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HABARI KITAIFA

Watofautiana wakurugenzi kusimamia uchaguzi

Na Mwandishi Wetu

WADAU wa demokrasia na vyama vya
siasa, wametofautiana kuhusu wakurugenzi
wa halmashauri kusimamia uchaguzi na
muundo wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi.

Wadau hao walitoa maoni kinzani wakati
wakijadili muswada wa Sheria ya Tume
ya Taifa ya Uchaguzi wa Mwaka 2023 na
Muswada wa Uchaguzi wa Rais, Wabunge
na Madiwani wa mwaka 2023 kwenye mku-
tano maalum wa Baraza la Vyama vya Siasa
jijini Dar es Salaam.

Mchambuzi wa masuala ya siasa, Deus
Kibamba, alisema suala la wakurugenzi wa
halmashauri kusimamia na kuratibu uch-
aguzi halina tatizo kwenye muswada kwa
kuwa  unaruhusu tume kuacha wakuru-
genzi na kuteua watumishi wengine wa
umma.

“Tkitokea akateuliwa mtumishi, mkuru-
genzi hatajishughulisha na shughuli zozote
za uchaguzi. Nimesisitiza kwa sababu kwa
muswada huu, uchaguzi unaweza kusimam-
iwa bila wakurugenzi,”alisema.

Pia alishauri suala la teknolojia ya habari
na mawasiliano (TEHAMA) kusisitizwa kwe-
nye muswada kwamba itumike kila eneo
linalowezekana.

“Vijana hawataki waache kazi zao waende
kujiandikisha, Tume iandae programu
atamizi (APP) ili kurahisisha uandikishaji
wapigakura. Hii itapunguza foleni wakati
wa uandikishaji au uboreshaji wa daftari la
wapigakura,” alisema.

Mwenyekiti wa Baraza la Mashirika Yasiyo
vya Kiserikali (NGO), Dk. Lilian Badi, alisema

suala la wakurugenzi halmashauri kue-
ndelea kuwa wasimamizi wa uchaguzi
ni muhimu kuzingatiwa kwa kuwa wana
uelewa wa kutosha wa maeneo ya utawala
ambayo shughuli za uchaguzi zitakuwa zi-
nafanyika.

“Wadau wamezungumzia kesi ya Bob
Chacha Wangwe. Mimi ningeshauri tuka-
some tufanye rejea vizuri. Sidhani kama
tuna uelewa sahihi wa kesi hii. Kuteuliwa
na Rais hakutawafanya wasitekeleze maju-
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kumu yao ipasavyo.

“Kesi haikusema wakurugenzi wa
halmashauri hawaondolewi uhuru wa
kuhudumu katika uchaguzi. Athari am-
bazo watu wako nje ya serikali kusima-
mia uchaguzi ni kubwa. Tuangalie pia
gharama na watakuja kwa miezi mitatu
serikali itaingia gharama kubwa sana
katika kuwajengea uwezo wa kusima-
mia uchaguzi,” alisema.

Kiongozi wa ACT-Wazalendo, Zitto Ka-
bwe, alisema: “Ukisikia maelezo ya Deus
(Kibamba) unaweza kulainika kwamba
kifungu cha sita kiko vizuri. Ukisoma
vizuri kina changamoto. Kimewataja
wakurugenzi wa halmashauri kama la-
zima kusimamia uchaguzi.”

Ili kuondoa malalamiko, alipende-
keza kifungu kisomeke: ‘Kwa madhu-
muni ya uchaguzi utakaofanyika chini
ya sheria hii, Tume ya Uchaguzi itateua
wasimamizi wa uchaguzi kuendesha
uchaguzi katika jimbo au kata na msi-
mamizi huyo anaweza kuwa msimami-
zi wa  uchaguzi katika jimbo zaidi ya
moja.

“Tusitaje cheo yaani tutaje mamlaka
ya Tume kuteua. Pia kifungu cha 6 (2)
kiboreshwe iandikwe: “Tume inaweza
kuteua kwa kuzingatia nafasi aliyo nayo
mtu katika ofisi au kwa jina kutoka
miongoni mwa watumishi wa umma au
Mtanzania yeyote mwenye sifa sawa zi-
takazotajwa katika kifungu cha 6(4) cha
sheria hii wakurugenzi wa uchaguzi au
wasimamizi wa uchaguzi kwa madhu-
muni ya kuendesha uchaguzi.”

Alishauri kiongezwe kifungu kitaka-
chotaja sifa za wasimamizi wa uchagu-
zi badala ya kutaja vyeo na itaondoa
mgogoro wa namna ya kupata wasi-
mamizi wa uchaguzi.

Kuhusu muundo wa Tume, Mwe-
nyekiti wa Chama cha Wananchi (CUF),
Prof. Tbrahim Lipumba, alisema katika
kamati ya usaili Mkurugenzi wa Tume
hawezi kuwa ndiye katibu wa kamati
hiyo na kupendekeza kunahitajika kion-
gozi wa kamati awe mtu mwingine sio
mtendaji wa Tume.

“Katika sheria ya Tume ya Uchaguzi
iwe na watendaji wake katika kamati ya
Usaili Mkurugenzi hawezi kuwa Katibu
wa Kamati inayokwenda kuteua mabosi
wake,”alisema.

Mwandishi wa Sheria, Thabit Mlangi,
alipendekeza kuwa Mkurugenzi wa
Tume waendelee kuchukuliwa watumi-
shi walioko serikalini kwa kuwa ni mtu

Naibu Waziri
Mkuu na Wa-
ziri wa Ni-
shati, Dk. Doto
Biteko
akizungumza
wakati aki-
funga MKku-
tano Maalum
wa Baraza la
Vyama vya
Siasa nchini
ulioshirikisha
wadau wa
Demokrasia ya
Vyama vingi
Jijini Dar es
Salaam jana
PICHA: JU-
MANNE JUMA

ambaye amefanyiwa usaili na kupekuli-
wa.

Dk. Mrisho Malipula, mhadhiri wa
Chuo Kikuu Mzumbe, alisema dhana
ya kupunguza mamlaka ya Rais katika
kupata wajumbe na kuwapo kwa us-
aili kwa wajumbe ni mwanzo wa uhuru
kwenye demokrasia.

“Tunaweza kujadili wusaili uweje
na sifa katika kuwapata wajumbe wa
Tume, lakini kupunguza mamlaka ya
Rais ni mwanzo wa kuwa na tume ili-
yobora zaidi tuboreshe ili tupate kitu ki-
zuri zaidi,” alisema.

UWT NA USAWA

Mwenyekiti wa Umoja wa Wanawake
Tanzania (UWT), Mary Chatanda, alise-
ma sheria itamke wazi na wanapende-
keza nafasi ya Mwenyekiti wa Tume na
Makamu wake kuwapo na usawa wa
kijinsia kama mwenyekiti mwanaume
basi mwanamke awe makamu.

Mwenyekiti wa Ngome ya Wazee ACT-
Wazalendo, Yassin Mohamed, alisema
wazee hawajatajwa kwenye sheria zote
za masuala ya siasa na uchaguzi na
kwamba kwa kufanya hivyo hawatende-
wi haki.

Baruani Mshale kutoka Taasisi
ya Twaweza, alisema kama hakutaku-
wa na tume huru utekelezaji wa sheria
uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madi-
wani ukipitishwa bado haitawezekana
kutekelezeka kwa kuwa kero nyingi zi-
lizojitokeza kwenye uchaguzi uliopita,
zilitokana na Tume kutokuwa huru.

Alisema pendekezo la mtu aliyetiwa
hatiani asipige kura linakiuka haki ya
raia na mtu asizuiwe kugombea kwa
sababu zinazorekebishika na vigezo pe-
kee vya kumzuia viwe vya kikatiba.

KAULI YA BITEKO

Akifunga mkutano huo, Naibu Wa-
ziri Mkuu na Waziri wa Madini, Dk. Doto
Biteko, alisema wadau wametoa maoni
yao kwa kuzingatia maslahi ya taifa.

“Sisi serikali katika mkutano huu ni
kama wadau. Nichukue nafasi kuitikia
wito wa Spika wa wadau kwenda kutoa
maoni yenu bungeni. Maoni yenu sisi
kama serikali tutazingatia lakini ni vye-
ma kwenda bungeni kutoa maoni yenu
kwa kamati,” alisema.

Alisema waliyojadiliana ni mwende-
lezo wa kujenga maridhiano ambayo
yameasisiwa na Rais Samia Suluhu Has-
san.
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HABARI KITAIFA

Diwani wa kata ya Sedeko wilaya ya Serengeti
mkoani Mara, Raphael Matiko akizungumza kwenye
mkutano wa kujadili mambo mbalimbali ya maen-

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jela miaka 30 unyang'anyi
kutumia silaha

Na Christina Haule,
MOROGORO

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Mkoa Morogoro im-
ewahukumu watu watatu,
wakazi wa Dumila, Kilosa
mkoani hapa kifungo cha
miaka 30 jela kila mmoja
kwa kosa la unyang’anyi wa
kutumia silaha.

Waliohukumiwa kutu-
mikia kifungo hicho ni Athu-
man Jeremiah (19), Shamte
Abubakar (27) na Amos
Ayubu (19).

Akisoma hukumu hiyo,
Hakimu Mkazi, Livin Lyaki-
nana, alisema washtakiwa
hao wametiwa hatiani baada
ya ushahidi wa upande wa
Jamhuri kujitosheleza na
kuonyesha kuwa ni wazoefu
katika kutenda uhalifu wa
aina hiyo kwa kuwa wal-
ishawahi kufanya tukio kama
hilo katika kituo cha mafuta
cha Happy Oil kilichoko
Dumila na kuwajeruhi wal-
inzi kwa kutumia silaha ya
kienyeji aina ya gobole kisha
kutoweka.

Hakimu Lyakinana alise-
ma mahakama imeamua
kuwapa adhabu hiyo ili iwe
fundisho kwao na kwa wen-

gine wenye tabia kama hizo.

Washtakiwa hao ambao
wote ni wakulima, walidaiwa
kutenda kosa hilo Mei 12,
2023 majira ya saa 10:00 usi-
ku katika maeneo ya maege-
sho ya magari makubwa ka-

Ilidaiwa mahakama hapo
kuwa wakiwa na silaha ya
jadi aina ya kisu, washtakiwa
walimnyang’anya Sh. 50,000
dereva wa lori, Deus Inno-
cent, lililokuwa limepaki
kwenye maegesho ya magari
pembeni ya barabara kuu ya
Morogoro - Dodoma.

Washtakiwa walifikishwa
mahakamani Juni 27, mwaka
jana, baada ya mchakato
mzima wa mashtaka kuka-
milika na kutokana na Usha-
hidi uliotolewa, walikutwa
na hatia, hivyo kuhjukumiwa
kifungo cha miaka 30 jela
kila mmoja. Kutokana na ua-
muzi huo, mmoja wa wakazi
wa Morogoro, Halfan Saidi,
alisema hukumu kama hizo
zikitolewa, zinaipa jamii im-
ani na vyombo vya dola kwa
sababu kama kuna vibaka
wengine na wezi wanatowe-
ka au kuacha baada ya kuji-
funza kutokana na hukumu
ya wenzao.

Kizimbani akishtakiwa
kwa kumwingilia mbuzi

Na Steven William, MUHEZA

Kwemnyesi, tarafa ya Bwembwera,
wilayani Muheza, mkoani Tanga,
amefikishwa katika Mahakama ya
Wilaya ya Muheza, akikabiliwa na
mashtaka ya kumwingilia mbuzi
jike. Mshtakiwa huyo alisomewa
mashtaka hayo jana mbele ya
Hakimu Mkazi wa Mahakama hiyo,
Godfrey Haule, ikidaiwa kitendo
hicho ni kinyume cha Sheria ya

Makosa ya Kujamiiana, iliyofanyiwa
marekebisho mwaka 2002.
Akisoma mashtaka hayo, Inspek-
ta wa Polisi Michael Msangawale,
aliyesaidiana na Inspekta Joseph
Njama, alidai kuwa mshtakiwa huyo
alitenda kosa hilo Novemba 3, mwa-
Ilidaiwa mahakamani huko kuwa,
mshtakiwa huyo alitenda kitendo
hicho dhidi ya mbuzi anayemiliki-

Kwemnyesi, wilayani Muheza.

Mshtakiwa huyo alikana kutenda
kosa hilo na kudai kuwa alikuwa
anafanya kazi ya kuchunga mbuzi
kwa bosi wake huyo.

Alidai kuwa kinachojiri dhidi yake
ni matokeo ya kumdai mshahara
wa miezi sita bosi wake huyo, aki-
taja una thamani ya Sh. 600,000.

Hakimu Haule alisema dhamana
iko wazi, lakini mshtakiwa alikosa
mdhamini, hivyo kurudishwa ru-
mande mpaka Januari 18, mwaka
huu kesi hiyo itakapotajwa tena.

PUBLICATION OF INTEREST RATES, FEES AND CHARGES

PURSUANT TO REGULATION 11 OF THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS DISCLOSURE REGULATION, 2014
AND REGULATION 40(3)(a) OF THE FINANCIAL CONSUMER

S/N_|DESCRIPTION PROPOSED CHARGES S/N _|DESCRIPTION PROPOSED CHARGES
Tzs usp TzS usp
1| Monthly SA 2,000.00 217 L Related Ch:
Maintanance cA 6.000.00 4 i[Processing Charges Upto 5 Mio - 21,200.00
2[Non Maintanance
of Minimum sSA 1,500.00 2 5Mio to 10 Mio - 169,500.00
oo cA 4,000.00 4 10 Mio to 25mio - 339,000.00
3|Account Statement
Charges 25 mn to 500 mio - 1.28%
SA-Monthly o
) >500mio--* G
SA-Interim 1,500.00 1.5 (“minimum 7.5mio)
per page per page Upto 5,000 - $85.00
CA-Monthly Free Free 5000 to 10,000 - $170.00
CA-Interim 1,500.00 1.5 Upto 20,000 - $255.00
per page perpage 20,000 to 500,000 - 1.28%
Cash withdrawal ~500,000--*
4|charges SA-Up 25M Free (*minimum 7,500) UEEE
Documentation Charges
SA-Over 25M 0.26% ii Upto 100 MILLION FREE
SA-Up to $2K Free >100 Mio (-Min 300,000) 0.26%
SA-$2K-85K 0.60% Upto 50,000 FREE
SA-Over $5k 0.60% >50,000 - (Min 150) 0.26%
Upfront fee on Term
CA-Up to 25 M Free iii[Loan Upto 5Mio - 21,200.00
CA-Above 25M 0.26% 5 Mio to 10 Mio - 169,500.00
CA-Up to USD 5K Froe 10Mio 25mio - 381,400.00
CA-$ 5K-$10K 0.60% 25 mn to 500 mio - 1.53%
CA-Above $ 10K 0.60% >500mio--* (*minimum 9mio) 1.28%
Cash Deposit
5|charges SA-Up to 25M Free Upto 20,000 - $255.00
SA-Over 25M 0.22% 20,000 to 500,000 - 1.53%
>500,000--* 9T
SA-Up $5K Froe (“minimum 9000)
SA-Over $5K 0.50% iv[Inspection Charges Upto 100 Mio - 21,200.00
SA-small currency (51 to 10.00% =100 mio - 42,400.00
$20) Minimum charge $1 Upto 50,000 $22.00
CA-Up to 50M Free >50,000 $43.00
CA-Over 50M 0.22% CLOELE NSEeeED (P 101,700.00  $43.00
v|Charges
CA-Up to $10K Froe vi[Pre-payment penalty Calculated as %ge pre-paid
CA-Over $10K 0.50% amount in the case of takeover of 2.00% 2.00%
CA-small currency (31 to 10.00% liability by other bank/lenders
$20) Minimum charge $1 18 |Guarantees (Local & International)
6|Balance SA 12,800.00 10 i|Bonds & Guarantees per quarter (Min TZS 75,000) | 1.02% 1.02%
Confirmation
Certificate on ) is:d‘soﬁ‘ jz“caa':?;?rgin per quarter (Min TZS 75,000) 0.43% 0.43%
21.,200.00 13 ii
7|Account Closure  |SA 20.000.00 20| 19 |Letter of Credit
Charges cA 50,000.00 50| 19.1 [Import Letter of Credit (per qrtr of Part thereof)
8|Activation of SA Free Froe i[Opening i Min $ 200 NA
pormant Account ca Froo Froo i £ amendment Commision Min $50 max 350 NA 1.02%
Stop Payment Swift charge for LG
° Chaprgesy SA Free Free i opening 9! NA 0.34%
cA 35,000.00 28 Swift charge for other NA  $34.00
iv|message/amendments
Cheque Return Extensions - :
10 Cha?ges/Dishonour CA-Inward 50,000.00 50 v|Commissions CEmESEDR Wi & 200 NA $34.00
ed Cheque
CA-Outward 50.000.00 50 vi[Le \ charges Min § 200 NA 1.02%
Cheque Clearin: Non payment of Bills on N
sl 9 \lene 1,300.00 1 vil|dus date Tl Payment NA 1.02%
CA-Outward Free Froe| 19.2|Export Letters of Credit (per quarter or part thereof)
12|Ledger folio SA Free Free i|Advising commission NA | $119.00
charges per folio
@olines per ca 6.000.00 4.00 1| Commiagion: ComEoR (D SIS0 | e
13| Cheque book Negotiating bills under Commision Min A 0.a5%
Charges CA-50 Leaves 42,000.00 27 iii|LC $75-+cuourier+interest -
14| Mobile Banking —[Reimbursement claim Commision Min $75 o 0.a5%
iv|paid
i|Withdrawal Charge |Upto 100,000 1,700.00 N/A v|Commissions Commision Min $200 NA 1.02%
Commision Min A 0. 43%
101,000 to 200,000 2,600.00 N/A vi| Collection of Export LC $75+cuourier+interest -
201,000 to 400,000 4,300.00 N/A Vii| Amendments NA | $64.00
401,000 to 600,000 5,100.00 N/A 20| Other disclosures
Base or Prime Lending 6% T0%
601,000 to 999,000 6.800.00 N/A i|Rate
ii|[Funds Upto 100,000 500.00 N/A i | XTI SpreaE anove 5% 5%
Transfer/Mobile 101,000 to 250,000 900.00 N/A iii| Penal Interest
Wallet a.For non compliance  |Rate per year over regular rate of — p—
251,000 to 500,000 1,700.00 N/A on Terms of Saction interest
b.For
Overdrawing/Excess
91600 1 EEEED 4.300.00 A drawing due to non Rate per year over regular rate of 5o s
payment of interest
interest/installment/char
ges
1,001,000 TO 10 Mn 8.500.00 N/A Vi[Deposit Rates
15|Locker Rent-Yearly
Small 296,700.00 N/A 2. Current account Nil Nill
Medium 508,500.00 A b. Savings bank deposit 3.00% 1.00%
C. Fixed Deposits Rates | Up to TZS 50 M(up to USD 50,000)
Big 635,600.00 /A
16 |Remittances 30 -90days 3.50% 1.50%
TISS fanviamotniporyy TZS 8,450.00
i transfer TZS  8,450.00 91-180days 4.50% 2.25%
Equivallent 181-364 days 5.50% 3.00%
E Remittances Upto USD 1000 or Eq.
i TZ8 17.000.00 $ 9.00 1 year and above 8.00% 3.75%
1001 to 5000 20,400.00 $ 11.00 2 Years and Above 8.00% 4.00%
5001 to 10000 40,700.00 S 22.00 TZS 50 M-100M (USD 50,000 -USD 100,000)
10,001 and above 84,800.00 3 43.00 30 -90days 4.50% 2.25%
iii| Swift Outward Upto 5,000 NA S 39.00 91-180days 5.50% 2.50%
5,001 to 10,000 NA § 51.00 181-364 days 7.00% 3.50%
above 10,000 NA S 77.00 1 year and above 8.25% 4.25%
iv[Swift Inward Upto 5,000 NA $ 11.00 2 Years and Above 9.00% 4.75%
5,001 to 10,000 NA $ 16.00 Above 100 M(Above USD 100,000)
above 10,000 NA S 26.00 30 -90days 5.50% 2.50%
91-180days 6.50% 3.25%
[HEAD TREASURY AND TRADE FINANCE [ 03-01-2a | 181-364 days 7.50% 4.00%
GM-CREDIT | 030124 | 1 year and above 8.50% 4.75%
DEPUTY CEO [ 030122 | 2 Years and Above 9.50% 5.00%
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Familia yalalama kuambulia patupu

Na Romana Mallya

IKIRIA kuhusu watoto

wanne (watatu wa kike)

wa Amos Ernest, mtaala-

mu katika Kituo cha Afya
Maruku, wilayani Bukoba, aliye-
fariki dunia Machi 15, mwaka jana
kutokana na ugonjwa wa Mar-
burg mkoani Kagera:

Mtoto wake mkubwa, Asumpta
Kashumuni, binti mwenye umri
wa miaka 19, mwishoni mwa
mwaka jana alijiunga na Chuo
Kikuu cha Kampala, jijini Dar
es Salaam kusomea Shahada
ya Maabara, fani ya baba yake,
akiwa na simulizi ngumu kufikia
mkopo wa elimu ya juu unaom-
wezesha kusoma.

Ni safari ndefu, alikwama mara
tatu kupata mkopo huo, hata ka-
tika kile kinachotajwa amefani-
kiwa baadaye kwa kukata rufani,
bado ni ‘kiduchu’ kulinganishwa
na mahitaji kamili ya ada. Kwa
kifupi, bado ana safari ndefu ku-
kamilisha mahitaji.

Wadogo zake wawili kwa
mama yao; anayemfuata anain-
gia kidato cha pili Jumatatu ijayo
na wa mwisho anaingia darasa
la pili. Wana ndugu yao mwing-
ine, msichana toka kwa mama
mwingine, anayeingia kidato cha
kwanza mwaka huu.

Mama yao, Neema Njwelige,
mkazi wa kata ya Izimbya, wilay-
ani Bukoba, anabainisha kuwa
baada ya kifo cha mumewe, ali-
yekuwa mtaalamu wa maabara
katika Kituo cha Afya cha
Maruku, maisha yao yamekuwa
magumu kiasi cha kutokuwa na
uhakika wa kupata milo yote kwa
siku.

Neema anasema kuwa baada
ya mumewe kufariki dunia kwa
ugonjwa huo wa mlipuko, seri-
kali kupitia Wizara ya Afya alia-
hidi kumsaidia katika maelezi ya
watoto wake.

Anasema kuwa wakati anafari-
ki dunia, mtoto wake wa kwanza
alikuwa kidato cha sita na aliku-
wa anasoma chini ya ufadhili wa
shirika la White Lake Enhance-
ment and Education Transfor-
mation.

“Kwa sasa binti yangu wa
kwanza yuko chuo kikuu na mti-
hani ninaopata ni hali ngumu
ya maisha na mimi ni mama wa
nyumbani. Nilimtegemea mume
wangu kwa kila kitu,” anasema.

Neema anasema kuwa baada
ya mumewe kufariki dunia, fed-
ha ambazo alipewa kama rambi-
rambi ndizo zilimsaidia kuende-
sha maisha.

“Ninamshukuru Mungu mtoto
wangu amechaguliwa kujiunga
Chuo Kikuu cha Kampala, lakini
nina changamoto kubwa ya uli-
paji wa ada ambayo kwa mwaka
ninatakiwa kulipa Sh. milioni 3.8.

“Kwa sasa mtoto ndio kwanza
ameanza mwaka wa kwanza
na nilichofanikiwa kulipa ni Sh.
950,000 tu kati ya Sh. milioni 3.8
zinazohitajika (kwa ajili ya ada
ya chuo kwa mwaka). Ninaomba
serikali isaidie kumpa mkopo,”

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu.

Neema anawasilisha kilio chake.

Mjane huyo anasema kuwa
mtoto wake alipochaguliwa kuji-
unga chuo kikuu, aliufuata uon-
gozi wa Wilaya ya Bukoba kuuli-
zia ahadi iliyotolewa na serikali,
lakini mrejesho ukawa kwamba
lipo nje ya uwezo wao.

“Nilijaribu kumtafuta Waziri
wa Afya (Ummy Mwalimu) aliyea-
hidi, lakini sikufanikiwa kump-
ata. Nikamtafuta Naibu Waziri
(Dk. Godwin Mollel), nikaongea
naye, akanitaka nimtumie taarifa
za mtoto, nilifanya hivyo, lakini
baada ya muda nilipomtafuta
hakupokea tena simu.

“Mtoto  wangu anachukua
Shahada ya Maabara, ninaomba
apate mkopo utakaomwezesha
kuniondolea ugumu mimi, nina
mzigo mzito tangu mume wangu
afariki (dunia). Yeye ndiye ali-
kuwa kila kitu katika familia,”
anasema.

Neema anasema mumewe ali-
fanya kazi maabara kwa miaka 15
hadi umauti ulipomkuta.

“Ninaendelea kufuatilia fedha
za mume wangu (pensheni) in-
gawa huko nako ninaambiwa si
nyingi kulingana na miaka yake
kazini na nimeambia muda wa
kuzipata bado, hivyo ninaende-
lea kusubiri,” anabainisha.

MTIHANI KWA BINTI

Asumpta anayeanza kwa kure-
jea historia ya masomo yake,
anasema kuwa baada ya kuhit-
imu kidato cha sita mwaka jana,
alijiunga na Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT) kwa mujibu wa sheria. Ny-
umbani mjomba wake alikuwa
anaendelea na mchakato wa
kumwombea nafasi ya kujiunga
chuo kikuu.

“Awamu ya kwanza niliomba
mkopo wa elimu ya juu sikupata.
Ya pili na ya tatu sikupata, ikabidi

nikate rufani lakini napo nikako-
sa na upande wa chuo chaguo la
kwanza nilikosa, la pili nikakosa,
chaguo la tatu nikachanganya
kozi tofauti nikakosa.

“Nilipoweka vyuo binafsi ndi-
po nikapata vyuo vitatu; St. John,
St, Joseph na Kampala, nikaamua
kuja hapa Chuo Kikuu cha Kam-
pala, nikiamini nitapata mkopo
kwa kozi niliyochagua ambayo
ni Shahada ya Maabara,” anasim-
ulia. Mwezi uliopita, serikali
kupitia Wizara ya Afya iliwataka
vijana wenye sifa za kusoma mas-
uala ya tiba, wasomee kozi kama
ya Asumpta kwa kuwa imenunua
vifaa tiba vingi, lakini wataalamu
wa eneo hilo ni wachache.

Asumpta anasema alipoingia
chuoni huko aliamini angepata
mkopo kwa kuwa utaratibu wa
chuo hicho mwanafunzi anapo-
ingia, anatakiwa kulipa walau
asilimia 50 ya ada ya muhula
mmoja (Sh. milioni 1.9).

“(Ada ya) nusu muhula ni Sh.
950,000. Wiki moja kabla ya mti-
hani wa muhula wa kwanza nika-
ona nimekosa kila kitu, nikaona
niahirishe mtihani, ikabidi nim-
pigie mama, ilikuwa Novemba
mwaka jana.

“Kitendo hiki kilimuumiza
mama, akaamua kuhangaika ana-
kojua, akanitumia Sh. 950,000
nikafanya mtihani. Hapa nina
mtihani mwingine mwezi Machi,
ninatakiwa nilipe Sh. 475,000,
anasema.

Asumpta ambaye uso wake
umekosa tabasamu, anasema,
“yanayoendelea, yananifanya ni-
waze sana, lakini nimechagua ku-
jikaza ili kutomwonesha udhaifu
huu mama yangu. Ninachokian-
galia kwa sasa ni wadogo zangu
ambao wote wanamtegemea
mzazi ambaye hana kipato.

“Inaniumiza kichwa sana la-

-Ni aliyefariki akitibu wagonjwa wa marburg
-Mtoto wake alia ‘mkopo kiduchu' elimu ya
-Mjane: Ahadi ya waziri, pensheni nazo kimya

Juu

Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, Abdul Badru.

kini inabidi nijitahidi kutazama
kilichopo mbele na nimwachie
Mungu. Mimi ni mzaliwa wa
kwanza na nina wadogo zangu
watatu, hivyo ninajifunza kuacha
kumlalamikia mama kila wakati,
ataona kama amepoteza.”
Mwandishi wa habari hizi jana
alimtafuta Mkuu wa Mawasiliano
wa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu (HESLB), Omega
Ngole, ambaye baada ya mazun-
gumzo, alipakua mifumo yao na
kuthibitisha mwanafunzi huyo
sasa ni mnufaika wa mikopo yao.
“Ninaomba umtafute huyo

mwanafunzi umwulize kama
ameshaangalia akaunti yake,”
Ngole alisema.

Nipashe iliporejea kwa

Asumpta, mnufaika hiyo, baada
ya kuingia katika akaunti yake
ya HESLB, alibaini amepangiwa
mkopo, lakini ni kwa vipengele
viwili tu kati ya sita.

Vipengele alivyopatiwa mkopo
ni posho ya kujikimu Sh. milioni
3.08 na ada ya chuo Sh. 420,000.
Hajapangiwa mkopo katika vi-
pengele vya mafunzo kwa vi-
tendo, utafiti, posho maalum ya
kitivo na posho ya vitabu na ma-
hitaji ya darasani.

Kwa HESLB kumpangia mkopo
wa Sh. 420,000, ina maana
kwamba amepewa mkopo wa
asilimia 11 ya ada ya chuo hicho
ambayo ni Sh. milioni 3.8 kwa
mwaka.

Kwa hesabu rahisi, mama yake
ambaye ni mjane atapaswa kuli-
pa kila mwaka Sh. 3380,000 kwa
ajili ya ada ya chuo.

Awali, Ngole, akifafanua kuhu-
su mkopo aliopata mwanafunzi
huyo, aliweka wazi kuwa kwa
mwaka huu wa masomo, hakuna
mwanafunzi aliyepatiwa mkopo
wa asilimia 100 kwa vipengele
vyote.

Alisisitiza kwamba, mtoto ali-
yepoteza wazazi wote huzingati-
wa zaidi katika kupatiwa mkopo
sawa aliyepata ufadhili wa msiki-
ti au kanisa wakati wa masomo
yake ya sekondari, pia wanafunzi
wenye ulemavu.

Ngole pia alimtaka Asumpta
kuandika barua kwenda kwa
Mkurugenzi Mtendaji wa HELSB
kama hajaridhika na kile alicho-
pangiwa katika mkopo wake wa
elimu ya juu.

MeLSAT WALONGA

Rais wa Chama cha Wanasay-
ansi Wanataaluma ya Maabara
ya Afya Tanzania (MeLSAT),
Yahya Mnung’a, alipotafutwa na
mwandishi jana kuzungumzia
kilichomsibu mwenzao Ernest,
alisema:

“Hakuna fidia. Kilichopo ni kile
kinacholipwa kwa mujibu wa
OSHA (Wakala wa Usalama na
Afya Mahala pa Kazi) -- kwamba
mtu mwenye mafunzo maalum,
akipata janga kazini, analipwa
fidia.

“Kilichotokea kwa mwenzetu
kule Bukoba, tutakaa na mwa-
nasheria ili atushauri twende
vipi katika mazingira ya aina hii.”

WIZARA YA AFYA

Englibert Kayombo, Mkuu wa
Kitengo cha Mawasiliano Serikali
Wizara ya Afya, alipotafutwa na
mwandishi jana mchana kuzun-
gumzia madai ya mjane Neema
dhidi ya wizara hiyo, aliomba
atumiwe maelezo kwa njia ya
maandishi ili aliwasilishe suala
hilo kwa uongozi wa wizara.

Alipotafutwa tena na mwandi-
shi jana saa 11:53 jioni, Kayombo
alidai alikuwa kwenye kikao, aki-
ahidi kutoa mrejesho baadaye,
lakini hakufanya hivyo hadi tu-
naingia mtamboni.
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CMA yaagizwa kufanya utatuzi migogoro kazini

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI imeagiza Tume ya Usu-
Iuhushi na Uamuzi (CMA) kuhakiki-
sha inafanya utatuzi wa migogoro
mabhali pa kazi kwa haki na wakati ili
kuvutia wawekezaji waweze kusaid-
ia kukuza uchumi wa taifa.

Imesema CMA ni lazima ijiten-
genezee mazingira ya kuaminiwa
na wananchi, wafanyakazi, waajiri
na wawekezaji kwa kutenda haki
ambayo itaonekana kwa pande zote
mbili.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye
Ulemavu, Profesa Joyce Ndalichako,
alisema hayo wakati akifungua ki-
kao kazi cha CMA chenye lengo la
kufanya tathmini ya utendaji wa kazi
na mafunzo yanayofanyika mjini
Morogoro.

Prof. Ndalichako alisema CMA ina-
paswa kutenda haki hizo ili kupun-
guza kesi zinazopelekwa juu kwa
majaji kutokana na baadhi ya wateja
wao kukosa imani.

“Ifike wakati sasa kama CMA
chombo ambacho kimeanzishwa
kwa mujibu wa sheria tupunguze
kesi zinazopelekwa kwa Jaji sio tutoe
haki tu, lakini lazima ionekane haki
imetendeka kwa pande zote mbili,”
alisema.

Alisema tume hiyo imeaminiwa
na serikali kuleta mchango mkubwa

na kasi ya kuongeza wawekezaji ka-
tika sekta binafsi na iwapo itatenda

haki baina ya pande mbili kati ya 1
mwajiri na mwajiriwa uwekezaji :

utaongezeka nchini.

Awali, Mkurugenzi wa CMA,

Usekelage Mpulla, alisema katika :
utatuzi wa migogro ya kikazi, tume :
hiyo katika kipindi cha robo ya :
pili ya mwaka 2023/24 ilikuwa na :
migogoro 4,579 ya kikazi 1,859 ili- :
yovuka mwaka na migogoro 2,720 :
iliyosajiliwa ngazi ya usuluhishi na :

uamuzi.

Alisema hadi kufikia robo ya pili :
ya 2023 jumla ya migogoro 2,712 :
sawa na asilimia 59 ya migogoro ya :
kikazi ilivuka mwaka na iliyosajili :

mwaka 2023/24 ilitatuliwa.

Mkurugenzi huyo alizitaja sababu :
zinazoongoza migogoro ya kikazi :
zipo tisa ambazo masuala ya uba- :
guzi, kusimamishwa kazi, kujengewa :

mazingira ya kuacha kazi, madhira,

mikataba kuvunjwa isivyo halali, ku-
tolipwa mishahara au kulipwa chini :

ya kima cha chini, haki za kichama,
maombi/tafsiri/sheria.

Naye Jaji Mfawidhi wa Mahakama

Kuu Divisheni ya Kazi, Dk. Yose Mly-

ambina, alisema mahakama hiyo :
inayohudumia mikoa ya Dar es Sa- :
iliitisha majalada :
350 kati ya hayo 313 yaliwasilishwa :
mahakama kwa wakati 37 hayaku- :

Jaam na Pwani

wasilishwa.

Ma-RC, ma-DED kikaangoni
ujenzi miundombinu ya elimu

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

KATIBU Mkuu Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Adolf
Ndunguru, amesema viongo-
zi wa mikoa na halmashauri
ambazo ujenzi wa miundom-
binu ya shule haujakamilika,
waanze kujitafakari kabla ya
kuchukuliwa hatua za kinid-
hamu.

Ndunguru alielekeza hayo
jana alipofungua kikao kazi
cha Makatibu Tawala Wa-
saidizi Elimu Mikoa na Maofi-
sa Elimu wa Halmashauri
nchini kinachofanyika mijini
hapa.

Alisema licha ya dhamira
njema ya serikali kutekeleza
miradi mbalimbali ya
elimu, baadhi ya viongozi
wameshindwa  kuisimamia
na kukamilisha katika muda
uliopangwa.

Katibu Mkuu alitoa mfano
kuwa kuna mikoa ambayo
ujenzi wa miundombinu
bado uko chini ya asilimia 50
licha ya maelekezo ya seri-
kali ya kuwataka kukamilisha
kabla ya Desemba 30, mwaka

jana.

Ndunguru alisema kume-
kuwapo visingizo na mael-
ezo kadhaa kuhusu changa-
moto za kutokamilishaji kazi
hiyo, akionya kuwa hayawezi
kusaidia kwa wakati huu.

“Lazima mjue kuna wal-
iokamilisha miradi hiyo
huku wakiwa na mazingira
magumu kuliko ninyi mnao-
suasua.

Katika hili nikiwa ofisa nid-
hamu na ajira kwenu, sitaona
haya kuchukua hatua dhidi
ya wale wanaotukwamisha
katika ukamilishaji wa ujenzi
wa miundombinu ya shule
pamoja na afua zingine za mi-
radi,” alionya.

Ndunguru aliwaagiza
makatibu tawala wasaidizi
elimu mikoa kusimamia kika-
milifu ufundishaji na ujifun-
zaji shuleni ikiwamo kuhakik-
isha walimu wasiotimiza
wajibu wao wanachukuliwa
hatua stahiki.

Sambamba na hilo, aliwa-
taka kuhakikisha wanafunzi
wote wa darasa la tatu na ki-
dato cha kwanza wanamudu
stadi za lugha ya Kiingereza
ifikapo mwishoni mwa mwa-

ka.

Pia aliagiza kila hal-
mashauri nchini kusimamia
utekelezaji wa mpango wa
mafunzo endelevu ya wal-
imu  kazini (MEWAKA) na
kuhakikisha mafunzo hayo
yanachangia ufanisi katika
ufundishaji na uendelezaji.

Ndunguru aliwataka maka-
tibu tawala wasaidizi na
maofisa elimu wa halmashau-
ri  kuwahudumia walimu
kwa upendo na kuwasaidia
kutatua changamoto zina-
zowakabili.

Vilevile, aliwasisitiza ku-
jenga tabia ya kuwatia moyo
walimu na kusikilizwa badala
ya kuwakatisha tamaa, ikiwa-
mo kuacha kutumia lugha za
udhalilishaji.

Naibu Katibu Mkuu TAMI-
SEMI anayeshughulikia
Elimu, Dk. Charles Msonde,
alisema utekelezaji mkakati
wa uboreshaji elimu umean-
za kuzaa matunda kwa
kuonesha takwimu za wa-
toto waliopimwa kila robo
mwaka, akisema kuwa Machi
2023 kwa darasa la kwanza
walijua kusoma, kuandika na
kuhesabu.

NOTISI/TANGAZO

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT
COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,SUMA JKT AUCTION MART COMPANY
LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD, TRUST RECOVERIES LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chiniya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku
14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
JINA LA MWENYE DHAMANA
TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA
UM YENYE AT A Do 019008 KA Mo [T ZACHARTA ANTHONY KAPAMA 2 DAFROSA ATHONY RAPAMA | TRIFURU KINVEREZILALA 2 BUNJU KINONDONT
KUITONYAMA 23430 KIFURU-KINYEREZI 2. NYUMBA YENYE HATI NA. 70437
NEZAK INVESTMENT LTD KIWANJA NA. ‘213!, KITALU '14' BUNJU KINONDON! 17/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
KITALU '24' KIBADA KIGAMBONI 2.NYUMBA YENYE HATI NA.
DSMT1002975 KIWANJA NA. 2483, KITALU 'A' MBEZI MANYEMA |4 ga] UM JUMA NYANDOTO 2. SALUMU JUMA NYANDOTO 3.SALUM |1.KIBADA- KIGAMBONI 2.MBEZI MANYEMA 3.KIGOGO KATI 4.KINZUDI
UKONGA WAWA COMPANY LIMITED S N Y LS EN | YA MAKAZI NAKNDKEGKATI214 | [JUMA MARWA 4.SALUMU JUMA NYANDOTO GosA 19/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
SHAMBA LENVE HATI YA MAUZIANG YA SERIKALI VA KL
MAIN ToMONI FARMS LIMITED EKARI 194 FRANKLIN G. BAGALLA KIJIWI CHA TOMON -KIBITI RUFIJI 18/01/2024 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
TNYUMBA VENYE FATI YA MAUZIANG 2N YUNMBA VENVE FATI
KARIAKOO LAMECK JOHN RUGIGA MILIKI NA 59847 KIWANUJA NA. 2009 KITALU 1.LAMECK JOHN RUGIGA 2.CRISPIN PATRICK KAPILIMBA 1.MBEZI MSHIKAMANO 2.8INZA 15/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
KuITONYAMA HP PLANNERS & EVENTS MANAGEMENT LTINYUMBA (2) 1.JAMES NDASKO!I NNKO 2.DAPHROSER ABEID HAMZA 1.TEGETA 2KIGAMBONI 24101/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
ukonGA VICTOR STEVEN MANG'ANA NvUMBA VicTOR STEVEN MANG'ANA UkoNGA 18/01/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
AGGREY KOKUBELWA PAUL NGAMBEKI KIWANJA ANTHONY AARON ICHWEKELEZA MPIJI MAGOE 19/01/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA BAHATI YOHANA NYATO NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZ| BAHATI YOHANA NYATO LYAMKENA-MAKAMBAKO 19/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA FRENK SAMSON LEMAU NYUMBA ZENYE HATI YA MAUZIANO FRENK SAMSON LEMAU sHEWA MBEVA 15/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
mBEYA KIVAULA MLIMKA LUHANGA NYUMBA (2) ZENYE HATI MILIKI KIVAULA MLIMKA LUHANGA 1.MBEYA MUINI 2. TUNDUMA 16/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
VENANGE JISKAKA MW ARKYABALA VENANGE JISKARKA MWARYABALA MWANJELWA , MBEVA MJINT
mBEYA NYUMBA YENYE HATI MILIKI 16/01/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
mBEVA EMANUEL MOYO MASETA 1.NYUMBA (3) 2KIWANJA EMANUEL MOYO MASETA 1.IFWEKEN YE -MBOZI 2 SONGWE 2310112024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
mBEVA NDIMBWELU BANDEKISYE KAFWENDA NvUmEBA PAULO KALOTA NDAWILA NZOVWE-MBEVA 18/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
mBEYA IPYANA TIGER JUNIOR NYUMBA IPYANA TIGER JUNIOR \LEMI-MBEYA 15/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA BRAITON REBEN MWANKEMWA NYUMBA BRAITON REBEN MWANKEMWA WoMwWE 2410172024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA IDD SALUMU HUSSEIN NYUMBA EDITH JOSEPH CHIWAMILA ISYESYE 24/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
CHARLES JOHN ZIMBA CHARLES JOHN ZIMBA TTEZ1 -MASHARIKT
MBEYA NYUMBA 17/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA PRIVA EMANUEL SHIRIMA NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO PRIVA EMANUEL SHIRIMA KITETE-MBEYA 11/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
BEvA MARIAM BATON MWANDENENE YOMBA VUMILIA ELIAS NVAGAWA NGOSI- MWAKIBITT 910172028 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEVA OWDEN MKUMBALA NYONDO NYUMBA OWDEN MKUMBALA NYONDO |SYESVE-MBEVA 15/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MBEYA [WILLY MWITIKA MGOGO NYUMBA (WILLY MWITIKA MGOGO MLOWO-MBEYA 23/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
NYUMEA ILVOPG KWENVE KIWANJA NA 22 KITALU "N FIATT
MwanzA GRACE ADONIAS MTEGO NA.a570 BLASIUS SWAI KAGINA BUNDA 2310112024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
NYUMBA VENYE FATTMILIKI
MwANZA ABAS HAMAD 1SSA PETER NDULU MAHARAGE MISUNGWI-MWANZA 17/01/2024 SAA 12:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)
MwANZA MARIA JOHN PETRO NYUMBA YENYE HATI MILIKI JOHN PETRO KALISA KILOLELI '8 - MWANZA 20101/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
AN MARTINA CORRONATUS RYOBA TNVUMBA 2 KIWANJA MARTINA CORRONATUS RYOBA 1 IGELEGELE BUGARIKA 2. BUJINGWA MWANZA
18/01/2024_SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA [SELEMAN| CHARLES MNIKO NYUMBA [SELEMANI CHARLES MNIKO MBUGANI -MWANZA 19/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
NYUMBA
MwANZA JOSEPH MAKALA MAKALA JOSEPH MAKALA MAKALA NYASAKA ILEMELA MWANZA 2310112024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MwANZA UAMES JACOB KALULEMA NvUMEBA JAMES JACOB KALULEMA MAHINA KANYERERE-MWANZA 2310112023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
NORBERT LUDOVICK KWIVARA NYUMBA NORBERT LUDOVICK KWIVARA CHAMAZI DOVVA 070172024 SAA 04:00 ASUBUHT NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBAGALA
KINONDONI vam comPANY LiMITED NvUmEBA VENANT ANGELO BAKEMYA BUNUU 16/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
TEmEKE HASSAN RAMADHANI SHEKIKA NYUMBA (2) 1.HASSAN RAMADHANI HARASHI 2.HASSAN RAMADHANI SHEKIKA _| 1.YOMBO DOVYA-MAKANGARAW E 2 TAMBANI MKURANGA 26/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
BUGURUNI |SEGUMBA JAPHAR MHANDO NYUMBA SEGUMBA JAPHAR MHANDO ViwEeGE-MAsOHE 0810212024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
Temexe DEVOTA JOHN KATINDASA NvUMEBA MASOUD HAMAD SEIF KICHANGANI- MAJOHE 2010212024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
BUGURUNI MHINA JOSEPH KWELLA NYUMBA MHINA JOSEPH KWELLA PUGU 18/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MwANZA CHACHA ITEMBE NYAMAISA NvUMEBA SHAABAN SHILLINDE BULILO NYAMHONGOLO 15/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA NCHAMA SKANIA MANGORYO NvUMBA NCHAMA SKANIA MANGORYO MKOLANI MWANZA CITY 22101/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MwANZA ALOYCE ALOYCE KIMARO NYUMBA VAHAYA HUSSEIN ATHUMAN PASIANSI MWANZA 19/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
BENEDICT NvUMEBA SHIA DAUDI NDUNGILE zenze - iemELA 20/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MwANZA FAUSTINE KISYERI MAIHA NYUMBA DEUSDEDIT NYANDA MIKOMANGWA NYAMANORO - MWANZA 2410112024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MwANZA SIKITU HAMIS YAHAYA NvUmEBA HAJI ABEID KASUBI NYASAKA ILEMELA MWANZA 18/01/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa.
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0715868000/0714939933/0785242219/0759282344/0787129539/0767808848/0754497396/0678799566
4 Iwapo ndani ya siku 80 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.
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Ubunifu wa kutangaza utalii
Kagera uigwe mikoa mingine

TANZANIA imejaliwa kuwa na vivutio vya utalii katika maeneo
mbalimbali ambavyo huchangia kwa kiasi kikubwa katika pato la
taifa. Kutokana na vivutio hivyo, watalii huingia nchini kila mwa-
ka kwa ajili ya kutembelea maeneo hayo na kwa kufanya hivyo,
hulipa fedha ambazo huingia katika mfuko wa serikali kwa ajili
ya maendeleo ya sekta za kiuchumi na kijamii.

Pamoja na kuwa na vivutio hivyo vya utalii, ni mikoa michache
tu ambayo watalii hufika hususan ile ya kaskazini kwenye mbuga
za wanyama, Zanzibar na Nyanda za Juu Kusini. Mikoa mingine
licha ya kuwa na vivutio ni nadra kupata watalii.

Kwa kutambau umuhimu wa sekta hiyo na kujitangaza kitaifa
na kimataifa, mkoa wa Kagera umeandaa programu maalumu
ya kutangaza utalii. Mbinu iliyotumika ni ya wasanii 100 wa kada
tofauti kuzuru mkoani humo mwezi ujao kwa lengo la kutangaza
vivutio vya utalii vilivyoko.

Mpango huo ni mkakati uliotokana na ziara ya mmiliki wa kam-
puni ya Sepenga Entertainment, Goodhope Ntimba, maarufu
kama Madam Sepenga, mkoani humo na kubaini una vivutio
vingi vya utalii. Pamoja na kubaini wingi wa vivutio hivyo, alis-
hangaa ni kwa nini havitangazwi ndipo akachukua jukumu la
kufanya hivyo.

Ziara hiyo ya wasanii iliyopewa jina la Grand Kagera Tour,
itahusisha pia wasanii wa kada ya uigizaji ambao wanatarajiwa
kuandaa igizo litakaloonyeshwa kupitia vyombo vya habari na
mitandao ya kijamii, lenye maudhui ya mila na desturi za wakazi
wa Kagera.

Kwa ujumla Kagera ina historia kongwe ndani ya taifa la Tan-
zania hasa machifu wa zamani kabla ya ujio wa wakoloni na ni
sehemu ambayo ilikuwa ya mwanzo kwa wamisionari kufika na
kueneza Ukristo. Kutokana na historia hiyo, Kagera ina vivutio
vinavyojumuisha mabaki ya mapango yaliyokuwa yanatumiwa
na machifu; watu walikuwa wanayatumia kuabudu na kufanya
ibada za mavuno.

Pia Kagera ni sehemu ambayo ilivamiwa na Nduli Idi Amini
mwaka 1978 na kutokana na hali hiyo, kuna baadhi ya majengo
ambayo yaliharibiwa kwa mabomu na yamebaki magofu, hivyo
yakitangazwa yanaweza kujulikana na kuvutia watalii. Kwa
hakika ziara hiyo itakayofanyika kwa siku 28, itaibua mambo
mengi na iwapo yatatangazwa kikamilifu, utalii ndani ya mkoa
huo utakuwa sehemu ya kuungizia mkoa mapato na taifa kwa
ujumla.

Wazo lililoibuliwa la kutangaza vivutio vya utalii katika mkoa
wa Kagera linapaswa kupongezwa kwa kuwa si tu litaibua vitu
vitakavyochangia kukua kwa uchumi bali linaamsha ari ya watu
kupenda sehemu walizotoka na kuziendeleza. Kama ilivyo
Kilimanjaro, wananchi wanaotoka Kagera kwa sehemu kubwa
wamewekeza makazi ya kudumu na wamekuwa wakijivunia kwa
kufanya hivyo.

Kwa mantiki hiyo, Watanzania wengine wafuate nyayo za Kag-
era kupitia mbunifu huyo kutangaza vivutio katika mikoa yao
ambavyo vitawezesha watalii kufika na kuchangia fedha ambazo
zitaingia katika mkondo wa kiuchumi.

Rais Samia Suluhu Hassan baada ya kuingia tu madarakani,
alibaini kuwa Tanzania ina vivutio vingi vya utalii, hivyo kuamua
kucheza filamu ya The Royal Tour ambayo imeipaisha nchi katika
medani ya kimataifa. Matokeo ya filamu hiyo yanaonekana kuto-
kana na idadi kubwa ya watalii kuingia nchini.

Ni vyema ubunifu uliofanywa kwa Kagera ukaigwa na watu wa
mikoa mingine ambao pia ni sehemu ya kuunga mkono jitihada
za Rais Samia kutangaza utalii nchini.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Halfani
Chusi

M Muungwana Lazima Nilonge

Juhudi za kudhibiti ajali, kipengele
dhidi ya uchovu wa dereva muhimu

NI miaka mingi sasa kumeku-
wapo mikasa kadhaa, ambayo
ajali ya barabarani inapotokea,
sababu kuu inaangukia uzembe
wa dereva uliosababishwa na
usingizi au uchovu.

Hapo ndipo inaonyesha haja
ya serikali na mamlaka husika
kuwekeza zaidi nguvu kupungu-
za ajali zinazotokana na visaba-
bishi hivyo.

Kwa sasa serikali kupitia Jeshi
la Polisi, limeupiga mwingi kwa
kuwa na kifaa kinachoweza
kupima kiasi cha kilevi kwa
dereva, vivyo hivyo kuwapo pia
kupima uchovu.

Kwa hakika, teknolojia ya
kupima kilevi imesababisha
kupungua kwa ajali zitokanazo
na ulevi, wahusika wakiogopa
kuendesha chombo cha moto
kwamba watatambuliwa.

Hata hivyo, kipo kisababishi
kingine cha ajali ambacho ni
uchovu kwa dereva na hii mara
nyingi hutokana na dereva
mmoja kuendesha umbali mre-
fu bila kupumzika au kupokele-
wa.

Uchovu ni chanzo kikubwa
cha ajali za barabarani. Uchovu
huu huweza kusababishwa na
vitu vingi ikiwamo, kufanya kazi
kwa muda mrefu bila kupumzi-
ka.

Pia, kufanya kwa muda mrefu
shughuli inayotumia akili sana,
kutopumzika vya  kutosha,
kuwa na msongo wa mawazo,
au mchanganyiko wa vyote kwa
pamoja vilivyotajwa hapa.

Kwa ujumla wake, uchovu
huweza kusababisha lolote kwe-
nye shughuli yoyote inayohitaji
umakini kuitimiza kwake ikiwa-
mo udereva miongoni mwa
madhara yanayoweza kutokea
inaweza kuwa

Kutoona vizuri, kuathiri uw-
ezo wa kufanya maamuzi sa-
hihi, kufanya vitendo ambavyo
vinakiuka kanuni za kuendesha
gari, mfano kubadili gia au ku-
punguza mwendo, kwa mazoea
tu bila ya kujitambua.

Mambo hayo nayo yanaathiri

Uchovu

ni chanzo
kikubwa
cha ajali za
barabarani.
Uchovu huu
huweza
kusaba-
bishwa na
vitu vingi
ikiwamo,
kufanya
kazi kwa
muda
mrefu bila
kupumzika.

uwezo wa kupangilia mambo,
kupunguza umakini, kuondosha
hali ya kukaa kwa tahadhari, ku-
punguza au kuondosha uwezo
wa kukumbuka vitu ambavyo
tayari umeshavifanya, kuona, au
kusikia.

Ni mambo yanayosababisha
mtu afanye makosa madogo ma-
dogo mara kwa mara, na kama
ni barabarani ananusurika mara
nyingi kupata ajali.

Hali ya kushindwa kuitikia
kwa haraka vichocheo au mab-
adiliko ya ghafla ya mazingira au
hali ya kushindwa kuwa na man-
tiki na maamuzi, ikiwamo ku-
fanya maamuzi ambayo katika
hali ya kawaida, usingeyafanya,
mfano ‘ku-ovateki’ pasipoweze-
kana, kunaathiri uwezo wa ku-
wasiliana.

Wapo madereva wanaotumia
vinywaji kama kahawa na kilevi
aina ya mirungi kuondoa usin-
gizi wanapokuwa barabarani,
lakini ukweli ni kwamba dawa
ya kupunguza uchovu ni kulala.

Shida ya madereva wa-
naoendesha gari umbali mrefu
bila ya kupokezana na wengine,
nayo huwafikisha mahali wa-
nachoka maarafu na kujikuta
wanaelemewa na usingizi, hivyo
kuhatarisha usalama wake na
watumiaji wengine wa barabara.

Ipo haja, ya kuangalia namna
ya kupambana na suala la ucho-
vu kwa madereva wa magari ya-
nayokwenda umbali mrefu kwa
kuweka sheria kali na kiwango
cha umbali ambacho dereva
anatakiwa kupumzika.

Serikali na wamiliki wa magari
wote kwa pamoja wawe na len-
g0 moja, watimizie wajibu wao
hii itaondoa ajali zinazotokana
na uchovu kwa madereva.

Japo ipo shida kwamba wa-
miliki wengi wa magari hawap-
endi kuajiri madereva wawili
kwa ajili ya kuepuka gharama
za kuwalipa kwamba akiwa nao
atawalipa fedha nyingi bila ku-
kumbuka anapokuwa mmoja
akichoka anaweza kusababisha
ajali na kuharibu gari.
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Wanaokopesha bila leseni

ya BoT kuchukuliwa hatua

Na Jenifer Gilla

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT) imeende-
lea kuonya kuwa itazichukulia hatua za
kisheria taasisi, kampuni au watu binafsi
wanaofanya biashara ya kukopesha fedha
bila kuwa na leseni. Taarifa iliyotolewa na
BoT juzi, kwa mara nyingine ilikumbu-
sha wananchi kuwa ni kosa kwa taasisi,
kampuni au watu binafsi kujihusisha na
biashara ya kutoa mikopo bila leseni kwa
mujibu wa Kifungu Na. 16 cha Sheria ya
Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 2018.

Kupitia taarifa yake hiyo, BoT ilitahad-
harisha wakopaji kuhusu mikataba wa-
nayoingia na wakopeshaji, ikiwataka kui-
soma, kuielewa na kukubaliana na vigezo
na masharti ikiwamo gharama na mashar-
ti mengineyo ya mikopo hiyo.

“Tunasisitiza kuwa mkopeshaji anatak-
iwa kutoa nakala ya mkataba wa mkopo
kwa mkopaji. Vilevile, mkopaji ana haki
ya kudai na kupewa mkataba wa mkopo
kila anapochukua mkopo,” BoT ilifafanua
katika taarifa yake hiyo.

Benki Kuu pia ilisisitiza wananchi kue-
puka kukopa au kufanya biashara na
taasisi, kampuni au mtu binafsi ambaye
hana leseni kutoka BoT na kuwaelekeza
kupekua tovuti ya benki hiyo kuhakiki
uhalali wa taasisi hizo.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, kuanzia
mwezi huu, BoT itaanza kutumia mfumo

unaotumia riba kutekeleza Sera ya Fedha
badala ya kutumia mfumo unaotumia
ujazi wa fedha.

Ilisema mabadiliko hayo yanalenga
kuongeza uthabiti wa sera hiyo katika ku-
dhibiti mfumuko wa bei na kuimarisha
shughuli za kiuchumi.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, mabadiliko
hayo ni utekelezaji makubaliano ya ku-
tumia mfumo mmoja wa utekelezaji Sera
ya Fedha ya Nchi Wanachama wa Jumuiya
ya Afrika Mashariki na jumuiya nyinginezo
za kiuchumi ambazo Tanzania ni mwana-
chama.

Kupitia mfumo huo, BoT itakuwa inatoa
maelekezo ya riba itayotumika katika soko
la fedha baina ya benki, itakayojulikana
kama Riba ya Benki Kuu.

Katika taarifa hiyo, BoT ilifafanua kuwa
mabadiliko ya utekelezaji wa sera hiyo
kwa kutumia mfumo wa riba, hayana
maana ya kuweka ukomo katika viwango
vya riba zinazotozwa na benki na taasisi
zingine za fedha nchini.

Kwa mujibu wa BoT, riba zinazotozwa
na taasisi hizo, zitaendelea kuamuliwa na
nguvu ya soko kuendana na sera zingine
za kiuchumi nchini.

BoT ilianzishwa kisheria mwaka 1965,
lakini ilianza kazi rasmi mnamo Juni 14,
1966, yaani miaka 57 iliyopita.

Hata hivyo, kwa sasa, BoT inaendesha
shughuli zake kwa mujibu wa Sheria ya
Benki Kuu ya Tanzania ya Mwaka 2006.

Jafo aagiza miradi
ikamilishwe kwa wakati

Na Julieth Mkireri, KISARAWE

MBUNGE wa Kisarawe, Dk. Selemani
Jafo (pichani), amesema viongozi wanao-
takiwa kusimamia miradi ya maendeleo,
wanapaswa kuzingatia ukamilishaji mi-
radi kwa wakati na kuondoa vikwazo kwa
wananchi.

Amesema katika jimbo hilo mikakati yao
inajumuisha utekelezaji wa maelekezo ya
mwakani ili kuwaondolea adha wananchi
wanaotembea umbali mrefu kupata hu-
duma za afya.

Dk. Jafo ambaye pia ni Waziri wa Nchi
Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na
Mazingira), aliyasema hayo juzi alipozun-
Marui, Vikunburu na Chole alikokwenda
kukagua miradi ya maendeleo.

Alisema miradi inayopelekwa kwa wa-
nanchi ikisimamiwa vizuri na viongzi
kama ilivyopangwa, itaondoa vikwazo
kwa jamii na wataendelea na shughuli
zingine za maendeleo kuinua uchumi wao.

Katika utekelezaji miradi ya ujenzi wa
50 zimetolewa kutoka Mfuko wa Maende-
leo ya Jimbo kujenga miradi hiyo. Kufikia
Machi mwaka huu, baadhi ya zahanati zi-
takuwa zimeshaanza kutoa huduma.

“Nimetembelea miradi ya nyumba ya
mwalimu katika Shule ya Msingi Ngongere
na nimeelekeza kupitia fedha za Mfuko wa
Jimbo ikamilike kwa wakati ili hawa wal-
imu wapate sehemu ya kuishi,” alisema.

Waziri Jafo alisema wataalamu wana-
takiwa kubadilika na kuzingatia fedha zi-

nazotengwa zinafika kwa wakati maeneo :
ya miradi ili wanufaika waondokane na :

vikwazo.
Alipongeza ujenzi

kutokana na usimamizi wa miradi pindi :

wanapopewa fedha.

vinane havijapata zahanati na hadi sasa, :
huku jimbo hilo likiwa na vituo vya afya :
vinane ambavyo vinatoa huduma ikiwamo :

ya upasuaji.

Sera ya Afya, Mpango wa Maendeleo ya :
Afya ya Msingi (MMAM) na Ilani ya Uch- :
aguzi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya :
2020-2025, vinaeleza serikali kuhakikisha :

iwe na kituo cha afya.

wa Zahanati ya
Mafumbi, kata ya Chole, akisema uongozi :

Air Tanzania Company Limited (ATCL) is expanding its network to meet the needs of its Business
Strategy which focus on sustaining the recorded achievements and remain an airline of choice that
meets and exceeds customers’ expectations in line of its mission of provision of reliable, safe and
high-quality services. Therefore, applications are invited from qualified Tanzanian to fill the position
mentioned below:

1. POSITION: SENIOR INSURANCE OFFICER (RISK MANAGEMENT)(1POST)

1.1 QUALIFICATIONS
+ Must be holder of Bachelor Degree in one of the following fields; Insurance, Risk Management,
Actuarial Science or relevant field from a recognized and reputable institution.
« Must have minimum of seven (7) years working experience in risk management field.

1.2 RESPONSIBILITIES:

i.  Coordinate efforts for developing and enhancing appropriate risk management framework,
procedures and systems in consultation with management.

ii. ~ Coordinate and monitor the implementation of risk management initiatives within the Compa-
ny.

iii. Work with risk owners to ensure that the risk management processes are implemented in
accordance with agreed risk management framework and strateqgy.

iv. Collect and review all risk registers and their treatment plan for consistency and complete-
ness.

v.  Provide advice and tools to staff, management, Board and the Board Committees on risk
management issues, including facilitating workshops in risk identification.

vi. Promote understanding of and support for risk management including delivery of risk manage-
ment training.

vii. Qversee and update corporate risk register, with inputs from risk owners.

viii. Perform any other duties as assigned by the supervisor.

2. POSITION: RECORDS MANAGEMENT ASSISTANT | (RE-ADVERTISEMENT) (1POST)

2.1 QUALIFICATIONS
+ Must be a holder of Diploma in one of the following fields: Records Management, Records and
Archives Management, Corporate Information Management, or equivalent qualification from
recognized institutions.
« Must have working experience of at least four (4) years in related field.

2.2RESPONSIBILITIES:

i.  Ensurethatafile registerisin place.

ii.  Receive incoming mail, stamp and record them in relevant register.

iii.  Send mail preview box to preview officers and record daily movement of files

iv. Ensureletters have all attached documents referred to; and letters are signed by relevant desk
officers after attending to them

v. Ensure that envelopes are affixed with proper stamps and are addressed correctly

vi. Circulate flimsy files to the authorized officers.

vii. Develop individual objectives/targets and performance standards as part of the individual
performance agreement in consultation with the immediate superior.

viii. Perform any other official duties as provided by the supervisor.

3. TERMS AND CONDITIONS:
Ten (10) years contract with attractive remuneration and Fringe Benefits as per ATCL Salary Structure
and Incentive Scheme.

4. MODE OF APPLICATION:

Interested applicants must submit a dully signed letter for consideration of the applications attached
with the following:

i.  Adetailed curriculum vitae (CV);

ii. Certified copies of all certificates(including Secondary School and birth certificate), and other
relevant certificates and licenses. (Applicants who have studied outside Tanzania should have
their certificates approved by relevant authorities i.e. Tanzania Commission for Universities
(TCU) or National Examination Council- NECTA)

iii. Tworecent passport size photographs;

iv. Names and addresses of at least two reputable referees;

v. Applicant's reliable contact address, email address and telephone numbers.

Note: Misrepresentation of facts and qualifications during application shall warrant legal consequenc-
es. Previous applicants for the position of Record Management Assistant | may re-apply.

5. CLOSING DATES:
Applicants should reach the undersigned within 14 days from the first date of this announcement: -

MANAGING DIRECTOR & CHIEF EXECUTIVE OFFICER
AIR TANZANIA COMPANY LIMITED,
P.0. BOX 543,
DARES SALAAM
Date: 5% January 2024

ATCL is an equal opportunity employer. Women are encouraged to apply. Misrepresentation of qualifica-
tions or any other information on application shall warrant legal consequences
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Kairuki yasimika mtambo kuondoa uvimbe bila upasuaji

Na Joseph Mwendapole

HOSPITALI ya Kairuki ya
Mikocheni jijini Dar es Salaam im-
eanza kutoa matibabu ya kuon-
doa uvimbe bila upasuaji kwa
kutumia mtambo tiba unotumia
mwangwi wa sauti (Ultrasound).

Mtambo huo High Intensity
Focused Ultrasound (HIFU), un-
aweza kutibu uvimbe bila upas-
uaji.

Mtaalamu mwendeshaji wa
mtambo huo, Dk. Fredy Ruta-

chunzibwa, alisema unatibu
uvimbe kwenye kizazi, figo kon-
gosho, ini, mifupa, matiti na
unaoweza kuonekana kwenye
mtambo huo.

Alisema ulianza kufanyakazi
Januari, mwaka huu na una uw-
ezo wa kutibu hadi wagonjwa 10
kwa siku.

Alisema faida za tiba kwa ku-
tumia mtambo huo mgonjwa
hapati maumivu makali, anapata
nafuu haraka, kutopoteza damu
na kuepukana na makovu ya
upasuaji.

Alisema  tayari ~ wagonjwa
wanne wamefanyiwa matibabu
hayo tangu kuwasili kwake na
unatarajiwa kuzinduliwa rasmi
hivi karibuni.

“Mtambo huu mbali na kuwa
na uwezo huo utawanufaisha
sana wanawake wenye kusum-
buliwa na vimbe zinazosababisha
changamoto za uzazi sasa vimbe
zikiondolewa watapata ujauzito
kwa urahisi,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Hospitali
ya Kairuki, Dk. Asser Mchomvu,

alisema mtambo huo ni wa nne
kwa Afrika na uko pia nchi za Mis-
ri, Afrika Kusini, Nigeria na sasa
Tanzania kwenye hospitali hiyo.

Alisema hospitali hiyo ime-
wapeleka nje ya nchi wataalamu
wake wawili kupata mafunzo na
wamemaliza na kubobea kue-
ndesha mtambo huo.

“Uwezo wa mashine ni kutibu
hadi wagonjwa 10 kwa siku ila
inategemea aina ya vimbe aliyo-
nayo mgonjwa. Kwasababu kuna
mwingine anakuwa na vimbe
hata nne,” alisema.

“Zamani tulikuwa tunafanya
upasuaji kwa kufungua tumbo,
tukahamia kwenye njia ya upas-
uaji kwa kutumia matobo na sasa
hivi tumeendelea zaidi tunatoa
uvimbe huo huo bila kupasua
wala kuweka matobo hiki niki-
wango cha juu zaidi cha matiba-
bu,” alisema.

Dk. Mchomvu alisema hospitali
hiyo imeunda timu maaalum ya
kutibu bila kufanya upasuaji inay-
oitwa HIFU Kliniki itakayokuwa
inaendeshwa na wataalamu wa-
bobezi wa hospitali hiyo.

Mwenyekiti wa shirika la (ALALA) All for Love, Love for All, Manuel Le Nahedic, (katikati), akivishwa vazi la
jadi na Mosse Laizer (kushoto) na Toima Makeseni, lililotolewa na wakazi wa Kitongoji cha Samanga Wilayani
Simanjiro Mkoani Manyara, baada ya kufanikisha mradi wa awamu ya pili ya maji kutoka mlima Landanai na

kujenga matenki mawili na birika ya kunyweshea mifugo juzi. PICHA : GIFT THADEY

DAWASA kuwafikia wateja 20,000 Kibamba

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Majisafi ya Us-
afi wa Mazingira Dar es Salaam
(DAWASA), kupitia mkoa wa ki-
huduma Kibamba umejipanga
kuwafikia wateja 20,000 mwa-
ka huu kutoka 15,000.

Mamlaka hiyo imesema len-
go lake ni kuwafikia wananchi
wote wa eneo lake la kihuduma
ifilkapo mwaka 2025.

Ofisa Biashara wa mkoa wa
DAWASA Kibamba, Ian Mlay
alisema jana kuwa mikakati ili-
yopo ili kuwafikia wateja 5,000

zaidi ni pamoja na kufanya
miradi midogo midogo ya ku-
waunganishia wateja huduma
baada ya kukamilisha miradi
mikubwa ukiwamo wa maji
mshikamano.

“Moja ya mpango wetu ni
kuhakikisha tunawafikia wa-
teja wote wa eneo tunalolihu-
dumia kwa kuongeza wigo wa
mtandao wetu wa huduma,
tunawaomba wateja wetu wa-
sisite kuleta maombi ya kuun-
ganishwa na huduma zetu,”
alisema Mlay.

Piaalisema malengo mengine

ni kupunguza idadi ya wateja
wenye madeni ya muda mre-
fu kwa kuingia makubaliano
maalum ili waweze kulipa hu-
duma kidogo kidogo huku wak-
iendelea kupata maji.

“Tunaendelea kuwasihi wa-
teja wetu kulipia huduma kwa
wakati na kutosubiri kusitishi-
wa huduma ambapo ulipaji wa
bili zetu kunachangia maen-
deleo kwa maeneo mengine
ambayo bado hayajapata hu-
duma,” alisisitiza Mlay.

Aidha, alisema DAWASA Ki-
bamba imejikita kuendeleza

ushirikiano baina yake na wa-
teja kwa kutoa elimu na taarifa
mbalimbali kupitia makundi
sogozi ikiwamo mitandao wa
Whatsapp, mitandao rasmi ya
kijamii ya DAWASA na kituo
cha huduma kwa wateja.

Alisema mkoa wa kihuduma
Kibamba unahudumia Kkata
tano za Msigani, Kwembe, Ki-
luvya, Kibamba na sehemu ya
kata ya Mbezi na kwamba ofisi
za DAWASA Kibamba zinapati-
kana eneo la Mbezi Luguruni
karibu na ofisi ya Halmashauri
ya Manispaa ya Ubungo.

]
Mwenyekiti
ajeruhiwa visu
akimkamata
mtuhumiwa

Na Samson Chacha, TARIME

MWENYEKITI wa Kitongoji cha
Gwitanka wilayani Tarime mkoani
Mara, Michael Magasi, amejeruhi-
wa kwa kuchomwa visu mwilini
wakati akijaribu kumkamata Sinda
Meja anayetuhumiwa kudaiwa
fedha katika kilabu cha pombe za
kienyeji.

Ofisa Mtendaji wa kata hiyo,
Wakuru Mirumbe alisema Januari
2, akiwa na wenzake walikuwa wa-
namsaka Meja ili wampeleke kwa
mtendaji huyo ndipo ulipotokea
ubishi na mtuhumiwa kumchoma
Magasi visu ubavuni, mkononi na
kwenye makalio hali iliyosababisha
kuvuja damu nyingi.

Alisema wasamaria wema wal-
impa msaada wa kumkimbiza Hos-
pitali ya Migori iliyo nchi jirani ya
Kenya na kulazwa.

Akizungumza na mwandishi wa
habari hizi, Mtendaji huyo alisema
kuna maeneo katika mji wa Sirari
yenye vibaka wanaopora watu mali
yakiwamo ya Nyamorege, Sokoni,
karibu na kanisa la SDA na kanisa
Katoliki na machinjio mapya na
baadhi yao wakitoka nchi jirani ya
Kenya wakiungana na wa Sirari ku-
fanya uhalifu.

“Tunawaasa Watanzania raia
wema kuwa na mshikamano ku-
wafichua wahalifu wakamatwe na
kufikishwa katika vyombo vya she-
ria ili wananchi waishi kwa amani,”
alisema.

Diwani wa Kata ya Sirari na vion-
gozi wenzake, waliliomba Jeshi la
Polisi kufanya msako wa pamoja
katika maeneo yenye shida ya viba-
ka.

Kamanda wa mkoa wa Kipolisi
Tarime Rorya, ACP Michael Njera,
alithibitisha kutokea tukio hilo la
kuchomwa visu mwenyekiti huyo
na kwamba wanamsaka mtuhu-
miwa na kuwahimiza wananchi
kutoa ushirikiano kwa jeshi hilo
kumkamata.

Alionya watu wote wanaotembea
na silaha za jadi watakamatwa na
kufikishwa katika vyombo vya she-
ria kwa kuwa kutembea nazo bila
kibali cha serikali ni kosa la jinai.
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Ukishusha, Kupakia abiria stendi bubu 20,000/- itakuhusu

Na Hamida Kamchalla,
KOROGWE

ALMASHAURI ya Mji wa

Korogwe mkoani Tanga,

imepiga marufuku ma-

basi ya abiria yaendayo
mikoani pamoja na mabasi mado-
go kushusha abiria katika stendi
zisizo rasmi ama ofisi zao kwa
kuwa ni kosa kisheria.

Badala yake imeelekeza kutu-
mika kwa kituo kikuu cha mabasi
cha serikali ambacho ni mahususi
kwa wasafiri na wasafirishaji.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Mji huo, Tito Mgan-

wa, aliyasema hayo jana na kue-
leza kuwa uamuzi huo unatokana
na baadhi ya wasafirishaji kusaba-
bisha kero kwa abiria wanaok-

Mganwa alisema ukaguzi wa
mara kwa mara umekuwa uki-
fanyika ili kuona maeneo am-
bayo mabasi yanasimama kama
yanaruhusiwa kupakia na kushu-
sha abiria na yote hayo hufanyika
kwa kuzingatia sheria za hal-
mashauri ya mji huo.

“Kwa mujibu wa sheria ndogo
za halmashauri yetu ni kosa kwa
mtu kupakia au kushusha abiria
nje ya stendi kubwa ya mjini

humo ambayo ndio inayotambu-
lika uwepo wake kisheria” alise-
ma. Hata hivyo alisema katika ku-
dhibiti vitendo hivyo vya kupakia
na kushusha abiria kwenye vituo
visivyo rasmi waliepuka kutoku-
tumia nguvu na hivyo kuchukua
hatua ya kuketi meza moja na
wasafirishaji.

“Tukasema tusianze kutumia
nguvu kutoza faini, tulianza kutoa
elimu mwezi wa sita kwa madere-
va na wamiliki wa vyombo vya us-
afirishaji, tumetoa elimu Julai na
Agosti,” alisema. Kwa mujibu wa
mkurugenzi huyo baada ya kuona
kwamba vitendo hivyo vinaende-

lea ndipo halmashauri ilipoanza
kutekeleza sheria kwa kutoza
faini kwa watu ambao wamekuwa
wakikiuka makubaliano  wali-
yowekeana.

Alisema kwa yoyote atakayeki-
uka atatozwa faini ya Sh. 200,000
kama kima cha chini na kisizidi
Sh. milioni moja kama kima cha
juu na kusema kuwa lengo siyo
kuwakomoa wasafirishaji ila ni
kuhakikisha watu wanafuata she-
ria zilizowekwa. “Azma yetu sio
faini ila ni kuona watu wanafuata
taratibu, faini hii ya Sh. 200,000i
tumekuwa tukitoa muda wa
siku saba mtu kulipa tangu al-

Mwanzilishi wa Maktaba Jamii ya Martha Onesmo, Jennifer Dickson, (mwenye Kipaza sauti) akitoa maelezo jinsi maktaba hiyo itakavyo-
hudumia wananchi kwa Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Profesa Adolf Mkenda (katikati) na viongozi wengine wa Serikali na Dini
wakati wa uzinduzi wa maktaba hiyo uliofanyika katika viwanja vya usharika wa Kisangeni, wilayani Mwanga mkoani Kilimanjaro jana.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kiteto yapata neema fedha mfuko wa jimbo

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

KATA 12 za Wilaya ya Kiteto
mkoani Manyara zimenufaika
na miradi ya maendeleo kupitia
fedha za mfuko wa jimbo zilizo-
tolewa na mbunge wa Kiteto, Ed-
ward Ole Lekaita.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana Lekaita, alisema kata
hizo zimenufaika na mfuko huo
ambao umewagusa kulingana na
mahitaji ya miradi yao.

“Wananchi wenzangu baada
ya salamu za mwaka mpya,
napenda kuwafahamisha kuwa
kamati ya mfuko wa jimbo, am-
bayo ilikaa Desemba 28 mwaka
jana iliweza kujadili maombi
ya miradi ya wananchi kutoka
kata 12 na baada ya kikao, kama-

ti ilitenga fedha katika miradi
hiyo,”alisema.

Alifafanua kuwa Kata ya
Kibaya ilipatiwa Sh.milioni tano
kwa ajili ya umaliziaji wa vyumba
viwili vya madarasa, Shule ya
Msingi Ngarenaro na Kata ya Ka-
loleni Sh.milioni tano kwa ajili
ya utengenezaji wa madawati
katika Shule ya Msingi Kaloleni
na Kata ya Lengatei Sh.milioni
sita kwa ajili ya umaliziaji wa vy-
umba viwili vya madarasa katika
Shule ya Msingi Malimogo.

Vile vile alisema Kata ya Su-
nya Sh.milioni 10 kwa ajili ya
ujenzi wa Soko la Sunya, Kata ya
Partimbo Sh.milioni tano kwa
ajili ya utengenezaji viti na meza
Shule ya Msingi Mbeli, Kata ya
Chapakazi Sh.milioni sita kwa ajili
ya kupaua vyumba viwili vya

madarasa, Shule ya Msingi Osteti.

Aidha alisema miradi mingine
ni fedha kwa ajili ya umaliziaji wa
nyumba ya daktari wa Zahanati
ya Ndaleta Kata Njoro ambayo
ilipewa Sh.milioni sita na Kata ya
Ndedo Sh.milioni tano kwa ajili ya
utengenezaji wa madawati katika
Shule ya Msingi Ngabolo na Kata
ya Namelock Sh.milioni sita kwa
ajili ya ukamilishwaji wa ujenzi
madarasa mawiliya Shule Msingi
Oloimug'i.

Pia alisema Kata ya Laiseri
ilipata Sh.milioni sita kwa ajili ya
ukamilishwaji wa ujenzi nyumba
ya mwalimu katika Shule ya Msin-
gi Kiteto, Kata ya Dosidosi zaidi
ya Sh.milioni 6.5ilipata kwa ajili
ya kupaua nyumba ya daktari
wa Zahanati ya Nchinila.

Pia Kata ya Loolera ilipata

Sh.milioni tano kwa ajili ya umali- :
ziaji wa nyumba ya waalimu wa :

Shule ya Msingi Lembapuli.

“Kwa niaba ya wananchi wa :
jimbo langu, tunamshukuru sana :
serikali kwa kuendelea kuboresha :
maisha yetu wana Kiteto kwa kue- :
ndelea kutuletea miradi mikubwa :
ya maendeleo na kushughulikia :
changamoto za wananchi katika :

wilaya yetu.

“Kwa dhati kabisa nawahakik- :
ishia kuwa nitaendelea kuwa :
sauti yenu bungeni na kuwawak- :
ilisha ipasavyo kwa unyenyekevu :

na uaminifu mkubwa,” alisema.

Hivyo, alitoa wito kwa watumi- :

na kata kuhakikisha miradi hiyo :
inasimamiwa vizuri na kwa ufani- :
si mkubwa ili wananchi wapate :

huduma hizo kwa wakati.

ipokamatwa kwa sababu pengine
wakati anakamatwa anakuwa
hana” alisema. Aliongeza: “Vituo
bubu ambavyo vimekuwa vikitu-
mika kupakia na kushusha abiria
siyo salama kwa abiria na hata
watumiaji wengine wa miundom-
binu ya barabara katika wilaya
yetu” alisema Mganwa.

Aliongeza kuwa Mji wa Ko-
rogwe una stendi yenye ubora
na usalama kwa watumiaji wake
na ndiyo inayopaswa kutumika,
huku akibainisha kuwa sheria ya
kutoza faini imeanza kutekelezwa
kwa watu wanaotoa huduma kwe-
nye sehemu zisizokuwa rasmi.

I
Watendaji
kata, mitaa
watwishwa
Zig0
usimamizi
miradi

MKURUGENZI wa Jiji la
Tanga, Said Majaliwa ame-
wataka watendaji wa kata
na mitaa kuhakikisha wa-
nasimamia vema miradi
inayotekelezwa katika kata
Zao.

Majaliwa aliyasema hayo
jana wakati akizungumza
na watendaji hao na ku-
waagiza wasimamie vema
miradi hiyo ili kuondokana
na changamoto za miradi
viporo.

Alisema licha ya maagizo
hayo pia kwanapaswa uon-
dokana na miradi iliyokaa
muda mrefu bila kukami-
lika, huku akieleza kume-
kuwa na changamoto ya wa-
tendaji waliopewa miradi
kutokufika mara kwa mara
kuikagua.

Aidha alisema kitendo hi-
cho cha watendaji kutokufi-
ka kukagua miradi walioka-
bidhiwa katika maeneo yao
inasababisha  kuchelewa
kwa ukamilishwaji miradi
kwa wakati.

Hata hivyo aliwataka wa-
tendaji wa kata na mitaa
kusimamia mapato yote ya-
nayokusanywa kwenye kata
zao, kuhakikisha wanapata
taarifa ya ukusanyaji wa ma-
pato katika vyanzo .

alisema:  “Lakini  ni-
waombe watendaji kush-
irikiana katika kila changa-
moto wanayokutana nayo
kwenye vyanzo hivyo kwa
lengo la kuona namna nzuri
ya kuzitatua”.
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RC awataka waliojenga kando ya Ziwa Victoria kuondoka

Na Vitus Audax, MARA

AKAZI wa Wilaya
ya Musoma mkoani
Mara waliojenga
nyumba ndani ya
mita 60 katika eneo oevu la Hi-
fadhi ya Ziwa Victoria na Bwawa
la Kitaji wametakiwa kuhama ili
kuepusha madhara ya mvua na
ongezeko la kina cha maji vina-
vyohatarisha maisha yao.

Hatua hiyo inakuja baada ya
agizo la Mkuu wa Mkoa wa Mara,
Said Mtanda juu ya watu wa-
naoishi katika maeneo ambayo
hayajarasimishwa kuondolewa
mara moja ili kudhibiti mad-
hara ya mvua ambayo yame-

kuwa yakitokea kwa wananchi
mkoani hapa. Akitekeleza agizo
hilo juzi lililoenda sambamba na
kuzibua mitaro na makaravati
yaliyoziba ili kunusuru nyumba
zaidi ya 70 zilizozingirwa na
maji katika bwawa hilo, Mkuu
wa Wilaya ya Musoma, Dk. Hal-
fan Haule alisema suluhisho la
kudumu ni wote waliojenga kan-
do ya ziwa waondoke haraka.
“Tunaendelea na jitihada za
kuzibua mitaro lakini pia tu-
naangalia suluhu za kudumu juu
ya tatizo hili ambazo ni pamoja
na kujenga mtaro mkubwa
utakaotoa maji mengi kutoka
katika Bwawa la Kitaji pamoja
na kuwasihi wananchi waliopo

katika maeneo hatarishi kuha-
ma,” alisema.

Kaimu Meneja wa TARURA
Wilaya ya Musoma, mhandisi
Mohamed Atanga alisema kazi
ya kuzibua mitaro inaendelea vi-
zuri, huku akiwataka wananchi
kuhifadhi mitaro kwa kutoku-
tupa taka hovyo ili kuhakikisha
inaendelea kutiririsha maji yake
katika maeneo sahihi.

Katika hatua nyingine wa-
nanchi wa Kata ya Kitaji ambapo
nyumba zao zimezingirwa na
maji wamegoma kuhama katika
maeneo hayo kwa kile kinachoe-
lezwa kuwa hawana maeneo ya
kwenda. Walisema licha ya hali
kuendelea kuwa mbaya bado

wanalazimika kuendelea kuishi
na kulala katika nyumba hizo
zilizojaa maji kutokana na ku-
tokuwa na mahala pa kuhamia.

“Vyumba vyangu vitatu vyote
bado vina maji licha ya kuwa ka-
tika siku tatu hizi maji yamepun-
gua katika uwanja lakini tuna-
tafuta njia mbadala kwa ajili ya
kupita na kuingia ndani ambapo
hata hivyo bidhaa na mali zetu
zimezingirwa na maji,” alisema
Zubeda Khasim mkazi wa Kitagi

Diwani wa Kata ya Kitaji,
Golden Charles alitaja kazi ya
kuwaamisha wananchi katika
maeneo hayo imekuwa ngumu
kutokana na hali zao za kiuchu-
mi.

Baadhi ya wazazi wakinunua mahitaji ya shule kwa ajili ya watoto wao wanaosoma ikiwa ni sehemu ya maandalizi ya kufun-
guliwa kwa shule wiki ijayo. PICHA IBRAHIM JOSEPH

Waliouza pamba mwaka 2022/23 kujazwa mapesa

Na Shaban Njia, KAHAMA

CHAMA Kikuu cha Ushirika
Kahama (KACU) mkoani Shin-
yanga, kinatarajia kuwalipa
wakulima wa pamba waliou-
za katika msimu wa mwaka
2022/2023.

Mwenyekiti wa chama hi-
cho, Tano Nsabi aliyabainisha
haya jana wakati akizungumza
na waandishi wa habari
ofisini kwake  juu ya namna
walivyojipanga kukabiliana
namvua za El-Nino  zisiharibu
uzalishaji wa zao hilo pamoja na
tumbaku.

Nsabi aliwasisitiza wakulima

kuzingatia ushauri unaoende-
lea kutolewa na maaofisa kilimo
ili kupata mavuno mengi kwani
kwa msimu huu wanatarajia
kununua zaidi ya kilo milioni
5.5 tofauti na msimu uliopita
ambapo walinunua zaidi ya kilo
milioni tatu.

“Watalaamu wetu wa fedha
wanaendelea na kupiga hesa-
bu zao kulingana na idadi ya
wakulima waliotuuzia pamba
ili kuangalia ni kiasi gani ki-
natarajia  kulipwa  wataka-
pomaliza tutawalipa wakulima
wetu malipo ya pili kupitia
akaunti zao za benki, niwatake
wawe wavumilivu malipo yao

watayapata,”alisema Nsabi.
Alisema wameomba mkopo
katika Benki ya Kilimo Tanzania
(TADB) ili kuanzisha kiwanda
cha kutengeneza mafuta ya kula
yanayotokana na mbegu ya zao
hilo hali itakayowaongezea ma-
pato ya ndani kwenye ushirika
na kulipa malipo ya pili kwa
wakulima kiasi kizuri na chaku-
vutia uzalishaji kuongezeka.
Alisema watakapopata
mkopo huo  watanunua
mashine yenye uwezo mkub-
wa wa kukamua mafuta ya-
takayotokana na mbegu, kuuza
makapi na mashudu kwa wafu-
gaji wa mifugo na kwamba eneo

la kufunga kiwanda hicho lipo
kwasababu eneo la ushiriki ni
kubwa na linahitaji uwezeji wa
namna hiyo.

Naye Mwenyekiti wa Chama
cha Msingi Uyogo (AMCOS),
Maganga Masanja alisema kwe-
nye AMCOS kuna wakulima 257
wanaolima zao hilo.

Alisema msimu uliopita wali-
fanikiwa kuzalisha tani 50 za
pamba na kuuza kwa bei ele-
kezi ilioyokuwa imepangwa na
serikali ya Sh. 1,050 na KACU
kununua pamba kulisababisha
kuwepo kwa ushindani wa bei
na kampuni nyingine na wakuli-
ma kupata fedha.

]
Hospitali ya
Uyui yapewa
bil.2.6/-
ununuzi
vifaa tiba

Na Halima Ikuniji, UYUI

HOSPITALI ya Wilaya ya Uyui
mkoani Tabora imepatiwa zaidi
ya Sh.bilioni 2.6 kwa ajili ya un-
unuzi wa vifaa tiba vya kisasa,
ujenzi wa jengo la kisasa la kuhi-
fadhia maiti pamoja na upasuaji.

Akizungumza na  Nipashe
juzi Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali hiyo, Dk. Tumaini Fumbuka
alisema fedha hizo zilitolewa na
serikali katika mwaka huu wa fed-
ha 2023/24 kwa ajili ya kuwaon-
dolea adha wananchi kufuata
huduma hizo umbali wa zaidi ya
kilomita saba.

Dk.Fumbuka alisema kwam-
ba katika kipindi cha Novemba
walipokea fedha nyingine kwa aji-
li ya miradi ya ujenzi wa vyoo am-
bavyo vitatumika kwa wagonjwa
na matangi ya kuhifadhia maji.

Alimshukuru Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa jitihada zake za
kuendelea kuboresha huduma
katika hospitali hiyo ikiwemo
kupelekewa vifaa vya kisasa vya
miozi, ultrasound, vifaa vya tiba
za meno na macho pamoja na vi-
chomea taka.

Alitaja kupatikana kwa vifaa
hivyo kuwa kumewasaidia kutoa
huduma zilizobora ambazo hapo
awali zilikuwa zinatolewa kwe-
nye Hospital ya Rufani ya Kitete
mkoani hapa.

Aidha alisema kutokana na ma-
boresho yanayofanywa na Sseri-
kali yamesaidia ongezeko la ajira
pamoja na huduma bora na za ka-
ribu kwa wagonjwa kulinganisha
na kipindi cha nyuma wananchi
walikuwa wanafuata huduma
hizo umbali mrefu na kutumia
fedha nyingi kwa ajili ya kusafiri
kufuata huduma.

Mkurungezi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Leokadia Humera
alisema serikali imetoa fedha pia
kwa ajili ya kuboresha miundom-
binu ya hospital, vituo vya afya na
zahanati 65 ambavyo vyote kwa
sasa vinatoa huduma bora.

Humera alisema fedha hizo
zimesaida kujengwa kwa majengo
mbalimbali ikiwemo la kinamama
kujifungulia, upasuaji, mionzi,
maabara ya kisasa na jengo la
kufulia nguo kwa ajili ya hospital
hiyo.

Baadhi ya wananchi wa wilaya-
ni hapa akiwemo, Mariam Lushu
alisema hospitali hiyo kwa sasa
inatoa huduma bora tofauti na
kipindi cha nyuma ambapo vifaa
vilikuwa hakuna, hivyo kuomba
serikali kuendelea kuboresha zai-
di huduma hizo.



Msikilizeni mtaalamu Profesa Janabi
anakufaeni sana, acheni hizo bezo!
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2024 NA SIMULIZI INAWEZEKANA..

Aliyenasa shule kwa mimba, yuko

miango wa pili Kielimu na biashara

Na Beatrice Philemon

USANA Ngombe ni

msichana wa miaka 23

anayeishi katika kata ya

Mkwawa,  DonBosco,
mkoa wa Iringa, ambaye alishind-
wa kutimiza ndoto yake ya elimu,
baada ya kupata mimba akiwa na
umri wa miaka 17 mwaka 2019
akiwa kidato cha pili.

Baada ya kujifungua, wazazi
wake wakashindwa kumsome-
sha, kwa sababu hawakuwa na
uwezo wa kumlipia ada. Hapo
akaangukia kukata tamaa kie-
limu na kurejea kwenye uzazi
aliokwishaanza bila ya kupanga.

Kijana huyo anasimulia kwam-
ba, safari ya kuwa mfanyabi-
ashara akaianza mwaka 2023,
baada ya waelimisha rika kutoka
Mradi wa Kufikia Malengo katika
Kudhibiti Maambukizi Mapya ya
Virusi Vya Ukimwi- (Mradi wa wa
EpiC) kutembelea nyumbani.

Hapo anasimulia akafun-
zwa ujasiriamali na baadae
akashauriwa na wafadhili, aji-
unge kwenye vikundi vyao viit-
wavyo Dreams’, ili aweze kupata
huduma nyingi zaidi.

“Baada ya mafunzo hayo, ni-
likubali kwenda kujiunga na
kikundi kinachoitwa ° Overa-
chiever Group’ chenye wana-
chama 24, ambako aliweza ku-
pata mafunzo zaidi.

Wakati wa mafunzo, Susana
na wenzake anasema wakaf-
undishwa elimu ya uchumi, ku-
panga bajeti, mawasiliano, jinsi
ya kuandaa mpango biashara,
kutafuta fursa mbalimbali za bi-

Susana Ng'ombe, akionyesha bidhaa ya jam aliyotengeneza baada ya kupata mafunzo kupi-
tia programu ya DREAMS. PICHA: BEATRIRCE PHILEMON.

ashara.

Pia anataja kunufaika na elimu
ya jinsia, uzazi wa mpango, uka-
tili wa kijinsia, kuweka akiba na
kukopa, waliweza kupata hu-
duma za afya, kupima afya, ku-
fundishwa masuala ya uzazi wa
mpango na magonjwa mengine
ya ngono kama vile gono na kas-
wende.

Ni mafunzo anayota-
ja yalitolewa kupitia programu
inayoitwa ‘Determined, Resilient,
Empow-

ered AIDS-free, Mentored
and Safe’ au kwa kifupi chake,
Dreams, wakafadhiliwa na taasisi
ya USAID ya Marekani.

BAADA YA MAFUNZO

Hapo Susana anasimulia zaidi
alichovuna, akitamka “baada ya
kujiunga na kikundi cha Overa-
chiever nashukuru Mungu nili-
kuwa mmoja wa mabinti wali-
ochaguliwa kwenda kujifunza
elimu ya ujasiriamali  kwenye
Shirika la Kuhudumia Viwanda
Vidogo Vidogo (SIDO).”

Anasema baada ya mafunzo
kutoka SIDO, akachukua mkopo
wa shilingi 100,000 kwenye
kikundi chao, kisha akaanza
kutengenezavyakula vya ma-
tunda na akauza sehemu mbal-
imbali mkoani Iringa na mpaka
sasa mtaji wake umekua kufikia

shilingi 500,000/-.

Susana anajivuna aliko kwa
hatua ya maendeleo, akitamka:
“Kwa kunifikia binti ambaye nili-
kuwa tegemezi, ambayo ingeni-
pelekea kupata athari za maam-
bukizi ya Ukimwi kutokana na
vishawishi. Sasa hivi nimeanzi-
sha biashara yangu, natengeneza
‘jam’ ya matunda aina mbalim-
bali na kuuza.

“Sasa hivi mimi siyo tegemezi,
naweza kusaidia wazazi wangu,
nimeweza kujenga nyumba am-
bayo hivi sasa kuna mpangaji na
lengo kuu ni kujiongezea kipato
zaidi,”’anasema

Anaeleza, kupitia elimu ya

uchumi ameweza kuwa na hes-
hima katika matumizi ya fedha
zake na kuweka akiba, akiamini
baadae itamsaidia kukuza bi-
ashara zake.

Kwa mujibu wa Susana hadi
sasa amefanikiwa kuweka akiba
ya shilingi 472,000 kwenye ki-
kundi chao kutokana na biashara
yake, huku akitafuta fursa mbal-
imbali za biashara, akiidokezea
Nipashe anauza kwenye maduka
makubwa matatu ya Iringa.

Anasema, fedha anazopata
kutokana na kuuza bidhaa zake,
anapeleka kwenye kikundi chao,
kwa sababu bado hajafungua
akaunti benki, kwa kuwa bado
hajapata kitambulisho cha NIDA.

Kingine kupitia elimu anay-
oipata, anasema kaweza ku-
wafundisha mabinti 30 jinsi ya
kutengeneza ‘jam ‘ya matunda
mbalimbali na kupanga bajeti
waweze kuanzisha biashara zao,
hata inawaepusha na vishawishi
vinavyohatarisha maisha yao.

Susana anasema, pia kwa sasa
yeye ni fundi bomba, ujuzi ali-
opata baada ya kusoma kozi ya
miezi sita ya taaluma hiyo ka-
tika chuo cha Donbosco Youth
Training Centre mkoani Iringa,
mwaka 2022 jana na mpaka sasa
ameweza kujiajiri kujiongezea
kipato.

Susana anasimulia alikotoka,
baada ya kupata mimba na
kushindwa kuendelea na mas-
omo, aliangukia kuwa tegemezi
wa kila kitu na akakata tamaa,
akiamini majibu ya maendeleo
yake yalikuwa ndani ya elimu
shuleni.

“Wazazi waliniacha nyumbani,
kwa sababu hawakuwa na uwezo
wa kunilipia ada, lakini nashuku-
ru Mungu baada ya kukutana na
waelimisha rika kutoka mradi wa
Epic, ambao walinisaidia kupata
mafunzo ya aina mbalimbali hadi
kufikia hapa,” anatamka.

INAENDELEA UK.14
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Dawa za kulevya zinavyotoboa mifuko maisha
va Kila siku, wenye dhamana nao wakijipanga

e Kombora kihistoria, dawa zilivyonaswa mtaani Dar na Iringa zaweka rekodi..

Na Zanura Mollel

CHUMI ni nadharia inayozama kati-

ka namna ya kunufaika kwa kina ku-

toka rasilimali chache zilizoko. Hapo

inajumuisha uzalishaji, usambazaji
na matumizi ya rasilimali zilizoko.

Aina na tafsiri za uchumi zinaweza kugawany-
wa kulingana na muundo wa umiliki, mfumo
uliopo kiuchumi na ngazi ya maendeleo husika.

Hapo kunaorodheswa uchumi wa soko huria,
uchumi wa soko hodhi au wa kijamaa, uchumi
wa mchanganyiko na uchumi wa kimataifa. Kim-
singi, ni nadharia pana.

Uchumi unatajwa uko katika ngazi zote; mtu
binafsi, kifamilia, hadi kitaifa na kimataifa, kul-
ingana na azma, pia mazingira tajwa. Ila vyote
hivyo vina uhusiano wa moja kwa moja na ndio
maana leo, vita vya Ukraine na Russia, vinampa
shida hadi raia mmoja mmoja.

Ndani ya nadharia hiyo uchumi, pia kuna ny-
endo zake, mfano katika mipango ya uchumi,
uchumi wa fedha na kadhalika.

Kuna vitu vingi vinatajwa kuchangia kupo-
romoka uchumi katika taifa kama vile mizani
ya biashara isiyolingana, au kushuka au kupor-
omoka kwa sekta muhimu kama za rasilimali na
miundombinu.

Vilevile kunatajwa upungufu wa rasilimali au
miundombinu duni, nao umo katika orodha ya
vizuizi vya maendeleo ya uchumi. Uchumi na
siasa, vina uhusiano wa moja kwa moja, msi-
mamzi wa siasa, ndiye anaelekeza uchumi ku-
fanya nini.

Hapo ndipo inapobainika usimamizi na
maelekezo ya kisiasa, yanapokuwa na maelezo
kimatendo ya ama uchumi kufanikiwa au la,
huku nyuma yake zikiwamo, mathalan mabadi-
liko ya hali ya hewa, pia na majanga kama vile
mafuriko, ukame, au matetemeko ya ardhi ya-
nayoweza kuathiri uzalishaji na miundombinu.

UCHUMI VS DAWA ZA KULEVYA.

Vita dhidi ya dawa za kulevya vinaweza kuwa
na athari kubwa kwa uchumi wa nchi. Kwa mfa-
no, biashara haramu ya dawa za kulevya inata-
jwa kuchangia kwenye uchumi wa chini kwa
kusababisha ufisadi, ukosefu wa usalama na ku-
haribu miundombinu ya kijamii.

Pia, kunatajwa juhudi za kupambana na dawa
za kulevya zinazoweza kuwa sehemu muhimu
ya sera za kiuchumi na kijamii.

Biashara ya dawa za kulevya inarejewa ni shu-
ghuli haramu inayosababisha madhara makub-
wa kwa jamii na uchumi wa nchi.

Nipashe imekuwa shuhuda kwamba, biasha-
ra hiyo mara nyingi inahusisha uhalifu wa ki-
mataifa, ikiwa ni pamoja na biashara ya silaha na
utumiaji nguvu, jambo linaloonekana kusababi-
sha ongezeko la uhalifu na ukosefu wa usalama.

Biashara haramu ya dawa za kulevya, inatajwa
kusababisha rushwa na kuharibu miundo ya ki-
jamii kisiasa, hata kibiashara, ikishika nafasi ya
juu duniani, sambamba na nyinginezo haramu
kama za uuzaji binadamu, silaha na rushwa.

ATHARI ZAKE

Jumla zake zinatajwa kuchangia kuporomoka
uzalishaji mali na uchumi wa taifa, kutokana na

Dawa za kulevya zilizochomwa shambani, wilayani Arumeru, mkoani Arusha. PICHA: MTANDAO.

kundi kubwa la watumiaji kubweteka ka-
tika jinai.

Uchumi na maendeleo nao unaangukia
kuathirika, kwa kuharibu sifa ya nchi na
kuzuia uwekezaji kwenye taifa, linalokuwa
na wimbi kubwa la mzunguko wa dawa za
kulevya.

Sababu kuu kimsingi, ni hofu kwa
mataifa mengine kuwekeza katika nchi
hiyo, pamoja na hofu ya watalii kuingia
nchini, jumla ya yote nchi inapoteza ma-
pato na mtaji unaopaswa kuwekezwa.

Lingine ni matumizi ya dawa za kulevya,
yanatajwa kusababisha matatizo ya kiafya
kwa umma, kama vile magonjwa ya akili,
kushuka kinga mwilini na kuangukia vifo,
taifa likipoteza nguvukazi na ndio chanzo
cha kushuka uzalishaji, pia umasikini wa
umma.

HALI YA UDHIBITI 2022

Vita dhidi ya dawa za kulevya, kimsingi
vinahusisha juhudi za serikali na jamii
kudhibiti uzalishaji wake, usafirishaji na
matumizi haramu ya dawa hizo. Pia, kuna
atahri za kiuchumi za biashara haramu ya
dawa za kulevya, zinazoangusha misingi
ya uchumi na jamii.

Lengo la mamlaka hiyo kwa sasa linata-
jwa, ni kudhibiti upatikanaji wa dawa hizo,
pia uhitaji wake, hata ngazi ya matumizi
kudhibitiwa ili kudumisha ushirikiano wa

kitaifa, kikanda na kimataifa katika ma-
pambano yaliyoko.

Taarifa ya Hali ya Dawa za kulevya kwa
mwaka 2022 iliyotolewa na Mamlaka
(DCEA), inaonyesha kuwa uthibiti upa-
tikanaji wa dawa za kulevya una sura zi-
fuatazo:

Mwaka jana, tani 20.58 za bangi zi-
likamatwa, ikiwa na watuhumiwa 10,277,
mirungi tani 15.23 ikiwa na watuhumiwa
1491; heroin kilo 254.71 yenye watu 409;
cocaine kilo 1.73 na watuhumiwa 122. Pia,
kuna methamphetamine gramu 97; na
mescaline gramu 56.

JITIHADA ZA MAMLAKA 2023

Mara baada ya kuteuliwa kwa kamishna
mpya Machi 16, mwaka jana, Aretas Lyi-
mo, akaanzisha ofisi za kanda, kwa lengo
la kurahisisha udhibiti wa viashiria vyote
vya dawa za kulevya.

Ikirejewa taarifa aliyoiwasilisha kwa vy-
ombo vya habari Dar es Salaam, Desemba
27,2023 Lyimo anasema operesheni iliyo-
husisha mkoa huo na Iringa, imefanikisha
ukamataji mkubwa wa dawa za kulevya
hata kuweka rekodi, toka kuanzishwa
mamlaka hiyo.

Lyimo anataja dawa walizokamata ni
aina ya heroin na methamphetamine
jumla ikiwa na kilo 3,182 pamoja na watu

saba wakiwemo wawili wenye asili ya Asia
“Hawa tuliowakamata ni mtandao mkub-
wa wa usafirishaji, usambazaji wa dawa
hizo, hatuwezi kuwataja majina bado tara-
tibu za kimahakama zinaendelea”.

Anafafanua kuwa heroini ni kilo 1001.7
na methamphetamine kilo 2,180.29 na
zilikamatwa katika wilaya za Kinondoni,
Kigamboni na Ubungo, mkoani Dar es Sa-
laam na wilayani Iringa.

Anasema, dawa zilikuwa zimefun-
gashwa kwenye bidhaa mbalimbali chupa
za kahawa na majani ya chai, ikinuiwa
kurahisisha usafirishaji wake, zisigundu-
like.

Kamishna Lyimo anafafanua kuwa kiasi
cha dawa hizo zilizodhibitiwa, kama zinge-
fanikiwa kuingia ndani ya jamii (mtaani),
ingeathiri zaidi ya watu 76,368,00.

Anasimulia kuwa ukamataji huo,
umeokoa nguvukazi iliyokua inaenda
kuathrika kwa matumizi hayo tarajiwa ya
dawa hizo.

WAHUSIKA NA KINACHOENDELEA

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, alipozin-
dua rasmi matokeo ya Sensa ya Watu na
Makazi ya Mwaka 2022 jijini Dodoma, aka-
tangza Tanzania ina jumla ya watu million
61,744,120, kwa mgawanyo; Tanzania Bara
watu 59,851357 na Tanzania Zanzibar,
wako 1,889,773

Maana yake ni kwamba, kiwan-
go kilichodhibitiwa na Mamlaka
ya Dawa a Kulevya, endapo dawa
hizo zingefanikiwa kuingia katika
mzunguko wa maisha ya Watanza-
nia kingewaletea athari Watanzania
76,368,00. Inajenga maana, jumla ya
Watanzania ambao wangebaki nje ya
madhila hayo kiafya ni 54,107,320,
ambao hawajafikiwa na dawa hizo.

Mtaalamu wa Uchumi na Biashara,
Donati Ulomi,a nafaanua kwamba
upo uhusiano mkubwa kati ya vita
vya kiuchumi na matumizi ya dawa
za kulevya.

Anaiambia Nipashe kuwa katika
mataifa mengi yenye nguvu kiuchu-
mi, yamekuwa yakidumaza taifa lin-
aopambana kujikwamua kiuchumi
kwa kuingiza na kusambaza dawa za
kulevya.

Ulomi anataja dawa hizo zinad-
umaza nguvukazi na ninyie chake
wanaowezersha biashara hizi wach-
ache, ndio wanaopata fedha nyingi,
kwa gharama ya kuiangamiza taifa.

Nchi inayotumia dawa la kulevya,
anaitaja hunagukia umasikini, kuto-
kana na kuwapo kundi kubwa tege-
mezi kwa taifa, serikali ikitenga fed-
ha nyingi za kuwahudumia waraibu
wa dawa za kulevya.

Pia, anasema kuna gharama ya ku-
fanyika operesheni za kuthibiti wa
mtandao huo wa uhalifu, kujenga vi-
tuo vya kutolea huduma kwa warai-
bu na kugharamia dawa kwa ajili ya
matibabu.

Anashauri kuwa, ili kuwa na taifa
lenye nguvu, mamlaka zinalizokasi-
mishwa majukumu hayo inapaswa
kuhakikisha inathibiti mianya ya
Rushwa katika mtandao wa dawa za
kulevya,kutoa elimu kwa makundi
mbalimbali kuhusu athari za dawa
hizo kiuchumi.

“Viongozi wanaopewa dhamana
katika kuwaongoza watanzania wa-
napaswa kuwa mabalozi katika vita
hii pamoja na kuchunguza vyanzo
vya fedha na mzunguko wake nchini,
ili kubaini kama ni mfumo halali wa
kujipatia kipato,” anatamka Mchumi
Ulomi.

Kamishna Lyimo anasema, msi-
mamo wa mamlaka yake ni kufanya
operesheni endelevu katika maeneo
mbalimbali nchini, akitoa rai watu
wote wanaojihusisha na biashara
na matumizi ya dawa za kulevya,
waache mara moja, kwani kiny-
ume chake sheria husika inachukua
mkondo wake.

Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za
Kulevya, Aretas Lyimo, akiwa kazini. PICHA: ZANURA MOLLEL.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Msikilizeni mtaalamu Profesa Janabi
anakufaeni sana, acheni hizo bezo!

HERI ya mwaka mpya
Watanzania wenzangu! Wali-
otangulia mbele za haki kabla
va kuuona mwaka huu, bila
shaka Muumba amewalaza
mahali panapostahili, huku
akiendelea kutufuatilia sisi na
fujo zetu chini ya mbingu.

Kwa kweli Watanzania
Mungu anatuangalia kinamna
fulani na pengine hatujitam-
bui. Nikikutazameni wen-
Zangu nyie, huwa najiuliza na
wakati mwingine kushangaa
tupo duniani kufanya nini,
hasa baadhi yetu tunaposhau-
riwa jambo na kulibeza sawia.

Hivi kweli ninyi
mnaombeza Profesa Mo-
hamned Janabi mna haki
va kufanya hivyo, kwa mtu
anayejitolea kutoa elimu bure
kwenu kuhusu kulakula yenu
na ufakamiaji usio na tija wa
kujaza matumbo, mpaka kula-
zimika kuwekwa maputo?

Hakika Profesa amepitia
mengi Na ameona mengi kwa
wateja wake, ambao humfua-
ta Muhimbili kupata huduma
na kutokana na hilo, kwa
wale anaocamini hawawezi
kumfikia, huamua kutumia
vyombo vya habari angalau
kutoa bure ushauri nasaha.

Hebu fikiria, unaumwa
unakwenda Muhimbili
kumwona daktari mbobevu
kama yeye, unadhani ada ya
kumwona kwa wewe pangu
pakavu tia mchuzi, itakuwa
ni kiasi gani na akikubaini un-
aumwa kweli hayo matibabhu
yake utayamudu! Thubutu!

Haya kaamua kujitolea
akukinge na matatizo yanay-
oweza kukufikisha kwake,
unambeza oh! mbona yeye
yuko hivyo mbona yuko vile,
kumbe yeye ana nia njema
tu ya ubinadamu akusaidie,
kutokana na aina ya maisha
tunayoishi leo.

Watanzania kumbukeni, tu-
likotoka ni mbali na huko nyu-
ma maisha hayakuwa haya
va kufakamia makemikali na
kubwia mafuta tukishindana
na magari kupitia vyakula
tunavyokula leo. Yote hayo,
Profesa Janabi ameyaona na
ndiyo anayozungumzia, mab-
adiliko ya tabia na maisha.

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

Tutambue tu kwa,ba kuna
mabadiliko makubwa sana ya
kimaisha. Wangapi leo wanavaa
saa? Wangapi wananunua
redio? Wangapi leo wananunua
kalenda? Ni nani ana simu ya
mezani nyumbani kwake leo?
Nani anapikia mafiga matatu
mjini? Yote hayo ni mabadiliko
na ndiyo dhana anayozungum-
zia Profesa kwa upande wa mlo
na athari zake hasi.

Juzi nilikuwa na jirani yangu
wa umri wangu, akanisimulia
kuwa, kizazi chetu hiki kilicho-
zaliwa kati ya miaka ya sitini
mpaka angalau themanini hapo,
ndicho cha mwisho kilichotem-
belea marafiki bila kulazimika
kupiga simu bali kukutana chini
ya mti au shambani na mazun-
gumzo kumalizikia hapo.

Ni cha mwisho pia kuandikia
barua wachumba au wapenzi
na ujumbe ulifika bila matatizo,
pia ndicho kizazi kilichocheza
michezo mbalimbali pekupeku
bila kujeruhiwa, cha mwisho
pia kucheza kwenye mvua na
kutoka hapo bila kupata homa.

Lakini, akasema ni kizazi
cha mwisho kwenda msituni
kucheza na kurudi nyumbani
hata usiku mkubwa tena kikiwa
salama kabisa, hata kiliporudi
shuleni kikiwa na kazi za ku-
fanya, kilifanya bila kusaidiwa
na wazazi.

Ni kizazi cha mwisho pia kue-
ndesha baiskeli masafa marefu,
bila hata kofia ya chuma
kichwani na bila kuumia, huku
pia kikienda shuleni kwa miguu
bila kulazimika kupelekwa kwa
magari binafsi au ya umma
(shule).

Akaniambia kizazi hiki ni
cha mwisho kupata malaria
na kumeza dawa za maumivu

na kupona kwa siku mbili tu,
pia kikipata uji na mahindi

va kuchemsha au kuchoma
mchana na kufuatilia masomo
darasani vizuri kabisa.

Jamaa yangu akasisitiza
kuwa, Kizazi hiki ni cha
mwisho duniani kukaa wiki
bila kufua sare za shule au
kuoga na lisiharibike jambo
na linafanya vizuri darasani,
bila ya kutumia kikokotozi,
kompyuta wala vitabu vya
kiada.

Kizazi cha miaka hiyo ndi-
cho cha mwisho kwa mujibu
wa jamaa yangu huyu, kula
pamoja kwenye sahani au ba-
kuli moja la chakula, bila hata
kunawa mikono na wasiugue.
Wakati wa siku kuu kama Kris-
masi, kizazi hiki kilikula mkate
wenye siagi, wali na nyama na
kujisikia safi kabisa.

Ni kizazi ambacho mtu
alibebab mzigo wa kilo 60 za
mahindi kichwani na kupeleka
kusagisha kwenye mashine,
bila kulalamikia maumivu
ya mishipa wala misuli na
kiliogopa sana wazazi, hivyo
hakikujibu kiliposemeshwa,
kukaripiwa au kufokewa na
mzazi huyo.

Kizazi hiki ndicho amba-
cho kikichapwa na mwalimu
kilikuwa hakiendi kushitaki
nyumbani kwa wazazi na
kiliamini kuwa haki imetend-
eka. Pia ni kizazi cha mwisho
kuchunga mifugo nyikani
bila wasiwasi na kikiishi
bila msongo wa mawazo au
sonona.

Kwa kuwa alikuwa na mengi
ya kuniambia, akahitimisha
tu kuwa hiki ni kizazi cha
mwisho kutembea pekupeku
porini kwenye miiba ya kila
aina bila kuathirika mbali
na kuwa Kkizazi kilichojilawa
mapema asubuhi na kufanya
kazi za nyumbani na kisha
kwenda shuleni umbali wa
kilometa 20.

Kizazi cha kuanzia miaka
ya tisini hadi leo kiko wapi?
Kinaweza? Kinakula nini?
Kinakunywa nini? Msikilizeni
Profesa, yanayokufaeni chuk-
ueni yasiyokufaeni mwachieni,
lakini si kumbeza! Mungu yu
nasi na ni wetu sotel
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Katibu Tawala Mkoa alivvyozunguka

kila tarafa kukagua miradi yake
« Aibua ‘'madudu’, akiagiza cha kufanya

Na Ibrahim Yassin, SONGWE

I siku ambayo Katibu
Tawala Happiness
Seneda mkoani Song-
we, akaamua kutem-
bea mguu kwa mguu kukagua
kazi za mkoa watendaji waliko.

Miongoni mwa miradi ili-
yotembelewa ni ya afya, elimu,
miundombinu, maji, ujenzi wa
vyoo na ukarabati wa majengo,
ambao Katibu Tawala na timu
yake, walipitia kwenye tarafa
zote za mkoani humo, pamoja na
kupokea kero za watumishi.

Ilikuwa na lengo kuitembelea
miradi hiyo kutaka kujua jinsi
fedha za serikali zinavyotumika,
kukidaiwa bado ilikuwa na kaso-
ro.
Katika miradi iliyoonekana
ina kasoro, Katibu Tawala - Hap-
pines akatoa maelekezo akitaka
marekebisho au maboresho ya-
fanyike, miradi iendane na ram-
ani maelekezo na thamani iliyo-
tolewa na serikali.

Wiki ya kwanza ya ziara, ikaan-
zia wilayani Momba kwenye Hal-
mashauri ya Tunduma na Mom-
ba, ambako pia kuna mpaka wa
Tanzania na Zambia.

Huko akasema miradi mingi
imejengwa kwa kufuata taratibu
zilizowekwa, huku mapato ya
ndani na nguvu za wananchi ziki-
tumika.

Wiki iliyofuata, ilikaguliwa
miradi wilayani Mbozi, ambako
akakiri imejengwa vizuri kwa
kufuata maelekezo, ingawa ana-
kiri ipo baadhi iliyojengwa chini
ya kiwango, baada ya vipimo vi-

navyotakiwa kwenda tofauti na
ujenzi ulioko.

Ilipokaguliwa miradi ya Mbozi,
ziara ikasimama baada ya ujio wa
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, ali-
yefanya ziara kiporo kukamilisha
wilaya mbili za Ileje na Mbozi.

Baada ya hapo, Katibu Tawala
akaendelea na ukamilishaji ziara
aliyopanga wilayani Ileje na Song-
we. Akiwa wilayani Ileje, pia akak-
agua miradi iliyojengwa vizuri,
huku akitaja kuwapo iliyobainika
kujengwa chini ya kiwango, am-
bako alitoa maelekezo.

Mapungufu makubwa wilay-
ani Ileje. kukashuhudiwa kwe-
nye Kitengo cha Ununuzi
alikolaumu,huku akilalamika
miradi mingi ya Elimu na Afya
ilibainika kujengwa chini ya ki-
wango.

Hapo akamuagiza Mkurugenzi
wa Halmashauri hiyo, Nuru Kin-

damba kuchukua hatua kwa wali-
osababisha uzembe na upotofu
wa fedha kwenye miradi ya zahan-
ati na shule.

Ziara ikakamilika wilayani Song-
we kwenye tarafa mbili, yaani
Kwimba na Songwe, ambapo licha
ya kuwapo miradi mikubwa na
mizuri, changamoto iliyojitokeza
kwenye Kituo cha Afya Kapalala,
alikolalamika kukuta dawa zime-
tunzwa visivyo, hapo akatoa
maelekezo maalum.

Siku iliyofuata ziara ikakami-
lika akisema amekuta tarafa ya
Songwe, miradi mingi imejengwa
vizuri na ipo yenye kasoro kiasi,
ambako akatoa maelekezo pale
palipoonekana upungufu.

Baada ya kumaliza ziara hizo,
kukafanyika kikao cha maju-
muisho kwa kila wilaya ambako,
akaelekeza na kuwakumbusha
watendaji uwajibikaji, uzalendo,

Katibu
Tawala
mkoani
songwe,
Happines
Seneda
akizun-
gumza na
watumishi,
baada ya
kuhitimisha
ziara yake
va kikazi
ya kupitia
miradi ya
maendeleo
mkoani
huko.
PICHA:
IBRAHIM
YASSIN.

kuepuka wizi, kudhibiti mimba
kwa wanafunzi huku walimu na
wazazi wakibebeshwa jukumu la
kutembea na wanafunzi.

Katika kikao wilayani Songwe,
Katibu Tawala huyo akawaeleza
watumishi kupiga vita vitendo vya
ukatili, ulawiti, ubakaji ndoa za
utotoni na mimba kwa wanafunzi,
akisema sasa mkoa wa Songwe
una asilimia 45 ya mimba na uka-
tili kitaifa.

Anaitaja kuwa aibu, hivyo aki-

ngazi ya wilaya wakiwamo wazee
wa mila na viongozi wa dini kuun-
gana kupinga vitendo hivyo.
Kuhusu wizi kwenye miradi,
akasema kitengo cha ununuzi
kifuatilie fedha zinazotolewa ku-
nunua vifaa vifaa vinafika sehemu
husika, kwani kupelekwa kusiko-
julikana ni kashfa na hasa kitaifa,

akiwahimiza wahandisi ngazi
ya wilaya na mkoa kutembelea
miradi na kutoa ushauri.

UCHAKAVU
SHULENI

Mkuu wa Shule ya Msingi
Udinde, Amani Kilagwa, kupi-
tia kikao hicho akamuomba
Katibu Tawala. amhamishe
kwenye shule hiyo akidai kuwa
majengo ni chakavu, yamejaa
nyufa huku bati zikiwa zina-
vuja.

Akafafanua amedumu maha-
li hapo kwa zaidi ya miaka 10,
lakini haikarabatiwi wala ku-
jengwa, akielekeza ombi lake
ahamishiwe Shule ya Msingi
Oster Bay iliyopo kata ya Mk-
wajuni, ombi lililokubaliwa
pasipo malipo.

Katibu Tawa akamjibu kwa
kauli akasema aandike barua
kwa Mkurugenzi wake (DED),
ila hatalipwa fedha ya uham-
isho na kuhusu uchakavu wa
shule za zamani, akasema
baada ya ujenzi wa shule mpya,
serikali imeanza awamu ya
kwanza kwa kutoa fedha kuzi-
karabati shule za zamani.

Pia, Katibu Tawala akawata-
ka wazazi kuacha kuwatumiki-
sha watoto kwenye maeneo ya
machimbo ya dhahabu na kili-
mo, akikiri kuwa na ushuhuda
binafsi.

Pia, akawataka watumishi
kujiingiza katika uzalishaji
mali kwa kulima kilimo cha
mazao mbalimbali, kufuga na
hata biashara, ila pasipo kuiba
muda wa mwajiri.

Anasema, inakuwa na maana
hata mtumishi akistaafu
anakuwa na ahuweni kimaisha.

MAJENGO

Allyenasa shule kwa mimba,yuko
Mmlango wa pili Kielimu na bilashara

INATOKA UK. 11
WAWEZESHAJI MRADI
Kimsingi, ni mradi wa miaka

mitano unaolenga makundi
maalum yanayohitaji kipaum-
bele, wakiwamo wasichana wa
rika balehe na kinamama vijana
walio katika hatari ya kupata
maambukizi ya Virusi vya Ukim-
wi (VVU).

Lengo hapo ni kuongeza upati-
kanaji huduma za kinga, upimaji
na tiba, hivyo wanatoa mafunzo
kuendeleza udhibiti wa maam-
bukizi ya VVU, wakiimarisha usi-
mamizi wa fedha za kutekeleza
shughuli za VVU na kuzijengea

uwezo asasi za kiraia, wakiziwez-
esha kupata ufadhili wa moja kwa
moja.

Mkurugenzi wa Mradi wa Ku-
fikia Malengo katika Kudhibi-
ti Maambukizi Mapya ya Virusi
vya Ukimwi (VVU), Bernard Og-
wang, anasema Epic inatumika
kwa miaka mitano, ikifadhiliwa
na asasi ya USAID ya Marekani,
ikilenga makundi maalum iki-
wamo ya wasichana wa rika bale-
he na kinamama vijana kuanzia
miaka 15 hadi25 walio hatarini
kupata maambukizi ya VVU.

Ni mradi unaotekelezwa ka-
tika mikoa 18 na halmashauri za

wilaya 58 Tanzania bara.

MAFANIKIO YA MRADI

Inatajwa kada za jamii hizo
jumla yao, 220,123 wamefikiwa
na mradi wa kuwakinga dhidi
ya VVU na kati yao, wasichana
husika 1294 waligunduliwa kuwa
na VVU, 1207.

Pia, idadi ya asilimia 93 waliun-
ganishwa kwenye vituo vya hu-
duma ya tiba na matunzo (CTC)
ili kufubaza VVU.

Hadi sasa kunatajwa jumla ya
vikundi 126 vimeishasajiliwa ka-
tika mkoa wa Iringa, na vikundi
viwili tayari vimeishapata mkopo
wa serikali wenye thamani ya

shilingi milioni sita kuendeleza
biashara zao.

Pia jumla ya vitovu (Hubs) 16
za uwezeshaji mabinti kiuchumi
wamevianzisha, vitovu viwili
vipo katika wilaya ya Mufindi na
hadi sasa jumla ya wasichana wa
rika balehe na kina mama vijana
128 wamemaliza mafunzo hayo.

Anasema kati yao, 78 wame-
pata mafunzo ya ushonaji, 50
mafunzo ya komputa na 25
wamepewa elimu ya ufundi
wilayani Mufindi na kupewa vifaa
vya kuanzia mradi kama vile vi-
faa vya umeme, mapishi, fundi
bomba, computa na ufugaji wa

wanyama.

Hadi sasa jumla ya wasichana
wa rika balehe na kina mama vija-
na 2247 wameweza kuanzisha bi-
ashara zao binafsi za kilimo, mbo-
ga mboga na matunda, uokaji
wa bidhaa za aina mbalimbali,
ufugaji wa mifugo, ufugaji kuku,
maduka ya reja reja, ushonaji na
usukaji wa bidhaa mbalimbali za
vikapu na bidhaa nyingine.

Wapo pia 87, wameungwan-
ishwa na Bima ya Afya ya Jamii
(CHF), 11  wameunganishwa
na kituo cha Elimu na Mafunzo
ya Ufundi Stadi (VETA) mkoani
Iringa.
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Shekhe awataka wanaoteuliwa na Rais kvacha unafiki

Paul Mabeja na Peter Mk-
wavila DODOMA

HEKHE wa Mkoa wa Do-

doma, Mustapha Raja-

bu, amewataka wateule

wa Rais Samia Suluhu
Hassan, kuutumia mwaka 2024
kujitathimini na kuacha kuwa
wanafiki katika utekelezaji wa
majukumu yao.

Pia, amewataka wateule hao
kutimiza wajibu wao wa kuwa-
tumikia wananchi wanyonge
badala ya kuendelea kufanya
mambo yenye maslahi yao bi-
nafsi.

Shekhe Rajabu, aliyasema
hayo jana jijini hapa, alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu mambo mbal-
imbali yaliyofanywa na serikali
kwa mwaka 2023 na matara-
jio yake katika mwaka huu wa
2024.

Kiongozi huyo wa kiroho,
alisema wateule wa Rais wa-
napaswa kuwa msaada katika
kumsaidia kutimiza azma ya

serikali ya kuwatumikia wa-
nanchi kwa kuboresha miradi
ya elimu, afya, barabara pamo-
jana maji.

“Wateule wa Rais wawe
msaada kwake katika kum-
saidia kutimiza kile ambacho
serikali imekiahidi kuwafanyia
wananchi na wasiwe waongo
ama wanafiki kwa wananchi
wao. “Mnafiki ana alama tatu ya
kwanza kila anapozungumza
anasema uongo kila anacho-
zungumza kwake siyo kweli
alama ya pili ni kila anacho
ahidi hatimizi anaahidi baada
ya muda fulani kutakuwa na za-
hanati lakini ahadi hiyo haika-
miliki hata mara moja na alama
ya tatu akiaminika anafanya
hiyana ameaminiwa na Rais
lakini muda huo wote badala
ya kuwatumikia wananchi ana-
fanya mambo yenye maslahi
yake binafsi” alisema.

Kadhalika alisema kutokana
na hali hiyo wateule wa Rais
pamoja na watumishi wengine
wa umma wanapaswa kubadi-

lika katika mwaka huu kwa
kuacha kufanaya kazi kwa ma-
zoea ili kusimamia kikamilifu
miradi ya maendeleo.

Alisema siyo jambo la bura-
sa wakati Rais anazunguka
huku na kue kutafuta wadau
mbalimbali ili kupata fedha za
kuendesha miradi mbalimbili
ya maendeleo wakati wateule
wake wanashindwa kumsaidia
kufikia azma yake.

“Rais Samia Suluhu Hassan,
amejitahidi sana katika kip-
indi chake kujenga mahusiano
mazuri ya kidiplomasia na
mataifa mengine hali ambayo
imesaidia kupata misaada na
mikopo kwa ajili ya miradi ya
maendeleo lakini haitakuwa
na maana kama wasaidizi wake
watashindwa kumsaidia kusi-
mamia maono yake” alisema
Shekhe Rajabu

Akizunguzia kuhusu uch-
aguzi wa serikali za mitaa un-
aotarajiwa kufanyika mwaka
huu, alisema Watanzania wa-
napaswa kuitumia demokrasia

iliyopo nchini hivi sasa kupata
viongozi waadilifu na wenye
hofu ya Mungu.

“Bahati nzuri Rais tuliyenaye
hivi sasa mama yetu Samia Su-
luhu Hassan ni muumini mkub-
wa wa masuala ya demokrasia
hivyo lazima na hawa viongozi
wa serikali za mitaa tutaka-
owachagua wawe wanad-
emokrasia kwani kama mti
ukinyooka hata kivuli chake
kitanyooka pia”alisema Shekhe
Rajabu.

Hata hivyo, aliwataka wa-
zazi na walezi wenye watoto
wanaostahili kuanza shule
kuwapeleka kupata haki yao
ya msingi wakati huu ambapo
shule zinatarajiwa kufunguliwa
kuanzia wiki lijalo.

Alisema: “Wazazi tuwapeleke
shule watoto wetu hata wale
wenye ulemavu hatupaswi
kuwaficha tuwatoe ili wapate
fursa hii ya kupata elimu kwani
serikali imewekeza katika
elimu pamoja na elimu kwa
watu wenye mahitaji maalum”.

MKkuu wa
wilaya ya
Dodoma, Jabir
Shekimweri
akiwaonesha
wasimamizi

wa idara
mbalimbali wa
Jiji, plasta ya
simenti iliyo-
jengwa ambayo
haiko imara
iliyowekwa kwa
ajili ya kujen-
gea vigae kwe-
nye vyumba
vya madarasa
yanayoendelea
kujengwa Shule
va msingi May-
eto, iliyopo kata
ya Hombolo
Makulu Jijini
Dodoma baada
va kufanya
ziara yake jana.
PICHA: PETER
MKWAVILA

Ajifungua watoto wanne, mumewe haifahamiki alipo

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SHADYA Mrisho (29) mkazi
wa jijini Dodoma, amejifungua
watoto wanne wa kike, huku
mume wake haifahamiki alipo.

Akizungumza na waandishi
wa habari katika wodi ya wa-
zazi ya Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Dodoma baada ya
kujifungua watoto hao Shadya
alisema awali alilia alivyosikia
ana watoto mapacha wanne
kutokana na kuwaza kuwa ata-
wahudumia vipi kwa sababu
mume wake kwa sasa hafaha-
miki alipo.

Alisema akiwa hospitalini
hapo alipata taarifa ya mume

wake ambaye ni dereva wa
magari makubwa kukimbia
baada ya kupata ajali.

Shadya alisema baada ya
kujifungua maziwa yalikuwa
hayatoki kutokana na hofu ali-
yokuwa nayo.

Alisema hali ya kiuchumi
kwake siyo nzuri lakini anaami-
ni Mungu atamsaidia ili aweze
kuwalea watoto hao ambao ali-
jifungua mimba ikiwa na miezi
saba kutokana na kuzidiwa
uzito, hivyo madaktari wakala-
zimika kumfanyia upasuaji ili
kuokoa maisha ya mama na
watoto hao.

Alisema hivi sasa watoto wa-
naendelea vizuri chini ya uan-
galizi wa madaktari, kwamba

muda wowote ataruhusiwa
kwenda nyumbani.

Hata hivyo alisema alikuwa
na mkakati wa kufunga kizazi
lakini madaktari wamemshauri
asifunge kutokana na umri
wake wa miaka 29 aliokuwa
nao. Alisema alitaka kufunga
kizazi kwa sababu anaweza ku-
shika mimba nyingine ambayo
itampatia mapacha wengine
kwa idadi kama hiyo.

“Nina watoto wawili tayari
hivyo na hawa mapacha wa-
nakuwa sita naogopa kujifun-
gua tena nisijepata mapacha
wengine wanne hali ya kiu-
chumi hainiruhusu kuwa idadi
kubwa ya watoto” alisema.

Aidha, alisema anamshuku-

ru Mungu yuko salama yeye na
watoto wake huku akiwashauri
kinamama wengine kuhudhu-
ria kiliniki wakati wanapokuwa
wajawazito ili wajue hali ya
ujauzito wao pamoja na afya
Zao.

Kadhalika, aliwashukuru
wauguzi wa hospital hiyo kwa
huduma waliyompatia muda
wote aliokuwepo hapo hadi ku-
jingua salama yeye pamoja na
watoto wake.

Alisema: “Naishukuru pia
serikali kutokana na kuweka
bajeti kubwa kwa Wizara ya
Afya inayosaidia wananchi ku-
pata huduma bora kutoka kwe-
nye hospitali mbalimbali hapa
nchini” alisema.

1
Wakazi Bahi
Sokoni waiomba
serikali ujenzi
daraja

Na Paul Mabeja, BAHI

ni wilayani Bahi mkoani Dodoma,
wameiomba serikali kutengeneza
miundombinu ya Daraja la Mto Bubu
ambalo limebomoka kutokana na
mvua zinazonyesha na kusababisha
rani.

Ombi hilo lilitolewa jana na wakazi
gumza na waandishi wa habari kuhu-
su kuharibika kwa Daraja hilo.

Mmoja wa wakazi hao, Omary Ab-
dalla, alisema mvua zinazoendelea
kunyesha zimesababisha kubomo-
ka kwa daraja hilo ambalo wana-
litegemea kuvuka kwenda katika shu-
ghuli mbalimbali za uzalishaji mali.

“Daraja hili tunalitegemea kuvuka
wakati wa kwenda kwenye shughuli
mbalimbali ikiwemo kilimo wakati
huu ambapo mvua zinaendelea ku-
nyesha katika wilaya yetu” alisema.

Aidha alisema hivi sasa kutokana
na mvua zinazoendelea kunyesha
maji yamesomba sehemu ya miun-
dombinu ya daraja hilo hali ambayo
inasababisha wakulima kushindwa
kwenda kwenye shughuli zao za kili-
mo.

Alisema wanaiomba serikali kuli-
fanyia kazi suala hilo ili wapate daraja
lenye viwango ambalo litatumika
muda wote bila kujali wakati wa masi-
ka au kiangazi.

“Kama mnavyoona hivi sasa daraja
limejaa maji halipitiki ni hatari kwa
maisha yetu tunaomba serikali itusai-
die kujenga miundombinu ya daraja
hili ili tulitumie kwenda kwenya shu-
ghuli zetu za uzalishaji mali”alisema

Hata hivyo, alisema kubomoka kwa
daraja hilo kumesababisha uhabifu
wa skimu za umwagiliaji wa zao la
mpunga ambalo linategemewa kama
zao la biashara wilaya hapa.

Naye, Katibu wa skimu ya umwa-
giliaji ya Nguvu mali wilayani hapa
Mussa Abdalla, alisema wanaiomba
serikali kutengeneza miundombinu
ya daraja hilo ambalo limebomoka
kutokana na mvua zinazoendelea ku-
nyesha ili kuokoa mazao yao.

Alisema mvua zinazoendelea ku-
nyesha maji yanapita juu ya daraja
hali inatishia uhai wa watu, uharibifu
wa miundombinu ya skimu za mpun-
ga na baadhi ya wakulima kushindwa
kuendelea na kilimo kwa hofu ya ku-
sombwa na maji.

Meneja wa Wilaya ya Bahi wa Waka-
RA), John Chalula, alisema daraja hilo
linatumika na wakulima wa mpunga.

Alisema daraja hilo limekuwa na
changamoto hasa wakati wa kilimo
kutokana na kuwa ni daraja la chini
hivyo mvua ikinyesha maji yafunika
na wakati mwingine inafika hadi
mwezi.

Alisema: “Changamoto tuliyonayo
ni bajeti tumekuwa tukiliombea fedha
daraja hili kupitia miradi ya maende-
leo lakini hatupati na linahitaji fedha
nyingi takribani bilioni tatu”.
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I Wangmg 'ombe waonywa tabia kutowapeleka watoto shule

Ujenzi wa
shule wasaldla
wanafunzi
kutembea
umbali mrefu

Na Elizabeth John, NJOMBE

WANANCHI wa Kata ya Ma-
kowo Halmashauri ya Mji Njombe
Mkoa wa Njombe, wameishukuru
serikali kwa kuwajengea shule
mpya ya sekondari katika kata
hiyo.

Wamesema ujenzi wa shule
hiyo iitwayo Matola itawapungu-
zia wanafunzi adha ya kutembea
umbali mrefu.

Waliyasema hayo katika mku-
tano wa hadhara ambao uliokuwa
na lengo la kutatua changamoto
mbalimbali za wananchi na kuan-
galia utekelezaji wa Ilani ya Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) katika
kata hiyo.

Walisema miundombinu miz-
uri ya shule haikuwahi kuletwa
hivyo ni faraja kwa wakazi hao ka-
tika kuinua elimu katika kata hiyo
na kuongeza mwamko wa watoto
kwenda shule.

“Nimekuwa nikiwapeleka wa-
toto shule hadi Kata ya Matola
ambapo ni mbali sana. Lakini kwa
sasa shule mpya ambayo tume-
jengewa hapa naimani itatuvu-
sha kwenda hatua nyingine ya
mafanikio, nitakuwa naenda
kuangalia maendeleo ya mtoto
wangu kama anaendelea vizuri,
kweli mnyonge mnyongeni haki
yake mpeni Rais Samia Suluhu
Hasaan ametusaidia sana wana
Makowo,” alisema Saraphina
Nziku.

Katibu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Mkoa wa Njombe, Ju-
lius Peter aliwaomba wanachi wa
Kata ya Makowo kukiamini chama
hicho ambacho kinatekeleza ilani.

Alisema chama hicho kitaende-
lea kufanya maendeleo makubwa
hasa kuwasogezea wananchi ma-
hitaji mhimu ya umeme kama
shule, huduma za afya na bara-
bara.

Alisema: “Ni muda sasa wa-
nanchi kukiamini chama cha
mapinduzi kinachoongozwa
na Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania Samia Suluhu
Hassan ndiye anayefanya haya
yote mnayoyaona, shule mpya
iliyopo Makowo yenye thamani ya
Sh.milioni 583

“Fedha hizi hazijaja kwa muu-
jiza ni kujituma kwa viongozi
wetu mpaka mnaona hizi fedha
ni muda sasa wa kumwamini na
kuendelea kuiunga mkono CCM,”
alisema Kachinga.

Naye Kaimu Ofisa Elimu Se-
kondari, Rehema Nswila ali-
waomba wananchi wa kata hiyo
kuwapeleka watoto shule kwani
tayari walimu wameshawasili ka-
tika shule hiyo tayari kwa kuanza
masomo Januari 2024.

Na Elizabeth

John, WANGING'OMBE
AZAZI na wale-
zi wilayani

Wanging’ombe

katika Mkoa wa
Njombe, wametakiwa kuhakiki-
sha wanafunzi 4,823 ambao
wamechaguliwa kujiunga na
kidato cha kwanza mwaka huu,
wanaripoti kwa wakati badala
ya kuwatumikisha kwenye shu-
ghuli za uzalishaji.

Wanafunzi hao wamechaguli-
wa kuanza kidato cha kwanza
katika shule 23 za sekondari
zilizopo wilayani hapa ambapo
wavulana ni 2,269 na wasichana
2,554.

Wito huo ulitolewa na Kaimu
Ofisa Elimu wa Halmashauri ya
Wilaya ya Wanging'ombe, Sam-

son Machibya wakati akizun-
gumza na Nipashe.

Aliwataka wazazi kuwaanda-
lia watoto mahitaji ya msingi
ikiwemo madaftari.

“Serikali imeshafanya kwa
upande wake kuandaa miun-
dombinu na kuwahatarisha
wanafunzi ambao wanatakiwa
waingie darasa la kwanza,
upande wa wazazi nawahimiza
wafanye maandalizi wawaan-
dae watoto vizuri kwa maana ya
kuwaandalia mabhitaji muhimu
kwa maana ya madaftari na vi-
faa vyengine vinavyohitajika,”
alisema Mashibya.

Mashibya alisema kume-
kuwa na uzoefu wa wanafunzi
kuchelewa kuripoti kidato cha
kwanza hali ambayo inasaba-
bishwa na wazazi kutofanya
maandalizi mapema.

Makamu Mwenyekiti  wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Wanging'ombe, Onesmo Lyan-
dala alisema miaka ya nyumba
kulikuwa na changamoto ya
watoto kutoripoti shule na ku-
jishughulisha na shughuli za

kiuchumi lakini kwa sasa wote
wanatambua umuhimu wa
elimu.

“Sina shaka na miaka hii la-
kini miaka ya nyuma kulikuwa
na changamoto ya kuweza kuri-
poti kwa wakati kutokana kuwa
na maeneo yetu yanauchumi
mkubwa sana kwa hiyo watoto
walikuwa wakishawishika na ku-
pata fedha hasa kipindi hiki cha
likizo,” alisema Lyandala.

Hata hivyo Diwani wa
Kata ya Ttulahumba, Thobias
Mkane na Diwani wa Kata ya
Wanging'ombe, Geofrey Nyaga-

wa waliwataka wazazi kuhakiki-
sha watoto wao wanaripoti
shuleni na kueleza kuwa kwa
wale watakaokadi wachakuliwa
hatua za kisheria.

“Wazazi wanatakiwa wajue
ni wajibu wao inapofika tarehe
nane mwaka huu mapema
waweze kuwapeleka watoto
shule na hivi ninavyozungumza
waanze kuandaa vile vitu am-
bavyo vinawahusu wao kwa
maana ya madaftari na vitu
vingine vidogo vidogo ambavyo
vinaweza vikamfanya mtoto in-
apofika tarehe nane aweze ku-
fika shuleni,” alisema Mkane.

Mkane alitoa rai kwa wazazi
wa Kata ya Itulahumba kwamba
hatarajii kutumia nguvu katika
kuwahimiza wazazi kupeleka
watoto shule na badala yake kila
mmoja atimize wajibu wake.

Mmoja wa Vijana waendesha bodaboda wa Jiji la Mbeya akisafirisha matenga ya nyanya kwa kutumia pikipiki katika
eneo la Nzovwe kwenye Barabara Kuu ya Tanzania na Zambia (TANZAM) huku akiwa amevaa kandambili na hajavaa
kofia ngumu jambo ambalo ni hatari kwa usalama wake. PICHA NA NEBART MSOKWA

Babalishe, mamalishe wapewa msaada mitungi ya gesi

Na Elizabeth John, NJOMBE

Mbunge wa Njombe Mjini
mkoa wa Njombe, Deo Mwanyi-
ka ametoa msaada wa mitungi
ya gesi kwa baba lishe na mama
lishe wanaofanya kazi kwenye
Kituo cha Mabasi cha Njombe
Mjini kilichopo kwenye kata ya
Mji Mwema ili kukabiliana na
uharibifu wa mazingira.

Ugawaji wa mitungi hiyo uli-
fanyika mjini hapa, Mwanyika
alisema ametoa mitungi kwa
makundi hayo akiwa na lengo la

kuendelea kuiunga mkono seri-
kali katika jitihada za kuhama-
sisha wananchi kutumia nishati
safi.

Mwanyika alisema matumizi
ya gesi yatawasaidia kuondo-
kana na matumizi ya kuni na
mkaa ambao umekuwa ukisaba-
bisha madhara ya kiafya kwa
watumiaji.

Hata hivyo Mwanyika alisema
anatamani kuona baba lishe na
mama lishe wanakuwa chachu
ya utunzaji wa mazingira kwa
kuingia kwenye matumizi ya

gesi kuliko kuendelea kuharibu
mazingira kwa kutumia kuni
pamoja na mkaa.

“Nia yetu ni kutaka muen-
delee kutumia gesi wakati wa
kuandaa vyakula na matumizi
mengine, tuache kukata kuni
na kuchoma mkaa hasa maeneo
ya mjini na zoezi hili litakuwa ni
endelevu kwenye maeneo men-
gine,” alisema Mwanyika.

Mwenyekiti wa mama lishe na
baba lishe wa kituo hicho, Hap-
py Msango kwa niaba ya wajasir-
iamali hao alitoa shukrani kwa

msaada huo huku pia wakiomba
kurekebishiwa changamoto ya
miundombinu ya jengo lao lin-
alotumiwa wakati wa kuandaa
chakula ikiwemo urekebishwaji
wa sakafu ambapo Mwanyika
alitoa ahadi ya kushirikiana na
halmashauri ili kufanya mareke-
bisho hayo.

Msango alisema: “Mh. mbunge
tunashukuru sana kwa msaada
huu kwa sababu unakwenda
kuokoa afya zetu, lakini kuna
changamoto hapa ya sakafu tu-
naomba turekebishiwe”.
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IS Karume ata

Serikali kuipiga
‘msasa’ Barabara ya
Kiembesamaki-Mtoni

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa
Zanzibar, Othman Masoud Othman,
amesema serikali inaratajia kuijenga
Barabara ya Kiembesamaki hadi
Mtoni ili iweze kutumika kwa shu-
ghuli za usafiri na usafirishaji.

Aliyasema hayo jana Uwanja wa
Garagara Mtoni Kidatu katika Wilaya
ya Magharib ‘A" Unguja wakati ak-
iweka jiwe la msingi la ujenzi wa
barabara hiyo (Km 8.5) inayojengwa
na Kampuni ya CCECC kutoka nchini
China.

Alisema kwamba barabara hiyo in-
azaidi ya miaka 40 iliyojengwa kwa
awamu tatu tofauti na awali serikali
ilikuwa ikifanyia matengenezo ma-
dogo ya kila mara ikiwa ni pamoja
na uzibaji wa mashimo.

Aidha alisema kwamba ujenzi
wa barabara hiyo pia utakwenda
sambamba na ujenzi wa madaraja
mawili (flyover), katika eneo la Mwa-
nakwerekwe na Amani ili kupun-
gunza msongamano na foleni katika
maeneo hayo.

Alisema mbali na madaraja
hayo yatakapokamilika kuondoa
changamoto ya msongamano wa
magari katika maeneo hayo, pia ita-
saidia kuleta mwonekano mzuri wa
Jiji la Zanzibar.

Pia aliwataka wananchi kuende-
lea kuwa na subira na uvumilivu
katika kipindi hiki ambacho ujenzi
unaendelea kutokana na kuwepo
changamoto ya vumbi na baadhi ya
barabara kufungwa na kusababisha
usumbufu kwa wananchi wakati wa
shughuli zao.

Alisema mafanikio hayo yasenge-
patikana bila ya kuwepo uzalendo
wa wananchi kuendelea kulipa kodi
ili kuunga mkono jitahada za serikali.

Akizungunzia suala la fidia kwa
wananchi walioathirika kutokana
ujenzi huo aliwataka wananchi kue-
ndelea kuwa na subira na kwamba
serikali inafanya jitihada kuhakiki-
sha kila mmoja analipwa.

Othman aliitaka jamii kukumbush-
ana juu ya haja na umuhimu wa ku-
wepo malezi bora kwa watoto na vi-
jana ili kuwalinda na majanga, tabia
na mazingira hatarishi yakiwemo ya
ukatili, udhalilishaji na matumizi ya
dawa za kulevya.

Alisema kwamba kufanya hivyo
ni kusaidia taifa kupata nguvu kazi
imara na makini kutokana na ku-
wepo kizazi bora kinachoweza kutoa
mchango mkubwa katika kupamba-
na na jitihada za kutafuta maendeleo
ya taifa.

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na
Uchukuzi, Dk. Khalid Salum Moham-
med, alisema ujenzi wa madaraja ya
juu yanatarajiwa kuwa madhubuti
zenye uwezo wa kuhimili uzito
mkubwa wakati utakapokamilika.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Khadija Khamis Rajab, alisema
ujenzi wa barabara hiyo pamoja na
madaraja yake tayari Sh. bilioni 8.5
zimeshatumika kumlipa mzabuni
kutokana na kazi hiyo inayoendelea.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS Mstaafu wa Zan-

zibar, Abeid Amani
Karume amesema
anzibar  inaendelea

kupata wawekezaji wengi kwe-
nye miradi kunakochangiwa na
uwepo wa amani na utulivu.

Aliyasema hayo jana wakati
akizindua mradi wa hoteli ya
kitalii yenye hadhi ya nyota
tano iitwayo Y’ corner iliyopo
Urowe Pongwe Mkoa wa Kusini
Unguja.

Alisema wawekezaji wengi
hivi sasa wanahamu na shauku
ya kufika Zanzibar kuwekeza
katika miradi yao ya maendeleo
ikiwemo hoteli za kifahari kwa
vile Zanzibar imeonekana kuwa
na haiba nzuri na amani iliyopo.

Alisema katika kuhakikisha
kuwa uchumi wa Zanzibar
unakuwa na kuzidi kuwavutia
wawekezaji wananchi wana-
takiwa kufahamu kuwa walimu
wazuri katika utunzaji wa ama-

ni pia na mazingira yaliyopo.

Alisema awali hakukua na
muwekezaji anayeweza ku-
wekeza katika sehemu iliyojaa
migogoro na ambayo haina hai-
ba nzuri ya kuvutia katika maz-
ingira lakini kwa sasa mambo
yamebadilika.

Karume alisema serikali
kupitia taasisi ya uwekezaji
imekuwa mstari wa mbele ka-
tika kuitangaza Zanzibar katika

nyanja ya uwekezaji.
Aidha alisema Mamlaka ya
Uwekezaji  Zanzibar  (ZIPA)

hivi sasa imekuwa na ubunifu
mkubwa wa kutumia nyenzo
za kidigitali katika ufanyaji wa
kazi na hivyo ndiyo chanzo cha
kuondosha ukiritimba wa ku-
fanya kazi.

Alisema wawekezaji wana-
okuja kuwekeza Zanzibar la-
zima wafahamu kuwa nafasi za
ajira wanatoa kwa wazawa ili
kuwanufaisha.

Pia aliitaka ZIPAishirikiane na
wawekezaji katika kutoa elimu
juu ya utunzaji wa mazingia.

Naye waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Kazi na Uwekezaji, Mudri
Ramadhan Soraga, alisema
mradi huo wa muekezaji ume-
kuwa na utofauti kidogo na
wawekezaji wengine kwa saba-
bu mwekezaji huo amekuwa
mtunzaji wa kuhifadhi mazingi-
ra kwa kupanda miti ili kuwa na
haiba nzuri katika hoteli hiyo.

Alisema mwekezaji wa ho-
teli hiyo anashirikiana vizuri
na wanyeji wa maeneo hayo na
tayari ameshaajiri vijana 150 ka-
tika hoteli hiyo ili kujikwamua
na hali zao za maisha.

Alisema hivi sasa ZIPA ime-
shaandaa sheria kwa ajili ya
uwekezaji na hivi karibuni she-
ria hiyo itatiwa saini na kuanza
kutumika.

Mkurugenzi wa ZIPA, Sharif
Ali Sharif alisema katika kipindi
hiki cha miaka mitatu zaidi ya
vijana 17000 wameshapata
ajira kupitia uwekezaji visiwani
humo. Alisema katika kipindi
hicho miradi 296 imeshaweke-
zwa huku miradi 112 ikiwa ni

ja siri ya wawekezaji kukimbilia Zanzibar

miradi ya utalii hiyo ni moja
ya mafanikio kwa upande wa
serikali na serikali imefanikiwa
kuingiza Dola za Marekani bil-
ioni 4.5.

Sharif alisema bado ZIPA
inamuamko mkubwa waku-
washawishi wawekezaji wengi
kuwekeza Zanzibar kwa ma-
slahi ya Wazanzibari na Watan-
zania. Meneja Mwendishaji wa
hoteli hiyo, Emmanueli John-
son, alisema mradi wa hoteli
hiyo itakapokamilika itakuwa
na vyumba 40 vyenye hadhi
ya kimataifa na wamejipanga
kuhakikisha kuwa mambo ya-
naenda vizuri.

Alisema uwekezaji wao ume-
lenga zaidi katika utunzaji wa
mazingia katika maeneo hayo
kwa sababu  wanafahamu
kuwa mazingira yakiharibika ni
maafa katika taifa lolote.

Alisema malengo mengine ya
uwekezaji wao ni kuwasaidia
wavuvi wa maeneo hayo kuwa-
tunzia samaki wao katika mi-
tambo ya barafu.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii Jinsia Wazee na Watoto, Riziki Pembe Juma (wa pili kulia), akikata utepe kama ishara ya kufungua
tawi la Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ) Nungwi, wilaya ya Kaskazini A, ikiwa ni sehemu ya shamrashamra za maadhimisho ya
miaka 60 ya Mapinduzi ya Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yajivunia huduma bora miaka 60 ya mapinduzi

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Hemed Suleiman
Abdullah, amesema serikali
imeimarisha huduma za afya,
elimu, maji safi na salama, ma-
wasiliano na uchukuzi ili kue-
ndana na dhamira ya mapindu-
zi ya mwaka 1964 ya kuwaletea
wananchi maendeleo.

Alisema hayo yote yanaenda
sambamba na uimarishwaji
wa dhana ya uchumi wa buluu
ambayo ndiyo ajenda ya kitaifa
serikalini. Akifungua kongama-
no la kuadhimisha miaka 60 ya
Mapinduzi ya Zanzibar Hemed,

alisema malengo ya mapinduzi
yalilenga kuondoa ukoloni na
kuimarisha uchumi na ku-
waletea maendeleo wananchi.

“Serikali inaendelea kuimari-
sha miundombinu mbalimbali
ambapo kwa upande wa afya
imefanikiwa kujenga hospitali
10 za wilaya na hospital moja ya
mkoa iliyopo Lumumba pamo-
ja na kujenga na kukarabati
vituo vya afya na ujenzi wa ny-
umba za madaktari kwa Unguja
na Pemba” alisema.

Aidha alisema serikali im-
efanikiwa kujenga shule 64 kati
ya hizo shule 34 ni za ghorofa.

Hemed alisema serikali im-
eimarisha mazingira bora kwa

wafanyabiashara wakubwa na
wadogo kwa kujenga masoko
makubwa na ya kisasa yak-
iwemo Soko la Mwanakwerek-
we, Jumbi na Chuini kwa lengo
la kuwawekea wafanya biasha

mazingira mazuri.
Aidha alisema serikali ita-
hakikisha inayafanyia kazi

mapendekezo na maazimio ya-
takayotolewa katika kongama-
no hilo ambayo yatasaidia ka-
tika kufikia maendeleo ya nchi
pamoja na kuwataka wananchi
kuendelea kuwa wasikivu na
watulivu kwa kuipa ushirikiano
serikali.

Waziri wa Habari, Vijana,
Utamaduni na Michezo, Tabia

Maulid Mwita, alisema malengo
ya kufanyika kwa mapinduzi ni
kuimairisha uchumi wa Wazan-
zibari ambao wengi wao ni wak-
wezi na wakulima.

Pia kuimarisha amani na
uzalendo kwa wananchi am-
bapo maono na falsafa zao
zinaendelea kudumu na kuen-
ziwa kwa maslahi ya taifa.

Tabia alisema kufanyika kwa
kongamano hilo kunatoa fursa
kwa wale wote waliozaliwa
baada ya mapinduzi kufahamu
dhana nzima ya kufanyika kwa
mapinduzi ili kujua umuhimu
wake na namna ya kuyalinda
na kuyaenzi Mapinduzi ya Zan-
zibar.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

HURA RAMADHANI CHUU anatangaza
kupotea kwa cheti cha kuhitimu kidato cha
nne Index No. Haikumbuki kilichotolewa
na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia KOLO
SECONDARY SCHOOL mwaka 2020,
Pamoja na cheti cha kuhitimu darasa la
saba. Yeyote atakaeviona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHO/DOD/D0D/270/2024.

SAUKO PILULA TIMOTH
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 407 DTV - SUBARU

IMPREZA yenye Chassis
namba GH2049305, Engine
namba EL15E415198. Yeyote

atakayeiona atoe taarifa kituo

chochote cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifa ya Polisi:

PHO/DAR/KIN/56956/2023.

KUPOTEA KWA VYETI KUPOTEA KWA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI KADI ZA PIKIPIKI

Ndugu ZAHARANI SIRAJI
TWAIBU anatangaza
kupotelewa na kadi za pikipiki
zenye namba za usajili MC166
ABJ naMC 663 AAC. Ametoa
taarifa polisi na kupewa
namba
PHQ/KAG/BUK/3/2024. Kwa
yeyote atakayeziona atoe
taarifa polisi au apige simu

namba 0789987497.

District Land and Housing Tribunal Regulation GN No. 174/2003
Form No.2B

BARAZA LA ARDI NA NYUMBA LA WILAYA YA KINONDONI
MAHALI: M/NYAMALA
MAOMBI NA. 284 MWAKA 2022
UPENDO RAYMOND MARWA............... MUOMBAJI
DHIDI YA
MBWANA P.ISSA.......... MJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI

KWA; MBWANA P. ISSA

Mdai/wadai/amefungua/wamefungua shauri mbele ya Baraza la
Ardhi na Nyumba dhidi yako/yenu. Shauri hilo limepangwa
kutajwa/kusikilizwa tarehe 17 Mwezi 01 Mwaka 2024 saa 03:00
asubuhi mbele ya Mh. J.M. SILLAS Mwenyekiti wa Baraza.

Unatakiwa/mnatakiwa ~ ufike/mfike  wewe mwenyewe/ninyi
wenyewe au wakili wako/wenu, mwakilishi wako/wenu pasipo
kukosa na ulete/mlete utetezi wako/wenu ndani ya siku ishirini na
moja (21) toka tarehe ya kupokea kuitwa shaurini.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza
hili leo tarehe 21 Mwezi 11 Mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 02/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU IDDI MOHAMED wa Chang'ombe

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA RAMADHAN IDDI MOHAMED

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 18 Mwezi 01 Mwaka 2024 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 03 Mwezi 01 Mwaka 2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

S & Y WOOD PRODUCTS
COMPANY LIMITED
anatangaza kupotea kwa
kadiya gari yenye namba
za usajili T 246 DFS aina
ya FOTON, Chassis No.
LVBS6PEBIFL004696,
Engine No. 1115C001068.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha Polisi.

Taarifaya Polisi:
PHO/DOD/DOD/405/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI
SAID MOHAMED HURUVI

anatangaza kupotea kwa kadi
ya pikipiki yenye jina
MAYUNGA ATANAS
MASHOKELO namba za usajili
MC 736 DLK aina ya BOXER,
Chassis No.
MD2B15BX6NWB97593.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

Polisi. Taarifa ya Polisi:

PHO/MAN/KIT/32/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
MAHALIDODOMA
MAOMBIMADOGO NA. 340 YA MWAKA 2024

BAINAYA
DANIEL CHISANZA MHIMILL.......vvvuvmuessmsnsssssrsssessesd MDAI
DHIDI YA
SKOLASTIKA GIBORE....ccuuuunsssersrssssssssnnnacd MDAIWA
KWA: SKOLASTIKA GIBORE
POPOTE ULIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika Nakala ya Maombi ambayo inapatikana katika
Baraza hili.
Kwa hiyo untakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe binafsi,
Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe
31.01.2024asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo unatakiwa kuleta
utetezi wako kwa maandishi.
ANGALIZO: - Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,
Baraza likithibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito, Baraza linaweza
kutoa Hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza hili
leo tarehe 03 ya Mwezi February, 2022

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0745 700 710.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SA-
LAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.

co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Trump apinga
kuondolewa
Kwenye
karatasi ya kura

WASHINGTON, MAREKANI

RAIS wa zamani wa Marekani, Donald
Trump, ameiomba Mahakama ya Juu
ya Marekani kubatilisha uamuzi wa
kuzuia ugombea wake katika jimbo la
Colorado, na kuanzisha mzozo wa hali
va juu kuhusu iwapo kifungu cha katiba
kinachokataza wale wanaojihusisha na
vasi kitamaliza medani yake ya kisiasa.

Trump alikata rufaa dhidi ya uamuzi
ulioungwa mkono na majaji wanne dhidi
va watatu mwezi Desemba, 2023 na
Mahakama ya Juu ya Colorado ambayo
ilikuwa mara ya kwanza katika historia
kutumia kifungu cha tatu cha marekebi-
sho ya 14 ya katiba ambacho kilitumiwa
kumzuia mgombea urais kuwepo kwe-
nye karatasi ya kura.

[libainishwa kuwa Mahakama iliona
kwamba ushiriki wa Trump katika tukio
la Januari 6, 2021, katika bunge la
Marekani lilimnyima haki chini ya ki-
fungu hicho.

Aidha, ilielezwa kuwa sheria hiyo im-
etumika kwa kiasi kidogo katika historia
va Marekani, na hivyo Mahakama va
Juu nchini humo haina uamuzi wa
mfano juu va shauri hilo. VOA

AU na Marekani
zataka Somalia
iheshimiwe

MOGADISHU, SOMALIA

UMOJA wa Afrika na Marekani wa-
metoa wito wa kutaka taifa la Somalia
kuheshimiwa katika mamlaka yake,
tamko ambalo limekuja baada ya ku-
wekwa kwa makubaliano ya mkataba
wa bandari kati ya Ethiopia na Somali-
land.

[lielezwa kuwa mkataba huo ulioingi-
wa siku chache zilizopita umesababisha
mvutano wa kidiplomasia, huku Somalia
ikilaani na kuita ni kitendo cha uchokozi
na ukiukaji wa uhuru wake na kuapa
kuupinga kwa njia yoyote ya kisheria.

Somaliland ilijitenga kutoka Somalia
tangu mwaka 1991 lakini haitambuliki
kimataifa kama taifa huru.

Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje
wa Marekani, Matthew Miller alisema
kuwa Marekani inatambua uhuru na
vadilifu wa eneo la Jamhuri ya Shirik-
isho la Somalia ndani ya mipaka yake.

Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika,
Moussa Faki pia alihimiza kuheshimiwa
kwa umoja, uadilifu wa eneo na mam-
laka ya Somalia na Ethiopia.

Marekani na Umoja wa Afrika pia
zimetaka pande zinazohusika kuende-
leza mazungumzo va kidiplomasia ili
kutatua mzozo huo kwa amani, licha ya
kuwepo kwa wasiwasi kwamba huenda
makubaliano hayo yanaweza kuzidisha
mvutano katika eneo hilo. BBC

Kauli ya Rais Ruto
yaendelea kukosolewa

NAIROBI, KENYA

RAIS William Ruto ameendelea ku-
kosolewa kwa kauli yake kuwa serikali
yake haitaheshimu maamuzi ya Ma-
hakama, yatakayopinga miradi ya seri-
kali yake, akiwashutumu baadhi ya ma-
jaji kuwa mafisadi na wasiojali maslahi
yaumma.

Siku chache zilizopita, Rais Ruto
alisema kuwa baadhi ya majaji ambao
hakuwataja wanashirikiana na wana-
siasa wa upinzani pamoja na watu we-
nye nia ya kuzuia kuendelea kwa mi-
radi ya serikali.

Jaji mkuu kwenye taifa hilo la Af-
rika Mashariki, Martha Koome, wakati

akijibu kauli hiyo ya kiongozi wa nchi,
alieleza kuwa kukiuka maamuzi ya ma-
hakama ni kinyume cha sheria kwa wa-
tumishi wa umma.

Aidha Jaji Mkuu pia aliwataka Majaji
wa Mahakama kuendelea na kazi yao
kwa mujibu wa sheria za nchi bila ya
uoga na upendeleo.

Kiongozi wa upinzani Raila Odinga,
alisema uamuzi wa Ruto ni hatari kwa
demokrasia ya nchi hiyo.

“Vita hivi sio tu kuhusu Mahakama,
bali ni mpango wa Ruto kuipotosha
Kenya baada ya kuliteka bunge, sasa
anataka kuiteka Mahakama.” alisema
Odinga.

Chama cha Mawakili nchini humo,

nacho kimetangaza kuwa kitaandaa
maandamano ya nchi nzima, kupinga
kauli ya Ruto wanayosema ni kuisham-
bulia Mahakama na Majaji.

Rais Ruto kupitia taarifa iliyotolewa
na msemaji wa serikali Hussein Mo-
hammed juzi, alikiri kuendelea na
vita dhidi ya kile alichokitaja kama
Mahakama kutoonekana kutochuku-
liwa hatua.

Ruto aliyeingia madarakani mwezi
Septemba 2022, pia ametuhumiwa
kwa kuwaongezea raia wa Kenya ush-
uru kwenye bidhaa mbalimbali haswa
wakati huu wanapokabiliwa na ugumu
wa maisha.

RFI

Kikosi cha zimamoto kikiwa katika juhudi za kunusuru watu katika jengo lililoporomoka mjini Wajima
nchini Japan baada ya kukumbwa na tetemeko la ardhi siku chache zilizopita, hali inayotajwa kusababisha
vifo 73 hadi jana. PICHA: MTANDAO.

Kesi ya Afrika Kusini dhidi ya Israel yaiva

PRETORIA, AFRIKA KUSINI

MAHAKAMA ya juu ya Umoja wa
Mataifa ya Haki (IC]) itasikiliza shauri la
Afrika Kusini, na Israel, wiki ijayo baada
ya Pretoria kufungua kesi kwa kile
ilichokiita mauaji ya kimbari ya Israel
huko Ukanda wa Gaza.

Katika kesi ambayo Afrika Kusini
imeifungua inaitaka Mahakama ya Ki-
mataifa ya Haki kuamuru kwa haraka
Israel kusitisha operesheni zake za
kijeshi huko ukanda wa Gaza.

Aidha, Marekani iliikosoa Afrika
Kusini, kwa kuwasilisha kesi ya mauaji
ya kimbari, na kupinga shutuma
dhidi ya Israel kuhusu vita vyake huko
Gaza.

Msemaji wa Baraza la Usalama wa
taifa la Marekani, John Kirby, alisema
uwasilishwaji huo hauna maana, tija na

msingi wowote.

Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje
ya Marekani, Matthew Miller alisema
kwamba kutokana na tathmini ya Mare-
kani, hawajaona vitendo vinavyojumui-
sha mauaji ya kimbari kwa wakati huu.

“Mauaji ya kimbari hakika ni uhali-
fu wa kutisha. Haya ni madai ambayo
hayatakiwi kutolewa kirahisi rahisi tu,”
alisema.

Afrika Kusini, ambayo mara kwa
mara imeikosoa Israel kwa namna
inavyowachukulia Wapalestina, imey-
afananisha matukio yanayofanywa na
Israel na historia ya utawala wa kiba-
guzi nchini humo, na kuishutumu kwa
kufanya visa hivyo kwa malengo maalu-
mu ya kuwaangamiza Wapalestina wal-
ioko huko Gaza.

Afrika Kusini inataka kutolewa amri
itakayoilazimisha Israel kusitisha op-

eresheni zake za kijeshi katika Ukanda
wa Gaza.

Katika hatua nyingine, Ujerumani na
Ufaransa zimekosoa matamshi yaliyo-
tolewa na mawaziri wawili wa serikali
ya siasa kali za mrengo wa kulia nchini
Israel waliopendekeza kwamba vita
vya Gaza vinaweza kusababisha watu
wa Palestina kuishi kwenye makaazi
mapya.

“Tunapinga vikali kauli zilizotolewa
na mawaziri hao wawili. Hazina busara
wala hazisaidii,” Wizara ya Mambo ya
Nje ya Ujerumani ilisema.

Wizara ya Mambo ya Nje ya Ufaransa
ilisema maoni ya Waziri wa Fedha wa
Israel Bezalel Smotrich na Waziri wa
Usalama wa Kitaifa Itamar Ben Gvir
hayaonyeshi uwajibikaji na yanacho-
chea mivutano.

DW, VOA
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WAWILI
IVORY COAST ‘KI-

Na Mwandishi Wetu

KAZI wa Dar es

Salaam, Bakari

Kitenge na Ed-

son Musingi ku-
toka Morogoro wametanga-
zwa washindi wapya wa
droo ndogo ya Kampeni ya
Twende Zetu Ivory Coast Ki-
VIP, imefahamika.

Kampeni hiyo inayolenga
kuwapeleka Ivory Coast
mashabiki sita kushuhudia
mubashara fainali za Kombe
la Mataifa ya Afrika (AFCON),
inayoendelea nchini kwa
wiki ya nne sasa ikiratibiwa
na Kampuni ya kubashiri ya
Betika kwa kushirikiana na
Tigo Pesa.

Washindi wa droo kubwa
wataondoka nchini Januari

15, mwaka huu kwenda Ivo-
ry Coast kushuhudia fainali
hizo zitakazofanyika kuanzia
Januari 13 hadi Februari 11,
mwaka huu.

Washindi hao wataishuhu-
dia mubashara pia Timu
ya Soka ya Tanzania (Taifa
Stars) ambayo imefuzu fain-
ali hizo na itacheza mechi
yake ya kwanza Januari 17,
mwaka huu dhidi ya Mo-
rocco hatafu itakutana na
Zambia na kumaliza hatua ya
makundi dhidi ya Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo (DRC).

Wiki  hii, Musingi na
Kitenge wameingia katika
orodha ya washindi kwenye
droo ndogo inayotoa zawadi
ya luninga ya nchi 70, dishi
na kingamuzi chenye kifu-
rushi kila wiki kwa washindi

TWENDE

wawili na fedha taslimu kila
siku.

Akizungumza wakati
wa kukabidhi zawadi kwa
mshindi wa wiki hii, meneja
biashara wa Tigo, Fabian Fe-
liciane, alisema bado fursa za
kushinda fedha taslimu kila
siku na luninga nyingine kila
wiki ipo.

“Unapoendelea kubashiri
na Betika kupitia akaunti ya
Tigopesa unajiweka katika
nafasi kubwa ya kushinda
zawadi mbalimbali na kuin-
gia kwenye droo kubwa ya
Twende Zetu Ivory Coast Ki-
VIP,” alisema Fabian.

Mmoja wa washindi hao,
Musingi alisema amekuwa
akibashiri mara kadhaa na
kampuni hiyo.

“Nimekuwa nikishinda

zawadi za pesa taslimu, leo
hii (jana) nimekuwa mshindi
wa luninga ni faraja kwangu,”

alisema.
Naye Kitenge alisema
zawadi hiyo imem
wongezea ‘mzuka’ wa
kuendelea kubashiri
na Betika.

Ofisa Habari wa Betika, Ju-
venalius Rugambwa, alisema
ni rahisi kushinda katika
kampeni hiyo ya Twende
Zetu Ivory Coast Ki-VIP.

“Unachotakiwa ni kuweka
pesa katika Tigopesa yako na
kubeti na Betika,” alisema.

Stars itashiriki AFCON kwa
mara ya tatu msimu huu,
baada ya ile ya 1980 huko
Nigeria na mwaka 2019 il-
ipochezwa Misri.

Meneja Biashara wa Kampuni ya Tigo, Fabian Feliciane (kushoto), akimpongeza mmoja wa washindi wa wiki
hii katika droo ndogo ya Twende Zetu Ivory Coast Ki-VIP, Edson Musingi (katikati), kutoka Morogoro. Kulia ni
Ofisa Habari wa Betika, Juvenalius Rugambwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Simba Queens yaiwaza JKT

Na Saada Akida

BAADA ya kupata ushindi
wa mabao 3-1 dhidi ya wa-
tani zao Yanga Princess, Ko-
cha Mkuu wa Simba Queens,
Juma Mgunda, amewataka
wachezaji wake kusahau
matokeo ya mechi iliyopita
na kuanza kufikiria mchezo
ujao watakaocheza dhidi ya
JKT Queens.

Mgunda alisema mechi
iliyopita ilikuwa muhimu na

wachezaji wake wanatakiwa
kufurahia matokeo lakini
isivuke mipaka na sasa wa-
nahitaji kujipanga kuelekea
mechi ijayo ambayo inataraji-
wa kuwa ngumu zaidi.

Alisema malengo yao ni
kupata pointi tatu ili kufikia
malengo ya kutwaa ubingwa
wa Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania.

Kocha huyo alisema ki-
kubwa wamepata alama tatu
na anawapongeza wachezaji

wake na ushindi huo iwe
chachu kubwa ya kujiandaa
kukutana na ushindani dhidi
ya mabingwa watetezi wa ligi
hiyo.

“Tumemaliza hii mechi,
mwisho wa mchezo huu ni
mwanzo wa maandalizi ya
mchezo ujao ambao tunaen-
da kukutana na JKT Queens,
hautakuwa mchezo rahisi
lakini tunaenda kucheza
kwa kuwaheshimu,” alisema
Mgunda.

Aliongeza anaifahamua vi-
zuri JKT Queens na wataingia
kuwavaa kwa tahadhari kwa
sababu mechi ya mwisho
walipokutana katika Ngao
ya Jamii walitokana sare na
mshindi alipatikana kwa
penalti.

JKT Queens itaikaribisha
Simba Queens Januari 9,
mwaka huu kwenye Uwanja
wa Meja Jenerali Isamuhyo
ulioko Mbweni, Dar es Sa-
laam.

]
Kocha JKU SC
aanika sababu
Illyowaangusha

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya JKU SC imeyaaga rasmi
mashindano ya Kombe la Mapinduzi
mwaka huu kwa aibu baada ya
kuambulia vipigo mfululizo katika
michezo mitatu waliyocheza.

JKU iliyokuwa katika Kundi B
pamoja na Simba, APR FC (Rwan-
da), na Singida Fountain Gate,
ilipoteza mechi zote hizo za hatua
ya makundi.

Akizungumza baada ya kichapo
cha mabao 3-1 kutoka kwa APR, Ko-
cha Mkuu JKU, Salum Ali, alisema
sababu kubwa iliyofanya kutofanya
vizuri katika michuano hiyo ni ku-
topata maandalizi mazuri na ratiba
kubana.

“Ratiba ya michuano hiyo haitoi
mapumziko kama inavyotakiwa
katika soka kwa muda wa masaa
72 kila baada ya kumaliza mchezo
mmoja,” alisema kocha huyo.

Aliongeza timu yake ilikosa
muunganiko wa kiuchezaji uli-
osababishwa na nyota wake wenye
uzoefu kusajiliwa na klabu nyingine
katika dirisha dogo la usajili lin-
aloendelea na hivyo kubakia na
kikosi ambacho hakina ‘nguvu’ ya
kupambana katika michuano hiyo
iliyoimarika.

Jamhuri, Jamus

FC hapatoshi
Mapinduzi Cup

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Jamus FC kutoka Sudan
Kusini inakabiliwa na kibarua kigu-
mu cha kuhakikisha inatinga hatua
ya robo fainali ya mashindano ya
Kombe la Mapinduzi kwa kuvaana
na Jamhuri ikiwa ni mchezo wa
mwisho wa hatua ya makundi
utakaochezwa leo kwenye Uwanja
wa Amaan Visiwani hapa.

Katika mchezo huo timu itakay-
ofanikiwa kushinda itasonga mbele
katika michuano hiyo ambayo
bingwa atajinyakulia kitita cha Sh.
milioni 100 kama ‘best looser’.

Kocha Mkuu wa Jamus, John
Alier, alisema matarajio yake ni
kuhakikisha wanashinda na ku-
songa mbele katika michuano hiyo
ingawa anaamini mchezo huo
utakuwa mgumu kwa sababu wap-
inzani wao pia wanahitaji kupata
matokeo chanya.

Alisema mchezo huo ni fainali
Kwa timu zote hivyo wanahitaji
kutumia akili pamoja na ufundi wa
kiuchezaji ili kuhakikisha wanafani-
kiwa na kutimiza malengo yao ya
kushiriki michuano hiyo.

Naye Kocha Mkuu ya Jamhuri,
Mohamed Juma, alisema wame-
jipanga kuhakikisha wanapata
matokeo mazuri ili wasonge mbele
kwa mara ya kwanza katika mi-
chuano hiyo migumu lakini pia
kupata heshima.
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WAN-BISSAKA SAFI UNITED

KLABU ya Manchester United inapanga kuan-
Za Mazungumzo juu ya mkataba mpya na beki
wa Timu ya Taifa ya England, Aaron Wan-Bissa-
ka, mwenye umri wa miaka 26 mwishoni mwa
msimu huu. (Mail)

SALAH KUBAKIA LIVERPOOL

MSHAMBULIAJI wa Misri, Mohamed Salah,
mwenye umri wa miaka 31, anakaribia kuongeze-
wa mkataba mpya na Liverpool licha ya kutakiwa
na timu za Saudi Pro League. (Football Transfers na
Anfield Watch)

DE BRUYNE ATAJWA SAUDIA

MFUKO wa Uwekezaji wa Umma wa Saudi
Arabia (PIF) umefufua nia ya kumnunua kiungo
wa kati wa Manchester City na Timu ya Taifa ya
Ubelgiji, Kevin de Bruyne, mwenye umri wa mia-
ka 32. (Rudy Galetti)

MAATSEN ANUKIA DORTMUND

KLABU ya Borussia Dortmund inataka kumsajili
beki wa kushoto wa Chelsea, lan Maatsen, mwe-
nye umri wa miaka 21 kwa mkopo au kwa mka-
taba wa kudumu. (Telegraph)

DORTMUND YAMTAKA SANCHO

BORUSSIA Dortmund inamtaka winga wa Man-
chester United, Jadon Sancho mwenye umri wa
miaka 23 ajiunge na timu hiyo kwa mkopo katika
kambi yao ya mazoezi ya Marbella wiki ijayo.
(Sky Sports)

OLISE KUTUA UNITED

KLABU ya Manchester United imeonyesha nia
va kumfanya winga wa Crystal Palace, Michael
Olise, mwenye umri wa miaka 22 kuwa mmoja
wa wachezaji wa kwanza kusajiliwa Old Trafford.
(Standard)

NKETIAH KIZUNGUMKUTI

KLABU ya Crystal Palace imeonyesha nia ya
kumsajili mshambuliaji wa England, Eddie Nke-
tiah, lakini Arsenal hawatamuuza mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 24 katika dirisha la Janu-
ari, ikiwa hawatapata mbadala wake. (Ben Jacobs)

SANCHEZ KUMRITHI HOWE

KOCHA wa Girona, Michel Sanchez, ameibuka
kama mbadala wa kocha wa Newcastle United,
Eddie Howe. (Marca)

BENRAHMA AGEUKA LULU

KLABU vya Ligue 1 ya Ufaransa, Lyon inataka
kumsajili winga wa West Ham na Algeria, Said
Benrahma, huku Wolves na Fulham pia wakim-
taka mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28.
(Footmercato)

WERNER AKARIBIA UNITED

MSHAMBULIAJI wa Ujerumani, Timo Werner,
mwenye umri wa miaka 27 amekuwa shabaha ya
Manchester United, huku RB Leipzig ikitarajiwa
kuruhusu mkataba wa mkopo. (Mirror)

EVERTON KUMUUZA GOMES

KLABU ya Everton inatafuta kumuuza kiungo
wa kati Mreno, Andre Gomes, kwa sababu ya
mshahara mkubwa wa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 30. (Football Transfers)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MBAPPE:

PARIS, Ufaransa

YLIAN Mbappe amesema
bado hajaamua kama ata-
saini mkataba mpya wa

kubakia Paris Saint-Ger-
main zaidi ya msimu huu au ataon-
doka kwa uhamisho wa bure msimu
wa joto.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia
na Ufaransa, ambaye amekuwa ak-
ilengwa na Real Madrid kwa muda
mrefu, alisema msimu uliopita wa
joto hakuwa na nia ya kuongeza
mkataba na mabingwa hao wa
Ligue 1, akimaanisha sasa ana uw-
ezo wa kufanya mazungumzo na
klabu nyingine ili kuhamia mwisho
wa msimu.

Hata hivyo, akizungumza
baada ya kufunga bao na
kuisaidia PSG kubeba
Kombe la Ufaransa hapo
juzi, Mbappe alisema akili
yake bado haijakamilika.

“Hapana, kwa kuanzia nimeha-
masishwa sana kufikia mwaka huu,”
aliwaambia waandishi wa habari

YANGU PSG

® ® ® Mshambuliaji huyo aweka
wazi utulivu wa klabu ni...

baada ya ushindi wa 2-0O dhidi ya
Toulouse.

“Ni muhimu sana. Tuna mataji
ya kushinda na tayari tumeshinda
moja.

“Bado sijafanya uamuzi, sijafanya
chaguo, kwa makubaliano niliyo-
fanya na rais wakati wa joto, uamuzi
wangu sio muhimu kwani tuliweza
kulinda pande zote na kulinda utu-
livu wa klabu.”

Kama sehemu ya makubaliano
yaliyofikiwa msimu wa joto uliopita,
wakati klabu ilitishia lazima asaini
mkataba mpya au kuhamishwa
kabla ya kuanza kwa msimu huu,
iliripotiwa Mbappé’ alikubali kuon-
doa malipo ya bonasi ya uaminifu
ya hadi euro milioni 100m ili aweze
kuondoka bure.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25 pia alikuwa karibu kuji-
unga na Real Madrid bila malipo
msimu wa joto wa 2022 kabla ya
kutangaza kwa mshtuko anabakia

hapo Parc des Princes.

Alipoulizwa kama anaweza kufan-
ya uamuzi mwingine wa kuchele-
wa wakati huu, Mbappé alijibu:
“Sijui. Ilikuwa mwishoni mwa Mei
mwaka, 2022 kwa sababu sikujua
hadi Mei.

“Kama najua ninachotaka ku-
fanya, kwa nini nisubiri? Haitakuwa
na maana lakini kama nilivyosema,
muhimu zaidi ni mataji. Tumeshin-
da moja tayari na tumedhamiria
kushinda zaidi. Hali yangu binafsi
ndani ya klabu, hakuna anayeizun-
gumzia, haipendezi sana.”

Mbappé, aliyesajiliwa kutoka
Monaco mwaka 2017, ndiye mfun-
gaji bora wa muda wote wa PSG na
ameshinda mataji matano ya Ligue
1 akiwa na klabu hiyo.

PSG wanaongoza msimamo wa
Ligue 1 kwa pointi tano na wata-
menyana na Real Sociedad katika
hatua ya 16 bora ya Ligi ya Mabing-
wa. Ulaua
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ONANAYAKUBALIWA
KUCHELEWAVAECON

]
Barca yasajili
straika

MANCHESTER,
England

NDRE Onana an-
atarajiwa kupati-
kana kwa mechi
ya Ligi Kuu Eng-
land wakati Manchester
United itakapoivaa Tot-
tenham Hotspur baada
ya kufikia makubaliano
na Shirikisho la Soka la
Cameroon, kutokana na
kuchelewa kuitwa kwake
kabla ya Kombe la Ma-
taifa ya Afrika (AFCON),
kwa mujibu wa ESPN.

Onana amepewa ruhu-
sa ya kusalia Manches-
ter kwa mechi ya raundi
ya tatu ya Kombe la FA
dhidi ya Wigan Athletic
itakayochezwa Jumatatu
na watakapoikaribisha
Spurs kwenye Uwanja wa
Old Trafford Januari 14,
mwaka huu.

Cameroon wanaanza
kampeni yao ya AFCON
dhidi ya Guinea saa 24 tu
baadaye Januari 15, mwa-
ka huu.

Klabu za Ligi Kuu Eng-
land vilipewa muda hadi
Januari Mosi kuwaachia
wachezaji wao kabla ya
michuano hiyo itakayo-
fanyika Ivory Coast kuan-
zia Januari 13, mwaka huu
lakini United na Cam-

eroon  wamekubaliana
kumchelewesha Onana.

Onana alirejea Man-
chester juzi baada ya ku-
kufuatia kichapo cha
mabao 2-1 kutoka kwa
Nottingham Forest Juma-
mosi iliyopita.

Kikosi cha Cameroon
kwa sasa kinaendelea na
mazoezi katika kambi
yake iliyoko Saudi Arabia,
ambapo  wanatarajiwa
kucheza mechi ya kirafi-
ki ya kimataifa dhidi ya
Zambia Januari 9, mwaka
huu.

Onana, kulingana na
chanzo, ameonyesha
nia ya kupunguza muda
wake nje ya United baa-
da ya kuiambia klabu
wakati wa mazungumzo
ya uhamisho wa majira
ya joto amestaafu soka la
kimataifa.

Kipa huyo aliachwa
wakati wa fainali za
Kombe la Dunia la 2022
nchini Qatar baada ya
kutofautiana na Kocha,
Rigobert Song, lakini
akashawishiwa kure-
jea kabla ya mechi ya
mwisho ya kufuzu AF-
CON dhidi ya Burundi
hapo Septemba, mwaka
jana.

Neville awafunda nyota Liverpool

LIVERPOOL, England

NAHODHA na mlinzi wa za-
mani wa Manchester United, Gary
Neville, amewataka wachezaji wa
Liverpool kuhakikisha wanapam-
bana kubaki katika mbio za ub-
ingwa wa Ligi Kuu England baada
ya kuondoka kwa Mohamed

Salah.

Salah alifunga mara mbili na
kutengeneza bao lingine wakati
Liverpool ilipoilaza Newcastle
mabao 4-2 mapema wiki hii na

Lakini sasa shinikizo ni kwa
washambuliaji wenzake ,Darwin
Nunez, Diogo Jota na Cody Gakpo
kuchukua mikoba ya Salah pindi
atakapokuwa katika majukumu yake
ya kitaifa. Watatu hao wana mabao 13
pekee kwenye ligi.

Neville alisema Liverpool wana
wachezaji watatu wa viwango vya
juu ambao ni Alisson, Virgil van Dijk
na Salah.

“Van Dijk amerejea katika kiwango
bora katika mwezi huu au miwili
iliyopita. Rekodi ya safu ya ulinzi

chipukizi

BARCELONA, Hispania

BARCELONA imemsajili mchezaji
mpya Vitor Rogue mwenye umri wa
miaka 18 kwenye Ligi Kuu Hispania,
LaLiga, kwa wakati na jana Alhamisi
alitarajiwa kucheza mechi yake ya
kwanza dhidi ya Las Palmas.

Barca walipata uhamisho wa
Rogue kutoka Athletico Paranaense
Julai, mwaka jana kwa mkataba wa
thamani ya zaidi ya euro milioni 60.

Kuwasili kwake Hispania hakuku-
pangwa hadi mwanzoni mwa msimu
wa 2024/25 huku kukiwa na vizuizi
vya matumizi, lakini muda huo ulir-
udisha nyuma Januari hii.

Rogue alitambulishwa na klabu
yake mpya Desemba mwishoni,
lakini uvumi mapema wiki hii ulidai
Barca inaweza kusajili uhamisho
huo na Laliga.

Xavi alionyesha matumaini alipo-
Zungumza na vyombo vya habari
juzi jioni huku usajili huo ukipewa
mwanga wa Kkijani saa chache
baadaye.

Rogue alitumia msimu wa 2023
akiwa na klabu yake ya nchini Bra-
zil akicheza kama ‘namba tisa’ kwa
Athletico, akifunga mabao 21 katika
mashindano yote.

Lakini imezua shaka juu ya ju-
kumu atakalokuwa nalo Hispania
ikizingatiwa straika, Robert Lewan-
dowski yupo na anatumika katika
mfumo wa 4-3-3.

Lakini Xavi anaonekana kujiamini
wawili hao wanaweza kucheza
pamoja, akitoa wito kwa Roque
kuwa na uwezo wa kucheza kama
mshambuliaji mpana na kutoa
ushindani kwa washambuliaji wote
kwenye Kikosi.

“Anaweza kucheza na (Lewan-
dowski) kikamilifu,” bosi huyo
alisisitiza.

“Anaweza kucheza nje au kama
namba tisa. Atazalisha ushindani
kwa washambuliaji wote katika
kikosi - Lewandowski, Ferran (Tor-
res), Joao (Felix), Raphinha na
Lamine (Yamal).

“Tutashughulikia mambo yake
hatua kwa hatua. Yeye ni mtoto
mwenye umri wa miaka 18, kwa
hivyo hatuwezi kumpa jukumu kwa
sasa kwa sababu anahitaji muda wa
kuzoea.

“Lakini yuko tayari kucheza na ku-
fanya mazoezi vizuri. Ni mtaalamu
na haraka kukabiliana na mazin-
gira yake mapya, lakini tutakuwa
waangalifu.”

sasa ameondoka kwenda katika ya Liverpool imekuwa nzuri na
michuano ya Kombe la Mataifa ya wamepiga pasi nyingi safi. Alisson
Afrika (AFCON), akiwa na timu ya ndiye golikipa bora zaidi duniani.

Taifa ya Misri. “Kuna mshtuko katika theluthi
Michuano ya 34 ya AFCON ina-  pengo la pointi tano dhidi ya Manchester City, ya sehemu ya mwisho inaweza ku-
tarajia kufanyika kuanzia Januari ambao wana mchezo mmoja mkononi, na Arse-  haribika kidogo. Unajiuliza itakuwaje
13 hadi Februari 11, mwaka huu  nal, hizi ndizo timu pinzani kwenye vita ya ub-  bila Salah?
nchini Ivory Coast. ingwa. “Bado wako kileleni mwa ligi na
Wekundu hao wapokileleni Salah amekuwa na mchango mkubwa katika  ni lazima wapambane ili waweze
kwa tofauti ya pointi tatu katika mbio za Liverpool hadi kileleni mwa msimamo,  kumpa Salah nafasi ya kurejea na
msimamo wa Ligi Kuu England, akiwa amefunga mabao 14 na asisti nane katika ~ kuwa na mafanikio ya kweli kwenye
baada ya juzi kushinda na wana  michezo 20 aliyocheza msimu huu. ubingwa,” alisema Neville.
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MAJALIWA MGENI RASMI

HARAMBEE STARS, TWIGA

Na Saada Akida

AZIRI Mkuu, Kassim

Majaliwa, ataongoza

hafla ya kuchangia

fedha Timu za Soka
za Taifa (Taifa Stars na Twiga
Stars), ambazo zimefuzu kush-
iriki Fainali za Kombe la Mataifa
ya Afrika (AFCON na WAFCON)
zinazotarajia kufanyika baadaye
mwaka huu.

Tayari kikosi cha Stars kipo
Misri kikifanya maandalizi ya
kuelekea AFCON itakayofanyika
kuanzia Januari 13, mwaka huu
nchini Ivory Coast.

Akizungumza na Nipashe jana,
Waziri wa Utamaduni, Sanaa

na Michezo, Damas Ndumbaro,
alisema katika hafla hiyo itakay-
ofanyika Januari 10, mwaka huu
kwenye Ukumbi wa Hoteli ya
Johari Rotana, Majaliwa atam-
wakilisha Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan.

Ndumbaro alisema ni bahati
kubwa kwa timu zote mbili ku-
fuzu fainali hizo, hivyo mipango
ya kuhakikisha zinapeperusha
vyema bendera nchi itanakiwa
kuimarishwa.

“Lengo kubwa la harambee
hii ni wadau wa soka kujitokeza
kutoa sapoti kwa timu zetu kue-
ndelea kufanya vizuri katika fain-
ali hizo, tunaimani kubwa na ma-
kocha na wachezaji kutufikisha

katika malengo yetu,” alisema
Ndumbaro.

Waziri huyo pia alitangaza
Kamati Maalum kwa ajili ya ha-
masa kwa timu za Taifa zilizo-
fuzu mashindano mbalimbali ya
kimataifa ambayo inaundwa na
wajumbe 16.

Alisema kamati hiyo itaku-
wa na jukumu la kuhamasisha
mashabiki na wapenzi wa mich-
ezo ndani na nje ya nchi kuji-
tokeza kuzishangilia na kuziunga
mkono Timu za Taifa pamoja na
kuratibu mambo mbalimbali.

Alimtaja Mwenyekiti ni
Theobald Sabi, Patric Kahemele
(Makamu Mwenyekiti), Neema
Msitha (Katibu) na wajumbe

wake ni Beatrice Singano, Mi-
chael Nchimbi, Jemedari Said,
Nick Reynolds (Bongo Zozo),
Hamis Ali, Christina Mosha (Sev-
en), Hersi Said , Salum Abdallah
(Try Again), Paulo Makanza, Mo-
hamed Soloka, Hassan Mohamed
Raza, Lucas Mhavile (Joti), Oscar
Oscar (Mzee wa Kaliua), Prisca
Kishamba, Burton Mwemba
(Mwijaku) na Clayton Chipondo
(Baba Levo).

Stars itaanza kutupa karata
yake ya kwanza AFCON Januari
17 kwa kucheza dhidi ya Mo-
rocco halafu Januari 21 itaivaa
Zambia na Januari 24, mwaka
huu itapambana na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Mchopa Mgaya (katikati), akikabidhiwa mfano wa hundi ya Sh. milioni 18 na wachezaji wa Yanga, Kibwana Shomari (kushoto) na Skudu
baada ya kushinda bonus kutoka SportPesa kwa kubashiri kwa usahihi baadhi ya mechi za Jackpot. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kapombe apongeza kiungo Singida

Na Faustine Feliciane,
ZANZIBAR

BEKI na nahodha msaidizi wa
Simba katika mashindano ya
Kombe la Mapinduzi yanayoen-
delea visiwani hapa, Shomari
Kapombe, amesema Singida
Fountain Gate walicheza vizuri
na kuwabana zaidi katika eneo
la kiungo wakati timu hizo zilipo-
kutana juzi.

Kapombe alisema  katika
mechi hiyo Simba ilizidiwa kati-

ka nafasi ya kiungo ukilinganisha
na wapinzani wao lakini Kocha
Mkuu, Abdelhak Benchikha, ali-
baini na kuwapa mbinu nyingine
walipokwenda mapumziko.

Alisema mbinu tofauti walizo-
pata ziliwasaidia watawale mch-
ezo na kupata ushindi wa mabao
2-0.

“Mchezo ulikuwa mgumu
sana, kipindi cha pili kocha alitu-
pa maelekezo mengine hasa kwa
wachezaji wa safu ya kiungo, na
kweli tulivyoyafuata timu ilibadi-

lika, tukaushika mchezo na ku-
pelekea kupata matokeo haya,”
alisema Kapombe.

Aliongeza ushindi huo ulikuwa
muhimu sana kwao kuelekea
kutimiza malengo yao katika mi-
chuano hiyo kwa mwaka huu.

“Nia yetu ni kuchukua ubing-
wa wa mwaka huu, sasa kama
tunataka kufikia huko lazima
tushinde michezo yetu, hasa
kuzishinda timu kubwa.., tu-
naamini tutafikia malengo yetu,”
Kapombe alisema.

Kuhusu ugumu wa ratiba ya
michuano hiyo, Kapombe alise-
ma wanakabiliana nayo kwa
sababu wanafahamu mashinda-
no hayo ni maalum na yame-
pangwa muda maalum.

Simba yenye pointi sita sawa
na Singida Fountain Gate itashu-
ka tena dimbani leo kuwakaribi-
sha APR kutoka Rwanda ili kufa-
hamu timu itakayoongoza kundi
lao wakatu JKU imeshaondolewa
kwenye michuano hiyo.

Benchikha kicheko
kiwango Simba SC
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amefurahia kushiriki mashinda-
no hayo kwa sababu yamemsaid-
ia kupata muda wa kuwajenga
wachezaji wake lakini pia wale
ambao hawakupata nafasi katika
mechi zilizotangulia, wamepata
nafasi hiyo sasa.

Aliongeza baaada ya kumaliza
michezo ya hatua ya makundi,
kikosi chake kitaingia dimbani
katika hatua ya robo fainali kiki-
wa na mbinu tofauti kwa sababu
wanaingia kwenye mfumo wa
mtoano.

“Hatua ya robo fainali ni ya
mtoano, ukifungwa katika mch-
ezo unakuwa umetolewa nje
ya mashindano hayo. Hii hatua
tutakuwa na ‘approach’ tofauti
kwa sababu ni mtoano, hatua
hii lazima tucheze kwa umakini
na malengo zaidi, ni hatua am-
bayo kosa moja litakugharimu,
hivyo hata mbinu zake katika
kila mchezo ni tofauti,” alisema
Benchikha.

Simba ikishinda mchezo wa
leo itafikisha pointi tisa na hivyo
kumaliza katika uongozi katika
kundi lake kwa kupata ushindi
wa asilimia 100.

Timu nyingine ambazo tayari
zimefanikiwa kusonga mbele ka-
tika michuano hiyo ni pamoja na
Azam FC, Singida Fountain Gate
na Yanga ambayo jana usiku il-
ishuka dimbani kucheza dhidi
ya KVZ ya Unguja.

Fainali ya michuano hiyo inay-
ofanyika kila mwaka itachezwa
Januari 13, mwaka huu na bing-
wa ataondoka na kitita cha Sh.
milioni 100 wakati mshindi wa
pili atajinyakulia zawadi ya Sh.
milioni 50.

Mlandege ya Zanzibar walit-
waa ubingwa wa mashindano
hayo katika michuano iliyofanyi-
ka mwaka jana.

Mauya
afunguka,

Mauya aliongeza.

Kiungo huyo alisema ka-
tika timu mbalimbali alizo-
pita alikuwa anacheza nafasi
nyingi tofauti, hivyo kumpa
uzoefu wa kucheza kwa
ufanisi.

“Mimi nilipotoka katika
timu nyingine nilizocheza
sikuwa nacheza nafasi moja,
nilikuwa nacheza namba
nane, namba sita, namba 10,
kwa hiyo naamini mwalimu
ameshakiona kitu kwangu
kwangu, sijawahi kumwam-
bia naweza hizo namba,
kikubwa yeye anamwangalia
mchezaji wake anavyocheza
na ana uwezo wa kufahamu
huyu naweza kumtumia
kucheza nafasi hi,” alisema
Mauya.

Mchezaji huyo alijiunga na
Yanga mwaka 2020, kabla
va kujiunga na timu hiyo
aliichezea Kagera Sugar ka-
tika kipindi cha mwaka 2019
akitokea Lipuli FC ya Iringa.
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Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), wakifanya mazoezi nchini Misri ili kujiandaa na Fainali za Kombe la Mataifa
va Afrika (AFCON 2023), zitakazofanyika Ivory Coast kuanzia Januari 13, mwaka huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Benchikha kicheko
kiwango Simba SC

Na Faustine Feliciane,
ZANZIBAR

AKATI leo
inawakabili
APR FC ka-
tika mechi ya
mwisho ya hatua ya makun-
di kwenye mashindano ya
Kombe la Mapinduzi, Kocha
Mkuu wa Simba, Abdelhak
Benchikha, amesema kikosi
chake kinaendelea kuima-
rika na pia anaridhishwa na
kiwango kinachoonyeshwa
na wachezaji wake.
Benchikha amesema
hayo baada ya kupata
ushindi wa mabao 2-0 ka-
tika mechi dhidi ya Singida
Fountain Gate iliyochezwa
juzi usiku na kufikisha poin-
ti sita.
Kocha

huyo alisema

wataikabili APR FC...

alifurahishwa na namna
wachezaji wake walivyofuata
maaagizo aliyowapatia wakati
wa mapumziko ambayo yali-
saidia kupata mabao mawili
na kuibuka na ushindi katika
mechi hiyo.

Alisema kutokana na ugeni
wake katika soka la Tanzania
mara nyingi anatumia kipindi
cha kwanza kuwasoma zaidi
wapinzani wake na kipindi
cha pili huingiza mbinu zake
kwa wachezaji baada ya ku-
waona wapinzani.

Aliongeza hiyo ndio sababu
Simba inaonekana kubadilika
zaidi kipindi cha pili katika

michezo mbalimbali ya Ligi
Kuu Tanzania Bara na sasa
kwenye michuano ya Kombe
la Mapinduzi.

“Ukiangalia kuanzia mch-
ezo wetu wa kwanza na
huu wa pili timu yangu ina-
zidi kucheza vizuri, kikosi ki-
naimarika zaidi, mchezo uli-
opita dhidi ya JKU pamoja na
kushinda lakini nilisema sijari-
dhishwa na kiwango cha timu,
lakini mchezo dhidi ya Singida
nimeridhishwa, tunaendelea
kufanya vizuri zaidi,” alisema
Benchikha.

Aliongeza ~ wameendelea
na maandalizi kwa ajili ya ku-

® @ @ Kocha huyo pia atamba

kamilisha hatua ya makundi
na ana matumaini wachezaji
wake wataonyesha kiwango
cha juu zaidi ya walichokio-
nyesha katika michezo miwili
iliyopita.

“Sasa tunaelekea katika
mchezo wetu wa mwisho wa
hatua ya makundi, lengo letu
tunataka kumaliza hatua hii
tukiwa tumeshinda michezo
yetu yote, ushindi utatupa
morali kubwa kuelekea kwe-
nye mchezo wa hatua ya robo
fainali,” alisema Benchikha.

Kocha huyo pia alisema
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Mauya
afunguka,
Yanga SC
IKitoa dozi

Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI wa Yanga, Zawadi
Mauya, amefurahishwa na Ki-
tendo cha Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Miguel Gamondi, kugun-
dua uwezo wake wa kucheza
zaidi ya nafasi moja uwanjani
kwa kumpa majukumu tofauti
kulingana na mahitaji ya mechi
husika, imefahamika.

Katika mechi dhidi ya Jamus
ya Sudan Kusini iliyochezwa
juzi usiku na Yanga kuon-
doka na ushindi wa mabao 2-1,
Mauya, alitakiwa kucheza kama
beki wa kati na kuifanya kazi
yake vyema akisaidiana na Gift
Fred.

Akizungumza na gazeti hili,
Mauya, ambaye amezoeleka
akicheza nafasi ya kiungo
mkabaji maarufu namba sita,
alisema Gamondi amegundua
anaweza pia kumtumia katika
namba nyingine na akaonyesha
ubora unaotakiwa.

Mauya alisema amekuwa aki-
hama nafasi pale anapotakiwa
kufanya mabadiliko baada ya
kuelezwa na Gamondi.

Nyota huyo alisema ki-
tendo cha Gamondi kumtaka
acheze kama beki wa Kati
Kiliwashangaza wadau wengi
ambao hawakufahamu kama
anaweza kuitendea haki namba
hiyo.

“Kama wewe ni namba sita
asilia basi unakuwa na uwezo
kabisa wa kucheza beki wa
kati, labda uwe namba nane,
ambaye kazi yake ni kwenda
mbele kusaidia mashambulizi
na hapo hapo kurudi nyuma
kumsaidia kiungo mkabaji,
lakini kwangu mimi naweza
kucheza nafasi nyingi sana.

Mimi ni mchezaji, siwezi
kusema ngapi, mwalimu
anaweza kumtumia mchezaji
kwa jinsi anavyoona na mwal-
imu Gamondi ameniangalia
na kugundua naweza, akanir-
udisha kucheza beki wa kati,”
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Onana akubaliwa kuchelewa AFCON
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