kugeugeua ila nimetumia
NgUVU nyingi sana na kupam-
bana ili kumpata ikiwemo pesa”
amesema .

Lazima Uolewe: Punda halazimishwWi maji «=me. ..o s

Na Adam Fungamwango

KIPENDA roho hula nyama mbichi. Ni
msemo wa wahenga ambao una maana
nyingi hasa katika suala la mapenzi.

Yote haya ni kuonyesha kuwa mtu
anayependa hujiona yupo katika dunia
tofauti, hasikii wala haoni hata akishau-
riwa mazuri.

Leo tunaiangalia filamu iitwayo ‘Siolewi
na mzee'.

Ni filamu inayoifiundisha jamii kua-
cha uhuru wa kijana au binti kucha-
gua mchumba ampendaye, badala ya

Korongo, Fatuma Makongoro,

Zubeda Mkokora, Full Tank, Su-
zzy Tofa, Mzee Mganga, Mashaka Chal-
inze, Kibaya Mashaka na wengineo.

Inaanza kwa mzee Korongo kwenda
kwa Bi. Mwenda kutaka kumuoa msichana
Nyaso. Vipesa vinampofusha Bi. Mwenda,
anakubaliana na ombi hilo.

Nyaso anaambiwa kuwa anataka kuole-
wa na mzee Korongo, anakataa katakata
na kusema hawezi kuolewa na mtu am-
baye amemzidi sana umri. Akasema yeye
ana mpenzi wake anaitwa Mashaka.

Mama anagombana na binti yake.
Nyaso anaondoka na kwenda kumwam-
bia mashaka kuwa awahi kwao kutoa
posa hata kama hana pesa, kwa sababu

MSANII wa Bongo Fleva, Zuwena
Mohammed almaarufu kama ‘Shilole’
ametoa wito kwa wanafunzi wa kike
kuzingatia masomo ili waweze kufani-
kiwa kutimiza ndoto zao.

Shilole alitoa ushauri huo katika tama-
shala 14 la Kipepeo ambalo lilifanyika
katika viwanja vya Shule ya Sekondari

watu wazima wameshaanza kwenda
kwao kutaka kumuoa. Tatizo la mashaka
hana kitu. Hata hivyo alikwenda kwa Bi.
Mwenda, lakini alikumbana na maswali
makali kiasi cha kutokubaliana.

Mzee Korongo na Mashaka wanakutana
njiani. Korongo anampiga mkwara kijana
aachane na binti la sivyo atamuondoa
duniani.

Siku moja Bi. Mwenda alimwambia binti
yake akamwite mpenzi wake Mashaka
alete posa.

Baba. Nyaso anadondoka ghafla akiwa
nyumbani kwa kila Mashaka. Anapelekwa
nyumbani kwao, kibao kinageuzwa kuwa
familia ya kila Mashaka ni wachawi na
wamemroga Nyaso.

Bi.Mwenda, akiwa na Mashaka na
Nyaso wanaenda kwa mganga na kuam-

Mang'amba, Mkoani Mtwara.

“Stori yangu ni ya kusikitisha sana
kwani nilibakwa nikiwa darasa la saba
na shughuli yangu ikaishia hapo nikam-
pata yule mtoto, nilikua nalia kila siku
sihitaji ninyi muishi katika stori ile,
kwani ni kwa uwezo wa mungu tu nime-
fika hapa nilipo,” amesema Shilole.

biwa kuwa anayemroga Nyaso ni baba
wa mchumba wake.
Kipango inafanywa baba yake Mashaka

kila mmoja anamkataa mwenzake, in-
gawa moyoni wanapendana. Nyaso sasa
anakubali kuolewa na mzee Korongo,
harusi inaandaliwa. Kabla ya kukabidhiwa
mke, anafika mganga wa kienyeji akion-
gozana na Nyaso.

Kumbe ubaya wote wameshajulikana.
Mzee Korongo na Bi. Mwenda wamesh-
iriki kumuua mzee Kibaya baba yake
Mashaka. Nyaso anabadili gea angani na
kusema ataolewa na Mashaka tu na si
mzee Korongo.

Ndombolo ya Solo-JB Mpiana

Ni mtindo uliovuma na kupendwa sana na kizazi cha vijana katikati
na mwishoni mwa miaka ya ‘90.

Uliasisiwa na JB Mpiana alipotoa albamu yake ya ‘Feux de L'amour
ambavyo ilikuwa na wimbo wenye jina hilo la ‘Ndombolo ya Solo’
uliovuma na kupendwa sana. Uchezaji wake unawapendeza zaidi wa-
naume ambao hautofautiani na mwendo, utembeaji, au uringaji ‘nyani
dume’.




MWIGIZAJI mkongwe kutoka Marekani,
Tyler Perry, amejiunga klabu ya watu
maarufu mabilionea duniani. A

Kulingana na jarida la Forbes, limemtaja
Perry kuwa bilionea mpya kwa kufikisha
utajiri unaofikia dola Bilioni 1.4 katika
makisio ya mali zake tangu mwaka 2005.

Jarida hilo linaeleza kwamba Perry afi-
ka hapo kutokana na utajiri wa mali zake
ikiwamo studio yake ya utengezaji wa
filamu yenye thamani ya dola milioni 320,
vipindi vya TV, michezo na vitu vingine.

Yvonne kuanza
upya busara

MSANII wa filamu kutoka Nolly-
wood, Yvonne Jegede, amesema
ameanza ukurasa mpya wa mai-
sha yake baada ya kukumbana
mengi katika ndoa yake.

Katika ujumbe alioweka
kwenye ukurasa wake wa Ista-
gram, Yvonne, amesema mwaka
uliopota ulikuwa mgumu kwake,
l[akini ameamua kwenda mbele
haraka.

“Miaka michache iliyopita
nilipata uzoefu mwingi, ulikuwa
mgumu, kufuata sheria na kush-
angaza, lakini sasa nimeamua
kusonga mbele haraka kujenga
historia yangu nzuri na familia,”
amesema.

Usher atarajia
mtoto mwingine

MWANAMUZIKI mkali wa Mare-
kani, Usher Raymond, anatarajia
kupata mtoto na mpenzi wake
Jenn Goicoechea.

Kulingana na mtandao wa
PageSix wawili hao wanajiandaa
kumpokea mtoto wao na wame-
shaanza kuandaa baadhi ya vitu
kwa ajili ya malezi.

Katika picha waliyoposti hivi
karibuni, zikimuonyesha Jenn
mjamzito na kuvaa Nguo maalum
kwa wanawake wenye hali hiyo.

Angela
awacharukia
Wanigeria

MWIGIZAJI wa Nollywood,
Angela Okorie, amesema Wani-
geria ambao wanaomboleza kifo
cha nyota wa filamu marehemu,
Chadwick Boseman, ni wanafiki.

Staa huyo kupitia video ili-
yoposti kupitia ukurasa wake wa
Instagram,amesema anashangaa
Wanigeria walikuwa wapi wakati
msanii huyo wa Marekani akip-
ambana na ugonjwa wa saratani.

“Kwa kumalizia, watu hush-
erehekea kifo kuliko maisha.
Sherehekea maisha ambayo
yanastahili kusherehekewa sio
wakati yamekwenda. Hasa watu
ambao wamefanya mengi ku-
weka tabasamu usoni mwako,”
amesema

Omotola apata
nafuu baada ya
kuugua corona

MSANII nyota wa filamu Nige-
ria, Omotola Jalade Ekiende, na
watoto wake wamepata nafuu
baada ya kuugua ugonjwa wa
Covid 19.

Nyota huyo wa Nollywood,
Kupitia ukurasa wake wa Ista-
gram, alimshukuru Mungu kwa
kumsaidia kupata nafuu ya hara-
ka tangu wagundulike wameam-
bukizwa virusi vya corona.

“Namshukuru Mungu kwa
kunisaidia mimi na watoto
wangu kupata nafuu haraka
, amefanya kazi nzuri katika
familia yangu, hakika Mungu ni
rafiki wa kweli kama ukimua-
mini,” ameandika Omotola.
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Mashimo meusi yagongana

Na Mwandishi Wetu

UENDA  wengi wa-
nafikiria kuwa mashimo
yanapatikana ardhini au
duniani pekee, lakini hivi
karibuni wanasayansi wa anga za
juu wanathibitisha kuwapo mashi-
mo makubwa kwenye eneo hilo.

Wanasema mashimo hayo
makubwa meusi huzunguka an-
gani na kila kinachopita karibu
hunaswa na kuvutwa ndani. Hivi
karibu wasomi wa teknolojia za
juu waligundua kuwa yaligongana
na kusababisha mshtuko wa ajabu
angani na kuathiri dunia pia.

Mawimbi yaliyotokana na mgon-
gano huo, yalisafiri kwa muda wa
miaka bilioni moja kabla ya kutua
ardhini.

Wanasayansi hao, wanaoeleza
nguvu ya mawimbi hayo ni sawa
na nishati nane za jua zikiachiliwa
kwa mpigo.

Athari ya mshikano huo ilisafiri
kwa takriban miaka bilioni moja
hadi kufika ardhini na kuleta mad-
hara ya kuyumbisha vifaa vya ku-
tambua mwanga nchini Marekani
na Italia.

Nguvu za mvutano huo ulitua ar-
dhini mwezi Mei mwaka jana.

Watafiti wanasema kwamba
mgongano wa mashimo hayo
mawili meusi, ulisababisha kuten-
geneza nguvu ya kitu kimoja che-
nye uzito mara 142 zaidi ya ule wa
jua.

Wanasayansi kwa muda mrefu
wamekuwa wakifuatilia uwepo wa
mashimo meusi angani ambayo
yapo madogo na makubwa.

BAtharl yake yasafiri mia

m\/[faa vya anga vyayum

Mchoro wa mashimo meusi mawili yakikaribiana kugongana.

Mashimo meusi yanayopatikana
angani ni matokeo ya nyota kuli-
puka na kusababisha mzunguko
wa gesi inayozunguka.

Katika ugunduzi huu mpya,
unaleta tabaka jipya la mashimo

meusi yalio na ukubwa wa kadri
na uzito kati ya mara 100 na 1,000
zaidi ya jua.

Uchambuzi huo ni wa hivi ka-
ribuni kutoka kwa kituo cha ki-
mataifa cha LIGO-VIRGO, amba-

cho kinasimamia mifumo mitatu
ya kutambua mawimbi ya mvuto
nchini Marekani na Ulaya.
“Inashangaza kweli,” anasema
Prof. Nelson Christensen kutoka
Cote dAzur Observatory huko

Kituo cha utafiti cha V LIGO-VIRGO nchini Italia. PICHA ZOTE NA MTANDAO

ka bil.1
bishwa

Ufaransa.

Alisema athari za wimbi hilo
zilisambaa kwa miaka bilioni saba.

“Tukio hilo lilitokea kabla ya
nusu ya kuundwa kwa Ulim-
wengu, na sasa limewahamisha
wapelelezi wetu hapa duniani,”
ameliambia BBC.

Ilipofanyiwa uchunguzi ku-
tumia ‘Algorithms’ au mahesabu
ya kompyuta, ilibaini chanzo kuwa
wakati wa mwisho wa mgongano
wa mashimo mawili meusi yanay-
ozunguka.

Mashimo hayo yaliyokutana na
kugongana, yalikuwa moja lina
uzani mara 66 kuliko ule wa jua
letu, na jingine lenye uzito mara
85 zaidi ya jua.

Umbali wa mshikamano wa
mashimo hayo meusi ulidaiwa
kuwa kilomita bilioni trilioni 150
kutoka duniani.

Kuhusika mgongano wa kitu
chenye uzito mara 85 kuliko jua
letu, kumewafanya wanasayansi
kuamua kushirikiana kujua nini
kinatokea mara inapotokea msh-
tuko wa mgongano huo.

Inafahamika kwamba mlipuko
wa nyota utakuwa mkubwa, ni
dhahiri ukubwa wa shimo jeusi
nao utaongezeka.

Lakini fizikia inayodhaniwa
kufanya kazi ndani ya nyota in-
aonyesha uundaji wa mashimo
meusi katika tabaka fulani, kati ya
uzito mara 65 au 120 zaidi ya jua
haiwezekani.

Nyota kama hizo hulipuka na
kuangamia na haziachi chochote
nyuma.

Ikiwa sayansi inasema ukweli
kuhusu hatua hii, basi maelezo
sahihi kuhusu uwepo wa kitu che-
nye uzito mara 85 zaidi ya jua, ni
kwamba ilitokana na mshikano wa
mashimo mawili meusi.

Profesa Martin Hendry, kutoka
Chuo Kikuu cha Glasgow, Uin-
gereza, anaamini inaweza kuwa na
athari ulimwenguni.

“Tunazungumza kuhusu
muungano, njia inayowezekana
kutengeneza mashimo meusi
makubwa,” anasema na kuongeza
“Nanayejua Shimo hili jeusi lenye
umbo la jua lenye uzani ulio zaidi
ya mara 142 ya jua?” Anahoji Prof.
Hendry.

Anaeleza matukio kama hayo
yanaweza kuendelea kwa kuunga-
na na mashimo mengine makub-
wa meusi.

Prof. Hendry, anasema mchaka-
to wa kujenga mashimo meusi
makubwa bado unaendelea na an-
adhani yapo katikati ya sayari.

Hivi karibuni wanasayansi hao,
waligundua uwepo wa mashimo
meusi angani yakikaribiana na
kuibua wasiwasi kukutana hivi ka-
ribuni ikiwa na kasi ya kukaribiana
itaongezeka.
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Tumain

Na Mwandishi Wetu

AGONJWA wa sara-

tani ya matiti, sasa

wamepata tumaini

jipya baada ya
watafiti wa Australia, hivi karibuni
kugundua kuwa sumu ya nyuki
wanaotengeneza asali ina tiba ya
kansa ya matiti.

Katika utafiti huo uliofanywa ka-
tika maabara, imenekana sumu ya
nyuki hao inaweza kuharibu seli
za saratani zilizosambaa.

Utafiti huo uliofanywa na Taasi-
si ya Harry Perkins, magharibi
mwa Australia, na kuchapishwa
katika jarida la tiba asilia, inaeleza
sumu hiyo ikichanganywa na ke-
mikali aina ya melitin ina matokeo
mazuri ya kutibu maradhi hayo.

Wataalamu hao wanasema licha
ya ugunduzi huo kuwa wa kufura-
hisha, kunahitajika vipimo zaidi ili
kuhakikisha usahihi wa tiba hiyo.

Wanawake ndio waathirika
wakubwa wa saratani ya matiti ku-
liko wanaume.

Pamoja na kuwapo kwa kemika-
li nyingi kwenye maabara mbalim-
bali ambazo zinaweza kupambana
na saratani, kuna chache zinazo-
tumiwa kama tiba ya ugonjwa huo
kwa binadamu.

Awali sumu ya nyuki ilijulikana
kuwa na tiba nzuri kwa aina nyen-
gine ya saratani ikiwamo ya Mela-
noma.

UTAFITI UMEGUNDUA NINI?

Kwenye utafiti huo uliohusisha
vipimo vya sumu za nyuki 300, ny-
uki wa kutengeneza asali walione-
kana kuwa na uwezo mkubwa wa
kupambana na saratani ya matiti.

Kulingana na mwanasayansi
Ciara Duffy, (25) ambaye ndiye
anaongoza utafiti huo, sumu hiyo
kali iligunduliwa kuwa na uwezo
wa kuua seli za saratani ndani ya

|JIpya

[

saa moja, bila kudhuru seli ny-
ingine.

Hata hivyo, ufanisi wa ufanyaji
kazi wake ni baada ya sumu hiyo
kuongezewa kemikali nyingine.

Utafiti huo, pia ulibaini kemi-
kali ya Melittin pekee ina uwezo
katika kuharibu na kusambara-
tisha mfumo wa ukuaji wa seli za
saratani.

Wakati kemikali ya Melittin ipo
ndani ya sumu ya nyuki wa asali,

pia inaweza kuzalishwa katika
maabara.

MATUMAINI YANAKUJA

Wanasayansi kwanaeleza ma-
tokeo hayo ni matokeo mapya am-
bayo yanaleta faraja katika kupata
tiba ya ugonjwa huo ambao kwa
sasa unazidi kuongezeka duniani
kote.

Profesa Peter Klinken, anasema

=

jambo la muhimu katika utafiti
huo, ni kuona Melittin imefani-
kiwa kuingilia ukuaji wa seli za
saratani ndani ya matiti ili kuzuia
kuzaana.

“Inatoa mfano mzuri ni vipi ke-
mikali asilia zinaweza kutumika
kutibu ugonjwa unaoathiri bin-
adamu,” anasema Prof. Klinken.

Lakini watafiti hao wanaonya
kwamba inatakiwa kupewa muda
zaidi ili kuona iwapo sumu hiyo

tiba saratani ya matiti
BSUMU Va nyuki yagundulika kutibu

inaweza kutumika kwa kiwango
gani kama tiba ya saratani.

Watafiti wengine wa sara-
tani wanakubaliana na matokeo
hayo, wakisema ni mapema sana
kuthibitisha kama tiba.

Profesa Alex Swarbrick, kutoka
taasisi ya tiba ya Sidney, anasema
kemikali nyingi zinaweza kuua
saratani ya matiti kwa wanyama
aina ya panya.

Hata hivyo, kunahitajika juhudi
zifanyike kuhakikisha wanafikia ki-
wango ambacho kinaweza kubadili
tiba ya ugonjwa huo.

UMAKINI KWA WANAWAKE

Licha ya habari njema za utafi-
ti huo, wanawake ambao ndio
waathirika wakubwa wa aina hiyo
ya saratani, wanahitaji kuelewa
dalili zingine ambazo zinajificha.

Kwa mfano katika utafiti mmoja
uliochunguza dalili kwa wanawake
2,300, waligundua wanawake wa-
siokuwa na dalili za uvimbe waliku-
wa na uwezekano mkubwa wa ku-
tokutana na madaktari. Wanaonya
uvimbe wowote unaonekana chini
ya matiti, ni lazima kwenda haraka
hospitali kwa ajili ya uchunguzi.

Dalili zingine ambazo si nzuri
ni mabadiliko ya muonekano wa
chuchu, kuvuja damu au kutokwa
na maji maji ya aina yoyote kwenye
titi.

DK. Karen Kennedy, Mkurugenzi
wa Taasisi ya kitaifa ya Utafiti wa
Saratani nchini Uingereza, anase-
ma “Utafiti huu unaonyesha mara
kwa mara wanawake huchelewa
kwenda kumuona daktari katika
dalili za mwanzo.”

BBC
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Profesa Marekani akKiri
Kuongopa veve mweusi

WASHINGTON, Marekani

PROFESA mmoja nchini
Marekani, ambaye anashu-
ghulika na kazi ya kuwasaidia
Waafrika wanaoishi ughaibuni,
amekiri kudanganya kuwa yeye
ni mweusi.

Jessica Krug, anayefundisha
Chuo Kikuu cha George Wash-
ington, alisema yeye ni mzungu
mwenye asili ya Kiyahudi ku-
toka mji wa Kansas.

“Nilijijengea maisha ya uon-
go kuwa mimi ni mtu mweusi,
nilidanganya katika kila katika
maisha yangu,” aliandika pro-
fesa huyo katika ujumbe wake.

Tukio la kudanganya asili, lil-
itokea pia kwa mwanaharakati
Rachel Dolezal, ambaye pamo-
ja kuwa mzungu, lakini alidai
yeye ni mweusi.

Mwanaharakati huyo wa
haki za binadamu na mhadhiri
wa masomo ya Afrika, alidan-
ganya kwamba ni Mmarekani
mwenye asili ya Afrika kwa
miaka mingi.

Kulingana na makala ili-
yochapishwa siku ya Alhamisi,
Jessica Krug alisema aliamini
visivyo kuhusu utambulisho
waje. “Sikuwa na haki ya kudai
mimi ni Mwafrika wa kwanza
kutoka Afrika Kaskazini, ni

mtu mweusi mwenye asili ya
Marekani, kisha mwenye asili
ya Carribean kutoka Bronx”,
aliandika.

Alisema tabia hiyo sawa na
kuleta vurugu, wizi na ulaghai
mbalimbali unaotumiwa na
wazungu kuendelea kunyanya-
sa utambulisho wa mtu mweusi
na utamaduni.

Alijjilaumu  kutokana na
udanganyifu wake huo na kue-
lezea ulitokana na matatizo
ya akili na mfadhaiko aliopitia
miaka ya nyuma.

Makala ya Krug haikutoa
sababu ya uamuzi wake wa
kukiri uongo, na pia kwanini

sasa ameamua kusema ukweli.

Hata hivyo, mwandishi
Hari Ziyad alisema uamuzi
huo umewadia kwasababu
amejulikana.“Jess  Krug ni
mtu nimemuita rafiki hadi
asubuhi hii aliponipigia simu
na kukubali kila kitu kilicho-
andikwa kwenye makala. Haku-
chukua hatua hiyo ili kuone-
kana mzuri,” aliandika kwenye
mtandao wa Twitter.

Kulingana na taarifa za vy-
ombo vya habari, Krug pia ali-
tumia jina Jessica La Bombalera
katka kujitambulisha kama
mwanaharakati.

BBC.

Timu ya waokoaji kutoka Chile, wakifanya kazi ya kutafuta watu waliokwama katika kifusi kwa kutumia skana na mbwa wa kunusa
katika eneo la Mar Mikhael nchini Beirut, jana. (PICHA: EPA)

Mpinzani wa Putin alipewa sumu Kali

BERLIN, Ujerumani

KANSELA wa Ujerumani, An-
gela Merkel, amedai kuna usha-
hidi wa wazi kuwa mwana-
siasa wa upinzani nchini Urusi,
Alexei Navalny, alipewa sumu
aina ya Novichok inayoathiri
mishipa ya fahamu.

Kansela Merkel, alisema hilo
lilikuwa jaribio la kuuawa kwa
mwanasiasa huyo, hivyo dunia
itatafuta majibu dhidi ya Urusi.

Navalny alisafirishwa hadi
Ujerumani baada ya kuugua
akiwa ndani ya ndege huko Si-
beria, mwezi uliopita na sasa
bado anaendelea kupatiwa

matibabu huku akiwa katika
hali ya kupoteza fahamu.
Msemaji wa Urusi aliitaka
Ujerumani kuishirikisha katika
taarifa zake zote, huku mse-
maji wa Wizara ya Mambo ya
Nje, Maria Zakharova, akilau-
mu madai hayo ya Novichok,
hayana ushahidi wowote.

“Ukweli uko wapi, ni
mchakato gani uliotumika,
yaani hata mutoe taarifa?”
alisema. Sumu aliyopewa
Novichokilitumiwa pia kwa ali-
yekuwa jasusi wa Urusi, Sergei
Skripal, na binti yake wakiwa
Uingereza mwaka 2018.

BBC.

Ugiriki, Uturuki
Wwatunishiana misuli

ATHENS, Ugiriki

WAZIRI Mkuu wa
Ugiriki,Kyriakos Mitsotakis,
ameonya Uturuki kuacha kuit-
ishia nchi yake, iwapo wanataka
mMazungumzo ya kupunguza
mivutano kati ya nchi hizo.

Kabla ya kauli hiyo, Katibu
Mkuu wa muungano wa kuji-
hami wa NATO, Jens Stolten-
berg, juzi alisema Uturuki na
Ugiriki ambao ni wanachama
wa muungano huo, wamekubali-
ana kufanya mazungumzo.

Alisema anawasiliana na kila
upande mara kwa mara ili ku-
hakikisha suluhisho inapatikana.

Nchi hizo zipo katika mvu-
tano baada ya kugombea
eneo la mashariki mwa Medi-
terenia ambalo lina hifadhi
kubwa ya gesi. Uturuki tayari
imeanza shughuli ya uchim-
baji wakati Cyprus au Ugiriki
wanadai wao ndio wanamiliki.

Kuna wasiwasi mkubwa
kuibuka kwa vita kati ya nchi
hizo mbili kama mgogoro huo
hautapatapatiwa ufumbuzi.

Joe Biden
ataka mfumo
wa ubaguzi
kumalizwa

WASHINGTON, Marekani

MGOMBEA wa urais kupitia
Chama cha Democratic, Joe Biden,
amesema tukio la kupigwa risasi
kwa Mmarekani mweusi, Jacob
Blake, kunaweza kuisaidia Mare-
kani kupambana na ubaguzi.

Biden alisema hayo juzi ka-
tika mji uliokumbwa na vurugu
wa Kenosha. Ujumbe huo un-
atofautiana na mtazamo wa
Rais Donald Trump, ambaye
aliwafananisha na waanda-
manaji kama magaidi wa ndani.

Katika ujumbe huo, Biden
alisema ghasia zilizotokana na
kitendo cha polisi kumpiga risasi
Blake katika mjini huo, kinaweza
kuisaidia Marekani kutafakari
mfumo wake wa ubaguzi wa rangi
uliodumu kwa karne kadhaa.

“Maneno va rais ni muhimu,
haijalishi kama ni mazuri, mabaya
au tofauti, ni muhimu. Haijalishi
kama rais anaijua au haijui kazi
yake, maneno yake yanaweza
kuiingiza nchi katika vita. Ma-
neno hayo yanaweza kuleta
amani pia. Yanaweza kufanya
masoko yakainuka na kuanguka
na yanaweza kuleta tofauti kwa
jinsi tu wanavyoyasema.” Alisema
Biden, akiwa na familia ya Blake.

Rais Trump hakukutana na famil-
ia hiyo katika ziara yake ya majuzi.

DW.

- [
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KIWANJA KINAUZWA, KIWANJA CHA
COMMERCIAL 1300SQM  KINAUZWA
KIPO REGENT ESTATE HAKUNA DALALI
TUPIGIE: 0693 689996/ 0757 129546

NYUMBA INAUZWA, Nyumba vya
gorofa moja inauzwa, ina frem 3
za biashara zote zinawapangaji.
Ipo ukonga Dar es salaam. Simu
0757 07 90 57.

FAITH BACKBORN CLINIC!! TUNATIBU
UTl WA MGONGO DISC PROBLEM
KIUNO SELLULITIES GANZI PARALIZE
BODY MEDICATED FULLBODY
MASSAGE AND HOME  SERVICES
AVAILABLE 0714 919199

VIWANJA/MASHAMBA NAFASI ZA KAZ)

TUNAHITAJI DEREVA WENYE SIFA

ZIFUATAZO

« UZOEFU USIOPUNGUA MIAKA 2

- UWEZO WA  KUTUMIA  EFD
MASHINE

- UWEZO WA KUUZA MAJI YA
CHUPA SIMU: 0767 269677

NIPASHE NI
JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

ALOZ HOLDINGS LTD
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI AINA YATOYOTA DYNA
YENYE NAMBA ZA USAJILI
T947 BJL. KWA YOYOTE

WUZHOU INVESTIMENT
COMPANY LIMITED
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI YENYE NAMBA ZA
USAJILI M C 504 BEP

TANZANIA CHINATRADE AND
TOURISM DEVELOPMENT
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI' YA PIKIPIKI AINA YA
SINORAY SR'150 -18T YENYE
NAMBA ZA USAJILI M C862

KUPOTEA KWA KUPOTELEWA NA KUPOTELEWA NA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI

MARIAM HASSAN
MGALULA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI AINA YATOYOTA RAUM
YENYE NAMBA ZA USAIJILI
T463 DFT. KWA YOYOTE

na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja

ATAKAYE IONA ATOE KWA YEYOTE ATAKAYE KWA YEYOTE i: AKAYE IONA ATAKAYE IONA ATOE ;;7;,"22“2"(§’yk:§2‘ hﬁ“j’f‘ﬁkwgomﬁg?”ﬂijatiaJﬁii

TAARIFA KITUO CHOCHOTE IONA ATOE TAARIFA KITUO ATOE TAARIFA KITUO TAARIFA KITUO CHOCHOTE \‘;;;Ns?amvsv‘;“amma‘ixmﬂi’thyi:“l’J‘;o ahakamani
CHA POLISI. CHOCHOTE CHA POLISI CHOCHOTE CHA POLISI CHA POLISI. gl  [weweze kukaguiwe Terehe 3/9/2020

TAARIFA YA POLISI: % TAARIFA YA POLISI g TAARIEA YA POLISI g TAARIFA YA POLISI: § {. g

99108513350 § KAH/RB/1297/2020 & KA H/RB/1286/2020 DAR/CEN/RB/638429/2020. o §

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI MIRATHI FORM Il
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika mahakama ya mwanzo MJINI TANGA
Usimamizi wa mirathi 14/2020

Ombi la HABIBA OMARI GODIGODI kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu OMARI
YUSUFU GODIGODI

Kwa YEYOTE

Watu wote wanaodaiwa kuwa uhusiano wowote

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA. 62 YA MWAKA 2020

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI
YA MAREHEMU RICHARD MGANGA NDASSA

MWOMBAJI/WAOMBAJI
BOB RICHARD NDASSA & WENZAKE

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona inafaa kabla
ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za usimamizi wa
mirathi kwa waombaji/mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 30 mwezi wa September, 2020.
Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe 3 mwezi wa
Septemba, 2020.

[~ NATBU MSAITLT
\

115887202

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA. 63 YA MWAKA 2020

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI
YA MAREHEMU
REYNALDA JOHN KAISI

MWOMBAJI/WAOMBAJI
MIKE M.S MWOMBEKI & MWENZAKE

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona inafaa kabla
ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za usimamizi wa
mirathi kwa waombaji/mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 06 mwezi wa Oktoba, 2020.
Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe 3 mwezi wa
Septemba, 2020.

)
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NAIBU MSAIILL

115887302

Nipashe

MWANGA WA JAMIT

Uzaq,

Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

Tupigie

0/822536/76

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyvochapishwa katika gazeti hili.
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Mauaji

Na Adam Fungamwango,

(0716 350534)

Ni Fikiri huyo huyo ambaye aliangu-
sha kifuko kwa bahati mbaya kwenye
hoteli ya ABC na alipokiangalia kilikuwa
ni cha sumu.

Akapatwa na wasiwasi na chakula
kilicholekwa na mhudumu huyo kwa
Shani. Akakipeleka kwa Mkemia Mkuu
wa Serikali. Vipimo vilionyesha kuwa
mabaki ya chakula yalikuwa na sumu ile
ile ambayo alikuwa ameiokota, ilipoan-
guka kwenye mfuko wa Fikiri.

Wakati Eddy akiwa anatafakari saba-
bu ya yote yale na hatimaye kuazimia
kumsaka Fikiri, leo inakuja kuonekana
kuwa ameuawa.

Aliwaza kuwa vyovyote itakavyoku-
wa, Fikiri atakuwa ameuawa na watu
waliomtuma kumuwekea Shani sumu.

Hapo ndipo alipogundua kuwa
wasiwasi wake ulikuwa sahihi. Na hata
maneno ya Shani kuwa ana matatizo
makubwa ni sahihi pia. Eddy alijua kuwa
nyuma ya pazia kuna mpango kabambe
unaosukwa kuhakikisha kuwa binti yule
ambaye kwa sasa ni mpenzi wake ana-
poteza maisha “Sababu ni nini?” Alijiuli-
za bila kupata jibu.

Kingine alichogundua kuwa huenda
anachofahamu Shani ni kidogo tu cha
mpango mzima unaosukwa juu yake.

Akagundua kuwa kumbe yupo
mikononi mwa mrembo Shani kwa
sababu maalum.

“Nakupenda sana Shani. Nitakusaid-
ia.”” Alijikuta akiongeza kwa sauti peke
yake.

Ikiwa ni mara ya kwanza Shani kwen-
da nyumbani kwa Eddy. Alifika akiwa na
gari lake aina ya Land Cruiser. Mwenyeji
wake alisimama getini kumkaribisha.

“Karibu Sherry.”

“Ahsante love”

Walikumbatiana na baadaye kushi-
kana mkono hadi sebuleni.

Kwa jinsi ilivyoonekana, pamoja na
Eddy kujitahidi sana kwenye masuala
ya usafi na kuweka nyumba sawa, lakini
Shani aligundua kuwa nyumba ile anai-
shi mwanaume tu.

Na huenda labda mwanamke huwa
anakwenda baada ya mwezi mmoja, au
hakuna kabisa anayefika pale.

“Tunakaa sebuleni au chumbani?”
Eddy aliuliza swali, lilloonekana kama
la mtego.

Shani alicheka kicheko cha kimbea.
“Hebu kwanza tukae hapa, yakitushinda,
tutahamia sehemu ya pili.”

Walikaa kwa muda wakiangalia. 1I-
ionekana kama kila mmoja anasoma

Harusini-28

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza
kumfanya binadamu aende popote. Afanye chochote kile ili awe navyo, wengine wanakwenda mbali zaidi
mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia ukiwa na mawazo tele.

Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea kurithi

utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu

kusikitisha.

@MSAMBA
0656122770

mawazo ya mwenzake.

Shani alikuwa anavutia. Alisuka
nywele kwa namna inavyompendeza
mwanaume yoyote. Siku hiyo alivaa
fulana nyepesi ya mikono mirefu, su-
ruali aina ya jeans, chini akivaaraba za
michezo.

Alionekana kama mwanamichezo
fulani hivi, lakini urembo wake hauku-
weza kabisa kufichika.

“Niambie mpenzi wangu.” Eddy al-
imchokoza.

“Ninalo basi, nimefurahi leo nime-
kuja kwako.”

“Na hutoki humu, nadhani itakuwa
baada ya siku tatu, ndiyo nitakuruhu-
su.”

Shani aliangua kicheko kikali
“Wewe Eddy una vituko, ulichelewa
kutembea nini?”

“Mhh, nadhani hilo swali unge-
muuliza mama yangu mzazi, kuniuli-
za mimi ni kunionea tu.”

Ni jibu ambalo lilimfanya Shani
aendelee kukauka kwa kicheko.

Dakika mbili baadaye, wapenzi hao
walianza kuegemeana.

“Shani, kuna siku uliniambia kitu.
Na ulisema tukiwa wawili tu. Nadhani
leo ingekuwa ile siku ambayo ulitaka
kuniambia kitu hicho.” Eddy aliuliza
kwa sauti ambayo sasa haikuwa na
mzaha tena.

Shani aliona kabisa kuwa mzaha
umeondoka kwa Eddy, si kwa sauti tu,
bali hata sura yake.

Shani alijiweka vizuri. “Ni hadithi
ndefu sana Eddy.”

“Najua ni ndefu, wewe niambie tu.”

“Sijui nianzie wapi.”

“Anzia hapo hapo.”

Shani alitaka kucheka akasita.

“Eddy, kama unavvyojua sakata
lote la baba yangu Patiyo kuuawa
na mkewe Grace ambaye baadaye
ikaja kujulikana kuwa kumbe wewe ni

shangazi yangu si ndiyo?”

“Sawa.”

“Na nilikwambia kuwa mama yan-
gu alifariki wakati mimi nina miaka
mitano tu.”

“Ndiyo uliniambia.”

“Mimi nimeumia sana kifo cha
baba yangu, wala sikupenda, lakini
naona kama inaniletea matatizo hivi.”

“Matatizo gani?”

“Naona kama ndugu za baba wa-
nanitenga.”

“Ina  maana hawawasiliani
wewe, au wanakutenga vipi?”

“Unajua tangu kifo cha baba,
tumezika, mpaka arobaini, naona
kama wamebadilika, hawana tena
ushirikiano na mimi. Hata mimi niki-
watafuta, au kutaka ushauri, naona
kama vile hawako kama vile ilivyoku-
wa zamani. Kusema kweli hili linaniu-
miza sana, sijui nimewakosea nini.”

Shani alisema na kuanza kutokwa
machozi, akajiegemeza kwenye kifua
cha Eddy.

“Usilie mpenzi. Ni mambo ya kawai-
da kwenye familia nyingi, hasa za Kiaf-
rika.” Alibembeleza Eddy

“Kwani unadhani hasa tatizo ni nini
hadi wamebadilika?”

“Sijui, lakini kuna ndugu yao
upande wa kikeni kwao, alinifuata na
kuniambia kuwa dada nakwambia
kitu kimoja, baba zako hawa siyo watu
wazuri kwako, kuwa makini sana
nao, wanaweza kuwa wanakuchekea
mdomoni, lakini mioyoni kwao wana
fundo kubwa. Sikumtilia maanani,
lakini naona kadri siku zinavyozidi
kwenda mbele ni kama nimetengwa
hivi.” Shani aliongea kwa sauti ya
kudeka.

Mtoto wa kike yupo kwenye kifua
cha mwanaume. Mwanaume aliye-
tokea kumpenda na kumuamini pia.

“Ndiyo maana nilikwambia kuwa

na

mimi nimekuwa mpweke sana,
mama sina, baba sina, baba zangu
wadogo na ndugu hawana ushiriki-
ano na mimi. Baba ameniachia mali
nyingj, lakini bila upendo ni kazi bure.
Ndiyo maana mimi nimekuona wewe
unaweza kuwa msaada mkubwa
kwangu, kwa ajili ya faraja na amani
yamoyo.”

Eddy alitoa leso na kumfuta ma-
chozi na kumbusu. “Mtoto mzuri
kama wewe hupaswi kulia. Na wala
huwezi kuachwa peke yako. Lakini,
haiwezekani ikawa kuwa ndugu wa
baba yako, wameanza kukuchukia
kwa sababu mali zote utazimiliki yeye
badala na wao wapate kitu?”

“Kisheria ni mimi napaswa kurithi
mali zote, lakini mimi sitaki kuchukua
zote, kuna sehemu nitawapa kwa
sababu yule ni ndugu yao?”

“Wao wanalijua hilo?”

“Niliwaambia, sasa sijui kama ni
kweli kwa sababu wananisusa kwa
sababu ya mali, au kuna kitu kingine,
ila sidhani.”

Sasa ziara ya mikono ya Eddy il-
ianza kutembea kwenye mwili wa
msichana huyo. Ilimfanya ashindwe
kuzungumza.

“Shani, kwenye dunia hii chochote
kinaweza kutokea. Na usimuamini
mtu yoyote yule. Kama ndugu zako
au baba zako wakubwa umegundua
kuwa kama vile wameanza kuku-
tenga, usilazimishe, kwa sasa kubali
kutengwa na uwe makini nao.”

“Kweli eee.” Tlikuwa ni sauti ya
Shani ambayo ilitokwa kwa mbali na
ya kugugumia, kutokana na mpapaso
wa Eddy mwilini mwake.

Mazungumzo Yyaliisha. Walihamia
chumbani. Kila mmoja alikuwa na kiu
na mwenzake.

za Wazazi wake ili apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo.
Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na patashika nguo
kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na

Maelezo ya Shani alianza kumpa
wasiwasi Eddy. Kama mwenyewe
ameshaanza kugundua kuwa ndugu
zake wanamtenga, au hawam-
changamkii tena kama zamani, je
ndani ya mioyo ya baba zake wadogo
ikoje?

Alianza kuunganisha matukio.
Hivi ni kweli baba zake wadogo wa-
naweza kukubali msichana mdogo
kama yule kurithi mali zote? Lakini
si walishaambiwa zingine watapewa?
Inawezekana hawakuridhika.

Ni nini hawa ndugu wanachofikiria
kwa msichana huyu? Je tukio la
chakula kile cha sumu alichotaka ku-
wekewa siku ile na marehemu Fikiri
lina uhusiano ya jambo hili?

Iwe ni baba zake wadogo, au watu
wengine, lakini ni ukweli usiopingika
kuwa Shani alikuwa anawindwa ili
auawe. Hilo Eddy alilitambua vema.

Na ndiyo maana baada ya jana
yake kulala naye mpaka asubuhi,
alimshauri aliache gari lake pale ny-
umbani kwake na Eddy kumtaka ku-
panda gari lake aina ya Toyota Brevis,
akimpeleka ofisini.

Ndani ya gari, kuna vitu kadhaa
ambavyo Eddy alimshauri Shani
aachane navyo na pia kurekebisha
mwenendo wa vitu ambavyo ameku-
wa akivifanya au kwenda kula siku, ili
kuepuka maadui ambayo wanaweza
kuwa wanamfuatilia. Alikubali ku-
fuata, ingawa yeye hakudhani kama
yuko kwenye hatari kubwa kiasi
hicho. Ni Eddy pekee aliyejua kuwa
Shani alikuwa hatarini, lakini haku-
taka kumwambia ili kutomtisha.

Kwa jinsi alivyokuwa akimweleza,
Shani alimshangaa Eddy kwa kuona
ana uwezo na upeo mkubwa wa
mambo ua Kkiitelejensia kama vile
askari mpelelezi.

Hata hivyo Eddy alivyokuwa akim-
wambia ni yale mambo ya msingi tu
na si ya ndani.

Vyote hivyo vilimfanya Shani azidi
kumpenda Eddy na kujiona mwenye
bahati kubwa kupata mtu wa aina ile.

“Huyu ndiye mlinzi wangu, huyu
ndiye mtu niliyekuwa nambhitaji
kwenye maisha yangu. Huyu ndiye
mpenzi niliyemtaka. Na huyu ndiye
nataka awe mume wangu.” Alijiam-
bia mwenyewe akiwa ofisini baadaye
kuteremshwa na gari, huku na yeye
akielekea ofisini. Shani pia hakujua
kuwa Eddy alikuwa anafanya kazi
wapi. Alichotambua kwa kuambiwa
na mwenyewe kuwa ni mchakarikaji
tu wa mjini maarufu kama ‘mesheni
tauni’.

Ttaendelea Jumamosi
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THIAGO: BAYERN
NI NYUMBANI
KWANGU

MUNICH, Ujerumani

THIAGO Alcantara amedokeza kwamba, hajaondoa
uwezekano wa kubaki katika klabu ya Bayern Munich.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Hispania alikuwa na
wakati mzuri chini ya kocha, Hansi Flick wakati Bay-
ern iliposhinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya na ku-
maliza msimu wa 2019-20 wakiwa na mataji matatu.

Thiago mwenye umri wa miaka 29, mkataba wake
unamalizika Juni mwakani na amekuwa akihusishwa
zaidi na uwezekano wa kwenda kujiunga na Liverpool.

Alipoulizwa kama “hakuna nafasi” ya yeye kubaki
Bayern kwa msimu ujao, alijibu: “Bayern ni nyumbani
kwangu na nina furaha kuwa hapa.

“Ninachofikiria kwa sasa ni kuhusu mchezo wa (His-
pania) dhidi ya Ukraine. Baada ya hapo tutaona nini
kitafuata.”

Tangu alipowasili kutoka Barcelona mwaka 2013,
Thiago amecheza mechi 235 kwa Bayern, akifunga
mabao 31.

Wikendi iliyopita, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bayern,
Karl Heinz-Rummenigge alisema Thiago: “Inaonye-
sha kama ataondoka. Natarajia kupata ofa kwa ajili ya
kumsajili ndani ya siku chache zijazo.”

LONDON, England

OLIVIER Giroud amesema
hana hofu yoyote ya nafasi
yake pale Chelsea licha ya

The Blues walimnunua
mchezaji huyo wa kimataifa

<

msimu uliporudi tena baada
ya kusimama kutokana na

mlipuko wa virusi vya coro- |

na, na nyota huyo wa zamani

. wa Arsenal mwenye umri wa

ujio wa Timo Werner. s —

miaka 33, anaona kwamba '

bado ana nafasi kikosini
hapo. -+~ =

wa  Ujerumani, « Werner )- “Katika kila klabu kubwa,

baada ya kungara katika

msimu wa 201920 ambao

alifunga mabao 34 kwenye
mashindano yote akiwa na

RB Leipzig, na kuwa mfun- '

gaji wa wakati wote wa klabu
hiyo ya Bundesliga. -

Hata hivyo, Giroud haoni
hilo kama ni tishio kwake
katika nafasi ya ushambuliaji
wa kati baada ya kuonyesha

[

kiwango cha kuvutia katika

kipindi cha pili cha nusu ya
msimu, huku Werner mara
kwa mara akipenda zaidi
kucheza winga ya kushoto
akiwa na klabu yake pamoja

Giroud alifunga mabao
saba katika mechi 12 wakati

MANCHESTER, England

natimu ya taifa. = =

UNITED SASA YAAMUA
KUACHANA NA GREALISH

kuna wushindani, na hilo
huwa linanipa mimi hamasa
ya kupigania nafasi yangu,”
alisema akiwaambia waandi-

shi wa habari wakati akiwa Y- Alianza katika mechi mbili
na timu ya Taifa ya Ufaransa.
- ~——@p= “Sasa, mimi nina uzoefu

wa kutosha na najua klabu
imemleta Werner kumu-
weka uwanjani. Kitu kimoja
kwa uhakika, tunacheza
nafasi  tofauti, = anapenda
kucheza pembeni kama al-
ivyokuwa anafanya kwenye
klabu yake na timu ya taifa.
“Kama angekuwa straika
tunayefanana, ningekuwa
nahofia sana nafasi yangu,
lakini nafikiri kwa utofauti
wa mechi na timu, tutacheza

KLABU ya Manchester United imesimamisha mazun-
gumzo ya kutaka kumsajili kiungo wa Aston Villa, Jack Gre-

alish.

Kocha wa ‘Mashetani Wekundu’ hao, Ole Gunnar Solsk-
jaer sasa ameonyesha kuridhika zaidi na usajili wa Donny
van de Beek kutoka Ajax na hivyo hana mpango tena na

Grealish.

Awali ilielezwa kuwa United walikuwa wanataka saini ya
nahodha huyo wa Aston Villa, lakini sasa Solskjaer amese-

ma hana nia hiyo tena.

United ilikuwa tayari kuweka mezani kitita cha pauni mil-
ioni 80 kupata saini ya kiungo huyo ambaye ameitwa kwa
mara ya kwanza kwenye timu ya Taifa ya England.

Kiungo huyo alionyesha kiwango kikubwa msimu uliopi-
ta na alikiongoza kikosi chake kujinusuru kushuka daraja.

Pia mabosi wa United walikuwa wanahitaji saini ya Jadon
Sancho wa Borussia Dortmund na huko dili lilikuwa gumu
kwa sababu ya dau walilotajiwa kuwa kubwa.

10 WA WERNER

pamoja, kocha atatafuta
mbinu tofauti ya kutuchez-
esha na nina matumaini
nitacheza, kutokana na kile
nilichokifanya mwaka uli-
Opita.” sme. e -
B Muda wa Giroud kucheza

- pale Chelsea ulionekana

utafikia mwisho mwaka
huu 2020 na awali aliwahi
kubainisha kwamba alifanya
“kila kitu” kujaribu kutaka
kuondoka klabuni hapo.

tu za Ligi Kuu ya England
kabla ya Februari, huku ko-
cha, Frank Lampard akipen-
da kumtumia zaidi Tammy
Abraham, lakini Chelsea ilia-
mua kumbakiza Giroud. -
- Nyota huyo wa zamani
wa Montpellier, alibainisha
kwamba uhusiano wake na
Lampard umeimarika na
umempa nafasi zaidi.

“Uhusiano wangu na ko-
cha umebadilika,” aliongeza
Giroud. -

N

-
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MANE SASA
ATAJWA BARCA

LIVERPOOL, England

NYOTA wa Liverpool, Sadio Mane
anatajwa kuingia anga za Klabu ya Bar-
celona ili kuziba pengo la mshambuliaji
wao namba moja, Lionel Messi ambaye
inaelezwa anataka kuondoka ndani ya
kikosi hicho.

Mane raia wa Senegal amekuwa cha-
chu kubwa ya mafanikio ndani ya Liver-
pool ambayo msimu wa 2019/20 ilitwaa
taji la Ligi Kuu England baada ya kupita
miaka 30 pia alikuwa kwenye kikosi kil-
ichotwaa taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Amekuwa akifanya kazi kwa uka-
ribu na nyota wa Liverpool raia wa
Misri, Mohamed Salah pamoja na nyota
mwingine Roberto Firmino wakiunda
utatu wao matata ndani ya kikosi hicho
kinachotumia Uwanja wa Anfield kwa
mechi za nyumbani.

Ripoti zinaeleza kuwa Mane anataka
kwenda Barcelona ili akafanye kazi na

kocha mpya wa klabu hiyo, Ronald Koe- LONDON, England

Kocha huyo anaamini kwamba bado Ndombele

man ambaye kwa sasa yupo ndani ya
kikosi hicho kwa kuwa walifanya naye
kazi alipokuwa akikinoa kikosi cha
Southampton.

Wakati Mane anafanya kazi na kocha
huyo, alifunga mabao 25 kwenye jumla
ya mechi 75 alizocheza, hivyo anaamini
endapo akitua hapo atapata nafasi ya
kurejesha makali yake zaidi.

Ndombele ambaye ni raia wa Ufaransa.

~ nunua nyota huyo.

MANCHESTER, England

R 00—
KLABU ya Manchester United ipo kwenye mpan-
go wa kuinasa saini ya beki wa Klabu ya RB Leip-
zig, Dayot Upamecano kwa ajili ya kuongeza nguvu
msimu ujao wa 2020/21. '
Kocha Mkuu wa United, Ole Gunnar Solskjaer yupo
kwenye mpango wa kuboresha safu yake ya ulinzi
ambayo imekuwa na tatizo Ja umakini kwa msimu wa

2019/20. )
Lengo la kocha wa United ni kumwongezea nguvu na-

TOTTENHAM Hotspur wapo tayari kusikiliza ofa
kutoka timu ambayo inambhitaji nyota wake, Tanguy
Vpemmmrr

Kiungo huyo alikuwa mchezaji muhimu wakati
wa kocha, Mauricio Pochettino, lakini ameshindwa
kupata nafasi baada ya kocha huyo kufukuzwa na
- nafasi yake kuchukuliwa na Jose Mourinho.

Ripoti zinaeleza kuwa kwa sasa Mourinho yupo
tayari kumuuza kiungo huyo mwenye miaka 23, iki-
wa tu mnunuaji atapatikana na kufikia bei ya kum-

hajaweza kwenda sawa na kasi ya Ligi Kuu England
hivyo ana mashaka naye.

Pia sababu nyingine iliyofanya nyota huyo awek-
we sokoni kwa dau la pauni milioni 54, ni kuongeza
mkwanja ndani ya timu hiyo ambayo imeyumba
kutokana na janga la virusi vya corona kuvuruga
mambo kwenye masuala ya mapato.

Kwa sasa nyota huyo yupo kwenye uangalizi
maalumu baada ya kukutwa na virusi vya corona
na hayupo katika mpango wa Mourinho ndani ya
kikosi cha Spurs.

hodha wa kikosi hicho, Harry Ma%ligeh ;}rﬂbaye ndiye tegemeo
upande wa ulinzi ndani ya kikosi hicho. -

k“i?wrf mujibu wa ESPN, Solskjaer anaamini kwamba atakamili-
sha dili hilo mapema kabla ya Oktoba 5 mwaka huu.

Tayari nyota huyo mwenye miaka 21, anayeshiriki Ligi ya
Bundesliga, amesaini mkataba mpya na tmu yake ambayo ilit-
inga nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kabla ya kpyole'wa
na PSG ya Ujerumani, hivyo italazimika kutoa pauni milioni 53
kwa ajli ya ada ya kumpata nyota huyo.

UNITED YAJITOSA KWA UPAMECANO|

i
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA AHESABU SIKU

AUBAMEYANG KUSAINI

® ® ®Nimekuwa nikipambana kuhakikisha
namshawishi ili abaki, hii ni timu yake, naamini...

LONDON, England

MIKEL Arteta, amesema kuwa
mshambuliaji wake namba moja,
Pierre Emerick Aubameyang atasaini
mkataba mpya hapo Arsenal ndani ya
siku chache zijazo.

Arteta amekiongoza kikosi chake
kutwaa mataji mawili kwa kuzifunga
timu kubwa, ambapo kwenye fainali
ya FA waliichapa Chelsea mabao 2-1 na

kubeba kombe hilo.

Pia wakaifunga Liverpool kwa
changamoto ya mikwaju ya penalti
5-4 kwenye mchezo wa Ngao ya Jamii
wikendi iliyopita.

Mtupiaji wa mabao yote matatu ali-
kuwa ni nahodha Aubameyang am-
baye amekuwa akitajwa kutaka kuon-
doka ndani ya kikosi hicho.

Arteta alisema: “Nimekuwa nikisema
jambo lilelile kuhusu Aubameyang.

Ni mchezaji mzuri ambaye anaweza
kucheza michezo mikubwa.

“Nimekuwa nikipambana kuhakiki-
sha namshawishi ili aweze kubaki
kwenye timu hii, naamini atakubali
kusaini kwa kuwa hii ni timu yake bora
na tukiwa pamoja tutafanya makubwa
msimu ujao.” Msimu mpya wa Ligi Kuu
England unatarajiwa kuanza Septemba
12, mwaka huu, huku Arsenal ikianza
na Fulham.

ARSENAL, CEBALLOS KUENDELEA

KLABU ya Arsenal inakaribia kukamilisha
makubaliano ya kumsajili kwa mkopo kiungo
wa kati wa Real Madrid na Hispania, Dani Ce-
ballos kwa msimu wa pili. (Mail)

MESSI KUTOONDOKA BARCA

BABA yake Lionel Messi amejadiliana na Bar-
celona kwa siku ya pili mfululizo juu ya uweze-
kano wa kijana wake kuihama klabu hiyo, na
mlinzi wa Liverpool Andy Robertson anasema
ni matumaini yake kwamba mshambuliaji huyo
mwenye umri wa miaka 33, raia wa Argentina
hatasajiliwa na timu nyingine ya Ligi Kuu ya
England.

SMALLINGI KUBAKI ROMA

MLINZI wa Manchester United, Chris Small-
ing mwenye umri wa miaka 30, anaonekana
kuwa tayari kujiunga na AS Roma kwa mkataba
wa kudumu. (Mirror)

NAPOLI WAMTAKA SOKRATIS

RAIS wa Napoli, Aurelio de Laurentiis amese-
ma wanataka kumsajili mlinzi wa Arsenal, Sok-
ratis Papastathopoulos mwenye umri wa miaka
32 raia wa Ugiriki, hatua ambayo inaweza kutoa
mwanya kwa Kalidou Koulibaly mwenye miaka
29, kujiunga na Manchester City. (Standard)

UNITED BADO NA SANCHO

MANCHESTER United inajaribu kumaliza
suala la mshahara ili kukamilisha uhamisho wa
winga wa Borussia Dortmund, Jadon Sancho
mwenye umri wa miaka 20. (Star)

SEVILLA KUMBAKISHA REGUILON

SEVILLA ina matumaini ya kuendelea kuwa
na beki wa Real Madrid, Sergio Reguilon, 23,
anayecheza kwa mkopo hapo kwa msimu
mwingine. (Marca)

LIVER KUTOMUACHIA WILSON

LIVERPOOL haitakubali kiungo wa kati, Har-
ry Wilson mwenye umri wa miaka 23, kuondo-
ka tena kwa mkopo licha ya Newcastle, Leeds
na Southampton kuonyesha nia ya kumuwania.

CHELSEA, MENDY HAKIELEWEKI

CHELSEA imearifiwa kwamba lazima ilipe
pauni milioni 30 ili kumsajili mlinda mlango
wa Senegal, Edouard Mendy mwenye umri wa
miaka 28, kutoka Rennes. (Telegraph)

ARSENAL YAMTAKA FELIPE

ARSENAL inafikiria kumsajili kiungo wa kati
wa West Ham na timu ya Taifa ya Brazil, Felipe
mwenye umri wa miaka 27. (Football Insider)

BILLONG AWANIWA EPL

KLABU za Crystal Palace, West Ham, West
Brom, Norwich na Watford zinamnyatia mlinzi
wa Ufaransa, Jean-Claude Billong mwenye umri
wa miaka 26, anayecheza katika ligi ya Serie B
katika klabu ya Salernitana. (Teamtalk)

ROMA YAMUWANIA PIATEK

AS Roma inafikiria kuimchukua mshambuliaji
wa Hertha Berlin na Poland, Krzyszt Piatek, ili
kuchukua nafasi ya Edin Dzeko. (Gazzetta del-
lo Sport)




s 0 INIPASI@23

HABARI MICHEZO

PACHA WA SAMATTA

ATUA COASTAL UNIO

Na Adam Fungamwango

STRAIKA aliyecheza na Mbwana Samatta
klabu ya African Lyon, Yusuph Soka, ame-
jiunga na Coastal Union ya Tanga akitokea
nchini Sweden alikokuwa akicheza soka la
kulipwa.

Kocha Mkuu wa Coastal Union, Juma
Mgunda amesema mmoja wa wachezaji al-
iowaongeza kwa msimu wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara 2020/21 unaotarajiwa kuanza kesho
Jumapili, ni Yusuph Soka, straika mkongwe
ambaye alikuwa akiichezea klabu ya AFC
Eskilstuna iliyopo Ligi Daraja la Nne nchini
Sweden.

“Nimeondokewa na vijana wangu vipenzi,

lakini nimejitahidi kuziba mapengo yao,
nimemchukua Peter Mwangosi kutoka Lipuli,
Martin kutoka Geita Gold na mbele kwenye
ushambuliaji nimemrudisha Hafidh aliyeku-
wa Gwambina FC, nimemrudisha pia Adil
Sultan na mchezaji mzoefu Yusuph Soka,”
alisema Mgunda.

Soka alicheza Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu wa 2009/10 akiwa na Samatta, wak-
icheza kama pacha kwenye klabu ya African
Lyon.

Ni msimu ambao Samatta alimaliza ligi
akiwa na mabao sita, huku Soka akiwa ame-
funga matano, kabla ya Samatta kuhamia
Simba msimu uliofuata.

Baadaye mchezaji huyo aliondoka kwenda

#,

NYOMI YA MWANA FA
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nje ya nchi kucheza soka la kulipwa, na sasa

Wachezaji aliokuwa akiwataja Mgunda ni
Martin Kazila ambaye alikuwa akiichezea
Geita Gold, na mwingine ni Fadhili Hamisi
na Raizin Hafidh ambaye awali alikuwa
Coastal Union, lakini msimu uliopita alipele-
kwa Gwambina kwa mkopo, kabla ya kua-
mua kumrudisha tena kwenye kikosi chake
msimu huu.

Coastal imewapoteza wachezaji wake
muhimu kama Bakari Mwamnyeto alikwen-
da Yanga, Ibrahim Ame aliyejiunga na Simba,
na kipa Masoud Abdallah Dondola aliyeha-
mia KMC.

Msanii wa muziki wa kizazi Kipya, Ally Kiba akifanya vitu vyake jukwaani wakati wa uzinduzi wa kampeni ya mgombe ubunge kwa tiketi
ya CCM Jimbo la Muheza, Hamisi Mwinjuma maarufu Mwana FA, uliofanyika Uwanja wa Jitegemee Muheza juzi, jioni. PICHA: STEVEN

WILLIAM

Malale atoa neno

usajili Ligi Kuu Bara

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Polisi Tanzania, Hamsini
Malale, amesema kutokana na namna timu
zilivyosajili, wanatarajia kupata upinzani
mkubwa huku msimu huu wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara 2020/21, akipatikana bingwa bora
zaidi ya uliopita.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Malale alisema ameangalia usajili wa timu
zote ikiwamo zilizopanda msimu huu, hivyo
anaamini kutakuwa na ushindani mkubwa
kwenye ligi hiyo.

Alisema msimu huu utakuwa mgumu,

hivyo timu kama Simba, Yanga na Azam wa-
sitarajie kama watatangaza ubingwa wakiwa
wamebakiza mechi saba mkononi.

“Huu ni msimu mgumu sana ambao tunat-
arajia kuuona, timu zimefanya usajili mzuri,
nadhani sasa bingwa atajulikana mwishoni
mwa msimu, pia waamuzi hatutarajii kuyao-
na ya msimu uliopita,” alisema Malale.

Alisema ana imani sekta ya waamuzi ime-
fanyiwa kazi jambo ambalo anatarajia kuona
wakifanya kazi yao kwa weledi na kuchez-
esha kwa kufuata sheria 17 za soka.

Kuhusu maandalizi ya mchezo wao dhidi
ya Azam FC watakaocheza Jumatatu Sep-

temba 7, Malale alisema kikosi chake kipo
tayari kwa ajili ya kutafuta alama muhimu
katika mechi hiyo.

“Tumejipanga, vijana wangu wana ari
ya kufanya vizuri, muda tunacheza usiku,
hivyo haitakuwa kigezo kwetu kupoteza
pointi, tunawaheshimu Azam wamefanya us-
ajili mzuri lakini hata sisi tumeboresha timu
yetu,” alisema Malale.

Polisi Tanzania watashuka dimbani Ju-
matatu ijayo wakiwa ugenini dhidi ya Azam
FC, mchezo utakaopigwa Azam Complex,
Chamazi jijini Dar es Salaam.

e
ZFF yaishusha

Maji Makali

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Maji Makali inayoshiriki Ligi
Daraja la Kwanza Kanda ya Pemba ka-
tika msimu wa 2019/20 unaoendelea
kwa sasa, imeshushwa madaraja mawili
baada ya kushindwa kutokea uwanjani
katika mechi tatu mfululizo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu Msaidizi wa Kamati ya Mashindano
ya Shirikisho la Soka Zanzibar Ofisi ya
Pemba, Khamis Hamad, alisema kamati
imechukua hatua hiyo kwa mujibu wa
Kanuni ya Mashindano ya ZFF msimu
wa 2019/20.

Alisema kwa mujibu wa kanuni hiyo,
Sura ya 21 kifungu cha 1a (iv) kimeeleza
wazi kuwa timu ambayo itafikisha
mechi tatu mfululizo bila kutokea uwa-
jani itakuwa imejiondoa yenyewe katika
mashindano na kushushwa chini ma-
daraja mawili.

Aidha, alisema kwa mujibu wa ki-
fungo hicho, timu hiyo kwa msimu
wa 2020/21 itacheza Ligi Daraja la Pili
Wilaya ya Michweni inapotokea.

“Timu ya Maji Makali kabla ligi kusi-
mama kipindi cha mlipuko wa corona
ilikuwa imefanya kosa hilo mara mbili,
lakini baada ya ligi kuendelea imefanya
kosa hilo tena na kufikisha michezo mi-
tatu. Naomba timu zijue wajibu wake
ikiwamo kufuata ratiba, tunajua timu
zote zimeyumba kiuchumi lakini ni
muhimu kufata ratiba,” alisisitiza.

Mundu yatupia
jicho Daraja la
Kwanza

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Mundu iliyoshuka daraja
msimu uliomalizika wa 2019/20, imese-
ma itajipanga ili kuhakikisha inarudi
tena kucheza Ligi Daraja la Kwanza
Kanda ya Unguja msimu ujao wa ligi
hiyo.

Mundu ni miongoni
mwa timu nne zilizos
huka daraja Kanda ya
Unguja msimu huu wa
2019/20 hadi Ligi Dara
ja la Pili Mkoa kuelekea
msimu wa 2020/21.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu wa timu hiyo, Malik Diku, alisema
timu yake inatarajia kusajili wachezaji
watakaoleta ushindani ambao unaweza
kuwarudisha Daraja la Kwanza kwa
mara nyingine.

Alisema anafahamu ugumu uliopo
wa kupanda daraja, hivyo uongozi wa
timu hiyo umedhamiria kuhakikisha
unasajili wachezaji wazuri lengo kubwa
likiwa ni kuipandisha timu yenye maka-
zi yake Mkoa wa Kaskazini Unguja.

“Tumeshuka msimu huu, lakini len-
go letu ni kurudi tena na kucheza Ligi
Daraja la Kwanza Kanda kwa msimu
ujao, mwaka huu hatukujipanga vema
ndio maana tumeshuka na tumeona
kosa letu lilikuwa wapi, hivyo makosa
yote ya msimu huu uliyoisha tutaya-
fanyia kazi msimu ujao,” alisema.
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® ® ®Mwambusi amwekea Zlatko mbinu za Mayanga
mezani, huku akieleza tayari...

Na Saada Akida

LICHA ya kuchelewa kujiunga na timu
yake huku kikosi chake kikiundwa na
nyota wengi wapya, Kocha Mkuu wa
Yanga, Mserbia Zlatko Krmpotic, amepe-
wa mbinu zote na msaidizi wake, Juma
Mwambusi, zitakazoiwezesha timu hiyo
kuibuka na pointi tatu dhidi ya wapinza-
nia wao, Tanzania Prisons kesho.

Yanga itaikaribisha Prisons katika
mechi yaoya ufunguzi wa Ligi Kuu Bara
Dar es Salaam kesho majira ya saa 1:.00
usiku.

Mchezo huo utakuwa wa kwanza kwa
Zlatko kuiongoza Yanga ikiwa ni wiki
moja tangu ajiunge na timu hiyo, lakini
Mwambusi ambaye naye alijiunga na
klabu hiyo siku nne kabla ya Mseribia
huyo kutua, amesema anamfahamu
vema Kocha wa Prisons, Salum Mayanga
tangu akiwa na Ruvu Shooting msimu
uliopita, hivyo hiyo haiwezi kuwa
sababu kwao ya kushindwa kuibuka na
ushindi.

Mwambusi amesema licha ya ku-
fahamu uwezo wa Mayanga ambaye
naye ameanza kuinoa Prisons msimu
huu, watashuka dimbani kwa tahadhari
kubwa na kwenda kutafuta matokeo.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Mwambusi alisema wamejipanga
kuhakikisha wanapata alama tatu katika
mchezo huo, licha ya kwamba kikosi
chao kinaundwa na nyota wengi wapya.
Alisema msimu huu ligi itakuwa na
ushindani mkubwa, lakini watahakikisha
wanakuwa makini katika maandalizi yao
pamoja na kufuatilia mbinu na mfumo
wa kila mpinzani wanayekutana naye.
“Kwa sasa Prisons inanolewa na kocha
mwingine, ambaye namfahamu uwezo
wake na ninamheshimu, amefanikiwa
kufundisha timu mbalimbali na kufanya
Vizuri, tutaingia uwanjani kwa tahadhari
kwa lengo moja tu la kutafuta matokeo.
“Kwa sasa nashirikia na Kocha Mkuu,
Zlatko kufuatilia mbinu na mifumo yake
hasa kwa msimu uliopita kwa timu
aliyoifundisha wakati anacheza na timu
kubwa,” alisema Mwambusi, ambaye hii
ni mara ya pili kuwa kocha msaidizi wa
timu hiyo baada ya awali kufanya kazi
na Mholanzi Hans van der Pluijm.
Alisema kwa upande wa wachezaji
wapo tayari kwa ushindani na wanahi-
taji ushindi ili kupata pointi tatu.
“Kikubwa mashabiki wajitokeze
kwa wingi kutupa sapoti, kwa asilimia
kubwa tumefanikisha maandalizi ya
mwisho kwa umakini kabisa,” alisema

Mwambusi. Yanga ambayo msimu uli-
opita ilimaliza nafasi ya pili nyuma va
mabingwa, Simba, kwa sasa imeweka
kambi Kigamboni nje kidogo va Jiji la
Dar es Salaam kwa ajili ya msimu huu
wa 2020/21 unaoanza kesho kwa mechi
sita kupigwa.

Mbali na mechi hiyo, kwa kesho
majira ya saa 10:00 alasiri, mabingwa
watetezi wa ligi hiyo, Simba watakuwa
vvageni wa Ihefu FC katika Uwanja wa
ikiwa mwenyeji wa Ruvu Shooting
katika Uwanja wa CCM Gairo.

Mechi zingine zitakazopigwa kesho
itakuwa kati ya Namungo FC ambayo
itaialika Coastal Union kwenye Uwanja
wa Majaliwa mkoani Lindi huku Biasha-
ra United ikiwa mwenyeji wa Gwambina
FC katika dimba la Kumbukumbu ya
Karume mjini Musoma wakati Dodoma
Jiji ikishuka katika uwanja wake wa
nyumbani wa Jamhuri mjini Dodoma
kuikaribisha Mwadui FC.

Raundi ya kwanza itakamilika kesho-
kutwa Jumatatu kwa KMC FC kuikaribi-
sha Mbeya City Uwanja wa Uhuru, huku
Kagera Sugar ikiwa katika dimba la Kai-
taba mjini Bukoba kuialika JKT Tanzania
wakati huo Azam FC ikiwa mwenyeji wa
Polisi Tanzania, Uwanja wa Chamazi.
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DENI LAKE
SIMBA

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Simba ikitarajia kush-
uka Uwanja wa Kumbukumbu va
Ihefu FC kwenye mechi ya ufun-
guzi wa Ligi Kuu Bara, Kiungo
mpya wa klabu hiyo, Mzambia
Rally Bwalya, amesema anajiona
ni mwenye deni kubwa Kkila
anaposhuka dimbani kutokana na
imani kubwa kwake waliyonayo
mashabiki wa klabu hiyo.

Bwalya ambaye amejiunga na
Simba akitokea Lusaka Dyna-
mos ya Zambia ni miongoni mwa
nyota wa kigeni wanne wali-
osajiliwa na klabu hiyo msimu
huu, wengine wakiwa ni msham-
buliaji Mkongomani Chris Mugalu
waliyetokana naye timu moja,
Mkenya Joash Onyango aliy-
emaliza mkataba na Gor Mahia
ya Kenya na Mghana Bernard
Morrison mchezaji huru baada ya
kumalizana na Yanga.

Lakini Bwalya ambaye ame-
kuwa Kkipenzi cha mashabiki wa
timu hiyo,

kuelekea mchezo wa kwanza
wa ligi dhidi ya Ihefu, amesema
akipata nafasi ya kucheza ataji-
tuma ili kushirikiana vema na
wenzake kuipa timu ushindi.

“Kila ninapoingia
uwanjani najiona nina
deni kubwa kwa sababu
Wanasimba wana
imani kubwa na mimi,
siwezi kuwaangusha
nitahakikisha najituma
kwa kila hali ili
kuwafurahisha,” alisema
akiiambia tovuti ya klabu
hiyo.
Katika mchezo wa kirafiki Sim-
ba iliyocheza dhidi ya Arusha FC
Jumatatu wiki hii katika Uwanja
wa Sheik Amri Abeid na kuibuka

na ushindi wa mabao 6-0, Bwalya
alifunga bao moja.
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