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Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa
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MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango, amez-
indua jengo la ghorofa 12 kwa ajili ya makazi...

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Dk. Angeline Mabula amesema...
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Mkandarasi mradi maji 
atozwa faini  bil. 2.5/-
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Dar, 
K’njaro Rais Samia Suluhu Hassan akipokea Ujumbe Maalum wa Rais wa Zim-

babwe, Emmerson Mnangagwa, uliowasilishwa na Waziri wa Ulinzi na 
Wapigania Uhuru wa nchi hiyo ambaye pia ni Mwenyekiti wa Taifa wa 
Chama cha ZANU-PF, Oppah Muchinguri Kashiri, Ikulu, Dar es Salaam 
jana. PICHA: IKULU

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia 
Profesa Adolf Mkenda.
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STELLA URAFIKI GANI 
WA MASHAKA?

M
WEZI Julai ilikuwa 
kama bahari ili-
yochafuka, kama kuna 
mtu ni mdau wa muziki 

wa Bongo Fleva, hakuna ali-
yetulia kutokana na  muda wote 
kuwa makini na kinachojiri 
kutoka kwa wasanii wakubwa 
walionekana kutoana povu.

Unaweza kusema ni mwezi 
ulioshuhudia vurugu nyingi na 
kusababisha tasnia ya muziki 
kutikisika baada ya wasanii hao 
mastaa Diamond Platnumz, Ali 
Kiba na Harmonize kuwa katika 
malumbano makubwa.

Kitendo cha Ali Kiba kumshauri Diamond kuwa makini kutokana na tuhuma zinazomuandama za kuiba nyimbo, imezusha zahama kubwa kiasi ambacho wawili hao walianza kupeana ma-neno makali na yenye kuhu-dhi hadharani.
Ugomvi huo uliteka vichwa vya habari za udaku, huku Diamond alionekana ndiye aliyekasirika zaidi, kila mara alionekana akituma ujumbe katika ukurasa wa instagram 

akimuonya Ali kiba kwamba 
akitoa nyimbo zake aache 
kumfuata fuata kwani ham-
fikii kimapato.

Kama haitoshi, Diamond 
alimuita Ali kiba jina la malkia 
badala ya mfalme na kwenda 
mbali kwa kumtaka aache 
kujiita mwenye sauti nzuri ya 
kuimba, badala yake yeye ni 
mbana pua tu.

Wakati watu wanahangaika 
na ugomvi wa mafahari hao 
wawili, mwanamuziki mwing-
ine Harmonize, aliibuka na 
zahama nyingine baada ya 

kuamua kutoa siri ya maisha yake na aliyekuwa mpenzi wake Kajala Masanja.Harmonize na Kajala wali-rushiana maneno makali ku-tokana na msanii huyo kutoa wimbo wake mpya unaoitwa Dear Ex, ambao ndani yake ametoa siri jinsi Kajala na binti yake Masanja walivy-omtenda.
Katika wimbo huo, Har-monize anaweka wazi jinsi Kajala na binti yake walivy-omuhangaisha kifedha na ku-muacha hoi wakidhani tayari wamemuangamiza kiuchumi.
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Mkandarasi maji aamuriwa kulipa 
bil. 2.5/- kwa ucheleweshaji mradi

Jela miaka 20 
kukutwa na 
meno ya tembo 
Na Stevie Chindiye, TUNDURU

MKAZI wa kijiji cha Nalasi, Tun-
duru mkoani Ruvuma, Hemed Ally 
(35), amehukumiwa kutumikia ad-
habu ya kifungo cha miaka 20 jela 
baada ya kupatikana na hatia ya  
kukutwa na nyara za serikali. 

Ally alishtakiwa kwa madai ya 
kukutwa na meno ya tembo) bila 
kibali cha mkurugenzi wa Wany-
amapori. 

Wakati Ally akihukumiwa kutu-
mikia kifungo hicho, mahakama 
hiyo pia imewaachia huru washtak-
iwa wawili  waliokuwa wakikabili-
wa na mashtaka pamoja naye ka-
tika kesi hiyo ya uhujumu uchumi 
baada ya kuwaona hawana hatia

Hukumu hiyo ilitolewa juzi 
na Hakimu Mkazi Mwandamizi 
Mfawidhi wa Mahakama ya Wilaya 
ya Tunduru, Honorius Kyando, 
baada ya upande wa Jamhuri am-
bao ulipeleka mashahidi watano, 
kuithibitishia mahakama bila kutia 
shaka.

Kyando alisema katika tukio 
hilo,  mshtakiwa huyo alikutwa na 
vipande vinne vya meno ya tembo 
yenye uzito wa kilo 39.45 ambavyo 
thamani yake ni Sh. 34,700,440 
200 mali ya Jamuhuri ya Muunga-
no wa Tanzania.

Alisema kitendo kilichofanywa 
na mshtakiwa huyo ni kinyume 
cha sheria za Tanzania, hivyo ad-
habu hiyo ni fundisho kwake na 
watu wengine ambao wamekuwa 
na   tabia za kufanya vitendo vya 
ujangili dhidi ya wanyamapori na 
kutishia kutoweka kwa tembo.

Awali, akiwasomea shtaka katika 
kesi ya uhujumu uchumi namba 
16/2022 mbele ya hakimu huyo, 
mwendesha mashtaka, Mkaguzi 
Msaidizi wa Polisi Thomas Zengo, 
alidai kuwa washtakiwa  hao wa-
likamatwa Agost 24, 2022 katika 
kijiji cha Wenje, Kata ya Mchoteka 
wilayani humo. 

Alidai kuwa katika tukio hilo, 
Ally alinaswa na mtego huo baada 
ya maofisa Idara ya Wanyamapori 
kujifanya wanunuzi wa meno hayo. 

Inspekta Zengo alidai kuwa kwa 
kufanya hivyo, mshtakiwa alifanya 
kosa kinyume cha kifungu namba 
86 (1) na (2)(b) cha Sheria ya Uhi-
fadhi wa Wanyamapori Na. 5 Sura 
283 ya mwaka 2009 ikisomwa 
pamoja na kifungu cha 14 cha jed-
wali la kwanza na kifungu namba 
57 (1) na 60 (2) cha Sheria ya Uhuju-
mu Uchumi na makosa yaliyopang-
iliwa sura ya 200.

Kabla ya kutiwa hatiani, mshtak-
iwa aliiomba mahakama impatie 
adhabu ndogo kwa vile ni kosa lake 
la kwanza na anategemewa na fa-
milia yake.

Hata hivyo, upande wa Jamhuri 
uliiomba mahakama impatie ad-
habu kali ili iwe fundisho kwa watu 
wengine ambao wamekuwa waki-
fanya matukio hayo. 

Na Vitus Audax, MWANZA

KAMPUNI ya Sogea Satom 
kutoka Ufaransa, inayotekeleza 
mradi wa maji wa Butimba, 
imetakiwa kulipa adhabu ya 
kisheria ya malipo ya Sh. bil-
ioni 2.5 kutokana na kuzembea 
kukamilisha mradi huo kwa 
wakati. 

Licha ya kushindwa kuka-
milisha mradi huo kwa waka-
ti, kampuni hiyo imedaiwa 
kuongeza kinyemela muda wa 
mkataba wa kufanya kazi hiyo 
bila uongozi wa mkoa kujul-
ishwa. 

Kutokana na hali hiyo, Mkuu 
wa Mkoa Mwanza, Amos 
Makalla, juzi alionyesha kuk-
erwa na kitendo hicho licha ya 
kuahidiwa hivi karibuni kuwa 

mradi huo ungekamilika Julai 
31, mwaka huu. 

Makalla alisema kwa 
kushindwa kuheshimu mka-
taba na kuongeza muda kiny-
emela, aliagiza mkandarasi 
huyo  kulipa fidia ya ongezeko 
la muda. Alisema mkandarasi 
huyo aliongezewa muda wa 
utekelezaji wa mradi huo kwa 
miezi mitatu mbele kinyem-
ela ikiwa ni mara ya pili hali 
aliyosema haikubaliki na ni 
kinyume cha maagizo ya Rais 
Samia Suluhu Hassan, aliyeta-
ka mradi huo kukamilika kwa 
wakati.

  “Hiki kitendo narudia 
kusema hakikubaliki. Ni lazima 
mkandarasi huyu akatwe hiyo 
fidia ili fedha hizo zimuume 
kwani ni dhahiri hatambui 

wananchi wa Mwanza wana-
vyotaabika na kukosa huduma 
hiyo kwa muda mrefu,” alise-
ma.

Makalla aliiagiza Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Mwanza (MWAUWA-
SA) kukaa na Wizara ya Maji 
kuanza kutekeleza mara moja 
agizo la kumkata fedha hizo 
mkandarasi huyo kwa muda 
huo  ili iwe fundisho kwa ma-
kandarasi   wengine aliowaita 
wababaishaji.

  “Hili jambo linashangaza 
sana. Mkandarasi amelipwa 
fedha kwa asilimia 100 na nili-
waahidi wananchi kuanza ku-
pata huduma ya maji ya uhaki-
ka kuanzia Julai 31 baada ya 
kuongezewa muda Februari, 
mwaka huu. Huyu Mkandar-

asi hana sababu yoyote ya 
kuongezewa muda lakini sasa 
ni lazima amalizie hiyo miezi 3 
pamoja na adhabu hiyo malipo 
ya fedha. Kwa  kweli sijaridhika 
kabisa,” alisisitza Makalla.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa MWAUWASA, Mhandi-
si Robert Mhoja, aliahidi 
kutekeleza maagizo hayo na 
kueleza kuwa ifikapo Sep-
temba 15, wananchi wa jiji la 
Mwanza wataanza kupata maji 
wakati mkandarasi atakapoan-
za majaribio. Alisema hatua 
hiyo itasaidia kutatua adha 
ya upatikanaji wa maji jijini 
Mwanza.

  Sogea Satom ilianza 
kutekeleza mradi huo wa maji 
Butimba wenye gharama ya Sh. 
bilioni 70 mwaka 2021.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (kushoto), akisikiliza kwa makini kuhusu elimu ya fidia kwa wafanyakazi iliyokuwa 
ikitolewa na Ofisa Mfawidhi Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Rose Satta ali-
potembelea maonyesho ya kimataifa ya wakulima Nanenane katika viwanja vya John Mwakangale jijini Mbeya jana. 
Picha zaidi Uk. 8. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Miili ndugu watatu waliofariki kwa ajali kuzikwa Dar, K’njaro
Na Halfani Chusi

NDUGU wanne wa familia 
moja waliofariki dunia juzi kwa 
ajali ya gari Chalinze mkoani 
Pwani, wanatarajiwa kuzikwa 
kesho na Jumanne. 

Akizungumza kwa niaba ya 
kamati ya mazishi jana,  Ami-
natha Juma alisema leo saa 
6:00 mchana, watakutana Lu-
galo ilikohifadhiwa miili hiyo 
na kumuaga aliyekuwa dereva 
wa gari, Nechi Msuya, kaka wa 
wanafamilia na kisha kuanza 

safari ya kwenda Ugweno,  Kili-
manjaro keshokutwa. 

Juma alisema baada ya 
maziko hayo, watakaokwenda 
Kilimanjaro, watarudi na waza-
zi Dar es Salam kwa ajili ya kue-
ndelea na shughuli za maziko 
kwa wapendwa wengine,  Sia, 
Nora, na Dayana.

“Baada ya hapo tutampeleka 
kwa pamoja, Dk Dayana Mag-
eta  nyumbani kwao Twango-
ma, Temeke na Agosti 8. Tuta-
fanya ibada ya  pamoja kwa 
kuwaaga wote watatu  kwenye 
viwanja vya Gofu, Kawe kisha 

tutakwenda kuwazika katika 
makaburi ya Kondo Ununio.

Ndugu hao wanne walifariki 
dunia baada ya gari walilokuwa 
wakisafiria kugongana uso kwa 
uso na Scania katika Kijiji cha 
Mapatano, Kata ya Mbwewe, 
Bagamoyo mkoani Pwani. 

Ajali hiyo ilitokea saa 8:30 
usiku kwa kuhusisha gari le-
nye namba za usajili T 104 CBU 
Toyota Prado lililokuwa liki-
tokea Dar es Salaam kwenda  
Same, likiendeshwa na aliyeku-
wa Mkurugenzi wa Benki ya 
ABSA, Nechi Msuya.

Kwa mujibu wa Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Pwani, 
Kamishna Msaidizi (ACP) Pius 
Lutumo, gari hilo liligongana 
na lori lenye namba za usajili 
T 881 DWU likiwa na tela lenye 
namba za usajili T888 DWU lik-
iendeshwa na Philipo Mtisi (43) 
likitokea Arusha kwenda Dar 
es Salaam.  

Lutumo alisema chanzo cha 
ajali hiyo ni dereva wa Toyota 
Prado kuhama kutoka upande 
wa kushoto kwenda kulia  ki-
sha kugongana uso kwa uso na 
lori hilo.
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MASHARTI YA MNADA
1      Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja au  Shamba  ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.    
2      Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.    
3     Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0745707008/0787129539/0759282344/0754376493/0759648448    
4     Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.       

NOTISI / TANGAZO
    

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND 
DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, 
SUMA JKT  AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD  kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC,  tunatoa notisi ya kulipa deni 
kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.           

TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA 

KIJITONYAMA NEZAK INVESTMENT LTD 

1.NYUMBA YENYE HATI NA. DSMT1019002  KIWANJA  NAMBA  P23439  KIFURU-KINYEREZI 
2.NYUMBA YENYE HATI NA. 67242  KIWANJA NA. '637', KITALU 'F'  BUHONGWA MWANZA   
3..NYUMBA YENYE HATI NA. 70437  KIWANJA NA. '213', KITALU '14'  BUNJU KINONDONI , 
4.NYUMBA YENYE HATI NA. 192019  KIWANJA NA. '130', KITALU 'N' PUGU MWAKANGA   

1. ZACHARIA ANTHONY KAPAMA  2. MARIANA ZACHARIAS BUKWIMBA 
3.DAFROSA ATHONY KAPAMA  4. RASHIDI ALLY,

1.KIFURU KINYEREZI-ILALA 2.BUHONGWA 
MWANZA 3.BUNJU KINONDONI 4.PUGU 
MWAKANGA

22/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA ITU COMPANY LIMITED
1.NYUMBA YENYE HATI NA. 93457  KIWANJA  NAMBA '1', KITALU 'G'  MAPINGA ,KWA JINA LA  
ANDREW ANTHONY SINDABAHA.  2.NYUMBA YENYE HATI NA. 89175  KIWANJA NA. '1157', 
KITALU 'A'  TEGETA  KWA JINA LA ANDREW ANTHONY SINDABAHA                         

 ANDREW ANTHONY SINDABAHA 1.MAPINGA BAGAMOYO  2.TEGETA 11/08/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

AGGREY MPOKI BROWN MWAIPASI NYUMBA MPOKI BROWN MWAIPASI  KILUVYA 17/08/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

TEMEKE HAJI HARAMBE BIBOZE NYUMBA HAJI HARAMBE BIBOZE VIKINDU MASHARIKI 23/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

ARUSHA DISMAS JEROME MALLYA NYUMBA EMMANUEL NAFTALI NGUVILA SOKONI I -ARUSHA 23/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ARUSHA EMMANUEL LEJASA KIMATH NYUMBA EMMANUEL LEJASA KIMATH SINONI -ARUSHA 23/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ARUSHA IGNAS NDELILIO KAAYA NYUMBA IGNAS NDELILIO KAAYA NKOANRUA -ARUSHA 21/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ARUSHA LABANI SAMSONI MAKALA NYUMBA LABANI SAMSONI MAKALA SINONI- ARUSHA 24/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ARUSHA EMANUEL DANIEL SORORWA NYUMBA FRANK THOMAS KIVUYO OLTUMERET-ARUSHA 28/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ARUSHA ALLEN MARTIN ISSANGYA NYUMBA ALLEN MARTIN ISSANGYA AMBURENI-ARUSHA 29/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ARUSHA GODSON MELAYEKI MUNGURE NYUMBA GODSON MELAYEKI MUNGURE AMBURENI - ARUSHA 29/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ARUSHA LESION JOSEPH MARTIN NYUMBA LESION JOSEPH MARTIN SINONI- ARUSHA 23/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ARUSHA SIMON ANAEL SARAKIKYA NYUMBA SIMON ANAEL SARAKIKYA NKOANRUA-ARUSHA 21/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ARUSHA JOSEPH LESSION LAIZER NYUMBA DICKSON EMMANUEL SOINE SINONI- ARUSHA 23/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ARUSHA SIMON BOSCO KOISAN NYUMBA SIMON BOSCO KOISAN SAMBASHA-ARUSHA 21/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ARUSHA PHILIPO ALOYCE ARISENI NYUMBA PHILIPO ALOYCE ARISENI LEMARA -ARUSHA 25/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ARUSHA BEATRICE MOSES LEYARO NYUMBA BEATRICE MOSES LEYARO BANGATA-ARUSHA 21/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ARUSHA VALENCE WILLIAM GALINOMA NYUMBA VALENCE WILLIAM GALINOMA MOSHONO -ARUSHA 30/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ARUSHA KADOGO LOMARATU NYUMBA KADOGO LOMARATU KIMNYAKI-ARUSHA 19/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ARUSHA MASANJA JAMES WANNA KIWANJA MASANJA JAMES WANNA TERRAT - ARUSHA 25/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ARUSHA FELISTER JOHN KOSIANGA NYUMBA FELISTER JOHN KOSIANGA OLTUROTO- ARUSHA 25/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBEYA PRIVA EMANUEL SHIRIMA NYUMBA YENYE HATI  YA MAUZIANO PRIVA EMANUEL SHIRIMA KITETE-MBEYA 11/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA BAHATI YOHANA NYATO NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI BAHATI YOHANA NYATO LYAMKENA-MAKAMBAKO 17/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

MBEYA FRENK SAMSON LEMAU NYUMBA   ZENYE HATI YA MAUZIANO FRENK SAMSON LEMAU SHEWA-MBEYA 25/08/2023  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

MBEYA KIVAULA MLIMKA LUHANGA NYUMBA (2) ZENYE HATI MILIKI KIVAULA MLIMKA LUHANGA 1.MBEYA MJINI  2. TUNDUMA 22/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA VENANCE JISKAKA MWAKYABALA NYUMBA YENYE HATI  MILIKI VENANCE JISKAKA MWAKYABALA MWANJELWA , MBEYA MJINI 22/08/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA EMANUEL MOYO MASETA 1.NYUMBA (3) 2.KIWANJA EMANUEL MOYO MASETA 1.IFWEKENYE -MBOZI 2.SONGWE 21/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBEYA JOSEPH RASHIDY MKONJA NYUMBA (2) 1.JOSEPH RASHIDY MKONJA 2.OLIVA YUSUPH MGENI 1.SHEWA 2.MBALIZI 23/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBEYA NDIMBWELU BANDEKISYE KAFWENDA NYUMBA PAULO KALOTA NDAWILA NZOVWE-MBEYA 28/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBEYA IPYANA TIGER JUNIOR NYUMBA IPYANA TIGER JUNIOR ILEMI-MBEYA 24/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBEYA BARAKA PAUL DABAVUNJE NYUMBA BARAKA PAUL DABAVUNJE UYOLE 29/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBEYA BRAITON REBEN MWANKEMWA NYUMBA BRAITON REBEN MWANKEMWA IVUMWE 30/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

Uchakavu madarasa unavyoua  ndoto za wanafunzi elimu bora 
Na Friday Simbaya, KILOLO

NI giza katika ndoto za elimu bora. Ndi-
vyo hali halisi ilivyo kutokana na uchakavu 
wa madarasa katika moja ya shule kongwe 
za msingi katika wilaya ya Kilolo mkoani 
Iringa. 

Shule hiyo ya Kising’a iliyoko katika Kijiji 
cha Kising’a, tarafa ya Kilolo, ambayo inak-
abiliwa na uchakavu wa miundombinu 
ikiwamo baadhi ya madarasa kutokuwa 
na sakafu. Hali hiyo inawafanya wanafunzi 
kushindwa kuwa nadhifu.

Hivi karibuni Nipashe ilifika katika shule 
hiyo na kufanya mahojiano na baadhi ya 
walimu ambao hawakutaka majina yao 
kutajwa kwa vile si wasemaji. 

Kwa mujibu wa walimu hao, licha ya 
shule kupata ufadhili wa ukarabati wa 
vyoo kutoka shirika la EPICO, madarasa 
mengi yamechoka na yanahitaji ukarabati 
wa sakafu huku wakiweka bayana kwam-
ba kwa sasa uchakavu huo ni kikwazo ka-
tika ufundishaji na hata wanafunzi kuwa 
katika mazingira mazuri ya kujifunzia puia 
kuwa nadhifu. 

Kutokana na hali hiyo, walimu hao 
waliomba wadau mbalimbali wa elimu ku-
saidia kuokoa jahazi ili kunusuru afya za 
wanafunzi hasa kutokana na mrundikano 
wa wanafunzi.

“Madarasa yakiwa na sakafu  nzuri wa-
nafunzi hawatachafuka na madawati yak-
iwa yanakaa vizuri hayatavunjika, lakini 
kwa hali ilivyo sasa, madarasa mengi hay-

ana sakafu na wanafunzi wanachafuka,” 
alisema mmoja wa walimu hao. 

Mwalimu huyo alisema serikali iliwahi 
kutoa fedha kwa ajili ya ukarabati lakini 
ofisa elimu kata aliyokuwepo wakati huo, 
alibadilisha matumuzi na kuelekeza katika 
ujenzi wa madarasa matatu.

“Kitendo cha kubadilisha matumizi ya 
fedha za ukarabati wa madarasa chakavu 
umepoteza malengo ambayo tulikuwa 
nayo kama shule,” aliongeza mwalimu 
huyo. 

Mwaka jana, shule hiyo yenye zaidi ya 
miaka 50 tangu kuanzishwa kwake, ili-
kuwa na upungufu wa zaidi ya madawati 
200 lakini kwa sasa umefikia madawati 
160 baada ya kufanya harambee.

Kwa sasa shule hiyo ina wanafunzi  663 
na walimu 13 na kwamba kutokana na 
sakafu kutokuwa nzuri, wanafunzi wanau-
gua kutokana na msongamano.

Afisa Elimu Kata (AEK) wa Kata ya 
Kising’a,  Nasibu Chamwazi, alisema ku-
tokana na uchakavu sakafu na madawati 
wanafunzi wanachafuka kwa sababu ya 
vumbi na kufanya wanafunzi kuwa wasafi 
siku moja kwa juma, hasa Jumatatu.

Chamwazi aliongeza kuwa wameshau-
riwa wazazi na walezi kununua sare zaidi 
ya mbili ili sare moja ikichafuka wavae ny-
ingine, ikizingatia sehemu ya kata hiyo hali 
ni baridi.

“Tumependekeza ifikapo mwakani, wa-
nafunzi wote wataanza kuvaa suruali ili 
kujikinga na baridi kali. Kama  wanavyo-

jua hali ya Kata ya Kising’a wilayani Kilolo 
ni baridi, hivyo wazazi wanatakiwa ku-
nunua sweta zaidi ya mbili,” alisema. 

Alisema mbali na uchakavu na uhaba 
wa madawati, changamoto nyingine ni 
uhaba wa walimu. Alisema Kising’a ina 
walimu 13 wakati mahitaji ni 17 na Shule 
ya Msingi Isele ina walimu tisa wakati ma-
hitaji ni 11 ikiwa na wanafunzi 675.

KAULI YA MBUNGE

Mbunge wa Kilolo, Justin Nyamoga, 
alitembelea shule hiyo na kujionea hali 
halisi na na kuahidi kulifikisha suala hilo 
kwa mamlaka husika.

 Alisema lengo lake ni shule zote kong-
we zikarabatiwe ili kuboresha mazingira 
ya kujifunza na kufundishia na hatimaye 
kuongeza kiwango cha elimu wilayani 
hapa.

Shule hiyo ambayo ilianza mwaka 1972, 
ilifanyiwa ukarabati mara ya mwisho 

mwaka 1988, wakati shule ikiwa na mradi 
wa uvunaji miti.

Diwani wa Kising’a, Bora Kalinga, 
alisema Shule ya Msingi Kising’a, licha ya 
uchakavu wa madarasa, alikiri kwamba 
ina changamoto ya madawati. Alisema 
kata hiyo ina shule mbili ambazo ni 
Kising’a na Isele lakini kuna shule mbili 
shikizi zinaendelea kujengwa ambazo ni 
Kidumuka na Barabara Mbili.

Kalinga alisema kukamilika kwa shule 
hizo mbili (shikizi) zitapunguza mrundi-
kano wa wanafunzi katika shule mama za 
Kising’a na Isele.

“Kwa mfano shule Mama ya Kising’a 
itakuwa na shule ya mkondo B ambayo 
iko katika Kijiji cha Kidumuka na Shule 
Mama Isele shule ya mkondo B ipo katika 
kijiji cha Barabara Mbili,” alisema.

Shule shikizi hizo zitasaidia kupunguza 
idadi ya wanafunzi katika shule mama, 
zaidi ya wanafuzi 500 ambao kuanzia 
darasa la awali hadi darasa la tatu.

Mbunge wa Jimbo 
la Kilolo, Justin 
Nyamoga (kushoto), 
akichungulia katika 
moja ya madarasa 
yenye tatizo la 
miundombinu 
chakavu, alipotem-
belea shule ya 
msingi Kising’a hivi 
karibuni. PICHA: 
FRIDAY SIMBAYA
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Wadaiwa sugu kodi 
ya pango kubanwa

Naibu Spika 
wa Bunge 
na Mbunge 
wa Jimbo la 
Ilala, Mussa 
Azzan ‘Zungu’, 
akizungumza 
katika mkutano 
wa hadhara 
wakazi wa Kar-
iakoo, jijini Dar 
es Salaam juzi, 
kuhusu masu-
ala mbalimbali 
ya maendeleo 
jimboni humo. 
PICHA: IMANI 
NATHANIEL

Uwekezaji kilimo na mifugo 
waipaisha PSSSF Nanenane
Na Mwandishi Wetu, MBEYA

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii kwa Wa-
tumishi wa Umma (PSSSF) umesema 
maonyesho ya Nanenane yana maslahi 
kwa mfuko huo kutokana na uwekezaji 
ambao umefanywa kwenye maeneo ya 
kilimo na mifugo.

Meneja Uhusiano na Elimu kwa Wa-
nachama, James Mlowe, alibainisha 
hayo jana  2023 kwenye banda la mfu-
ko huo katika Maonyesho ya Kimataifa 
ya Wakulima (Nanenane 2023) yanay-
ofanyika kitaifa kwenye viwanja vya 
John Mwakangale, jijini hapa.

Alisema mfuko unayo majukumu 
manne ambayo ni kuandikisha wa-
nachama, kukusanya michango, ku-
wekeza na kisha kulipa mafao.

“Katika eneo hili la Uwekezaji, Mfuko 
umewekeza kwenye maeneo mbal-
imbali mojawapo ni eneo la viwanda. 
Eneo hili tumewekeza kwenye kiwan-
da cha kuchakata Tangawizi, Mamba 
Miamba, Same mkoani Kilimanjaro na 
Kiwanda cha Chai Mponde,  Lushoto 
mkoani Tanga,” alisema.

Pia alisema PSSSF imewekeza kwe-
nye machinjio ya kisasa ya Nguru, 
Mvomero mkoani Morogoro, kiwanda 
cha Kimataifa cha Bidhaa za Ngozi 

Kilimanjaro (KLIC) na kwamba hiyo ni 
fursa kwa wafugaji.

Alisema kwa sababu hiyo, wakulima 
na wafugaji ni wadau muhimu wa 
PSSSF na kuwataka watumie maonye-
sho hayo kufika katika banda la PSSSF 
ili kujua fursa mbalimbali zinazopa-
tikana kwenye mfuko katika maeneo 
hayo ya uwekezaji kwenye viwanda vya 
kuchakata mazao ya kilimo na mifugo.

“Hata kaulimbiu ya mwaka huu 
ya  ‘Vijana na Wanawake ni Msingi 
imara wa Mifumo Endelevu ya Chaku-
la’ inatuunganisha.  Tunapokuwa  na 
chakula cha kutosha, tunajenga nguvu 
kazi imara ambayo ni vijana na hawa 
wanapoajiriwa serikalini wanakuja 
kuwa wanachama wetu.,” alifafanua.

Akizungumzia ushiriki wa mfuko ka-
tika maonyesho hayo, alisema: “Hapa 
bandani ni ofisi kamili. Tunawahu-
dumia wanachama wetu kama wana-
vyohudumiwa kwenye ofisi zetu zi-
lizoenea nchi nzima Tanzania Bara na 
Zanzibar.” Alisema wanachama wak-
iwemo wastaafu wakitembelea kwenye 
banda hilo, watakutana na watumishi 
na kuwahudumia na kupata taarifa 
kuhusu michango, mafao yatolewayo 
na mfuko, taarifa za uwekezaji na 
wastaafu kujihakiki kwa njia ya alama 

za vidole (biometric). Naye Mhasibu 
Mkuu wa PSSSF, Grace Kabyemela, ali-
wahakikishia wanachama, wakiwamo 
wastaafu kuwa mfuko uko katika hali 
nzuri ya kuhakikisha wanapata mafao 
yao kwa wakati kwa mujibu wa sheria.

“Sheria inatutaka kuwa mwana-
chama anayestaafu anapowasilisha 
nyaraka zilizokamilika, anapaswa awe 
amelipwa mafao yake ya mkupuo nda-
ni ya siku 60. Lakini  sisi PSSSF tumeji-
wekea malengo ndani ya siku 30 tuna-
fanya malipo,” alibainisha. 

Kuhusu malipo ya pensheni ya kila 
mwezi, Kabyemela alisema mfuko 
umejiwekea lengio kuwa ikifika tarehe 
25 ya kila mwezi, wastaafu wanakuwa 
wamelipwa pensheni zao za mwezi.

Habiba Mhina, mwanachama wa 
PSSSF ambaye alitembelea banda la 
mfuko huo ili kupata taarifa za michan-
go yake, baada ya kuhudumiwa ali-
ipongeza PSSSF kwa kumpatia taarifa 
zake kwa haraka

“Mimi ni mfanyakazi kutoka Ofisi 
ya Makamu wa Rais Dodoma, nime-
fika banda la PSSSF kupata taarifa 
za michango na kwa kweli chini ya 
dakika teno nimepata huduma na ku-
kabidhiwa taarifa ya michango yangu,” 
alisema.

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango, 
amezindua jengo la ghorofa 12 kwa ajili ya 
makazi na biashara lenye vitasa janja ‘smart 
locks‘, vitakavyowabana wapangaji wasiolipa 
kodi kwa wakati  kushindwa kufungua milan-
go pale watakapodaiwa.

Akizungumza katika ufunguzi wa jen-
go  la   Wakala wa Majengo Tanzania (TBA),  
Dk.Mpango,  alisema Tanzania ina upungufu 
wa zaidi ya nyumba milioni tatu, hivyo kuka-
milika kwa jengo hilo, kutapunguza tatizo hilo. 

  Dk. Mpango alisema serikali imekuwa iki-
fanya jitihada mbalimbali ikiwamo kuweka 
mazingira wezeshi kwa TBA ili ijiendeshe na 
kupunguza utegemezi kwa serikali na kwa 
hatua hiyo ya ukamilishaji wa jengo hilo lenye 
uwezo wa kubeba familia 12, utasaidia kupun-
guza ruzuku kutoka serikalini na kujitegemea. 

Aliagiza sekta binafsi kushirikiana na TBA 
katika ujenzi wa nyumba ikiwamo wakala ku-
jenga ghorofa maeneo yaliyorejeshwa serika-
lini ili kuondokana na changamoto ya makazi 
nchini.

  Mradi huo, alisema umezingatia ubunifu 
ikiwamo wataalamu waliohitimu vyuo vya 
ndani kwa ajili ya kuwapatia uzoefu na ujuzi 
kwa vitendo na kupongeza uwekaji wa mfumo 
wa vitasa janja ambao utakuwa ni suluhisho la 
ulipaji wa kodi za pango kwa wale wasumbufu  

“Mradi huu umechochea uzalishaji katika 
viwanda vya vifaa mbalimbali vikiwemo vifaa 
vya saruji, bati na kuongeza mapato kwa wa-
zawa watakaozalisha vifaa hivi,”alisema.

 Kwa mujibu wa Dk. Mpango, hivi sasa seri-
kali inafanya tathimini kwa mashirika na taasi-
si za umma zisizozalisha ili kuyafuta. 

 “Nawapongeza TBA mpo kwenye njia sahi-
hi ya kuondoka kwenye utegemezi wa ruzuku 
ya serikali kwani sasa mtaingiza mapato kupi-
tia majengo haya ya biashara mnayojenga na 
wengine waige mfano huu ili waondokane na 
mkono wa chuma wa kuja kuyafuta,” alisema. 

Makamu wa Rais aliwaagiza wapangaji wa 
nyumba hizo kutunza mazingira na  kuzingatia 
masharti ya mikataba ikiwamo ulipaji wa kodi 
kwa wakati ili kuondokana na adha ya kufungi-
wa milango hiyo ya vitasa janja.

 Kadhalika, aliagiza  TBA itunze mazingira 
kwa kupanda miti katika maeneo yote inay-
ojenga nyumba ikiwamo kukidhi mahitaji ya 
soko na kuvuna maji ya mvua ili kumwagilia 
miti na maua yaliyopo kwenye majengo yao.

 Akitoa taarifa ya mradi wa jengo la makazi 
la kibiashara lililopo katikati ya barabara ya Ki-
nana na Afrika Mashariki  eneo la Sekei, Msan-
ifu  wa jengo hilo, Daud Kondoro, ambaye pia 
ni Mtendaji Mkuu wa TBA, alisema lengo la 
mradi huo ni kuwezesha wakala kujikwamua 
kiuchumi na mapato hayo yatasaidia kuondo-
kana na utegemezi kwa serikali kuu.  

Alisema mradi umetekelezwa kwa zaidi 
ya  Sh. bilioni 6.665 na umetekelezwa kwa 
awamu nne hadi kukamilika kwake kutoka 
mwaka 2007 hadi 2023.   Aisha alisema wana-
tarajia kukusaya Sh.milioni   210 kila mwaka 
na mapato hayo yatawawezesha  kujikwamua 
kiuchumi.     Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, 
Prof. Makamo Mbarawa, alisema ujenzi huo  
umezingatia ubunifu ikiwamo uendelezaji wa 
ujenzi wa nyumba katika maeneo mbalimbali 
nchini.

 Alisema wameweka mfumo huo wa vitasa 
janja kwaajili ya kudhibiti kodi ya pango na 
kuhimiza watu kulipa kwa wakati ili kuondo-
kana na kufungiwa milango.

Mhandisi halmashauri atumbuliwa 
kushindwa kusimamia miradi elimu
Na James Mwanamyoto, TAMISEMI

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa, Deogratius 
Ndejembi, amemwelekeza Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Moshi,  Shadrack Mhagama kumchuku-
lia hatua za kinidhamu Mhandisi Ujenzi 
wa Halmashauri hiyo, Daniel Kileo, 
kwa kushindwa kusimamia kikamilifu 
utekelezaji wa miradi ya elimu.

Miongoni mwa miradi anayodaiwa 
kushindwa kuisimamia ni ujenzi wa 
madarasa ya mradi wa BOOST kinyume 
cha maelekezo ya serikali yaliyotolewa 
na Ofisi ya Rais-TAMISEMI.   Ndejembi 
alitoa maelekezo hayo juzi baada ya 
kutoridhishwa na ujenzi wa madarasa 

akiwa katika ziara ya kikazi ya kuka-
gua ujenzi wa miundombinu ya elimu 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Moshi   
inayojengwa na serikali kupitia miradi 
ya BOOST na SEQUIP.

Ndejembi alisema haiwezekani Rais 
Samia Suluhu Hassan atafute fedha 
za kujenga miundombinu ya elimu 
halafu zisitumike vizuri kwa sababu 
ya mhandisi wa wilaya kushindwa 
kutafsiri ramani wakati yeye ndiye 
mtaalam na mwenye jukumu hilo.   
“Mkurugenzi mchukulie hatua za kinid-
hamu mhandisi wa ujenzi na mkaim-
ishe mwingine kwani huyu ameshind-
wa kusimamia ujenzi wa madarasa 
na Ofisi ya Rais TAMISEMI itakuletea 
mhandisi mwingine atakayesimamia 

miradi ya ujenzi ya miundombinu ya 
elimu,” alisema.

Baada ya ukaguzi wa miradi ya elimu 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Moshi,  
Ndejembi amebaini kuwa miradi mingi 
katika Halmashauri hiyo haijakamilika 
wakati katika halmashauri zingine iki-
wamo Manispaa ya Moshi imeshakami-
lika na changamoto kubwa kwa wilaya 
ya Moshi ikiwa ni kuwa na mhandisi 
ambaye ameonekana kushindwa 
kutekeleza majukumu yake ipasavyo.

Aidha,  Ndejembi alisema amepewa 
taarifa kuwa katika Shule ya Sekondari 
Ashira, bweni moja halijajengwa licha 
ya kuwa fedha zilitolewa na serikali na 
mhandishi huyo kushindwa kusimamia 
ujenzi huo. 
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Waziri asema soko la 
tanzanite litaitangaza 
Tanzania kimataifa

Mashirika yaungana 
kupiga vita rushwa
Na Halfani Chusi

 MKURUGENZI Mtendaji wa HakiRasil-
imali, Adam Anthony, amesema mpango 
mkakati wa mashirika binafsi kuungana 
pamoja kuisaidia serikali kupiga vita 
rushwa umeiva na kwamba muda wow-
ote utaanza kazi. 

Anthony aliyasema hayo juzi jijini Dar 
es Salaam, katika hafla iliyowakutanisha 
wadau mbalimbali wakiwamo wa ma-
shirika yasiyo ya kiserikali, Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) na mashirika yasiyo ya kiserikali 
kwa ajili ya kuandaa mkakati wa kukabili-
ana na vitendo hivyo.

 Alisema wameamua kuandaa mkakati 
wa pamoja, ili kuisaida serikali kupam-
bana na rushwa jambo alilodai serikali 
pekee haiwezi kumaliza tatizo hilo.

  Pia alitahadharisha kuwa rushwa ni 
adui wa haki na kama isipokemewa in-
aweza kulirudisha nyuma taifa na kuan-

gukia katika dimbwi la umaskini na ku-
waacha wachache wakinufaika.

  “Hatuwezi kukata tamaa. Dira  yetu 
ni kuongeza zaidi uwazi na uwajibikaji 
bila kusahau kupambana na vitendo vya 
rushwa ndani ya mashirika yasiyo ya ki-
serikali, tunaamini kwa kufanya hivyo 
tutakuwa tumeisaidia serikali kwa kiasi 
kikubwa sana kwa kuwa rushwa sio jam-
bo la kuiachia serikali pekee.

 “Kipindi cha nyuma kila asasi ilikuwa 
inafanya hayo peke yake, lakini kwa sasa 
tumeona tuungane pamoja kupaza sauti 
tunaamini hii inaweza kuwa tiba katika 
maeneo ambayo tunayasimamia,” alise-
ma. 

  Awali, Msimamizi wa Mtandao un-
aotoa Elimu ya Uraia Tanzania, Mobelo 
Kaiza, alisema mkakati huo utaleta tija 
kwa kuwa umesheheni mambo mengi 
ambayo yanaweza kuwa suluhu ya tatizo 
hilo pamoja na kuchochea uwazi na uwa-
jibikaji nchini.

Tender No: RAFIKI-SDO/KAGIS/FY23/TND/01.
Supply  of Reusable Sanitary Pad.

Issue date: 31st  July 2023

Closing date and time: 13th August 2023; 17:00 PM
Date of solicitation: 14th August 2023 

Introduction 

organization working with children, youth, marginalized and vulnerable groups, families and their 
communities to reach their full potential by advocating their rights and tackling the causes of poverty and 
injustice. The organization was established in 2005 and registered under NGO Act of 2002, issued with 
registration number No.00NGO/R1/00903 to operate in Tanzania Mainland. Visit us at

by Global Affairs Canada (GAC) through Plan International Tanzania with the aim to address key barriers 
inhibiting adolescent girls from realizing their right to safe, quality and gender-responsive education, with a 
particular focus on their unique needs and barriers associated with participation in primary and 
lower-secondary school. The project’s Ultimate Outcome is whereby ‘Adolescent girls realize their rights to 
safe, quality, gender-responsive education’ will be achieved by employing a three-pronged, rights-based, 
gender-transformative approach to tackle demand- and supply-side barriers, while strengthening local 
level governance and building improved linkages between education, health and child protection systems.
 
Objective of the Assignment
The overall objective of this assignment is to procure and distribute reusable sanitary pad 10,250 packets to 

Item Description of the item Number of items per packet
Pad Reusable Sanitary pad, (Relief pad,enriching the  4 pieces
 lives of women around the world) 

Interested vendors should download the full terms of reference through 

 with the 
subject line 

Eligibility
To be considered for the award, Vendor must be currently legally operating in Tanzania and the quotation 
must include all the following information:

• Ability to deliver the items no later than the date(s) required.
• Legally registered in Tanzania.

Evaluation Criteria:
• Legal eligibility
• Technical capacity/ experience.
• Price.
• Quality of items to be supplied (Shortlisted applicants will be required to submit samples).

Submission Instructions
Interested dealers must submit the following information to RAFIKI-SDO:

4. Payment terms 100% after delivery.
5. Evidence of similar assignments, and at least two (2) names and addresses of client served.

7. Quote valid for atleast 90 days.

quote (shortlisted vendors will be required to submit samples similar to or close to the sample provided 
by RAFIKI-SDO).

13th  August 2023, 17:00 PM.

All sealed envelope need to be marked as “Tender for Reusable sanitary pads”

Katoma street,Kalangalala ward.
P.O Box 194, Geita.

 14th August 2023 at 14:00 PM in presence of bidder’s representative who 
choose to attend.

Quotes must be in Tanzanian shillings and include VAT separately if applicable:

Proposal submitted through email will not be considered.

Quotation received after the time or at different address may not be accepted 

Na Munir Shemweta, MIRERANI

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula 
(pichani) amesema kuwapo kwa soko la 
madini nchini kutaifanya Tanzania kuju-
likana zaidi na kukaribisha watu kutoka 
nje ya nchi.

Dk. Mabula aliyasema hayo juzi ali-
potembelea na kukagua maendeleo ya 
ujenzi wa mradi wa soko la madini ya 
Tanzanite katika mji mdogo wa Mirerani, 
Simanjiro mkoani Manyara.

  Ujenzi wa mradi wa soko hilo un-
atekelezwa na Shirika la Nyumba la Taifa 
(NHC) chini ya mshauri Chuo cha Ufundi 
Arusha kwa gharama ya Sh. bilioni 5.49. 

“Tuna imani hata wafanyabiashara wa 
madini kutoka Tanzania sasa watalinda  
rasilimali za nchi na kuhakikisha muuzaji 
mkubwa wa madini ya tanzanite ni yule 
anayetoka kwenye nchi yake pamoja na 
kuwa na soko,”  alisema Dk. Mabula. 

Aliwataka wamiliki wa soko hilo la ma-
dini ya Tanzanite kuona namna bora ya 
kujitangaza zaidi ikiwamo kutumia tovuti 
huku wakionyesha kuwa soko hilo liko 
Tanzania na  Mererani ambako ndiko 
madini yanakochimbwa.

  Kwa mujibu wa Dk. Mabula, ma-
tangazo ya soko hilo yanaweza kuanza 
mapema wakati ujenzi ukiendelea ili ifa-
hamike kuwa madini hayo yanapatiakana 
nchini na soko lake liko Mererani jambo 
alilolieleza litaongeza juhudi za kulinda 
rasilimali za nchi.

  Alimpongeza mkurugenzi mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro 
na timu yake kwa kuwa na wazo la kuwa 
na soko la madini ya Tanzanite katika mji 
mdogo wa Mirerani.

 Alisema uamuzi huo utafungua fursa 

kwa Watanzania lakini pia kwa nchi.
 Awali, Meneja wa NHC Mkoa wa Kili-

manjaro, Juma Kiaramba, alimweleza 
Waziri  Mabula kuwa ujenzi wa soko hilo 
ulianza rasmi Mei 22, 2022 na unatarajia 
kukamilika mwezi Oktoba, mwaka huu.

Kiaramba alisema ujenzi wa mradi 
huo unaendelea vizuri ingawa shirika li-
nakabiliwa na changamoto kubwa ya ku-
panda kwa gharama za vifaa vya ujenzi.

Hata hivyo, alisema katika kukabiliana 
na hali hiyo, shirika limekuwa likinunua 
vifaa vikubwa  kutoka vyanzo vya uzal-
ishaji na kutolea mfano wa nondo na 
saruji ili kuhakikisha  gharama za ujenzi 
zinabakia kama zilivyo.
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MAONI & UCHAMBUZI

KESHO ndio kilele cha tamasha la klabu ya Simba maarufu kama ‘Sim-
ba Day’ ambapo mashabiki watapata fursa ya kuangalia wachezaji wao 
wapya waliosajiliwa kwa ajili ya msimu ujao wa ligi na mashindano ya 
kimataifa.

Ni siku ya furaha kwa kila mwana Simba, ni siku ambayo wanapata 
picha ya timu yao kuelekea kwenye mashindano mbalimbali watakay-
oshiriki.

Pamoja na kuwa ni wiki ya shamrashamra kwa Simba, lakini si vibaya 
kuwakumbusha viongozi wa klabu hiyo kuhusu mambo mengine ya 
maendeleo ya timu hiyo.

Tunafahamu kwa muda mrefu kulikuwa na mchakato uliokuwa 
unaendelea wa uwekezaji wa timu hiyo, jambo ambalo kwa muda 
mrefu  lilionekana kusimama huku mashabiki, wanachama na wadau 
wa soka hapa nchini wakiwa hawafahamu nini kinaendelea.

Juzi tume ya ushindani wa kibiashara hapa nchini (FCC) kupitia kwa 
Mkuregenzi Mtendaji wake Williams Erio ilitoa maelezo juu ya suala 
hilo la uwekezaji wa klabu ya Simba.

Taarifa hiyo ya FCC imeibua maswali mengi kwa wadau wa soka 
hapa nchini.

FCC imeeleza kuwa katika mchakato huo wa uwekezaji, upande am-
bao umeonekana kuwa na shida ni upande wa wanachama wa klabu 
hiyo.

Inafahamika uwekezaji katika klabu ya Simba ni wa pande mbili, 
kwa maana ya muwekezaji ambaye ni Mohamed Dewji ‘Mo’ na upande 
wa mashabiki wa klabu hiyo.

Siku za nyuma ilionekana kama mchakato huo unakwamishwa na 
mwekezaji, Mo, lakini kwa kauli ya FCC ni wazi upande wa Mo hau-
na shida kwenye uwekezaji huo na tatizo lipo upande wa klabu kwa 
maana ya mashabiki.

FCC imeweka wazi kuwa Mo alikamilisha taratibu zote alizotakiwa 
kuzifuata, lakini kikwazo kipo upande wa mashabiki ambao taarifa in-
asema walipaswa kuwasilisha hati za mali.

Katika hili uongozi wa klabu unapaswa kuweka wazi kwa mashabiki 
nini kimepelekea suala hili kukwama, nini kimefanya hati hizo kuto-
wasilishwa kwa wakati na matakwa ya kisheria katika uwekezaji wali-
olenga kuufikia.

Katika bodi ya klabu hiyo, upande wa mashabiki unawakilishwa na 
Mwenyekiti Murtaza Mangungu na wajumbe na upande wa mwekezaji 
pia kuna wajumbe wake.

Mangungu kama Mwenyekiti wa klabu hiyo anapaswa kuwaambia 
ukweli wanachama wa klabu hiyo wapi hasa mchakato umekwamia, 
nini kimepelekea kushindwa kutimiza masharti waliyopaswa kutimi-
za.

Ni zaidi ya miaka sita sasa tangu mchakato huu uanze, lawama ny-
ingi zimekuwa zikienda kwa mwekezaji kwa madai ya kukwamisha 
kwa makusudi mchakato huu,lakini hata hivyo FCC imekuja kuibua 
jambo lingine.

Wanachama wa Simba wanataka kujua wapi mchakato umefikia, 
Mangungu na viongozi wenzake wanapaswa kuwageukia wanachama 
na kuwaambia  wapi wamekwama ili waweze kujikwamua na kusonga 
mbele.

Kukaa kimya bila kutoa taarifa yoyote ni kuwakosea wanachama 
wao ambao wana haki ya kujua kila jambo linalotokea katika klabu 
yao hiyo.

Hata kama suala hilo litakuwa mbele ya wadhamini wa klabu hiyo, 
basi Mangungu anapaswa kuwaambia wanachama ili kwa pamoja 
wapate ufumbuzi wa mkwamo uliopo sasa wa kukamilisha mchakato 
huo.

Bodi ya Ligi itoe hata 
ratiba ya ufunguzi tu

 Muungwana Lazima Nilonge

Viongozi Simba wawaweke 
wazi mashabiki

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com

LIGI Kuu Tanzania Bara inatakiwa 
ianze Agosti 15 kama ilivyotangwaza 
awali na Bodi ya Ligi ya Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Tanzania (TFF).

Hata hivyo, ikiwa imebaki takrib-
an siku 10, ratiba haijatoka na ku-
washangaza wadau wa soka na 
mashabiki wake.

Hiyo ilimfanya Afisa Mtendaji Mkuu 
Almasi Kasongo kuja kwenye vyombo 
vya habari na kutaja kile kilichosababi-
sha mpaka leo ratiba ichelewe.

Kasongo alidai kuwa bado Shirikisho 
la Mpira wa Miguu Afrika (CAF) hali-
jatoa kalenda yake rasmi ya mashinda-
no ya mwaka mzima.

Akasema walikuwa wanasubiri 
ratiba hiyo ya CAf ili kupanga ratiba 
yao kutokana na uwakilishi wa klabu 
nne kwenye mashindano hayo ya CAF 
hivyo  walikuwa wanaogopa kuchang-
anya ratiba za timu hizo.

Akasema iwapo watapanga ratiba 
wanavyotaka wao bila kwanza kuian-
galia ya CAF, zinaweza zikasababisha 
tarehe za mechi za michuano ya CAF 
na za ligi kuingiliana.

Kuna maswala ya usafiri kwani rati-
ba inaweza kuonyesha timu inacheza 
mechi ya ligi, lakini inatakiwa isafiri 
siku hiyo kwenda kucheza nje ya nchi.

Timu za Tanzania zinazoshiriki mi-
chuano ya kimataifa ni Simba, Yanga, 
Azam FC na Singida Fountaine Gate.

Kasongo alisema timu hizo ambazo 
pia zitacheza Ligi Kuu Tanzania Bara 
zinahitaji ratiba rafiki ili ziiwakilishe 
vyema nchi kwenye michuano ya ki-
mataifa.

Mbali na michuano ya klabu za Tan-
zania, kuna michuano ambayo Simba 
inashiriki peke yake ya Super League, 
pia kukiwa na mashindano ya timu 
za taifa kama kusaka tiketi ya kufuzu 
Kombe la Dunia, AFCON na mingine 
mingi.

Kwanza kabisa nakubaliana na Bodi 
ya Ligi kuwa haiwezi kupanga ratiba 
vizuri kabla ya kuangalia ratiba nzima 
ya CAF, ndiyo nao wafanye hivyo.

Huko nyuma tuliona malalamiko 
kwa baadhi ya klabu zikidai kuna timu 
zinabebwa kwa sababu tu mechi zao 
zimeahirishwa ili zisafiri kwenda nje 
ya nchi kuwahi pambano la kimataifa.

Licha ya malalamiko, lakini ukweli 
unabaki pale pale kuwa ligi inakuwa 
na viporo vingi na timu inayozidi ku-
songa mbele zaidi kwenye mashinda-
no ya CAF ndiyo mechi zao nyingi zi-
naahirishwa.

Naipongeza Bodi ya Ligi kwa kutoin-
gia kwenye mtego huo ambao baadaye 
unazaa lawama kwa sababu timu zi-
nazotoka mapema zinaanza kuzilala-
mikia zinazosonga mbele.

Pamoja na hayo, Bodi ya Ligi angalau 
ingetoa ratiba ya timu zitakazocheza 
mechi ya ufunguzi ili kila mmoja ajue 
anacheza na nani.

Vinginevyo basi inabidi itangaze 
kuahirishwa kwa tarehe ya kuanza 
kwa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kutotangaza ratiba kunawanyima 
hata makocha kupanga mipango mi-
kakati ya kucheza mechi zao.

Isidhaniwe kuwa makocha wa-
nafundisha tu stamina, pumzi na mifu-
mo peke yake. Hufundisha pia kumka-
bili mpinzani wanayekwenda kucheza 
naye.

Mfano kocha wa Prisons akijua 
ataanza na Yanga, basi anawatengen-
eza wachezaji wake kupambana na 
jinsi wapinzani wanavyocheza.

Mashujaa FC watapewa mfumo wa 
kuikabili Simba, kocha akiwaelekeza 
jinsi ya kucheza kama ukitaka kuwa-
dhibiti wachezaji wake.

Hilo ndilo Bodi ya Ligi walipaswa 
walijue, lakini hadi leo hakuna timu 
yoyote inayojua itacheza na nani, kiu-
fundi wala siyo sawa.

Kwa hiyo wakati wawasuburi CAF, 
Bodi ya Ligi nawashauri wafanye mam-
bo mawili tu, watoe angalau ratiba ya 
ufunguzi ili kila mmoja ajue atacheza 
na timu gani makocha wajue jinsi ya 
kukabiliana, au waahirishe hadi hapo 
mambo yatakapokaa sawa.

Na Adam 
Fungamwango
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HABARI KITAIFA

TARI yawaita 
wananchi 
kujifunza 
kilimo
Na Said Hamdani, LINDI

WANANCHI wa mikoa ya Lin-
di, Mtwara na Ruvuma wame-
ombwa kutembelea banda la 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tan-
zania (TARI) Naliendele kwe-
nye Maonyesho ya Nanenane 
2023 yanayoendelea viwanja 
vya Ngongo, mjini hapa kupata 
teknolojia za kilimo bora cha 
kisasa.

Ombi hilo lilitolewa na Mra-
tibu wa Uhawilishaji Teknolojia 
na Uhusiano, Bakari Kidunda, 
alipokuwa anazungumza na 
waandishi wa habari katika 
maonyesho hayo.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkurugenzi wa TARI Nalien-
dele, Dk. Fortunus Kapinga, 
Kidunda alisema taasisi hiyo im-
ejipanga vizuri kwa wakulima 
wategemee kupata ujuzi mkub-
wa kwenye masuala ya kilimo 
katika maonyesho hayo.

Kidunda alisema kituo kina-
tarajia kuonyesha teknolojia 
za kilimo za kuvutia wakulima 
kutoka mikoa hiyo ya Lindi, 
Mtwara na Ruvuma ambao wa-
naombwa kujitokeza kwa wingi 
kujifunza mbinu mbalimbali za 
kilimo za kisasa na bora.

Alisema TARI Naliendele ni 
moja ya vituo 17 vilivyo chini ya 
TARI na kwamba wanavyo ving-
ine kama hivyo katika kanda 
zingine nchini ambazo jukumu 
kubwa ni kuhakikisha teknolo-
jia zinawafikia wakulima bila ya 
matatizo.

Pia alisema TARI Naliendele 
imepewa jukumu la kitaifa 
kutafiti mazao ya korosho, ufuta 
na karanga kutokana na changa-
moto zinazojitokeza kwenye 
mazao hayo, hivyo inawajibika 
na majukumu ya kutoa majibu.

Kidunda alisema wamekuwa 
wakifanya utafiti wa mazao 
mengine kwa kushirikiana 
na vituo vingine vilivyopewa 
mamlaka kitaifa na kwamba 
katika maonyesho hayo, wana 
program ya utafiti wa nafaka za 
mikunde, jamii ya mizizi, mboga 
na matunda.

Kwa mwaka huu, alisema 
wamejipanga vilivyo kuonye-
sha teknolojia zote za kilimo 
na litakuwa tukio la aina yake 
kwa kuwa wale waliozoea ku-
fika kwenye Nanenane Ngongo, 
wataona shughuli endelevu za 
kituo hicho kwa kuwa wanafan-
ya maboresho mbalimbali ya ya 
kisasa kila idara.

Baadhi ya wananchi walio-
jitokeza katika viwanja hivyo, 
wamepongeza kazi inayofany-
wa na taasisi hiyo na kuishauri 
mafunzo ya aina hiyo yasisubiri 
hadi ufike msimu wa Nanenane 
ndipo yafanyike bali  yawe en-
delevu.

Majaliwa ataka mapato ya kilimo, 
mifugo kuendeleza sekta husika 
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa 
ameitaka Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), kuhakikisha mapato ya-
nayotokana na mazao ya kilimo, 
mifugo na uvuvi yanatengwa na 
kutumika katika kuboresha sekta 
hizo.

Majaliwa alitoa wito huo juzi 
wakati akizungumza na wadau 
na washiriki baada ya kukagua 
mabanda ya Maonyesho ya Nane 
Nane Kitaifa yanayoendelea kwe-
nye viwanja vya John Mwakangale, 
jijini Mbeya. 

“Ofisi ya Rais (TAMISEMI) hakik-
isheni mnasimamia Mwongozo wa 
Maandalizi ya Mpango wa Bajeti 
ya Serikali kwa mwaka 2023/24 

unaozitaka Mamlaka za Serikali za    
Mitaa kutenga      mapato ya ndani        
yatokanayo    na tozo mbalimbali      
kwenye     mazao      ya kilimo (asil-
imia 20), mifugo (asilimia 15) na      
uvuvi      (asilimia 5) zinarudi na    
kutumika kuboresha sekta hizo 
ikiwa    ni  pamoja na uendelezaji 
wa mazao ya kimkakati,” alisema.

Ili kuimarisha uzalishaji wa 
mazao ya kilimo, uvuvi na mifugo, 
Waziri Mkuu aliwataka wadau 
wa sekta hizo wazitumie taasisi 
za fedha nchini kupata mikopo 
itakayowasaidia kuongeza tija na 
kuendeleza biashara zao.

“Taasisi za fedha zimefungua di-
risha kwa ajili yenu, wanataka wa-
wasikie. Hakuna maendeleo bila 
kukopa, lakini ni lazima vigezo na 
masharti vizingatiwe. Unapotaka 

kufanya maendeleo ukakosa mta-
ji, nenda kakope lakini ukikopa 
mwisho wake lazima urejeshe ili 
na wengine waweze kukopa,” ali-
sisitiza. 

Aidha, Majaliwa alisema kuwa 
serikali imeendelea kufanya ma-
zungumzo na taasisi mbalimbali 
za fedha ili kushusha riba kwenye 
mikopo zinazotoa na kuongeza 
fursa kwa wajasiriamali nchini ili 
wapate mikopo na kuendeleza 
shughuli zao na kuwa na tija.

 “Nimefurahi sana kukuta baa-
dhi yao wameshusha riba mpaka 
asilimia tisa. 

Ni matumaini yangu watashu-
ka zaidi,” alisema. 

Katika hatua nyingine, Waziri 
Mkuu aliwaagiza wakuu wa mikoa 
na viongozi wa mamlaka za seri-

kali za mitaa kushirikiana na wiz-
ara husika kuhakikisha vijana wa-
napatiwa maeneo ya mashamba, 
mafunzo na kuwatafutia wadau 
watakaowasaidia kupata mitaji 
ya kuendesha shughuli za kilimo, 
mifugo, uvuvi na masoko ya uhaki-
ka. 

“Ninawaagiza wakuu wa mikoa 
mshirikiane na mamlaka za seri-
kali      za mitaa   katika maeneo 
yenu kuhakikisha wanatenga mae-
neo ili vijana  wanaopata mafunzo 
ya BBT (mpango wa kuwawezesha 
vijana kulima, kufuga na kuvua 
samaki kibiashara) wakute yako 
tayari. 

Tunataka hawa vijana wakitoka 
kwenye mafunzo, wakute maeneo 
yako tayari na waanze kazi mara 
moja,” alisisitiza.

Walia upatikanaji pembejeo kwa wakati 
Na Christina Haule,               
MOROGORO

WAKULIMA wameiomba serika-
li kuangalia namna ya kuwasaidia 
kupata pembejeo za kilimo kwa 
wakati ili kupata mazao mengi, 
bora na kuendana na wakati uli-
opo.

Rai hiyo ilitolewa jana na mmoja 
wa wakulima, Nipa Msangi, ali-
potembelea maonyesho ya 30 ya 
Wakulima Kanda ya Mashariki 
yanayofanyika kwenye viwanja 
vya Mwalimu Julius Nyerere, mjini 
hapa.

Msangi alisema serikali inajitahi-
di katika upatikanaji wa pembejeo 
za kilimo lakini bado changamoto 
hiyo haijaisha ikiwamo ukosefu 
wa mbolea kupitia kwa mawakala 
wanaotegemewa. Pia alisema kuna 
mazao kama mahindi lishe am-
bayo yanaonekana yanaweza ku-
wainua kiuchumi baada ya kulima 
tofauti na mahindi ya kawaida lak-
ini wanashindwa kulima kutokana 
na ukosefu wa zana bora za kilimo.

Ofisa Masoko wa Kampuni ya Af-
ricasia Seeds ya Arusha, Godfrido 
Urassa, alisema watu wengi kwa 
sasa wanakimbilia katika kilimo 

cha mahindi lishe yajulikanayo 
kama ‘dhahabu tamu’ kutokana na 
kuwa na baadhi ya madini.

Urassa aliiomba serikali kuan-
galia changamoto ya mbolea ili-
yoko licha ya kuwapo kwa ruzuku 
sambamba na kuogeza mawakala 
wa kusambaza mbolea hizo kwa 
sababu waliopo ni wachache na 
kufanya wakulima wengi kukosa 
mbolea.

Alisema mbolea ndicho chakula 
cha mmea na ili mmea ukue, una-
hitaji mbolea ya kutosha na ndipo 
utatoa mazao mazuri na mengi 
kulingana na maelekezo ya mmea 

husika.
Ofisa huyo aliwashauri wakuli-

ma wanapokosa mbolea za madu-
kani kuona umuhimu wa kutumia 
mbolea za kienyeji kama vile sam-
adi na mboji ili kustawisha mimea 
na kupata mazao.

Aliwataka wakulima kujikita 
kwenye kilimo cha mahindi lishe 
ambacho kinatumia mbegu kilo 
moja pekee yenye thamani ya Sh. 
200,000  ambayo hutosha kwenye 
eka moja na kupata magunia 20 
tofauti na mahindi ya kawaida am-
bayo hupandwa kilo nne kwa eka 
moja mavuno huwa kidogo.

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Temeke Dar 
es Salaam, 
Mobhare 
Matinyi (wa 
pili kulia) na 
timu yake 
wakitembe-
lea bandari 
kavu (ICD) 
ya kampuni 
ya HESU ili-
opo wilayani 
humo, ku-
jionea jinsi 
inavyofanya 
shughuli 
zake na 
kuangalia 
changamoto 
zake. PICHA: 
SABATO 
KASIKA
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HABARI PICHANI

Spika wa 
Bunge, Dk. 
Tulia Ack-
son (wa tatu 
kushoto), aki-
furahia muziki 
alipotembelea 
mabanda ya 
maonesho 
ya kimataifa 
ya wakulima 
Nane Nane 
yanayoen-
delea katika 
viwanja vya 
John Mwa-
kangale, 
jijini Mbeya 
jana. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

MAONYESHO YA WAKULIMA NANENANE KATIKA PICHA

Mkuu wa wilaya ya Nachingwea, mkoani Lindi, Mohamed Moyo (kulia),  aki-
angalia mafuta yatokanayo na mbegu za zao la tango, alipotembelea banda la 
halmashauri ya wilaya hiyo katika maonyesho ya wakulima Nanenane jana. 
PICHA: STEVEN WILLIAM

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Anthony Mtaka akipata maelezo na his-
toria ya John Mwakangale kutoka kwa Mratibu wa Kumbukumbu za 
John Mwakangale, Christina Mwakangale (kulia), baada ya kutembelea 
katika maonyesho ya kimataifa ya wakulima Nanenane jijini Mbeya, 
jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ofisa Kilimo, Mifugo na Uvuvi wilaya ya Bahi, Siwajibu Selemani (kulia), aki-
zungumza na waandishi wa habari  waliotembelea shamba darasa kwa ajili ya 
kujifunza kwenye maonyesho ya wakulima Nanenane Kanda ya Kati, katika 
Uwanja wa Nzuguni, jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

 Ofisa Maendeleo ya Jamii Mkuu kutoka Idara ya Muungano Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Zanipha Msangi (kulia), akizungumza na wanafunzi 
wa Shule ya Sekondari JM Kikwete ya Tunduma mkoani Songwe, 
walipotembelea maonyesho ya kimataifa ya wakulima Nanenane ya-
nayoendelea katika viwanja vya John Mwakangale, jijini Mbeya jana. 
PICHA: OMR
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Uvuvi haramu watishia samaki kutoweka 
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

M
KUU wa Wilaya ya 
Singida, Paskasi Mula-
giri, amebaini hatari 
ya kuua kizazi cha sa-

maki kwenye maziwa ya Kindai 
na Singidani kutokana na uvuvi 
haramu.

  Kutokana na hali hiyo, ame-
piga marufuku wavuvi kutumia 
nyavu ambazo haziruhusiwi na 

watakaobainika watafikishwa 
mahakamani.

Mulagiri alipiga marufuku hiyo 
juzi wilayani hapa alipokuwa 
akipokea taarifa ya utekelezaji 
wa nyavu haramu zilizotumika 
kwenye shughuli za uvuvi ka-
tika maziwa hayo kwa kipindi 
cha mwaka wa fedha Julai 2022 
hadi Juni, mwaka huu.  Alisema 
wavuvi wanavua hadi vifaranga, 
jambo linalotishia uwepo wa sa-
maki kwenye maziwa hayo. 

Mulagiri alisema maziwa hayo 
ni muhimu katika kuiongezea 
pato Manispaa ya Singida, ku-
tokana na shughuli za uvuvi, 
pamoja na   kuwaingizia wa-
nanchi kipato cha kutosha katika 
kumudu maisha ya familia zao 
lakini pia lishe kutokana na sa-
maki wanaovuliwa.

    “Natoa agizo wavuvi kusi-
tisha matumizi ya zana haramu 
katika shughuli za uvuvi na 
wananchi wasisite kuwaripoti 

wale wanaoendeleza hujuma 
kwenye maziwa haya ili wafik-
ishwe kwenye   vyombo vya 
sheria wafunguliwe mashtaka, 
badala ya kuteketeza tu zana zao 
pekee,”alisema. 

Awali, Mkuu wa Idara ya 
Kilimo na Mifugo, Dk. Adrianus 
Kalekezi, alisema kwa kipindi hi-
cho zilikamatwa nyavu haramu 
ikiwamo kokoro sita, nyavu za 
matundu madogo 25 na nyavu 
aina ya Monofilament 17.

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

HALMASHAURI ya Wilaya 
ya Bahi imetoa wito kwa 
wawekezaji wa sekta za 
kilimo,mifugo, uvuvi   na 
bidhaa mbalimbali kujenga 
viwanda wilayani humo ku-
tokana na kuwa na mazingi-
ra mazuri ya uwekezaji huo. 

Ofisa Kilimo, Uvuvi na 
Mifugo Wilaya ya Bahi, Siwa-
jibu Seleman, alitoa rai hiyo 
jana kwenye Maonyesho 
ya Kilimo, maarufu kama 
Nanenane Kanda ya Kati ya-
nayoendelea jijini hapa. 

Alisema sekta hizo bado 
zinahitaji wawekezaji hao 
watakaosaidia kuwainua 
wakulima, wafugaji na wa-
vuvi wa wilaya hiyo kiu-
chumi. 

Uwapo  wa viwanda 
wilayani humo, alisema 
utaongeza uhakika wa 
wakulima kulima mazao 
mengi yenye tija na kwa 
upande wa uvuvi na ufu-
gaji utawaongezea soko la 
uhakika na kuondokana na 
hofu ya kuharibika kwa bid-
haa zao. 

Alisema kuna wakati wa-
vuvi ,wafungaji na wakulima 
wanatamani kuongeza bidii 
kwenye sekta hizo lakini 
wana hofu kupoteza nguvu 
zao, njia pekee ya kuwaokoa 
ni kuwepo viwanda vya 
usindikaji hali itakayowai-
nua kiuchumi na kuwa na 
maisha bora. 

Mkuu wa Divisheni ya 
Maendeleo ya Jamii na Vi-
jana wa Wilaya hiyo, Den-
nis Komba, alisema ili 
kufanikiwa kwenye masu-
ala ya uwekezaji na masoko, 
wamejipanga kuwanufaisha 
vijana, wanawake na wenye 
ulemavu kulima kilimo bi-
ashara na kuongeza thama-
ni ya mazao.

Na Renatha Msungu 
DODOMA

WAKULIMA wamepongeza 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA) kwa kubuni 
mbinu ya kutoa namba ya siri 
itakayosaidia mkulima kupata 
mbolea ya ruzuku bila kikwazo 
kwenye msimu ujao wa kilimo.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti katika maonyesho ya 

Wakulima (Nanenane) Kanda 
ya Kati yanayoendelea katika 
viwanja vya Nzuguni jijini Do-
doma, wakulima hao walisema 
hatua hiyo itadhibiti vitendo vya 
kitapeli vinavyofanywa na wa-
janja na hatimaye kuwaumiza 
wakulima. 

Mmoja wa wakulima hao, Ibra-
him Ndondole, alisema kitendo 
cha mkulima kupewa namba 
kimtasaidia kupata kwa urahisi 

mbolea ya ruzuku na kuondoa 
uchakuaji.

“Tunawashukuru sana TFRA 
kwa kubuni mbinu ya kutoa 
namba ya siri itakayomwez-
esha mkulima kupata mbolea 
ya ruzuku,tunaomba waendelee 
kubuni mbinu mbalimbali ili ku-
hakikisha uchakuaji wa mbolea 
unatoweka,”alisema Ndondole.

Alisema awali wakulima wengi 
walipata vikwazo wakati wa ku-

jisajili na kupata mbolea hiyo.
Kaimu Meneja wa TFRA Kanda 

ya Kati, Joshua Ng’ondya, alisema 
hivi sasa mamlaka hiyo imeweka 
mikakati ya kutumia vyama vya 
ushirika ili kupata mawakala am-
bao watafanya kazi kwa weledi.

Alisema wametoa elimu kwa 
zaidi ya mawakala 150 ambao 
watakaofanya kazi ya usambazaji 
mbolea ya ruzuku kwa wakulima 
mbalimbali nchini.

“Msimu huu TFRA imejipanga 
kuhakikisha hakuna malalamiko 
yoyote ya    uchakajuaji mbolea 
na atakayebainika anafanya vi-
tendo hivyo hatua kali za kishe-
ria zitachukuliwa dhidi yake,” 
alisema.

 Alitoa wito kwa wakulima ku-
toa taarifa TFRA pale wanapoona 
kuna uchakuaji wa mbolea una-
fanyika ili wahusika wachuku-
liwe hatua kali za kisheria.

Wakulima waipa tano TFRA udhibiti dhidi ya utapeli upatikanaji mbolea   

Bahi 
yapigia 
debe 
uwekezaji 
viwanda

HABARI DODOMA

Meneja wa 
Kanda ya Kati 
wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania 
(TFRA), Joshua 
Ng’ondya (wa pili 
kushoto), akitoa 
elimu ya matumi-
zi ya mbolea 
kwenye kilimo, 
kwa wananchi 
waliotembelea 
banda la TFRA 
katika maonye-
sho ya wakulima 
ya Nane Nane ya 
Kanda ya Kati,  
kwenye viwanja 
vya Nzuguni, ji-
jini Dodoma juzi. 
PICHA: RENA-
THA MSUNGU

Wazee wageuka ombaomba kwa kukosa uwezo, matibabu
Na Mwandishi Wetu, 
CHEMBA

IMEELEZWA kuwa wazee 
wengi vijijini wasio na uwezo 
wamekuwa wakikosa matibabu 
na kulazimika kuombaomba.

 Kutokana na hali hiyo, Shirika 
la Dorcas Aid International Tan-
zania limewakatia Bima ya Afya 
ya Jamii iliyoboreshwa (iCHF) 
zaidi ya wazee 160 wa kijiji cha 
Chambora wilayani Chemba ili 
kuondokana na adha hiyo.

Akizungumza kwa niaba ya 
wazee hao kwenye mafunzo ya 
haki kwa wazee yaliyotolewa na 
shirika hilo, Mwajuma Abdallah 

alisema shirika hilo limekuwa 
mkombozi kwao, kwa kuwa 
kabla ya kupatiwa msaada huo, 
walikabiliwa na adha ya kukosa 
matibabu kwa kuwa hawakuwa 
na fedha za kugharamikia hu-
duma za afya.

  “Tangu  tupatiwe bima ya 
afya tumekuwa na uhakika wa 
kutibiwa tunapokwenda hospi-
talini, vituo vya afya na zahanati 
na    afya zetu zimeimarika na 
zimekuwa bora zaidi,” alisema 
Mwajuma.

 Aliwaomba wadau mbalimba-
li kujitokeza kuungana na shirika 
hilo kusaidia makundi yenye ma-
hitaji maalumu kuwa na uhakika 

wa matibabu. 
Mwezeshaji wa Mafunzo ya 

Haki za Wazee, Wakili Mary 
Mwita, akitoa mada katika 
mafunzo hayo, alisema wazee 
wana haki sawa na makundi 
mengine na    wanatakiwa 
kutetewa na kupata haki kwa 
mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania bila uba-
guzi .

 Ofisa Ustawi wa Jamii Wilaya 
ya Chemba, Efrazia Antony, 
alisema: “Shirika hili limefanya 
mambo mengi   tangu mwaka 
jana. Kwa  kuwa kuna miradi ya 
wazee na watoto imetekelezwa 
na limesaidiana na serikali ku-

leta maendeleo, hivyo kwa niaba 
ya Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chemba, 
nawapongeza.  Pia  natumia 
nafasi hii na kuwaomba wadau 
wengine kuiga mfano wa shirika 
la Dorcas.”

 Mratibu wa Mradi wa Wazee 
na Watoto kutoka Dorcas Aid 
International  Tanzania na Tu-
wajali Development Initiatives, 
Goodluck Kivuyo, alisema wana-
hudumia    wazee 160 na watoto 
160 na      kuwapa     mradi wa 
kufuga kuku ili   kuwawezesha 
kupata mahitaji ya msingi ya kila 
siku yakiwamo chakula na ma-
vazi.
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HABARI ZANZIBAR

Bosi TARURA asifu mchango wanawake katika maendeleo 

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

WAZIRI wa Ardhi na 
Makazi, Rahma Kassim Ali, 
amewataka makandarasi 
wanaojenga nyumba za bi-
ashara katika eneo la Mom-
basa Mjini Unguja kukamili-
sha kwa wakati ujenzi huo.

Akikagua ujenzi wa 
mradi huo jana, alisema 
nyumba hizo zinatakiwa 
kujengwa kwa viwango ili 
kuwavutia wanunuzi wan-
aohitaji na serikali kupata 
mapato.

Alisema matarajio ya ny-
umba hizo ni kukamilika 
kwa ujenzi Julai, mwakani, 
lakini serikali kupitia Wiz-
ara ya Ardhi na Makazi, 
imemwomba mkandarasi 
anayejenga nyumba hizo  
kujenga nusu ya nyumba 
hizo na kuzikamilisha ifika-
po Desemba, mwaka huu.

Kwa mujibu wa Rahma, 
hivi sasa serikali imepanga 
kujenga nyumba zingine za 
bei nafuu kwa ajili ya wa-
nanchi wa Zanzibar ambao 
wana kipato cha chini ili ku-
pata makazi.

Alisema katika kuhakiki-
sha wananchi wa Zanzibar 
wanapata makazi mazuri, 
wizara imejipanga katika 
kutatua changamoto za 
makandarasi wanaopewa 
nyumba za miradi ya maen-
deleo.

 Naye Mkurugenzi Mkuu 
wa Shirika la Nyumba Zan-
zibar (ZHC),  Mwaisha Ali 
Said, alisema malengo ya 
ziara hiyo ni kuona ujenzi 
huo unavyoendelea kwa 
hatu ya awali ili kujua 
changamoto zilizopo na ku-
fanyiwa kazi.

Alisema shirika limeri-
dhishwa na hatua za ujenzi 
huo na litahakikisha lina-
fanya ziara mara kwa mara 
kuona ujenzi huo unavy-
oendelea   ili kukamilika 
kwa wakati.

Maneja Mradi kutoka 
kampuni ya Africab ambao 
ndio waliokabidhiwa ujen-
zi wa nyumba hizo, Anis 
Khatri, alisema kwa hatua 
za awali ujenzi huo unaen-
delea vizuri na hakuna 
changamoto iliyojitokeza, 
hivyo imani yake ni kwam-
ba  mradi utakamilika kwa 
wakati mwafaka.

Alisema serikali itarajie 
majengo mazuri na yenye 
viwango katika mradi huo 
na wajenzi wana uwezo 
mzuri katika kujenga ma-
jengo ya miradi mbalim-
bali.

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Kiongozi wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar, Mhandisi Zena Ahmed Said,  
amesema kutokana na urithi wa 
imani kutoka kwa wahenga, jamii 
ilijengeka kifikra kuwa kuna kazi 
ambazo mtoto wa kike hapaswi 
kuzifanya ikiwamo kusoma maso-
mo ya sayansi.

Zena aliyasema hayo katika 
sherehe za tuzo za wahandisi bora 
wanawake zilizofanyika juzi usiku 
wa visiwani Zanzibar.

Alisema jamii ilikuwa na imani 
hiyo ndiyo maana kwenye kada ny-
ingi za sayansi zikiwamo uhandisi, 
nafasi nyingi zimeshikiliwa na 

wanaume ikilinganishwa na wa-
nawake.

Hivi sasa, alisema imani hiyo im-
eanza kuondoka taratibu na sasa 
watoto wa kike wanasoma masomo 
ya sayansi na wameingia katika fani 
mbalimbali za kihandisi na zingine 
zinazofanana na hizo.

Kutokana na mabadiliko hayo, 
Mhandisi Zena aliwataka wanafun-
zi wa kike kujitokeza kuchangamkia 
fursa za masomo ya elimu ya juu ka-
tika uhandisi na sayansi ili kushiriki 
kikamilifu katika maendeleo na 
ujenzi wa taifa.

Serikali za Muungano na SMZ, 
alisema  zinafanya kazi vizuri na 
wanawake ikiwamo katika kuwa-
patia fursa mbalimbali za kiuchumi 
kuingia katika ulimwengu wa say-

ansi na teknolojia.
Alisema bado hadi sasa wa-

nawake waliosomea masomo ya 
uhandisi nchini ni kidogo sana na 
hivyo kushindwa kuzitumia fursa 
zinazopatikana katika maeneo 
hayo na hivyo kuchukuliwa na wa-
naume pekee.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar kupitia Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali imekuwa ikitoa 
motisha kila mwaka kwa wanafunzi 
wanaofaulu vizuri masomo ya say-
ansi kupata fursa za ufadhili wa 
masomo nchi za nje,” alisema.

Alisema kuna uhitaji wa wa-
nawake wengi zaidi kuingia katika 
masomo ya sayansi na uhandisi 
kwa sababu hivi sasa fursa ziko ny-
ingi katika maeneo hayo pamoja na 

ajira. 
Naye Katibu Mkuu Wizara ya 

Ujenzi na Uchukuzi, Balozi Injin-
ia  Aisha  Amour, alisema hivi sasa 
fursa nyingi za masomo katika kada 
ya uhandisi zinapatikana huku wa-
nawake wakipewa kipaumbele cha 
kwanza.

Alisema katika Wizara ya Nishati 
kuna nafasi za ufadhili wa masomo 
katika masuala ya nishati endel-
evu ambazo zimetengwa kwa wa-
nawake pekee.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Wa-
handisi Wanawake Tanzania 
(TAWECE), Rihanna Juma, alisema 
wakati umefika sasa kuondokana 
na mawazo yanayotokana na mfu-
mo dume kwamba kazi za uhandisi 
zinawahusu wanaume pekee.

Kikwazo wanawake katika sayansi chatoweka

Waziri ataka 
kasi ujenzi 
wa nyumba 

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

M
KURUGENZI Mkuu wa 
Wakala wa Barabara 
za Vijijini na Mijini 
(TARURA) ,Mhandisi 

Victor Seff, amesema wanawake 
wana mchango mkubwa katika 
sekta mbalimbali za uongozi iki-
wamo uhandisi na kuharakisha 
maendeleo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari katika maonyesho ya kazi 
za wahandisi visiwani Zanzibar 
jana,  alisema  mchango wa wa-
nawake katika sekta mbalimbali 
nchini hivi sasa ni mkubwa na msu-
kumo maalumu unahitajika kuona 

kundi hilo linashiriki kikamilifu ka-
tika ujenzi wa taifa na kuleta maen-
deleo.

Alisema TARURA imejipanga ku-
hakikisha inaongeza nafasi za wa-
handisi wanawake kwa kuwajen-
gea uwezo ili kushika nafasi za juu 
za uongozi katika idara mbalimbali 
za taasisi na kuleta ufanisi wa kazi.

Kwa sasa, alisema TARURA ina 
wahandisi 400 wanawake na wa-
nafanya kazi katika mikoa 26 ya 
Tanzania Bara na kwamba wote 
kwa ujumla wameonyesha ufanisi 
mzuri wa utekelezaji wa majuku-
mu yao.

Hata hivyo, alisema idadi hiyo ni 
ndogo kutokana na wafanyakazi 
walioko katika taasisi hiyo ambayo 

ni zaidi ya 1,700. Kwa mantiki hiyo, 
wanawake katika taasisi hiyo ni  
asilimia 13. Alizitaja hatua zinazo-
chukuliwa kwa sasa kuwa ni pamo-
ja na kuwahamasisha na kuwapa 
moyo zaidi kujiendeleza katika kozi 
mbalimbali ili kwenda kufanya kazi 
na kuchukua nafasi katika maeneo 
mbalimbali ikiwamo mikoani.

Pia alisema bado nafasi nyingi za 
umeneja katika mikoa mbalimbali 
zinashikiliwa na wanaume na sasa 
wamejipanga vizuri kutoa msuku-
mo unaostahili kwa wanawake.

“Wale ambao hawana sifa za uon-
gozi tunahakikisha tunawapatia 
kozi fupi kwa ajili ya kuja kuchukua 
nafasi za uongozi katika ngazi ya 
umeneja wa mikoa,” alisema. 

Mkurugenzi huyo alisema 
TARURA inaendelea kutekeleza 
majukumu kwa mujibu wa sheria 
ikiwamo kuzifanyia matengenezo 
barabara zilizoko vijijini ili kupitika 
na wananchi kufanya shughuli za 
maendeleo.

Alisema kwa kushirikiana na 
wadau katika ujenzi wa Barabara, 
TARURA imejenga  barabara zenye 
urefu wa zaidi ya kilomita 144,000 
zikijumuisha barabara za wilaya.

Katika maonyesho hayo, Rais wa 
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
akifuatana na viongozi wa serikali, 
alipata nafasi ya kutembelea ban-
da la TARURA na kupata maelezo 
mbalimbali yanayohusu utekeleza-
ji wa majukumu ya taasisi hiyo.

Meneja 
Masoko na 
Mawasiliano 
wa Mamlaka 
ya Usafiri wa 
Anga Tanza-
nia (TCAA), 
Yesaya 
Mwakifule-
fule (kulia), 
akiwaelezea 
wanafunzi 
wa Sekondari 
ya Usongwe 
ya Mbalizi 
jijini Mbeya, 
jinsi mam-
laka hiyo 
inavyofanya 
kazi, wali-
potembe-
lea banda la 
TCAA katika 
maonyesho 
ya wakulima 
Nanenane 
kitaifa kwe-
nye viwanja 
vya John 
Mwakangale 
jana. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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STELLA URAFIKI GANI 
WA MASHAKA?

M
WEZI Julai ilikuwa 
kama bahari ili-
yochafuka, kama kuna 
mtu ni mdau wa muziki 

wa Bongo Fleva, hakuna ali-

yetulia kutokana na  muda wote 

kuwa makini na kinachojiri 

kutoka kwa wasanii wakubwa 

walionekana kutoana povu.

Unaweza kusema ni mwezi 

ulioshuhudia vurugu nyingi na 

kusababisha tasnia ya muziki 

kutikisika baada ya wasanii hao 

mastaa Diamond Platnumz, Ali 

Kiba na Harmonize kuwa katika 

malumbano makubwa.

Kitendo cha Ali Kiba 
kumshauri Diamond kuwa 
makini kutokana na tuhuma zinazomuandama za kuiba nyimbo, imezusha zahama kubwa kiasi ambacho wawili hao walianza kupeana ma-
neno makali na yenye kuhu-dhi hadharani.

Ugomvi huo uliteka vichwa vya habari za udaku, huku Diamond alionekana ndiye aliyekasirika zaidi, kila mara alionekana akituma ujumbe katika ukurasa wa instagram 

akimuonya Ali kiba kwamba 

akitoa nyimbo zake aache 

kumfuata fuata kwani ham-

fikii kimapato.
Kama haitoshi, Diamond 

alimuita Ali kiba jina la malkia 

badala ya mfalme na kwenda 

mbali kwa kumtaka aache 

kujiita mwenye sauti nzuri ya 

kuimba, badala yake yeye ni 

mbana pua tu.
Wakati watu wanahangaika 

na ugomvi wa mafahari hao 

wawili, mwanamuziki mwing-

ine Harmonize, aliibuka na 

zahama nyingine baada ya 

kuamua kutoa siri ya maisha yake na aliyekuwa mpenzi wake Kajala Masanja.
Harmonize na Kajala wali-rushiana maneno makali ku-tokana na msanii huyo kutoa wimbo wake mpya unaoitwa Dear Ex, ambao ndani yake ametoa siri jinsi Kajala na 

binti yake Masanja walivy-omtenda.
Katika wimbo huo, Har-

monize anaweka wazi jinsi Kajala na binti yake walivy-omuhangaisha kifedha na ku-muacha hoi wakidhani tayari wamemuangamiza kiuchumi.

KUMECHAFUKAKUMECHAFUKA

Ukurasa.14
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Na Adam Fungamwango

WASWAHILI wana msemo 
mmoja unaosema kuwa 
‘mgaagaa na upwa hali wali 
mkavu.’

Tafsiri yake kwa kiswahili 
kinachoeleweka vizuri ni 
kwamba mtu anayezungu-
kazunguka pwani ya bahari, 
basi huwa hakosi kitoweo.

Tukirudi kwenye maana 
na ni kwamba mtu yeyote 
anayetoka kwenda kutafuta 
huwa hakosi chochote, ni 
tofauti na mtu anayekaa 

tu nyumbani. Hii inafana 
na ile ya ‘mtembea bure si 
sawa na mkaa bure’.

Hali kama hii inajitokeza 
kwenye filamu ya ‘Mwa-
chumvi.’ Wahusika kwenye 
filamu hii ni Ali Kalawi, Haji 
Mboto, Luckey Lukamo, 
hayati King Majuto, Muho-
go Mchungu, Anita Sudi, 
Mau Chiwaga, Sabrina Paul 
na wengineo.

Anaanza kuonekana Mzee 
Majuto na kijana wake Ka-
lawi wakizungumza. Majuto 
anampa siri mwanaye kuwa 

hana uhakika na binti yake 
Mwachumvi kama ni mtoto 
wake kweli au amebam-
bikiwa.

Anamwambia Kalawi 
kuwa wakati akiwa mdogo, 
alikuwa na uhusiano na 
mwanamke mmoja kijiji 
cha jirani. Lakini baadaye 
akawa mjamzito. Huko 
huko kijiji jirani alikuwa 
na bwana mwingine, hivyo 
alipoambiwa akaukataa 
ujauzito.

Alipojifungua, binti huyo 
alikuja kumbwagia mtoto 

akiwa bado mdogo na yeye 
kutokomea kusikojulikana. 
Akasema ilileta ugomvi kwa 
mama yake Kalawi, lakini 
baadaye akakubali kumlea, 
hadi mama alipofariki.

Akamtaka kijana wake  
asimwambie lolote dada 
yake kuhusu jambo hilo, 
hajui chochote, anacho-
fahamu marehemu mama  
Kalawi ndiyo mama yake 
mzazi.

Kalawi akamuahidi baba 
yake kuwa hatofanya 
hivyo. Pamoja na hayo, Ma-

juto alionekana kumtenga 
Mwachumvi kimasomo kwa 
sababu hakumpeleka shule.

Kijijini hali ya maisha 
inakuwa mbaya, Kalawi na 
Mwamchumvi wanatoroka.

Dar kama kawaida 
ikawapokea. Chumba ki-
moja nyumba ya kupanga 
ikawa ndiyo makazi yao.

Aina yake ya maisha ya 
kulala chumba kimoja mtu 
na kaka yake ilisababisha 
watu wawafikirie vibaya. 
Walichokila na kukivaa 
wanakijua wenyewe. 

BASI SAWA

AMA kweli bahati haiji mara mbili! 
Eti mwanadada mrembo Kajala 
Masanja ni sawa na kuacha mgodi wa 
fedha kwa Harmonize, kutokana na 
msanii kumkabidhi kila kitu ikiwamo 
namba za siri za kadi za benki wakati 
wakiwa katika uhusiano wa kimapenzi.

Siri hiyo nzito imeibuliwa na Harmo-

nize mwenyewe baada ya kubainisha 
kwamba licha ya kumpa namba za siri, 
pia alikuwa akichukua asilimia 10 ya 
mapato yake yote.

Mkali huyo wa ‘Single Again’ ameen-
delea kuwa alimtaka Kajala wakati 
akisimulia maisha yao ya zamani na 
asisahau kuwaambia suala hilo.

   

WIMBO mpya wa msanii pen-
dwa wa Bongo Fleva, Harmo-
nize, umeibua mjadala mkali 
baada ya mwanamuziki huyo 
kuonekana amekiuka kauli yake 
ya kuacha kuimba kwa lugha ya 
Kiswahili.

Mwachumvi: Giza likizidi kunakaribia kucha

Na Adam Fungamwango

NI mwaka wa tatu huu umep-
ita tangu, anga la muziki wa 
Tanzania kugubikwa na wingu 
zito kwa kuondokewa na 
mwanamuziki mkongwe Ma-
brouk Hamisi Omari maarufu 
kama ‘Babu Njenje.’

Ni mwanamuziki aliye-
jizolea umaarufu mkubwa 
kwenye fani hiyo, hasa kwe-
nye aina yake ya uimbaji wa 
nyimbo za mduara.

Babu Njenje aliyekuwa 
mwimbaji kiongozi wa bendi 
ya Kilimanjaro Revolution 
alifariki dunia jijini Dar es 
Salaam, Mei 4 mwaka 2020 
na kuzikwa siku hiyo hiyo 
kwenye makaburi ya Kisutu 
jijini Dar es Salaam.

Ndiye mwanzilishi wa 
miziki ya mwambao aina ya 
mduara ambayo baadaye 
ilikuja kuboreshwa na kutiwa 
chumvi na mkali mwingine 
wa miziki ya aina hiyo na 
mmiliki wa bendi ya Chuchu 
Sound, Yussuf Ahmed Alley, 
maarufu kama Bwan’ Chuchu 
ambaye alifariki dunia 2010.

 Hizi ni baadhi ya nyimbo 
ambazo zilimfanya Babu 
Njenje kutamba na kupata 
umaarufu sana miaka ya ‘90 
hadi mwanzoni mwa mwaka 
2000.

Njenje
Huu wimbo ulitoka katikati 

ya miaka ya ‘90, na ndiyo 
ulioitambulisha bendi hiyo na 
kupata umaarufu mkubwa.

Mbali na hilo, umaarufu wa 
wimbo huu, ndiyo uliifanya 
bendi kuitwa jina la ‘Wana 
Njenje’, lakini pia muimbaji 
kiongozi marehemu, kupa-
chikwa jina la ‘Babu Njenje’ 
pia.

“Njenje oo Njenje na kip-
aramoto Njenje. Kitamutamu 
cha boga, kutia nazi kunoga, 
mkono wataka kula, maungo 
yaona woga.” Ni baadhi ya 
maneno yaliyomo kwenye 
kibao hicho, ulioimbwa na 
mtindo wa mduara.

Kinyaunyau
Kuonyesha kuwa ha-

wakubahatisha, Babu Njenje 
na bendi yake ya Kilimanjaro 
walirudi na wimbo mwingine 
ambao nao ulitamba sana 

waliouita ‘Kinyaunyau.’ Nao 
pia upo kwenye mahadhi ya 
mduara ambao ulizidi kumpa 
sifa.

“Kinyaunyau kikia cha 
pweza, mwataka mambo 
hamtayaweza.” Ni sauti ya 
Babu Njenje ikihanikiza kwe-
nye wimbo huo.

Kachiri
Mashabiki wa Babu Njenje 

na bendi hiyo walizidi kuji-
patia uhondo baada ya bendi 
hiyo kuibuka tena na kibao 
kingine kitamu kiitwacho 
‘Kachiri.’

Kama kawaida ni mtindo 
wa mduara ambao uliwachet-
ua mashabiki wengi ambao 
wanajipanga foleni na kukaa 
mduara, huku mwenyewe 
akihanikiza mwishoni na 
kibwagizo kilichobeba zaidi 
wimbo huo.

“Kachiri Kachiri saga, mume 
wangu kasafiri, kaniachia 
kigoma na mtindo wa hariri, 
kaniachia korola na madola 
teletele, na kidani cha dha-
habu na kiatu cha kokokoko, 
kisimu cha mkononi,

Buzi langu limo ndani ni-
melifunga kiguzoni, mchunaji 
una nini? katafute Vingunguti, 
buzi langu hulipati, Kachiri 
saga, Kachiri saga, Kachiri 
saga.”

Nchecheme
Babu Njenje na Kilimanjaro 

Band walikuwa hawaba-
hatishi. Yeyote aliyedhani 
walikwisha alikosea.

Baadaye wakatoka na 
ngoma nyingine waliyoiita 
‘Nchecheme’ ambayo kama 
kawaida ilikuwa kwenye 
mahadhi ya mduara, ili-
yozidi kuwapa heshima na 
umaarufu

‘Mama mwanangu leo, 
ukawacha napinda mgongo 
mie, kwani sina neno.” 
maneno hayo yamo kwenye 
wimbo huo.

Ndembele
Ni wimbo ambao pia uli-

imbwa na Babu Njenje, lakini 
huu ulikuwa tofauti kidogo 
kwani uliimbwa kwenye 
lugha ya Kisukuma mchang-
anyiko na Kinyamwezi, in-
gawa mipigo haikutofautiana 
sana na mduara.

Miduara mi 5 konki 
ya Babu Njenje
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Billnas mbona watu 
walishasahau

RAPA anayetamba 
kuwa katika ndoa imara, 
William Nicholaus Lyimo, 
maarufu kama Bill Nass, 
amewataka watu kua-
cha kumchonganisha na 
mwanamitindo Hamisa 
Mobetto.

Kwa muda mrefu, watu 
wamekuwa wakihusisha 
mtoto wa pili wa mwa-
namitindo huyo Dylan 
kuwa baba yake ni   Bill 
Nass na kukazia hoja hiyo 
kuwa eti wanafanana.

 “Sijui nia yao au 
dhumuni la hiyo habari 
ilianzia wapi lakini mimi 
mtoto hanihusu kwa 
namna moja au nyingine. 
Wakati ambao tulifahami-
ana naye, tayari alikuwa 
na watoto wake wawili. 
Kwa mara ya kwanza 
namuona alikuwa na 
watoto. Kutokea hapo 
sijawahi kuwa na jamb 
lolotee,” alisema  Bill 
Nass.

MWIMBAJI wa Injili, Risan-
di Laizer amewashukuru 
mashabiki kwa kuupokea 
vizuri wimbo wake mpya 
unaoitwa Baraka za Mungu.

Akiuzungumzia wimbo 
huo, Laizer, amesema 
wimbo huo uko tofauti na 
ndio maana mapokezi ya-
mekuwa ya kushangaza.

“Huu ni mwendelezo 
mzuri wa kuhakikisha si-
potei tena kwenye huduma 
hii ya uimbaji, Baraka za 
Mungu ni wimbo uliogusa 
maisha ya wengi ndio 
maana mapokezi yame-
kuwa makubwa tofauti na 
nilivyotegemea,” amesema 
Risandi.

Risandi 
aomba 
‘Baraka 
za Mungu’

Harmonize utakikwepaje 
Kiswahili? Kajala yafichue yote

Kibao hicho ‘Tena’ alikiachia 
wiki hii ambacho amekiimba kwa 
kuchanganya lugha ya Kiswahili 
na Kiingereza, ametoa baada ya 
kutoa kauli kuwa album ya HIGH 
SCHOOL ilikuwa ya mwisho kwa 
yeye kuimba tena nyimbo zake 

kwa lugha ya Kiswahili.
Hata hivyo, kilichowashangaza 

mashabiki zake ni kwanini 
msanii huyo kaamua kurudi tena 
katika lugha yake mama ikiwa 
yeye aliapa kutotumia katika 
kazi zake.

Misukosuko wanayoipata, 
wanampigia simu baba 
yao Majuto kuomba walau 
auze kipande cha shamba 
na kuwatumia pesa. Majuto 
alikataa kwa sababu walim-
toroka.

Kalawi akawa anafanya 
kazi ya kusafisha magari. 
Moja yagari lilikuwa la 
Mboto, kijana aliyekuwa 
ana kazi na kipato kizuri. 
Kalawi anamhadithia mai-
sha yake jinsi yalivyo. Haji 
anaingiwa na huruma na 
kwenda kuangalia wanapoi-
shi. Anamkuta binti mmoja 
mrembo Mwachumvi. Mate 
yakamvuja.
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MWIGIZAJI maarufu wa Mare-
kani Angus Cloud amefariki 
dunia.

Msanii huyo anayefahamika 
kama Neill katika mchezo wa 
kuigiza unaopendwa na vijana, 
aliaga dunia Jumatatu, ny-
umbani kwao Oakland, katika 
jimbo la California.

Kulingana na TMZ, familia 
yake iliripoti kwamba kabla ya 
mauti kumfika, Cloud alikuwa 
na tatizo la msongo wa mawa-
zo kutokana na kifo cha baba 
yake, ambaye alizikwa nchini 
Ireland wiki iliyopita.

Wanaripoti kuwa mama wa 
mwigizaji huyo alipiga simu ya 
dharula akilipoti mtoto wake 
kazidiwa na alipofikishwa 
hospitali ilibainika tayari ame-
fariki.

MSANII wa muziki raia wa 
Canada, Drake ndiye rapa wa 
kwanza katika historia ya 
Marekani kulipwa zaidi ya dola 
milioni 5, kwa kupanda juk-
waani.

Kulingana na tweet ya 
mwandishi wa box score, 
mwanamuziki huyo mwenye 
umri wa miaka 36 alijikusanyia 
dola milioni 5.032 kila usiku 
kwenye Ukumbi wa Capital 
One Arena mjini Washington, 
D.C.

Kitita hicho cha pesa alijipa-
tia, kuanzia Julai 28 mpaka 29 
katika ziara yake na 21 Savage.

Drake 
ajipambanua 
yeye mwamba

RAPA maarufu wa Marekani, 
Kanye West imerudishwa kati-
ka mtandao wa Twitter ambao 
sasa unafahamika X baada ya 
kufungiwa mwaka jana.

Rapper huyo alifungiwa 
akaunti yake kutokana na uki-
ukaji wa sera za kampuni hiyo 
mara nyingi kwa matumizi ya 
maneno yenye utata.

West alikuwa nje kwa muda 
wa miezi saba baada ya ku-
toka kauli za uchochezi dhidi 
ya Wayahudi mnamo Desemba 
2023.

Kanye West 
arudishwa X

Angus aaga 
dunia

STAA wa muziki wa Nigeria, 
Wizkid amevunja rekodi baada 
ya kufanikiwa kuujaza uwanja 
wa Tottenham, nchini Uin-
gereza.

Katika tamasha lake lililo-
fanyika Julai 29, zaidi ya watu 
60,000 walijitokeza kumtazama 
mshindi huyo wa Grammy ka-
tika onyesho lake hilo.

Onyesho hilo ni moja wapo 
ya vituo vya ziara ya mwa-
namuziki huyo yenye lengo la 
kutangaza albamu yake ya tano 
ya ‘More Love, Less Ego’ am-
bayo aliiachia Novemba 2022.

Wizkid azidi 
kupaa
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MWIGIZAJI mkongwe kutoka Nollywood, Stella 
Damasus, amezungumza kuhusu kuanguka kwa 
ndoa yake ya tatu, akisema bado ana urafiki na 
mke wa kwanza wa mume wake wa zamani.

Akizungumza katika podikasti na mchekeshaji  
maarufu Teju Babyface, Stella alifafanua kuwa, 
kinyume na imani ya wengi unapoondoka kila 
kitu kinakwisha, yeye ni rafiki na mke mwen-
zake wa zamani, Doris Simeon.

 “Ni mwanamke mwenye akili, mrembo, ana 
kipaji kikubwa. Mionekano ya nje ni kama 
kichaa, mtu niliyemfahamu hata kwa njia ya 
simu alikuwa tofauti kabisa ni rafiki yangu,” 
amesema.

Stella urafiki

gani wa 
mashaka?
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Na Allan Isack, ARUSHA

WAZIRI wa Viwanda na Biashara, 
Dk. Ashatu Kijaji, ameridhishwa na 
uwekezaji wa kiwanda kipya cha 
kwanza Tanzania cha kuunganisha 
vishikwambi na vifaa vya mawasi-
liano cha Tanztech Electronics Lim-
ited kitakachosaidia   kuimarisha 
teknolojia ya mawasiliano.

 Dk. Kijaji alieleza kuridhishwa na 
uwekezaji huo juzi alipotembelea 
kiwanda hicho, kilichoko Njiro jijini 
Arusha, akiwa kwenye   ziara ya ki-
kazi mkoani hapa.

  Alisema    ameridhishwa na 
uwekezaji huo kwa kuwa ni hatua 
mojawapo ya kutatua tatizo la upun-
gufu wa vishikwambi katika shule za 
awali na sekondari.

 “Niwapongeze sana kwa uwekeza-
ji huu. Nina imani vishikwambi 
mtakavyozalisha vitasaidia shuleni 
kwa kufundishia wanafunzi namna 
bora ya kutumia teknolojia ya ma-
wasiliano pamoja na kujifunza mi-
taala mbalimbali,”alisema.

 Waziri alisema ndoto ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ni kuwapo kwa 
fursa za uwekezaji katika sekta ya 
sayansi na teknolojia inakuwa kwa 
kasi na kupiga hatua ili kuleta maen-
deleo kwa Watanzania    kuendana 
na dunia ya kidigitali. 

  Alimtaka Mkurugenzi Mtendaji 
wa Tanzteck Eletronics Limited, Gur-
veer Hans, kuboresha huduma zake 
na   kuanza kuzalisha bidhaa zina-
zokwenda na wakati katika soko la 
teknolojia ya sayansi.

  Alisema vishikwambi vitakavyo-
zalishwa visaidie kukidhi mahitaji ya 
elimu kwa wanafunzi, pia vitatumika 
kwenye ofisi na asasi mbalimbali ka-
tika jamii.

 Licha ya kuzungumza hayo, alise-
ma serikali iko tayari kusaidia kufikia 
malengo ya uzalishaji   wa vishik-
wambi na vifaa vingine vya mawasi-
liano kama dira yao inavyoelekeza.  

“Serikali imeweka mazingira ma-
zuri ya uwekezaji na imetoa fursa 
kwa wawekezaji kuja nchini ku-
wekeza na tuko tayari kushirikiana 
na mwekezaji yeyote kuhakikisha 
kwamba uwekezaji unakua wa tija 
na mafanikio kwa taifa,”aliongeza 
Waziri Kijaji.   Naye Hans  alisema 
kiwanda hicho,kimeanzishwa kwa 
ushirikiano na watu wa China ambao 
wana uzoefu mkubwa kwenye masu-
ala ya teknolojia. 

 Mkurugenzi huyo alisema kiwan-
da hicho kwa sasa kina uwezo wa ku-
unganisha simu janja 40 kwa mwezi, 
vishikwambi 30,000, kompyuta 
mpakato 15,000 na ‘smart projectors’ 
10,000.

  Vilevile alisema matarajio ya ki-
wanda ni kuongeza teknolojia za 
kisasa nchini kwenye masuala ya 
kidigitali kwa kuwa watashirikiana 
na serikali katika kusambaza vishik-
wambi shuleni kwa gharama nafuu.

Na Anjela Mhando, SIHA

BARAZA la Madiwani la Hal-
mashauri ya Wilaya ya Siha, 
limemuagiza Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri hiyo, 
kuhakikisha ifikapo Jumatatu 
ijayo, Shule ya Sekondari Siha 
One, iwe imefungiliwa ili wa-
nafunzi waendelee na maso-
mo.

 Mwenyekiti wa Halmashau-
ri hiyo, Duncan Urassa, alitoa 
agizo hilo katika kikao cha 
kawaida cha baraza la madi-
wani kilichofanyika kwenye 
ukumbi wa mikutano wa hal-
mashauri hiyo.

Kikao hicho kilikuwa na 
ajenda ya uwasilishaji wa taar-
ifa za maendeleo ya kata kwa 
kipindi cha robo ya nne kuanzi 
Aprili hadi Juni, mwaka huu. 

Diwani wa Biriri, Frank Kisi-
nani, alihoji ni lini shule hiyo 
itafunguliwa na wanafunzi 
waanze kupata masomo ili 
kuepuka adha ya   wanafunzi 
katika kata hiyo kutembea um-
bali mrefu kufuata elimu katika 
kata za jirani.

  “Shule ya Sekondari Siha 
One usajili wake umekamilika 
na halmashauri yetu ilipata 
kutoka serikali kuu Sh. milioni 
470 kwa ajili ya ujenzi wa shule 

hiyo na tayari majengo yame-
kamilika yakiwamo vyumba 
vya madarasa, maabara na 
vyoo.   “Naagiza ifikapo Ago-
sti 7, mwaka huu, wanafunzi 
waanze masomo katika shule 
hiyo.  Naelekeza  ofisi ya 
mkurugenzi kuhakikisha wa-
nakwenda kuazima meza na 
madawati kwenye shule za se-
kondari zilizo na ziada ya vifaa 
na kuvipeleka katika shule hiyo 
wanafunzi waendelee na mas-
omo,” alisema Urassa.  

Awali, Diwani Kisinani alise-
ma shule hiyo ilishindikana 
kufunguliwa kutokana na ku-
kosekana kwa madawati na 

meza, hivyo aliiomba serikali 
kusaidia kununuliwa kwa vifaa 
hivyo ili wanafunzi waendelee 
na masomo.

 Kaimu Ofisa Elimu Sekond-
ari, Herman Msasa, alisema 
changamoto ya mfumo wa 
kifedha kufungwa mwisho wa 
mwaka wa bajeti, ilisababisha 
kushindikana kupatikana kwa 
fedha kwa ajili ya kununua vi-
faa hivyo. Aidha, alisema idara 
ya elimu tayari imefanya jiti-
hada ya kutafuta utaratibu wa 
kutatua changamoto hiyo iki-
wamo kupita kwenye shule za 
sekondari zenye ziada ya mad-
awati na meza na kuazima.

DED aagizwa shule Siha One kufunguliwa 

Uwekezaji 
kiwanda
wamkuna 
Waziri 

Mchimbaji madini asisitiza utunzaji ardhi 
Na Woinde Shizza, LONGIDO 

W
ANANCHI wa Kijiji  
cha  Elesin’geta  Kata ya 
Mundarara, Longido mkoani 
Arusha, wamesisitizwa kuhi-

fadhi na kutunza ardhi wanayoimiliki   
kwa manufaa ya vizazi  vijavyo.

Kadhalika vijana  wa vijiji hivyo, wam-
etakiwa kufanya kazi kwa bidii na kutumia 
fedha wanazopata kuzielekeza kwenye 
shughuli za maendeleo na kujikwamua 
kiuchumi badala ya kuzitumia kwenye 
anasa.

 Rai hiyo, ilitolewa jana na Mkurugenzi 
wa Kampuni ya Uchimbaji  wa Madini ya 
Rubby ya Sendeu Mining Limited, Gabriel  
Laizer, wakati  akizungumza kwenye hafla 
ya kumsimika  Mwenyekiti mstaafu wa Ki-
jiji cha Elesin’geta, 

Akwelino Nikeni, kuwa chifu wa ukoo 
wa Kipuyo (Laigwanani).

 Mkurugenzi huyo alimpongeza kiongo-
zi huyo mstaafu kwa kazi nzuri aliyofanya 

wakati    wa uongozi   wake kwa kuwa ali-
wasaidia      wananchi       wa kijiji hicho, 
kupata    maeneo ya kuchimba madini ya 
rubi.

  Alisema kuna haja kwa wananchi wa 
Longido kuendelea na jitihada za kulinda 
na kuhifadhi ardhi kwa ajili ya vizazi vi-
javyo na endapo wataitumia vibaya,  ita-
sababisha watoto watakaozaliwa baadaye 
kukosa ardhi. 

“Na kwa vijana mlioko hapa, mnaofanya 
shughuli mbalimbali ikiwamo ya uchim-
baji wa madini, tumieni vizuri fedha mna-
zopata kwa kuwekeza kwenye miradi ya 
maendeleo na si kwenye kufanya anasa 
kwa kuwa mkiwekeza itawasaidia nyie we-
nyewe na vizazi  vyenu pamoja kuongeza 
pato la taifa,” alisema Laizer. 

 Pia alimshukuru Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan kwa kuwapatia  wananchi  wa 
wilaya hiyo  maeneo kwa ajili ya kuchimba 
madini hayo, kwa kuwa yamewapatia ajira 
vijana wengi na kuwaondokana na umas-
kini. 

“Pia namshukuru Katibu Mkuu wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo na Waziri wa Madini, Dotto Biteko, 
kwa kuwa wamesaidia wananchi kupewa 
maeneo haya kwa ajili ya kufanya uchim-
baji,” alisema. 

Katika hatua nyingine, Sendeu kwa ku-
tambua mchango wa mwenyekiti mstaafu 
wa kijiji hicho, alimkabidhi nyumba ali-
yomjengea pamoja na gari aina ya Toyota 
Noah kama shukrani.

  Naye Nikeni  aliwashukuru wananchi 
kwa namna walivyotambua mchango 
wake kusaidia jamii kipindi cha uongozi 
wake, hivyo aliwahaidi kuwa ataendelea 
kuwapa ushirikiano hata kipindi ambacho 
hayuko katika uongozi.

  “Namshukuru Laizer kwa kunipa gari 
hili, nina ahidi gari nililopewa mbali na 
matumizi yangu binafsi, pia litatumika 
kuwasaidia wananchi wa kijiji hiki na kata 
wakiwa na uhitaji nalo na nyumba hii 
itanisaidia kuishi mimi na familia yangu,” 
alisema Nikeni.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Tanga, Rajabu Abdallah (wa pili kushoto), akipata maelezo kutoka kwa Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali mpya ya wilaya ya Muheza ya Samia Suluhu, Gerard Kazumba (kulia), alipofanya ziara ya kukagua majengo ya hospitali katika 
kijiji cha Lusanga, wilayani humo mapema wiki hii. Wengine ni  Katibu wa CCM wilaya hiyo, Simoni Leng’ese (wa pili kulia), Katibu 
Tawala wilaya hiyo,  Mohamed Mfaki (wa tatu kulia) na (kushoto) ni  Katibu wa CCM mkoa huo, Selemani Mzee Selemani.  PICHA: 
STEVEN WILLIAM
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Kusikiliza redio enzi hizo 
hadi baba arudi nyumbani
Na Adam Fungamwango

S
IKU hizi mtoto anaingia 
ndani, anamkuta baba 
yake anaangalia tele-
visheni. Iwe anaangaalia 

mpira, taarifa ya habari au hata 
tamthiliya, anakwenda hadi 
mbele yake. Anaweza kumsal-
imia akitaka au hata asimsalimie, 
atachukua rimoti nakubadilisha 
kwasababu anataka kuangalia 
katuni.

Baba anaweza kutaka kuwe-
ka ngumu, lakini anazidiwa na 
mtoto. Anaweza kuweka katuni 
au kitu chochote anachotaka 
kuangalia kwa wakati huo, in-
awezekana ikawa hata tamthiliya 
anayoitaka yeye.

Mzee atapigwa na maneno ya 
‘dadidadi’ ya uongo na kweli, ata-
simama na kuvaa shati lake, huy-
ooo anaondoka.

Kama mpira anaweza kwenda 
kuangalia kibandaumiza, au kua-
mua tu kwenda sehemu yoyote 
kutembea, lakini haiondoi uk-
weli kwamba amenyanyuliwa na 
kukatishwa kuangalia televisheni 
na mtoto au watoto wake.

Atakuwa ana gugumia tu nji-
ani “watoto wa siku hizi bwana.” 
Hayo ndiyo maisha ya wazazi 
wengi na watoto zao kwa sasa.

Wazazi na watoto zao   siku 
hizi wamekuwa wanaishi kama 
marafiki fulani hivi. Yaani mtoto 
anakuwa na haki unaweza ukad-
hani ana ubia na baba yake.

Kuna maisha ya kudeka kwa 
wazazi kwa watoto wengi wa 
kisasa kuliko wa zamani. Ukian-
galia zamani hata mtoto alikuwa 
ni wa jamii nzima na sio wa mza-
zi peke yake.

Mtoto ‘akizingua’ mtaani ataa-
dhibiwa na yeyote yule ambaye 
ni mtu mzima, huku akitishia 
kuwa atakwenda kumwambia 
mzazi wake.

Mtoto mwenyewe hatakama 
akiadhibiwa hathubutu kwenda 
kusema kwao. Kwasababu in-
aweza kusababisha kesi kuanza 
upya.

Mzazi ataanza kujiuliza kwani-
ni mzee fulani kampiga na ata-
taka kujua ukweli wa jambo hilo. 
Ikibainika kuwa alipigwa kwasa-
babu alikutwa anafanya kosa fu-
lani njiani, atapigwa tena.

Hii ilisababisha watoto wa 
zamani wakiadhibiwa mtaani na 
mzee wa makamu kwasababu ya 
makosa ya kimaadili hathubutu 
kwenda kusema kwao. Yanabaki 
hukohuko.

Siku hizi mambo yamebadi-

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

lika. Ukimpiga mtoto hivi, un-
aweza kujiwa na ukoo mzima 
‘kukuchamba.’ Utasutwa mpaka 
ukome. “Kazae wako ndiyo um-
pigepige kama ngoma.”

Sasa aliyempiga awe mwan-
amke na hana mtoto ndiyo ata-
koma.

Kila mmoja kwa sasa analea 
mtoto wake tu. Mtu mzima akim-
kuta mtoto njiani anafanya kitu 
chochote hana ubavu wa kum-
fanya lolote. Anaogopa.

Ukaribu wa wazazi kwa watoto 
wao kwa miaka ya sasa yana fai-
da na hasara zake na hata uleaji 
wa wazazi wa zamani ambapo 
watoto walikuwa kama wapo 
kwenye kambi ya jeshi ulikuwa 
na faida na hasara zake pia.

Wazazi wa zamani walikuwa 
hawamnyimi mtoto viboko. Kosa 
la kujirudiarudia, liliweza ku-
sababisha kucharazwa bakora 
kila siku.

Wakati watoto wa sasa wa-

nakaa sebuleni wakiwa wana uh-
uru wa kuchagua chaneli yoyote 
ya televisheni na kuangalia hata 
wazazi wao wakiwepo, zamani 
haikuwa hivyo.

Kwanza hakukuwa na tel-
evisheni na hata miaka ambayo  
televisheni zilianza kuingia 
nchini, bado kuangalia ilikuwa 
mpaka mzazi awepo.

Hebu turudi nyuma miaka am-
bayo televisheni hazikuwepo.

Redio yenyewe kusikiliza hadi 
baba awepo. 

Kitendo chochote cha kutafuta 
redio ilipo na kuifungulia mwe-
nyewe hayupo, ni kosa kubwa 
ambalo linaweza kusababisha 
adhabu ya viboko.

Halafu walikuwa na uwezo 
wakuweka sehemu ambayo ha-
taukiishika tu na kuifungulia, 
ukairudisha tena akirudi anajua 
kuwa kuna mtu ameigusa redio 
yake. 

Na hadi mtasema ni nani.

Yeyote anayetaka kusikiliza 
redio ni lazima amsubiri baba 
arudi, afungilie ndipo watoto 
mkae msikilize. Na hata kusiki-
liza kwenyewe si vipindi vyote. 
Kuna vipindi ambavyo watoto 
wanaambiwa waondoke kwani 
haviwahusu.

Wapo watoto waliokuwa wa-
tundu zaidi ambao walikuwa na 
uwezo wa kufungua, kusikiliza 
na kurudisha bila baba kujua.

Hapo sasa kuna kuzidiana ak-
ili, kati ya baba na mtoto. Ukim-
kuta baba mwingine akiona betri 
zinaisha wakati hajatumia kwa 
muda mrefu, anaanza kuhisi 
kuna mtu huwa anafungulia re-
dio yake.

Atakachofanya nikuzigeuza 
betri. Kama redio ni ya betri nne, 
ya katikati itageuzwa ielekee 
upande mwingine, hivyo yeyote 
atayeifungua itaendelea kuny-
amaza tu. Ni udadisi wa hali ya 
juu tu ndiyo unaweza kugundua 

kuwa betri moja limegeuzwa, 
vinginevyo unaiacha na kuende-
lea na shughuli zako.

Hii haikuwa na maana kuwa 
wazazi wa zamani walikuwa na  
roho mbaya na hawapendi wa-
toto wao, la hasha.

Ilikuwa ni kuwa jenga kwe-
nye utamaduni wa nidhamu na 
adabu. 

Pia ikumbukwe kipindi hicho 
waliokuwa na redio ni wachache, 
na sio wengi waliokuwa na uwe-
zo wa kuimiliki.

Kwasababu hiyo ilikuwa ni 
kama kuilinda ili watoto wasi-
haribu. Hata upatikanaji wa be-
tri nao ulikuwa ni wa mbinde. 
Unaweza kuwa na redio, lakini 
usiweze kupata betri hata miezi 
miwili. Baba akaishia tu kubond-
abonda betri zilizopo na kuzian-
ika juani, ili redio ipate kuongea 
hata kwa dakika 30 tu.

Tuma meseji 0716 350534

-Watoto huchaguliwa vipindi vya kusikiliza
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Trump apandishwa kizimbani
atuhumiwa kutengua matokeo

 

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa zamani wa Marekani 
Donald Trump, amekana mash-
taka ya kula njama ya kutengua 
uchaguzi wa 2020.

Kesi hiyo imeanza kusikili-
zwa jana katika mahakama ya 
ya shirikisho mjini Washington 
DC.

Kesi ambayo ilichukuwa 
muda mfupi, Trump alizun-
gumza kwa upole ili kuthibit-
ishia mahakama kuwa hana 
hatia.

Baada ya kutoka nje ya ma-
hakama aliwaambia waandishi 
wa habari kuwa kesi hiyo ili-
kuwa mateso kwa mpinzani wa 
kisiasa.

Rais huyo wa zamani alione-
kana kwa mara ya tatu ndani ya 
miezi minne akipanda kizimba-
ni kwa makosa ya uhalifu.

Trump aliingia kupitia mlan-
go wa nyuma wa mahakama 
hiyo ambayo iko katikati mwa 
mji mkuu huo, jirani na eneo 
ilikotokea  ghasia la majengo ya 
bunge la Marekani.

Hakimu Moxila Upadhyaya, 
alimwambia rais huyo wa 
zamani asiwasiliane na watu 
kuhusu kesi hiyo na kumuonya 
asipotii agizo hilo hati ya ku-
kamatwa kwake itatolewa na 
dhamana yake itabatilishwa.

Waendesha mashtaka wali-
omba kesi hiyo kusikilizwa kwa 
haraka.

Lakini wakili wa Trump John 
Lauro alisema watahitaji muda 
zaidi kujiandaa.

Alisema muda waliotumia 
upande wa mashtaka ulikuwa 

wa kushangaza kutokana na 
kwamba uchunguzi wenyewe 
umechukua miaka mitatu.

Mashtaka hayo yaliyowekwa 
hadharani siku ya Jumanne ni 
kula njama ya kudhoofisha, ku-
zuia, na kuvuruga shughuli za 
serikali kwa kutumia ulaghai na 
udanganyifu.

Trump alishindwa katika 
uchaguzi wa 2020 na mpinzani 
wake wa chama cha Demo-
cratic, Joe Biden, lakini alikataa 
kukubali matokeo.

BBC

KYIV, Ukraine
MELI ya kijeshi ya Russia, 
imeharibiwa baada ya kush-
ambuliwa na ndege isiyo na 
rubani ya jeshi la Ukraine 
katika Bahari Nyeusi.
Shambulio hilo limeripotiwa 
kutokea karibu na bandari 
ya Russia ya Novorossiysk, 
ambayo ni kitovu cha usa-
firishaji wa bidhaa za nchi 
hiyo.
    Wizara ya ulinzi ya Rus-
sia, ilisema imezima sham-
bulio la Ukraine kwenye 
kambi yake ya jeshi la 
wanamaji lililohusisha ndege 
mbili zisizo na rubani za 
baharini.
Hata hivyo, haikukiri kuwa 
kulikuwa na uharibifu wow-
ote.
     Lakini vyanzo vya us-
alama vya Ukraine, vilisema 
kuwa meli hiyo inayoitwa 
Olenegorsky Gornyak ili-
pigwa na kuharibiwa vibaya.
Waliiambia BBC kuwa ndege 
isiyo na rubani ilikuwa 
imebeba kilo 450 za baruti 
iliigonga meli hiyo.
Russia haikutaja uharibifu 
wowote katika ripoti yake 
ya tukio hilo.
    Ndege zisizo na rubani za     
baharini ni vyombo vidogo 
visivyo na rubani vinavyo-
fanya kazi juu au chini ya 
uso wa maji.
Video iliyotumwa kwa BBC 
na chanzo cha idara ya us-
alama ya Ukraine, ilionyesha 
ndege hiyo isiyo na rubani 
ikikaribia meli inayodhani-
wa kuwa ni Olenegorsky 
Gornyak.
    Picha hiyo ilionyesha jinsi  
ndege hiyo ikisafiri kabla ya 
picha kukatika, na kuashiria 
ilitokana na kugongana.
Video nyingine ambayo 
haijathibitishwa inadhaniwa 
kuonyesha meli hiyo upande 
mmoja.
    Olenegorsky Gornyak ni 
meli , iliyoundwa kwa ajili 
ya kuzindua vikosi vya am-
phibious vilivyopo karibu na 
ufuo lakini pia hutia nanga 
na kupakua mizigo haraka 
bandarini.
    Uharibifu wowote uli-
ofanywa unaweza kuathiri 
juhudi za Russia za kurudi-
sha nyuma vikosi vinavyo-
pigana katika eneo la kusini 
mwa Ukraine.
    Bandari ya Novorossiysk 
ilisimamisha shughuli zake 
kwa muda kufuatia sham-
bulio hilo, kulingana na Cas-
pian Pipeline Consortium, 
kampuni ambayo ambayo 
hupakia mafuta kwenye 
meli za mafuta kwenye 
bandari hiyo.

BBC

Ukraine 
yashambulia 
meli ya 
Russia

Rais aliyepinduliwa aiomba Marekani kumrejesha
WASHINGTON, Marekani

RAIS aliyepinduliwa wa Ni-
ger,  Mohamed Bazoum, amei-
omba Marekani na jumuiya ya 
kimataifa kusaidia kumrejesha 
madarakani.

Katika ombi hilo, Bazoum 
alisema nchi hizo zisaidie 
kurejesha utaratibu wa kikati-
ba ambao umefutwa baada ya 

mapinduzi hayo yaliyofanyika 
wiki iliyopita.

Katika maoni yake yali-
yochapishwa kwenye gazeti la 
Washington Post, Rais Bazoum 
alisema alikuwa akiandika 
ujumbe huo katika hali ya 
mateka.

Machafuko yameibuka kati-
ka taifa hilo la Afrika Magharibi 
tangu alipoondolewa madara-

kani. Siku ya Alhamisi, viongozi 
hao wa mapinduzi walitangaza 
kuwa wanawaondoa mabalozi 
wa nchi hiyo kutoka Ufaransa, 
Marekani, Nigeria na Togo.

Katika taarifa iliyosomwa 
kwenye televisheni ya taifa, 
walisema kazi za mabalozi 
wanne zimekatishwa.

Kabla ya tangazo hilo, balozi 
wa Niger nchini Marekani, Kiari 

Liman-Tinguiri, aliliambia shiri-
ka la habari la AFP kwamba wa-
najeshi walijitangazia serikali 
lazima wafikirie na kutambua 
kwamba jambo hilo haliwezi 
kufanikiwa.

Niger ni mzalishaji mkubwa 
wa madini ya uranium ambayo 
ni ni muhimu kwa nishati ya 
nyuklia.

BBC

ADDIS ABABA, Ethiopia

SERIKALI ya shirikisho nchi-
ni Ethiopia imetangaza hali ya 
dharura kufuatia siku kadhaa 
za mapigano kati ya jeshi na 
wanamgambo katika eneo la 

Amhara. 
Mapigano hayo yaliyozuka 

katika eneo hilo la pili kwa 
ukubwa nchini humo kati ya 
wanamgambo wa Fano na 
wanajeshi wa Ethiopia na ku-
geuka kuwa mgogoro unaoha-

tarisha usalama. 
Juzi, serikali ya Amhara 

iliomba msaada zaidi kutoka 
kwa mamlaka ya shirikisho ili 
kurejesha hali ya utulivu.

Hata hivyo, taarifa ya ofisi 
ya Waziri Mkuu Abiy Ahmed 

ilitangaza hali ya dharura, lak-
ini haikubainisha iwapo hatua 
hiyo itatekelezwa katika mkoa 
wa Amhara pekee au nchini 
kote.

DW

Ethiopia yatangaza hali ya hatari eneo la Amhara

Watoto wakipita katika magari yaliyoteketezwa baada ya kuibuka mapigano kati ya jeshi na wanamgambo katika 
eneo la Amhara. PICHA: GETTY IMAGES



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI            
Kituo cha CHAMWINO         Mkoa   DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na. 52/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU TABU MUSSA BUHETI wa Chamwino Nduka
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA
NA EMMANUEL KAYANDA HOSSEA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya 
hivyo mnamo tarehe 15 Mwezi 08 Mwaka 2023 kabla huyo 
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 27 Mwezi 07 Mwaka 2023.
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TANGAZO

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

BWANA FEDRICK NYALUKE 
ANATANGAZA KUPOTELE-

WA NA KADI YA BAJAJI 
YENYE USAJILI MC227 CKS 
,RANGI YA LIJANI YEYOTE 

ATAEFANIKIWA KUIONA 
ATOE TAARIFA KITUO CHA 
POLISI KILICHOPO KARIBU 

NAE POLISI JALADA 
IRI/IRI/RB/227282/2023.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza, Chenye  Thamani  

Kubwa Kwa Kutangaza 
Nasi Kwa  Bei Poa  Tupigie  

0677020701

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi   wa  Mirathi Na……74/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU: GLORIA JOHANES  wa KIHONDA           
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOTOLEWA NA JOHANES SENENGULA
TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya 
hivyo mnamo tahehe 18 Mwezi 08 Mwaka 2023 kabla huyo 
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
• Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza 

kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza 

kukaguliwa
• Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 31 mwezi 07 mwaka 2023

G.A.NG’ITU
……………………………………….

HAKIMU 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA MJINI
 MKOA WA MOROGORO   

Usimamizi   wa  Mirathi Na……70/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU: PHILIPO YOSIA MADETE   
wa K/NDEGE          

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOTOLEWA NA JAMES PHILIPO MADETE

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya 
hivyo mnamo tahehe 7 Mwezi 08 Mwaka 2023 kabla huyo 
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
•   Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza 

kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
•  Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza  

kukaguliwa
•    Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 24 mwezi 07 mwaka 2023

……………………………………….
HAKIMU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA 

KANDA YA DAR ES SALAAM
SHAURI LA RUFAA NAMBA 140 YA MWAKA 2022
HAMAD SULEIMAN NANJOBE …………..MRUFANI

VERSUS
MARKY AUGUSTINE MMASY……….1. MJIBU RUFANI

MUYA S. BAKARI.......2. MJIBU RUFANI

KWA:MUYA S. BAKARI
DAR ES SALAAM

KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa mrufani aliyetajwa hapo juu amefungua shauri la 
maombi ya Rufaa dhidi yako, Maombi ambayo maelezo yake 
yameelezwa katika nakala za maombi hayo zinapatikana katika 
mahakama hii, hivyo basi, unatakiwa kuhudhuria katika 
mahakama hii, wewe  mwenyewe  au wakili au mwakilishi wako 
ambaye anaruhusiwa  kisheria siku ya tarehe 22/08/2023 saa 
tatu (3:00) asubuhi mbele  ya Mhe E.E KAKOLAKI, J. Kujibu madai 
hayo dhiidi yako. Unaagizwa kuleta vielelezo vyote ambavyo 
unatarajia kuvitumia katika utetezi wako siku hiyo.
ANGALIA
Kama usipohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na mahakama 
ikathibitisha kuwa umepokea taarifa hii ya kuitwa shaurini, basi 
shauri linaweza kusikilizwa na kuamuliwa  bila uwepo wako.
HATI hii imetolewa kwa MKONO wangu na CHAPA ya mahakama 
leo hii tarehe 28 mwezi  07 2023

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahamkama ya mwanzo ya wilaya ya Iringa�kituo 

cha kalenga mkoa wa Iringa
Usimamizi wa mirathi namba 6 2023                         

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA 
 MAREHEMU HENRY MBINDA   WA    NZIHI KATIKA SHAURI 
LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA                            

ELDEFONSI MBINDA.                           
TANGAZO

[Kanuni 5[2] ya kanuni za usimamizi wa mirathi mahakama 
ya mwanzo.]

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowowte/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu wanaalikwa 
kuja kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya 
ivo mnamo tarehe 21 mwezi 08 mwaka 2023 kabla huyo 
mwombaji ajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo 
Zingatia; 
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu 
anaruhusiwa kuuleta mahakamani kukaguliwa.    
.Wosia  wa  marehemu  uyo  upo  mahakamani  na  unaweza 
kukaguiwa
.Marehemu akuacha wosia    
.Futa isiyohusika
Imetolewa leo tarehe 31 mwezi 07 2023.

KUPOTEA  
KWA CHETI

SOME .M. JAPHET  anatangaza kupotelewa na 
Cheti cha kidato cha Nne chenye Index namba 
S.1707-0029 kilichotolewa na baraza la 
mitihani la taifa kupitia Shule ya Sekondari 
ORKOLILI mwaka 2009.
Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo 
chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi: MGZ/RB/767/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
MARY EMMANUEL KAAYA 

anatangaza kupotea kwa kadi ya 
pikipikiaina ya sinoray  yenye 

usajili namba: MC 129DDV, 
CHASSIS NAMBA: 

LD3PCK6J8M2014011 na ENGINE 
NAMBA: SR162FMJ21094011. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/262263/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya DODOMA MJINI            
Kituo cha MAKOLE

Mkoa   DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 68/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU AMINA ALLY NGALE wa MAKOLE

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA

NA SHABANI RAMADHANI TEMBO
TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili 
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 04 
Mwezi 09 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 02 Mwezi 08 Mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya DODOMA MJINI            
Kituo cha MAKOLE

Mkoa   DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 68/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU AMINA ALLY NGALE wa MAKOLE

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA

NA SHABANI RAMADHANI TEMBO
TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili 
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 04 
Mwezi 09 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 02 Mwezi 08 Mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya MOSHI
Kituo cha KAHE

Mkoa KILIMANJARO
Usimamizi wa mirathi Na 16/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU SAMWEL JOHN SITTA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA

NA AMANI SAMWEL SITTA
TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi 
mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya 
hivyo mnamo tarehe 03 mwezi 08 mwaka 2023  kabla huyo 
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza 
kuuleta mahakamani kukaguliwa
Imetolewa leo tarehe 03 mwezi 07 mwaka 2023



Jumamosi Agosti 5, 2023 19

HADITHI

pale.
Dereva alikuwa na hofu kwani 

alijua huenda abiria yule amekodi-
sha kwa ajili ya kumuuliza swali lin-
alofanana na hilo.

Alipofika Magomeni, maeneo 
yale yale ambayo walifikisha mzigo 
ule, alishuka na kumkaribisha kwe-
nye ukumbi huo akimwambia kila 
wiki huwa anapatikana humo.

Wiki ya pili dereva yule alikwen-
da Lango la Jiji na kumuona jamaa 
yule. Hapo ndipo alipopiga kwenye 
namba ambayo alipewa na Eddy 
apige kama kutakuwa na mtu an-
amsumbua. Ilikuwa namba ya Mary.

Hakuficha kitu kwa sababu nam-
ba alipewa na abiria yule ambaye 
pamoja na kwamba alimuwekea 
bastola shingoni lakini alimuona 
hana baya.

Mary aliposikia hivyo alimpigia 
Eddy, akamuunganisha na dereva 
taxi yule. Eddy alimtuma dereva 
akamuangalie tena kwenye baa ile 
ya Lango la Jiji Magomeni kama 
huwa anakwenda mara kwa mara.

Akajidhihirisha kuwa kila jioni 
hufika hapo, huwa haonekani mara 
moja moja sana.

Eddy akampigia simu Inspekta 
Frank kwenda kumkamata mtuhu-
miwa huyo.

Inpekta Frank naye akatuma vi-
jana wake Sajenti Moses na Koplo 
Ben wakaitekeleza kazi hiyo.

******************************
“Unaitwa nani?”
“Mboneka Fisimaji.”
“Okay, unajua mimi ni mstaarabu 

sana. Siyo kama hao uliokutana nao 
huko, kwa hiyo nataka unieleze 

maswali nitakayokuuliza. Sitaki uni-
jibu kwa kunifurahisha, au kujiokoa, 
nataka ujibu kile tu ambacho un-
aona ni ukweli unaoufahamu, kama 
hufahamu sema tu hilo sifahamu. 
Ila angalizo ni kwamba kama ukini-
danganya mimi najua. Na nikidan-
ganywa na kuwa ni hatari mno ku-
liko hao waliokuchukua.”

“Sawa kiongozi.” Akajibu kwa sau-
ti ndogo ya woga.

Tayari alikuwa ameshanyooshwa 
kidogo ili kumlainisha kusema uk-
weli. Akausema. Hapa Eddy alikuwa 
anataka aseme akiwa huru mbele 
ya mitambo ya kamera iliyokuwa 
ikichukua picha zake, pamoja na pi-
cha zingine za mnato.

Mahojiano hayo yalifanyika kwe-
nye ofisi ya Eddy Kamal, mpelelezi 
maarufu nchini, aliyepewa jukumu 
la kumsaka muuaji wa mwanamke 
Tessy.

Aliuawa kikatili kwa kuchinjwa, 
na kukatwakatwa kama nyama 
buchani, vipande vyake vikigun-
duliaka siku tatu baadaye maeneo 
ya Kinondoni Msisiri vikiwa vimer-
undikwa kwenye kiroba.

“Unaweza kuniambia siku am-
bayo dereva taxi alikuja kuwa-
chukua usiku mlikuwa wangapi?”

“Watatu.”
“Mlikuwa na nini?”
“Mzigo.”
“Mlikuwa mnaupeleka wapi?”
“Magomeni.”
“Kwa nani?”
“Hata sijui, tulipofika waliterem-

ka wenzangu wawili, mimi nikarud-
ishwa nyumbani.”

“Ulikuwa ni mzigo wa nini?”
Hakujibu haraka.

Na Adam Fungamwango

I
LITOKEA kwenye nyumba 
moja huko, na mbwa huyo 
alipouvuta, viungo vya mwili 
wa bianadamu vilianguka. Ma-

jirani wa kwanza kuona walipiga 
kelele na watu wakajazana. Aki-
namama waliangua vilio, viungo 
vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Poli-
si walianza msako. Kwa kuanzia 
tu wakaanza kuwakamata wazoa 
taka na waokota chupa za kwenda 
kuuza,  wote wa maeneo hayo na 
jirani wanaofahamika tayari kwa 
mahojiano na uchunguzi, waki-
hisiwa kuwa huenda mmoja wao 
au zaidi kuhusika na mauaji. Ni 
maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? 
Fuatilia mwanzo hadi mwisho ku-
jua mkasa mzima ulivyokuwa.

***************************************
Kitendo cha kuachiwa huru bila 

kudhuriwa, kulipwa mara mbili ya 
kazi aliyoifanya kutoka uwanja wa 
Ndege wa Julius Nyerere, kumpele-
ka Kawe, halafu kumrudisha hadi 
Ukonga Banana, na kutoka huko 
mpaka Kipawa, licha ya kum-
jumlishia hesabu ya woga, lakini 
yeye aliamua kulipa mara mbili 
yake ili kumuonyesha hakuwa mtu 
mbaya.

Pia alimtahadharisha kuwa 
asimwambie yeyote tukio lile na 
siyo kwa sababu ya abiria yule 
kuogopa, ila kumhofia yeye kama 
dereva kuuawa au kufanyiwa kitu 
kibaya na mtu yeyote ambaye an-
geweza kumuuliza tukio hilo au 
kumwambia.

Hapo alihofia kuwa jambo lile 
lingeweza kufika kwa watu ambao 
wana uhusiano na tukio alilolif-
anya. Pia, kitendo  cha kupiga pi-
cha za video na mnato nyumba ya 
tajiri yake huyo ambaye huwa an-
amkodisha ilionyesha kuna tukio 
fulani nyuma ya pazia ambalo yeye 
hapaswi kuliongea.

“Inawezekana wana bifu lao. 
Na tajiri yangu yule inaonekana 
akijua kama kuna mtu nimemleta 
hapa anaweza kunidhuru.” Akawa-
za hilo na kuamua kufunga bakuli 
lake.

Siku chache baadaye dereva 
yule alikodishwa na mtu mmoja 
ambaye anamkumbuka. Na kweli 
abiria akamkumbusha kuwa kuna 
siku walimkodisha kutoka Banana 
hadi Magomeni.

Dereva akakumbuka kuwa ndi-
yo ile siku ambayo walikuwa na 
mzigo. Hata hivyo sauti ya Eddy 
ikamjia kuwa asimwambie mtu 
yoyote kuhusu habari ile ya yeye 
kumpeleka kwenye nyumba ya 
rafiki yao. Hakusema chochote. Na 
wala abiria yule hakumuuliza cho-
chote bali walipiga stori za hapa na 

HADITHI
Maiti kwenye kiroba-20 Mtunzi anapatikana 

(0716 350534)

“Nimekwambia, usiongope wala 
kujibu kwa kuogopa, jibu kwa sababu 
ukijibu vema na ukatusaidia mimi ni-
tawaambia polisi wakuachie.”

“Kiongozi mimi niliachwa nje, wao 
wawili ndiyo walikuwa ndani.”

“Kwa hiyo hujui kwenye ndani ya 
mzigo mlikuwa na nini?”

“Kitu kama maiti hivi.”
“Kwa nini unadhani ilikuwa kitu 

kama maiti halafu huna uhakika?”
“Kuna kitu nilikiona.”
“Kitu gani?”
“Nilichungulia dirishani nikaona 

kitu cha ajabu, lakini nikajifanya si-
jaona kitu.”

Ili ampate vizuri, Eddy alimhami-
sha eneo hilo kwa sababu alijua 
anaweza kuzunguka sana asipate kile 
anachohitaji kwa asilimia mia moja. 
Na hiyo huwa ni moja kati ya mbinu 
za wapelelezi wanapowahoji watuhu-
miwa.

“Wewe ulifikaje pale? Ulipelekwa 
na nani? Na alikwambia mnakwenda 
kufanya nini?”

“Nilichukuliwa na anko wangu 
akaniambia twende sehemu yeye 
ana dili na rafiki yake. Hakuaniambia 
anakwenda kufanya nini. Nilipofika 
kwenye nyumba moja hivi Ukonga 
Banana tukaingia. Mwenyeji wetu 
mimi jina simjui, anko wangu alikuwa 
anamwita Taita, lakini hilo jina wali-
kuwa wanaitana wote kwa sababu 
hata yeye alikuwa anamwita hivyo 
anko wangu.”

“Baada ya hapo?”
“Mimi niliwekwa kwenye kochi, 

wao wakaelekea uani ambako ku-
likuwa na vyumba vingine huko. 
Wakakaa kwa muda mrefu sana. Siku-
wa nasikia chochote mpaka nikawa 
nahisi wameondoka. Nikadhani wa-
metokea kwenye mlango wa nyuma.

Baada ya kuona kimya sana kama 
nipo peke yangu, halafu nikawa na-
shangaa nyumba kubwa na nzuri 
kama ile kuwa haina mtu, nikanyany-
uka na kwenda uani ambako niliona 
wameelekea.”

“Uliwakuta?”
“Nilipofika uani mbele ukumbi 

mdogo hivi, nikaingia, pembeni ku-
likuwa na vyumba. Ghafla nilifika 
kwenye dirisha la chumba kimoja ni-
kaona kitu cha ajabu.”

“Kitu gani?”
“Nikamuona mwanamke aliku-

wa amefungwa mikono na miguu, 
amefungwa na kitambaa mdomoni, 
halafu yule mwenyeji wetu akawa na 
kisu kikubwa, akamfungua miguu na 
mikono, akaanza kumkata mkono 
mmoja mmoja mwanamke yule aki-
wa hai. Mwanamke alionekana kuwa 
na maumivu makali lakini mwili wake 
uliokuwa umefungwa kwenye nguzo. 
Hakuweza kufanya chochote akiwa 
na wanaume wake wawili.”

ITAENDELEA JUMAMOSI

Mimi 
niliwekwa 
kwenye 
kochi, wao 
wakaele-
kea uani 
ambako 
kulikuwa 
na vyumba 
vingine 
huko. 
Wakakaa 
kwa muda 
mrefu 
sana. Siku-
wa nasikia 
chochote 
mpaka 
nikawa na-
hisi wame-
ondoka. 
Nikadhani 
wame-
tokea 
kwenye 
mlango wa 
nyuma.

MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na 
kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumba moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo 
hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu 
na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita 
vichochoroni na kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake. 
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Minziro 
aitabiria 
makubwa 
Prisons

SINGIDA: SIMBA TUKUTANE TANGA

Katibu Mkuu wa Klabu ya Geita Gold,  Simon Shija (Kulia)  na Mkurugenzi wa Parimatch 
Tanzania, Erick Gerald,  wakibadilishana hati ya mkataba wa udhamini waliousaini juzi, 
hafla ya utiaji saini ilifanyika mjini Geita. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Na Adam Fungamwango

K
OCHA  Mkuu wa  
Singida Fountain 
Gate, Hans Van 
Pluijm amesema 

ameridhishwa na kiwango 
cha wachezaji wake na sasa 
wapo tayari kuikabili Simba 
kwenye mchezo wao wa 
Ngao ya Jamii utakaofanyika 
Agosti 10 kwenye uwanja wa 
Mkwakwani jijini Tanga.

Pluijm amesema kiwango 
walichokionyesha wachezaji 
wake kwenye mchezo wao wa 
kimataifa wa kirafiki dhidi ya 
AS Vita uliochezwa Jumatano 

iliyopita kimemfurahisha na 
kumemuaminisha kuwa sasa 
wapo tayari kwa ligi kuu na 
michezo yote iliyopo mbele 
yao.

Mholanzi huyo
 amesema wachezaji

 wake walicheza
 mechi hiyo kwa bidii

 na kujituma, hivyo 
ana uhakika kama

 wataendelea kucheza
 hivyo kwenye mechi 
zinazofuata hana sha-

ka na ushindi kwani 
anaviamini viwango

 vya wachezaji wake.

"Wachezaji wangu wa-
menionyeshea namna wal-
ivyo tayari kwa michezo ya 
ushindani, tuna mchezo 
dhidi ya Simba hivi karibuni, 
naamini tupo tayari kukabili-
ana nao kutokana na ubora 
wa wachezaji wangu, walio-
angalia mchezo wetu na As 
Vita wanaweza kuona namna 
kikosi kilivyoimarika," alisema 
Pluijm.

Alipoulizwa juu ya michua-
no ya kimataifa huku timu 
yake ikiwa haina uzoefu sana 
wa michuano hiyo, alisema 
kikubwa ni maandalizi na 
kucheza kwa kujiamini tu.

"Kwenye michuano ya ki-
mataifa, timu yangu haina 
uzoefu sana, lakini muhimu 
ni kucheza kwa kujiamini, 
ukijiamini unaweza kumfun-
ga mpinzani wako," alisema  
Kocha huyo wa zamani wa 
Yanga.

Singida Fountain Gate inata-
rajiwa kusafiri kesho kuelekea 
Tanga tayari kwa mchezo wao 
wa Jumatano dhidi ya Simba 
wa kuwania Ngao ya jamii.

Singida ikifanikiwa kuifunga 
Simba itakutana na mshindi 
wa mchezo kati ya YAnga na 
Azam kwenye fainali kuwania 
ngao hiyo msimu huu.

Na Abdallah Mataka

KOCHA mpya wa Tanzania 
Prisons, Fred Minziro amese-
ma kwa mechi za kirafiki al-
izocheza ameona mabadiliko 
makubwa kwa wachezaji wake 
na anaamini watatoa ushindani 
mkubwa kwenye ligi.

Minziro alisema ushiriki wa 
timu hiyo kwenye mashindano 
ya 'Samia Mbeya Nane Nane 
2023' yamempa mwanga wa 
kuona uimara wa timu yake.

Alisema kwa sasa anarekebi-
sha vitu vichache vya kiufundi 
na baada ya hapo watakuwa 
tayari kwa msimu mpya wa ligi 
kuu unaotarajiwa kuanza Ago-
sti 15.

"Tumecheza zaidi ya mechi 
tatu za kirafiki zikiwemo zile 
za mashindano ya nane nane, 
kikosi naona kimeimarika la-
kini yapo mambo machache 
ambayo kwa siku hizi zilizoba-
kia tutayafanyia kazi, naamini 
timu yangu itatoa ushindani 
mkubwa kwenye ligi," alisema 
Minziro.

Alisema atapambana ku-
hakikisha timu yake inafanya 
vizuri zaidi msimu huu kwenye 
ligi tofauti na msimu uliopita 
ambao hawakufanya vizuri.

Katika mashindano ya Sambia 
Mbeya nanene, Minziro licha ya 
kusaidia timu yake kuibuka ma-
bingwa, pia alichaguliwa kuwa 
kocha bora wa michuano hiyo 
maalum.

“ Hikuwa rahisi ilikuwa kazi 
ngumu lakini namshukuru 
mwenyezi mungu ameona ni 
jinsi gani Prison tumejiandaa 
yote kwa yote kwa kuanza vi-
zuri kazi kwenye timu hii," alise-
ma Minziro.

Mashindano hayo yalishiriki-
sha timu nne za Prisons, Mbeya 
Kwanza, Mbeya City na wageni 
waalikwa Baka City kutoka Ma-
lawi ambao walishika nafasi ya 
pili nyuma ya mabingwa Pris-
ons.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Tabora United 
imekamilisha rasmi usajili 
wake kuelekea msimu 
ujao wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara kwa kupata saini za 
wachezaji kutoka nchi za  
Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo ikiwemo TP Mazembe, 
Botswana, Burundi na Nigeria.

Akizungumza jiji Dar es 
Salaam jana, Kocha Msaidizi 
wa timu hiyo Henry Mkama 
amesema wamefanya usajili 
wa nguvu ambao wanaamini 
utaleta chachu kubwa 
kwenye soka la Tanzania, 
huku wakiwa wana jumla ya 
wachezaji 26, wazawa 14 na 
wageni 12.

Kocha huyo aliwataja 
baadhi ya wachezaji wapya 
waliowasajili  kwa ajili ya 
msimu ujao kuwa ni John 
Noble kutoka Nigeria, 
Mutuale Nyongani kutoka 
Maniema ya DR Congo, 
Lumiere Banza Kalumba (TP 
Mazembe),  Andy Bikoko 
Lobuka Sanga (Balende 
FC- DR Congo), wengine nin  
kiungo mshambuliaji Toauya 
Jean Didie kutoka Rajaa FC 
ya Burundi na Kelvin Kingu 
Pemba kutoka Mbabane 
Swallows ya Eswatini.

“Hali za wachezaji 
wetu wote ziko vizuri, 
wanaendelea na mazoezi 
chini ya kocha wetu  Goran 
Kuponovic,” alisema Mkama.

Aidha, Ofisa habari wa 
klabu hiyo Pendo Lema, 
alisema usajili walioufanya 
ni usajili mkubwa na wenye 
tija na utakwenda kuleta 
ushindani mkubwa kwenye 
Ligi Kuu msimu ujao.

Tabora United itacheza 
Ligi Kuu Tanzania Bara kwa 
mara ya kwanza msimu ujao 
utakaanza Agosti 15 baada 
ya kupanda daraja msimu 
uliopita wakati ikijulikana 
kama  Kitayosce FC.

Tabora Utd 
yashusha 
‘vyuma’ 



MAGUIRE KUTUA EVERTON

EVERTON imewapiku Tottenham Hotspur na West 
Ham katika mbio za kumsajili beki wa Manchester 
United na England, Harry Maguire mwenye umri wa 
miaka 30. (Football Insider)

LOPETEGUI ANATAFAKARI

KOCHA wa Wolves, Julen Lopetegui anatafakari 
kuhusu nafasi yake kama kocha wa klabu ya Mid-
lands. (Mirror)

 MICHAEL OLISE AGOMBEWA

Chelsea na Manchester City zinaongeza juhudi zao 
za kumsajili winga wa Crystal Palace, Mfaransa Mi-
chael Olise mwenye umri wa miaka 21, huku kukiwa 
na mkanganyiko kuhusu kipengele cha kutolewa 
katika mkataba wake. (Mirror)

RAMOS AKARIBIA PSG

KLABU ya Paris St-Germain inakaribia kumpata 
mshambuliaji wa Benfica na Ureno, Goncalo Ramos, 
22, kwenye klabu hiyo. (L’Equipe)

LENGLET HAITAKI SAUDIA

CLEMENT Lenglet, 28, anapinga mpango wa Bar-
celona wa kumuuza kwa klabu ya Saudia ya Al-Nassr 
- huku beki huyo wa Ufaransa akidhamiria kurejea 
Tottenham, ambako alicheza kwa mkopo msimu 
uliopita. (Sport)

CHELSEA NA LUKAKU

MATUMAINI ya Chelsea kubadilishana mshambu-
liaji wa Ubelgiji, Romelu Lukaku, 30 na mshambuliaji 
wa Juventus na Serbia, Dusan Vlahovic, 23, katika 
mkataba wa mchezaji pamoja na fedha, yamekat-
ishwa tamaa na matakwa ya wababe hao wa Italia ya 
kutaka ada ya pauni milioni 35. (Star)

GORETZKA AWINDWA MAN

KLABU ya Manchester United inamfuatilia kiungo 
wa Bayern Munich na Ujerumani, Leon Goretzka, 
28, ambaye tetesi zinadai hayuko katika mipango ya 
kocha Thomas Tuchel. (Mail)

A’VILLA  KUMCHUKUA ADAMS

ASTON Villa iko tayari kutumia kipengele cha 
kuachiliwa kwa kiungo wa Leeds United, Tyler 
Adams, 24 cha pauni milioni 25 na wanasubiri jibu 
kutoka kwa mchezaji huyo wa kimataifa wa Mare-
kani kuhusu mustakabali wake, huku Chelsea pia 
wakifikiria kumnunua. (Mail)

SPURS KUTOA NYOTA

KLABU ya Tottenham Hotsput inajadili kuhusu 
usajili wa mshambuliaji wa Argentina mwenye 
thamani ya pauni milioni 12, Alejo Veliz, 19, kutoka 
Rosario Central - na wanatazamia kuwatoa kipa wa 
Ufaransa, Hugo Lloris mwenye miaka 36 na kiungo 
wa kati wa Denmark, Pierre-Emile Hojbjerg, 27, Mfar-
ansa Tanguy Ndombele mwenye miaka 26 na winga 
wa Hispania, Bryan Gil, 22. (Evening Standard)

DEMBELE SAFI PSG

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Ousmane Dembele 
mwenye umri wa miaka 26 jana Ijumaa alifanyiwa 
vipimo vya afya kabla ya kukamilisha uhamisho 
kutoka Barcelona kwenda Paris St-Germain. (RMC 
Sport)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

J
AMES Maddison angependa 
Harry Kane abaki Tottenham 
Hotspur lakini amesisitiza kuwa 
uvumi unaoendelea kuhusu 

fowadi huyo haujawasumbua 
wachezaji wenzake wapya.

Maddison alikua mmoja
 wa wachezaji wa kwanza
 kusajiliwa chini ya kocha
 mpya, Ange Postecoglou
 pale Spurs ilipokamilisha

 uhamisho wa pauni mil-
ioni 40 kutoka Leicester 

mwezi uliopita.
Wiki tano zimepita na bado mus-

takabali wa Kane haujajulikana, 
huku Bayern Munich wakiwa na 
nia ya kumsajili mchezaji huyo wa 
kimataifa wa England na wanata-
rajiwa kuwasilisha ombi jipya kwa 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 30.

    Asema hata hivyo uvumi 
wa mshambuliaji huyo kutaki-
wa na klabu nyingine…

HABARI MICHEZO
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MADDISON: NATAKA 
KANE ABAKI HOTSPUR

Mwenyekiti wa Spurs, Dan-
iel Levy aliripotiwa kukutana na 
maofisa wa Bayern mjini London 
Jumatatu na ziara ya hivi majuzi ya 
klabu hiyo katika bara la Asia-Pacif-
ic ilitokea huku kukiwa na mazun-
gumzo ya mara kwa mara kuhusu 
mustakabali wa Kane, na mwandi-
shi wa habari wa Bild alithibitisha 
jezi ya Bayern na Kane yenye nam-
ba 9 mgongoni kwa Postecoglou 
wakati wa mkutano na waandishi 
wa habari.

Lakini Maddison, akizungumza 
kwenye hafla ya kuanza kwa msimu 
wa TNT Sports huko London, alise-
ma: “Haijakuwa kikwazo, Harry ni 

mtaalamu wa hali ya juu.
“Sitaelezea kwa undani kwa saba-

bu sijui chochote na tuwe na hes-
hima kuhusu hali ya Harry.

“Kila mtu anajua Harry Kane ni 
mtu wa namna gani, yeye ni mtaal-
amu wa hali ya juu na klabu yoyote 
aliyopo, wakati wowote anapoingia 
kwenye mazoezi hutoa asilimia 100 
ya nguvu zake.

“Tulikuwa marafiki kabla sijaji-
unga na Tottenham tukiwa kikosi 
cha England.

“Ningependa Harry Kane abaki. 
Yeye ndiye namba tisa bora zaidi 
duniani kwa maoni yangu, lakini 
itakuwaje akiondoka.
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,139,859,317/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

MANCHESTER UTD

LENS

1|1.58
x|3.77
2|4.99

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 06/08/23 13:00 Urawa Red Diamonds vs Yokohama Marinos 2.23 3.35 2.70

02. 06/08/23 13:00 Kyoto Sanga FC vs Kashiwa Reysol 2.22 3.05 2.90

03. 06/08/23 13:00 Sagan Tosu vs Avispa Fukuoka 2.40 3.00 2.70

04. 06/08/23 13:00 Thespakusatsu vs Tochigi SC 2.75 2.90 2.45

05. 06/08/23 13:00 Omiya Ardija vs Blaublitz Akita 2.65 2.95 2.46

06. 06/08/23 13:00 Tokushima Vortis vs JEF United Ichihara Chiba 2.85 3.05 2.27

07. 06/08/23 14:30 Karlsruher SC vs Hamburger SV 2.90 3.70 2.16

08. 06/08/23 14:30 1 FC Nuremberg vs Hannover 96 2.16 3.55 3.00

09. 06/08/23 14:30 RSC Anderlecht vs Royal Antwerp FC 2.41 3.45 2.65

10. 06/08/23 16:00 Kalmar FF vs AIK 2.55 3.00 2.55

11. 06/08/23 16:00 FK Teplice vs FK Jablonec 2.60 3.20 2.37

12. 06/08/23 17:30 Grasshopper Club Zurich vs FC Basel 1893 2.75 3.45 2.16

13. 06/08/23 18:00 FK Haugesund vs Rosenborg BK 2.75 3.25 2.23
14. 06/08/23 18:00 Tromsoe IL vs Lillestrom SK 2.27 3.25 2.70
15. 06/08/23 18:00 Blau-Weiss Linz vs TSV Hartberg 2.39 3.25 2.55
16. 06/08/23 19:00 Sunderland AFC vs Ipswich Town 2.46 3.30 2.70
17. 06/08/23 20:15 KV Kortrijk vs St. Truidense VV 2.80 3.40 2.33

13:00 3794 Tanjong Pagar United FC vs Young Lions 1.67 4.54 3.43

14:00 4526 SV Elversberg vs Hansa 2.20 3.41 3.01

14:00 5915 FC Elva vs FC Tallinn 2.61 3.82 2.35

14:30 1418 Celtic vs Ross County 1.10 8.53 16.86

14:45 5520 Manchester Utd vs Lens 1.58 3.77 4.99

15:00 1675 Kryliya Sovetov vs Rostov 2.32 3.23 2.87

15:00 2751 Persepam MU vs Psis Semarang 1.93 3.43 3.33

16:00 1867 Landskrona Bois vs Ostersunds 2.22 3.40 3.08

16:00 1897 Gefle IF vs IK Brage 2.99 3.46 2.24

16:00 2932 SuperSport Utd vs Richards Bay FC 1.68 3.25 5.36

16:00 3361 St Etienne vs Grenoble Foot 1.60 3.80 4.94

17:00 1156 St Johnstone vs Hearts 2.99 3.43 2.18

17:00 1228 Livingston vs Aberdeen 2.80 3.20 2.41

17:00 1369 Blackburn vs West Bromwich 2.68 3.12 2.53

17:00 1542 Dundee FC vs Motherwell 2.50 3.25 2.65

17:00 1769 Plymouth vs Huddersfield 2.15 3.27 3.12

17:00 2510 Partick Thisle vs Raith Rovers 2.10 3.47 3.01

17:00 2608 Copenhagen vs Randers 1.29 5.22 9.44

17:00 2634 Bristol City vs Preston 2.03 3.27 3.42

17:00 2780 Racing Genk vs Eupen 1.27 5.57 8.35

17:00 3259 Inverness vs Queens Park 2.25 3.47 2.76

17:00 3512 Morton vs Ayr United 2.10 3.47 3.01

17:00 3610 Middlesbrough vs Millwall 1.91 3.33 3.77

17:00 3812 Stoke City vs Rotherham 1.63 3.63 4.97

17:00 4703 Watford vs QPR 1.90 3.41 3.71

17:00 4983 SC Bruhl vs BSC Young Boys 1.77 3.80 3.40

17:00 5045 Norwich City vs Hull City 1.69 3.60 4.54

17:00 5178 Swansea vs Birmingham 1.82 3.47 3.96

17:30 1113 Newcastle vs Fiorentina 1.58 3.97 4.68

17:30 5714 Rubin Kazan vs Spartak Moscow 3.18 3.48 2.05

18:00 4012 Rapid Vienna vs SCR Altach 1.48 4.12 5.23

18:30 3294 Bloemfontein Celtic vs Amazulu 2.34 3.02 3.02

19:00 2487 Catanzaro vs Foggia 1.20 6.47 11.48

19:00 2752 Stromsgodset vs Valerenga 2.23 3.45 2.88

19:15 1218 Cercle Brugge vs Charleroi 1.84 3.69 3.69

19:15 2212 Kilmarnock vs Rangers 6.16 4.67 1.41

19:45 4095 Slaven Belupo vs Rudes Zagreb 1.86 3.43 3.58

20:00 2316 Laval vs Angers 2.56 3.10 2.66

20:00 3280 Valenciennes vs AJ Auxerre 3.36 3.26 2.06

20:00 3740 CSKA Moscow vs Lokomotiv Moscow 2.03 3.54 3.18

20:00 4987 Paris FC vs Caen 2.38 3.17 2.82

20:30 4381 Sturm Graz vs LASK Linz 1.65 3.74 4.25

21:00 2708 FK Zeleznicar Pancevo vs Mladost Lucani 2.30 3.12 2.82

21:00 3006 Stellenbosch vs Orlando Pirates 3.18 3.03 2.25

21:05 4521 Red Star Belgrade vs FK Napredak 1.07 8.85 17.09

21:30 1824 FC Zurich vs FC Lugano 2.21 3.41 2.95

21:30 2360 Universitatea Cluj vs Dinamo Bucuresti 1.92 3.29 3.75

21:30 4562 Schalke 04 vs Kaiserslautern 1.64 3.86 4.71

22:00 1685 Dinamo Zagreb vs HNK Gorica 1.24 5.05 9.30

22:00 4242 Valencia vs Aston Villa 3.10 3.46 2.05

HABARI MICHEZO
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LONDON, England

KLABU ya Brighton & Hove 
Albion imeweka wazi kuwa 
Moses Caicedo hatauzwa 
isipokuwa kama dau lao 
la pauni 100 itafikiwa, kwa 
mujibu wa 90min.

Mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Ecuador anaende-
lea kuwindwa na Chelsea, 
ambayo tayari imeshuhu-
dia ofa mbili - ya kwanza 
yenye thamani ya pauni 
milioni 70 na ya pili yenye 
thamani ya pauni milioni 
80 – ikikataliwa na Seagulls 
hao.

90min inaelewa kuwa 

Caicedo amethibitisha nia 
yake ya kutaka kuondoka 
Brighton mara kadhaa 
msimu huu wa joto.

Brighton inamthamini-
sha Caicedo kwa kiasi sawa 
na Declan Rice, ambaye 
alisajiliwa hivi karibuni 
na Arsenal kutoka West 
Ham United kwa ada ya 
uhamisho ya rekodi ya Eng-
land ya pauni milioni 105.

Chelsea bado haijakata 
tamaa katika harakati zake 
za kumnasa Caicedo na 
itaendelea kusonga mbele.

Tayari imekubali dili la 
kumsajili Robert Sanchez 
kutoka Brighton dirisha hili 

la joto.
Alipoulizwa maswali 

kuhusu Caicedo kabla ya 
mechi yao ya kirafiki ya 
kujiandaa na msimu mpya 
dhidi ya Chelsea nchini 
Marekani mwezi uliopita, 
kocha mkuu wa Brighton, 
Roberto De Zerbi alisisitiza 
kuwa kiungo huyo ha-
taendi popote hivi karibuni 
na akadhihaki kushindwa 
kwa The Blues hao kufuzu 
Ulaya.

“Ni hali ya wazi kwa sasa. 
Caicedo anabakia nasi hadi 
mmiliki wangu abadilishe 
mawazo yake,” alisema De 
Zerbi.

Brighton yaikazia Chelsea 

AL AHLI 
YAZIPIKU JUVE 
NA SPURS 
KUMSAJILI

RIYADH, Saudi Aarabia

K
IUNGO wa kati wa Barcelona, 
Franck Kessie anakaribia ku-
hamia klabu ya Al Ahli ya Saudi 
Arabia, vyanzo vimeithibitishia  

90min.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ivory 

Coast alijiunga tu na Barca kutoka AC Mi-
lan kwa uhamisho wa bila malipo msimu 
uliopita wa joto, na licha ya kufunga bao 
la ushindi la kukumbukwa dakika ya 
mwisho dhidi ya Real Madrid wakiwa nji-
ani kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Hispania, 
LaLiga, hakupewa nafasi nyingi zaidi pale 
Camp Nou.

90min iliripoti Jumatano kwamba Tot-
tenham ilifanya mazungumzo na Barce-
lona juu ya kumsajili Kessie pamoja na 
mchezaji mwenzake, Clement Lenglet, 
ambaye alitumia msimu uliopita kwa 
mkopo kaskazini mwa London.

Lakini Spurs watamkosa Kessie kwani 
amekubali kujiunga na Al Ahli.

Barcelona awali walidhani kwamba up-
endeleo wa Kessie ni kubaki Ulaya, lakini 
sasa watakaa chini na kuwapiku Al Ahli ili 
kupata euro milioni 15, ambao pia wame-
wasajili Edouard Mendy, Roberto Firmi-
no, Riyad Mahrez na Allan Saint-Maximin 
katika dirisha hili la uhamisho wa majira 
ya joto.

Kikubwa zaidi, Barcelona hawatalazimi-
ka kulipa sehemu ya mishahara ya Kessie 
ili kumwondosha kwenye vitabu vyao, 
hivyo kuwawezesha kubadilika zaidi chini 
ya vikwazo vikali vya kifedha vya LLiga.
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,139,859,317/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

MANCHESTER UTD

LENS

1|1.58
x|3.77
2|4.99

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 06/08/23 13:00 Urawa Red Diamonds vs Yokohama Marinos 2.23 3.35 2.70

02. 06/08/23 13:00 Kyoto Sanga FC vs Kashiwa Reysol 2.22 3.05 2.90

03. 06/08/23 13:00 Sagan Tosu vs Avispa Fukuoka 2.40 3.00 2.70

04. 06/08/23 13:00 Thespakusatsu vs Tochigi SC 2.75 2.90 2.45

05. 06/08/23 13:00 Omiya Ardija vs Blaublitz Akita 2.65 2.95 2.46

06. 06/08/23 13:00 Tokushima Vortis vs JEF United Ichihara Chiba 2.85 3.05 2.27

07. 06/08/23 14:30 Karlsruher SC vs Hamburger SV 2.90 3.70 2.16

08. 06/08/23 14:30 1 FC Nuremberg vs Hannover 96 2.16 3.55 3.00

09. 06/08/23 14:30 RSC Anderlecht vs Royal Antwerp FC 2.41 3.45 2.65

10. 06/08/23 16:00 Kalmar FF vs AIK 2.55 3.00 2.55

11. 06/08/23 16:00 FK Teplice vs FK Jablonec 2.60 3.20 2.37

12. 06/08/23 17:30 Grasshopper Club Zurich vs FC Basel 1893 2.75 3.45 2.16

13. 06/08/23 18:00 FK Haugesund vs Rosenborg BK 2.75 3.25 2.23
14. 06/08/23 18:00 Tromsoe IL vs Lillestrom SK 2.27 3.25 2.70
15. 06/08/23 18:00 Blau-Weiss Linz vs TSV Hartberg 2.39 3.25 2.55
16. 06/08/23 19:00 Sunderland AFC vs Ipswich Town 2.46 3.30 2.70
17. 06/08/23 20:15 KV Kortrijk vs St. Truidense VV 2.80 3.40 2.33

13:00 3794 Tanjong Pagar United FC vs Young Lions 1.67 4.54 3.43

14:00 4526 SV Elversberg vs Hansa 2.20 3.41 3.01

14:00 5915 FC Elva vs FC Tallinn 2.61 3.82 2.35

14:30 1418 Celtic vs Ross County 1.10 8.53 16.86

14:45 5520 Manchester Utd vs Lens 1.58 3.77 4.99

15:00 1675 Kryliya Sovetov vs Rostov 2.32 3.23 2.87

15:00 2751 Persepam MU vs Psis Semarang 1.93 3.43 3.33

16:00 1867 Landskrona Bois vs Ostersunds 2.22 3.40 3.08

16:00 1897 Gefle IF vs IK Brage 2.99 3.46 2.24

16:00 2932 SuperSport Utd vs Richards Bay FC 1.68 3.25 5.36

16:00 3361 St Etienne vs Grenoble Foot 1.60 3.80 4.94

17:00 1156 St Johnstone vs Hearts 2.99 3.43 2.18

17:00 1228 Livingston vs Aberdeen 2.80 3.20 2.41

17:00 1369 Blackburn vs West Bromwich 2.68 3.12 2.53

17:00 1542 Dundee FC vs Motherwell 2.50 3.25 2.65

17:00 1769 Plymouth vs Huddersfield 2.15 3.27 3.12

17:00 2510 Partick Thisle vs Raith Rovers 2.10 3.47 3.01

17:00 2608 Copenhagen vs Randers 1.29 5.22 9.44

17:00 2634 Bristol City vs Preston 2.03 3.27 3.42

17:00 2780 Racing Genk vs Eupen 1.27 5.57 8.35

17:00 3259 Inverness vs Queens Park 2.25 3.47 2.76

17:00 3512 Morton vs Ayr United 2.10 3.47 3.01

17:00 3610 Middlesbrough vs Millwall 1.91 3.33 3.77

17:00 3812 Stoke City vs Rotherham 1.63 3.63 4.97

17:00 4703 Watford vs QPR 1.90 3.41 3.71

17:00 4983 SC Bruhl vs BSC Young Boys 1.77 3.80 3.40

17:00 5045 Norwich City vs Hull City 1.69 3.60 4.54

17:00 5178 Swansea vs Birmingham 1.82 3.47 3.96

17:30 1113 Newcastle vs Fiorentina 1.58 3.97 4.68

17:30 5714 Rubin Kazan vs Spartak Moscow 3.18 3.48 2.05

18:00 4012 Rapid Vienna vs SCR Altach 1.48 4.12 5.23

18:30 3294 Bloemfontein Celtic vs Amazulu 2.34 3.02 3.02

19:00 2487 Catanzaro vs Foggia 1.20 6.47 11.48

19:00 2752 Stromsgodset vs Valerenga 2.23 3.45 2.88

19:15 1218 Cercle Brugge vs Charleroi 1.84 3.69 3.69

19:15 2212 Kilmarnock vs Rangers 6.16 4.67 1.41

19:45 4095 Slaven Belupo vs Rudes Zagreb 1.86 3.43 3.58

20:00 2316 Laval vs Angers 2.56 3.10 2.66

20:00 3280 Valenciennes vs AJ Auxerre 3.36 3.26 2.06

20:00 3740 CSKA Moscow vs Lokomotiv Moscow 2.03 3.54 3.18

20:00 4987 Paris FC vs Caen 2.38 3.17 2.82

20:30 4381 Sturm Graz vs LASK Linz 1.65 3.74 4.25

21:00 2708 FK Zeleznicar Pancevo vs Mladost Lucani 2.30 3.12 2.82

21:00 3006 Stellenbosch vs Orlando Pirates 3.18 3.03 2.25

21:05 4521 Red Star Belgrade vs FK Napredak 1.07 8.85 17.09

21:30 1824 FC Zurich vs FC Lugano 2.21 3.41 2.95

21:30 2360 Universitatea Cluj vs Dinamo Bucuresti 1.92 3.29 3.75

21:30 4562 Schalke 04 vs Kaiserslautern 1.64 3.86 4.71

22:00 1685 Dinamo Zagreb vs HNK Gorica 1.24 5.05 9.30

22:00 4242 Valencia vs Aston Villa 3.10 3.46 2.05
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Na Adam Fungamwango

B
AADA ya tetesi za muda mre-
fu, hatimaye klabu ya Coastal 
Union imemtambulisha rasmi 
kiungo mshambuliaji Ibrahim 

Ajibu kutoka Singida Fountain Gate.
Taarifa ya klabu hiyo iliyo-
tolewa jana inasema Ajibu

 amesajiliwa kwa mkataba wa
 miaka mwili ambapo wana

 matumaini atafanya makub-
wa chini ya kocha aliyewahi 

kuwa naye huko nyuma,
 Mkongomani, Mwinyi Zahera.

“Tunayo furaha kumtangaza ‘Mzee 
wa Makorokoro’ Ibrahim Ajibu kuwa 
ni mchezaji wetu,” iliandika sehemu 
ya taarifa ya klabu hiyo.

Uongozi wa klabu hiyo umesema 
wana imani kuwa Ajibu atafanya vy-
ema kwenye kikosi chao kwa sababu 
yupo chini ya kocha aliyemfanya 
kucheza kwa kiwango cha juu wakati  
wote wakiwa waajiriwa  wa  klabu ya 
Yanga.

Ajibu ni zao la kikosi cha pili 
cha Simba ambayo ilimpeleka kwa 
mkopo katika klabu ya Mwadui FC 
2016, kabla ya kurejeshwa na ku-
pandishwa kikosi cha kwanza 2017.

Hata hivyo, alijiunga na Yanga 
2019 ambako alicheza kwa mafanikio 
makubwa chini ya Zahera, kabla ya 
kurejea kwenye klabu yake ya zama-
ni, Simba 2021.

Alidumu Simba kwa nusu msimu 
kabla ya kujiunga na Azam FC am-
bako nako alikaa hadi nusu ya msimu 
uliopita alipoibukia Singida  Foun-
taine Gate.

Mbali na Ajibu, Coastal ambayo 
msimu uliopita ilipigania uhai wa 
kubaki Ligi Kuu hadi dakika za 
mwisho imemsajili winga Lucas Kiko-
ti kutoka Namungo FC na Ally Kombo 
aliyekuwa akiichezea Ruvu Shooting.

la joto.
Alipoulizwa maswali 

kuhusu Caicedo kabla ya 
mechi yao ya kirafiki ya 
kujiandaa na msimu mpya 
dhidi ya Chelsea nchini 
Marekani mwezi uliopita, 
kocha mkuu wa Brighton, 
Roberto De Zerbi alisisitiza 
kuwa kiungo huyo ha-
taendi popote hivi karibuni 
na akadhihaki kushindwa 
kwa The Blues hao kufuzu 
Ulaya.

“Ni hali ya wazi kwa sasa. 
Caicedo anabakia nasi hadi 
mmiliki wangu abadilishe 
mawazo yake,” alisema De 
Zerbi.

Brighton yaikazia Chelsea 

AJIBU ATAMBULISHWA 
RASMI COASTAL UNION

Mshambuliaji wa timu ya Don Bosco Veteran ya Oysterbay, Khalid Kajuna (katikati), akiwatoka wachezaji 
wa Tnt Island, katika mechi ya kirafiki uliyochezwa juzi Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam jui. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Taarifa zinasema Sim-
ba ipo kwenye hatua za 
mwisho kumsajili golikipa 
mpya kuchukua nafasi ya 
Mbrazil Jefferson Luis am-
baye waliachana naye kuto-
kana na kipa huyo kuumia 
akiwa kwenye kambi ya 
timu hiyo nchini Uturuki.

“Suala la golikipa lime-
shakamilika, mashabiki 
watamuona siku ya tama-
sha letu, ni golikipa mwe-
nye viwango vikubwa am-

baye anakuja kuongeza 
kitu nadani ya klabu yetu,” 
alisema Ahmed bila kutaja 
jina la kipa huyo.

Aidha, alisema kwa kuwa 
kuna mambo makubwa 
wanatarajia kuyafanya siku 
ya tamasha na kuwataka 
mashabiki kufika mapema 
uwanjani kushuhudia.

“Sisi ni wa kwanza kwe-
nye mambo haya na siku 
zote tutaendelea kuwa juu, 
waje wajifunze namna ya 
kuandaa matamasha, kila 
atakayekuja kwenye siku 
yetu atafurahia kila kitu,” 

alisema Ahmed.
Katika kilele cha tamasha 

hilo pia Simba inatarajia 
kucheza mchezo wa ki-
mataifa wa kirafiki na klabu 
ya Power Dynamos ya Zam-
bia.

 Katika hatua nyingine, 
uongozi wa klabu hiyo 
umesema wameweka taar-
ifa zao zote kwenye jumba 
la makambusho la taifa kwa 
ajili historia kwa vizazi vi-
javyo.

Ahmed alisema wamesh-
irikiana na wasomi na 
wataalamu wa makum-

busho hayo ya taifa ili ku-
weka historia ya timu hiyo.

“Kuleta jambo letu kwa 
wataalamu na wasomi ni 
kwa sababu ya kutunza 
kumbukumbu za Simba, 
hatuwezi kutengeneza 
filamu, mambo yetu yote 
ikiwemo kibegi na kiatu cha 
bao bora la msimu 2021/22 
kwenye  kombe la Shirik-
isho Afrika alichotwaa 
mshambuliaji wetu,  Pape 
Ousmane Sakho  kitakuwa 
sehemu ya nyumba hii ya 
Makumbusho,” alisema 
Ahmed.

Simba kuwashangaza mashabiki Simba Day
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Alisema uongozi wa Simba un-
amshukuru Rais Samia kuku-

bali mwaliko wao na kuwa 
miongoni mwa watanzania
 60,000, watakao hudhuria

 Simba Day mwaka huu am-
bayo itakuwa ya aina yake.

“Maandalizi ya Tamasha hili la historia 
yanaendelea vizuri,  kila kitu kipo kwenye 
mstari  huku taratibu zikiwa vizuri na ku-
subiriwa siku yenyewe kufika ili mashabiki 

kupata burudani siku hiyo kuanzia kwa 
wasanii na mechi mbalimbali za kirafiki 
ambazo zitachezwa na timu zote za Simba 
kuanzia ile ya vijana, ya wanawake na timu 
kubwa,” alisema Ahmed.

Aidha, alisema watatumia tamasha hilo 
pia kutambulisha wachezaji wake wapya 
huku pia wakiwafanyia ‘Suprise’ mashabi-
ki wao kwa kumtambulisha golikipa wao 
mpya.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Saada Akida 

U
ONGOZI wa Klabu ya Simba 
umesema utawafanyia  ‘Suprise’ 
mashabiki wao kwa kumtangaza 
golikipa mpya kwenye tamasha 

lao la ‘Simba Day’ litakalofanyika kesho 
Uwanja wa Benjamin Mkapa huku wak-
isema ukubwa wa timu yao ndio sababu 
ya kumualika Rais Samia Suluhu Hassan 
kuwa mgeni rasmi.

Akizungumza na Nipashe jana, Meneja 
wa Idara ya Habari na Mawasiliano wa 
klabu hiyo, Ahmed Ally alisema Simba 
Day ya mwaka huu ni kubwa na maalum 
na sikukuu, hali iliyopelekea kumuomba 
Rais Dk. Samia kuwa mgeni rasmi. 
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Simba kuwashangaza 
mashabiki Simba Day

Brighton yaikazia Chelsea kwa Caicedo

     Kumtangaza golikipa mpya siku 
hiyo, watoa sababu kumualika Samia...

Wachezaji wa zamani wa Yanga, Feisal Salum ‘Feitoto (Kulia) na Yanick Bangala wakiwania mpira kwenye mazoezi ya 
timu yao mpya ya Azam FC jana kujiandaa na mchezo wa Ngao ya jamii dhidi ya timu yao hiyo ya zamani utakaochezwa 
Jumanne uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga. PICHA: BINZUERY

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Yanga kinatarajiwa 
kwenda Tanga Jumatatu kwa 
ajili ya michuano ya Ngao ya 
Jamii huku benchi la ufundi 
likiweka wazi kuwa wanaifuata 
Ngao yao.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam jana, Ofisa Habari wa 
klabu hiyo, Ali Kamwe alisema 
kikosi chao kitaondoka Juma-
tatu kwa ndege kwenda Tanga 
na kitafika siku hiyo na kupata 
mapumziko, kabla ya kufanya 
mazoezi Jumatano.

“Kikosi kitaelekea Tanga Ju-
matatu, tutakuwa na siku moja 
ya mazoezi siku ya Jumanne 
na, Jumatano ndiyo tutacheza 
pambano letu dhidi ya Azam 
FC,” alisema Kamwe.

Kamwe alisema benchi la 
ufundi chini ya kocha Miguel 
Gamondi amewahakikishia wa-
naenda kufuata taji hilo la Ngao 
ya jamiina kurudi nayo Dar es 
salaam.

“Kila kitu kipo sawa, benchi la 
ufundi limetuambia kikosi kipo 
tayari sasa kuifuata ngao yetu, 
tunaenda Tanga kuendeleza 
furaha yetu pale tulipoishia 
msimu uliopita,” alisema Kam-
we. 

Aidha, aliwataka wanachama 
na mashabiki wa klabu hiyo 
mikoa ya Pwani, Kilimanjaro 
na Arusha kufurika kwa wingi  
uwajani ili kuwapa hamasa 
wachezaji ambao watakuwa 
wanaanza kazi ya kutetea 
mataji yao waliyoyapata msimu 
uliopita.

“Niwaambie wanachama na 
mashabiki wa Yanga wa mikoa 
ya jirani na Tanga wajitokeze 
kwa wingi, Jumatano ni siku 
yetu ya kwenda kuujaza uwanja 
wa Mkwakwani, waje wawape 
sapoti wachezaji wao,” alisema 
Kamwe.

Alisema kikosi chao kipo 
tayari kwa ajili ya mikikimikiki 
ya meimu mpya na michezo 
hiyo ya Ngao ya jamii ni ufun-
guzi kuelekea kwenye ligi 
itakayoanza Agosti 15

Yanga itacheza mechi ya 
Ngao ya Jamii Jumatano ijayo 
dhidi ya Azam FC kabla ya siku 
ya Alhamisi, Simba kushuka 
uwanjani hapo dhidi ya Singida 
Fountaine Gate.

Mshindi wa kila mchezo 
watakutana kwenye fainali ku-
wania taji hilo kwa msimu huu.

Yanga: 
Tunaifuata 
Ngao yetu 
Tanga

SUALA LA GOLIKIPASUALA LA GOLIKIPA
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