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China yatoa mwanga
Wa chanjo ya corona

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI ya China imesema inatarajia ku-
fanya majaribio ya chanjo ya Corona mwezi
ujao, yakihusisha matumizi ya chembe hai za
damu kutoka kwa mtu aliyeugua na kupona
ugonjwa huo ili kumwokoa aliyepata maam-
bukizo mapya.

Sambamba na hilo, imesema kwa sasa
inafanya utafiti wa dawa tatu ambazo ziko
katika majaribio ya kusaidia kukabiliana na
mlipuko wa virusi hivyo.

Balozi wa China nchini, Wange Ke, aliyase-
gumza na waandishi wa habari kuhusu hatua
mbalimbali zinazochukuliwa na mafanikio
yaliyofikiwa kudhibiti virusi hivyo.

Alisema majaribio hayo yatafanyika ikiwa
ni jitijada mbalimbali ambazo nchi hiyo im-
ekuwa ikizichukua za kutafuta ufumbuzi wa
mlipuko wa virusi hivyo ambavyo vinaende-
lea madhara katika nchi mbalimbali duniani.

“Tangu ugonjwa huu ulivyogundulika,
Tume vya Taifa ya Afya ya China imekuwa
mara kwa mara ikipitia utafiti mbalimbali wa
ugonjwa huo, na utafiti wa saba ulitolewa
jana (juzi).

“Siku chache zilizopita, Rais wa China
alikagua utafiti wa kisayansi na kusema
kuwa sayansi na teknolojia ni muhimu katika
kuongeza tiba na kupunguza idadi ya vifo.

“Hivi sasa, wataalamu wa tiba wanapima
dawa tatu muhimu za kutibu ugonjwa huo,
|[akini pia wameongeza matumizi ya chembe
hai za damu kutoka kwa wagonjwa waliopo-
na ili kufanya majaribio ya kuwatibia wag-
onjwa wengine wapya na kwa sasa wanaten-
geneza chanjo ambayo mojawapo itafanyiwa
majaribio mwanzoni mwa Aprili mwaka huu,”
alibainisha.

Ke alisema kwa sasa nchi hiyo imefanikiwa
kudhibiti kwa kiwango kikubwa maambukizo
mapya Ya ugonjwa huo tofauti na ilivyokuwa
awali wakati ugonjwa huo unalipuka.

Katika mkutano huo na waandishi wa
habari, Ke alisema tangu kuzuka kwa
ugonjwa huo China, baadhi ya shughuli za
uzalishaji zilisimama kwa muda na kusababi-
sha biashara katika baadhi ya nchi, ikiwamo
Tanzania katika Soko la Kariakoo, kuyumba.

Alisema muda si mrefu kutokana na jiti-
hada zinazofanyika za kudhibiti ugonjwa
huo, matumaini makubwa ya kurejea kwa
biashara kama ilivyokuwa awali na kuwatoa
hofu wafanyabiashara ambao wamekuwa
wakitegemea kwa asilimia kubwa bidhaa
kutoka China.

“Ni kweli kwamba tatizo hili lilisababisha
mtikisiko wa kiuchumi kutokana na kusi-
mama kwa uzalishaji China na kusababisha
mtikisiko wa biashara za miji mingi, ikiwamo
hapa Kariakoo.

“Tunashukuru kwamba kwa sasa baadhi
ya shughuli za uzalishaji ambazo zilikuwa
zimesimama China zinafanyiwa utaratibu ili
zirejee katika hali yake ya kawaida.

“Tuna imani kwamba baada ya uzalishaji
China kurejea katika hali yake ya kawaida,
katika Soko kuu la Kariakoo hali itaendelea
kuwa nzuri,” alisema.

Kuhusu wanafunzi 400 wa Kitanzania
wanaosoma katika Mji wa Wuhan, Ke alisema
kuwa wako salama na kwamba wamekuwa
kwenye uangalizi maalum na wanapatiwa
huduma zote muhimu.

Tangu mlipuko wa virusi vya Corona
utokee China Desemba mwaka jana, watu
walioambukizwa wamefikia 90,870 kutoka
nchi 72 huku vifo vikiwa 3,112.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akimkabidhi Miriam Shemndolwa ambaye ni mwenye ulemavu msaada wa Sh.
milioni 5, ili pamoja na michango mingine zisaidie ujenzi wa nyumba ya kuishi yeye na bibi yake mlezi, Eonica
Hiza (katikati), alipokuwa katika ziara yake huko Mombo wilayani Korogwe, mkoani Tanga jana. PICHA: OWM

Na Enock Charles

MWENYEKITI wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (Chade-
ma), Freeman Mbowe, amezungumzia
kuitwa Tkulu kwa baadhi ya viongozi
wa vyama vya siasa nchini na uamuzi
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) kum-
futa uanachama aliyekuwa Waziri wa
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Ki-
mataifa, Bernard Membe.

Jumanne, Mshauri Mkuu wa Chama
cha ACT-Wazalendo, Maalim Seif Sha-
laam kwa ajili ya mazungumzo na Rais
John Magufuli.

Mbali na Maalim Seif, viongozi wen-
gine wa vyama vya upinzani waliok-
wenda Tkulu na kuteta na Rais siku
hiyo ni Mwenyekiti wa Chama cha
Wananchi (CUF), Profesa Ibrahimu
Lipumba, na Mwenyekiti wa NCCR-
Mageuzi, James Mbatia.

Baada ya viongozi hao kutoka Ikulu,
kuliibuka mjadala kwenye mitandao
ya kijamii kuhusu kutoonekana Ikulu
siku hiyo kwa uongozi wa chama kikuu
cha upinzani nchini, Chadema.

Alipoulizwa kuhusu suala hilo jana,
Mbowe alisema chama chake licha
ya kubeba ajenda ya maridhiano ya
kitaifa, hakikupata mwaliko wa Ikulu
siku hiyo.

Mbowe pia alisema hafahamu ajen-
da walizoitiwa viongozi wengine wa
vyama vya upinzani ambao siku hiyo
walipata fursa ya kuteta na Rais Magu-
fuli.

“Sisi (Chadema) hatujapokea mwa-

liko wowote wa simu au wa maandishi
na hatujui wenzetu wamealikwa kwa
utaratibu gani na ajenda ilikuwa ni
ipi, labda wao ndiyo waeleze. Sisi tul-
ishaongea hadharani na tulishaandika
barua ya kutaka maridhiano ingawa
mpaka sasa hatujajibiwa,” alisema.

SAKATA LA MEMBE

Alipoulizwa kama chama chake kiko
tayari kumpokea Membe baada ya ku-
vuliwa uanachama wa CCM, Mbowe
alisema chama hicho sasa kina uzoefu
wa kupata faida na hasara ya kuchukua
wanachama kutoka chama tawala.
Alisema chama kimekuwa kikipokea
makada hao wa CCM wasioijua na kua-
mini katika itikadi ya Chadema, bali
kufuata maslahi binafsi, na sasa kime-
chukua tahadhari na hakina haraka ya
kuwapokea.

“Chama chetu kimepata faida na
hasara ya kuchukua wanachama ku-
toka Chama Cha Mapinduzi, 2015-
2020 tumepata ‘experience’ (uzoefu)
kubeba wanachama kutoka chama
kingine ambao hawaijui itikadi yetu,
lakini pengine wanaangalia maslahi ya
muda mfupi,” alifafanua.

Alisema Chadema sasa iko makini
na haina haraka ya kupokea wana-
chama kutoka vyama vingine, lakini
akasisitiza kuwa milango iko wazi na
hakuna uadui wala urafiki wa kudumu
katika siasa.

VURUGU JIMBONI

Vilevile, kiongozi huyo wa Kambi
Rasmi ya Upinzani Bungeni, alitoa
ufafanuzi kuhusu vurugu zilizotokea

Mbowe anena kuitwa Ikulu

wakati wa mkutano wake na wananchi
Jimbo la Hai mkoani Kilimanjaro juzi.

Alisema vurugu hizo ni za kupang-
wa na kwamba anawafahamu wahusi-
ka wa vurugu hizo na nyendo zao.

Mbowe alisema watu hao walipele-
kwa eneo la mkutano kwa mabasi na
walifika eneo dakika chache kabla ya
kutimu saa 12 jioni, muda ambao ali-
paswa kuhitimisha mkutano wake.

Alisema vijana hao walifanya vuru-
gu katika mkutano huo licha ya askari
polisi kuwapo na waliwapa majina na
namba za magari waliyotumia.

“Wale vijana walikuja mapema kwa
kuletwa na mabasi maana ni vyema
mkajua kwanza ‘back ground’ (histo-
ria). Hata namba za mabasi yaliyow-
aleta tunazo na tuliwakabidhi polisi.

“Katika muda wa saa 12 wakati wa
harakati za kuaga na kufunga mku-
tano, wakaanza ‘ku-shout’ (kupiga
kelele) na nakumbuka tuliwaambia
polisi kuwa “kuna watu wameandali-
wa na mnawajua, wanafanya vurugu
na mmesimama nao katikati hapo,”
alisema. Mbowe aliongeza kuwa baada
ya vurugu hizo, aliwaomba wanacha-
ma wake kutojibu mapigo ili kuepusha
uvunjifu wa amani katika eneo hilo,
badala yake kutoa vifaa vyao vilivyo-
tumika katika mkutano huo na kuon-
doka kwa kuwa muda wa mkutano
ulikuwa umekwisha.

Hata hivyo, Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Kilimanjaro, Salum Hamduni,
alikaririwa na vyombo vya habari juzi,
alisema hajapokea taarifa zozote za
kutokea kwa vurugu katika mkutano
wa Mbunge wa Hai.
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Wanafunzi 184 wapata

ujauzito mkoani Pwani

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WANAFUNZI 184 kati ya 2,091
wa shule za msingi na sekond-
ari mkoani Pwani wamekatisha
masomo kutokana na kupata
mimba kwa mwaka 2019.

Kati yao waliopata ujauzito, wa
shule za msingi ni 40 na 144 wa
sekondari huku wanafunzi 1,907
wakishindwa kuendelea na mas-
omo kutokana na utoro.

Kutokana na baa hilo, Mkuu
wa Mkoa wa Pwani, Evarist
Ndikilo, amewaagiza wakaguzi
wa shule kufuatilia maendeleo
ya elimu mara kwa mara.

Alisema wakaguzi hao wana-
takiwa kufuatilia ufundishaji wa
walimu, utoro na hali ya chakula
cha mchana, akisema kuwa ni
vikwazo vinavyochochea utoro.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa
Pwani, Abdul Maulid, alitoa tak-
wimu hizo za mimba na utoro
mjini Kibaha wakati wa kikao
cha wadau wa elimu.

“Utoro ni moja ya vikwazo ka-
tika suala la elimu katika mkoa

wetu, vingine ni umbali mrefu
kutoka nyumbani na ilipo shule
na wanafunzi kutopata chakula
cha mchana shuleni,” alisema.

Maulid pia alibainisha kuwa
wanafunzi 2,221 waliochaguliwa
kujiunga na kidato cha kwanza
mwaka huu, hawajaripoti shu-
leni hadi sasa na hawajulikani
waliko.

Maulid alisema wanafunzi hao
ni kati ya 25,000 waliochaguliwa
kuingia kidato cha kwanza kati
ya wanafunzi 30,000 waliohit-
imu elimu ya msingi mwaka jana.

Baada ya kupewa taarifa hiyo,
Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Ndiki-
lo, aliagiza wakaguzi wa elimu
kuhakikisha wanatembelea
shule na kufuatilia maendeleo ya
elimu mara kwa mara.

Ndikilo alisema ikiwa wak-
aguzi watajenga utaratibu wa
kutembelea shule mara kwa
mara, matatizo yaliyopo yatapa-
tiwa ufumbuzi na kuondoa utoro
shuleni.

“Kila mwaka tuna kikao cha
wadau, lakini sijawahi kuona

Kata Bima za Afya kupitia
tawi lolote la benki ya NMB

Piga 0800 002 002 bure!

taarifa zilizochukuliwa kwa wa-
naowapatia mimba wanafunzi,
tunataka tuone nini kinafanyika
kwa wahusika ili tabia hii iko-
meshwe na tuondokane na hili
katika mkoa wetu,” aliagiza.

Ndikilo alisema kila hal-
mashauri inatakiwa kufanya
juhudi za kuwasaka wanafunzi
ambao hawajaripoti shuleni hadi
sasa na kufika shuleni kabla ya
Machi 30.

Alisema ili kufanya vizuri ka-
tika suala la elimu, ni vyema kila
halmashauri ikajiwekea mkakati
bora na wa msingi kwa mazin-
gira ya kyjifunzia na kufundishia.

Alisema wakuu wa wilaya na
viongozi wa halmashauri wana-
takiwa kukaa na wadau wa elimu
kujadili namna ya kuboresha
miundombinu ya elimu kama
ilivyofanyika katika Wilaya za
Kisarawe na Kibaha.

Kikao hicho kilihudhuriwa
na wakuu wa wilaya, wakuru-
genzi wa halmashauri, baadhi ya
wakuu wa shule, maofisa elimu
na wadau wa elimu.

Na Elisante John, SINGIDA

HATIMAYE Mbunge wa Arusha
Mjini, Godbless Lema (Chadema),
jana alipewa dhamana baada ya
kukaa mahabusu ya polisi mkoani
Singida kwa siku tatu.

Pamoja na kupatiwa dhamana
hiyo, Lema ambaye alikamatwa
mjini Arusha na kupelekwa Sin-
gida kwa ajili ya kuhojiwa, am-
etakiwa kuripoti tena Machi 24,
mwaka huu.

Jeshi la Polisi lilimshikilia Lema
kutokana na kile kilichoelezwa
kuwa alitoa taarifa za uchochezi
wakati wa mazishi ya kiongozi na
kada wa Chadema Wilaya ya Man-
yoni, Alex Jonas, ambaye mwili
wake ulikutwa umetupwa nje
huku ukiwa umekatwa katwa se-
hemu mbalimbali.

Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya mteja wake kud-
haminiwa, Wakili wa Kujitegemea
Hemed Kulungu, alisema Lema
ametakiwa kuripoti tena katika
kituo kikuu cha polisi mjini Sin-
gida, Machi 24.

Kulungu alisema Lema amed-
haminiwa na kada wa Chadema
ambaye pia ni Katibu wa chama

Mbunge Lema achomoka lupango

hicho, Wilaya ya Singida Mjini,
Geoffrey Irumba.

Wakili Kulungu alibainisha
kuwa kulingana na katiba ya nchi,
chombo chenye mamlaka ya kum-
tia mtu hatiani ni mahakama laki-
ni polisi walimshikilia mteja wake
kwa siku zote hizo, hali iliyomlaz-
imu awasilishe maombi Mahaka-
ma Kuu Kanda ya Dodoma kutaka
dhamana au mteja wake afikishwe
mahakamani, lakini baadaye wali-
julishwa kwamba dhamana iko
wazi.

Kulungu alisema baada ya mteja
wake kupata dhamana, waliele-
zwa kwamba polisi wanaendelea
na upelelezi juu ya tuhuma za
mteja wake na utakapokamilika,
atafikishwa mahakamani.

Hata hivyo, Wakili Kulungu,
alitumia muda huo kuomba polisi
kukamilisha haraka upelelezi wa
shauri hilo, ili afikishwe mahakam-
ani. Kwa upande wake, Lema am-
baye pia ni Mjumbe wa Kamati
Kuu ya Chadema, aliwashukuru
wanachama wa chama hicho
Mkoa wa Singida, walioshiriki kwa
namna mbalimbali kuhakikisha
anakuwa huru baada ya kupata
dhamana.

NMB

Karibu yako

Jubilee

www.nmbbank.co.tz

INSURANCE

215657502
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Samia akoleza moto ajira SADC

Na Gwamaka Alipipi

MAKAMU wa Rais, Samia Su-
luhu Hassan, amewataka mawaziri
wa sekta ya kazi na ajira wa Jumui-
ya ya Maendeleo Kusini mwa Af-
rika (SADC) kupambana na tatizo
la ajira kwa vijana kwa kuweka
mikakati thabiti.

Vilevile amewataka kuweka

uwiano sawa kati ya matumizi
ya nguvu kazi na teknolojia ili
kuhakikisha vijana wa SADC wa-
naendelea kunufaika na fursa za
ajira zinazozalishwa katika nchi
Zao.
Dar es Salaam wakati akifungua
mkutano wa mawaziri wa sekta ya
kazi na ajira na wadau wa utatu wa
SADC ambao watakutana kwa siku
mbili kujadiliana masuala ya kazi,
ajira na uhamaji wa nguvu kazi.

Alisema ukosefu wa ajira kwa

vijana umebaki kuwa changamoto
ya kidunia na kwamba taarifa ya
Shirika la Kazi Duniani (ILO) kuhu-
su mwenendo wa soko la ajira kwa
mwaka 2020, zaidi ya watu milioni
1877 (sawa na asilimia 5.5) duniani
hawana kazi.

Aliongeza kuwa takribani wa-
fanyakazi Sh. bilioni mbili (sawa
na asilimia 61.12) wanafanya kazi
katika sekta isiyo rasmi na zaidi ya
watu milioni 267 (sawa na asilimia
22) wenye umri kati ya miaka 15 na
24 hawako kwenye mafunzo wala
katika ajira. “Ni vijana milioni 429
(sawa na asilimia 36) tu ndio wal-
ioko kwenye mafunzo na walioko
katika ajira ni milioni 509 (sawa
na asilimia 42). Hii ni changamoto
kubwa ambayo sisi SADC kama
sehemu ya dunia, inatuhusu na
tunalazimika kuweka mikakati ya
kupambana nayo,” alisema Samia.

Aliongeza kuwa maendeleo ya

u__gtl BEST GROUP (T) LIMITED

Debls cofectors, Auctioneer, Commission Agent& Legal Consultant

&

TANGAZO LA MNADAWA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na EQUITY BANK (TZ) LTD Tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14)
kuanzia Tarehe ya Tangazo hili kwa mdaiwa anaetajwa hapo chini, alipe deni analodaiwa na benki
hiyo pamoja na riba. Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza dhamana (mali)
iliyodhamini mkopo huo kwa MNADA WA HADHARA. Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00
Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.

Na. [ JINA LA MDAIWA | JINA LA MAELEZO YA DHAMANA | TAREHE YA
MMILIKI NA MAHALI ILIPO MNADA
MIZHIM(T) HAMUDU Nyumba ya makazi iliyopo kwenye | 28/03/2020
LIMITED SHAH kiwanja na.| Kitalu “DD” Hati
SALUM na.124221 ofisi ya ardhi
na.5323291 eneo la Mapinga
Kerege yenye ukubwa wa mita za
mraba 22,299.

MASHARTI YA MNADA

I. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road.

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

PO.BOX 1088

DAR ES SALAAM

MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote.
Kushindwa kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na
mnada kurudiwa,au mshindi wa pili atapewa ushindi.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine
zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Mkurugezi Mtendaji
Equity Bank (Tz)Limited
Head Office,
Ohio street-Golden Jubilee Towers,
PO.BOX 110183,
DAR ES SALAAM

MOBILE; + 255 768985500
Email: info@equitybank.co.ke

nchi yoyote huletwa na nguvu kazi
ya vijana na kwamba kwa wastani
inakadiriwa kuwa zaidi ya asilimia
60 ya nguvu kazi katika SADC ni
vijana.

“Kwa mantiki hiyo, hatuna budi
kuitumia nguvu kazi hii ipasavyo
ikizingatiwa kuwa yapo mahusi-
ano makubwa kati ya nguvu kazi
hiyo na ukuaji wa uchumi wa
nchi zetu na kuondoa umaskini,”
alisema.

Samia alisema mtu akipata ajira,
hupunguza kiwango cha umaskini
kwa njia mbalimbali, hivyo SADC
haina budi kuwekeza katika kuwa-
jengea vijana uwezo wa kushiriki
vizuri na kwa tija katika ukuzaji wa
uchumi wa nchi wanachama.

Kuhusu uhamaji wa nguvu kazi,
Samia aliwataka viongozi wa SADC
kulitengenezea mikakati mizuri
itakayowezesha wananchi wa ju-
muiya kunufaika.

“Uhamaji wa nguvukazi umeku-
wa na matokeo chanya na hasi ka-
tika nchi za Sadc, matokeo chanya
ni pale ambapo nchi zetu zinanu-
faika na uendelezaji wa ujuzi wa
nguvu kazi kutoka nchi za nje au
zinazoendelea,” alisema Samia.

Aidha, Samia aliwataka wakuu
hao kufikia maamuzi yaliyo sa-
hihi na kuona ni kwa namna gani
Sadc itawezesha nguvu kazi inay-
ohama katika ukanda wa Kusini
mwa Afrika kupata fursa za ajira
zenye staha pamoja na kuwezesha
uhamishaji wa mafao ya hifadhi ya
jamii.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vi-
jana, Ajira na Wenye Ulemavu, Jen-
ista Mhagama, alisema mawaziri
hao watakuwa na majadiliano ya
siku mbili kuhusu masuala mbal-
imbali ikiwamo mikakati ya kisera
kuhusu kazi na ajira.

Makamu wa Rais, Samia
Suluhu Hassan, akikabi-
dhi tuzo kwa Ofisa Mkuu
Mkaguzi wa Ndani wa
Benki ya NMB, Juma
Kimori, baada ya benki
hiyo kuibuka mwajiri ali-
yetekeleza kwa Kiwango
cha juu cha mpango

wa Taifa wa mafunzo

yva uzoefu wa kazi kwa
wahitimu wa Vyuo vya
Elimu ya Juu, wakati wa
mkutano wa mawaziri na
wadau wa utatu wa sekta
va kazi na ajira kwa nchi
za Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADQ),

Katikati ni Waziri wa
Kazi, Uwezeshaji, Wazee,
Wanawake na Watoto
Zanzibar, Mouldine Cas-
tico. PICHA: OMR

wa ukoo wa Nganyagwa

Leo tarehe 06 Machi 2020, umetimiza miaka miwili baba yetu
mpendwa Mzee Guerino Nganyagwa tangu ututoke duniani

Kama familia tunakukumbuka sana kwa upendo, ucheshi, malezi,
faraja, na ukarimu wako katika maisha yetu. Pengo ulilotuachia
halitazibika kamwe katika maisha yetu

Unakumbukwa sana na mke wako,
wako,dada zako,shemeiji zako, kaka yako na ndugu na jamaa wote

Ibada ya kumbukumbu itafanyika parokiani Kibada Kigamboni
tarehe 06/03/2020 saa kumi na moja jioni

BABA TULIKUPENDA SANA LAKINI MUNGU KAKUPENDA ZAiDi,
ROHO YAKO IPATE REHEMA KWA MUNGU NA IPUMZIKE KWA AMANL.

watoto wako,wajukuu

e e e i

115657602 ~

Umeme jua
- Waleta neema

Na Beatrice Shayo, KO-
: ROGWE

: Mpale Wilaya ya Korogwe
: mkoani Tanga wamesema

: umeme jua umewasaidia

* kupunguza matumizi ya

: mafuta ya taa kwa siku

: na kuwawezesha watoto

: wao kusoma kwa usalama

¢ ikiwamo kuacha kutumia

: vibatari.

: Wananchi walieleza hayo
: jana wakati wakizungumza
: na waandishi wa habari wa
: Chama cha Waandishi wa

: Habari za Mazingira Tanza-
: nia (JET), ambao walifanya

: Hassan Bendera, alisema

: wamekaa kwa muda mrefu
: bila kuwa na umeme tangu
: mwaka 1972 hadi mwaka

: 2017 walipopatiwa nishati

: hiyo kutoka kwa wafadhili
: wa kampuni ya Ensol.

¢ Alisema umeme huo

* umewanufaisha kupata

: mwanga na watoto wao

¢ kujisomea vizuri ikilingan-
: ishwa na awali walipokuwa
: wanatumia mwanga wa

: kibatari, ambao hauku-

: wawezesha kujisomea kwa
: muda mrefu.

¢ “Ninashukuru kupata huu
: mwanga maana nilikuwa na
: nunua mafuta ya zaidi ya

¢ Sh. 1,000 kwa siku maana

: nina vyumba vinne inanibi-
: di vibatari niviweke mafuta
: na watoto wajisomee huyu
: mfadhili ametusaidia kwa

: sasa nimeachana na vi-

: batari natumia huu umeme
: ambao naulipia kama vocha
¢ kwa mwezi ambao ni Sh.

: 11,000, alisema.

:  Bendera alisema faida

: nyingi waliyoipata na

: mwanga huo umewasaidia
: kuongeza kipato kwani

: wanafanya biashara hadi

: saa nne usiku na kipindi

: cha nyuma ilikuwa mwisho
: ni saa 12 ya jioni.

Mwalimu Mkuu wa

: Shule ya Msingi Mpale,

: Humphrey Mhina, alisema

: mwanga huo umewasaidia
¢ katika ufaulu wa wanafunzi
: kuna walimu hujitolea kwa
: ajili ya kuwafundisha jioni
: na kutumia nishati hiyo.

“Mazingira ya huku kuto-

: kana na hali ya hewa inat-
: ulazimu kuwasha taa hata
: kama ni mchana, hivyo im-
: ewasaidia wanafunzi kwa
: kiasi kikubwa kutokuwa

: katika giza,” alisema.

Mhina alisema kuwapo

: kwa nishati hiyo jadilifu
: imewaboreshea mazingira

: hicho ikilinganishwa na
* awali walikuwa wanaon-
* doka.
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Mifugo 3,000 yaliwa na wanyama mwaka mmoja

Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya mifugo 3,000 ya
wafugaji wanaopakana na Hi-
fadhi ya Taifa ya Serengeti ka-
tika wilaya za Tarime, Bunda
na Serengeti Mkoa wa Mara,
wameliwa na wanyama wakali
wakiwamo simba na chui katika
kipindi cha mwaka mmoja uli-
opita.

Mifugo hiyo iliyokufa kwa kuli-
wa na wanyama hao ni ngombe,
mbuzi na kondoo ambayo ndio
tegemeo lao la maisha, huku waf-
ugaji hao wakimwomba Rais John
Magufuli kuwasaidia.

Wamefikisha kilio hicho kwa
nyakati tofauti kwenye miku-
tano ya hadhara ya Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina
Wilaya ya Tarime, Nata wilayani
Serengeti na Mariwanda wilayani
Bunda mkoani Mara.

Alisema kwa muda mrefu
wameteseka na hali hiyo bila ku-
pata msaada wowote kutoka seri-
kalini.

Walisema wamebaki maskini
kwani baadhi ya familia mifugo
yao imekwisha kwa kuliwa na
wanyama, hivyo kuomba msaada
wa serikali ili kunusuru familia
zao. Mmoja wa wafugaji wa Ki-
jiji cha Nata, Samuel Mahewa,
aliomba mwaka huu wa uchaguzi
kuwapo nafasi za wabunge wa-
naotokana na wafugaji ili kupaza
sauti zao bungeni kunapotokea
matatizoya ainahiyo ambayo
hayajapata nafasi ya kufikishwa
serikalini.

Ofisa Wanyamapori wa Kikosi
cha Doria na Kupambana na
Ujangili Hifadhi ya Serengeti
Kanda ya Bunda, John Msekale,
alisema wamekuwa wakichukua
hatua za kuwahamisha baadhi ya
simba na kuwapeleka Hifadhi ya
Taifa Burigi Chato kama sehemu
ya kupunguza tatizo hilo.

Waziri Mpina alikiri mifugo
kuliwa na wanyama, na kwamba
serikali ina kila sababu ya kuin-
gilia kati ili kunusuru hali hiyo.

Waziri Mpina  ameziagiza
Kamati za Ulinzi za Usalama za

WachangamkKia
ufadhili masomo Indla

Na Romana Mallya

WAHITIMU na wanafunzi ku-
toka shule mbalimbali wameji-
tokeza kuomba kusoma India
baada ya nchi hiyo kutangaza
ufadhili wa kuwasomesha vyuo
vikuu kwa kuwalipia ada, malazi
na chakula.

Masomo yaliyopo kwenye ufa-
dhili huo ni pamoja na usanifu
majengo, sanaa, biashara, uhandi-
si, sayansi jamii, sheria, utawala na
uongozi, famasia na sayansi.

Balozi wa India nchini Sanjiv
Salaam wakati vyuo 15 kati ya 40
vya nchini humo vikitoa fursa ya
kukutanana wanafunzi wa kitan-
zania ili kuwapa maelezo namna
ya kutuma maombi yao yatakay-
owawezesha kuingia kwenye ufa-
dhili huo.

Alisema India imekuwa ikitoa
fursa hiyo kila mwaka kutokana
na ushirikiano uliopo baina yake
na Tanzania.

“Tumekuwa tukishirikiana na
Tanzania katika nyanja tofauti iki-
wamo teknolojia na kujengeana
uwezo,” alisema balozi huyo.

Alisema wale ambao watapata
fursa hiyo, Ubalozi wa India nchini
utawawezesha pindi wawapo
nchini humo wajione wako nyum-
bani.

“Hapa kuna vyuo 15 kati ya 40
vya India ambavyo vipo kwenye
ufadhili huu. Vimekuja hapa ili
wanafunzi wa Kitanzania wapate
maelezo ya kina namna ya kuom-
ba kujiunga,” alisema.

Balozi huyo alisema kila mwaka
wamekuwa wakitoa ufadhili kwa
wanafunzi wa Kitanzania kati ya
400 na 550 na Tanzania ni mnu-
faika mkubwa.

Kiongozi wa msafara kutoka

kampuni ya EdCIL ambayo ina- :
jishughulisha na masuala ya :
kusoma :
Mahajan, :
alisema Wizara ya Elimu India :
imekuwa ikitoa Dola za Marekani :
3,500 kila mwaka kwa ajili ya kuli- :
pia ada, malazi na chakula kwa :

kuwezesha wanafunzi
nchini India, Nikhil

wanufaika.

Alisema wahitimu na wanafun- :
zi waliojitokeza jana wamepata :
fursa ya kupata maelezo mbalim- :
bali ya namna ya kujiunga na vyuo :
hivyo vilivyo chini ya ufadhili huo :

na visivyo.

Mahajan alisema wanafunzi :
ambao wataomba kwenda ku- :
soma India watafanya mitihani :
mtandaoni Mei 14 na wataratibu :
suala hilo kwa kushirikiana na :

ubalozi wa India nchini Tanzania.

Mwanafunzi wa Kidato cha Sita, :
kutoka Shule :
alisema :
wanafunzi ambao watafanya vi- :
zuri mtihani huo, wameambiwa :

Alfan Ibrahimu,
ya Sekondari Azania,

wataingia kwenye ufadhili.

“Kwa ambao hawatafikia vig- :
ezo vya ufadhili walivyoviweka, :
watatakiwa kulipia asilimia 50 na :
wao wataweka asilimia 50, hiki ni :
kitu kizuri ndiyo maana nipo hapa :
kuhakikisha ninakuwa miongoni :
mwa wanafunzi watakaosoma In- :

dia kwa ufadhili,” alisema.

Mhitimu wa kidato cha sita :
mwaka jana, Gladnes Kivamba, :
alisema amepata fursa ya kuom- :
ba kujiunga na vyuo mbalimbali :
nchini India kwa sababu hakuna :

malipo yoyote ya uombaji.

“Hii ni fursa nzuri, ninatoa wito :
kwa vijana wenzangu wafike hapa :
ili waweze kuwa miongoni mwa :
watu watakaokwenda kusoma :
nchini humo, ninapendelea zaidi :
sekta ya afya hivyo nimeomba :

mafunzo hayo,” alisema.

Wilaya za Tarime, Serengeti na
Bunda, vikosi vya doria vya Hi-
fadhi ya Taifa ya Serengeti, Hal-
mashauri za Wilaya na Serikali
za Vijiji vinavyopakana na hi-
fadhl hiyo kuimarisha doria ka-
hifadhi hiyo.

Pia Waziri Mpina aliagiza
wataalamu kutoka Wizara nne za
Tamisemi, Mifugo na Uvuvi, Mali-
asili na Utalii, Mambo ya Ndani ya
Nchi kuweka mkakati wa pamoja
wa kumaliza tatizo hilo huku aki-
wataka wafugaji kujenga mazizi
imara ili kujikinga na wanyama
wakali.

Kinara uchunguzi mkonge
awa Katibu Mkuu Kilimo

Na Mwandishi Maalum

RAIS John Magufuli amemteua
Gerald Kusaya kuwa Katibu Mkuu
wa Wizara ya Kilimo.

Kabla ya uteuzi huo, Kusaya ali-
kuwa Mwenyekiti wa Timu Maal-
um iliyoundwa na Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, kuchunguza
masuala mbalimbali katika tasnia
ya zao la mkonge mkoani Tanga.

Kusaya anachukua nafasi ya
Mathew Mtigumwe, ambaye ata-

pangiwa kazi nyingine katika Ofisi
ya Waziri Mkuu.

Taarifa iliyotolewa na Kurugen-
zi ya Mawasiliano ya Rais, Tkulu
jana, alisema kuwa uteuzi wa
Kusaya ulianza mara moja jana.

Mwishoni mwa wiki iliyopita,
Kusaya na timu yake waliwasilisha
kwa Waziri Mkuu ripoti ya uchun-
guzi wao kuhusu mkonge, wakifi-
chua ubadhirifu mkubwa wa mali
za mkonge ikiwa ni pamoja na ny-
umba na mashamba.

Guardian Limited

Job Purpose:

JOB VACANCY

The Guardian Limited ,publisher of leading Tanzania newspapers, The Guardian and
Nipashe, is looking for motivated and experienced people to fill the position of:

CIRCULATION FIELD OFFICER - DAR ES SALAAM

Main Responsibilities:

To boost copy sales and develop relationships with agents and vendors in the
sales channel in the assigned area to meet your set sales targets.

¢ ldentify and build

set sales targets.

operation.

The successful candidates will be responsible for the following key results:

« Work with the agents and vendors in making sure that the business grows and
The Guardian Limited publications are available and visible and sold at the set
retail prices with optimal return levels.

¢ Develop and grow more channels of distribution.

* Monitor indicators relating to market arrivals, circulation sales and returns
indicators and make appropriate reports to Circulation Supervisor.

rapport with existing and potential
communicating the benefits of Selling The Guardian and Nipashe.

¢ Monitor newspaper distribution and sale trends in particular areas, prepare
weekly sales plans and update supervisor on a regular basis.

¢ Monitor daily performance of TGL brands
operation in comparison to our rival publications and make reports that
guide growth strategies.

* Open up new markets in particular areas of operation that will in turn
translate into higher sales.

* Attend customer complaints that in one’s particular area of operation so as
to maintain good customer relations and protect the company’s interests.

¢ Liaise with supervisor in credit control
particular area of operation.

¢ Submit daily and weekly reports on progress on activities, including meeting

¢ Manage debt collection and credit control within one’s respective area
¢ Demonstrate ability to work under minimum supervision.

Minimum Qualifications and Experience:

in your particular areas of

and debt management within

customers by

MODE OF APPLICATION:

« University Degree in Business Administration/Sales & Marketing or equivalent.
¢ At least 2 year’s relevant working experience.
* Excellent communication skills, computer knowledge, and familiarity with a

wide range of newspapers brands.

Apply online via HRO email address: ;vacancy@guardian.co.tz by March 13, 2020
NB: Only shortlisted candidates will be contacted.

The Guardian Limited is an equal opportunity employer.

615654302
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MWANGA WA JAMIT

Tunahitaji mazingira yenye
fursa sawa kwa wote

JUMAPILI ni siku maalum kwa wanawake duniani, hivyo
tunawapongeza kinamama ambao wakati mwingine wanaitwa
jeshi kubwa kwa vile ni mashujaa katika kukabiliana na changa-
moto zilizo kwenye karibu nyanja zote.

Hongereni wanawake mmestahili kupewa siku yenu ndiyo
maana Umoja wa Mataifa (UN) uliwasikia kwa vile kwa miaka
mingi changamoto zenu hazikushughulikiwa na matatizo ya ki-
namama na mabinti hayakutatuliwa kwa jitihada zinazostahili.

Na hata sasa tatizo ya ukandamiza na unyanyasaji kijinsia lime-
kuwa kubwa na ndicho chanzo cha kuongezeka njaa, udumavu,
umaskini, vifo vya wazazi, wajawazito na watoto wachanga.

Ndiyo maana serikali imetambua kuwa matatizo ya kijamii, kiu-
chumi, kisiasa na kiutamaduni yatatatuliwa tu iwapo wanawake
watapewa kipaumbele kwa kuutokomeza ukandamizaji na kusi-
mamia usawa wa kijinsia.

Ni vyema kujikumbusha kuwa suala la kuhakikisha usawa wa
kijinsia na kutoa haki sawa kwa wote ni lengo la tano la malengo
ya maendeleo endelevu ya UN ya mwaka 2015 hadi 2030.

Kwa hiyo ili kufikia malengo hayo serikali imekubali kwa
nia moja kuwa Tanzania itafanya juu chini kuifanya Tanzania
kuwa nchi yenye usawa wa kijinsia. Tunaipongeza serikali kwa
kung’amua hilo.

Tunakubaliana na serikali kuwa kusema jambo ni sawa na ku-
litekeleza ni kazi nyingine. Hata hivyo, tunaamini kuwa serikali
iliona, ilitafakari na kuamua kufanyia kazi lengo namba tano kwa
hiyo tungependa kuishauri mambo kadhaa ambayo yatasaidia ku-
fikia azma hiyo. La kwanza ni kutunga sheria, kuweka miongozo
na sera zinazolinda na kudumisha usawa wa kijinsia.

Tukiishauri serikali kuhakikishe kuwa kama kuna masuala ya
kulinda na kufanikisha usawa huo ambayo hayahitaji kutumia
gharama kubwa yaanze kutekelezwa kwa wakati tena kuanzia
sasa. Eneo hili ni kama kuhamasisha wanawake kujifungulia
kwenye huduma za afya na kuwakumbusha kwenda kliniki. Hili
kiraia zikiwamo taasisi za kidini na walimu shuleni.

Serikali ili ifanikishe usawa wa kijinsia izihimize halmashauri za
wilaya kutunga sheria ndogo ndogo zinazokataza mila kandamiza
zinazowaingiza watoto kwenye masuala ya ngono.

Mila hizo ni kama kukeketa watoto na wanawake, kuwafanyia
sherehe za unyago, kuwaoza utotoni, kucheza ngoma zinazodhal-

Serikali iondoe vikwazo vyote vinavyowakwamisha watu ku-
fikia usawa kwa mfano kama mabinti wanashindwa kusoma ku-
tokana na kukosa taulo za kujisitiri kila mwezi serikali ihakikishe
taulo zinapatikana shuleni kwa gharama nafuu.

Ni lazima pia kuwa na wanawake viongozi, hivyo wakati ume-
fika wa kuandaa sheria za kufuatilia uteuzi wa viongozi wa kisiasa
kuanzia majina ya wabunge, madiwani na wengine wanaochaguli-
wa kwenye vyama siasa ili kuwe na ulingano.

Aidha, serikali itunge sheria kuondoa ukandamizaji wa watoto
hasa utumikishwa wa watoto majumbani (house girls).

Kuwe na sheria na utaratibu wa taifa kuujua na kuuthamini
mchango wa mwanamke katika familia na jamii, hasa kinamama
ambao hawana ajira na kuachana na mazoea ya kuwaita magoli
kipa na kuwanyima haki zao iwapo ndoa zitavunjika.

Tanzania ni taifa ambalo wanawake ni wengi kuliko wanaume
kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya 2012 idadi ya wa-
nawake ni zaidi ya asilimia 51, hivyo wanahitaji kuwa na hudu-
ma bora kwenye uzazi ili mama na watoto wawe salama, lakini
kuwapa huduma bora na rafiki za uzazi wa mpango vijana hasa
wanawake ili kufikia hatua za usawa wa kijinsia tunazozitazamia.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

-

Na Sabato
Kasika

Yaendayo Haraka (DART),
kuwa eneo la Jangwani halipi-
tiki na huduma za usafiri
kwenda katikati ya jiji, Posta
na Kariakoo, zimesitishwa.

Hilo linatokana na ukweli
kwamba, kituo kikuu cha ma-
basi hayo kiko eneo la Jang-
wani, ambako kuna wakati
mvua inakuwa kubwa na
mafuriko ambayo imeharibu
mali nyingi za mradi huo.

Kwa sasa, eneo la Jangwani
kuna magari ya kutoa na ku-
zoa mchanga na udongo un-
aojaa kwenye mto unaopita
pembeni ya ukuta wa jengo la
makao makuu ya mradi huo.

Nakumbuka katika miaka
ya nyuma kabla ya kujengwa
mradi huo, eneo la Jangwani li-
likubwa na maaafa yaliyosaba-
bisha mamia ya watu kubaki
bila makazi na waliondolewa
na kupewa viwanja eneo la
Mabwepande, ingawa wen-
gine walirudi kwa madai ya
kutaka kuendelea kuishi jirani
na Kariakoo, wanakotafuta
riziki za kila siku.

Baada ya muda, serikali kwa
ufadhili maalumu kimataifa,
ilianza ujenzi wa mradi huo
ambao katika hali isiyokuwa
ya kawaida, ujenzi ulifanyika
katika eneo hilo.

Ni kawaida na hakuna kina-
chotokea. Kwamba eneo
liko bondeni na linapata
mafuriko ya kila mara, mvua
inyeshe isinyeshe kutakuwa
na mafuriko. Lakini bado ili-
jengwa karakana ya magari ya
Mwendokasi ambayo yaliishia
kuharibika vibaya.

Mbaya zaidi, baada ya mra-
di huo kukamilika na mabasi

kuanza kazi, iliyokuwa Mam-
laka ya Usafiri wa Majini na
Nchikavu (Sumatra) wakati
huo, ambayo kwa sasa ni
Mamlaka ya Usafiri wa nchi
kavu (Latra), ilifuta vibali vya
usafirishaji daladala za njia
hiyo, kwa kuwa suala la usafiri
wa umma lilishatatuliwa.

Kimsingi, mradi huo ni
mzuri sana na ulivyoanza
ulisaidia kupunguza foleni na
watu walisafiri kwa haraka
zaidi kiasi cha kuvutia wenye
magari binafsi wanaofanya
kazi maeneo ya Posta na Ka-
rikakoo, kuegesha magari yao
na kutumia usafiri huo.

Awali, wazo lilikuwa ni ku-
wafanya watu wasipeleke
magari binafsi mjini na badala
yake watumia usafiri huo am-
bao ni rahisi kwao, lakini ki-
dogo kidogo wengi walirudi
kutumia magari yao, kutokana
na kushuka ubora wa usafiri
huo.

Kwa sasa, huduma za usa-
firi wa mabasi hayo ni kero
zaidi kuliko kuwa suluhisho la
tatizo la usafiri, Abiria wana-
jazana kupita kiasi na hakuna
utaratibu mzuri kama ulioku-
wa awali, wakati magari hayo
yameanza kazi.

Swali linalosumbua vichwa
vya Watanzania wengi ambao
kila mara wakiona wingu an-
gani, wanajua barabara katika
eneo hilo halipitiki na kama
kuna magari ya mwendokasi,
yalikuwa upande wa pili basi
hayataweza kuendelea na sa-
fari.

Ni mradi uliofanyiwa up-
embuzi yakinifu na michoro
ikaandaliwa na wataalamu
waliowezesha fedha kutolewa,
hata mradi kuanza kazi, lakini
cha kushangaza ni kwamba
hawakujali mambo mengi ya

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Mwendokasi huduma
ya msimu kiangazi tu ?

KILA inaponyesha mvua, iwe
ndani ya Dar es Salaam au
mikoa jirani, ni lazima utaona
tangazo la Wakala wa Mabasi

msingi ya kuhakikisha wa-
naepuka mafuriko hayo ya
Jangwani.

Wananchi wa kawaida ka-
bisa wasio na utaalam wa
ujenzi wanatoa suluhisho
kuwa yangejengwa madaraja
ya juu na karakana ingetafuti-
wa eneo jingine au ijengwe
juu zaidi, lakini haikufanyika
hivyo matokeo yake ni sawa
na mtu aliyekwenda kujenga
nyumba yake kwenye chanzo
chamaji. Sasakama kila mara
wananchi waliojenga kwenye
vyanzo vya maji wanaondole-
wa, iweje mradi huo ulijengwe
hapo pasipokuzingatia ujenzi
wa madaraja makubwa ya
kuhimili maji hayo?

Ushuhuda wangu katika
baadhi ya nchi mbalimbali,
kuna ujenzi kama huo, lakini
miundombinu imejengwa juu
kiasi ambacho hata mafuriko
yawe mengi kiasi gani hakuna
uharibifu.

Kwa ujumla, suluhisho la
mafuriko hayo kila mwaka ni
kujenga upya miundombinu
hiyo, lakini kwa sasa ni hasara,
kwa kuwa hata gereji yenyewe
haiwezi kutumika kutokana
uharibifu au usalama wake.

Kama wananchi walion-
dolewa kunusuru maisha yao
na walikuwa wanaishi eneo
lisilotakiwa, iweje mradi huo
ulikwenda kujengwa kwenye
eneo hilo pasipo kuangalia vi-
wango vya ubora kulingana na
hali ya eneo husika?

Kutokana na hayo yote,
uzuri wote wa mradi umebaki
historia na kuwa wa msimu
wa kiangazi pekee huku
magari mengi yakiwa yame-
haribika na kama kungekuwa
na usafiri wa daladala naamini
abiria wengi wasingejali foleni
wangepanda magari hayo.
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BARUA & MJADALA

Siku ya
kinamama
kushikamana

Mhariri,

NI wakati wetu kinamama
kufurahi na ‘kujiachia’ maana
ni siku yetu. Robo karne ka-
mili inafika, tangu tukutane
kule Beijing China tukikiwa na
ajenda nzito sana, kupia kiasi.

Hapo binafsi na wenzangu
tutakuwa wachoyo wa fadh-
ila, kama hatutomwagia sifa
mama yetu mpendwa, Getrude
Mongella, aliyeongoza jahazi
la kikao kule Beijing, China.

Kupitia  gurudumu  hilo
tunalosukuma,  tunapaswa
kujipanga kikamilifu, walio
wadogo kwa umri wanawake
kijiti kilikofikia waendelee na
safari kwa namna ya kuende-
leza walikofikia. Kigezo ni kile-
kile, sote ni kinamama.

Kelele zangu si zaidi zinaan-
zia kwa mabinti walio shuleni.
Huko ndiko kuna majonzi na
vilio. Ukianza kwa walimu
wao wanakosa usingizi kupitia
sababu hiyo na inaenda mbali,
kwa wazazi hadi halmashauri
mbalimbali.

Utasikia simulizi katika mi-
pango yake ya maendeleo, ni
nadra usisikie simulizi za ujen-
2i wa mabweni kwa qjili ya
shule za sekondari. Hiyo ndio
hali halisi inayotawala.

Hapo ndipo ninaporejea
katika mtazamo, ni namna
gani tutakabili au kumwende-
leza mwanambke, inajumuisha
kuzikwepa hizo mimba nina-
20zizungumszia.

Mbinu yetu kuu kinamama
ni kuwapo ubia kati yetu, bila
ya kujali unatoka wapo na
huyu ni nani, kigezo kikuu ni
uanamke wetu. Tunashikana
mkono kuangalia namna gani
tunaweza kuinuana kufika
mbali. Inawezekana, kinama-
ma tukidhamiria.

Subira Binti Hamidu,
Kisarawe
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Kweli kinamama wako ‘fiti’

KUSAKA UCHUMI, WATIWE MOYO

Na Sabato Kasika

WANAWAKE wameamua kuja
na kaulimbiu inayoashiria kuwa
wamekuwa na mwamko wa ku-
tosha katika kufanya shughuli
mbalimbali za uzalishaji mali na
kujikomboa kiuchumi.

Kuna kaulimbiu isemayo ‘Mwa-
namke Akipewa Fursa Anaweza.’
Sasa wameachana na ile ya ‘mwan-
amke akiwezeshwa anaweza’ wak-
idai kwamba uwezo wanao hawa-
taki kuwezeshwa.

Hivyo ndivyo wanawake kutoka
katika kata mbalimbali za wilaya ya
Ilala wanavyodai, katika maadhim-
isho ya Siku ya Wanawake Duniani,
ambayo yanafikia kilele chake kes-
hokutwa.

Wakiwa katika maadhimisho
hayo yaliyofanyika  Jumanne
wiki hii, wakishirikisha vituo vya
Taarifa na Maarifa, vilivyo chini
ya Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP) ukishuhudia, wanasema
wanataka fursa za kutosha, ili
wainuke kiuchumi na siyo kuwez-
eshwa.

Kwa kauli hiyo, ni kwamba wa-

KABWELA

sichotaka kusikia ni ile kaulimbiu
isemayo ‘mwanamke akiwezeshwa
anaweza.” Sasa wanataka ‘mwan-
amke akipewa fursa anaweza’, kwa
vile wameshavuka hatua ya kuwez-
eshwa.

Hii inaonyesha, ni jinsi gani
wamethubutu na kuwa wajasiri ka-
tika kuangalia na kuzitumia fursa
zilizopo sasa nchini, badala ya ku-
subiri kuwezeshwa ndipo wafanye
kitu.

Kwa kauli hiyo, ni kwamba wa-
naonekana kujiamini na kujihakik-
ishia kuwa wanaweza kujiletea
maendeleo kwa kufanya shughuli
mbalimbali, zikiwamo biashara
ndogo za kati na kubwa.

Ni dhahiri sasa, kwenye suala la
kuwezeshwa, wanawake wamelipa
mgongo na wanachotaka ni kupata
fursa tu, hawana habari na kuwez-
eshwa, kama zamani.

Kwa muda mrefu, kundi hilo
limekuwa likidai kuachwa nyuma
katika harakati za kufanya shu-
ghuli mbalimbali, kwa ajili ya ku-
jilkomboa, kwa kisa cha kukosa
uwezeshaji ambao sasa nuru yake
inaanza kuonekana.

Ninaamini sasa, wanawake wa-
najiamini na kujihakikishia kuwa
wanaweza kujiletea maendeleo
kwa kufanya shughuli mbalimbali
za kiuchumi zikiwamo biashara
ndogo, za kati na kubwa.

Pamoja na hayo, bado wanahitaji
kutiwa moyo na kuwaonyesha fur-
sa zaidi zilizopo ili wazichangam-
kie kwa kutambua kuwa sasa
wana uwezo wa kufanya shughuli
za maendeleo, bila ya kutegemea
upande wa pili.

Wapo baadhi ya wanawake, am-
bao wamekuwa mstari wa mbele
katika kuwahi na kufanyia kazi
fursa mbalimbali, zikiwamo za
uwekezaji katika biashara. Wote
hawa nao watiwe moyo.

Ninasema hivyo, kwa sababu
wao ndiyo wanaoumia zaidi, pale
uchumi wa familia unapotetereka
na hawapendi watoto wao wa-
kose mahitaji ya msingi. Hivyo wa-
nahangaika, kuhakikisha uchumi
unakuwa imara.

Kwa hiyo uboreshaji kipato cha
familia ni miongoni mwa maju-
kumu ambayo wanawake wanaya-
fanya kwa kutafuta kila mbinu,

ikiwamo kujishughulisha kupata
kipato cha kuhudumia familia zao.

Pamoja na hayo, jambo la msin-
gi zaidi ni kuwapa elimu ya uja-
siriamali, kwani wapo baadhi yao
wamekuwa wakianzisha biashara
bila kujiandaa kimaarifa na mwisho
wa siku zinakufa.

Ninaamini kwamba, wakielim-
ishwa jinsi ya kufanya biashara na
kutunza fedha, taarifa za biashara
na uandaaji wa uboreshaji wa bi-
ashara na utafutaji wa wateja, wa-
takuwa katika mazingira mazuri ya
kuimarisha biashara zao.

Hivyo ndivyo wataalamu wa
biashara wanavyoshauri kuwa ya-
fanyike hayo, badala ya mtu kuin-
gia mzima mzima katika biashara
fulani na kujikuta amepata hasara
na kukata tamaa.

Katika mazingira ya aina hiyo,
wapo baadhi ya wanawake wa-
naoanzisha miradi bila ua kip-
engele cha ubunifu, kwa kuona
wenzao wanaifanya na kudhani
wanaweza na kuimudu, kumbe ma-
tokeo yake wanaishia njiani.

Kwa hiyo wanapotafuta fursa, ni
muhimu suala la elimu ya biashara
likapewa kipaumbele, ili lilete ma-
badiliko kwenye shughuli zao wa-
nazofanya au wanazotarajia kuzi-
fanya.

Pamoja na elimu, ni vyema ku-
kawapo ushirikiano wa karibu ku-
toka kwenye familia kwa ajili ya ku-
watia moyo badala ya kuwakatisha
tamaa ili hatimaye wanachokifanya
kiweze kuzaa matunda.

Watu wa karibu kwenye jambo
hili wanaweza kuwa waume zao,
na ndiyo wanaotakiwa kuhakikisha
biashara za wake zao zinaima-
rika, na kufanya hivyo ni sawa na
kuruhusu fursa hiyo kuwa na man-
ufaa.

Aidha, kuna tatizo lingine la baa-
dhi ya wanawake kuvutiwa na vitu
mbalimbali hata kama hawana uw-
ezo kifedha na kulazimika kukopa
kwa ajili ya biashara na kumbe
lengo ni kununua vitu hivyo.

Hilo analikemea Ofisa Maende-
leo ya Jamii wa Manispaa ya Ilala,
Francisca Makoyo, kwamba wa-
nawake wanatakiwa kujitambua ki-
fikra na kuchukua hatua za kufanya
shughuli za kuwainua kiuchumi.

Ushauri kama huu ni wa muhimu
kwa ajili ya maendeleo ya mwan-
amke kiuchumi, hivyo kinachotak-
iwa ni suala la kutafuta fursa liam-
batane pia na kujitambua kifikra ili
wajiletee.

Na Fadhili Mohammed
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Folen kubwa ya magari eneo ililosombwa daraja

Na Idda Mushi, GAIRO

SIKU moja baada ya barabara
ya Morogoro hadi Dodoma ku-
funguka kwa gari moja kupita
kwenye daraja la muda eneo la
Kiegeya, maarufu kama Daraja la
Mkange, wilayani Gairo, imeibu-
ka changamoto ya foleni kubwa.

Jana usiku magari yalianza
kupita kwenye daraja la muda
lililojengwa na wataalamu wa
Wakala wa Barabara Tanzania
(Tanroads) kwa kushirikiana na
Jeshi la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ) kukamilisha ujenzi huo
na kupunguza changamoto ili-
yokuwapo. Kukamilika kwa bara-
bara hiyo, kumekuja siku tatu
baada ya watumiaji kusota na

kumfanya Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, kutembelea eneo hilo.

Nipashe ilishuhudia foleni
ndefu ya zaidi ya kilomita 30
kwa pande zote huku kukiwa na
mkorogano kwa magari kutaka
kupita mawili mawili ili kuwahi
kuvuka eneo la daraja.

Pia ilishuhudia wataalamu
wakiendelea na utengenezaji wa
njia mbadala kama ambavyo Wa-
ziri Mkuu aliagiza juzi.

Baadhi ya watumiaji wa bara-
bara hiyo, walishauri askari
wa usalama barabarani kuzuia
magari mapya yanayokwenda
eneo ili kuruhusu yaliyosota kwa
siku kadhaa kumalizika kwanza.

Kuhusu agizo la Waziri Mkuu
kuondolewa kwa Kaimu Meneja

wa Tanroads Mkoa wa Morogoro,
baadhi ya wananchi walisema
hastahili kulaumiwa kwa kuwa
muundo wa mkoa huo ni kama
bwawa linalopokea maji kutoka
milimani na ndiyo sababu ya
miundombinu mingi kuharibika
kirahisi ikiwamo ya reli.
Akizungumza na Nipashe ka-
tika eneo hilo, Mtendaji Mkuu
wa Tanroads, Patrick Mfugale,
alisema kitaalamu makalavati
hudumu kwa miaka 25 zaidi ya
hapo ndipo majanga hutokea na
kwamba daraja hilo limedumu
kwa muda huo toka barabara
itengenezwe. Alisema barabara
ya Morogoro hadi Dodoma ime-
dumu kwa miaka 40 na kwamba
serikali iko katika mpango wa

kuitengeneza upya kwa kuwa
muda wake wa matumizi umek-
wisha.

Kwa upande wake, Kamanda
wa Kikosi cha Usalama Bara-
barani Tanzania, Fortunatus
Musilimu, aliwashauri madereva
kutumia badaraba mbadala kwa
sasa kuliko wote kupita njia hiyo.

“Ni vizuri madereva waka-
tumia barabara nyingine ili ku-
punguza msongamano maana
hapa magari yanaruhusiwa kwa
foleni, watumie nyingine badala
ya kutengeneza foleni kubwa.

“Kwa sasa tunadhibiti usala-
ma kuhakikisha magari yenye
dharura kama wagonjwa, maiti
yanapita badala ya kukaa foleni
muda mrefu,” alisema Musilimu.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira, Mussa Azzan Zungu, akisalimiana na maseneta kutoka Ufaransa
waliomtembelea ofisini kwake Mtaa wa Luthuli, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: OMR

MOI yafundisha mbinu kisasa upasuaji mifupa

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Tiba ya Mifupa MOI
kwa kushirikiana na Chuo Kikuu
cha Madaktari Bingwa cha Co-
secsa, Chama cha Madaktari wa
Mifupa nchini Uingereza (Bofas),
imeendesha mafunzo ya siku
tatu ya mbinu za kisasa za upas-
uaji wa mifupa ya unyayo na ki-
fundo cha mguu.

Mafunzo hayo yaliyoanza
mapema wiki hii, yalishirikisha
madaktari wa mifupa kutoka
MOI na mataifa mengine barani
Afrika kwa lengo la kuwapa mbi-
nu ya kuendana na mabadiliko
ya teknolojia ya matibabu in-
ayobadilika nchini. Mkurugenzi

Mtendaji wa MOI, Dk. Respicious
Boniface, akizungumza Kkatika
taarifa iliyotumwa kwa vyombo
vya habari, alisema MOI imeku-
wa ikiwapatia wataalamu wake
mafunzo ya muda mrefu na mfu-
pi. “Serikali imefanya uwekezaji
mkubwa kwenye sekta ya afya
nchini hususani kwenye taasisi
yetu ya MOI, hivyo ni jukumu
letu kuhakikisha wataalamu
wanapata mbinu za kisasa zaidi
ili waweze kuwahudumia wag-
onjwa vizuri na kupata matokeo
bora hivyo tunaendelea kutoa
msisitizo kwenye mafunzo kwa
wataalamu wetu,” alisema Prof.
Boniface.

Alisema serikali imekuwa iki-

tumia kiasi kikubwa cha fedha
kuwapeleka wataalamu nje ya
nchi kupata mafunzo hayo hivyo
kuleta wataalamu kutoa mafun-
7o hayo nchini kumeokoa fedha
nyingi na wataalamu wengi wa-
menufaika.

Naye Mkufunzi na Mratibu wa
Mafunzo hayo kutoka MOI, Sam-
wel Nungu, alisema washiriki wa
mafunzo hayo wametoka katika
nchi za Sudan, Zambia, Zimba-
bwe kwa lengo la kuwapa utaal-
amu wa hali ya juu wa matibabu
ya kifundo cha mguu na mifupa
ya miguu na wakufunzi wame-
toka nchini Uingereza.

“Tunaunga mkono jitihada za
serikali kuhakikisha tunaongeza

idadi ya wataalamu nchini, hivyo
tumekuwa tukiendesha mafun-
70 haya kwa kuleta wataalamu
kutoa mafunzo badala ya kwen-
da nje ya nchi kwa gharama
kubwa kupeleka wataalamu
wetu kupata mafunzo haya
barani Ulaya au Marekani,” alise-
ma Nungu.

Kwa upande wake, mkufunzi
kutoka nchini Uingereza, Dk.
Rick Brown, alisema mafunzo
hayo ya siku tatu yanayosaidia
washiriki kutoa huduma na
upasuaji wa kifundo cha mguu
pamojanamifupa ya unyayo
kwa mbinu za kisasa ambazo
zitasaidia kuleta matokeo bora
kwa wagonjwa.

]
Ofisa madini
matatani madai
kumba rushwa

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

TAASISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(Takukuru) mkoani Man-
vara, inamshikilia ofisa
madini mkazi wa mkoa wa
kimadini Simanjiro, Dauda
Ntalima, kwa tuhuma za
kuomba rushwa ya Sh. mil-
joni tano kwa Mkurugenzi
wa Kampuni ya Tanzanite
One.

Mkuu wa Takukuru mkoa-
ni hapa, Holle Makungu,
alitoa taarifa hiyo wakati
akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu ku-
kamatwa kwa ofisa huyo
wa madini.

Makungu alisema Takuk-
uru mkoani hapa imebaini
kuwa Kampuni ya Tanzan-
ite One inayofanya shu-
ghuli zake eneo la Mirerani
wilayani Simanjiro kwa sasa
imesitishiwa shughuli za
uchimbaji.

“Kutokana na majadiliano
yanayoendelea kati yake na
Serikali ya Tanzania kuhusu
mikataba ya uchimbaji,
Ntalima ambaye majukumu
yake ni pamoja na kushu-
ghulikia leseni za biashara
ya madini,” alisema.

Alisema badala ya kusi-
mamia shughuli zote za
uchimbaji wa madini aka-
tumia mwanya huo kuomba
rushwa hiyo kutoka kwa
Mkurugenzi wa Tanzanite
One, akidai hatima ya mi-
kataba ya kampuni hiyo ipo
mikononi mwake.

Vile vile, alisema baada
va Mkurugenzi wa Tanzan-
ite One ambaye hakumtaja
majina kwa sababu za
kiuchunguzi kugoma kutoa
rushwa hiyo, Ntalima
aliandaa tangazo akipiga
marufuku wakurugenzi
wote wa Tanzanite One na
Viongozi waandamizi sita
wa kampuni hiyo kuingia
na kufanya shughuli yoyote
ndani ya ukuta wa machim-
bo ya Tanzanite Mirerani
bila kibali chake.

Mtaalamu huyo wa
kupambana na rushwa
alisema kosa alilolifanya ni
kinyume na kifungu cha 15
cha Sheria ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa Namba
11 ya Mwaka 2007.

Alisema hakukuwapo
mtego walioutumia kum-
kamata bali walitumia
taarifa za kiintelijensia.

Alisema Ntalima anata-
rajiwa kufikishwa ma-
hakamani uchunguzi
utakapokamilika, na ame-
waomba wananchi kuen-
delea kufichua vitendo vya
rushwa kwa kutoa taarifa
ofisi za Takukuru.
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Majaliwa asitisha uchimbaji boxite Lushoto

Na Mwandishi Wetu

AZIRI Mkuu, Kas-

sim Majaliwa,

amesema serikali

imesitisha uchum-
baji wa madini ya boxite katika
mlima wa Magamba wilayani
Lushoto, mkoani Tanga, baada
ya wananchi kuulalamikia mra-
di huo kuwa unasababisha uhar-
ibifu wa mazingira.

Hivyo, Waziri Mkuu ame-
waagiza viongozi wa serikali
wahakikishe wanaimarisha ul-
inzi katika eneo hilo mtu yeyote
asiendeshe shughuli za uchum-
baji wa madini hata Wakala wa

Barabara Tanzania (Tanroads)
nao wasichimbe eneo hilo.

Alitangaza uamuzi huo jana,
baada ya kutembelea eneo hilo
na kuzungumza na wananchi
kwenye mkutano wa hadhara
katika uwanja wa Shule ya
Msingi Mabughai Kata ya
Magamba.

Amesema alipokea taarifa
kwamba yapo malalamiko
kuhusu shughuli za uchim-
baji wa madini zinazoendelea
kwenye mgodi huo tangu uon-
gozi wa Rais mstaafu, Benjamin
Mkapa, pamoja na Mbunge wa
Lushoto, Shabn Shekilindi.

“Hatuwezi kuendelea na
shughuli za uchumbaji wa ma-

dini kwenye eneo hili wakati wa-
nanchi wanalalamikia uharibifu
wa mazingira, unaosababisha
na shughuli hii. Serikali yenu ni
sikivu, hivyo nawaomba mwen-
delee kuiamini na kushirikiana
nayo.”

Kadhalika, Waziri Mkuu
ameagiza watu wote waliope-
wa leseni za kuchimba madini
katika eneo hilo wazirudishe
serikalini na amemwelekeza
Waziri wa Madini, Doto Biteko,
asimamie zoezi hilo.

Kwa upande wake, Mbunge
wa Lushoto, alisema wananchi
hawataki shughuli za uchimbaji
wa madini ya boxite ziendelee
kwenye mlima Magamba kwa

ajili ya kuzuia uharibifu wa maz-
ingira.

Alisema katika mlima huo
ndiko kwenye chanzo cha maji
kinachotegemewa na wananchi
pia mlima huo umezungukwa
na miundombinu mbalimbali ya
shughuli za kijamii, hivyo kuen-
delea kwa uchimbaji wa madini
kutasababisha athari kubwa iki-
wamo ukosefu wa maji.

Awali, Waziri wa Madini, Doto
Biteko, amesema eneo hilo
la Magamba lina leseni 22 za
uchimbani, lakini kutokana na
mvutano wa wenye leseni na
wananchi, wizara iliamua kusi-
tisha shughuli za uchimbaji hadi
watakapokubaliana.

Tanzania,
Ufaransa
kushirikiana
udhibiti uharibifu
Wa mazingira

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Tanzania ime-
ahidi kushirikiana na Ufaransa
katika masuala yanayohusu

mazingira.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Mussa Zungu,
alitoa ahadi hiyo jana alipo-
kutana na maseneta kutoka
Ufaransa waliomtembelea
katika ofisi yake ndogo iliyoko
Luthuli jijini Dar es Salaam.

“Tanzania inapenda kush-
irikiana na Ufaransa kwenye
masuala ya mazingira, wala
msiwe na hofu wala kKigugu-
mizi, kuanzia leo tutaandaa
maeneo ya vipaumbele ya
kushirikiana ninyi na sisi
tufanye kazi kwa pamoja,”
aliahidi.

Mmoja wa maseneta hao
alihoji kuhusu hatua zinazo-
chukuliwa na serikali ku-
kabiliana na ukataji wa miti
na Zungu akawahakikishia
maseneta hao kuwa kwa sasa
hakuna tena uharibifu wa
mazingira likiwamo suala hilo
kutokana na wizara kulisima-
mia vyema suala hilo.

Mkurugenzi Mkuu wa
Baraza la Hifadhi na Usimam-
izi wa Mazingira (Nemc) ali-
sisitiza kuhusu uwekezaji wa
nishati mbadala ili kumkom-
boa mwananchi wa kawaida

urejelezaji taka.

Maseneta hao walipongeza
ukarimu waliopatiwa wakati
wa ziara yao nchini na
kuishukuru serikali kwa
ukarimu huo na kuahidi
kushirikiana nao kwa dhati
kabisa katika kutatua matatizo
mbalimbali ya mazingira kwa

pamoja.
Ushirikiano kukomesha ukatili wahimizwa
Na Sabato Kasika Kipunguni kwa kushirikisha baa- ya Wanawake na Watoto (MTAKU- Wakati akisema hayo, Ofisa Pro-  ubakaji, ulawiti, ukeketaji na vipigo
dhi ya vituo vya taarifa na maarifa =~ WWA) ambazo wanatakiwa kuzitu- gamu Mwandamizi wa Mtandao bila woga, vinginevyo matukio ya
JAMII imetakiwa kushirikiana vya kutoka kata mbalimbali za mia katika vita hiyo. wa Jinsia Tanzania (TGNP), De- aina hiyo yataendelea kuwapo.

“Zitumieni vizuri ili kusaidia
kutokomeza vitendo hivyo kwe-
nye maeneo yenu na pia chagueni
viongozi watakaokuwa na jukumu
la kufuatilia na kutoa taarifa za vi-
tendo hivyo,” alisema Makoyo.

katika mapambano dhidi ya viten-
do vya ukatili wa kijinsia, hasa uke-
ketaji bila kukata tamaa ili kumal-
iza tatizo hilo ambalo limekuwa
likiwakumba watoto, wasichana na
wanawake.

Wilaya ya Ilala ambavyo viko chini
ya Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP).

“Saidianeni kupambana na vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia na
hasa ukeketaji ambao unadaiwa

ogratius Temba, alidai usiri kwe-
nye baadhi ya jamii bado ni tatizo
linalochangia kuendelea kuwapo
kwa vitendo hivyo.

“Umefika wakati sasa jamii ijadili
kwa uwazi na kuwataja wale wote

“Pamoja na hayo, wanawake wa-
natakiwa kuwa katika mazingira
salama ili waweze kukua kiuchumi,
hivyo ni muhimu ziundwe kamati
kwenye mitaa ambazo zitakuwa zi-
natoa taarifa za ukatili wa kijinsia,”

Wito huo ulitolewa juzi na Ofisa  kuwapo kwenye baadhi ya kata Ofisa Maendeleo huyo alisema  wanaofanya vitendo hivyoili hatua alisema.
Maendeleo ya Jamii Manispaa ya ndani ya wilaya ya Ilala ili watoto, kwa kufanya hivyo, mpango wa za kisheria zichukuliwe dhidi yao Alifafanua kuwa taarifa hizo
Ilala, jijini Dar es Salaam, Francisca  wasichana na wanawake waondo- taifa wa kutokomeza matukio ya na pia wekeni ulinzi kwa ajiliyaus- zinatakiwa kutolewa kwenye

alama wa watoto wa kike,” alisema
Temba. Alisema ni muhimu jamii
kujua namna ya kutoa taarifa kwa
wakati, zinazohusu matukio ya

kikatili kwa watoto, wasichana na
wanawake na unaweza kufikiwa
na hivyo kulifanya kundi hilo kuwa
salama.

Makoyo, kwenye maadhimisho ya

Siku ya Wanawake Duniani yanay-

ofikia kilele chake Jumapili.
Maadhimisho hayo yalifanyika

kane na mateso hayo,” alisema.
Makoyo alisema kuna Kamati

ya Utekelezaji wa Mpango Kazi wa

Taifa wa Kutokomeza Ukatili dhidi

kamati ya maendeleo ya kata ili ku-
tokomeza ukatili huo na kwamba
TGNP iko tayari kuzijengea uwezo
kamati hizo.
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Serikali yajivunia mikutano ya uwekezaji

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

IKUTANO minne ya ma-
jadiliano kati ya wawakili-
shiwa serikali, wawekezaji
na wafanyabiashara katika
mikoa minne ya kanda ya ziwa, imeam-
sha hamasa ya uwekezaji. Mikoa hiyo ni
Mara, Simiyu, Shinyanga na Mwanza,
kwa maelezo kwamba serikali imed-
hamiria kuboresha mazingira ya bi-
ashara na uwekezaji nchini.
Changamoto ambazo zilielezwa ka-
tika mikutano yote ya mikoa ni riba
kubwa zinazotozwa na benki na aina
nyingine za taasisi za fedha, kodi na tozo
ambapo changamoto za urasimu na ar-
dhi hazizungumzwi kwa nguvu tena.
Mawaziri wakijibu hoja wakati wa
majadiliano hasa Waziri wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), Angellah
Kairuki, kila alipokuwa akihitimisha ma-
jadiliano, alikuwa akiihakikisha sekta
binafsi kwamba serikali itaziondoa

changamoto zinazoharibu mazingira
mazuri ya uwekezaji na kufanya biasha-
ra. “Tunakubali kuwapo kwa changa-
moto hizo. Serikali itazitatua tu,” aliu-
hakikishia mkutano wa mwisho katika
Mkoa wa Mwanza na kueleza kuwa seri-
kali imejipanga kuweka mazingira bora
na wezeshi kwa biashara na uwekezaji
kukua.

Josephine Wambura, aliueleza mku-
tano wa Shinyanga kero ya kodi na tozo
katika tasnia ya hoteli na utalii. Alitoa
mfano wa ‘kodi ya kitanda’ na kueleza
kuwa inakuwa kodi ya fedha inapoto-
zwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) na inakuwa tozo fedha inapoto-
zwa na halmashauri kwa kitanda kile
kile. “Kodi za aina hii inafaa kuangaliwa
upya...kuna kodi ambazo ni kero,” alise-
ma. Naibu Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk Ashatu Kijaji, alieleza kwamba seri-
kali imefuta kodi na tozo nyingi mpaka
sasa, lakini alisema upande mwingine
kuna gharama kubwa mno zinazotozwa

katika sekta ya ujenzi na kampuni bin-
afsi.

Alisema serikali imeamua kutumia
SUMA JKT kuwapunguzia mzigo wa
gharama walipakodi wa Tanzania, na
kwamba serikali ikitangaza tenda ya
ujenzi, gharama zinazowasilishwa na
kampuni binafsi ni kubwa mno, na
kwamba kwa kawaida gharama zina-
zowasilishwa na SUMA JKT ni chini ya
nusu ya gharama zilizowasilishwa na
kampuni binafsi. Serikali inaamua ku-
tumia SUMA JKT.

Pia alifafanua suala la riba ya mikopo
inayotolewa na benki na kusema suala
hilo serikali inalifuatilia kwa karibu.

Alieleza huko nyuma serikali kupitia
Benki Kuu, alikuwa ikizikopesha benki
kwa riba ya asilimia 16. Lakini sasa
Benki Kuu inazikopesha benki kwa riba
asilimia saba. Kijaji aliueleza mkutano
kwamba serikali inashangaa kuona ben-
ki zinawakopesha wateja wao na kuwa-
toza riba ya zaidi ya asilimia 16.

Mwitikio mdogo wa kuuza mazao waishtua h/shauri

Na Stevie Chindiye, NAMTUMBO

MWITIKIO mdogo wa wakulima ku-
uza mazao imesababisha Halmashauri
ya Wilaya ya Namtumbo mkoani Ru-
vuma kumwagiza ofisa kilimo kuitisha
kikao cha wadau wa kilimo kabla ya
kuanza kwa msimu wa ununuzi wa
mazao kupitia mfumo wa stakabadhi
ghalani.

Hayo yalijitokeza kwenye kikao cha
Baraza la Madiwani katika halmashauri
hiyo, ambapo pamoja na maagizo
mengine, madiwani walisisitiza kuwapo
kwa kikao cha wadau hao muhimu ka-
tika uchumi wa halmashauri yao.

Walisema kikao hicho kitasaidia ku-
peana uelewa naufafanuziwa masu-
ala mbalimbali ya ununuzi wa mazao
kupitia mfumo huo mpya wa stakaba-

dhi ghalani.

Mwenyekiti wa Halmashauri  ya
Wilaya ya Namtumbo, Daniel Nyambo,
alisema  madiwani wa halmashauri
hiyo kwa umoja wao wamemtaka ofisa
kilimo wa halmashauri kuitisha kikao
cha wadau wa kilimo wilayani humo
kwa ajili ya kupeanauelewa juuya un-
unuzi wa mazao kwa njia ya stakabadhi
ghalani.

Nyambo aliendelea kueleza kuwa
yapo malalamiko kutoka kwa baadhi ya
watu wasioutakia vyema mfumo huu
mzuri wa uuzaji wa mazao kwa njia
ya stakabadhi ghalani, wakipita kwa
wananchi na kupandikiza chuki juu
yamfumo huu, hivyo nivyema ku-
weka kikao cha pamoja na wadau ili
kujengeana uelewa na kuelekezana
utaratibu wa kufuata wakati wa kuu-
za mazao kwa mfumo wa stakabadhi

ghalani. Akitoaa ushuhuda wa manu-
faa ya mfumo huo, mkulima na mkazi
wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa Nam-
tumbo, Mohamed Runjes, aliishukuru
serikali kwa kuanzisha mfumo huo
mpya.

Alisema utaratibu huo kwa msimu
wa mwaka 2019/2020, alidai atapata
fedha nyingi tofauti na misimu ya mia-
ka. Aidha, Runjes aliiomba serikali ku-
ingiza mazao ya mpunga, mahindi, ul-
ezinanjugu katika mfumo wa ununuzi
wa mazao katika mfumo wa stakabadhi
ghalani badala ya kuingiza la ufuta
nambaazi pekee.

Halmashuriya Wilaya ya Namtumbo
wakazi wake hujishughulisha na kilimo
cha mazao mbalimbali kutokana na
wilaya hiyo kuwa na rutuba ya kutosha
na hali ya hewa ambayo inaruhusu
kilimo cha mazao mbalimbali.

. ]
Shule yapongezwa
matokeo kitaaluma

Na Mwandishi Wetu, KISARAWE

SERIKALI wilayani Kisarawe, Mkoa wa Pwani, im-
eipongeza Shule ya Sekondari ya wavulana ya Chris-
ton mkoani humo kwa kusimamia misingi ya taaluma
na kuiletea sifa kufuatia matokeo mazuri ya kidato cha
nne 2019/2020.

Akizungumza katika mahafali ya pili ya kidato cha
nne ya shule ya hiyo, Katibu Tawala wa Wilaya ya
Kisarawe, Mtela Mwampamba, mbali ya

kuupongeza uongozi wa shule na kamati ya wa-
zazi, aliwataka wanafunzi kudumisha nidhamu na
kuongeza zaidi juhudi ya kujisomea.

“Ufaulu huu ni mzuri na sisi kama serikali ya wilaya
tumefurahishwa sana na matokeo yenu ya kidato cha
nne. Tunawapongeza walimu, wanafunzi na wazazi
kwa kushirikiana kuhakikisha wanafunzi wanasoma
kwa bidii na kufaulu vizuri katika mitihani ya kitaifa,”
alisema Mwampamba.

Alisema shule hiyo imekuwa ikifanya vizuri katika
mitihani ya kitaifa kidato cha nne na cha pili, na kuwa
mfano mzuri katika

Wilaya ya Kisarawe, hivyo kuzitaka shule nyingine
kufuata nyayo.

Kwa mujibu wa DAS, shule hiyo mbali ya kuwa
mfano wa kuigwa kitaaluma kiwilaya, pia imekuwa
ikishirikiana na serikali katika mambo mbalimba-
li ikiwamo wakati wa mbio za Mwenge wa Uhuru
mwaka jana, ambapo iligharamia chakula na kuifanya

wilaya hiyo kuwa ya kwanza kimapokezi kwa mkoa

wa Pwani.
Aidha, alisema serikali imefanikiwa kuiunganisha

wilaya hiyo kwenye umeme wa gridi ya Taifaambapo

mwananchi wanalipa fedha kidogo Sh. 27,000 kuun-

ganishwa huduma hiyo.

Awali Mkuu wa Shule hiyo, August Minja, ali-
ipongeza serikali kwa kazi nzuri wanayofanya katika
kuhakikisha kuwa lengola kujenga uchumi wa kati na

viwanda ifikapo mwaka 2025 inatimia.

“Sisi tumeshaanza kutekeleza azma ya serikali kwa

vitendo kwa kuwaandaa wanafunzi kwa ajili ya ku-
! jitegemea wawe na elimu ya ziada, ukiachilia mbali

ile ya darasani ambayo itatoa mchango chanya kwa
serikali pamoja na jamii kiujumla,” alisema Minja na
kushukuru uongozi wa wilaya kwa ushirikiano.
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Mkurugenzi wa Huduma za Kibenki wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Augustino Hotay (kulia), akitoa mafunzo kwa baadhi ya waandishi wa habari
kutoka Tanzania Bara na Visiwani, kuhusu utambuzi wa alama za usalama na utunzaji bora wa noti na sarafu, wakati wa semina ya wanahabari
wa uchumi na fedha vyaliyotolewa na Benki hiyo, Tawi la Arusha. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI

Polisi wawili washambuliwa,
wajeruhiwa Kwa visu Babati

Na Allan Isack, BABATI

SKARI polisi wawili kati-
ka Mjiwa Babati mkoani
Manyara, wamejeruhi-
wa kwa kuchomwa kisu
na mkazi wa mtaa wa Nyunguu
Kata ya Bagara (jina tunalihifadhi
kwa sasa).
Chanzo cha ugomvi huo, ime-
daiwa kuwa ni wivu wa kimapenzi.
Mmoja wa mashuhuda wa
tukio hilo, akizungumza na Ni-
pashe jana, Eliminata Joseph, alise-
ma tukio hilo lilitokea juzi usiku
katika nyumba ya Mchopa iliyopo
Mtaa wa Nyunguu.
Eliminata alisema tukio hilo

lilitokea baada ya askari hao kufika
kwenye nyumba ya mtuhumiwa,
kwa ajili ya kumchukua mwan-
amke ambaye aliachana na askari
polisi mmoja kati yao.

Alisema mwanamke huyo
baada ya kuachana na askari
polisi, alikwenda kuishi na mtuhu-
miwa nyumba moja kama mke na
mume.

“Siku ya tukio hilo huyo, askari
alimchukua mwenzake ili kum-
fuata mke wake wa zamani, ndipo
wakachomwa kisu na kujeruhiwa,
hivyo walishindwa kumchukua
mwanamke huyo,” alisema.

Mkuu wa Upelelezi wa Makosa
ya Jinai wa Mkoa wa Manyara,

Joshua Mwafulambo, alithibitisha
kutokea kwa tukio hilo, na alisema
wanaendelea kumtafuta mtuhu-
miwa wa tukio hilo.

Mwafulambo aliwataja askari
waliojeruhiwa ni Godfrey mwenye
namba H.5871 na Frederick nam-
ba H. 9875.

Alisema askari hao walijeruhi-
wa kwa kuchomwa na kitu chenye
ncha kali, na wamepatiwa mat-
ibabu katika Hospitali ya Mji wa
Babati ya Mrara.

“Askari  Godfrey alijeruhiwa
kichwani, bega la kulia na mikono
yote, na amepatiwa matibabu ka-
tika Hospitali ya Mrara... pia ame-
sharuhusiwa kutoka hospitalini,

lakini Fredrick bado amelazwa
hospitalini kutokana na kujeruhi-
wa sehemu za kichwani,” alisema.

Aidha, alisema mtuhumiwa
huyo alitoka ndani ya nyumba ak-
iwa ameshika kisu na kuanza ku-
washambulia askari hao, na kuwa
chanzo cha tukio hilo ni wivu wa
kimapenzi.

“Askari  Godfrey alikwenda
kumfumania mke wake wa zama-
ni nyumbani kwa mtuhumiwa na
ndio sababu ya kutokea kwa tukio
hilo,” alisema.

Alisema Jeshi la Polisi linaende-
lea kumtafuta mtuhumiwa huyo,
ambaye alikimbia baada ya kufan-
ya kitendo hicho.

Prof. Mbarawa awaahidi Arumeru maji

Na Allan Isack, ARUSHA

WAZIRI wa Maji, Prof. Makame
Mbarawa, amesema serikali ita-
hakikisha wananchi wa
cha Lengijave katika Halmashau-
ri ya Arusha DC wilayani Aru-
meru, watapata huduma ya ma-
jisafi.

Waziri Mbarawa alisema hayo
juzi wakati ziara yake ya kikazi
vitano.

Mradi huo umefadhiliwa na
Idara ya Maendeleo ya Kimataifa
ya Uingereza (DFID) na kutekele-
zwa na Shirika la WaterAid.

Mbarawa alitoa kauli hiyo,
baada ya Diwani wa Lengijave,
Kalanga Laizer, kuomba mtandao
wa maji kuongezwa ili huduma

ya maji iwafikie wananchi wote,
badala ya kuwafikia wachache
kwenye baadhi ya maeneo ya kata
hiyo.

Kalanga alisema wananchi wa
eneo hilo wana tatizo la huduma
ya majisafi na salama, hivyo im-
esababisha kutumia maji yenye
kiwango kikubwa cha madini ya
fluoride.

Hata hivyo, Waziri Mbarawa
alisema serikali inatambua tatizo
hilo, na wapo katika utekelezaji
wa miradi ya maji ili kutatua tatizo
hilo.

Alisema serikali imejipanga
kutekeleza miradi ya maji kwa
kuwatumia wataalamu wa ndani
“forced account” na itasaidia mi-
radi mikubwa kutekelezwa kwa
gharama ndogo na mtandao wa

maji utawafikia wananchi wengi.

“Ninajua wananchi wa mae-
neo haya wanapata maji yenye
madini ya Fluoride, lakini nawa-
hakikishie wananchi wote wa
maeneo haya mtapata majisafi na
salama, kupitia miradi ya wizara
itakayotumia forced account, na-
washauri mtunze miundombinu
ya maji na vyanzo vya maji, kwa
kuwa tusipovitunza tutakuwa tu-
napoteza fedha kutekeleza miradi
hii,” alisema Mbarawa.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha, Mrisho Gambo, amemwagiza
Kamanda wa Jeshi la Polisi Mkoa
wa Arusha, kuwakamata na kuwa-
chukulia hatua za kisheria watu
wote wanaohujumu na kuharibu
miundombinu ya maji katika mra-
di huo.

Lomunyaki Laizer, mkazi wa
Lengijave, alisema tatizo la maji
kwenye eneo hilo limeathiri
uchumi wa familia zao, kwa kuwa
wanawake wamekuwa wakitu-
mia muda mwingi kutafuta maji
badala ya kufanya shughuli ny-
ingine za uzalishaji.
ulisanifiwa kwa kutumia teknolo-
jia bunifu ya malipo ya kabla ya
kupata huduma, ili kuiwezesha
jamii kupata huduma endelevu ya
majisafi na salama kwa kutumia
mitambo maalumu ya kuchuja
maji.

Mradi huo utahudumia wa-
nanchi 23,000, lakini hadi kufikia
mwaka 2039 utakuwa na uwezo
wa kutoa huduma kwa wananchi
50,000.

Taasisi yataka
- taarifa za afya

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

TAASISI isiyokuwa ya
kiserikali inayojihusisha na
sekta ya afya katika nchi
za Ukanda wa Mashariki
mwa Afrika (EANNASO),
imesema kuwa taarifa
zinazohusu upatikanaji wa
huduma za afya hazitolewi
Kikamilifu.

Taasisi hiyo imeeleza
kuwa hatua hiyo husababi-
sha hofu kwa watumiaji wa
huduma.

Mkurugenzi wa Taasisi
hiyo, Olive Mumba, alisema
akizungumza katika kon-
gamano la wadau ku-
toka Kenya na Tanzania
kuhusiana na upatikanaji
wa taarifa muhimu kwa
wananchi wanaoishi katika
mipaka ya nchi wanachama
wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC).

Alisema nchi sita za
EAC zina idadi ya watu
takribani milioni 177,
ambao wanahitaji huduma
bora za afya, lakini wakati
mwingine wamekuwa wak-
ilazimika kwenda maeneo
ya mbali kutafuta huduma
hizo, wakati huduma zina-
patikana maeneo ya karibu.

“Magonjwa hayana
mipaka ya nchi na eneo la
EAC, lipo kwenye hatari ya
kupata magonjwa ya aina
mbalimbali yakiwamo ya
milipuko..pia tuna watu
takribani milioni sita wa-
naoishi na maambukizi ya
Virusi vya Ukimwi (VVU),
hivyo ni muhimu wananchi
kuwa na taarifa za uhakika
sehemu ya kupata hudu-
ma,” alisema Mumba.

Meneja Programu wa
Taasisi hiyo, Onesmus
Mlewa, alisema wamewa-
kutanisha pamoja wadau
wanaoishi katika mpaka wa
Kenya na Tanzania upande
wa Namanga, ili kuwa-
shirikisha mpango wao
wa kutoa maoni namna
wangependa kupata taarifa
za afya.

“Unakuta kuna mwa-
nanchi anayeishi na VVU
Kenya anatumia dawa
za kufubaza makali va
ugonjwa, lakini anataka
kusafiri kuja Tanzania ni
muhimu awe na taarifa
atakapofika Dodoma au
Morogoro akihitaji dawa
azipate wapi, kwa kuwa
taarifa hizi ni muhimu kwa
mtu kuwa nazo?"Alihoji
Mlewa. Alisema wananchi
wamekuwa wakifuata
huduma za afya sehemu za
mbali, wakati zinapatikana
maeneo va jirani, na kuwa
jambo hilo linasababishwa
na kutokuwa na taarifa
sahihi.
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Mghwira aipa somo

Jamil ya wafugall

Na Godfrey Mushi, HAI

Na Godfrey Mushi, MOSHI|

TAFITI uliofanywa
na Baraza la Taifa la
Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi (NEEC), un-
aonyesha kuwa asilimia 79.9 ya

MKUU wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Anna Mghwira,
ameitaka jamii ya wafugaji
Mtakuja na Sanya Station,
Wilaya ya Hai kufikiria kuuza
mifugo michache na kujenga
makazi bora badala ya kuen-
delea kuishi kwenye nyumba
za tembe na tope.

Mghwira alitaka mabadi-
liko hayo juzi, alipoongozana
na kamati yake ya ulinzi na
usalama kwenda kukagua ny-
zilizobomoka na nyingine
kuanguka kabisa kutokana na
mvua za masika zilizonyesha
juzi kwa saa kadhaa zikiam-
batana na upepo.

“Haina maana kuwa na
mifugo mingi wakati unai-
shi maisha duni, badilikeni
fugeni mifugo michache
yenye tija ili mjenge nyumba
bora mwondokane na kuishi
maisha duni.

Zaidi Mghwira alisisitiza
kuwa: “Mkiangalia nyumba
nyingi zilizobomoka ni
nyumba zilizojengwa kwa
matope, hii ni hatari ka-
tika nyumba ya Alex Sabore
ambaye ana mtoto wa miaka
minne aliangukiwa na nyum-
ba na sasa yupo ICU (chumba
cha vangalizi maalum) cha
Hospitali ya Rufani ya Kanda
ya KCMC.”

Akiwa katika Kata ya Kia,
Diwani wa Kata hiyo, Yohana
Laizer, alimweleza mkuu
huyo wa mkoa kwamba kwa
sasa wananchi hao wame-
jihifadhi kwa majirani zao,
wakati wakiendelea kukara-
bati nyumba zao.

Station, watu 34 hadi kufikia
sasa hawana makazi kuto-
kana na nyumba zao kubo-
molewa na mvua.

digani, nyumba nane zime-
haribiwa vibaya na Mtakuja
nyumba moja imeanguka,
huku pia mvua hiyo ikiacha
hasara ya kung'oa miti kuua
mifugo.

nguvu kazi iliyopo kwenye
ajira hivi sasa, iko chini ya kiwan-
go.

Inaelezwa sababu hiyo, ndiyo
inayokwamisha kufikiwa kwa
malengo ya utoaji wa ajira za ngu-
vu kazi nchini, wakati ambapo
taifa likielekea kufikia malengo
ya uchumi wa kati wa viwanda

na nchi ya kipato cha kati. Katibu
Mtendaji wa NEEC, Beng’i Issa,
alitoa tathmini ya utafiti huo juzi
katika Manispaa ya Moshi, wakati
wa uzinduzi wa mpango wa mia-
ka mitatu wa utoaji elimu ya uja-
siriamali kwa wanafunzi wa shule
za sekondari za mikoa mitatu ya
Dar es Salaam, Kilimanjaro na
Arusha.

Katika taarifa yake, Katibu
Mtendaji huyo alieleza kuwa asil-
imia 12 ya uwiano wa nguvu kazi
ya kiwango cha juu inauhitajika,
kwa kuwa iliyopo kwa sasa ni asil-
imia 3.6 pekee.

Zaidi alieleza: “Kuanzishwa
kwa mpango wa kutoa elimu
ya ujasiriamali katika shule za
sekondari na vyuo hapa nchini
kutaleta tija na kuongeza nguvu
kazi ya taifa wakati ambapo tu-
naelekea katika uchumi wa kati
wa viwanda.

“Kimsingi, mpango huu unaku-
ja baada ya kuwapo kwa mareke-
bisho ya sera ya elimu ya mwaka
2015. Tunaamini mpango huu
utatoa fursa kubwa ya kuongeze-
ka kwa nguvu kazi ya vijana wa-
takaoweza kujiajiri wenyenye na
kuajiriwa katika sekta binafsi.”

Utafiti NEEC wabaini mazito katika ajira

Hata hivyo, baadhi ya wal-
imu na wadau wa maendeleo
akiwamo Mratibu wa Mradi wa
Pro Bono, Eliet Senkoro na
Jonathan Kahatano, ambaye ni
mwalimu wa Sekondari ya Fa-
naka Memorial, walieleza kuwa
kuanzishwa kwa mpango huo
kutasaidia kuibua vipaji na ujuzi
wa vijana katika ngazi za shule na
Vyuo.

Senkoro alisema mpango huo
una nia ya dhati ya kuwainua
wanafunzi wanaoshindwa kue-
ndelea na elimu ya juu kujiajiri
wenyewe.

PICHA: ASRAJI MVUNGI

Mmoja wa askari wa Jeshi Usu, akionyesha uwezo wake wa kuzuia pikipiki kwa kutumia kichwa wakati wa maadhimisho ya Siku ya
Viumbehai Duniani iliyoadhimishwa katika Chuo cha Kimataifa cha Uhifadhi wa Wanyamapori cha Mweka, wilayani Moshi, juzi.

Idadi ya faru kutambuliwa kwa kanzi data

Na Godfrey Mushi, MOSHI

TANZANIA imeanza mchakato
wa uanzishaji wa kanzi data ya
kitaifa ya kutambua idadi ya faru
na mifumo ya uhifadhi ili kuwanu-
suru wanyama hao kutokana na
hatari ya kutoweka duniani.

Mkurugenzi wa Wanyamapori,
Dk. Mauris Msuha, alisema hivi sasa
wanalenga zaidi katika mikakati ya
kitaifa ya kuwekeza kwenye sekta

Alisema hivi sasa utalii wa faru

ya utalii wa wanyama hao nchini.
Alikuwa akizungumza jana ka-
tika mji wa Moshi, alipokutana na
wataalamu wa uhifadhi, utalii na
wadau wa maendeleo kutoka ka-
tika taasisi zisizo za kiserikali.
“Nimekuja kuzungumza na ninyi
ili kuweka na kujadili mikakati ya
pamoja ya kuhakikisha Tanzania
inaendelea kuwa na faru wengi
zaidi ili kukuza sekta ya utalii hapa
nchini,” alisema Dk. Msuha.

ni miongoni mwa utalii adimu
sana duniani kutokana na uwapo
wa nchi chache zenye faru, huku
akiwasihi wa Tanzania kuunga
mkono juhudi za kuhifadhi wany-
ama hao. Tanzania imebarikiwa
kuwa na faru ambao wamekuwa
na umuhimu mkubwa katika sekta
ya utalii, ukiingizia nchi fedha za
kigeni. Hata hivyo akizungumza
katika mkutano huo, mratibu wa

faru nchini, Filbert Ngoti, alisema
kwa sasa Tanzania ina faru weusi
wengi na kumekuwapo na ufuatil-
iaji wa taarifa mbalimbali.

Kwa mujibu wa Ngoti, kuan-
zishwa kwa kanzi data hiyo
kutawezesha ukusanyaji wa taar-
ifa kwa usanifu zaidi na kuwekwa
kwenye kanzi data moja ya taifa.

Alisisitiza kuwa kanzi data hiyo
itasaidia kukabiliana na matatizo
ya uhifadhi katika taasisi za uhifa-

dhi, kwa kuwa watakuwa na mfu-
mo utakawasukuma kufikia lengo
la kuwa na zaidi ya faru 205 nchini
hadi kufikia mwaka 2023. Naye
Msimamizi wa Mradi wa Faru ku-
toka Shirika la Wanyamapori Tan-
zania (WWF), Kolard Kaanda, alise-
ma kazi kubwa ni kusimamia faru
kuendelea kuwapo na kwamba
kwa sasa tatizo kubwa linalotishia
ustawi wa wanyama hao ni ujangili
na biashara za wanyama hao.
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Maisha mapya Chama Ushirika Nyanza
baada JPM kuiengua shimoni taabani

« Meneja Mkuu aonyesha mwelekeo wao,
« Meneja Shughuli akumbuka zama za JPM

Na Anthony Gervas, Mwanza.

IJUMAA iliyopita, ilikuwapo
makala iliyobeba simulizi ya
mkongwe mwenye undani wa
Chama Kikuu Cha Nyanza, tangu
mwaka 1955 hadi ilipofika mwa-
ka 1984, Endelea na simulizi za
mwandishi wetu, ilivyo sasa .

CHAMA Kikuu cha Ushirika
Nyanza, ni nyenzo ya msingi wa
ushirika kwa wakulima katika mkoa
wa Mwanza, ambacho kimebeba
umaarufu mkubwa katika mikoa ya
Kanda ya Ziwa.

Kwa miaka kadhaa iliyopita, cha-
ma hicho kimeyumba kiuchumi,
baada ya madai ya baadhi ya wa-
tendaji wake kuuuza mali za ush-
irika huo, kwa ajili ya maslahi yao
binafisi, wakilenga kuwa matajiri,
lakini badala yake waligeuka kuwa
mafisadi na waporaji wa mali hizo.

Ni kutokana na hali hiyo, serikali
kupitia agizo la Rais Dk. John Magu-
fuli, ilichukua hatua za kuhakikisha
mali zote za ushirika zilizouzwa kwa
njia za udanganyifu zimerejeshwa.

Inadaiwa kuwapo watendaji wal-
iouza mali hizo, wakitumia mbinu
nyingi za kutaka kuwaaminisha
wakulima na wadau, kwamba cha-
ma kimefilisika.

Serikali ilichukua uamuzi mgumu
wa kuchukua hatua kali za kuhakiki-
sha Ushirika Nyanza unafufuliwa na
mali zote zilizouzwa, zimerejeshwa.

MALI ZILIZOREJESHWA.

Mali za chama kikuu cha ushirika
Nyanza zilizokuwa zimeuzwa na
kurejeshwa na serikali, ni pamoja na
nyumba tatu za wafanyakazi wake
jengo la uchukuzi maarufu kama
Kauma lenye karakana na kituo cha
mafuta.

Mali zingine ni pamoja na vi-
wanda vya kuzalisha mafuta ya kula
Ashoki; cha kusindika mafuta ya
pamba Nywela; mkonge pamoja na
ghala la kutunzia mizigo, vilivyoko

Kaimu Meneja Mkuu  wa
Nyanza(NCU), Martha Ndetto,katika
mazungumzo yake na Nipashe,
anasema hali halisi ya ushirika
mwaka huu ni kwamba vimean-
zishwa vyama vya msingi vya ush-
irika vya mazao(Amcos) kwa ajili ya
kushirikiana na chama kikuu cha
Nyanza, ili kuwasaidia wakulima wa
pamba kuwakomboa kiuchumi.

“Hali ya ushirika mwaka huu ni
nzuri, isipokuwa kuna changamoto
zake, mfano vyama vya msingi vya
ushirika vya mazao (Amcos)viko
249 katika Mkoa wa Mwanza.

“Lakini, Amcos 228 tu ndizo
zimefanya kazi msimu uliopita
2019/2020 katika ukusanyaji wa zao
la pamba kwa wakulima na Amcos
21 hazikufanya kazi zilizopo katika
Wilaya za Ilemela na Nyamagana
jijini hapa pamoja na Amcos za Uk-

Kaimu Mrajisi wa Vyama vya Ushirika Tanzania, Dk. Benson Ndyege, akitoa salamu zake kwenye mkutano wa Chama Kikuu cha Ush-
irika Nyanza, hivi karibuni.

erewe.

“Kukosa mashamba ya kulima ndiyo saba-
bu ya Amcos kushindwa kufanya kazi, hivyo
zitafanya shughuli zingine, lakini katika
Wilaya ya Ukerewe watu wamekuwa wengi.

“Kwa hiyo, tuna mpango wa kuanza kuha-
masisha wakulima kuanzia aprili mwaka huu
walime zao la kimkakati la Kahawa kulingana
na hali ya hewa na ufinyu wa ardhi, mbadala
ya kuendelea kulima zao la pamba,” anasema
Ndetto.

Anafafanua kwamba, pamba katika msimu
uliopita 2018/2019 ilizalishwa kwa wingi na
wakulima wa Mwanza, lakini msimu huu
imepungua kutokana na mvua kuwa nyingi,
hivyo zao hilo haliwezi kustawi zaidi.

Anasema katika mwaka 2018/2019 msimu
huo, chama hicho cha ushirika kilikusanya
pamba kilo milioni 33,ingawa makadirio yake
yalikuwa kukusanya kilo milioni 60 na ka-
tika msimu wa 2019/2020, makisio yao kwa
wakulima yalikuwa ni kulima hekta 82,000 za
pamba, lakini kutokana na mvua nyingi eneo
lililolimwa pamba ni hekta 47,000 sawa na
asilimia 57

Ndetto anafafanua kuwa, idadi ya wakuli-

ma wa pamba pekee katika Mkoa wa Mwanza
ni 75,000 na kwa sasa wilaya zinazolima zao
hilo ni Magu,Misungwi,Sengerema,Kwimba
na Buchosa.

BEI SOKONI

Ndetto anasema kwamba, katika msimu
uliopita bei ya kuuzia pamba ilileta shida
katika soko,Serikali ilitoa bei elekezi kwa
wakulima na kampuni ya kununua pamba
kuwa kilo moja itauzwa sh,1,200,lakini bahati
mbaya ghafla bei ya soko la dunia ikashuka na
hivyo wanunuzi wakashindwa kumudu bei
elekezi na kujikuta wakulima wengi wakikosa
wanunuzi.

“Wakulima wengi waliumia baada ya bei ya
pamba kushuka kwenye soko la dunia, kwa
hiyo hata wanunuzi wa kampuni walishindwa
kununua kwa bei elekezi ya Serikali, huwezi
kufanya biashara yenye hasara,sababu una-
taka faida,” anasema.

NYANZA YA 2020

Meneja Mkuu huyo, anasema Chama Kikuu
cha Ushirika Nyanza 2020, kupitia vyama
vya msingi vya ushirika vya mazao(Amcos)

kuanzia mwezi huu, tutaanza kukusanya
mazao mchanganyiko ya choroko na dengu,
katika mfumo mpya wa stakabaadhi mazao
ghalani na kuuza kwa njia ya mnada kwenye
kampuni binafsi yatakayokuwa yakinunua
mazao hayo.

“Lengo letu na serikali ni kuboresha bei ya
wakulima wasiendelee kupunjwa, ili waweze
kupata faida,kazi ya Amcos ni kukusanya
mazao hayo na kuyaweka kwenye ghala kub-
wa na sisi tutasimamia kuuza kwa njia ya
mnada kwenye kampuni binafsi zitakayoku-
ja kununua,kampuni zikishindanishwa litaka-
lotoa bei kubwa ndilo litauziwa mazao,” ana-
fafanua Meneja Mkuu.

Anasema, mfumo huo utawasaidia wakuli-
ma kunufaika kiuchumi na mazao hayo na
kuepuka udanganyifu wa bei, kwani waliku-
wa wakiuza kwa kutumia ‘visado’ badala ya
kupima kwenye kilo ili wapate faida.

UFUFUAJI VIWANDA
Ndetto anasema, Nyanza inatarajia kufufua
viwanda vyake viwili kwa ajili ya kuchambua

INAENDELEA UK. 15
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pamba na kuzalisha mafuta ya kula vya
Manawa na Buyagu mwaka huu na kwamba
kiwanda cha Manawa kitachambua pamba
na kuzalisha mafuta ya kula na Buyagu kita-
fanya kazi ya kuchambua pamba.

Anasema kuwa, viwanda vingine sita vi-
tafufuliwa baadaye kwa hatua, vikiwamo
vilivyokuwa vikichambua pamba na kuzali-
sha mafuta ya pamba, ambavyo ni viwanda
vya Magu,Buchosa,Nyamililo,kiwanda cha
Bukumbi,Nyambiti,pamojana Ukerewe.

MENEJA SHUGHULI

John Masalu, ni Meneja Shughuli na Usa-
firishaji wa Nyanza, ana ufafanuzi: “Nilianza
kazi Nyanza mwaka 1988 kama mhasibu
msaidizi hadi sasa nimetimiza miaka 32 ya
utendaji kazi wangu.Katika maisha yangu
yote sijawahi kufanya kazi nje ya ushirika
huu, baadaye mwaka 1994 niliacha uhasibu
nikawa Ofisa Shughuli hadi 1999.”

Masalu anasema, baadaye mwaka 2000
hadi 2005 akawa meneja wa kanda,ndivyo
hivyo mwaka 2006 hadi sasa 2020 akashika
nyadhifa ya meneja shughuli na usafirishaji
wa ushirika mkoani Mwanza.

Ni simuilizi anazoendelea nazo, huku
akiwa na kubukumbu kumpata mfanyakazi
mwenzao aitwaye John Magufuli, akiwa
Mkemia Mkuu wa Ushirika Nyanza, hadi
mwaka 1995, alipoondoka kwenda kugom-
bea ubunge katika jimbo la Biharamulo
Mashariki, kisha muda mfupi baadaye, ali-
teuliwa kuwa Naibu Waziri wa Ujenzi.

Anaeleza uzoefu wake katika ushirika
huo ni walikutana na changamoto nyingi,
baada ya ushirika kuyumba, hadi hivi ka-
ribuni serikali ilipokuja kuinua tena, iki-
wamo kurejesha mali zilizotoweka kiuta-
tanishi.

“Ila kwa sasa ubora wa zao la pamba

A ‘J.‘ E\:; had

umerejea baada ya ushirika kuimarika na
sasa utaweza kuajiri wafanyakazi wengi
kama zamani. Nyanza ilikuwa na wafan-
yakazi 5000 lakini hivi sasa wapo 90 tu.

“Lakini jambo ambalo sitalisahau mai-
sha yangu na lilikuwa likiniumiza zaidi
ni pale watendaji wakuu wa Nyanza
walipouza mali za ushirika,wakasababisha
kuyumba,Nyanza haikufirisika isipokuwa
mali zake ziliuzwa na watu wachache kuto-
kana na tama za mali,anasema.

SOKO HURIA

Anasema kuwa soko huria lilipoingia mi-
aka ya 1998 lilisababisha ubora wa pamba
kushuka bei katika soko la dunia na uzal-
ishaji wake, pamba iliuzwa na wakulima
bila ya kuchambuliwa kwa kufuata ma-
daraja ya kutengenishwa safi na chafu na
kupelekwa kuuzwa.

Hali hiyo ilisababisha pia kukosekana
mbegu bora na kushuka kwa uzalishaji wa
wakulima badala ya kuzalisha kilo 500 hadi
1000 katika ekari moja ya pamba,wakawa
wanazalisha hadi kilo 100 kutokana na
soko huria kutofuata kanuni na taratibu za
ubora wa pamba wakati wa kununua.

Masalui anasema, madaraja ya pamba
hayakufuatwa, kulikuwa na daraja A lenye
pamba safi na daraja lenye pamba chafu
iliyochambuliwa.

Anasema kwamba kanuni za kilimo
bora cha pamba kikifuatwa na wakulima
wataweza kuzalisha mazao mengi am-
bazo anazitaja kuwa ni pamoja na kulima
kwa wakati, kupanda kwa mistari,kuweka
mbolea shambani na kunyunyizia dawa ya
wadudu waharibifu wa zao hilo.

. Mwandishi anapatikana kwa
anwani ya barua pepe: anthonyger-
vas@yahoo,com,simu +225(0682 86 92
44 kanda ya ziwa.

Wanachama wa Chama Kikuu cha Ushirika Nyanza, kwenye mkutano Mkuu wa

chama hicho. PICHA ZOTE: MTANDADO.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (chini ya mwamvuli), akizungumza
na kinamama waliopeleka watoto wao kupata chanjo katika Kituo cha Afya,

Kibiti waapizana Kila
‘shilingi’ yao isipotee

Na Yasmine Protace, Kibiti

USIMAMIZI mzuri wa vyanzo
vya mapato, mara nyingi ume-
kuwa ukileta maendeleo ya-
nayohakikisha sehemu inakuwa
kimaendeleo. Hivyo, kusimamia
Vyanzo vya mapato ni jambo
muhimu.

Katika serikali za mitaa, im-
ekuwa ikihimizwa na viongozi
wa juu kwamba kila halmashauri
inapaswa kuhakikisha inasimamia
vyanzo vyake vya mapato kwa
ajili ya kuiletea maendeleo.

Kupitia vikao na mikutano
yake, viongozi wakuu ambao ni
wakurugenzi na wakuu wa wilaya
wamekuwa wakisisitiza miradi
yote ya maendeleo inapaswa
kusimamiwa vizuri, ikamilike kwa
wakati na itumike kuleta maisha
chanya kwa wananchi wake.

Dhana hiyo, inaenda sambamba
na hitaji la kusimamia kwa ma-
kini vyanzo vya mapato walivyo-
navyo.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya Kibiti, Khatibu Chau-
rembo, anasema wamejipanga
kusimamia miradi ya maendeleo,
ikiwamo vyanzo vya mapato

Katika Kikao cha Robo ya
Kwanza cha Baraza la Madiwani,
Chaurembo, anasema maofisa
watendaji wa kata wa halmad-
hauri hiyo, wanatakiwa kua-
mka kusimamia miradi yao ya
maendeleo, ikiwamo ambayo ni
vyanzo vya mapato.
mashauri yaongezeke na kuleta
faida kwa wananchi, inatakiwa
(maofisa) watendaji kutolala usin-
gizi,” anasema.

Chaurembo anasema, Hal-
mashauri Kibiti haiwezi kujiende-
sha, kama haina vyanzo vya
mapato, pia lazima visimamiwe ili
vilete maendeleo kwa wakazi wa
maeneo hayo.

Anasema, ubunifu unatakiwa
kusimamia vyanzo hivyo, ambao
kimsingi unafungua milango ya

maendeleo yao, ikizingatiwa hata
kwa kutumia mapato hayo ya-
nayohimizwa kukusanywa.

Diwani wa Kata ya Maparoni,
Ngachoka Haji, anasema ambako
ni ng'ambo ya bahari, anaomba
boti iliyokuwapo Maparoni, ien-
delee kutoa huduma, kutokana
na sasa wajawazito na wagonjwa
wanatumia usafiri wa mitumbwi
kwenda kufuata huduma za Ki-
afya, wakivuka maji.

“Kutokuwapo boti kunasababi-
tumia mitumbwi kwenda kutafuta
huduma za afya,” anasema Haji.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya Kibiti, Mohammed Ma-
vulla, anasema hadi sasa wame-
jipanga kusimamia miradi ya
maendeleo, sambamba na vyanzo
vyake vya mapato.

Anasema, hadi miradi yote
iliyoibuliwa inasimamiwa Kika-
milifu, huku akitoa rai kwa madi-
wani kusaidia kusimamia miradi
ya maendeleo katika maeneo yao
na isiyokamilika, wana wajibu wa
kufuatilia ikamilike kwa wakati.

“Uchaguzi unafanyika mwezi
huu Oktoba, sasa madiwani mjita-
hidi kusimamia miradi ya maen-
deleo, maana katika kampeni
mnaweza kuulizwa maswali na
mkakosa majibu,” anasema.

Mavulla anasema, katika Hal-
mashauri ya Kibiti, kuna miradi
zaidi ya 10 inayoendelelezwa
katika maeneo mbalimbali.

Kuhusu boti, anafafanua kwam-
ba serikali imewapatia zaidi ya
Sh. milioni 100 ya kununua boti,
ambayo hadi sasa inafanyiwa
kazi.

Anasema, makubaliano ya seri-
kali na halmashauri ni kwamba,
boti hiyo inapaswa kutumika
katika maeneo ya ukanda wa
bahari wa ‘delta’ kwa ajili ya
kufanya doria ili kulinda vyanzo
vya mapato, hivyo ni vugumu
kuvunja mkataba kwa kujielekeza
na mambo mengine.
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Na Elizabeth Zaya,
MKURANGA

MWENENDO wa maisha ya
watoto wa Kimanzinchana, si
dira ya masomoni hata kidogo.
Ni mwelekeo wa kuajiriwa, tena
katika sura ya vibarua, hasa ndio
mbadala wao wa masomo.

Uchunguzi uliofanywa na Ni-
pashe katika eneo hilo, umebaini
watoto kuanzia umri miaka saba
hadi 10, wamejikita katika shu-
ghuli ndogo za kibiashara katika
eneo hilo.

Ni vibarua vya wafanyabi-
ashara wenye maduka makubwa
ya bidhaa Kimanzichana na wa-
napofanikiwa kuuza, hupatiwa
ujira mdogo.

Hapo ni uuzaji maji yaliyo-
fungashwa kwenye mifuko mi-
dogo maarufu ‘Maji ya Kandoro’,
karanga, soda, maji yaliyofun-
gashwa kwenye chupa na juisi.

Baadhi waloshuhudiwa na Ni-
pashe, wakifanya biashara hizo
kuanzia asubuhi mpaka saa 12
jioni na wapo wanaozidi muda
huo, ingawa baada ya saa moja
jioni idadi yao inapungua.

Baadhi yao, walipozungumza
na gazeti, walisema wamekuwa
wakifanya shughuli hizo kutoka-
na na ugumu wa maisha katika fa-
milia zao, wengi wanaishi na bibi
na babu zao, wasio na nguvu ya
kutafuta fedha ya kujikimu kwa
mahitaji ya kila siku, ikiwamo
chakula, mavazi na mengine ya
shuleni.

Pia, iligundulika  asilimia
kubwa hata walipo masomoni,
mahudhurio yao ni duni hata
Nipashe ilipowadodosa kupata
ukweli, walikiri kwamba wanala-
zimika kuna wakati watoroke au
kutumia saa chache baada ya ku-
rudi shule kufanya biashara hiyo.

Ni vipi wanaipata biashara
hiyo? Ufafanuzi unakuja kwamba
wamekuwa wakizichukua katika
maduka makubwa ya wafanyabi-
ashara wa eneo hilo na baada ya
kuuza, wanapatiwa ujira kidogo.

Mfano mmojawapo wanaoutoa
ni kwamba, soda 10 anazouza,
wanapata kamisheni ya Sh.500
na endapo wakibahatika kuuza
na endapo wanauza nusu, wa-
napatiwa Sh.250. Ni kipato kina-
chofanana kila kitu kwa uuzaji
maji.

Mtoto mmoja anasema, en-
dapo anashindwa kuuza kiwango
hicho cha soda au maji 10 au nusu
yake, huwa hawapatiwi chochote.

“Baba yangu sijawahi ku-
muona. Mimi naishi na mama
yangu tu, yeye anafanya kibarua
mashineni na kuna siku nyingine
anapata hela na siku nyingine
anakosa. Kama akikosa, huwa
anatupikia uji tu,”anasema mmo-
ja wao, anayekadiriwa umri wake
kati ya miaka tisa na 10,

“Mimi nikirudi shuleni niki-
kuta nyumbani hakuna chakula,
huwa naenda dukani naomba
maji ya kuuza na nikipata hela,
tunanunulia dagaa au mboga ya
majani tunakula na ugali, Kama
mama na yeye amepata naiweka
ili inisaidie kununulia mihogo ya
kula shuleni.

JICHO WILAYA MKURANCGA...

Ajira ya watoto inavyotia simanzi

stendi ya mabasi, shule yakaa kando

Wafanyabiashara wawalipa hadi 250/-
« Mahudhurio darasani ‘bahati nasibu’
Uamuzi gani serikalini?...kitendawili
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“Bibi huwa anase-
ma nije nifanye
na nikipata hela
nipeleke nyum-
bani. Mimi nauza
maji yamefungwa
kwenye viroba
ambayo nachukua
dukani na huwa
napewa 300 au
400,”anaeleza
yake.

CHANGAMOTO ZAO

Mtoto huyo anasema, mbali na
kuuza na anapofanikiwa anapata
ujira na asipouza anakosa na ame-
kuwa akikutana na za kudhulu-
miwa na wafanyabiashara hao, am-
bako anachukua bidhaa za kuuza.

“Wakati mwingine ukipewa soda
au maji 10 na ukafanikiwa kuuza

yote, unapokwenda kumpelekea
hesabu, huwa wanatugeuka, Una-
kuta anakuambia, sikupi hela kwa
sababu uliniibia soda au maji uka-
zidisha katika hesabu yako,” anase-
ma.

“Ukimuuliza niliiba saa ngapi?
Anakazana kusema, uliiba kwa hiyo
sikupi hela leo. Hiyo uliyoiba ime-

kulipa, kwa hiyo unaondoka hivyo
hivyo bila ya malipo hata kama
umebahatika kuuza zote,:” anasim-
ulia katika ufafanuzi:.

“Kesho yake tena unarudi, kwa
sababu ukikaa nyumbani unakosa
chakula kama mama na yeye haja-
pata.” Mtoto mwingine anayekadi-
riwa kuwa na umri wa miaka saba,
anaeleza yake kwamba anaishi na
bibi yake na amekuwa akifanya bi-
ashara hizo ndogo na kupata kipato
cha kusaidia kujikimu mabhitaji ya
nyumbani.

“Bibi huwa anasema nije nifanye
na nikipata hela nipeleke nyum-
bani. Mimi nauza maji yamefungwa
kwenye viroba ambayo nachukua
dukani na huwa napewa 300 au
400,”anaeleza yake.

Nipashe ilipohoji baadhi ya wa-
nanchi wa eneo hilo, walikiri ku-
wapo utumikishaji huo wa watoto
kutumiwa na wafanyabiashara.

SERIKALI MTAA

Mjumbe wa serikali ya Mtaa wa
Lisimalike, Sihota Mchonjo, anase-
ma watoto wengi wanaofanya bi-
ashara hizo ni wale ambao ama wa-
naishi na mzazi mmoja, bibi, babu
au wazazi wao waliotengana kabisa.

Pia, anakiri baadhi ya watoto wa-

naofanya biashara hizo ni wanafunzi
na wanawafahamu, huku akiongeza:
“Hao watoto tulishawakataza sana
wasifanye hizo biashara kwa kuwa pia
ni hatari sana kwao.

“Kwa sababu wakati mwingine
huwa wananusurika hata kugongwa
na magari. Wakiona linakuja wa-
nakimbizana nalo kutaka kuuza,”
anaeleza Mchonjo, anayefafanua:

“  Wakati mwingine unakuta
wananinginia kabisa kwenye gari,
yaani ukiona hivyo alivyo mdogo
mpaka unasikia tumbo linakukata.

“Ukijaribu kumkataza, hakuelewi
na tabia ya watu wa huku akikusikia
unamkemea mtoto wake, hiyo ni kesi
kubwa. Kwa hiyo, wakati mwingine
inabidi umwangalie tu.”

MFANYABIASHARA

Muuza duka katika eneo hilo la
Kimanzichana, aliyejitambulisha
kwa jina la Mohamed Ally, anasema
wamekuwa wakifanya biashara na
watu mbalimbali kadri wanavyoomba
na kuelezea shida zao.

“Unasema kwamba tunafanya bi-
ashara na watoto. Sisi hatufanyi kazi
na watoto tu, tunafanya na watu wote
kulingana na mabhitaji yao.

“Mtu hawezi kuja hapa akakuom-
ba kibarua akisema hana hata senti
ya kula, halafu ukamkataza. Tuna-
gawana hicho kidogo kinachopati-
kana.

“Maisha ni magumu ndugu
mwandishi. Sisi lengo letu ni kusaidi-
ana, angalau akipata hata kidogo ki-
namsaidia, kwa mfano kwa watoto
ambao wanakuja hapa kuomba ni
wale ambao wengine unakuta hasomi
na wachache ambao akirudi shuleni
ndiyo unamuona anakuja,” anaeleza

Kuhusu malalamiko ya watoto
kutapeliwa, mfanyabiashara huyo
analipinga, kwa kutumia kauli:
“Kwangu mimi hilo la kuwatapeli wa-
toto ni jipya, sijawahi kusikia. Lakini,
siwezi kukataa moja kwa moja kwa
sababu tuko wafanyabiashara wengi
hapa, labda wanatapeliwa kwa watu
wengine.”

DIWANI ALINGAKA

Diwani wa Kata Kimanzichana,
Ally Ndipitipi, anasema anakoishi
ni barabarani na kwamba amekuwa
akishuhudia namna watoto hao wa-
navyokimbiza gari kwa ajili ya kuuza
bidhaa zao za uchuuzi.

“Mimi kwa sasa, afya yangu siyo
nzuri na kama unavyoona nyumba
yangu iko barabarani kabisa. Huwa
nikikaa hapa nje kupata upepo,

nashuhudia kila kitu na nililazimika
kumwita Ofisa Mtendaji wa Kata

“Wanasema wanalifanyia kazi,
japokuwa mpaka sasa sijaletewa
mrejesho wowote na watoto nawaona
hapo barabarani,” anaeleza Ndipitipi.

MTENDA]JI KATA

Ofisa Mtendaji Kata ya Kimanzicha-
na, Said Abdalah, anasema tayari wal-
ishaanza kufanyia kazi jambo hilo, iki-
wamo kukaa na kamati iliyojumuisha

ndiko yalipo makao makuu ya Kata
na ndicho kimechangamka zaidi na
chenye mwingiliano mkubwa wa
watu. Kwa hiyo, watoto wengi huwa
kufanya biashara hizo hapa.

“Baada ya kuona hali inazidi kuwa
mbaya na idadi ya watoto wanaofan-
ya hizi biashara za ujasiriamali inazidi
kuongezeka tuliitisha mkutano na
mikakati mbalimbali ya kukomesha
hili, ikiwamo kutoa taarifa katika Kit-
uo cha Polisi cha hapa Kimanzichana,
ili waje wawakamate,” anasema

Ofisa Mtendaji Kata anataja changa-
moto kubwa zinazokwamisha mi-
kakati waliowekea ya kumaliza tatizo
hizo, ni lawama za wazazi na walezi
wa watoto hao, ambao pia wanawany-
ima ushirikiano.

“Kwa kushirikiana na Jeshi la Poli-
si la hapa Kimanzichana, tulikuwa
tunafanya ‘ambush’ (uvamizi) ya
kuwakamata watoto, tukiwaambia
kwamba ili tuwaachie ni lazima watu-
hakikishie wanaacha hizi biashara
na wanaenda shule. Lakini, tulikuwa
tunapata lawama kubwa kutoka kwa
walezi na wazazi wao.

“Siku moja tuliwajaza pale Kituo
cha Polisi cha Kimanzichana. Wali-
kuja wazazi kwa fujo na wengine wa-
likuwa wanalia, wanasema ‘kwanini
tunawaweka ndani’ wakati hao ndiyo
wanawategemea kwa ajili ya ku-
watafutia riziki.

“Wao hawana nguvu za kuwatafutia
chakula. Yaani unakuta anakuja bibi
‘amechoka’ analia na machozi mbele
ya askari hata unashindwa umfanyeje
yule mzee. Kwa hiyo tunahitaji ush-
irikiano wa wazazi,” anasema

OFISA USTAWI/POLISI

Ofisa Maendeleo ya Jamii Wilaya ya
Mkuranga, Peter Nambunga, anasema
kinachochangia watoto wengi kujiin-
giza katika kibiashara hiyo ni umasi-
kini uliokithiri.

Pia, anasema uelewa mdogo kuhu-
su umuhimu wa elimu kutoka kwa
wakazi wengi; ndoa nyingi kuvunjika
na wazazi kutokuwajibika ipasavyo
katika malezi ya watoto wao.

Polisi kupitioa Ofisi ya Mkuu wa
Upelelezi Wilaya ya Mkuranga(OCID),
wanasema bado hawana taarifa hizo,
katika ofisi yake na kwamba anali-
fanyia kazi.

BIASHARA KATIKA PICHA

Mchuuzi wa matikiti akiwahudumia wateja wake, katika eneo la Uhindini, jijini Dodoma mapema wiki
hii. Kipande kimoja cha tikiti kiliuzwa kwa bei ya 500/-. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

mitaa ya eneo la Kariakoo, j
miguu. PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Mwandishi Wetu

KUNA nadharia kutoka kwa
wasomi wa uchumi kuhusiana na
dhana ‘mkopo’ au ‘ukopoaji.’

Tafsiri yake katika mazingira
ya kawaida ni fedha ambazo mtu,
asasi au hata serikali inapewa
kwa kutimiza malengo maalum
na ulopaji wake una kipindi na
taratibu maalum.

Mtoaji anaweza kuwa mtu
mmoja au kikundi, asasi na
serikali, inayoidhinishwa kwa
masharti mahsusi katika namna
ya kupata pesa hizo na urejeshaji
wake.

Kuna taasisi ambazo zimejikita
katika biashara hizo, zikiwamo
benki, ushirika wa kuweka na
kukopa (saccos) na taasisi za
kifedha.

Anayepata mkopo, huwa na
deni analofaa kulilipa kulingana
na makubaliano rasmi yake na
anayemkopesha. Deni hilo lin-
aweza kuwa mikopo isiyokuwa
na riba au wenye riba.

AINA ZAKE

Kuna aina nyingi za mikopo,
kulingana na yanayohitajika na
upatikanaji wake unaweza kulin-
gana na ulivyo mkopo wenyewe,
anayelengwa na ule mkopo au
lengo la matumizi ya ule mkopo.

Mara nyingi utaratibu wake,
mkopaji haruhusiwi kwa mwing-
ine, mpaka akamilishe wa
kwanza, ingawa kuna mwingine
unaoitwa mkopo endelevu, un-
aoidhinishwa kuchukuliwa, kabla
uliotangulia kukamilishwa.

Kuna, mikopo kwa kadri mahi-
taji yalivyo na anyekopa anakuwa
na ama dhamana au kudhamini-
wa, mathala kutoka benki na asa-
si za fedha kama saccos.

Ipo mikopo isiyo na dhamana,
mathalan iliyozoeleka kutoka
kwa marafiki na jamaa.

Aina za mikopo kulingana na
lengo la matumizi, mathalan
ujenzi, biashara, kilimo, masomo
na ununuzi wa chombo cha usa-
firi

Ipo mikopo mahsusi kwa ajili
ya kulipa mkopo mwingine, am-
bayo hujulikana kama ‘consoli-
dation loan’; na mkopo kukabili
dharura ya papo kwa hapo, math-
alan matibabu.

Kuna aina za mikopo kulingana
na mlengwa alikosimamia, math-
alan mahsusi kwa wafanyakazi
wa kati au walimu, askari, wakuli-
ma na wanafunzi kama ilivyo kwa
wanaosoma elimu ya juu nchini.

Mkopo kwa serikali; hiyo in-
ailenga serikali na mara nyingi
riba zake huwa nafuu, kama nchi
tajiri inavyokopesha mataifa
yenye uchumi wa chini.

Pia, kuna mikopo iliyopungu-
zwa riba, hujulikana kitaalamu
kama ‘subsidized loan’ mara ny-
ingi kwa kundi maalum kama vile
serikali na wanafunzi.

ULIPAJI MIKOPO.

Mkopo ni deni linalolipwa kul-
ingana na mkataba kati ya anaye-
kopa na anyekopesha. Tkiwa ni
mkopo karadha aliyekopa hulipa
pesa alizokopa pekee, lakini
mkopo wa riba hulipwa kilicho-
tolewa nariba.

Malipo yake hufanyika katika
kipindi cha makubaliano na ki-

Unataka kuchukua mkopo? Pata
darasa kamili hukue uamuzi

A
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Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu, Abdurazak Badru .
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Vilevile, katika kupeana
mikopo, iwapo inatokea
hakuna mamlaka in-
ayodhibiti na mwenendo
wa mkopo huo, nayo
inaangukia katika sura
nyingine au kunyanyasa.
Nchini, kuna Benki Kuu
ya Tanzania (BoT).

wango maaluma kilichopangwa,
mathalan siku, wiki au mwezi ka-
tika baadhi ya mikataba, uchek-
weshaji huendana na adhabu za
riba, kuligana na miongozo wal-
iokubaliana, mkopaji na mkope-
shaji.

Katika baadhi ya nchi, kuna ma-
shirika yanayowasaidia watu ku-
tumia na kulipa mikopo yao kwa
busara.

KUNA UNYANYASAJI?
Dhana ya mikopo kwa nia isiyo
nzuri, kama vile malipo ya riba,

inaangukia katika unyanyasaji
kwenye mikopo. Ni dhana ambayo
imeshazungumziwa katika lugha
ya kukemea kutoka mamlaka za
kiserikali nchini.

Vilevile, katika kupeana mikopo,
iwapo inatokea hakuna mamlaka
inayodhibiti na mwenendo wa
mkopo huo, nayo inaangukia ka-
tika sura nyingine au kunyanyasa.
Nchini, kuna Benki Kuu ya Tanza-
nia (BoT).

Pia, kuna unyanyasaji wa wa-
naokopa kwa kutolipa deni wal-
ilokopa.

Tukio la benki kuzindua aina mojawapo ya mkopo.

VIGEZO VYAKE

Kuna vitu vingi vinatajwa ni vya
kuzingatia wakati wa kuchukua
mkopo, ikaangukia katika sura
ya maswali:  Kiasi unachohitaji;
utalipaje; kama una kipato cha
uhakika kumudu marejesho;
kumbukumbu za kuambatanisha
mchakato wote.

Mkopaji anatakiwa kufanyia
kazi kujua ni kiasi gani taasisi ya
fedha husika inaaminika, namna
bidhaa au sera maalum za mkopo
zinazoendana na mabhitaji ya
mkopaji kama vile sera kwa ajili ya

\
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Unataka kuchukua mkopo? Pata
darasa kamlll uchukue uamu2|

wanawake, vijana ya wakulima.

Swali lingine, linarejea ni kama
mtu ana kipato cha msimu, je
ulipaji wake unaweza kupangwa
kuendana nalo?

Mkopaji anapaswa kufanyia
tathmini riba na gharama gani
zingine  zilizojificha,  katika
mchakato wa kupata mkopo au
baada ya kuupata huo mkopo.

Lingine la ‘kukuna kichwa’
inaangukia katika mkopeshaji
kama vile benki anahitaji dha-
mana ya aina gani na namna gani
anayekopa anaridhia kuiweka re-
hani, ili aupate mkopo?

Kutokana maendeleo ya tek-
noklojia ya sasa, ukosefu wa
muda kufanya baadhi ya mambo,
unatoa nafasi ya swali kwa baadhi
ya wakopaji kama matumizi ya
simu yana nafasi katika kurejesha
mkopo.

Pia, kuna mustakabali un-
aoendana na kucheleweshwa
mchango na kama kuna adhabu
ya aina yoyote?

KUKWAMA MALIPO

Kunatajwa kuwapo mengi ya-
nayokwamisha maliopo ya deni
la mkopo na katika baadhi ya vi-
gezo, benki zinaweka bima mah-
susi kwa mikopo hiyo.

Baadhi ya vigezo vinavyoingia
katika orodha inayotajwa, inaju-
muisha masuala kama, kupoteza
kazi kwa mlipaji deni, kunam-
fanya ashindwe kuhudumia deni
analopaswa kudaiwa.

Pia, kuna magonjwa, ikimaani-
sha mlipaji deni anaopugua, kuna
uhusiano wa karibu na uwezeka-
no wake kulipa deni katika nam-
na sahihi au kushidwa kabisa.

Sababu kuu hapo, ni nguvukazi
inayotarajiwa kuingiza kipato, in-
afifia na wakati huohuo, huenda
anaingia gharama za ziada nje
ya bajeti ya kawaida, kwa ajili ya
kujitibu.

Tatu kuna suala la kiwango cha
thamani ya fedha, iwe ya kigeni
au ya nchini, inamgusa mlipaji
kulingana na nafasi yake. Pale
anapotegemea fedha za kigeni
kulipa deni inaanguka thamani,
inamhusu mlipaji kuyumba kima-
pato.

Vivyo hivyo, katika suala la fed-
ha nyumbani kuangukia thamani
kupita kiasi, kunagusa uwezo wa
mlipaji kulipa deni, mfano hai ni
thamani ya pesa za Zimbabwe,
ilipotokea kuanguka kupita kiasi.

Kifo cha mmoja wa wanafa-
milia wa mlipaji deni, kuna uhu-
siano wa moja kwa moja na kuy-
umba kwa bajeti ya mlipa deni
na si ajabu, akashindwa kumudu
ratiba ya ulipaji deni lake, kama
alivyokubaliana katika mkataba.
Hiyo inaendana na kupoteza kazi
kwa mwanafamilia.

Mwisho, kuna kuibuka mata-
tizo mengine ya maisha, yanayo-
sababisha hasara za kifedha kwa
mlipa deni.

( N7
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Gavana wa Benki Kuu ya Tan-
zania (BoT) Prof. Florens Luoga;
msimamizi mkuu wa taasisi
zinazokopesha. PICHA ZOTE:
MTANDAO.
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MKkopaji anapaswa
kufanyia tathmini riba
na gharama gani zingine
zilizojificha, katika
mchakato wa kupata
mkopo au baada ya kuu-
pata huo mkopo.

lanzani;

USIPILIPE DENI

Ikishafika hatua sura ya rasmi
mlipaji anashindwa kulipa, kuna
aina ya mchakato wa kufuatiliwa
unaanza kutoka kwa mdai, kama
vile benki.

Huanza katika sura ya wito wa
swali la mdomo ‘vipi deni letu?’
Kutoka kwa wafanyakazi wa ben-
ki wa taasisi ya fedha kumfuata,
kisha barua rasmi ya malalamiko
kutoka benki usimamizi wa taasisi
ya fedha.

Hatua ya juu ambayo ni mbaya

zaidi ni utekelezaji wa hatua za
kisheria iliyopo kwenye mkataba.
Wafanyakazi wa taasisi ya fedha
wanaonekana kwenye anwani ya
makazi ya mdaiwa, kutekeleza
kisheria, azma iliyomo kwenye
mkataba.

Ni hapo inashuhudiwa vitisho
na amri kutoka huduma maalum
za kisheria. Hapo ndipo wenye
dhamira nzuri, wanakuja na “
kulipa mkopo kwa mkopo.” Kama
wanamudu vigezo na masharti ya
huko, wanakuwa wamejinusuru.

Kupitia nyenzo ya ukopaji, ali-
yekumbwa madhila ya kutomal-
iza deni la kwanza, ana nafasi
ya kuondosha sekeseke ya deni
la awali, anapokidhi vigezo na
masharti.

Kupata aina yoyote ya mkopo
ni rahisi kwa sababu idadi kubwa
ya mipango ya mikopo ni mawazo
kupitia sekta ya benki, ambazo
zinahuduma za kusaidia kutatua
matatizo yanayoambatana.

‘MKOPO KWA MKOPO’

. Inasaidia wateja wa
taasisi za fedha, kuon
dokana na matatizo
ya utumwa na fedha,
makosa sahihi yaliyo
tolewa mapema.

. Kuna fursa za kulipa
mkopo kwa kuongeze
wa muda wa kulipa bila
ya kupoteza fedha ya
uhuru wa kisheria.

. Haina ongezeko la faini
na adhabu kwa ajili ya
kulipa.

. Malipo yake husaidia
kuepuka madai, am
bayo yanahitaji muda
mrefu na kero.

. Kabla ya kulipa mkopo
kwa mkopo, kuna fursa
ya kuchagua benki au
taasisi sahihi.

MALIPO YA AWALI

Malipo ya awali ya mkopo yana
faida nyingi. Kwanza, inaelezwa
inashughulikia hali ya kisaikolo-
jia ya mdaiwa. Wakati kiasi kili-
chokopwa kikamilifu, mtu huhisi
vizuri zaidi na huru.

Ikiwa anachambua malipo,
malipo ya awali ya mkopo kwa
moja kwa moja hupunguza kiasi
cha madeni kuu ya akopaye kwa
kupunguza kiwango cha maslahi
yaliyoongezeka.

Malipo ya awali ya mkopo mara
nyingi ni ya manufaa kwa wateja,
lakini si kwa taasisi za benki. Wa-
napoteza riba isiyolipwa kwa
mikopo juu ya kulipa mapema.
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BIASHARA

Na Beatrice Philemon

TANZANIA ni kati ya nchi chache
duniani zenye vivutio bora na vingi
vya utalii. Ni bahati mbaya havijaju-
likana kwa kiwango kinachostahili
kimataifa.

Ni walakini uliokwishabainika
na umeanza kufanyiwa juhudi za
kufanikisha lengo la kuwezesha
kujulikana huko. Hatua mojawapo,
ni Kampuni ya Huduma za Usafiri
wa Anga (Nas) imeingia mkataba wa
makubaliano (MOU) na Bodi ya
Utalii wa Tanzania (TTB) kutangaza
vivutio vya utalii nchini.

Nas itafanya kazi hiyo katika vi-
wanja vya ndege mbalimbali duni-
ani, kwa matarajio ya kusaidia vivu-
tio vya utalii vya Tanzania kimataifa,
vitakayoongeza watalii wanaofika
nchini, ikiendana na kuingizia nchi
fedha za kigeni na wawekezaji ka-
tika sekta ya utalii.

Akizungumza katika hafla ya ku-
tia saini mkataba huo, Mwenyeki wa
Bodi ya Kampuni ya Nas, Prof. Costa
Mahalu, anasema katika utekelezaji,
kampuni yake kwa kushirikiana
na TTB kutangaza utalii Kkati-
ka kumbi za wasafiri katika viwanja
vya ndege duniani.

Anasema, ni fursa inayotajwa ita-
wawezesha wasafiri wanaopumzi-
ka watambue vivutio vya Kkitalii
vilivyopo nchini. Prof. Mahalu ana-
fafanua: “Katika lounges’ kutaku-
wepo matangazo na vijarida mbal-
imbali vinavyotangaza utali wa
hapa nchini, ili kuamsha ari na
hamu ya kutembelea vivutio vya
utalii.”

Kuhusu undani wa malengo ya
ushirikiano, anasema ni kuwawez-
esha kupatikana taarifa zinazohusu
utalii wa Tanzania na kuwapatia
abiria wanaopita ‘lounges’ zina-
zoendeshwa na Nas wakiwa safari.

Anataja baadhi ya maeneo ya-
nayonufaika na matangazo hayo ni
viwanja vya ndege vya Afrika kama
vile nchini Rwanda, Msumbiji, Mo-
rocco, Misri na Cote D’Ivoire, vivyo
hivyo Masharikiya Katina Asia, wa-
takapobadilishana maarifa kubore-
sha taswiraya utalii Tanzania.

Kwa mujibu wa Prof. Mahalu,
kampuni ya Nas ilianza biasha-
ra nchini kupitia kampuni yake
tanzu ya Nas - Dar Airco mwaka
2016. Hilom analifafanua akisema:
“Takwimu za mwaka 2019 mpaka
sasa, zinaonyesha kampuni imehu-
dumia ndege 8,900.”

Anasema ubora wa utoaji wa
huduma zake au kitaalamu ‘on
time performance - OTP’ uko juu,
kampuni hiyo imeajiri wafanyakazi
364 na ina mitambo na vifaa vya
kufanyia kazi, huku ikiendelea ku-
wekeza vifaa, mitambo na mafunzo
kwa wafanyakazi.

Pia, anasema kimataifa imeajiri
wafanyakazi zaidi ya 8000 kutoka
katika nchi tofauti duniani na Prof.
Mahalu anaeleza: “Kampuni  in-
aamini Tanzania ni nchi inayofaa
kuendelea kuwekeza kutokana na
mazingira mazuri ya kibiashara,
amani na utulivu uliopo nchini.”

MKATABA ULIKOSIMAMA

Prof. Mahalu anataka maeneo
matatu ya huduma za mkataba ni
kutangaza utalii wa ndani na nje
ya nchi katika viwanja vya ndege,
inayotekelezwa  kwa  ushiriki-
ano wake na TTB.”

Partnership between

'and National Aviation Sery

Mwenyekiti wa Bodi ya kampuni ya Nas, Prof. Costa Mahalu (mwenye suti nyeusi), akibadilishana
nyaraka na Mkurugenzi Mtendaji wa TTB, Devota Mdachi, baada ya kutia saini mkataba wa makubaliano
kati yao, na kutangaza vivutio vya utalii vya nchi katika viwanja vya ndege duniani. Wanaoshuhudia,
kushoto ni Meneja Mkuu wa Nas, Miguel Serra na kulia, Mwenyekiti wa TTB, Jaji Mstaafu Thomas Mi-

hayo. PICHA: BEATRICE PHILEMON.

MKATABA TTB

& NAS..

Utalii nchini ‘kupaishwa’ vivutio
viwanja vya ndege kibao duniani
« Prof. Mahalu adokeza mazito yajayo

« Mikumi, Serengeti sasa kila mahali
« Jaji Mihayo: Hii hapa Safari ya utalii
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“Tunashirikiana na
taasisi mbalimbali
kama Chuo cha Taifa
chaUsafirishaji (NIT)

na vyuovya elimu

ya juu, kuwafundisha
vijana wanaomaliza,
chini ya programu yetu
ya mafunzo kazini yaani
‘internship,” anasema

Anataja eneo la pili, ni afya kwa
jamii ambayo kwa sasa kampuni
inashirikiana na Halmashauri ya
Wilaya ya Kilolo na la tatu ni sekta
ya elimu.

“Tunashirikiana na taasisi mbal-
imbali kama Chuo cha Taifa chaUsa-
firishaji (NIT) na vyuo vya elimu
va juu, kuwafundisha vijana wa-
naomaliza, chini ya programu yetu
ya mafunzo kazini yaani ‘intern-
ship,” anasema

Kwa mujibu wa Profesa Mahalu,
programu ya mafunzo kazini ilianza
jijini Dar es Salaam tangu mwaka
2018 na iliendelea katika mikoa
mingine kama Kilimanjaro na Do-

-

doma.
Anasema, asilimia 10 ya wa-
nafunzi wanaochukuliwa  Kkati-

ka mpango huowa mafunzo kazini,
walipatiwa mikataba ya ajira.

WIZARA UTALII

Mwenyekiti wa Bodi ya Utalii Tan-
zania (TTB), Jaji Mstaafu, Thomas Mi-
hayo, anasema makubaliano kati ya
TTB na Nas, imo katika mbinu mpya
ambazo bodi imeingia mkataba ku-
tangaza utalii kuwa kivutio bora cha
Afrika na hata duniani.

“Hatuwezi kuingia ‘MOU’ bila ya
kufanyia uchunguzi. Nimefurahi Nas
imetimiza vigezo ambavyo vinatak-

iwa katika sekta ya utalii,” anasema
Jaji.

“Naomba wakala wa wasa-
firishaji watalii na wadau wengine
waliopo katika sekta ya utalii, wa-
tumie fursa hii kuandaa historia
ya kampuni zao (company profile),
huduma za utalii wanazozitoa, bei
wanazotoza kutembelea vivutio vya
utalii na masuala mengine na kuzi-
letea kampuni ya Nas,” anasema.

Jaji Mstaafu Mihayo anaongeza:
“Watalii wakija waone ‘package’
zao na huduma wanazotoa, ili wa-
kiamua kutembelea Tanzania, wawe
wamejipanga vizuri.”

Anatamba kwamba, TTB imeji-
panga vizuri kutumia fursa iliyopo
katika kutangaza vivutio vyote ka-
tika viwanja 17 vinavyo hudumiwa
na kampuni ya Nas.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk.
Hamis Kingwangalla, anaisifu sekta
ya utalii ni muhimu sana nchini na
sekta hiyo inachangia Pato la Taifa
kwa asilimia 17 .6 na robo ya fedha
zote za kigeni nchini.

Kwa mujibu wa wizara mama
ni sekta inayotoa ajira za moja kwa
moja 600,000 na nyinginezo zaidi
ya milioni mbili.

“Tli sekta ya utalii iweze kukua
na kutimiza lengo linalokusudiwa,
lazima tuwe na uwekezaji nchini
na ndiyo maana tumefufua shirika
letu la ndege (ATCL) ili kurahisisha
usafiri kwa watali wanaokuja kutem-
belea Tanzania,” Dk. Kigwangalla
anafafanua akisema, sehemu kubwa
ya abiria ni watalii.

“Ifikapo 2025 tunaweza kupata
Sh. bilioni 16 kama tutawekeza zaidi
na lazima tuwe wabunifu namna ya
kutangaza vivutio vyetu vya utalii na
namna ya kufikia watalii,” anasema

Hivi sasa Tanzania imeanza
kutafuta watalii katika nchi za Asia,
China, Russia na inajiandaa na ghu-
ba ya Uarabuni na Mashariki ya Kati
na waziri anahimiza sekta na hasa
wakala katika biashara ya utalii, wa-
napaswa kuwa wabunifu zaidi ka-
tika utoaji huduma zao.

“Naipongeza TTB na Nas kuin-
gia mkataba wa makubaliano na
kutupa viwanja 40 vya ndege, am-
bavyo wanavitumia bila ya gharama
yoyote kutangaza vivutio vyetu vya
utalii, pia kusaidia kutengeneza ma-
tangazo ya kuweka kwenye hayo
mabasi na serikali itaendelea kutoa
msaada inavyotakiwa,” anasema Dk.
Kigwangwala.

Anaeleza matarajio ya mkataba
huo ni kuleta matokeo chanya na
kuhamasisha wageni kutembelea
Tanzania, zaidi, badala ya kuishia
kwenye picha na matangazo.

o i _:;"- - »

Mandhari ya baadhi ya vivutio ya nchini vinavyotarajiwa kuonyeshwa kimataifa. PICHA:

iy . -
- -

MTANDAO.
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Waliompopoa DC mawe wafurahia Tasaf

Na Nebart Msokwa, KYELA

AKAZI wa Kijiji
cha Mpunguti ka-
tika Halmashauri
ya Wilaya ya Kyela
mkoani Mbeya, wameiomba seri-
kali kuendelea kusaidia kuinua
uchumi wao kupitia Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (Tasaf). Wa-
nanchi wa  Kijiji
iouvamia msafara wa Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya Wilaya
hiyo na ‘kuupopoa’ na mawe
mwaka jana kutokana na kuzuili-
wa kuwaua baadhi ya wanafamil-
ia, ambao walikuwa wanawatuhu-
mu kwa ushirikina.

Kwenye tukio hilo, magari kad-
haa ya serikali yaliharibiwa vibaya,
ndipo Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, alipoagiza Jeshi
la Polisi kuwashushia kipigo usiku
kucha, tukio ambalo liliwafanya
wajutie kile walichokifanya.

Wakizungumza juzi wakati wa
ziara ya Naibu Waziri wa Nchi, Ofi-

Vijiji

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

140 vyapata
umeme wa REA

si ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora,
Mary Mwanjelwa, baadhi yao wali-
ishukuru serikali kuwasamehe ku-
tokana na unyama walioufanya na
kuendelea kuwa miongoni mwa

""" vinavyonufaika na
Tasaf. Walidai kupitia mpango wa
Tasaf, baadhi ya familia zinazonu-
faika zimeboresha makazi, kuan-
zisha shughuli za uzalishaji iki-
wamo kilimo, ufugaji na biashara
ndogo ndogo.

Mmoja wa wanufaika, Ambang-
ile Mwaibabile, alisema kabla ha-
jaanza kunufaika na mfuko huo
maisha yake yalikuwa magumu na
hakuwa na uwezo wa kujenga ny-
umba nzuri ya kuishi, lakini sasa
amejenga nyumba nzuri ya kuishi
na familia yake.

Alisema fedha alizopata awali
alizitumia kukodi mashamba kwa
ajili ya kulima mpunga na baada
ya kuvuna, aliuza akanunua bati
akahifadhi, awamu ya pili aka-
nunua tofali na kuanza kujenga

nyumba ambayo kwa sasa im-
ekamilika. “Tunaishukuru serikali
ambayo pamoja na mabaya yetu
kutukumbuka, tulikuwa na mai-
sha magumu kupita maelezo, la-
kini kwa sasa hali ni nzuri.”

Naye Nelusigwe Ambokile,
alisema pamoja na kwamba
mpango huo umemnufaisha yeye
pamoja na familia yake, lakini
anaiomba serikali kuwasaidia na
wengine katika
bao wanastahili
lakini hawakuingizwa
mpango.

kusaidiwa,
kwenye

Kaini Mwampepe, alisema tangu
mwaka 2015 mpaka sasa wa-
faika na mpango huo ni 84 na
kwamba fedha zilizotumika ni Sh.
milioni 58.

Alisema awali zilibainika kaya
98, lakini baada ya mchujo zikaon-
dolewa kaya 10 kutokana na kuko-
sa sifa, hivyo zikabakia kaya 88 na

kutokana na sababu mbalimbali
zimepungua tena.

Mwanjelwa aliwahakikishia
wananchi hao kuwa serikali itaen-
delea kutekeleza mpango huo,
na kwamba katika Tasaf awamu
ambavyo havikuwamo kwenye
mpango vitaingizwa.

Alisema hata kaya ambazo zi-
nakidhi vigezo vya kuingia kwe-
nye mpango, lakini katika awamu
zilizopita hazikuwamo, zitaingi-
zwa ili nazo zinufaike na kwam-
ba wanufaika wa awali ambao
wataonekana kuwa wameondo-
kana na umaskini, wataondolewa
kwenye mpango.”

“Mheshimiwa Rais anawapenda
wananchi wake na ndio maana
ameuzindua upya mpango huu,
na kwa wale mliokuwa mnafua-
tilia wakati anazindua alitupatia
maelekezo ya kuboresha na tuta-
fanya hivyo, wanufaika tumieni
vizuri fedha hizo,” alisema Mwan-
jelwa.

VIJIJI 140 vimefanikiwa kuwashwa umeme mkoani

(REA) awamu ya tatu katika mzunguko wa kwanza am-
bao umetekelezwa ndani ya miezi 24.

Kauli hiyo ilitolewa na Mhandisi wa Rea Mkoa wa
Mbeya, Yolam Mtemi, na kuweka wazi kuwa utekelezaji
wa mradi huo umefanikiwa kwa wakati licha ya
makubaliano ya mkataba ambayo yatatarajia kukamilika

Aprili 10, mwaka huu.

Alisema utekelezaji wa mradi huo unajumuisha njia
kuu za umeme zinazofikia urefu wa kilomita 331.47 na
njia ndogo ya umeme yenye urefu wa kilomita 573.34

Alisema katika mchanganuo, Halmashauri ya Mbeya

mradi huo ni 10 katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali
na 13 katika Halmashauri ya Wilaya ya Chunya na kuwa

transfoma 168.

“Utekelezaji wa mradi huu wa Rea katika mzunguko
wa kwanza umefanikiwa kwa asilimia 100 na ndiyo

tika halmashauri hizo.

Alifafanua kuwa katika mradi huo jumla ya wateja
7549 wa njia ndogo wameunganishwa na wateja 157
kati ya 817 wa njia kubwa wameunganishwa na kuwa
hatua za utekelezaji zinaendelea kukamilisha wateja

wote.

Alisema katika mradi huo kwa mujibu wa mkataba

vitaunganishwa ndani ya muda wa mkataba wa Rea
awamu ya tatu katika mzunguko wa kwanza.
Mtemi alisema katika utekelezaji huo, Halmashauri ya

foma 25

ufungaji huo ni sawa Km 39.09 kwa njia kuu na Km 102

.02 kwa njia ndogo.

Mmoja wa wanufaika wa Mpango wa Taifa wa Kunusuru Kaya Maskini unaorati-
biwa na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (Tasaf), Ambangile Mwaibabile (aliyepiga

ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora,
Mary Mwanjelwa, alipomtembelea nyumbani kwake kukagua nyumba aliyoijenga
kwa kutumia fedha anazopata kupitia mpango huo. PICHA: NEBART MSOKWA

Wafanyabiashara
yaasall wapewa
somo vifungashio

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

WAFANYABIASHARA wa
asali wametakiwa kuz-
ingatia ubora wa vifun-
gashio vya bidhaa za asali
kwa lengo la kuimarisha
ushindani katika soko kwa
kuwa vifungashio visiyo na
ubora vimekuwa vikichang-
ia bidhaa hiyo kushindwa
kustawi na kupunguza
ubora.

Kauli hiyo imetolewa
jana na Ofisa Nyuki Mkoa
wa Mbeya, Marietha Kereti,
wakati akizungumza na
gazeti hili na kubainisha
kuwa maofisa nyuki hulazi-
mika kufanya msako mtaani
kwa lengo la kuwabaini
wafanyabiashara ambao
wamekuwa wakiuza bidhaa
va asali bila vifungashio
bora.

Alisema kumekuwapo
na kasumba ya baadhi ya
wafanyabiashara wa asali
ambao wamekuwa wak-
jokota makopo, ambayo
yametumika kwa shughuli
nyingine na kuyatumia
kuhifadhia asali na kasha
kuwauzia wateja malimbali.

“Makopo, chupa au ndoo
zilizotumika kuhifadhia
bidhaa zingine hazifai hata
Kidogo kuhifadhi asali kwa
kuwa asali inatabia ya ku-
fyonza uchafu wote katika
kifaa kilichotumika na hivyo
kupoteza ubora kwa ajili
ya matumizi ya binadamu,”
alisema.

Alisema umefika wakati
kwa wauzaji wa asali ku-
tumia vifungashio bora kwa
lengo la kukuza biashara ya
asali na kuongeza ushindani
wa kibiashara na mataifa
mengine duniani.

Marietha alisema vifun-
gashio visivyokidhi ubora
vimekuwa vikisababisha
mahitaji ya soko la asali
katika jamii kupungua ku-
tokana na wengi wa wateja
kuhofia mazingira ya bi-
ashara ya asali katika soko.

Aidha, alisema katika
mkoa wa Mbeya, Wilaya ya
Chunya ndiyo wilaya pekee
inayoongoza kwa uzalishaji
wa asali, kutokana na mae-
neo mengi ya wilaya hiyo
kuwa rafiki katika ufugaji
wa nyuki na uzalishaji wa
asali ya kutosha.

Alisema hadi kufikia
mwishoni mwa mwaka
2019 mkoa wa Mbeya uli-
kuwa na jumla ya mizinga
va asili 54,548 na mizinga
ya kisasa 8,363,na kuwa
bado kuna mpango en-
delevu wa kuwaelimisha
wafugaji wa nyuki kutumia
mizinga ya kisasa kwa
lengo la kuongeza ubora wa
uzalishaji.
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Apiga ‘stop’ ulazaji nguzo barabarani

Na Renatha Msungu,
CHEMBA

AZIRI wa Nisha-
ti, Dk. Medard
Kalemani, ame-
waonya ma-
kandarasi wanaotelekeza mi-

kulaza ovyo nguzo za umeme
barabarani kwa muda mrefu
bila kusimikwa.

Alitoa onyo hilo juzi alipo-
washa umeme katika Kata ya
Farkwa wilayani Chemba
mkoani Dodoma.

Waziri Kalemani alisema
ameshuhudia kuzagaa kwa
nguzo barabarani, jambo am-
balo linamkera na kuagiza
makandarasi hao kuacha
tabia hiyo kwa kuwa inasaba-

bisha nguzo kuoza kabla ya
kutumika.

“Kuna shida moja na nitoe
onyo la mwisho, nimepita
barabarani nguzo zimelala,
Meneja wa Kanda na Mkoa
simamia haya, nimetoa siku
tatu kwa nguzo zote zilizolala
kwenye mkoa wote wa Do-
doma ziondolewe, tofauti na
hivyo mhandisi uache kazi na
wewe mkandarasi tutakuan-
dikia barua ya kusitisha mka-
taba wako,” alionya.

Alimwagiza Meneja wa
Mkoa wa Dodoma kusimamia
suala hilo na kumtaka kum-
wandikia barua mkandarasi
atakayeshindwa kusimamia
suala hilo. “Hatuwezi kuacha
fedha ya serikali ikichezewa
kwa kuacha nguzo ziendelee

kuoza, hili ni onyo la mwisho
na ni onyo kwa makandarasi
wote nchi nzima, ni marufuku
nguzo kulazwa chini, zikifika
ndani ya siku tatu zisimikwe
wananchi wapate umeme,”
aliagiza. Waziri huyo pia alise-
ma serikali imetoa Sh. bilioni
40.2 kwa ajili ya kusambaza
bali nchini.

“Kila mwananchi hivi sasa
anapaswa kuwa na umeme
kutokana na kwamba maen-
deleo hayaji bila kuwa na
umeme, ni jambo jema
umeme, wananchi mtumie
vizuri umeme huu,” alisema.

Mbunge wa  Chemba,
Juma Nkamia (CCM), alise-
ma umeme huo utasaidia

kubadilisha maisha yao ya
kila siku, akitamba kuwa watu
watafanya biashara ili ku-
jiongezea kipato.

“Wananchi acheni kusiki-
liza maneno ya uongo fanyeni
kazi ya kujiletea maendeleo,”
alisema. Mkuu wa Wilaya
ya Chemba, Simon Odun-
ga, alisema kuwashwa kwa
umeme Farkwa kumechangia
kuongeza maendeleo katika
eneo hilo.

Odunga alisema wananchi
wengi wanafanya biashara,
hivyo umeme utawaongezea
upanuzi wa biashara wanazo-
fanya. “Tunaishukuru serikali
kwa kuleta umeme Vimebaki
jiji vingine kuwa na umeme,”
alisema.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Wanawake Tanzania wa Chama Cha Mapinduzi (UWT), Mwalimu Queen Mlozi, akizungumza na
waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, akitoa wito kwa wanawake wote nchini, kujitokeza kushiriki kwenye maadhimisho
va Siku ya Wanawake Dunia Machi 8 mwaka huu, na kushiriki kufanya shughuli za kijamii kwenye maeneo yao ili kuienzi
siku hiyo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wanawake waitwa fursa uongozi CWT

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Idara ya Jinsia
na Wanawake ya Chama cha
Walimu (CWT), Stella Mamot-
to, amewataka wanawake
kuchangamkia fursa Kkatika
kugombea nafasi mbalimbali
za uongozi ndani ya chama
hicho.

Akizungumza katika kikao
cha baraza la chama hicho

juzi, Mamotto alisema mwaka
huu chama hicho kina mam-
bo makubwa mawili ambayo
ni sherehe za Mei Mosi na uch-
aguzi mkuu wa viongozi kwa
nafasi mbalimbali.

Aliwataka wanawake ndani
ya chama hicho kuzingatia us-
awa kwa nafasi zote zitakazo-
gombewa wakati wa uchaguzi
mkuu.

“Kama kinamama wakiji-
tokeza kwa wingi kugombea
nafasi mbalimbali katika uch-
aguzi, hakika wataweza ku-
visemea vikwazo vyao na hata
kutatua matatizo ya kinababa
kwa ujumla.

“Hivyo, kwenye uchaguzi,
kama kuna nafasi sita, basi tu-
hakikishe nafasi tatu za uon-
gozi ziende kwa kinamama ili
kuifikia ile 50 kwa 50.

“Niwatoe hofu tu kinamama
wanaotaka kugombea ndani
ya CWT, msiogope kugombea,
kumbukeni katiba ya chama
chetu inavyosema, hakuna
mwenye hatimiliki ya nafasi
zozote, ukitosha utachaguliwa
na utashinda,” alihimiza.

Alisema mwanachama
yeyote aliye hai, ana haki ya
kugombea nafasi yoyote ya
uongozi ndani ya CWT.

]
Waziri aagiza
matumizi
Tehama sekta
ya elimu

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

NAIBU Waziri wa Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano, Elias
Kwandikwa, amewataka walimu
na wanafunzi kuvitumia vifaa vya
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (Tehama) vilivyotolewa
na serikali na wadau, kujiendeleza
Kielimu.

Alitoa rai hiyo juzi kwenye
uzinduzi wa mradi wa kuungani-
sha shule 163 nchini na .m.tandao
chini ya usimamizi wa Mfuko
wa Mawasiliano kwa Wote (UC-
SAF) kushirikiana na Kampuni ya
Mawasiliano ya Simu ya Yodacom
Tanzania.

Kwandikwa aliyataka makundi
yaliyopatiwa vifaa hivyo, kuhakiki-
sha yanavitumia kwa kujiendeleza
zaidi kimasomo.

“Leo tumezindua rasmi mfumo
huu wa mradi wa kuunganisha
shule 163 za hapa nchini na mfumo
wa intaneti, nimeona kuna vitabu
vingi humu kwa kila somo, hivyo
tunatakiwa kuutumia mfumo huu
kujiongezea elimu,” aliagiza.

Naibu Waziri huyo alisema
Tehama isitumike kwa kutafuta
mambo mabaya kwenye kompyuta
hizo kwa kuwa lengo ni kuwasaidia
kujifunza zaidi.

Alibanisha kuwa kwenye kompy-
uta hizo kuna mifumo iliyowekwa
kumsaidia mhusika kujifunza
masomo mbalimbali ya sayansi.

Alisema uwapo wa Vvifaa vya
kompyuta shuleni, utasaidia
kuongeza idadi ya wanafunzi ku-
penda kusoma masomo ya sayansi
na Tehama.

Mtendaji Mkuu wa UCSAF, Jus-
tina Mashimba, alisema mradi huo
unatekelezwa na serikali kupitia
mfuko huo kwa ushirikiano wa
Vodacom Tanzania.

Mashimba alisema uzinduzi mradi
huo utaziunganisha shule 163 za
mikoa yote ya Tanzania Bara na
Visiwani kwa mtandao wa intaneti
na hiyo ni awamu vya pili ya mradi.

Alisema awamu ya kwanza ya
majaribio ya mradi huo ilihusisha
mikoa miwili ya Simiyu na Tabora
ambayo shule 24 ziliunganishwa na
mtandao wa intaneti.

Alisema lengo la mfuko ni ku-
hakikisha wanafikisha huduma
ya mawasiliano maeneo yote va
vijijini ili wananchi wanufaike na
huduma ya mawasiliano hayo.

Alisema mradi huo ulianza mwa-
ka 2014/2015 na hadi sasa, jumla
ya shule za umma 558 Z|mepata
vifaa vya Tehama ikiwa ni pamoja
na kompyuta tano kwa kila shule
na printa moja.

Mkurungenm Mtendaji wa Voda-
com Tanzania, Hisham Hendi, ali-
wataka wahusika waliopokea vifaa
hivyo, kuhakikisha wanavitunza.

Hendi alisema kampuni yao im-
etoa kompyuta 806 na viunganishi
vya vifaa ya mifumo va intaneti na
shule hizo watatumia kwa mwaka
moja bila malipo.

Alisema kampuni hiyo ilifadhili
mafunzo kwa walimu wa masomo
ya Tehama valiyotolewa kwa
lengo la kuwajengea uwezo wa
kuwafundisha wananchi.
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Serikali
kuendelea
kutatua kero
Za Muungano

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

SERIKALI ya Zanzibar
kwa kushirikiana na Seri-
kali ya Muungano wa Tan-
zania inaendelea kutatua
changamoto za Muungano
wa Tanganyika na Zanzibar
kwenye sekta ya habari ili
kukuza lugha ya Kiswahili
nchini.

Waziri wa Habari Utalii
na Mambo ya Kale, Maham-
oud Thabit Kombo, alisema
hayo katika hafla ya utiaji
saini kuhusu ushirikiano wa
utendaji wa mambo yasiyo
ya Muungano katika wizara
zenye dhamana ya mambo
ya habari.

Alisema makubaliano
hayo yatasaidia matumizi
ya ndege zisizo na rubani
na upatikanaji wa chaneli
ya Shirika la Utangazaji
Zanzibar (ZBC) katika
ving'amuzi vyote nchini
bila ya malipo kwa lengo
la kuimarisha uhusiano
na kukuza lugha ya hiyo
nchini.

Alisema makubaliano
hayo pia yataendeleza uku-
aji wa Kiswahili kimataifa
kwa kutoa waandishi wa
habari kutoka Tanzania
ambao watatumia na kuki-
tangaza Kiswahili katika
vyombo hivyo pamoja na
uanzishwaji wa vituo vya
utamadunl nje ya nchi.

Waziri Kombo alisema
wataendeleza kutangaza
utalii na utamaduni nje ya
nchi na kuimarisha michezo
pamoja na kukuza utendaji
kwa lengo la kuleta maen-
deleo nchini.

Alisema jukumu la
kufundisha na lugha ya
Kiswahili nchini ni la
Baraza la Kiswahili Zan-
zibar (Bakiza) na Baraza
la Kiswahili la Tanzania
(Bakita), alisema ni vyema
kutoa wataalamu wazuri
watakao fundisha lugha
hiyo ili iweze kukua na
kuimarika zaidi.

“Inashangaza sana kum-
kuta mtu asiye Mtanzania
anafundisha Kiswahili nje
ya nchi au waajiriwa wasio
Watanzania wanaajiriwa
kwa kigezo cha lugha ya
Kiswahili, mfano wa wazi
ni Shirika la Ndege la Ki-
mataifa la Emirates Airline
waajiriwa wengi walioajiri-
wa kwa minajili ya kutumia
Kiswahili ni Wakenya na
sio Watanzama ni jambo
la kushangaza,” alisema
Waziri Mahamoud.

Waziri wa Habari wa
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, DK. Harrison
Mwakyembe, alisikitishwa
na baadhi ya raia wasio
Watanzania kutumia njia
hiyo ya lugha ya Kiswahili
kupata ajira bila Watan-
zania wenyewe kufaidika
nayo.

Wizara ya Kilimo yaagizwa Kusimamia miche ya karafuu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.

Ali  Mohamed Shein,

ameitaka Wizara ya

Kilimo, Maliasili, Mifugo
na Uvuvi kuhakikisha miche ya
karafuu inayotolewa na serikali
kwa wakulima, iwe imekomaa
iweze kukua vizuri.

Aliyasema hayo Tkulu Mjini
Zanzibar katika mkutano wa
Baraza la tatu la Biashara, ambao
ulijadili maazimio yaliofikiwa
katika Jukwaa la tisa la Biashara
lililofanyika Novemba 21, 2018,
mkutano ukilenga kuifahamisha
jamii kuhusu makubaliano ya
mambo muhimu ya mwenendo
wa kibiashara yaliofikiwa kati ya
sekta binafsi na serikali.

Alisema ni muhimu kwa wiz-
ara hiyo kuhakikisha miche ya
mikarafuu inayotolewa na serika-
li l<wa ajili ya kugaiwa wakulima
kana na malalamiko ya baadhi
ya wakulima kuwa miche mingi
hufa baada ya muda mfupi wa
kupandikizwa, kwa vile haikuwa
imekomaa. Alisema ni muhimu
kwa watendaji wanaoshughu-
likia ugawaji huo, kuhakikisha
miche hiyo inawafikia walengwa
wa kilimo hicho, ili kuondokana
na manunguniko ya baadhi ya
wakulima kukosa miche hiyo.

Aliwataka wananchi, hususan
kisiwani Pemba, wenye taarifa za
mashamba ya mikarafuu yenye
mkanganyiko wa uhalali wake,
kutoa taarifa serikalini ili yaweze
kufuatiliwa na kutathminiwa.

Dk. Shein aliipongeza Wizara
ya Habari, Utalii na Mambo ya
Kale kwa kuanza kushughulikia
maeneo ya kihistoria na mambo
ya kale, hatua inayothibitisha
umuhimu wa serikali kuanzisha
wizara hiyo. Alisema kuna kazi
kubwa na endelevu inayohitaji
kufanywa ili kuimarisha sekta ya
utalii nchini, kupitia maeneo ya
kihistoria na mambo ya kale.

Alisema Zanzibar ina utajiri
mkubwa wa vivutio vya utalii,
hivyo hatua ya wizara hiyo kuan-
za kuviimarisha vivutio vya kihis-
toria vilivyopo ni ya kutia moyo.

Alieleza umuhimu wa kuwa-
patia mafunzo watendaji wa
wizara hiyo na kuitaka Jumuiya
ya Uwekezaji Sekta ya Utalii
Zanzibar (ZATI) na Jumuiya ya
watembeza watalii Zanzibar

(ZATO), kushirikiana na serikali
kufanikisha azma ya kuimarisha
utalii nchini.

Alisema wizara hiyo ina wajibu
wa kushirikiana na taasisi mbal-
imbali za serikali ili kuzitafutia
ufumbuzi changamoto katika
Sekta ya Utalii, ikiwamo changa-
moto ya ajira kwa vijana wa Zan-
zibar. Kuhusu suala la mrundi-
kano wa kontena bandarini, Dk.
Shein alisema ujenzi wa bandari
mpya ya Mpigaduri ndio su-
luhisho la tatizo hilo.

Alisema idadi ya wananchi
wa Zanzibar imeongezeka na
harakati za kimaisha, wakati uku-
bwa na uwezo wa Bandari ya Ma-
lindi umebaki kama ulivyokuwa
miaka mingi iliyopita na kusaba-
bisha kutokuendana na mabhitaji
halisi ya wakati uliopo.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akisalimiana na Ujumbe wa Wafanyabiashara
kutoka Nigeria, walipofika Ikulu, mjini Zanzibar jana, wakiongozana na Balozi wa Nigeria nchini Tanzania, Dk. Sahabi Isa Gada (wa
pili kulia), kuonana na Rais na kufanya mazungumzo. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Vyama vya siasa vyapewa angalizo wagombea wanawake

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

VYAMA vya siasa nchini vime-
takiwa kufahamu wanawake wa-
naweza kugombea nafasi mbal-
imbali kupitia ndani ya vyama
na kuongoza katika majimbo na
wadi katika uchaguzi mkuu wa
mwaka 2020.

Akisoma mapendekezo ya wa-
namtandao wa asasi za kiraia za
wanawake kuhusu mwongozo
wa Tume ya Maadili ya Vyama
vya Siasa kwa uchaguzi mkuu wa
2020, Mwenyekiti wa Mtandao
Bahati, Issa Suleiman kwa
waandishi wa habari, alisema
wakati umefika kwa mwongozo
wa Tume ya Maadili wa Vyama
vya Siasa kuweka bayana suala la
uwapo wa usawa wa kijinsia ka-
tika uteuzi wa wagombea ndani

ya vyama vya siasa na kuhakiki-
sha kuwa vitendo vyote vya uka-
tili wa wanawake wakati wa uch-
aguzi vinapigwa vita.

Alisema imezoeleka wakati
wa uchaguzi mwanamke anapo-
gombea, baadhi ya watu humd-
harau na kumshusha hadhi yake
ili aonekane hafai kuwa kiongozi.

Bahati alisema mapendekezo
yao kwa mwongozo wa Tume
ya maadili ya vyama vya siasa
kiwepo kipengele kitakachowe-
ka bayana adhabu kwa atakay-
ethibitika kufanya vitendo vya
udhalilishaji wakati wa kampeni
na uchaguzi.

Alisema ni muhimu kuweka
utaratibu wa kupeleka malala-
miko kuhusu vitendo vya uba-
guzi na udhalilishaji wakati wa
uchaguzi na chombo cha kushu-
ghulikia malalamiko hayo ili aki-

tokea mtu anayefanya vitendo
hivyo achukuliwe hatua.

Alisema mwaka 2015 kuna vi-
tendo vya udhalilishaji vilitokea
ambavyo vilipangwa kwa maku-
sudi hadi kusababisha baadhi ya
wagombea wanawake kujitoa ka-
tika kinyang’anyiro cha uchaguzi
ikiwamo Mkoa wa Kaskazini Un-
guja kuwapo na vitisho dhidi ya
wanawake.

Alisema hali ya kubezwa na
kudharauliwa mwanamke in-
arudisha nyuma jitihada za us-
awa wa kijinsia na kutimia maa-
zimio ya Jumuiya ya Maendeleo
ya nchi za Kusini mwa Afrika
(Sado).

Mwanaharakati kutoka Jumui-
ya ya Maendeleo ya Wanawake
Mkoa wa Kaskazini Unguja am-
baye aliwahi kuwa mgombea wa
nafasi ya uongozi, Mwanajuma

Kassim Makame, alisema ka-
tika kipindi cha uchaguzi kuna
mambo mengi yanatokea husu-
san mwanamke anapotangaza
nia ya kugombea, hukutwa na
changamoto nyingi ikiwamo ya
kudhalilishwa.

Aliyekuwa mbunge mwaka
2010 kwa tiketi ya Chadema,
Mwanamrisho Taratibu Abama,
alisema kipindi cha uchaguzi
wanawake wengi hushindwa
kufikia ndoto zao za kugombea
kutokana na sababu mbalim-
bali ikiwamo kudhalilishwa na
kudharauliwa na baadhi ya wa-
naume.

Alisema kuna matatizo mengi
ndani ya vyama vya siasa wakati
wa uchaguzi kuhusu nafasi za
kugombea kwa wanawake wan-
apoingia katika jambo na kuom-
ba kura.
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BancABC
yaibuka
kidedea
tuzo ya
visa

Na Romana Mallya

BENKI ya BancABC
Tanzania imeshinda tuzo
va Visa maarufu kama
“Visa E-commerce Issuing
Growth Award” kuto-
kana na huduma zake
za malipo ya mtandaoni
ambazo ni nafuu.

Dar es Salaam baada

ya kupokea tuzo hiyo,
Mkurugenzi Mtendaji wa
BancABC Tanzania, Imani
John, alisema wanajisikia
fahari kushinda kwe-
nye soko ambalo lina
ushindani mkubwa.

“Hii inaonyesha ni
namna tumejizatiti
kuhakikisha tunawara-
hisishia wateja wetu
kufanya miamala yao
mbalimbali,” alisema.

John alisema BancABC
ambayo ni kampuni tanzu
ya Atlas Mara, inajivunia
ushindi huo ambao ni wa
mara vya pili.

“Benki yetu imejishin-
dia tuzo hiyo ya Visa
kutokana na matumizi ya
kadi zake za Visa ambazo
wateja wanatumia kuli-
pia huduma mbalimbali
kwa njia ya mtandao,”
alisema.

Alisema mwaka
2016, BancABC Tanza-
nia ilishinda tuzo hiyo
kwa kuongoza kwenye
matumizi ya kadi zake
za Visa kutumika kwenye
kulipia huduma kwa njia
ya mtandao.

“Bila nyinyi
tusingeweza kushinda
tuzo hii na tunawahakik-
ishia wateja wetu kuwa
tutaendelea kutoa hu-
duma za kipekee ili kuen-
delea kuweka imani kwa
wateja wetu,” alisema.

Mkuu wa Kitengo cha
Huduma za kidijitali wa
benki hiyo, Silas Ma-
toi, alisema wanajisikia
fahari kuendelea ku-
wahudumia wateja na
kuwaahidi kuleta huduma
bora zaidi.

Naye Meneja Mkazi
wa kampuni va Visa
Tanzania, Olive Njoroge,
aliwashukuru BancABC
Tanzania kwa juhudi
kubwa ambazo wamezi-
weka katika kujitangaza
na kuwafahamisha wa-
teja wao kuwa unaweza
kutumia kadi ya Visa
kwenye kulipia bidhaa au
huduma.

Mafunzo stakabadhi ghalani kuanza

Na Anthony Gervas,
MWANZA

UME ya Maendeleo ya
Ushirika nchini, imezin-
dua mafunzo kwa wa-
tendaji na wadau muhimu
katika kuendesha mfumo wa
stakabadhi ya mazao ghalani, kwa
jamii ya mikunde ya choroko na
dengu katika Mkoa wa Mwanza.
Mwenyekiti wa Tume hiyo, Dk.
Titus Kamani, alisema juzi ka-
hapa, kuwa mafunzo hayo yame-
lenga kuboresha usimamizi wa
mazao ya wakulima ili waweze ku-
pata bei bora yenye kuwakomboa
kiuchumi.
“Mfumo huu upo na umekuba-
lika kitaifa kupitia Ilani ya Chama

Cha Mapinduzi (CCM), kwa ajili
ya kuhakikisha kunapatikana
bei bora ya wakulima wa mazao
hayo mchanganyiko ambayo
ni choroko, dengu, soya, ufuta,
mbaazi na cocoa,” alisema.

“Lengo letu ni kujenga ushirika
wa kuaminika na kuondoa udang-
anyifu wa bei ya mazao ya wakuli-
ma, hata wanunuzi watanunua ka-
tika maghala yetu kwa ushindani
kulingana na bidhaa yenyewe
ilivyo na ubora, watashindanishwa
mnunuzi atakayetoa bei kubwa
ndiye atapewa bidhaa, tumeona
Kanda ya Ziwa tuanze na mazao
ya choroko na dengu, alisema Dk.
Kamani.

Alisema katika mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini, Lindi, Ruvuma, Mt-
wara na Pwani, ulishaanza kutu-

mika na sasa takribani miaka mi-
tatu katika mazao ya soya, mbaazi,
ufuta na cocoa inayolimwa Wilaya
ya Kyela, mkoani Mbeya.

Alisema wakulima watakaonu-
faika na mfumo huo ni pamoja na
mikoa ya Mwanza, Simiyu, Shin-
yanga, kupitia vyama vya msingi
vya ushirika vya mazao (Amcos),
vitafanya kazi ya ukusanyaji wa
mazao hayo na kuyaweka ghala-
ni, chini ya usimamizi mkuu wa
chama kikuu cha Ushirika
Nyanza (NCU) ili wanunuzi bin-
afsi waje kununua kupitia mfumo
huo.

Alisema kuwa mfumo wa stak-
abadhi ya mazao ghalani utasaidia
kuwaunganisha wakulima moja
kwa moja pamoja, katika uuzaji wa
mzao yao na kupata bei kubwa to-

fauti na mfumo wa ulanguzi unao-
tumika kutoka kwa wanunuzi bin-
afsi wanaotumia mizani isiyokuwa
na vipimo vya wakala wa vipimo,
alisema Dk. Kamani.

Alisema, kutokana na uelewa
mdogo wa wakulima wanauza
mazao yao kiholela kwa walan-
guzi bila kutumia mizani na wakati
mwingine huuzia shambani na ku-
jikuta wakipunjwa.

Kwa upande wake Naibu Mrajis
wa Vyama vya Ushirika Tanzania,
Charles Malunde, alisema wakati
wa kuuza mazao hayo, watakuwa
wakitangaza kwenye mitandao ya
kijamii na kwamba hivi sasa mwe-
zi huu wa Machi 2020, watauza
mazao hayo kwa njia ya mnada
yatakayokuwa  yamekusanywa
kwenye maghala husika.

Masoko wa Insignia, Julieth Mdegela. MPIGAPICHA WETU

Msako waliokaidi kwenda sekondari kuanza

Na Gurian Adolf,
TANGANYIKA

JUMLA ya wanafunzi 300, sawa
na vyumba saba vya madarasa
vyenye uwezo wa kuchukua
wanafunzi 45 kila kimoja, hawa-
jaripoti shuleni tangu walipoch-
aguliwa kujiunga na kidato cha
kwanza katika Wilaya ya Tang-
anyika mkoani Katavi.

Kutokana na hali hiyo Mkuu wa
wilaya hiyo, ameamua kutangaza
operesheni maalumu itakay-

ofanyika nyumba hadi nyumba
kwa lengo la kuwasaka wanafunzi
hao pamoja na wazazi wao ili
wafikishwe kwenye vyombo vya
sheria kujibu tuhuma kuhusiana
na kitendo cha wanafunzi hao
kuto ripoti shuleni.

Alisema serikali imeamua kutoa
elimu bila malipo, lakini kuna
baadhi ya wanafunzi hawaoni
umuhimu wa elimu, na wazazi
wao wakikaa kimya, kitendo am-
bacho kinaashiria kuwa wanaun-
ga mkono makosa ya watoto wao

[l
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hivyo serikali imeamua kuwajibi-
ka kwa kuwachukulia hatua.

Mkuu huyo wa wilaya alisema
utafanyika msako wa nyumba kwa
nyumba ukiwahusisha watendaji
wa serikali, viongozi wa serikali
kuanzia ngazi ya vitongoji hadi
wilaya ili kuhakikisha wanafunzi
hao wote wanakamatwa na kufik-
ishwa mahakamani.

“Hatuwezi kukubali wanafunzi
wote hawa wakashindwa kue-
ndelea na elimu ya sekondari,
tena pasipo sababu zozote..ni

lazima watafutwe wao na wazazi
wao wafikishwe mahakamani ili
wajibu tuhuma, kwani hali hii ni
lazima ikomeshwa na ni lazima
watoto hawa wasome,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tang
anyika, Rojas Rumuli, alisema
halmashauri imeshakamilisha
miundombinu ya shule zote za
sekondari hivyo hakuna sababu
ya msingi ya kumfanya mzazi
ashindwe kumpeleka mtoto wake
shule.
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BN Walioambukizwa corona Afrika
wafikia 26, IMF yatoa Sh. bil 50

Kenya

yashutumu

Somalia
kuvamia
ardhi yake

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, Uhuru Kenyatta
ameinyooshea kidole cha lawama

Somalia akisema hatua ya wa-

najeshi wa Somalia kuingia Kenya
ni kitendo cha uchokozi, na kubaini
kwamba Kenya haitoendelea ku-

vumilia hali hiyo.

Jumatano wiki hii, Rais Kenyatta
aliitisha kikao cha dharura cha
baraza lake la usalama la kitaifa

siku mbili baada ya mapigano

yaliyotokea Machi 2 kati ya jeshi
la Somalia na lile la jimbo Juba-
land, mapigano ambayo yalitokea

karibu na mpaka na Kenya.

Serikali ya Kenya imeishtumu
Mogadishu kwa kukiuka sheria
na uhuru wake na kuingia nchini

humo.

Kulingana na taarifa iliyotolewa
na maofisa wa Kenya, mapigano
kati ya wanajeshi wa Somalia na
wale wa Jubaland yalisababisha

askari wa Somalia kuingia ka-

tika mji wa mpaka wa Kenyawa
Mandera, ambapo waliharibu mali
Za raia na waliwatishia usalama

wakazi wa mji huo.

Kenya imesema katika taarifa ili-
yoitoa kwamba kitendo hicho cha
uchokozi hakitoendelea kukifum-

bia macho.

Wabunge kutoka mji wa Man-
dera waliliambia Shirika la Habari
la AFP siku ya Jumatatu kwamba

mashambulizi hayo yalikuwa

mabaya hali iliyowafanya wakazi
kuyatoroka makazi yao wakihofia

usalama wao.

“Acheni uchokozi wa mara kwa
mara na badala yake angazieni
mambo yenu ya ndani”, Kenya
haitakubali kutumika kama sababu

va changamoto zinazoikumba
Somalia kisiasa,” alisema Rais
Kenyatta na kuongeza:

“Kenya imelazimika kuathirika
pakubwa kutokana na hatua yake

va kuendelea kutoa mchango

mkubwa katika kuweka amani

na usalama katika nchi jirani ya

Somalia” alisema Rais Kenyatta.
Mapigano hayo ya Somalia ni

kisa cha hivi karibuni cha wasiwasi

kati ya Mogadishu na serikali zake

za Kijimbo.

Mamlaka ya Jubaland mnamo
Agosti, mwaka jana iliishutumu

Mogadishu kwa kuingilia uch-

aguzi wake na kutaka kumpindua
madarakani Rais wake, Ahmed
Madobe ili kuweza kujipatia uwezo

wa kulidhibiti jimbo hilo.

Katika taarifa iliyotolewa Ju-
manne asubuhi wiki hii, Umoja wa
Mataifa (UN) ulisema watu 56,000
walilazimika kuyatoroka makazi
yao nchini Somalia kwa sababu ya
mvutano katika Jimbo linalojita-

wala la Jubaland.
RFI

WASHINGTON, Marekani

HADI kufikia jana idadi ya
watu walioambulizwa virusi vya
ugonjwa wa Corona katika nchi
mbalimbali Afrika imefikia 26.

Kati ya idadi hiyo, Algeria
ndiyo inaongoza kwa kuwa na
idadi wengi ya wagonjwa walio-
ambukizwa ambayo ni 17.

Senegal inashika nafasi ya pili
kwa kuwa na wagonjwa wanne
waliaombukizwa, wakati Misri
ikiwa na wagonjwa wawili, Mo-
rocco, Nigeria, Tunisia zikiwa na
mgonjwa mmoja.

China ambako ndiko kitovu
cha kusambaa kwa virusi hivyo,
hadi kufikia jana idadi kubwa ya
wananchi walikuwa wameam-
bukizwa licha ya taarifa kuwapo
za kupungua kwa maambukizi.

Wakati huohuo, Shirika la
Fedha Duniani (IMF) lime-

tangaza kutoa dola za Mare-
kani bilioni 50 kuzisaidia nchi
zilizoathirika na virusi vya co-
rona.

Shirika hilo limetoa onyo
kuwa mlipuko wa corona tayari
umeathiri ukuaji wa kiuchumi
wa mwaka huu ukilinganisha
na mwaka jana.

Hatua za dharura zimeanza
baada ya virusi hivyo kusambaa
nje ya China na kuzifikia zaidi ya
nchi 70.

Mwanzoni mwa wiki hii, ben-
ki ya dunia imechukua hatua ya
kupunguza makali ya matokeo
ya virusi hivyo.

IMF ilisema kuwa inatoa fed-
ha kwa ajili ya kuwasaidia nchi
maskini na kipato cha kati am-
bazo mifumo ya huduma zao za
afya iko chini.

Ilieleza kuwa ufadhili huo
utasaidia kukabiliana na janga

la kiuchumi kwa sababu kusam-
baa kwa virusi hivyo kumesaba-
bisha uchumi wa dunia kuy-
umba zaidi mwaka huu wakati
janga hilo la kifedha lilianza
kushuka taratibu tangu mwaka
2008.

Lakini mkurugenzi wa IMF,
Kristalina Georgieva alitoa onyo
kuwa si rahisi kujua madhara
yatakuwa makubwa kiasi gani
na kueleza kuwa ukuaji wa
kiuchumi duniani kwa mwaka
2020 utashuka ukilinganisha na
mwaka jana.

Hata hivyo, hakuzungum-
zia kuhusu janga hilo la kiafya
kama linaweza kusababisha
uchumi wa dunia kushuka.

Jumanne Benki kuu ya Mare-
kani ilipunguza kiwango cha
riba ikiwa ni hatua ya kupungu-
za mzigo wa athari za kiuchumi
kutokana na virusi vya corona.

Hiyo ni hatua ya kwanza ya
dharura ya kupunguza kiwango
cha riba tangu janga la kifedha
lianze mwaka 2008.

Siku hiyo hiyo Australia na
Malaysia nazo zilipunguza kiasi
cha riba kutokana na mlipuko
huo.

Mawaziri wa Fedha kutoka
mataifa makubwa duniani ya G7
wamehaidi kuweka sera nzuri
ambazo zinaweza kukabiliana
na athari hizo za kiuchumi zi-
lizotokana na maambukizi ya
virusi vya corona.

Mwanzoni mwa wiki, Benki
ya Dunia (WB) iliahidi kutoa
msaada wa dola bilioni 12 kwa
mataifa yanayoendelea kukabil-
iana na maambukizi ya corona.

Msaada huo wa dharura una-
jumuisha mikopo ya gharama
za chini, ufadhili na msaada wa
kiteknolojia. BBC

—

Wahamiaji na wakimbizi kutoka Syria wanaotafuta hifadhi katika nchi za Ulaya wakivuka mpaka wa eneo la Maghari-
bi mwa Uturuki na Ugiriki. PICHA: REUTERS

Uchaguzi Marekani: Bloomberg
ajiondoa amuunga mkono Biden

WASHINGTON, Marekani

MGOMBEA aliyekuwa anawania uteuzi
wa chama cha Democratic kugombea urais
katika uchaguzi mkuu wa Marekani, Mi-
chael Bloomberg, ametangaza kujiondoa
katika kinyanganyiro hicho baada ya ku-
fanya vibaya katika uchaguzi wa awali uli-
ofanyika Jumanne.

Bloomberg, ambaye hakupata mjumbe
yeyote katika uchaguzi wa jana maarufu
kama “Super Tuesday,” alitangaza kumuun-
ga mkono aliyekuwa Makamu wa Rais, Joe

Biden.

Bloomberg aliyeingia katika
kinyanganyiro hicho miezi mitatu iliyo-
pita na kutumia dola nusu bilioni katika
kampeni, alisema amejiondoa kwenye
kinyang'anyiro ili kaweka mazingira mazuri
zaidi ya mgombea wa chama cha Demo-
cratic kumshinda Rais Donald Trump ka-
tika uchaguzi wa Novemba 2020.

Katika kinyang’anyiro hicho, Bloomberg,
hakupata ushindi katika jimbo jingine zaidi
ya eneo la American Samoa, lililo kwenye
bahariya Pacific.

Rais Trump ambaye alikuwa akifuatilia
matokeo kwa njia ya Televisheni aliandika
ujumbe wa kejeli kwa njia ya Twitter akim-
kosoa mgombea Elizabeth Waren kwa
kushindwa kupata ushindi hata katika jim-
bo lake la nyumbani la Massachusetts.

Biden aliujibu ujumbe huo kwa kuandika:
“Njoo Novemba, tunakwenda kukushinda!”

Aliyekuwa Makamu wa Rais, Joe Biden
amepata ushindi mkubwa wa majimbo tisa
kati ya 14, katika uchaguzi wa Jumanne, aki-
fuatiwa na seneta Bernie Sanders.

Dw
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TCRA kushindanisha watoa
huduma za mawasiliano

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA), imewahimiza watoa huduma
za mawasiliano wenye leseni za mam-
laka hiyo kushiriki tuzo za Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (Tehama).

Akizungumza kwenye mkutano wa
waandishi wa habari jana, Mkurugenzi
Mkuu wa mamlaka hiyo, James Kila-
ba alisema wanaelekea mwisho mwa
uwasilishaji wa nia ya kushiriki tuzo hizo
ambayo itakuwa Machi 15.

Alisema tukio hilo ni la kwanza kuan-
daliwa hapa nchini na nia ni kuwatambua
na kuwatunuku watoaji huduma bora za
mawasiliano ili waongeze ubunifu katika
utoaji wa huduma za utangazaji.

Kilaba alisema nia ya tuzo hizo ni
kuongeza ubora na ufanisi wa huduma

za mawasiliano katika sekta za posta,
simu, utangazaji na intaneti na kuongeza
chachu na mchango wa sekta ya ma-
wasiliano.

“Kwa mfano wenye leseni za TCRA
wote wanatakiwa kuomba kushiriki ka-
tika tuzo hizi kwa muda uliowekwa na
wananchi watahimizwa kupiga kura ya
mtoa huduma anayetoa huduma nzuri
zaidi,” alisema.

Mkurugenzi wa Idara ya Tehama
(TCRA), Connie Francis, alisema kutaku-
wa na tuzo 17 kwenye shindano hilo
wakiwamo watoa huduma bora wa
simu, watoa huduma bora wa intaneti na
mtoa huduma bora wa miundombinu ya
utangazaji.

Alisema wengine ni mtoa maudhui
mtandao bora wa blog, kituo bora cha
utangazaji wa televisheni kitaifa, kit-

uo bora cha utangazaji wa televisheni
kiwilaya, chaneli bora ya kitaifa inay-
otazamwa kwa kulipia na mtoa maudhui
mtandao bora wa televisheni.

Connie alisema mchujo wa awali kwe-
nye tuzo hizo utafanyika mwezi huu
ambapo idadi ya mawasilisho yaliyoch-
aguliwa yatachapishwa kwenye tovuti ya
mamlaka hiyo.

Alisema kuanzia mwezi Aprili wa-
nanchi watapiga kura kwa njia ya
mtandao kwa kupitia tovuti ya TCRA na
kwa kutuma ujumbe mfupi kwenye nam-
ba ya bure waliyoiweka.

Aliongeza kuwa uteuzi wa mwisho uta-
jumuisha mapendekezo ya kura za wa-
nanchi pamoja na usaili utakaofanywa
najopo la majaji hatua ambayo itafanyika
kuanzia Mei 2 hadi Mei 10, mwaka huu.

es Salaam jana, kuhusu maandalizi ya Wiki ya Ubunifu na Ikolojia, inayoanza Machi 8 mwaka huu. Kulia ni Naibu
Kiongozi wa Shirika la Kimataifa la Maendeleo la Uingereza (DFID), Natalie Smith na Mkurugenzi wa Uhusiano wa
Vodacom, Rosalynn Mworia. PICHA: MIRAJI MSALA

/
Wauza rangi
wajivunia
mchango wao
Kiuchumi

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya rangi ya
Coral Paints imesema
miaka 30 ya uwapo wake
nchini umeiwezesha kush-
iriki katika kukuza uchumi
wa Watanzania na taifa
kwa ujumla.

Pia imejivunia mchango
wake katika kuwainua wa-
jasiriamali kwa ajira katika
maeneo mbalimbali nchini.

Akizungumza wakati wa
hafla ya maadhimisho hayo
jijini Dar es Salaam, Mku-
rugenzi Mtendaji wa kam-
puni hiyo, Kishan Dhebar,
alisema wengi miongoni
mwa wajasiriamali hao kwa
sasa ni mawakala wakubwa
wa ndani na nje ya nchi.

“Wapo ambao tulianza
nao miaka 30 iliyopita
na tumekuwa tukitumia
takribani Sh. milioni 100
kila mwaka kwa ajili ya
kuwainua wajasiriamali
wa Tanzania. Hadi sasa
tuna takriban mawakala
1,500 ndani na nje ya nchi,
alisema Dhebar.

Dhebar alisema Coral
Paints katika miji ya Dar es
Salaam, Mwanza, Dodoma
na Moshi ambako ndiko
kampuni hiyo ilikozaliwa
mwaka 1990, ikiasisiwa na
Watanzania kabla ya kupa-
nuka na kuwa kinara katika
soko la rangi, ikichagizwa
na kauli mbiu ya ‘Kupamba
na Kusherehekea’.

Akizungumzia mafanikio
va kampuni kwa miaka
yake 30, mmoja wa wa-
fanyakazi, Amani Mosha,
alisema iikuwa ni miaka ya
kujivunia kutokana na ub-
ora wa bidhaa wanazozali-
sha na kuziingiza sokoni.

Misha alisema zao ni bora
na kukidhi matakwa ya
wateja ikionyesha thamani
halisi ya nyumba au gari.

Wabunifu 6,000 kushiriki Wiki ya Ubunifu

Na Elizabeth Zaya

ZAIDI ya wabunifu 6,000 wanatarajia
kushiriki katika wiki ya ubunifu mwaka
huu inayotarajiwa kuanza Machi 8 hadi 13,
mwaka huu jijini Dar es Salaam.

Wiki ya ubunifu inatarajia kuambatana
na shughuli mbalimbali ikiwamo maonye-
sho ya kazi za kibunifu kutoka kwa wadau
mbalimbali wa ubunifu nchi nzima.
Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Taifa ya
Sayansi na Teknolojia(COSTECH), Dk.
Amos Nungu, alisema wiki ya ubunifu
nchini imefanyika kwa miaka sita mfu-

lulizo na inaandaliwa na Mfuko wa Ubuni-
fu kwa Maendeleo ya Binadamu (HDIF) na
Ukaid, kwa kushirikiana na tume hiyo na
kufadhiliwa na wadau wengine wa maen-
deleo wakiwamo, UNDP, Unicef, UN Wom-
en, UNCDF, na Vodacom Tanzania.

Dk. Amos Nungu alisema mbali na mao-
nyesho hayo, lakini wabunifu watapata fur-
sa ya kubadilishana mawazo na kujifunza
kazi mbalimbali za kibunifu.

“Wiki ya ubunifu mwaka huu inabeba
kaulimbiu inayosema ‘buni kwa tija’ len-
go ni kukuza na kuendeleza bunifu kwa
maendeleo ya watu na kuhakikisha tunavi-
tambua na kuendeleza vipaji na kazi zote

za kibunifu,” alisema Dk. Nungu.

Aliema mwaka jana wiki ya ubunifu
ilifanyika katika mikoa mitatu pekee, na
kwamba mwaka huu wameiboresha zaidi
na itafanyika katika mikoa sita ikiwamo
Dar es Salaam, Dodoma, Mbeya na Iringa.

Alisema tangu kuanza kufanyika kwa
wiki za ubunifu, kumesaidia kuleta mafani-
kio katika sekta ya ubunifu.

“Serikali tunathamini sana ubunifu na
ndiyo maana tumeendelea kuendesha wiki
hizi kwa miaka sita mfululizo, kuna hatua
kubwa tumefikia, kwa sasa tunashuhudia
vitu vingi vinavyotokana na ubunifu na tu-
najivunia hilo na ndiyo maana tunasisitiza

watu wabuni kwa tija,” alisema Dk. Nungu.

Mkurugenzi Mkazi wa HDIF, Joseph
Manirakiza, alisema wanafurahi kuona
wiki hiyo ambayo imekuwa ikifanyika kila
mwaka kuendelea kuwa na mafanikio
makubwa na kuongezeka kwa ushiriki wa
watu kila.

Kaimu Kiongozi wa Jopo kutoka Shirika
la Kimataifa la Maendeleo (DFID), Natalie
Smith, alisema ili taifa lolote liendelee, li-
nahitaji ubunifu.

Mwakilishi wa UNDP, Sergio Valdini,
alisema wanadhamini kwa mara ya kwan-
za baada ya kuona umuhimu wa bunifu
katika maendeleo ya nchi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA CHETI

&)

MOHSIN MSUYA anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S1071-0374 kilichotolewa na
Baraza la Mithihani la Taifa mwaka 2004
katika shule ya Sekondari St. Matthew.

Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/CHA/RB/160286/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;63/2020

Ombi la BAHATI MAMBA Kuteuliwa msimamizi
wa mirathi marehemu Watu wote wanaodai

kuwa na uhusiano wowote na mirathi ya
marehemu kuwa wanaarikwa kuja na kuudhuria
shaurini mnamo tarehe 10/03/2020 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa tarehe
03/03/2020.

115657702

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;66/2020
Ombi la PILIWAZIRI MKANGU Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu WAZIRI
MJANGU SUME.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa

wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 26/03/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi

hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 04/03/2020.

115657802

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE RESIDENT MAGISTRATE'S COURT OF BUKOBA
AT BUKOBA

TAXATION CAUSE No. 3 OF 2019
HAJINAS ONESPHORY ... DECREE HOLDER
VERSUS

TANZANIA DAIMA NEWS PAPER ........... 1st JUDGEMENT DEBTOR
ABSALOM KIBANDA ... ..2nd JUDGEMENT DEBTOR
MBEKI MBEKI ........ ...3rd JUDGEMENT DEBTOR
ANTIDIUS KALUNDE .. 4th JUDGEMENT DEBTOR
FREE MEDIA LIMITED th JUDGEMENT DEBTOR

Notece To Show cause why Bill of Costs should not be
Granted to TANZANIA DAIMA NEWS PAPER, ABSALOM
KIBANDA, FREE MEDIA LIMITED.

Whereas *plaintiff (Decree Holder) has made application to
this Court for Bill of Costs in the Civil Case No.35 of 2017. This
is to give you notice that you are to appear before this Court
on the 18th day of March, 2020 to show cause why Bill of
Costs should not be granted.

GIVEN under my hand and the SEAL of the Court, this 3rd

day of March 2020.

 RESIENT MALSTHA) -
UK ORS

e ? Bl
TAXING .\I.\ﬂ{l'l s

215656702

Nipa

Uza, Chenye Thamani

Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa

Bei Poa Tupigie

KUPOTEA KWA
CHETI CHA

USAJILI

Taasisi ya Serve and Save
Children Tanzania
inatangaza kupotea kwa
cheti cha Usajili chenye
namba ya Usajili
OONGO/00010154
kilichotolewa na wizara
ya Maendeleo ya Jamii.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha Polisi au Wasiliana
na namba ya
simu 0655 899860

156572

JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
Simu: +255 26 2324455. Mtaa wa Moshi
Fax: +255 26 2323233. S.L.P 2888,

s 2888,

Barua Pepe: ps@mow.go.TZ. Q\i 40470DODOMA

Tovuti: www.mwtc.go.TZ. % 04/03/2019
TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa
kuwa siku ya JUMAMOSI tarehe
07/03/2020 kampuni ya  CIVIL
LOTHS ENTERPRISES LTD
itasafirisha Mzigo wake wenye
vipimo vikubwa. Kutoka SONGEA
kuelekea DAR ES SALAAM gari
hilo lina namba za usajili:

T392 DPZ/ T 295 DGR

2. Magari hayo yana vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 17.80
Upana - mita 3.0

Kimo - mita 4.60

3. Njia itakayotumika: SONGEA hadi

DAR ES SALAAM kupitia LINDI
Gari litasafiri muda wa mchana
tu (kuanzia saa 12:30 Asububhi
mpaka saa 12.00 jioni)

115656802

Tunaomba radhi kwa usumbufu
utakaojitokeza.

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

he

m MWANGA WA JAMII

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MANCHESTER, England

dhidi ya Aston Villa wikendi iliyopita.

Bosi huyo wa City alibainisha hajui
kama mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28 atakuwa tayari kwa ajili ya
mchezo huo wa miamba ya jiji moja la
Manchester utakaopigwa katika kwe-
nye Uwanja wa Old Trafford.

“Kevin alikuwa na tatizo kwenye

bega,” alisema Guardiola akiwaambia £
waandishi wa habari. “Hakuwa fiti.
“Katika mchezo uliopita, dakika ya

mwisho alianguka chini vibaya na ali-
kuwa na matatizo ya mgongo. Hatujui
atakuwa nje kwa muda gani. Matu-
maini yetu sio kwa muda mrefu.”

Alipoulizwa kama mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ubelgiji atakuwa fiti kwa
ajili ya mchezo dhidi ya United, alijibu:
“Sijui.”

KOCHA wa Manchester City, Pep
Guardiola hana uhakika kama Kevin
De Bruyne atakuwa fiti kwa ajili ya
mchezo wa ‘dabi’ ya keshokutwa Ju-
mapili dhidi ya Manchester United ku-

. tokana na kuumia bega.

De Bruyne hakuwapo katika kikosi
cha City kilichoibuka na ushindi wa
bao 1-0 dhidi ya Sheffield Wednesday
kwenye mchezo wa Kombe la FA juzi,
huku bao la Sergio Aguero likiwapele-
ka kwenye robo fainali ya michuano
hiyo.

Akizungumza baada ya ushindi huo
wa Jumatano, Guardiola alibainisha
kwamba, De Bruyne alikosekana kwa
sababu ya maumivu aliyoyapa kwenye
mchezo wa fainali ya Kombe la EFL

YTl

A‘RUJ o

ABIKI JUKWAANI

ya,” alisema kocha Jose Mpurinho.

Dier aliyecheza mechi 40 za England
alishindwa kuisaidia Spurs kusonga 'mbele
katika mashindano hayo baada ya kipa wa
Norwich Tim Krul kuokoa penalti mblll.

Norwich inashika mkia katika msimamo
wa Ligi Kuu England na matokeo hayo ya-
mewachukiza mashabiki wa Spurs. )

“Narudia kusema mchezaji wa 1<i.rr}atalfa
hapaswi kufanya vile, lakini narudi J'ar.n_bQ
hili linaweza kufanywa na yeyote,” alisisiti-
za Mourinho. B

Alisema lugha ya maudhi iliyotolewa
na shabiki huyo ilikuwa ya l.<1.1mchu1<1_z.a
mchezaji huyo kwa kuwa familia yake ili-
kuwa uwanjani. ) )

Katika mechi nyingine, Leicester City
iliichapa Birmingham bao 1-0 na kusonga
mbele.

DIER AMRUKIA SH

LONDON, England

NYOTA wa Tottenham Hotspur,
Eric Dier aliruka uzio na kwenda
jukwaani kutaka kuzichapa na

shabiki wakati wa mchezo wa

Kombe la FA, uliochezwa juzi

Jumatano. '

Tukio hilo lilitokea wakati

Tottenham ikitolewa nje kyva

kufungwa mabao 3-2 katika

changamoto ya mikwaju ya pen-

alti baada ya kutoka sare ya 1-1
dhidi ya Norwich City. o

Dier alikwenda kwa kasi juk-

waani kumvaa shabiki huyo kabla ya
maofisa usalama kumzuia.
“Nadhani Eric amefanya jambo am-
balo kwa mchezaji wa kimataifa hawezi
kutenda, lakini kila mmoja anaweza kufan-

L ™ -
Barca kumtumia Vidal chambo kumnasa Martinez

BARCELONA, Hispania na kuwatoa chambo wachezaji
wawili wa timu hiyo ambao kiungo

Dau hilo ni kubwa Barcelona na
ndiyo maana imeamua kuwaju-

KLABU ya Barcelona imejipanga
kweli kweli kuimarisha safu yake ya
ushambuliaji katika usajili wa majira
ya joto yajayo kwa kuongeza kasi ya
kuwania kumsajili mshambuliaji wa
Inter Milan, Lautaro Martinez.

Barcelona katika harakati hizo im-
etoa ofa ya euro milioni 70 pamoja

Arturo Vidal pamoja na beki wa
kulia, Nelson Semedo.

Mkataba wa Martinez unakip-
engele kinachosema kuwa timu yoy-
ote inayomtaka inatakiwa kukamili-
sha usajili wake kati ya Julai 1 hadi
Julai 15 mwaka huu kwa dau la euro
milioni 111.

muisha Vidal na Semedo katika ofa
yake, ikiamini kuwa uwepo wao
utaishawishi Inter kulegeza mashar-
ti na kupokea hizo euro milioni 70.

Jumapili Barcelona ilipata kichapo
cha mabao 2-0 kutoka kwa Real Ma-
drid na sasa wameona mapungufu
yao.
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Inter yachangia Euro 100,000 utafiti wa corona

MILAN, Italia

INTER Milan na Rais Steven Zhang wa-
metoa mchango wa Euro 100,000 kwa
ajili ya kufanyika kwa utafiti wa ugonjwa
wa corona, klabu hiyo ya Ligi Kuu Eng-
land, Serie A, imetangaza.

Nerazzurri wametoa mchango huyo
kwa Idara ya dawa na sayansi kwenye
hospitali ya Sacco iliyopo mjini Milan ili
kusaidia kumaliza mlipuko wa ugonjwa

huo.

Ugonjwa wa corona umesababisha
mechi za Serie A na matukio yote ya
kimichezo nchini Italia kufanyika bila
mashabiki kwa milango yake kufungwa
hadi Aprili 3 mwaka huu kwa amri ya
serikali.

Mechi za Serie A zilifutwa kwa wikendi
mbili zilizopita, pamoja na mchezo wa
nusu fainali wa Kombe la Coppa Italia
uliotakiwa kuchezwa Jumatano.

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United, Ole
Gunnar Solskjaer, anaamini mfungaji
wa wakati wote na nahodha wa zamani,
Wayne Rooney anaweza kuwa kocha wa
timu hiyo katika siku za usoni.

Rooney jana Alhamisi alikutana
na United wakati timu yake ya Derby
County ilipokikaribisha kikosi hicho cha
Solskjaer pale kwenye Uwanja wa Pride
Park katika raundi ya nne ya Kombe la
FA.

Mshindi huyo mara tano wa Kombe la
Ligi Kuu na mara moja Ligi ya Mabingwa
Ulaya kabla ya kuondoka United mwaka
2017, Rooney alijiunga na Derby kabla
kocha mchezaji akitoka kwenye Ligi
Kuu ya Marekani, MLS, katika klabu ya
DC United Januari.

“Ndio,” Solskjaer alijibu wakati al-
ipoulizwa kama Rooney mwenye umri
wa miaka 34 anaweza kuwa kocha.

“Inategemea kwa namna gani anaji-
wekeza kwenye kazi na vipi unaipenda
kazi hiyo.

“Inachukua maisha yako, lakini ni kazi
ya pili nzuri baada ya kucheza soka kwa
muda mrefu. Nina uhakika wachezaji
wengi wa zamani na makocha wanaoi-
taka kazi yangu.”

Rooney ndiye mchezaji anayeongo-
za kwa kuifungia mbao mengi United
akiwa ametikisa nyavu mara 253 katika
mechi 559 alizowachezea miamba hao
wa Ligi Kuu England.

Tk

“Inter imeamua kutoa ushirikiano
wake kwa jiji la Milan na inajivunia kutoa
mchango wake kwenye kitengo cha utafi-
ti wa magonjwa katika hospitali ya Sac-
co,” alisema Rais Steven Zhang.

“Tangu mlipuko wa ugonjwa wa co-
rona, tulifuata maagizo ya serikali na tu-
natoa ushirikiano kwa asilimia zote.

Hadi sasa zaidi ya watu 2,502 wame-
thibitika kuwa na virusi vya ugonjwa huo
nchini Italia, huku vifo 80 vikiripotiwa.

I
Tuchel

asifia
‘pacha’ ya
Neymar,
Mbappe

PARIS, Ufaransa

THOMAS Tuchel amemsifia shujaa wa
‘hat-trick’, Kylian Mbappe kwa kurudi
kwenye kiwango chake baada ya kuwa
kwenye wakati “mgumu” dhidi ya Borus-
sia Dortmund, huku upatina wake na Ney-
mar ukisaidia zaidi Paris Saint-Germain.

Wakati PSG wakitumia mfumo wa 4-3-
3, Mbappe alishindwa kufanya lolote kwe-
nye mchezo wa kwanza wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya hatua ya 16 kule Dortmund
mwezi uliopita.

Hata hivyo, tangu kichapo cha 2-1 kwe-
nye michuano hiyo ya Ulaya, mshambu-
liaji huyo wa Ufaransa Mbappe, amefunga
mabao sita katika mechi tatu za nyum-
bani.

Mbappe alifunga hat-trick Jumatano
kuisaidia PSG kutinga fainali ya Kombe la
Coupe de France, huku Tuchel akimsifia
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21
kwa kiwango alichoonyesha wakati waki-
ibuka na ushindi wa 5-1 dhidi ya Lyon.

“Mbappe amekuwa imara sana kwa
wiki chache zilizopita. Alikuwa na wakati
mgumu wakati tukicheza kule Dortmund,
akicheza katika nafasi tofauti. Kwa uhaki-
ka ilikuwa ngumu dhidi ya Dortmund,”
alisema Tuchel akiwaambia waandishi
wa habari.

“Kwa uwepo wa Neymar, wako imara
sana pamoja. Baada ya Dortmund, Mbap-
pe alionyesha uwezo wake kwenye mechi
dhidi ya Dijon na Lyon.

“Yupo imara, anatumia kasi yake vizuri
sana, ana maamuzi ya haraka. Kwa uhaki-
ka kabisa yupo vizuri.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

——

DORTMUND YAJIPANGA
KUMSAJILI BELLINGHAM

® ® ®N\i kiungo aliyeonyesha kiwango kizuri akiwa na
City na anayewaniwa na klabu mbalimbali za...

DORTMUND, Ujerumani

KLABU ya Borussia Dortmund in-
aamini itafanikiwa kupata saini ya kiun-
go chipukizi wa Birmingham City, Jude
Bellingham katika kipindi cha majira ya
joto.

Hata hivyo bado Borussia Dortmund
haijaafikiana chochote na Birmingham
City kuhusu uhamisho wa chipukizi
huyo mwenye umri wa miaka 16 am-
baye anaichezea timu hiyo inayoshiriki
Ligi ya Championship.

Katika umri wake huo, Bellingham
amekuwa mmoja wa wachezaji wal-
ioonyesha kiwango cha juu katika soka
la Uingereza, ingawa kinda huyo hawezi
kusaini mkataba wa kuanza kucheza
soka la kulipwa mpaka atakapofikisha
miaka 17, hapo Juni 29, mwaka huu.

Birmingham inajiandaa kupata dau
la pauni milioni 35 katika mauzo ya
mchezaji huyo.

Kiwango cha Bellingham pia kimezi-
futia klabu mbalimbali za England na
Ulaya zikiwamo Manchester United,

Chelsea, Liverpool, Bayern Munich na
Juventus.

Dortmund inajulikana kuwa ni moja
ya sehemu sahihi inayosifika duniani
katika kuendeleza vipaji vya wachezaji
chipuziki. Mshambuliaji wa Timu ya
Taifa ya England, Jadon Sancho na
straika wa Timu ya Taifa ya Norway,
Erling Haaland ni wachezaji wawili wa-
naotamba ambao waliwindwa na timu
mbalimbali lakini walichagua kutua ka-
tika klabu hiyo ya Bundesliga na kuzi-
kacha nyingine.

Katika kikosi cha Birmingham, nyota
huyo alipata mafanikio zaidi akichez-
eshwa katika nafasi ya kiungo, lakini
Dortmund inajipanga kumtumia kwe-
nye nafasi ya kiungo mshambuliaji wa
kati.

Mchezaji mwenyewe pia anaone-
kana anavutiwa na maendeleo ambayo
ameyapata Sancho ndani ya kikosi cha
Dortmund.

Wakati Sancho anaondoka Manches-
ter City na kujiunga na klabu hiyo ya
Ujerumani mwaka 2017, alikuwa tayari

ameshakuwa mchezaji mwenye kiwan-
go kizuri, lakini ukilinganisha na miaka
mitatu iliyopita, kwa sasa mshambuliaji
huyo ameimarika zaidi na amekuwa
mmoja wa wachezaji nyota barani Ul-
aya.

Bellingham hakuwa sehemu ya kikosi
kilichoshuka dimbani katika mechi
ya raundi ya tano ya Kombe la FA ili-
yochezwa Jumatano iliyopita dhidi ya
Leicester, baada ya Kocha wa City, Pep
Guardiola kuamua kutomjumuisha ili
apate nafasi ya kupumzika kutokana na
kumchezesha mechi 34 msimu huu.

Pep alisema, “Ninataka mchezaji
wangu apate muda wa kutosha wa ku-
pumzika, ili Jumamosi awe na nguvu
mpya. Najua hili halitawafurahisha
mashabiki wetu, lakini ukweli ni kuwa
hawezi kucheza dhidi ya timu pinzani
ya Ligi Kuu England. Ni rahisi sana,
wachezaji wenzake wanajua wanabhitaji
kupata ushindi, kwa hiyo nitachezesha
kikosi kingine kwa ajili ya kusaka ushin-
di kwenye mchezo huo wa Ligi Kuu.”

KWA UFUPI

KANE ANUKIA UNITED

STRAIKA wa Tottenham na Timu ya Taifa ya
England, Harry Kane (26), anatarajia kukubali
ofa ya kwenda kujiunga na Manchester United
katika kipindi cha majira ya joto. Nyota huyo
ametajwa hana mpango wa kusaini mkataba
mpya na Spurs. (Goal)

ARSENAL KUMKARIBISHA STONES

ARSENAL inatarajia kumpa ofa beki wa Timu
ya Taifa ya England, John Stones ambaye ana
umri wa miaka 25, ili kuzuia mchakato wa kue-
lekea Manchester City mwishoni mwa msimu
huu. (90 Min)

WERNER MAMBO BADO

MKURUGENZI wa Michezo wa RB Leipzig
amesema klabu hiyo haijapokea ofa yoyote
rasmi ya kumbhitaji straika wa Timu ya Taifa ya
Ujerumani, Timo Werner (23), licha ya kutajwa
kutakiwa na Liverpool, Chelsea na Manchester
United. (Mirror)

ANGELINO AITEGA CITY

BEKI wa kushoto wa Manchester City Mhis-
pania Angelino (23), ambaye yuko kwa mkopo
RB Leipzig, amesema ataondoka City kama ki-
fungo cha kushiriki mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kitaendelea kuikabili timu hiyo.
(MEN)

UNITED YAINGIA SOKONI

MANCHESTER United imetajwa pia inam-
pango wa kuwania saini ya Jude Bellingham.
Lakini taarifa kutoka katika klabu yake ya Bir-
mingham zinasema hakuna ofa yoyote iliyotua
kumwitaji kinda huyo. (MEN)

DORTMUND YAMTAKA SANCHO

KLABU ya Borussia Dortmund imeweka dau
la pauni milioni 121 ili kuwania saini ya msham-
buliaji wa Timu ya Taifa ya England, Jadon San-
cho, ambaye ana umri wa miaka 19. (Bild - in
German)

WILLIAN KUTUA SPURS

MSHAMBULIAJI wa Chelsea Mbrazil Willian
(31), anajiandaa kukaa kusaini mkataba mpya
na klabu yake hiyo na anatajwa kuwa na mpan-
go wa kujiunga na Tottenham katika majira ya
joto. (UOL)

TELLES KUMRITHI ALONSO

CHELSEA inatakiwa kulipa zaidi ya pauni
milioni 40 ili kupata saini ya beki wa Porto na
Timu ya Taifa ya Brazil, Alex Telles (27), kama
mrithi wa beki wa kushoto wa Timu ya Taifa ya
Hispania Marcos Alonso, ambaye ana umri wa
miaka 29. (Sun)

RAKITIC AKARIBIA ATLETICO

ATLETICO Madrid inatajwa kuwa na mpango
wa kumsajili kiungo wa Barcelona na Timu ya
Taifa ya Croatia, Ivan Rakitic (31), katika majira
ya joto. (Marca - in Spanish)

WANYAMA KUHAMIA MONTREAL
TOTTENHAM imemkubalia kiungo wa Timu
ya Taifa ya Kenya, Victor Wanyama (28), kujiun-
ga na Montreal Impact kwa usajili huru licha ya
klabu hiyo kuhitaji kulipwa ada ya pauni milio-
ni 9 katika dirisha dogo la Januari. (Standard)

MILAN YAIBANA BARCA

INTER Milan itahitaji wachezaji watatu ku-
toka Barcelona kama mabingwa hao wa Ligi
Kuu Hispania wataendelea na nia ya kumsajili
straika wa Timu ya Taifa ya Argentina, Lautaro
Martinez (22), katika majira ya joto. (Mundo
Deportivo, via Mail)

ARTETA AMTAKA CAMARA

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta anataka
klabu hiyo imsajili kiungo wa Timu ya Taifa ya
Guinea na Olympiacos, Mady Camara, ambaye
ana umri wa miaka 23. (Sdna, via Star)
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HABARI MICHEZO

DILUNGA AFUNGUKA SIMBA

YATAKA UBINGWA MAPEMA

Na Saada Akida

NJIA nyeupe! Kiungo wa Simba, Hassan
Dilunga amesema baada ya kuwafunga
Azam FC, sasa wanahitaji pointi nyingine
tatu muhimu kutoka kwa Yanga ili kuji-
hakikishia nafasi ya kutwaa ubingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu mape-
ma.

Ushindi wa mabao 3-2 dhidi ya Azam,
ambao Simba iliupata katika mchezo wa
juzi uliopigwa kwenye Uwanja wa Taifa
hao kufikisha alama 68 katika michezo 26
ya ligi hiyo waliyocheza.

Akizungumza na gazeti hili jana, Dilun-

ga alisema malengo yao makubwa yaliku-
wa ni kuhakikisha washinda mechi dhidi
ya Azam na Yanga na kuukaribia ubingwa
kabla ya wachezaji hawajaelekea katika
kambi ya timu ya Taifa (Taifa Stars), kwa
ajili ya kuelekea kwenye fainali za Kombe
la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa
Ndani (CHAN).

Dilunga alisema walipambana kuka-
biliana na ushindani uliokuwapo katika
mchezo huo na wamepanga kuendelea
kucheza katika kiwango bora na hati-
maye kupata pointi nyingine tatu dhidi ya
Yanga.

“Malengo yetu ni kushinda mechi mbili
hizi ambazo nina uhakika pointi tutaka-

zozipata zitatuweka katika mazingira
mazuri ya kutangaza ubingwa mapema,”
alisema Dilunga.

Kiungo huyo alisema pia mipango
ya kutafuta pointi hizo sita kutoka kwa
Azam na Yanga iliandaliwa mapema kwa
sababu wanataka kuona wakirejea kutoka
kwenye fainali za CHAN, wataikuta vita
hiyo ya kuwania ubingwa imekolea.

Ligi Kuu Bara itasimama kwa muda ili
kupisha kikosi cha Taifa Stars kwenda
Cameroon kupeperusha bendera ya nchi
katika fainali hizo za CHAN zitakazofanyi-
ka kuanzia Aprili 4 hadi 25 mwaka huu na
Tanzania iko katika Kundi D pamoja na
Guinea, Zambia na Namibia.

Kapombe. Simba ilishinda mabao 3-2. PICHA: JUMANNE JUMA

Kelvin atamba kuibakisha Mbeya City

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

MSHAMBULIAJI chipukizi wa Mbeya
City, Kelvin John, ametamba ataendelea
kuisaidia timu yake kwa kufunga mabao
muhimu na hatimaye kusalia katika Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Kelvin alisema hayo baada ya kufunga
mabao mawili katika ushindi wa magoli
3-2 dhidi ya Kagera Sugar hapo juzi.

“Namshukuru Mungu kwa kuniwezesha
kufunga mabao mawili na kuiwezesha
timu yangu kupata pointi tatu muhimu,
nimefurahi kurudi nyumbani Kaitaba na
kufanikiwa kuutumia vizuri uwanja huu
ambao nimeuzoea kiasi,” alisema Kelvin.

Alisema nia yake ni kuendelea ku-
pambana ili afunge mabao mengi katika
mechi zilizosalia, kwa lengo la kujiweka

katika nafasi nzuri ya ufungaji katika Ligi
Kuu Tanzania Bara, na kuinusuru timu
yake isishuke daraja.

“Hatuna hofu ya kushuka daraja
maana mechi zote tumecheza vizuri na
yanayotokea ni matokeo tu, tutajitahidi
kucheza vizuri mechi zilizobaki ili tupate
ushindi na kubakiza timu yetu katika Ligi
Kuu msimu ujao,” Kelvin alisema.

Kocha Msaidizi wa Mbeya City, Moham-
ed Kijuso alikiri ligi ni ngumu na kikosi
chake kinatakiwa kujizatiti zaidi kutoka-
na na kuwa katika nafasi mbaya kwenye
msimamo wa ligi.

“Tumekuja Kagera tukiwa na pointi 24
na sasa tunaondoka tukiwa na pointi 27,
ulikuwa mchezo mgumu, lakini vijana
wangu wamepambana kusaka ushindi
kwa kutambua tuko katika nafasi mbaya,

tunafurahia ushindi maana Kagera ni
timu nzuri na kuifunga katika uwanja
wake wa nyumbani sio mchezo,” alisema
Kijuso.

Naye Kocha Mkuu wa Kagera Sugar,
Mecky Maxime, alisema mechi haikuwa
ngumu sana kwao na kuwa walipoteza
pointi tatu nyumbani kutokana na kukosa
umakini.

“Mechi iliyopita tulifungwa mapema
na suala hili tukalifanyia kazi, lakini na-
shangaa limejirudia tena tukafungwa bao
la kwanza mapema zaidi, tunaendelea
kulifanyia kazi tatizo hili, ili kuiweka timu
sawa,” alisema Mexime.

Alisema safu yake ya ulinzi haikuwa
imara lakini anaahidi kuifanyia kazi ili
kutorudia makosa yake katika mechi in-
ayofuata.

Jang’'ombe Boys
yalalamikia ratiba

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Jang'ombe Boys inay-
oshiriki Ligi Kuu Zanzibar imese-
ma ratiba ya ligi hiyo si ‘rafiki’ na
hali hiyo inapelekea wachezaji
wao kucheza kwa kiwango cha
chini.

Katibu Mkuu wa Jang'ombe
Boys, Abdallah Mahfoudh “Dal-
las” alisema ratiba ya mechi za
ligi hiyo imebanana na inapelekea
wachezaji wake kukabiliwa na
uchovu na kushindwa kufanya
vema katika michezo inayowaka-
bili.

“Tunacheza mechi nyingi na
zinachezwa mfululizo, hali hii
inapelekea timu kutofanya vizuri
na hata kuwa na majeruhi wengi,
inatuumiza na itatufanya tuna-
poteza mechi au kuambulia sare,”
alisema Dallas.

Aliongeza mwenendo wa ratiba
va ligi hiyo haitoi nafasi kwa timu
kujiandaa na michezo inayofuata
na hivyo wachezaji wanashinda
kuonyesha uwezo wao halisi.

“Ratiba imebana sana, kila
baada ya siku moja timu inatak-
iwa iingie uwanjani kucheza, na
utakuta kuna mechi ngumu inaku-
kabili mbele yako, pia utakuta
ratiba inaonyesha ucheze kiwanja
cha Gombani, Pemba na usafiri
wetu wa meli ambao unamashaka
baharini, hii sio kitu kizuri, “ Dal-
las alisema.

Aliongeza kuwa moja ya sababu
za kuwapo ratiba hiyo ni kukose-
kana kwa wadhamini, hivyo timu
zinatakiwa kumaliza ligi mapema
ili kuepuka gharama za juu za

LaLiga yaandaa
kongamano Dar

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Soka Tanzania
(TFF), kwa kushirikiana na LalLiga
va Hispania wameandaa konga-
mano la michezo ambalo litawa-
shirikisha viongozi wa shirikisho
hilo na klabu za Ligi Kuu Bara,
imeelezwa.
laam, Mkurugenzi wa Masoko wa
TFF, Boniface Wambura alisema
katika kongamano hilo la siku
tatu, washiriki watapata elimu ya
utendaji wa shughuli za maende-
leo ya soka.

Wambura alisema kongamano
hilo litaongozwa na mwakilishi
kutoka LalLiga na wanaamini
litasaidia kuboresha mbinu za
Kiutawala na hatimaye kusaidia
mpira wa hapa nchini.

“Kongamano hilo litasaidia
kukuza soka letu, hasa katika
masuala ya utendaji kwa kue-
ndesha soka la Kkisasa, lakini kwa
upande wa shirikisho tutoke huku
katika Bodi ya Ligi tufike katika
hatua nyingine,” alisema Wam-
bura.

Naye Mwakilishi kutoka LaLiga,
Alvaro Paya alisema kongamano
hilo litagusa mambo mbalim-
bali ikiwamo utendaji, masoko na
namna ya klabu za hapa nchini
kujikwamua na kujiendesha
Kisasa.
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Simba yatamba
hawatapoa ng'o

Shufaa Lyimo na Saada Akida

BAADA vya kupata ushindi dhidi ya Azam FC,
Kocha Mkuu wa Simba, Sven Vandenbroeck,
amewapongeza wachezaji wake kwa kuonyesha
kiwango kizuri katika mechi hiyo iliyomalizika
kwa kupata ushindi wa mabao 3-2.

Sven alisema licha ya kuchelewa kufika
uwanjani na kukosa muda wa kutosha kwa
‘kupasha mwili’, anashukuru hakuna Kkilicho-
haribika na malengo yao ya kupata pointi tatu
muhimu yalitimia.

“Nimefurahishwa na kiwango Kili-
choonyeshwa na wachezaji wangu, wametumia
maelekezo vizuri na kuweza kuipatia ushindi
timu yetu kutokana na nguvu kubwa waliyoi-
fanya, sasa tunajipanga kwa ajili ya mchezo
wetu wa Jumapili, siku tatu zinanitosha kuki-
andaa kikosi changu,” Sven alisema.

Mbelgiji huyo aliongeza kikosi chake hakita-
toka nje ya Dar es Salaam kwa ajili ya kufanya
maandalizi ya kuikabili Yanga na anaamini
siku tatu zilizoko, zinatosha kujiweka tayari na
mchezo huo.

“Kikubwa ni maandalizi ya mchezo husika,
lakini kuwajenga kisaikolojia wachezaji wangu,
ni mechi ngumu na muhimu ambayo wanahitaji-
ka kupambana kufikia malengo yetu,” alisema

# kocha huyo.

PICHA: JUMANNE JUMA

Alifurahi kuona mshambuliaji kinara katika
ligi hiyo, Meddie Kagere amefunga bao kwenye
mchezo huo wa juzi na hali hiyo imemrudisha

katika makali yake ya kufumania nyavu.

YANGA YACHOCHEA USHINDI JUMAPILI

waamuzi sita wapangwa kuchezesha dabi hiyo...

Na Somoe Ng'itu

KATIKA kuhakikisha timu inapata ushin-
di na kuongeza morali kwa wachezaji wake
kuelekea mechi dhidi ya watani zao Simba
ambayo itachezwa keshokutwa Jumapili
laam, uongozi wa Yanga umetangaza kutoa
motisha ya Sh. milioni 200 endapo wata-
pata pointi tatu muhimu.

Akizungumza jijini jana, Ofisa Mhama-
sishaji wa Yanga, Antonio Nugaz, alisema
wadhamini wa timu hiyo, GSM imefikia
uamuzi huo ili kuhakikisha malengo yao ya
kushinda mechi hiyo yanatimia.

Nugaz alisema mbali na kiwango kizuri
cha timu yao, wanaamini motisha hiyo ya
fedha itaongeza chachu ya kusaka matokeo
mazuri na wanawataka mashabiki na wa-
nachama wa Yanga kutohofia mechi hiyo.

Aliongeza kuwa kiwango cha Yanga
kimeimarika tofauti na ilivyokuwa miezi
mitatu iliyopita hivyo wanaamini wataon-
doka na furaha na kuendelea kujiimarisha

katika mbio za kuwania ubingwa wa ligi
hiyo na kumfurahisha mgeni rasmi kutoka
CAF.

“Tunapenda kuwaalika mashabiki wa
Yanga kuja kwa wingi uwanjani, vaeni jezi
zenu mpendeze, bila makandokando, Ju-
mapili tunauhakika tunakwenda kuifunga
Simba, bila makandokando, Yanga haifung-
wi,” Nugaz alisema.

Alisema timu yao pia imekuwa ikitoa
motisha ya Sh. 100,000 kwa wachezaji kila
wanaposhinda katika mechi ya ligi na Sh.
50,000 watapotoka sare na kutoambulia
chochote pale timu yao inapopoteza mch-
ezo.

Mshambuliaji wa zamani wa Yanga, Edi-
bily Lunyamila alisema anatarajia mechi
hiyo itakuwa nzuri kutokana na ushindani
wa timu hizo mbili kila zinapokutana.

“Simba wako vizuri kuliko Yanga, wako
kileleni, Yanga inajengwa, na itaamuliwa
na upande wa viungo, itakuwa na ushinda-
ni mkubwa sana,” alisema Lunyamila am-
baye aliwahi kuzichezea timu zote mbili.

‘WAAMUTZI SITA KUCHEZESHA

Kwa mujibu wa taarifa zilizopatikana ji-
jini jana zinasema kuwa mwamuzi wa kati
katika mechi hiyo atakuwa Martin Saanya
kutoka Morogoro ambaye atasaidiwa na
Mohammed Mkono na Frank Komba huku
Elly Sasii akiwa ni mwamuzi wa akiba.

Abdallah Mwinyimkuu na Ramadhani
Kayoko watakuwa katika eneo la magoli na
uamuzi huo umewekwa ili kuongeza ufani-
si katika mechi hiyo ya marudiano msimu
huu.

Katika mechi ya mzunguko wa kwanza
iliyochezwa Januari 4, mwaka huu, refa Jo-
nesia Rukyaa kutoka Bukoba ndiye aliyesi-
mama kati na mchezo huo ulimalizika kwa
sare ya mabao 2-2.

ULINZI KUTAWALA

Mkurugenzi wa Michezo nchini, Yusuf
Singo, alisema serikali imeandaa kuweka
ulinzi wa kiwango cha juu katika mechi
hiyo kutokana na ugeni wa Rais wa Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF), Ahmad Ahmad

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

® @ ®Yatangaza motisha Sh. milioni 200 endapo itaibuka na ushindi keshokutwa,

ambaye anatarajiwa kuhudhuria pambano
hilo.

Singo alisema tiketi za eneo la VVIP hazi-
tauzwa na badala yake watakaa wageni
maalumu ambao watakuwa wamealikwa ili
kuimarisha utulivu.

“Kutakuwa na ulinzi mkali sana pia ma-
badiliko makubwa katika sehemu ya VVIP,
kutokana na ujio wa rais huyo na Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Waamuzi wa CAF,
sehemu ambayo itakuwa ya hadhi ya juu,”
alisema Singo.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa Simba, Mohammed Dewji ‘Mo’
amesema wadau wa soka nchini watamka-
ribisha na kumpa heshima ya juu Ahmad na
wanaamini ujio wake utasaidia kuchochea
maendeleo ya soka nchini.
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