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CAG afichua watumishi wanaokata noti kulipwa
bil. 3.9/- wakidai chakavu, ACT Wazalendo yataka
waliotajwa wawajibishwe ... Endelea Uk. 2
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WAFUASI WA MFALME
ZUMARIDI WAENDELEA
‘KUMSALITI’', WABAKI 5

MSHTAKIWA Diana Bundala maarufu
kama mfalme Zumaridi Mungu chini
ya jua, anayekabiliwa na kesi ya
kusafirisha binadamu katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi ya Mkoa wa
Mwanza, amebaki wa wafuasi watano
mahabusu kati ya 91 walioapa kukaa
naye na kukataa dhamana siku ya
kwanza walipofikishwa mahakamani.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es Sa-
laam, Jumanne Muliro, akionyesha mali mbalimbali, §
ikiwemo shehena ya dawa za kulevya aina ya bangi, {1 |

19, iliyofanywa kwa ushirikiano na mkoa wa Pwani, &}

ambapo watuhumiwa 632 wametiwa mbaroni. PI- # UKURASA WA 4

CHA ZOTE: JUMANNE JUMA
HASARA YA MABILIONI
YABAINIKA TANESCO

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), ame-
baini upotevu wa Sh. bilioni 105.49
kutokana na kutoza bei za chini za
umeme katika Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO).

632 mbaroni
kwa madai ya
uvhalifu mikoa

ya Dar, Pwani Neem yaja TAMISE
2% bajeti serikali 2022
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Katibu wa Baraza la Ulamaa, Sheikh Hassan Chizenga, akizungumza na waandishi wa habari mkoani Dar es
Salaam jana, kuhusu ufunguzi mdogo wa Msikiti wa Muhammad wa sita Kinondoni, utakaofanyika leo. PICHA:

MIRAJI MSALA

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), amefanya
ukaguzi maalum kuhusu tuhuma
za ubadhirifu za noti chakavu zili-
zorejeshwa Benki Kuu ya Tanzania
(BoT) na kubaini udanganyifu uli-
osababisha hasara ya mabilioni ya
shilingi.

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa
mwaka 2020/21 iliyowasilishwa bun-
geni jijini hapa Jumanne wiki hii,
CAG Charles Kichere anasema ame-
baini tatizo hilo alipokuwa anafua-
tilia tuhuma za ubadhirifu wa noti
chakavu uliofanyika BoT kuanzia
Januari 2017 hadi Desemba 2019.

Anasema ofisi yake ilifanya uk-
aguzi maalum BoT baada ya kuomb-
wa na Naibu Gavana (Utawala na
Udhibiti wa Ndani) kufanya ukaguzi
wa kiuchunguzi.

“Lengo la ukaguzi wangu lilikuwa
kujua kiasi cha hasara ambacho Ben-
ki Kuu ilipata na watu waliohusika
katika ubadhirifu huo.

“Kupitia uchunguzi wangu, nili-
baini Benki Kuu ilipata hasara ya Sh.
bilioni 3.99 kwenye urejeshaji wa
noti chakavu.

“Kulingana na sera na miongozo
ya Benki Kuu, noti chakavu ni noti
halisi yenye kukosa sifa za kufanya
malipo halali. Benki Kuu ina mamla-
ka ya kupokea na kurejesha thamani
ya noti mbovu (chakavu) na kutoa
noti mpya,” anasema.

CAG anafafanua kuwa katika uk-
aguzi huo, alibaini BoT ilipokea noti
za Sh. bilioni 4.17 ambazo ni noti
417,006 za Sh. 10,000 kati ya Januari

2019 na Septemba 2019, ambazo zil-
idaiwa kuwa chakavu ili zibadilishwe
na kutolewa noti mpya.

Kama sehemu ya taratibu za
ukaguzi, CAG anasema alipitia na
kuhesabu noti zote pamoja na kupi-
tia vigezo vilivyopitishwa na BoT ka-
tika kuzipa thamani noti hizo chaka-
vu na kutoa noti mpya.

Anasema katika uchunguzi huo,
alibaini kuwa noti 1,427 zenye tham-
ani ya Sh. milioni 14.27 zilikuwa safi
na zinafaa, hivyo hazikuwa na sifa ya
kuwa noti chakavu.

Pia alibaini kuwa noti 16,187 ze-
nye thamani ya Sh. milioni 161.87
zilikidhi vigezo vya kurejeshwa BoT
na kutolewa noti mpya , wakati noti
399,392 zilizobaki zenye thamani ya
Sh. bilioni 3.99 hazikuwa na vigezo
vya kupewa noti mpya na zilipewa
noti mpya kwa njia ya udanganyifu
uliofanywa na maofisa wawili na wa-
tunza fedha wanne wa BoT.

“Hili lilifanikiwa kwa kupanga na
kutoa thamani na kuidhinisha utoaji
wa noti mpya kwa njia ya udanganyi-
funa kuisababishia Benki Kuu hasara
ya Sh. bilioni 3.99. Katika uchunguzi
zaidi, niligundua kuwa wahusika
walikata vipande vya noti 399,392
vyenye thamani ya Sh. 10,000 na ku-
vibandika kwenye karatasi nyeupe
kisha kudai noti mpya.

“Ili kutengeneza na kudai noti
mpya, niligundua kuwa vipande
399,392 vilikatwa kutoka kwenye
noti 199,696 zilizokuwa safi. Baada
ya kufanya uchambuzi wa gharama,
ilibainika kuwa Benki Kuu ilitumia
kiasi cha Euro 0.0381, sawa na Sh.
103.56 kuchapa na kusambaza noti

Upigaiji bil. 3.9/- BoT
mfumo noti chakavu

moja ya Sh. 10,000.

“Kutokana na ubadhirifu huo, Ben-
ki Kuu ilipata hasara ya Sh. milioni
20.68 ya kuchapisha na kutoa noti
199,696 zilizotumika katika udang-
anyifu huo.

“Pia nilibaini kuwa Benki Kuu hai-
kutunza daftari la wateja waliokuwa
wanabadilisha fedha chakavu. Kwa
hali hiyo, sikuweza kuwatambua
wateja waliobadilisha fedha chakavu
katika kipindi husika,” anabainisha.

NYENDO WATEJA 24

Pamoja na vikwazo hivyo, CAG
anasema alipitia kitabu cha mahud-
hurio ya wateja kuanzia Januari 2019
hadi Novemba 2019 na kubaini wa-
teja 24 ambao walikuwa na mtindo
wa kutembelea Benki Kuu mara kwa
mara kwa ajili ya kufanya miamala ya
noti chakavu, ambao wamehusishwa
kushirikiana na wafanyakazi wa Ben-
ki Kuu kutekeleza mpango huo.

“Maoni yangu ni kuwa ubadhirifu
huo umesababishwa na wafanyaka-
zi wa Benki Kuu kukosa uadilifu
pamoja na kuwapo kwa upungufu
wa udhibiti wa ndani; hivyo kumei-
sababishia hasara Benki Kuu ya Sh.
bilioni 3.99.

“Ninapendekeza Gavana wa Benki
Kuu achukue hatua stahiki za kinid-
hamu dhidi ya wafanyakazi wa Benki
Kuu waliohusika katika ubadhirifu
huu na kuhakikisha kuwa kunaku-
wapo na usimamizi madhubuti wa
miamala yote ya noti chakavu zina-
zobadilishwa Benki Kuu na kwenye
benki zote za biashara,” CAG anase-
ma.

- ACT Wazalendo yataka
- wahusika Ripoti ya CAG
- wachukuliwe hatua

Na Maulid Mmbaga

CHAMA cha ACT-Wazalen-
do kimechambua ripoti ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
huku kikionyesha maeneo
10 yaliyoonesha udanganyifu
na ubadhirifu wa fedha am-
bao umeisababishia serikali
hasara na kutaka waliohusika
wawajibishwe.

: Akifanya uchambuzi huo
: jana mkoani Dar es Salaam,
* Waziri Kivuli na Msemaji wa
Sekta ya Fedha na Uchumi wa
ACT-Wazalendo, Emmanuel
Mvula, alitaja maeneo hayo
yakiwamo fedha kutumiwa
bila kupita mfuko mkuu wa
hazina jambo ambalo alisema
limekuwa tatizo sugu.

Mvula alisema mwaka wa
fedha 2019/20 serikali ilitumia
Sh. trilioni 2.2 bila kupita kwe-
nye Mfuko Mkuu wa Serikali
na kubainisha kuwa hoja hiyo
imekuwa ikijirudia kwa miaka
mitatu mfululizo.

“Matumizi ya fedha za seri-
kali bila kupita kwenye Mfuko
wa Hazina ni ukiukwaji wa kat-
iba ya nchi yetu Ibara ya 135
kifungu cha kwanza ambayo
inaelekeza kuwa ni lazima
kila fedha ya serikali itunzwe
kwanza kwenye mfuko mkuu
kabla ya kutumika,” alisema.

Mvula alionyesha kiwango
cha matumizi ya fedha yali-
yofanyika kwa miaka mitano
ambayo hayakupita kwenye
mfuko mkuu wa hadhina ya
serikali yakiwamo mwaka
2017/18 Sh. bilioni 800, 2018/19
Sh. trilioni 1.7, 2019/20 Sh. tril-
ioni 2.2 na 2020/21 Sh. trilioni
1.2. Kutokana na hali hiyo, al-
itoa wito kwa serikali kuto-
fumbia macho tatizo hilo.

Eneo la pili ni madai ya wa-
tumishi wa umma Sh. bilioni
429, alieleza kuwa katika kip-
indi cha miaka saba watumishi
wa umma hawajapandishiwa
mishahara licha ya gharama
za maisha kuongezeka, pia
stahiki zao za kisheria seri-
kali haijawapatia kama am-
bavyo imethibitishwa na CAG
kuwa malimbikizo ya madai
ya watumishi wa Umma ya-
meongezeka.

Alisema hali hiyo inaon-
doa morali ya watumishi wa
umma kutekeleza wajibu wao
wa kuhudumia wananchi
na utoaji huduma nchini,
huku akiishauri serikali kuwa
iwalipe watumishi wote mal-
imbikizo ya madai yao kwa
mkupuo ili kuwawezesha
kukabiliana na gharama za
maisha ambazo zimeendelea
kupanda.

Eneo la tatu, alisema ni
madai ya wazabuni kwa
serikali huku akitoa mfano
wa kuongezeka akionyesha

mwaka 2020/21 yalikuwa Sh.
trilioni 3.6 kutoka Sh. trilioni
3.1 mwaka 2019/20, sawa na
ongezeko la Sh. bilioni 500.

Eneo la nne ni ubadhirifu
wa Sh. bilioni 279.5 katika
miradi mbalimbali ya maen-
deleo. Alisema uchambuzi
wao ulibaini ubadhirifu katika
miradi mitatu ikiwemo ujenzi
wa vihenge Wakala wa Taifa
wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)
katika bandari ya Tanga na
mradi wa Mkulazi.

Eneo la tano ni uvunjaji mi-
kataba kiholela, ambao ume-
sababisha nchi kupata hasara
ya Sh. bilioni 47, alieleza kuwa
katika kipindi cha miaka
ya karibuni kumekuwa na
mwenendo wa viongozi wa
serikali kusitisha kiholela mi-
kataba ambayo taasisi zake
ziliingia na makampuni bin-
afsi kwa ajili ya kutoa huduma
mbalimbali.

Alisema katika mwaka wa
fedha 2020/21, Wakala wa
Nishati Vijijini (REA), NFRA
na Jeshi la Magereza walikati-
sha mikataba mitatu yenye
thamani ya Sh. bilioni 126.55
kutokana na wakandarasi hao
kutofanya kazi vizuri, jambo
ambalo limeisababishia seri-
kali hasara.

“Tuinaitaka serikali
kuheshimu mikataba na ku-
fuata taratibu za sheria kama
inatakiwa kusitisha mikataba
husika ili kuepuka hasara
kama hizi. Taasisi za serikali
ziepuke kufanya maamuzi bila
kupata ushauri wa kisheria wa
Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali,” alisema Mvula.

Eneo la sita, alisema CAG ali-
fanya ukaguzi maalumu katika
Mamlaka ya Bandari Tanzania
na kubaini ubadhirifu wa Sh.
Bilioni 71, ambao ulihusisha
hasa bandari ya Mwanza na
Dar es Salaam ambapo fedha
za umma zilikuwa zinaham-
ishwa kupelekwa Mwanza na
kutumiwa bila kufuata tara-
tibu.

Eneo la saba alisema ni
Mradi wa Bwawa la Umeme
la Mwalimu Nyerere unaogha-
rimu Sh. trilioni sita aliodai
kuwa unatekelezwa kiholela,
huku akitoa wito kwa serikali
kufanya marejeo ya mradi huo
na kupendekeza namna bora
zaidi za kuutekeleza ili kuwa
na manufaa kwa nchi.

Eneo la nane ni madai
na madeni ya mashirika ya
umma, alisema CAG pia alio-
nyesha mashaka katika suala
la ukusanyaji duni wa madai
ya mashirika hayo uliosababi-
sha kuwa na madai kwa ma-
shirika 93 Sh. trilioni 3.71 na
kuchelewesha maendeleo ya
mashirika hayo katika kucho-
chea ukuaji wake na ukuaji wa
uchumi wa nchi.
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632 mbaroni
tuhuma ’
za uhalifu
Dar, Pwani

Na Romana Mallya

OPERESHENI maalum ili-
yofanywa kwa ushirikiano wa
Jeshi la Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam, Mikoa ya Pwani
na Rufiji imewatia mbaroni
watuhumiwa 632 wakiwa na
bunduki tano na risasi 53.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana jijini Dar es Sa-
laam, Kamanda wa Polisi wa
Kanda Maalum ya Dar es Sa-
laam, Jumanne Muliro, alisema
watuhumiwa hao wamekamat-
wa kwa tuhuma mbalimbali iki-
wamo unyanganyi wa kutumia
silaha.

Alitaja makosa mengine
kuwa ni wizi wa magari, pikipi-
ki na bajaji, unyang’anyi wa ku-
tumia nguvu, dawa za kulevya
za kiwandani na mashambani,
unyanganyi na kuiba na wizi
wa mifugo.

Kamanda Muliro alisema op-
eresheni hiyo imefanyika kwa
siku 19 kuanzia Machi 21 kwa
lengo la kuzuia na kupambana
na uhalifu na makosa makub-
wa.

Alisema watuhumiwa hao
pia wamekamatwa na magari
tisa, pikipiki 65 za wizi na mi-
tambo ya kutenegeza gongo 15.

“Tumekamata mapipa 70
yenye kimea cha kutengenezea
gongo, lita 773 za gongo, dawa
za kulevya aina ya heroine
kete 88 na gramu 250 na bangi
gunia 31, puli 250, kete 5,695,
misokoto 1,726.

“Tumezibaini hekari sita
za shamba linalolima bangi,
kilo 46 za mbegu za bangi na
mirungi kilogramu 4.5. Pia
tumekamata jino la tembo, vy-
ombo mbalimbali na vifaa vya
kieletroniki vilivyotokana na
uvunjaji wa nyumba,” alisema.

Katika hatua nyingine, Ka-
manda Muliro alisema wame-
wakamata watu 1,251 kwa ma-
kosa ya usalama barabarani.

“Hairuhusiwi kuendesha
gari ukiwa umelewa kwa zaidi
ya kiwango cha miligramu 80,
hairuhusiwi  kuendesha gari
la abiria lenye leseni ya Mam-
laka ya Udhibiti Usafiri Ardhini
(LATRA) ukiwa umelewa, hau-
ruhusiwi  kuendesha gari la
serikali ukiwa umelewa.

“Katika makosa ya kulipita
gari lingine kwenye njia ya ha-
tari tumekamata watuhumiwa
36, mwendokasi 83, kuendesha
magari mabovu 840, kutofuata
sheria za zebra na taa nyekun-
du 270, madereva wa serikali
tumewakamata 22.”

Pia alisema wamewakamata
raia 45 wa Ethiopia na Soma-
lia kwa makosa ya uhamiaji,
ambao waliwakabidhi Jeshi la
Uhamiaji kwa mahojiano zaidi.

Na Sanula Athanas, DODOMA

NI neema! Ndivyo unavyoweza
kusema kutokana na makadirio
ya mapato na matumizi ya Ofisi ya
Rais - Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI) kwa mwaka
ujao wa fedha.

Katika makadirio hayo yaliyo-
wasilishwa bungeni jijini hapa jana
na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais -
TAMISEMI, Innocent Bashungwa,
mradi wa mabasi yaendayo hara-
ka, maarufu mwendokasi, unata-
rajiwa kutanuliwa zaidi kuyafikia
maeneo ya pembezoni mwa Mkoa
wa Dar es Salaam ikiwamo Gongo
la Mboto.

Vilevile, ofisi hiyo inatarajia
kupewa kibali cha kuajiri walimu
wapya 10,000; kujenga nyumba za
walimu 300; kuongezwa kwa fed-
ha mfuko wa jimbo; na kukarabati
jengo la Karikoo lililoungua.

Bashungwa  alisema  Ofisi
ya Rais-TAMISEMI imepanga
kutekeleza mipango na bajeti ya
mwaka 2022/23 kwa kuzingatia
vipaumbele 13.

Alivitaja ~ vipaumbele hivyo
kuwa ni kuratibu na kusimamia
utekelezaji wa shughuli za utoaji
wa elimu msingi katika Mamlaka
za Serikali za Mitaa ikijumuisha
utekelezaji wa Elimu msingi Bila
Malipo, kuratibu na kusimamia
mkakati wa kuongeza ukusanyaji
wa mapato na kudhibiti matumizi
katika mamlaka hizo na kuratibu
na kusimamia utekelezaji wa shu-
ghuli za utoaji wa huduma za afya
ya msingi, lishe na ustawi wa jamii
katika Mamlaka za Serikali za Mi-
taa.

Pia  kushughulikia  malala-
miko ya walimu ikiwamo kuto-
pandishwa vyeo kwa wakati na
wastaafu kucheleweshewa kulip-
wa stahili na mafao yao baada ya
kustaafu, Bashungwa akifafanua
kuwa Tume ya Utumishi wa Wal-
imu imeanzisha dawati maalum
la kupokea malalamiko na kero za
wastaafu.

Waziri huyo alisema kipaum-
bele kingine ni kuchochea na
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kuhimiza ukuaji wa uchumi
shindani kwa maendeleo ya wa-
nanchi na taifa kwa ujumla kwa
kuiwezesha mikoa na Mamlaka
za Serikali za Mitaa kuweka maz-
ingira mazuri ya biashara na
uwekezaji, hasa katika kilimo,
mifugo na viwanda.

“Utekelezaji wa jambo hili uta-
husisha uimarishaji wa sehemu
ya uchumi na uzalishaji katika
ngazi ya mikoa kwa kuhakikisha
kuna rasilimali watu wenye weledi
pamoja uwapo wa fedha na viten-
dea kazi.

“Serikali itaendelea kuboresha
mazingira ya utendaji kazi kwa
maofisa ugani katika Mamlaka za
Serikali za Mitaa kwa kushirikiana
na wizara za kisekta ili kubore-
sha mazingira ya kilimo, mifugo,
uwekezaji, viwanda na biashara,”
alisema.

Bashungwa alisema kipaumbele
kingine ni kusimamia utekelezaji
wa majukumu ya msingi ya Ofisi
ya Rais-TAMISEMI ikiwa ni pamoja
na kufanya ukaguzi, ufuatiliaji na
tathmini kuhusu utekelezaji wa
shughuli za serikali, taasisi, pro-
gramu na miradi katika ngazi ya
mikoa na Mamlaka za Serikali za
Mitaa na kusimamia matumizi ya
TEHAMA katika ngazi zote za ofisi
hiyo.

Vipaumbele vingine ni: kuen-
deleza rasilimaliwatu katika ngazi
zote za Ofisi ya Rais-TAMISEMI;
kuratibu ujenzi, ukarabati na
matengenezo ya miundombinu
ya maeneo ya utawala ya mikoa,
wilaya na halmashauri; kusimamia
matumizi ya rasilimali fedha kati-
ka ngazi zote; kusimamia shughuli
za utawala bora, kukuza demokra-
sia, ushirikishwaji wa wananchi na
Ugatuaji wa Madaraka kwa Umma
(D by D).

MWENDOKASI KUPANULIWA

Waziri Bashungwa alisema
kuwa kwa mwaka fedha 2022/23,
serikali itaanza ujenzi wa awamu
ya tatu ya miundombinu ya ma-
basi yaendayo haraka yenye urefu

wa kilomita 24.3 itakayojumuisha
barabara za Nyerere hadi Gongo
la Mboto, barabara ya Mandela
kutoka Tazara hadi makutano ya
barabara ya Uhuru na Mandela.

Alisema mradi huo pia utahu-
sisha barabara ya Uhuru kutoka
makutano ya barabara ya Mandela
hadi makutano ya Mtaa wa Shau-
rimoyo.

“Mtaa wa Shaurimoyo kutoka
makutano ya barabara ya Uhuru
hadi Mtaa wa Lindi; Mtaa wa Lin-
di kutoka makutano ya Mtaa wa
Shaurimoyo hadi kituo kikuu cha
Gerezani. Kariakoo Nkurumah ku-
toka makutano ya barabara ya Ny-
erere hadi makutano ya Mtaa wa
Bibi Titi na Mtaa wa Maktaba na
Mtaa wa Azikiwe hadi makutano
na barabara ya Kivukoni.

“Pa tutakamilisha taratibu za
ununuzi mabasi 95 ya nyongeza
kwenye awamu ya kwanza ya
mwendokasi na kubadilisha mfu-
mo wa uendeshaji na ulipaji wa
watoa huduma kutoka kupokea
tozo ya kupita katika mfumo wa
Dart na kuanza kutumia utara-
tibu wa malipo ya umbali ambao
mabasi yatakuwa yanatembea,”
alisema.

AJIRA ZA WALIMU

Waziri huyo pia alisema kuwa
katika kukabiliana na upungufu
wa walimu uliopo, Ofisi ya Rais
- TAMISEMI imeomba kibali cha
kuajiri walimu 10,000 wa shule za
msingi na sekondari. Kati ya hao,
5,000 ni kwa ajili ya shule za awali
na msingi na 5000 kwa ajili ya
shule za sekondari.

Alisema hatua ya kuajiri walimu
10,000 itasaidia kupunguza mahi-
taji ya walimu wa shule za sekond-
ari kwa asilimia 6.56 na elimu ya
awali na msingi kwa asilimia 10.65.

Alibainisha kuwa takwimu zi-
lizopo zinaonyesha kuna jumla
ya shule za msingi 17,034 zenye
jumla ya wanafunzi 12,033,594
wakiwamo wanafunzi wenye ma-
hitaji maalum 60,825 na shule za
sekondari 4,175 zenye jumla ya

Waziri wa
Nchi, Ofisi
va Rais,
Tawala za
Mikoa na
Serikali

za Mitaa
(TAMISEMI),
Innocent
Bashungwa,
akiwasili-
sha hotuba
va bajeti

va Ofisi
hiyo, kwa
mwaka wa
fedha wa
2022/2023,
ni Dodoma,
jana. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Neema yaja TAMISEMI bajeti serikali 2022/23

wanafunzi 2,607,142 wakiwamo
wanafunzi wenye mahitaji maal-
um 11,106.

BIMA MADIWANI

Bashungwa pia alisema wanata-
rajia kujenga nyumba za walimu,
kuongeza fedha za Mfuko wa
Maendeleo ya Jimbo, kutenga fun-
gu kwa ajili ya ofisi za wakuu wa
wilaya, kutenga Sh. milini 780 kwa
ajili ya kuimarisha usalama mikoa
ya mipakani na kutenga Sh. bilioni
10 kwa ajili ya ukarabati wa jengo
la Soko la Kariakoo lililoungua
huku serikali ikipanga kuchangia
Sh. milioni 607.57 kwa ajili madi-
wani, ikiwamo kuchangia ghara-
ma za bima ya afya kwa madiwani.

Ili kutekeleza majukumu hayo,
Bashungwa aliliomba  Bunge
liidhinishe Sh. trilioni 8.779 kwa
ajili ya matumizi ya ofisi hiyo na
taasisi zake kwa mwaka wa fedha
2022/23.

Alisema Ofisi ya Rais - TAMI-
SEMI, taasisi zilizo chini yake,
mikoa 26 na halmashauri 184
inaomba idhini ya kukusanya
maduhuli na Sh. trilioni 1.072.

MATUMIZI UVIKO-19

Makamu Mwenyekiti Kamati ya
Utawala na Serikali za Mitaa, Den-
nis Londo, alisema ufuatiliaji ume-
onyesha kuwa zipo dalili za baadhi
ya halmashauri kutotekeleza mi-
radi ya maendeleo kwa kutumia
bajeti badala yake kutumia fedha
za UVIKO-19.

Londo alisema ipo pia miradi
iliyotekelezwa kwa kutumia fed-
ha zilizotolewa na serikali katika
mpango wa maendeleo kwa usta-
wi wa taifa na mapambano dhidi
UVIKO-19.

“Ufuatiliaji wa kamati umeone-
sha kuwa zipo dalili kwamba, baa-
dhi ya halmashauri hazikutekeleza
miradi iliyopangwa kwenye bajeti
zao, badala yake zimetumia fedha
za UVIKO-19 kuendeleza miradi
hiyo. Kamati imeona siyo jambo
linalofaa,” alisema.
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Waziri wa Uchukuzi
na Ujenzi, Prof.
Makame Mbarawa
(wapili kulia), aki-
pata maelezo kutoka
kwa Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la
Reli Tanzania (TRQ)
Masanja Kadogosa,
wakati wa hafla ya
uzinduzi wa ujenzi
wa reli ya kisasa
(SGR) kutoka Tabora
hadi Makutupora,
Dodoma, iliyo-
fanyika Cheyo B,
mkoani Tabora juzi.
Wa (pili kushoto) ni
Mkuu wa Mahusi-
ano na Mawasiliano
wa Benki ya NBC,
Godwin Jaha. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

TANESCO yatengeneza hasara ya
bilioni 105/- umeme kwa 27,000/-

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
amebaini upotevu wa Sh. bilioni
105.49 kutokana na kutoza bei za
chini za umeme katika Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO).

Katika ripoti yake ya ukaguzi
kwa mwaka 2020/21 iliyowasil-
ishwa bungeni jijini hapa Ju-
manne, CAG Charles Kichere,
anasema alibaini shirika lili-
poteza Sh. bilioni 105.49 kutoka-
na na kupunguza bei za nishati
ya umeme na gharama za uun-
ganishaji wa umeme.

Anabainisha kuwa Sh. bilioni
88.39 hazikukusanywa kutoka

kwa wateja 300,697 kwa sababu
ya kushusha bei ya kuunganisha
umeme mwaka 2020/21 kutoka
Sh 320, 960 hadi Sh 27000
pekee).

Vilevile, Sh. bilioni 171 hazi-
kukusanywa kutoka kwa wateja
208,319 kutokana na kubadili-
sha madaraja ya matumizi ya
umeme kutoka daraja la juu la
T1 kwenda la chini la DI katika
mwaka wa fedha 2020/21.

Anasema TANESCO inahi-
taji tathmini sahihi ya faida na
hasara au upembuzi yakinifu
kabla ya uamuzi wa kupunguza
bei ili kuepusha kukosekana kwa
huduma kwa sababu za kukosa

fedha za kutosha.

“Ninapendekeza serikali na
shirika  wahakikishe upem-
buzi yakinifu unafanyika kabla
ya kufanya mabadiliko ya bei
na kubadilisha madaraja ya
matumizi ya umeme kwa wateja
ili kuhakikisha kuna uhimilivu
wa shirika katika kutoa hudu-
ma,” anasema.

RAKILI ZA MITA ZAIBWA

CAG pia anasema rakili za
mita (Meter Seal) ziligunduliwa
katika duka la mtaani kupitia
ukaguzi TANESCO, akifafanua
kuwa alibaini rakili za mita za
umeme 5,000 za shirika kwenye
duka hilo na hatua za kisheria
zilichukuliwa dhidi ya mwenye

duka. “Suala hili linaonyesha
kuna udhaifu katika udhibiti
na usimamizi wa rakili za mita
za umeme katika shirika, hivyo
linaweza kupoteza  mapato
makubwa kutokana na kuibiwa
rakili za mita ambazo zinaweza
kutumika kuiba umeme.

“Ninapendekeza shirika liima-
rishe ulinzi na udhibiti wa rakili
za mita kwa kuhesabu mara
kwa mara idadi yake na kufanya
usuluhishi endapo kuna tofauti
ya idadi. “Pia ninapendekeza
shirika lichunguze mazingira
yaliyosababisha rakili za mita
kuibwa na kuchukua hatua sta-
hiki dhidi ya wote waliohusika,”
CAG anasema.

Wafuasi wa Zumaridi wazidi ‘kumsaliti’, wabaki 5

Na Richard Makore, MWANZA

MSHTAKIWA Diana Bundala
maarufu kama mfalme Zumaridi
Mungu chini ya jua, anayekabili-
wa na kesi ya kusafirisha binada-
mu katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi ya Mkoa wa Mwanza, ame-
baki wa wafuasi watano maha-
busu kati ya 91 walioapa kukaa
naye na kukataa dhamana siku
ya kwanza walipofikishwa ma-
hakamani.

Wafuasi hao wamezidi kupun-
gua kwa kupata dhamana kila
wanapofikishwa  mahakamani
na kukiuka kauli yao ya awali
kwamba wapo tayari kufa naye
mahabusu kuliko kukubali kud-
haminiwa.

Mpaka jana walikuwa wame-
baki washtakiwa watano kati ya
91 waliokataa kudhaminiwa siku
ya kwanza Machi 3, mwaka huu,
walipofikishwa mahakamani
hapo. Wafuasi hao watano am-
bao dhamana zao mpaka jana
zilikuawa wazi wameendelea
kushikilia msimamo wao wa ku-
tokubali kudhaminiwa kwa ma-
dai kwamba wapo tayari kufa na

mfalme wao huko gerezani.

Siku ya kwanza wafuasi 91
walikataa kudhaminiwa, lakini
kadri walivyokuwa wakipelekwa
mahakamani idadi hiyo ilizidi ku-
pungua na jana walibaki watano
ambao bado wameshikilia msi-
mamo wao. Machi 31, mwaka huu,
wafuasi hao walikuwa wamebaki
saba, lakini jana wawili waligeuka
na kukubali dhamana.

Akizungumza nje ya mahaka-
ma hiyo, wakili wa washtakiwa
hao, Eric Mutta alisema washtaki-
wa hao watano bado wameende-
lea na msimamo wa kutokubali
dhamana. “Hawa washtakiwa
bado hawajakubali sasa na mimi
kama wakili wao siwezi kuwala-
zimisha wakubali, tunaendelea
kuwashauri na siku wakikubali
watadhaminiwa maana dhama-
na zao zipo wazi,” alisema Mutta.

Mfalme Zumaridi anakabiliwa
na kesi ya kusafirisha binadamu
ambayo haina dhamana na kum-
fanya abaki mahabusu katika ger-
eza la Butimba mkoani Mwanza
katika kipindi chote tangu mwis-
honi mwa mwezi Februari mwa-
ka huu, alipokamatwa pamoja na
wafuasi wake.

Kwa mara ya kwanza Machi 3,
mwaka huu, wafuasi 92 pamoja
na Zumaridi walifikishwa katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Mwanza na kusomewa
mashtaka matatu. Mashtaka hayo
ni pamoja na kushambulia polisi,
kuzuia polisi kufanya kazi yao na
kusafirisha binadamu ambalo
linamkabili Zumaridi peke yake.

Siku ya kwanza mfuasi mmoja
alikubali kudhaminiwa na kubaki
91 waliokataa dhamana licha ya
kuwa ilikuwa wazi.

Wafuasi hao walidai wapo
tayari kwenda Gereza la Butimba
mkoani Mwanza pamoja na Zu-
maridi na kwamba hawatakubali
kupewa dhamana na kumuacha
peke yake. Washtakiwa hao wali-
fikishwa mahakamani Machi 3,
mwaka huu, ikiwa ni takribani
siku saba tangu walipokamatwa
nyumbani kwa mchungaji huyo

Mchungaji huyo ambaye ana
wafuasi wengi katika l<anisa
kana mahakamanl hapo aklwa
na furaha na hakujifunika uso
wake kama ilivyokuwa kipindi
cha wiki zilizopita alipofikishwa

mahakamanl hapo akiwa ameji- :

funika ‘gubigubi’ kwa kitenge.
Wakili wa Serikali

jlandaa

hakimu wao amepata udhuru.

Kutokana na hali hiyo, Wakili
huyo aliomba ipangwe siku ny- :
ingine ili washtakiwa waweze ku- :

somewa maelezo ya awali.
Katika kesi hiyo, Zumaridi al-

inyimwa dhamana kwa kuwa :
kosa la usafirishaji binadamu :
halina dhamana kwa mujibu wa :
sheria. Wakili Luvinga alieleza :
mahakama hiyo kwamba, kesi :
namba 10 ya mwaka 2022 inam- :
husu mchungaji Diana Bundala :
na wenzake wanane ambao wa- :
nadaiwa kufanya shambulio la :
kuzuru mwili na kuzuia maofisa :

wa polisi kufanya kazi.

Aidha, alisema kesi namba :
inamhusu :
Mfalme Zumaridi, peke yake am- :
bayo ni usafirishaji haramu wa :
binadamu na kesi namba 12 ya :
mwaka 2022 inamhusu Zumaridi :
na wenzake 84 wanaodaiwa ku- :

11 ya mwaka 2022,

fanya kusanyiko lisilo halali.

Mwan- :
damizi, Emanuel Luvinga, alidai :
mahakamani hapo kuwa wali-
kuwasomea maelezo :
ya awali washtakiwa hao, lakini :

... Watumishi
walivyolipana
posho za
mabilioni

bila kodi

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG) ame-
baini Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO) kulipa posho za Sh.
bilioni 61.64 kwa wafanyakazi
wake pasi na kutoza kodi.

Katika ripoti yake ya ukaguzi
kwa mwaka 2020/21 iliyowasil-
ishwa bungeni Jumanne, CAG
Charles Kichere anasema ame-
baini shirika hilo kutotoza kodi ya
Sh. bilioni 174 kwenye posho za
watumishi.

Anafafanua kuwa Kifungu cha
7(1) cha Sheria ya Kodi ya Mapato
Sura ya 332 (kama ilivyorekebi-
shwa mwaka 2019) kinasema ma-
pato ya mtu binafsi kutokana na
ajira kwa mwaka wa mapato ya-
takuwa faida aipatayo mtu huyo
kutokana na ajira ya mtu huyo
kwa mwaka wa mapato.

Vilevile, CAG anasema Kifungu
cha 7(3)(k) cha sheria hiyo ki-
naeleza kuwa katika kukokotoa
faida aipatayo mtu binafsi ku-
tokana na ajira, posho ambazo
hazijumuishwi (posho zisizo za
kodi) ni posho ya nyumba, posho
ya usafiri, posho ya uwajibikaji,
posho ya kazi ya ziada, posho ya
muda wa ziada, posho ya mazin-
gira magumu na honoraria kwa
mtumishi wa serikali au taasisi
ambazo zinalipwa kutokana na
bajeti ya vyanzo vingine vya ma-
pato, yaani bajeti isiyotokana na
ruzuku kutoka serikalini.

“Hata hivyo, nilipopitia makato
ya kodi ya mishahara kwa watum-
ishi wa kudumu, watumishi wa
mkataba na watumishi wa muda
kwa mwaka wa fedha ulioishia
tarehe 30 Juni 2021, nilibaini po-
sho za wafanyakazi zenye jumla
ya Sh. bilioni 61.64 hazikukatwa
kodi (Sh. bilioni 53.57 kwa wafan-
yakazi wa kudumu na Sh. bilioni
8.07 kwa watumishi wa muda)
ambazo ni faida kwa wafanyakazi.

“Hali hii ni kinyume cha Sheria
ya Kodi ya Mapato kama ilivyoele-
zwa hapo juu, hivyo kusababisha
kutopelekwa kodi ya Sh. bilioni
174 katika Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) Sh. bilioni 15.5
kwa wafanyakazi wa kudumu na
Sh. bilioni 1.9 kwa wafanyakazi wa
muda.

“Hali hii inaweza kusababisha
kuongezeka kwa gharama kwa
shirika na faini inayoweza ku-
tolewa na TRA kwa kutowasilisha
makato ya kodi kwenye posho za
wafanyakazi.

“Ninapendekeza TANESCO
ihakikishe kuwa posho zote wa-
nazostahili kulipwa watumishi zi-
natozwa kodi husika kwa mujibu
wa Sheria ya Kodi ya Mapato, Sura
ya 332, (kama ilivyorekebishwa
mwaka 2019),” CAG anasema.
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Mikoa mitatu kukosa umeme

Na Idda Mushi, MOROGORO

SHIRIKA la Umeme Tanzania
(TANESCO), limesema mikoa ya
Pwani, Tanga na Morogoro itaka-
biliwa na upungufu wa umeme
kutokana na kulipuka moto kituo
cha kupooza na kusambaza ni-
shati hiyo cha Msamvu, mjini Mo-
rogoro.

Msemaji wa TANESCO, Martin
Mwambene, akizungumza na Ni-

pashe kwa simu, alisema kituo
hicho kililipuka Aprili 13, mwaka
huu, majira ya saa nane mchana,
kwenye transfoma mpya iliyo-
fungwa mwaka jana na kuteket-
eza chumba chenye mitambo ya
kusambaza umeme, ikiwa ni mara
ya tatu kwa tukio la moto kuji-
tokeza katika eneo hilo.

Alisema kuungua kwa trans-
foma hiyo kumesababisha wakazi
wa mikoa ya Pwani na Tanga wa-

naotumia kituo cha umeme cha
Chalinze, kupata usumbufu ku-
tokana na kupungua ambao sasa
wananchi wa Morogoro nao wa-
nalazimika kuutumia.

Kwa mujibu wa msemaji huyo,
mafundi wanaendelea na kazi
tangu kutokea kwa hitilafu hiyo,
na kwamba lengo ni kurudisha
umeme kadri itakavyowezekana
ndani ya kipindi kifupi.

“Kwa sasa sio rahisi kujua hasara

iliyopatikana au kuendelea kupa-
tikana, lakini tutatoa tathmini ya
hasara iliyotokea baada ya kazi ku-
kamilika,” alisema Mwambene.
Alibainisha kuwa kikubwa wa-
nachoangalia ni kuhakikisha wa-
nanchi wa Morogoro hawakosi hu-
duma ya umeme na ndiyo maana
wametafuta njia mbadala ya ku-
tumia kituo cha Chalinze.
“Mafundi ~ walitarajia  inge-
chukua siku moja kukamilika,

lakini hali imekuwa tofauti na
mafundi bado wapo kazini usiku
na mchana ili tatizo hili litatu-
liwe,” aliongeza. Jana, Meneja wa
TANESCO Mkoa wa Morogoro,
Mhandishi Fedgrace Chuma, alise-
ma moto huo ulitokea wakati
mafundi wakifanya marekebisho
ya kawaida  kwenye mi-
tambo ya kituo hicho cha kupooza
na kusambaza umeme cha Msam-
VL

Waziri Mkuu India
_anavyomkumbuka
Mwalimu Nyerere

Na Romana Mallya

WAKATI Taifa likiadhimisha miaka
100 ya kuzaliwa kwa Baba wa Taifa,
Hayati Mwalimu Julius Nyerere, Wa-
ziri Mkuu wa India, Narendra Modi,
amesema maisha na kazi zake zita-
baki kuwa hamasa kwa watu wote.

Modi kupitia ukurasa wake wa
mtandao wa Twitter juzi ikiwa ni siku
100 tangu kuzaliwa kwa Mwalimu
Nyerere, aliandika kuwa, umoja na
usawa alioutengeneza kiongozi huyo
bado unaendelea kuakisi maisha ya
sasa.

Modi alisema: “Maisha ya Mwalimu
Nyerere na kazi zake zitabaki kuwa
hamasa katika maisha ya sasa.”

Modi amedumu nafasi ya uwaziri
mkuu wa India kwa miaka 14 tangu
mwaka 2014, pia alikuwa Waziri Mkuu
wa Gujarat kutoka mwaka 2001 hadi
2014 na ni mbunge wa Bunge la Taifa
kwa Jimbo la Varanasi.

Katika ukurasa wake, Modi pia
alisema katika kuadhimisha miaka
100 ya kuzaliwa kwa muasisi huyo wa
Taifa la Tanzania huo ndiyo ujumbe
wake kwa kiongozi huyo ambaye
alikuwa rafiki wa karibu wa Taifa la
India.

Mwaka 2016, Modi alikuja Tanzania
kwa ziara ya siku moja na kutembe-
lea barani Afrika kwa lengo la kukuza

Mjumbe wa Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya Bagamoyo, mkoani Pwani, Ibrahim Gama (kushoto), akila kiapo cha kushika nafasi
hiyo, mbele ya Mkuu wa mkoa huo, Abubakari Kunenge, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bil. 14/- kugharimu uanzishaji mfumo jumuishi kielektroniki

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
amesema Sh. bilioni 13.8 zinahi-
tajika kugharamia uanzishaji wa
mfumo jumuishi wa kielektroniki
wa huduma za ustawi wa jamii
nchini.

Mfumo huo unalenga kusaidia
upatikanaji wa takwimu za watoto
walio katika mazingira hatarishi
na kutoa taarifa kwa watoto wali-
ofanyiwa ukatili na wanao kinzana
na sheria.

Dk. Gwajima aliyasema hayo

jana alipokuwa akifungua kikao
cha wadau cha kuanzisha mfumo

Alisema fedha hizo ni kwa ajili
ya kusanifu, kutengeneza hadidu
za rejea, miundombinu, kuandaa
wataalamu wa kutumia mfumo na
kusambaza mfumo huo jumuishi
nchi nzima.

“Mashirika ya maendeleo na
wadau wote mnaombwa kuunga
mkono juhudi za serikali moja
kwa moja kwa kuelekeza rasili-
mali fedha na ujuzi katika eneo
hili ili kuanzisha mfumo jumuishi
wa huduma za ustawi wa jamii ili
kuboresha utoaji huduma,” alise-

ma.

Alisema mfumo huo utasaidia
upatikanaji wa takwimu za bi-
ashara ya usafirishaji haramu wa
binadamu, msaada wa kisaikolojia
kwa manusura wa ukatili, madawa
ya kulevya, ulinzi na usalama kwa
makundi maalum.

“Mfumo unaopendekezwa uta-
saidia kupata takwimu za huduma
katika vituo vya kutolea huduma
kama vile makazi ya wazee, nyum-
ba salama, vituo vya mkono kwa
mkono, vituo vya kulelea watoto
wadogo mchana na makao ya wa-
toto,” alisema.

Naye, Kaimu Katibu Mkuu wa

wizara hiyo, Mwajuma Magwiza,
alisema mwaka 2017 serikali ili-
pata msaada wa kifedha kutoka
Shirika la Kimataifa la Watu wa
Marekani (USAID), Shirika la Ki-
mataifa la Kuhudumia Watoto
(UNICEF) na wadau wa maende-
leo ikiwamo Measure evaluation
na PACT kwa ajili ya kutengeneza
mifumo kusajili mashauri ya wa-
toto wanaoishi katika mazingira
hatarishi kwa kukusanya kwa mtu
mmoja mmoja (DCMS) na taarifa
zilizojumuishwa (MVC-MIS).

Hata hivyo, alisema kuna vikwa-
zo mbalimbali ikiwamo mfumo
wa MVC-MIS kukosa uwezo wa ku-

fuatilia usimamizi wa shauri kwa
mtoto mmoja mmoja.

“Kukosekana kwa uwezo wa
kufuatilia taarifa hizo kwa mtoto
mmoja mmoja inazuia Wizara
pamoja na wadau kutumia mfumo
huo kutengeneza afua zinazom-
lenga mnufaika,” alisema.

Kwa upande wake, Mtaalamu
wa Mifumo kutoka USAID, Edwin
Nyella na Mtaalamu wa Ulinzi wa
Watoto kutoka UNICEF, Evance
Mori, waliahidi kuunga mkono
serikali katika usimikaji wa mfu-
mo huo na uboreshaji wa mifumo
iliyopo ya taarifa hizo.
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Serikali isikubali nauli
kupandishwa kiholela

KIPINDI hiki ambacho ulimwengu unakabiliwa na changamoto kadhaa
zikiwamo kupanda kwa bei ya mafuta na bidhaa, kimesababisha baadhi
ya wafanyabiashara kuanza kupandisha bei za bidhaa na gharama za hu-
duma.

Kupanda kwa bei ya mafuta na baadhi ya bidhaa kumechangiwa na
vita vinavyoendelea kati ya Russia na Ukraine, ambazo ni wazalishaji wa
mafuta na bidhaa nyingine, ikiwamo ngano.

Serikali imekuwa ikitoa taarifa kuhusiana na hali hiyo ngumu ya uchu-
mi, huku ikitaja hatua mbalimbali inazojaribu kuzichukua kuhakikisha
kwamba wananchi wanapunguziwa makali hayo.

Kadhalika, imekuwa ikitoa angalizo kwa wafanyabiashara kutopandi-
sha bei ya bidhaa na huduma kiholela kinyume cha uhalisia, ingawa in-
ashuhudiwa baadhi wakiendelea kuitumia fursa hiyo kupandisha bei.

Ni kweli kwamba kupanda kwa bei ya mafuta kunaathiri baadhi ya bid-
haa, lakini hatukubaliani kabisa na baadhi ya bidhaa kupandishwa bei kwa
kisingizio cha bei ya mafuta, kwa sababu hazihusiani kabisa na mafuta.

Hivi sasa kuna shinikizo kubwa kutoka kwa wasafirishaji wa abiria kwa
maana ya mabasi ya daladala na mabasi yanayokwenda mikoani kutaka
kupandishwa bei ya nauli kutokana na sababu hiyo hiyo, ingawa map-
endekezo yao ya viwango vya nauli wanayopendekeza hayana uhalisia na
hali halisi.

Mapendekezo ya viwango vya nauli yaliyotolewa juzi wakati wa mku-

ni uthibitisho kwamba hayakufanyiwa utafiti wa kina kabla ya kuyawasili-
sha hadharani.

Tunasema hivyo kwa sababu viwango vya kauli wanavyovipendekeza
vikikubaliwa, wananchi wengi watashindwa kuvimudu kutokana na hali
halisi ya uchumi na vipato vyao.

Katika mkutano huo wa wadau hao waliiomba serikali kupitia Mam-
laka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) kupandisha bei za usafiri wa
daladala na mabasi ya kwenda mikoani kwa maelezo kuwa gharama za
maisha zimepanda.

Wanapendekeza nauli kuongezaka kwa asilimia 34 hadi 54 kwa mikoa-
ni, huku kwa mijini kilometa 10 iwe Sh. 745.00, kilometa 15 (Sh. 1,11740),
kilometa 20 (Sh. 1,490), kilometa 25 (Sh. 1862.50) na kilomita 30 (Sh. 2235).

Chama cha Wamiliki wa Mabasi nchini (TABOA), kinasema nauli za
mabasi yaendayo mikoani zinazotumika kwa sasa zina zaidi ya miaka tisa
wakati gharama za vyombo vya usafiri, ilikuwa ndogo, hivyo kuna haja ya
kuzibadilisha kwa kuwa sasa zimepanda.

Kwamba imekuwa chini kwa muda mrefu kwa sababu mara ya mwisho
nauli zilirekebishwa mwaka 2013, na kwamba gharama za maisha zime-
panda ukilinganisha miaka hiyo na sasa. Inasema kipindi hicho dola moja
ilikuwa ni sawa na Sh.1,596 wakati leo hii dola moja ni Sh. 2,345.

Sababu nyingine TABOA inadai gharama za kununulia mabasi nazo
zimepanda ukilinganisha na kipindi cha nyuma hadi kufikia Sh. miioni
400 kutoka Sh. milioni 200 kwa mabasi yanayotoka China huku kwa
Marcopolo zimepanda hadi Sh. milioni 700, hivyo kuziomba mamlaka
kupandisha ili kuendana na kasi hiyo.

Wamiliki wa Daladala Dar es Salaam (DARCOBOA), wanadai kwa um-
bali wa kilometa 10 nauli iwe Sh. 745.00, kilometa 15 (Sh. 1,117.40), kilometa
20 (Sh. 1,490), kilometa 25 (Sh. 1,862.50), kilomita 30 (Sh. 2,235), huku
wakipendekeza wanafunzi walipie nusu ya gharama hizo.

Hata hivyo, Chama cha Kutetea haki za Abiria Taifa (CHAKUA),
kilieleza kuwa wakati wadau wa usafiri wanajadili kupandishwa nauli
wafirikirie pia suala la kuboresha utoaji wa huduma hizo kwa sababu kwa
sasa Sio nzuri.

Kilisema watu wanakata ruti, sehemu ya nauli ya chini wanapandisha,
ya nauli ya juu wanapunguza hawaeleweki, na kusisitiza abiria na watoa
huduma kufuata kanuni na taratibu zilizowekwa kwa mujibu wa sheria.

Kimsingi, viwango vilivyopendekezwa ni vikubwa mno, visivyozingatia
uhalisi wa hali za wananchi na hivyo tunaishauri kama itaona kuna saba-
bu za msingi, ipandishe nauli mpya kwa kuzingatia uhalisia.
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Na Yasmine UGONJWA wa kuumwa jino, un-

Protace

aweza kumpata mtu yoyote na ika-
pelekea kulitoa au kuliziba.

Mtu anayesumbuliwa na jino,
anapoenda hospitali kupata matiba-
bu, kwanza litaangaliwa na wataala-
mu wa meno na kisha wanamshauri
kitu ambacho atafanyiwa, ili asiend-
elee kupata maumivu.

Yupo mtu ambaye jino linamsum-
bua na anapofika kwa wataalamu
wa meno, anapochekiwa watampa
ushauri kama watalitoa, wataliziba
au watamsafisha.

Ni majibu yanayotolewa na
wataalamu wa meno na sio chaguo
la mgonjwa. Pengine tu, mgonjwa
huyo anaweza kushirikishwa katika
uamuzi, kupata muafaka ulio bora
zaidi kitaalamu.

Ukiangalia kwa sasa, maeneo
ya huduma za meno ni mengi, pia
hata katika fremu ambazo watu
wamezikodisha, nao wameweka
mabango yao kuwa wanatoa hudu-
ma za meno.

Mtu ukipita hata katika baadhi
ya barabara zenye watu wengi,
utakuta matangazo kupitia katika
magari yakisema wanatoa huduma
za meno pasipo kungolewa.

Sasa hao wanaojitangaza kuku-
patia huduma za meno bila ya
kukung'oa wana elimu juu ya athari
za kuziba meno kwa kutumia madi-
ni ya zebaki na madini mengineyo,
wana maana gani?.

Hivi karibuni Wizara ya Afya kwa
kushirikiana na asasi ya Agenda,
walitoa tamko kuwataka wataal-
amu wa Afya ya kinywa na meno
kutokuziba meno, bila ya kutumia
dawa yenye madini ya zebaki iju-
likanayo kama Amalgma, kutokana
na kuwa na athari kwa binadamu.

Wito huo umetolewa na Ofisa ku-
toka Idara ya Tiba, katika Wizara ya
Afya, Dk. Msafiri Kabulwa wakati wa
mafunzo kwa wataalamu wa afya
ya kinywa na meno, akijadili kuziba
meno kwa kutumia kemikali zisizo
na madini ya zebaki, yaliyofanyika

“Zebaki
huweza
kutoka
kwa mama
mjamzito
na kuingia
kwa

mtoto aliye
tumboni
wakati wa
ujauzito,
ama kupi-
tia maziwa
yamama
wakati wa
kunyo-
nyesha

na kuleta
athari ka-
tika ukuaji
wa ubongo
wa mtoto,”
anasema
DK. Msafiri

Tunafanyia masihara hatari ya
kuziba meno tukitumia zebaki

Dk. Msafiri anasema madini ya
zebaki yana athari kubwa kwe-
nye mazingira na afya ya binadamu,
pia ina uwezo wa kuharibu ukuaji wa
ubongo wa mtoto tangu akiwa tum-
boni kwa mama.

“Zebaki huweza kutoka kwa mama
mjamzito na kuingia kwa mtoto
aliye tumboni wakati wa ujauzito,
ama kupitia maziwa ya mama waka-
ti wa kunyonyesha na kuleta athari
katika ukuaji wa ubongo wa mtoto,”
anasema Dk. Msafiri

“Athari za ukuaji wa ubongo ni
pamoja na kuharibu uwezo wa mto-
to wa kufikiri na hatimaye kumfanya
mtoto ashindwe kushiriki kikamilifu
katika kuchangia maendeleo ya kiu-
chumi hapo baadaye,” anafafanua.

Anasema wizara hiyo imelenga
kuikinga jamii dhidi ya madhara ya-
tokanayo na madini ya zebaki kwa
kuhakikisha upatikanaji wa dawa
za kuzibia meno zisizokuwa na
madini ya zebaki kupitia bohari ya
dawa(MSD)

Kemikali za kuzibia meno zisizoku-
wa na madini ya zebaki zinapatikana
hapa nchini kwa wasambazaji bin-
afsi na kupitia Bohari Kuu ya Dawa
(MSD).

Nilipenda hata hoja ya Ofisa Pro-
gramu Mwandamizi wa asasi ya
Agenda Dorah Swai, akisema mwaka
2013, Tanzania iliungana na nchi ny-
inginezo duniani kutia saini mkataba
wa kimataifa wenye lengo la kulinda
afya na mazingira, kutokana na atha-
ri za zebaki.

Anautaja unajulikana Mkataba wa
Minamata wa Zebaki ambao Tan-
zania iliridhia mkataba huo mwezi
Oktoba 2019, hivyo kuna hitaji kuuz-
idishia nguvu ya utekelezwaji wake
hapa nchini.

“Kwa sasa ni juu ya wataalamu
wetu kuunga mkono juhudi hizo kwa
kutimiza yale yote yaliyoainishwa
kwenye mwongozo na kwenye ka-
nuni, endapo walikuwa hawajaanza
kufanya hivyo,” anasisitiza Dorah
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Machinjio Shinyanga yakabiliwa upungufu mifugo

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MACHINJIO ya mifugo ya
kisasa Manispaa ya Shinyanga
mkoani hapa, inakabiliwa na up-
ungufu wa mifugo ya kuchinja
tofauti na matarajio.

Machinjio hayo yalianza
rasmi kazi ya uchinjaji mifugo
Novemba mwaka jana, na ilita-
rajiwa kuchinja ngombe 500 na
mbuzi 1,000 kwa siku, lakini kwa
sasa wanachinjwa gombe 38 na
mbuzi 40.

Kaimu Mkurugenzi wa Man-
ispaa ya Shinyanga, John Tesha,
alibainisha hayo jana wakati aki-
soma taarifa ya machinjio hayo
kwa Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, alipotembelea
maendeleo yake.

Tesha alisema malengo ma-
hususi ya machinjio hayo ni
kuongeza thamani ya mazao
ya mifugo katika mnyororo wa
thamani wa nyama na kuongeza
mapato kwa wadau wote wa
mifugo na serikali, lakini tatizo
ambalo linawakabili ni upungu-

fu wa mifugo.

“Machinjio hii ya kisasa im-
ejengwa kwa gharama ya Sh.
bilioni 5.1 na matarajio ilikuwa
ni kuchinja ngombe 500 na
mbuzi 1,000 kwa siku, lakini hali
ni tofauti hakuna mifugo,
tunachinja chini ya lengo,” alise-
ma Tesha.

Alisema, mikakati iliyopo ni
kutafuta wawekezaji wanaofan-
ya biashara ya kusafirisha nyama
nje ya nchi ili watumie machin-
jio hayo na kufikia lengo halisi la
uchinjaji kwa siku.

Waziri wa Mifugo na Uvu-
vi Mashimba Ndaki, aliagiza
machinjio hayo yanapaswa ku-
tangazwa zaidi katika mikoa ya
jirani ili itambulike na wafugaji
kupeleka mifugo yao na kufikia
malengo.

Vile vile, alisema wizara wa-
takwenda kulifanyia kazi suala
la kutafuta mwekezaji kwenye
machinjio hayo, ambaye pia
atakuwa akiuza nyama ndani na
nje ya nchi na kufikia malengo
yaliyokusudiwa ya ujenzi wa
machinjio.

-
-

g el

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Dk. Mashimba Ndaki (wapili kushoto), akiangalia mitambo katika machinjio ya kisasa ya Manispaa ya Shin-
yanga, alipofanya ziara ya Kikazi jana. Kushoto ni Mkaguzi Mkuu wa Machinjio hiyo, Ernest Nigo. PICHA: MARCO MADUHU

Viongozi wa dini waombwa kukemea ukatili

Na Romana Mallya

BAADA ya kushamiri vitendo
vya unyanyasaji na ukatili vili-
vyosababisha mauaji na maje-
ruhi ndani ya jamii, Jeshi la Polisi
nchini limewaomba viongozi wa
dini wasaidie kuvikemea.

Kwa mujibu wa taarifa yao
iliyotolewa jana na Msemaji wa

Jeshi hilo, David Misime, jeshi
hilo pia limewaomba waumini
na Watanzania kwa ujumla
kuelimishana, kukemea maovu
ndani ya familia. “Tunaomba
muendelee kuelimishana na
kukemea maovu ndani ya famil-
ia na jamii kuhusu unyanyasaji
na ukatili unaosababisha mauaji,
majeruhi, kubaka na kulawiti,”

alisema. Pia, aliomba waendelee
kukemea uzembe na ukaidi wa
baadhi ya waendesha vyombo
vya moto wa kutofuata sheria za
usalama barabarani unaosababi-
sha ajali, vifo, uharibifu wa mali
na kuacha watoto yatima.
Kuhusu ibada za kuelekea Si-
kukuu ya Pasaka, Misime alisema
wamejiimarisha kwa kushiriki-

ana na viongozi wa dini hususan
kamati za ulinzi katika makanisa
kuhakikisha amani, utulivu na
usalama unaimarishwa.
Kadhalika, alisema ushiriki-
ano wanaopata kutoka kwa wa-
nanchi umewezesha kupata ma-
fanikio katika doria, misako na
operesheni zao na kuifanya nchi
kuendelea kuwa shwari.

Hospitali Chato
yakumbwa uhaba
mkubwa wa dawa

Na Daniel Limbe, CHATO

HOSPITALI ya Wilaya ya Chato
mkoani Geita, inakabiliwa na uhaba
wa dawa hali inayotishia baadhi ya
wagonjwa kupoteza maisha.

Wakizungumza na Nipashe baa-
dhi ya wagonjwa na ndugu katika
hospitali hiyo, wamesema wanala-
zimika kutumia fedha nyingi kupa-
ta matibabu kutokana na kutakiwa
kununua dawa kwenye maduka ya
watu binafsi.
cha Kanyama, alisema ndugu yake
ambaye ni mgonjwa amefanyiwa
upasuaji mkubwa wa kuondoa ban-
dama tumboni, lakini dawa nyingi
aliagizwa kununua kwenye duka la
serikali lililopo kwenye maeneo ya
hospitali hiyo.

“Tuliambiwa  ili ~ kumsaidia
mgonjwa wetu tunapaswa kuwa
na fedha za kununulia dawa zina-
zohitajika kwa kuwa hospitali hiyo
haina dawa zinazofaa kwa ajili ya
mgonjwa wetu,” alisema Nyambele.

Uchunguzi wa Nipashe umebaini
kutokuwapo kwa baadhi ya dawa
muhimu zaidi ya miezi sita iki-
wamo ‘panadol’ hali inayowakati-
sha tamaa baadhi ya wagonjwa na
kulazimika kutafuta huduma vituo
binafsi vya afya na wengine kuti-
biwa kwa waganga wa jadi.

Aidha, hali hiyo imechangia
kushuka kwa mapato yatokanayo
na uchangiaji huduma kutokidhi
kiwango cha kuagiza dawa hizo ku-
toka Bohari ya Dawa Nchini (MSD)
na kusubiri kudra za dawa zilizolip-
iwa kupitia ruzuku ya serikali kuu.

Uchunguzi umebaini pia mapato
yameshuka kwenye hospitali hiyo
kutokana na baadhi ya makundi
kutotakiwa kuchangia huduma
hizo ikiwamo wajawazito, watoto
chini ya miaka mitano na wazee
zaidi ya miaka 60.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Cha-
to, Dk. David Mudeba, alikiri ku-
wapo kwa uhaba wa dawa muhimu
kwenye hospitali hiyo na kudai
kuwa tatizo hilo ni la kitaifa.

“Ni kweli tuna tatizo la uhaba wa
baadhi ya dawa..hii inatokana na
matatizo ya kimfumo MSD ndiyo
wanapaswa kutusambazia hu-
duma hiyo...fedha zetu nyingi zipo
kwao ndiyo maana hata Rais Samia
Suluhu, ameamua kupangua pale
MSD ili kuboresha huduma,” alise-
ma Dk. Mudeba.

Uhaba wa dawa umekuja ikiwa
ni siku chache tangu baadhi ya
wajawazito kulalamika mbele ya
Mkuu wa Mkoa wa Geita, Rosemary
Senyamule, kwamba wanatozwa
fedha na vifaa vingine wanapok-
wenda kujifungua kwenye hospi-
tali hiyo.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Chato, Christian Manuga,
alipotakiwa kuelezea tatizo hilo,
alisema hana taarifa hizo huku
akiahidi kuambatana na Mganga
Mkuu wa wilaya hiyo kwenda ku-
jiridhisha kabla ya kutoa majibu
kwa vyombo vya habari.
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T m—_ Magari yatozwa faini kwa kuzidisha uzito

Binadamu
walivyoathiri
Shoroba ya
Kwakuchinja

Na Salome Kitomari

ONGEZEKO la watu, shughuli za kibinadamu kuko-

ujangili wa kitowewo ni changamoto kubwa zinazolika- :

bili eneo la rnapito ya wanyamapori ya Kwakuchinja,

Hali hiyo imesababisha usumbufu kwa wanyama

kulazimika kubadilisha muundo wa maisha, huku ziki-

hitajika jitihada za wadau wote kuhakikisha wanyama

wanakuwapo na binadamu.

Akiwasilisha mada ya ushiriki wa sekta binafsi kwe- :
nye uhifadhi kwa waandishi wa habari kwenye mkuta- :
no mtandaoni ulioandaliwa na Chama cha Waandishi :
wa Habari za Mazingira Tanzania (JET) kwenye mradi :
wa kuhifadhi maliasili unaofadhiliwa na Shirika la
Misaada la Marekani (USAID), Kaimu Mkurugenzi wa :
Chemchem, Walter Palangyo, alisema ushirikiano na :

jamii umesaidia kuendeleza uhifadhi.
Alisema changamoto nyingine ni wanyama kugong-

wa na magari, na kwamba wastani wa aina 50 hufakwa :

mwaka, huku kwa siku si chini ya tatu.

Pallangyo alisema hali hiyo inatokana na uzembe wa :
madereva kutozingatia alama za barabarani ambazo zi- :

naonyesha kuwa eneo hilo ni mapito ya wanyamapori,

na kwamba ni lazima kuchukua hatua kwa mujibu wa

sheria ili kuokoa wanyama hao kupotea.

“Tunaona watu wameongezeka ambao wanatumia :
wanyamapori kwa ajili ya kitowewo, kuongeza maeneo
ya kilimo, kukata miti hadi kwenye mpaka wa hifadhi :
au mapito na kutozingatia kuacha mita 500 kutoka :
mpakani, hali inayoongeza migogoro baina ya wany- :

ama pori na binadamu.

Alisema Chemchem imekuwapo eneo hilo lenye Hi- :
fadhi ya Jamii ya Burunge, Mapito ya Wanyamapori na :
Hifadhi za Taifa za Tarangire na Ziwa Manyara tangu :
mwaka 2016. “Ilianzishwa kwa ajili ya kuweka usawa :
wa uhifadhi na shughuli za binadamu, wamekuwa :
wakisaidia jamii kutekeleza shughuli zake kwa lengo :
la kulinda maliasili, tumesaidia miradi mingi ya kijamii :
ikiwamo kuviwezesha vikosi vya ulinzi, huku wakitoa

zawadi kwa watoa taarifa za kusaidia kukabili ujangili,”
alisema.

“Tumetengeneza vikundi vya kinamama ambao :
wanaweka akiba na kukopeshana kwenye vikoba am- :
bayo inawasaidia kuwekeza kwenye shughuli nyingine
ambazo ni rafiki kwa mazingira ikiwa ni utaratibu ulio- :
wekwa, pia tunawaongezea mtaji ili wasiwe na tamaa :

ya kuingia kwenye shughuli hasi za uhifadhi alisema.

cha Vilima vitatu hadi Minjingu ambao ilikuwa lazima :
kila siku alfajiri wapitie kwenye shoroba umbali wa
kilomita 15 wanakutana na wanyama wakali, tumegawa :
viti mwendo 120 lengo jamii ione umuhimu wa kuwa :

karibu na hifadhi,” alisema.

Kwa mujibu wa Pallangyo, katika kukabiliana na :
tembo waharibifu walifunga kamera eneo hilo, kuwapa :
simu na tochi ili kutoa taarifa za uwepo wa wanyama
ambao wanafukuzwa kabla ya kuleta uharibifu, huku :

agiwe na Vilimavitatu.
Naye, Mchambuzi wa sera wa TPSF, Victoria Michael,

alisema kwenye utalii na uhifadhi wanawachama wao :
huangalia changamoto wanazokutana nazo wafanyabi- :
ashara, wawekezaji kwenye maeneo ya maliasili amba- :
z0 ni sera, matumizi ya ardhi ambazo huwasilishwa na :
kujadiliwa katika ngazi mbalimbali ili kupata ufumbuzi. :

“Tulikuwa na mradi wa kukuza uelewa wa kutunza :
maliasili kwa sekta binafsi, kwa kuwa ujangili na uhar- :
ibifu wa mazingira haziwezi kufanywa na serikali pekee :
kwa kuwa nyingi zinafanywa na sekta binafsi, tuliwae- :

limisha wajibu wao katika kupunguza changamoto,”

alisema. Alisema walifikia zaidi ya kampuni 190 za :
sekta zote, mfano msafirishaji amebeba mzigo hajui ni :
mzigo gani kumbe amebeba meno ya tembo, ambao :
tuliwafundisha wadau kwenye viwanja vya ndege, ili :

watambue bidhaa za wanyamapori wasipitishe.

Na Joctan Ngelly, GEITA

WAKALA wa Barabara
Tanzania (TANROADS)
Mkoa wa Geita, umekamata
magari 35 kwa madai ya
kuzidisha uzito barabarani
katika upimaji wa magari
1,184 uliofanyika kwa muda
wa wiki mbili kwa kutumia
mizani inayohamishika ka-
tika maeneo ya Geita mjini
na Katoro.

Meneja wa TANROADS
Mkoa wa Geita, Japherson
Michael, alisema jana ofisi-
ni kwake kuwa baada ya ku-
gundulika kuwa yamezidi-

sha wuzito, magari hayo
yalipelekwa kwenye mizani
ya kudumu iliyoko Usagara,
Mwanza na Bwanga wilaya
ya Chato ndipo magari sita
kati ya 35 yakathibitika
kuwa yamezidisha uzito na
mengine 29 yaliruhusiwa
na kuendelea na safari.
Alisema magari hayo sita
yalitozwa faini ya Sh. mil-
ioni mbili na kulipa kabla ya
kuruhusiwa kuondoka.
Pamoja na kufanya hivyo,
meneja huyo alisema mkoa
unakabiliwa na ukosefu wa
maeneo mazuri yenye na-
fasi ya kutosha kwa ajili ya

upimaji wa magari, hivyo

kulazimika kufanya Kkazi
hiyo kuwa ngumu.
Alisema ili  kukabili-

ana na changamoto hiyo,
wataboresha baadhi ya
maeneo ya barabara husika
ili kurahisisha utekelezaji
wa kazi hiyo siku zijazo.

Michael alitaja changa-
moto nyingine kuwa ni ma-
dereva kutopenda uwapo
wa mizani barabarani.

Hata hivyo, alisisitiza
kuwa lengo kuu la kuweka
mizani inayohamishika ni
kuhakikisha magari yanayo-
pita barabarani hayazidishi

uzito kwa kutambua kuwa
wakati wowote yanaweza
kubainika.

Aliwataka madereva kuz-
ingatia elimu wanayopewa
na wafanyakazi wa mizani
kuhusu kubeba uzito una-
okubalika na kutii maelek-
ezo wanayopewa wakati wa
zoezi la upimaji magari.

Meneja huyo alisema upi-
maji magari kwa kutumia
mizani inayohamishika
utakuwa endelevu kwa
mkoa wa Geita ili kuhakiki-
sha magari yote yanayo-
pita barabarani hayazidishi
uzito.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu Ardhi (ARU), Prof. Evaristo Liwa (kushoto) na Balozi wa Ubelgiji nchini, Peter Van Acker,
wakizindua kwa pamoja kituo cha Utafiti na Mafunzo, chuoni hapo, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWEN-

DAPOLE

TBS yawahamasisha wajasiriamali
kuchangamkia fursa kupima bidhaa

Na Joseph Mwendapole

WAJASIRIAMALI  nchini
wametakiwa kuchangam-
kia fursa ya kuthibitisha
ubora wa bidhaa zao bure
inayotolewa na Shirika la
Viwango Tanzania (TBS) ili
kushiriki kikamilifu kwenye
uanzishaji wa viwanda.

Wito huo ulitolewa jana
na Mkurugenzi wa Rasili-
mali Watu na Utawala wa
TBS, Viola Masako, am-
baye alimwakilisha Mku-
rugenzi Mkuu, Dk. Yusuf
Ngenya, wakati wa hafla ya
kukabidhi vyeti na leseni
kwa wazalishaji ambao bid-
haa zao zimethibitishwa na
kukidhi viwango.

Katika hafla hiyo, TBS
ilitoa vyeti na leseni 211 na
kati yao 115 sawa na asilimia
55 ni wajasiriamali wadogo
ambao wamethibitishiwa

bidhaa zao kwa kipindi cha
Januari na Machi, mwaka
huu.

Masako alisema walitoa
leseni 96 sawa na asilimia
45 za wazalishaji wengine
wanaohusika na uzalishaji
wa bidhaa mbalimbali
zikiwamo za vyakula, vipo-
dozi, viatu, vifaa vya ujenzi,
umeme, magodoro na vi-
fungashio.

“Kwa kweli nawapongeza
sana kwa mafanikio haya
pamoja na serikali kue-
ndelea kulipia gharama
za upimaji wa bidhaa za
wajasiriamali wadogo na
wa kati katika ukaguzi na
upimaji wa bidhaa zenu na
hiki ni kielelezo kwamba
Rais wetu ana imani kubwa
sana na shirika letu la TBS,”
alisema.

Katika kuunga mkono jiti-
hada za serikali za kuima-

risha uchumi, alisema TBS
imeendelea kutenga bajeti
kwa ajili ya kuwahudumia
wajasiriamali kupata alama
ya ubora.

“Na mchakato wote wa
ukaguzi, upimaji hadi ku-
pata vyeti na leseni ya ku-
tumia alama ya ubora kwa
wajasiriamali ni bure kabisa
na ninyi nyote ni mashahidi
wa jambo hili,” alisema.

“Kwa mwaka huu wa
fedha, TBS imetenga Sh.
milioni 256 kwa ajili ya ku-
wahudumia wajasiriamali,
hivyo tunatoa wito kwa
wajasiriamali katika mikoa
yote kuchangamkia fursa
hii iliyotolewa na Serikali
kwa ajili ya kuanzisha vi-
wanda ambavyo vitaweza
kutengeneza ajira kwa Wa-
tanzania,” aliongeza.

Alisisitiza kuwa wazal-
ishaji hao wakianzisha vi-

wanda ana imani watazali-
sha ajira na uchumi utakua.

Kwa mujibu wa Masako,
serikali inatambua kwamba
bidhaa zilizothibitishwa
ubora ni salama, hivyo al-
itoa wito kwa waandishi wa
habari nchini kuendelea
kuelimisha umma kuhusu
umuhimu wa kutumia bid-
haa zilizothiitishwa ubora
na TBS kwa sababu lengo
kuu ni kuhakikisha wana-
linda afya za walaji.

Alisema wazalishaji am-
bao wamethibitisha bidhaa
zao wanakuwa na fursa ya
kupanua masoko ya bidhaa
zao bila vikwazo.

“Kwa hiyo tunatoa rai
mfuate taratibu kuthibiti-
sha bidhaa zenu, kwani
mkifanya hivyo mtaepuka
hasara ambazo zinaweza
kujitokeza na pia mtalinda
afya za walaji,” alisema.
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Sekta ya kilimo
yvahakikishiwa
uwezeshwaji

Na Mwandishi Wetu

Sekta ya kilimo imehakik-
ishiwa kuendelea kuwezeshwa
ili kufikia malengo.

Ahadi hiyo imetolewa na
Kampuni ya Bia ya Serengeti
(SBL) kwa kueleza kuwa
itaendeleza malengo yake kwa
kuongeza tija kwenye kilimo
kwa kutoa fursa zaidi kwa wa-
nafunzi wa vyuo ili kutekeleza
azma hiyo kwa vitendo kupitia
programu yao vya kilimo na
viwanda.

Kwa mujibu wa SBL, wamed-
hamiria kuwaandaa wanafunzi
wa Vyuo Kujiajiri wenyewe
katika fani ya kilimo baada ya
kuhitimu kozi zao za stasha-
hada ikiwa pia miongoni mwa
NgUZO zao za kujenga jamii
endelevu ifikapo mwaka 2030
kupitia fursa sawa na jumui-
shi za elimu, ujuzi, rasilimali
ili kujenga jumuiya shirikishi
ambapo kila mtu atanufaika.

Akizungumza katika hafla ya
kuwatunuku vyeti vya utam-
bulisho waliopata ufadhili huo
katika taasisi ya mafunzo ya
kilimo Kilacha, Meneja wa Ki-
wanda cha Moshi, Alice Kilem-
be, alisema: “SBL inajivunia
kuwa na historia ya kuimari-
sha sekta ya kilimo; tunafanya
kazi na mamia ya wakulima
nchini Tanzania ambao wao
hutuuzia nafaka za kutengen-
eza bia kama vile mahindi,
mtama na shayiri; kwa sababu
hiyo, programu hii imeundwa
ili kuwatayarisha wanafunzi
kuwa wakulima wakubwa na
wenye mafanikio katika kilimo
biashara.”

“Katika kipindi cha miaka mi-
tatu iliyopita, programu yetu
ya Kilimo pia imetoa msaada
wa kiufundi na kifedha ambao
umechangia maendeleo ya
wakulima 400 na jamii zina-
ZOwazunguka, na tumeweza
kukusanya malighafi hadi
tani 18,000 kila mwaka, hivyo
kukuza kipato cha wakulima
na kuchangia ukuaji wa
uchumi wa taifa kupitia uli-
paji kodi wa mara kwa mara,”
alifafanua.

Aliongeza kuwa kampuni
imeahidi kuendeleza mchango
wake kuimarisha kilimo nchini
kwa kuanza na vijana vyuoni
kupitia mpango wao wa Ufa-
dhili wa masomo ujulikanao
kama kilimo, viwanda na ufa-
dhili wa masomo, ambao zaidi
ya wanafunzi 200 wamenu-
faika tangu kuanzishwa kwake
mnamo mwaka 2019.

Mkuu wa chuo hicho, Benito
Mwenda, alipongeza juhudi
za SBL katika kuwaelimisha
wanafunzi kuhusu ulimwengu
wa Kilimo cha biashara.

Mwenda alisema mpango
huo umeanza kuweka msingi
imara kwa wanafunzi.

Na Christina Haule, Mara

AZIRT Mkuu Mstaafu, Miz-

engo Pinda, amesema kauli

mbiu ya Wizara ya Maliasili

na Utalii  ‘Tumerithishwa,
Tuwarithishe’ itumike kwa sababu ina
maana hata wakati huu ambao Taifa lin-
aendeleakumuenzi Baba waTaifa, Hayati
Mwalimu Julius Nyerere.

Alisema kuna umuhimu wa viongozi
waliopo madarakani kuwarithisha vijana
mazuri waliyorithishwa kutoka kwa vion-
gozi wengine akiwamo Mwalimu Nyere-
re, hususan uadilifu na kukataa vitendo
vyarushwa na ufisadi.

Pinda aliyasema hayo wilayani Butiama
mkoani Mara, kwenye kilele cha maa-
dhimisho ya miaka 100 ya Hayati Mwal-
imu Nyerere, kwenye banda la maonesho
la Wizara ya Maliasili naUtalii, yakiwa na
ujumbe: “Tumuenzi kwa kudumisha am-
ani, umoja, uhuru na kazi.”

“Tukitazama dhana ya kurithishwa na
kurithisha, lazima awamu zote zilizopita
na zilizopo, tuyachukue na tuone kuwa ni
kitu kinachomhusu mwingine na mwing-
ine kwa manufaa ya wote.” alisema.

Akizungumzia suala la malezi, Pinda
alisema malezi yana nafasi kubwa ya
kumpika kiongozi kuanzia ngazi ya familia
hadi katika uongozi wa umma, kama ili-
vyokuwa kwa Mwalimu Nyerere.

Kuhusu ugonjwa wa Uviko-19, alisema
bado upo na kuhimiza watu kujitokeza ku-
pata chanjo,huku akisisitiza watu kuitikia
wito kwenye Sensa ya Watu na Makazi,
na kwamba kila Mtanzania anawajibu
wakuhesabiwa ifikapo Agosti, mwaka
huu kwa manufaa yake na nchi kwa ujum-
la.

Naye, Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii,
Mary Masanja, alisema wizara imeandaa
namna ya kumuenzi Hayati Mwalimu Ny-
erere kwa kuinua sekta ya utalii nchini .

Alisema katika tathmini iliyofanywa,

Pinda: Kaulimbiu ya wizara
Itumike kumuenzi Nyerere

Wizara 1mebaini zipo hatua zimechuku-
liwa katika kuenzi urithiwa Mwalimu Ny-
erere kwa kuanzishwa makumbusho ya
Mwalimu Nyerere.

Naye, Kiongozi Mkuu wa Ukoo waBurito
unaolea familia 13,ikiwemo ya Mwalimu
Nyerere, Chifu Japhet Wanzagi, alishauri
kujengwa sanamu ya Mwalimu Nyerere
kwenye mzunguko mmojawapo wa bara-
bara mjini Musoma.

Naye Mwenyekiti wa Taasisi ya Mwalimu
Nyerere, Joseph Butiku, aliwataka watan-
zania kuingia kwenye chaguzi zote zijazo
na kuchagua viongozi bila rushwa.

Mamlaka ya Usimamizi waWany-
amapori Tanzania (TAWA), imeshiriki ki-
kamilifu na kuweka Banda la maonesho
katika maadhimisho hayo ya miaka 100
ya Hayati Mwalimu Nyerere, ikiongozwa
na Kaimu Naibu Kamishna wa Uhifadhi
Sylivester Mushi ambaye alimwakilisha
Kaimu Kamishna wa Uhifadhi Mabula Mis-
ungwi Nyanda.
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Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
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Nishati, Kheri Mahimbali (kushoto), akipata maelezo kutoka kwa Meneja wa Kituo

cha kuzalisha gesi asilia cha PanAfrican Energy Tanzania (PAET), James Mughenyi, alipofanya ziara ya kutembelea
mradi wa kuzalisha gesi asilia unaoendeshwa na PAET, mkoani Lindi mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bilioni 11 kumaliza kero va maji
Yangeyange, Nzasa na Ssomelo

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), in-
atekeleza  mradi wa maji Yangeyange
ambao umeshika kasi na sasa umefikia
hatua ya ulazaji wa mabomba ya kusafiri-
sha maji.

Mradi huo ambao unafadhiliwa na
Benki ya Dunia (WM) na kusimamiwa na
DAWASA mpaka kukamilika kwake uta-
gharimu Sh bilioni 11.

Mkandarasi wa Mradi huo, Mhandisi
Michael Njau, alisema jana kuwa kazi ya
uboreshwaji wa kisima cha maji, ujenzi
wa matenki ya maji pamoja na ulazaji wa
miundombinu ya maji imeanza kutekele-
Zwa.

Alisema pamoja na ulazaji wa mabom-
ba kazi inayoendelea kwa sasa ni ujenzi wa
matenki na uboreshaji wa kisima.

Alisema kazi ya ujenzi wa matenki

mawili yenye ujazo tofauti tofauti katika
eneo la Mgeule na Nzasa imeshaanza na
inaendelea kwa kasi kubwa.

“Kazi hii tumeianza na tunatarajia
kuitekeleza kwa kipindi cha mwaka mmo-
ja ambapo katika eneo la Mgeule tunajen-
ga tenki la juu lenye uwezo wa kuhifadhi
maji lita milioni moja na katika eneo la
Nzasa tunajenga tenki la chini lenye uw-
ezo wa kuhifadhi maji lita milioni mbili,”
alisema Mhandisi Njau.

Alisema utekelezaji wa mradi huo
utahusisha ulazaji wa mabomba ya kusa-
firisha maji kutoka kwenye tenki kuanzia
inchi 10 hadi inchi tatu.

“Kazi zinazofanyika ni pamoja na ku-
laza mabomba ya kusafirisha maji kutoka
kwenye tenki ambapo itatekelezwa, kwa
sasa tupo katika hatua ya manunuzi ya
mabomba hayo,” aliongeza.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Msongola,
Venance Mwakilembe, alisema utekelezaji

wa mradi wa maji Yangeyange ni neema
kwa wakazi hasa wa mtaa wa Yangeyange
kwa kuwa watanufaika na huduma ya ma-
jisafi na salama.

“Naipongeza DAWASA kwa kuanza
utekelezaji wa mradi huu wa maji am-
bao utasaidia kutoa huduma ya maji kwa
wakazi wa Yangeyange ambao wanapata
shida ya maji kwa kipindi kirefu,” alisema
Mwakilembe

Mradi wa maji Yangeyange ambao
chanzo chake cha maji ni kisima chenye
uwezo wa kuzalisha maji lita 110,000 kwa
saa kilichopo katika eneo la Mgeule pamo-
jana chanzo cha maji Mradi wa maji Nzasa
- Somelo ni kisima chenye uwezo wa ku-
zalisha maji elfu 60,000 kwa saa.

Mradi huo unatarajiwa  kukamilika
Februari, mwakani ambapo utanufaisha
wakazi wapatao 206,253.
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Bil. 5.14/- zanunua vifaa vya
maabara shule 234 sekondari

ERIKALI katika mwaka wa fedha

2022/23, imetenga Sh. bilioni 5.14

kupitia Mradi wa Kuboresha Elimu

ya Sekondari (SEQUIP) kwa ajili
ya kununua vifaa vya maabara kwa shule
234 za sekondari za kata.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
David Silinde, aliyasema hayo jana bun-
geni alipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Mbozi (CCM), George Mwenisongole.

Mbunge huyo alihoji lini serikali itapele-
ka vifaa vya maabara kwa wanafunzi wa
masomo ya sayansi katika shule za se-
kondari jimbo la Mbozi.

Akijibu swali hilo, Silinde alisema
serikali imekuwa ikipeleka fedha katika
shule za sekondari kwa ajili ya umaliziaji
wa miundombinu mbalimbali zikiwamo
maabara za masomo ya sayansi.

Katika kufanya hivyo, alisema serikali
kwa mwaka wa fedha 2020/21 na 2021/22
imepeleka vifaa vya maabara katika shule
za sekondari 1,258 nchini zilizokamilisha
ujenzi wa vyumba vya maabara zikiwamo

12 katika wilaya ya Mbozi.

“Serikali itaendelea kugawa vifaa hivyo
nchini ikiwa ni pamoja na shule za wilaya
ya Mbozi kwa kuzingatia mahitaji na upa-
tikanaji wa fedha na wadau mbalimbali,”
alisema.

Katika swali la nyongeza, Mbunge huyo
alisema jimbo hilo lina shule 44 lakini
zilizopelekewa vifaa ni 12 na kuhoji seri-
kali inatoa kauli gani kupitia fedha hizo
kupeleka vifaa kwenye shule ambazo
hazina.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri Silinde
alisema serikali itapeleka fedha kwa ajili
ya shule ambazo zitakuwa zimekamili-
sha ujenzi wa maabara kwa mwaka ujao
wa fedha 2022/23 na zile ambazo zimen-
unuliwa vifaa taarifa zinasubiriwa ili vi-
pelekwe.

Naye Mbunge wa Mbulu Vijijini (CCM),
Flatei Massay, alihoji lini vitapelekwa vifaa
vya maabara za sayansi kwa shule za se-
kondari 11 za jimbo hilo.

Silinde akijibu swali hilo, alisema kwe-
nye shule zote ambazo zimekamilisha

ujenzi wa maabara kwenye jimbo hilo vi-
faa hivyo vitapelekwa.
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Jenista Mhagama (kulia), aki-
jadiliana jambo na Mbunge wa Mbulu Mjini, Zacharia Isaay, bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wizara yataja athari wenza kuishi tofauti

WIZARA ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum, imetaja
athari nne za kijamii zinazotokana na
watumishi wenza kuishi mbali na watoto
wao ikiwamo kuvunjika kwa ndoa.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Mwanaidi
Ali Khamisi, alitaja athari hizo jana bun-
geni alipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Husna Sekiboko,
aliyetaka kujua athari za kijamii kwa wa-
tumishi wenza kuishi mbali na watoto
Wao.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri huyo
alikiri kuwapo na madhara ya kijamii
kwa watumishi wenza kuishi mbali na
watoto.

“Familia ni taasisi muhimu katika kule-
ta ustawi kwa jamii na taifa kwa ujumla. Ni
kweli kuwa yako madhara ya kijamii kwa
watumishi wenza kuishi mbali na watoto
wao,” alisema.

Alitaja athari hizo ni kuongezeka kwa

vitendo vya ukatili kwa watoto majumba-
ni, kukosa malezi chanya, hivyo kusababi-
sha watoto kuathirika kisaikolojia, watoto
kutokupata lishe bora hali inayochangia
udumavu na mmomonyoko wa maadili
na kuvunjika kwa ndoa kunakosababisha
watoto wa mtaani.

Naye Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Zainab Katimba, alitaka kujua mkakati wa
serikali wa kukabiliana na athari hizo.

“Nini kauli ya serikali kwa waajiri wale
ambao hawatoi fursa ya kuhakikisha wa-
fanyakazi wao wanapata haki ya kufanya
kazi karibu na wenza wao?” alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri alisema
serikali kupitia Mpango Kazi wa Taifa wa
Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake
na Watoto (MTAKUWWA) imeunda
kamati maalum za kutokomeza ukatili
dhidi ya wanawake kwa ngazi zote.

Naibu Waziri aliwashauri wabunge kuji-
funza kukaa na watoto wao wakati wote ili

kuwapa elimu mbalimbali za kijamii.

Akiongezea majibu ya swali hilo, Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora,
Jenista Mhagama, alilihakikishia bunge
kuwa ofisi hiyo ina dhamana ya kuangalia
ustawi wa watumishi wa umma nchini ku-
tokana na kutambua athari hizo.

Kutokana na suala hilo, alisema Ka-
tibu Mkuu wa Ofisi hiyo ametoa waraka
ambao unatoa fursa kwa mtumishi ku-
hamia kwa mwenza wake endapo eneo
husika litakuwa na nafasi na atakuwa na
uthibitisho wa vyeti vya ndoa na nyaraka
zingine.

“Nitoe wito kwa waajiri wote kuzin-
gatia waraka huu ili kusaidia ustawi wa
familia, malezi ya watoto na kuhakikisha
wafanyakazi wetu wanakuwa na fursa ya
kuishi na wenza na kuzingatia miongozo
iliyowekwa na menejimenti ya utumishi
wa umma,” alisema.

I
Viwanja 4
Vvva hdege
kujengwa
kwa ufadhili

MIRADI ya ujenzi na upanuzi
wa viwanja vya ndege vya
Kigoma, Tabora, Sumbawanga na
Shinyanga, mataraleva kutekele-
zwa kwa ufadhili wa Benki va
Uwekezaji ya Ulaya (EIB), bunge
lilielezwa jana mjini hapa

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Godfrey Kasekenya,
alisema hayo alipokuwa akijibu
swali la Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Dk. Christina Mnzava.

DKk. Mnzava alihoji lini serikali
itaanza ujenzi wa uwanja wa
ndege wa Shinyanga kama ilivy-
oainishwa kwenye Ilani ya Uch-
aguzi ya Chama cha Mapinduzi
va Mwaka 2020 - 2025.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
Kasekenya alisema uwanja huo
ni moja ya miradi ya ujenzi na
upanuzi wa viwanja vya ndege
nchini.

Kasekenya alisema mpaka sasa,
matakwa ya kimkataba kati ya
serikali na EIB yamekamilishwa
na mfadhili tayari ameshatoa
fedha kwa ajili ya kuanza
utekelezaji wa miradi hiyo.

Aidha, alisema Mhandisi
Mshauri pamoja na makandarasi
wameonyesha utayari wa kuanza
kazi na mikataba kati yao na
serikali imeshatiwa saini tangu
mwaka 2017.

“Kwa kuwa mradi huu
umechelewa kuanza kwa wakati,
mhandisi mshauri pamoja na ma-
kandarasi wameomba ongezeko
la fedha katika kipengele cha
‘price adjustment’ ili kuendana na
mabadiliko ya bei ya bidhaa na
vifaa katika soko.

“Marekebisho haya yame-
shafanyika na kuwasilishwa
kwa mfadhili kwa ajili ya kupata
idhini ili ‘addenda’ zitiwe saini,
alisema.

Pia alisema mkandarasi
ameelekezwa kuwasilisha hati za
dhamana za malipo ya awali ili
malipo hayo yafanyika na kuan-
za utekelezaji wa mradi huu.

Alisema serikali imejipanga
kuanza utekelezaji wa mradi
huu kabla ya mwaka wa fedha
2021/22 haujaisha endapo
mkandarasi atawasilisha hati ya
dhamana ya malipo ya awali kwa
wakati.

Akiuliza swali la nyongeza,
Mbunge wa Singida Mashariki
(CCM), Miraji Mtaturu, alisema
mkoa wa Singida upo karibu na
makao mkuu ya nchi Dodoma na
kutokana na sababu za kiusalama
uwanja wa Ndege Singida ni
muhimu.

“Marais wote wawili, Hayati
John Magufuli na Rais Samia
Suluhu Hassan walisema katika
viwanja 11, kiwanja cha Singida
k|taJengvva Sasa naomba kujua
lini serikali itatenga fedha kujen-
ga uwanja ule ambao upo karibu
na Makao Mkuu ya Nchi,"alisema.

Naibu Waziri Kasekenya aki-
jibu swali, alikiri viongozi hao
kuahidi uwanja huo kujengwa na
kwamba Wizara ina mpango wa
kufanya tathmini ya uwanja huo
ili ujengwe.
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ATRICK Paumen (37) hu-
sababisha mshangao kila

anapolipia kitu dukani au }

kwenye mgahawa. Hahi-
taji kutumia kadi ya benki au simu
yake ya mkononi kulipa, badala
yake anaweka tu mkono wa kush-
oto karibu na kasi inasoma.

Nuru ndogo ya mwanga iitwayo |«

‘Led’ chini ya ngozi yake kisha
huangaza mara moja na malipo
kufanyika, sasa Patrick anaeleza
kwa kujidai “Mwitikio ninaoupata
kutoka kwa washika fedha hau-
elezeki.” Mkazi huyo wa Uholanzi,
anasema anaweza kufanya malipo
kwa kutumia mkono wake, kwa
sababu mwaka 2019 aliwekewa
kifaa kidogo cha malipo, yaani
chipu yenye ukubwa kuzidi kiasi
punje ya mchele, kilichoingizwa
chini ya ngozi yake.

“Utaratibu huo unauma kama
vile mtu anapoifinya ngozi,” ase-
ma Paumen na hutoa mwanga
wakati malipo yanafanywa.

Chipu aina hiyo ilipandiki-
zwa kwa binadamu kwa mara ya
kwanza mwaka 1998, teknolojia
hiyo ilipokuwa inaanza kuchukua
nafasi kibiashara na inapokuja
suala la malipo kupitia chipu zina-
zoweza kupandikizwa, kampuni
ya Uingereza - yenye makao yake
huko Poland, Walletmor, inasema
mwaka jana ilikuwa kampuni ya
kwanza kuziuza.

Kipandikizi hicho kinaweza
kutumika kufanya malipo katika
nchi kama Marekani na Ufaransa,
iwe migahawani, kunyolewa ny-
wele au madukani.

Chipu ya Walletmor, ambayo

Sisi ndio tunaoujua mtaa wetu
inatakiwa zoezi la anwani za
makaz: tuhshughuhk:e wenye
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Ana chipu katika ngozi Kidole
chawa mbadala wa ‘smart card’

“Q

salama kabisa, ina kibali cha
udhibiti, inafanya kazi mara tu
baada ya kupandikizwa, na itakaa
imara mahali pake, haihitaji betri
au chanzo kingine cha nishati.

Kampuni iliyotengeneza inase-
ma kwa sasa imeuza zaidi ya chipu
500 na teknolojia ambayo Wallet-
mor hutumia, ni mawasiliano ya
karibu kwenye mfumo wa malipo
wa kielektroniki katika simu ya
mkononi.

Mbali na hiyo, anasema na
vipandikizi vingine vya malipo, ni
vya utambulisho wa mitabendi za
redio (radio-frequency identifica-
tion au (RFID), teknolojia ambayo
kwa kawaida hupatikana katika
kadi za malipo za mkopo za kiele-

Matumizi ya kidole mbadala wa ‘smart card.'PICHA: MTANDAO.

uzito wake ni chini ya gramu
moja ikiwa ndogo zaidi, inajumui-
sha antena.

Paprota anaongeza kuwa ni

ktroniki.

Picha ya x-ray nazo huonye-
sha kipandikizi cha Walletmor,
ambacho huingizwa kwenye
mkono wa mtu baada ya kum-
fanya awe katika hali ya ku-
potewa na fahamu.

Kwa watu wengi wazo la ku-
pandikizwa chipu kama hiyo
mwilini, wanasema ni suala lin-
alowatisha kiafya, lakini uchun-
guzi wa mwaka 2021 kwa zaidi
ya watu 4,000 nchini Uingereza
na Umoja wa Ulaya, uligundua
asilimia 51 wangeweza kufany-
iwa.

Hata hivyo, bila kutoa idadi
ya asilimia, ripoti hiyo iliongeza
kuwa ‘uvamizi na masuala ya
usalama umebaki kuwa kero
kubwa’ kwa waliohojiwa, lakini
kwake Pauman anasema hana
hofu yoyote katika hilo.

“Vipandikizi vya chipu vina
aina ileile ya teknolojia ambayo
watu hutumia kila siku,” anase-
ma na kuongeza: “Umbali wa
kusoma hupunguzwa na Kkoili
ndogo ya antena ndani ya kip-
andikizi.”

Kipandikizi huwa kinahitaji-
ka kuwa ndani ya sehemu ya
sumaku umeme inayooana na
RFID. Sasa ni wakati tu, ambao
muunganisho wa sumaku kati
ya msomaji na kifaa, ndio kip-
andikizi kinachoweza kusomwa
na chipu za RFID hutumiwa zai-
di kwa wanyama wa nyumbani
kuwatambua wanapopotea.

“Haiwezekani kuwapata kwa
kutumia kipandikizi cha chipu
cha RFID - mnyama anaye-
potea anahitaji kupatikana kim-
wili,” anasema mtalaamu na
kuongeza:

*tunajinasibu Ugem
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“Bado suala la chipu kama
hizo, (kinachosababisha wasi-
wasi) ni kama katika siku zijazo
zitakuwa za hali ya juu zaidi, na
kujazwa data binafsi ya mtu.”

Mtaalamu Theodora Lau, na
Mwandishi Mwenza wa Kitabu
cha ‘Beyond Good: How Tech-
nology Is Leading A Business
Driven Revolution’ anasema chi-
pu za malipo zilizopandikizwa
ni ‘mwendelezo tu wa mtandao
wa mambo, akimaanisha, ni njia
nyingine mpya ya kuunganisha
na kubadilishana data.

Theodora Lau, anafafanua
kuwa ndani ya siku zijazo tu-
tahitaji kujua mpaka wetu li-
napokuja suala la vipandikizi
kama hivyo.

Hata hivyo, anasema kwamba
watu wengi wako tayari kwa
wazo hilo - kwani litafanya
malipo kufanyika kwa haraka na
rahisi - faida lazima ziwe za juu
kuliko hatari, kwani chipu hizo
zinapopachikwa mwilini zina-
beba habari kibinafsi za mtu.

“Tuko tayari kulipa kiasi gani
kwa ajili ya malipo kufanyika
kwa urahisi?” anasema Theodo-
ra, akihoji undani: “Tunahitajika
kuweka wapi mpaka linapokuja
suala la faragha na usalama?
Nani atakuwa akilinda miun-
dombinu muhimu na wanadamu
ambao ni sehemu yake?”

Paumen pia ana sumaku zi-
lizopandikizwa kwenye vidole
vyake. Huko kwao Uholanzi,
chipu ya malipo ya Pauman ina
taa ya LED iliyojengewa nyum-
bani inayoendeshwa na nguvu
kutoka kwenye mwili wake.

Anajielezea mwilini mwake
ana vipandikizi 32 kwa jumla,
ikiwamo chipu ya kufungua
milango. Anajigamba: “Teknolo-
jia inaendelea kubadilika, kwa
hivyo ninaendelea kukusanya
zaidi...  vipandikizi = vyangu
huongeza mwili wangu. Nisinge-
penda kuishi bila hivyo.”

i b sa BEC
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KUPAA BEI ZA BIDHAA..

Waziri DK. Kijaji aainisha vyote
na darasa la usomi ‘kwanini hivi’

« Ngano, mafuta kula, mbolea shida endelevu
« \Vya nchini havijayumba, ole wao wapotoshaji

Na Christina Mwakangale

METIMU  wastani wa

mwezi mmoja mjadala

uliotawala kwenye jamii

nchini ni kupanda bei za
bidhaa, zikiwamo vyakula, ambazo
ndilo hitaji la kwanza na muhimu
kwa binadamu.

Orodha hiyo inajumuisha sukari,
ngano, mafuta ya kula , petroli na
dizeli, zikiwa huduma muhimu
kwa watu wengi na haziepukiki.
Hatimaye serikali imetolea majibu
chanzo cha bei hizo kubwa.

Katika kuelezea hilo ikiwamo
sababu za kupanda bei kwa bidhaa
hizo na nyingine, serikali imezitaja
vyanzo vinne: Vita vinavyoendelea
kati ya Russia na Ukraine; athari za
Uviko-19, ongezeko la gharama za
usafirishaji’ na uhaba wa makasha
(kontena) za kubebea mizigo.

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda
na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji
amesema wiki hii kwamba katika
kipindi cha mwezi mmoja uliopita,
serikali imekuwa ikifuatilia suala
hilo na uchunguzi umebaini mam-
bo kadhaa.

Waziri anaeleza, mgogoro kati
ya Russia na Ukraine umeathiri
mwenenedo wa bei ya baadhi ya
bidhaa duniani ikiwamo Tanza-
nia, huku kuwapo janga la Uviko
-19 limesababisha uchumi kwenye
maeneo mengi kufungwa, kama
moja ya njia za kukabiliana na
ugonjwa wenyewe, bidhaa na rasi-
mali hazihami kutoka nchi moja
kwenda nyingine.

Kadhalika, Dk. Kijaji anataja up-
ungufu wa bidhaa katika soko la
dunia kutokana na kusimama uzal-
ishaji viwandani na kuongezeka
gharama za usafirishaji kunako
sababishwa na kukosekana makon-
tena ya kubebea mizigo, eneo lin-
alopelekea kupanda gharama usa-
firishaji mzigo mfano kutoka China,
imepanda mara tano.

RUSSIA VS UKRAINE

Dk. Kijaji ambaye pia ana taalu-
ma ya uchumi na soko la kimataifa,
anasema bidhaa zenye mfungama-
no wa moja kwa moja na mgogoro
kati ya Russia na Ukraine, zimei-
athiri Tanzania kwa bei juu. Hapo
anataja ngano, mafuta ya kula,
mbolea, petroli, dizeli na mafuta ya
taa.

Dk. Kijaji anaelezea nchi nyingi
za Afrika huagiza ngano kwa win-
gi kutoka Russia na Ukraine kila
mwaka ikikadiriwa kufikia dola za
kimarekani bilioni nne sawa na Sh.
trilioni 9.6.

“Mnufaika mkubwa katika uagi-
zaji huu ni Misri ikifuatiwa na Su-
dan, Nigeria, Tanzania, Algeria,

’,!

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara Dk. Ashatu Kijaji, akizungumza kuhusu sababu za kupanda bei bidhaa na hatua za seri-
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“Tanzania imekuwa
ikiagiza kiasi
kikubwa cha mbolea
kutoka katika nchi
za Russia na Ukraine.
Kwa mfano, katika
msimu wa kilimo wa
2019/20 TFRA ilitoa
vibali vya kuagiza
jumla ya tani 17,376
za mbolea kutoka
nchini Russia na tani
75,947 kutoka nchini
UKkraine.

Kenya na Afrika ya Kusini,” anase-
ma, akitaja takwimu kimataifa, zi-
naonyesha mwaka jana Tanzania
ilikuwa ya 53 kwa uagizaji ngano
kwa wingi nje duniani, asilimia 57
ikitoka Ukraine na Russia amba-
ko ndiko inanunuliwa kwa wingi.

“Kwa wastani Tanzania inaa-
giza na kuingiza nchini ngano
tani 800,000, huku uwezo wetu
wa kuzalisha ngano ndani ya nchi
ikiwa ni wastani wa tani 100,000
kwa mwaka.

“Hivyo, tunaweza kuona ni kwa
kiasi gani vita kati ya nchi mbili
hizi ilivyo na athari za moja kwa
moja kwenye bei ya ngano ndani
ya taifa letu,” anasema waziri.

Kwenye mafuta ya kula, Dk.
Kijaji anasema nako kunaegemea
athari za vita hivyo vya Russia na
Ukraine, akisema mwaka 2019
kabla ya janga la Uviko-19 lilipai-
sha bei ya mafuta ya kula ilikuwa
Dola za Marekani 700 (Sh. milioni
1.610) kwa tani moja ya mafuta,
huku wakati wa janga la Uviko-19,

bei yake ikiongezeka zaidi ya mara
mbili kufikia Dola za Marekani
1,760 (Sh.milioni nne,) kwa tani
moja ya mafuta ya kula mwaka
2020/21.

“Baada ya kuanza kwa vita ya
Russia na Ukraine, dunia ime-
shuhudia bei ya mafuta ya kula
ikipanda kutoka dola za kimare-
kani 1,760 kwa tani moja mwaka
2020/21 hadi kufikia dola 1,980
kwa tani moja mwaka 2022.

“Ongezeko hili la bei ya mafuta
duniani lina athari hasi kubwa
kwetu Watanzania, kwani uhitaji
wa mafuta ndani ya taifa letu kwa
mwaka ni tani 650,000 huku uw-
ezo wetu wa kuzalisha mafuta ni
tani 270,000 ambayo ni sawa na
asilimia 41.5 tu ya mabhitaji yetu
kwa mwaka,” anabainisha Dk. Ki-
jaji.

Anasema, ongezeko lolote la bei
ya mafuta ya kula kwenye soko la
dunia lina athari hasi kwa bidhaa
kwenye soko la ndani.

MBOLEA

Dk. Kijaji anaitaja mbolea ni bid-
haa iliyoathirika sana na janga la
Uviko-19, pia vita tajwa, akitoa tak-
wimu mwaka 2019 kabla ya janga
Uviko - 19, katika soko la dunia tani
moja iliuzwa kwa Dola za Mareka-
ni 396 (Sh.950, 400), lakini baada
ya Uviko mwaka jana ikapaa kuwa
Dola 551 (Sh.1, 322,400).

Pia, anataja mbolea aina ya Urea
iliuzwa Dola za Marekani 249 (Sh.
597, 600) hadi mwaka jana Dola
362 (Sh.868, 800).

“Hadi kufikia mwezi Machi,
2022 vita kati ya Russia na Ukraine
vikiendelea bei za mbolea hizo
zimepanda hadi kufikia Dola 1,012
(DAP Sh. Milioni 2.428) na Dola
1,214 kwa Urea (Sh. milioni 2.9.

“Ongezeko hili la bei ya mbolea
duniani lina athari hasi kubwa
kwetu Watanzania, kwani uhitaji
wa mbolea ndani ya Taifa letu kwa
mwaka ni tani 700,000 ikilingan-
ishwa na uwezo wetu wa kuzalisha
mbolea tani 30,000 kwa mwaka.

“Maana yake ni kwamba, ongezeko
lolote la bei ya mbolea kwenye soko la
dunia lina athari hasi za moja kwa moja
kwenye bei ya bidhaa hiyo kwenye soko
letu la ndani.

“Ndiyo maana mwaka 2019 bei ya
mfuko mmoja wa kilo 50 wa mbolea
aina ya DAP uliuzwa kwa shilingi 57,886
na UREA uliuzwa kwa shilingi 52, 000,”
anasema DKk. Kijaji.

Anasema mwaka jana mfuko wa
ujazo huo, uliuzwa kwa shilingi 66,995
(DAP) na shilingi 55,869 (Urea) na ku-
panda mara mbili mwaka huu baada ya
kuanza kwa vita.

“Tumeshuhudia mfuko mmoja wa
mbolea ya DAP ukiuzwa kwa shilingi
110,000 (DAP) na shilingi 104,000
(UREA). Hii ina maana kubwa sana
kwani nchi za Russia na Ukraine ni
wazalishaji na wasambazaji wakubwa
wa bidhaa ya mbolea kwa gharama
nafuu duniani ikilinganishwa na nchi
nyingine.

“Tanzania imekuwa ikiagiza kiasi ki-
kubwa cha mbolea kutoka katika nchi
za Russia na Ukraine. Kwa mfano, ka-
tika msimu wa kilimo wa 2019/20 TFRA
ilitoa vibali vya kuagiza jumla ya tani
17,376 za mbolea kutoka nchini Russia
na tani 75,947 kutoka nchini Ukraine.

“Msimu wa kilimo wa 2020/21 TFRA
ilitoa vibali vya kuagiza jumla ya tani
64,117 za mbolea kutoka nchini Russia,”
anaeleza, akifafanua katika msimu wa
kilimo 2021/22 unaoisha sasa, TFRA ilik-
wishatoa vibali vya kuagiza tani 34,400
za mbolea aina ya NPK na UREA kutoka
nchini Russia.

PETROLIL DIZELI & TAA

Kuhusu nishati mafuta, Dk. Kijaji
anasema petroli, dizeli na mafuta ya
taa, nazo zimeathirika. Anatoa mifano
linganifu bei ya mafuta ya petroli katika
soko la dunia ilikuwa Dola za Marekani
594.82 (Sh.milioni 1.4) kwa tani moja ya
petroli kabla ya Uviko 19, lakini mwaka
jana tani hizo ilifikia Dola 671.04 (Sh
milioni 1.6).

Anasema kupaa bei kulichochewa
zaidi na vita vya Russia na Ukraine na
mwezi Januari hadi Machi mwaka huu,
tani moja ya petroli iliuzwa Dola za
Marekani 942.13 (Sh. milioni 2.27).

Waziri anasema bei katika soko la
dunia mwaka 2019 kabla ya Uviko-19
ilikuwa Dola za Marekani 576.20 kwa

tani, ikilinganishwa na kipindi cha
Uviko-19 mwaka jana, bei ilishuka ki-
dogo wastani wa dola 574.71 (Sh. million
1.38) kwa tani.

“Kipindi cha Januari hadi Machi,
2022 vita kati ya Russia na Ukraine
vinaendelea bei ya bidhaa hiyo ilipanda
maradufu hadi kufikia wastani wa Dola
za Kimarekani 881.88 kwa tani moja. Bei
ya mafuta ya taa katika soko la dunia
mwaka 2019 kabla ya Uviko-19 ilikuwa
ni wastani wa Dola za Marekani 594.94
(Sh. milioni 1.43) kwa tani moja ikilin-
ganishwa na mwaka 2021 kipindi ikiu-
zwa dola 580.35 (Sh. milioni 1.39) kwa
tani moja,” anasema DKk. Kijaji.

“Kupanda kwa bei ya bidhaa hizi
kuna athari ya moja kwa moja na isiyo
ya moja kwa moja na bei za bidhaa
na huduma nyingine. Mfano, unakuta
mtu anauliza kwanini vita ya Russia na
Ukraine inasababisha bei ya kokoto au
mchanga kupanda.

“Jibu lake ni rahisi tu, mchanga au
kokoto vinasafirishwa kwenye magari
yanayotumia mafuta ambayo yame-
panda bei,” anafafanua mchumi huyo.

MAELEKEZO SERIKALINI

Dk. Kijaji anasema, serikali baada ya
kubaini hilo, imeelekeza mamlaka zi-
nazohusika kusimamia soko la bidhaa,
zichukue hatua za kisheria kila penye
chanzo cha kupanda bei, hasa panako
thibitika upotoshaji wa wafanyabiasha-
ra.

“Baada ya taarifa yangu kwa umma,
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara kupitia kwa Katibu Mkuu, ilitoa
ufafanuzi kwa umma kwamba Sheria
ya Ushindani ndiyo mama inayotu-
mika kudhibiti vitendo vya kuvuruga
mwenendo we bei sokoni,” anafafanua,
akirejea Sheria ya Ushindani ya Mwaka
2003.

VIWANDA NA BIASHARA

Dk. Kijaji anasema, tathmini iliyo-
fanywa kufuatilia mwenendo wa ma-
badiliko ya bei za bidhaa katika soko
nchini, inataja msingi ya kuzingatiwa
kwenye mabadiliko ya bei.

“Mgogoro wa Russia na Ukraine,
tathmini iliongeza jukumu hili. Nini
matokeo ya tathmini ya mwenendo wa
bei? Tathmini ya kina iliyofanyika ime-
onyesha kwamba bei ya bidhaa nyingi
zinazozalishwa nchini zina uhimilivu
mkubwa (stable),”anasema.

TAFAKURI YA MLALAHO| )
Tunapongeza anwani za

makazi lakini, ila mh!

Sisi ndio tunaoujua mtaa wetu
inatakiwa zoezi la anwaniza =
makazi tulishughulikie wenye —

o

ZIPO nyakati mimi
humtafakari na hati-
maye kumkubali Mbunge
wa Kahama, Jumanne
Kishimba, kwa kauli na
maoni yake kuhusu mai-
sha na mifumo ya maisha
kwa ujumla wake, kwani
hupenda kusema kwa
mifano ya kujenga.

Juzi kati hapa nikam-
sikia akitoa mfano wa
sisi na Wazungu, jinsi
ambavyo Wazungu hu-
jifanya kutuzidi akili na
kurahisisha mambo kwa
teknolojia na sayansi zao.
Kishimba alizungumzia
jinsi kuku wa kienyeji
walivyobadilishwa na
Wazungu na kuja na
‘broila’.

Akaonyesha jinsi kuku
hao wa kisasa wana-
vyokua na kukomaa
baada ya miezi mitatu au
sita na kutosha kuliwa,
tofauti na wale wa kie-
nyeji ambao huchukua
muda mrefu sana. Pia,
akatoa wa miti na hasa
kutokana na mahitaji ya
kuni na mkaa.

Akahoji kwanini kama
Wazungu waliweza kuja
na kuku wa kisasa wana-
okua kwa muda mfupi na
kutosha kuliwa, wasije
na miti inayoweza kukua
kwa miezi mitatu na ku-
tosha kuchomwa mkaa au
kukatwa kuni?

Ni mawazo ya kufikiri-
sha sana, kwani hivi zasa
tunawindana tukikata
miti na kuchoma mkaa
au kutumia kama kuni,
kwa sababu tunaharibu
mazingira, sasa ili kutafu-
ta jinsi ya kuyalinda,
tukipata miti inayokua
haraka hivyo, litakuwa
wazo jema.

Ameniathiri nami ni-
kaona naweza pengine
kuja na mawazo mbadala
katika kazi hii inayoende-

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

lea ya kuandikisha anwani
za makazi, ambayo ime-
pamba moto kwelikwelli
nchi nzima, tukishuhudia
viongozi wakihaha huku
na kule, utadhani Uviko-22
imeingia.

Kila nikikaa na kufikiria
hivi hii kazi ina ukubwa
gani mpaka kuona viongozi
wanazunguka huku na kule,
kutoa elimu na mafunzo
kwa watu wanaosimamia
na kuitekeleza kazi hiyo ya
kuandika tu majina ya mi-
taa na namba za nyumba.

Nikasikia mpaka kuna
ndege zinaruka kwenda
mikoani kupeleka viongozi
kwa kazi hiyo! Inanifikiri-
sha, kuwa hivi kila mwaka
mmoja kabla ya uchaguzi
mkuu tunapofanya uch-
aguzi wa serikall za mitaa
tena kwa mabilioni ya pesa
huwa ni wa nini?

Tunachagua viongozi wa
mitaa mpaka vitongojini
huko, tukiamini kuwa hawa
ndio wanaomwakilisha Rais
katika ngazi hizo za chini,
ili kumtua mzigo wa kila
kitu afanye yeye na hivyo
hivyo kwa mawaziri, abaki
anafanye vale ya kitaifa
zaidi.

Sasa inapokuja kazi kama
hii, mpaka waziri naye
aende huko, si kupoteza

Upo
sahihi

- -f;

@Msamba

fedha za umma kweli? Hivi
kama ni suala la mtaa, bila
yupo mjumbe wa nyumba
10 anayejua kila mkazi
wake na ndiye awezaye
kusimamia hilo na kuku-
baliana na wakazi wake.
Wakae pamoja na kama
kuna wajumbe zaidi ya
mmoja katika mtaa, wa-
nakaa na kukubahana mtaa
wao uitwe jina gani, na ny-
umba iwe na namba gani,
tayari ni anwani hiyo na
matokeo ya makubaliano
yanawasilishwa juu kwa
Waziri kwa utekelezaji.
Mambo mengine ni
watu kukaa na kujadili na
kukubaliana na kupeleka
mapendekezo juu, sawa
tu na darasani wanafunzi
wanakaa kikao chao chini
ya Kiranja na makubaliano
yvanapelekwa kwa mwalimu
wa darasa, naye anasonge-
sha juu, tatizo liko wapi?
Hii ni sawa tu na Mbio za
Mwenge, eti ndio unak-
wenda kugundua udhaifu
kwenye miradi kana kwam-
ba unaona! Mwenge huo
unasindikizwa na halaiki
ya watu inayolipwa posho,
mbali na posho ya mafuta
ya Mwenge. Mwenge hauna
macho ya kuona udhaifu,
bali wakimbiza Mwenge!
Hivi huko iliko miradi,
hakuna wakubwa wa-
naoweza kukagua na kuona
udhaifu huo na kuchukua
hatua kama si kupeleka
maelezo ngazi za juu kwa
ajili ya hatua? Tufike
mahali jamani, tuhakiki
uamuzi wetu tunaochukua
kama una tija au ulaji tu!
Ni vizuri tukabadi-
lika na wakati, hata kama
kuna mambo yaI|a5|5|vva
na waasisi, lakini dunia
|nabad|l|ka twende nayo
hivyo badala ya kubaki
vilevile, dunia itatuacha
tutalaumiana kwa kujifisidi
wenyewe. Alamsiki!
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Bodi ya Utalii tunajinasibu ugeni

wa watalii 900 kutua kwa mpigo
« Mapato vaongezeka 76% kwa mwaka

« Mikoa Kusini nayo kuchele

]
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Sehemu ya vivutio vinavyowagusa sana watalii nchini. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Beatrice Philemon

TALII hivi sasa iko katika orodha ya

vinavyoshikilia uchumi kitaifa kuki-

wapo vivutio vingi vya utalii, lakini

bado havijulikani kwa watalii wa
ndani.

Baada ya kuona umuhimu huo wa kisekta
kuleta maendeleo ya kijamii na kiuchumi, Bodi
ya Utalii Tanzania (TTB) kwa kushirikiana na
wadau wake kisekta, wakiwemo wakala wa
utalii wa ndani na nje ya nchi, wametangaza vi-
vutio vya utalii katika nchi mbalimbali duniani.

Katika masoko ya kimkakati yanayojumui-
sha nchi ya Israel ambapo mwezi huu Tan-
zania inatarajia kupokea watalii 961 kutoka
Israel, kujionea vivutio vya utalii vilivyopo hapa
nchini. Mwenyekiti wa Bodi ya Utalii Tanzania
(TTB), Jaji Thomas Mihayo anaiambia Nipashe,
jumla ya watalii 361 wamewasili Tanzania
tarehe 9 mwezi huu na watalii 600 watawasili
nchini Jumapili ijayo.

Ujio wa watalii kutoka nchi ya Israel nchini
Tanzania, utasaidia vivutio vya utalii vilivyopo
Tanzania kujulikana nchini humo kusaidia
Tanzania kupata fedha za kigeni, pia kuvutia
watalii wengine kutoka Israel kutembelea Tan-
zania.

“Wakiwa nchini watapata muda wa kutem-
belea vivutio mbalimbali vya utalii na hatimaye
kuvitangaza katika nchi yao,” anasema.

Jaji Mstaafu Mihayo anasema idadi ya watalii
kutoka Israel, imekuwa ikiongezeka kila siku,
licha ya ongezeko kuathiriwa na UVIKO-19.

Anasema mwaka 2015, jumla ya wataliii
14,754 kutoka Israel walitembelea Tanzania
kuona vivutio mbalimbali vya utalii.

Pia, mwaka 2016 watalii 22,967; hali kadha-
lika mwaka 2017 watalii 36,640; mwaka 2018

B

watalii 31,419; mwaka 2019 ilipokea watalii
16,348; mwaka 2020, Tanzania ilipokea watalii
6,889 na mwaka 2021 jumla ya watalii 6,303
walitembelea.

“Namshukuru Rais Samia Suluhu kwa kuun-
ga mkono jitihada zetu mahsusi za kuitangaza
Tanzania kimataifa kupitia programu maalum
ya Royal Tour,” anasema

Ni programu yenye mtandao maarufu wa
habarinchiniMarekani unaoitwa ‘theGrio’ un-
aorejea juhudi za Rais wa Tanzania kuiongoza
vyema sekta ya utalii nchini na kuifanya Tanza-
nia kivutio cha kwanza cha utalii Afrika mwaka
2022.

“Programu hii kwa ujumla imeanza kuleta
matunda kwa kuvutia watalii na wawekezaji
mbalimbali kuja nchini, mathalani wakala wa
utalii zaidi ya 30 kutoka nchi masoko ya utalii
zikiwemo Marekani, Ufaransa, Uingereza na
Israel, waliohamasika kutembelea Tanzania
kujifunza na kuona vivutio mbalimbali vya
utalii kwa lengo la kuvitangaza katika nchi zao,”
anaeleza.

Vilevile, wawekezaji wa Bulgaria nao wa-
natarajia kuwekeza katika huduma za malazi
kimataifa, kwa kujenga pango la kitalii lenye
hadhi ya nyota tano, zitakazoendeshwa na
kampuni zenye hoteli kubwa katika Hifadhi
za Taifa za Serengeti, Manyara, Tarangire na
Ngorongoro.

MAPATO YAONGEZEKA

Sekta Utalii ndiyo inachangia wastani asil-
imia 175 ya pato la taifa na asilimia 25 ya fedha
zote za kigeni, huku Jaji Mstaafu Mihayo akise-
ma idadi ya watalii wa kimataifa imeongezeka
kwa asilimia 48.6; kutoka watalii 620,867 mwa-
ka 2020 hadi 922,692 mwaka jana.

Anasema mapato yatokanayo na watalii ki-

"kwa

Vvivutio

Mwenyekiti wa Bodi ya Utalii, Jaji Mstaafu
Thomas Mihayo.

mataifa yanakadiriwa kuongezeka
kutoka Dola za Marekani milioni
714.59 (Sh.) mwaka 2020 hadi Dola za
Marekani milioni 1,254.4 (Sh.) mwaka
2021 ambayo ni sawa na ongezeko la
asilimia 76.

Watalii wandani, piawameongeze-
ka kutoka watalii 562,549 mwaka
2020 hadi kufikia watalii 788,933
mwaka 2021 sawa na ongezeko la
asilimia 40.2.

Katika  mapato  yatokanayo
na utalii wa ndani katika maeneo ya
vivutio vya utalii, yaliongezeka ku-
toka shilingi bilioni 9.7 mwaka 2020
hadi kufikia bilioni 124 mwaka 2021
sawa na ongezeko la asilimia 27.8.

Kimsingi, Bodi ya Utalii Tanzania
(TTB), imekasimiwa na serikali ju-
kumu muhimu la kutangaza vivutio
vya utalii nchini, kuhamasisha watalii
wa ndani na nje kutembelea vivutio
kwa lengo la kuiingizia taifa mapato
ya kigeni.

Vilevile, wawekezaji kutoka Taifa
la Bulgaria wanakusudia kuwekeza
huduma za malazi yenye hadhi ki-
mataifa ya nyota tano katika Hifadhi
za Taifa za Serengeti, Manyara, Taran-
gire na Ngorongoro, zikiendeshwa na
kampuni maarufu.

Anasema ni hatua itakayoleta ma-
tokeo chanya katika kuongeza idadi
ya vyumba na wigo wa mnyororo
wa huduma katika sekta ya utalii.

MKURUGENZITTB

Kaimu Mkurugenzi wa Bodi ya
Utalii Tanzania, Felix John, anasema
kuwa ujio wa watalii hao wa Israel na
nchi nyinginezo, ni zao la mikakati
waliyoifanya TTB, akifafanua:.

“Tumefanya ziara za mafunzo
ikiwemo nchi ya Israel kutangaza
vivutio vya utalii vilivyopo Tanzania,
kushiriki maonyesho ya kimataifa
ya utalii katika nchi mbalimbali na
kutumia ‘goodwill ambassadors’
(mabalozi wenye nia njema) am-
bao wapo katika nchi ya Marekani,
Uingereza, China, Russia, Italia,”
anasema

Mwaka jana, madaktari kutoka Is-
rael walifika Tanzania kuangalia hali
ya Uvico -19 na usalama wa watalii
wao, hata wakaridhika na hali ilivyo
hata wakawavutia watalii wa Israel
kutembelea nchini.

John anasema, serikali kwa sasa
imeanza kuboresha miundombinu
kuvutia watalii wengi kutembe-
lea ukanda wa Kusini, huko nao
TTB ikitarajia kupokea watalii wengi
zaidi wa ndani na nje kutembelea
maeneo hayo.

Anaainisha miundombinu hiyo
ni kama vile barabara nzuri, hoteli
na mawasiliano, ili mtalii mhitaji
atembelea vivutio akivifikia kirahisi
nchini.

“Kinachochangia idadi kubwa ya
watalii kwenda kutembelea ukanda
wa Kaskazini ni ubora wa miundom-
binu, viwanja vya ndege vilivyopo
katika maeneo hayo, pia kubarikiwa
kwa kuwa na vivutio vya kipekee
ambavyo ni maarufu duniani, mfano
Mlima Kilimanjaro ambao ni mkub-
wa katika Bara la Afrika, Ngorongoro
Crater,” anasema

Sekta hii pia inachangia takrib-
an asilimia 175 ya Pato la Taifa na
wastani wa asilimia 25 ya fedha zote
za kigeni.
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Rais Samia mgeni rasmi Mei Mosi

Na Paul Mabeja, DODOMA

AIS Samia Suluhu Has-

san, anatarajiwa kuwa

mgeni rasmi katika maa-

himisho ya Siku ya Wa-

fanyakazi Duniani (Mei Mosi) yata-
kayofanyika kitaifa Jijini Dodoma.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, An-
tony Mtaka, alibainisha hayo jana
fa kwa vyombo vya habari kuhusu
mkoa wake kuwa mwenyeji wa
maadhimisho hayo.

Alisema mkoa wa Dodoma
umepewa heshima ya kuwa mwe-
nyeji wa sherehe za Mei Mosi ki-
taifa ambayo alisema yatakuwa
tofauti na ya miaka iliyopita.

Mtaka alisema wiki ya maandali-
ziya Mei Mosi mwaka huu itaanza
rasmi kesho hadi Aprili 30, mwaka
huu, na kilele kitakuwa Mei Mosi.

“Katika kufikia azma ya seri-
kali ya kuhakikisha kila fursa in-
ayojitokeza inachangia ujenzi wa
uchumi imara, uongozi wa mkoa
wa Dodoma kwa kushirikiana na
wadau, umeazimia kutumia fursa
ya Mei Mosi kitaifa kuziunganisha
sekta zote za kiuchumi kwa manu-
faa mapana.

“Aidha imepanga pia kuandaa
maadhimisho ya kipekee kwani ni
maadhimisho ya pili kwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan,” alisema.

Mtaka alisema kuanzia kesho
hadi Aprili 30, kutakuwa na mao-

nyesho ya michezo mbalimbali iki-
wamo soka, netiboli, kuvuta kam-
ba, kufukuza kuku, drafti, bao na
riadha ambayo itafanyikia katika
Uwanja wa Jamhuri, Chuo Kikuu
cha Mtakatifu Yohanam Kilimani
Viterani, Sheli Wajenzi, Chinangali
Park, Vijana na Mtekelezo.

Katika hatua nyingine, alisema
Aprili 20 hadi 30 kutakuwapo na
maonyesho ya OSHA ambayo yat-
ashirikisha makundi ya wajasiri-
amali wadogo na wa Kati, taasisi
za umma na za huduma, wafan-
yabiashara wa kati na wakubwa,
taasisi za fedha, viwanda, vyama
vya wafanyakazi, wizara na wadau
wengine.

Pamoja na hayo, alisema

kutakuwapo na huduma za upi-
maji wa virusi vya Ukimwi (VVU),
uchangiaji wa damu na chanjo ya
UVIKO-19. Aidha, alisema katika
maadhimisho hayo kutakuwapo
na midahalo mbalimbali kupitia
vyombo vya habari ambayo ita-
husisha vyama vya wafanyakazi,
waajiri na serikali sambamba na
kutunuku wafanyakazi hodari
ngazi ya mkoa pia kufanya ziara za
utalii wa miradi.

Mtaka aliwataka wakazi wa jiji la
Dodoma pamoja na wilaya jirani
kutumia fursa kufanya biashara ili
kujiingizia kipato huku akiwaonya
wafanyabiashara wa nyumba za
kulala wageni kutokuwa na tamaa
ya kupandisha bei za vyumba.

“;'-‘

jengwa kwa fedha ya UVIKO-19. PICHA PETER MKWAVILA

Chamwino yapiga marufuku ufugaji holela

Na Peter Mkwavila, CHAM-
WINO

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Chamwino mkoani Dodoma, ime-
piga marufuku ufugaji holela kwe-
nye maeneo ya mijini na yasiyo
rasmi.

Marufuku hiyo imetolewa
na Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Kenneth Yindi,
kutokana na malalamiko yaliyo-
tolewa na wanafunzi wa shule za
msingi na sekondari kuharibiwa
na mifugo, miti yao iliyopandwa.

Yindi alisema hayo alipokuwa
akizungumza na walimu na wa-
nafunzi kwenye ziara ya kukagua

maendeleo ya shule katika kata
ya Buigiri. Alisema wafugaji wana-
takiwa kuacha tabia ya kuchunga
mifugo kwenye maeneo ya mijini
na yasiyo rasmi kwa kuwa mifugo
hiyo imekuwa ikiharibu mazingira.
Alisema serikali imetoa miti
hiyo kwa ajili ya kupanda na kui-
tunza katika maeneo ya majengo
ya shule na taasisi mbalimbali ziki-
wamo za watu binafsi na serikali,
hivyo ufugaji holela kwenye mae-
neo hayo haukubaliki.
“Moja ya changamoto kubwa
niliyoelezwa kwenye ziara yangu
hii ambayo nimeambatana na

ya maendeleo ya elimu ni baadhi

ya wakazi walio karibu na maeneo
ya shule mifugo yao kusababisha
uharibifu wa miti iliyopandwa,”
alisema. Pia aliwataka wazazi na
walezi kushirikiana na walimu ili
kujua maendeleo ya watoto kitaal-
uma badala ya kuona jambo hilo ni
la serikali peke yake.

Mwalimu Mkuu wa shule ya
msingi na awali ya Maki Brilliant,
Shaibu Beya, akizungumza mbele
ya kamati hiyo ya maendeleo ya
kwenye eneo hilo la shule jumla ya
miti 250 ilipandwa kati ya hiyo 30
imeharibiwa na mifugo.

Alisema changamoto iliyopo
kwenye shule ni ufugaji holela

wa mifugo kutoka kwa wananchi
walio karibu na maeneo hayo hali
ambayo imekuwa ikisababisha
uharibifu wa mazingira.

Mwanafunzi Athony Mathias
(10), anayesoma darasa la pili ka-
tika Shule ya Msingi ya Mizengo
Pinda, alisema pamoja na serikali
kutoa miti katika taasisi na shule
bado kuna ulazima wa kuwae-
limisha wafugaji ili kuepukana na
uharibifu wa mazingira.

Alisema kuwa juhudi hizo za
upandaji miti zimekuwa zikikwa-
mishwa na wenye mifugo kutoka-
na na tabia yao ya kuchunga katika
maeneo yaliyopandwa bila kujali
jitihada zilizotumika.

I
Zahanati,
hospitali
binafsi
Zapewa
onyo

Na Renatha Msungu, DODOMA

MGANGA Mkuu wa Serikali,
DK. Aifello Sichalwe, amevitaka
Vituo vya afya, zahanati za
sekta binafsi na zinazomilikiwa
na taasisi za dini nchini kuacha
kuikimbia serikali inapokwenda
kufanya ukaguzi katika maeneno
yao.

Akizungumza wakati akifungua
mkutano uliohudhuriwa na
zaidi ya washiriki 70 ambao ni
wataalam wa huduma za afya
kutoka sekta binafsi na taasisi
za dini, Dk. Sichalwe alisema
ukaguzi huo hauna nia mbaya
bali unalenga kuhakikisha
huduma bora za afya zinatolewa
kwa wananchi.

“Ninawasihi mkubali
kukaguliwa na halmashauri
na mikoa husika maana hapa
lengo ni kujiridhisha na ubora
na usalama wa huduma
mnazozitoa kwa wananchi na
si vinginevyo,” alisema Dk.
Sichalwe.

“Kiu va serikali ni kuona
huduma za afya zinaboreshwa,
hivyo sekta binafsi inatakiwa
ijikite katika kutoa huduma bora
kwani imebeba usalama wa raia,
huduma bora za afya, hivyo ni
muhimu ziwapo kwenye zahanati

na vituo vyao vya afya.
Mnapaswa mboreshe eneo la
miundombinu, upatikanaji wa
dawa na kuwapo na upatikanaji
wa vifaa tiba vyenye ubora,”
aliongeza.

Pia aliwataka wamiliki
wa huduma hizo kuboresha
nidhamu ya watumishi wao na
kuwe na muundo wa Kiuongozi
unaoeleweka na vituo vya
kutolea huduma viwe vya Kisasa.
Sambamba na hilo, aliwataka
kulenga kwenye kutoa huduma
badala ya kufanya biashara.

“Sisi kama serikali tumepanua
wigo wa kutatua changamoto
za afya kwa kukaribisha sekta
binafsi na mashirika ya dini kutoa
huduma za afya kwa wananchi
ili kusogeza huduma karibu nao,”
alisema.

Dk. Sichalwe aliomba ofisi
yake ishirikishwe mapema
katika mkutano kama huo
utakaofanyika mwakani ili ishiriki
na kuona changamoto kwa lengo
la kuzitatua kwa pamoja.

Awali, Mkurugenzi wa Tume
va Kikristo ya Huduma za Jamii
(CSSQ), Dk. Josephine Ballati,
alisema ubora wa huduma ni
suala muhimu kwa sekta binafsi
kuzingatia

namna bora ambayo
wanaweza kuboresha huduma ili
wananchi wapate huduma bora
za afya.

Alisema mkutano huo
umehudhuriwa na wawakilishi
kutoka zaidi ya vituo 70 lengo
kubwa likiwa ni kufanya tathmini
juu ya huduma wanazozitoa kwa
wateja.
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Mradi wa maji
kuwakomboa :
zaidi ya wananchi
20,000

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SERIKALI imetenga Sh. milioni
631 kwa ajili ya kukamilisha
ujenzi wa mradi mkubwa wa maji
ambao utajengwa katika Kata
va Itamboleo utakaohudumia
wakazi zaidi ya 20,000 wa eneo
hilo na maeneo jirani.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Reuben Mfune, aliyasema hayo
juzi kwenye mkutano wa had-
hara uliowahusisha wananchi
wa ltamboleo na Mkandarasi
ambaye aliingia mkataba wa
utekelezaji wa mradi huo.

Alisema fedha hizo zimeto-
kana na mkopo wa masharti
nafuu kwa ajili ya mapambano
dhidi ya mlipuko wa ugonjwa
wa UVIKO-19 ili kutatua tatizo la
maji kwenye Kata ya Itamboleo.

“Rais wetu mpendwa Samia
Suluhu Hassan, ametuletea fedha
milioni 631 kwa ajili ya kukamili-
sha mradi wa maji unaojengwa
katika Kata ya Itamboleo, zitapa-
tikana fursa mbalimbali ikawamo
Mfune.

Meneja wa maji Wilaya ya
Mbarali (RUWASA), Mhandisi
Samwel Hechei, alisema mradi
huo unatekelezwa kwa awamu
mbili, wa kwanza utakuwa ni wa
banio, tangi la lita laki tatu, vituo
vya kuchotea maji nane na ujenzi
wa mtandao wa bomba kilomita
15.9.

Alifafanua kuwa awamu vya pili
Matebete, Mbalino na Kapunga
na utahusisha ujenzi wa mtandao
wa bomba lilomita 72.2, tangi la
lita 200,000 pamoja na ujenzi wa
vituo vya kuchotea maji 19. Na
utagharimu Sh. milioni 3.9.

Akizungumzia mradi huo,
Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi Wilaya ya Mbarali,
Hashimu Mwalyawa alimpongeza
Mkuu wa wilaya kwa kutekeleza
vizuri llani ya CCM, amepongeza
pia kwa kuleta mradi wa maji
kata ya Itamboleo kwa kuwa
walikuwa na shida ya maji.

Aliwaomba wananchi kutoa
ushirikiano wa hali na mali katika
kutekeleza ujenzi wa mradi huo
na kuwasihi kuepukana na vi-
tendo vya wizi wa vifaa hivyo.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbarali ambaye pia
ni Diwani wa Kata ya Itamboleo,
Twalibu Lubandamo, alisema
eneo hilo lilikuwa na tatizo
kubwa la upatikanaji wa maji
na kwamba mradi huo utasaidia
kumtua mama ndoo kichwani.

Alisema mkataba wa
utekelezaji wa mradi ulisainiwa
Januari 10 mwaka huu na un-
atarajiwa kutekelezwa ndani ya
miezi sita na kwamba ukika-
milika utakuwa na uwezo wa
kuhudumia wananchi 22,543.

Anwani za makazi kutofanyika eneo la hifadhi

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

KUU wa Wilaya ya

Mbarali mkoani

Mbeya, Reuben Mfu-

ne, amesema zoezi la

anwani za makazi kwa sasa halita-

fanyika kwenye maeneo yote ya-

nayodaiwa kuwa ndani ya Hifadhi

ya Taifa ya Ruaha kupitia tangazo

la serikali namba 28, hadi hapo

serikali itakapotoa ripoti ya mae-

neo hayo kuthibitika kuwa ndani
ya hifadhi au la.

Mfune alitoa kauli hiyo jana,

wakati wa kikao cha tathmini ya
zoezi hilo la anuani za makazi kili-
chowahusisha watendaji wa kata,
delea kufanyika wilayani Mbarali
na kuhitimishwa Aprili 30, mwaka
huu. Alisema hadi sasa baadhi ya
maeneo yaliyoko Igava, Kilambo,
Mwatenga, Miyombweni, Madi-
bira na Kata yote ya Madibira, hay-
atafikiwa na zoezi hilo kwa sababu
yako kwenye tangazo la serikali
namba 28 yaani (GN28) ambayo
inayatambua maeneo hayo kuwa
ndani ya Hifadhi ya Taifa ya Rua-
ha.

Hata hivyo, akiwa katika mku-
Mkunywa kilichopo Madibira,
Mkuu wa Wilaya, Reuben Mfune
alisema mawaziri wanane wame-
tumwa kuzunguka maeneo yote
yanayodaiwa kuwa katika hifadhi
za taifa ili kufanya hitimisho.

Alisema wanaendelea kuchun-
guza na kufuatilia na baada ya ku-
kamilisha watatoa taarifa kamili
hifadhi.

Kutokana na hali hiyo aliwa-
kumbusha wananchi kuacha ku-
fanya shughuli zozote za kilimo,

ufugaji na uvuvi kwenye maeneo
yaliyo ndani ya hifadhi.

Mwenyekiti wa zoezi la anwani
za makazi wilayani Mbarali, Geof-
rey Mwaijobele, alisema hadi sasa
zoezi hilo limefikia asilimia 91 na
linatarajiwa kukamilika Aprili 30,
mwaka huu. Akizungumzia zoezi
hilo, Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Ubaruku, Ponsiano Mhavila, alise-
ma wanaendelea kuwahamasisha
wananchi kuchangia gharama za
utengenezaji wa vibao ambavyo
vinaendelea kuwekwa wenye
mitaa na vitongoji na makazi ya
watu.
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alipotembelea kukagua maendeleo ya mradi wa maji wa Mwakaganga, juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Bil. 1.9/- kukamilisha ujenzi daraja Mto Lyandembela

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

BAADA ya kilio cha muda
mrefu kwa wananchi wa Kata ya
Madibira wilayani Mbarali, Mkoa
wa Mbeya, kuhitaji daraja la ku-
dumu katika mto Lyandembela ili
waweze kufanya shughuli zao iki-
wamo kusafirisha mazao na bid-
haa nyingine, serikali imepanga
kutumia Sh. bilioni 1.9 kukamilisha
ujenzi wake.

Kwa mujibu wa mwakilishi wa
Meneja wa Wakala wa Barabara
Tanzania, Mhandisi Frank Kama-
la, hadi sasa ujenzi wa daraja hilo
umefikia asilimia 65.

Alisema ujenzi ulianza Julai 10,
2020 na unatarajiwa kukamilika
Julai 28, mwaka huu na kutoa ajira

nyingi kwa wakazi wa Kata ya
Madibira.

“Kila mara tulikuwa tunafanya
marekebisho ya daraja katika Mto
Lyandembela kwa sababu linatu-
mika kwenye shughuli mbalim-
bali ikiwamo kusafirisha mpunga
na mazao mengine mashambani,
kwa kuwa tulikuwa tunatumia
gharama kubwa kufanya mareke-
bisho hayo tulikubaliana kuanza
ujenzi wa daraja jipya na kubwa
ili kutojirudia tena kwa kikwazo
hicho,” alisema Mhandisi Kamala.

Alisema kukamilika kwa ujenzi
wa daraja hilo kutasaidia wakuli-
ma pamoja na wafanyabiashara
kusafirisha bidhaa zao bila usum-
bufu, pia wananchi wengine kusa-
firi bila vikwazo ikilinganishwa na
ilivyokuwa awali.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Madibira, Imani Mbogela, alisema
nyakati za mvua za masika wali-
kuwa wanalazimika kuwavusha
watoto katika mto wakihofia ku-
sombwa na maji ambayo yalijaa
hadi juu ya daraja Mto Lyandemb-
ela.

Alisema mara kadhaa walipaza
sauti zao kuiomba serikali ku-
wajengea daraja lingine ambalo
litakuwa imara ili kuendelea ku-
fanya shughuli zao za uzalishaji
mali kama kawaida.

“Daraja la Mto Lyandembela lin-
aunganisha maeneo mengi ya kib-
iashara kutoka Wilaya ya Mafinga
mkoani Iringa hadi mjini Mbarali
hivyo kukamilisha kwa daraja
linaloendelea kujengwa ambalo
ni la kisasa na kubwa litachangia

shughuli za kiuchumi na kuufanya
mji wa Madibira kuendelea kukua
kwa kasi kwa sababu ni eneo am-
balo linatumika zaidi kwa kilimo
cha mpunga, alizeti na mazao
mengine ya biashara,” alisema
Mbongela.

cha Mkunywa, Kata ya Madibira
akiwamo Monica Steward, alim-
shukuru, Rais Samia Suluhu Has-
san kutenga kiasi hicho cha fedha
ili kujenga daraja kubwa na la kisa-
sa ambalo litatumika kwa miaka
mingi.

Alisema  kukamilika kwake
kutafungua fursa mbalimbali za
kiuchumi kutoka mikoa ya Mbeya
na Iringa kwa kuwa biashara na
shughuli nyingine za kilimo zita-
fanyika.
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Baadhi ya wananchi wa Mkoa wa Kusini Pemba, wakishiriki futari maalum iliyoandaliwa na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti

wa Baraza la Mapinduzi, Alhaj Dk. Hussein Ali Mwinyi, mkoani humo juzi. PICHA: IKULU

Mwinyi ataka hatua wanaochelewesha uchumi

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

AIS wa Zanzibar Dk. Hussein

Ali Mwinyi, amesema ili ku-

jenga uchumi wa Zanzibar la-

ima hatua zichukuliwe dhidi

ya mambo yanayorejesha nyuma ukuaji

wake ikiwamo wizi na ubadhirifu wa mali
ya umma.

Rais Mwinyi aliyasema hayo katika
mkutano wake na wazee wa Baraza la
Wazee wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Pemba, Tibirinzi, Chake Chake.

Alisema ni kawaida hatua hiyo iki-
chukuliwa wapo watu ambao hawatoku-
wa tayari kuipokea hali hiyo na kusema
kwamba dhamira yake ni kuendelea
kutekeleza ahadi zilizoahidiwa wakati wa
kampeni.

Alisema kila eneo la miundombinu
ya maendeleo ilitolewa ahadi wakati wa
kampeni na kusisitiza haja ya kuchuku-
liwa hatua kwa wale wachache walio na
dhamira potofu ya kutofikia malengo yali-
yokusudiwa

Rais Dk. Mwinyi alisema kuwa mara
zote mabadiliko yanakuwa ni magumu
kupokelewa, lakini ni vyema ikajulikana
kwamba chochote kinachohusu serikali
ni cha wengi na si cha mtu mmoja na
suala la kupambana na ubadhirifu ni la
lazima.

Alisisitiza kwamba licha ya ugumu wa
kiuchumi, bado Serikali ya Zanzibar imo
katika utekelezaji wa miradi ya maende-
leo ikiwamo ya maji, umeme, barabara na
miundombinu ya afya na elimu.

Alisisitiza kwamba lengo lake ni ku-
hakikisha anatimiza ahadi alizoahidi kwa
wananchi na ndiyo maana amekuwa aki-
chukua hatua kwa wale wabadhirifu na
wasioendana na kasi yake ya utendaji wa
kazi kwa dhamira njema ya kufikia ahadi
zilizotolewa.

Alieleza umuhimu wa kuhakikisha
Baraza la Wazee linafanya kazi zake ip-
asavyo kutokana na busara zao huku
akiahidi kuendelea kushirikiana nalo ku-
tokana na umuhimu wake.

Vile vile, alieleza hatua zinazochuku-

liwa na serikali kuhakikisha inapambana
na mfumko wa bei ya bidhaa kutokana na
changamoto za uchumi duniani ikiwa ni
pamoja na kuondoa ushuru katika bidhaa
mbali mbali ili kuzifanya bei zihimilike li-
cha ya uwezo wa serikali kuwa na kikomo.

“Yapo mambo ambayo yako ndani na
uwezo wetu na yapo ambayo yako nje ya
uwezo wetu na kama hili liko nje ya uw-
ezo wetu lakini tutajitahidi,” alisema.

Kwa upande wao wajumbe wa Baraza
la Wazee wa CCM Pemba, walimpongeza
Dk. Mwinyi kwa juhudi zake anazo-
zichukua tangu aingie madarakani huku
wakiahidi kuendelea kumuunga mkono
kwa kutambua juhudi zake za kuiletea
maendeleo Zanzibar.

Katika taarifa yao iliyosomwa na Katibu
wa Baraza hilo, Abdalla Yussuf Alj, ilieleza
kuwa Baraza hilo lina kazi ya kutekeleza
sera za chama na malengo ya serikali kwa
wazee wenzao.

Dk. Mwinyi pia aliungana na wananchi
wa Mkoa wa Kusini katika futari maalum
aliyowaandalia.

Serikali yaweka mikakati
kukamilisha kesi za jinai

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imeweka mikakati
kuhakikisha kesi za jinai zinakamilishwa uchun-
guzi wake kwa wakati na kutajwa mahakamani
ili wahusika wapate haki kwa mujibu wa sheria.

Hayo yalisema na Kamishna wa Jeshi la
Polisi Zanzibar Awadhi Juma Haji, wakati wa
ziara yake katika taasisi mbalimbali ikiwamo
zenye uhusiano na mwenendo wa makosa ya
jinai kwa ajili ya kuleta ufanisi wa kazi na kusi-
mamia Kkesi za jinai.

Kamishna huyo alisema, taasisi zinazofanya
kazi na kushughulikia mwenendo wa sheria na
makosa ya jinai zinahitaji kufanya kazi kwa
pamoja na kuyafikia malengo ili jamii ipate haki
zake kwa mujibu wa sheria.

Alisema yapo malalamiko yanaelekezwa
kwa Jeshi la Polisi kuhusu kuchelewa kwa
kesi kusikilizwa mahakamani ambayo wakati
mwingine yapo kwa upande wa Ofisi ya Mkuru-
genzi wa Mashtaka.

Alieleza kuwa wakati umefika sasa kuona
ushirikiano wa taasisi hizo mbili unaimarishwa
na zimepewa majukumu ya kufanya uchunguzi
na kusimamia mwenendo wa makosa ya jinai.

“Tunatakiwa tufanye kazi kwa kushirikiana
kwa sababu taasisi zetu hizi zimepewa majuku-
mu makubwa ya kuona zitatekeleza majukumu
va haki za binadamu na sheria,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Mashtaka na Makosa ya
Jinai, Salma Hassan, alisema ushirikiano unahi-
tajika katika utekelezaji wa kusimamia haki za
jinai ambazo misingi yake mikubwa ni utawala
bora na haki za binadamu.

Alisema Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka,
imejipanga ikiwamo kuhakikisha kesi za jinai
zinakamilishwa uchunguzi wake na kufikishwa
mahakamani kwa ajili ya kusikilizwa.

Alisema wakati umefika kwa Jeshi la Polisi
idara ya upelelezi kuhakikisha uchunguzi wa
kesi unafanyika kwa wakati ili zifikishwe ma-
hakamani na kutajwa.

“Kazi yetu kubwa kukamilisha uchunguzi wa
kesi ambazo awali msingi wake umefanywa na
Jeshi la Polisi na sisi kuzipitia upelelezi wake
kabla ya kuzipeleka mahakamani na kutajwa,”
alisema. Kwa upande wake Naibu Mkurugenzi
wa Upelelezi (DCI) Zubeir Chembela, alisema
miongoni mwa kazi kubwa inayofanywa na
idara ya upelelezi ni kuwapatia mafunzo
watendaji wa Jeshi la Polisi kuhakikisha wa-
natekeleza majukumu yao vizuri kwa ajili ya
kujiongeza kukabiliana na matukio ya uhalifu.

Alisema wahalifu wengi hivi sasa wame-
kuwa na mbinu mpya za kutenda uovu wao na
mikakati mipya inahitajika ili kukamatwa na
kufikishwa mbele ya vyombo vya sheria.

Mkoa Kusini wapongezwa anwani za makazi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi, Dk. Khalid Salum
Mohamed, ameupongeza uongozi
wa Mkoa wa Kusini Unguja kwa ku-
fanya vizuri katika zoezi la uwekaji
wa anwani za makazi linaloendelea
katika mkoa huo.

Dk. Khalid aliyasema hayo wakati
wa ziara maalum ya kukagua na
kuangalia zoezi hilo linavyotekele-
zwa na watendaji waliopewa kazi
hiyo katika Shehia ya Jumbi mkoani
humo.

Alisema kuwa, Mkoa wa Kusini

Unguja umepiga hatua nzuri ka-
tika zoezi la uwekaji wa anwani za
makazi (Post Code) katika Shehia na
Mitaa na hadi sasa umefikia asilimia
76.

Alisema Wizara ya Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi, itaendelea
kufuatilia utekelezaji wake katika
mikoa mingine kwa lengo la ku-
hakikisha unakamilika ndani ya
wakati uliopangwa ili kutekeleza ag-
izo la Rais Samia Suluhu Hassan na
Dk. Mwinyi, mwezi Mei mwaka huu.

“Zoezi hili linatakiwa likamilike
ndani ya mwezi Mei, hivyo sote kwa
pamoja tunapaswa kufanya kazi

kwa pamoja ili kufikia lengo lililoku-
sudiwa,” alisema Dk. Khalid

Akizungumzia fursa zikazo pati-
kana baada ya kukamilika kwa zoezi
hilo, Dk. Khalid alisema litasaidia
kurahisisha shughuli za kijamii iki-
wamo kufungua fursa kwa wafanya-
biashara.

Pia, mifumo maalum itasaidia
kuiweka Zanzibar na Tanzania ka-
tika ramani ya dunia na kufungua
milango kwa shughuli zitakazoku-
wa na maslahi kwa jamii.

“Kukamilika kwa zoezi hili
kutaiweka Zanzibar katika ramani
ya dunia, pamoja na kufungua

milango ya fursa mbalimbali jambo
ambalo nchi nyingi ulimwenguni
zimeanza kwa muda mrefu” alise-
ma.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kusini
Unguja, Rashid Hadid Rashid, alise-
ma zoezi la uwekaji wa anwani za
makazi katika mkoa huo linakwen-
da vizuri kutokana na
mipango na mikakati imara waliyo-
jiwekea.

Hadid alisema, Mkoa wa Kusini
unatarajia kulikamilisha zoezi hilo
ndani ya kipindi cha wiki moja na
kutoa wito kwa wananchi wanao-
miliki majengo kuviacha vitambu-

lisho nyumbani ili kuwarahisishia
watendaji wanaofanya kazi hiyo ku-
fanya usajili bili ya usumbufu.

Vile vile, alisema zoezi hilo lina
faida nyingi litakapokamilika na
mwananchi hatopata usumbufu wa
kuuliza wakati anapotaka kwenda
sehemu baadala yake atatumia an-
wani hizo kumuelekeza.

Kwa upande wake Sheha wa She-
hia ya Jumbi, Muhidini Haji Macha-
no, alisema wananchi wanaoishi ka-
tika shehia hiyo wamelipokea vizuri
zoezi hilo na ameshauri elimu zaidi
itolewe ili kujenga uwelewa kwa wa-
nanchi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
YA MULEBA MKOA WA KAGERA

KUPOTEA KWA CHETI

KUPOTELEWA NA

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY IN THE DISTRICT/MAGISTRATE COURT
OF MULEBA

MULEBA MKOA WA KAGERA MAOMBI MADOGO NA. 15/2022 K A D I Y A G A R I JUVENILE CIVIL APPLICATION CASE NO 3 OF 2022
MAOMBI MADOGO NA. 15/2022 JEBADIA ZAKAYO MLETA MAOMEI CATHERINE CATHBERT .....APPELLANT/APPLICANT
ZEBADIA ZAKAYO....vvoonnnererrerenned MLETA MAOMBI DHIDIYA BRASIO KAIZA PAULO..........vevvevenense RESPONDENT
1.EDIPHONCE RUSENENE 2. ALISTIDES ANDREA
DHIDI YA 3.SIMON SIMON 4. VERIUS KILIMUGISHA NEWTON MUJUNIMJUNGU NOTICE OF DATE OF MENTION/HEARING
1.EDIPHONCE RUSENENE 2. ALISTIDES ANDREA3.SIMON | [ ... WAJIBU MAOMBI
SIMON &. VERIUS KILIMUGISHA. ....cccccccune WAJIBU MAOMBI . ;
KWA:1. ALISTIDES ANDREA 2. SIMON SIMON anatangaza kUpOte|eW8 na TAKE notice that the above case has been fixed
KWA:1. ALISTIDES ANDREA 2. SIMON SIMON 3. VERIUS 3. VERIUS KILIMUGISHA . . for mention/hearing on 19 Day of April, 2022 at
KILIMUGISHA POPOTE PALE ULIPO kadi ya gariyenye NAMBA 8.00 am Before Hon A.H.MWATINDWA SRM
(POPOTE PALE ULIPO) ) )
(POPOTE PALE ULIPO) YOUR ARE required to appear before this court

Rt B ZA USAJILIT.214 BSL.

JACKLINE GWALESHA KASONYI
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kuhitimu kidato cha nne index No taarifa kituo cha polisi
S0241- 0054. kilichotolewa na

Baraza la mitihani la Taifa kupitia kilicho karibu.

KOWAK GIRLS SECONDARY SCHOOL al
mwaka 2015. Yeyote atakayekiona TAARIFA YA POLISI

Mnaarifiwa kuwa Maombi Na.15/2022 yamepangwa
kutajwa tarehe 22.04.2022 mbele ya Mwenyekiti wa
Baraza,J.K.Banturaki saa2.30 asubuhi,mahali-Mule-
ba(Mamlaka ya Mji Mdogo).

Hivyo mnaamriwa kuhudhuria wenyewe/mwakilishi
wenu mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.Msipohu-
dhuria Baraza litasikiliza shauri upande mmoja dhidi
yako na hukumu kutolewa.

AMRI hiiimetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa
Baraza hiileo tarehe 11.03.2022

Mnaarifiwa kuwa Maombi Na.15/2022 yamepangwa kutajwa witin fail and you must produce on that day all the

tarehe 22.04.2022 mbele  ya Mwenyekiti wa
Baraza,J.K.Banturaki saa2.30 asubuhi,mahali-Muleba(Mamlaka
ya Mji Mdogo).

. documents upon you intend to rely in support of
yeyote atakayeiona atoe

Given under my hand and the Seal of The Court
Hivyo mnaamriwa kuhudhuria wenyewe/mwakilishi wenu . .
mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.Msipohudhuria Baraza this 6 day of April 2022.
litasikiliza shauri upande mmoja dhidi yako na hukumu
kutolewa.

AMRI hiiimetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa Baraza
hii leo tarehe 11.03.2022

MWENYERITT
BARAZA LA ARDHI NA MYUMBA (W)
MULEBA 2

Z

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) MULEBA

atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

Taarifa ya polisi: DOD/DOD/RB/73159/2021.

MBE/MBE/RB/148854/2022

RESIDENT MAGISTRATE
MULEBA

IN THE HIGH COURT OF
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT REGISTRY OF BUKOBA AT BUKOBA
MISC LAND CASE APPLICATION 81/2021
(Originating from Land No. 13 of 2019 of this Court,
Original Land Application No. 46 of 2014 of the
DLHT For Kagera at Bukoba)
BRAISON DAMIAN .............cou.e.. APPLICANT
VERSUS
ANDASON DAMIAN & 3 OTHERS. ........RESPONDENT
TO; 1. ANDASON DAMIAN
2. MWEBEMBEZI DAMIAN
3. DAMIAN RAZARO
OF RUSHAKA VILLAGE KAAGYA WARD BUKOBA (R)

RE: NOTICE FOR DATE OF HEARING

Whereas the above mentioned Applicant has lodged a case
registered as Misc Land Application no. 91 of 2021 against
you at the High Court of Tanzania at Bukoba.

Take notice that the above said case has been scheduled for
hearing on 2nd day of May, 2022 at 08:30 am before Hon.
Mwenda J. You are authorized to appear in person or
through your Advocate.

Take further notice that in default of your appearance on
that date and time for the said hearing the case will proceed
inyour absence.

Given under my hand and seal of the court this 13th day of

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI KISUTU
DARES SALAAM
SHAURI LA MADAI NO.218 YA MWAKA 2010
ROBERT DAMIAN MUGISHAGWE.....MDAI
DHIDI YA
DAVID DICKSON MWAKAPANDA........ MDAIWA
KWA.DAVID DICKSON MWAKAPANDA

KUITWA SHAURINI

Kwakuwa mdai ameleta madai yake ambayo maelezo
ya madai yameelezwa katika nakala ya madai ambazo
zinaweza kupatikana katika mahakama hii,kwahiyo
mnahitajiwa kuhudhuria katika mahakama hii binafsi
au kwa wakili au mwakilishi ambaye anaruhusiwa siku
ya arehe 20/4/2022 saa 7:00 mchana .kwa mujibu wa
madai hayo na kwakuwa siku hiyo ni siku ya kukata
shauri hilo ni lazima ulete hati zote zinazohusu shauri
hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo

ANGALIA.

Kama hukuhudhuruia siku iliyotajwa hapo juu
mahakama ikithibitisha kama mmepokea kuitwa
shaurini ,itaweza kutoa hukumu kuwa mmeshindwa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya
mahakama hii leo tarehe 31 mwezi wa MARCH/2022

KUPOTEA KWA KADI YA

PIKIPIKI BAJAJ BOXER

FAIR DEAL AUTOPVTLTD
anatangaza kupotea kwa kadiya
pikipiki bajaj boxer yenye usajili
namba T350 CTV, CHASSIS
NAMBA: MD2A21BZ3DWH78082,
ENGINE NAMBA : PFZWDH42418.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
POLISI TAARIFA:

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa Tupigie

o e ST Wl e ARU/ARU/RB/148530/2022 07 8225367 6

Uza, Chenye Thamani Kubwa
wa Kutangaza Nasi Kwa Bei
Poa Tupigie 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MAKALA MAALUMU IJUMAA KUU

PADRE JEROME NAPELLA:
Hizi hapa salamu za [jumaa Kuu,
ina maana hii, tuisherehekee hivi

Na Christina Mwakangale

EO ikiwa ni siku ya maom-
bolezo kwa waumini wote
wa Kikristo, Ijumaa Kuu
ina tafsiri pana katika kui-
marisha imani aliyopitia Bwana
na Mwokozi Yesu, kuanzia mke-
sha wa maombi na wanafunzi
wake kabla ya kukamatwa,
kuteswa, kifo hadi kaburini.
Katika kuadhimisha siku hiyo,
Nipashe imemtembelea Padre
Jerome Napella wa Kanisa la Ang-
likana, Kristo Mfalme, Kinondoni
mkoani Dar es Salaam, ambaye
anataja mambo saba yanayohusi-
ana na siku hii, akiyaeleza yalivyo
muhimu kwa tafsiri ya kiimani.
Anasema kanisa na Wakristo
hukumbuka mengi, ingawa yapo
ambayo hawayajui ipasavyo, iki-
wamo tafsiri anazozitaja: Mateso,

Usaliti, Kukanwa, Kutengwa na
Wanafunzi Wake, Kuiabishwa
na Kusulubiwa Msalabani

Golgota.

Katika hatua hiyo, Padre Napel-
la anaweka kituo cha mazungum-
7o, akianza na kutoa wito kwa
Watanzania wote wenye mapenzi
mema bila kujali tofauti za kiim-
ani, kwamba ni wakati wa dunia
kurejesha heshima yake kwa kui-
shi maisha ya kuheshimiana kwa
kumhofia Mungu, akisisitiza ka-
nuni ‘jambo ambalo yeyote hato-
penda kutendewa, asimtendee
mwenzake.”

Padre Jerome ambaye pia ni
Padre anayeongoza Mtaa huo
wa Kristo Mfalme, Kinondoni,
anafafanua kuhusu siku hiyo,
kwa kina kupitia mazungumzo
yafuatayo na mwandishi wa
makala hii:

Mwandishi: Nini tafsiri ya siku
ya [jumaa Kuu kiimani?

Padre Jerome: Siku hii ni ya
huzuni na mwanzo wake unaan-
zia siku ya Jumatano ya Majivu
na kufunga kwa siku 40, ambazo
zinaelekea ukingoni na leo Yesu
ndipo alipoingia kwenye mateso.

Siku ya Jumatano ya Majivu
inapoanza, inawakumbusha
Wakristo kupitia majivu, kwamba
mwanadamu ni Mavumbi na Ma-
vumbini atarejea. [jumaa Kuu,
Jumamosi hadi Jumapili anapofu-
fuka ndipo huzuni inapoisha.

Kama Mkristo, unatakiwa uishi
kwa namna gani katika siku 40
kwa kufunga, lakini si kwa siku
hizo tu, inatakiwa uishi matendo
mema siku zote.

Lakini, bado kuna changamoto
kushughulika na wanadamu, ni
jambo gumu kidogo! Wapo watu
ambao ni ‘so committed’ (wana
dhamira ya kweli) na wengine
wanaona kawaida kipindi hiki,
wapo wanaotii pia kipindi cha
Kwaresma.

i

Padre Napela. NA MPIGA PICHA WETU

Mwandishi: Kufunga ina taf-
siri gani kwa Mkristo, hasa kip-
indi cha Kwaresma?

Padre Jerome: Sisi kwetu, ku-
funga si kipindi cha Kwaresma
tu, unaweza ukapanga mwe-
nyewe nafunga wiki moja au
siku tatu kwa ajili ya jambo fula-
ni, Kwa hiyo, wanaona umuhimu
wa Kwaresma kufunga na kuutia
mwili adabu, lakini kujizoeza
kufunga, pamoja na kwamba
ni afya, kujisogeza karibu na
uwapo wa Mungu.

Unapata nafasi ya kusali wewe
binafsi na sio lazima watu wote
wajue umefunga. Yesu alitupa
maelekezo ya kufunga, akisema
unapofunga usiwe kama watu
wanafiki, kuongea na watu
kwamba wewe umefunga. Ji-
pake mafuta, kaa vizuri, wapo
wanaopofunga hata baada ya
Kwaresma, lakini hawataki wa-
julikane.

Mwandishi: Kila inapofika
[jumaa kuu, matukio kadhaa
kupitia makanisa tofauti nchini
huonyesha maigizo ya Yesu
akiwa Msalabani, nini maana ya
Msalaba?

Padre Jerome: Msalaba kwa
kanisa ndiyo kilele cha imani

66

Padre Jerome:

Sisi kwetu, ku-
funga si kipindi
cha Kwaresma

tu, unaweza uka-
panga mwenyewe
nafunga wiki moja
au siku tatu kwa
ajili ya jambo fu-
lani, Kwa hiyo, wa-
naona umuhimu
wa Kwaresma
kufunga na kuu-
tia mwili adabu,
lakini kujizoeza
kufunga, pamoja
na kwamba ni
afya, kujisogeza
karibu na uwapo
wa Mungu.

siku ya Jjumaa Kuu, na kuleta
ukombozi kwa mwanadamu.
Akiwa Msalabani, Yesu alitamka
maneno saba ambayo kila neno
linabeba ujumbe wake. La kwan-
za baba uwasamehe kwa kuwa
hawajui walitendalo..Ipo ibada
ya kuuheshimu msalaba.

Mwandishi: Je, Kanisa lina
utaratibu wa kuwajenga watoto
ambacho ni kizazi kinachokua,
kufahamu umuhimu wa hatua hii
ya Kwaresma hadi [jumaa Kuu?

Padre Jerome: Kwa kawadia
kuna madarasa kwa ajili ya wa-
toto Jumapili, kuhusu Kwaresma,
mateso ya Kristo, wanafundishwa
namna ya kuishi na wenyewe
waendane na matendo mema.

Mwandishi: Una ujumbe gani
kwa Wakristo wote nchini na
umuhimu wa Kanisa?

Padre Jerome: Tunaishi katika
dunia yenye changamoto sana.

Na moja kati ya kazi kubwa

ya kanisa duniani ni kuirudishia
dunia heshima yake iliyopotea,
Mungu akaumba dunia na kila
kitu unachotazama chema. Laki-
ni, sasa huoni dunia hiyo ikifura-
hia huo uzuri wake, magonjwa,
vita, mapigano, dhuluma na
mauaji.

Kuna wakati huwa sitamani

hata sitaki kuangalia vyombo
vya habari, kwa sababu hakuna
habari njema siku nyingine, huku
watu wamekufa, Mzee wa miaka
54 abaka mjukuu. Niwaombe
watu wote kuyaishi maisha ya
kama Mungu anavyotaka. Maisha
ni zawadi kutoka kwa Mungu,
Kila mtu aone thamani ya kuwa
mwanadamu. Tuwaheshimu
wengine na tudumishe amani.

Mwandishi: Je, una jambo
lolote la kueleza ambalo ulitam-
ani kulisema kupitia vyombo vya
habari na bado hujafanya hivyo?

Padre Jerome: Nina mambo
mengi ya kusema, lakini niseme
jambo moja. Watanzania wafura-
hi kuwa Watanzania, watunze
tunu za nchi yetu, tuheshimiane
bila kujali tofauti zetu za dini,
rangi, vyama. Inakuja ‘issue’
(suala) ya kuwa Mtanzania, tuwe
Watanzania.

Nakumbuka nikiwa mdogo,
baba yangu alikuwa mwalimu.
Watu wa zamani watakumbuka
kulikuwa na picha ya mwalimu,
akiwa amenyoosha kidole. Siya-
sahau maneno yaliyokuwa yame-
andikwa pale yakisema ’‘timiza
wajibu wako, wakati ni huu,
Watu wayaenzi yale maisha am-
bayo tumeyaishi kwa miaka yote.
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HABARI MICHEZO

Na Adam Fungamwango

AHODHA na kinara wa ufun-
gaji mabao kwenye klabu
ya Namungo FC, Reliants
Lusajo amesema kuwa bado
anapambana na hajakata tamaa kuki-
fukuzia kiatu cha ufungaji bora wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, ingawa am-
ekiri kuna ugumu kutokana na mas-
traika wengi kufanya vizuri.

Lusajo ambaye hadi sasa ametikisa
nyavu mara 10, bao moja nyuma ya ki-
nara Fiston Mayele wa Yanga, amese-
ma msimu huu mbio za ufungaji bora

LUSAJO
TAMAA MAYELE

zimekuwa ngumu, hivyo zinahitajika
jitthada kubwa ili mchezaji yoyote
kuibuka kinara msimu huu.

“Ushindani ni mkubwa sana, kuna
watu walikuwa chini huko, kwa sasa
wanafunga na kutukaribia, hata aliye
juu hajawazidi wa chini yake mabao
mengi, kwa hiyo kuna mchuano mka-
li. Kwangu mimi naona mbio za kiatu
cha dhahabu ni ngumu msimu huu
na imechangiwa zaidi kutokana na
ligi yenyewe kuwa ngumu,” alisema
Lusajo.

Alisema kuwa yeye mwenyewe
ataendelea kupambana, akifanya jiti-

hada kwa kushirikiana na wachezaji
wenzake ili kutimiza ndoto aliyoji-
wekea.

“Ndoto yangu ni kuwa mfungaji
bora siku moja, kwa hiyo kama msimu
huu nikiupata nitakuwa nimetimiza
ndoto zangu na kuisaidia pia timu
yangu ya Namungo,” alisema.

Lusajo ambaye kuna wakati ali-
kuwa kinara wa ufungaji amepitwa
bao moja na Mayele ambaye kwa sasa
ni kinara akiwa na mabao 11, huku
George Mpole wa Geita Gold akishika
nafasi ya tatu kwa kuwa na mabao
tisa.

o

Wachezaji vvak|chuana kwenye mashindano ya Ligi ya Mchangani, maarufu Betika Sodo Bingwa Ligi
yanayoendelea kwenye mikoa sita nchini. PICHA: SAADA AKIDA

Ligi ya Betika Sodo yachanja mbuga

Na Saada Akida

MATOKEO ya sare yametawala
kwenye mechi za kwanza za raundi ya
pili ya Ligi ya Mchangani ‘Betika Sodo
Bingwa Ligi’ inayochezwa kwenye
mikoa sita nchini.

Kwenye mechi za ufunguzi wa
raundi ya pili, katika kituo cha Dar
es Salaam, matokeo ya sare kutawala
huku, Espanyola ikipata ushindi na
pointi tatu zilizowaimarisha kileleni
mwa msimamo na kufikisha pointi 20,
ikifuatiwa na Care Boys ambayo ilila-
zimishwa sare ya mabao 3-3 na Smart
Fighter.

Katika mchezo huo, shujaa wa timu
ya Smart Fighter alikuwa Mohammed

Salum aliyefunga mabao mawili ya
kusawazisha kwa timu yake huku Said
Ahmed akifunga moja.

Kwa upande wa timu ya Care Boys
yalifungwa na Husein Taidini, Hassan
Songoro na Kassim Mohammed huku
timu hiyo ikivuna pointi moja na ku-
panda hadi nafasi ya pili kwenye msi-
mamo wa Ligi hiyo inayodhaminiwa
na Kampuni ya Michezo ya kubashiri
ya Betika.

Wakati Morocco Square inashika
nafasi ya tatu kwenye msimamo ikiwa
na pointi 14 kwenye mchezo uliopita
ilitoa kipigo cha mabao 3-0 kwa Swazi
Inter. Hadi sasa timu zote zimecheza
mechi nane, saba za mzunguko wa
kwanza na moja ya mzunguko wa pili,

huku Hard Number ikigawana pointi
moja moja na Jaga FC baada ya sare ya
bao 1-1 katika mchezo uliopita.

Meneja masoko wa Betika, Nelson
Mwanuzi alisema hamasa imekuwa
kubwa kwa vijana kuchuana na
kuonesha vipaji vyao vya soka kwe-
nye Ligi hiyo inayochezwa kwenye
mikoa sita nchini.

“Mbali na Dar es Salaam, mikoa
mingine ni Mwanza, Ruvuma, Iringa
na Kilimanjaro na Lindi,” alisema.

Alisema mikoa yote hiyo Sodo in-
achezwa kwa kiwango ubora na up-
inzani wa hali ya juu, lengo kubwa ni
kuibua vipaji, pia kufanya kazi kwa
karibu na wateja wetu wa Betika kote
nchini.

]
Mbeya City
yapania nne bora

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Mbeya City, Mathias Lule
amesema moja ya mipango yake ni kuona timu
yake inafanya vizuri na kuwa miongoni mwa
timu nne ambazo zitapata nafasi ya kwenda
kucheza michuano ya Kimataifa, ikiwemo
Kombe la Shirikisho Afrika, (CAF) kwa msimu
ujao.

Tanzania imefanikiwa kupata pointi ambazo
zitapeleka timu nne kwenye michuano ya Ki-
mataifa mbili zitacheza Shirikisho na nyingine
kucheza Ligi ya Mabingwa Afrika, baada ya
Simba kufanikiwa kutinga hatua ya robo ya
michuano ya CAF mwaka huu.

Mbeya City inashika nafasi ya tano ikiwa na
poiti 25 wakiwa chini ya Namungo FC ambao
wako nafasi ya nne wakikusanya pointi 26
na Azam FC wanashikilia nafasi ya tatu kwa
kukusanya alama 28 na timu zote zikiwa
é|mecheza michezo 19 ya Ligi Kuu Tanzania

ara

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha Lule
alisema ana matarajio makubwa na wachezaji
wake kujituma na kuwa makini katika kufuata
Kile anachovvapa katika mazoezi na kuham-
ishia uwanjani kwa ajili ya kutafuta matokeo
mazuri katika m|chezo iliyopo mbele yao.

Alisema malengo yake ya awali ni kuhakiki-
sha timu hiyo inaendelea kuwepo katika ligi
na kufanikiwa jambo hilo sasa anahitaji ku-
pambana kuhaklklsha anamaliza katika nafasi
tatu au nne za juu.

“Nitashindwa kushika nafasi mbili za juu,
[akini kuanZ|a tatu na nne nina imani mtavveza
kuzishika,” alisema Lule.

Alikiri kuvvepo na mapungufu katika kikosi
chake na kufanyia kazi kila sehemu ili kufani-
kiwa malengo yao ya kushinda mechi zote
zilizobakia za mzunguko wa pili ili kufikia
malengo yao ya kumaliza katika nafasi tatu au
nne za juu.

Pamela aamua
kuangusha moja moja

Na Sabato Kasika

BAADA ya kimya cha muda mrefu, mwim-
baji wa nyimbo za Injili Pamela Tuma|n|
amefyatua wimbo alioupa jina la Supnse
ikiwa ni mwendelezo wa kurekodi nyimbo
za albamu yake vya pili alioipa jina la ‘Pigana
Nao',
l[aam jana, mwimbaji huyo amesema tangu
aandae albamu ya kvvanza va K|p|mo cha
Imani mwaka 2016 alikuwa kimya na sasa
ameibuka upya.

“Nimekuja na mtindo wa kurekodi wimbo
mmoja baada ya mwingine hadi nikamilishe
albamu ya pili kwani zipo nyingi, lakini nime-
amua kuanza na huu wa ‘Suprise’,” amesema
Pamela.

Akifafanua zaidi, amesema ujumbe wa
wimbo huo unakumbusha watu kuwa Mungu
siku zote huwa anawawazia amema, na pale
ambapo akili zao zinapofikia ukomo kuwaza
ndipo Mungu huanzia.

“Nilikuwa kimya kwa muda mrefu na sasa
mwaka huu nimeibuka upya baada ya kuso-
ma soko la muziki wa Injili na sasa nimeona
ni wakati mwafaka wa kurudi upya kumwim-
bia Mungu,” amesema.

Mwimbaji huyo ametaja baadhi ya nyimbo
za albamu yake ya kwanza alizotamba nazo
kuwa ni ‘Hakuna Kama Wewe, Kifo Hakina
Huruma, Amenitoa Mbali na Mfanyie Mungu
KazF.

“Kwa upande wa nyimbo za albamu ya pili,
mbali na Suprise na Pigana Nao, zipo ny-
ingine kama ‘Saa ya Bwana na Bwana ndiye
Mchungaji Wangu' ambazo nitaendelea kure-
kodi mmoja baada ya mwingine,” amesema.

Pamela amesema amesoma soko la muziki
wa Injili kwa kipindi chote ambacho alikuwa
kimya, na sasa anaamini kuwa hatasimama
tena badala yake atafyatua nyingi kadri ina-
vyowezekana.
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SALAH MSHAHARA MKUBWA

LIVERPOOL imekubali kumlipa mshambuliaji
Mohamed Salah pauni 400,000 kwa wiki ili kum-
shawishi nahodha huyo wa Misri kubaki Anfield.
(Metro, via Football Insider)

FERNANDINHO AGOMBEWA

KLABU za Corinthians, Botafogo na Flamengo
zimewasiliana na nahodha wa Manchester City,
Fernandinho kuhusu uhamisho wa msimu ujao
baada ya tangazo la kushitukiza la mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 36 la kuondoka Etihad.
Lakini kiungo huyo wa kati Mbrazili anapendela
kurejea katika klabu yake ya zamani ya Athletico
Paranaense. (Globo Esporte)

HAG SAFI MAN

KLABU vya Manchester United imefikia
“makubaliano kwa maneno” na kocha wa Ajax
Erik ten Hag kuwa kocha wao ajaye. Mholanzi
huyo mwenye umri wa miaka 52, anatarajiwa
kujiunga nao kwa mkataba wa miaka minne, la-
kini tangazo halitatolewa kabla Ajax kukabiliana
na PSV Eindhoven katika mchezo wa fainali ya
kombe la Uholanzi Jumapili. (Athletic)

NKUNKU KWENYE RADA

MANCHESTER United pia wanaangalia uweze-
kano wa kumhamisha kiungo wa kati wa RB Leip-
zig na Ufaransa, Christopher Nkunku mwenye
umri wa miaka 24, ambaye amefunga mabao 17
na kusaidia 12 katika mechi 29 za msimu huu za

ligi ya Ujerumani, Bundesliga . (Florian Pletten-
berg)
JOHNSTONE AGOMBEWA

KLABU za Manchester United na Tottenham
Hotspur kwa pamoja zinamuwania mlinda lango
wa West Brom na England mwenye umri wa mi-
aka 29, Sam Johnstone msimu huu. (Sky Sports)

GABRIEL ATAKIWA BARCA

KLABU ya Barcelona wanamlenga nyota wa Ar-
senal na Brazil, Gabriel mwenye umri wa miaka
24. (Sport)

BREMER AWINDWA LIVERPOOL

LIVERPOOL wako tayari kutoa ofa ya pauni mil-
joni 25 kwa ajili ya mlinzi Mbrazili kutoka klabu
ya Torino, Gleison Bremer ambapo Januari tayari
walikuwa wameelezea nia yao kwa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 25. (Tuttomercato)

DE LIGT AWANIWA BARCA

BARCELONA lazima iilipe Juventus euro milioni
100 kama wanataka kumsajili mlizni wa kati wa
Uholanzi, Matthijs de Ligt mwenye umri wa mia-
ka 22. (Fichajes)

OSIMHEN KUBAKIZWA

NAPOLI wameazimia kuendelea kumshikilia
mfungaji wao wa mabao, Victor Osimhen msimu
huu licha ya mshambuliaji huyo mwenye umri
wa miaka 23 kusakwa na klabu za Manchester
United na Arsenal. (Teamtalk)

GINTER AWANIWA VILLA

KLABU ya Aston Villa imeonesha nia yake ya
kumtaka mchezaji wa Ujerumani, Matthias Ginter,
ambaye mkataba wake kule Borussia Moncheng-
ladbach unamalizika mwishoni mwa msimu huu.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28 ame-
kuwa akisakwa na Juventus, Tottenham na West
Ham. (Sky Sports)

ERIKSEN AGOMBEWA

KLABU ya Brentford ina matumaini mchezaji
wa Denmark, Christian Eriksen ataendelea kubai-
kia katika klabu hiyo baada ya kumalizika kwa
mkataba wake wa miezi sita, lakini wanakabili-
wa na “ushindani mkali” katika kupata saini ya
mchezaji huyo mwenye umri wa miakaa 30 ku-
toka timu yake ya zamani ya Tottenham. (90Min).

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

PEP: MAN CITY IPO
MATATIZO

® ® ® Ni baada ya kufuzu nusu fainali ya Ligi ya
mabingwa Ulaya, yakumbwa na majeruhi kibao...

MADRID, HISPANIA

EP Guardiola amesema

majeraha waliyopata Man-

chester City wakati waki-

fuzu nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Atletico
Madrid yameiacha timu yake kwe-
nye “shida kubwa.”

Sare ya bila kufungana katika mji
mkuu wa Hispania, Madrid, ilifanik-
isha ushindi wa jumla wa 1-0 na ku-
pelekea City kufuzu nusu fainali ya
tatu katika historia ya klabu hiyo na
sasa watakutana na washindi mara
13, Real Madrid.

Lakini huku mechi ya Jumamosi
ya nusu-fainali ya Kombe la FA
dhidi ya Liverpool ikikaribia, maen-
deleo ya City yaliwagharimu, Kevin
de Bruyne na Kyle Walker walioon-
doka uwanjani wakiwa mejeruhi,
na Phil Foden akihitaji kufungwa
bandeji kichwani pale kwenye
Uwanja wa Wanda Metropolitano.

“Tuko kwenye matatizo makub-

wa,” alisema Guardiola akiiambia
BT Sport.

“Hatuwezi kusahau tulicheza siku
tatu zilizopita mchezo mgumu dhi-
di ya Liverpool. Tulikuja hapa, tuna
majeruhi wengi.

“Sijui nini kitatokea wiki zi
jazo, lakini leo (juzi) tu
naenda kusherehekea, ni
mara ya tatu katika historia
ya Manchester City kufika
nusu fainali ya Ligi ya Ma
bingwa Ulaya, na ni mafani
kio makubwa kwetu.”

Guardiola hakutaja jinsi majera-
ha yalivyokuwa makali, huku akidai
pia “Hakuwa na la kusema” kwenye
matukio hayo mabaya ambayo yali-
haribu maendeleo ya kikosi chake
Jumatano usiku.

Mechi hiyo iliisha kwa mbwem-
bwe na uchungu na mikwaruzano
uwanjani.

Kwanza vurumai iliyohusisha
wachezaji wengi kutoka pande zote

mbili ilizuka uwanjani baada ya Fe-
lipe kumpiga teke Foden.

Miongoni mwa matatizo mlinzi
wa Atletico, Stefan Savic alimvuta
nywele mchezaji wa akiba wa City,
Jack Grealish baada ya wawili hao
kurushiana maneno, huku Felipe
akitolewa nje.

Matatizo hayo yaliendelea baada
ya timu hizo kuondoka uwanjani
huku wachezaji wakihitaji kuteng-
wa. Picha za televisheni zilionyesha
vitu vikirushwa na polisi waliripoti-
wa kuhusika kurejesha utulivu.

Alipoulizwa kuhusu matukio
hayo katika mkutano wake na
waandishi wa habari baada ya
mechi, Guardiola alisema tu “hana
la kusema”.

Akiwa amebanwa zaidi kuhusi-
ana na jeraha la kichwa alilopata
Foden katika changamoto nyingine
mbaya kutoka kwa Felipe katika kip-
indi cha kwanza, Guardiola alisema:
“Sizungumzi kuhusu waamuzi au
wapinzani pia.”



ljumaa Aprili 15,2022

22 Nipashe
HABARI MICHEZO

®mmPAY

MECHI KALI
SHEFFIELD UTD

VE RS US

READING

CHEZA USHINDE

JACKPOT

1144

(8]:7.1, DOGO
XHAKA ATIMKE
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LONDON, England

4

RANIT Xhaka amesema wachezaji
na mashabiki wanahitaji kutende-
ana kwa “uaminifu na heshima” zai-
di baada ya kukiri kwamba alikuwa
karibu kuiacha Arsenal kwa sababu ya “chuki
kubwa” aliyokuwa akiipata.

Xhaka alisema “mabegi yake yalishafung-
wa” muda mfupi baada ya makabiliano ya ha-
sira na mashabiki wake Oktoba mwaka 2019.

“Ninapofumba macho sasa, bado ninaweza
kuona sura zao. Ninaweza kuona hasira zao,”
alisema Xhaka akiiambia BBC Sport.

“Hati za kusafiria zilikuwa tayari. Nilikuwa
nimemalizana na Arsenal. Nimemaliza.”

Tukio hilo lilitokea wakati Xhaka alipokej-
eliwa na mashabiki wake alipotolewa wakati
wa mechi ya Ligi Kuu dhidi ya Crystal Palace
kwenye Uwanja wa Emirates.

Xhaka aliitikia kwa kupunga mkono na
kutega sikio lake kwa dhihaka, na mashabiki
walitupa jezi zake chini.

“Nilikuwa nimeanza kusogea niliposikia
kelele. Na hawakuwa watu wachache tu kwe-
nye kona - kulikuwa na watu wengi. Nilishtu-
ka. Sijawahi kupata kitu kama hiki,” alisema
Xhaka. “Hii ni chuki.”

Moja ya shutuma zinazoelekezwa kwa
Xhaka mara kwa mara na mashabiki wa Arse-
nal ni utovu wake wa nidhamu, huku mche-
zaji huyo mwenye umri wa miaka 29 akiwa
amelimwa kadi nyekundu mara tano tangu
4 ajiunge na Washikabunduki hao kutoka

" | Borussia Monchengladbach mwaka 2016.

Werner: Nilidhani Chelsea tumefuzu

MADRID, Hispania wa kichwa wa Karim Benzema ulipot- cheza.

hibitika kuwa wa maana. “Tulikuwa na mchezo mzuri na
Akitafakari juu ya kushindwa kwa tulikuwa na dakika 10 za kumaliza ili

jumla ya 5-4, mchezaji huyo wa kima-
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wa alidhani Chelsea waliku-
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wa wamekamilisha kazi yao

kwa njia isiyowezekana alipo-
funga bao la tatu kwenye Uwanja wa
Bernabeu, Jumanne usiku.

Wakiwa wameteleza kwa kichapo
cha mabao 3-1 wiki iliyopita, The
Blues walipambana nyumbani kwa
Real Madrid huku wakionekana
kufanya jambo lisilofikirika ili kuji-
katia tiketi ya nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Huku Mason Mount ikianza kufun-
ga bao la kwanza dakika ya 15, mpira
wa kichwa wa Antonio Rudiger uliwa-
fanya vijana hao wa Thomas Tuchel
kuwa mbele kwa mabao mawili.

Juhudi nzuri za Werner pekee zili-
wafanya wageni kutawala kwa dakika
15 za kucheza akifunga la tatu, lakini
bao la Rodrygo aliyetokea benchi
katika dakika ya 80 lilipelekea sare
ya dakika za nyongeza, wakati mpira

taifa wa Ujerumani alisema: “Nilipo-
sherehekea (lengo langu] nilifikiri
ndivyo hivyo.

“Tungeweza kufunga kabla ya hapo
na kufanya matokeo kuwa 3-0 lakini
mambo yalikuwa tofauti.

“Ni jambo ambalo unaweza kuli-
zungumzia, lakini nilipofunga nili-
fikiri tumemaliza kazi.

“Tulikaribia kutoipa Madrid nafasi,
lakini mwisho lazima tuseme mabao
waliyofunga yalikuwa mazuri sana.”

“Tulikuwa na kila kitu tulichohitaji
3-0, tulikuwa na nafasi ya kupitia.

“Lakini mwishowe huwezi kuwa- =

zuia Madrid kwa muda wote. Lakini
tulijaribu kila kitu katika muda wa
kawaida na muda wa ziada.

“Hii (mechi ya ugenini) ilikuwa
nzuri kwetu, kwa hivyo tumesikit-
ishwa sana baada ya kile tulichoweka
kwenye mchezo huu na jinsi tulivyo-
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195,980

SIMBA INAWEZA KUITOA ORLANDO

Dennis Fussi

OCHA wa zamani
wa makipa wa
klabu ya Simba,
Mwarami Mo-
hamed amesema anaamini
timu hiyo itaibuka na ush-
indi Jumapili katika mchezo
wa Robo Fainali wa Kombe
la Shirikisho Afrika dhidi ya

Orlando Pirates ya Afrika
Kusini.

Kocha huyo amesema
kinachompa matumaini ni
rekodi ambayo imejiwekea
timu hiyo inapocheza
nyumbani kwenye michua-
no hiyo na maandalizi am-
bayo inayafanya.

“Katika suala na mich-
uano ya kimataifa kwenye

Uwanja wa Mkapa kwa Sim-
ba sina hofu hata kidogo,
nina uhakika Simba itash-
inda sijui idadi ya mabao, la-
kini ushindi upo,” amesema
Mwarami.

Kocha huyo ambaye pia
aliwahi kuitumikia timu ya
Taifa “Taifa Stars’, amesema
kwa uzoefu wake akiwa na
timu hiyo, haoni wapinzani

wao Pirates kama wataweza
kupata hata bao moja kuto-
kana na mikakati iliyopo.

Amesema Simba ni tofauti
na klabu nyingi za Tanzania,
hasa katika mashindano ya
kimataifa, hivyo amewaom-
ba mashabiki kuondoa hofu
na kujitokeza kwa wingi Ju-
mapili kwenda kuishangilia
timu yao.

b B

Wafanyakazi wa enki ya Taifa ya Biashara (NBC) wakishiriki katikambio za Run 4 Autusim zenye lengo la

kukusanya fedha kwa ajili ya watoto wenye Usonji zilizoandaliwa na Lukiza Foundation zilizofanyika hivi kar-
ibuni Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Kuna vita kumsajili Adebayor-Simba

Na Adam Fungamwango

WAKATI Simba ikiwa mbi-
oni kutaka kumsajili winga
matata wa US Genderma-
rie ya Niger, Victorien Ade-
bayor, tayari klabu kadhaa
zikiongozwa na RS Berkane
zimeingia vitani kuiwania
saini ya mchezaji huyo.

Meneja Habari na Ma-
wasiliano wa klabu ya Sim-
ba, Ahmed Ally amesema
jana kuwa wameanza ku-
tunishiana misuli na baadhi
ya klabu ambazo nazo zime-
anza kumshawishi mchezaji
huyo kwa dau nono, hivyo
kwa sasa hawapo peke yao
sokoni kumbhitaji mchezaji
huyo.

“Tunamtaka sana Ade-
bayor, ni mchezaji mzuri,

na mchezaji yoyote akiwa
mzuri ni lazima kuwe na
vita sokoni, tunajaribu ku-
tunishiana misuli na klabu
mbalimbali, lakini waswa-
hili wanasema kila mtu ana-
jikuna anapoweza,” alisema

Meneja huyo.
Alisema mchezaji huyo
tayari ameingia kwenye

midomo na mashabiki na
mawakala wengi Afrika,
hivyo thamani yake ime-
panda ghafla sokoni, tofauti
na awali.

“Unajua ameshaingia mi-
domoni mwa mawakala,
thamani yake imepanda
sana na wanazidi kuipandi-
sha sokoni, na hii ni kwa
sababu amejitangaza sana
kwa uwezo wake, lakini sisi
Simba tunaendelea kupam-

bana, kutunishiana misuli
na klabu kubwa, unajua uki-
wa unamsajili mchezaji so-
koni halafu upo peke yako,
hakuna hata anayembhitaji
ujue unakwenda ‘kupigwa’.
Kwa hiyo tunaendelea ku-
pambana, tukimkosa sawa,
na tukimpata tutashangilia,”
alisema Ahmed.

Moja ya klabu inayotajwa
kuwa mstari wa mbele kuta-
ka kumsajili mchezaji huyo
niu RS Berkane ya Morocco
ambayo inadaiwa kumuahi-
di wakala wake pesa nyingi
kama akifanikisha jambo
hilo.

Hata hivyo, Adebayor
mwenyewe amekuwa aki-
onyesha mapenzi dhahiri
kwa klabu ya Simba, akipos-
ti picha mbalimbali alizopi-

ga nchini, ikiwa ni ile video
fupi ya mashabiki wa Simba
wakimshangilia na kumuim-
ba, mwenyewe akionekana
kufurahia na hata maelezo
yake mafupi kwenye mtan-
dao wake wa kijamii, ali-
onyesha kushangazwa na
kufurahia mapokezi na
heshima kubwa aliyoipata
kutoka kwa mashabiki wa
klabu hiyo.

Mchezaji huyo alionyesha
kiwango cha hali ya juu kwe-
nye michuano ya Kombe la
Shirikisho barani Afrika,
hatua ya makundi akiwa na
klabu hiyo ya Niger, akipa-
chika mabao sita na kuwa
mmoja wa wachezaji wa-
naowania kiatu cha dhaha-
bu kwenye michuano hiyo.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE
01.16/04/2022

MUDA MICHEZO

Watford vs Brentford

1

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI

SARE  UGENIN
X 2

02.16/04/2022

Alaves vs Rayo Vallecano

03.16/04/2022

Manchester City vs Liverpool

04.16/04/2022

St Etienne vs Brest

05.16/04/2022

Dijon vs AC Ajaccio

06.16/04/2022

Nimes vs Sochaux

07.16/04/2022

Valenciennes vs Le Havre

08.17/04/2022

Metz vs Clermont Foot

09.17/04/2022

Newcastle vs Leicester

10.17/04/2022

Union Berlin vs Eintracht Frankfurt

1.17/04/2022

Bayer Leverkusen vs RB Leipzig

12.17/04/2022

Giresunspor vs Besiktas

13.17/04/2022

Sevilla FC vs Real Madrid

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

GAMEID

4465

IJUMAA -15/04/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Luton Town vs Nottingham

1

X

2522

Hammarby vs Mjallby

5591

Gabala vs FK Sumgayit

1049

Pyunik Yerevan vs Alashkert Martuni

2047

Hull City vs Cardiff

2503

Swansea vs Barnsley

3767

Bournemouth vs Middlesbrough

3903

Birmingham vs Coventry

4639

Sheffield Utd vs Reading

4889

Stoke City vs Bristol City

5273

Preston vs Millwall

5426

Peterborough vs Blackburn

5493

West Bromwich vs Blackpool

2910

FC Arouca vs Santa Clara

4784

KuPS Kuopio vs Seinajoen JK

4218

Karabakh vs Keshla FK

1698 {

antiago Morning vs Arturo Fernand

4345

Dinamo Zagreb vs Istra

5219

Nordsjalland vs Sonderjyske

4608

Eibar vs Las Palmas UD

4933

Huddersfield vs QPR

5068

Dinamo Moscow vs Akhmat Grozny

1881

Famalicao vs Gil Vicente

4690

Spezia vs Inter

4323

Kayserispor vs Caykur Rizespor

5733

Trabzonspor vs Fatih Karagumruk

4746

Debreceni VSC vs Gyirmot FC

4752

CSD Barnechea vs Rangers

3791

Hajduk Split vs HNK Gorica

5053

Maribor vs NK Radomlje

1576

Bohemians FC vs Finn Harps

2279

Derry City vs Shelbourne

2506

UCD Dublin vs Drogheda Utd

3282

Inverness vs Kilmarnock

3389

Dundalk FC vs Sligo Rovers

4100

Linfield Belfast vs Glentoran Belfast

5515

W aterford Utd vs Galway United

1619

AC Milan vs Genoa

1683

Derby vs Fulham

2315

Real Sociedad vs Betis

2746

Rennes vs Monaco

3501

Danubio FC vs CA Boston River

4268

Shamrock Rovers vs St Patricks

4689

Amorebieta vs Mirandes

nsi

Ceramica Cleopatra vs Coca Cola

3244

CA Tigre vs Huracan

3384

Vitoria Guimaraes vs Pacos Ferreira

4770

Ghazl EL Mahallah vs El Gouna

2606

UTC Cajamarca vs Academia Cantolao

3187

La Serena vs Union Espanola

@ CHEZAKWI-\WAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Pep: Man City ipo kwenye matatizo gy

- ]
Simba haiwazii mechi ya Yanga

Wachezaji wa Manchester City wakishangilia baada ya kutoka suluhu na Atletico Madrid na
kufuzu hatua ya nusu fainali ya Ligi ya mabingwa Ulaya, juzi. PICHA: MTANDAO

MAUNDA ZORRO
KUZIKWA KESHO

® @ ®Ajali ya gari yasitisha uhai wake
wakati akitoka kwenye msiba ...

Na Sabato Kasika

WIMBAJI wa Bongo-
fleva, Maunda Zorro
aliyefariki kwa ajali
ya gari Kigamboni,

usiku wa kuamkia jana, anata-
rajiwa kuzikwa kesho katika
makaburi ya Kongowe ya Mba-
gala mkoani Dar es Salaam.

Kaka wa marehemu, Banana
Zorro aliliambia gazeti hili
kuwa, msiba upo nyumbani
kwa baba yao mzazi, Zahir Ally
Zorro eneo la Maweni Kigam-
boni, na kwamba marehemu
ameacha watoto watatu.

“Maziko ya mdogo wangu
Maunda yatafanyika siku ya
Jumamosi, katika makaburi ya
Kongowe, kwa sasa shughuli
zote za msiba zipo nyumbani
kwa baba yetu mzee Zorro
eneo la Maweni Kigamboni,”
alisema Banana.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042 g
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Maunda amewahi kutamba
na nyimbo mbalimbali za muzi-
ki wa kizazi kipya zikiwamo za
‘Nataka Niwe Wako’, Mapenzi ya
Wawili’ na nyingine nyingi zili-
zompa umaarufu katika muziki
huo.

Hata hivyo, baadaye alikaa
kimya kwa muda mrefu bila
kutoa nyimbo mpya hadi umau-
ti ulipomkuta baada ya kupata

ajali wakati akitokea kwenye msi-
ba wa rafiki wa muda mrefu wa
familia yao.

Kwamba gari alilokuwa ak-
iendesha msanii huyo liligongana
na lori la mchanga na kusababi-
sha kifo cha msanii huyo aliyeji-
zolea sifa kwenye muziki kama
ilivyo kaka yake Banana ambao
wote wamerithi kipaji cha baba
yao.

Baba wa marehemu mzee Za-
hir Ally Zorro, ni miongoni mwa
wanamnuziki wakongwe nchini
ambaye amewahi kutikisa kwa
nyimbo mbalimbali zikiwamo za
Cleopatra, Haifai Kabwe, Arua na
Tikisa’.

Zorro amewahi kutumikia ben-
di mbalimbali ikiwamo ya Mass
Media iliokuwa ikitumia mtindo
wa ‘Changa Wangu Baisikeli’, am-
bayo ilipata umaarufu miaka ya
90 kwa muda mfupi ikasambara-
tika.

Na Saada Akida

MENEJA wa |ldara ya
Habari na mawasiliano wa
Simba, Ahmed Ally amese-
ma sasa akili na nguvu
zao wanazielekeza katika
mchezo wa robo fainali ya
Kombe la Shirikisho Afrika
dhidi ya Orlando Pirates.

Amesema hawaifikirii
kabisa mechi yao ya Ligi
dhidi ya Watani wao wa
jadi Yanga itakayopigwa
Aprili 30 mwaka huu.

Akizungumza na gazeti
hili jana Ahmed alisema
kwa sasa Simba inawaza
michezo mikubwa miwili
dhidi ya Orlando Pirates
utakaopigwa Jumapili
hii na baadae kurudiana
nchini Afrika Kusini.

Alisema Yanga lazima
watakaa na kuwaza mechi
dhidi yao kwa sababu ha-
wana mechi kubwa zaidi
ya pambano hilo la watani
wa jadi (Kariakoo Derby),
wakati Simba wana mechi
kubwa za kimataifa.

“Yanga wao wanatuwaza
sisi, Simba haina muda wa
kuwaza Kariakoo Derby
kwa sababu ina mechi
kubwa mbili dhidi ya
Orlando Pirates nyumbani
na ugenini baada ya hapo
ndio tutaanza kufikiria
mechi hiyo,” alisema
Ahmed.

Alisema Yanga lazima
watumie muda mwingi
kwa sasa kuiwaza mechi
hiyo hali ya kuwa timu
hiyo haina mechi kubwa
zaidi ya kucheza zaidi ya
kikosi cha wekundu wa
Msimbazi hao ambao wao
kwa sasa wanafikiria kum-
funga Orlando Pirates ili
kutinga nusu fainali.

“Baada ya kutinga nusu
fainali ya Afrika ndio
tutakuja kuwaza ligi yetu
va kubishana bishana ila
kwa sasa nguvu zetu ziko
katika michezo hiyo mi-
wili,” alisema Ahmed Ally
na aliongeza

“Mashabiki kujitokeza
kwa wingi uwanjani kwa
sababu jumapili hii tuna

770856

jukumu kubwa kuhakiki-
sha Orlando Pirates
hawachomoki Benjamin
Mkapa, tunahitaji ushindi
twende uwanjani tukasa-
poti Simba yetu kuhakiki-
sha msimu huu tunaenda
kucheza nusu fainali,”
alisema Ahmed.

Wakati huo huo Kiungo
mshambuliaji wa Simba,
Hassan Dilunga ameon-
doka nchini kueleke Afrika
Kusini kwa ajili ya mat-
ibabu ya majeraha yanay-
omsumbua.

Kwa mujibu wa taarifa
kutoka kitengo cha habari
cha klabu hiyo, kilisema
kutokana na vipimo
alivyofanyiwa na madak-
tari, Dilunga anatakiwa
kufanyiwa upasuaji na
atakuwa Afrika Kusini kwa
muda wa wiki tatu au nne.

Dilunga amekuwa nje ya
uwanja kwa muda mrefu
anaenda nchini humo kwa
ajili ya matibabu na huen-
da asionekana uwanjani
kwa kipindi kilichobaki
msimu huu.

Nyota huyo alisema
ameushukuru uongozi
wa klabu wa kugharamia
matibabu hayo ambapo
anaamini atarejea akiwa
fiti kuitumikia timu.

“Kwanza nashukuru
uongozi wangu kuni-
peleka Afrika Kusini kwa
ajili ya matibabu ni jambo
jema, naamini nitarudi
nikiwa fiti kuitumikia timu
yangu,” alisema Dilunga.

Nyota huyo ameitakia
heri timu yake kuelekea
mchezo wa robo fainali ya
Kombe |a Shirikisho Afrika
dhidi ya Orlando Pirates.

“Naitakia heri timu ka-
tika mchezo wetu muhimu
wa nyumbani dhidi ya
Orlando, nawaomba
wachezaji wenzangu
wapambane najua wa-
tanzania wako nyuma
vao,"alisema Dilunga.

Dilunga amewaomba
mashabiki kujitokeza kwa
wingi na kuujuza uwanja
siku ya Jumapili ili kuha-
masisha wachezaji.
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