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HABARI KITAIFA

Waziri wa Fedha,
DKk. Mwigulu
Nchemba, ak-
ibadilishana hati
ya mkataba na
Mwenyekiti wa
Mamlaka ya Ma-

Al-Jashmi, unao-

w%  husu makubaliano
2 va kuondoa
utozaji kodi ya
mapato mara
mbili na kuzuia
ukwepaji kodi.
Hafla iliyofanyika

! ya Mamlaka ya
Kodi, Mjini Mus-
cat, Oman. PICHA:
- WIZARA YA
FEDHA

ALIYENGATWA NA NYOKA...

Afia kituo cha afya
kisa hana 150,000y/-

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

KATIKA hali ya kusikitisha,
mkazi wa Magugu, Wilaya ya
Babati, Juliana Obedy (44),
amepoteza maisha baada
ya wataalamu katika Kituo
cha Afya Magugu, kudaiwa
kumcheleweshea huduma
kituoni hapo kutokana na
kugongwa na nyoka.

Imedaiwa kuwa, sababu za
kucheleweshwa kwa hudu-
ma hiyo ni wataalamu kuta-
ka kulipwa Sh. 150,000 ikiwa
ni gharama za matibabu.

Akisimulia mkasa huo
jana, mume wa Juliana, Obe-
dy Laizer, alisema Desemba
16, mwaka huu, akiwa ana-
vunjajengo la Kanisa la Kato-
liki Magugu, mke wake alip-
ita akiwa anachuma mboga
za majani na kungatwa na
nyoka ambaye hakujua ni wa
aina gani.

Laizer alisema baada
ya muda mfupi mke wake
kuondoka, alikuja mtoto
wake na kumwambia anait-
wa na mama yake ambaye
alidai kungatwa na nyoka,
ndipo alipokimbia kumpele-
ka Kituo cha Afya Magugu.

Alipomfikisha kituoni
hapo kulikuwa na foleni na
kushauriana na mke wake
waingie ndani na kujisajili,
lakini wauguzi waliwaambia
kuwa daktari alikuwa chum-
ba cha wazazi na kuomba
apigiwe simu ili kuja kum-
saidia.

“Daktari alipigiwa simu
mara ya kwanza hakupokea,
akapigiwa simu mara ya pili
ndipo alipopokea akasema
anakuja na alitoa huduma na
mgonjwa kuandikiwa dawa,”
alisema Laizer.

Hata hivyo, alisema ali-
poenda duka la dawa aliam-
biwa anatakiwa kulipia Sh.
150,000 ambapo Laizer ali-

omba mgonjwa ahudumiwe
na fedha itafuata, lakini wau-
guzi wawili na daktari mmo-
ja waliokuwapo hawakuku-
bali na kuamua kumpigia
Mganga Mfawidhi simu na
kujibiwa kuwa anatakiwa
alipie Sh. 150,000 na kukata
simu.

Laizer alisema baada ya
kuvutana na wataalamu hao
alitoka na kwenda kutafuta
fedha aliporudi alitoa Sh.
130,000 na badala ya kuanza
kutoa huduma, wataalamu
hao walianza kupigiana
simu ndipo mmoja alisikika
akisema mgonjwa ahudumi-
we.

Aidha, alisema baada ya
kulipia fedha hiyo muuguzi
anayehusika na dawa al-
impeleka duka la dawa na
kumpatia na walirudi kwa
mgonjwa ambako alifuku-
zwa wodini, lakini aligoma
akitaka kushuhudia mke
wake akihudumiwa.

Alisema mgonjwa aliuli-
zwa anajisikiaje naye akajibu
kuwa anajisikia vibaya huku
akisema “Bwana Yesu nisaid-
ie” ghafla aliacha kuongea na
ndugu na majirani walioku-
wapo walianza kumwombea
kwa kushirikiana naye bila
mafanikio.

Alisema baada ya mke
wake kukata kauli wauguzi
waliendelea kumchua na
kumwekea oksijen, lakini al-
ipoona haisaidii aliwaambia
waitoe.

“Baada ya kuona hivyo
niliwaambia mke wangu
ndio anaondoka hivyo, tu-
lienda duka la dawa waka-
nipa dawa ya Sh. 6000 ya
kumpunguzia maumivu na
sikupewa risiti, wala ile ya
150,000 sikupewa,” alisema.

Akiongea kwa uchungu
alisema licha ya kuwaomba
aweke rehani pikipiki yake
na kuwapa funguo wauguzi

ili wamhudumie mke wake :
waligoma na kudai akikim- :

bia wao ndio wanawajibika.
Mtoto wa

da kituo cha afya.

Aidha, Enoti Philipo am- :
akimwita :
marehemu shangazi, alise- :
ma alitoka nyumbani kwake :
kuchuma mboga za majani :
na baadaye aliona mume :
wake anamkimbiza hospi- :

baye alikuwa

tali.

Laizer, alisema kitendo kili- :
chofanywa na wataalamu :
hao ni uzembe na unyama :
ambao kama wakiendelea :

watasababisha vifo vingi.

Magugu, Lohay Amos, ali-
laani tukio hilo na kuwataka :
wauguzi na madaktari kutii :

viapo vyao.

Akizungumzia tukio hilo :
kwa njia ya simu Mganga :
Mfawidhi wa Kituo cha Afya :
Magugu, Dk. Kusta Ndun- :
guru, alikiri kupigiwa simu :
na Laizer huku akisema ali- :
jua anathibitisha malipo ali- :

yoambiwa.

Dk. Ndunguru alisema :
aongee na :
wataalamu waliopo hospi- :
tali ili wamsaidie kwa kuwa :
yeye yuko nje ya kituona ha- :

alimwambia

kumrudia.

Alisema mtu akingatwa :
na nyoka mwenye sumu :
kali haitakiwi kuzidi nusu :
saa kwasababu ikizidi ana- :
poteza maisha ndio maana :
awaeleze :
wataalamu ili wamsaidie asi- :

alimwambia
poteze muda.
Kwa maoni: +255 677 020 701

Email:customerrelations@
guardian

pato Oman, Nasser :

jana makao makuu :

marehemu, :
Abednego Obedy, alisema :
mama yake alimwonesha :
mkono ukiwa umevimba na :
kumwambia amengatwa na :
nyoka na kumshauri kwen- :

Lissq_achukua fomu,
awajibu wanaomkosoa

Na Romana Mallya

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Tundu Lissu amechukua
fomu kugombea nafasi ya mwenyeki-
ti wa chama hicho huku akiwajibu
watu wanaokosoa uamuzi wake na
kusema jambo hilo si la ajabu na
kuwahoji walitaka achukue nani.

Akizungumza jana asubuhi nyumba-
ni kwake Tegeta, Dar es Salaam, kabla
ya kwenda kuchukua fomu, Lissu
alisema siyo ajabu yeye kugombea na-
fasi hiyo na wala kupambana na mwe-
nyekiti wake (Mbowe).

Katika mahojiano hayo na kipindi
cha Power Breakfast cha Clouds FM,
Lissu alisema kitu ambacho watu
wanakiona cha ajabu ni yeye kuwa
Makamu Mwenyekiti na kutangaza ku-
chukua fomu ya uenyekiti CHADEMA.

“Sasa mlitaka achukue nani kama
siyo Makamu Mwenyekiti? Nani ndiye
aliyeandikiwa kuchukua na nani asi-
chukue? Kinachoonekana cha ajabu ni
hicho tu,” alisema.

“Kinachoonekana cha ajabu ni hi-
cho tu na Mwenyekiti mwenyewe
hajasema kama anagombea. Kelele
yote ni kwa sababu mimi nimesema
wakati mwenyekiti hajasema. Msingi
wa kelele hizo kisheria na katiba ya
chama hakuna na hata nikigombea,
nisipochaguliwa nitakuwa sijawahi
kuwa mwenyekiti wa chama, nikich-
aguliwa nitakuwa mwenyekiti wa nne
CHADEMA,” aliongeza.

Lissu alisema hana ugomvi wala vita
na Mbowe au viongozi wengine wakuu
CHADEMA ndiyo maana baada ya ku-
tangaza nia yake, waliketi pamoja ka-
tika kikao cha kamati kuu ya chama
hicho.

Kuhusu madai ya rafu zilizowahi
kutokea wakati wa wuchaguzi wa
kanda wa chama hicho endapo
kama hafikirii zitatokea katika uch-
aguzi wa Januari, Lissu alisema kama
zilitokea ngazi ya chini zinaweza ku-
tokea ngazi za juu.

“Watu wanasema kwa nini unasema
haya hadharani. Yasiposemwa had-
harani yasemewe wapi? Tuna mwon-
gozo dhidi ya rushwa ndani ya chama
ambao umeingiza makatazo yote ya
rushwa ya uchaguzi yaliyoko katika
sheria za nchi,” alisema.

KUHAMA CHADEMA

Kuhusu endapoikatokeakatikauch-
aguzi huo akashindwa kwa hila ata-
fanya nini, Lissu alisema: “Kwanza
niweke wazi maana yake kuna vima-
neno maneno huyu anatengeneza
namna ya kuhama. Kwanza, hahami
mtu.”

Lissu alisema yeye ni mwanamageu-
zi na kudai kwamba Chama Cha Map-
induzi (CCM), hakijawahi kuwa chama
cha mageuzi na hakitakaa kiwe. Alise-
ma ana miaka 20 ndani ya CHADE-
MA tangu alipojiunga, kwamba kuna
damu, jasho na fedha yake kidogo.

Lissu alisisitiza kwamba kama kuna
hila, udanganyifu au kuingiliwa hayo
ni mambo ambayo hajawahi kuyany-
amazia na kuahidi hatofanya hivyo.

Alipoulizwa kama anadhani mfumo

utafurahia awe mwenyekiti, Lissu alise-
ma: “Sina shaka hata kidogo kwamba
mfumo hauwezi. Kama mfumo una
maana hawa watawala ambao wame-
kuwapo madarakani ambao wame-
kuwapo zama zote hizi, hawawezi
kufurahi mimi kuwa madarakani. Kwa
taarifa yako wameshaanza”.

Katika mahojiano hayo, Lissu pia
alielezea kuhusu andiko lake aliloli-
weka katika akaunti ya X juzi inay-
ozungumzia watu wasiojulikana wa-
naotaka kumdhuru ili wamsingizie
mwenyekiti wake, Mbowe.

“Juzi kuna mtu mmoja alinitafuta
naomba nihifadhi jina lake, tangu nili-
potangaza habari hii (kugombea ue-
nyekiti). Alipiga simu zaidi ya mara 10,
ninafahamiana naye ni mtu mkubwa
sana na wa heshima sana.

“Si mtu wa kuzusha maneno, si kion-
gozi serikali, lakini ni mtu mkubwa
sana katika nchi hii. Jana (juzi) nikaan-
galia simu yangu nikakuta miss call ny-
ingi sana za huyu baba.

“Nikamtafuta mawasiliano hay-
akuwa mazuri alikuwa safarini, lakini
jioni tukapata mawasiliano mazuri
akanipigia akaniambia ‘nimekutafuta
sana jana na nimekutafuta kukuambia
tafadhali ongeza ulinzi’, alisema na ku-
sisitiza waliwasiliana kwa whatsApp.

Lissu alisema baada ya taarifa hiyo,
alipomuuliza mtu huyo kama anam-
ruhusu kutangaza suala hilo alimruhu-
su, ndipo alipoamua ku-tweet.

“Sijazungumza na Mbowe lakini
nime-tweet ila nitazungumza naye.
Hatua ya kwanza niliyofanya ni kupiga
kelele kwa sababu hata mara ya kwan-
za nilifanya hivyo, lakini haikupita
muda,” alisema.

ACHUKUA FOMU

Jana asubuhi, Lissu akiwa na wa-
saidizi wake alifika ofisi za CHADEMA
zilizoko Mikocheni, Dar es Salaam na
kuchukua fomu ya kugombea nafasi
ya uenyekiti wa chama hicho.

Akizungumza baada ya kuchukua
fomu hiyo, Lissu alisema endapo
atachaguliwa atataka Tanzania am-
bayo watu wanaopenda haki.

“Kwa kuwa wenye haki wakiwa na
mamlaka watu hufurahi na waovu
wakitawala, watu huugua. Nataka ue-
nyekiti wangu uwe ni kwa ajili ya ku-
hakikisha Tanzania yenye haki itakay-
oinua taifa letu na kufanya watu wetu
wafurahi,” alisema.

Lissu alisema licha ya kujitokeza
kwa kundi la wafuasi wake kutaka
kugharamia fomu yake ya kugom-
bea nafasi hiyo, lakini amechagua il-
ipiwe na mwanachama aitwaye Edgar
Mwakalebela (Sativa).

“Hizi fomu zinatakiwa zilipiwe ada
yake ya Sh.1,500,000 ningeilipia mimi
mwenyewe, lakini kuna wanachama
wema wanaofikiri kama mimi, wa-
naofikiri kwamba uchaguzi huu uwe
mwanzo mpya kwa ajili ya chama che-
tu, ambao wamechanga fedha kwa ajili
ya kulipita gharama hii.

Imeandaliwa na Elizabeth Zaya
na Romana Mallya

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email:customerrelations@guardian
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HABARI KITAIFA

Toto Afya
Kadi rasmi na
vifurushi vyake

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Afya, Jenista Mhagama
amezindua mifumo ya Mfuko wa
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) na
Mpango wa Toto Afya Kadi ambao
unaruhusu mtoto mmoja kujiunga
kwa hiari kuanzia Sh. 150,000.

Katika mpango huo, NHIF ume-
fanya mapitio ya fao hilo ili liwe
endelevu na stahimilivu na kwa
watoto watakaoandikishwa kupitia
makundi yao ya shule watachangia
Sh. 50,400 kwa mwaka.

Watoto watakaojiunga kwa uta-
ratibu wa hiyari katika chaguo la
kwanza litakuwa Sh. 658,000, la pili
ni Sh. 237,000 na la tatu watalipa
Sh. 150,000.
jana kuwa mpango huo awali
pamoja na uzuri wake wa kusaidia
wananchi ulisababisha hasara kwa
kuwa kwenye kila Sh. 100 mtoto
alitumia takribani Sh. 600.

“Niwapongeze kwa kuwa wasikivu
na kufanyia kazi maoni kutoka
kwa wananchi na wadau wengine
kuhusu mpango wa usajili wa mtoto
mMmMOoja mMmoja iwapo itatokea
kwamba mtoto hayuko shuleni,”
alisema.

Hivyo, alitoa wito kwa wananchi
kuwasajili watoto wao ili kuhu-
dumiwa kwa utaratibu wa bima
va afya na kuhakikisha wanakuwa
walinzi wa huduma ili mfuko usi-
ibiwe kupitia huduma za watoto.

Kuhusu mifumo, alisema kuzinduli-
wa kwa mifumo hiyo ni mwarobaini
wa vitendo vya udanganyifu vilivy-
okabili mfuko kwa muda mrefu.

Aliagiza maboresho ya mifumo
yafanyike mara kwa mara kwa kuz-
ingatia mazingira halisi na isizalishe
tena changamoto ambazo zitaathiri
uhai na uendelevu wa mfuko.

Kadhalika, aliagiza mfumo katika
mchakato wa vifurushi mbalimbali
vya kuwezesha wananchi kujiunga
kupitia Sheria ya Bima ya Afya kwa
Wote wahakikishe havina malala-
miko ili kusaidia sekta ya afya kusi-
mama Vizuri.

Jenista alikemea tabia ya baadhi
yva watoa huduma kutumia mfuko
kujipatia mapato yasiyo halali kwa
njia ya udanganyifu na kutaka mi-
fumo hiyo ilindwe ili isiingiliwe na
watu wajanja, isomane na taasisi.

ili wananchi wapate huduma kwa
urahisi.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa NHIF,
Dk. Irene Isaka alisema kwa watoto
watakaojiunga kwa Sh. 150,000
kiwango cha ukomo watatumia Sh.
2,000,000 kwa wanaolazwa huku
wagonjwa wa nje ni Sh. 1,000,000.

Alisema kwa watoto watakaoji-
unga kwa Sh. 237,000, wanaolazwa
Kiwango cha ukomo ni Sh. milioni
nane na wagonjwa wa nje ni Sh.
milioni mbili, huku kwa watakaolipa
Sh. 658,000 klwango cha ukomo ni
Sh. milioni 22 na wagonjwa wa nje
ni Sh. milioni tatu.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Afya na Masuala ya
Ukimwi, Elibariki Kingu alisema
NHIF ni roho ya taifa kwa sababu
ustahimilivu wake unaweza kusaba-
bisha amani na utulivu wa nchi.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email:customerrelations@guardian

Makamu Rals Z’bar: Utitiri wa kodi na
- wasimamizi wengi vinawatesa walipaji

Na Mwandishi Wetu

TUME ya Rais ya Mabore-
sho ya Kodi imekutana na
Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi pamoja na
Makamu wa Kwanza wa Rais
Zanzibar, Othman Masoud
Othman, ili kujitambulisha.

Tume hiyo iliyoongozwa
na Mwenyekiti wake, Balozi
Ombeni Sefue na ujumbe
wake, walijadili mambo
mbalimbali ikiwamo map-
endekezo yatakayozishauri
Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar (SMZ) na Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia (SMT) kuhusu masuala ya
kodi.

Akizungumza baada ya
kuupokea ujumbe huo, Dk.
Mwinyi alimshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kui-
teua tume hiyo ambayo alise-
ma itasaidia kuimarisha na
kubadilisha mifumo ya kodi
kwa serikali hizo na kuleta
mageuzi kwenye biashara hu-
susani eneo la kodi.

Wakati huo huo, Tume

hiyo ilikutana na Makamu wa
Kwanza wa Rais, Othman Ma-
soud Othman.

Othman, alitahadharisha
kuwa mfumo wa kodi uliopo
nchini unaruhusu utitiri wa
kodi nyingi kusimamiwa na
mamlaka tofauti na kuhatari-
sha kuanguka kwa biashara
nchini.

Alisema kuwapo kwa mam-
laka nyingi za kodi mbali na
kusababisa usumbufu kwa
wafanyabiashara nchini ni
changamoto kubwa ambayo
ni muhimu kwa tume hiyo
kuangalia upya, hususani ka-
tika sekta ya uchumi ikiwamo
usafiri wa anga na huduma
katika sekta ya kilimo.

Alisema kuna haja kwa
Tanzania kubadili mwelekeo
wa mfumo wa kodi ndani ya
nchi ili kurahisisha shughuli
za kodi na biashara ili kwen-
da kwa wepesi zaidi kuliko
ilivyo sasa.

Aidha, licha ya taifa kujita-
hidi kukuza sekta mbalimbali
ni vyema kuangalia mfumo
sahihi wa kodi katika kilimo

jambo litakalochangia rasili-
mali zilizomo kuwekezwa na
kuleta tija ndani ya Tanzania.

Alisema hali ilivyo sasa in-
aweza kuchangia baadhi ya
wafanyabiashara kushindwa
sio tu kulipa kodi kikamilifu
na nchi ikapata tija, lakini
kutoendelea na shughuli za
kibiashara jambo linalohitaji
kuangaliwa kwa makini.

Akizungumzia suala la kodi
katika sekta ya usafirishaji
wa anga, Othman alisema
Tanzania imeshawahi kuwa
na kampuni nyingi ambazo
zinatoa fursa nyingi za ajira,
lakini bado ni eneo linalohi-
taji kurekebishwa zaidi katika
mfumo wa kodi ili kusaidia
tija zaidi kwa manufaa ya
nchi.

Alisema kutokana na hali
hiyo hivi sasa, usafiri wa anga
umekuwa ni biashara na hu-
duma inayoweza kutumiwa
na watu matajiri pekee jambo
ambalo linahitaji kuangaliwa
zaidi ili sekta hiyo ya anga
iweze kukua zaidi.

Kadhalika, alishauri kwam-

ba kutokana na mazingira ya
Tanzania kunahitajika ku-
wapo mfumo wa kodi unao-
lenga hali halisi ya nchi ili ku-
saidia nchi katika kukusanya
kodi na kuchangia ukuaji wa
uchumi kama zinavyofanya
nchi nyingine.

Pia, alishauri kuwapo na
mamlaka chache za kodi ili
kuondoa usumbufu kwa wa-
fanyabiashara kusimamiwa
na taasisi nyingi za kodi jam-
bo litakalochangia kukua kwa
biashara ndani ya nchini.

Mwenyekiti wa tume hiyo,
Balozi Ombeni Sefue, alisema
kwamba imepewa jukumu la
kukutana na wadau ili kuan-
galia mfumo wote wa kodi
na kuwasilisha serikalini
mapendekezo ya kuboresha
mfumo wa kodi Tanzania.

Alisema kwamba hatua
hiyo ni kuisaidia serikali ku-
fanya marekebisho na kuu-
fanya mfumo wa kodi ulipo
nchini kuwa rahisi na kuwe-
ka mazingira mazuri ya kibi-
ashara Tanzania.

Msajili wa Vyama

Na Halfani Chusi

© MSAJILI wa Vyama vya
¢ Siasa mstaafu, John Tendwa
: amefariki dunia katika Hos-
¢ pitali ya Taifa Muhimbili
¢ (MNH) alikokuwa anapatiwa
* matibabu.

: Kwa mujibu wa taarifa ili-

| © yotolewa jana na Msajili wa

: Vyama vya Siasa nchini, Jaji

| ¢ Francis Mutungi, Tendwa
. alifikwa na umauti usiku wa

¢ kuamkia jana. Msiba uko

{ ¥ : nyumbani kwa marehemu

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Paul Chacha (kulia), akisal-
imiana na Mkuu wa l\/lajesh| CDF Michael Mkenda jana
alipofika kwa ajili ya kumsalimia na kujadili mambo
mbalimbali yahusuyo kazi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

| : Kibamba Hospitali, Dar es
. : Salaam na taratibu za mazi-

: shi zinaendelea kuratibiwa
: na familia kwa kushirikiana
. na ofisi yake.

¢ Akizungumza na Nipashe
: kwa njia ya simu, mtoto wa

/ : marehemu, Willium Tend-

: wa alisema baba yake alifari-

¢ ki usiku wa kuamkia jana na

¢ kwamba taratibu za mazishi
: zitatangazwa baada ya fa-
: milia kukaa na kukubaliana.
¢ “Tunasubiri watoto wen-
: gine wafike jioni ya leo
¢ (jana) ili tuweze kukubali-
: ana pamoja na kupanga
¢ ratiba za maziko,” alisema
¢ Willium.

© Kwa mujibu wa Wilium,
¢ baba yao ameacha watoto
: wanane (wa kike wanne).

i Tendwa alitumikia nafasi
¢ hiyo kwa miaka 13 kuanzia

John Tendwa
afariki dunia

mwaka 2001 hadi 2013, ak-
ipokea kijiti kutoka kwa
mtangulizi wake, George
Liundi kisha kumwachia Jaji
Francis Mutungi ambaye
anaongoza hadi sasa ofisi
hiyo.

Tendwa  atakumbukwa
kauli yake aliyowahi kuitoa
enzi za uhai wake akiwa
madarakani kwamba vyama
vya siasa vitakavyobainika
kusababisha mauaji vitafuti-
wa usajili kutokana na kuki-
uka sheria, kanuni na utara-
tibu wa uendeshaji shughuli
za siasa nchini.

Nipashe |
‘WhatsApp Chaneli |

Skani hapa
kutembelea
chaneli yetu
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Kilichokutwa shule jirani na makaburi
kinavyokinzana na maelekezo serikalini

Na Mwandishi Wetu aliyekuwa
MBINGA

KATIKA sehemu ya tatu ya ripoti hii
jana, kulikuwa na ushuhuda wa miun-
dombinu chakavu shuleni Lipumba,
wilayani Mbinga, mkoani Ruvuma.
Endelea na sehemu ya mwisho kupata
undani wa mustakabali wake.

HAKUNA utafiti rasmi uliofanyika shu-
leni Lipumba kubaini madhara ya ma-
darasa kujengwa karibu na makaburi na
athari za uhaba na uchakavu wa miun-
dombinu shuleni huko.

Hata hivyo, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG), Charles
Kichere, katika ripoti yake ya mwaka
2020/21, anabainisha kuwa uhaba na
uchakavu wa miundombinu shuleni ni
miongoni mwa sababu zinazochangia
ufaulu duni wa wanafunzi wa shule za
msingi nchini.

Ufuatiliaji wa mwandishi wa habari hii
kuhusu mwenendo wa kitaaluma shuleni
Lipumba, umebaini shule hiyo haifanyi vi-
zuri kitaaluma.

Matokeo ya mitihani ya taifa, ambayo
kitaaluma na kiserikali ndio nyenzo halisi
ya kufanya tathmini kilichovunwa katika
uwekezaji huo, yanaonesha shule hii ina
tatizo.

Kwa mujibu wa Baraza la Mitihani la
Tanzania (NECTA), kwa miaka minne
kuanzia mwaka 2021 hadi 2024, hakuna
mwanafunzi kutoka Lipumba aliyefaulu
kwa daraja “A”. Hata wanaofaulu kwa
daraja “B” ni wachache.

2024

Jinsi A B C D E
Ke 0O 3 9 9 0
Me O O 4 5 1
Jumla O 3 13 14 1
2023

Jinsi A B C E
Ke 09 18 12 1
Me O 2 13 11 0
Jumla O 11 31 23 1
2022

Jinsi A B C D E
Ke 0 4 34 24 0
Me O 5 40 34 0
Jumla O 9 7 58 0
2021

Jinsi A B (o D E
Ke 0 17 11 4 0
Me O10 12 8 1
Jumla 0 27 23 12 1

Mchanganuo wa matokeo ya Mti-
hani wa Taifa wa Upimaji Darasa
la Saba kuanzia mwaka 2021 hadi
2024 katika Shule ya Msingi Li-
pumba. CHANZO: NECTA.

Kinachoshuhudiwa katika Shule ya
Msingi Lipumba pia kinakinzana na mion-
gozo ya kitaifa kielimu, ikiwamo Dira ya
Maendeleo ya Taifa 2025 inayoitegemea
sekta ya elimu, ambayo ‘karakana’ yake
mojawapo ni shuleni Lipumba, iisaidie.

Dira hiyo inaipa jukumu Sekta ya Elimu
na Mafunzo kunoa rasilimaliwatu kitaifa

ili kuwa na watanzania mahiri walioeli-
mika ili kuliletea taifa maendeleo endel-
evu na kuliweka kwenye uchumi shindani
duniani.

Hali ya miundombinu shuleni Lipumba
pia ni ishara ya kutofanyiwa kazi map-
endekezo ya CAG aliyoyatoa kwa serikali
miaka saba iliyopita.

Katika Ripoti ya Ukaguzi Maalumu wa
Miundombinu na Samani kwenye Shule
za Msingi Tanzania aliyoitoa Machi 2017,
CAG (kipindi hicho Prof. Mussa Assad),
anasema alibaini hali mbaya ya miun-
dombinu na samani katika shule zinazo-
milikiwa na serikali.

Huku akidokeza kuwapo ongezeko la
wanafunzi kwa wastani wa asilimia tano
kila mwaka, CAG Assad alitoa mapende-
kezo ya maboresho, kwamba “serikali
ichukue hatua za haraka kuboresha mi-
undombinu iliyopo na kujenga mipya”.

Ni uhalisia unaopata uthibitisho katika
ripoti ya ukaguzi kwa mwaka 2020/21,
ambamo CAG wa sasa, Charles Kichere,
anasema ufuatiliaji wa utekelezaji map-
endekezo ya Ripoti ya Ukaguzi Maalumu
wa Mwaka 2017, umebaini “serikali inas-
uasua”.

CAG Kichere anafafanua kuwa katika
halmashauri 48 alizokagua, ikiwamo ya
Mbinga iliko Shule ya Msingi Lipumba,
amebaini uboreshaji miundombinu un-
asuasua.

“Kwa kuzingatia uchambuzi huu, ni
wazi kwamba Ofisi ya Rais - TAMISEMI na
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
hawakutekeleza kikamilifu mapendekezo
yangu ya mwaka 2017.

“Hii inaweza kuwa miongoni mwa
sababu zinazochangia ufaulu duni wa
wanafunzi wa shule za msingi nchini. Hali
hii inadidimiza juhudi za serikali katika
kuboresha elimu ya msingi na sekondari,”
CAG Kichere anabainisha.

Anapendekeza Ofisi ya Rais - TAMISEMI
na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
wafanye tathmini kuhusu dosari alizozi-
baini ili kuboresha elimu ya msingi.

Hata hivyo, CAG Kichere ana angalizo
kwamba, hilo litawezekana ikiwa Hazina
itatoa fedha za kutosha na kuweka mi-
kakati inayotekelezeka ili kukabiliana na
dosari zilizobainika.

Kwa tathmini ya haraka, wanafunzi wal-
iojiunga na elimu ya msingi mwaka 2017
baada ya ripoti hiyo ya CAG kutolewa,
ndiyo wahitimu wa darasa la saba mwaka
huu, ambao juzi walipangiwa shule za ku-
jiunga kidato cha kwanza mwakani.

Katika kipindi hicho cha miaka saba,
hali mbaya ya miundombinu shuleni Li-
pumba haijapata mageuzi stahiki. Hata
kidogo kinachofanyika sasa shuleni ni
kwa ujenzi wa vyoo na darasa. Serikali
inaendelea na ujenzi wa darasa moja nda-
ni ya miaka saba ya utekezaji hoja ya CAG.

Wakati Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbinga, Joseph Kashushura
akitoa ufafanuzi kuwa hana bajeti ya kuto-
sha kutatua matatizo hayo ya Lipumba na
shule nyinginezo zilizomo katika himaya
yake, taarifa rasmi za kiserikali zinaone-
sha kupotea mabilioni ya shilingi ambayo
yangetumika kuboresha miundombinu
shuleni.

Mtazamo huo wa fedha za umma
kufanyiwa ubadhirifu, hata kusababi-

sha pengo la ufanisi kwenye huduma za
umma, unawasilishwa kupitia Uchambuzi
wa Ripoti ya CAG kwa Mwaka 2022/23 uli-
ofanywa na taasisi ya WAJIBU.

Kwa mujibu wa WAJIBU, chombo
kinachosimamiwa na CAG mstaafu Lu-
dovick Utouh, mwanazuoni wa uhasibu,
imebainika miamala mbalimbali yenye
viashiria vya rushwa, ubadhirifu na udan-
ganyifu wa fedha za umma, inayofikia
Sh. trilioni 11.857 ndani ya miaka minne
(2019/20 - 2022/23).

Hapo panatolewa ufafanuzi namna
Sekta ya Elimu inaathirika kwa tafsiri:
“Kiasi hicho kama kingeelekezwa kutatua
uhaba wa miundombinu shuleni, kingeto-
sha kujenga vyumba vya madarasa mpya
592,850.

“Kwa mujibu wa Ofisi ya Rais - Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
chumba kimoja cha darasa kinajengwa

kwa Sh. milioni 20 kikiwa na samani zake
zote.”

Kimsingi, uhaba wa miundombinu na
samani shuleni Lipumba na kwingineko
nchini, unakwaza utekelezaji Mpango
wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano
(2021/22-2025/26).

Katika Sekta ya Elimu, mpango huo
unaelekeza ifikapo mwaka 2026, mazin-
gira ya kufundishia na kujifunzia katika
shule za msingi na sekondari yawe yame-
boreshwa kama vile ujenzi wa vyumba vya
madarasa na ununuzi wa madawati.

Hali kadhalika, unagusa kuboreshwa
uwiano wa vyoo na mazingira ya kazi kwa
walimu katika ngazi zote na makazi yao
kuwa karibu na maeneo ya kazi.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email:customerrelations@guardian

Taasisi 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23
Serikali Kuu Bil 560.19/- Bil 1,781.77/- Bil 770.91/- Bil 676.66/-
S/Mitaa Bil 863.85/- Bil 1,400.6/ Bil 297.86/- Bil 499.96/-
Mashirika Bil 346.8/- Bil 1,408.36/- Bil2,01578/-  Bil1,234.67/-
Jumla Bil 1,770.84/- Bil 4,590.73/- Bil 3,084,55/-  Bil 2,411.29

Mwenendo wa viashiria vya rushwa, ubadhirifu na udanganyifu kuanzia
mwaka 2019/20 hadi 2022/23. CHANZO: Ripoti ya Uwajibikaji ya Taasisi

ya WAJIBU Mei 2024. UK. 4
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Moja ya nyumba za walimu shuleni Lipumba
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INATANGAZWA TENA: MAOMBI YA KUONESHA NIA: UTOAJI MSAADA WA HUDUMA YA
MANUNUZI, UGAVI NA USAFIRISHAJI WA VIPURI VYA MATENGENEZO, NA VIFAA VINGINE
VYA MATUMIZI YA AWALI KWA AJILI YA EACOP: KUMBUKUMBU NA. REQ-00000659

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP
LTD") linakaribisha kampuni yenye uzoefu na weledi wakutosha kuonesha nia ya
kutoa Msaada wa Huduma ya Manunuzi, Ugavi na Usdfirishaji wa Vipuri vya
matengenezo, na vifaa vingine vya matumizi ya awali kwa qjili ya EACOP kwa qjili
mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba lililofukiwa chini ya
ardhi linalovuka mpaka ili kusafirisha mafuta ghafi kutoka eneo la Ziwa Albert
nchini Uganda hadi pwani ya mashariki mwa Tanzania kwa qjili ya kusafirisha
katika masoko ya kimataifa. Bomba hilo litaanzia Kabaale wilayani Hoima, Uganda
hadi Chongoleani, Mkoa wa Tanga, nchini Tanzania. Urefu wa bomba hilo ni
kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania. Bomba hilo litapita
katika mikoa minane (8) inayojumuisha Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida,

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:
Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) utahitaji suluhisho
Madhubuti ili kusaidia utayari wake wa utendaji wa shughuli katika Kituo cha
Kuhifadhia Mafuta Baharini (MST), Tanga, Tanzania. Huduma hii inapaswa
kujumuishavipengele vifuatavyo.

Kamasehemu ya dhamira ya kampuni ya kukuza watoa huduma wa ndani na
ushiriki wa Raia wa Tanzania katika mnyororo wa thamani wa Mafuta na Gesi,
EACOP inatafuta huduma za makampuni yanayotambulika na yenye sifa na uzoefu
wa kutoa huduma za manunuzi kwa qijili ya ununuzi na usafirishaji wa vipuri kwa
qjili ya matengenezo na manunuzi vifaa vya awali vya matumizi ili kusaidia
Uendeshaji wa shughuli katika eneo la kazi. Kulingana na orodha ya vipuri
iliyotolewa na mkandarasimkaguzi wa uhandisi, mtoa huduma atasimamia:

Mchakato wa manunuzi,

Vifaa na huduma zinazohusiana na maombi au oda iliyotolewa,

Utoaiji wa eneo la kuhifadhia na

Kuwasilisha kwenye ghala la EACOP la kituo cha Tanga na kuingiza
data/taarifa husika kwenye mfumo wa KAMPUNI.

Malengo ya EOQI hii ni kutafuta mkandarasi anayeweza kutoa huduma Madhubuti
ya ununuzi na usdfirishaji ili kusaidia utoaji wa huduma ya matengenezo,
unaojumuisha aina mbalimbali za kazi muhimu, ikiwa ni pamoja na:

USIMAMIZI WA NYARAKA
« Usimamizi wanyaraka za mzabuni, vyeti , na rekodi au taarifa zinazohusiana.

HUDUMA ZA MANUNUZI
Utayarishaji wa Mkataba na /au agizo la Ununuzi, mapitio ya zabuni,
ufafanuzi, tathmini na masuala ya mapendekezo.
Usimamizi kamili wa manunuzi, ikijumuisha usambazaji wa vifaa, zana na
vipuri muhimu.
Utoaji wa vipuri na vifaa vya matumizi kwa qjili ya vendeshaji wa awali na
matengenezo yanayoendelea ya mtambo.
Usimamizi Madhubuti wa mikataba na viambatishi vyake

HUDUMA ZA USAFIRISHAJI
Usafirishaji na utunzaji wa mizigo hadi mwisho.
Upakiaiji, ufungaii, upakuaji na upangaiji wa mzigo.
Ushughulikiaji wa mizigo na Usaidizi wa kutoa mizigo ya wateja bandarini
Uhifadhi wa mizigo inayoingia.
Usimamizi wa Leseni zinazohitajika za uagizaji mizigo (ikijumuisha nyaraka za
vagizaji bidhaa, PVoC, GCLA n.k.).
Mfumo wa usimamizi wa ghala ili kuhakikisha uhifadhi ulioboreshwa.

HUDUMA ZINAZOHITAJIKA
Ukusanyiko wa vifaa kutoka eneo kwa mzabuni.
Usdfirishajiwa baharini na nchi kavu (ikiwa ni pamoja na usafirishaji wa ndani
ya nchi).
Masharti ya dhamana ya Usdfirishaiji: kutoka kwa DAP mpaka kwenye maghala
ya kampuni katikaVituo vya Baharini, Tanga.
Ukaguzi, upimaji, na usimamizi wa bima.

KUHIFADHI, KUTUNZA, KULINDA
« Utoaji wa miundombinu ya kuhifadhia ya muda kama inavyohitajika.

UCHAKATAJI WA DATA MAPOKEZI
« Usaijili wa bidhaa zilizopokewa ndani ya mfumo wa ERP wa KAMPUNI.

VIGEZO MUHIMU:
Makampuni au taasisi zinazoonesha nia zinakaribishwa kutuma maombi kwa
kuambatanisha nyaraka zifuatazo:
+ Maelezo mafupi yanayoonesha uzoefu wa kufanya shughuli kama hizo.
+ Uzoefu bayana wa kufanya shughuli kama hizo kwa ufanisi katika usaidia wa
miradi mikubwa.

Uthibitisho wa uzoefu wa angalau miaka 6 katika kutoa huduma sawa hii kwa

miradi au makampuni yanayohusiana ikijumuisha barua za uthibitisho kutoka

kwa wateja watatu wa hivi karibuni .

Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha

Uthibitisho wa Mlipa Kodi cha mwaka huu. (Ambatanisha nakala).

Nakala ya ripoti rasmi ya Kampuni kutoka Wakala wa Usqjili wa Biashara na

Leseni toka BRELA. (Ambatanisha nakala).

Cheti cha usqjili na leseni ya Biashara. (Ambatanisha nakala).

Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na

kuwasilisha hesabu za fedha za miaka mitatu iliyopita.

Wasifu wa watendaiji wakuuwatakaohusika katika utoaji wa Huduma ikiwa ni

pamoja na vyeti vyao, kiwango cha uhitimu, uzoefu na uwezo wa kutoa

huduma zinazohitajika katika miradi mikubwa.

Uthibitisho kutoka kwenye mfumo wa Usimamizi wa QHSE, taasisi na mchakato

kulingana na Viwango vya Ndani na vya Ki-Sekta vinavyotumika kwa kazi

zinazofanana na hii.

Uthibitisho wa kukubaliana nasera za kupinga rushwa, ufisadi, naSera YA Haki

za Binandamu.

Waombaiji wanasisitizwa sana  kuhakikisha wamesajiliwa  au  kuonesha
uthibitisho wa maombi ya kujisqjili kwenye kanzidata ya EWURA (LSSP) ya
Watoa Huduma za Ugavi wa Ndani, wakati wa kuwasilisha maombi ya
kuonesha nia.

Kuzingatia Kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na fasili ya
Kampuni ya Ndani.

Makampuni yenye nia na uwezo na rasilimali za kutosha kutekeleza shughuli
zilizotajwa hao juu yanapaswa kuonesha nia yao kwa kutuma maombi na
kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe kwenda
procurement.iz@eacop.com (ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb). Maombi
yatumwe kabla au saa 11:00 jioni kwa saa za Afrika Mashariki (EAT), kabla au
tarehe ya 15/1/2024. Kichwa cha Barua pepe kiwe REQ-00000659 - Utogii
Msaada wa Huduma ya Manunuzi, Ugavi na Usdfirishaji wa Vipuri vya
matengenezo, na vifaa vingine vya matumizi ya awali kwa qjili ya EACOP. Maombi
yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20.Maombi yote lazima
yawasilishwe kwa lugha ya Kingereza.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
makampuni yenye nia kulingana na EOI hii na kisha kufanya tathmini kwa kutumia
vigezo vya ndani ili kubaini makampuni yatakayojumuishwa kwenye orodha ya
(Makampuni) ya awali yaliyokidhi vigezo. Makampuni yaliyofuzu hatua za awali
pekee ndiyo yatakayopewa mwaliko wa zabuni, kwa kutia saini Mkataba wa
Kutunza Siri (NDA), kama mwendelezo wa wito wa mchakato wa utoaji wa zabuni.
Kampuni ya EACOP LTD inayo haki ya kufanya maamuzi yake ya kuchagua au
kukataa kampuni na kuheshimu maamuzi yake pasipo kutoa sababu kwa kampuni
husika.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Hatua kali zichukuliwe dhidi
ya ubadhirifu fedha za umma

MARA kwa mara kumekuwa na taarifa za ufujaji na wizi wa ma-
bilioni ya shilingi katika taasisi na idara za serikali unaofanywa na
baadhi ya watendaji waliopewa dhamana ya kusimamia fedha hizo
kwa ajili ya maendeleo kwenye sekta mbalimbali.

Taarifa hizo zimekuwa zikibainisha kwamba fedha hizo zinazo-
pigwa na watendaji hao ni zile zinazotolewa na serikali kuu na za
mapato ya ndani kwa ajili ya utekelezaji wa miradi kama vile ya
elimu, afya na miundombinu.

Fedha zingine ni zile zinazotokana na ukusanyaji wa ushuru ka-
tika minada, masoko na mialo na ubadhirifu huo hufanya na wa-
tendaji wa halmashauri kwa kushirikiana na wazabuni.

Ubadhirifu au upigaji wa fedha za umma umekuwa ukidaiwa
kufanywa na watendaji wa taasisi kwa kushirikiana na wazabuni.
Katika eneo hilo, baadhi ya zabuni hutolewa kwa misingi ya upen-
deleo lengo likiwa kujipatia chochote kupitia fedha za utekelezaji
wa kazi mbalimbali kama ujenzi wa miundombinu ya barabara,
afya, maji na elimu.

Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG),
Kamati za Kudumu za Bunge, Mamlaka ya Ununuzi wa Umma
(PPRA) na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKU-
RU) zimekuwa zikibainisha mara kwa mara upigaji unaofanywa na
watendaji hao. Ripoti hizo zimekuwa zikijirudia kila mwaka lakini
hakuna hatua madhubuti zinazochukuliwa ili kukomesha vitendo
hivyo visiendelee.

Aidha, kila viongozi wakuu wa serikali, kwa maana ya Rais, Maka-
mu wa Rais, Waziri Mkuu na Naibu Waziri Mkuu wanapofanya
ziara katika mikoa kukagua shughuli za maendeleo, wamekuwa
wakikutana na madudu hayo ambayo yamesababisha mabilioni ya
fedha za umma kuingia katika mifuko ya wajanja wachache.

Matokeo ya kuendelea kwa vitendo hivyo ni kukithiri kwa uba-
dhirifu wa fedha za umma na hatimaye kuzorotesha miradi mbal-
imbali ya maendeleo. Kwa mantiki hiyo, kero zinazowakabili wa-
nanchi zimekuwa zikiendelea kuwapo huku yakitolewa maagizo
ya kusimamishwa kazi kwa watuhumiwa ili kupisha uchunguzi
kabla ya kuchukuliwa hatua za kisheria.

Pamoja na kuwapo kwa ushauri wa CAG kuhusu hatua za ku-
chukua dhidi ya waliohusika na ubadhirifu pamoja na maagizo
yanayotolewa na viongozi hao, utekelezaji wa hatua hizo ikiwamo
uchunguzi wa TAKUKURU, hatua zinazochukuliwa hazikidhi kiu
ya wananchi kuona wahusika wanafikishwa katika vyombo vya
sheria na kuadhibiwa.

Kuwapo kwa hali hiyo, kunafanya misamiati ya ubadhirifu, wizi
na upigaji kuwa kama aya ndani ya misahafu na kuwafanya baadhi
ya watumishi pia kuona ni mfumo wa kawaida ulioko katika mai-
sha, hivyo wapigaji wa mabilioni hayo kuonekana ndio mashujaa
na wale wanaofuata maadili kuwa kama waliozubaa.

Kuibuliwa kwa madudu hayo, ni dhahiri kwamba chanzo kikuu
ni kukosekana kwa usimamizi imara wa fedha hizo unaopaswa ku-
fanywa na wakuu wa mikoa, wilaya, wakurugenzi wa halmashauri
na watendaji wakuu wa wizara. Kwa hali ya kinadharia, kuende-
lea kwa hali hiyo kunaweza kuitafsiriwa kuwa kuna mnyororo wa
ushirikiano katika ngazi mbalimbali ambao pia kusababisha watu
kulindana.

Maneno na hadithi za upigaji mabilioni ya fedha za hauna budi
kufika mwisho kwa serikali kuchukua hatua. Njia inayoweza ku-
fanikisha hilo ni kuimarisha uwajibikaji kwa watendaji.

Iwapo kutatokea ubadhirifu katika sekta fulani na sehemu husi-
ka, waliohusika wakawajibishwa sambamba na mkuu wa wilaya,
mkurugenzi wa halmashauri, katibu tawala wa mikoa na hata wa-
ziri wa kisekta, ni wazi kwamba kila mtu atajifunza kusimamia mali
za umma kwa kuhofia kupoteza kazi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Tuntule
Swebe

Undugu huu ni tishio abiria

MAKONDAKTA wa daladala inavy-
oonekana ni marafiki wakubwa wa wa-
pigadebe waliopo kwenye vituo mbalim-
bali vya mabasi.

Ni kutokana na ukweli kwamba wengi
wa makondakta hao ni zao au wameto-
ka kwenye kundi hilo.

Ushirika huo umejenga urafiki kati ya
makundi hayo mawili na hupeana kazi
ya kupiga debe, kwa ajili ya kujaza abiria
ndani ya daladala kwenye vituo vya ma-
wa shilingi 200 hadi 500.

Hata hivyo, baadhi ya wapigadebe
wanatuhumiwa kujihusisha na tabia ya
kuwachomolea fedha abiria na inaweze-
kana hata vitendo hivyo hufanyika huku
makondakta wakijua.

Kuwanyamazia wezi hao kunatokana
na ukweli kwamba ni marafiki zao wa ka-
ribu wanaopeana kazi ili mkono uende
kinywani. Lakini ni vyema wakatambua
kuwa wanaharibu kazi yao.

Mtindo huo si mpya bali ni wa muda
mrefu, lakini sina budi kukumbusha
kuwa inatosha kuwalea watu wa aina
hiyo kwa kuwapa kiasi hicho cha fedha
ambacho kimsingi hakitoshi kuendesha
maisha.

Jambo la muhimu ni kusaidiana
kutafuta kazi halali ambazo zitawasaidia
kuendesha maisha badala ya kujificha
chini ya mwamvuli wa upigadebe huku
wakiwaibia abiria ndani ya daladala.

Inasikitisha kuona kijana mwenye
nguvu zake anashinda katika kituo cha
daladala na kufanya kazi ya kuibia abiria
badala ya kutumia nguvu hizo kufanya
kazi halali kwa ajili ya maisha ya baadaye.

Muda ambao abiria wamekuwa waki-
ibiwa ni asubuhi wanapokwenda kazini
na hata jioni wanaporejea majumbani,
kutokana na kwamba ndio wakati am-
bao daladala nyingi huwa zimejaa abiria.

Kutokana na kushamiri kwa vitendo
hivyo ambavyo pia uhusisha vibaka
wengine, ingekuwa ni vyema sasa kazi
ya ukondakta ikawa ni kazi rasmi inay-
oheshimiwa badala ya kuwa na watu wa
ziada.

Yaani madereva na makondakta
waajiriwe ili kuondoa sintofahamu hiyo,
kwani wakiwa katika ajira, haitakuwa ra-

Ninajua
kuwa
katika jiji
la Dar es
Salaam,
Kuna
changa-
moto ya
ukosefu
wa usafiri
wa kuto-
sha wa
daladala,
lakini hilo
lisiwe Kig-
ezo cha
kurundi-
ka abiria
ndani
kupita
kiasi.

hisi kuruhusu wapigadebe kuwasaid-
ia kufanya kazi ya kuita abiria.

Kuwapo kwa wapigadebe kunato-
kana na uholela wa kazi hiyo, lakini
kama wahusika wataajiriwa, itakuwa
ni rahisi kufanya kazi yao kwa uma-
kini bila kuruhusu wapigadebe kuwa-
sogelea.

Uholela wa kazi hiyo umesababisha
karibu vituo vyote vya daladala hasa
ambao wanajificha chini ya mwamvu-
li wa upigadebe lakini wakijihusisha
pia na wizi.

Ninaamini katika mazingira hayo,
itabidi wapigadebe watafute kazi ny-
ingine halali ya kufanya badala ya ku-
hangaika na shughuli ambazo hazina
manufaa yao ya baadaye.

Sio vibaya wakajiunga katika vi-
kundi na kupata mkopo wa fedha zi-
takazowawezesha kuanzisha biashara
ili waweze kujikimu kimaisha kuliko
kuhangaika na vitu ambavyo havina
manufaa kwao.

Vilevile, umefika pia wakati wa kua-
cha mtindo wa kurundika abiria nda-
ni ya daladala kama mizigo, kitendo
ambacho ni hatari kwani kinaweza
kusababisha wakaambukizana ma-
gonjwa.

Ingependeza kama askari wa kikosi
cha usalama barabarani wakalisima-
mia hilo, ili kila daladala ibebe abiria
na kuwaachia nafasi ya kupumua hata
kama kuna changamoto ya usafiri.

Ninajua kuwa katika jiji la Dar es
Salaam, kuna changamoto ya ukosefu
wa usafiri wa kutosha wa daladala, la-
kini hilo lisiwe kigezo cha kurundika
abiria ndani kupita kiasi.

Ikumbukwe kuwa vijana ndio taifa
la kesho linalotegemewa kuisaidia
nchi, hivyo wasiachwe katika mazin-
gira hayo ambayo yatawafanya wawe
taifa la kesho lisilo na umuhimu ndani
ya jamii.

Zipo njia mbalimbali nilizotaja za
kuwasaidia wapigadebe hao, lakini
pia makondakta wenyewe wajaribu
kupunguza urafiki na kundi hilo ili
kulinda heshima ya kazi yao mbele ya
abiria.
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Mtuhumiwa
uporaji adaiwa
kufariki dunia
kwenye
mapambano
na polisi

Na Julieth MKireri

RAMADHANI Juma (22) ana-
daiwa kufariki dunia katika
mapambano na polisi waliota-
ka kumkamata kwa tuhuma za
kuhusika na tukio la wizi huku
mmoja wa askari akijeruhiwa
kichwani kwa panga.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Pwani, Salim Morcase
amesema tukio hilo lilitokea
Desemba 15 mwaka huu baada
ya Juma na wenzake kudaiwa
kupora simu na begi lenye vitu
mbalimbali, mali ya Fortunatus
Matutu.

Akielezea tukio hilo, Kamanda
Morcase alidai kuwa Desemba
15, saa 10:40 alfajiri, Matutu
akiwa anaelekea Hospitali
va Rufani ya Mkoa wa Pwani
(Tumbi), gari lake lilipata hi-
tilafu maeneo ya TAMCO na
kulazimika kushuka kufanya
marekebisho.

Alisema kuwa akiwa kwenye
marekebisho va gari lake,
ghafla walitokea vijana watatu
wakiwa kwenye pikipiki aina
ya boxer nyeusi yenye namba
za usajili MC 429 DPV ambao
walimshambulia kwa mapanga
Matutu sehemu mbalimbali za
mwili kisha kumpora mali hizo.

Kamanda huyo alieleza
kwamba baada ya kupata
taarifa za tukio hilo, walianza
kufuatilia na kufika eneo
ambalo watuhumiwa hao wa-
likimbilia na wakiwa wana-
jaribu kuwakamata ndipo Juma
alimshambulia askari D/CPL
DERICK kwa kumkata na panga
kichwani na kumsababishia
jeraha.

Watuhumiwa hao walianza
kukimbilia eneo ambalo askari
walitoa onyo na amri kusima-
ma, lakini walikaidi na kuende-
lea kukimbia ndipo mmoja wao
ambaye ni Juma alipigwa risasi
ya paja la kulia na mkono wa
kulia kufanikisha ukamataji.

“Hata hivyo, mtuhumiwa huyo
kutokana na majeraha aliyo-
pata na kusababisha damu ku-
vuja kwa wingi, alifariki dunia
akiwa njiani kwenda kupatiwa
matibabu katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa, Tumbi.

“Mwili wa marehemu Rama-
dhani umehifadhiwa Hospitali
ya Tumbi kwa uchunguzi wa
daktari na askari aliyejeruhiwa
aliruhusiwa baada ya kupata
matibabu,” alisema.

Kamanda huyo alisema Jeshi
la Polisi linaendelea na msako
kuwakamata watuhumiwa
walioshirikiana na Juma katika
tukio hilo la unyang' anyi kwa
kutumia silaha.

Kamanda huyo alidai Juma ni
miongoni mwa Vvijana wanane
waliokuwa tishio kwa uporaji.
Sita kati yao wameshakamatwa
na mmoja anaendelea kutafut-
wa pamoja na wanaoshirikiana
nao.

P2 LI

Wakulima wa zao la korosho Chama Kikuu cha Ushirika Masasi, Mtwara na Nanyumbu (MAMCU) mkoani Mtwara wakifuatilia

mnada wa zao la korosho uliofanyika mwishoni mwa wiki wilayani Masasi mkoani Mtwara. PICHA: HAMISI NASRI

Waziri aagiza utatuzi wa
sintofahamu ya mipaka mradi
mabasi yaendayo haraka

Na Ally Hengo

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, De-
ogratius Ndejembi amemwagi-
za mtendaji mkuu wa mradi
wa mabasi yaendayo haraka,
maarufu mwendokasi, kufika
eneo la makazi ya wananchi
wa Kunduchi Mtongani, man-
ispaa ya Kinondoni ili kuon-
dokana na sintofahamu ya mi-
paka kuhusiana na mradi huo
kutwaa eneo.

Agizo la waziri huyo lilitole-
wa mbele ya wananchi hao
ambao kabla ya hapo walim-
wuliza swali Mbunge wa Kawe,
Josephat Gwajima kuhusiana
na kuwapo mradi huo unao-

husisha zaidi ya nyumba 200
huku taarifa nyingine zikitoa
takwimu tofauti.

Baada ya kuulizwa swali
hilo, Mbunge Gwajima alim-
pigia simu Waziri Ndejembi
na kumweka sauti ya juu ili
uamuzi wake usikilizwe na
wananchi hao na kuwaomba
wampe dakika chache awasi-
liane na Mtendaji Mkuu wa
mradi huo ili awape majibu
sahihi.

Mtendaji huyo, Dk. Athum-
ani Kihamia alipopatikana kwa
njia hiyohiyo ya simu, alimwa-
hidi Mbunge Gwajima kuwa
ili kuondoa sintofahamu hiyo,
atakwenda mwenyewe na wa-
tendaji wake na kupita katika

mitaa yote leo ili kuone-
sha mipaka. Baada ya

hapo kila mmoja ata-
fahamu kama yumo

ndani ya mradi au la.
Hata hivyo, wa-
nanchi hao wal-

isema hawako radhi
kuondoka katika
maeneo hayo wali-
moishi kwa zaidi ya
miaka 20 wakiwa wa-
miliki kihalali.

Mmoja wa wa-
nanchi hao, Karita
Mdoe alisema hawap-
ingi mradi kama una
manufaa kwa nchi,
lakini ipo haja ku-
chukua maeneo men-

gine yaliyo wazi kama

Hata
hivyo,
wananchi
hao wal-
isema ha-
wako radhi
kuondoka
katika mae-
neo hayo
walimoishi
kwa zaidi
ya miaka
20 wakiwa
wamiliki
kihalali.

eneo

wanalopakana
nalo ambalo linami-
likiwa na manispaa
ya Kinondoni. Wal-
idai limeachwa bila
matumizi kwa muda
mrefu.

Wananchi hao wal-
ioonekana kuwa na
hasira, walimwondoa
mbele ya mbunge
mkazi mwenzao ali-
yejitambulisha  kwa
jina la  Suleiman
Lwilo baada ya kutoa
hoja, akiomba waon-
dolewe na kulipwa
fidia. Ni hoja iliyoone-
kana kuwakera.
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Waziri aonya TLS matamko ya kisiasa

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

WAZIRI wa Katiba na She-
ria, Dk. Damas Ndumbaro
ameonya Chama cha Wa-
nasheria Tanganyika (TLS)
kuhusu matamko ambayo ya-
mekuwa yanatolewa na baa-
dhi ya viongozi wake yenye
msukumo wa kisiasa.

Dk. Ndumbaro alitoa onyo
hilo wakati wa kutia saini
makubaliano kati ya serikali
na TLS katika masuala mbal-
imbali yaliyofanyika Mtumba
jijini hapa.

Pasi na kutaja majina, wa-
ziri huyo alisema kuna baadhi
ya viongozi wa chama hicho
wamekuwa wanatoa matam-
ko huku baadhi yakiwa na
msukumo wa kisiasa na si ki-
taaluma.

Alisema “kuna wakati una-
kuta chama cha siasa kinatoa
kauli dhidi ya serikali na baa-
dhi ya viongozi wa TLS nao
wanakuja mbele ya vyombo
vya habari kutoa kauli hiyo-
hiyo dhidi ya serikali, maana
yake hawa wote wako pamo-
ja’.

Aliwataka TLS kutumia
taaluma yao kutoa elimu na
msaada wa kisheria kwa wa-
nanchi kama ilivyoelekeza
katiba yao.

Waziri Ndumbaro alisema
chama hicho kinatakiwa ku-
toa ushauri kwa njia bora zai-
di huku wakizingatia taaluma
7ao.

Alisema kuwa duniani kote
hakuna serikali inayokubali
kushushiwa heshima huku
akisisitiza TLS kuzingatia
miiko na maadili ya chama

chao.

Dk. Ndumbaro pia alisema
hivi sasa serikali inaendelea
kutoa msaada wa Kkisheria
kupitia kampeni ya msaada
wa kisheria ambayo imeshafi-
ka katika mikoa 11, ikiwa na
lengo la kufika nchi nzima.

Alisema TLS ni kiungo
muhimu katika kampeni hiyo
kwa sababu katika baadhi
ya maeneo waliyopita wako
wanachama wa chama hicho
ambao wameshiriki.

Aliongeza kuwa TLS wana-
takiwa kufanya kazi kwa ka-
ribu na serikali kwa sababu
wote wanafanya kazi ya kuwa-
hudumia wananchi wa taifa.

Waziri huyo alisema seri-
kali inatoa gari kwa ajili ya ku-
saidia shughuli mbalimbali za
TLS nchini na lengo ni kuona
chama hicho kinakuwa kama

vyama vingine vya kitaaluma.

Pia alisema serikali ina
mengi ya kushirikiana na
chama hicho na makubaliano
hayo ni ishara ya kufunguliwa
milango ya kushirikiana kwa
pamoja.

Awali Makamu wa Rais wa
TLS, Laetitia Ntagazwa alise-
ma chama hicho kimepewa
jukumu la kushauri serikali,
Bunge na kuwatetea wa-
nanchi.

Ntagazwa alisema kuwa
ushirikiano ambao waliingia
jana ni kwa ajili ya kuongeza
tija kwa manufaa ya umma wa
watanzania.

Makamu wa Rais huyo ali-
omba serikali kusaidia TLS ru-
zuku kwa lengo la kuendelea
kuwafikishia wananchi wengi
zaidi huduma ya msaada wa
kisheria

Mkuu wa wilaya
va Kinondoni,
Saad Mtambule
akiongoza zoezi

la upandaji miti
500 kwenye Shule
ya Sekondari ya
Mbweniteta. Miti
hiyo imetolewa na
kampuni ya Bay-
port ikiwa ni se-
hemu ya kampeni
ya kupanda miti
1,000,000 kuunga
mkono juhudi za
serikali kupitia mi-
kakati na sera zake °
endelevu za uhifa-
dhi na usimamizi
wa mazingira. Pl-
CHA: MPIGAPICHA
WETU

' © TCRA kwa kuwawezesha kush-
: iriki na kushindana, pia kuwa-

™ : jengea uwezo kupitia kompyuta

TCRA yakabidhi kompyuta
kwa washindi wa hisabati

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mawasi-
liano Tanzania (TCRA) im-
ekabidhi zawadi za kompy-
uta mpakato (laptop) kwa
washindi watano wa shinda-
no la Hisabati Afrika lililo-
fanyika Agosti mwaka huu
Afrika Kusini na kushirikisha
nchi 25 za Afrika.

Shindano hilo linarati-
biwa na Chama cha Hisa-
bati Tanzania chini ya Mwe-
nyekiti wake, DK. Saidi Sima
ambaye aliambatana na wa-
shiriki hao nchini Afrika ya
Kusini.

Katika shindano la mwaka
huu, Tanzania iliwakilishwa
na wanafunzi kutoka vyuo
vikuu na sekondari. Wa-
shiriki watano waliwakilisha
nchi na kati ya hao wanne
walishinda medali za shaba
kwa kushika nafasi ya tatu
katika matokeo ya jumla.

Katika kufanikisha ush-

iriki wa shindano hilo, TCRA
ilidhamini ujumbe wa Tan-
zania kwa kutoa tiketi za sa-
fari na pia kuandaa makala
mbalimbali  kuhamasisha
ushiriki kwa wanafunzi hu-
susani wasichana.

Kati ya washindi watano
waliopata medali, watatu
ni wasichana, hatua inay-
otajwa imekuwa chachu
ya kushawishi wasichana
kupenda masomo ya say-
ansi.

Kwa kutambua umuhimu
wa hisabati kwenye maen-
deleo ya nchi, hususani
teknolojia na uchumi wa
kidijiti, TCRA iliamua kuwa-
pa zawadi washindi hao, kila
mmoja akipatiwa kompyuta
mpakato ili ziwasaidie kwe-
nye masomo yao na pia
kuchagiza wanafunzi wen-
gine kujitokeza kushiriki
mashindano ya namna hiyo
pamoja na kusoma masomo
ya sayansi.

Akikabidhi kompyuta
hizo kwa mwakilishi wa
washindi hao aliyeambat-
ana na Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Hisabati Tanzania na
wakufunzi toka Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM),
Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano na Uhusiano kwa
Umma wa TCRA, Rolf Kibaja
alisema mamlaka hiyo in-
achangia juhudi za serikali
katika kuinua uchumi wa
kidijitali kwa kuwawezesha
wanafunzi kupenda na
kusoma masomo ya sayansi.

“Ni faraja kwa TCRA
kuona tunaweza kushinda
kimataifa, hii inatafsiri ush-
iriki wa kila mmoja kwenye
safari ya kuelekea uchumi
wa kidijiti,” alisema.

Mwakilishi wa wanafunzi
walioshinda tuzo hizo, Am-
brose Rutashobya ambaye
alipokea zawadi za kompy-
uta hizo kwa niaba ya wa-
shiriki wenzake, alishukuru

g : hizo ambazo anaamini ni cha-
: chu kwao kuendelea kufanya
: vizuri zaidi.

“Tuishukuru TCRA kwa zawa-

¢ di hizi na kutambua juhudi zetu
* na thamani ya somo la hisabati
: kwakuwa linalipa,” alisema huku
¢ akiwashauri wanafunzi wengine
: nchini kujifunza kwa juhudi
¢ kwenye masomo yote, hasa hi-
: sabati.

Mwenyekiti wa Chama cha Hi-

: sabati Tanzania, Dk. Saidi Sima,
¢ alishukuru TCRA kwa kutoa
.+ zawadi hizo za kompyuta tano
. : kwa washindi
¢ umuhimu wa kompyuta hizo
: kwenye kuwasaidia wanafunzi

hao, akisisitiza

hao kwenye masomo na kuji-
funza ubunifu mbalimbali utaka-
owawezesha kuleta majawabu
ya kitaalamu.

Kuhusu ushiriki wa wasichana
kwenye somo la hisabati, Dk.
Agnela Mandia kutoka UDSM,
alitoa wito kwa watoto wa kike
kujifunza na kupenda somo la
hisabati huku akiwapongeza wa-
shiriki wa kike watatu waliopata
medali tatu kati ya nne zilizotole-
wa kwa washiriki wa Tanzania.

“Ninafahamu kuwa watoto wa
kike wana uwezo wa kufanya
hisabati na masomo ya sayansi
vizuri, hivyo ninawasihi wasio-
gope kwa kuwa wana uwezo wa
kufanya vizuri,” alisema.

Mamlaka ya Mawasiliano
TCRA imekuwa ikishiriki katika
kuinua elimu nchini kwa kuwa
kinara katika uanzishwaji klabu
za kidijiti ambazo ni suluhisho
kwa wanafunzi kuanzia ngazi ya
awali mpaka vyuo vikuu.

Vilabu hivyo vinategemewa
kutibu changamoto ya ufaulu
wa masomo ya hisabati na say-
ansi kwa kuwajengea fursa za
kushiriki, kubuni na kujifunza
kwa pamoja na kuhamasisha
wanafunzi kupenda masomo ya
sayansi, hisabati, uhandisi na TE-
HAMA.

Wapatiwa mafunzo
vandaaji vitalu vya
thamani ya ardhi

Na Munir Shemweta, KILIMANJARO

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi kupitia Mradi
wa Uboreshaji Usalama wa MilKi
za Ardhi nchini (LTIP) imetoa ma-
funzo kwa Wathamini na Warasimu
Ramani kwa ajili ya uandaaji vitalu
vya Thamani va Ardhi (Valuation
Block).

Mafunzo hayo ya siku tatu yalian-
Za juzi na yanahusisha wataalamu
wa fani ya uthamini na urasimu ra-
mani kutoka ofisi ya Kamishna wa
Ardhi Mkoa wa Kilimanjaro pamoja
na halmashauri zote za mkoa huo.

Mratibu wa mafunzo hayo am-
baye ni Mthamini kutoka Ofisi ya
Mthamini Mkuu wa Serikali, Baraka
Mollel, alisema, lengo la mafunzo
hayo ni kuwaelimisha na kuwa-
fundisha wathamini na warasimu
ramani ili waweze kutekeleza maju-
kumu yao kwa ufanisi hasa kipindi
hiki ambacho Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
inaboresha mifumo yake na kuwa
ya kidijitali.

Aidha, mafunzo hayo yanawa-
fundisha wathamini na warasimu
ramani namna ya kuandaa vitalu
vya thamani va ardhi ili kusaidia
utekelezaji wa shughuli za uthamini
kama vile rehani, uhamishaji milki
na uthamani kwa ajili ya mahitaji
mbal|mbal| va serikali.

“Uandaaji vitalu vya thamani kwa
wathamini na warasimu ramani
utajumuishwa kwenye mfumo wa
e-ardhi utakaowezesha ulipaji tozo
mbalimbali ikiwamo kodi ya ardhi
na tozo nyingine zitokanazo na tha-
mani,” alisema Mollel.

Alltaja faida ya Vitalu vya Thamani
va Ardhi (Valutaion Block) kuwa, ni
kuiwezesha wizara katika maku-
sanyo va kodi ya ardhi, miamala
mbalimbali ya uthamini pamoja na
tozo nyingine kama vile tozo ya
mbele na wanatoa mafunzo namna
va kuandaa vitalu na kuwaelekeza
kuunganisha katika mfumo wa e-
ardhi.

Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa
wa Kilimanjaro, Rehema Jato,
ameishukuru Wizara ya Ardhi na
Maendeleo ya Makazi kwa kuona
umuhimu wa kuupa mkoa wake
Kipaumbele cha kupata mafunzo
hayo aliyoyaeleza kuwa ni muhimu
kwa wathamini na warasimu ra-
mani katika mkoa huo.

“Tunajua kuwa mafunzo haya
yataenda mikoa yote, lakini angalau
sisi Kilimanjaro tumekuwa watu wa
mwanzo mwanzo hivyo tuyatumie
mafunzo haya katika kuongeza
ujuzi na hatimaye kufikia malengo,”
alisema Rehema.

Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi imeanza
matumizi ya mifumo ya kidigitali
(e-ardhi) na hivi karibuni waziri
Deogratius Ndejembi wakati wa
Maadhimisho ya Wiki ya Ardhi
aliwataka watendaji wa sekta ya
ardhi kutumia mifumo ya teknolojia
katika maeneo ambayo mfumo huo
umeanza kutumika.

Mfumo wa e-Ardhi umeanza kutu-
mika kwenye maeneo mbalimbali
nchini kama Dodoma, Arusha, Tab-
ora katika Halmashauri ya Nzega,
Pwani Halmashauri ya Chalinze
pamoja na Manispaa ya Shinyanga
na Kahama zilizopo Mkoa wa Shin-
yanga.




HABARI KASKAZINI _

Jumatano Desemba 18, 2024 NipaShe 9

Maofisa TAKUKURU Wa]IChImbla
kutathmini uchaguzi wa S/mitaa

Na Godfrey Mushi,
ARUSHA

AOFISA wa Taasi-
si ya Kuzuia na
Kupambana na
Rushwa  Nchini
(TAKUKURU) wanafanya tathi-
mini ya uchaguzi wa serikali
ofanylka nchini Novemba 27
mwaka huu na kujipanga kwa
uchaguzi mkuu wa 2025.
Hayo yalisemwa na Mkuru-
genzi Mkuu wa TAKUKURU,
Crispin Chalamila

mwaka wa taasisi hiyo.

Mkutano huo wa siku nne
unaohudhuriwa na maofisa
hao 206, ulifunguliwa juzi na
Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango kwa niaba ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

“Kwa kuzingatia tumetoka
kwenye uchaguzi wa serikali
za mitaa hivi karibuni na tu-
naelekea kwenye uchaguzi
mkuu wa mwaka kesho, tutat-
umia pia mkutano huu kupitia
na kutathimini yaliyojiri katika
kipindi cha uchaguzi huu ili
kuweza kujipanga vizuri kwa
uchaguzi mkuu 2025,” alisema
Chalamila.

Akifungua mkutano huo,
Dk. Mpango, aliagiza TAKUKU-
RU kuifanyia kazi taarifa ya uk-
aguzi ya Mamlaka ya Udhibiti
wa Ununuzi wa Umma (PPRA)
kwa taasisi 44 za umma
zilizokaguliwa mwaka
2022/2023.

Alifafanua kuwa taarifa hiyo
ya ukaguzi ya PPRA, inaone-
sha zabuni 15 zenye thamani
ya Sh. bilioni 67.27 zimetole-
wa kwa kutumia maelezo ya
zabuni yenye kubagua baadhi
ya wazabuni.

“Wazabuni  walichaguliwa
na kupewa mikataba 25 yenye
thamani ya shilingi bilioni 56.7

pasipo kuidhinishwa na Bodi
ya Zabuni,” alisema.

Alisema majadiliano ya mi-
kataba 23 ya taasisi saba, yenye
thamani ya shilingi bilioni 64.5
yalifanyika bila kuwepo kwa
mpango wa mahojiano.

“Lakini pia, mikataba 60
yenye thamani ya shilingi
bilioni 54, ilisainiwa pasipo
kuidhinishwa na Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali (AG). Na mikataba 10 ya
manunuzi kwenye taasisi tano,
yenye thamani ya shilingi
bilioni 748 iliongezewa muda
bila kufuata utaratibu,” alise-
ma.

Mratibu wa mtandao wa vikundi vya wakulima na wafugaji Mkoa wa Manyara (MVIWAMA), Valentine Ngorika
(katikati). akizungumza kuhusu mabadiliko ya tabianchi na mikakati ya kuimarisha usalama wa chakula kwenye
mkutano wa mwaka uliofanyika mjini Babati, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Chanzo familia kupoteza mali chatajwa

Na Godfrey Mushi, MOSH|

MKUU wa Dawati la Jinsia na
Watoto la Jeshi la Polisi, Mkoa
wa Kilimanjaro, Mrakibu Asia
Matauka, amesema chanzo cha
familia nyingi kupoteza mali au
kufa kwa biashara ni wanaume
kuficha vitega uchumi.

Matauka, alisema idadi kubwa
ya wanaume wa Kilimanjaro,
wanafanya biashara na kumiliki
miradi mingi, huku wengine
wakishindwa hata kuwaelekeza
wake zao wanavyolipa kodi
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA).

Akizungumza katika mku-
tano mkuu wa 13 wa mwaka
wa Shirika la kiraia la Tusonge

CDO, Mrakibu Matauka alisema
kuwa: “Baba una vitega uchumi
chungu nzima, lakini hata mkeo
havifahamu.

“Hata tu ile TRA unalipiaje
mapato mama hajui. Tuige ndu-
gu zetu Watanzania wenye asili
ya India, wanafundisha watoto
na mke kuhusu biashara zao zi-
navyokwenda, wanarithishana
na wanafanikiwa sana katika
maisha, uchumi.

..Ukifariki dunia, mtoto wala
mke, hana elimu ya biashara,
hazijui mali zako zote, anaen-
delezaje? Hivi kutakuwa na
mwendelezo? Ndio pale tu-
nasema marehemu aliondoka
na mali zake. Kwani ni kweli,
yeye si alishakufa? zile mali sasa

ameenda nazo wapi? Ni kweli
wale waliobaki wameshindwa
kuzitendea haki, kuzisimamia,
ndio maana mali au biashara
zinakufa.”

Awali, Mkurugenzi Mtendaji
wa shirika hilo, Aginatha Ruta-
zaa, akielezea lengo la mkutano
huo, alisema pamoja na kwam-
ba hawakuweza kufikia asilimia
100 ya kugusa kila hitaji la mwa-
najamii, wanajivunia kuweka
mbegu ndani ya jamii.

“Tunapofanya kazi kwa jamii,
kuna mambo mengi yanay-
otokea, ziko changamoto zinaji-
tokeza ziko nje ya uwezo wako.
Tunakaa hapa pamoja kwa ajili
ya kutafakari, hivi mwaka huu
2024, tulitembeaje ndani ya

jamii?

zuri zaidi.

Aliongeza kuwa: “Ukikaa kwe-
nye kiti ulichokikalia kumbuka :
kuna watu 300 wako nyuma :
yako kama umetoka kwenye :
kata ambayo ina mradi ambao :

unaendelea sasa hivi.
“Tunakwenda mwaka mwing-

ine wa mzunguko wa miradi :
yetu. Hatuwezi kuthubutu kama :
taasisi kufungua mlango wa ku- :
ingia kwenye mwaka mpya wa :
mradi kabla hatujakaa na wadau :

wetu.”

. Siha walilia gari
la zimamoto

Na Mwandishi Wetu, SIHA

Inawezekana kuna ma- :
hali tulileta makwazo, inaweze-
kana kuna mahali tulifanya vi- :
sivyo, inawezekana kuna mahali :
tungeweka mchakato tofauti ki- :
dogo matokeo yangekuwa ma- :

WAKAZI wilayani hapa Mkoa wa
Kilimanjaro, wameiomba serikali
kuwapatia gari la zimamoto ili
kukabiliana na majanga kwenye
makazi yao.

Wakazi hao walitoa ombi hilo
kutokana na wilaya hiyo kukosa
gari hilo na kulazimika kutumia
kutoka Moshi mjini na kuchele-
wa kufika na kukuta mali zim-
eteketea.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti, wakazi hao wal-
isema kuna ulazima kwa wilaya
yao kuwa na gari hilo kutokana
na kukumbwa na majanga ya
moto mara kwa mara.

“Wilaya haina gari la zimamoto,
moto ukizuka inabidi gari litoke
nje ya wilaya na kufika eneo la
tukio limechelewa kwa sababu li-
natoka mbali, tunaomba tupatiwe
gari, “ walisema. )

Joseph Kimario, Mkazi wa Sanya
Juu, aliiomba Serikali kuwapatia
gari hilo ili kunusuru maisha yao
na mali zao kuteketea kwa moto.

Akitolea mfano wa moto
uliotokea kwenye maduka ya
eneo la Kanisa Katoliki Sanya
Juy, alisema takribani matano
yaliteketea kwa kukosa gari la
kwenda kuzjima moto.

“Bidhaa nyingi tungeokoa, hapa
wamefika (Zimamoto) saa moja
wakati moto ulianza saa 12:30
asubuhi,” alisema Kimario

Baraka Mmari, Mkazi wa Kob-
oko, alisema Juni 5 mwaka huu,
wakati nyumba ya jirani yao
inaungua kwa jitihada zao, wal-
iokoa baadhi ya mali. _

Mmari, alisema kama gari la
zimamoto lingekuwapo, wange-
dhibiti janga hilo.

Mkazi wa Ngarenairobi West
Kilimanjaro, Festo Asenga, alise-
ma kwa muda mrefu wanaomba
kupelekewa gari hilo.

Asenga, alisema majanga ya
moto yamekuwa yakitokea mara
kwa mara na kusababisha hasara
kwa wananchi kutokana na ny-
umba na mali kuteketea.

Paul Marigwa, Ofisa wa Ofisi
ya Jeshi la Zimamoto na Uokoji
wilayani hapa, alisema walipata
taarifa moto umezuka SanyaJuu
na kuteketeza maduka.

Marigwa, alisema walichelewa
kuzima moto huo baada ya gari
kuchelewa kufika eneo la tukio
kutoka Moshi mjini.

Alisema thamam ya mali zili-
zoteketea na moto haijafahamika
na kwamba mtu mmoja amela-
zwa hospitali kwa matibabu
baada ya kujeruhiwa. )

Diwani wa Viti Maalumu, Egina
Nzao, aliwashukuru wananchi,
Jeshi la Polisi, Jeshi la Zimomoto
na Uokoaji na pamoja na Ofisi
va Mkuu wa Wilaya hiyo kwa
ushirikiano na kuhakikisha wana-
dhibiti moto huo usiendelee ku-
leta madhara sehemu nyingine.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Christo-
pher Timbuka, alithibisha kutokea
moto huo na kusema chanzo
chake hakijafahamika.

Timbuka, aliwataka wakazi wa
wilaya hiyo kuchukua tahadhari
wanapotumia umeme kuhakiki-
sha wanazima vifaa usiku.
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HABARI KANDA YA ZIWA

MUWASA
kufumua
mabomba
chakavu

Na Ada Ouko, MUSOMA

MAMLAKA ya Maji
Safi na Usafi wa Maz-
ingira Musoma (MU-
WASA) mkoani Mara
inatarajia kutumia Sh.
bilioni 2.9 kuondoa ma-
bomba chakavu ili kue-
puka hasara kutokana
na upotevu wa maji na
kuboresha huduma kwa
wateja wake.

Mpango huo umetan-
gazwa na Mkurungenzi
Mtendaji wa Mamlaka
hiyo, Nicas Mugisha
wakati akijibu maswali
va viongozi wa serikali
kwenye kikao cha
Ushauri Mkoa (RCC) wa
Mara kilichofanyika mjini
hapa.

“Tumefanya tathmini
za kuondoa mtandao
wote wa mabomba hayo
chakavu na kupata hitaji
la Sh.bilioni 2.9, tayari
tumeipeleka bajeti hiyo
Wizara ya Maji,” alisema.
Aliyataja maeneo ya-
nayokabiliwa na tatizo
hilo la mabomba chaka-
vu kuwa ni Musoma, Ta-
rime na Mugumu.
Alisema baada ya ku-
fanya uchunguzi kwenye
maeneo hayo walibaini
kuwa kuna kilometa 75
za mabomba chakavu.

Mbunge wa Tarime

ahpendekeza mamlaka
hiyo kuweka mpango
mkakati wa kuvuna maji
ya mvua zinaponyesha
na kuwaondolea adha
wananchi ya kukosa
huduma hiyo Kkipindi
cha kiangazi ambacho
kinakuwa na ukame.

“Tumejenga vyoo,
ingekuwa ni agizo la
Mkoa ifungwe mitambo
maalumu ya kuvuna maji
ya mvua hiki kipindi cha
mvua inyeshe saa sita
g0 jipya yatumike hata
kwenye vyoo, kumwagil-
ia bustani,” alipendekeza
Waitara.

Meneja wa Wakala wa
Maji na Usafi wa Maz-
Tulinumpoki Mwakaluk-
wa, alisema miradi 37
yenye thamani ya Sh.
bilioni 24 inatarajiwa
kukamilika Machi mwa-
kani na kuwafikishia wa-
nanchi huduma.

“Kwa sasa tumeanzisha
programu ya uchim-
baji wa visima 900, kwa
Mkoa wa Mara tunachim-
ba visima 40 kwa maana
ya vitano vitano kila jim-
bo kwa majimbo nane,”
alisema Tulimpoki.

Marufuku bodaboda, bajaji
kushindana barabarani

Na Waandishi Wetu

IKOSI cha Usalama
Barabarani  kimepiga
marufuku  madereva
wa bodaboda na bajaji
kufanya mashindano barabarani
ili kudhibiti ongezeko la ajali,
vifo na ulemavu kwao na abiria.

Amri  hiyo imetolewa na
Mkuu wa Kitengo cha Elimu ya
Usalama Barabarani nchini, Mi-
chael Deleli kwa nyakati tofauti
wakati akizungumza na madere-
va hao na wa bajaji katika mikoa
ya Kanda ya Ziwa (Shinyanga,
Mara na Mwanza).

“Acheni kuendesha pikipiki na
bajaji kwa kushindana mkiwa
barabarani na mmebeba abiria,
mnasababisha ajali zisizo za la-
zima, abiria kupoteza maisha na
kupata ulemavu wa kudumu,”
alisema Deleli na kusisitiza
kuwa: “Tutahakikisha hili tunali-

dhibiti ili lisiendelee kujitokeza
na tutashirikiana na viongozi
wenu.”

Akizungumzia kuhusu
waendesha bodaboda na ba-
jaji wasiokuwa na leseni, ali-
waagiza askari wa kikosi hicho
kuwakamata kwa kuwa wa-
nachangia kukithiri kwa ajali
nchini.

Alifafanua kuwa ametoa agizo
hilo kutokana na vijana wengi
kila uchao nchini wanajiunga
na biashara hiyo ya kusafirisha
abiria kwa vyombo hivyo.

Alisema hali hiyo imesababi-
sha ongezeko kubwa la vyombo
hivyo mitaani maeneo ya mijini
na vijijini.

Alisema kutokana na ongeze-
ko hilo, jitihada za haraka zi-
nahitajika kwa askari hao kuka-
biliana na ajali kwa kuwakamata
madereva wasiokuwa na leseni
na wanaokiuka sheria barabara-

ni. Alisema ajali hizo zimekuwa
zikiongezeka nchini kutokana
na mwendokasi, ulevi na ukiu-
kaji wa sheria barabarani.

Deleli, kikosi hicho kinaende-
sha operesheni nchi nzima ku-
hakikisha vyombo hivyo vinaki-
dhi matakwa ya kisheria ya
usalama barabarani.

Aliwataka madereva nchini
kuhudhuria mafunzo ya udere-
va na kukata bima kwa ajili ya
kufidia hasara za upotevu wa
maisha yao na abiria na mali wa-
napopata ajali.

Aliwataka viongozi wa ma-
dereva wa bodaboda na bajaji
wa vijiwe kuweka utaratibu wa
kuvaa sare ili kujitofautisha na
watu wasio waaminifu.

Deleli, alisema uchunguzi
umebaini watu hao wamekuwa
wakifanya matukio ya uhalifu
ya kupora simu za wananchi na
lawama kuwaangukia wao na

wanapofuatilia wanakuta sio
dereva.

Mkuu wa kikosi hicho wa
Kanda hiyo, Fatma Mbunja,
alisema kuanzia sasa wanafanya
ukaguzi wa vyeti vya mafunzo ya
udereva kubaini halali na feki ili
kudhibiti ajali hizo.

Mwenyekiti wa Waendesha
Bodaboda Mkoa wa Shinyanga,
Idsam Mapande, aliahidi kuwa-
fichua baadhi yao wanaoende-
sha pikipiki kwa mashindano
ili wakamatwe na wachukuliwe
hatua.

Mwenyekiti wa Waendesha
Bodaboda Wilaya ya Kahama,
Joshua Mkubwa, aliliomba jeshi
hilo kuwadhibiti waendesha
guta kwa kusababisha bodaboda
kupata ajali barabarani.

Imeandaliwa na Shaban

Njia (KAHAMA), Ambrose
Wantaigwa (TARIME), Vitus
Audax (MWANZA).

1za Usawa wa

ia kwa Kuwawezesha
wake na Wasmhan
ka Balehe

]

Mkuu wa Mkoa
wa Shinyanga,
Anamringi Macha
(kushoto) akikata
utepe kuzindua
Kituo cha hu-
duma Jumuishi
“one stop center”
wilayani Kishapu
kwa ajili ya kutoa
huduma kwa wa-
hanga wa vitendo
vya ukatili, amba-
cho kimejengwa
na Shirika la
Umoja wa Mataifa
la Idadi ya Watu
(UNFPA) kwa ufa-
dhili wa Serikali
ya Finland, kulia
ni Mwakilishi
Mkazi wa UNFPA
Tanzania, Mark
Schreiner, uzindu-
Zi huo umefanyika
juzi: PICHA:
MARCO MADUHU

DC ataka usiri matukio ya ukatili

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Anamringi Macha amewa-
taka Watumishi wa Kituo cha
Huduma Jumuishi Wilaya ya
Kishapu mkoani hapa kutunza
siri za waathirika wa matukio ya
ukatili ili kulinda heshima katika
jamii.

Macha, alitoa kauli hiyo juzi
kwenye hafla ya uzinduzi wa
kituo hicho kilichojengwa na
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Idadi ya Watu (UNFPA) kwa ufa-
dhili wa Serikali ya Finland.

Aliwataka wakazi wa Kishapu
kutumia kituo hicho kutoa taari-
fa za matukio hayo ili wapate hu-

duma na haki na kuifanya jamii
kuishi salama.

Alikemea ukatili mpya ambao
umekuwa ukifanywa na akina
mama kwa kuweka watoto
mbele ya tangi la mafuta kwe-
nye bodaboda na kuhatarisha
afya na maisha yao.

Mkuu huyo wa wilaya, aliwasi-
hi wazazi ifikapo Januari mwa-
kani kuwaandikisha watoto wao
kuanza darasa la kwanza katika
shule za msingi baada ya kufiki-
sha umri kwa mujibu wa sheria.

Kwa upande wa sekondari,
aliwasisitiza kuhakikisha wale
waliochaguliwa wanajiunga na
kidato cha kwanza katika shule
za serikali ili kuanza masomo.

Macha, aliwaonya wazazi

wanaowaficha watoto wenye
ulemavu majumbani na ku-
wanyima haki yao ya kielimu,
watakamatwa katika msako un-
aofanywa nyumba kwa nyumba
na kufikishwa mahakamani.
Kaimu Mganga Mkuu wa
Wilaya ya Kishapu, Dk. Godfrey
Kisusi, alisema
kwa kipindi cha Machi hadi
Desemba, mwaka huu yaliri-
potiwa matukio ya ukatili 192,
yakiwamo ya kimwili, ngono, ki-
saikolojia na utelekezaji watoto.
Dk. Kisusi, alisema kituo hi-
cho kimesaidia upatikanaji wa
huduma stahiki kwa waathirika
wa matukio hayo na kuwekewa
usiri.
Aliwasihi

wananchi  kutoa

taarifa mapema za matukio
hayo ndani ya saa 72 ili waathiri-
ka wapate huduma haraka na
watuhumiwa kukamatwa.

Hata hivyo, Dk. Kisusi, alisema
kituo hicho kinakabiliwa na
changamoto ya ukosefu wa ny-
umba salama kwa ajili ya kuhi-
fadhi waathirika wa ukatili hasa
wanaopewa mimba za utotoni
kwani wakirudi kwa wazazi wao
hurubuniwa na kuharibu usha-
hidi kwa kuwakana watuhu-
miwa.

Mkuu wa Ushirikiano wa Uba-
lozi wa Finland nchini, Juhana
Lehtinen, alisema wataendelea
kushirikiana na serikali katika
mapambano ya ukatili wa kijin-
sia.
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Unavyoelekea kufikia vjio
Tanzania, CHADEMAmpya

Na Restuta James

HABARI kuu kisiasa hivi sasa
ni uchaguzi wa viongozi wakuu
wa CHADEMA, safari inayoan-
za na minyukano hadi kufikia
mchuano mkali.

Pamoja na kwamba wag-
ombea watatu wamejitokeza,
mchuano mkali ni kati ya Mwe-
nyekiti Freeman Mbowe na
Makamu Tundu Lissu.

Mwanachama Odero Charles,
anayejitosa  kugombea  pia
hapewi wala hatajwi kwenye
mitandao ya kijamii inayokosoa
uwezo wa Lissu na Mbowe.

Wiki iliyopita, Lissu anau-
tangazia umma nia ya kuwa
Mwenyekiti wa CHADEMA, ili
kukiongoza chama hicho kikuu
cha upinzani, kuendesha siasa
katika mazingira ya sasa anay-
osema ni CCM kutotaka uch-
aguzi wa ushindani ndani ya
sanduku la kura.

Anasema kitendo cha asilimia
kubwa ya wagombea wa upin-
zani kuenguliwa kwenye chagu-
zi 2019, 2020 na sasa 2024,
kinawanyima wananchi haki ya
kuchagua na kuchaguliwa.

Wakati Lissu akieleza hayo,
Mbowe hajaweka wazi iwapo
atagombea, licha ya kwamba
amekaririwa akisema chama
hicho hakijamzuia yeyote ku-
gombea na kuhoji wanaomtaka
astaafu ‘astaafu aende wapi?’

Pamoja na kimya cha Mbowe,
Katiba ya CHADEMA ya 2006,
inampa nafasi ya kugombea
tena kiti hicho, alichokikalia
kwa miaka 20 sasa.

Ni kwa sababu inaondoa
ukomo wa uongozi, ambazo zi-
natajwa na Lissu kuwa ilikuwa
ni kuweka kinga ya viongozi ili
waweze kukijenga chama kwa
uhakika, kwa kuwa wangeen-
delea kusalia madarakani kwa

mEw WA W

Mtiania Tundu Lissu, akipongezwa na wanachama muda mfupi baada ya kueleza uamuzi wa Ku-
gombea uenyekiti. PICHA: RESTUTA JAMES

muda mrefu ikiwa watafanya
vizuri.

UKOMO UONGOZI

Hili ndilo linalomfanya Lissu
awe na agenda ya kuifumua kati-
ba ya CHADEMA mara atakapot-
waa madaraka.

“Nilipokwenda kujenga cha-
ma Singida Mashariki hakukuwa
na viongozi wala wanachama,
wachache tuliokuwapo tuliga-
wana madaraka kutokana na
uchache,” anasema.

Miaka 18 iliyopita, katika mae-
neo mengi, viongozi wa CHADE-
MA wamepatikana mezani bila
uchaguzi, kwa wanachama
wachache wa eneo husika ku-
peana vyeo kuanzia mwenyeki-
ti hadi mjumbe wa mwisho,
anaongeza.

“Busara ya mwaka 2006 il-
itulazimu tuondoe ukomo ili
chama kisikose wanachama.

CHADEMA imekuwa sana, haku-
na nafasi inayotolewa kwenye
‘kisahani’ kama miaka 18 iliyo-
pita,” anafafanua Lissu.

Hata hivyo, anasema kwa
mazingira ya sasa, kuweka vi-
pindi vya kutumikia visivyo na

mwisho, kunatengeneza watu
kung’ang’ania madaraka na
uchawa usio na sababu.

Anasema akichaguliwa kuwa
mwenyekiti, atashirikiana na
wenzake kuisuka katiba kwa nia
ya kuweka ukomo wa madaraka
pamoja na ubunge na udiwani
wa viti maalum.

Anasema lengo ni kuruhusu
mawazo mapya kuingia kwenye
uongozi na wanawake wengi zai-
di kwenye ubunge na udiwani.

Anasema nia yake ni kuwa-
jengea wanachama wengi zaidi
uzoefu wa uongozi na utumishi
wa chama.

Lissu ambaye ni wakili ki-

taaluma, anasema nia nyingine
ya kuisuka katiba ya CHADEMA
kutengeneza mifumo bora ya
uchaguzi ndani ya chama, ili
ziwe huru na za haki.

Anaelezea pia kuwa kuna len-
go la kuwa na tume huru kwenye
chaguzi za chama, itakayoundwa
na watu wasio na upande mion-
goni mwa wagombea.

Anasema kwa miaka 20 ame-
kuwa kwenye Kamati Kuu ya
CHADEMA, na kwamba ikitokea
akashindwa kwa haki katika uch-
aguzi huo, atabakia kuwa mwan-
amageuzi.

“Kipindi cha siasa ngumu kina-
hitaji watu wagumu. Wanaoweza
kusimama hadharani wakasema
maneno yanayostahili. Wenye
msimamo wa kuaminika. Wenye
uadilifu usiokuwa na shaka. Huu
ni muda sahihi kwangu kugom-
bea nafasi hii ya mwenyekiti,”
anasema.

“Miaka 20 imenipa fursa ya
kufahamu wapi panavuja, pan-
apohitaji marekebisho na ma-
boresho.”

Anasema hana timu na kwam-
ba kile ambacho anaweza kum-
wambia mtu mmoja anakisema
hadharani pia.

“Utimu si siasa zangu. Mimi
nazungumza hadharani, ndicho
nitakachokuambia tukiwa wawi-
li. Naamini kuna watu ambao
wanafikiria kama mimi. Kwamba
kipindi hiki kinahitaji aina tofau-
ti ya siasa.

LISSU NI NANI

Kama anavyoeleza mwenyewe
kuwa ni mwanachama ambaye
ametumika katika ngazi mbalim-
bali muhimu na zenye dhamana
kubwa kwa zaidi ya miaka 20.

“Nilianza utumishi wangu wa
chama kama Mkurugenzi wa
Katiba, Sheria na Haki za Bin-
adamu, baadaye nikawa Mwa-
nasheria Mkuu wa Chama. Kwa
kipindi kifupi, nimewahi kuwa
Mwenyekiti wa Kanda ya Kati; na
tangu Desemba 2019, nimekuwa
Makamu Mwenyekiti Tanzania
Bara,” anasema.

Lissu amekuwa mbunge aki-
wawakilisha wananchi wa Sin-
gida Mashariki kwa vipindi vi-
wili, hadi utumishi wake ndani
ya bunge ulipokatishwa, akiwa
kwenye matibabu.

Ni baada ya shambulio la risasi
Septemba 07, 2017 kwenye ny-
umba za serikali jijini Dodoma.

Katika uchaguzi mkuu mwaka
2020, Lissu alipeperusha ben-
dera ya CHADEMA kwenye na-
fasi ya urais, akichuana na John
Magufuli wa CCM.

“Ninapenda kuamini kwamba,
katika nafasi zote hizi, utumishi
wangu kwa chama chetu na kwa
nchi yetu, uliwapa ninyi wana-
chama na wananchi sababu kub-
wa ya kujivunia.

Nje ya utumishi wa chama
chetu, kama mnavyokumbuka,
nimewahi kushikilia nafasi ya
Rais wa Chama cha Mawakili
wa Tanganyika (TLS), kufuatia
uchaguzi wa kihistoria wa Machi
2017, katika kilele cha utawala
wa kidikteta wa Rais John Pombe
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Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na mabalozi wanaowakilisha nchi zao. PICHA: IKULU

uchaguzi serikali za mitaa 2024
ulivyoibua maswali kwa upinzani

NA MWANDISHI WETU

MWAKA 2024 unaelekea
ukingoni ukibakiza wiki mbili
za kuuhitimisha ifikapo Juma-
tano Desemba 31 saa sita usiku.
Unapomalizika, unakumbukwa
kwa matukio mbalimbali yali-
yojiri kwenye kipindi chote cha
siku 365 na robo ambayo ni sifa
ya mwaka mrefu.

Tukio muhimu kwa mwaka
huu linalojiri kwenye siasa ni
uchaguzi wa serikali za mitaa
unaofanyika Novemba 27 na
kusababisha gumzo kwa vyama
vya upinzani baada ya CCM ku-
viacha mbali ikizoa viti vingi.

Itakumbukwa malalamiko ya
vyama vya upinzani yanaanzia
kwenye mchakato wa kuandiki-
sha wapigakura kwenye daftari
la mkazi, ukuchukuaji na ureje-
shaji wa fomu na hata wakati
wa uchaguzi yakaibuka malala-
miko likiwamo sakata la baadhi
ya mawakala kuzuiwa kuingia
katika vituo vya kupigia kura.

Inadaiwa na upinzani kuwa
baadhi ya wagombea wao wal-
inyimwa fomu, huku walioba-
hatika kuzipata, wakishindwa
kuzirejesha baada ya kuzijaza
kutokana na kile kilichoelezwa
kuwa ni watendaji kufunga ofisi.

|[Lakini baadhi ya walioba-
hatika kurejesha fomu hizo,

wakawekewa mapingamizi
yakiwamo ya kukosea umri wao
wengine wakidaiwa kuandika
wana miaka 400 badala ya 40
na majina mfano Salim kusome-
ka Salama wakati jinsi ni mwa-
naume, hivyo kujikuta wakiwa
nje ya ulingo huku wachache
wakibahatika kupenya.

Hicho walichokiita “figisu’ kili-
sababisha CCM kupata ushindi
kwa nafasi ya viti 12,150 sawa na
asilimia 99.01. Waziri wa (TAMI-
SEMI), Mohamed Mchengerwa
ndiye aliyatangaza matokeo
hayo.

Matokeo hayo yaliyoacha vid-
onda vyenye maumivi kwa up-
inzani, Mchengerwa akitangaza
matokeo anasema CHADEMA
ilipata viti 97 sawa na asilimia
0.79 na kwamba vitongoji nane
wagombea wake walifariki du-
nia.

Anataja maeneo ambayo
wagombea walifariki baada ya
uteuzi kuwa ni halmashauri za
wilaya za Kilwa (2), Nanyumbu
1), Itilima (1), Tkungi (1), Man-
yoni (1), Uyui (1) na Mbarali na
kwamba uchaguzi utafanyika
tena.

Chama cha ACT-Wazalendo,
kilipata viti 11, wakati CUF im-
ebeba jumla ya viti 10, NCCR
Mageuvzi kiti kimoja.

Katika nafasi za mwenyekiti
wa kitongoji anasema CCM il-
ishinda nafasi 62,728, CHADE-
MA nafasi 853 huku ACT-Wa-
zalendo ikishinda nafasi 150,
CUF nafasi 78, NCCR -Mageuzi
imeshinda nafasi 10.

Aidha, anasema UDP ilishin-
da nafasi sita, UMD nafasi mbili
na ADC nafasi moja.

Mwenyekiti wa mtaa, Waziri
anasema CCM ilishinda viti 4213
sawa na asilimia 98.83 huku
CHADEMA ikishinda nafasi 36
sawa na asilimia 0.84, ACT Wa-
zalendo nafasi tisa sawa na asil-
imia 0.21, CUF nafasi 4 sawa na
asilimia 0.09 na CHAUMA nafasi
moja sawa na asilimia 0.02.

OMBI LA CCM

Wiki chache kabla ya uchagu-
zi huo, Katibu Mkuu wa CCM,
Dk. Emmanuel Nchimbi kwa
niaba ya chama chake anatoa
wito kwa Wizara ya TAMISEMI
kupuuza makosa madogo ma-
dogo katika hatua ya mwisho ya
kusikiliza rufaa za mapingamizi.

Katibu Mkuu huyo anatoa
ombi hilo kwa lengo la kuwapa
Watanzania wengi zaidi na-
fasi ya kugombea kwenye uch-
aguzi huo ili kutoa hamasa ya
demokrasia kuendelea kukua
nchini.

“Natoa wito wa CCM kwa

waziri mwenye dhamana na
serikali za mitaa, kwamba tu-
natambua wamefuata sheria,
lakini ni muhimu kukumbuka
kwamba demokrasia yetu bado
ni changa inahitaji kukua, tu-
tachukua muda kujifunza ma-
kosa yataendelea kupungua,
tunaiomba TAMISEMI katika
hatua ya mwisho ya rufani
kuyapuuza makosa madogoma-
dogo ili Watanzania wengi zaidi
wapate nafasi ya kugombea.
Msimamo wa CCM ni huu na na-
sisitiza msimamo huu ninaou-
toa una baraka za Mwenyekiti
wa CCM, Samia Suluhu Hassan”.

Kauli hiyo ya Dk. Nchimbi ina-
tokana na malalamiko ya vyama
vya upinzani vikiwamo CHADE-
MA, ACT na CUF kulalamikia
majina ya wagombea wao kuen-
guliwa kwa sababu mbalimbali.

Baadaye Waziri wa TAMI-
SEMI Mchengerwa anaagiza
wenye malalamiko kupeleka
mapingamizi ambapo yaliwasil-
ishwa kwa hatua ya kusikilizwa
rufani za wagombea walioen-
guliwa.

Hata hivyo, uchaguzi ulimal-
izika kwa kilio ambacho na
sasa vyama vikuu vya upinzani
kikiwamo cha ACT-Wazalendo
kimetangaza kutoutambua uch-
aguzi huo.

MATAMANIO YA RAIS

Mwanzoni mwa mwaka huu
katika sherehe za kuukaribi-
sha mwaka huu ziitwazo (Dip-
lomatic Sherry Party), Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, anaahidi
kuwa haki, demokrasia, sheria
na utawala bora vitadumishwa
wakati wote wa uchaguzi wa
serikali za mitaa.

Anasema hayo kwa mabalozi
wanaliopo Tanzania wanaozi-
wakilisha nchi zao pamoja na
wawakilishi wa mashirika ya
kimataifa, kwamba ili kuwa
na uchaguzi huru na haki,
kikosi kazi huru cha kupitia na
kushauri mageuzi muhimu ka-
tika mfumo wa siasa kiliundwa
na kiliwasilisha ripoti yake
mwaka 2023.

Kwa mujibu wa Rais, map-
endekezo mengi ya kikosi
kazi yaliyopokelewa na seri-
kali na wadau wote, yali-
husu kuongeza uwazi katika
mchakato wa uchaguzi ikiwa
ni pamoja na uteuzi wa mwe-
nyekiti wa tume ya uchaguzi.

Lakini anasema masuala
machache  hayakupokelewa
moja kwa moja  ambayo ya-
likuwa kinyume na katiba, na
kwamba yanaweza kuchuku-
liwa wakati wa mchakato wa
katiba.

Anasema serikali itaende-
leza ushirikiano na balozi hizo
kwa mujibu wa katiba, tunu za
taifa, usawa, umoja na mshika-
mano wa Kkitaifa, lakini akawa-
taka mabalozi hao kutoingilia
uchaguzi na kuzingatia mila,
kanuni na maadili ya kidiplo-
masia.

UNAVYOELEKEA KUFIKIA UJIO TANZANIA, CHADEMA MPYA

INATOKA UK. 11

Magufuli,” anasema.

Anasema tangu akiwa kijana,
amekuwa mwanaharakati na
mwanasheria jasiri katika masu-
ala ya ulinzi wa mazingira na
utetezi wa haki za binadamu.

Wakili, Lissu ni mmoja wa
mawakili wa Chama cha Wa-
nasheria Watetezi wa Mazingira
(LEAT), aidha amewahi kuwa
mtafiti katika masuala ya rasili-
mali za asilia katika Taasisi ya
Rasilimali za Dunia (WRI), yenye
makao makuu yake Washington
DC nchini Marekani.

“Ninaamini kwamba wanacha-
ma wenzangu mnaamini, kuwa
nina sifa za kutosha za kugom-
bea nafasi ya juu kabisa ya uon-
gozi katika chama chetu ya Mwe-
nyekiti wa Chama Taifa, kama
zilivyoainishwa katika ibara ya
10.2 ya katiba,” anasema.

Uamuzi huo unafuta barua
yake ya Agosti 06, 2024 aliyoi-
wasilisha kwa Katibu Mkuu wa
chama hicho, kutia nia ya ku-
gombea nafasi anayoishikilia
sasa, yaani Makamu MwenyeXKiti.

Uamuzi wa Lissu umeibua
maswali kwa baadhi ya makada

wa chama hicho, ambao wana-
hoji sababu za kufuta barua yake
ndani ya muda mfupi, wengine
wakisema anagombea kwa shini-
kizo kutoka kwa watu wasioita-
kia mema CHADEMA.

Wanamtaja Lissu kuwa ataiwe-
ka CHADEMA kwenye hali ya
sintofahamu kutokana na misi-
mamo yake, hasa kutopenda ma-
zungumzo na upande usioamini
kile anachokiamini.

MWENYEKITI MBOWE
Wanaomuunga mkono
Mbowe, wanamwona kama

kiongozi aliyechangia kukua
kwa CHADEMA kwa kuwa na
mikakati na timu iliyokiwezesha
vingi mwaka 2014 na wabunge
na madiwani wengi kwenye uch-
aguzi mkuu mwaka 2015.
Wanaona kwamba ni katika
uongozi wa Mbowe, CHADEMA
imekua na wanachama wengi,
amejenga imani kubwa kwa
umma kwamba ni makini kina-
choweza kuongoza kambi rasmi
ya upinzani bungeni, halmashau-
ri, manispaa na majiji makubwa,
likiwamo Dar es Salaam.

“Mbowe ni mwanadiplomasia,
anajua siasa na kubwa zaidi ni
mtu aliyeibua wanasiasa wengi
vijana akawajenga na kuwatan-
gaza kwa umma kiasi cha wen-
gine kudhihirika kuwa wanafaa
na leo wanahudumu serikalini,”
anasema Julius Massawe, kada
wa CHADEMA mkoani Kiliman-
jaro. Wengine wanasema diplo-
masia ya Mbowe imefanikisha
kuwavuta mawaziri wakuu Ed-
ward Lowassa na Frederick Su-
maye, kujiunga na CHADEMA,
uamuzi wanaoona pengine hau-
wezi kufanywa na Lissu.
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WANAWAKENWE

VA

Dira wanayoitaka ni ile inayokuza
uchumi na kuondoa umaskini

NA MWANDISHI WETU

AHITAJT ya kuwa na

uchumi unaogusa na

kuondoa  umaskini,

kuainisha gharama na
hasara zitokanazo na ukatili wa
kijinsia (GBV) kwa taifa na kujen-
ga viwanda vinavyomilikiwa na
wanawake, ni mambo yanayota-
jwa na kinamama kuwa lazima
yaingie kwenye dira ya maende-
leo ya taifa ya 2050.

Ni maoni ya Mtandao wa Wa-
nawake na Dira, kwa wajumbe
wa Ofisi ya Rais Mipango na
Uwekezaji, wanapokutana ku-
hakiki rasimu ya dira.

Akifungua pazia la mjadala,
Profesa Ruth Meena anasema
licha ya rasimu wa dira kutaja
kuwa uchumi umekua kwa kip-
indi cha 2020 hadi 2025, hakuna
uhalisia kwasababu haukugusa
umaskini.

“Uchumi ulikua lakini umas-
kini unaongezeka, huko ni kukua
kwa vitu lakini sio watu, hata
Mwalimu Julius Nyerere alisema
uchumi hauwezi kukua kama
hauondoi umaskini.” Anakum-
busha. Anawaambia wajumbe
wanaokutana na wadau kuhakiki
rasimu ya dira ya taifa kuwa la-
zima dira ionyeshe kuwa taifa
linahitaji kuwa na uchumi imara,
jumuishi na linganifu unaogusa
wanawake na wanaume.

Aidha, hakuna maendeleo
kiuchumi kama vikwazo vya
kibiashara na uzalishaji vinavy-
owabana wanawake na kuwa-
bakiza kwenye sekta isiyo rasmi
havitaondolewa na dira inayoan-
daliwa. Anasema wanawake wa-
nachuuza mboga, matunda
kwenye mabeseni mijini, ni
mamalishe pembeni ya barabara
wakiuza vyakula mbalimbali.

“Lazima kuondoa vikwazo na
kuwawezesha wainuke na ku-
fanya biashara kubwa, wamiliki
kampuni na viwanda, si uchuuzi
na hilo dira ilianishe,” Profesa
Ruth anasema.

HASARA GBV

Profesa Ruth anasema uka-
tili wa kijinsia unaligharimu taifa
kwenye nguvukazi, tiba, afya
ya akili na hata vifo. Kwa hiyo
lazima utafiti ufanyike ili kujua
hasara na madhara yake kwa
nchi.

Anafafanua kuwa wanawake
wakiumizwa hawazalishi, wala
kutunza na kuhudumia familia,
wanabhitaji tiba, wanapata mata-
tizo ya shida ya akili, hivyo ku-
rudi tena kwenye umaskini.

“Tunataka utafiti wa hasara
GBV ufanyike na takwimu zina-
zotolewa na mashirika mbal-
imbali ya kijamii kuhusu wa-
nawake, zitumike ili kupata
uhalisi wa madhara, hasara na
athari kwa nchi,” anasema.

“Tunapotambua madhara
yake, tunafahamu hasara kiu-
chumi, gharama kwenye afya,
malezi kupoteza nguvu kazi, ma-
pato ya mwanamke na taifa.”

VIWANDA VIDOGO
Wana mtandao wanataka dira
ianishe inapozungumzia uchumi

&d ___ .

Mwanamtandao wa wanawake na dira, Rose Marando, akichangia maoni kuboresha rasimu ya dira walipokutana wajumbe
wa Tume ya Mipango na Naibu Waziri Stanslaus Nyongo (kuliai). PICHA: MWANDISHI WETU

wa viwanda, ni viwanda gani
itamke kuwa ni viwanda vidogo
na vikubwa vinavyomilikiwa na
wananchi.

“Tunahitaji viwanda vidogo
vinavyomilikiwa na wanawake
Kwa mfano matunda yanaoza
barabarani, wanawake wa-
nasuka mikeka vikapu, nyungo
na mapambo wako barabarani
hakuna soko.

Kwa nini tusijenge viwanda vi-
dogo wakavilimiki? Wakaongeza
mnyororo wa thamani wakakua
kiuchumi na kuondoa umaski-
ni?” anasisitiza.

Anasema ni wakati dira ya
2050 kuainisha ulazima wa wa-
nawake kupewa ujuzi wa ku-
zalisha, kufungasha na kuuza
bidhaa kutoka kwenye kampuni
na viwanda vidogo wanavyomi-
unafuu wa upatikanaji wa ma-
lighafi.

AMANI/USALAMA

Rebecca Gyumi anazungum-
zia msingi mkuu wa dira wa uta-
wala bora, amani, usalama, utu-
livu na umoja akisema rasimu ya
dira inachukulia uwepo wa am-
ani kwa mtazamo wa ‘kizamani’
unaomaanisha ni ukosefu wa
vita, wakati si hivyo tu.

“Amani ni zaidi ya kukosekana

vita, ni kitu kinachoanzia ny-
umbani, kwa hapa kwetu GBV
inakosesha watu wengi amani,
wanawake, watoto na wale wa-
naotuhumiwa kwa uhalifu wa-
nachomwa, albino wanauawa,
watoto wananajisiwa ni ukosefu
wa amani,” anasema Rebeca.

Anataka dira ifafanue kuhusu
amani kuwa ni usalama wa kila
mtu, iwe nyumbani, sehemu za
kazi, ndani ya jamii, shuleni na
taifa zima.

Rebeca anakumbusha kuwa
iwapo msingi mkuu wa dira ni
utawala bora, usalama, amani na
utulivu, lakini wanawake wengi,
wazee, watoto, wenye mabhitaji
maalum (albino), wanakatiliwa,
hawako salama na kwamba ni
vigumu kuwa na taifa na raia we-
nye kujivunia uwepo wa amani
na usalama.

TEHAMA

Anazungumzia usalama na
amani kwenye Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA) na mifumo ya kidijitali kuwa
inahatarisha amani, akitolea
mfano kuwa inatumika kufanya
mashambulizi ya kimtandao
dhidi ya wanawake, watoto hata
taifa.

“Kwa hiyo dira ionyeshe
namna ya kujilinda dhidi ya
mashambulizi ya kimtandao

kwa watu na taifa. Nchi inaweza
kuanzisha vita vya kimtandao
dhidi ya nchi nyingine na kuvu-
ruga uchumi na maendeleo ya
kijamii,” anaonya.

BIMA YA AFYA

Akiwasilisha umuhimu wa
bima ya afya kwa kila Mtanzania,
Janeth Mawinza, anataka dira
itamke kuwa tiba ni haki ya kila
Mtanzania bila kujali kipato, ha-
dhi wala makazi.

“Bima ya afya ni kama imeba-
gua imewaacha nje wanawake,
ambao wengi hawana ajira, ndio
mama lishe, wauza mboga, wa-
chuuzi wa biashara ndogo. Hao
ndio wanaowatunza watoto
kulea na kutunza familia, lakini
hawana bima ya afya,” anasema
Janeth.

Anasema wanapoumwa, wa-
naacha uzalishaji watafute dawa
kwa ajili ya gharama za kuji-
tibu na kutibu watoto, wakati
mwingine hawana pesa za ku-
tosha wanapata huduma duni
na hii inachangia vifo vya wa-
toto, kinamama na wanafamil-
ia wengine.

“Ndio maana tunasema bima
ya afya iwe ni kwa kila Mtanza-
nia bila kujali kingine chochote
kwa sababu utaratibu uliopo
hauwagusi wote,” anasema.

ELIMU USALAMA

Dk. Avemaria Semakafu ana-
zungumzia kipengele cha kuwa-
na jamii iliyoelimika inayomudu
ushindani ndani ya dira akisema
pengo linalotakiwa kuzibwa ni
dira izungumzie uwepo amani
na usalama shuleni.

Ianzie shule ya msingi, sekond-
ari, vyuo vya kati na vikuu iwe ni
sehemu salama ya kusoma kwa
wote, wenye ulemavu na wazima,
kusiwe na GBV.

Anakumbusha ukosefu wa
usalama shuleni umesababisha
wanafunzi kukwama kielimu na
kuongeza kuwa taifa linapoingia
kwenye uchumi wa kati, raia wal-
ioelimika ni kigezo muhimu cha
kufikia lengo hilo.

Akijibu hoja za wana mtandao
wanawake, Naibu Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais Mipango na
Uwekezaji, Stanslaus Nyongo,
anawapongeza wana mtandao
hao kwa maoni yanayosimama
imara kutetea wanawake wote
wa Tanzania.

Anasema wanawake wame-
wasilisha maoni ambayo yana-
zingatiwa, kwa kuwa hata sasa
tume inaendelea kupokea maoni
na ushauri kutoka kwa watu
mbalimbali.

“Niseme mmewasilisha maoni
yenye tija yanayosimamia haki
za wanawake wote wa Tanza-
nia. Niseme mmeupiga mwingi,”
anasema Nyongo.
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JUKWAA LA VIONGOZI

Ajali za ndege zilivyotikisa,
kuua vigogo Afrika, M/Kati

Mkuu wa Majeshi wa Kenya, Francis Ogolla na Ebrahim Raisi wa Iran (picha chini) walipoteza maisha kwenye ajali za
ndege 2024: PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Christina Mwakangale

AKATI 2024
ukibakiza wiki
chache kumalizika,
yako matukio am-

bayo yameacha kumbukumbu
kwenye uwanja wa kimataifa
kama vile ajali na vita.

Ajali za ndege zimeua vion-
gozi Afrika pamoja na Mashari-
ki ya Kati mataifa ya Palestina
na Iran.

Juni mwaka huu, inasikika
ajali ya ndege, ikimaliza mai-
sha ya aliyekuwa Makamu wa
Rais wa Malawi, Dk. Saulos
Chilima.

Ajali hiyo ilisababisha kifo
chake na abiria wengine huku
ikiacha simanzi kwa familia,
wafuasi na Wamalawi.

Chilima na maofisa wengine
alikuwa akisafiri kuhudhuria
mazishi ya aliyekuwa waziri
wa serikali hiyo, Ralph Kasam-
bara.

Mke wa rais wa zamani Bak-
ili Muluzi, Shanil Dzimbiri ni
miongoni mwa abiria walioku-
wa kwenye ndege hiyo.

Ndege aina ya Dornier 228
ilitangazwa kupotea kwenye
rada ilipofikia eneo la hifadhi
ya misitu Chikangawa na Juni
11, mwaka huu, ikathibitishwa
imepata ajali.

Chilima, alikuwa mwana-
siasa maarufu katika siasa za
Malawi, na kabla ya kujiunga
na siasa alichangia kukua
kwa kampuni ya Airtel nchini
humo na kukuza mapato.

Kisiasa, alihudumu katika
kiti hicho tangu mwaka 2014
akipambana na rushwa na ku-
kumbana na changamoto kad-

haa. Mazishi ya kitaifa yalianga-
zia mchango wake katika nchi.

Chilima alikuwa amerejea
muda mfupi kutoka katika zi-
ara ya kikazi nchini Korea Kusi-
ni, kwenye kongamano la Korea

Kabla ya kifo cha Chilima,
Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi
nchini Kenya, Francis Ogolla,
anaangamia kwenye ajali ya
ndege, Mei mwaka huu.

Ulikuwa mwaka wa ajali za
anga ambayo pia ilikatisha uhai
wa Rais wa Iran, Ebrahim Rai-
si, yote yakiacha simanzi kwa
mataifa wafiwa.

KILIO KENYA

Aprili, mwaka huu, Mkuu wa
Majeshi ya Ulinzi nchini Kenya,
Francis Ogolla alifariki kwa ajali
ya helikopta.

Rais wa Kenya, William Ruto
anatangaza kifo cha Ogolla
pamoja na maofisa wengine
tisa wa jeshi, huku wawili waki-
nusurika.

Ogolla anafariki baada ya
helikopta aliyokuwa akisa-
firia pamoja na maofisa wen-
gine kuanguka eneo la Kaben,
Marakwet.

Ogolla alichukua nafasi ya
kuongoza jeshi tangu Aprili 28,
mwaka 2023.

Mashuhuda wanasema ndege
ilishika moto wakati wa kuan-
guka. Eneo hilo lilizingirwa
baada ya ajali hiyo.

Maofisa hao walikuwa wa-
kichunguza eneo hilo, kabla ya
kutumwa kwa wanajeshi zaidi
kukabiliana na wezi wa mifugo.

Helikopta hiyo ya Jeshi la
Anga la Kenya aina ya Huey,
ilikuwa imetoka katika shule

moja ya msingi kabla ya kuan-
guka na kuwaka moto.

Ogolla, alichukua uongozi wa
jeshi kutoka kwa Jenerali Rob-
ert Kibochi, baada ya kufikisha
umri wa kustaafu.

SIMANZI IRANI

Mei, mwaka huu, Rais wa
Iran, Ebrahim Raisi, pamoja na
Waziri wa Mambo ya Nje, Hos-
sein Amir-Abdollahian na wen-
gine saba, walifariki dunia ka-
tika ajali ya helikopta iliyotokea
kaskazini-magharibi mwa Iran.

Shirika la Habari la Seri-
kali (IRNAA), linasema ndani
ya ndege hiyo pia alikuwamo
Ayatollah Mohammad Ali Al-e
Hashem, imamu wa Swala ya
[jumaa katika mji wa Tabriz na
Jenerali Malek Rahmati, Gavana
wa Jimbo la Iran la Azabajani
Mashariki.

Kamanda wa Kitengo cha
Ulinzi wa Rais, Sardar Seyed
Mehdi Mousavi, pia aliuawa,
pamoja na walinzi kadhaa na
wafanyakazi wa helikopta am-
bao bado hawaja tajwa.

MAUAJI HAMAS

Wanajeshi wa Israel wali-
kuwa wanamwinda kwa zaidi
ya mwaka mmoja kiongozi wa
Hamas, ambaye alitoweka huko
Gaza mara tu baada ya kupan-
ga mashambulizi ya Oktoba 7,
mwaka 2023.

Yahya Sinwar (61), inasemeka-
na alitumia muda wake mwingi
kujificha kwenye vichuguu chi-
ni ya ukanda huo, pamoja na
kada ya walinzi na ya mateka
waliokamatwa kutoka Israel.

Jeshi la Ulinzi la Israel, lin-
asema kuwa kikosi cha 828 cha
Biislamach Brigade kilikuwa
kikishika doria Tal al-Sultan,
eneo la Rafah.

Lakini hatimaye, alikutana na
mwisho wake katika kukutana
na doria ya Israel kusini mwa
Gaza, alikuwa na idadi ndogo ya
walinzi. Hakuna mateka wali-
opatikana.

Wanamgambo watatu wali-
tambuliwa na walipambana na
wanajeshi wa Israel na wote wa-
liuawa.

Kifo cha Sinwar ni pigo kub-
wa kwa Hamas, lakini haukuwa

mwisho wa vita.

Mwili ulitolewa na kupelekwa
Israel, baadaye eneo hilo lili-
wekwa salama.

Daniel Hagari, msemaji wa
IDF, alisema vikosi vyake “ha-
vikujua kuwa alikuwa huko la-
kini tuliendelea kufanya kazi,
alikimbia peke yake kwenye
moja ya majengo na aliuawa
baada ya kupatwa na ndege
isiyo na rubani.”

MILIPUKO YA SIMU

Tukio lingine kwa mwaka
huu, ni vifo vya takribani watu
26 wakiwamo watoto wawili,
waliuawa na maelfu ya wengine
kujeruhiwa.

Wengi wao wakiwa vibaya,
baada ya vifaa vya mawasiliano
vingine vinavyotumiwa na
kundi lenye silaha la Hezbol-
lah, kulipuka kwa kiasi kikubwa
kote nchini Lebanon.

Katika tukio la milipuko, ili-
jeruhi takribani watu 450, kul-
ingana na Wizara ya Afya ya
Lebanon.

Milipuko hiyo ilitokea karibu
na umati mkubwa wa watu wal-
iokuwa wamekusanyika, kwa
ajili ya mazishi ya wahanga
wanne wa milipuko hiyo ya Ju-
manne.

Milipuko hiyo ilizidisha hali
ya wasiwasi katika jamii ya Leb-
anon, ikitokea siku moja baada
ya shambulio kama hilo.

Makampuni mawili yaliyoko
Taiwan na Hungary yanayoshu-
tumiwa katika ripoti za vyombo
vya habari kwa kutengeneza
vifaa hivyo na nchi zote hizo zi-
likana kuhusika.

KUONDOSHWA ASSAD

Rais wa Syria, hivi karibuni
na serikali yake amengolewa
madarakani. Bashar al-Assad,
alitolewa kimabavu baada ya
kundi la waasi kuongoza maasi
dhidi yao Jumapili, Desemba 8,
2024.

Familia ya Assad imeitawa-
la Syria kwa miaka 53, Assad
alichukua madaraka mwaka
2000, baada ya babake kuta-
wala kwa miaka 30.

Miaka 13 iliyopita, anatumia
nguvu kuwakandamiza waan-
damanaji na kisha kukawa
na vita vya wenyewe kwa we-
nyewe. Zaidi ya watu 500,000
wameuawa na wengine mil-
ioni 12 wamelazimika kukimbia
makazi yao.

Lakini Jumatano wiki iliyopi-
ta, kundi la Kiislamu, Hayat Tah-
rir al-Sham (HTS), lilifanikiwa
kufanya mashambulizi mabaya
kaskazini magharibi mwa nchi
hiyo, baada ya kushirikiana na
makundi mengine ya waasi.

Waasi hao waliuteka mji wa
pili kwa ukubwa nchini Syria,
Aleppo na kuelekea kusini hadi
mji mkuu, Damascus, ambako
walizidi nguvu jeshi la Syria.

Russia, baadaye ilitangaza
kuwa Assad na familia yake
wamepewa hifadhi ya kisiasa
huko Moscow.

MOTO GAZA

Tangu kuanza kwa vita huko
Ukanda wa Gaza, idadi ya vifo
imefikia watu 45,000 kwa mu-
jibu wa kituo cha Aljazeera.

Sasa vita hiyo inatimu miezi
15 ni kati ya matukio ya ki-
mataifa ambayo yamekuwa
yakiwaumiza vichwa wapatani-
shi wa kimataifa.

Katika idadi hiyo ya vifo
wamo watoto 17,000 achilia
mbali watu 11,000 ambao
wameripotiwa kutoweka waki-
hofiwa wamefukiwa na vifusi.

BBC
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Machali
ahamasisha
wakulima
wajisajili

Na Thobias Mwanakatwe.
MKALAMA

WAKULIMA wilayani hapa
Mkoa wa Singida wametak-
iwa kujisajili katika mfumo
ili wapatiwe mbegu na
mbolea za ruzuku kutoka
serikalini.

Wito huo ulitolewa juzi na
Mkuu wa Wilaya ya Mkala-
ma, Mosses Machali, wakati
akizungumza na wakazi
va llunda katika hafla ya
kumkabidhi zawadi mshindi
wa tuzo ya mkulima bora
kitaifa wa maonesho ya
kilimo na mifugo maarufu
Nanenane kwa mwaka huu.

“Serikali ilianza na mbolea
na sasa imeanza kutoa ru-
zuku kwenye mbegu za ma-
hindi na alizeti, wito wangu
kwenu nendeni mkajisajili
ili muweze kupata mbegu
kwa bei nafuu,” alisema.

Kuhusu UtunzaJ| wa maz-
ingira, Machali aliwataka
wakazi hao kupanda miti ili
kukabiliana na uharibifu wa
mazingira na mabadiliko ya
tabianchi kutokana na kuwa
janga duniani.

“Niwaombe mjitahidi ku-
panda miti, tukiwa na miti
mingi tutapata mvua za
kutosha na tutakuwa tume-
tunza mazingira na kuende-
sha kilimo chetu vizuri kwa
sababu mvua zitakuwapo
za kutosha,” alisema.

Machali aliwakumbusha
wakazi wa wilaya hiyo
kujiepusha na vitendo vya
uvunjifu wa amani, kufanya
kazi kwa bidii na kuulmda
dhidi ya maambukizi ya Vi-
rusi vya Ukimwi (VVU).

Hivi karibuni Mkuu wa
Mkoa wa Singida, Halima
Dendego, alitoa wiki mbili
kwa wakuu wa Idara ya Kil-
imo mkoani humo kuhakiki-
sha wanawasajili wakulima
hadi kufikia asilimia 85 kwa
ajili ya kupata pembejeo za
kilimo, la sivyo waandike
barua kuacha kazi.

“Acheni uvivu na kuni-
letea maneno ya uwongo
mimi sitawaacha nataka
kuona hadi kufika mwisho
wa msimu wa Kilimo nani
ananikwamisha,” alisema.

Dendego alisema suala
la kilimo kwa Singida ni
linatakiwa kupewa kipaum-
bele namba moja, hivyo
hatakubali kuona baadhi ya
maofisa ugani wanakwami-
sha jitihada za serikali ka-
tika kuinua sekta ya kilimo
mkoani humo.

“Serikali ilianza na mbolea na
sasa imeanza kutoa ruzuku
kwenye mbegu za mahindi

na alizeti, wito wangu kwenu
nendeni mkajisajili ili muweze
kupata mbegu kwa bei nafuu,”
alisema.

Wahama5|shwa kuchangamkia
Hatifungani za Rais Samia

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI ya Mkoa wa Do-

doma imetoa wito kwa

wananchi kuchangamkia

ununuzi wa Hatifungani
za Samia ili kuharakisha maen-
deleo.

Rai hiyo imetolewa na Mkuu
wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary
Senyamule, wakati hatifungani
za Sh. bilioni 1.5 zikiwa zimen-
unuliwa na baadhi ya wafanyabi-
ashara, wakandarasi na viongozi
kwa mikoa ya Kanda ya Kati.

Senyamule alitoa rai hiyo jana
kwenye uzinduzi wa ununuzi wa
hatifungani hizo kwa kanda hiyo
iliyoratibiwa na Benki ya CRDB
kwa kushirikiana na Wakala
(TARURA).

“Hatifungani hizi ni muhimu

sana kama mkoa tunahitaji mi-
undombinu mingi ya kuende-
leza sekta ya barabara, hivyo
tujitokeze kununua kwanza
kwa ajili ya kupata faida yetu
wenyewe na pili ni kuharakisha
maendeleo ya mkoa wetu,” alise-
ma Rosemary.

Alifafanua kuwa mapato yata-
kayopatikana kwenye hatifunga-
ni yatasaidia kutekeleza miradi
ya barabara inayoendelea na mi-
pya nchini na kanda hiyo.

“Ni utashi mkubwa wa Rais
Samia Suluhu Hassan kufanya
maendeleo kwa ushirikiano kati
ya serikali na sekta binafsi, kama
serikali tuna kasi tunayokwen-
da nayo kulingana na uchumi
wetu,” alisema na kuongeza
kuwa:

“Kuna watu wengine wana
fedha wanaweza kujiwekea ak-

iba zao kwenye hatifungani na
zikatumika kuharakisha kujenga
miundombinu yetu.”

Alisema kuweka kwenye hati-
fungani ni salama na benki hiyo
itasaidia kutengeneza faida na
kuchochea kuleta maendeleo ya
haraka ya taifa.

“Hatifungani hii ni ya kwanza
kutolewa nchini na lengo ni ku-
waunganisha wananchi wa viji-
jini na mijini kwa maendeleo na
kuchochea ustawi wa taifa kwa
kuwa sekta binafsi na serikali
zinaungana kujenga nchi kwe-
nye maendeleo,” alisisitiza mkuu
huyo wa mkoa.

Naibu Katibu Mkuu, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa, Roga-
tus Mativila, alisema lengo la
hatifungani hizo ni kupata fedha
kwa qjili ya ujenzi wa miundom-
binu ya barabara zinazosimami-

wa na TARURA.

Mativila, alisema hatifungani
hiyo imechambuliwa na wataal-
amu na kukubaliana ianzishwe
ili kuchochea ujenzi wa miun-
dombinu.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa Mo-
rogoro, Adam Malima ambaye
anakaimu Mkoa wa Iringa, alise-
ma nchini India wamefanikiwa
kwenye miundombinu kupitia
hatifungani na kumshukuru Rais
Samia kwa wazo hilo zuri na
kama litachochea ujenzi wa mi-
undombinu nchini.

“Tunakwenda kuhamasishana
ngazi za halmashauri pia ili wa-
nanchi waone manufaa ya Sa-
mia Infrastructure Bond, ili kila
halmashauri iwekeze kwenye
mapato yake na itasaidia kupata
fedha za kujenga miundombi-
nu,” alisema Malima.

ya llunda vv||ayam humo katika hafla va kumkabidhi zawadi mshindi wa tuzo ya mkulima bora kitaifa wa maonesho
ya Nanenane 2024. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Mgawo maji mbioni kwisha Dodoma

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

SERIKALI imeanza kutekeleza
mkakati wa kuchimba visima
vya maji ili kutatua kero ya
mgawo wa maji katika Jiji la Do-
doma.

Naibu Waziri wa Maji,
Mathew Kundo aliyasema hayo
jana wakati wa ziara yake ya
kutembelea miradi ya maji in-
ayotekelezwa na Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira
Dodoma (DUWASA).

Kundo, alisema serikali im-
eendelea na mikakati hiyo ya
muda mfupi ili kusaidia ku-
punguza tatizo hilo kwa kuanza

kuchimba visima vitano eneo la
Nzunguni, Kisasa na Nala.

Alisema serikali imetoa zaidi
ya Sh. bilioni 10.3 kwa ajili ya
kutekeleza mradi wa Nzuguni
na ujenzi wake umefikia asil-
imia 87.

Alisema mradi wa eneo la
Nala utagharimu Sh. bilioni
3.3 kwa visima vyote viwili hadi
sasa cha kwanza utekelezaji
umefikia asilimia 98.

Alisema mpango wa muda wa
kati ni kuvuta maji ya Bwawa
doma.

Naibu Waziri huyo, aliutaja
mkakati wa muda mrefu kuwa
ni kuvuta maji kutoka Ziwa

Victoria ambayo pia yatasam-
bazwa kwa mikoa ya Tabora na
Singida.

Aliwataka DUWASA kuan-
za kuvuna maji ya mvua ili
kuongeza vyanzo vya maji na
kukabiliana na ukosefu wa hu-
duma hiyo kwa wateja.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji
wa DUWASA, Aron Joseph,
alisema kwa sasa uhitaji wa maji
katika jiji hilo ni lita milioni 149
kwa siku, ambazo ni nyingi ikil-
inganishwa na zinazozalishwa
lita milioni 79.

Joseph, alisema miradi hiyo
mitatu ikikamilika, itakuwa na
uwezo wa kuzalisha lita milioni
90 kwa siku.

Alisema katika miradi hiyo,
mamlaka imekuwa na utaratibu
wa kuwawekea wananchi sehe-
mu ya kupata huduma ya maji.

Akizungumzia kuhusu mipa-
ngo ya baadaye mamlaka hiyo,
alisema ni kusambaza vichoteo
vingi ya maji kwenye maeneo
vilipochimbwa visima hivyo.

Awali Katibu Tawala Wilaya ya
Dodoma, Sakina Mbugi, alisema
watahakikisha wanafuatilia kwa
karibu miradi inayotekeleza
kwa kushirikiana na wananchi.

Sakina, aliwaomba wananchi
kutoa ushirikiano kwa serikali
kwa kutoa maeneo yao ina-
kotekelezwa miradi hiyo ili kue-
puka kukwama.
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Gesi yateketeza mgawaha, maduka

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

AADHI ya wakazi wa

Halmashauri ya Manis-

paa ya Songea mkoani

Ruvuma wamekumbwa

na taharuki baada ya mitungi

mitatu ya gesi kufumuka na

kushika moto kisha kuteketeza

mgahawa wa Delight Garden na
maduka

Akizungumza na waandishi wa

habari Kaimu Kamanda wa Kikosi
cha Zimamoto na Uokoaji Mkoa
wa Ruvuma, Merania Nyabwinyo
alisema kuwa tukio hilo lilitokea
mwishoni mwa wiki iliyopita
asubuhi kwenye bustani ya hal-
mashauri hiyo.

Nyambwinyo, alisema jeshi
hilo lilipokea taarifa kwa njia ya
simu kuhusiana na tukio hilo na
kupeleka kikosi chake kuzima
moto.

Alisema kikosi hicho Kkilifani-

kiwa kuzima moto huo licha ya
kuwa baadhi ya bidhaa zilizoku-
wemo zilikuwa zimeungua.

Nyabwinyo, alisema kwenye
eneo hilo kulikuwa na maduka ya
chakula na vinywaji.

“Chanzo cha moto huu bado
hakijafahamika, tunaendelea ku-
chunguza ili kubaini chanzo hal-
isi, tunatoa wito kwa wananchi
kutoa taarifa ya matukio mbalim-
bali mapema iwezekanavyo kwe-
nye ofisi zetu na si vinginevyo,”

alisema Nyabwinyo.

Mkurugenzi wa mgahawa huo,
Hamza Mohamed alisema huo
moto ulianzia jikoni ambako kuli-
kuwa na mitungi mikubwa mitatu
ya gesi.

Mohamed, alisema inahofiwa
mitungi hiyo ilipokea joto la
mvuke kutoka kwenye sufuria
la mboga ambalo lilikuwa lime-
funikwa na kulipuka.

“Baadaye ule mfuniko uliruka
kutokana na msukumo wa mvuke

na kuenea kwenye chumba hicho
chajiko kisha mitungi yote mitatu
kulipuka moto,” alisema.

Alisema katika tukio hilo viban-
da 11 vilivyopo kwenye eneo hilo
vimeteketea kwa moto na ving-
ine 25 kunusurika baada ya kikosi
hicho kufika na kuwahi kuzima.

Kwa mujibu wa mmliki huyo,
hadi sasa thamani ya mali zili-
zoteketea kwa moto huo haijafa-
hamika, wanaendelea kuchun-
guza.

Mkuu wa Wilaya ya Iringa Kheri James (wa tatu kushoto) akimkabidhi mmoja kati ya vijana 75 wa Mradi wa
Feed The Future Tanzania ambao wamepatiwa vifaa vya kilimo na ufugaji vyenye thamani ya zaidi ya Sh.
milioni 100 kwa ajili ya kuendesha shughuli zao kisasa. PICHA: FRANCIS GODWIN

TRA kukusanya trilioni 3.4/-

Na Mwandishi Wetu,
Njombe

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA) inatarajia kuku-
sanya zaidi ya Sh trilioni 3.4
kutoka kwenye vyanzo vyake
vya mapato kwa kipindi cha
mwezi huu.

Mkurugenzi wa Huduma
na Elimu kwa Mlipakodi
wa TRA, Richard Kayombo
aliyasema hayo juzi wakati
akitoa taarifa kwa Mkuu wa
Wilaya ya Njombe, Kissa Ka-
songwa na kuzungumza na
wafanyabiashara katika mae-
neo yao ya biashara.

Kayombo, alisema mamla-
ka hiyo imepanga kukusanya

kiwango hicho cha fedha
ikiwa ni pamoja na kuku-
sanya kodi kwa wafanyabi-
ashara.

Alisema mamlaka hiyo
itakusanya kiwango hicho
kutokana na wafanyabi-
ashara wengi kulipa kodi
zao mwezi huo wa Desemba
kukusanya mapato mengi
kutokana na kuuza bidhaa
nyingi msimu wa sikukuu
za Krismas, mwaka mpya na
mahitaji ya wanafunzi.

Akizungumza kuhusu ujio
wake mkoani Njombe, Kay-
ombo, alisema ni kwa ajili ya
kuhimiza wafanyabiashara
kulipa kodi ili kuhakikisha
mamlaka hiyo inapata ma-

pato ya kutosha.

“Kwa mwezi huu lengo ni
trilioni 3.4 na ni lengo kubwa
kuliko miezi mingine yote
kwa hiyo hatuwezi kulifikia
bila ya ushirikino, tuhamasis-
hane ili tuweze kulitimiza,”
alisema Kayombo.

Alitumia fursa hiyo kuwa-
taka wafanyabiashara nchini
kulipa kodi kwa hiari ili kui-
wezesha serikali kutekeleza
miradi ya maendeleo na
uendeshaji wa shughuli zake.

Mkuu wa Wilaya ya
Njombe, Kissa Kasongwa,
akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Anthony Mtaka, alisema seri-
kali itaendelea kuhimiza wa-

Desemba

fanyabiashara na wananchi
kulipa kodi.

“Lengo ni kuwaleta pamo-
ja wafanyabiashara na kuon-
doa manunguniko kwa hiyo
watu wanalipa kodi kwa
hiyari yao, wanalipa kodi
wakiwa na amani kwamba
wanachangia kitu kwenye
nchi yao,” alisema.

Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Wafanyabiashara wa Hal-
mashauri ya Mji Njombe, Eli-
ud Pangamawe, alisema wa-
nasisitiza mahusiano mazuri
na maofisa wa mamlaka hiyo
na serikali na kuhamasisha
wafanyabiasha  waendelee
kulipa kodi..

Wahimizwa
maandalizi
wanafunzi
kidato cha
kwanza

Na Elizabeth John, NJOMBE.

WAZAZI na walezi wilayani hapa
Mkoa wa Njombe, wametakiwa ku-
fanya maandalizi mapema ya mahi-
taji ya wanafunzi wanaotakiwa kuji-
unga na kidato cha kwanza Januari
13, mwakani.

Wito huo ulitolewa juzi na Katibu
wa Siasa, Itikadi na Uenezi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya
ya Njombe, Hitra Msola wakati

cha Lilombwi na Liwengi Kata ya
Kifanya iliyopo Halmashauri ya Mji
wa Njombe.

Msola alisema ni wajibu wa wazazi
na walezi kuhakikisha ifikapo Janu-
ari mwakani, wanafunzi wanaotak-
iwa kujiunga na kidato cha kwanza
wanaripoti shule bila ya vikwazo.

Aliwataka viongozi wa serikali za
watakaoshindwa kuwapeleka wato-
to wao shule wanachukuliwa hatua.

Aliwataka wale wasio na uwezo,
namna ya kuwasaidia watoto wao
waende shule badala ya kuwaacha
mtaani.

“Kule shuleni hakuna ada, tuka-
jiandae kila kitu kitakwenda kwa
sababu serikali imejenga madarasa
na kazi yako mzazi ni kuandaa
mazingira ya shuleni ili mtoto ale
chakula ashibe, tukifika Januari
tusikwepe tupeleke watoto shule,”
alisema Msola.

Katibu wa Jumuiya ya Wazazi ya
CCM ya Wilaya hiyo, Singo Ndoera
aliwakumbusha wazazi kutambua
kuwa urithi pekee wa watoto ni
elimu.

Katibu wa Mbunge wa Njombe Mji-
ni, Andrea Mahali, aliwataka wakazi
maeneo yao dhidi ya uuzaji holela
wa ardhi na uharibifu wa mazao ya
misitv.

Costantino Mfugale, alisema wata-
hakikisha watoto wanapelekwa shu-
leni mwanzoni mwa mwakani.

Mfugale, aliiomba serikali kukara-
bati barabara ya Kijiji hicho kwani
imekuwa kikwazo kupata huduma
za jamii kutokana na ubovu.
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Mabilioni
kuinua
kipato cha
wakulima

Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya Shilingi bil-
joni 100 zimetolewa kwa
wakulima 50,000 nchini
kwa ajili ya kuboresha
kilimo na kuinua kipato.
Fedha hizo zimetolewa
kwa wakulima hao wa
Tanzania Bara na Zanzi-
bar kutokana na ushiriki-
ano wa Kampuni ya Yas
na vyama vya ushirika
400 wakulima.
Ushirikiano huo pia ume-
saidia kuboresha maisha
ya wakulima wadogo

wa kahawa wa Wilaya

za Karagwe na Kyerwa
mkoani Kagera kupitia
mbinu za vjumuishaji wa
kifedha na kilimo ende-
levu.

Akizungumza kwenye
hafla ya makubaliano

va ushirikiano kati ya
Chama cha Maendeleo
yva Wakulima wa Kahawa
Wilaya ya Karagwe (KA-
DERE), Mwenyekiti wake,
Leonard Kachebonaho,
alisema hiyo ni fursa kwa
wakulima katika wilaya
hiyo kukuza uchumi wao.

Alisema
wesmm T N0, Wakuli-
'w-‘,k;h; mat
wata-
A Lkl .| pata
. Ty &) fursa
N 9 . mbal-
1 — . Im_
v balj kupitia

ushirikiano huo
kukuza Kkilimo chao cha
kahawa na uchumi wao.
Ofisa Mkuu wa Mixx
by Yas, Angelica Pesha,
alisema wanatambua
umuhimu wa teknolojia
na huduma za kifedha
kuleta mabadiliko chanya
kwenye jamii.
Alisema ushirikiano
huo utaleta mabadiliko
chanya kwa maisha ya
wakulima wa Kagera na
Kyerwa.

Akizungumza
kwenye hafla ya
makubaliano ya
ushirikiano kati ya
Chama cha Maende-
leo ya Wakulima wa
Kahawa Wilaya ya
Karagwe (KADERE),
MwenyekKiti wake,
Leonard Kachebona-
ho, alisema hiyo ni
fursa kwa wakulima
katika wilaya hiyo
kukuza uchumi wao.

‘Shule 100 kuungamshwa
‘mkonga wa mawasiliano

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

HULE 100 visiwani hapa

zinatarajiwa kuwekewa

mkonga wa taifa wa ma-

wasiliano ili kuboresha
miundombinu ya kufundishia ya
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA).

Waziri wa Elimu na Mafunzo
ya Amali, Lela Muhammed
Mussa, alisema hatua hiyo ita-
punguza changamoto ya uhaba
wa walimu hasa wa masomo
ya sayansi na wananfunzi ku-
kosa teknolojia kwa kuwa kila
mmoja atatakiwa kusoma kidiji-

tali.

Lela aliyasema hayo wizarani
kwake katika hafla ya utiaji saini
hati za ushirikiano na Shirika la
Mawasiliano Zanzibar (ZICTIA)
ya kuweka mkonga huo kwa
shule hizo.

Alisema lengo la Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi ni
kuleta mageuzi katika sekta ya
elimu visiwani hapa.

“Nichukue fursa hii kum-
pongeza Rais Mwinyi na serikali
yake kuruhusu fedha hizi. Benki
ya Dunia wanatoa dola milioni
1.5 kwa mradi huu na Kampuni
ya Dolfen Dola 500,000. Serikali
imejidhatiti katika mradi huu

zaidi ya dola milioni tatu,” alise-
ma Waziri huyo.

Aliwataka walimu katika vi-
tuo vya kisayansi, TEHAMA na
shule kubadilika na kusimamia
walimu kutumia miundombimu
hiyo kufundishia wanafunzi na
kuwa wabunifu.

Alisema ni matumaini yake
kuwa ZICTIA itafanya kazi hiyo
kulingana na mkataba na ku-
hakikisha shule hizo zimeungan-
ishwa na mkonga huo.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Khamis Abdalla Said, alisema
baadhi ya shule hizo zitaun-
ganishwa na mkonga huo kwa
masharti ya kuwa na ‘O data’.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Ujenzi, Mawasiliano na Uchuku-
zi, Hawwah Mbaye, aliipogeza
wizara hiyo kwa hatua hiyo na
kwamba wanafarajika TEHAMA
inashika kasi kwa jamii ambalo
ni lengo la serikali.

Mkurugenzi Mkuu wa ZIC-
TIA, Shukuru Awadhi Suleiman,
aliipongeza wizara hiyo ya elimu
kwa kuunganisha shule hizo
na mkonga huo na wanafunzi
kuanza kusoma kwa kutumia
teknolojia hiyo.

Suleiman, aliahidi  mradi
huo utakamilika kwa muda
uliopangwa wa kipindi cha wiki
24.
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Baadhi ya viongozi wa mabaraza ya vijana wa Shehia na Wilaya za Unguja wakisikiliza maelezo kutoka kwa Katibu
Mtendaji wa Baraza la Vijana Zanzibar, Ali Haji Hassan (hayupo pichani) kat|ka mafunzo ya Afya ya Uzazi na Udhalil-
ishaji huko Kituo cha Mafunzo ya V|Jana (YTC) Bweleo wilaya ya Magharibi ‘B". PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wahimizwa kutunza mazingira

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Mamlaka
ya Usimamizi wa Mazingira
Zanzibar (ZEMA), Sheha Mjaja
amewataka wananchi kulinda
mazingira ili kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi visi-
wani hapa.

Mjaja aliyasema hayo visi-
wani hapa wakati akifungua
Jukwaa la Mwaka la Mashiriki-
ano katika kubadilisha mawazo
kwenye haki kwa jamii ya mab-
adiliko ya tabianchi.

Alisema mabadiliko ya tabi-
anchi ni moja ya changamoto
inayovikabili visiwa vya Un-
guja na Pemba na kusababisha
athari nyingi za kiuchumi kwa
wananchi.

Alisema kuwa miongoni mwa
sehemu zilizoathirika ni kilimo
na kupanda kwa kina cha maji
na kusababisha mmomonyoko
wa ardhi baharini.

“Natoa wito kwa jamii kuen-
delea kupanda miti katika mae-
neo mnayoishi na kuilinda miti
iliyokuwepo ili athari hizi tuna-
zozipata zipungue au kuondo-

ka kabisa,” alisema.

Mjaja, alisema Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar (SMZ)
inaendelea kuhakikisha mab-
adiliko ya tabianchi yanafanyi-
wa kazi ili kuondoa athari kwa
taifa.

Alisema sekta ya utalii visi-
wani hapa inahitaji kulind-
wa kwa kuwepo mazingira
bora maeneo yote ya visiwa
hivyo.

Mkurugenzi huyo, ali-
ipongeza Jumuiya ya Mwavuli
wa Asasi za Kiraia visiwa vya
Unguja na PEMBA ‘ANGOZA

kwa kuiunga mkono Serikali
kuhamasisha jamii umuhimu
wa kutunza mazingira.

Mkuruenzi Mtendaji wa AN-
GOZA, Hassan Khamis Juma,
alisema mabadiliko ya tabi-
anchi yanaathiri makundi ya
vijana, wazee na haki za bin-
adamu ulimwenguni.

Wadau wa jukwaa hilo, wal-
ishauri njia mbadala kukabili-
ana na mabadiliko ya tabianchi,
ikiwemo ongezeko la upandaji
miti, bajeti na ushiriki wa Zan-
zibar kwenye mikutano ya ki-
mataifa.
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Baadhi ya viongozi mkoani Mara wakifuatilia mafunzo ya uraia na utawala bora yaliyofanyika mjini Musoma juzi, yakiratibiwa na Wizara ya Katiba na Sheria. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Bwana harusi alivedaiwa kupotea
akutwa kwa mganga wa Kienyeji

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maal-
um ya Dar es Salaam limesema
bwana harusi, Vicent Masawe,
mkazi wa Kigamboni, Dar es
Salaam, aliyetolewa taarifa ya
kupotea baada ya harusi yake,
amepatikana kwa mganga wa
kienyeji kisiwani Pemba.

Kamanda wa Kanda hiyo,
Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Jumanne Mu-
liro, alisema jana wakati
akizungumza na waandishi
wa habari kuwa Desemba 15,
mwaka huu, Jeshi la Polisi
lilimpata na kumshikilia Mas-
sawe, maarufu kama baba
harusi kwa tuhuma za kuji-
patia fedha kwa njia ya udan-
ganyifu (CDS/IR/2065/2024)
na kutuhumiwa wizi wa kua-
miniwa (CDS/IR/2066/2024).

Kamanda Muliro alisema
baada ya kutengeneza mazin-
gira ya uongo ya kupotea na

kutengeneza hisia kwa umma
kuwa ametekwa, alikwenda
kujificha Pemba, Chakechake
Mgogoni kwa mganga wa kie-
nyeji, Hamis khalid.

“Katika mahojiano ya kina
kati ya polisi na mtuhumiwa
baada ya kupatikana, alikiri
kutenda makosa hayo na
kwamba alilichua fedha kwa
udanganyifu kutoka kwa watu
mbalimbali ikiwa ni pamoja
Sh. milioni 55 na gari aina
Toyota Ractis lenye namba za
usajili T620 EGU kwa udang-
anyifu kutoka kwa Sylvester
Massawe.

“Alichukua tena Sh. milioni
10 kwa udanganyifu kutoka
kwa Ramadhani, mkazi wa
Magomeni. Alichukua fedha
pia kwa udanganyifu Sh. mil-
ioni 15 kutoka kwa Ramadha-
ni Bakari, mkazi wa Temeke.

“Mtuhumiwa alichukua fed-
ha kwa udanganyifu Sh. mil-
ioni tano kutoka kwa Resma

Mbuguni HR CBE (Ofisa Rasili-
mali Watu Chuo cha Elimu ya
Boiashara). Pia alichukua Sh.
milioni nne kutoka kwa Asia
Mohamed, mkazi Madale kwa
udanganyifu na alichukua
tena Sh. milioni 1.5 kutoka
kwa Ngoma, mkazi wa Kiba-
ha,” alisema.

Kamanda Muliro alisema
mtuhumiwa aliendelea tena
kwa udanganyifu na ku-
chukua Sh. milioni nane kuto-
ka kwa Fauz Mussa, mkazi wa
Tabata, baada ya kumwuzia
gari ambalo si lake aliloliazi-
ma siku ya harusi yake namba
T642 EGU Ractis mali ya Syl-
vester Massawe

SACP Muliro alisema No-
vemba 19, mwaka huu, polisi
Kigamboni ilipokea taarifa
ya kupotea kwa mfanyabi-
ashara huyo ambaye ilidaiwa
hakuonekana toka jana yake
(Novemba 18) baada ya harusi
yake.

Alisema alipotea huku aki-
tumia gari Toyota Ractis am-
balo baadaye lilibainika kuwa
mtuhumiwa aliliuza badala ya
kuirudisha kwa mwenyewe
baada ya harusi yake Novem-
ba 16, mwaka huu, kwenye
ukumbi wa Golden Jubilee.

“Uchunguzi wa mashauri
haya unaendelea na mtuhu-
miwa  atafikishwa  katika
mamlaka nyingine za kishe-
ria kwa hatua zaidi,” ilisema
taarifa hiyo.

Kutokana na tukio hilo, Ka-
manda Muliro alisema Jeshi
la Polisi limetoa wito kwa wa-
nanchi kuwa watulivu pindi
wapatapo taarifa kuhusiana
na matukio ya namna hiyo,
kwa kuviachia vyombo vya
kiuchunguzi kufanyia kazi
kwa kushirikiana na mamlaka
zingine na wananchi.

“Jeshi la Polisi linawaonya
na kuwatahadharisha kikundi
cha watu wanne ambao kazi

yao ni kujenga taharuki kwa
umma.

“Kikundi hiki kila anaye-
potea au kutoonekana wao
hujitokeza na kuandika kwe-
nye mitandao ya kijamii kuwa
watu hao wamechukuliwa na
gari hard top nyeupe na kula-
zimisha hisia kuwa ni vyombo
vya dola vimehusika.

“Malengo makubwa ya
kundi hilo ni kutoa taarifa za
uzushi zenye taharuki kwa
lengo la kuichonganisha seri-
kali, polisi na wananchi. Jeshi
halitasita kuwachukulia hatua
kali na za kisheria wahusika
ili kukomesha tabia hizo,” al-

ionya.
Kamanda Muliro alisema
wanaendelea kuwashukuru

wananchi ambao wamekuwa
wakitoa ushirikiano kwa ku-
toa taarifa za kweli ambazo zi-
nasaidia kufanikisha masuala
ya kiuchunguzi.
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NDUGU ABUDUNI ABUSWAI
HASSANI ANATANGAZA
KUPOTEA KWA KADI YA

PIKIPIKI AINA YA TUKTUK
WHITE 125 YENYE NAMBA ZA
USAJILIT.257 ARE. KWA
YEYOTE ATAKAYEIONA

ANAOMBWA ATOE TAARIFA

KITUO CHA POLISI KILICHO

KARIBU. TAARIFA YA POLISI:
MAS/B.1/6/VOL.XIII/524

NDUGU ALLY SIRO
ITAGOLA anatangaza
kupotelewa na kadiya

Pikipiki yenye namba za
usajiliMC475CCM.
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi
kilichopo karibu. Taarifaya
Polisi namba
PHOQ/GEI/CHA/9262/2024

OLIVER MICHAEL AMANI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya pikipiki yenye namba za
usajili MC133DHJ aina ya
BAJAJ BOXER. Chassis No.
MD2A21BX8NWM92029,
Engine No. PFXWNM22976.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

Taarifa ya Polisi:
PHQ/DOD/D0OD/57401/2024

NDG.SENDAMA PETER SENDAMA, Anatangaza
kupotelewa na vyeti vifuatavyo : 1) Cheti cha
Chuo cha Uhasibu,Arusha,chenye Index
na.MPSM-01-0064-2022 cha mwaka 2023. 2)
Academic  Transcript,chenye  Index  na.
MPS-01-0064-2022, KWA YEYOTE
ATAKAYEVIONA ANAOMBWA KURIPOTI KWENYE
KITUO CHOCHOTE CHA POLISI KILICHO KARIBU.
TAARIFA ZA POLISI: PHO/RUV/SON/4817/2022

i

YVONE JOHN PUNDA, Anatangaza
kupotea na cheti cha kidato cha Nne
chenye Index namba S4094/0051
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia shule ya sekondari ya
wasichana St Martin Mwaka 2019.
Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
cha Polisi. TAARIFA YA POLISI:
PHO/DOD/D0D/53774/2024
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Mmarekani kizimbani tuhuma
ulaghai dhahabu bandia

NAIROBI, Kenya

MAOFISA wanaochunguza ulaghai mkub-
wa wa dhahabu nchini Kenya wamemfiki-
sha raia wa Marekani katika Mahakama ya
Milimani kwa madai ya kushiriki katika
ulaghai wa madini bandia yenye thamani ya
zaidi ya dola milioni 1.35 (Ksh. bilioni 3.1).

Tlielezwa kuwa mshukiwa huyo Antonucci
Patrick alikamatwa alipowasili nchini Kenya
akitokea Dubai, na kwamba alishtakiwa kwa
kula njama ya kutenda uhalifu na kujipatia
fedha kwa njia za udanganyifu.

Kwa mujibu wa Kurugenzi ya Upelelezi wa
Makosa ya Jinai (DCI), mtuhumiwa huyo an-
adaiwa alipanga ulaghai huo kwa kujifanya
kama mfanyabiashara wa zamani wa benki,
mwekezaji, na mshauri wa kisheria ambaye
alibobea katika kuvinjari masoko yenye
uhasama na tata, ambayo alidai yaliepukwa
mara kwa mara na biashara za Marekani.

Pia ilielezwa kuwa kutokana na uchun-
guzi, Patrick alikutana na mlalamishi, raia
mwenzake wa Marekani, Julai 2023 huko
Las Vegas, Nevada. Akiwa amevutiwa na
sifa zake, na kwamba mlalamikaji alimpa

kandarasi ya kusimamia na kupata shughuli
za dhahabu barani Afrika.

Mwathiriwa aliamini kuwa Patrick alipe-
wa leseni na alilipa bonasi ya kutia saini ya
dola 50,000 (Sh. milioni 116) Agosti 29, 2023,
na kufuatiwa na malipo ya dola 15,000 (Sh.
milioni 34) Januari 24, mwaka huu, na dola
nyingine 15,000 Februari 28.

Tlielezwa kuwa wakati wa safari ya Nairobi,
Patrick alimtambulisha mwathiriwa kama
Caden Gebhard, Mmarekani mwingine am-
baye alikuwa akijifanya kama mwanajeshi
wa Marekani anayefanya kazi katika Kikosi
Maalum cha 19. Gebhard alidaiwa kuonyesh-
wa kama mtu muhimu aliye na ushawishi
mkubwa wa kikanda.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa mlalamikaji
alitambulishwa kwa mshirika wake kutoka
Congo, Eric Mukendi, pamoja na anayedai-
wa kuwa muuzaji dhahabu na msafirishaji
nje ya nchi katika Hoteli ya Four Points huko
Hurlingham, Nairobi.

Katika hatua hiyo, ilielezwa kuwa
mwathirika kupitia kampuni yake ya AU-
RUMSIC ONE LLG, alisaini Mkataba wa Mau-
70 na Ununuzi na Kampuni ya AERO Logis-

tics kwa ununuzi wa kilo 2,820 za dhahabu.

Vile vile ilielezwa kuwa kati ya Machi 31,
na Mei 30, mwaka huu, mwathirika alidaiwa
kulipa dola 1,271,200 (Sh. bilioni 2.9) ili ku-
fanikisha shughuli hiyo na kwamba hakuna
shehena ya dhahabu iliyowahi kufikishwa,
jambo lililomfanya mwathiriwa kuripoti
suala hilo kwa mamlaka.

Tlielezwa kuwa Patrick alifikishwa ma-
hakamani juzi, ambako alikana mashtaka
hayo.

Huku Mahakama ya Milimani ikimpatia
bondi ya Ksh milioni 10, ikiwa na hitaji lamd-
hamini mmoja wa Kenya.

Kesi hiyo imepangwa kutajwa tena Januari
23,2025 kwa ajili ya kuendelea kusikilizwa.

Wakati huo huo, mamlaka ilithibitisha
kuwa washirika zaidi wanaohusishwa na
kashfa hiyo wanafuatiliwa huku uchunguzi
ukiendelea.

DCI imetoa wito kwa jamii, haswa wan-
aohusika katika shughuli za thamani ya juu,
kuwa waangalifu na kufanya uangalizi wa
kina ili kuepuka kuathiriwa na njama hizo
za ulaghai.

Citizen Kenya

Rais Mteule wa Marekani Donald Trump (wa kwanza kushoto) alipokutana na Rais Zelensky wa Ukraine na Emmanuel Macron wa

Ufaransa (katikati). PICHA: MTANDAO.

Trump aahidi kumaliza
mavuaji vita vya UKraine

WASHINGTON, Marekani

RAIS mteule wa Marekani
Donald Trump amesema atafan-
ya mazungumzo na viongozi wa
Ukraine na Russia kumaliza ali-
chokitaja kuwa ‘umwagaji damu
usiomithilika” kutokana na vita
vya karibu miaka mitatu baina
ya nchi hizo mbili.

Akizungumza kwa mara ya
kwanza na waandishi wa habari
tangu alipochaguliwa kuwa rais
wa Marekani, Trump alisema ni
lazima mauaji yanayotokana na
vita hivyo yakomeshwe, akiahidi

kwa mara nyingine kuumaliza
mzozo huo atakapoingia ma-
darakani. Alisema wanafanya
mazungumzo na Rais wa Rus-
sia Vladimir Putin, pamoja na
wawakilishi wa Zelensky na wa
Ukraine, akisisitiza kwamba “Ni
lazima tukomeshe vita na maua-
ji yasiyoelezeka.”

Ilielezwa kuwa Trump mara
kadhaa amedai kuwa na uwezo
wa kumaliza mzozo wa Ukraine
haraka lakini hadi sasa hajaweka
wazi hadharani mkakati wake
wa kufanya hivyo. Na kwamba
hivi karibuni alitoa mwito wa

kusitishwa mara moja kwa ma-
pigano akisema ,mazungumzo
yanapaswa kuanza haraka.”

Hata hivyo, ilielezwa kuwa
Trump alikutana na Zelensky
katika mkutano ulioandaliwa
na Rais Emmanuel Macron wa
Ufaransa mwezi huu, baada
ya kiongozi huyo wa Ukraine
kusema kwamba serikali yake
inatafuta amani ya kudumu na
uhakika wa usalama.

Poland ambayo ni nchi
mshirika muhimu wa Ukraine,
imesema utawala wa Kyiv hau-
paswi kulazimishwa kufanya

mazungumzo ya amani. Huku
Waziri wa Mambo ya Nje wa
taifa hilo Radoslaw Sikorski,
akijenga hoja kwamba upande
ulioanzisha uchokozi ndiyo una-
paswa kulazimishwa kufanya
mazungumzo.

Katika suala jingine, Trump
aliashiria kwamba anaweza
kutengua uamuzi wa hivi ka-
ribuni wa Rais Joe Biden wa
kuruhusu vikosi vya Ukraine ku-
tumia silaha za masafa marefu
za Marekani kulenga maeneo ya
ndani zaidi ya Russia.

DW

Mahakama Uganda
yaamuru serikali
kuwalipa fidia
waathiriwa wa vasi

KAMPALA, Uganda

MAHAKAMA vya Uganda imeam-
uru serikali kulipa fidia ya dola
2,740 (Sh. milioni 6.3) kwa kila
mwathiriwa vasi wa kamanda
wa kundi la waasi la ‘Lord's
Resistance Army' (LRA) Thomas
Kwoyelo, aliyekuwa mwanacha-
ma wa kwanza mkuu wa kundi
Rilo kuhukumiwa na mahakama

iyo.

Wakati amri hiyo ya mahakama
ikitolewa jana, ilielezwa kuwa
Oktoba mwaka huu, Kwoyelo,
alihukumiwa kifungo cha miaka
40 jela kwa uhalifu wa Kkivita
ikiwa ni pamoja na mauaji,
ubakaji, utumwa, utesaji na
utekaji nyara.

Kulingana na uamuzi wa ma-
hakama, ilielezwa kuwa ilibaini-
ka kwamba Kwoyelo alibainika
kuwa hawezi kulipa fidia yoyote
kwa waathiriwa kutokana na
hali yake ya kiuchumi, na hivyo
kusababisha mahakama kuamu-
ru serikali kubeba gharama hiyo.

“Kiwango cha ukatili wa
Kwoyelo, kulingana na uamuzi
huo, ulikuwa wa dhihirisho la
kushindwa kwa upande wa
serikali ambayo inasababisha
jukumu la mamlaka kulipa fidia
kwa waathiriwa,” uamuzi huo
ulisema.

Ilielezwa kuwa Mahakama pia
ilitoa fidia ya ziada ya pesa
taslimu ya viwango tofauti
kwa waathiriwa wa madhara
mengine yaliyosababishwa na
Kwoyelo, ikiwa ni pamoja na
uharibifu wa mali na wizi.

Ilielezwa kuwa LRA iliyoan-
zishwa mwishoni mwa miaka
ya 1980 kwa lengo la kuipindua
serikali, iliwatendea ukatili Wa-
ganda chini ya uongozi wa Jo-
seph Kony kwa takriban miaka
20 ilipopambana na wanajeshi
kutoka kambi za kaskazini mwa
Uganda.

[libainishwa kuwa vitendo
vya waasi hao ni pamoja na
ubakaji, utekaji nyara, kuwakata
miguu na mikono na midomo
ya waathiriwa na kutumia zana
chafu kuwapiga watu hadi kufa.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa
mwaka 2005, chini ya shinikizo
la kijeshi, LRA ilikimbilia kwenye
misitu isiyo na sheria ya Sudan
Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia
va Congo (DRC) na Jamhuri ya
Afrika ya Kati, ambako pia ili-
fanya vurugu dhidi ya raia.

Ilielezwa kuwa makundi ma-
dogo madogo ndani ya LRA
pamoja na Kony mwenyewe
wanaaminika kuwa bado wanai-
shi katika maeneo hayo, ingawa
mashambulizi sasa hayafanyiki
mara kwa mara.

Jeshi la Uganda lilimkamata
Kwoyelo mwaka 2009 kaskazini
mashariki mwa Congo na kesi
yake ikaingia katika mfumo wa
mahakama ya taifa hilo hadi
ktu_hukumivva kwake mwezi Ago-
sti.

TRT
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Straika
GenGold FC
awaburuza
mastaa

Na Adam Fungamwango

LICHA ya timu yake kuburuza
mkia katika Ligi Kuu Tanzania
Bara, straika wa KenGold, Joshua
Ibrahim, amefikisha mabao manne,
yakiwa ni mengi zaidi kuliko wali-
yofunga washambuliaji maarufu na
wa kigeni wa Simba na Yanga.
Jumapili iliyopita, Joshua alifunga
bao moja katika mchezo wa Ligi
Kuu wakati timu yake ikicheza
dhidi ya Namungo FC kwenye
Uwanja wa Sokoine Mbeya, licha
ya timu yake kufungwa mabao
3-2.

Licha ya KenGold kushika nafasi
ya 16, ambayo ni ya mwisho chini
ya msimamo ikiwa na pointi sita
kwa michezo 14 iliyocheza, idadi
ya mabao aliyofunga mchezaji
hiyo ni kubwa zaidi kuliko mas-
traika wa Simba na Yanga ambao
wengine walisajiliwa kwa mbwem-
bwe, wakiwa na majina makubwa.
Straika huyo amewapiga kumbo,
Leonel Ateba, Mcameroon wa
Simba mwenye mabao matatu
mpaka sasa kwenye Ligi Kuu huku
Mganda Steva Mukwala, amefunga
magoli mawili mpaka sawa na
Valentino Mashaka, aliyepachika
wavuni mabao mawili.

Jean Baleke wa Yanga, raia Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo (DR
Congo), amefunga bao moja wakati
Prince Dube ambaye ni raia wa
Zimbabwe mpaka sasa hajafunga
bao lolote kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Takwimu zinaonyesha Simba na
Yanga kwa sasa zinabebwa zaidi
na viungo washambuliaji katika
ufungaji wa mabao kuliko mas-
traika.

Kwa upande wa Simba, mchezaji
ambaye amefunga mabao mengi
zaidi mpaka sasa ni Jean Charles
Ahoua, ambaye ana mabao matano
mpaka sasa, ambapo upande wa
Yanga mchezaji mwenye mabao
mengi katika kikosi hicho pia,
Pacome Zouzoua, aliyepachika
mabao matatu.

Straika wa Singida Black Stars,
raia wa Kenya, Elvis Rupia ndiye
kinara wa ufungaji mabao hadi ku-
fikia leo, akiwa amepachika mabao
saba, akifuatiwa na washambuliaji
wawili wa Fountain Gate, Selemani
Mwalimu na Edgar William, wenye
mabao matano kila mmoja, ali-
yepachika mabao matano, huku
Ahoua, na Peter Lwasa wa Kagera
Sugar, pia wakiwa na idadi hiyo ya
mabao.

JKT TANZANIA YAFUNGUKA
LIGI KUU ITAKUWA ‘HATARI’

Na Somoe Ng'itu

WAKATI wakiwa katika maandalizi ya
kucheza mechi zao mbili za viporo dhidi
ya Simba na Namungo, uongozi wa JKT
Tanzania umesema mzunguko wa pili wa
Ligi Kuu Bara utakuwa ‘hatari zaidi’, im-
eelezwa.

Ratiba mpya inaonyesha JKT Tanzania
itaifuata Namungo keshokutwa, kwenye
Uwanja wa Majaliwa ulioko Ruangwa
mkoani, Lindi na itacheza kiporo chake
cha pili dhidi ya Simba itafanyika Desem-
ba 24, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa
Habari wa JKT Tanzania, Masau Bwire,
alisema ligi hiyo imekuwa na ushindani
na hakuna mechi rahisi tofauti na ilivy-

okuwa misimu ya nyuma.

Bwire alisema ushindani huo wa
msimu huu unadhihirishwa na tofauti
ndogo ya pointi iliyopo katika msimamo
wa ligi hiyo.

Aliongeza wanaendelea kujipanga ku-
hakikisha wanafanya vyema katika mechi
zao mbili za ‘viporo’ na wamejipanga ku-
vuna pointi kwenye michezo hiyo.

“Tunakwenda kukamilisha mzunguko
wa kwanza, sisi tunakwenda kukamilisha
viporo, mechi zote hizo tutakuwa ugeni-
ni, mzunguko wa kwanza umekuwa na
ushindani mkubwa sana. Hii inaonyesha
kwanza kumekuwa na ushindani mkub-
wa sana.

Hii inaonyesha ligi yetu ina ushindani,
timu yetu timu zinapamba. Wajanja tayari

tunaongezaongeza ili kuimarisha kikosi.
Hii inaonyesha huko tunakokwenda
mambo yatakuwa magumu zaidi,” alise-
ma Bwire.

Katika msimamo wa ligi, JKT Tanzania
iko kwenye nafasi ya nane ikiwa na pointi
18 baada ya kucheza michezo 13 huku
vinara wakiwa ni Azam FC yenye pointi
30 sawa na Singida Black Stars, zote hizo
zimeshuka dimbani michezo 14.

Simba wako katika nafasi ya tatu wak-
iwa na pointi 28 wamecheza mechi 11
na wanafuatiwa na mabingwa watetezi,
Yanga yenye pointi 27.

Ligi hiyo inatarajia kuendelea tena ke-
sho kwa Simba kuikaribisha KenGold FC

KMC Complex.

Kiungo
mshambuliaji
wa Pamba Jiji
FC, Samuel
Antwi (kulia),
akiwania
mpira dhidi
ya mchezaji
wa KMC
katika mechi
va Ligi Kuu
Tanzania
Bara
iliyochezwa
kwenye
Uwanja

wa KMC
Complex,
Dar es
Salaam juzi.
KMC ilipata
ushindi wa
bao 1-0.
PICHA:
MTANDAO

Simba Queens, Yanga zajiimarisha

Na Mwandishi Wetu

KATIKA  kuhakikisha inajiimarisha
zaidi, Simba Queens iko katika hatua za
mwisho za kumsajili kipa Mkenya, Mer-
celina Cedar kutoka Gets Program.

Hata hivyo, Cedar ameshindwa kuitu-
mikia Gets Program kutokana na uon-
gozi wa timu hiyo kushindwa kukamilisha
vibali vya kufanyia kazi nchini.
es Salaam zinasema aliyekuwa kipa wa
Simba Queens, Zubeda Mgunda, am-
etua katika kikosi cha Yanga Princess ili
kuiongezea nguvu timu hiyo inayopa-
mbana kuwania taji la Ligi Kuu ya Wa-

nawake Tanzania kwa mara ya kwanza.

Zubeda ametua Yanga Princess aki-
tokea Get Programs, ambayo imeshind-
wa kulea wachezaji wake kutokana na
changamoto za kiuchumi zinazoikabili
timu hiyo.

“Ameshamalizana na uongozi wa Yanga
Princess katika dirisha dogo, ujio wake
unaifanya Yanga kuwa na magolikipa
wanne, Zubeda amesema yuko tayari
kwenda kupata changamoto mpya,”
kilisema chanzo chetu.

Chanzo hicho kiliongeza pia Yanga
Princess imefanikisha usajili wa beki wa
Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake (Twi-
ga Stars), Diana Mnali, ambaye alikuwa

pia akiichezea Gets Program.

Wakati huo huo, aliyekuwa Kocha
Mkuu wa JKT Queens, Ali Ali, amejiunga
rasmi na kikosi cha Mashujaa Queens.

“Ni utaratibu wa ndani wa taasisi,
Ali sasa ndiye ataiongoza Mashujaa
Queens. Lakini pia kuna wachezaji wapya
wataongezwa na wengine wataachwa
baada ya ujio wa kocha huyo, kwa wale
wasiomjua Ali, ndiye aliyewapa ubingwa
mara tatu JKT Queens,” kiliongeza chanzo
chetu.

Simba Queens yenye pointi 16 ndio
vinara wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanza-
nia.
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UNITED KUMUUZA RASHFORD

MANCHESTER United imesema inamuuza mshambu-
liaji wa Timu ya Taifa ya England, Marcus Rashford, mwe-
nye umri wa miaka 27, na itaidhinisha uhamisho wa bei
ya chini ifikapo Januari. (Gurad)

SALAH, LIVERPOOL SAFI

MSHAMBULIAJI wa Liverpool na Timu ya Taifa ya
Misri, Mohamed Salah mwenye umri wa miaka 32, ana-
karibia kusaini mkataba mpya na klabu hiyo ya England.

(Marca)

ROHL AKARIBIA SHEFFIELD

KLABU ya Southampton inafikiria kumnunua Kocha
wa Sheffield Wednesday mwenye umri wa miaka 35 am-
baye ni raia wa Ujerumani, Danny Rohl, baada ya kum-
fukuza Russell Martin. (Times)

WIRTZ HAKIJAELEWEKA

UHAMISHO wa majira ya kiangazi kuelekea Bayern
Munich, Real Madrid au Manchester City kwa sasa haupo
mezani kwa Mjerumani mwenye umri wa miaka 21 na
kiungo wa kati wa Bayer Leverkusen, Florian Wirtz, am-
baye anatazamiwa kuongeza mkataba wake hadi kufikia
mwaka 2028. (Sky Germany)

STERLING KUBAKIA ARSENAL

WINGA wa Timu ya Taifa ya England, Raheem Sterling,
mwenye umri wa miaka 30 hana mpango wa kukatiza
uhamisho wake wa mkopo katika klabu ya Arsenal licha
ya kutopata namba. (Standard)

KIWIOR NJIA MOJA

MLINZI wa Arsenal, Jakub Kiwior, mwenye umri wa
miaka 24 ameamua kuondoka kwa washikabunduki
hao Januari, huku Napoli ikimtaka mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Poland. (Il Mattino)

KOSTOULAS KUTUA UNITED

KLABU ya Manchester United inamsaka mshambuliaji
wa Olympiacos ya Ugiriki, Charalampos, Kostoulas, mwe-
nye umri wa miaka 17. (Sun)

PALMEIRAS: REIS HAUZWI

OFA ya Brighton ya pauni milioni 20.7 kwa ajili ya
Mbrazil, Vitor Reis (18), imekataliwa, huku Palmeiras
ikiwa tayari kujadili mustakabali wa beki huyo baada ya
mashindano ya Kombe la Klabu bingwa ya Dunia kumal-
izika. (ESPN Bragzil)

AGOUME ANUKIA ARSENAL

ARSENAL inamfuatilia kwa karibu kiungo wa Sevilla
na Timu ya Taifa ya Ufaransa, Lucien Agoume, mwenye
umri wa miaka 22 kama mbadala wa kiungo wa kati wa
Ghana, Thomas Partey (31). (FootballTransfers)

BENZEMA AFIKIRIA KUSTAAFU
MSHAMBULIAJI wa Al-Ittihad na Ufaransa, Karim

Benzema, mwenye umri wa miaka 36 anafikiria kustaafu

mapema mwishoni mwa msimu wa 2024-25. (Relevo)

DELE ALLI KITAELEWEKA

KIUNGO wa kati wa zamani wa Hispania, Cesc Fabre-
gas, ambaye sasa ni Kocha wa Como, amempa, Dele Alli,
mwenye umri wa miaka 28, fursa ya kufanya mazoezi na
timu yake kuanzia Januari. (ESPN)

DONDC(
MAGAZ|¢

LOOKMAN MWANASOKA
BORA WA AFRIKA 2024

® @ ®)\ishindi huyo raia wa Nigeria asema tuzo hiyo ya
CAF ni baraka na...

MARRAKECH, Morocco

ADEMOLA Lookman alitwaa tuzo
ya Shirikisho la Soka Afrika (CAF),
ya Mwanasoka Bora wa mwaka wa
Marrakech nchini, Morocco juzi usi-
ku baada ya msimu mzuri akiwa na
Klabu ya Atalanta na Timu ya Taifa ya
Nigeria.

Mchezaji wa Zambia, Barbara Ban-
da alishinda tuzo ya Mchezaji Bora
wa kike wa baada ya kuipa ubingwa
wa Ligi Kuu ya Soka ya Wanawake ya
Marekani, Orlando Pride na alifunga
bao la ushindi katika fainali dhidi ya
Washington Spirit.

Golikipa wa Afrika Kusini na Klabu
ya Mamelodi Sundowns, Ronwen
Williams, alitwaa tuzo ya golikipa
bora wa mwaka na mchezaji bora wa
ndani.

Lookman mwenye umri wa miaka
27, alifunga hat-trick katika fainali ya
Ligi ya Europa na kuipatia Atalanta in-
ayoshiriki Serie A taji lao la kwanza la
Ulaya, na taji la pili kuu katika historia
ya klabu hiyo ya yenye miaka 117.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa
RB Leipzig, Leicester na Fulham pia

alifunga mara tatu Nigeria ilipotinga
fainali ya Kombe la Mataifa ya Afrika
2024, ambapo walifungwa na Ivory
Coast kwa bao la lala salama la Sebas-
tian Haller.

Lookman alifunga mabao 17 na
kutoa asisti 10 katika michezo 45 ka-
tika mashindano yote kwa Atalanta
msimu wa 2023-24 na ameanza vy-
ema kampeni hii, akifunga magoli 11
katika michezo 19.

“Tuzo hii ni baraka, kutambuliwa
kama mchezaji bora wa Afrika ni
jambo la kushangaza,“ alisema Look-
man mara baada ya kukabidhiwa
tuzo hiyo.

“Miaka minne iliyopita kazi yangu
ilishuka, lakini sasa niko hapa kama
mchezaji bora zaidi barani Afrika.
Usiruhusu kushindwa na kuzuia ndo-
to zako.”

Lookman katika tuzo hiyo ali-
washinda Achraf Hakimi wa Morocco,
mlinda mlango wa Afrika Kusini, Ron-
wen Williams, fowadi wa Borussia
Dortmund, Serhou Guirassy na winga
wa Brighton na raia wa Ivory Coast,
Simon Adingra.

Nigeria imetwaa tuzo hiyo kwa
mara ya pili mfululizo, baada ya mwa-

ka jana kuchukuliwa na mchezaji
mwenzake na Lookman, Victor Osim-
hen. Tuzo hiyo ilianza kutolewa kwa
mara ya kwanza na CAF mwaka 1992.

Sadio Mané, Mohamed Salah,
Pierre- Emerick Aubameyang na Ri-
yad Mahrez wote wameshinda tuzo
hiyo katika miaka ya hivi karibuni.

Samuel Eto'o na Yaya Toure ndio
wanaoshikilia rekodi ya kushinda
mara nyingi zaidi, kila mmoja akitwaa
tuzo hiyo mara nne. Tuzo nyingine
zilichukuliwa na:

Kocha Bora wa Wanaume: Emerse
Fae (Ivory Coast)

Kocha Bora wa Wanawake: Lamia
Boumehdi (TP Mazembe)

Golikipa Bora Wanawake: Chiama-
ka Nnadozie (Nigeria & Paris FC)
Klabu Bora Wanaume: Al Ahly
(Misri)

Klabu Bora Wanawake: TP Mazem-
be (Jamhuri ya Congo)

Mchezaji Chipukizi Wanaume:
Lamine Camara (Senegal & Monaco)
Mchezaji chipukuzi Wanawake:
Doha El Madani (Morocco & AS Far)
Timu Bora Wanaume: Ivory Coast
Timu Bora Wanawake: Nigeria
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Yamal

' kKusaini
mkataba
Barca

BARCELONA, Hispania

WAKALA, Jorge Mendes,
amefichua bila shaka
yoyote, Lamine
Yamal, atasaini
mkataba mpya na
Barcelona.

Yamal ambaye
anaonekana
kuwa mrithi wa
kiti cha enzi cha
Lionel Messi - kwa
mujibu wa wakala
huyo, alisema nyota
huyo msimu amechangia

moja kwa moja kufunga mabao
17 katika mechi 21 kwenye
mashindano yote.

Katika msimu wa joto, wakati
Yamal alipokuwa akisherehek-
ea siku yake ya kuzaliwa ya
kutimiza umri wa miaka 17 na
kushinda Euro 2024, alitajwa
anawaniwa na Paris Saint-Ger-
main. Kama ilivyothibitishwa
baadaye, Barcelona ilipokea
ofa iliyovunja rekodi ya dunia
ya euro milioni 250 kutoka
kwa mabingwa hao wa Ufaran-
sa wakati wa michuano hiyo.
Lakini Barcelona walikataa
kwa uwazi ombi hilo ambalo
halikuwa jaribio la kwanza la

VAN DIJK AIONYA LIVERPOOL

LIVERPOOL, England

VIRGIL van Dijk amewaonya
wachezaji wenzake wa Liver-
pool, majeraha na adhabu kwa
wachezaji yanaweza
kuamua hatima ya
mbio zao za ub-
ingwa wa Ligi Kuu
England.

Wekundu hao
wapo Kkileleni

mwa msimamo,
pointi mbili mbele
ya Chelsea wakiwa
wamecheza mechi -
moja pungufu, lakini sasa
wanapaswa kujiandaa kucheza
bila beki wa kushoto, Andy
Robertson, ambaye alitolewa
kwa kadi nyekundu mapema
katika sare ya mabao 2-2 dhidi
ya Fulham.

Matokeo hayo yanawaacha
Liverpool kuwa na upun-

gufu kwenye ulinzi, ambapo
Ibrahima Konate na Conor
Bradley wote ni majeruhi na
Kostas Tsimikas anarejea tu
kutoka tatizo lake la utimamu
wa mwili, na Van Dijk alikiri
vipindi kama hivi vinaweza
kusaidia sana katika kuamua ni
timu gani itashinda taji la Ligi

PSG kutaka kumtoa Yamal pale
Katalunya.
Mkataba wa sasa wa Yamal
utaendelea hadi msimu wa
joto wa 2026, lakini anajivunia
kifungu cha kuachiwa cha euro
Bilioni moja - kiasi amba-
cho hata PSG watapata shida
kukifikia.
Alipoulizwa swali kuhusu suala
hilo wiki hii, wakala wa Yamal,
Mendes alisema: ,Bila shaka
Lamine Yamal atasaini mka-
' taba mpya Barcelona.”
Makadirio ya sasa
yanaonyesha Yamal
anapata mshahara
wa euri 32,000 kwa
wiki.
Kiasi hicho kinalin-
ganishwa na wa-
hitimu wengine
wa akademi ya
Barcelona ambao
bado hawajasaini
mkataba mpya,
lakini ni ndogo
ukilinganisha na
wachezaji wen-
gine waandam-
izi wa kikosi
hicho. Hata
Pau Cubarsi,
ambaye bado
.analala’
katika klabu
ya La Ma-
sia, ana- Fo="
pata zaidi
ya mara
mbili ya
Yamal.

Kuu England.
“Wacha tuone kitakacho-
tokea,” alisema Van Dijk kabla
ya mechi ya robo fainali ya
Kombe la Carabao dhidi ya
Southampton itakayochezwa
leo.
,Sijui, labda kocha la-
zima awe mbunifu.
.Majeraha yaliyopo
tunapaswa kuyakubali
na kuyashughulikia,
kwa bahati mbaya bila
shaka, lakini tunatu-
maini mambo yatabadi-
- lika na wachezaji watare-
jea haraka iwezekanavyo kwa
njia bora zaidi.
“Imetajwa mara nyingi, ma-
jeruhi yanaongezeka, unaona
hivyo kwa timu tofauti, na ki-
asi cha michezo tunayocheza.
Kisha majeraha yatatokea
na hiyo inaweza kubadilisha
ubora wa michezo pia.
“Lakini nini Manchester City
wamekuwa wakipitia majeraha
na michezo isiyo na msimamo
kwa kupanda na kushuka.
“Sitazungumza juu yao kwa
sababu siwaangazii lakini na-
jua jinsi ilivyo ngumu kupitia
hilo na natumaini hatutapitia
hilo.”

MANCHESTER, England

HARRY Maguire amesema hajaka-
ta tamaa va kuongeza muda wake
wa kukaa Manchester United
baada ya kufanya mazungumzo
‘chanya’ kuhusu mkataba mpya.
Mkataba wa sasa wa Maguire
unatarajiwa kumalizika mwishoni
mwa msimu huu, ingawa United
wana chaguo la kumwongezea
mwaka mmoja hadi kufikia
mwaka 2026.

Beki huyo wa England alikaribia
kuondoka OlId Trafford kwenda
West Ham mwaka jana kabla ya
uhamisho kushindikana.
Amekuwa hana namba ya kudumu
na kushuka kiwango baada ya
kuwasili kwa Matthijs de Ligt na
Leny Yoro majira ya joto.

Lakini baada ya kuonyesha
kiwango kizuri katika ushindi

wa mabao 2-1 wakati United
ilipowachapa Manchester City
Jumanpili iliyopita, mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 31 bado
ana matumaini ya kubaki.

MAGUIRE: NITABAKIA
MANCHESTER'UNITED

“Sijafikiria sana kuhusu hatima
yangu,” alisema Maguire.

“Bado nina mwaka huu kwenda
na chaguo mikononi mwao. Lakini
dalili zote ni chanya kwa sasa.”
Alipoulizwa kama mazungumzo
kuhusu mkataba mpya wa muda
mrefu yanaendelea, Maguire ali-
jibu: ,Ndio."

Maguire alijumuishwa katika
kikosi cha Ruben Amorim kwenye
Uwanja wa Etihad. Lakini mcheza-
ji huyo wa zamani wa Leicester
City alimfanya Erling Haaland
kuwa kimya kabla ya United
kufunga mabao mawili ya dakika
za lala salama na kupata ushindi
mnono kwenye dabi hiyo.
“Umekuwa mwanzo mgumu wa
msimu kwetu na sio sana kwa
mashabiki wetu kushangilia, kwa
hiyo ni kwa ajili yao,” aliongeza
Maguire.

“Nilidhani mchezo ulikuwa wa
50-50, kusema ukweli. Ningeweza
kwenda kwa njia yoyote ile. Ni
uboreshaji lakini bado ni safari
ndefu.”
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KALLY: SIJAFURAHISHWA NA "I
KIWANGO CHA KMCBARA

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kupata ushindi, Kocha
Mkuu wa KMC, Kally Ongalla, amese-
ma bado hajaridhishwa na kiwango
kilichoonyeshwa na wachezaji wake
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
iliyochezwa kwenye Uwanja wa KMC
Complex, Dar es Salaam juzi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kally,
alisema kitu pekee alichofurahia katika
mchezo huo ni kupata pointi tatu amba-
70 zimewasogeza juu ya msimamo lakini
si vinginevyo.

Kally alisema wachezaji wake wali-
cheza kiwango cha chini na kuwapa na-
fasi wapinzani wao kumiliki mpira bila
kuwapa presha.

Kocha huyo alisema wanarejea tena

kwenye uwanja wa mazoezi ili kureke-
bisa hali hiyo.

“Bado safari ni ndefu, sijaridhishwa
na kiwango cha wachezaji wangu, kwa
pointi tatu sawa, lakini kwenye uchezaji
bado, tumewapa nafasi sana wapinzani
wetu kumiliki mpira bila kuwapa presha
yoyote.

Baada ya kuona mambo hayaendi nili-
badilisha ,plan‘ na nikaamua kuchezesha
mastraika wawili, hii imetusaidia sana
kupata ushindi, vinginevyo hali ingeku-
wa tofauti,” alisema kocha huyo.

Ushindi huo umeifanya KMC kupaa
hadi nafasi ya tisa ya msimamo ikifikisha
pointi 18, ikiwa imeshamaliza michezo
yake ya 15 ya mzunguko wa kwanza wa
Ligi Kuu.

Naye Kocha Mkuu wa Pamba Jiji, Fred

Minziro, alisema kipindi cha kwanza
wangeweza kuimaliza mechi kama
wangetumia vizuri nafasi walizotengen-
eza na kuongeza walimiliki mpira wa
kiasi kikubwa.

Minziro alisema alifurahia viwango
vya wachezaji wake wapya, Deus Kaseke
na Habib Kyombo, ambao walicheza
kwa mara ya kwanza katika kikosi hicho,
wakisajiliwa kipindi cha dirisha dogo
mara tu baada ya kufunguliwa.

“Kipindi cha kwanza tungeweza
‘kuia mechi kama tungekuwa makini,
wachezaji walioongezeka wameleta
chachu kwenye mchezo huu licha ya
kupoteza, nadhani watakuwa msaada
mkubwa kwenye timu,”“ alisema Minziro.

Bao pekee katika mchezo huo liliifung-
wa na Hans Masoud.

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya vijana wa umri chini ya miaka 17 (Serengeti Boys), wakifanya mazoezi ili
kujiandaa na mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON U-17), dhidi ya Kenya

Serengeti Boys karata muhimu

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Soka ya Taifa ya vijana ya
umri chini ya miaka 17 (Serengeti Boys),
inakutana na yosso wenzao wa Kenya
katika mechi ya kusaka tiketi ya kushiri-
ki Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika
(AFCON U-17), itakayochezwa leo kwe-
nchini Uganda.

Katika mechi ya kwanza ya Kundi A,
Serengeti Boys ilitoka sare ya bao 1-1 na
wenyeji Uganda na leo inahitaji ushindi
wowote ili kufuzu hatua ya nusu fainali

ya michuano hiyo.

Kocha Mkuu wa Serengeti Boys, Ag-
grey Moris, alisema wachezaji wake
wamejiandaa vyema kuelekea mch-
ezo huo ambao ni muhimu ili kusonga
mbele. Moris alisema watashuka uwan-
jani kwa tahadhari kwa sababu wanafa-
hamu Kenya pia itahitaji kupata matokeo
chanya ili kujiweka katika mazingira ma-
zuri ya kucheza hatua inayofuata.

“Tunaenda kucheza mechi muhimu,
tunajua Kenya pia inawachezaji wenye
uwezo, tumewaandaa vijana kuongeza
umakini na utulivu wanapokaribia ka-

tika lango la mpinzani, tumejipanga ku-
pambana ili kupata ushindi na kujiweka
katika nafasi nzuri,” alisema kocha huyo.

Mechi nyingine ya mashindano hayo
itakayochezwa leo ni kati ya Sudan Kusi-
ni dhidi ya Sudan.

Sudan Kusini watashuka dimbani
wakiwa na kumbukumbu ya ushindi wa
mabao 3-0 waliopata katika mechi ya
kwanza ya Kundi B dhidi ya Somalia.

Fainali ya mashindano hayo yanay-
oshirikisha timu sita kutoka Ukanda
wa Afrika Mashariki na Kati (CECAFA),
itachezwa Desemba 27, mwaka huu.

Mrithi wa Diarra
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kuaminika.

“Amecheza vizuri kwa kujiamini, sasa
hata akiumia Diarra wanachama na
mashabiki wa Yanga hawatakuwa tena
na wasiwasi wa mtu atakayeshika nafasi
yake, tumpongeze na tunaamini atakuwa
na mwendelezo huo siku zote,” aliongeza
ofisa huyo.

Katika Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
huu, Khomeini amedaka michezo miwili
na yote alidaka dakika 90 bila kuruhusu
bao.

Alidaka katika mchezo wa Yanga dhidi
ya Coastal Union uliochezwa Oktoba 26,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Sheikh
binga hao watetezi walishinda bao 1-0
na Novemba 30, mwaka huu timu yake
ilipokuwa ugenini dhidi ya Namungo na
kushinda mabao 2-0.

Wakati huo huo, kikosi cha Yanga
kimeingia kambini mara baada ya kure-
jea nchini kutoka DR Congo, kwa ajili ya
kujiandaa na mechi dhidi ya Mashujaa FC
kutoka Kigoma itakayochezwa kesho

Kocha Mkuu wa Yanga, Sead Ramovic,
amesema atabadilisha mfumo aliocheza
dhidi ya TP Mazembe, kutokana na kuo-
na timu za Ligi Kuu Tanzania Bara zikika-
bia zaidi chini.

Katika msimamo wa Yanga yenye
pointi 27 iko kwenye nafasi ya nne nyu-
ma ya vinara Singida Black Stars, Azam
FC zenye pointi 30 kila moja na Simba
yenye pointi 28.

Simba vaitisha

KenGold FC

zinapocheza nao hata kama ipo chini
katika msimamo wa ligi hiyo.

,Kila mechi ambayo Simba inacheza
ni fainali, haijalishi KenGold ipo
nafasi ya ngapi, hatujawahi kudharau
mechi yoyote, na hii timu wala siyo
timu mbovu kama inavyosemwa, ni
matokeo tu, sisi wachezaji tumeji-
andaa vizuri sana tuna imani mchezo
utakuwa bora na tutashinda,” alisema
Awesu aliyesajiliwa msimu huu aki-
tokea KMC.

Naye Kocha Mkuu wa KenGold, Omari
Kapilima, alisema timu yake imeji-
andaa vyema kukabiliana na Simba
katika mchezo huo wanaotarajia
utakuwa mgumu.

“Tumejiandaa vizuri, Simba ni timu
kubwa, ina benchi bora la ufundi na
wachezaji wa kiwango cha hali ya juu,
lakini na sisi tumejiandaa kukabiliana
nao,” Kapilima alisema.

Aliongeza amewataka wachezaji wake
kuongeza utulivu katika mchezo huo
na anaamini wakiwa makini wa-
naweza kuondoka na pointi tatu.

Kwa sasa Simba iko katika nafasi

ya tatu ya kwenye msimamo wa ligi
ikiwa na pointi 28 baada ya kucheza
michezo 11 wakati KenGold iliyoshuka
dimbani michezo 14 inaburuza mkia
ikiwa na pointi sita kibindoni.
KenGold imeshinda mchezo mmoja,
sare tatu na imepoteza michezo 10.
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MRITHI WA DIARRA

ATAFUTWA YANGA

©® ® ®Khomeini atajwa kubeba mikoba endapo ataendelea kuonyesha...

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Yanga umesema
endapo kipa, Khomeini
Aboubakar, atakuwa na
mwendelezo mzuri, wa-
naamini anafaa kuwa mrithi
sahihi wa kipa wao namba
moja wa sasa, Djigui Diarra,
ambaye ni raia wa Mali, im-
eelezwa.

Khomeini aliingia katika
mechi ya hatua ya makundi
ya mashindano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya
TP Mazembe iliyochezwa
ugenini Mjini Lubumbashi,
Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo (DR Congo) baada ya
Diarra kuumia.

Kabla ya kuumia huko
DR Congo, Diarra aliruhusu
kufungwa bao 1-0 dhidi ya
Azam FC na baadaye nyavu
zake zikatikiswa tena Yanga
ilipofungwa magoli 3-1 na
Tabora United, mechi zote
za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Diarra pia aliruhusu
nyavu zake kutikiswa mara
mbili walipocheza mechi ya
hatua ya makundi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya Al
Hilal ya Sudan na alifungwa
idadi kama hiyo ya mabao
walipokutana ugenini na
MC Alger kwenye michuano
hiyo.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali
Kamwe, alisema Khomein
alionesha kiwango kizuri
kwa dakika 45 za kipindi cha
pili alizocheza katika mch-
ezo huo uliochezwa Juma-
mosi iliyopita na kuongeza
anaonekana atakuwa kuwa
kipa wa kiwango cha juu
nchini Tanzania.

Kamwe alisema baada ya
kipa huyo kuchukua mikoba
ya Diarra, viongozi walikuwa
na wasiwasi na walipata
mshangao kuona amefanya

“Tunaamini kama ataku-
wa na mwendelezo ule tu-
liouona DR Congo, atakuja
kuwa golikipa mzuri siyo
kwa Yanga tu bali hata
kwa taifa, unajua haku-
na aliyeamini kama
angeweza kudaka
vile baada ya ku-
umia kwa Diarra,
kila mmoja alikuwa
na wasiwasi, lakini
dakika 45 za pili ali-
simama imara langoni,
hakuruhusu bao lolote,”
alisema Kamwe.

Katika mchezo huo, Di-
arra aliumia ingawa alijita-
hidi kuendelea na mchezo,
lakini hakurejea tena uwan-
jani baada ya mapumziko
na Khomeini, aliyesajiliwa
mwanzoni mwa msimu huu
akitokea Singida Black Stars
akasimama langoni.

“Aliniambia ilikuwa ni
mechi yake ya kwanza ki-
mataifa na akasema ame-
timiza ndoto yake kwa
sababu  hakuamini  kitu
kama hicho kama anaweza
kucheza mechi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, tena timu
ikiwa ugenini, kwa hiyo
amefurahi sana na imem-

wongezea kujiamini,“ Kam-
we alisema.
Aliongeza pamoja na

huenda akawa mrithi sahihi
wa Diarra, lakini kwa sasa
wanachama na mashabiki
wa Yanga hawatakuwa na
wasiwasi kama kipa huyo
akiwa nje, kwa sababu ki-
wango
alichow-
aonyesha
katika
mechihiyo
ya ki-
mataifa
kimempa |
nafasi ya
kuanza
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

SIMBA YAITISHA KENGOLD

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kumaliza majukumu ya mashindano ya kimataifa,
= Simba inatarajia kukutana na KenGold ikitamba haitakuwa
i na huruma katika mechi hiyo ya Ligi Kuu Tanzania
Bara itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa KMC
Complex, Dar es Salaam.
Akizungumza jijini jana, Kocha Mkuu wa Simba,
Fadlu Davids, alisema watashuka kwa heshima na
kamwe hawatawadharau KenGold kwa sababu

inaburuza mkia katika msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.
'\ Fadlu alisema wanakwenda kukabiliana na timu
hiyo wakifahamu wametoka kupoteza mechi
N iliyopita waliyocheza na Namungo licha ya
g_;‘ { wao kuanza kuongeza kwa mabao 2-0.
& “Tunakwenda kucheza dhidi ya KenGold,
. Nnitimu iliyotoka kupoteza kwa kufungwa
mabao 3-2 dhidi ya Namungo, lakini ikiwa
imetangulia kwa kufunga mabao 2-0, tumei-
chunguza na kujua inacheza vipi na taarifa nyingine
* . ambazo zinabaki mikononi wetu, lakini kifupi wanazuia
L\ zaidi na kushambulia kwa kushtukiza wakiwa na maw-
A inga wao katika mbio, tumeliona hilo, sisi tunasema ha-
\ tutaidharau timu hiyo, ila hatutaionea huruma,” alisema
kocha huyo raia wa Afrika Kusini.
Mara ya mwisho Simba kucheza mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara ilikuwa Novemba 22, mwaka huu
ikivvafunga Pamba Jiji bao 1-0 kwenye Uwan‘a wa
fungwa na Leonel Ateba.
Inakwenda kucheza mchezo huo, siku tatu tu
baada ya kumaliza kucheza mechi ya raundi
ya tatu ya michuano ya Kombe la Shirikisho
Afrika, hatua ya makundi dhidi ya CS Sfaxien
kutoka Tunisia, Mnyama akishinda mabao
2-1, mechi ikipigwa kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.
Kiungo mshambuliaji wa timu hiyo,
Awesu Awesu, aliliambia gazeti hili
wachezaji wote wamejipanga kuhakiki-
sha wanapata ushindi na hawaidharau

hata chembe KenGold, kwa sababu
timu zote za Ligi Kuu hupania zaidi
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