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HABARI KITAIFA
Samia afunguka kukamatwa kwa Mbowe

I
Majaliwa:
Serikali
itaenzi
aliyoyaacha
Kwandikwa

Na Neema Sawaka,
USHETU

WAZIRI Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, ameongoza waom-
bolezaji katika maziko ya
aliyekuwa Waziri wa Ulinzi
na Jeshi la Kujenga Taifa,
cha Butibu, Kata ya Kinama-
pula Halmashauri ya Ush-
etu, wilayani Kahama mkoani
Shinyanga.

Maziko hayo yalifanyika
jana nyumbani kwa mare-
hemu Kwandikwa na kuhud-
huriwa na viongozi wa chama
na serikali kutoka mikoa
mbalimbali hapa nchini.

Kabla ya maziko, Askofu wa
Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la
Kahama, Ludovic Minde, al-
iongoza ibada fupi na waom-
bolezaji  walishiriki  kum-
sindikiza marehemu katika
hapo.

Majaliwa aliongoza waom-
bolezaji hao kwa niaba ya Rais
Samia Suluhu Hassan.

“Sisi kama serikali tutae-
nzi mipango yake mizuri
aliyoiacha na niahidi serikali
itatekeleza miradi yote na
madiwani wasimamie mi-
radi yote vizuri kwa kuenzi
aliyoyafanya na wabunge wa
Mkoa wa Shinyanga poleni
mlikuwa na mshikamano
Mungu awape nguvu pamoja
na familia yake,” alisema.

Waziri Majaliwa alisema
marehemu alikuwa mtu shu-
pavu ambaye alitumikia taifa
kwa uaminifu na kwamba
wasifu wake uliosomwa uli-
dhihirisha hilo.

Kwa upande wake, akitoa
mahubiri katika ibada hiyo,
Askofu Minde, alisema kuwa
maandiko yanasema vitu vy-
ote vipo kwa ajili yake Mungu
na mipango yake ipo kamili
hivyo mafundisho yanasema
anayekufa bado watu wan-
ampenda atakwenda kus-
tarehe.

Alisema wakati wa uhai
wake marehemu alisaidia
shughuli za kiuchungaji na
hakubagua eneo lolote na
kwamba alikuwa tayari kutoa
ushauri.

Na Elizabeth Zaya

AIS Samia Suluhu

Hassan amesema kesi

inayomkabili Mwe-

nyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe,
ni yakuachia Mahakama pekee
ndiyo iamue.

Rais Samia alitoa kauli hiyo
jana wakati akihojiwa na kituo
cha Televisheni cha BBC.

“Mimi sidhani kama kesi inay-
omkabili Mbowe imechochewa
kisiasa, kwa sababu ninavyojua,
Mbowe na wenziwe walifunguli-
wa kesi mwezi wa tisa mwaka
jana, nadhani wenzie kesi zao zi-
mesikilizwa, yeye uchunguzi uli-
kuwa unaendelea, nadhani sasa
hivi polisi ndio wamekamilisha
wakaona waendelee,” alisema
Rais Samia.

“Na  ukumbuke kwamba
Mbowe hakuwapo nchini na al-
ivyoingia tu nchini akaanzisha
hayo maandamano ya kudai
Katiba mpya. Nadhani ilikuwa
ni ‘calculation” kwamba aki-
kamatwa ionekane ni njama za
kisiasa. Nadhani kwa sababu
kesi iko mahakamani, ni vema
tuiachie mahakama ionyeshe
dunia kwamba tuhuma hizo ni
za kweli au siyo za kweli,” alise-
ma Rais Samia.

UHURU WA DEMOKRASIA

Alipoulizwa endapo Tanzania
inao uhuru wa demokrasia ya
siasa, Rais Samia alisema uhuru
huo upo na akatofautisha Kkati
ya uhuru huo wa demokrasia na
fujo za demokrasia ya kisiasa.

“Demokrasia ya kisiasa ipo, na
hapa naomba nitofautishe kati
ya demokrasia ya kisiasa na fujo
za kisiasa. Demokrasia ya ki-
siasa ndiyo hiyo tuna vyama vya
siasa, wana vyombo vyao, wana-
jadili mambo yao. Kwa mfano
tuna Baraza la Vyama vya Siasa,
huko wanajichagua wenyewe,
wanajadili mambo yao ya kisia-
sa, wanaelewana huko,” alisema
Rais Samia.

“Kuna kamati za vyama vy-
enye wabunge bungeni, na we-
nyewe wana ya kwao, wanakaa
wanazungumza, wanajadiliana
huko. Lakini kuna vyama vye-
nyewe vya siasa ambavyo vime-
undwa na katiba zao na kwenda
kwao au kufanya kazi kwao ku-
nategemea katiba zao hizo.”

“Kwa mfano, chama changu
cha Mapinduzi, Katiba yangu
labda inaniambia kwamba ka-
tika mwaka nitakuwa na vikao
viwili vya Halmashauri Kuu
ya chama, labda vikao sita vya
Kamati Kuu, na vikao vingine
katika ngazi za chini, mikoa
na wilaya, na hivyo vimeeleze-
wa kwamba wajumbe ni nani

na kila kitu.

Hivyo vikao vinaendeshwa
bila bughudha na bila kuomba
kibali polisi. Kwa sababu katiba
imeshaelezwa, imepita kote na
inajulikana.”

“Na vivyo hivyo, vyama ving-
ine vyote, vina katiba zao zina na
system (mifumo) yao ya miku-
tano, wajumbe wao ni kina nani,
hivyo wako free (huru) kufanya
wakati wowote. Kitu ambacho
hakipendezi ni kutaka uhuru wa
kufanya fujo za kisiasa.

Labda tumemaliza uchaguzi,
serikali imeundwa, kinacho-
takiwa kuendelea ni kujenga
nchi, uwe una chama gani wote
mnakuja pamoja mnajenga nchi
yenu, lakini inatokea chama am-
bacho wao wanataka tu kuitisha
maaandamano kila siku, maan-
damano yasiyo na mwisho,
labda sijui mkutano uko, vuru-
gu za hapana na pale, hapana.”

UHURU WA VYOMBO VYA
HABARI

Rais Samia alisema uhuru
wa kujieleza kwa vyombo vya
habari uliopo ni mkubwa na
kwamba kama kiongozi wakati
mwingine wanafanya hivyo ili
watu kutoa yaliyopo moyoni ili
yafanyiwe kazi.

“Hakuna chombo kinacho-
lalamika, kuna uhuru wa kuto-
sha wanajieleza na tena mpaka

wanavuka mipaka saa nyingine,
lakini kama kiongozi unavaa
ngozi ngumu. Lakini wakati
mwingine kusema kwao, bora
umpe mtu kutoa alichonacho,
umsikie ili kama kiongozi useme
ahaa kumbe kuna hiki kinalala-
mikiwa basi unakifanyia kazi,”
alisema Rais Samia.

“Kuliko kuwabana hawasemi.
Hujui wanafukuta na nini nda-
ni, sasa Tanzania kuna uhuru
wa kutosha, vyombo vyote vya
habari viko huru, anayefuata
sheria na anayefuata maadili
ya kazi zao, wapo wanafanya
kazi zao.

KUKUTANA NA VYAMA
VYA SIASA

Rais Samia alisema yupo
tayari kukutana na kufanya
mazungumzo na vyama hivyo
wakati wowote.

“Niseme tu kwamba nitaku-
tana nao. Sikutaka nikutane nao
wakiwa wamenyambuka nyam-
buka, kama tayari wamejiunda
na kamati zao ndogondogo, tu-
tatafuta siku tuzungumze nao.

Na mimi nataka nikutane
nao, niwaambie kwamba tume-
maliza uchaguzi, sasa tukajenge
nchi. Na mimi nimesema Watan-
zania wote watajenga nchi na si
chama kimoja tu, mimi mtu yey-
ote anayeweza kufanya vizuri
namchukua tu,” alisema Rais
Samia.

Rais Samia Suluhu Hassan akihojiwa na Mtangazaji wa Kituo cha Televisheni cha BBC, Salim Kikeke, jana. PICHA: BBC.

“Tunapomsindikiza  katika
makao yake ya milele kweli tu-
limpenda na alikuwa mtu wa
Mungu aliyevaa hofu ya Mungu
na kupenda maendeleo kwani
hata upande wa kanisa alitu-
eleza tuthubutu na tulipenda
aendelee kuwapo ila Mungu al-
impenda zaidi,” alisema askofu
Minde.

Pia, salamu mbalimbali zilizo-
tolewa na wawakilishi akiwamo
Katibu Mkuu wa Chama Cha

Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo.

Chongolo alisema chama
kimempoteza mtu aliyekuwa
msaada na kukipenda chama
hivyo naomba Mungu am-
pumzishe kwa amani.

Akitoa salamu katika maziko
hayo, Mkuu wa Majeshi ya Ul-
inzi, Jenerali Venance Mabeyo,
alisema marehemu alikuwa mtu
wa kujitoa na kiongozi bora.

Marehemu Kwandikwa alizal-

iwa mwaka 1966 na katika uhai
wake alitumikia nafasi mbal-
imbali za wuongozi ikiwamo
Mbunge wa Jimbo la Ushetu,
mkoani Shinyanga, Naibu Wazi-
ri wa Ujenzi na Waziri wa Ulinzi
na Jeshi la Kujenga Taifa.

Kwa upande wake, Waziri
wa Mambo ya Ndani, George
Simbachawene, akitoa salamu
kwa niaba ya mawaziri alisema
marehemu alikuwa mchapakazi
na mwenye uhusiano mzuri na

Jjamii.

Marehemu alizikwa jana kwa
heshima zote na kupigiwa miz-
inga 17 kwa mujibu wa taratibu
za kijeshi.

Waombolezaji wameambiwa
kuwa marehemu alianza kuu-
guaJulai 15 na kulazwa Hospitali
ya Jeshi ya Lugalo kabla ya kuz-
idiwa na kuhamishiwa Hospitali
ya Taifa ya Muhimbili na alifari-
ki Agosti 2, mwaka huu.
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HABARI KITAIFA
Shahidi adai Sabaya kumwekea bastola kichwani

Na Allan Isack, ARUSHA

HAHIDI wa nane wa Jamhuri,
Magdalena Mallya au Zulpha
(32) ambaye ni mke wa Bakari
Msangi aliyekuwa shahidi wa
sita katika kesi ya jinai inayomkabili
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai,
mkoani  Kilimanjaro, Lengai Ole
Sabaya(34), amekamilisha ushahidi wake
kwa kudai Sabaya alimwekea bastola
kichwani na mdomoni akitishia kumuua.

Washtakiwa wengine wawili katika
shauri hilo ni Sylvester Nyegu (26) na
Daniel Mbura (38).

Akihojiwa na wakili wa upande wa
utetezi, Dancan Oola, shahidi huyo
alidai Sabaya alimshikia bastola huku
akimweleza kwamba atamwaga ubongo.

Alidai baada ya kumtafuta kwa muda
mrefu mume wake alimpigia akimweleza
kwamba yupo Tulia Lodge ameshikiliwa
na kutekwa na Sabaya.

“Kuna utofauti kati ya kushikiliwa na
kutekwa na Msangi, baada ya kufanyiwa
matendo yote ya kiuhalifu aliachiwa
nikiwa naye,” alidai shahidi huyo.

Magdalena, aliieleza mahakama hiyo
kuwa hakushuhudia Sabaya akimpiga
mume wake kwa kuwa hakuwa katika
eneo la duka la Mohamed Saad.

Naye wakili mwingine wa utetezi,
Moses Mahuna, alimuhoji shahidi huyo
kama ifuatavyo:

Wakili: Mume wako alikwambia kuwa
ameshikiliwa au ametekwa na Sabaya.

Shahidi: Msangi alinieleza kuwa
alitekwa nyara na kutishiwa kuuawa na
Sabaya na walinzi wake.

Nikiwa katika lango la kuingilia la Tulia
Lodge, nilimpigia magoti huku nikiwa
nimenyoosha mikono juu, nikimwomba
Sabaya kumuachia Msangi, kwa kuwa

alikuwa amemteka nyara na kumweka
kwenye gari lake.

Nilimuomba Sabaya asimuue mume
wangu kwa kuwa yupo kwenye gari
lake nilimwelekeza kuwa mimi na
mtoto wangu ni wagonjwa sana na
tunamtegemea, nikiwa nalia gari
lilisimama mbele yangu, wakashuka
vijana wawili wakiwa bunduki mmoja
alinipiga nayo mgongoni nilipata
maumivu makali nikawa nimeanguka
chini, waliniambia nisogee njia nilipata
maumivu makali kwa kuwa siku si nyingi
nilikuwa nimefanyiwa opereshini ya
uzazi.

Shahidi huyo alidai kuwa aliendelea
kulia na kumwomba amwachie mume
wake huku vijana wawili wakimshika
bega la kushoto na kulia na kumburuza
kumtoa njiani.

Alidai kuwa walimsogeza karibu
na gari la Sabaya na alifungua kioo.
“Nilivyomuona nilimwomba asimuue
mume wangu nilimweleza hata kama
kuna kosa amelifanya wampeleke kituo
cha polisi, alichonijibu aliniambia kuwa
nifunge mdomo.”

“Sabaya aliniambia kwa hasira
funga mdomo wako, huku akigeuka
nyuma kwenye siti za gari lake, ghafla
mlango wa gari wa nyuma ulifunguliwa
wakamshusha Msangi, kwenye gari
akiwa mwenye majeraha mekundu
sana ya kuivia damu, sikio lake moja
lilikuwa likionyesha kwamba lilikuwa
likidondoshadamu na wakati huoilikuwa
imeshaganda, alikuwa na mwonekano
wa mtu asiyekuwa na nguvu.”

Pia, alidai baada ya Msangi
kushushwa kwenye gari, Sabaya aliagiza
wasindikizwe hadi kwenye gari lake,
wakazungumze huku wakiwa chini ya
ulinzi.

ACT yatoa masharti
uchaguzi mdogo Konde

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

CHAMA cha ACT-Wazalendo
kimesema hakitashiriki uchaguzi mdogo
wa Jimbo la Konde hadi watumishi
wa Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC),
waliohusika katika uchaguzi uliopita
watakapowajibishwa.

Akisoma maazimio ya chama katika
eneo la Konde Pemba wakati wa ziara
maalum ya viongozi wa ACT-Wazalendo,
Kiongozi Mkuu wa chama hicho, Zitto
Kabwe alisema chama hicho hakitashiriki
uchaguzi huo hadi watumishi wa ZEC
wawajibishwe.

Zitto alisema kuwa wananchi ambao
waliumizwa na kuteswa kwenye
uchaguzi walipwe fidia, ili wapate haki
yao.

Alisema azimio lingine ni pamoja wa
kuundwa kwa kamati ya kisheria ya
kuratibu maridhiano ya kijamiii, ili ZEC
ionyeshe mwelekeo nini kifanyike yazidi
kukua.

Aidha, azimio la tatu ni kuitaka Serikali

ya Zanzibar na ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kuzifanyia marekebisho
sheria zote za uchaguzi kabla ya mwaka
2025, ili uchaguzi mkuu ujao uwe sawa
katika kushindania nafasi za uongozi.

Alisema halitakuwa jambo la busara
kila baada ya uchaguzi kuirudisha
Zanzibar nyuma kimaendeleo, ni vyema
umoja na maridhiano ya kisiasa kudumu
muda wote.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya chama
hicho ambaye ni Makamu wa Kwanza wa
Rais Zanzibar, Othman Masoud Othman,
alisema kilichomfanya mbunge mteule
wa Konde kutoka CCM kuachia ngazi ni
mazungumzo.

Alisema  vilelezo na  ushahidi
waliowasilisha ni matunda na matokeo
chanya yaliyopatikana ya kujiuzulu kwa
mbuge mteule wa jimbo hilo.

Makamu Mwenyekiti wa  ACT-
Wazalendo, Juma Duni Haji, alisema
hawako tayari kuingia kwenye uchaguzi
wakati  walioharibu uchaguzi huo
hawajachukuliwa hatua zozote.

“Tulipoingia ndani ya gari, Msangi
alifungua zipu ya suruali yake na alitoa
simu zake mbili na kunipatia, aliniam-
bia kwamba anahisi maumivu makali
ya kichwa, niliwasha simu yangu ku-
muangalia alikuwa na majeraha ya ku-
pigwa hadi damu imeivia sehemu za
shingoni, usoni, mashavuni na masikio-
ni.”

Aliendelea kudai mahakamani hapo
kuwa wakati akikumwomba amsamehe
mume wake, Sabaya alitoa bastola na
kumwekea kichwani upande wa kushoto
karibu na sikio huku akimtukana matusi
ya nguoni.

“Niliendelea  kumwomba,  lakini
alihamisha bastola kutoka kichwani na
kuniwekea mdomoni huku akinitusi
matusi ya nguoni akidai kwamba mimi
nalilia mapenzi wakati wanawake
wengine wanalilia fedha, wakati huo
akiwa mwenye jazba na hasira sana
aliniambia atanimwaga ubongo kwa
kunipiga risasi.”

Shahidi huyo alidai baada ya kutishi-
wa alinyamaza na Sabaya akimweleza
maisha ya mume wake yapo mikononi
mwake na yote hayo yasingetokea kwa
sababu ya kiherehere chake kimempon-
za.

Aliendelea kudai kuwa Sabaya alim-
wambia mume wake akikubali kutoa
ushirikiano wa kile anachokihitaji wa-
taelewana na asipotoa ushirikiano wasi-
laumiane.

Pia, alidai Sabaya aliwaagiza walinzi
wake kumtoa kwenye gari lake kwa kum-
buruza hadi kwenye gari lake na kuon-
doka huku wakimuacha akiwa amekaa
chini.

“Tulipotoka hapo hadi mataa ya Triple
A, barabara ya kuelekea Ngarenaro, tuki-
wa kwenye gari jirani yangu aliniambia
kuna magari yanatufuatilia kwa kuwa
yalikuwa yanatupigia honi, yalikuwa ni
magari ya Sabaya na vijana wake.”

Alidai magari hayo yalikuwa kwe-
nye mwendo wa kasi yakiwafukuza na
kuwapita na kuwazuia kwa mbele na
ghafla kijana mmoja alishuka na kwenda
kumgongea kwenye gari lake. Aliposhu-
sha kioo cha gari alimwambia kwamba
Sabaya anamubhitaji.

“Sabaya aliniuliza jina langu, nilim-
weleza kuwa naitwa Zulpha, aliniuliza
tena kama ninamfahamu Mohamed
Saad, nilimjibu hapana simfahamu,” al-
idai.

Pia shahidi huyo, aliieleza mahakama
hiyo kuwa Sabaya alimuhoji ni kwa nini
hamfahamu rafiki ya mume wake, naye
alimjibu kwamba hamfahamu mtu huyo.

“Aliniagiza niwapatie namba zangu
za simu, huku akitoa agizo kuwa
siku inayofuata atanipigia simu na
atanielekeza wapi atakapokuwa,
hivyo nimbembeleze Msangi, kwa
kuwa anafahamu sehemu Mohamed
Saad, alipokuwa ili tuambatane naye
kumpeleka kwa Sabaya.”

advertising Sales Team

Responsibilities

existing business.

Please send your application via Email to vacancy@guardian.co.tz
before 15th August, 2021.

VACANCY

Freelance Sales Executives

The Guardian Limited is looking for self driven sales personnel to join our
in Dar es Salaam,
Zanzibar, Tanga, Morogoro and Kilimanjaro.

e Be responsible for aggressive development of new clients and growing

e Proactively develop new business avenues
e Devise and monitor business plans to ensure substantive sales
e Develop strategic solutions that meet the unique needs of each client

Qualifications

e The position requires someone who can deliver the set targets within
deadlines under competitive working environment.

e Applicants need to be highly organized, self-motivated with a positive
attitude, and can thrive on setting and reaching new goals.

e Holders of a University degree or Diploma in Business Administration

e Experience in Sales and Marketing is an added advantage

NOTE: This is a commission Based Position

Dodoma, Arusha,
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jinyonga kisa mke

- polisi yanasa

umwachia familia

Na Jaliwason Jasson,
MBULU

MKAZI wa Kijiji cha
Ng'wandakw Kata ya Haydom
wilayani Mbulu mkoani Man-
yara, Philemon Tandu (50),
amefariki dunia kwa kujinyon-
ga, baada ya kuachwa na mke
akiwa na watoto watano.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Manyara, Marrison Mwaky-
oma, akizungumza na Nipashe
jana, alithibitisha kutokea kwa
tukio hilo.

Kamanda Mwakyoma alise-
ma Tandu alijinyonga kwa

kutumia kamba ya katani shin-
goni baada ya mkewe, Christina
Elia (45), kumuacha akiwa na
watoto watano.

Alisema chanzo cha kifo hi-
cho ni matatizo ya familia am-
bapo baada ya Tandu kuachwa
na mkewe alichukua uamuzi
wa kujinyonga kwa kutumia
kamba ya katani. Alisema
baada ya mwanamke huyo ku-
taka kumwacha mumewe wali-
jaribu kusuluhisha ugomvi wao
ili wasiachane na walee watoto
wao ila ikashindikana mwan-
amke huyo akaondoka.

“Tandu alijinyonga kwa

kutumia kamba ya katani ka-
ribu na nyumba yake baada ya
mkewe kuondoka nyumbani
kwao akidai hamtaki tena na
kumwachia watoto watano,”
alisema kamanda Mwakyoma.

Alisema baada ya majirani
kuona mwili wa marehemu
huyo umening’inia chini ya mti
walitoa taarifa kwa askari wa
kituo cha polisi Haydom ambao
walipofika eneo hilo walikuta
ameshafariki.

Kamanda Mwakyoma alitoa
wito kwa jamii ya eneo hilo ku-
toshiriki matukio kama hayo
kwani endapo kuna tatizo wa-

napaswa kukaa kama familia na
kutatua kuliko kujidhuru nafsi
yake mwenyewe.

Hata hivyo baadhi ya wakazi
walisikitishwa na tukio hilo la
Tandu kujinyonga sababu ya
kuachwa na mke wake na kua-
cha watoto wao watano yatima.

Akizungumza na Nipashe,
mkazi wa eneo hilo, John
Thomas, alisema watoto hao
wameachwa na baba yao am-
baye amejiua kwa sababu ya
kuachwa na mke wake bila ku-
fahamu kuwa ndiyo anaongeza
tatizo.

Naibu Waziri wa Madini, Prof. Shukrani Manya, akitoa ufafanuzi kwa waandishi wa habari mkoani Mtwara, kabla ya kuanza
kwa ziara yake ya siku mbili iliyolenga kutambua changamoto zinazowakabili wachimbaji wadogo wa madini. PICHA: ABDAL-

LAH KHAMISI

Sababu kupaa mfumuko wa bei hizi

Na Paul Mabeja, DODOMA

MFUMUKO wa bei wa taifa
kwa mwaka ulioishia mwezi
Julai, 2021 umeongezeka hadi
asilimia 3.8 kutoka asilimia 3.6
kwa mwaka ulioishia mwezi
Juni, 2021, huku bidhaa za
vyakula, mavazi pamoja na
pango la nyumba vikitajwa ku-
changia hali hiyo.

Kaimu Mkurugenzi wa Sensa
za Watu na Takwimu za Jamii
Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS), Ruth Minja, alibainisha
hayo jana jijini Dodoma al-
ipokuwa akitoa hali ya mfumu-
ko wa bei wa taifa kwa waandi-
shi wa habari.

Alisema mfumuko wa bei wa

taifa ulioishia mwezi Julai 2021,
umeongezeka hadi kufikia asil-
imia 3.8 kutoka asilimia 3.6.

“Hii inamaanisha kuwa kasi
ya mabadiliko ya bei za bid-
haa na huduma kwa mwaka
ulioishia mwezi Julai, 2021 im-
eongezeka ikilinganishwa na
kasi iliyokuwapo kwa mwaka
ulioishia mwezi Juni 202,” alise-
ma Minja.

Aidha, alisema kuongezeka
kwa mfumko wa bei kwa mwa-
ka ulioishia mwezi Julia 2021,
kumechangiwa na kuongezeka
kwa mfumko wa bei wa baadhi
ya bidhaa za vyakula na bidhaa
zisizokuwa za vyakula.

Alisema baadhi ya bid-
haa za vyakula zilizochangia

kuongezeka kwa mfumko wa
bei ni pamoja na ngano, kwa
asilimia 6.5, unga wa ngano asil-
imia 6.1, nyama kwa asilimia 3.7,
viazi mviringo kwa asilimia 7.9,
viazi vitamu kwa asilimia 8.4 na
mihogo mibichi kwa asilimia
6.4,” alisema. Pia, alisema kwa
upande wa baadhi ya bidhaa
zisizo za vyakula zilizochangia
kuongezeka kwa mfumko wa
bei ni pamoja na nguo za wa-
nawake kwa asilimia 6.4, viatu
vya wanaume kwa asimia 71,
viatu vya watoto kwa asilimia
6.4 na kodi ya pango kwa asil-
imia 4.9.

“Mfumko wa bei kwa bidhaa
za vyakula na vinywaji baridi
kwa mwaka ulioishia mwezi

Julai 2021, umeongezeka hadi
asilimia 5.1 kutoka asilimia 4.7
kwa mwaka ulioishia mwezi
Juni 2021,” alisema Minja.

Akizungumzia mfumko wa
bei kwa baadhi ya nchi za Af-
rika Mashariki kwa mwaka ulio-
ishia mwezi Julai 2021, alisema
Kenya mfumko wa bei kwa
mwaka ulioishia mwezi Julai
2021, umeongezeka hadi asil-
imia 6.44 kutoka asilimia 6.32
kwa mwaka unaoishia mwezi
Juni 2021.

Kadhalika, Uganda mfumko
wa bei kwa mwaka ulioishia
mwezi Julai 2021, umeongezeka
hadi asilimia 2.1 kutoka asilimia
2.0 kwa mwaka ulioishia Juni
2021.

]
Operesheni ya

§bodaboda

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani Mwanza
jana limeendesha msako maalum
wa kukamata pikipiki za kubeba
abiria katikati ya Jiji la Mwanza.

Hata hivyo, msako huo umelala-
mikiwa na waendesha pikipiki hao
kwa madai kwamba walikamatwa
na vyombo vyao kuzuiliwa kituo
kikuu cha polisi cha Nyamagana bila
kuambiwa makosa yao.

Akizungumza na Nipashe muda
mfupi baada ya madereva hao
kukamatwa, kiongozi wa nidhamu
wa waendesha bodaboda mkoani
Mwanza, Emanuel Benjamin,
alisema operesheni hiyo ilianza jana
majira ya saa mbili asubuhi.

Alisema katika msako huo zaidi
va pikipiki 50 zilikamatwa katika
eneo la katikati ya jiji, mzunguko
wa samaki na mzunguko wa saa na
hadi jana mchana hawakuambiwa
makosa yao.

Benjamini alisema: “Ukamataji wa
aina hii unatengeneza mazingira ya
kuibiwa pikipiki, polisi wanapokuja
kumkamata mtu halafu hawajavaa
sare inakuwa ngumu kuwatambua
na bahati mbaya hawasemi kosa.”

Alisema matukio ya watu wa-
siovalia sare kukamata bodaboda
yvamewahi kusababisha wizi wa
vyombo hivyo katika maeneo
mbalimbali hususani ya pembezoni
mwa Jiji.

“Pia changamoto imekuja baada
ya ugonjwa wa corona, tunajua
ugonjwa huu unavyoenea, una-
pombeba abiria kwenye pikipiki
akavaa kofia ukija kumbeba mwing-
ine anakataa, hauwezi kumwambia
kila unayembeba ukafue hiyo kofia,”
aliongeza.

Akizungumza na Nipashe, mmoja
wa madereva hao, Zakimu Vedasto,
alisema alikamatwa majira ya saa 2:
15 asubuhi ya jana katika mzunguko
uliopo karibu na Jeshi la Polisi kwa
kosa la abiria kutokuvaa kofia.

Alisema hadi ilipofika saa tano
asubuhi alikuwa hajafahamu hatima
yvake kwa kuwa jioni alitakiwa ku-
peleka hesabu kwa tajiri yake.

Vedasto alisema: “Sisi tutasimama
hapa nje hadi kieleweke, tuijue
hatima yetu hatuwezi kwenda ny-
umbani wakati hatujafanya kazi na
tunategemewa na familia.”

Dereva mwingine wa bodaboda,
Joseph Jonas, alisema alikamatwa
wakati anaenda kutoa fedha benki.

“Mimi nilikuwa naenda kutoa
hela ATM, wakati naingia askari
akataka funguo wa pikipiki yangu,
nikakataa lakini yeye akaisukuma
na kuondoka nayo na pia askari
wa pale benki walimuunga mkono
akataka nimpe funguo ila mimi
nikakataa na ninayo hapa,” alisema
Joseph.

Nipashe lilimtafuta Kamanda wa
Polisi mkoani Mwanza, Ramadhan
Ng'anzi, kupata undani wa operesh-
eni hiyo kamata bodaboda, ambaye
alikiri kuwapo kwa msako huo,
kwamba waendesha bodaboda hao
wataruhusiwa kuchukua vyombo
Vyao ingawa hakusema ni lini.
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HABARI KITAIFA

Kesi ya Kikatiba ya Mbowe kusikilizwa

Na Kulwa Mzee kubali afanye hivyo, hadi kufikia Agosti 15,
mwaka huu.

Jopo la Majaji watatu, Jaji John Mgeta,
Jaji Steven Magoiga na Jaji Leila Mgonya
wanaosikiliza shauri hilo waliamuru
upande wa Jamhuri kujibu kiapo kinzani
ndani ya siku 14 na Mahakama itapanga
tarehe ya kuanza kusikiliza Agosti 30,
mwaka huu.

Pia, Wakili Peter Kibatala aliomba ma-
hakama itoe hati ya kumleta Mbowe kila
kesi hiyo inaposikilizwa, Mahakama ili-
kubali ombi hilo na kutoa hati, mshtakiwa
huyo ataletwa Agosti 30, mwaka huu.

Upande wa mlalamikaji unawakilishwa

AHAKAMA Kuu Kanda ya

Dar es Salaam imekubali

maombi ya Mwenyekiti

wa CHADEMA, Freeman
Mbowe, kupitia Wakili Peter Kibatala ku-
wasilisha kiapo cha nyongeza katika kesi
ya Kikatiba ya kupinga ukiukwaji wa haki
zake za kikatiba na mteja wake kuhudhu-
ria katika shauri hilo.

Uamuzi huo wa jopo la majaji watatu
ulitolewa jana, wakati kesi hiyo ilipoitwa,
kwa ajili ya kutajwa.

Wakili Kibatala aliomba kuwasilisha
kiapo cha nyongeza, ili kuweka nyongeza na Kibatala, Wakili John Mallya na Freder-
ya mambo mbalimbali na Mahakama ili- ick Kihwelo huku Jamhuri ikiwakilishwa

matango na mboga, wakiandaa shamba kwa ajili ya kupanda mazao hayo juzi. PICHA:

na Wakili Pius Hillar,
Christopher Msigwa na
Wakili Hang Changa.
Agosti 2, mwaka huu,
Mbowe kupitia Wakili
wake, Peter Kibatala
aliwasilisha maombi
Mahakama Kuu akitaka
itamke, kwamba kuna
ukiukwaji wa haki zake
za kikatiba katika kesi ya
ugaidi inayomkabili.

Mbowe kafungua
maombi dhidi ya Mku-
rugenzi wa Mashtaka

(DPP), Inspekta Jenerali
wa Polisi (IGP) na Mwa-
nasheria Mkuu wa Seri-
kali akidai wamevunja
haki zake kikatiba kwa
kusindwa kumpa nafasi
ya kusikilizwa kikamilifu.
Katika maombi yake anal-
alamikia kuvunjwa kwa
Sheria ya Mwenendo wa
Makosa ya Jinai na Sheria
ya Uhujumu uchumi, am-
bayo ameshtakiwa nayo
kwa makosa ya ugaidi.
Wakili Kibatala anadai

Na Beatrice Moses

kwa mujibu wa sheria
hizo mtuhumiwa anataka
asishikiliwe zaidi ya saa
48, Kituo cha Polisi na
akifikishwa mahakamani,
Hakimu anatakiwa ku-
hakikisha kaelewa mash-
taka yanayomkabili.

Anadai Mbowe kashikil-
iwa Oystebay tangu Julai
21 mwaka huu hadi Julai,
alipofikishwa katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu na kushtakiwa kwa
ugaidi.

Katika maombi hayo
anadai sheria zimevun-
jwa, mteja wake alikaa
kituoni zaidi ya saa 48,
alilazwa sakafuni, bila ku-
jali usalama wa afya yake,
wamevunja haki zake za
kikatiba,, wamemtesa na
kumdhalilisha.

Polisi wanadaiwa ku-
vunja haki hizo kwa
kushindwa kumpa nafasi
ya kumsikiliza kikamilifu,
walishindwa kutoa taarifa
kwa mawakili wake ama

5
Waziri aamuru kuondolewa
K/Meneja ununuzi mbolea

ndugu yake wa karibu.

Anadai Mbowe alipele-
kwa mahakamani mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Thomas Simba bila kuam-
biwa anakwenda wapi na
alipopanda kizimbani Ma-
hakama ilikiuka haki za
kikatiba kwa kushindwa
kumuuliza kama kaelewa
mashtaka yanayomkabili.

“Alitakiwa afahamishwe
mashtaka yake kiufa-
saha, mashtaka mazito,
mahakama haijamuuliza
kaelewa ama la zaidi ya
kumwambia haina mam-
laka ya kusikiliza shauri
hilo,”alidai Kibatala katika
maombi yake.

Anadai Mbowe haku-
pewa hati ya mashtaka
hadi Julai 27, mwaka huu
mawakili wake walipok-
wenda nayo gerezani.

“Tunaomba Mahakama
itamke kuna mapungufu
na haki za Mbowe zimeki-
ukwa,” alidai Kibatala.

“Jambo hilo lilisababisha usumbufu

MPIGAPICHA W3ETU

Rais Mwinyi ataka TRA
na ZRB kushirikiana

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali
Mwinyi ametaka ushirikiano kati ya
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)
pamoja na Bodi ya Mapato Zanzibar
(ZRB) ili kukusanya kodi ipasavyo.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana
Tkulu Zanzibar wakati alipokutana na ku-
fanya mazungumzo na Kamishna Mkuu
wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA),
Alphayo Japan Kidata, akiwa na ujumbe
wake wakati walipofika Ikulu kwa ajili ya
kujitambulisha kwa Rais.

Rais Dk. Mwinyi alisema kuwa kuna
haja TRA na Bodi ya Mapato Zanzibar
(ZRB) kufanya kazi kwa pamoja na azma
ya kuimarisha ukusanyaji wa kodi.

Alisema ushirikiano wa pamoja kati
ya taasisi hizo mbili utaondoa changa-
moto zilizokuwapo siku za nyuma kwa
ukusanyaji wa kodi upande wa Zanzibar
kutofanyika vyema.

Alisema kufanya kazi kwa pamoja kati
ya taasisi hizo mbili kutasaidia kwa kiasi
kikubwa kufikia lengo lililokusudiwa na
kuondoa upotezaji wa kodi na kutokuwa

kikwazo katika upataji wa kodi.

Aliipongeza TRA kwa juhudi zake za
ukusanyaji kodi hapa nchini na kwamba
hata kwa upande wa Zanzibar ufanisi
umekuwa mkubwa.

Alisisitiza ni vyema mafanikio yali-
yopatikana Tanzania Bara kupitia TRA
yakafanywa pia kwa upande wa Zanzibar
ili ZRB, iweze kufanya kazi zake ipasavyo.

Alisema Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar itatoa kila aina ya ushirikiano kwa
TRA kuhakikisha mafanikio yanapati-
kana katika ukusanyaji kodi na kuahidi
kwa upande wake milango yake iko wazi
kuhakikisha mafanikio yanapatikana.

Naye Kamishna Mkuu wa TRA, Al-
phayo Kidata, alimhakikishia Rais Dk.
Mwinyi kwamba taasisi yake imekuwa
na ushirikiano mkubwa kati yake na ZRB
na inaendelea kufanya kazi kwa pamoja
ili kuhakikisha ndoto za viongozi wakuu
zinafikiwa.

Alisema TRA, imeweka mikakati ka-
bambe kuhakikisha uwezo na uweledi
uliopo katika Taasisi hiyo kwa upande
wa Tanzania Bara pia, unafanya kazi kwa
upande wa Zanzibar ili kuweza kufikia
malengo yaliokusudiwa.

WAZIRI wa Kilimo, Prof. Adolf
Mkenda, ameamuru Kaimu Meneja wa
Kitengo cha Ununuzi wa Mbolea kwa
Pamoja (BPS), kilichoko katika Mamlaka
ya Mbolea Tanzania (TFRA), Nganga
Nkonya kuondolewa kwenye nafasi hiyo,
akitajwa kuhujumu juhudi za serikali za
kukuza kilimo chenye tija.

Prof. Mkenda aliamuru Nganga
arejeshwe wizarani ili apangiwe ma-
jukumu mengine, baada ya kubainika
kuhujumu utendaji katika mfumo wa
BPS na kukwamisha juhudi za serikali za
kuhakikisha uingizaji wa mbolea nyingi
nchini ili kuwezesha upatikanaji wake
kuwa wa bei nafuu kwa wakulima.

Alitoa agizo hilo jana wakati akizun-
gumza kwenye mkutano wa wafanyabi-
es Salaam, pia Naibu Waziri wa Kilimo,
Hussen Bashe alihudhuria, walijadili
mambo kadhaa ikiwamo kufanikisha
upatikanaji wa mbolea kwa wingi.

Alisema mtumishi ameshindwa
kutekeleza majukumu yake ipasavyo
kwa mujibu wa matakwa ya serikali ya
kuhakikisha wakulima wanapata mbolea
kwa bei nafuu na kwa wakati.

“Suala la mbolea ni la kufa na kupo-
na sio suala la mzaha huyu alikuwa
anachezea mfumo huo, watu wanahitaji
‘control number’ yeye anawazungusha,
namba ya simu ya watu kupata maelezo
ya kina au msaada ikawekwa na mtu asi-
yejulikana na wizara, sijui ni mkulima au
mfugaji yupo huko Shinyanga,” alisema.

kwa wafanyabiashara wenye nia njema
kuleta mbolea kukosa maelekezo sa-
hihi, hivyo kuchelewesha upatikanaji
wa mbolea kwa wingi na kwa wakati,”
alisema Profesa Mkenda.

Aliwaeleza wafanyabiashara kuwa
serikali inaendelea kufanya mapitio ya
mfumo huo, imefanyia kazi maoni kad-
haa yaliyotolewa na wadau wa mbolea
ikiwa ni juhudi zake za kuhakikisha
kilimo cha tija kinafanikiwa na kusaidia
kuleta maendeleo kwa wakulima na nchi
kwa ujumla.

Miongoni mwa mambo waliyoshu-
ghulikiwa ni pamoja na nchini kubore-
sha upatikanaji wa vibali vya kuingiza
mbolea nchini (Export Permit) sasa vi-
tatolewa kwa njia ya mtandao (Online),
badala yake Ofisi ya Waziri wa Kilimo
ambayo itakuwa inafuatilia kwa karibu
utekelezaji wa utoaji vibali uliofanywa na
TFRA.

Hivi karibuni Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanza-
nia (TFRA), Dk. Stephan Ngailo, alisema
kwa suala la vibali wameshajizatiti kwa
kuhakikisha wafanyabiashara wanaoom-
ba vibali wanapatiwa kwa wakati.

“Tunataraji kuanza kuruhusu wafan-
yabiashara kuomba vibali kwenye ku-
ingiza mbolea, wanapata hati ya kulipia
kwa njia ya mtandao na kibali pia.

Alisema kuwa hiyo itarahisisha vibali
kutolewa kwa wakati na itaongozeka
ufanisi lengo kuhakikisha mkulima
anapata mbolea bora, bei rahisi na kwa
wakati uliokusudiwa.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Uhamasishaji muhimu
kwa chanjo ya corona

MWISHONI mwa mwezi uliopita, Rais Samia Suluhu
Hassan alizindua rasmi kampeni ya taifa ya chanjo ya Uviko-19
na kuwa wa kwanza kuchanjwa, kwa lengo la kuuhakikishia
umma kuwa chanjo hiyo ni salama.

Baada ya uzinduzi huo wa chanjo, Katibu Mkuu wa Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Prof.
Abel Makubi, anasema, uzinduzi wa utoaji chanjo mikoa yote
ulikamilika Agosti 4, mwaka huu.

Katika taarifa yake kuhusu maendeleo ya usambazaji
na utoaji wa chanjo hiyo aliyoitoa juzi, anasema, tathmini
inaonyesha kuwapo kwa mwitikio mkubwa wa wananchi
kupata chanjo hiyo.

Kwa mujibu wa katibu huyo, rekodi ya makundi ya
walengwa peke yake, kufikia Agosti 7, mwaka 2021 ilionyesha
zaidi ya 164,500 walikuwa wameshajiandikisha kwa ajili ya
kupatiwa chanjo wiki hii, huku wengine 105,745 wakiwa tayari
wameshapatiwa chanjo kufikia tarehe hiyo.

Sisi tunaunga mkono juhudi zinazofanywa na serikali za
kusambaza chanjo hiyo, ili kuhakikisha Watanzania wanaipata
kwenye maeneo yao kulingana na maelekezo bila kikwazo
chochote.

Hata hivyo, tunadhani kuna haja ya kuongeza jitahada zaidi,
ili kusaidia kuongeza idadi ya watu kujitokeza kuchanjwa,
kuliko ilivyo sasa, kwani haiendani ya wingi wa Watanzania
ambao ni zaidi ya milioni 60.

Tunashauri kuwapo kwa uhamasishaji kila kona ya
Tanzania ili watu waone umuhimu wa kwenda kuchanjwa,
kwani tunadhani kwamba ukosefu wa elimu ya kutosha
kuhusu chanjo unaweza kuchangia hali iliopo sasa.

Si vibaya elimu ikatolewa kwenye minada, vituo vya mabasi
na maeneo mengine ya mikusanyiko ya watu ikiwamo hata
matamasha ili kuongeza kasi ya watu kwenda katika vituo kwa
ajili ya kuchanjwa.

Vilevile, tunadhani hata viongozi wa serikali za mitaa
nao wana wajibu wa kutoa elimu katika maeneo yao na
ikiwezekana waingie nyumba kwa nyumba ili wananchi
wahamasike na kujitokeza kwa wingi.

Tunajua kuwa, kwa namna moja au nyingine, elimu ambayo
baadhi ya Watanzania wameipata miaka ya nyuma kuhusu
kinga ya corona, inaweza kuwafanya baadhi yao kusita
kujitokeza kuchangwa.

Ni kweli suala la chanjo ni hiari, lakini inawezekana wengine
wakawa hawajitokezi kuchanjwa kwa sababu tu ya elimu
ambayo wamedumu nayo tangu ugonjwa huo ulipoingia
nchini.

Kwa mantiki hiyo, tunaona kuna haja kuwapo kwa
uhamasishaji unaokwenda sambamba na utoaji wa elimu
sahihi kuhusu madhara ya ugonjwa huo na kinga yake ili
Watanzania waondokane na ‘giza’ lililopo.

Tunaamini kwamba hayo yakifanyika idadi ya Watanzania
watakaochanjwa itaongezekana na wengine wataendelea
kujitokeza zaidi kujiandikisha na kuwa kwenye foleni ya
kusubiri kuchanjwa.

Ni kweli huo mwanzo kwa watu waliojitokeza kuchanjwa
ni mzuri, lakini tunaamini kuwa kasi zaidi inahitajika, hasa
ikiendana na elimu kwa umma kuhusu umuhimu wa kupata
chanjo hiyo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

B Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato
Kasika

Ndivyo nguvu za wananchi

MAZINGIRA bora na wezeshi ya kujifun-
zia na ya ufundishaji kuanzia kuwa na mada-
wati ya kutosha, madarasa yasiyo na msonga-
mano wa wanafunzi vina mchango mkubwa
katika maendeleo ya taaluma.

Pamoja na umuhimu huo, shule nyingi
nchini zinakabiliwa na tatizo la kutokuwa
na mazingira hayo rafiki kwa wanafunzi, iki-
wamo pia ukosefu wa mabweni, hali ambayo
inaweza kukwamisha wanafunzi kutimiza
ndoto zao.

Shule hasa za umma zinakabiliwa na
changamoto hiyo, ambayo ni vyema wadau
wa elimu kila mmoja kwa nafasi yake ku-
chukua hatua za kumaliza matatizo hayo am-
bayo ni ya muda mrefu.

Kwa mfano, kwenye suala la uhaba wa
madarasa na madawati, wazazi na walezi wa-
naweza kushiriki kikamilifu kuzipatia shule
samani pamoja na majengo na kuwafanya
wanafunzi wasisomee chini ya miti au ku-
rundikana madarasani.

Si hapo tu, bali pia kwenye ujenzi wa ma-
bweni ili kusaidiana wanafunzi wanaoishi
umbali na shule, ili waondokane na kero ya
kusafiri umbali mrefu kwenda kuafuta elimu
au kupanga katika nyumba za uraiani.

Kiujumla, mazingira hayo, si rafiki kwa
maendeleo ya elimu kwa wanafunzi, hivyo
ni vyema kila upande kufanya sehemu yake
ili kuhakikisha wanafunzi wanakuwa katika
hali bora ya ujifunzaji na ufundishaji.

Wakati wadau wa elimu wakifanya hayo,
serikali kwa upande wake haina budi ku-
hakikisha shule za umma zinakuwa na wal-
imu wa kutosha kuliko ilivyo sasa ambapo
shule inaweza kuwa wanafunzi 500, lakini
walimu sita.

Kwa mfano Shule ya Msingi Bulinga iliyoko
mwaka 1942 kwa sasa ina wanafunzi 662 wal-
imu saba, huku mahitaji yakiwa walimu 15,
madarasa sita wakati yanayohitajika ni 14.

Hali hiyo kwa mujibu wa mwalimu mkuu
Alexander Materu, wanafunzi 214 wanas-
omea chini ya miti, na kwamba, 147 wa
darasa la tatu wanatumia chumba kimoja ni
dhahiri matatizo ya aina hiyo yatakuwapo
kwenye shule nyingi za umma zikiwamo

zinavyoinua maendeleo ya elimu

kongwe kama hiyo na kusababisha ufundis-
haji na ujifunzaji kuwa shida kwa walimu na
wanafunzi.

Umefika wakati kamati na bodi za shule
kuwa na mikakati ya kushirikisha wazazi na
walezi kuchangia maendeleo ya shule am-
bazo ni mali ya umma kwenye maeneo yao.

Inawezekana wapo baadhi ya watu wa-
naodhani hawahusiki kwa lolote kuboresha
shule hizo, wakiamini kuwa ni kazi ya serika-
li, lakini ukweli ni kwamba umma unatakiwa
kuhudumia shule zake.

Kamati na bodi zinaweza kushirikisha wa-
zazi na walezi kuweka mikakati ya kuhakiki-
sha shule zote zinaondokana na mazingira
duni ambayo kwa namna moja au nyingine
yanaweza kukwamisha wanafunzi kupiga
hatua kielimu.

Katika karne ya sayansi na teknolo-
jia, ni muhimu mazingira ya ujifunzaji na
ufundishaji yakaboreshwa badala ya kuen-
delea kuyafanya kama ya kudumu wakati
yanaweza kutatuliwa na jamii kupitia ush-
irikishwaji.

Jambo la msingi ni kuhamasisha jamii
kutambua kuwa shule za umma ni zake, na
kwamba zina jukumu la kuzihudumia kadri
inavyowezekana badala ya kudhani kuwa
hiyo ni kazi ya serikali wakati wote.

Wananchi wakihamasishwa, wanaweza
kushiriki katika ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa kwa kutoa nguvukazi, iwe kwa ku-
somba maji, mawe, mchanga na vitu vingine
au kuchangia fedha.

Serikali imeshatoa Sh. milioni 40, huku
Halmashauri ya Wilaya Musoma ikichangia
5,000,000 na wadau wengine wa elimu ku-
changia madawati 46 na vitabu zaidi ya 1,000
na mabati 54.

Fedha hizo kwa mujibu wa mwalimu
mkuu huyo, ni kwa ajili ya ujenzi wa madar-
asa mawili na ofisi ya walimu, huku wadau
wengine wakiwa wamejenga choo chenye
matundu nane.

Ingawa inaelezwa kuwa wananchi wame-
hamasishwa na kutoa nguvukazi yao kwenye
ujenzi wa madarasa hayo, ni vyema juhudi
hizo zikaendelea ili shule hiyo kongwe iwe na
mazingira rafiki ya ujifunzaji na ufundishaji.
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Hukumu ya
Mattaka wa
ATCL wiki
jjayo

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, inatarajia

kusoma hukumu dhidi ya ali-
yekuwa Mkurugenzi Mtendaji :
wa Shirika la Ndege Tanzania :

(ATCL), David Mattaka na
wenzake wawili Agosti 20,
mwaka huu.

Hukumu hiyo inatarajiwa
kusomwa mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Janeth
Mtega, baada ya kusikiliza
ushahidi wa pande zote
mbili.

Mattaka na wenzake wa-
nakabiliwa na mashtaka ya
matumizi mabaya ya ma-

daraka, kughushi na kuisaba- :

bishia ATCL hasara ya zaidi
ya Sh. bilioni 71.

Wakili wa Serikali, Joseph
Kiula, alidai mahakama jana
kuwa kesi hiyo ililetwa kwa
ajili ya hukumu na wapo
tayari.

Hakimu Mtega alisema
hukumu haijakamilika, hivyo
kesi inaahirishwa hadi Ago-
sti 20, mwaka huu kwa ajili
va kusikiliza hukumu hiyo.

Mbali na Mattaka,
washtakiwa wengine katika
kesi hiyo ni aliyekuwa Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Mamlaka
va Udhibiti wa Ununuzi wa

Umma (PPRA), Dk. Ramadhan

Mlinga na aliyekuwa Mwa-
nasheria wa Mamlaka hiyo,
Bertha Soka.

Washtakiwa wanakabiliwa
na mashtaka sita likiwamo
la matumizi mabaya ya
madaraka na kuisababishia
serikali hasara ya zaidi ya
Sh. bilioni 71.

Upande wa mashtaka
ulikuwa na mashahidi zaidi
ya 20 pamoja na vielelezo

mbalimbali, huku washtakiwa :

wakijitetea wenyewe pamoja
na mashahidi wao.

Katika kesi ya msingi, Mat- :

taka anadaiwa kuwa Ok-
toba 9, mwaka 2007, wakati
akitekeleza majukumu yake
kama Mkurugenzi Mtendaji
wa ATCL, alitumia madaraka
vake vibaya kwa kusaini

mkataba wa kukodisha ndege

aina ya Airbus na kwamba,
mkataba huo unadaiwa kui-
sababishia serikali hasara ya
zaidi ya Sh. bilioni 71.

Katika shtaka la kughushi,
DKk. Mlinga na Soka wa-
nadaiwa kuwa Machi 19,
mwaka 2008 katika Ofisi za

PPRA zilizopo Wilaya ya lIlala

mkoani Dar es Salaam, wa-
lighushi muhtasari wa kikao

wa tarehe hiyo, wakionyesha
kwamba, mamlaka hiyo ilikaa :

kikao na kujadili maombi ya
kuidhinisha ATCL kukodisha
ndege.

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WATU watatu wamefariki du-
nia katika matukio tofauti liki-
wamo la mwanamke wa miaka 70
kukatwa shingo na kitu chenye
ncha kali.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Pwani, Wankyo Nyigesa, alise-
ma matukio hayo yametokea kati
ya Agosti 3 hadi 8.

Alisema katika tukio lililotokea
moyo, mwanamke mwenye
umri wa miaka 70, aliuawa kwa
kukatwa shingo na kitu chenye

ncha kali akiwa shambani kwake.

Kamanda Wankyo alisema
watuhumiwa walimkata mwan-
amke huyo shingo na kumtengan-
isha kichwa na kiwiliwili na kisha
kutoweka kusikojulikana.

Wankyo alisema msako unaen-
delea kuwakamata waliohusika
na tukio hilo ambao haijaju-
likana walikokimbilia baada ya
kutekeleza tukio hilo.

Katika tukio lingine lililotokea
Agosti 8 majira ya saa tisa jioni Ki-
tongoji cha Tobora Kata ya Msata,
mtu mmoja mwenye jinsia ya kike
(26) mkazi wa Pongwe Msungura
alibakwa kisha kuuawa.

Kamanda Wankyo alisema
mwili wa mwanamke hiyo ul-
iokotwa vichakani baada ya
watuhumiwa kutekeleza mauaji
hayo, na kwamba, mtuhumiwa
mmoja amekamatwa kuhusiana
na tukio hilo.

Wankyo alisema Jeshi la Polisi
linaendesha msako kuwakama-
ta watu waliohusika na tukio
lingine la mauaji lililotokea
Mbwewe.

Kamanda Wankyo alisema kati-
ka tukio hilo, mtu mmoja aliuawa
kwa kuchomwa na mkuki akiwa
katika shughuli zake za shamba.

‘Mwanamke auawa kwa
'Kukatwa shingo

Wakati huo huo, mtu mmoja
mkazi wa Kibondeni Wilaya ya
Kibaha amekamatwa na polisi
kwa tuhuma za kukutwa na sare
za Jeshi la Polisi.

Kamanda Wankyo alisema
mtuhumiwa huyo amekamatwa
akiwa na sare za jeshi hilo za kaki
pea tatu, mkanda wa bendera
mmoja, mkanda wa Jeshi la Ku-
jenga Taifa (JKT) mmoja, buti pea
tatu mbili nyeusi na moja ya kaki,
begi dogo na sweta.

Kamanda alisema mtuhumiwa
huyo alikamatwa majira ya usiku
na kwamba sare hizo anadaiwa
kuzitumia katika kazi za kipolisi.

Mfanyabiashara wa samaki wakavu katika Soko Kuu la Iringa, Grey Msungu, akisubiri wateja jana, bei ya Samaki katika soko hilo ime-
panda kutokana na uhaba wa kitoweo hicho kutoka Bwawa la Mtera. PICHA: FRANCIS GODWIN

Samaki waadimika Kisa uvuvi haramu

Na Francis Godwin, [RINGA

SOKO Kuu la Manispaa ya Ir-
inga katika Mkoa wa Iringa li-
nakabiliwa na uhaba mkubwa wa
samaki wakavu kutokana na
msako mkali unaoendelea ka-
tika Bwawa la Mtera wenye lengo
la kutokomeza uvuvi haramu.

Wakizungumza na Ni-
pashe jana wafanyabiasha-
ra wa samaki sokoni hapo, wal-
isema kumekuwapo na uhaba
mkubwawa samakikwa kipindi
cha miezi miwili mfululizo sasa,
hali iliyopelekea kupanda kwa

bei ya samaki kutoka shilingi

1,000 hadi 2,500 kwa samaki
mmoja mdogo.
Mfanyabiashara wa samaki

sokoni hapo, Grey Msungu,
alisema sehemu kubwa  sa-
maki walikuwa wakitege-
mea kutoka BwawalaMtera Ir-
inga ilakwasasa kunanauhaba
mkubwa wa samaki hao na
hata wakiletwa hawatoshelezi

mahitaji ya  wafanyabiashara
sokoni hapo.
Msungu alisema sehemu

kubwa ya wafanyabiashara wa
samaki sokoni hapo wanalazi-

mika kujihimu mapema kwen-
da kwenye mabasi ya mizigo
yanayotokea Mtera ili kujumua
mzigo kupitia kwa wafanya-
biashara ~ wachache  ambao
wamekuwa  wakitumia usafiri
huo, ingawa bado hitaji la sa-
maki ni kubwa.

Hata hivyo, alisema kuto-
kana na Bwawa la Mtera uvuvi
kushuka kwa sasa wanatege-
mea samaki kutoka mkoa wa
Singida.

Msungu  alishauri  wafan-
yabiashara wa mkoa wa
Mwanza na maeneo mengine

ya Tanzania ambayo samaki
ni wengi kuchangamkia fursa
hiyo ya kuleta samaki katika
soko la Iringa, kwani walaji ni
wengi hasa samaki hao waka-
vu maarufu kama samaki wa
Moshi.

Ignasi John ni mmoja kati
ya wavuvi wa samaki katika
Bwawa la Mtera Iringa, alisema
uhaba wa samaki si tu katika
soko la Iringa bali hata Mtera
hali ya upatikanaji wa samaki
ni shida kutokana na wa-
vuvi wengi kushindwa kuingia
bwawani kuvua.
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Kimya cha miezi 8 cha

Na Thobias Mwanakatwe

WANAFUNZI wawili wa ki-
dato cha pili katika Shule ya Se-
kondari Itope iliyoko wilayani
Kyela mkoani Mbeya, wanao-
daiwa kuroroshwa na mfanya-
biashara mmoja wa mijini Kyela,
wamemaliza miezi minane sasa
bila kupatikana wala kujulikana
walipo.

Kutokana na hali hiyo, fa-
milia za wanafunzi hao zi-
meendelea kuwa katika ma-
jonzi kutokana na kutofahamu
kama huko walipo wapo hai au
wameshakufa.

Wazazi wa wanafunzi hao
mara zote wamekuwa wakilitu-
pia lawama Jeshi la Polisi Mkoa
wa Mbeya kwa ukimya katika
kushughulikia suala hilo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya, Urlich Matei, akizun-
gumza na gazeti hili jana kwa
njia ya simu, alisema suala hilo
limekuwa gumu kumkamata
mtuhumiwa kwa sababu wa-
nafunzi hao walikubaliana na
mtuhumiwa huyo.

“Hili suala linakuwa gumu
kwa sababu wale watoto wame-
kuwa wamekubaliana na mhali-
fu kufanya kosa, sio kwamba ha-
wapo hai, wapo hai wameamua
kwenda kuendesha maisha wa-
nakojua wao,” alisema Matei.

Kamanda Matei hata hivyo,
alisema atawasiliana na polisi
wa Kyela kujua kinachoendelea
kwa sababu aliyekuwa Mkuu
wa Polisi Wilaya ya Kyela (OCD)
alihamishwa akapelekwa Zan-
zibar.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Kituo Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC), Anna Henga,
akizungumza na gazeti hili jana,
alisema Mei 16, 2021 walipofan-
ya ziara katika Wilaya ya Kyela
mkoani Mbeya kufuatilia sakata
la wanafunzi hao, walihakik-
ishiwa na Jeshi la Polisi kwamba
watamkamata mtuhumiwa.

“Siku  tumekwenda ofisini
na kuongea na Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Mbeya, alitu-
ambia ndani ya mwezi mmoja
watahakikisha mtuhumiwa
anakamatwa, lakini  tuna-

shangaa ni miezi miwili sasa
tangu tuonane na RPC hakuna
kinachoendelea katika suala
hili,” alisema Henga.

Henga alisema kutokana
na ukimya huo, wamesham-
wandikia barua RPC Mbeya
kumkumbushia suala hilo ku-
jua kinachoendelea, lakini ba-
rua yao haijajibiwa.

“Tunashangaa jeshi kubwa
linashindwaje kumkamata
mtuhumiwa mfanyabiashara
huyo wakati ana biashara
zake na zinaendelea myjini
Kyela kama kawaida... tukiona
hakuna kinachoendelea itabidi
tuombe appointment (miadi)
ya kuonana na Mkuu wa Jeshi la
Polisi (IGP) ili atusaidie,” alise-
ma Henga.

Wanafunzi hao (majina tu-
nayahifadhi) wanadaiwa ku-
toroshwa na mfanyabiashara
huyo mwenye nguvu ya fedha
tangu Januari mwaka huu, la-
kini ambapo hadi sasa hawaju-
likani waliko.

Baada ya kutoroshwa, taarifa
ziliripotiwa katika Kituo cha

Polisi Kyela mjini na kupewa
RB namba KY41/RB/07/2021 na
ISK/RB/41/2021, lakini tangu
taarifa za tukio hilo zitolewe
mtuhumiwa hajakamatwa iki-
wa ni miezi minane sasa.

Wazazi wa wanafunzi hao
kwa muda mrefu wamekuwa
wakifuatilia polisi kujua kama
mtuhumiwa amekamatwa au
watoto wao wamerejeshwa,
lakini kimekuwa ni kitendawili
kisichokuwa na jibu.

Mmoja wa wazazi wa wa-
nafunzi hao, Simon Mwasitu,
alipotembelewa na maofisa
wa LHRC, alisema ameshakata
tamaa kuendelea kulifuatilia
Polisi.

Alisema suala hilo ameamua

kulikabidhi mikononi mwa
Mungu, kwani hivi sasa
limeanza kumletea  mata-

tizo ya kifamilia na pia kui-
shi maisha ya wasiwasi, na
kwamba wakati mwingine
anafungiwa kwa nje mlango
wa nyumba yake na watu
wasiojulikana bila kufahamu
lengo lao.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kushoto) na Mwakilishi wa Mkuu wa Wilaya ya Bukoba wakiwa na moja wa
mkungu wa ndizi, wakati wa Maadhimisho ya Siku ya Wakulima nchini maarufu Nanenane kwa Mkoa wa Kagera yaliofanyika
Uwanja wa Kyakailabwa, wilayani Bukoba mkoani humo mwishoni mwa wiki. PICHA: ZUWENA MSUYA

Wawekezaji wakumbushwa wajibu kwa jamii

Na Abdallah Khamis, MT-
WARA

NAIBU Waziri wa Madini,
Prof. Shukrani Manya, ame-
wataka makatibu tawala wa
mikoa na wakuu wa wilaya
kuhakikisha makubaliano ya-
nayoingiwa kati ya wawekezaji
na halmashauri, ya kurudi-
sha huduma za jamii kwa wa-
nanchi walio katika maeneo ya
uwekezaji yanatekelezwa.

Amesema makubaliano hayo
yakitekelezwa na wawekezaji
wakitimiza wajibu wao, wa-
nanchi watafaidi matunda ya
uwekezaji hususan katika sekta
ya madini, hali itakayowafanya
wazidishe ushirikiano kwa
wawekezaji hao.

Prof. Manya alitoa Kkauli
hiyo mkoani Mtwara, akiwa
katika siku ya kwanza ya ziara
yake ya siku mbili mkoani
humo ambapo amekutana

pia nawachimbaji wa madini
ya chumvi mchanga na dha-
habu.

Alisema baadhi ya
wawekezaji hawatimizi waji-
bu wao kama walivyosaini

makubaliano ya kurudisha asil-
imia katika jamii inayowazun-
guka, hali aliyoeleza inajenga
uadui kati yao na wananchi.
“Makatibu  tawala wa
mikoa na wakuu wa wilaya
fuatilieni utekelezaji wa

makubaliano kati ya hal-
mashauri na wawekezaji ka-
tika kurudisha huduma za jamii
kwa wananchi, kwa kuwa baa-
dhi ya wawekezaji hawatimizi
makubaliano ipasavyo,” alise-
ma Prof. Manya.

Akizungumzia soko la madini
ya chumvi, aliwataka wachim-
baji wa madini hayo kutumia
fursa za soko zinazopatikana
katika nchi ya Congo DRC na
Burundi.

Vodacom yazindua

wanafunzi kutoroshwa

‘nadGya Ukweli”

kampeni“Kimbiza

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya teknolojia na
mawasiliano ya Vodacom Tanza-
nia, imezindua kampeni mpya ya
“Kimbiza na 4G ya Ukweli".

Kampeni hiyo iliyozinduliwa
kuifahamisha jamii kuhusu kasi
na uhakika wa mtandao wake un-
aowezeshwa na uwekezaji makini
katika teknolojia pamoja na upana
wa huduma inazotoa kwa wateja
wake.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi huo, kwa niaba ya Mkuru-
genzi wa Kampuni ya Vodacom
Tanzania PLC, Mkurugenzi wa
Uhusiano na Mawasiliano, Rosa-
lynn Mworia, alisema Vodacom
imekuwa ikiendelea kuwekeza na
kuboresha mtandao wake ili ku-
hakikisha unawapa wateja wake
teknolojia ya kisasa pamoja na
bidhaa na huduma za kibunifu.

Aliongeza kwamba dhamira
hii imezaa mtandao bora wa 4G
na wa kuaminika, ulio mpana na
wenye kufikia maeneo ambayo
wengine bado wanajifikiria kufika.
Upana huu wa kipekee pamoja
na uwezo kiteknolojia unawapa
watumiaji wake huduma bora za
sauti, ujumbe mfupi na kupata
intaneti yenye ubora zaidi.

Kwa muda mrefu, Vodacom
Tanzania imekuwa ikiwekeza
kwenye mtandao kwa kiwango
Kikubwa kuliko kampuni zingine
za mawasiliano na sasa inamiliki
zaidi ya minara 3,500 va 2G, zaidi
ya 3,000 vya 3G na zaidi ya 2,000
va 4G, jambo ambalo linaipa
Vodacom mtandao mpana zaidi
na wenye kasi zaidi. Mtandao huu
unawafikia asilimia 92 ya wa-
nanchi.

Katika hafla hiyo, ilielezwa
kuhusu matokeo chanya ya
mtandao huo kwa jamii, na kwam-
ba matokeo haya yametokana na
dhamira ya kampuni ya Vodacom
kutimiza mkataba wake na jamii.

Akifafanua zaidi jinsi mtandao
wa Vodacom unavyowawezesha
watumiaji wake, Mworia alisema:
“Vodacom Tanzania ina mpango
wa kuhakikisha taifa zima linaku-
wa na jamii inayozingatia ujuzi
na uelewa kupitia matumizi ya
TEHAMA, wakati huohuo tuki-
punguza utofauti kati ya upati-
kanaji wa mawasiliano pamoja na
kuboresha huduma zetu za data
na sauti.

“Dhamira hii imetupelekea
kuongeza idadi ya huduma zetu
kwa wateja mpaka kufikia sehemu
sasa tunatoa huduma anuwai
zaidi ya mawasiliano peke yake.”

Katika mkutano huo, pia kuli-
kuwa na fursa kwa waliohudhuria
kujionea teknolojia na huduma za
Vodacom, ambapo pia Mkurugenzi
wa Uhusiano na Mawasiliano ali-
wahamasisha watumiaji wa Voda-
com kuendelea kutumia mtandao
huo na kwa ambao hawajajiunga
kufanya hivyo ili kujionea ubora
wa mtandao unaoaminika.
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Wadai kulazimika kutumia
bodaboda kusafirisha fedha

Na Richard Makore,
MWANZA

AADHI ya wananchi wak-

iwamo wafanyabiashara

njia mbadala ya kusafiri-
sha fedha kutoka sehemu moja
kwenda nyingine kwa kutumia
madereva wa pikipiki (bodaboda),
badala ya kutuma fedha kwenye
simu kwa madai kwamba wanak-
wepa makato makubwa ya mia-
mala.

Wamesema  mfanyabiashara
anapata hasara anapotuma Sh.
milioni 1 kulipia bidhaa dukani
kwa kuwa mpokeaji atakatwa
Sh. 30,000 badala yake anamlipa
dereva wa bodaboda Sh. 2,000 ili
kumpelekea kiasi hicho cha fedha
kutoka sehemu moja kwenda ny-
ingine.

Mfanyabiashara wa vinywaji vya
jumla aina ya pombe, Muatafa Mis-
ifa akizungumza na Nipashe jana
alisema anapokea fedha nyingi za
wateja kwa kupelekewa na boda-
boda tofauti na huko nyuma.

Alisema bodaboda ambao ni
waaminifu wamekuwa wakifanya
biashara ya kusafirisha fedha hu-
susani kwa wafanyabiashara.

Aliongeza kuwa njia hiyo siyo
salama kwao, lakini wanona ni
afadhali kwa kuwa wanatumia
fedha kidogo, lakini wanasafirisha
fedha nyingi mpaka Sh. milioni 3
kwa gharama isiyozidi Sh. 5,000.

Mkazi mwingine wa Jiji la Mwan-
za, Faustine Hosea, alisema biasha-
ra ya kusafirisha fedha kwa boda-
boda imeanza kushika kasi badala
ya kutumia simu za mkononi.

Alisema watu wengi kwa
anampatia bodaboda Sh. 1,000
anampelekea zaidi ya Sh. 500,000
kutoka sehemu kwenda kwenda
nyingine.

Alisema bodaboda ambao ni
waaminifu na ambao wanajulika-
na kwa sasa wanapata kazi hizo
na kwamba wanazifurahia zaidi
kuliko kubeba abiria.

Mmoja wa bodaboda, Salum
Mwilazi, alisema kazi hiyo inawali-
pa kwa sasa kwa kuwa wanatumi-

wa na watu wengi kuwasafirisha
fedha ingawa alisema wanakuwa
katika hatari ya kuvamiwa na
kuporwa kama fedha ni nyingi.

Alisema katika vijiwe vyao
wamekubaliana kufanya kazi kwa
uaminifu ili wananchi waendelee
kuwaamini na kuwatumia badala
ya kufanya vitendo vya wizi na ku-
toroka na fedha za wateja wao.

Kwa upande wake, mfanyabi-
ashara wa dagaa katika soko la
Mwaloni, Robison Kairuki, alise-
ma yeye anawatumia madereva
wa boti zinazokwenda visiwani
badala ya kutuma fedha kwenye
sasa kama yupo jijini Mwanza simu.

Alisema akimpa dereva Sh. mil-
ioni 5 kenye bahasha anamlipa Sh.
10,000 na fedha hizo zinamfikia
mlengwa huko visiwani kwa ajili
ya kumnunulia dagaa, lakini ak-
izituma kwa simu makato yake ni
makubwa zaidi.

Akizungumzia utaratibu huo,

Kamanda wa Polisi mkoani Mwan-
za, Ramadhani Ng'anzi, alisema ha-
japokea malalamiko ya bodaboda
kukimbia na fedha za watu wana-

delea kutoa elimu kwa bodaboda
kujiepusha
uhalifu wa namna yoyote.

Hata hivyo, kamanda Nganzi
aliwataka wananchi kutumia njia
yenye usalama zaidi kutuma fedha
ikiwamo benki na simu za mkono-
ni kuliko kuwapatia bodaboda kwa
kuwa ni hatari kwao na wanaweza
kuibiwa kirahisi.

“Hatujapokea malalamiko yoy-
ote ya kuibiwa fedha na bodoboda,
labda ni kwa sababu ya elimu tu-
nayowapa bodoboda ama kutoka-
na na kuimarika kwa doria mtaani,
lakini niwaombe wananchi wa-
tumie njia rasmi na salama iki-
wamo simu za mkononi na benki
badala ya kuwapatia fedha nyingi
bodaboda wazipeleke sehemu,”
alisema.

Alisema kusafirisha fedha kupi-
tia bodaboda ni gharama rahisi,
lakini ni hatari kwa sababu mtu
anaweza kuibiwa kirahisi.

zosafirisha kutoka sehemu moja
kwenda nyingine.

Kamanda Nganzi alisema Jeshi
la Polisi mkoani Mwanza, limeen-

Kiwanda
chasitisha
uzalishaji wa
mafuta

Na Beatrice Shayo

kutumika kutenda

KIWANDA cha kutengeneza
mafuta ya kula ya alizeti cha
Yaza Investment Company Lim-
ited kilichopo mkoani Singida,
kimesitisha uzalishaji kwa muda
usiofahamika hadi kitakapotatua
vikwazo kadhaa.

Hayo yalisemwa na MKkuru-
genzi Mkuu wa Kiwanda cha
Yaza, Yusuph Nalompa, wakati
akitoa taarifa kwa waandishi wa
habari kuhusiana na kusitisha
uzalishaji wa mafuta kutokana
na sababu zilizo nje ya uwezo
Wwao.

“Wateja wetu na Watanzania
kwa ujumla tunawajulisha kwa
sasa kampuni yetu haizalishi
mafuta ya kupikia ya alizeti
yanayotambulika kwa nembo ya
“halisi” kwa sababu zilizo nje ya
uwezo wao,” alisema Nalompa.

Nalompa alisema mafuta
yoyote ya kupikia yanay-
osambazwa nchini na nje ya

Vijana wa Jimbo la Masasi mkoani Mtwara wakiwa wamekusanyika wakati walipokuwa wakisubiri kukabidhiwa rasmi pikipiki zao ambazo
wamekopeshwa na Mbunge wa Jimbo hilo, Geofrey Mwambe, ambapo vijana 25 wamekopeshwa pikipiki hizo na kukabidhiwa rasmi jana mjini

Masasi. PICHA: HAMISI NASRI

nchi yenye nembo ya “halisi”
hayajazalishwa na kampuni yao,
hivyo wananchi waepukane na
matapeli.

“Kama kuna watu wanazal-
ishaji mafuta hayo na kuweka
nembo ya ‘Halisi' ambayo ni
mali ya kampuni yetu basi wa-
takuwa wameghushi bila kupata
idhini ya mmiliki kinyume cha
kifungu cha 32 cha sheria ya
biashara na huduma,” alisema.

“Tunawaonya wale wote
wanaosambaza mafuta hayo
kwa kughushi nembo ya “halisi”
waache mara moja, hatua kali
za Kisheria zitachukuliwa dhidi
yao,” alisisitiza Nalompa.

Aidha Nalompa amewatahad-
harisha wateja wao na wananchi
kwa ujumla kuwa kampuni yao
haitahusika kwa njia yoyote
ile na madhara yatakayompata
mlaji au muuzaji wa mafuta
hayo ambayo hayawazalishi
kwa sasa.

Kiwanda hicho kimesitisha
uzalishaji huo wakati kukiwa
bado kuna ongezeko la bei ya
mafuta ya kula katika masoko
mbalimbali ya hapa nchini.

Wanafunzi wajengewa sekondari eneo lao

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANAFUNZI  waliokuwa wak-
itembea umbali mrefu kwenda na
Halmashauri ya Msalala wilayani
Kahama mkoani Shinyanga, wame-
ondokana na kero hiyo, baada ya
kujengwa shule mpya ya sekondari
eneo hilo.

Mkuu wa Shule ya Sekondari

ya Mega, Revocatus Masembo, ali-
bainisha hayo mwishoni mwa wiki
katika ziara ya Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, Dk. Philemon Sengati,
kwa ajili ya kukagua maendeleo ya
shule hiyo.

Alisema kujengwa kwa shule hiyo
kumesaidia kuwapunguzia adha
wanafunzi kutembea umbali mrefu
kwenda kata jirani ya Segese.

Wanafunzi hao walikuwa wa-

natembea umbali wa kilomita 8
kwenda shule na kusababisha baa-
dhi yao kukatisha masomo ikiwamo
kupewa ujauzito.

“Shule hii mpya ya sekondari
Mega, imeanza kutoa elimu mwaka
huu, na tuna jumla ya wanafunzi wa
kidato cha kwanza 82, wasichana 56,
wavulana 26, na vyumba vya madar-
asa vipo vinne pamoja na maabara
za sayansi kwa ajili ya wanafunzi ku-

soma kwa vitendo,” alisema Masem-
bo.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Dk. Philemon Sengati, alisema
serikali ilianzisha ujenzi wa shule
hiyo mpya kwa kushirikiana na
nguvu za wananchi baada ya kuona
wanafunzi wanateseka kufuata mas-
omo umbali mrefu.

Aidha, alisema suala la ukosefu
wa huduma ya umeme na maji kwe-

nye shule hiyo atalishughulikia ili
kuhakikisha wanafunzi wanasoma
katika mazingira mazuri na kupata
elimu bora.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Mkoa wa Shinyanga, Mabala Mlol-
wa, alisema ujenzi wa shule hiyo ni
utekelezaji wa ilani ya chama hicho,
kwa kuhakikisha wanafunzi wana-
pata elimu katika mazingira rafiki.
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Wanawake waliogombea
mwaka 2020 wapewa mbinu

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

ANAWAKE  wali-
ogombea mwaka
2020 wamesema
ili kuhakikisha wa-
nafikia asilimia 50-50 kwenye
vyombo vya kutoa maamuzi, ni
vyema wakashirikiana kuanzia
ngazi ya jimbo hadi kwenye jamii.
Wakizungumza katika mku-
tano wa tathmini baada ya ku-
maliza uchaguzi mkuu mwaka
2020 uliofanyika Wete, walisema,
wanawake hukosa mashirikiano
kuanzia kwenye ofisi zao za jimbo,
jambo ambalo linawarudisha ny-
uma. Walisema kuwa, kumekuwa
na fitina za chini kwa chini kwam-
ba mwanamke hafai kuwa kion-
gozi na hatimaye kuwashawishi
wajumbe wasimpe kura, jambo
ambalo linawavunja moyo katika
harakati hizo za kugombea nafasi
73 UONgozi.
“Kwa kweli shida inaanzia kwe-
nye ofisi za majimbo yetu, wale

viongozi huwashawishi wajumbe
wasimpe kura mwanamke, wa-
nasema hatuwezi lolote kazi yetu
ni kupika tu,” walisema wagom-
bea hao.

Walieleza kuwa ipo haja kwa
viongozi wa majimbo kupewa
elimu, ili wachague mtu kwa
utendaji wake na sio kwa kuwa
anajulikana sana, kwani ha-
watofikia lengo la kutatua changa-
moto zinazowakabili wananchi.

“Mimi ni mtendaji mzuri sana
na utendaji wangu unaonekana
kila mahala, lakini nilipoamua ku-
gombea niliambiwa wewe mwan-
amke nenda kazae tu, wanaosema
hivyo ni viongozi wetu,” alisema
mgombea Asha Omar Said.

Mgombea  Riziki  Abdalla
Omar alieleza kuwa, wamekuwa
wakijitahidi ~ kuingia  kwenye
kinyanganyiro cha kugombea
uongozi ingawa fitina za viongozi
wao ndio zinazowaumiza.

“Wanawake tunajiamini na
tunasimama imara kutetea haki

yetu, lakini kwa hali tunayofany-
iwa na viongozi wetu, maisha ha-
tutofika mbele, maana wao ndio
wanaohamasisha wajumbe tusi-
pigiwe kura,” alieleza.

Naye mgombea Faida Juma
alisema kuwa, kitu chengine
kinachowavunja moyo ni kuona
kwamba wanawake wenzao
ndio ambao wanawadharau na
kuwakebehi na hatimaye ku-
wawekea chuki zisizo na msingi.

Amira kutoka Jimbo la Gando,
Salma Khamis Juma, alieleza
kuwa kutambulika ni jambo
muhimu sana, hivyo kuanzia sasa
wanawake wachukue jitihada za
kuwa karibu na jamii, ili wataka-
pogombea uongozi iwe tayari
imeshawakubali.

“Wanawake ni watu wa huru-
ma, tuna imani, hivyo tutakapo-
ingia kwenye vyombo vya kutoa
maamuzi tutaisaidia jamii kutatua
changamoto mbalimbali zina-
zowakabili,” alisema.

Asy Amour Abraham kutoka

Jimbo la Wete, alisema pamoja na 3
changamoto zilizowakabili katika :
chaguzi zilizopita, sasa ni wakati
wa kujipanga upya, ili kuhakikisha :
iflkapo mwaka 2025 wanaingia :

majimboni kuusaka uongozi.

“Tumtegemee Mungu katika :
mambo yetu, yeye ndie mwenye :
uwezo wa kukupa, hivyo tusikate :
tamaa, kipindi kilichopita haiku- :
wa riziki yetu sasa tujiandae kwa :

baadaye,” alisema.

Mratibu wa Chama cha Waandi- :
shi wa Habari Wanawake Tanza- :
nia ( TAMWA)- Pemba, Fat-hiya :
Mussa Said, alisema ili chaguzi :
zijazo wajitokeze kwa wingi ku- :
gombea uongozi, kuna haja ya ku- :
kaa pamoja na kuandaa mikakati :

ambayo itawasaidia.

Mkutano huo ambao umewa- :
wanawake :
waliofanikiwa na ambao wali- :
ogombea na hawakufanikiwa, :
ulikuwa na lengo la kujitathmini :
kumaliza uchaguzi :

shirikisha viongozi

baada ya
mkuu wa mwaka 2020.

Kijana
Livinus
Misango,
akiende-
sha trekta
lake
alilobuni
na ku-
unda kwa
kutumia
teknolo-
jia ya
kienyeji
kwa ajili
va kilimo
shambani,
huku
akiwa
amebeba
vijana
wenzake
nyuma.
PICHA:
ANTHONY
GERVAS

Tigo yawaandaa wanafunzi kuajiriwa

Na Elizabeth Zaya

KAMPUNI ya simu za mkononi
ya Tigo, imeanzisha programu
ya kuwaendeleza wahitimu ku-
changambkia soko la ajira.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tigo,
Simoni Karikari, alisema kwamba
kupitia programu hiyo itawasaidia
wawe na nafasi nzuri ya ushindani
wa kuajirika.

“Kutokana na ushindani wa
ajira uliopo, ambao umesaba-
bishwa na kutokuwa na uwiano
sahihi kati ya kazi zilizopo na idadi
ya wahitimu wanaotafuta ajira,
wanafunzi wanazidi kukabiliana
na shinikizo la kuboresha sifa zao

za kitaaluma pamoja na kuongeza
ujuzi wenye manufaa,” alisema
Simoni.

“Changamoto kubwa in-
ayochangia  wahitimu  wengi
kushindwa kushindana katika
soko la ajira ni kutokana na kuko-
saujuzi wa ziada wa kuwawezesha
kupata ajira katika sekta rasmi.
Ujuzi unajumuisha uchambuzi,
utaalam, ujasiriamali, usimamizi,
utunzaji wa muda na ujuzi wa
msingi wa maarifa ya matumizi ya
komputa.”

Alisema kupitia program hiyo
itawasaidia kupata uzoefu wa
mambo ya muhimu ikiwamo ya-
nayohusu utendaji wenye ufanisi

katika masuala ya msingi, kwenye
sekta ya ajira.

“Mkakati ambao kampuni hii ya
mawasiliano ya simu inalenga ni
kusajili wahitimu wapya kutoka
katika vyuo vikuu nchini na nje ya
nchi kwa lengo la kutaka kuwaku-
za na kuwaonyesha maisha halisi,
mazingira ya kazi kwa dhumuni la
kuwaandaa na kuwapatia fursa ya
kujipatia ujuzi,”alisema Simoni.

“Na programu hii  inay-
oendeshwa na Tigo kwa wahit-
imu wapya katika kuwajumuisha
katika kampuni, inafanywa kwa
mwaka mmoja na inaamini katika
kipindi hicho wanakuwa wame-
jifunza shughuli zote zinazohusi-

ana na biashara ya mawasiliano :
ya simu pamoja na kuelekeza :

nguvu katika kukuza ujuzi wao,

kwenye masuala ya msingi wanay- :

opendelea wao.”

Pia, alisema kupitia program :
wanapatiwa :

hiyo, watakuwa
ushauri wa kitaaluma.

“Na tunaamini kwamba, pro- :

gramu hii itakuza kwa kiwango ki-

kubwa ujuzi wao kupitia mafunzo
ambao unahitajika :
katika kuwaandaa, kwa ajili ya :
ajira baadae na nafasi za uongozi :
katika ulimwengu wa mashirika
ndani na nje ya nchi,’alisema Si- :

na ushauri,

moni.

- Washauriwa
~ kutumia
ithibati ya
Tanzania

Na Joseph Mwendapole

WAFANYABIASHARA wameshau-
riwa kutumia ithibati ya Tanzania
badala ya kwenda kuitafuta nje ya
nchi kama ilivyokuwa zamani.

Hayo yalisemwa jana na Katibu
wa Kampuni ya MICO Halal Inter-
national Certification Bureau ya
Tanzania, Sheikh Jumanne Kasonso,
wakati akizungumzia umuhimu
wa bidhaa zenye ithibati ya Halal
kwenye ofisi za kampuni hiyo jengo
la Butiama Magomeni jijini Dar es
Salaam.

MICO ndiyo wakala wa Halal wa
Baraza Kuu la Waislamu (BAKWATA)
ambayo imepata cheti cha kimataifa
kwa ajili ya kutoa ithibati ya Halal
kwa bidhaa zinazotumika nchini
na zile zinasafirishwa kwa ajili ya
kuuzwa nje ya nchi.

“Halal ni kitu kilichoruhusiwa
kisheria ambacho hakina madhara
kwa binadamu ili bidhaa iwe Halal
lazima ikidhi vigezo au viwango vya
nchi husika mfano TBS na baada ya
kukidhi vigezo hivyo ikidhi pia vig-
ezo vya Kisharia (dini),” alisema.

Hivi karibuni MICO International
Halal Bureau of Certification ilipata
cheti cha kimataifa kitakachoiwez-
esha kutoa ithibati ya Halal kutoka
kampuni ya Hafsa Halal Certification
and Food Import and Export Limited
ya Uturuki.

Kuhusu umuhimu wa bidhaa
kupata ithibati ya Halal alisema cheti
hicho hutolewa na Bodi ya Halal
ambayo imekidhi viwango vya Halal
kimataifa.

Alitaja faida za kupata cheti cha
Halal kuwa ni bidhaa kukubalika
katika masoko ya kimataifa hasa
nyama kwenye masoko ya Uar-
abuni na Asia ambako hawakubali
bidhaa isiyo na ithibati ya Halal
kutoka taasisi iliyokidhi viwango vya
kimataifa.

Alisema kwa MICO kupata cheti
hicho cha Halal kimataifa kwa mara
ya kwanza sasa Tanzania itakuwa
na kampuni iliyokidhi viwango vya
kimataifa vya ithibati ya Halal.

“Kwa sasa MICO ndiyo kampuni
pekee hapa nchini yenye uwezo
wa kutoa ithibati ya Halal kimataifa
katika bidhaa zote Halal nchini iwe
nyama au bidhaa zingine na tunaom-
ba wananchi watumie bidhaa zenye
ithibati ya Halal kwa afya zao,”
alisema Sheikh Kasonso.

Alitaja faida nyingine kuwa ni
bidhaa za Tanzania hususan nyama
kukubalika kwenye soko la kimataifa
kama uarabuni na barani Asia
ambako huwa hawakubali bidhaa
ambayo haina nembo ya Halal.

Alisema cheti hicho kitasaidia
kuipatia nchi fedha za kigeni kwani
kampuni za ndani zitakuwa na uw-
ezo wa kusafirisha bidhaa mbalim-
bali ikiwamo nyama kwenye mataifa
mbalimbali duniani.”
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NA MARY GEOFREY

MABINGWA AFYA WAONGEZA UHAKIKA CHANJO

M\\/atoa hofu kuganda damu, wasema haijaripotiwa nchini
m\Vashauri kuacha kunywa siku kadhaa kabla na unapochanja

AKATI ~ Watanzania
wakiendelea kupata
chanjo ya UVIKO-19
katika vituo maal-
umu nchini kote, wataalamu na
mabingwa wa afya , wanawahimiza
wananchi kuchanja na kupuuza sin-
tofahamu kwenye jamii, ambayo
inaweza kuwa chanzo cha hofu
kwa baadhi ya watu.

Tanzania imepokea msaada wa
chanjo aina ya Johnson & Johnson
Jensen kutoka Marekani mwezi uli-
opita iliyozinduliwa na Rais Samia
Suluhu Hassan, kwa kuchanjwa na
kuongoza viongozi wa serikali na wa
dini kuchanja.

Licha ya kuanza kutolewa kwa
chanjo hiyo, imezuka sintofahamu
kutoka kwa wananchi ambayo
inaweza kutia hofu, kwa baadhi ya
watu kutokuchanja.

Katika kuelimisha jamii, wataal-
amu wa Wizara ya Afya,, wanaku-
tana na wanahabari mwishoni mwa
wiki iliyopita kujibu hoja mbalim-
bali.

Mkurugenzi wa Kuratibu Utafiti
wa Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa
Magonjwa ya Binadamu nchini
(NIMR), Dk. Paul Kazyoba, anapo-
jibu hoja zinazowatatiza wananchi
kama hisia kuwa inaongeza nguvu
za kiume, unywaji pombe, muda
inapoanza kufanya kazi, akizun-
gumzia pia madhara na faida zake,
anaanza na nguvu za kiume.

NGUVU ZA KIUME

Dokta Kazyoba anasema
hakuna uhusiano kati ya chanjo na
kuongezeka nguvu za kiume huo ni
uzushi na kuongeza kuwa hakuna
utafiti uliofanywa kuhusu uhusiano
wa chanjo ya Johnson & Johnson
inayotolewa nchini na kuongeza au
kupunguza nguvu za kiume.

“Licha ya kuwa hakuna utafiti kwa
sisi wanaume tuliochanja binafsi
sikuona mabadiliko yoyote kuhusu
nguvu za kiume, kwa maana hiyo
naweza kusema chanjo hii haina
uhusiano na suala hili,” anasisitiza.

Vituo vya umahiri viing'arishe
Tanzania visiishie kuwa hadithi

Ukurasa 13

Mkuu wa Skuli ya Tiba Chuo Kikuu Cha Afya na Sayansi Shiriki-
shi Muhimbili (MUHAS), Prof. Projestine Muganyizi, akichanjwa
chanjo ya UVIKO-19. PICHA: MUHAS.

HAMU YA POMBE

Kuhusu unywaji wa pombe,
mtaalamu huyo anasema inashau-
riwa kuwa anayetaka kuchanja
asiguse pombe kwa siku tatu kabla
na baada ya kuchanja.

“Ni ngumu kumdhibiti mtu
mmoja mmoja asinywe pombe,
lakini ni muhimu wakazingatia hili
hasa kwa vile ikizingatiwa kuwa
chanjo haifanyi kazi kwenye mwili
wa binadamu mara tu baada ya
kuchanja,” anasema Dk. Kazyoba.

Anafafanua kuwa kwa mgonjwa
anayekiuka masharti na kunywa
pombe kabla na baada ya
kuchomwa chanjo, yupo katika
hatari ya kupata madhara kwenye
ini.

Anasema kwa sababu ini lina
kazi ya kuchuja sumu katika mwili
wa binadamu hulazimika kuanza
kupambana na sumu ya pombe
wakati huo huo kupokea chanjo

inayoingia mwilini.

ELIMU KUHAMASISHA INA-
HITAJIKA

Aidha, mbobezi wa Magonjwa
ya Ndani na Bingwa wa Figo, Jona-
than Mngumi, anasema idadi ya
wagonjwa nchini meongezeka hos-
pitalini hivyo ni muhimu wananchi
wakaendelea kupata chanjo na
waondoe hofu.

Watanzania wanapaswa kuende-
lea kuelimishwa kuhusu umuhimu
wa chanjo, ili waendelee kupata
huduma hiyo na kuipunguzia seri-
kali mzigo mkubwa wa matibabu.

Anasema wataalamu wanaende-
lea kutoa elimu kwa jamii, kujibu
maswali ya wananchi, ili wanaopata
chanjo wawe na ufahamu wa
kutosha na ikitokea amepata shida
yoyote aweze kutoa maelezo.

Anasema elimu ikiendelea
kuenea maeneo mbalimbali kwa

NIDA ni maji shingo

wananchi ni wazi kuwa idadi
ya watakaokuwa wanaendelea
kuchanja itaongezeka.

“Ndiyo maana leo tumekutana
nanyi hapa leo kusaidia kuielimisha
jamii, licha ya kuwa jukumu letu ni
kutibu, pia ni kuhakikisha tunawak-
inga watu wasipate magonjwa,”
anasema Dk. Mngumi.

HOFU YA KUGANDA DAMU

Akizungumzia suala hilo, Dk.
Mngumi anaeleza kuwa athari
za kuganda kwa damu kwa watu
wanaochoma chanjo hiyo inaweza
kutokea kwa asilimia 0.0003 na
ambao walionekana awali utafiti
uilionyesha walikuwa na shida
nyingine zilizosababisha shida hiyo
na kuongeza kuwa kama ikitokea
aliyechoma chanjo akapata tatizo
hilo, japo hapa Tanzania hali hiyo
haijaripotiwa, inatibika

Anasema kila chanjo ina aina yake
ya madhara na kwamba wataalamu
wanaona kuwa athari zake ni kidogo
ikilinganishwa na faida zinazopa-
tikana.

Dokta Mngumi, anazitaja baadhi
ya athari za chanjo anazoeleza kuwa
ni ndogo ndogo mfano maumivu
kwenye eneo alilochomwa, kuchoka
kidogo na homa na kuongeza
Mamlaka ya Chakula na Dawa
(TMDA) inafuatilia kwa ukaribu
taarifa za waliochanjwa na kuwa-
taka wananchi waendelee kujilinda
na ugonjwa huo kwa kuzingatia
ushauri wa Wizara ya Afya.

“Pia wagonjwa wenye magonjwa
sugu ya figo wanashauriwa wapate
chanjo hii, ili kuwalinda na UVIKO
-19 , chanjo itawalinda hata baada
ya kupandikizwa figo,” anashauri.

CHANJO KUANZA KAZI
Daktari Bingwa wa Magonjwa ya
Ndani na Mbobezi wa Moyo katika

vitambulisho

vya utaifa

Ukurasa 14

Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete
(JKCI), Tatizo Sanga, anasema
chanjo huanza kufanya kazi kwenye
mwili wa mtu kuanzia siku saba hadi
15.

Anasema baada ya mtu kuchoma
chanjo mwili huanza kujipanga
kutengeneza utaratibu wa kuipokea
jambo linalofanyika ndani ya wiki
mbili.

Anasema wakati mtu anapata
maudhi madogo madogo yanakuwa
ni mashambulizi kati ya kinga za
mwili na chanjo inayoingia ndani
ya mtu.

“Hiki kinakuwa ni kitu kipya
kimeingia kwenye mwili wa bin-
adamu ndiyo maana aliyechoma
ataanza kusikia dalili za maudhi
fulani fulani kutegemea na mwili
wake,” anasema Dk. Sanga.

MAGONJWA SUGU

Kuhusu watu wenye magonjwa
sugu kupata chanjo anasema
ni muhimu, ili kuwaepusha na
mashambulizi ya UVIKO-19 yanay-
oweza kuwaweka katika hatari
tofauti na wasiyo na magonjwa hayo.

“Watu wenye matatizo ya moyo ni
muhimu kupata chanjo, ili waepuke
changamoto ya upumuaji inay-
oongeza shambulizi kwenye mwili
na kuleta uwezekano wa mgonjwa
kupoteza maisha,” anasema DKk.
Sanga.

Anafafanua kuwa ni hatari zaidi
kwa mtu mwenye magonjwa yasi-
yoambukiza kama moyo, figo na
kisukari wanapopata maambukizi
wanakuwa katika hatari ya kupoteza
maisha.

“Ndiyo maana tunatoa elimu na
kushauri wenye magonjwa sugu
kupata chanjo, ili kujikinga na
hatari hii,” Anasisitiza.

INAENDELEA UK.12
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NA MARCO MADUHU, SHINYANGA

DC Shinyanga anapomaliza
machungu walimu shuleni

« Ni ya kukosa samani, ‘kushea’ na wanafunzi

DC Mboneko akiwakabidhi walimu samani za shule. PICHA: MARCO MADUHU.

ANAFUNZI  kufaulu
na kuendelea vy-
ema kitaaluma ku-
nahusisha juhudi za
ufundishaji na ujifunzaji, mazingira
wezeshi kama miundombinu ya
nje, ya ndani ya madarasa, chakula
na utayari wa walezi na wazazi ku-
fanikisha malengo ya kuwapa wa-
toto elimu bora.

Baada ya mzazi na mlezi, wahusi-
ka mkuu wa kufanikisha elimu ni
walimu ambao wanahitaji mazingira
rafiki ya kufundishia, kupunguziwa
changamoto zinazowakabili na ku-
hakikishiwa maslahi bora.

Mwalimu anapoona mazingira ya
shule anayofundishia ni rafiki kwake,
ni lazima ajitume kufanyakazi kwa
bidii, ili kuwafaulisha wanafunzi
na kutimiza ndoto zao, huku yeye

akijipatia sifa zaidi kutoka kwa wa-
zazi, walezi, wanafunzi na hata taifa
kwa kuheshimika na kutuzwa kama
mfanyakazi bora.

Vivyo hivyo mwalimu anapoku-
wa katika mazingira mabovu, ana-
kosa ari ya kufundisha, tena na
wengine huomba kuhamishwa, ili
waende kwenye shule nyingine,
ambazo zina mazingira wezeshi na
motisha kwao na shule inayokim-
biwa inakabiliwa na upungufu wa
walimu na matokeo yake ni kufanya
vibaya kwenye matokeo ya mtihani.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga,
Jasinta Mboneko, katika kuwalinda
na kuwahamasisha walimu kufan-
yakazi kwa dhati na bidii, anasema
mazingira wezeshi na vitendeakazi
kwa walimu ni sehemu ya motisha
na amezipatia viti na meza za kisasa

“Sekondari va
Mwawaza wamepata
meza nne na Vviti
nane kama nilivyo
ahidi, Ngokolo viti
Vviwill na meza 12,
nitakwenda kwenye
shule nyingine zote
ni kuhakikisha wal-
Imu wanafanyakazi
katika mazingira
rafiki na kuongeza
ufaulu ,"anasema
Yasinta.

ofisi za walimu wilayani hapo, ili
waache kutumia samani za wa-
nafunzi.

Anasema anachukua hatua hiyo,
akifahamu kuwa ana jukumu la
kutatua changamoto za wanafunzi
pamoja na walimu na kukumbusha
kuwa mara nyingi walimu wanasa-
haulika kwa vile wadau wanaegemea
zaidi kwa wanafunzi.

“Sekondari ya Mwawaza wame-
pata meza nne na viti nane kama
nilivyo ahidi, Ngokolo viti viwili na
meza 12, nitakwenda kwenye shule
nyingine zote ni kuhakikisha wal-
imu wanafanyakazi katika mazingira
rafiki na kuongeza ufaulu ,’anasema
Yasinta.

“Niwahakikishieni serikali itaen-
delea kuboresha maslahi ya walimu,
hivyo naomba mjitume kufundi-

sha kwa bidii na kuondoa matokeo
‘F’, ningependa wote wafaulu,”
anaongeza .

Mkuu wa Sekondari Ngokolo,
Malale Masali, anasema shule hiyo
ina walimu 37, wakiume 27 na wal-
iobakia 10 ni wanawake na kwamba
walikuwa na upungufu wa viti viwili
na meza 12, lakini sasa wameachana
na tatizo la kutumia samani za wa-
nafunzi.

“Tuna muahidi Mkuu wa wilaya,
katika matokeo ya mwaka huu 2021
ya kidato cha nne, tutapunguza ma-
tokeo F shuleni hapa na kuongeza
ufaulu kwa wanafunzi,” anasema
Masali.

Ernest Mpanda ni mwalimu
wa Ngokolo anayeishi na ulemavu
wa miguu, anasema awali alikuwa
na tatizo la sehemu ya kuhifadhi
vitabu, kuandaa kazi na kuzisahi-
hisha pamoja na kufanyia kazi, kwa
sababu alikuwa akitumia samani za
wanafunzi ambavyo siyo rafiki, lakini
sasa amepata kiti na meza na kua-
hidi kufanyakazi kwa ufanisi.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Mwawaza Manispaa ya Shinyanga
Juliana Limbe, anasema shule hiyo
ina walimu 11 na wamepata viti nane
na meza nne, kwa ajili ya matumizi
ya walimu.

“Shukrani ya Sekondari ya
Mwawaza ambayo tutampatia Mkuu
wa wilaya, ni kufanya vizuri katika
matokeo ya kidato cha nne mwaka
huu, kwa kuongeza ufaulu mkubwa
wa wanafunzi,”anasema Limbe.

Diwani wa Kata ya Mwawaza,
Juma Nkwabi, anasema hatua ya
Mkuu wa Wilaya kutatua changa-
moto ya walimu ya upungufu wa
samani wataendelea kushirikiana
na viongozi, walimu na Baraza la
Madiwani, ili kutatua changamoto
za sekta hiyo inayotoa dira ya maisha
ya Mtanzania.

“Napongeza Mkuu wa Wilaya
kwa kazi anayoifanya ya kusaidia ku-
tatua changamoto za walimu kwa
kuwapatia viti na meza, nawataka
wadau wengine wamuunge mkono
kwenye hatua hiyo, ili walimu wawe
na motisha kwa sababu serikali
hatuwezi kuzimaliza shida zao peke
yetu kwa uharaka bila kuungwa
kushirikiana na wengine,”anasema
Mkumbo.

Aidha, anasema katika matokeo
ya mtihani kuhitimu kidato cha nne
mwaka jana mkoani Shinyanga, wa-
nafunzi waliofanya mtihani huo wa-
likuwa 12,075, miongoni mwao wali-
opata daraja la kwanza 727, darajala
pili 1,659, la tatu 1,914, 1a nne 5,898,
na waliopata zero 1,877 ufaulu huo
ukiwa sawa na asilimia 83.4.

MABINCWA AFYA WAONGEZA UHAKIKA CHANJO

INATOKA UK.11

KUSHAMBULIA MAPAFU

Pauline Chale, Bingwa wa
Magonjwa ya Ndani na Mbobezi
wa Mapafu na Mahututi, anasema
virusi vya UVIKO-19 husababisha
madhara kwenye mapafu.

Anasema kuna milango ipo
kwenye mapafu, moyo, ini na
mfumo wa tumbo ambayo ugonjwa
huitumia kujishikiza hadi kufika
kwenye seli za damu.

Anasema kutokana na muin-

giliano huo wa kirusi mgonjwa
hubanwa mapafu na kushindwa
kuvuta hewa na ndiyo sababu
ya kumuwekea hewa ya oksijeni
ambayo hutumia hadi wiki nne, ili
kurejea katika hali ya kawaida.
“Kutokana na kuwa mgonjwa
anakaa kwenye oksijeni kwa wiki
mbili hadi nne kama hatapoteza
maisha, hutumia mitungi mitatu
hadi mitano kwa siku. Wakati
gharama ya kumlaza mgonjwa
mmoja kwa siku ni Sh. 500,000

hivyo utaona gharama zilivyo
kubwa kwa mgonjwa anayeugua
UVIKO-19,” anasema Dk. Pauline.

Anafafanua zaidi kuwa, mitungi
ya gesi inaadimika kwa sababu
ya idadi ya aina ya wagonjwa wa
mahututi kuongezeka.

Anawataka wananchi kuendelea
kujikinga na kupata chanjo kwa
manufaa yao binafsi na vizazi vyao.

WAJAWAZITO, WANAONYO-
NYESHA

Bingwa wa Mapafu, Grace Shayo,
anahimiza wanawake wanaonyo-
nyesha na wajawazito kuendelea
kupata chanjo hiyo, kwa sababu
haina madhara kwa mtoto anay-
enyonya au aliyetumboni.

Anasema Shirika la Afya Duniani
(WHO), limethibitisha hakuna
madhara, hivyo ni muhimu
makundi hayo ya wanawake kuji-
tokeza kupata kinga, kwa ajili ya
usalama wao na watoto wao.

Anahimiza wanawake wanao-

nyonyesha kuendelea kutoa
huduma ya kunyonyesha watoto
wao mara baada ya kuchanja.

“Hata kama wana maambukizi
ni vyema wakaendelea kunyonye-
sha hamna madhara yoyote kutoka
kwa mama kwenda kwa mtoto,”
anasema Dk. Grace.

Kwa mujibu wa taarifa ya
mwisho iliyotolewa na Wizara ya
Afya, hadi sasa Tanzania ina wag-
onjwa 858 wa UVIKO -19, huku vifo
vikiwa ni 29.
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Vituo vva umahiri viing’arishe
Tanzania visiishie kuwa hadithi

OJA ya mikakati ya

kuipa sura mpya

elimu kwa vitendo na

kuongeza ufanisi kwa
wabhitimu vyuoni ni uwepo wa vi-
tuo vingi vya umabhiri (centres of
excellence) katika taasisi mbalim-
bali za elimu.

Dhamira hii ya ujenzi wa vituo
vya umahiri ni mkakati wa wizara
kutimiza wajibu wake wa msingi
wa kuandaa na kuzalisha rasili-
mali watu wenye ujuzi wa kutosha,
ili kusaidia utoaji wa huduma na
uzalishaji bidhaa bora ili kulisha
masoko ya ndani na nje ya nchi kwa
maendeleo endelevu.

Kwa kuanzia, Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia inatarajia
kujenga vituo vinne vya umabhiri
katika Taasisi ya Teknolojia Dar es
Salaam (DIT) kampasi ya Mwanza.

Aidha, kingine ni ujenzi wa kituo
cha umahiri katika sekta ya anga
ambacho kitajengwa katika Chuo
Salaam, kwa upande wa Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA), kituo cha umahiri
kinajengwa DIT kampasi ya Dar es
Salaam na kwa upande wa nishati
jadidifu kitakachojengwa DIT
kampasi ya Arusha.

Taasisi hizo za umahiri zime-
ufundi kwa vitendo na weledi ili
kuwa na raslimaliwatu wenye ujuzi,
maarifa na stadi za kutosha badala
ya kubaki kuwa wasomi wenye
elimu ya nadharia pekee ambayo
haina tija katika dunia ya sasa ya
sayansi na teknolojia.

Ni kwa matarajio hayo basi,
ujenzi wa nyumba za umahiri ni
kielelezo kuwa kuna nia ya serikali
ya kuandaa wahitimu wenye elimu
inayoendana na mahitaji ya sasa
katika soko la ajira iwe kujiajiri au
kuajiriwa.

Akiwa katika ziara ya kutembelea
Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam
kampasi ya Mwanza, Naibu Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia
Omary Kipanga, anasema serikali

inatarajia kutumia zaidi ya
Shilingi bilioni 170 kujenga vituo
vinne vya umahiri katika mikoa
mine na kutangaza kuwa DIT
kampasi ya Mwanza imetengewa
Shilingi bilioni 37 kwa ajili ya kuwa
na mafundi mahiri kuinua sekta
ya ngozi.

Waziri Kipanga anaisema: “Tuna-
taka ifikapo mwaka 2024 tuwe
tumekamilisha ujenzi wa kituo cha
umahiri katika msuala ya ngozi, ili
sasa tuweze kuzalisha vijana ambao
wakimaliza mafunzo waweze
kuajiriwa au kujiajiri kwa kuzalisha
bidhaa mbalimbali zitokanazo a
malighafi hiyo inayopatikana kwa
kiasi kikubwa nchini.”

Pamoja na kwamba Tanzania ni
nchi yenye idadi kubwa ya mifugo,

Viatu ni bidhaa ambazo zitaboreshwa kupitia kituo cha umahiri Mwanza kitakachotoa mafunzo ya sekta ya ngozi. PICHA

MTANDAO.

Naibu Waziri Kip-
anga, anavyosema:
‘Kimsingi seri-

kall imeamua kwa
dhati kuzalisha
wanafunzi wenye
ujuzi na umaniri,
ambao utaleta tija
kwenye Tanzania
va viwanda, hivyo
inakwenda kujenga
vituo vinne vya
umanhiri hadi ku-
fikia mwaka 2024,
ambacho ni kipindi
cha miaka mitatu
kuanzia sasa.”

lakini kumekuwa na tija ndogo
katika sekta hiyo. Ni kutokana na
kuchelewa kuwepo kwa mikakati
thabiti ya kuhakikisha mifugo
inachangia kikamilifu kwenye
pato la nchi na kukuza ajira kupitia
mnyororo wa thamani wa sekta ya
mifugo.

Hivyo, mkakati wa ujenzi wa
kituo cha umabhiri cha kuchakata
ngozi, unaleta matumaini kwa waf-
ugaji na wafanyabiashara kuhusu
uwepo wa soko la uhakika wa
bidhaa ya ngozi.

Aidha, kituo cha umabhiri cha
kuchakata ngozi kinaleta fursa ya
ajira kwa vijana watakaopata elimu
katika eneo hilo. Uwepo wa kituo
cha umabhiri cha kuchakata ngozi
katika chuo cha DIT kampasi ya
Mwanza, kunatoa fursa kwa wafu-
gaji wa ng'ombe, kondoo, farasi na
mbuzi kufuga mifugo yao kisasa,
ili kuweza kupata bidhaa bora ya
ngozi inayokidhi soko.

Kadhalika Watanzania wat-
egemee kuanza kutumia bidhaa
za ngozi halisi kama vile viatu,
mikanda, pochi, mabegi na foronya
za viti ambazo zitakuwa imara na
zenye kudumu muda mrefu.

Kiujumla, ujenzi wa vituo
vya umahiri ni mwendelezo wa
mikakati ya serikali ya kuhakikisha
taifa linazidi kusonga mbele kiu-
chumi na kiviwanda, ili kuongeza
pato la wafugaji, wafanyabiashara
, wawekezaji na taifa.

Naibu Waziri Kipanga, anavy-
osema: “Kimsingi serikali imeamua
kwa dhati kuzalisha wanafunzi
wenye ujuzi na umahiri, ambao
utaleta tija kwenye Tanzania ya
viwanda, hivyo inakwenda kujenga
vituo vinne vya umahiri hadi kufikia
mwaka 2024, ambacho ni kipindi
cha miaka mitatu kuanzia sasa.”

Vile vile, sekta ya anga ni eneo
muhimu katika kukuza maendeleo
na uchumi. Ujenzi wa kituo cha
umahiri cha wanaanga katika Chuo
cha Usafirishaji (NIT) unakusudiwa
kupunguza gharama pengine
kubwa za kufanya matengenezo ya
ndege za Tanzania ughaibuni.

Hilo litafanikiwa kutokana na
chuo kuzalisha wataalamu wa
ndani, ambao watasaidia kufanya
matengenezo madogo na makubwa
kwa ndege hizo na kuokoa fedha
nyingi, ambazo zingetumiwa kwa
kuwatumia wataalamu kutoka nje

ya nchi.

Ujenzi wa kituo cha umabhiri kwa
ajili ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano -TEHAMA unachangia
kasi ya maendeleo nchini, ndiyo
maana hata kaulimbiu ya Mbio za
Mwenge wa

Uhuru kwa mwaka 2021, inasema
“TEHAMA ni msingi wa taifa endel-
evu itumika kwa usahihi na uwajibi-
kaji”. Hii inatokana na ukweli kuwa
serikali imeweka mifumo ya kuitu-
mia katika shughuli nyingi za kiseri-
kali, hali inayoongeza mahitaji ya
wataalamu wa nyanja hiyo.

Aidha, ujenzi wa kituo cha
umahiri cha nishati jadidifu au
mbadala ni ufunguo wa kuongeza
kasi ya ukuaji ya uchumi na maen-
deleo kutokana na upatikanaji wa
nishati ya uhakika kwa wananchi
na katika zama hizi za ongezeko la
joto duniani na uharibifu wa maz-
ingira unaokausha maji, lakini joto
linalochangiwa na moshi kwenye
injini za magari na nishati mbaya.

Reubeni Lumbagala ni Mwalimu
wa Mlali Sekondari katika Wilaya ya
Kongwa mkoani

Dodoma.

Maoni: 0620-800462.
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NIDA ni maji ya shingo
vitambulisho vya utaifa

B Asante NEC vya wapigakura ndivyo mkombozi

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dk. Faustine Ndugulile.

UALA la kuwapo utambul-
isho wa taifa usio na utata
lilitegemewa kumalizika
baada ya kuanzishwa mra-
di wa vitambulisho vya taifa na
kuundwa kwa Mamlaka ya Vitam-
bulisho vya Taifa (NIDA), kabla ya
uchaguzi mkuu wa 2015.

Licha ya kuwa muongo mmoja
unakaribia kukamilika tangu
wakati huo kwani sasa ni miaka
nane, bado idadi ya vitambulisho
hivyo vilivyotolewa kwa Watanza-
nia inahesabika.

Na hivi karibuni Waziri wa Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari
wa Tanzania Dk. Faustine Nduguli-
le, anasema kadi za simu zaidi ya
milioni 10, hazina namba za NIDA.

Ukilinganisha na vitambulisho
vya wapiga kura unatambua kuwa
kadi za mpiga kura kila mtu aliye-
jisajili alipata, tena papo kwa papo.

Inakuwa vigumu kuamini kama
iliwezekana kwa vitambulisho vya
kura ni kwanini juhudi zisifanyike
kwenye vya NIDA, ili kila mmoja
awe na utambulisho huo muhimu.

Tofauti na hali
Niyo, mwaka 2015
wakati wa kuan-
dikisha kupiga kura,
watu walijaza fomu
wakakaa kwa muda
mfupi kusubiri
kitambulisho kuan-
daliwa na baada

va dakika 30 picha
zilikuwa zimepigwa
zimesafishwa na
‘data’ muhimu zi-
kawa zimewekwa
numo na kuondoka
na kadi zao.

’

Kwa kiasi kikubwa vitambulisho
vya mpiga kura vilivyotolewa na
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC),
vimekuwa mbadala kwa vile vina-
tumiwa kujisali wateja, ili kufun-
gua akaunti benki, kupata mafao
pengine baada ya kukosa kazi na
sasa kwenye chanjo ya COVID-19.

Kinachoonekana ni kuwa wenye
dhamana au ofisi katika ngazi au
ofisi za NIDA huenda hawajafanya
juhudi za kukamilisha uandik-
ishaji na utoaji wa namba pamoja
na kadi, ili kukamilisha kazi hiyo.
Inavyoelekea wanachukua muda
wanajivuta huku watu wakihan-
gaika kupata huduma hiyo, hivyo
NIDA lazima idhihirishe mwaka
hadi mwingine kuwa imetoa
idadi kadhaa ya vitambulisho na
kikitimia kiwango hicho huenda
inatosha kuwekewa bajeti mwaka
mwingine.

Kwa njia hiyo inaweza kufika
mwaka 2025 Watanzania wakaen-
delea tena kutumia vitambulisho
vya kura vya mwaka 2015, au
leseni za udereva na hata pasi za

kusafiria .

Tofauti na hali hiyo, mwaka
2015 wakati wa kuandikisha ku-
piga kura, watu walijaza fomu,
wakakaa kwa muda mfupi kusub-
iri kitambulisho kuandaliwa na
baada ya dakika 30 picha zilikuwa
zimepigwa zimesafishwa na ‘data’
muhimu zikawa zimewekwa humo
na kuondoka na kadi zao.

Ni zoezi la nusu saa, lakini NIDA
hawajaweza kufanya jambo hilo
hata kwa kuiga au kuita wataalamu
kutoka Tume ya Taifa ya Uchaguzi
NEC, na huu ni mwaka wa nane
bado hawajakamilisha jukumu
walilopewa.

Pengine watu wanajiuliza kama
mradi huo unahitajika au unasu-
biriwa uamuzi kuwa wananchi
wabaki na vitambulisho vya kura
au pasi za kusafiria na leseni za
udereva.

Watu wanajiuliza au kutaka ku-
jua kuna tofauti na kazi ngumu ka-
tika kuandaa vitambulisho, hivyo
maana imekuwa ni kazi ngumu na

inayochukua muda mrefu kukami-
lika na watu kupata vitambulisho.
Pengine tofauti na vya kura, kuna
nini cha zaidi kwenye utambulisho
wa NIDA?

Ila kuna eneo moja ambalo in-
aonekana namba za NIDA zimefan-
ya kazi nzuri, kwa mfano kutumi-
wa kusajili simu na kuwezesha
mawasiliano ya kufuatilia wahali-
fu, kwa vile kupeleleza simu im-
etoka kwa nani na ameandikishwa
nani si jambo jipya, inawezekana
uwepo wa namba za NIDA umera-
hisisha kiasi fulani ufuatiliaji.

Huenda ingekuwa tatizo kwa
polisi kufuatilia mawasiliano ya
watu wanaotumia simu, ambazo
hazina mfumo wa pamoja wa
utambulisho wa mhusika.

Kwa upande huo ni wazi kuwa
yapo matokeo, ila ni ya matunda
ya ziada ya mkakati wa utambu-
lisho, ambao kimsingi unaelekea
kukwama.

Eneo jingine ambapo mkakati
huo hauwezi kukwama ila kuna
uwezekano unasuasua ni utam-
bulisho wa walipa kodi, hasa
wanaoanza biashara na kubhitaji
kutoa namba za NIDA, ili kupata
kitamhulisho cha mlipa kodi
(TIN). Zipo taasisi nyingine mbali
na Mamlaka ya Mapato (TRA) am-
bazo zinawasilisha hesabu za kodi
kwa TRA ambazo zinahitaji wale
wanaolipwa kwa kutoa huduma
kwao wawe na vitambulisho vya
uandikishwaji kama mlipa kodi ku-
toka TRA, na mara nyingi inakuwa
vigumu kupata utambulisho huo
haraka.

Ila inawezekana tatizo siyo
kubwa kwani kati ya simu milio-
ni 10 ambazo hazina vitabulisho
au namba za NIDA, wengi zaidi
watakuwa wale ambao hawana
msukumo wa kutosha kibiashara
unaowalazimisha kuwa nazo.

Kwa maana hiyo kasi ya kufan-
yakazi NIDA ina umuhimu, ili
kupata vitambulisho pamoja na
namba hizo katika masuala ya uan-
dikishaji kadi za simu na halafu
ulipaji kodi, kwani maeneo kama
TRA ni muhimu, kwani ndiyo ya-
nayohakikisha kuwa taasisi hiyo
itaendelea kuwapoa . Hata hivyo
vitambulisho na namba ni vya la-
zima katika taratibu za kiserikali
kwa mfano ndizo zinazotumiwa
kusajili watu mathalani kwenye
chanjo za COVID-19.

Pengine taratibu na namna yake
ya kujumuisha kutambuliwa kwa
raia au mkazi ni ya kina zaidi ku-
liko utambulisho mwingine uliopo
hata ungekuwa ni pasi ya kusafiria
ya mpiga kura, inayokaribiana na
ile ya NIDA kwa umaarufu, kabla
ya pasi ya kusafiria ambayo haimi-
likiwi na watu wengi wa kawaida.
Inawezekana mradi huo umegha-
rimu pesa nyingi kuliko ilivyotak-
iwa, ukilinganisha na zile zinazo-
tumiwa na NEC inayotengeneza
vitambulisho haraka tena papo
kwa papo.

Pengine ingekuwa rahisi kwa
NIDA kutoa namba za utambulisho
katika Wilaya mbalimbali halafu
zitumike kutoa vitambulisho kwa
kasi zaidi kwa kushirikiana na
mamlaka nyingine, ili kuharakisha
upatikanaji wa kadi hizo muhimu.
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Taasisi yaelimisha vijana

athari mimba za utotoni

Na Ibrahim Joseph,DODOMA

AASISI  ya Maendeleo
ya Vijana Dodoma (DOY-
0ODO), imetoa mafunzo
ya afya ya uzazi na mad-
hara ya mimba za utotoni kwa vi-

Mkurugenzi wa Doyodo, Raja-
bu Nhunga, alisema hayo wakati
alipozungumza na waandishi
wa habari kuhusu mafanikio ya
mradi wa kukabiliana na mimba
za utotoni ulioanza tangu mwa-
ka 2019.

Nhunga alisema mradi huo
unalenga kupunguza mimba za
utotoni kwa kuboresha huduma
rafiki kwa vijana za afya ya uzazi
na kuwajengea stadi za maisha.

Alisema mradi huo unatekele-

zwakwamiaka mitatu kuanzia
2019 mpaka 2021 na unajulikana
kwa jina la ‘magauni manne
girls empowerment project’ na
unatekelezwa kwa ufadhili wa
Shirika la Kimataifa la DSW-
Tanzania. Alibainisha kuwa idadi
hiyo ni wale ambao wamejenge-
wa uwezo moja kwa moja na
Doyodo lakini baada ya mafun-
7o hayo na wao wamekuwa na
jukumu la kuwaelimisha vijana
wenzao kwenye maeneo yao.
Alizitaja baadhi ya kata am-
bazo taasisi hiyo inafanya kazi
na makundi hayo ya rika la vi-
jana hao kuwa ni Mnadani, Nzu-
guni, Miyuji na Changombe.
Aliongeza kuwa nje ya vijana
hao pia walifanikiwa kuunda
klabu za vijana kwenye kata hizo

ambazo mradi unatekelezwa na
vijana 150 wamejengewa uwezo
na kati yao vijana 25 wanashiriki
katika vikao vya maendeleo kwe-

nye kata zao.
Aidha, alisema  Doyodo
imefanikiwa kuwajengea

uwezo wanafunzi na wal-
imu kwenye shule 10 za
jijini hapa kwa  kuwafikia

wanafunzi ~ wasiopungua 250
katika shule hizo ambapo se-
kondari zipo tano na msingi
tano.

Kadhalika, alisema taasisi im-
efanikiwa kuwakutanisha baa-
dhi ya vijana wengine na wadau
wa afya ya uzazi kutoka Mikoa ya
Dar es Salaam, Arusha, Shinyan-
ga na Mwanza kwa lengo la ku-
jifunza mbinu mpya za kupun-

guza mimba katika umri mdogo.

Alifafanua kuwa katika ku- :
hakikisha wanafanikiwa kwenye :
mpango huo wamekuwa waki- :
watumia wataalamu wa afya :
kutoka Wizara ya Afya na baadhi :
ya vijana wenye elimu hiyo ya :

mambo ya elimu ya uzazi.

Aliyataja baadhi ya malengo :
ni kuendelea na mapambano :
ya mimba za utotoni kwa ku- :
wengine zaidi :
kata 37 za Dodoma :
Mjini na wilaya 6 za Mkoa wa Do- :

wafikia vijana
kwenye

doma na hata nje ya mkoa huo.

Mkurungenzi huyo alisema
ufinyu wa rasilimali :
fedha ndio limekuwa likisababi- :
sha kushindwa kuwafikia moja :
kwa moja vijana hao kutoka :

tatizo la

maeneo yote.

Mjasiriamali Rachel Francis (kushoto), akimwonyesha mteja bidhaa kwenye maonyesho ya wajasiriamali ya Nanenane yanayoendelea

Washauriwa matumizi miamala mbadala

Na Augusta Njoji, DODOMA

WATANZANIA ~ wamehama-
sishwa kutumia huduma mbada-
la za miamala ya CRDB ili kujie-
pusha na misongamano isiyo
ya lazima katika kukabiliana na
maambukizo ya corona.

Rai hiyo ilitolewa jana na Me-
neja wa CRDB Kanda ya Kati,
Chabu Miswaro, katika hafla ya
kukabidhi gari aina ya Toyota IST
kwa mshindi wa pili wa kampeni
ya ‘SimBanking Mzigo Promo-
sheni’ Madina Ramadhani.

Alisema ni vyema Watanzania
wakafanya miamala ya fedha

kwa kutumia SimBanking kwa
kuwa ni njia mbadala inayoshau-
riwa hivi sasa kutokana na hali
ilivyo.

Awali, akitoa maelezo kuhusu
promosheni hiyo, Mkuu wa
Kitengo cha Wateja Binafsi, Ste-
phen Adili, alisema mshindi
huyo ni mfanyakazi wa kituo
cha mafuta kilichopo Kisasa ji-
jini Dodoma na amejishindia
gari hilo kwa kufanya miamala
mingi zaidi kupitia huduma ya
SimBanking,

Alibainisha kuwa kampeni
hiyo inalenga kuwahamasisha
wateja kuwa na utamaduni wa

kutumia mifumo ya kidijitali iki-
wamo SimBanking kufanya mia-
mala yao.

“Huyu mshindi aliyeshinda
leo ameshinda kwa kufanya
miamala ya kawaida kabisa
kama kununua vocha, umeme,
kuhamisha fedha, mbali na
kuwa na mshindi wa gari pia
kwenye kampeni hii kila siku
kuna washindi wa tatu wa
Sh.100,000,kuna washindi wen-
gine 13 kila siku wanashinda
30,000,” alisema.

Alisema kiasi cha Sh. milioni
800 kimetengwa kwa ajili ya
kutoa zawadi kwa washindi wa

kampeni hiyo huku akisema asil-
imia 90 ya miamala ya SimBank- :

ing ni bure.

Kwa upande wake, mshindi

wa gari hilo, Madina Ramadhani,

alisema alikuwa akifanya mia- :
mala ambayo hajaamini kama :
ingemwezesha kuwa mshindi :

wa gari hilo.

“Mimi nafanya kazi ya kujaza :
mafuta Sheli ya Kisasa na msha- :
hara wangu ni Sh. 200,000 la- :
kini hii hii nilikuwa naitumia ku- :
fanya matumizi mbalimbali kwa :
SimBanking imeniwezesha leo :

kuwa mshindi,” alisema.

Askofu
ataka
maombi
corona

Na Renatha Msungu, DODOMA

ASKOFU wa Kanisa la Endtime Har-
vest, Dk. Eliah Mauza, amemwomba
Rais Samia Suluhu Hassan kutangaza
siku maalum ya maombi ya ugonjwa wa
corona.

Akizungumza juzi kwenye ibada,
Askofu huyo alisema serikali na vion-
g0zi wa dini wanapaswa kuendelea
na maombi ya kuombea ugonjwa huo
kama walivyofanya awali ili Mungu atoe
uponyaji kupitia chanjo ya UVIKO-19
inayotolewa.

“Naomba serikali itangaze maombi
va siku kadhaa kwa wananchi, kila
mmoja kwa imani yake aombe tuweze
kushindana na ugonjwa wa UVIKO-19,"
alisema.

Alisema wanadamu wanapaswa
kuendeleza huduma ya maombi ili
kushindana na shetani ambaye anataka
kuiangamiza dunia kupitia ugonjwa huo.

“Tunaomba serikali itangaze siku
kadhaa za maombi ili kila mmoja aju-
muike kumuomba Mungu ili kuepukana
na ugonjwa huu na magonjwa mengine
hatarishi,” alisema.

Aliongeza: “Sote tukielekeza nia zetu
katika maombi pamoja na chanjo hii
inayotolewa kwa wananchi basi jamii
itakuwa salama kutokana na kwamba
wanaomba, lakini pia wanaendelea ku-
pata chanjo kutoka kwa wataalamu wa
afya kama inavyoelekezwa.”

Hata hivyo, alikemea jamii kuondoa
hofu na upotoshaji kwenye mitandao ya
kijamii kuhusu chanjo hiyo.

“Ni vyema wataalamu wa afya waend-
elee kuwapa elimu wananchi ili waweze
kuchoma chanjo hiyo ya kujikinga na
ugonjwa wa corona,” alisema.

Alisema wao kama viongozi wa dini
wanaendelea kutoa elimu kwa jamii
kuhusiana na kupata chanjo ambayo
itawasaidia kujikinga na ugonjwa huo
hatari unaoitesa dunia.

Alimpongeza Rais Samia kwa utendaji
kazi wake unaolenga kuinua uchumi wa
nchi.

“Rais Samia anastaili pongezi kutokana
na miradi mbalimbali ya maendeleo
hapa nchini kuendelea kutekelezwa ili
wananchi waweze kunufaika nayo,”
alisema.

Aliongeza: “Sote tukiele-
keza nia zetu katika maombi
pamoja na chanjo hii inayo-
tolewa kwa wananchi basi
jamii itakuwa salama kuto-
kana na kwamba wanaomba,
lakini pia wanaendelea
kupata chanjo kutoka kwa
wataalamu wa afya kama
inavyoelekezwa.”
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Mbaroni madai kusafirisha
magunia 34 ya tumbaku

Na Grace Mwakalinga, CHNYA

ATU wawili wana-

shikiliwa na dola

mkoani Mbeya

kwa tuhuma za
kusafirisha shehena ya magu-
nia 34 ya tumbaku kwa njia ya
magendo kuelekea katika nchi
jirani ya Malawi. Watuhumiwa
walikamatwa juzi kwenye kizuizi
cha barabarani katika mji mdogo
wa Makongorosi, wilayani Chu-
nya wakisafirisha tumbaku hiyo
kwa kutumia lori.

Akizungumzia tukio hilo, Mkuu
wa Wilaya ya Chunya, Mayeka Si-
mon, alisema waliokamatwa ni
wakulima wa zao hilo ambao wa-
likuwa wanasafirisha kwa njia za
panya ili wakauze nchini humo.

Alisema watu hao walipofika
kwenye kizuizi cha Makongolosi,
askari walisimamisha gari hilo

na kulipekua na kubaini ma-
gunia hayo yenye tumbaku na
kuyakamata.

Alisema kutokana na tabia ya
utoroshaji wa zao la tumbaku
kuathiri wakulima waliojiunga
na vyama vya ushirika, na pato
la nchi kwa kukwepa ushuru,
Kamati yake ya Ulinzi na Usalama
iliamua kuweka vizuizi kuzuia
utoroshaji huo.

“Hii ni mara ya pili katika
msimu huu wa mauzo ya tumba-
ku tunafanikiwa kukamata maro-
bota yakitoroshwa kwenda nchi
jirani ya Malawi, tunazuia biasha-
ra hii yamagendo kwa sababu ina
athari kubwa kwa wakulima wetu
na pia inasababisha pato la seri-
kali kupotea,” alisema Mayeka.

Akifafanua alisema wakulima
wa tumbaku wilayani Chunya
wanalima zao hilo kwa mkataba
kupitia vyama vya ushirika na

wanakopeshwa pembejeo zote
na wanunuzi na hutakiwa kulipa
deni hilo wakati wa kuuza tum-
baku yao.

Alisema kwa mantiki hiyo tum-
baku yote hutakiwa kuuzwa kupi-
tia vyama vya ushirika ambako
madeni ya wakulima hukatwa na
serikali nayo hukusanya ushuru
na kodi yake kirahisi kwenye vy-
ama hivyo vya ushirika.

“Inapotokea mkulima ambaye
alikopeshwa pembejeo hauzi
mazao yake kwenye ushirika,
huwalazimu wakulima wenzake
kumlipia deni lake la pembejeo
kwa vile walikopeshwa pamoja,
lakini sisi kama serikali tunakosa
kodi na ushuru wa halmashauri,
ndio maana tuliamua kudhibiti
biashara hii ya magendo,” alise-
ma Mayeka.

Naye Kaimu Meneja wa Chama
Kikuu cha Ushirika wa Wakulima

wa Tumbaku wilayani Chunya
(CHUTCU), Daniel Mpigasupi,
alisema wakulima hao wamefan-
ya kosa kwa mujibu wa sheria ya
vyama vya ushirika na kwamba
watachukuliwa hatua kwa mu-
jibu wa sheria hiyo.

Aliwaonya wakulima wengine
ambao wamepanga kusafirisha
tumbaku kwenda kuuza maeneo
mengine nje ya utaratibu kwa
ushirika akidai wanaweza ku-
pata hasara kwa vile hata huko
wanakopeleka wanauiza kwa bei
ndogo ikilinganishwa na ile ya
kwenye ushirika.

Mkuu wa Idara ya Kilimo,
wilayani humo, George Mwinu-
ka, alisema serikali inaendelea
kutengeneza mazingira rafiki
kwa wakulima na kwamba ku-
tumia njia za panya kuuza mazao
yao kunawakosesha fursa ya kuu-
za kwa bei elekezi.

Wanafunzi wa Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi Mbeya (ICot) wakiendelea na ujenzi wa barabara katika Kata ya Kajunjumele kuelekea katika
mwalo wa Kafyofyo iliyoko Wilaya ya Kyela mkoani Mbeya juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Ukosefu wa utaalamu wakwamisha upangaji bajeti

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAFANYABIASHARA na wa-
jasiriamali wengi nchini wa-
nashindwa kufikia malengo ya
shughuli zao kutokana na ku-
tokuwa na utaalamu wa namna
bora ya upangaji wa bajeti kuan-
zia ngazi ya familia.

Kukosa elimu ya upangaji bajeti
kwa makundi hayo kumechangia
kukwamisha ukuaji wa biashara
na kushindwa kufikia malengo
na kuendelea kulimbikiza mad-
eni na kusababisha msongo wa
mawazo.

Mkurugenzi wa Shirika la Elim-
isha, Festo Sikagonamo, alisema
lengo la kuanzishwa kwa shirika
hilo ni uwezeshaji vijana na wa-
nawake wasiokuwa na ajira kwa
kuwafundisha mbinu za kupata

kazi halali zinazolenga kutatua
tatizo ili kauwa na maisha bora en-
delevu na yenye kutimiza ndoto
zao kuanzia ngazi ya kaya.
Kutokana na vikwazo mbalim-
bali vinavyosababishwa na uko-
sefu wa elimu ya upangaji bajeti
kuanzia ngazi ya familia Sikag-
onamo ameanzisha programu ya
kuwajengea uwezo wajasiriamali
na wafanyabiashara wanawake
na vijana umuhimu wa bajeti.
“Tulifanya utafiti tukabaini
kuwa wananchi hawana uelewa
juu ya masuala ya upangaji wa
bajeti hivyo kushindwa kutimiza
malengo yao kwani hawana
matumizi mazuri ya fedha,
tumeiona mwitiko wa wananchi
hususani wajasiriamali baada ya
kupewa elimu hiyo kuona mab-
adiliko,” alisema Sikagonamo.

Alisema hadi sasa wafanyabi-
ashara na wajasiriamali zaidi ya
elimu ya upangaji bajetl kuanzia
ngazi ya familia na kwamba hata
taasisi na mashirika ya umma na
binafsi wamepatiwa elimu hiyo.

Aliongeza kuwa pia wame-
patiwa elimu ya uongozi kwa
wanawake na wanaume ikilenga
zaidi kuwahamasisha kugombea
kwenye kamati mbalimbali za
huko wataweza kuwasilisha kero
zao na kutatuliwa.

Mtendaji wa Kata ya Sinde,
Hawa Kajula, ambaye alitoa
mafunzo ya uongozi kwa wajasir-
iamali hao, aliwahamasisha kuji-
tokeza kugombea nafasi mbalim-
bali za kamati ili kupaza sauti zao.

Alisema uongozi bora unaanza

kutengenezwa kuanzia ngazi ya
kwamba akiwaandalia vyema
anaweza kuja kiongozi mzuri
hapo baadaye.

Baadhi ya wanufaika wa
mafunzo hayo, akiwamo Regina
Sanga, alisema kuwa upangaji wa
bajeti kuanzia ngazi ya familia ni
jambo muhimu katika mafani-
kio ya nchi na kwa mtu mmoja
mmoja.

Sanga ambaye ni mkulima wa
mboga na matunda alisema laiti
elimu ya upangaji bajeti angeipa-
ta tangu zamani angekuwa mbali
kimaendeleo, amekuwa hana ba-
jetina fedha anayoipata kutokana
na biashara ya kuuza mboga, la-
kini kwa sasa atahakikisha anaz-
ingatia nidhamu ya matumizi ya
fedha anayoipata.

]
- DK. Tulia atoa
mil. 500/-
kujenga kituo
cha afya

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MBUNGE wa Jimbo la Mbeya
Mjini ambaye pia ni Naibu Spika
wa Bunge la Tanzania, Dk. Tulia
Ackson, ametoa Sh. milioni 500
kwa ajili ya ujenzi Kituo cha Afya
cha lyela ili kuwasaidia wananchi
kukabiliana na adha ya kutembea
umbali mrefu na gharama kupata
matibabu maeneo mengine.

Alitoa msaada huo jana wakati
akizungumza kwenye mkutano
maalumu na wananchi wa lyela
uliokuwa na lengo la kuwaeleza
vipaumbele vilivyowekwa na seri-
kali katika kuwasaidia wananchi.

Alisema katika bajeti ya mwaka
2021/2022 serikali imejikita
kuboresha miundombinu ya bara-
bara elimu na afya.

Kwa kutambua umuhimu huo,
Dk. Tulia alisema serikali imetoa
kiasi cha Sh. milioni 500 kuanza
ujenzi wa Kituo hicho ambacho
Kitakuwa msaada mkubwa wa wa-
nanchi wanaozunguka eneo hilo
huku akiwaeleza kuhusu uamuzi
aliofanya kwa kushirikiana na Hal-
mashauri ya Jiji ya kuanza mara
moja ujenzi wa kituo hicho.

“Kwa muda mrefu wananchi wa
Kata ya lyela, wamekuwa waki-
pata huduma za matibabu maeneo
mengine kwa kutambua adha
hiyo serikali imetoa kiasi cha Sh.
milioni 500 kuanza ujenzi huku
tukiwahamasisha pia wananchi
kushiriki nguvu kazi zao kituo hiki
kikamilike kwa wakati,” alisema
DK. Tulia.

Katika hatua nyingine, Dk. Tulia
alifanya ziara ya kuwatembe-
lea baadhi ya wananchi husu-
sani wenye mahitaji maalumu
akiwamo Joyce Isack, mkazi wa
Sinde, ambaye alipata ajali ya gari
na kumsababishia ulemavu wa
maisha.

Alimsaidia mifuko 50 ya saruji
kwa ajili ya kumuwezesha kuka-
milisha ujenzi wa nyumba yake,
vilevile alimsaidia Gabriel Mwan-
gobola, mkazi wa Uyole baiskeli
mwendo kwa ajili ya kutembelea
baada ya kupata ajali miaka kad-
haa iliyopita akiwa mwalimu wa
Shule ya Sekondari Sangu pamoja
na Sh. 600,000 ili kuanzisha
biashara itakayomsaidia kujikwa-
mua kiuchumi.

Baadhi ya wananchi wa lyela
akiwamo Tukupasya Wisdom,
alisema kujengwa kwa kituo hicho
kutasaidia wajawazito kupata
huduma Kkaribu ikilinganishwa na
ilivyokuwa awali walienda kuji-
fungua maeneo ya mbali.

Wisdom alisema kulingana
na miundombinu ya eneo hilo
walilazimika wajawazito kubebwa
kwenye pikipiki kwenda maeneo
mengine kama Kituo cha Afya cha
Nzovwe kujifungua.
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WanaCCM walia kupanda bei va bidhaa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ONGOZI na wanachama

wa Chama Cha Mapin-

duzi (CCM) Mkoa wa Mjini

Magharib Unguja, wamei-
omba serikali kulipatia ufumbuzi
tatizo la kupanda bei za bidhaa ili
kuwaondolea mzigo wananchi wa
kipato cha chini.

Rai hiyo ilitolewa jana na viongozi
na wanachama wa chama hicho ka-
tika kikao maalum na Mjumbe wa
Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya
CCM Taifa, Hemed Suleiman Abdul-
la, kilichofanyika katika ofisi za CCM
Amani Zanzibar.

Asha Salumu, mmoja wa wana-

chama hao, alisema hali ya sasa kwa
bidhaa hasa za chakula hairidhi-
shi, hali ambayo imewaumiza wa-
nanchi, akitolea mfano kupanda bei
ya mkate na mafuta ya kula.

Akitoa ufafanuzi juu ya hoja hizo
Mjumbe wa Kamati Kuu ya Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa, Hemed
Suleiman Abdulla, alisema kuwa
serikali imeshatoa maelekezo kwa
wizara husika kupanga namna bora
ya bei za bidhaa ili zisiwaumize wa-
nanchi. Hemed ambaye ni Makamu
wa Pili wa Rais wa Zanzibar, alisema
serikali haitomvumilia mfanyabi-
ashara yeyote atakayekwenda kiny-
ume cha bei elekezi zinazotolewa
na serikali na akiwathibitishia ku-

wachukulia hatua wafanyabiashara
wanaokiuka maelekezo ya serikali.

Akigusia suala la uongozi ndani
ya chama, Hemed aliseam CCM
ina taratibu zake za kikatiba za ku-
wapata viongozi, huku akiwataka
wanachama kuwa wavumilivu na
kusubiri muda wa uchaguzi wa
ndani ya chama na kuacha tabia ya
kupanga safu.

Kuhusu tatizo la dawa za kulevya,
aliwaomba viongozi hao kuunga
mkono jitihada zinazochukuliwa
na serikali kuu katika kupambana
na kadhia hiyo ili kujenga taifa le-
nye afya bora na kupata viongozi
bora wa baadaye.

Alieleza kuwa, serikali itachukua

hatua kali ikiwamo kufanya mareke-
bisho ya baadhi ya sheria kwa lengo
la kuwadhibiti wanaojihusisha na
vitendo haramu vya kuharibu jamii
ya Wazanzibari.

Aidha, alitaka jamii kurudi katika
jukumu lao la msingi la kusimamia
malezi bora kwa vijana wao ili ku-
waepusha dhidi ya vitendo viovu
vilivyokithiri katika jamii.

Katika kikao hicho Hemed aliwa-
taka viongozi wa majimbo kuepuka-
nana majunguna fitinabadalayake
wafanye kazi kwa kushirikiana kwa
kuwashirikisha vingozi wa serikali
na chama katika ngazi zote wakati
wakitekeleza majukumu yao.

Pia aliwataka viongozi hao kuwa

mstari wa mbele katika kushawishi
jamii ili kuendelea kujiunga na CCM
kwa lengo la kuongeza idadi ya wa-
nachama ikiwa ni miongoni mwa
jitihada za kukijenga chama.

Naye Katibu wa CCM Mkoa wa
Mjini, Abdallah Mwinyi, alisema
kuwa mkoa huo unasimamia vyema
utekelezaji wa ilani hadi sasa, am-
bapo viongozi wa majimbo wapo
karibu na wananchi kutatua kero
zinazowakabili.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Mji-
ni, Talib Ali, alisema katika uchaguzi
Mkuu wa Oktoba 2020 kwa mara
ya kwanza mkoa huo kuchukua
ushindi wa majimbo yote kwa nafasi
zilizogombewa.

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Othman Masoud (wapili kulia), akisalimiana na viongozi wa Chama cha ACT-Wazalendo baada ya
kuwasili kisiwani Pemba kwa ziara za kichama na serikali katika Uwanja wa Ndege Pemba. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mjini Magharibi yajinadi utekelezaji miradi

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

MKUU wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharib Unguja, Idrissa Kitwana,
amesema serikali imedhamiria
kuimarisha miradi mbalimbali
ya maendeleo na huduma za ki-
jamii.

Miongoni mwa miradi ni bara-
bara za ndani ili wananchi ku-
fanya shughuli zao kwa urahisi
katika kujipatia kipato.

Mustafa alieleza hayo wakati
akizungumza na wananchi wa
Shehia ya Mnarani, Pangawe na
Mambosasa katika mwendelezo
wa mikutano yake na wananchi
wa kutatua kero zinazowakabili.

Alisema Serikali ya Zanzibar

itaendelea kutekeleza ahadi zake
kwa vitendo katika kuimarisha
huduma katika nyanja tofauti ili
kuharakisha kasi za maendeleo
na kukuza uchumi wa mwa-
nanchi.

“Serikali inaendelea na mi-
pango yake ya kuimarisha na ku-
sogeza karibu huduma za kijamii
kwa wananchi ili kuona wanaen-
delea kufaidi na fursa mbalimbali
zinazotolewa na serikali yao ka-
tika sekta tofauti ikiwamo miun-
dombinu ya barabara,” alisema
Kitwana.

Aidha, alisema Serikali ya
Mkoa wa Mjini kupitia Mabaraza
ya Manispaa ya Mkoa huo inaku-
sudia kuzitumia kanuni na sheria
ndogo za usafi ili kutoa adhabu

ya papo kwa papo kwa watu
watakaobainika wanatupa taka
ovyo na kuchafua miji.

“Tayari kanuni zishafanyiwa
mapitio kwa ajili ya kufanyiwa
kazi kwa watu watakaochafua
mazingira kwa ajili ya kuimari-
sha usafi wa maeneo yetu mtu
atakayeonekana anatupa taka
ovyo atatozwa faini,” alisema Kit-
wana.

Baadhi ya wananchi wa mae-
neo hayo, walielezea kusikit-
ishwa kwao na suala la uchafu
uliopo katika shehia zao husu-
sani utupati wa taka ovyo hasa za
pempasi zilizotumika hatua am-
bayo imekuwa kero na kuchafua
mazingira na inahatarisha usala-
ma wa afya zao kwa kusababisha

maradhi ya mlipuko.

“Mkuu wa Mkoa niulize hizi
pempasi ni mradi wa viongozi,
maana imekuwa kero katika she-
hia zetu, maeneo yote yamejaa
pempasi zilizotumika, zikichom-
wa haziungui, zikifukiwa hazi-
0zi sasa... naomba zipatiwe ufum-
buzi, tulipiga marufuku mifuko
ya plastiki na tumeweza na hizi
tuzuwie turudishe utamaduni wa
zamani watoto wavalishwe nepi,”
alisema Idrissa Nahoza Issa.

Naye Mwakilishi wa Jimbo la
Pangawe, Ali Suleiman Ali, alise-
ma uongozi wa jimbo hilo ume-
kuwa ukifanya kazi kwa karibu
na serikali kutatua tatizo la maji
ambapo imefanikiwa kupunguza
kwa kiasi kikubwa tatizo.
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Sababu za

Kupaa
kwa bel ya
mafuta

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BEI ya mafuta ya petroli, dizeli na
mafuta ya taa imeendelea kuongezeka
Zanzibar kwa mwezi Agosti mwaka
huu, kutokana na sababu mbalimbali.

Miongoni mwa sababu hizo ni
gharama za uingizaji wa bidhaa hiyo
katika Bandari ya Dar es Salaam.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano ku-
toka Mamlaka ya Udhitibi wa Huduma
za Maji na Nishati Zanzibar (ZURA),
Mbarak Hassan Haji, akitangaza bei
hizo zilizoanza kutumika jana, alisema
bei ya mafuta ya petroli, dizeli na
mafuta ya taa imepanda ukilinganisha
na mwezi uliopita.

Aliyasema hayo wakati akizungumza
na waandishi wa habari ofisini kwake
Maisara Mjini Unguja, na kwamba
petroli itauzwa kwa Sh. 2,379 kwa
mwezi huu kutoka Sh. 2,327 mwezi
uliopita.

Alisema dizeli itauzwa kwa Sh. 2,287
kwa mwezi huu kutoka Sh. 2,222 va
mwezi uliopita wakati kwa mafuta ya
taa alisema bei ya rejareja itakuwa.

Alisema sababu zilizopelekea
kupanda kwa bei ni kubadilika kwa
wastani wa bei za uuzaji wa bidhaa
hizo katika soko la dunia, thamani
va shilingi ya Tanzania kwa dola ya
kimarekani, gharama za usafiri, bima
na Premium hadi Zanzibar, kodi za
serikali na kiwango cha faida kwa
wauzaji wa jumla na rejareja.

Hata hivyo, alisema ZURA ina-
panga bei kwa kuzingatia wastani wa
mwenendo wa mabadiliko ya bei za
mafuta duniani kwa mwezi uliopita ili
kupata kianzio cha kufanyika mabadi-
liko ya bei za mafuta kwa mwezi huu.

Pia alieleza kuwa licha ya kuwa bei
ya mafuta kuongezeka, lakini yapo ya
kutosha kwa matumizi ya Zanzibar.

Aliwaomba wananchi kuhakikisha
kuwa bei zilizotangazwa ndio bei
halali na kuwasisitiza kununua mafuta
katika vituo vilivyokuwapo kihalali ili
kuepuka kuuziwa mafuta ya magendo
na kudai risiti.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI

INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM. MOB:
+255 - 0782253676

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA 77 YA MWAKA 2021

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI
YA MAREHEMU ASTERIA NICHOLAS MANYAKA
MWOMBAJI/WAOMBAJI
JERROLD GWASEKO

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za
usimamizi wa mirathi kwa waombaji/mwombaji hapo juu
Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikish-
wa mnamo au kabla ya tarehe 13 mwezi 9 mwaka 2021
Imewasilishwa dar es salaam ,leo tarehe 13 mwezi wa
72021

116398902

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ROBEL AYOB HAILE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA
MARK X yenye namba za
usajili T 789 ATD chasis
namba GRX1200041613
engine namba
4FRFSE0100992,yeyote
atakayeiokotab atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa DOD/DOD/
RB/339180/2021

116399002

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.188/2021

Ombi la ROSE NICHOLAUS KEYAMBA
Kuteuliwa Msimamizi wa Mirathi ya
Marehemu NICHOLAUS KANUTI KEYAMBA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 14/07/2021 kabla huyo mwambaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.
Tarehe 15/06/2021

116399102

KUPOTEA

KWA PASIPOTI

JOYCE CHARLES MTAWALI
anatangaza kupotelewa na
pasipoti ya kusafiria (hati)
yenye namba za usajili TAE
249803 iliyotolewa na wizara
ya mambo ya ndani nchini
SWEDEN mwaka 2019,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/OST/ RB/388064/2021

116399502

KUPOTEA KWA
PASIPOTI

ZAKIA ABDALLAH
MHAVILLE anatangaza
kupotelewa na pasipoti ya
kusafiria (hati) yenye namba
za usajili
TAE 249802 iliyotolewa na
wizara ya mambo ya ndani
nchini SWEDEN mwaka
2019, yeyote atakayeiokota
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. Polisi taarifa
DAR/OST/RB/388062/2021

116399602

ABA AJA COMPANY LIMITED
TAARIFA/NOTISI
Katika mahakama ya mwanzo
kizumbi
lliyopo shinyanga
SHAURI LA MADAI NAMBA 26/2021
NEW DAMI &COMPANY-(MDAI)
NAYAZ NAZIM BHANJI-(MDAIWA)
KWA.NAYAZ NAZIM BHANJI

Unataarifiwa kuwa nimepewa hati ya kukamata
mali dhidi yako katika shauri la madai namba 26 ya
2021 ya mahakama ya mwanzo kizumbi iliyopo
shinyanga.unataarifiwa kuwa ulipe
sh.11,200,000/= kwa ajii ya mdai new Dami
&Company ndani ya siku kumi nan ne(14) za kazi
tangia siku ya kutolewa kwa taarifa (tangazo ) hii
pamoja na gharama za ukazaji
hukumu.usipotekeleza hatua nyingine za ukazaji
hukumu zitaendelea dhidi yako bila taarifa/notisi
nyingine kutolewa kwako.

116400302

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.

KUITWA SHAURINI KATIKA BARAZA LA ARDHI NA
NYUMBA LA WILAYA YA MASWA SHAURI NAMBA 77
LA MWAKA 2020.

KESI YA MADAI YA ARDHI KATI YA BELE NSOMI
(MWOMBAJI) DHIDI YA GITI NG'HABI (MJIBU MAOMBI)

Giti Ng'habi kwa kuwa mwombaji hapo juu amefungua
maombi dhidi yako katika baraza la ardhi na nyumba la wilaya
ya Maswa kwenye shauri tajwa hapo juu, unatakiwa kuleta
barazani utetezi wako wa maandishi kabla tarehe 30/8/2021.

Pia unajulishwa kuwa maombi haya yamepangwa kutajwa siku
ya tarehe 30/8/2021 saa 2:30 asubuhi mbele ya mhe JT.Kaare
Mwenyekiti baraza la ardhi na nyumba Wilaya ya Maswa.

Unajulisha kwamba iwapo utakaidi kupokea wito huu au
kupuuza bila udhuru na kushindwa kufika siku iliyopangwa
,Baraza litalazimika kusikiliza maombi hata upande mmoja
na kutoa uamuzi dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri ya mwenyekiti wa Baraza la
ardhi na nyumba la wilaya ya Maswa leo tarehe 29 mwezi
wa saba mwaka 2021.

216399002

KUPOTEA KWA

PASIPOTI

MUSSA MARUNGU MUSSA
anatangaza kupotelewa na
pasipoti (hati)ya kusafiria
yenye namba za usajili
TAE 249804 iliyotolewa na
wizara ya mambo ya ndani
ya nchini SWEDEN mwaka
2019, yeyote atakayeiokota
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. Polisi taarifa
DAR/OST/RB/388067/2021

116399402

KUPOTELEWA NA VYETI

116400402

NDG.ROBERT IPYANA ADAM

Anatangaza kupotelewa na vyeti vifuatavyo :

1. Cheti kidato cha Nne(IV), na. Cs 12 00225893, chenye
usajili na.s 1361-0169 cha mwaka 2021, katika shule ya
sekondari Samora Machel-Mbeya,

2. Cheti cha Ordinary Diploma (NTA 6), chenye na.NTA 6
0006359, na usajili na.201341209, cha mwaka 2018,
katika Chuo cha Mbeya University of Science &
Technology (MUST),

3. Cheti cha Transcript na.13720

4. Cheti cha kuzaliwa.

Kwa yeyote atakayeviona anaombwa aripoti kituo

chochote cha polisi.

TAARIFA YA POLISI : MBE/MBE/RB/341786/2021 &

MBE/MBE/RB/341785/2021

KUPOTEA KWA CHETI

116400502 I

ALOYCE Z SOLOMONI anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye Index
namba S.2824-0025 kilichotolewa na Baraza
la Mitihani kupita NDEKI SEKONDARI
mwaka 2016.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi.Taarifa ya polisi: MAN/BAB/
RB/356412/2021

Nipashe

MWANGA WA JAMI

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie
0782253676

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE
TANZANIA LTD, Sepco tutauza kwa mnada
wa hadhara Mali ya wadaiwa Sugu kama
ilivyotangazwa gazetini

Mdhamini | Dalali Ainaya Mali | Tarehe
/Mdaiwa /Mahali mnada
MARY SEPCO | Toyota land | 24.08.2021
HARRIETH | Debt Cruiser
CHIBIBI Collectio | 7297 ASV,
LONGWAY/ | o Makumbus
AMINA Auction
MARTIN ) ho Yard-
BaGULE | &M | pgy

Co. Ltd

Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo
kuanzia saa nne asubuhi. Mteja atalipa 25%
siku ya mnada, 75% atalipa ndani ya siku 14
akishindwa kulipa 25% hairudishwi. Gharama

za kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi
Mawasiliano piga
SEPCO - 0715683777/0712670704

11640073

NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUUSANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Hofu yatawala
uchaguzi mkuu
kesho kutwa Zambia

Lusaka, ZAMBIA

'Msumbiji, Rwanda zakomboa
‘mji uliodhibitiwa na waasi

Maputo, MSUMBIJI

ZAMBIA iko katika hali ya sintofahamu siku
chache, kabla ya uchaguzi mkuu, Agosti 12,
mwaka huu.

Angalau watu watatu wameuawa katika maka-
biliano kati ya wafuasi.

Vurugu hizo zilisababisha kupelekwa kwa jeshi
katika maeneo mbalimbali, Agosti Mosi, mwaka
huu.

Wagombea 16, watapambana katika uchaguzi
wa urais, wawili ndio wanapewa nafasi kubwa
katika uchaguzi huo.

Rais anayemaliza muda wake Edgar Lungu wa
Chama cha Patriotic Front, na Hakainde Hichile-
ma, Chama cha United Party for National Devel-
opment (UPND), ambaye anawania mara ya sita.

Edgar Lungu na Hakainde Hichilema watachua-
na Alhamisi, kwa mara ya tatu.

Uchunguzi uliochapishwa kuhusiana na uch-
aguzi huo unatoa takwimu tofauti.

Katika uchunguzi wa kwanza, Lungu anapewa
ushindi kwa asilimia 44 ya kura.

Takwimu zilionekana kuwa nzuri sana kwa
baadhi ya wachambuzi na ambazo zilikataliwa na
uchunguzi wa pili.

Uchunguzi wa pili unampa Hichilema ushindi
kwa asilimia 24.

Wengi waliohojiwa wanakataa kuonyesha ni
nani watakayempigia kura, ishara ya kuongezeka
kwa hofu uchaguzi huu.

Kwa wiki moja, jeshi limekuwa likifanya doria
katika mitaa ya Lusaka kudumisha utulivu, baada
ya Vvifo vya wafuasi watatu wa vyama vya ki-
siasa, wakiwamo wawili kutoka chama tawala.

Upinzani na waangalizi wengi, wana hofu kuwa
askari watatishia wapigakura. RFI

Mwandishi auawa
Kivu Kaskazini

Kinshasa, DRC

VIKOSI vya Msumbiji vi-
kisaidiwa na wanajeshi wa
Rwanda vimewafurusha wa-
namgambo wa itikadi kali,
waliokuwa wanaudhibiti
mji muhimu wa bandari wa
Mocimboa da Praia eneo la
Kaskazini mwa nchi hiyo, we-
nye utajiri wa gesi.

Msemaji wa Wizara ya Ul-
inzi ya Msumbiji, Kanali Omar
Saranga, alisema katika kikao
cha waandishi wa habari mjini

Maputo kuwa sasa wanaya-
dhibiti majengo ya serikali,
bandari, uwanja wa ndege,
hospitali na vituo vingine
muhimu.

Mji wa Mocimboa da
Praia ambako mashambu-
lizi ya kwanza ya itikadi kali
yalifanywa Oktoba 2017, tangu
mwaka jana umetumika kama
makao makuu ya wapiganaji
wenye mahusiano na Kundi
linalojiita Dola la Kiislamu - IS,
wakijiita Al-Shabaab nchini
humo.

Msemaji wa Jeshi la Pamo-
ja Kanali Ronald Rwivanga
alisema mji huo wa bandari
ulikuwa ngome ya mwisho ya
wanamgambo hao na kukom-
bolewa kwake kunaashiria
mwisho wa awamu ya kwanza
ya operesheni za kupambana
na uasi wa itikadi kali.

Wanajeshi wa Msumbiji
wamekuwa wakipambana
kukamata udhibiti wa mkoa
wa Cabo Delgado, eneo lenye
mojawapo ya miradi mikubwa
zaidi ya gesi asilia, mradi wa

dola bilioni 20 unaoendeshwa
na kampuni kubwa ya nishati
ya Total ya Ufaransa.

Rwanda ilipeleka askari
1,000 mwezi uliopita, ili kuli-
piga jeki jeshi la Msumbuyji.

Wiki iliyopita walipata ma-
fanikio yao ya kwanza tangu
walipoingia nchini humo,
wakisema wamelisaidia jeshi
la Msumbiji kukamata udhibiti
wa Awasse, eneo dogo, lakini
la kimkakati la makazi karibu
na Mocimboa da Praia.

DW

MWANDISHI Héritier Magayane, ambaye bado
kijana wa kituo cha runinga ya serikali (RTNC),
ameuawa kwa kuchomwa kisu usiku wa Juma-
mosi, kuamkia Jumapili eneo la Rutshuru, Mkoa
wa Kivu Kaskazini, Mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC), eneo linalokumbwa
na mgororo wa usalama.

Héritier Magayane (26), baba watoto wawili,
alikuwa akifanya kazi katika kituo cha RTNC tan-
gu mwaka 2018 huko Rutshuru, amesema mmoja
wa wafanyakazi wenzake, Roger Sebyeradu.

Alipokea simu kutoka kwa mtu wake wa karibu
ambaye alimuomba kukutana naye kwa mazun-
gumzo na huko ndiko alivawa, alisema Luc Albert
Bakole Nyengeke, mkuu wa eneo la Rutshuru,
ambaye ni ofisa wa jeshi.

Makundi kadhaa yenye silaha yanatekeleza
vitendo vya kikatili katika jimbo hilo, eneo lin-
alohusika linadhibitiwa na jeshi la FARDC, mauaji
haya yanaweza kuwa mabaya, alisema, huku
akiwataka raia kusubiri matokeo ya uchunguzi
uliofunguliwa Jumapili asubuhi.

“Tunaamini kuwa mauaji yake yanahusiana
na makala aliyokuwa akirusha hewani”, alisema
Roger Sebyeradu, “kwa sababu baada ya kumuua
waliondoka na simu yake”. Héritier Magayane
alikuwa akirusha hewani makala yanayohusiana
na vijana, akiwashauri kutunza amani kutokana
na kukosekana kwa usalama katika mkoa huo.

Kivu Kaskazini na mkoa jirani wa Ituri imekuwa
chini ya sheria ya kijeshi tangu mapema mwezi
Mei, hatua ya kipekee iliyotangazwa na Kinshasa,
kujaribu kukomesha mashambulizi na vitendo vya
uhalifu vya makundi yenye silaha ambayo yanat-
ishia raia tangu miaka ya 1990. RFI

: waliokamilika wenye haki ...
: yao,” aliandika kwenye Twitter.

Waziri Mkuu Japan, Yoshihide Suga, akiwa amebeba shada la
maua eneo la Nagasaki Peace Park, kusini mwa nchi hiyo, kwa

ajili ya kuweka kwenye sehemu yenye kumbukumbu ya bomu Ia

atomiki lililopigwa eneo la Hiroshima, ikiwa ni miaka 76 tangu
tukio hilo. PICHA: AP

: kuolewa na hivyo kubaki kuwa mama wa nyumbani.

Binti wa miaka
14 afariki dunia

akijifungua kanisa

lisiloamini tiba

. Harare, ZIMBABWE

POLISI Zimbabwe wanachunguza kifo cha msichana mwe-

nye umri wa miaka 14 kilichotokea wakati anajifungua, kesi
: hiyo imeibua hisia mbalimbali miongoni mwa wananchi na
: wanaharakati wa haki za binadamu.

Memory Machaya ameripotiwa kufariki mwezi uliopita ka-

¢ tika madhabau Mashariki mwa mji wa Marange.

Kesi hiyo imeelezewa kuwa ni unyanyasaji wa watoto, binti

huyo aliripotiwa kulazimishwa kuacha shule ili aolewe.

Umoja wa Mataifa (UN), umetaka serikali kuidhinisha kuwa

: mimba za utotoni ni uhalifu na kusitisha utamaduni huo.

Shirika hilo limesema wasiwasi wake mkubwa na kulaani

vikali ripoti kuhusu kifo cha binti huyo.

Shirika hilo lilisema linatoa maelezo juu ya wasiwasi wake

: mkubwa na limelaani vikali ripoti zinazoelezea jinsi kifo kili-
: vyojitokeza.

“Hali iliyopo sasa ya kutotatua kesi za unyanyasaji kwa wa-

: nawake na wasichana nchini Zimbabwe, zikiwamo kesi za
: ndoa za utotoni, haiwezekani kuendelea kupuuziwa,” taarifa
¢ ya UN ilieleza Jumamosi.

Kifo cha binti huyo kilichotokea Julai 15, mwaka huu,

kimetoa angalizo juu ya mimba za utotoni katika kanisa la
: Zimbabwe Apostolic, ambalo limekuwa linakataa dawa na
. tiba za hospitalini.

Familia yake ilisema mtoto alipona na alijifungua salama,

vyombo vya habari vya ndani vimeripoti.

Mazingira ambayo yalipelekea kifo chake kuchunguzwa na

¢ polisi na tume ya jinsia nchini humo.

Baadhi ya watu waliandika maombi yao mtandaoni kwa

kutaka haki itendeke juu ya kifo cha binti huyo Memory
: Machaya, mpaka sasa saini za watu zaidi ya 57,000 zinataka
¢ haki ipatikane.

Mwanaharakati wa Zimbabwe wa kutetea haki za wa-

: nawake Everjoice Win alisema ni wakati muafaka kwa watu
: kuweka msukumo kwa walio madarakani kuweka sheria

© mpya.

“Wanawake na wasichana hawaonekani kama binadamu
na kuwa na mamlaka ya miili

Kisheria, wasichana wa Zimbabwe wanaruhusiwa kuolewa

wakiwa na miaka 18, wakati miaka 16 kuwa na idhini ya ku-
: jamiiana.

Baadhi ya familia wanaamini kuwa ndoa za utotoni zina

manufaa ya kifedha.

Mabinti wengi wanaoolewa wakiwa wadogo wana matu-

* maini kuwa ndoa itawapatia fursa ya kwenda shule.

Hata hivyo, mabinti hao huishia kupata mimba mara tu ya

BBC
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LONDON, England

JAMES Rodriguez anaamini kwamba, Paris Saint-
Germain inaweza kuanza kusherehekea ushindi wa
mapema katika kila mashindano huko Ufaransa kama
Lionel Messi atajiunga na klabu hiyo msimu huu wa
majira ya joto.

Muargentina huyo anapatikana kama mchezaji huru
baada ya Alhamisi Barcelona kuthibitisha kuondoka
kwake, na PSG sasa ndio wanaopewa nafasi kubwa ya
kumsajili, hata hivyo ina kikwazo cha kifedha.

“Kama Messi atakwenda PSG watakuwa kwenye ligi
ya kwao Ufaransa,” James alisema. “Wape majina yote

tayari.

“Sidhani kama mtu yeyote nchini Uingereza anaweza
kulipa mshahara wake, labda Manchester City tu.”

Mchezaji huyo wa Colombia aliendelea kuzungumza
juuya hali ya Messi, na akaonyesha huruma kwa Sergio
Aguero.

“Kun Aguero alikwenda Barcelona na sasa Messi
anaondoka,” James aliongeza. “Ni marafiki”.

“Lakini huo ndiyo mpira wa miguu. Vivyo hivyo
vilinitokea. Nilikwenda Everton, kwa sababu Carlo An-
celotti alikuwapo na sasa angalia.”

Tuanzebe
arejea tena
Aston Villa

LONDON, England

BEKI wa Manchester United, Axel
Tuanzebe amerejea Aston Villa kwa
mkopo kwa mara ya pili.

Tuanzebe aliisaidia Villa kupan-
da Ligi Kuu katika msimu wake wa
kwanza klabuni hapo 2018-19, na sasa
amejiunga tena na safu ya kocha Dean
Smith, kabla ya kampeni yao ya tatu
mfululizo katika Ligi Kuu.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 23, aliangukia nyuma ya
wachezaji kama Harry Maguire, Vic-
tor Lindelof na Eric Bailly, katika kiko-
si kinachocheza United katika msimu
uliopita, lakini sasa atakuwa na nafasi
ya kucheza dakika za kawaida, pale
Villa Park.

‘Mashetani Wekundu wamethibiti-
sha kuondoka kwa Tuanzebe katika
taarifa rasmi, pia wakisema kwamba
beki huyo wa kati amesaini mkataba
mpya, hapo Old Trafford hadi 2023.

“Axel Tuanzebe atatumia kampeni
ya msimu wa 2021-22 kwa mkopo pale
Aston Villa baada ya kukubali uham-
isho wa msimu mzima kwa klabu hiyo
ya Ligi Kuu,” taarifa ya klabu hiyo kwa
waandishi wa habari ilisomeka.

SILVA, KANE KUPISHANA

LONDON, England

KLABU ya Manchester City ipo tayari
kumtumia kiungo wao wa Kireno, Ber-
nardo Silva kama chambo kwa ajili ya
kumnasa mshambuliaji wa Tottenham,
Harry Kane, ambaye anatajwa kuwa na
thamani ya pauni milioni 150.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu England,
waliripotiwa kuweka mezani kitita cha
pauni milioni 100, ambazo ziligomewa
hivyo wanaamini kumtumia Silva kama
chambo kunaweza kuwa mpango ambao
pengine unaweza kuwavutia Spurs.

Kane ambaye siku chache zilizopita

alizua gumzo kutokana na kutohudhuria
progamu kadha za mazoezi za timu hiyo,
amerejea Jumamosi na kujumuika na
wenzake kwa ajili ya maandalizi ya msimu
ujao wa Ligi Kuu England.

Msimu uliopita Manchester City in-
ayonolewa na Pep Guardiola iliachana
na aliyekuwa mshambuliaji wao, Sergio
Aguero, hivyo mpango uliopo mbele yao
ni kuhakikisha anapatikana wa kuziba
pengo lake na chaguo lao, la kwanza ni
Kane.

Ikumbukwe kuwa Kane ndiye aliyeku-
wa mfungaji bora wa Ligi Kuu England
kwa msimu uliopita akiwa na mabao 23.
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ATAKIWASERIEA

MILAN, Italia mu ndani ya United na inaripotiwa kuwa, Man
wameweka thamani ya pauni milioni 50 kwa timu

wa
Ita-
rie A.
L u-
kaku ana-
karibia  ku-
tua Stamford
Bridge, miaka
miwili baada ya
kutoka Old Trafford
na kwenda San Siro.
Upande wa pili, baada
ya miaka miwili, Inter wa-
nahusishwa tena na Martial
kama mbadala wa Lukaku.

WAKATI Inter Mi-
lan wakiwa mbioni
kumwachia Romelu
Lukaku, Anthony

inayomtaka mshambuliaji huyo.

Si Inter tu wanaohusishwa na Martial, ndani ya
Ligi Kuu England, klabu za Tottenham Hotspurs
na Everton pia zinahusishwa na mshambuliaji
Martial anarejea  huyo ambaye ni dhahiri atakuwa na wakati mgu-

tena  kwenye muzaidi kupambania namba.
rada za ma- Inter wanataka kusajili washambu-
bingwa hao liaji wawili baada ya Lukaku kuon-

watetezi doka.
Ligi Kuu Edin Dzeko,
lia, Se- nye mchakato

yupo kwe-
wa ku-

jiunga na Inter aki-

tokea AS Roma.

Chelsea na Inter wamekubali-
ana dau la pauni milioni 100 kwenye
usajili wa Lukaku, ni suala la muda tu kab-
la ya mchezaji huyo kutambulishwa rasmi pale

Stamford Bridge.

Anthony Martial amekuwa kwenye wakati mgu-

I
AGUERO ARITHI JEZI

YA MESSI BARCA

BARCELONA, Hispania

KWA mujibu wa Jarida la El
Larguero, mshambuliaji mpya
wa Barcelona, Sergio Aguero
anatarajiwa kurithi jezi namba
10 ya Lionel Messi pale Camp
Nou.

Mshambuliaji huyo atakabi-
dhiwa jezi hiyo maarufu kabla
ya kampeni za msimu wa 2021-
22 kuanza, hii ni kutokana
na klabu hiyo kulazimishwa
kuachana na mshindi wa Ballon

d’'Or mara sita kwa vigezo vya
kanuni na masharti ya fedha za
Ligi Kuu Hispania, LaLiga.

Mshambuliaji Memphis De-
pay, anatarajiwa kuvaa jezi nam-
ba tisa akiichukua kutoka kwa
Martin Braithwaite, wakati Ansu
Fati akikabidhiwa jezi namba 17.

Aguero aliyetokea Manches-
ter City kama mchezaji huru,
aliifungia klabu hiyo mabao 260
katika mashindano yote huku
akitwaa mataji 12 katika miaka
10 aliyocheza EPL.

MARTINEZ HATAKI KUONDOKA

MILAN, Italia

MSHAMBULIAJI wa Inter Milan,
Lautaro Martinez, hana nia ya kuji-
unga na Tottenham Hotspur, wakala
wake amedai.

Kocha mpya wa Spurs, Nuno
Espirito Santo, tayari ameimarisha
kikosi chake msimu huu wa majira
ya joto kwa kumsajili Bryan Gil,
Pierluigi Gollini na Cristian Romero.

Na Mreno huyo anasemekana
anataka kumfanya mchezaji wa
kimataifa wa Argentina, Martinez
kuwa saini yake ya nne ya msimu
huu wa majira ya joto.

Gazeti la Times linadai Spurs
wamekubali dau kubwa la pauni
milioni 60 kwa mshambuliaji huyo.

Lakini mwakilishi wa Martinez,
Alejandro Camano, anasisitiza
mteja wake hana nia ya kuondoka

Milan.

Alisema: “Lautaro anafurahi huko
Inter na nchini Italia. Uamuzi wake
ni kukaa huko.”

Camano ameongeza: “Hatakuwa
na vita na Inter kuondoka klabuni.
Lautaro ni mchezaji wa Inter na
anafurahi nchini Italia.”

Martinez amekuwa lulu kwa Inter
tangu aliposaini mkataba wa miaka
mitano huko San Siro Julai mwaka
2018.

Nyota huyo amefunga mabao 49
na kutoa pasi za mwisho 20 katika
mechi 149 kwa Inter.

Na kwa mujibu wa Times, Totten-
ham ina mpango wa kumchezesha
Martinez pamoja na nahodha Harry
Kane, ambaye mustakabali wake
klabuni hapo uko hewani.
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BAYERN YAMTAKA HAALAND

MKURUGENZI wa michezo wa Bayern Munich,
Hasan Salihamidzic amethibitisha kuwa klabu hiyo ya
Ujerumani ina nia ya kumsajili mshambuliaji wa Nor-
way mwenye umri wa miaka 21, Erling Braut Haaland
kutoka kwa wapinzani wao wa Bundesliga, Borussia
Dortmund. (Goal)

UNITED YAMTAKA GRIEZMANN

MANCHESTER United wanajiandaa kutoa ombi la
kupata huduma za mshambuliaji wa Ufaransa, An-
toine Griezmann mwenye umri wa miaka 30. (Todo-
Jfichajes)

MOURINHO AMTAKA ICARDI

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho anataka sana
kumsajili mshambuliaji wa Paris St-Germain, Mauro
Icardi mwenye umri wa miaka 28, huku Edin Dzeko
wa Bosnia, 35, akionekana kukaribia kuondoka miji
mkuu wa Italia kwenda Inter Milan. (Gazzetta dello

Sport)

PSG, MESSI KIMEELEWEKA

MSHAMBULIAJI wa Argentina, Lionel Messi mwe-
nye umri wa miaka 34, jana Jumatatu alitarajiwa ku-
fanyiwa vipimo vya afya kabla ya kukamilisha uham-
isho wa bure kwenda Paris St-Germain. (LCEquipe)

ARSENAL YAMTAKA TRIPPIER

KLABU ya Arsenal iko tayari kufanya usajili wa beki
wa Atletico Madrid, Kieran Trippier kwani Manches-
ter United imeshindwa kukubaliana na ada kwa ma-
bingwa hao wa Hispania kwa mchezaji huyo wa Eng-
land mwenye umri wa miaka 30. (Sumn)

BARCA KUISHTAKI PSG

BARCELONA wanajaribu kuzuia jaribio lolote la
PSG kumsaini Lionel Messi kwa kufungua malalamiko
kwa Tume ya Ulaya ikisema klabu hiyo ya Ufaransa
itakiuka sheria za matumizi ya fedha ikiwa watafani-
kiwa kumsajili Muargentina huyo. (Marca)

SPURS YAJITOSA KWA MESSI

KLABU ya Tottenham Hotspur ni miongoni mwa
zinazojaribu kumsajili Lionel Messi baada ya Barca
kusema hatosalia Nou Camp. (Express)

WILLOCK HUYO NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle wamekubaliana na Arsenal
kuhusu ada ya zaidi ya pauni milioni 20 kumsajili ki-
ungo, Joe Willock.

VLAHOVIC AWANIWA ARSENAL

ARSENAL inashindana na Tottenham kuwania
saini ya mshambuliaji wa Fiorentina, Dusan Vlahovic,
huku Spurs ikimtaka mchezaji huyo wa miaka 21
kama mbadala wa Harry Kane, ambaye anawindwa
na Manchester City. (Sky Sport Italia’s Gianluca Di
Marzio)

CHAMBERLAIN KWA SOUTHAMPTON

KLABU ya Southampton inajaribu kumsajili tena
kiungo wa kati wa England mwenye umri wa miaka
27 wa Liverpool, Alex Oxlade-Chamberlain, miaka 10
baada ya kuondoka St Mary’s. (Sun)

CARVALHO AGOMBEWA ULAYA

KLABU za Porto, West Ham, Leeds na Norwich zi-
nahusishwa na kiungo wa kati wa Uingereza mwenye
umri wa miaka 18, Fabio Carvalho. (Mail)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MESSI AKUBALIANA
MKATABA NA PSG

® @ ®ramilia yangu na mimi tuliamini tutakaa hapa
nyumbani, wote tulitaka zaidi ya kitu chochote, lakini...

BARCELONA, HISPANIA

BAADA ya juzi mshambuliaji wa Ar-
gentina, Lionel Messi kutangaza rasmi
kuondoka kwake klabu ya Barcelona
baada ya kuichezea kwa takriban miaka
21, hatimaye nyota huyo mwenye umri
wa miaka 34 amekubaliana mkataba wa
miaka miwili na Paris St-Germain.

Gazeti la Ufaransa la LEquipe liliri-
poti kuwa Messi alitarajiwa kufanyiwa
vipimo vya afya yake mjini Paris Saint-
Germain jana Jumatatu asubuhi.

Katika taarifa kwa vyombo vya habari
Jumapili katika Uwanja wa Nou Camp,
Messi aliyeshindwa kujizuia aliangua
kilio wakati alipokuwa akiaga klabu
hiyo.

“Familia yangu na mimi tuliamini
kuwa tutakaa hapa nyumbani, ndivyo
sote tulitaka zaidi ya kitu chochote.

“Tulifanya hapa kuwa nyumbani na
tulifikiri tutaishi Barcelona.

“Wakati ambao nimekuwa nao hapa
umekuwa mzuri usiokuwa na kifani,
lakini leo lazima nisema kwaheri. Nime-
kuwa hapa miaka mingi sana, maisha
yangu yote tangu nilipokuwa na miaka
13.

“Ningependelea kushinda taji lingine
la Ligi ya Mabingwa Ulaya, naamini
tungeliweza kushinda tena kwa maoni
yangu,” aliendelea kusema.

Pia alizungumzia uhusiano wake na
Barcelona akisema: “Nilijitolea kupun-
guza mshahara wangu kwa asilimia 50,
lakini hawakuniuliza kitu kingine cho-
chote. Habari nilizoomba asilimia 30
zaidi ni uwongo, mambo mengi ambayo
watu wanasema si kweli.”

Mamia ya mashabiki wa Barcelona
walikusanyika nje ya Nou Camp wakati

wa mkutano wa Messi na waandishi wa
habari.

Kuondoka kwa Messi si pigo tu kwa
Barcelona, pia ni pigo kwa LaLiga, am-
bayo imepoteza mfungaji mabao wake
hodari.

Messi alizaliwa na kukulia katikati
mwa Argentina, kisha alihamia Hispa-
nia na kujiunga na Barcelona akiwa na
umri wa miaka 13, na kuichezea klabu
hiyo kwa mara ya kwanza Oktoba 17,
mwaka wa 2004.

Alijiimarisha kama mchezaji muhimu
wa klabu ndani ya miaka mitatu iliyo-
fuata, na katika msimu wake wa kwanza
bila kukatizwa mnamo 2008-09 ali-
isaidia Barcelona kufanikiwa kushinda
mataji matatu ya soka nchini na akiwa
na umri wa miaka 22, Messi alishinda
tuzo yake ya kwanza ya Ballon d’Or.
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YANGA KATIKATIY

SAUZI NA MOROCCO

Adam Fungamwango na
Saada Akida

KIKOSI cha timu ya Yanga
bado kipo katikati kuamua
ama kiweke kambi Afrika
Kusini au kiwafuate watani zao
Simba, Morocco kujiwinda na
msimu ujao wa mechi za ki-
mataifa, Ligi Kuu sambamba
na michuano mingine.

Kaimu Katibu Mkuu wa kla-
bu hiyo, Haji Mfikirwa, amese-
ma wamekuwa na mipango ya
kuiweka kambini timu hiyo nje
ya nchi na wanafikiria kwenda

nchini Morocco au Afrika Kusi-
ni.

“Ni sahihi tupo katika mipa-
ngo hiyo, tunaangalia Morocco
au Afrika Kusini. Siku hizi mbili
tatu tutakamilisha mipango
na tutawataarifu. Lakini hili
ni sahihi tunataka kuweka
kambi nje ya nchi kwa ili ku-
pata utulivu wa kutosha kwa
ajili ya maandalizi ya msimu
unaokuja. Unajua tutakuwa na
mashindano makubwa zaidi
na hivyo tunatakiwa kujiandaa
zaidi kwa sababu ukiangalia
msimu uliopita hatukupata

yale mazoezi mazuri ya mwan-
70 ya msimu na matokeo yake
tumeyaona, yalituathiri,” alise-
ma Kaimu Katibu Mkuu huyo.

Alisema wachezaji wa timu
hiyo wataanza rasmi mazoezi
Jumapili wiki hii na wachezaji
tegemeo wataanza kuonekana
chini ya Kocha Mkuu, Nasred-
dine Nabi.

Yanga kama itakwenda Mo-
rocco kuweka kambi, itakaa
nchi moja na watani zao wa
jadi, Simba ambao tayari
wameshatangaza dhamira yao
ya kuweka kambi nchini humo.

Kiduku apania
kutangazwa
ubabe Kwa
Dulla Mbabe

Na Christina Haule, Morogoro

BONDIA Twaha Kiduku, amesema anata-
rajia kulipa fadhila kwa wadhamini wa pam-
bano lake na Dulla Mbabe kwa kuhakikisha
anaibuka na ushindi Agosti 20, mwaka huu,
watakapopanda ulingoni jijini Dar es Salaam
kuwania gari.

Akizungumzia mchezo huo jana, Kiduku
aliwashukuru wadhamini wa mchezo huo kwa
kuona umuhimu wa kuwashindanisha na kua-
hidi kutoa burudani safi kwa mashabiki wake
kwa kuhakikisha anarudi na ushindi nyum-
bani, Morogoro.

Kwa upande wa mdhamini wa pambano
hilo Promota Suleiman Semunyu, alisema
maandalizi yanaendelea vizuri na kwamba
wataanza na mapambano ya utangulizi kutoka
kwa mabondia tofauti wa ndani ya Morogoro
yatakayofanyika Jumamosi wiki hii Msamvu,
Morogoro, ambapo aliwaomba wadau wa ngu-
mi kujitokeza kupata burudani hiyo.

“Katika pambano la Kiduku na Twaha Mbabe
litakaofanyika Ukumbi wa Ubungo Plaza jijini
Dar es Salaam, mabondia hao watashindania
gari aina ya Crown Athlete lenye thamani ya
zaidi ya shilingi milioni 18,” alisema Semunyu.

Kwa upande wa wadau wa mchezo wa ngu-
mi mkoani Morogoro wakitoa maoni yao kue-
lekea pambano hilo, wengi walimtahadhari-
sha Mbabe, wakimtaka kujiandaa kisaikolojia
kupokea kipigo kikali siku hiyo dhidi ya mpin-
zani wake, Kiduku.

Wakizungumza na Nipashe kwa nyakati to-
fauti wadau hao akiwamo Nestory Alexander,
alisema mchezo wa ngumi unahitaji nidhamu
na kumsikiliza mwalimu mambo ambayo
Kiduku anayaishi na ndiyo yatakayomfanya
kutoka na ushindi na kurudi na gari siku hiyo.

Alexander alisema kutokana na mazoezi
anayoyafanya Kiduku milimani ikichangiwa na
nidhamu yake mchezoni, ana uhakika atampa
kipigo Mbabe.

Mdau mwingine, Godfrey Kasambula, alise-
ma anaamini kwa asilimia 100 kuwa Kiduku
atashinda katika pambano hilo kwa kuwa ni
bondia mzuri na mwenye uwezo na amekuwa
akiuonyesha kwenye mapambano ya mwanzo
ambapo katika pambano la kwanza walitoka
sare na la pili Kiduku alishinda, hivyo nahili
nalo atashinda.

Mwenyekiti wa Klabu hiyo,
Murtaza Mangungu, alisema
wanakwenda kuweka kambi
nchini humo kwa ajili ya kuaji-
andaa na msimu mpya wa ligi.

“Tumepanga kwenda nchini
Morocco. Ni nchi kubwa yenye
vifaa na miundominu mizuri
kwa ajili ya kambi na ni tulivu,”
alisema mwenyekiti huyo.

Simba imeanza mazoezi
Jumapili, ambapo wachezaji
wake wengi wamekusanyika
kwa ajili ya maandalizi ya
msimu mpya.

Wachezaji wa Simba, Clatous Chama na Perfect Chikwende wakipozi katika picha
baada ya kuwasili Uwanja wa Ndege wa Julius Nyerere, Dar es Salaam juzi, tayari kwa
kujiunga na kikosi cha timu hiyo kujiandaa na msimu mpya wa Ligi Kuu na michuano

va kimataifa. MPIGAPICHA WETU

]
Coastal yagundua
ilipojikwaa Ligi Kuu

Na Saada Akida

UONGOZI wa Coastal Union
umesema umejifunza na hau-
takubali kurudia makosa yaliyoji-
tokeza msimu ulioisha katika suala
la usajili wa wachezaji wakuima-
risha kikosi chao kuelekea msimu
mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara
unaotarajiwa kuanza Septemba 29,
mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Katibu Mkuu wa timu hiyo,
Rashid Mgweno, alisema msimu
huu mpya wanasajili wachezaji
wazuri na wenye uzoefu wa
kucheza mechi za ushindani.

Alisema msimu ulioisha ha-
wakuwa na kikosi imara kutokana
na usajili walioufanya kwa kuwapa
nafasi vijana lakini sasa makosa
hayo hatajirudia tena kwa sababu
wamejipanga kuiimarisha timu
yao.

“Usajili umeshaanza kwa kamati
husika kuingia vitani kufanyia
kazi mapendekezo ya kocha Juma
Mgunda, katika ripoti hiyo ime-
onyesha beki wa kati, viungo na
washambuliaji.

“Tumeshaanza kufanya mazun-
gumzo ila kwa sasa ni mapema
kuwataja kwa sababu wachezaji
hao nao wamekuwa wakitakiwa na
timu zingine, kikubwa tumejipanga
kuimarisha na kuwa na timu imara
kwa msimu huu mpya,” alisema
Mgweno.

Mobby ajifunga
mmoja Geita Gold

Na Saada Akida

BEKI kisiki aliyekuwa akihu-
sishwa na Simba, |ddy Mobby,
amesaini mkataba wa mwaka
mmoja kuitumikia Geita Gold FC,
itakayoshiriki Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa mara ya kwanza katika
msimu wa 2021/22 unaotarajiwa
kuanza Septemba 29, mwaka
huu.

Mobby aliwahi kuhusishwa
kutakiwa na Simba kwa msimu
wa 2019/20 na sasa amejiunga
na Geita Gold FC akitokea katika
kikosi cha Polisi Tanzania FC,
iliyoachana naye msimu uliomal-
izika.

Wachezaji wengine waliosaini
mkataba kuitumikia timu hiyo
ni Daniel Lyanga (miaka miwili)
akitokea Ruvu Shooting, Kel-
vin Naftali (mwaka mmoja) na
Yusuph Kagoma (miaka miwili)
akitoke Gwambina FC iliyoshuka
daraja.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Mwenyekiti wa Geita Gold
FC, George Mbiligeda, alisema
usajili wa nyota hao ni map-
endekezo ya benchi la ufundi
kulingana na mahitaji ya timu
yao kuelekea msimu mpya wa
Ligi Kuu.

“Tumeanza kusajili wachezaji
wenye uzoefu ili kutoa ushinda-
ni mkubwa katika Ligi Kuu, tu-
mefanikiwa kuwasajili nyota hao
sita na tunaendelea na mchakato
wa kuimarisha kikosi cha timu
yetu,” alisema Mbiligeda.
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Messi akubaliana mkataba na PSG

Kiungo mkabaji mpya wa Yanga, Khalid Aucho (kulia), akiwa na Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Usajili pia Mkurugenzi wa Uwekezaji
wa Kampuni ya GSM, wanaoidhamini klabu hiyo, Mhandisi Hersi Said, baada ya mchezaji huyo kusaini mkataba wa kuitumikia miamba
hiyo ya mtaa wa Twiga na Jangwani, Dar es Salaam jana. PICHA: YANGA

KISINDA APIGWA BEl,

AUCHO AITULIZA YANGA

® ® ®Amfuata Ibenge Morocco kwa Sh. milioni 346,
wapoozwa pia kwa ofa ya kambi huku...

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Yanga jana ikikamilisha us-
ajili wa kiungo mkabaji mpya wa kimataifa
wa Uganda, Khalid Aucho, imepata pigo
baada ya kukubali kumuuza winga wao
machachari, Mkongomani Tuisila Kisinda
kwenda RS Berkane ya Morocco.

Kisinda sasa anakwenda kuungana na
aliyekuwa kocha wake mkuu wakati akiitu-
mikia AS Vita ya kwao DR Congo, Florent
Ibenge, ambaye alijiunga na timu hiyo ya
Morocco kwa mkataba wa miaka miwili Ju-
lai 5, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa
Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli, alith-
ibitisha klabu hiyo kumuuza Kisinda kwa
RS Berkane kwa dola za Marekani 150,000
sawa na Sh. milioni 346.7 za Tanzania.

“Ni kweli tumemuuza Tuisila Kisinda
kwa dola 150,000, na siyo kiasi hicho tu
cha fedha bali pia klabu hiyo ya Morocco
itagharamia kambi yetu ya kujiandaa na
msimu mpya kwa muda wa siku 11 nchini
humo, ikiwa ni sehemu ya makubaliano ya
kuwauzia mchezaji huyo,” alisema Bumbuli.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Kisinda ni mmoja wa wachezaji wapya
waliosajiliwa na Yanga msimu uliopita na
kuonyesha kiwango kikubwa katika kikosi
hicho kwa kuisaidia kumaliza nafasi ya pili
kwenye Ligi Kuu Bara na kucheza fainali ya
Kombe la FA dhidi ya Simba iliyotetea taji
hilo.

Ibenge ameonyesha nia ya kukijenga
kikosi chake hicho, kwani mbali na Kisinda,
tayari ameutaka uongozi wa klabu hiyo ya
Morocco kuhakikisha inamsajili mshambu-
liaji wa Simba, Mkongomani Chris Mugalu,
aliyemaliza msimu akiwa na mabao 15 moja
nyuma ya mfungaji bora, John Bocco wa-
nayecheza naye klabu moja.

Hata hivyo, wakati mashabiki wa Yanga
jana wakichachamaa kupitia mitandaoni ya
kijamii kwa kuonyesha kutofurahishwa na
hatua ya klabu yao kumuuza Kisinda, kiun-
go mpya aliyekamilisha usajili wa kujiunga
na klabu hiyo jana, Aucho, amesifu ukubwa
wa klabu hiyo huku akieleza na yeye atao-
nyesha ukubwa wake.

“Mimi ni mchezaji mkubwa na mwenye
malengo makubwa, Yanga ni timu kubwa
yenye malengo makubwa. Mimi sasa ni ki-

jani na bluu,” alisema Aucho ambaye ame-
saini mkataba wa miaka miwili.

Nyota huyo ambaye alitua nchini usiku wa
kuamkia jana, sasa ataungana na wachezaji
wenzake kuingia kambini Jumapili wiki hii
wakiwa chini ya Kocha Mkuu, Mmorocco
Nasreddine Nabi.

Aucho amejiunga na Yanga, akiwa
mchezaji huru baada ya kumaliza mkataba
wake na klabu ya Misr Lel Makkasa ya Misri.

Kwa usajili huo, Aucho anakuwa mchezaji
mpya wa tano Yanga kusajiliwa na kutam-
bulishwa rasmi baada ya kipa raia wa Mali,
Djigui Diarra kutoka Stade Malien ya kwao
na washambuliaji Wakongo, Fiston Mayele
kutoka AS Vita na Heritier Makambo kutoka
Horoya ya Guinea sambamba na mzawa
Yussuf Athumani kutoka Biashara United
ya Mara.

Yanga ambayo bado inaendelea kufanya
usajili wa nyota wapya kukijenga kikosi
chake, imesema itaingia kambini Jumapili
kujiandaa na Ligi Kuu Bara, Ligi ya Mabing-
wa Afrika pamoja na mashindano mengi
kabla ya baadaye kwenda kujichimbia nje
ya nchi.

I
Simba SC
wachanja
corona,
Mkude
ndani

Na Mwandishi Wetu

WACHEZAJI wa Simba pamoja
na benchi zima la ufundi,
wamefika Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili jana na kupata chan-
jo ya kujikinga na virusi vya
corona, huku pia kiungo wao
mkabaji kipenzi cha mashabiki
wa timu hiyo, Jonas Mkude,
akiwa miongoni mwao baada ya
kurejeshwa kikosini.

Mkude amerejeshwa kikosini
Simba baada ya kusimamishwa
kwa takriban miezi miwili kwa
tuhuma za utovu wa nidhamu,
hatua iliyomfanya kukosa mechi
nyingi za mzunguko wa pili hadi
timu hiyo inatwaa ubingwa wa
Ligi Kuu na Kombe la FA.

Mkude alituhumiwa
kwa makosa yanay
ojirudia na utoro na
kuchelewa kambini na
Kamati ya Nidhamu
ya klabu chini ya
Mwenyekiti, Kamanda
Mstaafu wa Jeshi la
Polisi, Suleiman Kova
ikashauri akapimwe
akili ili kujua tatizo
linalomsumbua hadi
kufanya makosa ya ku
jirudia.

Simba inatarajia kuanza
mazoezi rasmi leo kujiandaa
na msimu mpya wa Ligi Kuu
Bara, Ligi ya Mabingwa Afrika
pamoja na mashindano mengine
ikiwamo Kombe la FA.

Tayari Shirikisho la Soka
Afrika (CAF), limetangaza kuwa
michuano yake, Ligi ya Ma-
bingwa na Kombe la Shirikisho
Afrika, itaanza rasmi Septemba

10, mwaka huu ikiwa ni siku 19
kabla ya Ligi Kuu Bara kuanza.
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