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HABARI KITAIFA

Na Elizabeth Zaya

DARAJA la Mpiji lin-
alounganisha Mkoa wa 
Dar es Salaam na wilaya 
ya Bagamoyo mkoani 
Pwani, juzi lilizua taharu-
ki kwa abiria na madereva 
baada ya magari kukwa-
ma katika foleni takribani 
saa nane kutokana na hiti-
lafu kujitokeza na kusaba-
bisha kufungwa.

Nipashe ilishuhudia 
foleni kubwa ya magari 
yaliyokuwa yakitokea Dar 
es Salaam kwenda Baga-
moyo na yale yaliyokuwa 
yakitoka mikoa mbalim-
bali kuingia Dar es Sa-
laam.

Daraja hilo ambalo ni 
kiunganishi kikubwa cha 
mikoa hiyo, lilipata tatizo 
upande mmoja baada 
ya mvua zinazoendelea 
kunyesha kutikisa kingo 
zake. 

Beatrice Mushi, mkazi 
wa Bunju, alisema aliku-
tana na adha hiyo wakati 
akitokea Bagamoyo ku-
rudi Dar es Salaam.

“Licha ya kutoka mape-
ma Bagamoyo, nimefika 
nyumbani usiku wa kua-
mkia leo ( jana) majira 
ya saa 8:00 za usiku. Na 
hapo ni baada ya kuamua 
kupita njia ya Kibaha,” 
alisema Mushi ambaye ni 
jirani ya mwandishi wa 
habari hii. 

Baadhi ya madereva wa 
daladala za Bagamoyo - 
Bunju B, walisema kuan-
zia asubuhi mpaka saa 
10:00 jioni, walipita vizuri 
eneo hilo lakini saa moja 
baadaye, ndipo ilipobaini-
ka daraja hilo limetoboka 
na kufungwa.

Mmoja wa madereva 
hao, Mahadhi Rajabu, 
alisema alipata taarifa 
kuwa hali ni mbaya ka-
tika eneo hilo majira ya 
saa 12:00 jioni akiwa ana-
karibia darajani hapo na 
alipofika eneo la Baobab, 
akalazimika kuwashusha 
abiria ili watembee.

“Nilipanda gari tu-
kaanza kuondoka, lakini 
mbele dereva akapewa 
taarifa na mwenzake 
kuhusu tatizo lililotokea 
katika daraja la Mpiji, 
hivyo tukashuka na kuan-
za kutembea,” alisema 
Caren Mashimba.

“Ninaishi Kerege, lakini 
shughuli zangu ninafany-
ia Bunju B, kwa hiyo leo 
( jana) ilinibidi niamke 
kuja kibaruani, kwa hiyo 
nililazimika kupanda gari 
mara mbili,” aliongeza.

Dereva mwingine, ali-

yejitambulisha kwa jina 
la  Victor, alisema wakati 
daraja hilo linafungwa, 
alikuwa Bunju B akisubiri 
kupakia abiria lakini hak-
ufanya hivyo.

Dereva wa bajaji, Wil-
liam Christopher, alisema 
hitilafu iliyotokea katika 
daraja hilo imemsaba-
bishia hasara kwa kuwa 
amekuwa akichukua 
abiria wa Kerege na Map-
inga kuwapeleka Bunju 
B na abiria huchangia 
huduma hiyo mpaka Sh. 
1,000 kila mmoja.

“Ninaishi Mapinga, 
shughuli zangu ni Map-
inga-Bunju na kwa siku 
ninaweza kwenda  zaidi 
ya ruti 10 lakini juzi hali 
ilikuwa mbaya. Tulila-
zimika  kuegesha bajaji, 
niliacha  Bunju nikavuka 
darajani kwenda nyum-
bani kwa bodaboda,” 
alisema.

Kutokana na adha hiyo, 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Albert Chalami-
la, Kamanda wa polisi  
Kanda Maalum ya Dar es 
Salaam, Wahandisi wa 
Wakala wa Barabara Tan-
zania (TANROADS), Mkuu 
wa Wilaya ya Kinondoni 
na viongozi wa mkoa wa 
Pwani, walikesha eneo 
hilo kuhakikisha maten-
genezo yanafanyika na 
huduma kurejea. 

Akizungumza usiku 
huo katika eneo la tukio, 
Chalamila alisema daraja 
hilo limepata hitilafu ku-
tokana na mvua inayoen-
delea kunyesha, hivyo ku-
tikisa kingo zake.

Mkuu wa Wilaya ya 
Bagamoyo, Halima Okash, 
aliwahakikishia wananchi 
kwamba wanafanya kazi 
kuhakikisha daraja hilo 
linarejea katika hali yake 
kwa wakati. Waziri wa 
Ujenzi, Innocent Bashun-
gwa, alisema tayari ame-
wasiliana na TANROADS 
pamoja na viongozi wa 
mikoa hiyo miwili ili dara-
ja hilo lirejee katika hali 
yake.

Bashungwa aliagiza 
Mtendaji Mkuu wa TAN-
ROADS kupitia mameneja 
wake, kufanya tathmini 
ya sasa ya madaraja na 
barabara ili kuhakikisha 
hakukatiki mawasiliano 
ya miundombinu hiyo 
wakati mvua ikiendelea 
kunyesha. Wakati jiti-
hada za matengenezo na 
kurejesha daraja hilo ka-
tika hali yake ya kawaida 
zikiendelea, jana magari 
yaliruhusiwa kupita kwa 
awamu upande mmoja.

Taharuki kuvunjika 
daraja Dar, Bagamoyo 

Mwenyekiti wa Chama 
cha Wakala wa Utalii 
Tanzania (TATO). Wilbard 
Chambulo, wa pili kutoka 
kulia, akikabidhi misaada 
mbalimbali kwa Serikali 
kwa ajili ya waathirika 
wa maporomoko ya 
tope katika baadhi ya 
vijiji vya Hanang mkoani 
Manyara. Misaada hiyo 
ni pamoja na mabati 
4000, maji ya kunywa 
tani 37,800 na tani 
10 za unga wa ngano. 
Misaada hii ni sehemu 
ya michango ya wa-
nachama wa TATO. 
PICHA:MPIGAPICHA 
WETU.

Augusta Njoji na Paul Mabeja, 
DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan am-
etaja maeneo manane yanayopas-
wa  kupewa kipaumbele katika 
mchakato wa Dira ya Maendeleo 
ya Taifa 2050, huku akiagiza uku-
sanyaji maoni uzingatie ushirik-
ishwaji wa wadau wote.

Maeneo hayo ni pamoja na 
mwelekeo wa  uwekezaji na usi-
mamizi wa maboresho ya kiu-
tendaji wa mashirika ya umma, 
maadili ya taifa kwa kuwa na 
jamii yenye ujasiri wa kuhoji wa-
naojipatia mali wasio na maelezo 
nazo.

Katika uzinduzi wa mchakato 
wa ukusanyaji maoni ya dira hiyo 
jana jijini hapa uliokwenda sam-
bamba na maadhimisho ya miaka 
62 ya Uhuru wa Tanganyika, Rais 
Samia alitaja mchango mdogo wa 
mashirika ya umma katika kuku-
za uchumi licha ya juhudi zinazo-
chukuliwa na Msajili wa Hazina.

“Dira mpya iweke mwelekeo 
wa  uwekezaji na usimamizi wa 
maboresho ya kiutendaji wa ma-
shirika ya serikali ili yaongeze 
ufanisi katika uendeshaji na kuhi-
mili ushindani,” alisema.

Pia alisema tathmini inao-
nyesha nchi imepiga hatua ka-
tika kuweka uwazi na kusimamia 
maadili ya utumishi wa umma na 
kwamba ili kudumisha hilo,  la-
zima kuwe na jamii yenye ujasiri 
wa kuhoji wanaojipatia mali bila 
maelezo, inayochukia rushwa, 
inayojituma bila kusukumwa, 
kupinga uchakachuaji wa mazao 
kama pamba na korosho na 
kuongezwa mawe, pamoja na ku-
laani ukwepaji kodi.

“Tujenge jamii yenye maadili. 
Sina  shaka suala hili litapewa 
uzito mkubwa kwenye mijadala 
ya kuandaa dira mpya na kuanga-
lia ni kwa namna gani serikali na 
taasisi zisizo za serikali, ikiwamo 
za kidini, zitakavyochangia ku-
jenga maadili. Misingi hii itajenga 
jamii bora na kuvutiwa na wengi 
kuja Tanzania kufungua fursa,” 
alisema huku akiagiza dira hiyo  
izingatie ukuaji wa uchumi ku-
fungamanishwa na sekta za uzal-
ishaji kikiwamo kilimo.

 “Kwenye kilimo nchi yetu im-

efanya kazi nzuri. Sasa  Tanzania 
tunajitosheleza kwa chakula kwa 
asilimia 124 na huku tukiele-
kea asilimia 140 ifikapo mwaka 
2025. Suala  lililo mbele yetu ni 
masuala ya lishe na usalama wa 
chakula,”alisema huku akibaini-
sha dira mpya iweke lengo la kui-
fanya Tanzania kuwa kitovu cha 
uzalishaji wa chakula kwa ajili ya 
Afrika na dunia.

Pia alisisitiza kipaumbele kupa-
ta takwimu kwa sekta isiyo rasmi 
kwa kuwa inawezekana katika 
eneo la kukuza uchumi imefanyi-
ka kazi kubwa, lakini kutokana na 
kutokuwa na takwimu, wamejiki-
ta kwenye sekta rasmi.

Kadhalika alitaka kufikiriwa 
namna ya kuchochea ukuaji wa 
uchumi kwenye maeneo ya uzal-
ishaji yanayowagusa wananchi 
wengi zaidi na yanayotengeneza 
ajira.

“Eneo la tatu, ni tathmini na 
ufuatiliaji ambalo kwa kiasi ki-
kubwa huko nyuma hatukulipa 
umuhimu mkubwa. Tuliagizwa  
kufanya tathmini na ufuatiliaji 
kila mwaka lakini tumefanya 
mara moja tu. Tungefanya tathmi-
ni kila baada ya muda tungebaini 
viashiria mapema na kurekebisha 
na kwenda vizuri zaidi,” alisema.

Alitaja eneo lingine kuwa ni 
utaratibu wa kufungamanisha 
miradi ya kipaumbele kwa sekta 
zinazohusika kwenye uzalishaji.

“Eneo lingine ni kubaini via-
shiria hatarishi na kuweka 
udhibiti. Uzoefu  wa dira ya mwa-
ka 2025 unaonyesha kumekuwa 
na matukio makubwa ya kimaz-
ingira kama El-Nino, ukame, 
maradhi, vita vya kikanda am-
bavyo vimekuwa nje ya uwezo 
wetu  mambo haya yakitokea ya-
naathiri utekelezaji wa mipango 
ya maendeleo.

Alisema inapoandikwa dira 
mpya, matukio makubwa ya ki-
dunia ambayo yanaweza kuathiri 
utekelezaji wake hivyo, yabain-
ishwe na kuzingatia matukio ya 
dharura yanayoibuka duniani na 
nchini pamoja na  kujadili mbinu 
za kukabiliana nayo.

  “Taasisi za sekta binafsi za 
ndani zinatakiwa kuwa na uwezo 
na utayari wa kupokea na kush-
irikiana na wageni wanaokuja 

kuwekeza nchini kufanya bi-
ashara na kutengeneza ajira kwa 
wananchi na hatimaye kuchangia 
ukuaji wa uchumi wetu,” alisema.

MAADHIMISHO UHURU
Rais Samia alisema miaka 62 in-

atosha kufanya tathmini ya mapi-
to na kubainisha njia muafaka ya 
kusonga mbele zaidi.

Aliahidi kuendeleza mema yote 
yaliyoiletea maendeleo nchi na 
kujifunza katika vikwazo walivyo-
kutana navyo watangulizi wake.

“Waswahili wanasema usipo-
jipanga kupanga unapanga ku-
pangwa yaani kwa Kiswahili 
kinachoeleweka usipojipangia 
utapangiwa, sasa kupangiwa 
kuna hasara zake. Anayekupan-
gia ndiye anaweka faida zake 
kwenye mipango anayokupa, 
lakini ukijipangia unapanga 
wewe mwenyewe kwa faida zenu 
wenyewe,”alisema.
MSAMAHA WAFUNGWA 2,244

Katika hatua nyingine, Rais 
Samia ametoa msamaha kwa 
wafungwa 2,244 ambapo 263 
wameachwa huru, wawili walio-
hukumiwa adhabu ya kifo wame-
badilishiwa adhabu na kuwa 
kifungo cha maisha huku 1,979 
wamepunguziwa sehemu ya ad-
habu zao ambazo wataendelea 
kuzitumikia gerezani.

Kwa mujibu wa Waziri wa Mam-
bo ya Ndani ya Nchi, Hamad Yu-
suf Masauni, wafungwa walionu-
faika ni waliohukumiwa kifungo 
kuanzia miaka miwili na kuende-
lea ambao wametumikia robo ya 
adhabu zao gerezani walioingia 
kabla ya Oktoba 12, 2023.

Pia alisema wafungwa wenye 
magonjwa ya kudumu au sugu, 
wafungwa wa maisha ambao 
wametumikia vifungo vyao kwa 
miaka 15 na kuendelea, wafungwa 
wa kunyongwa waliomaliza tara-
tibu za kimahakama na wamekaa 
gerezani kwa miaka 10 na kuen-
delea wamebadilishiwa adhabu 
na kwenda kifungo cha maisha.

Msamaha huo pia alisema 
wafungwa wazee wenye umri 
wa miaka 70 au zaidi, walioingia 
na ujauzito,  wenye ulemavu wa 
mwili na akili, waliohukumiwa 
adhabu ya kuwekwa kizuizini am-
bao wamekaa gerezani kuanzia 
miaka 10 au zaidi.

Vipaumbele vinane Dira Maendeleo 2050 
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Na Steven William, 
MUHEZA

JESHI la Polisi Kikosi cha 
Usalama Barabarani wilay-
ani Muheza, Tanga, lime-
piga marufuku wanafunzi 
chini ya miaka minane ku-
pakiwa kwenye bodaboda 
wakati wakienda shule na 
kurudi nyumbani.

Mkuu wa Kikosi wilayani 
humo, Leonard Bandola, 
alitoa onyo hilo wakati aki-
zungumza na walimu, wa-
zazi na walezi   wanaoso-
mesha watoto wao katika 
shule ya msingi binafsi ya 
Chogogwe wilayani hapa. 

“Sisi ndio wasimamizi 
wa sheria za usalama bara-
barani, inakataza kumpa-
kia mtoto kwenye pikipiki 
aliye chini ya miaka mi-
nane ili kulinda usalama na 
afya yake na hii ni kwa mu-
jibu wa Sheria ya Mamlaka 
ya Udhibiti wa Usafirishaji 
Ardhini (LATRA) iliyoan-
zishwa mwaka   2010 na 
kuanza kufanya kazi rasmi 
2011”, alisema Bandola.   
Alisema katika kusimamia 
sheria hiyo, wanalazimika 
kutumia busara zaidi kwa 
kuwa  kila wanapotaka 
kumsimamisha dereva wa 
bodaboda naye huongeza 
mwendo.

Alisema kuacha kum-
fukuza hasa anapokuwa 
amepakia mtoto au watoto 
kwa kuwa anaweza kupata 
ajali kwa mwendo kasi na 
kusababisha hatari zaidi 

kwa afya, ulinzi na usalama 
wa mtoto ni busara za jeshi 
hilo.

Bandola alisema kuwa 
kupitia utekelezaji wa Pro-
gramu Jumuishi ya Taifa ya 
Malezi, Makuzi na Maende-
leo ya Awali ya Mtoto ipo 
haja kwa wadau wote wak-
iwamo wazazi, walezi, wal-
imu na mamlaka zingine 
kuunganisha nguvu kuko-
mesha suala hilo.

Alisema kumpakia mtoto 
mwenye umri huo kushuka 
chini kwenye bodaboda 
sio tu ni kinyume cha she-
ria, bali ni hatari kwa afya 
kwake.

Pia alisema kiafya mto-
to anayebebwa kwenye 
pikipiki bila kuwa na nguo 
nzito za kumsitiri baridi 
na upepo njiani anaweza 
kupata magonjwa ya njia 
ya hewa ambayo tiba yake 
inaweza kugharimu fedha 
nyingi.

“Ninatoa wito kwa wa-
zazi na walezi kuangalia 
uwezekano wa kuanza 
kutumia usafiri mwingine 
mbadala kama vile magari 
ya shule yaliosajiliwa kube-
ba watoto  kuanzia  chini 
ya miaka minane ili kulin-
da afya na usalama wao” 
alisema.

Pia  alikumbusha kwe-
nye mabasi ya shule am-
bayo hajayasajiliwa na ku-
pakwa rangi ya njano kuwa 
ni hatari kwani inapotokea 
ajali wanafunzi watakaopa-
ta majeraha hawatalipwa.

Dk. Malasusa akemea ukatili wa kijinsia, awapa jukumu wanawake
Bodaboda zaonywa kubeba wanafunzi 

Na Restuta James

ASKOFU wa Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania (KKKT) 
Dayosisi ya Mashariki na Pwani 
(DMP), Dk. Alex Malasusa, ameke-
mea ukatili wa kijinsia na kuwata-
ka wanawake kushiriki katika vita 
hivyo ili haki ipatikane kuanzia 
ngazi ya familia.

Askofu Malasusa ambaye pia ni 
Mkuu Mteule wa KKKT, aliyasema 
hayo jana  Dar es Salaam wakati 
wa ibada ya maadhimisho ya 
Krismasi iliyoandaliwa na Umoja 
wa Wanawake wa Dayosisi hiyo, 
yaliyofanyika katika Usharika wa 
Temboni. 

Dk. Malasusa alisema baadhi 
ya watu wanafanya ukatili kwa 
watoto kwa kudanganywa na wa-
ganga kwamba watapata utajiri 
wa haraka, jambo linalonyonga 
haki na kuongeza dhuluma kati-
ka jamii na ukatili dhidi ya kundi 
hilo. 

“Nina hakika chochote kitaka-
choungwa mkono na wanawake 
kama hili la kupinga ukatili wa 

kijinsia, litafanikiwa haraka 
sana. Nimeshukuru sana kuona 
mnaungana na watetea haki wen-
gi duniani kuhakikisha haki inasi-
mama na dhuluma zinaondole-
wa,” alisema.

Askofu Dk. Malasusa alisema 
dhuluma inapozidi, nchi inaingia 
gizani na kwamba Mungu hafura-
hishwi na taifa lisilo na haki.

“Tumesikia matendo mengi ya 
aibu yenye kuumiza mioyo jinsi 
watoto na wanawake wanavyon-
yanyasika. Tunaliweka taifa ka-
tika hali mbaya,” alisema. 

Dk. Malasusa alisema maa-
dhimisho ya Krismasi ni ishara 
ya ujio wa Yesu Kristo ambaye ni 
amani na haki ya dunia, hivyo ni 
muda wa watu kujitathmini na 
kufuata injili inayohubiri upendo 
wa Mungu kwa wanadamu.

“Jambo la kusikitisha ni kwam-
ba wanaofanya ukatili tukisikia 
majina yao unaona wako wa-
naoenda kanisani,” alisema.

Awali, Mwenyekiti wa Umoja 
wa Wanawake wa DMP, Veronica 
Lyanga, alisema wanawake wa 

KKKT wanaungana na serikali na 
wadau wengine kukemea vitendo 
hivyo.

“Tumeamua kupaza sauti zetu 
kukemea unyanyasaji na ukatili 
unaotendwa kwa wanawake, wa-
toto na wanaume. Vitendo  hivi ni 
kinyume na neno la Mungu kwe-
nye Mithali 14:34 inayosema ‘Haki 
huinua taifa bali dhambi ni aibu 
ya watu wowote,” alisema. 

Viongozi wa Umoja wa Wa-
nawake wa Jumuiya ya Kikristo 
Tanzania (CCT), Mkoa wa Dar 
es Salaam, Neema Massawe na 
Dosca George, walitoa rai kwa 
dini zote kuungana katika kupin-
ga ukatili, ili makundi yote katika 
jamii yaishi kwa amani, usawa na 
haki. Katika maadhimisho hayo, 
wanawake walifanya maandama-
no mafupi yaliyopokewa na Asko-
fu Malasusa, wakiwa na mabango 
yanayopinga vitendo vya ukatili.

Maadhimisho hayo yalihud-
huriwa na zaidi ya wanawake 
500 pamoja na wachungaji, wain-
jilisti na watenda kazi (ma-Parishi 
Worker)

Waathirika wa mafuriko Katesh walia hali ngumu
Na Jaliwason Jasson,  MANYARA

WAATHIRIKA wa mafuriko na mapo-
romoko ya tope ya Mlima Hanang,  
wamesema maafa yaliyowapata yame-
waacha katika hali ngumu kimaisha, 
hivyo kuiomba jamii kuwashika mkono 
ili warejee katika hali ya kawaida.

Kutokana na maafa hayo, serikali 
ilitangaza kutoa misaada mbalimbali 
kwa kushirikiana na wadau mbalimbali 
yenye thamani ya Sh. bilioni 2.5 huku 
hadi juzi misaada kutoka kwenye taasisi 
mbalimbali ikiendelea kutolewa. Seri-
kali pia kupitia kwa Rais Samia Suluhu 
Hassan ambaye alikwenda Katesh Al-
hamisi wiki hii, iliahidi kuwapa viwanja 
vya makazi waathirika.

Mkazi wa Katesh, John Thomas, aki-
zungumza na Nipashe akiwa katika 
kambi ya waathirika iliyoko Shule ya 
Sekondari Katesh, alisema wakati maafa 
yanatokea alikuwa safarini  Dareda, 
wilayani Babati, hivyo alikuta nyumba 
yake imezolewa na hana kitu chochote.

“Mimi mnavyoniona hapa sina kitu 
chochote. Ni  hizi nguo nilizovaa  na si-
jui hata mifugo yangu na ndugu zangu 
waliko,” alisema Thomas.

Mkazi mwingine, Amina Musa, alise-
ma maafa yamemwachia umaskini kwa 
kuwa bidhaa zake zote za nafaka al-
izokuwa anauza zilisombwa na maji. Ku-
tokana na athari hizo, aliomba serikali 
impatie mtaji ili aendelee na maisha.

Mkazi wa Katesh, Liydia Petro, alisema 
maafa yalisomba nyumba yake lakini ali-
fanikiwa kuwaokoa watoto wake. Alise-
ma wakati mafuriko yanatokea, alifikiri 
kuna radi inapiga mahali ndipo alitoka 
na kuona tope na akakimbia na familia 
yake.

MICHANGO YAMIMINIKA 
Kutokana na maafa hayo yaliyosaba-

bisha vifo vya watu 80 na wengine 133 
kujeruhiwa, misaada kutoka taasisi 
mbalimbali imeendelea kutolewa kwa 
waathirika. 

Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la 
World Vision Tanzania,   James Anditi, 
alisema baada ya kusikia maafa hayo, 
wamechangia Sh. milioni  30.5 ili kuwa-
saidia waathirika kupata chakula, maji 
na matibabu.

Anditi aliishukuru serikali kwa namna 
ilivyolishughulikia janga hilo na shirika 
lake liko tayari kuunga mkono. Alisema 
walipokwenda kijiji cha Gendabi, wali-

baini wananchi wamepoteza mali zao 
huku watoto na wanawake wakiwa 
wameathirika pakubwa.

 Mkurugenzi huyo alisema wamebaini 
watoto na wanawake wameanza kupata 
tatizo la afya ya akili, hivyo wanatakiwa 
kupewa ushauri nasaha na kuahidi kue-
ndelea kufanya utafiti juu ya tukio hilo ili 
kuona namna ya kuwasaidia waathirika.

MUHIMBILI YAJITOSA
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH) 

imetoa msaada wa dawa na vifaa tiba vy-
enye thamani ya Sh. milioni 38 kwa ajili 
ya kusaidia waathirika wa tukio hilo.

Kwa mujibu wa taarifa yake kwa vy-
ombo vya habari, msaada huo umelen-
ga kusaidia jitihada za utoaji huduma 
katika eneo hilo, ambalo hivi karibuni 
lilikumbwa na maafa ya mafuriko yaliyo-
sababisha vifo na majeruhi na uharibifu 
wa mali na miundombinu.

Mkuu wa Idara ya Famasia, Mfama-
sia Nelson Faustine, akizungumza kwa 
niaba ya Mkurugenzi Mtendaji wa MNH, 
alisema sambamba na msaada huo, 
Muhimbili imetuma msaikolojia tiba 
kuungana na timu za wataalam walioko 
huko wanaotoa huduma kwa waathirika 
wa mafuriko hayo.

Taarifa pia ilisema bodi ya wadhamini, 
menejimenti na wafanyakazi Muhimbili 
wanaendelea kutoa pole kwa wananchi 
wa maeneo hayo kutokana na madhara 
waliyopata.

AICC YAFARIJI WAATHIRIKA 
Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha 

Arusha (AICC) kimetoa  msaada kwa 
waathirika waliokumbwa na mafuriko 
na maporomoko ya tope yaliyoisaba-
bishwa na mvua kubwa kwenye Katesh.

AICC ilikabidhi msaada wa mablan-
keti 200 na 

Sh. milioni 12 kwa Mkuu wa Mkoa 
wa Manyara, Queen Sendiga, aliyeam-
batana na Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu), Dk. Jim 
Yonazi, na Katibu Tawala Mkoa wa Man-
yara, Karoline Mthapula, juzi.

Akikabidhi msaada huo kwa niaba 
ya Mtendaji Mtendaji wa AICC, Ofisa 
Uhusiano Mwandamizi, Fredrick Maro, 
alisema AICC imeguswa na maafa hayo 
na inatambua wajibu wake wa kuisaidia 
jamii inayoizunguka.

Imeandaliwa na Jaliwason Jasson 
(MANYARA) na Romana Mallya (DAR)

0000000

Ofisa Uhusiano Mwan-
damizi wa AICC, Fred-
erick Maro (wa pili 
kushoto), akimkabidhi 
sehemu ya msaada kwa 
waathirika wa maafa 
Katesh Mkuu wa Mkoa  
wa Manyara, Queen Sen-
diga (wa pili kulia). Kulia 
ni Katibu Mkuu Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Bunge, 
Sera na Uratibu), Dk. Jim 
Yonazi, na kushoto ni 
Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Manyara, Karoline 
Mthapula. PICHA: FARAJ 
MSALA.
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Mtoto wa Prof. Shaba asilimulia alivyoshuhudia kifo cha babake 
Na Christina Mwakangale

ANALE Shaba, mtoto wa da-
ktari bingwa mbobezi katika 
uchunguzi, Prof. James Shaba, 
amesimulia alivyoshuhu-
dia kifo cha baba yake, kili-
chotokea nyumbani kwake, 
Chicago nchini Marekani, 
kutokana na ugonjwa wa 
saratani.

Prof. Shaba (88), alifariki 
dunia Desemba 5, mwaka 
huu, akiwa amezungukwa na 
familia yake, wakiwamo binti 
zake,   Anale na Stella. Ana-
tarajiwa kuzikwa Jumamosi 
ijayo. 

Anale kwenye taarifa yake 
kwa Nipashe, alimwelezea 

baba yake alivyokuwa na 
mapenzi kwa nchi yake ya 
Tanzania, akijituma na kujitoa 
akiwa daktari bingwa.

“Desemba 5, mwaka 
huu, nyumbani Chicago 
IL, Marekani, akizungukwa 
na dada yangu Stella, nami 
(Anale), baba yangu alifariki 
dunia baada ya kupambania 
uhai wake akiugua saratani.

“Tumepata fursa hii ya ki-
pekee ya amani pamoja na 
baba (Prof. Shaba) yetu,” alise-
ma Anale kwenye taarifa hiyo 
juzi.

Alisema  kazi ya baba yake 
ya utabibu kwa vitendo, ime-
kuwa kitu cha pili alichokip-
enda, baada ya upendo usio 

na kikomo kwa mkewe.
“Elizabeth (Beth) Shaba, 

walioana na baba miaka 55 
iliyopita kabla ya kifo chake 
mwaka 2018. Kutengana kwao 
ilikuwa sikitiko kubwa. Kwa  
maana hiyo, tumeikubali hali 
hii kwa ugumu kwamba sasa 
baba atapumzika pembeni 
mwa mke wake, Beth,” alise-
ma Anale.

Kuhusu maziko yanayota-
rajia kufanyika Desemba 16, 
mwaka huu, Anale alisema 
awali kutakuwa na ushiriki 
wa jamii katika Kanisa la St. 
James Cathedral 65 E, Mtaa 
wa Huron huko Chicago IL, 
siku hiyo.

Anale alisema kumbukum-

bu ya Prof. Shaba itafanyika 
pia Tanzania mwakani, katika 
Kanisa Kuu la Mtakatifu Al-
bano, Dar es Salaam, ili kutoa 
fursa kwa ndugu, marafiki na 
jamaa kushiriki kumkumbuka 
bingwa huyo.

  Prof. Shaba aliyezaliwa 
Aprili 5, 1935, alijizolea umaa-
rufu katika stadi za kuutam-
bua mwili wa binadamu na 
sababu za kifo na aliitumikia 
Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH).

Moja ya rekodi zake zinaz-
omtambulisha hadi sasa ni 
kuchanganua chanzo cha kifo 
cha aliyekuwa Waziri Mkuu, 
Edward Sokoine, alityefariki 
dunia April 12, 1984.

Na Maulid Mmbaga

TAASISI ya Kuboresha Mifumo ya 
Masoko ya Kilimo Tanzania (AMDT) 
imehamasisha Watanzania kufanya 
kilimo chenye tija kwa kutumia 
mbegu zilizoboreshwa zikiwamo za 
alizeti, jamii ya mikunde na mahindi 
ili kuongeza mnyororo wa thamani.

Mkurugenzi Mkuu wa AMDT, 
Charles Ogutu, aliyasema hayo jana 
jijini Dodoma wakati akifungua 
mafunzo kwa wanahabari ambayo 
yanalenga kuwaongezea uelewa 
kuhusu kazi wanazofanya pamoja 
na kilimo bora ili waweze kuelimi-
sha jamii.

Alisema sababu kubwa ya 
kuanzishwa kwa taasisi hiyo ilikuwa 
ni kutatua changamoto mbalimbali 
ambazo zimekuwa zikijirudia.

Ogutu alisema viongozi wa kisiasa 
na wadau wa maendeleo wame-
fanya jitihada nyingi katika sekta ya 
kilimo ili kutatua matatizo yaliyopo.

“Pamoja na jitihada hizo mabadi-
liko bado hayajawa makubwa kama 
tulivyotarajia, hivyo ikaonekana 
kuna haja ya kuanzisha taasisi am-
bayo itatumia mfumo kuangalia ma-
tatizo ya kimfumo ambayo yakitatu-
liwa yanaweza kutupeleka katika 
mabadiliko ya kweli katika sekta ya 
kilimo,” alisema Ogutu.

Alisema AMDT katika utendaji 
wao wamejigawa katika misingi 
miwili, kuchagua mazao ambayo 
wanaona yana umuhimu zaidi na 
kutafuta changamoto za kimfumo 
na namna ya kushirikiana na wadau 
wengine kuzitatua.

Alisema nguzo ya pili ni kuangalia 
namna changamoto hizo zikishatat-
uliwa zinaweza kuwafikia watu wen-
gi zaidi huku wakijihusisha zaidi na 
mazao ya alizeti, jamii ya mikunde 
na mahindi.

“Mazao haya yana umuhimu wa 
kipekee na waziri mwenye dhamana 
amekuwa akizungumzia ajenda hiyo 
kila wakati kwamba, ifikapo 2030 
tunataka sekta ya kilimo iwe imekua 
kwa asilimia 10,” alisema Ogutu.

Pia alisema programu mbalimbali 
zinazofanyika kama Jenga Kesho 
Bora (BBT) ni kuhakikisha ifikapo 
2030, sekta ya kilimo inatoka kwe-
nye ukuaji wa asilimia nne hadi asil-
imia 10.

Alisema wizara ilifanya utafiti 
uliolenga kuangalia mazao gani ya-
kitiliwa msisitizo yatasaidia kufikia 
malengo na kuonesha ni ya nafaka, 
mafuta ya kupikia na jamii ya mi-
kunde.

Alisema ajenda hiyo ilikuja wakati 
ambao AMDT ilishaanza na bahati 
nzuri baadhi ya mazao hayo ni ya 
kimkakati na yako kwenye Pro-
gramu ya Kuendeleza Sekta ya Kili-
mo (SDPll).

Alisema katika mazao hayo, alizeti 
imeorozeshwa kama zao muhimu 
ambalo linaweza kulisaidia taifa ka-
tika kupunguza gharama ya kuagiza 
mafuta ya kula kutoka nje, na men-
gine wanayoshughulika nayo yako 
kwenye mkakati wa serikali.

 AMDT yashauri matumizi
ya mbegu zilizoboreshwa

Hawara adaiwa kuua mama na wanawe wawili kisa mapenzi

Na Waandishi Wetu

MAMA na watoto wawili 
wamefariki dunia baada ya 
nyumba yao kuchomwa moto 
na mtu anayesadikiwa kuwa ni 
hawara wa mwanamke huyo 
kwa kile kinachodaiwa  kuwa-
po kwa mgogoro wa kimapen-
zi baina yao.

Mgogoro huo unadaiwa 
kuhusishwa na uhalali wa 
baba wa mtoto wa miezi mi-
tano.

Waliofariki dunia ni Eva 
Stephano (32) na watoto wake, 
Samwel Simon (3) na Abel 
Richard mwenye umri wa 
miezi mitano, ambao ni waka-
zi wa Mtaa wa Lwanima, wilay-
ani Nyamagana, Mwanza.

Tukio hilo lilitokea Desem-
ba 7, 2023, majira ya saa 6:30 
usiku katika nyumba hiyo ye-
nye vyumba vitatu ambamo 
pia kulikuwamo na watu wen-
gine, Lucy Stephano (25), Lucy 
Simon (5) na Charity Amos (1) 
waliookolewa.

Baada ya moto huo kutokea, 
wananchi kwa kushirikiana na 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, 

walivunja mlango wa nyumba 
na kuwaokoa watu hao wata-
tu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mwanza, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi (SACP) Wilbroad 
Mutafungwa, alisema uchun-
guzi wa awali wa jeshi hilo 
ulibaini kuwapo kwa chupa za 
plastiki zenye mabaki ya ma-
futa ya petroli yanayodaiwa 
kutumiwa    na mtuhumiwa 
ambaye    jina lake limehifad-
hiwa.  

“Imeonekana kuwa kuliku-
wapo na mgogoro baina ya 
Eva na hawara wake ambaye 
kwa sasa jina tunalihifadhi 
kwa ajili ya uchunguzi. Wali-
kuwa wakigombania mtoto 
Abel Richard ambaye ame-
fariki dunia katika tukio hilo. 
Mwanamume  huyo anadai 
mtoto huyo ni wake na Eva 
akidai ni wa mwanamume 
mwingine,”alisema Mutafung-
wa.

Alisema miili ya marehemu 
imehifadhiwa katika Hospitali 
ya Rufani ya Kanda Bugando 
kwa ajili ya uchunguzi huku 
wanaodaiwa kuhusika na 
tukio hilo wakiendelea kuta-

futwa.
“Mali zote zilizokuwa ndani 

ya nyumba zimeteketea kwa 
moto na nyumba imeharibi-
ka, hivyo niwatake wananchi 
kuwa na utaratibu wa kutatua 
migogoro kwa njia ya amani 
na kuacha kujichukulia sheria 
mkononi,” alisisitiza Muta-
fungwa.

Juzi, Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza, Amos Makalla, alifika 
eneo la tukio kuifariji familia 
ya marehemu Eva na kuliagiza 
Jeshi la Polisi kumsaka mtuhu-
miwa wa tukio hilo anayedai-
wa kutokomea kusikojulikana.

“Tukio kama hili haliwezi 
kuvumiliwa hata kidogo. Polisi  
fanyeni uchunguzi wa kina 
hakikisheni mhusika anaka-
matwa na kuchukuliwa hatua 
kali za kisheria ili kuzuia ma-
tukio kama haya yasiendelee 
kutokea mkoani hapa,” ali-
sisitiza Makalla.

WATOTO WAFA MAJI
Katika hatua nyingine, Ka-

manda Mutafungwa alisema 
watoto wawili wa familia 
moja Revocatus Behatusi (9) 
na mdogo wake Japheti Beha-

tusi (7), wakazi wa Mtaa wa 
Kibera, Bugogwa, wilayani Il-
emela, wamefariki dunia kwa 
kuzama katika Mto Bukindwa 
wakati wakichunga ng’ombe.

  Pia alisema Jeshi la Polisi 
linawashikilia wanaotuhu-
miwa kuwa ni matapeli sugu, 
Andrew John (44) na Deusi 
Buye (53) Mwenyekiti Mstaafu 
wa Mtaa wa Ilamba ‘A’ Nyam-
hongolo kwa kumtapeli John   
Nyakyoma (30), mkazi wa 
Musoma, mkoani Mara, kwa 
kumuuzia kiwanja namba 198 
Block 5 eneo la Nyamhongolo 
kwa Sh. milioni 13 Septemba 5, 
mwaka huu, kinachomilikiwa 
na mtu mwingine.

“Mnunuaji alipohitaji 
kukiendeleza kiwanja hicho 
iligundulika kinamilikiwa na 
mtu mwingine.Tuwaombe 
wananchi sasa wawe ma-
kini na kujiridhisha kutoka 
katika mamlaka husika pin-
di wanapohitaji kununua 
viwanja,”alisema SACP Muta-
fungwa

IMEANDALIWA na Thom-
as Wandiba (SAUT) na Remy 
Moka (SAUT).

Mratibu wa Kitaifa wa Mradi wa Urejeshwaji Endelevu wa Mazingira na Hifadhi ya Bioanuai (SLR) unaosimamiwa na 
Ofisi ya Makamu wa Rais, Dk. Damas Mapunda, akizungumza wakati wa mafunzo kwa kamati za maliasili na mazin-
gira za vijiji zinazotekeleza Mradi wa Urejeshwaji Endelevu wa Mazingira na Hifadhi ya Bioanuai (SLR) unaosimami-
wa na Ofisi ya Makamu wa Rais kutoka Bonde la Ziwa Rukwa Jijini Mbeya. PICHA:MPIGAPICHA WETU
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Ujerumani yaahidi kukuza  
ushirikiano na Tanzania 

Vijana wafurahia huduma kuwekewa maputo

China yamwaga vifaa maabara utafiti uvuvi 
Na Mwandishi Wetu 

CHINA imetoa msaada wa vi-
faa vya maabara kusaidia utafiti 
katika Taasisi ya Utafiti wa Uvu-
vi Tanzania (TAFIRI). 

 Hayo yalibainishwa na Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi, Prof. Daniel Mushi, 
baada ya kupokea ugeni kutoka 
China ulioongozwa na Makamu 
wa Rais wa Chuo cha Sayansi 
cha China (CAS), Prof. Wang 
Keqiang, katika kikao kilicho-
fanyika katika ofisi za wizara 
zilizoko Temeke Veterinari, Dar 
es Salaam. 

Katika kikao hicho, Prof. 
Mushi alipokea taarifa ya 
msaada wa vifaa vya maabara 
vyenye thamani ya Dola za 
Marekani 190,000 (zaidi ya 
Sh. Milioni 575.9 ) kutoka kwa 
Prof. Zhang Ganlin, Mkuru-
genzi Mkuu wa Taasisi ya Jio-
grafia na Limnolojia ya Nanjing  
(NIGLAS) ambaye ameongoza-
na na Makamu wa Rais wa CAS.

Akipokea taarifa hiyo kabla 
ya kushuhudia utiaji saini mka-
taba wa kuimarisha ushirikiano 

katika ulinzi wa mazingira na 
usimamizi wa rasilimali zilizoko 
kwenye maji, makubaliano 
ambayo yanatengeneza fursa 
nyingine ya kuendeleza utafiti 
na sayansi, Prof. Mushi alisema 
CAS na NIGLAS zinashirikiana 
na TAFIRI katika kuendeleza 
utafiti wa uvuvi.

Alisema taasisi hizi zimefan-
ya miradi ya pamoja mitano na 
zimetoa machapisho tisa  ya ki-
mataifa ambayo yameiongezea 
mwonekano TAFIRI na Tanza-
nia, kufundisha wanafunzi tisa 
wa shahada ya uzamili na sha-
hada ya uzamivu, kuwezesha 
maabara za utafiti za TAFIRI 
kwa ajili ya kufanya utafiti wa 
viumbe maji na uvuvi katika 
Ziwa Tanganyika na ukanda wa 
Bahari ya Hindi.

“Kutokana na maendeleo ya 
sayansi na technolojia ambayo 
China imeyafikia hadi sasa,  
Tanzania tunaona tunafaidika 
sana kushirikiana na taasisi mo-
jawapo ya utafiti ya China na 
leo (Alhamisi)  Makamu wa Rais 
wa CAS ambayo  inasimamia 
taasisi zingine zaidi ya 160 za 

utafiti China, amekuwapo nasi 
na ametuhakikishia wataende-
lea kutoa rasilimali nyingi kwa 
Nanjing Institue of Geography 
and Technology ili kuendeleza 
ushirikiano wao na TAFIRI.

“Sisi kama nchi tunamuona 
China kama rafiki wa kweli. 
Hata  Mwalimu ( Julius) Nyerere 
(Rais wa Kwanza wa Tanzania) 
aliwahi kusema ‘tunao marafiki 
wengi lakini China ni rafiki wa 
kweli na huhitaji kuwa mkomu-
nisti ili ujue kwamba China ana 
mambo mengi ya kutufunza 
kuhusu maendelelo’. Kwa hiyo,  
kwa niaba ya Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi tunawashukuru sana 
wenzetu wa China kwa ushiriki-
ano wao wa kweli na kwa kutu-
shika mkono ili kutunyanyua 
tuweze kufikia hatua ya maen-
deleo ambayo wao wameweza 
kufikia,” alisema Prof. Mushi

Prof. Wang alisema wako 
tayari kushirikiana na Tanza-
nia katika kukuza uchumi wa 
buluu, hasa kuongeza nguvu 
katika tasnia ya ukuzaji vi-
umbe maji katika maji chumvi, 
upande wa bahari.

Alisema ushirikiano uliopo 
kati ya Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi na Wizara ya Sayansi na 
Teknologia ya China kupitia 
NIGLAS na TAFIRI una zaidi ya 
miaka 15 na ulijikita zaidi kwe-
nye maziwa makuu na maji ba-
ridi mengine nchini. 

Pia alisema pamoja na kuwa 
makubaliano katika ya Wizara 
ya Sayansi na Teknolojia ya 
China na Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi yanatoa nafasi ya kukuza 
sekta ya uvuvi nchini, watawe-
ka mkazo zaidi kwenye tasnia 
ya ufugaji viumbe maji wa ba-
harini kutokana na msisitizo 
aliouonyesha Waziri wa Mifugo 
na Uvuvi, Abdallah Ulega,  al-
ipokutana nao katika Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Ju-
lius Nyerere, Dar es Salaam.

Prof. Wang aliongeza kuwa 
kwa sasa wana taasisi 124 ze-
nye ubobezi tofauti katika say-
ansi na teknolojia zenye  zaidi 
ya watumishi 70,000 wa kada 
mbalimbali na wengine zaidi ya 
800 wanaounda ‘think tank’ ya 
China kwenye masuala ya say-
ansi, teknolojia na ubunifu.

Na Romana Mallya

ZAIDI ya watu 150 wenye 
uzito uliopitiliza wameji-
tokeza katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili-Mlongazila ndani 
ya mwaka mmoja kuwekewa 
puto maalumu kwenye tumbo 
la chakula ili kupungua wengi 
wakiwa ni vijana kuanzia mia-
ka 25 mpaka 35.

Huduma hizo ambazo 
zimetimiza mwaka tangu kuan-
za hospitalini hapo Novemba 
8, mwaka huu, zimesaidia kwa 
kiwango kikubwa kurejesha 
mwonekano mpya kwa wa-
husika ambao sasa wanaufura-
hia.

Zamzam Ismail, ni mmoja wa 
vijana waliojitokeza kuwekewa 
puto akiwa na uzito wa kilo 
132 na kupungua kilo 34 ndani 
ya miezi minane baada ya ku-
tolewa.

Katika mitandao ya kijamii 
kuna video fupi iliyotolewa 
na hospitali ya Muhimbili-
Mlongazila ikionyesha namna 
Zamzam alivyokuwa awali 
mwenye umbile kubwa na sasa 
akiwa na mwonekano mpya.

“Nilikuja kuweka puto Feb-
ruari, mwaka huu, baada ya ku-
gundulika nina matatizo mbal-
imbali na kuona uzito wangu 
ni mkubwa. Nilikuwa  nina kilo 
132 na wiki iliyopita (Novemba 
6, mwaka huu) nimetoa nime-
kuta nina kilo 98 baada ya kuz-
iona zinanitosha.

“Ninaendelea vizuri, 
ninaweza kutembea umbali 
mrefu, ninaweza kufanya shu-
ghuli zangu bila kupumua kwa 
taabu. Ukiwa  na uzito mkubwa 
unashindwa kufanya shughuli 
zako. Ninawashauri wenye uzi-
to mkubwa wanaweza kuweka 
puto kwani halina madhara, 

halisumbui,” alisema mwan-
amke huyo.

Zamzam alisema anaende-
lea kula kiasi cha chakula am-
bacho alikuwa akila akiwa na 
puto kwa kuwa anajiona bado 
analo.

Katika mahojiano maalum 
na mwandishi wa habari hii 
wiki iliyopita, Mkuu wa Idara 
ya Upasuaji Muhimbili-Mlo-
ganzila, Dk.  Eric Muhumba, 
alisema kati ya waliojitokeza 
kuwekewa puto, idadi kubwa 
ni wanawake huku wanaume 
wakiwa ni asilimia 10 tu.

Alisema waliojitokeza ka-
tika huduma hiyo wengi ni vi-
jana kuanzia umri wa miaka 25 
mpaka 35 na kufuatiwa na kun-
di la pili lenye umri wa miaka 
35 mpaka 45.

Dk. Muhumba anabainisha 
kwamba, asilimia 90 ya walio-
wekewa puto walikuwa na ma-

fanikio makubwa na asilimia 10 
walipata changamoto mbalim-
bali wakiwamo wenye vidonda 
vya tumbo ambao walitoa puto 
mapema.

“Kuna mwingine anaweke-
wa puto lakini anajikuta ana-
pungua kidogo, kuna mmoja 
tumemtoa juzi (wiki iliyopita) 
baada kama miezi 10 na ame-
pungua kilo 10 tu ambayo hay-
akuwa matarajio yetu. Alikuwa 
kimya na alipokuja tulipomtoa 
amepunguza kilo hizo tu, hivyo 
kwa sasa anafanya utaratibu 
mwingine.

“Sana sana huwa tunawatoa 
mapema kwa wale wanaopata 
maumivu ambao ni wachache 
kati ya waliojitokeza. Baada ya 
kuwahudumia hawa, na ku-
pata matokeo mazuri watu wa-
naendeela kujitokeza, Zamzam 
alitolewa puto mwezi Novem-
ba,” alisema.

Na Mwandishi Wetu 

UJERUMANI imeahidi kuendelea 
kushirikiana na Tanzania katika 
nyanja mbalimbali za kimaendeleo 
ikiwa ni mwendelezo wa kudumi-
sha uhusiano baina ya nchi hizo.

Hayo yalisemwa juzi na Rais wa 
Shirikisho la Ujerumani, Frank 
Walter Steinmeier, wakati wa hafla 
ya kupokea hati za utambulisho za 
Balozi wa Tanzania nchini Ujerum-
ani, Hassan Mwamweta,  kwenye 
Ikulu ya Ujerumani.

Rais Steinmeier alisema serikali 
yake inaunga mkono jitihada za 
maendeleo zinazotekelezwa na 
serikali ya Tanzania chini ya Rais 
Samia Suluhu Hassan.

Tanzania na Ujerumani zi-
nashirikiana kwenye maeneo 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
utekelezaji wa miradi ya afya, 
elimu, utunzaji wa mazingira, 
utamaduni, uhifadhi wa mazin-
gira, utalii, biashara; uwekezaji na 
kubidhaisha Kiswahili.

Rais Steinmeier alifanya zi-
ara ya siku tatu nchini Tanzania 
kuanzia  Oktoba 30, maka huu, 
akiwa ameambatana na ujumbe 
wa makampuni mbalimbali kwa 
ajili ya kuangalia fursa ili kuwekeza 
nchini.

Akiwa nchini alifanya mazun-
gumzo na mwenyeji wake, Rais 
Samia kuhusu mambo mbalimbali 
ya ushirikiano kati ya Tanzania na 
Ujerumani kwa manuufaa ya pan-
de zote mbili.

Wahitimu JKT 
wapewa bil. 1.8/-
programu BBT
Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imetoa Sh. bilioni 1.8 
kwa ajili ya vijana wa Programu 
ya Jenga Kesho Iliyo Bora (BBT) 
waliohitimu mafunzo ya Jeshi la 
Kujenga Taifa ( JKT) ili kuendesha 
kilimo.

Akifunga mafunzo hayo juzi 
kwa  vijana 688,  Waziri wa Kili-
mo, Hussein Bashe, alisema fedha 
hizo zitatumika  kuanza kilimo 
kwa ajili ya kurudisha kile wali-
chopewa na serikali.

“Fedha ziko tayari kwa ajili ya 
mradi wa BBT, hivyo ninahitaji 
kuona vijana jitihada zenu zina-
songa mbele, serikali imejipanga 
kuhakikisha mnapiga hatua katika 
kilimo,”alisema.

Bashe aliishukuru JKT kwa 
mafunzo waliowapa vijana hao na 
kueleza kuwa awamu nyingine ya 
Program ya BBT itaanzia JKT kab-
la ya kuja uraiani.

Mkuu wa JKT, Meja Jenerali Ra-
jabu Mabele, alisema programu 
hiyo imekuwa ya viwango vya juu, 
hivyo vijana wanapaswa kuzinga-
tia walichofundishwa.

“Tumefurahi sana kupata vi-
jana hawa wa mafunzo, tunasu-
biri awamu nyingine ili tuwape 
mafunzo na nidhamu kwenye 
kilimo,”alisema Jenerali Mabele.

Balozi wa Tanzania 
nchini Ujerumani, 
Hassan Mwamweta 
(kushoto), akiwasili 
Ikulu ya Ujerumani 
na kupokewa na Rais 
wa Shirikisho la nchi 
hiyo, Frank Walter 
Steinmeier, kwa ajili 
ya kuwasilisha hati za 
utambulisho. PICHA: 
UBALOZI
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JANA ilikuwa Desemba 9, Watanzania wa-
liungana kuadhimisha miaka 62 ya uhuru 
wa iliyokuwa Tanganyika uliopatikana 1961 
baada ya kuwa chini ya ukoloni uliowafanya 
wakose uhuru wa kujiamulia mambo yao 
wenyewe.

Miaka 62 ya uhuru si haba kwani kipindi 
hicho chote wananchi wameendelea 
kudumisha umoja, mshikamano na amani, 
huku baadhi ya nchi zimekumbana na 
mitafaruku mbalimbali.

Nimegusia kidogo lakini lengo langu ni 
kutaka kujadili, jitihada za Rais wa kwanza 
Hayati Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Kambarage  Nyerere alizofanya kwenye 
sekta    ya viwanda ili kuinua uchumi wa 
nchi.

Wakati nchi inapata uhuru mwaka huo, 
historia inaonyesha kuwa sekta ya viwanda 
ilikuwa changa kwa kuwa kulikuwa na 
viwanda vichache ambavyo vilikuwa 
vikichangia asilimia 3.5 ya Pato la Taifa (GDP) 
na kuajiri asilimia tisa ya ajira zote.

Baada ya kushika uongozi, Baba wa Taifa, 
Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere 
aliamua kuweka mkakati wa kuendeleza 
viwanda ikiwa ni sehemu ya mpango wa 
kwanza wa miaka mitano mwaka 1964.  
Historia inaonyesha kuwa mpango huo 
ulitoa kipaumbele kwa sekta ya kilimo, 
kwa ajili ya kuvutia wawekezaji wa ndani 
kuanzisha viwanda vitakavyozalisha bidhaa 
zilizokuwa zinaagizwa kutoka nje ya nchi.

Baada ya kuanzishwa kwa Azimio la 
Arusha mwaka 1967, serikali ilibadili mkakati 
wa maendeleo ya viwanda uliokuwa 
unalenga sera ya Ujamaa na Kujitegemea.

Azimio hilo lilijikita katika misingi miwili; 
kuhakikisha mkakati haulengi katika 
uwekezaji kwa sekta binafsi na kutaifisha 
viwanda na mashirika yote yaliyokuwa 
yanamilikiwa na sekta binafsi.

Kimsingi, Tanzania ni miongoni mwa 
nchi za Afrika zilizobarikiwa kwa kuwa na 
rasilimali mbalimbali, yakiwamo madini, 
mbuga za wanyama, misitu, milima na 
mabonde, maziwa, mito na ardhi yenye 
rutuba.

Vilevile, ardhi hiyo inaruhusu kuwapo kwa 
kilimo cha mazao mbalimbali ya chakula na 
biashara ambayo yanaweza kusaidia katika 
shughuli za uzalishaji kwenye viwanda.

Kutokana na umuhimu wa rasilimali hizo, 
alianzisha viwanda vingi ili kujenga taifa 
imara linalojitegemea kiuchumi, vilijengwa 

karibu kila mkoa visaidie kuimarisha uchumi 
kwa kupata malighafi toka kwa wakulima na 
kutengeneza bidhaa na kuuza soko la ndani 
na nje ya nchi.

Baadhi ya viwanda hivyo ni Urafiki 
Textile, Mwatex, Mutex, Kilitex, Sungura 
Textile,Tanganyika Packers na UFI, ambavyo 
kwa sasa ni kama havipo kabisa kwani 
havizalishi tena.

Vingine ni Morogoro Canivas ambacho 
kilitengeneza magunia na maturubai, Moro 
Shoes, Bora Shoes (viatu), huku vya ngozi 
vikiwa ni MorogoroTanneries na Mwanza 
Tanneries.

Lakini pia kulikuwa na Kibo Match 
Factory (vibiriti), National, Matsushita na 
Philips, vilivyotengeneza betri na redio 
Pamba  Enginenering cha kuchonga vipuri 
vya mashine za kuchambua pamba.

Nimejaribu kutaja vichache hivyo, lakini 
ukweli ni kwamba nchi ilikuwa na viwanda 
vingi ambavyo baadaye vilibinafsishwa 
miaka ya 90 na sasa vingine vimeshindwa 
kujiendesha na hivyo kufungwa.

Jitihada za Baba wa Taifa, zililenga kupiga 
hatua katika maendeleo ya taifa kiuchumi 
na kuwakwamua Watanzania kutokana na 
umaskini, lakini baada ya uongozi wake 
mambo yalibadilika.

Mambo yamebadilika kwa sababu baada 
ya uwekezaji, baadhi ya viwanda vilipoteza 
mwelekeo na kusababisha ndoto za Baba 
wa Taifa za kujenga Tanzania ya viwanda 
zishindwe kutimia.

Ninadhani tunaposheherekea miaka 
62 ya uhuru, tuangalie ni wapi ambapo 
tumejikwaa hadi kusababisha viwanda 
vikongwe kufa na kusababisha kundi kubwa 
la Watanzania kukosa ajira.

Nakumbuka kuna kiwanda kimoja 
ambacho Rais wa awamu ya tano, hayati 
Dk. John Magufuli aliwahi kusema 
kuna mwekezaji alikichukua badala ya 
kukiendeleza, anakitumia kufugia mbuzi 
wake.

Hivyo, ingekuwa ni vyema kama serikali 
itaangalia viwanda ambavyo walipewa 
wawekezaji na kushindwa kuviendesha, 
wapewe wengine ili vifanye kazi na 
kuwezesha Watanzania kupata ajira.

Si vibaya kuangalia ni wapi ambapo 
kama nchi tumejikwaa hadi kusababisha 
viwanda vikongwe     kufa na kusababisha 
kundi kubwa la Watanzania kukosa ajira, ili 
lifanyiwe kazi.

Miaka 62 ya uhuru, hivi ndivyo Nyerere 
alivyotaka nchi ya uchumi wa viwanda?

 Muungwana Lazima Nilonge

Wanawake washike hatamu 
mapambano ukatili kijinsia 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

VITENDO vya ukatili wa kijinsia hasa kwa wanawake na watoto, vimeku-
wa vikishamiri siku hadi siku na kusababisha taifa kuingia doa kutokana 
na matukio yanayotendeka kama vile ubakaji, ulawiti, ukeketaji, ndoa za 
utotoni  na vipigo dhidi ya wanawake.  

Matukio hayo pia yamesababisha watoto wa kike kukatisha ndoto zao 
za kimaisha kutokana na mila kandamizi zinazoendelea katika baadhi ya 
maeneo kama vile kulazimishwa kuolewa kutokana na tamaa za wazazi 
wao pamoja na kubakwa, hivyo kupata mimba zisizo tarajiwa. 

Licha ya kutungwa kwa sheria kali na baadhi ya watu wanaopatikana 
na hatia kufungwa maisha au miaka 30 jela, vitendo hivyo vimekuwa 
vikiongezeka siku hadi siku. Sababu kubwa ni baadhi ya watu katika jamii 
kuendekeza ushirikina kwa kuamini kuwa kubaka au kulawiti ni njia 
mojawapo ya kupata utajiri. 

Baadhi ya wazazi na walezi pia wamekuwa chanzo cha kuota mizizi 
kwa matukio hayo kwa sababu ya kushindwa kuripoti matukio kama hayo 
ambayo mengine hufanywa na watu wa ndani ya familia au kumalizana 
nje ya mahakama na watuhumiwa kwa kupewa fedha au mali.       

Jana, Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi ya 
Mashariki na Pwani (DMP) kupitia Umoja wake wa Wanawake, lilifanya 
maadhimisho ya Krismasi yaliyohusisha zaidi ya wanawake 500 katika 
Usharika wa Temboni na ujumbe mkubwa uliotolewa ni kushamiri kwa 
vitendo vya ukatili wa kijinsia na watoto katika jamii. 

Kutokana na kukithiri kwa vitendo hivyo, Kiongozi wa Dayosisi 
hiyo, Askofu Dk. Alex Malasula alikemea na kuweka wazi mambo hayo 
yanavyolifedhehesha kanisa na taifa kwa ujumla. Askofu Malasusa 
aliweka bayana kwamba vitendo hivyo vinalichafua kanisa la Mungu kwa 
kuwa miongoni mwa watu wanaotuhumiwa au kupatikana na hatia ya 
kufanya ukatili huo ni wenye majina ya Kikristo. 

Bila kuuma maneno, alisema ni wakati sasa wa kanisa kusimama 
kidete na kukemea vitendo hivyo kwa kuwa havina viashiria vizuri kwa 
maendeleo na ustawi wa kanisa, jamii na taifa kwa ujumla. Alisisitiza 
kwamba ili kukomesha vitendo hivyo, wanawake wana nafasi kubwa 
kutokana na historia yao hata katika maandiko matakatifu.

Kwa umuhimu huo, kiongozi huyo aliwatwisha mzigo wa mapambano 
dhidi ya vitendo hivyo kwa kupaza sauti na kukemea vitendo hivyo 
na maovu yanayofanyika katika jamii huku akibainisha kuwa kama 
watatekeleza wajibu huo, kuna uwezekano mkubwa kwa mambo hayo 
kutoweka na hata hatua dhidi ya wahusika kuchukuliwa.

Ni kweli wanawake kama wanavyoelezwa kuwa ni ‘jeshi kubwa’, wana 
nafasi kubwa katika kuhakikisha ukatili katika jamii unakomeshwa. 
Hiyo inatokana na ukweli kwamba nchini Tanzania, walioibua wazo la 
kuanzishwa kwa sheria ya makosa ya kujamiiana ni wanawake na kuna 
ushuhuda mkubwa inavyotekelezwa kwa wanaokutwa na hatia kupewa 
adhabu kali. 

Wanawake, ni dhahiri kwamba wana nafasi kubwa katika kuongoza 
mapambano dhidi ya ukatili wa kijinsia na vitendo viovu vinavyotokea 
katika jamii. Kupitia mikusanyiko yao kama VICOBA, makongamano ya 
kidini, vikundi vya ujasiriamali na maeneo ya kazi, wanaweza kuanzisha 
programu na mada ambazo zinaweza kuchochea mapambano dhidi ya 
vitendo hivyo. 

Historia inaonyesha kwamba katika harakati za mapambano ya 
utetezi wa haki katika jamii, wanawake wamefanikiwa katika mipango 
hiyo na kwa asilimia kubwa ustawi,   maisha, usawa wa haki za binadamu 
zimechangiwa kwa kiasi kikubwa na wanawake. Hata katika hili la ukatili 
wa kijinsia linawezekana kupata mafanikio makubwa kama wanawake 
watakuwa mstari wa mbele na kushika hatamu. 

Na Sabato 
Kasika



Jumapili  Desemba 10,  2023 7

SAFU

Janga la Katesh ni la kitaifa, CCM, CHADEMA, sare za nini?FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Viongozi wetu, mchezo wenu, majanga kwetu

W
ATANZANIA ni 
watu wamoja kwe-
nye shida na raha, 
kwa tabu na mata-

tizo. Kunapotokea  majanga ya 
kitaifa kama lile lililowakumba 
ndugu zetu wa Katesh, Hanang 
mkoani Manyara, tunakwenda 
kuwafariji waathirika na sare za 
chama cha siasa ili iweje?.Tuna-
taka kuwaonyesha waathirika 
kuwa chama chao kinawajali 
sana?

  Kwanza, niungane na Wa-
tanzania wote kutoa pole zangu 
za dhati kwa waathirika wa jan-
ga hilo la mafuriko Katesh. Pole  
sana kwa waliopoteza maisha. 
Nawatakia  uponyaji wa haraka 
walio hospitalini na utengamao 
wa haraka kwa waliopoteza 
makazi, nyumba na mali. Poleni  
sana kwa yote.  

Pia nitoe pongezi kwa serikali 
ya mkoa wa Manyara  chini ya 

M
WEZI jana, nilim-
sikia mwanahabari 
nguli, mwanasheria 
mbobevu na mwa-

nasiasa galacha nchini, Twaha 
Khalfan au Jenerali Ulimwengu, 
nikamwelewa barabara kwa 
kauli yake kuhusu uongo!

Katika kauli yake hiyo, ali-
kuwa akizungumzia kile kina-
choitwa uteuzi wa rais na jinsi 
wateule wanavyopatikana, hasa 
akihoji kama kweli marais wan-
apofanya uteuzi, huwa wanawa-
jua barabara wanaowateua.

Alitolea mfano wa Tanzania, 
ambako mathalan rais huteua 
wakuu wa wilaya zaidi ya 120 
au wakuu wa mikoa wapatao 
30, akitanabaisha kuwa ni kweli 
baadhi ya anaowatea rais huwa 
hawajui na wala kupata kuo-
nana nao.

Lakini huwasilishiwa majina 
na wasaidizi wake, wakimwa-
minisha kuwa wanafaa hivyo 
atie saini tu kuwa hao ndio hasa 
wanaoweza kumsaidia katika 
majukumu yake ya kuongoza 
nchi.

 Ni kweli si rahisi akawajua 
wote.  Baadhi huwateua bila 
kuonana nao uso kwa uso.

Akasema mathalan, wakuu 
wa mikoa hukutana nao baa-
dhi siku anawaapisha na kush-
angaa “ahaa kumbe wewe ndiye 
fulani!” Na akishawaapisha basi 
hutawanyika mikoani kwao, 
kuanza majukumu ya kum-

saidia.
Ulimwengu akasema, siku 

rais anapofanya ziara mkoani, 
hukutana na mteule wake huyo 
ambaye humsomea taarifa ya 
mkoa na hata kwa kumdan-
ganya, huku akimpamba rais 
na kumwambia yaliyo chanya 
mkoani mwake na kuacha yali-
yo hasi.

Baaada ya hapo, rais ata-
panda gari na mkuu wa mkoa 
kwenda wilayani ambako nako 
watamkuta mkuu wa wilaya 
naye kama bosi wake wa mkoa, 
atampamba rais na mkuu wa 
mkoa na kisha kumwaga chan-
ya tupu na kuficha hasi huku 
wananchi wakishangilia.

Wakishamaliza ziara kila mtu 
hurejea alikotoka na vyombo 
vya habari kuripoti chanya 
zilizomwagwa na wakuu hao 
mbele ya mamlaka ya uteuzi, 
huku wananchi wakibaki na 
hasi zao zikiwaumiza rohoni 
kila kukicha, kana kwamba ha-
wana viongozi wawakilishi wa 
rais.

Ninalomwunga mkono Ulim-
wengu ni lile la ziara kuachiwa 
wananchi waanike hasi na 
chanya zao kwa mkuu wao wa 
nchi huku wakuu wa mikoa na 
wilaya wakibaki kutoa ufafanu-
zi na kujibu maswali ya kwa 
nini hasi hizi na kupongezwa 
kwa chanya zao.

Tunashuhudia wananchi wa-
navyohangaika na kuhangaish-

wa mikoani na wilayani mwao 
na wakifanyiwa hivyo na vion-
gozi wao ambao ni wawakilishi 
wa rais, waliotarajiwa kufanya 
mema kwao lakini inakuwa to-
fauti.

Yanatokea matatizo na kero 
ambazo zingeweza kuzuiwa, 
lakini hilo halifanyiki mpaka 
ziara ya rais ndipo yatasikika 
kama si kwenye mabango basi 
risala (kama zitapewa fursa) za 
wananchi, ndipo mkuu wa nchi 
ambaye hawezi kufika kila kona 
ya nchi, anapofumbuka macho.

Mfano mdogo tu, ni wa juzi 
kati hapa, Novemba 29 pale 
Manyoni, Singida. Basi  la Ally’s 
Star lilipogonga treni na ku-
sababisha vifo vya watu 15 na 
zaidi ya majeruhi  30, katika kil-
ichoonekana ni mwendokasi al-
iokuwanao dereva wa basi hilo.

Kwa kawaida inapotokea ajali 
kama hiyo, siku zote gari au bin-
adamu huwa ndiye mkosaji ali-
yefuata njia ya reli na kugonga 
treni, hivyo haishangazi kusikia 
binadamu kagonga treni na 
ndiye mwenye makosa. Ndivyo 
ilivyotokea kwenye basi hilo lil-
ilokuwa likitoka Dar es Salaam 
kwenda Mwanza.

Mara tu baada ya mzinga 
huo kutokea, kama ilivyo ada, 
viongozi walifika mara moja 
kushuhudia tukio na kutoa 
matamko yaleyale ya kuhad-
harisha dhidi ya mwendo kasi 
na madereva kuwa waangalifu, 

na kutoa maagizo ya papo kwa 
hapo, ambayo mengi huanza na 
kuishia hapo.

Nakumbuka alifika Naibu 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, Jumanne Sagini, na kutoa 
pole kwa waliopatwa na kadhia 
hiyo, lakini akaja na tamko la 
kuhakikisha eneo hilo la ma-
kutano ya reli na barabara, lin-
awekwa kizuizi na tuta.

Kwamba treni inapokaribia 
eneo hilo, basi kizuizi kishuke 
na kuzuia barabara ili magari 
yasimame na kupisha treni 
kupita, halikadhalika tuta liwez-
eshe gari kupunguza mwendo. 
Yaani hadhari kabla ya hatari.

Unajiuliza kirahisi tu, hivi 
kabla ya ajali hiyo hakuna vion-
gozi wa Mamlaka ya Udhibiti 
wa Usafiri wa Ardhini (LATRA) 
waliopata kupita hapo na kuo-
na hatari hiyo? Hakuna vion-
gozi wa Shirika la Reli Tanzania 
(TRC) waliopita hapo na kuona 
uwezekano wa ajali kama hiyo 
kutokea?

Walishapita na kuona, ila la-
zima kwanza litokee la kutokea, 
ndipo tupate akili ya nini ki-
fanyike na kwa wakati gani. Ila 
uzuri wetu ni wepesi na wenye 
haraka ya kusahau. Hivi mna-
kumbuka amri ya kuzuia ma-
basi kuingia vituo vya mafuta 
kujaza yakiwa na abiria? Nani 
anatii? Mpaka kilipuke ndipo 
tutarudia historia. Mungu tu-
bariki.

Mkuu wa Mkoa, mwanamke wa 
shoka, Queen  Cuthbert Sendi-
ga, na serikali kuu ikiongozwa 
na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Kas-
sim Majaliwa, mawaziri, maka-
tibu wakuu, watendaji wote na 
wananchi wa Katesh kwa hatua 
za awali za kukabiliana na janga 
hili.

 Shukrani za pekee na ponge-
zi za dhati ni kwa Rais Samia 
Suluhu Hassan, ambaye ame-
katisha ziara yake nje ya nchi 
na kurejea nyumbani kuwafari-
ji wafiwa na kuratibu uokozi na 
utengemao kwa karibu. Baada  
ya kurejea na kukagua maeneo 
yaliyoathirika,   Rais    Samia 
aliwahakikishia wakazi wa mji 
mdogo wa Katesh walioathiri-
ka na mafuriko kuwa serikali 
itarejesha huduma zote za 
msingi za kijamii na kusisitiza 
kuwa itaendelea kufanya tath-
mini ya uharibifu wa mali. 

Sambamba na hilo, aliiagiza 
Wizara ya Nishati kuangalia 
uwezekano wa upatikanaji wa 
umeme wa dharura baada ya 
miundombinu kuharibika ku-
tokana na maafa hayo ili shu-
ghuli za uopoaji zifanyike usiku 
na mchana.

 Vilevile, Rais Samia alitaka ta-
hadhari zote za msingi zichuku-
liwe ili kusitokee janga lingine 
la mlipuko wa magonjwa, hivyo 
kuheshimu kanuni za usafi kwa 
kuwa majanga wakati mwing-

ine huzua maradhi kama kipin-
dupindu. Kwa hiyo Rais Samia 
ameielekeza Wizara ya Maji ku-
hakikisha huduma za maji safi 
na salama zinaendelea kupati-
kana muda wote huu hususan 
maeneo yaliyowekwa kambi 
za kusitiri waathirika wa janga 
hilo.

Mafuriko mazito yaliyotokea 
yamesababisha vifo vya Watan-
zania 80 hadi juzi, huku kaya 
1,150 zikiwa zimeathirika na 
watu 5,600.

 Pia kumekuwa na majeruhi 
takriban 117 pamoja na uhar-
ibifu wa miundombinu ya bara-
bara, maji na umeme.

Kutokana na majanga ya asili 
kama ilivyotokea Katesh, nina 
mambo mawili. La kwanza ni 
kwanini baadhi ya viongozi 
wanakwenda na sare za vyama 
vyao? Wananchi  wa kawaida 
au wanachama, wanaweza ku-
vaa vyovyote zikiwemo sare za 
vyama, maana kwa umaskini 
wetu kwenye baadhi ya mae-
neo ya vijijini, nguo nadhifu 
pekee walizo nazo ni sare za 
vyama. Lakini  kwa viongozi 
kuvaa    sare za vyama kwenye 
shughuli za kitaifa, haijakaa vi-
zuri. 

Kwenye matukio ya Katesh, 
nimeona baadhi ya viongozi 
wa vyama na wanachama 
wao, wamevaa sare za vyama 
vyao katika hali inayoonyesha 
waliambiana na kujipanga ili 

‘kutokelezea’ kivyama. 
Huku ni kuyafanya matukio 

ya kitaifa kuwa ya kisiasa 
na kuyahusisha na siasa za 
matukio, kwa lugha ya Kiin-
gereza wanaita “politicizing 
everything”.

  La pili, je, hatuwezi kuwa-
fanyia utafiti watu wa makabila 
ya Wabarbaig, Wahadzabe, Wa-
taturu, Wasandawe na Watin-
dinga huwa wanajuaje kuta-
tokea majanga ya asili (natural 
disasters) na kukimbia eneo 
hilo kabla    ya majanga haya-
jatokea?

Mlima Hanang uko kwenye 
safu ya milima ya volcano kama 
Oldonyo Lengai, usikute una 
volcano hai!. Enzi zile Oldo-
nyo Lengai, ulipofuka moshi 
mzito na majivu yale yali-
waathiri wanyama na mifugo. 
Ya kufungwa ndiyo iliathirika 
kutokana na kufungiwa lakini 
wanyama wa porini walijua na 
walikimbia kabla.

Watu wa makabila ya 
wawindaji wa asili, Wataturu, 
Wasandawi, Wabarbaig, Wa-
hadzabe na Watindiga, pia 
wana ‘natural seismology in-
telligence’, hivyo wana uwezo 
huo kwa kuwasikia wanyama 
pori, wakiwaona wanakimbia 
kwenda upande fulani, nao 
hukimbia. Baada ya kukimbia, 
ndipo huko nyuma hutokea la 
kutokea.

Tusiwategemee sana wazun-

gu na utafiti wao na vifaa vyao. 
Tufanye  utafiti wa haya maka-
bila ya wawindaji wa asili kujua 
wanatumia nini na viashiria 
gani kuyakimbia maeneo kabla 
majanga hayajatokea?

Kwa mujibu wa mashuhuda, 
walisikia mlipuko kama wa 
volkano usiku wa manane na 
hali kama ya tetemeko la ardhi, 
ndipo ikanyesha mvua kubwa 
Mlima Katesh na kusababisha 
maporomoko ya udongo yal-
iyosombwa na mafuriko na 
kuzisomba nyumba za wakazi 
wa chini ya mlima. 

Mashuhuda hao wanasema 
mpaka kunakucha walikuwa 
bado wanaona mvuke ukipaa 
juu kutoka Mlima Katesh.

Kutokana na imani za kiasili, 
simulizi zinasema kuna watu 
wana nguvu na uwezo wa aja-
bu ama kusababisha majanga 
au kudhibiti majanga. Mkama 
Rumanyika wa Karagwe, aliku-
wa akiwapiga maadui zake kwa 
mvua ya mawe na kumrarua 
kiongozi wao kwa kumpiga 
radi.

Hizi zote ni sayansi za kiasili 
za Kiafrika. Zikifanyiwa utafiti 
zitalisaidia sana taifa letu. 
Mnaonaje kama tutafanya utafi-
ti kwenye hili?

Mungu inusuru Hanang,
Mungu Ibariki Tanzania.
Paskali
+255 754 270403

Ninalomwunga 
mkono Ulimwengu 
ni lile la ziara 
kuachiwa wananchi 
waanike hasi na 
chanya zao kwa 
mkuu wao wa nchi 
huku wakuu wa 
mikoa na wilaya 
wakibaki kutoa 
ufafanuzi na kujibu 
maswali ya kwa 
nini hasi hizi na 
kupongezwa kwa 
chanya zao.
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Pinda ataka maboresho 
uendeshaji vyuo ardhi 
Na Munir Shemweta, TABORA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Geof-
rey Pinda, amemwelekeza Katibu 
Mkuu wa Wizara hiyo, Mhandisi 
Anthony Sanga, kuunda timu 
maalum ya kufanya tathmini kwa 
vyuo vya ardhi vya Tabora na Mo-
rogoro na kushauri namna bora 
ya kuboresha vyuo hivyo.

Pinda ametoa agizo hilo juzi 
wakati wa Mahafali ya 41 ya Chuo 
cha Ardhi Tabora (ARITA) yali-
yofanyika chuoni hapo mkoani 
hapa. 

‘’Wizara inakwenda kuandaa 
timu maalum kuja kufanya upya 
mapitio ya vyuo vyetu vya ardhi 
ikiwamo makusanyo ya ndani ili 
kupima uwezo wa mapato ya nda-
ni,’’ alisema Pinda.

Katika kuhakikisha hilo lin-
atekelezwa, alitoa siku saba kuan-
zia juzi kuundwa kwa timu hiyo 
haraka itakayofanya ukaguzi wa 
hesabu, makusanyo ya mapato 
ya ndani na kutoa ushauri na 
mambo mengine namna bora ya 
kutumia mapato ya ndani   kwa 
miradi ya maendeleo.

Pia timu hiyo itaangalia suala 
la ajira kwa watumishi na kwa 
mujibu wa Naibu Waziri, vyuo 
hivyo vinatumia wastani wa Sh. 
milioni 80 hadi 100 kwa walimu 
wa muda pekee kiasi alichosema 
ni kikubwa.

‘’Katika vyuo vyetu walimu wa 
muda kwa muhula wanatumia 
takriban Sh. milioni 80 hadi 100 
kwa muhula mmoja. Kiasi  hiki 
ni kikubwa tunaweza kuajiri wal-
imu na sehemu ya watumishi na 
kupunguza uhaba wa watumishi 
unaokabili vyuo,’’ alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri 
ya ARITA,   Dk. Lucy Shule, alim-
weleza Naibu Waziri kuwa chuo 
kinakabiliwa na upungufu wa wa-
tumishi, vyumba vya madarasa, 
maabara na vyumba vingine vya 
mafunzo.

‘’Tunaiomba wizara kuongeza 
majengo ya maabara ya uchoraji, 
uchapishaji na kompyuta, hii ina-
tokana na ukweli kuwa mojawapo 
ya nguzo za ubora wa mafunzo 
kwa vitendo ni ubora wa maabara 
na vifaa vinavyotumika,’’ alisema.

Kwa mujibu wa mwenyekiti 
huyo, ubora wa wahitimu na ma-
fanikio ya wanafunzi unategemea 
ubora wa programu na kozi wal-
izozisoma pamoja na mchakato 
wa mafunzo kwa vitendo wali-
yoyapitia.

Aliiomba wizara kukiongezea 
chuo vitendea kazi vya kuji-
fundishia alivyosema  vitawasaid-
ia wanafunzi kupata ujuzi na stadi 
zilizolengwa katika mafunzo yao 
na kuwawezesha kuwa na uma-
hiri katika kufanya kazi zao kwa 
kujiamini na ubora unaokidhi vi-
wango vya mahitajio ya soko.

Katika mahafali hayo, wahitimu 
1,132 wametunukiwa astashahada 
na stashahada katika fani za usi-
mamizi wa mazingira, mifumo 
ya taarifa za kijiografia, sanaa, 
ubunifu na uchapishaji, urasimu 
ramani na usimamizi wa ardhi, 
uthamini na usajili.

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imeitaka Mamlaka 
ya Usimamizi wa Bima (TIRA), 
kuendelea kuboresha mifumo 
ya kushughulikia madai na 
malalamiko ya wateja pamoja 
na kuongeza elimu kwa umma 
kuhusu umuhimu wa kukata 
bima.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwig-
ulu Nchemba, alisema hayo 
juzi kwenye hotuba yake il-
iyosomwa na Waziri wa Mich-
ezo, Sanaa na Utamaduni, Dk. 
Damas Ndumbaro, wakati wa 
uzinduzi wa Ripoti ya Soko la 
Bima mwaka 2022.

“Si kwamba mifumo ya kush-
ughulikia madai haipo, ipo lak-
ini bado ufanisi bado ni mdogo 
bali nataka muwe na mifumo 

itakayoondoa kabisa urasimu 
na kutoa matokeo ndani ya 
muda mfupi.

Mtu aliyekata bima akilalami-
ka kwamba amepata janga lak-
ini hajalipwa kwa wakati, watu 
wote wanaosikia malalamiko 
hayo wanakuwa na mtazamo 
hasi kuhusu bima,” alisema.

Alisema  ili kuondoa mtaza-
mo hasi dhidi ya bima ni lazima 
TIRA iweke mikakati madhubu-
ti ya kuyashughulikia madai 
na malalamiko ya wateja kwa 
wakati na kwa ufanisi ili kuvu-
tia watu wengi kujiunga na hu-
duma za bima.

“Kwa takwimu tulizosikia 
hapa tangu mwaka 2018 hadi 
2022 kama zilivyotangazwa na 
Mkurugenzi Mkuu wa TIRA zi-
naonyesha kwamba sekta ya 

bima inakuwa kwa kiwango ki-
zuri sana lakini ukiona unakua 
usishangilie sana unapaswa ku-
jizatiti usirudi nyuma na badala 
yake ukue zaidi ili mchango wa 
bima usaidie kukuza uchumi,” 
alisema

Aliipongeza TIRA kwa kua-
mua kuweka wazi ripoti hiyo 
kwani imesaidia wadau wengi 
nchini na dunia nzima kwa 
ujumla kufahamu mwenendo 
wa bima nchini na mchango 
wake kwenye ukuaji wa pato la 
taifa.

Dk. Ndumbaro alisema ri-
poti hiyo imetokana na hatua 
mbalimbali ambazo TIRA  ina-
zichukua na kwamba katika 
kuandaa ripoti hiyo imeon-
gozwa na mambo mbalimbali 
kama mpango mkuu wa maen-

deleo wa sekta ya fedha wa 
2019-2029.

Alisema wadau wote wa-
napaswa kuunganisha nguvu 
na kuelimisha umma kuhusu 
umuhimu wa bima kwani wa-
tanzania wengi kwa sasa wana-
jua bima ni kwa ajili ya magari 
pekee na wengi hawakati bima 
ya nyumba na thamani zingine 
wanazomiliki.

“Wengi wanakata bima kwe-
nye magari kwa sababu ya 
kuogopa kukamatwa na askari 
wa usalama barabarani la-
kini askari asingekuwepo wala 
wengine wasingehangaika ku-
kata bima sasa hii ina maana 
kwamba uelewa wa umuhimu 
wa bima na bidhaa zake bado 
mdogo sana tunatakiwa kutoa 
elimu zaidi.

TIRA yaagizwa kuboresha mifumo madai bima

CWP yaweka mkakati  kuongeza idadi ya wanawake katika uongozi
Na Romana Mallya

WABUNGE Wanawake wa 
Jumuiya ya Madola (CWP) 
wamekutana kuweka mikakati 
ya kuhakikisha wanawake 
wanakuwa na uwezo na ujuzi 
wa kushiriki na kushindana 
katika michakato ya uchaguzi 
na kuwa sehemu ya ngazi za 
uamuzi.

Akifungua mkutano wa 
wabunge vinara wa masuala ya 
kijinsia juzi jijini Dar es Salaam 
ambao zaidi ya nchi 30 zime-
wakilishwa na matawi yote ya 
CWP, Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Angellah Kairuki, aliy-
emwakilisha Spika wa Bunge, 
Dk. Tulia Ackson, alisema ume-
lenga kuangazia masuala ya us-
awa wa kijinsia.

Waziri Kairuki alisema dira 
ya mkutano huo pia, ni kuan-
galia kwa namna gani mabunge 
kama chombo cha uwakilishi 
yanazingatia mlengo wa usawa 
wa jinsia.

“Mabunge yetu na miundom-
binu na miundo yake yamewe-
ka mazingira gani kuhakikisha 
wabunge wanawake wanaweza 
kuendelea na majukumu ya 
uzazi.

“Pili, ukiangalia suala zima 

la uwakilishi, wanapewa na-
fasi kiasi gani kuwakilisha 
wanawake wenzao bungeni, 
sheria, sera na kanuni je, kuna 
vikwazo gani vinafanya wa-
nawake washindwe kushiriki 
katika nafasi za siasa na uongo-
zi na katika ngazi za uamuzi,” 
alisema.

Kairuki alisema Australia 
kwa miaka 170 imepata uwiano 
wa kijinsia katika bunge lake 
wa asilimia 50/50   na katika 
ngazi ya Baraza la Mawaziri 
wamefikia wanawake asilimia 
67 na wanaume asilimia 33.

Alisema kwa upande wa 
Rwanda wanawake wabunge 
ni asilimia 61 na Tanzania im-
efikia asilimia 37 kuelekea asil-
imia 40.

“Tanzania tunaamini kwa 
kuwa na Rais mwanamke, kwa 
kuwa na Spika mwanamke am-
baye pia ni Rais wa Umoja wa 
Mabunge Duniani (IPU), kwa 
hakika mkutano huu umekuja 
muda muafaka na tuna sheria 
mbalimbali za uchaguzi.

“Ninadhani miswada yake 
ipo tayari itakwenda kuan-
galiwa kwa milengo hii ku-
hakikisha pia katika sheria za 
uchaguzi zinavyoendeshwa 
kwa mlengo kwa kijinsia ukoje, 
ili kutoa nafasi kwa wanawake 

wengi kushiriki nafasi za kisia-
sa,” alisema.

Pia alisema kwa Tanzania 
kuna  machapisho mawili ya 
mkakati wa kuhakikisha wa-
nafikia mlengo wa kijinsia ka-
tika Bunge na mkakati na uon-
gozi mzima.

“Usawa wa kijinsia katika 
siasa unaweza kupatikana tu 
ikiwa wanaume watafanya kazi 
bega kwa bega na wanawake 
kushiriki wajibu katika kuvun-
ja mila na desturi zenye mad-
hara, pamoja na vikwazo vya 
kitaasisi, kimuundo na kishe-
ria vinavyozuia ushiriki wa 
wanawake katika siasa sawa na 
wenye ushawishi,” alisema.

Alisema ni muhimu kuweka 
mazingira ambayo yanawez-
esha ushiriki wa wanawake 
katika siasa katika ngazi zote 
za uamuzi.

“Bunge linalozingatia jinsia 
ni Bunge linalojibu mahitaji 
na maslahi ya wanaume na wa-
nawake katika miundo, uende-
shaji, mbinu na kazi zake,” 
alisema waziri.

Alisema katika kuzingatia 
masuala ya kijinsia, pamoja 
na mambo mengine, mabunge 
yanapaswa kupitisha mkakati 
wa kuzingatia kijinsia ambao 
utasaidia kuimarisha na kuha-

masisha taasisi kusaidia ush-
iriki sawa na wenye maana wa 
wanawake katika mabunge ya 
CPA.

Mwenyekiti wa WCP Kanda 
ya Afrika, Ndangaiza Madina, 
alisema inahitaji dhamira 
thabiti ya kisiasa, uongozi ma-
kini, juhudi za makusudi za 
kupitisha na kutekeleza sera 
na kufanikisha jambo hilo.

“Kuna haja ya kuwa na mifu-
mo ya kisheria na programu za 
mabadiliko ya kijinsia, kuende-
leza ushirikiano wa kimkakati 
na kushirikisha wadau wote 
muhimu wakiwamo wanaume 
na wanawake kuelekea maono 
ya pamoja ya kuunda jamii ju-
muishi,” alisema.

Katibu wa Mabunge wa Ju-
muiya ya Madola Kanda ya Af-
rika (CPA)  na Katibu wa Bunge 
la Tanzania, Nenelwa Mwiham-
bi,   alisema usawa wa kijinsia 
siyo tu kwamba ni suala la haki 
za kimsingi za binadamu bali 
pia, ni sharti la maendeleo 
endelevu na maendeleo ya ki-
jamii.

Alisema ni kwa ushirikiano 
na kubadilishana mawazo am-
bapo nchi zinaweza kukuza 
masuluhisho ya kiubunifu na 
mikakati ya kuendeleza usawa 
wa kijinsia katika jamii.

Mshauri Mkuu wa mikakati wa 
Benki ya Biashara na Maen-
deleo ya Mashariki na Kusini 
mwa Afrika (TDB), Catherine 
Kimaryo (wa pili kulia), akizun-
gumza wakati wa mdahalo wa 
mkutano wa Kimataifa wa wa-
fanyabiashara wanawake
 barani Afrika jijini Dar es Sa-
laam mwishoni mwa wiki. Wen-
gine ni Mkurugenzi Mkuu wa 
Kampuni ya Alaska, Jeniffer 
Bash (kulia), Mkuu wa kitengo 
cha mikopo midogo wa benki 
ya NMB, Linda Teggis (ku-
shoto) na Mkurugenzi 
wa Kampuni ya Youlead, Sodfa 
Daaji. PICHA: JUMANNE  JUMA
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PAKA RANGI

W
atoto wawili walikuwa wakigombea mapera, 
mama mmoja alitokea na kuwaamulia na kuwa-
taka kila mmoja kusema tatizo ambalo limewa-

fanya kugombana.
Juma: John ndiye mgomvi alinipora mapera yangu
John: Hapana yeye ndiye mgomvi alichukua mapera 

katika mti aliopanda baba
Juma: Ule mti umejiotea pale msituni, huyu ni mu-

ongo
Mama: Nyinyi wote nawaona mnadanganya ugomvi 

haufai kwa sababu huleta chuki
John: Kweli mama hata mwalimu alisema heri nusu 

shari, kuliko shari kamili

SWALI
Je sukari inayotumika nyumbani inatengenezwa 

kutokana na zao gani?
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

K
ARIBU msomaji wangu 
tuendelee kuchambua 
vituko duru la Maisha 
Ndivyo Yalivyo. Ukiona 

watu wanapita barabarani wa-
nacheka au hawacheki, huko ma-
jumbani mwao ni vituko vitupu!

Leo tujadili watoto wanaozali-
wa kabla ya wazazi wao kuoana. 
Na wanapoletwa au kutokuletwa 
kwenye ndoa, yanakuwapo mas-
wali gani? Yupi anakuwa na uha-
lali kufanya hivyo?

Imekuwa desturi kwamba baa-
dhi ya kinababa ndio wanaow-
aletea watoto wa nje ya ndoa 
wake zao lakini hukumbana na 
vizingiti vinavyowafanya wafun-
gue midomo na kueleza yanay-
owasibu kwa upande wao.

Hebu msikie huyu kupitia 
ujumbe mfupi simu ya kiganjani, 
kisha tujadili. 

“Mimi naitwa JF, nina mke na 
watoto wawili niliozaa na huyu 
mama ninayeishi naye. Pia huyu 
mama ana mtoto wa nje.   Hata 

mimi nina mtoto wa nje ambaye 
nilimpata kabla sijamuoa. Tatizo 
ni kwamba nikimwambia amlete 
yule mtoto aje asomee kwangu 
anakataa, ila yeye anataka huyo 
mtoto wangu mimi niliyezaa nje 
aje na siyo huyo wa kwake.

“Kingine anabagua ndugu zan-
gu ila mimi sifanyi hivyo. Tume-
itisha vikao vingi sana kuhusu 
jambo hili mpaka tumechoka. Je, 
nifanyeje?” ( JF Shinyanga).

Mpenzi msomaji, bila shaka 
umemsikia mwenzetu huyo 
kuhusu yanayomsibu. Yako mas-
wali kadhaa ambayo nilipenda 
kumuuliza JF lakini kwa bahati 
mbaya simu yake kila nikipiga 
inaniambia ‘samahani mteja un-
ayempigia hapatikani kwa sasa’.

Lengo langu ni kumuuliza 
maswali yafuatayo; Je, kwa nini 
anang’ang’ania mtoto huyo wa 
mkewe aliyemzaa nje aje hapo 
amsomeshe? Kwani huko aliko 
hasomi? Na je, huyo wake aliye-
zaa nje mbona hajamleta hapo 

nyumbani?
Nauliza hivi kwa sababu 

anasema amezaa na mama huyu 
anayeishi naye watoto wawili na 
wala hasemi anao watoto watatu 
akiwamo huyo wa nje.

Sasa kama hata huyo wa 
kwake hajamleta hapo nyum-
bani, ni kwanini anasisitiza huyo 
wa mkewe aje amsomeshe waka-
ti ana baba yake? Nini hasa kina-
chomfanya ang’ang’anie hilo? 
Ningempata kwa simu angenipa 
majibu ya maswali yote haya na 
mengine.

Mpenzi msomaji, hawa jamaa 
inaonekana walipendana na kua-
mua kuishi pamoja hata kubaha-
tika kuzaa watoto wawili. Japoku-
wa kila mmoja alikuwa na mtoto 
aliyezaa kwingine. Uzuri hapa ni 
kwamba kila mmoja hakumficha 
mwenzake.

Binafsi nadhani huyu mama 
anayo sababu ya msingi ya ku-
tomleta pale mwanae huyo 
aliyezaa kabla. Huyo mtoto ana 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Lete mtoto uliyezaa nje kabla 
sijakuoa nimsomeshe, hutaki!

KUNA watu wanajua kuigiza 
maisha. Si lazima uwe sawa nao 
ila unaweza kujitofautisha nao.

Usiigize maisha na usiishi 
maisha ya mtu mwingine. Siku 
ambayo utashtuka na kuanza 
kuishi maisha yako, utakuwa 
umechelewa.

Naiona shida kwa wanawake 
wenye ndoa na ‘single mother’, 
ambao wanakimbizana usiku 
na mchana kutafuta shilingi ili 
maisha yaende lakini wanasahau 
wana watoto au waume zao. 

Kutafuta pesa sawa ni jambo 
moja, malezi ni jambo la pili. La-
kini mbona sasa ninyi wanawake 
mlioko kwenye ndoa na ‘single 
mother’, mmeinua mabega na 
kusahau majukumu yenu ya 
msingi?

Hausigeli akijua unamheshimu 
na kumpenda, atakuheshimu 
pia. Atawapenda watoto wako, 
familia yako na atajali zaidi ak-
idhani yuko kwao, kumbe kuna 
siku ataondoka na ataanza mai-
sha yake na yeye kama wewe.

Mwanamke aliyeolewa au 

‘single mother’ yeyote, ni lazima 
ajitambue na aweke kwenye akili 
yake kwamba matunzo ya mume 
na watoto wake ni majukumu 
yake.

Wewe ‘single mother’ au mke, 
jiongeze ujue mumeo ni mume 
wa aina ipi. Ukishajua aina ya 
mume wako, jipange kukabili-
ana na aina ya familia uliyo nayo  
kwa kutoa huduma, kama mama 
ili uendane na saikolojia ya 
mumeo.

Ni hivi! wewe mama mwenye 
familia au wale ‘single mother’, ni 
muhimu kujua, kuajiri house girl, 
hakuondoi au kupunguza wajibu 
wako kama mama wa familia na 
kwa mume wako.

Kitu unachotakiwa kuwa na-
cho akilini mwako kila wakati, ni 
kujitambua kwamba wewe ndo 
mlinzi wa mme wako katika maz-
ingira yanayoweza kuonekana 
kumvutia.

Saikolojia yako, itamsaidia 
mumeo kuhamishia umakini 
wake kwako au ukosee ama kuji-
sahau, ahamishie kwa house girl 

au mdogo wako wa kike.
Hakikisha unasoma mazigira 

ya mumeo, kujua vitu anavyo-
pendelea na mazingira anay-
oyafurahia.  

Sasa, mbona ninyi wengi 
wenu, nawaona mkiwakosea 
sana house girl? hebu punguzeni 
majivuno basi! Halafu dhihaka ya 
nini.

Yaani, saikolijia hiyo mmei-
kosa, na mmeicha inachangam-
kiwa na kutumiwa na hausigeli. 
Kwa nini, baba asichepuke kwa 
sababu anavutiwa nae?

Lile somo la zamani la wa-
nawake waliofundwa wakaf-
undika, la kushuka na kuwa 
mnyenyekevu kwa mume, 
kumthamini na kumhudumia 
hasa hasa kama mke limeishia 
wapi?

Mnaposema mila kandam-
izi zinawaathiri wanawake, 
mnamaanisha na hili pia? au tu-
anze upya kupambana na mmo-
nyoko upi wa maadili, kati ya 
ukatili wa kijinsia na udhaifu wa 
ndoa na matunzo ya familia?

Kumkaimisha hausigeli maju-
kumu hayo yote hadi kufua nguo 
za ndani za mumeo, kutandika 
kitanda, kumuandalia mume ki-
fungua kinywa, kumpikia na ku-
fanya usafi chumba unacholala 
ni kukaribisha matatizo.

Si kosa kama hausigeli atapika 
chakula cha familia au cha baba 
kwa sababu inategemea wakati 
huo, mama yuko wapi, anafanya 
nini, muda wake wa kuwahi ku-
rudi kupika na kula na familia, ni 
saa ngapi.

Lakini mazoea na tabia waliyo-
jiidhinishia baadhi ya wanawake 
walioolewa au single mother, 
ndiyo tatizo la msingi ninaloli-
zungumza hapa.

Ni makosa makubwa, kuten-
geneza mazoea ya kila siku 
chakula cha familia kuandaliwa 
na hausigeli. 

Mwanamke mjanja, wakati 
yuko bize, huwa anahimiza 
chakula cha familia kiandaliwe, 
na ana hakikisha kabla hakija 
pelekwa mezani, anajiridhisha 
kama kitamfaa na mume wake.

Lakini anapopata nafasi ya 
kuandaa chakula, anajitahidi ku-
tulia na kumuandalia mumewe 
kitu kizuri zaidi ya anavyoandaa 
house girl.

Narudia tena! ni makosa 
makubwa hausigeli  kuwa ‘mkali’ 
wa mapishi kukuzidi mama mwe-
nye nyumba au ‘single mother’.

Ukiona mambo yanazidi unga, 
rafiki tafuta walimu wa mapishi, 
ingia kwenye mtandao, tafuta 
namna ya kupika mahanjumati 
ya kumfurahisha baba au wanao.

Iko siku isiyo na jina, 
utashangaa hausigeli  huyo huyo 
umempa nafasi ya kukung’oa na 
yeye akatawazwa rasmi kuwa 
mama mwenye nyumba.

Hakuna mume mjinga. Jamaa 
huwa  anaona, anajua ni kwa 
namna gani mwenzi wake, yuko 
na majukumu mengi.

•Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini.  Anapati-
kana kwa barua pepe:  ghand-
some79@gmail.com na simu ya 
mkononi: +255 715 545 490

Unamkosea hausigeli, dhihaka ya nini sasa?

wArAKA wA NDANI

baba yake na inawezekana ka-
tika kushindwana kuishi pamoja, 
mama huyu alimkabidhi baba 
yake au ndugu zake. 

Kingine mbona baba huyu 
yeye hajamleta huyo mwanae 
wa nje?  Mimi nadhani ikiwa hao 
watoto huko waliko wanapatiwa 
malezi mazuri, hakuna sababu ya 
kuwaleta pale. 

Kinachotakiwa ni wazazi hawa 
kuwa na mawasiliano nao kwa 
maana ya kuwajulia hali, kujua 
maendeleo yao na pia kuwapa 
mahitaji stahiki kwa ajili ya 
makuzi yao eneo la afya, elimu, 
mavazi na kadhalika.

Hiyo itawasaidia watoto hao 
kutopoteza uasili wao kwa maana 
ya kuwajua mama na baba yao 
mzazi. Watoto hao wanaweza 
kuletwa hapo wakajichanganya 
na wenzao halafu wakavurugwa 
wasijitambue.

Huko wanakoishi, walishazoea 
aina fulani ya maisha. Walizoea 
mazingira ya wale wanaowa-
tunza. Watakapoletwa hapo na 
kuchanganyika na wenzao, in-
awezekana wasifurahie. 

Watoto hao wenyewe kwa we-
nyewe wataanza kuchunguzana, 
kusomana na wakati mwingine 

wakishatambua kuwa huyu ni 
wa mama na huyu ni wa baba 
wanaweza kuanza kubaguana. 
Saikolojia ya watoto ina mitego 
mingi. 

Cha msingi mama akiletewa 
watoto kama hawa aweke busara 
mbele katika kuwalea kwa up-
endo bila kumbagua yule wa 
mumewe ambaye pale anajikuta 
yule siyo mama yake mzazi.  

Bila kuonyesha mapenzi zaidi 
kwa mtoto huyu wa nje, uweze-
kano wa kujisikia mpweke ni 
mkubwa hasa kwa kuzingatia 
kuwa bado angali mdogo. Kama 
ni mkubwa mwenye akili za 
utambuzi hali inaweza kuwa to-
fauti.

Ubaguzi wa watoto katika jamii 
ni kero kubwa. Na hili limeain-
ishwa vema katika Sera ya Maen-
deleo ya Mtoto Tanzania toleo la 
2 la Machi 2008 ambapo tamko 
la sera linasema;

Serikali kwa kushirikiana na 
wadau wanaoshughulikia masu-
ala ya watoto ihamasishe wazazi, 
familia na jamii kuwapatia wa-
toto wote malezi na makuzi sawa. 

  Je, una kisa, maoni? 
Tuma ujumbe mfupi kupitia 
0715268581
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Baa-
dhi ya harusi 

watoto hutumika 
kama sehemu ya 

kunogesha sherehe. 
Pichani ni baadhi ya 

mavazi yaliyobuniwa 
kiasili kwa ajili ya  
watoto wakati wa 

sherehe za 
harusi. 
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K
OFIA za Tarabushi ni vazi 
lenye historia ndefu ka-
tika jamii ya Pwani ya Afrika 
Mashariki.

Mpaka sasa kuna watu wachache 
ambao wanaendelea kuvaa kofia za 
tarabushi zile zenye muundo wa kale.

Hata hivyo, kofia hizi zimebadil-
ishwa kimuundo kutokana na mab-
adiliko yanayoonekana katika sekta ya 
mavazi.

Kofia za kale  zenye rangi nyekundu 
na inanogeshwa na shada ya nyuzi 
nyeusi. 

Kwa kiingereza zikijulikana kama 
‘Fez’, kwa lugha ya kiarabu inaitwa 
‘Tarboosh’ na waswahili wanaita Tara-
bushi. 

Historia ya Tarabushi, ilianzia tangu 
dola ya Ottoman ilipotangaza kofia 
hizo kuwa vazi rasmi kama utambul-
isho wa himaya hiyo.

Umaarufu wa kofia hizi kwa nchi za 
Afrika Mashariki ulikuja baada ya ujio 
wa ukoloni ambao waliunda majeshi 
na askari wake walitumia kofia za tara-
bushi kama vazi rasmi.

Hata hivyo, vijana wa sasa wame-
badilisha mwonekano ili ziendane na 
wakati na pia matamanio ya wengi.

Tarabushi zilizoboreshwa haz-
ina shada la nyuzi na badala yake 
kunawekwa pambo mbele au kutoku-
wa na alama yoyote.

Mara nyingi kofia za Tarabushi za 
kileo zinavaliwa na suti maalum ya 
kitambaa zenye muundo wa Kaunda 
Suti au nguo za kitamaduni zilizobuni-
wa kisasa.

TARABUSHI  
INAVYOPENDEZA
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Mayai chakula rahisi na kitamu
MAYAI ni chakula chepesi 

na chanzo kikubwa cha pro-
tini. 

Unaweza kula chakula hiki 
muda wowote kwa maana ni 
rahisi kuandaa na pia kina 
ladha tamu.

Mahitaji
Mayai manne, vitunguu vi-

wili, karoti viwili, pilipili hoho 
moja, kitunguu saumu, punje 
mbili, pilipili manga kijiko ki-
moja kidogo na chumvi.

Namna ya kuandaa
Andaa kitunguu maji na ki-

tunguu saumu, menya kisha 

kata vipande vidogo.
Osha kisha kata pilipili 

hoho vipande vya wastani. 
Menya kisha kata karoti kwe-
nye vipande vidogo na hifa-
dhi pembeni.

Pasua yai, weka chumvi 
kama unavyopenda, koroga 
vizuri na hifadhi pembeni.

Namna ya kupika
Bandika kikaango jikoni 

acha kipate moto, kisha weka 
mafuta ya kula. Yakipata 
moto, weka kitunguu saumu, 
kitunguu maji.

Koroga vizuri hadi viive. 
Koroga pamoja, funika acha 

viive. Baada ya dakika mbili 
hadi tatu, weka pilipili hoho 
na karoti kisha koroga pamo-
ja. Acha viive kwa dakika tatu.

Mwagia yai kwenye kikaan-
go, koroga vizuri ili lichang-
anyike na mboga za majani. 
Acha iive vizuri upande mmo-
ja, kisha geuza.

Unaweza kuvuruga ili ku-
pata vipande vidogo vidogo 
au unaweza kuacha kama 
chapati..

Unaweza kula yai hili kwa 
chakula chochote kile,   uga-
li, wali au kama kitafunwa 
chepesi wakati wowote. 

UREMBO
Na Mary Geofrey

Kwa mwanamke jasiri

MAISHA
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T
ATIZO la kupoteza nywele sio hali 
ya kawaida, ingawa kuna sababu 
nyingi lakini kubwa inatokana na 
madhara ya moja kwa moja ya ki-

afya.
Hali hii inatokana na maumbile kama 

usawa wa homoni, vimelea vya ngozi ya 
kichwa, mkazo, magonjwa ya ‘Autoim-
mune’ na utapiamlo.

Njia ya kutunza
Kuna dawa za asili ambazo unaweza ku-

tumia kukuza nywele zako.
Pia njia ya kusugua ngozi ya kichwa, am-

bayo kutumika kwa mafuta ya nywele na 
maski, hufufua ngozi ya kichwa na kubore-
sha afya ya nywele.

Kutumia mafuta ya  Alovera kutibu 
tatizo hilo, husaidia kupunguza ngozi ya 
kichwa na unyevu wa nywele.

Mafuta ya Nazi 
Mafuta ya nazi yana asidi ya mafuta 

mbayo hupenya shimoni la nywele na ku-
punguza upotezaji wa protini kutoka kwa 
nywele.

Mafuta ya samaki
Kula mafuta ya omega inayotokana na 

samaki inasaidia kuboresha nywele kutoka 
kwenye mizizi, kwa kuwa zimejaa viru-
tubisho na protini.

Juisi ya vitunguu
Ikiwa unaweza kumudu harufu ya juisi 

ya vitunguu, unashauriwa kunywa ili ku-
pata faida zake nyingi.

Kitunguu ni chanzo cha kuaminika cha 
kukuza nywele na kutibu tatizo la alopecia 
areata.

 Limao
  Unaweza kutumia maji ya limao au 

mafuta ya limao, kwani zote zimethibit-
ishwa kuongeza ubora wa nywele na uku-
aji wake.

Mafuta ya limao yanaweza kukusaidia 
kudumisha afya ya ngozi ya kichwa na ku-
chochea ukuaji wa nywele.

Furahia nywele zenye afya
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

K
AMA ilivyo kwa viumbe hai 
kuathiriwa na mazingira 
wanayoishi, ndivyo ilivyo 
pia kwa viumbe visivyo hai 

ikiwamo nyumba.
Ili kuepuka majengo yasiathirike, 

ni vyema ubunifu ufanyike katika 
hali ya ubora wa hali ya juu katika 
sehemu husika linapojengwa jengo.

Msanifu majengo, Deodatus 
Charles, anasema hata ujenge nyum-
ba nzuri na kubwa kiasi gani, kama 
haijabuniwa na kujengwa kwa  kuz-
ingatia  mazingira ya eneo husika, 
lazima iwe hatarini kuathirika.

Anasema kabla ya kuanza kujenga 
nyumba ni lazima ufanye uchunguzi 
katika eneo husika kubaini endapo 
kuna magonjwa yanayoweza kuathiri  
nyumba yako na kufanya ubunifu wa 
kukabiliana nayo.

Mtaalam huyo anasema endapo 
nyumba hiyo itajengwa pasipo 
kufanyiwa ubunifu mzuri,  huenda 
ikaathiriwa na magonjwa hayo.

Anasema  miongoni mwa 
magonjwa yanayoathiri nyumba 
endapo haijafanyiwa ubunifu mzuri 
ni kutitia.

Mara nyingi, anasema  hutitia 
kutokana na aina tofauti za udongo, 
kiwanja au kimo cha msawazo wa 
msingi kuwa tofauti pamoja na 
ubunifu hafifu wa udongo kulingana 

Epuka nyumba yako  
kutitia baada ya muda 

mfupi kwa kufanya haya

  

Viti vya asili 
vinanogesha 
nyumba
Na Restuta James

MAPAMBO asilia yanayotokana 
na miti yaani mbao, fito, magome 
na makuti vinavyotengenezwa kwa 
vinaendelea kushika kasi kupamba 
ndani ya nyumba  barani Afrika.

Mtaalamu wa mapambo ya ndani, 
Jenna Kate, katika chapisho lake la 
wiki hii anasema aina hiyo ya ma-
pambo haipitwi na wakati akieleza 
changamoto yake kubwa ni bei kwe-
nye nchi zilizoendelea.

Anataja mapambo hayo kuwa ni 
viti, meza, stuli na mito; ambavyo 
vinaweza kutumika ndani ya nyumba 
na bustanini.

Anasema miongoni mwa samani 
hizo zipo pia kipande cha gogo 
kinachoweza kupolishiwa na kubakia 
na mwonekano wake wa asili kisha 
kutumiwa kama meza ndogo sebuleni 
au bustanini.

“Aina hii ya meza ni moja ya bidhaa 
zinazouzwa sana mtandaoni kutokana 
na mwonekano wake kuleta uhalisia 
na uhai ndani ya nyumba,” anasema 
Jenna.

Anafafanua kuwa ziko meza ny-
ingine zinazotengenezwa kwa fito 
ndogo zikiwa na umbo la ngoma, zin-
azoongeza mvuto ndani ya nyumba.

Anasema vitu asilia kama mbao 
na fito vinatumika pia kutengeneza 
‘holder’ ya taa, ambayo itakamilisha 
seti ya vitu asilia ndani ya nyumba 
kwa mtu ambaye ameamua kutumia 
mapambo ya asili.

Kingine ni fremu ya kioo ambayo 
nayo inaweza kutengenezwa kwa 
kutumia mbao badala ya aluminiamu 
au chuma.

“Ukifuatilia masoko makubwa 
mitandaoni utabaini kwamba hizi ni 
samani zinazouzwa zaidi japokuwa 
bei yake kubwa ni changamoto,” 
anasema.. 

DONDOO

na uzito wa jengo husika.
Ugonjwa mwingine anasema ni 

nyumba kupitisha maji na kwamba 
maeneo mengi ya Tanzania yamezun-
gukwa na vyanzo vya maji ambayo 
yanahitaji usanifu na ubunifu wa hali 
ya juu wakati wa ujenzi wa nyumba ili 
kuepuka athari baadae.

“Maeneo mengi ya pwani majengo 
yake mengi yameathiriwa na tatizo hili 
na hata limekuwa kero kwa wakazi na 
watumiaji wa majengo hayo. Baadhi 
ya majengo yanapitisha maji kwa njia 
ya sakafu na kuta mithili ya chujio au 
chemchemu na mara nyingi utagun-
dua kwa kuona ardhi yake inatoa maji 
wakati wote wa majira ya mwaka.

“Na majengo mengi ya maeneo haya 
yanaoza na kutitia kwa haraka na 
hata mashimo ya vyoo vyake huinuka 

kwenda juu ambalo ni hatari kwa 
afya za wakazi. Katika hali hii kuta na 
sakafu huoza kwa haraka kutokana na 
maji yaliyopo chini ya ardhi kuwa na 
kemikali mbalimbali zilizopo kwenye 
maji hayo. Kwa hiyo katika mazingira 
haya lazima yatumike malighafi sahihi 
za kuzuia maji hasa wakati wa ujenzi,” 
anasema. 

Lingine anasema ni kuoza kwa ny-
umba na kwamba  hali hiyo hutokana 
na unyevunyevu na kemikali mbal-
imbali kupitia maji kukaa kwa muda 
mrefu kwenye kuta na kuathiri ubora 
wa kuta hizo.

“Na hii husababisha kumea kwa 
mimea ambayo kusababisha ukungu 
wa kijani kwenye kuta ambao hu-
zalisha fangasi mbalimbali wanaokula 
kuta,” anasisitiza.
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HABARI KIMATAIFA

BUJUMBURA, BURUNDI

WAZIRI Mkuu wa zamani wa 
Burundi, Alain-Guillaume Bu-
nyoni, amehukumiwa kifungo 
cha maisha jela baada ya kupa-
tikana na hatia ya uhaini ya kut-
ishia kumuua rais na kupindua 
serikali.

Jenerali Bunyoni, ambaye ali-
teuliwa nafasi ya Waziri Mkuu  
Juni 2020, aliachishwa kazi 
mnamo Septemba 2022, siku 
chache baada ya Rais Evariste 
Ndayishimiye kushutumu jar-
ibio la mapinduzi.

Mahakama kuu ya nchi hiyo 
ilisema waziri mkuu huyo wa 
zamani anahukumiwa kifungo 
cha maisha jela kwa makosa 
saba aliyokuwa akituhumiwa, 
likiwamo la kupanga njama 
dhidi ya mkuu wa nchi kupin-
dua utawala wa kikatiba, jaribio 
la kumuua mkuu wa nchi kwa 
msaada wa tambiko na kudha-
rau utawala wa kikatiba. 

Pia alipatikana na hatia ya 
kumtukana mkuu wa nchi, wa-
ziri mkuu hata kuhatarisha us-
alama wa ndani wa nchi.

Aidha, alikutwa na hatia ya 
kujitajirisha kinyume cha she-
ria na kuyumbisha uchumi. 

Mahakama hiyo iliamuru 
kutaifishwa kwa nyumba zake 
nne pamoja na kiwanja na 
magari 14, kwa mujibu wa chan-
zo hicho.

RFI

Jumapili Desemba 10,  2023

Marekani yapiga kura ya turufu kutetea Israel kuipiga Gaza
NEW YORK, MAREKANI

MAREKANI imetumia kura 
ya turufu kuzuia azimio  lililo-
pendekezwa na Baraza la Us-
alama la Umoja wa Mataifa ku-
taka usitishwaji wa mapigano 
Ukanda wa Gaza.

Baraza la Usalama lilikutana 
Ijumaa ya wiki hii kwa ajili ya 
kujadili azimio la usitishaji ma-
pigano kati ya Israel na Hamas. 

Katibu mkuu wa Umoja huo 
Antonio Guterres alitumia Ki-
fungu cha 99 cha Mkataba wa 
Umoja wa Mataifa kutaka mapi-
gano hayo yasitishwe.

Azimio hilo lililotayarishwa 
na Falme za Kiarabu na ku-
ungwa mkono na nchi 100, 
lilipigiwa kura za ndio 13, kura 
moja  ya hapana iliyopigwa na 

Marekani, huku Uingereza hai-
kupiga kura.

Wakati jeshi la Israel likien-
delea na mashambulizi yake 
katika miji ya Jabalia na Khan 
Younis, Baraza hilo la Usalama 
lilitumia kifungu hicho am-
bacho kwa miongo kadhaa 
hakijatumiwa.  Kifungu hicho 
kinamruhusu katibu mkuu 
kuwasilisha katika baraza la 
Usalama suala lolote ambalo 
kwa mtazamo wake linaweza 
kutishia amani na usalama ki-
mataifa. Hali katika maeneo ya 
Ukanda wa Gaza imeripotiwa 
kuwa mbaya kufuatia masham-
bulio mapya ya vifaru vya Is-
raeli kutoka upande wa kaska-
zini mwa eneo hilo.

Pia mashambuli makali ya-
naendelea upande wa Kusini 

mwa Gaza.
Pamoja na kuwepo kwa shini-

kizo la usitishwaji wa mapigano 
jeshi la Israel na wanamgambo 
wa Hamas wanakabiliana vikali 
katika viunga vya miji hiyo.

Katika eneo la Kusini hasa ka-
tika mji wa Khan Younis, vikosi 
vya Israel vilifanya mashambu-
lizi ya nyumba kwa nyumba.

Juzi usiku Hamas walitoa vid-
eo ambayo ilionyesha jinsi op-
eresheni ya Israel ilivyoshind-
wa kuwakomboa mateka.

Video hiyo ilionyesha picha 
za mwili wa mtu uliojaa damu 
na unadhaniwa kuwa wa mate-
ka.  Msemaji wa jeshi la Israel 
(IDF) alisema wanajeshi wawili 
wamejeruhiwa vibaya wakati 
wa operesheni inayofanyika ya 
kuwakomboa mateka sehemu 

walipohifadhiwa huko Gaza, 
hata hivyo hakuna aliyepati-
kana.

Wakati huo huo, Shirika la 
Mpango wa Chakula Duniani 
(WFP) limesema uwezo wa 
ugawaji wa mahitaji muhimu 
Ukanda wa Gaza uko katika ha-
tari ya kuvurugika wakati vita 
vikiendelea.

Kupitia mtandao wa kijamii 
wa X,  Naibu Mkurugenzi wa 
BFP, Carl Skau alisema kwamba 
hakuna chakula cha kutosha na 
watu wanakufa kwa njaa.

Skau aliandika kwamba 
maelfu ya watu waliokata 
tamaa na kuzidiwa na njaa 
wamejazana katika vituo vya 
usambazaji wa misaada ya ki-
binadamu na kambi maalumu.

RFI

Waziri mkuu 
Burundi 
afungwa 
maisha

Wababe 
Haiti 
wawekewa 
vikwazo
NEW YORK, MAREKANI

BARAZA la Usalama la Umoja 
wa Mataifa limeidhinisha ku-
waongeza watu wanne katika 
orodha ya watu waliowekewa 
vikwazo wakituhumiwa kuwa 
viongozi wa vikundi vya kihali-
fu nchini Haiti.

Hatua hiyo ilifikiwa wakati 
taifa hilo likikabiliwa na mzozo 
wa kibinadamu na kuongezeka 
kwa miito ya kimataifa ya ku-
peleka wanajeshi wa kulin-
da amani kuwasaida polisi 
wa Haiti ambao wameelemewa 
na vikundi hivyo.

Umoja wa Mataifa ume-
wawekea vikwazo Renel Des-
tina anayeaminiwa kuwa kion-
gozi mkuu wa kundi la Grand 
Ravine, Vitel’homme Innocent 
wa kundi la Kraze Barye, John-
son Andre wa 5 Segond na Wil-
son Joseph wa kundi la 400 
Mawozo.

DW

Tshesekedi amchokonoa Rais Paul Kagame
BUKAVU, DRC

UHUSIANO kati ya nchi ya 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC) na Rwanda unazi-
di kuwa mbaya kutokana vion-
gozi wa mataifa hayo kutoleana 
maneno ya vitisho.

Katika tukio la hivi karibuni, 
Rais wa DRC, Felix Tshisekedi 
alimfananisha Rais wa Rwan-

da, Paul Kagame sawa na ali-
yekuwa kiongozi wa Nazi Adolf 
Hitler.

Katika hotuba yake ya 
kampeni aliyoitoa mjini Buka-
vu Ijumaa, Tshesekedi  alisema 
akikutana na Kagame atam-
weleza aache tabia ya Hitler 
kwa kutaka kujiongezea eneo 
la nchi yake.

Eneo la mashariki mwa DRC 

limekumbwa na ghasia kutoka 
kwa vikundi vya waasi, wakiwa-
mo M23 ambao wanatoka jamii 
ya Watutsi na kufanikiwa kute-
ka maeneo mengi tangu kuan-
za tena mashambulizi 2021.

DRC na mataifa kadhaa ya 
magharibi ikiwemo Marekani 
na Ufaransa, yanasema waasi 
wa M23 wanaungwa mkono na 
Rwanda.

“Nitazungumza na Rais wa 
Rwanda Paul Kagame na kum-
wambia hivi, kwa kuwa alitaka 
kuwa na tabia kama Adolf Hit-
ler kwa kuwa na malengo ya ku-
jitanua (nchini DRC), ninaahidi 
ataishia kama Adolf Hitler,” 
Tshisekedi aliuambia umati wa 
watu waliokuwa wakishangilia.

BBC

Zimamoto wakiwajibika katika jengo lililoshambuliwa na majeshi ya Israel katika mji wa Khan Younis kusini mwa Ukanda wa Gaza jana. 
PICHA: REUTERS
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 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Tumekosa kina Mbaraka Mwinshehe
wa kututungia nyimbo za mafuriko

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

Pamoja na 
kufafanua hivyo, 
lakini wasanii na 
wanamuziki ni 
lazima wajito-
fautishe kwa 
kada nyingine, 
watumie usanii 
wao kuwasili-
sha mchango, 
ujumbe, kuwatia 
moyo wafiwa 
kwa njia ya 
muziki.

NI MALEZI AU MAISHA YAMEBADILIKA?

N
I ukweli kwamba ndoa 
za sasa zimekuwa ki-
zungumkuti. Maswali ni 
mengi kuliko majawabu 

huku kila mmoja akijiuliza sababu 
hasa ni nini. Wako wanaosema pen-
gine malezi ya leo si sawa na yale ya 
zamani. Lakini  tunajiuliza hivi wale 
waliokuwa wakilea zamani siku hizi 
wameisha? Au pengine changamo-
to za maisha zimekuwa nyingi?

Wale waliokuwa wakioana bila 
kufahamiana mbona ndiyo inaone-
kana walidumu kwenye ndoa zao? 
Naposema hawakuwa wanafahami-
ana namaanisha kwamba wake au 
waume walikuwa wakitafutwa na 
wazazi husika au ndugu. 

Wale wanaofahamiana leo, 
namaanisha mume na mke, wana-
kutana kabla ya wazazi kuwafaha-
mu, kisha wanabebana na kupele-
kana kwa wazazi. 

Zamani wazazi ndio walifahami-
ana kwanza kabla ya wahusika. Lili-
kuwa jambo la kawaida sana mtoto 
wa kiume kutoka katika matembezi 
yake au shuleni anaporejea nyum-
bani, kukuta ameshaletewa binti wa 
kuoa!

Leo tunaonana wenyewe na 
kwamba tumechaguana na tunap-
endana kwelikweli. Nilichogundua  
ni kwamba upendo wa leo unafa-
nana na moto wa mabua ya mahi-
ndi ambao hulipuka kwa nguvu na 
kwisha mara moja. 

Lakini mapenzi ya zamani na-
jaribu kuyafananisha na moto wa 

kisiki, ambao unawaka taratibu la-
kini huku ukichukua muda mrefu 
kuzimika.

Kuna wakati nimejaribu kufikiri 
pengine mwingiliano wa mila na 
desturi umeleta shida. 

Hata hivyo,  katika kufanya 
kauchunguzi kangu, nikagundua 
kwamba hata watu wa jamii moja 
leo kudumu ni hadithi nzito. Wata-
bebana huko wanazungumza lugha 
moja, lakini utasikia baada ya siku 
chache hawako pamoja.

Wako wanaosema hata hizo ndoa 
tunazosema waliishi sana, waliishi 
kwa kuvumilia mambo mengi na 
kwamba kilichokuwa kinawafanya 
waishi zaidi ni kuheshimu yale 
makubaliano ya wazee waliowaun-
ganisha. 

Inasemekana kwamba walifika 
mbali zaidi kuonekana kwamba 
kuachana ilikuwa aibu kwa jamii 
nzima, hivyo kuwafanya watu wai-
shi pamoja wakiwa hawapendani 
bali kulinda mila na desturi.

Najaribu kufikiri, pengine wa-
vumilivu wamekosekana kwenye 
jamii zetu au kizazi chetu hiki ha-
tuthamini mila na desturi za jamii 
zetu tena? Kama kuchaguliwa 
mume au mke lilikuwa jambo baya, 
kwa nini tunaochaguana leo bado 
hatuishi pamoja? 

Wengine wanasema mapenzi 
leo yamekuwa rahisi sana kiasi cha 
kufanana na mtu kuingia dukani 
na kununua Big G,  kuitafuna ki-
sha kuitema. Inawezekana ni kweli 

kwamba kinachopatikana kwa ura-
hisi huwa kinapotea kirahisi pia. 
Zamani ilikuwa kazi ngumu sana 
kuanzisha uhusiano. Kwanza nam-
na ya kuwasiliana ilikuwa ngumu. 
Binti  kama hujamvizia kisimani 
labda mmekutana machungani la-
kini siku hizi uhusiano asubuhi saa 
2:00, saa 4:00 ndoa!

Haimaanishi kwamba wale wote 
wanaoonana wenyewe wanaacha-
na bado wako wanaodumu, si kweli 
pia kwamba wale waliokuwa wana-
tafutiwa walidumu wote lakini tu-
najaribu kutazama kwa wingi wake 
inaonekana leo tuaachana sana si ni 
kweli ndugu zangu? Madhara yake 
ni kuwa na watoto wengi wa mi-
taani na kuwabebesha babu na bibi 
zetu wajukuu ambao hawakustahili 
kuwalea, maana wao walitulea sisi.

Huu utaratibu wa kutafutiwa 
pengine ilikuwa njia sahihi zaidi 
maana maandiko yanasema: “Si vy-
ema huyo mtu awe peke yake, nita-
mfanyia msaidizi wa kufanana naye. 

Bwana Mungu akafanyiza kutoka 
katika ardhi kila mnyama wa msi-
tuni na kila ndege wa angani akam-
letea Adamu ili aone atawaitaje kila 
kiumbe hai jina alilokiita Adamu 
likawa ndilo jina lake (Mwanaume 
ndiye anayetakiwa kutoa jina la 
mtoto lakini siku hizi kuna mambo 
ya haki sawa haya bana). 

“Adamu akawapa majina yao kila 
mnyama wa kufugwa na ndege wa 
angani na kila mnyama wa mwituni, 
lakini hakuonekana wa kumsaidia 

Adamu aliyefanana naye. Bwana 
Mungu akamletea Adamu usingizi 
mzito naye akalala kisha akatwaa 
ubavu wake mmoja akafunika ny-
ama mahali pake ule ubavu akau-
fanya mwanamke akamleta kwa 
Adamu.”

Najaribu kutafakari kwa nini 
Mungu hakuwa ameumba watu 
wawili baadaye waje wakutane na 
waoane. 

Tunaona  hata Adamu aliletewa 
mwanamke. Hakutafuta  mwe-
nyewe ndiyo maana baadhi ya watu 
wanasema inawezekana mipango 
ya ndoa tunaikosea kabla ya kuan-
za. Sababu nyingine zinatajwa ni za 
kiuchumi. Wako  wanaotamani mai-
sha ya haraka haraka wasipoyaona 
wanakimbia.

Wengine wanadai ahadi nazo 
zimekuwa chanzo kwamba vijana 
wanaahidi mambo yasiotekelezeka, 
kuiga na kujifunza mambo mbalim-
bali kutoka kwenye ndoa zingine 
nacho kinatajwa kuwa chanzo, 
huku wakisema ndoa ni jambo la ki-
pekee halistahili kujifunzwa kutoka 
kwa mwingine kwa sababu changa-
moto hazifanani. Watu  hawafanani 
pia kwa hiyo ni vyema kujifunza 
mengine na kuchukua machache 
sana mema kwa ajili ya ujenzi wa 
ndoa yenu kuliko kumeza kila kitu 
kama dodoki

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es salaam-TANZANIA

Najaribu kufikiri, 
pengine wavumili-
vu wamekosekana 
kwenye jamii zetu 
au kizazi chetu hiki 
hatuthamini mila 
na desturi za jamii 
zetu tena? Kama 
kuchaguliwa mume 
au mke lilikuwa 
jambo baya, kwa 
nini tunaochaguana 
leo bado hatuishi 
pamoja?

P
OLENI sana ndugu zetu 
wa Rufiji kwa maafa mli-
yoyapata, poleni pia ndugu 
wote wa Ulanga kwa hasara 

kubwa zilizotokea.  Mafuriko yame-
kuwa makubwa sana, majumba na 
mashamba yamefagiliwa, hakikubaki 
kitu bali vifo na njaa vimewakuta.

“Ndugu eee wa Rufiji na wa Ulanga, 
kuyanusuru maisha yenu mfanye 
nini? Myafuate wanayosema viongozi 
wetu wa taifa.”

Huu ni wimbo uitwao ‘Poleni Rufiji’ 
ukiwapa pole wakazi wa Rufiji mkoa-
ni Pwani na Ulanga kwa mafuriko 
makubwa zaidi yaliyotokea mwan-
zoni mwa miaka ya 1970.

Wanamuziki na bendi nyingi zili-
ingia studio na kutoa nyimbo za ku-
wapa pole. Mmoja wa wanamuziki 
hao ni Mbaraka Mwinshehe ambaye 
alitunga kibao hicho kiitwacho ‘Po-
leni Rufiji.’

Kibao hiki kinaweza pia kikatu-
mika kuwapa pole wakazi wa Katesh, 
wilaya ya Hanang, mkoani Manyara 
kwa maafa yanayofanana na hayo yal-
iyowakumba. Pale kwenye Rufiji na 
Ulanga, unatoa na kuweka Katesh na 
Hanang. Ndiyo ni kwa sababu mpaka 
sasa hakuna msanii au wasanii wali-
otoa nyimbo zinazofanana na hizo.

Mvua kubwa iliyonyesha usiku wa 
kuamkia Desemba 2, mwaka huu, 
ilisababisha mafuriko ya tope zito 
maeneo ya mlimani, lililoshuka chini 
na kusambaa kwa kasi kubwa kwenye 

makazi ya watu. Hali hiyo  ilisababi-
sha vifo, waathirika na kuharibu ny-
umba, maeneo ya biashara, magari 
na miundombinu.

Serikali imeonekana kuwa bega 
kwa bega na waathirika katika kip-
indi chote kigumu, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia 
Suluhu Hassan, alikatisha ghafla ziara 
yake Dubai na kurejea haraka nchini 
kuungana na wananchi wake katika 
kipindi hiki kigumu, ambapo aliele-
kea eneo la maafa kuwapa pole wafi-
wa, kuwafariji waathirika na kuwapa 
moyo kuwa serikali ipo nao bega kwa 
bega kwa mahitaji yote ya kibinada-
mu na kijamii hasa kwa kipindi hiki.

Lakini nimeona pia wanasiasa 
mbalimbali nao wakienda kuwatakia 
kila la heri na kuwapa pole wafiwa na 
huu ndiyo utamaduni wa Watanzania 
enzi na enzi.

Kila kada huwa inatoa mchango 
kwa namna yake. Wako  wananchi 
watakaojitolea vyakula, damu, nguo 
na pesa. Hata waandishi wa habari 
wanajitolea kwa kuandika na kuzipa 
kipaumbele habari za huko ili kuwa-
fanya wananchi na wasamaria wema 
kuzidi kuguswa na kuendelea kutoa 
misaada.

Mpaka sasa naona bado tasnia ya 
muziki haijafanya kazi yake vizuri. Ni-
litegemea mpaka sasa baadhi ya wasa-
nii wangekuwa wameshatoa nyimbo 
kwa ajili ya kuwapa pole waathirika, 
wakiwapa moyo na kuwaliwaza kwa 
kilichotokea.

Sana sana, Jumatano iliyopita ni-
melisikia Baraza la Sanaa la Taifa 
(BASATA) likitoa wito kwa wasanii ku-
ungana kwa ajili ya kuchangia familia 
zilizoathirika na mafuriko katika mji 
wa Katesh.   Katibu Mtendaji wa BA-
SATA, Dk. Kedmon Mapana, alisema 
wako tayari kuwasindikiza wasanii 
wanaotaka kutoa mchango wao kwa 
waathirika.

Hilo ni jambo zuri, na inawezekana 
kuna baadhi ya wasanii wakaenda 
kutoa misaada, haizuiwi, msaada ana-
takiwa kutoa mtu yeyote yule.

Pamoja na kufafanua hivyo, lakini 
wasanii na wanamuziki ni lazima wa-
jitofautishe kwa kada nyingine, wa-
tumie usanii wao kuwasilisha mchan-
go, ujumbe, kuwatia moyo wafiwa 
kwa njia ya muziki.

Hili wala lisingekuwa jambo la aja-
bu. Wanamuziki wa zamani walifanya 
sana kazi hii, kwani wao chochote 
kinachotokea ambacho kinalihusu 
taifa, hasa jambo zito kama hili, bendi 
zingekuwa zimeshaingia studio kutoa 
nyimbo.

Huu ndio mchango mkubwa wa 
wasanii na wanamuziki kuliko hata 
misaada mingine.

Hata wakati wa vita vya Nduli Idd 
Amin mwaka 1978 hadi 1979, wa-
namuziki hawakupigana vita, lakini 
nyimbo zao zilikuwa ni silaha tosha 
kwa adui. Miaka ya 1970, kulitokea 
mafuriko makubwa Rufiji mkoani 
Pwani, wanamuziki waliingia studio 
na kutoa nyimbo za kuwapa pole 

wafiwa. Labda enzi zile bendi zili-
kuwa zikirekodi bure kwenye studio 
za RTD na sasa kurekodi imekuwa 
gharama. Msanii  anatakiwa kutoa 
pesa zake mfukoni, lakini hadi leo hii 
studio za Redio ya Taifa zipo.

Nadhani sasa BASATA ingeongea 
na TBC ili wasanii, na wanamuziki 
wanaotaka kurekodi nyimbo kwa ajili 
ya majanga au matukio ya kitaifa iwe 
bure kwa sababu wanafanya hivyo 
kwa ajili ya taifa.

Kuna dhana inajengwa kuwa wasa-
nii wa sasa si wabunifu, na uwezo wao 
ni nyimbo za mapenzi tu, lakini nao 
wanakataa wakidai hawawezi kutoa 
pesa zao mfukoni, wale wa zamani 
walikuwa wanarekodi bure.

BASATA ingeweza kukusanya hata 
wasanii kina Diamond, Ali Kiba, Har-
monize, Mbosso na wengine wengi 
na kutoa nyimbo mbili au tatu zina-
zohusiana na maafa hayo, wakaingia 
studio za TBC wakarekodi zikaingia 
sokoni na pesa ambazo zingepatikana 
zingepelekwa kwa waathirika.

Wala haitokuwa ajabu, kwani mwa-
ka 1985, wanamuziki mastaa nchini 
Marekani wakiongozwa na Michael 
Jackson na Lionel Richie walifyatua 
singo iitwayo ,’We Are the World’, ili-
youza zaidi ya nakala milioni 20 kwa 
ajili ya kusaidia watoto masikini wa 
Afrika.

Hivi kizazi hiki tunataka kina 
Mbaraka wafufuke waje kututungia 
nyimbo za maafa?

Tuma meseji 0716 350534
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umba jirani maeneo ambayo si ma-
zuri sana na yalimtia wasiwasi.

Si hivyo tu, alishawahi kuambiwa 
kuwa jamaa huyo anaonekana sana 
mitaa ya nyumbani kwake na ame-
kuwa akipenda kuongea sana na 
mwanamke huyo anayeishi naye.

Baada ya kugombana na mchum-
ba wake kuhusu tukio hilo, siku tatu 
baadaye, Kassim alirejea nyumbani 
na kukuta nyumba imefungwa.

Alikuwa na funguo ya akiba. Al-
ipofungua ni chumba tu kilikuwa 
kinamtazama. Cheupeee!

Siwatu alikuwa amekomba kila 
kitu. Ni siku ambazo dada yake Havi-
jawa alikuwa anaishi Keko kwa bwa-
na yake.

Mwezi mmoja baadaye dada yake 
naye alikorofishana na bwana’ake, 
akaamua kukusanya virago vyake 
na kurejea nyumbani kwao Ubungo 
Kibangu kwenye nyumba ya baba 
yake.

Akamkuta kaka yake ambaye naye 
alikuwa amekimbiwa na mwanamke 
wake. 

Ilikuwa kama mkosi kwa ndugu 
hao ambao walikuwa wamebaki 
wawili tu, baada ndugu zao wengine 
watatu, wanaume wawili na mwa-
namke mmoja kufariki dunia kwa 
nyakati tofauti.

Nyumba aliyowaachia baba yake 
ilikuwa ya vyumba vinne na var-
anda, kila mmoja akikaa chumba ki-
moja na viwili wakapangisha.

Waliopangishwa humo walikuwa 
wanaume tu mabachela, kwani wale 
wa mwanzo waliokuwa na wake wal-
iondoka kutokana na mdomo wa 
Havijawa.

Anajulikana Ubungo nzima na 

hata Keko alikotoka kwa bwana yake 
kwa tabia ya ukorofi, utata, umbea 
na uchonganishi.

“Kwanza mwezi wa tatu tangu 
umuoe mwanamke hata kula ndimu, 
au udongo hatuoni, kazi michipsi 
mama, na mikuku, mke gani huyu 
kaka? Anakula kama mchwa, ataku-
filisi huyu kama yangu!”

Kwa bahati nzuri Kassim anafa-
hamu tabia ya dada yake, hivyo ame-
kuwa akijibu zaidi kidiplomasia.

Hakutaka ionekane mkewe ana 
matatizo kwa sababu si kweli, na 
wale hakutaka kumuudhi dada yake 
kwa kumwambia ukweli kuwa ana-
chofanya ni uzandiki.

“Nimesikia dada yangu, sasa wewe 
hasa ulitaka nifanye nini?”

“Kaka hapa namna mke, mpe tala-
ka yake, afadhali umrudie hata Siwa-
tu, au utafute mwingine. Unajua yule 
Siwatu basi tu ilipitika fitina tu hapa 
mtaani, ila mimi namuelewa sana!”

Kassim alimtazama dada yake, 
halafu akakwepesha macho haraka 
kwa sababu halikuwa jicho la heri na 
muangaliwaji angebaini tu angejua 
muangaliaji amekasirika.

“Okay nimekusikia. Tutaangalia 
itakavyokuwa.”

**********************************

Kassim hakupata usingizi. Akawa-
za maneno ya dada yake kuwa am-
rudie Siwatu.

“Hivi huyu dada ana wazimu 
huyu?”

Akamuwaza Siwatu jinsi alivy-
omfanyia kiasi kwamba ilimuathiri 
kisaikolojia na kuanza kuchukia wa-
nawake wote.

H
IVI kaka, mhhh, unajua 
muonekano wako wewe 
ni tofauti na huyu mwa-
namke uliyemleta humu 

ndani!”
“Kwa nini unasema hivyo dada?”
Yaani sijui umetuletea kituko gani, 

wifi mbaya kama nini, sijui ulivy-
okuwa unamtongoza ulikuwa ume-
fumba macho, mchoyo mchoyo, haji-
pendi, mwanamke gani huyu?”

“Dada, mimi sina uhakika sana na 
unachokisema.”

“Wewe kaka umerogwa si bure. 
Niliambiwa tu, hawa watu kabila 
lao si la mchezo wana tabia ya ku-
wawekea limbwata wanaume, nili-
kuwa siamini, sasa nimemini.”

“Sasa nani kawekewa limbwata. 
Mimi, wewe au wote?”

“Humu ndani mwanaume nani? 
Nani aliyeoa? Si wewe?”

“Kwa hiyo mimi ndiyo niliyeweke-
wa?”

“Wewe hujioni? Kila ukiambiwa 
kuhusu mke wako dharau zimeku-
jaa. Hujali, ndiyo kwanza unajibu 
kwa kejeli kama hivi.”

“Kwani dada tatizo hasa ni nini?”
“Hebu kama hivi ukijiangalie yule 

anaendana na wewe? Hivi ulimuoko-
ta wapi?”

“Kwao!”
“Unaona unavyonijibu kwa dha-

rau, nikisema limbwata limekukolea 
unakataa, tena wewe lile lenyewe 
kabisa la nyama iliyoungwa na rosti 
ukapikiwa na wali wa nazi juu.”

Yalikuwa ni mazungumzo ya Kas-
sim na dada yake Havijawa. Yalihu-
siana na mke wa Kassim aliyemuoa 
miezi mitatu iliyopita.

Ilionekana kabisa kuwa mke wa 
Kassim na dada yake Havijawa ha-
waivi.

Kilichomshangaza Kassim ni 
kwamba hata mwanamke aliyetaka 
kumuoa mwanzo, pamoja na kwam-
ba walikuwa marafiki na dada yake, 
lakini mwisho wa siku waligombana.

Siwatu, mwanamke ambaye ali-
kuwa tayari alikuwa ameshamtolea 
barua kwao. Lakini kulitokea mta-
faruku baina yao, wakaachana.

Kassim akaishi kwa miaka minne 
bila kuwa na mwanamke yeyote 
mpaka dada yake akamshauri aoe.

Alikuwa anahitaji kuoa, lakini wa 
kumuoa ndiye hakuwepo. Ugomvi 
uliotokea baina yake na mchumba 
wake ambaye alikuwa anaishi naye 
nyumbani hapo kabla hajamuoa, ul-
imuathiri sana.

Ulitokana na kumfuma akiwa 
amesimama na jamaa mmoja wa ny-

Hakutaka 
ionekane 
mkewe ana 
matatizo kwa 
sababu si 
kweli, na wale 
hakutaka ku-
muudhi dada 
yake kwa 
kumwambia 
ukweli kuwa 
anachofanya 
ni uzandiki.
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SAUDA, binti mmoja mrembo anapata mwanaume na kubahatika kuolewa, lakini 
anakwenda kuishi kwenye nyumba ya familia ambayo mumewe Kassim na dada yake 
Havijawa wameirithi kutoka kwa baba yao mzazi. Binti aliona anakwenda kuishi kwa 
amani ili atengeneze familia yake, lakini kinachomkuta huko anajuta hata kwa nini 
alikubali kuolewa. Mara nyingi kuolewa ni jambo la kheri, lakini kwa Sauda inakuwa 
kinyume chake, kwani anakutana na wifi mtata, mkorofi, mmbea, mchonganishi 
ambaye anaiweka ndoa ya binti huyo aliyeolewa na kaka yake kuwa ya mashaka, 

INAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

tabu, huzuni, isiyokuwa na amani.Hali hii inamchosha Sauda na 
kulazimika kudai talaka kurudi kwao? Fuatilia kisa na mkasa huu 
unaosimuliwa kwenye gazeti hili la Nipashe pekee.

Hiyo ikamfanya asiwe na mwa-
namke yeyote kwa miaka mitatu, 
kabla ya kuanza uhusiano na Sau-
da kabla ya kumuoa mwaka mmoja 
tu baadaye.

Kwake Sauda ni zaidi ya mke. Ni 
mtu aliyemrejesha kwenye ulim-
wengu wa utu, na ubinadamu.

Kitendo alichofanyiwa na Si-
watu kilimfanya kuwa na mawazo, 
akaangukia kwenye ulevi uliokith-
iri.

Akikumbuka siku ambayo alim-
kuta mchumba wake na yule jirani 
yake, roho kama ilitaka kumpas-
uka, halafu baadaye kukombewa 
vitu vyote vya ndani kabla ya ku-
potelea kusikojulikana, ilimtia 
simanzi kiasi kwamba ilibadi ki-
dogo apate kichaa.

Kibaya zaidi jamaa yule Kindem-
ba naye alihama maeneo hayo, la-
kini wiki chache tu baadaye zikaja 
taarifa kuwa jamaa huyo na Siwatu 
wako pamoja, wakaishi pika na ku-
pakua maeneo ya Buguruni kwa 
Malapa.

Hapo alijua kabisa kuwa licha 
kuishi pamoja, hata samani wa-
nazotumia ni zile ambazo zime-
chukuliwa na Siwatu ndani kwake.

Kitu hiko kilimfanya si tu ku-
changanya, lakini kuwaogopa wa-
nawake na rafiki yake mkubwa ali-
kuwa ni pombe.

Akaapa kutopenda tena mais-
hani mwake. Kama ameumia hivyo 
moyoni mwake, alihisi kama iki-
tokea tena mara ya pili akaumizwa, 
basi anaweza kufa.

Akawa na kazi ya kuulinda moyo 
wake usijeruhiwa tena kwa mara 
ya pili kwani sababu inaweza kuwa 
hatari zaidi kuliko mwanzo.

Siku zote mipango siyo matumi-
zi. Binadamu hupanga, Mungu 
hupangua. Penzi ni kama ajali, 
hutokea tu bila kupangwa, kwa 
yoyote na popote.

Pamoja na kujidhibiti, kutotaka 
kujiingiza kwenye penzi, na kuwa 
makini sana, lakini safari hii aliin-
gia kwenye mapenzi kirahisi zaidi 
kuliko hata mwanzo.

Kwa Siwatu kazi aliifanya. Iliku-
wa ngumu mno, lakini kwa Sauda 
alinaswa kwenye mtego kirahisi 
sana kiasi kwamba hata yeye mwe-
nyewe kila akikumbuka anabaki 
anacheka tu.

“Mwanamke huyu!” Anajiambia 
mwenyewe na kucheka kimoyo-
moyo kila akikumbuka jinsi al-
ivyokuwa hataki tena wanawake, 
lakini akaanguka kwenye penzi 
kiulaini kama kumsukuma mlevi 
kwenye utelezi.



Alhamisi, Agosti 6, 201536

MAKALA MAALUM20

hAbAri bUrUdAni

20 Jumapili Desemba 10, 2023

V
IDEO ya ngoma mpya 
ya Dula Makabila 
inayoitwa ‘Nije Ni-
sije’ imemwagiwa sifa 

baada ya kuleta mapinduzi 
ya ubunifu katika muziki wa 
Singeli.

Wimbo huo ambao 
umetambulishwa siku tatu 
zilizopita umeonekana 
kuwavutia wengi kutokana na 
ubunifu uliofanywa na msanii 

huyo kwenye video hiyo.
Ndani ya video hiyo ambayo 

imesheheni waigizaji maarufu 
nchini, Dulla Makabila 
ameonekana kama mtoto 
mchanga aliyekuwa tumboni 
ambaye anazungumza 
kuhusu mikasa ya mama 
yake na kuwauliza wakunga 
na madaktari kwamba ana 
uamuzi wake kama aje au asije 
duniani.

Joh Makini atoa 
tiba kwenda nje

RAPA mkali Joh Makini 
amesema uraia pacha 
umesaidia wanamuziki wa 
mataifa mengine ya Afrika 
kupenya katika nchi za Ulaya na 
Marekani.

Amesema serikali inatakiwa 

kufanya jitihada ya kuhakikisha 
kuwepo na njia ya kurahisisha 
wasanii kwenda nje ya  
nchi haraka ili kutatua tatizo 
hilo.

“Wasanii wa Tanzania 
wanaweza kwenda nchi mbili 

bila visa Afrika Kusini na 
Rwanda, lakini wenzetu hasa 
Nigeria wana uraia pacha na 
mataifa mengine hivyo wao ni 
rahisi kufanya kazi  kwa upana 
zaidi,” amesema.

Dula 
Makabila 
wewe ni
noMa!
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MANCHESTER, England

E
RIK ten Hag ameacha mlan-
go wazi kwa Jadon Sancho 
kurejea kwenye kikosi cha 
Manchester United, lakini 

akasema  ni “juu yake” mwenyewe.
Sancho hajacheza tangu Agosti 

baada ya mzozo wa hadharani na 
Ten Hag na amekuwa akihusishwa 
kuondoka Old Trafford katika 
dirisha la usajili la Januari.

Chanzo kimoja kiliiambia ESPN 
kwamba klabu yake ya zamani 
ya Borussia Dortmund ina nia 
ya kumsajili tena mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 23, pengine 
katika mkataba ambao unaweza 
kumfanya mshambuliaji wa 
Uholanzi, Donyell Malen kuhama 
kwa njia nyingine, lakini Ten Hag 
amesema kuna njia ya kurejea hapo 
United kama akiomba msamaha.

“Inahusu utamaduni na
 kila mchezaji lazima alin

gane na viwango fulani
 na ilikuwa hivyo,” alise
ma Ten Hag akiwambia 

waandishi wa habari.

“Nini kitatokea huko, anajua 
anachotakiwa kufanya ikiwa 
anataka kurudi na ni juu yake, 

   Kocha huyo amesema ni 
juu ya nyota huyo wa England 
kuamua nini cha kufanya ili….
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Ten Hag: Mlango upo wazi 
SancHo kurejea Man uTd

ZiSiKupite

anajua anachotakiwa kufanya, ni 
juu yake mwenyewe.

“Tutaona kitakachotokea. Ni suala 
la ndani, tutaona kitakachotokea,” 
alisema Ten Hag.

Vyanzo viliiambia ESPN kwamba 
kuna uwezekano mkubwa 
kwamba Sancho ataondoka 
kwenye klabu  hiyo Januari kwa 
sababu mshambuliaji huyo wa 
England hajaonesha nia ya kuomba 
msamaha.

Ukiacha kutokuwa na uhakika 
kuhusu mustakabali wa Sancho, 
Ten Hag alisema hatarajii dirisha 
la uhamisho la Januari kuwa na 
shughuli nyingi kwao.

“Sidhani kama kutakuwa na 
mengi kwenye dirisha la usajili, 
lakini tunapaswa kujiandaa ikiwa 
kuna fursa,” aliongeza.

“Ikiwa kuna hali fulani au 
mshangao, lazima tuwe tayari 
kuchukua hatua,” alisema.

Suala moja lililo mbele ya dirisha 
hili ni hali ya walinda mlango, 
ambapo namba moja, André Onana 

huenda akachaguliwa na Cameroon 
kwa ajili ya michuano ya Kombe 
la Mataifa ya Afrika, itakayoanza 
Januari nchini Ivory Coast Januari.

Kipa Altay Bayindir bado 
hajacheza mechi yake ya kwanza 
katika klabu hiyo, na chaguo la 
tatu Tom Heaton mwenye umri wa 
miaka 37, hajacheza mechi ya Ligi 
Kuu kwa takriban miaka mine, lakini 
Ten Hag alidokeza kuwa hatazami 
kusajili golikipa mwingine.

“Tunachohitaji ni makipa 
watatu wazuri sana kwa msimu wa 
mafanikio na wenye vipaji nyuma, 
basi hali nzuri ni kipa mmoja au 
wawili kwa mkopo kwa sababu ni 
lazima uwaendeleze kila wakati,” 
alisema.

“Tumefurahishwa na kundi 
tulilonalo sasa, tulikuwa 
tunaifahamu hali ilivyo na 
tunatakiwa kulisimamia hilo, kwa 
hiyo tuna kundi la walinzi imara 
sana hasa wale watatu wa mwanzo, 
wote wanaweza kucheza, wote 
wapo,” alisema Ten Hag.

SaNchO KubaDiliShwa
KLABU za Manchester United na Borussia 

Dortmund zinafanyia kazi mkataba wa kubadil-
ishana ambao utamfanya winga wa England, 
Jadon Sancho mwenye umri wa miaka 23, 
kurejea katika klabu hiyo ya Bundesliga - huku 
mshambuliaji wa Uholanzi, Donyell Malen mwe-
nye umri wa miaka 24 akielekea upande United. 
(Sport Bild)

chelSea yamKOmalia OSimheN 

CHELSEA ipo tayari kulipa chochote kinacho-
hitajika kumsajili mshambuliaji wa Nigeria, Vic-
tor Osimhen mwenye umri wa miaka 24 kutoka 
Napoli Januari. (Football Transfers)

eriKSeN KuuZwa

MANCHESTER United ipo tayari kumuuza 
kiungo wa kati wa Denmark, Christian Eriksen 
mwenye umri wa miaka 31 katika dirisha la 
uhamisho la Januari. (Football Insider)

palhiNha awaNiwa uNiteD

MANCHSTER United na Liverpool zimejiunga 
na Klabu zinazomuwania kiungo wa Fulham 
kutoka Ureno, Joao Palhinha mwenye umri wa 
miaka 28. (TeamTalk)

bayerN hawaweZi
BAYERN Munich haina uwezekano wa kum-

sajili Joao Palhinha mwenye umri wa miaka 28 
Januari. (Sky Sports Germany)

richarliSON KuuZwa

KLABU ya Tottenham Hotspur itafikiria 
kumuuza mshambuliaji wa Brazil, Richarlison 
mwenye umri wa miaka 26 Januari, huku pia 
nyota huyo akiwaniwa Saudi Arabia. (Football 
Insider)

liver haitafuti beKi

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amepuuza 
taarifa kwamba klabu hiyo itamtafuta mchezaji 
mwingine wa kuchukua nafasi ya mlinzi Joel 
Matip aliyejeruhiwa katika dirisha la usajili la 
Januari. (Mirror)

lOpetegui Kumrithi cOOper

KOCHA wa zamani wa Wolves, Julen Lo-
petegui yuko tayari kuchukua nafasi ya Steve 
Cooper pale  Nottingham Forest baada ya 
kukataa ofa nono hivi majuzi kutoka kwa Al-
Ittihad ya Saudi Arabia. (Talksport)

SaNSON ataKa KuDumu villa

KIUNGO wa kati wa Aston Villa, Morgan San-
son mwenye umri wa miaka 29 anataka kufanya 
uhamisho wake wa mkopo kwenda OGC Nice 
uwe wa kudumu. (Get France Football News)

yOrO agOmbewa maNcheSter

MANCHESTER United iko tayari kushindana 
na Manchester City kuwania saini ya mlinzi wa 
Lille, Mfaransa Leny Yoro mwenye umri wa 
miaka 18. (Mirror)

gregOriO ageuKa lulu
AC Milan na Napoli zinakabiliwa na ushindani 

kutoka kwa klabu za Ligi Kuu England kuwania 
saini ya kipa wa Monza, raia wa Italia, Michele 
di Gregorio mwenye umri wa miaka 26. (Tut-
tomercatoweb)
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Liverpool hawataziba nafasi ya Matip
LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp mesema Liverpool 
hawana uwezekano wa kupata mlinzi 
mwingine Januari ili kuchukua nafasi ya 
Joël Matip ambaye amepasuka mishipa 
yake ya goti katika ushindi wao wa 4-3 
dhidi ya Fulham wikendi iliyopita.

Mara nyingi Klopp amekuwa 
akimpendelea mchezaji 
huyo mwenye umri 
wa miaka 32 kama 
mshirika wa Virgil 
van Dijk katikati 
mwa safu ya ulinzi 
ya Liverpool.

Licha ya 
umuhimu wake 
katika timu, kocha 
wa Liverpool alisema 
haitakuwa rahisi ku-
chukua nafasi ya Matip 
katika dirisha la usajili la Janu-

ari.
“Katika miaka minane hapa, sielewi 

hili. Kila mara unazungumza kuhusu 
uhamisho kana kwamba kitakuwa kitu 
rahisi zaidi duniani,” alisema Klopp aki-
waambia waandishi wa habari.

“Leteni tu mchezaji, tafuta fedha yake, 
kana kwamba tuna fedha zisizoisha, 
sielewi. Kila mtu, nyinyi mashabiki, kila 

mtu anazungumza juu yake.
“Yote yanagharimu fedha. Ni lazi-
ma awe mchezaji sahihi. Niambie 

klabu ambayo inataka kuuza 
kiungo wa kati wa juu ambaye 
anaweza kuichezea Liverpool?,

“Kwa nini tuanze mchakato 
huo? Tumejua kwa siku chache 

tu Joel atakuwa nje kwa muda 
mrefu, jambo ambalo ni mbaya 

sana kwetu. Bado tuna sehemu 
nne za kati ambazo zipo sawa kabi-

sa.
“Haikuwa nchi ya ajabu ambapo unale-

ta mchezaji wa kati wa kiwango cha kima-
taifa hadi mwingine awe fiti tena. Klabu 
nyingine haziweki wachezaji chini ya mti 
wa Krismasi kwa ajili yetu na kusema: 
‘mchukue na mtumie kwa muda mrefu 
kama unahitaji.’

“Sikufikiria juu yake (kununua beki wa 
kati Januari). Sidhani.”

Ibrahima Konaté alianza pamoja na Van 
Dijk katika ushindi wao wa 2-0 dhidi ya 
Sheffield United Jumatano, wakati Joe Go-
mez pia alianza kucheza.

Mkataba wa Matip na Liverpool pia una-
malizika mwishoni mwa msimu huu, iki-
maanisha kuwa anaweza kuwa ameiche-
zea klabu hiyo mechi yake ya mwisho kwa 
mujibu wa muda wake wa kupona.

Lakini Klopp alisema kunaweza kuwa 
na uwezekano wa kuongeza mkataba wa 
Matip.

“Ningesema hivyo lakini sio uamuzi 
wangu. Siwezi kusaini karatasi,” alisema 
Klopp.

MADRID, Hispania

CARLO Ancelotti amesema 
hakuna mpango wowote kwa 
Jude Bellingham kufanyiwa 
upasuaji wa bega lake lililotegu-
ka, lakini kocha huyo wa Real 
Madrid hatakataa katika siku 
zijazo iwapo kiungo huyo ataen-
delea kusumbuliwa na tatizo hilo.

Bellingham aliteguka bega 
lake katika mechi ya Madrid ya 
LaLiga dhidi ya Rayo Vallecano 
Novemba 5, na kulimfanya ku-
kosa mechi za Braga na Valencia 
wiki iliyofuata.

Nyota huyo wa England amere-
jea kwenye timu hiyo, akifunga 
dhidi ya Cádiz na Napoli, lakini 
akizungumza katika mkutano na 
waandishi wa habari jana, Ance-
lotti alikiri kwamba bado hayuko 
sawa kabisa.

“Bellingham amekuwa akifanya 
mazoezi binafsi,” alisema Ance-
lotti. 

“Amekuwa akipata ahueni, 
lazima aangalie bega lake. Ana-
paswa kufanya kazi maalum ili 
kuliimarisha, lakini hajapata 
matatizo yoyote ya kucheza, na 
kwa maana hiyo, ataimarika kila 
siku inapopita.”

Bellingham amefunga mabao 15 
katika mechi 17 akiwa na Madrid 
tangu ajiunge nayo akitokea 
Borussia Dortmund majira ya 
joto yaliyopita, na kiwango chake 
kilimfanya kutambuliwa wiki hii 
kwa tuzo ya Golden Boy 2023 ya 
mchezaji bora wa Ulaya chini ya 
umri wa miaka 21.

Alipoulizwa tena kuhusu tatizo 
la bega, Ancelotti alisema kuwa 
upasuaji kwa sasa sio mojawapo 
ya njia zinazozingatiwa.

“Sio hivi sasa, hapana,” alisema. 
“Bega ni kiungo maalum. Ikiwa 
kitateguka tena na tena, unaweza 
kuhitaji upasuaji. Lakini hivi sasa 
Bellingham anahisi vizuri.”

Bellingham 
kutofanyiwa 
upasuaji wa 
bega

Ronaldo 
afikisha 
michezo 1,200
RIYARH, Saudi Arabia

C
RISTIANO Ronaldo 
alisherehekea mechi 
yake ya 1,200 ya ku-
lipwa kwa bao alipois-

aidia timu yake ya Al Nassr ya 
Ligi Kuu ya Saudi Arabia kupa-
ta ushindi wa mabao 4-1 dhidi 
ya Al Riyadh, Ijumaa.

“Cristiano Ronaldo sasa ame-
cheza mechi 1,200 za kulipwa,” 
taarifa ya Ligi Kuu ya Saudia 
(Saudi Pro League) ilichapisha 
kwenye mtandao wa X, huku 
mchezaji huyo wa zamani wa 
Real Madrid akikaribia  rekodi 
ya Peter Shilton ambaye ana-
ongoza orodha ya wachezaji 
wa kiume waliocheza mechi 
nyingi rasmi.

Ronaldo mwenye umri wa 
miaka 38 alifunga bao la ku-
ongoza muda mfupi baada ya 
mapumziko alipounganisha 
krosi kutoka kwa Sadio Mane, 
ambaye bao lake lilikakataliwa 
katika dakika ya kwanza ya 
mchezo.

Bao hilo lilikuwa la 868 ka-
tika maisha ya soka ya Ronaldo.

Mreno huyo aliimarisha had-
hi yake ya kuwa mfungaji bora 
wa ligi hiyo kwa mabao yake 16 
katika mechi 16 za msimu huu 
na kuisaidia timu yake kurejea 
kwenye ubora wake baada ya 
kichapo cha mabao 3-0 kutoka 
kwa viongozi Al Hilal Ijumaa 
iliyopita.

“Pointi tatu zaidi” aliandika 
Ronaldo kwenye mitandao ya 

kijamii. 
“Nawashukuru wachezaji 

wenzangu wote walionisaidia 
kufikia mechi yangu ya 1,200. 
Ni safari gani, lakini bado hatu-
jamaliza!”

Al Nassr wanashika nafasi ya 
pili kwenye msimamo wakiwa 
na pointi 37, saba nyuma ya Al 
Hilal, huku Al Riyadh wakishika 
nafasi ya 14 wakiwa na pointi 
16.

Kipa wa zamani wa Englamd, 
Shilton anakubalika kuwa 
ndiye anayeshikilia rekodi ya 
michezo mingi ya kulipwa ya 
wanaume yenye ushindani 
mkubwa, ingawa jumla yake 
ina utofauti. 

Baadhi ya tovuti za takwimu 
zinasema kuwa alicheza jumla 
ya mechi 1,390 lakini Shilton 
mwenyewe kwenye mtandano 
wa X amesema alicheza mechi 
1,387.
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Mashujaa yapokea fungu
la usajili dirisha dogo

Wachezaji wa timu ya mpira ya Kikapu ya TMK, Dodi Kaisi (kulia), na Norbert Mwakajila, wakiwania mpira wakati 
walipokuwa wakifanya mazoezi katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mbuni FC yaiengua Biashara
nafasi ya pili Championship

Na Adam Fungamwango

W
AKATI dirisha dogo 
la usajili likitarajiwa 
kufunguliwa wiki 
ijayo, tayari klabu 

ya Mashujaa FC imepokea fungu 
la pesa kwa ajili ya kufanya ma-
boresho kwenye kikosi chake.

Mwenyekiti wa Klabu hiyo, 
Meja Yahaya Mgaya amesema 
jana jijini Dar es Salaam kuwa 
tayari ana ‘mzigo’ kibindoni 
ambao umetoka juu kwa ma-
bosi wake kwa ajili ya usajili, 
hivyo kuwataka mashabiki wa 
soka wa timu hiyo na wakazi wa 
mkoa wa Kigoma kwa ujumla 

kutokuwa na wasiwasi.
Mashujaa inamilikiwa na Jeshi 

la Wananchi ( JWTZ), na ime-
cheza Ligi Kuu msimu huu kwa 
mara ya kwanza.
Kutokana na hali hiyo,

mwenyekiti huyo am
etamba kuwa dirisha
 dogo litakapofunguli
wa watafanya usajili
 wa maana na wana
uwezo wa kumsajili

 mchezaji yeyote wa
 Kitanzania wanayem

hitaji.

“Sisi tayari tuna fungu la kuto-
sha la kuweza kusajili wachezaji 
wa aina yoyote hapa Tanzania, 
lipo tayari na utaratibu umesha-
fanyika, unajua jinsi ligi ilivyoku-
wa inakwenda na matokeo ya 
timu yetu jinsi yalivyokuwa ya-
natokea, mchakato ulifanyika 
mapema wapi kwa kuongeza na 
wapi kwa kurekebisha, kwa hiyo 
uchambuzi ulishafanyika na ta-
yari fedha za usajili tunazo,” 
alisema Meja Mgaya.

Kwa mujibu wa Bodi ya Ligi, 
kipindi cha usajili kinatarajiwa 
kuanza Desemba 16 hadi Janu-
ari 15 ambapo timu mbalimbali 
za Ligi Kuu, Championship, ‘first 

league’ na Ligi ya Wanawake zi-
takuwa kwenye pilikapilika za 
kusaka wachezaji ndani na nje 
ya nchi kwa ajili ya kuongezea 
nguvu vikosi vyao.

Mashujaa ilianza kwa kishin-
do ligi msimu huu,  lakini baa-
daye hali ikageuka na mpaka 
sasa haijashinda mechi yoyote 
ya ligi tangu Septemba 16, ilipoi-
chapa Ihefu FC mabao 2-0.

Imecheza mechi saba mfulu-
lizo bila kupata ushindi, ikitoa 
sare mbili na kupoteza mechi 
tano na kwa sasa inashika nafasi 
ya 15 kwenye msimamo wa ligi 
ikiwa na pointi tisa kati ya me-
chi 10 iliyocheza.

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mbuni FC imepan-
da hadi nafasi ya pili ya Ligi 
ya ‘Championship’, baada ya 
kuifunga Copco FC mabao 2-1 
katika mechi ya raundi ya 14 ili-
yochezwa juzi, Uwanja wa CCM 
Kirumba, Mwanza.

Matokeo hayo yanaifanya 
Mbuni FC kukaa kwenye nafasi 
ya pili, ikiiengua Biashara Unit-
ed iliyokaa kwa muda baada ya 
kuisulubu Cosmopolitan mabao 

2-0 katikati ya wiki hii.
Mbuni FC imefikisha pointi 27 

sawa na Biashara United, lakini 
zimepishana idadi moja tu ya 
bao la kufunga.

Mbuni FC ina mabao 23, 
wakati Biashara United inayo-
shika nafasi ya tatu sasa, ina ma-
bao 22, huku Pamba FC nayo iki-
wa na pointi 27, lakini imefunga 
mabao 19 tu, yenyewe inashika 
nafasi ya nne.

Ligi hiyo inaongozwa na Ken-
Gold yenye maskani yake jijini 

Mbeya, ambayo mpaka sasa ina 
pointi 29.

Mabao ya Mbuni FC yalifung-
wa na Baraka Mwangosi, huku 
straika wa zamani wa Mwadui 
wakati huo ikiwa Ligi Kuu, Salim 
Aiyee akipachika bao la pili kwe-
nye mchezo huo, likiwa ni bao la 
tisa kwenye ligi na kuwa mmoja 
wa vinara wa ufungaji kwenye 
ligi hiyo mpaka sasa.

Wakati timu tatu zikiwa zime-
fungana pointi 27, timu mbili, 
Mbeya Kwanza na TMA nazo 

zina pointi 26 kila mmoja, la-
kini Mbeya Kwanza ikiwa juu 
kwa idadi kubwa ya mabao, iki-
pachika mabao 20, TMA ikiwa 
nayo 10 tu.

Timu mbili za juu zitapanda 
daraja moja kwa moja na ku-
cheza Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu wa 2024/25, huku moja 
itakayoshika nafasi ya tatu ita-
cheza mechi za mchujo kabla 
ya kupanda  kama ikifanya  
vizuri kwenye michezo yake 
hiyo.

Gamondi: Tuna  
kazi kubwa kufuzu  

inatoka  Uk. 24

kosa yote na kujitoa kwenye michezo 
iliyobakia,” alisema Gamondi.

Alisema kwanza lazima wahakik-
ishe wanapata pointi zote sita kwenye 
michezo miwili ya nyumbani wali-
yobakisha kabla ya kupigia mahesabu 
mchezo wao dhidi ya Al Ahly ambao 
utakuwa wa mwisho kwenye kundi 
hilo.

“Tuna michezo miwili nyumbani, 
tutahakikisha tunapata pointi sita, tu-
natambua kama wenzetu pia wame-
jiandaa lakini tutatumia uwanja wa 
nyumbani kuhakikisha tunapata ma-
tokeo ambayo yatatusaidia kufuzu hat-
ua ya robo fainali,” alisema Gamondi.

Kocha huyo aliwaomba mashabiki 
wa timu hiyo kujitokeza kwa wingi ka-
tika mchezo wa marudiano dhidi ya 
Medeama utakaochezwa Desemba 20, 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, kuanzia 
saa 10.00 jioni.

Meneja wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa timu hiyo, Ally Kamwe 
alisema malengo yao makubwa yali-
kuwa kutafuta alama tatu lakini wame-
fanikiwa kupambana na kupata alama 
moja na sasa wanarejea nyumbani na 
kusaka ushindi nyumbani dhidi ya Me-
deama FC. 

“Ni kweli tupo kwenye kundi gumu, 
anayeongoza kundi ana alama tano, 
akipoteza mechi moja na sisi tukishin-
da moja basi unaona nafasi ya kupita 
na kwenda makundi.

“Kama tukishindwa na hatuombei 
hilo basi tutarudi nyumbani, bado 
tupo katika uwanja wa vita hatujakata 
tamaa na kuhakikisha tunapambana 
kusaka ushindi, tukikosa kuvuka hatua 
inayofuata basi tutarudi katika malen-
go yetu mama (ubingwa ligi kuu),” 
alisema Kamwe.

Kikosi cha Yanga kilitarajiwa kurejea 
Dar es Salaam usiku wa kuamkia leo, 
wakitokea Ghana.

vijana wengi.
Chanzo kinasema kuwa 

Benchikha anataka kikosi kiwe na 
wachezaji vijana wengi kwa saba-
bu anapenda falsafa ya mpira wa 
kasi muda wote wa mchezo.

Kwa upande wa wachezaji 
wa kigeni, habari za ndani zi-
nasema Willy Onana ni mmoja wa 
wachezaji anayetarajiwa kuondo-
ka kwenye kikosi hicho ambapo 
huenda akapelekwa kwa mkopo 
kwenye klabu ya Rayon Sports ya 
Rwanda.

Mchezaji mwingine anayetajwa 
huenda akakutana na panga la 
Benchika ni Aubin Kramo ambaye 
bado hajaichezea Simba kwenye 
michezo ya ushindani kutokana 
na majeraha na anaweza akarud-
ishwa Asec Mimosas kwa mkopo 
kwa ajili ya kupata utimamu wa 
mwili.

Panga Simba  
kuwakuta hawa

inatoka  Uk. 24
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Na Saada Akida

B
AADA ya kush-
uhudia timu yake 
ikipata sare ya pili 
mfululizo kwe-

nye michezo yake ya Kun-
di D ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, Kocha wa Yanga, 
Miguel Gamondi amekiri 
kuwa kwa sasa wana 
kazi kubwa na ngumu ya 
kufanya kuweza kufuzu 
hatua ya robo fainali ya 
michuano hiyo.

Gamondi amesema 
pamoja na kuwa michezo 
yote iliyobaki ni migumu, 
wanatakiwa kupambana 
kuhakikisha wanavuna 
alama tatu kama kweli 
wanataka kuvuka hatua 
ya makundi na kutinga 

robo fainali.
Juzi Yanga ilitoka sare 

ya bao 1-1 wakiwa ugenini 
dhidi ya Medeama FC ma-
tokeo yaliyowafanya kue-
ndelea kuburuza mkia 
kwenye kundi lao wakiwa 
na pointi mbili kutokana 
na michezo mitatu wali-
yocheza wakizidiwa kwa 
pointi tatu na vinara, Al 
Ahly huku CR Belouizdad 
na Medeama zenyewe 
zikifikisha pointi nne kila 
mmoja. 

Yanga imebakisha 
michezo mitatu kumaliza 
hatua ya makundi ya mi-
chuano hiyo, ambapo 
michezo miwili itachezwa 
nyumbani dhidi ya Me-
dema na CR Belouizdad 
na mwingine watacheza 

ugenini mbele ya Al Ahly 
nchini Misri.

Baada ya kuisha
 mchezo wa juzi, 

Gamondi alisema 
mechi hiyo ilikuwa 
ya ushindani mkub

wa na kuwasifu
 wapinzani wao

 kuwa walicheza vi
zuri na wao (Yanga) 
wanapaswa kujilau

mu kwa nafasi
 walizopoteza.

“Bado tuna kazi kubwa 
ya kufanya.., kundi letu 
limekuwa kundi gumu 
kutokana na aina ya ma-
tokeo yaliyopatikana, 
tunapaswa kupambana 
na kufanya kazi kubwa 
kwenye michezo iliyoba-

ki kuweza ku-
fuzu,” alisema 
Gamondi.

A l i s e m a 
mchezo wa 
juzi dhidi ya 
Medeama FC 
wachezaji wake walipam-
bana mpaka filimbi ya 
mwisho lakini walikosa 
umakini na bado kuna 
kazi ya kufanya ili kuon-
doa makosa aliyoyaona.

“Hatua hii ya makundi 
ni ngumu sana, kila timu 
inapambana kuhakikisha 
inapata matokeo mazuri 
katika mechi zake, naami-
ni bado tuna nafasi ya 
kucheza hatua inayofuata 
kama tutarekebisha ma-

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imeanza 
mchakato wa kuachana na 
baadhi ya wachezaji wake wa-
kongwe na mastaa wa ndani na 
nje kwa ajili ya kuanza kukisuka 
upya kikosi hicho.

Taarifa kutoka ndani ya klabu 
hiyo zinasema kuwa inakusudia 
kuwatema wachezaji mastaa 
watano kipindi cha dirisha dogo 
la usajili linalotarajiwa kufun-
guliwa Desemba 16 na kumal-
izika Januari 15, huku zoezi hilo 
likitarajiwa kuendelea mwishoni 
mwa msimu huu.

Simba ambayo kwa sasa 
inafundishwa na Mualgeria, 
Abdelhak Benchikha inataka 
kutengeneza kikosi kingine 
kipya kitakachochukua nafasi ya 
hiki ambacho wengi wanaona 

kimeshuka kiwango baada ya 
wachezaji wake kukaa kwa 
muda mrefu ambapo baadhi yao 
wakiwa kikosini humo tangu 
mwaka 2013.

Chanzo kinasema tayari 
mkataba wa Simba na nahodha 
wake John Bocco unatamatika 
kipindi cha dirisha dogo na 
tayari wanajiandaa kuachana 
naye.

“Benchikha, ambaye ame-
chukua nafasi ya Roberto Olivei-
ra, anataka kusajili wachezaji 
wake ambao anaona watamfaa 
na sisi tumempa mamlaka ya 
kumuondoa mchezaji yeyote 
na kumleta anayemtaka, kwa 
kuanzia anataka wachezaji wa-
tano waachwe ndani ya dirisha 
dogo ili apate nafasi ya kusajili 
wachezaji wengine,” alisema 
mmoja wa viongozi wa klabu 

Panga Simba kuwakuta wachezaji hawa

    Amesema watalazimika kusaka ush-
indi katika michezo yote kitu ambacho…

hiyo ambaye hakutaka jina lake 
liwekwe wazi.

Inasemekana mchezaji wa 
kwanza ambaye ameshapewa 
mkataba wa kuitumikia klabu 
hiyo mpaka sasa ni msham-
buliaji kutoka Mtibwa Sugar, 
Ladack Chasambi ambaye ame-
pandishwa msimu huu na klabu 
hiyo kutoka kikosi cha vijana 
chini ya miaka 20.

Chasambi, ambaye alikuwa 
gumzo kwenye ligi ya vijana 
msimu uliopita na sasa anafanya 
vyema kwenye Ligi Kuu, anadai-
wa kuwa mmoja wa wachezaji 
watakaokisuka kikosi kipya cha 
Simba kinachotarajiwa kuwa na 

Gamondi: Tuna  
kazi kubwa kufuzu  
robo fainali

Winga wa Yanga, Max Nzengeli akipambana na mabeki wa 
Medeama FC wakati wa mchezo wao hatua ya makundi ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika juzi kwenye uwanja wa Baba Yaro nchini 
Ghana, timu hizo zilifungana bao 1-1. PICHA: MTANDAO
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