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Mwanafunzi shule ya awali Feza, Bijan khorsh| Hassan, akimkabidhi risala kwa mgeni rasmi Mh. Ezra Chilew-
esa, Mbunge wa Jimbo la Biharamulo, baada ya kuisoma kwenye mafahali hayo. Kulia ni Mustafa Ceric, Mkuu
wa Shule ya Msingi Feza na Mkuu wa Shule ya Feza ya Awali, Arzu Yilmaz. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Vigogo 8 BoT Kkortini
madai kuharibu noti

za bilioni 4.6/-

Na Hellen Mwango

WATU 13 wakiwamo vigogo wanane wa
Benki Kuu ya Tanzania (BoT), wame-
fikishwa katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam, waki-
kabiliwa na mashtaka ya kuharibu noti
za Sh. 10,000 zenye thamani ya Sh.
460,000 na kuisababishia benki hiyo
hasara ya zaidi ya Sh. bilioni 4.6.

Vigogo hao wa BoT ni, Mariagore-
tha Kuzugala, Henry Mbowe, Asha
Sekiboko, Cecilia Mpande, Agripina
Komba, Zubeda Mjewa, Khadija Kas-
sunsumo na Mwanakheir Omary.

Washtakiwa wengine ni, Alistides
Genand, Shukuru Mchegage, Musa
Chengula, Zaituni Chihipo na Res-
picius Ishengoma, wote kwa pamoja
walisomewa mashtaka mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi Mfawidhi,
Godfrey Isaya.

Upande wa Jamhuri uliongozwa na
Wakili wa Serikali Mkuu, Paul Kadu-
shi, akisaidiana na Mawakili wa Seri-
kali Waandamizi, Wankyo Simon, Tu-

rumanya Majigo na Jagline Nyantori.

Nyantori alidai kuwa kati ya Januari
mwaka 2017 na Septemba 30, 2019, wa-
tumishi hao kwa kuvunja majukumu
yao ya kazi waliwezesha utendekaji wa
kosa la kuongoza genge la uhalifu.

Katika shitaka la pili, ilidaiwa kuwa,
katika tarehe hizo na maeneo hayo,
jijini Dar es Salaam, washtakiwa
Genand, Mchegage, Chengula, Chihipo
na Ishengoma wakiwa si watumishi wa
BoT, kwa kushirikiana na watumishi
hao wa BoT kwa makusudi, waliwez-
esha kutendeka kosa la uhalifu wa ku-
panga.

Katika shitaka la tatu ilidaiwa
es Salaam washtakiwa wote bila ya
kuwa na kibali na kutokuwa wazal-
endo, waliharibu kwa kukata noti
460,000 za Sh. 10,000 sawa na Sh. bil-
ioni 4.6.

Majigo alidai kuwa, katika tarehe
tofauti, jijini Dar es Salaam, kwa ma-
wasilisho ya kilaghai, kwa kujua na
kwa mpango wa kitapeli washtakiwa

wote walijipatia faida ya Sh. bilioni 1.5
kutoka BoT baada ya kuwasilisha noti
hizo.

Shtaka la tano ilidaiwa kuwa watum-
ishi hao wa BoT na wenzao walitakati-
sha fedha kwa kujihusisha na miamala
tofauti ya Sh. bilioni 1.5, wakati wakijua
zilitokana na kosa tangulizi la uhalifu
wa kupangwa na kujipatia fedha kwa
njia ya udanganyifu.

Katika shtaka la sita washtakiwa
Salaam, waliisababishia BoT hasara ya
Sh. bilioni 4.6.

Baada ya kusomewa mashtaka hayo,
washtakiwa walielezwa kwamba, ma-
hakama hiyo haina mamlaka ya kusiki-
liza kesi ya uhujumu uchumi hivyo
watapelekwa mahabusu hadi upele-
lezi utakapokamilika.

Wakili Kadushi alidai, upelelezi
wa kesi hiyo bado haujakamilika na
kuomba tarehe nyingine ya kutajwa.

Hakimu Isaya alisema kesi hiyo
itatajwa Desemba 28, mwaka huu na
washtakiwa wapelekwe mahabusu.

Wabunge
CHADEMA:
Muda wa kukata
rufani bado upo

Na Elizabeth Zaya

WABUNGE 19 akiwamo aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa Baraza la Wanawake wa Chama
hicho (BAWACHA), Halima Mdee, wamese-
ma bado wana muda wa kukata rufani

ya kupinga kuvuliwa uanachama kama
walivyopanga.

Kauli hiyo ilitolewa jana na aliyekuwa
Makamu Mwenyekiti wa Baraza hilo, Hawa
Mwaifunga, ambaye naye amevuliwa
nyazifa hiyo pamoja na uanachama, wakati
akizungumza na Nipashe.

“Bado muda upo tutakata tu rufani kama
tulivyosema pale kwenye mkutano na
waandishi wa habari,”alisema Mwaifunga.

Desemba Mosi, wakizungumza na
vyombo vya habari jijini Dar es Salaam,
wabunge hao, walidai kwamba wangekata
rufani ya kuvuliwa uanachama kwa Baraza
Kuu la Chama baada ya kushauriana na
wanasheria wao.

Wakiwa katika mkutano huo na waandi-
shi wa habari, walidai kupokea barua hiyo
jana yake kabla ya siku hiyo ya mkutano.

Katika mkutano huo, Mdee alisema ndani
ya siku 30, baada ya kutafakari na kushau-
riana na wanasheria wao watakuwa wame-
kata rufani hiyo kwa Baraza Kuu la chama
hicho huku akidai kwamba kwa kipindi
hicho chote ambacho watakuwa wakisubiri
uamuzi wa rufani wataendelea kuwa wana-
chama wa hiari na ving'ang anizi kutokana
na mapenzi waliyonayo kwa chama chao.

“Kamati Kuu imefanya uamuzi wake,
tumekuja hapa tunasema tunaenda kukata
rufaa Baraza Kuu, sasa kisheria siwezi
kujadili hapa nje content ya kile ambacho
tutakwenda kujadili na mamlaka za juu ya
chama, suluhu siyo kuja hapa na kuanza
kusema, uamuzi umeshafanyika na tume-
pewa adhabu lakini na sisi tunaenda kukata
rufani kwenye kikao kikubwa,” alisema
Mdee wakati akizungumza na vyombo vya
habari Desemba Mosi, mwaka huu.

Aliongeza: “Na sheria inasema huwezi
kuanza kuzungumza msingi wa kesi kwe-
nye chombo cha habari kabla hujaenda
kwenye mamlaka yenyewe ambayo ina-
takiwa kukusikiliza. Sitazungumza hapa
chanzo cha sisi kwenda bungeni, ila ipo
siku nitazungumza.”

Desemba 3, akizungumza na Nipashe,
Mkurugenzi wa Itifaki, Mawasiliano na
Mambo ya Nje wa chama hicho, John
Mrema, alisema kwamba kwa mujibu wa
Katiba ya chama chao, wanatakiwa kukata
rufani ndani ya siku 30 tangu kuvuliwa
uanachama ambapo mpaka tarehe hiyo
walikuwa hawajakata rufani hiyo.

Hata hivyo, juzi Mrema alipoulizwa kama
chama kimepokea rufani hiyo kutoka kwa
wabunge hao, alimtaka mwandishi ampigie
baadaye.

Lakini mwandishi alipompigia, Lema
hakupokea hadi tunakwenda mitamboni.

CHADEMA ilifikia hatua ya kuwavua
uanachama wanachama wake 19 baada
ya kukiuka msimamo wa chama chao wa
kutovitambua kutokana na kutokubaliana
na matokeo ya uchaguzi mkuu Oktoba 28,
mwaka huu.

Wabunge hao wanadaiwa kukaidi
msimamo wa chama na kuamua kwenda
kuapishwa bungeni bila barala za chama,
ambacho pia kinasema hakikupeleka majina
yao kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)
kuthibitisha kuwa ni wabunge wake halali.
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora, Kapt (Mst) George Mkuchika, akimkabidhi nyaraka za kiutumishi Naibu
Waziri, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora,
Deogratius Ndejembi mara baada ya viongozi hao kuripoti rasmi leo ofisini na

kuanza kazi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mshtakiwa

aachiwa huru kesi -
mauaji ya Mawazo

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Geita, imemuachia huru mshtakiwa wa
wanne katika kesi ya mauaji ya aliyekuwa
Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) wa mkoa huo, am-
baye pia alikuwa mgombea ununge Jimbo
la Busanda mwaka 2015, Alphonce Mawazo.
Mshtakiwa huyo, Habibu Feruzi, aliachi-
wa huru jana, baada ya upande wa Jamhuri
kufunga ushahidi wake, huku washtakiwa
wanne wakikutwa wana kesi ya kujibu.

Mahakama hiyo ilimuachia huru mshtak-
iwa Feruzi kutokana na ushahidi uliotolewa
na upande wa Jamhuri dhidi yake kuwa
dhaifu.

Baada ya kukutwa na kesi ya kujibu,
watuhumiwa hao wanatakiwa watoe utetezi
wao kwenye kesi hiyo namba 9/2019.

Washtakiwa hao ni Alfan Apolinari (41),
Epafula Zacharia (39), Hashimu Sharifu (45)
na Kululinda Bwire (31) wote wakazi wa Ka-
toro mkoani Geita.

Washtakiwa hao walifikishwa katika
Mahakamani ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Geita jana majira ya saa 2:30 asubuhi na
kupandishwa kizimbani majira ya saa 3:15
asubuhi mbele ya Naibu Msajiri Mahakama
Kuu Tanzania Kanda ya Mwanza ambaye ni
Hakimu Mkazi Mwandamizi Mwenye Mam-
laka ya Ziada, Frank Mahimbali, na wali-
posomewa shtaka lao la mauaji walikana.

Hakimu Mahimbali akitoa uamuzi huo
mdogo, alisema kwa mujibu wa ushahidi
uliyotolewa na upande wa Jamhuri umewa-
gusa washtakiwa wote.

Hata hivyo, alisema ushahidi dhidi ya
mshtakiwa wa wanne Feruzi ni dhaifu,
hivyo mahakama inamuachia huru, lakini
washtakiwa wanne waliobaki wamekutwa
na kesi ya kujibu na wanatakiwa kutoa
utetezi wao.

Upande wa utetezi ukiongozwa na
mawakili wa watano kila mmoja akimtetea
mshtakiwa mmoja ni Yisambi Siwale, Flora
Enosy, Laurent Bugoti, Abel Sizya na Paul
Hombo.

Walidai kuwa mshtakiwa wa kwanza,
Alfan Apolinari, atajitetea kwa kiapo na
atakuwa na mashahidi wawili na kielelezo
kimoja.

Mshtakiwa wa pili, Epafula Zacha-
ria, atajitetea kwa kiapo na atakuwa na
mashahidi wawili na kielelezo kimoja
wakati mshtakiwa wa tatu Hashimu Sharifu
atajitetea kwa kiapo yeye mwenyewe wala
hatakuwa na shahidi wala kielelezo.

Mshtakiwa wa tano, Kululinda Bwire,
atajitetea kwa kiapo na atakuwa na masha-
hidi wawili na kielelezo kimoja.

Upande wa Jamhuri ukiongozwa na
Mawakili watatu Javelin Rugaihuruza, am-
baye ni Wakili wa Serikali Mkuu, Hezron
Mwasimba ambaye ni Wakili wa Serikali
Mwandamizi na James Pallangyo ambaye ni
wakili wa serikali wote waliieleza Mhakama
kuwa upande wa Jamhuri umefunga usha-
hidi wao wa mashahidi 13 na vielelezo nane.

Baada ya kutoa uamuzi huo, Hakimu
Mahimbali aliahirisha kesi hiyo kwa ajili ya
upande wa utetezi kuanza kutoa ushahidi
jana jioni.

Tangu kesi hiyo ianze kusikilizwa, masha-
hidi 13 wa Jamhuri walitoa ushahidi wao
wakiwa na vielelezo nane.

Awali akisoma hati ya mashtaka Msaidizi
wa Kumbukumbu Mahakama Kuu Tanza-
nia Kanda ya Mwanza, Martina Nelei, alidai
kuwa Novemba 14, mwaka 2015 katika Ki-
jiji cha Rudete Mkoa wa Geita, washtakiwa
wote kwa pamoja walimuua Alphonce
Mawazo, kitendo ambacho ni kinyume cha
kifungu 196 na 197 cha sheria ya kanuni
ya adhabu sura ya 16 kama ilivyofanyiwa
marekebisho mwaka 2002.

Serikali kutoa bei elekezi maziwa

Na Lulu George, TANGA

SERIKALI imeahidi kuharakisha
utoaji wa bei elekezi ya maziwa ili
wafugaji wanufaike tofauti na sasa.

Pia, imesema kuna mikakati ya
kuongeza thamani ya zao hilo ili
kuleta ushindani wa ubora katika
soko la ndani na nje ya nchi.

Ahadi hiyo ilitolewa na Naibu
Mrajisi wa Vyama vya Ushirika
nchini, Charles Malunde, katika ma-
hojiano na Nipashe, baada ya kikao
kazi kilichoshirikisha vyama vya
msingi vya ushirika mkoani humo
kwa uratibu wa Chama Kikuu cha
ushirika wa wafugaji mkoani Tanga
(TDCU).

Aliwataka wafugaji kuachana
na ufugaji wa mazoea na kufanya
wa kisasa ambao utakuwa na tija
kwa maendeleo yao binafsi na kwa
maslahi ya taifa.

Bei ya maziwa mkoani Tanga ni
Sh. 1,200 kwa lita moja huku pakiti
moja yenye ujazo wa milimita 250
(sawa na robo lita) yanayotoka
viwandani yakiuzwa kwa Sh. 600.

Malunde alisema licha ya bei
iliyopo kulalamikiwa na wafugaji
wengi, inaweza kumpa faida ndogo
hasa kwa mfugaji ambaye atatumia
mbinu bora na za kisasa za kilimo

ikiwamo kuongeza lishe, mitamba
yenye ubora na kuhakikisha
anaongeza uzalishaji wa maziwa
Kila siku.

“Katika hili lazima tuelewane,
haiwezekani mfugaji huwalishi
ng'ombe wako kama inavyotakiwa,
unazalisha lita tati za maziwa kwa
siku, mitamba yenyewe unachukua
ya mtaani tu halafu utegemee
maziwa yakupe faida hilo litakuwa
ndoto,” alisema.

“Hata kama serikali itapandisha
bei ya maziwa, lakini hutaweza ku-
tumia bidhaa hiyo kujiletea maen-
deleo utaona kwamba biashara
haina faida,” alisema.

Alisema upo mpango uliowekwa
kwa wafugaji kupitia vyama vyao
vikuu vya ushirika kuwakopesha
mitamba bora ya kisasa kwa utara-
tibu wa kukusanya kiwango fulani
cha maziwa kila siku kama malipo
ya mitamba hiyo watakopa.

“Kuna utaratibu umewekwa
kupitia vyama vikuu vya ushirika
ambapo mfugaji ataweza kupeleka
maziwa lita tano kila siku, ikiwa ni
fidia ya malipo ya mkopo wa mtam-
ba atakaokopeshwa kwa mujibu
wa makubaliano watakayowekeana
hivyo wafugaji wachangamikie
fursa hiyo,” alifafanua.

Kwa mawasiliano zaidi wasiliana nasi kituo cha Huduma kwa Wate|a:
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Watu 14 wafariki
dunia kwenye ajali

Na Mwandishi Wetu

WATU 14 wakiwamo ndugu na marafiki
waliokuwa wanatoka harusini mkoani
Mwanza kwenda Itigi, wilayani Manyoni,
mkoani Singida, wamefariki dunia papo
hapo katika ajali iliyosababishwa na Hiace
na lori la mafuta kugongana uso kwa uso.

Akizungumza na Nipashe, Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Singida, Sweetbert
Njewike, alithibitisha kutokea kwa ajali
hiyo Desemba 12, mwaka huu, majira ya
saa 9.30 alasiri.

Kutokana na ajali hiyo, Rais John Magu-
fuli, ametuma salamu za pole kwa familia
za watu waliopatwa na msiba wa kuon-
dokewa na ndugu zao hao 14 wilayani
Ikungi, mkoani Singida, juzi jioni.

Kamanda Njewike alisema, ajali hiyo
ilitokea baada ya gari dogo aina ya Hiace

lililokuwa likitoka Mwanza kwenye harusi
likienda TItigi, kulipita gari jingine bila ku-
chukua tahadhari na kugongana uso kwa
uso na lori la mafuta.

Dereva wa Hiace ni miongoni mwa watu
waliofariki dunia katika ajali hiyo.

Wengine waliokufa katika gari hilo ni
ndugu wakiwamo binadmu, shangazi,
mjomba na kwamba majina yao haya-
jatambulika.

Kamanda alisema jali hiyo ilitokea
barabara kuu ya Singida baada hiace hiyo
kugongana uso kwa uso na lori la mafuta
lililokuwa likitoka Dar es Salaama kwenda
Kahama, mkoani Shinyanga.

Katika ajali hiyo watu 14 walikufa papo
hapo na watatu walijeruhiwa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Mkurugenzi wa Mawasiliano ya Rais, Iku-

lu, Gerson Msigwa, Rais Magufuli alimtaka
Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk. Rehema
Nchimbi, kufikisha salamu za pole kwa
wafiwa wote.

“Nawapa pole wafiwa wote, Mwenyezi
Mungu awatie nguvu, uvumilivu na us-
tahimilivu katika kipindi hiki kigumu
cha kuondokewa na wapendwa wenu,
nawaombea marehemu wote wapumzike
mahali pema peponi na majeruhi wote
wapone haraka,” alisema.

Rais Magufuli, alivitaka vyombo vi-
navyosimamia usalama wa barabarani
kuongeza jitihada za kudhibiti ajali hasa
katika kipindi hiki cha kufunga mwaka,
ambacho kumekuwa kukitokea ajali ny-
ingi za barabarani.

Pia, Rais Magufuli amewataka watumia
barabara zote kuwa makini na kujiepusha
kuvunja sheria na taratibu za barabarani.
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Wafanyakazi wa kamuni va ujenzi ya Eima General Supplies ya mjini Songea, wakifanya ukarabati wa barabara

yva Mpate, iliyopo katikati ya Manispaa ya Songea, mkoani Ruvuma jana. PICHA: MICHAEL EMMANUEL

Wabunge
wa wanne
ACT kuapa
wiki hii

Na Elizabeth Zaya

WABUNGE wanne wa Chama cha
ACT-Wazalendo wanatarajia kutinga
bungeni kuapa wakati wowote ndani
va wiki hii.

Wabunge hao ni Salum Mohamed
Shafi, Halifa Mohamed Issa, Omary
Ali Omary, na Khatibu Said Haji,
wote kutoka Zanzibar.

Akizungumza na Nipashe jana,
Katibu Mkuu wa Chama hicho, Ado
Shaibu, alisema chama hicho kime-
amua kuwaruhusu wabunge na
wawakilishi wa chama hicho kwenda
bungeni kwa kusimamia hoja za
msingi ambazo zitaleta mabadiliko.

“Wabunge wetu tumeshawapa
baraka zote za kwenda bungeni
wakati wote kuanzia sasa, na
tumeona tuwaruhusu waende lakini
kwa kuhakikisha wanakwenda na
hoja ambazo zitaleta changamoto,
hawaendi kujibweteka na kufikia
uamuzi huu kulifanyika majadiliano
ya muda mrefu,” alisema Shaibu.

“Tunakumbuka tulikuwa na
mbunge mmoja katika bunge lililo-
pita, Zitto Kabwe, lakini alikuwa na
hoja ambazo zilikuwa zikiamusha
bunge kana kwamba wako wengi,
tunaamini kwamba pamoja na
yote yaliyotokea, na chama kufikia
uamuzi huo, wabunge hao wana-
okwenda watakwenda kuwakilisha
vema, hatutaki wawe ni wabunge wa
kwenda kutulia tu huko.”

Hivi karibuni akiwa bungeni, Spika
wa Bunge, Job Ndugai, aliwataka
wabunge hao kwenda bungeni kuapa
ili wapangiwe kazi za kufanya.

Ndugai alisema hakuna sababu
kwa wabunge wa chama hicho kue-
ndelelea kuzurula mtaani kama wali-
omba kuwatumikia wananchi wao.

Chama hicho tayari kimeridhia
ombi la serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar |la kujenga serikali ya
umoja wa Kitaifa na Maalim Seif
Sharif Hammad kutoka chama cha
ACT-Wazalendo ndiye Makamu wa
kwanza wa serikali hiyo ya awamu
ya nane.

Serikali yahamasisha wananchi kujiunga CHF

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imeanzisha kampeni ya
kuhamasisha wananchi kujiunga
na Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF)
uliyoboreshwa kupitia vyombo vya
habari, ili kuongeza idadi ya wana-
chama.

Hastua hiyo imetokana na ku-
suasua kujiandikisha kwani hadi
sasa ni watu milioni 3.3 tu ndiyo
waliojiandikisha.

Mkurugenzi wa  Afya,Ustawi
wa Jamii na Lishe Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Dk. Ntuli Kapologwe,

doma alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari.

Alisema lengo la kampeni hiyo ni
kuhamaisisha wananchi kujiunga
na mfuko huo ili wanapougua wa-
pate matibabu hata kama wataku-
wa hawana fedha mkononi.

“Tafiti zinaonyesha kuwa watu
wengi wasio kuwa na bima wana-
pata shida wanapohitaji huduma za
afya kwa kukosa pesa za papo kwa
papo, lakini mfuko huu utawawez-
esha kupata matibabu katika hos-
pitali yoyote ya serikali eneo lolote
nchini,” alisema Dk. Kapologwe.

Alisema kampeni hiyo itatekele-
zwa kutokana na serikali kufanya

uwekezaji mkubwa katika sekta
ya afya kwa kujenga zahanati, vi-
tuo vya afya, hospitali za wilaya na
kuboresha miundombinu pamoja
na vifaa tiba, hivyo ni lazima watu
wajiunge katika mfuko huo ili ku-
pata matibabu ya uhakika.

“Tunataka idadi kubwa ya wa-
nachi wajiunge ili vituo hivi vya afya
viweze kujitegemea na kujiendesha
vyenyewe kutokana na michango
ya wananchi, na serikali pia inajazia
kiasi Fulani,” alieleza.

Alisema serikali kwenye mfuko
huo imechangia Sh. bilioni 2.3 na
wananchi wamechangia Sh. bilioni
14.

Alisema bado uhitaji wa wa-
nanchi kujinga na mfuko huo ni
mkubwa sana, kwa kuwa takwimu
zinaonyesha kuwa asilimia 86 ya
wananchi hawajajiunga na mfuko
wowote wa bima ya afya.

“Lakini pia hadi hivi sasa
uchangiaji katika mfuko huu ni
asilimia tano, na kaya zilizojiunga
ni 557,000 bado ipo haja wananchi
kujiunga kwani mfuko huu ndiyo
mkombozi wao katika masuala ya
matibabu... tunataka hadi mwakani
mwezi kama huu tufike asilimia 20
ya uchangiaji,” alisema.

Pia, alisema mfuko umefany-
iwa maboresho mengi ikiwamo

kuongeza mafao kama fao la upas-
uaji mdogo na mkubwa, huduma
za mionzi, tiba ya mazoezi kwa
waliopata kiharusi na rufani hadi
hospitali kubwa nchini.

Kadhalika, alisema kuwa kupitia
utafiti, watu wengi walipendekeza
kaya ya watu sita ilipe Sh.30,000
kwa mwaka na kwa jiji la Dar es
Saalam kaya yenye watu sita ni Sh.
150,000.

Dk. Kapologwe aliwaagiza wa-
ganga wakuu wa wilaya kuhakiki-
sha wanasimamia utoaji wa hudu-
ma za afya ikiwamo kutoa elimu ya
umuhimu wa kujiunga na mifuko
ya bima ya afya.
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Aweso atimua kazi watatu

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso, ame-
watimua kazi wafanyakazi watatu
wa Wakala wa Uchimbaji Visima
(DDCA), kwa kushindwa kutekeleza
majukumu yao.

Watendaji  walioondolewa  ni
Mkuu wa Kitengo cha Utafiti wa
Maji Ardhini, Fadhil Sauko, Mkuu wa
Kitengo cha Ufundi, Abdallah Abdul-
rahman na Mkuu wa Kitengo cha Un-
unuzi, Hamad Msuya.

Waziri Aweso alichukua hatua
hiyo jana wakati wa ziara yake
Wilaya ya Mkuranga kukagua miradi
ya maji inayosimamiwa na Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar
es Salaam (DAWASA).

Aweso alisema wafanyakazi wali-
otimuliwa watapangiwa majukumu
mengine kutokana na kushindwa
kutekeleza wajibu wao.

Prof. Janabi
ashauri

Watanzania
kupima afya

Na Joseph Mwendapole

WATANZANIA wameshauriwa
kupima afya zao mara kwa mara
na kufanya mazoezi ili kuepukana
na magonjwa yasiyoambukiza am-
bayo yamekuwa yakiongezeka kila
mwaka hasa kisukari na shinikizo
la damu.

Ushauri huo ulitolewa na Mkuru-
genzi Mkuu wa Taasisi ya Moyo ya
Jakaya Kikwete (JKCI), Profesa Mo-
hamed Janabi, wakati wa jumuiko la
wanataaluma katika Chuo Kikuu Ar-
dhi (ARU) lililofanyika chuoni hapo.

Magonjwa yasiyo ya kuambukiza
yanayoelezwa kuongezeka duniani
na kusababisha vifo vingi ni sara-
tani, figo, kisukari na shinikizo la
damu.

Profesa Janabi alisema magonjwa
yasiyoambukiza ni tishio na yana-
zidi kuongezeka na kwamba kuna
umuhimu mkubwa kwa wananchi
kuchukua tahadhari za kiafya iki-
wamo kupima na kujua hali ya afya
7ao.

“Magonjwa haya yanayongezeka
duniani sasa tunapopata fursa
kama hii kuelezea magonjwa yasiyo
ya kuambukiza tunawasisitiza wa-
nanchi hatua za kuchukua ili kujik-
inga kabla ya kupata maradhi hayo,”
alisema Profesa Janabi ambaye ni
bingwa wa maradhi ya moyo.

Alisema watu wanapaswa kuwa
waangalifu kwenye matumizi ya
dawa kwa kuwa wanapaswa ku-
tumia kwa ushauri wa madaktari
badala ya kutumia holela.

“Wagonjwa wa moyo ambao
wameshagundulika wanywe dawa
kama walivyoshauriwa na madak-
tari na ambao hawajapima waka-
pime ili wajiweke kwenye nafasi
nzuri badala ya kukaa tu bila kujua
hali yako,” alisema.

“Nimewaondoa hawa watendaji
wasubirie kupangiwa majukumu
mengine, hatuwezi kuwa na watu
ambao wanashindwa kutekeleza
majukumu ya serikali ya kuhakiki-
sha wanapeleka maji kwa wa-
nanchi,” alisema Aweso.

Alisema serikali ilianzisha DDCA
kwa lengo la kuhakikisha wananchi
wanapata maji, matokeo yake ku-
mefanyika hujuma kwa watendaji.

Aidha, alisema kitengo cha utafi-
ti wa maji kilipewa magari manne
na yote yameharibika na kuhitajika
mengine mapya.

“Serikali ilitoa magari manne
kwa sasa yote yamekufa ukianga-
lia ya mkuu wa kitengo hicho cha
utafiti wa maji magari yake yana-
fanyakazi,” alisema Waziri Aweso.

Aliiagiza DAWASA kuongeza
mikoa ya huduma ya maji Dar es

Salaam ili kuwafikia wananchi wa
pembezoni ambao hawapati hu-
duma hiyo ikilinganishwa na wa-
naoishi katikati ya mji.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa
DAWASA, Cyprian Luhemeja, alise-
ma katika utekelezaji wa miradi ina
changamoto ikiwamo umwagilijia
wa zege kuwa mgumu kipindi cha
mvua na kusababisha kazi iendelee
kusuasua.

DDCA

“Zege iliyoletwa haikidhi viwan-
go hivyo kusababisha mkandarasi
abomoe ili aanze upya kwa uhakiki
zaidi baada ya kubadilisha utarati-
bu wa uchanganyaji wa zege bada-
la ya kuletwa na wakala alichang-
anya site siku ya kazi,” alisema.

Alisema ugonjwa wa Covid-19
ulisumbua hasa upunguzaji wa-
fanyakazi licha ya kazi kuendelea
kwa utaratibu maalum.
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Utashi wa kisiasa
utaliponya taifa

UTASHI wa kisiasa umeonyesha mafanikio makubwa katika
kulinda maliasili ya taifa ambayo imeliingizia taifa mamilioni ya
fedha ikiwamo za kigeni.

Miaka ya nyuma haikuwa rahisi kwa kuwa mtandao wa wali-
oshiriki ujangili walikuwa na nguvu ya kufanya chochote wakati
wowote, ikiwamo kutoa rushwa nyingi katika vyombo vya usi-
mamizi wa sheria kama Mahakama na Polisi.

Kwa kipindi hicho baadhi ya vigogo wa serikali na taasisi
zake walidaiwa kushirikiana na mtandao wa majangili duniani,
kuwezesha kuuawa kwa wanyama na kisha kuchukua nyara na
kuzisafirisha kwenye masoko ya nchi za Asia ambazo ni China,
Vietnam na Thailand.

Watumishi wanaosimamia rasilimai hizo walijikuta kwenye
wakati mgumu kwa kuwa ushahidi uliharibiwa wakati wa upele-
lezi kutokana na nguvu ya fedha, na walipofikishwa mahakamani
waliachiwa, huku kukiwa na mashinikizo kutoka kwa wakubwa
juu ya watuhumiwa waliokamatwa kuachiwa.

Kutokana na hali hiyo ujangili wa tembo na faru ulishika kasi
na kutishia uwepo wa wanyama hao, huku baadhi ya maeneo yal-
iyohifadhiwa yakibaki na tembo wadogo, huku kukiwa na namna
nyingi za kusafirisha nyara hizo kupita mipaka ya nchi.

Utashi wa kisiasa ni utayari wa viongozi wa kisiasa kupamba-
na na jangili, jambo ambalo limewezekana sasa kwa kuwa kesi
zinapelelezwa vizuri, watumumiwa wanakamatwa na kuhuku-
miwa, kila mmoja anawajibika katika eneo lake kwa kuwa utayari
wa wanasiasa ni mkubwa na hakuna anayethubutu kuwepo kwe-
nye mtandao wa ujangili.

Ni juhudi kubwa zinazopaswa kupongezwa sana kwa kuwa
sasa wanyama watakuwa salama dhidi ya ujangili, na maana yake
wataongezeka kama ambavyo faru wameongezeka na hali ikiwa
hivyo upo uwezekano mkubwa wa kuirudisha Tanzania katika
nchi zenye idadi kubwa ya wanyamapori hao.

Kwa kipindi cha mwaka mmoja kuna ongezeko la faru 29,
ambazo ni habari njema, huku kukiwa na mkakati wa kuongeza
wanyama hao hadi 205 ifikapo mwaka 2023.

Faru ni mmoja ya wanyama walio hatarini kutoweka duniani,
huku wengine ni mbwa mwitu wakitoweka kutokana na mgogoro
baina ya binadamu na wanyama.

Ni hatua nzuri na muhimu sana kuhifadhi na kutunza wany-
ama hawa ili waendelee kuongezeka, hatua ambayo italeta watal-
ii wengi ambao wataliingizia taifa mamilioni ya fedha.

Faru hao wanatunzwa kwa kutumia vifaa maalum walivyoval-
ishwa vikionyesha mienendo yao na walipo,ikiwamo wakiugua
taarifa hutolewa mapema, na kila siku taarifa zao zinachukuliwa
lengo ni kuhakikisha usalama wa wanyama.

Wanyama hao walipungua kiasi cha serikali kununua wany-
ama hao kutoka Afrika Kusini, ambao waliwekwa katika Hifadhi
ya Taifa Mkomanzi na Hifadhi ya Taifa ya Serengeti.

Kuendelea kutunza wanyama hawa kutapunguza gharama
kwa serikali kununua na kuwatunza, na ongezeko hili ni mafani-
kio makubwa ambayo yatanufaisha taifa.

Ni muhimu utashi huu ukaenda moja kwa moja hadi kwenye
ulinzi wa shoroba (mapito ya wanyama) na maeneo ya mta-
wanyiko ambayo imekuwa ngumu kutunza kutokana na kuko-
sekana utashi wa kisiasa, kwa kuwa katika maeneo hayo kuna
wananchi wanafanya shughuli za kibinadamu, lakini wasimamizi
wa sheria wanashindwa kuzisimamia kutokana na kizuizi cha
wanasiasa.

Ni muhimu kulinda maeno muhimu ya uhifadhi ili wanyama
hawa waendelee kuongezeka kwa manufaa ya taifa, ni muhimu
wakalindwa kwa nguvu zote.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Na Sabato
Kasika

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

Kuwapo madarasa ya kutosha
inawezekana jamii zikiamua

KAMA kawaida kila mwisho wa
mwaka hekaheka za kuwaandiki-
sha watoto kuanza darasa la kwan-
za zinapamba moto.

Wazazi na walezi sehemu mbal-
imbali wanakimbizana na wakati
kuwasajili watoto ili kuanza shule
Januari 2021.

Wakati wakiendelea na kazi
hiyo, wanafunzi waliofaulu mtiha-
ni wa darasa la saba mwaka huu,
nao wako kwenye maandalizi ili
Januari mwakani waanze kidato
cha kwanza.

Hata hivyo, tatizo linalojitokeza
kila mwaka ni uhaba wa madarasa
kwa wanafunzi wapya hasa darasa
la kwanza na kidato cha kwanza,
na kusababisha serikali na wadau
wa elimu kukuna vichwa.

Kuendelea kuwapo tatizo hilo
kila mwaka, kunawaibua wadau
wa elimu kushiriki kikamilifu ku-
wapatia wanafunzi madarasa ili
kuondokana na tatizo hilo ili wa-
hudhurie shuleni kikamilifu.

Ikumbukwe kuwa, wakati shule
zikiwa mbioni kufunguliwa mwezi
ujao, baadhi ya viongozi wa seri-
kali wakiwamo wakuu wa wilaya
za Handeni Tanga na Musoma wa-
naendelea jitihada za kukabiliana
na tatizo. Jitihada hizo ni kuzun-
guka kwenye maeneo mbalimbali
kuhamasisha uandikishwaji wa
wanafunzi wa awali na darasa la
kwanza, lakini pia kuhimiza ujenzi
wa madarasa.

Sihao tu karibu nchinzima kuna
jitthada mbalimbali zinafanyika, ili
wanafunzi wapya ambao wataan-
za shule Januari waondokane na
usumbufu usio wa lazima.

Katika kufanikisha ujenzi huo
wa madarasa, wazazi na walezi

wanatakiwa  kushirikishwa ili
watambue kuwa shule za umma ni
zao, hivyo wana wajibu wa kuzihu-
dumia kadri inavyowezekana.

Iwapo kila mzazi na mlezi ata-
shiriki kuboresha elimu katika
eneo lake, wanafunzi wote hasa
wa sekondari, wataanza masomo
pamoja, badala ya awamu, hali
ambayo inasababisha wengine
kuwa nyuma kitaaluma.

Mtindo wa kuanza masomo
kwa awamu usiwe ni mazoea, pen-
gine tu wanapolazimika lakini in-
apowezekana, kila mmoja ashiriki
kuboresha elimu kwenye eneo
lake akitambua shule za umma ni
mali ya wananchi.

Hivyo suala la wazazi na wale-
zi kushiriki katika jambo hilo ni la
muhimu ili kusaidiana na serikali
kuboresha elimu, kwa kuchangia
nguvukazi au vifaa ama fedha ili
kusaidia watoto wao kuanza mas-
omo kwa pamoja.

Ikitokea wakawapo baadhi ya
wazazi na walezi ambao wanafan-
ya kampeni usiku ya kukwamisha
maendeleo ya ujenzi wa madarasa,
wasipewe nafasi, badala yake wari-
potiwe kwenye mamlaka husika.
Wakati mwingine inawezekana
wakawapo watu aina hiyo, ambao
wanasomesha watoto wao katika
shule za kulipia, hao wasipewe na-
fasi ya kukwamisha maendeleo ya
shule za umma.

Umefika wakati wa kuachana
na mtindo wa wanafunzi kusoma
kwa awamu, kutokana na uhaba
wa madarasa, wakati wazazi na
walezi wakiwa na uwezo wa ku-
changia ujenzi wa madarasa lakini
hawajengi.

Binafsi

ninaamini  kwamba,

iwapo kila mmoja atatambua na
kutimiza wajibu wake, uhaba wa
madarasa wa madawati hautaen-
delea kujirudia kila mwaka, badala
yake utakuwa ni historia.

Ujenzi wa madarasa uwe ni
endelevu kuanzia Januari hadi
Desemba, ili wanapoandikishwa
wanafunzi wapya au wanaoanza
kidato cha kwanza, viongozi wa-
hangaike huku na kule kuharaki-
sha ujenzi huo.

Lakini, pia ni vyema serikali
ikawa inatumia takwimu zake
kutambua idadi ya wanafunzi wa-
naoanza darasa la kwanza na wa
kidato cha kwanza ili iwe rahisi
kutambua uhaba wa madarasa na
kuufanyia kazi.

Uhaba wa madarasa kila mwaka
ni wazi unahitaji ufumbuzi kwa
kujipanga vizuri zaidi ili kuepuka
kuwaumiza wanafunzi na hasa wa
kidato cha kwanza ambao huwa
wanalazimika kusoma kwa awa-
mu. Njia mojawapo ya kujipanga
ni kushirikisha wadau wote wa
elimu, hasa wazazi, huku serikali
nayo ikitumia takwimu zao kutam-
bua ukubwa wa tatizo na jinsi ya
kulipatua ufumbuzi wa kudumu.

Kukiwa na mipango ya muda
mrefu inayohusu kuangalia tak-
wimu na matokeo ya mtihani wa
taifa wa darasa la saba, itakuwa
ni rahisi kujua idadi ya wanafunzi
wanaotarajia kuanza kidato cha
kwanza mwaka unaofuata.

Hayo yote yakisimamiwa ina-
vyotakiwa, inakuwa ni rahisi wa-
nafunzi wote kuanza shule bila
ufumbufu, kwa kuwa limebaki
jukumu la wazazi na walezi ku-
wapeleka watoto wao shuleni ili
waendelee na masomo
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Mwanafunzi wa kike
aliyeibuka kidedea

ufaulu ARU afunguka

Na Elizabeth Zaya

MWANAFUNZI wa kike, Jasmine Mn-
deme(23), aliyeibuka mwanafunzi bora zai-
di kati ya wehitimu 926 wa Chuo Kikuu cha
Ardhi(ARU) mwaka huu, amefunguka siri ya
kufikia katika hatua hiyo.

Jasmine (pichani) amehitimu Shahada ya
kwanza ya Usanifu Majengo, Jumamosi ya
wiki iliyopita katika mahafali ya 14 ya chuo

Akizungumza na Nipashe jana, Jas-
mine alisema miongoni mwa vitu ambavyo
vimemsaidia kushika nafasi hiyo ni pamoja
na kusoma kwa bidii, uvumilivu na kujitu-
ma, ubunifu katika masomo kwa vitendo,
jitihada ya kutafuta msaada alipokutana na
asiyoyajua pamoja na uchaguzi wa marafiki
wanaopenda kusoma.

Alisema mwanzoni wakati anajiunga na
kusoma kozi hiyo katika chuo hicho, aliku-
tana na mambo magumu ambayo endapo
angekuwa wa kukata tamaa asingefika hapo
alipo.

“Mwanzoni kabisa wakati najiunga ku-
soma kozi hii, mambo yalikuwa magumu
sana, kila kitu nilichokuwa nakutana nacho
nilikuwa nakiona ni kigumu. Ilibidi nitulie
na kutafakari kwanza ili niweke mikakati
ni namna gani ninaweza kutoka hapo
nilipo, nilikuwa najisemesha na kukataa
mwenyewe kurudi nyuma na kuonekana
nimeshindwa kabisa,” alisema Jasmine.

“Niliwaza kwamba chuoni pale kulikuwa
na watu wengine wanaosoma kozi kama
yangu ambao walikuwa wamenitangulia,
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Ofisa tabibu jela miaka 3 kwa
kuomba rushwa ya 30,000/-

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa
wa Geita imemhukumu Ofisa Tabibu
wa Kituo cha Afya Katoro, Lameck
Kuzenza (25), mkazi wa Katoro
kutumikia kifungo cha miaka 3 jela
kwa makosa mawili ya kuomba na
kupokea rushwa ya Sh 30,000.

Alipokea fedha hizo kutoka kwa
Saidi Kulwa ili kumufanyia usafi wa
mimba iliyukuwa imearibika ya mke
wake, Sheha Hashimu, kinyume na
Kifungu cha 15(1)(@) na (2) cha sheria
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
sura ya 329 ya mwaka 2019.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Ma-
hakama hiyo, Obadia Bwegoge,
baada ya ushahidi uliyotolewa na
upande wa mashtaka kuthibitisha
makosa hayo pasipokuacha shaka
yoyote.

Hakimu Bwegoge alisema mahaka-
ma hiyo inatoa adhabu kali dhidi
ya mshtakiwa huyo ili iwe fundisho
kwa waunguzi wengine wenye tabia
va kikatili kama yake.

Awali, upande wa mashtaka
ukiongozwa na Wakili wa Taasisi ya

Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) mkoa wa Geita, Augus-
tino Mtaki, alidai hapo mahakamani
kuwa walipeleka mashahidi 6 na
vielelezo 4 ambavyo vilithibitisha
kuwa mshtakiwa huyo alitenda
makosa hayo.

Hakimu huyo alisema mama huyo
alifika hospitalini hapo Desemba
12, mwaka 2019 majira ya asubuhi
kwa ajili ya kuchunguzwa maumivu
ya tumbo ambayo yalikuwa yakim-
sumbua na alikuwa afanyiwe kipimo
cha ‘Utra sound’ hospitali ya Izengo
Katoro.

Aidha, alisema baada ya ushauri
huo alirudi hospitalini hapo akiwa
na majibu vipimo yaliyoonye-
sha kwamba ujauzito wake uli-
kuwa umearibika, hivyo alitakiwa
kusafishwa na mshtakiwa huyo,
ambaye alimwambia mume wa
mama huyo.

Alisema mume wa mama huyo
hakuwa na fedha za matibabu, hivyo
alienda kutafuta hizo fedha, lakini
hakuzipata, na kwamba badaye
alikuja kubaini kuwa huduma ya
kusafisha ujauzito uliyoaribika ni
bure.

AC3

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
bl frng maendeleo yakio

NOTISI / TANGAZO

CHAMPION AUCTION MART LTD, SUNDI AUCTION MART LTD, SMARKCORE GROUP LTD, NUTMEG AUCTIONEERS AND PROPERTY MANAGERS
CO. LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD, MASETO AUCTIONEERS AND DEBT COLLECTORS LTD, BEST GROUP LTD SALEI AUCTION MART
LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa

niliamua kwamba nitafute marafiki wazuri
ambao si tu wataishia kuwa marafiki bali

watakuwa ni wenye uwezo mkubwa ka-
tika kozi ninayosoma na ambao watakuwa

madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili,Vinginevyo, tutafanya minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
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“Baada ya kuonyeshwa mwanga, nilian- mani kukichora hata kama siyo kwa uzuri [ NNKO RICHARD MALYA MAJENGO-DODOMA | NAKUENDELEA
za kupambana, nilihakikisha najitoa kwa wake, kwa hiyo niliweka jitihada kubwa g. |RUTTAGODFREY | RASHID ATHUMANI | \\\;\igA MUIMWA-DODOMA | 22/12/2020
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nguvu zote kutafuta material ya kila mas- sana kwa sababu pia ilikuwa ni ‘passion KITONGOJI CHA
wali niliyokuwa nayo. Kozi yangu inahitaji  yangu. Nashukuru Mungu kwa hili nilijikuta 7. | TAoKALAM TITO KALAM SANGA | NYUMBA KARUME-KIBAIGWA- | 30122020
ujitoe kwelikweli, kwa hiyo wakati mwing- nimeipenda zaidi kuliko hata nilivyoanza DODOMA
ine nilikuwa nakosa hata muda wa kulala ~mwanzo wakati ndio naingia chuo.” g | JULIUS KALANGA | JULIUS KALANGA | PLOT NO. 802 & 803, | MJI MPYA STREET | 28/12/2020
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usingizi na kula. Jasmine anawashauri wanafunzi wengine S ATBA AT

Alisema alama alizokuwa akipata katika wa kike, kuhakikisha kwamba wanaweka 16357 MBYLR. LO
masomo yake ilikuwa si chini ya B+. juhudi, maarifa na ubunifu katika kila jam- KIVAULA MLIMKA | NO. 505295, LD NO. | 1\ bUMA 28/12/2020

Jasmine alisema aliipenda zaidi kozi yake ~ bo wanalopenda kulifanya. LUHANGA ,‘\ITC')D"QZ“;B;:'R?TTALU NAKUENDELEA
kwa sababu ilikuwa inahuisisha vitendo Anawashauri pia wazazi, kuwaruhusu 9 | KIVAULA MLIMKA NA. C '
zaidi kuliko nadhalia. watoto wao kusoma kozi wazoziopenda. LUHANGA NAMBA YA HATI;

“Kozi yangu inahusisha vitendo zaidi, “Kwetu sisi tuko watoto watatu, nakum- KIVAULA MLIMKA igﬁg’gg{i‘; TUNDUMA 28/12/2020
kwa hiyo ilinisaidia kunijenga kwa sababu  buka wazazi wangu walikuwa wanataka LUHANGA KIWANJA NO. 160 NAKUENDELEA
nilikuwa napenda kazi yangu yoyote inayo-  nisome kozi ya uhandisi, lakini nilipowaam- KITALU NAN

pita mikononi mwangu niifanye kwa ufanisi
wa hali ya juu, nilikuwa sijali zaidi kuhusu
alama ninazopata kuliko ile kazi ya vitendo
ninayofanya, kukesha ilikuwa kama sehemu
ya maisha kwangu,”alisema Jasmine.

“Kozi yangu ilikuwa kama ndoa, yaani
wakati wote unatakiwa lazima uwe nayo,

bia kwamba nasoma usanifu majengo
hawakuelewa japokuwa baadae walikuja
kunielewa na kuniunga mkono. Wasichana
wengi wanaogopa kusoma kozi kama hizi
wakihofia ni ngumu, hakuna kitu kigumu
pale unapoweka juhudi na bidii,”alisema
Jasmine.

MASHARTI YA MNADA.
1.

i

Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papohapo baada ya

kulipwa ndani ya siku 14.

mnada kumalizika. Na 75% itakayoba kitalazimika

Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
Kwa mawasiliano zaidi; tupigiesimu no. 0754 497 396 / 0752 000 695
Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilicho wekwa na mnunuzi benki bila gharama

yeyote.
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genzi Mtendaji wa wilaya hiyo Charles Fussi (hayupo pichani) mwishoni mwa wiki. PICHA:
PETER MKWAVILA

Mkumbo aitaka TIC
kuthamini wawekezaji

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais,
Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo,
amewataka watumishi wa Kituo
cha Uwekezaji Tanzania (TIC),
kumthamini mwekezaji anay-
etaka huduma yao na achuku-
liwe kuwa mtu muhimu, mlipa
kodi anayekuja kuzalisha ajira
na kukuza pato la taifa.

Prof. Mkumbo aliyasema hayo
jana baada ya kutembelea ofisi
za TIC na kuzungumza na wa-
tendaji wake huku akiwakum-
busha dira ya miaka mitano len-
go lake ni kuhakikisha uchumi
katika sekta rasmi na isiyo rasmi
unakuwa kwa asilimia nane kwa
mwaka na kutoa ajira milioni
nane kwa kipindi cha miaka mi-
tano.

Alikitaka kituo hicho pamoja
na mambo mengine kihakikishe
kinaongeza jitihada za kutam-
bulika zaidi duniani.

Alisema hatua ya kwanza ni
lazima serikali na sekta binafsi
zifanye kazi kwa pamoja kwa
kusikilizana, kuheshimiana,
kuaminiana na kushirikiana
kwa sababu wanategemeana.

Prof. Mkumbo alisisitiza
wasimchukulie mwekezaji
kama mtu mwenye shida badala
yake apewe utaratibu wa wazi
unaoeleweka na vigezo vinavyo-
takiwa kwenye uwekezaji.

Aliitaka TIC iimarishe ura-
tibu na uhusiano na taasisi ny-
ingine ambazo zinahusika na
uwekezaji.

“TIC ni uratibu hivyo lazima
tujenge uwezo wa ushawishi
siyo wa shurutishi ni wa kush-
awishi wenzetu tunaofanya
nao kazi tubadilishe mitazamo
yao, badala ya kuwawezesha
wawekezaji wanawadhibiti,
kazi yao siyo kumkwamisha
mwekezaji bali kumsaidia,”
alisema.

Kadhalika, Prof. Mkumbo
alisema mwelekeo wa nchi kwa
miaka mitano ijayo ulitolewa
Novemba 13, wakati Rais John
Magufuli akizindua Bunge 12
mjini Dodoma.

“Katika hotuba yake yenye
kurasa 41, ukurasa wa tisa mpa-
ka 31 ulizungumzia uchumi na
alitoa malengo mengi ya kiu-
chumi, lakini makubwa mawili
ambayo tunaweza kuyaita 8/8,
nane ya kwanza ni uchumi wa
nchi unakua angalau kwa asil-
imia nane kwa mwaka katika
miaka mitano, nane ya pili, Rais
Magufuli anataka kuona uchumi
katika sekta rasmi na isiyo rasmi
unazalisha ajira zisizopungua
milioni nane,” alisema.

Prof. Mkumbo alisema Rais
alielekeza njia kuu ya ku-
fikia malengo hayo ni kuvutia
wawekezaji wa ndani na nje.

“Kwa dunia ya sasa ushindani
wa kukuza uchumi upo katika
eneo la kuvutia wawekezaji
ambapo mataifa mawili du-
niani China na Marekani ya-
mefanikiwa katika hilo, kwa
Afrika mataifa yanayoongoza
kiuchumi ni yale yanayovutia
wawekezaji.”

“Hili eneo la uwekezaji ni la
msingi ndiyo maana Rais ana-
lisisitiza, kuvutia wawekezaji
kuna mazingira ya asili ambayo
Tanzania tumejaaliwa tume-
zungukwa na nchi nane hazina
bandari, lakini hatupo peke
yetu wenye bandari.”

Kazi kubwa ya kufanya Prof.
Mkumbo alisema wawekezaji
wanaangalia idadi na ubora wa
wafanyakazi na angalau serikali
wana uhakika zaidi ya asilimia
90 ya Watanzania wamepata
elimu ya msingi ambayo sasa
inakwenda hadi kidato cha nne.

“Eneo la kuboresha ni ufundi
na teknolojia ili watu wetu wawe
na ujuzi unaokubalika, ila kwa
maana ya kiwango cha malipo
tunavutia kwa sababu gharama
za mfanyakazi hapa kwetu ni
nzuri ikilinganishwa na maeneo
mengine,” alisema.

Alisema eneo la msingi am-
balo linatakiwa kufanyiwa kazi
ni la mtazamo wa watumishi wa
umma, serikali kwa ujumla na
upande wa wawekezaji.

Biteko afuta
leseni saba,

asimamisha
kazi watatu

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

SAKATA la utoroshaji wa madini
wilayani Chunya, mkoani Mbeya, li-
mechukua sura mpya baada ya Wa-
ziri wa Madini, Dotto Biteko, kuwasi-
mamisha kazi watumishi watatu wa
Tume ya Madini kituo cha Chunya,
kumvua madaraka Mwenyekiti wa
Soko la Madini la Mkoa wa Kimadini
Chunya na kufuta leseni za wanunu-
zi saba wa dhahabu.

Waziri Biteko alifanya uamuzi
huo jana alipokuwa akizungumza
na wachimbaji wadogo wa madini
katika kikao kilichofanyika jijini
hapa ikiwa ni siku chache baada ya
maaskari wawili na raia mmoja ku-
pandishwa kizimbani kwa tuhuma
za kutorosha madini.

Alisema kuanzia mwezi wa Ago-
sti mwaka huu, Wilaya ya Chunya
imekuwa kinara wa utoroshaji wa
madini nje ya nchi hali iliyosababi-
sha serikali kufanya uchunguzi na
kubaini watumishi hao kuhusika
kwenye vitendo hivyo.

Biteko (pichani) ali-
husisha tuhuma hizo za
utoroshaji wa madini na
tukio la hivi karibuni la
askari wawili wa Jeshi la
Polisi na mfanyabiasha-
ra mmoja wa madini
waliofikishwa  katika
Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Mbeya,
wakituhumiwa  kush-
irikiana kutorosha ma-
dini ya dhahabu yenye
thamani ya zaidi ya Sh.
bilioni 1.8.

Alisema baada ya serikali kufanya
uchunguzi wa kina imewabaini wa-
fanyabiashara hao saba kuhusika
na matukio ya utoroshaji madini na
ndio sababu imeamua kufuta leseni
Zao.

“Kwa mamlaka niliyonayo nime-
amua kumvua madaraka mwe-
nyekiti wa soko la madini la hapa
Chunya na pia wafanyakazi watatu
wa Tume ya Madini waliokuwa hapa
Chunya, nimewasimamisha kazi ili
kupisha uchunguzi, lakini pia leseni
za wafanyabiashara ambao tume-
baini wanahusika na utoroshaji wa
madini nimezifuta kuanzia sasa,”
alisema Biteko.

Vile vile, Waziri Biteko aliagiza
mawakala 13 wa wanunuzi wa dha-
habu katika maeneo mbalimbali
wilayani hapo kwenda polisi kujisal-
imisha ili wahojiwe kuhusu tuhuma

i

za utoroshaji wa madini.

Biteko pia aliagiza maeneo yote
ya kuchenjua dhahabu kwa ku-
tumia mercury (zebaki) maarufu
kama mialo, yasajiliwe ili iwe rahisi
kudhibiti dhahabu inayopatikana
huko.

Baada ya agizo hilo la waziri,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, alianza utekelezaji mara
moja kwa kumtaka Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Mbeya, Kamishna
Msaidizi wa Polisi, Ulrich Matei,
kuwakamata wote waliotajwa na
waziri.

“Naagiza RPC uanze utekelezaji
mara moja, hawa watumishi watatu
pamoja na mwenyekiti wa soko la
madini wakatwe na kuwekwa ndani
ili wakahojiwe na pia hata wale 13
ambao waziri ameagiza wakajisal-
imishe wenyewe polisi wasihangai-
ke kwenda, wala wasitumie mafuta
yao kwenye magari kwenda polisi,
mimi naagiza wakawakamate huko
huko walipo,” alisema Chalamila.

Pia, aliwataka maofi-
sa wa madini kuanza
usajili wa mialo ya
kuchenjua dhahabu
kwa kutumia mercury
na kutaka zoezi hilo
likamilike mara moja.

Chalamila alisema,
tukio la utoroshaji wa
madini limeuchafua
Mkoa wa Mbeya,
kwamba hata yeye
anatamani aende
mwenyewe polisi
akawekwe mahabusu.

Awali, Mwenyekiti wa Chama
Cha Wachimbaji wa Madini, Wilaya
ya Chunya, Leonard Manyesha,
alisema kuwa dhahabu nyingi inay-
ochenjuliwa kwenye mialo ndiyo in-
ayotoroshwa kwa vile haina udhibi-
ti wowote hasa katika upatikanaji
wa kumbukumbu zake.

Manyesha aliishukuru serikali
kwa kuchukua hatua kali dhidi ya
watu wanaojihusisha na utoroshaji
wa dhahabu na kuwa hali hiyo
inaikosesha serikali mapato
ingawa imejitahidi kufuta kodi
nyingi kwenye sekta ya madini na
kuwawekea mazingira mazuri ya
kuchimba na kufanya biashara ya
dhahabu.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi, Matei, alisema
msako umeanza na zaidi ya watu 40
wametiwa mbaroni.
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Kero ya
maji kuwa
historia
Tarime
mwakani

Na Timothy Itembe, TARIME

WANANCHI Wilaya ya Tarime
mkoani Mara, wametakiwa
kutunza miradi ya maji inay-
oendelea kutekeleza kwe-
nye maeneo yao pamoja na
miundombinu yake ili idumu
na kupunguza changamoto
zilizopo. .

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, mjini Tarime,
Meneja wa Wakala wa Maji
na Usafi wa Mazingira Vijijini
(RUWASA), Sebastian Marwa,
alisema kuna baadhi ya watu
wanahujumu miradi inay-
otekelezwa badala ya kuitun-
za ili kupunguza changamoto
iliyopo.. )

Meneja huyo aliongeza
kuwa wananchi watarajie
kuondokana na kero ya
maji ifikapo 2021, baada ya
miradi ya maji inayotekele-
zwa kutekelezeka kupitia
fedha za serikali ifikapo Juni
mwaka 2021. o

Meneja huyo alibainisha
miradi inayotegemewa kuka-
milika ili wananachi kuondo-
kana na kero ya upatikanaji
wa majisafi na salama nj
ujenzi wa mradi wa maji wa
Sirari katika vijiji 4 vikiwamo
Buriba, Sokoni, Mpakani na
Kanisani. )

Mradi mwingine ni ukara-
bati wa mradij wa maji Ma-
goto katika vijiji vya Magoto
na Nyakonga ukiwamo ujenzi
wa mradi wa maji Nyakonga
pamoja na uchimbaji wa vi-
sima sita Halmashauri ya Mji
wa Tarime. o o

“Jumla ya Sh. bilioni mbili
zitatumika katika kutekeleza
miradi ambayo, huku lengo
likiwa ni kupata vyanzo vya
kujenga miradi, mitandao mi-
dogo midogo ya upatikanaji
wa maji,” alisema Mtaza.

Mtaza alisema kuna miradi
mingine inayotarajiwa kuan-
za ambayo ni ukarabati wa
mradi wa maji Keisangura,
Nyamwaga, Gibaso, Kewanja
na Borega (A).

Aidha, alisema ujenzi wa
mradi wa maji wa Nyantira
na Nyansicha inatarajiwa
kuanza ifikapo Januari, 2021.

Alibainisha kuwa kuna mi-
radi ambayo imekamilika na
wananchi wanaendelea kunu-
faika na huduma hiyo am-.
bayo gharama yake inafikia
Sh. milioni 479 katika vijiji
vya Nyarero, Korotambe,
Gamasara na ukarabati wa

ampu za mkono 65 zinazo-

udumia vijiji 42.

Kanisa lamwomba JPM
kusimamia uchumi

Na Julieth MKireri kufanya maajabu katika miaka mi- yeamua.
tano mingine. Akishukuru kwa mualiko wa kush-
ANISA la Pentecostal Moto- Alisema Kanisa hilo pia lin- iriki ibada hiyo ya kuiombea nchi na
moto lillopo Boko Jimbo, awapongeza wagombea waliokubali kumpongeza Rais, Queen alisema
limemuomba Rais John Wakatinas- matokeo ya uchaguzi mkuu wa Ok-  uongozi unatoka kwa Mungu na kwa
Magufuli kusimamia ukuaji Ubirimuda toba 28, mwaka huu. muda aliopanga, hivyo hanabudi
wa uchumi kwa kila sekta ili kuondoa Wangu " “ Ibada hii inagusa vitu muhimu kushukuru na kuendelea na maju-
umasikini wa kipato. :ﬂllonlpal_lgla katika nchi yetu, tunashukuru kumu mengine, huku akiwahakik-
Hayo yameelezwa juzi kanisani hapo zilll(l:j?:lglwe- Mungu kwa muda huu amepatikana  ishia waumini wa dini zote kuendelea
wakati wa ibada maalumu ya kum- naendeléa mmoja ambaye amemchagua.. kushirikiana nao pale watakapomuhi-
shukuru Mungu na kumpongeza Rais pamaombi kilichobaki ni kutii mamlaka zilizopo  taji.
Magufuli kwa kuchaguliwa kuongoza kumshukuru kwani usipotii hizo huwezi kumtii “Wakati nasubiri muda wangu
nchi kwa mara nyingine na baraza lake Mungu na kiongozi wa kanisani, tuendelee alionipangia Mungu siwezi kulala,
la mawaziri alilolitangaza hivi karibuni. ~ kufanya kumshukuru Mungu kwa amani naendelea na maombi kumshukuru
Askofu wa Kanisa hilo, Eliasaph Mat- kazi, kwani iliyopo,” alisisitiza. Mungu na kufanya kazi, kwani Mungu
tayo, alisema Kanisa hilo linamwomba Munguam-  aidha, katika ibada hiyo ambayo ametupa bahati kuabudu katika nchi
Rais kuendelea kusimamia ukuaji wa ©€tuPabahati i, dhuriwa na aliyekuwa mmojawa  yenye amani,” alisema.
uchumi katika kila sekta, kuondoa :::?i?(:du wagombea urais kupitia Chama cha Kanisa hilo pia liliwaombea vion-
umasikini wa kipato na kuhakikisha nchi yenye ADC, Queen Sendiga, Askofu alimtaka  gozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
uvunaji wa rasilimali vinawanufaisha gpani kuendelea kusimamia katika maombi  zibar inayoongozwa na Rais Dk. Hus-

Watanzania wote, Serikali yake inaweza

kwani kila jambo Mungu ndiye ana-

sein Mwinyi.

! - ] ;
Waziri wa Viwanda na Biashara ambaye pia ni mbunge wa Ma

sasi mini, Geofrey Mwambe( kulia) akiteta jambo na katibu
Tawala Mkoa wa Mtwara, Alfayo Kidata, walipokutana katika kikao cha baraza la madiwani la Halmashauri ya mji Masasi jana,
kilichofanyika katika ukumbi wa Chuo cha Uuguzi na Ukunga Masasi. PICHA: HAMISI NASRI

Mbunge kukopesha wananchi bila riba

Na Shaban Njia, NGARA

MBUNGE wa Ngara mkoani Kagera, Ndaisa-
ba Ruhoro, ametenga Sh. milioni 50 kwa ajili
ya kuwakopesha wananchi mikopo isiyoku-
wa na riba ili kukuza mitaji yao na kuondo-
kana na utegemezi kwenye familia zao.

Pia alisema kiasi hicho kitasaidia kupun-
guza msongamano wa mikopo isiyokuwa na
riba kutoka Halmashauri ya Ngara, ambayo
imekuwa ikitoa mikopo asilimia 10 ya ma-
pato yake ya ndani kwa vijana, kinamama
na watu wenye ulemavu.

Ndaisaba aliyabainisha hayo  wakati
akizungumza na wananchi wa kata tatu za
Kinazi, Mugoma na Kirushya akiwa ameam-

batana na kamati ya ushauri na maendeleo
ya jimbo akisikiliza kero za wananchi hasa
katika sekta ya afya, elimu, barabara na
kilimo.

Alisema ameanzisha mfuko wa kuwa-
kopesha wananchi mikopo isiyokuwa na
riba na kiasi cha Sh. milioni 50 zimeshateng-
wa, hivyo wajasiriamali na wafanyabiashara
wadogo watapata mikopo nafuu isiyo na
riba kwa ajili ya kujiendeleza na kukuza mi-
taji yao.

“Nitateua kamati maalum ya wazee ita-
kayokuwa na jukumu la kupitia na kuthibiti-
sha majina ya watu wanaohitaji kupewa
mikopo isiyokuwa na riba, niwaombe mfu-
ko utakapofunguliwa vijana, kinamama na

watu wenye ulemavu wajitokeze kwa wingi
kuchangamkia fursa hii,” alisema.

Aliongeza:” Nitatoa msaada wa mabati
kwa ajili ya kuezeka ghala la mazao ili wa-
nanchi wapate sehemu ya kuhifadhi mazao
yao wanayoyapata wakati wa mavuno hasa
zao la kahawa..mikopo mtakayopata hakik-
isheni mnazielekeza kwenye shughuli mliz-
opanga na sio kwenye anasa.”

Felix Peter, Mkazi wa Mugoma, alisema
kitendo cha mbunge kuanzisha mfuko wa
kuwakopesha wananchi mikopo isiyokuwa
nariba kinafaa kuigwa na wabunge wengine
na kwamba utasaidia kupunguza malala-
miko ya wananchi wanaokosa mikopo Hal-
mashauri kwa kukosa vigezo.
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Wachangamkia mbegu
bure za kisasa michikichi

Na Ashton Balaigwa, KIGOMA

Halmashauri sita kati ya nane zilizopo
mkoani Kigoma ikiwemo, Halmashauri

AKULIMA  katika hal- za Kasulu, Kigoma, Kasulu Mji, Uvinza,
mashauri mbalimbali Kituo hicho Kigoma Manispaa na Buhigwe.
mkoani Kigoma wame- €ha mpaka Dk. Kagimbo alisema pamoja
jitokeza katika kituo SasakKime- .o yusambaza mbegu hizo katika
cha Utafiti wa Kilimo (TARI) Kihinga Sh.af‘a"s"a Halmashauri hizo, kituo cha TARI
mkoani Kigoma, kuchukua mbegu m:f":“ Kihinga kimeendelea kuzalisha miche
bora za kisasa za michikichi zinazo- 4.2 aina hiyo kwa gajili ya kugawa bure na
tolewa bure na Serikali. mpya ya kuwafundisha wakulima kilimo hicho
Kituo hicho cha mpaka sasa kime- tenerakwa cha michikichi.
shazalisha miche milioni 4.2 aina gharama “ Sisi kama watalaam pamoja na ku-
mpya ya tenera kwa gharama ya Seri- ya Serikali  zalisha miche ya michikichi, tumeamua
kali na kuigawa bure kwa wakulima nakKuigawa kuweka kitalu cha miche hapa kwenye
wa Mkoa wa Kigoma. bure kwa jengo letu ili kuwafundisha wakulima
Akizungumza wakati waugawajiwa Wakulima . n000tembelea tunawapa bure baada
mbegu hizo, Kaimu Mkurugenzi wa wa Mkoa ya kupata utalaamu wa kilimo cha
TARI Kihinga, Filson Kagimbo,alisema wa Kigoma. michikichi.
pamoja na kugawa mbegu hizo bure Mkurugenzi Mkuu wa TARI, DK
kwa wakulima, wameshagawa katika Geofrey Mkamilo, alisema,uzalishaji

wa miche ya michikichi unaoendelea
kufanywa na kituo hicho umesaidia
kuokoa mabilioni ya fedha za Serikali
kwa kuwa mche mmoja wa tenera una-
gharimu kiasi cha Sh.10,000 kila mmaoja.

Dk. Mkamilo,alisema ugawaji wa
mbegu hizo bure umelenga kuongeza
uzalishaji wa mafuta yanayotokana na
michikichi ili kuisaidia kuokoa fedha za
serikali zinazotumika kuagiza mafuta ya
kula kutoka nje ya nchi na badala yake
yazalishwe hapa nchini.

Alisema serikali imekuwa ikitumia
zaidi ya Sh. bilioni 400 kwa mwaka kwa
ajili ya kuagiza mafuta ya kula kutoka nje
ya nchi, hivyo mkakati ulipo wa serikali
ni kuhimiza uzalishaji wa michikichi ka-
tika Mkoa wa Kigoma na mikoa mingine
ya jirani kusaidia kuokoa fedha kwa ku-
zalisha michikichi kwa wingi .

) ‘_L"-'
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Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu mkoani Shinyanga wakila kiapo cha kuwa madiwani kamili, mara baada
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ya kushinda kwenye uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba 28, mwaka huu, kiapo hicho kimefanywa jana na Hakimu Mkazi
wa Mahakama ya Wilaya ya Kishapu, Amana Ismail. PICHA: MARCO MADUHU

40 waibuka Kidedea droo kampeni NMB

Na Beatrice Moses

WASHIRIKI 40 wametangazwa washindi 40
wa Sh. 100,000 kila mmoja wa droo ya pili
ya Kampeni ya NMB MastaBata 2020, inay-
ochagiza matumizi ya Kadi za NMB Master-
card na Masterpass QR miongoni mwa wateja
wa benki hiyo.

NMB MastaBaata, ni kampeni ya miezi
mitatu iliyozinduliwa Novemba 24, mwaka
huu, ambako zawadi mbalimbali zinatolewa
zikiwamo za fedha, simu janja ‘smartphone’,
jokofu, runinga pamoja na safari ya
kwenda kupumzika Zanzibar, Serengeti na
Ngorongoro.

Droo ya pili ya kampeni, ilifanyika Makao

usimamizi wa Mkaguzi wa Bodi ya Michezo
ya Kubahatisha Tanzania (GBT), Rasuli Mas-
udi, aliyewahakikishia washiriki na washindi
mchakato unaozingatia sheria zote kuwapata.

Meneja Mwandamizi wa Idara ya Biashara
za Kadi wa NMB, Manfredy Kayala, alisema
katika kipindi chote cha kampeni hiyo, wa-
takabidhi zawadi kwa jumla ya washindi 40
watakaojishindia fedha taslimu 100,000 kila
wiki.

Pia, alifafanua kuwa NMB MastaBata itawa-
zawadia washindi 15 simu janja aina ya Sam-
sung Galaxy Note20, yenye thamani ya Sh.
2,480,000 kila mwezi, pamoja na zawadi kuu
itakayotolewa katika fainali ya kuhitimisha
kampeni hiyo.

“Zawadi kubwa kwenye kampeni hii ni ile

ya washindi 15 pamoja na wenza wao kushin-
da safari ya utalii wa ndani iliyolipiwa kila
kitu na NMB, ambapo mshindi na mwenza
wake watapata nafasi ya kutembelea Zanzi-
bar, Serengeti na Ngorongoro,” alisema.

“Aidha, washindi wa fainali tutawapa ruksa
ya kuchagua utalii wa ndani au kuchukua
zawadi mbadala kama runinga iliyolipiwa
DSTV miezi mitatu, Jokofu la Milango Miwili,
kompyuta Mmakato, simu janja (Samsung
A70), water dispenser na microwave,” alise-
ma Kayala

Katika droo hiyo ya [jumaa Desemba 11,
washindi 40 waliotangazwa na kupigiwa
simu ni Samwel Kilua, Mgonja Tumaini,
Msindai Wazael, Saria Fulgence, Joachim Ma-
bula na Alex Katanda.

Mil. 165/-
kukusanywa
kutoa huduma
za afya

Na Neema Emmanuel, MWANZA

ZAIDI ya Sh. milioni 165 zinatarajia
kukusanywa ili kusaidia kutoa
huduma za afya.

Huduma hizo ni za kupunguza
vifo vya mama na mtoto, uchun-
guzi na matibabu ya magonjwa ya
vinywa kwa watoto waishio katika
mazingira magumu na kusaidia
upasuaji kwa jamii isiyokuwa na
uwezo.

Hayo vyalibainishwa juzi Jijini
Mwanza na Mwenyekiti wa Kaman-
ga Healthcare Foundation ambaye
pia ni Daktari bingwa wa watoto,
DI. Mercy Minde, wakati akitambu-
lisha majukumu ya asasi hiyo na
kutafuta mchango kwa wadau.

Alisema fedha hizo zitatumika
katika miradi minne ikiwamo ku-
punguza Vvifo vya wajawazito hasa
wakati wa kujifungua wakianza na
Mkoa wa Mwanza.

Alisema wanatarajia kutumia njia
mpya va kiteknolojia kwa kufuatilia
vipimo wakati za ukuaji wa mtoto
tumboni na kabla ya kuzaliwa.

Alisema miradi hiyo inatarajia
kuchukua mwaka mmoja kukami-
lika kwa malengo ambayo asasi
imejiwekea wakiamini wanaweza
kuwafikia watoto takribani 600.

Aliongeza kuwa malengo waliyo-
jiwekea ni kufikia asilimia 75 vya
watoto wenye changamoto na asil-
imia 25 wenye uhitaji wa matibabu
husika.

Madiwani
wanolewa _
sheria na kanuni

Na Yasmine Protace, MKURANGA

MADIWANI wa Halmadhauri ya
Wilaya ya Mkuranga mkoani Pwani,
wametakiwa kuzisoma sheria na
kuzifafanua kanuni ili kufanya kazi
zao kwa weledi.

Hayo yalisemwa na Gerard Zeph-
hyrin katika semina ya siku mbili,
ﬁmbayo uliandaliwa kwa madiwani

ao.

Gerard ambaye alikuwa mkufunzi
katika semina hiyo ya siku mbili,
aliwataka madiwani kujikita katika
kuzisoma sheria na kuzifafanua
vizuri kanuni mbili walizopewa
ambazo ni maadiki na za kudumu
za halmashauri ili waweze kufanya
kazi kwa weledi.

“Kuzijua vizuri kanuni itawasaidia
hata kuzijua haki zenu, ikiwamo
na kuwasaidia kujua kuliendesha
baraza lenu kwa kufuata kanuni
hizo,” alisema.

Mwenyekiti wa Halmadhauri
ya Mkuranga, Mohamed Mwela,
aliwataka madiwani kuyazingatia
yote waliyofundishwa na kuwataka
kwenda kuyafanyia kazi ili kuleta
mafanikio kwa wananchi wa kata
Zao.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Filbeto
Sanga, aliwata madiwani kuachana
na makundi na kuwa na umoja ili
kuwaletea wananchi maendeleo.



Jumanne Desemba 15, 2020

Nipashe s I .

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

TAKUKURU ya
EL(IGERTELE]
rushwa ngono
miaka 20 jela

ELIMU

NA MWANDISHI WETU

SIMULIZI....
Ndivyo ‘tochi’ ilivyompa
mwana
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NILIKUWA na bidii na nili-
soma kwa jitthada mchana
na usiku. Baada ya kujifunza
darasani na baadaye ‘prep’,
nilijiongeza kusoma zaidi usiku
nikutumia tochi.”
“Kilichonisukuma ni kutamani
kufanya vizuri na kuwa na mafani-
kio kielimu . Hata hivyo mwaka
2013 uliandika historia katika
maisha yangu. Nilishindwa kusoma
, si ubaoni au kitabuni. Sikuona
herufi wala michoro kwenye vitabu

&

nikalazimika kufungua ukurasa

mpya”

Anasema mwanafunzi Joseph
Machari, akisema kuwa hili lilim-
fanya atumbukie kwenye kundi
la wenye uoni hafifu unaelekea
kusababisha upofu, ukubwani.

Ni kutokana na hali hiyo akaanza
rasmi kutibu macho. Alipatwa na
masahibu hayo akiwa kwenye shule
kabla ya kuhamia Sekondari ya
Tusiime anakosoma sasa.

Anasema alikwenda kwa
mabingwa kusaka matibabu lakini
bila mafanikio kwani hakuweza
kusoma tena naiilifika kipindi akala-
zimika kuacha shule.

“Niliacha shule na kuanza kuji-
funza masomo ya nukta nundu
(breil) kwenye moja ya shule zenye
wanafunzi wanaoishi na ulemavu
wakiwamo wasioona na wenye uoni
kiwa kujua matumizi ya lugha hiyo
na ndiyo ninayoitumia” anasema
Joseph ambaye yuko kidato cha
tano akisoma mchepuo wa sanaa
masomo ya historia, jografia na

WINNEND

‘Tamu, chungu’ za sheria
vikwazo ulinzi mazingira

Ukurasa 13

HINNERS

)

Joseph Machari (kulia) pamoja na mwalimu wa taaluma John
Kashefu, wakati wa utoaji wa tuzo kwa wanafunzi bora kitaifa.

PICHA: MWANDISHI WETU.

fasihi (HGL).

Akizungumza na Nipashe hivi
karibuni shuleni Tusiime, anasema
kusoma nukta nundu kuliigharimu
familia yake zaidi ya Sh. 300,000
kwa miezi mitano.

Baada ya hapo aliimudu lugha
hiyo na kueleza kuwa yeye ni
miongoni mwa wanafunzi wengi
na Watanzania wengi ambao wan-
apata uoni hafifu na hata upofu
ghafla ukubwani, lakini hawawezi
kupata mafunzo ya nukta nundu
kwa sababu ya kushindwa kujilipia.

Anasema licha ya kwamba
familia yake inamhudumia na

kumsaidia anaamini kuna wengine
wengi wanaohitaji msaada.

KUPONZWA NA TOCHI

Mwanafunzi huyu anasema
wakati akitafuta tiba iligundulika
kuwa katika kujibidisha kwenye
kufikia elimu bora na kuwa mwa-
nafunzi mwenye mafanikio kuna
nyakati alitumia tochi kusoma
usiku gizani.

Anasema mwanga ule kidogo
unaozungukwa na giza kubwa
unaweza kuwa sababu ya kutosha
ya kuharibu lenzi na misuli ya
macho.

Q

Ukurasa 14

RPC, hakimu ni

majemedari

wapyva mapambano
shuleni

unzi ulemavu

Maelezo yake yanapatikana pia
katika mtandao wa masuala ya
afya unaonyesha kuwa kusoma
maandiko kwa kutumia tochi usiku
kuna athari kwa macho kwa vile
hakuna tofauti na kusomea gizani.

Mtaandao unaeleza kuwa kuwa
tochi inatoa mwanga kidogo unao-
julikana kama ‘spot light’ inay-
omulika eneo dogo na hausambai
sehemu kubwa hivyo kuwacha
msomaji ‘gizani’ licha ya kwamba
kuna mwanga.

Mtandao unasema kusoma
huko kunadhoofisha misuli ya
macho, kunaharibu kioo au lenzi na
matokeo ya uoni hafifu na wakati
mwingine kushindwa kuona kaka-
milifu lakini hakuna maelezo ya
moja kwa moja kuthibitisha kuwa
kusomea kwenye mwanga hasa
wa tochi iwe ya betri au ya simu
au kompyuta na pengine kusoma
muda mrefu kunasababisha upofu.

Hata hivyo, mabingwa wa macho
wanatahadharisha kuwa kusoma
na mwanga wa tochi, au kusomea
gizani kwa kutumia mshumaa,
pengine mwanga wa kompyuta
kunasababisha jicho kufanyakazi
ya ziada kwa hiyo kunachangia
kudhoofisha uwezo wa macho na
kusababisha uoni hafifu hasa kwa
watoto na wanafunzi shuleni.

ALICHOJIFUNZA

Joseph anasema akiwa kwenye
changamoto hiyo, amegundua
kuwa ni vigumu kupata elimu ikiwa
una uoni hafifu. Unahitaji msaada
mkubwa.

Anasema huwezi kuandika na
kusoma unapokwama kama ilivyo-
tokea kwake kwa vile unakuwa na
uoni hafifu au matatizo ya macho
ukubwani, kwa sababu mara nyingi
unakuwa huna elimu wala ujuzi
wa kutumia maandishi ya nukta
nundu.

Anasema kuwa amejifunza kuwa
hakuna vitabu wala machapisho
ya nukta nundu kwenye shule
nyingine mbali na zile za elimu
maalumu.

Anasema kama elimu ni jumui-
sha shule zote bila kujali zina
wanafunzi wahitaji , wenye uoni
hafifu au wasiiona zinahitaji kuwa
na vifaa vya kuwasaidia ikiwamo
mashine za ‘breil’ pamoja na
karatasi za kuchapisha maandishi
hayo.

“Tunahitaji kuwa na mashine ya
‘embosser’ inayobadili maandishi
ya kawaida kwenda mfumo wa
nukta nundu,” anasema Joseph.

Ni kwa sababu ili elimu jumui-
shi iwe na manufaa kwa wote vifaa
hivyo vinatakiwa kuwapo maktaba
na popote alipo mwenye uhitaji ili
kila mmoja avitumie kujielimisha.

Anasema wanafunzi wengi hasa
umeme wa kutosha wanaolazimika
kusoma na tochi zikiwamo za simu
au za betrii na kuonya kuwa wana-
hatarisha afya ya macho.

“Kusoma na tochi muda mrefu ,
hata vibatari athari zake kwa macho
yetu ni kubwaTunaomba serikali
ianzishe utaratibu wa waganga wa
wilaya na wataalamu wa macho
kutembelea shule na kuchunguza
wanafunzi macho maana tatizo ni
kubwa.”

WALIMU WAMSIFU

Mwalimu wa Taaluma wa
Tusiime Sekondari, John Kishefu,
anamwelezea Joseph akisema:”Ni
mwanafunzi mwenye bidii sana.
Anasema anastahili msaada wa kila
hali na kwamba tangu akiwa kidato
cha nne na mpaka sasa yuko kidato
cha tano anaongoza katika darasa
lake kwa taaluma, nidhamu na ni
mfano wa kuigwa. “
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TAKUKURU vakunjua makucha
wala rushwa ngono mlaka 20 jela

AUTI za kupinga rushwa

ya ngono kwa wanafunzi

na wasichana, zinaende-

lea kusikika na kupazwa
kwa nguvu na hivi karibu zime-
pewa msisitizo kwenye kilele
cha siku 16 za kupinga ukatili wa
kijinsia, zilizohitimishwa wiki
iliyopita, wadau wakitaka uko-
meshwe.

Aidha, umma unakumbushwa
usichukulie poa kwa kuwa kosa
la rushwa ya ngono linabeba
mashtaka ya uhujumu uchumi
na adhabu kwa anayepatikana na
hatia inaweza kuwa kifungo cha
miaka 20 jela.

Ni mambo yanayoibuka hivi
karibuni jijini Dar es Salaam,
katika mkutano wa tathmini ya
kampeni ziitwazo ‘safari salama
bila rushwa ya ngono’.

Washiriki wanataka juhudi zaidi
ikiwamo kutoa elimu inayobaini-
sha madhara ya rushwa ya ngono
iwafikie wengi kuanzia kwenye
vijiwe vya bodaboda, madereva
mbalimbali wakiwamo daladala,
wafanyabiashara sokoni hadi
shuleni ili kuwalinda wanafunzi
wafanikiwe katika elimu.

UHUJUMU UCHUMI

Mkuu wa Dawati la Elimu
kwa Umma, kutoka Taasisi ya
Kuzuia na Kupamba na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa Temeke,
Esther Mkokota, anasema, kupitia
marekebisho ya Sherianamba 3 ya
mwaka 2016, Sheria ya Uhujumu
Uchumi ilifanyiwa mabadiliko.

Anasema, hivyo inatambua
makosa yote yaliyopo ndani ya
sheria ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa, isipokuwa kosa chini
ya kifungu cha 15 ni makosa ya
uhujumu uchumi.

Na kwamba rushwa ya ngono
sasa ni kosa la uhujumu uchumi
na adhabu yake si faini tena, ila
ni kifungo cha miaka hadi 20 jela.

Anasema, kwa Sheria ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa Namba
11 ya Mwaka 2007 imetamka kosa
hilo chini ya kifungu cha 25,
ambapo kwa tafsiri isiyo rasmi
kifungu hicho kinasema: “Mtu
yeyote ambaye kwa kutumia
nafasi yake au mamlaka yake
katika kutekeleza majukumu yake
anadai au analazimisha upende-
leo wa kingono au upendeleo
mwingine wowote kama kigezo
cha kutoa ajira, kupandisha cheo,
kutoa haki au upendeleo wowote
unaotambulika kisheria atakuwa
ametenda kosa.”

Anafafanua kuwa sheria hiyo
inawahusu pia madereva wa bod-
aboda, bajaj, daladala na wengine
ambao wanatumia nafasi zao
kuwarubuni wanafunzi kwa lifti
na kisha kufanya nao ngono.

Anakumbusha kuwa rushwa
ya ngono inahatarisha maisha ya
mtu na kudhalilisha utu lakini
pia inamharibia mwanafunzi
ndoto zake za baadaye katika

Mkuu wa Dawati la Elimu kwa Umma TAKUKURU Mkoa wa Temeke, Esther Mkokota (kushoto),
akitoa somo la rushwa ya ngono. Kulia ni Mkurugenzi wa WAJIKI, Janeth Mawinza, Mshauri wa
Kitaalam wa Mfuko wa Wanawake Tanzania, Dk. Dinah Mmbaga na Mkuu wa Dawati la Elimu
kwa Umma TAKUKURU Mkoa wa Kinondoni, Rose Mayala. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA

elimu, hivyo wote waungane kui-
tokomeza.

Aidha, Mkuu wa Dawati la
Elimu kwa Umma, TAKUKURU
Mkoa wa Kinondoni, Rose Mayala,
anasema, kuanzia shule za msingi
hadi vyuoni, kuna klabu za
kupambana na rushwa ya ngono.

“Wanafunzi watumie klabu hizo
kutoa taarifa kwetu za vitendo
hivyo ili nasi tuandae mtego wa
kunasa watuhumiwa kwa lengo
la kukomesha vitendo hivyo vina-
vyowaharibia watoto wa kike
malengo yao,” anasema Mayala.

Wakitoa maoni wadau wanaop-
inga rushwa ya ngono, ambao
waandaaji wake ni asasi ya kiraia
ya Wanawake Katika Jitihada za
Kimaendeleo (WAJIKI), walio-
waalika madereva mbalimbali
wakiwamo wa bodaboda, bajaj,
daladala, walimu na viongozi wa
dini, TAKUKURU, maofisa wa
ustawi wa jamii wazazi na wazazi.

Mkurugenzi wa WAJIKI, Janeth
Mawinza, anasema, vita ya rushwa
ya ngono kwa wanafunzi na wasi-
chana aliianza tangu mwaka 2018
kwa kushirikisha na baadhi ya
madereva wa bodaboda, bajaj na
daladala.

“Tulifanya hivyo, kwa sababu
ni miongoni mwa wanaotuhu-
miwa kuwarubuni wanafunzi kwa
lifti na tangu wakati huo, kuna
mafanikio, kwani baadhi yao sasa
ni mabalozi wa vita ya rushwa ya
ngono,” anasema Mawinza.

Anaeleza kuwa WAJIKI inafanya
kazi wilaya za Temeke, Kinondoni
na Ilala na ina madereva wali-
opata elimu ya kulinda wanafunzi
dhidi ya rushwa ya ngono na
wanaendelea kuisambaza kwa
wengine.

“Si kwamba tumemaliza tatizo,
bali kwa kiasi fulani, juhudi zime-
fanyika za kukabiliana na vitendo
hivyo na bado tunaendelea
nazo na tunaomba wadau zaidi
mtuunge mkono,” anasema.

Dereva wa bodaboda eneo
la Mwananyamala, Godbless
Kayombo, anasema, tangu apate
elimu kutoka WAJIKI, amekuwa
msaada mkubwa kwa wenzake,
na kwamba kwenye kijiwe chao
hakuna dereva anayewarubuni
wanafunzi.

TAHADHARI KWA MABINTI
“Pamoja na hayo, niwaombe
wanafunzi wasichana wasijenge

mazingira yanayosababisha
udhalilishaji,” anasema Kayombo.

Anaungwa mkono na kion-
gozi wa dini, Mohamed Chunga
wa Makumbusho, anayewataka
watoto wa kike wajiheshimu na
kujiamini kwa kuzingatia uvaaji
wa mavazi bora ili wawe salama
zaidi.

Mwenyekiti wa madereva wa
daladala yanayotoka Makum-
busho hadi Posta, Festo Kibasa,
anasema, kila mzazi na mlezi
anatakiwa kutambua kuwa
mtoto wa mwenzake ni wake pia,
hivyo amlinde dhidi ya rushwa
ya ngono.

“Katika eneo langu la kazi, kwa

sasa siyo rahisi kukuta wanafunzi
wakizagaa ovyo ni lazima nijue
ni kwa nini na ninawapandisha
katika daladala wawahi shule ama
nyumbani ili waepuke vishawi-
shi,” anasema Kibasa.

Anagrace Titus, anatoa elimu
ya madhara ya rushwa ya ngono,
katika machinjio ya ngombe
Gongo la Mboto, na anataka vita
hiyo isiishie kwa wanafunzi na
wasichana bali iwafikie watu
wazima.

“Kule kwenye machinjio ya
ng'ombe, wanawake wanapewa
nyama bure na kisha wanatoa
ngono kwa wazuzaji, hayo
wanayasema wazi, kwa hiyo hao
nao wanatakiwa kuelimishwa,”
anasema Anagrace.

MIKAKATI YA MWAKA 2021

Baada ya majadiliano ya kutwa
nzima, wadau hao wanaweka
mikakati ya kufanikisha vita hiyo
kwa mwaka ujao ambayo mion-
goni mwake ni kutoa elimu kwa
wahusika wakiwamo madereva
wa vyombo mbalimbali, sokoni
na sehemu nyingine za huduma ili
wahusika watambue umuhimu wa
kumlinda mtoto wa kike na hasa
wanafunzi ambao wamekuwa ni
waathirika wakubwa wa ukatili
huo.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Makumbusho, Pelagia
Mdimi, anasema, si huko tu bali
hata nyumba kwa nyumba, ili
jamii ijue wajibu wa kuwalimda
watoto wa kike wasiendelee
kukumbana na rushwa ya ngono.

“Lakini pia mwaka ujao ni
muhimu wanafunzi wajengewe
ujasiri wa kupaza sauti ili wasiny-
amaze wanapofanyiwa vitendo
hivyo, na viongozi wakiwamo wa
dini wanatakiwa kuhusika zaidi,”
anasema Mdimi

Baadhi ya washiriki wa tathmini ya kampeni za Safari salama bila rushwa ya ngono wakifuatilia
maelezo kutoka kwa wataalam (hawapo pichani).
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‘Tamu, chungu’ za sheria
vikwazo ulinzi mazingira

SIMAMIZI endelevu wa

mazingira, pamoja na

mambo kama misitu

unasisitiza ushiriki wa
watu katika ngazi zote za maamu-
zi hasa kwenye masuala yanay-
oathiri mazingira yao.

Ni kwa sababu watu ndiyo
chanzo cha mamlaka yote ya seri-
kali, kwa mujibu wa ibara ya 8(1),(a)
ya katiba ya Tanzania ya 1977.

Kwa hiyo ushiriki wao ni zaidi
ya kuzungumza na kusikilizwa
bali pia kushirikiana na serikali
kwenye kuibua masuala, kuainisha
vipaumbele, kupendekeza mpango
kazi, suluhisho na pia namna
bora ya matumizi ya rasilimali na
uwajibikaji katika utekelezaji.

Mwanasheria wa Timu ya
Wanasheria Watetezi wa Maz-
ingira kwa Vitendo (LEAT), Clay
Mwaifwani, anasema ushiriki wa
watu hauiondoi serikali kwenye
nafasi yake kama mfanya maamuzi
ila unaileta karibu na watu na
kuwapa umiliki wa maamuzi na
mabadailiko.

Ushiriki wa wananchi huongeza
uhalali na kukubalika kwa seri-
kali na mipango yake kwa sababu
ustawi wa watu ni kipaumbele cha
maamuzi yote ya serikali.

“Vivyo hivyo kwenye usi-
mamizi wa mazingira, serikali
inawajibika kuhakikisha mazin-
gira yanatunzwa na kusimamiwa
lakini pia kuwezesha uzalishaji bila
kuathiri vizazi vya sasa na vijavyo.”
Anaongeza.

Anasema yanapofanyika
maamuzi yanayoweza kuathiri
mazingira, serikali inatakiwa
kuhakikisha watu wanashiriki kika-
milifu katika mchakato wa kufikia
maamuzi hayo, anasema.

Kanuni ya 10 ya Tamko la Rio la
Mazingira na Maendeleo la mwaka
1992 inaeleza kuwa masuala yote
ya mazingira yatatekelezwa
kwa ufanisi na yatakuwa yenye
matokeo chanya iwapo yatafanywa
kwa kumshirikisha kila mmoja.

“Ushiriki wa watu unakami-
lika iwapo watu wote wanaweza
kupata taarifa zote muhimu zihu-
suzo mazingira.”

Tamko hilo limefanywa msingi
wa sheria za usimamizi na uhifadhi
wa mazingira na maliasili sehemu
nyingi duniani, ikiwemo Tanzania.

Sheria ya Usimamizi wa Mazin-
gira ya Mwaka 2004 kifungu cha
178 inaeleza kuwa watu watakuwa
na haki ya kupewa taarifa kwa
wakati kuhusiana na mpango
wowote wa kiutawala unaoweza
kuathiri mazingira yao na pia
watakuwa na haki ya kushiriki
katika mchakato wa maamuzi.

Sheria hiyo inataja baadhi ya
mambo ambayo watu watashirik-
ishwa katika ngazi zote za maamuzi
kuwa ni maandalizi, utungwaji
wa sera za mazingira, mikakati,
mipango, sheria na kanuni zinazo-
simamia uhifadhi wake.

Ushiriki wa watu kwenye usi-
mamizi wa mazingira na maliasili
unaweza kufanywa kwa ufanisi
zaidi katika ngazi za chini za
utawala kama serikali za mitaa na

hakikisha ushiriki wao kwenye usi-
mamizi wa mazingira na maliasili.

Mwanasheria wa LEAT, Clay Mwaifwani. PICHA: LEAT.

Kuwapo kwa sheria yenye
kueleza utaratibu unaopaswa
kufuatwa ili kuwezesha ushiriki wa
watu ni jambo moja ilihali ushiriki
kamilifu wa watu ni jambo jingine,
anasema Mwanasheria Baraka
Thomas kutoka LEAT, kwamba
ushiriki wao hauishii kwenye
sheria ya mazingira ya 2004, bali
unahusisha nyingine zote zinazo-
husu usimamizi wa rasilimali.

Misitu ni rasilimali mojawapo
inayosimamiwa na kulindwa na
sheria na katiba ambayo inaan-
zisha mamlaka ya serikali za
mitaa na ibara ya 146 ya katiba
hiyo inaeleza kuwa madhumuni
ya kuanzishwa kwa mamlaka
hizo ni kupeleka madaraka kwa
wananchi.

Misitu iliyoko kwenye ardhi ya

misitu, uamuzi wa kuvuna au kuto-
ivuna hufanywa na ofisa misitu wa
wilaya.

Anaeleza kua mfumo wa utend-
aji wa namna hiyo unawapa
mamizi wa mazingira na rasilimali
kwa mkono mmoja na kuwapora
haki hiyo kwa mkono mwingine.

" Kwa mfano
utungwaji wa
sheria kwa hati
va dharura.
Hati yva dharu-
ra ni jambo ha-
lali lililowekwa
kisheria na
litafaa iwapo
litatumika
kwenye mam-
bo va dharu-
ra.” Anasema
Thomas.

Mbali na kutoa haki na kuipora,
sheria zina mianya mingi inayow-
anyima watu haki ya kushiriki
kikamilifu kusimamizi wa mazin-
gira na rasilimali zao.

“ Kwa mfano utungwaji wa
sheria kwa hati ya dharura. Hati
ya dharura ni jambo halali lil-
ilowekwa kisheria na litafaa iwapo
litatumika kwenye mambo ya
dharura.” Anasema Thomas.

Mambo mbalimbali yanay-
ofanyika wakati wa utungwaji
wa sheria kwa hati ya dharura
huwanyima watu nafasi ya kush-
iriki kikamilifu katika utungwaji wa
sheria hivyo kwenda kinyume na
dhana ya ushirikishwaji wananchi.

Anataja sheria zilizotungwa
kwa hati ya dharura ikiwamo ya
Umiliki wa Milele wa Utajiri wa
Taifa na Raslimali za Maliasili ya
mwaka 2017 (Sheria namba 5 ya
mwaka 2017)

Anasema kupatikana kwa sheria
kwa hati ya dharura, kunawako-
sesha watu nafasi ya kushiriki
na kuamua kikamilifu hatma ya
mazingira na rasilimali za maliasili
na pia wawakilishi wao wanakosa
nafasi ya kufanya mijadala na
kurudi majimboni kufanya miku-
tano na watu na kuchukua maoni
yao ili kuyafikisha bungeni.

Mbali na watu kukosa nafasi ya

kufanya maamuzi kwenye sheria
zinazotungwa kwa hati ya dharura,
kuna changamoto nyingine nyingi
zinazowakosesha nafasi ya ush-
iriki mojawapo ikiwa ni kukose-
kana kwa mindombinu wezeshi ili
kutimiza matakwa ya kisheria juu
ya ushirikishwaji.

Anasema sheria ya Usimamizi
wa Mazingira ya mwaka 2004,
kifungu cha 178(5),(a) inaeleza
kuwa Baraza la Taifa la Uhifadhi
wa Mazingira (NEMC) litakuwa
na wajibu wa kuandaa midahalo
mbalimbali ili kupata maoni ya
watu.

Thomas, anahoji: “Je, kuna maz-
ingira rafiki ya kuwezesha mida-
halo nchi nzima ilihali sheria zenye
kuhifadhi mazingira na maliasili
zinatungwa kwa hati ya dharura?”

Sheria inaeleza kuwa watu
watakuwa na haki ya kupata
taarifa mapema kuhusu kuandaa
sera au kutunga sheria, lengo
likiwa kuwapa muda wa kutafakari
na kuandaa maoni yao.

“Swali muda wa kutafakari
nia ya serikali na kupitia taarifa
muhimu uko wapi ilihali sheria
inakwenda bungeni kwa hati ya
dharura?”

Mbali na hayo, hoja nyingine
inatyohitaji majibu na pengine
majibu ya swali hilo yatatosha
kujibu na maswali ya awali ni je,
tunatunga sheria zenye kusima-
mia mambo muhimu kwa taifa
kwa hati ya dharura kwa haraka
ipi? Tunakimbilia wapi?, anahoji
mwanasheria huyo.

Nakumbusha kuwa usimamizi
bora wa mazingira unaweza uta-
fanyika kwa maslahi ya watu na
namna bora ya kuyafikia maslahi
ya wananchi ni kuwapa umiliki wa
mchakato , kuanzia ushiriki unao-
hama kutoka kwenye maandishi ya
kisheria na kuwa dhahiri tena kwa
kutekelezwa.

Timu ya Wanasheria Watetezi
wa Mazingira kwa Vitendo (LEAT)
inaamini kuwa ustawi wa leo na
karne zijazo wa Tanzania upo
kwenye usimamizi endelevu wa
mazingira na raslimali za nchi.

LEAT inasisitiza ushiriki wa
wananchi kufanya maamuzi
yanayoweza kuathiri mazingira
pamoja na rasilimali zao.

Taasisi hiyo inasema ni lazima
ushiriki kamilifu, uwape watu na
wawakilishi wao muda wa kutosha
kutafakari, kuandaa hoja, kutoa
maoni kwenye mijadala na mida-
halo mbalimbali na kuipa seri-
kali nafasisi ya kupokea maoni,
kuchambua , kuyafanyia kazi na
ya kuacha na kutoa sababu za
kuyaweka pembeni.

LEAT inakumbusha usemi
kuwa weledi wa taifa utapimwa
kwa namna linavyoyasimamia
mazingira yake, hivyo wote wana
wajibu wa kuyatunza na hayo yat-
atekelezeka kutakuwa na ushiriki
wa wadau wote.
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ELIMU

NA MARCO MADUHU, SHINYANGA
VITA UJAUZITO

RPC, hakimu ni majemedari

wapya mapambano shuileni

ESI za mimba za wa-
nafunzi mkoani Shin-
yanga zinaendelea kuwa
‘mwiba’, huku watuhu-
miwa na washitakiwa wanaowa-
patia ujauzito mara nyingi kesi zao
zikiishia njiani.

Baada ya hapo ni kuachiwa huru
bila ya hukumu kutokana na uko-
sefu wa ushahidi hali inayowalinda
walalamikiwa.

Shinyanga unaongoza Kkitaifa
kwenye matukio ya mimba za
utotoni kwa asilimia 59, kwa mu-
jibu wa takwimu za kitaifa zilizo-
tolewa mwaka (2012), ikifuatiwa
na Tabora 58, na ya tatu ni Mara
asilimia 55.

Kamanda wa Polisi wa mkoa
Debora Magiligimba, anasema tati-
zo la ukosefu wa ushahidi wa kesi
za mimba za wanafunzi, limekuwa
kichocheo kikubwa cha matukio
hayo kuendelea.

Ndiyo sababu ya watuhumiwa
na washitakiwa kukwepa adhabu
na kurudi uraiani kuendeleza ud-
halilishaji, anasema.

Wanafunzi wanapohojiwa
kuhusu waliowapatia ujauzito na
kuandika maelezo polisi, huwataja
na tunakwenda kuwakamata, la-
kini wanaporudi nyumbani hu-
rubuniwa na wazazi na kumkana
mtu huyo na hatimaye ushahidi
huharibika.

Anasema asilimia kubwa ya
matukio hayo ya ukatili dhidi ya
watoto zikiwamo mimba za wa-
nafunzi, yanafanywa na ndugu na
jamaa wa karibu na familia, ndiyo
maana wazazi hupenda kuitana
pembeni na kumaliza kimya kimya
kwa kupeana fedha ama mifugo na
kisha kuharibu ushahidi ili mtuhu-
miwa awe huru.

“Mfano kesi zimeshafikishwa
polisi zinazohusu ukatili dhidi
ya watoto zikiwamo mimba za
wanafunzi, nyingi zinawahusi-
sha jamaa wa karibu na wana-
poshindana kwenye malipo ndipo
tunawaona polisi, lakini wakisha-
malizana na mtuhumiwa kuachiwa
huru hatuwasikii,”anasema Magil-
igimba.

“Ndicho kinachofanyika mtoto
huyo akirudi polisi kuweka sawa
ushahidi anamkana aliyemdhalili-
sha kuwa hamjui, wala hamtambui
mtu aliyempatia ujauzito na mael-
ezo aliyoyatoa hapo awali siyo
yake na huacha kuhudhuria ma-
hakamani. Tena wapo wanao-
toroshwa na wazazi kwenda mikoa
mingine na ndiyo mwisho wa kesi,”
anaongeza Kamanda.

Aidha anataja takwimu za
matukio ya kesi za ukatili dhidi ya
watoto zikiwamo mimba za wa-
nafunzi, kuawa mwaka huu kuan-
zia June hadi Agosti yameripotiwa
matukio 231, wakati 2019 kwa kip-

Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa
wa Shinyanga, Mary Mrio. PICHA zoTE: MARCO MADUHU.

indi kama hicho yalitokea 151 sawa
na ongezeko la matukio 80.

Victoria Maro ni Mkuu wa Da-
wati la Jinsia Polisi Mkoa wa
Shinyanga, anaelezea kuwa kesi
za ukatili dhidi ya watoto zilizo-
fungwa lakini kutokana na kukosa
mwendelezo ni 70.

Hakimu Mkazi Mfawidhi Ma-
hakama ya Hakimu mkazi mkoani
Shinyanga Mary Mrio, anasema
tatizo linalosababisha matukio
ya mimba za wanafunzi mkoani
ni kuleana, na kubainisha tangu
amefika mkoani Shinyanga ku-
fanya kazi ana miezi mitatu sasa,
lakini ameshangaa kukuta kesi
na namna hiyo zikiwa zimefutwa
sababu hazina ushahidi.

Anasema alipofanya kazi mkoa-
ni Simiyu hakuna cha kesi ku-
futwa sababu za ushahidi kwani
alikuwa akiagiza kukamatwa wa-
zazi na walezi wa waathirika na
kuwabana hatua iliyoondoa ku-
fanya makubaliano na upande wa
mtuhumiwa kwa lengo la kumaliza
kesi kimya kimya.

“Kesi hizi za matukio ya ukatili
wa kijinsia dhidi ya watoto kuz-
isikiliza zinachukua wiki mbili tu
au siku kadhaa unatoa hukumu
na sheria ikifuata mkondo wake
na kisheria inaelekezwa mwisho
miezisita kesi iwe imeshakwisha,
lakini nilivyokuja hapa Shinyanga
naona kesi zinachezewa tu. Kwan-

gu nitawafunga sana jela,”anasema
Mrio.

“Ninachoomba kuwapo na ush-
irikiano wa kutosha, mtuhumiwa
akikamatwa wa matukio ya mimba
za wanafunzi, nipigieni simu hata
usiku wa manane nitaamka na ku-
fanya kazi usiku huo huo na hata
kama akikimbia hukumu itamkuta
huko huko, akikamatwa ni jela,”
ameongeza.

Aidha, anasema atatoa maagizo
kwa mahakimu wote mkoani Shin-
yanga kuanzia za mwanzo, haku-
na kucheza na kesi za mimba za
wanafunzi wala kukaa nazo muda
mrefu nakusababisha waathirika
kumkana mtuhumiwa sababu ya
wazazi kumalizana kimya kimya.

Mrio anaeleza kuwa hapendi
kusikia kesi ya mimba za wanafun-
zi inafutwa.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyan-
ga, Jasinta Mboneko, anaeleza
kusikitishwa na wazazi ambao
wamekuwa wakimaliza kesi kie-
nyeji kitendo ambacho kimekuwa
kikisababisha matukio hayo kue-
ndelea, sababu ya washitakiwa
hawafungwi jela na kuona kama
kamchezo.

Anatoa maagizo kwa watend-
kudhibiti matukio hayo ya mimba
na ndoa za utotoni, pamoja na ku-
wachukulia hatua wazazi ambao
wamekuwa wakimaliza kesi kimya

.y

Kamanda Debora Magiligimba, akizungumza kwenye uzinduzi
wa siku 16 za kupinga ukatili wa Kijinsia mkoani Shinyanga.

kimya, na kuwarubuni watoto ku-
wakana watuhumiwa na kusababi-
sha kuachiwa huru.

“Nawaomba sana wazazi tuun-
gane kwa pamoja kupambana ku-
tokomeza matukio ya mimba na
ndoa za utotoni, sababu yanakat-
isha ndoto za wanafunzi na ku-
wafanya waishi maisha magumu
na kuanza kulea watoto wenzao
huku wakiwa hawana uelekeo
wa maisha wala hatma ,”anaon-
ya Mboneko.

Mussa Ngangala ni Mkurugen-
zi wa Shirika la (TVMC) mkoani
Shinyanga, linajishughulisha na
kutetea haki za watoto, anasema
mara baada ya kuona tatizo la ku-
maliza mambo kimya linaendelea
wamepanga kujenga nyumba
salama, ambayo itakuwa ikihifa-
dhi waathirika wa mimba za uto-
toni ili wasirudi nyumbani na ku-
rubuniwa kuwakana washtakiwa
na kuharibu ushahidi.

Anasema tatizo ambalo linasa-
babisha matukio haya ya mimba za
wanafunzi kuendelea ni jamii kue-
ndekeza mila na desturi kandamizi
kwa watoto wakike, ambapo kesi
hizo wanazigeuza kama vitega
uchumi vya familia, wakishapata
fedha au mifugo hawafuatilii wala
kushirikiana na polisi kuwafikisha
wahusika mahakamani.

Anasema watuhumiwa wa-
kianza kufungwa jela, matukio

hayo mimba za wanafunzi yata-
baki historia mkoani Shinyanga,
sababu watu watakuwa waki-
ogopa kwenda jela, na kuacha ku-
hadaa wanafunzi.

Mzee mashuhuri mkoani Shin-
yanga, Sospeter Swagi mkazi
wa Ibadakuli, anasema jamii ina-
takiwa kupewa elimu ya kutosha
juu ya madhara ya kurubuni wa-
nafunzi na kufanya ngono katika
umri mdogo.

Anasema baadhi ya makabila
hasa ya kanda ya ziwa, mtoto wa
kike akianza kupevuka hakai ny-
umbani na ana tambulika kuwa
ameshakua na anapaswa kuolewa
bila ya kujali ni mwanafunzi au
mdogo.

Lengo ni wazazi wake wapate
fedha ama mifugo na hawajui mad-
hara mbali na kuangalia mali tu.

“Tatizo la kumaliza kesi kimya
kimya na kuharibu ushahidi, ni
jamii kuoneana huruma na kuo-
gopa uhasama baina ya ukoo fulani
au kuvunja undugu. Ndiyo maana
kesi nyingi za mimba za wanafunzi
huishia njiani na kukosa uelekeo
sababu ya ushahidi kukosekana
mahakamani,”anasema Swagi.

Mwenyekiti wa Baraza la Watoto
mjini Shinyanga Victoria Deogra-
tius, anaiomba serikali kukome-
sha matukio ya mimba na ndoa za
utotoni sababu yamekuwa tatizo
lisilokwisha.
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China vasaidia taulo kike za mil. 80/-

Na Renatha Msungu, KONGWA

BALOZI wa China nchini kupi-

tia taasisi ya Agri Thamani

umetoa msaada wa taulo za

kike kwa wanafunzi wa shule
ya sekondari Bwaga wilayani Kongowa
wenye thamani ya Sh. milioni 80 ili ku-
saidia kupunguza utoro kwa wanafunzi
wa kike wakati wa hedhi.

Msaada huo umelenga kuwasaidia
watoto 3,000 wa shule za sekondari za
mikoa ya Tabora, Tanga, Lindi, Kigoma
na Kagera.

Akizungumza wakati wa kukabidhi
msaada huo kwa wanafunzi hao, Mkuru-
genzi wa Taasisi hiyo, Neema Lugangira,
alisema lengo la msaada huo ni kupun-
guza kero zinazowakabili watoto wa kike
shuleni hususani wanapokuwa kwenye
kipindi cha hedhi.

Hizi taulo

ni muhimu
sana kwa
wanafunzi
wa shule,
kwa sababu
zinawasaid-
ia kuhudhu-
ria darasani
hata wan-
apokuwa
katika
kipindi cha
hedhi.

“Hizi taulo ni muhimu sana kwa wa-
nafunzi wa shule, kwa sababu zinawasaid-
ia kuhudhuria darasani hata wanapoku-
wa katika kipindi cha hedhi,” alisema
Lugangira

Lugangira, ambaye pia ni Mbunge wa
viti maalumu anayewakilisha mashirika
yasiyo ya kiserikali (NGO), alisema moja
ya majukumu ya taasisi hiyo ni kuhakiki-
sha wanafunzi na jamii kwa ujumla inaon-
dokana na kero zinazowakabili watoto wa
kike.

Alifafanua kuwa katika utekelezaji wa
mradi huo fedha hizo zimesaidia kupa-
tikana taulo za kike ambazo kila mwa-
nafunzi atapata taulo za kutumia ndani ya
mwaka mzima.

Alisema wanafunzi wengi wanashind-
wa kuhudhuria shuleni wanapokuwa
kwenye hedhi kwa sababu ya kukosa
taulo za kike, ambazo huwasaidia kujistiri

wanapokuwa katika hali hiyo.

“Kwenye shule hii ya Bwaga tumeanza
kutoa taulo 95 lakini tutawafikia wanafun-
zi wote... na hii ni baada ya shule kufun-
guliwa tunajua watakuwapo wa kidato
cha tatu na cha kwanza, na nyingine tut-
azifikisha kwenye mikoa mingine,” alise-
ma Lugangira.

Balozi wa China nchini, Wang Ke, alise-
ma ili kuunga mkono juhudi za Serikali
katika utoaji wa elimu bila malipo watatoa
ufadhili kwa wanafunzi kusomeshwa
China. Balozi Wang alisema fursa hiyo ni
utekelezaji wa makubaliano kati ya Uba-
lozi na Taasisi ya Agri Thamani ambayo
itaanza kwa wanafunzi watakaomaliza
kidato cha sita mwakani kutoa mikoa ya
Dodoma na Kagera.

Alisema wanafunzi wa kike wanaoso-
ma masomo ya sayansi watakaokuwa na
ufaulu wa juu watapa fursa ya kufadhiliwa

kusoma shahada nchini humo.

“Wanafunzi wa kike naomba mijitahidi
kusoma kwa bidii kwani kuna ufadhali
kwa ajili ya wale watakaokuwa na ufaulu
wa juu, ili kuongeza motisha katika hili,
tutaanza na wanafunzi waliopo kidato
cha sita mwaka huu,” alisema Balozi Wang

Kuhusu taulo za kike, Balozi Wang
alisema zitasaidia kupunguza utoro kwa
wanafunzi na kuongeza mahudhurio dar-
asani pamoja na kutatua changamoto
nyingine.

Akizungumza kwa niaba ya wanafunzi
wenzake, Rose Michael, aliishukuru taasi-
si hiyo kwa msaada waliopatiwa huku
akiahidi kuwa watatumia kwa malengo
yaliyokusudiwa.

Hata hivyo, alisema kuwa wanakabiliwa
na ukosefu wa chumba maalumu kwa
wajili ya wanafunzi wa kike kujisitiri wan-
apokuwa katika hedhi.

Mradi wawezesha
maelfu wasichana
kutoka kaya
maskKini

Na Ibrahim Joseph, KONGWA

WASICHANA 3,183 kutoka kaya mas-
kini wilayani Kongwa mkoani Dodoma
wamewezeshwa kupitia mradi wa
Timiza Malengo kwa Mabinti Balehe
na Wanawake vijana unaoendeshwa
na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
nchini (TASAF).

Mratibu wa Tasaf Wilaya ya
Kongwa, Unambwe Erasto, alisema
hayo alipozungumza na waandishi wa
Eabari kuhusu maendeleo ya mpango

uo.

Alisema jumla ya mabinti hao
kutoka kaya maskini Wilayani hapa
wamewezeshwa na Serikali kupitia
mpango wa kunusuru kaya maskini
unaoendeshwa na serikali kupitia
TASAF.

Alibainisha kuwa mradi wa timiza
malengo ulianza mwaka 2018 na un-
awalenga mabinti kutoka kaya mas-
kini wenye umri wa kuanzia miaka
10 mpaka 24 wanaosoma shule na
wasiosoma.

Kadhalika, alisema wanafunzi 2,040
wanaosoma shule za msingi na se-
kondari wanapokea Sh. 25,000 kutoka
Tasaf kila mwenzi kwa ajili ya kuwa-
saidia kununua mahitaji ya shule.

Mratibu huyo alisema mwanafunzi
akizidi umri huo anakosa sifa ya
kuendelea kupokea fedha hizo kama
akichaguliwa kwenda chuo kikuu
Ia.taomba mKopo wa masomo serika-
ini.

Alibainisha kuwa mradi huo ume-
saidia kuondoa utoro shuleni pamoja
na kuleta mfanikio ya kielimu kwa
watoto hao ambapo wengine wame-
fanikiwa kufika elimu ya vyuo vikuu

Aliongeza kuwa kwa mabinti ambao
hawasomi jumla yao 1,143 wanawez-
eshwa mitaji ya ujasiriamali kiasi
Kisichozidi Sh. 400,000 kupitia andiko
la mradi aliloomba TASAF.

Alisema kabla ya kupewa fedha
hizo, walengwa waliwezeshwa
mafunzo ya ujasiliamali na elimu ya
namna ya utunzaji fedha watakazo-
pewa ili kujikwamua kiuchumi.

e

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino, Edsoni Sweti, akizungumza na Madiwani wa kata (hawapo
pichani) wakati akifunga kikao chao cha kwanza cha Baraza la Madiwani baada ya kuapishwa, kushoto ni Makamu
Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo Keneth Yindi. PICHA: PETER MKWAVILA

Yawekea wawekezaji mazingira rafikKi

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma,
Josephat Maganga, amesema
mkoa wa Dodoma unaendelea
kuweka mazingira rafiki na wez-
eshi kwa wawekezaji kuwekeza
katika maeneo mbalimbali
ikiwa ni sehemu ya kutekeleza
agizo la Rais John Magufuli.

Mkuu huyo wa Wilaya, ali-
yasema hayo juzi alipokuwa
akizundua maduka ya GSM ya
Nnguo na samani za maofisi na
majumbani

Maganga, alisema serikali
hivi sasa imeondoa urasimu
pamoja na milolongo mirefu
kwa wawekezaji ili kuwezesha
upatikanaji wa vibali kuchukua

muda mfupi kama ambavyo
Rais aliagiza wakati akizindua
Bunge la 12.

“Tunaamini kuwa kufanikiwa
kwa wawekezaji ni mafanikio
ya Taifa kwa ujumla ni matu-
maini yetu pamoja kuwa GSM
mmewekeza jiji Dodoma
pia mtawekeza katika mae-
neo mengine nchini”, alisema
Maganga

Pia, alisema GSM, wamefanya
uwekezaji huo katika kipindi
lilikuwa linahitaji huduma hizo
kwa muda mrefu.

“Uwapo wenu hapa na bid-
haa hizi ni jambo sahihi ambalo
mmeamua kwani huduma za
samani kwajili ya mahitaji ya

ofisi na majumbani tulikuwa tu-
nalazimika kuzifuata jiji Dar es
Salaam,” alieleza Maganga.
Aidha, alitoa wito
wawekezaji  kujitokeza

kwa
ku-

bado yapo mahitaji mengi.

Alisema jiji la Dodoma bado
linayo ardhi ya kutosha kwa ajili
ya kuwekeza huduma mbalim-
bali kama sekta ya afya, elimu,
miundombinu pamoja na vi-
wanda.

“Lakini serikali yetu hivi
sasa imewekeza katika miradi
mikubwa ambayo ikikamilika
itasaidia wawekezaji kuende-
sha shughuli zao na hivi karibu
uwanja wetu wa ndege tuliu-
fanyia marekebisho makubwa

sana ambapo hivi sasa hata
ndege aina ya Air Bus inaweza
kutua hapa,” alisema.

Mtendaji mkuu wa GSM, Fat-
ma Abdallah, alisema kuwa an-
ampongeza Rais Magufuli kwa
kuweka mazingira rafiki kwa
wawekezaji.

Alisema hali hiyo itasaidia
kuongeza wawekezaji wengi
kutokana na mazingira rafiki
yaliyopo ikiwemo agizo la rais
kutaka vibali vya wawekezaji
kutolewa ndani ya siku 14.

“Pamoja na kuwekeza ka-
tika maduka haya ya nguo na
samani, lakini pia GSM tutaen-
delea kuwekeza katika sekta za
kiuchumi na kijamii”, alisema
Abdallah
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Watuhumiwa kKuuza
shamba, kugawanya fedha

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

bikatoto katika Wilaya ya

Chunya, wanatuhumiwa

kushirikiana kuuza shamba
ekari 11,000 na kisha kugawana nusu ya
fedha hizo za mauzo hayo.

Aidha wanatuhumiwa kushirikiana
na ndugu zao kugawana ardhi yenye
ukubwa wa ekari 1,480, huku wakisima-
mia uuzwaji wa viwanja hewa, hali am-
bayo imesababisha wananchi kupoteza
fedha nyingi.

Kufuatia hali hiyo, Mkuu wa Wilaya
ya Chunya, Mayeka Saimon, ameusi-
wamo Ofisa Mtendaji na Ofisa Ugani
kuunda kamatie huru ya kwenda ku-
chunguza sakata hilo. Mayeka alifanya
uamuzi huo kwenye mkutano wa had-
endapo kamati hiyo itabaini uwapo wa
jinai viongozi hao watachukuliwa hatua
za kisheria na kiutumishi ikiwamo ku-
fukuzwa kazi.

Aliwataka wananchi wote ambao wa-

Mashamba
hayo
walikuwa
wanaya-
tumia kwa
ajiliya
kulima, na
kwamba
kwa sasa
wa-
nashindwa
kuyatumia
kwa
sababu ya
mgogoro
na wanaki-
jiji wen-
Zao.

liuziwa viwanja na viongozi hao kwenda
kudai fedha hizo ili warudishiwe, huku
akizuia viongozi hao pamoja na ndugu
zao kuendelea kuyatumia mashamba
ambayo waligawana kinyume cha uta-
ratibu.

“Yale mashamba ambayo waligawana
nimewanyang’anya, hawana hata ekari
moja, kama kuna shamba waliuza basi
wewe uliyeuziwa nenda kadai fedha
zako na ikiwezekana nenda mahakama-
ni, mimi niko tayari kuwa shahidi wako,”
alisema Mayeka.

Alisema endapo uchunguzi wa kamati
aliyoiunda utabaini kuwa mashamba
hayo waliyapata kihalali, watarejeshewa,
huku akiwataka wananchi kuwa watu-
livu wakati uchunguzi huo unafanyika
pamoja na kutoa ushirikiano kwa kamati
hiyo. Kabla ya kutoa uamuzi huo, Mkuu
wa Wilaya alitoa nafasi kwa wananchi
waliokuwa wanawalalamikia viongozi
hao kueleza kilichotokea, ambapo wal-
idai kuwa waliuziwa viwanja hewa chini
ya usimamizi wa viongozi wao.

Majaliwa Shija, alisema aliuziwa
shamba lenye ukubwa wa ekari 40 kwa
gharama ya sh. milioni 1.05 na kwamba

mmiliki halali wa shamba hilo alikuwa
hafahamiki. Alisema baada ya muda
wananchi walianza kulalamika wakidai
wakawa wanadai kuwa hawakushirik-
ishwa wakati wa kuuzwa kwa shamba.

“Mimi nilianza kupata wasiwasi na kila
nikijaribu kuwafuatilia viongozi hawa
walikuwa hawatoi majibu yanayoelewe-
ka, tunakuomba Mkuu wa Wilaya utusai-
die ili ikiwezekana waturudishie fedha
zetu au tumilikishwe mashamba haya,”
alisema Shija.

Naye Makoye Ng'umbi, alisema pamo-
ja na kwamba waliuziwa mashamba
wakuandikishana popote kutokana na
viongozi hao kuwazungusha kuwapa
vielelezo vya kuuziwa.

Alisema mashamba hayo walikuwa
wanayatumia kwa gajili ya kulima, na
kwamba kwa sasa wanashindwa kuy-
atumia kwa sababu ya mgogoro na wa-

Aliiomba Serikali kuingilia kati kutat-
ua mgogoro huo ambao alidai unawany-
ima usingizi kutokana na kuwa na hofu
ya kupoteza fedha zao.

Baadhi ya
wananchi wa
Kitongoji cha
Mwashikamile
katika Kijiji cha
Yara, wilayani
Mbarali, Mkoa
wa Mbeya,
wakishiriki-
ana kuvusha
pikipiki kwenye
daraja la miti
lililopo kwenye
mfereji wa maji
wa Skimu ya
umwagiliaji

ya Shamba

la Mwekezaji

la Kapunga
ambapo wana-
dai kuzuiliwa
kujenga daraja
la kisasa na
mwekezaji wa
shamba hilo.
PICHA: NEBART
MSOKWA

Mbaroni madai
va kukutwa na
goNngo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya
linawashikilia watu saba kwa
tuhuma za kukutwa na pombe
haramu ya moshi (gongo) pamoja
na dawa za kulevya aina ya bangi
katika maeneo mbalimbali ya
mkoa huo.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Ulrich Matei, aliyasema
hayo jana alipokuwa anazungumza
na wandishi wa habari ambapo
alisema watu hao walikamatwa
katika matukio matano tofauti.

Kamanda Matei alisema tukio
la kwanza lilitokea katika eneo
la ZZK lililopo katika Mamlaka
yva Mji Mdogo wa Mbalizi Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya
ambapo, Sikujua obasi (19)
alinaswa na lita tano za gongo
pamoja na mtambo wa kutengen-
ezea pombe hiyo.

Alisema kijana huyo alinaswa
na Polisi Desemba 11, mwaka huu
saa 6:00 mchana, na kwamba
mtuhumiwa ni mtengenezaji,
muuzaji na mtumiaji wa pombe
hiyo.

Alisema katika tukio la pili Jeshi
hilo liliwakamata Yusuph Segereti
maarufu kwa jina la ‘Masuba’ (54),
Geofrey Mwangoso (38) na Atufig-
wege Oscar (38) wote wakazi wa
Kyimo wilayani Rungwe wakiwa
na pombe haramu ya moshi lita
16.

Alisema watu hao pia ni wau-
zaji na watumiaji wa pombe hiyo
haramu na kwamba walikamatwa
Desemba 11, mwaka huu saa
7:30 mchana wakiwa wanatumia
pombe hiyo.

“Lakini pia kwenye msako wetu
tulifanikiwa kukamata gongo
lita 40 na pikipiki aina ya Boxer
yenye namba za usajili MC. 587
CLM ambayo ilikuwa imebeba
gongo hiyo na mmiliki alitoroka
na kutelekeza pombe hiyo pamoja
na pikipiki,” alisema Kamanda
Matei.

Watumiaji simu watakiwa kuhakiki namba

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BARAZA la Ushauri la Watumi-
aji wa Huduma za Mawasiliano
nchini (TCRA-CCC), limewashauri
wananchi kuhakiki namba za simu
ambazo zimesajiliwa kwa kutumia
vitambulisho vyao bila wao kujua
ili kuepuka kukumbana na mkono
wa sheria.

Angalizo hilo limetolewa kwa
kuwa namba zao zinaweza kutu-
mika vibaya. Katibu Mtendaji wa
Baraza hilo, Mary Msuya, alitoa
ushauri huo mwishoni wa wiki
wa kuhamasisha, kuonya na kutoa
maelekezo kwa watumiaji hudu-

ma za mawasiliano hasa kuhusu
fursa za kiuchumi zinazopatikana
kwenye huduma za mawasiliano.

Alisema kitendo cha mtu ku-
tumia kitambulisho cha mtu
mwingine kusajili namba yake ya
simu ni kosa kwa mujibu wa she-
ria, hivyo akawataka wananchi
kuepuka kuwasaidia watu wen-
gine kutumia vitambulisho vyao.

Alisema endapo mwananchi
yeyote atabaini kuwa kuna namba
ambazo zimesajiliwa kwa kutumia
kitambulisho chake lakini yeye
hazijui, anatakiwa kutoa taarifa
kwa mtoa huduma ili namba hizo
ziondolewe.

“Kila mmoja anatakiwa kuhaki-

ki kwa kupiga namba *106# kisha
fuata maelekezo, ukibaini namba
hizo ni vema ukawasiliana na
mtoa huduma wa mtandao husika
ili namba hiyo iondolewe, watu
wengi wamerahisisha, lakini ni
hatari sana kwao,” alisema Msuya.

Alisema endapo mmiliki wa
namba hiyo ataitumia vibaya hasa
kwenye tukio la uhalifu, Jeshi
la Polisi linaanza kumkamata
kwanza mwenye kitambulisho
kilichotumika na kwamba mpaka
ibainike kuwa hakuhusika anaku-
wa amesota.

Alisema vitendo vya watu ku-
tumia vitambulisho vya wengine
vimekuwa vikisababishwa na

mawakala wa mitandao ya simu
ambao sio waaminifu kwa ku-
chukua picha na alama za vidole
mara kwa mara bila wahusika ku-
jua.

Aidha, Msuya alisema kwa mu-
jibu wa sheria, mtu pekee ambaye
anatakiwa kusajiliwa namba kwa
kutumia kitambulisho cha mtu
mwingine ni mtoto mwenye umri
wa chini ya miaka 18 na zaidi ya
miaka 12, na kwamba chini ya
hapo hairuhusiwi, na kwamba
anatakiwa kutumia kitambulisho
cha mzazi wake.

Vilevile, alisema baada ya mtoto
huyo kufikisha miaka 18, mzazi
anatakiwa kumpatia kitambulisho

chake na taarifa za usajili wa simu
zinabadilishwa ili zitumike za
majina yake mwenyewe.

Hata hivyo, baada ya watumia
huduma hasa wenye uziwi wali-
lalamikia mfumo wa malalamiko
kwenye mitandao ya simu kuwa
siyo rafiki kwao kutokana na kuwa
na mlolongo mrefu ambao unawa-
fanya wasifurahie huduma.

Mwenyekiti wa Chama cha
Viziwi Mkoa, Tusajigwe Mwalyego,
alisema wanashindwa kuwasiliana
na watoa huduma kuhusu mata-
tizo ambayo wanakutana nayo
kwenye mawasiliano kutokana na
kutokuwapo kwa miundombinu
rafiki.



Waziri
aagiza
kibano
watendaji
bandarini

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Raisi (
Fedha na Mipango), Jamal Kassim
Ali, amemuagiza Naibu Kamishna
wa Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) ofisi ya Zanzibar kuwasi-
mamisha kazi watendaji watakao-
ingiza mzigo kwa bei ndogo.

Alisema amebaini kuwa katika
Bandari ya Malindi Mjini Zanzibar
kuna mizigo ulioingizwa kwa bei
ndogo kinyume cha utaratibu,
jambo linaloashiria utendaji usior-
idhisha na viashiria vya kuvuja
mapato na kuitia hasara Serikali.

Aliyasema hayo jana kwa
nyakati tofauti wakati akizun-
gumza kwenye ziara ya kuangalia
utendaji wa bandari na Uiwanja
wa Ndege wa Abeid Amani
Karume akiambatana na Waziri wa
Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi,
Rahma Kassim Ali.

Alisema Serikali haijaridhika na
mfumo wa ukusanyaji wa mapato
na kuwataka kuiboresha mifumo
hiyo ili kutoa huduma bora zaidi.

Aidha, aliitaka mamlaka ya
viwanja vya ndege Zanzibar ku-
jiandaa kwa kutoa mafunzo kwa
wafanyakazi wao ili kufanyakazi
kuwa na ufanisi wakati itaka-
pofika Desemba 31, mwaka huu,
watakapokabidhiwa jengo jipya la
abiria (Terminal three) ili kuleta
tija kwa watumiaji.

Naye, Waziri Rahma aliwataka
wafanyabiashara kulipa kodi ili
Serikali ijiendeshe na kutatua
matatizo ya wananchi ya sekta za
elimu, afya na barabara.

“Kodi ndiyo itakayosaidia
kuendesha shughuli mbalimbali
ikiwamo za kijamii na kiuchumi,
hivyo ni vyema kulipa kodi,”
alisema.
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Z'bar kuimarisha mitaala
iendane na teknolojia

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ERIKALI ya Zanzibar imesema
inakusudia kuimarisha mitaala
ya ufundishaji na kujifunzia ili
kwenda sambamba na mabadi-
liko ya sayansi na teknolojia duniani.
Makamu wa Pili wa Rais, Hemed
Suleiman Abdulla, alisema hayo juzi
kwenye hafla maalum aliyoandaliwa
kwa ajili yake na wanafunzi wenzake
wa Chuo Kikuu cha Bradford cha Uin-
gereza chenye tawi lake Chuo Kikuu
cha Mzumbe mkoani Morogoro.
Alisema kipaumbele cha Serikali ni
elimu ili baadae taifa liweze kujitege-
mea lenyewe kwa kuwa na wataalamu
wa kutosha kwenye fani zote jambo
litakalosaidia kuepuka wataalamu
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Wataji-
tolea
kufundisha
vijana wa
Kizanzibari
ambao
tayari
wame-
shao-
nyesha
muelekeo
wa kutaka
kulisaidia
taifa katika
utumishi
waumma
uliotukuka.

wa kigeni, ambao wakati mwingine
wanapatikana kwa masharti yasi-
yotekelezeka.

Hemed alisema juhudi kubwa ili-
yochukuliwa na Serikali ya Zanzibar
awamu iliyopita chini ya aliekua rais
kwa wakati huo, Dk. Ali Mohamed
Shein, katika kuimarisha sekta ya
elimu itaendelezwa ili ifike wakati
Zanzibar izalishe zaidi wasomi wa-
takaokuwa na uwezo wa kuitumia
taaluma yao mahali popote duniani.

Alisema washirika wa maendeleo
wa ndani na nje ya Zanzibar wame-
kuwa wakishuhudia uharaka wa Seri-
kali ya Zanzibar katika kipindi kifupi
tokea ipokee Kkijiti jinsi ilivyoanza na
kasi ya kuendeleza uchumi wake kwa
kuondoa uzembe na kudhibiti mianya

ya rushwa inadumaza maendeleo ya
jamii.

Naye, Mhadhiri wa Chuo Kikuu
cha Mzumbe kinachosimamia Tawi
la Chuo Kikuu cha Bradford cha Uin-
gereza, Dk. Andrew Mushi, alisema
watajitolea kufundisha vijana wa
kizanzibari ambao tayari wameshao-
nyesha muelekeo wa kutaka kuli-
saidia taifa katika utumishi wa umma
uliotukuka.

Zanzibar imeshakuwa na vyuo
vikuu vitatu ambavyo ni SUZA, ZU
vilivyopo Tunguu pamoja na chuo
cha Kumbukumbu ya Abdulrahman
Al- Sumait Chukwani ambavyo viwili
kati yake vimeshafikia daraja ya kutoa
wahitimu wa eimu ya Shahada ya
Uzamivu ( PhD).

Baadhi ya vijana wakiwa kat|ka Kilimo cha mboga eneo la Chwaka l\/lkoa wa Kusml UngUJa vijana hao vvallkua
wakifanya kazi katika hoteli za kitalii lakini baada ya kuibuka kwa corona na ajira zao kusitishwa waliwezeshwa na
taasisi ya Our Farm Zanzibar iliyowapa elimu ya kilimo ili kujikomboa kiuchumi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waajiriwa hoteli waliopoteza ajira wageukia Kilimo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BAADA ya vijana waliokuwa
wameajiriwa katika hoteli za ki-
talii ajira zao kusitishwa kutokana
na janga la Corona, wameanza ku-
wapa elimu ya kilimo cha mboga
na matunda ili kujikwamua kiu-
chumi.

Akizungumza na waandishi
wa habari Mwenyekiti wa Taasisi
ya Our Farm Zanzibar, Taufiq
Salum Turky, alisema hatua hiyo
imesaidia waliokua wakitegemea
mishahara kutoka kwa waajiri
wao ambao ni wamiliki wa hoteli
za kitalii kupata fedha kutokana
na kilimo.

Turkiy aliyasema hayo jana
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari wakati wa mavuno
ya nyanya, kilimo ambacho ki-
naendeshwa na vijana hao huko
Chwaka Mkoa wa Kusini Unguja.

Alisema mafunzo hayo wali-
yatoa kwa vijana 25 ambapo hivi
sasa licha ya Corona kupungua
nchini, lakini bado wanaendelea
na kilimo hicho.

“Kama tunavyojua Corona
nchini kwetu haipo, lakini bado
nchi za wenzetu ipo jambo lil-
ilopunguza idadi ya watalii wa-
naofika Zanzibar, ikilinganishwa
na kabla ya Corona kiasi kwamba
kwa sasa kuna hoteli hazina watal-

ii kabisa, alisema.

Aidha, alisema vijana hao licha
ya kukosa mishahara katika ajira
zao hali zao za kimaisha hazikute-
tereka sana baada ya kugeukia
katika kilimo cha mboga na ma-
tunda.

Kwa mujibu wa Turkiy, malen-
go ya taasisi hiyo ni kuitangaza
Zanzibar katika kilimo hai na vi-
jana kupata ajira zaidi na kuacha
utegemezi wa kuagiza mboga na
matunda kutoka nje ya Zanzibar
wakati kuna ardhi nzuri kwa ajili
ya kilimo.

Alisema licha ya eneo dogo la
ardhi lililopo kwa ajili ya kilimo,
lakini eneo hilo likutumika kwa

kulima kilimo cha kisasa kitawez-
esha kupata mazao mengi.

Naye, mwanzilishi wa taasisi
hiyo, Ives Montel, alisema jumla
ya hekari tano za mazao mbal-
imbali ya mboga zinazalishwa na
kwamba kila baada ya miezi mi-
tatu wanavuna ikiwamo nyanya,
bilingani, pilipili hoho na ndizi.

Alieleza kuwa wataendelea ku-
wapati mafunzo ya kilimo vijana
hasa kilimo hai ambacho hakitu-
mii mbolea zenye kemikali.

“Mazao ambayo hayana kemi-
kali ndio yenye soko kubwa kuliko
yale yenye kemikali hivyo tutawa-
hamasisha vijana wetu kujikita ka-
tika kilimo hai”alisema.

Akizungumza kwa niaba ya vi-
jana wezake waliopatiwa mafunzo
ya kilimo na taasisi hiyo, Ezekiel
Imanuel Shayo, alisema walikuwa
na hofu kubwa ya maisha baada ya
kusitishwa kazi kutokana na Coro-
na, lakini kilimo hicho kimekuwa
mkombozi wao.

Alisema licha ya mafanikio
mbalimbali waliyoyapata kuto-
kana na kilimo hicho ikiwamo
kupata fedha ya kujikimu, lakini
wanakabiliwa na tatizo la wadudu
waharibifu katika kilimo hicho
ambao hushambulia mazao.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA/MASHAMBA

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL

Mkopo  umelenga  dharura  na
mengine kama vile:

* Kuboresha biashara

« Kulipa kodi ya nyumba

« Kumalizia tenda

« Kulipa matibabu n.k.
Mawasiliano yetu:
Dar es salaam - 0768 928 516.

mahitaji

Arusha - 0677 226 960. J

Keland Nursery and Primary
School iliyopo Salasala Rtd
inatangaza Nafasi Za Awali

Na Msingi. Mawasiliano :

0713327613.

NAFASI ZA SHULE

25-35.
TUMA MAOMBI KWA:
linkallafrica@gmail.com

TUNAHITAJI MAFUNDI

TUNAHITAJI MAFUNDI WA PIKIPIKI
WENYE UZOEFU, UMRI MIAKA

MWISHO WA KUTUMA MAOMBI NI:
Y, 17/12/2020.

J

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0782253676

MATHEMATICS

TUITION.

Mlete kijana wako tufuatilie
msingi wake wa hisabati
hadi pale shida ilipoanzia
na kuanza kuujenga tena

upya. Wahusika ni kuanzia
darasa la tano hadi kidato
cha sita.Tuitions za
majumbani zinapatikana pia.

Tupo Bunju Mwisho Dsm.

Simu 0655.0754 617987
na 0782 461858

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ASUBISYE TIMOTH
MWANGOKA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T
454 AVG.Chassis namba
LNJBGDE107L819412
Engine namba B7133485.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi kilicho
karibu.

Taarifa ya polisi
MBE/MBE/
RB/854409/2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI KIVUKONI
KINONDONI
SHAURI LA MIRATHI Na. 129 LA 2020
Maombi ya barua ya Usimamizi wa Mirathi ya
Marehemu,

ROGASIAN CHARLES LASWAL..........cccceuue
MAREHEMU
MATRIDA KITUNDU MLEGA.................
MWOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA

(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na Haki
ya Marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa kufika na kuangalia shauri
hili katika Jalada kama wanaona inafaa
kabla ya kuletwa kwa uthibitisho wa barua
ya usimamizi wa mirathi kwa mwombaji
hapo juu. Mapingamizi yoyote kuhusu
maombi yawe yameandikishwa mnamo au
kabla ya 04/01/2021.

Hati hii imetolewa leo, 11th Mwezi 12
Mwaka 2020. I,;.’_f_f%._ \ &_é@ P
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KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

GEORGE = RWEHUMBIZA
NJUNWAS anatangaza
kupotelewa kwa kadi vya

gari aina ya TOYOTA BB

yenye namba za usajilin T

655 BKV chasisi namba

NCP300022898,yeyote

atakayeiona atoe taarifa

kituo chochote cha polisi
Polisin taarifa

DAR/MAG/RB/853649/2020

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAI NAMBARI 91 LA 2020

ELIHURUMA THOMAS MREMI MUOMBAJI/
WAOMBAJI
DHIDI YA
TABITHA GIDEON MKUDE MDAIWA/
WADAIWA
WITO KUITWA SHAURINI

TABITHA GIDEON MKUDE

POPOTE ULIPO/MLIPO

ELIHURUMA T. MREMI amefungua /wamefungua
shauri la mbele ya baraza la ardhi na nyumba
lililopo  kinondoni  (mwananyamala).  Shauri
husika limepangwa kutajwa/kusikilizwa Tarehe
15/12/2020 saa TATU asubuhi mbele ya Mh
s.WAMBILI . Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele
ya baraza siku hiyo bila kukosa

Imetolewa na kupigwa saini na mhuri wa baraza hii
leo Tarehe 14 Mwezi 12 mwaka 2020

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

J OSEPHINE
KOKUHABUKILWA
NJUNWAS anatangaza
kupotelewa kwa kadi vya
gari aina ya TOYOTA HIACE
yenye namba za usajili T
831 DUW chasisi namba
RZH101-6011804,yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

Polisin taarifa
DAR/PHQ/RB/847546/2020

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ISSAYA KIHICHA
BIHEMO ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T
765 BVV LAND ROVER-
DISCOVERY. Chassis namba
SALLTGM931A712709.
Engine namba 10P04578B.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE  TAARIFA  KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
WMB/RB/1507/2020.

KUPOTEA KWA CHETI

ZOLA MIC anatangaza
kupotelewa kwa cheti cha kidato
cha nne chenye index namba
S 0546-0165 kilichotolewa na
baraza la mitihani kupitia shule
ya secondary PAMBA mwaka
2012,yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/KIG/RB/844899/2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wamirathiNo;297/2020

Ombi la  HELLEN FELICIAN
MSABA Kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu JOSEPHAT

MSABA. Watu wote wanaodai kuwa
na uhusiano wowote na mirathi ya
marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo Tarehe
21/12/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo. Wosia wa marehemu

huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa Tarehe 06/11/2020.
ANAOMBA TANGAZO

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

Kwa Habai Motomoto

usikose gazetilakO la

Nipashe kila siku

Uza,

Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Waziri Mkuu Eswatini
afariki dunia kwa corona

Mbabane, ESWATINI

SERIKALI ya Eswatini, imesema kuwa
Waziri Mkuu wa nchi hiyo, Ambrose
Dlamini amefariki dunia, wiki nne baada
ya kupatikana na virusi vya corona.

Taarifa ya serikali ilisema kuwa Dlami-
ni, mwenye umri wa miaka 52, alifariki
dunia Jumapili mchana hospitalini, nchini
Afrika Kusini.

Hakuna sababu ya kifo iliyotajwa, lakini
hivi karibuni Dlamini alitibiwa maradhi
ya Covid-19 nchini Afrika Kusini.

Dlamini amekuwa waziri mkuu wa
Eswatini, nchi ambayo zamani iliitwa

=

Swaziland.

Nchi hiyo ndogo iliyopo kusini mwa Af-
rika ni moja ya nchi chache ambazo bado
zinatawaliwa kifalme duniani.

Nchi hiyo yenye idadi ya watu wapatao
milioni moja, tayari imerekodi visa 6,768
vya virusi vya corona na vifo 127 vilivyo-
husishwa na corona, kwa mujibu wa wiz-
araya afya.

Dlamini alitangaza kuwa amepatwa
na virusi vya corona Nobemba 16, Wakati
huo alisema kuwa hakuwa na dalili na
anahisi vyema.

Wiki chache baadaye, Desemba Mosi,

A Al o

serikali ya Eswatini ilisema kuwa Dlamini
amehamishiwa katika hospitali ya Afrika
Kusini kwa matibabu, kwa lengo la kuha-
rakisha kupona kwake.

Juzi serikali ilisema kuwa Dlamini ame-
fariki wakati alipokuwa akipokea matib-
abu katika hospitali ya Afrika Kusini, bila
taarifa zaidi .

“Serikali kwa ushirikiano na familia
itaendelea kulifahamisha taifa kuhusu
mipango kadri inavyoendelea,” Naibu
Waziri Mkuu, Themba Masuku alisema
katika taarifa

BBC

"

Waziri Mkuu Ambrose Dlamini, akiwa katika moja ya mikutano ya kimataifa. Serikali ya Eswatini imesema kuwa waziri huyo
amefariki dunia Jumapili, ikiwa ni wiki nne tangu apatikane na virusi vya corona. PICHA/BBJ

IGAD kufanya mkutano
wa dharura kuhusu Tigray

Khartoum, SUDAN

WAZIRI Mkuu wa Sudan, amesema
amekubaliana na mwenziwe wa Ethiopia
kufanya mkutano wa dharura, utakaoju-
muisha mataifa yaliyo katika Shirikisho
la Maendeleo la Pembe ya Afrika (IGAD),
kuhusu utatuzi wa mzozo wa Tigray.

Hata hivyo pamoja na jitihada za Shiri-
ka la Habari la Ufaransa (AFP), upande wa
pili wa ofisi ya waziri mkuu wa Ethiopia
haikuweza kupatikana kutolea ufafanuzi
tangazo la Waziri Mkuu wa Sudan, Abdal-
lah Hamdok.

Mwishoni mwa wiki, Hamdok alik-
wenda Addis Ababa kwa lengo la kuujadli
mzozo wa Tigray na Waziri Mkuu wa Abiy

Ahmed.

Hamdok ni kiongozi wa kwanza wa ki-
geni kuitembelea Ethiopia, tangu kuzuka
kwa mapigano Novemba 4, ambayo yame-
zusha janga la kibinadamu.

Ofisi ya Hamdok ilisema ziara hiyo in-
aongozwa na mazungumzo yenye tija
na kwamba imekubaliwa kufanyika kwa
mkutano wa dharura wa IGAD.

Shirikisho hilo lililoanzishwa mwaka
1996, linayakutanisha mataifa ya Afrika
Mashariki ambayo ni Ethiopia, Sudan,
Djibouti, Kenya, Somalia, Sudan Kusini na
Uganda.

Maofisa wa Serikali ya Sudan waliiam-
bia AFP kwamba, mkutano wa Hamdok
na Abiy umekuwa wenye tija katika hatua

ya kufanyika mkutano wa dharura wa
IGAD, kufufua kamati ya pamoja kushu-
ghulikia kero za katika maeneo ya mipaka.
Abiy, ambae ni mshindi wa Tuzo ya
Nobel ya mwaka jana, amekuwa mkaidi
dhidi ya mashinikizo ya kutaka mazun-
gumzo ya amani ya jumuiya ya kimataifa
la majuma kadhaa, yakiwamo ya Mareka-
ni, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika.
Kwa upande wake Abiy, alisema Ham-
dok katika mazungumzo ya ana kwa ana
alionesha uungaji mkono katika masham-
bulizi dhidi ya Wapiganaji wa Chama cha
Ukombozi cha watu wa Tigray, TPLF na
kampeni yake ya kuwapokonya silaha.

DwW

]
Bosi wa UN

ziarani DRC

Kinshasa, DRC

NAIBU Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa
anayeshughulikia operesheni za kulinda amani,
Jean-Pierre Lacroix, ameanza ziara ya siku tano
nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC)
kuanzia jana.

Jean-Pierre Lacroix atakutana kwa mazungumzo
na tume ya Umoja wa Mataifa nchini DRC, Monusco.

Ziara ya Lacroix, anayeshughulikia operesheni
za kulinda amani nchini DRC, ilipangwa kwa wiki
kadhaa na kuahirishwa kwa baada ya naibu huyo,
kujiweka karantini.

Hii ni mojawapo ya ziara za kawaida za mkuu wa
operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa
nchini DRC.

Baada ya kuwasili nchini humo, Desemba 13,
atabaki kwa siku mbili Kinshasa, kabla ya kuelekea
mashariki mwa nchi, katika mikoa ya Kivu Kaska-
zini na Ituri.

Katika ziara yake hiyo, Jean-Pierre Lacroix ata-
jadili na viongozi wa MONUSCO kuhusu tume hiyo,
wakati muhula wake unatarajiwa kuongezwa muda
[jumaa 18 Desemba.

Jean-Pierre Lacroix pia atakutana na mashirika
yasiyo ya kiserikali, baadhi ya wajumbe mashirika
ya kiraia na watu waliotoroka makazi yao, wakati
mabadiliko ya ujumbe wa UN.

Hayo yanajiri wakati DRC inakabiliwa na mzozo
wa ndani kati ya muungano wa kisiasa FCC na
CASH, baada ya rais Etienne Tshisekedi kuvunja
muungano huo Jumapili Desemba 6.

RFI

Ureno kuisaidia
Msumbiji
kukabiliana na
wanamgambo

Cabo Delgado, MSUMBILJI

URENO imejitolea kuisaidia Msumbiji ku-
panga mkakati na kuiwezesha jeshi la nchi
hiyo, kukabiliana na wanamgambo wa Kiis-
lamu wanaotishia usalama katika mkoa wa
kaskazini wa Cabo Delgado wenye utajiri
wa gesi.

Mwezi uliopita wanamgambo waligeuza
uwanja wa michezo kuwa “kichinjio”, am-
bako walikata watu vichwa na miili, kwa
mujibu wa ripoti.

Waziri wa Ulinzi wa Ureno, Joao Gomes
Cravinho, alisema kundi la wanajeshi wa
nchi hiyo, kuanzia mwezi ujao litaanza ku-
fanya kazi na wenzao wa Msumbiji.

Wiki iliyopita, Gomes Cravinho alikamili-
sha ziara ya kikazi ya siku tatu katika nchi
hiyo ya Kusini mwa Afrika.

Alisema Ureno, ambayo itakuwa rais wa
Muungano wa Ulaya kuanzia mwaka 2021,
itaunga mkono ombi la Msumbiji la kupewa
msaada ambalo tayari limewasilishwa Brus-
sels.

Ghasia katika mkoa wa Cabo Delgado
umesababisha mzozo wa kibinadamu, huku
zaidi ya watu 2,000 kuuawa na wengine
560,000 kurudishwa kwao.

BBC
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. KUPUNGUZIWA MSHAHARA AKIBAKI BARCA

BAECELONA, Hispania

DYBALA ACHUKIZWA
UVUMI WA MKATABA

TURIN, Italia

PAULO Dybala hafurahishwii na uvumi unaoendelea kuhusu majaliwa
yake Juventus, akidai kwamba unamgombanisha na mashabiki.

Dybala alianza kuifungia Juventus kwenye mchezo wake wa saba wa Serie
A msimu huu katika ushindi wa 3-1 dhidi ya Genoa Jumapili, huku mabao
mawili ya penalti ya Cristiano Ronaldo yakikipa kikosi hicho ushindi, baada
ya Stefano Sturaro kusawazisha.

Nyota wa zamani wa Palermo, Dybala mwenye umri wa miaka 27, ame-
kuwa na mwanzo mgumu msimu huu, alisifiwa na kocha Andrea Pirlo baada
ya mchezo huo.

Mkataba wa sasa wa Dybala pale Turin unamalizika msimu ujao, huku ri-
poti za hivi karibuni zikidai kwamba, mazungumzo kuhusu mkataba mpya
yamesogezwa mbele kwa sababu ya nyota huyo wa Argentina kuwa na ma-
jeraha ya mara kwa mara.

Na uvumi huo sasa unafanya Dybala kuwa kweye wakati mgumu na
mashabiki wake.

“Vitu vingi sana si vya kweli ambavyo vinasemwa sana kuhusu mkataba
wangu,” alisema Dybala akiiambia SKy Italia.

“Wakala wangu alikuwa Turin kwa muda mrefu na wala hakuitwa na
klabu. Inanikatisha tamaa kusikia kwamba nataka kiasi kikubwa cha fedha.

“Litakuwa jambo zuri kama ukweli utasemwa, kwa sababu uvumi huu
unaniweka katika taswira mbaya kwa mashabiki, hasa kutokana na mapenzi
yote niliyopewa na Juventus.”

VAL o b v A
-'.ﬁ -c s "I’ ‘I

Riads

LIONEL Messi ataondoka Barcelona kama hatakubali kukatwa mshahara, kwa mujibu wa
mgombea urais wa klabu hiyo, Emili Rousaud.
Majaliwa ya Messi yamebaki kuwa majadala muhimu kwa miamba hao wa LaLiga kutokana
na nyota huyo kuwasilisha maombi ya kutaka kuondoka baada ya kuwa na msimu mbaya
2019-2020.
Mshindi huyo mara sita wa Ballon d'Or, alikuwa akihusishwa na mpango wa kujiunga na
miamba wa Ligi Kuu England, Manchester City kabla ya kuamua kubaki nchini Hispania,
ingawa sasa anahusishwa na mabingwa wa Ligue 1, Paris Saint-Germain na Inter Milan.
Rousaud, ambaye anawania urais katika uchaguzi utakaofanyika Januari 24 baada ya
kujiuzulu kwa Josep Maria Bartomeu Oktoba, amezungumzia kuhusu majaliwa ya Messi.
“Tutakaa chini na Messi na kumuomba apunguziwe mshahara wake,” alisema Rou-
saud akiiambia ARA.

“Kwa sasa namna mambo yalivyo, ni jambo gumu kuendelea na mshahara uleule.
“Tutamuomba kujitolewa. Kama hakutakuwa na makubahano h1vy0 Messi ataon-

doka.”

Rousaud aliongeza: “Messi ameandika hlstorla ya kuvutla kwa klabu hii. Tunatakl-

. wa kuwaheshimu magwiji wetu, lakini ukweli lazima usemwe. s’
“Naamini mambo yanatakiwa kusema kama yalivyo. Hatuweza kuwadanganya *

wajumbe wetu. Tutafanya kila jitihada za kuhakikisha anabaki, lakini mara zote ma-

slahi ya klabu yatapewa kipaumbele.”

Messi alifunga bao pekee kwa kikosi cha Ronald Koeman wakatl 1<1k11bul<a na

. ushindi wa 1-0 dh1d1 ya Levante kwenye mchezo wa Ligi Kuu Hlspama Jumaplh

{1‘: .’. L

DORTMUND YAMTIMUA
RASMI KOCHA FAVRE

DORTMUND, Ujerumani

KLABU ya Borussia Dortmund imemtimua kocha wake, Lucien Favre
Jumapili huku msaidizi wake, Edin Terzic, akipandishwa kuchukua mikoba
yake hadi mwishoni mwa msimu.

Kufukuzwa kwa Favre kumekuja baada ya timu hiyo kuchezea kichapo
cha mabao 5-1 kutoka kwa Stuttgart Jumamosi.

Hicho kilikuwa kipigo cha tatu mfululizo kwa BVB nyumbani katika Ligi
Kuu Ujerumani, Bundesliga, ikiwa ni kwa mara ya kwanza tangu msimu wa
2013-14, na kipigo kikubwa zaidi pale kwenye dimba la Westfalenstadion kwa
kipindi cha muongo mmaoja.

Baada ya mcheo huo, Dortmund wakatangaza kumtimua kocha huyo na
Terzic akichukua majukumu yake.

Terzic kabla ya kuwa kocha, alizichezea klabu tofauti nne kwa kipindi cha
miaka saba ya uchezaji wake, hakuna hata timu moja iliyokuwa daraja la juu
zaidi ya madaraja ya chini.

Alianza kazi ya ukocha pale Dortmund baada ya miaka mitatu kuwa kwe-
nye timu ndogo mwaka 2010, ambapo alikuwa kocha msaidizi wa timu ya
vijana chini ya umri wa miaka 19.

Pia alikuwa akifanya kazi hapo wakati Jurgen Kloppa akiinoa timu hiyo.
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| ALIA KIWANGO KIBOVU LIVERPOOL %) ¢35
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LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp aliachwa akilalamika baada ya Liverpool
kukosa nafasi ya kupaa kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu
kwa kulazimishwa sare na Fulham. =

Wakati Tottenham ilicheza mapema na kuambulia pointi
moja kwenye mchezo dhidi ya Crystal Palace, ‘Wekundu hao
walijua kwamba kushinda pale katika dimba la Craven Cot-
tage kungewafanya wapande kileleni mwa msimamo wa ligi
hiyo. -
- Hata hivyo, walishindwa kuupata ushindi dhidi ya vijana
hao wa kocha Scott Parker, ambao walianza kwa kuongoza
kupitia kwa Bobby Decordova-Reid na kuendelea kutengen-
eza nafasi nyingi za kufunga. —=—

Liverpool ilipata sare hiyo baada ya Mohamed Salah ku-
sawazishwa kwa mkwaju wa penalti. ——

Klopp baada ya mchezo huo aliiambia Sky Sports: “Hivyo
hatukucheza vizuri. Kama tunataka kuamua... siwezi kuan-
dika kitabu na kukirusha uwanjani na wao wakisome.

“Ninachotaka ni kwamba watatakiwa wao wenyewe kue-
lewa na kuanza mchezo. Mwanzo mzuri kwenye mchezo ni
kitu kizuri, lakini kama hatuna mwanzo mzuri hivyo huwezi
kuanza tena na tena. s —sessmme—ene——w——

“Tulihitaji nusu saa ya kuwa pamoja na kurudi mchezoni,
ndio maana niliwafokea kidogo.”

—_— — —

—~~———— —

MOURINHO AMTETEA LLORIS KWA SARE

LONDON, England

JOSE Mourinho amesema “golikipa bora
kwenye Ligi Kuu ya England” Hugo Lloris si wa
kulaumiwa kwa Crystal Palace kusawazisha
dakika za mwisho baada ya
Tottenham
kulazi-

mishwa sare ya 1-1, kwenye mchezo huo wa
‘dabi’ ya London.

Spurs walionekana kama wangepaa kileleni
kwa pointi zaidi ya Liverpool baada ya golikipa
wa Palace, Vicente Guaita kufanya makosa
yaliyomzawadia bao la ufunguzi, Harry Kane
pale kwenye dimba la Selhurst Park, Jumapili.
Hilo lilikuwa bao la 15 kwa Kane msimu

huu na halikutosha kuwafanya Tottenham
kuwafunga wapinzani wao wa jiji moja la Lon-
don, baada ya Jeffrey Schlupp kusawazisha
zikiwa zimebaki dakika 10 mchezo kumalizika.

Kocha wa Spurs, Mourinho alisema baada
ya mchezo huo kwamba, hawezi kum-
nyooshea kidole Lloris, ambaye amemtaja
kama kipa bora kwa Ligi Kuu England.

RONALDO AFIKISHA MECHI 100 JUVE

Alipoulizwa kama makosa ya Lloris yali-
changia kwa bao la Schlupp, alisema: “Golikipa
wangu ndiye kipa bora Ligi Kuu ya England,
hivyo kamwe siwezi kumlaumu.

“Kama natakiwa kumlaumu mtu yeyote,
basi tutajilaumu sisi wenyewe, halafu timu. La-
kini si kwa golikipa kubeba lawama.

Juve, pia alikuwa mchezaji wa kwanza Ulaya l(uﬁklgh:ﬂ mechi 400
za ushindi kwa ligi tano kubwa Ulaya katika karne hii. n
Nyongeza, Ronaldo amefikisha mabao 31kwa ka}end;a ya .I{—ll\.N a,
na kumfanya kuwa mchezaji wei ta{g 6\;)\lfajuve kufikisha idadi hiyo ya
r Sivori mwaka . . )
m;jl)l?i(z)&?lngﬁllirg;n ?nara baada ya mchezo hup, 'Ronaldo aliiambia
Sky Sport Italia: “Tikuwa mechi ngumu, lakini nina furaha kwa ma-
ikio binafsi.
fal}‘111(?1(1)61) lgilﬁcelona tulishinda mchezo muhimu. Genoa wanachezg
soka la kujilinda sana ilikuwa ni kazi ngumu kupata matok.ep pale.
Halafu Ronaldo akaelezea namna ahvyofurtha n‘}af;_anlklo. hayo
binafsi akiandika kwenye ukurasa wake wa Twitter: Njia gani bora
ya kusherehekea mechi ya 100 kwa Juventus, zaidi ya kufunga ma-
bao mawili kwa timu?

TURIN, Italia

e ———
CRISTIANO Ronaldo alisherehekea mechi Xake
ya 100 kwa Juventus kwa kufunga mabao mawili Ju-
mapili kwenye ushindi wa 3-1 dhidi ya Genoa katika
Ligi Kuu ya Italia na sasa yupo kwenye nafasi ya ku-
fikisha mabao 1000.
Makosa ya walinzi yakawawezesha Juve kupata
penalti mbili ndani ya dakika 12 za mwisho, na Ron-
aldo akazifunga zote kama alivyofanya gih}dl ya Barce-
Jona kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya wiki iliyopita.
Ronaldo sasa amefikisha j%mla %a mabao 77 aliyoifun-
ia Juventus tangu alipotua klabuni hapo.
gé? {u kwambaf%%nal%o alifikisha mechi yake ya 100 kwa
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA AFUNGUA MLANGO
KUMRUDISHA OZIL KIKOSINI

@ ® ®Hayupo kwenye kikosi kwa sasa, lakini chochote
kinaweza kutokea Januari, tuna muda wa kutosha

kuamua...

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, ame-
dokeza kwamba, kuna uwezekano wa
kumrudisha kwenye kikosi cha ‘Washika-
budunduki’ hao, Mesut Ozil.

Nyota huyo wa kimataifa wa Ujeruma-
ni aliondolewa kwenye kikosi cha Arsenal
kwenye ligi na mechi za kimataifa baada
ya kufungwa kwa dirisha la usajili, na ku-
muacha yeye akiwa kwenye wakati mgu-
mu pale katika dimba la Emirates.

Huku akiwa ameripotiwa kupata ofa
za kutakiwa kuondoka klabuni hapo, Ozil

aliamua kubaki licha ya kutopewa nafasi
ya kuichezea timu hiyo kwenye mchezo
wowote wa kimashindano.

Huku mkataba wake wa sasa ukita-
rajiwa kumalizika mwishoni mwa msimu
wa 2020/21, ilionekana kama tayari
amecheza mchezo wake wa mwisho aki-
wa na jezi ya Arsenal.

Hata hivyo, kauli ya hivi karibuni ya
Arteta, Ozil anaweza kurudishwa kwenye
kikosi cha Arsenal wakati wa kipindi cha
dirisha dogo la usajili la Januari mwakani.

Akizungumza kuelekea mchezo wa
kichapo wa Arsenal dhidi ya Burnley kwe-

nye Ligi Kuu, Arteta alisema kuhusu Ozil;
“Yeye (Mesut Ozil) hayupo kwenye kikosi
kwa sasa. Nawaangalia zaidi wachezaji
tulionao.

“Lakini chochote kinaweza kutokea
Januari, tuna muda wa kutosha kuamua.”

Ozil hajawahi kukichezea kikosi cha Ar-
teta tangu Machi, na aliendelea kuachwa
hadi alipotemwa kabisa kwenye kikosi
hicho.

Ozil alitengeneza nafasi nyingi zaidi
(146) kuliko mchezaji yeyote kwenye Ligi
ya England wakati wa msimu wa 2015/16,
akitoa pasi za mwisho 19.

KWA UFUPI

WAZAZI KUAMUA KWA MBAPPE

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Kylian Mbappe
mwenye umri wa miaka 21, amedokeza kwamba,
nafasi ya yeye kuondoka Paris St-Germain inaweza
kutegemea na maamuzi ya wazazi wake. (Copa
90)

JUVE YAMSIKILIZIA POGBA

JUVENTUS ina matumaini Manchester United
itamruhusu kiungo wa Ufaransa, Paul Pogba mwe-
nye umri wa miaka 27, kurudi pale Turin mwezi
ujao kwa mkopo. (Mirror)

BABA AMFUNGUKIA HALAAND

BABA mzazi wa Erling Braut Haaland - mlinzi
wa zamani wa Leeds, Alf-Inge - amesema straika
huyo wa Norway mwenye umri wa miaka 20, kwa
sasa ana furaha pale Borussia Dortmund, lakini
anaweza kuondoka siku za usoni. (Tuttosport)

EVERTON YAMTAKA DELE

EVERTON ipo tayari kutoa ofa kwa kiungo, Dele
Alli aondoke Tottenham Hotspur kwa kumsajili
mchezaji huyo wa kimataifa wa England mwenye
umri wa miaka 24 kwa mkopo Januari. (Star)

KHEDIRA ADOKEZA KUONDOKA

KIUNGO wa Juventus, Sami Khedira, mwenye
umri wa miaka 33, ambaye anataka kuondoka
Januari, amethibitisha kwamba alikuwa na ma-
wasiliano na kocha wa Everton, Carlo Ancelotti.
(Bild)

ZIDANE AMKATAA ISCO

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane,
amesema kiungo wa kimataifa wa Hispania, Isco
hayupo kwenye mipango yake. Hata hivyo, ku-
topata nafasi ya kucheza kwa nyota huyo mwenye
umri wa miaka 28, katika klabu hiyo kunampa na-
fasi kubwa ya kuondoka Januari. (Marca)

RONDON AWANIWA WOLVES

STRAIKA wa Venezuela, Salomon Rondon mwe-
nye umri wa miaka 31, ambaye kwa sasa anai-
chezea klabu ya nchini China ya Dalian Pro, ana-
husishwa na Wolves baada ya kuumia kwa Raul
Jimenez. (Sun)

PSG KUMSAJILI DEPAY

PARIS St-Germain inaweza kumsajili straika
wa Lyon na Uholanzi, Memphis Depay kipindi
cha majira ya joto, lakini Barcelona wanamtaka
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26 kwa
muda mrefu. (Le Parisien)

SPURS YAMTAKA DYBALA

KLABU ya Tottenham Hotspur ipo tayari kuilipa
Juventus pauni milioni 63.6 kwa ajili ya kumsajili
straika wa Argentina, Paulo Dybala mwenye umri
wa miaka 27. (TodoFichajes)

PSG YAJITOSA KWA AOUAR

KIUNGO wa Lyon, Houssem Aouar mwenye
umri wa miaka 22, ambaye amekuwa akiwaniwa
na Arsenal, pia anawaniwa na Paris St-Germain.
(RMC)

SORINOLA AWANIWA ENGLAND

KLABU za Ligi
Kuu ya England,
Leeds na West
Ham ni miongoni
mwa klabu nyingi

zinazomuwania
mlinzi wa MK
Dons, Matthew

Sorinola, mwenye
umri wa miaka 19.
(Teamtalk)
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HABARI MICHEZO

MGUNDA SOKONI KUTAFUTA
WAKUIBORESHA COASTAL

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kushuhudia kikosi chake kikila-
zimishwa sare tasa ya pili nyumbani, Kocha
Mkuu wa Coastal Union ya Tanga, Juma
Mgunda, amesema, hakuna namna lazima
amulike wachezaji wa kukiimarisha kikosi
chake katika dirisha dogo la usajili lililofun-
guliwa rasmi leo.

Juzi ikiwa katika Uwanja wake wa Mkwak-
wani jijini Tanga, Coastal ililazimishwa sare
tasa dhidi ya Tanzania Prisons matokeo am-
bayo pia iliyapata Desemba 5, mwaka huu
uwanjani hapo dhidi ya Mbeya City.

Sare hiyo ni ya tatu mfululizo kwa Coastal
Union kwani kabla ya mechi hizo mbili za

HESHIMA KIMATAIFA...

Nz
,,

A o e

Wachezaji wa timu ya Combine ya Kasulu na Uvinza mkoani Kigoma pamoja na baadhi ya viongozi wao, wakisherehekea ubingwa wa Lake
Tanganyika Cup baada ya kuutwa kwa kuifunga Academy ya Mkoa wa Ruyigi, Burundi kwa mabao 2-0, kwenye mechi ya fainali iliyopigwa

nyumbani, ilitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya
Polisi Tanzania kwenye mechi iliyopigwa
Uwanja wa Ushirika mjini Moshi, hivyo kui-
fanya kushika nafasi 12 kwenye msimamo
wa Ligi Kuu ikiwa na alama 18 baada ya
kushuka dimbani mara 15.

Na baada ya matokeo hayo ya juzi, Mgun-
da aliweka wazi kuwa ataingia sokoni katika
dirisha hili kukiboresho kikosi chake amba-
cho msimu huu kimepunguzwa kasi kuto-
kana na kuwapoteza baadhi ya nyota wake
wakiwamo mabeki pacha, Bakari Mwamny-
eto anayekipiga Yanga na Ibrahim Ame ali-
yetua Simba.

Kuondoka kwa mabeki hao wawili kuimei-
fanya Coastal kuwa miongoni mwa timu ze-

nye safu dhaifu ya ulinzi, kwani hadi sasa
ndiyo inayoongoza kwa kufungwa mengi (7-
0) katika mchezo mmoja msimu huu, baada
ya kukubali kipigo hicho dhidi ya Simba
zilipokutana Uwanja wa Sheikh Amri Abeid

Lakini pia Coastal Union ni timu ya tatu
hadi sasa kuruhusu mabao mengi (18) baada
ya Mwadui FC ambayo imeruhusu nyavu
zake kutingishwa mara 33 ikifuatiwa na JKT
Tanzania iliyotobolewa mara 19.

“Lazima nifanyie maboresho safu yangu
ya ulinzi na ushambuliaji kwenye dirisha
dogo, hivyo mipango ikikamilika kila kitu
kitawekwa wazi, kwa sasa tusubiri kwanza,”
alisema Mgunda.

Jumamosi iliyopita katika Uwanja wa Nkurunzinza Peace Complex uliopo Mkoa wa Makamba nchini Burundi. PICHA: PENDO THOMAS

Kocha Mwadui amwaga ‘upupu’ akiachia ngazi

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Mwadui FC, Khalid
Adam, ameianika klabu hiyo baada ya
kutangaza kumwaga manyanga ya kue-
ndelea kuinoa, ikiwa ni siku moja tangu
aiongoze kupokea kipigo cha mabao 5-0
dhidi ya Yanga.

Jumamosi Mwadui ikiwa katika uwanja
wake wa nyumbani mkoani Shinyanga,
ilikubali kipigo cha mabao 5-O dhidi
ya Yanga na siku iliyofuata, Adam ali-
tangaza kuachia ngazi.

Hatua hiyo ilitokana na uongozi kuto-
furahishwa si tu kwa matokeo hayo, bali
pia mwenendo mzima wa Mwadui FC wa
kusuasua katika ushiriki wake wa Ligi
Kuu msimu huu.

Lakini Adam amesema ameamua
kuachana na timu hiyo kutokana na
kubebeshwa lawama za timu kufanya
vibaya huku akiambiwa ni matokeo ya

yeye kusajili wachezaji ambao hawana
uwezo.

“Nimeambiwa kuwa nimesajili
wachezaji ambao hawana uwezo, ndiyo
maana napoteza mechi. Lakini mimi
nilisajili baada ya kuona siku zinakwen-
da na hakuna pesa za kusajili. Na timu hii
haijasajiliwa hata na shilingi 10,000, nili-
chofanya ni kuita wachezaji kwenye ma-
jaribio, tukapata tuliowapata, tunashuk-
uru Mungu ndiyo wametufikisha hapa.

“Kocha unaweza kulaumiwa kama ma-
hitaji yote kwa timu yanatekelezwa, hapa
nilipo tangu msimu umeanza wachezaji
wamelipwa mshahara wa mwezi mmoja
tu na hata vifaa vya mazoezi ni tabu, timu
nzima ina mipira sita wakati unatakiwa
uwe na angalau mipira 40,” alisema.

Alipoulizwa Mwenyekiti wa klabu
hiyo, Nurdin Suleiman, alizunguka swali
hilo akieleza si kweli kama kocha huyo
hajapewa pesa ya usajili.

“Sidhani kama alikosa pesa ya usajili
na suala kama hili ni letu kati yeye na
sisi, hivi vipo ndani ya wajumbe,” alise-
ma Nurdin.

Kuhusu kulipwa mshahara wa mwezi
mmoja tu mpaka sasa, mwenyekiti huyo
alisema kuwa hana uhakika, lakini ataka-
pokabidhiwa rasmi ofisi na makabrasha
yote, ndipo anaweza kujua kama hilo
lipo au la.

Mwadui FC imekuwa ni kama ada
kwao kupachikwa idadi kubwa ya mabao
kwani, ilichapwa mabao 6-1 dhidi ya JKT
Tanzania kwenye Uwanja wa Mwadui
Complex, Oktoba 25, mwaka huu, na Ok-
toba 30, ikabugizwa 5-0 dhidi ya Simba
Salaam.

Kabla ya mechi ya jana kati ya Mtibwa
dhidi ya Ihefu inayoshika mkia kwa poin-
ti saba, Mwadui ilikuwa inashika nafasi
ya 17 ikiwa na pointi 10.

Mtifuano Darajala
Kwanza Z'bar ljumaa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR.

LIGI Daraja la Kwanza Kanda ya Un-
guja inatarajiwa kuanza kutimua vumbi
[jumaa wiki hii, mchezo wa ufunguzi
ukizikutanisha timu ya Taifa Jangombe
dhidi ya Ngome katika Uwanja wa
Amaan.

Ligi hiyo msimu huu itachezwa katika
viwanja sita vikiwamo viwanja vya nje
ya mji wa Zanzibar, tofauti na msimu uli-
opita ambapo ilichezwa katika viwanja
viwili vya ndani ya mji wa Zanzibar.

Viwanja ambavyo ligi hiyo itatimua
vumbi ni Amaan, Mau, Mchangani,
Bungi, Kinyasini na Uwanja wa Kicha-
kanyuki.

Akizungumza na gazeti hili, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Ligi Zanzibar, Kas-
sim Mohmed, alisema maandalizi yote
ya kuelekea ligi hiyo yamekamilika
hususan viwanja ambavyo vitatumika
kuchezewa ligi hiyo vilivyopo nje ya mji
wa Zanzibar, ambavyo ameeleza vinari-
dhisha baada ya bodi hiyo kuvifanyia
marekebisho.

“Timu tayari zimeshapewa ratiba,
kinachofuata ni kuhakikisha wanafuata
ratiba za mechi zao, msimu huu, am-
bazo zote zitachezwa katika viwanja vya
nyumbani na ugenini, hivyo kwa wale
ambao viwanja vyao vipo nje ya mji, wa-
hakikishe usalama unakuwapo na bodi
ya ligi pamoja na kamati ya mashindano
italizingatia hilo,” alisema

Malale: Mastarika
tatizo Polisi Tanzania

Na Shufaa Lyimo

WAKATTI ikiifuata Mwadui FC baada ya
kutoka kulazimishwa sare tasa nyumba-
ni dhidi ya Ruvu Shooting, timu ya Polisi
Tanzania imeendelea kulia na safu yake
ya ushambuliaji kushindwa kuzibadili
nafasi za mwisho wanazozitengeneza
kuwa magoli.

Ikiwa katika Uwanja wake wa Ush-
irika mjini Moshi, Polisi Tanzania ililazi-
mishwa sare tasa na Ruvu Shooting Jum-
amosi kwenye mechi ambayo benchi la
ufundi linalalamikia washambuliaji wake
kuendelea kushindwa kutumia vema na-
fasi wanazotengenezewa.

Akizungumza na gazeti hili jana ku-
toka Moshi mkoani Kilimanjaro, Kocha
Mkuu wa klabu hiyo, Malale Hamsini,
alisema suala hilo linamchanganya kwa
kiasi kikubwa.

“Safu yangu ya ushambuliaji ina
upungufu, mara nyingi tunapokuwa
tunacheza wanapata nafasi nyingi za
wazi tatizo limekuwa kushindwa kuzitu-
mia,” alisema Malale.

Alisema anachokifanya kwa sasa ni
kuhakikisha tatizo hilo linamalizika ili
lisiwape shida kwenye michezo ya mbel-
eni hususan dhidi ya Mwadui Ijumaa,
ambayo imetoka kuchezea mabao 5-0
nyumbani dhidi ya Yanga.

“Ninaendelea kufanyia kazi upun-
gufu niliyouona katika michezo ambayo
tumeicheza pamoja na ule wa juzi am-
bao tumecheza na timu ya Ruvu Shoot-
ing,” alisema.



Jumanne Desemba 15, 2020

¥

buliaji wa
Barce-
lona, Lionel
Messi (Jezi
Na. 10) ,
akiifungia
timu yake
bao pekee
dakika ya
76, wakati
ikiibuka na
ushindi wa
1-0 dhidi
va Levante,
katika
mechi ya
Ligi Kuu
Hispania
iliyopigwa
Uwanja
wa Camp
Nou juzi.

20

® ® ®Ronaldo arejeshwa Ureno, Klopp Ujerumani,
huko Ligi ya Europa Arsenal, United kazi ipo...

Nyon, Uswisi

MABINGWA wa LaLiga, Barcelona na wa
Ligue 1, Paris Saint-Germain wataingia tena vi-
tani kukumbushia hatua ya 16-Bora ya Ligi ya
Mabingwa msimu 2016-17 baada ya miamba
hiyo kupangwa tena kukutana katika hatua
hiyo msimu huu kwenye droo iliyochezeshwa

Barca inakumbukwa kwa kuwa timu ya
kwanza kwenye historia ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya kupindua matokeo ya mechi ya awali
baada ya kulala kwa mabao 4-0 ugenini dhidi
ya PSG na kisha kushinda nyumbani 6-1 katika
mechi ya marudiano ya hatua hiyo ya 16-Bora
msimu wa 2016-17.

Neymar alicheka na nyavu mara mbili na
kutoa pasi mbili za mabao kwa Sergi Roberto
wakati Barca ikiibuka na ushindi, lakini uweze-
kano wa kuivaa klabu yake hiyo ya zamani
akiwa na PSG unaweza kuwa shakani kutoka-
na na nyota huyo wa Brazil kupata majeraha
makubwa ya kifundo cha mguu (‘ankle’) waka-
ti wakichezea kichapo cha bao 1-O nyumbani
dhidi ya Lyon juzi.

Barca pia iliichapa PSG katika hatua ya robo
fainali katika safari yao ya kutwaa mataji mata-
tu msimu wa 2014-15 na katika hatua ya robo
fainali msimu wa 2012-13.

PSG ilifika fainali katika michuano hiyo am-

bayo ilichelewa kumalizika msimu uliopita
kutokana na kuibuka kwa janga la virusi vya
corona, na mabingwa watetezi Bayern sasa
watajiandaa kuvaana na wakali wa Serie A,
Lazio ikiwa ni kwa mara ya kwanza kwenye
michuano hiyo ya Ulaya.

Jurgen Klopp akiwa na mabingwa wa mi-
chuano hiyo msimu wa 2018-19, Liverpool,
amerejeshwa Ujerumani, kuivaa RB Leipzig,
wakati kukiwa na sehemu nyingine ya timu
ya Bundesliga itakayovaana na miamba ya
Ligi Kuu England, Borussia Monchengladbach
dhidi ya Manchester City - ambazo zilikutana
hatua ya makundi msimu wa 2015-16 na 2016-
17.

Mbio za ‘Wekundu wa Anfield hao kutetea
ubingwa wao zilihitimishwa na Atletico Ma-
drid msimu uliopita na vinara hao wa LaLiga
sasa wana malengo ya kupata mafanikio zaidi
msimu huu watakapowavaa miamba mingine
ya Ligi Kuu England, Chelsea, inayonolewa na
Frank Lampard ambaye alikuwa sehemu ya
kikosi cha timu hiyo wakati kikitwaa ubingwa
huo mwaka 2012.

Real Madrid, ambao wanashikilia rekodi ya
kutwaa taji hilo mara 13, watakuwa na kiba-
rua kigumu dhidi ya Atalanta, wakati kocha
Andrea Pirlo na Juventus yake watamrejesha
Cristiano Ronaldo Ureno kwenda waivaa
Porto, huku Sevilla wakiangukia mikononi

mwa Borussia Dortmund inayoongozwa na
‘mashine’ ya mabao, Erling Haaland.

Mechi za kwanza za hatua hiyo ya 16-Bora
zitapigwa kati ya Februari 16 na 17, na zingine
23 na 24, wakati marudiano yakiwa Machi 9 na
10, pamojanal6nal7.

UEFA
Borussia Monchengladbach v Man City

Lazio v Bayern Munich
Atletico Madrid v Chelsea

RB Leipzig v Liverpool

Porto Vv Juventus

Barcelona v Paris Saint-Germain
Sevilla v Borussia Dortmund
LIGI YA EUROPA

Kwa upande wa michuano ya Ligi ya Europa
hatua ya 32, Manchester United itaanzia ny-
umbani dhidi ya Real Sociedad, Arsenal ikian-
zia ugenini dhidi ya Benfica, mechi za kwanza
zikipigwa Februari 18, mwakani na marudiano
wiki inayofuata, huku Spurs nayo ikianzia
ugenini dhidi ya Wolfsberger ya Ujerumani.

Mechi nyingine zitakuwa kati Dynamo Kiev
na Club Brugge, Red Star Belgrade dhidiya Mi-
lan, Royal Antwerp vs Rangers, Slavia Prague
vs Leicester City, Salzburg vs Villarreal na Bra-
ga vs Roma, Krasnodar vs Dinamo Zagreb na
Young Boys dhidi ya Bayer
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YAMRUDISHA
NEVMAR BARCELONA

“SIMBA SASA YALIA
MAREFA KUWAFINYA

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kukiri timu yake ku-
tokucheza soka lao la kuvutia lililo-
zoeleka wakati wakiibuka na ushindi
finyu wa bao 1-0 dhidi ya Mbeya
City juzi, Kocha Mkuu wa Simba,
Sven Vandenbroeck, amelalamikia ki-
tendo cha mwamuzi wa mchezo huo,
Martin Saanya, kushindwa kuwalinda
wachezaji wake na kuwaacha wak-
ichezewa rafu zisizo za kiungwana.

Katika mechi hiyo iliyopigwa
Uwanja wa Sokoine, Simba ilishind-
wa kuonyesha soka lake la kuvuti,
lakini Sven alisema kikubwa ni pointi
tatu ambazo zinawawezesha kuen-
delea kuwa kwenye mbio za ub-
ingwa wakati huu wakijiandaa pia na
mechi ya raundi ya kwanza vya Ligi
yva Mabingwa Afrika kuwania kufuzu
hatua ya makubdi ya michuano hiyo.

Sven alisema mwamuzi Saanya,
alishindwa kuwalinda wachezaji
wake, jambo ambalo liliwafanya
kushindwa kuonyesha ufanisi wao
mchezoni.

“Refa aliruhusu wachezaji wangu
kuchezewa rafu nyingi ila kama
timu tulicheza vizuri na si suala la
mchezaji mmoja mmoja,” alisema.

Malalamiko hayo ya Sven pia
yalitolewa na Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Simba, Barbara Gonzalez, am-
baye baada ya mechi hiyo kumalizi-
ka, aliandika kwenye mtandao wake
wa kijamii kuwapongeza wachezaji
wake, lakini akilalamika kwa mwa-
muzi kutokana na uchezeshaji wake.

“Mwenendo wa waamuzi Tanzania
una changamoto sana. Mchezo ume-
kuwa wa kufedhehesha kwa timu
yetu. Wamecheza vizuri ukiangalia
mazingira ya mchezo.”

Lakini pia Barbara alinukuliwa ak-
isema: “Tumechoka ‘this is too much’,
TFF sasa iwaangalie waamuzi si kwa
mchezo huu tu hata iliyopita.”

Lakini kwa upande wa Kocha
Mkuu wa Mbeya City, Mathias Lule,
alisema kikosi chake kilikosa mmali-
ziaji, pia akidai ni wakati wa kufanya
mabadiliko kwa baadhi ya wachezaji
ndani ya timu hiyo kipindi hiki cha
dirisha dogo.

“Nimepoteza, matokeo si mazuri,
lakini tumecheza vizuri. Tatizo tu-
naingia kwenye eneo la hatari, nafasi
zinapatikana lakini hatuwezi kuweka
mpira ndani ya nyavu,” alisema
kocha huyo ambaye ni mechi yake
va kwanza kusimama kama kocha
mKkuu.
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