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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu,  NJOMBE

VIONGOZI wa kisiasa na seri-
kali mkoani hapa wametakiwa 
kutafsiri dira ya maendeleo ya 
taifa ya mwaka 2025-2050 kwa 
manufaa ya wananchi.

Wito huo ulitolewa juzi na 
Mjumbe wa Mkutano Mkuu wa 
Taifa wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) ambaye ni Mkuu wa Mkoa 
wa Songwe, Daniel Chongolo, 
wakati wa hafla ya uzinduzi wa 
hamasa ya uandikishwaji katika 
daftari la mpigakura Wilaya ya 
Njombe.

Chongolo alisema moja ya 
kosa ambalo limewahi kufanyika 
ni kutoitafsiri dira hiyo kuto-
kana na changamoto za Mkoa 
wa Njombe.

Alisema viongozi hao wana-
takiwa kujipanga kutafsiri dira 
hiyo kwa kuihusisha na namna 
ambavyo mkoa huo unaweza 
kunufaika na fursa za kiuchumi 
kutokana na kuwa lango la 
kimataifa la biashara kwa kuwa 
nchi nyingi zilipitisha mizigo 
hasa Makambako.

“Sasa hivi tuna dira mpya 
ambayo inaanza mwaka kesho, 
itaenda kwa miaka 25 tujipange 
kuitafsiri kwa sura hiyo, Njombe 
hili ni lango la mikoa mingi, 
na ni lango la mataifa, hakuna 
mzigo unaotoka Zambia bila ya 
kupita hapa,” alisema Chongolo.

Aliwataka viongozi hao 
kuachana na tabia ya ubinafsi 
kwa kuwawezesha vijana kupata 
fursa za kiuchumi ili kukuza 
kipato chao.

Awali Mwenyekiti wa Umoja 
wa Vijana wa Chama hicho 
Wilaya ya Njombe, Erick Ngole, 
aliwataka vijana  kuhamasi-
sha wananchi kushiriki katika 
uboreshaji wa daftari la kudumu 
la mpigakura ili wapate sifa ya 
kushiriki uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2025.

Chongolo 
awapasha
viongozi, 
wanasiasa

RC ageuka mbogo kukithiri mauaji, ukatili 
Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, 
Anthony Mtaka, amekuja 
juu na kuhoji kukithiri kwa 
matukio ya mauaji, ukatili 
wanawake na watoto mkoani 
hapa kama ni matatizo ya afya 
ya akili au ushetani.

Mtaka alitoa kauli hiyo 
kwenye kikao na makundi 
mbalimbali kichofanyika mji-
ni hapa juzi kujadili jinsi ya 
kukabiliana na matukio hayo 
katika jamii.

Ni baada ya kueleza ku-
chukukizwa kwake na kukith-
iri kwa matukio hayo na 
kuchafua sifa ya mkoa huo.

Alisema matukio hayo 
yanaondoa ubinadamu na 
kufedhehesha utu wa mtu na 
haki katika jamii, hivyo haya-
vumiliki na hayapaswi kuen-
delea kutokea mkoani hapa.

“Kwa kweli ni matukio am-
bayo binafsi yamenifedhe-
hesha sana, yamenisikitisha 
sana, tunataka kujenga jamii 
ipi, huu utamaduni unatoka 
wapi?” alihoji Mtaka.

“Nadhani serikali tumezun-
gumza hili jambo kijuu juu 

sio kwenye uzito ambao un-
afanana na hiki kinachotokea 
hizi siku za karibuni, mtaona 
huko mitandaoni matukio 
kila unaposoma unajiuliza 
yanafanywa na binadamu ka-
bisa mwenye akili timamu,” 
alisema.

Mataka alisema tofauti na 
mikoa mingine nchini kaman-
da wa polisi anashughulika na 
matukio ya uhalifu, lakini kwa 
Njombe mengi yanafanywa 
ndani ya familia.

“Sasa imekuwa kazi ya Jeshi 
la Polisi  kuripoti leo kuna 
kituko hiki, ni matukio am-
bayo yapo nje ya uwezo wa 
kusema Polisi wameshindwa 
kufanya kazi yao,” alisema.

Mtaka alisema jamii na kila 
mmoja kwenye nafasi yake 
ya uongozi au mazingira, ana-
paswa kuzungumza kwa uzito 
mkubwa. 

“Hatuwezi kuwa na mkoa 
ambao ukiamka unaona 
mitandaoni mwanamke kaka-
ta mwanaume sehemu za siri 
sasa hapo RPC (Kamanda wa 
Polisi Mkoa) anahusikaje? 
Mara kuna mwanaume ame-
ingiza mkono kwenye maum-

bile ya nyuma ya mwanamke 
katoa utumbo, sasa hapo poli-
si anahusikaje,” alisema.

Alisema kama tatizo ni afya 
ya akili, viongozi wa dini wan-
apaswa kuhubiri katika nyum-
ba za ibada kuhimiza waumini 
wao wakapimwe na kupatiwa 
ushauri wa kisaikolojia. 

“Viongozi wa siasa, sasa 
tuzungumze, tujiseme, tuse-
mane, unasoma mitandao 
mpaka unashangaa  sisi mkoa 
tumepata shida gani, “ alisema 
Mtaka.

Hata hivyo, alisema histo-
ria ya mkoa huo, matukio ya 
visa mara watoto wamefanya 
hivi mara vile, wakati wengine 
huoni ushirikina bali unaona 
ushetani, alisema Mtaka.

 Akitoa takwimu za matuki-
ao hayo, Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Njombe, Mahmoud 
Banga, alisema kuanzia mwa-
ka 2021 hadi Desemba mwaka 
huu, matukio 279 ya mauaji 
yaliripotiwa katika vituo vya 
jeshi hilo.

  Kwa mujibu wa Banga, 
ukatili wa kijinsia kwa ubakaji 
zaidi ya 820 yaliripotiwa.

Alisema kwa makosa ya 

ulawiti 91 yaliripotiwa, watoto 
wadogo kuanzia miaka mi-
tatu hadi 17 ndio  waathirika 
na kwa watu wazima kuanzia 
miaka 18 na kuendelea.

Kamanda Banga alisema 
uchunguzi wao umebaini 
kuwa wanaolawitiwa ni wa-
toto wadogo kati ya miaka 
mitatu hadi miaka 17 ndani ya 
familia na kufanywa siri.

“Kuongezeka kwa matukio 
hayo ni kutokana na kuzidi 
kuelimisha jamii na watu wa-
najitokeza vituo vya polisi ku-
toa taarifa,” alisema.

Kuhusu mauaji, Banga 
alisema ni kutokana na imani 
za kishirikina, migogoro ya 
ardhi, familia na wivu wa 
mapenzi. Mmoja wa wakazi 
mkoani Njombe, Joram Hon-
goli, alisema kukithiri kwa  
matukio ya ukatili dhidi ya 
watoto kutokana na wazazi 
na walezi kujiondoa katika ju-
kumu la malezi na kuwaacha 
wakizagaa mitaani bila uan-
galizi.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Aliyekuwa 
Mkurugenzi 
wa Kampuni 
ya Huduma 
ya Mabasi 
yaendayo 
kwa haraka 
(UDART), 
Robert  Ki-
sena, aki-
toka katika 
Mahakama 
ya Hakimu  
Mkazi Kisutu 
Dar es Sa-
laam jana,  
kusikiliza 
mashataka 
yanayom-
kabili ya 
uhujumu 
uchumi. PI-
CHA: IMANI 
NATHANIEL 

Wajeruhiwa na mafuta petroli yaliyohifadhiwa ndani ya duka
Na Moses Ng’wat, MBOZI

WATU wanane wamelazwa 
katika Hospitali ya Wilaya ya 
Mbozi iliyoko           Mjini Vwawa, 
baada ya kujeruhiwa katika ajali 
ya moto           baada ya duka la 
kuhifadhi na kuuza vinywaji vya 
jumla na rejareja (depo) kuwaka 
moto.

Inadaiwa kuwa moto huo 

umesababishwa na mafuta ya 
petroli yaliyohifadhiwa ndani ya 
duka hilo.

Ajali hiyo ilitokea juzi katika 
kijiji cha Ihowa, Kata ya Luanda, 
wilayani Mbozi, kwenye nyumba 
ambayo pia hutumika kama 
duka la kuuza vinywaji vya jumla 
na rejareja.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Ihowa, Spidi Mbembela, am-

ethibitisha kutokea kwa tukio 
hilo na kudai kuwa, majeruhi 
wengi wa ajali hiyo ni wale wali-
ofika eneo la tukio kwa lengo la 
uokoaji.

Alisema chanzo cha ajali hiyo 
kinadaiwa ni baada ya kulipuka 
kwa dumu la mafuta ya petroli 
ambalo lilikuwa limehifadhiwa 
ndani    wakati mama mwenye 
nyumba hiyo, Rose Patrick, aki-

aanda chakula ndani ya duka 
hilo.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, mganga aliyekuwa 
zamu katika Hospitali ya Wilaya 
ya      Mbozi, Dk. John Mwanyin-
gili,   alikiri     kupokea majeruhi 
hao      wanane  juzi saa 12:00 
jioni, ambao      wamefanyiwa 
uchunguzi na kupatiwa matiba-
bu.

Dk. Mwamyingili alisema ma-
jeruhi hao ni pamoja na Rose 
mwenyewe na wengine ni Isam-
bi Mwene (34), Maneno Jullius 
(49), Fadhiri Festo (32), Lewis 
Patrick (19), Frank Msyan (40) na 
Matokeo Islam (51).

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@

guardian.co.tz
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Na Grace Mwakalinga

WANAUME wako katika ha-
tari kubwa ya kuathirika zaidi 
na changamoto ya afya ya akili 
ndani ya miaka mitano hadi 
10, kutokana na tabia zao za 
kuwa wasiri katika kuyashu-
ghulikia matatizo yao.

Katika mahojiano maalum 
na Nipashe, Mkurugenzi wa 
Taasisi ya Empower Youth 
Prosperity (EYP), Ipyana 
Mwakyusa, alisema hali hiyo 
inatarajiwa kuongezeka ndani 
ya kipindi hicho, ikiwa tatizo 
hilo halitashughulikiwa mape-
ma.

Akizungumzia changamoto 
zinazowakumba wanaume, 
Mwakyusa alisema utafiti uli-
ofanywa na taasisi hiyo ume-
baini kuwa watu wa kundi hilo 
wanakabiliwa na changamoto 

mbalimbali zinazochangia 
kufanya uamuzi mgumu un-
aoathiri maisha yao.

Alisema ili kukabiliana na 
hali hiyo, EYP ilianzisha juk-
waa la Men’s Conference mi-
aka minane iliyopita kwa ajili 
ya kuwawezesha wanaume 
na wavulana kutoka maeneo 
tofauti, hususan Mkoa wa 
Mbeya, kujadili changamoto 
wanazopitia na kupata su-
luhisho kwa kushirikiana.

“Mpaka sasa, zaidi ya wa-
naume 500 wamepata fursa 
ya kushiriki na kujadili changa-
moto zao kupitia jukwaa hili, 
jambo ambalo limewasaidia 
kwa kiasi kikubwa kukabiliana 
na msongo wa mawazo,” alise-
ma Mwakyusa.

Alisema tatizo la akili kwa 
wanaume bado lipo juu hasa 
kutokana na usiri unaowazun-
guka katika kushughulikia ma-

tatizo yao.
Kwa mujibu wa ripoti ya 

Shirika la Afya Duniani (WHO) 
ya mwaka 2023, wanawake 
wanaongoza kwa kufanya ma-
jaribio ya kujiua au kujidhuru 
lakini mara nyingi hawafani-
kiwi katika azma hiyo.

Ripoti hiyo inaonesha pia 
kila siku wasichana 140 wa-
nauawa na watu wa karibu, 
huku takwimu zikionesha 
kuwa wanawake 8,500 wa-
nauawa kila mwaka duniani 
kote.

Aidha, ripoti hiyo inabaini-
sha zaidi kuwa wanaume ndio 
wahusika wakuu wa mauaji 
hayo na wengi wao wana-
kumbwa na changamoto za 
afya ya akili.

Kutokana na hali hiyo, EYP 
imesisitiza umuhimu wa jamii 
kuzungumzia masuala ya afya 
ya akili kwa uwazi, hasa kwa 

wanaume na kutafuta njia 
bora za kushughulikia changa-
moto hizi.

Mwakyusa alitoa wito kwa 
serikali kuweka mazingira rafi-
ki kwa wanaume ili waweze 
kujadili matatizo yao bila 
hofu na kupata msaada wa ki-
taalamu. “Tunahitaji juhudi za 
pamoja kuondoa unyanyapaa 
unaowazuia wanaume kuzun-
gumza masuala yao. Ndani 
ya miaka mitano hadi 10, wa-
naume watakuwa hatarini 
zaidi kama hatua za haraka 
hazitachukuliwa,” alisisitiza 
Mwakyusa.

EYP inaendelea kutoa elimu 
na kuhamasisha jamii kuhusu 
afya ya akili kwa lengo la ku-
punguza majanga yanayoto-
kana na changamoto hizo.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Magari 10 yatolewa 
kukoleza kampeni
Msaada wa Kisheria 
ya Mama Samia

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI imetoa magari 10 kwa 
ajili ya Kampeni ya Huduma ya 
Msaada wa Kisheria ya Mama 
Samia ili kuongeza kasi ya utoaji 
huduma hiyo sambamba na elimu 
ya sheria na katiba kwa Watan-
zania.

Akizungumza jana jijini hapa 
katika hafla ya kukabidhi magari 
hayo, Waziri wa Katiba na Sheria, 
Dk. Damas Ndumbaro, alisema 
kupitia vitendea kazi hivyo, 
kampeni itafikia mikoa sita kwa 
wakati mmoja.

 “Tunamshukuru Rais Samia 
kwa namna anavyotuwezesha 
kutekeleza programu zetu mbal-
imbali. Kampeni hii hadi sasa 
imefikia mikoa 11, tumebaini njaa 
na kiu ya haki kwa Watanzania 
ni kubwa sana, hivyo vilihitajika 
vitendea kazi mbalimbali yaki-
wamo magari.

 “Magari hayo dhumuni lake 
ni kusaidia watendaji wa wizara 
pamoja na wadau wengine wana-
oshirikiana nao katika kampeni 
hii ili kuwafikia Watanzania kona 
zote za Tanzania na kukidhi kiu 
yao ya kupata haki, elimu ya 
sheria na katiba,” alisema.

 Dk. Ndumbaro alitoa rai kwa 
madereva kutunza vizuri magari 
hayo ili kuwafikia Watanzania 
wengi zaidi.

“Tuna kila sababu Katibu 
Mkuu na watendaji wako katika 
kampeni hii kufanywa mikoa sita 
kwa wakati mmoja, awali tuli-
kuwa hatuwezi kwasababu ya 
vitendea kazi,” alisema.

Alisema katika maeneo ambayo 
yamefikiwa na kampeni hiyo 
wameona kuna uhitaji wa kurudi 
tena hasa migogoro ya wakulima 
na wafugaji na vizuizini yaani 
kwenye magereza.

 Waziri Ndumbaro alisema hadi 
sasa kampeni hiyo imeshafikia 
mikoa ya Morogoro, Manyara, 
Singida, Mara, Simiyu, Ruvuma, 
Shinyanga, Iringa, Songwe, Do-
doma na Njombe.

Awali, Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Eliakim Maswi, alisema 
magari hayo yamenunuliwa kwa 
fedha za serikali kwa ajili ya kazi 
maalumu.

Maswi alisema yatasaidia 
pia, watumishi wa wizara hiyo 
kutekeleza majukumu yao ya 
kawaida  na kutoa msaada wa 
kisheria.

“Mabasi haya mawili yatatu-
mika kubeba watumishi katika 
shughuli za kampeni tunapok-
wenda mikoani kutoa uelewa na 
uwezesho wa masuala ya kishe-
ria,” alisema.

Alisema magari hayo yanatumia 
mafuta kidogo hivyo kupunguza 
gharama za uendeshaji.

Wanaume hatarini kuathirika afya ya akili, sababu zatajwa

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amesema uamuzi wa kujenga 
nyumba 109 kwa waathirika 
wa maafa ya maporomoko ya 
tope Hanang mkoani Manyara, 
umelenga kuwasaidia wa-
nanchi kurejea katika hali zao 
za kawaida.

Katika ukurasa wake wa Ins-
tagram jana, Rais Samia aliwe-
ka picha mbalimbali za nyum-
ba hizo na kuandika  maneno 
yanayosema: “Baada ya kazi 
nzuri kwa kipindi cha mwaka 
mzima, leo ( jana) tumekabidhi 
rasmi nyumba 109 kwa ndugu 
zetu walioathiriwa na mapo-
romoko ya tope mwezi De-
semba, mwaka jana, wilayani 
Hanang mkoani Manyara.

“Uamuzi wa kujenga nyum-
ba hizi umelenga kuwasaidia 
ndugu zetu hawa kurejea kati-
ka hali yao ya kawaida ya mai-
sha baada ya changamoto ile 
ambapo baadhi   walipoteza 
ndugu, jamaa na marafiki na 
wengine kupoteza kila wali-
chokuwa nacho,” aliandika 
Rais Samia.

Akizindua nyumba hizo 
jana zilizojengwa katika Kiton-
goji cha Waret, wilayani humo, 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
aliwaeleza wananchi kwam-
ba Rais Samia anawapa pole 
waathirika wote na amesisiti-
za kuwa serikali itawasaidia 
ili waendelee na maisha yao 
kama ilivyokuwa awali. 

Alisema ujenzi wa nyumba 
73 kati ya 109 umegharamiwa 
na serikali kuu na kujengwa 
na Shirika la Uzalishaji Mali la 
Jeshi la Kujenga Taifa (SUMA-
JKT); nyumba nyingine 35 
zimejengwa na Shirika la Msal-
aba Mwekundu Tanzania, ilha-
li nyumba moja imejengwa na 
Umoja wa Wanawake wa Tan-
zania (UWT) wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) .

“Kutokana na maafa hayo, 
nyumba 109 zilihitaji kujeng-
wa upya kwa haraka,  hivyo 
kwa kuzingatia athari hizo na 
kwa upendo wake, Mheshimi-
wa Rais Samia alitoa maeleke-
zo ya kujenga nyumba bora na 
za kudumu katika eneo salama 
kwa waathirika waliopoteza 
makazi yao.

“Ujenzi huu ni ishara ya ku-
jali, upendo na dhamira ya 
serikali ya kuendelea kuwa 
pamoja na wananchi wakati 
wa shida,” alisema.

Majaliwa alisema Rais Samia 

alitoa Sh. bilioni 1.38 kwa ajili 
ya kuweka huduma za kijamii 
ikiwamo umeme, maji na bara-
bara za uhakika; lengo likiwa 
ni kuhakikisha kuwa kila ny-
umba inafikiwa na huduma 
hizo.

  Wakati   huo huo, Waziri 
Mkuu aliwaagiza viongozi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Hanang waratibu mchakato 
wa ugawaji wa viwanja vya zi-
ada vilivyoko katika eneo hilo 
ili kuliendeleza.

  “Tunataka eneo hili lisi-
tambuliwe kama makazi ya 
waathirika, bali kijiji rasmi 
chenye huduma zote muhimu 
za kijamii na liwe kielelezo cha 
maboresho ya kiuchumi na 
kijamii kwa wananchi wote,” 
alisema.

Awali, Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge 
na Uratibu), William Lukuvi, 
alimshukuru Rais Samia kwa 
miongozo, maono na fikra 
thabiti ya namna ya kukabili-
ana na kurejesha hali wakati 
yalipotokea mapororoko ya 
tope hilo.

‘Ujenzi wa nyumba hizi ni 
maono yake, pia ameleta ma-
jiko ya gesi 109 ambayo watak-
abidhiwa wakazi wa eneo hili,” 

alisema.
Katibu Mkuu wa Chama cha 

Msalaba Mwekundu, Lucia Se-
bastian, alisema ujenzi wa ny-
umba 35 uliofanywa na taasisi 
hiyo unaashiria umoja ambao 
unawatambulisha kama Wa-
tanzania.

“Kwa pamoja, tumetoa 
makazi; tumetoa amani na 
usalama kwa familia hizi na 
tumejenga maisha yao upya. 
Ushiriki wa TRCS katika safari 
hii umeongozwa na dhamira 
yetu ya kusaidia jamii wakati 
wa shida na dharura,” alisisiti-
za.

Akizungumza kwa niaba 
ya wananchi wengine wal-
iokabidhiwa nyumba, Kizito 
Joachim, alimshukuru Rais 
Samia kwa kazi kubwa aliyoi-
fanya tangu kutokea kwa janga 
hilo mpaka sasa wanapokabi-
dhiwa nyumba hizo.

“Tunakumbuka upendo wa 
Rais Samia; hakika alikuwa 
mfariji mkuu na tunaende-
lea kumwombea kwa Mungu. 
Kwako pia, Mheshimiwa Wa-
ziri Mkuu, tunakushukuru 
wewe kwa kuzielekeza wizara 
na wadau mbalimbali kuja ku-
tunusuru kutokana na janga 
lile,” alisema.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba, akizungumza na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Mfuko wa Maendeleo wa 
Saudi Arabia (SFD), Sultan Al-Marshad, 
baada ya kufanya mazungumzo kuhu-
su ushirikiano wa kiuchumi na kijamii 
kati ya mfuko huo na Tanzania, akiwa 
na mawaziri wenzake wa kisekta, 
Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk. 
Selemani Jafo na Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Fedha na Mipango Zanzibar, 
Dk. Saada Mkuya Salum (hawapo 
pichani), yaliyofanyika makao makuu 
ya mfuko huo, Mjini Riyadh, Saudi Ara-
bia, jana. PICHA: WIZARA YA FEDHA

Rais aanika sababu kujenga nyumba waathirika Hanang 
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Taharuki wazazi na wanafunzi 
shule kufungwa zaidi ya mwaka
 Na Mwandishi Wetu

S
HULE inafungwa kwa 
mwaka mmoja na nusu, 
kupisha ujenzi. Zaidi ya 
wanafunzi 600, kuanzia 

darasa la awali hadi la saba wa 
shule hiyo, sasa hawana pa ku-
somea.

Hii ni Shule ya Awali na Msingi 
ya Rainbow iliyoko Toangoma, 
Kigamboni mkoani Dar es Sa-
laam. Inamilikiwa na Kanisa la 
Tanzania Presbyterian (TPC) 
ikiwa na namba za usajili: PS 
0206136 na ilianza kutoa hudu-
ma mwaka 2011.

Taarifa za kufungwa kwa 
shule hiyo zimethibitishwa na 
wazazi na walezi wa wanafunzi 
ambao Desemba 6, mwaka huu, 
walitumiwa ujumbe mfupi wa 
maandishi (SMS) na uongozi 
wa shule. Ujumbe huo ulikuwa 
unawaarifu kwamba shule in-
afungwa kwa mwaka mmoja na 
nusu kuanzia Januari Mosi, 2025, 
hivyo watafute shule zingine 
kwa ajili ya watoto wao.

Mwandishi wa habari hii 
ameona ujumbe huo wenye ma-
neno 155, kisha kumtafuta Mene-
ja wa Shule, Mchungaji Halling-
ton Kamanga, ambaye amekiri 
kuutuma kwa wazazi. 

Ujumbe huo umetumwa 
kipindi ambacho shule zimek-
wishafungwa na usaili wa wa-
nafunzi umeshafanyika kwenye 
shule nyingi. Licha ya kutangaza 
kuifunga shule hiyo, Mchungaji 
Kamanga hajaeleza hatima ya 
kimasomo kwa wanafunzi wal-
iokuwa wakisoma shuleni hapo.

USEMAVYO UJUMBE 
Ujumbe mfupi wa Mchungaji 

Kamanga uliotumwa kwa wa-
zazi na walezi,  ambao Nipashe 
imefanikiwa kuuona unasema: 
“Ndugu Mzazi/Mlezi, Shalom!   
Uongozi wa Kanisa la TPC ume-
pokea Shule ya Rainbow mna-
mo  03/10/2024, ikiwa na idadi 
ndogo sana ya wanafunzi inay-
opelekea kukosa sifa ya kuwa kit-
uo cha mtihani mwakani 2025. 

“Kwa sababu hiyo, kanisa 
limekusudia kuanza na ubore-
shaji wa mazingira; kubomoa 
madarasa yaliyopoteza hadhi 
kwa kutofanyiwa maboresho 
kwa muda mrefu, na kujenga 
majengo mapya katika mfumo 
wa ghorofa.  

“Tunapendekeza kusiti-
sha  masomo kwa madarasa ya 
elimu ya msingi kwa kipindi cha 
mwaka mmoja na nusu kupisha 
ujenzi na hivyo kukuomba wewe 
mzazi umtafutie mwanao shule 
nyingine. 

“Ujenzi utakapokuwa ume-
kamilika tutapokea wanafunzi 
tena na kuendelea na huduma 
ya elimu. Kwa kuwa wayajua 
vema mazingira ya shule jinsi 

yalivyo, tunatumai kuwa utaona 
umuhimu wa kile kinachoku-
sudiwa kufanyika ili kuongeza 
hadhi, ubora   na thamani ya 
shule kwa manufaa ya sasa na ya 
wakati ujao. 

“Wanafunzi wa Chekechea 
(Pre-Primary) wataendelea na 
masomo.  Wizara ya Elimu tayari 
imethibitisha jina jipya la  shule 
na meneja tangu 19/11/2024. Sasa 
shule inaitwa “HEPHZIBAH PRE 
& PRIMARY SCHOOL.”

Alipoulizwa sababu za kuto-
itisha kikao cha wazazi badala ya 
kutuma ujumbe huo, Mchungaji 
Kamanga anasema, hawezi ku-
toa ufafanuzi kwa kuwa jambo 
hilo limekuwa mahakamani kwa 
muda mrefu.

TAHARUKI WAZAZI
Kutokana na hali hiyo, sintofa-

hamu imeibuka kwa wazazi na 
walezi ambao wamelalamikia 
uongozi wa shule kutoitisha ki-
kao rasmi, jambo linalohusu ha-
tima ya wanafunzi kielimu.

Baadhi ya wazazi wenye wa-
toto shuleni hapo wameliambia 
gazeti hili kwamba baada ya ku-
tumiwa ujumbe huo, waliomba 
kuonana na uongozi wa shule 
bila mafanikio.

Mama mwenye watoto wawili 
shuleni hapo, Magreth Kamaghe, 
anasema lengo la wazazi kuom-
ba kuonana na uongozi ni ku-
pata suluhu itakayowasaidia wa-
toto wasiathirike kimasomo.

Anasema kabla ya ujumbe wa 
Mchungaji Kamanga, Septem-
ba, mwaka huu walisikia tetesi 
za shule hiyo kufungwa lakini 
walipofuatilia kwa nyakati tofau-

ti, uongozi wa shule na wa kanisa 
ulikanusha na kudai ni uzushi, 
huku wakiwataka waupuuze.

“Badala yake walituambia wa-
nabadilisha menejimenti kwa 
kuleta nyingine mpya, lakini 
shule itaendelea kama kawaida. 
Kweli baada ya shule kufunguli-
wa ile Septemba, waliitisha kikao 
cha dharura na kuleta uongozi 
mpya, ambao ulituhakikishia 
kuwa shule haitafungwa,” anase-
ma.

Mzazi mwingine, Dk. Sixberth 
Mlowe, anasema wameshtushwa 
na uamuzi huo wa ghafla, licha 
ya kwamba wazazi na walezi wa-
likuwa wanawasiliana na uon-
gozi kila waliposikia tetesi.

“Ni uamuzi wa kikatili kwa wa-
toto na wazazi. Jambo la kusikiti-
sha zaidi ni kwamba shule hii 
inamilikiwa na kanisa ambalo 
lina shule zingine za msingi, 
hawajataka kujali na kuwaza 
kuwahamishia watoto kwenye 
shule hizo nyingine, badala yake 
wameamua kuwafukuza,” anase-
ma.

Dk. Mlowe ameiomba serikali 
iingilie kati ili kunusuru hatima 
ya wanafunzi hao kielimu.

“Tunaona haya yanafanyika 
pengine kwa sababu wamiliki 
wa hii shule sio Watanzania, ni 
raia wa kigeni, lakini wanaoumia 
ni kizazi cha Tanzania.

“Kufukuza mtoto wa darasa la 
kwanza bila huruma ni kutojali 
taifa la kesho. Tunaiomba serika-
li iangalie kwa jicho la ziada uka-
tili huu, ili watoto hawa wasio na 
hatia, wapate haki yao ya elimu,” 
anasema.

Alipoulizwa kuhusu uamuzi 

wa ghafla wa kuifunga shule, 
Mkuu wa Shule hiyo, Mwalimu 
Dennis Mbiro, anasema yeye 
si msemaji wa suala hilo, bali 
uongozi wa kanisa kwa kuwa ali-
kuwa anakaimu kwa kipindi cha 
mpito.

MKURUGENZI WA SHULE
Nipashe ilipomtafuta Mkuru-

genzi wa Shule za TPC, Pius Bali-
huta, kuzungumzia suala hilo, 
anasema uamuzi huo umefikiwa 
baada ya uongozi wa kanisa 
kushinda kesi iliyokuwa imefun-
guliwa na mchungaji aliyekuwa 
anasimamia shule hiyo.

“Mmishionari aliyepewa ai-
simamie alitaka aitoe kwenye 
umiliki wa kanisa ili iwe mali 
yake binafsi. Shauri likafunguli-
wa mahakamani ambako kanisa 
lilishinda kesi na kurudishiwa 
shule,” anafafanua.

Anasema kesi hiyo ya madai 
namba 28/2022, ilifunguliwa 
na wachungaji  Jung Hwan Kim 
na Sang Ok Nam,  waliokuwa 
walalamikaji dhidi ya Bodi ya 
Wadhamini ya TPC waliokuwa 
washtakiwa.

Nakala ya hukumu ya kesi 
hiyo, ambayo Nipashe imeiona, 
ilitolewa Februari 5, mwaka huu, 
na Jaji wa Mahakama Kuu ya 
Tanzania Kanda ya Kigoma, John 
Nkwabi. Katika kesi hiyo, upande 
wa walalamikaji uliwakilishwa 
na Wakili Hamis Mbangwa na 
walalamikiwa uliwakilishwa na 
Wakili Paschal Kamala.

Hata hivyo, anasema licha 
ya mahakama kuirejesha shule 
kwenye uongozi wa kanisa 
mapema mwaka huu, uongozi 

wa kanisa haukuichukua shule 
hadi Septemba, mwaka huu.

“Kanisa limekuja na shauri 
moja la kuwaomba wazazi kama 
wataweza kuwahamisha wa-
toto ili lifanye ujenzi mpya kwa 
maana ya kuvunja baadhi ya 
majengo na kujenga yanayofaa. 
Hatujawafukuza kwa sababu 
bado hatujafikia mwafaka,” 
anasema.

 Balihuta anasema hajaafiki 
ombi la wazazi la kuhamisha 
wanafunzi hao moja kwa moja 
kwenda shule nyingine ya TPC 
na badala yake, wameelekeza 
wafanye maombi ya kuhamia na 
kufanya usaili.

Kwa mujibu wa mkurugenzi 
huyo, utaratibu wa TPC ni ku-
chukua wale watakaofaulu miti-
hani ya usaili na si vinginevyo.

“Tumewaomba hao wa-
zazi wawatafutie watoto shule 
zingine kwa mwaka mmoja na 
nusu, ili tufanye maboresho ya 
shule na baada ya hapo tutan-
gaze kutafuta wanafunzi. Wa-
takaofaulu ndio tutawachukua.

“Mzazi ambaye ataona ni sawa 
mtoto kusoma ujenzi ukiende-
lea, sisi tutamfundisha. Hatu-
jawafukuza,” anasema.

SHULE NYINGINE
Uchunguzi wa Nipashe ume-

baini kwamba, miezi minane 
ya TPC kutoingiza menejimenti 
mpya shuleni Rainbow sasa 
Hephzibah, ulilenga kuwawez-
esha walalamikaji, Jung Hwan 
Kim na Sang Ok Nam, kujenga 
shule mpya.

Mmoja wa wazazi mwenye 
wanafunzi shuleni hapo, am-
baye hakutaka jina lake litajwe 
gazetini, anadai kilichotokea ni 
hujuma dhidi ya kizazi cha Tan-
zania.

Anasema TPC ilishirikiana na 
menejimenti ya zamani kuweze-
sha ujenzi wa shule mpya katika 
eneo la Kisarawe II, lililoko Kata 
ya Kisarawe, Kigamboni mkoani 
Dar es Salaam, ambayo imesajil-
iwa kwa jina la Rainbow Junior 
Christian.

Anasema kutokana na jina la 
Rainbow kuhamia Kisarawe II, 
TPC imelazimika kuibadilisha 
shule ya Toangoma jina.

“Tunaona ni mkakati wa wazi 
wa hawa wamishionari kutoa 
huduma kwa mrengo wa kibi-
ashara zaidi. Wamelindana na 
kuwezeshana, halafu wanaumi-
za watoto wa Tanzania,” anase-
ma.

Mzazi mwenye watoto wawili 
shuleni hapo ambaye naye haku-
taka jina lake liandikwe gazetini, 
anasema menejimenti iliyojenga 
shule mpya iliharibu shule ya 
awali kwa makusudi, huku uon-

inaendelea uk. 7
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NSSF kujenga hoteli yenye hadhi ya nyota tano Dodoma   
Serikali yasisitiza
kuboresha mazingira
ufundishaji kidigitali
Na Grace Mwakalinga

SERIKALI imewahakikishia 
walimu kuwa itaendelea kubore-
sha mazingira ya ufundishaji na 
ujifunzaji wa kidijitali ili kuwawez-
esha kutimiza majukumu yao kwa 
weledi.

Mkakati huo ni sehemu ya hatua 
zinazochukuliwa kupitia Mradi wa 
Elimu ya Walimu (TESP), ulioan-
zishwa ili kuboresha ubora wa 
elimu ya walimu nchini.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. 
Carolyne Nombo, aliyasema hayo 
juzi jijini Dar es Salaam, katika 
mkutano na wadau wa elimu.

Prof. Nombo alisema mradi huo 
unalenga kuimarisha uwezo wa 
walimu na kuboresha mazingira 
ya ufundishaji na ujifunzaji katika 
vyuo vya walimu ikiwa ni pamoja 
na ujenzi na ukarabati wa majen-
go, kuanzishwa kwa vyumba vya 
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA) na utoaji wa vifaa 
vya kisasa vya kidijitali.

“Utekelezaji wa mradi wa TESP 
umeleta maendeleo makubwa 
katika kuboresha ufundishaji na 
ujifunzaji wa kidijitali na hivyo 
kubadilisha mazingira ya vyuo vya 
walimu,” alisema Prof. Nombo.

Alisema ujenzi wa chuo kipya 
cha Ualimu cha Kabanga, kilichoju-
muisha vipengele vya muundo wa 
kijani, ikiwa ni pamoja na kiwanda 
cha biogas kama chanzo cha ni-
shati rafiki kwa mazingira, kime-
kuwa mfano mzuri wa muundo 
endelevu wa kijani.

Aliwashukuru wadau wa elimu, 
ikiwamo serikali ya Canada, kwa 
msaada wao katika utekelezaji wa 
mradi wa TESP ambapo alisema, 
umechangia kubadili mazingira 
ya ujifunzaji na ufundishaji katika 
shule na vyuo vya walimu nchini.

“Mradi huu pia, unasaidia ku-
pambana na athari za mabadiliko 
ya tabianchi kwa kukuza ujenzi wa 
majengo yanayozingatia ulinzi wa 
mazingira na kuhimiza matumizi 
ya nishati safi,” alisisitiza.

Carol Mundle, Mkuu wa Ush-
irikiano wa Masuala ya Kimataifa 
wa Canada, alisema ni muhimu 
kuzingatia mabadiliko ya tabianchi 
katika elimu.

“Juhudi hizi zinakusudiwa si tu 
kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi bali pia, kuhakikisha shule 
ni jumuishi na za haki,” alisema 
Mundle.

Mratibu wa TESP, Cosmas 
Mahenge, alisema sekta ya elimu 
nchini imefanya mageuzi makub-
wa ya kimuundo yenye lengo 
la kuhakikisha elimu endelevu, 
jumuishi na yenye haki kwa wote.

Mradi wa TESP ulianza mwaka 
2017 na unatarajiwa kumalizika 
mwaka 2025 ukiwa na bajeti ya 
Sh. bilioni 87.

Na Maulid Mmbaga

WAZIRI wa Ujenzi, Abdal-
lah Ulega, amekemea vitendo 
vya ubabaishaji na rushwa 
miongoni mwa watumishi 
wa Wakala wa Ufundi na 
Umeme Tanzania (TEMESA) 
kuwa vinaweza kufuta ma-
zuri yote ambayo taasisi hiyo 
imeyafanya na inayoendelea 
kuyafanya. 

Akizungumza na meneji-
menti ya TEMESA na mame-
neja wa mikoa jijini Dodoma 
jana, Waziri Ulega alisema 
serikali imedhamiria kuufan-

ya wakala huo, kuwa taasisi   
namba moja na kimbilio la 
wote      katika utengenezaji 
wa magari ya serikali na bin-
afsi.

Ulega alisisitiza kuwa wa-
natakiwa kupiga vita vitendo 
vya ubabaishaji na rushwa na 
kubainisha kwamba huo ndio 
ugonjwa unaoharibu taasisi 
nyingi, hivyo wanatakiwa 
kutumia uwezo wao wote ku-
pambana na jambo hilo.

“Pia hongereni kwa kuan-
zisha mkakati mpya wa ku-
fanya kazi utakaowawezesha 
kujiendesha kibiashara kwa 

kushirikiana na sekta binafsi 
pale inapobidi ili kuihudumia 
jamii kikamilifu. Sisi TEMESA 
ni lazima tuwaoneshe watu 
ukinilipa nitakufanyia kazi 
kwa wakati,” alisema Ulega.

Aliongeza kwa kuzisisitiza 
taasisi zingine za serikali 
zinazopatiwa huduma na 
wakala hiyo, kuweka mikaka-
ti ya kulipa madeni yao kwa 
wakati ili kuisaidia TEMESA 
kuondokana na madeni.

Aidha, alisema zaidi ya Sh. 
bilioni 67.4 zimetumika ka-
tika miaka mitatu ya serikali 
chini ya Samia Suluhu Has-

san kujenga vivuko vipya sita, 
ukarabati wa vivuko saba na 
ujenzi wa miundombinu ya 
vivuko ambayo ni maegesho 
na majengo ya abiria katika 
Ziwa Victoria na Bahari ya 
Hindi.

Ulega pia alipongeza 
ukarabati wa karakana za 
matengenezo ya magari un-
aoendelea kufanyika kote 
nchini na kusisitiza uendane 
na mabadiliko ya kimtazamo, 
utaalamu na mabadiliko ya 
sayansi na   teknolojia ili ku-
leta tija na ufanisi katika ma-
jukumu yao.

Ulega akemea rushwa, ubabaishaji

Na Augusta Njoji, DODOMA

MFUKO wa Taifa wa Hifa-
dhi ya Jamii (NSSF), unatarajia 
kutumia takribani Sh. bilioni 
148.4 kwa ajili ya ujenzi wa 
jengo la kitega uchumi jijini 
Dodoma, ambalo ni hoteli 
yenye hadhi ya nyota tano.

Mradi huo ambao utaanza 
rasmi kujengwa Mei, mwa-
kani,  faida ya uwekezaji huo 
italipa ndani ya miaka 11 na 
tayari mwendeshaji wa hoteli 
ameshapatikana.

Mkurugenzi Mkuu wa NSSF, 
Masha  Mshomba, aliyasema 
hayo jana jijini hapa wakati 
wa upandaji wa miti eneo la 
Njedengwa ambalo litajeng-
wa vitega uchumi hivyo.

Alisema hatua hiyo ni utele-
kezaji wa agizo la Rais Samia 
Suluhu Hassan la kuwekeza 
majengo ya vitega uchumi 
katika jiji hilo na kwamba 
jengo hilo la hoteli litakuwa la 
ghorofa 16.

“Kwa sasa tunatafuta 
mkandarasi, hatua za awa-
li zimeanza, tathmini za 
mwisho zitakamilika mwaka-
ni ili mradi uanze. 

“Mwendesha hoteli ame-
shapatikana, hatutaki mradi 
huu hapa Dodoma tukosee, 

tumekuja kuwekeza 
hapa kwa sababu 
uwekezaji ni shu-
ghuli za msingi na 
tunaangalia maeneo 
ambayo tukiwekeza 
tunapata tunacho-
tarajia ili tuendelee 
kulipa mafao,” alise-
ma.

Mshomba alise-
ma mwaka jana, 
Rais Samia alipotembelea 
mradi wa Mwanza alivutiwa 
na uwekezaji huo akaagiza 
yaainishwe maeneo mengine 
nchini na baada ya kufanya 
tathmini kuwa italipa kwa vi-
gezo vya uwekezaji.

  Alisema mradi wa Mwan-
za unaendelea kwa kasi na 
mwakani utakamilika uta-
vutia watalii Kanda ya Ziwa 
na mfuko utaendelea kukua.

“Ninamshukuru Rais kwa 
juhudi kubwa ambazo ame-
kuwa akifanya katika kubore-
sha mazingira ya uwekezaji 
nchini,” alisema.

Alitaja mafanikio ya NSSF 
ndani ya miaka miwili chini ya 
uongozi wa Rais Samia kuwa 
ni pamoja na kuongezeka 
idadi ya wanachama, waajiri, 
ongezeko la michango hali in-
ayochochea ukuaji wa mfuko 

na thamani ya mfuko im-
efikia zaidi ya Sh.trilioni 
5.8.

“Moja ya kazi za NSSF 
ni kutunza fedha za wa-
nachama ili kuhakiki-
sha zimewekezwa kwa 
umakini mkubwa zitoe 
mapato ambayo yata-
wawezesha kutimiza 
malengo ya msingi ya 
kulipa mafao,” alisema.

Pamoja na majukumu hayo 
ya msingi, Mshomba alisema 
uwekezaji huo ni jukumu la 
kipekee kwa sababu linatak-
iwa kufanyika kwa umakini 
mkubwa na kuzalisha kipato 
cha kutosha.

“Mafao ambayo NSSF tu-
nalipa yanazidi michango 
ambayo mwanachama 
amechangia kwa kipindi 
chake cha utumishi, hivyo 
fedha hizo za ziada zitapatika-
na kupitia uwekezaji na ndio 
maana jambo hili ni muhimu 
sana.

“Kabla ya kujenga tulila-
zimika kupata vibali mbal-
imbali yote haya yamelenga 
kuhakikisha hatukosei, 
tunawekeza katika miradi   
ambayo inatupa faida,” alise-
ma.

  Alisema wanawekeza ka-

tika miradi ambayo inaongeza 
mapato na kipaumbele cha 
usalama wa michango ya wa-
nachama.

Kuhusu wajasiriamali wal-
ioko katika sekta isiyo rasmi, 
Mshomba alisema NSSF im-
ejipanga kuweka mikakati 
itakayowawezesha kusajiliwa 
kwa wingi ili kuimarisha 
uchangiaji katika mifuko ya 
hifadhi ya jamii.

Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyamule, 
alisema uwekezaji huo wa 
NSSF mkoani humo utafun-
gua fursa za mikutano mi-
kubwa na kuchochea ukuaji 
wa uchumi.

Awali, akitoa taarifa ya mra-
di, Meneja Usimamizi wa Mi-
radi NSSF, Mhandisi Helmes 
Pantaleo, alisema jengo hilo 
litakuwa refu kuliko yote yali-
yoko Dodoma.

Alisema wamefanya tath-
mini ya mazingira sambamba 
na kupima udongo ili kuan-
galia kama      kuna hali ya 
tetemeko, mpango na ujenzi 
utachukua miaka mitatu na 
unatarajia kukamilika mwaka 
2028.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu wa Bodi ya 
Chai Tanzania (TBT), 
Beatrice Banzi (ku-
shoto), akimsikiliza 
mmoja wa washiriki 
katika Kongamano 
la Biashara na 
Uwekezaji linalo-
fanyika Saud Ara-
bia juzi, baada ya 
kutembelea meza 
yao yenye bidhaa 
mbalimbali za chai 
inayozalishwa nchini, 
katikati ni Meneja 
Masoko wa Bodi 
hiyo, Selemani Chillo. 
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

“Ninamshukuru 
Rais kwa juhudi 
kubwa am-
bazo amekuwa 
akifanya ka-
tika kuboresha 
mazingira ya 
uwekezaji nchi-
ni,” alisema.
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MAONI & UCHAMBUZI

DESEMBA12, mwaka huu, kwenye Uwanja wa Liti mkoani Singida, 
mashabiki walimshuhudia mwamuzi Ramadhani Kayoko, akirejea tena 
uwanjani kuchezesha mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara kati ya mwenye-
ji, Singida Black Stars na Dodoma Jiji FC.

Mwamuzi huyu alikuwa hajaonekana tangu achezeshe mchezo wa 
dabi, Simba na Yanga, Oktoba 19, mwaka huu, ambayo alivurunda kiasi 
cha Kamati ya Uendeshaji ya Bodi ya Ligi, ilipokutana pamoja na mambo 
mengine ilisema jambo lake, limepelekwa kwenye Kamati ya Nidhamu ya 
Waamuzi baada ya kuonekana kutoutendea haki mchezo huo wa dabi.

Ilikuwa ni mwanzoni mwa mwezi Desemba ambapo Mwenyekiti wa 
Kamati ya Waamuzi, Nassor Hamduni, alipothibitisha kuwa kuwa shauri 
la mwamuzi huyo limepelekwa kwenye kamati hiyo kwa ajili ya kujadiliwa 
na wajumbe wa kamati hiyo na kutoa ushauri wa kitaalamu kabla ya ku-
fanyiwa maamuzi.

Hamduni aliahidi kuwa wangetoa kile ambacho kimeamriwa na wataal-
amu hao, lakini hadi leo hii hakuna kilichoendelea zaidi ya Kayoko kuone-
kana tena akichezesha.

Hadi leo mashabiki wameshindwa kujua kuwa ni kweli Kayoko alivurun-
da mchezo huo, au alichezesha kwa haki, ila ni mihemko tu ya mashabiki 
wa soka.

Wakati mashabiki wakisubiria jibu, kuonekana kwake tena akichezesha 
mchezo mwingine wa Ligi Kuu bila kuambiwa kuwa katika mchezo ule ali-
fanya makosa au la, ni jambo ambalo tena lilikuwa likizua maswali mengi 
katika tasnia hii ya mpira wa miguu unaoongoza kwa kupendwa duniani.

Kila mpenzi wa soka alitegemea kabla ya Kayoko kuchezesha, kamati 
hiyo ingejitokeza na kutoa ushauri wake iliouita wa kitaalam kwamba ni 
kweli alifanya makosa na amefungiwa michezo kadhaa ambayo wangei-
taja, na sasa imeisha anaruhusiwa kuchezesha.

Au hakufanya kosa lolote na kwa sababu wao ni wataalam walitazama 
dakika zote 90 na kujidhihirisha kuwa alikuwa sahihi, hivyo hawaoni saba-
bu yoyote ya kuendelea kumsimamisha au kumfungia.

Kutolewa kwa moja kati ya maamuzi haya mawili wala kusinge-
washangaza wapenzi wa soka, badala yake wameonekana kushtushwa ku-
muona anachezesha tena bila kuambiwa kwanza lile kosa lake lililosaba-
bishwa apelekwe kwenye Kamati ya Waamuzi limeisha vipi.

Nipashe pia kama mdau mkubwa nchini wa soka, tunajiuliza ni kwa nini 
kumekuwa na ugumu wa kuliongelea suala la Kayoko kuliko mwamuzi 
mwingine yeyote.

Mbona huko nyuma waamuzi wamekuwa wakisimamishwa, wakifungi-
wa na baadaye kumaliza vifungo na kurejea uwanjani? Na wakati hayo 
yakiendelea mbona viongozi walikuwa wakijitokeza mbele ya kamera na 
vipaza sauti ya wanahabari kuelezea kufungiwa kwa marefa? Ni kwa nini 
kwa  Kayoko limekuwa gumu? 

Au kuna waamuzi maalum ambao wakipewa adhabu mambo yanakwen-
da kimya kimya na wengine wanatangazwa hadharani? 

Hili kwetu tunaona ni kuweka matabaka. Sina uhakika mwamuzi ata-
kayevurunda baadaye halafu atangazwe hadharani kuwa amefungiwa 
atajisikiaje wakati mwenzake Kayoko suala lake limeonekana kufichwa-
fichwa, haijulikani kama alipata shauri lake liliamuliwa vipi pasi vyombo 
vya habari kufahamishwa na kuuhabarisha umma. 

Hili halijakaa sawa kuanzia kwa Kamati ya Uendeshaji ya Bodi ya Ligi na 
Kamati ya Nidhamu ya Waamuzi. Hata kama wamemrudisha lakini bado 
wana kitu cha kujibu hapa kuwa imekuwaje wakati wadau wa soka wa-
nasubiri kujua kilichoamuliwa.

Au labda tuambiwe kuwa baada ya kelele nyingi za mashabiki kutuhu-
miwa kuvurunda mechi ya dabi, waliamua kumpumzisha kwanza ili ziishe 
na kumrudisha tena, na haya yote yaliyokuwa yakifanyika ni kutaka ku-
wapoza tu mashabiki.

Katika hili tunaona watakuwa wamepandikiza bomu kwa sababu ipo 
siku mwamuzi atafanya tena hivyo, halafu taratibu zikitaka kuchukuliwa 
wapo watakaowakumbusha kilichotokea kwa Kayoko.

Soka la Wanawake linahitaji 
marekebisho, kuleta mvuto

 Muungwana Lazima Nilonge

Kayoko kurudishwa kimya kimya ni 
kujenga matabaka kwa waamuzi

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		      www.ippmedia.com
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SI siri kuwa Ligi Kuu Soka la Wa-
nawake nchini imeanza kupendwa na 
mashabiki wengi nchini.

Hivi majuzi nilikuwa kwenye Uwanja 
wa KMC Complex, maeneo ya Mwenge 
Dar es Salaam, ambapo kulikuwa na 
mchezo kati ya Yanga Princess na JKT 
Queens uliomalizika kwa Maafande 
hao kushinda mabao 2-0.

Ulikuwa ni mchezo mkali ambao 
haukuwa wa upande mmoja, badala 
yake timu zote zilipambana kuhakiki-
sha zinapata ushindi.

Mchezo mwingine ambao niliush-
uhudia kabla ya huo uwanjani hapo 
hapo ni wa Simba Queens dhidi ya JKT 
Queens uliomalizisha kwa sare ya bao 
1-1.

Maafande walipambana na kurudis-
ha bao dakika za mwisho, ukamalizika 
kwa sare.

Nje ya uwanja, yaani majukwaani 
kulikuwa na mashabiki wengi ambao 
walikuwa wamechangamka, wakizis-
hangilia timu hizo kwa ngoma, mavu-
vuzela na matarumbeta.

Haikutofautiana sana na mechi za 
Ligi Kuu Tanzania Bara za wanaume. 
Tena niseme tu hata baadhi ya mechi 
za Ligi Kuu Bara huwa hazina mvuto 
kama huo.

Mfano vile vikundi vya hamasa am-
bavyo huonekana kwenye timu kubwa 
za Simba na Yanga, huonekana pia 
kwenye mechi ambazo timu zao za 
wanawake zinacheza.

Hata mashabiki maarufu ambao wa-
naonekana wakati timu za wanaume 
zinacheza siku hizi huwakosi kwenye 
mechi za Ligi ya Wanawake.

Hii inaonesha kuwa soka la wa-
nawake kwa sasa limeanza kuwa 
maarufu, na hata mitaani mashabiki 
wengi wa soka wanazifahamu pia 
timu za Ligi Kuu za wanawake na hata 
wachezaji wanaocheza ligi hiyo.

Ndiyo maana kuna wakati mchezaji 
fulani kama hayupo wanauliza yuko 
wapi? Ni kwa sababu tayari wanawa-
fahamu.

Hata hivyo, pamoja na hayo kuna 
namna ambayo naona kama soka 
la wanawake halitendewi haki. Leo 

nimeangalia ratiba ndiyo angalau ni-
meona mechi zimefuatana angalau 
moja kwa wiki.

Kabla ya hapo, michezo ya wa-
nawake ilikuwa ikichezwa wakati 
mwingine mara moja baada ya wiki 
mbili au tatu. Hii haileti afya hata ki-
dogo kwa sababu hata mashabiki wa-
nashindwa kuelewa.

Kwa watoto wa kike kucheza mechi 
moja baada ya wiki mbili au tatu haku-
wafanyi wawe bora, badala yake wa-
nakuwa wazito na kuonekana kama 
hawafanyi mazoezi, au viwango vime-
pungua.

Ushauri wangu ni kwamba mechi za 
Ligi ya Soka Wanawake ziwe zinache-
zwa kila wiki ili kuendelea kuwafanya 
mashabiki kula uhondo wa mechi 
hizo, lakini kuwaweka wachezaji ka-
tika hali ya ufiti. 

Sidhani kama klabu huwa zinamudu 
kuwaweka kambini kama mechi zao 
zinachezwa wiki mbili au tatu mara 
moja. Badala yake zinawaruhusu 
kwenda kumpumzika majumbani na 
wakirejea wanakuwa kama wanaanza 
tena upya.

Inawezekana kabisa kuwa labda ni 
kwa sababu ya uchache wa timu ziliz-
opo kwenye ligi hiyo.

Nashauri pia msimu ujao timu 
ziongezwe angalau ziwe 12 au 14 bada-
la ya 10 ambazo zipo sasa.

Wachezaji wa kike hawana Kombe 
la FA, wana ligi tu, inakuwaje mchezaji 
acheze mechi 18 tu kwa msimu? Pamo-
ja na kwamba baadhi wanakwenda 
kwenye vikosi vya timu za taifa, lakini 
idadi hii ya michezo haimpandishi ki-
wango mchezaji.

Pamoja na ugumu uliopo, lakini sasa 
ni wakati muafaka kwa Shirikisho la 
Mpira wa Miguu (TFF), kusaka wad-
hamini kwa ajili ya soka la kinamama 
ambalo limeshaanza kukubalika.

Linaweza kuzitumia taasisi za kiseri-
kali na zisizo za kiserikali zinazoshu-
ghulika na haki za kinamama kusaidi-
ana kushawishi kupata wadhamini 
kwa ajili ya kuboresha soka hilo ili liwe 
na mvuto zaidi na kuchezwa kama 
soka halisi la kulipwa.

Na Adam 
Fungamwango
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Taharuki wazazi 
na wanafunzi shule 
kufungwa zaidi ya mwaka

gozi wa TPC ukijua.
“Haiwezekani shule irudishwe TPC Februari, halafu 

waje waichukue rasmi Oktoba, miezi nane baadaye. 
Walikaa kimya makusudi wakimwezesha mchungaji 
wao aliyeshindwa kesi ili ajijenge. Waliacha hadi ku-
fundisha watoto na kila tulipofuatilia, walisema wa-
nashughulikia,” anadai.

Anasema hali haikubadilika na kwamba, mwezi 
Julai, mwaka huu, walipata fununu kupitia kwa wa-
nafunzi kuwa wamiliki wa shule hiyo, wanajenga 
shule nyingine.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Awali na Msingi Rain-
bow Junior Christian, Julieth Nzally, anafafanua ma-
dai hayo kwamba, ujenzi wa shule hiyo mpya una 
baraka zote za serikali na kwamba wamekubaliana 
na baadhi ya wazazi kuhamisha watoto.

SERIKALI YACHUNGUZA
Akizungumza na Nipashe kuhusiana na sintofa-

hamu hiyo, Kamishna wa Elimu Tanzania, Dk. Ly-
abwene Mtahabwa,   alisema kilichofanyika shuleni 
hapo ni kinyume cha utaratibu, kanuni na mwongo-
zo wa shule, unaotaka haki ya mtoto ilindwe katika 
mazingira yoyote.

Kutokana na hali hiyo, Dk. Mtahabwa amewaele-
keza wadhibiti ubora kwenda kukagua shule hiyo ili 
kubaini chanzo cha kufungwa kwake.

Alisema uamuzi wowote haupaswi kuathiri wa-
nafunzi na badala yake, uongozi huo unapaswa ku-
hakikisha maslahi ya wanafunzi kusoma yanalindwa.

HUKUMU YA KESI
Katika kesi hiyo, wachungaji hao Jung Hwan Kim 

na mkewe Sang Ok Nam, raia wa Korea Kusini, wal-
ishindwa kesi ambayo walikuwa wanadai fidia ya Sh. 
bilioni 1.4, walizodai walizitumia kujenga Shule ya 
Msingi ya Rainbow.

Hukumu hiyo iliyotolewa na Mahakama Kuu, Mas-
jala Ndogo ya Dar es Salaam na  walidai kuwa wali-
jenga shule hiyo kwa fedha zao na michango kutoka 
kwa rafiki zao.

“Ninatamka kuwa mali Shule ya Rainbow na mali 
nyingine zote ni za Kanisa la Presbyterian Tanzania…
nawaagiza Jung Hwan Kim na Sang Ok Nam kusal-
imisha usimamizi wa Shule ya Msingi ya Rainbow na 
mali zake zote kwa Kanisa la Presbyterian Tanzania,” 
alisema Jaji John Nkwabi, katika hukumu yake ya Feb-
ruari 5, mwaka huu.

Katika hukumu hiyo, Jaji Nkwabi alizingatia baadhi 
ya masuala, ikiwa ni pamoja na iwapo Wamishenari 
hao wawili walikuwa waanzilishi, wamiliki na wafa-
dhili wa shule ya Rainbow. Alizingatia kama Rainbow 
ulikuwa mradi wao chini ya mwavuli wa TPC.

Jaji Nkwabi alisema cheti cha usajili wa shule hiyo 
kinaonesha kuwa mmiliki ni TPC, huku msimamizi 
wa shule hiyo akiwa ni Jung Hwan Kim.

Pia alisema Namba ya Utambulisho wa Mlipakodi 
(TIN) pamoja na hati ya eneo shule ilipojengwa vipo 
kwa jina la Tanzania Presbyterian Church.

“Hiyo inathibitisha vya kutosha kuwa mshtakiwa 
(Kanisa la Presbyterian Tanzania) ndiye mmiliki wa 
shule. Walalamikaji ( Jung Hwan Kim na Sang Ok 
Nam), wameshindwa kuthibitisha kuwa wanamiliki 
shule hiyo,” aliamua.

“Kwa vyovyote vile, alisema, ushahidi wa mashahi-
di wa walalamikaji unaonekana kuwa na chuki dhidi 
ya mshtakiwa kwa sababu walifukuzwa kazi katika 
Shule ya Awali na Msingi ya Philadelphia ambayo pia, 
iko chini ya mshtakiwa (TPC).”

Aidha, alisema ni jambo lisilowezekana ingawa 
walalamikaji wanaeleza kuwa stakabadhi hizo hazipo 
katika majina yao bali zipo kwenye jina la shule, wa-
nataka kulipwa fidia na mshtakiwa ya Sh. 1,417,152,600 
bila uthibitisho wowote kama walitumia fedha zao.

Alisema sheria hairuhusu fidia hiyo kulipwa kwa 
kuwa inataka upande wa mlalamikaji kuthibitisha 
tuhuma ilizowasilishwa mahakamani.

Inatoka Uk. 4

Watumishi kutoka 
Dawati la Msaada 
wa Kisheria Dar es 
Salaam (kushoto), 
wakiwasikiliza 
baadhi ya wakazi 
wa mtaa wa Ama-
ni, Kata ya Kipun-
guni, walipofika 
eneo hilo jana, ku-
toa elimu kuhusu 
masuala mbalim-
bali ya kisheria. 
PICHA: SABATO 
KASIKA

Mhudumu wa baa aachiwa  huru kesi dawa za kulevya
Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya 
Makosa ya Rushwa na Uhujumu 
Uchumi, imemwachia huru mhu-
dumu wa baa, Ashura Kaoga, baada 
ya kumwona hana hatia na upande 
wa mashtaka kushindwa kuthibiti-
sha shtaka la kusafirisha dawa za 
kulevya dhidi yake.

Mhudumu huyo aliachiwa huru 
mbele ya Jaji Sedikia Kisanya baada 
ya kusikiliza ushahidi wa pande zote 
mbili na kujiridhisha kwamba Jam-
huri ilishindwa kuthibitisha shtaka 
la kusafirisha kilo 321.10 za bangi lil-
ilokuwa likimkabili.

Ilidaiwa Oktoba 10,2023 katika 
Kijiji cha Nkerege wilayani Tarime, 
Mkoa wa Mara mshtakiwa alikutwa 
na kilo 321.10 za bangi.

Upande wa Jamhuri uliwakilishwa 
na Wakili wa Serikali Mwandamizi, 
Angela Chacha, Mafuru Moses na 
Wakili wa Serikali Davis Katesigwa 
na waliita mashahidi watano na 
vielelezo vinane.

Upande wa utetezi uliita masha-
hidi watatu na mshtakiwa aliwakil-
ishwa na Wakili Juma Mwita.

Upande wa mashtaka katika Usha-
hidi, ulidai kuwa Oktoba 2, 2023 
saa 4:00 asubuhi, Mrakibu Msaidizi 
wa Polisi (ASP) Kanyumbu akiwa 
na askari wengine wakiwa Kijiji cha 
Nkerege walipata taarifa ya mtuhu-
miwa kujihusisha na biashara ya 
dawa za kulevya.

Ilidaiwa walifahamishwa mtuhu-
miwa amelala nyumba ya wageni 
inayoitwa Kwa Matete na askari wal-
ifika wakakamilisha taratibu zikiwa-
mo kujitambulisha na kufanya up-
ekuzi katika chumba alichokuwamo 
mshtakiwa lakini hawakukuta kitu.

Upande wa mashtaka ulidai 
mshtakiwa alimpeleka askari porini 
kilomita nne kutoka walipokuwa na 
walipofanya upekuzi huko, walikuta 
viroba 14 vyenye majani makavu 
yaliyodhaniwa kuwa ni bangi na 
yalipofanyiwa uchunguzi, ilibainika 
kuwa ni bangi.

Katika utetezi, mshtakiwa ali-
kubali kwamba alikamatwa akiwa 
nyumba ya kulala wageni ya Kwa 
Matete na ushahidi wake uliungwa 
mkono na ushahidi wa shahidi wa 
pili,  wa tatu na wa nne wa upande 
wa utetezi.

Ushahidi wa upande wa utetezi 
ulidai kwamba mshtakiwa ni mhu-
dumu wa baa kwa Burule jirani na 
nyumba ya kulala wageni ya Kwa 

Matete.
Mshtakiwa alidai katika nyumba 

hiyo ya kulala wageni alikwenda 
kukutana na shahidi wa tatu wa 
upande wa utetezi ambaye wali-
kubaliana kwenda kwenye starehe 
usiku huo.

Mashahidi wote wa upande wa 
utetezi walidai asubuhi askari wa-
ligonga mlango na kujitambulisha, 
walifanya upekuzi na hawakukuta 
kitu chochote pia waliwatoa nje kue-
lekea kwenye gari kisha kuondoka 
nao.

Ilidaiwa walipowafikisha wali-
potaka wao waliwaonyesha viroba 
vingi, walipewa fungu la viroba am-
bavyo hawakuvitambua.

Jaji Kisanya alisema Mahakama 
imezingatia ushahidi wa pande zote 
mbili hakuna ubishi kwamba bangi 
ilikutwa porini na si katika eneo al-
ilokamatwa mshtakiwa.

“Upande wa Jamhuri umeegemea 
katika ushahidi wa shahidi wa pili na 
maelezo ya onyo ikidaiwa mshtak-
iwa aliwapeleka polisi porini lakini 
mshtakiwa alikana. Alidai  viroba 
walivikuta mahali ambapo askari 
waliwapeleka na kwamba vilifikish-
wa hapo kwa gari.

“Mshtakiwa alidai ni mhudumu 
wa baa ya Burule na alikamatwa 
akiwa chumbani katika nyumba ya 
kulala wageni ya Kwa Matete. “Kwa 
kutenda haki katika shtaka la kusa-
firisha dawa za kulevya linalomkabi-
li mtuhumiwa, ni muhimu kutathmi-
ni kama mshtakiwa alikodi chumba 
kwenye nyumba ya wageni  ya Kwa 
Matete.

“Muhimu kutathmini kama alikiri 
kujihusisha na dawa za kulevya, na 
kuwaongoza maofisa hadi porini 
ambako shahidi wa pili upande wa 
mashtaka alimkuta akiwa na viroba 
14 vyenye majani yaliyodaiwa ni 
bangi.

“Tukianza na hoja iwapo mshtak-
iwa alikuwa amekodisha chumba, 
alikodi kwa nia ya kujihusisha na 
dawa za kulevya kuna walakini.

“Mbali na ushahidi wa shahidi wa 
pili wa upande wa mashtaka kwam-
ba mshtakiwa alikuwa mteja na si 
mhudumu wa baa ya jirani ambaye 
alienda huko kukutana na shahidi 
wa tatu wa upande wa utetezi kama 
mashahidi wa upande wa utetezi 
walivyodai, hakuna mtu mwingine 
anayeunga mkono ushahidi wa sha-
hidi wa pili,” alisema Jaji.

Alisema upande wa mashtaka 
haukumleta Jesca Magesa, ofisa 

huyo ambaye shahidi wa pili alidai 
alisaidia katika kukamata na ku-
pekua. Kama  vile hiyo haikutosha, 
mhudumu wa nyumba ya wageni, 
ambaye aliwaongoza hadi chumba 
ambacho kilidaiwa kukodishwa na 
mshtakiwa hakuitwa kama shahidi.

“ Upande wa mashtaka ulitakiwa 
kuleta ushahidi wa ziada kuhusu 
mtuhumiwa, wangeweza kuchungu-
za maelezo kama vile alikotoka, siku 
aliyofika kwenye nyumba ya wageni,  
alifika na nini, alileta nini na alilipa 
kiasi gani chumba. Ushahidi  huu 
ungeweza kufafanua kama mshtak-
iwa kweli alikodisha chumba katika 
nyumba ya wageni ya Kwa Matete 
na si mhudumu wa baa kwenye baa 
iliyo karibu ya Burure,” alisema Jaji 
Kisanya.

Alisema hakuna idadi maalum ya 
mashahidi inayohitajika kuthibiti-
sha kesi

na kwamba kupuuza kuita masha-
hidi muhimu bila maelezo ya ku-
ridhisha, yanadhoofisha kesi ya 
mhusika.

“Katika shauri hili upande wa 
mashtaka   sio tu ulishindwa kuita 
mhudumu wa nyumba ya wa-
geni ambaye aliwaongoza kwenye 
chumba lakini pia ulipuuza kum-
leta Damary Daniel Magige, shahidi 
aliyeorodheshwa kutoka katika ny-
umba hiyo ya wageni.

“Hapana sababu ya msingi iliyo-
tolewa kwa kushindwa huku, ma-
tokeo yake Damary aliitwa kutoa 
ushahidi kwa upande wa utetezi, 
ushahidi wake ulionyesha kuwa 
mshtakiwa alikuwa mhudumu wa 
baa katika baa ya karibu ijulikanayo 
Kwa Burule na kwamba alipatikana 
tu katika nyumba ya kulala wageni 
ya Kwa Matete alipoenda kulala na 
Thomas shahidi wa tatu upande wa 
utetezi.

“Katika hali hiyo, sioni sababu ya 
kudhoofisha ushahidi wake, nahiti-
misha kuwa upande wa mashtaka 
ulishindwa kuthibitisha kwamba 
mtuhumiwa alikuwa amekodisha 
chumba katika nyumba ya wageni 
inayohusika.

“Upande wa Jamhuri umeshind-
wa kuthibitisha shtaka bila kuacha 
shaka dhidi ya mshtakiwa, ushahidi 
hauridhishi, Mahakama inamuona 
mshtakiwa hana hatia na inam-
wachia huru,” alisema Jaji Kisanya.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@

guardian.co.tz
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Na Samson Chacha TARIME 

MKUU wa  Wilaya  ya Tarime, 
Meja Edward  Gowele, amewaagiza 
maofisa  wa serikali  walioko kati-
ka kituo cha forodha cha Sirari ku-
waondoa mara moja mawakala 
bandia, maarufu kama ‘vishoka’ ili 
kudhibiti upotevu wa mapato.

Meja Gowele alitoa agizo hilo 
juzi kwa maofisa hao wa seri-
kali kutoka Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), Uhamiaji, Shirika 
la Viwango Tanzania (TBS), Wakala 
wa Vipimo (WMA), Mawakala wa 
Uondoaji Mizigo sekta za afya, 
kilimo na uvuvi.

Alisema ili kuwezesha upati-
kanaji mapato katika eneo hilo la 
mpaka ni lazima watumishi wa 
umma watekeleze majukumu yao 
ipasavyo kwa kuwa kila kitengo 
kimewekwa katika eneo hilo 
na hakuna haja ya kuwapo kwa 
vishoka hao.

“Waondoeni madalali hawa wa-
naofanya shughuli katika forodha 
bila kuwa na sifa. Hawana  vitam-
bulisho wala ofisi zinazotambuliwa 
na Shirika la Uwakala  wa Meli 
Tanzania (TASAC).

“Mawakala mlio katika kam-
puni  zilizosajiliwa kihalali mna-
takiwa kuwa waadilifu  katika 
kutoa huduma  katika maeneo ya 
umma kwa kushirikiana na watum-
ishi wa idara mbalimbali waliopo 
hapa ili kufanikisha utendaji kazi 
kati ya kampuni zenu na serikali  
kwa kufata taratibu na sheria za 
nchi  ili kuepuka ujanja ujanja am-
bao unakosesha serikali mapato,” 
alisema.

Meja Gowele alisema kuende-
lea kuwapo kwa vishoka hao, 
kunachangia migogoro ya mara 
kwa mara pamoja na upotevu wa 
mapato serikalini.

Awali, Mtakwimu Mwandam-
izi  wa TASAC, Athuman  Athu-
man, alikiri kuwapo kwa vishoka 
wanaofanyakazi ya uwakala bila 
kusajiliwa , hivyo  wanavunja she-
ria  za nchi.

“Tutafuatilia pia kampuni zote zi-
nazoshirikiana na watu hao wasio 
na sifa za uwakala bila kufata utar-
atibu  ili hatua kali zichukuliwe ku-
dhibiti upotevu wa mapato ya 
serikali  na kuingia mifukoni mwa 
kikundi cha wanaohujumu uchumi 
wa taifa,” alisema Athuman.

Kaimu Meneja wa Kituo cha 
Forodha Sirari, Abdallah Salum, ali-
wataka mawakala walioko katika 
eneo hilo  kutoa ushirikiano kwa 
watumishi wa umma ili kufani-
kisha utendaji kazi kati yao na 
mawakala.

Mkurugenzi Mtendaji wa kam-
puni ya uwakala wa forodha, 
Maryan Muhambo, aliiomba TASAC  
kuwa na utaratibu wa kuwatem-
belea na kutoa elimu kwa kam-
puni za mawakala forodhani na 
kukusanya kero zinazowakabili ili 
kufanikisha utendaji kazi.

DC aagiza 
vishoka
kutimuliwa 
Sirari

Bwawa la umeme JNHPP lakamilika asilimia 99.5
Na Joseph Mwendapole

U
JENZI wa bwawa la ku-
zalisha umeme la Ju-
lius Nyerere ( JNHPP) 
lililoko Rufiji mkoani 

Pwani, umefikia asilimia 99.5 
ya utekelezaji wake na wakati 
wowote mitambo yote itawash-
wa na kuingizwa umeme kwe-
nye gridi ya taifa.

Bwawa hilo litakuwa na 
uwezo wa kuzalisha megawati 
2,115 mitambo yake yote tisa 
itakapowashwa na kuanza uza-
lishaji, hivyo kuondoa kero ya 
umeme.

Jana uongozi wa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) 
ulitembelea mradi huo kujionea 
kasi ya maendeleo ya ujenzi na 
kuweka mkazo kwa wasimamizi 
kuhakikisha usimikaji wa mash-
ine nne zilizobaki unafanyika 
haraka.

Akizungumza wakati wa zi-

ara hiyo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa TANESCO, 
Boniface Nyamo-Hanga, 
alisema kwa sasa mash-
ine tano zimekamilika 
kwa asilimia 100 ambazo 
ni mashine namba 9, 8, 7, 
6 na 5 na tayari zimeanza 
uzalishaji wa umeme.

“Tumetembelea mradi 
huu kujionea shughuli 
zinazoendelea na kuwe-
ka msisitizo wa usimam-
izi bora kwa maeneo 
ambayo bado hayajaka-
milika. Utekelezaji  kwa 
ujumla umefikia asilimia 
99.5 huku shughuli za 
uzalishaji wa umeme zikiwa 
zimeanza na wastani wa mega-
wati 1,175 zinazozalishwa   ku-
toka mashine tano zimeingizwa 
kwenye gridi ya taifa,” alisema.

 Alibainisha kuwa utekelezaji 
wa usimikaji wa mashine nam-
ba nne umefikia asilimia 100 na 

sasa mashine iko kwe-
nye majaribio huku 
mashine namba tatu 
ikiwa kwenye asilimia 
87 za usimikwaji.

Nyamo-Hanga ali-
wahimiza wasimamizi 
wa mradi kuhakiki-
sha wanaongeza bidii   
kusimamia maeneo 
ambayo bado haya-
jakamilika na kazi ina-
fanyika kwa viwango 
vilivyoainishwa wakati 
wa usanifu wa mradi.

“Niwaombe msi-
mamie vizuri ku-
hakikisha ufanyaji kazi 

wa mashine unakuwa mzuri ili 
umeme unaoendelea kuzalish-
wa unapoungwa kwenye Gridi 
ya Taifa usilete changamoto 
yoyote, “ alisisitiza.

Katika hatua nyingine, Nya-
mo-Hanga aliishukuru serikali 
ya awamu ya sita, Wizara ya 

Nishati na viongozi wake wote 
kwa namna ambavyo mara zote 
wamelipa shirika fedha.

Alisema serikali imeonyesha 
ushirikiano mkubwa katika 
kusimamia utekelezaji wa mradi 
huo mpaka kufikia hatua iliyopo 
sasa pamoja na miradi mingine 
mingi inayoendelea kutekelez-
wa maeneo mbalimbali nchini .

“Ninawaahidi Watanzania 
wenzangu kuwa   sisi viongozi 
wa TANESCO tutahakikisha tu-
nasimamia mradi huu kwa dhati 
na umadhubuti mkubwa ili uka-
milike kwa wakati na kuleta tija 
ya kiuchumi na kijamii katika 
taifa,” alisema.

Mradi wa   bwawa la ku-
fua umeme wa JNHPP   tayari 
umeanza kuleta matumaini 
makubwa ya kuimarisha hali ya 
upatikanaji wa umeme nchini 
ikiwa ni kati ya juhudi kubwa 
zilizofanywa na serikali ya 
awamu ya sita.

TBA yataka sekta ya fedha iwe nguzo kuu ya dira 2050
Na Maulid Mmbaga

UMOJA wa Benki Tanzania 
(TBA) umependekeza sekta ya 
fedha kuwa miongoni mwa ngu-
zo kuu katika Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2050 kutokana na 
umuhimu wake katika kucho-
chea ukuaji wa uchumi nchini, 
ikieleza kuwa kuna takriban ma-
lengo 16 ambayo fedha inaweza 
kuchangia katika ufanikishaji 
wa dira.

Akizungumza juzi  mkoani 
Dar es Salaam, wakati wa mku-
tano wa taasisi za fedha kuhusu 
kuhakiki rasimu ya Dira ya Taifa 
ya Maendeleo 2050, Mkurugen-
zi Mtendaji wa TBA, Tusekelege 
Joune, alisema wanatamani ku-
ona sekta hiyo inakuwa moja ya 
nguzi kwasababu wameona mi-
fano mingi katika mataifa yaliyo-
endelea.

Alisema wangetamani pia ku-
ona mambo mawili yakifanyika 

ikiwamo usaidizi usioyumba 
wa serikali kwenye sekta hiyo 
katika masuala ya sera, sheria 
na hatua za kiutawala kwa kuwa 
itasaidia taifa kupiga hatua ya ki-
maendeleo.

“Kwa nini tunatamani kuona 
sekta ya fedha kuwa moja ya 
nguzo? Ni kwa sababu tukichu-
kulia hali ya ukuaji wa uchumi 
wa Uingereza katika karne ya 
19 na mwanzoni mwa karne ya 
20, ilikuwa wakati huo ambako 
benki na taasisi za fedha zil-
iamua ukuaji na mwelekeo wa 
rasilimali za kifedha.

“Hiyo ilisaidia serikali ku-
saidia uzalishaji, usambazaji, mi-
fumo ya kubadilishana biashara 
za kimataifa na ubia. 

Tumeona kuongezeka kwa 
China, Singapore, Brazil, na Ma-
laysia. Tunapoyaangalia  haya 
yote, tunaona kwamba yamejik-
ita katika kupima sekta ya fedha 
katika mwelekeo wa usaidizi. 

Wametoa kipaumbele maalum 
kwa sekta ya benki,” alisema.

Aliongeza kuwa sekta ya fed-
ha ndiyo chachu, kichocheo, na 
kiwezeshi cha ukuaji wa uchu-
mi.

 Kwa hivyo hiyo ilikuwa moja 
ya matakwa yao makubwa ku-
ona yakipewa kipaumbele ka-
tika maono ya dira 2050.

Pia alisema muundo wa dira 
una nguzo za kimsingi, ambazo 
zote ni muhimu kwa maendeleo 
ya baadaye ya sekta ya fedha. 
Ambako ukuaji wa uchumi, 
rasilimali watu na mabadiliko 
ya hali ya hewa ni sehemu yake. 
Akieleza kuwa baada ya muda 
kutahitajika jukumu la ufadhili 
katika kufikia matokeo ya muda 
mrefu.

Hata hivyo, alisema utaratibu 
huo utasababisha sekta ya fedha 
kuunganishwa na sekta za kipa-
umbele na kutoa thamani bora 
kwa kipindi chote cha mradi 

mpya, katika kufikia malengo 
ya maendeleo na uchumi imara, 
shirikishi na wenye ushindani.

“Uchumi unaostawi mara ny-
ingi hufaidika na sekta ya fedha 
iliyochangamka. 

Tamaa hii inasukuma sekta 
hii kufikiria upya jukumu lake 
katika dhana ya mabadiliko, kwa 
matarajio ya ajenda ya kiuchu-
mi. Inatia moyo sana kujifunza 
kuhusu umuhimu mkubwa wa 
maendeleo na masuala ya hali 
ya       hewa ndani ya dira ya 
2050.

“Hili si tu muhimu kwa sekta 
nzima ya fedha, lakini pia ni 
muhimu sana kwa uendelevu 
wa siku zijazo wa matokeo ya 
muda mrefu ya Dira ya 2050 
ambayo inalenga kuafikiwa. 
Kama sekta nyingine yoyote, pia 
sekta hii inahitaji wafanyakazi 
wenye uwezo ili kuhudumia 
mahitaji ya uchumi, biashara na 
kaya,” alisema.

Baadhi ya 
wahandisi wa-
zawa wakiwa 
katika mku-
tano wa kuku-
sanya maoni 
ya mabadiliko 
ya sheria ya 
uhandisi yali-
ofanyika jijini 
Dar es Salaam, 
ulioandaliwa 
na Wizara ya 
Ujenzi na Bodi 
ya Wahandisi 
Tanzania (ERB) 
jana. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

“Niwaombe 
msimamie 
vizuri 
kuhakikisha 
ufanyaji kazi 
wa mashine 
unakuwa 
mzuri ili 
umeme 
unaoendelea 
kuzalishwa 
unapoungwa 
kwenye Gridi 
ya Taifa usi-
lete changa-
moto... 
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 Na Augusta Njoji, 
DODOMA

C
HAMA cha Wafan-
yakazi wa Serikali na 
Afya Tanzania (TU-
GHE) kimetoa hoja 

sita kwa serikali ikiwamo 
kuomba ufanyike ukaguzi 
kwa sekta binafsi ili kukome-
sha unyanyasaji wafanyakazi 
na kupata ajira za kudumu.

Hoja hizo zimo kwenye 
risala ya TUGHE iliyosomwa 
jana kwenye Mkutano Mkuu 
wa chama hicho sambamba 
na Maadhimisho ya Miaka 30 
tangu kuanzishwa.

Akisoma risala hiyo, Katibu 
Mkuu  TUGHE, Hery Mkunda, 
alisema ukaguzi huo utasaidia 
kubaini ukubwa wa tatizo na 
kufanya marejeo ya sheria ili 
kuboresha  mikataba ya ajira 
na adhabu kwa waajiri wa-
naozuia wafanyakazi kujiunga 
na vyama vyao.

“ T U G H E 
tunawakilisha 
wafanyakazi 
toka katika 
taasisi binafsi 
zinazotoa hu-
duma ya afya. 
Katika taasisi 
hizi pamoja 
na nyingine 
binafsi, im-
e k u w a p o 
changamoto 
kubwa ya 
muda mrefu 
ya wafan-
yakazi ku-
kosa ulinzi wa 
ajira zao,”alisema.

 Alisema ajira nyingi katika 
sekta binafsi ni za mikataba ya 
muda mfupi kuanzia za viba-
rua. Alisema ajira hizo kuan-
zia mwezi mmoja hadi miezi 
mitatu, zinawanyima uhakika 
wa ajira zao.

“Waajiri wengi katika 

sekta binafsi hutumia aina 
hii ya ajira za mikataba ya 
muda mfupi kuwanyima 
wafanyakazi wao baadhi ya 
haki na stahili kama vile ku-
towachangia katika mifuko ya 
hifadhi ya jamii, bima za afya, 
kutowapatia likizo

ya mwaka, uzazi,  kuugua,  
dharura kwa mujibu wa she-
ria na kutowalipa mshahara 
kwa saa za ziada na saa za kazi 
za usiku,” alisema.

Alisema ili kukwepa mkono 
wa sheria hasa maofisa wa 
kazi wanapofanya kaguzi, 
waajiri wenye tabia hizo 
wamekuwa wakiwabadilishia 
majina wafanyakazi katika 
kila mkataba ili waonekane 
kuwa ni wapya.

 “Changamoto nyingine ni 
uwapo wa wabia ya baadhi ya 
waajiri serikalini kuwahami-
sha viongozi wa matawi ya vy-
ama vya wafanyakazi mahala 
pa kazi kwa lengo la kuwad-

hoofisha wanapoonekana 
kuwa na ushawishi mkubwa 
katika utetezi wa watumishi 
wengine,”alisema.

Alisema changamoto ny-
ingine ni uwapo wa baadhi 
ya taasisi za umma ambazo 
waajiri wanaitikia wito wa 
kuunda mabaraza ya wafan-
yakazi, lakini uendeshaji wa 
vikao hauzingatii sheria na 
kanuni.

Akifungua mkutano huo, 
Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu, 
Zuhura Yunus, alisema serika-
li imepokea na itafanyia kazi 
hoja hizo. “Mmependekeza 
wizara iongeze bajeti na idadi 
ya wafanyakazi katika idara ya 
ukaguzi kwa lengo la kubore-
sha kaguzi maeneo ya kazi. 
Hili nimelipokea na litazin-
gatiwa wakati wa maandalizi 
ya Bajeti ya Wizara kwa Mwa-
ka 2025/26,” alisema Zuhura.

Na Peter Mkwavila, DODOMA

JAMII imeombwa kuwakumbuka watu 
wenye mahitaji wakati huu wa kuelekea 
sikukuu ya krismasi na mwaka mpya kwa 
kuwapatia misaada ili wafurahie kama 
ilivyo kwa watu wengine.

Ombi hilo lilitolewa juzi na wazee wa-
naotunzwa na Kituo cha Mather Tereza 
cha Hombolo Bwawani jijini hapa baada 
ya kupokea msaada kutoka Kampuni ya 
Jumaco Property Limited.

 Akizungumza baada ya kupokea 
zawadi hizo kwa niaba ya wazee wen-
zake, Mathonya Yohana (75), aliwaomba 
wananchi kuwakumbuka watu wenye 
uhitaji kwenye kipindi hiki cha sikukuu 
hizo ili na wao wajione sehemu ya jamii 
yenye kufurahia. 

Alisema watu wenye uhitaji wame-
kuwa wakisahaulika katika jamii, hivyo 
mashirika, taasisi na watu binafsi wana-
paswa kuwakumbuka na kuwasaidia.

 Mkurugenzi wa Kampuni hiyo, Julius 
Harweri, alisema jamii inawajibu kuwa-
kumbuka watu wenye uhitaji mara kwa 
mara na kupunguza changamoto wana-
zokabilianazo.

 Kampuni hiyo mbali ya kuwapatia 
msaada huo kwa watu wenye uhitaji 
wakiwamo watoto na wazee wanaotun-
zwa kwenye kituo hicho pia walishiriki 
chakula cha pamoja.

Wazazi wahimizwa kulinda watoto 

Jamii yaombwa 
kuwakumbuka 
wahitaji

TUGHE yaja na hoja sita kwa serikali

Na Thobias Mwa-
nakatwe, IKUNGI

KAMATI ya Kutokomeza 
Ukatili wa Kijinsia dhidi 
ya Wanawake na Watoto 
(MTAKUWWA) wilayani hapa 
Mkoa wa Singida imewataka 
wazazi na walezi kuwalinda 
watoto katika kipindi hiki cha 
likizo dhidi ya vitendo vya 
ukatili.

Ofisa Ustawi wa Jamii 
wa MTAKUWWA, Robby 
Muhochi, alitoa wito huo 
juzi wakati wa kikao cha ku-

jadili taarifa za utekelezaji 
wa miradi kutoka divisheni 
ya maendeleo ya jamii katika 
huduma ya afya, ustawi wa 
jamii na lishe.  Akitoa taarifa 
ya mpango wa taifa wa ku-
tokomeza ukatili wa kijinsia 
dhidi ya wanawake na watoto, 
Muhochi,  alisema wakati wa 
likizo kuna mkusanyiko wa 
watu majumbani na mtaani, 
hivyo wanapokwenda 
kucheza walindwe wasifanyi-
we vitendo hivyo.

Alisema  kumekuwa na 
tatizo kwa jamii kutokutoa 

ushirikiano kuhusiana na 
waathirika wa ukatili na ku-
toshiriki katika mikutano in-
ayotoa elimu dhidi ya vitendo 
hivyo.

 Wakitoa maoni yao katika 
kikao hicho, wajumbe wali-
pendekeza elimu iendelee 
kutolewa kwa jamii ilikuwa-
saidia watoto wanaoishi kati-
ka mazingira hatarishi na hu-
duma ya mkono kwa mkono 
kuchukua mkondo wake.

Mikakati mingine iliyowek-
wa ni kuendelea kudhibiti 
matukio hayo wilayani hapa 

kwa  kamati za MTAKUWWA 
kukutana na  kujadili namna 
ya kutokomeza janga hilo.

Kuhamasisha wananchi 
kutoa taarifa za ukatili, kuha-
masisha wananchi kushiriki 
mikutano ya elimu dhidi ya 
matukio hayo.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji Halmashauri ya Wilaya ya 
Ikungi, Haika Massawe, alise-
ma kuna haja ya wazazi ku-
pewa elimu hasa kipindi hiki 
cha likizo watoto wanapokua 
nyumbani kwani ndiko yana-
kotokea matukio ya ukatili.

“Waajiri 
wengi katika 
sekta binafsi 
hutumia aina 
hii ya ajira za 
mikataba ya 
muda mfupi 
kuwanyima 
wafanyakazi 
wao baadhi 
ya haki na 
stahili kama 
vile ku-
towachangia 
katika 
mifuko ...

Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Dk. Ashatu Ki-
jaji (wa pili kushoto), 
akilisha samaki 
chakula juzi, kwenye 
moja ya vizimba vili-
vyotolewa na serikali 
kwa mkopo  wenye 
masharti nafuu eneo 
la Lake Side, mkoani 
Mara. Kushoto kwake 
ni Mkuu wa Mkoa wa 
Mara, Kanali Evansi 
Mtambi na Mbunge 
wa Jimbo la Mu-
soma Mjini, Vedastus 
Matayo (kulia kwake). 
Wengine ni Mkuru-
genzi wa Ukuzaji Vi-
umbe Maji, Dk. Naz-
ael Madala (kulia) na 
Mmoja wa wanufaika 
wa vizimba hivyo, 
Godwin Kibabaye. 
PICHA: THOBIAS 
MWANAKATWE.

TAKUKURU 
yatangaza 
vipaumbele
Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU), mkoani hapa 
imetaja vipaumbele saba vya utekelezaji 
majukumu yake ili kudhibiti ubadhirifu 
wa fedha zinazotolewa na serikali kwa 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

Mkuu wa TAKUKURU mkoani hapa, 
Victor Swella alivitaja vipaumbele hivyo 
taarifa yake ya utendaji kazi wa taasisi 
hiyo kwa kipindi kijacho.

 Kwa mujibu wa Swella, vipaumbele 
hivyo ni kuongeza kasi ya uelimishaji 
madhara ya rushwa katika makundi 
tofauti ili kuwawezesha wananchi kujua 
wajibu wao wa kuzuia.

Kuongeza kasi ya uelimishaji kwa 
kutumia njia mbalimbali hususani katika 
makundi ya vijana ambao ndio nguvu ya 
taifa na viongozi wa baadaye.

Kuongeza kasi ya kufanya chambuzi za 
mifumo maeneo yanayolalamikiwa zaidi 
kwenye utoaji huduma kwa wananchi.

Kuendelea kuelimisha jamii hususani 
kundi la vijana kupitia ushirikiano uliopo 
kati ya taasisi hiyo, Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala Bora na Mamlaka 
ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 
Kulevya mkoani hapa.

Kuongeza kasi ya kuwafikia wadau 
kupitia programu ya TAKUKURU rafiki ili 
kuibua kero zao na kuzipatia ufumbuzi.
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Rais Mwinyi awajibu wanaombeza
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amesema ujenzi wa 
barabara ya juu ni alama ya ku-
dumu kwa visiwani hapa tangu 
mapinduzi na kuwapasha wa-
naombeza kwa sasa wataona 
maendeleo ya angani baada ya ku-
kamilisha ya ardhi.

Mwinyi alitoa kauli hiyo wakati 
akiweka jiwe la msingi la ujenzi 
wa barabara hiyo kwanza kwa 
Zanzibar katika eneo la Mwanak-
werekwe.

Akizungumza wakati wa hafla 
hiyo ikiwa ni sehemu ya sham-
rashamra za Maadhimisho ya Mi-
aka 61 ya Mapinduzi ya Zanzibar 
mwaka 1964, aliwajibu wanaompa 
majina ya kumbeza kutokana na 
maendeleo anayafanya Zanzibar.

Mwinyi, alisema watu hao sasa 
watapata jina jipya kutokana na 
ujenzi wa barabara hiyo ya juu.

Alisema wale ambao hawaoni 
maendeleo yaliyopo ardhini sasa 
waangalie angani na kama yote 
hayo hawayaoni huo utakuwa ni 
ujuha.

Alisema maendeleo kwa kazi 
ya angani sasa imeanza na mam-

TIA yajenga 
kampasi 
Zanzibar
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania imetoa kiasi 
cha Shilingi bilioni 30 kwa ajili 
ya ujenzi wa Taasisi ya Uhasibu 
nchini (TIA) Kampasi ya Zanzibar 
ili kutoa fursa zaidi ya wanafunzi 
kujiunga ndani na nje ya nchi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa TIA, 
Profesa Willian Amos Pallangyo, 
aliyasema hayo baada ya kuka-
gua awamu ya kwanza ya ujenzi 
huo unaendelea eneo la Makun-
duchi Ng’anani Mkoa wa Kusini 
Unguja.

Pallangyo, alisema ujenzi huo 
ulianza Septemba mwaka huu 
baada ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano Tanzania kutoa fedha 
hizo na Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar (SMZ) eneo lenye uku-
bwa wa hekari 56.

Alisema watahakikisha fedha 
hizo zilizotolewa na serikali 
zinatumika vizuri na kukamilisha 
ujenzi huo kwa wakati.

Alisema ujenzi huo unaambat-
ana na wa kumbi za mihadhara, 
vyumba vya maktaba, kompyuta 
na mabweni ya wanafunzi wa 
kike na kiume.

Naibu Mkuu wa Mipango, Fed-
ha na Utawala, Dk. Issaya Has-
sanal, alisema ujenzi wa kampasi 
hiyo utakamilika mwaka 2026 na 
kuanza kupokea wanafunzi wa 
ndani na nje ya nchi kupata elimu 
na kutoa wataalamu waliobobea 
katika fani za uhasibu, ukaguzi 
wa hesabu na nyingine zinatole-
wa na taasisi hiyo.

Hassanal, alisema ujenzi huo 
utasaidia kutoa ajira kwa wa-
nanchi wanaoishi maeneo jirani, 
wakiwamo mamalishe na baba-
lishe na kujiongezea kipato katika 
familia zao.

Mhandisi wa ujenzi wa mradi 
huo, kutoka Kampuni ya Sa-
lem Constructions, Riziki Ringo, 
alisema wanatarajia kukamilisha 
katika kipindi cha miaka mi-
wili kwa mujibu wa mkataba na 
taasisi hiyo, licha ya kuwapo kwa 
changamoto ndogo ndogo.

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

MVUTANO wa maslahi 
umeibuka baina ya Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Amali na 
Manispaa ya Mjini na kusababi-
sha Kampuni ya Simba Devel-
oper kushindwa kuwasilisha asil-
imia 25 serikalini ya makusanyo 
ya mapato kwa miezi saba.

Hayo yalisemwa jana na Maka-
mu  Mwenyekiti wa Kamati ya 

Fedha, Mipango na Bajeti wa 
Baraza la Manispaa Mji wa Zan-
zibar, Rahma Ali Khamis, wakati 
akiwasilisha taarifa za utekelezaji 
kwa robo ya kwanza katika kikao 
cha baraza la mji huo.

Rahma, alisema wizara hiyo 
inadai kuwa ni wamiliki wa eneo 
la shule na kutaka wajumuishwe 
katika mgao huo.

Alisema kutofunguliwa kwa 
akaunti ya pamoja baina ya man-
ispaa hiyo na washirika wa mradi 

huo, kampuni hiyo imesababisha 
serikali kushindwa kufahamu ki-
asi cha fedha kinachokusanywa 
kila mwezi.

Rahma, alisema serikali kupi-
tia Manispaa hiyo, imeshindwa 
kupokea mgao wa fedha zilizoku-
sanywa katika kipindi hicho na 
kuathiri utoaji huduma bora kwa 
wananchi, zikiwemo usafi na 
mikopo kwa wajasiriamali wa-
dogo.

Alisema katika kipindi hicho, 

baraza hilo limetekeleza mi-
radi ya maendeleo katika wadi. 
Aliitaja baadhi ya miradi hiyo 
kuwa ni ufungaji wa taa 120 ka-
tika mitaa ya Kikwajuni, Rahaleo 
na Chumbuni kwa gharama ya 
Shilingi milioni 68. Kuhusu ujen-
zi wa jengo la biashara eneo la 
soko kongwe la kwa Haji Tumbo, 
Rahma, alisema umeanza kwa 
kuweka uzio.

Alisema baada ya kuweka uzio 
huo, ujenzi huo unaokadiriwa 

kugharimu shilingi 321,902,750 
utaanza.

Alisema kati ya fedha hizo, 
shilingi 94,165,164,67 zimelipwa 
kwa mkandarasi kwa mujibu wa 
mkataba.

Akizungumzia kuhusu mradi 
wa maduka ya kisasa na miga-
hawa ya Darajani Souk, alisema 
umegharimu zaidi ya shilingi 
bilioni 5 zilizotolewa na serikali 
kwa kushirikiana na sekta binafsi 
na kampuni hiyo.

Mgongano wa maslahi waikosesha serikali mapato miezi saba

Wakazi wa Kivule jijini Dar es Salaam wakichuma mboga katika bustani yao jana, kwa ajili ya kutembeza mitaani kusaka wateja 
kwa bei ya Sh. 200 kila fungu ambalo sokoni huuzwa kwa Sh. 500. PICHA: SABATO KASIKA

“Yale tuli-
yoyaahidi 
tumevuka na 
sasa tu-
naendelea 
kutekeleza 
yale ambayo 
hayamo 
katika Ilani 
ya Uchaguzi 
ya CCM ya 
2020/2025,”

-Azindua ujenzi barabara ya juu
bo mazuri zaidi 
yanakuja kwa 
Zanzibar.

Mwinyi al-
irejea msemo 
wake kuwa ya-
jayo ni neema 
zaidi kuwa ana 
mipango mad-
hubuti ya ku-
panda fedha ili 
kuleta maende-
leo kila upande.

“Pale tuna-
posema tuwe 
na uongozi wa 
kuacha alama na kusudia 
haya, hii ni alama ya kudumu 
kwa kweli tunamshukuru 
Mungu kwa kutuwezesha 
kuyafanya haya tuliyowaahi-
di wananchi,” alisema 
Mwinyi.

Aliisifu Wizara ya Ujenzi, 
Mawasiliano na Uchukuzi 
kwa kazi nzuri ya ujenzi wa 
barabara na madaraja katika 
visiwa vya Pemba na Unguja 
na kuharakisha maendeleo 
kwa wananchi.

“Yale tuliyoyaahidi tume-

vuka na sasa tunaende-
lea kutekeleza yale am-
bayo hayamo katika Ilani 
ya Uchaguzi ya CCM ya 
2020/2025,” alisema na ku-
sisitiza kuwa mambo ma-
zuri zaidi yanakuja.

Mwinyi, alisema serikali 
yake ina mipango mad-
hubuti na thabiti ya kupata 
fedha kwa ajili ya kuende-
lea kuijenga Zanzibar na 
kuwa na maendeleo.

Waziri wa Wizara hiyo, 
Dk. Khalid Muhamed, alise-
ma serikali inajenga kilo-

mita 897.2 za barabara katika 
visiwa vya Unguja na Pemba.

Muhamed, alisema bara-
bara hizo zinajengwa katika 
umbali wa kilomita 1,344, 
kazi kubwa ambao haijawahi 
kutokea tangu wakati wa 
mapinduzi hayo.

Alisema pia serikali ina-
tarajia kujenga madaraja ku-
unganisha Kijiji cha Chwaka 
na Charawe pamoja na Uzi 
na Unguja Ukuu vinavyozun-
gukwa na bahari.

Vilevile, alisema serikali 

inaendelea na ujenzi wa 
barabara ya kilomita 15 ka-
tika kisiwa cha Tumbatu.

Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo, Makame Haji 
Machano, alisema ujenzi wa 
barabara hiyo ya juu ni sehe-
mu ya mradi wa barabara za 
mjini za kilomita 100.9.

Machano, alisema ujenzi 
huo unajumuisha barabara 
za juu mbili za Mwanakw-
erekwe na Amani kwa kisiwa 
cha Unguja.

Alisema ujenzi huo una 
lengo la kudhibiti msonga-
mano barabarani kutokana 
na ongezeko la vyombo vya 
moto na kurahisisha shughu-
li za uchumi.

Alisema  ujenzi huo kwa 
awamu ya kwanza, ulianza 
rasmi Desemba 1, mwaka 
2022 na unatarajiwa kukami-
lika Machi 20, mwakani.

Alisema Sh. bilioni 2.7 zili-
tumika kuwalipa wananchi 
fidia waliopisha maeneo yao 
na kuruhusu kuanza kwa  
ujenzi huo ambao umefikia 
asilimia 80.
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TUMPONGEZE 
DIAMOND
W

IKI iliyopita mwanamuziki 
maarufu wa Bongo Fleva, Dia-
mond Platnumz, ametoa buruda-
ni katika sherehe za utoaji tuzo 

za CAF zilizofanyika nchini Morocco.
Diamond amekuwa msanii wa kwanza 

kutoka Tanzania, kutoa burudani katika 
sherehe kubwa ya CAF, na hivyo ameweza 
kuonyesha nguvu yake katika sanaa.

Hata hivyo, shoo yake imeibua mjadala 
mkali baada ya kuwapo kwa maoni tofauti 
kwa mashabiki na wadau wa muziki nchini.

Wapo waliomponda kuwa amefanya 
vibaya na wengine wamempongeza kwa 
kupiga hatua licha ya shoo yake kuwa 
tofauti na walivyomzoea.

Shukuru Ombeni, ambaye ni mwalimu 
wa sanaa amesema shoo ya mwana-
muziki huyo haikuwa mbaya kama 
wanavyosema watu, bali alitoa bu-
rudani kutokana na mazingira na watu 
waliokuwapo ukumbini.

Amesema kwa upande wake hakuo-
na kitu kibaya wakati akitumbuiza 
katika hafla za kimataifa atakazoa-
likwa kutoa burudani.

“Watanzania lazima tujivunie 
msanii wetu kutumbuiza katika 
hafla kubwa kama ile, kwangu 
sijaona kosa lolote la kisanii ame-
fanya, labda waseme aongeze 
ubunifu na kujiamini katika 
matukio makubwa kama haya,” 
amesema Ombeni.

Ametoa ushauri wa Watan-
zania kujifunza kwa mataifa 
mengine yaliyoinuka katika 
sanaa, kwani msanii wao ana-
popanda jukwaani wanakuwa 
na kauli moja na kumuunga 
mkono, badala ya kumponda 
na kumuona kama hawezi.



MSANII wa filamu, Mwijaku, 
ameendelea kumrushia maneno 
mwanamuziki wa Bongo Fleva, 
Diamond Platnumz, kuwa azidi 
kuwa mbunifu katika kulita-
wala jukwaa katika shoo za 
kimataifa.

Mwijaku amesema hawezi 
kufuta kauli yake ya awali 
kuwa hakufanya vizuri wakati 
akitumbuiza wakati wa sherehe 
za CAF za kutoa tuzo kwa  wa-
nasoka bora Afrika zilizofanyika 
nchini Morocco.

“Siwezi kutengua kauli yangu, 
nasisitiza Diamond hakufanya 
vizuri wakati alipotumbuiza, uk-
weli hakuimba licha ya kuingia 
na timu kubwa ya wachezaji,” 
amesema.

MWIMBAJI wa Taarab, 
Isha Mashauzi, amesema 
kuna baadhi ya watu 
wanadhani anavuta 
bhangi aina ya skanka, 
lakini hajawahi kutumia 
kilevi hicho katika mai-
sha yake.

Akizungumza na 
EATV, Mashauzi amekiri 
kuwa kuna baadhi ya 
mastaa wanatumia aina 
hiyo ya kilevi ambacho 
kinawafanya watu ku-
pata madhara mbalim-
bali ikiwamo kuchang-
anyikiwa akili.

“Watu wanasema 
kuna mastaa wanatumia 
skanka, hata mimi wa-
nadhani natumia skanka, 
lakini sijawahi kugusa 
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Na Adam Fungamwango

LEO tutaiangalia filamu safi ya 
‘Muuza Mkaa’ ambayo inaangalia 
mambo mbalimbali ya kijamii, iki-
wamo ile dhana ya kuwapo kwa 
viumbe wasioonekana kwa macho ya 
kawaida, yaani majini.

Katika dunia hii, kitu kidogo 
kinaweza kutokea tu kwa bahati 
mbaya, lakini kikazusha mambo 
makubwa na ya kutisha kiasi cha 
kugofya watu, kufarakanisha watu na 
mengine yanayofanana na hayo.

Imechezwa na baadhi ya wasanii 
kama kina Hawa Mkwizu, Kassim 

Samwinzo, Ester Modekai, Abdul 
Shariff, Nasra Juma, Ibrahim Ally na 
wengineo.

Inaanza kuonyesha muuza mkaa 
akiwa amelala usingizi. Alikuwa kwe-
nye eneo lake la kazi. Ghafla akaja 
dada mmoja, akamwamsha. Lakini 
wapi. Alipoona muuza mkaa amelala 
fofofo, akamimina mkaa kwenye 
chombo chake, na akachukua pesa na 
kuiweka mkononi mwa muuzaji. Hapo 
hapo aliamka. Akaanza kumfokea 
kuwa anaiba mkaa wake. Akamwam-
bia mkaa aliochukua ni mwingi kuliko 
mkaa aliouweka. Akawa analalamika 
kuwa siku nyingi anapata hasara, 

kumbe ni mwanamke huyo. Wakati 
amemshika mkono akibishana, mara 
akapita mpenzi wake anaitwa Joyce.

Alipoona vile alidhani kuwa wapo 
kwenye mambo ya mapenzi. Uka-
zuka ugomvi mkubwa sana kati ya 
muuza mkaa wa mpenzi wake Joyce. 
Muuza mkaa alimtafuta yule dada ili 
akamweleze mpenzi wake kuwa wao 
siyo wapenzi, ila yalikuwa ni mambo 
ya kudaiana tu, lakini dada yule 
alikataa.

Kuna siku Joyce alikutana na yule 
dada aliyekuwa ameshikwa mkono 
na mpenzi wake, akamkoromea sana, 
lakini hakujibiwa kitu.

Shoga wa Joyce anajiwa na mwa-
namke mmoja ambaye anamtuma 
akamkanye shoga yake tabia ya kum-
kasirikia mpenzi wake na kusema 
yeye si mpenzi wa muuza mkaa. 
Lakini katika kuongea akawa ana-
jigeuzageuza kuwa mtu wa ajabu, 
mara ana makucha makubwa, mara 
na macho makubwa kitu ambacho 
kilimtisha mwenzake.

Mwanamke huyo anakwenda 
kumhadithia Joyce na kumweleza 
kuwa yule msichana anayemtuhumu 
anatembea na mpenzi wake si bin-
adamu wa kawaida, ila ni jini.

Joyce na mpenzi wake nao wana-

tokea kwa nyakati tofauti na staili 
ya kijini. Wote wanakutana sasa na 
kwenda kumuomba radhi mdada 
huyo ambaye ni jini.

Wanamkuta nyumbani kwake, lakini 
anashangaa kuwa hajawahi kwenda 
kununua mkaa, wala kukutana na  
mtu yoyote kati yao, hivyo ana-
shangaa.

Kilichogundulika kuwa dada yule 
huwa anaingiwa na jini na kufanya 
mambo ambayo yeye hajui kama 
anafanya. Alifunga ndoa na jini 
mwanaume wakati akiwa usingizini 
bila yeye kujua na ndicho kinachom-
sumbua.

BASI SAWA

Isha eti unavuta Isha eti unavuta 
skanka?skanka?

Mwijaku azidi Mwijaku azidi 
kumbana Diamondkumbana Diamond

MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva, 
Kayumba, amesema ameamua kuachana 
na mapenzi kutokana na kuteswa kila 
kukicha.

Akizungumza hivi karibu, amesema 
kabla ya kufanya uamuzi huo kila kuki-
cha alibadilisha wanawake, lakini hakuna 

furaha aliyopata badala yake vurugu na 
mateso yalikuwa yakitawala.

“Nimekuwa nikiteswa katika mapenzi 
na ndio maana nyimbo zangu zimekuwa 
za kulia mapenzi tu. Siku moja niliambiwa 
sina hela hapo ndipo nikaamua kuacha 
kabisa mapenzi,” amesema Kayumba.

   

MWANAMUZIKI wa Bongo 
Fleva, amesema katika kitu 
kilichomshangaza jinsi msanii 
wa Afrobeats wa Nigeria, Yemi 
Alade, hakumtoza pesa wakati 
alipoomba kufanya kolabo naye.

Akizungumza wakati akitan-

gaza albamu yake mpya ya 
Money a Peace, amesema jambo 
hilo lilimshangaza kutokana na 
uzoefu wa wasanii wakubwa 
huwatoza pesa pale msanii  
mwingine anapotaka kufanya 
naye kazi.

“Yemi nilimtumia nyimbo mbili, 
lakini aliuchagua wimbo wa  
Lol Pop, sikuamini pale aliporudi-
sha kiitikio kizuri sana na  
hakutaka hata senti moja jambo 
ambalo nilishangaa,” amesema 
Zuchu.

MASTAA WA KIHINDI 
WANAOJUA KARATE

Muuza Mkaa, jini akakaaMuuza Mkaa, jini akakaa

ZUCHU AMSHANGAA 
YEMI ALADE

FILAMU

Kayumba alia  Kayumba alia  
na mapenzina mapenzi

Na Adam Fungamwango

TANGU miaka ya 1970, Watanzania wamekuwa ni 
mashabiki wa filamu za Kihindi ambazo wamekuwa wapenzi 
wa kuzitazama hadi leo hii.

Tangu kipindi hicho kumekuwa na waigizaji au mastaa 
wengi ambao wanajulikana hata kwa majina, na wamekuwa 
wakipendwa na kukubalika kutokana na ubabe wao wa-
naouonyesha kwenye filamu zao.

Hata hivyo, si wote wenye uwezo wa sanaa za mapigano, 
badala yake wamekuwa na kazi kubwa ya kuigiza kupigana 
tofauti na wenzao ambao wamepitia mafunzo hayo.

Leo hii tutawaangalia nyota watano wa filamu za Kihindi 
ambao ni kweli wana ujuzi wa kupigana, hivyo katika ku-
tokuwa na shughuli kubwa wanapoigiza picha.

Kumbuka kama staa yeyote hukumuona kwenye safu hii 
ambayo itaendelea tena wiki ijayo, basi ujue hao hawajui 
kupigana, ila wanaigiza tu.

1# Mithun Chakraborty

Sidhani kama kuna Mbongo yeyote toka kizazi cha 1970, 
hadi sasa ambaye hamfahamu staa huyo aliyecheza picha 
nyingi, lakini iliyomtambulisha na kumfanya kuwa nyota ni, 
‘Disco Dancer.’

Huyu ni mmoja wa waigizaji wa picha za mapigano mwe-
nye mafunzo ya sanaa hiyo.

Ana mfunzo ya ‘Aminal Style Kung Fu’, yaliyomfanya ku-
pata mkanda mweusi.

2# Akshay Kumar 

Huyu jamaa ambaye ni mbabe kweli kweli ana mikanda 
miwili myeusi ya mapigano ya ‘Shotokan Karate na Muay 
Thai, hivyo ukimuona kwenye picha zake usidhani anaigiza 
tu hivi hivi, anajua kweli kupigana, hivyo kumrahisisha kazi 
kwenye kazi yake.

3# Suniel Shetty

Huyu jamaa ni swahiba yake sana Akshay Kumar. Kuna 
picha nyingi sana hawa jamaa wamecheza pamoja.

Kumbe moja kati ya sababu ni kwamba wote hawa wana-
jua kupigana kweli kweli. 

Sifa yake huyu ni ana mkanda mweusi wa mapigano ya 
judo, pia ameshawahi kucheza ‘kick boxer.’

Ndiyo maana jana huwa harembi, ukimzingua tu anakuzin-
gua, wala hacheleweshi wala kuchekacheka.

4# Govinda

Jamaa huyo naye siyo mzembe mzembe, anajua kupigana 
kweli. Amejifunza sanaa chache za mapigano, ingawa hadi 
sasa hana mkanda hata mmoja.

Sababu ni kwamba amepigana au kujifunza sanaa za ma-
pigano tofauti tofauti, hivyo hajawahi kukaa kwenye staili 
moja akawa nguli. Yeye alitaka kila staili ajifunze, hivyo 
akajikuta akigusa kila eneo na kuondoka, hivyo hakuna se-
hemu aliyefika mwisho na kutunikiwa mkanda. Inaonekana 
alijifunza kwa ajili ya kupata urahisi kwenye kuigiza tu na si 
kumuliki mikanda.

5# Ajay Devgan

Staa huyu na 
filamu za Kihindi ni 
moja kati ya waigi-
zaji watata, na 
ukweli ni kwamba 
yeye pia ana ujuzi 
kwenye sanaa za 
mapigano.

Ana mkanda 
mweusi wa ‘Tae 
Kwon Do’, ambayo 
inamfanya kuwa 
rahisi sana kwake 
kuigiza.

 

na nimewaacha waseme tu 
ukweli naujua mimi,” amesema 
Mashauzi.
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MWIMBAJI wa Afrobeats 
kutoka Nigeria, Adekunle Gold, 
ameibua gumzo  baada ya 
kueleza maisha nchini humo 
yanazidi kuwa mabaya.

Akitumia ukurasa wake wa 
X, Adekunle amewashauri 
Wanigeria wenzake kulinda 
mapenzi yao, kwa sababu nchi 
hiyo inazidi kudhoofika.

“Kuna kitu kuhusu mahali 
hapa ambacho kinadhoofisha 
ubora maisha. Kujitahidi hapa 
ni kazi  bure, kwani mazingira 
yanakuvuta chini mpaka uwe 
kama watu wengine,” amese-
ma. MSANII wa muziki kutoka 

Nigeria, Tems, ametoa siri kwa 
nini hapendi kutumia simu 
janja katika maisha yake.

Akifanya mahojiano na 
jarida la Glamour la Ujeruma-
ni, amesema hata yeye hajui 
kwa nini hana mapenzi na 
simu, hivyo anatafuta njia ya 
kuachana nayo.

“Sipendi simu yangu ma-
hiri hata hivyo. Napendelea 
kuishi duniani na kuwa na 
uzoefu. Nikiwa na kisingizio 
kidogo cha kuacha simu yangu 
kwenye droo, nitaipokea kila 
wakati. Ningesema. kwamba 
ni usimamizi wangu na familia 
yangu ndio huniweka msingi 
haswa familia yangu, mama 
yangu na kaka yangu.

Tems hataki 
shida

Adekunle 
utabaki  

peke yako

MKALI wa muziki wa Afrobe-
ats, Tiwa Savage, ametangaza  
furaha yake baada ya kununua 
nyumba yake mwenyewe 
katika jiji la London, nchini 
Uingereza.

Tiwa Savage kupitia ukurasa 
wake wa Instagram, ameweka 
video ikionyesha nyumba ya 
ghorofa moja yenye vyumba 
vitatu.

“Nilinunua nyumba yangu 
ya vyumba vitatu katika jiji la 
London mwaka jana na hati-
maye sasa iko tayari,” amese-
ma Tiwa Savage.

Baada ya ujumbe huo 
kuchapishwa, wafuasi wake 
walishiriki kwa kutoa maoni 
mbalimbali, wengi wakim-
pongeza kwa kufikia hatua 
hiyo ya kimaendeleo.

Tiwa Savage 
kanunua

nyumba London

Timi asimulia 
yaliyomkuta

MWANAMUZIKI wa Nigeria 
Timi Dakolo, mwanamke aliye-
kutana naye ndani ya kanisa, 
sasa amekuwa mke wake.

Akisimulia namna alivyoku-
tana kwa mara ya kwanza na 
mke wake Busola, amesema 
siku hiyo alimuona katika hafla 
moja kanisani akiwa amekunja 
uso, lakini alijipa moyo kwamba 
huyo ndiye mke wake mtara-
jiwa.

“Baada ya hapo kila Jumapili 
nilimtafuta sehemu moja na 
akaniambia simu yake iliibiwa. 
Tukawa marafiki na sikumwam-
bia kile cha moyoni mwangu na 
yeye alitaka tuwe marafiki tu 
tuliendelea kuongea na nilitese-
ka mkononi mwake,”amesema.

JUMAMOSI DESEMBA 21, 2024

Cardi B 
yamkuta

RAPA mkali wa Marekani, 
Cardi B, amejikuta akika-
biliwa na ukosoaji baada ya 
kujiita yeye ni mrembo na 
asiyeyumbishwa na wa-
naume.

Katika ujumbe wake kupitia 
ukurasa wake wa X, Cardi 
B, Cardi B aliorodhesha kile 
anachoamini kuwa yeye ana 
sifa zote za kuitwa shupavu 
ikiwamo umbo lake, uso, ari 
ya kusisimua na mwili wake 
wenye harufu nzuri. 

Kufuatia ujumbe huo, 
wafuasi wake walimiminika 
mtandaoni na kumshutumu 
kuwa ana ubinafsi na kwam-
ba muktadha wake unatoa 
mafunzo hasi kwa wanawake.
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HABARI KASKAZINI

Na Godfrey Mushi,  
NGORONGORO

WAFUGAJI 97 wa jamii ya 
Kimasai, waliokubali kuha-
ma kwa hiari ndani ya eneo 
la Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCAA), wametoa 
angalizo kwa waliobaki kuwa 
ni hatari kuishi na wanyama 
wakali katika eneo moja.

Mwitikio uliopo sasa wa 
wananchi kukubali kuhama 
Ngorongoro, kupisha shughuli 
za uhifadhi, umesaidia kupun-
guza shughuli za kibinadamu 
hifadhini, kukosa uhuru wa 
kumiliki vyombo vya moto, 
kufanya shughuli za kiuchumi 
na uhuru wa kutembea ndani 

ya hifadhi baada ya saa 12 jioni.
Kwa nyakati tofauti jana, 

baadhi ya wafugaji hao, aki-
wamo Daudi Melubo, Mkazi 
wa Kijiji cha Kayapus, alisema 
ameamua kuondoka kwa hi-
ari kwenda Kijiji cha Msomera 
Kata ya Misima Wilaya ya 
Handeni mkoani Tanga ili 
yeye na familia yake kupata 
uhuru  nje ya Ngorongoro.

Melubo na wenzake, sasa 
wanakuwa kundi la 21 la awa-
mu ya pili lenye kaya 23, watu 
97 na mifugo 196 kuhama 
ndani ya hifadhi hiyo kuelekea 
Msomera na maeneo mengine 
waliyochagua wenyewe. 

Mbali na Msomera, Saunyi 
(Kilindi), wananchi wengine 

wamehamia Wilaya za Mon-
duli (Arusha), Meatu (Simiyu) 
na Simanjiro (Manyara).

“Nimeamua kuhama kwa hi-
yari yangu kwenda Msomera 
kwa sababu huko kuna uhuru 
wa kujiendeleza, nitajenga 
nyumba, nitamiliki ardhi, wa-
toto wangu wataenda shule 
bila hofu ya mnyama mkali na 
hakuna sheria kama hifadhi-
ni,” alisema.  Naishiye Sembeta 
alisema kuwa: “Sisi wanawake 
tumekuwa tukitembea umbali 
mrefu kwenda kutafuta kuni 
porini huku tukihatarisha 
maisha yetu, ila sasa tunaha-
mia Msomera na tunaamini 
maisha yetu yatabadilika na 
kuwa bora zaidi.”

Akitoa taarifa ya utekelezaji 
wa zoezi hilo, Meneja wa 
Mradi, Ofisa Uhifadhi Mkuu 
wa NCAA, Florah Assey, alise-
ma hadi kufikia Desemba 19, 
mwaka huu, kaya 1,678 zenye 
watu 10,073 na mifugo 40,593 
zimehama ndani ya hifadhi 
hiyo kuelekea Msomera na 
wengine maeneo waliyocha-
gua wenyewe.

Kwa mujibu wa Florah, uta-
ratibu uliopo ni kuhakikisha 
kuwa zoezi la uandikishaji, 
tathmini ya maendelezo na 
uhamishaji vinaenda sam-
bamba ili kila  mwananchi 
atumie muda  mfupi  kuha-
ma ndani ya hifadhi  hiyo na 
kwenda eneo alilochagua.

Watakiwa kuzingatia 
sheria ugavi, manunuzi
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

WATAALAMU wa ununuzi na 
ugavi wametakiwa kuzingatia sheria 
za manunuzi na kutumia mfumo wa 
manunuzi wa kielektroniki (NeST) 
ili kuongeza uwazi na ubora katika 
miradi ya serikali.

Wataalamu hao pia wameonywa 
kujiepusha na rushwa kwa kuwa 
vitendo hivyo  vitachelewesha 
ununuzi na kukwamisha utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo na kuiin-
gizia serikali hasara ya mabilioni 
ya fedha. Katibu Tawala Mkoa wa 
Arusha, Missaile Musa, alisema hayo 
jana jijini Arusha, wakati akifunga 
Kongamano la 15 la Wataalamu wa 
Bodi ya Ununuzi na Ugavi (PSPTB) 
lenye kauli mbinu ya mabadiliko ya 
ununuzi na ugavi kwa usimamizi 
bora wa rasilimali na kuhudhuriwa 
na washiriki 1,900. “Katika siku 
tatu za kongamano hili mmepata 
fursa ya kujifunza, kubadilidilishana 
uzoefu na kuweka mikakati kusadia 
sekta ya ununuzi na ugavi na kuwa 
na tija kwa taifa. Hivyo mnapotoka 
hapa nendeni mkawe chachu ya 
mabadiliko chanya katika maeneo 
yenu ya kazi kwa kukata rushwa na 
kutumia NeST  kuongeza ufanisi wa 
miradi,” alisema Musa.

Alisema kongamano hilo limeazi-
mia kupunguza changamoto zilizopo 
kwenye fani ya ununuzi na ugavi 
nchini. “Ni vema yakapewa nafasi 
ya kutosha katika maeneo yenu ili 
kufikia malengo ya serikali yali-
yokusudiwa, lakini pia yakawe dira 
ya kuwaongeza katika majukumu 
yenu ya kila siku,” alisema.

Alitoa mfano kuwa Mkoa wa Aru-
sha kwa kipindi cha mwaka mmoja 
umepokea fedha zaidi ya Sh. trilioni 
2.7 kwa ajili ya kutekeleza  miradi 
ya maendeleo.

Alisema endapo wataalamu hao 
hawatatimiza wajibu wao, mi-
radi hiyo haiwezi kutekelzwa kwa 
wakati na kwa ubora unaotakiwa.

“Naomba hakikisheni mnatoa 
huduma bora kwa Watanzania kwa 
kuzingatia ununuzi wa thamani ya 
fedha iliyotolewa.

 “Ninawaomba mkatoe huduma 
bora kwa Watanzania kwa kuz-
ingatia ununuzi wa thamani ya 
pesa iliyotolewa ionekane kwenye 
miradi hiyo”. Kwa upande mwingine, 
aliwataka wataalamu hao kue-
puka adhabu zisizo za lazima, huku 
akiwasisitiza waajiri kutenga fedha 
za kuwajenga uwezo ili waendelee 
kutekeleza majukumu yao kitaalamu 
zaidi. Makamu Mwenyekiti Bodi 
Ununuzi na Ugavi (PSPTB), Benezeth 
Ruta aliwasisitiza wataalamu hao 
kuheshimu na kuzingatia sheria za 
ununuzi na ugavi ili nchi iweze ku-
fikia malengo ya uchumi yanayoku-
sudiwa. “Kongamano letu lilijiele-
keza kujadili mabadiliko ya kidijitali 
kwa maendeleo endelevu ya taifa. 
Ninawaomba mkazingatia maadili 
na kutanguliza uzalendo mbele 
kwa kuwa sekta hii ni injini ya nchi 
kutekeleza miradi ya maendeleo,” 
alisema.

Wafugaji: Hatari kuendelea kuishi Ngorongoro

Rushwa Minjingu funga kazi, Kamishna TRA aambiwa
Na Jaliwason Jasson,     
BABATI 

W
A F A N Y A B I -
ASHARA mkoani 
Manyara wam-
emwomba Kam-

ishna Mkuu wa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA), Yu-
suph Mwenda kuwadhibiti 
baadhi ya watumishi kwa 
kuomba rushwa kwenye vizui-
zi ili kuvusha bidhaa zao.

Ombi hilo walilitoa jana 
mjini hapa, wakati wakizun-
gumza na Kamishna Mwenda.

Mwenyekiti wa Chama 
cha Wafanyabiashara, We-
nye Viwanda na Kilimo (TC-
CIA) Mkoa wa Manyara, Musa 
Msuya, alidai licha ya maz-
ingira mazuri yaliyowekwa 
na serikali ya awamu ya sita 
kufanya biashara, kuna tatizo 
kwenye kizuizi cha Minjingu 
kwa  wao kuombwa rushwa ili 
kuruhusiwa kuvusha  bidhaa 
zao.

“Tukiagiza mizigo Arusha 
haivuki Makuyuni, tunalazi-
mishwa kutoa rushwa,  ni la-
zima uandae Shilingi 200,000 

za kuhonga ili kuruhusu 
mzigo utoke,” alidai Msuya.

Aliendelea kudai kuwa 
kuna wakati aliagiza bidhaa 
Arusha, gari lake lilikamat-
wa na kuzuiwa kwa saa zaidi 
ya 10 na watumishi hao na 
kukubali kutoa rushwa ili 
liachiwe.

Licha ya vikwazo hivyo, 
awali alisema malalamiko 
mengi dhidi ya TRA yana-
tatuliwa kwa wakati na wa-
nalipa kodi bila kutumika 
mtutu wa bunduki.

“Zamani tulikuwa tunaku-
sanya kodi kama vile tuko 
vitani na watumishi wa TRA, 
tulikuwa hatuwezi kukaa nao 
hata kunywa soda,” alisema 
Msuya.

Mfanyabiashara mwingine, 
Abeid Baiday, alidai rushwa 
inayotajwa  Makuyuni na Min-
jingu ipo kizuizi cha Katesh 
na kwamba  iliyopo Minjingu 
ndio funga kazi.

Baiday, alidai gari linashikil-
iwa bila kosa mpaka liachiwe 
mtu anatakiwa atoe rushwa.

“Mimi pale Minjingu na-
tamani niende na fimbo ni-

wachape viboko 
maana wamezidi 
kwa rushwa,” al-
idai.

Akijibu ma-
dai ya wafan-
y a b i a s h a r a 
hao,  Mwenda 
alisisitiza kuwa 
watumishi wa 
TRA wanalipwa 
mishahara na 
serikali na wapo 
ku w a hu d u m i a 
wafanyabiashara 

na siyo kuwaomba rushwa.
Aliwataka wafanyabiashara 

wasikubali kutoa rushwa kwa 
watumishi hao na kuchukua 
ushahidi kisha kuwaripoti kwa 
wakuu wao wa kazi ili hatua 
kali zichukuliwe dhidi yao.

Alisema ametoa maelekezo 
kwa Meneja wa Mamlaka hiyo 
wa mkoa kushughulikia madai 
hayo dhidi ya watumishi hao 
ili hatua zichukuliwe dhidi 
yao na kuwaondolea kero wa-
fanyabiashara kwenye vizuizi 
hivyo.

Alisema tuhuma hizo za 
rushwa ni miongoni mwa vig-

ezo ambavyo meneja wa mkoa 
wa TRA anapimwa kwenye 
utendaji ni kuzalisha biashara 
nyingi na siyo kuua biashara.

Kuhusu wafanyabiashara 
kukaguliwa hesabu za miaka 
10 iliyopita, alisema wali-
kubaliana iwe ndani ya miaka 
mitatu.

Vilevile Mwenda, aliwataka 
wafanyabiashara wenye ma-
tatizo ya kulipa kodi  kukutana 
na meneja  wa mamlaka hiyo 
kukubaliana kulipa kwa awa-
mu bila usumbufu.

Kamishna huyo wa TRA, 
alitembelea Kampuni ya Mati 
Super Brands Limited na kui-
patia tuzo ya heshima baada 
ya kulipa kodi Sh. bilioni tano 
kwa miezi mitano.

Alisema wataendelea ku-
toa ushirikiano wa kutosha 
kwa kampuni hiyo ili kufikia 
malengo yake kwa kuwa ni 
mlipakodi mkubwa wa kitaifa.

 Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni hiyo, David Muloko-
zi, aliipongeza TRA kwa ku-
wapatia ushirikiano na kukua 
kwa kasi na kusambaza bidhaa 
zao mpaka nje ya nchi.

Mganga 	Mkuu wa Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Dk. Fani Mussa,  akisoma taarifa katika kikao cha maandalizi ya  mpango 
kabambe wa afya kwa mwaka wa 2025/2026 jana. PICHA: STEVEN WILLIAM

“Zamani 
tulikuwa 
tunakusanya 
kodi kama vile 
tuko vitani na 
watumishi wa 
TRA, tulikuwa 
hatuwezi kukaa 
nao hata 
kunywa soda,” 
alisema Msuya.
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-Alipotwaa taji, mashindano yakapigwa marufuku
-Iliporudishwa tu, madenti, vimini, vikapigwa ‘stop’

TULIKOTOKA,TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Vijana, watoto zamani 
‘walivyoinjoi’ Krismasi zao

Na Adam Fungamwango

J
UMATANO ijayo, waumini 
wa Kikristo wote ulim-
wenguni wataungana na 
wenzao duniani kush-

erehekea sikukuu ya Krismasi, 
ambayo kwa jina lingine huitwa 
Noel.

Ni sikukuu inayosherehekewa 
Desemba 25 ya kila mwaka kua-
dhimisha kuzaliwa na Masiya, 
Yesu Kristo zaidi ya miaka 2000 
iliyopita kwenye mji ya Bethle-
hemu, nchini Israel.

Hii ni moja ya sikukuu maaru-
fu zaidi duniani, ambapo hapa 
nchini huwa tunaona wazazi 
wakiwa bize kuwanunuliwa ma-
hitaji watoto wao na kuhakiki-
sha wanakula vizuri, kabla ya 
kwenda Kanisani kumshukuru 
Mungu, lakini baada ya hapo 
hugawanyika, wakubwa wanak-
wenda sehemu zao kwa ajili ya 
kuburudika na kusherehekea, 
pia watoto nao huelekea sehemu 
zao ambazo nazo huzipenda 
kwenda na watoto wenzao.

Wakati wakubwa hupenda 
kwenda sehemu zenye vinywaji 
na nyama choma, na burudani 
ya muziki, watoto wa kizazi cha 
sasa hupenda kwenda sehemu 
kama vile baharini ‘bichi’, au 
maeneo yaliyotengwa kwa ajili 
ya watoto kama vile kubembea, 
kuendesha farasi wa umeme na 
mengine mengi.

Haya ni kwa wazazi na wa-
toto wa kisasa. Miaka ya nyuma, 
maandalizi ya sikukuu hii yali-
kuwa tofauti na sasa. Yalikuwa 
makubwa zaidi na yaliyochukua 
muda mrefu kuliko sasa. Yaliku-
wa na pilikapilika nyingi kuliko 
sasa kwa wazazi na watoto pia.

Siku hizi baba anaweza kupata 
pesa na kununulia watoto nguo 
wakati mwingine bila hata wao 
kujua. Wanashtukia zimeletwa 
tu.   Kutokana na teknolojia 
kuwa ndogo, uhaba bidhaa kama 
nguo, viatu na vitu vingine vili-
sababisha kuwe na pilikapilika 
za aina yake.

Kwanza kabisa watoto wa 
siku hizi wana nguo nyingi nzuri 
kiasi kwamba hata akinunuliwa 
mpya, zinakuwa hazina sana to-
fauti na alizonazo.

Zamani kwenye sikukuu kama 
hii picha linaanza kwanza kwe-
nye redio. Hakukuwa na redio 
yoyote zaidi ya RTD, hivyo nyim-
bo za Krismasi zikianza kupigwa 
tangu tarehe 15, wote mtasiki-
liza na kila mtu atajua sikukuu 
inakuja, hivyo inaleta msisimko 
mno, tofauti na sasa ambapo 
kuna baadhi ya vituo ambavyo 
havilazimiki kupiga nyimbo hizo.

Pia watoto na vijana wa sasa si 
wasililizaji sana wa redio, zaidi 
ya televisheni na simu za mkon-
oni ambapo husikiliza nyimbo 
wanazozitaka wao tu.

Kwa miaka ya karibuni hata 
miti halisi ya kupamba Krismasi 
haipo, badala yake ipo ya kuten-
genezwa ambayo si halisi. Hii im-

ekuja kuua sana biashara ya miti 
halisi.

Siku chache kabla ya Krismasi, 
baba atawapeleka kwa fundi 
cherehani kupima suruali, au 
gauni, wakati huo tayari vitam-
baa vimeshanunuliwa hasa wale 
wa vijijini. Wengine hupelekwa 
mjini kununuliwa gauni, shati, 
suruali na viatu.

Wazazi wakati huo walilazi-
mika kuwachukua watoto wao 
kwenda nao mjini kwa sababu 
ya kujaribu nguo na viatu kwani 
isingewezekana kurudisha au 
kuanza kuirekebisha kwa fundi.

Kulikuwa maduka maalum ya 
kununua nguo za si kwa mach-
inga kama sasa, lakini viatu hasa 
vya sikukuu na shule vilikuwa 
vinanunuliwa kwenye kampuni 
ya viatu Bora.

Na kama mtoto hatochuku-
liwa kupelekwa mjini kukuliwa 
viatu, basi litachukuliwa katarasi 
ngumu au boksi, atalikanyaga, 
huku kalamu ikizungushwa kwa 
kuchorwa kuzunguka mguu, ili 
atakapoenda mjini basi viatu 
vitakachowekwa na kuwa sawa 
na mzunguko huo ulioko kwe-
nye boksi au karatasi ngumu, vi-
takuwa vinamtosha mhusika na 

kweli ilikuwa hivyo.
Ilikuwa ni wiki ngumu kwa 

watoto wa zamani kuelekea 
kwenye sikukuu. Tena usiombee 
nguo zinunuliwe mapema. Ni 
kwamba kila mara atakuwa 
anakwenda kufungua sanduku 
na kuziangalia. Wakati mwingine 
atazijaribu na kuzirudisha aki-
ombea sikukuu ifike upesi, avae 
akawaringishie wenzake ambao 
ana uhakika nao watakuwa na 
nguo mpya pia. Hapo sasa ni 
mashindano ya nani kapendeza 
zaidi ya mwingine.

Ukweli ni kwamba wazazi wa 
sasa wako karibu zaidi na familia 
zao hasa siku za sikukukuu mtu 
anaweza kutoka yeye mkewe na 
watoto, wakaenda popote pale 
kwa ajili ya kusherehekea, tofauti 
na zamani ambapo baba hakuwa 
na muda wa eti kuondoka akiwa 
ameongozana na watoto wake. 

Kinababa wa enzi hizo wao 
walikuwa wanakwenda kivyao, 
kwenda kukutana wenyewe wa-
naume sehemu zao za burudani, 
hakuna mtoto yoyote anayetaki-
wa hapo.

Akinamama nao walikwenda 
sehemu zao wakiwa na watoto 
wenye umri mtoto mchanga 

hadi sita, na wale kuanzia miaka 
saba hadi 18 nao hawakutaka 
kuongozana na watoto, baba au 
mama. Hawa nao walikwenda 
sehemu zao. Hawa ndiyo asilim-
ia kubwa ndiyo waenda ‘bichi’ au 
kule vijijini ‘pikniki’.

Kwa miaka ya hivi karibuni 
pia kumekuwa na upungufu 
mkubwa wa maeneo ya watoto 
kwenda kusherehekea sikukuu 
kuliko wakubwa.

Mabaa, mahoteli, kumbi za 
burudani kwa wakubwa zimejaa 
tele, lakini watoto wamesahau-
lika. 

Hakuna maeneo ya wazi kama 
zamani yalikuwa yakimilikiwa 
na Jiji yenye bustani ambayo 
yatawafanya watoto kwenda ku-
furahia sikukuu. Kuna maeneo 
machache sana yaliyobaki baada 
ya mengi kupigwa bei, ambayo 
watoto hukusanyika na kupata 
burudani. 

Zamani kulikuwa na meneo 
mengi ya wazi ambayo yaliten-
genezwa kama vizimba kwa 
kutumia magunia, na wakawa 
wanaingia na pesa, humo wana-
kuta ngoma za asili, maigizo, na 
michezo mbalimbali ya watoto 
kama kubembea, huku kukiwa 

pia na vyakula mbalimbali kama 
mishikaki, mihogo, Ice Cream na 
vingine vingi ambavyo watoto 
walifurahia sana.

Kukosekana maeneo ya 
burudani kwa watoto ndiyo 
imesababisha miaka ya hivi 
karibuni watoto nao kutinga 
kwenye kumbi za starehe, licha 
ya kwamba hawaendi kustarehe, 
lakini wanatumia majengo hayo 
ambayo kiafya kwao si mazuri. 
Wanakuwa wengi na kunakuwa 
na joto kali, hivyo wakati mwing-
ine yanatokea matatizo makub-
wa. Kwenye miaka ya karibuni 
kumetokea maafa watoto wali-
fariki kwenye ukumbi uliokuwa 
na joto.

Hii imesababisha hata Maka-
manda wa Polisi wa Mikoani kila 
mwaka kupiga marufuku ‘disco 
toto’, au watoto kuingia kwenye 
kumbi.

Ni hatari kubwa watoto ku-
ingia kwenye kumbi ambazo 
zimefunikwa juu, lakini hili lin-
geepukika kama nchi ingekuwa 
na maeneo mengi ya wazi kama 
zamani kwa ajili ya watoto nao 
kuinjoi sikukuu kama wenzao 
wa zamani.

Tuma meseji 0716 350534
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Msumbiji yajiandaa
kwa maandamano
MAPUTO, MSUMBIJI

TAIFA la Msumbiji linajiandaa kuka-
biliana na maandamano ya wafuasi wa 
vyama vya upinzani, wakati Tume ya 
Uchaguzi inatarajia kutangaza matokeo 
ya mwisho ya uchaguzi Jumatatu.

Kiongozi wa upinzani, Venancio 
Mondlane, ametishia kuitisha maanda-
mano yenye vurugu nchi nzima kama 
Baraza la Kikatiba litaidhinisha ma-
tokeo ya awali ambayo yalimtangaza 
mgombea wa chama tawala cha Fre-
limo, kuwa mshindi.

Baada ya matokeo hayo, Msumbiji 
imekumbwa na ghasia kwa kipindi cha 
miezi miwili na kusababisha vifo vya 
watu 130, pamoja na uharibifu wa mali.

Aidha, vurugu hizo zimekwamisha 
shughuli za kibiashara na kuathiri uzal-
ishaji viwandani.

Aidha, Marekani ilitangaza hali ya ta-
hadhari kwa raia wake na kuonya dhidi 
ya safari za kwenda Msumbiji, ikisema 
maandamano yanaweza kugeuka hara-
ka na kuwa fujo.

DW

KINSHASA, DRC

RAIS wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), Felix Tshisekedi am-
emwondoa madarakani 
mkuu wa majeshi na maofisa 
wengine wa kijeshi.

Mabadiliko hayo katika 
jeshi yamefanyika hivi kar-
ibuni na kuibua hisia tofauti 
kwa wananchi.

Katika taarifa ya Rais Tsh-
isekedi iliyosomwa kupi-
tia kituo cha televisheni ya 
taifa, haikueleza sababu ya 
kuondolewa kwa mkuu wa 
majeshi Christian Tshiwewe 
Songesha, na nafasi yake ku-
teuliwa Luteni Jenerali, Jules 
Banza Mwilambwe.

Wataalamu wa masu-

ala ya ulinzi wanaamini ku-
teuliwa kwa Luteni Jenerali 
Mwilambwe ambaye ana-
tokea kwenye kikosi cha ulin-
zi wa rais, huenda kutokana 
na kukosa mafanikio  kwenye 
vita vinavyoendelea mashari-
ki mwa nchi hiyo kwa zaidi ya 
miaka miwili.

Hata hivyo, wengine wa-
nadhani kwamba mabadiliko 
hayo yanahitajika kuanzia 
ngazi za chini na kupanda 
juu.

Patrick Mundeke, am-
baye ni mwanasiasa na pia 
mchambuzi wa masuala ya 
ulinzi alieleza katika mabiga-
no ya muda mrefu lazima ku-
wepo kwa maboresho ndani 
ya jeshi. 

“Ili kuweka sawa kwenye 

uwanja wa mapigano, lazima 
kuweko na maboresho katika 
hali ya maisha ya wanajeshi 
na uongozi wa jeshi wenye 
watu wazoefu,”  alisema 
Mundeke.

Kwa upande wake Marrion 
Ngavo, mwenyekiti wa ma-
shirika ya kiraia katika mji wa 
Goma, alipongeza mabadi-
liko hayo ya kijeshi, huku ak-
iwaomba viongozi hao wapya 
wa jeshi, kuyarejesha chini ya 
udhibiti wa jeshi  la serikali 
maeneo yaliyotekwa na waa-
si wa AFC-M23.

Wakati huo huo, jopo la 
kimataifa  la nchi za ukanda 
wa maziwa makuu, linaloon-
gozwa na Uholanzi, limetan-
gaza kusikitishwa  kwake 
kufuatia  kusuasua kwa ma-

zungumzo ya kuleta amani 
kati ya DRC na Rwanda.

Katika tamko lao la pamo-
ja lililotolewa juzi,  jopo hilo 
liliwaomba     viongozi wa 
nchi hizo mbili kurudi kwe-
nye meza ya mazungumzo, 
ili        kufanikisha     amani ya 
kudumu         katika       mkoa 
wa Kivu Kaskazini ambao 
umegeuka kuwa uwanja wa 
mapigano.

Aidha jopo hilo lenye wa-
jumbe kutoka Ubelgiji, Umoja 
wa Ulaya, Ufaransa, Ujeruma-
ni, Uholanzi, Sweden, Uswisi, 
Uingereza na Marekani, lilim-
pongeza Rais wa Angola João 
Lourenço, kwa jitihada zake 
za kutafuta amani katika taifa 
hilo.

DW

Macron kuendelea kubaki Mayotte
PARIS, Ufaransa

RAIS wa Ufaransa, Emma-
nuel Macron, amerefusha 
ziara yake katika kisiwa cha 
Mayotte, baada ya kushuhu-
dia hali mbaya kutokana na 
kimbunga Chido.

Kiongozi huyo alikumbana 
na hasira za wananchi wa 
kisiwa hicho kufuatia kuishi 

katika mazingira mabaya na 
kukata tamaa kutokana na 
ukubwa wa madhara.

Wananchi hao walimlala-
mikia Rais Macron, jinsi wa-
navyoishi bila chakula na maji 
mara alipotembelea kisiwa 
hicho ambacho kipo Bahari 
ya Hindi.

Rais Macron, aliwasili  siku 
tano baada ya kimbunga 

Chido kukipiga kisiwa hicho 
na kusababisha uharibifu 
mkubwa ambao haujawahi 
kutokea.

“Kwanza kabisa nataka 
kuwaambieni kuwa najua 
mmekuwa na wakati mgumu 
katika siku sita zilizopita. Hofu 
kutokana na hiki kimbunga. 
Sikuhusika kwa vyovyote na 
kimbunga hicho. Mnaweza 

kunilaumu, lakini haikuwa 
mimi,” rais Macron alijitetea.

Timu za uokoaji zinaende-
lea kuwatafuta manusura na 
kugawa misaada ya dharura. 

Idadi ya awali iliyotolewa 
na Wizara ya Mambo ya Ndani 
ya Ufaransa inaonyesha kuwa 
watu 31 wamethibitishwa kufa 
na wengine 2,500 kujeruhiwa.

DW

Waandamanaji wakiwakimbia polisi wakati wa purukushani za kudhibiti maandamano katika Kitongoji cha Luis Cabral katika 
Jiji la Maputo, Msumbiji, wiki iliyopita. PICHA: REUTERS

Rais Tshisekedi amtimua 
kazini mkuu wa majeshi

Poland yasogeza 
mfumo
wa kujilinda 
mpakani

WARSOW, POLAND

POLAND imetangaza kupeleka 
mfumo wa ulinzi wa anga wa NA-
SAMS katika mpaka wake na Ukraine 
kwa ajili ya kujilinda dhidi ya makom-
bora ya Russia.

Hata hivyo, wanajeshi 100 wa Nor-
way waliwasili katika eneo hilo kama 
ujumbe wa NATO kwa ajili ya kulinda 
kituo cha anga cha Rzeszow ambacho 
kipo karibu na mpaka wa Ukraine.

Ujumbe uliochapishwa kwenye 
mtandao wa X ambao (zamani uliju-
likana kama Twitter) ulisema kuwa 
kituo cha Rzeszow, ambacho ni kitovu 
cha usafirishaji misaada kutoka nchi 
za Magharibi kwenda Ukraine, kital-
indwa na wapiganaji wa F-35.

Jeshi la Poland lilisema kuwa 
misheni hiyo inatarajiwa kudumu 
hadi kipindi cha sikukuu ya Pasaka.

Mfumo wa hali ya juu wa ulinzi wa 
anga wa Norway umewekwa kuzuia 
makombora yanayorushwa kwa um-
bali mdogo na wa kati katika hali zote 
za hali ya hewa.

Mfumo huo ulitengenezwa na kam-
puni ya Norway ya Kongsberg pamoja 
na kampuni ya Marekani ya Raytheon 
tayari unatumiwa na jeshi la Ukraine.

Ukraine imetoa wito kwa washirika 
wake wa Magharibi kuangusha ma-
kombora na ndege zisizo na rubani 
za Russia ikiwa zitaruka juu ya eneo 
la NATO au hata karibu na mipaka ya 
magharibi ya Ukraine.

Hata hivyo, maofisa wa NATO 
wamekuwa wakisema hilo suala hali-
wezekani.
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Mama huyo 
ambaye pia 
ni mke wa 
mwandishi 
wa habari 
mkoani 
hapa, Ben-
son Eustace, 
alijifungua 
pacha hao 
wiki mbili zi-
lizopita kisha 
kupewa rufa-
ni kutokana 
na tatizo la 
upumuaji na 
sasa anaen-
delea na  
kliniki baada 
ya kuruhusi-
wa.

Ajifungua watoto wanne, 
apata tatizo la upumuaji

Mamalishe akiandaa biashara zake katika mazingira ambayo ni hatari kwa afya za wateja wake, kama al-
ivyonaswa na kamera yetu eneo la Gongo la Mboto jijini Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

PPP kuimarisha 
utekelezaji  
miradi mikubwa 
Na mwandishi Wetu, DODOMA 

WATAALAMU wa ubia kati ya sekta 
ya umma na sekta binafsi nchini 
wameagizwa kuhakikisha miradi 
yote mikubwa yenye mvuto wa 
kibiashara inatekelezwa kwa njia 
ya ubia baina ya pande hizo (PPP) 
ili kuipunguzia serikali mzigo wa 
gharama.
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 

Fedha,  Jenifa Omolo, alisema hayo 
juzi kwa  niaba ya Katibu Mkuu wa 
Wizara,  Dk. Natu Elmaamry Mwam-
ba, wakati akifungua kikao cha kui-
marisha ushirikiano kati Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar na Tanzania 
kuhusu PPP.
lisema utekelezaji wa miradi kupitia 

PPP ni sehemu ya kujenga uchumi 
imara na ni suala ambalo linatekele-
zwa na nchi nyingi duniani. 
“Msiogope, hata nchi zilizoendelea 

zinatekeleza miradi yao kupitia PPP, 
ukiangalia madaraja na majengo 
mbalimbali wameyatekeleza kupitia 
PPP. Sekta binafsi wakipewa nafasi 
wanafanya vizuri”, alibainisha.
 Omolo aliwaagiza wataalamu hao 

kukuza uelewa wa dhana ya PPP 
kwa wadau mbalimbali kwa kuwa 
bado kuna changamoto ya uelewa 
kuhusu suala hilo na faida zake.
Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, 

Kazi, Uchumi na Uwekezaji Zanzibar, 
Rashid Ali Salim, aliwaagiza wataal-
amu hao kuhakikisha wanayafanyia 
kazi yale yote waliyokubaliana ka-
tika kikao hicho hususani kuwa na 
mkakati wa pamoja wa kuuza fursa 
na kuibua miradi ya PPP.
Naye Kaimu Kamishna wa PPP, 

Wizara ya Fedha, Bashiru Taratibu, 
alisema katika kikao hicho kuna 
masuala mbalimbali wameazimia 
kuyatekeleza ikiwamo mabore-
sho ya sheria ili kurahisisha shu-
ghuli za PPP nchini hususani katika 
kutekeleza miradi ya pamoja katika 
ya Zanzibar na Tanzania Bara.
“Tumejadili kuhusu miradi ya pamo-

ja ambayo Sekta Binafsi inaweza 
kutekeleza kama mradi wa Daraja la 
Dar es Salaam hadi Zanzibar lakini 
kila sehemu wana sheria yao ya PPP, 
kwa hiyo tumekaa kuona namna 
bora ya kutekeleza suala hilo iwapo 
mwekezaji atajitokeza”, alisema.
Alisema Tanzania inahitaji kuwa na 

sera au sheria ya PPP inayoelezea 
utekelezaji wa miradi ya pamoja 
kati ya Zanzibar na Tanzania Bara 
kwa kuwa suala kama hilo lime-
shajitokeza katika nchi za Afrika 
Mashariki na kuna miradi ambayo 
inaunganisha nchi moja na nyingine 
na kwa sasa tayari kumeshaandaliwa 
Sera ya PPP ya Afrika Mashariki.
Kamishna wa Kituo cha Ubia Kati 

ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 
(PPPC), David Kafulila, alisema kati-
ka kikao hicho wamejadiliana mam-
bo mbalimbali ya kurahisisha ubia 
nchini ili kuipunguzia mzigo serikali 
wa kugharamia miradi ya maendeleo 
ambayo inaweza kugharamiwa kupi-
tia PPP.
Alisema Tanzania kwa sasa ina-

fanya vizuri katika eneo la PPP 
na kwamba kwa  Tanzania Bara, 
kuna takribani miradi 74 ambayo 
iko katika hatua za mwisho kuanza 
kutekelezwa na Zanzibar kuna 
takribani miradi 13.

Na Titus Mwombeki,  
BUKOBA 

MKAZI wa Manispaa ya 
Bukoba mkoani Kagera, 
Raina Mathew (34), ameji-
fungua watoto wanne ka-
tika Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Kagera Bukoba 
(BRRH) na kupewa rufani 
kwenda Hospitali ya Rufani 
Kanda, Bugando kwa ajili ya 
uangalizi zaidi.

Mama huyo ambaye pia 
ni mke wa mwandishi wa 
habari mkoani hapa, Ben-
son Eustace, alijifungua pa-
cha hao wiki mbili zilizopita 
kisha kupewa rufani kuto-
kana na tatizo la upumuaji 
na sasa anaendelea na  
kliniki baada ya kuruhusi-
wa.

Daktari Bingwa wa Wa-
toto katika Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Kagera, 
Dk. Mike  Mabimbi alisema 
mama huyo baada ya ku-
jifungua, alipatiwa rufani 
kutokana na tatizo la kupu-
mua alilolipata wakati wa 
kujifungua.

Alisema watoto hao wa-
naendelea kupewa uan-
galizi kutokana na kuzaliwa 
chini ya uzito wa kilo 1.5 
badala ya kilo 2.5 zinazohi-
tajika.

“Kwa sasa maendeleo 
yao ni mazuri. Wameanza  

kuongezeka uzito na wana-
pata huduma stahiki kama 
watoto wengine waliopo 
hospitalini hapa. Angalizo 
letu ni kwamba pindi wa-
takaporuhusiwa kwenda 
nyumbani wasianze kutem-
belewa na watu kuwaanga-
lia mpaka pale tutakapotoa 
ruhusa,” alisema Dk. Ma-
bimbi.

  Alisema kitendo cha 
kuwepo kwa mwingiliano 
wa watu pindi wanaporudi 
nyumbani kinasababisha 
kuongezeka kwa athari na 
maradhi kwa watoto hao.

Ofisa Lishe, Victoria Nga-
tunga, alisisitiza umuhimu 
wa lishe yenye virutubisho 
vingi kwa kina mama wa-
naonyonyesha, akiwashau-
ri kula mara kwa mara, 
huku akizingatia vyakula 
vya kimiminika ili kucho-
chea uzalishaji mwingi wa 
maziwa.

Akizungumza na Nipashe, 
baba wa watoto hao,  Eu-
stace, alisema mke wake 
alijifungua watoto wanne, 
wawili wakike na wawili wa 
kiume na mpaka sasa wa-
naendelea kupata huduma 
hospitalini hapo wakisubiri 
hali zao kutengamaa.

Eustace alisema kliniki 
hiyo ni kwa ajili ya uan-
galizi ambako alirudi juzi 
na kufanyiwa vipimo, kisha 

kuruhusiwa na kutakiwa 
kurudi tena Januari 20, 
mwakani.

Alisema watoto bado 
wanaendelea kupatiwa hu-
duma na kuwa tayari wa-
metoka kwenye hatua ya 
uatamizi (incubation)  na 
sasa wameanza kuwakum-
batia ambako walihitajika 
ndugu kwa ajili ya kusaidia 
huduma hiyo.

“Kikubwa ambacho 
tumeambiwa na madak-
tari ni kuhakikisha watoto 
wanapata maziwa na kwa 
sasa wanaendelea vizuri 
na mambo mengine yapo 
ndani ya uwezo wa madak-
tari,” alisema.

Mkuu wa Mkoa Kagera, 
Fatma Mwassa akizun-
gumza alipotembelea wa-
toto hao kuwajulia hali, ali-
wapongeza madaktari na 
wauguzi wa hospitali hiyo 
kwa jinsi wanavyoende-
lea  kuwapa huduma bora 
kuwanusuru pacha hao na 
kuhakikisha wanarejea ka-
tika hali yao ya kawaida.

Alisema watoto hao wa-
naoendelea kupatiwa hu-
duma na uangalizi hopi-
talini hapo na wataalamu 
mbalimbali mpaka pale 
watakapokuwa katika hali 
yao ya kawaida na mama 
yao kuwa tayari kuwahu-
dumia.  



Hayo ni maongezi ya mara 
kwa mara ambayo huonge-
lewa pale, Kamal anapokuwa 
pamoja na ndugu hao wawili, 
Mariamu na Teddy, ambapo hu-
wachukua na kwenda nao kula 
bata, mwenyewe aliwaita wake 
zake, Mariamu mkubwa, Teddy 
mdogo.

“Ndiyo nimekuja hivyo!” 
Akasema Kamal kwa basha-
sha. “Umekuja kufanya nini?” 
Akauliza Teddy. “Unajifanya hu-
jui eee!” Ni kama Teddy alione-
kana kufanya mzaha. “Kutimiza 
ahadi niliyokuahidi!” “Ipi?” “Ya 
kutaka kukuoa!” Akajibu Ka-
mal na kusababisha kicheko 
cha kimbea kutoka kwa Teddy. 
Hakujibu kitu. Akabaki anata-
basamu. “Kwanza ndugu zako 
wamenisamehe?” Akauliza 
tena. “Kwani umefanya nini?” 
“Walionekana kutonipenda 
baada ya kusikia mimi ndiye 
niliyemuua ndugu yenu Maria-
mu!” “Mhh.. mbona limewashu-
ka shu! Mimi ndiye nimekuwa 
mshindi. Wakati umetoroka, 
walikuwa wananisakama kuwa 
inawezekana hata mimi ni-
meshirikiana na wewe kumuua, 
kwa sababu kwanza unaoneka-
na kunipenda sana, halafu na-
kutetea sana. Sasa ulipojitokeza 
ukiwa umefanya upelelezi 
wako na yule mwenzako polisi, 
na mahakama ikathibitisha, kila 
mtu alibaki mdomo wazi. Wao 
sasa ndiyo wamenituma kwako 

uwasamehe kwa kukufikiria 
vibaya.” “Okay, mimi sina tatizo 
na hilo, kwa sababu walikuwa 
wana uchungu na ndugu yao, 
sawa, lakini kwa sababu wame-
shapata ukweli na wamejirudi 
sawa, ila mimi nitawasamehe 
zaidi kama watakubali ombi la 
kutaka kukuchumbia wewe.” 
“Omba lingine kaka, ilivyotoka 
taarifa ya Materu kukamatwa 
na kesi kuwa mahakamani, 
kabla hata ya hukumu, tulikaa 
kikao na kila mtu alikuzungum-
zia wewe, kila mmoja alisema 
kumbe ni mtu nzuri sana na 
umeweza kufichua mambo ma-
baya yaliyofanyika kwa dada 
yangu. Ndugu wengine wakase-
ma kabisa nikutafute ili kama 
unahitaji kunioa unioe badala 
ya Mariamu ili wasikupoteze.” 
“Kumbe eee!” Alisema Kamal 
na kusababisha Teddy aangue 
kicheko.

**********************************
Wiki moja baadaye kila kitu 

kilikuwa kimekamilika. Tayari 
Kamal alikuwa ameshapeleka 
barua ya uchumba kama ile 
aliyopeleka kwa Mariamu na 
ikakubaliwa na ndugu. Yule 
yule aliyetaka kumuoa Maria-
mu, sasa amemchumbia Teddy, 
mdogo wake kwa mama mkub-
wa na mdogo.

Kila mmoja aliridhia kwa 
sababu hawakutaka kumpoteza 
Kamal. Kikubwa aliwaambia 
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“
Waooo jamani karibu shemeji.” 
Teddy akamlaki mgeni wake am-
baye alimpigia simu kuwa atafi-
ka majira ya saa tano asubuhi 

siku ya Jumamosi hiyo.
Hakwenda kazini siku hiyo, ili-

kuwa siku yake mapumziko. Alikuwa 
ameanza kazi miezi mitatu iliyopita 
kwenye Hospitali ya Amana, Dar es Sa-
laam, hivyo aliondoka kwa mama yake 
mkubwa alikokuwa amekaa na sasa ali-
kuwa amepanga Chang’ombe Maduka 
Mawili.

Akamkumbatia na kumuingiza se-
buleni kwake. “Karibu shemeji huku 
ndiko nakoishi siku hizi.

Wakati wanazungumza. Akili ya Ka-
mal ilienda mbali sana. Alimkumbuka 
Mariamu mpenzi wake. Siku zote waka-
ti yupo hai alikuwa akiwaambia kuwa 
wamefanana sana kama mapacha. La-
kini kumbe ni mtoto wa mama mkub-
wa na mdogo. Teddy alijua hilo. Kwa 
sababu kuna wakati wanazungumza, 
halafu anamwangalia usoni mpaka 
akajisahau. Anakuwa hazungumzi tena 
mpaka Teddy anapomshtua. Wote 
wawili wakakumbuka mazungumzo 
ya zamani waliokuwa wakizungumza 
wakati Kamal mwenyewe alipokuwa 
akiwachukua mpenzi wake Mariamu 
na Teddy kwenda kula chakula cha 
jioni, au kuwatoa auti.

 Kamal alikuwa anapenda mno 
kumtania. Alimwita mke mdogo. 
Mariamu alizaliwa na mkubwa, Teddy 
mdogo, ambapo mama zao walizaliwa 
tumbo moja.

Kamal alimzoea zaidi Teddy kuliko 
ndugu wengine. “Yaani mmefanana na 
dada yako kama korosho.” Kamal ali-
kuwa akimtania Teddy.

“Ikitokea bahati mbaya nikifa, muoe 
Teddy, mimi nitakuwa radhi kabisa, 
lakini ukioa mwanamke mwingine ni-
takutokea usiku wewe na huyo mkeo.” 
Ni maneno aliyokuwa akiyaongea Mari-
amu mara kwa mara, anapokuwa na 
Kamal pamoja na Teddy.

Hakuna aliyekuwa akiyatilia maa-
nani kwa sababu yalionekana ni kama 
maneno ya utani na kunogesha stori.

“Dada aliyekwambia wewe utaanza 
kufa kabla ya mimi nani? Ushaanza 
hivyo, hapa tuko kwenye furaha un-
aanza mambo yako.” Teddy huwa wa-
najibu.

“Nasema ikitokea, sisi binadamu, 
huoni tulivyofanana, Kamal akiwa na 
wewe ataona kama yupo na mimi tu.” 
Mariamu aliendelea.

“Teddy, achana na dada yako, anatu-
vuruga tu hapa, ukianza kuolewa kabla 
yeye hajafa halafu baadaye akifa na 
wewe upo kwenye ndoa, nitaachanisha 
ili nimuoe?”

“Dada nime-
fanya hivi kwa 
sababu hata 
wewe ulipoku-
wa hai uliwahi 
kusema hili 
kuwa ungepen-
da mimi niwe 
na Kamal kama 
ukitangulia 
kufa. Japo ul-
ionekana kama 
mzaha lakini 
kweli imetokea 
na mimi sitaki 
kumpoteza 
aende kwing-
ine. Atabaki 
kwenye ukoo 
wetu.” Akamal-
iza Teddy.

Damu ya Mariamu-44

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa na maiti ya msichana mzuri na mrembo mno 
Mariamu, maeneo ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri. Alikuwa amevalia 
mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging. Taarifa 
ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati 
anafanya zoezi alfajiri ile. Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama 
alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma kichwani, kilichosabisha kuwa na tundu 
kichwani. Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli 
na wanaapa kuwa kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna 
nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.

MWISHO

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

baada ya kutoa barua hiyo, anatakiwa 
kwenda kwenye mafunzo ya upolisi 
kwa miezi mitatu, akirejea ndiyo 
watafunga ndoa. Ikakubaliwa.

“Unajua Teddy, baada ya ndoa niki-
toka Moshi, nitakaa uraiani kwa miezi 
mitatu mingine halafu nikakwenda nje 
ya nchi kwa mafunzo mengine maal-
um ya kijeshi.”

Hakutaka kumwambia moja kwa 
moja kuwa atakwenda nchini Urusi 
kwa mafunzo ya sanaa za mapigano na 
upelelezi, kwani polisi walivutiwa na 
ushiriki wake katika kisa cha Materu.

Tayari Kamal na Teddy wakawa si 
wapenzi rasmi, lakini ni wachumba 
rasmi. Wakaanza kufuatana kokote 
wanakokwenda, ingawa kila mmoja 
alikuwa na kwake. Waliamua tu siku 
wake Chang’ombe kwa Teddy, au kwa 
Kamal.

Siku moja waliitenga kwenda kwe-
nye kaburi la Mariamu. Walipofika 
walipiga magoti na kuanza kusali.

“Dada nimefanya hivi kwa sababu 
hata wewe ulipokuwa hai uliwahi 
kusema hili kuwa ungependa mimi 
niwe na Kamal kama ukitangulia kufa. 
Japo ulionekana kama mzaha lakini 
kweli imetokea na mimi sitaki kum-
poteza aende kwingine. Atabaki kwe-
nye ukoo wetu.” Akamaliza Teddy.

“Sasa lala kwa amani mpenzi wangu 
Mariamu. Nimelipa kisasi kwa wote 
waliodhulumu roho yako. Niliapa si-
tosinzia wala kulala kama wauaji bado 
watakuwa hawajapatikana na kupatya 
hukumu inayostahili. Nimepambana 
nimewapata na kila aliyehusika ame-
pata stahiki yake. Tukio nililolifanya 
limenifanya nionekane shujaa kwa 
wananchi na taifa. Nimepata kazi 
kwenye Jeshi la Polisi na baadaye 
nikakuwa askari mkubwa sana. Na-
taka kurudisha heshima kwenye ukoo 
wenu. Sitaki kwenda mbali, nimem-
chukua mdogo wako Teddy ambaye 
tulimpenda mimi na wewe, na ulisema 
ikitokea la kutokea huyu awe mbadala 
wako. Nitampenda na kumhudumia 
Teddy kama ulivyokuwa wewe. Map-
enzi yetu kwako hayatotoka kwenye 
mioyo yetu. Lala salama Mariamu. 
Pumzika kwa amani. Damu yako hai-
kupotea bure. Imeleta matokeo 
mengi chanya. Damu ya Mariamu.” 
Akamaliza Kamal. Maombi ya Kamal 
yalimliza Teddy. Akachukua kitambaa 
na kumfuta machozi. Akamkumbatia. 
Akamshika mkono na kuanza kurejea 
taratibu kuelekea kwenye gari jipya 
ambalo Kamal alikuwa amenunuliwa 
na wananchi waliokunwa na kazi ali-
yoifanya.
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Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Singida Black 
Stars, imetangaza kuachana 
na straika Joseph Guede, raia 
wa Ivory Coast, huku taarifa 
zikieleza kuwa huenda aka-
jiunga na Tabora United 
kwenda kuunganisha nguvu 
na wachezaji wa zamani wa 
Yanga, Heritier Makambo na 
Yacouba Songne.

Taarifa iliyotolewa jana na 
klabu hiyo, imeeleza ime-
amua kuachana na mchezaji 
huyo kwa maslahi ya pande 
zote mbili, huku ikimtakia 
kila lakheri kwenye maju-
kumu yake mapya.

"Tumefikia makubaliano 
ya pande mbili ya kuachana 
na aliyekuwa mchezaji wetu 
katika safu ya ushambuliaji, 
(Joseph Gnadou) Guede.

"Uongozi wa klabu unam-
shukuru kwa kipindi chote 
alichoitumikia timu yetu na 
tunamtakia kila la kheri ka-
tika safari yake ya soka," il-
isema taarifa ya klabu hiyo.

Straika huyo alijiunga na 
Singida Black Stars mwan-
zoni mwa msimu huu na 
ameitumikia timu hiyo kwa 
kipindi cha miezi mitano tu, 
huku akiwa hana namba ya 
kudumu kikosini.

Kabla ya kujiunga na timu 
hiyo, Guede alikuwa aki-
ichezea Yanga, iliyomsajili 
kipindi cha dirisha dogo la 
usajili msimu uliopita na 
kuachwa mwishoni mwa 
msimu huo huo.

Hata hivyo, taarifa zi-
naeleza kuwa kuna uweze-
kano mkubwa kwa mchezaji 
huyo kujiunga na Tabora 
United kipindi hiki cha diri-
sha dogo la usajili.

Habari zinasema mazun-
gumzo baina ya pande zote 
mbili yanaendelea na yakika-
milika anaweza kutangazwa 
kuwa mchezaji mpya, akiun-
gana na wengine wa zamani 
wa Yanga, Makambo raia wa 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo na Yacouba raia wa 
Burkina Faso.

Wakati huo huo, Klabu ya 
Namungo, imetangaza kusa-
jili wachezaji wawili mpaka 
sasa kwenye kipindi cha di-
risha dogo la usajili lililofun-
guliwa Desemba 15, mwaka 
huu.

Taarifa iliyotolewa na kla-
bu hiyo imeeleza, wachezaji 
hao ni kiungo mshambuliaji, 
Najimu Mussa kutoka Sin-
gida Black Stars, huku ikim-
rejesha beki wa kati raia wa 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo, Derrick Mukombozi, 
ambaye aliachwa mwishoni 
mwa msimu uliopita.

Guede akaribia 
kutua Tabora Utd 

Na Adam Fungamwango

KLABU ya KenGold imetan-
gaza kuachana na wachezaji 
wake watano, huku ikisema 
inataka kuongeza nguvu kwa 
kusajili watu wa eneo la ulinzi 
kipindi hiki cha dirisha dogo la 
usajili.

Taarifa iliyotolewa na klabu 
hiyo imewataja wachezaji 
waliopewa mkono wa kwaheri 
kuwa ni Steven Mganga, Amir 
Njeru, Castor Posta, Adam Ule-
di na Salum Idrissa.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, 
wameamua kuachana na wa-
chezaji hao ili kupata wengine 
ambao watakiongezea nguvu 
kikosi chao.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Omari Kapilima, mara kwa 
mara amekuwa akiilalamikia 
safu yake ya ulinzi kwa kutoku-
wa makini, akisema katika kip-
indi hiki cha usajili ni lazima 
aongeze nguvu.

"Tumemaliza mzunguko wa 
kwanza kwa kucheza mechi 
15, bado michezo mingine 15, 

hivyo nafasi ya kubaki Ligi Kuu 
ipo kama tunafanya marekebi-
sho kwenye safu yetu ya ulinzi 
kipindi hiki cha dirisha dogo la 
usajili.

"Mabadiliko yatakuwa 
makubwa tu, siwezi kusema 
kama tutafumua kikosi ila 
kuna baadhi ya wachezaji 
wataondoka na kuwapisha 
wengine," alisema kocha huyo 
ambaye timu yake ilipata kipi-
go cha mabao 2-0 Jumatano ya 
wiki hii dhidi ya Simba kwenye 
Uwanja wa KMC Complex, Dar 

es Salaam.
Mpaka inamaliza michezo 

yake ya mzunguko wa kwan-
za, KenGold inaburuza mkia, 
ikiwa imecheza mechi 15, 
ikishinda mmoja, sare tatu na 
kupoteza michezo 11, ikifunga 
mabao 10, ikiruhusu 27 kwe-
nye wavu wake.

KenGold ni moja kati ya 
timu zilizopanda Ligi Kuu 
na kucheza kwa mara ya  
kwanza mwanzoni mwa 
msimu huu.

Na Adam Fungamwango

L
ICHA ya kupata mafani-
kio makubwa baada ya 
kukabidhiwa kikosi cha 
Azam FC, Kocha Mkuu 

wa timu hiyo, Rachid Taoussi, 
amewaambia mabosi wa timu 
hiyo anahitaji maboresho kwa 
kusajili wachezaji wapya kip-
indi hiki cha dirisha dogo la 
usajili.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, 
Hasheem Ibwe, amesema ko-
cha huyo ametuma ripoti yake 
kwa uongozi ambayo inataraji-
wa kufanyia kazi hivi karibuni.

Pamoja na kwamba
 Ibwe hajasema ni 

wachezaji gani
 wanatakiwa kwenye

 ripoti hiyo, kocha huyo
 anahitaji wachezaji

 wapya kwenye baadhi
 ya maeneo ili 

kukiimarisha kikosi
 hicho ambacho

 kimemaliza mzunguko
 wa kwanza 

kikiwa na pointi 33.
"Kocha tayari ametuma ripo-

ti yake, kwa sasa menejimenti 
ipo kwenye kikao cha kuanga-
lia mwalimu anataka nini, ana-

taka wachezaji gani, sisi kama 
watendaji wengine tunasubiri 
ili tuone nini wataamua, nad-
hani ni kumwongezea wache-
zaji anaowahitaji kwa sababu 
tuna malengo makubwa sana 
msimu huu.

"Sisi malengo yetu msimu 
huu si kutengeneza tena kiko-
si, tuna wachezaji bora, kocha 
wa viwango vya juu na benchi 
zuri la ufundi, hakuna cho-
chote tunachokihitaji zaidi ya 
ubingwa, hilo ni lengo mama 
na kama sivyo basi tutataka 
kuiona timu yetu ikishika na-
fasi ambayo itatupa tiketi ya 

kucheza michezo ya kimataifa 
msimu ujao, tunataka turudi 
kimataifa kwa sababu tunajua 
hivi tulivyo na kwa kiwango 
hiki tulichonacho tangu aje ko-
cha Rachid Taoussi, tutafanya 
vizuri sana," alisema Ofisa 
Habari huyo.

Taoussi alikichukua kikosi 
cha Azam baada ya kutimu-
liwa aliyekuwa kocha kabla 
yake, Youssouph Dabo, ali-
potolewa katika raundi ya 
kwanza, Kombe la Shirikisho 
barani Afrika, dhidi ya APR ya 
Rwanda.

KenGold yatema watano, kugeukia walinzi

KOCHA AZAM ATAKA NYOTA 
WAPYA USAJILI DIRISHA DOGO

Wachezaji Yosso wakiwania mpira wakati wakifanya mazoezi katika Uwanja wa Kituo cha Michezo cha 
Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA 

WANIA...
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LONDON, England

R
AHEEM Sterling hana nia 
ya kuhitimisha mapema 
msimu wake wa mkopo wa 
muda mrefu pale Arsenal, 

kwa mujibu wa ripoti.
Mshambuliaji huyo wa zamani 

wa Liverpool na Manchester City, 
hakuwa chaguo la Enzo Maresca 
pale Stamford Bridge mwanzoni 
mwa msimu. 

Akiwa ameachwa nje ya kikosi 
cha Chelsea kwa mechi ya kwanza 
ya Ligi Kuu England msimu huu, 

Sterling aliifungia siku yake ya 
mwisho kuichezea klabu hiyo.

Kulikuwa na matumaini 
mengi kuhusu mpango huo
 wakati huo. Arsenal wanar

ipotiwa kulipa chini ya
 nusu ya mshahara wa Ster
ling wa pauni 325,000 kwa

 wiki - huku Chelsea 
wakilipa salio lililobaki.

Hata hivyo, kuanza kwenye Ligi 
Kuu England imekuwa ngumu kwa 
Sterling na kuonekana kwa urefu 
wowote kumesimama katika wiki za 

hivi karibuni. 
Bingwa huyo mara nne wa ligi ya 

juu ametazama kama mchezaji wa 
akiba ambaye hajatumika katika 
mechi nne za awali za Arsenal ka-
tika michuano yote.

Licha ya ushiriki wake mdogo, 
Sterling anaendelea kujitolea kwa 
Arsenal, kwa mujibu wa Evening 
Standard. 

Fowadi huyo ameripotiwa kuwa 
bado amedhamiria kupambania 
namba katika kikosi cha Arsenal na 
bado anachukuliwa kuwa chaguo 
bora kwa Arteta.

    Licha ya ushiriki wake mdogo, anaendelea 
kujitolea katika klabu hiyo na kwa mujibu wa...

HABARI MICHEZO

STERLING HANA MPANGO 
WA KUONDOKA ARSENAL

Jumamosi Desemba 21, 2024

EDERSON AWANIWA UNITED
KLABU ya Manchester United inamchun-

guza Ederson wa Atalanta mwenye umri wa 
miaka 25, na kiungo huyo wa kati wa Bra-
zil ni mmoja wa wachezaji wachache ambao 
klabu hiyo inazingatia sana kumpata. (Flori-
an Plettenberg)

FERGUSON ATAKIWA LEICESTER
WEST Ham, Leicester City na Southamp-

ton zinaongoza mbio za kumsajili mshambu-
liaji wa Jamhuri ya Ireland, Evan Ferguson 
mwenye umri wa miaka 20, kutoka Brighton. 
(Givemesport)

DIBLING ANUKIA KUUZWA
KLABU ya Southampton inaweza kumuuza 

mchezaji wao chipukizi, Tyler Dibling mwe-
nye umri wa miaka 18, ikiwa watashuka 
daraja kutoka Ligi Kuu, huku Manchester 
United na Newcastle United zikiwa na nia 
ya kumnunua kiungo huyo wa kati wa Uin-
gereza. (Football Insider)

POGBA NA MAN CITY
UVUMI ulioenea kwamba, kiungo wa zam-

ani wa Manchester United na Juventus, Paul 
Pogba mwenye umri wa miaka 31, alikuwa 
ameonekana kwenye uwanja wa mazoezi wa 
Manchester City haukuwa wa kweli. (Fabrizio 
Romano)

FAGIOLI AITAKA SPURS
WEST Ham, Fulham na Crystal Palace zote 

zinamfuatilia kiungo wa Juventus, Nicolo Fa-
gioli, lakini mchezaji huyo wa Kimataifa wa 
Italia mwenye umri wa miaka 23 anavutiwa 
na Tottenham Hotspur. (Tuttosport)

SESKO ATAJWA CHELSEA
CHELSEA inafikiria uwezekano wa kum-

nunua mshambuliaji wa RB Leipzig na Slove-
nia, Benjamin Sesko, 21. (TeamTalks)

HJULMAND KUPEWA MIKOBA
BOSI wa West Brom, Carlos Corberan na ko-

cha zamani wa Denmark, Kasper Hjulmand, ni 
miongoni mwa wanaowania kuchukua nafasi 
ya Russell Martin huko Southampton, lakini 
bosi wa muda, Simon Rusk, atabakia kuinoa 
kwa mchezo wa Jumapili ugenini dhidi ya 
Fulham. (Sky Sports)

DUBRAVKA AWINDWA SAUDIA
KLABU ya Saudi Arabia ya Al-Shabab in-

avutiwa na dili la bei iliyopunguzwa kwa 
mlinda lango wa Newcastle United na Slova-
kia, Martin Dubravka, 35. (I)

DANSO ALENGWA WOLVES
KLABU ya Wolves inaweza kulenga uham-

isho wa Januari kwa mlinzi wa kati wa Aus-
tria, Kevin Danso mwenye umri wa miaka 
26, ambaye Lens inaweza kutaka kumuuza. 
(L'Equipe)

AKLIOUCHE AITAKA BARCA
KIUNGO mshambuliaji wa Monaco na Ufar-

ansa, Maghnes Akliouche mwenye umri wa 
miaka 22, amesema angependa kuichezea 
Barcelona katika maisha yake ya soka. (Sport)

NELSON KURUHUSIWA ARSENAL
WINGA wa Arsenal, Reiss Nelson am-

baye kwa sasa yuko kwa mkopo Fulham 
- ataruhusiwa kuondoka kwa 'Washikabun-
duki' hao msimu ujao kwa kuwa kuna uweze-
kano mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
25, hatokuwa sehemu kubwa ya mipango ya 
Mikel Arteta katika siku zijazo. (Mail Plus)



MANCHESTER, England

RUBEN Amorim amesisitiza kuwa 
alikuwa sahihi kumtoa Marcus Rash-
ford katika kikosi cha Manchester 
United licha ya kutolewa kwenye 
Kombe la Carabao katika hatua ya 
robo fainali kwa kichapo cha mabao 
4-3 kutoka kwa Tottenham Hotspur 
juzi.

Rashford aliachwa nje ya kikosi cha 
Amorim kwa mechi ya pili mfululizo 
baada ya kuachwa kwenye ushindi wa 
mabao 2-1 dhidi ya Manchester City 
Jumapili.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 27, alipendekeza katika maho-
jiano ya Jumanne kwamba anataka 
kuondoka katika klabu hiyo. 

Alipoulizwa baadaye kama kichapo 
cha Spurs kitamfanya afikirie upya 
msimamo wake kwa fowadi huyo wa 
England, Amorim alisema anasimam-
ia uamuzi wake.

"Ninahisi kwamba ninafanya jambo 
sahihi kwa timu kwa hiyo si kosa," 
alisema kocha huyo. 

"Lazima tufanye uteuzi. Nadhani 
halikuwa kosa kwa sababu siku zote 
ninafanya vema kwa ajili ya timu ka-
tika njia yangu ya kuona mambo."

Bila Rashford, United ilirejea kwa 
muda kutoka nyuma kwa mabao 3-0 
na kufanya matokeo kuwa mabao 3-2 
kutokana na makosa ya golikipa, Fra-
ser Forster. 

Spurs walifanya mabao kuwa 4-2 
kabla ya Jonny Evans kufunga bao la 
tatu dakika za lala salama na vijana wa 
Ange Postecoglou kufanikiwa kutinga 
nusu fainali na sasa watacheza dhidi 
ya Liverpool.

Ulikuwa usiku mgumu kwa makipa 
wote wawili huku kipa namba mbili 
wa United, Altay Bayindir - alianza 
mbele ya Andre Onana na kutengene-
za makosa ya mabao mawili. 

Tottenham inawakaribisha Liv-
erpool katika mechi yao ya nusu 
fainali ya kwanza wikendi ya Januari 
6, mwakani, huku Newcastle United 
ikisafiri kumenyana na Arsenal huko 
Emirates.

HABARI MICHEZO
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Barca yawaonya Araujo, de Jong

Amorim 
hajutii 
kumtoa 
Rashford

SLOT: CHIESA 
BADO HAJAWA 
SAWA

LIVERPOOL, England 

A
RNE Slot amewaambia mashabiki wa Liverpool 
kwamba, wasitegemee kumuona winga Federi-
co Chiesa kuwa bora baada ya kurejea kutoka 
kwenye majeraha.

Chiesa aliyesajiliwa majira ya kiangazi aliingia akitokea 
benchi katika ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Southamp-
ton Jumatano na kufanya mechi yake ya nne tu msimu 
huu, akiwa amekaa nje ya uwanja kwa miezi mitatu 
iliyopita.

Lilikuwa ni onesho la mchanganyiko kutoka 
kwa Chiesa, lakini Slot alisisitiza kwamba hilo 
linatarajiwa kutoka kwa mchezaji ambaye bado 
anaongeza kasi.

"Sijui kama tuliona sawa, lakini nadhani nili-
chokiona ndicho unachoweza kutarajia," alise-
ma Slot. 

"Ikiwa mchezaji atakuwa nje kwa miezi mi-
tano au sita, huwezi kutarajia mengi kutoka 
kwake.

"Niliona kupanda na kushuka. Niliona waka-
ti mzuri sana na niliona wakati fulani ambapo 
nilihisi. Sawa, unaweza kufanya vizuri zaidi 
kuliko hii. Kwangu, hiyo ni kawaida kabisa 
ikiwa mchezaji amekuwa nje kwa muda 
mrefu na anacheza mchezo wake wa 
kwanza ndani ya miezi mitano au sita.

"Nilishasema hapo awali kwamba 
inaniwia vigumu sana kwa sababu 
kawaida katika maandalizi ya msimu 
mchezaji anapata mechi tatu, nne au 
tano hasa halafu anakuwa nje kwa 
wiki nne au tano tu. 

“Badala yake, alikuwa nje kwa 
muda mrefu, kwa hiyo kum-
rudisha kwenye kiwango 
chake bora si rahisi, la-
kini ilikuwa nzuri kuona 
kwamba alionesha ubo-
ra fulani tayari.”

BARCELONA, Hispania

BARCELONA imeripotiwa 
kuwaonya beki wa kati Ronald 
Araujo na kiungo Frenkie de 
Jong kwamba watauzwa ikiwa 
hawatasaini mikataba mipya 
kabla ya mwisho wa msimu 
huu.

'La Blaugrana' hao wana-
karibia kurejea kwenye she-
ria ya matumizi ya La Liga na 
uwezo wa kutumia euro bilioni 
moja iliyoongezwa - na sasa 
wanalenga kuwapa mikataba 
mipya wachezaji wao wa tha-

mani zaidi.
Gavi na Pedri tayari wame-

kubali kuongeza mikataba yao 
ya muda mrefu, lakini kuna wa-
siwasi kwa Araujo na De Jong.

Wachezaji wote wawili wa-
nakaribia kumaliza miezi 18 
ya mwisho ya mikataba yao na 
Barcelona inasemekana kuwe-
ka wazi kuwa hawataruhusiwa 
kuingia mwaka wa mwisho wa 
mikataba yao.

Kwa hiyo, Araujo na De Jong 
wameonywa kwamba lazima 
watie saini mikataba mipya 
kabla ya Juni 30, 2025.

Kumekuwa na ishara tofauti 
linapokuja suala la mustak-
abali wa Araujo, huku ripoti 
moja hivi majuzi ikidai kuli-
kuwa na hofu kwamba beki 
huyo anaweza kuondoka kwa 
uhamisho huru. 

Araujo anajulikana kutaka 
kubakia Barcelona na ata-
ongezewa mshahara iwapo 
ataamua kuongeza mkataba 
wake.

Kuhusu De Jong, kiungo 
huyo wa kati wa Uholanzi ta-
yari ameruhusu ofa ya kuon-
geza muda. 
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Ramovic atamba 
Yanga kuimarika

KMC yaita timu zinazotaka 
wachezaji kwa mkopo 

INATOKA  UKURASA 24

INATOKA  UKURASA 24

Na Adam Fungamwango

KLABU ya KMC, imesema 
imekamilisha usajili wa kiun-
go mkabaji ambaye watam-
tangaza hivi karibuni kwenye 
kurasa zao za mitandao ya ki-
jamii, ikitarajia pia kuongeza 
wachezaji wengine kipindi 
hiki cha dirisha dogo la usa-
jili, na ikizikaribisha klabu zi-
nazotaka wachezaji wao kwa 
mkopo.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, 
Khalid Chukuchuku, alisema 
katika usajili ni lazima kuam-
batane na kuwatoa wacheza-
ji, hivyo wanatarajia kuwatoa 
baadhi ya wachezaji kwenda 
klabu zingine kwa mkopo.

"Tumepokea ripoti fupi ya 
mwalimu kwa namna ana-
vyohitaji kuwa na maboresho 
ya wachezaji kipindi hiki cha 
dirisha dogo la usajili, tunali-
fanyia kazi, tumeshafanya 

usajili wa mchezaji mmoja 
ambaye ni kiungo mkabaji, 
kwa sasa sitomtaja muda uki-
fika tutamtangaza kwenye 
kurasa rasmi za mtandao wa 
klabu yetu na yapo maingizo 
mengine ambayo tunatarajia 
kuongeza.

"Siku zote ukiongeza 
wachezaji basi ni lazima wen-
gine waondoke, kuna ambao 
tunawapeleka sehemu ny-
ingine kwa mkopo ili wapate 
muda wa kucheza zaidi, tu-
natarajia maombi kutoka 
klabu mbalimbali za Ligi Kuu 
au Championship zikihitaji 
wachezaji wetu, na tutawa-
tangazia watakaoondoka," 
alisema Chukuchuku.

KMC imemaliza mechi zake 
15 za mzunguko wa kwanza, 
ikiwa kwenye nafasi ya tisa, 
ikiwa na pointi 18 mpaka sasa.

Katika michezo hiyo 15, 
imeshinda mitano, sare tatu, 

ikipoteza mechi saba, ikifun-
ga mabao 10 na kuruhusu 20 
kwenye nyavu zake.

Wakati huo huo, kikosi cha 
timu hiyo kimerejea kam-
bini jana Ijumaa kwa ajili ya 
maandalizi ya mchezo wa 
kwanza wa mzunguko wa 
pili, utakaochezwa Desemba 
29, mwaka huu, dhidi ya 
Coastal Union kwenye Uwan-
ja wa Sheikh Amri Abeid jijini 
Arusha.

Chukuchuku alisema 
baada ya mchezo wao dhidi 
ya Pamba Jiji, Jumatatu iliyo-
pita, Kocha Mkuu Kaliman-
gonga Ongalla, alitoa ma-
pumziko ya muda mfupi.

"Leo ( jana), kikosi chetu 
kinatarajia kuingia kambini 
kujiandaa na mchezo dhidi 
ya Coastal Union, tunaamini 
wana timu nzuri lakini tunak-
wenda kupambana kwa ajili 
ya kupata ushindi," alisema.

Baada ya ushindi huo, 
Yanga imepanda kutoka 
nafasi ya nne hadi ya tatu 
ya msimamo ikiwa na 
pointi 30, nyuma ya Sim-
ba iliyo nafasi ya pili na 
pointi zake 31, huku Azam 
FC ikiwa kileleni na pointi 
zake 33.

Hata hivyo, Azam ime-
maliza mechi zake 15 za 
mzunguko wa kwanza, 
huku Simba na Yanga ziki-
wa zimecheza michezo 12 
kila moja.

Katika mchezo wa juzi, 
ilipatikana 'hat-trick' ya 
kwanza kwenye Ligi Kuu, 
ikifungwa na straika Dube, 
aliyesajiliwa mwanzo-
ni mwa msimu akitokea 
Azam.

Hadi anapata 'hat-trick' 
hiyo alikuwa hajafunga 
bao lolote kwenye ligi msi-
mu huu, lakini alipachika 
mabao matatu, akiwa pia 
ni mchezaji bora wa mechi.

"Kilikuwa kipindi kigu-
mu sana kwangu, lakini 
wanachama na mashabiki 
wa Yanga, viongozi na 
wachezaji walinionesha 
upendo, walinisapoti, kwa 
hiyo tuzo hii ya mchezaji 
bora pamoja na 'hat-trick' 
ni zawadi kwa Wanayanga 
wote, tumeshinda wote," 
alisema Dube.

Kocha Mkuu wa Mashu-
jaa FC, Mohamed Abdallah 
'Bares' alilalamikia safu 
yake ya ulinzi kufanya ma-
kosa mengi na kusababisha 
kufungwa mabao rahisi.

"Niwapongeze Yanga wa-
mepata ushindi, kikubwa ni 
kwamba tumefanya mako-
sa ambayo wao wameya-
tumia.

"Kama unacheza na timu 
ambayo unajua mkikosea 
tu wachezaji wake wa-
naweza kukuadhibu, basi 
unabidi ujichunge sana, 
hatukufanya hivyo, tu-
meadhibiwa.

"Mfano tulikuwa tunata-
futa bao la kusawazisha ili 
matokeo yawe 2-2, lakini 
tukafungwa bao la tatu 
rahisi sana, inavunja moyo 
hata kwa wale ambao wa-
napambana mbele kutafuta 
mabao, tumeruhusu  ma-
bao rahisi, hasa la tatu ni 
la kizembe sana, imeleta 
shida sana," alilalamika 
kocha huyo.

Baada ya kipigo hicho, 
Mashujaa inabaki na pointi 
zake 19, ikiwa imemaliza 
mechi zake za mzunguko 
wa kwanza ikiwa nafasi ya 
saba.

Mpanzu kuipaisha 
Simba Kagera leo?

Na Mwandishi Wetu

K
IKOSI cha Foun-
tain Gate kimeanza 
mapema maandalizi 
ya mchezo wao dhi-

di ya Namungo ili kuepuka 
kilichowatokea Desemba 17, 
mwaka huu, kwenye Uwanja 
wa Azam Complex, Dar es Sa-
laam kwa kuchapwa mabao 
2-0 na Azam FC.

Akuzungumza jana kutoka 
Babati mkoani Manyara, Ofisa 
Habari wa Fountain Gate, Issa 

Mbuzi, alisema mchezo wao 
dhidi ya Namungo unatarajiwa 
kupigwa Desemba 25, mwaka 
huu, ambapo itakuwa ni Si-
kukuu ya Krisimasi, kwenye 
Uwanja wa Tanzania Kwaraa, 
lakini wameanza kujiandaa 
mapema kwa sababu hawata-
ki kitu kama kile kijirudie tena.

"Hatutaki kile kilichotupata 
kwenye Uwanja wa Azam 
Complex cha kufungwa ma-
bao 2-0 na Azam FC kijirudie 
tena, tunafanya maandalizi 
makubwa ili kucheza na Na-

mungo kwenye uwanja wetu 
na wa nyumbani, tunaimani 
na maandalizi ambayo tunaen-
delea nayo, tutapata ushindi 
na kuwafurahisha mashabiki 
wetu," alisema Mbuzi.

Ofisa Habari huyo alibaini-
sha kuwa kikosi chao kilianza 
Ligi Kuu vema na kuna wakati 
kiliongoza ligi, lakini baadaye 
hali ilibadilika na kuanza 
kupoteza, akisema hali hiyo 
huwa inatokea kwenye mch-
ezo wa soka.

Wakati Mbuzi akisema hayo, 

KIPIGO KUTOKA KWA AZAM
CHAISHTUA FOUNTAIN GATE

leo, tunaona bora asicheze ili tumtumie 
kwenye mchezo unaofuata," alisema ko-
cha huyo.

Alisema kuwa kutokana na kuwapo 
kwa michezo mingi iliyofuatana, ameku-
wa akikibadilisha kikosi chake mara kwa 
mara ili kila mchezaji asicheze michezo 
mingi na kusababisha kuchoka na kiwan-
go kupungua.

"Ni muhimu sana kupumzisha wacheza-
ji na kuwachezesha wengine, angalia mfu-
lulizo wa michezo yetu, tumecheza dhidi 
ya CS Sfaxien, siku mbili baadaye tume-
cheza dhidi ya KenGold, halafu tutacheza 
dhidi ya Kagera Sugar na baada ya hapa 
tunakwenda kucheza dhidi ya JKT Tanza-
nia, hakuna mchezaji anayeweza kucheza 
dakika 90 michezo yote hii kwa kiwango 
kile kile," alifafanua kocha huyo.

Wakati huo huo, Katibu wa Chama cha 
Soka Mkoani Kagera, Al-Amin Abdul, ame-
sema kikosi cha Kagera Sugar kilipata 
ajali wakati kikienda kwenye mkutano na 
waandishi wa habari kwa ajili ya mchezo 
wa leo.

Alisema katika kikosi hicho kulikuwa na 
Kocha Mkuu na wasaidizi wake, nahodha 
pamoja na wahusika wengine, ingawa 
hakujaripotiwa madhara makubwa.

"Tumefanya mkutano na timu moja 
tu ya Simba iliyofanikiwa kutokea, lakini 
timu wenyeji, Kagera Sugar, kwa masiki-
tiko imepata ajali ikiwa njiani ikitoka 
klabuni ikija hapa, ilikuwa na Kocha Mkuu 
na wasaidizi wake, nahodha wa mchezo 
na wengine, kwa hiyo bado wapo sehemu 
ya tukio na tunaendelea kuwasiliana nao," 
alisema.

Kocha Mkuu, Mohamed Muya, alibaini-
sha kuwa kipindi hiki cha dirisha dogo 
ataangalia zaidi kuimarisha upande wa 
ulinzi kwani unaonekana kuwa una ma-
tatizo.

Mmiliki wa klabu hiyo, Japhet Makau, 
amekiri kuwa na changamoto eneo la ul-
inzi na kuahidi kulifanyia marekebisho, 
huku akiisifu safu yake ya ushambuliaji 
kuwa ni moto wa kuotea mbali.

"Nadhani sisi ni moja kati ya timu ili-
yofunga mabao mengi kwenye Ligi Kuu, 
changamoto ipo kwenye safu ya ulinzi, 
tutarekebisha hilo," alisema.

Fountain Gate imefunga mabao 23 
mpaka sasa, ikishika nafasi ya pili kwa 
kufunga mabao mengi kwenye ligi nyu-
ma ya Simba yenye mabao 24, lakini pia 
inakamata nafasi ya pili kwa kuruhusu 
mabao mengi, ikifanya hivyo mara 25, 
nyumba ya KenGold ambayo imeshabu-
gizwa mabao 27 mpaka sasa.

Timu hiyo ina wachezaji wawili wanao-
fuatana kwa kusaka kiatu cha dhahabu 
ambao ni Selemani Mwalimu mwenye 
mabao sita, akiwa kwenye nafasi ya pili 
nyuma ya Elvis Rupia wa Singida Black 
Stars mwenye mabao saba, na Edgar Wil-
liam mwenye mabao matano.

KIKAPU...
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Mshambuliaji wa Mashujaa FC, Ismail Mgunda, akijaribu kumhadaa beki wa kati wa Yanga, Dickson Job, kwenye mechi ya Ligi 
Kuu Bara iliyopigwa katika Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam juzi. Yanga ilishinda mabao 3-2. MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya ushindi wa mabao 
3-2 dhidi ya Mashujaa FC ili-
youpata juzi kwenye Uwanja wa 
KMC Complex, Dar es Salaam, 
Kocha Mkuu wa Yanga, Sead 
Ramovic, ametamba kuwa kikosi 
chake sasa kimeanza kuimarika, 
akiongeza kuwa siku kadhaa 
baadaye kitarudi kama kilivyo-
kuwa huko nyuma, huku straika 
Prince Dube akifunguka kufunga 
'hat-trick' ya kwanza katika Ligi 
Kuu.

Akizungumza baada ya mche-
zo huo, Ramovic alisema ana-
wapongeza wachezaji wake kwa 
kupambana kuhakikisha timu 
inapata ushindi katika mchezo 
mgumu uliokuwa na matukio ya 
kushangaza.

"Nawapongeza pia wapinzani 
wetu kwa kutupa mchezo mgu-
mu, tulitawala sana kipindi cha 
kwanza, lakini mwisho wa mche-
zo mmeona ubao umesomeka 
mabao 3-2, ilikuwa ni mechi ngu-
mu kama tulivyoitarajia, lakini 
kwa yote haya naona sasa kikosi 
kimeanza kuimarika taratibu 
ingawa bado hakijawa kwenye 
ubora unaotakiwa," alisema.

Kocha huyo alibainisha pa-
moja na kutawala dakika 45 za 
mwanzo, lakini walikuwa bora 
zaidi kwa dakika 25 tu ambapo 
walicheza kwa kasi kubwa kiasi 
cha kufanikiwa kufunga mabao 
mawili, baadaye wachezaji wake 
walionekana kukata pumzi kuto-
kana na kutokuwa na utimamu 
wa mwili kwa asilimia 100.

"Nafikiri tulikuwa bora sana 
dakika 25 za mwanzo na tuka-
funga mabao mawili, baada ya 
hapo mnaweza kuona tulihangai-
ka na tatizo kubwa ni utimamu 
wa mwili, tulishuka kwa sababu 
tulicheza kwa kasi kubwa mwan-
zo, tunahitaji tuendelee kuji-
boresha kwenye eneo hilo, ila 
nimefurahishwa mno na kiwango 
cha wachezaji wangu, ikizingatia 
kuna safari za mara kwa mara 
ambazo zinachosha wacheza-
ji," alisema kocha huyo raia wa 
Ujerumani.

Na Adam Fungamwango

K
IKOSI cha Simba leo kinatara-
jiwa kushuka kwenye Uwanja wa 
Kaitaba, Bukoba mkoani Kag-
era kucheza mechi ya Ligi Kuu 

Tanzania Bara dhidi ya wenyeji, Kagera 
Sugar, huku macho na masikio ya wana-
chama na mashabiki wa timu hiyo, yaki-
taka kushuhudia winga machachari, Elie 
Mpanzu, akishuka dimbani leo.

Wakati hayo yakiendelea, msafara wa 
makocha, nahodha wa Kagera Sugar 
ulipata ajali jana wakitoka klabuni kwen-
da kwenye mkutano wa waandishi wa 
habari kwa ajili ya mchezo huo.

Hata hivyo, taarifa zinaeleza kuwa 
wote waliokuwapo kwenye basi hilo la 
klabu wapo salama na walibaki kwenye 
eneo la ajali kwa ajili ya taratibu za kishe-
ria.

Simba itaingia Uwanja wa Kaitaba iki-
wa na kumbukumbu ya kutofanya vema 
uwanjani hapo kwenye michezo yake ya 

Ligi Kuu ikicheza na Kagera Sugar mara 
kadhaa.

Pamoja na rekodi kuwa si nzuri kwa 
Simba inapocheza uwanjani hapo, lakini 
wanachama na mashabiki wa timu hiyo 
wameonekana kuwa na matumaini kuto-
kana na kuwa na uwezekano mkubwa wa 
kumuona kwa mara ya kwanza, Mpanzu, 
aliyesajiliwa miezi kadhaa iliyopita na 
timu hiyo akitokea Klabu ya AS Vita ya 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, lakini 
akitokea Klabu ya KRC Genk ya Ubelgiji 
kwenye majaribio.

Awali, mchezaji huyo alitarajiwa ku-
cheza kwenye mechi ya Jumatano iliyo-
pita dhidi ya KenGold katika Uwanja wa 
KMC Complex, Dar es Salaam, lakini hai-
kuwezekana kutokana na kuchelewa ku-
patikana Hati ya Uhamisho wa Kimataifa 
(ITC), pamoja na leseni inayomruhusu 
kucheza Ligi Kuu Tanzania Bara.

Hata hivyo, kwa mujibu wa Meneja 
Habari na Mawasiliano ya Klabu hiyo, 
Ahmed Ally, kila kitu kilikamilika baa-

daye wakati mchezo unaendelea.
"Kuhusu Mpanzu, mambo yake yote 

yameshakamilika, iliyobaki ni kocha 
mwenyewe tu, Fadlu Davids, kama at-
amtumia, ila yuko tayari kuitumikia 
Simba, kwa maana hiyo wanachama na 
mashabiki wawe tayari kumuona mche-
zaji huyo akiitumikia timu kwa mara ya 
kwanza," alisema Ahmed.

Akizungumzia mechi hiyo, Kocha 
Mkuu, Fadlu alisema wapo tayari kwa 
mchezo huo, huku akisema kuna hatihati 
ya mchezaji wake Valentin Nouma kuu-
kosa.

"Tuko tayari kwa mchezo, nimeianga-
lia Kagera Sugar ni timu nzuri kwa hiyo 
haitokuwa mechi rahisi, tutawaheshimu 
lakini tunataka tuitawale mechi na kui-
maliza mapema.

"Tunaweza kumkosa Nouma aliumia 
kwenye mchezo uliopita, hajaumia sana, 
lakini yuko kwenye hatihati ya kutocheza 
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    Kocha Fadlu atoa sababu kubadili kikosi 
chake huku akitaja watakaokosekana kuwa ni...

MPANZU KUIPAISHA  
SIMBA KAGERA LEO?

Ramovic atamba 
Yanga kuimarika

KIWANGO...
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