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Wakuu wa Nchi na Serikali wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) wakiwa pamoja wakati wa
mkutano wao wa kawaida wa 44 uliofanyika mwishoni mwa wiki Harare, Zimbabwe. PICHA: IKULU

Lissu: CHADEMA imjibu Msi

Na Halfani Chusi

MAKAMU Mwenyekiti wa
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Tundu
Lissu, amesema kuna haja uon-
gozi wa chama chake kujibu
hoja ya aliyekuwa Mjumbe wa
Kamati Kuu, Mch. Peter Msigwa,
kuhusu matumizi ya mabilioni
ya shilingi.

Kutokana na rai hiyo ya Lissu,
chama hicho kimejibu hoja hiyo
ya Mch. Msigwa, kikidai mwana-
chama huyo mpya wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) kuibua
kashfa dhidi ya CHADEMA ni
kusaka umaarufu kisiasa na si
vinginevyo.

Akihojiwa katika kipindi cha
‘Medani za Siasa’ cha Star Tv,
Lissu alisema ni vyema ofisi ya
Katibu Mkuu wa CHADEMA ika-
jibu hoja za Mch. Msigwa kwa
kuwa si ngumu.

“Ninafikiri kitu cha kujiuliza
hayo malalamiko yake yako sa-
hihi kiasi gani na mimi nilisema
hoja zake zijibiwe na mamlaka
sahihi za chama, hoja si ngumu
‘kivile’, rekodi za pesa zipo, na
haya mambo tunayazungumza
kila siku,” Lissu alisema.

Mkurugenzi wa Itikadi, Ma-
wasiliano na Mambo ya Nje wa
CHADEMA, John Mrema, alipo-
tafutwa na Nipashe jana kuzun-
gumzia suala hilo, alisema:

“Msigwa hana hoja yoyote in-
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TUNALETA HUDUMA ZA AFYA ZA KISASA NCHINI
TANZANIA, KUTOKA INDIA.

' sarvodaya

~~ HEALTHCARE

Dr. Anchit Uppal

@ Pataunafuu wamaumivu suguyamgongo kwa kutumia
teknolojia ya kisasa

@ Uchunguzi na matibabu ya kina, kutoka kwa Daktari
bingwa wa uti wa mgongo kutoka India.

Daktari wetu bingwa wa uti wa mgongo, Dk. Anchit Uppal, kutoka
Hospitali ya Sarvodaya, Delhi, India, amepewa leseni ya kutoa matibabu
nchini Tanzania, na atakuwa akitembelea Dar mara kwa mara kwa ajili
kuwaona wagonjwa wake. Tunaleta teknolojia ya kisasa nchini Tanzania
ili kukusaidia kupata unafuu. Utaratibu wetu wa kutoa huduma ya
uchunguzi na matibabu umeundwa ili kutoa matokeo ya haraka na
madhubuti, ya kukurejesha katika maisha yako ya kila siku.

Teknolojia ya Kisasa, Imefika Nchini Tanzania!

Mbinu hii ya matibabu ni ya hivi karibuni na imeletwa mahususi nchini
Tanzania na Daktari bingwa wa India.

Anza kuchukua Hatua sasa ya kuishi bila maumivu

Tutumie ujumbe wa WhatsApp kwa +255761460999 au
baruapepe amit@hosplan.com ili kuweka miadi yako leo!

Sy hitech Sai

Hi tech Sai Hospital,

Plot No. 445, mtaa wa Charambe, Upanga, Dar Es Salaam
Tarehe - 22nd , 23rd na 24th Agosti 2024

ayostahili kujibiwa, kwa
miaka mitano mfululizo
tumepata hati safi za uk-
aguzi wa Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG), Msigwa
akiwa mjumbe wa Kamati
Kuu, alikuwa sehemu ya
wajumbe wa Kamati Kuu
ambako taarifa ya fedha
hupelekwa.

“Pili, Msigwa anafanya
propaganda za kisiasa na
anatafuta umaarufu kupi-
tia CHADEMA ili ajibiwe,
hatuna huo muda. Kwa
sasa tunajiandaa kwa
Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa.

“Tatu, Msigwa hana
hoja mpya kwani anazun-
gumzia mambo ya... (ali-
taja jina la kiongozi wao
aliyehama na kujiunga na
CCM) ya mwaka 2019.

“Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) walichun-
guza na kukuta ni mambo
ya uongo na ya kuchafua
chama, ila anataka tujadi-
li porojo hizo.

“Msigwa ajikite kukise-
mea chama chake kipya
na awatafute familia yake
wamuunge mkono, ili an-
galau awe na faida huko
alikokwenda. Ila tunam-
shukuru kwa kuitangaza
CHADEMA kwa wana-
chama wa CCM ambao
hawaji kwenye mikutano
yetu.

“Amekuwa  mwenezi
mzuri kwani kila siku hai-
shi kuitaja CHADEMA.
Wale mabalozi wazee
huwa hawaji kabisa kwe-
nye mikutano yetu ila
sasa tunawafikia kupitia
Msigwa.”

Mrema pia alinukuliwa
na chombo kimoja cha
habari jana akisema ni
vyema Msigwa akaweka
hadharani ushahidi wa
tuhuma  anazoelekeza

kwa chama hicho badala
ya kuongea kwenye ma-
jukwaa ya kisiasa.

“Haiwezekani mtu
akaenda kusema uongo
huko hadharani, hana
ushahidi kisha chama
ndio kimsaidie ushahidi,
aweke hadharani usha-
hidi kwani tunajua ana-
fanya porojo za siasa,”
alisema na kuongeza:

“Mali zote zinazohami-
shika na zisizohamishika
za chama zipo salama chi-
ni ya Bodi ya Wadhamini,
ambayo ndio msimamizi
mkuu wa mali hizo, na
rejesta ya mali hukaguli-
wa na CAG kila mwaka,”
alisema Mrema.

Tangu Msigwa ajiunge
na CCM Juni 30 mwaka
huu, amekuwa akiru-
sha tuhuma dhidi ya
chama chake cha zama-
ni - CHADEMA kwenye
majukwaa ya kisiasa, ak-
idai kuna ufisadi ndani
ya chama hicho, akitoa
mfano wa zaidi ya Sh. bil-
ioni mbili zilichangwa na
wabunge wa CHADEMA
mwaka 2015, akidai hazi-
julikani ziliko.

Pia alitaka CHADEMA
kuweka wazi matumizi
ya fedha zilizochangwa
wakati wa Operesheni ya
Join The Chain, ambazo
zilikusanywa kwa njia ya
benki na mtandaoni.

Katika mahojiano na
Stars TV, Lissu alisema,
“Mimi na Msigwa ni
marafiki tangu mwaka
2006 kwa sababu tuli-
kuwa tunapambania kitu
kimoja.

“Amejiunga na kambi
ya uadui, sina cha kuzun-
gumza naye, sijui kama
atanipigia, = nimejisikia
vibaya sana kwa sababu
nimefanya naye kazi kwa
miaka mingi.”

Profesa Janabi
aonya ukinzani
insulini mwilini

Na Christina Mwakangale

UZALISHAJI insulini nyingi
mwilini ni chanzo cha ukinzani
katika mwili, Mkurugenzi Mtendaji
wa Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), Prof. Mohamed Janabi
amesema.

Prof. Janabi anafafanua kwamba,
insulini huzalishwa na kongosho
ambalo hufanya kazi ya kuchukua
sukari au wanga uliozidi mwilini
na kuvihifadhi vyakula hivyo kama
mafuta sehemu mbalimbali kama
vile katika ini.

Katika kitabu chake cha ‘Mtindo
wa Maisha na Afya Yako', bingwa
huyo wa matibabu ya moyo
anaeleza dalili za ukinzani wa in-
sulini ambazo huchangiwa na ulaji
wa chakula usiofaa.

Bingwa huyo ambaye ni Mk-
aguzi wa Matibabu Usafiri wa Anga
aliyeidhinishwa na Mamlaka ya
Usafiri wa Anga ya Marekani (FAA-
USA), anasema:

“Watu wengi wana ukinzani
mwilini lakini hawajui kwa sababu
hawajawahi kupima afya zao. Tak-
wimu za kitabibu zinaonesha kuwa
watu tisa kati ya 10 wana tatizo la
ukmzam wa insulini mwilini.

“Viashiria vya ukinzani wa insulini
ni kama vile; kwa wanaume kama
upana wa kiuno unazidi inchi 40
na kwa wanawake inchi 35. Hiki ni
kielelezo cha ukinzani.

“Shiniko la damu zaidi ya
140/90mmHg ni dalili ya kuwa na
ukinzani wa insulini. Ukiwa una-
tumia dawa za kupunguza shinikizo
la juu la damu, hiyo ni dalili pia.

“Wingi wa sukari zaidi ya 100mg/
DL nayo ni dalili ya kuwa na tatizo
la ukinzani wa insulini mwilini.
Matokeo ya kiwango cha insulini
va zaidi ya sita katika kipimo cha
maabara ni dalili.”

Prof. Janabi anataja wengine we-
nye dalili za tatizo hilo ni: Kuwa
na mafuta mwilini, aina ya ‘tri-
glyceride' zaidi ya 150mg na ‘high
density lipoprotein-HDL' haya ni
mafuta salama kwa wanaume chini
va gramu 40 na ch|n| ya gramu 50
kwa wanawake.”

Bingwa huyo pia anasema watu
wanaotumia dawa za kupunguza
kiwango cha lehemu (cholesterol)
mwilini na vinyama vilivyoota
maeneo tofauti ya mwili kama vile
shingoni (skin tags) au madoadoa
na mstari mweusi kwenye kwapa
E]a_canthosis nigricans) wana dalili

izo.

“Kwa wanawake kukosa hamu ya
tendo la ndoa (reduced libido) na
kwa wanaume kukosa nguvu za
kiume (erectile dysfunction) pia ni
da||l| za ukinzani wa insulini.

“Magoti, viungo kuuma au ku-
waka moto hall inayomfanya mtu
ashindwe kuchuchumaa, kushind-
wa kufikiria sawasawa, kulala
sawasawa (insomnia) na kupanda
na kushuka kwa nguvu za mwili
(body energy fluctuation) ni dalili
zingine,” anasema.

Prof. Janabi anasema iwapo watu
watapima na kuzitambua dalili za
ukinzani wa insulini kabla hazi-
japevuka, itawasaidia kuepukana
na magonjwa yasiyoambukiza
(NCD) kama vile kisukari.
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Mbaroni tuhuma za
kutaka kutapeli
watawa, kukutwa
na pembe za ndovu

Na Idda Mushi, MOROCORO

WATU 11 wanashikiliwa na
Jeshi la Polisi mkoani Mo-
rogoro, wakiwamo wanne
wanaodaiwa kukamatwa
na vipande 29 vya meno
ya tembo katika wilaya za
Kilosa na Morogoro na wen-
gine saba wanaotuhumiwa

kujaribu kutapeli watawa wa

Kanisa Katoliki huko Bigwa,
Manispaa ya Morogoro.
Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Morogoro, SACP Alex
Mkama, alisema hayo mwis-
honi mwa wkiki wakati
akizungumzia operesheni
iliyofanywa na polisi kusaka
wahalifu katika kipindi cha
mwezi mmoja uliopita.
Alitaja waliokamatwa na

vipande vya meno ya tembo :

kuwa ni Yahaya Bakari (60),
mkazi wa Chalinze, mkoani
Pwani; Masima Ntumbi,
mkazi wa Mlenge, mkazi wa
Vianzi, wilayani Mvomero;
Juma Zinga (46), mkazi wa

Bagamoyo, mkoani Pwani na

Mansour Abdallah (40),
mkazi wa Dar es Salaam.
Alisema jeshi hilo lime-
wakamata watuhumiwa
wengine saba wanaodaiwa
kupanga na kushiriki kufan-
ya utapeli katika nyumba ya
watawa huko Bigwa Sisters,
Manispaa ya Morogoro.
Kamanda Mkama alisema
tukio hilo lilitokea Agosti
16 mwaka huu huko Bigwa,
watuhumiwa hao wakidaiwa
kuingia kwa jinai ndani ya
eneo la makazi ya watawa
na kunadi madini bandia
kwa ajili ya kujipatia fedha.
Alisema watu hao walidan-
ganya kuwa wao walikuwa
ni watafiti wa mali kale na
kwamba eneo hilo wanaloi-

shi ni sehemu vya utafiti wao. :

“Tuliwakamata wakiwa na
simu 13, laini za simu 27
za mitandao mbalimbali va
simu zenye usajili wa ma-
jina tofauti tofauti ambazo
wamekuwa wakizitumia
kufanya utapeli,” alisema
Kamanda huyo.

Aliwataja waliokamatwa
kwa tuhuma za utapeli huo
kuwa ni Janeth Mhuvile (53),
mkazi wa Kigurunyembe,

Manispaa ya Morogoro; Sam-

son Amos Can (51), mkazi
wa Ruhuwiko, Songea; na
Ramadhani Nassor (33),
Karimu Mlawa (43), Daniel
David (40) Rongido Myovela
(66), wote wafanyabiashara
Salaam pamoja na Joakim
Mwinyimvua (65), mkazi wa
mkoani K|I|mamaro

Kamanda huyo alisema
mtuhumiwa mwingine, Mus-
sa Nongolo (44) alikamatwa
baada ya kudaiwa kudang-
anya kuwa ni mtumishi wa
serikali kwa lengo la kutaka
kujipatia kipato kwa watu
aliokusudia.

Mwinyi aona fursa Tamasha la Kizimkazi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amesema Tamasha
la Kizimkazi ni fursa nyingine
kwa Mkoa wa Kusini Unguja
kuongeza vivutio vya utalii wa
matamasha.

Aliyasema hayo jana wakati
akizindua Tamasha la Tisa la Ki-
zimkazi litakalofanyika Agosti 25,
mwaka huu, likifunguliwa na Rais
Samia Suluhu Hassan.

Alisema katika kuongeza idadi
ya watalii wanaotembelea Zanzi-
bar, serikali imeweka mikakati ya
kuongeza vivutio vya utalii kwa
kubuni matukio maalum ya ku-
vutia watalii pamoja na kuimari-
sha vivutio viliyopo vya asili, yaki-
wamo mapango, fukwe za bahari
na wanyama adimu wanaopati-
kana Zanzibar pekee.

Alisema Zanzibar imejaaliwa
kuwa na urithi wa utamaduni
na majengo ya kale kama vile vy-

umba za ibada za tokea ukoloni,
ukiwamo msikiti wa kale wa Ki-
zimkazi.

“Hayo ni miongoni mwa mam-
bo ambayo yanavutia wageni
kutoka nchi mbalimbali duniani
kuitembelea Zanzibar,” alisema.

Rais Dk. Mwinyi alisema seri-
kali ya Mkoa wa Kusini kwa kush-
irikiana na wananchi pamoja na
taasisi mbalimbali, wana wajibu
wa kuliendeleza tamasha hilo na
kuandaa mipango madhubuti ya
kuzidi kuyatangaza matamasha
hayo ndani na nje ya nchi sam-
bamba na kubuni fursa zitakazo-
leta manufaa ya kuwapo matukio
hayo.

Alipongeza  wananchi  wa
Wilaya ya Kusini kwa kulipa
umuhimu tamasha hilo na ku-
faidika na fursa mbalimbali za
kimaendeleo zinazoambatana na
tukio hilo kila mwaka.

Pia aliagiza uongozi wa Mkoa
wa Kusini kulitumia tamasha hilo

mbalimbali za uwekezaji zilizopo.

“Watangazieni wawekezaji
fursa zilizopo katika ardhi mlio-
nayo na kuwapo fursa pana ya
uwekezaji baharini, ili rasiliamali
hizo zilete tija na manufaa kwa
wananchi na serikali kwa ujum-
la,” aliagiza.

Alihimiza wawekezaji wa sekta
binafsi hasa wamiliki wa hoteli
za kitalii kwa kushirikiana na
serikali kufanikisha mipango ya
maendeleo hasa katika kuimari-
sha sekta za uchumi, ukiwamo
mchango wao wa kuongeza idadi
ya watalii nchini, kuchangia Pato
la Taifa kwa ulipaji kodi na tozo
na utoaji wa ajira kwa vijana wa
Zanzibar.

Dk. Mwinyi aliahidi wawekezaji
kwamba, serikali itaendelea ku-
wapa ushirikiano na kuzidi ku-
fungua milango, ili kurahisisha
shughuli za uwekezaji nchini
hasa katika sekta za utalii, viwan-
da na biashara.

Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI, Mohamed
Mchengerwa, alisema viongozi
wa nchi wanafanya kazi kubwa
ya kuleta maendeleo Bara na
Visiwani katika nyanja mbalim-
bali, kwa kuhakikisha wanaacha
alama itakayodumu vizazi na vi-
Zazi.

Alisema miradi anayofanya
Rais Mwinyi kwa wananchi wa
Zanzibar katika sekta ya elimu,
afya, miundombinu ya barabara
na maji, inayagusa moja kwa
moja wananchi na wataendelea
kuunga mkono juhudi hizo.

Katibu wa Kamati ya Tama-
sha hilo, Hindi Juma Ramadhan,
alisema licha ya mafanikio ya ta-
kmakablhwa na changamoto za
uhaba wa huduma ya maji safi
na salama, umeme mdogo, upun-
gufu wa watoahuduma wa afya,
migogoro ya ardhi baina ya wa-

kutangaza na kubainisha fursa

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais -

nanchi na wawekezaji pamoja na
kuporomoko kwa maadili.

akitoka Cuba, ambako alifanya ziara maalum ya kuboresha uhusiano kati ya nchi hiyo na
Tanzania. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Asilimia 85 ya Watanzania
wanatumia vitochi - ripoti

Na Salome Kitomari

RIPOTI ya Takwimu za Ma-
wasilianoiliyotolewa naMam-
laka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA), inaonesha matumizi
ya simu rununu maarufu
vitochi, ni kwa asilimia 85.56
nchini.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
simu za aina hiyo zinazotu-
mika ni 52,825,801 zikifuatwa
na simu janja (smart phones)
20,118,846.

Licha ya idadi ya matumizi

ya simu hizo kuwa kubwa,
idadi ya watu wanaozitumia
imepungua kutoka asilimia
85.62 mwishoni mwa Desem-
ba 2023 hadi asilimia 85.56
Machi 2024.

Ripoti hiyo ya robo ya tatu
ya mwaka 2013/24, inaone-
sha idadi ya laini za Intaneti
imeongezeka kutoka mil-
ioni 359 kwa robo mwaka
iliyoishia Desemba 2023 hadi
milioni 36.8 kwa robo mwaka
iliyoishia Machi 2024.

Ripoti hiyo inabainisha

kuwa kufikia Machi 2024,
idadi ya watu wanaotumia
simu janja imeongezeka hadi
asilimia 32.59 kutoka 32.13
iliyorekodiwa mwishoni mwa
Desemba 2023.

Kwenye takwimu za usajili
wa fedha mtandao, idadi ya
akaunti za fedha mtandao
ambazo zimetumika anga-
lau mara moja katika kipindi
cha miezi mitatu iliyopita
iongezeka kutoka akaunti
milioni 52.9 katika robo mwa-
ka iliyoishia Desemba 2023

hadi milioni 53 Machi 2024.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, miamala
ya fedha mtandaoni kwa miaka mitano
iliyopita (2019-2023), imeongezeka ku-
toka Sh. bilioni tatu mwaka 2019 hadi
bilioni 5.3, sawa na asilimia 19 ya ukuaji
kwa kila mwaka, na kwamba wastani
wa miamala kwa kila mteja umepun-
gua kutoka miamala 117 mwaka 2019
hadi 100 mwaka 2023.

Ripoti hiyo imebainisha Intaneti ya
simu ndiyo njia maarufu zaidi ya ku-
pata Intaneti, ikiwa na laini 24,431,561
huku teknolojia ya 2G ikiwa na matumi-
zi makubwa, ikiwa na laini 12,256,233,
teknolojia za faiba nyumbani na faiba
ofisini zina idadi ndogo ya laini ambazo
ni 49,163 na 5,126, mtawalia.

Aidha, wigo wa 3G, 4G na 5G umepa-
nuka kufikia asilimia 88, 80 na 13 ya
watu nchini, huku eneo lillilofikiwa na
intaneti ya kasi 3G, 4G na 5G ni asilimia
72, 64 na moja, mtawalia.

“Wastani wa ongezeko la kila mwaka
la asilimia 9.8 la idadi ya laini zinazo-
tumia huduma ya Intaneti kwa kipindi
cha miaka mitano iliyopita. Laini zina-
zotumia Intaneti ziliongezeka kutoka
milioni 25.8 mwaka 2019 hadi milioni
35.9 mwaka 2023,” inaeleza sehemu ya
ripoti hiyo.

Kuhusu matukio ya ulaghai, ripoti
hiyo inaonesha kuwa majaribio ya ula-
ghai yamepungua kwa watoahuduma
wote kwa angalau asilimia 15 isipokuwa
Vodacom ambaye yameongezeka kwa
asilimia 30 kutoka majaribio 2,876 ka-
tika robo mwaka inayoishia Desemba
hadi majaribio 3,735 katika robo inay-
oishia Machi 2024.

Vilevile, majaribio ya ulaghai kimkoa,
mikoa ya Rukwa na Morogoro inayoon-
goza, ikiwa na zaidi ya theluthi moja ya
majaribio yote ya ulaghai nchini huku
Mbeya, Dar es Salaam na Tabora zin-
afuata kwa majaribio ya ulaghai kwa
zaidi ya asilimia moja hadi 10.

Mikoa ya Kaskazini Pemba, Kusini
Unguja na Kusini Pemba ina idadi ndo-
go ya majaribio, kila mkoa ulirekodi
asilimia 0.01.
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1.

Taarifa ya Mkutano Mkuu

Vodacom Tanzania Public Limited Company
(Imesajiliwa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania)
(Namba ya usajili 38501)

(ISIN: TZ1996102715 Ticker code: VODA)

(‘Vodacom Tanzania’ au ‘Kampuni’)

Taarifa inatolewa kuwa, mkutano mkuu wa nane wa Kampuni kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2024
utafanyika kwa njia ya kielektroniki siku ya Jumatano tarehe 11 Septemba 2024 kuanzia saa nne asubuhi.
Mkutano huu utajadili yafuatayo:

Kuthibitisha kumbukumbu
Kuthibitisha kumbukumbu za mkutano mkuu wa saba uliofanyika tarehe 22 Septemba 2023.

Azimio la kawaida namba 1
“ILIAMULIWA KUWA kumbukumbu za mkutano mkuu wa saba uliofanyika tarehe 22 Septemba 2023
zimethibitishwa.”

Nakala za kumbukumbu zinapatikana kwenye tovuti ya Kampuni www.vodacom.co.tz/annual-
general-meeting.

Kupitisha taarifa za fedha za mwaka zilizokaguliwa
Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa za fedha zilizokaguliwa kwa mwaka ulioishia tarehe
31 Machi 2024.

Azimio la kawaida namba 2
“ILIAMULIWA KUWA taarifa za fedha zilizokaguliwa za Kampuni, pamoja na taarifa ya wakaguzi huru
na ya wakurugenzi kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2024, zimepokelewa na kupitishwa.”

Nakala za taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2024 zinapatikana
katika tovuti ya Kampuni www.vodacom.co.tz/financials.

Uchaguzi wa wakurugenzi
Kwa kupitia maazimio tofauti:
3.1 Bw Dejan Kastelic aliteuliwa kuwa mkurugenzi asiye mtendaji kwa mujibu wa ibara ya 86 ya

Katiba ya Kampuni, kujaza nafasi iliyojitokeza katika Bodi na kuendelea kutekeleza majukumu
ya kiofisi hadi mkutano wa kawaida unaofuata, na hivyo anastahili kuchaguliwa.

3.2 Bw Haytham Ammar aliteuliwa kuwa mkurugenzi asiye mtendaji kwa mujibu wa ibara ya 86 ya
Katiba ya Kampuni, kujaza nafasi iliyojitokeza katika Bodi na kuendelea kutekeleza majukumu
ya kiofisi hadi mkutano wa kawaida unaofuata, na hivyo anastahili kuchaguliwa.

3.3 Bw Matimba Mbungela, Bw Diego Gutierrez and Bi Raisibe Morathi wanapaswa kustaafu katika
mkutano huu kwa mujibu wa ibara 104 na 105 za Katiba ya Kampuni. Ibara hizo zinabainisha
kuwa licha ya kustaafu, wanaweza kuchaguliwa kwa mara nyingine tena kuwa wakurugenzi.

Azimio la kawaida namba 3

“ILIAMULIWA KUWA Bw Dejan Kastelic amechaguliwa kuwa mkurugenzi asiye mtendaiji.”

Azimio la kawaida namba 4
“ILIAMULIWA KUWA Bw Haytham Ammar amechaguliwa kuwa mkurugenzi asiye mtendaji.”

Azimio la kawaida namba 5
“ILIAMULIWA KUWA Bw Matimba Mbungela amechaguliwa tena kuwa mkurugenzi asiye mtendaji.”

Azimio la kawaida namba 6
“ILIAMULIWA KUWA Bw Diego Gutierrez amechaguliwa tena kuwa mkurugenzi asiye mtendaji.”

Azimio la kawaida namba 7
“ILIAMULIWA KUWA Bi Raisibe Morathi amechaguliwa tena kuwa mkurugenzi asiye mtendaji.”

Uteuzi wa Ernst & Young kuwa wakaguzi huru wa Kampuni

Kuteua kampuni ya Ernst & Young Inc., kama ilivyopendekezwa na Kamati ya Ukaguzi, Dharura na
Utekelezaji, kuwa wakaguzi huru wa Kampuni na kushikilia nafasi hiyo hadi mwisho wa mkutano
mKuu ujao wa mwaka.

Azimio la kawaida namba 8

“ILIAMULIWA KUWA Ernst & Young Inc. imeteuliwa kuwa mkaguzi huru wa Kampuni na kushikilia
nafasi hiyo hadi mwisho wa mkutano mkuu ujao wa mwaka.”

Uteuzi wa wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji
Kupitia maazimio tofauti na kwa mujibu wa kifungu cha 32(f) cha Katiba ya Kampuni, Bi Margaret
Ikongo, Bi Thembeka Semane na Bi Kanini Mutooni wakiwa wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura
na Utekelezaji wachaguliwe kuendelea kuwa wajumbe.

Azimio la kawaida namba 9

“ILIAMULIWA KUWA Bi Margaret Ikongo amechaguliwa kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati
ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.”

Azimio la kawaida namba 10

“ILIAMULIWA KUWA Bi Thembeka Semane amechaguliwa kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati
ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.”

Azimio la kawaida namba 11

“ILIAMULIWA KUWA Bi Kanini Mutooni amechaguliwa kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati
ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.”

Gawio

Kuidhinisha gawio la mwisho la Shi 11.93 kwa kila hisa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe
31 Machi 2024 kama ilivyopendekezwa na wakurugenzi. Gawio litalipwa kabla au Jumatano ya
tarehe 16 Oktoba 2024 kwa wanahisa waliosajiliwa kwenye kitabu cha usajili baada ya kufunga
biashara ya hisa tarehe 15 Agosti 2024.

Azimio la kawaida namba 12

“ILIAMULIWA KUWA gawio la Shi 11.93 kwa hisa ya kawaida kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe
31 Machi 2024 limeidhinishwa.”

Ada ya wakurugenzi

Kuidhinisha ada ya wakurugenzi wasio watendaji ya dola za Kimarekani 477 000 hadi hitimisho la
mKkutano mkuu ujao wa mwaka, ili kuiwezesha Kampuni kuwavutia watu wenye uwezo, ujuzi na
uzoefu unaotakiwa ili kutoa mchango unaofaa kwa Kampuni. Hakuna mapendekezo ya mabadiliko
ya ada.

Azimio la kawaida namba 13
“ILIAMULIWA KUWA kiwango cha ada ya mwaka ya wakurugenzi wasio watendaji cha dola za
Kimarekani 477 000 kimeidhinishwa kwa mchanganuo ufuatao:

Pendekezo la Ada ya sasa

ada Dolaya Dolaya

Marekani’ Marekani

Mwenyekiti wa Bodi 150 000 150 000
Mjumbe wa Bodi 30000 30000
Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji 15 000 15 000
Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji 8000 8000
Mwenyekiti wa Kamati ya Ujira 12 000 12 000
Mjumbe wa Kamati ya Ujira 4000 4000
Mjumbe wa Kamati ya Uteuzi 3000 3000

1. Ada hil inajumuisha kodi zote ikijumuisha kodi ya zuio, inayolipwa kwa shilingi ya Kitanzania kwa wakurugenzi wazawa,
randi ya Afrika Kusini kwa wakurugenzi wa Afrika Kusini na dola ya Marekani kwa wakurugenzi wengine. Ada hii inalipwa
kila robo mwaka.

Pamoja tunaweza

Wasifu wa Wajumbe wa Bodi

Dejan Kastelic (43)

Mkurugenzi asiye mtendaji

Shahada ya Sayansi katika Uhandisi Umeme kutoka Chuo kikuu cha Maribo kilichopo Slovenia; Alisoma Chuo Kikuu cha Harvard kilichoko Boston Marekani
na INSEAD

Bw Kastelic aliteuliwa kuwa Afisa Mkuu wa Teknolojia wa Vodacom Group, Afrika Kusini mwezi Agosti 2020. Kabla ya kujiunga na Vodacom, alikuwa Afisa Mkuu
wa Teknolojia na Habari katika kampuni ya PT Indosat Ooredoo TBK, sehemu ya kampuni ya Kundi la makampuni ya Ooredoo huko Qatar. Aidha, aliwahi kuwa
Mkurugenzi wa kampuni ya Indosat, Singapore na ni Kaimu Mwenyekiti wa Bodi ya Usimamizi wa Posta Slovenije d.o.o. Bw Kastelic alianza kazi katika kampuni
ya simu Amis Ltd hadi kufikia nafasi ya Afisa Mkuu wa Technolojia. Mwaka 2009 alihamia kampuni ya IBM Ulaya Mashariki na Kati kama Meneja Usimamizi wa
Rasilimali. Mwaka 2012 alijiunga na kampuni ya Telkom Austria akiwa kama Mkurugenzi Mtendaji na Afisa Mkuu wa Teknolojia na Habari na baadaye akawa
Mkurugenzi wa Kundi na Afisa Mkuu wa Technolojia na Habari akisimamia kampuni za simu — Vip mobile, Serbia na Si.Mobil Slovenia. Mwaka 2015,
alihamishiwa kampuni ya Mobiltel Bulgaria hadi alipoteuliwa kwenye nafasi aliyoishikilia mwanzo katika kampuni ya Indosat. Bw Kastelic pia ni mkurugenzi

wa bodi ya Vodacom Msumbiji na Vodacom Lesotho.

Haytham Ammar (42)

Mkurugenzi asiye mtendaji

Shahada ya Uhasibu na Usimamizi wa Biashara, Cheti cha Taaluma ya Uhasibu

Haytham aliteuliwa kuwa Afisa Mkuu wa Fedha wa Makampuni Tanzu ya Vodacom mwezi Juni 2024. Kabla ya kujiunga na Vodacom, alikuwa Afisa Mkuu wa
Fedha wa M-Pesa Africa. Aidha, aliwahi kuwa Mkurugenzi wa Fedha wa Vodafone Ghana ambapo alitoa mchango mkubwa katika kufanya mageuzi ya kibiashara
yaliyopelekea ukuaji kiuendeshaji na kifedha huku akichochea ongezeko la thamani ya biashara kulingana na rasilimali chache zilizokuwepo. Anasifiwa pia kwa
kuboresha mazingira ya udhibiti wa mapato, ugavi, usimamizi wa madeni, na uwasilishaji wa taarifa za kifedha. Haytham alianza kufanya kazi na Vodafone
mwaka wa 2007 alipojiunga na Vodafone Misri, ambapo majukumu yake yalihusisha nyanja mbalimbali ikiwemo Mipango ya Fedha, Uwasilishaji wa Taarifa za
Kifedha, na Mipango Maamuzi, akiisaidia timu ya Misri katika kupanga na kutekeleza mipango mikakati muhimu kama vile ujenzi wa minara ya teknolojia ya 4G,
maboresho ya kidigitali, na kuchochea ufanisi katika gharama za matumizi.

Raisibe Morathi (55)

Mkurugenzi asiye mtendaji

Shahada ya Uzamili ya Filosofia, Stashahada ya juu ya masuala ya kodi kutoka Chuo Kikuu cha Wits, Mhitimu wa programu ya menejimenti ya INSEAD
(Ufaransa), Cheti cha Taaluma ya Uhasibu ya Afrika Kusini (CA, SA)

Raisibe aliteuliwa kuwa Afisa Mkuu wa Fedha wa Vodacom Group Limited mwezi Novemba 2020. Alijiunga na Vodacom akitokea Nedbank Group ambapo
alikuwa Afisa Mkuu wa Fedha tangu Septemba 2009. Ana uzoefu wa zaidi ya miaka 27 katika huduma za fedha katika mashirika mbalimbali makubwa huko
Afrika Kusini, ikiwa ni pamoja na Nedbank Group, Sanlam Group na Industrial Development Corporation. Raisibe pia ni mkurugenzi asiye mtendaji wa bodi
za Vodacom Afrika Kusini na Safaricom PLC.

Diego Gutierrez (48)

Mkurugenzi asiye mtendaji

Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara na Masoko, Chuo Kikuu cha Catélica, Bolivia

Diego aliteuliwa kuwa Afisa Mkuu wa Uendeshaji wa Vodacom International Business mwezi Agosti 2017. Diego ana uzoefu wa zaidi ya miaka 20 katika
shughuli za kimataifa katika sekta ya mawasiliano ya simu hususan kwenye masoko yanayoibukia huko Latini Amerika, Afrika na visiwa vya Karibi. Ana uzoefu
uliothibitika wa kufanya mageuzi ya kibiashara na kuwezesha ongezeko la ufanisi wa uendeshaji, kupitisha makampuni katika vipindi vigumu vya mabadiliko
na kutafsiri mikakati ya mashirika kuwa matokeo ya uendeshaji yanayoonekana. Bw Gutierrez pia ni mkurugenzi wa bodi ya Vodacom Congo DRC, Vodacom
Lesotho, Vodacom Msumbiji, M-Pesa Africa na M-Pesa Africa Kusini.

Matimba Mbungela (52)

Mkurugenzi asiye mtendaji

Shahada ya Uzamili ya Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu cha Kwazulu Natal, Shahada ya Utawala, Chuo Kikuu cha Venda, Stashahada ya Juu ya
Rasilimaliwatu, Chuo Kikuu cha Cape Town, Mhitimu wa Programu ya Vodafone kwenye ubora wa masuala ya rasilimaliwatu

Matimba aliteuliwa kuwa Afisa Mkuu wa Rasilimali Watu wa Vodacom Group Limited mwezi April 2014. Kabla ya kushika nafasi hii, alikuwa Afisa Mkuu wa
Rasilimali Watu wa Vodacom South Africa hadi Aprili 2014. Matimba amefanya kazi ndani ya Vodacom/Vodafone Group tangu 2003 akishikilia nafasi
mbalimbali katika Kitengo cha Rasilimaliwatu. Kwa miaka mitatu alifanya kazi Vodafone kama Mkuu wa Kanda ya Afrika, Mashariki ya Kati na Asia Pasifiki
“AMAP” akihusika na Ufanisi na Mabadiliko na pia kama Mkuu wa Vipaji wa Kanda. Kabla ya hapo alikuwa anashughulikia Usimamizi wa Vipaji katika Vodacom
kwa miaka sita ambapo alitekeleza kwa mafanikio kujumuishwa kwa mkakati wa vipaji katika mkakati wa dunia wa Vodafone. Uzoefu wake wa siku za nyuma ni
pamoja na kufanya kazi za Afisa Rasilimaliwatu katika kampuni za BMW Afrika Kusini na Unilever. Matimba anawakilisha Vodacom Employee Trust (‘Siyanda’)
Kkatika Bodi ya YeboYethu, pia ni Mkurugenzi Asiye Mtendaji wa Vodacom Msumbiji na Vodacom Lesotho na ni mjumbe wa Bodi ya Ushauri ya Unisa GSBL.

Margaret Ikongo (66)

Mkurugenzi huru

Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anatambuliwa kuwa mtaalamu wa fedha kwa madhumuni ya kamati hii

Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu Huria, Tanzania. Cheti cha Kimataifa cha Usimamizi wa Viashiria Hatarishi, Taasisi ya Usimamizi
wa Viashiria Hatarishi, Uingereza. Diploma ya Kimataifa ya Usimamizi wa Viashiria Hatarishi na Mjumbe Mhitimu wa Taasisi ya Usimamizi wa Viashiria Hatarishi,
Uingereza. Mwanachama katika Taasisi ya masuala ya Bima, Uingereza

Margaret aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2017. Pia ni mjumbe wa bodi ya wakurugenzi ya Actuarial and Risk
Consulting na Metrolife and Meticulus Insurance. Kabla ya hapo, Margaret alikaa kwenye Bodi ya benki ya NMB na AAR Insurance Tanzania, pamoja na Bodi ya
Wadhamini wa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF). Margaret ana uzoefu mkubwa katika masuala ya fedha na utawala bora akiwa ameupata kutokana na
kufanya kazi katika sekta ya bima ambapo alikuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Bima la Taifa kwa kupindi cha miaka kumi. Margaret pia alikuwa mshauri
wa Kamishna wa Mamlaka ya Udhibiti wa Bima Tanzania pamoja na Kaimu Mkuu wa Kurugenzi ya Ufundi.

Thembeka Semane (48)

Mkurugenzi huru

Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anatambuliwa kuwa mtaalamu wa fedha kwa madhumuni ya kamati hii

Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu cha Monash; Stashahada ya Juu katika Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu cha Biashara cha
Pretoria Gordon; Shahada ya Biashara katika Uhasibu; Chuo Kikuu cha Transkei (Chuo Kikuu cha Teknolojia cha Walter Sisulu kwa sasa); Mwanachama wa
Taasisi ya Taaluma ya Benki ya Afrika Kusini

Thembeka aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2017. Thembeka ana uzoefu katika masuala ya biashara ukihusisha
mikakati ya mashirika, utekelezaji wa mifumo ya biashara, miradi yenye thamani kubwa, utekelezaji na ufuatiliaji, utawala bora na vilevile usimamizi wa fedha.
Thembeka ni mkurugenzi wa Linea Consulting (Pty) Ltd, mjumbe wa Kamati ya Udhibiti ya ACASA & ATNS, akiripoti kwa Waziri wa Usafirishaji wa Afrika Kusini
na pia, ni mjumbe wa Baraza la ICASA. Thembeka anafanya kazi kama mjumbe wa bodi wa Idara ya Makazi EAAB, ambapo ni Mwenyekiti wa Kamati yake ya
Fedha na Uwekezaji na pia, ni mjumbe wa Kamati za Ukaguzi na Dharura pamoja na ya Rasilimali watu na Ujira. Pia, Thembeka ni mjumbe wa bodi na mjumbe
wa Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi wa Dharura na Kamati ya Ujira ya Mamlaka ya usimamizi wa Mbuga za Wanyama za Afrika Kusini. Vilevile, Thembeka ni
mjumbe wa South African Heritage Resource Agency na Kamati ya Uthibiti na Usimamizi wa Utendaji wa Manispaa ya Sol Platje.

Kanini Mutooni (48)

Mkurugenzi huru

Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anatambuliwa kuwa mtaalamu wa fedha kwa madhumuni ya kamati hii

Elimu ya utekelezaji wa Sera za Kimataifa, Shule ya masuala ya kiserikali ya Harvard. Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara, Shule ya Biashara Cass
ya Chuo Kikuu cha Jiji la London. Diploma ya masuala ya Dhamana (Uingereza). Cheti cha Taaluma ya Usimamizi katika Uwekezaji (Uingereza). Cheti cha
Taaluma ya Uhasibu (ACCA), Uingereza. Shahada ya Biashara, Chuo Kikuu cha Kikatoliki, Kenya

Kanini aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Oktoba 2022. Kanini ni Mkurugenzi Mtendaji wa Draper Richards Kaplan Foundation kwa
Afrika. Hivi sasa ni Mkurugenzi Mtendaji wa Draper Richards Kaplan Foundation akisimamia Afrika. Pia ni mjumbe katika Bodi za Financial Sector Deepening
Africa (FSDA); MCE Social Capital, the United Nations Capital Development Fund, Africa Enterprise Challenge Fund, Amref Health Innovation na CDC UK PLC.
Kabla ya hapo, Kanini alikuwa mjumbe wa Bodi katika benki za uwekezaji huko Uingereza na Marekani ikiwa ni pamoja na Bank of America-Merrill Lynch na
Dresdner Kleinwort Benson.

Wanahisa wanaweza kuteua wawakilishi kuhudhuria, kutoa maoni na
kupiga kura kwa niaba yao. Mwakilishi si lazima awe mwanahisa wa
Kampuni. Fomu ya uwakilishi iliyojazwa, inayopatikana kwenye tovuti ya
Kampuni, pamoja na risiti ya uwekezaji ya DSE ya mwanabhisa, kitambulisho
cha taifa/kura/leseni ya udereva na taarifa za mawasiliano vitumwe kwa
barua pepe kwenda investorrelations@vodacom.co.tz au viwasilishwe
kwa Katibu wa Kampuni, ghorofa ya 15, Vodacom Tower, Ursino Estate,
Kiwanja namba 23, Barabara ya Bagamoyo, Dar es Salaam, Tanzania kabla
ya saa 4:00 asubuhi ljumaa ya tarehe 6 Septemba 2024. Kujazwa kwa
fomu ya mwakilishi hakumzuii mwanahisa yeyote kuhudhuria mkutano
mkuu wa mwaka.

Tarehe ya kufunga rejesta

Tarehe ya kufungwa rejesta ya wanahisa wa Kampuni kwa madhumuni ya
kustahili kuhudhuria, kushiriki na kupiga kura kwenye mkutano mkuu wa
mwaka ni Jumatano 4 Septemba 2024.

Ushiriki kwa njia ya kielektroniki

Mkutano mkuu wa mwaka utafanyika kwa njia ya kielektroniki kama
ilivyoainishwa kwenye kifungu 29 na 63 cha Katiba ya Kampuni. Wanahisa
waliosajiliwa kwenye rejesta hadi kufikia tarehe ya kufunga rejesta hiyo,
watapokea ujumbe mfupi wa maneno wenye taarifa za kuwawezesha kuingia
kwenye mkutano huo. Mkutano mkuu wa mwaka utaoneshwa mubashara
Kkupitia kiunga cha wavuti kwenye vifaa janja vilivyounganishwa na intaneti.
Kwa taarifa zaidi, tafadhali tembelea tovuti ya Kampuni www.vodacom.co.tz/
annual-general-meeting.

Upigaiji kura utaendeshwa kulingana na Katiba na kanuni za Kampuni.
Maazimio ya kawaida yatakayopitishwa katika mkutano mkuu huu
yatapaswa kuungwa mkono na zaidi ya 50% ya kura za wanahisa. Azimio
maalum litapaswa kuungwa mkono na angalau 75% ya kura za wanahisa.
Wanahisa watawajibika kwa gharama za data na mtandao. Kampuni haitawajibika
na upotevu wa mawasiliano kutokana na matatizo ya kimtandao/kuishiwa muda
wa hewani/kukatika kwa umeme/na matatizo ya kiufundi ya kielektroniki
yanayoweza Kuathiri ushiriki wa mwanahisa kwenye mkutano mkuu mwaka

kwa njia ya mtandao.

Wanahisa wenye hisa zisizo kwa majina yao lazima wawapatie watunzaji
au wawakilishi wao maelekezo ya kupiga kura katika mkutano mkuu wa
mwaka. Kama mtunzaji au mwakilishi wako hatapokea maelekezo kutoka
kwako, kama itakavyokuwa, itabidi kufanya maamuzi kulingana na
mamlaka uliyoyatoa kwake.

Wanahisa wanahimizwa kutuma maswali yatokanayo na maazimio yaliyopo
kwenye taarifa hii kabla ya mkutano mkuu kwenda kwenye barua pepe

i d co.tz kabla ya ljumaa ya tarehe

6 Septemba 2024 saa 4:00 asubuhi. Majibu ya maswali hayo yatatolewa
katika mkutano mkuu. Uwasilishaji wa maswali haumzuii mwanahisa kuuliza
maswali siku ya mkutano mkuu.

Wanahisa wanahimizwa kuendelea kufuatilia tovuti ya Kampuni ili kupata
taarifa zaidi zinazohusiana na mkutano mkuu wa mwaka.

relati
Imeidhinishwa na Bodi.

Mahudhurio

Wanaostahili kuhudhuria, kuzungumza na kupiga kura kwenye mkutano mkuu
wa mwaka ni wanahisa tu.

Caroline M Mduma
Katibu wa Kampuni
19 Agosti 2024
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HABARI KITAIFA

Vigogo

wakuna vichwa
mmomonyoko
wa maadili

Na Julieth MKireri,
MKURANGA

KUPOROMOKA kwa maadili
nchini kumechangiwa na
kupungua elimu ya imani,
hivyo jamii kutokuwa na
hofu ya Mungu.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Mkuranga, Mohamed Mwera
aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki alipozungumza
na waandishi wa habari
baada ya kikao cha Baraza
la Madiwani.

Mwera alisema jamii ina-
takiwa kubadilika na kusi-
mamia watoto wao kiimani,
akiamini kufanya hivyo
kutasaidia jamii kuwa na
hofu ya Mungu na watoto
kusimama kwenye maadili.

Katibu Tawala wa Wilaya
va Mkuranga, Omari Mwan-
ga, akiwa katika kikao hicho
cha Baraza la Madiwani
aliomba madiwani kushiriki-
ana na viongozi wengine
kuhakikisha katika miku-
tano yao ajenda ya maadili
ipewe kipaumbele.

“Tunatamani watoto wetu

Naibu Waziri Mkuu né Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko (katikati), akiongozana na viongozi wengine wa serikali na Benki ya CRDB
kuanza mbio za kilometa tano katika kilele cha msimu wa tano wa CRDB Bank Marathon zilizofanyika viwanja vya Farasi ‘The
Green Grounds' jijini Dar es Salaam jana na kuhudhuriwa na washiriki zaidi ya 8,000. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Biteko apongeza marathon ya CRDB
kusaidia watoto, kinamama na vijana

wa sasa miaka ijayo wawe
miongoni mwa Vviongozi
lakini wakishafanyiwa vi-
tendo vya ubakaji wakiwa
wadogo, inasababishia ku-
poteza mwelekeo na ndoto
za0 za baadaye.

“Suala hili kila mtu ana-
takiwa kulichukua kwa uzito

wa kutumika kujenga miradi
mikubwa inayoonekana
kama ilivyo kwenye fedha
zinazotoka Serikali Kuu,
tuzingatie kusimamia vizuri

kupeleka miradi ya maen-
deleo.

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Mkuu na
Waziri wa Nishati, Dk. Dotto
Biteko, amepongeza Taasisi
ya CRDB Bank Foundation
kwa kuendelea kuandaa
mbio za marathon ambazo

Kikwete (JKCI), huduma
za afya kwa kinamama we-
nye ujauzito hatarishi ka-
tika Hospitali ya CCBRT na

duni na Michezo, Dk. Damas

Ndumbaro, alisema CRDB
Bank Marathon imesaidia
kwa kiasi kikubwa kucho-
chea ari ya michezo nchini.

Dk. Ndumbaro alisema
mbio hizo zimekuwa juk-
waa muhimu kwa wa-
nariadha nchini kuonesha

ni 100 zitasaidia huduma za
afya kwa kinamama wenye
ujauzito hatarishi Hospitali
ya CCBRT na Sh. milioni 150

3,000 kwa kila nchi.

mi wa taifa
letu. LaKini
pia kinama-

Mbio hizo zilizo-
fanyika Dar es Salaam
jana ni za tatu baada ya
zile zilizofanyika DRC
na Burundi. DRC mbio
hizo zilifanyika Ago-
sti 4, mwaka huu am-
bako Dola za Marekani

Akizungumza wakati
wa kutangaza matokeo
ya mbio hizo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa CRDB

hizo, Km 42 upande wa

wanawake ni Joyloyce
Kemuma kutoka Kenya,
upande wa wanaume
mshindi ni Moses Nen-
gichi kutoka Kenya. Kilo-
meta 21 upande wa wa-
nawake ni Sara Makera
kutoka Tanzania, na

wake kuondoa mmomo- mapatio yake yameeleke- vipaji vyao katika jukwaa la “Ni- 50,000 zilikusanywa upande wa wanaume
nyoko wa maadili unaoen- zwa kusaidia jithada za kimataifa kwa kuwa mbio yapongeze kusaidia kuboresha  ni Joseph Panga kutoka
delea katika jamii zetu,” serikali kuboresha sekta ya  hizo zimesajiliwa kimataifa kwa kuen- huduma za afya kwa Tanzania.
alisema. ) . afya, kusaidia wenye uhitaji na Shirikisho la Upimaji watoto katika Hospitali Km 10 upande wa
Akizungumzia utekelezaji na kukuza ustawi wa jamii. ~ Mbio Kimataifa (AIMS) na de,le,a ku- ya Jason Sendwe jijini wanawake, mshindi ni
m'r?/\(/j.'lya mae’%j(eleo, Mkuu Dk. Biteko alitoa pongezi ~ Shirikisho la Riadha Duni- §ald|a mat-  Lubumbashi. Hamida Nasor kutoka
\qugdi'all ?\lyaasrxf aaliw%&%ﬂga' hizo jana wakati wa kilele ani (World Athletic). ibabu ya Kwa upande wa Bu- Tanzania na upande
Vionjgozi kuwa na matumizi cha msimu wa tano wa Mkurugenzi Mtendaji wa  kinamama rundi, mbio hizo zili- wa wanaume ni Mao
mazuri ya fedha za mapato CRDB Bank Marathon am-  Benki ya CRDB, Abdulma- na watoto fanyika Agosti 11, mwaka ~ Hindo Ako kutoka Tan-
ya ndani kwa kutekeleza bapo Sh. milioni 350 zime- jid Nsekela, alisema kati ya tu. Ki huu ambako Faranga zania.
miradi inayotatua kero za kusanywa kwa ajili ya ku- fedha zilizokusanywa, Sh. wetu. KI- za Burundi milioni 120 Sara Makera, mshin-
wananchi. saidia watoto wenye uhitaji  milioni 100 zitakwenda ku- Rdifama zilikusanywa kusaidia di wa mbio za Km 21
“Sisi tuna mapato makub- wa upasuaji wa moyo katika  saidia watoto wenye uhitaji ndio wWame- waathirika wa mafuriko upande wa wanawake,
wa ya ndani, fedha zinataki- Taasisi ya Moyo ya Jakaya ~wa upasuaji JKCI Sh. milio- peba uchu-  Mkoa wa Gatumba. alieleza furaha yake

kushiriki katika mbio
hizo na kusema kuwa
ushindi wake ni sehemu
ya kusaida matibabu ya

fedha za mapato ya ndani uwezeshaji vijana. zitaelekezwa kwenye uwez-  ma ndio Bank Foundation, Tully ~ watoto wenye matatizo
ili hata tukiulizwa tunacho “Niwapongeze kwa kuen- eshaji vijana. waangalizi Esther Mwambapa, al- ya moyo na matibabu
cha kukionesha,” alisema. delea kusaidia matibabu ya Katika mbio hizo, zawadi wa familia ipongeza washindi wa ya kinamama wenye
Mkurugenzi wa Hal- kinamama na watoto wetu.  za jumla ya Sh. milioni 98.7 mbio hizo na kushukuru  ujauzito hatarishini hos-
mashauri hiyo, Waziri Kinamama ndio wamebeba  zimetolewa kwa washindi Zetl:I husu- washirika wa mbio hizo,  pitalini CCBRT.
Kombo, alisema katika uchumi wa taifa letu. Lakini 60 wa mbio za kilometa 42, Sanl Wa- wakiwamo kampuni za “Mimi kama mwan-
kutekeleza bajeti wanay- pia kinamama ndio waan- 21, 10 na tano pamoja na toto. Hivyo, bima Sanlam na Alli- amke, ninajisikia faraja
oipitisha, wanasimamia (i i ; ‘skeli 74 ki ° Yo, ; ; P
f egh & vk e 7 e galizi wa familia zetu hu-  mbiozabaiskeli za kilometa  ykiimari- ance Life ambao ni wa-  kubwa kushiriki kusam-
pangwa na kwamba kgtika susani watoto. Hivyo, ukii- 65. h f shirika wakuu wa mbio baza tabasamu kwa
mwaka wa fedha 2023/24 marisha afya ya mama na Mwenyekiti wa Bodi ya sha atya hizo. watoto na kinamama.
mapato valikusanywa kwa watoto umeimarisha afya CRDB Bank Foundation, Ya Mama “Tunawashukuru Watu wanapaswa kufa-
asilimia 102. ya taifa,” alisema Dk. Biteko. Martin Warioba, alisema na Watoto sana washirika wetu na  hamu kuwa afya bora ni
Kombo alitaja miradi Naibu Waziri Mkuu, Bite- jumla ya washiriki walio- ymeima- wakimbiaji wote kwa haki ya kila mtoto na ki-
mikubwa iliyotekelezwa, ko alisema serikali na Wa-  jiandikisha mwaka huu ni  pichq afya kuungana nasi katika namama pia hawastahili
ikijumuisha zahanati mpya tanzania wanaona jitthada 8,000 huku akisema lengo taifa.” juhudi za kusambaza kupoteza maisha wakati
sita zilizojengwa kutokana hizo zinazofanywa na Benki  la mwaka kesho ni kupata ya taira, tabasamu kwa watoto wa kujifungua. Tuna-
na map%tol ya k”dbam .n?] ya CRDB kupitia CRDBBank  washiriki 10,000 Tanzania, allsema DK. walioathirika,” alisema washukuru CRDB Bank
vn\gggﬁgg ﬁ;@ 5 %IE\'A%]SZ oan 5 Foundation. huku malengo ya washiriki  Biteko. Tully. Foundation kwa kutu-
Waziri wa Sanaa, Utama- Burundi na DRC wakiwa ni Washindi wa mbio unganisha pamoja kati-

ka juhudi hizi,” alisema.



6 NIpashe ...... e

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

TFF isipuuzie kilio
cha wadau, mdhamini
mmoja timu saba

HATA kama yatapuuzwa au wahusika kuziba masikio, lakini kuna
kelele na manung’uniko kutoka kwa mashabiki na wadau wa soka
kwenye mitandao ya kijamii na kupitia baadhi ya vyombo vya habari,
kuhusu Kampuni ya GSM kudhamini zaidi ya timu moja kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Wala huwezi kuuliza kuwa yanatoka wapi zaidi ya wanachama na
mashabiki wa Simba, ambao wanaona hakuna haki kwa kampuni
hiyo kudhamini timu takriban sita hivi kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Hapa hatusemi wapo sahihi au la, lakini manung'uniko yanapozidi
siku hadi siku, yanapaswa wenye mamlaka na soka la Tanzania Bara
kukaa chini na kutafakari kwa kina, kwani walalamikaji wanaoneka-
na kuwa na hoja.

Tumewasikia baadhi ya viongozi wa Shirikisho la Mpira wa Miguu |
nchini (TFF) na Bodi ya Ligi Tanzania (TPLB) kwa nyakati tofauti wak- .
isema hakuna kanuni inayozuia na pia udhamini huo unaziingizia
timu ambazo nyingi hazina uwezo mkubwa wa kipato.

Kwa hilo la kipato tunadhani wapo sahihi, lakini ni lazima liangal-
iwe kama hicho kipato kipo katika njia sahihi ambayo haiwezi kwa
namna yoyote kuhusika katika upangaji wa matokeo.

Hebu hapa twende sawa, klabu ya Arsenal inadhaniwa na Shirika la
Ndege la Emirates na ni klabu pekee nchini humo inayodhaminiwa
na shirika hilo, zingine nje ya hapo ni PSG ya Ufaransa, AC Milan ya
Italia na Real Madrid ya Hispania.

Hata hivyo, japo timu hizo zinaweza kukutana kwenye michuano
ya Ulaya, lakini udhamini wa Emirates hauna chembe yoyote ya vi-
nasaba na moja kati ya klabu hizo mbali na udhamini kibiashara,
hivyo hautiliwi shaka kwamba kunaweza kuwapo na aina yoyote ya
upangaji wa matokeo kwani haijawekeza kwenye klabu yoyote zaidi
ya kudhamini tu.

Ukiangalia hapa nchini GSM, inaonekana amejikita kabisa katika
Klabu ya Yanga. Ndiyo inayohusishwa na sapoti kubwa katika usajili
na kuiendesha timu, huku ikionekana kusaidia pakubwa mchakato
wa uwekezaji.

Hivyo, inakuwaje kampuni hiyo hiyo inakwenda kudhamini timu
zingine kwenye Ligi Kuu? Hata kama hakuna kanuni, hata busara tu
haielekezi? Hivi mtu kama Mohamed ‘Mo’ Dewji akianza kudhamini
timu za Ligi Kuu, wakati tayari anautaka uwekezaji Klabu ya Simba,
unatarajia nini baada ya kuzidhamini zingine?

Kama ambavyo walioainisha kwamba kunaweza kuwapo na upan-
gaji wa matokeo kwa kampuni tu ambayo haipo kwenye klabu yoyote
kudhamini zaidi ya timu moja kwenye ligi moja, inakuajie kwa Ligi
Kuu Bara?

Kwa mtazamo wetu tunaona kama tunaanza kurudi nyuma, wakati
tulishatoka huko zamani. Tunakumbuka kulikuwa na timu za Mgam-
bo JKT, JKT Ruvu, Ruvu Shooting, zote zikimilikiwa na taasisi moja ya
Jeshi la Kujenga Taifa na zilikuwa Ligi Kuu, lakini moja kati ya maazi-
mio ya Bagamoyo mwanzoni mwa miaka ya 2000 kutoka FIFA, ulizi-
taka klabu zote za aina hiyo kuwa na timu moja tu kwenye ligi.

FIFA iliona hakutakuwa na haki na usawa, kwani JKT Ruvu kama
inahitaji pointi moja ili isishuke daraja na inacheza na Ruvu Shoot-
ing ambayo ipo salama kwa alama zake, haiwezi kuikosa kwa sababu
mwajiri wao ni mmoja, hivyo kuzuia haki kwa timu ambazo hazina
timu zenye vinasaba na nyingine kushinda kwa haki.

Ndiyo maana kwa sasa kuna JKT Tanzania, pia kuna Polisi Tanzania,
badala ya Polisi Dodoma na Polisi Morogoro ambazo kuna kipindi
zote zilikuwa Ligi Kuu kwa wakati mmoja.

Hivyo, kwa hili la udhamini huu wa GSM kwa timu takriban sita Ligi
Kuu tunaona wadau wa soka wana hoja na TFF na Bodi ya Ligi hawa-
paswi kulifumbia macho kwani litaturudisha nyuma kwa kushindwa
kupata bingwa aliyestahili kwa ligi yetu ambayo sasa tunatamani
itoke kuwa namba sita kwa ubora Afrika na kupanda juu zaidi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

LINADHANI

Na Adam
Fungamwango

‘LIONE
SIFAY

MTANANGE
AFRIKA

Wapo wanaotaka kulirudisha
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soka la Tanzania enzi zile za FAT

LIGI ya Tanzania inashika
nafasi ya sita kwenye ubora
wa Ligi za Afrika, na kwa
sasa ina mvuto mkubwa kwa
mashabiki mbalimbali duni-
ani ambao wamekuwa wak-
iifuatilia.

Haikuja kwa bahati mbaya,
bali kuna wadau wa soka
walipambana usiku na
mchana, chini ya Rais Wal-
lace Karia kuhakikisha mpira
wa Tanzania unapiga hatua.

Ligi ya Tanzania imetoka
kule ambapo ilikuwa haio-
nyeshwi kwenye televisheni,
lakini kwa sasa asilimia 90
ya mechi zote zimekuwa
zikionekana.

Ubora wa Ligi ya Tanzania
umechangiwa na vitu vingi
mno, ikiwamo viongozi wake
mara kwa mara kuumiza
vichwa na kuangalia wapi
kunaweza kuboreshwa ili
soka liwe juu.

Kuna wachezaji wengi
bora wa kigeni kwa sasa
ambao wameruhusiwa ku-
ingia na kuifanya ligi kuwa
na ushindani mkubwa, timu
za Tanzania kufanya vema
katika michezo ya kimataifa
na hata wachezaji wa Kitan-
zania kujifunza kutoka kwao
na kuikomaza Timu ya Taifa
ya Tanzania, Taifa Stars.

Binafsi hili nalipongeza
na naomba viongozi wa-
shikilie msimamo huo huo,
badala ya kusikiliza maneno
ya watu ambao wamekuwa
wakionekana kupinga sana
idadi ya wachezaji 12 wa ki-
geni kuwapo katika kila timu.

Nadhani hii ni kwa sababu
zao binafsi, labda wengi wao
ni mawakala wa wachezaji
wa Kitanzania, lakini hawa-
fanyi hivyo kwa manufaa ya
maendeleo ya soka la Tanza-
nia na ligi kwa ujumla.

Lakini pamoja na hayo,

bado nina wasiwasi kuwa
baadhi ya mambo yanavyok-
wenda ni kama vile yanaan-
za kuturudisha nyuma enzi
ya Chama cha Soka nchini
(FAT), wakati kipindi hichi
ni cha Shirikisho la Mpira wa
Miguu Tanzania (TFF).

Sina maana kuwa nabeza
soka la kipindi hicho, la ha-
sha, ila nyakati na kutoku-
wapo kwa mawasiliano bora
na miundombinu ilisababi-
sha vitu viende ndivyo sivyo.
Huwezi kuwalaumu kwa
sababu huwezi kupishana au
kushindana na nyakati.

Nashangaa eti mpaka leo,
bado kuna kesi za wachezaji
kusaini timu mbili, wakati
kwa wenzetu walioendelea
huwezi kukuta hilo.

Ni Tanzania pekee ndiyo
bado kuna kesi za wachezaji
kusaini mara mbili, lakini pia
Kamati ya Sheria na Hadhi za
Wachezaji haitoi maamuzi,
badala yake inataka klabu

zilizoshindwana kwenda
kuzungumza nje ya kamati
hiyo.

Kamati ambayo ina hadhi
sawa na ile ya FIFA kwa ngazi
ya nchi, inaposhindwa kutoa
maamuzi ya kesi za klabu
ni ajabu kidogo. Sijawahi
kusikia CAS ikirudisha kesi
ya wanaopingana, badala
yake inatumia sheria na ka-
nuni ilizojiwekea kuamua.
Kamati ya Sheria na Hadhi za
Wachezaji ya TFF, yenyewe
haifanyi hivyo kwa baadhi ya
kesi.

Lakini pia sijawahi kuona
FIFA ilimrudisha mchezaji
kwenye timu aliyoondoka
kama kuna tatizo la kimkata-
ba inamuuliza wapi anataka
kucheza huku kesi ikien-
delea, na yeyote atakayeo-
nekana amekiuka taratibu
anaadhibiwa, bila kuathiri

mahusiano na kazi za watu.

Ukishangaa ya Mussa utao-
na ya Firauni, katika mechi
ya Pamba Jiji dhidi ya Pris-
ons tumesikia kuna baadhi
ya wachezaji wa Pamba ha-
wakuwa na leseni.

Katika dunia hii ya sasa
kweli ligi kama hii ya Tan-
zania inaanza baadhi ya
wachezaji kweli hawana
leseni? Siku zote viongozi
wa klabu na TFF walikuwa
wapi? Nani mzembe kwa
hili?

Kocha Goran Copunovic
amelalamika sana kuhusu
hilo, akadai amepanga kikosi
chake, lakini kila akifanya

hivyo anaambiwa kuna
wachezaji hawaruhusiwi
kucheza.

“Kabla ya mchezo kuna
watu  waliniambia  TFF
wamesema kuna wachezaji
hawana leseni. Nikabaki na
wachezaji tisa tu. Nimebadili
kikosi mara tano kabla ya
mchezo. Hii si sawa. Mambo
ya leseni wanaohusika ni
viongozi, sijui tatizo ni nini.
Nitaondoka leo kama mimi
ndio tatizo. Hiki ni kitu gani
jamani?” akalalamika kocha
huyo.

Pamoja na hayo, inadaiwa
viongozi wa Prisons wame-
kata rufani kuwa Pamba
ilichezesha wachezaji ambao
hawaruhusiwi.

Jamani katika dunia hii ya
leo, bado mambo haya yapo?
Karne hii ya 21, kwenye Ligi
Kuu ya sita kwa ubora? Nad-
hani kuna sehemu tumeanza
kurudi nyuma enzi zile za
FAT. Mbona hatujawahi ku-
viona huko kwenye ligi za
wenzetu? Kama ni viongozi
wa klabu, au ndani ya TFF
waanze kuangaliana mape-
ma kabla mambo hayajahari-
bika na kulitia aibu taifa.
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RITA yatoa vyeti
vya vizazi, vifo kwa
waombaji 195,771

Na Kulwa Mzee

WAKALA wa Usajili, Ufilisi na
Udhamini (RITA) umepokea jum-
la ya maombi 198,972 ya vyeti vya
vizazi na vifo katika kipindi cha
miezi miwili, waombaji 195,771
(asilimia 98.4) wakipatiwa vyeti
Vyao.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam mwis-
honi mwa wiki, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa RITA, Frank Kanyusi,
alisema kuwa kati ya maombi
hayo, 179,485 yalikuwa ya uhakiki
wa vyeti vya kuzaliwa na men-
gine 19,487 ni uhakiki wa vyeti
vya vifo.

“Maombi mengine 18,341 ya-
likuwa ya upungufu uliomo
kwenye vyeti hivyo ambapo wa-
husika walirudishiwa kwa ajili ya
kufanya marekebisho, maombi
562 yalikataliwa kwa sababu vy-
eti vilivyowasilishwa kwa uhakiki
havikuwa halali,” alisema.

Kanyusi alisema maombi men-
gine 3,201 yanaendelea kufanyi-
wa kazi na yatakamilika ndani ya
siku chache zijazo.

Alitaja changamoto zinazotoka
kwa waombaji ni kuambatanisha
nyaraka zisizo sahihi na makosa
ya baadhi ya nyaraka kuwekwa
nywila (password), hivyo wakala
kushindwa kuzihakiki.

Akifafanua zaidi, Ofisa Mtenda-
ji Mkuu huyo alisema kumekuwa
na makosa ya kutuma nakala ya
vyeti vilivyotolewa nje ya nchi
ambavyo RITA haina mamlaka
ya kuvihakiki sambamba na wen-
gine kushindwa kufuatilia ma-
jibuyao ya uhakiki katika akaunti
walizofungua, hivyo kuchangia
ongezeko la malalamiko.

“Changamoto tulizokutana
nazo zilikuwa ni nyingi lakini kwa
kushirikiana na wataalamu wetu,
tuliendelea kuzitafutia ufumbuzi
wa haraka.

“Kwa mfano, wapo baadhi ya
waombaji wamekuwa wakicha-
gua sababu ya kuomba uhakiki
tofauti na inayotakiwa ya kuom-
ba mkopo wa elimu ya juu,”
alisema.

Kanyusi alisema RITA mbali
ya vyeti vya uzazi na vifo, pia
hupokea mombi ya wanafunzi
wanaoomba vyeti vya kuzaliwa
kwa ajili ya kukidhi moja ya vi-
gezo vilivyowekwa na Bodi ya
Mikopo ya Elimu ya Juu (HESLB)
kupata mkopo.

Alielekeza ~ waombaji  wa
mikopo ya elimu ya juu kutumia
vyema muda uliobaki kuhaki-
ki vyeti vyao vya kuzaliwa na
vifo ndani ya wakati ili waweze
kuwa na sifa ya kupata mikopo
hiyo.

Alisema upokeaji vyeti hivyo
utafungwa siku chache zijazo
na hivyo kuwataka wanafunzi
hao kutuma maombi yao kupitia
mitandao yao kijamii ya RITA ili
waweze kujua vigezo vya kukidhi
maombi yao.

Kamishna Mkuu
wa Mamlaka ya
Mapato Tan-
zania (TRA),
Yusuph Mwenda
(aliyesimama
kulia), Waziri
wa Mamlaka ya
Forodha ya
Jamhuri ya Watu
wa China, Yu
Jianhua (aliyesi-
mama kushoto),
- wakishuhudia
= utiaji saini wa
M- kukuza uhusiano
] baina ya Tanza-
nia na China ka-
tika masuala ya
forodha. PICHA:
MIRAJI MSALA

PBZ yaongeza faida kwa asilimia 18 katika nusu ya kwanza ya 2024

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Watu wa Zanzibar
(PBZ) imetangaza ripoti yake ya
kifedha ya nusu ya kwanza ya
mwaka 2024, ikionesha mafani-
kio katika nyanja mbalimbali,
likiwamo ongezeko la faida ya
jumla baada ya kodi kwa asilimia
18.

Ikiashiria maendeleo mazuri
ya benki hiyo, ripoti hiyo inaone-
sha ongezeko la mapato hadi
kufikia Sh. bilioni 31.15 (ikiwa ni
faida kabla ya kodi Sh. bilioni
44.50).

Kiasi  hicho kinawakilisha
ongezeko la asilimia 18 kulin-
ganisha na kipindi kama hicho
mwaka jana, ikithibitisha uwezo
wa benki hiyo katika kuendesha
ukuaji endelevu na faida.

Mafanikio hayo yamechagizwa
na ongezeko la mapato yatokayo
na riba (Net Interest Income) ya
benki hiyo ambayo yamefikia Sh.
bilioni 54.15, ikiwa ni ongezeko
la asilimia 14 kulinganishwa na
mwezi Juni mwaka 2023.

Mafanikio haya yanatajwa
kama ushahidi wa utekelezaji
mzuri wa mikakati ya benki, kwa
mujibu wa Mkurugenzi Mwende-
shaji wake, Arafat Haji.

“Ukuaji huu ni ushahidi wa
utekelezaji mzuri mikakati yetu
ambayo ililenga kuongeza ra-
silimali zetu kwa kuboresha usi-
mamizi na ufanisi wa muundo
wa kitabu chetu cha mizania

KABWELA

(balance sheet), tukisaidiwa na
huduma bora kwa wateja wetu,
na azma ya timu ya wafanyakazi
wetu katika kutimiza ahadi zetu
kwa wateja na wadau wetu,”
alisema Haji kupitia taarifa ya
benki hiyo iliyotolewa kwa vy-
ombo vya habari mwishoni mwa

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
Mwendeshaji huyo, mafanikio
hayo kwa kiasi kikubwa yame-
tokana na sera imara za Kkiu-
chumi zinazolenga kuchochea
uwekezaji na ukuaji wa biashara,
zinazotekelezwa na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar chini
ya uongozi wa Rais Hussein Ali
Mwinyi.

Alisema benki hiyo imeende-
lea kudhihirisha dhamira yake
ya uendeshaji wenye ufanisi am-
bapo uwiano wake wa gharama
za uendeshaji na mapato (cost-
to-income ratio) ulikuwa asil-
imia 46.49, kiasi ambacho haki-
javuka matakwa ya Benki Kuu ya
Tanzania (BoT) yanayoelekeza
kiwango hicho kisizidi asilimia
50.

Ufanisi wa benki hiyo hauishii
kwenye matokeo yake ya kifed-
ha bali pia unathibitishwa na
ongezeko kubwa la rasilimali
zake ambapo jumla yake im-
eongezeka hadi kufikia tham-
ani ya Sh. trilioni 2.23, ikiwa ni
ongezeko la asilimia 22 kutoka
Sh. trilioni 1.83 iliyoripotiwa
mwezi Juni mwaka 2023.

MTI NAONA MSHAHARA
WANGU UMEROGELEZEWA
'WULA BATA' TOLU.

Zaidi, mwenendo wa mikopo
wa benki hiyo umekua hadi ku-
fikia Sh. trilioni 1.11 kutoka Sh.
bilioni 932 iliyoripotiwa mwezi
Juni 2023, huku msingi wa ama-
na ukishuhudia ongezeko kubwa
la asilimia 31 ambapo umefikia
kiasi cha Sh. trilioni 1.77.

Akitoa maoni kuhusu ukuaji
huo, Haji alisema: “Ukuaji huu
unaonesha imani ambayo wateja
wetu waliweka kwetu na uwezo
wetu wa kukidhi mabhitaji yao ya
kifedha na kuwapa suluhisho za
kusaidia mahitaji yao.”

Ubora wa mali (asset qual-
ity) wa benki hiyo ulibaki kuwa
imara zaidi huku kiwango cha
mikopo chechefu kikiwa ni asil-
imia 244 tu, ikiwa ni chini ya
kiwango cha asilimia tano kili-
chowekwa na BoT.

Hatua hiyo inatajwa kudhi-
hirisha uimara wa usimamizi
na utambuzi wa hatari kwenye
utoaji mikopo .

Pamoja na mafanikio yake ya
kifedha, benki hiyo pia imepiga
hatua katika kuongeza kuwapo
kwake kidijiti na kuongeza mata-
wi yake nchini.

Hivi karibuni, benki hiyo ili-
fungua matawi yake mapya
katika mikoa ya Morogoro na
Mbeya huku ikiongeza idadi ya
mawakala wake hadi kufikia 114,
lengo likiwa kuimarisha zaidi
upatikanaji na ufikiwaji wake
kwa wateja kote nchini.

“Zaidi ya hayo, programu yetu

ya simu (Mobile App) imefanyi-
wa maboresho makubwa na sasa
wateja wanaweza kuipata kupi-
tia simu zao za aina zote ikiwa
ni azma yetu ya kutoa uzoefu wa
kihuduma usio na dosari za kite-
knolojia,” aliongeza Haji.

Akizungumzia mipango ijayo,
Haji alisema benki hiyo itabaki
kuwa imara katika jitihada zake
za kuimarisha nafasi yake katika
soko na kuzidi malengo yake kwa
mwaka 2024.

Alisema wataendelea kuan-
gazia na kuboresha uzoefu na
kuridhika kwa wateja, wakibore-
sha zaidi uwekezaji wao katika
teknolojia ili kuchochea uvum-
buzi na kuendeleza muundo wa
kitabu cha mizania imara ili ku-
fanikisha ukuaji endelevu.

“Tuna uhakika kwamba tuko
katika nafasi nzuri ya kufikia
malengo yetu ya baadaye. Nina-
toa shukrani zangu kwa wafan-
yakazi wenzangu wote katika
benki kwa kazi yao nzuri miaka
yote.

“Juhudi zao zimekuwa ni za
kutia moyo sana na ndio sababu
ya matokeo mazuri na ukuaji
unaodumu wa benki, na tuna
uhakika kwamba tuko katika
nafasi nzuri ya kufikia malengo
yetu ya baadaye,” alipongeza.

Vilevile, kiongozi huyo alishuk-
uru wateja na wadau wa benki
hiyo kwa msaada wao endel-
evu katika ukuaji na maboresho
makubwa ya benki.

FADHILI MOHAMED

YANT HADI MADENT
YANANISHANGAA!
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Korti Kuu kutoa uamuzi kesi
ya Msajili wa Hati, wenzake

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania
Divisheni ya Ardhi, Septemba 6
mwaka huu inatarajiwa kutoa ua-
muzi wa pingamizi lililowasilishwa
na upande wa serikali katika kesi
ya mgogoro wa uhamisho wa ar-
dhi iliyofunguliwa na Kampuni ya
Nicoland dhidi ya Msajili wa Hati
na wenzake watatu.

Mawakili wa serikali wamewasili-
sha taarifa mahakamani kwamba
ardhi iliyoko eneo la Kigamboni
(Kimbiji), mkoani Dar es Salaam
yenye hati namba 124963 ilitwaliwa
na Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, hoja ambayo ilione-
kana kuwa si ya kweli.

Uamuzi huo unatarajiwa kutole-
wa na Jaji Dk. Theodora Mwene-
goha baada ya pande zote kuwasili-
sha mahakamani huko hoja zao
kwa njia ya maandishi kutokana na
hoja zilizoibuka katika usikilizwaji
kesi hiyo zinazohusiana na uham-
ishaji hati ya eneo hilo.

Mbali na Msajili, wadaiwa wen-
gine ni Kamishna wa Ardhi, Taasisi
ya Tanzania Housing Business
Company (THBC) na Manispaa ya
Kigamboni.

llidaiwa kuwa mwaka 2022,
Kampuni ya Nicoland ilifikia hatua
ya makubaliano ya kununua ardhi
katika eneo la Kigamboni (Kimbiji),
Dar es Salaam kwa lengo la kujenga
kiwanda cha mabati.

Ardhi hiyo yenye hati namba
124963 inadaiwa ilikuwa ikimiliki-
wa na Balthazar Kitundu. Baada
ya ununuzi kukamilika, taratibu
za kisheria zilikamilishwa ikiwa
ni pamoja na kulipwa kwa kodi ya
stempu Sh. 45,660,000 na kodi ya
mapato ya mtaji (capital gain tax)
Sh. 218,164,000.

Hatua hiyo inadaiwa ilitarajiwa
kufanikisha kubadilisha umiliki
wa ardhi hiyo kwenda kwa jina la
Nicoland ili kuwezesha kuendelea
na mradi huo.

Hata hivyo, ilidaiwa kuwa
mchakato wa usajili wa ardhi
hiyo ulichukua muda mrefu,
kinyjume cha matarajio ya
Nicoland licha ya mawasiliano
kadhaa na Msajili wa Hati na
Kamishna wa Ardhi, Nathaniel
Mathew.

“Hili lilichukua sura mpya mara
baada ya Msajili wa Hati kutoa
taarifa za nia ya kurejesha hati hii
THBC ambayo haitambuliki pop-

ote katika umiliki wa ardhi hiyo na
hakuwa mmiliki halali wa ardhi,”
Nicoland inadai katika hati yake
ya madai. Ilidaiwa kuwa katika
uchunguzi wa Nicoland, ilibainika
kuwa taasisi hiyo haikuwa hai na
wamiliki wake walijumuisha John
Chagama na Philip Mangula ambao
hata hivyo walikanusha kuwa na
maslahi yoyote ya kuzuia uham-
isho wa ardhi hiyo.

Kampuni ya Nicoland ilifungua
shauri namba 26386 mwaka 2023
dhidi ya Msajili wa Hati, Kamishna
wa Ardhi, THBC na Manispaa ya
Kigamboni na kufanikiwa kutolewa
zuio Desemba Mosi, 2023 lilitolewa
na Jaji Lusungu Hemed katika kesi
ya ardhi namba 5294 ya mwaka
2024 inayoendelea Mahakama
Kuu.

Wahusika wa Nicoland na
THBC  walikubaliana  kutatua
suala hilo kwa njia ya makubaliano.

Hata hivyo, mawakili wa serikali
waliwasilisha taarifa kwamba ardhi
hiyo ilitwaliwa na Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, hoja
ambayo ilionekana kuwa si ya kweli
baada ya ushahidi wa matokeo ya
utafutaji hati kuonesha kuwa mmi-
liki halali ni Bartzaar Kitundu.

Machifu kuhamasisha
wananchi kupiga kura

Na Halfani Chusi

KIONGOZI Mkuu wa
Jamii ya Kimasai Tan-
zania, Laigwanan, Isack
Kisongo, ameelekeza
machifu wa jamii hiyo
waliosimikwa juzi, ku-
hamasisha wananchi
kujitokeza kujiandikisha
katika Daftari la Kudumu
la Wapigakura pamoja
na kupiga kura kuchagua
viongozi bora. _

Hafla hiyo ya kuwasi-
mika machifu hao watano
watakaotoa huduma ka-
tika mikoa ya Dar es Sa-
laam na Pwani, ilifanyika
jijini hapa na ilihudhuriwa
na jamii ya Wamasai ku-
toka mikoa mbalimbali na
viongozi wa dini.

Akizungumza wakati
wa kuwasimika kiongozi
huyo, Kisongo alisema
kuna tabia imejengeka
miongoni mwa watu kuwa
kushiriki uchaguzi na ku-
jiandikisha kupata kadi
ya mpigakura ni kupoteza
muda, jambo ambalo si
kweli.

“Ninyi viongozi mlio-

simikwa leo, sisi wazee

tunawategemea kwenda
kuhamasisha jamii kuji-
andikisha katika daftari la
maboresho, ili kupata kadi
itakayomsaidia kupiga
kura na kuchagua kion-
gozi anayemtaka.

“Mtu asiishie kujiandiki-
sha tu, bali ashiriki kupiga
kura katika Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa mwaka
huu kwani kufanya hivyo
ni kuliletea maendeleo
taifa letu,” alisema.

Kisongo ambaye pia ni
Mwenyekiti wa Umoja wa
Jamii ya Wamasai nchini,
alisema matatizo katika
ndoa hayaepukiki, aki-
sisitiza jambo la msingi ni
kukaa chini kuangalia ni
namna gani ya kumaliza
migogoro na si kukimbilia
nyumbani; kufanya hivyo
kunapunguza heshima ya
familia.

Mwenyekiti wa Machifu
Tanzania, Antonia San-
galali alisema ni wakati
wa kuenzi mila kwa kuwa
kupitia Wamaasai, watalii
wengi wanakuja nchini
kwa ajili ya kufanya utalii,
jambo linaloongeza na
kukuza Pato la Taifa.

Plot 4B, Nyerere Road, P. 0. Box 911, Dar es Salaam
Telephone: +255 22 2860047/9, E - mail: info@tol-gases.co.tz

TAARIFA
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MKUTANO WA 29 WA WANAHISA WOTE

TAARIFA INATOLEWA HAPA kuwa Mkutano Mkuu wa 29 wa Wanahisa wote wa TOL Gases PLC
utafanyika kwenye ukumbi wa Mlimani City Dar es Salaam na kwa njia ya mtandao wa ZOOM, siku ya
tarehe 29 Agosti 2024, kuanzia saa 3.00 asubuhi kufanya shughuli zifuatazo:-

Kuikubali Ajenda.

Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano wa 28 wa Wanahisa. uliofanyika tarehe 25 Agosti, 2023.
Yatokanayo na Kumbukumbu za Mkutano wa 28 wa Wanahisa.

Taarifa ya Mwenyekiti.

Kupokea Ripoti ya Wakurugenzi, Ripoti ya Wakaguzi wa Mahesabu na Mahesabu yaliyokaguliwa kwa
mwaka ulioishia Desemba 31, 2023.

Malipo ya Gawio.

Kuidhinisha Ada za Wakurugenzi.

Kuteua Wakaguzi wa Mahesabu kwa mwaka 2024.

Kuteua Wakurugenzi.

10 Kupanga sehemu na tarehe ya Mkutano Mkuu wa 30 wa Wanahisa.

11. Mengineyo (yaliyotaarifiwa rasmi angalau siku saba kabla ya mkutano).

o

© o N o

Kujisajili ili kushiriki mkutano kwa njia ya mtandao kutafanyika kupitia namba 0685750201/0685750203

Mwanahisa anayestahili kuhudhuria na kupiga kura kwenye mkutano huu anaruhusiwa kuteua mtu
mwingine (awe Mwanahisa wa Kampuni au la) kuhudhuria na kupiga kura badala yake.

Fomu zote za uwakilishi (proxy forms) ama barua za kuteua wawakilishi zifikishwe katika ofisi ya
Katibu wa Kampuni angalau saa 48 kabla ya muda uliopangwa kufanyika mkutano au kupitia email

mjuliana@tol-gases.co.tz / nlulu@tol-gases.co.tz

KWA AMRI YA BODI YA WAKURUGENZI.

CORNELIUS KASIYA KARIWA

Directors: | H. Kitilya — Chairperson (Tanzanian), T. Kinabo - (Tanzanian), J. Massawe —
(Tanzanian), L. Kitoka (Tanzanian) S. Selestine — TR - URT (Tanzanian), Prof. A.

Temu — (Tanzanian), Eng. J. Machange — (Tanzanian)

T

— & GEI

A Tv i#r!‘\.«“".ﬂ AU

rior
NERAL BROKERS LIMITED

NIVEART

TAMBAZA AUCTION MART & GENERAL BROKERS LIMITED

MARUDIO YA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini niliyopewa na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (N.S.S.F MAKAO MAKUU) nitauza kwa mnada wa hadhara
vitu/mali za wadaiwa wa NSSF kama ilivyoonyesha kwenye jedwali hapa chini: -

NA.

MDAIWA

MALI HUSIKA MNADA

UTAKAPOFANYIKA

TAREHE

SIFA ZA MALI HUSIKA

MSAJIGWA

ULISAJA NA
KYEMBE
DITOPILE
MZUZURI

SAMANI ZA
MAJUMBANI

SINZA MORI
TAMBAZA MAKAO
MAKUU

26/08/2024

KUANZIA
SAA4:00
ASUBUHI

SOFASET, VITANDA, MAGODORO, FRIJI,
MEZA, TV,REDIO, NA VITU VINGINE
VINGI.

MOHAMEDH
ARRI SAID

TANZANIA
DAR COACH

SAMANI ZA
MAJUMBANI

TEMESA 27/08/2024
KUANZIA
SAA 4:00
ASUBUHI

BODI LA BASI 27/08/2024

NA VITU

VIDOGO

HIFADHI ENEO LA
UZALISHAJI
KWAAJILI YA

MAUZO NJE YA
NCHI(HEPZ)

KUANZIA
SAA 4:00
ASUBUHI

SOFASET, VITANDA, MAGODORO, FRIJI,
MEZA, TV,REDIO, NA VITU VINGINE
VINGI

BODI LA BASI KUBWA PAMOJA NA
VITU VINGINE VIDOGOVIDOGO

DEIGU
COMPANY
LIMITED

ANGELA
KESSY

SAMANI ZA
OFISINI

KILMANJARO
COMMERCIAL
CONFERENCE

31/08/2027

KUANZIA
SAA 4:00
ASUBUHI
VITU VYA 31/08/2027
DUKANI/
NGUO
TOFAUTI

KIULMANJARO
COMMERCIAL
CONFERENCE KUANZIA
SAA 4:00
ASUBUHI

1. NGUO ZA KIUME, 2. VIATU, 3. MIDOLI
YA KUVISHA NGUO ZA KUUZA, 4.
UBAO WA MATANGAZO, 5. REDIO N.K

1. NGUO ZA KIUME, 2. VIATU, 3. 4.
MIDOLI YA KUVISHA NGUO ZA KUUZA,
5. UBAO WA MATANGAZO, 4. REDIO
N.K

GRIENFIN

KILMANJARO
COMMERCIAL
CONFERENCE

VITU VYA 31/08/2027
BAR
KUANZIA
SAA 4:00
ASUBUHI

VITI, MEZA, TV, MAJIKOFRIJI, MUSIC
SYSTEM N.K

LEO NYAKI

VITU VYA
STATIONARI

KIULMANJARO
COMMERCIAL
CONFERENCE

01/09/2024

KUANZIA
SAA 4:00
ASUBUHI

PHOTOCOPY, PRINTER, MEZA YA KIOO,
N.K

NORTHERN
SAVING AND

CREDIT
COOPERATIO

SAMANI ZA
OFISINI

KILMANJARO
COMMERCIAL
CONFERENCE

01/09/2024

KUANZIA
SAA 4:00

PRINTER, C.P.LBAFEYA KUWEKEA
VITU VYA THAMANI, PHOTOCOPY
MASHINE,MEZA NA VITU VYA OFISINI
N.K

N ASUBUHI
9. VERYNICE | VINYWAJI NA! KILULMANJARO 01/09/2024 [ MUSIC SYSTEM, VINYWAJI, TV, MAJIKO,
VITU VYA COMMERCIAL KUANZIA | VITU, MEZA. FRIJI
BAR CONFERENCE SAA 4:00
ASUBUHI
10. UPENDO SAMANI ZA ARUSHA- MAFAO 02/09/2024 | SAMANI HIZO NI PAMOJA NA ZA
ASUKENYE OFISINI HOUSE OFISINI NA VITU VYA DUKANI

KIBONA

KUANZIA
SAA 4:00
ASUBUHI

MASHARTI YA MNADA

Mnunuzi atatakiwa kulipa 100% ya vitu kama fenicha au vitu vyote vidogo vidogo visivyozidi milioni moja ya kiasi alichoshin-
da mara tu dalali atakapomtangaza kuwa mshindi.

Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% ya kiasi alichobidi ambacho kinazidi zaidi ya milioni moja na salio la 75% ni lazima alipe ndani

ya siku 14 kuanzia tarehe ya mnada. Kiasi cha 256% kitakachokuwa kimelipwa hakitarejeshwa iwapo mshindi

kulipa salio la 75% katika kipindi cha siku 14 kuanzia tarehe ya mnada.

atashindwa

Gharama zote za kutoa vitu vilivyouzwa ni jukumu la mteja mwenyewe.
Mshindi atakakabidhiwa Mali/Kitu/Vitu mara baada ya kufanya malipo kamili (100%).
Ukaguzi ni siku moja kabla ya tarehe ya mnada.

KWA MAELEKEZO ZAIDI PIGA SIMU 0713 - 327 989/ 0713 508 158 AU
BARUA PEPE; info@tambazaauctionmart.co.tz AU FIKA OFISINI KWETU SINZA MORI,

BARABARA YA SHEKILANGO KARIBU NA KITUO

CHAMAFUTABI
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Marekani yatoa
mil.250/- kusaidia
wakulima kahawa

Na Mwandishi Wetu, HAI

SERIKALI ya Marekani kupitia
Taasisi ya Maendeleo ya Afrika
ya US African Development
Foundation (USADF), imetoa ru-
zuku ya Sh. milioni 250 kwa Cha-
ma cha Ushirika wa Wakulima
wa Lukani/Losaa Amcos Limited.

Fedha hizo ni kwa ajili ya ku-
tatua changamoto zinazoathiri
ongezeko la uzalishaji wa kaha-
wa maalum inayokwenda moja
kvvha_ moja katika soko la nje ya
nchi.

Chama hicho chenye wanacha-
ma 580 kilichoko Wilaya ya Hai,
mkoani Kilimanjaro, kinatekeleza
mpango mkakati wa miaka mi-
tano (2024/2029).

Mkakati huo unalenga kuongeza
uzalishaji kwa kuhamasisha
wakulima wapya na upanuzi wa
mashamba, kuweka mfumo wa
kidijitali wa kuweka na kutunza
taarifa za biashara na hesabu za
chama.

Akizungumzia utekelezaji wa
mradi huo, Mratibu Mkazi wa
Miradi wa USADF nchini Tanza-
nia, Gilliard NKini, alisema taasisi
hiyo inashirikiana na Serikali ya
Tanzania kuongeza tija kwenye
sekta ya kahawa.

Nkini alisema: “Tunajua kabisa
kwamba ili nchi ya wakulima
iweze ikapata tija na mkulima
akapata tija na kufaidika kik-
well kweli, ni lazima wajiunge
kwenye vikundi vya ushirika na
viwe vinasimamiwa kwa karibu
nakr\/lnrajis wa Vyama vya Ush-
irika”.

Aliongeza: “USADF iko kwenye
nchi 22 za Afrika, ikiinua kipato
cha wakulima na vva5|nd|kaj| wa
mazo ya kilimo, ikijua kwamba
hapo ndipo uchum| wa nchi za
Afrika ulipo.”

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa
Chama cha Lukani/Losaa Amcos
Limited, Ebenetho Munuo, alise-
ma upatikanaji wa ruzuku hiyo
umetokana na chama hicho kuwa
na mpango mkakati na thabiti
wa uendelezaji wa kahawa kwa
mfumo wa ushirika.

Alisema: “Masharti makubwa
ya ruzuku hii ni kuelekeza fedha
za mradi kwenye ujenzi wa
miundombinu ya uzalishaji na
uchakataji wa kahawa, kubore-
sha miundombinu ya Umvvag|||a—
ji, uhifadhi wa mazingira, kuima-
risha mifumo ya kutoa maarifa
na taarifa muhimu kuhusu uzal-
ishaji bora na wenye tija”.
Alisema lengo la jumla la mradi
ni kuongeza wingi wa ubora wa
kahawa, bei ya kahawa na ki-
pato kwa mkulima na hatimaye
kuongezeka kwa ubora wa mai-
sha kwa wakulima wa kahawa
na jamii kwa ujumla.

Alisema makisio ya msimu wa
mwaka 2025/26 ni kuvuna ka-
hawa kilogramu 150,000.

Aidha, kulingana na taarifa za
chama h|cho fursa za masoko
vya nje mmeongezeka na sasa
wana soko la moja kwa moja

Diwani alalama milioni 20/-
kutojenga zahanati va Kijiji

Na Allan Isack, SIMANJIRO

IWANI wa Naisinyai

wilayani  Simanjiro

mkoani Manyara,

Taiko Laizer, amefiki-
sha malalamiko kwa mbunge
wa jimbo hilo, Christopher Ole
Sendeka, kuhusu kutokutumika
kwa Sh.milioni 20 zilizotengwa
kwa ajili ya kukamilisha ujenzi
wa zahanati.

Fedha za ujenzi wa zahanati
wilayani humo zimetolewa na
mwekezaji, kwamba inadaiwa
zimeshidikana kutumika kuto-
kana na kuwepo kwa tatizo la
kimfumo.

Aliwasilisha malalamiko hayo
juzi wakati wa ziara ya Ole Send-
eka, iliyolenga kusikiliza kero na
kuelezea mafanikio ya miradi
mbalimbali.

Diwani huyo alisema
mwekezaji ambaye ni Mkuru-
genzi wa Kampuni ya Franone
Mining Ltd, Onesmo Mbise, ali-
Wapatia Sh. milioni 20 1<Wenye
wakamilishe ujenzi wa zahan-
ati, lakini wamekwamishwa

kwa madai kuwa mfumo hau-
SOmi.

“Tulitarajia kukamilisha Za-
tia fedha hizo za mwekezaji am-
bazo aliweka kwenye akaunti ya
kuwa mfumo hausomi,” alisema
diwani huyo.

Hata hivyo alisema wananchi
wanacheleweshewa maendeleo
kwa kuwa fedha hizo ziliwekwa
kwa ajili ya kazi hiyo na inapas-
wa utekelezaji wake uendelee
na sio kukwamishwa na mfumo.

Alisema: “Wanatuandalia

mazingira mabaya ya kutuhoji
kuwa tumeshindwa kutumia
fedha zilizopo kwenye akaunti,
hivyo hatupaswi kupewa fedha
nyingine, hivyo suala hili lina-
takiwa lishughulikiwe mapema
wananchi wasivunjwe moyo na
wapate maendeleo.”

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Simanjiro, Baraka
Kanunga, alimhakikishia diwani
huyo kuwa atalifuatilia suala
hilo kwa kuwa wakati mwingine
mfumo wa fedha unakuwa na
changamoto ifikapo mwanzo
wa mwaka wa fedha.

Wakati huo huo, Mwenyekiti
wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Wilaya ya Simanjiro,
Kiria Laizer, aliwaagiza Ole
Sendeka, Kanunga na Taiko,
kufuatilia ujenzi wa barabara
fupi ya kutoka Emishiye hadi
Lengasiti.

Aidha, Mjumbe wa Mkutano
Mkuu wa CCM Taifa, kupitia
Wilaya ya Simanjiro, Lenganasa
Soipey, aliwapongeza wananchi
wa eneo hilo kwa kushiriki ka-
tika shughuli za maendeleo.

Akizungumza na wananchi,
Ole Sendeka, alisema wamefan-
ikiwa kujenga zahanati kwenye

Alisema: “Maji tumeﬁkisha
maeneo yote, sasa tutahakiki-
sha minara ya mawasiliano ya
simu inakuwapo na Barabara
ya Emishie hadi Lengasti na Em-
ishie hadi Landanai, inafunguka
kuliko kuzungukia Mirerani”.

Aidha alisema utekelezaji wa
miradi hiyo ya maendeleo ina-
tokana na uwezeshaji wa seri-
kali chini ya uongozi wa Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan.

Wakazi vijiji Losinyai, Einot kufikiwa na mradi wa maji

Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

not katika Kata ya Oljoro Namba Tano
wilayani Simanjiro mkoani Manyara,
wanatarajia kufikiwa na huduma ya
majisafi na salama, baada ya Wakala
wa Majisaﬁ na Usafi wa Mazingira Vi-
mabomba.

Diwani wa kata hiyo, Loishiye Le-
sakwi alisema wananchi wa eneo hilo
wanashukuru kwa uwekaji wa ma-
bomba hayo ili kuendeleza mradi wa
maji.

Aidha, alisema mradi huo wenye
thamani ya Sh.milioni 383 ukikami-
Losinyai na Einot pamoja na mifugo
ya eneo hilo.

Alisema mtandao wa mabomba
ukishafungwa kwenye mradi utafikia
asilimia 67 na wanatarajia utakamilika
hivi karibuni na jamii kuanza kutumia

endapo ukikamilika italeta
ukombozi kwa wananchi

yai, Sinyati Lazaro, aliishuk-
uru RUWASA kwa kufikisha
mabomba ya maji,ambapo

alieleza kuwa ilikuwa ni
ndoto yao ya muda mrefu
ya kupata maji na itatimia.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA

KATIKA MIKOA YA MWANZA NA SHINYANGA

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura
Awamu ya Kwanza mzunguko wa tatu unaanza kufanyika tarehe 21 hadi 27, Agosti, 2024 katika Mikoa ya Mwanza na
Shinyanga kwa siku saba kwa kila kituo.

1

2.
3.

Uboreshaji unaanza siku ya Jumatano tarehe 21na kuhitimishwa Jumanne tarehe 27 Agosti, 2024.

MUDA Vituo vinafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12: DO Jioni.

1.

Uboreshaji unahusisha: -
Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi
kuandikishwa hapo awali.
Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka

maji.

Hivyo, aliishukuru serikali kwa ku-
wapambania wananchi wa kata hiyo
kwa kutoa fedha za kufanikisha ujenzi

wa mradi huo.

“Tunawashukuru RUWASA Mkoa
wa Manyara na Wilaya ya Simanjiro
kwa kuendelea kufanya kazi kubwa
na nzuri na tunatarajia usambazaji wa .
mabomba yatafika eneo la mradi na
kuanza kufungwa kwa ajili ya kuka-
milisha mradi,” alisema Lesakwi.

Alisema baada ya mtandao wa ma-
bomba kuanza kusambazwa kwenye
maeneo yaliyobaki jamii na mifugo .
watapata fursa ya kunufaika na maji

hayo.

“Mabomba yamefika ila tunawaom-
ba yafungwe kwa kuwa ni kazi kubwa
RUWASA wamefanya, hivyo tunasu- .
biria matokeo mazuri kupitia mradi

huu,” alisema Lesakwi.

Pia, alisema wakala hao kupitia

2B S

MAMBO YA KUZINGATIA

zao0 zampiga kura.

Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi
Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.
Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza
kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume
www.inec.go.tz au anuani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga
kura, namba ya simu ya mpiga kura na jina la kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token
number) ambayo watakwenda nayo kituo cha kujiandikisha ili kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura.

Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu
wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye
watoto wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.

. Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa

mikono na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni.

. Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa
Mwaka 2025 na chaguzi zijazo.
Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo maarufu kama kitochi au kiswaswadu anaweza kuingia kwenye mfumo huo kwa
kupiga *152*00#. Kisha, atachagua Namba 9 na kubonyeza.Kisha atachagua Namba 3 hapo atapata huduma namba
moja hadi nne. Atachagua huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye, atapata namba ya utambulisho (token
number) atakayokwenda nayo kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

. Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga
Kura kwa kupiga namba 0800112100 bila malipo.
Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi

alama za vidole vyote kumi vya

‘ KUJIANDIKISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA

nchini Japan, Marekani, Australia

na China tayari imeonyesha nia
va kununua kahawa yao katika
msimu ujao.

kauli mbiu yao ya ‘maji bombani’, wa-
natarajia wananchi hao, watanufaika
na mradi huo hivi karibuni, kwamba

Limetolews tarehe 15’ Agokti, 2024 na:

],EJ a, R. K.
MKUR! GE WA UCHAGUZI




10 Nipashe

Jumatatu Agosti 19, 2024

HABARI KANDA YA ZIWA

Mwenge wa Uhuru wamulika shamba la miti

Na Mwandishi Wetu,
TABORA

AMPUNI ya ununuzi wa

tumbaku ya Alliance

One imeanza kurejesha

isitu ya asili iliyohar-

ibiwa na shughuli za kibinadamu

kwa kupanda miti 1,062,500, ka-

tika mradi wa shamba la miti la

Ngukumo wilayani Nzega mkoa-

ni Tabora wenye thamani ya Sh.
milioni 980.

Msimamizi mkuu wa misitu

wa kampuni hiyo, Rashid Salum,

alisema hayo wakati Mwenge wa
Uhuru ulipotembelea shamba
hilo.

Alisema hatua hiyo ni mwen-
delezo wa mkakati wa kampuni
hiyo kupanda miti katika maeneo
mbalimbali kunakozalishwa tum-
baku ambako walianza Kasulu
Mkoa wa Kigoma mwaka 2014
ambako waliopanda miti katika
hekta 450.

Alisema waliingia mkataba wa
makubaliano na Halmashauri
ya Wilaya ya Nzega wa kuanzi-
sha mradi wa upandaji miti kwa

umiliki kwa mkataba wa Alliance
One kumiliki asilimia 80 na Hal-
mashauri ya Nzega kumiliki asil-
imia 20.

Alisema mradi ulianza Desem-
ba 2022/23 kwa kusafisha eneo,
kuchimba mashimo na kupanda
miti aina ya mfudufudu au mitiki
myeupe.

Alisema wanaprogramu tatu za
uzalishaji miti ambapo ya kwan-
za wanawahamasisha wakulima
kupanda miti katika maeneo
yao kwa ajili ya kukaushia tum-
baku badala ya kukata miti ya

asili ambayo kwa sehemu kubwa
imesababisha uharibifu wa mis-
itu.

Alisema programu ya pili ni
wakulima wanapandiwa miti
na kampuni kwa kuwaghara-
mia mpaka asilimia 40 katika
mashamba ya pamoja na pro-
gramu ya tatu ni ya ushirikiano
ambayo kampuni inaanzisha
shamba na kupanda miti.

Kiongozi wa mbio za Mwenge
wa Uhuru, Godfrey Mnzava,
alisema ili shughuli za kilimo cha
tumbaku ziweze kuwa endelevu

Kiongozi wa Mbio za
Mwenge Kitaifa, God-
frey Mzava (katikati),
akikata utepe kwenye
shamba la miti lililoko
Kata va Nkikizwa
wilayani Nzega,
mkoani Tabora, wakati
msafara wa Mvvenge
ulipotembelea shamba
hilo lililopandwa na
kutunzwa na Kampuni
ya Alliance One kwa
ajili ya matumizi ya
wananchi. Baadhi ya
wanaoshuhudia tukio
hilo ni Msimamizi wa
Miti wa Kampuni hiyo,
Salum Rashid (wa tano
kulia) na Mbunge wa
K|gvvanga||ah (mwe-
nye shati la kijani). PlI-
CHA: MPIGAPICHA
WETU

Wanafunzi wachekelea kurejeshwa ukokotoaji hisabati

Na Restuta Damian, KAGERA

SERIKALI imefanya uboreshaji
katika elimu kwa kufanyia mab-
adiliko ya masomo kwenye shule
za msingi, kwa kurejesha ukoko-
toaji katika somo la hisabati ikiwa
na lengo la kutoa fursa kwa wa-
nafunzi kujifunza kwa njia ya vi-
tendo na kutumia maarifa.

Mwaka 2015 serikali ilibadili
mfumo wa kujibu mitihani ya
hesabu kwa kuja na utaratibu
wa kuchagua ili kupata jibu hasa
katika somo la hisabati, mfumo
huo ulikuwa unatoa maudhui ya
kinadharia bila kuzingatia uwezo
wa mwanafunzi.

Hatua hiyo inatajwa kuwa-
fanya wanafunzi kukosa uelewa
na kutowajibika kwenye ufanisi
wa somo hilo, kwamba waliweza
hata kufanya inavyowezekana ili
kukamilisha somo hilo.

Wakizungumza na Nipashe ili-
yofika katika Shule ya Msingi Ru-
muli iliyopo Manispaa ya Bukoba
mkoani Kagera na kujionea hali
ya mapokeo ya wanafunzi wa-
naotarajiwa kufanya mitihani ya
kuhitimu darasa la saba.

Baadhi ya wanafunzi walieleza
kuwa hatua hiyo huwasaidia ka-
tika uelewa tofauti na utaratibu
wa awali.

Mwanafunzi wa darasa la saba,

Tunukio Kennedy alisema, seri-
kali imesaidia kuondoa mfumo
huo na kurudisha ule wa kukoko-
toa hali inayoleta matumaini na
kuwasaidia wanafunzi kuelewa
wanachokifanya wakati wa mti-
hani.

Aidha, alisema awali ilikuwa
vigumu kujua jibu sahihi ni lipi
kwa ilikuwa ni kubahatisha, hivyo
ilibaki kuwa hofu ya kwamba
amepata au amekosea lakini sasa
inawafanya kujiamini.

Alisema kupima uelewa wa
mwanafunzi ni kupitia njia anay-
otumia katika kanuni alizopewa
na walimu wake katika vipindi.

Mwanafunzi mwingingi wa

darasa la saba, Joram ljumba :
alisema uelewa unapatikana ka- :
tika kufanya swali na kupata jibu :
ambalo linaulizwa kuliko lile am- :
balo limewekwa katika kuchagua. :

Mwalimu wa Somo la Hisabati :
shuleni hapo, Philemon Faus- :
tine, alisema jibu la hisabati linat- :
egemea ukokotoaji na wanafunzi :
wanakuwa huru wakifanya njia :

ya kutafuta jibu.

Alisema: “Mfumo wa sasa una- :
saidia wanafunzi kwani amejibu :
amefundishwa :
na mwalimu darasani na kwa :
umri wa hawa watoto wa shule :
ya msingi wanaamini walicho- :

kila ambacho

fundishwa”.

Wananchi Tarime wapewa hadhari utapeli viwanja

Na Samson Chacha, TARIME

HALMASHAURI ya Mji wa Ta-
rime mkoani Mara imewataka
wananchi kuepukana na watu
wanaodaiwa ni matapeli wanao-
pita mitaani wakisema wanauza
viwanja.

Imesema watu hao wanatan-
gaza kuuza viwanja hasa katika
maeneo yasiyoruhusiwa ikiwa-
mo Soko la Bomani.

Wito huo umetolewa na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri

hiyo, Gwambina Ntovya, wakati
akizungumza na Nipashe ofisini
kwake baada ya kutokea kwa
uvumi wa kuwapo viwanja
zaidi ya 300 vinavyotolewa na
halmashauri hiyo kwa ajili ya
shughuli za biashara sokoni
hapo.

“Kumekuwa na tetesi tuna
mpango wa kugawa viwanja zai-
di ya 300 vilivyopo katika mae-
neo ya Msitu wa Bomani kutoka
darajani, maeneo yanayozungu-
ka Hospitali ya Wilaya na Chuo

cha Veta, huku wengine wakidai
kuwa watu walishapewa vibanda
katika soko kuu linalotarajiwa ku-
kamilika wakati wowote,” alise-
ma Ntovya.

Alisema taarifa hizo ni za
uzushi, kwamba hakuna ugawaji
wa viwanja uliofanyika wala un-
aoendelea kwa sasa mpaka pale
wakati utakapofika.

Alisema  ugawaji  ukianza
taarifa itatolewa katika Gazeti
la Serikali na wananchi wal-
iokuwa na vibanda katika soko

hilo hapo awali ndiyo watapewa

kipaumbele.

Mwenyekiti wa Halmashauri :
akizun- :
gumza na Nipashe aliwataka :
wananchi kuepukana na vishoka :
wanaopita mitaani kutaka kupe- :
wa fedha kwa ajili ya kuwafanyia :

hiyo, Daniel Komote,

mipango ya kupata viwanja.

Aidha, aliwataka wote wanao- :
kutana na watu wa namna hiyo :
kuhakikisha wanatoa taarifa ka- :
tika vyombo husika ili wachuku- :

liwe hatua za kisheria.

ni lazima ziende sambamba na
upandaji miti ya kukaushia zao
hilo.

Mwakilishi wa Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Nzega, Maria Katema,
alisema shamba hilo litarejesha
misitu iliyoharibiwa na shughuli
za kibinadamu.

Katema alisema eneo lililo-
pandwa miti lilikuwa msitu
mkubwa, lakini uliharibiwa na
shughuli za kibinadamu zikiwa-
mo utengenezaji mkaa.

Madiwani
wakerwa
mrundikano
taka katika
makazi

Na Timothy Itembe,
TARIME

BARAZA la Madiwani
la Halmashauri ya Ta-
rime Mji limeitaka hal-
mashauri hiyo kupitia
Ofisa Afya wa Wilaya,
Erasto Mbunga, kuhakiki-
sha wanatumia Sh. milioni
20 zilizotengwa kwa ajili
ya kuhamisha ‘dampo’
lililopo katika Kata ya Ny-
amisangura.

Madiwani hao wamese-
ma dampo hilo liende
Kata ya Nkende eneo la
Magena, kuanza kutu-
mika ili kuondoa kero ya
uchafu katika makazi ya
wananchi.

Walitoa agizo hilo
juzi katika kikao cha
robo ya nne ya mwaka
2023/2024 kilichoon-
gozwa na Mwenyekiti
wa Halmashauri hiyo,
Daniel Komote, ambaye
pia ni Diwani wa Kata ya
Nkende.

“Tusidanganyane katika
vikao vyetu hali ya maz-
ingira maeneo mengi Ni
mbaya, taka zimekuwa
nyingi sababu hazizolewi
kwa wakati, hivyo ifike
hatua halmashauri itan-
gaze tenda kazi hiyo
ifanywe na wengine Ku-
liko kumtegemea Ofisa
Afya tu na gari lake moja
la kuzoa taka,” alisema
Kamote.

Aidha, alisema kutokana
na hali ya mazingira kuz-
idi kuwa mbaya baraza
hilo limekubaliana kwa
pamoja kumpa siku saba
ofisa huyo kuhakikisha
dampo la Mwangaza lina-
hamishwa ili kuepukana
na magonjwa ya mlipuko.

Katika hatua nyingine,
Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Mu-
soma (MUWASA) Kanda
va Tarime, chini ya Mku-
rugenzi MtendaJ| Nicas
Mugisha, imesema im-
eandaa mipango mitatu
ya kuboresha huduma ya
maji katika Mji wa Tarime.




Mo Salah
ak||fung|a
timu, yake h
katlka mechi
ya kwanza'ya
msimu huu
dhidi ya Ipswich
Town wakati
Liverpool ik-
ishinda mabao
- 2-0 juzi. PICHA:
MTANDAO
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LONDON, England

AADA ya kipindi chenye
shughuli nyingi cha mi-
chuano ya Ulaya, Copa
America na Olimpiki,
sasa mashabiki wa soka barani
Afrika kwa mara nyingine tena
wanaelekeza macho yao kwe-
nye Ligi Kuu England, EPL.
Msimu mpya ulianza [jumaa
pale Manchester United walip-
owakaribisha Fulham kwenye
dimba la Old Trafford.
Mshambuliaji wa Senegal,
Tliman Ndaiye, winga wa Ghana
Ibrahim Osman na mlinzi wa
Morocco, Chadi Riad ni mion-
goni mwa wachezaji wapya wa
Afrika waliojiunga na ligi hiyo
inayofuatiliwa zaidi duniani.
Makala haya yanajadili baadhi
ya maswali makubwa ambayo
yatajibiwa katika kipindi cha
miezi tisa ijayo.

Salah atakuwa na jipya?

Mohamed Salah ni moja ya
wachezaji bora kutoka Afrika
kuwahi kuingia katika Ligi Kuu
England. Nahodha huyo wa
Timu ya Taifa ya Misri, hakuwa
katika ubora wake katika msimu
uliopita, aliporomoka mwishoni
mwa msimu huku Liverpool ik-
ishindwa kutwaa taji la ligi hiyo.

Mabao yake 18 katika Ligi Kuu
England - matano kati ya hayo
yalitokana na mikwaju ya pen-
alti - ni kiwango cha chini kabisa
cha mabao tangu ajiunge na Liv-
erpool mwaka 2017, ingawa pia

alitoa asisti 10.

Jeraha lilimfanya mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka
32, kukosa mechi nyingi za
Kombe la Mataifa ya Afrika
2023, pamoja na mechi kadhaa
za nyumbani, na tatizo lilione-
kana kuzidi Aprili pale alipoin-
gia katika mzozo na kocha Jur-
gen Klopp.

Kikosi hicho cha Anfield
bado hakijafanya usajili mpya
chini ya kocha mpya Arne
Slot. Hivyo Salah anabaki kuwa
mchezaji wao muhimu. Je, Liv-
erpool itaongeza mkataba wa
Mfalme huyo wa Misri hadi Mei
ijayo? Hilo bado halijafahamika.

Thamani ya Minteh

Moja ya uhamisho wa
kustaajabisha wa majira ya
kiangazi, ni wa winga wa Gam-
bia, Yankuba Minteh, ambaye
msimu uliopita alichezea timu
ya Feyenoord ya Uholanzi chini
ya kocha Arne Slot.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 20, alijiunga na New-
castle United akitokea Odense
ya Denmark Juni mwaka jana
kwa ada ya pauni milioni tano,
lakini ghafla akatolewa kwa
mkopo.

Baada ya mabao 10 katika

otil

WAGHEZAUIWAVAERIKA
NAIMATARAYIO

mechi 27 za Ligi Kuu Uholanzi,
Eredivisie, Everton, Lyon na
Borussia Dortmund zote zil-
ionesha nia ya kumtaka, lakini
Brighton ndiyo iliyolipa pauni
milioni 30 kumnunua mchezaji
huyo.

Kocha Tom Saintfiet, aliyem-
chezesha Minteh katika mechi
yake ya kwanza ya kimataifa
akiwa na umri wa miaka 18,
ameimbia BBC Sport Africa
kuwa:

“Huu ni msimu wake wa ku-
jifunza kwa kiwango cha juu na
kama (Brighton) watamuunga
mkono na kumpa muda na
kumwacha akue, nina uhakika
baadaye katika msimu ataima-
rika na kuonesha uwezo wake
halisi.”

Umuhimu wa Partey Arsenal
Wakati Arsenal ilipotumia
pauni milioni 45, kumnunua
Thomas Partey Oktoba mwaka
2020, kulikuwa na matumaini
angeongeza nguvu na utulivu
kwenye safu yao ya kiungo.
Lakini baada ya kucheza
mechi 95 za Ligi Kuu England,
kwa misimu minne, mchango
wa raia huyo wa Ghana ume-
kuwa mdogo kwa sababu ya
majeraha ya mara kadhaa.

“Sina hakika kuwa Partey
ndiye jina la kwanza kwenye
jedwali la timu,” anasema
mchambuzi wa soka James
Cook na mwendesha kipindi
cha mtandaoni cha Same Old
Arsenal.

“Amepoa sana, hayuko imara
kama alivyokuwa huko nyuma.
Na hilo linaleta wasiwasi sana.”

“Nadhani Arteta alikuwa
akitaka kuimarisha safu ya ki-
ungo,” anasema Cook, ambaye
anaamini klabu hiyo inahitaji
kujiimarisha eneo hilo.

Msimu wa Sarr kung’ara?

Kocha wa Tottenham Hot-
spur, Ange Postecoglou, al-
ipoanza kasi yake msimu uli-
opita, ilidhihirika kuwa kiungo
wa kati wa Senegal, Pape Sarr
alikuwa sehemu muhimu ya
timu hiyo.

Licha ya jeraha na ma-
pumziko ya katikati ya msimu
kwa ajili ya Afcon, mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka
21 alianza katika mechi 27 za
Ligi Kuu England msimu wa
202324.

“Alipoamua kujiunga na Tot-
tenham, wengi walikuwa na
shaka kuhusu umbile lake na
mabhitaji ya Ligi Kuu,” anasema

Babacar Ndaiye Faye wa BBC Afrika.

“Lakini msimu wake wa kwanza chini ya
Postecoglou ulimtuliza kila mtu. Tkiwa Sarr
anaweza kujiamini, Spurs watakuwa na
mchezaji mzuri.”

Waafiika katika timu zilizopanda

Msimu uliopita ilikuwa ni mara ya pili tangu
Ligi Kuu ilipoboreshwa mwaka 1992, ambapo
timu zote tatu zilizopanda daraja zilishuka
tena.

Ipswich Town, Leicester City na Southamp-
ton zitakuwa na matumaini ya kupata ma-
fanikio baada ya Burnley, Luton na Sheffield
United zote kufeli.

Leicester wanategemea zaidi wachezaji wa
Kiafrika ndani ya kikosi chao, watakuwa na
furaha kumpa kiungo mzoefu wa Nigeria, Wil-
fred Ndidi mkataba mpya.

Nyota wa Zambia, Patson Daka na msham-
buligji wa Ghana, Abdul Fatawu walikuwa
washambuliaji wa kikosi cha kwanza msimu
uliopita, lakini waliweza kufunga mabao 13 tu
kwa jumla katika Ligi ya Championship.

Ipswich imerejea Ligi Kuu baada ya kukose-
kana kwa miaka 22, chini ya nahodha wao na
kiungo wa kati wa Misri, Sam Morsy, na beki

~ wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo (DRC),

Axel Tuanzebe, wote watakuwa sehemu ya
kikosi hicho.

Vipaji vya Southampton kutoka Afrika vi-
takuwapo uwanjani, kiungo mshambuliaji
kutoka Nigeria, Joe Aribo anatarajiwa kuwamo
katika kikosi.

Kocha wa ‘Watakatifu’ hao, Russell Martin,
hivi karibuni alimwita mshambuliaji wa Super
Eagles, Paul Onuachu, ambaye alitumia msimu
uliopita kwa mkopo huko Trabzonspor, kuwa
“mchezaji wa kipee” baada ya maandalizi ya
msimu mpya.

Winga wa Ghana, Kamaldeen Sulemana
bado hajang’ara katika kipindi cha miezi 18
klabuni hapo na ameondolewa kwenye mechi
ya ufunguzi kutokana na jeraha.

ARSENAL ambayo juzi ilian-

za msimu kwa ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya Wolves,
wamependekezwa na wacham-
buzi 11 kati ya 30 wa BBC TV

na redio kuwa mabingwa, huku
mshambuliaji wa zamani wa
Uingereza Alan Shearer pia
akiamini kuwa kikosi hicho cha
Mikel Arteta kitashinda - ingawa

anafikiri kinaweza kufanya
hivyo na mshambuliaji mwingine
wa kati na kuipiku Manchester
City ambayo inaliwinda taji hilo
la Ligi Kuu England kwa mara va
tano mfululizo.
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LONDON, England

OTE tunawajua nyota maarufu ambao wa-

takuwa katika vichwa vingi vya habari ka-

tika msimu mpya - lakini ni wachezaji gani

wachanga ambao tunapaswa kuwaanga-
lia?

Waandishi wa soka wa BBC Sport wanachagua
baadhi ya vijana wanaotarajiwa kuwa maarufu
katika msimu ulioanza Tjumaa iliyopita ya Agosti
16, mwaka huu.

alicheza mechi moja pekee msimu
uliopita kwenye Ligi Kuu dhidi ya West
Ham lakini matumaini bado yapo kwa
kiungo huyo.
. Nwaneri alianza mechi ya kirafiki
ya kujiandaa na msimu mpya dhidi ya
Manchester United nchini Marekani
na kutoa pasi ya goli kwa Gabriel Jesus
wakati Arsenal wakishinda mechi hiyo.
Iwapo Nwaneri ataendelea kufanya
zaidi ya alivyofanya hadi sasa, kuna
uwezekano wa kupata dakika nyingi
zaidi za kucheza msimu huu.

Trey Nyoni (Liverpool)

Mtangazaji wa BBC Sport, Nizaar Kinsella,
anasema: Kiungo huyo mwenye umri wa miaka
17, amemvutia kocha mpya Arne Slot wakati wa
maandalizi ya msimu mpya.

Alifanya vema katika mechi ya kirafiki dhidi ya
Real Betis, ambayo ilimfanya apewe sifa na kocha
ambaye huwa anasita kufanya hivyo. Nyoni aliji-
unga na Liverpool kutoka Leicester msimu uli-
opita wa majira ya joto.

Adam Wharton (Crystal Palace)

Mtangazaji wa BBC Sport, Howell
anasema: Inashangaza kwamba Adam
Wharton alicheza mechi yake ya
kwanza ya Ligi Kuu Februari mwaka
huu.

Uchezaji wake wa kuvutia katika
muda mfupi ulimfanya acheze kwa
mara ya kwanza England na kuju-
muishwa kwenye kikosi kilichofika
fainali ya Euro 2024.

Vyanzo vya Crystal Palace vinaamini
 kwamba mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 20, ndiye usajili wao bora

Josh Acheampong (Chelsea)

Mtangazaji wa BBC Sport, Nizaar Kinsella,
anasema: Beki huyo mwenye umri wa miaka 18,
alicheza mechi yake ya kwanza na Chelsea msimu
uliopita dhidi ya Tottenham Hotspur na alikuwa
mmoja wa vijana wawili waliokuwa ziarani nchini
Marekani kutoka katika akademi ya timu hiyo. Ni
mchezaji bora ambaye anaweza kucheza beki wa
kati au kulia.

Mikey Moore (Tottenham Hotspur)
Mtangazaji wa BBC Sport, Kinsella anasema:
Mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 16,

amekuwa akifunga mabao chini ya kocha Ange - zaidi kutoka ligi ndogo.
Postecoglou katika mechi za kabla ya msimu %
mpya. Jesurun Rak-Sakyi (Crystal Palace)

Kinda huyo mwenye kipaji cha hali ya juu ali-
fanya vema katika timu ya vijana chini ya miaka
21 msimu uliopita. Ni mchanga sana kwenda nje
kwa mkopo kwa hivyo atabaki na kujichanganya

Howell wa BBC Sport anasema: Rak-
- Sakyi, alikwenda kwa mkopo Charlton
- katika msimu wa 2022-23 na alishinda
tuzo yao ya mchezaji bora wa mwaka

na kikosi cha kwanza. baada ya kufunga mabao 15 na kutoa
pasi nne za mabao kwenye Ligi Daraja
Ethan Nwaneri (Arsenal) la Kwanza.

Mtangazaji wa BBC Sport, Alex Howell, anase-
ma: Kumekuwa na matarajio mengi kuhusu
Nwaneri tangu alipokuwa mchezaji mwenye
umri mdogo zaidi katika historia ya Ligi Kuu Eng-
land, alipoanza kuichezea Arsenal akiwa na umri
wa miaka 15 katika msimu wa 2022- 23.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 17,

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 21, aliumia msimu uliopita na
alicheza mechi nane pekee katika
mashindano yote akiwa na ‘The Ea-
gles’ hao. Hata hivyo, amefanya vema
katika mechi za kujiandaa na msimu
mpya.

Chido Obi-Martin (Manchester
United)

Simon Stone wa BBC Sport anase-
ma: Chido Obi-Martin alicheza kwa
miaka miwili iliyopita akiwa Arsenal
. na anaamini walitoa ofa ya haki kwa
| mshambuliaji huyo mwenye umri
- wa miaka 16, ambaye amewakilisha
- England na Denmark katika ngazi ya
vijana. Lakini ameamua kujiunga na
] Manchester United.
~ Obi-Martin amejidhihirisha kuwa

~ hatari katika safu ya vijana - alifunga
mabao 10 katika mchezo mmoja dhidi
~ ya Liverpool chini ya umri wa miaka
16, alipokuwa na umri wa miaka 15.
- . Itakuwa vema kuona jinsi atakavyo-
; | - ] imarika na kama atapata nafasi ka-
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CHUKUA HIYO...!

ILIMCHUKUA Kai Havertz hadi Novemba
25, mwaka jana, kufunga bao la kwanza aki-
wa Arsenal - msimu wake wa kwanza, lakini
msimu huu imemchukua dakika 25 tu kuzi-
fumania nyavu katika mechi ya kwanza ya
msimu mpya.

Lo
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» MAKINDA'11WA KUTAZAMWA
Y LIGI KUU ENGLAND]MSIMU HUU

Nico O’Reilly (Manchester City)

Stone wa BBC Sport anasema:
O'Reilly mwenye umri wa miaka 19,
alifanya vema dhidi ya Barcelona
huko Florida. Ingawa baadhi ya nyota
wakubwa ndio kwanza wamerejea
baada ya michuano ya Euro na Copa
America, lakini kiwango cha O'Reilly
ni kizuri.

Kiungo huyo wa kati, anajua
kucheza mara kwa mara kwenye
kikosi cha kwanza haiwezekani kwa
sasa kutokana na uwapo wa Rodri.
Lakini anaweza kupata nafasi kutokea
benchi, haswa baada ya kucheza vizuri
katika ushindi wa Ngao ya Jamii dhidi
ya Man United.

Eric da Silva Moreira (Nottingham
Forest)

Nottingham Forest ilimleta winga
Moreira kutoka St Pauli msimu huu wa
majira ya joto kwa chini ya pauni mil-
ioni milioni.

Mchezaji wa Kimataifa wa Ujerum-
ani chini ya miaka 17, alicheza mechi
yake ya kwanza ya kulipwa msimu uli-
opita, lakini aliisaidia St Pauli kupanda
hadi Bundesliga kwa mara ya kwanza
baada ya miaka 13.

Moreira, ambaye anaweza kucheza
beki wa kulia, aliisaidia Ujerumani
kushinda Ubingwa wa Ulaya chini ya
umri wa miaka 17 na Kombe la Dunia
mwaka jana.

Pedro Lima (Wolves)

Wolves walimleta Lima mwenye
umri wa miaka 18 kwa pauni milioni
85 kutoka Sport Recife Julai, ikiri-
potiwa kuwa walimpokonya kutoka
mikononi mwa Chelsea, na ameone-
sha kiwango kizuri katika maandalizi
ya msimu mpya.

Kadi nyekundu ya Nelson Semedo
katika kichapo cha siku ya mwisho
kwa Liverpool msimu uliopita, kilimpa
Lima fursa ya kujidhihirisha kama beki
wa kulia, huku Semedo akifungiwa
mechi tatu za mwanzo.

Mchezaji wa Kimataifa wa Ureno,
Semedo bado ana uwezo wa kurejea
katika nafasi yake, lakini Lima anatara-
jiwa kuacha alama msimu huu.

Harrison Armstrong (Everton)

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 18, amefanya vema katika chuo
cha michezo cha Everton na kupata
mkataba wake wa kwanza wa kulipwa
Julai, na kusaini mkataba wa miaka
mitatu.

Kiungo huyo aliingia katika kikosi
cha vijana chini ya umri wa miaka 21
msimu uliopita na amepewa nafasi
vya kushiriki katika kikosi cha kwanza
walkati wa maandalizi ya msimu mpya.

/

Kwa wachezaji wazuri ni hivyo, akiwa

na Messi najua atakuja hapa na kuweka
mpira pale. Lakini yeye hufanya hivyo

kila wakati. Huwezi kumzuia. Huo ndio
ubora wa mchezaji. Unapaswa kujua wapi
walipo, nini wanataka, kuwapa nafasi na
kuwaacha wapumue,” Kocha wa Arse-
nal, Mikel Arteta, akielezea kuona
kivuli cha Lionel Messi kwa Bu-
kayo Saka akicheza na Kai Havertz
kwenye ushindi wa mabao 2-0
dhidi ya Wolves juzi.

“Hii ndiyo ligi ngumu zaidi duniani na
tunajua jinsi ilivyo ngumu kucheza dhidi
ya City ila tunajiamini na tunajua ubora
wetu na tutaenda kwa hilo, Winga

wa Arsenal, Gabriel Martinelli,
kuhusu mbio za ubingwa baada ya
kuanza vizuri msimu kwa kuibuka
na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya
Wolves.

“Ushindi huo unapendeza sana. Kuanza
msimu kwa ushindi siku zote ni muhimu.
Hatuko tayari kama kikosi, kama timu,
wachezaji wengi hawako fiti kabisa.
Tulikuwa na siku 10 tu na timu hii ku-
fanya mazoezi ya pamoja. Natarajia zaidi
kutoka kwa timu hii, lakini tuna msingi
tunaoweza kujenga juu yake, Kocha
wa Manchester United, Erik ten
Hag, baada ya kufungua msimu
wa Ligi Kuu England kwa ushindi
wa bao 1-0 dhidi ya Fulham lju-
maa iliyopita.




Na Adam Fungamwango

IGI Kuu Tanzania Bara msimu wa

2024/25, imeanza Tjumaa iliyo-

ita ikiwa na makocha 10 wakuu

a kigeni huku wazawa wakiwa

sita tu ambapo jumla ya timu 16 zitaku-

wa na safari ndefu ya msimu mzima ku-

saka ubingwa na zitakazokata tiketi ya
kucheza michezo ya kimataifa.

Pamoja na hayo, kama ilivyo safari
zote za soka, kuna baadhi ya makocha

wanaweza wasifike mwisho wa ligi na

wakijikuta wakitimuliwa kutokana na

matokeo mabovu au kuondoka we-

nyewe kwa sababu mbalimbali, hivyo
mashabiki watakuwa wakitaka kuona
wa kwanza kuondoka atakuwa nani na
watakaofikisha majahazi yao mwisho.

Hadi Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
uliopita inamalizika, jumla ya makocha
18 walitimuliwa, huku Singida Fountain
Gate ikiongoza kwa kutimua wengi zaidi
kuliko timu zingine 15 zilizosalia.

Hawa hapo makocha 16 walioanza na
timu zao kwenye Ligi Kuu msimu huu,
ambao watakuwa wakimulikwa kuona
nani ataimaliza safari na atakayefun-
gashiwa virago mapema...

1# Fadlu Davids - Simba

Simba itakuwa inanolewa na kocha
mpya raia wa Afrika Kusini, Fadlu Da-
vids, ambaye atakuwa si mara ya kwanza
tu kuifundisha timu hiyo, bali pia ku-
fundisha Ligi Kuu Tanzania Bara.

Amechukua nafasi ya Abdelhak
Benchikha, raia wa Algeria ambaye al-
iondoka mwenyewe baada ya kuona
mambo ni magumu. Kazi yake kubwa ni
kuirudisha timu hiyo kwenye heshima
yake iliyopotea kwa misimu mitatu, ikip-
oteza karibuni vikombe vyote iliyokuwa
navyo.

24 Miguel Gamondi - Yanga

Mpango wake ni kuendeleza alipoishia
msimu uliopita au kwenda mbele zaidi
kama ikiwezekana. Gamondi raia wa Ar-
gentina, anaendelea kuwa Kocha Mkuu
wa Yanga kama ilivyokuwa msimu ulio-
pita, ambapo safari hii amesema anataka
mataji zaidi, akianza na Ngao ya Jamii, ak-
itaka tena kuwa bingwa wa Ligi Kuu kwa
mara ya pili kwake na nne mfululizo kwa
Yanga. Ni moja kati ya makocha watano
wa msimu uliopita waliobakia kwenye
klabu zao msimu huu.

3# Youssouph Dabo - Azam FC

Raia huyu wa Senegal ni mmoja kati
ya makocha watano wanaoendelea tena
kuzifundisha timu za Ligi Kuu msimu
huu. Dabo, aliiwezesha Azam FC ku-
maliza nafasi ya pili kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara, hivyo mabosi kuende-
lea kumwamini kwa kumpa jukumu la

JE, WAJUA?

Kocha wa Simba, Fadlu Davids

2015, na msimu uliopita kwa nyakati
fulani alikuwa Kocha Mkuu wa Tabora
United.

Msimu huu amekabidhiwa jukumu
la kuifundisha timu iliyopanda Ligi Kuu,
Pambea Jiji. Malengo aliyopewa ni kuibak-
isha Ligi Kuu.

5# Patrick Aussems - Singida Black
Stars

Ligi Kuu ina kocha raia wa Ubelgiji,
Patrick Aussems, akiifundisha timu ya
Singida Black Stars. Huyu pia ni mgeni
kwenye ligi, kwani amewahi kuifundisha
Simba 2018 hadi 2019.

Safari hii anaifundisha Singida, akiwa
mmoja kati ya makocha wapya walioin-
gia msimu huu, lengo ni kuifanya timu
hiyo kufuzu kucheza mechi za kimataifa
mwakani.

6# Paul Nkata - Kagera Sugar
Mmoja kati ya makocha wanaofundi-

BAO alilofunga Mohamed Salah juzi wakati
Liverpool ikiibuka na ushindi wa mabao 2-0
dhidi ya Ipswich Town, limemwezesha kuweka
rekodi ya kuwa kinara wa mabao ya mechi za
wiki ya kwanza za ufunguzi za msimu mpya
wa Ligi Kuu England baada ya kufikisha mabao
tisa mbele ya Frank Lampard, Wayne Rooney
na Alan Shearer waliofanya hivyo mara nane

tu.

'
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sha kwa mara ya kwanza soka la Tanza-
nia ni Paul Nkata, raia wa Uganda.

Amechukuliwa kukinoa kikosi cha
Kagera Sugar, ambacho msimu uliopita
kilinusurika katika mwishoni kucheza
mechi za mchujo au kushuka daraja.
Amechukuliwa kwa lengo moja tu, ku-
hakikisha inabaki salama Ligi Kuu bila
presha ya michezo ya mwisho.

7# Abdihamid Moalin - KMC

Ni kocha mzoefu kwa sasa katika
Ligi Kuu ya Tanzania, akiwa na misimu
mitatu. Awali aliifundisha Azam FC, na
msimu uliopita alikinoa kikosi cha KMC,
ambacho kilimaliza nafasi ya tano. Moa-
lin mwenye uraia pacha wa Somalia na
Marekani, msimu huu ameaminiwa tena
na Manispaa ya Kinondoni kuendelea
kukinoa kikosi hicho.

| 8#David Ouma - Coastal Union

Ligi ya Tanzania ina kocha mwing-
ine raia wa kigeni, huku akitoka Kenya,
akikinoa kikosi cha Coastal Union.

Alianza kukifundisha kikosi hicho ka-
tikati ya kipindi cha dirisha dogo la usa-
y Jili na kuitoa chini mpaka kuiwezesha

kushinda nafasi ya nne, kiasi cha kupata

tiketi ya kucheza mechi ya Kombe la

Shirikisho barani Afrika. Muite David

Ouma.

9# Mwinyi Zahera - Namungo
Pamoja na kwamba ni raia wa Jam-
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huri ya Kidemokrasi ya Congo, lakini
Mwinyi Zahera ni mmoja wa makocha
wazoefu katika Ligi Kuu Tanzania Bara
tangu 2021, alipoanza kuinoa Yanga hadi
2023.

Baadaye alikwenda Polisi Tanzania,
na Coastal Union na sasa ndiye Kocha
Mkuu wa Namungo, akiingia msimu wa
pili sasa.

10# Francis Kimanzi - Tabora
United

Nchi ya Kenya, ndiyo inaongoza kuwa
na makocha wengi wa kigeni kwenye
Ligi Kuu ya Tanzania, kwani baada ya
Ouma wa Coastal Union, kuna Francis
Kimanzi, kocha mpya kabisa ambaye
amekuja kuifundisha Tabora Union
msimu huu.

11# Mbwana Makata - Prisons

Makocha sita wa Kitanzania ambao
wameanza mwanzo wa msimu na timu
7a0, wanaongozwa na Mbwana Makata,
ambaye anakinoa kikosi cha Prisons. Si
mgeni kwenye Ligi Kuu, lakini msimu ul-
iopita alikuwa akikinoa kikosi cha Pam-
ba Jiji na ndiye aliyekipandisha daraja.

12# Mecky Maxime - Dodoma Jiji

Kocha mzawa, Mecky Maxime, anak-
iongoza kikosi cha Dodoma Jiji kwenye
kinyanganyiro cha kuusaka ubingwa
wa Tanzania Bara. Atakuwa anakinoa
kikosi hicho kwa mara ya kwanza, lakini
akiwa mzoefu kwenye Ligi Kuu, kwani
amezifundisha timu nyingi, zikiwamo
Kagera Sugar, Mtibwa Sugar na Ihefu.

13# Mohamed Abdallah - Mashu-
jaaFC

Kwa msimu wa pili mfululizo, Bares
atakiongoza kikosi cha Mashujaa FC
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

Na hii ni baada ya viongozi kuridhish-
wa na uwezo wake, licha ya kwanza il-
isubiri mechi ya mwisho dhidi ya Dodo-
ma Jiji msimu uliopita ili kubaki Ligi Kuu.

14# Mohamed Muya - Fountain
Gate

Fountain Gate inanolewa na mmoja
wa makocha bora nchini, ingawa hana
jina kubwa sana, Mohamed Muya.

Timu hiyo ambayo msimu uliopita
ilijulikana kama Singida Fountain Gate,
imempa malengo kocha huyo ya
kuibakisha Ligi Kuu.

15# Fikiri Elias - KenGold

Fikiri Elias yeye amebeba jukumu la
kuinoa timu inayocheza Ligi Kuu kwa
mara ya kwanza msimu huu, KeGold.
Ikumbukwe kabla ya kuwa kocha wa
timu hiyo, ameshawahi kuwa kocha
msaidizi wa Coastal Union na kuna
wakati alikuwa akikaimu kama kocha
mkuu.

16# Ahmad Ally - JKT Tanzania

Baada ya kuiwezesha Prisons kufanya
vema kwenye Ligi Kuu msimu uliopita,
msimu huu atakuwa na kazi ya ziada
kuhakikisha pia JKT Tanzania inafanya

Ahmad Ally, amechukua nafasi ya
Malale Hamsini, huku yeye mwenyewe
nafasi yake Prisons, ikichukuliwa na
Makata.
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DC aagiza
watumishi afya
kutekeleza
afua za lishe

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

MKUU wa Wilaya ya Mkalama,
Moses Machali, amewataka wa-
tumishi wa afya pamoja na wa-
kazi kwa bidii, ili kufikia malen-
g0 valiyowekwa na serikali ya
utekelezaji wa afua za lishe
wilayani hapa.

Alisema hayo juzi wakati wa
kikao cha tathmini ya lishe,
jiongeze tuwavushe salama na
bima ya afya iliyoboreshwa cha
robo ya nne kwa mwaka wa
fedha 2023/24, kilichofanyika
katika ukumbi wa mkutano wa
Mkuu wa Wilaya ya Mkalama.

“Kila mtu atimize wajibu wake,
tufanye kazi kwa bidii tuweze
kufikia malengo yaliyowekwa,
wakuu wa vituo vya kutolea
huduma za afya na watendaji
hakikisheni mnasimamia watum-
ishi wenu, hatutavumilia watu
wanaotufelisha,” alisema.

Machali alisema watumishi
wote walioshindwa kufikia
malengo valiyowekwa watawa-
jibishwa kwa mujibu wa taratibu
na sheria za kiutumishi zilizopo.

Akizungumzia suala la bima za
afya, alitoa wito kwa watendaji
kutumla vyema mikutano ya vi-
jiji kutoa elimu juu ya umuhimu
wa kukata Bima ya Afya va iCHF
iliyoboreshwa pamoja na NHIF.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkalama,
Selemani Msunga aliwataka
watendaji kuhakikisha wa-
natekeleza suala la lishe katika
shule zote zilizopo wilayani
Mkalama.

Akiwasilisha taarifa juu ya hali
ya utekelezaji wa afua za lishe
wilayani Mkalama, Kaimu Ofisa
Lishe Wilaya, Ernest Makori
alisema asilimia 75.37 ya wa-
nafunzi wilayani humo wanapata
chakula shuleni.

Machali alisema watumishi wote
walioshindwa kufikia malengo
yaliyowekwa watawajibishwa
kwa mujibu wa taratibu na she-
ria za kiutumishi zilizopo.

Wanawake vyama vya
‘siasa kupewa mafunzo

Na Paul Mabeja, DODOMA

ANAWAKE zaidi ya

250 nchini wana-

tarajiwa kupatiwa

mafunzo ya uraia
na kujengewa uwezo, ili waweze
kugombea katika nafasi mbalim-
bali za uamuzi ikiwamo Uchagu-
zi wa Serikali za Mitaa mwaka
huu, kupitia mradi wa mabinti
uchaguzini.

Mradi huo unafadhiliwa na
Shirika la IRI na kushirikiana
na shirika linalojihusisha na
utoaji wa elimu ya uraia kwa
wanawake vijana nchini la Her
Uraia Clickers.

Mkurugenzi wa shirika hilo,
Nyangubu Nyamsogoro, ali-

alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
mafunzo kwa wanawake vijana
kutoka vyama vya siasa vitatu
mkoani Dodoma.

Nyamsogoro alisema mafun-
zo hayo yametolewa kwa vi-
jana kutoka vyama vya siasa
vitatu ambavyo ni Chama cha
Mapinduzi (CCM), Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) pamoja na ACT-
Wazalendo.

Aidha, alisema lengo la
mafunzo hayo ni kuwajengea
uwezo wanawake vijana kugom-
bea katika nafasi mbalimbali za
maamuzi badala ya kuendelea
kuwa watu wa kuwatafutia kura
wengine.

Alisema hivi sasa takwimu

zinaonyesha kuwa katika daft-
ari la wapigakura wanawake ni
wengi kuliko wanaume lakini
kwenye kugombea wamekuwa
wachache.

“Mafunzo haya leo ni mwen-
delezo wa yale ambayo tumeya-
toa mkoani Pwani lakini lengo
letu ni kuwajengea uelewa
wanawake vijana ili waweze
kuthubutu kugombea katika
nafasi mbalimbali za maamuzi,”
alisema.

Kadhalika, alisema wamepan-
ga kutoa mafunzo hayo kwa ma-
binti wenye umri mdogo ambao
wapo kwenye vyama vya siasa
ili kuondoa mtazamo ulipo hivi
sasa wa wanawake kutumika ku-
piga kura na siyo kugombea.

Ofisa Miradi wa shirika hilo,

Josephat  Raphael, alisema
mafunzo hayo ni ya awamu ya
pili baada ya yale yaliyofanyika
mkoani Pwani ambapo lengo
ni kuwafikia wanawake vijana
zaidi ya 200.

Alisema pamoja na kutoa
mafunzo hayo pia wamekuwa
wakitumia  matamasha na
mkongamano mbalimbali nchi-
ni kuwafikia wanawake vijana
na kuwajengea uwezo kush-
iriki kugombea katika nafasi za
maamuzi.

Mmoja wa washiriki wa
mafunzo hayo, Sabitina Mak-
weta, alisema yatakuwa chachu
kwa wanawake vijana nchini ku-
jitokea kugombea katika nafasi
za maamuzi ikiwemo Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa mwaka huu.

Mkurugenzi wa Shirika lisilo la Kiserikali la Her Uraia C||ckers Nyangubu
Nyamsogoro, akitoa mafunzo juzi jijini Dodoma ya uraia na masuala ya uch-
aguzi kwa wanawake vijana kutoka vyama vya siasa mkoani humo, kupitia
mradi wa mabinti uchaguzini. PICHA: PAUL MABEJA

RC atoa siku 10 watendaji kukamilisha miradi

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida,
Halima Dendego, amewaagiza
watendaji katika halmashauri
kuhakikisha  wanakamilisha
utekelezaji wa miradi yote ya
maendeleo ifikapo mwishoni
mwa mwezi huu.

Alitoa agizo hilo jana katika
majumuisho ya ziara yake ya
kukagua miradi mbalimbali ya
maendeleo katika Manispaa ya
Singida.

Dendego alisema kuwa mi-
radi yote iliyoanza kutekelezwa
katika kipindi cha miaka mitatu

nyuma lazima ikamilike, ili wa-
nanchi waanze kupata hudu-
ma mbalimbali za kijamii kwa
muda muafaka.

“Lengo la miradi hii siyo
kuona majengo bali ni kutoa
huduma inayotakiwa lazima
majengo yakamilike kwa waka-
ti na kwenye matatizo viongozi
wakae na kutatua changamoto
hiyo ili miradi isikwame,” alise-
ma.

Alisema maeneo yote ya mi-
radi ambayo yana migogoro la-
zima viongozi wakae wahusika
ili kuondoa changamoto hizo
kwa wakati nia ikiwa ni kuona
wananchi wanaanza kupata

huduma bora na za msingi ka-
ribu na maeneo yao.

Dendego pia alipongeza
hatua zinachukuliwa na wa-
tendaji katika kusimamia na
kutekeleza miradi hiyo ya
maendeleo ili iweze kutekele-
zwa kwa viwango na ubora un-
aotakiwa.

Naye Katibu Tawala wa
Mkoa wa Singida, Dk. Fatuma
Mganga, alimhakikishia Mkuu
wa Mkoa wa Singida kuwa
atahakikisha miradi yote in-
ayotekelezwa mkoani humo
inakamilika kwa wakati na kwa
kuzingatia thamani ya fedha ili-
yotolewa.

Dk.Mganga aliwasisitiza wa-
tendaji wote washiriki kika-
milifu katika kusimamia miradi
iliyopo kwenye maeneo yao, ili
wananchi waweze kufurahia
huduma bora zinazotolewa na
serikali.

Mkuu wa Wilaya ya Singida,
Godwin Gondwe, alisema ata-
fanya kazi kwa usiku na mcha-
na kwa ushirikiano na wa-
tendaji wengine ili kuhakikisha
miradi yote ya maendeleo in-
ayotekelezwa wilayani mwake
inakamilika ifikapo mwisho wa
mwezi huu.

. WCF yatoa msaada
. vyerehani 30 kituo

kulea watoto

© Na Paul Mabeja, DODOMA

MFUKO wa Fidia kwa Wafanyakazi

: nchini (WCF) umetoa msaada wa vy-
: erehani 30 kwa kituo cha makao ya
¢ taifa ya kulea watoto Kikombo jijini
: Dodoma.

Mkurugenzi Mkuu wa WCF, John

i Mduma, akikabidhi msaada huo juzi
: kwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
: Mkuu Kazi, Ajira, Vijana na wenye Ul-
¢ emavu, Ridhiwani Kikwete, alisema vy-
¢ erehani hivyo vitasaidia kutoa mafun-
: zo kwa watoto wanaolelewa kituoni
¢ hapo.

“Msaada huu ni moja kati ya utelezaji

: wa sera yetu ya kurudisha kwa jamii,
¢ utakwenda kusaidia kituo hicho cha
: makao ya taifa ya kelea watoto kutoa
: mafunzo lakini pia kuongeza kipato,”
: alisema.

Ridhiwan aliupongeza uongozi wa

: WCF, kwa kutoa msaada huo ambao
¢ alisema utakwenda kusaidia watoto
¢ hao kujifunza ushonaji.

Alisema: “Watoto hawa wote siyo

: watakuwa waandishi wa habari au
¢ walimu wengine watakuwa mafundi,
¢ hivyo msaada huu utakwenda kusaidia
: kuwaongezea ujuzi lakini pia kuongeza
: mapato kwa kituo kwa watu ambao
¢ watakuja kujifunza hapa mambo ya
: ushonaji”.

Alisema ameridhishwa na mazingira

ya kituo hicho ambayo kinaendesha
¢ shughuli za kuhudumia watoto kutoka
: maeneo mengi ya nchi.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri

: Mkuu, Kazi, Ajira, Vijana na wenye Ul-
: emavu, Zuhura Yunusi, aliupongeza
: mfuko wa WCF, kwa kuendelea kuunga
* mkono jitihada za serikali za kuweka
¢ mazingira rafiki ya malezi kwa watoto.

Naibu Waziri wa Maendeleo ya Jamii,

: Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum,
: Mwanaidi Ally Hamis, alisema watoto
: katika kituo hicho wanalelewa kwa
¢ kuzingatia maadili na utamaduni wa
. kitanzania.
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DC anusa ufisadi mradi wa vyoo,
maji zahanati za vijiji vinne

Na Elizabeth John, LUDEWA

KUU wa Wilaya ya
Ludewa mkoani
Njombe,  Victoria
Mwanziva, amenusa
harufu ya ubadhirifu kwenye
mradi ya uboreshaji miundom-
binu ya maji na Vyoo katika za-

humo.

Mwanziva aliyasema hayo
wakati  akiwasilisha salamu
za serikali kwenye kikao cha
Baraza la Madiwani la Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ludewa
cha robo ya nne ya mwaka
2023/2024, kilichofanyika ka-
tika ukumbi wa halmashauri
hiyo.

Hivyo, aliagiza Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) wilayani humo ku-
chunguza miradi hiyo na kwam-
ba watakaobainika kuhusika na
ubadhirifu wachukuliwe hatua

kali za kisheria.

Alisema hivi karibuni ali-
fanya ziara ya kushtukiza ya
kukagua utekelezaji wa mradi
wa uboreshaji miundombinu
ya maji na Vyoo katika zahan
Mbwila, Mawengi na Manga
ambazo kila moja ilipatiwa Sh.
milioni 40.

Alifafanua kwamba kwenye
ukaguzi huo alibaini kufanyika
uhuni kwenye manunuzi ya
vifaa ambapo watumishi wali-
kuwa wanaogeza bei tofauti na
uhalisia wa bei.

Alisema mfuko mmoja wa
saruji ambao Ludewa hu-
nunuliwa kwa Sh. 18,000 hadi
Sh. 20,000 umenunuliwa kwa
Sh. 30,000, tangi la maji la lita
5000 ambalo linauzwa Sh.
900,000 limenunuliwa kwa Sh.
milioni 1.5, fremu moja ya mlan-
go wa kawaida umenunuliwa
kwa Sh. 365,000 badala ya Sh.

150,000.

Vilevile alisema vipo vifaa
vingine vidogo vidogo yakiwa-
mo makufuli, masinki ya vyoo
ambavyo pia vimenunuliwa ki-
fisadi hali ambayo alidai hawezi
kuvumilia.

“Nilipoanza tu ziara nikajua
kuwa kuna Sh.milioni 78 kwa
ajili ya usimamizi wa ujenzi wa
uboreshaji miundombinu ya
maji na vyoo ambazo nilizit-
ilia mashaka nikaitisha nyaraka
na nikabaini kuwa zimesalia
Sh. milioni 21 pekee,” alisema
Mwanziva.

Hivyo, aliwatahadharisha wa-
tumishi wa halmashauri hiyo
kuepuka kutumia vibaya fedha
za serikali, akisisitiza kuwa
watachukuliwa hatua kali za
kiutumishi na za kijinai ili iwe
fundisho kwa wengine wenye
tabia za aina hiyo.

Alisema atahakikisha anasi-
mamia miradi yote ya maende-

leo wilayani humo na kuhakiki-
sha inatekelezwa kwa viwango
vinavyotakiwa kwa mujibu wa
miongozo ya serikali.

Hata hivyo, alisema imezoele-
ka kuwa watumishi wanapofan-
ya uharibifu wa kazi ikiwemo
ubadhirifu wanaamishwa kituo
cha kazi jambo ambalo hataki
kuliona likitokea na badala yake
afukuzwe kabisa kazi.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Ludewa, Wise
Mgina, alimshukuru Mkuu wa
Wilaya kwa kufanya ziara ya
kushtukiza kwa maelezo kuwa
imewasaidia kuibua baadhi ya
mambo ambayo yalikuwa hay-
aendi sawa.

Alisema hata wao kama madi-
wani walifanya ziara kwenye
baadhi ya miradi na kwamba
walipohitaji baadhi ya nyaraka
muhimu za miradi waliambiwa
kuwa zilishachukuliwa na mkuu
huyo.

Waziri wa Madini,
Anthony Mavunde
(katikati), akim-
sikiliza mmiliki wa
mgodi wa madini
ya Green Garnet,
Joseph Mwakipe-
sile maarufu Chusa
(wa pili kushoto),
akielezea changa—
moto za maji,
umeme Nna bara-
bara alipotembelea
machimbo ya Lem-
shuku juzi, kulia ni
Mbunge wa Siman-
jiro, Christopher Ole
Sendeka na kushoto
ni Ofisa Madini
Simanjiro, Nchagwa
Marwa. PICHA: GIFT
THADEY

W’biashara Soko la Igawilo wagoma kulipa ushuru

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAFANYABIASHARA wa
wamegoma kutoa ushuru wak-
ipinga utaratibu ulioanzishwa
na Jiji hilo wa kuwatoza Sh.
9,000 kwa mwezi, badala ya Sh.
300 ambayo wamekuwa waki-
tozwa kila siku.

Pia, wanadai kuwa hal-
mashauri imewapora choo am-
bacho walikijenga kwa nguvu
zao, ikitaka ianze kukiendesha
yenyewe huku wakieleza kuwa
hawajawahi kushirikishwa cho-
chote.

Walitangaza msimamo huo
wakati wa mkutano wa had-
hara ulioitishwa na Spika wa
Bunge, Dk. Tulia Ackson na
kufanyika katika soko hilo na
kuhudhuriwa na baadhi ya wa-
tendaji wa jiji hilo.

Ephrahim Ngusa alisema
utaratibu wa awali wa ukusan-
yaji wa Jiji ulikuwa hauna shi-

da yoyote kwa maelezo kuwa
kila mfanyabiashara alikuwa
anatembelewa kwenye eneo
lake na kutoa Sh. 300.

Alisema utaratibu mpya
wa kusubiri mpaka mwisho
wa mwezi ndiyo halmashauri
ikakusanye Sh. 9,000 unawasa-
babishia wafanyabiashara hao
kuwa na mzigo mkubwa kuto-
kana na kwamba mitaji yao ni
midogo.

Naye Amina Lule alisema
wao kama hawatarudishiwa
utaratibu wa awali wataende-
lea kutokutoa ushuru mpaka
halmashauri itakapobadili msi-
mamo wake.

Alisema choo cha soko hilo
wakilijenga wenyewe kwa
kuchangishana na waliweka
utaratibu wa namna ya kuk-
iendesha, lakini kwa sasa hal-
mashauri inataka kuwapora ili
wakiendesha.

Alisema walikuwa wanaajiri
mtu ambaye alikuwa anakisi-

mamia kwa makubaliano maal-
umu na kumlipa kila mwezi na
hakijawahi kuleta shida, hivyo
wanashangaa hivi sasa kwanini
waporwe.

Ofisa Masoko wa Jiji la Mbeya,
Furaha Mkonongo, alisema
soko hilo lina wafanyabiashara
zaidi ya 400, wengi wao ni wa
maduka na wajasiriamali wa-
dogo na kwamba halmashauri
imeajiri watu wawili ambao
wamekuwa wakikusanya ushu-
ru kila siku.

Vilevile alisema halmashauri
iliamua kubadili mfumo wa usi-
mamizi wa choo ili kuongeza
ufanisi na kuongeza mapato
pamoja na kukiboresha choo
hicho.

Hata hivyo kutokana na wa-
fanyabiashara  kutokubaliana
na mfumo huo, Mkurugenzi wa
Jiji la Mbeya, John Nchimbi aliri-
dhia kurejeshwa kwa utaratibu
wa awali wa ukusanyaji wa ush-
uru wa Sh. 300 kila siku kama

ambavyo wafanyabiashara wa-
likuwa wanataka.

Alisema pamoja na kureje-
sha utaratibu huo lakini wata-
wagawa wafanyabiashara hao
katika makundi ya watu 20 kila
moja na kila kundi litakuwa
na kiongozi ambaye atakuwa
anakusanya ushuru kwa niaba
ya serikali na kuwasilisha hal-
mashauri.

“Tutaweka utaratibu kama
wa nyumba 10, na hapa kwa
sababu mpo 400 tutatengeneza
makundi 20 lakini hili la choo
tunawarejeshea lakini mtaku-
wa mnatupatia taarifa na sisi
tutakuwa tunawapatia taarifa
kila mwezi,” alisema Nchimbi.

Akizungumza na wananchi
hao, Dk. Tulia aliwataka kuwa
waaminifu katika ulipaji wa
ushuru kwa madai kuwa ushu-
ru huo ndio unatumika kubore-
sha huduma mbalimbali katika
maeneo yao ikiwamo ujenzi wa
vyumba vya madarasa.

Wanafunzi
Tarafa ya
Kipembawe
watangaziwa
neema

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KAMPUNI ya ununuzi wa
tumbaku ya premium im-
etangaza kuwasomesha wa-
nafunzi wawili kutoka Tara-
fa ya Kipembawe wilayani
Chunya, watakaofaulu mti-
hani wa kidato cha nne kwa
kupata daraja la kwanza.

Ofisa TEHAMA wa kampuni
hiyo, Delister Hyera alitoa
ahadi hiyo mwishoni mwa
wiki aliposhiriki ziara ili-
yoandaliwa na Ofisa Tarafa
wa Tarafa ya Kipembawe,
Kassim Kirondomara ya
kuwahamasisha wanafunzi
kusoma kwa bidii.

Alisema kila shule atach-
aguliwa mwanafunzi mmoja
wa kike na wa kiume ambao
watasomeshwa na kampuni
hiyo kwa kulipiwa gharama
zote katika shule watakazo-
pangiwa.

Alisema kampuni hio im-
eamua kuwasomesha wa-
nafunzi hao ikiwa ni sehemu
ya urejeshaji wa sehemu vya
faida kwa jamii pamoja na
kuanzisha utaratibu wa ku-
wekeza kwa vijana.

“Hii ni ahadi ya kampuni,
sasa na mimi nitakuwa na
zawadi yangu binafsi kwa
mdada atakayefanya vizuri,
nitamshonea sare za shule
(uniform) kokote anatakok-
wenda kusoma masomo
yake ya ‘A level’ niwaombe
mpambane ili mnufaike na
ahadi hizi,” alisema Delister.

Awali Ofisa Tarafa wa Tara-
fa ya Kipembawe, Kiron-
domara alisema kwa tarafa
hiyo ina kata tisa ambazo
kwa sasa zimebaki kata
mbili pekee ambazo hazina
shule za sekondari ambazo
ni Upendo na Nkung'ungu.

Alisema Kata ya Upendo
wananchi wameanza Ku-
jenga shule kwa nguvu zao
na Kata ya Nkung'ungu
serikali imeshatoa Sh. mil-
ioni 500 kwa ajili ya ujenzi
wa shule.

Alisema kati ya kata zote
zenye shule za sekondari ni
nne pekee ambazo zimefika
kidato cha nne ambazo ni
Isangaana, Mtanila, Mtande
na Lupa ambayo imefika
mpaka kidato cha sita.

Alisema mbali na kuhama-
sisha wanafunzi kusoma
kwa bidii, pia ziara hiyo
ilikuwa na lengo la kuwaha-
masisha wanafunzi kuepuka
vitendo viovu ikiwamo
kushiriki mapenzi katika
umri mdogo na matumizi ya
dawa za kulevya.

Tarafa ya Kipembawe ndi-
YO inayoongoza kwa uzal-
ishaji wa tumbaku katika
Wilaya ya Chunya na ndiyo
inayoifanya wilaya hiyo
kuwa Mkoa wa Kitumbaku.
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Rais Dk. Mwinyi

kuongoza mapoke2| :

ndege mpya leo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NGEGE mpya aina ya Boeing
B787-8 Dreamliner inayomilikiwa
na Shirika la Ndege Tanzania
(ATCL), inatarajiwa kuzinduliwa
leo Zanzibar na Dk. Hussein Ali
Mwinyi.

Ngege hiyo yenye uwezo wa
kubeba abiria 262 ambapo viti 22
ni vya daraja la biashara na viti
240 ni daraja la kawaida pia ina
uwezo wa kubeba mizigo kati ya
tani 15 hadi 20.

Akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu uzinduzi wa ndege
hiyo, Waziri wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Profesa Makame Mbarawa,
alisema kupokelewa kwa ndege
hiyo ya masafa marefu kunaiwez-
esha ATCL kuwa na ndege 16.

Alisema kati ya ndege hizo 15 ni
mpya, zimenunuliwa kutokana na
mpango wa ufufuaji wa ATCL ulio-
anza kutekelezwa mwaka 2016.

“Kununuliwa kwa ndege hii ya
Dash 8-Q400 kutafanya serikali
iwe imenunua ndege nane mpaka
hivi sasa. Ndege hiyo itakapowasili
Serikali itakuwa na ndege mpya 16
zilizonunuliwa kutokana na mpan-
g0 wa mkakati wa kuifufua Shirika
la Ndege ya Tanzania (ATCL) ulio-
anza mwaka 2016, " alisema.

Alisema serikali imeendelea ku-
hakikisha kuwa ATCL inatoa hudu-

ma zenye kuhimili ushindani katika

soko la kikanda na kimataifa kwa

kuanzisha safari za moja kwa moja. :

Profesa Makame alisema kwa
sasa, ATCL inahudumia vituo vya
ndani 14 ambavyo ni Mwanza, Bu-

koba, Songea, Zanzibar, Katavi, Dar

es Salaam, Geita, Kigoma, Dodoma,
Arusha, Kilimanjaro, Mbeya, na
Tabora.

Alisema ATCL inahudumia vituo
vya kikanda na kimataifa ambavyo
ni Entebbe- Uganda, Nairobi, Bu-
rundi, Comoro, Lubumbashi, DRC,
Lusaka, Zambia, Zimbabwe, India,
Guangzhoa - China na Dubai - UAE.

Hata hivyo alisema ujio wa ndege
hiyo kutaiwezesha ATCL kuongeza
safari zake kwa vituo vya kikanda
na kimataifa ambavyo wanahu-
dumia kwa sasa pamoja na kuan-
zisha safari mpya za Kinshasa,
Goma, Muscat na Lagos.

Alisema serikali inaendelea kuwa
na usimamizi wa karibu kwa ndege
zote, mitambo na vifaa vilivyo-
nunuliwa kwa kuhakikisha kuwa
zinatumika kwa malengo yaliyoku-
sudiwa kulingana na mpango bi-
ashara wa ATCL.

Akizungumzia kuhusu kukamatwa
kwa ndege za ATCL kutokana na
madeni, Kaimu mkurugenzi wa
ATCL, John Nzunda, alisema seri-
kali imeshalipa madeni mengi am-
Egalyo valikuwa yanachangia tatizo

ilo.

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi Zanzibar, Dk. Khalid
Salum alisema suala la usafiri wa
anga ni muhimu katika kukuza
uchumi wa nchi na kuleta ustawi
mzuri kwa wananchi.

Alisema serikali zote mbili zi-
naendelea kufanya kazi kubwa ya

kuimarisha miundombinu ya usafiri :

wa anga na kuleta ndege kubwa.
Dk. Khalid alisema uzinduzi wa
ndege hiyo Zanzibar itasaidia
kuiunganisha na nchi za ndani na
mataifa mengine na kukuza uchumi
kupitia stekta ya utalii.

- Zanzibar kuwa kitovu cha
matibabu Afrika MashariKi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Afya

Zanzibar, Nassor

Ahmed Mazrui,

amesema muda
mfupi ujao mapinduzi makub-
wa ya afya yatafanyika visiwani
Zanzibar.

Amesema mapinduzi hayo
yataiwezesha Zanzibar kuwa
kitovu cha matibabu ya watalii
Afrika Mashariki.

Aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati wa hafla ya
utiaji saini makubaliano ya
usajili wa matibabu ya afya kwa
njia ya kidijitali kati ya wizara
yake na Kampuni ya Tancloud
pamoja na Kampuni ya Elec-
tronics Health Network ya Uin-

gereza. tofauti na nchini India, Afrika
Alisemaafyanimtajinandiyo  Kusini au Ulaya.

maana serikali inatumia fedha Alisema hakuna haja ya Wa-

nyingi kwa ajili ya kugharamia, zanzibari kwenda kutafuta

hivyo serikali itahakikisha in-
alinda afya za wananchi wote.

“Tunataka ulimwengu mzi-
ma utambue kuwa Zanzibar
ni kitovu cha mtaji wa afya,
naamini kwamba katika Kkip-
indi kifupi kijacho kutatokea
mabadiliko makubwa sana ya
huduma za afya,” alisema.

Alisema TEHAMA itaikom-
boa Zanzibar katika kutoa hu-
duma nzuri ya afya na kila mtu
atapata huduma ya uhakika
kwa muda mfupi na kuridhika
na huduma anayoipata.

Mazrui alisema serikali inata-
ka kuona kuwa huduma ya afya
inayotolewa Zanzibar haina

matibabu nje ya nchi wakati
huduma hizo zinapatikana
nchini.

Hata hivyo, alisema serikali
haijabinafsisha huduma za afya
katika hospitali zake za wilaya,
mkoa na rufaa bali inashiriki-
ana na sekta binafsi katika
uendeshaji wa huduma hospi-
talini humo.

Pia alisema serikali ina-
shirikiana na sekta binafsi ili
kuongeza ufanisi na wananchi
wapate huduma za afya safi
na salama. Alisema wamebaini
kuwa wananchi wengi wanap-
enda kwenda kutibiwa katika
hospitali binafsi na wanatumia

fedha nyingi na wale ambao ha-
wana uwezo hutafuta wafadhili
ili wasaidiwe matibabu.

Aidha, alisema wametiliana
saini ya makubaliano hayo ili
kushirikiana na kuleta teknolo-
jia za kisasa katika hospitali
na vituo vya afya na mfumo
wa uingizaji na usambazaji wa
dawa.

Mkurugenzi wa Kampuni ya
Tancloud, Sumeya Okod, alise-
ma makubaliano hayo ni ya mi-
aka sita, yatagharimu zaidi ya
Dola za Marekani milioni 170.

Alisema katika kitu wataka-
chokiangalia katika utoaji wa
huduma za afya ni matumizi
ya teknolojia ya kisasa kwa njia
ya kidijitali ili Zanzibar ipige
hatua katika utoaji wa huduma
za afya.

- : Uoto wa miti ya matunda,
misitu ya asili wapotea Z’bar

: Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza
wa Rais, Othman Masoud

¢ Othman, amesema uoto
: wa miti ya matunda na

~ : misitu ya asili Zanzibar

Makamu I\/Ivvenyekm wa Tan‘a wa ACT Wazalendo Tanzania Bara, Is-Ha-
ka Mchinjita, akizungumza na wananchi wa Jiji la Tanga katika mkutano :
wa hadhara ullofany|ka eneo la Mabanda ya Papa wakati wa ziara yake
mkoani humo juzi, yenye lengo la kuhamasisha wanachama kujitokeza
kwa wingi kuwania nafasi mbalimbali za uongozi kwenye Uchagum wa
Serikali za Mitaa utakaofanyika mwaka huu. PICHA: OSCAR ASSENGA

matumizi nishati safi

Na Gwamaka Alipipi

MWENYEKITI  wa
Umoja wa Vijana wa
Chama Cha Mapinduzi
(UVCCM), Mohammed
Ally Kawaida, amese-
ma UVCCM imed-
hamiria kuunga mko-
no matumizi ya nishati
safi ya gesi kwani yana
umuhimu katika kui-
marisha maisha ya vi-
jana na maendeleo ya
taifa.

Alisema hayo jana
Zanzibar wakati ak-
ishirikiana na viongozi
wenzake wa UVCCM
kukabidhi mitungi ya
gesi 200 kwa wajumbe
wa baraza la umoja
huo Unguja.

Alisema kupitia
teknolojia hiyo, vijana

wanauwezo mkubwa
kwa kujenga misingi
ya mazingira safi, afya
bora, na maendeleo
endelevu.

“UVCCM, kama ju-
muiya yenye dhamana
ya vijana wa kitanza-
nia, inaendelea kutimi-
za wajibu wake katika
kuhakikisha vijana wa-
nakuwa sehemu ya
mabadiliko haya kwa
maendeleo ya taifa,”
alisema.

Alisema UVCCM wa-
natambua kuwa mus-
takabali wa taifa upo
mikononi mwa vijana,
hivyo  wanatekeleza
wajibu wao wa ku-
wawezesha vijana ili
wawe sehemu ya ku-
changia maendeleo ya
taifa.

hatua muhimu katika
safi,ambayo itawasaid-

sha maisha yao.
Kadhalika,

mshikamano
maslahi
taifa.

Alisema
la. UVCCM ni ku-

kuwa

zowawezesha

deleo.

aliwa- :
sisitiza viongozi ku- :
dumisha umoja na :
kwa :
mapana ya :
CCM na maendeleo ya :

¢ kuendelea, uoto na uki-
jukumu :
: unaendelea kupotea ku-
hakikisha vijana wa :
Kitanzania wanapata :
nyenzo muhimu zina- :
: waliipanda.
viongozi bora na raia :
wa mfano, ili kujenga :
Tanzania yenye maen- :
¢ kitaifa ili kurejesha utam-

: unaendelea kupotea ku-
: tokana na jamii kuacha
. ¢ utamaduni wa urithi wa

¢ wazee wa kupanda na ku-
! tunza miti.

Alisema hayo Nyamanzi

Wilaya ya Magharib B Un-
: guja, wakati wa uzinduzi

wa proramu ya kitaifa ya

¢ kurithisha Zanzibar ya ki-
jani kwa wananchi.

Pia ililenga kurejesha

¢ utamaduni wa kupanda
¢ na kutunza miti ikiwamo

UVCCM vaunga mkono

ya matunda, uoteshaji na

: uhifadhi wa misitu, miti
:yakivuli pamoja na mbao.

Alisema serikali ilian-

: zisha jitihada za kuifanya

Kawaida alisema ku- :
gawa mitungi yagesini :
: wamo upandaji wa miti
kuwapa vijana nishati :
: bamba na uhamasishaji
ia katika shughuli zao :
za kila siku na kubore- :

Zanzibar kuwa ya kijani
tangu mwaka 1964 iki-
ya mipira, minazi sam-
wa wananchi kuendelea
na kilimo cha viungo.

Pia, kutunga sera na
sheria mbalimbali ili
kusaidia ~ kulinda na
kuhifadhi ukijani wa Zan-
zibar.

Hata hivyo, alisema
pamoja na jitihada hizo
jani wa asili Zanzibar
tokana na jamii kuwa na
tabia ya kukata miti wali-
yoikuta ambayo wazee

Othman alisema kuto-
kana hali hiyo, serikali im-
ekuja na mpango huo wa

aduni kwa jamii kupenda
kupanda na kuitunza miti
ambao utakuwa shirikishi
kwa taasisi, majeshi, wa-
nafunzi na vikosi mbalim-
bali pamoja na mashirika
yasiyo ya kiserikali.

Aidha, alisema kwamba
juhudi hizo pia zinakusu-
dia kuwaleta pamoja wa-
dau kutoka sekta na ngazi
tofauti baada ya kuona
kwamba yapo mambo
mengi yanayosababisha
upoteaji mkubwa wa miti
na misitu.

Hivyo, aliwataka wa-
nanchi, wafanyabiashara,
wawekezaji , vikosi vya ul-
inzi na usalama, wanafun-
zi kuhakikisha wanashiri-
ki katika utekelezaji wa
mpango huo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Kwanza wa
Rais, Harous Said Sulei-
man, alisema mpango
huo ni muhimu kwa vile
kijani ya Zanzibar im-
epotea, licha kwamba ni
muhimu kwa kizazi cha
sasa na baadaye.

Alisema kutokana na
hali ya ukame baadhi ya
mataifa mengi duniani
yamekuwa yakipata shida
kutokana na ongezeko la
joto kulikosababishwa na
kukosekana kwa miti kwe-
nye nchi hizo.

Kaimu Katibu Mkuu
wa Wizara ya Nchi, Ofisi
ya Makamu wa Kwanza
wa Rais, Iliyasi Pakacha
Haji, alisema mpango
huo utaibadili Wazanzi-
bar kuwa na mitazamo
kwamba miti na misitu
inapaswa kutunzwa, kuiri-
thisha jamii ya sasa na ya
baadaye.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA PASSPORT
YA KUSAFIRIA

MOTA CECILIA MLAMA anatangaza
kupotea kwa passport ya kusafiria yenye
namba TAE 314307 iliyotolewa na makao
makuu DAR ES SALAAM mwaka 2020. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHO/DAR/KIN/172600/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

APPOLENIA AGATHER MBOWE
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya TOYOTA RAV4

yenye usajilinamba: T 837
DSS, CHASSIS NAMBA:
ACA365007044 na ENGINE

NAMBA: 2AZEAA303938. Kwa

yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

PHOQ/DAR/KIN/172942/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

FANZURI SAIDI MSUYA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya SUZUKI KERRY

yenye usajili namba: T 344

DHR, CHASSIS NAMBA:

DB52T111427 na ENGINE
NAMBA:FBAEAA1427. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIN/147612/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

YUDA EDMUND SOKA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya KLUGER yenye

usajilinamba T 569 DGS,

CHASSIS NAMBA:

ACU250018452 na ENGINE

NAMBA : 2AZ0887705. Kwa

yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA:

PHQ/DAR/KIN/171820/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

HASSANI MUSTAFA HASANI
anatangaza kupotea kwa kadi
za gariainaya TOYOTA HIACE
zenye usajilinamba: T 745
AJA,T 699 AHH, T 852 ABD.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. POLISI TAARIFA:
KGR/TR/RB/523/2024
KGR/TR/RB/522/2024
KGR/TR/RB/521/2024

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE DISTRICT DELEGATED COURT OF MOROGORO
AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE N0.17692 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE JOSEPH
AUGUST NGALLO-THE DECEASED

AND IN THE MATTER OF APPLICATION FOR A LETTER OF
ADMINISTRATION BY MARY JOSEPH MATILYA

MARY JOSEPH MATILYA......c.ocvvrernrrrrereenanecnd PETITIONER

GENERAL CITATION
(Made under rule 75 of the probate and administration of
Estate rule, CAP 352 R,E 2019)

ALL persons claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
probate(or letter of administration) is made to the above-
named pepetitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the 20th
day of 08,2024.

DATED and SIGNED at Morogoro this 24th

Juuﬁg&m
N\

() -—

Al Senior resident magistrate

\:i‘ o Morogoro District Court

day of

FORM58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 18102 of 2024
In the matter of the Estate of the Late JOHN MWINAMO LYAYUKA.
And

In the Matter of Application for letters of
administration by
LAWRENCE JOHN LYAYUKA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above -named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letters of administration) is
made to the above-named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 19" day of AUG.2024

Daled at DAR ES SALAAM this 30th day of JULY 2024.

T—

Sprincipal Resident Magistrate
“

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya SINGIDA
Kituo cha UTEMINI,  Mkoa SINGIDA

Shauri la madai Na 146/2024

ESTHER SHELUKINDO

Jinala mdaiwa..... ....RAINFRIDA ALEXANDER REMMY
KUITWA SHAURINI MDAIWA

( kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa RAINFRIDA ALEXANDER REMMY
Kwa kuwa Mdai/wadi ameleta/wameleta madai yake/yao
kwamba MADAI YA FEDHA TSH 21,650,000/=

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
tarehe 20 mwezi 08 mwaka 2024 saa

2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo
ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri
hili kwaajili ya kujitetea.

ANGALIZO: kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 07 Mwezi 08 mwaka 2024

e e

ol

Jina la mdai

INTHE DISTRICT COURT OF DODOMA
FORDODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 19558...... 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE JUMA BISEKO
MADHAHA

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION PROBATE BY ESTA
JOHN MADAHA

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of the
above named deceased person are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of letter
of Administration is made to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 18 Day
o101 ——I1 /LY

Dated at Dodoma this 29 Day of July................2024

....... Eﬁ FA!’{*}

PETITIONER
Presented for filing this 13................. day of 08............. 2024
el #
i | APea . F

RESIDENT lr«uurxyﬁr

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA

KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, P0.BOX 51042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

WHO: Kufunga mpaka sio
suluhu ya kudhibiti Mpox

GENEVA, Uswisi

MSEMAJI wa Shirika la Afya
Duniani (WHO), Tarik Jasarevic,
amesema kufunga mipaka pe-
kee haitakuwa suluhu ya kuzuia
kusambaa kwa virusi vya homa
ya nyani (Mpox).

Akizungumza na shirika moja
la habari jana alisema uzoefu un-
aonyesha kuwa kufunga mipaka
hakutavizuia virusi, akirejelea
hatua kama hiyo ilipochukuliwa
wakati wa janga la UVIKO-19.

Alisema kinachotakiwa ku-
fanyika ni kuhakikisha waathiri-
ka wanatambuliwa ili wasiwaam-
bukize wengine na kutoa wito wa
upimaji wa mara kwa mara na
watu kujichunguza ikiwa wana
dalili za maambukizi ya mpox.

“Pia nitoe msisitizo kwa
mataifa mbalimbali ulimwen-
guni kuimarisha zaidi mifumo
yake ya kiafya katika kufuatilia
maambukizi ya maradhi hayo,”
alisema Tarik.

Katika kuendeleza jitihada za

kupambana na maradhi hayo,
kampuni ya Denmark ya Bavar-
ian Nordic ilisema inapanga
kuongeza uzalishaji wa chanjo
ya Mpox, pamoja na kufanya kazi
na mashirika ya afya ya kimataifa
ili kuhakikisha upatikanaji wa
uhakika wa kinga hiyo.

Bavarian Nordic ilisema imeki-
fahamisha kituo cha kudhibiti na
kuzuia magonjwa barani Afrika
(CDC) kwamba wanaweza kuten-
geneza dozi milioni 10 za chanjo
iflkapo mwishoni mwa mwaka
2025, na kuwa wako tayari kuagi-
za barani humo hadi dozi milioni
mbili mwaka huu.

“Tutatanua mtandao wetu wa
uzalishaji na kulijumuisha bara
la Afrika, pia tuko tayari kufanya
kazi na Afrika CDC pamoja na
WHO, ili kuwezesha chanjo hiyo
kupatikana katika nchi zote,” il-
isema kampuni hiyo.

Pia Shirika la Afya la Umoja
wa Ulaya limezitaka nchi wa-
nachama wake zijiandae kwa
uwezekano wa wagonjwa zaidi

wa virusi vya homa ya nyani, hii
ikiwa ni baada ya Sweden kutan-
gaza mgonjwa wa kwanza mwe-
nye virusi hivyo.

Kituo cha CDC kilisema takrib-
an visa 18,737 vilivyothibitishwa
kuwa ni vya maambukizi ya
virusi vya Mpox vimeripotiwa
barani Afrika tangu mwanzoni
mwa mwaka huu, ikiwa ni pamo-
jana maambukizi 1,200 ndani ya
muda wa wiki moja pekee.

“Kufikia sasa, visa 3,101 vya
maambukizi  yaliyothibitishwa
na visa 15,636 vinavyoshukiwa
vimeripotiwa katika nchi 12 wa-
nachama wa Umoja wa Afrika
(AU), na kusababisha vifo 541 hii
ikiwa asilimia 2.89 ya kiwango
cha vifo,” ilisema sehemu ya taar-
ifaya CDC.

Kwa mujibu wa kituo hicho,
visa zaidi vya maambukizi
vimeripotiwa tangu mwanzo wa
mwaka huu kuliko mwaka wote
wa 2023, ulioshuhudia jumla ya
visa 14,383.

Tlieleza kuwa nchi iliyoathirika

zaidi na ugonjwa huo ni Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC)
ambako aina mpya ya Clade 1b
iligunduliwa kwa mara ya kwan-
za Septemba 2023, huku kukiwa
na visa 1,005 (kati ya hivyo 222
vilithibitishwa, na 783 vinashuki-
wa) na jumla ya vifo 24 katika
kipindi cha wiki moja.

Mikoa yote 26 nchini DRC, ny-
umbani kwa watu wapatao mil-
ioni 100, imeripoti visa vya homa
ya nyani. Huku nchi jirani ya Bu-
rundi ikiripoti visa 173 ambavyo
vinaashiria ongezeko la asilimia
75 katika wiki moja.

Idadi hiyo ya maambukizi
inajumuisha aina tatu ya virusi
vya homa ya nyani, ambavyo
moja kati ya hizo ni kirusi kipya
na hatari zaidi cha Clade 1b
kinachoweza kuambukiza zaidi
na kilichosababisha WHO ku-
tangaza dharura ya afya ya ki-
mataifa, ikiwa ni tahadhari ya juu
zaidi ya shirika hilo.
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Picha ya mama na watoto wake wakiwa kwenye moja ya kambi wanazoishi watu waliokoseshwa makazi nchini Sudan. PICHA:

MTANDAO

Uingereza yaendelea kuiunga mkono UKraine

LONDON, Uingereza

WAZIRI wa Ulinzi wa Uin-
gereza, John Healey, amesema
wataendelea kusimama ka-
ribu na Ukraine kwa muda wote
itakavyokuwa, akieleza kuwa
endapo Rais wa Russia, Vladimir
Putin, atafanikiwa hataishia
hapo, badala yake atasababisha
wengine kama yeye kuwa na
ujasiri.

Kiongozi huyo aliandika hayo
jana katika gazeti la ‘Sunday

Express’ ambamo aligusia op-
eresheni ya Ukraine huko Kursk,
kwenye eneo linalotambulika
kuwa ni la Russia. Alisema baada
ya wiki sita tu kama waziri wa
ulinzi wa Uingereza, anaimani
zaidi kuliko hapo awali kwamba
ulinzi wa Uingereza na Ulaya un-
aanza Ukraine.

“Kwa mujibu huo, Uingereza
imeungana  katika  kuunga
mkono na tutasimama karibu
na marafiki zetu shupavu wa
Ukraine, uvamizi mkali wa wa-

najeshi uliofanywa Russia hivi
karibuni ili kujilinda dhidi ya
mashambulizi zaidi katika miji
ya Ukraine, umefichua udhaifu
wa jeshi la Russia na kuweka
shinikizo kwa Putin,” alisema.

Aliongeza kuwa chini ya Ki-
fungu cha 51 cha Mkataba wa
Umoja wa Mataifa (UN), Ukraine
ina haki ya wazi ya kujilinda
dhidi ya mashambulizi haramu
ya Russia.

Aidha, alieleza kuwa ikiwa
sheria ya kimataifa inazingatiwa,

hiyo haizuii shughuli kwenye
eneo la Russia huku akirejelea
matumizi ya silaha za Wain-
gereza nchini humo vikiwamo
vifaru vilionekana katika eneo
la Kursk.

“Tunapaswa kujivunia kwam-
ba vifaa vilivyotolewa na Wain-
gereza viko mikononi mwa
Waukraine jasiri kwenye mstari
wa mbele, zikiwasaidia kulinda
silaha zao, nchi na kumweka Pu-
tin pembeni,” alisema.

BBC

Ubakaji
watumika
silaha ya
vita Sudan

KHARTOUM, Sudan

UMOJA wa Mataifa (UN)
umesema wanawake nchini
Sudan wanakabiliwa na un-
yanyasaji wa Kijinsia iki-
wamo kufanyiwa vitendo vya
ubakaji kama silaha ya vita
wakati wakikimbia makazi
yao baada ya wenza wao
kupoteza maisha.

Taarifa ya UN iliyotolewa
siku chache zilizopita ilisema
pande zinazohusika katika
vita vya wenyewe kwa we-
nyewe nchini Sudan tangu
Aprili 2023 zimeshutumiwa
kutumia unyanyasaji wa Ki-
jinsia na ubakaji kama silaha
ya Vvita.

Mona Rishmawi, mjumbe
wa jopo huru ya Umoja wa
Kimataifa kuhusu ukweli na
haki kuhusu Sudan, alitoa
maoni yake kuhusu ripoti za
unyanyasaji wa kingono dhidi
ya wanawake nchini Sudan
wakati wa mahojiano na
Anadolu.

Rishmawi alisema kutokana
na mzozo huo, wanawake
wengi wamekuwa wakim-
bizi na wengi wamelazimika
kusafiri kwenda nchi nyingine
peke yao kwa sababu waume
zao walivawa.

“Wanawake wa Sudan mara
kwa mara wamefurushwa na
kukabiliwa na hatari mbal-
imbali wakati wa safari zao,
kuna visa vingi vya watu ku-
potea. Wengi hawajui hatima
ya wapendwa wao. Walihama
mara nyingi ndani na nje,”
alisema.

Aliongeza kuwa familia
mara nyingi huwa na watoto
wengi, na wanawake huachwa
kuwatunza peke yao, na
kwamba wengi wao wana-
lengwa na kuadhibiwa kuto-
kana na majukumu yao katika
jamii.

Pia alisema wanawake hu-
ficha unyanyasaji wa Kijinsia
ili kuepuka unyanyapaa. Huku
vita nchini humo vikiendelea
kwa zaidi ya miezi 15 sasa
bila matumaini ya kupatikana
upatanishi au usitishaji.

Mazungumzo ya amani
yanayofadhiliwa na Marekani
na Saudi Arabia yanafanyika
mjini Geneva yanayohudhuri-
wa na wapiganaji wa jeshi
la dharura RSF, japo upande
wa jeshi la taifa umekataa
kuhudhuria.

TRT
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HABARI MICHEZO

KMC FC yataka
pointi sita Ligi
Kuu nyumbani

Na Adam Fungamwango

KOCHA Msaidizi wa KMC, John
Matambala, amesema kikosi chake
kimeiva kwenye maandalizi na kipo
tayari kwa ajili ya Ligi Kuu Tanzania
Bara, huku ikihitaji kuanza kwa kuku-
sanya pointi sita za nyumbani katika
mechi zake mbili za mwanzo.

jana, kocha huyo alisema lengo 1ao ni
kushinda michezo miwili ya mwanzo
ambayo itacheza nyumbani dhidi ya
Coastal Union na Azam FC na baada
va hapo wataendelea na mahesabu
mengine.

“Sisi kama KMC tumejipanga kisawa-
sawa, kila kitu kiko tayari, hivi sasa
tunafanya maandalizi ya mwisho kwa
ajili ya Ligi Kuu Tanzania Bara, tuna-
wasubiri hao Coastal Union watoke
Angola waje tuanze nao.
“Tunafahamu ni timu nzuri, tume-
waona wakicheza na Azam pamoj

na Simba, tutakabiliana nao, tunawa-
heshimu wanacheza michezo ya
kimataifa, lakini tutapambana, uzuri
ni kwamba mechi mbili za kwanza
tutacheza nyumbani kwanza kabla ya
kutoka, hivyo tunatarajia kupambana
ili kuzoa kwanza pointi sita,” alisema
kocha huyo.

KMC, ambayo inatumia uwanja wao
wa nyumbani, KMC, Mwenge, Dar es
Salaam, imepangwa kucheza dhidi ya
Coastal Union, Agosti 29, mara baada
ya kutoka Angola kucheza dhidi ya
Bravos do Maqius, katika mchezo

wa awali, Kombe la Shirikisho barani
Afrika, mchezo mwingine utakuwa,
Septemba 26, mwaka huu, dhidi ya
Azam FC.

Kocha huyo anaamini kuwa maandal-
izi waliyoyafanya pamoja usajili wao,
umekifanya kikosi chao kuwa imara
zaidi ya kile cha msimu uliopita chini
va kocha raia wa Somalia, Abdihamid
Moalin.

Wachezaji waliowasajili KMC kwa ajili
ya msimu ujao ni Imasil Mpaki, Ajoh
Austin, Oscar Paul, Nickson Kassam
Mosha, Fabien Mutombora, Jean Nye-
zimana na Salum Athumani ,Stopper.

Na Shufaa Lyimo

BONDIA Yusuf Changalawe, ameshin-
da pambano lake la usiku wa kuamkia
jana na kufuta uteja mbele ya Bingwa wa
Afrika, Pita Kabeji kutoka DR Congo ka-
tika mapambano ya Usiku wa Mabingwa
wa IBA yaliyofanyika kwenye ukumbi
wa makumbusho wa Adwa jijini Addis
Ababa, Ethiopia.

Pambano hilo lililokuwa na mvuto zai-
di kati ya miamba hao wa Afrika katika
uzani wa Light Heavyweight Kg 80, lili-
kuwa la tatu kukutana wakali hao huku
Changalawe akipoteza mara mbili dhidi
ya Kabeji katika hatua ya nusu fainali
ya mashindano ya Afrika Accra - Ghana

2023 na katika fainali ya mashindano ya
Mandela Durban 2024.

Changalawe aliyecheza kwa ustadi
wa hali ya juu na kutumia akili nyingi,
alishinda kwa matokeo ya kutenganisha
(split decision) katika pambano hilo la
round nane (8) huku akishangiliwa zaidi
na Waethiopia waliovutiwa na mchezo
wake.

“Ninamshukuru Mungu kwa ushindi
wa leo, nawashukuru IBA, AFBC na BFT
kwa kunipa nafasi hii, hakika nimetimiza
ndoto yangu kulipiza kisasa kwa Kabeji,“
alisema Changalawe.

Usiku wa Mabingwa wa IBA ni mata-
masha ya ngumi yanayozunguka duni-
ani na hili la Addis Ababa likiwa la kwan-

i

Salaam. PICHA: MPIGAPICHA
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BONDIA CHANGALAWE ALIPA KISASI
KWA KABEJI ‘USIKU WA MABINGWA'’

za kufanyika katika Bara la Afrika, huku
lengo kuu likiwa ni kuwajengea uwezo
mabondia wa ridhaa kwenye ngumi za
kulipwa pamoja na kuwainua kiuchumi.

Changalawe aliambatana na Kocha
Mkuu wa Timu ya Taifa ya ,Faru Weusi
wa Ngorongoro’, Samwel ,Batman‘ Ka-
pungu, akisaidiana na Katibu Mkuu, Ma-
kore Mashaga.

“Tunashukuru kwa ushindi huu, tu-
naushukuru Ubalozi wa Tanzania nchini
Ethiopia, Watanzania wote waishio Ad-
dis Ababa na wenyeji wa Ethiopia walio-
jitokeza kutuunga mkono na kutushang-
ilia“ alisema Raisi wa Shirikisho la Ngumi
Tanzania, Lukelo Willilo.

Katibu Mkuu Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, Gerson Msigwa (kushoto), akimkabidhi Sh. milioni 20 za ‘Goli Ia
Mama’, Rais wa Yanga, Hersi Said, kama zawadi ya ushindi kutoka kwa Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, kama utaratibu
wake kwa klabu za Tanzania zitakazoshinda katika mechi zao za kimataifa. Yanga na Azam zinashiriki Ligi ya Mabingwa
Afrika, wakati Simba na Coastal Union wakicheza Kombe la Shirikisho. Kila goli la ushindi Rais Samia ameahidi kutoa
Sh. milioni tano na Yanga juzi ilishinda mabao 4-0 dhidi ya Vital'O ya Burundi katika Uwanja wa Azam Complex, Dar es

Ngushi mfungaji bao la kwanza rekodi ikijirudia

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa Mashujaa FC, Crispin
Ngushi, ameweka rekodi ya kufunga bao
la kwanza kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu huu, ambapo kwa misimu minne
imejirudia kuwa ni bao pekee linalozipa
timu zao ushindi.

Ngushi, straika wa zamani wa Yanga,
akiwa ndiyo kwanza amejiunga na Mashu-
jaa FC akitokea Jangwani, alipachika bao
pekee dakika ya 33, juzi kwenye Uwanja
wa Lake Tanganyika Kigoma, na kuipa timu
yake ushindi wa bao 1-O0 dhidi ya Dodoma
Jiji.

Bao hilo limemfanya kuwa mchezaji wa
kwanza msimu huu kufunga baada ya timu
za Pamba Jiji na Tanzania Prisons kushind-
wa kufungana katika mechi pekee ya ufun-
guzi ya Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa
2024/25.

Alilifunga kwa mguu wa kulia, akiwa
ndani ya eneo la hatari, akipenyezewa pasi
kutoka kwa Hassan Ally.

Kwa misimu minne sasa, mabao ya
wafungaji wa mwanzo wa msimu yame-
kuwa yakizipa ushindi wa bao 1-0 timu zao.

Ni msimu wa 2019/20, ndio haikuwa
hivyo, kwani bao la kwanza lililofungwa na
Paschal Liponda wa Mbao FC, ikicheza dhi-

di ya Alliance, Uwanja wa CCM Kirumba,
Agosti 24, 2019, lilirudishwa na timu hizo
kutoka sare ya bao 1-1.

Baada ya hapo msimu wa 202021, Birigi-
mana Blaise, aliifungia la ufunguzi msimu
huo, Spetemba 6, 2020, Uwanja wa Ma-
jaliwa, Rungwa, Lindi, Namungo ikiifunga
Coastal bao 1-0, William Edger, akiifun-
gia bao la kwanza la msimu, Uwanja wa
Manungu Complex uliopo Turiani, Moro-
goro, Septemba 27, 2021, Mbeya Kwanza
ikiichapa Mtibwa Sugar bao 1-0, 2021/22.

Ally Bilal wa Ruvu Shooting alifungua
msimu wa 2022/23 kwa bao lililoipa ushin-
di wa 1-0 Ruvu Shooting dhidi ya Thefu,

Agosti 15, 2022, Uwanja wa Highland Es-
tates, Mbarali mkoani Mbeya, na uwanja
huo huo msimu uliofuata, 2023/24 bao la
kwanza la msimu lilifungwa hapo hapo na
Elius Maguli, Geita Gold ikishinda 1-0 dhidi
ya Ihefu, Agosti 15, mwaka jana.

Kipigo cha bao hilo juzi, kinaifanya Do-
doma Jiji kuendeleza uteja, kwani katika
mechi ya mwisho ya kufunga dimba msimu
uliopita, Mei 28, mwaka huu, ilibugizwa
mabao 3-0, na kuiwezesha Mashujaa kuba-
ki Ligi Kuu, huku Dodoma ikiponea chupu-
chupu kwa msaada wa Simba kuifunga JKT
Tanzania na kuipeleka kucheza ,play off".
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ERIKSEN RUKSA KUONDOKA

MANCHESTER United imemwambia kiungo wa Kimataifa
wa Denmark, Christian Eriksen mwenye umri wa miaka
32, kwamba yuko huru kutafuta klabu mpya mwezi huu na
anaweza kuondoka kwa mkataba wa bei nafuu. (Football
Insider)

UNITED YAMPOTEZEA DE JONG

KLABU ya Manchester United haina mpango wa kum-
nunua kiungo wa kati wa Barcelona na Uholanzi, Frenkie de
Jong, 27. (Metro)

FELIX, GALLAGHER KUPISHANA

ATLETICO Madrid inalenga kukamilisha mauzo ya msham-
buliaji wa Ureno, Joao Felix mwenye umri wa miaka 24, kwa
Chelsea na kumsajili kiungo wa kati wa ;The Blues hao, Conor
Gallagher (24), ifikapo Jumatano wiki hii. (AS)

FOFAFA HUYOO0O MILAN

AC Milan imefikia makubaliano na Monaco kwa ajili ya
kiungo wa kati wa Ufaransa, Youssouf Fofana mwenye umri
wa miaka 25, ambaye pia ananyatiwa na Manchester United.
(Anga Italia)

BERGE RASMI AJADILIWA

MANCHESTER United inaendelea kujadiliana na Burnley
kuhusu mkataba wa kiungo wa Norway, Sander Berge, 26.
(Sky Sports)

JOHNSTON SASA AGOMBEWA

KLABU za Stoke City, Swansea City na Oxford United zina
nia ya kumsajili beki wa Scotland, Max Johnston mwenye
umri wa miaka 20 kutoka Sturm Graz. (Football Insider)

ARCHER ATAJWA KWA MKOPO

UNION Berlin na Getafe zinaongoza katika kinyang‘anyiro
cha kumsajili kwa mkopo mshambuliaji wa England na Aston
Villa, Cameron Archer, 22. (Fabrizio Romano)

MADUEKE SOKONI MILIONI SITA

CHELSEA imeweka bei ya pauni milioni sita kwa klabu yoy-
ote inayotaka kumsajili winga wa England, Noni Madueke, 22.
(Athletic)

ALONZO AITAKA UNITED

MLINZI wa zamani wa Chelsea na Hispania, Marcos Alonso
mwenye umri wa miaka 34, angependa kujiunga na Manches-
ter United baada ya kuwa mchezaji huru anapoondoka Bar-
celona. (Fabrizio Romano via Givemesport)

DOUE ATAKIWA PSG

PARIS St-Germain iko tayari kuipiku Chelsea katika mbio
za kumsajili kiungo wa Klabu ya Rennes ya Ufaransa chini ya
umri wa miaka 23, Desire Doue. (ESPN)

BOSCAGLI NA BRIGHTON

KLABU ya Brighton imewasilisha ofa iliyoboreshwa kwa
mlinzi, Olivier Boscagli mwenye umri wa miaka 26, ambaye
aliichezea timu ya vijana ya Ufaransa, lakini bado inaonekana
kutoafikiwa na PSV Eindhoven. (Voetbal International)

ARTET

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

"l i

A AKIONA KIVUL}

CHA MESSI KWA SAKA

@ ® OKwa wachezaji wazuri ni hivyo, lakini yeye hufanya

hivyo wakati wote...
LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta,
amekiri aliona vivuli vya Lionel Mes-
si katika bao la Bukayo Saka dhidi ya
Wolverhampton Wanderers.

Baada ya kutoa pasi ya bao la kufu-
tia machozi la Kai Havertz, Saka ali-
funga bao lake baada ya mapumziko,
akikata kutoka wingi ya kulia na
kuachia shuti kali ambalo lilimshin-
da kipa Jose Sa na kujaa wavuni.

Ingawa kuonekana kwa Saka aki-
kata ndani ya mguu wake wa ku-
shoto si jambo geni, Arteta alisisitiza
kutokuwa na uwezo wa mabeki
kumzuia kunakumbusha ubora wa
Messi kwenye mpira.

“Kwa wachezaji wazuri ni hivyo,

na Messi najua atakuja hapa na ku-
weka mpira hapo, alisema Arteta.
“Lakini yeye hufanya hivyo wakati
wote. Huwezi kumzuia. Huo ndio
ubora wa mchezaji.”

Arteta aliendelea kukiri kuwa ali-
fikiria kumuacha Saka katika kikosi
cha kwanza cha Arsenal baada ya
msimu wake mfupi wa kujiandaa
na msimu mpya, lakini pamoja na
Declan Rice na David Raya, walim-
kuta winga huyo akiwa amedhamiria
kuichezea klabu yake.

“Lazima uelewe kweli walipo,
wanachohitaji, ili kuwapa nafasi na
wapumue,” Arteta alisema kuhusu
watatu hao. ,Walipitia mengi na wa-
toto hao wamecheza mpira mwingi

“Lakini unapoona utayari huo,
nguvu ya kusema ,nimefurahi sana
kurudi‘ na unaona hiyo ni kweli, ni
ishara nzuri.

,Sishangai. Hayo ni mawazo yao.
Mara baada ya [mwisho], walisema
Jnitakuwa tayari kwa mchezo wa
kwanza'.

“Nilizungumza nao majira ya
joto ili kujaribu kupanga mpango
wao bora. Walitaka kuwa mapema,
walitaka kurejea. Tayari walikuwa
wanajiandaa. Haya ndiyo mawazo
tunayoyabhitaji. Tkiwa wachezaji wa-
nafanya hivyo, basi maelewano yat-
akuwa karibu na timu na watapanda
kiwango hicho ndicho tunachohi-
taji.”



22 Nipashe............ ...

HABARI MICHEZO

FLUICK/AMTAKA
GUNDOGAN

BARCELONA, HISPANIA

KOCHA wa Barcelona,
Hansi Flick amesema ame-
zungumza na Ilkay Gun-
dogan na kwamba anadha-
ni atasalia katika klabu hiyo
licha ya kutocheza mechi
ya kwanza ya LaLiga dhidi
ya Valencia Jumamosi.

Gundogan hakusafiri na
kikosi kama “tahadhari”
baada ya kugonga kichwa
chake dhidi ya Monaco
mapema wiki iliyopita.

Lakini ripoti katika vy-
ombo vya habari vya ndani
zilidai Gundogan, ambaye
alijiunga tu kutoka Man-
chester City msimu uliopi-
ta wa majira ya joto, ame-
omba kuondoka kabla ya
dirisha la usajili kufungwa
mwezi huu.

“Jumatatu, alikuwa
na jeraha [kichwani] na
shida kadhaa, kwa hivyo
tulichukua vamuzi wa ku-
muacha nyumbani,” Flick
alisema katika mkutano
na waandishi wa habari
alipoulizwa kuweka wazi
hali hiyo baada ya timu
yake kuanza msimu, kwa
ushindi wa mabao 2-1 dhidi
ya Mestalla.

“Nilizungumza naye
[wiki hii], ni kweli, ndiyo. Ni-

lizungumza ili kujua tu jinsi
anavyohisi. Ninamfahamu |
vizuri sana. Ninathamini ni |
mchezaji wa aina ganina .
pia kama mtu. E
“Tulizungumza (@3
kuhusu kila kitu. Si /S
kwako [kujua], ni 4
kwa ajili yetu tu. /[
Nina hisia kwam- 4
ba atasalia.”
Vyanzo vili-
vyo karibu na
Gundogan
vilikariri msi- |
mamo  huo
kwa  ESPN,
vikisema Mje-
rumani  huyo
anatarajia kubaki
Barca na kwamba
alikosa mchezo wa Va-
lencia baada ya kuumwa
na kichwa na kizunguzun-
gu alipokuwa mazoezini.
Bila Gundogan, timu
changa ya Barca ilianza
kampeni mpya kwa ushin-
di, huku Robert Lewan-
dowski akifunga mara mbili
walipokuwa nyuma baada
ya Valencia kuchukua uon-
gozi kupitia Hugo Duro.
Huku Gavi na Frenkie
de Jong pia wakiwa wame-
jeruhiwa, na Pedri anafaa
kwa benchi pekee, Flick ali-
wapanga wachezaji wawili

5

Greenwood gari
limewaka Ufaransa

MARSEILLE, UFARANSA

penalti ambayo Elye Wahi ali-

funga.

MASON Greenwood ame- Mechi ya kwanza ya Green-

funga mabao mawili katika
mechi yake ya kwanza akiwa
na Marseille katika ushindi wa
5-1dhidi ya Brest kwenye mch-
ezo wao wa ufunguzi wa Ligi
Kuu Ufaransa Jumamosi.
Greenwood, fowadi wa
zamani wa Manchester United
ambaye alihamia Marseille
msimu huu wa majira ya joto,
alihusika katika mabao yote
matano kwani pia alitoa pasi
mbili za mabao na kuzalisha

wood ya Ligue 1 ilipokelewa
kwa shangwe ambazo zilisiki-
ka katika uwanja wote wa
Brest wa Francis-Le Ble kila
alipogusa mpira.

Fowadi huyo mwenye umri
wa miaka 22, alikamatwa
mwaka wa 2022 na baadaye
kushtakiwa kwa jaribio la
ubakaji, kudhibiti na kulazimi-
sha tabia na kushambulia. Kesi
hiyo ilitupiliwa mbali mwaka
jana.

Brest, ambao walimaliza wa
tatu msimu uliopita na wa-
natarajiwa kushiriki Ligi ya
Mabingwa, walitatizika muda
wote wa mechi. Penati iliyoko-
sa na Romain Del Castillo kati-
ka kipindi cha kwanza ilionye-
sha ukosefu wao wa usahihi.

“Hiki hakikuwa kiwango
chetu,” Kocha Mkuu wa Brest,
Eric Roy, alisema. “Tuliwapa
nafasi nyingi kwenye safu ya
ulinzi.”

Baada ya ushindi wa PSG wa
mabao 4-1 dhidi ya Le Havre
katika mechi ya ufunguzi wa
msimu ljumaa iliyopita, Mar-
seille wanaongoza kwenye
msimamo kwa tofauti ya ma-
bao baada ya mechi ya kwanza
ya kocha Roberto de Zerbi
kuongoza.

wa kiungo Marc Bernal (17), na Marc
Casado (20). Beki Pau Cubarsi na
winga Lamine Yamal walikamilisha
wachezaji watatu wa umri wa miaka
17 katika safu ya kuanza.

“Si  mtihani, ilikuwa mechi
muhimu sana kwetu,” Flick al-
iongeza alipoulizwa kuhusu
matumizi yake ya vijana wengi.

“Preseason haikuwa rahisi sana,
kwa wachezaji waliorejea ku-
toka Euro na Olimpiki, na niseme

wachezaji wachanga kutoka La

Masia walifanya vizuri kabla ya
msimu mpya na leo. Wiki
sita tunafanya nao ma-
zoezi na wanaimarika
~ sana na wanastahili
s . leo kucheza.
VLN “Ni  vema
".. kuwa na

- wachezaji
hawa hapa
wenye ub-
Wy ora  huu
|\ Tunaweza
I lkuona
L lleo  kile
' ' wacheza-

: l'_ ji wana-
.' JAchofan-
ya. Ni
H lnzuri
' sana.
4 Inatu-
s saidia

"y sana.”

1%
R

Ronaldo
bado sana
kubeba taji
Saudia

RIYADH, SAUDI ARABIA

CRISTIANO Ronaldo bado
anasubiri kombe lake la kwan-
za la ndani nchini Saudi Arabia
baada ya Al Nassr kufungwa
mabao 4-1 na Al Hilal kwenye
michuano ya Saudi Super Cup
Jumamosi.

Mshindi huyo mara tano wa
tuzo ya Ballon d'Or, alifunga
bao la kwanza kabla ya muda
wa mapumziko katika mechi
ya ufunguzi wa pazia la
msimu kati ya mabingwa wa
Saudi Pro League, Al Hilal na
washindi wa pili Al Nassr.
Hata hivyo, fowadi huyo
mwenye umri wa miaka 39,
baadaye alivurugwa baada ya
Al Hilal kufunga mabao manne
katika muda wa dakika 17
katika kipindi cha pili.

Ronaldo alijiunga na Al Nassr
Desemba 2022 na kuweka
rekodi ya ligi msimu uliopita
akiwa amefunga mabao 35.
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COASTAL YATAJA KILICHOWASIBU ' IS
KIPIGO MICHUANO CAF ANGOLA

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kukungutwa mabao 3-0
ugenini dhidi ya Bravos do Maquis ya
Angola, wachezaji wa Coastal Union
wamesema hali ya hewa iliwaathiri kwa
kiasi kikubwa katika mchezo huo.

Akizungumza kwa niaba ya wenzake,
Gerald Gwalala, alisema hali ya baridi
nchini Angola ilichangia kwa kiasi ki-
kubwa, lakini pia matumizi ya nguvu
kwa wapinzani wao pia lilikuwa tatizo
kwao.

“Mchezo ulikuwa mgumu upande
wetu, baadhi ya vitu vilituathiri, kwan-
za ni hali ya hewa, lakini wenzetu wali-
kuwa wakicheza soka la kutumia maba-
vu zaidi, ila benchi la ufundi limeona,

KONDE...

mpira ni mchezo wa makosa, tume-
fanya makosa wametuadhibu, naamini
makocha watatupa maelekezo kuele-
kea mechi ya pili nyumbani, mchezo
haujaisha mpaka marudiano,“ alisema
Gwalala.

Ulikuwa ni mchezo wa Kombe Ila
Shirikisho barani Afrika, uliopigwa
juzi Uwanja wa Nacional da Tundavala
nchini Angola, ukiwa ni wa kwanza
wa kimataifa kwa wawakilishi hao wa
Tanzania baada ya miaka 35. Mara ya
mwisho kwa timu hiyo kucheza mechi
za kimataifa ilikuwa ni 1989, baada ya
kutwaa Ubingwa wa Tanzania Bara
1988.

Yalikuwa ni mabao ya Joaquim Cris-
tovao Paciencia dakika ya 22 na 45 na

Luis Manico Goncalves dakika ya 8I,
yaliyoiweka Coastal kwenye wakati
mgumu kwa kusonga mbele kwenye
hatua ya raundi ya kwanza ya mi-
chuano hiyo, ambapo sasa italazimika
kushinda kuanzia mabao 4-O katika
mchezo wa marudiano utakaopigwa,
Agosti 25, mwaka huu Uwanja wa Azam
Complex, Chamazi, Dar es Salaam.

Kocha Mkuu, David Ouma, alionye-
sha kusikitishwa na timu yake kuruhu-
su mabao rahisi, mawili yakiwa ya aina
moja.

“Dakika 15 za mwanzo tulicheza
vema, lakini baadaye tukapotea, tume-
fungwa mabao ya aina moja, tumer-
uhusu mabao rahisi sana,” aliongea
kocha huyo kwa masikitiko.

nane, Changalawe alishinda kwa matokeo ya kutenganisha (split decision). HABARI UK. 20. PICAHA: MPIGAPICHA

Simba Queens kibaruani Ethiopia

Na Somoe Ng'itu

WAWAKILISHI wa Tanzania Bara,
Simba Queens wanatarajia kuanza
kampeni ya kuwania ubingwa wa Afri-
ka Mashariki na Kati (CECAFA), kwa ku-
vaana na FAD ya Djibouti katika mechi
ya Kundi B itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa Abebe Bikila jijini Addis
Ababa, Ethiopia.

Simba Queens ilipata tiketi ya kush-
iriki mashindano hayo baada ya kut-
waa ubingwa wa Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania (TWPL), msimu uliomalizika
wa 2023/2024.

Kocha Mkuu wa Simba Queens, Juma
Mgunda, aliliambia gazeti hili kikosi
chake kimejiandaa vema kuelekea
mchezo huo na anaamini wataanza vi-
zuri mashindano hayo.

Mgunda alisema kila mechi kwao
ni sawa na fainali, hivyo wamejipanga
kupambana na hawatawadharau wap-
inzani wao. “Tuko tayari kwa ajili ya
mechi ya kesho (leo), kila mchezaji ana-
jua anachotakiwa kukifanya, ninaamini
tutapata matokeo mazuri katika safari
ya kuwania taji hili,” Mgunda alisema.

Simba Queens itashuka tena uwan-
jani kucheza mchezo wake wa pili Ju-

matano dhidi ya Kawempe Muslim na
itamaliza mechi za hatua ya makundi
Agosti 23, mwaka huu, kwa kuwakabili
mabingwa wa Ligi Kuu ya Wanawake
Burundi, PVB Buyenzi.

Timu mbili zitakazomaliza katika na-
fasi mbili za juu zitatinga hatua ya nusu
fainali na fainali ya mashindano hayo
zitafanyika Agosti 31, mwaka huu.

Wakati huo huo, wenyeji wa michua-
no hiyo, CBE walianza vema mashinda-
no hayo juzi kwa kupata ushindi wa ma-
bao 3-2 dhidi ya Rayon Sports Women
FC ya Rwanda katika mechi ya ufunguzi
iliyochezwa.

Awesu, Mashaka
moto mpya Simba

INATOKA UK. 24

geisha kwa mabao 2-0, kiungo msham-
buliaji aliyesajiliwa msimu huu kutoka
KMC, Awessu, alipachika bao la tatu
kwa mpira aliopiga kwa ufundi wa hali
yajuu.

Akiwa pembeni kidogo ndani ya eneo la
hatari, aliupiga mpira ambao ulioneka-
na kama unaelekea nje, lakini ulikatika
na kugonga nguzo ya chini upande wa
kulia kwa kipa Haroun Mandanda na
kujaa wavuni.

Msimu uliopita Simba ilichukua pointi
zote sita kwa Tabora United, ikiifunga
mabao 4-0, Uwanja wa Ali Hassan
Mwinyi, Februari 6, na mechi ya mzun-
guko wa pili, ikashinda mabao 2-0, mch-
ezo uliochezwa Mei 6, mwaka huu kati-
ka Uwanja wa Azam Complex, Chamazi,
Dar es Salaam.

Gamondi: Vital'0
wameijua Yanga

INATOKA UK. 24

wa na wachezaji wapya, Prince Dube
aliyesajiliwa kutoka Azam FC na Clatous
Chama aliyetokea Simba, pamoja na
mengine ya Clement Mzize na Stephane
Aziz Ki yaliyoipa ushindi wa idadi hiyo
ya mabao.

Matokeo hayo yanaifanya Yanga
kujiweka kwenye mazingira mazuri ya
kucheza raundi ya kwanza va Ligi ya
Mabingwa dhidi ya mshindi kati ya CBE
va Ethiopia na SC Villa ya Uganda.
Katika mechi yao iliyochezwa juzi,
Uwanja wa Mandela, Uganda, CBE
ilishinda ugenini mabao 2-1.

Yanga iliyokuwa inacheza ugenini kika-
nuni katika mchezo wa juzi, kutokana
na Shirikisho la Mpira wa Miguu Afrika
(CAF), kuvifungia viwanja vya Burudi
kutokana na kukosa sifa, itarudiana na
Vital'O, Agosti 24, mwaka huu, katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa, ambapo
sasa itakuwa ipo nyumbani.

Kwa upande wa Vital'O, Makamu Mwe-
nyekiti wa klabu hiyo, Selemani Hamisi,
alisema Yanga ilionesha uwezo mkubwa
katika mchezo huo.

“Hatukutarajia kufungwa magoli mengi
kama haya kutokana na maandalizi am-
bayo tuliyafanya kipindi chote amba-
cho tulikuwa kambini,” alisema Hamisi.
Alisema licha ya kupoteza bado ha-
wajakata tamaa na badala yake wa-
nakwenda kujipanga upya kwa ajili ya
mchezo wao wa marudiano.

Hamisi alisema anaipongeza Yanga
kutokana na uwezo iliouonesha na
kwamba anaishukuru Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania kwa
ushirikiano na mapokezi waliyowapa
tangu waingie hapa nchini.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Sahabo Par-
ris, alisema hajaridhishwa na matokeo
waliyoyapata na kuahidi kwenda
kuyafanyia kazi makosa yaliyojitokeza
ili yasijirudie kwenye mchezo wao ujao.
“Ninakwenda kuyafanyia kazi makosa
ambayo nimeyaona katika mchezo huu
ili yasijitokeze katika mchezo wetu wa
marudiano,” alisema Parris.
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Arteta akiona kivuli cha Messi kwa Saka

Awesu, Mashaka ni
moto mpya Simba

® ® ®Waiamsha Simba ikiirarua Tabora United

s

Na Adam Fungamwango

MABAO mawili ya wachezaji wapya,
Valentino Mashaka na Awesu Awesu,
pamoja na lingine lililofungwa na Fon-
doh Che Malone, yaliiwezesha Simba
jana kupata ushindi wa mabao 3-0 dhi-
di ya Tabora United, ikiendeleza reko-
di yake ya kutopoteza mechi yoyote ya
mzunguko wa kwanza kwa misimu 17.
Mara ya mwisho Simba kupoteza
mechi ya kwanza ya Ligi Kuu, ilikuwa
ni Septemba 23, 2007, Ligi Kuu msimu
wa 2007/08, kwenye Uwanja wa Mk-
wakwani, ilipochapwa bao 1-0, dhidi
ya Coastal Union likiwekwa wavuni na
Sunday Peter.

Misimu yote 17 iliyosalia Simba hai-
jawahi kupoteza zaidi ya kushinda na
kutoka sare.

Beki wa kati raia wa Cameroon, ame-
ingia kwenye rekodi ya kuwa mchezaji
wa kwanza kufunga bao la msimu kwe-
nye kikosi cha Simba, alipofanya hivyo
dakika ya 13 ya mchezo huo uliopigwa,
Uwanja wa KMC uliopo Mwenge, Dar
es Salaam.

Malone aliipatia Simba bao baada ya
kuruka juu zaidi ya wachezaji wote
na kuunganisha kwa kichwa mpira wa
kona fupi iliyopigwa na Jean Charles
Ahoua.

Jhuku Che Malone naye akifanya yake kwa...
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Kiungo
Mshambu-
liaji wa Sim-
ba, Awesu
Awesu, aki-
achia shuti
kali lililozaa
| bao la tatu
kwa Simba
wakati
ikishinda
3-0 dhidi
ya Tabora
United kwe-
nye mechi
ya Ligi
Kuu Bara
iliyopigwa
jana katika
Uwanja wa
KMC uliopo
Mwenge,
Dar es
Salaam.
MPIGAPI-
CHA WETU
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Bao hilo lilifungwa baada ya kona mbili kupig-
wa, ya kwanza ikipigwa na Balua, ikaokolewa
na Salum Chukwu, ya pili ikipigwa na Joshua
Mutale, ambaye alipiga fupi kwa Ahoua, ali-
yeuinua langoni na kumkuta mfungaji.
Tabora United walianza mechi kwa ku-
waachia Simba, wao wakikaa nyuma ya mpira
kwa muda mrefu huku wakifanya mashambu-
lizi ya kushtukiza mara chache, na hata hivyo
hayakuwapa tabu sana mabeki na kipa wake
Moussa Camara.

Simba ingeweza kuandika bao dakika ya tano
kupitia kwa Steven Mukwala, lakini aliungani-
sha vibaya krosi ya Edwin Balua.

Baada ya bao hilo, Simba iliendelea kulisaka-
ma lango la Tabora United, lakini tatizo sugu
la ukosaji wa mabao liliendelea kuwaandama.
Kuna wakati wachezaji wenyewe kwa we-
nyewe walionekana kukosa mawasiliano,
huku pia ikionekana kila mmoja anataka ku-
funga licha ya kuwa kwenye eneo gumu.
Shuti la Ahoua, liligonga mwamba dakika ya
25 alipounganisha krosi fupi kutoka kwa Mu-
tale, ambaye dakika chache baadaye aliumia
na nafasi yake kuchukuliwa na Awessu.
Kipindi cha pili, Kocha Mkuu, Fadlu Davis,
alilazimika kufanya mabadiliko ya kuwatoa
kwanza Ahoua, Mukwala, Mzamiru Yassin na
Shomari Kapombe, nafasi zao zikachukuliwa
na Valentino, Kibu Denis, Agustine Okejepha
na Kelvin Kijili, mabadiliko ambayo yaliisaidia
kupata mabao mawili kipindi hicho.

Alikuwa ni straika aliyesajiliwa kutoka Geita
Gold, Valentino, aliyepachika bao la pili liki-
fungwa mara nyingine kwa kichwa.

Aliruka juu kuunganisha krosi iliyopigwa na
nahodha, Mohamed Hussein ;Tshabalala.
Wakati kila mmoja akidhani mechi hiyo in-
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Gamondi: Vital‘'O wameijua Yanga

Adam Fungamwango na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Yanga, Miguel Gamon-
di, amesema alikerwa na maneno ya
Ofisa Habari wa Vital'O ya Burundi,
Arsene Buccuti, ambaye alionesha
dharau kubwa kwa timu yake, hivyo
Kipigo cha mabao 4-0 ilichokipata ni
ujumbe tosha kumwambia ,hiyo ndiyo
Yanga, na sasa umejua kuwa ni timu ya
aina gani".

Akizungumza baada ya mchezo wa
hatua ya awali, Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya timu hiyo ya Burundi
uliochezwa juzi, Uwanja wa Azam
Complex, Gamondi alitaka mpira wa
miguu uheshimiwe kwa sababu watu
wanaongea sana kuhusu timu yake na
wengine wakionekana kuibeza, lakini
yeye anawajibu uwanjani tu.

“Mpira ni lazima uheshimiwe, kuna timu
zinaongea sana, kwa hiyo tumewaone-
sha kuwa sisi ni Yanga, wametambua

kuwa ni timu kubwa na sasa baada ya
kipigo hiki wanaijua Yanga,” alitamba
Gamondi.

Kabla ya mchezo huo, Buccuti, alitamba
kuwashikisha adabu Yanga, akidai haio-
gopi, na si tishio kama watu wanavyoi-
Zungumza.

“Wengi wanatuona kama wepesi tu,
kwa sababu tumecheza na Pamba Jiji
tumetoka sare tena tumesawazisha

bao mwishoni, lakini hawajui kuwa kila
mechi ina mbinu zake, wachezaji wa
Pamba ni wazuri, pia hatuwajui kwa
sababu hatujawahi kuona video zao,
lakini Yanga tunaziona na tunazifanyia
kazi, hatutishwi na mchezaji yeyote.
,Nasikia wanasema tu watatufunga
mabao matatu mpaka manane, mpira
hauchezwi mdomoni, unachezwa uwan-
jani ndani ya dakika 90, sisi tumekuja,
tumejipanga na kumejidhatiti, nasema
hatujatoka bure huko Burundi, tuta-
washangaza,” alisema Buccuti kabla ya
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mechi hiyo, maneno ambayo yalimkera
Gamondi.

Akizungumzia mchezo huo, Gamondi
alisema Kipindi cha kwanza walitengen-
eza nafasi nyingi, lakini hawakuzitumia,
hivyo akaamua kubadilisha mbinu
kipindi cha pili.

“Tuna kikosi kizuri, lengo lilikuwa ni
kushinda mechi hii, kipindi cha kwanza
ilikuwa twende mapumziko na mabao
matatu, tumekosa mabao ya wazi.
JKipindi cha pili nikawaambia wachezaji
wangu kuwa tunapaswa kuongeza kasi,
na nikabadilisha mfumo wa uchezaji, na
kweli tumecheza vizuri na tukatengen-
eza nafasi nyingi na kuzitumia,” alisema
raia huyo wa Agrentina.

Yalikuwa ni mabao mawili yaliyofung-
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