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Nauli treni SGR zapendekezwa 7 I

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Reli Tanzania (TRC) limetan-
gaza nauli pendekezwa kwa reli ya kisasa
(SGR) kutoka Dar es Salaam hadi Dodoma,
zikianzia Sh. 59,494 kwa daraja la kawaida
hadi Sh. 71,392 kwa daraja la kati.

Nauli kwa mtoto wa miaka minne hadi
12 kwa daraja la kawaida kwa ruti hiyo ni
Sh. 29,747 na daraja la kati ni Sh. 35,696.

Taarifa iliyotolewa jana na Kitengo cha
Uhusiano na Mawasiliano cha Mamlaka
ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini (LATRA),
ilibainisha kuwa hayo ni maombi wali-
yopokea kutoka TRC kuhusu nauli ya treni
ya SGR.

Ilibainisha kuwa kutokana na map-
endekezo hayo, Desemba 19 mwaka huu,
LATRA itaitisha mkutano wa kukusanya
maoni ya wadau wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam na baadaye watafanya kwa Morogoro
na kumaliza na Dodoma.

Mapendekezo mengine yaliyotolewa
na TRC kwa safari ya Dar es Salaam-Bahi
kwa daraja la kawaida kwa mkubwa ni Sh.
65,894 na mtoto Sh. 32,947 na daraja la kati
mkubwa ni Sh. 79,072 na mtoto Sh. 39,536.

Nauli ya Dar es Salaam-Soga kwa daraja
la kawaida kwa mkubwa ni Sh. 9494 na
mtoto 4,747 na kwa daraja la kati mkubwa
ni Sh. 11,392 na mtoto Sh. 5,696.

“Nauli ya Dar-Ruvu kwa mkubwa kwa
daraja la kawaida ni Sh. 14,394 na mtoto
7197, daraja la kati ni Sh. 17,272 na mtoto
Sh. 8,636. Dar-Ngerengere daraja la kawai-
da kwa mkubwa ni Sh. 19494 na mtoto
Sh. 9,747 na daraja la kati ni Sh. 23,392 na
mtoto Sh. 11,696,” ilibainisha taarifa hiyo.

Mapendekezo mengine ni Dar-Moro-
goro kwa daraja la kawaida nauli kwa
mkubwa Sh. 24,794 na mtoto Sh. 12,397 na
kwa daraja la kati kutoka Dar-Morogoro
nauli kwa mkubwa ni Sh. 29,752 na mtoto
Sh. 14,876.

Mapendekezo mengine ni Dar-Mkata
kwa daraja la kawaida kwa mkubwa Sh.
30,194 na mtoto Sh. 15,097 na daraja la kati
ni Sh. 36,232 na mtoto Sh. 18,116.

“Nauli ya Dar-Kilosa kwa daraja la kawai-
da kwa mkubwa Sh. 35,694 na mtoto Sh.
17,847 na kwa daraja la kati kwa mkubwa
ni Sh. 42,832 na mtoto Sh. 21,416.

“Daraja la kati kwa safari ya Dar-Kidete
kwa mkubwa wamependekeza iwe Sh.
49,672 na mtoto Sh. 24,836 na daraja la
kawaida kwa mkubwa 41,394 na mtoto Sh.
20,697.

“Daraja la kawaida Dar-Gulwe kwa
mkubwa Sh. 47,294 na mtoto Sh. 23,647 na
kwa daraja la kati nauli inayopendekezwa
kwa mkubwa ni Sh. 56,752 na mtoto Sh.
28,376.

“Dar-Igandu kwa daraja la kawaida
nauli iliyopendekezwa kwa mkubwa ni Sh.
53,294 na mtoto Sh. 26,647 na kwa daraja
la kati kwa mkubwa ni Sh. 63,952 na mtoto
Sh. 31,976,” ilibainisha taarifa hiyo.

Kwa upande wa nauli za awali za kuan-
zia kutoa huduma kituo kwa kituo zilizo-
pendekezwa na TRC kwa Dar-Pugu kwa
daraja la kawaida kwa mkubwa Sh. 4,694
na mtoto Sh. 2,347 na daraja la kati kwa
mkubwa ni Sh. 5,632 na mtoto 2,816.

Akizugumza na Nipashe jana kuhusu
nauli hizo, Mkurugenzi Mkuu wa LATRA,
Habibu Suluo alisema uchukuaji wa mao-

ni kwa wananchi watautekeleza ndani ya
siku 90 (miezi mitatu).

“Tuna wataalamu wa uchumi wa kuan-
galia hizi gharama za uendeshaji, na tuna-
jua SGR inajengwa kwa kodi za Watanza-
nia, tunajua namna ya kuliendesha.

“Lakini, lazima tuwaambie wananchi
TRC wanataka kufanya nini, sisi ni marefa
tunakuwa katikati, tunasikiliza na kufanya
uchambuzi na kupeleka ngazi za serikali,”
alisema.

WADAU WAFUNGUKA

Aliyekuwa Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF),
Francis Nanai alisema bei zote zinazotan-
gazwa zinapaswa kuakisi maisha halisi ya
watu na si vinginevyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC), Anna
Henga alisema nauli zinapaswa kuwa
nafuu ili kuwawezesha wasafiri kutumia
usafiri huo waliokuwa wakiusubiri kwa
muda mrefu.

Mfanyabiashara na Mkazi wa Dodoma,
Judith Petro alisema mradi wa SGR ume-
tekelezwa kwa fedha za wananchi, hivyo
ni lazima bei zake ziendane na maisha ya
kila mtanzania.

Novemba 7 mwaka huu, Mkurugenzi wa
TRC, Masanja Kadogosa wakati wa hafla ya
utiaji saini wa mkataba wenye thamani ya
dola za kimarekani milioni 51 kati ya TRC
na kampuni ya Sung Shin Rolling Stock
Technology (SSRST) kutoka Korea Kusini,
alisema safari za SGR kilometa 300 kati ya
Dar es Salaam na Morogoro zinatarajiwa
kuanza mwezi Februari mwakani.

Naibu Spika wa
Bunge, Mussa
Azzan ‘Zungu’,
akizungumza
wakati akizin-
dua Kkitabu cha
MUONE0Z0 Wa
kuepukana

na magonjwa
yasiyoambukiza,
katika viwanja
vya Taasisi ya
Moyo Jakaya
Kikwete (JKCI),
Muhimbili, jijini
Dar es Salaam
jana. Kulia ni
Mkurugenzi
Mtendaji wa
JKCI, DKk. Peter
Kisenge. PICHA:
PILLY KIGOME

: liva.

Ahukumiwa
. kunyongwa kuua
' mtoto wa mkewe

© Na Halima Ikunji, TABORA

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania Kanda va

: Tabora imewahukumu kunyongwa hadi
¢ kufa watu watatu waliokuwa wanaka-

¢ biliwa na kesi mbili tofauti za mauaji,

: akiwamo aliyemuua mtoto baada ya

¢ kumkuta mama yake anatumia vidonde
¢ vya kupunguza makali ya Virusi vya

: Ukimwi (ARV).

Waliopewa adhabu hiyo ni Haruna

3 Zamoyo, W|Iaya ya Kaliva aliyeua mtoto
: wa mkewe; Allya Shaban na Ally Mtoni

alula, W|Iaya va Uyui mkoani Tabora.

Adhabu hiyo ilitolewa juzi na Demetrio

: Nyakunga, Hakimu Mkazi Mfawidhi wa
: Wilaya ya Tabora aliyekasimiwa mam-
: laka ya ziada ya kusikiliza mashauri ya
* Mahakama Kuu.

Katika shauri la kwanza, mahakama im-

: emhukumu kunyongwa hadi kufa Haruna
¢ Ndayanze baada ya kumtia hatiani kwa

¢ kumuua Kusaga Magulu ambaye alikuwa
: mtoto wa mkewe aliyezaa na mwana-

: mume mwingine.

Upande wa mashtaka, ukiwakilishwa na

: Mawakili Mwerito Ukongoji na Sabrina
: Silayo, ulidai mahakamani kuwa mshtak-
: iwa alitenda kosa hilo Januari 25, 2020

llidaiwa kuwa siku hiyo, mshtakiwa al-

: itimiza nia hiyo ovu kwa kumkata kwa

: panga shingoni na mikononi mtoto wa

: mkewe aliyefahamika kwa jina la Kusaga
: Magulu.

Upande wa mashtaka uliopeleka masha-

: hidi 12, ulidai sababu za mauaji hayo ni

: kutokana na mshtakiwa kumkuta mkewe,
: Stephania Alphoncy akimeza vidonge

¢ vya kupunguza makali ya virusi hivyo.

Hakimu Nyakunga aliwahukumu ku-

: nyongwa washtakiwa hao baada ya ku-
¢ wakuta na hatia ya mauaji.

Katika hatua nyingine, Mahakama Kuu

: Kanda va Tabora imemwachia huru Zen-

: wilayani UyU| aliyekuwa akituhumiwa
: kumua Joseph Elias, kutokana na ku-
: kosekana ushahidi wa kutosha kumtia
¢ hatiani.

Maeneo matano venye shida kimaadili yaanikwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

MATOKEO ya utafiti wa hali ya
uzingatiaji maadili katika utumi-
shi wa umma kwa mwaka 2022
umeonyesha maeneo matano
vinara wa vitendo visivyo vya ki-
adilifu.

Maeneo hayo yaliyolalamikiwa
zaidi kwa kukithiri vitendo hivyo
ni Jeshi la Polisi, Mahakama, un-
unuzi wa umma, mikataba na hu-
duma za ardhi.

Hata hivyo, kiwango cha uzin-
gatiaji wa maadili katika utumi-
shi wa umma kwa mwaka huu
kimeongezeka hadi kufikia asil-

imia 75.9 kulinganishwa na mwa-
ka 2014 ambao kiwango kilikuwa
asilimia 66.1.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
- Menejimenti ya Utumishi na
Utawala Bora, Jenista Mhagama
akitangaza jana matokeo ya
maeneo hayo yahyolalamlklwa
yanashabihiana na matokeo yali-
yotolewa katika utafiti wa kitaifa
kuhusu rushwa, ulioendeshwa na
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) mwaka
2020.

“Utafiti huo pia ulibainisha kati
ya taasisi zinazolalamikiwa kwa

rushwa ni pamoja na Jeshi la Poli-
si, mahakama na usimamizi wa
ardhi,” alisema.

Waziri huyo alisema kuna mae-
neo yanahitaji kuboreshwa au
kutiliwa mkazo ikiwamo ufuatil-
iaji wa kila mara wa uzingatiaji wa
kanuni za maadili kwa watumishi
wa umma.

“Kuna haja kuwa na mafunzo
endelevu kwa watumishi ambao
wako kazini, wale wanaoajiriwa
kwa mara ya kwanza na elimu
kwa umma na usimamizi wa uz-
ingatiaji wa maadili katika utoaji
wa huduma wakati wa majanga
ya kitaifa kama vile UVIKO-19,”

alisema.

Kuhusu kiwango cha uzin-
gatiaji wa maadili, waziri huyo
alisema kimeongezeka kwa
wastani wa asilimia 9.8 kwa mwa-
ka 2022.

“Matokeo ya utafiti huu yanao-
nyesha juhudi za serikali za
kuchukua hatua mbalimbali
za kuweka misingi imara ya usi-
mamizi wa maadili, kuweka maz-
ingira wezeshi na kuimarisha
uwajibikaji katika utumishi wa
umma,” alisema.

Alimwagiza Katibu Mkuu wa
Ofisi hiyo kufanya kikao kazi
cha pamoja na wadau kwa ajili

ya kufanya majadiliano ya kina
kuhusu matokeo ya utafiti huo
na kuja na mikakati ya ufuatil-
iaji wa uzingatiaji wa maadili
katika sekta zote kulingana na
matokeo.

“Waajiri wahakikishe wanaten-
ga bajeti ya mafunzo ya maadili
na kuendesha mafunzo kwa wa-
tumishi wa umma walio kazini na
wale wanaoajiriwa.

“Waajiri pia wanaweka na kui-
marisha mifumo ya utoaji wa
mrejesho ndani ya taasisi zao ili
kuendelea kutoa fursa kwa wa-
nanchi kukemea vitendo vya uki-
ukwaji wa maadili,” alisema.
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Mwalimu jela miaka 20

kwa unyanyasaji watoto

Na Friday Simbaya, IRINGA

MAHAKAMA ya Wilaya ya
Mufindi imemhukumu kifungo
cha miaka 20 jela Jalio Mtanga
(53) ambaye ni mwalimu wa
Shule ya Msingi Nyololo baada
ya kutiwa hatiani kwa makosa
saba ya ukatili mkubwa wa kijin-
sia aliowafanyia wanafunzi saba
wa shule hiyo.

Mwalimu huyo amehukumi-
wa baada ya ushahidi kuthibiti-
sha kufanya kosa la ukatili
mkubwa wa kijinsia ambalo ni
kinyume cha kifungu cha 138 C
cha Sheria ya Kanuni za Adhabu.

Ilidaiwa mahakamani hapo
kuwa mshtakiwa huyo kwa
nyakati tofauti, aliwafanyia uka-
tili huo watoto wa shule hiyo
wenye umri kati ya miaka 10 na
16 ambao alikuwa akiwarubuni
kwa kuwaambia wakusanye
madaftari na kisha kupeleka
ofisini kwake ambako ndiko ali-
kuwa akitekeleza unyama huo.

Wakili wa Serikali Twide Man-
gula baada ya mshtakiwa kutiwa
hatiani, aliiomba mahakama
hiyo itoe adhabu kali kutokana
na kukithiri kwa vitendo hivyo
huku waathirika wakubwa wa
vitendo hivyo wakiwa watoto

wa kike.

Akisoma hukumu, Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Benedict
Nkomola alisema kutokana na
ushahidi uliotolewa mahakama-
ni hapo, Mtanga anastahili kifun-
go hicho ili iwe fundisho kwake

na jamii kwa ujumla.

Mshtakiwa alipopewa na-
fasi ya kujitetea, aliiomba
mahakama impunguzie ad-
habu kwa kuwa ana familia inay-
omtegemea.

Hata hivyo, mahakama ilitu-
pilia mbali maombi hayo na
kumhukumu kutumikia kifungo
hicho jela.

b

Makamu wa Rais wa Kampuni ya Mafuta na Gesi ya Equinor Norway, Nina Koch (ku-
shoto), akijadiliana jambo na Waziri wa Nishati, January Makamba, walipokutana kwa
mazungumzo kuhusu utekelezaji wa mradi wa kuchakata na kusindika gesi asilia (LNQ)
mkoani Lindi, jijini Dodoma juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wafungwa wapewa msaada wa magodoro siku ya Uhuru

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

UONGOZI wa Wilaya ya Singida
kwa kushirikiana na wadau wa
maendeleo umetoa magorodo
74 na mablanketi 143 kusaidia
wafungwa na mahabusu katika
Gereza la Wilaya ya Singida ikiwa
ni sehemu ya maadhimisho ya
Miaka 61 ya Uhuru wa Tanzania
Bara.

Vifaa hivyo vilikabidhiwa jana
na Mkuu wa Wilaya ya Singida,
Paskas Mulagiri kwa Mkuu wa Ger-
eza hilo, Mohammed Ng'anzi.

Mulagiri aliwashukuru wadau
waliosaidia kutoa vifaa hivyo na

kuwataka wengine wajitokeze ku-
saidia makundi mengine ya watu
wenye uhitaji ambao wanakabili-
wa na kero mbalimbali.

Katibu Tawala Mkoa wa Sin-
gida, Dorothy Mwaluko, akiwasili-
sha mada ya uzalendo, amani na
tunu za taifa katika mdahalo wa
kuadhimisha Miaka 61 ya Uhuru,
alisema kwa sasa kuna mmomo-
nyoko mkubwa wa maadili, hasa
kwa vijana waliozaliwa kuanzia
miaka ya 1970.

“Watoto wetu ambao ndiyo
tunasema ni taifa la kesho hawa-
jui uzalendo, hawajui lipi zuri na
lipi baya, vijana wengi wanaiga
mambo ya ovyo tu na wanaitumia

vibaya teknolojia,” alisema.

Mwaluko pia alionyesha ku-
chukizwa na watumishi wa umma
kwa kutohudhuria mdahalo huo
uliofanyika Chuo cha Uhasibu Sin-
gida.

Alisema katika ofisi ya mkoa
kuna watumishi 99 lakini ni
mmoja tu aliyehudhuria mdahalo
huo, watumishi wa Halmashauri
ya Manispaa walikuwa wanane
wakati wa Halmashauri ya Wilaya
ya Singida walikuwa 10.

“Pale sekretarieti ya mkoa nina
wafanyakazi 99 lakini leo hapa
yupo mmoja, ndiyo muone huu
uzalendo tunaouzungumza upo
wapi, “ alisema huku akiwasimam-

isha wafanyakazi wa Manispaa
ya Singida na wa Halmashauri ya
Wilaya ya Singida ambao walione-
kana wachache.

Mkuu wa Wilaya ya Singida,
Mulagiri, akifungua mdahalo huo,
alisema tangu uhuru hadi sasa
yapo maendeleo makubwa yame-
fanyika nchini.

Asimilia kubwa ya watanzania
wapo chini ya umri wa uhuru
wetu, hivyo huenda huko nyu-
ma hawajui hali ilivyokuwa na
hivyo wanakuwa wanalalamika
tu kuwa serikali hajafanya kitu
wakati sio kweli, mambo mengi ya
maendeleo yamefanyika,”
ma.

NIT yajizatiti uzalishaji wa
wataalamu usafiri wa anga

Na Mwandishi Wetu

CHUO cha Taifa cha Usafirishaji
(NIT) kimeadhimisha Siku ya
Kimataifa ya Usafiri wa Anga
Duniani (ICAD) huku kipaumbele
kikubwa kikiwa ni kuzalisha rasili-
mali watu ya kutosha ili kukidhi
mahitaji katika sekta hiyo yenye
upungufu mkubwa wa wafan-
yakazi wazawa.

Akizungumza katika Kam-

pasi Kuu ya chuo iliyoko Mabibo
mkoani Dar es Salaam wakati wa
maadhimisho hayo juzi, Mkuu wa
Shule Kuu ya Anga na Teknolojia,
Deniss Mwageni alisema:

“NIT kama mdau mkubwa wa
sekta ya usafiri wa anga, tunaa-
dhimisha siku hii ya kimataifa ya
usafiri wa anga duniani tukihakik-
isha tunaendelea kutoa mafunzo
bora na stahiki yanayokidhi mahi-
taji ya sekta hii.

“Sekta hii ya anga nchini na du-
niani imekuwa ikihangaika kupata
rasilimali watu ya kutosha, hivyo
ni wajibu wetu kama taasisi ku-
hakikisha tunazalisha wahitimu
wa kutosha kwenda kupunguza
tatizo hili.

“Kwa sasa, mahitaji wa sekta ya
anga kwa upande wa marubani
pekee ni 1,898 ambapo kwa sasa
tunao marubani 1,248. Kati yao,
wazawa ni 608 na wageni ni 640.
Na mpaka kufika mwaka 2025,
mahitaji yatakuwa marubani
2,523

Alisema kuwa ili kutatua tatizo
la uhaba wa marubani, NIT iko
katika hatua za mwisho za kuanza
kufundisha kozi hiyo, tayari

ikiwa imeshapata ndege mbili za
mafunzo kwa msaada wa serikali.
Pamoja na hayo, Mkuu huyo
Shule Kuu ya Anga alisema katika
maeneo mengine, NIT imepata ith-
ibati za mafunzo ya kozi mbili za
usafiri wa anga (kozi za uhandisi
wa matengenezo ya ndege pamo-
ja na uendeshaji wa safari za
ndege) kutoka Mamlaka ya Usafiri
wa Anga ya Tanzania (TCAA).
“Upatikanaji wa ithibati hizi ni

ishara tosha kuwa chuo chetu
sasa kimeshafikia viwango vya
kimataifa ambavyo vinahitajika
katika uzalishaji wa wahandisi wa
matengenezo ya ndege.

“Ni imani yetu kuwa uhaba wa
wahandisi hawa utakuwa historia
baada ya miaka michache ijayo,”
alisema Mwageni na kubainisha
kuwa kwa sasa chuo kinaendelea
na ujenzi wa majengo matano
yanayojengwa katika kampasi
kuu mkoani Dar es Salaam kupi-
tia mradi wa Benki ya Dunia wa
EASTRIP.

Alisema majengo mengine am-
bayo yanajengwa ni pamoja na
majengo manne kwenye Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Kili-
manjaro (KIA).

Alisema katika kuhakikisha
chuo kinakuwa na wakufunzi wa
kutosha na wenye vigezo vina-
vyokubaliwa na TCAA, chuo kime-
wapeleka wakufunzi 13 nje ya
nchi kuongeza ujuzi kwenye eneo
la mafunzo ya anga.

“Tumepeleka wakufunzi wawili
Marekani huku wakufunzi sita
wakienda Ethiopia, wawili Uin-
gereza, watatu wakienda Afrika
ya Kusini na mmoja ameshahitimu
na wengine kadhaa wamekwenda
China.

“Vilevile, tupo kwenye mchakato
wa maongezi na Shirika La Ki-
mataifa la Usafiri wa Anga Duni-
ani (IATA) na ICAQ ili kuhakikisha
mitihani ya leseni za kimataifa
zinazotolewa na mashirika hayo
zinafanyika chuoni hapa.

“Kwa namna ya pekee niwashuk-
uru Benki ya Dunia kwa kufadhili
kituo chetu cha umahiri ambacho
ni cha muhimu sana kwa ustawi
wa sekta ya uchukuzi na sekta
ndogo va usafiri wa anga nchini,”
alisema.

Kiongozi huyo alisema NIT ni
moja ya Vyuo vinne nchini vi-
navyotekeleza mradi huo wa
kikanda kwa kuanzisha Kituo cha
Umahiri cha Mafunzo ya Taaluma
za Usafiri wa Anga na Operesheni
za Usafirshaji (COEATO).

alise-

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No.175 of 2022
In the matter of the Estate of the late PIUS ALANUS

MHUSU 0f Kizota within Dodoma City
And

In the matter of an application for letters of
administration by 0SWAD MWAJOMBE.

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
letters of Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 09
Day of 01,2023

Dated at Dodoma this 07 day of 12, 2022
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Familia zinavyowageuza watoto
kitega uchumi kupitia ukahaba

N| suUra nyingine va ukatili wa k

Na Halfani Chusi

‘ UJIANDAE utoke mapema leo, hatu-
jui jioni tutakula nini. Hela uliyokuja
nayo juzi imeisha, jitahidi leo urudi
na hela mwanangu,” mama mwenye

umri wa makamo anasikika akitoa maele-

kezo kwa binti yake.

Nimajirayasaal0 jioni, maeneo ya Mwa-
nanyamala wilayani Kinondoni mkoani
Dar es Salaam, Nipashe inashuhudia aina
nyingine ya ukatili dhidi ya watoto, safari
hii ukifanywa na mzazi dhidi ya mwanawe.

Mama huyo (jina tunalo) anaendelea
kutoa maelekezo kwa bintiye huyo, akita-
mka: “Baba yako akiniuliza umeenda wapi,
nitamwambia ‘nimemtuma kwa shangazi
yake Kibiti’, na wewe akikupigia simu um-
weleze hivyo hivyo, sawa mwanangu?

“Lakini usisahau khanga ya kujitanda
unapokaribia kufika hapa nyumbani
wakati wa kurudi ili hata akikuona, asije
kujua kinachoendelea”.

Mara moja Nipashe inaamua kufuatilia
nyendo za binti huyo na kujiridhisha ana
umri wa miaka 16 na amekuwa akitumik-
ishwa kingono na mama yake mzazi ili ku-
pata fedha za kukidhi mahitaji ya familia.

Inapotimu saa moja jioni, mwili wake
akiwa ameutanda kwa khanga, binti huyo
(jina tunalihifadhi) anaondoka nyumbani
kwao Mwananyamala kwenda maeneo

JINSia Nnchini

atoto wanavyotumikishwa kingono Dar

Mchezo unavyosukwa

Mama ndiye huandaa
mazingira ya kipato [ J

kinachohitajika kwa ®
siku husika kwa

kutoa msisitizo kwa

binti saa chache

kabla.

Siri hiyo hahusishwi .
baba, hii hutokana na
wengi kutumbukia
kwenye ulevi
uliopitiliza na
kusahau majukumu.

Kuficha sura ni moja
ya nyenzo muhimu
inayotolewa ha
mzazi kwa mtoto
wakati wa kutoka na
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Hatari wanazokutana nazo

"Kuna wakati
unapatana na
mwanamume, ° i

mkishafika eneo la
tukio anakulazimisha
kukuingilia kinyume
na maumbile. Ukikataa
anakutolea bastola au

kisu,".

Wanaume wengi
hawataki kutumia
kinga lichaya
kukubaliana awali.

"Shida nyingine hutokea

pale unapokutana

ametumia dawa za

kuongeza nguvu za kiume,
kumhudumia inakuwa
shida kwa sababu mara
hyingi kunatokea
mchubuko unaosababisha
maumivu makali,".

kurudi nyumbani.

maarufu kwa starehe wilayani Kinondoni
kusaka wateja.

Mara moja Nipashe inabaini maeneo
hayo yana idadi kubwa ya wanawake wa-
naojihusisha na biashara ya ngono, wengi
wao kimwonekano ni mabinti wenye umri
mdogo na hata watoto.

Vilevile, ni mandhari yenye baridi kali,
usalama mdogo wa mali za wasio wenyeji
wa maeneo hayo huku mbu wakitawala
makazi.

Majira ya saa nne usiku, akiwa pembeni
mwa barabara inayopita karibu na klabu
ya usiku wilayani Kinondoni, binti huyo
anakunja khanga yake na kuiweka kwe-
nye mkoba mdogo aliokuwa nao tangu

Saa 1 usiku
uda ampao .
ey X

biashara huanza
kufanyika kwenye '.‘
viunga mbalimbali
vya mji hasa
vilivyojificha.

"Kingine, unapatana na
mwanamume mmoja
lakini ukishafika naye
eneo la kukutana
kimwili, unavamiwa na
wanaume zaidi ya b na
wote wanataka kufanya
ha wewe, wanapanga

alipoanza safari yake nyumbani Mwanany-
amala na kubaki na nguo za kusitiri mae-
neo maalum tu.

Nipashe iliyoguswa na mkasa huo, in-
ashuhudia binti huyo akimfuata mmoja
wa wanaume wanaoingia ndani ya klabu
hiyo na kumkaribisha kwa rejesta ya ma-
hali hapo, akimshika mkono wa kushoto
na kusema:

“Karibu kaka nikuhudumie, umepen-
deza! Tena wewe bonge nitakuboreshea
huduma! Nina bei mbili - ya kinga na ya
bila kinga. Ya kinga bei ndogo, bila kinga
bei kubwa.”

Baada ya mazungumzo mafupi, wawili
hao wanaelewana na kuondoka eneo hilo
kwenda wanakojua kutimiziana haja zao
za kimwili.

USHUHUDA WA BINTI

Asubuhi siku inayofuata, Nipashe ina-
zungumza na binti huyo, akikiri familia
yake kumtegemea katika kukidhi mahitaji,
hasa chakula.

“Maisha yetu ni magumu sana, baba
yangu ni teja (mraibu wa dawa za kulevya),
mama yangu ndo hivyo hivyo, hajiwezi ka-
bisa kiuchumi na mimi nimekatisha mas-
omo yangu nikiwa darasa la sita kutokana
na hali duni ya maisha,” anasema.

Hata hivyo, ugumu wa maisha si sababu
ya kuhalalisha vitendo hivyo kwa kuwa

Chanzo: N IPAS H E

mwanamume am baye I
" z P

dili la kufanya hivyo,".

vinakinzana na Sheria ya Mtoto ya Mwaka
2009 na mikataba ya kimataifa kuhusu
haki za watoto ambayo Tanzania imeiri-
dhia ukiwamo Mkataba wa Kimataifa wa
Haki za Mtoto (CRC) wa Mwaka 1989 na
Mkataba wa Afrika wa Haki na Ustawi wa
Mtoto (ACRWC) wa Mwaka 1990, yote iki-
zuia utumikishwaji wa watoto.

Binti huyo anaendelea na simulizi yake
kwa Nipashe, akiwasilisha: “Kuna siku tu-
nalala njaa, hapo mama sasa analazimisha
niende nikadange (kufanya biashara ya
ngono) lakini kwa kumficha baba asijue,
mama huwa ananipa mbinu za kumfanya
baba asijue kinachoendelea.

“Kuna muda unakutana na wahuni wa-
nakuibia hata hicho kidogo ulichopata la-
kini wakati mwingine unatoka na mwana-
mume, baada ya kumaliza haja zake hatoi
fedha.

“Kuna muda mwingine unakubaliana
na mwanamume mtumie kinga, lakini
mkifika guest (nyumba ya kulala wageni)
anakugeuka, hataki kuvaa kinga, anakula-
zimisha kufanya hivyo hivyo wakati ham-
japatana kwa bei ya kufanya bila kinga.

“Shida nyingine hutokea pale unapo-
kutana mwanamume ambaye ametumia
dawa za kuongeza nguvu za kiume, kum-
hudumia inakuwa shida kwa sababu mara
nyingi kunatokea mchubuko unaosababi-
sha maumivu makali.

“Kuna wakati unapatana na mwana-
mume, mkishafika eneo la tukio anakula-
zimisha kukuingilia kinyume na maum-
bile. Ukikataa anakutolea kitu cha kutisha
kama bastola au kisu, mradi tu afanikishe
haja yake.

“Kingine, unapatana na mwanamume
mmoja lakini ukishafika naye eneo la ku-
kutana kimwili, unavamiwa na wanaume
zaidi ya watano na wote wanataka ku-
fanya na wewe, wanapanga dili la kufanya
hivyo, nimeshuhudia wenzangu wengi
linawatokea hilo,” anasimulia.

Nipashe inapohoji hali ya maambukizi
ya Virusi vya Ukimwi (VVU), binti huyo
anasema hana uhakika kama yuko salama
ama la kwa kuwa hajapima afya yake.

KAULI YA WAZAZ1
Nipashe inaingia sebuleni kwa mama

mzazi wa binti huyo kupata undani wa
madhila dhidi ya mwanawe.

Pasi na kujua Nipashe ina ushuhuda wa
kina kuhusu kinachoendelea, mama huyo
anayevuta sigara, anakana kumtumikisha
kingono mwanawe, akisema:

“Hakuna ukweli wowote, hapa nyum-
bani kila mtu ni mpambanaji. Kama yeye
(binti yake) anafanya mambo hayo, ni juu
yake. Hata akidanga, atajua mwenyewe,
na wewe mwandishi ushaanza ‘chimbu-
chimbu’ (udadisi) zako, nipishe mie nien-
delee kuvuta sigara yangu.”

Hata hivyo, majibu ya mama huyo
anayekiri kutojali makuzi ya mwanawe
huyo, yanakinzana na Sheria ya Mtoto
ya Mwaka 2009 inayoelekeza wazazi na
walezi kuwalinda watoto dhidi ya vitendo
vyote vya ukatili.

Nipashe pia inazungumza na baba wa
binti huyo (jina tunalo) ambaye anadai
kutokuwa na taarifa za mwanawe kutu-
mikishwa kingono, akiahidi kufuatilia ny-
endo zake.

ITAENDELEA KESHO
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TANGAZO

Mafani

WAKATI Tanzania inatimiza miaka 61ya
uhuru wa Tangayika, Shirika la bima

Zanzibar (ZIC) limeongeza ufanisi
katika utendaji wake wa kazi.

Shirika hilo linashirikiana na wadau
mbalimbali na kuondokana na utaratibu
wa kufanya biashara kwa kusubiri
kufikiwa na badala yake linawafuata
wateja walipo ili kutambua mahitaji
yao.

Katika  kuwafikia wateja shirika
limefungua matawi yake katika mikoa
mbalimbali ya Tanzania ikiwemo Dar es
salaam, Arusha, Tanga, Mbeya, Mtwara,
Dodoma, Mwanza na Shinyanga.

Mkurugenzi mwendeshaji wa shirika
hilo Nd.Arafat Ali Haji, anasema hali
hiyo inaongeza imani kwa wateja juu ya
shirika hilo na imekuwa ndiyo chachu
ya mafanikio ya shirika hilo kongwe la
bima linalomilikiwa na Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar.

Lengo la kufanya kazi pamoja na taasisi
za kibenki na Mitandao ya simu ni
kuongeza mapato ya shirika hilo na
kupunguza utegemezi wa kupata

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
SHIRIKA LA BIMA LA ZANZIBAR (ZIC)

biashara kutoka sehemu moja.

Nd. Arafat amesema kutokana na wingi
wa wawekezaji wanaofika visiwani
Zanzibar, shirika hilo limejipanga kutoa
huduma kwa wawekezaji kutoka nchi
mbali mbali ili waweze kuwekeza na
kulinda uwekezaji wao kwa kukata bima
zinazotolewa na ZIC.

Shirika hilo limeanzisha bidhaa ambazo
zitawapa unafuu watalii watapokuwa
Zanzibar. Mtalii akikata bima ya safari
shirika hilo linamuhakikishia
atakapopata dharura yoyote iwe ya
kiafya, msiba au kupoteza vitu vyake
shirika la bima litamuhakikishia
usalama wa mali zake.

Anasema hatua hiyo inawahakikishia
watalii  wanaofika Zanzibar kuwa
salama na kuwapa imani
wanatembelea eneo sahihi hasa
ikizingatiwa kuwa utalii ni sehemu
kubwa ya ajira kwa wazanzibari na
watanzania.

Nd. Arafat anasema katika kuunga
mkono jitihada za Serikali, Shirika la
bima la Zanzibar linahakikisha watalii

Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

Mkurugenzi Mwendeshaji wa Zanzibar Insurance Corporation muda mfupi baada ya kupdkea
tuzo katika hafla ya upokeaji tuzo za wakurugenzi/watendaji bora 100 kwa mwaka 2022

wanabaki salama na idadi yao
kuongezeka ili kuongeza ukusanyaji wa
kodi na kasi ya ukuaji wa uchumi wa
Zanzibar.

Mipango ya shirika hilo ni kuwekeza
katika majengo ya kibiashara ili
kuongeza thamani ya shirika na
ukubwa wa mtaji wa kutoa huduma
kubwa zaidi.

Akizungumzia changamoto ya urasimu
wa ulipaji wa fidia kwa wateja wa bima,
Mkurugenzi huyo anasema utaratibu
wa sasa umebadilika na ndaniya siku 10
wateja wao wanauhakika wa kulipwa
fidia baada ya kupata majanga na
kulipwa kinachostahiki.

Anasema katika kulitekeleza hilo pia
wanakumbana na changamoto vya
madai hewa ambayo yanatengenezwa
kwa lengo la kujipatia fedha.

Mkurugenzi huyo anasema, matarajio
ya shirika katika kuongeza utoaji wa
huduma linakusudia kubuni bidhaa
mpya zitakazoendana na mahitaji ya
wateja wake.

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Shirika la bima Zanzibar (zic) tunaungana na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mhe. Dr.Samia Suluhu Hassan na Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar Mhe. Dr. Hussein Ali Mwinyi na Watanzania wote katika kusherehekea
Maadhimisho ya Miaka 61ya Uhuru wa Tanzania. 1961-2022

MIAKAYA UHURU

Uhuru Wetu ni Tunu Yetu, Tuulinde Tuutunze na Tuuheshimu

HEAD OFFICE;

Fax: +225-24 2232422, Email: zichq@zic.co.tz

(Maisara) Mpirani, P.0.Box:432, Zanzibar, Tel:+255 24 2232676 / 2233867 /2239504
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NIpas

MWANGA WA JAMII

Maboresho yahitajtka zaidi katika viwanja vya michezo

ILI wanamichezo wafanye vizuri katika mashindano mbalimbali wanay-
oshiriki ndani na nje ya nchi, ni lazima wawe wamefanya maandalizi katika
viwanja vyenye ubora unaohitajika kulingana na mahitaji ya mchezo husika.

Mchezaji au timu inayofanya mazoezi kwenye uwanja wenye sifa, hu-
changia kukuza kipaji na ubora wake, na mwisho wa siku, matokeo chanya
yanayotarajiwa hupatikana.

Huwezi kuona timu inafanikiwa kwa kutofanya maandalizi yake kwenye
viwanja vyenye sifa zinazostahili, na endapo ikatokea hivyo, basi itakuwa
imebebwa au wamebebwa na neno bahati.

Ni kweli bahati huchukua nafasi katika michezo kwa sababu katika
upande wa soka tumewahi kushuhudia timu inayotawala mpira kwa muda
mrefu, ikashindwa kufunga mabao pale wanapotengeneza nafasi, na mpin-
zani wake akawa makini kwa kutumia vyema nafasi moja au mbili ilizopata,
ikaibuka na ushindi.

Idadi kubwa ya timu zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, hazija viwanja
vyake binafsi, baadhi hutumia viwanja vya kukodi vinavyomilikiwa na taasi-
si mbalimbali na klabu nyingine zenyewe hutumia viwanja vya shule, hali
ambayo husababisha kusimama kwa programu za mazoezi pale wamiliki
wanapokuwa na shughuli zao binafsi, au wanapokuwa wametoa ruhusa
kwa watu wengine kutumia viwanja hivyo.

Hongera kwa Azam FC, Ihefu SC, JKT Tanzania, Mtibwa Sugar, Fountain
Gate Academy, Gwambina FC na wengine ambao wamejaribu kujenga vi-
wanja vyao kwa ajili ya kutumia kwenye michezo yao ya nyumbani.

Wakati kukiwa na kanuni maalumu inayozitaka timu zinazoshiriki kuwa
na viwanja vyake, kanuni hiyo ikiwa na zaidi ya miaka mitano sasa, bado
zipo klabu zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara au Ligi ya Championship,
zikiwa hazina hata uwanja wa mazoezi, hali ya kuwa biashara yake kubwa
ni kucheza mpira. Ni ngumu kwa timu kupata mafanikio wakati mambo ya
msingi ambayo yamekuwa yakinadiwa na viongozi pale wanapokuwa kwe-
nye kampeni wakijinadi watajenga viwanja, wengine wakidiriki kutaja na
siku atakazoleta mabadiliko, kwa kukosa kitendea kazi muhimu.

Kama Thefu na Gwambina zimeweza kujenga uwanja, kwa nini timu ny-
ingine zinashindwa kupambana kuhakikisha zinapata miundo mbinu hiyo
na kujiondoa katika gharama ya kulipia viwanja vya kukodi?

Umefika wakati viongozi waliopewa dhamana ya kuzisimamia klabu hizi
wakatimiza ndoto za wanachama na mashabiki wao kwa kuacha alama
siku watakayoondoka, kwa kujenga viwanja ambavyo vitasaidia kuendeleza
wachezaji wao kuanzia wa timu za watoto hadi wakubwa, alama ambayo
itabakia kwenye vitabu vya kumbukumbu vya klabu hiyo husika kwa muda
wote. Pia tunalikumbusha Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), kukaa tena na
wadau wanaomiliki viwanja kuingia mikataba maalumu itakayosaidia timu
au shirikisho hilo kufanya matengezo yatakayosaidia kuboresha viwanja
husika na kutimika kwa michezo yote.

Kukosekana kwa viwanja bora mikoani, kunawanyima haki mashabiki wa
timu husika kuzishangilia na kuwashuhudia wachezaji wao mubashara wa-
napocheza na badala yake, timu hulazimika kuhamia kwenye kiwanja king-
ine kilichoko mkoa wa jirani kucheza mechi zake za nyumbani.

Mbali na kupoteza haki ya kuwa nyumbani, lakini timu hukosa mapato
kwa sababu huonekana kama mwenyeji naye yuko ugenini, tukae chini
upya tufanyie kazi utekelezaji wa maboresho ya viwanja kwa vitendo na si
kutoa taarifa za kufungia viwanja.

Huku umaarufu wa mchezo wa ngumi ukirejea kwa kasi, bado hali im-
ekuwa ni mbaya kwa mabondia wa hapa nchini kufanya mazoezi katika
maeneo ambayo si rasmi ambayo hayawasaidii kwenye kujiimarisha vizuri.
Lakini mazingira hayo hayavutii kupata mabondia chipukizi kwa sababu ya
uchakavu wa vifaa au maeneo ambayo hutumika kujifua.

Tatizo hili pia liko kwa wanariadha, hawa ndio wanakosa sehemu sahihi
za kufanyia mazoezi kulingana na mchezo wanaoshiriki, ama wanafanyia
mazoezi barabarani au kwenye sakafu ambazo hazina ubora unaotakiwa
kufuatana na mchezo wao.

Bila miundo mbinu sahihi, bado safari ya mafanikio kwa wanamichezo
nchini itaendelea kuwa ngumu hata kama watapata makocha na vifaa vy-
enye ubora.
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THE GUARDIAN LIMITED
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Na Adam
Fungamwango
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B Muungwana Lazima Nilonge

LIGI Kuu imesimama wiki hii kupisha
mashindano ya Kombe la Shirikisho
la Soka Nchini (TFF), maarufu kama
Kombe la FA, ambalo husaka bingwa
atakayeiwakilisha Tanzania Bara katika
michuano ya kimataifa ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Tofauti na Ligi Kuu ambayo mpaka
timu ipande daraja, michuano hii ina-
zishirikisha kuanzia madaraja ya chini
kuliko hata za juu.

Karibuni kila mwaka huwa tunaona
kuna baadhi ya timu za madaraja ya
chini zinajitutumua wakati mwingine
kufanya maajabu kwenye michuano
hii, ikiwa ni pamoja na kuwaangu-
sha wakongwe, lakini mbele ya sa-
fari zinatolewa kutokana na kukosa
uzoefu pamoja na viwango vidogo vya
wachezaji wao.

Ofisa Habari wa TFF, Clifford Ndimbo,
amewataka mashabiki wa soka walio
karibu na maeneo ambayo michuano
hiyo inachezwa kujitokeza kwa wingi
kwenda kuangalia mechi hizo.

Ndimbo aliongeza tayari wamesha-
wapa semina waamuzi kwa ajili ya
kuwapiga msasa ili pamoja na mechi
zingine, lakini wachezeshe kwa haki na
kwa viwango vinavyotakiwa michuano
ya Kombe la FA.

Licha ya kuwa waamuzi wamekuwa
wakifanya makosa mengi yanayoitwa
ya kibinadamu hata kwenye Ligi Kuu,
lakini hatutarajii sasa kuona yanajiru-
dia katika michuano hiyo hasa kwa
timu ndogo ambazo ndizo zingjitutu-
mua.

Kuna dhana timu ndogo zinajaza
kwani hata kama zikisonga mbele haz-
ina uwezo wa kucheza michuano yoy-
ote ya kimataifa, si kwa viwango tu bali
hata uwezo wa kumudu kusafiri.

Kwa maana hiyo baadhi wanaona
kama zifanyiwe njama, zifungwe zibaki
timu zenye uwezo zitakazoweza ku-
mudu kusafiri kwenda nje ya nchi.

Huu utakuwa ni uonevu mkubwa.
Waamuzi wanatakiwa kuchezesha kwa
haki bila kuzibeba timu kubwa, kong-
we, zenye uwezo wa kifedha, au za Ligi
Kuu dhidi ya timu ndogo.

Ushindi unatakiwa uende kwa timu
zilizojipanga vema kwenye mechi husi-

Timu ndogo Zisinyongwe’ mashindano Kombe la FA

ka na si kuangalia jina la timu.

Hii ni michuano ambayo pia huleta
wachezaji wapya kwenye tasnia ya
soka nchini kutoka mitaani na kusajili-
wa kwenye timu mbalimbali za Cham-
pionship na Ligi Kuu Tanzania Bara.

Ndiyo michuano iliyobaki kuwapata
wachezaji chipukizi, wenye vipaji am-
bavyo vimejificha badala ya Kombe la
Taifa ambalo kwa sasa halipo na kama
lipo halina umaarufu kama zamani.

Na kwa kuwa ni kipindi cha dirisha
dogo, timu za Ligi Kuu ukiondoa labda
Simba, Yanga na Azam, zinaweza zi-
kawaona baadhi ya wachezaji ambao
wanaweza kuwaongeza kwenye vikosi
Vyao.

Kutokana na hilo nawaomba tu
waamuzi wachezeshe kwa haki ili
tuone vipaji murua, badala ya ‘kuz-
inyonga’.

Timu ndogo inaweza kuwa na
wachezaji wazuri, lakini kutendo cha
kutoichezesha kwa haki kinaitoa timu
hiyo mapema wakati watu walitaka
kutazama tena uwezo wa wachezaji,
kinaweza kuwakera na kuwapa mson-
go wa mawazo wachezajivijana waka-
ona kumbe soka si mchezo wa haki
unaoweza kuwapa maendeleo, hivyo
kuamua kuachana nao wakaenda ku-
fanya kazi zingine.

Ni ukweli usiopingika kuwa wapo
wachezaji wengi vijana wameachana
na soka kutokana na tabia ya waamuzi
kuzionea timu zao, wakati wao wanata-
ka kuonekana na ‘kutoka’, lakini wana-
baniwa kwa kutochezeshwa kwa haki.

Afadhali kwenye Ligi Kuu na Ligi ya
Championship, kuna wachezaji wa-
zoefu na waliokomaa kiakili, hivyo hata
wakikutana na mambo haya wanajua
jinsi gani ya kufanya kwa sababu wa-
nakutana nayo sana kwenye mazingira
tofauti.

Haki ni haki, hata kama ushindi unak-
wenda kwa timu ambayo haiwezi kusa-
firi kwenda hata Kenya, lakini ipate
haki yake na viongozi wao ndiyo wase-
me kuwa hawawezi kucheza michuano
ya kimataifa na kusafiri, siyo wengine
kuwasemea kwa kuwachezesha vibaya,
kuwahujumu ili wafungwe. Timu zote
ni sawa, na zichezeshwe kwa haki ili
apatikane mshindi halali.
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HABARI KITAIFA

Vinara wa Kupinga

ukatili wapewa tuzo

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Wanawake katika Sheria
na Maendeleo Barani Afrika (WiLDAF)
limetoa tuzo kwa vinara 16 wanaotumia
majukwaa yao kupinga ukatili wa kijin-
sia nchini.

Tuzo hizo zilitolewa juzi na miongoni
mwa washindi ni waandishi wa habari,
viongozi wa dini na kimila pamoja na
waathirika wanaoleta mabadiliko ndani
ya jamii.

Akizungumza wakati wa utoaji wa
tuzo hizo, Mkurugenzi wa WiLDAF, Wak-
ili Anna Kulaya alisema zimelenga kutoa
hamasa kwa kila mmoja kutokufumbia
macho vitendo vya ukatili wa kijinsia na
kuchukua hatua stahiki ili kuokoa mai-
sha ya wanawake na wasichana.

Alisema wameziandaa kwa kushiriki-
ana na wadau wa maendeleo wakiwamo
Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi ya
Watu na Afya ya Uzazi (UNFPA), Uba-
lozi wa Denmark na Ireland pamoja na
Mfuko wa Fedha za Msaada wa Kisheria
(LSF).

Alitaja vinara 16 wanaopambana
na ukatili wa kijinsia na maeneo yal-
iyoshindaniwa kwenye mabano kuwa
ni Sheikh Abballah Sheiza (kiongozi wa
dini) na Gerehuida Gegasa (kiongozi wa
kimila).

Wengine ni Abdul Lutungu (msanii),
Averine Kitomari (mwandishi wa habari),
Imani Luvanda (kinara anayetumia
mitandao ya kijamii katika kutokomeza
ukatili), Lightness Bayo (kinara anayetet-
ea haki za wafanyakazi wa ndani), Kheir
Simai (kinara anatokomeza ukatili dhidi
ya watu wenye ulemavu) na Vicky Ki-
maro (kinara anayetetea haki za afya ya
uzazi), Zaituni Njovu (kinara anayetumia
ubunifu kutokomeza ukatili).

Aliwataja wengine ni Faustina Urassa
(kinara mwathirika anayeleta mabadi-
liko katika jamii), James Yuster (kinara
anayetetea haki za watoto), Tesha Sin-
golyo (kinara anayeokoa watoto dhidi
ya ukatili) na Salama Kikudo (kinara
anayekuza haki za kiuchumi kwa wa-
nawake vijana).

Wakili Kulaya alisema tuzo hizo
wamezitoa kwa miaka mitatu kuanzia
mwaka 2020.

“Sote tunashuhudia kuongezeka kwa
wimbi la mauaji na vitendo vya ukatili
kwa wanawake na watoto. Pamoja na
mambo mengine kichocheo kikubwa
ni jamii kukaa kimya na kutokuchukua
hatua,” alibainisha.

Mmoja wa majaji wa tuzo hizo, Agi-
natha Rutazaa ambaye ni Mkurugenzi
Mtendaji la Tusonge Community De-
velopment, alisema nia kubwa ambayo
inahitajika ni kuweka nguvu ya pamoja
kama wanaharakati kuishawishi serikali
na watunga sera kuwa ipo haja ya kuwa
na sheria moja ya kutokomeza ukatili wa
kijinsia.

Alisema hiyo itasaidia kuondoa mkan-
ganyiko uliopo sasa wa kutumia sheria
mbalimbali na kusababisha haki ku-
potea hasa kwa wanaotendwa vitendo
hivyo.

Mshindi  katika  kipengele cha
mwaandishi wa habari kinara wa ku-
pambana na vitendo vya ukatili wa ki-
jinsia, Averine Kitomari alisema ushindi
wake unaonyesha kazi ya waandishi wa
habari katika kuelimisha na kufichua vi-
tendo viovu ni kubwa ndani ya jamii.

00000000000000000000

Mkurugenzi wa Shiri-
| Kkala WILDAF, Anna
| Kulaya (kushoto) na
~ Meneja wa Shirika
linalojishughulisha
Uh na kutokomeza
ukeketaji na ndoa za
Una Tha  Utotoni la NAFGEM-
Tanzania, Hono-
rata Nasuwa (kulia),
wakimpongeza
mhanga wa ukatili na
Muasisi wa Shirika
la Songambele
Initiative, Faustina
Urassa, baada ya
kupewa tuzo wakati
wa hafla ya usiku
wa tuzo za Vinara
16 wa mabadiliko,
juzi. PICHA: IMANI
NATHANIEL

CTI yahimiza malighafi za ndani uzalishaji wa bidhaa

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKISHO la Wenye Vi-
wanda Tanzania (CTI), lime-
himiza Watanzania kutengen-
eza bidhaa mbalimbali kwa
kutumia malighafi za ndani
na zenye ubora ili kuachana
na uagizaji wa bidhaa nje ya
nchi.

Ushauri huo ulitolewa jana
na Mwenyekiti wa CTI, Paul
Makanza, wakati wa ufunguzi
wa mkutano mkuu wa mwa-
ka wa shirikisho hilo.

Alisema  Tanzania ina
malighafi nyingi ambazo
zinaweza kutumika kuten-
geneza bidhaa za aina mbal-
imbali na zenye ubora wa
hali ya juu, hivyo kusaidia
kuondokana na utegemezi
wa kuagiza bidhaa nyingi nje
ya nchi hali ambayo inaweza
kudhoofisha viwanda vya
ndani.

“Kwenye Mkutano Mkuu
wa Wanachama wa CTI,
tukiwa wadau wa viwanda
tunaangalia kwenye malen-
go endelevu ya maendeleo

(SDG) tunafanya nini.  Vitu
kama kuondoa njaa na umas-
kini tunaongelea pia namna
sisi wenye viwanda tunaweza
kupunguza uzalishaji wa
hewa ya kaboni katika shu-
ghuli zetu za viwandani,”
alisema Makanza.

Alisema wamezungumzia
umuhimu wa kuzingatia ulin-
zi wa mazingira na kuondoa
kaboni na kutumia nishati
safi kuhakikisha wafanyakazi
wanakuwa kwenye mazingira
rafiki ya kufanya kazi na kue-
pukana na ajira za watoto.

Makanza  alisema  ni
muhimu kuacha kuajiri wato-
to kwa sababu kamapuni ny-
ingi za nje haziwezi kufanya
biashara na mtu anayewatu-
mikisha watoto.

Aliishukuru serikali kwa
kuanzisha kitengo cha kush-
ughulikia mpango kazi wa
serikali wa kuboresha maz-
ingira ya biashara kwa lengo
la kuondoa vikwazo vinavy-
oongeza gharama za kufan-
yabiashara maarufu kama
Bule Print. “Tunaishukuru

sana wizara imeanzisha ka-
bisa kitengo cha utekelezaji
wa Blue Print ambacho ki-
naainisha changamoto na
kuzipatia ufumbuzi na wa-
natuambia wamefikia hatua
gani nini kimefanyika nini
bado, ilimradi changamoto
zinafahamika na zinafanyiwa
kazi tuna imani sana na seri-
kali kwa sababu huwezi kuzi-
maliza kero zote kwa wakati
mmoja,” alisema.

Mkurugenzi wa Maendeleo
ya Biashara katika Wizara ya
Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara, Christopher Mramba,
alisema mpaka sasa tozo, ada
na ushuru uliofutwa na seri-
kali zimefikia 232 ambazo
zilikuwa kero kwa wafanyabi-
ashara.

Alisema wafanyabiashara
wamekuwa wakiiambia seri-
kali tozo zinazowakwaza na
kisha serikali hufanya tath-
mini ama kupunguza au ku-
futa tozo husika kwani wakati
mwingine inaweza kuwa ina-
tozwa na mamlaka zingine.

“Wafanyabiashara wanatu-

ambia kwamba tozo hii ni
kubwa sana au hii ni kero na
inasababisha usumbufu sana
kwa hiyo serikali inafanya
tathmnini kujiridhisha na wa-
nachosema na ikibaini kuwa
ni kweli inazifuta na lengo ni
kuwawekea mazingira ma-
zuri wafanye biashara na seri-
kali ipate kodi yake,” alisema
Mramba. Alisema ni kweli
serikali ilifanya tathmini na
kubaini kuwa baadhi ya tozo,
adana ushuru zilikuwa zina-
sababisha usumbufu mkub-
wa hata wa muda pia kwa
wafanyabiashara kuzunguka
kwenye taasisi mbalimbali
hali ambayo inawapotezea
muda wa kufanyakazi.

“Kuna taasisi  tulibaini
hazina umuhimu kwasababu
unakuta kazi zake zinafanywa
na taasisi zingine hivyo zikaf-
utwa ili kuondoa usumbufu
kwa wafanyabiashara, na
Blue Print ndiyo kazi yake
kuangalia tozo, ada au ushuru
ambao unaonekana ni kik-
wazo kwa wafanyabiashara
unafutwa,” alisema.

Shehena mafuta kupikia yanaswa njiani yakipelekwa bandari bubu

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kikosi cha
Wanamaji limekamata ma-
jahazi matano yakiwa yame-
beba shehena ya mafuta ya
kupikia yakiwa kwenye ma-
dumu 2,352 yenye ujazo wa
lita 20, yakitokea Zanzibar
kwenda katika bandari bubu
ya Kunduchi.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana na Kamanda
wa Kikosi cha Polisi Wanama-
ji, Kamishna Msaidizi (ACP)
Moshi Sokoro, majahazi hayo
na madumu ya mafuta ya-
likamatwa Desemba 6, mwa-
ka huu, Kunduchi wilayani
Kinondoni katika Bahari ya
Hindi.

ACP Sokoro alisema jahazi
la kwanza lenye namba za

usajili  Z.2523 likiongozwa
na nahodha Issa Baka (26)
mkazi wa Bububu, Zanzibar
akiwa na wenzake wanne, li-
likamatwa likiwa na madumu
500.

Pia alisema jahazi la pili
lenye namba za usajili Z.3145
likiongozwa na nahodha
Ramadhani Hamisi (42) mka-
ziwa Uzi, Zanzibar akiwa na
wenzake watatu, lilikamatwa
wakiwa na madumu 351 huku
la tatu lenye namba za usajili
7. 2946 likiongozwa na Mwal-
imu Hamisi (40) mkazi wa
Uzi, Zanzibar na wenzake
wawili, lilikamatwa likiwa na
madumu 351.

“Kikosi kiliendelea na op-
eresheni na majira ya usiku
wakafanikiwa kukamata ma-
jahazi mengine mawili, am-

bayo ni Sv Thamarat likiongo-
zwa na Ramadhani Eliasi (30)
mkazi wa Mwanakwerekwe,
Zanzibar akiwa na wenzake
wanne, likiwa limebeba ma-
dumu 650.

“Lingine lenye namba za
usajili Z. 3223 likiongozwa
na nahodha Juma Shaibu (51)
mkazi wa Mahonda Zanzibar,
akiwa na wenzie watatu, li-
likamatwa likiwa na madumu
500,” alisema Sokoro.

Pia alibainisha kwamba
upelelezi wa awali ulionyesha
kuwa mzigo huo ulitakiwa
kushushwa katika bandari
ya Mbweni ambako taratibu
za kulipa ushuru wa forod-
ha zingekamilika na badala
yake, watuhumiwa walibadili
mwelekeo na kwenda katika
bandari bubu ya Kunduchi ili

kushusha mizigo hiyo.

Kamanda huyo alisema
Jeshi la Polisi linaendelea
kushirikiana na Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) na
idara zingine za serikali ku-
hakiki mzigo huo na baadaye
taratibu zingine za Kisheria
zitakuchukuliwa.

Sokoro aliwapongeza wa-
nanchi wote ambao wana-
chukia uhalifu wa aina zote
na kuchukua hatua ya kutoa
taarifa kwa Jeshi la Polisi ili
kutokomeza uhalifu.

“Jeshi la Polisi linatoa onyo
kwa wafanyabiashara wasio
na uadilifu, kufuata taratibu
za mamlaka ya mapato TRA,
la sivyo watakamatwa, na
kufikishwa kwenye vyombo
vya sheria kwa hatua zaidi,”
alisema Sokoro.
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DMI yawa kituo mahiri kusini mwa Sahara

Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Bahari Dar es Sa-
laam (DMI), kimefanyiwa uk-
aguzi wa ubora wa viwango
na kuonekana kuwa kituo cha
ubora (center of excellence)
katika ukanda wa Afrika
Mashariki na Kusini mwa jang-
wa la Sahara.

Hayo yalisemwa jana na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Chuo hicho,
Kapteni Ernest Bupamba, waka-
ti wa mahafali ya 18 ya chuo
hicho yaliyofanyika kwenye vi-
es Salaam.

Mgeni rasmi kwenye maha-
fali alikuwa Naibu Waziri wa
Ujenzi na Uchukuzi, Atupele
Mwakibete, ambaye alimwak-
ilisha Waziri wa Ujenzi, Makame
Mbarawa. Katika mahafali hayo,
wahitimu 904 walikabidhiwa
vyeti vyao wakiwemo 11 wali-
opata shahada za uzamili.

Alisema katika kutimiza ma-
jukumu yake kwa ubora yenye
viwango, chuo kimeendelea ku-
toa mafunzo ya ubaharia kwa vi-

wango vya kimataifa hasa mka-
taba wa kimataifa wa elimu ya
mafunzo ya ubaharia wa mwaka
1978 na mabadiliko yake.

Kwa kukidhi vigezo vya elimu
ya juu ya ufundi, alisema chuo
kina ithibati husika ambayo
hutolewa na Baraza la Elimu ya
Ufundi Tanzania (NACTVET).

Kapteni Bupamba alisema
kwa kuzingatia vigezo vya ub-
ora wa viwango vya kimataifa,
chuo kimeendelea kupanua
wigo wa kozi zake, hivyo kupata
ongezeko la udahili mwaka hadi
mwaka.

Alisema kwa udahili wa mwa-
ka 1981, chuo kilikuwa na wa-
nafunzi 12 tu katika kozi ndefu
na hadi Novemba, mwaka huu,
kimedahili wanafunzi 2,542 na
aliishukuru serikali kwa kutatua
baadhi ya changamoto zinazoki-
kabili chuo hicho.

Bupamba alisema moja ya
changamoto zilizotatuliwa ni
kuanza kufanya kazi kwa Mfuko
wa Elimu na Mafunzo ya Bahari
(MET FUND) ambao mwaka
2020/21 ulifadhili wanafunzi 36,

mwaka 2021/22 wanafunzi 173
na mwaka 2022/23 wanafunzi
229.

Alisema mfuko huo ume-
saidia kupata ‘Live Radar’ kwa
gharama ya Sh. milioni 200 na
wizara imesaidia DMI ~ kupata
‘Full Mission Engine Simula-
tor’ na mwaka huu wa fedha
unaoendelea chuo kinatarajia
kupokea ‘simulator’ mbili za
kisasa kwa kushirikiana na Wiz-
ara ya Ujenzi na Uchukuzi.

Naibu Waziri Mwakibete
alisema wizara itazifanyia kazi
changamoto mbalimbali zina-
zokikabili chuo.

Alisema anatambua jitihada
kubwa zilizofanywa na chuo ka-
tika kukabiliana na changamoto
mbali mbali ikiwemo suala la
meli ya mafunzo, uhaba wa ma-
darasa, ofisi, na vifaa vingine vya
kufundishia zimekuwa changa-
moto sugu kwa chuo hiki.

“Kama hatua ya awali ya
utatuzi wa changamoto husika,
ningependa sasa  kuishauri
Menejimenti ya chuo iandae
muhtasari ikibainisha changa-

moto na mapedekezo kuhusu
namna gani bora Wizara isai-
die katika kumaliza changamoto
zote kulingana na uharaka, uzito
au athari za changamoto husika.

“Napenda kuwahakik-
ishia kwamba, mara baada ya
kupokea muhtasari wa changa-
moto hizo Ofisi yangu itazishu-
ghulikia mapema iweze-
kanavyo ili nanyi muweze
kuboresha huduma zenu maana
ni jukumu letu sote kwa pamoja
kuhakikisha kwamba shughuli
za bahari zinatekelezwa katika
mfumo endelevu kwa lengo la
kupata maendeleo endelevu
kwa taifa letu kupitia uchumi
wa bluu kama ambavyo imeku-
wa ikisisitizwa mara kwa mara
na viongozi wakuu wa Serikali,”
alisema Mwakibete.

Alitoa wito kwa wahitimu
kutumia ujuzi walioupata kwa
manufaa yao na manufaa ya
taifa kwa ujumla na waweke ma-
slahi ya taifa mbele wakitambua
kuwa dhana ya uchumi wa bluu
ni pana na ina fursa nyingi ikilin-
ganishwa na sekta zingine.

Makamu Mwenyekiti

wa umoja wa wa-
Suguti na Kusenyi,
wilayani Musoma,
mkoani Mara, waish-
io maeneo mbalim-
bali nchini, uitwao
Suguti Diaspora,
Kusaga Gombania
(kulia), akizungumza
katika mkutano wa
mwaka wa umoja
laam jana. Wengine
ni Mwenyekiti wa
umoja huo, Wakili
Said Chiguma (wa
pili kulia), Katibu
Joseph Jandwa (wa
pili kushoto) na
Mweka Hazina, Be-
lias Bunini. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wazazi wapewa somo uKatili Kijinsia

Na Christina Haule,
MOROGORO

WAZAZI wametakiwa kuten-
ga muda wa kuwasikiliza watoto
wao kwa faragha ili kujua unyan-
yasaji wanaopitia unatokea wapi
na kuwasaidia mapema.

Meneja wa Shirika la Kikristo
la Kuhudumia Wakimbizi Tan-
zania (TCRS), Rehema Samwel,
alitoa rai hiyo juzi wakati wa
mafunzo ya kupinga ukatili wa
kijinsia yanayoendelea kwenye
Tarafa ya Mikese wilayani Moro-
goro yenye kaulimbiu ‘Kila Uhai
Una Thamani- Tokomeza Mauaji
na Ukatili Dhidi ya Wanawake na
Watoto'.

Samwel alisema kupinga
ukimya kwa watoto mapema
kutasaidia kuweka wazi ukatili
wanaopitia na kuwaepusha nao

kabla ya kuota mizizi itakayowa-
sababishia madhara makubwa
kwao.

Alisema wako watoto wanao-
pitia kwenye ukatili wa kubakwa
na kulawitiwa bila wazazi wao
kujua mambo ambayo baadaye
husababisha athari ya kuwa
na watoto wenye tabia hizo
zisizopendeza kwenye jamii
hata kuwa na tabia mbaya wan-
apokuwa na familia zao.

Samwel aliihimiza jamii ku-
vunja ukimya ili kutokomeza
ukatili wa kijinsia kwa wa-
nawake, vijana wa kike na wa
kiume kwa sababu bila kufanya
hivyo wanaweza wakakumbana
na hali ngumu katika kupam-
bana nao baada ya kuota mizizi.

Pia alisema kwa kushirikiana
na serikali, wameandaa mafun-
70 ya kupinga ukatili wa kijinsia

yatakayokamilika siku ya Kkilele
cha maadhimisho hayo kiwilaya
kesho yenye lengo la kuipa
mwanga jamii juu ya madhara
ya ukatili wa kijinsia na kujiweka
tayari jinsi ya kuupinga.

Alisema tayari mafunzo hayo
yameshawafikia watu 954 kwe-
nye Tarafa ya Mikese wilayani
Morogoro wakiwamo wanaume
286, wanawake 332, watoto na
vijana 317 na wenye ulemavu 19.

Pia alisema wametoa mafunzo
kwa makundi mbalimbali ziki-
wamo kamati za ulinzi wa mama
na mtoto (MTAKUWA) kwa len-
go la kuhakikisha wanakabiliana
na kesi za ukatili dhidi ya mama
na mtoto, wanafunzi shuleni, vi-
kundi vya ujasiriamali vikiwamo
vya vijana, wanawake na watoto.

Samwel alisema mafunzo
hayo ya kupinga ukatili wa kijin-

sia yamefanyika kwenye tarafa
ya Mikese katika kata za Mikese,
Tomondo, Tawa na Kiroka.

Ofisa Ustawi wa Jamii Kata ya
Tomondo, Piencia Mushi, akitoa
mada kuhusu unyanyasaji wa
kijinsia kwa wanafunzi wa Shule
ya Sekondari Tomondo aliwa-
sisitiza wanafunzi hao kuzinga-
tia na kuitumia elimu ya kupinga
ukatili wa kijinsia wanayopewa
kwa lengo la kupambana na uka-
tili wa aina mbalimbali ambao
una nafasi ya kuwarudisha ny-
uma katika maendeleo kielimu.

Mada zingine zilizotolewa
kwenye mafunzo hayo ni pamo-
ja na utelekezaji wa watoto, ajira
hatarishi, unyanyasaji wa kijin-
sia na ukatili wa kijinsia uka-
tili dhidi ya wanawake, ndoa za
utotoni na madhara ya ndoa za
utotoni.

'Wakubaliana
kupima VVU
;kabla va ndoa

Na Shaban Njia, SHINYANGA

WAKAZI wa Lyamidati, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Shinyan-
ga, wameweka makubaliano
ya pamoja kwa kila anayetaka
kuoa au kuolewa kuhakikisha
anapima maambukizi ya virusi
vya Ukimwi (VVU) ili kuepuka
kusambaza baada ya kuibuka
wimbi la wanawake wanaouza
miili yao.

Diwani wa Lyamidati, Ve-
ronica Nduta, alisema juzi
kuwa wamefikia uamuzi huo
kutokana na vijana wengi wa
eneo hilo kuwa na uhusiano wa
karibu na wanawake kutoka
maeneo ya mjini wanaofanya
biashara ya ngono kipindi cha
mavuno.

Alisema wakati wa ma-
vamiwa na wanawake kutoka
mjini wanaouza miili yao kwa
wanaume wenye familia zao
pamoja na vijana baada ya ku-
fanikiwa kupata mavuno.

Nduta alisema lengo la ku-
weka makubaliano hayo ni ku-
pambana na maambukizi hayo
kwa vijana na wakati wa mavu-
no wanatoa elimu ya kujikinga
na VVU ikiwamo matumizi ya
kinga wakati wa tendo. Alise-
ma wanawake hao baada ya
msimu kwisha wanaondoka na
mazao na kuacha maradhi.

Alisema wakati wa kuan-
daa mashamba, kulima na
kuvuna, familia inashirikiana
ipasavyo lakini wakati wa ku-
fanya uamuzi wa kuuza mazao,
anapanga baba pekee na fedha
inayopatikana mwanamume
anaongeza mke mwingine au
kwenda kwenye starehe na
watoto kukosa chakula na ma-
hitaji mengine.

Ofisa Kilimo wa Kata, John
Shilinde, alisema mazao yanay-
olimwa kwa wingi katika kata
hiyo ni mpunga, mahindi, viazi
vitamu, choroko na dengu na
kwamba kila msimu kinababa
baada ya mavuno wanaongeza
wake na kutelekeza familia.

Mratibu wa Ukimwi Hal-
mashauri ya Wilaya ya Shin-
yanga, Happiness Misaeli, alise-
ma wastani wa maambukizi ya
VVU umepungua kutokana na
elimu wanayoendelea kutoa
katika kata zote kwa kushiriki-
ana na shirika lisilo la kiserikali
la Rafiki-SDO.

Misaeli alisema, makundi
wanayoyafikia ni yale ya vijana
wenye umri wa miaka 15 hadi
24 ambayo yako hatarini na
kuyapatia elimu ya matumizi
ya kondomu, ujasiriamali na
kuwaandaa kuwa baba na
mama bora na maeneo yenye
mikusanyiko kama Mwakitolyo
na Tinde ambayo yanaongoza
kwa maambukizi hayo.
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Mgogoro

wa Kisiasa
wakwamisha
hatimiliki

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

MGOGORO unaotokana na vion-
gozi kutuhumiana kujinufaisha
kisiasa, unadaiwa kukwamisha
mchakato wa kutafuta hatimiliki
va ardhi inayotumiwa na Chama
cha Ushirika wa Akiba na Mikopo
(SACCOS) cha Nuru ya Maendeleo
ambacho kinahudumia wakulima
Wilaya ya Moshi, mkoani Kiliman-
jaro.

Akizungumza jana madhara ya-
tokanayo na mgogoro huo, Mwe-
nyekiti wa Nuru ya Maendeleo
SACCOS, Madina Mshana, alisema
maslahi ya kisiasa kutangulizwa
mbele, badala ya kuhuduma wa-
nanchi kumechangia kuathiri shu-
ghuli za kiuchumi za wanachama
wake, zaidi ya 1,000 waliosajiliwa.

Mshana alisema kwa muda

mrefu wamefuatilia upatikanaji wa :

hati hiyo na kuelekezwa walipie
Sh.100,000 lakini Mwenyekiti wa
hati hiyo, j jambo ambalo limewala-
Zimu kuomba serikali kuingilia kati
ili kupata ufumbuzi.

“Kwa zaidi ya miaka 15 sasa,
tunamiliki eneo la ardhi ambalo
tulipewa kihalali na viongozi wa
miaka kadhaa, tumekuwa tuk|—
hangaika kuomba uongozi mpya
uliopo madarakani kutia saini hati
mafanikio.

“Eneo hilo tayari limeendelezwa,
lakini kwa sababu ya maslahi
binafsi ya kisiasa, uongozi wa sasa
hautaki kutambua kilichofanywa
huko nyuma na serikali zilizopita.
Hawajui kwamba wanachofanya
ili kujinufaisha binafsi, wanaumiza
wananchi walio wengi. Tunaomba
serikali pamoja na Mrajisi Msaidizi
wa Vyama vya Ushirika Mkoa wa

Kilimanjaro, waingilie kati ili jambo

hili lifike mwisho na wananchi
waendelee kujikwamua kiuchumi
kupitia rasilimali yao,” alisema.
Kutokana na mgogoro huo
kuathiri chama hicho, Mkazi wa

alielekeza kilio chao kwa Mkuu wa

Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin Babu,

akiomba kuingilia kati mgogoro

huo ili kuwezesha wananchi ku-

pata hati, baada ya kufuata tara-
tibu zote za kisheria. Alipoulizwa
kuhusu tuhuma hizo, Mwenyekiti
Raymond Mrisha, alisema si kweli
kwamba anakwamisha suala hilo,

isipokuwa watu wanajenga taharu- §
ki na kutaka kuonekana wanafanya :

kazi tofauti na wengine.

Diwani wa Kahe, Aloyce Mom-
buri, akizungumzia mgogoro huo,
alikiri kuwa eneo hilo ni mali ha-
lali ya chama hicho na kwamba
hajajua sababu za Mwenyekiti wa
kuridhia wanachama hao kupata
hati miliki ya eneo hilo.

Dlwam awa mbogo wajawazito kutozwa fedha

Na Zanura Mollel, LONGIDO

DIWANI wa Orbomba, Lon-
gido mkoani Arusha, Ndiono
Laizer, ameishutumu idara
ya afya ya halmashauri hiyo,
kufumbia macho malalamiko
kuhusu wajawazito kutozwa
gharama za matibabu, kiny-
ume cha maelekezo ya Wizara
ya Afya.

Inaelezwa kuwa wanawake
wanaojifungua katika zahan-
ati na vituo vya afya, hususani
Kituo cha Afya cha Longido,
wanatozwa kati ya Sh. 100,000
hadi 150,000 ili kupata hudu-
ma hiyo.

Laizer aliishutumu idara
hiyo juzi kukiuka sera na
maelekezo ya serikali kuhusu
huduma za afya kwa wajawazi-

MWENDAPOLE

to, wakati alipokuwa akiwasili-
sha taarifa ya kata yake katika
kikao cha kawaida cha Baraza
la Madiwani.

“Mimi mwenyewe nime-
fuatwa hadi nyumbani na wa-
nanchi wangu na kuelezwa juu
ya jambo hili. Wananchi wana-
lia na mmekaa kimya, hapana!
Wakati wote serikali imekuwa
ikisema kwamba huduma ya
wanawake wajawazito kuji-
fungua hutolewa bure katika
vituo vya afya, sasa Longido ni
tofauti?”alihoji

Aidha, diwani huyo alisema
kuwa pamoja na kuwapo duka
la dawa la serikali katika Kituo
cha Afya Longido, wagonjwa
huuziwa dawa, huku wakiele-
zwa kuwa wanafanya hivyo ku-
tokana na gharama za ununuzi

rOUR -

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirikisho la wenye Viwanda nchini (CTl), Leodegar Tenga (kushoto), al«zungumza

wake kuwa kubwa.

Hoja ya diwani huyo ili-
ungwa mkono na Mwenyekiti
Kamati ya Uchumi, Ujenzi
na Mazingira, Alais Mushao,
ambaye ni diwani wa Munda-
rara, aliyesema ni kweli hata
yeye amepokea malalamiko
hayo na kuwasilisha madai
hayo kwa mwenyekiti wa hal-
mashauri hiyo.

“Pamoja na kwamba mna-
toza fedha hizo, hamtoi stak-
abadhi. Lazima mjue kwamba
kujifungua ni huduma ya
dharura, sasa ni kwa nini vifaa
visiwepo kwa sababu ni kitu
kinachotokea muda wowote.
Tuambieni kama ni huduma
ya bure au ya kulipia,” alisisiti-
za Mushao.

Akijibu malalamiko hayo,

Mkuu wa Divisheni ya Hudu-
ma za Afya, Ustawi wa Jamii na
Lishe wa Wilaya hiyo, Dk. Sele-
man Mtenjela, alisema mion-
gozo na taratibu za serikali,
huduma ya wajawazito, wazazi
na watoto wenye umri chini ya
miaka mitano, hutolewa bure
kwa wale wasiokuwa na bima.

“Nimepokea rasmi malala-
miko haya na nina kwenda
kufuatilia kama kuna utozaji
huo wa fedha kwa wajawazito
ili kupata huduma ya kujifun-
gua. Kwa wale wenye bima,
hutumika kuchangia gharama
za huduma, lakini inapotokea
mjamzito amefika kituoni ku-
jifungua, na kuna baadhi ya

vifaa havipatikani, atala-
zimika kununua,” alifafanua
Mtenjela.

Wataja mwarobaini uvamizi wa shoroba

Na Hamida Kamchalla,
TANGA
MPANGO kazi mahususi

uliotengenezwa na wadau wa
sekta binafsi nchini ili kulinda
ikolojia na uvamizi wa shoroba
7Za wanyamapori na mimea
katika Milima ya Usambara,
unatajwa kuwa mwarobaini
wa udhibiti wa shughuli za bi-
nadamu.

Kwa mujibu wa Mhifadhi
Mkuu wa Kituo cha Utalii cha
Magoroto, Mathias Manyanya,
mkakati huo umeundwa na
kuanza kutekelezwa mara
moja, baada ya majadiliano
kati ya Taasisi ya Sekta Binafsi
(TPSF) na Shirika la Misaada la
Marekani (USAID) linalofadhili
mradi wa maliasili.

Aidha, Mhifadhi Manyanya
alisema wakati wa majadiliano
na watu hao, ilibainika kuwa
ushoroba unaounganisha Mis-
itu ya Nilo na Magoroto iliyopo
Wilaya ya Muheza, umeanza
kuharibiwa kwa kujengwa

nyumba, kulima na kufuga,
hivyo kusababisha viumbe hai
wakiwamo ndege, kushindwa
kupita wakati wa misimu yao
ya kuhama kutoka sehemu
moja kwenda nyingine.

“Ni kweli tumeanza huo
mradi, ambao wawekezaji wa
sekta ya utalii, kwa kushiriki-
ana na wakulima na wafugaji,
wameweka mkakati utaka-
owezesha ushoroba wa mimea
na wanyama kwenye Milima
ya Usambara kulindwa ili usi-
haribiwe kutokana na wingi
wa shughuli za kila siku za bi-
nadamu.

“Mkakati huu sisi watu wa
Magoroto, utatusaidia sana
kupaza sauti zetu kwa serikali
ili mawazo yetu, ambayo tun-
adhani kama yatafanyiwa kazi,
yatatuondolea kero tulizonazo
na kutuwezesha kufanya shu-
ghuli za uhifadhi kwa ufanisi
na kuwa na tija kwa taifa,”
alisema.

“Tuna kero nyingi ikiwemo

""" wanaotuzun-

guka katika hifadhi, kukata
miti ovyo, kuna ndege, ambao
walikuwa wakipita katika njia
zao kipindi hiki cha mwisho
wa mwaka, lakini sasa hawapo
tena kutokana na uharibifu wa
mazingira unaofanywa na wa-
nanchi,” aliongeza.

Milima ya Usambara ni se-
hemu ya Milima ya Tao la
Mashariki ambayo inaanzia
kusini mwa Kenya hadi kaska-
zini mwa Tanzania. Milima
hiyo inainuka juu ya tamba-
rare zinazozunguka na kama
safu za pwani na hupata mvua
za monsuni zinazonyesha ka-
tika Bahari ya Hindi.

Kutokana na hali hiyo, Man-
yanya alisisitiza kwamba tatizo
hilo limewafumbua macho
na kuamua kuanzisha vitalu
vya kuotesha miche ya miti ya
asili ili kuwapatia wananchi
waipande katika makazi yao na
mashamba ili kurudisha man-
dhari ya uhifadhi kuzunguka
eneo hilo.

Akizungumzia mkakati huo,

Meneja Mradi wa Tuhifadhi
Maliasili ulioko chini ya USAID,
Max Rugaimukamu, alisema
mradi huo unalenga kuongeza
ufahamu kwa wadau wa sekta
binafsi, juu ya maliasili nchini.
“Kwa hapa Mkoa wa Tanga,
mradi huu umelenga kuongeza
ufahamu kwenye sekta binafsi,
juu ya masuala ya uhifadhi wa
maliasili na wanyamapori ka-
tika maeneo mawili, ambayo
ni Hifadhi ya Mazingira Asilia
ya Amani na Msitu wa Hifadhi
wa Nilo. Nia yetu ni kudumisha
shughuli zetu bila kuathiri ush-
oroba wa wanyamapori, kati ya
mapori hayo mawili, alieleza.
Hifadhi ya Mazingira Asilia
Amani, ndiyo hifadhi kongwe
kuliko hifadhi asilia zote nchi-
ni. Hifadhi hiyo ina ukubwa
wa hekta 8,380 na ni moja kati
ya maeneo ya mfano yaliyo-
hifadhiwa vizuri nchini kwa
kutumia mfumo wa uhifadhi
shirikishi, baina ya serikali na
wananchi wanaoishi na kuzun-
guka katika hifadhi hiyo.
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NHC yatangazia kiama wadaiwa sugu

-utunzaji
“Wa miti sasa
_kukiona

Na Mwandishi Wetu, HAI

Na Oscar Assenga, TANGA

SHIRIKA la Nyumba la Taifa
(NHC), limetangaza kiama kwa
wapangaji wenye madeni ‘sugu’
kujiandaa kisaikolojia kuon-
doka kwa nguvu katika nyumba
wanazoishi iwapo watashindwa
kulipa malimbikizo hayo ifi-
kapo mwishoni mwa mwezi
huu.

Operesheni ya kuwaondoa
wapangaji hao katika Mkoa
wa Tanga, ilitangazwa jana na
Meneja wa NHC Mkoa, Mussa
Kamendu, wakati akizungumza
na Nipashe akibainiosha kuwa
mpango huo utatekelezwa kwa
kuwatumia madalali.

“Hatutanii wala hatutishii ila
kama watashindwa kulipa mpa-

ka mwishoni mwa Desemba,
mwaka huu, mwanzoni kabisa
mwa mwaka ujao watalazi-
mika kuondoka kwenye ny-
umba za NHC. Tayari tumeingia
makubaliano na madalali am-
bao watatekeleza operesheni
hiyo inayokwenda sambamba
na kukusanya madeni hayo,”
alisema.

Kamendu alisema kwa mu-
jibu wa sheria ya uendeshaji wa
shirika hilo, mpangaji anayedai-
wa kodi ya pango ataondolewa
katika nyumba baada ya kupe-
wa notisi (ilani) ya kumjulisha
kusudio hilo ndani ya siku 30
kwamba shirika litavunja mka-
taba, iwapo deni lake hatalipwa
ndani ya kipindi hicho.

Alisema baada ya kupita

muda huo shirika huwa linam-
pa kazi dalali ambaye wamein-
ga naye mkataba kwa kumpatia
orodha ya watu ambao katika
siku 30 ambazo wamewapa ha-
wajalipa madeni yao na mada-
lali wanatoa notisi siku 14.

“Deni lao likishaenda kwa
dalali, sisi kazi yetu ni kusubiri
akusanye. Mpangaji yeye ana-
baki yeye na dalali wanaen-
delea na operesheni ya kudai
na ikishapita siku 14 na kama
hajalipa, kinachofuata anatole-
wa kwa nguvu kwenye nyumba
kwa kukamatiwa mali zake am-
bazo dalali atakaa nazo kwa kip-
indi fulani.

“Baada ya mali zake ku-
kamatwa, atamjulisha  ali-
yekamatiwa vitu vyake alipe

deni ili kuweza kufidia kodi
anayodaiwa na kama hataweza
kulipa, dalali atauza hivyo vitu
ili kupata pesa ya kulipa deni la
nyumba,”alisema.

Meneja huyo, alisema katika
Mkoa huo, dalali aliyepewa kazi
hiyo ni Kampuni ya Cops Auc-
tion Mart, ambayo itakusanya
madeni yote na kuwaondoa
kwenye makazi yao wapan-
gaji walioshindwa kutii tangazo
hilo.

Meneja huyo, alisema kwam-
ba kwa Mkoa huo, malimbikizo
ya madeni mpaka kufikia
mwezi Novemba mwaka huu,
ni zaidi ya Sh. milioni 105, huku
wadaiwa wakubwa wakiwa ni
watu binafsi na taasisi za seri-
kali.

E
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Ofisa Utumishi Mwandamizi wa Manispaa ya Temeke, Grace Mtisho, akikata utepe kuzindua makubaliano ya Kituo cha pamoja

cha Biashara kati ya Danube Home na Furniture Centre, jijini Dar es Salaam jana. Kulia ni Mkurugenzi Mkuu wa Furniture Cen-
tre, Prasad Kumar na (wa pili kulia) ni Meneja wa kampuni ya Danube Home, Mahfooz Gafoor. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Anjela Mhando,
MWANGA
SERIKALI  imesikia kilio

cha wananchi wa wilaya ya
Mwanga mkoani Kilimanjaro,
waliokuwa wakilalamikia mara
kwa mara kukosekana kwa vi-
faa tiba katika vituo vya afya,
baada ya kuipatia Wilaya hiyo
Sh.milioni 400 ya kutatua tati-
zo hilo.

Kukosekana kwa huduma
hiyo, kulikuwa kukisababisha
usumbufu mkubwa kwa wag-
onjwa kufuata huduma hiyo
hospitali ya wilaya Usangi,
Hospitali Teule ya St. Joseph
ya Moshi na Hospitali ya Ru-

fani ya Mkoa wa Kilimanjaro ya
Mawenzi.

Akizungumza jana wakati
wa maadhimisho ya miaka
61 ya Uhuru wa Tanganyika,
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo, Mwa-
juma Nasombe, alisema baada
ya ununuzi kukamilika, vifaa
hivyo vitasambazwa kwenye
vituo vyote vya afya vilivyoko
wilayani hapa.

“Katika kuendeleza na kuy-
alinda matunda ya Uhuru wa
Tanganyika (sasa Tanzania
Bara), Rais Samia Suluhu Has-
san amefanya maboresho
makubwa katika sekta ya afya
kwa kuboresha miundombinu

ya afya, akiipatia halmashari
yetu Sh. bilioni moja kwa
ajiliya ujenzi wa jengo la uta-
wala.

“Serikali  kupitia Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), im-
etupatia Sh. milioni 400 kwa
ajili ya ununuzi wa vifaa tiba ili
kurahisisha upatikanaji wa hu-
duma za afya pamoja na kura-
hisisha utoaji wa huduma bora
za afya wilayani hapa,” alisema.

Aidha, Nasombe alisema
wakati wakiadhimisha miaka
61 ya Uhuru, serikali kuu im-
eipatia halmashari Sh. bilioni
mbili kwa ajili ya ujenzi wa hos-
pitali mpya ya wilaya.

“Katika mwaka wa fedha
2021/22, tulipokea fedha Sh.
bilioni moja kwa ajili ya kuanza
ujenzi wa hospitali ya wilaya la-
kini pia Disemba 4, mwaka huu,
tumepokea Sh. bilioni moja
kwa ajili ya kuendeleza ujenzi
wa jengo la mama na mtoto
na jengo la wagonjwa wa nje,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Mwanga,
Abdallah Mwaipaya, akizun-
gumza katika maadhimisho
hayo, alisema wakati nchi ina-
pata uhury, hali ya upatikanaji
wa huduma ya afya haikupewa
umuhimu stahiki na watu wen-
gi waliishi kwa kutegemea miti
shamba na waganga wa asili.

]
Wazembe

: takaoshindwa kulinda miti

: inayooteshwa katika taasisi za

: Uumma, Vyanzo vya maji ha mae-
* neo oevu katika Wilaya ya Hai

: mkoani Kilimanjaro, wamekalia

: kuti kavu.

Hatua hiyo ni baada ya Katibu

: Tawala wa Wilaya hiyo, Upendo
: Wella, kutangaza kupimwa wa-
: tumishi hao kwa kazi hiyo.

Jana, Wella alisema hatasita

: kuagiza kuchukuliwa hatua za

: kiutumishi kwa watendaji hao
¢ kama katika maeneo yao ita-

¢ bainika miti ambayo serikali

: na wadau wametumia gharama
: kubwa kuiotesha imekufa.

Wella alitishia kufanya hivyo,

. alipoongoza kamati ya ulinzi na
: usalama ya wilaya hiyo kupanda
¢ miti katika Kituo cha Afya Cheki-
: maji na Kituo cha Afya Longoi,

: vilivyoko ukanda wa tambarare.

“Ni muhimu kwa viongozi

halafu miti inakufa. Kazi yenu ni
: nini sasa? Na kuna zile kamati

i nilazima wasimamie utunzaji wa
: miti iliyopandwa hadi ikue.

“Tukikuta miti imeharibiwa,

itabidi tumuwajibishe kiongozi
: wa eneo hilo hasa huyu mwa-
: jiriwa wetu ambaye ni VEO

¢ (Mtendaji wa Kata). Hii nguvu

: tuliyoitumia leo isipotee bure
il tusije wajibishana,"alisisitiza
: Wella.

Akionyesha kukerwa na

: viongozi kushindwa kuwajibika,
¢ Wella alisema kumekuwa na

: tabia ya miti kupandwa sehemu
: mbalimbali, lakini kutokana na

¢ kukosa uangalizi wa uhakika

hushindwa kukua na hivyo

: kusababisha kila mwaka miti

Kilio cha wananchi huduma za afya chasikika

¢ aji wa Halmashari hiyo, Di-

: onis Muyinga, akizungumza

: na wananchi hao aliwashauri

: wananchi kuendelea na kazi va
¢ upandaji miti kwenye maeneo
¢ yao, huku akiwasihi kuacha

: ukataji miti ovyo ili kukabili-

: ana na mabadiliko ya tabianchi
 yanayoitesa nchi yetu na dunia
¢ kwa sasa.

kurudiwa kupandwa tena katika
maeneo hayo.
Awali, Mkurungenzi Mtend-

Mwenyekiti wa Mazingira wa

¢ Kata Masama Rundugai, Rama-

¢ dhan Msangi, akizungumzia

: kampeni hiyo ya upandaji miti,

: alisema viongozi wa serikali

¢ wanatakiwa kuwa wakali kuhusu
* usimamizi wa mazingira, kwa

: kuwa ni suala nyeti linalopigiwa
. kelele kimataifa.
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Chammeuus Watanzania wapewa mbinu kuepuka maradhi

waombwa E
kupokea
wawekezaji

Na Peter Mkwavila,
CHAMWINO

WAKAZI wa wilaya ya
Chawino mkoani Dodoma,
wametakiwa kuwa tayari ku-
wapokea wawekezaji ambao
wamekuwa wakijitokeza ku-
wekeza kwenye sekta mbal-
imbali zinazowanufaisha na
kusaidia kuinua uchumi wao.

Diwani wa Buigiri wilay-
ani hapa, Kenneth Yindi,
alisema hayo jana alipokuwa
akimtambulisha kwa wa-
nanchi mwekezaji wa shule
ya Msingi na Awali ya Maki
Brilliant.

Alisema kutokana na ujio
wa makao makuu ya serikali
mkoani Dodoma, wananchi
hao wa Buigiri wanatakiwa
kufungua milango kwa
wawekezaji pindi wanapo-
hitaji kufanya uwekezaji kwe-
nye maeneo yao.

Yindi alisema kuwa kata
hiyo bado ina mahitaji mengi
ya uwekezaji katika sekta za
elimu, afya, kilimo, maji na
miundombinu mingineyo in-
ayohitajika kwa ajili ya maen-
deleo ya wananchi.

“Hapa ninachotaka ku-
sisitiza kwa wananchi wan-
gu wahakikishe wanafuata
sheria zote za uwekezaji
pindi wanapofuatwa na
wawekezaji kutoka maeneo
yao, ukizingatia kuwa serikali
inapenda maendeleo kwa
wananchi wake na si ving-
nevyo,” alisema.

Ofisa Masoko na Mawasi-
liano wa Maki Brilliant, Jo-
sephine Uriyo, aliwataka
wazazi na walezi kuchukua
tahadhari dhidi ya shule zi-
nazochipuka kama uyoga
ambazo hazitambuliwi na
serikali.

Alisema kutokana na seri-
kali kuweka makao yake
Dodoma, wazazi na walezi
wenye watoto wanaohitaji
kusoma wanatakiwa kuepu-
kana na shule hizo ambazo
zinaweza kuwapotezea fedha
kutokana na kukosa viwango.

Kadhalika, alisema wa-
taendelea kuunga mkono
jithada za serikali katika
kuboresha sekta ya elimu ili
taifa lipate viongozi watakao-
itumikia nchi kwa maslahi ya
wengi.

Alisema shule hiyo im-
efanikiwa kufikia viwango
vyote vinavyotakiwa na ku-
wataka wawekezaji wengine
kuhakikisha wanawatimizia
matakwa ya wananchi iki-
wamo kulipa fidia pale wan-
apohitaji maeneo kwa ajili ya
kuwekeza badala ya kuingia
kwenye migogoro isiyo ya
lazima.

Na Paul Mabeja, DODOMA

ATIBU Mkuu Wizara ya

Afya, Prof. Abel Makubi,

amewataka Watanza-

ia kujenga tabia ya

kufanya mazoezi na kupunguza

matumizi ya pombe na sigara

kupita kiasi ili kujiondoa kwenye

hatari ya kupata magonjwa yasi-

yoambukiza ikiwemo kisukari
na shinikizo la damu.

Prof. Makubi alitoa rai hiyo
zungumza na waandishi wa
habari baada ya kumaliza ku-
fanya mazoezi yaliyoandaliwa
na wizara hiyo ikiwa ni sehemu
ya maadhimisho ya miaka 61 ya
Uhuru wa Tanzania Bara.

Alisema lengo la mazoezi hayo
ni kuhamasisha jamii kuwa na

tabia ya kufanya mazoezi mara
kwa mara na kuepuka matumizi
ya pombe na uvutaji wa sigara
ambayo imekuwa sababu kubwa
ya kuongezeka kwa magonjwa
yasiyoambukiza nchini.

Pia alisema takwimu za wag-
onjwa wa maradhi yasiyoam-
bukiza nchini zimekuwa zikip-
anda kila mwaka hali ambayo
inatishia nguvu kazi ya taifa.

“Mwaka 2017 takwimu za
wagonjwa walioripoti  katika
hospitali zetu ilikuwa takribani
milioni 2.5 lakini hadi mwaka
2021 imeongezeka hadi milioni
3.5 sawa na ongezeko la asilimia
tisa.

Hawa ni wale tu walioripoti
katika hospitali na vituo vya afya.
Lakini wapo wengine ambao
labda walikwenda kwa waganga

na wengine wako majumbani,
hivyo hali inaonekana bado ni
tishio kwa taifa,” alisema.

Pia, alisema kufanya mazoezi
na kuzingatia ulaji wa vyakula
visivyokuwa na mafuta unaweza
kusaidia kupunguza kasi ya
ongezeko la wagonjwa nchini.

“Wenzetu Ulaya hata kama
anatoka katika familia yenye
asili ya magonjwa haya lakini
wanayachelewesha kwa kufanya
mazoezi na kuzingatia aina ya
vyakula na wanaweza kupata
katika umri wa mika 60 hadi 70.
Hapa kwetu unakuta mtu wa
umri ya miaka 30 anapata.

“Kutokana na hali hii wa-
nanchi wanapaswa kubadili
mtindo wao wa maisha kwa
kuanza kufanya mazoezi anga-
lau kwa siku nne za wiki ili kujik-

inga na magonjwa haya yasiyo ya
kuambukiza,” alisema.

Kadhalika, alisema suala hilo
si la Wizara ya Afya pekee yake
bali linahusisha wananchi wote
pamoja na wizara zingine za
kisekta.

“Tayari tulishazungumza
na wizara zingine kama wizara
ya Ujenzi pale wanapojenga
miundombinu ya barabara ku-
hakikisha kunawekwa maeneo
ya wafanya mazoezi wakiwamo
waendesha baiskeli,” alisema.

Vilevile, aliwataka viongozi
wa dini, siasa na makundi yote
nchini kuhamasisha jamii ku-
fanya mazoezi ili kulinda afya
zao na kujenga tabia ya kupima
afya kila mwaka ili kujitambua
na kupata ushauri kwa wataalam
wa afya.

Ofisa Masoko na Mawasiliano wa shule ya Awali na Msingi ya mchepuo wa Kiingereza ya Maki Brilliant, kata ya Buigiri, Wilaya ya
Chamwino, mkoani Dodoma, Josephine Oriyo, akizungumza na waandishi wa habari, wilayani humo jana, kuhusu umuhimu wa wazazi na
walezi kuwajibika katika kufuatilia maendeleo ya watoto wao wanapokuwa majumbani. PICHA: PETER MKWAVILA

Askofu Mkuu ageukia utunzaji mazingira

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa Ka-
toliki Jimbo Kuu la Dodoma,
Beatus Kinyaiya, amekazia wara-
ka wa Baba Mtakatifu Fransisco
wa Laudato kuhusu utunzaji wa
mazingira kwa kuwataka waumi-
ni wote na watu wenye mapenzi
mema kutunza mazingira.

Alisema hayo kwenye Ibada
ya Misa Takatifu ya kutoa Sakra-
menti ya Kipaimara kwa vijana
180 katika Parokia ya Mwenye-
heri Maria Theresa Ledochows-
ca, Kiwanja cha ndege jijini hapa.

Askofu Mkuu Kinyaiya aliwa-
himiza waamini na watu wote
kutambua wajibu wa msingi

wa kutunza, kujali na kuhifadhi
mazingira ikiwa ni sehemu ya
kuheshimu kazi ya uumbaji wa
Mwenyezi Mungu.

“Tutunze dunia hii ambayo
ni mama yetu. Mungu aliiumba
akatukabidhi sisi wanadamu tui-
tunze lakini kwa sababu ya uvivu
wetu tunaiharibu dunia. Tu-
nashindwa kuijali kwa sababu ya
uzembe wetu. Mtu anakunywa
maji chupa anaitupa popote pale
anapojisikia. Dunia imekuwa si
nzuri kama ilivyokuwa kwa saba-
bu ya mwanadamu kutoijali,”
alisema.

Sambamba na hayo, alisisitiza
suala la amani katika familia,
jamii na taifa kwa ujumla kama
ambavyo Yesu Kristo alitaka

amani itawale kwa kila mtu du-
niani kote.

“Aliyofundisha Yesu katika ujio
wake pamoja na mambo men-
gine ilikuwa kutuhamasisha sisi
tuwe watu wa amani. Kwa hiyo
kama jumuiyani hakuna amani
kuna migogoro na vita ya mane-
no ni chanzo cha matatizo katika
jamii,” alisema.

Askofu Mkuu Kinyaiya alisema
migogoro na migongano mingine
katika jamii inasababishwa na
ulafi wa mali pamoja na uvivu
kwa baadhi ya watu kutotoka
kujishughulisha ili kujipatia mali
za halali, jambo linalosababisha
kukosekana kwa amani ndani ya
Jjamii.

Kinyaiya amewataka vijana

waliopata  sakramenti  hiyo
waimarishwe wa mapaji saba
ya Roho Mtakatifu kutambua
kuwa wanakuwa watu wazima
kiimani.

Alisema licha ya umri wa vi-
jana hao kuwa ni wadogo, kanisa
linaamini wanaelewa mambo ya
msingi yawapasayo kufanya ku-
tokana na mafundisho ya msingi
ambayo wamepewa kutoka ka-
tika Katekisimu na Biblia yanay-
owasaidia kusimama kiimani.

“Wewe mwenyewe uishi yale
Mungu anayokuamuru uishi,
yaani maadili na mafundisho
ya kanisa. Lakini pia uwasaidie
wengine kuelewa na kuishi la-
kini utawasaidia endapo wewe
mwenyewe unaelewa,” alisema.
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ACT kufanya
tathmini maoni
maridhiano siasa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

CHAMA Cha ACT Wazalendo
kimesema kamati kuu ya
chama hicho inatarajia ku-
fanya kikao cha uchambuzi
wa kupitia maoni ya wana-
chama kuhusu mustakbali
wa maridhiano ya kisiasa
Zanzibar.

Katibu Mkuu wa Chama
hicho, Ado Shaibu, alisema
jana kuwa kamati h|yo ita-
fanya hivyo baada ya chama
kukusanya maoni kuhusu
maridhiano ya kisiasa ku-
tokana na kuteuliwa kwa
Mkurugenzi wa Uchaguzi wa
Tume ya Uchaguzi Zanzibar
(ZEQ), Thabit Idarous Faina.

Shaibu aliyasema hayo
visiwani hapa wakati akizin-
dua kampeni za uchaguzi
mdogo wa jimbo la Amani
kujaza nafasi ya ubunge
baada ya aliyekuwa mbunge
kufariki dunia.

Alisema uteuzi wa mkuru-
genzi huyo unatilia shaka nia
ya upande wa pili uliounda
maridhiano hayo ya kisiasa
ambayo ndiyo tunu ya ku-
waweka pamoja Wazanzibari
na kuwaletea tija ya kiuchu-
mi, kijamii na mshikamano.

Tunawapongeza sana
viongozi wa chama hiki Zan-
zibar kwa kuchukua hatua
va mapema vya kuzunguka
mikoa yote ya Pemba na Un-
guja kuwashirikisha wana-
chama wetu ili watoe maoni
yao juu ya wanavyouona
mwenendo huo maana kuna
watu wanachezea shilingi
chooni,” alisema.

_Alisema kamati kuu itaketi,
itafanya uchambuzi kuhusu
maoni hayo na itatoa mwele-
keo na mwafaka utapatikana
huku akisisitiza kuwa ha-
watakubali abadani mpaka
mkurugenzi aondolewe ka-
tika nafasi hiyo. )

Pia alisema uchaguzi huo
mdogo ni jukwaa marid-
hawa na fursa muhimu ya
kutuma ujumbe maalum
kwa watawala wa Zanzibar
kuwa hawaridhiki na wale
wanaochezea maridhiano na
hawaridhiki na maisha ya
Zanzibar, hivyo kumpa kura
chv? wingi mgombea kupitia

Alisema katika uchaguzi
huo wanataka haki itendeke
na anaeshinda ndie atanga-

Alisema pia kamati kuu ya
chama hicho itaketi hivi kar-
ibuni na kufanya uchambuzi
wa kina kuhusu ripoti ya
kikosi kazi cha Rais ili kutoa
uamuzi wao kuwa ni mambo
gani wanayaunga mkono na
yapi wana wasiwasi nayo.

Mjumbe wa kamati kuu ya
chama hicho, Ismail Jussa
Ladhu, alisema karibu wa-
narudi upya katika harakati
za0 za Kisiasa, hivyo wenye
tr)moyo myepesi wakae pem-

eni

Kishindo mapokezi DK, Mwinyi Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU Mwenyekiti

wa Chama cha Map-

induzi (CCM) Zanzi-

bar, Dk. Hussein Ali

Mwinyi, anatarajiwa kupokewa

kwa kishindo visiwani Zanzibar

akitokea Dodoma baada ya kuch-
aguliwa kushika wadhifa huo.

Akizungumza na waandishi wa

habari katika Ofisi Kuu ya CCM

Kisiwandui, Katibu wa Itikadi na

Uenezi ya Kamati Maalum ya

CCM Zanzibar, Catherine Peter

Nao, alisema mapokezi hayo ni ya

kishindo na hayajapata kutokea

kwa Zanzibar kiongozi huyo

atakapowasili kesho akitokea Do-
doma.

Nao alisema mapokezi ya
makamu mwenyekiti huyo am-
baye ni Rais wa Zanzibar, yat-
aanzia Uwanja wa ndege wa Ki-
mataifa wa Abeid Amani Karume
hadi Kisiwandui ambako atakabi-
dhiwa rasmi ofisi.

“Uchaguzi wa chama ume-
fanyika na umemalizika kwa
amani na usalama na viongozi
wakuu wa chama wamepatikana.
Kinachofuata sasa ni mapokezi
na utendaji wa kazi kuelekea
uchaguzi mkuu wa mwaka 2025,”
alisema.

Baada ya kukabidhiwa ofisi,
alisema Dk. Mwinyi atadhuru ka-

buri la Rais wa Kwanza wa Zanzi-
bar, Hayati Abeid Amani Karume,
ambalo liko katika maeneo ya ofisi
kuu ya CCM Kisiwandui. Baada ya
hapo atakwenda kwenye sherehe
za pongezi zitakazofanyika katika
viwanja vya Maisara mjini Unguja
ambako atazugumza na wana
CCM, wapenzi na wananchi wa-
takaofika viwanjani hapo.

Nao alisema atakapowasil-
ii ~ katika sherehe hizo, Dk.
Mwinyi atapokewa kwa fashfash
maalum na kutakuwa na buruda-
ni mbalimbali zitakazohanikizwa
na msanii maarufu nchini, Dai-
mond na kundi lake la Wasafi.

Katibu huyo wa itikadi na
uenezi, aliwataka wanachama

wa CCM na wananchi mbalim-
bali kujitokeza kwa wingi katika
mapokezi hayo.

Mjumbe wa kamati ya maan-
dalizi ya mapokezi hayo, Rashid
Msaraka, alimpongeza Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kusimamia
uchaguzi wa chama hicho na ha-
timaye kupatikana kwa viongozi
mbalimbali akiwamo Makamu
Mweyekitiwa CCM Zanzibar.

Msaraka ambae pia ni Mkuu wa
Wilaya ya Mjini Unguja, alisema
hii ni mara ya kwanza Zanzibar
kuwa na Makamu Mwenyekiti
wa chama aliyezaliwa baada ya
Mapinduzi ya mwaka 1964. Wa-
tangulizi wake wote walizaliwa
kabla ya Mapinduzi hayo.

Katibu Mkuu wa Chama cha ACT Wazalendo Bara, Ado Shai-
bu (kulia), akimnadi Mgombea Ubunge wa Jimbo la Amani

Zanzibar, Muhammed Khamis Shau, wakati wa uzinduzi wa
kampeni za chama hicho, katika viwanja vya Masumbani jana. :
PICHA: RAHMA SI.II.EIMAN

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Huduma
za Tiba katika Hospitali ya
Mnazi Mmoja, Hafidh Sheha
Hassan, amewataka wananchi
kufika katika hospitali hiyo
kwa ajili ya kufanya uchunguzi
wa saratani.

Akizungumza  juzi na
waandishi wa habari ofisini
kwake hospitalini hapo, alise-
ma timu ya wataalamu hao
kutoka taasisi inayohusiana
na matibabu ya magonjwa
ya kansa (HCG) nchini India,
imeweka kambi katika hospi-
tali hiyo kwa ajili ya kufanya
uchunguzi na kutoa matibabu
bure.

Alisema timu hiyo inashiriki-
ana na wataalamu wazalendo
wa matibabu ya saratani ka-
tika hospitali hiyo, wameweka
kambi ya kuchunguza na ku-
toa matibabu ya maradhi ya
saratani. Alisema hatua hiyo
itasaidia wananchi kufanyiwa
uchunguzi na kujua hali ya
afya zao na wale watakao-
bainika kuanza matibabu.

Mkurugenzi huyo alisema
saratani ni miongoni mwa
maradhi mabaya ambayo
husababisha watu wengi ku-
poteza maisha, hivyo ni vyema
wananchi wakajenga utama-
duni wa kupima afya zao mara
kwa mara.

Alisema iwapo mtu atabaini-
ka mapema kuwa na dalili za
maradhi hayo, ni rahisi kupata
matibabu na kupona kuliko
kusubiri mpaka ugonjwa ku-
fika hatua mbaya.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo, asilimia kubwa ya wa-
nanchi hawana uelewa juu ya
maradhi hayo, hivyo kupitia
kambi hizo husaidia kutoa
elimu kwa jamii kujua dalili
na pale wanapobaini au ku-
wasikia wenzao kuhimizana
kwenda kufanya uchunguzi

Wataalamu wapiga kambi
matibabu saratani

hospitali mapema kabla ya
tatizo halijawa kubwa.

Aidha, aliwataka wananchi
wanaposikia matangazo kama
hayo, wasidharau na badala
yake ni vyema kujitokeza kwa
wingi ili kwenda kujua afya
Zao.

Daktari bingwa wa maradhi
ya saratani Zanzibar, Dk. Zena
Kassim Mohammed, alisema
watu wengi wanasumbuliwa
na ugonjwa huo huku kundi
kubwa likiwa la vijana.

Alisema saratani ya ma-
titi, waathirika wakubwa ni
vijana wa kike kuanzia umri
wa miaka 20 hadi 30 na sara-
tani ya tezi dume inawaathiri
zaidi wanaume kuanzia umri
wa miaka 40, hivyo ni vyema
jamii kujiwekea utaratibu wa
kupima afya zao ili kuwa na
uhakika.

Akizungumzia  matibabu,
alisema bado Zanzibar iko ny-
uma, hivyo ni vyema serikali
kuweka mikakati juu ya kutoa
huduma bora na zinazostahiki
kwa wagonjwa hao.

“Wagonjwa wa maradhi
hayo hawapati matibabu ya-
nayostahili kwa sababu bado
tunakabiliwa na changamoto
mbalimbali ikiwamo vifaa tiba
na mambo mingine ambayo
huchangia kwa kiasi kikubwa
kushindwa kufikia ufanisi
wa utoaji wa huduma hizo,”
alisema.

Dk. Indoo Ammbulkar ku-
toka HCG, alisema wameamua
kutoa huduma Zanzibar kwa
sababu wamebaini asilimia
kubwa ya maradhi hayo hu-
kumba vijana ambao ndio
nguvu kazi na tegemeo kubwa
la kuchochea maendeleo ya
nchi. Alitumia fursa hiyo kui-
omba serikali ya Zanzibar ku-
wekeza zaidi katika utoaji wa
huduma za afya kutokana na
vijana wengi kukumbwa na
maradhi ambayo husababisha
kupoteza nguvu kazi ya taifa.
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FREDDIE KASHEBA-4

>Mchawi wa gita ‘kombora’,
akalivunja na kuzikwa nalo

Na Adam Fungamwango

UNAENDELEA na simulizi yetu
kuhusu safari ya mwanamuziki
nguli nchini Tanzania Freddie
Ndala Kasheba aliyezaliwa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo mwaka
1946 na kufariki nchini Tanzania Oktoba
22, 2004.
Kiongozi huyo, mtunzi na mpan-
gaji wa muziki, anakumbukwa sana na
mashabiki wa muziki nchini kwa staili
yake aliyokuja nayo va kupiga gitaa
la nyuzi 12 ambalo lilibatizwa majina
mengi kama dazani au kombora.
Aina yake ya upigaji pia ilivutia watu
wengi.

Alivyoleta upinzani na Maquis

Pamoja na kwamba Maquis ilipata up-
inzani wakati Kiki alipokwenda 0SS na
mtindo wake wa Masantula, lakini wal-
inyanyasika sana wakati Ndala Kasheba
alipochukua usukani wa kuliongoza
kundi la 0SS kwa mtindo wa Dukuduku.

Alililetea heshima kubwa na mashabi-
ki wengi kutokana na umahiri wa upigaji
wa gitaa lake dazani, utunzi na upangaji
wa muziki.

Alitunga na kutoa vibao vilivyojipatia
umaarufu kama ‘Bakambi Nkela’, ‘Njiba’,
‘Ashura’, ‘Ntale’, ‘Mwaipungu’, ‘Mpaka-
manga’, ‘Tatu Said’, ‘Taifa Stars’, ‘Mpenzi
Saleh’, ‘Takadiri’, ‘Kupenda Upofu’, ‘Mau-

dhi ya Roho’, ‘Garba’, ‘Mwanakwetu’,
‘Aziza' na nyingine nyingi.

Ni wakati bendi hiyo ikiwa kwe-
nye kilele cha mafanikio makubwa,
ikinyang'anyana mashabiki wa Maquis.

Kuna wakati Maquis walikuja na
mtindo uliojipatia umaarufu waliouita
‘ogelea piga mbizi'.

Ilikuwa ni patashika nguo kuchanika.
Kasheba alikaa na wenzake wakatoka
na njia ya kuwazima wapinzani wao.
Wakaja na mtindo wa ‘Chunusi’.

Katika ufafanuzi wao kwenye gazeti
la Uhuru na Mfanyakazi wakati huo, ku-
likuwa na maandishi ambayo walikuwa
wanayaandika.

“Ole wao wachezaji na bahari, kuna
chunusi. Usicheze na bahari.” Hapa
walikuwa wanawatahadharisha wale
wanaoogelea na kupiga mbizi kwenye
bahari ya Maquis. Kikachorwa kikatuni
kikimuonyesha Kasheba kama bonge
la jitu refu lililokuwa katikati ya ba-
hari, lakini maji yamemfika magotini
tu, akiwatafuta wale wote wanaocheza
baharini.

Akajiita yeye ni chunusi. Na tangu
wakati huo moja kati ya majina am-
bayo alikuwa nayo mpaka anafariki ni
chunusi na hata kwenye nyimbo zake
anapoanza kupiga solo waimbaji wa-
naanza kutamka ‘huyo, huyo chunusi.’

Kitendo hiki kiliwainua sana na
kuzoa mashabiki wengi kutoka Maquis
kiasi kwamba hadi wakasalimu amri na

66

Aina yake
ya upigaji
wa gitaa

la nyuzi

12 ilianza
kuigwa na
wapigaji wa
bendi mbal-
imbali kwa
baadhi ya
nyimbo.

kuachana na mtindo wa ‘ogelea
piga mbili" wakaja na mtindo wa
‘Zembwela.’

Aina yake ya upigaji wa gitaa la
nyuzi 12 ilianza kuigwa na wa-
pigaji wa bendi mbalimbali kwa
baadhi ya nyimbo.

Hata bendi kubwa nchini, Ju-
wata Jazz Band ‘Msondo Ngo-
ma’, DDC Mlimani Park na hata
Mwenge Jazz zilijaribu kupiga
baadhi ya nyimbo zao kwa ku-
tumia magitaa ya nyuzi 12, badala
ya sita kama ilivyo kawaida na
magitaa yote ya solo.

Hata hivyo, mwenyewe al-
ipohojiwa wakati wa uhai wake
alisema ni kweli wapiga solo wa
bendi nyingi walikuwa wanamuiga
kupiga gitaa la solo kwa kutumia
nyuzi 12 kwa baadhi ya nyimbo
zao, lakini hawazimalizi nyuzi,
badala yake wanapiga baadhi ya
nyuzi, tofauti na yeye mwenyewe
muasisi ambaye amekuwa akizi-
chambua na kuzimaliza zote kwa
kila wimbo mmoja.

Avumishiwa kifo, akazoa kwa
wimbo

Mwaka 1984 aliumwa na kula-
zwa kwenye Hospitali ya Aga
Khan, ambapo tayari kulikuwa na
uvumi kwamba amefariki dunia,
ndipo alipotoka akatunga kibao
cha ‘Dunia Msongamano’ akisema
watu wengi hufurahia wana-
posikia fulani kafa.

Mwaka 1985 alimaliza mkataba
wake na bendi ya 0SS ‘Duku-
duku' akaelekea nchini Burundi
kwa mara nyingine na alirejea na
kuunda bendi yake mwenyewe
aliyoiita Zaita Musica mwanzoni
mwaka miaka ya 1990.

Jina lake na aina ya muziki
aliokuwa akiupiga, iliifanya bendi
hiyo kujizolea mashabiki wengi
kwa muda mfupi tu.

Alirekodi nyimbo kadhaa zilizo-
jipatia umaarufu na kupendwa
sana kama ‘Umbea’, Happy Birth-
day Ashura’, ‘Nimlilie Nani’, ‘Mama
Papa’, ‘Mama Mtilie’, pamoja na
nyimbo ambazo zilichukuliwa
na mwanamuziki Tshala Muana
kwenda kuzirekodi tena upya
‘Dezodezo’ na ‘Kokola'. Kama
vile haitoshi kuna wimbo ambao
ulikuwa ukipendwa kuliko zote na
kupigwa kila siku kwenye redio,
‘Kesi ya Khanga'.

Baadaye mwanzoni mwa miaka
ya 2000 alipatana na Kiki, baada
ya mikwaruzano wa kikazi,
hasa kwa jinsi mmoja alivyoon-
doka 0SS na mwingine kuingia,
wakaungana kama walivyokuwa
kwenye bendi ya Fauvette,
wakaiita bendi hiyo Ya Capital
‘Wazee Sugu'.

lliendelea kuwa beandi tishio ili-
uyokuwa ikipiga kwaeanye kunbi
mbalimbali na kwenye mahoteli
ya kitalii hadi walipopata nafasi
va kwenda nchini Uingereza na
kubahatika kurekodi nyimbo
mbalimbali ikiwemo ‘Nzibola’
ambao unajilikana zaidi kama
‘Kitambaa Cheupe’ uliotungwa na
Kikii, huku solo likicharazwa na
mwenyewe, Ndala Kasheba.



DUDAKUT

SERIKALI ina mkono mrefu, ni
msemo unaotumika mara nyingi
kama onyo kwa wale wanaotaka
kushindana na serikali, bila kutam-
bua inaweza kumshika sehemu na
kupiga kelele.

Ndivyo, baadhi ya wasanii wa
Bongo Fleva wamejikuta wak-
ibanwa na serikali na kushindwa
kupumua baada ya baadhi kuimba
nyimbo zinazokiuka maadili.

Hivi karibuni, Kamishna Jener-
ali wa Mamlaka ya Kudhibiti na
_ Kupambana na Dawa za Kulevya
nchini, Gerald Kusaya, kuon-

ya wasanii wanaohama-
s sisha matumizi
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Sisi apa hatuhitaji kura za
ndio wala usaidizi, tuna-
taka kupendana tu.

@tabumtingita

Asubutuu wee acha uwake na
nilipiganie penzi langu mpaka
namfundisha kublock. Mtaniulia
kiposongo wangu roho yangy,
sikieni naomba mdili na mimi
chondee uyu niachieni mwe-
nyewe nipambane nae mnam-
piga mineno mizito mpaka juzi
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nitawaita ili muone Kitu gani tume-
kifanya kwa Wasanii wanaotaka ku-
pata umaarufu kwa kutumia Dawa
za Kulevya." Alisistiza.

Hata hivyo, wapenzi wengi
haraka walivamia ukurasa wa mwa-
namuziki Harmonize, na kuelezea
hisia zao kuhusu wimbo wake
mpya unaoitwa ‘Weed Language’
ambao unaelezea majina tofauti ya
mmea wa bangi sehemu mbalimbali
duniani.

Watu wengi wamekwenda mbali
na kuelezea kauli ya kamishna
Kusaya ilikuwa ikilenga wimbo huo.

Wengine walihoji hata kikohozi
cha msanii huyo kiko sahihi, hasa
kutokana na aina ya ukohoaji wake
ambao unafanana kabisa na watu
wanaotumia mmea huo ambao
umewekwa katika kundi la dawa za
kulevya.

Hata hivyo, Harmonize ni kama
amewasikia watu waliokuwa waki-
ulenga wimbo wake, baada va juzi
kuomba radhi kutokana na maudhui
ya wimbo wake mpya wa Weed
Language ambao umeonekana
kukiuka maadali na tamaduni za
Kitanzania.

Kupitia ukurasa wake wa In-
stagram, Harmonize pamoja na
uongozi wameandika kuomba radhi
Watanzania kutokana na usumbufu
waliopata kutokana na wimbo huo.

Aliahidi kuuondoa haraka wimbo
huo katika mitandao ya kijamii na
kueleza watajitahidi kutunga ny-
imbo zitakazoendana na maadili na
tamaduni za Kitanzania.

Swali ambalo limekuwa gumu
kulijibu ni kwamba wakati waki-
andika mashairi ya nyimbo hiyo
hawakujua kuwa bangi ni haramu?
Au alikuwa akitingisha kibiriti na
sasa baada ya kuona kimejaa ana-
gundua ni kosa?

Kilichobaki ni kusubiri jibu la
Kamishna Kusaya kama atakubali-
ana na ule msemo kuwa ‘mtoto
akinyea mkono usiukate’ na kutaka
kuanza maisha mapya.

Tuffolow/ Tu-tag
@burudanitele

kazimia kweli.
@hamisamobetto @stevenyerere2 @jenniferkyaka
Chukua kwa kunu- Jivunie hicho hicho Usipojifunza kutoa
faika kwa usawa, ulicho nacho sadaka,Mungu atakigawa

vinginevyo uUtaendelea
kupoteza.

sadaka.

unachokipata katika njia
usiyoitarajia, ghafla utai-
biwa, utapoteza, utadhulu-
miwa, Utafanyia anasa yani
mali yako itatawanyika
bila malengo,jifunze kutoa
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BASI SAWA

Nabindu Stani naye
aibuka na Ushuhuda

Mwimbaji staa
wa muziki wa Injili
ambaye anaishi nchini
Canada, Nabindu Stani,
amesema wimbo
wake mpya unaoitwa
‘Ushuhuda’ umetokana
na maono ya kweli ya
mtoto wake.

Akizungumza na BT
mwishoni mwa wiki,
Nabindu amesema
mtoto wake Joshua
alifunguliwa ulimi na
ufahamu wake baada ya
kufungwa muda mrefu
na kusababisha hofu
ndani ya familia.

“Namshukuru Mungu
kwa kunipa wimbo huu
wa Ushuhuda ambao

tayari upo kwenye Nabindu.

Poshy Queen
anafurahla_kuwa singo

MPAMBAJI wa video za
muziki nchini,Poshy Queen
amesema anaweza kumlea
mtoto wake licha ya mzazi
mwenzake kuwa mbali.

Amesema baba mtoto
wake bado anawasiliana
! naye na kwamba licha ya
kupata talaka miaka miwili
iliyopita bado anafurahia
- maisha yake.

“Nafurahia maisha bila ya
ndoa kwa sababu naweza ku-
~ fanya kila kitu, namlea mtoto
| wangu bila shida na siwezi
- kupata mawazo juu ya hilo,”
amesema Poshy.

chaneli yangu ya YouTube.
Huu ni wimbo ambao ume-
beba maono ya kweli kwa
mtoto wangu Joshua ambaye
ameteseka muda mrefu lakini
Mungu amemfungua na sasa
amepona kabisa,” amesema

MSANII wa muziki wa Bongo
Fleva, Whozu ametamba kwamba
ana uhakika atampa ujauzito staa
wa filamu Wema Sepetu ili apate
furaha katika maisha yake.

Whozu amesema kama isinge-

haribika ujauzito hali ingekuwa
tofauti kwa sasa kutokana na

pekee, nalo ni kupata mtoto.
“Ujauzito wa kwanza ulihar-
ibika kwa bahati mbaya halafu

wao wawili kuwav na hitaji moja

WHOZU ATAMBA
MWAKANI WEMA KAJAA

wanafikiri ni uongo, pale la-
zima niweke awe mdogo wake
Lora, naomba Mungu awe wa
kiume na mama yake ni Wema
Sepetu labda nife,” amesema

MWIMBAJI wa Bongo Fleva, Amber
Lulu amesema hataki kumwonyesha
mpenzi wake kwa kuhofia kunyakuliwa
na warembo wengine.

Amesema yeye huwa ana wivu kiasi
ambacho hataki kuona mpenzi wake
anashawishika na kushiriki kimapenzi

na wengine.

“Sio mara moja kunikuta suala mpenzi
wangu kujihusisha na marafiki zangu,
ndio maana sitaki kabisa kumweka
hadharani kwa sababu kuna wengine
wanasubiri mwenzao awe na mtu ili
amchukue,” amesema Amber Lulu.

Ndugu wa Mume: Kachimba kisima kaingia yeye

Na Adam Fungamwango

ROHO mbaya haijengi popote
pale na usilazimishe jambo am-
balo unalitaka wewe bila kuanga-
lia faida ya wengine.

Mara nyingi watu hufanya
ubaya, lakini matokeo yake kwa
nguvu za Mwenyezi Mungu,
wengi wao huwa unawarudia
wenyewe. . S

Kwenye maisha ndani ya jamii
huwa tunayaona sana. Na hapa
tuaangalie kwenye filamu hii iit-
wayo ‘Ndugu wa Mume.’

Imechezwa na wasanii kad-
haa ambao ni Time Saidy, Imani
Kidile, Mashaka Omari, Latifa
Mtumwa, Princess Heena, Ali
Hoza, Baraka Tweve, Neema.
Maganga, Cesilia Deo, Victoria
Sylvester, Ally Kunambi, Khamisi
Hammy na wengineo.

Picha linaanza kwa kumuonye-
sha kijana Hoza ambaye ana kazi
yake nzuri, na uwezo mkubwa
Kimaisha akizozana na dada yake
Jesca juu ya kumrudia mpenzi
wake wa zamani Eva.

Kuna mtu anawaambia mtu

huyo hataki hata kumuona.
Upande wa pili wa shilingi kuna
makahaba mawili. Wamempokea
mgeni kutoka mkoani. Amekuja
mjini kutafuta. Wanataka wamu-
ingize kwenye kazi hizo. Neema
anakataa kwa madai amelelewa
kwenye mazingira ya watu we-
nye hofu ya Mungu. Wenzake
wanamtimua. Anatafuta kazi
huku na huko. Anaangukia kwa
HOZ.a' . . . .
Alipata kazi katika mazingira
ya tabu sana. Na hata mwanzo
wa kazi yake ndani humo uliku-

wa wa tabu. Ni kwa sababu Hoza
alimkubalia lakini kulikuwa na
hausigeli mwingine. Alimkubalia
kwa ajili ya kusaidia. Kitendo

kile Jesca hakupendezewa nacho.

Aliona baadaye inaweza kuwa
hatari kwa shoga yake Eva am-
baye alikuwa mpenzi wa kaka
yake. Na ndivyo ilivyokuwa. Kila
kunapokucha Hoza alionekana

kumuelewa Neema na kumpenda.

Mwisho wakawa wapenzi kweli.
Palinoga hapo. Lilikuwa penzi la
kweli. Jesca na shoga yake Eva
waliumia. Waliwekana vigenge

kKuwa wamkomeshe. Dhamira
yake ilikuwa ni kumuwekea sumu
Neema afe.

Ni wakati ambao ndugu wa
Neema alikuwa amekuja kumtem-
belea ndugu yake. Aliona kitendo
cha Jesca kumuwekea sumu dada
yake. Alichofanya alibadilisha
sahani. Wakati Jesca akidhani
Neema anakula chakula chenye
S%J(T(U kumbe yeye ndiyo alikuwa
aki

Tumbo lilianza kumuuma na
haraka daktari wa familia akaja.
Alipopimwa alionekana amekula

chakula chenye sumu. Bahati
nzuri alipona. Nani aliweka?
Swali lilikuwa gumu. Ndugu wa
Neema ndiye aliyesimulia mch-
€zo mzima jinsi alivyouona
ukichezwa. Jesca alishidwa ku-
kataa. Dhamira ilikuwa ni ku-
muua wifi yake Neema. Kisa
Eva aje kukaa pale. Hoza ikabidi
amueleze kitu alichomficha dada
yake siku nyingi kuwa haiweze-
kani kwa sababu Eva alimfuma-
nia na rafiki yake ndiyo maana
alimuacha.

BENDI ZILIZOCHANUA,
ZIKANYAUKA

Na Adam Fungamwango

MAUA huwa yanachanua na kuwa mazuri yakivutia kwa macho
kutokana na rangi mbalimbali ilizonazo. Pia huwa na harufu nzuri
ambayo husababisha viumbe vingi akiwemo binadamu kuvutiwa
nayo.

Kwa bahati mbaya sana maua hayana maisha marefu. Hayana
muda mrefu wa kuchanua. Maua halisi, ambayo si ya plastiki
huwa yanachanua na kunyauka kwa muda mfupi sana. Wengine
asubuhi hadi jioni, kuna ya siku moja, mbili tatu. Yapo yanayovu-
milia, lakini sidhani kama yanayovumilia yanaweza kuvuka wiki
moja.

Miaka ya mwanzo ya 1990 zilianzishwa bendi ambazo ziliitwa
au kujiita ndogo, lakini zilitoa upinzani mkubwa kwa bendi kubwa.
Zikarekodi nyimbo ambazo zilizotokea kupendwa na mashabiki

wengi wa muziki, zikishindana na zile za bendi kubwa.

Leo tuziangalie bendi au vikundi vilivyoundwa miaka ya 1090
na sababu ilikuwa ni upatikanaji wa vyombo vya muziki ambavyo
sasa vilianza kuingia kwa urahisi kutokana na sera mpya ya soko
huria, lakini baada ya muda mfupi tu zikatoweka.

Chezimba Band

Ni moja kati ya bendi maarufu sana iliyoanzishwa miaka
hiyo. llikuwa ikipiga zaidi kwenye hoteli za kitalii, ingawa ikawa
inashuka kidogo mpaka kwa walala hoi, hasaa baada ya kupata
umaarufu na mashabiki wengi.

Nyimbo zao zilizotia fora na kukongo nyoyo za mashabiki wa
muziki wa dansi ni ‘Kijogolo sina Nyumba' na ‘Macho Nyanya
Mshumaa'.

The Tatunane band

[likuwa ni bendi iliyopiga muziki tofauti kidogo na bendi
zingine. Yenyewe ilipiga muziki wa asili kutoka kwenye makabila
mbalimbali ya Tanzania, wakitumia vyombo vya kisasa vya dansi
pamoja na vya asili.

[lirekodi nyimbo nyingi nzuri, ikiwa na kina Omari Naliene, Madi
Tumbo, Charles Muhuto, Abdallah Omari. Mara nyingi bendi hii
haikuwa inakaa sana nchini. llikuwa na tripu za kwenda nje ya
nchi hasa bara Ulaya kama kwenda Kariakoo.

Orchestra Cobash

Lilikuwa ni kundi kama la ‘zing zong' yaani wanamuziki wa-
naotoka kwenye bendi zao, wanakusanyika, wanarekodi nyimbo,
wanaziuza na kila mmoja anarejea kwenye bendi yake.

Cobash ilikuwa ni kifupi cha wanamuziki Comson Mkomwa,
Bashekanako Roy, Shabaan Yohana ‘Wanted'. Walifanya fujo kwa
kurekodi nyimbo zilizotesa sana kipindi hicho kama ‘Bojo Kasilo’
ulioimbwa katika lugha ya Kihaya na ‘Maneno ni Sumu’ ambao
Wanted alikung'uta solo la ‘kinyama'.

Djakabe Stars

Bendi hii iliundwa na aliyekuwa mwanamuziki Belesa Kakere
baada ya Shirikia la Bima kumrudisha ofisini badala ya kuwa
jukwaani. Alifanya kazi za kiofisi, lakini akiunda kundi hilo la
Djakabe ambapo alimchukua pia mwimbaji wa muziki wa Bima
Taarab, mwanadada Mariam Nylon akamfundisha na kuimba kwa
ustadi muziki wa dansi. Moja ya wimbo ambao Kakere na Nylon
‘Yanichoma sana kama Mshale.’

Makondeko Group Band

Baada ya wimbo wa ‘Kila
Munu Ave na Kwao' akiwa na
CTU Les Mwenge, uongozi wa
mwanasiasa Dk Alex Khalid
uliunda bendi ya Makondeko
Group, akamchukua Harila
Tongolanga kuwa kiongozi wa
bendi.

Na kweli waliyoyafanya ya-
mebaki kuwa simulizi hadi leo.
Walitoka na vibao kama ‘Kila
Munu Ave na Kwao' sehemu
ya pili ‘Saidaru’, ‘Sanura’, na
nyingine nyingi.
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‘NASTAHILI
EKWA'

KUCH

ILA siku ndivyo hali

inavyozidi kuwa

mbaya kwa penzi la

mastaa Harmonize
na Kajala, kiasi ambacho
inaonekana ni dhahiri
I|n|1ekufa kwa mara va
pili. .

Wawili hao walikuwa
katika mapenzi moto-
moto baada ya kurudiana
mapema mwaka huu.

Mapenzi ya Harmonjze
na kajala yaligonga vich-
wa Vvya habari kutokana
na matukio mengi wali-
yoyafanya kama ishara
ya kustawi kwa mahaba

yao. . .

Hata hivyo, siku chache
zilizopita hali hiyo ili-
badilika na kusababisha
kajala, kuingia kwenye
uwanja wa mitandao ya
k|_+am|| na kKukiri anasta-
hili kuchekwa.

Wakati akikiri jambo
hilo, mwigizaji huyo
mkonwe ameondoa
utambulisho wake katika
ukurasa wa Instagram
inayumuonyesha kuwa
meneja wa Harmonize,
hivyo kuashiria hana
Mpango naye tena.

Haijafahamika ni saba-
bu gani wawili hao wapo

Waluguru Original

Kama kawaida yao, leo Jumamosi watafanya
vitu vyao katika ukumbi wa Terminal Pub uliopo
Msamvu, kesho Jumapili watamalizia wikiendi
yvao ukumbi wa F2 Florida mjini Morogoro.

Mjengoni Classic Band

ya makamuzi yake katika ukumbi wa Kokoriko
Annex, kesho Jumapili itamalizia wikiendi katika
ukumbi wake wa nyumbani wa Mjengoni Club

Orasiti jijini humo.

Twanga Pepeta

Leo Jumamosi bendi hii kongwe itatoa bu-

katika mgogoro na kisha
kuamua Kila mmoja kuwa
mbali na mwenzake.

Katika ujumbe wake
Kajala, ameonekana ku-
jilaumu na kujifananisha
na mkosaji ambaye anas-
tahili kubezwa na kudha-
rauliwa.

Mimi kama mwanamke
na binadamu nimeumbwa
kupenda na kusamehe
pia,ila kwenye hili nasta-
nili kuchekwa, nastahili
kubezwa na kudha-
rauliwa pia,” amean-
dika Kajala.

Akaongeza “Sipo
ﬂaPa kujitetea wala
kutia huruma ni kweli
nilifanya makosa na
nimeyagundua ma-
kosa yangu, mimi
siyo mkamilifu.
Hakika nimeko-
sea familia yangu,
ndugu zangu, na
marafiki zangu.
Kutenda kosa si
kosa, kosa ku-
rudia kosa, ni-
mekusamehe
mpenzi wangu
Wa zamani sasa

Nipo tavari 4
\( &

kwenda
mbele,

Vijana hawa machachari, kesho watamalizia
wikiendi yao ndani ya ukumbi wao wa nyumbani
Mawasiliano Park, uliopo Ubungo kando ya Bara-
bara ya Sam Nujoma.

Orchestra Sikinde Original

Bendi hii mpya leo Jumamosi inafanya vitu
vyake katika ukumbi wa Shabaha Mbezi Beach,
kesho Jumapili kama kawaida itakuwa katika
ukumbi wa Nefaland Manzese Argentina.

Town Classic Band

Jumamosi va leo kikosi kizima cha wana Town
Classic kitashuka ndani ya ukumbi wa Buga
Lounge Kimara Korogwe, kesho Jumapili bendi
hiyo itatoa burudani katika ukumbi wa Twist Baa
Tabaka Bima.

Orchestra Sikinde Original

Bendi hii mpya leo Jumamosi inafanya vitu
vyake katika ukumbi wa Shabaha Mbezi Beach,
kesho Jumapili kama kawaida itakuwa katika
ukumbi wa Nefaland Manzese Argentina.

Kimokimo Band

Wakiwa chini ya mwimbaji wa siku nyingi ali-
yepitia bendi mbalimbali, Khadija Kimobitel, kila
ljumaa huwa ndani ya ukumbi wa Mariot uliopo

FM Academia ‘Wana Ngwasuma’
Wakiwa chini ya rais wao, leo Jumamosi kama

rudani ndani ya ukumbi wa G-7 uliopo Kinyerezi,
kesho Jumapili kama kawaida itamalizia wikiendi
katika ukumbi wa Gwambina Lounge, zamani TCC
Club Chang'ombe.

kawaida yao watatoa burudani katika ukumbi
wa Mawasiliano Park Ubungo, uliopo kando ya

Tukuyu Sound Band

Maina Band

Bendi hii inayoongozwa na mwimbaji mkongwe,
Liston Maina, leo Jumamosi itafanya makamuzi ya
nguvu katika ukumbi wa Regancy Park, Mikocheni.
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LICHA ya burudani na warembo
kuwa ni mambo pekee yanay-
oweza kumfanya mwanaume ku-
tuliza akili, lakini ikizidi inaweza
kuleta athari.

Sasa wanasoka wa Ujerumani
wanalalamikiwa kufanya vibaya
kutokana na kula bata kwa sana,
huku wakionekana wakitanua na
warembo.

Viongozi wa soka Ujerumani

wametupia lawama vitendo vili-
vyo fanywa na baadhi ya wake
na wapenzi wa wachezaji wa soka
wa timu hiyo kwenye hoteli ya
kifahari ya Zulal Wellness Resort
nchini Qatar.

Wanasema sababu hizo za
wachezaji kupenda kula bata na
warembo ndiyo sababu ya kutole-
wa mapema kwenye michuano ya
Kombe la Dunia 2022.

Inadaiwa warembo hao walikula

bata vya kutosha na wachezaji
huku baadhi yao wakipiga picha
wakiwa kwenye mabwawa ya
kuogelea ya kifahari ndani ya Zu-
lal Wellness Resort iliyopo Kaska-
zini mwa nchi ya Qatar.

Kwa mujibu wa ripoti ya Bild,
rais wa DFB, Bernd Neuendorf
na makamu wake Hans-Joachim
Watzke ni miongoni mwa walio
hudhuria kikao hicho.

Wamebaini kuwa tabia za

marafiki na familia za wachezaji
kuwa ndiyo sababu iliyopelekea
kuondoa utulivu kambini.

Warembo hao waliruhusiwa
kuwa na wachezaji usiku kwa siku
mbili kisha kutengana kwenye
hoteli hiyo ya hadhi ya nyota
tano.

Zulal Wellness Resort iko
umbali wa Kilomita 111 kutoka
Doha yenye ukubwa wa hekta 28
vyumba 120.



Amber Heard
akata rufani

MWIGIZAJI nyota wa Marekani Am-
ber Heard, amekata rufani katika kesi
ya kashfa alivomfungulia mume wake

wa zamani, Johnny Depp.

Kulingana na gazeti la New York
Post, mwigizaji huyo mwenye umri
wa miaka 36 aliwasilisha rufaa hiyo
mapema mwezi huu, akidai kwamba,
hukumu iliyotolewa haikuwa ya haki
kwa sababu rekodi za matibabu am-
bazo alielezwa kuwa alidhulumiwa
hazikujumuishwa.

Jaji Penney Azcarate wa jimbo la
Fairfax katika mji wa Virginia, hapo

awali alitupilia mbali ushahidi huo na

kusema kuwa ni tetesi.
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Perry ahimiza
upendo kwa
wazazi wa Kiume

MSANII wa vichekesho kutoka
Nigeria, Samuel Animashaun
Perry, maarufu kama Broda
Shaggi, ametoa wito kwa wazazi
wa kiume wa Kiafrika kufuata
mila ya kukumbatia watoto wao.

Kulingana na mcheshi huyo,
kuonyesha mara kwa mara up-
endo kutoka kwa baba huwa na
jukumu kubwa katika maisha va
watoto wao.

“Akina baba wa Kiafrika tafad-
hali wakumbatieni watoto wenu!
Wapendeni, ni muhimu sana,”
ameandika Broda.

D’Banji
hata wewe
unahusika?

MWANAMUZIKI wa Nigeria,
Oladapo Oyebanji, maarufu
kama D’banj, amekamatwa na
kuzuiliwa na kikosi cha kuzuia
na kupambana na rushwa nchini
humo.

Kulingana na mtandao wa Pre-
mium Times, mwimbaji msanii
huyo alikamatwa Jumanne, De-
semba 6, baada ya wahudumu
wa ICPC kumsogelea na kumlazi-
misha kujisalimisha.

D'banj alikamatwa kwa
tuhuma za kuweka fedha kwa
njia ya ulaghai zilizokusudiwa
kwa mradi wa N-Power kwenye
akaunti zake binafsi.

Mradi wa N-Power ni mpango
wa uwezeshaji ulioanzishwa
na serikali ya Nigeria mwaka
2016 ili kushughulikia masuala
kama vile ukosefu wa ajira kwa
vijana na kuongeza maendeleo
va kijamii.

Kanye West
kibano tena

KAMPUNI ya Twitter imei-
simamisha tena akaunti ya
rapa Kanye West, miezi miwili
tu baada ya kurejeshwa ku-
toka ana na kukiuka sheria za
mitandao ya kijamii.

Mmiliki wa Twitter, Elon
Musk, alifurahia kurejea kwa
rapa huyo, ambaye sasa anaju-
likana kama Ye, kwenye jukwaa
mwezi Oktoba.

Katika tweet yake iliyochap-
ishwa Desemba 1, Musk alisema
“Nilijaribu niwezavyo, pamoja
na hayo, alikiuka tena kanuni
yvetu ya kupinga uchochezi.
Akaunti yake itasitishwa.” Ame-
andika Musk.

West amefungiwa baada
va kuandika kupitia mtandao
kuwa ni mfuasi sugu wa Hitler
na chama chake cha Nazi.

Portable hujui
kuna vita vya
UKraine

MWIMBAJI mwenye utata
kutoka Nigeria, Portable
ameathiriwa na tatizo la uko-
sefu wa nishati ya mafuta kwa
ajili ya gari lake.

Kwa sasa Nigeria inakabiliwa
na uhaba wa mafuta unaozidi
kuwa mbaya kila kukicha.

Katika video ya mwimbaji
huyo anaonekana kwenye gari
lake akitokwa na jasho jingi
akiwa kwenye foleni ya ku-
nunua mafuta.
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Mwanafasafa anayebeba historia ndefu
inayoshikamana na safari kuu ya uhuru

Na Prof. Nikolai Kosukshin

ULIUS Kambarage Nyerere,

ni kiongozi wa tabaka la kina

Mahatma Gandhi (India),

Sun Yatsen (China), Gamal
Abdel Nasser (Misri), Kwame Nk-
rumah (Ghana) na Leopold Sedar
Senghor (Senegal), waliopata nafasi
katika historia duniani.

Amekuwa na haiba, akiainisha
maoni na matarajio ya watu. Mbali
na kuongoza serikali, ana mchango
nje ya hapo kuendeleza dhana asili
ya ujamaa na mabhiri katika kuaini-
sha maendeleo.

Sasa, historia kubwa, hasa baada
ukoloni wa Afrika, inahusishwa
sana na jina lake. ‘Enzi ya Nyerere’
ni kipindi cha harakati za watu wa
Afrika kupigania uhuru, ujenzi wa
utaifa, kutafuta njia za maendeleo
na kuanzisha misingi ya kidemokra-
sia, ikiwamo Tanzania.
tiama mkoani Mara. Baada ya elimu
ya sekondari, alijiunga na Chuo Ki-
kuu cha Makerere, nchini Uganda
na masomo zaidi ya historia na
sosholojia, kati ya miaka 1949 hadi
1952, katika Chuo Kikuu cha Edin-
burgh, Uingereza.

Nyerere alipenda siasa na alifa-
hamiana na viongozi wapigania
uhuru Afrika Magharibi, ikiundwa
chini ya ushawishi wa Ujamaa wa
Magharibi maarufu ‘Fabian Social-
ism’.

Aliporudi nyumbani, akajiunga
na chama cha Waafrika, Tanganyi-
ka Tanganyika African Association
(TAA) kwa muda, kisha akaajiriwa
kufundisha shule za Tabora na ki-
sha Pugu, Dar es Salaam.

AANZA UONGOZI

Mwaka 1954, chama Tanganyika
African National Union (TANU)
kilipoanza rasmi kupigania uhuru
na nyendo zake zilipoiva, akawa
Waziri mkuu hadi uhuru ulipopa-
tikana tarehe kama ya leo, mwaka
1961, kisha baada ya mwaka, mfu-
mo ulipobadilishwa, akawa Rais.

Muda mfupi baadaye, Nyerere
akaanza kutambulika kwa jina la
heshima ‘Mwalimu’ na mwaka 1964,
Tanganyika na Zanzibar zikaun-
gana, hata akawa Rais wa Tanzania
alikotumikia hadi 1985, alipostaafu
kwa hiari, akikabidhi kijiti kwa
Mzee Ali Hassan Mwinyi.

Tangu mwanzo, TANU ilitoa
wito kwa wananchi kufanya kazi
kwa bidii kuinua kiwango cha mai-
sha yao, pia kuondoa umaskini
na maendeleo-duni yaliyorithi-
wa toka ukoloni.

Ikiongozwa na Nyerere, TANU
ilibuni na kupitisha mipango ya
maendeleo ya nchi tangu zama
za kupigania uhuru, Nyerere akip-
endekeza wazo Ujamaa wa Kiafrika,
baadaye ikawa nyenzo ya kutafuta
maendeleo kwa nchi huru.

Nadharia za Nyerere zilidhihiri-

Ni mwaka 1969 Mwalimu Julius Nyerere, alipozuru nchini, akisalimiana na Mkurugenzi

wa Taasisi ya Masomo Juu va Afrika, V. G. Solodovnikov, katika hafla na mabalozi walioko
iliyoandaliwa kwa heshima yake. PICHA ZOTE: KITUO CHA UTAMADUNI RUSSIA.

Moscow,

sha mabhitaji ya haraka kwa wakuli-
ma, wafanyakazi wa mijini, tabaka
dogo la wasomi.

Mnamo Mei 1960, alichapisha
andiko lake ‘Mwelekeo wa Uzalen-
do wa Kiafrika’.

Ilikuwa inaeleza umuhimu wa
mapinduzi ya kijamii na kuundwa
jamii yenye msingi wa ustawi wa
wote, badala ya wachache kujilim-
bikizia mali, ikiwa ni hitaji la fikra
ya kijamaa katika mawazo na ma-
tendo, jambo alilolisisitiza kwenye
mkutano kuhusu ‘Ujamaa wa ki-
Pan-Afrika’ (Pan-African Socialism),
Salaam.

Katika hotuba yenye jina
‘Ujamaa: Msingi wa Ujamaa wa
Kiafrika’ ni kati ya nadharia zenye
ushawishi mkubwa zilizoundwa na
wana-itikadi wa harakati wa ukom-
bozi wakati huo.

Mwalimu Julius Nyerere, alipewa shada la maua kwenye
kaburi la V. I. Lenini, kiongozi, muasisi wa Muungano wa
Kisovieti (USSR.

MISINGI UJAMAA

Viunganishi muhimu vya Ujamaa,
vilibainishwa katika kutekeleza na-
dharia, Ujamaa wa Kiafrika, ikinadi-
wa kushikilia maendeleo ya kijamii
duniani.

Nadharia ya Nyerere, inashikiliwa
na kazi za Azimio la Arusha na Sera
ya Ujamaa na Kujitegemea ya TANU,
hata akatokea kuithamini sana;
Biblia kwa ajili au imani na Azimio
la Arusha, zikawa miongozo yake
muhimu ya kazi. Akasisitiza jamii
zijitegemee kiuchumi na kijamii,
kuwezesha mazingira endelevu
kuokoa.

Kanuni za uongozi zilitungwa na
kujumuishwa katika Azimio la Aru-
sha, zikitamka miiko ya kiongozi wa
TANU au serikali kumiliki hisa kati-
ka kampuni; kuwa mkurugenzi kati-
ka asasi binafsi kupokea, mishahara
miwili au zaidi; kumiliki nyumba za
kupangisha.

Baadaye wigo ulipanuliwa ku-
jumuisha maofisa wote wa juu na
kati, serikalinmi na kwenye chama.
Uhuru ulipopatikana tu, Nyerere
akasisitiza kujengwa maadili ya
taifa yanayozingatia mila za nchi,
kukifafanuliwa maana ya ujamaa,
pia dira yake.

Katika nadharia ya Ujamaa, mtu
aliwekwa kuwa kigezo kikuu cha
maendeleo, mipango ya maendeleo
ikiwekwa ipimwe kwa mabhitaji yake
halisi.

Utekelezaji

wake, kukaundwa
wakulima wenye malengo mahsusi,
wakihamishiwa kwenye maeneo
yenye rutuba waishi na kufanya
kazi pamoja, yote yakifanywa kwa
wakati muafaka, kuongeza tija ya
kilimo na kuinua kiwango cha mai-
sha.
sa na utamaduni kwa nchi na jamii,
ushiriki wake ukitarajiwa kuwa wa
hiari. Hata hivyo, kuna walakini ul-
ishuhdiwa katika utekelezaji huo.
Mwaka 1973, Kamati ya Utendaji
ya Taifa ya TANU, ilipitisha uamuzi
kuwahamishia wakulima kwenye

osajiliwa vilifika 8,180, vikiwa na
wakazu milioni 14 au asilimia 90 ya
kuundwa makazi hayo, lilikuwa ku-
hakikisha utoshelevu wa chakula.

Nyerere mwenyewe alikadiria
matokeo chanya. Katika chapisho
lake ‘Azimio la Arusha, Miaka Kumi
Baadaye’ akifafanua nchi kukabili-
wa na matatizo mengi yanayopaswa
kurekebishwa, ikiwa na mwongozo
‘lakini, tunasonga mbele katika
mwelekeo sahihi.’

“Ndani ya miaka kadhaa, Tanza-
nia itakumbana na matatizo ya kiu-
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Rais Julius Nyerere akiwa na marais wanaharakati wenzake wa ukombozi Afrika. Kutoka kushoto ni, Kenneth Kaunda wa Zambia na kulia kwake, Jommo
Kenyatta (Kenya) na Milton Obote (Uganda). PICHA: MTANDAO.

Mwanafasafa anayebeba historia ndefu

inayoshikamana na safari Kuu ya uhurv
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chumi ‘jitihada zetu, zinapaswa
kuwa sawia na shida zetu. Hatu-
wezi kutarajia matokeo mazuri ya
kazi yetu yapatikane kwa haraka
haraka,” ananukuliwa Nyerere ka-
tika maandiko yake.

“Tunapaswa kuwa tayari ku-
pata ujira kwa juhudi zetu katika
kupanua kujitosheleza kitaifa na
kulinda uhuru wetu kwa vitendo.
Kuna wakati wa kupanda na waka-
ti wa kuvuna. Ninaogopa kwamba
kwetu, wakati wa kupanda bado
haujaisha,” ananena.

MAISHA YA KUSTAAFU

Nyerere baada ya miaka 24 ya
urais, alijiuzulu, akibaki anashi-
kilia wadhifa Mwenyekiti wa cha-
ma tawala, CCM na miaka mitano
baadaye akaiacha nafasi hiyo.

Ndipo akaamua kurejea nyum-
taaluma a11y01penda zaidi, uku-
lima, vilevile akishiriki shughuli
mbalimbali za kisiasa, kitaifa na
kimataifa.

Kimsingi, Tanzania imepata
kiongozi bora, baada ya miaka
75 ya kutawaliwa na wakoloni,
kwanza Wajerumani na kisha na

Uingereza, hazina za taifa zilifil-
isiwa sana.

Moja ya madhila ya ukoloni, ni
vifo vingi vya magonjwa yanayoti-
bika vilotokea, hata kiwango cha
vifo vya watoto wachanga kilifikia
250 kwa uzazi wa watoto 1000.

Pia, ni asilimia 26 tu ya ardhi
inayofaa kwa kilimo ndiyo iliyoku-
wa inalimwa, iliachwa. Maeneo
makubwa hayakufaa kwa makazi
kwa sababu ya wingi wa wadudu
warukao aina ndorobo katika mae-
neo hayo.

MAFANIKIO YAANZA

Kwa sasa Tanzania imo katika
nchi zenye kiwango bora cha elimu
katika mataifa yanayoendelea.
Elimu ya msingi ni ya lazima na
inatolewa bure, idadi ya wanafunzi
elimu ya sekondari na vyuo vikuu
imeongezeka maradufu.

Tanzania inasifiwa kuwa na pro-
gramu zilizofanikiwa za elimu ya
watu wazima, vifo vimepungua na
kuna magonjwa yanayotokome-
zwa kabisa.

Takriban, watu wote wanapata
huduma ya matibabu bure, ma-
jisafi na salama yanasambazwa
umri wa kuishi umeongezeka kuto-
ka wastani miaka 40 hadi 52, huku
vifo vya watoto vimepungua.

MJENZI WA TAIFA

Nyerere alimwachia  mrithi
wake, Mzee Mwinyi, nchi ikiwa ni
yenye utulivu usio wa kawaida, jan-
ga la ukabila linalotatiza nchi nyin-
gi hasa Kiafrika, Tanzania ikiwa na
nafasi ndogo sana katika hilo.

Kazi kubwa mkubwa iliyoachwa
ni katika kuendeleza lugha ya taifa
Kiswabhili, hata kuna wakati alitaf-
siri kwa Kiswahili michezo ya kui-
giza iliyotungwa na msanii William
Shakespeare.

Pia, kuna mafanikio ya heshima
ya Tanzania kimataifa, kwa jamii
bora kupigania uhuru wa kiuchu-
mi na umoja kitaifa, huku mchan-
go wa Julius Nyerere, haukosekani;
asiyechoka kupigania uhusiano wa
kiuchumi kati ya mataifa tajiri ya
Kaskazini na nchi za Kusini zina-
zoendelea.

Uhuru na Umoja, ilikuwa kaulim-
biu ya TANU, iliyoasisiwa hadi ku-
pata uhuru na Muungano wa Aprili
1964, kukashuhuhiwa muuugano
wa Tanganyika na Zanzibar.

AKUZA DIPLOMASIA

Uhuru wa Tanzaniam, ulifun-
gua milango ya uhusiano kidiplo-
masia, barani Afrika, uswahiba na
makomredi wa mbali, ikiwamo
ilichokuwa Muungano wa Jamhuri
za Kisovieti (USSR) mwaka 1969,
Nyerere, alitembelea nchi hiyo.

Kauli ya pamoja baada ya ma-
zungumzo kati ya Tanzania na
USSR, ilieleza kushabihiana maoni
ya matatizo kimataifa, ikiwamo
mapambano dhidi ya ukoloni na
ubeberu.

Mnamo Machi, 1977, ilifanyika
ziara ya ujumbe wa USSR nchini
Tanzania, hata kukatiwa saini
makubaliano ya kibiashara, kitam-
aduni na kisayansi. Mnamo mwaka
1987, Julius Nyerere alipewa Tuzo
ya Kimataifa ya Amani ya Lenin.

KITOVU CHA UKOMBOZI

Dar es Salaam, makao makuu ya
makundi ya wanaharakati wapiga-
nia ukombozi wa kama FRELIMO
(Msumbiji), MPLA (Angola), ANC
(Afrika Kusini) na vikosi vya kitaifa
vya ukombozi Kusini mwa Rho-
desia (sasa Zimbabwe), walipata
mafunzo katika kambi zilizoko
Tanzania.

Kuanzia mwaka 1977 hadi 1985,
Nyerere alikuwa Mwenyekiti wa
Kundi la Nchi za Mstari wa Mbele.
Kuanzia mwaka 1988 hadi 1990,
alikuwa Mwenyekiti wa Tume ya
Ushirikiano wa Nchi zilizo katika
Ukanda wa Kusini wa Dunia (Kusi-
ni-Kusini).

Tangu Machi 1996, alikuwa Mpa-
tanishi Mkuu wa Kimataifa katika
msugano wa kikabila nchini Bu-
rundi na hadi siku mwisho wa mai-

sha yake, Nyerere alidumu kupi-
gania amani yaa Afrika nakutatuzi
matatizo yote kwa mazungumzo.

Mwishoni mwa mwaka 1997,
katika kuadhimisha miaka 75 ya
kuzaliwa kwake, Nyerere, Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
kilifanya mkutano wa nadharia wa
kimataifa juu ya mada: ‘Tafakuri
juu ya Uongozi katika Afrika: Miaka
Arobaini baada ya Uhuru’. Mengi
yalimuenzi Nyerere kwa mchango
wake katika ukombozi wa bara la
Afrika na uimarishaji wa Tanzania
kama taifa.

KIFO CHAKE

Miaka miwili baadaye, Oktoba
14, 1999 alfajiri, katika Hospitali ya
katika mwaka wa 77 wa malsha
yake, Julius Nyerere, alifariki.

Katika taarifa ya Katibu Mkuu
wa Umoja wa Mataifa (UN), juu ya
tukio la kifo cha Rais wa kwanza
wa Tanzania, alilambia dunia
kwamba, Julius Nyerere alikuwa
‘jabali la karne ya 20'.

eMwandishi ni mwanazuoni
wa Historia na Profesa Mtafiti-
Mwandamizi katika Taasisi ya
Elimu juu ya Afrika ya Akadem-
ia ya Sayansi ya Russia. (Russian
Academy of Sciences).
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iImulizi za mashuhuda uhuru zilizobeba

istoria walivy

Na Neema Hussein, MPANDA

I wiki mbili zilizopita,

Nipashe ilipata fursa

maalum na wazee wali-

oshuhudia uhuru wa
nchi na hali ilivyokuwa. Hapo
anaanza, Mzee Thomas Yambo-
boto (81), mzaliwa wa Mpanda
amesoma Shule ya Msingi
Usevya katika Halmashauri ya
Mpimbwe na baadaye alienda
kusoma Karema Seminari, mkoa
wa Rukwa, mwaka 1954.

Anaeleza kabla ya Tanganyika
kupata uhuru,

walipata habari za harakati za
Mwalimu Julius Nyerere, kupitia
taarifa za mapadri wa Kizungu
waliowafundisha, wakisema *
huko Dar es Salaam, kuna kijana
mmoja ameanzisha Chama cha
TANU, anadai uhuru sijui kama
ataweza!”

Anaeleza, baada ya kutoka
Karema Seminari, alijiunga na
Mgodi wa Urwira Mpanda aki-
fanya kazi. Wakati huo alisikia
harakati za Mwalimu Nyerere
zilizomtisha kutokana na ushu-
jaa wake.

Anasema  wazungu hao
aliofanya nao kazi mgodini,
walimtamkia:"Nyinyi mnasema
‘huru huru huru,huru mtapata
wapi?!’ yaani mtu mmoja tu
‘huru huru huru!” Mwalimu Ny-
erere ‘Tko bongo nyingi sana;
lakini nyingine yote pumbavu
sasa kama nyingine yote pum-
bavu, halafu inasema huru huru
huru itapata?”

Anasema, akiwa kwa mwajiri
huyo, Mwalimu Nyerere, alifan-
ya ziara Mpanda mwaka 1959 na
akafika kuhamasisha wananchi
kudai uhuru, wengi walikusayi-
ka.

Pia, anafafanua alitamani ku-
muona Mwalimu Nyerere kuwa
mtu wa aina gani na akishiriki
kumpokea stesheni ya treni, wa-
temi wengi walikuwepo, milio
ya bunduki na vigelegele vilita-
wala.

Hapo gari lilisukumwa, dereva
aliambiwa alizime hadi Uwanja
wa Kashauriri na walipofika
Mwalimu  Nyerere  alianza
kuhutubia, kukiwapo Wazungu
wengi waliohudhuria mkutano-
ni, wakawa wanampiga picha.

Mzee Yamboboto anakumbu-
sha kauli ya Nyerere: “Wananchi
sisi tunadai uhuru, tupate uhu-
ru. Hawa waliotutawala waon-
doke, kwa sababu kutawaliwa.
Ni sawa na nusu utumwa na
hawa mnaowaona rangi nye-
upe, maana alikuwa hasemi
wazungu, alisema hawa mfalme
wao ni Malkia wa Uingereza.

“Kwa hiyo wananchi tujiunge
wote tuwe kitu kimoja, ili tumu-
ondoe mkoloni kwanza nasiki-
tika tumetoka Tabora, tumekuja
na garimoshi lenyewe linatumia

it

Wazee waliokuwapo enzi ya Uhuru. PICHA:MTANDAO

moto wa kuni, uliona wapi gari
itumie moto wa kuni inatembea
kama kinyonga? Ndio maana
mmenisubiri muda mrefu, lakini
tukipata uhuru tunaondoa hizo
kuni, tunaweka injini za mafuta.”

Mzee Uzebius Mguluchuma,
mwalimu mstaafu aliyesoma
Shule ya Msingi Karema, anse-
ma kipindi hicho kulikuwapo
walimu wawili Waafrika wali-
ofundisha shule hiyo, wakiwa na
mwamko wa siasa.

Anasimulia walimu hao ha-
wakupendwa na Wakoloni, lakini
waliwaambukiza wanafunzi ku-
penda siasa na masuala la ukom-
bozi.

Mzee Mguluchuma, anataja
mkutano wa kwanza wa TANU
uliofanyika hadharani, walimu
hao waliwaruhusu wanafunzi
kwenda kusikiliza eneo la Misun-
kumilo.

Mzee Thomas Ngozi, mzaliwa
wa Mpanda, naye alisoma Shule
ya Msingi Kampuni na baadaye,
aliendelea na shule ya kati (mid-
dle school) Karema. Akiwa maso-
moni walimpata mwalimu mwa-
nasiasa, kwa jina Leo Pinda.

“Huyu Mwalimu alikuwa ak-
ituambia, lazima tupate uhuru,
lakini kulikuwa na Padri alikuwa
akimpinga. Padri huyo alikuwa
anaitwa Emil Jobido, ndio aliku-
wa Mkuu wa Shule.

“Alikuwa akiingia darasani
anapinga, maana yeye alikuwa
mzungu, lakini akiingia yule
Mwafrika Leo Pinda anafundi-
sha anasema ‘lazima tuikomboe
nchi yetu tupate uhuru’ na akatu-
ambia Mwalimu Nyerere ndio
anatuongoza katika hilo.

“Baada ya masomo mpaka

nilipomaliza darasa la nane, tu-
lihamia Milala, ndio nilipomali-
zia masomo yangu mwaka 1956.
Baada ya hapo nilikuwa Karani
wa Baraza (mahakama) wakati
huo watemi ndio walikuwa wan-
ahukumu, wanasikiliza mashau-
ri, walikuwa wao ndio watawala.
“Nakumbuka waliposikia
tunakaribia kupata uhuru wa-
liufunga mgodi wa Kampuni,
wakihofia sisi Watanzania tutata-
jirika tukishapata uhuru na vifaa
vilivyo kuwa pale wakavipeleka
Uganda,” anasema Mzee Ngozi.

Thomas Siwezi, anachangia
akisema alimfahamu Nyerere
kwa siasa zake alipozianzisha
na mpaka kufikia kumuona pale
kwenye mikutano yake na hata
mpaka uhuru kupatikana chini
ya Mwalimu Nyerere.

“Mwalimu Nyerere ni mtu
mwema sana, lakini zamani tu-
likuwa tunakata kadi za chama
cha TANU kwa kificho usionwe
na wakoloni, mpaka tulipopata
uhuru.

“Siku hiyo ya kupata uhuru,
sisi ndio tulikuwa tunaitwa kwe-
nye kiwanja kupeleka pombe
kwenda kuuzia hapo kwa ajili ya
kuandaa sherehe ya kupata uhu-
ru. Kwa hiyo, usiku walipokuwa
wakiteremsha bendera, tulikuwa
kiwanjani tumepeleka pombe.

“Kwakweli Nyerere amefanya
kazi nzuri sana bila matatizo
yoyote na mpaka kupata uhuru
mpaka leo hii tunasema tunaishi
kwa ajili ya Mwalimu Nyerere,”
anasema Mzee Siwezi.

SIKU YA UHURU

“Siku ya uhuru nilikuwepo na

tayari nilikua nimeshakua Mwal-
imu hapa Mpanda, maana ual-
imu nilianza mwaka 1959 wakati
inateremshwa bendera mimi na
walimu wenzangu pamoja na
wanafunzi tulifika hapo bomani
kwenye mnara ambao upo pale
mpaka sasa hivi.

“Tulikaa pale kusubiri bend-
era ya mkoloni iteremshwe na
baadae waweze kutoa ishara
kwamba sasa tumekuwa huru
basi mizinga ilipigwa pale eneo
la bomani.

“Wananchi walishangilia, wali-
piga vigelegele mno na kelele ny-
ingi za kushangilia na kila mtu al-
iongea maneno kwa kabila lake,
sasa nilikuwa sijui wengine wali-
kuwa wanaongea nini,” anasema
Mzee Mguluchuma.

Mzee Ngozi anaendelea:” Na-
chokikumbuka kikubwa, shere-
he zilifanyika katika Uwanja wa
Kashauriri, palikuwa pana sham-
rashamra, ngoma, vigelegele na
gwaride lilifanyika hapo,”

Michael Edward Lusambo,
maarufu Mandevu, anakum-
buka baada ya uhuru, kuna vitu
viliongezeka ikiwemo watoto ku-
pata vikombe shuleni.

Akawa ~mwanachama wa
TANU vijana mstari wa mbele:
Anafafanua: “Mimi nakumbuka
sana kulikuwa na nyimbo baada
ya uhuru zilikuwa zinaonyesha
kwamba sisi Watanzania tuliku-
wa tumeburuzwa na walilipokea
kwamba waliburuzwa.”

Pia, anakumbuka nyimbo wal-
izoimba, akidokeza mojawapo
‘TANU yajenga nchi’ na za kum-
sifu

Mwalimu Nyerere amewatoa
utumwani.

oshiriki vita vya Nyerere

“Baada ya uhuru huo sasa
tukapata shule, maana kuliku-
wa hakuna, tukaendelea mara
kilimo kikaongezeka hivyo tu-
liendelea kujua kwamba siasa
ya Mwalimu Nyerere ndio ufun-
guo wa maisha. Pia, tukaelewa
wazi hata wazee wa mila na
mpaka leo mimi ni Mwenyekiti
wa Kuhifadhi Mila na Desturi
za Kitanzania,” anasema Mzee
Lusambo.

MUUNGANO 1964

Mzee Ngozi anasema muun-
Salaam, Mwalimu Nyerere wa
Tanganyika na Abeid Karume
wa Zanzibar, waliona waun-
gane.

Mzee Ngozi anasema, pia Azi-
mio la Arusha lilileta mwongozo
na msimamo mzuri kwa vion-
gozi wawe na nidhamu ya uon-
gozi, akifafanua: “Bila ya Azimio
la Arusha, ubinafsi ungeshamiri
sana.”

Anasema wengi hawakupata
elimu, hivyo waliopata ajira ni
waliokuwa na elimu na Mwal-
imu Nyerere alipata wakati
mgumu kuongoza nchi kuele-
kea uhuru,

kutokana na mkoloni ku-
toacha kitu, ikilinganishwa na
makoloni jirani kama Kenya,
baadaye ilipotimu.

“Kwa hiyo Mwalimu alianza
‘from the ground’ yaani chini
kabisa, ndio akaamua kwam-
ba afuate siasa ya Ujamaa na
Kujitegemea,” anasema Mzee
Ngozi.

Mzee Lusambo

anasema

ilikuwa na lengo kuwahamisha
watu wakae pamoja wahudumi-
we kirahisi.

“Azimio hilo watu waliliona
ni gumu hata mimi niliona
nigumu kwa sababu niliham-
ishwa kwangu nikapelekwa
huko, lakini baada ya kugundua
baada ya kukaa pamoja tulipata
shule, tukapata elimu na mimi
pia nashukuru watoto wangu sa
hizi wanasoma na shule zinazidi
kuongezeka,” anasema.

Mzee Yamboboto anazun-
gumzia Muungano wa TANU na
Afro Shirazi kwamba: “Kipindi
vyama hivyo vinaunganaa ba-
hati nzuri na mimi nilikua jeshi-
ni. Sisi tulikuwa makamisaa,
kwa hiyo tulialikwa kwenye
kile kikao kilichofanyika katika
ukumbi wa Diamond Jubilee,
Dar es Salaam.

“Kuvunja Chama cha TANU
na kuvunja Chama cha Afro
Shirazi, kuanzisha Chama cha
Mapinduzi CCM, lakini Mapin-
duzi sio ya kumwaga damu ni
ya kuleta maendeleo,”anasema
Mzee Yamboboto.
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Kutoka kutumia vibatari,
chemli, karabai hadi umeme

Na Adam Fungamwango

AKATI Tanzania Bara

inasherehekea miaka

61 ya Uhuru ilioupata

kutoka kwa Uingereza
mwaka 1961 wakati huo ikiitwa
Tanganyika, nchi imepitia mambo
mengi kisiasa, kiuchumi na hata
kiteknolojia.

Leo hii kuna watu wanalalamika
mgao wa umeme. Ni kweli wana
haki kwa sababu kizazi cha sasa
wanatumia zaidi umeme kwa ajili
ya kujipatia kipato kwani kutokana
na maendeleo ya teknolojia kuna
kazi nyingi ambazo zinahitaji ni-
shati ya umeme, lakini miaka ya
1961 hadi katikati tu ya miaka ya
1990 hata mijini tu, hakukuwa na
nyumba nyingi zenye umeme.

Hata jiji kubwa kama Dar es Sa-
laam, achilia mbali mikoa mingine,
lilikuwa na nyumba chache sana
Zenye umeme na mara nyingi ny-
umba ya aina hiyo ndiyo watoto
hupenda kwenda kucheza nyakati
za usiku.

Ukiona nyumba yenye umeme,
mara nyingi huwa ni ya mfanyabi-
ashara wa duka, na si wote kwani
wengine walikuwa wakitumia pia
taa aina ya karabai.

Karabai ni taa ambayo unaweza

Taa aina ya kandili au chemli.

Taa aina ya kibatari au koroboi

kusema kwa wakati ule ndiyo ili-
kuwa ya thamani zaidi kuliko aina
mbili zilizobaki, kibatari na kandi-
li maarufu kama chemli.

Mijini sehemu zingine ambazo
zilikuwa na umeme ni zile za
starehe kama baa, hoteli, kumbi
za muziki, ukiacha zile nyumba
chache za wafanyabiashara.

Wakati huo umeme haukuwa
na kazi nyingi sana kama ilivyo
sasa ambapo kila zaidi ya taa, na
mambo mengine kama kucheze-
sha disco, muziki wa dansi na vitu
vingine vichache, tofauti na sasa
ambapo hata vitu vidogo tu vya
kawaida kama saluni vinahitaji
nishati hiyo.

Hakukuwa na watu ambao
waliuhitaji kwa ajili ya kuangalia
televisheni kwa ajili ya taarifa ya
habari, mpira wala tamthilia Kwa
sababu hazikuwepo.

Wala hakukuwa na mtu am-
baye aliuhitaji kwa ajili ya kuchaji
simu. Kwa sababu hazikuwepo.
Kama nilivyosema huko nyuma

kulikuwa na nyumba chache sana
zilizokuwa na umeme, ambazo
ndizo angalau unaweza ukaona
feni na friji.

Feni na friji zilikuwa ni vitu
adimu na yeyote anayekuwa na-
vyo nyumbani kwake ambako
lazima kutakuwa na umeme ili
vifanye kazi anachukuliwa kama
mtu mwenye uwezo mkubwa.

Unaweza kuuliza kama miji
yenye joto kama Dar es Salaam
watu walikuwa wanapoza wapi
joto. Ni kwamba kulikuwa na
watu ambao kazi yao ilikuwa ni
kuuza maji ya baridi. Walikuwa
wananunua barafu viwandani na
kujaza maji, wakiuza mitaani. Lak-
ini pia hata juisi ziliuzwa kwa njia
hizo. Unakwenda sehemu unam-
kuta mtu na ndoo yake ya plastiki
ana kikombe kikubwa, anachota
na kukumiminia kwenye glasi,
chochote unachohitaji kama ni
Jjuisi au maji.

Kutokana na kuwa na uhaba wa
nyumba nyingi kuwa na umeme

wakati huo, kulikuwa na aina
tatu ya taa ambazo zilikuwa
zinatumiwa sana wakati huo,
kabla ya umeme kwa sasa kue-
nea karibuni kila nyumba nchi-
ni, lakini pia hata kama kutaku-
wa na tatizo la umeme, zipo taa
zenye mwanga mkali ambazo
zinatumia betri na zingine za
kuchaji.

TAA YA KOROBOI AU
KIBATARI

Kibatari ni jina la kiajemi ni
taa ndogo ya kopo au chum-
ba yenye utambi inayotumia
mafuta ya taa au dizeli kuwaka.

Wakati huo kulikuwa na
mafundi waliokuwa na karaka-
na ndogo zisizokuwa rasmi za
kutengeneza vibatari.

Waliokota makopo yoyote
yale yawe ya maziwa, mafuta,
samli au bidhaa zingine za kwe-
nye makopo na kutengeneza
vibatari.

Vilitumika majumbani na
ndivyo wateja wengi kwa saba-
bu, wananchi waliweza kuhi-
mili kuvinunua kutokana na bei
yake kuwa ndogo na hali zao za
maisha.

Hata wananchi wa vijiji
waliweza kununua vibatari na
kuweka mafuta au dezili kwa
ajili ya matumizi ya nyumbani
nyakati za usiku na hata ku-
somea.

Tatizo lake ilikuwa ni moshi
mweusi ambao kwa sasa wengi
ndiyo wameanza kujua kuwa
ulikuwa na athari, lakini kwa
wakati ule ilionekana ni kawai-
datu.

TAA YA KANDILI AU CHEMLI

Hii ni taa ambayo ilitumiwa
na watu wenye uwezo kidogo.
Wafanyakazi ambao walikuwa
wakilipwa mishahara, wafan-
yabiashara au wenye uwezo
kifedha hawakutumia vibatari
ambavyo vilionekana kuwa ni
vya watu wa hali ya chini.

Wajihi wa taa hiyo unaone-
kana kwenye picha. Ni kwamba
kulikuwa na chupa ya glasi am-
bayo ilikuwa wazi katikati, na
hii ilifunika sehemu ambayo
kuna utambi unaowaka ili ku-
totoa moshi. Chini kuna tanki la
kuwekea mafuta. Inasemekana
aina hii ya taa ilianzia nchini
Misri.

TAA YA KARABAI

Ni taa ilikuwa na mwanga

mkali wakati mwingine kuliko

hata umeme kwa wakati ule.
Kwa sasa kuna aina ya glopu

ambazo zina mwanga mkali na
kufanana kabisa na karabai, to-
fauti na miaka ile ambapo glopu
zake nyingi zilikuwa na mwanga
wa kijani.

Karabai ilitumiwa na wavuvi
kuvulia samaki kutokana na
mwanga wake kuvutia samaki
wengi, hasa wakati wa giza.

Aina hii ya taa ilikuwa adimu
sana kuiona majumbani. Mara
chache ilipokuwa inaonekana ni
madukani na si yote.

Utambi wake ni kama kifuko
kidogo hivi cha wavu mweupe
ambacho kinachomwa na ku-
pampu kama jiko la stovu na
mwishoni unatokea mwaka
mkali.

Na ndizo taa zilizokuwa zina-
tumika mara nyingi wakati huo
hata wakati wa sherehe za ki-
jamii majumbani au misiba ku-
tokana na aina yake ya mwanga
mkali. Taa hizo zilipatikana kwa
kuazima au kukodisha.

TUMA MESE]JI 0716 350534

Taa aina ya karabai
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Wizara yaandaa
mkakati wa
kuinua
wanasayansi
chipukizi

Na Elizabeth Zaya

WIZARA ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia imesema itaendelea
kutengeneza mazingira mazuri ya
kuhakikisha kazi za kisayansi zina-
zobuniwa na wanasayansi chipukizi
zinaendelezwa.

Makamu Mkuu wa Chuo cha Ardhi,
Prof. Evaristo Liwa aliyasema hayo
jana katika hafla ya utoaji tuzo kwa
wanafunzi waliofanya vizuri katika
maonyesho va kazi za kibunifu za

kisayansi yanayoratibiwa na Taasisi

ya Wanasayansi Chipukizi (YST)
katika shule za sekondari Tanzania
Bara na Zanzibar.

Prof. Liwa ambaye alimwak-
ilisha Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof. Aldof Mkenda
alisema amefurahishwa kuona vi-
jana wadogo wakibuni miradi mi-
kubwa na mizuri.

“Wamenishangaza na hili ni jambo
kubwa ambalo tukiliendeleza litatu-
patia wanasayansi wengi na wazuri
wa kutatua matatizo katika nchi
yetu.

“Kama waziri angekuwapo hapa,
angetoa tamko kubwa, asingevu-

milia kuwaacha vijana hawa hivihivi

kutokana na kazi nzuri walizofanya,
hii ni hazina kubwa,” alipongeza.

Alisema waziri amemtuma
awaeleze kuwa wizara itaendelea
kutengeneza mazingira mazuri ya
kuendeleza kazi zao za ubunifu ili
zitumike kutatua matatizo kwenye
jamii.

“Serikali itafanya kwa sehemu
yake, lakini ninawaomba wadau

wengine wajitokeze wadhamini kazi :

hizi, tunataka zifanye kazi, tusizi-

ache tu,” Prof. Liwa aliagiza.
Mwanzilishi Mwenza wa YST, Dk.

Gozibert Kamugisha alisema kwa

miaka 12 mfululizo wamekuwa wak-

jiibua vipaji vya wanafunzi kutoka
katika mikoa mbalimbali kwa ku-

wawezesha kubuni miradi tofauti ya

kisayansi inayolenga kutatua mata-
tizo kwenye jamii inayowazunguka.

Alisema tayari kazi hizo zimeanza
kuleta matokeo chanya kwa kuwa-
vutia wanafunzi wengi kupenda
masomo ya sayansi.

Alisema wale wanaofanya vizuri
zaidi wamekuwa wakipata zawadi
za udhamini wa masomo ya vyuo

vikuu, kupewa medali, fedha taslimu

na wengine kupelekwa nje ya nchi
kushiriki na kushindania tuzo za
miradi ya kisayansi.

“Na kote huko wamekuwa waki-
fanya vizuri, lengo letu ni kuhakiki-
sha tunatengeneza wanasayansi
wengi na tunataka kila mwanafunzi
kabla ya kumaliza kidato cha nne
awe amebuni kitu chochote chenye
tija katika jamii, hiyo ndiyo sayansi
tunayoitaka,” alisema.

Ofisa Mtendaji wa Shirika la Ka-
rimjee Jivanjee Foundation ambao

ni wadhamini wakuu wa maonyesho :

hayo, Caren Rowland alisema hadi
mwaka jana shirika hilo limedhami-

ni wanafunzi 37 kwenda vyuo vikuu

na mwaka huu watafanya hivyo
kwa wanne watakaoshinda katika
maonyesho hayo.

Alisema lengo ni kujenga msingi
kwa wanafunzi hao kuwa na ari ya
kitaaluma na kupenda masomo ya
sayansi.

Tanzania ya kwanza kwa kusimika
intaneti ndani ya hifadhi za taifa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

TANZANIA imeweka rekodi
ya kuwa nchi ya kwanza ba-
rani Afrika, kusimika huduma
ya mtandao wa intaneti katika
hifadhi zake za taifa, baada ya
kufunga na kuongeza kasi ya
mawimbi yake kwenye mkon-
go wa taifa kufikia mps 100.

Kasi hiyo ya mawimbi ya
intaneti, ndiyo ambayo ina-
tumiwa na nchi zilizoendelea
kuwavuta watalii kutangaza
vivutio na uzuri wa hifadhi za
taifa.

Jana, Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye, akizun-
gumza wakati wa uzinduzi wa
data kileleni katika Hifadhi ya
Taifa ya Kilimanjaro (KINAPA),
alisema mradi huo ulianza
kutekelezwa mwezi Julai na
utakamilika mwishoni mwa

=

Desemba, mwaka huu.

“TTCL  (Shirika la Ma-
wasiliano Tanzania) mme-
fanya sana kazi nzuri ya ki-
zalendo, leo TTCL ina sura
mpya,tumekusudia  kuzun-
gumza na dunia tukiwa kilele-
ni na kuiambia dunia, roof ya
dunia (paa) ipo Mlima Kili-
manjaro.

Tanzania inakuwa nchi ya
kwanza katika Bara la Afrika,
kusimika huduma ya inta-
neti katika kilele cha Mlima
Kilimanjaro. Takwimu zinao-
nyesha, tutakapofika kileleni,
tutakuwa tuko juu kabisa du-
niani. Mita 5,895 kutoka usawa
wa bahari. Tunataka tuvunje
rekodi ya dunia,” alisema.

Kwa mujibu wa Waziri Nape,
awamu ya kwanza ya mradi
huo ilihusisha usimikaji wa
Mawasiliano hayo katika Kituo
cha Horombo na awamu ya

pili ni usimikaji katika kilele
cha Uhuru cha Mlima Kiliman-
jaro, Desemba 13, mwaka huu.

Vituo vingine vilivyosimik-
wa mawasiliano hayo ni lango
la Marangu, Kituo cha Man-
dara, Horombo, Kibo, Gilman’s
,Stella na Uhuru.

“Shirika letu la TTCL, lime-
fanikisha kujenga miundo
mbinu ya mawasiliano ya
intaneti kuanzia Marangu
hadi Mandara (kilomita 9.5),
Marangu hadi Horombo (kilo-
mita 13),Horombo hadi Kibo
(kilomita 14), Kibo hadi Uhuru
(kilomita 5.2) na Kibo hadi
Barafu, na hivyo kufanya eneo
lenye huduma hii kuwa kilo-
mita 44.7,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa TTCL,
Peter Ulanga, akieleza kuhusu
utekelezaji wa mradi huo alise-
ma: Nina imani kubwa kabisa
hapa tulipo tuna uwezo wa

kuiambia Tanzania na Dunia,
kwamba

nchi hii imepiga hatua ny-
ingi sana za matumizi ya ku-
tumia mkongo wa taifa na ku-
tumia teknolojia za kidigitali.

“Sina taarifa ya sehemu ny-
ingine yeyote yenye mkongo
wa mawasiliano duniani, am-
bao umefika umbali huo. In-
atupa moyo sisi Watanzania,
kwamba tunaweza kufanya
jambo ambalo linagusika du-
niani. Tunaweza kujipamban-
ua kama watu wenye uwezo,
na tutahakikisha tunachukua
changamoto kubwa zaidi ku-
weza kufikisha yote hayo,”
alisema.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
mkuu huyo, ifikapo mwaka
2023, TTCL itaendelea na
mradi huo wa kusimika ma-
wasiliano ya intaneti katika
Hifadhi ya Taifa ya Mkomazi.

-—

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba (kushoto), akiagana na Waziri Ofisi ya Uratibu wa Sera wa

Tanzania na Korea zimeahidi kuendeleza ushirikiano katika masuala va kidiplomasia, kiuchumi na kijamii. PICHA:

NGO zatakiwa kushirikisha wenye ulemavu

Na Frank Monyo

TAASISI zisizo za kiserikali
zimetakiwa kuzingatia ushiriki
wa watu wenye ulemavu, ili
wajitokeze kwenye uchaguzi
na kutumia haki ya kuchagua
viongozi bora wanaoamini
watawaletea maendeleo.

Msajili wa Jumuiya Zisizo za
Kiserikali Zanzibar, ~Ahmed
Abdullah, alisema hayo jana
wakati wa maadhimisho ya
miaka mitano ya Mtandao wa
Ushiriki Tanzanzia wenye ma-
shirika wanachama 22.

Mtandao huo lengo lake ni

kuwasemea vijana, wanawake
na watu wenye ulemavu katika
mambo mbalimbali ya kijamii.

“Bado kuna umuhimu wa
kushirikisha watu wanaoishi
na ulemavu kwa sababu un-
apoona kipindi cha uchaguzi
ushiriki wa watu wenye ul-
emavu unahitaji kuzingatiwa,”
alisema.

“Watu wenye ulemavu
katika kipindi cha uchaguzi
wanatakiwa kutumia haki ya
demokrasia kuwachagua vion-
gozi bora na viongozi ambao
wanawaamini na watashiriki-
ana nao kuwapa mkutano

vipaumbele kama Watu wenye
ulemavu,” aliongeza.

Alisema wapo katika ku-
hakikisha wanajenga dhana
nzuri ya utawala bora, la-
kini pia kusaidia ukuaji wa
demokrasia nchini.

Mwenyekiti wa Mtandao wa
Ushiriki Tanzania, Israel Tlun-
de, alisema katika kuhakikisha
wanakuwa na uchaguzi bora,
wamehakikisha  kumekuwa
na mabadiliko ya kisera, kim-
fumo na kitaasisi.

Alitoa wito kwa jamii
pamoja na wadau wengine wa
maendeleo na serikali, kuunga

mkono asasi za kiraia pale
ambapo zinaanza kufanya
kazi muhimu za kusaidia jamii
ili kujenga nguvu za pamoja.

“Jamii pamoja na wadau
wengine wa maendeleo na
serikali tunaomba mziunge
mkono asasi za kiraia pale
ambapo zinaanza kufanya
kazi muhimu za kusaidia
jamii, ili waweze kupunguza
mzigo ambao wanaufanya
kwa kutumia nguvu ndogo
kuwa pamoja , kujenga nguvu
za pamoja kupitia mitandao,”
alisema Ilunde.
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ile’rﬁmu ya wahitimu wa Taasisi ya Ustawi wa Jamii, wakiwa kwenye mahafali ya 46 chuoni hapo, Kijitonyama, Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE

Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni, Fatma Nyangasa (kulia), akiteta jambo
na Mkuu wa Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere, Prof. Shadrack
Mwakalila, wakati wa Kongamano la Maadhimisho ya Miaka 61 ya Uhuru

wa Tanganyika, chuoni hapo, Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

BT o ”llliﬁ)’)

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Ikulu Zanzibar, Jamali Kassim Ali, akimkabidhi
tuzo Mhasibu Mkuu wa Mkoa wa Kigoma, CPA Johnson Gamba (kulia), baada
ya kuibuka mshindi wa pili katika kundi la mikoa kwa uandaaji wa hesabu
kwa mwaka 2021. Tuzo hizo zilitolewa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na GAPICHA WETU
Wakaguzi (NBAA), Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: MIRAJI MSALA

Wakili Mwandamizi wa GGML, David Nzaligo (kushoto), akitoa maelezo kwa
Kamishna wa Polisi Opareshem na Mafunzo, Awadhi Juma (kulia), alipotem-
belea ofisi ya kampuni hiyo mkoani Geita, mapema wiki hii. PICHA: MPI-
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

ulikuwa na habari nyingi to-

fauti, kila mmoja akisema

lake. Kila mmoja akidai ana-

osimulia yeye ni sahihi kiasi
cha kuwachanganya wapokeaji wasi-
jue ukweli ni upi.

Kama kawaida ya maneno ya
kusikia kila anayepokea na kwenda
kulisimulia kwa mwingine ni lazima
kitiwe chumvi lau kidogo ili kumnoge-
sha anayeambiwa.

Vyovyote itakavyokuwa ukweli uka-
baki pale pale kuwa Adel amemwagi-
wa kitindikali machoni na amelazwa
kwenye hospitali ya mkoa, hali yake
ilielezwa kuwa ni mbaya sana. Hata
hivyo hakuna yeyote ambaye ameta-
jwa kufanya tukio hilo wala kutaja ma-
hali alipomwagiwa. Madaktari hawa-
jasema lolote, lakini uvumi unasema
kuwa huenda akawa haoni tena, au
akapoteza macho yake.

Ingawa alikuwa mgeni lakini hali ya

Wa kwanza ni Mary, wa pili Enock
ambaye ni mchumba wa Mary na wa
tatu ni Usonzo, tajiri mwekezaji am-
baye naye amekufa na kuoza kwa
binti wa watu Mary.

“Usonzo nimekuja, naomba unisai-
die kwa hili.” Illikuwa ni sauti ya Mary
akiwa kwenye ofisi za mwekezaji
Usonzo.

Mwenyewe aliona ni bahati ya
mtende. Msichana mrembo kama
yule ambaye siku zote alikuwa akim-
tongoza, lakini alikuwa anamkataa
kata kata. Leo kaenda mwenyewe kwa
mguuni mwake ofisini kwake kusaid-
iwa.

Aliangua kicheko. Kilionekana ni
kicheko cha furaha kilichochanganyi-
kana na cha ushindi.

“Umekuja leo kijana eee, mtoto
matata sana wewe, unayekataa hata
matajiri. Haya kuna nini leo?”

“Naomba unisaidie kuniokoa kwe-
nye hili janga, vinginevyo naweza ku-
fungwa.” Aliongea kwa sauti ndogo ya
woga.

“Wewe sema, usizunguke mrembo.”
Usonzo akaunguruma.

“Mimi ndiye niliyemwagia Adel
Adam tindikali, yule kijana mgeni
na madaktari wamethibitisha kuwa
amekuwa kipofu. Hatoona tena
milele. Sasa taarifa zimeshafika kwa

hapo ni mmoja ya waliopata shida hiyo. Hawana kwa kupeleka malalamiko, wala wa kumlilia,
isipokuwa Mungu tu. Fuatana na mtiririko wa kisa hiki.

Mtake Msitake-9

. @MSAMBA
0656122770

A 4

“Nataka
umzuie mzee
Chale asil-
ipeleke suala
hili Polisi. Ak-
ilipeleka
nimekwisha.
Wewe ni
rafiki yake,
unaweza uka-
fanya lolote
lile, ndiyo
maana nime-
kuja kwako.”

mesikia kesho nitaitwa. Naogopa atak-
wenda kupeleka taarifa hizi kituo cha
Polisi mkoani.” Aliongea kwa woga na
unyeyekevu mkubwa.

Usonzo alikuwa ameshazipata taar-
ifa hizo, ingawa alikuwa hajui mgeni
huyo alimwagiwa na Mary, au mchum-
ba wake Enock.

“Taarifa zimeshanifikia, nilikuwa na-
taka kupata uthibitisho ni nani. Ngoja
nikuulize swali. Kwa nini umemwagia
tindikali wakati ni mpenzi wako?”

“Hapana, siyo mpenzi wangu. Ni
kweli alikuwa ananitaka, lakini haku-
wa mpenzi wangu.”

“Siyo kama umeamua kufanya hivyo
ili kufuta ushahidi?”

“Hapana mzee Usonzo, yule Kki-
jana aliniokoa kwenye ajali ya boda-
boda, ndiyo nikafahamiana naye.
Kuna siku nilikutana naye nikiwa na
mchumba wangu Enock, nikamtam-
bulisha. Wakawa marafiki, kuna waka-
ti wakawa wanatembeleana na yeye
akawa anaweza kuja hata kwetu. Aka-
tumia njia hiyo kunitongoza. Nilim-
katalia, akawa anazidi kufanya hivyo,
nikaona hali ikizidi kubwa mbaya
Enock akijua itakuwa matatizo, siku
moja akaja nyumbani, akawa anani-
shikashika, kwa hasira, nikaenda ku-
chukua tindikali ya baba alikuwa kuna
sehemu kaificha, nikamwagia.”

Usonzo alimtazama kwa uchu msi-

chana yule, aliyekuwa amevaa gauni
laini lililombana na kuonyesha umbile
lake vema. Ukiongeza na sura yake ya
ujana kama ua linalochanua, lilimvu-
ruga Usonzo.

“Enhee, sasa wewe ulitaka mimi ni-
fanye nini?” Akauliza akiwa anaondoa
macho yake kwenye sura ya Mary na
kuielekeza kwenye mafaili yaliyo kwe-
nye ofisi yake pamoja na kompyuta.

“Nataka umzuie mzee Chale asil-
ipeleke suala hili Polisi. Akilipeleka
nimekwisha. Wewe ni rafiki yake,
unaweza ukafanya lolote lile, ndiyo
maana nimekuja kwako.”

“Tatizo wewe binti unajifanya mjan-
ja. Mimi nilikutaka siku nyingi sana.
Ukanikataa tena kwa maneno mabo-
vu. Leo umeona umuhimu wangu eee?
Sasa mimi hili swala kwangu ni dogo
mno kuliko kuua panzi, nzi au mbu. Ni
kiasi cha kukaa naye kumpa mzigo tu,
yaani pesa kidogo, tunaiua hii skendo
kwa sharti moja tu.” Safari hii aliongea
kwa sauti kidogo ya msisitizo.

“Mimi niko tayari kwa sharti lolote
utakalonipa, lakini hili liishie humu.”

“Nataka unikubalie, niwe mpenzi
wako.”

Mary aliangalia juu kama kuna kitu
anafikiri, akajibu.

“Mimi sina neno na hilo. Niko radhi,
ila tu itabidi univumilie kidogo.”

“Kuna nini tena?” Akang’aka.

“Nilikuwa na matatizo ya tumbo,
nikaenda hospitali, nikapimwa na
kupewa dawa za kutumia ambazo
naendelea kuzitumia. Sasa walin-
iambia nisifanye kitu chochote kwa
miezi mitatu. Ikiisha tu basi tutaanza
rasmi uhusiano,” akaongea kwa sau-
ti ndogo na ya aibu.

“Mimi nitajuaje kama dozi hiyo
imeisha baada ya kufika miezi mi-
tatu?”

“Nitakwambia, lakini na wewe hes-
abu kuanzia mwezi huu, ikiisha sina
hata haja ya kukwambia. Ila naomba
sasa usiwe uko sana karibu yangu, si
unajua nina mchumba, Enock?”

“Najua Mary. Imeisha hiyo. Mimi
kesho tu nitakwenda kwa mzee
Chale. Hana tatizo yule anapenda
pesa tu, nikimpa milioni zake mbili
tu, atanyamaza. Halafu shoo nasima-
mia mimi mwenyewe. Nitamwambia
hapa.”

“Nitashukuru sana.”

“Kama kweli umenikubali, hebu
naomba nikubusu.”

Kwa aibu za kike, Mary aligeuza
kichwa chake. Usonzo akapeleka
mdogo wake shavuni, akambusu.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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MFAUME AJIANDAA KUMPIGA
PIARALI USIKU WA MABINGWA

Na Saada Akida

JOTO la pambano la Usiku wa Ma-
bingwa linazidi kupanda baada ya bon-
dia maarufu wa ngumi za kulipwa nchini,
Mfaume Mfaume, kutamba yuko kamili
kumdunda mpinzani wake, Iddi Piarali,
katika pambano litakalofanyika DEsem-
ba 26, mwaka huu kwenye Ukumbi wa
AICC, ulioko jijini, Arusha.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Mfaume alisema amejiandaa vizuri kue-
lekea pambano hilo na anaamini atai-
buka na ushindi kutokana na ubora al-
iokuwa nao.

Mfaume alisema amepanga kulimaliza

mapema pambano hilo kutokana na
kumsoma vyema Piarali.

Bondia huyo alisema anahitaji kumali-
za mwaka huu vizuri na kuanza mwaka
mpya wa 2023 kwa furaha huku pia aki-
wapa heshima mashabiki wake wanaoi-
shi Mabibo, Dar es Salaam.

“Nimejiandaa vizuri kuelekea pam-
bano letu hilo, ninachoahidi ni kufanya
vizuri, nitahakikisha siwaangushi watu
wangu wa Mabibo kwa kumchapa mape-
ma mpinzani wangu Piarali katika pam-
bano hilo,” alisema Mfaume.

Aliongeza atacheza kwa nidhamu ya
hali ya juu kwa sababu anahitaji ushindi
na mazoezi ya muda mrefu aliyofanya

yamemsaidia kuimarika kuelekea pam-
bano hilo.

Mabondia wengine watakaopanda
ulingano siku hiyo ni pamoja na Zawadi
Amos ambaye atapigana na Halima Vun-
jabei wakati Shabani Kaoneka yeye ata-
toana jasho dhidi ya Shabani Ndaro huku
Saidi Faraji atapambana na Osama Arabi.

Bondia mwenye mbwembwe na ali-
yejizolea umaarufu katika siku za hivi
karibuni, Kareem Mandonga yeye ata-
pigana na Ali Baba na pambano lingine
litakalowahusisha mabondia wanawake
litakuwa ni kati ya Batuli Yassin dhidi ya
Loveness Kokha.

Wachezaji wa timu ya mpira wa kikapu va Vijana wakifanya mazoezi ili kujiweka imara kwenye Uwanja vya Jakaya

Edna atimuliwa Yanga Princess

Na Adam Fungamwango

MABOSI wa Yanga wametangaza
kuachana na Kocha Mkuu wa Yanga
Princess, Edna Lema, ikiwa ni siku mbili
zimepita tangu timu hiyo ilipofungwa
mechi yake ya kwanza ya Ligi Kuu ya
Wanawake iliyoanza mapema wiki hii.

Edna ametimuliwa sambamba na

hakuna kocha duniani anayekaa kwe-
nye klabu moja daima.

“Hakuna shida, kocha Lema tume-
kuwa naye muda mrefu, tunaheshimu
mchango wake, duniani kote hakuna
kocha anayekaa milele kwenye timu
bora, unaweza kuwa bora lakini usi-
fanikishe kitu ulichoahidiana na mwa-

tibuana, ila tumekubaliana tu,” alisema

Kamwe.

Lema ameishukuru Yanga kwa ush-
irikiano waliompa wakati wote alipoku-
wa akiifundisha timu hiyo.

“Yanga imekuza na kunifanya kuwa

mkubwa pengine hata ukubwa nisios-
tahili kwa sababu ya ukubwa wa klabu,

Taifa Jang'’ombe,
Dulla Boys mkiani

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TAIFA Jang’'ombe na Dulla
Boys ndio timu zinazoongoza
kwa kufungwa mabao katika
michezo za Ligi Kuu Zanzi-
bar ambayo mzunguko wake
kwanza umemalizika kwa Kila
klabu kucheza michezo 15.

Timu hizo mbili zote zime-
fungwa michezo 10 kati ya
michezo 15 waliyocheza katika
Ligi hiyo yenye timu 16.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa Dulla
Boys, Abdulmutik Ali, alisema
anahitaji kukifanyia mabore-
sho makubwa kikosi chake
kuelekea kipindi cha ma-
pumziko ya ligi hiyo.

Ali alisema anatarajia kusa-
jili wachezaji wapya kwa ajili
va kukioongezea nguvu Kikosi
hicho ili kipate matokeo ma-
zuri na kujinusuri na janga la
kushuka daraja.

Alitaja nafasi ambazo atazi-
boresha ni ya ulinzi na anata-
rajia kusajili wachezaji wenye
uzoefu huku pia akihitaji na
washambuliaji.

Joto laikwamisha
netiboli Mbeya

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa timu ya neti-
boli ya Mbeya, Moses Aizengo,
amesema wameshindwa kufanya
vyema katika michezo minne
waliyocheza ya Ligi Daraja la
Pili inayoendelea kwenye Uwan-
ja wa Ndani wa Benjamin Mkapa
kutokana na hali ya hewa ku-
tokuwa rafiki kwao.

Aizengo alisema hali ya hewa
ya joto la Dar es Salaam lime-
waathiri wachezaji wake na ku-
sababisha kushindwa kuonyesha
Uwezo wao.

“Wachezaji wangu wameshind-
wa kufanya vizuri kwenye mich-
ezo yetu ya mwanzo kutokana
na kuathiriwa na hali ya hewa,
wamezoea kuishi mazingira
yenye baridi, lakini hapa (Dar
es Salaam) ni tofauti,” alisema
Aizengo.

Kocha huyo alisema walifanya
maandalizi ya muda mrefu kwa
ajili kuhakikisha wanafanya
Vvizuri na hatimaye wanapanda
daraja lakini matokeo waliyo-
pata hakutarajia.

“Tunaendelea kujiandaa na

mchezo wa mwisho tutaka-
ocheza dhidi ya NSSF ya Dar
es Salaam, naamini tutafanya
vizuri kwa sababu tumeshawa-
fahamu wapinzani wetu,” al-
iongeza kocha huyo.

jiri wako, kilichotokea ni makubano ya
pande zote mbili, sisi klabu na benchi
la ufundi. Kuna malengo ambayo tu-
liwaweka, sisi na wao, lakini hapa tu-
lipofikia tumeona nafasi wakatafute
changamoto nyingine, na wala hatuja-

najua kila shabiki anaitakia mema timu
na anatamani ipate mafanikio, niliji-
tahidi kufanya kile kilichokuwa ndani
ya uwezo wangu lakini kwa sasa inato-
sha kwa hapa nilipofika mpaka wakati
mwingine,” alisema kocha huyo.

msaidizi wake, Mohamed Hussein
‘Maachinga.’

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe,
alisema kuondoka kwa Edna na Mm-
achinga ni suala la kawaida kwa sababu
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GARNACHO ATAKIWA MADRID

REAL Madrid inavutiwa na winga wa Manchester
United, Alejandro Garnacho, raia wa Argentina mwenye
umri wa miaka 18 ambaye alifunga bao lake la kwanza la
Ligi Kuu England dhidi ya Fulham mwezi uliopita. (Rev-
elo)

SOMMER ANUKIA UNITED
KLABU ya Manchester United inashughulikia mpango

wa kumsajili golikipa wa Borussia Monchengladbach na
Timu ya Taifa ya Uswisi, Yann Sommer, mwenye umri wa
miaka 33 kwa uhamisho wa bure msimu ujao. (ESPN)

ENDRICK SAFI MADRID

REAL Madrid wamekubali mkataba wa miaka sita we-
nye thamani ya karibu pauni milioni 62 wa kumsajili ki-
jana wa Brazil, Endrick kutoka Palmeiras, lakini msham-
buliaji huyo mwenye umri wa miaka 16 hatajiunga na
klabu hiyo hadi Julai, 2024 atakapokuwa na umri wa
miaka 18. (Fabrizio Romano)

ZIYECH ANUKIA MILAN

AC Milan ipo tayari kumnunua mshambuliaji wa Chel-
sea, Hakim Ziyech mwenye umri wa miaka 29, ambaye
amefanya vyema kwenye Kombe la Dunia akiwa na
Timu yake ya Taifa ya Morocco. (Gazzetta dello Sport
via Football Italia)

LEAO ATAKIWA KUAMUA

AC Milan imemwambia mshambuliaji wa Timu ya
Taifa ya Ureno, Rafael Leao mwenye umri wa miaka 23
kuamua kama ansaini mkataba mpya au anaondoka
klabuni hapo. (Calciomercato)

PSG YAMWINDA RASHFORD

RAIS wa Paris St-Germain, Nasser Al-Khelaifi ameseaa
mshambuliaji wa Manchester United na Timu ya Taifa
ya England, Marcus Rashford mwenye umri wa miaka
25, anaweza kutafutwa na klabu hiyo ya Ufaransa msimu
ujao. (Sky Sports)

RASHFORD ANOGEWA KUFUNGA

AKIWA tayari amefunga mabao matatu kwenye
Kombe la Dunia, Marcus Rashford amesema hakuna kitu
kinachompa furaha zaidi ya kuifungia nchi yake. (Mir-
ror)

PSG: MESSI ATABAKIA HAPA

RAIS wa PSG, Al-Khelaifi amesema ana uhakika
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Argentina, Lionel
Messi mwenye umri wa miaka 35, ataongeza muda wake
wa kukaa Paris watakapojadili mustakabali wake ifikapo
Januari. (Sky Sports)

ARSENAL KUINGIA SOKONI

ARSENAL “itaangalia machaguo yaliyopo” baada ya
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Brazil, Gabriel Jesus
kupata jeraha la goti kwenye Kombe la Dunia nchini Qa-
tar, amesema Kocha, Mikel Arteta. (Football London)

MADDISON ATAJWA NEWCASTLE

KIUNGO wa kati wa Leicester na Timu ya Taifa ya Eng-
land, James Maddison mwenye umri wa miaka 26, ndiye
anayelengwa na Newcastle United katika uhamisho wa
Januari. (90 min)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

%

RICE KAMILI KUIBEBA

ENGLAND VS UFARANSA

® ® ® Kiungo huyo nyota anatarajia kuiongoza vyema
timu yake na kuhakikisha...

DOHA, Qatar

KIUNGO wa Timu ya Taifa
ya England, anayekipiga katika
klabu ya West Ham, Declan Rice,
yuko fiti kuikabili Ufaransa leo,
ameeleza mchezaji mwenzake,
Kalvin Philips.

England inatarajiwa kucheza
dhidi ya Ufaransa katika mchezo
wa robo fainali ya Kombe la Du-
nia.

Kiungo huyo alikosekana ma-
zoezini Jumatano kutokana na
maumivu ambayo hayakuwekwa

wazi hivyo kuleta taharuki kubwa
huenda atakosekana katika mch-
ezo wa robo fainali hiyo.

Philips ambaye alitengeneza
muunganiko bora na Rice katika
michuano ya Euro mwaka 2020
na kuiwezesha timu hiyo kufika
fainali ameonyesha kutokuwa na
wasiwasi na kiungo mwenzake
huyo kuwapo katika mchezo wa
leo.

“Nina uhakika atakuwa kwenye
kikosi kesho (leo), yupo fiti na
ameonyesha ari kubwa ya kutaka
kucheza,” alisema Philips aki-

nukuliwa na BBC Sport.

“Kwa uhakika ninaamini ataku-
wa bora na ana mchango mkubwa
sana kwenye kikosi chetu, hivyo
ninamtarajia kwa makubwa.”

Rice amekuwa mhimili na
mchezaji wa kutegemewa kwenye
safu ya kiungo ya England chini
ya Kocha, Gareth Southgate kuto-
kana na ubora ambao ameuonye-
sha tangu alipoanza kupata nafasi
kwenye timu hiyo.

Mchezo huo unatarajiwa kuwa
wa kusisimua kutokana na ubora
wa timu zote mbili.
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MANCHESTER, England

ATOKEO ya robo ya

kwanza ya kifedha ya

Manchester United am-

bayo yalitolewa Alhamisi
yanaonyesha familia ya Glazer hai-
japata mgao kwa mara ya kwanza
tangu mwaka 2016 baada ya kutan-
gaza kuiuza klabu hiyo.

Wamiliki hao walikosolewa kwa
kuchukua gawio la paundi milioni
11 kutoka kwenye klabu hapo Juni,
mwaka huu lakini bodi ya wakuru-

\ n
MGAO/MANCH

genzi, ambayo inaundwa na ndugu
sita wa Glazer, haikuidhinisha mali-
po ya hivi karibuni ya nusu mwaka
kwa wanahisa.

Takwimu zinaonyesha mapato ya
United yalipanda kwa asilimia 13.6
na klabu hiyo inalenga kupata kati
ya pauni milioni 590 na 610 kwa
mwaka mzima, ingawa imepata
hasara ya kabla ya kodi ya pauni
milioni 2.5.

Uamuzi huo kutoka kwenye bodi
ya wakurugenzi ya United umeta-
jwa kuwa wa kiuchumi, kwa mujibu

R(UN

ERWAKOSA

D)

wa The Athletic, huku mambo ya-
kibainishwa ikiwa ni pamoja na ku-
tumia zaidi ya paundi milioni 200
msimu wa joto, hii ilihusu usajili wa
wachezaji kama vile Antony, Case-
miro, Lisandro Martinez na Tyrell
Malacia.

Uamuzi wa bodi ya wakurugenzi
wa kutoidhinisha gawio unakuja
baada ya Joel Glazer kuhojiwa
kuhusu suala hilo wakati wa mkuta-
no wa bodi ya ushauri wa mashabi-
ki wa United hivi karibuni.

Barca, Chelsea zamwania Moukoko

LONDON, England

KLABU za Barcelona na Chelsea
zimeripotiwa kumbhitaji mchezaji
wa Borussia Dortmund, Yousso-
ufa Moukoko katika dirisha dogo
la usajili la Januari, nyota huyo
anapokaribia mwisho wa mkataba
wake.

Moukoko (18) amekuwa na Dort-
mund tangu akiwa na umri wa
miaka 12, mwaka juzi alicheza kwa
mara ya kwanza katika kikosi cha
kwanza kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya na kuvunja rekodi ya kuwa
mchezaji mwenye umri mdogo
zaidi katika historia ya mashin-
dano hayo.

Yeye pia ndiye mfungaji mabao
mwenye umri mdogo zaidi katika

historia ya Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga, na baada ya kutumika
hasa akitokea benchi hadi kufikia
hatua hii katika maisha yake ya
soka, alianza mechi saba mfulu-
lizo za ligi kabla ya mapumziko ya
Kombe la Dunia.

Akiwa na mabao sita na kutoa
pasi tatu za mabao katika mechi 14
za Bundesliga msimu huu, amei-
buka kuwa mmoja wa watu wa-
naotarajiwa kuimarika katika soka
la dunia, lakini muda wake huko
Dortmund unaweza kumalizika.

Mkataba wa Moukoko unamal-
izika mwishoni mwa msimu huu,
na ikiwa hatasaini mkataba wa
nyongeza kubakia Dortmund,
ataweza kuondoka kama mchezaji
huru.
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BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

TAREHE

1.10/12/22
2.10/12/22

MUDA

18:00
18:00 Swansea vs Norwich City

Blackpool vs Birmingham

NIYONZIMA ATAJWA, POLISI
TANZANIA IKIMTEGA ZAHERA

Na Saada Akida

UONGOZI wa Polisi Tanzania umem-
pa, Kocha Mkuu, Mwinyi Zahera, mam-
laka kamili ya kusajili wachezaji katika
dirisha dogo la usajili kwa ajili ya ku-
hakikisha anakinusuru kikosi hicho na
janga ya kushuka daraja kwenye Ligi
Kuu Bara.

Aliyekuwa kiungo wa Yanga na Sim-
ba, Haruna Niyonzima, ni miongoni
mwa nyota anayehusishwa na Maaf-
ande hao ili kuja kuongeza nguvu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Makamu Mwenyekiti wa Polisi Tanza-
nia, Robert Munisi, alisema baada ya
kuimarisha benchi lao la ufundi sasa
wanasubiri mapendekezo ya usajili
kutoka kwa Zahera na ndiyo wataya-
fanyia kazi.

Munisi alisema licha ya kupata ma-
tokeo mabaya katika mzunguko wa
kwanza wa ligi hiyo, bado wanaimani
na timu yao itazinduka na kupata ma-
tokeo mazuri katika michezo ya duru
la pili.

“Tumepata ufumbuzi tumeanza na
kumwajiri mwalimu, na sasa atakuwa

na jukumu la kuangalia maboresho ya
usajili hasa anahitaji kuongeza nguvu
wapi baada ya kuona mapungufu ya
kikosi cha timu yetu.

Niwakakikishie Polisi Tanzania hai-
shuki daraja kwa sababu tunaimani
na kocha aliyepewa jukumu sasa ni
mzoefu, tutafanya usajili kulingana na
mapendekezo yake ili kukijenga kiko-

si,” alisema Munisi.

Aliongeza kwa sasa anafahamu na-
fasi waliyopo si salama lakini hali hiyo
itabadilika mara baada ya duru la pili
kuanza.

Katika msimamo wa Ligi Kuu, Polisi
Tanzania inashika mkia ikiwa na pointi
tisa baada ya kushinda mechi mbili,
sare tatu na wamepoteza michezo 10.

3.10/12/22

18:00 Lincoln vs Wycombe

4.10/12/22

18:00 | Bristol Rovers vs Port Vale

5.10/12/22

18:00| Oxford Utd vs Barnsley

6.10/12/22

18:00 Grimsby vs Tranmere

7.10/12/22

18:00 | Salford City vs Walsall

8.10/12/22

21:00| Villarreal B vs Tenerife

9.10/12/22

22:00| England vs France

10.11/12/22

16:00 |Genclerbirligi vs Erzurum BB

n.1/12/22

16:00

Gillingham vs Bradford City

12.11/12/22

16:00 QPR vs Burnley

13.11/12/22

16:30 | Calcio Lecco vs Padova

14.11/12/22

16:30 | Feralpisalo vs Novara

15.11/12/22

16:30 | Roda Kerkrade vs Heracles

16.11/12/22

16:30 |De Graafschap vs FC Eindhoven

17.11/12/22

16:30 Mantova vs Pro Vercelli

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI -10/12/2022

NYUMBANI  SARE

MICHEZO

UGENINI

1 X

Tuzlaspor vs Caykur Rizespor

Keciorengucu vs Adanaspor

Perth Glory vs Western United

Hangzhou NG vs Meizhou Kejia

Chengdu Qianbao vs Shanghai SIPG

Guangzhou Evergrande vs Guangzhou RF

Blackburn vs Preston

FC Goa vs Delhi Dynamos FC

Tianjin Teda vs Henan Jianye

ASK Bravo vs Luka Koper

Rotherham vs Bristol City

Shrewsbury vs Bolton

Ipswich vs Peterborough

B sIMBA YAKAMILISHA

Yanga yamtamani
Bruno wa Singida

INATOKA UK. 32

ndiyo maana tulisajili wachezaji wazuri,
hatuna mpango wa kuuza wachezaji wetu
tunaowategemea, tunashukuru wachezaji
wetu wametupatia kile ambacho tulikuwa
tunakihitaji mpaka sasa, “ alisema Masan-
Za.

Ofisa huyo alisema timu yao imekuwa
na mafanikio makubwa katika mzunguko
wa kwanza wa msimu wao kwanza katika
Ligi Kuu Tanzania Bara kwa kuwa kwenye
nafasi ya nne katika msimamo.

“Mzunguko wa kwanza tuko kwenye
nafasi ya nne, haya ni mafanikio makubwa
kwetu na tulihitaji mpaka mwisho wa
msimu tuwe hapa au juu ya msimamo ili
kwenda kuiwakilisha nchi kwenye michua-
no ya kimataifa,” alisema Ofisa huyo.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe, alil-
iambia gazeti hili klabu yao haitashindwa
kumpata mchezaji yoyote ambaye itamhi-
taji ili kuongeza nguvu.

Kamwe alisema uwezo wa kufanya
hivyo wanao, na sasa wanachosubiri ni
mapendekezo kutoka kwenye benchi la
ufundi la timu yao.

INATOKA UK. 32

wa leo atamkosa, Nelson Okwa,
ambaye bado anaendelea na
kujiweka sawa baada ya kutoka
kwenye majeruhi.

Naye Mkuu wa Idara ya
Habari na Mawasiliano wa Sim-
ba, Ahmed Ally, alisema kikosi
chao kiko imara na kwao kila
mechi ni sawa na fainali.

Ahmed alisema wataingia
uwanjani kusaka ushindi kwa
sababu ndio matokeo yatakay-
owapeleka hatua inayofuata
kwenye mashindano hayo.

“Tutapambana kwa nguvu
zote ili kuhakikisha tunapata
ushindi, huwezi kusonga mbele
kama utakosa ushindi, kwetu
kesho (leo), ndio tunaanza fain-
ali ya kwanza ya Kombe la FA,
hatutadharau kila timu tuta-
kayopangiwa nayo kwenye mi-
chuano hii,” Ahmed aliongeza.

Mechi nyingine za michuano
hiyo zitakazofanyika leo ni kati
ya JKT Tanzania watakaokuwa
wenyeji wa Biashara United,
kwenye Uwanja wa Meja Jen-
erali Isamuhyo wakati Maji-

maji watawakabili Kengold FC
kutoka Mbeya na Mashujaa
watawaalika Pamba FC kwenye
Uwanja wa Lake Tanganyika
mkoani, Kigoma.

E4M FC na New Dundee
zenyewe  zitakutana  kwe-
nye Uwanja wa Samora, Afya
FC watawakaribisha African
Sports kwenye Uwanja wa
Vwawa, Nzega United itaka-
biliana na KFC FC (Uwanja wa
Samora) huku Transit Camp
wakiwafuata Geita Gold FC
kwenye Uwanja wa Nyankum-
bu ulioko Geita.

Ihefu watawaalika Mtama
Boys kwenye Uwanja wa High-
land Estates, Kagera Sugar
watakuwa wenyeji wa Buhare
FC kwenye dimba la Kaitaba,
Dodoma Jiji dhidi ya TMA
Stars kwenye Uwanja wa Jam-
huri, Mbao FC watakuwa na
kibarua dhidi ya Mapinduzi,
Ruvu Shooting nao wataonye-
shana ubabe na Ndanda kwe-
nye Uwanja wa Uhuru wakati
Wagosi wa Kaya Costal Union,
watakuwa Mkwakwani kumen-
yana na Tanga Middle.

Gap Connahs Quay vs Aberystwyth Town

Denizlispor vs Altay

Flint Town United vs Cardiff Met Uni.

AL Ansar vs Al-Nejmeh

Burton vs Derby

Northeast United FC vs Chennaiyin FC

Reading vs Coventry

Elgin City vs Clyde

Woking vs York City

Dungannon Swifts vs Carrick Rangers

Glentoran Belfast vs Glenavon

Millwall vs Wigan

Middlesbrough vs Luton Town

Raith Rovers vs Morton

Blackpool vs Birmingham

Stoke City vs Cardiff

Morocco vs Portugal

Eastleigh vs Wrexham

Larne vs Newry City AFC

Sheffield Utd vs Huddersfield

Swansea vs Norwich City

Kelty Hearts FC vs Linfield Belfast

Queens Park vs Montrose

Lincoln vs Wycombe

Portadown FC vs Ballymena Utd

Newport vs Doncaster

Fasil Kenema vs Dire Dawa Kenema FC

Goeztepe vs Manisa BBSK

Anorthosis Famagusta vs Olympiakos Nicosia

Sevilla Atletico vs Xerez FC Deportivo

Real Madrid Castilla vs CF Talavera De La Reina

Hermanstadt vs Farul Constanta

EN Paralimni vs Apollon Limassol

Villarreal B vs Tenerife

England vs France

Zaragoza vs Huesca

Oliveirense vs FC Arouca

. CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

SIMBA YAKAMILISHA
HESABU KWA EAGLE

® ® ®Mgunda asema hakuna mechi rahisi hasa
wanapocheza dhidi...

Na Saada Akida

KIKOSI cha Simba kinatarajia kuikaribisha
Eagle FC ya Dar es Salaam pia katika mechi
ya raundi ya pili ya kuwania ubingwa wa
mashindano ya Kombe la FA itakayochezwa
leo kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Simba inaingia katika mchezo huo ikiwa na
kumbukumbu ya kutolewa kwenye hatua ya
nusu fainali baada ya kukubali kichapo cha
bao 1-0 kutoka kwa Yanga, mchezo ulioche-
zwa kwenye Uwanja wa CCM Kirumba jijini,
Mwanza.

Kutokana na matokeo ya msimu uli-
opita, Wekundu wa Msimbazi wanatarajiwa
kucheza kwa tahadhari katika mechi ya leo na
kumaliza jinamizi la kuvuliwa mataji ambalo
liliwashika msimu uliopita, pia ikiwa na kum-
bukumbu mbaya ya kutolewa mapema na
Mashujaa FC iliyokuwa ikishiriki Ligi Daraja la
Kwanza katika msimu wa 2018/19.

Kocha Mkuu wa Simba, Juma Mgunda,
aliliambia gazeti hili jana wataingia kwa ta-
hadhari kubwa kuwakabili Eagle FC ambao
anafahamu pia wamejipanga kusaka matokeo
mazuri.

Mgunda alisema mechi hiyo itakuwa ngu-
mu kwa sababu hawafahamu wapinzani wao
hivyo watahitaji kupata muda wa kuwasoma
na kujua namna ya kuwashambulia.

Alisema mara kadhaa timu za madaraja ya
chini zimekuwa zikiwasumbua vigogo katika
mashindano yanayochezwa kwa mfumo wa
mtoano, na historia hiyo mbaya imemfanya
awasisitize wachezaji wake kutowadharau
wapinzani wao.

“Ni wazi utakuwa ni mchezo mgumu, hatut-
aidharau Eagle kwa sababu ni timu ambayo
pia itakuwa inahitaji matokeo chanya ili ku-
jitengenezea jina, tutaingia kwenye mchezo
huo tukiwa na tahadhari zote.

Hivi sasa tunaangalia zaidi mechi hii ili tu-
pate ushindi na kusonga mbele, lengo letu
ni kushinda mataji na hili litafanikiwa iwapo
kama tutashinda kila mchezo ulio mbele yetu.
Tunaenda kukutana na timu yenye malengo
sawa na sisi, vijana wangu wanajua nini wa-
napaswa kufanya, naamini hawataniangusha,
lengo letu ni kushinda ili kuweka hai matu-
maini ya kutwaa kombe hili,” alisema Mgun-
da.

Aliongeza kikosi chake kinaendelea vizuri

UKURASA 29

Rice kamili kuibeba England vs faransa

Yanga yamtamani
Bruno wa Singida

Na Adam Fungamwango

WAKATI dirisha dogo la
usajili likikaribia kufunguliwa,
Yanga inadaiwa kutaka kum-
sajili kiungo mkabaji, Bruno
Gomes kutoka Singida Big Stars
kwa ajili ya kukiongezea nguvu
kikosi chake kitakachochuana
katika hatua ya makundi ya
mashindano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

Hata hivyo taarifa za ndani
kutoka Singida Big Stars
zinasema klabu hiyo yenye
‘udugu’ na Yanga haiko tayari
kumuuza Mbrazil huyo mpaka
msimu huu utakapomalizika.
zinadai kiwango cha Bruno
kimewavutia Yanga na en-
dapo atapatikana ataongeza
nguvu katika eneo la kiungo
mkabaji kwa ajili ya kusaidiana
na Yanick Bangala pamoja na
Zawadi Mauya.

Hii ni mara ya pili kwa Yanga
kuhusishwa kusajili wachezaji
wa Singida Big Stars, mwan-
zoni mwa msimu huu kulikuwa
na tetesi za timu hiyo kumtaka
kiungo mshambuliaji, Dario
da Silva, ambaye alionyesha
uwezo mkubwa katika mechi
za majaribio kabla ya msimu
huu kuanza.

Akizungumza na gazeti
hili, Ofisa Habari wa Singida
Big Stars, Hussein Masanza,
alisema klabu yao haiko tayari
kumuuza mchezaji yoyote yule
kwa kipindi hiki cha dirisha
dogo.

Masanza alisema wao pia
wanahitaji kuingia sokoni kusa-
jili nyota wapya kwa ajili ya
kukiongezea nguvu kikosi chao
ambacho kimekuwa na msimu
mzuri chini ya Kocha, Hans van
der Pluijm.

“Hatukaribishi mazungumzo
wala biashara kwa mchezaji
yoyote wa timu yetu, labda
huko baadaye, siyo dirisha
hili la usajili, hakuna mipango
hiyo na tunawataka mashabiki
wa Singida Big Stars wawe na
amani.

Ni jambo jema sana kuona
tuna wachezaji ambao kila timu
inawavutiwa nao, sisi usajili
tumeufanya tukiwa na malengo

na mazoezi na kuweka wazi katika mchezo Kiungo wa Simba, Clatous Chama, akifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa
na mechi ya raundi ya pili ya mashindano ya Kombe la FA itakayochezwa .

leo kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: SIMBA SC
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