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Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na
Shirika la Afya Duniani (WHO), mpaka
jana jioni idadi ya watu waliopata maam-
bukizi ya virusi vya corona maeneo
mbalimbali duniani ni 1,844,863, vifo
vilivyothibitishwa ni 117,021 na nchi
zilizoathirika ni 213.

* Epuka mikusanyiko ya watu

* Nawa mikono kwa sabuni na maji
yanayotiririka

* Epuka kusalimiana kwa kushikana
mikono na kukumbatiana
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Kijana (mwenye fulana nyeusi), akisimamia watu kuvuka Mto Ng'ombe, kwa kutumia viroba vyenye mchanga al-
ivyovipanga kwenye maji, katika eneo la Magomeni maarufu kwa Mzee wa shamba kwenda Kinondoni, jijini Dar es
Salaam jana, ambapo mtu mmoja hutozwa Sh.500 kuvuka. PICHA: MIRAJI MSALA
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TCRA kuibana mitandao kijamii

Na Mwandishi wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), imewataka
wananchi kupiga picha (Screen
short) ujumbe wowote katika
mitandao ya kijamii unaopotosha
kuhusu corona na kuwatumia.

Ujumbe huo ni uliosambazwa
kwenye makundi songezi na
mmoja wa wanakundi, ili kuweza
kuwachukulia hatua zaidi.

“Ukipokea au ukiona ujumbe
unaochochea, kuzusha au kupoto-
sha taarifa za corona katika group
(kundi) lako au lolote lingine
mtandaoni, piga picha ujumbe
huo na namna ya aliyetuma na
utume TCRA,” lilisema tangazo
hilo. Aidha, tangazo hilo linakuja
siku chache baada ya tangazo la
awali la kuwaonya wanaosambara
taarifa au picha za masuala ya co-
rona kwenye mitandao ya kijamii
atachukuliwa hatua.

Machi 27, mwaka huu, Jeshi la

Polisi Kanda Maalum ya Dar es Sa-
laam, liliwakamata mume na mke
kwa kutoa taarifa za uongo na ke-
jeli kwa Serikali kuhusu janga la
korona.

Hivi karibuni, Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, alisema kuna mtu
mmoja alikamatwa kwa kutoa
tangazo la kuongeza kwa muda
wa shule kufungwa, huku akieleza
kuwa hatua zitaendelea kuchuku-
liwa kwa wanaosambaza taarifa
za uzushi.

Machi 16, Tanzania ilithibitisha
kisa cha kwanza cha mgonjwa wa
Corona, Isabella Mwampamba
(46), aliyetokea nchini Ubelgiji na
kutua katika Uwanja wa Ndege wa
KIA mkoani Kilimanjaro.

Isabella aliwasili Tanzania

Machi 15, kupitia uwanja huo
akitokea Ubelgiji na alikaguliwa
uwanjani hapo lakini hakugun-
dulika kuwa na homa kuashiria
ugonjwa huo.

Lakini, baada ya kutoka uwan-

jani hapo alianza kujisikia vibaya
ndipo alipoamua kwenda hotelini
kujitenga na familia yake kisha
kwenda hospitali kufanyiwa mat-
ibabu ndipo alipogundulika kuwa
na virusi hivyo.

Msafiri huyo aliondoka nchini
Machi 3, mwaka huu ambapo kati
ya Machi 5 hadi Machi 13, alitem-
belea nchi za Sweden na Denmark
na kurudi tena Ubelgiji.

Machi 31, Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii Jinsia, Wazee na
Watoto, ilitangaza kifo cha kwan-
za cha Mtanzania mwenye umri
wa miaka 49 kufariki kwa corona
ambaye pia alikuwa akisumbu-
liwa na maradhi mengine.

Hadi sasa, waliofariki dunia kwa
ugonjwa huo ni watu watatu wote
wakiwa ni wanaume na wanaou-
gua hadi juzi walikuwa ni watu 49.

Machi 17, serikali ilitangaza ku-
funga shule zote kuanzia za awali
hadi kidato cha sita kwa siku 30
ikiwa ni hatua ya kuzuia kuenea

kwa maambukizi ya ugonjwa huo.

Aprili 12, Mamlaka ya Usafiri wa
Anga Tanzania (TCAA), ilitangaza
kuanzia Aprili 11, ndege zote za ki-
mataifa za abiria ambazo zilikuwa
naratiba ya kutua na hata ambazo
hazikuwa na ratiba zinapigwa
marufuku kutua.

Mikoa iliyotangazwa kuwa na
watu wenye maambukizi ni Dar
es Salaam, Arusha, Kagera na visi-
wani Zanzibar.

Corona ilianzia kwenye mji wa
Wuhan China, mwishoni mwa De-
semba mwaka jana, na kwa mu-
jibu wa kituo cha utafiti cha Chuo
Kikuu cha Johns Hopkins nchini
Marekani, hadi jana jumla ya watu
1,934,583 wanaugua ugonjwa huo.

Aidha, watu 120,863 wame-
shafariki na nchi au maeneo ya
utawala yenye maambukizi ni
185, huku nchi iliyoathirika zaidi
ni Marekani yenye watu 582,634
wanaougua na kati yake 23,649
wamefariki.

Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Richard Kasesela (kushoto), akizungumza na wamiliki wa baa, mjini Iringa jana, kuhusu kuchukua ta-
hadhari ya maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa corona. PICHA: FRANCIS GODWIN

Wahudumu wa baa lazima kuvaa barakoa

Na Waandishi Wetu

MKUU wa wilaya ya Iringa, Rich-
ard Kasesela, ameagiza wamiliki
wa baa kuhakikisha wafanyakazi
wao wanavaa barakoa kwa ajili ya
kujikinga na virusi vya corona.

Aidha, amtaka kila mmiliki wa
sehemu zenye mikusanyiko ya
watu kuhakikisha kuna maji ya-
nayotiririka na sabuni kwa ajili ya
watu kunawa.

Akizungumza na wamiliki wa
baa, Mkuu huyo wa wilaya alise-
ma ni muhimu wahudumu hao
kuhakikisha wananawa mikono
ikiwamo kutumia majitiba.

Aidha, alisema wilaya hiyo im-
ejipanga vyema na iwapo itatokea
mtu mwenye maambukizi hatua
zitachukuliwa za kumtenga na ku-
wachukua na kuwatenga na jamii.

Kwa mujibu wa Kasesela, wami-
liki hao wanapaswa kuhakikisha
wateja na wahuduma wanakaa
umbali uliopendekezwa na wiz-
ara ikiwa ni hatua ya kujikinga na
maambukizi.

“Wale wote wanaokuwa kwe-
nye maeneo ya burudani wa-
napaswa kukaa kwa umbali
unaotakiwa na watakaokiuka wa-
tachukuliwa hatua kwa kufunga
biashara zao,” alisema.

Kwa kuonyesha mfano, Mkuu
huyo wa wilaya ambaye alikuwa
amevaa barakoa, alisema ni la-
zima watu kukaa kwa umbali wa
mita moja, ikiwamo wapenzi ku-
hakikisha wanajitenga.

Kuhusu muda wa kufunga baa,
Kasesela alisema Manispaa hiyo
itaangalia muda wa kufunga kwa
kuwa wapo wanaoendelea kufan-

yabiashara hadi usiku wa manane.

Aidha, alisema anakusudia ku-
kutana na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) na wafanyabi-
ashara mkoani humo kujadili
suala hilo.

MBUNGE MARUFUKU
WATU KWENDA BAA

Wakati huo huo, Mbunge wa
Viti Maalum (Chadema), Ruth
Mollel, alishauri kupigwa maru-
fuku watu kwenda baa na kuweka
ulazima wa kuvaa barakoa kwe-
nye maeneo yote yenye msonga-
mano wa watu.

Akichangia jana Bajeti ya Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa(Tamisemi) mwaka
2020/21, walipongeza hatua zi-
lizochukuliwa na serikali na ku-
sisitiza hatua zaidi zichukuliwe ili

kudhibiti maambukizi ya ndani.

Mollel alisema ni vyema serikali
ikapiga marufuku watu kwenda
baa au vijiweni kwa kuwa ni sehe-
mu zinazochochea maambukizi
ya ugonjwa huo.

“Kwanini serikali isipige maru-
fuku watu kwenda baa? Kwenda
kwenye vijiwe ni sehemu ambayo
inachochea maambukizi, watu
wanunue vinywaji vyao wanywee
nyumbani na wasikusanyike ma-
hali,” alisema.

Alibainisha kuwa, kutokana na
corona kuonekana kuambukiza
kwa njia ya hewa, kuna mahitaji
ya kuvaa barakoa licha ya kwam-
ba hazipatikani.

Imeandikwa na Francis God-
win, IRINGA na Augusta Njoji,
DODOMA

CAG abaini
tatizo ujenzi
jengo la
ghorofa

10 CCM

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG), amebaini dosari katika
utekelezaji wa mradi wa ubia
wa ujenzi wa bandari kavu
(ICD), ulioanzishwa na Chama
Cha Mapinduzi (CCM).

Katika ripoti yake ya
ukaguzi kwa mwaka wa
fedha 2018/19, CAG Charles
Kichere, anasema mradi huo
haujatekelezwa.

CAG anasema katika
mapitio ya nyaraka za CCM,
alibaini makubaliano ya ubia
na moja ya kampuni yali-
yokuwa na lengo la ujenzi
wa ICD, jengo la ghorofa 10
na lingine la ghorofa nne
kwenye viwanja tofauti
vinavyomilikiwa na CCM,
vilivyoko Mkoa wa Dar es
Salaam Julai 2015.

“Kulingana na makubaliano
hayo, ujenzi ulipangwa
kukamilika ndani ya kip-
indi cha miaka mitatu; na
kwamba kampuni tajwa
itagharamia mradi wote kwa
gharama iliyokadiriwa ya Sh.
17,958,565,557.96 (bilioni
17.958).

“Pia, nilibaini kuwa umiliki
wa hisa kwenye mradi wa
ubia ni asilimia 30 kwa CCM
na asilimia 70 kwa kampuni
tajwa. Kwenye makubaliano
hayo, pia nilibaini kuwa kodi
ya pango ya Sh. 5,000,000
(milioni tano) ilitakiwa
kulipwa na kampuni tajwa
kwenye Ofisi ya CCM ya
wilaya ya Temeke.

“Hata hivyo, katika ukaguzi
wangu wa mwezi Januari
2020, nilibaini hapakuwa na
ujenzi uliokuwa unaendelea
kwenye viwanja vyote vili-
vyotolewa na CCM kwa ajili
ya mradi wa ubia na kam-
puni tajwa.

“Hata hivyo, kampuni ta-
jwa haikulipa kodi ya pango
ya jumla ya Sh. 80,000,000
kuanzia Machi 2018 hadi Juni
2018 kama walivyokubali-
ana kwenye makubaliano ya
ubia,” anabainisha.

CAG anasema ana shaka
va kuchelewa kutekele-
zwa kwa mradi huo kama
walivyokubaliana kwenye
mkataba wa ubia am-
bao umechelewesha CCM
kupokea kiwango chake cha
faida.

“Katika hili, ninapendekeza
uongozi wa CCM kurejea
upya mkataba wa ubia
uliosainiwa ili kuendana na
mahitaji mapya ya uwekezaji
ambao unafanywa na CCM
kwa sasa,” CAG anashauri.



Jumatano Aprili 15, 2020 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akiteta jambo na Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwal-
imu kvvenye kikao cha Kamati va Kitaifa ya Uratibu wa Mapambano dhidi ya Ugonjwa wa Homa kali ya Mapafu (COVID - 19),

CAG abalnl upotevu mabilioni
ya fedha vitambulisho vya Nida

Na Sanula Athanas,
DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
amebaini dosari katika utoaji wa
vitambulisho vya taifa unaofany-
wa na Mamlaka ya Vitambulisho
vya Taifa (NIDA).

Katika ripoti yake ya ukaguzi
kwa mwaka wa fedha 2018/19,
CAG Charles Kichere, anasema
mapitio ya takwimu za uzalishaji
wa vitambulisho kwa Februari
2020, alibaini Nida iliandikisha
watu 21,692,122 kati ya makadirio
ya watu 24,008,729.

Hata hivyo, CAG anabainisha
kuwa kati ya watu 21,692,122 wal-
ioandikishwa, ni watu 17,100,178
waliopatiwa nambari za vitam-
bulisho vya taifa, huku idadi ili-
yobakia ya watu 4,591,944 (sawa
na asilimia 21) ikiwa bado haija-
pata nambari hizo.

“Pia, nilibaini kuwa kati ya
watu 17,100,178 waliopata nam-
bari za vitambulisho vya taifa,
ni kadi za watu 5,996,304 ndizo
zilizotengenezwa huku idadi ili-
yobakia ya watu 11,103,874 wenye
nambari za vitambulisho (sawa
na asilimia 65) wakiwa bado ha-
wajapata kadi za vitambulisho,”
anabainisha.

UNUNUZI MTAMBO
BIL. 8.3/-

CAG anaongeza kuwa baada
ya kubaini uzalishaji mdogo wa
vitambulisho, alipitia uwezo wa
mfumo wa uzalishaji wa kadi
za vitambulisho na kugundua
kwamba Nida ilifanya ununuzi
wa mashine mpya ya chapa
vitambulisho kutoka kwa M/s

Atlantic Zeiser GmbH kwa ghara-
ma ya Euro 3,304,650 (Sh. bilioni
8.305) kupitia mkataba wenye
nambari EA/061/2018-2019/HQ/
G/01-Lot 3 wa Julai 22, 2019.

“Hata hivyo, mashine hiyo il-
ishindwa kufanya kazi kwa saba-
bu bakaa ya kadi haikuendana na
mfumo uliopo kwenye mshine
hiyo ya chapa na hivyo kusababi-
sha ugumu kwenye uzalishaji wa
vitambulisho hivyo.

“Ni maoni yangu kwamba,
ucheleweshaji wa utoaji wa
nambari za vitambulisho vya
taifa kwa raia wanaostahili, uta-
zuia upatikanaji wa mawasiliano
ya simu za mkononi kwa kuwa
usajili wa laini za simu unataka
mtumiaji kuwa na nambari ya
kitambulisho cha taifa.

“Kukosekana kwake kume-
pelekea kampuni za simu ku-
fuata maelekezo ya kuzifungia
laini zote ambazo hazijasajiliwa
kuanzia Januari 2020.

“Hivyo, napendekeza Mene-
jimenti ya Nida kuharakisha
mchakato mzima wa utoaji wa
nambari za vitambulisho vya
utaifa ili kuwezesha watumiaji
wa simu za mkononi kufuata
maagizo ya TCRA (Mamlaka ya
Udhibiti wa Mawasiliano) ya ku-
hakikisha laini zote za simu zina-
sajiliwa,” anashauri.

BILIONI 28/-

CAG pia anasema kwamba,
Aprili 21, 2011, NIDA iliingia kwe-
nye makubaliano ya kimkataba
na IRIS Corporation Berhad ya
Malaysia kwa ajili ya ununuzi wa
bidhaa na vifaa vya utekelezaji
wa mfumo wa kadi za taifa kwa
kutumia teknolojia ya kisasa kwa

gharama ya Dola 149,956,303
kwa muda unaoishia Septemba
13, 2016; na baadae kusogezwa
mpaka Machi 14, 2018.

Katika ukaguzi wa mkataba
huo, CAG anasema alibaini
mkandarasi alilipwa malipo ya
awali yenye thamani ya Dola za
Marekani 29,991,260 (sawa na
Sh. 47,992,080,000) mnamo Sep-
temba 16, 2011.

Hata hivyo, anasema ni kiasi
cha Sh. 19,776,633,530 ndicho
kilichorudishwa na mkandarasi
mpaka muda wa ukaguzi wa
Januari 2020, huku kiasi Kkili-
chobakia cha Sh. 28,215,446,470
(bilioni 28.215) kikiwa hakijarud-
ishwa japokuwa mkataba uliisha
muda wake tokea Machi 14, 2018
(miaka mwili nyuma).

“Pia, ukaguzi wangu wa ziada
ulibaini kuwa mkandarasi ali-
kuwa na madai ya kiasi cha Dola
za Marekani 5,933,536.56 (sawa
na Sh. bilioni 13.651), ambapo ma-
dai hayo hayatoshi kufidia kwa
ujumla deni la malipo ya awali ya
Sh. 28,215,446,470.

“Ni maoni yangu kwamba, ud-
haifu umetokana na usimamizi
usioridhisha wa mkataba huu na
NIDA. Hii inaweza kuchangia
upotezaji wa fedha za mlipakodi
pale ambapo hapatakuwa na njia
madhubuti itakayosaidia upati-
kanaji wa fedha hiyo.

“Napendekeza kwa  Me-
nejimenti ya NIDA kufidia
deni la malipo ya awali la Sh.
28215446470 na madai ya
mkandarasi yenye thamani ya
Sh. 13,651,584,240.42 na kuhakik-
isha kiasi kilichobakia cha Sh.
14,563,862,229.58 kinakusanywa
kutoka kwa mkandarasi. Pia, wiz-
ara mama (Wizara ya Mambo ya

Ndani ya Nchi) ifuatilie kuhakiki-
sha mamlaka inakusanya deni
hilo,” anashauri.

UPOTEVU WA VIFAA

CAG pai anasema amebaini
upotevu wa vifaa vinavyosaidia
mashine za Biometrika za Uan-
dikishaji wa Wapigakura (BVR).

Katika hilo, CAG anafafanua
kuwa, NIDA ilianzisha ofisi kwe-
nye wilaya mbalimbali na kuzi-
wezesha kwa mashine mahususi
za biometrika za uandikishaji wa
wapigakura ili kusaidia katika
shughuli za uandikishaji wa vi-
tambulisho vya taifa.

Hata hivyo, anasema ukaguzi
wake wa taarifa ya vifaa vya
teknolojia ya mawasiliano na
habari, ulibaini kuwa vifaa vilivy-
otolewa kwa gjili ya kutumika na
mashine za BVR, vilipotea kwe-
nye halmashauri mbalimbali.

“Menejimenti iliitaarifu ofisi
yangu kuwa imewasiliana na
Ofisi ya Rais-Tamisemi kuhusi-
ana na vifaa vilivyoibiwa ambao
ndiyo wana jukumu la kusima-
mia masuala ya Halmashauri za
Wilaya.

“Hata hivyo, natambua ukose-
fu wa vifaa hivi unapunguza kasi
ya shughuli za uandikishaji. Kwa
hivyo, napendekeza NIDA ichuk-
ue hatua za haraka kuhakikisha
upatikanaji mbadala wa vifaa vy-
ote vilivyopotea ili kurejesha kasi
ya uandikishaji.

“Pia, NIDA inashauriwa ku-
hakikisha usalama wa vifaa vya
usajili na kuhakikisha hatua sta-
hiki zinachukuliwa ili kurejesha
vifaa vilivyopotea pamoja na
hatua za kisheria zinachukuliwa
kwa wahusika wa wizi,” CAG ana-
shauri.

I
Mil. 297/-
zaokolewa
ununuzi wa
nondo

Na Manuel Kaminyoge,
SONGWE

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru)
mkoa wa Songwe, imeokoa
zaidi ya Sh. milioni 297 kutoka
kwenye mradi wa maji lyula
wilayani Mbozi kutokana na
udanganyifu wa kutaka kuiibia
Serikali.

Udanganyifu huo unadaiwa
kufanywa na mkandarasi wa
Kampuni ya Ujenzi ya STC Dar
es Salaam na Mhandisi wa maji
wilaya ya Mbozi walidanganya
Serikali kwa kununua nondo
ya milimita 10 kwa Sh. 78,000
badala ya 7,800 kwa kila
nondo.

Kamanda wa Takukuru mkoa
wa Songwe, Damas Suta, alise-
ma katika mradi wa maji lyula
wilayani humo wenye gharama
ya zaidi ya Sh. bilioni 5.139.

Alisema mradi huo ulikutwa
na kasoro za udanganyifu wa
bei za nondo kuwa juu ku-
liko bei ya soko kwa wakati
huo katika ujenzi wa matanki
ya maji va lyula A,lyula ‘B' na
Senyele .

“Bei ya nondo kwa kilogramu
moja aliweka kwenye makisio
ya gharama za ujenzi ( BOQ )zi-
sizokuwa na uhalisia wa bei za
soko za kipindi husika, ambapo
bei ya nondo ya milimita 10
iliandika Sh.78000,wakati bei
halisi ya nondo hiyo ni MM10
sokoni kwa wakati huo ilikuwa
ni 7,800 kwa kilogram” alisema.

Alisema mkandarasi huyo
kwa kuzidisha huko kwa
bei kulipelekea kuongezeka
gharama ya mradi huo, hivyo
kuisababishia Serikali hasara ya
Sh. 297,961,092 , kiasi ambacho
kama taasisi hiyo imeona ni
kosa.

Kamanda suta alisema udan-
ganyifu huo wa Mkandarasi
ulifanikiwa kufanyika kuto-
kana na uzembe wa aliyekuwa
mkandarasi wa maji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbozi
kwa kipindi hicho pamoja na
wataalamu walioshiriki kufanya
tathmini ya zabuni hiyo kwa
makusudi kufumbia macho
udanganyifu wa kampuni hiyo
ya STC Construction Company.

Siku chache zilizopita mkuu
wa mkoa wa Songwe, Brigedia
Jenerali Nicodemus Mwangela,
baada ya kutembelea mradi huo
aliagiza mkandarasi wa mradi
wa maji wa lyula uliopo Wilaya
va Mbozi kuzuiwa kutoka Nje
yva Mkoa wa Songwe huku
akiwekwa chini ya uvangalizi wa
jeshi la Polisi mpaka atakapo
kamilisha vifaa na wataalamu
watakaomalizia mradi huo.
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Mazungumzo Kigogo
Takukuru, DPP yaendelea

Na Hellen Mwango

UPANDE wa Jamhuri katika kesi inay-
omkabili Mkurugenzi wa zamani wa Mi-
pango, Ufuatiliaji na Tathimini wa Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(Takukuru), Kulthum Mansoor, umedai
unaendelea na mazungumzo kati ya
ndugu wa mshtakiwa huyo na Mkurugenzi
wa Mashtaka (DPP).

Kadhalika, umedai kuwa mazungumzo
hayo yameendelea baada ya mshtakiwa
kumwandikia DPP barua ya kukiri makosa
yake.

Kesi hiyo ilipangwa jana kwa ajili ya
kutajwa mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Mfawidhi, Godfrey Isaya, anayes-
ikiliza usikilizwaji wa awali wa kesi
hiyo katika Mahakama ya Hakimu Mkazi

Wak||| wa Serikali Mvvandamizi, Wan-
kyo Simon, ndiye aliyetoa madai Jamhuri
kuendelea na mazungumzo na mshtakiwa.

Kesi hiyo iliahirishwa bila mshtakiwa
kuwapo mahakamani kutokana na
ugonjwa wa corona, mahabusi wanaende-
lea kukaa gerezani, huku kesi zao zikia-
hirishwa kwa uwakilishi wa mawakili wa
utetezi.

Mshtakiwa huyo ambaye anakabiliwa
na kesi ya uhujumu uchumi ikiwamo
mashtaka manane ya kughushi, kujipatia
fedha kwa njia ya udanganyifu na ku-
takatisha fedha kiasi cha Sh. bilioni 1.477
kuingia kwenye majadiliano na DPP, lakini
wakashindwa kuelewana na majadiliano
hayo yalikufa Januari, 2020 na baadaye
mchakato ulianza upya.

[lidaiwa katika tarehe tofauti kati ya
Januari 2013 na Mei 2018, mshtakiwa
alighushi barua ya ofa ya Agosti 13, 2003
kwa madhumuni ya kuonyesha kuwa
barua hiyo imetolewa na Halmashauri ya
Wilaya ya Bagamoyo, huku akijua kuwa
sio kweli.

Katika shtaka ya pili, inadaiwa kati ya
Januari 2012 na Mei 2017 maeneo ya
Upanga katika Wilaya ya llala, mshtakiwa
kwa udanganyifu alijipatia Sh. milioni 5.2
kutoka kwa Alex Mavika, mfanyakazi wa
Takukuru kama malipo va kiwanja Kili-

Pia inadaiwa kati ya tarehe h|zo Man-
soor alijipatia Sh. milioni tatu kutoka kwa
Katondo kama malipo ya kiwanja kili—
ni Bagamoyo mkoam Pwam

Mshtakiwa huyo pia alijipatia Sh. mil-
joni tano kutoka kwa Ofisa wa Takukuru,
Gogo Migutah kama malipo ya kiwanja
Kilichopo eneo hilo.

Katika shtaka la tano, inadaiwa Man-
soor alijipatia Sh. milioni saba kutoka kwa
Ekwabi Majungu, ofisa wa Takukuru kama
malipo ya kiwanja hicho.

Mansoor anadaiwa kati ya Januari 2012
es Salaam, ak|vva Mkurugenzi wa Mipa-
ngo, Ufuatiliaji na Tathmini alijipatia Sh.
milioni saba kutoka kwa John Sangwa
kama malipo ya kiwanja cha eneo hilo.

Inadaiwa mshtakiwa akiwa mwajiriwa
wa Takukuru, alijipatia Sh. milioni tano
kutoka kwa Rose Shingela kwa ajili ya
malipo hayo.

Aidha, katika mashtaka ya utakatishaji
fedha, mshtakiwa huyo anadaiwa kati
ya Januari 2013 na Mei 2018 maeneo vya
Upanga alijipatia Sh. 1,477,243,000 wakati
akijua kuwa fedha hizo ni haramu na ni
zao la kosa tangulizi la kughushi.

Misaada ya corona yafikia bil. 6.726/-

Na Mwandishi Wetu

MISAADA ya kusaidia Seri-
kali kukabiliana na jangala co-
rona imeendelea kumiminika
na kufikia zaidi ya Sh. bilioni
6.726, ikiwa ni fedha taslimu
na vifaa.

Jana Wagziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, alipokea hundi ya
mfano ya Sh. milioni 500 ku-
toka kampuni ya Export Trad-
ing Group (ETG) kwa ajili ya
kukabiliana na janga hilo lin-
aloitafuna dunia.

Waziri Mkuu alipokea
msaada huo jana ofisini
kwake Mlimwa, jijini Dodoma,
kutoka kwa Mkurugenzi mka-
zi wa ETG, Nilladri Chowd-
hury.

Wiki iliyopita Waziri Mkuu,
pia alipokea zaidi ya Sh. mil-
ioni 6.226 kutoka kwa wadau
mbalimbali nchini, kwa ajili ya
maji tiba na barakoa za kuwa-
saidia wananchi na watumi-
shi wa afya katika kukabiliana

Akizungumza baada ya
kupokea msaada huo, Waziri
Mkuu aliwashukuru watend-
aji wa kampuni ya ETG kwa
kuunga mkono juhudi za Seri-
kali katika mapambano dhidi
ya virusi vya corona, ambapo
hadi sasa kesi 49 zimeripotiwa
tangu kuanza kwa ugonjwa
huo nchini na wagonjwa saba
wameshapona.

“Kwa niaba ya Rais wetu,
Dk. John Magufuli, tuna-
washukuru kwa msaada huu,
ambao utaisaidia  Serikali
kupunguza makali ya kuwa-
hudumia wananchi wetu. Tu-
nahitaji kuungwa mkono na
wadau wengine kama ninyi,”
alisema. Aliwataka wananchi
wote wazidishe kuchukua ta-
hadhari dhidi ya ugonjwa huo
hasa katika kipindi hiki.

“Hatua tuliyofikia  hivi
sasa, maambukizi yameanza
kuongezeka hasa kwa Dar es
Salaam na Zanzibar. Tuna-
jua kule kuna watu wengi na

zinaanzia pale, lakini ha-
tunabudi kufuata masharti
tuliyopewa ili kuzuia ugonjwa
huu usisambae,” alisema.
“Serikali inatoa msisitizo
kwa wananchi wazingatie
maelekezo yanayotolewa
kuhusu kujikinga na maam-
bukizi ya virusi vya corona
ikiwamo kunawa mikono kwa
sabuni na maji tiririka pamo-
ja na kujiepusha na miku-
sanyiko isiyokuwa ya lazima.”

“Muhimu zaidi sote tuen-
delee kumuomba Mwenyezi
Mkungu ili atupunguzie
makali ya ugonjwa huu,” ali-
sisitiza.

Awali, Mwenyekiti wa
Kampuni ya ETG, Mahesh
Patel, Mkurugenzi Mkazi wa
ETG, Nilladri Chowdhury,
alisema wameamua kuchang-
ia ili kuunga mkono juhudi za
Serikali katika vita ya kupam-
bana na ugonjwa huo.

Alisema kampuni yao in-
ashughulika na masuala ya

pembejeo na  kuongeza
thamani mazao kupitia kam-
puni yao ya Kapunga iliyoko
Mbeya, viwanda vitatu vya
kubangua korosho vilivyoko
Mtwara, Newala na Tunduru
na viwanda vya kusindika

mbegu za mafuta.

Pia, wanatoa soko kwa
wakulima kwa kununua
mazao kama korosho,
mbaazi, kokoa, mahindi,
choroko na ufuta.

Corona ilianzia kwenye
mji wa Wuhan China, mwis-
honi mwa Disemba mwaka
jana, na kwa mujibu wa kituo
cha utafiti cha Chuo Kikuu
cha Johns Hopkins nchini
Marekani, hadi jana jumla
ya watu 1,934,583 wanaugua
ugonjwa huo.

Aidha, watu 120,863 wame-
shafariki na nchi au maeneo
ya utawala yenye maambukizi
ni 185, huku nchi iliyoathirika
zaidi ni Marekani yenye watu
582,634 wanaougua na kati

na janga hilo. shughuli zote za kiuchumi kilimo ikiwamo kusambaza yake 23,649 wamefariki.
dru:f| |lhl Mkazi wa mji
g1l i wa Morogoro,

Masungwa
Kaseka, akiwa

na bango lenye
ujumbe wa kujik-
inga na maam-
bukizi ya virusi
Vya corona, jana.
Kaseka alisema
kuwa ameanza zi-
ara ya kutembea
mkoa mzima kwa
miguu, kwaajili
va kufikisha
ujumbe kwa jamii
juu va kujikinga
na ugonjwa huo,
huku yeye mwe-
nyewe akione-
kana kutochukua
tahadhari yoyote
ikiwa ni pamoja
na kutovaa
Barakoa. PICHA:
FRANK KAUN-
DULA

Wilfred Lwakatare aliaga Bunge kwa ujumbe mzito

Na Augusta Njoji,
DODOMA

WAKATI Mkutano wa 19
wa Bunge ukiendelea hadi
jana, wabunge watatu kutoka
Mkoa wa Kagera wameaga
rasmi kutojihusisha na siasa.

Wabunge hao ni pamoja
na Mbunge wa Muleba Kusini
(CCM), Prof.Anna Tibaijuka,
Mbunge wa Kuteuliwa, Abdal-
lah Bulembo huku Mbunge
wa Bukoba mjini(Chadema),
Wilfred Lwakatare akiwa wa
kwanza kutoka upinzani kua-
ga kutogombea.

Akichangia jana bungeni,
Bajeti ya Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (Tamisemi), kwa mwaka
2020/21, Lwakatare, alisema:
“Leo na mimi natangaza ku-
fuata nyayo za Mama Tibai-
juka na Bulembo, wote wa

kule kule ukanda wa Kagera,
napumzika katika siasa am-
bayo nimeitumikia kwa mia-
ka mingi na kutumikia nafasi
nyingi.”

Alisema Tamisemi ame-
kuwa mtumishi kwa muda
wa miaka 13 akiwa Ofisa wa
Utumishi na Utawala.

“Nikaingia kwenye siasa na
nikailipa serikali mishahara
mitatu nikabahatika kuwa
mbunge na mwaka 2000
kuwa kiongozi wa kambi ya
upinzani, lakini nikatumikia
vyama vya CUF Naibu Katibu
Mkuu na nikaenda Chadema
kama Mkurugenzi wa ulinzi
na inteligensia,” alisema.

Alisema aligombea tena
akashindwa, lakini akarudi
tena mwaka 2015 na kumuon-
doa Mbunge wa wakati huo,
Balozi Khamis Kagasheki.

“Sina deni na niliogombea

nao, sina deni lolote na wal-
iowahi kunishinda na nilio-
washinda, sina deni lolote,
naamini nimejenga upinzani
makini na naacha upinzani
makini, ambao wanaweza
kuongoza Halmashauri ya
Manispaa ya Bukoba,” alise-
ma. Alishukuru halmashauri
hiyo kwa kufanya kazi bila
mgogoro.

“Nishukuru kabisa madi-
wani wa Bukoba wa vyama
vyote kwa kuwa tumeende-
sha halmashauri tukiwa tu-
naheshimiana na viongozi wa
serikali akiwamo Mkuu wa
Mkoa, nashukuru Mungu kwa
kufika hatua hii,” alisema.

Aliongeza: “Dk.Bashiru (Ka-
tibu Mkuu wa CCM) aliwahi
kusema  kinachokosekana
nchi hii ni upinzani credible
(unaoaminika), mimi natege-
mea upinzani credible unat-

egemea na mpanga mipango
awe credible kama hayupo
credible upinzani hauwezi
kuwa credible.”

Lwakatare alimtaka Waziri
wa Tamisemi, Selemani Jafo,
kujipima katika uchaguzi ana-
osimamia kama ni halali na
kama haupo halali hata upin-
zani hauwezi kuwa halali.

“Nawasikitikia Chama Cha
Mapinduzi kuwa mmepata
fursa ya kuongoza mabadiliko
ya vyama vingi, tulitegemea
ni upambanishaji wa
fikira, tumeona nchi zingine
wanapata faida kubwa...
uchaguzi wa serikali za mi-
taa tuna viongozi ambao ha-
wakubaliki kwa wananchi,”
alisema.

Alisema kuna baadhi ya
waliochaguliwa wameo-
na mambo hayaendi na
wameanza kujiondoa.
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TANGAZO

/ \ Taarifa ya fedha iliyokaguliwa

(absa)

Waraka mizania kwa tarehe 31 Desemba 2019
(kiasi kwa shilingi milioni)

Mwaka wa sasa Mwaka uliyopita

A. Mali

31/12/2019 31/12/2018
1. Fedha Taslimu 25,996 27,363
2. Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 65,650 186,614
3. Uwekezaji katika amana za serikali 151,218 125,143
4. Salio katika benki nyingine na taasisi za fedha 191,791 90,836
5. Hundi na miamala ya kushughulikiwa 720 1,091
6. Miamala baina ya matawi - -
7. Bili Zilizoafikiwa - -
8. Dhima za wateja zilizokubalika 53,065 30,952
9. Mikopo lliyotolewa kwa benki nyingine - -
10. Uwekezaji katika amana nyingine 2,000 -
11. Mikopo halisi iliyopo 465,899 459,667
12. Mali nyingine

34,343 20,024
13. Uwekezaji wa hisa - -
14. Akaunti za udhamini

15. Mali zisizohamishika, mitambo na vifaa 18 513 20, éSO

. Jumla ya mali 9,496 962,6

Mwaka uliyopita

. f LELS
B: Dhima 31712/2016 31/12/2018
17.Amana za benki nyingine na taasisi za fedha 51,296 125,252
18. Amana za wateja 691,892 605,690
19. Dhamana ya malipo kwa fedha taslimu 41,305 68,032

20. Amana maalumu - -
21. Maagizo ya malipo/fedha za kuhamisha - -
22. Hundi na hawala za kibenki zilizotolewa 21 24

23. Limbiko la kodi na gharama zitakazolipwa 3,603 3,921
24. Dhima la tozo kwa ajili ya usuluhishi

Baina ya benki na mteja 53,065 30,952
25. Miamala isiyoshughulikiwa baina ya matawi - -
26. Mapato yaliyoingia ya kipindi kijacho na tozo

Nyingine zitakazolipwa baadae 2,517 3,697
27.Dhima nyingine 20,355 2,740
28. Madeni 22,173 15,133

29. Jumla ya dhima

30.Mali/(dhima) halisi (16 minus 29)

Mwaka wa sasa Mwaka uliyopita

C. Fedha za wanahisa

31/12/2019 31/12/2018
31 Mtaji wa hisa uliolipwa 92,432 85,270
32. Akiba ya mtaji 76 76
33. Mapato yaliyobakizwa (9,210) (18,845)
34. Faida/(hasara) ya kipindi husika 9,616 6,030
35. Akaunti nyingine za mtaji 30,355 34,697
36. Stahiki ya wenye hisa chache _ _
37.Jumla ya fedha za wanahisa 123,269 107,229
38. Dhima zisizo dhahiri 119,852 131,148
39. Mikopo chechefu 18,066 15,405
40. Tengo kwa ajili ya mikopo chechefu

21,680 20,259

41. Mali nyingine chechefu

Mwaka wa sasa Mwaka uliyopita

D. Baadhi ya viashirio vya hali ya kifedha

31/12/2019 31/12/2018

(i) Uwiano wa fedha za wanahisa 12.2% 11.1%
na jumla ya mali

(i) Uwiano wa mikopo chechefu 3.9% 4.3%
na jumla ya mikopo ghafi

(i) Uwiano wa mikopo ghafi na 66.5% 71.3%
jumla ya amana

(iv) Uwiano wa mikopo halisi na jumla 46.2% 47.7%
ya mali halisi

(v) Uwiano wa mali zinazozalisha 78.5% 68.7%
na jumla ya mali

(vi) Ongezeko la amana 8.8% 9.3%

(vii) Ongezeko la mali 1.4% 26.9%

Malipo juu ya
bei ya hisa

Mapato
yaliyobakizwa

Taarifa ya mabadiliko ya mtaji kwa kipindi kinachoishia

31 Desemba 2019 (kiasi kwa shilingi milioni)

Mwaka wa sasa Salio la mwanzo wa mwaka (1-Jan-19) 115,270 76 (12,815) -
Faida / (hasara) halisi baada ya kodi ya mapato - - 9,616 -
Mapato mengine yaliyojumuishwa ~ - - -
Miamala na wanahisa 7,162 - - -
Gawio lililolipwa - - N
Ziada ya Kisheria N - - -
Tengo la ziada ya jumla - - 4,559 N
Mengineyo - - (954) -
Salio la mwisho wa mwaka (31-Des-19) 122,432 76 405 -
Mwaka uliopita salio la mwanzo wa mwaka (1-Jan-18) 100,270
Faida / (hasara) halisi baada ya kodi ya mapato 76 (19,866) 2,329
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - 6,030 -
Miamala na wanahisa - - - -
Gawio lililolipwa _ - - -
Ziada ya lisheria - - -
Tengo la ziada ya jumla B - 2,329 (2,329)
Mengineyo - - (1,308) -
15,000 _ _ -
Salio la mwisho wa mwaka (31-Des-18) 115,270 (12,815)

Ziadaya
kisheria

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na
Taasisl za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

Taarifa ya mapato na matumizi kwa mwaka unaoishia 31 Desemba 2019
(kiasi kwa shilingi milioni)

Mwaka wa sasa Mwaka uliyopita|

31/12/2019 31/12/2018

1. Mapato ya riba 78,741 66,884
2. Gharama za riba (20,518) (18,750)
3. Mapato halisi ya riba (1 kutoa 2) 58,223 48,135

4. Madeni viza yaliyofutwa - N

5. Punguzo/ongezeko la tengo katika mikopo (5,874) (4,253)
6. Mapato yasiyo ya riba 41,923 45,827

6.1 Faida /(hasara) zitokanazo na

miamala ya fedha za kigeni 21,031 26,032
6.2 Ada na kamisheni 20,839 19,466
6.3 Gawio - -
6.4 Mapato mengine 53 329
7.1 Mishahara na mafao (42,235) (38,732)
7.2 Ada na kamisheni (4,711) (4,302)
7.3 Gharama nyingine (30,179) (32,135)

8. Faida /(hasara) ya uendeshaji 17,147 14,540
9. Tengo la Kodi ya mapato (7,531) (8,510)
10. Faida /(hasara) halisi baada ya kodi ya mapato 9,616 6,030

11. Mapato mengine yaliyojumuishwa (bainisha) - N

12. Jumla ya faida/(hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 9,616 6,030
13. Idadi ya waajiriwa 484.0 506
14. Mapato kwa hisa 10.4 7.1
15. Idadi ya matawi 15.0 15.0
Baadhi ya viashirio vya ufanisi

9 9

i) Uwiano wa faida kabla ya kodi na wastani wa mali L0% 0.97%

ii) kZJ:/vl\/aan:a\;\/‘aiafa\da baada ya Kodi na wastani wa fedha 11.20 11.0%
. 9 9

iii) Uwiano wa matumizi yasiyo ya riba na mapato ghafi 75.9% 79.0%
iv) Uwiano wa mapato halisi ya riba na wastani wa 7.2% 71%

mali zinazozalisha

Taarifa ya mtiririko wa fedha kwa mwaka ulioishia 31 Desemba 2019 (kiasi kwa shilingi milioni)

Mwaka wa sasa Mwaka uliyopita|
31/12/2019 31/12/2018

I. Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uendeshaji

Mapato/(hasara) halisi 17,147 14,540
Marekebisho kwa ajili ya - -
- Hasara katika mali 13,198 8,327
- Mabadiliko halisi katika mikopo (12,106) (120,581)
- Faida/hasara kwenye mauzo ya mali (20) -
- Mabadiliko halisi katika amana (14,481) 133,324
- Mabadiliko halisi katika amana za muda mfupi

zilizoafikiwa (25,859) 29,232
- Mabadiliko halisi katika dhima nyingine 41,022 17,378
- Mabadiliko halisi katika mali nyingine (39,527) (23,921)
- Kodi iliyolipwa (11,240) (5,171)
- Mengineyo (mabadiliko halisi kwenye SMR) 3,702 (8,308)

Fedha halisi zilizotolewa (zilizotumika) (28,847)

kwa shughuli za uendesha
II. Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji
- Gawio lililopokewa -

- Ununuzi wa mali za kudumu (2,118) (5,597)

- Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu 76 238

- Ununuzi wa amana zisizoshughulikiwa na mawakala (2,000 N

- Mapato kutokana na mauzo ya amana zisizoshughu

likiwa na mawakala - -

- Mengineyo (bainisha) - -

shughuli za uwekezaji (4,043) [GEED))
11l. Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kifedha

- Ulipaji wa madeni ya muda mrefu - -

- Mapato kutokana na utoaji wa madeni ya muda mrefu 7,000 -

- Mapato kutokana na utoaji wa mtaji wa hisa 7,162 15,000

- Gawio lililolipwa kwa fedha taslimu -
- Mabadiliko halisi katika madeni mjengine -
Mengineyo (bainisha)
edha halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli
za kifedha a taslimu mwishoni mwa robo mwaka/mwaka
1V. Fedha taslimu na mali zinazofanana na fedha taslimu
- Ongezeko / punguzo halisi katika fedha taslimu na
mali zinazofanana na fedha taslimu
- Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu
mwanzoni mwa robo mwaka/mwaka
- Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu

(18,044)

248,194 193,732

230, 149 248,194

mwishoni mwa robo mwaka/mwaka

— Baadhi ya maelezo kwa mwaka inayoishia 31 Desemba 2019

ziada ya
jumla

Mengineyo

Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya sheria za makampuni Tanzania

4559 139 107,228 ;5512 ya mwaka 2002 na ya sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006
- - 9,616 Taarifa hizi za fedha zimekaguliwa na KPMG na kupata hati safi. Taarifa hizi za
- 217 217 fedha zimeidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi tarehe 12 March 2020 na kusainiwa na:
- - 7,162
- - - Jina na cheo Sahihi Tarehe
(4,559) - - Simon Mponji
- - (954) Mwenyekiti wa Bodi March 12, 2020
- 355 pYERIEH Abdi Mohamed
Mkurugenzi Mtendaji March 12, 2020
3,250 (0.1) 86,060
- - 6,030
- 139 139
1,308 - N
- 15000

absa.co.tz

Absa Bank Tanzania Limited (yenye usajili namba 38557) inaongozwa na kanuni za Benki Kuu ya Tanzania.
Tarehe 10 Februari 2020 Barclays Bank Tanzania Limited ilibdaili jina kuwa Absa Bank Tanzania Limited.

Taarifa hizi za fedha ni sehemu ya taarifa ya fedha iliyokaguliwa ya mwaka unaoisha
31 Desemba 2019 ambazo zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Ziangze jitihada mpya
kudhibiti ukosefu ajira

TATIZO la ajira nchini linazidi kushika kasi na kinachoonekana
ni uwezo mdogo wa Watanzania hasa wanafunzi wa vyuo vi-
kuu ambao licha ya kuelimika wanashindwa kujianzishia ajira
zenye tija ili kumudu maisha yao .

Ni wazi kuwa kinachoonekana ni wengi kutegemea kuajiriwa,
baadhi wakizungukia maofisini kila leo kuulizia ajira.

Wakati hayo yakitokea vyuo vikuu, vya kati na ufundi vina-
tamba kuwa vinaandaa wasomi wanaoweza kujiajiri na kueleza
mipango na mikakati iliyopo na juhudi zinazofanyika lakini uk-
weli ni kwamba havijaweza kutimiza azma hiyo.

Tatizo la ajira linazidi kudhihirika wakati huu ambao vyuo vi-
kuu vinadai kuwa vinawafundisha wanafunzi ujasiriamali na ku-
kabiliana na matatizo ya ukosefu wa ajira, lakini ukweli ni kwam-
ba bado hakujawa na jitihada za kutosha kufanikisha azma hiyo.

Tunaona kuwa ni vyema kubadilisha utaratibu wa kufundisha
ili kuangalia jinsi ya kuwaandaa vijana kumudu maisha yao
badalaya kuangalia alama za kufaulu kama A na B au ziro.

Tunashauri utaratibu uende mbali kwa kuchambua uwezo
wa wanafunzi  kuchangia maendeleo yao na ya taifa kwa
kuwafundisha ujasiriamali na kujitegemea kunakotokana na
rasilimali zinazopatikana kupitia kozi wanazosoma darasani na
zile kilichopo katika jamii.

Aidha, rasilimali za Tanzania ambazo ni nyingi zitumike ku-
punguza tatizo la ajira. Lakini ni kitu gani kinaweza kufanyika
kuzitumia ili kuondoa changamoto ya wasomi kushindwa ku-
jitengenezea kazi na pia kukosa wa kuwaajiri?

Vyuo vikuu viwe ‘ mashamba darasa’ mfano Chuo Kikuu cha
Kilimo cha Sokoine (SUA) kinatoa mafunzo ya kilimo na ufugaji
na sayansi za kila aina ikiwamo bayoteknolojia

Tunaona kuwa wakati umefika SUA kutafsiri elimu inayotoa
na kubadilisha mifumo ya maisha ya wahitimu wake, majirani
wanaokizunguka chuo na hata ukanda wa Morogoro.

Wakati mwingine ni vigumu kufahamu kuwa chuo kinatoa
elimu ya kilimo, kwani hakuna hata gereji ya kuchonga bolti za
matrekta chuoni,. Kwa hali hiyo wahandisi wa kilimo watawezaje
matrekta ili kufufua kilimo?

Pamoja na kufundisha kilimo ni bora pia kuwa na program zi-
nazoweza kubadili maisha ya wananchi majirani pamoja na wa-
nafunzi wake kwa kuwa na utaalamu mkubwa na elimu ya kilimo
ambayo ina mambo mengi.

Mathalani, Watanzania wengi wanahitaji kupata elimu ya kuhi-
fadhi vyakula hasa vijijini. Ni wazi kuwa kama kuna kinachohi-
tajika nchini ni ujenzi wa vihenge vya teknolojia rahisi ili kuhi-
fadhi nafaka, mboga, matunda na bidhaa nyingine za chakula
ambazo huoza kutokana na kukosa teknolojia ya kuvihifadhi.

Kinachohitajika ni matumiziya teknolojia ya kilimo ambayo
wanafunzi wanasoma darasani ili yatumike kwenye ujasiriamali
na kubadili maisha yao.

Aidha, tunapokitizama Chuo Kikuu cha Ushirika, tunatarajia
kiwe kioo cha kuitazama jamii na kuibadilisha kiuwekezaji kwa
kuiwezesha kubuni miradi ya uwekezaji, ujasiriamali ubunifu
wa biashara inayofanywa na kusimamiwa na chuo hicho ili watu
wajifunze zaidi.

Tunaona kuwa ili kumaliza tatizo la ukosefu wa ajira ni lazima
ufundishaji utoke nje ya vitabu, mihadhara na alama za kufau-
lu uendembele kutafsiri elimu zinazotolewa kwa kuzihusisha
na rasilimali zilizopo na kuwafundisha wanafunzi ubunifu wa
kuchanganya taaluma na mazingira yanayozunguka na rasilimali
zilizopo ili waanzishe na kumudu maisha yao.

Elimu ya juu isaidie wanafunzi kuona jinsi watakavyoweza
kujiajiri wakitumia rasilimali kwa mfano bahari, ardhi, ma-
dini, mifugo, mazao kama viungo, maua na vivutia watalii ili
kuwekeza na kujiajiri badala ya kuendelea kubaki kuwa maskini.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

m Muungwana Lazima Nilonge

Kwanini kuhama vyama
kuwaletee kuchukiana?

MTAZAMO wa baadhi ya
watu ni kwamba, mwanasiasa
kuhama chama kimoja kwen-
da kingine ni kosa na wakati
mwingine wanamuona kama
adui, lakini hilo ni jambo la
kawaida katika siasa za Afrika.

Kutokana na mtazamo
huo, wapo ambao wamefikia
kuchukiana, kwa sababu tu
mwenzao amehama, kumbe
hilo ni jambo la kawaida kwe-
nye siasa za mfumo wa vyama
vingi barani Afrika.

Ni muhimu kuelewa kuwa
kuhama chama ni jambo la
kawaida katika medani za
ushindani wa kisiasa.

Vilevile inawezekana ikawa
ni kipimo cha ukomavu wa
demokrasia ya kitaifa na watu
wake, hivyo wanaohama wa-
sichukuliwe kama maadui,
badala  yake  wanasiasa
watambue kuwa hilo ni jambo
la kawaida.

Katika siasa kuna sababu
kadhaa, ambazo zinamfanya
mtu kuhama chama fulani na
kujiunga na kingine ikiwamo
itikati, sera, utawala, utendaji
na hata wakati mwingine uch-
aguzi wa viongozi.

Katika miaka mitano kuan-
zia 2015 hadi sasa Watanza-
nia wameshuhudia baadhi ya
wanasiasa wakihama kutoka
kwenye vyama vya upinzani
baada ya kushindwa katika
uchaguzi wa ndani wa vion-
g0zi.

Wanasiasa hao wamehama
kwa sababu za uchaguzi, la-
kini haina maana kwamba ha-
wahitaji kuaminiwa au wote ni
wasaka vyeo, bali inategemea
na mazingira ya huko waliko-

toka.

Wakati mwingine inaweze-
kana kwa sababu ya uhodari
wao wa kiuongozi wakatoswa
na kuamua kutimiza azma zao
za kutumikia jamii, hivyo siyo
vibaya wakiomba nafasi za
uongozi huko walikohamia.

Mara nyingi wanaohama vy-
ama vyao wakati wa uchaguzi
wa ndani huwa ni vigumu
kuaminiwa, lakini cha msingi
ni kuwasikiliza wakatoa picha
halisi ya hali ilivyo kule wana-
kotoka kama kuna ukweli.

Bahati mbaya wahamaji
wamekuwa wakionekana
kama maadui kule wanakoto-
ka hata na kule wanakohamia,
lakini ukweli ni kwamba ni
haki yao ya kidemokrasia ku-
hama. Mtu kujiunga na chama
chochote cha siasa ni hiyari,
hakuna sheria inayomlazi-
misha, bali pale anapotaka
kuwania nafasi ya uongozi
ndipo linapokuja suala la ua-
nachama.

Kwa hiyo mwanasiasa an-
apohama kutoka chama ki-
moja kujiunga na kingine isi-
chukuliwekamaanatengeneza
mazingira ya uadui au kutaka
kuudhofisha demokrasia, bali
hakuna kinachombana.

Pamoja na hayo, ni vyema
pia kuwe na angalizo, kwam-
ba wale wanaohama wasiwe
wepesi wa kuponda kule
wanakotoka, kwani kufanya
hivyo ni kutengeneza uadui
usio wa lazima.

Ninasema  hivyo, kwa
sababu imekuwa ni jambo la
kawaida kumsikia mwanasia-
sa akihama chama na kuanza
kutaja hadharani udhaifu wa

kule alikotoka hali ambayo
sidhani ni ya muhimu.

Dhana ya kuhama chama
na kwenda chama kingine ni
rahisi hasa kwenye suala la
kuvutiwa na sera ikijumuisha
tunu, malengo, falsafa, itikadi
zake na anapoona katika cha-
ma chake hakina huchukua
hatua. Lakini, sidhani kama ni
sahihi mwanachama kuhama
na kuanza ‘kushambulia’ kule
‘alikotoka’, hali ambayo wakati
mwingine inaweza kuchangia
kuleta chuki au uadui mion-
goni mwa wanasiasa.

Yawezekana wengine wana-
hama kwa sababu ya kukimbia
migogoro, wapo wanapoenda
kutafuta nyadhifa waendako
au kutafuta maslahi ya kifedha
na mambo mengine kwenye
siasa.

Kila mmoja ana haki ya ku-
hama, lakini uamuzi wao usi-
sababishe kuchukiana na hasa
kwa kuanza kuponda kule
wanakotoka kana kwamba
hawawezi kurudi na kumbe
mwisho wa siku wanarudi
kule walikoponda.

Ikumbukwe kuwa wana-
chama wa vyama vya siasa
wanaweza kupita, lakini mfu-
mo utaendelea kuwapo kama
kawaida, hivyo ingawa mtu
kuhama chama ni hiyari, la-
kini pia wahamaji wanatakiwa
kutafakari.

Ushauri ni kwamba, wasi-
we wepesi wa ‘kushambulia
au kuponda’ kule wanako-
toka, watambue kuwa siasa
ni mzunguko, kwani leo wa-
naweza kuwa katika chama
fulani kisha wakahama halafu
baadaye wakarudi tena.
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HINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASIS| ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 201
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2019

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Mwaka wa sasa Mwaka Uliopita
31-DES-19 31-DES-18
A. MALI
1 Fedha Taslimu 722 849
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 15,414 11,585
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 46,997 49,487
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 857 16,109
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - -
6 Miamala Baina ya Matawi - -
7 Bili Zilizoafikiwa = -
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika = -
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 7,318 4,737
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - -
11 Mikopo Halisi lliyopo 69,247 69,993
12 Mali Nyingine 3,861 1,905
13 Uwekezaji wa Hisa - -
14 Akaunti za udhamini = -
15 Kodi iliyoahirishwa 449 299
16 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 744 1,267
17 JUMLA YA MALI 148,109 156,230
B. B. DHIMA
18 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 41,018 50,067
19 Amana za Wateja 66,140 68,764
20 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -
21 Amana Maalumu - 22
22 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 39 -
23 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 25 44
24 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 3,090 2,224
25 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - -
26 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi = -
27 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa = -
Baadae
28 Dhima Nyingine 2,419 905
30 JUMLA YA DHIMA 112,732 122,028
31 MALV/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 35,377 34,203
C. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,500 21,500
32 Akiba ya Mtaji 3,876 3,341
33 Mapato Yaliyobakizwa 7,824 6,123
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 2,177 2,484
35 Akaunti Nyingine za Mtaji - 755
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 35,377 34,203
38 Dhima Zisizo Dhahiri 11,0 5,978
39 Mikopo Chechefu 6,123 4,967
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1,938 1,361
41 Mali Nyingine Chechefu - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 23.89% 21.89%
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 8.60% 6.96%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 66.43% 60.04%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 46.75% 44.80%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 83.43% 79.51%
(vi) Ongezeko la Amana -9.82% -12.70%
(vii) Ongezeko la Mali -5.20% -10.38%

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOSHIA 31 DESEMBA 2019

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA KWA UMMA KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2019

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2019

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Mwaka wa sasa | Mwaka uliopita
31 Des 2019 31 Des 2018
I1:  |Mtiririko wa Fedha Kutok na Shughuli za Uendeshaj|
Mapato/(Hasara) Halisi 2,951 3,649
Marekebisho kwa Ajili ya:
- Hasara Katika Mali nyinginezo - 36
- Hasara na Kuchakaa Katika Mali 333 224
- Mikopo iliyofutwa na Tengo la mikopo (709) (2,151)
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - (3)
- Mabadiliko Halisi Katika Amana (11,673) (17,145)
- Badiliko Halisi Katika Mikopo 892 4,237
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa (2,845) (4,743)
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 495 (467)
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (2) 845
-Mabadiliko Halisi mikopo ya muda mrefu itolewayo na mabenki mengine (6,864) 2,676
- Kodi lliyolipwa (810) (1,625)
- Mengineyo (bainisha) - -
Fedha Halisi zili: i (zili: ) kwa li za ji (18,233) (14,467)
Il: | Mtiririko wa Fedha Kutok na Shughuli za U ji
Gawio Lililopokewa - -
Ununuzi wa Mali za Kudumu (90) (989)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - (29)
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - 5
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
Mengineyo (bainisha) - -
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (90) (1,014)
lll: | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu (430) (645)
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - -
Mengineyo (bainisha) - -
Fedha Halisi Zilizotol (zili ika) kwa i za Kifedha (430) (645)
IV: [Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (18,753) (16,126)
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka / Mwaka 42,185 58,311
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka / Mwaka 23,432 42,185

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2019

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Mwaka wa sasa | Mwaka Uliopita
31 Des 2019 31 Des 2018
1 Mapato ya Riba 12,135 13,547
2 Gharama za Riba (4,989) (5,488)
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 7,146 8,059
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 2 -
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (710) (945)
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 962 1,077
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 223 234
6.2 Ada na Kamisheni 738 839
6.3 Gawio = 3
6.4 Mapato Mengine - -
7 Gharama Zisizo za Riba: (4,449) (4,541)
7.1 Mishahara na Mafao (2,300) (1,540)
7.2 Ada na Kamisheni (172) (172)
7.3 Gharama Nyingine (1,977) (2,830)
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 2,951 3,649
9 Tengo la Kodi ya Mapato (774) (1,165)
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 2177 2,484
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - -
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya mwaka /mwaka 2,177 2,484
13 Idadi ya Waajiriwa 29 29
14 Mapato kwa Hisa 101 116
15 ldadi ya Matawi 2 2
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.94% 2.21%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 6.26% 7.25%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 33.97% 31.05%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 5.69% 5.57%

Mtaji Malipo Mapato Ziada ya Tengo la Mengineyo
(Bainisha) i
Juu ya bei ya Ziada ya
wa Hisa Hisa Yaliyobakizwa Kisheria Jumla
[Mwaka wa sasa 2019
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2019 21,500 = 8,607 3,341 755 34,203
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 2177 - - 2177
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - -
Miamala na wanahisa = = = B -
Gawio lililolipwa - 8 (387) - = (387)
Ziada ya Kisheria B o (1,174) 1174 s E
Tengo la Ziada ya Jumla - = 755 - (755) -
(mikopo iliyofutwa) o o 22 (638) o (616)
Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2019 21,500 - 10,001 3,876 35,377
Mwaka uliopita 2018
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2018 21,500 - 8,496 3,215 1,088 34,299
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 2,484 - - 2,484
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - -
Gawio lililolipwa - - (430) - - (430)
Ziada ya Kisheria - - (1,943) 2217 (333) -
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - -
Mengineyo - - (2,151) (2,151)
Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2018 21,500 - 8,607 3,341 755 34,203
BANK OF INDIA (TANZANIA) LTD
DAR ES SALAAM
Jina na Cheo Saini Tarehe
Mr. Ashwani Kumar Negi
Mkurugenzi Mtendaji Imesainiwa 31.03.2020
Mr. Heriabdiel Ayoh
Mkuu wa Fedha Imesainiwa 31.03.2020
Mr. Allen Richard
Mkaguzi Mkuu wa Ndani Imesainiwa 31.03.2020
Hapo juu ni baadhi ya taarifa kutoka katika uvkaguzi wa taarifa ya fedha ya benki kwa mwaka wa fedha
ulioishia tarehe 31 Desemba 2019, na zimeandaliwa kwa kulingana na sera za kimataifa (IFRS). Taarifa hizi za
fedha zi sliwa na i aliyeidhinishwa Baker Tilly DGP & CO na zimepata hati safi.
Taarifa hii ya fedha imepitishwa na Bodi ya Wakurugenzi na imesainiwa na wakurugenzi
wafuatao kwa niaba ya wenzao
Jina na Cheo Saini Tarehe
1. Dr. Benard E. Mnzava- Mkurugenzi Imesainiwa 31.03.2020
2. Mr. S.K Mukherjee - Mkurugenzi Imesainiwa 31.03.2020
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HABARI KITAIFA

PM: Shule, vyuo kuendelea kufungwa

zetu.

Hatua hii itaepusha msongamano wa wateja wetu na
kukabiliana na maambukizi ya virusi vya corona.

Serikali (GePG) ambao ni rahisi na salama. Unaweza pia kulipa
Benki, Mawakala wetu na simu yako ya mkononi.

Kwa maelezo zaidi, wasiliana nasi kupitia:-

Baruapepe: dg@nhc.co.tz
Imetolewa na Kitengo cha Mawasiliano kwa

ay
NHC

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA
TUNAJENGA TAIFA LETU

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA

TAARIFA KWA UMMA

Shirika la Nyumba la Taifa, linapenda kuwatangazia wateja wake wote na
umma kwa ujumla kuwa linaendelea kuwapatia huduma zake kama
kawaida. Hata hivyo, ili kuepuka msongamano katika kipindi hiki cha
Corona (COVID 19) na kwa kuzingatia maelekezo ya Serikali yetu ya
kujikinga na maambukizi ya ugonjwa huu, tunawashauri wateja wetu
kutumia zaidi mawasiliano ya simu na mtandao kupata au kulipia huduma

Kwa malipo ya ankara yako ya kodi ya nyumba tumia mfumo wa malipo wa

Simu: +255 784 105 200 na +255 222 162 800 / +255 222 105 002/3/4

Umma na Huduma kwa Jamii, Shirika la Nyumba la Taifa

kurahisisha

kwa njia ya

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa,
amesema agizo la kufungwa kwa shule
za awali, msingi, sekondari na vyuo vy-
ote vya elimu ya kati na vya elimu ya juu
litaendelea kubaki vile vile hadi hapo
serikali itakapotoa tamko jingine.

Pia, Waziri Mkuu amesema Rais Dk.
John Magufuli, amesitisha maadhim-
isho ya Sherehe za Muungano (Aprili
26) pamoja na Sikukuu ya Wafanyakazi
(Mei Mosi) ili kuepuka msongamano na
kuendelea kuzuia virusi vya corona visi-
sambae zaidi.

Waziri Mkuu ameyasema hayo jana,
katika kikao cha Kamati ya Kitaifa
ya Uratibu wa Mapambano dhidi ya
ugonjwa wa homa ya mapafu unaotoka-
na na maambukizi ya virusi vya corona
(Covid-19).

Alisema hadi jana, nchini kuna jumla
ya watu 53 waliobainika kuwa na virusi
vya corona ikiwa ni ongezeko la wag-
Dar es Salaam.

Amesema serikali bado haijatangaza
kuhusu kufunguliwa kwa shule, vyuo
na shughuli za michezo pamoja na mi-
songamano isiyokuwa ya lazima, hivyo
maeneo hayo yataendelea kusalia ka-
tika karantini na wanafunzi wote wand-
elee kubakia majumbani kwao.

Hata hivyo, Waziri Mkuu amesema
Rais Dk. Magufuli ameagiza Sh. milioni
500 ambazo zilitengwa kwa ajili ya maa-
dhimisho ya miaka 56 ya Sherehe za
Muungano zipelekwe kwenye mfuko
wa kupambana na Covid-19 wa Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Pia, Waziri Mkuu amewaomba wadau
mbalimbali waendelee kuiunga mkono
serikali katika mapambano dhidi ya
virusi vya corona kwa kuwa janga hilo
ni kubwa na wanaweza kutuma fedha
kupitia akaunti Na: 9921159801 yenye
jina la National Relief Fund Electronic.

Kadhalika, Waziri Mkuu amesema
elimu ya tahadhari ni muhimu ikaende-
lea kutolewa kwa wananchi ili waweze
kujikinga na maambukizi ya homa kali
ya mapafu inayosababishwa na virusi
vya corona. “Kama si lazima kutoka, wa-
nanchi waendelee kutulia majumbani
mwao.”

Amesema wakuu wa mikoa na wilaya
waendelee kusimamia utoaji wa elimu
ya kujikinga na virusi hivyo hasa katika
Mkoa wa Dar es Salaam ambao unaon-
goza kwa kuwa na wagonjwa wengi iki-
fuatiwa na Zanzibar.

“Ni muhimu wananchi wake waka-
pewa tahadhari ya namna ya kijikinga.”

Ameagiza wataalamu wanaosima-
mia utoaji wa huduma katika maeneo
yaliyotengwa kwa ajili ya watu wenye
maambukizi ya corona wakiwamo
madaktari wote wapewe vifaa vya ki-
jikinga ili kuhakikisha hawapati maam-
bukizi ya ugonjwa huo.

Amesema watu waliokutana na
wagonjwa waendelee kufuatiliwa kwa
umakini na wahusika wawashirikishe
viongozi wote hadi wa ngazi za chini na
kwamba athari za kiuchumi zinazoji-
tokeza kufuatia ugonjwa huo ziendelee
kuchambuliwa.

Machi 17,2020 na Machi 18, 2020, seri-
kali ilitangaza kuzifunga shule za awali,
msingi, sekondari na vyuo vyote vya
elimu ya kati na vya elimu ya juu kwa
muda wa siku 30 na kwamba wanafunzi
wa kidato cha sita waliopaswa kuanza
mitihani Mei 4, 2020, nao wangepaswa
kusubiri wizara ifanye utaratibu mwing-
ine kulingana na matokeo ya hali ya
maambukizi.

Akitangaza uamuzi huo, Waziri Mkuu
pia alisisitiza kuwa mikusanyiko yote
mikubwa ya ndani na nje isiyo ya lazima
imesitishwa ikiwamo shughuli za mich-
ezo, matamasha ya muziki, mikutano
mbalimbali ikiwamo ya shughuli za ki-
siasa, mahafali na shughuli nyingine za
kijamii.

:J'*i'!z
NOTISI/TANGAZO LA MNADA

Kwa idhini tuliyopewa na AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, MASETO AUCTION-
EER & DEBT COLLECTOR LTD tunatangaza kuuza dhamana za wadaiwa sugu
walioshindwa kulipa mikopo yao katika Benki tajwa hapo juu kama watashindwa
kulipa madeni yao ndani ya siku ISHIRINI NA NANE (28) tangu kutolewa kwa
tangazo hili. Minada hii itafanyika kama inavyoonesha hapa chini kwenye jedwali;

]
"
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NOTISI/TANGAZO LA MNADA

Kwa idhini tuliyopewa na AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED (BancABC)
MASETO AUCTIONEER & DEBT COLLECTOR LTD tunatoa notisi ya siku ishirini na nane kwa
wadaiwa walio orodheshwa kwenye tangazo hili kulipa madeni yao yote wanayodaiwa. Kama
watashindwa kulipa madeni yao ndani ya muda wa siku 28 tangu kutolewa kwa tangazo hili. Basi
tutaendesha Minada ya hadhara ya kunadi mali hizo na minada hiyo itafanyika mahali na wakati
kama jedwali inavyoonesha;

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu;  +255 26 2324455 - Mtaa wa Moshi,
Fax 4255262303233 ii E S.LP288s,
Barua Pepe: ps@mongo.z 40470 DODOMA,

Tovuti: www.mwic.go.tz

Tarehe 15/03/2019

S/N [ JINALAMTEJA

UMILIKI WA
DHAMANA

AINA YA
DHAMANA NA WA MNADA

MAHALI ILIKO

TAREHE NA MUDA

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
ALHAMISI tarehe 16/04/2020 kampuni ya

o001 TNTER 33 34
LIMITED

RICHARD
KARUMUNA
RWEYONGEZA

SHAMBA NO. 2019,
HATI MILIKI NO.
52398, ECARI 224
LILOKO
DISUNYARA

1670572020

(MLANDIZI) -
WILAYA YA
KIBAHA

SAA 04:00 ASUBUHI

ESTIM CONSTRUTION CO. LTD itasafirisha
Mzigo Motor Grader wenye vipimo vikubwa.
Kutoka DAR ES SALAAM kuelekea VIGWAZA

002 CORNER BAKERY

AND

LTD

CONFECTIONARY

THE CHEF
LIMITED

VIWANJA TOFAUTI
VIPO SEHEMU MOJA
KIBUGUMO

1970572020

KIGAMBONI
VYENYE HATI NO.

1081,
1082,1083,1084,1085
L.o

SAA: 04:00 ASUBUHI

kupitia CHALINZE NA MSATA Gari hilo yana

003 PAULA
INTERBUSINESS
Cco.LTD

ABDUL SAMAD
HASSAN T/A
PAULA
INTERBUSINESS
COo.LTD

NYUMBA YA
MAKAZI ILIYOKO
ENEO LA
MAGOGONI

1970572020

KIWANJA NO. 1178,
HATI MILIKI NO.
80179 KITALU ‘P

SAA: 08:00 MCHANA

S/N JINA LA TAWI LA UMILIKI WA | AINA YA DHAMANA NA MAHALI TAREHE NA
MTEJA MDAIWA DHAMANA ILIKO MUDA WA MNADA
001 | EASTER KARIAKOO EASTER KIWANJA KILICHOENDELEZWA | 13/05/2020
WILLIUM NJIU WILLIUM BUNJU CHENYE HATI NAMBA SAA 04.00
NJIU 68435, KITALU 26, BLOCK 8
| 002 | BASHIRUISSA | ILALA BASHIRU NYUMBA AMBAYO 14705/2020
JUMA ISSA JUMA | HAIJAKAMILIKA PUGU SAA 04:00
MWAKANGA YENYE LESENI ASUBUHI
NO.139476
003 JUMA NURU TEMEKE JUMA NYUMBA YENYE LESENI YA 2170572020
MUSHI NURU MAKAZI KIJICHI KARIBU NA SAA 04.00
MUSHI SHULE YA MSINGI KIJICHI MCHANA
MBAGALA KUU
004 MWANAHAMISI | MBGALA ELVIS NYUMBA AMBAYO 22/05/2020
ATHUMAN ERICK HAIJAKAMILIKA VIKINDU VIANZ SAA 04:00
LUMAJA LUYEGO YENYEMKATABA WA ASUBUHI
MAUZIANO
005 | MARIAM MR/VMRS NYUMBA AMBAYO 22/05/2020
MOHAMED MBAGALA CHEMBERA | HAIJAKAMILIKA VIKINDU VIANZI | SAA 08:00
LIKWAYU YENYE MKATABA WA MCHANA
MAUZIANO
006 | IDRISA HAMIS | KARIAKOO | IDRISA YO 25/05/2020
SHABANI HAMISI HAIJAKAMILIKA YENYE HATI YA | SAA 04:00
SHABANI MAUZIANO YA MAUZIANO ASUBUHI
ILIYOKO MBAGALA MZINGA
Masharti ya mnada
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo na mahali iliko. 1.
2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku hiyo hiyo ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa. 2.
3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14) kukamilisha malipo yote, kushindwa 3.

kufanya hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25% na mnada
utarudiwa tena.

4. Gharama za kuona, kukaguwa, kuhamisha umiliki, na zingine zinazoambatana na hili ni juu ya 4.
mnunuzi.

KWA TAARIFA ZAID WASILIANA NA:

Tel+255 02221183403 +255 765 999 000 AU +255 787 288 442 AU +255 762 260 787

Masharti ya mnada

Dhamana itauzwa kama ilivyo.
Mnunuzi atatakiwa kulipa siku hiyo hiyo ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14) kutoka siku ya mnada ili kukamilisha
malipo yote, ukishindwa kufanya hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya

asilimia 25% na mnada utarudiwa tena.

Gharama za kuona, kukaguwa, kuhamisha umiliki, na zingine zinazoambatana na hili ni juu ya

mnunuzi.

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, AU Maseto Auctioneer, BANKABC TANZANIA LIMITED,
MKURUGENZI MTENDAJI, MKURUGENZI MTENDAJI, MKURUGENZI MTENDAJI,

P.0 BOX 669, P.0 BOX 75087, P.0 BOX 31,

DAR ES SALAAM DAR ES SALA DAR ES SALAAM

Tel+255 222119422 - 3

KWA TAARIFA ZAID WASILIANA NA:

AU Maseto Auctioneer,
MKURUGENZI MTENDAJI,
P.O BOX 75087,
DAR ES SALAAM
+255 787 288 442 AU +255 765 999 000

namba za usajli
T235 CHW/ T 106 AYZ

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 20.00
Upana - mita 30
Kimo - mita 48

w

Njia itakayotumika: DAR ES SALAAM hadi
VIGWAZA kupitia CHALINZE NA MSATA

Gari litasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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HABARI KITAIFA

Katavi
yatoa fursa
Kwa Tari
uzalishaji
mbegu za
Kisasa

Na Ashton Balaigwa, KATAVI

MKUU wa Mkoa wa Katavi,

Juma Homera, ameahidi
kushirikiana na Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo Tanzania
(Tari), ili kutumia teknolojia
zake za Kisasa za mazao

mbalimbali ili yaweze kuzal-

ishwa katika mkoa huo.

Mazao hayo yale yana-
hitajika kutumika kama
malighafi katika uchumi wa
viwanda.

Homera alitoa ahadi hiyo
wakati akizungumza na
Mkurugenzi Mkuu wa Tari,
Dk. Geofrey Mkamilo, aliy-
emtembelea mkoani humo
kuweka mikakati ya uzal-
ishaji wa mazao ya chakula
na ya kimkakati ikiwamo
za0 la michikichi, korosho,

ufuta, alizeti na karanga kwa
lengo la kusaidia uchumi wa

viwanda.
Homera alisema wame-
shaanza mikakati ya uzal-

ishaji wa mazao hayo katika

wilaya zote ili kufanya
mkoa huo kuwa na uhakika
na usalama wa chakula
pamoja na ziada.

Naye Dk. Mkamilo alisema

wameshafanya utafiti wa
mbegu za mazao mbalim-
bali ya teknolojia ya kisasa
yvakiwamo yanayohimili
ukame na changamoto za

wadudu, ambayo yameonye-

sha kuongeza uzalishaji wa
chakula nchini.

Alisema Tari imepewa
jukumu la kuratibu zao la
michikichi nchini ikiwamo
kuzalisha mbegu zake na
kuzigawa bure kwa wakuli-
ma.

Homera alimuahidi Mku-

rugenzi huyo wa Tari kuwa,

wapo tayari kuwapatia

eneo katika mkoa huo lenye

ukubwa wowote kwa ajili
kufanyika utafiti na ujenzi
wa ofisi zake, na kuwataka
kuwasilisha ombi hilo kwa
kufuata taratibu.

Watakiwa mtandao kulipia gharama Kujikinga corona

Na Felix Andrew

'ATEJA wote wa-

naohitaji  kusajili

sehemu za biashara

au bidhaa za chaku-
la na dawa, watalazimika kufanya
hivyo kwa njia ya mtandao un-
aojulikana kwa lugha ya kigeni
kama Online Application System
(OAS), Shirika la Viwango Tanza-
nia (TBS) limesema.

Meneja wa Tehama wa TBS,
Jabir Saleh Abdi, alisema kwa sasa
maombi ya shughuli za kukagua
mizigo yanafanyika mtandaoni

Alisema usajili wa majengo, bid-
haa kama za chakula na dawa am-
bazo awali zilikuwa zinafanywa na
iliyokuwa Mamlaka ya Chakula na
Dawa (TFDA), kwa sasa zinafany-
wa na TBS kwa njia ya mtandao
kuanzia Julai Mosi, 2019.

“Tumeamua kuendeleza
mfumo huu wa maombi kupitia
mtandao ili kuwawezesha wafan-
yabiashara kusajili majengo, dawa
au kupata vyeti vitakavyowaweze-
sha kufanya biashara zao kihalali,”

alisema.

Abdi anasema TBS imeamua ku-
wasaidia wafanyabiashara kutimi-
za ndoto ya mapinduzi ya viwanda
iliyoanzishwa na Rais John Magu-
fuli miaka kadhaa iliyopita.

Mbali na kusajili maombi ya
eneo au bidhaa mtandaoni, wa-
fanyabiashara wanaweza kupokea
taarifa za fedha au vyeti au kibali
bila kulazimika kwenda ofisi za
TBS.

Alisema pia OAS, inawawezesha
wateja wa shirika hilo kutuma
mtandaoni maombi ya huduma
nyingine kama ukaguzi wa bidhaa
nchini, ukaguzi wa bidhaa kabla
ya kuingia nchini na huduma ya
kutoa mizigo bandarini.

Alisema chini ya mfumo wa
ukaguzi wa bidhaa nchini , mteja
anaweza kukubali au kukataa taar-
ifa ya ukaguzi kupitia mtandaoni.

Meneja huyo alisema maom-
bi ya huduma ya kutoa mizigo
bandarini  yanapatikana  pia
mtandaoni, na yanasaidia mteja
kukaguliwa bidhaa zake bandarini
au mpakani kwa lengo la kupun-
guza gharama za utunzaji.

“AOS inasadia wateja kuepuka
virusi vya corona, kwani atafanya
maombi yote kwa njia ya mtandao,
bila kulazimika kutoka nje ya ofisi
au nyumbani na kukutana na watu
wengi kitu ambacho ni hatari kwa
kipindi hiki,” aliongeza.

Alisema tangu usajili kwa njia
ya mtandao ulipoanza mwaka
mmoja uliopita, kumekuwa na
mwitikio mzuri kutoka kwa wafan-
yabiashara.

Akitolea mfano anasema kuwa
wamepokea maombi mtandaoni
4,200 ya kusajili majengo, bidhaa
aina za vyakula na dawa.

Kwa mujibu wa meneja huyo,
TBS pia imepokea jumla ya maom-
bi 89,072 kwa njia ya mtandao
kutoka kwa mawakala wa kutoa
mizigo bandarini wa kipindi hicho.

Aidha, alisema OAS imezuia
viashiria vya rushwa vinavyoweza
kutokea endapo ingefanyika kwa
njia ya kuonana.

Anaongeza kuwa kwa sasa
hakuna mlundikano wa mafaili
na muda wa kuhudumiwa mteja
umepungua hadi siku tatu au chini
ya hapo.

Kadhalika, alisema imepunguza
sana matumizi ya karatasi, hivyo
kupunguza gharama kwa shirika
na wateja.

Anasema mfumo huo umepun-
guza pia gharama za mawasiliano,
vifaa vya kiofisi na gharama za usa-
firi kwa wateja ambao awali walila-
zimika kwenda ofisini kwao.

Pia mfumo huu uko wazi kwani
unawezesha mteja kujua hali ya
maombi yake mtandaoni bila kula-
zimika kumuuliza mhusika wa
shirika

Kuhusu changamoto , alisema
awali ilikuwa ni baadhi ya wateja
ambao walikuwa hawana uelewa
wa kutosha kutumia mfumo huo.

“Tuliendesha kampeni ya nam-
na ya kutumia mfumo huu, na sasa
wengi wao wanauelewa na kuu-
tumia.”

Kuhusu wadukuzi, alisema
hawana tatizo kwani mfumo huo
unalindwa vizuri.

“Mfumo wetu uko huru kutoka
kwa wadukuzi, tunashirikiana na
Wakala wa Serikali Mtandao (eGA)
kuhakikisha kuwa hakuna changa-
moto yoyote inayoweza kutokea.

Msufuni, Kata ya Mkula, Tarafa ya Mang'ula, wilayani Kilombero, mkoani Morogoro juzi. Katikati ya Mhifadhi ni Mwenyekiti wa kikundi hicho,
Daniel Hollow na Mjumbe Richard Malipa. Kikundi hicho, kinachofadhiliwa na hifadhi hiyo, na Mfuko wa Uhifadhi wa Milima ya Tao MashariKki
(EAMCEF), kina mizinga ya Kisasa 120, huvuna kiasi cha lita 600 kwa msimu mzuri. PICHA: DANIEL SABUNI

Mil. 218/- kumaliza kero ya stendi Kahama

Na Ndalike Sonda, KAHAMA

SIKU chache baada ya wafan-
yakazi na abiria katika stendi ndo-
go ya Cdt mjini Kahama mkoani
Syinyanga, kulalamikia ubovu wa
miundombinu ya stendi hiyo, Seri-
kali imesema Sh. milioni 218 zimet-
engwa kwa ajili ya ukarabati wa
stendi hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, An-
amringi Macha, alisema fedha hizo

zimetengwa kupitia Halmashuri ya

Kahama. Alisema ujenzi huo un-

Mji wa Kahama, na kwamba kita-
chukua siku 30 ili kukamilisha
ukarabati huo.

Macha alisema eneo hilo asili
yake lilikuwa na mkondo wa maji
na ardhi yake inahifadhi maji,
hivyo ni lazima wachimbe ardhi
yote yenye maji ili kuboresha ujen-
zi huo, na kwamba magari yote
yatahamia katika stendi ndogo
iliyopo Kata ya Majengo mjini

ategemea kuanza muda wowote na
kuwa wanasubiri magari ya stendi
ya Cdt yahame.

Alisema kwamba, vibarua
wote watakaofanya kazi watatoka
eneo hilo, na kwamba barabara
zote za kuingia na kutoka katika
standi hiyo zitaboreshwa. “Stendi
hiyo tunaiboresha kwa kiasi cha
Sh. milioni 218 na utachukua siku
30, tunawaomba watu wa sten-

di wahame kwa muda ili kazi
ianze,” alisema. Diwani wa Kata ya
Kahama Mjini, Hamidu Juma, ali-
ipongeza serikali kwa kutenga ba-
jeti hiyo, na kuwataka wafanyakazi
kukubali kuhama bila msukumo ili
kupisha ukarabati huo kwa lengo
la kuboresha stendi ya Cdt.
Slyvester Opata, mwenyekiti wa
stendi ya Cdt, alisema wafanyakazi
wa stendi hiyo hawakubaliani na
agizo la serikali la kuhamia stendi

ya Majengo badala yake wahamie
stendi kuu ya mabasi mjini Kaha-
ma au Stendi hiyo itengenezwe
kwa awamu mbili ili kuruhusu ma-
basi kuendelea kufanya kazi katika
stendi hiyo badala ya kuhama.

Stendi ya Cdt imeharibika kuto-
kana na mvua zinazoendelea ku-
nyesha, hali iliyosababisha baadhi
ya magari na abiria kuzama kuto-
kana na uwapo wa mashimo na
ardhi kutitia.
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Mgodi walipa NSSF bil 5/- michago

.

ya wafanyakazi 2,038 J

UMLA ya Sh. bilioni 5.01
zimelipwa na Mgodi wa
madini ya dhahabu wa
Geita (GGM), mwezi Feb-
ruari, 2020 kwa Mfuko wa Taifa
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), ikiwa
ni mchango wa mwezi Januari
2020 kwa wafanyakazi 2,038.

Aidha, katika mwezi huo, wa-
nachama 6,128 ambao wameajiri-
wa na makandarasi 39 wanaotoa
huduma ndani ya mgodi huo
walikuwa wameandikishwa na
NSSF na kuchangiwa  wastani
wa Sh. bilioni 1.3.

Majibu hayo yalitolewa jana
bungeni na Ofisi ya Waziri
Mkuu katika swali lililoulizwa na
Mbunge wa Viti Maalum (Chade-
may), Upendo Peneza (pichani).

Katika swali lake, Peneza alise-
ma kampuni ambazo zinafanya
kazi ndani ya mgodi huo zimeku-
wa zikilalamikiwa na wananchi
wanaofanya kazi kwa kutopeleka
fedha kwenye mifuko ya jamii na
kutowapa mikataba. “Je, Serikali
inachukua hatua gani kukome-
sha malalamiko hayo?” alihoji.

Kwa majibu wa majibu ya ofisi
hiyo, watumishi wanaofanya
kazi katika mgodi huo wameg-
awanyika katika makundi mawi-
li, ambayo ni wale walioajiriwa
moja kwa moja na GGM na wale
walioajiriwa na makandarasi wa-
naotoa huduma ndani ya mgodi
huo.

Ilisema kwa Februari Sh. bil-
ioni 5.01 zililipwa na GGM kwa
watumishi 2,038 walioajiriwa

moja kwa moja na GGM huku
Sh.Bilioni 1.3 zikilipa michango
kwa wanachama 6,128 ambao
wameajiriwa na makandarasi 39.

Hata hivyo, Ofisi hiyo ilisema
imekuwa ikifanya ukaguzi katika
maeneo mbalimbali ya kazi iki-
wamo ya migodini kwa lengo la
kuimarisha utekelezaji wa sheria
za kazi.

“Kupitia Ofisi ya Kazi ya Mkoa
wa Geita, ukaguzi katika mgodi
wa GGM ikiwamo kandarasi zi-
nazofanya kazi chini ya kampuni
hiyo umekuwa ukifanyika ili
kulinda haki na maslahi ya wa-
fanyakazi katika maeneo hayo,”
ilisema.

Aidha, ilisema katika kipindi
cha mwaka 2019/20, ukaguzi
umefanyika katika Kampuni za
GGM, Africa Underground Min-
ing Services, Capital Drilling,
GHP Transportaton, Security
Group Africa, Fabec Construc-
tion, GIPCO Construction, East
Africa Radiators, Paulando En-
terprises, AVLOW (T) Ltd na EP-
SON Ltd.

“Aidha, baada ya ukaguzi huo
hatua stahiki kwa mujibu wa
sheria zimechukuliwa ikiwamo
kuwapatia Amri Tekelezi waajiri
waliobainika kukiuka sheria za
kazi na baadhi ya wafanyakazi
raia wa kigeni kufutiwa vibali
vyao vya kazi,” ilisema.

llisisitiza kuwa, itaendelea
kufanya ufuatiliaji wa mara kwa
mara ili kuhakikisha maelekezo
yanayotolewa yanazingatiwa ip-

asavyo, hivyo kumarisha uhusiano mwema
kati ya waajiri na wafanyakazi kwenye mae-

neo hayo.

Suma JKT Kuagiza nje
matrekta 100 kabla Juni

Kutoka
Burigen

PEMA

Ly
.i':_.l.l.: 11 o ﬂ‘ i

Habari zote na Augusta Njoji,
DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa, Shiri-
ka la Uzalishaji Mali katika Jeshi
la Kujenga Taifa (Suma JKT), lin-
atarajia kuagiza matrekta mengine
100 na zana zake kabla ya mwezi
Juni, 2020. Mpango huo ulitanga-
zwa bungeni jana na Wizara ya Ul-
inzi na Jeshi la Kujenga Taifa, kati-
ka swali la Mbunge wa Viti Maalum

(CCM), Martha Mlata. (pichani)

Katika swali lake, Mlata alihoji ni
sababu zipi zilisababisha Suma JKT
kutoendelea na mradi wake wa
matrekta.

Katika majibu ya Wizara hiyo,
Suma JKT inaendelea na mradi
wake wa matrekta kwa kununua
matrekta, vipuri na zana zake na
kuuza katika awamu tofauti tofauti.

Ilisema katika mwaka wa fedha
2018/19 mradi uliagiza matrekta
100 na kufanikiwa kuuza matrekta
67.

“Pia Suma JKT inatarajia kuagiza
matrekta mengine 100 na zana
zake kablayaJuni, 2020,” ilisema.

Hata hivyo, ilisema kutokana na
kasi ndogo ya ulipaji madeni ya
matrekta, mradi sasa unaagiza na
kuuza matrekta kwa fedha taslimu
na kwa bei nafuu ili kumfanya
mkulima kumudu kununua.

“Shirika  linaendelea  kufua-
tilia madeni ya matrekta na mradi
unaendelea kufanya biashara ya
kuagiza na kuuza matrekta,” il-
isema.

~ ‘Wazo uanzishaji

anuari, 2020

bodi zabibu bado’

WIZARA ya Kilimo imesema kwa sasa haina
mpango wa kuanzisha bodi ya zabibu na badala
yake ipo kwenye hatua za awali za mapendek-
ezo ya kuanzishwa kwa mamlaka ya mazao ya
bustani.

Hayo valielezwa bungeni jana, katika majibu
ya Wizara hiyo kwenye swali la Mbunge wa
Chilonwa (CCM), Joel Makanyaga (pichani chini).

Katika swali lake, Makanyaga alisema Dodoma
kwa kiasi kikubwa na muda mrefu imekuwa
ikitegemea sana zabibu kama zao la biashara.

Mbunge huyo alihoji serikali ina mpango gani
wa kuhakikisha wataalamu wa kilimo hicho wa-
napatikana ili kuwasaidia wakulima.

“Je, Serikali ina mpango gani wa kuanzisha
bodi ya zabibu ili kukuza kilimo cha zabibu?”
alihoji.

Katika majibu ya Wizara hiyo, ilisema kwa
kupitia Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TARI -Ma-
kutupora) ina jukumu la kuzalisha na kusambaza
teknolojia bora za kilimo cha zabibu, ikiwamo
kuhakikisha wataalamu katika mkoa huo na
maeneo mengine nchini wanajengewa uwezo ili
kuwasaidia wakulima.

Aidha, ilisema katika mwaka 2019 kwa kush-
irikiana na wadau wengine kama Kilimo Endel-
evu Tanzania na Faida Mali imefanikiwa kusam-
baza teknolojia bora za zabibu kwa wakulima na
wadau mbalimbali 3,065 katika kata za Chihanga
na Makutupora.

“Ili kuongeza utaalamu kwa watafiti wa TARI-
Makutupora kuhusiana na taaluma ya mizabibu,
Taasisi hiyo imeendelea kuwawezesha wata-
laamu wake kupata mafunzo ya muda mfupi,
muda wa kati na muda mrefu kwenye nchi zi-
lizobobea katika kilimo cha mizabibu kama vile
Afrika Kusini na Ujerumani,”ilisema.

Hata hivyo, ilisema utaalam na uzoefu utakao-
patikana utafikishwa kwa wagani na wakulima
wa mfano ili kuzalisha zao hilo kwa tija na kul-
ingana na vigezo vya masoko.

Kuhusu bodi, ilisema inatambua umuhimu wa
chombo au taasisi ambayo ingefaa kusimamia
kwa karibu uendelezaji wa zao la zabibu, hata
hivyo kwa sasa haina mpango wa kuanzisha
bodi na badala yake ipo kwenye hatua za awali
za mapendekezo ya kuanzishwa kwa mamlaka
ya mazao ya bustani.

“Aidha, zao la zabibu litakuwa ni mojawapo ya
mazao yatakayoendelezwa chini ya usimamizi
wa mamlaka hiyo,” ilisema.

Kadhalika, ilifafanua kuwa imeendelea kuweka
mikakati ya kusimamia na kuendeleza zao hilo
kufikia mwaka 2024/25 ikiwamo kuongeza upa-
tikanaji wa masoko kutoka asilimia 65 hadi 85,
kuongeza tija ya uzalishaji kutoka tani 6.25 kwa
hekta hadi tani 20 kwa hekta.

Pia ilisema kuimarisha uwezo wa TARI Ma-
kutupora kuzalisha miche bora kutoka miche
100,000 kwa msimu hadi miche 300,000 kwa
msimu, kuweka mazingira bora ya uwekezaji
katika tasnia ya zabibu pamoja na kutenga na
kulinda ardhi kwa ajili ya kilimo hicho.
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Nipashe

Na Sabato Kasika

HAMA cha Tanzania La-
bour Party (TLP), kinata-
rajia kupitisha jina la Rais
John Magufuli, kuwania na-

fasi ya urais kwenye uchaguzi mkuu

wa mwaka huu, kwa vile TLP haina
mpango wa kutangaza mgombea
anayepingana na Rais.

Huo ni uamuzi utakaofikiwa
na Mkutano Mkuu utakaofanyika
laam ikiwa ni mwendelezo ulioan-
zishwa na vikao vya halmashauri
kuu ya chama tangu Mei mwaka
jana. Ndivyo, Mwenyekiti wa TLP,
Augustino Mrema, anavyosema
katika mazungumzo yake na gazeti
hili wiki hii, kuelezea kile kinach-
oendelea kwa sasa ndani ya TLP.

“Mkutano mkuu ndicho kikao ki-
kubwa cha chama, baada ya vikao
vyote vya chini na sasa tutakutana
na kumpitisha rasmi mgombea
huyo wa CCM, ili kuwania nafasi ya
urais na kumalizia miaka yake mi-
tano iliyobakia,” anasema Mrema.

Anaeleza kuwa TLP itajikita zaidi
kwenye nafasi za ubunge na udi-
wani na kumwachia urais, mgom-
bea wa CCM na kwamba hayo ni
miongoni mwa maamuzi watakay-
ofikia watakapokutana mwezi ujao.

“Mchakato wa kumpitisha Magu-
fuli ulianza tangu Mei mwaka jana
katika vikao vya Halmashauri Kuu
ya Taifa, bado tunaendelea na
tukitarajia kuhitimisha uamuzi huu
muhimu Mei 9,” anasema.

ANATAJA SABABU

Kiongozi huyo wa chama cha
upinzani anataja sababu kadhaa za
chama chake kufikia uamuzi huo
ikiwamo kukosa mgombea mwe-
nye kiwango cha utendaji kama cha
Rais Magufuli.

“Hatuna mgombea wa kiwango
cha Magufuli, na si kwetu tu bali
vyama vyote vya upinzani havina
mgombea wa aina hiyo, tumefanya
tathmini na kubaini hilo ndiyo tu-
kafikia uamuzi huo,” anasema.

Anasema, chama chake hak-
ioni sababu za kupoteza muda na
fedha kwa ajili ya kuweka mgom-
bea, badala yake kitaunga mkono
mgombea wa CCM ambaye Kki-

HABARI BORA NA KAMILIFU

\

Aliyoasisi Sokoine
miaka 36, fikra
zimebaki palepale

Mrema (kulia), chama chake kinatarajia kumtangaza Rais JPM kuwa mgombea anayeungwa
mkono na chama hicho kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. PICHA: MTANDAO.

TLP kumpitisha JPM
kugombea urais 2020

« Yaeleza chama hakina mwenye kiwango chake

Ukimtoa Ny-
erere, JPM
kaupeleka
uchumi wetu
mbele zaidi,
vilevile vion-
g0zl wote
wamefanya
mambo.

naamini atakuwa ni Magufuli tu.

Mwenyekiti huyo anataja sababu
nyingine kuwa Rais Magufuli ame-
fanya mambo makubwa hivyo
haiwezekani wakashindana naye
na kuanza kupoteza rasilimali za
umma bure.

“Ukimtoa Nyerere, JPM kau-
peleka uchumi wetu mbele zaidi,
vilevile viongozi wote wamefanya
mambo, lakini huyu wa sasa ndiye
aliyepaisha uchumi wa Tanzania,
ni muhimu aungwe mkono,” anase-
ma.

Anasema, viongozi wote wame-
fanya mambo, lakini rais Magu-
fuli ndiye aliyepaisha uchumi wa
Tanzania, na kwamba huyo ni rais
muhimu hata kwa TLP na Watanza-
nia wengine wapenda maendeleo.

Anasema, TLP imeangalia up-
epo wa kisiasa na kuona kuna haja
ya kumuunga mkono ili aendelee
kuongoza na kwamba kama CCM
isingempitisha kuwania urais, kati-
ka uchaguzi mkuu wa mwaka 2015
isingeambuali kitu.

Anasema, inawezekana uamuzi
huo wa kuunga mkono mgombea
wa CCM ukawashangaza wengi,
lakini anasisitiza kuwa ni kutoka-
na na kukosa mgombea mwenye
viwango na pia kuridhishwa na
utendaji wa Magufuli.

“Aidha, nimpongeze kwa busara
zake na hekima kutokana na jinsi
alivyofanya uamuzi wa kihistoria
wa kukutana na viongozi wa up-
inzani Tkulu na kuzungumza nao,”
anasema.

Mwenyekiti huyo anasema, baa-
dhi ya wanasiasa walikuwa wakidai
rais hapendi upinzani, na kwamba
kitendo chake cha kukutana nao
Ikulu kimeonyesha ni jinsi gani ana-
penda demokrasia.

HAKUNA UBIA ZAIDI

Mrema anasema, ubia wa chama
chake na CCM ni kwenye nafasi ya
urais tu na kwamba katika nafasi
za ubunge na udiwani watachuana
kama kawaida, hivyo CCM wasitar-
ajie mteremko.

“TLP itajikita zaidi kwenye na-
fasi za ubunge na udiwani na
kumwachia urais, huko ndiko kwe-
nye ubia, lakini ubunge na udiwani
tutapambana na hadi kieleweke,
hivyo CCM wasitarajie mteremko,”
anasema.

Anasema, kwa sasa chama hicho
kina madiwani wawili na hakina
mbunge, hivyo, katika uchaguzi
mkuu ujao kimejipanga kuhakiki-
sha kinaweka wagombea wa kuto-
sha kwenye nafasi hizo.

“Inawezekana wapinzani wen-
zetu wakatudharau, lakini wajue
kuwa ubia wetu na CCM ni kwenye
urais tu na tunatarajia kuonyesha
upinzani kwenye ubunge na udi-
wani, hivyo hatuna mzaha katika
hilo,” anasema.

KUUMUUNGA MKONO JPM

Katika uchaguzi mkuu wa mwa-
ka 2015, chama chake kilimweka
mgombea wa urais wa TLP, Max-
imillian Lyimo, huku yeye (Mrema)
akiwania ubunge wa jimbo la Vunjo
mkoani Kilimanjaro, lakini wakati
kampeni zikiendelea, katika hali
isiyotarajiwa, Mrema aligeuka na
kumpigia debe mgombea urais
wa CCM na kumwacha wa chama
chake.

Aidha, katika uchaguzi huo,
Mrema hakushinda ubunge na
badala yake jimbo likachukuliwa
na mgombea wa Chama cha NCCR-
Mageuzi ambaye ni mwenyekiti wa
chama hicho taifa, James Mbatia.

Wakati huo yawezekana uamuzi
wa kuunga mkono mgombea wa
CCM uliokuwa wa Mrema peke
yake, lakini sasa kimekuja nao kupi-
tia vikao, lakini chama kikisisitiza
kuwa ni lazima mapambano yawe-
po kwenye ubunge na udiwani.

Uhuru wa habari uheshimiwe uchaguzi mkuu Ukurasa 12
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Zana mbalimbali za wanahabari. PICHA: MTANDAO.

Na Salome Kitomari

KTOBA mwaka huu, Tan-

zania itafanya uchaguzi

wa madiwani, wabunge,

wawakilishi, marais wa
Zanzibar na wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania.

Uchaguzi unafanyika baada ya
miaka mitano kupita, ili kupata
viongozi wapya wa kuongoza kwa
miaka mitano mingine hadi 2025.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(Nec), imepewa wajibu wa kusima-
mia uchaguzi uhuo ikiwamo kutoa
ratiba yaani kupuliza kipenga, kwa
kutangaza majina ya wagombea,
kuwathibitisha  na kusimamia
mchakato wa uchaguzi.

Kwa sasa vyama viko katika hat-
ua mbalimbali za maandalizi in-
gawa bado kipenga hakijapulizwa
kwa ajili ya kuanza uchaguzi huo
ambao kwa mujibu wa katiba hu-
fanyika kila Jumamosi ya mwisho
ya mwezi Oktoba.

Vyombo vya habari vina wajibu
mkubwa wa kuhabarisha umma
juu ya ahadi za wagombea na jinsi
kampeni zinavyofanyika na mam-
bo yote yanayohusiana na uchagu-
zi mkuu.

Wakati wa uchaguzi kila mmoja
anataka kuhakikisha anashinda
uchaguzi hasa kile anachogom-
bea, hivyo kila mgombea hufanya
analoweza kwa juhudi zote ili
aweze kuibuka mshindi, na ndipo
hutokea mchezo mchafu na siasa
za majitaka.

Hakuna asi-
vetambua
kuwa uhuru
unapaswa
Kuwa na mi-
paka, na siyo
kwamba wa-
nanabari au
Jamii inataka
uhuru am-
Dao unavuka
mipaka na
ndiyo maana
kuna sheria
ZINazowaon-
g07a.

Kipindi hicho vyombo vya
habari vinapaswa kutimiza waji-
bu wake wa kuhabarisha umma
kwa kila kinachoendelea kwenye
kampeni hizo bila upendeleo
wowote.

Aidha, ni wakati huo ndipo vy-
ombo vya habari huingia kwenye
mitego na lawama za wanasiasa
ambao hupenda magazeti, run-
inga na redio kuwapamba na ku-
wapendezesha wao bila kujua wa-
nafanyakazi hiyo kwa kuendeshwa
na taaluma yao.

Kwa kawaida jicho la mwandishi
wa habari siyo jicho la msomaji
au mtu ambaye hana taaluma ya
habari, na ndiyo maana ili uwe
mwanahabari ni lazima ukasome
na kujifunza taaluma hiyo na
kuhitimu vyema.

Imekuwa bahati mbaya wana-
siasa wengi hupenda kuwapangia
wanahabari waandike nini kwa
wakati gani kwa manufaa yao we-
nyewe, baadhi huwa hawajali wala
kuheshimu taaaluma hiyo ambayo
wapo wanaoiita mhimili wa nne.

Ibara ya 18 ya Katiba imetoa uh-
uru wa kujieleza na kupokea taari-
fa ambayo ndiyo inayowapa nguvu
waandishi wa habari kuandika kile
ambacho ni habari kilichojegwa
katika misingi ya ukweli na maadili
ya taaluma yao.

Pia zipo sheria za Huduma za
Habari ya mwaka 2016 na ya Haki
ya Kupata Taarifa, ambazo zote ni
kwa ajili ya wanahabari na jamii
kwa ujumla, na kutokana na she-

ria hizo ndipo uhuru wa kujieleza
unapaswa kuheshimiwa na wana-
siasa.

Katika kipindi hiki cha kuelekea
uchaguzi mkuu ni lazima wana-
siasa watambue kuwa taaluma ya
habari haipaswi kuingiliwa kwa
namna yoyote, na kama kuna kosa
la kitaaluma lililofanywa na mwa-
nahabari linapaswa kuangaliwa
kama limekwenda kinyume na
sheria zilizopo na kuchukua hatua
kwa kwenda mahakamani.

Wanasiasa wasiwe wepesi wa
kuumiza wanahabari na kuwakan-
damiza hasa wakati wa kampeni.

Haitarajiwi uhuru wa kujieleza
kuendelea kuminywa wakati huu
wa kampeni, vyombo vya habari
na waandishi wa habari waachwe
wawe huru kuripoti kile ambacho
ni habari, kwa kuwa yote wanafan-
ya kwa kuzingatia katiba, sheria na
taratibu za nchi.

Hakuna asiyetambua kuwa uh-
uru unapaswa kuwa na mipaka, na
siyo kwamba wanahabari au jamii
inataka uhuru ambao unavuka mi-
paka na ndiyo maana kuna sheria
zinazowaongoza.

Ubaya wa kuminya uhuru wa
kujieleza na kuwaziba midomo
na mikono wanahabari ni kuwa
na jamii ambayo haina taarifa za
kutosha, na wananchi hawatapata
ukweli wa ahadi zinazotolewa na
wagombea.

Kipindi hicho ndicho cha wa-
nanchi kudanganywa kwa ahadi
nyingi ikiwamo za kuhamisha

Uhuru vyombo vya habari
uheshimiwe uchag

Uzi mkuu

milima wakati ni kitu kisichoweze-
kana na ndipo utaona wengi waki-
jitokeza na ahadi za kukifanya
iliyojengwa tangu karne ya 18, la-
kini ahadi huwa ni kuwa ndani ya
miaka mitano kutakuwa na mab-
adiliko makubwa.

Wapo ambao hadi sasa hawaja-
timiza ahadi za mwaka 2015 na leo
hii wakiulizwa wapiga kura hao
huenda wakawa wakali na kuagiza
wachukuliwe hatua, na wakati
huu ndipo vyombo vya habari vi-
takumbusha ahadi hizo lakini vi-
taishia kupewa majina.

Hakuna ubishi kuwa, wakati huu
wa kampeni waandishi hupewa
vyama ambavyo wakati mwingine
hawahusiki navyo na huenda ha-
wajawahi kufikiri kuwa wanacha-
ma wa vyama husika, na wengine
huumizwa kwa kupitia mitandao
ya kijamii kwa kusingiziwa am-
bayo hawahusiki nayo.

Wanasiasa waepuke ubinafsi uli-
opindukia wa kupenda madaraka,
wasikubali kuwatumia wananchi
kuvuna fedha za nafasi hizo kwa
kazi ambayo hawajafanya, kwa
kuwa wapo wabunge ambao licha
ya kuchaguliwa lakini hawajui
kwanini wapo ndani ya muhimili
huo na uwakilishi wao hautoshele-
Zi.

Uhuru wa wanahabari na vyom-
bo vya habari uheshimiwe wakati
huu wa kampeni kuliko kuwa-
tumia na kuwaumiza kwa sababu
za manufaa ya kujijenga kisiasa.
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Na Mwandishi Wetu

PRILI 9, mwaka huu

umetimia mwaka mmoja

baada ya kutimuliwa ma-

darakani rais wa zamani
wa Sudan Omar al Bashir.

Sudan imeuadhimisha mwaka
mmoja wa mapinduzi dhidi ya Ba-
shir tangu kuondolewa kwa dik-
teta huyo kimya kimya. Hakuna cha
kusherehekea.

Uchumi bado uko dhaifu, hali
ya kisiasa bado ni tete, wakati
janga la COVID-19 linazusha mta-
faruku mwingine kwenye taifa hilo
ambalo halijasimama.

Mwaka mmoja uliopita, maelfu
ya raia wa Sudan walifanya
maandamano ya wiki nzima
mbeleya makaomakuu ya jeshi
katika mji mkuu wa nchi hiyo
Khartoum, kutaka ang’atuke.

Mwanafunzi kijana mwanamke
, Alla Salah , alisimama juu ya
paa la gari akiimba kauli mbiu
za kisiasa, baadaye alikuja kuwa
ishara ya vuguvugu la maanda-
mano katika jamii ambayo kwa
kiasi kikubwa inadhibitiwa na
wanaume zaidi.

Kila mmoja aliingia mitaani,
ikiwa ni pamoja na maprofesa,
walimu na madaktari. Wasanii
waliandika ujumbe na kuchora
pichaza uhurukatika kuta mjini
Khartoum.

Kwa miezi kadhaa, nchi hiyo
ilikuwa ikiwaka moto hadi ha-
timaye kile ambacho hakiku-
fikirika kikatokea nacho ni dik-
teta Omar al-Bashir kupinduliwa
Aprili 11, 2019, baada ya karibu
miongo mitatu madarakani.

Yalikuwa mapinduzi yaliyoele-
zwa na wengi kuwa nivugu-
vugu la mapinduzi ya mataifa
ya Kiarabu namba mbili. Raia
walijisikia furaha kubwa baada
ya kufanikiwa kumngoa.

Lakini mwaka mmoja baadaye,
katika  kusherehekea  mwaka
mmoja wa siku hii kubwa, hali
mjini Khartoum imenyongonyea
na watu wako taabani.

Nikwa sababu ya janga la vi-
rusi vya corona,shule na vyuo
vikuu vimefungwa. Sherehe za
maadhimisho , kupeperusha ben-
dera na kuimba wimbo wa taifa
ama nyimbo za mapinduzi, ni
mambo yaliyofanyika nyumbani
ama katika mitandao ya ki-

Jjamii.
Lakini kuna sababu nyingine
ya hali hiyo ya kunyongonyea

kwani baada ya miezil2ya uh-
uru wa kisiasa, Sudan haijapiga
hatua ambayo ilipigiwa matu-
maini.

Nchi hiyo ikoimarakisiasa la-
kini tete. Uchumi wake umepo-
romoka kabisa, na janga la virusi
vya corona, linatishia kuharibu
mafanikio madogo nchi hiyo
iliyoyapata katika miezi 12 iliyo-
pita kwenye harakati za kufufua
biashara na uchumi.

Sudan ni mshirika muhimu ka-
tika eneo la kanda hiyo. Ni nchi
ya tatu kwa mkubwa katika
bara la Afrika, pamoja na watu
wake milioni 42 inaonekana
kuwa ni daraja katiya Afrika
na duniaya Kiarabu.Sudan pia
ni moja kati ya nchi muhimu
za kupitia watu wanaokwenda

Mwaka mmoja mapinduzi
Sudan, hali bado ni tete

Alla Salah juu ya gari, akiimba kaulimbiu za kisiasa ya mabadiliko, ndiye mhamasishaji wa vuguvugu la maandamano nchini
Sudan ambalo limetimiza mwaka mmoja. PICHA: DW

Changamoto
7a kipindi hi-
cho cha mpi-
to cha miaka
mitatu Ni
sawa na zile
Zilizochangia
kuanguka
kwa serikali
va al-Bashir,
anaelezea
Magdi al-
Gizoull,
mtafiti kati-
ka taasisl va
Rift Valley.

kusaka uhamiaji kutoka bara
la Afrika.

Iwapo hali ya kisiasa na kiu-
chumi itakuwa bora, Sudan in-
aweza kutoa fursa yauwekezaji
kutoka nje, kwa mfano katika
sekta ya mafuta na kilimo.

Lakini kwa hivi sasa, Sudan
imelala,na kutishia kuleta mad-
hara makubwa kutokana nahali
hiyo kwa eneo la kanda hiyo,
anasema Philipp Jahn , Mkuu wa
Kituo cha Utafiti wa Wakfu wa
Friedrich Ebert nchini Sudan.

Licha ya mabadiliko chanya
ya Kkisiasa, Sudan haikuweza ku-
fanya yale yaliyokuwa yakitazami-
wa

HISTORIA

Dikteta Omar al-Bashir, aliye-
chukuwa madaraka mwaka wa
1989 kupitia mapinduzi ya kijeshi,
alihukumumiwa kwa mara ya
kwanza Desemba 2019 na hivi sasa
yuko gerezani mjini Khartoum.

Mmoja wa viongozi wa serikali
ya mpito alielezea mapema Feb-
ruari kwamba serikali inataka
kumkabidhi Bashir katika Mahaka-
ma ya Kimataifa ya Jinai ya ICC
huko Uholanzi, zaidi ya muongo
mmoja tangu kuitolewa waranti
ya kukamatwa kwake iliyotolewa
na mahakama hiyo kwa tuhuma
za uhalifu dhidi ya ubindamu ulio-
fanywa katika jimbo la Darfur, laki-
ni utaratibu huo haujawekwa wazi.

Baada ya tofauti nyingi mwaka
2019 baina ya jeshi na viongozi wa
waandamanaji, baraza la kitaifa la
mpito liliundwa baina ya raia na
wanajeshi ili kufuatilia serikali ya
mpito kwa ajili ya uchaguzi utaka-
orejesha madaraka ya kiraia.

Changamoto za kipindi hicho
cha mpito cha miaka mitatu ni
sawa na zile zilizochangia kuan-
guka kwa serikali ya al-Bashir,
anaelezea Magdi al-Gizouli, mtafiti
katika taasisi ya Rift Valley.

Miongoni mwa changamoto
hizo ametaja, mageuzi ya ki-
siasa, mzozo wa kiuchumi na
kuboreshwa kwa hali ya maisha ya
wananchi. Mzozo sugu wa kiuchu-
mi umedhihirika nchini Sudan,
ambao umesababisha nchi hiyo
kutopiga hatua kwenda mbele ku-
fuatia miongo mitatu ya uongozi
wa kimabavu.

Katika nchi hiyo ambayo kupan-
da kwa bei ya mkate kulisababi-
sha maandamano yaliyoipinduwa
serikali ya Bashir, matatizo ya kiu-
chumi yameuweka hatarini ustawi
wa kisiasa. Agosti 2019, Sudan
iliunda serikali ya wasomi kufua-
tia makubaliano ya ugavi wa ma-
daraka baina ya jeshi na viongozi
wakuu wa upinzani.

CHANGAMOTO ZA SASA

Mtaalamu wa zamani wa kiu-
chumi katika Umoja wa Mataifa
(UN), Abdallah Hamdok, aliteuliwa

kuwa Waziri Mkuu. Miongoni mwa
changamoto anazokumbana nazo
ni kuporomoka kwa thamani ya
faranga ya Sudan kwa asilimia 70,
deni kubwa la taifa hilo na mazun-
gumzo ya amani na waasi wa Dar-
fur, magharibi mwa nchi.

Mzozo huo uliozuka mwaka
2003 baina ya jeshi na makundi
ya waasi ya kikabila ulisababisha
watu 300,000 kuuliwa na wen-
gine 2,000,500 kuyahama makazi
yao, kwa mujibu wa taarifa za
Umoja wa Mataifa.

Mwaka 2011, Sudan ambayo ili-
kuwa katika hali ngumu ya kiuchu-
mi kutokana na vikwazo vya Mare-
kani, ilijikuta pia imegawanyika
kutokana na kujitenga kwa Sudan
Kusini, yenye utajiri wa mafuta na
iliyojitangazia uhuru wake.

Marekani iliondoa vikwazo
vyake vya kiuchumi dhidi ya Su-
dan mwaka 2017 baada ya miaka
20, hali hiyo iliwapa matumaini
viongozi wa nchi hiyo kwa ajili ya
kuweko na uwekezaji kutoka nje.

Miezi ya hivi karibu serikali ya
mpito ilikumbana pia na changa-
moto hasa za kiusalama kufuatia
jaribio la mauaji ya Waziri Mkuu
mwezi uliopita.

Huko Darfur bado makabiliano
ya umwagaji damu yanaendelea
baina ya makundi ya kikabila licha
ya serikali kuanzisha mazungum-
zo na makundi ya waasi ya Kordo-
fan kusini na Blue Nile.
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Aliyoasisi Sokoine miaka

36, fikra zimebaki palepale

-

1979. PICHA: MTANDAO.
Na Gaudensia Mngumi

AREHE 12 Aprili, 1984 hadi
leo imetimia miaka 36.
Hiyo ndiyo siku iliyokuwa
mwisho wa maisha ya
Waziri Mkuu wa zamani, Edward
Moringe Sokoine, ambaye ame-
timiza miongo mitatu tangu alipo-
fariki dunia.

Alimaliza safari yake duniani ka-
tika ajali ya gari iliyotokea mkoani
Morogoro akiwa njiani kurejea Dar
es Salaam, baada ya kumaliza ki-
kao cha bunge na kukagua miradi
ya maendeleo.

Taarifa za kufariki kwa Waziri
Mkuu kijana tena aliyekuwa tayari
kutumikia taifa ziliwaduwaza wen-
gi kwa sababu alikuwa mhimili
mkuu katika mchakato wa kuan-
daa mabadiliko ya kiuchumi na
kupambana na ulanguzi na uhuju-
mu uchumi kwa ajili ya manufaa
ya Watanzania wote.

Habari za kifo chake ambazo
zilitikisa taifa ziliwastua Watanza-
nia wa kada mbalimbali popote
wakiwamo wanasiasa, wakulima,
wahadhiri wa vyuo vikuu, wa-
nahabari, walimu shuleni na wa-
nafunzi, iwe sekondari na vyuo
vikuu kutokana na mchango wake
mkubwa katika kuandaa taifa le-
nye uadilifu na uzalendo.

Wengi hawatasahau Aprili 12,
mwaka 1984 Rais Julius Nyerere

Wakatl tu-
nashere-
hekea na
kufurahia
maisha na
UONEO7ZI
bora uli-
Otukuka wa
Sokoine, tu-
namsifu na
kumshukuru
MuUnNgu.

kwa masikitiko makubwa, alipo-
tangaza kifo cha Sokoine akisema:
“Watanzania wenzangu, ndugu
yetu, kijana wetu, Waziri Mkuu,
Edward Moringe Sokoine, ame-
fariki dunia kwa ajali ya gari iliyo-
tokea huko Dakawa nje kidogo ya
mji wa Morogoro akitokea Dodo-
ma kulihutubia bunge. Ajali hiyo
ilitokea wakati alipokuwa katika
ziara yake ya kukagua mashamba
ya mahindi katika mkoa wa Do-
doma na Morogoro. Msafara wa
Waziri Mkuu ulivamiwa na gari
aina ya Toyota Land Cruiser ili-
yokuwa ikiendeshwa na mkimbizi
mmoja wa kutoka Afrika ya Kusini
kwa jina Dumisani Dube ambaye
alikuwa anaishi kwenye kambi ya
wakimbizi ya Mazimbu mjini Mo-
rogoro. Dube alisimamishwa na
polisi lakini alikaidi na kwa vile
alikuwa katika mwendo mkali aka-
sababisha ajali kwa kuigonga gari
aina ya Mercedes Benz iliyokuwa
imembeba Waziri Mkuu na ku-
sababisha kifo chake.

Watanzania wenzangu
nawaombeni sana mkubali kwam-
ba Waziri Mkuu Edward Moringe
Sokoine amefariki kwa ajali ya
gari”, alimalizia.

Watanzania walishikwa na but-
waa na wengi hawakuamini taarifa
hiyo kwa sababu katika kipindi
hicho, mawazo ya wengi wote
yalielekezwa katika kupambana

Sokoine akimpokea Rais wa China, Li Xiannian , kwenye uwanja wa ndege wa Dar-es-Salaam, alipofanya ziara nchini mwaka

na ulanguzi na kudhibiti wahu-
jumu uchumi pamoja na kusisitiza
kampeni ya nguvu kazi iliyokuwa
inamhimiza kila mmoja kufan-
yakazi.

Hata hivyo, wengine walianza
kuamini kuwa ni kweli Sokoine
amefariki pale mwili wa mwa-
namapinduzi  huyo ulipowasili
kutoka Morogoro na kufikishwa
katika hospitali ya jeshi iliyoko
kambi ya jeshi ya Ngerengere kwa
ajili ya maandalizi ya kupeleka Dar
es Salaam.

Inakumbukwa kuwa  Sokoine
alivamiwa na kugongwa na gari
lililodaiwa kuendeshwa na raia
wa Afrika ya Kusini Dumisani
Dube eneo la Dakawa na kusaba-
bisha kifo chake lakini zama hizo
hakukuwa na msafara wala ulinzi
kama ilivyo zama hizi.

Sokoine aliyezikwa nyumbani
kwao Monduli mkoani Arusha,
Watanzania wanakiri kuwa  ali-
kuwa mtu aliyefanya kazi zake
bila hofu na muda wote alitimiza
wajibu akitamani kuwa na mageu-
zi  ya kiuchumi na uadilifu kwa
maendeleo ya taifa.

Tanzania inapomkumbuka
Sokoine,  inashukuru viongozi
na serikali kwa kupambana na
ufisadi na tamaa za wachache ku-
taka kujinufaisha na mali za taifa
kuanzia kusaini mikataba mibovu
ya kuwatajirisha wachache waki-

wamo wageni. Kinachoendelea
ni kufanikisha mapambano na
maono ya baba mpendwa Sokoine
ambayo yalitamani Tanzania iwe
kwa manufaa ya wote.

Mioyo ya Watanzania inaende-
lea kumlilia Sokoine lakini hakuna
la kufanya japo watafarijika zaidi
wakiona watoto wa taifa hili wa-
nasoma sana kama Sokoine alivy-
otamani.

Wakishuhudia kila kunapotole-
wa huduma ya afya kuanzia zahan-
ati, kituo cha afya hadi hospitali za
rufani na taifa kuna dawa na wa-
nanchi wanatibiwa.

Mambo ni mengi katika ku-
muenzi Sokoine na mojawapo
ni wananchi kushirikiana na
vyombo vya usalama kufichua
mitandao ya unyama na mauaji
pia kuachana na mienendo inayo-
liumiza taifa na mojawapo ni kush-
irikiana na wahalifu wakiwamo
wezi, wahujumu uchumi, mafisadi
na wawekezaji wenye nia ya kuibia
taifa rasilimali zake.

Katika kumkumbuka Sokoine,
ni vyema kuwa na hofu ya Mun-
gu, hivyo ni wakati wa kusimama
kama taifa na kushikamana kuwa
na uzalendo na kukataa uovu una-
sababisha watu wengi kuwa mas-
kini.

Aidha, ni ukweli kuwa, Sokoine
alikuwa mtu muhimu sana kwa
nchi hii hasa kwa mchakato
mzima wa kufanikisha mabadi-
liko ya kiuchumi na hasa kupam-
bana na rushwa na ulanguzi.

Kifocha Sokoine hakitasahauli-
ka kutokana na ujasiri wake  ka-
tikamasuala ya siasa,uchumi na
kutafuta haki kwa wale wanaopok-
wa haki zao, tena alikuwa mtu
mwadilifu kiasi kwamba hata mai-
sha yake yalikuwa ya kawaida
mno pamoja na kuwa alikuwa
kiongozi mkuu wa serikali.

Sokoine hakuwa mwoga kutoa
mawazo yake kwa kile alichoki-
amini, wakati wa uhai wake ali-
kuwa anachukia  rushwa, dhu-
luma na mtu aliyechukia maovu,
jambo ambalo liliwafanya viongozi
wengine kumheshimu na kuamini
mambo aliyokuwa akiyaamua
hasa mazito ya kitaalamu na yale
yanayohusiana na mustakabali
wa siasa za taifa.

Sokoine anaheshimika kwani
alikuwa mzalendo, jasiri na mwa-
namapinduzi wa kifikra katika
utendaji, kusimamia kazi na kuon-
goza umma uliokuwa nyuma yake,
mwili umeondoka juu ya nchi,
lakini nafsi yake , kazi zake na jiti-
hada zitabaki kama mhimili wa
mojaya karama kubwa za uongozi
wa taifa hili.

Alikuwa mtu asiyehesabu wala
kujali mapato zaidi ya kutanguli-
za uzalendo, utu utaifa na utumishi
uliotukuka. Wakati huzuni ikiwa
bado ndani ya mioyo ya watoto
wake, wake zake , jamaa zake, wa-
jukuu na wote waliomtegemea
na kumpenda, umma ungependa
kuona ufisadi, rushwa, uhujumu
uchumi, ulanguzi na unyonyaji al-
iouchukia Sokoine ukidhibitiwa.

Daima Sokoine atakumbukwa
kwa kulitetea taifa na kuwapigania
Watanzania.

Wakati tunasherehekea na ku-
furahia maisha na uongozi bora
uliotukuka wa Sokoine, tunamsifu
na kumshukuru Mungu.
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Rungwe
watakiwa vita
utapiamlo,
udumavu

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

WANANCHI kwa kushirikiana
na viongozi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Rungwe mkoani
Mbeya, wametakiwa kuwa
mstari wa mbele kukabiliana
na tatizo la utapiamlo pamoja
na udumavu dhidi ya watoto
ambalo linasababishwa na
ukosefu wa lishe bora.

Wito huo ulitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mkuu wa
Wilaya hiyo, Julius Challya,
wakati wa mahojiano na
Nipashe juu ya mikakati
iliyowekwa katika kukabili-
ana na tatizo la utapiamlo na
udumavu licha ya kuzalisha
chakula kwa wingi.

Alisema miongoni mwa
mikakati iliyowekwa na wilaya
hiyo ni kutoa elimu kwa
wananchi namna ya kuandaa
chakula lishe kwa watoto am-
kata walianza kufanya hivyo.

Alisema licha ya Serikali
kuanza kutoa elimu kwa wa-
zazi na walezi namna bora
va kuandaa chakula lishe
kwa kuzingatia makundi ya
vyakula, lakini wana jukumu
la kuhakikisha wanazingatia
ushauri wa Kitaalamu katika
kuwahudumia watoto wao.

“Miongoni mwa sababu zina-
zochangia tatizo la udumavu
kwa watoto wetu ni wazazi
kutokujua namna ya kupang-
ilia na kuzingatia makundi ya
vyakula, badala yake ku-
tumia aina moja ya chakula
kila siku, jambo ambalo
linadidimiza afya na ukuaji wa
watoto,” alisema Challya.

Ofisa Afya wa Mkoa wa
Mbeya, Mashaka Juma, ali-
bainisha kuwa watoto wa-
naoongoza kuwa na udumavu
na utapiamlo ni watoto wa
watumishi na wafanyakazi am-
bao baadhi yao hukosa muda
wa kuhudumia familia.

Alisema mara nyingi ju-
kumu la kuwahudumia watoto
linafanywa na wafanyakazi wa
ndani, ambao hawawezi ku-
wahudumia watoto ipasavyo,
ikiwamo kuwapa lishe bora.

“Kwa kawaida, watoto la-
zima wanyonye mara 12, hii
inasaidia kupata virutubisho
muhimu vya kujikinga na
magonjwa na kuwa na afya
njema, lakini baadhi ya watoto
wa watumishi wanakosa vitu
hivyo hali inayosababisha
udumavu,” alisema Juma.

Mmoja wa wakazi wa wilaya
ya Rungwe, Butusyo Mwaija-
nde, alisema moja ya mambo
yanayosababisha tatizo la
utapiamlo na udumavu ni wa-
nanchi kupenda kuuza mazao
yao yote bila kubakisha akiba
kwa ajili chakula kwa familia
Zao.

Mazishi Kyela kufanyika asubuhi

Na Grace Mwakalinga,
KYELA

KUU wa  Hal-

mashauri ya Wilaya

ya Kyela mkoani

Mbeya, Claudia

Kitta, amepiga marufuku mi-

kusanyiko ya  watu kwenye

misiba  na kuagiza mazishi

yafanyike majira ya asubuhi

ikiwa ni jitihada za kukabiliana

na maambukizi ya virusi

vya corona yanasababisha
ugonjwa wa COVID-19.

Kitta alitoa kauli hiyo mwis-

honi mwa wiki wakati wa kikao

cha kujadiliana namna wa-
takavyokabiliana na ugonjwa
wa COVID-19 ikiwa ni pamoja
na kutoa elimu kwa wananchi
pamoja na kuweka ulinzi
kwenye mpaka wa Kasumulu
unaotenganisha Tanzania na
Malawi.

Alisema suala la kuzuia mi-
kusanyiko kwenye misiba na
mazishi kufanyika majira ya asu-
buhi litasimamiwa na viongozi

kulisimamia jambo hilo kwa
karibu zaidi ili kuepusha maam-
bukizi.

“Ni wakati wa kupunguza au

kuondoa mambo yanayoweza
kuhatarisha wusalama wetu...
kuanzia sasa tuondoe miku-
sanyiko kwenye misiba na in-
gefaa zaidi mazishi yafanyike
majira ya asubuhi, hii itasaidia
kukabiliana na maambuzi ya vi-
rusi vya corona, nawaomba wa-
tendaji wote tulisimamie hili,”
alisema Kitta.

Aidha, Kitta aliwatoa hofu wa-
nanchi juu ya ugonjwa huo, na
kuwakumbusha kuzingatia na
kufuata ushauri wa kitaalamu
sambamba na kueleza changa-
moto ya maji wilayani humo
kuwa kikwazo kwa wakazi hao

kutokunawa maji mara kwa
mara. Aliongeza kuwa, Serikali
imetoa vifaa kwa ajili ya ujenzi
wa miundombinu ya kisima ki-
kubwa cha maji ambacho kita-
saidia kupunguza tatizo la maji
wilayani humo.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya hiyo, ambaye pia ni
Diwani wa Kata ya Ipinda, Dk.
Hunter Mwakifuna, alimu-
hakikishia Mkuu wa Wilaya
kuwa madiwani wote wataende-
lea kutoa elimu kwa wananchi
wao namna ya kujikinga na
ugonjwa huo hatari wa COV-
ID-19.

Baadhi ya watoto ambao ni wanafunzi wa shule mbalimbali za msingi na sekondari, wakisaidia kazi za nyumbani kwa kutafuta kuni,
katika Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi mkoani Mbeya juzi, kutokana na Serikali kuzifunga shule zote ili kuepuka maambukizi ya virusi
vya corona. PICHA: NEBART MSOKWA

Kizimbani kwa tuhuma za kubaka mtoto

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi, Mkoa wa Mbeya, imem-
pandisha kizimbani mshtaki-
wa Francis Mlingano (24), kazi
wa Kalobe kwa tuhuma za
kumbaka binti mwenye umri
wa miaka 13 pamoja na wizi
wa mali mbalimbali, ikiwamo
televisheni.

Akisoma maelezo ya awa-
li yanayomkabili mshtakiwa
huyo, mbele ya Hakimu Mkazi
wa Mkoa huo, Andrew Scout,

Mwendesha Mashtaka wa
Serikali, Wakili Baraka Mgaya,
alidai mtuhumiwa alitenda
makosa Februari 14, mwaka
huu.

Wakili Mgaya alidai siku
hiyo mshtakiwa alienda ny-
umbani kwa wazazi wa binti
aliyefanyiwa kitendo cha uka-
tili (jina linahifadhiwa) eneo
la Nzovwe na kumkuta akiwa
amelala ndipo alimbaka.

Aliendelea kuieleza ma-
hakama kuwa, mtuhumiwa
alifanya kitendo hicho waka-
ti wazazi wa binti wakiwa ka-

zini, kosa ambalo alidai ni
kinyume cha kifungu namba
130 (1), (2) E na kifungu namba
131 cha Sheria ya Mwenendo
wa Makosa ya Jinai.

Wakili Mgaya aliongeza
kuwa, baada ya kutimiza haja
yake, mshtakiwa Mlingano,
aliiba televisheni moja yenye
thamani ya Sh. 150,000 na
deki moja yenye thamani ya
Sh. 50,000.

Mshtakiwa alikana kutenda
mashtaka yote mawili, lakini
Wakili wa Serikali  Mgaya,
alilarifu  mahakama kuwa

muathirika alieleza kumfa-

hamu mhusika kwa sura
baada ya kupata vipimo
hospitali.

Hata hivyo Hakimu Scout
aliahirisha kesi hiyo kwa ajili
ya kuanza usikilizwaji upande
wa Jamhuri  kuwasilisha
mashahidi ili kuithibitishia
mahakama kuhusu tuhuma
zinazomkabili Mlingano.

Mlingano alirudishwa ma-
habusu baada ya kukosa watu
wa  kumuwekea dhamana
hadi hapo kesi itakapoende-
lea.
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Sera ya Elimu kuzingatia
wanafunzi wenye ulemavu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Zanzibar
imesema ipo katika hatua
za mwisho kukamilisha
Sera ya Elimu Mjumuisho
ambayo itazingatia mabhitaji yote
ya wanafunzi wenye ulemavu.
Hayo yalisemwa na Kaimu
Waziri wa Elimu na Mafunzo ya
Amali, Mahmoud Thabit Kombo,
wakati akitoa ufafanuzi na kujibu
hoja za wajumbe wa kamati ya
ustawi wa jamii.
Alisema Wizara ya Elimu ya
Mafunzo ya Amali imeanzisha
elimu ya mjumuisho kwa lengo la

kuwawezesha wanafunzi wenye
mahitaji maalumu ikiwamo we-
nye ulemavu kufaidika na sekta ya
elimu kwa wote.

Alisema ni takriban miaka
sita tangu wizara hiyo kuanzisha
elimu ya mjumuisho huku ma-
fanikio makubwa yakipatikana
kwa wanafunzi wenye mahitaji
maalumu kupiga hatua kubwa
sekta ya elimu.

Kombo alisema kinachofanywa
na wizara ni kutekeleza azma ya
Mapinduzi ya Zanzibar ya mwaka
1964 yaliyotangaza elimu bure
kwa wananchi wote huku makun-
di yote yakifaidika na sekta hiyo.

“Wizara ya Elimu na Mafunzo

ya Amali ipo katika mchakato wa
kukamilisha sera ya elimu mju-
muisho ambayo itaweka mazin-
gira mazuri kwa wanafunzi wenye
mahitaji maalumu nchini kote,”
alisema.

Naye Mwenyekiti wa Kamati
ya Ustawi wa Jamii ya Baraza la
Wawakilishi, Mwanaasha Khamis
Juma, aliitaka wizara hiyo kui-
marisha kitengo cha elimu mju-
muisho kwa kuwapatia walimu
elimu zaidi ambayo itawawezesha
kusomesha wanafunzi wenye ma-
hitaji tofauti.

Alisema wamefanya uchunguzi
na kubaini mahitaji ya walimu
wenye uwezo wa kusomesha wa-

nafunzi wenye mabhitaji maalumu
hawatoshi, na matokeo yake baa-
dhi ya shule wanafunzi wa aina
hiyo hawafaidiki na fursa za elimu
inayotolewa.

Alisema baadhi ya shule za vi-
wa kusomesha wanafunzi wenye
ulemavu wa kutoona na hivyo
kuwafanya wazazi kuwabakisha
watoto hao nyumbani.

“Wakati Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali ikiimarisha
elimu ya mjumuisho tunataka
kuona kwamba walimu nao wa-
napatiwa mafunzo ambayo yata-
wawezesha kusomesha wanafun-
zi wa aina hiyo,” alisema.
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Naibu Waziri wa Afya Zanzibar, Harusi Said Suleman (kushoto), akipokea msaada wa vifaa vya kujikinga na maambukizi ya virusi vya

corona, kutoka kwa Khadija Sharif wa Taasisi ya Milele Zanzibar, katika hafla iliyofanyika katika Wizara ya Afya, Mnazi Mmoja,

PICHA: RAHMA SULEIMAN

juzi.

‘Msiwanyanyapae waliopona ugonjwa corona’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya, Hamad
Rashid Mohamed, amewataka
wananchi kuacha kuwanyan-
yapaa wagonjwa wa corona
ikiwamo wale wanaopona na
kurudi katika familia.

Alitoa ufafanuzi huo mbele ya
wajumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi na kusema ugonjwa huo
umethibitisha kwamba un-
aweza kuwapata watu wa rika
tofauti ikiwamo matajiri, masi-
kini na watoto.

Alisema huu ni wakati wa ku-

jenga mshikamano na upendo
katika janga la ugonjwa wa co-
rona na sio tabia ya kubaguana
kwa kutengana.

“Wizara ya Afya inatoa ta-
hadhari na kuwataka wananchi
wasiwabague watu wanaou-
gua ugonjwa wa corona na
wale waliopona kwa sababu
ugonjwa huo hauchagui...tume-
shuhudia ugonjwa huu ukiwas-
ubumbua watu wa rika tofauti,”
alisema.

Aliwataka wananchi kuen-
delea kuchukua tahadhari ya
ugonjwa huo ambao katika siku
za hivi karibuni kumekuwa na

maambukizi ya ndani ya nchi.

sekta binafsi

kwa kusaidia

- Wakulima
 watakiwa
kuitumia
Vizuri mvua
ya masika

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

Alizitaja tahadhari hizo iki-
wamo kuepukana na miku-
sanyiko katika maeneo mbal-
imbali ikiwamo sokoni na
hotelini.

“Hivi sasa tumeanza kupata
wagonjwa wa corona ambao
ni wa humu ndani ikionyesha
kwamba sasa maambukizi ya
ugonjwa wa corona yameingia
katika jamii jambo ambalo ni
hatari kubwa,” alisema.

Mapema Naibu Waziri wa
Afya, Harusi Suleiman, ali-
wapongeza wafanyabiashara
na taasisi mbalimbali ikiwamo

kutoa vifaa vya kupambana na
ugonjwa huo.

Alisema hiki ni kipindi kizuri
cha kujenga ushirikiano na ku-
saidia mapambano ya ugonjwa
wa corona na kuona
ugonjwa huo unatokomezwa
nchini.

“Wizara ya Afya ya Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar, inatoa
shukrani za dhati kwa wafan-
yabiashara pamoja na taasisi
za sekta binafsi kwa kusaidia
mapambano dhidi ya ugonjwa
wa corona ambalo ni janga la
kitaifa,” alisema.

WAKULIMA wametakiwa
kuitumia vizuri mvua
ya masika inayoendelea
kunyesha kwa kuotesha
miche ya aina tofauti ya
mazao ya Kilimo licha
ya kuwapo kwa janga la
Ugonjwa wa corona.

Naibu Waziri wa Kilimo,
Maliasili, Mifugo na Uvuvi,
Dk. Makame Ali Ussi,
alisema hayo wakati aki-
fafanua mbele ya wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi
kuhusu mvua ya masika
inayoendelea kunyesha
na wizara imejipanga Vvipi
kutoa elimu kwa wakulima
katika kipindi hiki amba-
cho taifa linakabiliwa na
ugonjwa huo.

Alisema njia pekee ya
kukabiliana na ugonjwa
huo ni kwa wakulima
kuongeza bidii ya kuzali-
sha vyakula mbalimbali
ili kukabiliana na tatizo la
njaa.

Alisema hiki ni kip-
indi kizuri kwa wakulima
kuongeza bidii na kuzali-
sha vyakula vingi ikiwa
ni hatua ya kuchukua
tahadhari na janga la njaa
wakati taifa likikabiliwa
na ugonjwa huo.

“Wizara ya Kilimo, Mali-
asili, Mifugo na Uvuvi ina-
wataka wakulima kuende-
lea kuzitumia vizuri mvua
za masika kwa kuotesha
miche ya aina mbalimbali
na vyakula vya mazao ili
kuliwezesha taifa ku-
pata chakula kingi zaidi,”
alisema.

Alizitaja juhudi zina-
zochukuliwa na Wizara
va Kilimo ni kusambaza
kwa matrekta kwa ajili
va kusafisha mashamba
va mpunga kwa wakulima
katika mabonde ya Unguja
na Pemba.

Alisema hivi karibuni
serikali imenunua matrek-
ta 10 yenye uwezo wa
kulima katika mazingira
tofauti na hivyo kutoa
fursa kubwa kwa wakuli-
ma kuendeleza kilimo cha
mpunga.

“Matreka hayo tayari
yapo mashambani kwa
ajili ya kufanya kazi
za wakulima, kusafisha
mashamba yao ikiwa ni
sehemu za maandalizi
va kilimo cha mpunga,”
alisema.
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Spurs: Kane
hauzwi EPL

LONDON, England

KLABU ya Tottenham Hotspur haina mpango
wa kumuachia mshambuiaji wake, Harry Kane
aondoke Kipindi cha majira ya joto na ha-
watamuuza kwa wapizani wao wa Ligi Kuu ya
England.

Kane mwenye umri wa miaka 26, alisaini
mkataba wa miaka sita pale Spurs Juni mwaka

2018.

Mwezi uliopita
alisema kwamba,
hatasalia kwenye
klabu hiyo ya Lon-
don Kaskazini kwa
sababu hiyo, na kuwa
ripoti ikimnukuu
Mwenyekiti, Dan-
iel Levy, akisema
kwamba amefungua
milango ya kumuuza
mchezaji huyo kwa
euro milioni 200.
Levy alibainisha
kwamba, wanaweza
kumuuza mchezaji
huyo, lakini si kwa
wapizani wao wa Ligi
Kuu ya England.
“Kama klabu yoy-
ote ikifikia bei yetu
ya euro milioni 200
tutamuuza bila shaka
yoylote," alisema akinukuliwa na gazeti la Daily
Mail.

Hata hivyo, mwenyekiti huyo alibainisha
kwamba, hawatamuuza kwa timu wapinzani
wao wa Ligi Kuu ya England.

. MANE LIVER

MBAPPE
KUMRITHI

LIVERPOOL, England

LABU ya Liverpool, imeripotiwa
kwamba inamfuatilia kwa karibu
Kylian Mbappe kama watam-
poteza Sadio Mane kwenda Real
Madrid.

Mane amejiimarisha kama mmoja wa
washambuliaji bora duniani pale Liver-
pool, na sasa yupo kwenye orodha ya
wachezaji wanaowaniwa na Real Madrid.

Lakini vinara hao wa Ligi Kuu ya Eng-
land wanataka kulipwa fedha nyingi zaidi
kama mchezaji huyo wa kimataifa wa Sen-
egal ataamua kwenda pale Santiago Bern-
abeu. Madrid inafikiria kumsajili Mane na
Liverpool sasa imewekeza nguvu kumtaka
nyota wa Paris Saint-Germain, Mbappe
kama mrithi wake, kwa mujibu wa gazeti
la The Sun.

Ripoti hiyo imesema kwamba, Mane
mwenyewe haonyeshi nia kubwa ya ku-
taka kuondoka pale Anfield Mbappe

mwenye umri wa miaka 21, amekuwa aki-
husishwa na ‘Los Blancos’, lakini pengine
Liverpool wanaweza kumtwaa mchezaji
huyo wa kimataifa wa Ufaransa.
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TANGAZO

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za

Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014 AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2019 KWA MWAKA ULIOISHIA 31.12.2019

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
MraKany al=ass Mwaka uliopita i Limbikizo la, Limbikizo la
2019 2018 : Mwaka wa Mwaka
A. MALI : sasa Linganishi
1 Fedha Taslimu 10,317 11,037
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 15,679 17,256 : 2019 2018
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 25,039 26,570 :
4 Sa"% Katika Benlld Nyinginhe nﬁ Tlakasisi za Fedha 211 228/  |I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 22 128 H i o _
e Miamala Baina ya Matawi = o i Mapato/(Hasara) H?‘|I.SI 1,226 3,727
7 Bili Zilizoafikiwa 0 o Marekebisho kwa Ajili ya:
8  Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 o - Hasara Katika Mali 5,604 1,567
o ikopo Tiyotolewa kwa - Benki Nyingine s a9 - Badiliko Halisi Katika Mikopo -3,922 17,189
11 Mikopo ,J_|a|isi Tliyopo ving 84,745 82,996 : - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali -3 103
12 Mali Nyingine 10,997 13,397 - Mabadiliko Halisi Katika Amana -7,921 -33,525]
}i :Ki_,euknetzl?; V:gh*;';ﬁm 23 Zg i - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa 1,531 10,521
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 22,376 3701 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 599 632
16 JUMLA YA MALI 169,401 155,333 H -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 3,865 748
i - Kodi Iliyolipwa 0| 0
B. DHIMA : _ N i
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 3,361 2,485 Mengme_y? ('_Je_lmlfh?) . . —_— R 2,208 2,367
18 Amana za Wateja 107,111 116,273 | Fedha Halisi zili (zili ) kwa za ) (463) (5,390)
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 :
20 Amana Maalumu 0 0 : . L -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 0 o i II: MtII‘III‘Ik_(_) wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 2 L Gawio Lililopokewa 0 0
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 2,820 2,704 Ununuzi wa Mali za Kudumu -427, -374
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 : Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 3| 0l
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 8 ' N - .
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 7,307 0 ' Ununuzi wa Amana Z'S'ZOShUQhu“k'Wa na Mawakala 0 -7,393
27  Dhima Nyingine 15,322 1,446 : Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala 0 0|
30 JUMLA YA DHIMA Taeote aasy| | Mengineyo (bainisha) 9 i
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 21:391 21:902 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (424) (8,351)
C. _FEDHA ZA WANAHISA III: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 10,984 8,607 . UIipaji wa Madeni va Muda Mrefu ol 0
32 Akib Mtaji 0 o
33 M;p:tzaYa";J;bakizwa 4,688 7,547 : Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0) 0
34  Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 0 0| : Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 2,377 0|
3 plaunt Nygine za Mtal AL 275 . Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu 0 0
tahiki ya We i : - o . .
37 JS,.,;L'AY:’,A ig{f"ﬁau \aA(l:A?!AHISA 21,391 21,002 : Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 0 0
i Mengineyo (bainisha) -2,450| 0|
38  Dhima Zisizo Dhahiri 372 978| | Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (73)| -
39 Mikopo Chechefu 16,706 21,604 i
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 9,204 17,280 H _ - ~
41 Mali Nyingine Chechefu 1,461 1,491 : IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
: Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu -960) -13,740|
D. o Wm — o] Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 19,584 33,325
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 17.8% 21.4%| Fedha na Mali Zi f: na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 18,624 19,584
(iii)  Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 83.9% 83.6%| i
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 55.5% 64.6%
) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 64.9% 70.5%|
(vi)  Ongezeko la Amana -7.0% -21.2%
i) O ko la Mali 9.1% -14.9%
vl _ngezsko o Mol ° 2l BAADHI YA MAELEZO KWA MWAKA ULIOISHIA 31.12.2019
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI : taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani
KWA MWAKA ULIOISHIA 31.12.2019 .| yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa
(K|a5| kwa sh|I|ng| m|I|on|) za Fedl?a na. r.natakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaone-
; sha hali halisi.
Limbikizo |Limbikizo la
la Mwaka |Mwaka
2019 2018| Jina Saini Tarehe
1 Mapato ya Riba 29,265 28,721 i
2 Gharama za Riba -6,803 -5,385 : 27-Mar-20
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 22,461 23,336 :
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 0 0 ; 1. Ernest Massawe
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo -1,824 -3,056
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 6,211 7,987 H
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 349 90 H 2. Dr. Josephat Lotto 27-Mar-20
6.2 Ada na Kamisheni 5,039 7,077 '
6.3 Gawio 0 0
6.4 Mapato Mengine 823 819
7 Gharama Zisizo za Riba: -28,074 -31,994
7.1 Mishahara na Mafao -14,645 -16,000
7.2 Ada na Kamisheni 0 0
7.3 Gharama Nyingine -13,428 -15,994|
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji -1,226 -3,727
9 Tengo la Kodi ya Mapato -1,663 1,187
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -2,889 -2,540
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 0 0
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyoji i kwa -2,889 -2,540
13 Idadi ya Waajiriwa 429 456
14 Mapato kwa Hisa -263 -295
15 Idadi ya Matawi 18 18 -
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -2% -2%
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -13% -11%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 98% 87% Len In - nt -
iV, Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 20% 21% - g y

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2019

Malipo juu Tengo la
ya bei ya ”"I'I’“;’ i Ziada ya Ziada ya
Mtaji wa Hisalhisa Yaliyobakizwa |y eria Jumia Jumla

Mwaka wa sasa
|salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2019 8,607,135 | 2,431,917 7,546,745 2,537,257 | 779,217 o] 21,902,271]
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 o 2,888,636 0 o o| -2,888,636)
Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 o o 0 0| o 0
Miamala na wanahisa 2,377,281 o ol 0 o of 2,377,281
Ziada ya Kisheria 0 o 749,687, 749,687| o o 0
Tengo la Ziada ya Jumia 0 o 779,217| 0 779,217 o 0
Mengineyo o ol o o ol

0| 0
Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2019 10,984,416 | 2,431,917 4,687,639 3,286,944 - - 21,390,916
Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2018 8,607,135 2,431,917] 11,865,765 694,193 843,314/ 24,442,324
0| 0| [ 0|

o - - - ag= -
Fa [ (tacae) ol Baada o Kol ya Mapato S g s ; 5 o e Tafadhali tembelea tawi la Akiba lililo karibu nawe au
Miamala na wanahisa 0 0 0| 0 0 0| 0
e S o 8 aE Y e 0 0 piga huduma kwa wateja; simu namba: 0746 811 510
Salio In mwisho wa mwaka 31.12.2018 W.&gl_z.ﬁ.mg 7,545,74:& 2,537, zsg 779,21;j g 21,902, 273
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HABARI MICHEZO

BALOTELI.I

ATAKA™
KUTUA
NAPOLI

NAPLES, Italia

SHAMBULIAJI wa Brescia,
Mario Balotelli amebaini-
sha kwamba, angependa
kuichezea timu ya Napoli
kwenye Ligi Kuu ya Italia, Serie A.

Balotelli alijiunga na timu ya nyum-
bani kwake, Brescia Agosti mwaka
jana, lakini alihusishwa na kutua pale
Napoli.

Mchezaji huyo wa zamani wa AC
Milan, Inter na Liverpool amesema
alijaribu kujiunga na Napoli na aka-
bainisha bado angependa kuhamia
pale kwenye Uwanja wa San Paolo.

“Nilijaribu  kujiunga na Napoli,”
alisema Balotelli akimuambia Fabio
Cannavaro wakati wa mahojiano live
kwenye mtandao wa Instagram juzi
Jumatatu.

“Nitakuwa na wakati mzuri nikiwa
pale mji wa Naples. Binti yangu atafu-
rahia sana, kwa sababu ni shabiki wa
Napoli.

“Namuimbia, ‘Brescia, Brescia’,
lakini yeye anaipenda zaidi Napoli.
Alifurahi sana nilipompeleka kwenye
Uwanja wa San Paolo.

“Mara zote kuna hisia nzuri kuingia
kwenye Uwanja wa San Paolo, ingawa
kwa maoni yangu uwanja mzuri zaidi
ni San Siro.”

Balotelli amefunga mabao matano
katika mechi 19 za Serie A msimu huu
kabla ya ligi kusimamishwa kutokana
na mlipuko wa virusi vya corona.

Balotelli mwenye umri wa miaka
29, ameichezea timu ya Taifa ya Italia
mechi 36 na kwa mara ya mwisho ali-
cheza mwaka 2018 na amesema ana-
taka kurudi tena na ana mheshimu
kocha, Roberto Mancini.

Immobile awania
rekodi ya Higuain

ROME, Italia

NYOTA wa Lazio, Ciro Immo-
bile anaifikiria rekodi ya Gonzalo
Higuain ya ufungaji mabao kwe-
nye Ligi Kuu ya Italia, Serie A,
wakati ligi hiyo itakapoanza tena.

Immobile tayari ameshafunga
mabao 27 Serie A msimu huu
wakati ligi hiyo iliposimamishwa
kutokana na mlipuko wa virusi
vya corona (COVID-19).

Huku zikiwa zimebaki mechi 12
kumalizika kwa ligi hiyo, Immo-
bile anakaribia rekodi ya Higuain
ya kufunga mabao 36 kwa msimu
mmoja kwenye Ligi Kuu ya Ita-
lia, ambayo aliiweka akiwa pale

Napoli msimu wa 2015-16.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 30, ana matumaini ya
kufikia rekodi hiyo, na ameiam-
bia Sky Sport kwamba: “Sijui.
Itategemea”.

“Najifua kwa bidiiili kufani-
kisha lengo hili. Kila mmoja ana
malengo yake. Litakuwa jambo
Zuri.

“Tutaona kitakachotokea
wakati nitakaporudi tena uwan-
jani. Nitafanya kila niwezalo.”

Immobile ameisaidia Lazio
kukaa nafasi ya pili kwenye
msimamo wa ligi hiyo, ikipitwa
pointi moja na Juventus, wakati
msimu uliposimamishwa.

Wachezaji
Bayern
kukatwa
asilimia 20
ya mishahara

MUNICH, Ujerumani

WACHEZAJI wa Bayern Munich wame-
kubali kukatwa asilimia 20 kwenye
mishahara yao kutokana na ligi kusi-
mamishwa.

Sky Sport imeripoti kwamba, kikosi
chote kitakubali kupunguzwa kwa
mishahara yao kwa ajili ya kuwasaidia
wafanyakazi wengine wa klabu wakati
huu wa mlipuko wa virusi vya corona
(COVID-19).

Baadhi ya wachezaji wenye majina
makubwa wa Bayern, tayari walisha-
tangaza kutoa michango yao binafsi
kwa ajili ya janga hilo, huku Robert
Lewandowski (pichani)akichangia euro
rhnilioni moja kupambana na gonjwa

ilo.

Joshua Kimmich na Leon Gore-
tzka, wao kila mmoja alichangia euro
500,000.

Fedha ambazo tayari zimepatikana
ni euro milioni 2.5 na zitagawiwa kwa
taasisi mbalimbali.

“Kila mmoja anaweza kusaidia, wote
kvyahkikubwa au kidogo,” alisema Kim-
mich.
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) TANGAZO

MWALIMU COMMERCIAL BANK PLC

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Mwaka wa sasa
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DISEMBA 2019 31-Disemba- Mw; uliopi

(Kiasi kwa shilingi milioni) So1e 31-Disemba-2018 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31 MEEDh - Mo b s

S S Mwaka wa sasa uliopita
A. MALI: DISEMBA 2019 (Kiasi kwa shilingi milioni) 5 A
T Fodha Tasima Seq 513 31-Disemba-2019 31-Disemba-2018
2. Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 4,618 1,691 1. Mapato ya Riba 2,936 3,253
3. Uwekezaji katika Amana za Serikali - 1,125 2. Gharama za Riba 547 572
4. Salio katika Benki nyingine na Taasisi za fedha 40 52 . — =
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - - 3. Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 2,389 2,681
g- ;"_:_afzfjr_"a Bra'i!"a ya Matawi N - 4. Madeni Viza Yaliyofutwa - -
. Bili Zilizoafikiwa - - . -
8. Dhima za Wateja Zilizokubaiika - - 5. Punguzo/Orl'ngezeko‘Ia tengo katika Mikopo (80) 87
9. Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine 1,043 2,294 6. Mapata Yasiyo ya Riba: 454 218
10. Uwekezaji kati_l|<_a Amana Nyingine - - 6.1 Faida (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za kigeni 27 4
11. Mikopo Halisi Tliyopo 16,109 17,886 ° T
12. Mali Nyingine 6,560 5,560 6.2 Ada _na Kamisheni 403 213
13. Uwekezaji wa Hisa z = 6.3 Gawio - -
14. Akaunti za udhamini - - 6.4 Mapato Mengine 24 1
o s oo ek, Mitambo fa Vil o o 7. Gharama Zisizo za Riba 7,735 8,302
B 'DHIM A: z z 7.1 Mishahara na Mafao 3,337 3,523
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za fedha - z 7.2 Ada na Kamisheni - -
18. Amana za Wateja 11,073 7,949 7.3 Gharama Nyingine 4,398 4,779
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - : Y
50 Amana Maslamu - - 8. Faida (Hasa_ra) ya Uendeshaji (4,812) (5,490)
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - 9. Tengo la Kodi ya Mapato 15 14
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - 10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato (4,827) (5,476)
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 602 729 N s " N
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja . _ 11. Mapato Mengu_ne YallyOJumunf.i]wa_ i (25)
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - 12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (4,827) (5,501)
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae - - 13. Idadi ya Waajiriwa 59 62
27. Dhima Nyingine 1.706 723 14, Mapato kwa Hisa -78 -89
29. JUMLA YA DHIMA 13,381 9,401 15. Idadi ya Matawi 2 2
30. MALI/(DHIMA) HALISI 16,467 21,294 BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 0 0
C. FEDHA ZA WANAHISA: - Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -16% -18%
2 = - Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -29% -26%
A o 30,912 2512 Uwi Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahi 29% 26%
33. Mapato Yaliyobakizwa (9,618) (4,473) - Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 289% 295%
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (4,827) (5,503) - Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 12% 13%
35 Akaunti Nyingine za Mtaji - 179
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 16,467 21,294
38. DHIMA ZISIZO DHAHIRI BAADHI YA MAELEZO
39. Mikopo Chechefu 279 124
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 292 374 KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DISEMBA 2019
41 Mali Nyingine Chechefu - 2,300
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa
- Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 55% 69% = . . . . .
~Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 18% 2.09 uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
- Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 145% 225%
- Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 55% 59% > o
- Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 58% 70% J’na na Cheo sa”" Tarehe
- Ongezeko la Amana -5% 45%
- Ongezeko la Mali -2%: -19%
Richard L. Makungwa |, . 14 APRILI 2020
TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA UNAOISHIA 31 LD mmpldzola - ” J i
DISEMBA 2019 (Kiasi kwa shilingi milioni) FINELE WRIEEE [ (Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa)
31-Disemba-2019 31-Disemba-2018
I. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato (Hasara) Halisi (4,812) (5,489)
Marekebisho kwa Ajili ya: - - Ry T
~Hasara katika Mali 1,710 2,152 Selemani Kijori 14 APRILI 2020
- Badiliko Halisi Katika Mikopo 3,104 5,831 P
- Mabadiliko Halisi Katika Amana - (288) (MkUU wa Fedha) (ImesalmWa)
- Mabadiliko Halisi Katika Amana 3,284 (1,982)
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa (27) -
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (764) 721
- Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (973) 121 )
~Kodi Tiiyolipwa E E Patrick Mashallah . 14 APRILI 2020
- Mengineyo (270) - . . ..
Fedha Halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 1,252 1,106 (MkagLIZI MkUU wa Ndanl) (Imesalnlwa)
II. Mtiririko wa Fedha Kutok na St i za L ji - -
- Gawio Lililopokewa - - Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa
- Ununuzi wa Mali za Kudumu (55) (520) . . . .- . .
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - _ taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na
- Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - 625 imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
- Mapato Kutok: M A Zisizoshughuliki: M kal 1,121 - - . - e
apato Butokana na Mauzo ya Amana sisizoshughuiidwa na Mawaka'a wa Taarifa za Fedha na matakwa ya sheria ya benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006,
- Mengineyo - (270) . . . .
Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji 1,066 (165) na zinaonesha hali halisi.
III. Mtiririko wa Fedha Ki na St i za Kifedha: - -
- Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - " _.
- Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - Jina sa[nl Tarehe
- Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
- Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu - -
- Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - -
“Nengineyo 375 . 1/ HermanKessy |, . 14 APRILI 2020
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za Kifedha 375 - ini
IV. Fedha Taslimu na Mali Zii na Fedha Tasli - - (Imesamlwa)
- Ongezeko / Punguzo Halisi katika Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu 2,693 941
- Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 1,585 644
- Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 4,278 1,585 2/ Ambrose Nshala ........................ . 14 APRILI 2020
(Imesainiwa)
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA T Mapato T Tengo la
KIPINDI KINACHOISHIA 31 DISEMBA 2019 :!' Wa  yaliyobakizw K'.ah" ya S Ziada ya Jumia e N m—
(Kiasi kwa shilingi milioni) == a SIS SVIRGINS Jumla e CrilEz H 2:22:: A:‘;’[‘lfle
Mwaka wa sasa " . N i i ildi
Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 (9,976) - 179 179 21,294 Mlimani Tower - Mezzanine Floor, ‘F:&':fro"damd HOINENIdInOJEGIounG M ) #150131#
Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (4,827) - - - (4,827) Sam Nujoma Road H I !JJ
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - .0. _ -
- e | e |
Gawio lililolipwa - - - - - Of ;omo Stree
Ziada ya Kisheria - 17 - (179 E - Phone: 022-2772954/7 {  Phone: +255 622 005 574
Tengq la Ziada ya Jumla - 179 - - (179) - email: info@mcb.co.tz H Morogoro
I wlsho wa mwaka (14, 5) 7 CEEERERLDE i Regional Office - Mbeya
foni - . = . 0629331151 | 0629331755 | 0800750033
Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 (4,120) 114 204 - 27,110 __ i oI ISEIERL
Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (288) - - - (288 Mlimani Branch i Phone: +255 766 903 575
Mapato mengine yaliyojumuishwa - (5,503) - - - (5,503) Mlimani Tower - Ground Floor H Mbeya N
Miamala na wanahisa - - - (25) - (25) Sam Nujoma Road H
Gawio lililolipwa - - - - - Dar es salaam H Regional Office - Mwanza
|2lada.va Kisheria = = = = = i 18, Plot A, Kirumba Street
Mendineyo - - - - - - ! !
114 (114) - - - Phone: +55 788 138 238

. 179 - i
Salio la mwisho wa mwaka 30,912 (9,976) - 179 - 21,294 AIwanza
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HABARI MICHEZO

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

SOLSKJAER, PEP VITANI
KWA UPAMECANO

® @ @ Arsenal nayo yajipanga wakati huu akiruhu-
siswa kuvunja mkataba RB Leipzig kwa pauni...

MANCHESTER, England

ANCHESTER United na
Manchester City zote zi-
mevutiwa na huduma ya
beki wa kati wa RB Leip-
zig, Dayot Upamecano, hivyo kuingia
katika vita vya kuisaka saini ya Mfar-
ansa huyo.
Nyota huyo wa Ufaransa
mwenye umri wa miaka
21, ameibuka kuwa mmoja
wa mabeki bora wajao
Ulaya, na anaelezwa kuwa
katika orodha ya wachezaji
wanaowindwa na makocha
hao wawili, Ole Gunnar Sol-
skjaer na Pep Guardiola.
City, ukweli inatarajia kusajili ma-
beki wawili wapya wa kati wakati di-
risha la usajili litakapofunguliwa tena,
imeruhusu mabao 31 hadi sasa msimu
huu ikiwa ni zaidi ya iliyoruhusu kwe-
nye misimu miwili iliyopita(23, 27),
na 10 zaidi kuliko vinara wa ligi hiyo,
Liverpool.
City ilitumia soko la Januari, lakini
haikufanikiwa kukamilisha mpango
huo, ilitazama wachezaji kama beki

wa Bournemouth, Nathan Ake, wa In-
ter Milan, Milan Skriniar, wa Shakhtar
Donetsk, Mykola Matvyenko, pamoja
na wawili wa Leicester, Jonny Evans
na Caglar Soyuncu.

Mahasimu wao United, kadhalika,
wanataka kuongeza beki mwingine
wa kati, wakati huu Chris Smalling
na Phil Jones mustakabali wao wa
baadaye ukiwa hauna uhakika, na wa-
merudia kuhusishwa na beki wa kati
wa Napoli, Kalidou Koulibaly.

Arsenal pia imekuwa ikihusishwa
na Upamecano katika kipindi kili-
chopita, lakini inaye William Saliba
atakayejiunga nao majira ya joto aki-
tokea St Etienne pamoja na kuwa na
nafasi ya kumsajili jumla Pablo Mari
anayeichezea kwa mkopo akitokea
Flamengo.

Kwa mujibu wa Sky Germany, kinda
huyo anayevutia, Upamacano pia ana-
jadiliwa sana na klabu kubwa Ulaya,
ikiwamo Bayern Munich na zingine
kubwa za Hispania.

Mazungumzo yapo katika hatua
ya mwanzo kabisa na kuvutiwa bado
hakujaiva, hata hivyo, na zaidi kutoka-
na na kutoeleweka kwa hali ya kifedha
kunakochangiwa na janga la virusi vya

corona linaloitesa dunia kwa sasa.

RB Leipzig si miongoni mwa klabu
za Bundesliga zinazohaha fedha kwa
sasa, lakini nini kinachovutia kuhu-
su hali ya Upamacano, ni kwamba
anaelekea kuingia mwaka wake wa
mwisho katika mkataba wake na kla-
bu hiyo na ana kipengele kinachom-
ruhusu kuuvunja kwa pauni milioni
525.

Jambo ambalo litaifanya thamani
yake kuwa sawa na ile ya Ake na ma-
beki wengine wanaotajwa kuwa na
thamani kubwa England kama James
Tarkowski wa Burnley na Lewis Dunk
pale Brighton, na wakati dirisha la us-
ajili likitarajiwa kufunguliwa Juni 10,
mwaka huu licha ya kwamba hakuna
tarehe rasmi iliyopangwa kwa kuen-
delea tena kwa msimu wa 2019/20.

Upamecano amecheza mechi 29
katika mashindano yote msimu huu,
ikiwamo mechi sita za Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, wakati huu RB Leipzig ikitoa
msukumo kwa Bayern na Borussa
Dortmund kileleni mwa Bundesliga.
Kwa sasa ikiwa nafasi ya tatu kwenye
msimamo wa ligi hiyo, pointi tano
nyuma wakati huu zikiwa zimebaki
mechi tisa kabla ya msimu kumalizika.

REAL KWA HAALAND, MBAPPE

REAL Madrid ina mpango wa kumsajili mshambuliaji
wa Norway, Erling Braut Haaland, 19, kutoka Borussia
Dortmund mwaka huu pamoja na straika Mfaransa Ky-
lian Mbappe, 21, kutoka Paris St-Germain hapo mwakani.
(Marca)

DORTMUND KWA TORRES

BORUSSIA Dortmund imetoa ofa ya pauni milioni 34.9
kwa winga wa Hispania na Valencia, Ferran Torres, 20,
ambaye ana kipengele kinachomruhusu kuvunja mkata-
ba wake kwa pauni milioni 87 na mkataba unaomalizika
mwaka 2021. (Bild, via Sport)

IGHALO KULIPWA £200,000

MSHAMBULIAJI wa Nigeria, Odion Ighalo, 30, ata-
paswa kupunguziwa mshahara wake na kulipwa pauni
200,000 kwa wiki kutoka pauni 300,000 alizokuwa
akilipwa na Shanghai Shenhua kwa wiki kama anataka
kusajiliwa jumla na Manchester United anayoichezea kwa
mkopo akitokea klabu hiyo ya China. (Star)

LAMPARD AMTAKA BIRD

CHELSEA itapaswa kulipa pauni milioni tano kama
itataka kumsajili kiungo wa Derby County, Muingereza
Max Bird, 19, ambaye amemvutia kocha wa ‘Blues’ hao,
Frank Lampard wakati akiinoa klabu hiyo ya Ligi Daraja
la Kwanza (‘Championship’). (Football Insider)

ONANA AZIVUTIA PSG, BARCA

PARIS St-Germain imejiunga na Barcelona katika
kuonyesha nia ya kumsajili kipa wa Cameroon na Ajax,
Andre Onana, 24. (LEquipe - in French)

MBAPPE KUMRITHI MANE

ZINEDINE Zidane anataka kumsajili Sadio Mane majira
ya joto na Liverpool inatazama uwezekano wa kuipata
huduma ya Kylian Mbappe kama mbadala. (The Sun)

ARSENAL KUMKOSA JOVIC

REAL Madrid inapanga kumbakisha straika Mseribia,
Luka Jovic, 22, ambaye anaivutia Arsenal. (AS - in Spanish)

MADRID KUMFUATA SANCHO

REAL Madrid itaingia vitani na Manchester United
kujaribu kumsajili winga wa England, Jadon Sancho, 20,
ambaye anaichezea Borussia Dortmund ya Ujerumani.
(Star)

DEMBELE KUBAKI BARCA

MSHAMBULIA]JI wa Ufaransa, Ousmane Dembele, 22,
anajiandaa kubaki Barcelona wakati huu kukiwa hakuna
klabu iliyopo tayari kufika dau la pauni milioni 52.3 zina-
zohitajika na klabu hiyo ya Hispania. (Marca)

RAKITIC AICHANA BARCA

KIUNGO wa Croatia, Ivan Rakitic, 32, ameikosoa
Barcelona namna inavyomchukulia na kueleza kwamba
alikata kujiunga na PSG mwaka jana kama sehemu ya
kukamilisha mpango wa mshambuliaji Mbrazil Neymar,
28, kurejea Nou Camp. (Mundo Deportivo - in Spanish)

SPURS KUMSAJILI BOGARDE

TOTTENHAM Hotspur ipo tayari kumsajili kiungo
Mholanzi Lamare Bogarde, 16, kutoka Feyenoord. (Foot-
ball Insider)
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TANGAZO

CITIBANK TANZANIA LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha
{Uoneashaji) ya Mwaka 2014
UORESHAN WA TAARIFA XA FEOHA ]
TN, TAARIFA YA MTHRIRIKO WA FEDIHA KWA MWAKA LILIDISHIA 11 CESEMSA 2018
Fnotolewa chinl ya kenur ya T na ya ll ya Eammil za Mshanki an Taasisl zo Fadha
[Vonosballh va Mwaka 2014 2449 ik 1]
TI5 500 TZE 1080
TAARIFA YA MAPATO Na MATUALZY KWA BTWARA LILIQESHIA 11 DESEMDG 3048
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Makamu Mwenyekiti wa Yanga, Frederick Mwakalebela, ambaye ameisababishia klabu hiyo kutaka
kuburuzwa FIFA na Simba. PICHA: MAKTABA

Simba kuiburuza

Na Somoe Ng'itu

ONGOZI wa mabingwa watetezi

wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba,
unajiandaa kuishitaki Yanga kwa
Shirikisho la Soka duniani (Fifa),
kutokana na klabu hiyo kupitia kwa Maka-
mu Mwenyekiti wao, Frederick Mwakaleb-
ela kufanya mazungumzo na kiungo wao,
Clatous Chama, ambaye bado ana mkataba
na Wekundu wa Msimbazi hao, imeelezwa.
Kauli hiyo ya Simba im-
etolewa baada ya Mwakaleb-
ela kunukuliwa na vyombo
mbalimbali vya habari juzi

na jana kuwa wameanza
mchakato wa kumnasa kiun-
go huyo wa kimataifa kutoka
Zambia kwa madai mkataba
wake umebakiza miezi sita
tu na vinara hao wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Mwakalebela alitoa kauli hiyo baada ya
Ofisa Mtendaji wa Simba, Senzo Mazingisa,
kuweka hadharani dau la Dola za Mare-
kani 350,000 kwa klabu inayotaka kuvunja
mkataba na nyota huyo wa Timu ya Taifa
ya Zambia (Chipolopolo), baada ya kuibuka
tetesi kuwa Yanga inamhitaji.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es

Mkwasa kubeba
mikoba ya Eymael

Na Saada Akida

WAKATI Kocha Mkuu wa Yanga, Mbelgiji Luc Ey-
mael, akieleza ameshindwa kurejea nchini baada
va Serikali ya Tanzania kuzuia ndege zote kutoka
nje kutua nchini kutokana na mlipuko wa virusi vya
corona (COVID-19), uongozi wa klabu hiyo umesema
msaidizi wake, Boniface Mkwasa, atabeba mikoba
hiyo endapo ligi itarejea.

Akizungumza na mwandishi wetu jana kutoka
Ubelgiji, Eymael alisema wakati huu ambao kila
kitu kimekwama, wachezaji wake wanapaswa
kuzingatia zaidi mafunzo binafsi ili kujiweka fiti
na kuwa tayari kwa mechi wakati janga la corona
litakapomalizika. Eymael alisema kutokana na hali
ya dunia ilivyo kwa sasa, amekwama kurejea nchini
mapema ili kuwa karibu na wachezaji wake wakati
huu wakifanya mazoezi binafsi.

“Kwa sasa viwanja vya ndege Tanzania vimefung-
wa, hatuna namna zaidi ya kuahirisha kurudi, pole
kwa hilo mashabiki wa Yanga pia wachezaji, wana-
takiwa kuzingatia,” alisema kocha huyo.

Alisema hali itakapotulia na mipaka kufunguliwa,
lengo lao ni kufanya vizuri katika mechi zilizosalia
na zaidi kwenye Kombe la FA ili kupata nafasi ya
kushiriki michuano ya kimataifa.

Hata hivyo, juzi ofisa Habari wa Yanga, Hassan
Bumbuli, alisema kama ligi itarejea kabla ya mipaka
kufunguliwa, kikosi chao kitakuwa chini ya Mkwasa
hadi hapo Eymael atakaporudi.

Yanga Fifa

® ® ® Ni baada ya Mwakalebela kulikoroga kwa
Chama, huku Mzambia huyo akisema...

Salaam jana, Mkuu wa Idara ya Habari na
Mawasiliano wa Simba, Haji Manara, alise-
ma Chama ana mkataba na klabu hiyo am-
bao utamalizika ifikapo Julai mwakani na
kwamba kitendo alichokifanya Mwakaleb-
ela, amevunja kanuni za usajili za Fifa,
ambapo Shirikisho la Soka nchini (TFF) ni
mwanachama.

Manara alisema Simba haitakaa kimya
kuona viongozi wa klabu nyingine wa-
nawaingilia katika kuwarubuni wachezaji
wao na wanaamini kwa kosa la makusudi
alilofanya Mwakalebela itakuwa fundisho
kwa wengine.

“Kitendo hiki ni sawa na kunajisi sheria
[za Fifa], tunataka iwe fundisho, kile kilicho-
watokea Yanga kwa kumtambulisha Kessy
(Hassan) hadi wakatulipa Simba Sh. mil-
ioni 50, haijawa fundisho, safari hii itakuwa
fundisho maana Mwakalebela ni kiongozi
mzoefu, hatukutegemea kufanya hili kuto-
kana na kufahamu vema kanuni,” alisema
Manara.

Alisema Simba iliwaongezea mikataba
wachezaji wake mbalimbali mwaka jana
baada ya ripoti ya benchi la ufundi kuwahi-
taji na hiyo ilitokana na nyota hao akiwamo
Chama kuisaidia timu hiyo kufanya vizuri

katika mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Manara alisema endapo Chama ataon-
doka Simba haitapepesuka kwa sababu ina
viungo wengine wazuri ambao baadhi yao
hawajapata nafasi ya kucheza kutokana na
vita ya kuwania namba iliyopo.

“Tunajua maana ya usajili, tunajua maana
ya kikosi kipana, Simba ina macho mapana,
kwa sababu tunajua tutacheza mashindano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, hilo halina sha-
ka,..Yanga hawana ubavu wa kumlipa msha-
hara Chama, labda kidogo Azam, alitupa
pesa nyingi tulipoingia makundi na baadaye
robo fainali,” Manara alisema.

Katika hatua nyingine, Chama aliweka
wazi yeye bado anaendelea kuitumikia Sim-
ba na ndio klabu pekee ambayo anaweza
kuichezea hapa nchini.

BILIONI 20 ZA MO

Manara alisema kiasi hicho cha fedha
bado hakijawekwa katika akaunti ya klabu
kwa sababu ya kutokamilika kwa mchakato
wa mabadiliko ya mfumo wa uendeshaji na
kufungua kampuni (Simba Sports Club Lim-
ited).

Alisema kwa sasa fedha hizo zimewekwa
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katika akaunti maalumu (fixed account) ya
Mo na kwa makubaliano yaliyofikiwa na
Bodi ya Wakurugenzi ambayo mwekezaji
huyo ni mwenyekiti wake, kila mwezi anatoa
kiasi cha Sh. milioni 165 ili kusaidia shughuli
za kiutawala za klabu.

Alisema mchakato huo ambao unatakiwa
kufuata taratibu na sheria za nchi, unaele-
kea kukamilika na hivi karibuni fedha hizo
zitaingizwa kama ilivyokubaliwa.

“Kwanza Simba tunapaswa kupongezwa
hadi hapa tulipofika, tumekaribia kufikia
asilimia 90 ili kumaliza hili, wenzetu wal-
ishajaribu kufanya hivi zaidi ya mara tatu
wakashindwa, walianzia mwaka 1994 kupi-
tia kina marehemu Mpondela (George), Ta-
rimba Abbas, hakuna ujanja kwenye suala
hili na kama ungekuwapo, bwana mkubwa
asingelikalia kimya, Simba ni taasisi kubwa
na ya watu wengi,” Manara alisisitiza.

Aliongeza mafanikio ya Simba katika ma-
badiliko haya, yatafungua njia kwa klabu ny-
ingine za ukanda huu wa Afrika Mashariki

na Kati.
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