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HABARI KITAIFA

Makamu wa Rais, DK. Philip Isdor Mpango, akiwasili Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kigali
nchini Rwanda, ambapo anatarajia kumwakilisha Rais Samia Suluhu Hassan katika Mkutano wa
Mapinduzi ya Kijani Barani Afrika wa Mwaka 2022 (AGRF 2022), unaofanyika nchini humo kuan-
zia leo hadi Septemba 9. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bei ya nafaka yazidi kupanda

Na Jenifer Gilla

BEI ya bidhaa za nafaka imeen-
delea kupanda hali inayowafanya
baadhi ya wananchi kupata milo
miwili kwa siku ili kukabiliana na
hali hiyo.

Nipashe ilitembelea maeneo
mbalimbali ya Dar es Salam na
kubaini kupanda bei za bidhaa
zinazotumiwa na kwa mlo wa kila
siku ambazo ni mchele, maha-
ragwe, unga wa ngano, unga wa
sembe, dona na choroko.

Mchele kilo moja umepanda
kutoka Sh. 1,800 au 2,000 hadi
Sh. 2,700 daraja la kwanza na su-
per kutoka Sh. 2,500 hadi 3,500,
unga wa sembe na dona umetoka
Sh. 1,200 hadi Sh. 1,600 na unga
wa ngano Sh. 1,300 hadi 2,000
kwa kilo huku choroko ikipanda
kutoka Sh. 1,500 hadi Sh. 2,500.
Bei ya mfuko wa kilo tano za unga
imepanda kutoka Sh. 6,000 hadi
8,000.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti, baadhi ya wa-
nanchi wamesema kutokana na
kupanda kwa bei ya bidhaa hizo,
wamelazimika kula milo miwili
kwa siku badala ya mitatu.

Mkazi wa Tabata, James Ma-
cha, alisema analazimika kutoku-
nywa chai ya asubuhi kutokana
na kupanda kwa bei za vitafunwa
ikiwamo chapati, maandazi na vi-
tumbua, hivyo ili aweze kumudu
gharama nyingine za maisha iki-
wamo kulipa kodi ya nyumba na
kulipa ada ya shule.

Macha, mwenye mke na watoto
wawili, alisema kabla ya kuchukua
uamuzi huo, sasa anatumia Sh.
3,000 kwa ajili ya kununua vi-
tafunwa asubuhi kutoka Sh.
1,200 aliyokuwa anatumia awali.
Alisema hali hiyo imetokana na
vitafunwa hivyo kupunguzwa Kip-
imo, hivyo kumlazimu kununua
vingi ili vitosheleze.

Naye Mkazi wa Salasala, Mwaja-
bu Abdul, mwenye watoto watatu
anayefanya kazi ya saluni, alisema
hali hiyo inawalazimu kutokula
chakula cha mchana ili kuepuka
gharama kubwa kutokana na
kuwa na kipato kidogo.

“Wakati mwingine unajikuta
umeamka na Sh. 5000, hivyo
kuigawanya upate miko mitatu si
rahisi. Tunachofanya na wanangu
tunachemsha mihogo ya buku
(Sh. 1,000) tunakunywa na chai
saa tano asubuhi. Tukishashiba

tena tunakuja kupika chakula saa
11:00 jioni, tunakula saa moja tu-
nalala, siku zinasogea,” alisema.
Mwajabu alisema awali wali-
pata shida kwa sababu walikuwa
wameshazoea kula milo mitatu
hali iliyosababisha watoto kulegea
na kusinzia wakati wa mchana la-
kini sasa wameshazoea na maisha
yanakwenda sawa.

Dereva wa bodaboda eneo la
Mwenge, Alex Mushi, alisema ali-
chukua uvamuzi wa kutokula
chakula cha mchana baada ya
kugundua kuwa anatumia pesa
nyingi kula kwa mama ntilie.

“Kwa siku nikipata sana ka-
tika biashara yangu ni Sh. 25,000.
Hapo Sh. 10,000 ni ya mwenye
bodaboda, nabaki na Sh.15,000.
Asubuhi chai tu Sh. 2,500, mcha-
na ili ushibe lazima ule pande
mbili za ugali maana unapimwa
kidogo sana jumla Sh. 4,000. Jioni
pia utumie Sh. 4,000 jumla Sh.
10,500 bado hujanywa maji. Sioni
hata dalili ya kununua kiwanja,”
alisema.

Kutokana na kupanda huko
kwa bidhaa, Mushi alisema kuna
haja ya serikali kuangalia namna
ya kupunguza gharama za nafaka
kwa kuwa ndizo inasababisha
gharama za vyakula kupanda
huku watu wa hali ya chini waki-
athirika zaidi.

Nipashe ilifunga safari mpaka
kwa wauzaji wa vyakula am-
bapo Angela Maganga, muuzaji
wa vitumbua Temeke, alisema
amepoteza baadhi ya wateja
baadaya kupunguza kipimo cha
vitumbua ili apate faida kutokana
na kupanda gharama za nafaka na
mafuta ya kupikia.

Alisema ndani ya mwaka
mmoja kilo moja ya mchele wa
vitumbua imepanda  kutoka
Sh.1,400 hadi Sh.2,000 na mafu-
ta lita moja ilikuwa Sh. 3,500 sasa
Sh.5,000.

“Ni kweli dada nimepunguza
kipimo cha upawa ili na mimi
nipate faida nihudumie familia
yangu, ndicho kimewakimbiza
wateja.  Serikali iangalie hizi
nafaka mbona zinazopanda
kila kukicha na zinaelekea kuua
biashara zetu ambazo ndizo tu-
nategemea kusomesha wato-
to,” alisema.

Naye Maria Kallaghe, mamal-
ishe katika soko la Tandale, alise-
ma kitendo cha wateja katika
eneo hilo kutokula chakula cha

mchana, kimemrudisha nyuma
kimaendeleo kwa sababu anapata
faida nusu ya aliyokuwa anapata
mwanzo.

“Mauzo yameshuka kutoka Sh.
50,000 hadi Sh. 30,000. Hapo ni-
kitoa hela ya mtaji najikuta napata
Sh. 10,000 faida na inategemea
na siku. Ukiamka ukakuta mchele
umepanda hapo tena faida inazidi
kupungua. Kwa ufupi maisha ni
magumu,” alisema.

SERIKALI IKO KAZINI

Agosti 15, mwaka huu, Waziri
wa Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara, Dk. Ashatu Kijaji, alipo
serikali inaendelea l<uchul<ua hat-
ua ili kuwapunguzia wananchi
athari zitokanazo na kupanda kwa
bei ya bidhaa muhimu.

Alisema hatua hizo ni pamoja
na kuwapunguzia gharama za
uzalishaji, uagizaji na usambazaji
wa bidhaa, ili kuleta uhimilivu wa
bei kwenye soko lengo likiwa kum-
linda mlaji kwa kuhakikisha ana-
pata bidhaa bora kwa bei stahiki
na kuzuia upandishwaji holela wa
bei za bidhaa.

Pia alisema serikali imeon-
doa Kodiya Ongezeko la Thamani
(VAT) kwa wazalishaji wa mbolea
kwa kipindi cha mwaka mmoja ili
kuwapunguzia wakulima ghara-
ma za uzalishaji, hivyo kuleta un-
afuu wa bei ya mazao muhimu ya
chakula pamoja na kupunguza
ushuru kwa maroli yanayosafiri-
sha bidhaa.

Ripoti ya Shirika la Ushirikiano
na Maendeleo ya Uchumi (OECD),
Shirika la Chakula na Kilimo la
Umoja wa Mataifa (FAO), kuhusu
Mtazamo wa Kilimo 2022203l
inaonyesha mazao ya kilimo kote
duniani yatakabiliwa na changa-
moto za kimsingi kwa miaka 10
ijayo na kuzitaka nchi kuchukua
hatua endelevu kukabiliana na
changamoto hiyo.

Ripoti hiyo inaeleza changa-
moto hizo ni kupanda kwa bei
za mazao ya kilimo kulikosaba-
bishwa na mlipuko wa virusi
vya corona, hali mbaya ya hewa
katoka nchi muhimu za utoaji wa
mazao, kupanda kwa gharama
za uzalishaji na usafirishaji na uu-
zaji usio na uhakika wa mazao ya
kilimo kutoka Ukraine na Russia
ambazo ni nchi muhimu zaidi za
utoaji wa nafaka umeifanya hali ya
hivi sasa izidi kuwa mbaya.

Samia apanda

boti Zanzibar

hadi Dar, alipa nauli kamili

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Has-
san, jana alisafiri kwa
boti kutoka Zanzibar hadi
Dar es Salaam kwa kulipa
nauli, hivyo kuwa mkuu
wa nchi wa kwanza ku-
tumia usafiri huo.

Licha ya kutumia usafiri
huo, Rais Samia alipita
katika njia wanazotumia
abiria wengine.

Jana mchana, zilisambaa
picha mtandaoni zikim-
wonyesha Rais akiwa
ndani ya boti hiyo huku
akiwasalimia abiria wa
daraja la kwanza, la pili
na la tatu jambo ambalo
[iliwafurahisha wasafiri
hao.

Pia mtandaoni kulikuwa
na mjadala huku wengi
wakipongeza na kueleza
kuwa ameweka historia
va kuwa kiongozi wa
kwanza kutumia usafiri
huo kwa kuwa wengi wa-
natumia ndege kwenda na
kurudi visiwani humo.

Akizungumza na Ni-
pashe, Meneja wa Kam-
puni ya Azam Marine, Ally
Mohammed Abeid, alise-
ma Agosti 29, mwaka huu,
walikuja watu wakaomba
kukata tiketi kwa ajili ya
kiongozi fulani kusafiri
na waliweka ‘booking'
na ilipofika Septemba
3, walilipia nafasi zote
walizokuwa wameshikilia
lakini hawakueleza ni
kiongozi gani.

“Walikata madaraja ya
VIP Royal na Economy.
Rais akiwa na watu wake
walipita kwenye utaratibu
wa kawaida hadi kuingia
kwenye boti ingawa abiria
anaweza kwenda moja
kwa moja hadi kwenye
daraja lake lakini alituom-
ba atembelee madaraja
yote kusalimia wananchi.

“Tumefurahi sana kuwa
boti ya kwanza kumsa-
firisha Rais, tumepata CV
(wasifu) nzuri sana kwa
mara ya kwanza kumsa-
firisha Rais tena kawaida
kabisa. Hakukuwa na
usumbufu wowote zaidi
va ulinzi mkali. tume-
Jisikia faraja sana,” alise-
ma Abeid.

Aidha, aliwataka vion-
gozi wengine wa serikali
wanaopenda kusafiri kwa
ndege pia kutumia usafiri
unaotumiwa na wananchi
ambao utawafanya waji-
funze mambo mengi zaidi.

Chollo Master aliandika:
“Mama ana upendo mwin-
gi sana kwa wananchi
hakika ni kipenzi cha
watu.” Naye Mtamaushi
aliandika: “Mama hana
tatizo, tatizo lipo kwa
walafi wanaomzunguka.”

Mwingine anayejiita
Nch| Yangu Nzuri, aliandi-
ka: "Tunataka kuona Rais
na timu yake nzima waki-
bana matumizi kila kona
kwani hata nyumbani
kwako hali ikiwa mbaya
hauwaonyi ndugu mas-
kini kwa mabavu au ku-

kopa kupitiliza. Unabana
matumizi yako ya mai-
sha ya raha) na kuweka
Vvipaumbele vya muhimu
kama watoto kusoma,
afya na maendeleo.”

Mwingine anayejiita
Tanzanian Bitter Leaf
aliandika: "Safi, tunapenda
kuona viongozi wako in-
clusive (jJumuishi) na wa-
naoishi kwa mifano kwa
kuwa karibu na wananchi
ili kujua matatizo yao na
kuyashughulikia.” ;

Katika moja ya makundi
songezi, mwandishi
mkongwe na blogger,
Maggid Mjengwa, aliandi-
ka: "Haijapata kutokea
kwenye Jamhuri yetu.
Katika kuishi kwangu, ku-
soma na kufuatilia mam-
bo, ni mara ya kwanza leo
(jana) kusoma na kuona
picha ikimwonyesha Rais
akipanda boti kutoka Kisi-
wani kwenda bara.”

Alisema kumwelewa
kiongozi zaidi ni pale
anaposhuka jukwaani na
kwamba yako ya kutafsiri
hasa inapohusu shida na
changamoto wanazopitia
watu wake si tu anazijua
bali amezipitia.

“Naamini anachofanya
wala si maigizo bali ni
kushuka chini kujionea,
kusikiliza, kujifunza na
kujenga uelewa mpana
utakaosaidia kwenye
kutoa mwelekeo sahihi
wa njia anayowapitisha
watu wake. Kuyafanya
hayo bila mbwembwe,
majigambo na yote yenye
kuendana na mamlaka
makubwa aliyo nayo.

“Nakumbuka mwaka
mmoja akiwa Makamu wa
Rais, alishiriki matembezi
ya miguu kuhamasisha
kampeni ya kupambana
na maradhi yasiyo ya
kuambukiza. Nilishiriki
matembezi yale yali-
yoishia viwanja vya Lead-
ers.

“‘Mwisho wa matembezi
yale na mbele ya Mzee
Mwinyi, Samia akizun-
gumzia changamoto za
huduma za afya na hu-
susan kwa kinamama,
alisimulia kisa cha yeye
kabla ya uheshimiwa.

“Kuna siku akiwa kwe-
nye daladala na mtoto
mgonjwa mgongoni, na
akiwa amesimama njia
nzima, daladala lile lilim-
shusha eneo la Kariakoo,
Hapo Samia na mwanawe
mgongoni anasimulia
alivyotembea kwa miguu
kutoka Kamata mpaka
Hospitali ya Mnazi Mmo-
ja," alisema.

Kwa mujibu wa Mjeng-
wa, alichofanya Rais
kinahusu kuzielewa, kuzi-
ishi na kuzitafutia ma-
jawabu mujarab shida za
anaowaongoza.

“Kwa nini basi baadhi ya
viongozi husahau haraka
walikotoka, kudhihaki
wanaowaongoza na ku-
toonea uchungu matumizi
yalo ukwasi?” Alihoji.
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Raila Odinga akubah matokeo

Na Waandishi Wetu

SAA chache baada ya Mahakama
ya Juu nchini Kenya kuhalalisha
ushindi wa Rais mteule William
Ruto kwenye uchaguzi uliofanyika
mwezi uliopita, mpinzani wake ku-
toka Chama cha Muungano wa Azi-
mio la Umoja, Raila Odinga,(Pichani)
amekubali matokeo hayo.

Hata hivyo, alisema hakuridhish-
wa na hukumu hiyo kwa madai
kuwa mawakili wake walitoa hoja
zenye mashiko na kujitosheleza.

Taarifa iliyotolewa na sekretariati
ya urais ya mgombea huyo ilieleza
kushangazwa na hoja tisa zilizotole-
wa na mawakili wake kukataliwa na
mahakama.

Aidha, taarifa hiyo ilieleza kuwa
hukumu hiyo sio mwisho wa
harakati zao za kuibadilisha nchi
hiyo kuwa yenye kuzingatia misingi
ya kidemokrasia.

Hukumu hiyo iliyosomwa na Jaji
Mkuu, Martha Koome, ilitupilia
mbali madai tisa ya kupinga ma-
tokeo ya urais kutoka kwa mgombea
wa Muungano wa Azimio la Umoja
Odinga dhidi ya ushindi wa Ruto.

Kwa mujibu wa jaji huyo katika
hukumu aliyoisoma kwa niaba ya
jopo la wenzake saba, na kuchukua
zaidi ya saa moja na nusu alikubali-
ana na ushindi wa Ruto akisema
madai dhidi yake kutoka kwa Raila
yalikuwa batili kwa kukosa ushahidi
unaojitosheleza.

Jaji Mkuu Koome, alihalalisha
ushindi wa Ruto alioutaja umefani-
kiwa kukidhi hitaji la ushindi kishe-
ria unaovuka asilimia 51, pia Tume
ya Uchaguzi Kenya ilitumia taratibu
sahihi za kisheria aliyoifafanua ku-

pata asilimia 64.4 ya wapigakura’.

Pia, alisema Mahakama haiku-
pata ushahidi uliotolewa kuonesha
kuwa Mwenyekiti wa Tume Huru ya
Uchaguzi na Mipaka (IEBC), Wafula
Chebukati na wafanyakazi wengine
wa IEBC walihusika kuchakachua
matokeo na kwamba mamlaka ya
kuthibitisha na kujumlisha matokeo
ya uchaguzi wa urais hayatokani na
mwenyekiti bali tume.

Kuhusu makamishna wanne wali-
opinga matokeo ya mwisho, alisema
walishiriki uhakiki wa awali na ku-
jumlisha matokeo na hawakutoa
hati yoyote inayoonesha matokeo
yalibadilishwa wala kueleza ni
kwanini walishiriki katika mchakato
wa uhakiki ambao walisema hauku-
wa wazi.

Kuhusu kuingiliwa kwa tovuti
ya matokeo, alisema hakukuwa na
ushahidi wa mtu kuingilia mfumo
wa utumaji matokeo kwa lengo la
kuvuruga matokeo na kuwa Tume il-
ieleza jinsi mfumo ulivyonasa fomu
za matokeo zilizowekwa katika to-
vuti yake na zote zilikuwa sawa na
zilizowasilishwa katika kituo kikuu
cha kuhesabia kura.

Vilevile, hakukuwa na ushahidi
wa fomu za uchaguzi katika tovuti
ya matokeo ya mtandaoni zilibadil-
ishwa kutoka za awali zilizochapish-
wa na kuwaonya mawakili wanao-
wasilisha ushahidi wa kupotosha au
kubuniwa husababisha kesi kuwa
ndefu.

RUTO:
WANGU
Akizungumza na waandishi wa
habari, alisema mtangulizi wake
Uhuru Kenyatta ni swahiba wake

KENYATTA SWAHIBA

na amemkaribisha kwa mipango ya
pamoja.

Alisema katika urafiki wao, daima
hawajawahi kuwa na maagano ya
kushirikiana kisiasa mbele ya safari.

Pia alikimwagia sifa kikosi cha wa-
nasheria waliompatia ushindi katika
hukumu iliyotolewa jana, huku ak-
isifu uweledi wa mahakama.

Ruto aliyekuwa na tabasamu kila
wakati  alimkaribisha mpinzani
wake Raila, wajipange pamoja ku-
jadili namna ya kutekeleza miradi
endelevu ambayo ilikuwa haijaka-
milika.

Pia aliahidi daima kumpa heshi-
ma Odinga katika Kenya anayoitaja
inazingatia utawala wa sheria.

Mmoja wa wafuasi wa Ruto ku-
toka mji wa Bondo, katika jimbo la
CI-a, Jaroo Pajama, alisema kuwa an-
amshukuru Mungu kwa kuwa haki
imetendeka na anaamini rais huyo
atakwenda kutatua changamoto
ya kupaa kwa bei ya chakula katika
nchi hiyo.

Wakati Solomon Tirop, kutoka Su-
goi alisema ana furaha kuona timu
ya majaji sita imetoa uamuzi ulio
sahihi na kuidhinisha mamlaka iliyo
sahihi kuchukua dola na kuwa uch-
aguzi ulikuwa wa uhuru, amani na
wenye haki.

WANASIASA WANENA

Mwenyekiti wa Chama cha NCCR-
Mageuzi, James Mbatia, alisema kili-
chofanyika nchini Kenya sio tu kat-
iba bali ni ukatiba, huku akielekeza
kuwa wamejifunza uwazi na kwam-
ba Kenya ni kati ya nchi chache du-
niani zenye uwazi mkubwa.

Alisema Kenya ni moja ya nchi pia
ambazo zitakuwa na uchumi mkub-

wa kutokana na uwazi uliopo,
akitoa wito kwa nchi nyingine
barani Afrika na duniani kwa
ujumla kuiga mfano huo.

“Kenya hakuna mshindi,
tofauti ya matokeo ni ndogo
sanaila kilichoshinda ni amani
ya iliyopo Kenya, wito wangu
waendelee kuwa pamoja, Tan-
zania ili tuvuke tuige mfano
wa wenzetu,” alisema Mbatia.

Katibu Mkuu wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), John Mnyika,
alisema uamuzi uliotolewa
na mahakama ya juu nchini
Kenya ya kuazimia uteuzi wa
Ruto na kutupilia mbali mash-
taka ya Odinga ulifanyika kwa
uwazi na haki.

“Mahakama ya Kenya ime-
toa funzo kwa Tanzania katika
kuharakisha mchakato wa
Katiba Mpya,” alisema Mnyika.

Katibu Mkuu wa Chama cha
ACT-Wazalendo, Ado Shaibu,
alisema Kkilichotokea nchini
Kenya kuhusu maamuzi ya
mahakama ya juu ni suala
la kuigwa, huku akidai kuwa
ni wakati kwa Tanzania ku-
sisitiza kuwa na tume huru na
uwazi katika uendeshaji wa
uchaguzi.

Ruto alitangazwa na Mwe-
nyekiti wa Tume Huru ya
Uchaguzi na Mipaka (IEBC),
Wafula Chebukati, kuwa
Rais mteule baada ya kupata
kura 7,176,141 (asilimia 50.49)
dhidi ya 6,942,930 za Odinga
(asilimia 48.85) ), huku Prof.
George Wajackoyah wa Roots
Party akipata kura 61,969 (asil-
imia 0.44) na David Mwaure
Waihiga wa Agano Party aki-
ibuka wa nne kwa kura 31,987
(asilimia 0.23).

Adaiwa kumuua babake kwa kushindwa kumtafutia mke

Na Hamisi Nasri, MASASI

POLISI inamshikilia Kristatus
Victory (23), mkazi wa Lukuledi
wilayani Masasi kwa tuhuma za
kumuua baba yake mzazi Victo-
ry Milanzi (74), kwa kumchoma
kisu mdomoni na tumboni na
kumjeruhi mama yake mzazi
Carolina Ludugeli (68) kwa ma-
dai ya kushindwa kumtafutia
mchumba wa kuoa.

Akithibitisha, Kaimu Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Mtwara, ACP
Issack Mushi, alisema tukio hilo
lilitokea mwishoni mwa wiki na
mtuhumiwa anashikiliwa kwa
mahojiano.

Alisema upelelezi utakapoka-
milika mtuhumiwa huyo atafik-
ishwa mahakamani ili kujibu
tuhuma zinazomkabili
Milanzi akizungumza na gazeti
hili alisema tukio hilo lilitokea
Lukuledi baada ya kijana huyo
kwenda kwa wazazi wake na
kuwashambulia kwa kisu na
panga.

Alisema baba wa kijana huyo
alikuwa nyumbani kwake na
mkewe amejipumzisha kabla
ya mtoto wao kufika na kuanza
kumshambulia kwa kumchoma

kisu.

Taarifa za awali kutoka ndani
ya familia zinadai kuwa kijana
huyo aliwaagiza wazazi wake
wamtafutie mchumba wa ku-
funga naye ndoa na alipoona
agizo lake halitekelezwi ndipo
alipochukua uamuzi huo.

Mtendaji huyo alisimulia kuwa
kijana huyo ana utamaduni kila
ikifika usiku kwenda kwa wa-
zazi wake kupata chakula na ku-
rudi nyumbani kwake anakoishi
Mtaa wa Kilimani.

Alisema tukio hilo limem-
shangaza kila mtu na wakati ki-
jana huyo akimshambulia baba
yake, mke wa Victory (mama
wa mtuhumiwa) alijaribu kum-
wokoa mume wake ndipo naye
alipojeruhiwa kwa kupigwa na
panga mikononi.

Milanzi alidai, baba alipozidi-
wa alianguka chini ndipo kijana
huyo alipomgeukia mama yake
na kuanza kumpiga na upanga
na kumjeruhi mikononi.

“Wananchi
walimsaka kijana huyo usiku
huo huo na kufanikisha kum-
kamata na kumpeleka katika kit-
uo cha polisi,” alisema Milanzi.

Mama wa mtuhumiwa akisim-
ulia tukio hilo, alisema alisikia
sauti ya mume wake akipiga

mayowe sio ya kawaida na alipoingia ndani ya chum-
ba alimkuta mtoto wake akiwa amemweka kisu
mdomoni baba yake ambaye wakati huo alikuwa
akivuja damu.

Alisema alipojaribu kumsogolea, mtoto wake al-
impiga kwa kutumia kisu na panga na kulazimika
kuomba msaada kwa majirani kumsaidia mume

wake ambaye alikuwa ameshapoteza maisha.

ASSETS

Item No. Description of Property Value
«Immovable Propertie NIL

«NSSF Contribution 68,000,000/=
«Shares at Elimu Welfare SAUT NIL
«Share at UMOJA WA KUSAIDIANA NIL | Death bed expenses NIL
«Gratuity at SAUT NIL
«Stock and shares NIL
«Insurances police NIL
«Interestin business NIL
+Book depts. NIL
«Furniture NIL

«Personal effects NIL

IN THE DISTRICT COURT (DISTRICT DELEGATED) OF
NYAMAGANA DISTRICT
AT MWANZA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 17 OF 2021
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE GERALD
OTIENO NJURA DECEASED
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR THE GRANT OF
LETTERS OF ADMINISTRATION BY JUDITH KENZANILA
NJURA
INVENTORY OF ESTATE
(Section 107, Rule 106)
Date of Grant: 15th Day of October 2021

Item No Description Value
Names of creditors NIL
Mortgages NIL

Other depts. NIL

Funeral expenses NIL

68,000,000/=

wa  Lukuledi

1 JUDITH KENZANILA SARAPION the administratrix of the estate of
the late GERALD OTIENO NJURA hereby certifies that the foregoing
inventory of the said estate is true to the best of my knowledge,
information and belief.

Dated at Mwanza this.............
SIGNATURE OF THE ADMINISTRATRIX _].1s8
Field in court thi

«Other properties NIL : 2

Day of August 2022.........

Day of

Drawn and field By:
Peter H.Kipfumu (Advocate)
P.0.BOX 44
Handeni- Tanga
Tanzania

LIABILITIES . 1.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

5

TAARIFA KWA UMMA

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kutaarifu
umma kuwa siku ya Jumatano tarehe 07 - 09 - 2022 kampuni ya
itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo
vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Rufiji, gari hizo zenye

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

Mainline Carriers Ltd.

namba za usajili:

T203DYJ/T887DJBT135CCP /T 837DJB T908DSD /T 156 CHN
T985DTN /T 153 CHN T 245 BXH / T 837 CHK

. Garihilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 22
Upana - mita 4.5
Kimo - mita5.0

. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, Pwani hadi Rufiji kupitia Kibiti,
gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka

saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
05-09-2022

217030702
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Mwinyi akerwa wizi
mabilioni serikalini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, ameonesha kukerwa
na wizi wa mabilioni ya fedha
katika serikali na kuahidi ku-
teua Mkurugenzi Mkuu mpya
wa Mamlaka ya Kuzuia Rushwa
na Uhujumu Uchumi (ZAECA),
baada ya aliyekuwa Mkurugenzi
wa Mamlaka hiyo, Ahmed Maka-
rani kujiuzulu.

Alisema baada ya uteuzi huo
atampa kazi maalum ikiwamo
kumkabidhi Ripoti ya Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG), ili hatua madhubuti zi-
chukuliwe fedha hizo zirudi na
wahusika wachukuliwe hatua.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana Tkulu, alisema
mkurugenzi atakayemteua ata-
chukua hatua madhubuti kwa
waliohusika wote kwenye wizi
wa fedha na ubadhirifu wa mali
za serikali waliotajwa katika ri-

potiya CAG.

Dk. Mwinyi alimpongeza
Mkurugenzi wa ZAECA, kwa ku-
jiuzulu kutokana na udhaifu ka-
tika mamlaka hiyo na kuwajibika
kwake.

Akizungumzia ripoti ya CAG
iliyowasilishwa kwake, alisema
yaliyowasilishwa katika ripoti
hiyo ni ya ukweli na kuna mam-
bo ambayo yanasababisha ku-
tokea kwa ubadhirifu wa mali
za umma. Alitaja miongoni mwa
sababu kuwa ni usiri wa kufi-
cha taarifa za CAG, sababu ili-
yomfanya kuandaa utaratibu wa
kuwapo kwa uwazi na ukweli wa
uwasilishwaji wa taarifa hiyo ili
kila mmoja apate taarifa.

Ubadhirifu mwingine ni baa-
dhi ya watendaji wa serikali
kusababisha fedha kupotea au
mifumo ya ukusanyaji mapato
kutokuwa sawa na kutokuwapo
kwa uwajibikaji.

Rais Mwinyi, alisema ata-
hakikisha anatafuta ufumbuzi

Mkurugenzi wa Radio One/Capital Radio, Deogratius Rweyunga, akizungumza na waandishi wa habari j

wa kasoro zilizojitokeza katika
taarifa ya CAG ikiwamo kuwa-
chukulia hatua wote waliohusika
na wizi wa fedha za serikali, ku-
jenga weledi kwa watendaji na
mifumo ya taasisi.

“Lazima tuziunde upya taasisi
zetu ikiwamo ZAECA na lazima
kuijenga kuwa endelevu ili ku-
fanya kazi zake kwa ufanisi kwa
sababu fedha nyingi zimeibiwa
na wapo walioiba wamekiri, la-
kini hawajachukuliwa hatua,”
alisema.

Aliagiza fedha zote zilizoibiwa
au kupotea serikalini, wahusika
wawajibishwe na kuitaka Taasisi
ya Mkurugenzi wa Mashtaka
kuwa madhubuti kupeleka kesi
mahakamini ili haki itendeke.

Alifafanua kuwa lazima kila
hoja iliyotolewa na CAG ifua-
tiliwe kwa kina na waliohusika
na ubadhirifu wa mali za umma
waibuliwe na wachukuliwe hat-
ua stahiki.

Akizungumzia ziara yake ya

kukagua miradi ya maendeleo
katika wilaya zote za Unguja na
Pemba, alisema amefarijika na
ujenzi wa miradi inayoendelea
kujengwa.

“Nimefarijika na miradi ya
maendeleo inayoendelea ku-
jengwa ambayo nimeikagua ka-
tika ziara yangu na imekua na
mafanikio,” alisema.

Kuhusu  marekebisho ya
mishahara kwa watumishi wa
umma alisema ameongeza ki-
wango cha mishahara ili utendaji
wa kazi uimarike.

Aliwataka watendaji wa umma
kutekeleza wajibu wao na anata-
rajia kuanza ziara za kushtukiza
katika taasisi za serikali ili kureje-
sha nidhamu na kila mmoja ku-
wajibika.

Akitoa taarifa za vijana wa
Zanzibar wanaopotea katika
mazingira ya kutatatisha kwa
madai ya kuhusishwa na vikundi
vya waasi, alisema serikali itafan-
ya utafiti ili kubaini tuhuma hizo.

ijini Dar es Salaam jana, kuhusu

uzinduzi wa gari mpya itakayotolewa kwa mshindi atakayeshiriki bahati nasibu ya mchezo Supa mayoendeshwa na Rad|o One. Ku-
shoto ni Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA [TV, Moses Fumbuka. PICHA: MIRAJI MSALA

Radio One kutoa zawadi ya gari mshindi wa SUPA

Na Waandishi Wetu

KITUO cha Radio One kwa
kushirikiana na Capital Radio
kimetangaza zawadi ya gari
aina ya Toyota IST kwa mshindi
atakayeibuka katika mchezo wa
SUPA unaoendeshwa na vituo
hivyo.

Akizungumza na waandishi
wa habari mkoani Dar es Salaam
jana, Mkurugenzi wa Radio One,
Deogratius Rweyunga, alisema
mshindi atakabidhiwa gari hiyo
yenye thamani ya Sh. milioni 15.

Rweyunga alisema hiyo ni
mara ya kwanza kwa zawadi
hiyo kutolewa tangu kuanzishwa
kwa mchezo huo miezi kadhaa
iliyopita.

Alisema lengo la mchezo
huo ni kutatua tatizo la ukosefu
wa mitaji kwa vijana, akibaini-
sha kuwa mtu atakayeshinda
anakwenda kubadilisha maisha
yake.

“Tumeamua kuanzisha mch-
ezo huo ili kuwawezesha vijana
kujikwamua na tatizo la mi-
taji, ndani ya miezi minne watu
mbalimbali wameshuhudia
kupitia Radio One na Capital
Radio, mchezo huo ulivyobadili
maisha yao wakiwamo mama
ntilie, wakulima na vijana.”

Alibainisha tangu mchezo huo
ulipoanza hadi sasa watu kad-
haa wamenufaika kwa kujipatia
viwango mbalimbali vya fedha
kuanzia Sh. 100,000 hadi Sh.

1,000,000, pikipiki yenye thama-
ni ya Sh. milioni 2.6 na Smart TV.

Mkuu wa Kitengo cha Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano wa
Kituo cha Televisheni cha ITV,
Moses Fumbuka, alifafanua jinsi
ya kucheza mchezo huo kupitia
mitandao mbalimbali ya simu
kwa wanaotaka kushinda gari
kwa kusikiliza vipindi vya Radio
One wakiwa na laini za simu za
mitandao ya Tigo, Vodacom, Air-
tel na Halotel.

Alisema kwa Sh. 1,000 pekee
atabonyeza namba za menyu
kulingana na mtandao wanao-
tumia, kisha kwenda lipa bili,
halafu kuingiza namba ya kam-
puni ambayo ni (222223) na
baada ya hapo wataingiza kum-

bukumbu namba ambazo ni
(111), au neno SUPA.

“Kwa gharama ya Sh. 1,000 un-
aweza kujishindia fedha taslimu
kila siku na pikipiki yenye tham-
ani ya shilingi milioni 2.6 kila
mwisho wa wiki (ijumaa) kupi-
tia Capital Radio na mwisho wa
mwezi wa tisa unaweza kujishin-
dia gari mpya aina ya Toyota IST
yenye thamani ya Sh. milioni 15
kupitia Radio One.”

Mtangazaji wa Radio One
anayefanya kipindi cha D] Show,
Dolores Kobe, alisema mchezo
huo ni wa kielektroniki, mtu yey-
ote anaweza kushinda.

Aliwasihi Watanzania kucheza
mchezo huo muda wote ili
waweze kushinda zawadi hizo.

Ofisa mikopo
kortini madai
va Kuingilia
mifumo

ya kompyuta

Na Pilly Kigome

OFISA Mikopo wa
Kampuni ya Platinum
Credit Tanzania, Mulokozi
Muyeko (34) na wenzake
watano, wamepandishwa
kizimbani katika Mahaka-
ma ya Hakimu Kisutu kwa
madai ya kuingia kwenye
mifumo ya kompyuta ya
kampuni hiyo isivyo halali.

Mbali na Muyeko wen-
gine ni raia wa Kenya,
Samwel Mwasya, Rajabu
Msangi, Rajabu Muawia,
James Kay na Frank Saka.

Wakili wa Serikali,
Tumain Mafuru, alidai
jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi Yusto
Ruboroga, kuwa kati ya
Aprili Mosi, 2022 na Julai
20, 2022 eneo lisilojulika-
na ndani na nje va Tanza-
nia, washtakiwa wote kwa
pamoja walifanya kosa
la kuingilia mifumo isiyo
kihalali.

Mafuru alidai kuwa ka-
tika shtaka la pili, tarehe
hiyo hiyo, washtakiwa
wote wakiwa maeneo
yasiyojulikana ndani na
nje ya Tanzania, kwa
makusudi na kusikokuwa
na uhalali, waliingia kwe-
nye mifumo ya kampuni

hiyo.

Katika shtaka la tatu,
ilidaiwa kuwa tarehe
hiyo katika kampuni hiyo,
iliyoko Barabara ya Ally
Hassan Mwinyi, Muyeko
alisambaza nywila kwa
Salum Msuya na Frank
Saka na kumsababishia
kuingia kwenye mifumo
ya kompyuta na kuweza
kufanya udukuzi.

Mafuru alidai shtaka
la nne tarehe hiyo hiyo
maeneo hayo mshtakiwa
Muawia na Saka waliingia
kwenye mifumo pasipo
kuwa na uhalali.

Katika shtaka la tano,
washtakiwa wote kwa
pamoja kwa makusudi bila
kuwa na uhalali wowote
waliingilia katika mifumo
yva kampuni hiyo.

Baada ya washtakiwa
hao kusomewa mashtaka
yao, Hakimu Ruboroga
alisema kila mshtakiwa
anatakiwa awe na wad-
hamini wawili watakao-
saini bondi ya Sh. milioni
tano na pia wawe na Vi-
tambulisho vinavyotambu-
lika ikiwamo cha taifa.

Muyeko, Mwasya na Saka
wameshindwa kutimiza
masharti ya dhamana
wamerudishwa rumande
na mshtakiwa Msangi,
Muawia wametimiza
mashartl hayo na wako

nje kwa dhamana.

Ke5| hiyo imeahirishwa
hadi Septemba 15, mwaka
huu, kwa ajili ya kutajwa.
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B Mwili wa Askofu al

Kigogo reli
akutwa na kesi
ya kKujibu

Na Grace Gurisha

ALIYEKUWA Mkurugenzi Mtendaji
wa Kampuni Hodhi ya Mali za Shirika
la Reli (RAHCO), Benhardard Tito,
amepatikana na kesi ya kujibu katika
kesi ya matumizi mabaya ya madara-
ka inayomkabili katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu.

Aidha, Mahakama hiyo im-
ewaachia Mwanasheria wa RAHCO,
Emmanuel Massawe na mfanyabi-
ashara ambaye ni mwakilishi wa
kampuni ya Rothschild (South Africa)
Proprietary Limited, Kanji Mwinyi-
juma, baada ya kutokuwakuta na kesi
va kujibu.

Uamuzi huo ulitolewa jana na
Hakimu Mkazi Mwandamizi Rhoda

Ngimilanga, baada ya kupitia ushahidi

wa mashahidi tisa wa upande wa
Jamhuri na vielelezo vilivyowasilish-
wa mahakamani dhidi ya washtakiwa
hao.

Ngimilanga alisema ushahidi uli-
otolewa haukumgusa mshtakiwa wa
pili (Massawe) na Mwinyijuma, kwa
hiyo mahakama haijawakuta na kesi
va kujibu, hivyo Tito pekee ndiye
anatakiwa kujitetea kwa sababu ame-
patikana na kesi ya kujibu.

Kutokana na kukutwa na kesi ya ku-
jibu, Tito anatarajia kuanza kujitetea
Oktoba 13, mwaka huu.

Awali, Wakili wa Serikali, Iman Ni-
tume, aliieleza mahakama kuwa kesi

imeletwa kwa ajili ya uamuzi na wako

tayari kwa uamuzi huo.

Katika kesi ya msingi, washtakiwa
hao walikuwa wanakabiliwa na mash-
taka manane yakiwamo uhujumu
uchumi, matumizi mabaya ya ma-
daraka, kula njama na kuisababishia
RAHCO hasara ya Dola za Marekani
527,540.

Washtakiwa hao wanadaiwa kuwa
kati ya Septemba Mosi, 2014 na Sep-
temba 30, 2015 kwa nia ya kutenda
kosa, walikula njama kinyume cha
Sheria ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa.

[lidaiwa kuwa Februari 27, 2015 ka-
tika ofisi za RAHCO Z|I|zoko llala jijini

Dar es Salaam, Tito alitumia madaraka

yake vibaya kvva kuiajiri Kampuni ya
Rothschild (South Africa) Proprietary

Ltd kama mshauri wa mradi wa vima- :

rishaji reli ya kati bila idhini ya Bodi
ya Zabuni ya RAHCO.

[lidaiwa kuwa Tito na Massawe,
Machi 12, 2015 katika ofisi za RAHCO,
wakiwa katika nyadhifa zao, walitia
saini barua ya kuihalalisha kampuni
hiyo ya Afrika Kusini kuwa mshauri
wa mradi wa uimarishaji reli ya kati
na kutoa huduma za ushauri wa
kifedha kuhusu mradi huo.

Katika shtaka lingine, ilidaiwa kuwa
Tito na Massawe, Machi 12 na Mei
20, 2015 wilayani llala walishindwa
kuwasilisha mkataba wa huduma ya
ushauri kati ya kampuni hiyo ya Af-
rika Kusini na RAHCO.

Tito na Massawe wanadaiwa Mei
20, 2015 katika ofisi za RAHCO, kwa

kutumia madaraka vao vibaya, walitia :

saini mkataba wa kutoa huduma za
ushauri na kampuni ya Afrika Kusini
bila ridhaa ya Bodi ya Zabuni ya
RAHCO.

iyefariki baada

ya kuanguka madhabahuni waagwa

Na Steven William, MUHEZA

MAMIA ya wananchi jana walijitokeza
kuuaga mwili wa aliyekuwa Askofu wa
Kanisa la Anglikana Dayosisi ya Mpwapwa,
George Chiteto, aliyefariki dunia Jumamosi
iliyopita.

Askofu Chiteto alikutwa na mauti muda
mfupi baada ya kumaliza mahubiri ka-
tika Kanisa la Kristo Mfalme Mtaa wa
Madaba, Muheza mkoani Tanga, baada ya
kumaliza mahubiri na kuzidiwa kabla ya
kupelekwa Hospitali Teule ya Wilaya ya
Muheza.

Chiteto alikuwa akihubiri kwenye ibada
ya mazishi ya Rais wa Ushirika wa Mama
wa Kikristo Kanisa la Anglikana Tanzania(
UMAKI), Hilda Lugendo, ambaye alizikwa

Anglikana Dayosisi ya Southern Highlands,
Mbeya.

Ibada ya mazishi ya kiongozi huyo ilihud-
huriwa na waumini, viongozi wa kanisa
na serikali iliongozwa na Askofu Mkuu wa
Anglikana Tanzania, Dk. Maimbo Mndolwa,
nyumbani kwa ndugu wa marehemu, Eli-
sha Cheti, eneo la Genge na kanisa la Kristo
Mfalme Mtaa wa Madaba.

Baada ya ibada hiyo, safari ya kwenda
Mpwapwa mkoani Dodoma ilianza ikion-
gozwa na Askofu Mstaafu wa Kanisa la
Anglikana Dayosisi ya Tanga, Dk. Philip
Baji.

Akihubiri kwenye ibada hiyo, Askofu
Mkuu Mndolwa alisema kanisa limepoteza
mtu muhimu lakini Mungu amempenda,
hivyo hakuna cha kufanya.

Aliwakumbusha wakristo kuendelea

kumcha Mungu, ili wajiwekee njia ya ku-

pata pepo huko mbinguni kwa kuwa siku
moja wataonja mauti.

Katika ibada hiyo maaskofu kuto-
ka madhehebu mbalimbali Tanzania wali-
hudhuria kuuwaga mwili huo na kutoa
ujumbe mbalimbali wa neno la Mungu ka-
tika msiba huo mkubwa wa kitaifa.

Chiteto (59) alifariki dunia akiwa amekaa
katika nafasi hiyo kwa siku sita tu baaada
ya kuwekwa wakfu Agosti 28, mwaka huu
kuwa Askofu wa Tatu wa Kanisa la Anglika-
na Dayosisi ya Mpwapwa. Waliomtangulia
ni Askofu Dk. Simon Chiwanga na Askofu
Dk. Jacob Chimeledya.

Askofu Chiteto ameacha mke na watoto
sita. Kabla ya kuchaguliwa kuwa askofu
Juni 26, mwaka huu, alikuwa Mhadhiri wa
Theolojia katika Chuo Kikuu cha Mtakatifu
Yohana (SJUIT), Dodoma kinachomilikiwa
na Kanisa la Anglikana Tanzania.

Askofu wa
Kanisa la Ang-
likana Tanzania,
Mahimbo Mn-
dolwa (kushoto),
akiwaelekeza
wachungaji
jana sehemu ya
kuweka jeneza
lenye mwili

wa aliyeku-

wa askofu wa
Dayosisi ya Mp-
wapwa mkoani
Dodoma,
George Chiteto,
aliyefariki
dunia wilayani
Muheza mkoani
Tanga kwa

ajili ya ibada ya
maziko. PICHA:
STEVEN WIL-
LIAM

Majaliwa ataka uadilifu ujenzi mji serikali

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amewa-
taka viongozi waliopewa dhamana ya kusima-
mia awamu ya pili ya mradi wa ujenzi wa Mji
wa Serikali kuzingatia uadilifu katika matumi-
zi ya fedha ili ukamilike kwa wakati na kwa
viwango.

Pia amewaagiza makatibu wakuu wa wizara
zote ambazo baadhi ya watumishi bado wako
Dar Es Salaam, wahakikishe wanahamia Do-
doma kama ilivyoelekezwa na serikali.

Majaliwa alitoa maagizo hayo jana baada
ya kukamilisha ziara yake ya kukagua maen-
deleo ya mradi wa ujenzi wa Mji wa Serikali,
Mtumba jijini Dodoma. Aliwashukuru na ku-
wapongeza makandarasi wanaojenga mji huo.

“Dhamira ya Mheshimiwa Rais Samia Su-
luhu Hassan ya kuhakikisha ujenzi wa Makao
Makuu unaendelea vizuri ni nzuri na lazima
tujivunie maono ya viongozi na kazi nzuri wa-
nayoifanya pamoja na kazi nzuri za wataala-
mu wetu,” alisema.

Majaliwa alisema ujenzi wa mji wa serikali
utakuwa wa kisasa kwa kuwa utaendeshwa
kidijitali. “Fedha za kutekeleza haya zipo
na ninawahakikishia kila kitu kitakamilika.
Dhamira ya Rais Samia ni kufanya makao
makuu kuwa bora zaidi,” alisisitiza.

Kadhalika, Majaliwa aliwasisitiza vijana wa
Kitanzania wanaofanya kazi katika mradi huo,
waendelee kufanya kazi kwa kuzingatia wel-

edi, uadilifu na waendelee kuzingatia maele-
kezo wanayopewa viongozi wao ili wawe na
uwezo wa kujenga na kusimamia kazi zao.

Majengo ambayo yamekaguliwa ni Ofisi
ya Waziri Mkuu Sera, Bunge na Uratibu lin-
alojengwa na SUMA JKT kwa gharama ya Sh.
bilioni 22.8. Ujenzi wake ulianza Oktoba 11,
mwaka jana na unatarajiwa kukamilia Aprili
17, mwakani. Jengo hilo lenye sakafu sita, ujen-
zi wake umefikia asilimia 46.

Jengo lingine ni Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi,
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu lenye sakafu
sita linalojengwa na SUMA JKT kwa gharama
ya Sh. bilioni 18.62. Ujenzi wake umefikia asil-
imia 47, ulianza Oktoba 18, mwaka jana na
unatarajiwa kukamilia Aprili 17, mwakani.

Pia alikagua ujenzi wa Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) le-
nye sakafu sita pia linalojengwa na kampuni
ya M/S Corporation kwa gharama ya Sh. bil-
ioni 20.29. Ujenzi wake umefikia asilimia 54,
ulianza Oktoba 15, 2021 na unatarajiwa kuka-
milia Oktoba 14, mwakani.

Jengo lingine lililokaguliwa ni Wizara ya
Maliasili na Utalii linalojengwa na kampuni
ya M/S Li Jun Development Construction
Company Limited kwa gharama ya Sh. bilioni
16.41. Ujenzi wake umefikia asilimia 69 ambao
ulianza Novemba 23, mwaka jana na unatara-
jiwa kukamilika Novemba 22, mwakani.

Pia Waziri Mkuu alikagua maendeleo ya
mradi wa ujenzi wa jengo la Mwanasheria

Mkuu wa Serikali linalojengwa na SUMA JKT
kwa gharama ya Sh. bilioni 26.81. Ujenzi wa
jengo hilo la sakafu tano umefikia asilimia 42
na ulianza Septemba 9, mwaka jana, unatara-
jiwa kukamilika Septemba 15, mwaka ujao.

Mradi mwingine uliokaguliwa ni wa jengo la
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi linalojeng-
wa na Shirika la Nyumba la Taifa kwa gharama
ya Sh. bilioni 22.30 na umefikia asilimia 45.05,
ujenzi huo ulianza Oktoba 15, mwaka jana na
unatarajiwa kukamilika Oktoba 14, mwakani.

Pia alikagua ujenzi wa jengo la Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora linalojengwa na Wakala wa Majen-
go Tanzania kwa gharama ya shilingi bilioni
21.64. Ujenzi huo wa jengo la sakafu sita, ume-
fikia asilimia 54. Ulianza Septemba 21, 2021 na
unatarajiwa kukamilika Machi 20, mwakani.

Awali, Mratibu wa Mradi wa Ujenzi wa Mji
wa Serikali, Meshack Bandawe, alisema awa-
mu ya pili ya ujenzi wa mji huo ilianza Oktoba,
mwaka jana na unatarajiwa kukamilika Okto-
ba, mwakani. Alisema mradi huo unahusisha
majengo 25 ya wizara pamoja na mawili ya
taasisi za umma.

Bandawe alisema mradi huo ambao ume-
fikia kati ya asilimia 39 na 45, unajengwa na
makandarasi tisa wakiwamo wa serikali na
binafsi na umetoa ajira 2,149.

Kwa mujibu wa Bandawe, mradi huo una-
tarajiwa kugharimu Sh. bilioni 675 hadi kuka-
milika kwake.
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Udhibiti matukio ya
mauaji upo umuhimu
kupima afya ya akili

MATUKIO ya mauaji katika maeneo mbalimbali nchini yanaen-
delea kushamiri kila siku na yanayoripotiwa kwenye vyombo vya
habari ni machache ambayo taarifa zake hutolewa na kupatikana
polisi.

Takwimu zinaweza zisipatikane zote kutokana na matukio men-
gine kutoripotiwa kwa sababu mengine sio rahisi kuripotiwa kwa
kuwa yanatokea bila watu wengine kujua.

Matukio mengi ya mauaji yanayoripotiwa sababu zinazotolewa
ni kutokana na wivu wa mapenzi, mali, ushirikina na mambo men-
gine ya kifamilia.

Watu wanaofanya mauaji hayo wanatoka kwenye familia hizo-
hizo, jambo ambalo linazua maswali mengi.

Jamii imekuwa ikijiuliza watu wamekuwa wanyama kiasi hicho
na kwanini sasa matukio haya yanaendelea kushamiri kila siku
pamoja na dola kutoa adhabu kali kwa wanaokutwa na makosa ya
vitendo hivyo?

Wanasaikolojia mara nyingi wamekuwa wakitoa elimu ya dalili
za watu ambao wanaonekana kuwa na utofauti wa maisha na wen-
gine kufikia hatua ya kuchukua uamuzi huo wa mauaji.

Baadhi ya matukio ukiyafikiria unaweza ukashangaa kama aliye-
fanya alikuwa na akili timamu au kuna tatizo la afya ya akili.

Wengine huchukua uamuzi wa kujiua wenyewe kwa sababu zi-
nazotolewa za ugumu wa maisha, msongo wa mawazo au kucho-
shwa na magonjwa yanayombkabili.

Ndiyo maana wanasaikolojia wanatahadharisha jamii kuwa ma-
kini na watu wanaowaona kuwa na mabadiliko katika mienendo
yao kama vile kujitenga na watu, kuwa mlevi wa kupindukia, mtu
mwenye mawazo na wakati mwingine kutoa matamshi ya kutaka
kujiua.

Katika baadhi ya matukio yaliyotokea hivi karibuni yanayohusu
maugji, ni tukio la binti aliyekutwa ameuawa na mwili wake kut-
upwa barabarani na watu wasiojulikana. Mwili wake pia ulikutwa
pembeni ukiwa na chupa ya kilevi. Kwa nini ameuawa ni maswali
ambayo wengi wanajiuliza.

Lakini, matukio yanayosikitisha zaidi ni ya ndugu wa karibu
wakiwamo watoto kuua wazazi kwasababu ya kuwahisi ni wacha-
wi au kutaka kurithishwa mali.

Tukio ambalo limeshangaza ndugu wa familia moja huko wilay-
ani Masasi, mkoani Mtwara ni la mtoto kutuhumiwa kumuua baba
yake mzazi kisa kikidaiwa kuwa aliwataka wamtafutie mchumba
na alipoona ombi lake halijafanyiwa kazi akaamua kuchukua ua-
muzi huo wa kuondoa maisha ya mzazi wake mmoja huku akim-
wachia majeraha mama yake.

Ukijaribu kufikiria utaona kabisa hapa kuna tatizo la afya ya akili
ambalo linatakiwa lifanyiwe kazi kuanzia kwenye ngazi zetu za ki-
familia.

Katika kipindi fulani kulikuwa na matukio ya kushamiri kwa ajali
za bodaboda, lakini uchunguzi ulipofanyika ikabainika kuwa baa-
dhi ya madereva wa vyombo hivyo hutembea na vilezi na kuvitu-
mia wawapo kwenye shughuli zao.

Vivyo hivyo, kunahitajika ushirikiano wa hali ya juu wa kujichun-
guza katika familia zetu kuona umuhimu wa kuangalia afya zetu za
akili ili matukio haya ya mauaji yaweze kudhibitiwa.

Jamii ndiyo yenye jicho la kwanza kumbaini mwenzake kutoka-
na na mabadiliko atakayoyaona toka kwa mwanajamii mwenzake.

Kama taarifa itatolewa mapema na mtu huyo akachunguzwa
na hata kumzungumza naye inaweza kusaidia kumwepusha na
dhamira anayotaka kuichukua.

Wanajamii ni watu muhimu sana katika kutoa msaada kwa
wenzao ili kunusuru janga kubwa lisiweze kutokea. Kwa pamoja
tunaweza kudhibiti hali na pia maofisa Ustawi wa Jamii mnajuku-
mu kubwa ni elimu ili kudhibiti vitendo hivi kuendelea kutokea.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato Kasika

Wazazi, walezi msijisahau
kukabili, kumaliza utoro

ELIMU bora ni msingi mkuu wa maen-
deleo, kwani bila kujua kusoma, kuan-
dika na kuhesabu pamoja na ufahamu
wa mazingira yanayomzunguka mwan-
adamu, inakuwa vigumu kuanzia familia
hadi taifa kusonga mbele.

Kwa kawaida elimu ya msingi ni
muhimu, kwa ajili ya kumjengea mwa-
nafunzi msingi imara ambao utam-
wandaa kikamilifu hatimaye aweze kue-
ndelea na ngazi za juu zaidi.

Hata hivyo, baadhi ya jamii ina mtaza-
mo hasi kuhusu umuhimu wa elimu ya
msingi, hali inayochangia kuwafanya
baadhi ya wanafunzi kuwa watoro bila
kuwachukulia hatua na hatimaye kuia-
cha shule.

Ninaamini kuwa, watoto wasipojenge-
wa msingi wa kupenda elimu kuanzia
ngazi ya chini, inaweza kuwa vigumu ku-
penda shule, hivyo ipo haja kwa wazazi
na walezi kuhamasisha umuhimu wa
elimu kwa watoto wao.

Katika mazingira hayo ya kutokuwa na
mwamko na elimu, wapo baadhi ya wa-
nafunzi wanadaiwa kuhudhuria vipindi
vya masomo shuleni mara mbili, tatu
kwa wiki, hali hiyo isipodhibitiwa inazaa
utoro na hata kuacha shule.

Huenda ingekuwa ni vyema sasa kuun-
ga mkono juhudi za serikali za kudhibiti
utoro ziungwe mkono ili wote wapate
elimu bila kuwapo na visingizio vya ku-
tohudhuria shuleni.

Miongoni mwa sababu zinazochangia
utoro, kukatisha masomo zinatajwa
kuwa ni umaskini wa kipato kwenye fa-
milia, mimba za utotoni, mwamko duni
wa elimu kwa baadhi ya jamii.

1li kukabiliana na utoro wa wanafunzi
wanaotoka familia maskini, Juni mwa-
ka huu Waziri wa Fedha alipendekeza
kuanzishwa kwa dirisha maalum kupitia
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF),
litakalosaidia watoto wanaotoka kwenye
familia maskini.

Waziri anapendekeza kuanza utara-
tibu huo kwa kuwekeza Shilingi bilioni
nane, kwa ajili ya watoto wa familia mas-
kini watakaopatikana kwenye kanzidata

ya TASAF na taarifa za wabunge na
madiwani.

Hatua hiyo inachukuliwa kuonyesha
ni jinsi gani elimu inapaswa kupewa ki-
paumbele kikubwa kama msingi imara
wa kufikia malengo ya kuwa na taifa le-
nye wasomi na siyo wanaokwepa shule
kwa visingizio mbalimbali.

Kutokana na mkakati huo, ni wazi
kwamba kila mmoja wetu anahusika
katika kudhibiti vitendo vya utoro iki-
wamo kuanzia nyumbani kwa wazazi
na walimu pia ili wanafunzi wote wa-
hudhuria masomo.

Wapo wanafunzi ambao wanaweza
kusingizia kuwa wanaumwa na kuto-
hudhuria vipindi shuleni, na wakati
mwingine ni ujanja tu na pia wapo
wanaoaga kwenda shule na kuishia nji-
ani.

Lakini katika mazingira hayo, kuna
haja ya kuwapo ushirikiano kati ya wa-
zazi na walimu, ili kupeana taarifa za
maendeleo ya mwanafunzi kama njia
mojawapo ya kudhibiti vitendo vya
utoro.

Ushirikiano huo kati ya wazazi na
walimu ni mojawapo ya kudhibiti uto-
ro, lakini iwapo wadau hao kila mmoja
akidhani siyo wajibu wake kudhibiti vi-
tendo hivyo, utoro utaendelea kuwapo
nchini.

Serikali imeonyesha nia ya kutaka wa-
nafunzi wote wapate elimu kwa kuon-
doa ada na pia imekuja na mkakati wa
kusaidia familia maskini, hivyo ni wa-
jibu wa wazazi na walezi kuhimiza wa-
toto wao kupenda elimu.

Hatua hiyo ingeenda sambamba na
kuwapo kwa chakula shuleni, watoto
wao wapate angalau uji asubuhi na mlo
wa mchana ili kupunguza utoro, un-
aolezwa kuwa unachangiwa na ukosefu
wa chakula shuleni.

Pamoja na hayo, ninadhani mich-
ezo, muziki na stadi za kazi vingepe-
wa kipaumbele kama njia ya kuvu-
tia wanafunzi kupenda shule, kwani
navyo vina sehemu yake hasa kukuza
vipaji.
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Halmashauri
Zzaonywa
kushindwa
kuhuisha
mikataba
vituo binafsi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Innocent Bashungwa,
amezionya halmashauri zinazos-
hindwa kuhuisha mikataba ya
vituo vya afya vya taasisi za dini,
hali inayosababisha kukosa uhusi-
ano mzuri.

Bashungwa alitoa kauli hiyo jana
alipokuwa akifungua mkutano
wa 85 wa Chama cha Madaktari
wa Hospitali za Mashirika ya Dini
(TCMA).

Alisema hataki kusikia kuna ma-
wasiliano na mahusiano hafifu
kati ya waganga wakuu wa mikoa,
wakurugenzi wa halmashauri na
taasisi za dini ambazo zinatoa hu-
duma za afya kwa wananchi.

“Namwagiza Katibu Mkuu wa
TAMISEMI, Prof. Riziki Shemdoe,
sitaki kuendelea kusikia mawasi-
liano hafifu kati ya waganga
wakuu wa mikoa, wakurugenzi
na taasisi za dini ambazo zina-
toa huduma kwa wananchi. Ni
l[azima tuboreshe uhusiano. Mimi
Waziri wa Nchi TAMISEMI kwa
kuheshimu majukumu ambayo
TCMA mnayafanya kwa kushiriki-
ana na serikali, nimeacha maju-
kumu ili kuangalia jambo linaenda
vizuri,” alisema.

“Sasa ni mkurugenzi gani wa hal-
mashauri gani na ni mganga mkuu
gani wa wilaya atakayepuuzia
hili. Kwa kweli atakuwa hiyo kazi
haitaki. Mara moja tuanzie hapo
lakini sasa tuipe timu mapitio
hayo ya mikataba waipitishe ili
tukubaliane jinsi ya kulitekeleza,”
alisisitiza.

Awali, Rais wa TCMA, Dk. Paul
Kisanga, alisema baadhi ya hal-
mashauri zimekuwa zikishindwa
kuhuisha mikataba ya vituo vya
afya vya kanisa hata pale ambapo
bado kituo cha serikali hakijafikia
kutoa huduma stahiki kwa wag-
onjwa.

Pia alisema lengo la mkutano huo
ni kujadili jinsi ya kuboresha hu-
duma za afya na kukuza ushiriki-
ano kati ya madaktari na watoa
huduma pamoja na kubadilishana
mawazo kutafuta njia za kutatua
matatizo ya utoaji wa huduma.

Alisema hospitali nyingi za
makanisa ziko katika maeneo
wananchi wengi na watu wenye
uwezo mdogo wa kumudu hali ya
maisha.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
Tume vya Kikristo ya Huduma za
Kijamii (CSSC), Peter Maduki, al-
imhakikishia Waziri Bashungwa
kuwa wataendelea kufanya kazi
na serikali ili kutoa huduma bora
kwa wananchi.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza baada
wa Serikali Mtumba jijini Dodoma jana. PICHA: OFISI YA WAZIRI
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a kukagua uﬁnzi wa majengo va wizara mbalimbali katika Mji

Wavuvi wamtwisha Kinana zigo la kero

Na Waandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Tanzania Bara, Kanali Mstaafu
Abdulrahman Kinana, ame-
pokea malalamiko 13 ya wa-
vuvi wa samaki katika Ziwa
Victoria ikiwamo utitiri wa
kodi na mateso wanayoyapata
wanapokuwa ziwani.

Baada ya kupokea malala-
miko hayo, Kinana ameahidi
kuyafikisha katika mamkala
husika ili kupatiwa ufumbuzi.

Pia amesema Rais Samia Su-
luhu Hassan amedhamiria ku-
tatua changamoto mbalimbali
zikiwamo za kisheria, hivyo
zilizotolewa na wavuvi zita-
fanyiwa kazi ili kuifanya sekta
ya uvuvi kuwa na tija zaidi.

Kinana ameyasema hayo
gumza na wavuvi wa Ziwa Vic-
toria katika ukumbi wa Benki
Kuu ya Tanzania (BoT), akiwa
katika ziara ya kukagua uhai
wa chama na utekelezaji wa
Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya
mwaka 2020-2025.

“Ndugu zangu nimekuja
hapa kuwasikiliza kwa sababu
mbili, kwanza, serikali hii ni ya
CCM na pili nimekuja kuwasiki-
iliza. Nimewasikiliza vizuri na
kwa umakini, nimesikiliza ris-
ala pamoja na wasemaji wen-
gine na yote yaliyozungumzwa
na mliyosema tumeandika.

“Rais lengo lake kuu ni ku-
wasaidia Watanzania ili kipato
chao kiendelee kuongezeka
wanapofanya biashara. Tu-
napozungumzia sekta bin-
afsi imara nyingi tunawafikiria
wawekezaji wakubwa wa vi-
wanda na wakati mwingine
tunawafikiria hata watu kutoka
nje pekee.

“leleweke ukiifikiria sekta
binafsi ni hawa (wajasiriamali
wadogo) na ndio wenye vi-
wanda vidogo. Wanajituma ili
wawe na maisha bora. Serikali
haiwezi kumwondolea mtu
umaskini wake, lakini inaweza
kutengeneza mazingira ma-
zuri, sheria na kanuni nzuri
ili iwe rahisi kwa mtu kufanya
shughuli zake kwa ufanisi na
kwa faida. Hiyo ndiyo kazi ya
serikali,” alisema Kinana.

Aliongeza kuwa  wakati
anasikiliza risala ya wavuvi,
miongoni mwa malalamiko ni
uwapo wa kodi 11 ambazo ili
kumudu lazima uwe na kipato
kikubwa huku akieleza kush-
angazwa na uwepo wa kodi
ya maegesho ya vyombo vya
uvuvi. “Imenifanya nicheke
eti kuna kodi ya ‘parking’
yaani kodi zote wamechukua
mwisho wa siku wamekuja na
parking. Sasa hivi kodi nyingi
kidogo, natolea mfano tu, la-
kini niwaambie nia ya Rais na
nimemsikia amezungumza juu
ya malengo manne aliyo nayo
maana la kwanza ni kuleta
maridhiano kwa Watanzania,
kuleta maboresho ya serikali
katika muundo, sheria, sera na
kanuni ili maisha ya watu yawe
bora zaidi.

“Sasa  katika  kuboresha
mambo risala yenu hii itati-
zamwa namna gani tunaweza
kubadili mambo yao yawe bora
zaidi. Risala yenu itatazamwa
namna gani tunaweza kubadil-
isha mambo ambayo yapo
kama 14,” alisema.

Pia alisema baada ya miaka
mingi Rais Samia ametoa fedha
za ruzuku kwa ajili ya wakuli-
ma, lakini ametoa fedha za
ruzuku kwa baadhi ya wavuvi
ambapo ametoa fedha kwa ajili

ya kutengeneza viamba na kwa
mkoa wa Mwanza umepata vi-
amba 42. “Kwa hiyo Rais ana
lengo zuri, anaweza kuwa na
nia njema, malengo mazuri la-
kini Watanzania lazima tumsai-
die ili kazi na malengo yaweze
kufikiwa. Risala yenu hii ni
moja ya njia ya kumsaidia Rais
Samia kuwasaidia Watanza-
nia kuondokana na umaskini
vile vile kuwa matajiri kupitia
uvuvi,”alisema Kinana.

Hivyo amewaahidi kupitia
nafasi aliyo nayo vikao alivyo
navyo kwa namna anachohusi-
ka na chama na serikali yake
hayo mambo yote waliyoyase-
ma yatashughulikiwa ipasavyo.

“Sina jibu la kutoa hapa na
si vizuri nikaanza kuyajibu
haya mambo kwasababu mli-
niita niwasilikize, nimewasiki-
liza mmeniomba na kunitaka
kama Chama kinachounda
serikali yake kitafute namna ya
kutatua matatizo haya.

“Niwaahidi nitakwenda
kuwahakikisha haya masuala
yote yaliyotolewa humu ndani
yanapata majibu na yanapata
ufumbuzi. Yako yanayohusu
serikali ya utekelezaji, wizara,
sera, sheria pamoja na kanuni
zinazotungwa na serikali hasa
wizara. Nitatizama namna gani
nitasaidia ili na ninyi kwa yale
mliyoyasema yaweze kufani-
kiwa,” alisema Kinana.

Awali akisoma risala ya
wavuvi, Katibu wa Kamati ya
Ushauri wa Wavuvi Ziwa Vic-
toria Mayalu Kasiri, alielezea
changamoto na matatizo ya-
nayosumbua sekta ya uvuvi na
kusababisha kudorora.

Alitaja changamoto hizo
kuwa ni kukithiri kwa uvuvi
haramu ambalo limekuwa
likiitesa sekta hiyo katika Ziwa

Victoria, pili biashara holela ya
mabondo ya Sangara ambayo
inachangia uwepo wa uvuvi
haramu, uvamizi, utekaji na
unyanganyi wa samaki kwa
wavuvi ziwani.

“Tunaomba serikali kuwe-
ka mfumo rasmi wa wavuvi
kwani kumekuwa na mata-
tizo mengi ya wavuvi kuhusu
kukosa mitaji na zana bora za
uvuvi, hivyo tunaomba serikali
yetu kuweka mfuko maalumu
kwa ajili ya wavuvi tu kuliko
ilivyo sasa kupitia benki ya
kilimo ambayo mvuvi akienda
hakopeshiki mpaka alete dha-
mana ya mali zao kama hati ya
nyumba,” amesema.

Ametaja changamoto ny-
ingine ni tozo ya ushuru wa
wavuvi ambazo ziko 11 na am-
bapo meeleza kwa muda mre-
fu sasa wamekuwa na utitiri
wa tozo na ushuru ambazo
hulipwa na wavuvi na kufanya
wabebe mzigo mzito na hati-
maye washindwe kujikwamua
dhidi ya umaskini.

Changamoto nyingine,
alisema ni ulinzi na usalama
wa mali za wavuvi kwani kwa
muda mrefu sasa wamekuwa
wakipatwa na majanga pindi
wawapo katika kazi za ziwani.
Pia alisema mafuta kwa ajili ya
wavuvi ambayo wamekuwa
wakitumia ni petroli, dizeli na
mafuta ya taa ambayo bei yake
kwa sasa iko juu.

Pia alisema sheria za uvuvi
na kanuni zake zilizopo sasa ni
kandamizi kwa wavuvi kwani
hazitoi mwanya wa mvuvi ku-
pata haki zake kama raia wa
Tanzania. Wakati nyingine ni
bei kubwa ya zana za uvuvi.

sImeandikwa na Beatrice
Shayo na Richard Makore,
MWANZA
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Wamiliki haramu silaha waonywa

Na Magdalena Jackson
(SJMCQ)
SERIKALI imesema bado

kuna baadhi ya watu wanao-
miliki silaha zilizokuwa ziki-
milikiwa kihalali na ndugu zao
waliofariki dunia badala ya
kuzisalimisha katika vituo vya
polisi.

Kutokana na hali hiyo, imetoa
wito kwa kundi hilo kusalimi-
sha silaha hizo kwa kuwa kue-
ndelea kubaki nazo ni makosa
zinaweza kuhatarisha usalama
wa raia na mali zao.

Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Jumanne Sag-
ini, alisema hayo jana wakati
akizungumza kwenye uzinduzi
wa Mwezi wa Msamaha wa Af-
rika, kusalimisha silaha haramu
uliofanyika katika viwanja vya

Sagini alisema mtu yeyote
atakayesalimisha kwa hiari si-
laha anayoimiliki kinyume cha

sheria hatoshtakiwa.

“Kuna wengine wanamiliki
silaha kihalali lakini wanaona
hakuna ulazima wa kumiliki
silaha hizo na wengine. Afya
zao au umri wao haviwawez-
eshi kuendelea kumiliki silaha,
hivyo nawaombwa wazisal-
imishe silaha hizo ili zisiingie
katika mikono isiyo salama,”
alisema.

Sagini alitumia fursa hiyo
kuviomba vyombo vya habari
kushirikiana na Jeshi la Polisi
kuhamasisha umma wa Watan-
zania kujitokeza kwa wingi na
kusalimisha silaha haramu kwa
kipindi kilichotolewa.

Alisema silaha haramu zin-
achangia kwa kiasi kikubwa ku-
vuruga amani ya nchi na kud-
hoofisha demokrasia na uhuru
wa wananchi.

“Hivyo tunavyozindua
kampeni hii tunapeleka ujumbe
kuwa serikali inataka kuhakiki-
sha kuwa wananchi wa Tanza-

nia wanaishi na kutekeleza kazi
mbalimbali kwa amani.

“Nawataka ~ wakuu  wa
mikoa na wilaya nchini kwa
kusaidiana na makamanda
wa polisi wa mikoa kuongoza
mpango wa uhamasishaji wa-
nanchi katika kampeni hii,” ali-
sisitiza.

Sagini, alisema usalimishaji
huo ulianza Septemba Mosi na
unatarajiwa kuhitimishwa Ok-
toba 31, mwaka huu, na iwapo
mtu atakutwa na silaha haramu
baada ya muda huo atachuku-
liwa hatua kama wahalifu
wengine kwa sababu atakuwa
ameshindwa kutekeleza ma-
takwa ya msamaha huo.

“Kampeni hii ni fursa ya
kuonesha mwendelezo wa
dhamira ya nchi katika masu-
ala ya amani na usalama barani
Afrika. Kwa sasa Tanzania ni
mjumbe wa Baraza la Amani na
Usalama la Umoja wa Afrika,”
alisema.

Pia aliwataka wamiliki wa si-
laha kwa halali lakini wanaona
hakuna ulazima wa kumiliki au
afya zao na umri hauruhusu
kuhimili matumizi ya silaha
wasalimishe silaha hizo ili zisi-
ingie katika mikono isiyosala-
ma.

Mkuu wa Jeshi la Polisi, Ins-
pekta Jenerali (IGP) Camillus
Wambura, alisema Tanzania
ilitia saini mikataba mbalim-
bali yakiwamo makubaliano ya
Umoja wa Afrika wa kuondosha
silaha haramu na kutangaza
Septemba kuwa mwezi wa ku-
salimisha silaha hizo kuanzia
mwaka 2017 hadi 2030.

“Katika kipindi cha miaka
mitatu, Januari 2019 hadi Juni,
2022 silaha 997 zilikamatwa ka-
tika operesheni mbalimbali za
kuzuia na kutanzua uhalifu na
wahalifu. Kati ya hizo 52 ziliku-
wa zinamilikiwa kihalali lakini
zililbbiwa kutoka kwa wamiliki
hao,” alisema.

Meneja wa Mamlaka ya Reli Tanzania na Zambia (TAZARA), Fuad Abdalla, akitoa majibu ya maswali yaliyoulizwa na
a Miundombinu kuhusu utendaji wa mamlaka hiyo baada’ya kuwasilisha taarifa yao

Kamati ya Kudumu ya Bunge
kwa kamati jijini Dodoma. Pl
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Makamba

amwakilisha

Rais Mkutano wa
Dunia Mabadiliko

Tabianchi Afrika

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nishati, January
Makamba, amemwakilisha Rais

Samia Suluhu Hassan, kwenye

Mkutano wa Viongozi wa Dunia

: unaojadili Programu ya Afrika

* ya kukabiliana na Mabadiliko

¢ ya Tabianchi (Africa Adaptation
: Summit) unaofanyika Rotter-

¢ dam, Uholanzi.

Mkutano huo ulioanza jana, un-

alenga kushawishi washirika wa

maendeleo, taasisi za kifedha
na sekta binafsi na marafiki wa

Afrika kuchangia fedha kwenye

programu hiyo ambayo inahitaji
Dola za Marekani Bilioni 25 ifi-
kapo 2025.

Katika kufanikisha azma hiyo,
Benki ya Maendeleo ya Afrika
(AfDB) imechangia Dola za
Marekani bilioni 12.5.

Mkutano huu unafanyika kama

* sehemu ya maandalizi ya mku-
¢ tano wa 27 nchi wanachama
: wa mkataba wa mabadiliko ya
: tabianchi ambao unatarajiwa

kufanyika Novemba, mwaka
huu, Sharm El Sheik, Misri am-
bako suala la kuhimili mabadi-
liko ya tabianchi kwa Afrika ni
moja ya agenda muhimu.
Katika mkutano huo, Waziri
Makamba alikutana na viongozi

: wa dunia, wakuu wa taasisi

na mashirika mbalimbali na
kUJad|!|ana nao fursa mbalim-
bali ikiwamo namna bora ya

Tanzania kunufaika na mpango

huo wa ‘Africa Adaptation Ac-

: celeration Program’ (AAAP)
: ambao utaharakisha mipango
:ya nchi katika kukabiliana na

majanga yakiwamo UVIKO - 19,

. ukame, njaa, ajira kwa vijana na

mafuriko.
Mkutano huo uliongozwa na
Rais wa Senegal na Mwenyekiti

. wa Umoja wa Afrika (AU),

Macky Sally, na Katibu Mkuu
Mstaafu wa Umoja wa Mataifa
(UN), Ban Ki-Moon ambaye ni
Mwenyekiti wa Kituo cha Kuka-
biliana na Mabadiliko ya Tabi-

© anchi (GCA).

WFP kutumia fedha za Japan kununua mazao kwa wakulima

Na Faustine Feliciane

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa
la Mpango wa Chakula Duniani
(WFP) limepokea msaada wa Dola
za Marekani 500,000 (zaidi ya
Sh. bilioni 1.1) zitakazotumika ku-
nunua mazao kwa wakulima wa
ndani.

Mazao hayo ni kwa ajili ya
chakula cha wakimbizi kutoka Bu-
rundi na Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Kongo walioko kwenye kambi
zilizoko Kigoma. Kambi hizo ni
Nyarugusu na Nduta ambazo zina
wakimbizi 204,000.

Akizungumza

kwenye hafla

wakimbizi walio katika mazingira

alisema. Mkurugenzi huyo alisema

wake alisema Japan itaendelea ku-

fupi ya makabidhiano ya msaada
huo nyumbani kwa Balozi wa
Japan nchini Tanzania, Yasushi
Misawa, Mkurugenzi na Mwak-
ilishi wa WFP Tanzania, Sarah
Gordon- Gibson, alisema WFP
inaishukuru Japan kwa mchango
huo uliotolewa ambao umetolewa
kwa wakati unaofaa.

“Msaada  huu kutoka Japan
utasaidia kwa kiasi kikubwa ku-
wekeza katika uchumi wa Tan-
zania kupitia ununuzi wa ndani
wa maharage ambao hatimaye
utazifikia kwa haraka kaya za

magumu,” alisema.

Alisema, serikali ya Japan im-
ekuwa ikitoa msaada wa chakula
cha binadamu kwa nchi zinazoen-
delea tangu mwaka 1968 na ni
mshirika wa muda mrefu wa WFP
nchini Tanzania.

“Fedha hizi zitatumika kununua
tani 260 za maharage kwa ajili ya
kikapu cha chakula cha WFP am-
bacho kina nafaka, mchanganyiko
wa ngano iliyoongezewa nguvu,
soya na sukari, kunde, mafuta ya
kula na chumvi.

Tunaishukuru  sana Japan,”

wakulima wa Tanzania watapata
fursa na uhakika wa kuuza mazao
yao hususani maharage na men-
gine yaliyotajwa.

Alisema, uhaba mkubwa wa fed-
ha katika miaka ya hivi karibuni,
umeilazimu WFP kupunguza mga-
wo kwa wakimbizi katika kambi
za Nyarugusu na Nduta, wakati
mwingine hadi theluthi mbili ya
mabhitaji yao ya chini ya kalori za
kila siku, jambo ambalo lina athari
mbaya kwa afya na ustawi wa
wakimbizi.

Balozi Misawa, kwa upande

unga mkono juhudi za WFP katika
kuwasaidia wakimbizi walioko
kwenye kambi.

“Japan ni muungaji mkono
mkubwa wa WFP duniani kote, na
inashukuru kwa jukumu la shirika
hilo katika kukabiliana na mabhi-
taji ya watu walio katika mazingira
magumu, hivyo ninafurahi kutoa
mchango huu kwa niaba ya serika-
li na watu wa Japan kwa Tanzania,
nikijua kwamba utasaidia kukidhi
mahitaji ya dharura ya chakula
kwa watu walio katika mazingira
magumu,” alisema.



Jumanne Septemba 6, 2022 NipaShe 9

HABARI KITAIFA

R
Waandishi :
wahimizwa
utatuzi wa
Migogoro jamii

Na Beatrice Moses, DODOMA

MIGOGORO kadhaa inayoibuka
kwenye jamii nchini ikiwamo
inayohusu umilikishwaji wa mali
kutokana na wosia, inaweza ku-
zuilika iwapo sheria na katiba
zitazingatiwa katika ngazi zote.

Waandishi wa habari wanawake,
wametajwa kuwa ni miongoni
mwa watu wanaoweza kusaidia
jamii kuepukana na migogoro hiyo
kwa kuibua na kuandika habari
zinazoonyesha umuhimu wa she-
ria na kuzingatiwa pamoja na
jamii kuitambua Katiba ya nchi na
mwongozo wake kwa wananchi
na watawala.

Meneja Programu wa Chama
cha Wanasheria Tanganyika (TLS),
Wakili Mackphason Mshana,
alisema juzi kwamba wosia ulio-
andaliwa kwa kuzingatia sheria ni
suluhisho la migogoro ya mirathi,
inapotokea umeandikwa kwa ma-
kosa huwa sababu ya kuchochea
migogoro.

“Wosia ni siri haupaswi kuju-
likana hadi inapotokea mhusika
amefariki dunia. Hapo unapaswa
kujulikana aliacha maagizo gani
katika mgawanyo wa mali zake la-
kini ukijulikana mapema unakuwa
batili. “Pia unaweza kusababisha
mambo mabaya ikiwamo kuuawa
kwa mhusika, hivyo wanahabari
mnalo jukumu la kuelimisha jamii
itambue jambo hili,” alisema
Mshana kwenye mafunzo maalu-
mu va siku mbili ya kuwajengea
uwezo wa kuandika habari kwa
kuhusisha Sera na Sheria waandi-
shi wa habari wanawake 28 kuto-
ka Umoja wa Klabu za Waandishi
wa Habari Tanzania (UTPC) vali-
yoandaliwa na TLS.

Mwezeshaji katika mafunzo
hayo, Wakili Mary Mwita kutoka
TLS, ambaye pia ni mwandishi
wa habari mwandamizi, alielezea
jinsi gani waandishi wanapaswa
kuifanya jamii itambue katika
Utawala wa kidemokrasia ulivyo
muhimu kwa maendeleo ya nyan-
ja mbalimbali.

“Wanahabari mna jukumu la
kuielezea jamii umuhimu wa uta-
wala wa kidemokrasia, kuchungu-
za mikataba kandamizi, matumizi
ya madaraka yanayozingatia she-
ria na Katiba. Pia andikeni sheria
na sera zipi zinazokosekana zina-
sababisha watu kupata usumbufu
mfano sheria ya wazee,” alisema.

Kuanzia kwenye ngazi ya kaya,
wanapaswa kuhakikisha wanazin-
gatia mwongozo unaotolewa kwe-
nye katiba pamoja na kuzingatia
sheria zilizoko.

Rais wa UTPC, Deo Nsokolo,
akizungumza awali katika ufun- 2
guzi wa mafunzo hayo, aliishukuru :
TLS, kwa ushirikiano mzuri na :
wanahabari ambao ni wazi utainu- :
faisha jamii kwa kuwa itaongeza
kuibuliwa kwa habari mbalimbali
zilizopo kwenye jamii ambazo
zinahusisha utatuzi wake Kisheria.

TGGA vanoa wasichana kukabiliana
athari za mabadiliko ya tabia nchi

Na Jenifer Gilla

HAMA cha Kujitolea cha Maskauti

wa Kike Tanzania (TGGA), chi-

ni ya mwavuli wa World Associa-

tion of Girls Guides and Girls Scout
(WAGGGS) kimetoa mafunzo ya namna ya
kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabi-
anchi kwa wasichana 20 kutoka mikoa 12 ya
Tanzania bara na visiwani ili wakalete mab-
adiliko katika jamii zao.

Akizungumza katika hafla ya kufunga
mafunzo hayo yaliyofanyika kwa siku tatu,
Meneja Mradi wa chama hicho taifa, Nyen-
do Kinyonga, alisema mafunzo hayo yali-
lenga kuwajengea uwezo wasichana hao ili
wakawe mawakala wa utetezi wa athari za
mabadiliko ya tabia nchi katika maeneo wa-
nayotoka.

Nyendo alisema mradi uligawanyika ka-
tika maeneo matatu ambayo ni kufundisha
kuhusu athari hizo, kutekeleza kwa vitendo
mafunzo waliyopewa pamoja na jinsi ya ku-
wafikia na kuwasiliana na watoa uamuzi.

“Tunategemea baada ya mafunzo haya
jamii itakuwa na uelewa mkubwa juu ya
athari za mabadiliko ya tabia nchi na namna
ya kukabiliana nao kupitia elimu itakayo-
tolewa ma wasichana hawa,” alisema.

Alisema wametoa mafunzo hayo kwa wa-
sichana kwa sababu ndio kundi linaloathiri-
ka zaidi na athari za mabadiliko ya tabia
nchi kwa sababu ya jukumu kubwa la wal-
ionalo la kuhudumia jamii.

“Kunapokuwa na shida ya maji, mwan-
amke ndiye anayetembea umbali mrefu
kuyatafuta ili apeleke nyumbani. Huko
wanakumbana na changamoto mbalim-
bali ikiwamo kubakwa, kwa hiyo tumewapa
mafunzo haya ili wakawe mstari wa kuleta
suluhisho za changamoto zinazowakabili,”
alisema.

Naye Meneja wa Uchechemuzi Mradi
huo kutoka WAGGGS, Germaine Umu-
raza, alisema wamechagua kupeleka mradi
huo Tanzania kutokana na Ripoti ya Athari
za Mabadiliko ya Tabia Nchi ya Shirika la Ki-
mataifa la Mazingira (UNEP) kuonyesha wa-

nawake wa nchi hiyo kuwa katika hatari ya
athari za mabadiliko hayo.

“Tunategemea wasichana wakalete mab-
adiliko katika jamii zao kwa kuwaelimisha
namna wanavyoweza kuafanya kuleta uhi-
milivu wa athari hizo, lakini pia namna nzuri
ya kuwasiliana na watoa maamuzi ili katika
kuleta mabadiliko hayo,” alisema.

Mmoja wa wasichana waliopatiwa mafun-
70 hayo kutoka Mkoa wa Shinyanga, Joyce
Maganga, alisema atakwenda kuelimisha
jamii yake kuhusu uhusiano uliopo kati ya
kukata miti na athari za mabadiliko ya tabia
nchi ili kuikomesha tabia hiyo.

Alisema pia atahamasisha viongozi kuan-
zia ngazi ya mtaa hadi mkoa kutumia sheria
na kanuni zilizotungwa ili kupambana na
janga la ukataji miti lililoshamiri katika mkoa
huo.

“Ninatamani kuona sheria zilizotungwa
za kuzuia ukataji wa miti, zitiliwe mkazo
katika mkoa wetu kwa sababu nako kuna
uharibifu mkubwa unaotokana na shughuli
za kutengeneza mkaa,” alisema.

Mtendaji
Mkuu wa
Kampuni za
Huduma za
Meli (MSL),
Eric Hamiss,
akim-
welezea
- Makamu
Mwenyekiti
. wa CCM, Ab-
| dulrahman
Kinana, jana
alipokuwa
akitembelea
Bandari ya
Mwanza
J Kusini ikiwa
ni ziara ya
siku mbili.
PICHA: ROSE
JACOB

Kampuni vaingiza vitabu 500,000
kuchochea kasi usomaji wa vitabu

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya Big Bad Wolf, ambayo inaju-
likana kwa uuzaji wa vitabu duniani, imein-
giza nchini vitabu 500,000 ikiwa ni mwen-
delezo wa jitihada za kujenga kizazi kipya
cha wasomaji wa vitabu.

Vitabu hivyo vinatarajiwa kuonyeshwa
kwenye ufunguzi utakaofanyika kwenye
laam, kuanzia keshokutwa hadi Septemba
18, mwaka huu.
na Mwanzilishi Mwenza wa Big Bad Wolf, An-
drew Yap, ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji
wa Big Bad Wolf Sharjah, akiwa na mwakili-
shi wa Tanzania, Mohamed Noor Hers.

Alisema, kuingia kwenye maonyesho hayo
itakuwa bure na kwamba kwa watakaotaka
kununua vitabu hivyo uuzaji utakuwa wazi
kwa umma kila siku kwa siku zote 10 wataka-
zokuwa kwenye ukumbi huo.

Alisema walifurahishwa na kupendezwa
kuleta mauzo ya vitabu nchini Tanzania kwa
mara ya kwanza baada ya kuona kuna soko
kubwa na wepesi wa kuingia.

“Kwa hakika ni hatua ya kusisimua na

muhimu kwetu katika vitabu vya Big Bad
Wolf tuliposafiri kuelekea Afrika, na kuja
Tanzania kama kimbilio letu la kwanza.
Dhamira yetu kuu siku zote imekuwa kuku-
za mazoea ya kusoma Kiingereza duniani
kote na kujenga kizazi kipya cha wasomaji
kwa kufanya vitabu kuwa bei nafuu na kupa-
tikana kwa kila mtu,” alisema.

“Pamoja na mada 15,000 zinazopatikana
na vitabu 500,000 vipya vya Kiingereza vi-
navyotolewa, tunataka Watanzania kutoka
nyanja mbalimbali wawe vijana au wazee,
wagundue furaha ya kusoma na kupata
maarifa, bila kujali kiwango cha mapato
yao,” aliongeza.

Alisema, ni matumaini yao kuwa Watan-
zania watafaidika kwa kiasi kikubwa na uu-
zaji wa vitabu hivyo vilivyosheheni maarifa
mengi na kuwataka watanzania kutembelea
maonyesho hayo kujionea aina mbalimbali
ya vitabu walivyoleta.

Kwenye vitabu hivyo, alisema kuna riwaya
zinazouzwa sana, hadithi za sayansi, map-
enzi, fasihi na riwaya za michoro hadi vitabu
vya biashara, binafsi, msaada, vitabu vya us-
anifu, vitabu vya kupikia na mengi zaidi.

Alisema, kuna vitabu vya watoto ikiju-

muisha vitabu vya picha, vitabu vya shughu-
li, vitabu vya kupaka rangi na vitabu shiriki
vya masomo.

Vitabu vya Big Bad Wolf, alisema vilizin-
duliwa Kuala Lumpur, Malaysia, mwaka
2009 na dhamira ya waanzilishi ni kukuza
tabia ya kusoma, kuongeza ujuzi wa kusoma
Kiingereza ulimwenguni kote.

Alitaja lengo lingine kuwa ni kujenga ki-
zazi kipya cha wasomaji kwa kufanya vitabu
kuwa vya bei nafuu na kufikiwa na kila mtu.

“Uuzaji huu ni mpango wa kimataifa am-
bao unalenga kuhimiza watu wa kila rika
kugundua furaha ya kusoma, kuwatia moyo
kutimiza ndoto zao na muhimu zaidi ku-
wawezesha na maarifa ya kuzitimiza ndoto
zao,” alisema. Alisema, wanaamini kwamba
kadri mtu anavyopata ujuzi mwingi ndivyo
anavyoweza kukidhi matakwa ya ulimwen-
gu wa leo yenye ushindani.

Tangu kuanzishwa kwake, alisema uuzaji
wa vitabu vya Big Bad Wolf, umebadilisha
maisha ya watu wengi kwenye nchi za Kam-
bodia, HongKong, Indonesia, Myanmar, Pa-
kistan, Ufilipino, Singapore, Sri Lanka, Korea
Kusini, Thailand, Taiwan, Umoja wa Falme
za Kiarabu (UAE) pamoja na Malaysia.
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KCB yapigia debe wanawake
kushika nafasi za juu uongozi

Na Joseph Mwendapole

ATIKA jitihada za

kuongeza idadi ya

wanawake  wanao-

hika nafasi za ngazi
za juu katika uongozi, Benki ya
KCB Tanzania imejipanga ku-
wawezesha wanawake kupata
mafunzo ya uongozi.

Benki hiyo imesema, utafiti
mbalimbali unaonyesha kuwa
taasisi zinazoongozwa na
wanawake zinakuwa katika
nafasi ya kutengeneza faida
zaidi.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki jijini Dar es Salaam
na Mkurugenzi Mtendaji wa
KCB Tanzania, Cosmas Ki-
mario, katika mahafali ya pili
ya mpango wa kuendeleza
viongozi wa kada ya juu ka-
tika taasisi za umma na binafsi
unaofanyika chini ya Umoja

wa Maofisa Watendaji Wakuu
wa Kampuni Binafsi nchini
(CEOTrt).

Alisema, wanaamini ili mtu
kupata mafanikio lazima ku-
wekeza katika uongozi na
kwamba wameweka kipaum-
bele katika jinsia kwa sababu
wanataka kupata viongozi
wengi wanawake.

“Tunataka tupate viongozi
wengi hasa wanawake, tuweke
wanawake wengi viongozi kwa
sababu tumeona faida zake,
tumeanza na huyu mmoja
lakini katika hatua zijazo tu-
taendelea kuweka wengine,”
alisema.

Kimario, alisema uongozi
unahitaji mtu mwenye ujuzi
wa kushughulika na watu
pia kuwa kiongozi ambaye
anakataza vitu ambavyo yeye
hafanyi.

“Huwezi kuwa kiongozi am-

baye unawaambia wenzako
wahini kazini wakati wewe
unakuja kazini saa tano, ndiyo
maana tunataka tuwafundishe
viongozi wetu wafundishwe si
lazima wawe wakurugenzi la-
kini wawe viongozi bora kwa

wale wanaowaongoza,” alise-
ma.
Mkurugenzi huyo alise-

ma wanaamini mtu akipitia
mafunzo ya uongozi anabadil-
ishana na wengine ujuzi huo
waliopo ofisini na mwisho
ufanisi wake unaonekana.

Naye, Antonia Kilama, am-
baye ni Mkuu wa Idara ya She-
ria na Katibu wa Benki hiyo,
alisema mafunzo hayo yamem-
uelimisha kuhusu kuwaelewa
wafanyabiashara na kuikum-
busha benki namna ya kufuata
sheria.

“Siyo tunaweka sheria mbele
lazima tufuate sheria na tuwa-

saidie wateja wetu katika mfu-
mo ambao ni rahisi na haraka
zaidi, kitu kikubwa ni wateja
wetu tunawasaidia nini,” alise-
ma

Alisema pia, wamefundish-
wa namna ya kuwapa watu
nafasi waliopo chini yake ili
waweze kukua na kutoka se-
hemu iliyopo.

“Unaanza kwangu lakini un-
aweza kushauri benki ni nam-
na gani tunaweza kutumia ili
tuweze kuwafikia watu wengi
zaidi,” alisema Antonia.

Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Fedha na Mipango (Sera),
Lawrence Mafuru, alisema
mpango wa kuwaandaa vion-
gozi vijana kwa ajili ya kushika
nafasi za juu umelenga kujibu
kiu ya watu wengi ikiwemo
wawekezaji wanapokuja Tan-
zania na kuhitaji wasimamizi
wa taasisi zao.

KOPA, LIPA M
i@HINDE N/

(V.
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Mkuu wa Kitengo cha Fedha wa Benki ya NCBA, Genesi Kunda (wa pili kulia), akiwakabidhi washindi watatu zawadi
za Kila wiki ya pikipiki katika viwanja vya soko la Mabibo katika kampeni ya Mpawa inayohamasisha wateja kuweka
akiba, kukopa na kurejesha mikopo mapema ili kujishindia zawadi bora za kila wiki na kampeni ijulikanayo ‘Chuzi
Limekubali” kwa kushirikiana na kampuni ya simu’ya Vodacom. Wa kwanza kushoto ni Jackson Maka akipokea zawa-
di kwa niaba ya Salome Kapela, akifuatiwa na Ibrahim Nzunda, Annastazia Yenze (kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watakiwa kutumia mitandao kiuchumi

Na Mwandishi Wetu

WAKAZI wa  Morogoro
wamesisitizwa kutumia fursa
za mtandaoni kujinufaisha
katika kukuza shughuli zao za
kilimo, ujasiriamali, elimu na
ukuzaji tija katika maendeleo
binafsi na ya taifa.

Hayo yalibainishwa jana na
Ofisa Mawasiliano wa Mam-
laka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA), Robin Ulikaye,
wakati akitoa elimu kwa wa-
nanchi waliofika kujipatia ma-
hitaji mbalimbali katika soko
la mnada wa Jumapili ambalo
hufanyika kila Jumapili eneo la
mjini hapa.

Alisema TCRA ilifika kwenye
soko hilo la mnada kuwapa wa-
nanchi elimu juu ya matumizi
ya huduma za mawasiliano
ikiwamo fursa zinazopatikana
katika anga la kimtandao “the

cyber space”.

Ulikaye aliwaeleza wananchi
kuwa TCRA kupitia kampeni
yao ya Kwea Kidijitali, inalenga
kuhakikisha wananchi wote
wanapata elimu stahiki ya
matumizi sahihi na salama ya
mtandao, ikiwa ni pamoja na
kung’amua fursa zilizomo kwe-
nye anga la kimtandao.

“Mitandao ina fursa nyingi
zikiwamo kupata elimu kwa
wanafunzi, kujifunza na kupa-
ta masoko ya shughuli zako za
ujasiriamali, kilimo, biashara
na nyingine nyingi zinazoku-
wezesha kukwea kidijitali.
TCRA tunasisitiza unapotumia
mitandao hiyo hakikisha ume-
hakiki usajili wa laini zako za
simu kwa kubofya *1064, kisha
ufuate maelekezo,” alisisitiza
Ulikaye.

Alibainisha kuwa mtu an-
apobaini namba asiyoifahamu

fika kwa mtoa huduma wake
kuiondoa mara moja. Aidha,
alisisitiza kuwa kutoa taarifa
kwa kikosi kazi kinachohusi-
sha Jeshi la Polisi, mtumiaji
wa huduma za mawasiliano
anapopokea ujumbe wa ki-
tapeli, anapaswa kuiripoti
namba iliyomtumia ujumbe
huo kwenda namba 15040,
huduma aliyosisitiza kuwa
haitozwi gharama zozote kwa
mtumiaji wa huduma anayetoa
taarifa.

Ofisa huyo alisema katika
kazi hiyo ya kuwaelimisha wa-
nanchi kuhusu Mawasiliano
TCRA iliambatana na watoa
huduma wote wa mawasiliano
ya simu pamoja na Jeshi la
Polisi, kwa shabaha ya kuwa-
patia wananchi wa Morogoro
huduma zilizokamilika kuhusu
mawasiliano.

Akizungumzia ushiriki wa

Jeshi la Polisi kwenye kampeni
hiyo, Mkaguzi Msaidizi wa
Polisi ambaye anasimamia
Kitengo cha Mitandao, Fadhili
Magombela, alibainisha lengo
la jeshi hilo kuhakikisha wa-
nanchi wanapata elimu kwa
kina kuhusu wusalama wao
wanapokuwa kwenye anga la
mtandao.

“Maisha kwenye mtandao
hayatofautiani sana na maisha
katika ulimwengu wa kawaida,
kwa hiyo tunapenda kuwa-
sisitiza wananchi, wakati wote
kuhakikisha wanakuwa makini
wanapokuwa kwenye mazin-
gira ya kimtandao kwa kuwa
uhalifu huko ni halisi.

Aidha, tunawaasa wananchi
ukitapeliwa au kunusurika ka-
tika utapeli mtandaoni hakiki-
sha unatoa taarifa katika kituo
cha polisi jirani yako ili hatua
zichukuliwe,” alisema.

. Wapewa mafunzo

- kushiriki uongozi

Na Sabato Kasika

BAADHI ya wanawake katika

: kata za Majohe na Kipunguni
: jijini Dar es Salaam, wameanza
¢ kupata mafunzo kwa vitendo
i kuwajengea uwezo wa ku-
: pata ujasiri wa kushiriki katika
: shughuli za kisiasa bila woga.

Mafunzo hayo yanatolewa na

* Kituo cha Sauti ya Jamii Kip-

: unguni, ikiwa ni njia mojawapo
: ambavyo itachangia kuhakikisha
¢ idadi ya wanawake inaongeze-
: ka kwenye nafasi ya maamuzi.

Mkurugenzi wa Kituo hicho,

: Seleman Bishagazi, aliyasema
: hayo alipokuwa akizungumza
: na gazeti hili juzi, wakati wa

: mafunzo na kufafanua kuwa

¢ yalianza tangu mwezi uliopita
: na yataendelea hadi Desemba
: mwaka huu.

“Kwa kawaida, mashirika

: mengi hutoa mafunzo ya uon-
¢ gozi kwa wanawake darasani

¢ tu, sisi tunafanya kwa vitendo,
¢ katika kata mbili za Majohe na
¢ Kipunguni ili wanawake wawe
: na mwamko,” alisema.

Bishagazi alisema kituo

: chake kimegundua kuwa wa-
: nawake wengi huwa hawana
¢ ujasiri wa kusimama kwe-

: nye majukwaa kuomba kura,
 hivyo kituo hicho kikaamua

¢ kuainisha mafunzo hayo kwa
: vitendo.

“Women Fund Tanzania

¢ (WFT) wamefadhili mafunzo

: haya na tumeona tuanzie huku
: kwety, ili tuwajengee uwezo

: wa kujiamini kwa Kipindi cha

: miezi sita, waweze kusimama
: bila woga na kujinadi kwa

: wananchi wakati wa kampeni
! iwapo watajitokeza kuwania

* vongozi mwaka 2024 na

i 2025," alisema.

Alifafanua kuwa katika

¢ kampeni, wakati mwingine

* huwa kuna maswali na

: kwamba kituo hicho kinawaan-
: dalia mfano wa mikutano ya

: kampeni na kuwasimamisha

* wajinadi huku wakiulizwa

: maswali.

“Wanajinadi na kuomba

¢ kura na kuulizwa maswali na

* kuyajibu, huku sisi wasimamizi
¢ wa mafunzo tukisahihisha

¢ kasoro tunazoziona pale pale

¢ kwenye mafunzo,” alisema.

Mmoja wa washiriki wa

: mafunzo hayo, Mariam Ngo-

i maitara, alisema yatawasaidia
¢ kujiamini na kuwa na ujasiri

: wa kukabiliana na rushwa ya
: ngono Katika uchaguzi.

“Wengi tunataka uongozi, ila

¢ huwa tunakwamishwa na kuto-
* jlamini na pia suala la rushwa

: ya ngono, lakini mafunzo hayo
¢ yanatupa ujasiri wa kukabili-

: ana na yote hayo,” alisema.

Mshiriki mwingine, Livia

¢ Mhagama, alisema ipo haja

: wafadhili kuangalia uweze-

: kano wa kuwezesha wadau
¢ kama Kituo cha Sauti ya Jamii
¢ Kipunguni ili wanawake wote
: nchini wapate mafunzo hayo.
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NA MARCO MADUHU, SHINYANGA

Aliyetibuliwva mpango wa kuozwa asimulia
mwanzo, mwisho mambo valivyokuwa

«\Wazazi mkoa anakotoka waa

Manyada kilichoko
wilayani Shinyanga,
Agosti 16 walijipanga
‘kuupiga mwingi, kula mpunga’ na
kusherehekea harusi ya mtoto wa
chini ya miaka 18, ambaye licha ya
kutakiwa kisheria awe darasani,
wazazi wake walichagua kum-
wingiza kwenye ndoa, kwa malipo
ya ng'ombe 10 na vijisenti kiasi cha
200,000.

Binti huyo mwanafunzi wa
darasa la tano akiwa na miaka 15, ali-
patiwa mchumba mtoto mwezake
mwenye miaka 17, ambaye angeka-
bidhiwa mkewe baada ya kulipa
mahari ya ngombe 10 na Shilingi
200,000.

Akizungumza na Nipashe,
anasema kabla ya kuozwa alikat-
ishiwa masomo, alikuwa darasa
la tano katika Shule ya Msingi
Manyada lakini wazazi wake
wakahama kwenda Nzega mkoani
Tabora akaendelea na masomo
lakini safari hii katika Shule ya
Msingi Ishiki iliyopo Nzega.

“Nikiwa sijamaliza darasa la
tano mwaka 2020 wazazi wangu
wakahamia tena kwenda mkoani
Kigoma. Huko sikuendelea tena na
masomo niliachishwa. Sikufahamu
sababu pengine lengo lilikuwa ni
kuletewa mwanaume nyumbani ili
niwe mama na kuanza maisha ya
ndoa, lakini si kusoma,”anaeleza
binti.

Anasema wazazi wake walidai
kuelemewa na maisha mwaka
jana 2021, wakarudi tena kuishi

1 "

T

L

swa ‘tafakarini njia zenu’

Mwanafunzi aliyelazimishwa kuozwa (jina linahifadhiwa) (kushoto), akielezea namna alivyotaka
kuozeshwa kwa mahari ya ng'ombe 10 na Sh. 200,000. PICHA: MPIGAPICHA WETU

tangu alipoachishwa masomo
huko Nzega hakuendelea tena na
masomo.

“Baada ya kukaa nyumbani
ndipo wazazi wangu mwaka huu
2022 wakaniletea mchumba ili
niolewe, huku tayari wakiwa wame-
shapokea mahari nami nilikubali-
ana nao kuolewa,” anaongeza
mtoto huyo.

NDOA YATIBULIWA

Hata hivyo, ndoa yake ilitibuliwa
na polisi na Maofisa Maendeleo ya
Jamii wa Halmashauri ya Wilaya
ya Shinyanga na anaeleza kuwa
endapo atapata nafasi ya kusoma
yupo tayari kuendelea na masomo
ili atimize ndoto zake za kuwa
mwalimu.

Anasema aliridhia kuolewa na
mwanaume huyo ambaye ham-
fahamu vizuri wala haifahamu

kazi yake ila alikutanishwa naye
siku moja, lakini akishawishiwa
na mama yake akubali kuolewa ili
wapate mali na ikizingatiwa kuwa
hasomi ndipo akakubali kwenda
kuingia kwenye ndoa.

Mama yake (jina limehifadhiwa),
anasema baada ya kuona binti
yake yupo nyumbani muda mrefu
na hasomi tena, ndipo wakaona
ni bora kumwozesha mapema ili
asije kupata mimba na kuwakose-

sha mifugo.

Sheria ya Mtoto ya Mwaka 2009
inamtambua mtoto ni yule mwenye
umri chini ya miaka 18, kwa lengo
la kuimarisha ulinzi wa mtoto, kwa
kumpatia haki zake zote za msingi
ikiwamo matunzo, chakula, malazi,
mavazi, matibabu, pamoja na elimu
bila ya kubagua jinsi yake.

Sheria hiyo ya mtoto baadhi ya
wazazi mkoani Shinyanga wameipa
kisogo na kutoitambua wakiende-
keza tabia ya kukatisha masomo ya
mabinti zao na kuwaozesha ndoa
za utotoni ili wapate mifugo.

BIHARUSI FEKI

Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya
Jamii Halmashauri ya Shinyanga,
Deus Mhoja, anasema tatizo ambalo
limekuwa kikwazo kumaliza tatizo
la ndoa na mimba za utotoni wilay-
ani humo na Shinyanga nzima, ni
jamii kuendekeza mila na desturi
zilizopitwa na wakati.

Anasema serikali inapambana
kumaliza tatizo hilo lakini jamii
bado imekuwa wagumu kubadi-
lika na hata kufikia hatua ya kubuni
mbinu mpya ya kufungisha ndoa za
utotoni, kwa kuweka mabibi harusi
feki ambao ni watu wazima ili wasi-
kamatwe, lakini kumbe wahusika
wamefichwa ndani na mabinti
wanaozwa.

“Katika Halmashauri ya Shin-
yanga kipindi cha kuanzia Januari
hadi Agosti mwaka huu tumesha-
tibua ndoa mbili za wanafunzi
wakiwa ndani ya shela. Ya kwanza
tuliitubua binti wa kidato cha tatu

INAENDELEA UK. 14
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SAYANSI

NA MWALIMU REUBENI LUMBAGALA
Una maoni kuhusu ubunifu, teknolojia?

B Yafikishe serikalmikvva kufanya hava..

Mmoja wa panya wanaogundua vimelea vya ugonjwa wa kifua Kikuu (TB) akielekezwa kunusa sampuli zenye maradhi hayo. Ni moja ya kazi za ugunduzi na
utafiti zinazofanywa nchini.PICHA: MTANDAO

UNIA ya leo imepiga hat-
ua kubwa katika nyanja
ya sayansi na teknolojia
inayofanikisha mapindu-
zi na maendeleo kiuchumi, kilimo,
tiba na kwenye sekta zinazohusu
maisha ya binadamu.

Huwezi kukwepa mabadiliko
ndiyo maana Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia inafanya
mapitio ya sera ya sayansi na
teknolojia ya mwaka 1996, kuakisi
mabhitaji na kasi ya mabadiliko ya
sasa yanayohusiana na dunia ya
kielektroniki.

Akifungua mjadala wa kujadili
na kupokea maoni ya wadau
kuhusu rasimu ya sera ya sayansi,
teknolojia na ubunifu na kiunzi
cha uratibu wa masuala ya ubunifu
nchini, Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Profesa Carolyne Nombo, anatoa
rai kwa wadau wa sekta hiyo
kushiriki kutoa maoni ili kucho-
chea maendeleo ya taifa kupitia
mchango wa sayansi, teknolojia na
ubunifu.

“Kila Mtanzania mwenye maoni
ambayo anadhani yanaweza
kusaidia kuwa na sera nzuri ya taifa
ya sayansi, teknolojia na ubunifu
ayatoe ili kusaidia kasi ya maende-
leo nchi na pia kuleta mabadiliko
tunayoyatamani,” anasema Prof.
Caroline.

“Serikali imewekeza fedha nyingi
kwenye Sayansi, Teknolojia na
Ubunifu (STU), hii inatokana na

umuhimu wake katika shughuli za
kiuchumi na kijamii, nitoe rai kwa
Watanzania kuendelea kutumia
fursa zilizotolewa kutoa maoni
ili kuhakikisha tunapata sera na
kiunzi madhubuti kitakachojibu
mahitaji na matarajio ya taifa letu,”
anasema Prof. Caroline.

Aidha, Prof. Caroline anaeleza
mafanikio kadhaa yatokanayo na
utekelezaji wa sera ya sayansi na
teknolojia ya mwaka 1996, kuwa ni
kuongezeka kwa taasisi za utafiti na
maendeleo kutoka 18 mwaka 1961
hadi 94 mwaka 2021 na kuanzisha
Mfuko wa Taifa wa Uendelezaji wa
Sayansi na Teknolojia (MTUSATE).

Vilevile, imesaidia kuzalisha
teknolojia mbalimbali zenye
manufaa ya moja kwa moja
kwa wananchi, chanjo mpya za
magonjwa ya mifugo, teknolojia
rahisi ya kusafisha maji ya kunywa
na uzalishaji wa mbegu mpya za
mazao na wanyama.

Mafanikio mengine ni
kupandishwa hadhi kwa Vyuo vya
Ufundi vya Dar es Salaam kuwa
Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam
(DIT), Taasisi ya Sayansi na Teknolo-
jiaMbeya (MIST) kuwa Chuo Kikuu
cha Sayansi na Teknolojia Mbeya
(MUST) na kuongezeka kwa idadi
ya watafiti kutoka Taasisi za Elimu
ya Juu na Taasisi za Utafiti na
Maendeleo ya Umma kutoka 3,593
mwaka 2007/2008 hadi 10,966
mwaka jana.

Ushirikishwaji wa wadau ni

“Kila Mtanzania
mwenye maoni
ambayo anadhani
yanaweza kusaidia
kuwa na sera nzuri
ya taifa ya say-
ansi, teknolojia na
ubunifu ayatoe ili
kusaidia kasi ya
maendeleo nchi
na pia kuleta ma-
badiliko tunayoy-
atamani,” anasema
Prof. Caroline.

jambo la msingi sana ili kufikia
mafanikio ya kuwa na sera, kanuni
na sheria nzuri zitakazochochea
maendeleo ya sayansi, teknolojia
na ubunifu kwa maendeleo ende-
levu ya taifa.

Utekelezaji wa sera ya sayansi
na teknolojia ya mwaka 1996
umechangia mafanikio mengi,
lakini kutoka na mazingira ya sasa,
kunapaswa kuwa na sheria iliyob-
oreshwa zaidi ili mipango ya seri-
kali iweze kufanikiwa kikamilifu.

Mabhitaji ya wataalamu waliobo-
bea katika sayansi, teknolojia na
ubunifu yameongezeka, hivyo ni
lazima kuwa na sera nzuri itakay-
owezesha kufikiwa kwa mabhitaji
hayo. Wadau wa sayansi, teknolo-
jia na ubunifu wanapaswa kush-
iriki kikamilifu kutoa maoni yao
ili kupata sera nzuri itakayoki-
dhi mabhitaji ya nchi kwa wakati
tulionao.

Viongozi serikalini, mashirika
yasiyo ya kiserikali, asasi za kiraia,
wanazuoni, viongozi wa dini,
wanafunzi kuanzia shule za sekond-
ari hadi elimu ya juu na wananchi
kwa ujumla washiriki katika kutoa
maoni yao.

Wapo wabunifu wengi nchini,
ambao wanahitaji kuwekewa maz-
ingira bora yatakayosaidia uende-
lezwaji wa ubunifu wao kwa maen-
deleo ya nchi, wanakaribishwa,
anaongeza.

Wabunifu wengi hasa waliopo

tatizo la rasilimali fedha za kugh-
ramia ubunifu wao, hivyo wadau
wanao wajibu wa kushauri uwapo
wa sera ambayo itaujengea uwezo
wa kifedha Mfuko wa Taifa wa
Uendelezaji Sayansi na Teknolojia
ili kufadhili ubunifu kwani moja
ya jukumu kubwa la mfuko huo
ni kufadhili miradi ya utafiti na
ubunifu nchini.

Ni ukweli kuwa, kama nchi
Watanzania wanao wajibu wa kue-
ndeleza kazi nzuri zinazoibuliwa
na wabunifu wazawa ili wao nao
washiriki kikamilifu katika pro-
gramu mbalimbali za maendeleo.

Uibuaji na uendelezwaji wa
ubunifu unapaswa kusimamiwa
na sera madhubuti la taifa ambayo
inakwenda na wakati na inaleta
mafanikio kwenye kuibua, kuinua
na kufanikisha kazi za kisayansi na
teknolojia miongoni mwa Watan-
zania.

Ni vyema sasa kwa wadau kutoa
maoni yao ili kuwa na sera bora
ya sayansi, teknolojia na ubunifu.
Andiko hilo jipya litakapopatikana,
litekelezwe ipasavyo ili kufikia
malengo ya taifa ya kutumia
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA), kikamilifu katika
shughuli za kila siku ili kurahisha
kazi na muda kwa maendeleo
endelevu katika kila nyanja.

Mwandishi ni mwalimu wa
Sekondari ya Mlali Sekondari
iliyoko Kongwa, Dodoma.

Maoni: 0620-800462.
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Wahadzabe ‘wafalme wa msituni’
waliobobea kulinda kila kiumbe

BKuanzia mimea, maji hadi nyuki hawaumizwi

ENGI wanaosikia
habari za Wahadz-
abe huenda wa-
nawafikiria kwa
mitazamo mbalimbali, wapo wa-

naodhani ni ‘watu wa kale’, ni vi- g

umbe ‘wanaotisha’ na baadhi wa-
nadhani ni watu pori wasiofanana
na Watanzania wengine.

Dk. Felician Kilahama, Mkuru-
genzi mstaafu wa Idara ya Misitu
na Nyuki katika Wizara ya Mali-

asili na Utalii, ana majibu, alifika .

kwenye makazi ya Wahadzabe
na leo anaanza simulizi, akigusia

kwanza safari ilivyokuwa kwenda

Mwishoni mwa Februari na

mapema Machi 2017, nilitembe- f

lea Wahadzabe katika sehemu
wanapoishi Wilaya ya Mbulu

mkoani Manyara, lengo kubwa

lilikuwa kufanya tathmini ni kwa # 3

kiasi gani Wahadzabe wanatumia
misitu kama maskani pia ikiwa ni
sehemu muhimu ya kupata riziki
za kila siku.

Haikuwa rahisi kufika eneo
ambalo Wahadzabe wanaishi.
Kwanza, kutoka Dar-es-Salaam
mpaka Mbulu hadi Haydom ili-
chukua siku mbili.

Pili siku ya tatu nikateremka hadi
kwenye ‘Bonde la Ufa’ katika eneo
wanapoishi Wahadzabe. Safari ya
Haydom hadi Yaedachini, ambako
wanaishi, ilikuwa safari ngumu
sana katika maisha yangu.

Sehemu kubwa ya barabara
ilikuwa haionekani; tulimudu
kufika kutokana na msaada wa
Mwenyezi Mungu na uzoefu au
ustadi wa dereva wa gari kwa
kufanya maamuzi sahihi na kujua
apite wapi.

Kuna mahali tulifika nikaambiwa
ni mkoa wa Singida na baadaye
kurejea tena eneo la Wilaya ya
Mbulu.

Pamoja na hayo yote, ilikuwa
safari ngumu sana; shukrani nyingi
kwa Mungu Mwenyezi kwa kutu-
wezesha kufika huko na hatimaye
kurejea Haydom salama.

Wahadzabe ni moja ya makabila
120 ya Tanzania, ambao wakati wa
ukoloni walikuwa wakiishi katika
eneo la Ziwa Eyasi katika mkoa wa
Singida.

Hata hivyo, kufuatana na seraya
‘Ujamaa na Kujitegemea’ na hati-
hali hiyo ilipelekea baadhi ya
Wahadzabe kuanzisha makazi yao
katika sehemu za miinuko kwenye
Bonde la Ufa wilayani Mbulu na
maeneo ya Karatu.

Tathmini ya maisha ya Wahadz-
abe niliifanya mwaka 2017, katika
eneo la Yaedachini, wilayani Mbulu.

Eneo hilo limegawanywa katika
kata mbili za Eshkesh na Yaeda-

abe lakini niliwasiliana nao katika

na Mong-wa-Mono. PICHA ZOTE: DK KILAHAMA

Mono.

Hapo Yaedachini, sehemu
ambayo ilikuwa na wakazi wach-
ache wasio Wahadzabe; kwa hisani
ya diwani wa eneo hilo nilipata
sehemu ya kujihifadhi maana kuli-
kuwa hakuna nyumba yoyote ya
wageni.

SIGARA TAMU

Namshukuru sana diwani
(ingawa alikuwa akiishi Haydom)
bila juhudi zake ingekuwa changa-
moto kubwa. Hakika, Mwenyezi
Mungu alifanya njia pasipo na
njia, jina lake lihimidiwe, nikiwa
Haydom, nilishauriwa nisiende
kwa Wahadzabe mikono mitupu
ila niwe na paketi za sigara pia niwe
na mtu anayefahamu lugha yao
kuweza kutafsiri.

Nilijitahidi na kuzingatia ushauri
huo na mambo yakaenda vizuri.
Diwani alisaidia nikampata kijana
mwenye pikipiki anayefahamu
lugha yao pamoja na Kiswa-
hili. Kutoka Yaedachini mahali
nilipofikia hadi Wahadzabe walipo
ni kama kilomita tatu. Hivyo, nili-
kuwa natoka asubuhi na kurejea
jioni kwa kutumia pikipiki ya mka-
limani.

Nikiwa huko msituni niliku-
tana na familia tatu, moja baba,
mama na watoto wanne, kwa kila
familia, baada ya kusalimiana na
kutambulishwa, hawakuonekana
wachangamfu, lakini baada ya
kuwapatia paketi ya sigara hali
ilibadilika na kila mmoja kufurahi
mpaka watoto zaidi ya miaka
mitano walichangamkia sigara.

Wahadzabe, wanaishi ndani ya
msitu wa miombo iliyosheni zaidi
miti ya mchanganyiko katika ikolo-

jia ya “Acacia-Commiphora”. Kim-
singi ni wawindaji na wakusanyaji
wa vyakula kutoka msituni, hawal-
imi wala hawafugi wanategemea
mazao ya msituni kwa maisha yao
ya kila siku.

Katika mazungumzo yangu nao
na baada ya kutembezwa sehemu
kadhaa msituni ilidhihirika kuwa
Wahadzabe ni watunzaji wazuri wa
msitu wanaoutegemea kwa maisha
yao ya kila siku. Kwa kufuatana
na majira mbalimbali, wanaweza
kuishi wakipata chakula na lishe ili
kutosheleza mahitaji yao.

Hata hivyo, walieleza kuwa
kwa miongo miwili iliyopita hali
ya upatikanaji wa chakula cha

kutosha imekuwa changamoto
kubwa kwao. Moja ya visababishi
ni kuongezeka kwa ujangili na
vilevile, kasi ya mabadiliko ya tabi-
anchi imesabaisha hali ya ukame
kuongezeka na kuathiri upatikanaji
wa chakula na pia wanyama kupun-
gua.

Maongezi yangu na Wahadz-
abe yalionyesha kwamba kutoka
msituni wana asali, mboga asilia,
matunda kwa majira tofauti,
wanachimba mizizi ambayo waliita
mihogo au viazi vya asili lakini pia
wanao utamaduni wao na mga-
wanyo nzuri wa kazi na kuwajibika.
Wanaume wakijikita zaidi katika
kuwinda wanyama na kurina asali;

wakati wanawake wakishughulikia
maji, kutafuta mboga na kuchimba
“mihogo au viazi” sehemu mazao
hayo yanapopatikana.

Wavulana wadogo kati ya miaka
mitano hadi 10 pia wanaweza
kuwinda wanyama wadogo na
ndege pia, kukusanya matunda
hasa kutoka kwenye miti mikubwa
kama mibuyu (Adansonia digi-
tata). Wanawake kadhalika wana-
rina asali hata kutoka kwenye miti
ambayo siyo mikubwa.

Uwindaji wa wanyama una-
fanyika kwa kutumia upinde na
mishale (baadhi yake huwekwa
sumu) kusaidia kuwauwa wanyama
wakubwa kwa urahisi. Watoto
wanatumia manati kuua ndege na
wakati mwingine kuwatega kwa
kutumia nyaya kwa mbinu zao za
asili.

URAFIKI NA MAZINGIRA

Kusema kweli Wahadzabe wame-
kuwa wakiishi vizuri na mazingira
yanayowazunguka. Hawafyeki
msitu au kukata miti hovyo Wakati
tunatembea msituni niliona nyoka
nikashtuka, aliyekuwa anan-
iongoza akanipa moyo akisema
usihofu hakuna shida, ikitokea
bahati mbaya akakugonga, dawa
za kuondoa sumu zipo msituni,
utakuwa salama (dhana ya binad-
amu na mazingira).

Vilevile, wanapojenga nyumba
zao hawakati miti wanatumia
matawi na nyasi na ujenzi wao ni
kwa matumizi ya muda tu hasa
nyakati za mvua.

Kwa majira mengine wanaweza
kulala tu chini ya mti bila adha
yoyote (bila kuogopa wanyama au
nyoka). Baada ya maelezo mazuri
nikapata picha kamili jinsi wana-
vyotumia rasilimali misitu kumudu
maisha yao ya kila siku bila kuathiri
uhai wa mazingira ya msituni.

Kwa hali hiyo wamejenga uelewa
mzuri na ujuzi wa asili kuhusu maz-
ingira ya msitu wanapoishi

Nyumba zao ni za muda tu
maana wanasema hawaishi sehemu
moja kwa muda mrefu, wanahama-
hama kulingana na upatikanaji
wa chakula. Wahadzabe hawana
tabia ya kuchoma moto msitu kwa
sababu ndiyo ghala la chakula.

Kwa uzoefu wao wa miaka mingi
wanaweza kutengeneza zana zao
kama mishale na upinde kuwindia
wanyama kwa kuzingatia utama-
duni wao wa kuwinda na kuku-
sanya vyakula mbalimbali na asali.

Kuhusu asali wahatengen-
ezi mizinga isipokuwa wanajua
sehemu asilia ambazo nyuki huzi-
tumia kutengeneza asali kwa nyuki
wanaouma na wasiouma. Katika
Makala itakayofuata nitafafanua
zaidi jinsi Wahadzabe wanavyo-
tumia mazingira ya msituni, kuishi
na kuyamudu maisha yao kila siku
bila kuathiri ikolojia yake kwa
manufaa yao na taifa kwa ujumla.

ITAENDELEA JUMMANE IJAYO
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Aliyetibuliwa mpango wa kuozwa asimulia
mwanzo, mwisho mambo yalivyokuwa

INATOKA UK. 11

ambaye alikuwa akisoma katika
Shule ya Sekondari Itwangi, na hii
utaratibu umefanyika ili waendelee
namasomo yao,” anaongeza Mhoja.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Hal-
mashauri ya Wilaya ya Shinyanga,
Aisha Omary, anasema uvamizi wa
ndoa za utotoni na kuwakamata
watuhumiwa, umesaidia kwa kiasi
kikubwa kupunguza matukio ya
ndoa za utotoni wilayani humo,
ambako kipindi cha nyuma ndani
ya mwaka mmoja wanafunzi 20
walikuwa wakiozeshwa, lakini idadi
imepungua ni takriabni wanne.

Mkurugenzi wa Shirika la Agape,
John Myola, ambaye anapambana
kutokomeza ndoa za utotoni
mkoani Shinyanga, analaani wazazi
mkoani humo kuendelea kuwadha-
rau watoto wa kike na kumgeuza
kitega uchumi cha familia kwa
kumuoza ili wapate mifugo na
fedha.

Anasema watoto wa kike wana
akili kimasomo, lakini anashangaa
baadhi ya wazazi mkoani Shin-
yanga kuwadharau na kuamua
kuwakatisha masomo na kuwaoz-
esha ndoa za utotoni na kuharibu
mustakabali wa maisha yao.

“Kwenye shirika letu tunaishi na
watoto ambao wamepata mimba
na kuingizwa kwenye ndoa za
utotoni, na nina wasomesha kwa
mfumo rasmi na wengine usiyo
rasmi na wana uweo , baadhi
yao wapo vyuoni kwa sasa na
wengine kidato cha tano na sita,
lakini walikuwa kwenye ndoa
tukawaokoa,”anasema Myola.

“Nawasihi wazazi na walezi
waache tabia hii ya kuozesha
watoto ndoa za utotoni, licha ya
kutaka mali wafikirie kwanza utu
wa mtoto. Mwanao bado ni mdogo
unampeleka kwenye majukumu
ya ndoa na wakati watu wazima
waliomo kwenye ndoa wanazikim-
bia,” anaongeza Myola.

Sonda Kabeshi ni mzee wa
kimila, anasema tamaduni hizo ni
za kizamani sana, siku hizi watoto
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Wazazi na walezi wa mkoa wa Shinyanga wawasaidie wasichana kusoma ili kumudu maisha yao badala ya kuwalazimisha
kuolewa kwa nia ya kupata mifugo na pesa. PICHA: MAKTABA

wa kike wanasomeshwa na wana-
saidia kikamilifu familia zao kuliko
hata wakiume na ameshuhu-
dia wengi akiwashauri wazazi
waachane na mila za kizamani,
wasiozeshe watoto ndoa za utotoni
bali wawache wasome na kutimiza
ndoto zao.

Mratibu wa Mpango Mkakati
wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya
Wanawake na Watoto mkoani Shin-
yanga, Tedson Ngwale, anabainisha
mikakati ya serikali katika kukabili-

ana na tatizo hilo la ndoa za utotoni,
kuwa ni pamoja na kutunga sheria
ndogo ili kudhibiti ufungishaji wa
ndoa hizo.

Anasema vipengele vya sheria
hiyo ndogo vitakuwa ni kujaza
fomu pamoja na kufanya tath-
mini ya ndoa kabla ya kufungwa,
ili kujiridhisha kama ndoa hiyo
haozeshwi mtoto pamoja na kuan-
galia miaka yake katika vyeti vya
kuzaliwa, hali ambayo itasaidia kwa
kiasi kikubwa kutokomeza ndoa za

utotoni mkoani Shinyanga.

“Fomu za ndoa zitakuwa zikipati-
kana kwenye ofisi za watendaji wa
mwarobaini wa kutokomeza
ndoa za utotoni hapa Shinyanga
na kuufanya mkoa huu kuwa wa
mfano kwenye kuheshimu haki za
watoto,” anasema Ngwale.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii
Jinsia Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
katika ukurasa wake wa Instagram,

analaani kuendelea kwa matukio ya
ndoa za utotoni mkoani Shinyanga
na kupongeza jitihadi ambazo
zimekuwa zikichukuliwa dhidi ya
kukomesha ndoa hizo ikiwamo
uvamizi wa sherehe na kuzitibua.
Kwa mujibu wa takwimu za
Shirika la Watoto Duniani (UNICEF)
mwaka 2012, Shinyanga inaongoza
kwa ndoa za utotoni asilimia 59,
ikifuatiwa na Tabora 58 na mkoa
wa Mara ni watatu kwa asilimia 55.

WANENAVYO MALENGA

KWANINI ZAFUNGWA SHULE?

HILI waliangalie, kwanini zafungwa shule,
Majibu tupatie, kwanini zingine shule,

Kufungwa wasisikie, watoto waende shule?

Kwanini shule zifunge, zingine ziendelee?

Na sasa tuangalie, amri zifungwe shule
Watoto wasubirie, hesabu ya sensa ile,

Kwa vipi tuwaambie, wengine waende shule?

Kwanini shule zifunge, zingine ziendelee?

Wahusika tuambie, kweli mnafunga shule?
Semeni msitanie, mbona wengi wenda shule?

Wapi wapumzikie, kama siku zote shule?
Kwanini shule zifunge, zingine ziendelee?

Vipi msifikirie, shule za zamani zile,
Elimu muisifie, ilokuwa juu ile?
Wenyewe tufurahie, likizo likizo zile?

Kwanini shule zifunge, zingine ziendelee?

Ni kwa nini tusifie, kuhusu elimu ile,

Ya sasa tuisagie, kwamba siyo kama ile?
Pengine tufikirie, nje ya boksi lile,
Kwanini shule zifunge, zingine ziendelee?

Wivu sinifikirie, kwa wanaosoma wale,
Lakini ufikirie, wapi pumziko lile,

Watoto wajisikie, kitabu kibaki shule?
Kwanini shule zifunge, zingine ziendelee?

Wengine nisaidie, na hizi zangu kelele,
Ama mnifagilie, au yangu tupa kule,

Lakini mniambie, tunaenda nyuma mbele?
Kwanini shule zifunge, zingine ziendelee?

Watoto tuangalie, kwa uraibu wa shule,

Maisha tuangalie, yapo zaidi ya shule,
Tukwepe wasisalie, yote wafanye kishule,
Kwanini shule zifunge, zingine ziendelee?

La nne waangalie, mwaka mzima ni shule,
Ni nini tujipatie, wasipumzike wale?
Ndivyo tuwasaidie, au wabakie lele?
Kwanini shule zifunge, zingine ziendelee?

La saba niwatajie, mashindano ya kishule?
Ticha nini umwambie, adhabu kufeli kule?
Mzigo tuwamwagie, watoto kubaki shule?
Kwanini shule zifunge, zingine waendelee?

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Ilwagha@gmail.com 0767223602
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Sababu kukwama elimu jumuishi zatajwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

AMOJA na serikali kuen-

delea kuboresha mfumo

wa utoaji elimu bora,

bado kuna kero zina-
zokwamisha programu za elimu
jumuishi kwa watoto wenye ul-
emavu, imeelezwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-
ka la Child Support Tanzania,
Noela Msuya, alibainisha hayo
juzi jijini hapo kwenye mkutano
wa kitaifa wa majadiliano kuhusu
elimu jumuishi.

Alisema kero zinazowakabili
watoto wenye ulemavu kupata
elimu ni pamoja na kukosekana

kwa mfumo wa kupima vipaji
kwa watoto, uhaba wa walimu na
wataalamu wa elimu jumuishi na
vifaa saidizi.

Aidha, alisema lengo lao ni
kukuza uelewa na kuhakikisha
wanapata elimu bora katika mfu-
mo wa elimu jumuishi.

“Child Support Tanzania tu-
naamini katika mambo manne
usawa kwa watu wote lakini tu-
naamini ulemavu si kushindwa.
Tunaamini katika utendaji wa
kijamii. Kazi zetu zote tunaamini
inapohusishwa zinaweza kwen-
da vizuri zaidi na kuwa na mwen-
delezo pamoja na kuthamini
vipawa, vipaji kwa watoto wenye

ulemavu,” alisema.

Msuya aliongeza kuwa tangu
wameanza kazi zao miaka 14
iliyopia, wamewafikia zaidi ya
watoto 1,000 wenye mahitaji
maalumu ambao wamewapele-
ka shuleni.

Awali, akifungua mkutano
huo, Spika wa Bunge la Tanzania,
Dk. Tulia Ackson, alisema elimu
jumuishi itasaidia kuwawezesha
watoto wenye ulemavu kupata
elimu itakayowasaidia kupiga
hatua ya kuondokana na ujinga
na umaskini huku akibainisha
juhudi zilizofanya na serikali
hadi sasa.

Dk. Tulia alisema watashiriki-

Bunge lapongeza
utendaji kazi TBA

Na Renatha Msungu, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Miun-
dombinu, imepokea, kujadili na
kushauri taarifa va leara ya
Ujenzi na Uchukuzi kuhusu masu-
ala mbalimbali ya kiutendaji ya
Wakala wa Majengo Tanzania
(TBA) na kuupongeza kwa utendaji
wake katika miradi mbalimbali.

Akizungumza baada ya kupokea
taarifa ya utendaji kazi wa TBA,
Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Moshi Kakoso, alitoa pongezi na
kuridhishwa na utekelezaji wa
hm|rad| inayotekelezwa na wakala

uo

Kakosi alisema kamati imeri-
dhishwa na utekelezaji wa miradi
vao, ila wahakikishe wanaweka
mikakati inayotekelezeka kwa

kuwa uwekezaji kwenye ujenzi wa :

nyumba unakuwa wa kubadilika
kila siku.

“Mnatakiwa mwende sambamba
na mabadiliko hayo ili kupata
wateja ndani na nje ya nchi.
Ninaamini mtaweza kutokana na
uchapakazi wenu,” alisema Ka-
koso.

Aidha, Kakoso aliitaka TBA
kuhakikisha inaendelea kubuni
miradi mbalimbali katika maeneo
ambayo wanamiliki ili kulinda
maeneo yao pamoja na kusam-
baza huduma kwenye maeneo
mbalimbali nchini.

Alisema wakifanya hivyo itawa-
saidia kuendelea kupata wateja
wengi kutoka maeneo mbal|mbal|
ndani na nje ya nchi.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Prof. Makame Mbarawa, alisisitiza
TBA kuendelea kuwa wabunifu
kwa kuhakikisha inaendelea ku-
jenga na kukarabati nyumba na
majengo vya serikali ili kuongeza
ubora wa makazi kwa viongozi na
watumishi wa umma.

Waziri Mbarawa aliitaja mi-
radi mikubwa ya kitaifa ambayo
imetekelezwa na TBA kuwa ni
ujenzi wa nyumba za makazi za
Magomeni Kota, jengo la Mama na
Mtoto katika Hospitali ya Rufani
ya Mkoa ya Sekou Toure Mwanza,
Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, ujenzi wa makazi ya
Rais mstaafu_vva Awamu ya Nne
na usimamizi wa mradi wa ujenzi
wa lkulu, Chamwino Dodoma.

Alisema wizara hiyo itaendelea
kuwa mstari wa mbele ili kuhakik-
isha wanafanya kazi kwa bidii
kiendeleza miradi ya maendeleo
hapa nchini.
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ana na shirika hilo pamoja na
serikali kuhakikisha elimu jumui-
shi inapewa kipaumbele.

“Nitoe wito kwa taasisi na ma-
shirika mbalimbali kujifunza ku-
toka kwa Shirika la Child Support
Tanzania. Nafurahi kuona wako
tayari kutoa uzoefu wao katika
kuhakikisha jamii zetu zinakuwa
bora zaidi kuliko ilivyosasa kwa
maana ya kutoa elimu hii jumui-
shi,” alisema Dk. Tulia.

Akizungumza kwa niaba ya
washiriki wa mkutano huo, Mwe-
nyekiti wa Chama cha Viziwi na
Wasioona, David Shaba, aliitaka
serikali kuwajali wenye ulemavu
kwa kuwapa elimu sambamba

[T
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na kutenga bajeti ya kufadhili we-
nye ulemavu kwa fedha za ndani
badala ya kutegemea wafadhili
kutoka nje.

“Naomba ulivalie njuga suala
hili la watu wenye ulemavu kupa-
ta elimu. Kuna umuhimu mkub-
wa wa kutengewa bajeti kwa
sababu miradi mingi inakwama
kwa kukosa ufadhili na hatuwezi
kutegemea wafadhili kutoka nje
ya nchi wakati rasilimali zote
tunazo,” alisema.

Vilevile, mwenyekiti huyo ali-
omba kwa niaba ya watu wenye
ulemavu kutengewa bajeti maal-
umu.

Il W2

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akikagua jengo la Ofisi ya Waziri Mkuu-Sera, Bunge na Uratibu, wakati alipokagua
maendeleo ya ujenzi wa majengo ya wizara mbalimbali katika Mji wa Serikali- Mtumba, Dodoma juzi. PICHA: OFISI
YA WAZIRI MKUU

Mradi miji

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imesema mradi wa
maji wa miji 28 wenye thamani
ya Dola za Marekani milioni
500 unaotekelezwa katika
maeneo mbalimbali nchini,
utasaidia kutatua tatizo la maji
magonjwa ya mlipuko.

Aidha, miji itakayonufaika ni
pamoja na Handeni, Muheza,
Pangani, Kilwa Masoko, Newa-
la, Ifakara, Chunya,

Songea, Njombe, Rujewa.

Miji mingine ni Makambako,
Wanging'ombe, Mafinga, Nany-
umbu, Mpanda, Sikonge, Uram-
bo, Kaliua, Singida, Manyoni,
Chemba, Chamwino, Kasulu,
Kayanga, Geita, Rorya, Tarime
na Chato.

Kwa mujibu wa taarifa ya
Waziri wa Maji, Juma Aweso, ili-
yotolewa na Mkuu wa Kitengo
cha Habari, Frolence Temba,
Watanzania takribani milioni
sita watanufaika kwa kuima-
rishiwa huduma ya majisafi na
salama.

Alisema sekta ya maji imeku-

wa ikitoa utatuzi katika maisha
ya kila siku ya wananchi.

“Mradi wa maji wa miji 28 ni
moja ya miradi mikubwa inay-
otekelezwa na serikali na kazi
inafanikishwa kwa mkopo wa
masharti nafuu kutoka serikali
ya India, kupitia Benki ya Exim
ya India ukiwa na thamani
ya Dola za Marekani milioni
500 sawa na zaidi ya Sh. tril-
ioni moja. Hii inaonyesha wazi
dhamira ya serikali kumtua
mama ndoo kichwani imetim-
ia,” alisema.

Hata hivyo, kazi ya utekeleza-

28 kumaliza tatizo la maji

ji wa mradi huo imetolewa kwa
kampuni tofauti, hali ambayo
inamaanisha kuwa itakamilika
mapema zaidi na wananchi
kunufaika na jitihada zinazo-
fanywa na serikali ya awamu
ya sita.

“Lengo la serikali ni kwamba
ifikapo mwaka 2025 upati-
kanaji wa maji kwa maeneo
ya vijijini ifikie asilimia 85 na
mijini asilimia 95. Mweleko ni
mzuri, tunafanya kazi saa 24
ili wananchi wapate suluhu.
Hatutaki kuwa kikwazo katika
jambo hili muhimu,” alisema.
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Wahitimu Chuo cha Ujenzi
waitwa fedha za miradi

Na Grace Mwakalinga,
RUNGWE

TJANA waliohitimu ka-

tika Chuo cha Ujenzi

wa Miundombinu ya

barabara kwa kutumia
teknolojia stahiki ya nguvu kazi
cha Institute of Construction
Technology (ICOT), wametak-
iwa kujiunga kwenye vikundi
ili waweze kupatiwa fedha kwa
ajili ya kusaidia utekelezaji wa
miradi ya ujenzi wa barabara
za vijijini.

Wito huo ulitolewa juzi na
Kaimu Meneja wa Wakala wa
Wilaya ya Rungwe, Mhandisi
Abidinico Massaba, wakati aki-
funga mafunzo ya ujenzi wa
barabara kwa wanafunzi 13 ku-
toka mikoa mbalimbali nchini
waliohitimu mafunzo kwenye

chuo hicho.

Alisema chuo hicho kina ju-
kumu la kuwafundisha vijana
ujuzi wa kutengeneza barabara
kwa kiwango cha changarawe,
upimaji wa barabara na ma-
karavati na kufanya ukaguzi wa
mradi kabla ya kuanza shughu-
li za ujenzi.

Alisema chuo hicho ni
msaada kwa wananchi kupata
maarifa ambayo yamewasaidia
kujiajiri au kuajiriwa na kam-
puni mbalimbali ya ujenzi.

“Serikali haiwezi kukidhi ma-
hitaji ya ajira nchini, kutokana
na hali hiyo chuo chetu kikaan-
zisha mafunzo haya ya muda
mfupi kwa ajili ya kuwapa ujuzi
wananchi juu ya utengenezaji
wa barabara, makaravati na
shughuli nyingine ambazo mtu
akifanikiwa kujifunza vizuri
anaweza kujiajiri na kuingiza

kipato,” alisema Mhandisi Mas-
saba.

Mkuu wa Chuo hicho cha
Institute  of  Construction
Technology Mbeya (ICOT),
Mahamud Chamle, alisema
teknolojia stahiki ya nguvu kazi
ni msaada mkubwa kwa Wa-
tanzania waliopatiwa mafunzo
hayo kutokana na kurekebisha
barabara ambazo ni muhimu

kuwasaidia wakulima.
Alisema wanafunzi hao
wanatakiwa kutumiwa na

wakala wa barabara za mijini
wameshapatiwa ujuzi huo wa
kutengeneza barabara ambazo
zitasaidia kusafirisha mazao
kutoka vijijini hadi yalipo
masoko.

Alisema chuo hicho kinatoa
nafasi kwa wananchi kujifunza
ujuzi wa utengenezaji wa bara-

bara kwa kutumia teknolo-
jla ya kawaida na kuisaidia
jamii katika maeneo wanayoi-
shi.

Mmoja wa wahitimu wa
mafunzo hayo, Jackline Al-
phonce, alisema pia wame-
fundishwa namna ya kuandaa
mpango kazi ambao utawa-
saidia kuomba miradi na zabu-
ni.

“Licha ya kupatiwa mafunzo
hayo ambayo yametuwesha
kupata ujuzi utaotusaidia
kuendesha maisha yetu huko
mtaani, lakini chuo chetu kina
mahitaji mbalimbali kwa ajili
ya kuendesha shughuli zake
kama vile magari kwa ajili ya
kutuwezesha wanafunzi kwen-
da kufanya mafunzo ya vitendo
pamoja na vifaa vya usalama
mahali pa kazi,” alisema Al-
phonce.

.al

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe mkoani Mbeya, Dk. Vicent Anney, akitoa salamu za serikali kwa Baraza la Madiwani
wa Halmashauri ya Busokelo wilayani humo jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA

- Waomba ujenzi

- miundombinu
- uzingatie wenye
. Ulemavu

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

: wamewaomba wataalamu wa-

: naotekeleza miradi mbalimbali ya
: ujenzi wa vyumba vya madarasa
¢ kuzingatia miundombinu ya wa-
 toto wenye ulemavu ili waweze

: kusoma kwa raha na kutimiza

: ndoto zao.

Kauli hiyo ilitolewa jana na

: mdau wa elimu mkoani hapo,

: Thabitha Bugali, alipozungumza
: na Nipashe kuhusu hali ya miun-
: dombinu ya elimu kwa watoto

i wenye ulemavu.

“Tulijaribu kutembelea baadhi

¢ kabaini miundombinu ya shule

: hususani vyoo havisapoti watoto
: wenye ulemavu kupata huduma,

: tunaishukuru serikali kwa mwon-
: gozo mpya walioutoa kuhusu

: namna bora ya kujenga ikizingatia
: miundombinu ya watu wenye

: ulemavu,” alisema Bughali.

Alisema kuna Kkila sababu serikali

: inapopata wahisani wa kuwekeza
¢ katika sekta ya elimu na kwamba

¢ wajikite zaidi maeneo ya vijijini ili
: kuboresha miundombinu ya vyoo
+ vikidhi mahitaji kwa kuzingatia

* watoto wenye ulemavu.

Mkazi wa Mama John, Jaqgline

: Sanga, alisema kuwa licha ya ku-

: wapo kwa vikwazo mbalimbali

: vinavyowakabili watoto wenye

: ulemavu shuleni, lakini jamii ina-
: paswa kushirikiana na serikali

: kwa kutumia nguvu kazi katika

: kuboresha miundombinu ya vyoo,
* vyumba vya madarasa badala

¢ ya kuiachia jukumu hilo serikali

: pekee.

Mwenyekiti wa Chama cha We-

: nye Ulemavu Mkoa wa Mbeya

: (CHAWATA), Jimmy Ambikile,

: alisema bado kuna tatizo kwenye
¢ suala la miundombinu kwa wenye
* ulemavu kuanzia shule za msingi
¢ hadi sekondari.

Vilevile, alisema hata kwenye

: majengo va taasisi mbalimbali

* za umma hakuna miundombinu

: rafiki kwa watu wenye ulemavu

¢ na suala hilo lifanyiwe kazi ili nao
: wapate huduma bila vikwazo.

W’biashara wa miwa wafurahia mazingira soko jipya

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAFANYABIASHARA wa miwa
katika Halmashauri ya Jiji la
Mbeya, waliohamishwa kutoka
soko la Soweto kwenda uwanja
wa ndege wa zamani, wameeleza
kufurahishwa na  mazingira
mapya ya biashara kwa kupata
eneo kubwa linalowawezesha
kuhudumia wateja wengi.

Mwenyekiti wa wafanyabiasha-
ra hao, Manijala Kibona, akiongea
na Nipashe kuhusu mazingira
mapya ya biashara, alisema baada
ya uongozi wa jiji kuwahamishia
mahali hapo wanaona wamepata
eneo sahihi kwa ajili ya biashara

hiyo.

Kibona alisema soko la miwa la
uwanja wa ndege wa zamani ni
zuri na la uhakika ikilinganishwa
na Soweto ambalo eneo la ku-
fanyia biashara lilikuwa halikidhi
mahitaji yao na wateja wao.

Alisema kutokana na mazingi-
ra mazuri waliyoyapata, kwa sasa
biashara yao ya miwa imekuwa
nzuri, kiasi cha kuwawezesha
kupata idadi kubwa ya wateja na
kuongeza kipato chao.

“Biashara ya miwa kwa sasa im-
ekuwa nzuri sana, kwa kuwa bid-
haa zetu tunazipanga vizuri, eneo
ni kubwa na kutokana na uwepo
wa stendi ya mabasi jirani, hata

idadi ya wateja wetu imeongeze-
ka,” alisema Kibona.

Alisema kwa sasa ana uwezo
wa kukusanya faida ya Sh. 10,000
kwa siku moja ikilinganishwa na
ilivyokuwa Soweto faida ilikuwa
ni Sh. 5,000 kwa siku.

Anna Masebo alisema baada ya
Halmashauri ya Jiji kutenga eneo
alihamishia biashara yake ku-
toka kuwa machinga aliyekuwa
anatembeza mtaani.

Alisema kwa sasa ana uhakika
wa biashara yake kwa kuwa wa-
teja wapo wa kutosha na anapata
fedha za kujikimu kimaisha na
kumuwezesha kusomesha wa-
toto.

Alisema kikwazo kilichopo
kwa sasa kwenye biashara yake
ni gharama kubwa ya kununua
mzigo shambani ikilinganishwa
na faida wanayoipata.

Hivi karibuni Mbunge wa Jim-
bo la Mbeya ambaye ni Spika wa
Bunge la Tanzania, Dk. Tulia Ack-
son, aliwaahidi wafanyabiashara
waliohamishia biashara zao eneo
la uwanja wa ndege ilipo stendi
ya mabasi kujengewa miundom-
binu rafiki ikiwamo barabara na
vyoo vya kisasa.

Aliwasisitiza wafanyabiashara
kuendelea kulipa ushuru, ku-
tunza mazingira ili serikali itimize
wajibu wake wa kuwahudumia

wananchi kwa kukamilisha mi-
radi mbalimbali ya maendeleo.

Akiwa mkoani Mbeya, Waziri
wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee, Watoto na kundi maal-
um, Dk. Doroth Gwajima, aliwa-
taka wafanyabiashara kujiunga
kwenye vikundiili kupata mikopo
ya asilimia 10 kutoka halmashau-
Ii.

Alisema  halmashauri  ina
fedha, lakini kinachozingatiwa
kukopesha vikundi vitakavyoki-
dhi vigezo ikiwamo kuwa na bi-
ashara inayoeleweka, kusajiliwa,
kutambulika na ofisi za mitaa
pamoja na malengo yaliyoku-
sudiwa.
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Ripoti ya CAG
kuwasilishwa |

Baraza la
Wawakilishi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RIPOTI ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Serikali ya
mwaka wa fedha 2020/2021
inatarajiwa kuwasilishwa
katika mkutano wa nane wa
Baraza la kumi la Wawakili-
shi, litakaloanza Septemba 7,
mwaka huu.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Katibu wa
Baraza la Wawakilishi, Raya
Issa Mselem, alisema katika
mkutano huo pia kutawasil-
ishwa na kujadiliwa kwa mis-
waada miwili ya sheria.

Alitaja miswada hiyo kuwa

ni wa kufuta Sheria ya Baraza

la Wawakilishi (kinga, uwezo
na fursa) namba 4 ya 2007
na kutunga sheria mpya ya
Baraza la Wawakilishi katika
kutekeleza kazi na mambo
mengine yanayohusiana na
hayo.

Alisema sheria hiyo imepitwa
na wakati na inahitaji mareke-

bisho ili kuendana na wakati
wa sasa.

Pia alisema mswaada wa
sheria ya kuanzisha taasisi
va wahasibu, wakaguzi na
washauri elekezi wa kodi

Zanzibar na mambo mengine

yanayohusiana na hayo.
Kadhalika, ripoti za wizara

zote za serikali zitawasilishwa
kuhusu utekelezaji wa maoni,

ushauri na mapendekezo ya
kamati za kudumu za baraza
kwa mwaka 2021/2022.
Kutakuwa na maswali na

majibu 159 na taarifa ya seri-
kali kuhusu mchezo wa ngumi

Zanzibar.

Alisema sheria
hiyo imepit-
wa na wakati
na inahitaji
marekebisho

ili kuendana na
wakati wa sasa.

Jumanne Septemba 6, 2022
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Ufaransa kuboresha Uwanja
wa Ndege Amani Karume

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Ujenzi,
Mawasiliano  na
Uchukuzi imetili-
ana saini ya hati
ya makubaliano ya kufanya up-
embuzi yakinifu wa ujenzi wa
jengo jipya la abiria “Terminal
4 katika Uwanja wa Ndege wa
Abeid Amani Karume, mjini
hapo.

Hafla ya utiaji saini hati ya
makubaliano hayo imefanyika
katika ofisi za wizara hiyo Ki-
sauni kati ya Katibu Mkuu,
Khadija Khamis Rajabu, am-

baye ameiwakilisha wizara na
Eric Fluerisson, Mkurugenzi
Mtendaji aliyeiwakilisha Kam-
puni ya Bouygues kutoka nchi-
ni Ufuransa.

Waziri wa Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi, Dk. Khalid
Salum Mohamed, alisema seri-
kali imeamua kujenga jengo ji-
pya la abiria ili kutatua changa-
moto iliyoko ya kuzidiwa jengo
la abiria namba tatu wakati wa
kushusha abiria katika kiwanja
hicho.

Waziri Dk. Khalid alisema up-
embuzi yakinifu utakaofanyika
hautoigharimu serikali kiasi
chochote cha fedha na badala

yake serikali italazimika kutoa
wataalamu wake ili kushiriki-
ana na kampuni hiyo.

Alisema, dhamira ya serikali
ni kujenga jengo litakalokidhi
mahitaji kwa zaidi ya miaka
20.

Alisema wizara inakusudia
kuyafanyia kazi maono ya Rais
Dk. Hussein Mwinyi kwa vi-
tendo kwa lengo la kuifungua
Zanzibar kupitia sekta ya miun-
dombinu.

Alisema azma ya Dk. Mwinyi
kuifungua Zanzibar kiuchumi
kupitia sekta ya miundombinu
katika kuimarisha miundom-
binu hiyo inajumuisha sekta ya

anga kwa kuviendelea viwanja
vyake vya ndege.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi Mtendaji kutoka Kam-
puni ya Bouygues, Eric Fleuris-
son, alisema wanaishukuru
serikali kupitia Wizara ya Ujen-
zi kwa kuwapatia kazi hiyo na
kitendo hicho kinadhihirisha
imani kubwa waliyo nayo kwa
kampuni yao.

Eric aliuhakikishia uongozi
wa wizara kuwa wataifan-
ya kazi hiyo kwa haraka na
uhakika kwa kushirikiana na
watendaji kutoka wizarani na
wafanyakazi wa Mamlaka ya
Viwanja vya Ndege Zanzibar.
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Waandishj wa habari visiwani Zanzibar wakimsikiliza Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi (hayupo pichani),
wakati akizungumza nao jana, Ikulu visiwani humo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kampuni vajitokeza kununua mwani kwa bei va juu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMPUNI ya Mwani Zan-
zibar (ZASCO), inatarajia ku-
nunua mwani wa Spinosam na
Kotonii kwa bei kubwa kwa
wakulima wa zao hilo ili ku-
waongezea kipato.

Akizungumza na Nipashe,
Mkurugenzi Mkuu wa kampuni
hiyo, Dk. Masoud Rashid Moham-

med, alisema bei hiyo itakuwa
kubwa ikilinganishwa na iliyopo
sasa ili kutekeleza dhamira ya
serikali ya kunyanyua wananchi
wake kiuchumi kupitia sekta ya
uchumi wa buluu.

Alisema Rais Dk. Mwinyi katika
kampeni alitoa ahadi kwa wakuli-
ma hao kuwainua kiuchumi, ku-
watafutia masoko na kuongeza
bei ni moja ya ahadi zake.

Akizungumzia uzalishaji wa

zao hilo, alisema kwa mwaka
2021 zaidi ya tani 10,000 zililim-
wa na uzalishaji ulikuwa mkub-
wa zaidi mwaka 2015/2016 kwa
tani 15,000 kulimwa.

Aliwaomba wakulima kuen-
delea kulima zao hilo na kuwa-
hakikishia kuwa kampuni hiyo
itanunua mwani huo kwa bei
iliyo bora zaidi baada ya kiwanda
hicho kukamilika.

“Kwa vile sasa serikali imeanza

ujenzi wa kiwanda cha mwani
huko Chamanagwe, uwezo wake
ni kuchakata mwani zaidi ya
tani 30,000 kwa mwaka hivyo
wajitahidi kulima mwingi zaidi
ili kiwanda chao kisije kufeli na
kiweze kupata wa kutosha,” alise-
ma.

Mwenyekiti wa wakulima wa
zao hilo, Pavu Mcha Khamis,
aliishauri kampuni hiyo itakapo-
nunua kuhakikisha unakuwa safi

na upo vizuri.

“Wanaweza kuchukua mwani
baharini vizuri na kuutunza
vizuri, lakini siku ambayo
anakwenda kuuza akatia jiwe
lenye zaidi ya kilo tano kati-
kati ya mwani sasa hilo ni an-
galizo ambalo naishauri kam-
puni wakati wa kununua wawe
makini ili wasije wakauziwa
mchafu na vitu visivyohitajika,”
alishauri.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha.........couce.d Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 1665 / 2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU MWISHEHE
MGOLELE GABRIEL
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA SHABANI MWISHEHE MGOLELE

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/ maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 07 Mwezi wa 09
Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 02 Mwezi wa 09 Mwaka 2022.

E 0% west D, pewntn 2820

KUPOTEA KWA CHETI

COLLIN FRANK KIDOGO anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  $5201/0013
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia ST JOSEPH BOYS SCIENCE
SECONDARY SCHOOL mwaka 2017. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/350756/2022

KUPOTEA KWA
RESULT SLIP

HAJI ABEID POSSY anatangaza kupotea
kwa Result Slip ya kidato cha nne yenye
index namba S2858-0138 iliyotolewa na

SUA SEKONDARI Novemba, 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/KIM/RB/350906/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

OFIFI YA HAKIMU MKAZI MFAWIDHI
MAHAKAMA YA WILAYA MASASI

S.L.P88
MASASI

KUITWA SHAURINI
MADAI YA RUFAA NO. 05/2022
MDAI: ISSA MOHAMED NGUYAHAMBI
MDAIWA: SAIDI SAIDI MATOGORO

Madai haya yamefunguliwa katika mahakama hii.
Ndugu SAIDI SAIDI MATOGORO unaamriwa na
mahakama hii kuhudhuria mahakamani mnamo
tarehe 12/09/2022 na usipo hudhuria shauri
litasikilizwa upande mmoja na uamuzi kutolewa.
Imetolewa leo tarehe 01 mwezi 09 mwaka 2022
hapa mahakama ya Wilaya Masasi.
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KUPOTEA KWA CHETI

MEDRINA

MORGAN
anatangaza kupotelewa na cheti cha

MWAIJULU

kidato cha nne chenye index No.
$4993-0081 kilichotolewa na baraza la
mitihani  kupitia RODAN SECONDARY
SCHOOL mwaka 2019.Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: MWA/NYA/RB/239464/2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

ALLY KOBE KUMBIKILA
inatangaza kupotelewa na kadi
ya Pikipiki yenye namba za
usajiliMC 572 CLM - BOXER.
Chassis namba
MD2A21BY2KWH97419.
Engine namba PFZWKH55238.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi:
WMB/RB/895/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ANNA THOMAS NAGUNWA
anatangaza kupotea kwa
kadi yake ya gari yenye
namba za usajili T 839 BKM
TOYOTA SPACIO. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/URA/RB/351955/2022

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 93 OF 2022
In the Matter of the Estate of the Late:
EPHRAIM NJAWALLA MWAMPAMBA
BY 1. ANISOARA A. MWAMPAMBA

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above -named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 13 day of SEPTEMBER......... 2022

Dated at MOROGO
SEPTEMBER.......... 2022

this 5 day of

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

EPHRAIMU DAMIAN
LIGATE ANATANGAZA

USAJILIMC 912 CVU.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISIKILICHO KARI-
BU.TAARIFA YA POLISI

KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKIYENYE NAMBA ZA

MBE/MBE/RB/352195/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA MOROGORO
MJINI
KITUO CHA KIHONDA, MKOA WA MOROGORO
SHAURILA MADAI Na....2022
JINA LA MDAI: LEMUNYO MLIGO
JINA LA MDAIWA: RASHID KALESHI

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika Mahakama
za Mwanzo)

Kwa:RASHID KALESHI, HENJEI KIDAHABU, KIDUYA
MATI,MUSSA MASUJA ATHUMANI................WADAIWA

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba:Madai ya pesa
kiasi cha sh.11,200,000/=.Kwa hiyo unatakiwa Kuhuduria
binafsi katika mahakama hii tarehe 12/09/2022 saa 08:30
asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni
siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri
hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO:Kama hautohudhulia siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitishwa kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,mahakama
inaweza kusikiliza shauri hili bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 02/09/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

NOAH MESHACK MOSHI
Anatangaza kupotelewa
kwa kadi ya gari yenye
namba za usajili
T837AMM yeyote atakae
iona atoe taarifa kituo cha
polisi au piga simu namba
0679142593
DSM/PHQ/RB/349630/2022

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 120 OF 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE ISAYA MALYOSI
UPAMBA Madukani Ward within City Council of Dodoma
AND
IN THE MATTER OF APPLICATIONFOR LETTERS OF

ADMINISTRATION
BY RABEKA ISAYA UPAMBA

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Admiration is made to
the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 28" Day of SEPTEMBER, 2022.

Dated at Dodoma this 30th day of AUGUST, 20

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

YOHANA MSAPA SICHONE
Anatangaza kupotelewa
kwa kadi ya pikipiki aina ya
Boxer yenye namba za
usajili MC 501BCV yeyote
atakae iona atoe taarifa
kituo cha polisi au piga simu
namba 0713181505
10744642464
MOR /MOR/RB/345029/2022

KUPOTEA KWA CHETI

. . \'

EZRON SOSPETER ALBINUS anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0136/0043
kilichotolewa na baraza la mitihanila taifa
kupitia MUSOMA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2020 . kwa yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi .
POLISI TAARIFA: MWS/RB/6678/22
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KABWELA ,UNAjJUA SiSi HATUTENDI
HAKi KWA WAKE ZETU,SAA NANE
USIKu TUKO BAR..I?

I

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

MiMi MKE WANGU ANA

TABIA ZA KiZUNGU,TUNA MIEZi SASA

HATUONGEI.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Waziri mkuu
Uingereza
kujulikana
wiki hii

LONDON, UINGEREZA

WAZIRI wa mambo ya nje wa
Uingereza Liz Truss anatarajiwa kuwa
waziri mkuu mpya wiki hii baada ya
kura kupigwa na chama cha Konsava-
tive.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochap-
ishwa jana na VOA, Truss aliahidi
kuchukua hatua ndani ya wiki moja
baada ya kuchaguliwa kushughu-
likia suala la kupanda kwa gharama
za maisha kulikochochewa zaidi na
kupanda kwa bei ya mafuta kufuatia
mapigano ya Ukraine.

Akizungumza na shirika la habari
la BBC Jumapili Truss, hakueleza
kwa kina kuhusu hatua anazokusudia
kuchukua.

Pia, Truss alisema kwamba anaele-
wa matatizo yanayoikumba Uin-
gereza yakiwamo serikali kushindwa
kushugulikia suala la kushuka kwa
thamani ya sarafu yake, mazingira
ya wafanyakazi pamoja na mfumo
wa afya usio thabiti, tangu Julai
baada ya waziri mkuu Boris Johnson
kutangaza nia yake ya kujiuzuru,
suala lililosababisha kampeni kali za
kutafuta mrithi wake.

Chama cha Konsavative kinataraji-
wa kutangaza mshindi atakayechukua
nafasi ya Jonhson Jumatatu, ambapo
Truss anapambana na Rishi Sunak,
waziri wa zamani wa fedha kuwania
nafasi ya waziri mkuu wakati ata-
kayeibuka mshindi pia akifanyika
kuwa mkuu wa chama hicho.

Aidha, ilielezwa kuwa wakati wa
kampeni, Truss aliahidi kuongeza
matumizi ya fedha za ulinzi, ku-
punguza kodi pamoja na kuongeza
nishati, ingawa hakueleza kwa kina
anavyokusudia kutekeleza hayo.

VOA

Mahakama Kenya
aidhinisha ushindi

NAIROBI, KENYA

MAHAKAMA ya Juu imeidhinisha uchaguzi
wa William Ruto, kuwa Rais mteule wa Kenya
huku majaji wakiongozwa na Jaji Mkuu Mar-
tha Koome wakieleza kwamba, ushahidi uli-
otolewa na mlalamikaji Raila Odinga ulikuwa
umejaa uvumi na porojo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa jana
na RFI, uamuzi wa majaji ulikuwa ni wa jumla
ulioungwa mkono na wote, ndani ya siku 21 za
kutolewa kwa uamuzi huo.

Jaji Martha, alisema mahakama hiyo ya

nchini Kenya imetupilia mbali pingamizi la
mwanasiasa Raila Odinga kupitia muungano
wa kisiasa wa Azimio ambao ulikuwa unap-
inga ushindi wa William Ruto.

Alisema, mshindi wa uchaguzi huo William
Ruto alifanikiwa kupita kikwazo cha kura asil-
imia 51 ya kikatiba, huku akiongeza kwamba
mbinu iliotumika na tume ya uchaguzi kupata
asilimia 64.4 ya wapiga kura ilikuwa sahihi.

“Hakukuwa na ushahidi kwamba fomu
za uchaguzi katika tovuti ya matokeo ya
mtandaoni zilibadilishwa kutoka fomu za
awali zilizochapishwa,” alisema.

Agosti 15 mwaka huu, Tume Huru ya Uch-
aguzi na Mipaka (IEBC) ilimtangaza Ruto
kuwa Rais mteule baada ya kupata kura mil-
ioni 7,176,141 sawa na asilimia 50.49, dhidi ya
milioni 6,942,930 za Odinga, ambaye alipata
asilimia 48.85.

Raila Odinga, aliwasilisha mahakamani
malalamiko yake akidai kwamba kura hiyo ili-
badilishwa ili kumpa mpinzani wake William
Ruto ushindi mwembamba katika uchaguzi
huo uliokuwa na ushindani mkali.

Wafuasi wa William Ruto wakisherehekea ushindi wake mjini Eldoret, baada ya Mahakama ya Juu nchini Kenya kuidhinisha uteuzi

wake. PICHA: MTANDAO

10 wavawa kwa kuchomwa Kisu Canada

WELDON, CANADA

POLISI nchini Canada wanaendelea na
msako wa watu wawili wanaoshukiwa ku-
wauwa watu 10 na kuwajeruhi wengine 15
kwa visu, tukio linalotajwa kuwa baya kuwa-
hi kutokea kwa siku za karibuni.

Kamishna msaidizi wa polisi wa Canada,
Rhonda Blackmore, aliwaambia waandishi
wa habari kwamba jeshi lake lilipokea simu
kutoka eneo linalokaliwa na jamii za wenyeji
karibu na mji wa Weldon jimbo la Saskatch-
ewan Septemba 4 mwaka huu, wakitaarifiwa
juu ya kutokea kwa tukio hilo.

Kamishna huyo alithibitisha pia kuwa
watu wengine 15 waliojeruhiwa walikuwa
wamepelekwa katika hospitali mbalimbali
za eneo hilo.

“Tuna maeneo 13 ya uhalifu tunayoya-

chunguza, kwa hivyo katika baadhi ya mae-
neo hayo kunaweza kukawa hakuna mtu
aliyeuawa, kunaweza kukawa na majeruhi
ambao hawakuuawa, kwa sasa msisitizo
wetu ni kuwakamata washukiwa na ku-
waweka ndani ili kuhakikisha usalama wa
umma,” alisema.

Aliongeza kuwa, baadhi ya wahanga wa
mauaji hayo ya kushitukiza walilengwa na
washambuliaji lakini wengine walishambu-
liwa ovyo ovyo.

Aidha, ilibainishwa kuwa polisi hadi sasa
haijajuwa dhamira ya mashambulizi hayo na
wala kutoa undani wa washukiwa wenyewe,
lakini vyombo vya habari tayari viliyataja
majina ya washukiwa kuwa ni ndugu wawili,
Myles na Damien Sanderson, wenye umri
wa miaka 30 na 31, ambao polisi ilisema wa-
likimbia na gari.

Pia, ilielezwa kuwa eneo la James Smith
Cree Nation lenye wakazi 2,500 lilitangaza
hali ya hatari, huku wakazi wengine wa
jimbo la Saskatchewan wakitakiwa kusalia
majumbani mwao.

Waziri Mkuu Justin  Trudeau, ali-
yaita mashambulizi hayo kuwa ya kusikiti-
sha, huku akitumia mtandao wa Twitter
kutuma salamu za rambirambi na kuwataka
raia kutii maagizo yanayotolewa na mamla-
ka zao wakati huu msako ukiendelea.

Taarifa ya DW ilieleza kuwa picha za tel-
evisheni zilionyesha nyumba chache katika
maeneo ya mashambani katikati ya macha-
ka ya majani na miti mirefu zikiwa zime-
zungushiwa utepe wa polisi, huku kwenye
mitandao ya kijamii kukisambazwa picha
za hali ilivyokuwa baada ya mashambulizi
hayo.

Mmoja wa mashahidi wa tukio hilo, Diane
Shier, aliliambia shirika la habari la Canada
kwamba jirani yake aliyekuwa akiishi na
mjukuu wake ni miongoni mwa waliouawa.

Katika miaka ya hivi karibuni, Canada
imeshuhudia wimbi la mashambulizi ya
watu silaha katika maeneo ya umma, jambo
ambalo halikuwa likitajwa sana kwenye taifa
hilo linalopakana na Marekani, iliyozowea
mikasa ya aina hiyo.

Miongoni mwa matukio makubwa nchini
Canada katika miaka ya karibuni ni ofisa
mmoja wa polisi kuwauwa watu 22 katika
mji wa Nova Scotia, mwengine aliyewauwa
waumini sita na kuwajeruhi watano katika
msikiti mmoja mjini Quebec na dereva aliye-
waponda waenda kwa miguu na kuwauwa 11
akiwajeruhi wengine 16 mjini Toronto.

DW



20 Nipashe

HABARI MICHEZO

KINANA ATOA NENO UJENZI
UWANJA WA KISASA GEITA

Na Beatrice Shayo, Geita

WAKATI awamu ya kwanza ya ujenzi
wa uwanja mpya wa soka wa kisasa wa
Magogo unaojengwa katika Halmashau-
ri ya Geita, ukielekea hatua za mwisho
huku ukitarajiwa kuchukua jumla ya
watazamaji 30,000 pindi utakapokami-
lika rasmi, Makamu Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Mapinduzi (CCM) Bara, Kanali
Mstaafu Abdulrahman Kinana, ameutaka
uongozi wa halmashauri hiyo kuhakiki-
sha unakuwa na viwango vya kimataifa.
Uwanja huo unajengwa kwa ushirikiano
wa Kampuni ya Mgodi wa Madini ya Dha-
habu ya Geita (GGM), na Halmashauri ya
Geita.

Akizungumza na gazeti hili juzi,
Mkandarasi Mshauri wa ujenzi huo ku-
toka Chuo cha Ardhi (ABECC), Godfrey
Nyaluke, alisema ujenzi wa uwanja huo
upo vizuri katika awamu ya kwanza kwa
kufanya maboresho na awali walipanga
jukwaa la VIP kuchukua watu 15,000,
lakini kwa sasa litakuwa la watu 550

kwa kuzingatia vigezo vya usalama kwa
kuongeza ghorofa moja na eneo la chini
litabeba watu 400.

Alisema, ujenzi wa awamu ya pili uta-
husisha majukwaa ya watazamaji ya-
takayozunguka uwanja mzima ili kuwez-
esha watu 30,000 kuingia na kuufanya
uwanja huo kuwa bora kati ya vitatu vili-
vyopo hapa nchini.

Nyaluke, alitoa kauli hiyo baada ya
Makamu Mwenyekiti wa CCM Bara, Ki-
nana, kuutaka uongozi wa Mkoa wa
Geita, kufuatilia kwa makini ujenzi wa
uwanja huo, kwa kuhakikisha unakuwa
na viwango vya kimataifa ili kutimiza
dhamira ya Rais wa Tanzania, Samia
Suluhu Hassan, kufanikisha Fainali za
Mataifa ya Afrika kufanyika nchini.

Kinana alitoa rai hiyo juzi baada ya
kutembelea na kukagua ujenzi wa uwan-
ja huo ambao awamu ya kwanza inaele-
kea kukamilika.

Aliwataka viongozi wa mkoa huo kwa
kushirikiana na Kampuni ya GGM, ku-
hakikisha uwanja huo unakamilika kwa

wakati na ifikapo mwaka 2027, uwe ume-
kidhi vigezo vinavyotakiwa na Shirikisho
la Mpira wa Miguu Afrika, CAF.

“Niwapongeze GGM kwa ujenzi wa
uwanja huu mzuri wa kisasa, wamejita-
hidi kuumaliza kwa wakati kwa sababu
ni uwanja muhimu kwa Mkoa wa Geita.
Niwaarifu, nadhani wiki mbili au moja ili-
yopita, kulikuwa na mkutano wa CAF jiji-
ni Arusha,” alisema Kinana na kuongeza;

“Rais Samia ana dhamira ya kuleta
mashindano ya Kombe la Afrika mwaka
2027 nchini Tanzania, ndugu zangu wa
Geita nimewasikia mkisema lengo lenu
ni kuweka ‘steji’ za kukaa watu, mkifanya
hivyo mtakuwa mmemaliza na tuna-
fahamu miundombinu ya michezo ina
umuhimu wake.”

Aidha, Kinana alisema Tanzania in-
afikiriwa kwenye michuano mikubwa ya
kimataifa na kwamba haimanishi inapen-
delewa, bali lazima wahakikishe wanaki-
dhi vigezo kuanzia sasa mpaka ifikapo
mwaka 2027.

a—

Baadhi ya wanariadha wa majeshi kutoka nchi za Afrika, wakitimua mbio za mita 400 jana, katika mashindano
yanayoendelea kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Meridianbet yaimwagia mamilioni KMC FC

Shufaa Lyimo na Hadija Mngwai

KAMPUNI ya Michezo ya Kubashiri Ma-
tokeo Tanzania ya Meridianbet, imeingia
mkataba wa miaka mitatu wa kuidhamini
timu ya Manispaa ya Kinondoni (KMC FC),
wenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 200.

Akizungumzia mkataba huo wakati wa
kuusaini Dar es Salaam jana, Mwenyeki-
ti wa Bodi ya KMC, Songoro Mnyonge,
alisema amefurahi kusaini mkataba huo
na kuahidi kushirikiana bega kwa bega na
Meridianbet katika kuutekeleza.

“Tumefurahi Kampuni ya Meridianbet

kuwa mdhamini wetu mkuu, tunaahidi
kushirikiana nayo kwa lengo la kuifikisha
mbali timu yetu.

“Mkataba tulioingia nao ni mnono zaidi
ya NBC ambao wanatupatia milioni 10
kwa mwezi, hawa (Meridianbet) wanatu-
lipa mara mbili ya pesa hizo,” alisema
Mnyonge.

Mwenyekiti huyo, alisema ujio huo wa
Meridianbet, umekuja wakati muafaka
kwani utalipa nguvu benchi lao la ufundi
pamoja na kuongeza ari kwa wachezaji
wao kujituma zaidi.

Aidha, alisema ujenzi wa uwanja wao

uliopo Mwenge unaendelea vizuri na kwa
sasa upo hatua za mwisho na kwamba
msimu ujao wataanza kuutumia.

Kwa upande wa Mkurugenzi wa Kam-
puni ya Meridianbet, Cheta Chudasama,
alisema ni mara ya kwanza kwao kud-
hamini timu inayoshiriki Ligi Kuu.

“Ni mara ya kwanza kudhamini timu in-
ayoshiriki Ligi Kuu, hatutaishia hapa, tut-
aendelea kuzidhamini timu nyingine,

“Tumeamua kuidhamini KMC kwa
sababu imekuwa ikifanya vizuri kwe-
nye ligi na ni miongoni mwa timu zenye
wachezaji bora,” alisema Chudasama

Kocha mpya Azam
sasa kimeeleweka

Na Adam Fungamwango

KITENDAWILI cha nani atarithi
mikoba ya Abdihamid Moallin katika
jukumu la kuinoa Azam FC, kinata-
rajiwa kuteguliwa rasmi mwishoni
mwa wiki hii, imeelezwa.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Thabit
Zacharia ‘Zaka Zakazi', amesema
mpaka kufikia jana kwenye meza
ya Ofisa Mtendaji Mkuu, Abdulkarim
Amin ‘Popat’ kuna wasifu wa ma-
kocha unaokaribia 400 ambao hata
hivyo wote ni wa kigeni.

“Wasifu unakaribia 400 sasa, kwe-
nye meza ya Ofisa Mtendaji Mkuu
wetu, lakini kwa bahati mbaya kama
ilivyokuwa wiki iliyopita hakuna
kocha yeyote mzawa ambaye
ametuma maombi ya kutaka kazi
va kukinoa kikosi, lakini mchakato
unaendelea, tunaendelea kuchuja
majina na mpaka sasa tumefikia
pazuri.

“Naweza kusema hadi mwishoni
mwa wiki hii tutakuwa tumemtan-
gaza kocha mpya, na kama bado
hatujamtangaza, basi tutafanya
hivyo Jumatatu, lakini atakuwa
tayari ameshapatikana,” alisema
Zaka Zakazi.

Kilimani City
yapania kubeba
3 za Mundu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Kilimani City, imesema
inatarajia kuuanza vizuri msimu
huu ili kutimiza malengo yake ya
kupanda daraja na kucheza Ligi
Kuu Zanzibar msimu ujao.

Kilimani City, inatarajia kutupa
karata yake ya kwanza Ligi Daraja
la kwanza Kanda ya Unguja in-
ayoanza kutimua vumbi leo kwa
kuvaana na Mundu FC ya Nungwi,
kwenye mechi itakayopigwa
Uwanja wa Tazari Mkoa wa Kaska-
Zini majira ya saa 10 alasiri.

AkKizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Kilimani City,
Omar Khamis Matu, alisema am-
ekiandaa kikosi chake msimu huu
kuwa cha ushindi zaidi ili kuweza
kupanda daraja.

Alisema, malengo yake makubwa
ndani ya timu hiyo ambayo kwa
mara ya kwanza kikosi hicho kipo
chini yake, ni kuhakikisha inafanya
vizuri katika michezo yote ya
mzunguko wa kwanza wa ligi hiyo.

“Katika mchezo wa kwanza kila
timu inahitaji kupata matokeo
mazuri ili kuwapa moyo mashabiki
wao, pia hata wachezaji kuongeza
hamasa na kujituma, na sisi tume-
jiandaa kupata alama tatu katika
mchezo huu,” alisema.
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KANE ASHAURIWA SPURS

HARRY Kane ameambiwa akatae kusaini mkataba
mpya Tottenham Hotspur, huku Bayern Munich wakim-
taka mshambuliaji huyo wa England mwenye miaka 29.
(Bild, via Sun)

GALLAGHER AWANIWA PALACE

KLABU ya Crystal Palace itapeleka ofa ya pauni mil-
ioni 20 kwa ajili ya kiungo wa Chelsea na England, Conor
Gallagher, mwenye umri wa miaka 22, Januari baada
ya kufanya vema pale Selhurst Park msimu uliopita al-
ipokuwa anacheza kwa mkopo. (Mail)

UNITED YAWEKWA SOKONI

FAMILIA ya Glazer imeweka bei ya pauni bilioni 3.75
kwa timu yao ya Manchester United, na hilo linaweza
kuwavutia wanunuzi kutoka Dubai. (Mail)

TAVARES ATAKA KUUZWA

MLINZI wa Arsenal na timu ya Taifa ya Ureno, Nuno
Tavares mwenye umri wa miaka 22, amesema alitaka
awekewe kipengele cha kununuliwa kwenye mkataba
wake wa mkopo wa Marseille. (RMC Sport, via Mirror)

TIELEMANS NA ARSENAL

ARSENAL haikukaribia kumsajili kiungo wa Leices-
ter mwenye umri wa miaka 25, Youri Tielemans licha
ya kuhusishwa na uhamisho huo wa pauni milioni 25.
(CaughtOffside)

GAVI AWANIWA BAYERN

KLABU ya Bayern Munich inamtaka kinda wa miaka 18
wa Barcelona na Hispania, Gavi, ambaye mkataba wake
unamalizika msimu ujao. (Christian Falk)

GAKPO AWINDWA LEEDS

KLABU ya Leeds United itajaribu tena kumsajili
mshambuliaji wa PSV Eindhoven na Uholanzi, Cody
Gakpo mwenye umri wa miaka 23 Januari, baada ya
kushindwa kumsajili dirisha la sasa la majira ya joto.
(Fabrizio Romano)

JUVE KWA FIRMINO

KLABU ya Juventus inatarajiwa kupeleka ofa ya kum-
sajili mshambuliaji wa Liverpool na Brazil, Roberto Fir-
mino mwenye umri wa miaka 30 Januari. (Liverpool
Echo)

SOYUNCU NA GALATASARAY

KLABU ya Galatasaray inataka kumsajili mlinzi wa Utu-
ruki, Caglar Soyuncu mwenye umri wa miaka 26, kabla
ya kufungwa kwa dirisha lao la usajili wiki ijayo baada
ya kuwekwa nje ya kikosi cha Leicester kilichocheza na
Brighton Jumapili. (Leicestershire Live)

CHELSEA MKURUGENZI BADO

KLABU ya Chelsea bado haijampata mkurugenzi wa
michezo huku mlinzi wa zamani wa Barcelona, Maxwell
na mwingine wa Liverpool, Michael Edwards wakiwa
kwenye orodha ya wanaowania nafasi hiyo. (Express)

MOURA KUMALIZA MKATABA

LUCAS Moura yuko tayari kumalizia mkataba wake
na kuondoka Tottenham Hotspur, kama mchezaji huru
mwaka 2024 baada ya ofa zilizokuja siku ya mwisho wa
usajili kutoka Newcastle na Aston Villa kwa ajili ya winga
huyo Mbrazil mwenye miaka 30 kukataliwa. (Football
Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ANTONY AAHIDI MABAO
MENGI ZAIDI MAN UNITED

@ @ @ Mapenzi yangu yote kwa mapokezi haya, twende
zaidi huo ni mwanzo tu...

MANCHESTER, England

BAADA ya mchezo wake wa
kwanza wa Manchester United, An-
tony amesema ni ishara ya mambo
yajayo kutokana na kufunga bao ka-
tika ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya
Arsenal, Jumapili.

Winga huyo wa zamani wa Ajax,
aliyesajiliwa kwa dau la awali la
pauni milioni 81.3 katika dirisha
lililofungwa Alhamisi, amekuwa
Mbrazil wa 100 kucheza katika Ligi
Kuu England.

Alianza kucheza kwa saa moja
kabla ya nafasi yake kuchukuliwa na
Cristiano Ronaldo, ikiwa ni mechi

yake ya kwanza kwa ‘Mashetani
Wekundu’ na alifunga bao dakika
ya 35.

Arsenal, walisawazisha dakika
chache baada ya kuondoka kwake
kupitia kwa Bukayo Saka, lakini
Marcus Rashford, alifunga mara
mbili na kufanya matokeo kuwa 3-1.

Akiwa na umri wa miaka 22 na
siku 192, Antony alikuwa Mbrazil
mwenye umri mdogo zaidi kufunga
bao kwenye mechi yake ya kwanza
ya Ligi Kuu England.

Baada ya mchezo huo, Antony
aliandika kwenye Twitter: “Siku ya
ajabu kama nini! Shukrani kubwa
kwa wafanyakazi wote wa MU na

wachezaji wenzangu!! Sitasahau
siku hii!

“Kwa mashabiki wa United, map-
enzi yangu yote kwa mapokezi
haya! Twende zaidi! Huo ni mwan-
zo tu!”

Naye nahodha wa zamani wa
United, Roy Keane anaamini
Erik ten Hag amefanya maajabu
kubadilisha timu iliyofungwa 2-1 na
Brighton and Hove Albion na 4-0
na Brentford katika michezo yao
miwili ya ufunguzi wa msimu.

“Ana kundi la wachezaji anao-
furahishwa nao na anaweza ku-
fanya nao kazi,” alisema Keane aki-
nukuliwa na Sky Sports.
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ROME, Italia

OSE Mourinho, amedai AS Roma hawakuwa
na bahati baada ya kuchezea kichapo cha ma-
bao 4-0 kutoka kwa Udinese, akisisitiza Paulo
Dybala alikuwa mchezaji bora zaidi uwanjani.

Mabao kutoka kwa Destiny Udogie, Lazar Sa-
mardzic, Roberto Pereyra na Sandi Lovric yaliia-
cha Roma ikipoteza kwao kwa mara ya kwanza
kwenye msimu huu, Jumapili huku Mourinho
akipata kipigo chake kikubwa zaidi kwenye mechi
za Serie A.

Ni mara moja tu katika maisha yake ya uko-
cha ambapo Mourinho alikumbana na kipigo ki-
kubwa zaidi katika mechi ya ligi ya ndani, wakati
alipofungwa 5-0 na Barcelona ya Pep Guardiola
alipokuwa kocha wa Real Madrid mwaka 2010.

Licha ya kufungwa, Roma walimiliki sehemu
kubwa zaidi ya mpira (asilimia 56.9) na kurekodi
mikwaju mingi (12 hadi 11) kuliko wenyeji wao na
Mourinho anaamini makosa ya safu ya ulinzi yali-
wagharimu ‘Giallorossi’ hao.

“Leo (juzi) tulikuwa na bahati mbaya, tulitoa
mabao mawili ambayo yaliamua mechi,” alisema.

“Nazungumzia bahati mbaya kwa sababu
mwanzoni tulikuwa tunaenda kwa nguvu kuto-
kana na nafasi aliyoitengeneza Dybala, ambaye
kwangu alikuwa mchezaji bora zaidi uwanjani.

“Ni wazi kwamba baada ya kupoteza kwa ma-
bao 4-0, mtu anaweza kucheka, lakini alitoa ubo-
ra mkubwa.

“Niliwaambia wachezaji kwamba Udinese ina-
posonga mbele ni wazuri kwa kila kitu, ni wazuri
katika kujilinda na kushambulia, huku sisi tukiwa
hatuna mwisho bora.”

Giroud kufuata nyayo za

MILAN, Italia

OLIVIER Giroud anatumaini kufua-
ta nyayo za Zlatan Ibrahimovic kwa
kucheza kwa miaka mingi, huku aki-
lenga kujumuishwa katika kikosi cha
Ufaransa cha Didier Deschamps kwa
ajili ya Kombe la Dunia nchini Qatar.

Giroud alifunga bao wakati AC Mi-
lan ikiibuka na ushindi wa mabao 3-2

dhidi ya wapinzani wao, Inter, Juma-
mosi, likiwa bao lake la 13 katika me-
chi 25 tu za Serie A alizoanza akiwa
na ‘Rossoneri’ hao.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 35, alisaini mkataba wa awali
wa miaka miwili alipohamia Italia
Julai 2021, lakini anatamani kucheza
hadi mwisho wa msimu huu na am-
etiwa moyo na njaa ya mshambuliaji
mwenzake wa Milan, Ibrahimovic.

Akizungumza na Telefoot, Giroud
alisema: “Bado nina ari na dhamira.
Nadhani hali ya akili ni muhimu ka-
tika umri wangu.

“Ningependa kuendelea, lakini iki-
wa tu mwili wangu utaniruhusu.

“Nilikuwa najadiliana na Ibra.
Kwake ni hivyo hivyo, Zlatan bado
ana njaa.”

Ibrahimovic, mwenye umri wa mi-
aka 40, alifunga mara nane Milan ili-

SportPesa | ®manp| |

Ibrahimovic

pomaliza kusubiri kwa miaka 11 kut-
waa taji la Scudetto msimu uliopita.

Wakati ushindi wa Scudetto wa Mi-
lan uliwakilisha taji la kwanza la ligi
kwa Giroud tangu kushinda Ligue 1
na Montpellier msimu wa 2011-12, pia
alibeba Kombe la Dunia mwaka 2018
akiwa na Ufaransa.

Giroud, ambaye amebakiwa na ma-
bao matatu tu kumfikia Thierry Hen-
ry, kama mchezaji aliyeifungia mabao
mengi zaidi timu ya taifa, anatamani
kushiriki kombe lake Ia tatu la dunia
baadaye mwaka huu.

“Sijui chochote kwa sababu mimi
si kocha. Lakini ni wazi lazima niwe
na lengo la kucheza Kombe la Dunia,”
alisema.

“Kwa historia yangu na Ufaransa,
kuwa na nafasi ya kucheza Kombe la
Dunia la tatu ni nafasi.”
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KOMBE LA MAHUSIANO TARIME

Na Mwandishi Wetu

MGODI wa Dhahabu wa Barrick North
Mara, kwa kushirikiana na Halmashauri
ya Wilaya ya Tarime, umeandaa mash-
indano ya soka ya kuwania Kombe la
Mahusiano (Mahusiano Cup), yatakayo-
huo.

Mashindano haya yenye kaulimbiu
ya ‘Mahusiano Bora kwa Uwekezaji En-
delevu, yalizinduliwa rasmi jana katika
viwanja vya Shule ya Sekondari ya In-
gwe wilayani Tarime huku uzinduzi huo
mbalimbali pamoja na wafanyakazi wa
Barrick North Mara.

Katika uzinduzi huo,ambao mgeniras-

mi alikuwa Mkuu wa Wilaya ya Tarime,
Kanali Michael Mtenjele, ambaye alion-
gozana na viongozi mbalimbali wa seri-
kali wilayani humo, waliburudika kwa
kushuhudia michezo mbalimbali ikiwa-
mo ngoma za asili.

Akizungumzia mashindano hayo,
Kanali Mntenjele, aliwataka washiriki ku-
cheza kwa amani na wasimamizi husika
kutenda haki bila kupendelea timu yoy-
ote.

Kwa upande wa Meneja Mkuu wa
Mgodi wa Barrick North Mara, Apolinary
Lyambiko, alisema michezo ni nyenzo
muhimu katika kujenga na kudumisha
uhusiano katika jamii, ndiyo maana
wameona ipo haja ya kuandaa mashin-
dano hayo.

“Bila mahusiano bora na jamii inayo-
tuzunguka sisi kama kampuni, hatuwezi
kufanya kazi kwa utulivu, hali ambayo
inaweza kusababisha uwekezaji wetu
usilete manufaa katika pande zote
mbili,"alisema.
ta Waitara, aliipongeza Barrick North
Mara, kwa kuandaa mashindano hayo
kwa kuwa yatahamasisha ushirikiano
kutoka kwa jamii inayozunguka mgodi
huo ili kuwezesha kila upande kunufaika.
mashindano hayo ni Genkuru, Msege,
Komarera, = Nyamwanga, Kewanja,
Nyakunguru, Kerende, Nyabichume, Mji
Kati, Matongo, Nyangoto, Mrito, Keisan-
goro na Nyarwana.

Mkuu wa Wilaya yva Tarime, Kanali Michael Mntenjele (mbele), akizungumza na timu za Kewanja FC na Mo-
sege FC wakati wa uzinduzi wa mashindano ya Mahusiano Cup wilayani humo juzi. MPIGAPICHA WETU

Yanga Princess yapania kufuta ufalme Simba Queens

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga Princess,
Edna Lema, amesema wanatengene-
za timu bora itakayowaletea ushin-
dani na kufikia malengo ya kutwaa
ubingwa wa Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania Bara kwa kuzima ufalme
wa Simba Queens ambao wametwaa
taji hilo kwa misimu mitatu mfulu-
lizo.

Akizungumza na gazeti hili jana,

Lema, alisema wamefanya usajili wa
wachezaji bora ili kufikia malengo
yanayotarajiwa na Wanayanga.

Alisema wamesajili wachezaji kul-
ingana mahitaji ya timu na wameru-
di uwanjani kufanyia kazi mbinu na
kutengeneza timu itakayoleta ushin-
dani mkubwa katika ligi.

“Tunaweza kusajili wachezaji bora
na usiwe na timu bora itakayoleta
ushindani mkubwa, kazi kubwa kwa
sasa ni kuandaa kikosi chetu kwa

ajili ya kupambana kupata matokeo
chanya, si kuwafunga watani wetu
(Simba Queens),” alisema Lema.

Kocha huyo alisema wanakuja
kivingine, hivyo wanapambana
kuandaa timu kwa ajili ya kufikia
malengo yao kwa msimu huu kutwaa
ubingwa wa Ligi ya Wanawake.

Alisema, wamefanya usajili mzuri
kwa kuboresha kikosi cha timu hiyo
baada ya kuondokewa na baadhi ya
wachezaji.

APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NI TIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 06/09/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO

Jeju Utd vs Incheon Utd

1 X

Zwiegen Kanazawa vs V Varen Nagasaki

CS Maritimo U23 vs SP. Braga U23

Suwon City vs Pohang Steelers

Gangwon vs Sangju Sangmu

Beijing Guoan vs Hangzhou NG

Coventry U23 vs Millwall U23

Kongsvinger 2 vs Molde FK 2

FC Samgurali Tskaltubo vs Dinamo Batumi

FC Gagra vs Torpedo Kutaisi

Gasogi United vs Etincelles

Musanze vs Marines FC Gisenyi

Geita Gold FC vs Kagera Sugar

Ittihad AL Ramtha vs Al-Yarmouk

Esteghlal Tehran vs Peykan FC

FK Panevezys B vs FK Ekranas

Qureskolernes BK vs Hobro

Atlantis FC vs Lahden Reipas

USM Alger vs JS Kabylie

CR Belouizdad vs MC Oran

Young Africans vs Azam

Santos Laguna U20 vs Necaxa U20

Sarpsborg Sparta 2 vs Fredrikstad FK 2

Borussia Dortmund vs Copenhagen

Dinamo Zagreb vs Chelsea

Jonkopings Sodra vs Osters IF

Trelleborgs FF vs AFC Eskilstuna

Hammarby Talang FF vs Sollentuna Utd FF

Al-Sailiya SC vs Al Arabi Doha SC

Al Gharafa SC vs Umm-Salal SC

Cape Town City vs Sekhukhune United

Deportivo Espanol W vs Ferro Carril Oeste

Colchester vs Brighton U23

South Shields vs Guiseley

Liversedge vs Atherton Collieries

Matlock Town vs Stafford Rangers

Forest Green vs Accrington

Bamber Bridge vs Marine FC

Hyde United FC vs Utd of Manchester

Paris St Germain vs Juventus

Celtic vs Real Madrid

RB Leipzig vs Shakhtar Donetsk

Benfica vs Maccabi Haifa

RB Salzburg vs AC Milan

Sevilla FC vs Manchester City

Envigado FC vs Rionegro Aguilas

Leones Negros Udg vs Cancun FC

Club Leon vs Juarez FC

Santos Laguna vs Club Necaxa

Palmeiras vs Atletico Pr

@ CHEZA KWAWAJIBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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® @ oTFF yatoa sababu usajili wake kukwa-
ma, Nabi atema cheche akionya...

Na Waandishi Wetu

WAKATTI Shirikisho la Soka nchini (TFF), likizitaka Klabu za Ligi
Kuu Tanzania Bara hasusan zinazoshiriki michuano ya kimataifa
kuzingatia kanuni za usajili wa wachezaji wa nje kuwa 12 kama ka-
nuni inavyoeleza, Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi, ame-
waonya nyota wake.

Yanga ambayo itashuka dimbani leo kuikaribisha Azam FC kwe-
nye mechi ya Ligi Kuu itakayopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa
saa moja usiku, imekwama kufanikisha usajili wa nyota wa kigeni,
Tuisila Kisinda, dakika za mwisho kabla ya dirisha la usajili Tanza-
nia Bara kufungwa Jumatano iliyopita saa sita usiku.

Ingawa TFF, haikuitaja wazi klabu ambayo ilitaka kuongeza
idadi ya wachezaji wa kigeni, lakini taarifa za ndani zilizolifikia
gazeti hili kutoka chanzo chetu ndani ya shirikisho hilo ni kwamba
mabingwa watetezi hao wa Ligi Kuu, walitaka kuchomoa jina moja
la wachezaji ambao tayari wameshapata leseni ya kushiriki Ligi ya
Mabingwa kutoka CAF ili kumwingiza Kisinda na walipokwama
wakataka idadi ya nyota wa kigeni waongezwe kuwa 13.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa Habari na Mawasiliano ya
TFF, Clifford Ndimbo, alisema usajili wa wachezaji wa kigeni kwa
klabu zinazocheza mashindano ya kimataifa ulishapitishwa na
Kamati ya Sheria na Hadhi za Wachezaji ya TFF.

Alisema kamati hiyo kupitia kanuni na taratibu tayari walikuwa
na orodha ya usajili wa wachezaji ambao wamewasilishwa TFF na
kupata leseni na tayari majina hayo yenye leseni yaliwasilishwa
CAF na kupata leseni za CAF kuendana na muda.

“Wachezaji wote wa klabu hizo za Azam FC, Geita Gold, Simba
na Yanga walishapewa leseni zao mapema kwa ajili ya msimu wa
2022/23, unaotumika kuwaombea usajili wa mashindano ya CAF,
“ alisema Ndimbo.

Majina ya nyota wa kigeni 12 ambayo Yanga iliwasilisha kwa ajili
ya kuombewa leseni CAF ni Djigui Diarra, Djuma Shaban, Joyce
Lumalisa, Yannick Bangala, Gael Bigirimana, Khalid Aucho, Jesus
Moloko, Bernard Morrison, Lazarous Kambole, Fiston Mayele,
Heritier Makambo na Stephan Aziz Ki.

Hata hivyo, wakati hayo yakiendelea, Kocha Nabi ame-
wataka wachezaji wake kuelekeza akili zao kwenye
mechi zilizopo mbele yao kwa kupambana
mwanzo mwisho na kutokubali kulewa
sifa.

Akizungumza na waandishi wetu, Nabi
jana aliumulika zaidi mchezo wa leo dhidi
ya Azam FC, na kusema hiyo ni dabi ya pili
baada ya ile waliyoicheza na timu ya Simba kwe-
nye Ngao ya Jamii. 3

Alisema ni mchezo ambao utakuwa mgumu na wa ushinda-
ni kwa kuwa timu zote zina uwezo mzuri na kudai mpinzani wao
huyo mchezo uliopita alitoka sare na timu ya Geita jambo ambalo
watahitaji pointi tatu, lakini pia wana kocha mpya ambaye ana-
taka kuonyesha ubora wake.

“Hiyo ni dabi ya pili kwa upande wangu baada ya ile ya Sim-
ba, naiheshimu Azam, ina wachezaji wazuri tofauti na ya miaka
minne iliyopita,” alisema kocha huyo.

\.

Imeandaliwa na Shufaa Lyimo, Hadija Mngwai na Saada
Akida

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Yanga na Kisinda

WAVYAAA... ,» ‘-

’

Mshambuliaji wa Manchester United, Marcus Rash-
ford, akiifungia timu yake moja kati ya mabao mawi-
li aliyofunga wakati wakishinda 3-1 dhidi ya Arsenal
kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwan-
ja wa Old Trafford juzi huku beki wa ‘The Gunners/,
Ben White akijaribu kuzuia bila mafanikio. PICHA:
MTANDAO

re

y N

Antony aahidi mabao mengi zaidi United

Simba yatangaza
operesheni 3 kali

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imetangaza
kaulimbiu mpya ya operesheni
Septemba, ili kutekeleza mambo
matatu ambayo wanatarajia
kuyafanya mwezi huu, ikicheza
mechi tatu za Ligi Kuu na mbili za
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa klabu hiyo, Ahmed Ally,
amesema wana mambo makubwa
matatu ambayo watatakiwa
kuyatekeleza kwa usahihi, hivyo
wamekuja na kaulimbiu hiyo.

“Mwezi huu tuna kitu kinaitwa
‘Operesheni Septemba’, ambapo
tunataka kutekeleza mambo
matatu kwa usahihi, kwanza ni
kushinda mechi yetu ya Jumatano
(kesho) dhidi ya KMC FC, kwa

\ sababu tukifanya hivyo tutakuwa
. tumevuna pointi tatu na kufikisha

tisa ambazo tulikuwa tunazihitaji

. kabla ya kwenda kucheza mechi

za kimataifa.

Pili tuna operesheni nyingine
ya kwenda kushinda mechi
zetu Nyanda za Juu Kusini
kwa sababu msimu uliopita
hatukupata pointi yoyote dhidi
ya timu za huko tukiwa Mbeya
dhidi ya Prisons na Mbeya City,
na ya tatu ni operesheni ya

b’ kKwenda kushinda Malawi dhidi ya

Nyasa Big Bullets, Septemba 10 na
ya marudiano terehe 17. Mambo
haya yote matatu makubwa
mwezi huu, tumeamua kuja na
kitu kinaitwa Operesheni Sep-
temba kwani mechi hizo zote tano
tutazicheza ndani ya mwezi huu,”
alisema Ahmed.

Baada ya mechi ya kesho ya
Ligi Kuu dhidi ya KMC, Simba
itakwenda kucheza mechi ya
Ligi ya Mabingwa nchini Malawi
na Septemba 14 itacheza dhidi
va Prisons kwenye Uwanja wa
kurudiana na Nyasa Big Bullets
Septemba 17 na tarehe 28 mwezi
huu itacheza dhidi ya Mbeya City
Mbevya.

Kikosi cha timu hiyo kiliingia
kambini jana kwa ajili ya kuji-
andaa na mechi hizo, huku klabu
hiyo ikimwita pia beki wake wa
kati Joash Onyango anayedaiwa
hana furaha kutokana na kutoku-
wa kwenye kikosi cha kwanza.
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