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Mdau atoboa siri
utoroshaji madini

 Kabichi, tikiti maji, vioo vya magari vyatajwa

uKuRAsA wa S kutumika  JPM aanika chanzo kumwondoa
WADAIWA KUINGIZIWA 1 1 :
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Miidao wa Wateles v Haki 2 Birlamu, ke | <o

dai watuhumiwa watano...

UKURASA WA 5

UJENZI DARAJA LA
KISASA WANUKIA

WIZARA ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, ime-
tia saini mkataba wa ujenzi wa daraja la Gerezani
lenye urefu wa mita 40 na upana...

UKURASA WA 8

DC AMSWEKA NDANI
DIWANI WA CHADEMA

MKUU wa Wilaya ya Mbeya, William Ntinika, amem-
sweka ndani Diwani wa Kata ya Isyesye, katika Jiji la
Mbeya, akimtuhumu...

MKuranga
vashamiri
ulawiti wa
wanafunzi

UKURASA 3

Rais John Magufuli akihutubia Mkutano Mkuu wa Kisekta wa Wizara ya Madini jijini Dar
es Salaam jana. PICHA: IKULU
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Rais John Magufuli, akiagana na wadau wa madini baada ya kuhudhuria na kuhutubia Mkutano Mkuu wa Kisekta
wa Wizara ya Madini jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

Mdau atoboa siri

utoroshaji madini

Na Gwamaka Alipipi

MFANYABIASHARA wa dhahabu mjini
Geita, Solomon Mihayo, ameeleza
mbele ya Rais John Magufuli mbinu
hatari zinazotumika kutorosha madini
kwenda nchi jirani.

Amezitaja mbinu hizo kuwa ni
pamoja na kuficha madini ndani ya
vioo vya pembeni vya magari (side
mirror), kuweka ndani ya kabichi, tikiti
maji na mataili ya akiba.

Mihayo aliyedai kuwa ni mtoto wa
mchungaji, alifichua mbinu hizo jana
kwenye mkutano mkuu wa kisekta
uliowakutanisha wafanyabiashara wa-
dogo wa madini na vito jijini Dar es Sa-
laam kwa lengo la kutatua changamo-
to zinazoikabili sekta ya madini nchini.

“Mheshimiwa Rais, naomba nikue-
leza baadhi ya mbinu zinazofanywa
na baadhi ya watu kutorosha dhahabu
kwenda nje ya nchi,” Mihayo alisema,
“kwanza, asilimia 95 ya dhahabu inai-
bwa, na leo (jana) nitakueleza ukweli
kwa kuwa mimi ni mtoto wa mchun-
gaji.

Alimweleza Rais Magufuli kuwa
kuna watu wanapakia dhahabu ya kilo
20 kwenye kabichi, wanafunga dhaha-
bu ya kilo tano kwenye vioo vya pem-
beni vya magari na kupakia kilo 30 za
dhahabu kwenye tikiti maji kisha wa-
nazisafirisha kwenda nchi jirani bila
walinzi kutambua kilichomo ndani ya
magari yao.

Alisema njia nyingine inayotumika
kutorosha dhahabu na madini men-
gine kupitia viwanja vya ndege ni wa-
toroshaji kufunga dhahabu kwenye
karatasi maalum ambayo mashine za

kiulinzi na utambuzi za uwanja wa
ndege haziwezi kubainisha kilichomo
ndani ya karatasi hizo.

“Zile mashine zilizopo Airport
(uwanja wa ndege), ukienda na karata-
si maalumu (siwezi kulitaja) ambalo
linauzwa Sh. 5,000, ukifunga madini,
hakuna mtu yeyote wala mashine
itakayogundua,” Mihayo alisema na
kuongeza:

“Niliwahi kuwapo kwenye kamati
iliyoundwa na Naibu Waziri (Stan-
slaus) Nyongo, nikauliza watu namna
wanavyotorosha madini, wakanieleza,
nikaenda kujaribu pale Uwanja wa
Ndege wa Mwanza na ni kweli nilipita
nayo bila kugundulika, karatasi ya Sh.
5,000 inafunga almasi ya Sh. bilioni
20,” alisema Mihayo.

Alisema kwa nchi zingine, dhahabu
hulindwa na mwenye dhahabu, la-
kini nchini madini hayo yanalindwa na
Jeshi la Polisi ambalo halifahamu baa-
dhi ya mbinu zinazotumiwa na watu
katika kuyatorosha.

“Muda mwingine tunawalaumu
askari wetu bure, mbinu zinazo-
tumiwa na watu hawa ni kubwa sana.
Kwanza, mipakani hakuna mahusi-
ano mazuri, hivyo ni vema serikali
ikashirikiana na wazawa wa maeneo
husika ili wawaeleze mbinu zinazotu-
mika,” alisema Mihayo.

SABABU ZA UTOROSHAJI

Mihayo aliweka wazi kuwa kuwapo
kwa utitiri wa kodi na tozo za biashara
ya madini nchini kunaathiri wachim-
baji na wafanyabiashara wengi wa ma-
dini na ndicho kiini cha utoroshaji.

Alizitaja baadhi ya kodi na tozo hizo

kuwa ni gharama za uendeshaji asil-
imia 0.3, mrabaha asilimia sita, kodi
ya ukaguzi asilimia moja, kodi ya zuio
asilimia tano na Kodi ya Ongezeko la
Thamani (VAT) asilimia 18.

KAULI YA RAIS

Katika mkutano huo, Rais Magufuli
alisema serikali imeshaanza kuchukua
hatua kuimarisha sekta ya madini kwa
kujenga ukuta eneo la Mirerani.

Rais Magufuli pia aliagiza wizara zi-
nazohusika kukaa na kuangalia namna
ya kushughulikia tozo na kodi zina-
zokuwa kero kwa wadau wa sekta ya
madini.

“Tumeshatoa leseni 15209 kwa
wachimbaji wa madini, pia tume-
shatoa Sh. bilioni 7.616 kwa ajili ya ru-
zuku kwa wachimbaji wadogo,” alise-
ma Rais Magufuli.

Alisema serikali imeanza kupata
mapato kutoka katika sekta ya madini,
akibainisha kuwa katika kipindi cha
kuanzia Julai hadi Desemba, mwaka
jana, serikali ilipanga kukusanya Sh.
bilioni 160 kutoka kwenye sekta hiyo,
lakini hadi sasa imeshakusanya Sh. bil-
ioni 167.

Akijibu baadhi ya hoja zilizotolewa
katika mkutano huo, Waziri wa Madi-
ni, Dotto Biteko, alisema changamoto
zilizozungumzwa na wadau hao wa
sekta ya madini ni za kweli, lakini hadi
sasa wizara imeshaanza kuchukua hat-
ua ya kurudisha uhusiano na wafanya-
biashara wakubwa, wa kati na wadogo.

Biteko pia alisema ameshaunda
timu ya wataalamu ambao wapo mjini
Dodoma wanatunga kanuni kuhusu
kuanzishwa kwa soko la madini.

JPM ataja sababu
kumwondoa
Kairuki Wizara
va Madini

Na Gwamaka Alipipi

RAIS John Magufuli ameweka wazi sababu
iliyomsukuma kumwondoa aliyekuwa Angellah
Kairuki, kwenye Wizara ya Madini na kumham-
ishia wizara nyingine.

Januari 8 mwaka huu, Rais Magufuli alifanya
mabadiliko madogo ya baraza lake la mawaziri,
akimtoa Waziri Kairuki kwenye Wizara ya Ma-
dini na kumpeleka kuwa Waziri wa Nchi, Ofisi
yva Waziri Mkuu - Uwekezaji.

Hata hivyo, Rais Magufuli siku hiyo hakuweka
wazi sababu za kumwondoa waziri huyo katika
Wizara ya Madini ambayo mawaziri wake
wamekuwa hawakai kwa muda mrefu.

Akifungua mkutano wa kisekta uliowaku-
tanisha wafanyabiashara wadogo wa madini
alisema alimwondoa Kairuki Wizara ya Madini
kutokana na kuwa mpole.

“Nataka Dotto (Biteko - Waziri wa Madini)
ukawe mkali, mwenzako aliyekutangulia haku-
wa mkali na ndiyo maana nikamtoa na kum-
hamishia Ofisi ya Waziri Mkuu ili akapumzike
huko,” alisema Rais Magufuli.

Mbali na kumtaka kuwa mkali, Rais Magufuli
pia alimpa Waziri Biteko mwezi mmoja ku-
hakikisha kamera za ulinzi zinafungwa kwe-
nye ukuta wa Mirerani. Vilevile, Rais Magufuli
pia alimtaka Biteko kuwaondoa bila kusita
watu ambao watakuwa kikwazo kwake katika
kutimiza wajibu wa kikazi.

“Rais (Benjamin) Mkapa aliponiteua kuwa
Waziri wa Ujenzi, nilipofika tu nilifukuza main-
jinia 261, nikaenda kwa Waziri Mkuu, Freder-
ick Sumaye, akawa anapingapinga, akinieleza
si vizuri kuwafukuza mainjinia wote hawa,
nikaamua kumfuata Rais Mkapa ambaye naye
akanipa kibali cha kuwafukuza na kuanzia hapo
barabara zikaanza kujengwa, mainjinia wali-
kuwa wanatembea na ‘vi-note' kwenye soksi,”
alisema Rais Magufuli.

Aliongeza kuwa mapato yatokanayo na ma-
dini yameanza kuongezeka, akibainisha kuwa
mwaka 2017 sekta hiyo iliingiza Sh. milioni
166.094, lakini mwaka jana yaliongezeka na
kufikia Sh. bilioni 1.436. Alisema mchango
wa sekta hiyo katika Pato la Taifa umezidi
kuongezeka, akieleza kuwa mwaka 2015, sekta
hiyo ilichangia asilimia nne, lakini mwaka 2017
ilipanda hadi asilimia 4.8.

“Ila bado hatujafika tunapopataka, lengo letu
ni ichangie asilimia 10 katika Pato la Taifa,”
alisema Rais Magufuli, huku akiagiza kuwekwe
utaratibu maalum wa watu kuingia ndani ya
machimbo ya Mirerani baada ya kupewa taarifa
kuwa Vvijana wanaruka ukuta kuingia machim-
boni kusaka ajira.

Rais Magufuli aliitaka Wizara ya Madini ku-
hakikisha inafunga mashine maalum ya ukaguzi
wa madini kama ulivyo utaratibu kwa wageni
wanaoingia Ikulu.

“Sasa nakuagiza Biteko, ndani ya mwezi
mmoja kuanzia sasa uwe umefunga kamera
Mirerani, usipofanya hivyo nakufukuza, kwa
maana watu wanarusha tanzanite nje ya ukuta
halafu kunakua na mtu mwingine nje anayeji-
fanya anakokota punda lakini anaokota tanzan-
ite hiyo,” alisema Rais Magufuli.

Alimwagiza Waziri Biteko kuhakikisha
anafuta umiliki wa maeneo ya uchimbaji madini
ambayo yapo wazi na hayajaendelezwa.

Rais Magufuli alisema ununuzi wa dhahabu
miaka ya nyuma uliokuwa unafanywa na Benki
Kuu (BaoT), ulishindikana kwa sababu kulikuwa
na mchezo mchafu uliokuwa unafanywa na
baadhi ya wafanyakazi wa BoT.
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Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATTI ya Haki, Maadili na Ma-
daraka ya Bunge, jana imetumia
saa 2:25 kumhoji Mbunge wa
Kawe (Chadema), Halima Mdee,
kutokana na wito wa Spika Job
Ndugai wa kumtaka kufika kwe-
nye kamati hiyo.

Mdee aliitwa mbele ya kamati
hiyo kutokana na kuunga mkono
kauli iliyotolewa na Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG), Prof. Mussa Assad, ya
kuliita Bunge ni dhaifu.

Mahojiano hayo kati ya Mdee
na kamati yalifanyika jana katika
ukumbi wa Spika wa Bunge, chini
ya Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Emmanuel Mwakasaka.

Mdee aliwasili viwanja vya
bunge saa 4:41 asubuhi akiwa
amesindikizwa na Mbunge wa
Bunda (Chadema), Ester Bulaya,
ambaye alikuwa amembebea vi-
tabu vya ripoti za CAG na nyaraka
mbalimbali.

Kabla ya kuingia ukumbini,
Mdee alikuwa ameketi nje ya
ukumbi huku akipitia nyaraka
mbalimbali katika vitabu hivyo.

Saa 5:03 asubuhi, Mdee aliingia
kwenye ukumbi kwa ajili ya koho-
jiwa akiwa amebebewa vitabu na
Bulaya na baada ya kumfikisha
ndani ya ukumbi, alitoka na kue-

akiitikia wito wa tuhuma zmazomkabm za kulidhalilisha Bunge. PICHA.OFISI YA BUNGE

ndelea na majukumu yake.

Akizungumza baada ya Mdee
kuwasili kwa ajili ya kuhojiwa,
Mwenyekiti Mwakasaka alisema:
“Waandishi tunawashukuru, tu-
naomba tuendelee na kikao che-
)

Pamoja na mahojiano hayo ku-
fanyika kwa awamu kama ilivyo
kuwa kwa CAG, kamati hiyo ilihiti-
misha saa 7:28 mchana.

Mwenyekiti wa kamati hiyo,
alisema kamati bado inaendelea
na shauri la Mdee na itakapoka-

milisha itawasilisha ripoti kwa
Spika kwa ajili ya hatua zingine.
Januari 7, mwaka huu, Spika
Ndugai alimtaka CAG kufika
mbele ya kamati kutokana na
kauli aliyoitoa wakati akihojiwa na
Kituo cha Televisheni cha Idhaa ya

ﬂi'

Kiswahili ya Umoja wa Mataifa ak-
iwa New York, Marekani, alikoku-
wa akihudhuria mkutano.
Sambamba na CAG, Ndugai alim-
taka Mdee kuhojiwa na kamati ku-
tokana na kuunga kauli ya CAG kwa
madai kuwa imelidhalilisha Bunge.

Kamati yabaini vitendo
vya wanafunzi kulawitiana

Na Futuna Seleman, MKURANGA

KAMATTI ya Ulinzi na Usalama Wilaya ya
Mkuranga, mkoani Pwani, imebaini kukith-
iri kwa vitendo vya kulawitiana kwa watoto
wa kiume katika baadhi ya shule zilizopo
wilayani humo.

Kufuatia hali hiyo, kamati hiyo imewata-
ka wazazi, walezi na wadau wa elimu wilay-
ani humo kufuatilia maendeleo ya elimu ya
watoto wao.

Hayo yamebainika katika kikao cha
wadau wa elimu kilichokuwa kikijadili
changamoto za elimu wilayani humo,
ushauri mapendekezo ya nini kifanyike ku-
tatua changamoto zinazoikabili wilaya.

Kikao hicho kiliitishwa na Serikali ya
Wilaya ya Mkuranga chini ya Mwenyekiti
wake, Fillberto Sanga, kwa kuwashiriki-
sha wadau wa elimu wakiwamo walimu,
waratibu kata elimu, watendaji, madiwani
viongozi wa dini, viongozi wa vyama vya
siasa na watendaji Halmashauri ya Wilaya
ya Mkuranga.

"Kuweni makini na watoto wasioingia
darasani, wakiulizwa wanasema na kutaja-
na majina, nawaombeni sisi ni wazazi tuwe
makini, mmepewa majukumu ya kulea wa-
toto wafuatilieni,"...alisema mmoja wa wa-
jumbe wa kamati hiyo, ambaye hakupenda
jina lake liandikwe gazetini.

Alisema ametokea Siha mkoani Kiliman-
jaro mchezo huo ulikuwapo, lakini wazazi
walikuwa wakali vitendo hivyo vikamalizika.

"Muwe wakali muwachunguze na kutoa
taarifa kwa walimu sitotaja shule naomba
tujirekebishe kuweni makini na watoto wa
kiume...(why) kwanini watoto hawaendi
shuleni hali ni mbaya sana majina tunayo,"
alisema mjumbe huyo.

Alisema wanafunzi wanaofanyiana vi-
tendo hivyo hufanyiana mazoezi ya dar-

asani na kuyasahihisha ili waonekane wa-
nahudhuria masomo yao.

"Huwezi kuamini wanafanyiana mazoezi
wanasahihisha waonekane wanahudhuria
darasani,” alisema na kuwasisitiza wazazi
kushirikiana na walimu kujua maendeleo
ya watoto shuleni kwa kukagua kazi wana-
zozifanya.

Awali Mwenyekiti wa kikao hicho Mkuu
wa wilaya hiyo Fillberto Sanga, alikiri ku-
wapo kwa vitendo vya kulawitiana kwa wa-
toto wa kiume ndani ya wilaya hiyo katika
baadhi ya shule.

Aliwasisitiza wazazi kulifuatilia suala hilo
kwa undani kwa kuwa si jambo la kupuu-
zwa kwavile linaathiri kizazi cha leo.

Aidha, alipiga marufuku mashine za
kuchezea kamari ndani ya wilaya hiyo
ambazo alidai zinachochea uhalifu na
matumizi ya madawa ya kulevya.

"Operesheni ondoa mashine isiwe
chanzo cha mapato katika wilaya yetu,
naagiza utoaji wa vibali inatosha kuende-
sha mashine hizi katika wilaya yetu, mich-
ezo hiyo inarudisha nyuma maendeleo
ya elimu kwa vijana, madawa ya kulevya
yanaenda sambamba na kamari," alisema
Sanga.

Aidha alikemea tabia ya walimu wa kike
kuwa na uhusiano na wanafunzi wa kiume
na wa kiume kuwa na uhusiano na wa-
nafunzi wa kike kwa kuwa kufanya hivyo
ni kwenda kinyume na maadili ya utumishi.

Wakitoa maoni mapendekezo katika
kikao hicho baadhi ya wadau waliomba
vijiwe vya wahuni vinavyochipua maeneo
uvunjifu wa amani na kusababisha vijana
wengi kushinda huko badala ya kuhudhu-
ria masomo vidhibitiwe kabla havijaende-
lea kuleta madhara kwa wanafunz na vi-
jana wilayani humo.

LAWCASTLES [

(Advocates and Project Lawyers)

ENEO LINAUZWA LIKO SONGEA, RUVUMA TANZANIA

Nafasi Nzuri Kwa Wawekezaji Kupata Eneo Sehemu hii Ya Tanzania.

Kwa niaba ya mteja wetu tunauza eneo ambalo liko katika vitalu namba 89 na 91 katika
eneo law vivanda, Songea mijini. Pia eneo linafaa kwa shughuli zingine zilizoidhinishwa
na mamlaka za serikali.

Eneo hili lina haki miliki (right of occupancy) ya miaka 33 likiwa na ukubwa wa mita za
mraba 17,243.

ENEO LILIVYO
Eneo lote limezungushiwa uzio wa waya ukiunganishwa na nguzo imara za zege
kuufanya uzio kuwa madhubuti, geti kubwa la chuma lenye magurudumu kwa ndani
limeendelezwa kama ifuatavyo:-

- Ghala moja kubwa likiwa na ujazo wa mita za mraba 4,000, limejengwa kwa Saruji
likiwa na nguzo imara, sakafu yake inazege rasharasha, limeezekwa kwa bati
likichagizwa na mbao madhubuti na chuma.

« Choo cha kawaida kikiwa na mita za mraba 17.98

« Choo cha wafanyakazi kikiwa na mita za mraba 5.00

« Kibanda cha walinzi kikiwa na mita za mraba 6.00

« Chumba cha jenereta kikiwa na mita za mraba 9.00

« Eneo hili limeunganishwa na huduma za maji na umeme.

Geneneta lipo kwa matumizi ya dharura panapotokea
tatizo la umeme wa TANESCO.

115017402

NAMNA YA KUPAONA/MAWASILIANO

Mtu yeyote mwenye nia ya kununua anaweza kuwasiliana na wanasheria
wanaomwakilisha muuzaji kwa kutumia namba za simu zifuatazo: - 022 22 2124127 /

+255 688 943380 au kwa kutumia barua pepe kwenye e-mail hii info@lawcastles.com
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 31.12.2019

{/BA ‘ UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED

Imetolewa chini ya kanuni ya 32 kifungu namba 3 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2006

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 Decemba 2018

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 Decemba 2018

(Kiasi kwa shilingi milioni)
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Robo Robo Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la
Mwaka ya Mwaka ya Mwaka ya sasa | Mwaka linganishi | Mwaka wa sasa | Mwaka linganishi
31-Dec-18 30-Sep-18 _ _ 31-Dec-18 30-Sep-18 31-Dec-18 31-Dec-17

A. MALI I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaiji:

Fedha Taslimu 1,844 1,481 ﬁapiﬁob/.(:assmj :c‘.h'si ‘ 427 (534) (2,168) (3.395)

Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 4,879 3.915 (?r:afurz Eaﬁvl:;] Mﬂu\hv& 289 % 2306) 359

Uwekezaji Kafika Amana za Serikali AU 41517 ~Badiko Halsi Katka Mkopo 7.0%9) 1,446 70%9) 619

Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 2,017 2,014 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali R . 429 R

Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa S 10 - Mabadiiko Halisi Katika Amana 4499 (16,426) 12,526 (16,313)

Miamala Baina ya Matawi = - - Mabadiliko Halisi Kafika Amana za Muda Mfupi Ziizoafikiwa 207 (419) 207 4212

Bili Zilizoafikiwa = - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (1.421) (401) 9,749 101

Dhima za Wateja Zilizokubalika S - -Mabadilko Halisi Katika Mali Nyingine 174 1,155 (6.644) 6,452

Mikopo lliyotolewa kwa  Benki Nyingine 40,737 59,044 ~Kediliyolipwa . . 1,397 :

Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - -Mengineyo '(bO\HISh(]) o ) ) = - 568 R

Mikopo Halisi liyopo 34,386 27,347 Fedha Halisi ziizotolewa (ziizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (2.864) (14,946) 4,720 (2,389)
2| Mali Nyingine 4,565 4,740

o " II. Miiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
3| Uwekezaiji wa Hisa o - o
4| Akaunti za udhamini - - Gavio Lilopokewa " . . .
o . i iy Ununuzi wa Mali za Kudumu (60) (10) (60) (225)
5| Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,203 1,207 Mapato Kutokana na Mauzo ya Maiiza Kudumu 1 R 1 R
6| JUMLA YA MALI 130,941 141,276 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala (445)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -

B. DHIMA Mengineyo (bainisha) ° - - -
7|Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - - Feaha Halis Ziizotolewa (ziizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaj (60) (105) (504) (225)
8|Amana za Wateja 44,720 40,303
9 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - ll. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:

20| Amana Maalumu 8,757 8,675 U”POJ“WOK 'fﬂse"‘ ya “G:dﬂ Mrefy . o
. . . Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
2 Moog\zo ya MthO/Fe,dhO « KUthlSho B B Mapato Kutokana na Utoaji wa Mcji wa Hisa
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 6 24 Gawio Lilolipwa kwa Fedha Tosimu B R B R
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,650 1,562 Mabadiiko Haiisi Katika Madeni Mengine (13,691) (23.760) (3.457) 2916
Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Mengineyo (bainisha) s - R R
25| Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi = - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (13,691) (23,740) (3.457) 29916
Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 238 505
27 |Dhima Il\lyingine 1,053 2,474 V. Fedha Tosimu na Mali Zinazofanana na Fedha Tasimu:
28 |Madeni 55215 68,906 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha tasimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (16,615) (38,811) 2,759 27,302
29 | JUMLA YA DHIMA 111,639 122,449 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Tasimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka 42,483 81,294 81,294 79.673
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Tasimu Mwishoni mwa Robo Mwaka 25,868 42,483 84,053 106,975
30 |[MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 19,302 18,827

C. FEDHA ZA WANAHISA
1| Maiji wa Hisa Uliolipwa 31,420 31,420 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 Decemba 2018
2 | Akiba ya Mtaji 29,104 29,104 (Kiasi kwa shilingi millioni)

3 |Mapato Yaliyobakizwa (39.378) (39.393)
4 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (2,168) (2,595) Mtajiwa| Malipojuu| Mapato | Ziadaya Tengola | Menginey | Jumla
5 | Akaunti Nyingine za Mtaiji 276 290 Hisa yabeiya | yaliyobaki | Kisheria ziadaya | o
6 |Stahiki ya Wenyehisa Chache = - hisa wa jumla
7 | JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 19.253 18,827
Mwaka wa sasa 2018
38| Dhima Zisizo Dhahiri 5,969 6173 Salio la mwanzo wa ‘mwoko _ 31,420 29,104 | (39,454) 351 21,421
9 | Mikopo Chechefu 1,327 1,341 Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - (2.168) (2.168)
40| Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1,471 1,639 Mapato mengine yaliyojumuishwa - -
1 |Mali Nyingine Chechefu = - Miamala na wanahisa =
Gawio lilllolipwa R

D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Tiada ya Kisheria . . .

Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 15% 13% Tengola ziada ya jumla _ R 76 76) ~

Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 4% 4% Menainevo . B

Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 67% 63% sh g. ¥ d

Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 26% 19% qre |ssue. _ .

Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 89% 91% Salio la mwisho wa mwaka 31420 25,104 | (41,546) 278 19,253

Ongezeko la Amana 9% -25%

Ongezeko la Mali -7% -23% Mwaka uliopita 2017

Salio la mwanzo wa mwaka 28,125 21,194 | (33995) 290 407 16,021
Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - (5.809) (5.808)
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - -
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 Decemba 2018 Miamela na wanahisa 3.29% 7909 11,205
(Kiasi kwa shilingi milioni) Gawio lillolipwa R R R R -
Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la i icheri - N - -
Mwaka sasa Mwaka linganishi | Mwaka wa sasa Mwaka linganishi fiada ya k.ﬁheno B 20 {290]
31-Dec-18 30-Sep-18 31-Dec-18 31-Dec-17 Tengo la ziada ya jumia o - 5 - (56) @
Mengineyo = =
Mapato ya Riba 2,095 2,365 8,567 10,109 Share issued =
Gharama za Riba (542) (886) (2.872) (4.839) N .
Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 1553 1479 5,69 5,270 Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29104 | (39.454) 351 21,421
Madeni Viza Yaliyofutwa - - -
Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (32) (5) (37) Jina na Cheo Saini Tarehe
Mapato Yasiyo ya Riba: 1,901 1,439 5298 3,502 . . .
6.1 Faida /(Hasara) Ztokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 505 213 1,105 845 1 Usmanlsiaka " Imesainiwa 23 Januari 2018
62 Ada na Kamisheni 1152 1,080 3425 2113 Mkurugenzi Mtendaji
6.3 Gawio - - o R
6.4 Mapato Mengine 243 145 768 544 2 Chomete Hussein Imesainiwa 23 Januari 2018
Mkuu wa Fedha
Gharama Zisizo za Riba: (2,995) (3,448) (13,125) (12,167)
7.1 Mishahara na Mafao (1.513) (1.671) (6.068) (5.206) 3 Joseph Ringa Imesainiwa 23 Januari 2018
7.2 Ada na Kamisheni (300) (367) (1.332) - Mkaguzi Mkuu wa Ndani
7.3 Gharama Nyingine (1.183) (1.408) (5.724) (6,960)
::::;) /IgHZ;ZT(;L y; ;J::::)eshajl fz7 (5_34) (2,1-68) (3'?95) Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaiji ni zlizile zilizotumika wakati wa uandadiji wa Taarifa za
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 427 (534) (2,168) G395 Feqho zll\lgokggullwo za mwaka uliopita (kama kulikua na mc'}vbodmko katika sera za uandaaiji taarifa za fedha
Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) B . . . katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).
Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 427 (534) (2,168) (3,395)
Idadi ya Wadjiiwa 104 105 105 90 . .
Mapato kwa Hisa ¢ (85) (345) (540) Jina na Cheo Saini Tarehe
Idadi ya Matawi 4 4 4 3
actya Matawl 1 Amb.Tuvako Manongi Imesainiwa 23 Januari 2018
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Mkurugenzi
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.31% -0.51% -1.49% -1.79%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 2.24% -3.99% -11.18% -12.82% 2 Emeke Iweriebor Imesainiwa 23 Januari 2018
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 74.95% 101.40% 94.66% 85.04% Mkurugenzi
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 1.27% 1.03% 4.87% 3.29%
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HABARI KITAIFA

Wadaiwa kuingiziwa
chupa sehemu nyeti

Na Salome Kitomari

KITUO cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC) na Mtandao wa Watetezi wa Haki za
Binadamu, kimedai watuhumiwa watano
waliokamatwa na polisi wilayani Ngorongoro
waliteswa, kupigwa na kuingiziwa chupa se-
hemu za siri.

Aidha, watu hao waliteswa kwa madai ya
kuiba mali za watalii kwenye kampuni ya
Simba B, ambayo baadhi wanafanyia kazi na
walikaa kwenye kituo cha polisi kwa siku 15.

Watuhumiwa hao ambao walirekodiwa
kwa video wakieleza yaliyowakuta na kuo-
nyeshwa mbele ya waandishi wa habari ni
Peter Orkery, Musa Yahya, Kayanda Kisoki,
Zakaria na Francis Arusha.

Kutokana na hali hiyo, wanaharakati hao
wametangaza kuanzisha mpango wa ku-
wasaidia watuhumiwa wote wanaoteseka
kwenye vituo vya polisi, kupaza sauti kupitia
mitandao ya kijamii, ili kuwashinikiza polisi
kuacha unyanyasaji wa raia.

Wakizungumza na waandishi wa habari,
Mratibu wa THRDC, Onesmo Olengurumwa,
Ofisa Programu wa LHRC, Paulo Mikongoti
na Mtafiti wa LHRC, Tito Magoti, walisema
matukio ya watu kuteswa, kujeruhiwa, ku-
uawa na kunyimwa haki zao wakiwa mikono-
ni mwa polisi, yanaongezeka kila siku nchini.

“Tukichukua mfano wa tukio la Loliondo
awali watu sita waliteswa na walikaa kituoni
kwa zaidi ya siku saba na kuachiwa bila ku-
funguliwa kesi. Sasa kuna watu watano nao
wamekaa vituo tofauti vya polisi kwa siku 15
na hawajafikishwa mahakamani na sasa wa-
nauguza majeraha makubwa yaliyogharimu
afya zao,” alisema Mikongoti.

Alisema  walipokamatwa na  polisi
walichukuliwa kwa ajili ya kutoa mael-
ezo walipofika kituoni walifungwa kamba
mikononi na miguuni kisha wakatundikwa
juu na kuanza kupigwa hadi miguu kupasu-
ka.

“Baada ya mahojiano watuhumiwa wal-
idai kufanyiwa ukatili wa kutisha kwa ku-
ingiziwa rungu za polisi na chupa sehemu
za haja kubwa na kutakiwa kunusa. Hali
zao ni mbaya na wengine bado wanauguza
majeraha yaliyotokana na vipigo na ukatili

waliofanyiwa na askari wa polisi kituo cha
Loliondo,” alisema Mikongoti.

Alisema baada ya kukamatwa Desemba 21,
mwaka jana na kukaa mahabusu kwa siku 15
bila kuonana na ndugu zao, miguu ya baadhi
ya watuhumiwa ilianza kuoza wakapelekwa
mahakamani Januari 4, baadaye walilazwa
hospitali ya Wasso kwa ajili ya matibabu na
walifanyiwa upasuaji kwenye miguu na ku-
tolewa usaha uliokuwapo kwenye miguu.

“Jeshi la Polisi limeundwa nchini kwa ajili
ya kulinda amani, kusimamia sheria, kuzuia
na kugundua uhalifu, kukamata wahalifu na
kulima. Katika kuzuia uhalifu, kukamata na
kuwaweka kuzuizini wahalifu, Jeshi la Polisi
linapaswa kuongozwa na sheria imeweka
haki mbalimbali za watuhumiwa,” alisema.

Alizitaja haki hizo ni kuambiwa kosa analo-
tuhumiwa nalo, kupewa dhamana, kuonana
na ndugu, kupatiwa matibabu, kuhojiwa bila
shuruti, kuhojiwa mbele ya mwanasheria,
kupelekwa mahakamani kwa wakati pamoja
na kuelezwa haki yake ya kupata msaada wa
kisheria.

Nyingine kukaa mahabusu muda usiozidi
saa 24, kupewa dhamana ya polisi muda
wowote hata siku za Jumamosi na Jumapili,
kulala mahali salama na safi, kutokupigwa
au kufanyiwa ukatili wowote na kutendewa
kibinadamu na kujali utu.

“Mara nyingine polisi wameshindwa
kusimamia na kutekeleza kwa vitendo vi-
pengele muhimu vilivyopo kwenye sheria na
kusimamia haki za mtuhumiwa wakati wa
ukamataji na wakiwa mahabusu,” alisema
Olengurumwa.

Alisema taarifa ya ufuatiliaji ya THRDC in-
aonyesha watuhumiwa wanafanyiwa ukatili
mwingi wakati wa ukamataji, wakiwa vituoni
na wakati wa mahojiano na polisi na kwam-
ba ukatili unaoongoza ni kipigo, kukaa njaa,
kulazwa mahala pasipo na utu na vitisho vya
maneno.

Alisema wako watuhumiwa wameteseka
mikononi mwa polisi kwa muda mrefu kiny-
ume cha sheria na wengine kufariki, huku
akimtaja Chacha Sagutu, aliyefia mikononi
mwa polisi mwaka 2018 kutokana na kuki-
ukwa taratibu za kisheria za kuwakamata na
kuwaweka kuzuizini watuhumiwa.

e
Ujenzi daraja la kisasa
Gerezani wanukia

Na Mary Geofrey

WIZARA ya Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano, imesaini mkataba
wa ujenzi wa daraja la Gerezani
lenye urefu wa mita 40 na upana
30.4 wenye kutosha barabara
sita za magari utakaogharimu Sh.
bilioni 25.28.

Fedha za ujenzi huo ni
msaada kutoka Serikali ya Japan
kupitia Shirika lake la Ushirikiano
wa Kimataifa (JICA) na itajengwa
na Kampuni ya Sumito Mitsui
Construction ambayo pia ilijenga
barabara ya juu ya Mfugale ka-
tika eneo la Tazara jijini Dar es
Salaam.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa
Barabara (Tanroads), Mhandisi
Patrick Mfugale, akielezea
utekelezaji wa mradi huo jana,
alisema utachukua miezi 24 na
kwamba lengo ni kupunguza

msongamano wa magari katika
Jiji la Dar es Salaam.

“Mradi wa ujenzi wa daraja la
Gerezani ni sehemu ya miradi
mingi ya mikakati ya kupunguza
msongamano wa magari katikati
va Jiji la Dar es Salaam ukiwamo
mradi wa barabara za Kilwa
kuwa njia nne,” alisema Mhandisi
Mfugale.

Alisema daraja hilo litapita
juu ya treni ya kisasa ya
umeme ambalo litakuwa na
urefu wa mita saba kwenda juu
na litakuwa na njia barabara
Sita za magari zikiwamo mbili
za mwendokasi na njia za
watembea kwa miguu.

Alisema usimamizi wa mradi
huo utafanywa na Kampuni ya
Kihandisi ya Ingerosec Corpora-
tion ya Japan kwa gharama ya
Sh. bilioni 2.86 kati ya Sh. bilioni
25.28 ya mradi wote.

UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED

MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES

[s/N_____[ITEM/TRANSACTION
SECTION A  SAVINGS ACCOUNTS
1 FREEDOM SAVINGS

RETAIL CORPORATE

Required minimum opening balance 725 5,000
[ [Minimum operafing balance 25 2,000 | |
I |

[ Monihly mainianance fee i 1
Withdrawal Charges NI
2 GENERAI. SAVINGS N/A
o minimum opening balance [T25 20,000

[ VM.mmum operaling balance |[rzs 5.000 I |
[ |

[ Monihiy mainfanance fee TN 1
Withdrawal Charges 775 1,000
3 EMPI.DVEE SAVINGS N/A

d minimum opening balance [12515.000 USD 15
[Minimum operafing balance. 725 2.000 USD 10
Monthly maintanance fee
Adhoc statement request [125 1,000/ PAGE

Withdrawal Charges @ Counter 775 1.000
4 SAVINGS ACCOUNT INDIVIDUALS N/A
d minimum opening balance 15,000
[ [Nammon apsraing aanes [5.000 | |
[ [Monihly mainfanance fee T T ]

\Withdrawal Charges @ Counter TS 1,000
5 SAVINGS ACCOUNT SALARY N/A
o minimum opening balance 15,000
[ [Nammon aparaing baanes [5.000 w I

[ Monthly mainianance fe: | I 1
With ot Charges & Counier 175 1,000
§ SAVINGS ACCOUNT DOMICILARY
& minimum opening balance USD10
oo Speraing baanes USD 5

[Monthly maintanance fee (NIL
Withdrawal Charges 1% per Transaction
Ciosing account Usb 5

7 |J CAI‘(E CHILDREN SAVINGS NZY

d minimum opening balance 125 20,000 USD 15

[ [Nammon apsraing baanes [Frzs 20,000 |

[ [Monihly mainfanance fee T 1 ]

1125 1,000

Withdrawal Charges
SECTION B CURRENT ACCOUNTS
1 INDIVIDUAL CURRENT ACCOUNT BUSINESS CURRENT ACCOUNT

d minimum opening balance 125 30,
inimum operaling balance 125 10, .000
onthly maintenance fee [Tz
ash withdrawal at counter 1
Closing account Tz
enalty for overdrawn Gecount
2 DIPLOMAT ACCOUNTS

d minimum opening balance
inimum operating balance
onthly mainfenance fee
Cash withdrawal af counter
losing account
enaity for overdrawn account
Outward fund fransfers(ITs)
Inward fund transfers(TTs Incoming]
FOREX exchange
3 DOMICILIARY CURRENT ACCOUNT

d minimum opening balance
inimum operating balance
onthly maintenance fee
inimum search fees
Cash withdrawal
Cheaque book - 25 LEAF
Closing account
enalty for Gcc R+ 2%

| PER MILLE

R TR

N USD 50 in between 0.25% MAX USD 200

VoUrGble rales will be opplied

D 100/ EUR 100/ GBP 100 USD 100/ EUR 100/ GBP 100
D 100/ EUR 100/ GBP 100 USD 100/ EUR 100/ GBP 100
D 12 or ifs equivalent USD 15 or ifs equivalent
D 257 EUR 25/ GBP 25 USD 25/ EUR 25/ GBP 25
per Transacfion 1% per Transaction
D 10 or ifs equivalent A

0

USD 10

PLR + 2%

anator From 175 16 DOMICIUARV/ DOMICILIARYTO 175 |NIL NI

SECTION C  DEPOSIT ACCOUNTS
1 Call Accounts

Call Accounts
725 10.000.000
ths 70.000.000

Minimurm opening balance
[Minimum operating balance
[Monthiy Average balance requirement
Inferest Rafes Negofiable
2 Term Deposits
nimum deposit - local currenc

[T25 1.000.000
J[rzs 1.000.000

infernet banking monthl

infernet banking ( Re issue pin)
—Direct (Reversal of fransaction]
Slalement (self downloaded,

OS purchase (Local) N/A

TZ5 4000 (0 To 10009] 775 10,000 (1001 - $2000] 125

125 2.000 Per Month.
0

[TZS 4000

POS purchase (international
ATM reversal

Fund fransfer/ company 1oad
Card Load

Manual pin change

20,000 (Above $ 20 /A
[TZ5 1,000 per e /.
[125 1,000 per transact 5 1,000 per fransaction
[125 1,000 per fransact 51,000 per fransaction
[TZ5 1,500 per fransaction 51,500 per fransaction
[TZ5 1,000 (0 - 200,000/=) andl 175 2,000 (200,001 -
400.000/=) N/A
175 1,500 per fransaction [TZ5 1,500 per ir

125 6000 + 1.5% of the amount sent/USD 4.45 + 1.5% |N/A
2 Visa Debit Card N/A

U-MOBILE(mobile banking-Bank to wallet)
Card to card fransfer

Africash

Issuance fees 125 10,000
Re-issuance fee [TZ5 10,000
3 Visa Perapid Cards N/A
Issuance fees for instant card 125 12.000
[lssuance fees for personalized card 6,000
[Re-issuance fees 2,000
Oniine Posscods razel Tee 50
ATM Pin reset fe 50
Loading fee 2000
Oniine shopping fee - Local fransactions REE N/A ]
TZS 6000 0 To 10009] TZ5 10,000 (1001 - $2000] 125
Online shopping fee/Web - Int. fransactions 6,000 (Abve $ 200 A
4 ATM Withdrawals N/A
AT UBA ATMs (On us) 125 500
ATM Balance inquiry(Local] 175 200
ATM Balance inquiry (infernafional 75 1000
To ofher banks ATM (On ofhers/OFF Us]Local [1Z5 2,500
infernational ATM withdraw [Tz 6000
SECTION E  ASSET BANKING
1 LOANS
[ [Processingfee _____ lnegotible 0 %
Insurance for personal loans N7A 1.50% |
Legal foos 00 fad

2 TEMPORARY OVERDAFT (TODs)
e |Processingfee —______________________ _[>»_ _____________________________[>»_____________________________|
SECTION F  TRADE FINANCE

1 Guarantees

Guarantees
(0.5% per gtr). Min USD 250 per gfr.

Facility Commission
Arangement fees

Cash Covered
Amendment

Exiension fo next quarter
Amount increase

Letters of Credit - Imporis.

2%
[[0.5% per afr Min 250 per afr
J[usD 100.00 fiat
10.5% por qir ( Or % of The agreed rate]

0.5% /qir on The diff { Or % of fhe agreed raie

0.5% pergtr Min2S0peratr |
J[USD 100.00 flat
fo.s% per ot (Or% o The agresdrotel
% /gtr on the diff ( Or % of the agreed rate)

Leﬂers of Credif - Impors.

% per quarter. Min USD 150,
HusD 700 fiat |
[USD 50 fiat |
USD 100.00 flat
Letters of Credit - Exports
USD 200 flat
USD 100 Flat
USD 50 flat

5% per quarter. Min USD 150.
1055 150 15
Jusos0 fiat
USD 100.00 flat

[ [Fanding Fees
[ [Switt charge
Amendment

3 Letters of Credit - Exports

LC Advising Commission
Amendment advising commision
Correspondsnces Swiff charge
Documents handling and examinalion fee 1.5% of involce amount .min Usd 200 1.5% of involce amount .min usd 200
Courier charge USD 100 flat USD 100 fiat
[ confrmation charge: 155 por quarter (only for confirmad Usance Ics) |1.5% per quarter (only for confirmed Usonce Ics
Letters of Credit Refinancing
LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100
USD 50 fiat

USD 200 flat
USD 100 Fiat
USD 50 fiat

" Letiers of Credit Refinancing
interest on refinance

LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100
USD 50 flat

Commission on refinance
5 Discounting on LC/Invoice/Cheque
interest on discounting
Commission on discountt

LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100 LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100

USD 50 flat

6 Bills Discounting (Bills of exchange including cheques)

[ lintereston discounting

7 Documentary Collection - Export

[PLR +3%-local: International Lobor+8% [PLR +3%-local; Infernational Lobor+8%

Handiing charge 0.25% of the invoice min USD 100 fiat
[ [Courier charge [USD 10 [UsD 100 ]
Corespondence commission U35 50 per Tacer UsD 50 Per iracer
8 Documentary Collection - Import
Hondling Commission 0.25%. Min USD 100 0.25%. Min USD 100
[correspondence Swift charge. USD 5t USD 5¢(
9 Outward Bills for Collection (clean collections & TCs)
Handling Commision
[ [Bhi charges

0.25% of value, min USD 75 or its equivalent
[usc 75 flat

0.25% of value, min USD 75 or its equivalent
[usdl 75 fiat ]

USD 50 flat per collection

USD 50 flat per collection
USD 40 flat per collection

Local Currency Transactions
T2510,000 PER TRANSACTION

USD 40 flat per collection
11 Local Currency Transactions
Outward remittances (115S)
[Amendment fee for Outward remiltances 7 Swirt 7
Telegraphic Transfers by customer or by bank 125 10.000.00 OR ITS EQUIVALENT 125 10,000.00 OR ITS EQUIVALENT
Inward Swiff Transfers (115S) NI NIL
12 Foreign Currency Transactions
Outward remittances / Swift / Telegraphic Transfers
Telegraphic Overseas Charges/ OURS
[Amendment fee for Outward remittances 7 Swirt 7
Telegraphic Transfers by customer or by bank
Inward Swiff Transfers
Iinfernational Money Order (IMO]
Foreign cheques for collection
SECTION G OTHERS
1 Statements
Monthly
Adhoc requests
2 Cheque Books Issuing
25 Leaf [TZ5 15.000: USD 1
50 Leaf |[Tz530.000; USD 2t /A
100 Leaf [[7z5 45.000: USD ¢ 75 45,000; USD 30
Counter cheque request |75 20.000; USG 1 75 20,000; USD 10
Cheque Stop payment instructions ; BoOK Iost: 175 40,000; eaf lost: 175 20,000; BOOK Iost: 175 40,000;
lssuance of Manager's cheque per item Z5 25,000; USD 20 per item
nagers cheque cancellation charges F E
3 Standing order

[12510.000 PER TRANSACTION

[MIN USD 50 in between_0.25% MAX USD 500

n
USD/EUR/GBP 35 FLAT (OURS) USD/EUR/GBP 35 FLAT (OURS

USD 10 FLAT
USD 10 FLAT

USD 30 per IMO
[0.25% of value. USD 75 min; USD 250 max:

USD 10 FLAT
USD 10 FLAT

USD 30 per IMO
0.25% of value. USD 75 min: USD 250 max:

Statements
FREE

FREE
[175 1,000/ PAGE TZ5 1.000/ PAGE

Cheque Books Issuing
/A

z
00;

=
Slo

752

||
oo
0
N

H
o
Bl

Standing order.
125 10.000; USD 10 or ifs equivalent

725 10,000: USD 10 or ifs equivalent
Standing order maintanance NIL

[MIN USD 50; 0.25% MAX USD 500
[TZS 10,000; USD 10 or ifs equivalent
[TZS 40,000; USD 40 or ifs equivalent

e
[[MIN USD 50: 0.25% MAX USD 500
I7ZS 10,000; USD 10 or s equivalent

Amend / Stop standing Order
Unpaid sfanding order

Insufficient funds/effects not cleared
ITEM REMOVED
175 50.000; USD 50

125 10.000: USD 10
125 5,000; USD 15
125 50,0.000: USD 25 or its equivalent

5 Other services/charges
Retriving old documents (2-6 months)
Retriving documents (6 months and above)
Confrmation/Audit/ Cerfificate of balance

TZS 10,000; USD 10
725 15,000; USD 15

[TZS 50.0,000; USD 25 or ifs equivaient
[TZS 25,000; USD 25 or ifs equivalent per cusiomer

tatus enquiry / Reference Letters request Z5 25.000: USD 25 or its equivalent
Gnual processing of salaries [TZS 1.000; USD1 or ifs equivaient 5 1.000; USD1 or ifs equivalent
losure of Account |Tzs10.000 510,000

Dormant Account Reacivation IFREE REE
Cash handiing fee-COINS ONLY 5% of The Deposit % of the Deposit

§lsoied note: 3% of principal amount % of principal amount
Coms 3% of principal amount [3% of principal amount

a proved by:

Signature:

Signature:

[Flavia Kiyanga [[Chomete Hussein
Ag: Chief Operating Officer Country Chief Finance Officer
United Bank for Africa (Tanzania) Lid

215020002

LA T
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Madudu chanjo mifugo
wahusika wawajibishwe

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina, amefichua
madudu ya kutisha katika biashara ya chanjo za mifugo na
kumwagiza Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo kuandaa
haraka mwongozo utakaosimamia mfumo mzima wa uzal-
ishaji, uagizaji, usambazaji na uchanjaji wa mifugo.

Aidha, mwongozo huo unatakiwa kuweka bei elekezi ita-
kayowezesha wafugaji kupata chanjo kwa gharama nafuu.

Mpina alitangaza hatua hiyo baada ya kubaini kuwa kwa
miaka mingi wafugaji wamefanyiwa dhuluma kubwa kwa ku-
uziwa chanjo zaidi ya mara tano ya bei halisi licha ya baadhi
ya chanjo hizo kuzalishwa na Taasisi ya Chanjo za Mifugo
Kibaha (TVI), ambayo ni taasisi ya serikali iliyopewa jukumu
la kurahisisha upatikanaji wa chanjo na kwa gharama nafuu.

Waziri Mpina alisema taifa limefikia hapo kutokana na
kukosekana usimamizi madhubuti wa utoaji chanjo nchini
hali iliyochangia kuwakatisha tamaa wananchi kuhudumia
mifugo yao na kusababisha mingi kufa kwa kukosa chanjo,
ambapo alisisitiza kuwa serikali haitakubali dhuluma hiyo
iendelee.

Akizungumza baada ya kutembelea TVI na Wakala wa
Maabara ya Veterinari Tanzania (TVLA), Mpina aliweka wazi
jinsi wafugaji wanavyidhulumiwa akisema TVI inazalisha
na kuuza chupa ya chanjo ya kimeta kwa Sh. 20,000 yenye
uwezo wa kuchanja ngombe 100, ambapo kila ng'ombe
mmoja hutakiwa kugharamia Sh. 200, lakini halmashauri,
maofisa mifugo na wafanyabiashara wengine wanachanja
kwa Sh. 5,000 kwa ng'ombe mmoja sawa na gharama ya Sh.
1,000,000 kwa chupa.

Kwamba Chanjo yamdondo TVI mnauza kwa Shilingi 22,
lakini wao wanaokwenda kuchanja wanawatoza wananchi
Shilingi 100 kwa kuku mmoja, wananchi wengi wamevun-
jwa moyo kuhudumia mifugo yao kutokana na utaratibu uli-
opo haueleweki na hauna msimamizi.

Vitendo hivi sio ufisadi tu bali ni dhuluma kubwa kwa
wafugaji nchini na uhujumu wa uchumi wa taifa. Kimsingi
vitendo hivi kama vitaachwa viendelee vitarudisha nyuma
sekta ya ufugaji nchini.

Haiwezekani watu wachache ndani ya halmashauri,
maofisa mifugo na wafanyabiashara wengine kufikiria
maslahi yao badala ya maslahi mapana ya wafugaji nchi
nzima kwa kuchanja mifugo kwa gharama kubwa ambazo ni
kinyume.

Hatua ya Waziri Mpina ya kumwagiza Mkurugenzi wa Hu-
duma za Mifugo kuandaa haraka mwongozo utakaosimamia
mfumo mzima wa uzalishaji, uagizaji, usambazaji na uchan-
jaji wa mifugo ni nzuri pamoja na mwongozo huo unatakiwa
kuweka bei elekezi itakayowezesha wafugaji kupata chanjo
kwa gharama nafuu.

Hata hivyo, ipo haja kubwa ya kuwarejeshea matumaini
wafugaji wetu ambao wameshakatishwa tamaa kutokana na
kubebeshwa gharama kubwa za uchanjaji ambazo hazienda-
ni na gharama halisi.

Kuwarejeshea matumaini ni kuhakikisha kwamba serikali
na taasisi zinazoshughulikia mifugo kuweka wazi gharama
elekezi za uchanjaji mifugo ili kuwadhibiti wanaotumia
mwanya huo kujinufaisha.

Aidha, hatua za kinidhamu na za kisheria zichukuliwe dhi-
di ya wale wote waliohusika na dhuluma hiyo, ambayo kwa
kiasi kikubwa imewaathiri sana wafugaji.

Hatua hizi zikichukuliwa, bila shaka zitawarejeshea morali
wafugaji, ambao wana mchango mkubwa katika maendeleo
ya nchi yetu, kwa kuzingatia kwamba sekta ya ufugaji ina
mchango mkubwa katika uchumi na ni tegemeo katika ku-
fikia uchumi wa viwanda kwa kuzalisha malighafi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Mhariri Wikiendi: Epson Luhwago

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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RIZIKI NI MAFUNGU
WATU WENGI WANAAMINI KUWA RIZIKI INATOKA KWA MUNGU NA KILA MMOJA WETU

ANA FUNGU LAKE. PAMOJA NA KUWA HIVYO, TUSIKAE DEBWERE. KUFANYA KAZI TENA
KAZI HALALI NI SEHEMU YA FUNGU HILO. BILA KAZI HAKI YA KULA HAKUNA. NA BALOzZI
CHRISTOPHER LIUNDI

Taasisi za kitaaluma zianike
ufumbuzi wao kwa wananchi

KATIKA dunia ya leo, sayansi na
teknolojia ina mchango mkubwa
katika ustawi wa maisha ya bin-
adamu, na kimsingi ni takriban
katika kila hatua ya maisha yake.

Na ndiyo maana mojawapo ya
viashiria vinavyoweza kwa ufa-
saha kutumika kama kipimo cha
nchi kupiga hatua za kimaende-
leo ni kuangalia ilivyofanikiwa
katika uga huu.

Ongelea mataifa yote yenye
uchumi mkubwa duniani, Mare-
kani, China, Japan, Ujerumani,
Uingereza, India, Ufaransa, Italia
kwa kuyataja machache, maen-
deleo yao yamechangiwa na ma-
fanikio makubwa ya sayansi na
teknolojia.

Tunahitaji sayansi na teknolo-
jia karibu katika kila hatua ya
maisha, kwa mfano kutibu ma-
gonjwa kama vile saratani au ku-
weka miadi kwa ajili ya tiketi ya
basi, treni, ndege au teksi.

Aidha, tunahitaji sayansi na
teknolojia kutatua changamoto
za kielimu, lishe, maji safi na
salama, miundombinu na zingine
zinazokwamisha maendeleo ya
watu.

Tanzania ni miongoni mwa
nchi ambazo zimewekeza vilevile
katika dhima nzima ya kuwa na
wanasayansi wa kutoa ufumbuzi
wa matatizo yanayoikumba jamii
ya Kitanzania.

Toka enzi ya Mwalimu, Serikali
imewekeza katika somo la sayan-
si na teknolojia shuleni na vyuoni
kuliko na idara za fani mbalim-
bali za uga huo.

Hata hivyo, bado mchango wa
wanasayansi nchini haujatumika

kikamilifu kutatua changamoto
zinazowakabili wananchi na taifa
kwa ujumla wake.

Hiyo inatokana na ukweli
kwamba tafiti, bunifu na vambu-
zi mbalimbali zilizofanyika hadi
sasa nchini, zimebaki zimehifa-
dhiwa katika mafaili ama maka-
bati shuleni, vyuoni ama kwenye
tume, vyama na taasisi za kitafiti.

Kumbe zilipaswa kusaidia wa-
nanchi kuboresha maendeleo ya
kilimo, Tanzania ya viwanda, tiba
na madawa, uhandisi, majisafi na
majitaka, mazingira na maeneo
mengine muhimu.

Ni kwa maana hiyo basi
Muungwana anapongeza hatua
iliyochukuliwa na wanafunzi ku-
toka Chuo Kikuu cha Taifa Zanzi-
bar (SUZA), na Taasisi ya Teknolo-
jia Dar es Salaam (DIT) ya kuweka
hadharani uvumbuzi wao kwa
umma.

Wanafunzi wa vyuo hivyo
wamevumbua teknolojia ya ku-
dhibiti foleni katika huduma za
umma, utakaoanza kutumiwa
hospitalini na katika benki muda
si mrefu.

Uvumbuzi huo ni zao la warsha
ya wiki mbili ya hivi karibuni ya
wanataaluma na wanafunzi ku-
toka vyuo hivyo nchini na Taasisi
ya Teknolojia ya Massachusetts
(MIT) yenye makazi yake nchini
Marekani.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Idara
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano wa DIT iliyoandaa war-
sha hiyo, Dk. Joseph Matiko, kupi-
tia simu za mkononi, wagonjwa
na wateja wa benki watakuwa
wakichunguza hali ya msururu

ilivyo kabla ya kwenda hospital-
ini au benki.

Ni katika kudhibiti mlundikano
wa wagonjwa ama wateja hospi-
talini au benki na kwamba muda
si mrefu wataiingiza teknolojia
hiyo kwenye kampuni za simu ili
zitoe namba maalumu za kupiga
kupata huduma inayotakiwa.

Dk. Matiko anaongeza kwamba
kwa upande wa hospitali, wag-
onjwa watakuwa na fursa pia ya
kuchagua hospitali wanayoikusu-
dia na kuuliza kama kuna daktari
wa magonjwa yanayowakabili.

Muungwana anaona kitendo
kilichofanywa na wanafunzi na
vyuo husika cha kuweka uvum-
buzi wao hadharani ili uanze ku-
tumiwa na wananchi una tija.

Aidha, unafaa kuigwa na shule
ama vyuo vingine vilivyo na vum-
buzi zao kwenye makabati ama
mafaili.

Muungwana anasema hivyo
kwa sababu ana imani kwamba
hakuna asiyejua tatizo la foleni
hospitalini ama katika sekta za
kibenki lilivyo.

Tuna matatizo mbalimbali
kwa mfano ya wakulima nchini
kuanzia kwenye changamoto ya
mbolea, dawa, mbegu, masoko,
mitambo rafiki ya kilimo, zote
zikihitaji sayansi na teknolojia
kwa ajili ya kukabiliana nazo.

Wakati umefika wa kuweka
wazi utafiti, uvumbuzi na ubuni-
fu unazofanywa na wanafunzi
na vyuo vyetu nchini ili zitumike
kwa ustawi wa wananchi na taifa
kwa ujumla wake kama walivyo-
fanya wanafunzi na vyuo vya
SUZA na DIT.
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Aua mke kwa panga
kisa kulazimisha
mtoto kwenda shule

Na Ibrahim Yassin, KYELA

wilayani Kyela mkoani Mbeya, Zawadi Daudi
(41), anadaiwa kuua mkewe, Hawa Kamwela
(32), kwa kumcharanga kwa panga kwa madai
kuwa anamlazimisha kumpeleka mtoto shule
kuanza kidato cha kwanza.

Jirani wa mtuhumiwa, Said Mumba, alisema
mgogoro kati ya mtuhumiwa na mkewe ulianza
baada ya mtoto wao, Siri Zawadi (14), alipoch-
aguliwa kujiunga na kidato cha kwanza mkewe
na mkewe kumweleza wafanye maandalizi.

Alisema wakati mama wa mtoto huyo akim-
weleza mumewe waanze maandalizi ya mtoto
kwa kumnunulia mahitaji ya shule, mumewe
alisema hana pesa na hayuko tayari kumpele-
ka mtoto shule, na kuwa baada ya hapo
mwanamke huyo alikwenda kushta-
ki katika ofisi ya kata akitaka kujua
sababu ya mumewe kukataa.

Aida Maonwa mwenyekiti wa
tuko baada ya mtuhumiwa l<ufanya
mauaji hayo na kwamba chanzo
chake ni mtuhumiwa kugoma
kumpeleka mtoto shule kwa madai

hana pesa za kumnunulia mahitaji.

Alisema baada ya kesi kufika ofisi ya kata,
mtuhumiwa aliitwa, lakini hakufanya hivyo na
alipotafutwa alikuwa akipiga chenga, akitaka
shauri hilo lipelekwa mahakamani ambapo
mahakama ilimtumia wito, lakini hakufika na
alipofuatwa nyumbani hakuonekana.

Diwani wa kata hiyo, Adam Kapeta, alithibiti-
sha kutokea kwa mauaji hayo na kwamba kwa
kushirikiana na vikao vya Kamati ya Maende-
leo ya Kata (WDC) wataanza kutoa elimu kwa
wananchi hasa wazazi kuwapeleka watoto
shule.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, Ulrich
Matei pichani), alisema kuwa askari walikwen-
da eneo la tukio na kuuchukua mwili huo kisha
kuupeleka hospitali, na kwamba katika uchun-

guzi wa kitabibu ilibainika aliuawa kwa ku-
pigwa na vitu vyenye ncha kali.

Alisema baada ya vipimo waliruhusu
familia kuuchukua mwili huo kwa ajili
ya taratibu za mazishi, huku wakiende-
lea kumsaka mtuhumiwa.

“Jeshi la Polisi limejipanga kika-
milifu  kuhakikisha linamsaka
mtuhumiwa huyo na kumfikisha

mahakamani,” alisema Matei.

- DC amsweka ndani
diwani wa Chadema

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Wilaya ya Mbeya,
William Ntinika, amemsweka
ndani Diwani wa Kata ya
Isyesye, Halmashauri ya Jiji la
Mbeya, Ibrahim Mwampwani
(Chadema), akimtuhumu kuji-
chukulia sheria mkononi kwa
kufunga ofisi ya Ofisa Mtend-
aji wa Kata hiyo kutokana na
kutoelewana.

Ntinika alichukua uamuzi huo
jana baada ya Ofisa Mtendaji
wa Kata hiyo, Ester Mizel, kutoa
taarifa ya diwani huyo kuvunja
kufuli lililokuwa limetumika
kufunga ofisi hiyo na kuifunga
kwa kutumia kufuli lingine,
hivyo kusababisha wananchi
kukosa huduma.

Mizel alisema mgogoro Kkati
yake na diwani huyo ulianza
tangu alipohamishiwa kwenye
kata hiyo, akidai kuwa alikuwa
anampa Vvitisho kuwa atahakiki-
sha anamwondoa kwenye ofisi
hiyo.

Alisema diwani huyo alianza
kutoa vitisho hivyo akidai kuwa
maofisa watendaji hao wame-

pelekwa kwenye kata zao na
Chama Cha Mapinduzi (CCM), ili
wakwamishe shughuli za maen-
deleo wanazozifanya madiwani
wa upinzani.

“Aliwahi kuniambia kuwa
tumeletwa ili tuwakwamishe
kwenye uchaguzi, hivyo aka-
dai kuwa watatuchomea ny-
umba zetu na mimi mwenyewe
nihakikishwe nalindwa muda
wote kitu ambacho naamini
serikali haiwezi kukifanya,”
alisema Ester.

Alisema mgogoro huo ulisaba-
bisha diwani huyo ajichukulie
sheria mkononi kutokana na
kutoelewana kwenye ujenzi wa
vyumba vya madarasa katika
Shule ya Sekondari ya Isyesye
na kwamba waliwahi kuitwa na
ofisa utumishi wa jiji kwa ajili
ya kuhojiwa.

Kwa mujibu wa Mizel
kwenye mahojiano hayo,
Ofisa Utumishi alibaini kuwa
tatizo ilikuwa mawasiliano
na kwamba kwake hakukuwa
na tatizo na kwamba endapo
angebainika kuwa na tatizo
angechukuliwa hatua.

kwa tuhuma za kinidhamu.

RB Namba BND/RB/1142/2018.

DOMINICK KAZINJA

IMETOLEWA NA: OFISI YA UHUSIANO
TANESCO MAKAO MAKUU
JANUARI 22, 2018

SHIRIKA LA UMEME TANZANIA (TANESCO)

Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) linautaarifu Umma kuwa, Mfanyakazi wake Bw. Dominick Kazinja anatafutwa na mwajiri wake

Yeyote atakayemuona au mwenye taarifa zake, tafadhali tunaomba atoe taarifa kituo cha polisi kilichopo karibu au Ofisi ya TANESCO.

215019602
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Takukuru
yawapa
salamu
wagombea

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) Mkoa wa Shin-
yanga, imewatahadharisha wagombea
katika uchaguzi ujao wa serikali za
mitaa na uchaguzi mkuu wanaotoa
rushwa kuwa watashughulikiwa
ipasavyo.

Imesema watu ambao wana tabia
va kukusanya watu na kuwapa
chakula na fedha ili kuwarubuni
wawachague hawataonewa huruma
pindi watakapojulikana.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi, Kaimu Kamanda wa
Takukuru Mkoa wa Shinyanga, Fran-
cis Luena, wakati akitoa taarifa ya
utendaji kazi ya miezi mitatu kuanzia
Oktoba hadi Desemba, mwaka jana,
alisema taasisi hiyo imejipanga kutoa
elimu ya rushwa kwa wananchi na
wagombea wa uchaguzi kupitia miku-
tano ya hadhara.

Elimu ambayo itatolewa kwa wa-
nanchi na wagombea hao, kwa mujibu
wa kamanda huyo, ni juu ya makosa
ya rushwa wakati wa uchaguzi, Sheria
ya Gharama za Uchaguzi Na. 6 ya
mwaka 2010, na makosa yaliyomo
kwenye Sheria ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa ya Na. 11 ya mwaka
2007, ili kuhakikisha wagombea na
hata washindi wa uchaguzi wanapati-
kana kihalali.

“Katika kipindi cha uchaguzi
huwa kuna njia nyingi sana za
utoaji rushwa kwa wagombea,
hivyo tunapenda kuwatahadharisha
kwamba tumejipanga na tuko vizuri
hatutamwacha mtu salama. Wale
ambao huwa wanapenda kufanya
hafla ya vyakula kwa wananchi
nao tutawabana kwa kuwa huko ni
kufanya ushawishi ili wakuchague,”
alisema Luena.

“Natoa wito pia kwa wananchi
mkoani Shinyanga kuwa mwaka huu
ni wa uchaguzi wa viongozi wa seri-
kali za mitaa na baadhi ya wagom-
bea wameshaanza kupitapita katika
tunazo, hivyo nawaomba kuwa ma-
kini wasikubali rushwa bali wafanye
uchaguzi sahihi kwa viongozi makini,”
aliongeza.

Naye Mwanasheria wa Takukuru
mkoani Shinyanga, Sengeko Mndambi,
alisisitiza kuwa kwa mujibu wa sheria
va uchaguzi, hafla ya vyakula kuele-
kea kipindi cha kampeni pamoja na
kusafirisha wananchi kwenye mikuta-
no ni rushwa na kuwataka wagombea
wote waepukane na vitendo hivyo
ndipo watakuwa salama.

Hasunga, rais wa ushirika

duniani wateta mazito Dar

Na Mwandishi Wetu

AZIRI wa Kilimo, Japhet

Hasunga, juzi alikutana

na kufanya mazungumzo

na Rais wa Shirikisho la
Vyama vya Ushirika Duniani (ICA), Dk.
Ariel Guarco, katika ukumbi wa wizara,
laam.

Mkutano huo uliotanguliwa na ziara
ya kutembelea maeneo mbalimbali ya
huku rais huyo akiwa ameambatana na
Mkurugenzi Mtendaji wa ICA, Bruno
Roelants.

Katika msafara huo pia walikuwapo
Rais wa Shirikisho la Vyama vya Ush-
irika Afrika, Japhet Magomere na Ka-
tibu Mkuu wa Shirikisho la hilo barani
Afrika, Chiyoge Sifa.

Katika mkutano huo, Hasunga alim-
hakikishia kiongozi huyo kuwa serikali
ya awamu ya tano imedhamiria kubore-
sha ushirika ikiwa pamoja na kuondoa
changamoto za muda mrefu kwenye
vyama vya ushirika ikiwamo kushughu-
likia viongozi wabadhirifu.

Hasunga alisema serikali kupi-

Dhanaya
kuchagua
viongozi

wa ushirika
wenye sifa
ya Kujua
kusoma na
kuandika
imepitwa

na wakati,
hivyo kuna
kila sababu
ya Kuchagua
viongozi
wenye wel-
edi na utashi
katika
utendaji.

tio ya sifa za viongozi wa vyama vya
ushirika nchini, ili kupata viongozi
watakaoongoza kwa weledi sekta ya
ushirika.

Alisema dhana ya kuchagua vion-
gozi wa ushirika wenye sifa ya kujua
kusoma na kuandika imepitwa na
wakati, hivyo kuna kila sababu ya
kuchagua viongozi wenye weledi na
utashi katika utendaji.

Hasunga pia alisema mfumo wa
ushirika ni nyenzo muhimu ambayo
ukitumika vizuri utasaidia kuon-
doa umaskini wa wakulima nchini
na duniani kote, hivyo kuimarisha
uanzishwaji wa viwanda kuleta tija
katika kilimo, hivyo ni lazima kuwa na
juhudi za makusudi kuwa na viongozi
wenye weledi.

Waziri alisema wizara yake pia
imeanza kupitia upya Sheria ya Vy-
ama vya Ushirika ili kuwa na ushirika
imara na wenye nguvu na tija kwa
wakulima, kwa kuwa kufanya hivyo
kutaongeza imani ya wananchi wal-
iokata tamaa na ushirika.

Pia alisema miongoni mwa changa-
moto zinazoikabili sekta ya ushirika
nchini ni kukosekana kwa taarifa sa-
hihi za wanachama kuanzia vyama

vya msingi hadi vyama vikuu vya ush-
irika jambo ambalo kwa muda mrefu
limesababisha kuwa na ushirika usio
na tija na manufaa kwa wakulima
wanaotumia nguvu na rasilimali zao
nyingi katika kilimo.

Naye Dk. Guarco alisema msin-
gi wa ziara yake Afrika Mashariki
pamoja na nchi zingine ni sehemu ya
utekelezaji wa wajibu wake. Alianzia
ziara yake nchini Kenya na baadaye
Rwanda kabla ya Tanzania.

Alisema kuwa Tanzania ni miongo-
ni kwa nchi zilizoko chini ya Jangwa
la Sahara ambayo imepokea vyema
dhana ya ushirika, huku serikali iki-
unga mkono kwa kiasi kikubwa, hivyo
ana imani kuwa miaka michache ijayo
kupitia mfumo huo, wakulima wa-
takuwa na mafanikio yasiyopimika.

Dk. Guarco alisema amezuru nchini
Tanzania kwa ajili ya kuonana na ku-
fanya mazungumzo na wana ushirika
ikiwa ni sehemu ya kubaini na kuzi-
tafutia ufumbuzi wa haraka changa-
moto mbalimbali kwenye sekta hiyo.

Pia alisema ziara hiyo ni sehemu ya
kuendeleza na kuimarisha uhusiano
uliopo baina ya Tanzania na shirik-
isho hilo.

=

' tia Wizara ya Kilimo iko katika mapi-

Naibu Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Wanawake wa Chama Cha Mapinduzi (UWT) Taifa, Jesca Mbogo

(katikati mwe-
nye miwani na shada), akipokelewa na vijana wa kikosi cha ulinzi cha chama hicho ‘Green Guard’ wilayani Muheza,
mkoani Tanga, alipowasili katika Shule ya Msingi ya Mbaramo kukagua ujenzi wamabweni mawili ya wanafunzi wa
elimu maalum. Mwenye baibui ni Mkuu wa Wilaya ya Muheza, Mwanasha Tumbo na kulia ni Katibu wa

UVCCM Wilaya ya Muheza, Salome Ziwakuu. PICHA: STEVEN WILLIAM

tano uvhifadhi misitu

TFS yapewa

Na Mwandishi Wetu, IRINGA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Ar-
dhi, Maliasili, imeimwagia sifa Waka-
la wa Huduma za Misitu Tanzania
(TFS), kwa kazi nzuri inayoifanya ya
kuhifadhi na kulinda misitu nchini.
Mwenyekiti wa kamati hiyo, Nape
Nnauye, alitoa pongezi hizo baada
ya kamati hiyo kufanya ziara ya
siku mbili katika Wilaya ya Mufindi
mkoani Iringa. Katika ziara hiyo,

kamati ilizungumza na wadau wa
misitu nchini na kutembelea mae-
neo mbalimbali ya shamba la miti la
Sao Hill.

Alisema misitu mingi ambayo
bado iko katika sehemu mbalimbali
zanchi ni ishara tosha ya kazi kubwa
inayofanywa na TFS.

Kuhusu malalamiko kutoka kwa
wadau wa misitu nchini pamoja na
rushwa dhidi ya TFS, alisema yame-
pungua kwa kiasi kikubwa, ikiwa ni

ushahidi tosha kuwa TFS inafanya
kazi nzuri.

Pia mwenyekiti huyo aliitaka Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii iharakishe
mchakato wa kuandaa sheria itakay-
oiwezesha TFS kuwa na mamlaka
kamili ya kusimamia na kulinda
misitu yote nchini.

Alisema wizara hiyo ikishafan-
ya kazi yake ya kuandaa sheria
hiyo ambayo itaiwezesha kamati
kuchagiza bungeni, ili mchakato wa

kufanya TFS kuwa mamlaka kusi-
mamia misitu yote nchini uende
kwa kasi zaidi.

“Kamati yangu inataka kuona
misitu ya halmashauri na misitu ya
ni uharibifu unaoendelea utapun-
gua kwa kiasi kikubwa,” alisema.

Katika hatua nyingine, Nape ali-
pambanua kuwa kazi ya kamati yake
ni kushauri, kukosoa na kupongeza
pale mambo yanapofanywa vizuri.

“Watumishi walio wengi wak-
isikia ziara ya kamati basi wanahisi
kutumbuliwa hivi ila sasa kwa kazi
hii inayofanywa na TFS unaanzaje
kutumbua?” Alihoji.

Naye Naibu Waziri wa Maliasili
na Utalii, Constantine Kanyasu, al-
imweleza Nape kuwa wizara inaku-
sudia kuunda Mamlaka ya Misitu
itakayokuwa na jukumu la kusima-
mia na kuhifadhi misitu yote nchini
tofauti na ilivyo sasa.
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HABARI KITAIFA

Nesi ahukumiwa jela miaka
12 kisa kughushi nyaraka

Na Beatrice Shayo

LIYEJIFANYA Ofisa Muuguzi
katika Hospitali ya Vijibweni
Kigamboni, Thomas Ongito,
mehukumiwa kwenda jela ki-
fungo cha miaka 12 katika Mahakama ya
Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru) Mkoa wa
Temeke, Pilly Mwakasege, mshtakiwa
huyo alishtakiwa kwa makosa manne
ikiwamo kughushi nyaraka na kujipatia
ajira kama Ofisa Muuguzi.

“Mshtakiwa amepatikana na hatia
kwa makosa yote manne na kutakiwa
kutumikia jela miaka mitatu kwa kila
kosa. Hata hivyo, Mahakama ya Wilaya
Temeke imeamuru mshtakiwa atumikie
kifungo cha miaka mitatu kwa makosa
yote,” alisema.

Ilieleza kuwa awali alishtakiwa kwa
makosa manne ya kughushi na kutumia

nyaraka za kughushi kujipatia ajira
kama Clinical Officer, kifungu cha 33,
335,337 na 342 sheria ya kanuni za ad-
habu sura Na. 16 kama ilivyofanyiwa
marekebisho mwaka 2002.
Mshtakiwa alikuwa Clinical Officer
Hospitali ya Vijibweni Kigamboni tan-
gu mwaka 2003, ambapo aliwasilisha

;‘Iisf?lt(?;(l'::v\l: cheti cha kidato cha nne kwa mwajiri
Kkatika Ma- wake, vile vile akawasilisha cheti cha
hakama ya kidato cha nne kingine katika Chuo
WilayayaTe- chaIMTU.

meke Oktoba Mshtakiwa alifikishwa katika Ma-
9,2017 ha hakama ya Wilaya ya Temeke Oktoba
kufunguliwa 9, 2017 na kufunguliwa kesi namba
kesi namba 888/2017 mbele ya Hakimu Mkazi
888/2017 Mwaikambo.

mbele ya Wakati huo huo, Takukuru Te-
u?(kal;?ll\’llw ai- meke imemfikisha katika Mahaka-
kambo. ma ya Wilaya ya Kigamboni mbele

ya Hakimu Mkazi, Sundi Fimbo, na
kumfungulia kesi namba 04/2019
Mshauri wa Baraza la Ardhi la Kata ya
Vijibweni, Fatuma Furahani (42), kwa

kosa la kuomba na kupokea hongo
ya Sh. 80,000 kutoka kwa Osia Aron,
ambaye alikuwa ana shauri katika
baraza hilo ili aweze kuwashawishi
wajumbe.

Hata hivyo, mshtakiwa alitimiza
masharti ya dhamana na yuko nje
kwa dhamana hadi Februari 5, 2019
kwa ajili ya usikilizwaji wa awali.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa Januari
17, mwaka huu Takukuru Temeke il-
imfikisha katika Mahakama ya Wilaya
Temeke mbele ya Hakimu Mkazi,
Mariam Mfanga na kufungulia kesi
namba 01/2019 aliyekuwa Diwani wa
Kata ya Temeke mwaka 2015, Hamis
Shaaban Nsombo, kwa kosa la uba-
dhirifu wa mali ya umma kiasi cha Sh.
8,000,000 alizopewa kwa ajili ya
shughuli za maendeleo ndani ya kata
kinyume cha sheria ya Takukuru.

Mshtakiwa alitimiza masharti ya
dhamana na yuko nje hadi Februari
7, mwaka huu kesi itakapotajwa tena.

Mkazi wa Jiji la Dar es Salaam akichagua mabegi katika eneo la Mnazi Mmoja jana. Kwa sasa mabegi yana wateja wengi kuto-
kana na Januari kuwa mwezi wa wanafunzi wapya kuanza masomo na wengine kurejea shuleni baada ya kufunguliwa. PICHA:

GETRUDE MPEZYA

TBS yaondoa sokoni nyaya zisizo viwango

Na Mwandishi Wetu

MAOFISA wa Shirika la Viwango Tanzania
(TBS), wamekamata na kuondoa kwenye
soko boksi 13 za nyaya za kuunganisha hu-
duma ya mawasiliano ya ‘internet’ aina
ya Easenet CAT 6 Sem Copper baada ya
kupimwa kwenye maabara za shirika hilo
na kuthibitika hazina viwango.

Nyaya hizo zilikuwa zikiuzwa kwenye
duka la Sinocai jijini Dar es Salaam. Maofisa
wa shirika hilo walifikia uamuzi wa kuhakiki
nyaya hizo kwenye maabara za TB baada ya
kupokea malalamiko kutoka kwa wateja wa
duka hilo.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana,
mkaguzi wa shirika hilo, Hamis Seleleko,
alisema wamechukua hatua hizo baada ya
kujiridhisha kwamba nyaya hizo hazikidhi
matakwa ya viwango.

Alisema nyaya hizo zina urefu wa mita
305 kwa rola moja na zinatumika kuungani-
sha huduma ya ‘internet’. Mbali na kuon-
doka kwenye soko la nyaya hizo, Seleleko,
alisema kuna bidhaa za aina hizo wamezi-
chukua kwenda soko kwa ajili ya kuzifanyia
uchunguzi ili kujiridhisha kama zinakidhi
viwango.

Alisema kama nyaya hazina viwango
vinavyotakiwa kwa ajili ya kupitisha ma-
wasiliano haziwezi kufanya kazi vizuri na
badala yake kumsababishia mteja harasa.

Kwa upande wake Ofisa Viwango wa TBS,
Miriam George, alisema kiwango kilicho-
tumika katika kupima viwango vya nyaya
hizo ni cha Kimataifa IEC 61156.5 . Aliwataka
wafanyabiashara wanaoagiza bidhaa nje
ya nchi kuhakikisha wanafuata taratibu na
sheria wanapoagiza bidhaa zao ili kuepu-
kana na hasara.

Kwa mujibu wa Sheria Na. 2 ya Viwango
vya mwaka 2009, wafanyabiashara wanao-
ingiza nchini au kuzalisha bidhaa ambazo
hazikidhi viwango wanalazimishwa na she-
ria kuziteketeza kwa gharama zao wenyewe
chini ya usimamizi wa mamlaka husika.

Kwa wale wanaoagiza bidhaa kutoka nje
pindi zinapobainika kutokidhi viwango, wa-
nakabiliwa na hatari ya kutozwa faini ya asil-
imia 15 ya thamani ya mzingo, kuzirudisha
zilikotoka kwa gharama zao wenyewe au
kuteketezwa nchini kwa gharama zao.

Hivi karibuni Kaimu Mkurugenzi wa
Udhibiti Ubora, Lazaro Msasalaga, alisema
wanatambua kuwepo kwa bidhaa za lazima
kwenye soko ambazo hazina viwango na
kwamba shirika hilo linatarajia kuzindua
awamu ya pili ya msako wa kushtukiza wa
bidhaa hizo ili kuziondoa kwenye soko.

]
WanaKijiji
walia
huduma
za afya

Na Ibrahim Yassin, LUDEWA

WAKAZI wa vitongoji vilivy-
Mwambao wilayani Ludewa
mkoani Njombe, wameiomba
serikali kukamilisha ujenzi

wa zahanati iliyoanzishwa na
aliyekuwa Mbunge wa Ludewa,
marehemu Deo Fillikunjombe.

Oscal Mwasyungulu, alisema
ukosefu wa zahanati katika
kubwa zinazosababisha vifo
kwa watoto, wajawazito na
wazee wanaotembea umbali wa
kilometa 30 kufuata huduma za
matibabu kwenye kata zingine.

Alisema baada ya uwapo wa
vifo hivyo vilivyodumu tangu
enzi za utawala wa mkoloni,
waliwahi kumwangukia mare-
hemu Fillikunjombe.
zote zilizopo Tarafa ya Mwam-
bao vimekuwa na changa-
moto kubwa ya vituo vya
kutolea tiba na wengi wame-
kuwa wakikodi maboti kwenda
Wilaya ya Kyela mkoani Mbeya
kwenye Hospitali ya Matema
Beach inayomilikiwa na Kanisa
Katoliki.

Mariam Mwambeleko, alisema
ni mwathirika namba moja
baada ya dada zake wawili
kujifungulia kwenye mitumbwi
wakisafiri kwenda Hospitali ya
Matema kupata tiba, lakini wa-
toto walifariki wakiwa njiani.

Alisema ukosefu wa vituo
vya kutolea tiba katika tarafa
hiyo ni moja ya sababu ya
wakazi hao kupoteza maisha,
na kwamba waliwahi kutoa kilio
kwa marehemu Fillikunjombe
ambaye alianza kuijenga zahan-

Alisema kufariki kwa Fillikun-
jombe ujenzi umekwama.

Elias Mwakila, Diwani wa kata
zahanati, hivyo wananchi
wamekuwa wakitembea umbali
mrefu kusaka tiba na kwamba
kupitia mabaraza ya madiwani
amepeleka hoja hiyo ambapo
anaamini itafanyiwa kazi.

Sade Deogratias, Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
hicho kutokuwa na zahanati,
lakini mkakati wa halmashauri
ni kuhakikisha tarafa yote ya
jengewa zahanati.

Alisema madiwani wana-
takiwa kuhamasisha wananchi
kuanzisha ujenzi na wao wa-
taunga mkono jitihada za wa-
nanchi kupaua majengo hayo na
kuweka samani zote za ndani
vikiwamo vifaa tiba na dawa
itakayoondoa usumbufu kwa
wananchi.
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HABARI ARUSHA -:=3

Amchinja mwanawe
Kisa wivu wa Kimapenzi

Umeme wa
uvhakika
wavutia
uwekezaji
Arusha

Na Joseph Mwendapole, ARUSHA

SHIRIKA la Umeme nchini (Ta-
nesco), mkoani Arusha, limewaomba
wawekezaji kwenda kuwekeza
mkoani huko kutokana na kuwa na
umeme wa kutosha wa kuendesha
viwanda watakavyoanzisha.

Ombi hilo lilitolewa jana mkoani
humo na Meneja wa Tanesco Arusha,
Mhandisi Herini Mhina, ambaye
alisema kwa sasa wanajitosheleza
kwa umeme hivyo wawekezaji wa-
naokuja kuwekeza mkoani humo wa-
takuwa na uhakika wa nishati hiyo.

Alisema wafanyabiashara wa-
napaswa kuunga mkono sera ya
viwanda ya awamu ya tano kwa
kwenda kuwekeza kwenye nyanja
mbalimbali kwa sababu watakuwa na
uhakika wa umeme.

“Kama tulivyosema awali tuna
umeme wa kutosha na kwa mkoa
tuna megawati 75, lakini uwezo wa
Kituo chetu ni megawati 120, kwa
hivyo unaweza kuona kwamba tuna
ziada ya megawati 50,” alisema
Mhandisi Mhina.

Mhina alisema uwekezaji huo
utatoa matokeo chanya kuelekea
uchumi wa kati ikizingatiwa hali
nzuri ya upatikanaji wa umeme
mkoani Arusha ambao ndio mkoa
unaoongoza kwenye sekta ya utalii
hapa nchini.

“Viwanda vitaleta matokeo mazuri
na makubwa kwa sababu kiwanda
kimoja kinaweza kikawa ni mahitaji
ya wilaya nzima kwa hiyo viwanda
vitasaidia sana kutupeleka kwenye
uchumi wa kati kwa haraka sana,
hivyo tunawashauri wawekezaji
waone fursa kuwekeza na waje Aru-
sha,” alisema.

Mhandisi Mhina alisema mbali na
umeme kuvutia viwanda vikubwa,
wafanyabiashara wadogo na wakati
wamekuwa wakinufaika na umeme
huo wa uhakika, hivyo kuboresha
shughuli zao za uzalishaji.

“Hapa Arusha umeme haukatiki
katiki na ukitaka ushahidi wa hilo
kawaulize wafanyabiashara we-
nyewe, ukiona umeme umekatika
basi tumeukata wenyewe kwa ajili
ya kufanya matengenezo sehemu
fulani,” alisema.

Zakaria Msatu ambaye ni Meneja
wa Tanesco Wilaya ya Mirerani
alisema viwanda vimeanza kunufaika
na umeme wa uhakika wa mkoani
Arusha na baadhi ya wawekezaji
wameshaanza kuona manufaa ya
kuwekeza mkoani humo.

Alitoa mfano wa wanufaika wa
umeme wa shirika hilo kuwa ni
mwekekezaji wa kiwanda cha kuzali-
sha Graphite kilichoko Mirerani am-
bacho kinapata umeme wa uhakika
kutoka Tanesco ambao unatosheleza
shughuli za uzalishaji kiwandani
hapo.

Akizungumza kwa niaba ya
mwekezaji wa kiwanda hicho, Me-
neja Rasilimali Watu Tumaini Ndugi,
alilishukuru Shirika la Tanesco kwa
kuwahakikishia huduma ya umeme
wakati wa uzalishaji hali ambayo
imekuwa nguzo kubwa ya kuleta
ufanisi kwenye shughuli zake.

Na Jaliwason Jasson, BABATI

I unyama! Mama mzazi

20, mwaka huu, majira ya saa 12 jioni.
Alisema baada ya kutenda kosa
hilo, Cesilia alimeza dawa mbal-

Alisema mtuhumiwa baada ya
kutenda unyama na kunywa dawa
alikimbizwa kituo cha afya cha Mir-
erani, ambako madaktari walifani-
kiwa kumtapisha.

Kamanda alisema polisi wanaen-
delea na uchunguzi na ukikamilika
mtuhumiwa atafikishwa mahakam-
ani.

Wakati huohuo, mtu mmoja aliye-
fahamika kwa jina la Mandera Nada

anadaiwa kumchinja mwa- Kwamwezi imbali za hospitali kwa lengo la
nawe wa umri wa miezi tUHKUWatU- iy,
sita kwa kile kinachodaiwa 's':klr’:ﬁm:\ai “Chanzo cha tukio hili ni wivu wa
kuwa wivu wa mapenzi kati yake na 12.'3, hivyo kimapenzi kwa kuwa kabla ya tukio
mumewe. tumezikosa hilo inasemekana alikuta namba ya
Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa japo kishe-  simu ya mwanambke iliyokuwa inam-
Manyara, Augustino Senga, alimtaja ria kama pigia mume wake mara kwa mara,
mtuhumiwa huyo kuwa Cesilia Pas- CCM hatu- hali ambayo ilisababisha Januari 19
chal (29), ambaye ni mkulima na {(l:’?(l:’ss':l'"ya kugombana,” alisema.
mkazi wa mtaa wa Kisimani, Kata ya mapato ila Alisema baada ya ugomvi mume
Endiamtu, Mirerani wilayani Siman- kwa sasa wake aliondoka na hakurudi nyum-
jiro mkoani Manyara. tumeomba  bani hadi baada ya kujulishwa tukio
Kamanda Senga alisema mtuhu- gariziwe hilo la kuchinjwa kwa mwanawe.
miwa anadaiwa kumchinja kwa kisu ;'ar::p':;a Alisema mwili wa marehemu ume-

shingoni mwanaye, Frola Theophil,
mwenye umri wa miezi sita, Januari

ya Hai kwa uchunguzi zaidi.

hifadhiwa katika Hospitali ya Wilaya

ani Mbulu, amesombwa na maji na
mwili wake kukutwa unaelea mtoni
huko Bargish.

Kamanda Senga alisema tukio hilo
lilitokea Januari 18, majira ya saa 5:
00 asubuhi na mwili wake umehifa-
dhiwa katika hospitali ya wilaya.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Baraza la Biashara la Afrika Mashariki (EABC), Peter Mathuki (kushoto), akizungumza na waandishi
wa habari, jijini Dar es Salaam jana, baada ya mkutano wa kifungua kinywa ulioandaliwa na baraza hilo, kwa kushirikiana
na Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF), na kujadili changamoto za vikwazo vinavyochangia biashara kushuka katika
nchi za Afrika Mashariki. Kulia ni Mkurugenzi wa Huduma kwa Wanachama wa TPSF, Louis Accaro na Mkurugenzi wa EABC,

Abdulsamad Abdulrahim. PICHA: JOHN BADI

Ashauri serikali kubadili sera ya ajira

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

SERIKALI imeshauriwa kubadili sera yake
ya ajira ili kuweza kuwaajiri walimu ka-
tika nafasi za maofisa watendaji wa kata,
uhaba wa watumishi.

Ushauri huo ulitolewa na Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Arusha, wilayani Aru-
meru, Dk. Wilson Mahera, alipokuwa aki-
zungumzia suala la uhaba wa walimu wa
masomo ya sayansi katika shule za hal-
mashauri yake.

Dk. Mahera alisema hayo juzi wakati
wa ziara ya Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Arusha, Loata Sanare, kukagua ujenzi wa
madarasa ya sekondari kwa ajili ya ku-
wapokea wanafunzi wa kidato cha kwanza

Alisema, shule nyingi zimepokea idadi
kubwa ya walimu wa masomo sanaa na
biashara isipokuwa ya sayansi.

Alisema walimu hao hawana vipindi
vya kufundisha kutokana na wingi wao na
kulazimika kukaa.

“Nashauri kuliko walimu hao kukaa bila
kufundisha huku wakiendelea kupokea
mishahara ni vyema sera ya ajira inge-
waruhusu kutumika katika nafasi hizo al-
izozitaja hapo juu,” alisema.

Alisema kwa sasa halmashauri yake ina
upungufu mkubwa wa watendaji wa vi-
jiji na kata hali ambayo itailazimu serikali
kuajiri, hivyo ni vyema wakawaajiri wal-
imu wenye sifa ambao tayari wako katika
ajira badala ya kuajiri wengine wapya.

Alisema baada ya kuziba nafasi hizo za
ajira mpya za watendaji hao pamoja na
maofisa maendeleo ya jamii kwa kuwa-
chukua walimu, serikali itaweza kuziba
nafasi zao kwa kuajiri walimu wapya wa
masomo ya sayansi.

Alisema jambo hilo linawezekana kabi-

sa kwa kuwa sifa zinazotakiwa kwa waajiri-
wa wa nafasi hizo za watendaji na maofisa
maendeleo ya jamii ni pamoja na taaluma
ya ualimu.

Aliongeza kuwa kiwango cha elimu wali-
cho nacho walimu hao ambayo ni shahada
ya kwanza na hata astashahada jambo
ambalo litawawezesha kuja na mipango
mizuri katika nafasi hizo kwa kushirikiana
na walimu wengine wenye sifa kama hizo.

Akijibu ushauri huo, Mwenyekiti Sanare
alisema anaunga mkono sera hiyo kufany-
iwa marekebisho ili fedha za serikali zina-
zotumika kulipa mishahara hiyo zitumike
kihalali kwa waajiriwa hao kufanya kazi.

Alisema atalifikisha serikalini kupitia vi-
kao vyake vya chama, ili liweze kufanyiwa
kazi haraka na kupata watumishi katika
nafasi hizo za watendaji na maofisa maen-
deleo ya jamii ambako kuna uhitaji mkub-
wa wa watumishi hao.
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HABARI KILIMANJARO

Wafugaji wa Kisasa
walilia soko la maziwa

Na Mwandishi Wetu, HAI

UZOROTA kwa soko la mazi-
wa yatokanayo na mifugo

wafugaji maeneo mbalimbali nchini.
Hayo yalielezwa jana na Mratibu
wa Shirika la Maendeleo la Uholanzi

thamani.
Mafunzo hayo yaliandaliwa na Juk-
waa la Masoko na Mawasiliano la ABC

Kutokana

. . . na uzalishaji
inayofugwa kisasa katika \yetu hivi vi-

Wilaya ya Hai mkoani Kili- wanda bado
manjaro, kunaweza kuvunja moyo kwa havitoshi...
tunahitaji
viwanda
zaidi viweze

kutusaidia
(SNV), TIsack Kitururu, wakati wa kykusanya

mafunzo ya namna bora ya uandaaji maziwa
wa mpango mkakati wa uboreshaji yote hayo

wa masoko hasa katika uongezaji wa Kwa faida
ya walaji...

BROS, kwa ushirikiano na SNV.

Kwa mujibu wa Kitururu, Mkoa wa
Kilimanjaro, soko la maziwa lipo na
kinachotakiwa ni kuweka mikakati
kuandaa bidhaa bora kabla ya kumfikia
mlaji.

“Sisi kutokana na warsha tuliyoitoa
leo ni dhahiri kuwa ni lazima kuwapo
kwa soko la uhakika la kuchukua mazi-
wa yote yanayozalishwa na wakulima
kwa kuzingatia ubora, usafi na usala-
ma,” alisema Kitururu.

Akifungua warsha hiyo, Ofisa
Mifugo na Uvuvi wa Wilaya hiyo, Elia
Machange, kwa niaba ya Mkurugenzi
Mtendaji wa halmashauri hiyo, alisema
mpaka sasa wana uwezo wa kuzalisha

lita milioni 36 kwa mwaka, licha ya
kuwa bado wana viwanda viwili vya
usindikaji wa maziwa yao.

Alisema kwa sasa wanashirikiana
na mashirika yasiyo ya kiserikali, ili
kuhakikisha vyama vya ushirika vya
maziwa vinaundwa.

“Kutokana na uzalishaji wetu hivi
viwanda bado havitoshi...tunahitaji
viwanda zaidi viweze kutusaidia kuku-
sanya maziwa yote hayo kwa faida ya
walaji... ingawa kuna mwekezaji am-
baye yupo tayari kuwekeza kiwanda
chake mkoa wa jirani, ambapo am-
etuhakikishia kukusanya maziwa yetu
yote kutokana na kupata soko Uarabu-
ni, “ alisema Dk. Machange.

Muuza mchicha akiwa anaelekea kuwatafuta wateja katika harakati za kujiongezea kipato eneo la Buguruni jijini Dar es
Salaam jana. NA MPIGAPICHA WETU

Watakiwa
kulipa ada
yva umilikKi
wa visima

Na Mwandishi Wetu, MOSH|

OFISA wa Maji wa Bonde la Mto
Pangani (PBWOQ), Segule Segule, am-
etoa rai kwa wananchi wa Mikoa va
Kanda ya Kaskazini kuanza kulipa
sehemu ya ada ya umiliki wa visima
vya maji, ili wapewe ushauri wa
kitaalamu kuhusu matumizi yake.

Alitoa rai hiyo jana, wakati
akizungumza na Nipashe kuhusu
operesheni ya Wizara ya Maji
kuwatambua wamiliki wa visima
vya maji ambao hawajasajiliwa kwa
mujibu wa sheria.

Segule ameeleza kwamba bado
kuna changamoto kubwa ya ulipaji
wa ada kidogo ya uchimbaji wa
visima kama ilivyoainishwa katika
Sheria ya Maji, Namba 11 ya Mwaka
2009 kifungu cha 43.

Alisema kwa sasa wanaendelea
kutoa elimu kwa wananchi juu ya
umuhimu wa kuwa na vibali wana-
potaka kuchimba visima kwa ajili
ya maji ya matumizi ya nyumbani,
viwandani au kilimo ili waweze
kupata ushauri wa kina kutoka kwa
wataalamu wa namna bora ya
kuchimba bila kugusa maji taka.

“Tunawaomba wananchi kufika
kwenye ofsi zetu kupata wataalamu
watakaowawezesha kuchimba vi-
sima vyenye ubora kwa kuwa kuna
umbali wa visima ambavyo hatu-
ruhusu, hivyo ni vyema wakafika
kwa ajili ya ushauri,” alisema.

Mmoja wa wananchi wa Mkoa wa
Kilimanjaro, Aneti Samson, alisema
hajaona umuhimu wa kuchimba Ki-
sima chake halafu akakilipia fedha.

“Kabla ya serikali kutaka tulipe
kodi kwa matumizi ya maji yetu
tunaochimba kwa gharama zetu
basi wangeweka utaratibu maalumu
utakaompa mwananchi afueni kati-
ka kuchimba hayo maji au wagawe
mashine za kuvutia maji,” alisema.

Omary Shabani, alisema ulipaji
wa kiwango walichopangiwa king-
eweza kulipika ikiwa tu elimu ya
kutosha ingetolewa kwa wananchi

ili kusaidia mkanganyiko uliopo.

Wananchi waiangukia serikali iwasaidie bwawa

Na Mwandishi Wetu, SIHA

Kiingia Wilaya ya Siha mkoani Kili-
manjaro, wameiangukia serikali
na kuomba kuharakisha mradi wa
ujenzi wa bwawa la Orumu, ili liwa-
saidie katika shughuli zao za kilimo
cha umwagiliaji.

Mradi huo ulioanza Desemba
mwaka 2018 ambao unatarajiwa ku-
kamilika Mei, 2019, utagharimu zai-
di ya Sh. milioni 400 ikiwa ni fedha
za ndani kutoka Serikali Kuu.

Rafael Kisaka ambaye ni mkulima,

alisema ikiwa mradi huo utakami-
lika kwa wakati utaweza kuwasaidia
kuvuna maji yamvua ili wayatumie
kwenye kilimo cha mboga na ma-
tunda na kukuza uchumi wa wilaya.

“Mradi huu wa bwawa ikiwa
utakamilika kwa wakati utasaidia
kukuza pato la wilaya pamoja na
kuongeza ajira kwa vijana na wa-
nawake wanaolima na kisha kusub-
iria mvua zinyeshe,” alisema Elisar-
ia Marandu.

Kwa upande wake meneja mradi
kutoka Tume ya Umwagiliaji ya
Taifa Kanda ya Kilimanjaro, Mar-

thine Mgangaluma, alisema kwa
sasa bwawa hilo limejaa matope.

Alisema wanatarajia kujenga tuta
kubwa la mita 85 lenye upana wa
mita 25 na kina mita 6 litakaloweza
kubeba maji lita 58,950.

“Hadi kufikia sasa tumefanya kazi
hiyo kwa kipindi cha mwezi mmoja
tu na kazi imekamilika kwa asilimia
saba hii ni kutokana na changamoto
za maji na wingi wa tope lililopo
eneo hili tunaendelea kujitahidi ili
kuweza kukamilisha kwa muda uli-
otolewa lengo likiwa ni kuwasaidia
wakulima,” alisema.

Akizungumza Mkuu wa Wilaya
hiyo, Onesmo Buswelu, baada ya
kutembelea mradi huo, alisema
wao kama wasimamizi wa miradi
ya maendeleo wanalazimika kutem-
belea eneo husika ili kujionea hali
halisi.

“Hizi ni fedha za serikili na tuna-
paswa kuzisimamia ipasavyo katika
miradi inayoelekezwa katika hal-
mashauri lengo likiwa ni kuwasaidia
wananchi wa hali ya chini kunufaika
na serikali yao na kuziba mianya ya
rushwa na ufujaji wa mali za seri-
kali,” alisema.

Naye Mhandisi Msimamizi kutoka
kampuni ya kizalendo ya Shekemu
Construction Co.Ltd, Fikirini Gaba-
choli, alilambia Nipashe kuwa licha
ya kuweka jitihada za kukamilisha
mradi huo kwa wakati lakini bado
wanakabiliwa na changamoto ya
miundombinu ya barabara.

Alisema katika miundombinu ili-
yopo hairuhusiwi kupitisha magari
makubwa yanayopeleka malighafi
katika eneo la mradi, hali inayo-
sababisha kutumia magari madogo
ambayo pia yanapoteza muda na
kusababisha hasara.
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UCHAMBUZI

Na Mashaka Mgeta

CHAGUZI Mkuu wa Afrika

Kusini unatarajia kufanyika Mei

mwaka huu, upinzani mkubwa

ukitarajiwa kutoka kwa vyama
vitatu vinavyoshindana kutokana na ku-
ungwa mkono na wananchi, japo kwa
viwango tofauti.

Pamoja na hayo, uchaguzi huo unam-
weka katika wakati mgumu Rais Cyril
Ramaphosa, anayekiongoza chama ta-
wala cha African National Congress
(ANC), aliyechukua madaraka kutoka
kwa Rais aliyejiuzulu, Jacob Zuma.

Akionekana  kuwa  mwanasiasa
anayeweza kuziba nyufa zilizoachwa
kupitia kashfa za mtangulizi wake,
Zuma, Rais Ramaphosa, anaingia katika
uchaguzi huo huku hali ikiwa si shwari
sana katika chama chake.

Taarifa za kuporomoka kwa uchumi
wa taifa hilo lenye maendeleo makubwa
Kusini mwa Afrika na mzozo uliogubika
ndani ya chama hicho, ukihusishwa na
kugombania madaraka, ni miongoni
mwa changamoto zinazomkabili Rais
Ramaphosa kupata matokeo mazuri
kwenye uchaguzi huo.

Hata hivyo, bado ANC inayosadikiwa
kuungwa mkono na asilimia 80 ya raia
wa Afrika Kusini, ina nafasi nzuri dhidi
ya washindani wake wa karibu, chama
cha Democratic Allience (DA) chenye
wazungu na waasia wengi na Economic
Freedom Fighter (EFF) cha James Male-
ma.

Rais Ramaphosa, aliyetokea Kkatika
shirikisho la wafanyakazi na mfanyabi-
ashara mwenye ‘ukwasi wa kutupwa’
nchini humo, ndiye mwenye mamlaka
ya kutangaza tarehe rasmi ya uchaguzi
huo.

Kwenye Uchaguzi Mkuu uliopita wa
mwaka 2014, ANC ilishinda kwa asil-
imia 62, DA ikapata asilimia 22 na EFF
kikaambulia asilimia sita.

Lakini kura ya maoni iliyofanyika Ok-
toba mwaka jana, ilionyesha kuwa ikiwa
uchaguzi huo ungefanyika katika kip-
indi hicho, ushindi wa ANC ungeshuka
kufikia asilimia 48 kama ambavyo wa
DA ungeshuka hadi asilimia 11 huku EFF
ikipanda kutoka asilimia sita hadi 11.

DAFTARI LA WAPIGA KURA

Hivi sasa daftari la wapiga kura nchini
Afrika Kusini linaonyesha kuwapo watu
milioni 26.1 walijioandikisha.

Shirika la Habari la SA News liliri-
poti kuwa Mwenyekiti wa Tume Huru
ya Uchaguzi (IEC) nchini humo, Glen
Mashinini, anasema Rais Ramaphosa
alionyesha dhamira ya kutangaza uch-
aguzi kufanyika kabla ya mwisho wa
Mei, mwaka huu.

“Tume imemhusisha Rais..na kina-
chofuata ni Rais kutangaza nia ya ku-
fanyika Uchaguzi Mkuu kabla ya mwezi
Mei,” anasema Mashinini.

Kwa mujibu wa Katiba ya nchi hiyo,
kipindi cha uwakilishi wa wabunge
katika Bunge la Taifa na mabaraza ya
majimbo kitafikia ukomo wake Mei 6,
mwaka huu na Uchaguzi Mkuu unapas-
wa kufanyika ndani ya siku 90 baada ya
ukomo huo.

WAPIGAKURA WAPYA

Mashinini, anasema uandikishaji
majina mapya katika mchakato wa
kuboresha daftari la wapigakura ufanyi-
ka Januari 26 na 27 mwaka huu.

Anasema kuna vituo 22932 kwa
ajili ya utekelezaji wa mchakato huo,
vitakavyofunguliwa kuanzia saa mbili
asubuhi hadi saa 11 jioni na anaamini
kwamba angalau wapigakura wapya
milioni moja watajiandikisha.

Mashinini anasema mchakato wa
maboresho ya daftari la wapigakura,
utawafikia pia wafungwa na mahabusu
waliopo gerezani nchi nzima kama moja
ya haki zao za msingi.

“Kwa maana ya upigajikura, wafung-
wa wanaruhusiwa kujiandikisha ku-

UCHAGUZI MKUU 2019
Rals Ramaphosa kuibuka shujaa

Rais Cyril Ramaphosa (kulia), akiwa na rais wa zamani wa Afrika Kusini, Jacob Zuma. PICHA: MTANDAO
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pigakura kwenye wilaya ambayo gereza
alimofungwa lipo,”anasema.

IEC inatarajia kuchapisha na kusam-
baza atlasi yenye matokeo ya uchaguzi
wa manispaa uliofanyika 2016, ikiwa
na takwimu kutoka kwenye majimbo,
manispaa, kata na vituo vya upigajikura
na zinaweza kutumiwa na vyama vya
siasa kujitathimini ama kuvitathimini
vyama vingine namna walivyofanikiwa
katika uchaguzi huo.

Atlasi hiyo inatarajiwa kuwa nyenzo
muhimu kuvisaidia vyama vya siasa
kupanga na kuboresha mikakati yao ya
kampeni kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu
ujao.

CHANGAMOTO KWA

RAMAPHOSA NA ANC

Rais Ramaphosa na chama tawala
cha ANC wana kazi kubwa ya kurejesha
imani ya raia wa Afrika Kusini, wasiori-
dhishwa na kudidimia kwa uchumi wa
taifa hilo.

ANC inayojulikana pia kama ‘Chama
cha Nelson Mandela’, iliingia madara-
kani kwa mara ya kwanza mwaka 1994,
ulipokoma utawala wa makaburu wa
Afrika Kusini.

Chama hicho kilipata matokeo ma-
baya katika uchaguzi wa serikali za mi-
taa wa 2016, kisha mabadiliko ya uon-
gozi kutoka kwa Rais ‘aliyeachia ngazi’
Jacob Zuma kwenda kwa mrithi wake,
Ramaphosa mapema mwaka jana.

Chama kikuu cha upinzani cha Dem-
ocratic Alliance (DA) na kile cha ‘watu-
kutw cha EFF wanatarajia kuongeza
ufuasi na kupata matokeo mazuri zaidi
katika uchaguzi huo.

ama kukiangusha chama ANC?

Miongoni mwa sababu zinazotege-
mewa ‘kuvibeba’ vyama hivyo ni madai
ya kushamiri kwa ukosefu wa ajira uli-
opanda kufikia takribani asilimia 28 na
kukosekana kwa usawa unaohusishwa
na ubaguzi wa rangi.

Kwenye uchaguzi wa wabunge uli-
ofanyika 2014, kati ya viti 400, ANC il-
ishinda 249, DA ikapata viti 89 na EFF
ikashinda viti 25. Vyama vingine sita
vilivyosalia viligawana viti vilivyobaki.

ANC ni chama kikubwa chenye
wafuasi wengi weusi (Waafrika) kiki-
kadiriwa kuenea kwa takribani asilimia
80 ya raia wote wa Afrika Kusini.

Hata hivyo, kinakabiliwa na kashfa za
rushwa na uongozi dhaifu ukichochewa
na kiongozi wa chama hicho aliyejizulu
katika nafasi ya Urais, Zuma.

Kwa upande wake, DA inaaminika
kuwa na wafuasi wengi weupe (wazun-
gu na waasia). Ni chama kinachohitaji
kuungwa mkono na Waafrika Kusini
weusi ili kushinda uchaguzi. Pengine
ndio maana kiongozi wake, Maimane ni
mweusi.

Chama cha EFF chenye misingi iliyo-
jikita katika sera za uchumi na kijamii,
miongoni mwa mambo mengine, ki-
nasimamia azma ya kuwapora mali
wazungu na waasia wa Afrika Kusini
pasipo kuwalipa fidia.

Rais Ramaphosa anaendelea kutafu-
ta muafaka wa kudumu utakaoboresha
mamlaka yake ndani ya ANC, baada ya
mgogoro mkubwa wa uongozi katika
chama hicho.

Jitihada hizo zitafanikiwa ikiwa ANC
itavuka matarajio yake katika Uchaguzi
Mkuu wa mwaka huu, hata kama viti

vya ubunge itakavyoshinda vitakuwa
vichache ikilinganishwa na ilivyokuwa
katika uchaguzi wa 2014.

ANC iliwahi kuingiwa hofu ya kush-
iriki uchaguzi huo kutokana na uchumi
wa taifa hilo ‘kuvurugika’.

Mkuu wa Kamati Ndogo ya Mageuzi
ya Uchumi ya ANC, Enoch Godongwana,
akasema kama ilivyo kimataifa, kupor-
omoka kwa uchumi wa nchi kunaathiri
uungwaji mkono katika uchaguzi.

“Kuna ushahidi wa dhahiri duniani
kote unaoonyesha kuwapo uhusiano
kati ya ukuaji uchumi na uungwaji mko-
no kwenye uchaguzi,” anasema.

Godongwana, anasema wataendelea
kuhofia uchaguzi huo ikiwa hapatakuwa
na mabadiliko katika ‘mtikisiko wa uchu-
mi’ hadi uchaguzi huo utakapofanyika.

“Ndio maana tunaitaka serikali iingilie
kati,”anasema na kuongeza kwamba
hakuna chama kinachoweza kufurahia
kuingia katika Uchaguzi Mkuu wakati
uchumi wa nchi ukiporomoka.

“Tunapaswa kufanya juhudi zote ku-
hakikisha kwamba hatuingii kwenye
uchaguzi huku uchumi ukiwa unador-
ora,” anasema kiongozi huyo wa ANC.

TAKWIMU

Hoja hiyo ilitokana na taarifa iliyo-
tolewa na Taasisi ya Takwimu nchini
humo (Stats SA) kwamba pato la ndani
lilishuka kwa asilimia 0.7 katika robo ya
pili ya mwaka jana.

Hali hiyo ilifuatia ile ya robo ya kwan-
za iliyokuwa asilimia 2.2, kisha robo
mbili mfululizo za kutokuwapo ongeze-

ko, ikahalalisha dhana ya kuporomoka
Inaendelea UK.17



Na Nimi Mweta

THARI za mparaganyiko wa
kisiasa unaotokana na ku-
kataliwa kwa mkataba wa ku-
jitoa Uingereza katika Umoja
wa Ulaya (EU) zimeanza kuonekana,
kwa kupanda joto la kujitenga kwa
madola-jimbo yanayounda taifa hilo.

Tukio moja la kufungua macho
kuwa hali inaanza kubadilika katika
mahusiano ya serikali ya Uingereza
na majimbo hayo ni kuanza tena ku-
fufua ugaidi ndani ya kundi la kigaidi
la Irish Republican Army ambalo lili-
fikia muafaka na serikali ya Uingereza
miaka saba iliyopita, na makundi ya
siasa nchini humo yanaamini mkataba
huo hautakuwa hatarini kutokana na
vuguvugu jipya la kujitenga. Magaidi
wanaona hali inakuwa njema kwao.

Hakuna uwezekano wa usalama
kuwa hatarini kwa upande wa Scot-
land, ambako chama chake cha Scot-
tish National Party kinaunga mkono
kubaki katika EU, au sera za chama
cha upinzani cha Labour cha kuwa na
umoja wa forodha na Umoja wa Ulaya.

Jitihada za wanaharakati wa Scot-
land za kujitoa kuwa sehemu ya Uin-
gereza ili nchi hiyo iwe taifa huru am-
balo ni sehemu ya EU kama Ireland
ilivyo ziligonga mwamba kwa mara
nyingine katika kura ya maoni mwaka
2014 ambako upande unaotaka Scot-
land ijitenge ulipata kura asilimia 44.7,
na wa kubaki Uingereza asilimia 55.3,
kufuta wazo hilo. Tatizo la sasa lilikuja
baadaye.

Katika kura ya maoni kuhusu Uin-
gereza kujitoa EU mwaka 2016, majim-
bo yote 32 ya Scotland yalipiga kura
kubaki katika umoja huo, kwa asilimia
68 ya kura zote huku waliotaka Uin-
gereza ijitoe wakipata asilimia 38 tu.

Katika mazingira hayo, suala la
kujitoa Uingereza katika EU linaleta
majaribu; katika utii wa wanasiasa wa
Scotland kwa serikali ya Uingereza,
kwani wanaona watapata matatizo
makubwa iwapo hatua hiyo itafikiwa.

Hata hivyo, chama hicho hakikuun-
ga mkono pendekezo la chama cha La-
bour katika kupiga kura ya kutokuwa
na imani na serikali ya Theresa May
baada ya mkataba aliofikia na EU ku-
kataliwa na Bunge majuzi.

Katika mjadala vurumai unaoen-
delea kila kukicha katika Bunge la
Uingereza, kinachofanyika sasa ni
kutafuta mpango mbadala unaokuba-
lika miongoni mwa makundi tofauti ya
Bunge (vyama vya siasa) kuhusu nini
cha kufanya, licha ya kuwa hapataku-
wa na mpango tofauti utakaokubaliwa
na EU.

Ina maana kuwa kinachojadiliwa
sasa ni jinsi ya kujiandaa kujitoa bila
mkataba (hivyo kuwa nchi nyingine
tu inayotaka kufanya biashara na EU
na hivyo kukutana na vizingiti kila ma-
hali).

Ni mazingira hayo ambayo yanaio-
gopesha Scotland ambako tabaka la
wakulima wanaouza bidhaa tofauti
nchi za EU ni sehemu muhimu ya
wapiga kura, kama ilivyo kwa Ireland
Kaskazini.

Inavyoelekea Waziri Mkuu May
anaweza kuacha kutangaza kuanza ku-
tumika kwa sheria ya kujitoa EU ikiwa
ndiyo gharama ya kulipa kwa serikali
hiyo ili kulinda umoja wa Uingereza
dhidi ya chokochoko za kujitenga
kwa Ireland Kaskazini, au wapiga kura
Scotland kuanza kujifikiria upya ndani
ya Uingereza.

Ukisikiliza majadiliano bungeni,
unapata picha kuwa suala la kujitoa
EU hata bila mkataba uliokubalika ni
utanashati wa kisiasa, aina ya kiburi
cha wanasiasa wa kihafidhina kili-
choko madarakani, lakini suala la ku-
tojitoa bila mkataba halisi ni la kufa na
kupona.

Makundi tofauti yanayounga mko-
no chama cha Labour na hata SNP
ya Scotland, kwa vile ni Waingereza
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Waziri Mkuu wa Uingereza, Theresa May. PICHA ZOTE: MTANDAO

‘Utanashati’ wa kujitoa EU walea ugaidi

Irelan

Kinachoone-
kana ni
kuwa, Waziri
MKkuu May
atakosa ngu-
vU kuacha
nall ya sasa
iendelee,
asiitishe
kipengele
cha kujitoa
EU, kwani
atawavuruga
wafuasl wa
vikundi to-
fautl.

na wana kiburi kiasi fulani kuhusu
kudhibiti mipaka ya nchi, wanaunga
mkono kujitoa EU, kiaina.

Ndani ya utanashati huo wa kujitoa
ambao ndiyo hoja kuu ya wahafidhina
lakini ni hoja ya ziada tu kwa wafuasi
wa Labour, ambao zaidi ni makundi
ya wafanyakazi na wakulima (siyo
maskini, ni wawekezaji mashambani)
hitaji la kutojitoa bila mkataba ni kali
sana.

Ni kama kiwewe kwao, na hawa-
taki kabisa kusikia kuwa mpango wa
kujitoa uendelee bila mkataba un-
aolinda maslahi hasa ya wakulima (na
hata wauzaji wa bidhaa nyingi tu za
viwandani ambazo zinalinda ajira za
mamilioni ya wafanyakazi).

Waziri Mkuu May ambaye ni mhafi-
dhina naye anatanguliza utanashati
wa kuheshimu kura ya maoni ya 2016
iliyofikia uamuzi wa kujitoa, kuwa
kura hiyo ni mwisho wa suala hilo
haiwezi kurudiwa. Ila ameshindwa
kupata mkataba wa kuitekeleza kura
hiyo ya maoni.

Pamoja na mkataba wake na EU
kushindwa kwa kura nyingi bungeni,
432 dhidi ya 202 zilizouunga mkono,
Waziri Mkuu May bado alishinda kura
ya kutokuwa na imani na serikali yake,
wakati wanaounga mkono wakiwa ni
pamoja na zaidi ya wabunge 100 wal-
ioukataa mkataba na EU.

Awali, May alishinda kura ya maoni
ya wabunge wa Conservative wakion-

gozwa na wahafidhina ‘siasa kali; wal-
iokuwa wanapinga uelekeo wa kufikia
mkataba na EU waliouona ni mbovu,
kwani Uingereza haitoki huko haraka.

Ndiyo wanaofurahia, chini kwa
chini, kujitoa bila mkataba wakitaza-
mia kuwa itachukua muda mfupi
kuzoea hali hiyo, kwani watalaamu
wa mrengo wa kulia wanasema hapa-
takuwa na tatizo la maana endapo
Uingereza itatoka bila mkataba halisi.

Kwa vile haiwezekani May akafikia
mpango mbadala wa jinsi ya kujitoa
EU ambao unakubaliwa na Bunge la
Uingereza halafu na EU yenyewe, ina
maana atahitaji ‘kusuka au kunyoa’
kuhusu suala hilo, na hapo ndipo tish-
io la ugaidi linapokuwa na umuhimu,
au kujitoa Scotland katika Uingereza.

Ingekuwa hakuna tatizo la hayo
majimbo-dola mawili, iwe ni England
yenyewe tu inayoamua, ingekuwa ra-
hisi May kufuata hisia za utanashati wa
kuheshimu matokeo ya kura ya maoni
Juni 2016, kuwa lazima yatekelezwe ili
kuheshimu demokrasia, n.k.

Lakini iwapo tishio litaonekana
kuwa ni la kweli, basi May anaweza
akaacha kila kitu kiendelee kana
kwamba hapakuwa na kura ya maoni,
halafu liwe ni tatizo la uongozi wake
katika chama hafidhina cha Conserva-
tive.

Kuna uwezekano pia wa kupata
matatizo kiasi fulani bungeni iwapo
May atafikia uamuzi wa kutoendelea

\ |

d Kaskazini, uzalendo Scotland

na mpango wa kujitoa, pamoja na
kuwa hisia zake yeye binafsi zinazo-
chomoza katika kujibu maswali bun-
geni ni kuchagua kati ya kujitoa EU
kwa mkataba alioufikia kama ulivyo,
au kujitoa bila mkataba.

Suala la kutojitoa, kufanya kura
ya maoni kwa mara ya pili, ni masu-
ala anayoyakataa lakini mizania ya
kisiasa inaonyesha kuwa hofu ya
kujitoa bila mkataba ni kubwa zaidi
miongoni mwa matabaka ya wafan-
yakazi na wakulima nchini humo (ina-
vyodhihirishwa na kinachosemwa na
chama cha Labour pamoja na vyama
au vikundi vya Ireland Kaskazini na
Scotland).

Halafu pia kuna suala la tafsiri ya
dhana ya ujasiri katika suala hilo,
kama ni kujitoa bila mkataba halafu
yaanze mazungumzo na washika dau
tofauti kwa mikataba ya biashara, au
kuacha hali ya sasa iendelee.

Kinachoonekana ni kuwa, Waziri
Mkuu May atakosa nguvu kuacha hali
ya sasa iendelee, asiitishe kipengele
cha kujitoa EU, kwani atawavuruga
wafuasi wa vikundi tofauti.

Inavyoelekea atadiriki kuingia ka-
tika hali ya kujitoa Machi 19 kama
inavyotazamiwa, kwani ataungwa
mkono na sehemu isiyo ndogo ya
wabunge wake, na hao wanaotingi-
sha kiberiti wanaweza wasiweze ku-
fanya madhara makubwa. Ni jambo
analoweza kulishughulikia.
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umepuuza hoja hizo na kuthibitisha
ushindi huo.

Taarifa za alasiri Januari 21 zilisema
kuwa utawala wa Rais Joseph Kabila,
anayeondoka madarakani umekubali
kusogeza mbele kwa siku mbili kuap-
ishwa kwa Tshisekedi, kufanyike kesho
Alhamisi badala ya Jumanne kama ili-
vyokuwa imepangwa.

Bado haijaeleweka ni vigezo gani hasa
vilivyotumika na Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (CENI) kwa upande mmoja halafu
na Kanisa kwa upande wa pili kufikia
tamati tofauti kuhusu aliyeshinda uch-
aguzi wa rais, lakini inaelekea suala hilo
halitakuwa gumu kupita kiasi.

Suala ni kuwa, wengi wanaona tatizo i
ni kati ya mgombea wa utawala wa Ka- CRG Inasema
bila, Emmanuel Shadary na upinzani, na k Uwd h dpa-
siyo muhimu kupita kiasi ni yupi kati ya k uwa na
wagombea wawili wa upinzani aliyepa-
ta kura nyingi, kwani ushahidi ni rahisi uweze K ano

wowote kuwa
Tshisekedi
angepata asil-
Imia 38 ya
kura katika
uchaguzi huru
na haki, kwani
sana sana an-
geishia asil-
imia 21.3 hadi
asilimia 25 na

kukusanywa, kutawanywa.

Kwa upande mmoja hatua za utawala
wa Kabila katika kipindi cha kupiga na
kuhesabu kura, za kufunga mawasiliano
ya mtandao na kituo cha redio ya ki-
mataifa ya Ufaransa, kunaweza kuwa
kumesaidia kupunguza hamasa kuhusu
matokeo ya uchaguzi.

Suala ni kuwa wapiga kura walikuwa
wanangoja kama mgombea wa utawala
ndiye atakayetangazwa mshindi, hali
ambayo kwa jumla ingeweza kusaba-
bisha vurugu, ila aliposhinda mpinzani
hali imekuwa tulivu, na baada ya tanga-
70 la Mahakama ya Katiba huduma ya
mtandao, redio ya RFI zikarudishwa.

Itachukua muda kwa makundi ya wa- S | VO Zd | d | Vd
naharakati kulinganisha walichojumli- h apo
sha na walichofikia. :

Kutokana na kuyakinishwa kwa
ushindi wa Tshisekedi na Mahakama
hiyo, rai ya kuundwa kwa serikali ya
umoja wa kitaifa au ya vyama vyote kwa
pamoja iliyotolewa na Jumuiya ya Maen-
deleo ya Kusini mwa Afrika (SADC) hala-
fu pia na Umoja wa Afrika (AU) iliwekwa
pembeni na haikuwa inasikika zaidi.

Moja ya sababu za hali hiyo ni
kuwa hapakuwa na vurugu za
wafuasi wa Fayulu kutokana na .
suala hilo, hali inayoashiria 4
kwamba kuna uelewano
kati ya wafuasi wa wagom-
bea hao wawili wa upin-
zani, licha ya msuguano
wa kina, nani anafaa
kuwa mgombea kati
yao.

Inatokana na hali
ya kampeni kuwa
dhidi ya mgombea
wa utawala na
siyo mgombea wa
upinzani.

Umoja wa Afri-
ka ulifuta kupele-
ka ujumbe DRC
baada ya uamuzi
wa Mahakama,
huku wataalamu
wakisema umoja
huo hauna lolote
unaloweza kufan-
ya, na kuwa msuku-

y

hilo.
Jukwaa moja linaloshughu-
likia kuzuia machafuko ba-
rani Afrika, lilisema kuwa,
matokeo  yaliyotanga-
zwa yanaweka mbegu
za mifarakano mbele
ya safari.

Idadi ya vyombo
vya habari barani
Ulaya inaongeze-
ka, ikisisitiza kuwa

data (takwimu) za

uchaguzi (kupiga
' kura) zilizopati-
kana wakati wa
kuhesabu  kura
zilionyesha kwa
njia isiyopingika
kuwa Fayulu
alishinda uchagu-
zi huo.

Jarida la
mtandao la Busi-

ness Live la Afrika

mo_wowote k}lhusu Kusini likaandika
suala hilo itabidi uto- kuwa, takwimu zinao-
kane na wananchi we- nyesha  udanganyifu

nyewe, yaani kwa maan-
damano.

Hapakuwa na mazingira
yaliyoonyesha wazi kujijen-
ga, sababu mojawapo ikiwa ni
kutokuwepo ushahidi wa wazi
nani aliyeshinda, nje ya Tume ilicho-
tangaza na shaka iliyotolewa na Kanisa
Katoliki.

Tofauti kati ya tangazo na hisia za
Kanisa ndiyo zinaanza kusambaa baada
ya mtandao kufunguliwa tena, hivyo
itategemea serikali inayoingia madara-
kani itachukua gia gani kuhusu suala

mkubwa katika badi-
liko la kwanza la utawala
tangu Kabila achukue urais
karibu miaka 18 iliyopita.
Hapakuwa na utetezi huru
wa kuainisha ushindi wa Tsh-
isekedi.
Jarida la ‘African Arguments’ la
mtandao pia lilishangazwa na tangazo la
ushindi wa Tshisekedi, kwani mlingan-
isho wa matokeo kwa majimbo ulionye-
sha kuwa Shadary alikuwa na uwezo wa
kushinda jimbo la Maniema (Manyema)

Mgombea anayedai kuibiwa kura za urais, Martin Fayulu. wakati Tshisekedi angeweza kushinda

Rais Mteule wa DRC, Felix Tshesekedi.

Kivu ya Kusini, Kasai Mashariki na Kasai
Magharibi, na mengine yote yaliegemea
upande wa Fayulu.

Yaliyobaki ni majimbo ya Bandundu,
Congo Bondeni, Katanga, Kinshasa, Kivu
ya Kaskazini na jimbo la Mashariki, hali
inayoashiria kuwa, licha ya kura kuto-
pigwa maeneo ya Mashariki ya nchi hiyo
kutokana na ugonjwa wa Ebola halafu
eneo jingine kwa mapigano ya kiraia

\"
M

Majaji wa Mahakama ya Katiba nchini DRC. PICHA ZOTE: MTANDAO

(uasi) bado ushindi wa Tshisekedi haupi-
miki kwa urahisi kwa takwimu zilizopo.
Inadhaniwa ni ujanja ujanja tu.

Hali ya kipindi cha kupiga kura ilio-
nyesha wazi kuwa mamlaka za kusima-
mia uchaguzi nchini humo hasa zilikuwa
zinalenga kampeni ya Fayulu kuizuia
na kuikwamisha, kwa mujibu wa taarifa
hizo.

Majukwaa ya kitaaluma kama Crisis

s
o m—r S

DRC yapuuzia upinzani kutoka nje,
vajiandaa kumwapisha Tshisekedi

S

Response Group (CRG) tayari yalikuwa
nchini humo na kuandaa taarifa za awa-
li kuhusu kilichojiri, na mjadala kuanza
kuhusu usahihi wa takwimu za CENL
Baadhi ya watalaamu wanaounga
mkono takwimu zilizotolewa na CENI
walisema kuwa matazamio ya ushindi
wa Fayulu yalitokana na kutotilia maa-

kanusha madai hayo.

Kiongozi wa chama cha Economic Freedom Fighter (EFF), James Malema. PICHA: MTANDAO

Rais Ramaphosa kuibuka shujaa
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kwa uchumi wa nchi hiyo.

ANC iliyoyumba katika kipindi kifupi cha kabla ya
kuondoka kwa Zuma, ilipoteza uungwaji mkono kati-
ka uchaguzi wa 2016, kiasi cha kushindwa katika man-
ispaa za Tshwane, Johannesburg na Nelson Mandela
Bay iliyozishikilia tangu mwaka 1994.

Hivyo, chama hicho tawala kinajaribu kurejesha
taswira na hadhi yake kupitia utendaji kazi wa Rais
Ramaphosa kwa chama na nchi.

Lakini historia inaweza ‘kuihukumu’ ANC kutokana
na mapokeo kuwa vyama vikubwa vya siasa vinaan-
guka kutokana na kugombania madaraka, kushamiri
kwa rushwa, uongozi dhaifu na mafarakano kama ina-
vyodaiwa kuwamo ndani ya chama hicho.

Kama ufanisi wa ANC utakuwa chini ya mata-
rajio yake, ni dhahiri kwamba utamdhoofisha Rais
Ramaphosa na huenda akangolewa.

DA YAPASWA KUTANUA WIGO

Kwa upande wake, ili kawa chama thabiti kwa ajili
ya kuunda serikali, DA itabidi kutanua wigo wa ngome
ya wapigakura inayowategemea zaidi kutoka makundi
ya kijamii (wazungu na waasia) wanaokadiriwa kuwa
asilimia 20 tu ya raia wote.

Chama hiki kinaamini kwamba siku ya kufanyika
uchaguzi huo ni muhimu sana katika maisha ya raia
wa Afrika Kusini.

Katika mkutano wake wa uchaguzi wa mwaka jana
ambao haukuwaibua ‘viongozi wapya’, hoja ya ku-
wapo ajenda ya kisiasa kwa wakati ujao iliibua mjadala
mkubwa, ikiakisi masuala kama mageuzi ya sera ya
ardhi na ushiriki wa makundi ya kijamii katika nafasi
Za uongozi.

Pia ilijadiliwa namna bora ya kujenga taswira ya DA
kuelekea uchaguzi wa mwaka huu.

Kiongozi aliyepita bila kupingwa, Mmusi Maimane
akasema, “DA lazima iwe imara na isigawanywe kwa
msingi ya rangi.”

EFF NA MAGEUZI YA SERA

Mbali na kupata nafasi nyingi katika vyombo vya
habari kutokana na uwasilishaji ujumbe kwa jamii,
chama cha EFF bado kimebaki kuwa ‘kichanga.’

Vinginevyo, kama DA, EFF na vyama vingine vi-
dogo vitaunganisha nguvu zao, na ikiwa ANC itapata
matokeo yaliyo chini ya asilimia 50 basi uundwaji wa

serikali ya muungano wa vyama ni jambo ambalo lin-
aweza kutokea.

Hata hivyo, kama ilivyo kwingineko katika chaguzi
za kidemokrasia, kuwapo madarakani kunatoa faida
kwa mgombea na chama tawala na ANC inanufaika
kwa kuwa na wafuasi wengi weusi.

Tangu kuondoka kwa Zuma madarakani, EFF im-
erejea katika masuala ya ardhi na kuilazimisha ANC
kurekebisha mbinu zake katika mageuzi katika sekta
hiyo. Hivyo ndivyo inavyotarajiwa kuingia katika uch-
aguzi mkuu wa mwaka huu.

PROFESA

Mcebisi Ndletyana, Profesa Mwandamizi wa Siasa
katika Chuo Kikuu cha Johannesburg, anasema nafasi
ya EFF ‘kutawala’ masuala katika uchaguzi wa mwaka
huu ni jambo lililo wazi.

Anasema lengo kubwa tangu kuanzishwa kwake
2013, EFF ililenga zaidi ‘ANC ya Zuma' na kuongeza,
“sasa ni ANC ya Rais Ramaphosa, inaweza kuwawia

mu.”

Profesa Ndletyana, anasema EFF ilijipambanua kwa
utetezi wa makundi ya kijamii yaliyopo pembezoni na
wasiokuwa na ajira, wakifananishwa na wapiganaji wa-
naopata maagizo kutoka kwa wenye hasira na wanao-
jihisi hawanufaiki kwa namna yoyote na rasilimali za
umma, hivyo wanapambana na mfumo.

MCHAMBUZI

Mchambuzi wa siasa nchini humo, Ralph Mathekga,
anakubali hoja ya mkakati wa EFF kuharibu mfumo na
kutafuta kuungwa mkono.

Anaamini kwamba uchaguzi wa mwaka huu,
kunaweza kutokea mabadiliko ya sera ya uzawa kwa
EFF.

“Tutaona kama ndivyo ama sivyo kwa wapigakura
kuwaunga mkono ama kuwakataa, EFF wataamua
ama waendelee nayo ama waiache,” anasema.

Hata hivyo, Mathekga anatarajia EFF itaongeza ki-
wango cha kuungwa mkono kwa takribani asilimia 10
ya wapiga kura.

“Hatuoni kama EFF itaongeza mara dufu kiasi cha
kuungwa mkono kwa asilimia 16 ama kwenda hadi
asilimia 20, lakini kama asilimia 10 hivi inawezekana,”
anasema.

Makala haya yameandikwa kwa msaada wa
vyanzo mbalimbali. Mwandishi anapatikana
kupitia 0754691540

Inasema kura za maoni na viele-
lezo vilivyotumika vinaonyesha
kuwa asilimia 41 ya raia wa DRC
miongoni mwao ni wakazi wa mji-
ni, wakati takwimu za Benki ya Du-
nia (WB) zinaonyesha kuwa ukaaji
wa mijini nchini Congo umefikia
asilimia 43, hlvyo inaelekea wakazi

hapo.

CRG inasema kuwa hapakuwa
na uwezekano wowote kuwa Tsh-

isekedi angepata asilimia 38 ya
kura katika uchaguzi huru na haki,
kwani sana sana angeishia asilimia
21.3 hadi asilimia 25 na siyo zaidi ya

Wanasema hata angeongezwa
swahiba wake Kamerhe ambaye
walikampeni pamoja, bado hakuna
uwezekano wa kufikia asilimia 38
ya kura bila vyombo vya kusima-
mia kura, kuhesabu na kutangaza

kufuata mpangilio tofauti ulioam-
uliwa na wenye madaraka.

Takwimu zilizotumiwa na CRG
zilioanishwa na kundi la kitaaluma
la BERCI nchini DRC halafu na
taasisi ya kuandaa kura za maoni
ya IPSOS nchini Ufaransa, hazip-
ingani kwa yale wanayoshuhudia
kuhusu mwelekeo wa kupiga kura
ulivyokuwa DRC, kinyume na
tangazo la matokeo.
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Mzozo Burundi, Rwanda

udhibitiwe kuiokoa EAC

Na Mwandishi Wetu

SHIKAMANO Kkati ya mataifa
yanayounda ukanda kama
ilivyo Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC) ni jambo
lenye maana pana katika ustawi na uen-
delevu wake.

Mafarakano kati ya wanaounda ush-
irikiano wa kikanda hayana tija na kwa
sehemu kubwa yamekuwa miongoni
mwa vyanzo vya kuvunjika kwa ushiriki-
ano ama jumuiya husika.

Lakini katikati ya hali hiyo, jumuiya za
kikanda zina umuhimu mkubwa wa ku-
waunganisha watu wa maeneo husika
katika nyanja za uchumi, siasa, kijamii,
miongoni mwa mengine mengi.

Jumuiya ya Afrika Mashariki iliyovun-
jika mwaka 1977 kabla ya kuibuliwa tena
ikiwa na nchi wanachama tatu na zime-
fikia tano sasa, inatikiswa, inayumba na
mara kadhaa inaonekana kupotea njia.
Lakini lazima isimame.

Mzozo unaokolea hivi sasa kati ya Bu-
rundi na Rwanda, nchi zenye eneo dogo
ndani ya EAC, si tu kwamba zinayaweka
mataifa hayo katika uhusiano duni, la-
kini pia unaathiri utendaji na utekelezaji
wa masuala yanayohusu jumuiya hiyo.

Taarifa iliyotangazwa na Shirika la
Utangazaji la DW la Ujerumani inaeleza
kuwa, mzozo wa kidiplomasia kati ya
mataifa hayo unahusu tuhuma za Bu-
rundi kwamba Rwanda inavisaidia vi-
kundi vya uasi kwenye ardhi yake.

Msemaji wa chama tawala nchini Bu-
rundi cha CNDD/FDD, Gerase Daniel
Ndabirabe, akakaririwa kupitia redio ya
taifa akimshutumu vikali Rais wa Rwan-
da, Paul Kagame kuwa ni chanzo cha
matatizo ya Burundi.

Tuhuma hizo na zinazofanana na hizo
si ngeni kusikika kila unapotokea mzozo
wa kidiplomasia kati ya nchi wana-
chama wa EAC kama ilivyo kwa ukanda
mwingine ukiwamo wa Maziwa Makuu.

Hata Rwanda yenyewe imewahi kwa
nyakati tofauti, kuzielekeza shutuma
zake dhidi ya Burundi kama ilivyo kwa
mataifa mengine kama Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) na Ugan-
da, zikihusishwa na vikundi vya waasi.

Mwendelezo wa kadhia kama hizo
umewahi kuushawishi Umoja wa
Mataifa (UN) kufanya uchunguzi na
kuchapisha ripoti iliyoonyesha kwamba
makundi yenye silaha yanayopambana
dhidi ya serikali ya Rwanda yanapata
msaada kutoka Burundi na Uganda.

Baada ya taarifa hiyo, serikali ya
Rwanda inayoongozwa na Rais Kagame
ikasema haitavumilia uchokozi huo.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Rwanda
ambaye pia ni Msemaji wa Serikali, Dk
Richard Sezibera, akasema kundi lenye
silaha la FDLR linahusika na ‘choko-
choko’ za nchini humo, na pasipo
kuzitaja Burundi na Uganda, akasisitiza
kwamba wanalifuatilia tatizo hilo kwa
namna ya kipekee.

FDLR ndiyo inayoshutumiwa kuhusi-
ka katika mauaji ya Rwanda ya mwaka
1994 na kwamba inaendesha harakati
zake Mashariki mwa DRC.

Pia kikundi kingine ni RNC cha Kay-
umba Nyamwasa aliyewahi kuwa mkuu
wa majeshi ya Rwanda akiwa sasa uham-
ishoni nchini Afrika Kusini, ambalo
kama ilivyo FDLR, Dk. Sezibera anasema
yanapata misaada ya hali na mali kutoka
nchi mbili za kanda ya Maziwa Makuu.

Lakini kwa upande wake, Burundi in-
adai kuwa kikosi cha majini cha Rwanda
kinahusika na utekaji wa wavuvi wanne
wa Burundi katika Ziwa Rweru lililopo
jimbo la Kirundo.

Rais Pierre Nkurunziza wa Burundi (kushoto) na Rais Paul Kagame wa Rwanda.. PICHA: MTANDAO

Rais Nku-
runziza
aliongeza,
‘Burundi
haina nia
OVU, bali
Rwanda ina
nia oOvU Na
nilo tutaen-
delea kulise-
mea.”

Taarifa iliyoandikwa hivi karibuni
kwenye mtandao wa twitter ya Wizara
ya Ulinzi ya Burundi ilieleza, “...tukio
hilo lilitokea saa 5 usiku kwa saa za
Burundi na wakati huo huo kikosi cha
jeshi la majini la Rwanda kikachukua
vifaa vya uvuvi vya wavuvi wa Burun-
di na kuondoka navyo.”

Tukio hilo linaripotiwa wakati am-
bapo hali ya mzozo kati ya mataifa
unazidi kukua na kuathiri uhusiano
wao hasa kidiplomasia kiasi kwamba
Rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza,
akaandika barua kwa Mwenyekiti
wa EAC, Yoweri Museveni, akiomba
kuitishwa kwa mkutano wa dharura
wa wakuu wa nchi wanachama wa ju-
muiya hiyo ili kusaidia kupatikana kwa
suluhu ya mzozo huo.

Barua hiyo ya Rais Nkurunziza ili-
yoandikwa Desemba 4, mwaka jana,
ikaishutumu Rwanda kuandaa na
kusimamia mapinduzi ya kijeshi yal-
iyoshindikana mwaka 2015.

“Rwanda ni nchi pekee katika ukan-
da wetu (EAC) iliyo msingi wa kuzo-
rota kwa utulivua nchini kwangu na
hivyo simuoni kama ni mshirika wetu
isipokuwa adui,” alieleza Rais Nkurun-
ziza.

Hata hivyo, serikali ya Rais Kagame
imekuwa ikikanusha shutuma hizo

mara kwa mara, ikiiasa Burundi kutoz-
itupia lawama nchi majirani zake kwa
matatizo ya ndani ya nchi hiyo.

Septemba mwaka jana, polisi wa
Burundi walisema ‘majangili yasiyo-
fahamika’ kutoka Rwanda yalimuua
kijana wa Kirundi, Ngendakumana
Daniel (27) na mkewe Nikiza Elizabeth
katika jimbo la Kayanza lililopo Kaska-
zini mwa nchi hiyo inapopakana na
Rwanda.

Mapema Julai mwaka jana, seri-
kali ya Rwanda nayo ilisema majangili
yenye silaha kutoka msitu wa Nyung-
we uliopo mpakani na Burundi, yali-
wapiga risasi watu watano na kuwaua
Kusini mwa nchi hiyo.

Kwa namna ya pekee, kudhoofika
kwa uhusiano wa Burundi na Rwanda
kulishamiri zaidi tangu 2015, wakati
Burundi ilipoituhumu Rwanda kutoa
mafunzo kwa wakimbizi ili waipindue
serikali ya Rais Nkurunziza.

Nayo Rwanda ikaituhumu Burundi
kwa kuwatunza waasi wa FDLR wa-
naoshukiwa kwa mauaji ya halaiki
ya mwaka 1994, walengwa wakiwa ni
watusi na wahutu wenye msimamo
wa kati.

Akizungumzia maombi yake kwa
EAC, Rais Nkurunziza alizungumza

na waandishi wa habari nyumbani
kwake, jimbo la Ngozi, akielezea msi-
mamo wa tuhuma dhidi ya Rwanda.

“Tunaitaka EAC iingilie kati masua-
la haya yanayohusu kufadhili vikundi
vyenye silaha .. watu wanauawa na
haiwezi kuchukuliwa kuwa jambo
dogo,” akasema Rais Nkurunziza.

Rais Nkurunziza aliongeza, “Burun-
di haina nia ovu, bali Rwanda ina nia
ovu na hilo tutaendelea kulisemea.”

Kwa Rais Kagame, anaamini kwam-
ba shutuma dhidi yake ni ‘uchokozi’
unaofanywa na Burundi.

Waziri wa Mambo ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki wa Rwanda, Olivier
Nduhungirehe akapuuzia rai ya Bu-
rundi kwa EAC kwamba inalenga
kutumia mizozo yake ya kisiasa ndani
kupindisha mwelekeo wa jumuiya
hiyo kwa wanachama wake.

Kwa hali hiyo, ni dhahiri kwamba
EAC inapaswa si tu kuzungumzia
mzozo huo, bali kuchukua hatua zi-
takazowezesha kuondoa vyanzo vya
mfarakano unaotishia uhai wa ju-
muiya hiyo.

Makala haya yameandikwa
kwa msaada wa vyanzo mbal-
imbali. Mwandishi anapatikana
Kkupitia simu namba

+255 754 691540



Na Sabato Kasika

ELIX Mkosamali ni
miongoni mwa wa-
nasiasa walioukwaa
ubunge wakiwa vijana
wenye umri mdogo.

Katika mlolongo huo
wamo pia akina John
Mnyika wakati huo akiwa
jimbo la Ubungo na sasa
yuko Kibamba, mkoani Dar
es Salaam kupitia Chama Cha
Demokrasia na Maendeleo
(Chadema).

Wabunge wengine vijana
ni Zitto Kabwe, aliyekuwa
kijana zaidi katika uchaguzi
wa mwaka 2005 jimbo la
Kigoma Kaskazini wakati
huo akiwa Chadema, Vincent
Nyerere (Chadema) Musoma
Mjini na David Kafulila wa
NCCR-Magezi aliyeshinda
jimbo la Kasulu Kaskazini
mwaka 2010.

Nikirejea kwa Mkosamali,
ni kwamba alikuwa ni mion-
goni mwa wabunge vijana
machachari waliokuwa na
michango na hoja mbalim-
bali zilizosisimua vikao vya
Bunge la 10, lakini kwa sasa
hasikiki kwenye siasa za
nchi hii.

Mwanasiasa huyu ki-
jana alikuwa ni mbunge wa
jimbo la Muhambwe mkoani
Kigoma kupitia chama Cha
NCCR-Mageuzi, kuanzia
mwaka 2010, lakini katika
Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2015 hakufanikiwa kutetea
nafasi hiyo.

Tangu wakati huo ame-
kuwa kimya, ambapo katika
mahojiano na gazeti hili
anasema wakati mwingine
mtu anaweza kuwa kimya
kwa ajili ya kujifunza au
mtu anapaswa kuwa kimya
kutazama wengine, lakini
hajaacha siasa.

Pamoja na kuwa na umri
mdogo, inawezekana watu
walidhani kwamba ni mpole
na mkimya, lakini alikuwa
na uwezo wa kutumia
sauti yake nzito kujenga hoja
nzito bila ya uoga wowote
mbele ya Bunge na tena kwa
kujiamini.

Wapo watu waliovutiwa
na michango yake bungeni
na kutamani kumuona kila
mara akichangia, lakini sasa
hawaipati tena, kwasababu
siyo mbunge.

Katika maswali aliyoulizwa
na gazeti hili, mwanasiasa
huyo amezungumza mambo
mengi ikiwamo hali halisi ya
siasa nchini.

Soma mahojiano ya Ni-
pashe na mwanasiasa huyu
kijana:

SWALI: Nini kilikuvutia
hadi ukaingia katika siasa?

JIBU: Sababu kubwa ni
kwamba ninapenda siasa,
ndio maana nikaingia huko
na nilianza siasa nikiwa
Chuo Kikuu cha Mtakatifu
Augustino (SAUT), Mwanza
mwaka 2010. Niliwania
ubunge na kushinda nikiwa
bado mwanafunzi na nilihit-
imu masomo yangu ya chuo
mwaka 2011.

SWALL: llikuaje ulipoin-
gia bungeni kwa maraya
kwanza na pia rafiki yako
alikuwa nani?

JIBU: Nilichukulia kama
hali ya kawaida tu ingawa

Felix Mkosamali akihutubia wananchi wa jimbo lake la Muhambwe, enzi za ubunge wake. PICHA: MTANDAO

o
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MKOSAMALL:

Mambo Vatajulikana 2020 kama nawania ubunge au Sivyo

wengine walinichukulia
tofauti, wapo walionipenda
pia. Kuhusu rafiki, ni kwamba
wabunge wote walikuwa
rafiki zangu na tulifanya kazi
vizuri kwa ajili ya maende-
leo ya taifa hili bila kujali
kwamba wao ni wakubwa na
mimi ni mdogo... cha msingi
ni hoja zinazogusa maendeleo
ya Watanzania.

SWALI: Kwa uzoefu wako
kuna tatizo gani katika chama
chako ambacho zamani
kilikuwa na nguvu kubwa
lakini sasa hazipo? Pia nhguvu
ya upinzani ni ipi na udhaifu
wake ni upi?

JIBU: Kwanza kabisa mimi
si kiongozi wa chama bali
ninashauri mambo ya kishe-
ria, hivyo suala la kushuka
kwa chama waulizwe wao.
Kuhusu upinzani ni kwamba

una nguvu kubwa ndio maana
unabanwa na vyombo vya
dola. Lakini pia tatizo liko
katika suala la kushindwa
kujenga umoja kutokana na
ubinafsi wa baadhi ya watu.
SWALI: Ni mwanasiasa gani
hapa nchini unavutiwa naye?
JIBU: \Wanasiasa wa
Tanzania ambao wame-
wahi kuongoza serikali wana
mtazamo wa CCM, hivyo
siwezi kuvutiwa na yeyote...
ninapenda wanasiasa wasioy-
umbayumba, wasiotanguliza
njaa na kufikiri kwa kutumia
tumbo na sipendi wanasiasa
wanaojipendekeza. Binafsi
siwezi kuhamia CCM. Labda
nikukumbushe kuwa kuna
wakati watu waliwahi kuuli-
sha umma ‘matango pori’ eti
nimehama kutoka NCCR- Ma-
geuzi... huo ulikuwa uongo

mtupu. Ninajua ni kwanini
niko upinzani. Ninaamini ka-
tika upinzani imara, ninaamini
katika nchi kuwa na katiba
mpya, ninaamini katika haki
za binadamu.

SWALLI: Unaionaje Tanzania
bila Mwalimu Julius Nyerere,
Baba wa Taifa...nani anafuata
nyayo zake?

JIBU: Tanzania inakosa Kitu
kikubwa sana kwa kutoku-
wepo kwa Baba wa Taifa
hili Mwalimu Nyerere. Yeye
alipenda ukweli, alikuwa wa
kawaida na alipenda kujisahi-
hisha na kujifunza. Kwa hilo
swali lingine sina jibu sahihi.

SWALI: Kwa sasa wewe si
mbunge, unafanya shughuli
gani? Je, una mpango wa ku-
wania ubunge mwaka 2020?

JIBU: Mimi ni mkuu wa
Idara ya Sheria wa Chama cha

NCCR-Mageuzi na pia wakili
wa kujitegemea. Hivyo niko
kwenye siasa kama kawaida
ingawa sisikiki sana kama
nilivyokuwa mbunge, kwani
watu wengi walikuwa wakin-
jona katika mijadala mbal-
imbali bungeni. Kwa upande
wa ubunge ni kwamba
wakati ukifika kila kitu ki-
takuwa wazi ninagombea au
sigombei.

SWALI: Kwa sasa kuna
sakata la CAG na Spika Job
Ndugai, una maoni gani?

JIBU: CAG anajua ana-
chokifanya na hakuna wa
kumbabaisha... anaweza
kufanya kazi nchi yoyote,
hivyo Spika anapaswa kujua
kwamba kwa sasa kuna
ongezeko kubwa la wasomi
hapa nchini kuliko ilivyoku-
wa siku za nyuma.
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Berlin barabara ya Alexanderplatz mnamo mwaka 1919. PICHA: MTANDAO

Ujerumani yaadhimisha miaka 10
tangu kuanzishwa demokrasia

AKATI mataifa mbal-
imbali duniani yaki-
tamani mfumo mzuri
wa kidemokrasia

katika mustakabali wa nchi zao,
wengine wanafurahia mfumo
huo uliodumu kwa miaka mingi,
ikiwamo Ujerumani.

Mwishoni mwa wiki, Januari
19, 2019, nchi ya Ujerumani ili-
adhimisha mwaka wa 100 tangu
kuanzishwa demokrasia baada
ya bunge kupitisha katiba ya
kisasa katika mji wa Mashariki
wa Weimar mnamo mwaka 1919.

Wajerumani walipiga kura hata
katika enzi ya ufalme, lakini uk-
weli ni kwamba siyo wote wal-
iokuwa na haki hiyo. Baada ya
utawala wa kifalme kuangushwa,
Bunge ndilo lililokuwa mhimili
wa mamlaka na lilipitisha kat-
iba ya kisasa lakini alikuwapo
adui mkubwa wakati huo, Ado-
If Hitler.

“Kila kitu ni kwa ajili ya umma
na kitafanywa na umma”. Hayo
ni maneno aliyotamka kiongozi
wa chama cha Demokratik,
SPD, Bw. Philpp Sheidemann ku-
tokea kwenye Roshani ya Bunge
mnamo mwaka 1918.

Bw. Scheidemann aliitangaza
Jamhuri iliyokuwa ya muda siku
hiyo, lakini wananchi waliruhusi-

Kutokana na
chama cha
Kikomunisiti
kujiweka
kando va
uchaguzi,
wasaocial
democrats
na chama
huru cha
USPD wa-
linufaika.
Chama cha
SPD kilishin-
da katika
takriban se-
hemu zote.

wa kupiga kura miezi miwili
baadae yaani siku kama ya leo (
19 Januari) miaka 100 iliyopita.

Wakati huo, lilikuwepo Baraza
la mpito ambalo ndilo lilikuwa
linaongoza serikali chini ya uon-
gozi wa Mwenyekiti wa chama
cha SPD, Friedrich Ebert. Juku-
mu lake lilikuwa kuiongoza seri-
kali ya mpito baada ya utawala
wa mfalme kuangushwa na kui-
peleka nchi kwenye njia ya uta-
wala wa Demokrasia ya Bunge.

Lakini maelfu ya watu walikufa
katika mchakato huo kutokana
na hali iliyokaribia kusababi-
sha vita vya wenyewe kwa we-
nyewe vya nchini Ujerumani.
Miongoni mwa waliokufa ali-
kuwa Rosa Luxembourg na Karl
Liebknecht walioanzisha chama
cha kikomunisti katika mwaka
mpya.

Wakomunisti hao mashuhuri
waliuliwa siku nne kabla ya
kufanyika kikao cha Bunge la
Katiba. Mauaji hayo hayakuwa
nyota njema katika kuzaliwa kwa
demokrasia nchini Ujerumani.

Mnamo mwezi wa Desemba
mwaka 1918 bunge la Ujerumani
lililokuwa linadhibitiwa na wad-
emokrats, liliamua kujiengua
lenyewe na hivyo kutoa fursa ya
kupigwa kura ya haki na ya siri

kwa mara ya kwanza katika his-
toria ya Ujerumani.

Na kwa mara ya kwanza wa-
nawake pia waliruhusiwa kush-
iriki katika kupiga kura au kusi-
mama katika  chaguzi. Hatua
nyingine muhimu iliyochukuliwa
ilikuwa ni kupunguza umri wa
kuruhusu kupiga kura kutoka
miaka 25 hadi 20.

Lakini matumaini ya chama
wademokrats ya kupata kura za
kutosha kuunda serikali peke
yao haukutimia. Chama hicho
kilipata asilimia 37.9 ya kura. Ki-
wango hicho hakikutosheleza
kuunda serikali, chama hicho
kilipaswa kushirikiana na wa-
hafidhina, wakatoliki na chama
cha mrengo wa kushoto wa
wastani, DDP.

Chama cha kikomunisti haki-
kushiriki katika uchaguzi kwa
sababu ingelimaanisha kuyasaliti
mapinduzi. Kiongozi mashuhuri
wa chama hicho, Rosa Luxem-
bourg aliwashauri wenzake kut-
oususia uchaguzi. Mwanasiasa
huyo alitambua kuwa chama
cha SPD kilikuwa na nguvu kub-
wa zaidi miongoni mwa tabaka la
wafanyakazi.

Kutokana na chama cha kiko-
munisiti ~ kujiweka kando ya
uchaguzi, wasocial democrats na

chama huru cha USPD walinu-
faika. Chama cha SPD kilishinda
katika takriban sehemu zote.

Mtaalamu wa historia, Mar-
cel Bois akasema sehemu
kubwa ya Ujerumani ilikuwa
ni rangi nyekundu, wasocial
demokrats walishinda takriban
kwenye maeneo yote ya uch-
aguzi. Pia katika eneo la viwanda
la Halle-Merseburg, chama cha
USPD kilishinda na upande wa
mashariki, kuna maeneo ambayo
chama cha DNVP kilichopam-
bana na chuki dhidi ya wayahudi
kilikuwa na nguvu zaidi.

Wiki mbili baada ya uchaguzi,
bunge la taifa lilikutana kwa mara
ya kwanza, siyo mjini Berlin bali
katika mji wa Weimar. Yalifuatia
matukio muhimu baada ya kikao
cha Bunge hilo. Mnamo mwaka
1920, Adolf Hitler alianzisha cha-
ma chake cha NSDAP na kilipata
nguvu miaka 10 baadae kutokana
na mgogoro wa kiuchumi.

Hatua nyingine muhimu ni ku-
gawanya mamlaka katika mihim-
ili ya Bunge, dola na mahakama
ambapo mpaka leo Ujerumani
inaongozwa katika msingi huo
ila tu mamlaka ya Rais sasa ya-
mebakia kuwa ya uwakilishi tu
na siyo ya utendaji tangu mwaka
1949. ( DW)
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Wananchi vijiji
21 watakiwa
kuvuta subira

Na Nebart Msokwa, MBARAL|

SERIKALI ya Wilaya ya Mbarali mkoa-
ni Mbeya, imewataka wananchi wa
vinatakiwa kuondolewa kwenye Hifa-
dhi ya Taifa ya Ruaha kuwa wavumili-
vU wakati utekelezaji wa agizo la Rais
Dk. John Magufuli la kuvirasimisha
likifanyiwa kazi.

Maelezo hayo valitolewa juzi na
Kaimu Katibu Tawala wa Wilaya hiyo,
Oliver Sulle wakati wa Kikao cha
kawaida cha Baraza la Madiwani wa
Halmashauri hiyo ikiwa ni wiki moja
baada ya Magufuli kuagiza zaidi ya vi-
jiji na vitongoji 300 nchini vilivyoku-
wa vinatakiwa vioondolewe kwenye
maeneo va hifadhi viachwe.

Aidha Sulle, alimshukuru rais kwa
uamuzi huo kwa madai kuwa uta-
saidia kupunguza migogoro ya ardhi
katika Wilaya hiyo ambayo kwa mkoa
wa Mbeya inaongoza kwa kuwa na
migogoro ambayo baadhi ilikuwa
inasababishwa na tafsiri ya Tangazo
la Serikali namba 28 la mwaka 2008
(GN. 28)

Alisema migogoro hiyo ilikuwa ina-
wasumbua watendaji wa Halmashauri
hiyo kwa madai kuwa walikuwa wa-
naulizwa maswali kwenye mikutano
ya wananchi huku wakikosa majibu
va kuwapa lakini agizo la rais limeleta
suluhisho.

“Tumepata taarifa kuwa baadhi ya
watu ambao walishaondolewa wana-
taka waanze kurudi bila maelekezo ya
serikali, hao niwambie kuwa wataku-
wa wanavunja sheria hivyo tunawata-
ka wawe wapole wasubiri maelekezo
ya serikali,” alisema Sulle.

Alisema kwa mujibu wa maagizo
va rais ni kwamba ndani ya mwezi
mmoja kila kitu kiwe tayari na hivyo
wao kama viongozi wamejipanga na
wapo tayari kushirikiana na wananchi
katika kuhakikisha maelekezo hayo
yanatekelezwa. Baadhi ya madiwani
waliipongeza Serikali ya awamu va
tano kwa utendaji kazi wake ikiwemo
kutatua migogoro isiyokuwa ya lazima
na kufanya uwekezaji wenye tija
ikiwemo kufufua Shirika la Ndege la
Taifa (ATCL).

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo, Salumu
Bahati alisema tangu mwaka 2008
wananchi wa wilaya hiyo walikuwa
hawaishi kwa amani kutokana na taf-
siri ya Gn28 iliyokuwa inamega ardhi
kubwa ya wananchi na kupelekea

Alisema maelekezo yaliyotolewa
na Mwenyekiti wa Chama cha Mapin-
duzi (CCM) Taifa ambaye pia ni Rais
Dk. Magufuli limefungua ukurasa
mpya wa maisha ya wananchi wa
wakulima.

Alisisitiza kuwa kwa sasa Hal-
mashauri itaandaa utaratibu mzuri
baada ya maelekezo ya wizara zilizo-
agizwa na rais ili wananchi wapewe
maelekezo ya namna ya utekelezaji
wake.

“Hawa wananchi walifikia muda
wakawa wanaichukia serikali yao ku-
tokana na GN 28 lakini naamini baada
ya maelekezo ya rais hawa wananchi
watakuwa na amani na wataiamini
serikali yao,” alisema Bahati.

Aidha alisema uimarishaji wa usafiri
wa anga utasaidia kuimarisha pia sek-
ta ya utalii kwa kuzitumia ndege hizo
kuwasafirisha watalii kutoka maeneo
mbalimbali ya ndani na nje ya nchi.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KUU wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalami-

HABARI KITAIFA

RC aagiza uharakishwaji
wa ujenzi wa machinjio

“Nimepata taarifa kuwa mnaijenga
machinjio hii kwa zaidi ya shilingi mil-
ioni 900 ambazo ni kodi za wananchi,
sasa hakikisheni fedha hizo zinapati-

la ameuagiza uongozi Machinjio kana na ujenzi unafanyika kwa viwan-
wa Halmashauri ya hiyoya_ go vinavyotakiwa ili tuwaondoe wa-
Wilaya ya Mbeya kukamilisha hara- Z@maniina  panchi kwenye hii machinjio chafu,”
ka ujenzi wa machinjio ya kisasa YW€ZOWa  ,jicema Chalamila.
inayojengwa katika eneo la Uten- ku,chmja Aidha aliutaka uongozi wa Machin-
o i ng'ombe100 . o PR
gule ili kuwanusuru watumiaji wa kwa sikuna Ji© hiyo kuhakikisha wanadhibiti maji
kitoweo hicho na maradhi. Kkwambaile Mmachafu wanayoyatumia yasitiririke
Chalamila alitoa agizo hilo baada ya kisasa in- kwenye Mto Mbalizi ambao unatumiwa
ya kutembelea machinjio ya zamani ayojengwa  na baadhi ya wakazi wa maeneo hayo
iliyopo katika Mamlaka ya Mji Mdo- itakuwana  kwa ajili ya matumizi ya nyumbani.
go wa Mbalizi na kubaini kuwa eneo UWe€Z0 Wa Alitoa agizo hilo baada ya kupata
hilo ni finyu na ni chafu hivyo lina- kU,Chmla malalamiko kutoka kwa wananchi
hatarisha afya za wananchi wanao- Ng’ombe ambao walidai kuwa wasimamizi wa

fanya kazi katika eneo hilo.

Alimtaka Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri hiyo, Stephen
Katemba kusimamia kwa uka-
ribu na kuhakikisha machinjio hiyo
mpya inakamilika na kufunguliwa ili
ile ya zamani ifungwe.

wengi zaidi.

machinjio hiyo hawajali afya za watu
wengine.

Ofisa Mifugo na Uvuvi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya, Titus
Mbijili alisema ujenzi wa machinjio
ya kisasa ulianza mwaka 2009 baada
ya kubaini kuwa eneo la awali ambalo

linatumika mpaka sasa ni dogo na
haliendani na mahitaji.

Alisema kwa sasa ujenzi huo ulikwa-
ma kutokana na kukosa fedha za kue-
ndeleza huku akisisitiza kuwa fedha
zikipatikana wakati wowote watamali-
zia na kuifungua.

Alisema machinjio hiyo ya zamani
ina uwezo wa kuchinja ngombe 100
kwa siku na kwamba ile ya kisasa inay-
ojengwa itakuwa na uwezo wa kuchin-
jang'ombe wengi zaidi.

“Kilichosababisha ujenzi usiend-
elee ni kukosekana kwa fedha lakini
kwa sasa tayari tumefanya utaratibu
wa kuendelea na ujenzi ili tukiimaliza
tuifunge ya zamani ambayo mazingira
yake sio rafiki,” alisema Mbijili.

Baadhi ya wananchi wanaofanya
kazi katika machinjio hiyo ya zamani
waliiomba serikali kukamilisha haraka
ujenzi huo ili waepukane na maradhi
yanayoweza kuibuka kutokana na
uchafu wa eneo hilo.

Muuza sambusa akiwa katika harakati za kutafuta wateja mitaani, huku

Dar es Salaam jana. NA MPIGAPICHA WETU

Balozi wa
Japan aahidi
ushirikiano

Na Mwandishi Wetu, RUNGWE

BALOZI wa Japan Nchini Tanzania, Shinichi Goto
amesema nchi yake itaendelea kushirikiana na
Tanzania kutatua changamoto zinazowakabili wa-
nanchi hususan katika sekta ya elimu.

Akizungumza Wakati akikabidhi jengo jipya
la hosteli ya wasichana katika shule ya Sekond-
ari ya kata ya Masoko wilayani Rungwe ambalo
limejengwa kwa ufadhili wa Serikali ya Japan, Ba-
lozi Goto alisema kuwa lengo la ushirikiano huo ni
kuendeleza na kudumisha uhusiano uliopo baina
ya Tanzania na Japan.

“Japan itaendelea kushirikiana na Tanzania ka-
tika kuboresha miundombinu ya elimu na changa-
moto nyingine zinazowakabili wananchi kwa
lengo la kudumisha ushirikiano na undugu uliopo
baina ya nchi zetu,” alisema Balozi Goto.

Alisema ofisi yake ilikubali kujenga hosteli ya
wasichana katika Shule ya Sekondari ya Masoko
baada ya kupokea maombi maalum kutoka kwa
Naibu Spika, Dk. Tulia Akson ambaye aliwaeleza
kuwa wanafunzi wanosoma shuleni hapo wa-
natembea umbali mrefu kwenda shuleni.

Alisema msaada huo ni sehemu ya utekelezaji
wa sera za nchi yake ambayo ilishaamua kwa dhati
kuwa na uhusiano wa kindugu na Tanzania.

Akizungumza wakati akipokea jengo hilo, Naibu
Spika Dk. Tulia Akson alisema kukamilika kwa
bweni hilo kutakuwa ni mkombozi kwa wanafunzi
hususani wa kike ambao wanatembea umbali wa
zaidi ya kilometa 20 kufuata elimu shuleni hapo.

Dk. Tulia alisema kuwa wanafunzi wa shule hiyo
wanashindwa kufanya vizuri kwenye masomo ku-
tokana na uchovu wanaoupata kutokana na safari
ndefu ya kufuata elimu.

Hata hivyo alisema kuwa athari ni kubwa zaidi
kwa wasichana ambao wanakutana na vishawishi
vingi wakiwa njiani kwenda na kutoka shuleni na
kwamba wakati mwingine hali hiyo huchangia ku-
pata mimba kabla ya kumaliza masomo yao.

Alisema pamoja na msaada huo wa kujengewa
bweni la wasichana, bado uhitaji ni mkubwa kwa
vile hosteli iliyojengwa kwa msaada wa Japan inao
uwezo wa kuhudumia wanafunzi 48 tu wakati shule
hiyo inao wanafunzi wengi zaidi wenye uhitaji.
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CCM vakunjua makucha
kutafuta ufumbuzi tatizo

Na Augusta Njoji, KONGWA

nateseka kwa kukosekana kwa ma-
jisafi na salama kwa ajili ya matumi-

HAMA Cha  Mapinduzi ) zi yao.
(CCM), Mkoa wa Dodoma, Katika haii “Mradi huu ukikamilika ni
kimeiagiza Halmashauri uwbao\;letsu oa" mkombozi wao, niwaahidi hadi
ya Wilaya ya Kongwa vya afya kufikia Februari 19, maji yataanza
kukamilisha mradi wa maji ifikapo wamepata kutoka,” alisema.
Februari 19 mwaka huu. Sh.milioni Kadhalika, aliitaka halmashauri
Hatua hiyo itasaidia wananchi goo kwa hiyo kuweka mfumo wa kielektron-
kuondokana na changamoto ya maji ~ ajili ya iki katika kukusanya malipo ya maji
inayowakabili kwa muda mrefu. kituo cha katika mji wa Kongwa na Kibaigwa
Agizo hilo lilitolewa jana na Mwe- afyacha ili kuzuia upotevu wa fedha.
nyekiti wa CCM mkoani humo, God- Mlali na Kwa upande wake, Mhandisi wa
win Mkanwa, katika ziara ya Kamati Ugogoni, Maji Kongwa, Kaitaba Lugakingira,
ya Siasa Mkoa alipokuwa akikagua w:';"zl::uo alisema ujenzi wa mradi huo ume-
utekelezaji wa ilani ya chama hicho hivyo upo fikia asilimia 85 na utakapokami-
wilayani humo. vizuri. lika utazalisha lita za ujazo milioni

Alisema katika ilani yake ya uch-
aguzi ya mwaka 20152020 , CCM
iliahidi upatikanaji wa maji karibu
na wananchi, hivyo ni jukumu la hal-
mashauri kukamilisha mradi huo.

Alisema wananchi wa Kongwa wa-

1147 kwa siku.

“Na utatoa huduma ya maji kwa
wakazi takribani 31,252 wa kata za
Kongwa na Ugogoni, hii itafanya
vyanzo vyote vya maji yaani vya
zamani na vipya kuwa na uwezo wa

kuzalisha lita za ujazo milioni 3.097
kwa siku ambayo ni sawa na asil-
imia 128,” alisema mhandisi huyo.

Alisema  katika  utekelezaji
wa mradi huo kwa sasa hakuna
changamoto zozote zilizopo na
Mkandarasi Hematec Investment
Limited anayejenga mradi huo
amekwishalipwa fedha kiasi cha
Sh. bilioni 1.166 kwa awamu nne.

Naye, Mkuu wa Wilaya hiyo, De-
ogratius Ndejembi, alieleza jitihada
za wilaya katika kusimamia miradi
ya maendeleo ikiwamo ujenzi wa
vituo vya afya.

Alisema katika uboreshaji wa vi-
tuo vya afya wamepata Sh.milioni
800 kwa ajili ya kituo cha afya cha
Mlali na Ugogoni, ujenzi wa vituo
hivyo upo vizuri.

“Sisi wilaya, jicho letu lipo kwe-
nye miradi ili kuhakikisha wanapa-
ta huduma iliyokusudiwa,” alisema.

maonyesho hayo yatafanyika Beijing China, mwaka huu kwa kushirikisha nchi mbalimbali duniani PICHA: PETER MK-
WAVILA

Wakulima kanda ya kati wapewa somo

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAKULIMA kanda ya kati wameshauri-
wa kuwekeza katika kilimo cha biashara
na chakula kwa kupanda mbegu bora ili
kupata mavuno mengi.

Pamoja na hilo, wakulima wamehimi-
zwa kuwatumia wataalamu wa kilimo
badala ya kulima kwa mazoea kwa kuwa
hali hiyo husababisha kukosa mavuno ya
kutosha.

Ushauri huo ulitolewa jana na Mchun-
gaji Kiongozi wa Kanisa la TAG Eden
Christian Centre uwanja wa ndege Do-
doma, Issack Baraka, alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari baada ya

ibada.

Alisema ni vyema wakulima waka-
tumia mvua zinazonyesha kupanda mbe-
gu bora ambazo zitawawezesha kupata
mavuno mengi.

“Mvua hizi zinazoendelea kunyesha
pandeni miti ya matunda na kivuli ili
kulinda mazingira ambayo yatakayowez-
esha kupata mvua za kutosha,” alisema.

Aidha, aliwataka wanafunzi wa shule
ya msingi na sekondari kusoma kwa bidii
ili waweze kufanya vizuri kwenye maso-
mo yao.

“Tunategemea ufaulu mzuri ambao
utakaowafanya kwa upande wa wazazi
na walezi kufurahia matunda mkizinga-

tia kuwa wazazi hao tayari wametimiza
wajibu wao,” alisema.

Hata hivyo mchungaji huyo alilitaka
kanisa lake kuendelea kuliombea taifa na
serikali yake ili amani na mafanikio ya ki-
maendeleo yaendelea kudumu kwa Wa-
tanzania wote bila kujali itikadi zozote.

Kwa upande wake, mwanafunzi ku-
toka Chuo cha Mipango Dodoma, Le-
ticia Athumani, aliwataka waumini wa
kanisa hilo kuunga juhudi zinazofanywa
na viongozi wa dini na serikali ambao
wamekuwa wakikemea vitendo viovu.

Alisema viongozi wa serikali na dini
wamekuwa wakikemea vitendo, hivyo
hawana budi kuunga mkono juhudi hizo.

Serikali
yaombwa
kudhibiti
wanaotapeli
yatima

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SERIKALI imeombwa kudhibiti taasisi,
mashirika na watu binafsi wanaoji-
patia mamilioni ya fedha na misaada
kwa wafadhili kwa ajili ya watoto
yatima, lakini haiwafikii walengwa.

Ombi hilo lilitolewa jana na watoto
wanaolelewa katika kituo cha Shirika
doma, kwa niaba ya wenzao wakati
walipokuwa wakipokea misaada
mbalimbali iliyotolewa na wanavyuo
kutoka Chuo Kikuu cha Dodoma
(UDOM).

Akizungumza mtoto Raheli Ra-
fael alisema kupitia wizara husika
inatakiwa kuhakikisha wanadhibiti
utapeli wa aina hiyo.

Alisema kumekuwa na vituo hewa
vya kulelea watoto yatima na kujipa-
tia mamilioni bila kuwafikia yatima.

Alieleza kuwa pamoja na juhudi za
makusudi zinazofanywa na seri-
kali kwa ajili ya kuhakikisha watoto
yatima wanapata haki sawa kwenye
mahitaji yao, bado kuna utapeli un-
aofanywa baadhi ya taasisi, mashiri-
ka na watu binafsi kwa udanganyifu
huo.

“Hivyo sisi kama watoto yatima
kwa niaba ya wenzetu tunamuomba
Rais wetu ambaye yupo mstari wa
mbele kudhibiti vitendo hivyo viovu,
kwa kuangalia kwa jicho la upana
vituo vya kulelea watoto yatima ku-
tokana na kuwapo kwa udanganyifu
wa matapeli,” alisema.

Kwa upande wake, Moses Tobias,
alisema kuwa bado kuna changamoto
kwenye vituo vya kulelea watoto ku-
tokana na kuwapo kwa watu binafsi,
taasisi na mashirika kuwa na vituo
vinavyoishia mifukoni mwao.

Alisema wakati wakihitajika
kusaidiwa katika mahitaji yao ya
kimsingi ikiwamo elimu, afya, malazi,
mavazi na chakula bado kuna baadhi
ya watu wana vituo vyao vipo mifu-
koni ambavyo wamekuwa wakijipa-
tia mamilioni ya fedha.

Kwa upande wake, mmoja wa wa-
nafunzi wa Chuo Kikuu cha Dodoma
(Udom), Ida Theophil, aliiomba seri-
kali kuwekeza kwenye vituo vya wa-
toto yatima ili kuwapunguzia ugumu
wa kupatiwa misaada mbalimbali.

Alisema kuwa serikali ikiwekeza
kwa kufadhili mahitaji muhimu
kwenye hivyo vituo vitaweza kujisi-
mamia wenyewe na kuwabaini wale
wanaojihusisha na uvanzishaji wa
Vituo visivyosajiliwa kwa mujibu wa
kisheria.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Kituo
cha Shirika la Malezi Endelevu
(SHIME), Zawadi Mgeni, alivishauri
vituo hivyo kusajiliwa ili vitambuliwe
serikali kwa lengo la kubaini vinavy-
owahujumu watoto hao.



Tamwa
yapongeza
vgatuzi
madaraka

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar imepongezwa kwa kufanikisha
mpango wa ugatuzi wa madaraka,
umesaidia kuharakisha maendeleo
kwa wananchi katika sekta mbal-
imbali za maendeleo na ustawi wa
jamii.

Hayo yalisemwa na Ofisa Mwan-
damizi wa Chama cha Waandishi
wa Habari Tanzania (Tamwa),
upande wa Zanzibar, Asha Abdi,
wakati akizungumza na washiriki
ambao walifanya kazi na mradi
wa kushahijisha uwajibikaji katika
ngazi mbalimbali (Paza), ambao un-
atekelezwa kwa pamoja na Chama
cha Waandishi wa Habari za Maen-
deleo Zanzibar (Wahamaza).

Ofisa huyo alisema kupitia
utekelezaji wa mpango wa ugatuzi,
umesaidia huduma nyingi za jamii
kupelekwa moja kwa moja katika
Halmashauri za Serikali za Wilaya.

Alieleza kuwa ugatuzi umeleta
mabadiliko katika sekta ya elimu
ikiwamo ujenzi wa majengo va
shule yanayozingatia sifa kwa
makundi mbalimbali ikiwamo watu
wenye ulemavu.

Aidha, alisema katika mradi wa
kushaj ihisha na kujenga uwajibikaji
kat|ka Halmashauri za Serikali za
Mitaa, wananchi wanaibua kero na
changamoto zinazowakabili katika
shehia zao.

“Faida ya ugatuzi tumeziona
ambapo sasa huduma muhimu za
jamii zimekuwa zikifikishwa moja
kwa moja kwa wananchi pamoja na
kupata fursa ya kuwasilisha kero
na changamoto zinazowakabili ka-
tika vikao vya pamoja na uongozi
wa halmashauri,” alisema.

Akiwasilisha taarifa ya tath-
mini ya awali ya mradi wa (PAZA),
mwanaharakati Asha Aboud Mzee,

guja na Pemba sasa wamejenga
uelewa mkubwa wa kuibua changa-
moto zinazowakabili kwa ajili ya
kuleta maendeleo.

Alisema mradi ulifanya kazi
katika wilaya sita za Unguja na
Pemba, ambapo kero za maji,
ujenzi wa shule ziliibuliwa na
wananchi.

“"Mafanikio makubwa ya utafiti
wa mradi wa (PAZA) umeonyesha
kwamba sasa wananchi wamekuwa
na uelewa mkubwa na kujenga
ushirikiano kati yao na viongozi
wa halmashauri za serikali za mi-
taa katika kuwasilisha kero zao,”
alisema.

Kwa upande wake Katibu wa
Jumuiya ya Watu Wenye Ulemavu
Wasioona Wilaya ya kati Unguja,
Yunus Kassim Khatib, aliupongeza
mradi huo ambao umesaidia kuzi-
patia changamoto zinazowahusu
wanafunzi wenye ulemavu iki-
wamo kurekebishwa kwa miun-
dombinu ya shule.

“"Mradi huu hatutausahau kwa
sababu umezipatia ufumbuzi
changamoto nyingi zilizokuwa ziki-
wakabili walemavu kwa kuboresha
miundombinu ya shule na kuweza
kufikiwa kirahisi,” alisema.

Serlkall yaahldl kushirikiana
na taasisi ajira kwa vijana

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

KUU wa Mkoa wa Mjini

Magharibi Unguja, Ayoub

Mohammed Mahmoud,

amesema kuwa serikali
itaendelea kushirikiana na taasisi bi-
nafsi kukabiliana na changamoto ya
ajira kwa vijana.

Akifungua mafunzo ya siku tatu ya
ufugaji kuku kwa vijana wa mikoa mi-
wili, alitaka hatua hiyo ipunguza idadi
ya vijana wanaokaa vijiweni bila ya ku-
fanya kazi.

Alisema katika kukabiliana na
changamoto hiyo serikali ya mkoa
kupitia mpango wa kuwawezesha vi-
jana unaotekelezwa kupitia Taasisi
ya MIMI na WEWE kwa makundi ya
vijana kutoka shehia mbalimbali wata-

patiwa kuku kwa ajili ya kuanzisha
miradi ya ufugaji ili wajipatie kipato.

Aliwataka vijana hao kuzingatia
mafunzo watakayopatiwa ili kuufan-

Ufugajiwa  ya mradi huo kuwa endelevu na we-
kuku unahi-  nye tija kwao na jamii kwa ujumla.
taji uthubutu " 5idha, alisema kuwa kabla ya
Ra k.“.'arl';'ba kutolewa kwa mafunzo kwa vijana
mual:)':i':a Wa  hao, vijana 12 walipatiwa mafunzo ili
wa kilimo waweze kuwafundisha wenzao.

na mifugo Alisema hatua hiyo ni hatua ya
wataende- tatu katika utekelezaji wa mradi huo,
lea kutoa ambapo awali taasisi hiyo iliandaa
ushauriwa  majengo, kununua kuku pamoja na
kitaalamu kuandaa wakufunzi wa mafunzo
pamoja ha hayo, jambo ambalo limesaidia kui-
kuyakagua  arisha uelewa wa vijana katika ku-
mabanda ya

vijana hao.

jitegemea.
Ofisa Kilimo na Mifugo Mkoa wa
Mjini Magharibi, Ali Omar Makame,

aliwapongeza vijana hao kwa kuku-
bali kushiriki katika mafunzo hayo
na kuwataka kuwa tayari kujiunga
na ushirika wa wafugaji wa kuku
utakaoanzishwa.

Alisema ufugaji wa kuku unahitaji
uthubutu na kwamba kupitia kwa
maofisa wa kilimo na mifugo wa-
taendelea kutoa ushauri wa kitaala-
mu pamoja na kuyakagua mabanda
ya vijana hao.

Kwa upande wake msimamizi wa
mafunzo hayo, Rashid Mohammed
Othman, alisema mafunzo hayo yan-
ahusisha zaidi ya vijana 100 kutoka
mabaraza ya vijana, madarasa ya iti-
kadi yavyama mbalimbali nawenye-
kuku hao ili kuongeza fursa ya ajira
kwa vijana.

Wanafunzi wa darasa la kwanza wa shule ya msingi wakitembea pamoja kutoka shuleni. NA MPIGAPICHA WETU

Waziri atoa mwezi mmoja kumaliza uchafu

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais Serikali za
Mitaa, Idara Maalum za SMZ, Haji Omar
Kheri, ametoa mwezi mmoja kwa ma-
baraza ya manispaa zote za Mkoa wa Mjini
Magharibi kukaa pamoja na kuweka mi-
kakati ya kumaliza tatizo la uchafu katika
maeneo mbalimbali ya miji.

Waziri Haji alitoa agizo hilo kufuatia ku-
wapo kwa uzalishaji mkubwa wa taka ka-
tika maeneo ya miji na kupelekea uchafu-
zi wa mazingira na kuibua maswali mengi
yanayoulizwa katika vikao mbali mbali
vya baraza ikiwa ni pamoja na kuharibi
mandhari ya miji.

Akizungumza wakati akiwa katika ziara
ya kukagua ujenzi wa dampo la kisasa
katika eneo la Kibele alisema, serikali im-
eingia gharama ya kuwekeza katika man-
ispaa, hivyo ni vyema wahusika kuwa
makini katika kusimamia miradi ya maen-

deleo hasa katika suala la usafi.

Akizungumzia kuhusu ujenzi huo ali-
waagiza viongozi wa baraza ya manispaa
kukaa pamoja na mkandarasi aliyepewa
kazi ya ujenzi wa dampo hilo, ili kufanya
naye mazungumzo na kuhakikisha linatu-
mika kwa utupaji wa taka.

Aidha, waziri huyo aliwaagiza Wakuu
wa Mkoa Kusini Unguja na Mkuu wa Mkoa
Mjini Magharibi kwenda kukagua eneo li-
takalotumika kwa utupaji wa maji katika
Mkoa wa Kusini Unguja.

Katika hatua nyingine waziri huyo
aliwaagiza madiwani wa Mkoa wa Mjini
Magharibi kushirikiana kwa karibu na
watendaji, maofisa na wakurugenzi wa
Manispaa za Mkoa huo kufanya kazi kwa
ushirikiano.

Aliwataka madiwani hao  kulipa
umuhimu wa kipekee suala la usafi na
kuacha mivutano isiyokuwa ya lazima na

kuweza kuleta ufanisi katika utekelezaji
wa shughuli zao na utoaji wa huduma kwa
jamii.

Wakati huo huo, Waziri Kheri aliwa-
taka wafanyabishara wa maduka eneo la
Darajani kuwa tayari kuhama kwa muda
kupisha ukarabati wa maduka yao am-
bayo yanaonekana kuchakaa ili yalete
sura nzuri.

Alieleza kuwa serikali kwa makusudi
imeamua kuyafanyia ukarabati maalum
maduka hayo ambayo yapo katika kiungo
kikubwa cha utalii.

Akitoa maelezo ya kitaalamu kuhusu
ujenzi wa dampo la kisasa la kuhifadhia
taka, Mkuu wa Mipango Miji na Ujenzi
wa Baraza la Manispaa ya Mjini, Mzee
Khamis Juma, alisema ujenzi huo wa
kisasa umezingatia mahitaji yote muhimu
ikiwamo miundombinu na kuwa na
maeneo maalum ya ofisi, karakana na
mashine za kusarifu taka.



24 Nipashe ...

RATIBA

CAPITAL : RADIO (s e
TELEVISION TRV e e
Mon 21 Jan 14:30 Business Edition rpt .I' _] -
. . ) T EFLE
Aljazera 15:00 Korean Drama rpt: MONDAY 21 Jan Kumekucha Kishindo Usafiri wako MONDAY 08.00 AM HABARI NYEPES|
CNN International News Emperor of the sea Uwanja wa Mazoezi Isidingo Habari za saa TIME PROGRAMME 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
Habari Habari za saa Al Jazeera 05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA 09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
Al Jazeera Dakika 45 rpt Kumekucha Watoto wetu Kipindi Maalum rpt: TCRA 06.00 AM AMKA NA BBC 09.10AM MATANGAZO
HABARI Shamba shape up Habari za saa 06.30 AM NIPASHE 09.20 AM BRAND TALK
Kumekucha In good shape ﬁurgekucha Michezo Eabari z$_ hsaeei a gipindi ’olnaallum: Tanesco 06.50 AM MATANGAZO 09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
abari za saa orean: The Great Queen ipoti Maalum rpt: 07.00AM NEWS BULLETIN 10.00AM NEWS BRIEF
Kumekucha Michezo Meza Huru Kumekucha Kishindo Habari za saa Habari za saa 710 AM MATANGAZO 1003 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
Kumekucha Kishindo Turning the spotlight Isidingo Al Jazeera Mapishi _ 07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 10.10AM YALIYOMO YAMO
Habari za saa Jarida la wanawake rpt Telenovela rpt: Destiny 07.95AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13.00 HRS NEWS BULLETIN
Turning the spotlight rpt: Usafiri wako }’g@g",’_‘;"tﬁg Habari za saa (Destino) e 07.40AM KUMEPAMBAZUKA Il 13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
Drive it rpt Series: Inkulo Habari za saa Habari za saa Meza huru 06.00 AM HABARI NVEPES| 13:30HRS DJ SHOW
. ’ Kimya Milele Telenovela rpt: Destiny Watoto wetu 0810 AM KUMEPAMBAZUKAIII 16.00 HRS NEWS BRIEF
Series rpt : Inkulo Series: Ode To Joy Habari za saa (Destino): The Base 09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
Series rot: Ode To Joy . Al Jazeera Habari za saa Ibada ya kiislamu 09.10 AM MATANGAZO 16.30 HRS HOJAYALEO
Pt Y Capital Prime News Jungu kuu rpt Meza Huru Jiji Letu 09.20AM BRAND TALK 18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
Usafiri wako rpt Habari za saa Watoto Wetu Igizo: Mizengwe 10.00AM NEWS BRIEF 19.30 HRS SPOTILEO
P Capohat rpt Miue Zaidi The Base Uchumi na biashara 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 20.00 HRS NEWS BULLETIN
Cookery rpt: Culinary Al Jazeera Habari za saa Jiji Letu Kipindi maalum: TCRA 10.10AM YALIYOMO YAMO 20.10HRS UCHUNGUZI KAMILI
X Telenovela: Destiny (Destino) Igizo: Mizengwe Isidingo 13.00 HRS NEWS BULLETIN 21.00 HRS NEWS BRIEF
Delight m‘;i”'_‘zuarjaa '}J(ll‘;rﬂl‘?\;':alum TFDA Eﬁ)ﬁ’g&'} oo 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS MALUMBANO YA HOJA
Toyota world of Frid 25 Jan Watoto Wetu Isidingo Habari }ggg :22 ﬁé\?vg%vﬂv\EF gggg :22 QE;VOS .ﬁ?lllEF
o~ The Base Habari The Base ' ;
wildlife rpt 06:00 Al Jazeera Ji Leta Biko Draw CNN International 16.08 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
CNN Intemational ; _ Aibu yako rpt Aibu Yako! Hata wewe? 16.30 HRS HOJAYALEO 03:00-05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
! 08:00 CNN International News Huduma ya kwanza Kipindi Maalum : Tanesco SATURDAY 26 Jan 18.30 HRS DIRA YA DUNIABBC
Eco@Africa rpt 09:00 Al Jazeera Shamba shape up Ripoti Maalum : Uwanja wa Mazoezi 19.30 HRS SPOTILEO FRIDAY
Afya ya Jamii Telenovela: Destiny (Destino) HABARI 20.00 HRS NEWS BULLETIN TIME PROGRAMME
Meza huru 10:00 Kumekucha Isidingo Habari Kumekucha 20.10 HRS RADIO ONE DOCTOR 05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA |
The Décor ot ) Habari The Base Habari 21.00 HRS NEWS BRIEF 06.00 AM AMKA NA BBC
e Decor rp 10:30 Kumekucha Michezo _I?e}kika 4? Destiny (Destino) gg 2 /él'\]ﬁzle?ra onal C\IIJ‘afeera‘ 21.05 HRS DAKIKA 45 06.30 AM NIPASHE
i it . elenovela: Destiny (Destino, ) nternational atoto wetu
Series: Inkulo 12:00 | " The Base THURSDAY 24 Jan Jungu kuu rpt y »
:00  Innovation rpt h - ) 23.00 HRS NEWS BRIEF 710 AM MATANGAZO
The Monday Agenda éll\ijﬁzlﬁleerranalional gvAvgwglwa Mazoez! gﬁzfrl:b\gaskﬁape up 23,03 HRS AFROTIZI 07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI
12:30 The Decor rpt Kumekucha Telenovela rpt: Destiny 01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI
Capital Prime News 13:00 Series rpt: Inkulo TUESDAY 22 Jan HABARI (Destino) 03:00 - 05:00HRS DK 45 (MARUDIO ) 07.40 AM KUMEPAMBAZUKA II
Kinima Joto 05:30 Uwanja wa Mazoezi Kumekucha Michezo Igizo rpt: Damu nzito 23.00 HRS 08.00 AM HABARI NYEPES|
1P 13:45 Series rpt: Ode To Joy Habari Habari za saa Igizo rpt: Hatua TUESDAY 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
Al Jazeera o Kumekucha Kumekucha Kishindo Igizo rpt: Mizengwe TIME PROGRAMME 09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
14:30 Ripoti Malum rpt HABARI Isidingo Igizo rpt: Kimya Milele 05.00AM HALI YAHEWA/ KUMEPAMBAZUKA |~ 09.10 AM MATANGAZO
15:00 K D v Kumekucha Michezo Habari za saa Igizo: Mtego rpt 06.00 AM AMKA NA BBC 09.20 AM BRAND TALK
09 orean Drampt Habari za saa Watoto wetu Shamsham za Pwani 06.30AM NIPASHE 1000 AM NEWS BRIEF
Tues 22 Jan Emperor of the sea E‘ig:‘negk;”ha Kishindo lgizo: Hatua iw;:;sr: 0650 AM MATANGAZO 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
Al Jazeera } _ ) aba apishi 07.00AM NEWS BULLETIN 10.10AM HIZI NAZO
| etz aa TG0
CNN International News 16:30 The Monday Agenda rpt Hawavumi lakini wamo Habari za saa Jungu Kuu 07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 1310HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
Al Jazeera Habari za saa Aljazeera Habari 07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 1330 HRS DJ SHOW
17:30 Meza Huru Hawavumi lakini wamo ljue Sheria Igizo: Kimya Milele 07.40 AM KUMEPAMBAZUKA I 16.00 HRS NEWS BRIEF
10:00 Kumekucha ’ Lo Igizo: Mtego Habari za saa Hawavumi lakini wamo 08.00 AM HABARI NYEPESI 16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
! 19:00 Drive it Habari za saa Sanaa na wasanii Isidingo rpt 08.10AM KUMEPAMBAZUKA I 16.30 HRS HOJA YALEO
10:30  Kumekucha Michezo 1930 Eco@Africa Al Jazeera Jungu Kuu CNN International 09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
1130 Kumekucha Kishind ’ Afya ya jamii rpt Habari za saa ) 09.10AM MATANGAZO 19.30 HRS SPOTILEO
20 Kumekucha Kishindo 20:00 Aibu yako Habari za saa Telenovela rpt: Destiny SUNDAY 27 Jan 09.20 AM BRAND TALK 20.00 HRS NEWS BULLETIN
- Uchumi na biashara (Destino) 130 Uwanja wa Mazoezi 09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA 20.10 HRS UCHUNGUZ! KAMILI
12:00 The Decor rpt 20:15 Local Pgm: Business ﬁipti)nd‘i Maalum rpt : TFDA ;\-{Aabaril_‘za saa EABAEI N 10.00 AM NEWS BRIEF 21.00 HRS NEWS BRIEF
12:30 Mizengwe rpt ! abari za saa leza Huru umekucha
gwe rp Edition Ptomacys kwvanza o o Watu i 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS KIPIMA JOTO
12:45 Aibu Yako Telenovela: Destin: The Base Al jazeera 10.10AM YALIYOMO YAMO 2300 HRS WEEKEND SHOW
Series: Ode To Joy (Destino) rpt: 4 JiiiLetu Woioto Wetu 13.00 HRS NEWS BULLETIN 01:00 - 03:00HRS HiZI NAZO ( MARUDIO )
13:00 Series rpt: Inkulo Ganital Prime News Habari za saa lqizo rpt: Damu Nzito Isidingo 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 03:00 - 05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
13:45 Series rot: Ode To Ji P! Meza Huru Usafiri wako Aibu Yako 13:30 HRS DJ SHOW
4> Series rpt: Dde o Joy Malumbano ya hoja rpt Watoto wetu Isidingo Hawavumi lakini wamo rpt 16.00 HRS NEWS BRIEF SATURDAY
1415 Local pgm rpt: The Base Habari Bongo Movie rpt: DNA 2 16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS TIME PROGRAMME
Al Jazeera Jiji Letu 21:00 Malumbano ya hoja Tamasha la Michezo 16.30 HRS HOJAYALEO 05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
Business Edition Korean drama rpt: The Great :00 Habari Mwangaza 18.30 HRS DIRA YADUNIA BBC 06.00 AM AMKANA BBC
- Queen 23:30 The Base Korean drama: The great 19.30 HRS SPOTILEO 06.30 AM NIPASHE
Bundesliga kick off Jarida la wanawake CNN International queen Seonduk 20.00 HRS NEWS BULLETIN 06.50 AM COMMERCIALS
Isidingo Mjue zaidi : y
Capchat rpt ) Telenovela: Destiny (Destino) ~ 06:00 HAB AR M'apishi 21.05 HRS DURU ZETU 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
Rinoti Drive It rpt Habari 06-40 Kumekucha Mizengwe rpt 22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 09.00AM WATOTO SHOW
ipoti Maalum rpt gwe rpt
Turning the Spotlight rpt The Base HABARI Matukio ya wiki 22.15HRS AFROTIZIl 10.00 AM NEWS BRIEF
Meza huru o CNN International Kumekucha Michezo Igizo: Mtego 23.00 HRS NEWS BRIEF 10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
ulinary delight rpt Habari za saa Habari 23,03 HRS AFRO TIZII 1045AM MIWANI YA MAISHA
Innovation ! WEDNESDAY 23Jan Kumekucha Kishindo Biko draw 01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 11:00AM MTAA WA MAGOMA
Rinoti Maal Innovation rpt Uwanja wa Mazoezi Isidingo Mizengwe 03:00 - 05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO ) 13.00 HRS NEWS BULLETIN
poti Maalum Out mabout ot HABARI Habari za saa 3Mzuka 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
Series: Inkulo Ut napout i Kumekucha Watoto wetu Bongo Movie: Fundi Rama WEDNESDAY 1330 HRS CHAGUO LAKO
o Sports Gazette rpt EABAE' na Nich nag"a‘.’“mi lakini wamo T[e)'e’;."‘/e'a pt: Destiny TIME PROGRAMME 15:00 HRS MUZIKI NAMICHEZO
Series: Ode To Joy , umekucha Michezo abari za saa (Destino) 05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA | 16.00 HRS NEWS BRIEF
Cenial Pi Usaliri wako rpt Habari za saa Hawavumi lakini wamo 06.00AM AMKANA BBC 16,03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
apiarFrime Eco@Arica rpt 06.30AM NIPASHE 16.15HRS MIDUNDO MOTOMOTO
Turning the Spotlight rpt 06.50 AM MATANGAZO 1800 HRS BONGO TEN
Business edition rpt 07.00AM NEWS BULLETIN 19.30 HRS SPOTILEO
Iron Chef rpt ) 710 AM MATANGAZO 20.00 HRS NEWS BULLETIN
Al Jazeera Korean Drama rpt: 07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 20.15 HRS CHEMSHA BONGO
Emperor of the sea 07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 21,00 HRS NEWS BRIEF
07.40AM KUMEPAMBAZUKA 21.03HRS WEEK END SHOW |
Telenovela rpt: Ode 08.00 AM HABARI NYEPES| 22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
Wed 23 Jan 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 22.15 HRS WEEK END SHOW I
Aljazeera To Joy 09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 23.00 HRS NEWS BRIEF
Ripoti Maaalum rpt 09.10AM MATANGAZO 23.03HRS WEEK END SHOW lI
CNN International News 09.20 AM BRAND TALK 01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
AL Bundesliga kick off 09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO 03:00-05:00HRS MUZIKI & MICHEZO (MARUDIO )
azeera N 10.00 AM NEWS BRIEF
CNN International News Capchat it 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS SUNDAY
Mizengwe 10.10AM YALIYOMO YAMO TIME PROGRAMME
Al Jazeera 13.00 HRS NEWS BULLETIN 05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA |
Kumekucha The Decor 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 06.00AM AMKANABBC
Iron Chef. 13:30 HRS DJ SHOW 06.30 AM NIPASHE
Kumekucha Michezo ) 16.00 HRS NEWS BRIEF 06.50 AM COMMERCIALS
o Out v’ about 16.03HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 07.00 AM NEWS BULLETIN
Kumekucha Kishindo Vienna Phiharmon 16.30 Hﬂg HOJAYALEO . 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
. " ienna Philharmonic 18.30 HR! DIRA YA DUNIA BB 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
Turning the Spotlight rpt
Culinary delight rpt I gggg :Eg ﬂﬁﬁﬁ%ﬁﬂﬂmu 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
: The other side rpt g 10.15AM SUNDAY SPECIAL
Series rpt: Inkulo 4 11:00 DADAZ “l W f 21,00 HRS NEWS BRIEF 11: 00 HRS T0P20
Series rpt: Ode To Joy Al Jazeera 12:00 Mpya 21.05 HRS DURU ZETU 13.00 HRS NEWS BULLETIN
13:30 Kall 2 2200 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 13,10 HRS DEATH ANNOUNGEMENTS
Local Pgm: The Monday : ali 2o Wano 2215HRS AFROTIZI 1330 RS NANI ZAIDI
Sun 27 Jan 1500 Funguka 23.00 HRS NEWS BRIEF 16.00 HRS NEWS BRIEF
Agenda Rpt 23,03 HRS AFRO TIZII '
' ) : 03 HH 16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
Gapehat pt 08:00 CNN International 1630 #HASHTAG | -og.sqggsssHRs :gljxgx&\gm@ A(Hr\(leDTgmo ) 1630 RS MANEO YA PWANI
NN International 09:00  In good shape 170} S5ELEKT DADAZ Kipindi o8 ( ) 18:00 HRS AFRICAN PANORAVA
> # f 19.30 HRS SPOTILEO
Innovation rpt 10:00 Capchat rpt 17153 Kuraso klﬂcrf.‘:ﬁ empafia mwanamke ™E l:gglmms 20,00 HRS NEWS BULLETIN
Meza Huru 11:00 Sports Gazette rpt 1800 sNewsz nafasi ya kuzungumaza 05.00AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA | g?(‘)g :22 ME‘;‘V"SUBZR‘}'E“EU
. 1830 Music maswala va kijomii, afyo 06.00 AM AMKANABBC :
Sports Gazette 11:30 Iron chef rpt i ? 06.30 AM NIPASHE 21.03HRS MAMBO MSETO
Business adiion ol 1200 Outn about pt 17:00 EATY 544 1 siasa na uchumi ambayo 06.50 AM MATANGAZO 2001 NEWS BULLETIN (24 HRS)
usiness edition rp : 21-00 Mid-Woak Movis A 07.00AM NEWS BULLETIN 22,15 HR RAFIKI |
Series: Inkulo 12:30 Bundesligga Kick Off pt yanayaizunguka famii 7A0AM MATANGAZO 2,00 HRS NEWS BRIEF
13:00 Riooti Maal 07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 23.03 HRS RAFIKII
Series: Ode To Joy 300 Ripoti Maalum 0725 AM UDONDOZ! WA MAGAZETI 01:00- 0300 FAMILIA ( MARUDIO)
Capital Prime News 1330 Series rpt: Inkulo 07.40 AM KUMEPAMBAZUKA Il 03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )
Dakika 45: 15:15 Aibu yako
The Décor 15:30 Drive it rpt
N o0 Dt 5 — CAPITAL RADIO 2017 101.3 FM
azeera s ) = FAHARI YA MSIKILIZAJVTHE LISTENERS PRIDE
X izengwe rp!
17:00 The Decor ot e a S a I c a MONDAY 18:00-18:10HRS HABARI 21:30-01:00HRS AK 47 LIVE
24 Jan ! e Decor ! l 05:00-09:00HRS MORNING JAM 01:00-05:00HRS MUSIC
1730 Meza huru 09:00-13:00HRS LETE RAHA
Al Jazeera 13:00-14:00HRS DW-RADIO SUNDAY
CNN International News ~ 19:00 Tuming the Spotlight rpt 14:00-16:00HRS CLUB 101 01:00-05:00HRS MUSIC & JINGLES 05:00-07:30HRS MUZIKI
16:00-18:00HRS DALA DALA 07:30-09:00HRS GOSPEL MUSIC
RGN (10 5 & Braa o st 7 A T
Kumekucha Delights 09:00 Su PpPamix 20:00-21:00HRS HALI HALISI 07:30-09:00HRS DK 90 DUNIANI 13:00-14:00HRS DW RADIO
Kumekucha Michezo Korean Drama rpt: - 21:00-22:00HRS SPORTS 09:00-10:00HRS MUZIKI 14:00-15:00HRS CAPITAL MICHEZONI
en 12:00 Kipenga Xtra 2200-01-00HRS LADHA LAIN 10:00-12:00HRS KADOGOO 15:00-16:00HRS UKURASA WA
Kumekucha Kishindo Emperor of the sea = 12:00-13:00HRS BONGO HITS 1 MBELE
ahit 13:00 Planet Bon go TUESDAY - FRIDAY 13:00-14:00HRS DW RADIO 16:00-18:00HRS UNLIMITED
Sports Gazette I X - 05:00-09:00HRS MORNING JAM 14:00-15:00HRS BONGO HITS 2 REQUEST
Ot about pt: Capchative 16:00 EA Drive 09:00-1300HRS LETE RAHA 15:00-16:00HRS ZAIDI YAUMJUAVYO  18:00-21:00HRS JIACHIE
' = - 13:00-14:00HRS DW-RADIO 21:00-21:30HRS SPORTS
Series rpt: Inkulo Telenovela: Ode To Joy 20:00 Ki penga 128812883&2 gklﬂﬁB\ [1)(/)\1LA 21:30-01:00HRS LADHALAINI
Series rpt: Ode To Joy Al Jazeera 21:00 The Cruise S
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

HUDUMA MBALIMBALI

MKOPO WA HARAKA NA NAFUU Pata
mkopo wa dharura ndani ya siku 2. Kwa
wafanyakazi na Wafanyabiashara kutoka
ENTERPRISE FINANCE LIMITED (EFL). Kwa
mawasiliano Zaidi piga: 0768 928516 /
0653 258662. KARIBU EFL.

PROJECTS CREATE EMPLOYMENT
AND GENERATE MONEY:Learn pro-
ject proposal DESIGNING,Find project
DONORS,Establish  project  NGO:0787
505108/ 0769 505108/0716 581562

MAGARI/VIPURI

GARI HONDA CRV YA MWAKA 2007
INAUZWA. INATEMBEA NA IKO KATIKA

HALI NZURI SANA. BEI MAELEWANO PIGA
0755834730 AU 0755260247

NYUMBA/VIWANJA

KIWANJA KINAUZWA, Kipo Ligula Mt-
wara Township Area 3200 SQ FEET. Kwa
mawasiliano piga simu: 0746 348946 /
0685 831772.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA CHETI

JACOB A. NDIMBO anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index namba S.540/036
kilichotolewa na Shule ya Sekondari Maposeni
mwaka 1993.

Yeyote atakaeviona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
SO/RB/4357/2016

115017302

KUPOTEA KWA VYETI

Beatrice Emily Mallya anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba S.327/4
kilichotolewa na Shule ya Sekondari Minja mwaka
1987. Na kadi ya mpiga kura, Barua ya kuthibitishwa
kazini na Barua ya ajira.

Yeyote atakaeviona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
AR/RB/477/2019

115017502

KUPOTEA KWA
KADI YA TRAILER
SALMA SALUM ABDALAH
anatangaza kupotelewa na

kadi ya TRAILER yenye
namba za usajili

T. 334 DDX. CHASSIS

NO; C017560. Yeyote

atakayeiona atoe taarifa

115018902

kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: MS/RB/0122/2019.

KADI YA GARI IMEPOTEA

GODWIN TRAELY MUSHI,
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari
Yenye namba za usajili
T 901 DFF, aina ya TOYOTA
Mark X Chassis namba.
GRX1203062098,
Engine namba. 4GR4008098,

Yeyote atakayeiona anaombwa atoe
taarifa kituo cha polisi kilicho karibu.

Taarifa Polisi:
KJUN/RB/957/2019

115019202

KADI YA TRAILER
VANILA ENTERPRISE COMPANAY
anatangaza kupotelewa na kadi ya
TRAILER aina ya York Trailer
yenye rangi yal MULTICOLOUR

namba za usajili T378 ANE Chassis
namba AO38459 Engine no-.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DOM/TR/RB/111/2019

115019402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No.16/2019

Ombi la BAHATI MOHAMED MKUMBUKWA
Kt i i izi wa mirathi
MOHAMED MKUMBUKWA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 29/01/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa.
tarehe 22/01/2019.

115020102

MAHAKAMA YA MWANZO MAKANGWA
WILAYA YA CHAMWINO DODOMA
MIRATHI NAMBA 02 2019

KATIKA MAKAMA YA MWANZO MAKANGWA WILAYA YA
CHAMWINO DODOMA OMBI LA ISAYA MNYANGHALI WA
MVUMI MISSION DODOMA KUTEULIWA KUWA MSIMAMIZI
WA MIRATHI YA MAREHEMU VERIAN MNYANGHALI
ALIYEKUWA ANIISHI MVUMI MISSION DODOMA.

MTU YEYOTE MWENYE PINGAMIZI KATIKA MIRATHI YA
MAREHEMU HUYO TANZANIA BARA NA KISIWANI,
UNATAKIWA ULETE PINGAMISI HILO KATIKA MAHAKAMA
YA MWANZO MAKANGWA DODOMA

KABLA MSI MAMIZI HAJATEULIWA KUWA MSIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU HUYO NDANI YA MIEZI MITATU.

TANGAZO HILI LIMETOLEWA MAHAKAMA YA MWANZO
MAKANGWA LEO 15/01/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No.18/2019

Ombi la MSAFIRI ALLY SAID Kuteuliwa msimamizi
wa mirathi marehemu ALLY SAID

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 01/02/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 22/01/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

Kumb.Na MADAI NA 436/2018
YAH: KESI YA MADAI NA 01 YA 2019
MADAL.....oorrieerininnasanns HADIJA MUMBA
DHIDI YA
MDAIWA.......covrviinirininnnns SEIF SALUMU

Unaamriwa na mahakama ya mwanzo mijini
mwanza kufika tarehe 24/01/2019 saa 2:00
asubuhi bila kukosa ili kujibu madai
yaliyounguliwa hapa mahakamani.endapo
hutafika mahakamani, shauri litasikilizwa na
kutolea uamuzi hila wewe kuwenon
e

T, Mk
ey HAKIF MEATT MFRTRIDHI
Ik HARAMA T FWAHZD FIEMT

115020202

KADI ZA MAGARI
JOHN IGOTI JOHN anatangaza
kupotelewa na kadi za magari. Kadi
ya gari yenye namba za usajili T 160
DLS TOYOTA RAV 4. Kadi ya gari
yenye namba za usajili T 313 ATY
MITSUBISHI FUSO. Kadi ya gari
yenye namba za usajili T 620 AUR
TOYOTA HILUX.

Yeyote atakayeziona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:

!' , SR o W KAHTRRBIG4H9. -
KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

GODFREY GABRIEL NZALI
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T 546 AET, aina ya MITSUBISHI
FUSO Chassis namba
FK417J740477.

Engine namba 6D16753428.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
OB/RB/711/2019.

115018802

BAKIR NURDIN
MOHAMMEDALI anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari aina
ya TOYOTADUET. yenye namba
za usajili T917 AVM.
CHASSIS NO. M100A015238.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi

Taarifa Polisi.
TR/RB/197/2019.

215018002

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA BIDHAA YAKO?

NI JIBU LAKO

Nipashe

NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz

Kwa Habari Motomoto usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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TANGAZO

BANK OF BARODA (TANZANIA) LTD.

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uonyeshaji ya Mwaka 2014)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.20 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

(Kiasi kwa Shilingi milioni) KWA ROBO ILIYOISHIA 31.12.2018
(Kiasi kwa shilingi ion)

ROBO MWAKA| ROBO MWAKA

YA SASA ILIYOPITA ROBOYA | ROBOYA |LIMBIKIZOLA | LIMBIKIZO LA
31.12.2018 30.09.2018 MWAKA YA MWAKA MWAKA WA MWAKA
A [VMALI SASA ILIYOPITA SASA LINGANISHI
1] Fedha Taslimu 3,744 4,218 31.12.2018 30.09.2018 31.12.2018 31.12.2017
2| Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 17,681 12,035 T [Miririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji
3| Uwekezaji katika Amana za Serikali 23,377 11,996 Mapato/(Hasara) Halisi 632 356 3658 4217
4] Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 27,664 50,458 Marekebisho kwa ajili ya:
5| Hundi na Mihamala ya Kushughulikiwa " 10 -Hasara katika Mali 660 141 1,246 1,680
6] Miamala Baina ya Matawi - - -Prior Period Adjustment 1 378 (260), -
71 Bili Zilizoafikiwa - _ -Badiliko Halisi Katika Mikopo (10,805) (399) (13,420) (32,568)
8| Dhima za Wateja Zilizokubalika - - -Faida/Hasara kwenye Mauzo ya Mali - - : -
9| Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine R ~ -Mabad!l!ko Hal!s! Kat!ka Amana o - 3,325 3,940 6,566 2,561
b N o -Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi zilizoafikiwa - - - -
10] Uwekezaiji Katika Amana Nyingine - - -Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 908 (6,277) (1,557) 2,640
11| Mikopo Halisi lliyopo 98,411 88,211 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 5,465 (855) 3,992 (632)
12| Mali Nyingine 2,763 2,506 Kodi lliyolipwa (428) (557), (1,710) (1612)
13| Uwekezaji wa Hisa - - -Mengineyo (Bainisha) 8,983 (445) 1,707 1,593
14| Akaunti za udhamini B . Fedha Halisi zili ika) kwa jza | ji 8,742 (3,718) 222 (22,121)
15| Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,279 1,333 Il |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
16|Jumla ya Mali 174,929 170,769 ~Gawio Liliopokewa - y - N
-Ununuzi wa Mali za Kudumu (1) (39). (45), (276)
-Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
B. |DHIMA -Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala (11,380) (1,400) (6,044) 2,080
17] Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 1,272 1,272 -Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
18| Amana za Wateja 132,158 128,833 -Mengineyo (ainisha) - - - -
19| Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu B R Fedha Halisi Zili il ika) kwa i za | i (11,382) (1,439) (6,089) 1,804

Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli Kifedha:
-Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
-Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -

20| Amana Maalumu - - [
21| Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - -

22| Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 137 139 Mapato Kutokana na Utoaji wa Misji wa Hisa ~ R R .
23| Limbikizo la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 41 24 -Gawio Lililolipwa kwa Fedha Tasilimu - - - -
24| Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - -Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
25| Mihamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - -Mengineyo (Bainisha) - - - -
26| Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 20 6 Fedha Halisi Zili ili ika) Kwa i za Kifedha - - -
27| Dhima Nyingine 2,494 1,615 IV|Fedha tasilimu na Mali Zinazofanana na Fedha Tasilimu:
28| Madeni - - -Ongezeko/ punguzo Halisi Katika Fedha Tasilimu na Mali Zinazofanana
29|JUMLA YA DHIMA 136,122 131,888 na Fedha Tasilimu (2,640) (5,157) (5,867) (20,317)
-Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
30 |MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 38,807 38,880 mwa Robo/Mwaka 34,100 39,257 37,328 57,644
-Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
mwa Robo/Mwaka 31,460 34,100 31,460 37,328
C. |FEDHA ZA WANAHISA
31| Mtaji wa Hisa Uliolipwa 10,000 10,000 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA
32| Akiba ya Mtaji 937 810
33| Mapato Yaliyobakizwa 21,938 22,939 KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2018
34| Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,948 2,021 (Kiasi kwa shi|ingi m |on)
35| Akaunti Nyingine za Mtaji 3,984 3,111
36| Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 JUMLA YA FEDHA_Z_A WANAHISA 38,807 38,880 Mtaii wa Hisa Malipo Juu ya | Mapato yaliyo | Ziada ya | Tengo la Ziada ya | Mengineya Jumla
38] Dhima zisizo Dhahiri 7,248 10,947 j Bei ya Hisa Bakizwa Kisheria Jumla (Bainisha)
39| Mikopo Chechefu 6,567 7,088
40| Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 2,396 1,545 TRARAWA SAGA
41] Mali Nyingine Chechefu - - Salio la Mwanzo wa Mwaka 10,000 - 22,272| 4,068 781 B AT
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 1,948 - - 1,948 |
D |BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Mapato Mengineyo yaliyojumuishwa - - - -
(i) JUwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 22% 23% Miamala na wanahisa - -
(i) |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 7% 8% Gawio Lillolipwa - - - -
(iii) |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 76% 69% %:nd":){: ;':;:”2 s (123) (_84) . :
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 56% 52% Mer?gineyo y ; R (261) ; ) ; (261)
(v) |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 85% 88% Salio la Mwisho wa Mwaka 10,000 N 23,887 | 3,084 937 B 38,807
(vi) |Ongezeko la Amana 3% -2%
(vii) |Ongezeko la Mali 2% -1% MWAKA ULIOPITA
Salio la Mwanzo wa Mwaka 10,000 - 21,461 2,317 507 - 34,285
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 2,836 - - 2,836
Mapato Mengineyo yaliyojumuishwa - - - -
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Miamala na wanahisa . .
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2018 Gawio Lililolipwa - - - .
O o oo b oo Ziada ya Kisheria - - (1,751) 1,751 -
(Kiasi kwa shilingi milion) Tengo la ziada ya Jumla - - ery| - 274
Mengineyo - - - - - - -
Salio la Mwisho wa Mwaka 10,000 - 22,272 4,068 781 - 37,120
ROBO YA LIMBIKIZO LA
ROBO YA MWAKA MWAKA vangBAII%OS:‘; A MWAKA
SASA 31.12.2018 LINGANISHI 31.12.2018 LINGANISHI
31422017 31122017 BAADHI YA MAELEKEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.12.2018
Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa
1|Mapato ya Riba 3,262 3517 13,562 AT za Mwaka uliopita. (Mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya /mwaka wa sasa,
2|Gharama za Riba 1,218 1,292 4,676 4,845 .
3|Mapato halisi ya Riba (1 kutoa 2) 2,044 2,225 8,906 9,332 yaelezwe kwa mujibu wa ISA 34 na ISA 8)
4|Madeni Viza yaliyofutwa (0), - 1,259 -
5JPunguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 606 406 1,018 1,427 . Py
6|Mapato yasiyo ya Riba: 568 584 1,931 1,959 Jina na Cheo Saini Tarehe
6.1 Faida/Hasara zitokanazo na
Miamala ya Fedha za Kigeni 54 159 349 530 0 i q
5.5 A s Komiaheni 103 Jhss 1519 1423 Rajendra Sgdashlv Mohrlr 16th January, 2019
6.3 Gawio - - . . (Mkurugenzi Mtendaji)
6.4 Mapato Mengine 51 - 64 6
7|Gharama Zisizo na Riba: 1,457 1,245 4,902 5,647 : n
7.1 Mishahara na Mafao 712 352 1,869 1613 Deogratias Edward Ndushi 16th January, 2019
7.2 Ada na Kamisheni 51 121 281 gL Mkuu wa Fedha
7.3 Gharama Nyingine 694 772 2,753 3,323
7.4 Other Provision - - - - . )
8|Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 549 1,158 3,658 4217 Mwita Mohamed Mwita 16th January, 2019
9[Tengo la Kodi ya Mapato 622 360 1,710 1,381 i i
10|Faida/(Hasara) ya Halisi Baada ya Kodi ya Mapato =73 798 1,948 2,836 (MkaQUZI wa Ndam)
11|Mapato Mengine Yaliyojumui: inishi - - - -
1; -Ild"f;'_'ﬂ Y;v Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka ;30 72: tgzi 2132*3 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
1a|viapste kun Hise. o poe 105 20 | tumezitathminitaarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kuiingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasirishaji wa
15|Idadi ya Matawi 4 4 4 4 Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya Mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) JUwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.39% 0.52% 1.17% 2% . .
(ii) JUwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 1.75% 2.00% 5.24% 8% Jina na Cheo Saini Tarehe
(iii) JUwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 55.79% 44.00% 42.58% 50%
| (iv) JUwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 1.62% 2.00% 4.76% 20% Dkt. Proches Meshili Kiwango Ngatuni 16th January 2019

Dkt. Imanueli Daniel Mnzava 16th January, 2019
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HABARI MICHEZO

HAZARD:

LONDON, ENGLAND

DEN Hazard amesisitiza kwa

mara nyingine tena mpango

wake wa kutua katika Klabu

ya Real Madrid, na kubainisha
wazi kwamba angependa siku moja
kuichezea klabu hiyo.

Akizungumza na Jarida la michezo
la Ufaransa mapema wiki hii, mchezaji
huyo wa kimataifa wa Ubelgiji amesema
bado angependa kwenda Real Madrid,
akibainisha kuwa alitaka kuondoka pale
Stamford Bridge baada ya kombe la Du-
nia.

“Nimeshinda kila kitu England, kuan-
zia kombe la Ngao ya jamii, lakini hilo
halimaanisha kwamba naondoka.

“Mara zote nimekuwa nikisema na-
taka kucheza sehemu nyingine tofauti
na England. Lakini kuna vitu ambavyo
vinaniwezesha mimi kubaki.”

Alipoulizwa uwezekano wa kwenda
Real Madrid, akajibu: “Kwanini isiwe
hivyo? Unajua vizuri kabisa. Unauliza
swali ambalo jibu lake unalijua.

“Baada ya kombe la dunia, nilitaka
kuondoka, lakini mwisho wa siku nili-
bakia Chelsea na nacheza katika moja
ya misimu yangu bora zaidi hapa, hadi
sasa.”

Wakati huo huo, Hazard amepuuzia
kwamba atakwenda kujiunga na timu
ambayo itafundishwa na Zinedine Zi-
dane, ambaye awali aliwahi kusema yeye
ndiye aliyemvutia kwenye soka wakati
akiwa mdogo.

“Kuhusu Zinedine Zidane, hilo ni to-
fauti. Kama akienda Manchester kesho
kwa mfano, mimi sitakwenda kule.”

- I
. Henry aomba radhi kwa
. kumwita mchezaji bibi

MONACO, Ufaransa

KOCHA wa timu ya Monaco,
Thierry Henry (pichani chini),
\ ameomba radhi kwa kumuita
. beki wa Strasbourg ‘Bibi’

wakati timu yake ikipigwa
.y 5-1, akisema kwamba

hiyo siyo mara yake
va kwanza kulitumia
- neno hilo.
Henry amela-
zimika kuomba
radhi hiyo
baada ya
kumtusi beki
huyo wa
Strasbourg,
i Kenny
Lala kwa
kumuita
bibi wakati
wa mchezo
wao siku ya
Jumamosi, ukiwa ni
:  mchezo wa Ligi Kuu ya Ufaransa,
¢ Ligue 1.
Henry amejutia kosa hilo baada
: ya kunaswa na kamera akimwita
: mchezaji huyo wa Strasbourg, Lala
: ‘bibi" kwenye mchezo wao wa Ligue
¢ 1 ambao waliambulia kichapo hicho
¢ kibaya cha mabao 5-1.
: Tukio hilo lilitokea kabla ya kipindi
: cha kwanza kumalizika wakati Stras-
¢ bourg ikiongoza kwa mabao 2-1,
: ambapo Lala aliuchelewesha mpira
: ndipo Henry akanaswa na runinga va
¢ Ufaransa akitumia lugha ya matusi
¢ kwa mchezaji huyo.
: "Ndiyo, najutia kwa maneno yan-
gy, ila siyo mara yangu ya kwanza
¢ wakati mwingine natumia hata kwa
¢ lugha ya Kiingereza,” amesema
: Henry.
¢ “Nilikuwa nimeghadhibika,
: samahani sana lakini na mimi ni

¢ binadamu.”
[

\
\

1

:  Henry ameanza
¢ kibarua cha kui-

: fundisha Monaco

i Oktoba mwaka jana
: huku akifanikiwa
: kushinda mich-

i ezo minne

: pekee tangu
¢ alipochukua
¢ jukumu
¢ hilo.

Ronaldo apandishwa kizimbani kwa kukwepa kodi

MADRID, Hispania

CRISTIANO Ronaldo jana Jumanne ali-
wasili mjini Madrid ambapo anakabiliwa na
mashtaka ya kukwepa kulipa kodi ambayo
huenda yakasababisha kupigwa faini ya euro

milioni 18.8.

Jaji alikataa ombi la mchezaji huyo kuhud-
huria kesi hiyo kupitia kanda ya video ama
hata kuingia katika jumba hilo kwa kutumia
gari ili kuzuia kuandamwa na vyombo vya

habari.

Alitarajiwa kukiri mashtaka hayo katika
makubaliano ambayo yatamlazimisha kuhu-
dumia kifungo cha mezi 23 jela au kulipa

faini.

Mchezaji huyo wa Juventus ambaye ali-
ichezea klabu hiyo usiku wa kuamkia mash-
taka hayo aliwasili akiwa anatabasamu.

Wakili wake alikuwa amehoji kwamba
kutokana na umaarufu wake, alipaswa kuto-

tumia lango kuu la mahakama kutokana na
hali ya usalama.

Ronaldo ambaye ni mshindi mara tano
wa Ballon d'Or na kuwa miongoni mwa
wachezaji bora duniani, anatuhumiwa
kwa kukwepa kulipa kodi nchini Hispa-

tika mataifa ya kigeni ili kukwepa kulipa kodi
iliohitajika.

Mwaka 2017, wakati madai hayo
yalipotangazwa rasmi, viongozi
wa mashtaka walisema kuwa
ulikuwa ukiukaji wa ahadi yake

Hispania.

Mchezaji mwezake wa zamani, Xabi Alon-
so pia aliwasili mahakamani siku hiyohiyo
kwa mara ya kwanza akishtakiwa na shataka
kama lake la makosa ya haki za picha zake ya
takriban euro milioni 2.

e W

nia kati ya mwaka 2011 na 2014, wakati nchini Hispania. Nyota wa Barcelona Lionel Messi alinu-
alipokuwa akiichezea klabu ya Real la Lakini wakili wa Ronaldo surika kifungo kwa mashtaka kama hayo ya-
Madrid. 1 alisema kuwa kutoelewana nayohusisha haki za picha zake, akilazimika

Kesi hiyo inaangazia mikataba ya haki
za picha zake.
Viongozi wa mash-

kuhusu kile kilichohitajika na kile
ambacho hakikuhitajika chini ya
sheria za Hispania na kuzuia jaribio

kulipa mamilioni kama faini na ushuru.
Neymar da Silva Santos Junior alikuwa
katikati ya mgogoro wakati Barcelona ilipo-

taka wanasema lolote la kukwepa kulipa kodi. pigwa faini ya mamilioni ya fedha baada ya
kuwa fedha hizo Makubaliano hayo yaliofanyika  kushtakiwa kwa kukwepa kulipa kodi lakini
zilipitishwa Juni mwaka jana yaliafikiwa na  akazuia kukiri shtaka hilo.

kupitia kam- mamlaka ya ushuru nchini Mchezaji wa Real Madrid Marcelo Vieira
puni zina- Hispania. alikiri mashtaka ya kukwepa kulipa kodi na
zotozwa Ronaldo sio mchezaji wa  kukubali kuondolewa kifungo cha miaka
kodi ya kiwango cha juu wa pekee minne jela kufuatia hatua yake ya kutumia
chini kukabiliana na mkono wa kampuniza kigeni kumpitishia takriban Yuro
ka- mamlaka ya ushuru nchini  nusu milioni ya mapato yake.
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RONALD

atetewa na Allegri kukosa pen

TURIN, Italia

OCHA wa Juventus, Mas-

similiano Allegri hakuone-

kana kukerwa baada ya

ristiano Ronaldo kukosa

pealti, lakini alihisi mshambuliaji an-
geweza kufunga.

Ronaldo alipata penalti katika kip-
indi cha pili wakati Juve wakiibuka na
ushindi wa 3-0 dhidi ya Chievo kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu Italia, Serie
A, Jumatatu.

Douglas Costa, Emre Can na Dan-
iele Rugani ndio walifunga mabao
hayo kwa Juve na kuiwezesha kuon-
goza msimamo kwa pointi tisa zaidi.

Allegri alisema timu yake kushin-
da lilikuwa jambo la muhimu na sio
Ronaldo kukosa penalti, ingawa ali-
hisi kwamba mshambuliaji huyo an-
geweza kufunga kwenye kipindi cha

kwanza.

“Inatokea kukosa penalti na sio
jambo la ajabu,” alisema akiwaambia
waandishi wa habari mara baada ya
mchezo huo.

“Sidhani kama hii ni mara ya
kwanza kwa Ronaldo kukosa penalti
kwenye maisha yake ya soka. Jambo
la muhimu ni kwamba timu ilishin-
da”

Aliongeza: “Yeye (Ronaldo) alitaka
kufunga katika kipindi cha pili, kiu-
fundi alicheza vizuri.

“Katika kipindi cha kwanza, aliku-
wa na haraka mno ya kutaka kufun-
ga. Katika kipindi cha pili alipocheza
soka kwa utulivu alikuwa na nafasi
mbili au tatu za kufunga.”

Ronaldo kwa sasa anaongoza
kwenye orodha ya ufungaji mabao
kwenye Serie A akiwa na mabao 14
msimu huu.

LONDON, England

Emery ana imani
Ozil kubaki Arsenal

KOCHA wa Arsenal, Unai Emery ame-
sisitiza kwamba, Mesut Ozil (pichani),
bado ana majaliwa ya kuendelea kuwa
hapo Arsenal.

Ozil hakutumika kwenye mchezo wa
ushindi wa 2-0 Jumamosi dhidi ya Chel-
sea kwenye mchezo wa Ligi Kuu, akiwa

pia alikosa mchezo dhidi ya West
. Ham.

: Na sasa kocha huyo wa zam-
ani wa Sevilla
.. anaamini kuwa
"~ mchezaji
. huyo wa
. zamani
wa Uje-

, rumani,
Lam -
| baye
! ndiye

mchezaji anayelipwa mshahara mkub-
wa zaidi hapo Arsenal, bado anaweza
kuendelea kubakia hapo kwenye dimba
la Emirates.

“Alikuwa tayari kucheza Jumamosi,
lakini tuliamua kumuacha benchi,”
alisema Emery akiwaambia waandishi
wa habari.

“Nilizungumza na yeye pia na nilim-
taka akiwa tayari kwa ajili ya mchezo wa
Chelsea, kwenye mchezo ujao wachezaji
wote watakuwa kwenye kikosi.

“Dhidi ya Chelsea walicheza vizuri,
nina imani kubwa na yeye, nafikiri an-
gefanya vizuri na kwenye mchezo ujao
kila mchezaji atakuwa tayari kwa ajili ya
mchezo ujao na naamini atakuwa kwe-
nye ubora wake.”

Kikosi hicho cha Emery sasa kinaka-
biliwa na mcheo dhidi ya Manchester
United kwenye raundi ya nne ya kombe
la FA, ljumaa.

BOATENG

akamilisha
. usajili Barcelona

. BARCELONA, Hispania

BARCELONA imekamilisha usajili

: wa kushtukiza wa kiungo msham-
: buliaji wa zamani wa AC Milan,

¢ Kevin-Prince Boateng (pichani

: chini), akisajiliwa kwa mkataba wa
¢ awali wa mkopo hadi mwishoni

: mwa msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri

¢ wa miaka 31 anarudi tena kwenye
¢ Ligi Kuu ya Hispania, La Liga, kwa
¢ mara ya pili baada ya kukaa pale

¢ Las Palmas msimu wa 2016-17, na
: Barca ina kipengele cha kumsajili

: kwa ada ya euro milioni 8 mwisho-
¢ ni mwa msimu akionesha kiwango
¢ cha kuridhisha.

Barca kumsajili mchezaji huyo

¢ wa kimataifa wa Ghana umekuja

¢ kama mshituko hasa baada va

¢ kiungo huyo kwa sasa kutokuwa

* kwenye fomu nzuri, baada ya

: kucheza katika klabu za Las Pal-

: mas, Eintracht Frankfurt na Sassu-
¢ olo kwa miaka michache iliyopita.

Kocha Ernesto Valverde ame-

¢ kuwa akitumaini kuimarisha safu
¢ vake ya ushambuliaji wakati huu
¢ wa Kipindi cha usajili wa diri-

¢ sha dogo la Januari, hasa baada

¢ ya kuondoka kwa Paco Alcacer

: aliyetimkia Borussia Dortmund na
¢ Munir EI Haddadi alivejiunga na

¢ Sevilla mwezi huu.

Kumekuwa na machaguo kadhaa

¢ kwa ajili ya kuchukua wachezaji wa
: mkopo, ambapo wachezaji kama

¢ Carlos Vela wa LAFC, Radamel

¢ Falcao wa Monaco na nyota wa

¢ Chelsea, Willian wamekuwa waki-

¢ husishwa.

Boateng alitabiriwa kuwa na

¢ mafanikio makubwa wakati aki-

¢ anza kucheza soka la kulipwa kwa
: kuonesha kiwango cha juu pale

¢ Hertha Berlin na baadae akajiunga
! na Tottenham, lakini mambo yalim-

Mwaka mmoja baadae Ports-

: mouth ilimsaidia kuweza kusajiliwa
¢ na Milan na alikuwa kwenye kikosi
: kilichotwaa ubingwa wa Ligi Kuu

¢ va Italia msimu wa 2010-11.

Licha ya mara kwa mara kuone-

¢ sha uwezo wake wa kucheza na

* mpira, Boateng bado hajaweza

: kutimiza kile ambacho alitarajiwa
¢ wakati akiwa bado kijana mdogo
¢ pale Hertha.

Hata hivyo, kujiunga kwake

¢ Barca kumempa nafasi nyingine ya
¢ kurudisha nafasi yake ya kucheza

: na atakuwa na nafasi nzuri ya

¢ kupigania namba kwenye nafasi ya
¢ kiungo.

— T T ™
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BELLERIN NJE MSIMU
MZIMA ARSENAL

LONDON, England

EKI wa kulia wa Arsenal,

Mhispania Hector Bellerin,

atakuwa nje kwa kipindi

chote cha msimu kilichobaki
kutokana na jeraha la goti alilopata
wakati wa mechi dhidi ya Chelsea Ju-
mamosi iliyopita.

Bellerin, 23, atakuwa akipigania
kuwa fiti kwa ajili ya msimu ujao,
hivyo kilichobaki sasa ni kuona kama
atakuwa nje kwa kipindi gani wakati
huu akitarajiwa kufanyiwa vipimo

zaidi kwa siku zijazo.

Muda wa chini uliotarajiwa kwa
Bellerin kuwa nje ni takriban miezi
sita, hivyo Kocha Mkuu wa Arsenal,
Unai Emery sasa atapaswa kutafuta
mbadala wa beki wa kulia kwa kipindi
kilichobaki cha msimu.

Na kufuatia Ainsley Maitland-Niles,
Stephan Lichtsteiner na Carl Jenkin-
son kuwa fiti, Arsenal inaweza isihan-
gaike kujaribu kusajili mbadala wa
Bellerin katika dirisha hili dogo.

Bellerin ni mchezaji wa tatu Arse-
nal kupata majeraha makubwa msimu

huu. Tayari walishampoteza beki Rob
Holding, ambaye alikuwa nje kwa
kati ya miezi sita na tisa kutokana na
jeraha la goti, na mshambuliaji Danny
Welbeck, ambaye ni majeruhi wa ki-
fundo cha mguu tangu Novemba.

Kadhalika, Arsenal imethibitisha
kuwa Sven Mislintat, mkuu wa kitengo
cha usajili , ataondoka mwezi ujao.

Mislintat alihusika sana katika uteu-
zi wa kocha Emery kurithi mikoba ya
Arsene Wenger na alikuwa kichocheo
kikubwa katika usajili wa Pierre-Em-
erick Aubameyang.

MORATA KUTUA ATLETICO

STRAIKA wa Chelsea, Alvaro Morata, anatarajiwa ku-
jiunga na Atletico Madrid kwa mkopo kwa kipindi chote
kilichobaki cha msimu, huku kukiwa na uwezekano wa
kumnunua jumla Mhispania huyo mwenye umri wa mi-
aka 26. (SKy Sports)

POGBA KUJADILI MKATABA

KIUNGO wa Manchester United na Ufaransa, Paul Pog-
ba, 25, yupo tayari kukaa chini na uongozi kuzungumzia
suala la mkataba mpya. (Sun)

RODRIGUEZ ATATHAMINIWA ARSENAL
ARSENAL inachunguza uwezekano wa kumsajili ki-
ungo wa Real Madrid na Mcolombia James Rodriguez kwa
mkopo. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27 kwa sasa
anacheza kwa mkopo Bayern Munich. (Independent)

HAZARD AIKATAA UNITED

EDEN Hazard, 28, amesema hatajiunga na Manchester
United hata kama Zinedine Zidane atatua kuinoa klabu
hiyo na akafunguka kubaki Chelsea. (Star)

BARTERN YATUA MAN CITY

BAYERN Munich inataka kutoa ofa ya pauni milioni 10
kwa straika wa Manchester City na Wales, Rabbi Maton-
do, 18, ambaye atakuwa nje ya makataba mwishoni mwa
msimu. (Sun)

MARTIAL, UNITED KUMALIZANA

STRAIKA wa Manchester United, Anthony Martial, 23,
anakaribia kukubali mkataba mpya na miamba hiyo ya
0Old Trafford. (ESPN)

ARNAUTOVIC AGOMEWA KUONDOKA

WEST Ham imemwambia mshambuliaji Marko Ar-
nautovic, 29, watamruhusu kuondoka majira ya joto, la-
kini haitamuuza katika dirisha hili la Januari - hata kama
Muaustralia huyo atakataa kucheza. (London Evening
Standard)

‘RABIOT AACHWE ASEPE TU’

NAHODHA wa Paris St-Germain, Thiago Silva, amese-
ma haitakuwa kosa kumwacha kiungo Mfaransa Adrien
Rabiot kuondoka klabuni hapo. Kiungo huyo anawindwa
na klabu kibao za Ligi Kuu England. (Telefoot, via
Talksport)

AUDERO KUMRITHI CECH

ARSENAL inataka kwenda kumsajili kipa wa Juventus
na Italia U-21, Emil Audero, 22, ambaye kwa sasa anacheza
kwa mkopo Sampdoria, ili kawa mbadala wa Petr Cech
anayestaafu. (Gianluca Di Marzio, via Metro)

CITY, PSG VITANI KWA DE JONG

MANCHESTER City itapata ushindani katika mbio za
kumsajili kiungo wa Ajax na Uholanzi, Frenkie de Jong, 21,
baada ya Paris St-Germain nayo kuingia katika mchakato
wa kuisaka saini yake. (Metro)

SPURS KUMUUZA JANSSEN

MWENYEKITI wa Tottenham, Daniel Levy yupo tayari
kuchukua pauni milioni tano kumuuza straika Vincent
Janssen, 24, mwezi huu, ambaye walimsajili kwa pauni
milioni 17. (Telegraph)

WEST HAM KUMKOSA ZAPATA

WEST Ham imekataliwa ofa yao ya pauni milioni 35.28
iliyotoa kwa Atalanta ili kumpata mshambuliaji Mcolombia
Duvan Zapata, 27. (Tuttosport, via Calciomercato)

CARDIFF KUMFUATA MAJA

CARDIFF inaandaa ofa kiasi cha pauni milioni mbili
kwa Sunderland ili kumpata straika Josh Maja, lakini
‘Black Cats’ hao wanataka pauni milioni nne. (Sun)
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Sababu Ligi
Kuu Zanzibar
kuzorota

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KUTOKUWAPO kwa udhamini
kwenye Ligi Kuu ya Zanzibar
na baadhi ya klabu kukosa
wadhamini, ni sababu kubwa
va kutokuwapo kwa ushindani
na kuzorota ligi hiyo, imeele-
ZWa.

Akizungumza mbele ya
Kamati ya Kudumu ya Maen-
deleo ya Wanawake, Habari
na Utalii ya Baraza la Wawak-
ilishi Zanzibar walipokutana
na klabu zinazoshiriki Ligi
Daraja la Kwanza ili kufahamu
changamoto wanazokutana
nazo, Mkurugenzi wa Ufundi
wa timu ya JKU, Masoud Atai
Masoud, alisema kukosekana
kwa wadhamini kunafanya
mchezo wa soka visiwani hapa
kuendelea kuporomoka.

Masoud, alisema Ligi Kuu ya
Zanzibar kwa sasa imepun-
guza mvuto na ushindani kwa
klabu kama ilivyokuwa miaka
yva nyuma kutokana na kukosa
wadhamini kuanzia kwenye
ligi hiyo hadi katika klabu
zinazoshiriki Ligi Kuu.

Alisema changamoto ya
udhamini inachangia kwa kiasi
kikubwa kudumaza soka la
Zanzibar na wachezaji kuto-
kutoa kipaumbele katika mpira
wa hapa nyumbani kwa saba-
bu ya kutokuwa na kitu kina-
chopatikana katika ligi hiyo
pale msimu unapomalizika.

“Bingwa wa Ligi Kuu Zan-
zibar anapopatikana hana
zawadi yoyote anayopata
kuanzia kombe au fedha, bali
anakuwa na jina tu la bingwa
basi, sasa hii inasababisha
wachezaji kutoona mpira ni
ajira ambayo wanaweza kuji-
ajiri,” alisema Masoud.

Aidha, alisema asilimia
kubwa ya timu za Zanzibar
hali zao za kiuchumi ni mbaya
hii ikitokana na kutokuwa na
vyanzo vya mapato katika
hali ambayo inawapa wakati
mgumu hata kuziandaa timu
zao pale zinapokabiliwa na
michuano ya nje ya Zanzibar.

“Klabu hazina pesa za
maandalizi, muda mwingine
baadhi pia zinashindwa hata
kusajili wachezaji wazuri
kutoka nje ya Zanzibar hii
inatokana na kutokuwa na
fedha ya kujiendesha na hii
pia inasababisha wachezaji
wetu wazuri wanashindwa
kukaa nao na kwenda nje ya
Zanzibar, alisema

Hata hivyo, mkurugenzi huyo
ameiomba kamati hiyo pamoja
na wizara husika inayoshughu-
likia michezo kuangalia uweze-
kano wa kutafuta wadhamini
watakao weza kuidhamini ligi
hiyo, pamoja na kuzungumza
na wafanyabiashara waliopo
hapa Zanzibar ili waweze kuz-
idhamini klabu za Ligi Kuu na
Daraja la Kwanza.

Na Faustine Feliciane

SHAMBULIAJI wa Simba, Emma-

nuel Okwi, amesema kipigo cha

mabao 5-0 walichokipata ku-

toka kwa AS Vita ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo kwenye mchezo wa
Kundi D wa Ligi ya Mabingwa Afrika, kime-
wafumbua macho kuelekea mechi ijayo ya
michuano hiyo.

Akizungumza na gazeti hili baada ya ku-
wasili nchini wakitokea Congo, Okwi, alise-
ma kupoteza mchezo huo wa ugenini dhidi
ya AS Vita kumewafanya kujipanga zaidi
kuelekea kwenye mechi ijayo dhidi ya Al
Ahly ya Misri.

Alisema mechi ijayo ambayo watakuwa
ugenini dhidi ya Al Ahly, wataongeza uma-
kini na kwamba anaamini benchi la ufundi
limeona makosa yao na watayafanyia kazi
kabla ya mchezo huo wa mwezi ujao.

“Tulipambana sana, lakini makosa tuli-
yoyafanya yametugharimu, kocha naamini
atafanyia kazi makosa yetu ili kuweza kuwa
makini zaidi kwenye mchezo unaofuata, ki-
pigo tulichokipata kimetuamsha na kutupa
uchungu kuelekea kwenye mchezo ujao,”
alisema Okwi.

Aidha, alisema anafahamu kama
wachezaji wanafahamu kuwa wamewaan-
gusha mashabiki wao wanaowasapoti kwa
nguvu zote.

'OKWI: KIPIGO AS VITA
'KIMETUFUMBUA MACHO

“Mashabiki wetu wanapaswa kufahamu
matokeo tuliyoyapata Congo ni sehemu ya
mchezo na tutahakikisha hatuwaangushi
tena,” alisema Okwi.

Matokeo waliyoyapata Simba mbele ya AS
Vita yameifanya kuporomoka mpaka nafasi
ya tatu kwenye msimamo wa Kundi D ikiwa
na pointi tatu sawa na AS Vita iliyopo nafasi
ya pili, hiyo ikiwa ni kutokana na tofauti kub-
wa ya mabao ya kufunga na kufungwa, huku
Al Ahly ikiongoza kwa alama nne naJS Saou-
ra wakiburuza mkia wakiwa na pointi moja.

Simba itasafiri kuelekea Misri tayari ku-
wakabili Al Ahly kwenye mchezo utakaoche-
zwa Februari 2, mwaka huu saa 3:00 usiku
kwa saa za Afrika Mashariki.

Wachezaji wa timu ya Kikapu ya DTB Tanzania, wakiwa kwenye picha ya pamoja baada ya kuibuka washindi wa jumla wa michuano
ya kikapu kwa taasisi za fedha (Bankers Basketball League) kwa msimu wa 2018/2019. Mechi ya fainali ya michuano hiyo, ilifanyika

zilizoshiriki kwenye michuano hiyo ni pamoja na Azania, CRDB, TADB na NBC. MPIGAPICHA WETU

‘Ubingwa Ligi Kuu
bado kitendawill’

Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI wa zamani wa klabu ya
Yanga na timu ya Taifa ‘Taifa Stars’, Sekilojo
Chambua, amesema kwa namna ligi ina-
vyokwenda na baadhi ya timu kuwa na vi-
poro vingi ni ngumu kutabiri bingwa wa Ligi
Kuu msimu huu.

Chambua, alisema tofauti na msimu uli-
opita, msimu huu idadi ya mechi ni nyingi
kwa kila timu hivyo licha ya timu nyingine
kuwa na mechi nyingi mkononi bado huwe-
zi kutabiri timu itakayotwaa ubingwa.

Alisema kama ingekuwa ligi ya msimu
uliopita, sasa hivi Yanga wangekuwa kwenye
nafasi kubwa ya kutabiriwa kuwa mabingwa
msimu huu.

“Ukiangalia kwa sasa, Yanga inaongoza

ligi, lakini Azam wapo nyuma yao wana
mchezo mmoja mkononi na wamepishana
kwa pointi tisa, Simba wanamichezo sita
mkononi..., sasa kwa mazingira hayo hu-
wezi kusema timu fulani itakuwa bingwa,”
alisema.

Aidha, alisema anaamini timu zote za juu
kwenye msimamo, Yanga , Azam na Simba
wananafasi ya kutwaa ubingwa msimu huu.

Simba ina viporo vya mechi sita ambapo
kama watafanikiwa kushinda vyote wataku-
sanya pointi 18 na kuwa na jumla ya pointi
51, pointi mbili pungufu na Yanga iliyocheza
michezo 20.

Mechi za ligi kwa timu za Yanga, Simba,
Singida United na Mbao FC zimesimama
kupisha michuano ya SportPesa iliyoanza
jana kwenye Uwanja wa Taifa.

MSIMAMO LIGI KUU BARA

P WD L PTS
1.Yanga 20 172 1 38 1453
2Azam 19 135 1 27 8 44
3 Kinondoni MC 22 8 104 29 16 34
4Simba 4 103 1 285 33
5.Lipuli 2 89 5 171333
6.Mbao 2 8 105 16 19 33
7.Coastal Union 206 105 2021 28
8 Kagera Sugar 206 105 19 20 28
9.Alliance 2B 77 9 192708
10MtibwaSugar 18 8 2 8 19 15 26
11.Mbeya City 2075 9 24 2% 2%
12.JKT Tanzania 2 5 107 101525
13.Stand Utd 2 7 4 112N N9 B
14RuwShooting 23 6 7 10 19 31 25
15Mwadui 2 6 6 11 24 22 4
16Singidalnited 21 6 6 9 15 20 24
17Ndanda 2057 9 1205 2
18 Biashara Utd 2 48 10 13212
19 African Lyon 2B 47 12152719
20.7Z Prisons 2002 119 1220 17
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Kilichoiua Yanga
. SportPesa Cup

. Na Faustine Feliciane

Mshambuliaji wa Juventus, Cristiano Ronaldo, akiwa amejawa na tabasamu huku akimshika mkono mpenzi wake, Georgina Rodriguez,
wakati wakitoka Mahakama ya Madrid jana, ambapo aliepuka kifungo cha miezi 23 jela, lakini akikubali kulipa faini kiasi cha pauni

milioni 16.9 (Sh. bilioni 50 za Tanzania) kwa kosa la kukwepa kodi. Nchini Hispania kifungo kisichozidi miaka miwili hakipaswi kutu-
mikiwa gerezani isipokuwa kwa kosa la uhalifu. PICHA: DAILY MAIL

® ® ® Waivaa Leopards SportPesa Cup leo, akili
hesabu zikiwa Misri, Mbelgiji asema...

Na Mwandishi Wetu

IKIWA zimebaki siku 10 kabla ya

mchezo wao wa ugenini wa Ligi ya

Mabingwa Afrikia dhidi ya Al Ahly ya

Misri, Kocha wa Simba, Patrick Aus-
sems, anaisoma vilivyo timu hiyo ya Misri
lengo likiwa ni kupata matokeo mazuri ugen-
ini baada ya timu yake kupoteana ikiwa DR
Congo.

Aussems amesema kwa kutambua
umuhimu na ugumu wa mchezo huo anapi-
tia mikanda ya video ya wapinzani wao hao
kuangalia namna ya kujipanga kuhakikisha
wanafanya vizuri kwenye mchezo huo utaka-
Misri.

Kocha huyo raia wa Ubelgiji aliliambia Ni-
pashe jana kuwa anafahamu ni mambo gani
wachezaji wake walikosea kwenye mchezo
wao uliopita dhidi ya AS Vita walipopoteza
kwa mabao 5-0.

“Tunashiriki michuano ya SportPesa..,
pamoja na kuwa tunashiriki kwa lengo la
kutwaa ubingwa, pia nitatumia michuano hii
kurekebisha mapungufu niliyoyaona kwe-
nye mchezo uliopita,” alisema Aussems.

Alisema hatua ya makundi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika ni ngumu na lengo lao ni
kuona timu inafika robo fainali ya michuano
hiyo ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Bado Simba ina nafasi pamoja na ku-
poteza mchezo dhidi ya AS Vita, tunajipanga
kwa kufanya mazoezi huku pia tukirekebi-
sha mapungufu niliyoyaona, Al Ahly ni timu
nzuri na ndio maana naifuatilia,” alisema ko-
cha huyo raia wa Ubelgiji.

Simba imeshinda mchezo mmoja kwenye
kundi lake dhidi ya JS Saoura na kupoteza
mechi moja dhidi As Vita na inashika nafasi
ya tatu nyuma ya Vita huku timu zote zikiwa
na pointi tatu katika kundi hilo ambalo li-
naongozwa na Al Ahly yenye alama nne na
JS Saoura wakiburuza mkia kwa pointi yao

moja baada timu zote kushuka dimbani mara
mbili.

Katika michuano hiyo inayoandaliwa na
Shirikisho la Soka Afrika (Caf), vinara wawili
wa kila kundi kutoka makundi manne, watat-
inga robo fainali.

Simba itashuka katika dimba la Taifa leo
kuvaana na AFC Leopards ya Kenya kwenye
michuano ya SportPesa ambayo Gor Mahia
ni bingwa mtetezi kufuatia kulitwaa taji hilo
mara mbili mfululizo.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara ambao mwaka jana walifungwa
katika mechi ya fainali na Gor Mahia, wame-
pania kufanya vizuri kwenye michuano hiyo
ili kukata tiketi ya kucheza na Everton ya
England.

Mbali na fedha na kombe, bingwa wa mi-
chuano hiyo hucheza na Everton ambayo
nayo inadhaminiwa na Kampuni ya SportPe-
sa kama ilivyo kwa Simba, Yanga na Singida
United za Tanzania.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

MAKOSA waliyoyafanya mabeki

¢ wa Yanga kipindi cha kwanza

¢ yameigharimu timu hiyo na

* kuondolewa kwenye michuano

: va Sportpesa baada ya kukubali
kipigo cha mabao 3-2 kutoka kwa
¢ Kariobangi Sharks ya Kenya.

Yanga jana ilionekana kuidha-

: rau Sharks huku kocha wa Yanga,
: Mwinyi Zahera akianza mchezo

: na mshambuliaji mmoja na kujaza
1 viungo wengi katikati.

Zahera aliwaanzisha kwa

: pamoja, Abdallah Shaibu ‘Ninja’

: kama kiungo mkabaji pamoja na

¢ Feisal Salum huku pia Haruna

: Moshi Boban akishuka katikati ku-
: saidia viungo na mbele akisimama
¢ Heritier Makambo.

Yanga walifanya shambulizi la

* nguvu dakika va pili tu ya mch-

: ezo, lakini Makambo alishindwa

¢ kuukwamisha wavuni mpira baada
: ya kupokea pasi ndefu ya Kelvin

* Yondani, lakini mpira ukatoka nje.

Sharks walianza kupata bao la

i kwanza dakika ya 10 kupitia kwa
: Abuya Duke kwa shuti kali nje ya
: eneo la hatari ambalo lilimshinda

AL AHLY YAMTESA
AUSSEMS, SIMBA

kipa wa Yanga, Klaus Kindoki
kabla ya kuandika la pili dakika
ya 36 kwa shuti kali kupitia kwa
Abege George.

Mabadiliko yaliyofanywa na
Zahera kipindi cha pili kwa nyakati
tofauti kwa kuwatoa Ninja, Moshi

: na kuingia Deus Kaseke na Amissi
: Tambwe yaliongeza kasi kwa

: Yanga na kufanikiwa kupata bao la
: kwanza dakika ya 86 kupitia kwa

: Tambwe kabla ya Sharks kuongeza
: la tatu kupitia kwa Duke baada ya
: mabeki wa Yanga kujichanganya.

Zikiwa zimesalia dakika mbili

: mpira kumalizika, Makambo

: aliipatia Yanga bao la pili, baada

: ya kuingia bao hilo kulitokea

¢ tafrani kufuatia kipa wa Sharks

: kuung'ang'ania mpira na ndipo

* vurugu za wachezaji wa timu zote
: zilipotokea na mchezo kusimama
: kwa dakika sita.

Hata dakika 10 za mwisho

: mwamuzi wa mchezo huo, George
: Gotagota, alionekana kuelemewa
: na mchezo akiruhusu faulo nyingi.

Kwa matokeo hayo ya jana,

: Yanga imeungana na Singida

: United kuaga mashindano hayo

: kufuatia timu hiyo ya mjini Singida
nayo kukubali kipigo cha bao 1-0

: kutoka kwa Bandari FC ya Kenya

¢ katika mchezo wa mapema jana.
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