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habari kitaifa

Mafuriko 
yakosesha 
makazi 
familia 75 
Na Ahmed Makongo, 
BUNDA

FAMILIA 75 katika eneo 
la Serengeti Halmashauri 
ya Mji wa Bunda, hazina 
mahali pa kuishi baada ya 
nyumba zao kukumbwa na 
mafuriko yaliyotokana na 
mvua zinazoendelea kunye-
sha wilayani hapa. 

Sambamba na mafuriko 
hayo, kaya hizo zime-
kumbwa na maji yanay-
otoka kwenye mto ulioko 
jirani na Hifadhi ya Taifa ya 
Serengeti.

Mkuu wa Wilaya ya 
Bunda, Lydia Bupilipili, 
alisema hayo jana kwenye 
kwenye kikao cha Baraza la 
Madiwani wa Halmashauri 
ya Mji wa Bunda, kilicho-
fanyika katika ukumbi wa 
halmashauri hiyo mjini 
hapa. 

Alisema tayari kamati 
ya ulinzi na usalama ya 
wilaya hiyo, imewatembelea 
wakazi wa eneo hilo na ku-
wapa pole ikiwa ni pamoja 
na kuwapatia chakula cha 
msaada kilichotolewa na 
serikali.

Alisema kwa sasa 
waathirika hao wanaishi 
kwa majirani ambao ny-
umba zao hazikukumbwa na 
mafuriko hayo pamoja na 
kwa jamaa zao.

Hata hivyo, Bupilipili ali-
wataka wananchi wilayani 
hapa kutojenga nyumba zao 
katika maeneo ambayo ni 
hatarishi. Naye Diwani wa 
Kabarimu, Pastory Nch-
eye, alisema kata yake pia 
imekumbwa na changamoto 
hiyo. Ncheye alisema iwapo 
mvua zitaendelea kunyesha 
inawezekana yakatokea 
maafa makubwa katika kata 
hiyo, kwa kuwa maji yame-
kuwa yakiingia hadi kwenye 
nyumba za watu kutokana 
na ubovu wa miundombinu 
ya barabara.

Alisema  maji yamekuwa 
yakipita hadi juu ya bara-
bara kuu ya Mwanza-Mu-
soma na  hali hiyo inaweza 
kusababisha daraja lililoko 
katika eneo hilo kusombwa 
na maji na kuhatarisha 
maisha ya watu wanaopita 
katika barabara hiyo, waki-
wamo wanaotumia vyombo 
vya moto, baiskeli au wa-
naotembea kwa miguu.

Kutokana na hali hiyo, 
diwani huyo aliiomba 
serikali kupitia Wakala wa 
Barabara za Mijini na Vijijini 
(Tarura), kuchukua hatua za 
makusudi haraka ili kuion-
doa changamoto hiyo kabla 
madhara hayajatokea.

ACT-Wazalendo yaanika mbinu ya kuibwaga CCM
Na Salome Kitomari

  CHAMA cha ACT-Wazalendo 
kimesema kuwa kitakuwa mstari 
wa mbele kutengeneza umoja 
imara utakaokiondoa Chama Cha 
Mapinduzi madarakani kwenye 
uchaguzi mkuu wa mwaka huu.

 Aidha, ili kufanikisha hilo cha-
ma hicho kimevitaka vyama vya 
upinzani kuweka kando tofauti 
zao na kuangalia maslahi yanay-
owaunganisha ya kuing’oa CCM 
madarakani.

  Kauli hiyo ilitolewa jana kwa 
nyakati tofauti na Kiongozi Mkuu 
wa chama hicho, Zitto Kabwe na 
Mshauri Mkuu wa chama hicho, 
Maalim Seif Sharif Hamad, wakati 
wakihutubia taifa kupitia vyombo 
vya habari. 

Maalim Seif alisema ACT -Wa-
zalendo inautangaza mwaka 2020 

kuwa ni mwaka wa kuing’oa CCM 
na kwamba wataongoza juhudi za 
kuhakikisha kwa kuunda umoja 
wa dhati utakaovishirikisha vy-
ama vyote vya siasa, asasi za 
kiraia, vyama vya kitaaluma na 
makundi yote ya kijamii kujenga 
umoja utakaowaongoza Watanza-
nia kufanikisha lengo.

  “Nitoe wito kwa viongozi 
wezangu na vyama vyetu vya 
siasa, pamoja na changamoto kad-
haa zilizopo miongoni mwetu na 
vyama vyetu bado maslahi yanay-
otuunganisha kwa madhumuni ya 
kuing’oa CCM ni makubwa zaidi 
kuliko tofauti zetu. Ni wakati wa 
kuziweka tofauti zetu pembeni 
ili kuwaunganisha Watanzania 
pamoja kuing’oa CCM 2020,” ali-
fafanua.

  Kwa mujibu wa Maalim Seif, 
mwaka huu utakuwa ni mwaka 

ambao Watanzania wataandika 
historia ya kwenda kuyazika 
madhila na kujiletea mabadiliko 
mema yatakayobadilisha maisha 
yao.

 “ACT-Wazalendo kama chama 
makini cha siasa tumejipanga ki-
kamilifu kutekeleza wajibu wetu 
katika kuyafikia mabadiliko wa-
nayoyataka Watanzania. Hivi sasa 
tumo katika maandalizi ya Ilani za 
uchaguzi za chama zitakazotumi-
ka kusaka ridhaa ya Watanzania 
na Wazanzibari kupitia Uchaguzi 
Mkuu wa Oktoba 2020,” alieleza. 

Alisema viongozi hao kwa 
pamoja watakuwa na ziara ya 
kusikiliza “Listening Tour” am-
bayo lengo lake ni kuwashiriki-
sha wananchi katika maandalizi 
ya Ilani kwa kusikiliza maoni yao 
kuhusu maeneo wangependa 
kuyaona yanazingatiwa katika il-

Kigwangalla amaliza mwaka kwa uchungu
Na Mwandishi Wetu

NI kumaliza mwaka kwa uchun-
gu. Ndivyo ambavyo mtu anaweza 
kueleza kutokana na onyo la Rais 
John Magufuli alilolitoa kwa vigo-
go wa ngazi za juu wa Wizara ya 
Maliasili na Utalii.

Vigogo hao ni Waziri Dk. Hami-
si Kigwangalla na Katibu Mkuu 
wake, Prof. Adolf  Mkenda, ambao 
wametakiwa kuondoa tofauti zao 
vinginevyo atatengua uteuzi wao.

Rais Magufuli alitoa agizo hilo 
jana, alipokuwa akizungumza na 
maofisa na askari wanyamapori 
na Hifadhi ya Misitu wa Hifadhi 
ya Taifa ya Kisiwa cha Rubondo, 
ambako alitembelea na kujionea 
vivutio vya utalii.

Taarifa iliyotolewa na Mkuru-

genzi wa Mawasiliano ya Rais, 
Gerson Msigwa, kwa vyombo vya 
habari jana, ilisema katika salamu 
zake, Rais Magufuli amelipongeza 
Shirika la Hifadhi za Taifa (Tan-
apa) kwa kazi nzuri ya uhifadhi, 
kukuza utalii na kuchangia ma-
pato ya serikali.

Hata hivyo, taarifa hiyo ilisema 
Rais ameelezea kusikitishwa 
kwake na uhusiano mbaya uli-
opo kati ya Dk. Kigwangalla na 
Prof. Mkenda, hali inayosababisha 
baadhi ya shughuli za wizara ku-
suasua.

“Ninafahamu watendaji wenu 
wa juu, Katibu Mkuu na Waziri 
kila siku wanagombana, na nina-
watazama taratibu. Nilishampa 
kazi Katibu Mkuu Kiongozi awaite 
awaeleze, lakini wasipobadilika 

nitawaondoa. 
“Hilo ni lazima nilizungumze 

kwa dhati, siwezi kuwa na wa-
tendaji wa kuteua mimi halafu 
kila siku wanagombana, kuna 
mambo mengi hayaendi. Katibu 
Mkuu hamheshimu waziri na wa-
ziri naye hataki kwendana na Ka-
tibu Mkuu. siwezi kuvumilia hilo. 

Kwa hiyo nalizungumza hili 
siku ya leo tarehe 31 ya mwezi wa 
12 (2019), kwamba wajirekebishe 
na ikiwezekana wajirekebishe 
ndani ya siku tano, wawe wana-
salimiana, wanazungumza, mimi 
ninafahamu nina vyombo ninajua 
nani hafai zaidi,” alisisitiza Rais 
Magufuli.

Pia Rais Magufuli aliiongezea 
muda Bodi ya Tanapa iliyomaliza 
muda wake chini ya Mwenyekiti 

Rais John Magufuli akiwa na familia ya watalii kutoka Ufaransa ya Arnaud de Vanssay  aliokutana nao wakati akitembelea Hifa-
dhi ya Taifa ya Kisiwa cha Rubondo jana. PICHA: IKULU

Jenerali mstaafu George Waitara 
kutokana na kuridhishwa na kazi 
nzuri zilizofanywa na Tanapa chini 
ya uongozi wa bodi hiyo, ikiwamo 
kuunda Jeshi Usu la Askari Wany-
amapori na Hifadhi ya Misitu, na 
ametaka Tanapa iendelee kupiga 
hatua kwa maslahi ya taifa.

Rais Magufuli alisema Tanzania 
yenye hifadhi za taifa 22, imetoa 
zaidi ya asilimia 32.5 ya eneo la ardhi 
yake kwa ajili ya hifadhi na kwamba 
imefanya hivyo kwa maslahi ya Wa-
tanzania na watu wote duniani wa-
naotembelea hifadhi hizo.

Alimpongeza Kamishna wa Uhi-
fadhi wa Tanapa, Dk. Allan Kijazi na 
Mkuu wa Hifadhi ya Taifa ya Kisiwa 
cha Rubondo, Kamishna Msaidizi
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ani hizo.
 
ZITTO AUTAMANI URAIS
 
Kwa upande wake Zitto, kwa mara 

nyingine alieleza matamanio yake 
ya kuwa Rais wa Tanzania iwapo 
atapata ridhaa hiyo, na kwamba an-
gependa kushiriki kwa dhati kuleta 
mabadiliko wanayoyastahili Watan-
zania. 

“Naumizwa sana na hali ngumu 
ya maisha kwa Watanzania, kwa 
sasa si suala la nani anakuwa mgom-
bea urais bali nguvu ya pamoja 
ya wadau na watu wote wenye 
nia ya kuiondoa CCM madarakani 
waseme nani anafaa kupeperusha 
bendera ya umoja huo,” alisema na 
kuongeza:

“Napenda sana kuwa Rais wa 
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Mkurugenzi 
ataja
mbinu za 
kudhibiti 
rushwa ya 
ngono
Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI wa Kampuni za 
Lusesa SLC na ZACH Traders Co. Ltd, 
Zacharia Mpopo, ameishauri serikali 
kutilia mkazo katika kudhibiti mitindo 
ya ovyo ya uvaaji kwa wanafunzi wa 
elimu juu, akiamini ni njia sahihi ya 
kudhibiti rushwa ya ngono iliyomea 
kwa wasomi wa vyuo vikuu.

Mpopo alipiga simu jana kwenye 
ofisi za Nipashe kueleza anachoki-
fahamu kuhusu kadhia ya aina hiyo 
ya rushwa kuingia katika mustaka-
bali wa elimu nchini, baada ya gazeti 
hili kuchapisha ripoti maalum kwa 
siku tatu mfululizo kueleza kwa kina 
namna rushwa hiyo inavyofanyika.

Katika ushuhuda wake, mkuru-
genzi huyo aliyedai anaishi karibu na 
Hosteli za Mabibo za Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM), alidai ame-
kuwa akiwaona mabinti wanaotoka na 
kuingia ndani ya hosteli hizo wakiwa 
na mavazi yasiyofaa.

“Ninawapongeza sana Nipashe kwa 
jinsi mlivyochambua suala hili. Hii 
mada ni nzuri sana, lakini nimeona 
hatua zinazochukuliwa na serikali zi-
namlenga hasa mhadhiri, huku chanzo 
chenyewe ambacho ni mabinti zetu 
walioko chuoni, kikiachwa. 

“Mavazi wanayovaa wanafunzi wa 
kike wa vyuo vikuu ni hatari sana. 
Kama hatutaweka kanuni kali za 
kuyadhibiti, ni wazi kwamba rushwa 
hii itaendelea kuwapo vyuoni, mabinti 
zetu wanavaa nguo ambazo zinawao-
nyesha maungo yao kwa kila kitu.

“Hawa wahadhiri pamoja na kwam-
ba kuna miiko ya kazi, lakini nao ni 
binadamu, wana udhaifu. Mwanafunzi 
anaingia chuoni akiwa na vazi linalo-
chora maumbile yake yote. Hicho ni 
kishawishi kwa walimu na wanafunzi 
wenzake,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema mbali na 
mavazi, anaamini uzembe wa baa-
dhi ya wanafunzi katika kujisomea 
na kupenda kile alichokiita mambo 
makubwa ya kitajiri, vinasababisha 
wanafunzi kutumbukia kwenye vi-
tendo vya aina hiyo ya rushwa.

“Mbaya zaidi, vijana wetu wa siku 
hizi wanataka mambo makubwa. Binti 
yuko chuo kikuu anashindwa kutam-
bua hali ya familia yao, anataka simu 
ya gharama kubwa. Matokeo yake ni 
kuzama kwenye dhambi ya rushwa ya 
ngono,” alisema.

Tanzania ina vyuo vikuu ambavyo 
tayari vimeweka udhibiti katika ma-
vazi kwa wanafunzi na wafanyakazi 
wake, lakini hivi karibuni kuliripotiwa 
matukio ya baadhi ya wahadhiri wake 
kulalamikiwa kwa madai ya kuomba 
rushwa ya ngono kutoka kwa wa-
nafunzi wao.

Rais wa Zanzibar ambaye ni Mkuu wa Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar (SUZA), Dk. Ali Mohamed Shein, akimkabidhi zawadi 
mwanafunzi bora wa kike ngazi ya Shahada ya Kwanza ya Jiografia na Taaluma ya Mazingira, Aisha Omar Makame.               
PICHA: IKULU

Deni la Taifa lafika tril. 54/-
Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Philip Mpango, amese-
ma Deni la Taifa limeongezeka 
na kufika Sh. trilioni 54.84  No-
vemba 30, 2019 kutoka Sh. tril-
ioni 49.08 Novemba 30, 2018.

Dk. Mpango aliyesema hayo 
alipowasilisha taarifa yake ya 
jana mbele ya waandishi wa 
habari jijini hapa kuhusu hali ya 
uchumi wa taifa mwaka 2019 na 
tathmini ya awali ya utekelezaji 
wa bajeti kwa nusu ya kwanza 
ya mwaka 2019/2020.

Alisema kiwango hicho ni 
sawa na ongezeko la asilimia 
11.7, akibainisha kuwa katika 
deni hilo, Deni la Nje ni Sh. tri-
lioni 40.39 na Deni la Ndani ni 
Sh. trilioni 14.44.

Alisema ongezeko la deni 
hilo linatokana na riba ya 
mikopo ambayo mikataba yake 
iliingiwa zamani na mikopo 

mipya yenye masharti nafuu 
na ya kibiashara kwa ajili ya 
kugharamia miradi mbalimbali 
ya maendeleo.

Waziri huyo alisema itaen-
delea kuhakikisha fedha zi-
lizokopwa zinatumika kujenga 
rasilimali ambazo ni msingi wa 
kuongeza uwezo wa kuzalisha 
mali na kuendeleza taifa na uw-
ezo wa kulipa mikopo hiyo.

Alibainisha kuwa mikopo 
hiyo ilitumika kugharamikia 
ujenzi wa miundombinu ya 
barabara, reli, viwanja vya 
ndege, ujenzi wa mitambo ya 
kufua umeme na utekelezaji wa 
miraji ya maji.

Mtaalamu huyo wa uchumi 
alisema matokeo ya tathmini 
ya uhimilivu wa deni iliyofany-
wa Desemba 2018, inaonyesha 
deni ni himilivu kwa muda 
mfupi, wa kati na mrefu kwa 
kuzingatia vigezo muhimu vi-
navyotumika kimataifa.

Alisema Tanzania bado ina 

uwezo wa kuendelea kukopa 
ndani na nje ya nchi ili kughara-
mia shughuli zake za maende-
leo na kulipa mikopo inayoiva 
kwa kutumia mapato yake ya 
ndani na nje kwa wakati.

Waziri Mpango alibainisha 
kuwa mapato ya ndani yakiju-
muisha mapato ya mamlaka ya 
serikali za mitaa katika kipindi 
cha Julai hadi Novemba 2019, 
yalifikia Sh. trilioni 8.501, sawa 
na asilimia 94.4 ya lengo la 
kukusanya Sh. trilioni 9.01 ka-
tika kipindi hicho.

Alisema mapato ya kodi ya-
likuwa Sh. trilioni 7.179, sawa 
na asilimia 95.5 ya makadirio 
ya kipindi hicho ya Sh. trilioni 
7.514 .

Aliongeza kuwa mapato yasi-
yo ya kodi yalifika Sh. trilioni 
1.013, ikiwa ni asilimia 86.5. ya 
lengo la makusanyo ya Sh. tril-
ioni 1.17 yaliyokusudiwa.

Alisema makusanyo ya 
mapato kutoka taasisi za ma-

shirika ya umma kwa mwaka 
2018/2019, yalikuwa Sh. trilioni 
1.053 kutoka katika taasisi na 
mashirika 79 kati ya mashirika 
266 yaliyopo hadi kufikia siku 
ya kuwasilisha gawio kwa Rais 
John Magufuli Novemba 24, 
2019.

Alisema mapato ya mamlaka 
ya serikali za mitaa ni Sh. bilioni 
309.4 ikiwa ni asilimia 95 ya 
lengo la kukusanya Sh. bilioni 
325.6.

Alibainisha kuwa Septemba 
2019, mapato ya kodi yalivunja 
rekodi ya makusanyo tangu 
uhuru wa nchi, baada ya kuku-
sanya Sh. trilioni 1.7.

Kuhusu tathmini ya Shilingi 
ya Tanzania, Dk. Mpango alise-
ma imeendelea kuwa tulivu, ak-
ibainisha kuwa tangu Julai hadi 
Novemba 29, 2019, Dola moja 
ya Marekani ilibadilishwa kwa 
wastani wa Sh. 2,291 ikilingan-
ishwa na Sh. 2,276 katika kip-
indi kama hicho mwaka 2018.

Mabalozi wamlilia mama wa mwandishi Kabendera
Na Moshi Lusonzo

BALOZI mbalimbali za 
nchini zimetuma salamu za 
rambirambi kutokana na kifo 
cha mama wa mwandishi wa 
habari za uchunguzi, Erick Ka-
bendera, Verdiana Mjwahuzi, 
aliyefariki dunia jana.

Verdiana (81), alifikwa na 
umauti katika Hospitali ya 
Amana jijini Dar es Salaam 
usiku wa kuamkia jana wakati 
akipatiwa matibabu.

Ilielezwa kuwa mama huyo 
alipelekwa hospitalini Juma-
mosi, hali yake ilipobadilika 
alipokuwa nyumbani, kisha ku-
fariki dunia wakati mtoto wake, 

Kabendera akiwa rumande aki-
kabiliwa na mashtaka matatu, 
likiwamo la uhujumu uchumi.

Kupitia ukurasa wake wa 
Twitter, mabalozi wa Marekani, 
Uholanzi na Uingereza nchini, 
walisema wamehuzunishwa 
na kifo cha mama wa mwandi-
shi huyo na kuiomba familia 
kuwa na uvumilivu katika kip-
indi hiki kigumu.

Ubalozi wa Marekani nchini 
uliandika: “Tunatoa rambi-
rambi kwa Erick Kabendera na 
familia yake kwa kuondokewa 
na mama yao mpendwa Verdi-
ana Mjwahuzi. Tunamwombea 
pumziko la amani.”

Balozi wa Uholanzi nchini, 

Verheul Jeroen, aliandika kati-
ka ukurasa wake wa Twitter ak-
itoa salamu zake kwa Kabend-
era, akieleza kuwa mwaka 2019 
umekuwa mbaya kwa mwandi-
shi wa habari huyo.“Ubalozi wa 
Uholanzi umetuma salamu za 
mwaka mpya kwa mwandishi 
Eric Kabendera. Mwaka 2019 
haukuwa mzuri kwako, tuna-
tuma salamu za pole kwako na 
familia kwa ujumla kwa huzuni 
ya kuondokewa na mama yenu 
mpendwa Verdiana Mjwahuzi. 
Tunakutakia kila mafanikio 
kwa mwaka mpya 2020,” Ba-
lozi Jeroen aliandika.

Balozi wa Uingereza nchini, 
Sarah Cooke, pia alisema 

amesikitishwa na taarifa za 
kifo cha Verdian, akisema: “Ni-
mesikitishwa kusikia kifo cha 
Verdiana Mjwahuzi, mama wa 
Erick Kabendera. Nampa pole 
Kabendera na familia yake ka-
tika kipindi hiki kigumu.”

Siku chache kabla kifo 
chake, Verdiana alimwomba 
Rais John Magufuli, amsamehe 
mtoto wake huyo, Kabendera, 
akieleza kuwa mwandishi huyo 
wa habari za uchunguzi ni ngu-
zo muhimu ya ustawi wa familia 
yake.

“Mheshimiwa Rais na yeye ni 
mtoto kama walivyo watoto
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Wanakijiji 
wafanya 
tathmini
walivyo-
nufaishwa 
uwekezaji
Na Renatus Masuguliko, 
GEITA

WAKAZI wa Kijiji cha 
Magenge  Wilaya na Mkoa 
wa Geita chenye utajiri wa  
dhahabu, wameukaribisha 
mwaka mpya kwa kufanya 
tathmini  kupitia mkutano 
wa hadhara  kuhusiana na 
walivyonufaika na uwapo wa 
wawekezaji  kijijini hapo.

Aidha, waliwatahadharisha 
wasio tayari kuchangia kuwa 
watawanyima   ushirikiano.

Mkutano huo uliotan-
guliwa na kikao cha ndani 
cha serikali ya kijiji hicho  
kwa kumtaja mwekezaji  wa  
Kampuni ya Genge Tatu  Ex-
Tech kuwa mwekezaji mdogo 
mzawa wa mfano  kwa 
kutumia zaidi ya Sh. milioni 
20 kuchangia katika elimu na 
afya, hivyo kuwapunguzia 
mzigo wa kuchangia.

Miongoni mwa miradi 
inayodaiwa kuchangiwa na 
mwekezaji huyo ni ujenzi wa 
nyumba za walimu wa shule 
ya msingi  ya kijiji hicho na  
ujenzi wa zahanati ya kijiji, 
hivyo kusaidia kupunguza  
changamoto zilizokuwapo 
katika sekta za elimu na afya 
kwa muda mrefu.

Mathias Masalu, mwe-
nyekiti wa kijiji, amesema  ni 
wajibu kwa wawekezaji ka-
tika  maeneo waliyowekeza  
kumuiga mwekezaji huyo, 
Jumanne Yusuph Mtafuni 
kutokana na kusaidia jamii 
bila kusukumwa.

Wanakijjiji hao pia walim-
pongeza Rais John Magufuli  
kwa usimamizi wa raslimali 
tangu alipoingia madarakani  
kuhakikisha  wananchi  wa-
nanufaika na uwapo wa rasil-
imali  hizo mbali na  serikali 
kunufaika kupitia kodi.

Magenge Chiza Joseph, 
Ofisa Mtendaji wa kijiji hicho,  
alisema manufaa  yali-
yopatikana ni makubwa 
kutokana na uwapo wa 
mwekezaji  huyo.

Matafuni akizungumza na 
wananchi katika mkutano 
huo, aliwashukuru kutokana 
na kuutambua na kuuthamini 
mchango wake  katika 
shughuli za kijamii, hivyo 
kuahidi kuendelea kuchangia 
huduma za jamii ikiwamo 
sekta ya maji.

Haya hivyo, aliwaomba 
wawekezaji wengine ku-
changia ili kuisaidia serikali  
katika kuwasogezea huduma 
za kijamii wananchi.

TRC yalipa mamilioni kukwama treni
Na Renatha Msungu, 
DODOMA  

SHIRIKA la Reli nchini (TRC) 
limelipa zaidi ya Sh. milioni 10 
kusafirisha abiria pamoja na wa-
tumishi 648, wa treni ya Delux 
waliokwama katika Stesheni ya 
Dodoma kutokana na mvua kub-
wa zilizonyesha na kusababisha 
reli kuchimbika. 

Abiria hao waliokuwa waki-
tokea Kigoma kuelekea jijini Dar 
es Saalam walikwama toka juzi 
jioni jijini Dodoma kutokana na 
reli kujaa maji eneo la Zuzu na 
Kigwe mkoani hapa, kutokana na 
mvua zinazoendelea kunyesha.

  Akizungumza jijini hapa 
jana, Mkuu wa Kituo cha Do-

doma, Rose Ngauga, alisema 
wameamua kuwasafirisha abiria 
hao ili kuepuka kukaa sana ka-
tika kituo wakati matengenezo 
yakiendelea katika maeneo am-
bayo tatizo hilo limetokea.

 “Abiria wameanza kuondoka 
katika eneo la Dodoma wanaele-
kea katika sehemu ambazo 
walitakiwa kwenda, na kiasi cha 
fedha ambacho tumewalipa ni 
kama kurejeshea nauli zao ili 
wafike kule walikopanga,” alise-
ma Ngauga.

  Akitoa ufafanuzi kuhusiana 
na tatizo hilo, Mhandisi Happi-
ness Henry, alisema baada ya 
kugundua katika stesheni za 
Kigwe na Zuzu kuna maji yame-
jaa, waliamua kuzuia treni hiyo 

ya Delux ili kupisha marekebisho 
yanayofanywa na mafundi yaka-
milike.

“Kuna kilomita 361 na 364.7 
maji yanafloo juu ya reli ambapo 
wataalamu wameenda kufanya 
marekebisho ili safari za kawaida 
ziendelee,” alisema. 

“Kilomita   482 .7 hadi 482.9 
eneo la Kigwe, maji yamejaa na 
kuchimbua tuta la reli na eneo 
la Gulwe Godegode hatujui ni 
muda gani   mvua ilivyonyesha 
imejaza mchanga juu ya reli,” 
alisema mhandisi huyo.

 Naye Mkuu wa Wilaya ya Do-
doma,  Patrobas Katambi, aliwa-
taka abiria hao kuwa na imani 
kwa shirika hilo kwa sababu lin-
awajali wateja wake ndio maana 

amewatafutia usafiri mbadala ili 
wafike wanakokwenda.  

“Naomba niwapongeze TRC 
jijini Dodoma, mmefanya ma-
wasiliano vizuri kuhakikisha 
mnalinda usalama wa abiria kwa 
kuzuia  treni hiyo kutokana na 
mvua zinazonyesha,” alisema 
Katambi. 

  Alisema TRC inaendelea na 
ukarabati wa stesheni ambazo 
zimeleta tatizo kutokana na 
mvua zinazonyesha.

  Mmoja wa abiria hao, Sha-
bani Kiembe, aliipongeza serikali 
kutokana na kujali abiria wake 
baada ya kuona wamekwama na 
kuwatafutia mbadala wa usafiri 
ili kufika katika maeneo waliyo-
panga. 

Mwenyekiti halmashauri kortini tuhuma za uvamizi
Na Jumbe Ismailly, IGUNGA

MWENYEKITI wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Igunga, mkoani 
Tabora, Peter Maloda, pamoja 
na Ndekwamima Usukani wame-
pandishwa kizimbani kwa tuhu-
ma za kuvamia shamba la Tungu 
Ntengwa.

Akiwasomea mashtaka yao, 
Hakimu wa Mahakama ya Mwan-
zo ya Choma, Simon  Malima,  
alisema tukio hilo lilitokea De-

semba 16, mwaka jana saa 3:00 
asubuhi katika Kijiji cha Choma. 

Alisema washtakiwa Maloda 
ambaye pia ni Diwani wa Kata ya 
Choma (CCM) na Usukani, wali-
kutwa wakilima shamba la Nteng-
wa mkazi wa kijiji hicho.

Hakimu Malima alisema pia 
washtakiwa wote walitenda kosa 
hilo kinyume cha kifungu cha 299 
sura ya 16 A Kanuni ya Adhabu 
iliyofanyiwa mapitio mwaka 2002 
inayozuia kufanya makosa kama 

hayo.
Hata hivyo, baada ya washtak-

iwa hao kusomewa shtaka lao, 
walikana kutenda kosa hilo na 
kwamba hata kabla ya kuahirisha 
kesi, hakimu alitangaza kujitoa ka-
tika usikilizaji wake. 

Kwa mujibu wa hakimu huyo, 
sababu zilizomfanya kujitoa ni 
kutokana na mmoja wa watuhu-
miwa kuwa ni jirani yake, hivyo 
anaweza kushindwa kutenda haki 
katika uamuzi.

Kutokana na uamuzi huo, 
alisema tayari ameshamwomba 
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa 
Mahakama ya Wilaya ya Igunga 
kupeleka hakimu mwingine wa 
kuisikiliza.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi 
Januari 7, mwaka huu, itakapoan-
za kusikilizwa na hakimu mwing-
ine atakayepangwa. 

Washtakiwa wote wako nje 
kwa dhamana ya Sh. 500,000 kila 
mmoja na mdhamini mmoja.

Kamishna wa Tume ya Maadili ya Viongozi wa Umma,  Jaji mstaafu Harold Nsekela, akiangalia baadhi ya watumishi waliofika 
kurejesha fomu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA  
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habari kitaifa

Magereza yajipanga kuzalisha
chakula kwa wafungwa
Na Lucas Mboje, DODOMA

JESHI la Magereza lime-
jipanga kwa mwaka 2020 
kuendelea na utekelezaji wa 
jukumu la uzalishaji wa chaku-
la cha kutosha cha wafungwa 
kwa kutumia rasilimali zilizo-
po katika jeshi hilo ili kufikia 
azma ya serikali ya awamu 
ya tano ya kujitosheleza kwa 
chakula cha wafungwa kwe-
nye magereza.

Akizungumza na maofisa 
na askari wa jeshi hilo katika 
Baraza Maalumu la kufunga 
mwaka 2019 na kuukaribisha 
mwaka mpya jana jijini Do-
doma, Kamishna Jenerali wa 
Magereza nchini, Phaustine 
Kasike, alisema jeshi hilo lime-
jiwekea mkakati maalumu wa 
kujitosheleza kwa chakula cha 
wafungwa kwenye magereza.

Katika kulifanyia kazi suala 

Bajaj ikiwa 
imebeba 
mizigo juu 
na abiria 
ndani 
yake 
ikipita 
bila kujali 
sheria za 
usalama 
baraba-
rani jana. 
PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU

Majaliwa akatisha likizo za watumishi 
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
ameagiza watendaji wote wa seri-
kali walioko likizo warejee kazini 
mara moja ili kukamilisha miradi 
yote ya ujenzi wa miundombinu 
ya shule. 

Amesema miradi hiyo inapaswa 
kukamilika mapema ili kuwezesha 
wanafunzi waliochaguliwa kuanza 
masomo ya kidato cha kwanza ku-
tokukosa kwa sababu ya ukosefu 
wa miundombinu hiyo.

  Majaliwa aliyasema hayo jana, 
alipofanya ziara kukagua ujenzi wa 
miradi mbalimbali ya maendeleo 
wilayani Ruangwa. 

  Alisema agizo alilolitoa kwa 
wakuu wa mikoa Desemba 29, 
mwaka jana, kuhusu usimamizi wa 
miundombinu ya shule ikiwamo 
ujenzi wa vyumba vya madarasa, 
liko pale pale kwa sababu serikali 
haitaki kuona wanafunzi wakipis-
hana katika kuanza masomo. 

Miradi ambayo Waziri Mkuu 
aliitembelea ni ujenzi wa shule ya 
msingi ya Ng’au ambayo ipo katika 
hatua za mwisho kukamilika, ujen-
zi wa Chuo cha Mafunzo ya Ufundi 
Stadi (Veta), Hospitali ya Wilaya ya 
Ruangwa na Shule ya Sekondari ya 
Lucas Maria. 

  Waziri Mkuu alisema serikali 
inatoa fedha kwa ajili ya kughara-
mia miradi ya maendeleo, hivyo 
ni lazima viongozi katika maeneo 
husika wahakikishe wanashiriki-
ana katika kusimamia utekelezaji 
wake.

 Alisema wanafunzi wanatakiwa 
kuanza masomo mwanzoni mwa 
mwezi huu, hivyo ni lazima usi-
mamizi ukaongezwa katika baadhi 
ya maeneo ambayo miundombinu 
yake bado haijakamilika ili kuwahi 
masomo.

 Akiwa katika Shule ya Sekond-
ari ya Lucas Maria, Waziri Mkuu 
alimwagiza Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Ru-
angwa, Andrea Chezue, ahakikishe 
mafundi wanafanya kazi usiku na 
mchana.

“Shule zinakaribia kufunguliwa 
na baadhi ya majengo kama bwalo, 
maabara na nyumba za walimu 
hayajakamilika, mafundi hawapo 
eneo la ujenzi na serikali imetoa 
fedha. Nataka kazi hii ikamilike 
mapema kwani hakuna sababu,” 
alisema. 

 Wakati huo huo, wananchi wa 
Wilaya ya Ruangwa wamepongeza 
na kumshukuru Rais John Magufu-
li kutokana na miradi ya kimkakati 

inayotekelezwa katika maeneo 
mbalimbali nchini. 

Wananchi hao wakiwamo 
vijana wanaojenga Chuo cha 
Veta, walitoa pongezi na shuku-
rani hizo mbele ya Waziri Mkuu 
baada ya kumaliza kukagua 
mradi wa ujenzi wa chuo hicho. 
Mafunzo yatakayotolewa chuo-
ni hapo ni pamoja na ufundi 

uashi, seremala, magari, usho-
naji nguo na Tehama.

  Kadhalika, vijana hao 
wamewashauri vijana wenzao 
wajitokeze na kuchangamkia 
fursa za ajira zinazopatikana ka-
tika maeneo yao kupitia miradi 
mbalimbali inayotokelezwa na 
serikali ili waweze kujikwamua 
kiuchumi.

hilo, Kamishna Jenerali 
Kasike, alisema mavuno 
yameongezeka katika msimu 
wa kilimo 2018/2019, jeshi 
hilo limezalisha chakula cha 
wafungwa katika magereza 
10 ya kimkakati (Songwe, 
Mollo, Ludewa, Arusha, 
Pawaga, Idete, Kitete, Isu-
pilo, Kitai na Kitengule).

“Kupitia Shirika la Uzal-
ishaji Mali la Magereza 
(SHIMA), jeshi limelisha unga 
wa mahindi kwa wahalifu 
magerezani kwa kipindi cha 
mwaka mzima katika mikoa 
ya Lindi, Ruvuma, Mtwara, 
Rukwa, Njombe na Katavi. 
Vile vile, katika mikoa min-
gine shirika limelisha unga 
kwa miezi mitatu hadi sita,” 
alisema Kamishna Jenerali 
Kasike.

INAENDELEA UK. 8
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MAONI & UCHAMBUZI

LEO tumeuanza Mwaka Mpya wa 2020. Tunamshukuru sana 
Mwenyezi Mungu kwa kutupatia uzima, hivyo kuvuka mwaka 
2019.

Ni jambo la kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwa wenzetu 
wengi hawakufanikiwa kuuvuka mwaka uliopita, kutokana na 
sababu mbalimbali kama ajali na magonjwa.

Mwaka jana ulikuwa na mafanikio na changamoto kadhaa. 
Kwa mfano baadhi ya majanga yaliathiri baadhi ya watu ikiwamo 
ajali ya lori la mafuta iliyoua zaidi ya watu 100 katika Manispaa 
ya Morogoro.

Aidha, mwaka jana mvua kubwa zilizonyesha kuanzia Sep-
temba hadi jana ziliua watu kadhaa, wengine kukosa makazi na 
kuharibu mazao pamoja na miundombinu kama madaraja na 
barabara.

Mvua hizo kwa mujibu wa wataalamu, chanzo chake ni ma-
tokeo ya mabadiliko ya tabianchi ambayo yanaendelea kusababi-
sha athari maeneo mbalimbali duniani.

Hata hivyo, kuna mafanikio lukuki ambayo nchi yetu imeya-
pata kiuchumi, kijamii na kisiasa. Tulishuhudia uchumi wa taifa 
ukiendelea kukua, kuwa imara na kuwa tulivu. Mbali na athari za 
mvua, maeneo mengi ya nchi yalikuwa na chakula cha kutosha, 
hivyo kuwaepusha wananchi kuathiriwa na uhaba.

Kadhalika, tulishuhudia serikali ikiendeleza kasi ya utekelezaji 
wa miradi mbalimbali, ikiwamo mikubwa. Itakumbukwa kuwa 
mwaka jana ndipo ulipozinduliwa ujenzi wa bwawa kubwa la 
kuzalisha umeme wa megawati 2,100 wilayani Rufiji Mkoa wa 
Pwani.

Mwaka huo huo tulishuhudia pia serikali ikizindua rada nne za 
kisasa kwa ajili ya usalama wa anga katika viwanja vya ndege kad-
haa nchini sambamba na barabara za lami, miradi ya maji, vituo 
vya afya na hospitali katika mikoa kadhaa.

Vita dhidi ya rushwa iliendelea ambapo kesi kadhaa za 
watuhumiwa wa makosa makubwa zilifunguliwa mahakamani, 
huku wengine kukiri na kulipa faini kisha kuachiliwa.

Tanzania kwa mwaka jana iliendelea kung’ara kisiasa na kidi-
plomasia baada ya kuwa mwenyeji wa Mkutano wa Mwaka wa 
Wakuu wa Nchi na Serikali za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (Sadc), ambapo Rais John Magufuli alishika nafasi ya ue-
nyekiti kwa mwaka mmoja.

Vilevile, mwaka jana nchi yetu ilifanya uchaguzi wa serikali za 
mitaa, ambao uliwahusisha viongozi wa vijiji, mitaa na vitongoji 
walipatikana. Hata hivyo, kasoro iliyojitokeza na kuzua malala-
miko mengi ni vyama vya upinzani kususia kwa madai ya kuki-
ukwa kwa taratibu zilizosababisha wagombea wao wengi kuen-
guliwa.

Tunapouanza mwaka 2020, hatunabudi kujitafakari upya ili 
kuzika tofauti zilizojitokeza mwaka jana zinazikwa, ili nchi yetu 
iendelee kuwa na umoja, amani na mshikamano.

Tunasema hivyo kwa sababu mwaka 2020 utakuwa ni mwaka 
wa uchaguzi, ambapo vyama vya siasa vitakuwa vinashindanisha 
sera, ilani, mikakati na mipango kwa ajili ya kupata ridhaa ya wa-
nanchi.

Ili uchaguzi huo wa madiwani, wabunge na rais uwe huru na 
haki pamoja na kuendeleza umoja, amani na mshikamano wa 
kitaifa, mamlaka zinazohusika zihakikishe haki inatendeka kwa 
kila upande na mazingira ya ushindani yanakuwa sawa.

Wananchi kwa upande wao hawanabudi kutimiza wajibu kwa 
kuheshimu na kufuata sheria za nchi. Ni matarajio yetu kuwa kila 
mmoja akitimiza wajibu wake, uchaguzi wetu utakuwa mfano ka-
tika jumuiya ya kimataifa.

Suala lingine la msingi ni kila mmoja kwa nafasi yake kufan-
yakazi kwa bidii ili kujiletea maendeleo binafsi na taifa kwa ujum-
la. Wote wanaostahili kulipakodi wahakikishe wanafanya hivyo 
kwa hiari ili kuiwezesha serikali kuongeza wigo wa mapato, na 
kutekeleza miradi ya maendeleo pamoja na huduma za msingi 
kwa wananchi wake.

Na Raphael 
Kibiriti KUNA mengi ambayo serikali 

ya awamu ya tano inazidi ku-
jijengea uhalali kwenye suala 
zima la utatuzi wa changamoto 
mbalimbali zinazokabili wa-
nanchi katika suala zima la ku-
jenga ustawi na maendeleo ya 
jamii ya Kitanzania.

Ninaweza kuzungumzia 
maeneo mengi kuanzia kwe-
nye suala zima la kupambana 
dhidi ya rushwa na ufisadi, 
watumishi hewa, uhalifu husu-
sani unyang’anyi, ujambazi na 
ujangili.

Lakini hata katika suala la 
kuboresha hali ya miundombi-
nu ya barabara, vituo vya afya, 
ukarabati na ujenzi wa madar-
asa, maabara, maktaba, utoaji 
wa elimu bure kwa kutaja baa-
dhi ya mambo.

Muungwana anaona haya 
yote ni katika ile dhima ya 
kutekeleza majukumu na 
wajibu wa serikali hii kwa wa-
nanchi wake.

Na hiyo ni kwa mujibu wa 
Ilani ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) ambayo Rais na 
timu yake, waliinadi wakati wa 
kampeni za kutafuta ridhaa ya 
kuongoza taifa hili.

Kama nilivyosema hapo 
juu kuna mengi ambayo yam-
etekelezwa na serikali hii, la-
kini kwa makusudi maalumu 
Muungwana amevutiwa zaidi 
kuzungumzia operesheni mbili 
ambazo kwa mtazamo wake 
zimeiongezea alama serikali ya 
awamu ya tano.

Zimeiongezea alama mbele 
ya macho ya wananchi na hasa 
wenye mapenzi mema kwa 
ustawi wa taifa na raia wake, 
lakini pia hata katika suala la 
usafi wa mazingira na uhai wa 

viumbe vinavyoyategemea 
mazingira hayo.

Operesheni ya kwanza 
anayoirejea Muungwana ni 
ile iliyochukuliwa na serikali 
mwaka 2017 inayofahamika 
hadi leo kama operesheni ‘piga 
marufuku viroba’ vilivyokuwa 
maarufu katika maeneo mbal-
imbali nchini.

Kupitia kwa Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa, serikali ili-
piga marufuku uzalishaji, uu-
zaji, uingizaji na matumizi ya 
pombe inayofungwa kwenye 
pakiti za plastiki kwa jina la 
viroba kuanzia Machi Mosi, 
mwaka 2017.

Aidha, ikaweka wazi kwam-
ba ambaye angebainika ku-
vitumia angewajibishwa kwa 
kulipa faini, kufungwa jela au 
vyote kwa pamoja.

Ilichukua hatua hiyo kwa nia 
nzuri ya kulinda afya ya Wa-
tanzania, hususani vijana am-
bao ndiyo nguvukazi ya taifa 
hili wanaotengeneza sehemu 
kubwa ya idadi ya Watanzania 
takribani milioni 55 kwa hivi 
sasa.

Kwa wanaokumbuka hali 
ilipokuwa imefikia wakati huo 
kiasi kwamba viroba vilienea 
kila kona hata kwa watoto wa 
shule za msingi ambao nao 
walianza kuvitumia kwa saba-
bu ya urahisi wake wa kuvibe-
ba, kwani iliwezekana hata ku-
viweka mfukoni na kutembea 
navyo. 

Madhara ya viroba yali-
kuwa mabaya sana kwa afya 
na maendeleo ya Watanzania 
kwani mbali na ajali za baraba-
rani zilizotokana na uendeshaji 
wa kizembe hasa kwa madere-
va wa bodaboda, pia yaliharibu 

mazingira kutokana na kuza-
gaa kwa vifungashio hivyo.

Operesheni ya pili ambayo 
imeendelea kuipa alama seri-
kali hii ni iliyochukuliwa na 
serikali hivi karibuni ambayo 
imepiga marufuku uzalishaji, 
uingizaji, usafirishaji nje ya 
nchi, usambazaji, uuzaji na 
matumizi ya mifuko aina ya 
plastiki maarufu kama ‘Rambo’ 
iliyokuwa ikitumika kubebea 
bidhaa kuanzia Juni Mosi.

Katika operesheni zote 
mbili, serikali ilitoa maelek-
ezo na hatua madhubuti itaka-
zochukua kwa wote ambao 
wangekaidi maelekezo yake.

Kama nilivyosema hapo juu, 
kufanikiwa kwa operesheni 
hizi kunaonyesha  kwamba 
serikali hii inapoelekeza maru-
fuku dhidi ya dosari fulani iliyo 
na madhara kwa watu wake, 
wananchi wanaelewa na 
kutekeleza.

Wanafanya hivyo kwa saba-
bu wanajua haina simile katika 
kuchukua hatua.

Wakati Muungwana ak-
ipongeza umadhubuti wa seri-
kali katika kusimamia masu-
ala yenye tija kwa wananchi, 
anatoa wito operesheni kama 
hiyo sasa ielekezwe katika us-
afi wa mitaro kwenye majiji na 
miji, hasa jiji la Dar es Salaam, 
lenye hali mbaya katika eneo 
hilo.

Muungwana ana imani 
kwamba serikali ikielekeza 
nguvu kwenye eneo hili la 
mitaro katika maeneo mbal-
imbali ya jiji la Dar es Salaam, 
suala la mlipuko wa magonjwa 
kama kipundupindu na homa 
ya Dengue iliyopo sasa yatak-
wisha.

Operesheni usafi mitaro 
nchini, wakati wake sasa

 Muungwana Lazima Nilonge

Karibu Mwaka 2020
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Wasiliana 
nasi:

Watu wa aina hii 
wachukuliwe hatua kali

Mhariri,
UKISOMA vitabu vya dini na hata 

kusikiliza mahubiri na mawaidha ya 
viongozi wetu wa dini ni dhahiri uta-
pata jinsi ambavyo misahafu na maelek-
ezo ya viongozi hao inavyosisitiza juu ya 
umuhimu wa kulinda uhai wa binadamu.

Inafafanuliwa kwamba uhai wa binad-
amu ni lazima ulindwe kwa kuwa ndivyo 
yalivyo maagizo ya Muumba na kwamba 
hata sheria, kanuni na taratibu mbalim-
bali katika jamii na makabila zinasisitiza 
juu ya hilo.

Ninaandika katika ukurasa huu kue-
lezea namna ninavyochukizwa na watu 
ambao hutupa watoto ovyo jalalani .Tati-
zo hili kimsingi liko sana kwa wasichana 
ambao matukio mengi yamekuwa yakiri-
potiwa mara kwa mara juu yao katika 
vyombo vya habari.

Ninawatahadharisha watu wanao-
fanya unyama huo wakumbuke kwamba 
Mwenyezi Mungu anawaona.

Ninaomba kwa serikali yetu tukufu 
iwachukulie hatua kali watu wa aina hii 
wasiothamini kabisa uhai wa binadamu.

John Ngosha- Mipa, Shinyanga 

Na Sabato Kasika 

WAZIRI Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Kas-
sim Majaliwa, amezionya asasi 
za kiraia zilizopewa jukumu la 
kutoa elimu ya mpigakura ku-
tokisemea chama chochote cha 
kisiasa.

Badala yake zinatakiwa kue-
lekeza wananchi umuhimu wa 
kujiandikisha, kupiga kura na 
kuwachagua viongozi wanaowa-
taka na si kuwashawishi ili wam-
pigie kiongozi, ambaye asasi 
hizo zinamtaka.

Anazitaka asasi hizo ku-
waelekeza Watanzania kujua 
umuhimu wa kujiandikisha, ku-
pigakura na kuwachagua vion-
gozi wanaowataka wenyewe bila 
kuwapo kwa ushawishi wa aina 
yoyote.

Hivyo ndivyo alivyoagiza 
Waziri Mkuu wakati akizindua 
rasmi uboreshaji wa Daftari la 
Kudumu la Mpigakura akiwa 
mkoani Kilimanjaro. Uboreshaji 
huo unakwenda sambamba na 
utoaji wa elimu hiyo, ambayo 
inatolewa na asasi 28 zilizopewa 

vibali na Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) na kutangazwa Juni 
mwaka huu.

“Tume imetoa vibali vya kutoa 
elimu ya mpigakura kwa baadhi 
ya asasi za kiraia, rai yangu kwa 
asasi zilizopata vibali hivyo, kue-
ndelea kutoa elimu hiyo kwa wa-
nanchi kwa kuzingatia mwongo-
zo,” anasema Majaliwa.

Anafafanua kuwa mwongozo 
umetolewa na NEC, hivyo asasi 
hizo zisikisemee chama chocho-
te cha kisiasa, bali zielekeze wa-
nanchi umuhimu wa kujiandiki-
sha, kupigakura na kuwachagua 
viongozi wanaowataka wenyewe 
na siyo kuwashawishi ili wampi-
gie kiongozi     ambaye asasi hizo 
zinamtaka.

Anasema, zikifanya hivyo 
zinakuwa zimejiepusha na 
ushabiki wa kisiasa na kufanya 
kazi hiyo kwa ufanisi mkubwa 
na mwisho wa siku Watanzania 
watajitokeza kwa wingi kucha-
gua viongozi wanaowataka.

Anaamini kwamba wananchi 
wakipata elimu kuhusu ubore-
shaji wa daftari hilo, wataha-
masika kutumia haki yao ya ki-

Taasisi zitoe elimu sahihi ya mpigakura, si vinginevyo

Kabwela Na Fadhili Mohammed

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

ka utoaji wa elimu ya uraia ni sawa 
na kufanya kampeni, hivyo asasi 
zifanye kazi zake na kuwaachia wa-
nasiasa kampeni zao wakati mua-
faka kufanya hivyo utakapotimia.

Watanzania na hasa vijana wali-
otimiza umri wa miaka 18 au wale 
ambao watatimiza umri huo ifi-
kapo Oktoba, 2020 wahamasishwe 
kujitokeza kwa wingi na kujiandiki-
sha katika daftari hilo.

Hayo ni miongoni mwa yale, 
ambayo Waziri Mkuu amesisitiza, 
na kusema vijana ndio walengwa 
wakuu kwa vile wanaingia kwa 
mara ya kwanza katika uchaguzi, 
hivyo ni muhimu kuyazingatia ili 
elimu hiyo iwe na matokeo mazuri.

Kama anavyosema Waziri Mkuu, 
bila kujiandikisha hawataweza ku-
tumia haki yao ya msingi ya kuch-
agua viongozi wanaowataka, na 
kwamba kujiandikisha kwao kuta-
wahakikishia ushiriki wao katika 
uchaguzi wa viongozi.

Walengwa pia wasiwe tayari 
kusikiliza mambo ambayo yataele-
zwa yakiwa kinyume na malengo 
la elimu ya mpigakura, vinginevyo 
wanaweza kuingizwa katika mtego 
bila wao kujua. 

Watoaji wa elimu ya mpigakura 
watakaoweka pembeni, sheria, ka-
nuni na taratibu na kujihusisha na 
itikadi za kisiasa, udini, ukanda na 
ukabila, waogopwe kama ukoma ili 
wasilipeleke taifa kubaya.

Ikumbukwe kuwa Watanzania 
wanaunganishwa na Utanzania 
wao, siyo kwa itikadi za kisiasa, udi-
ni, ukanda na ukabila, hivyo jambo 
la muhimu ni kuendelea kuwaun-
ganisha kama walivyo.

Vilevile wapo baadhi ya Watan-
zania ambao hawana dini wala 
hawako kwenye vyama vya siasa, 
lakini wote wanaunganishwa na 
Utanzania wao na siyo ukanda, 
ukabila, udini wala itikadi za vyama 
vya siasa. Kwa maana hiyo watoaji 
wa elimu, ambao hawatazingatia 
mwongozo kama wanavyotakiwa, 
basi waogopwe kama ukoma ili 
wasilipeleke taifa kubaya, kwani 
watakuwa wanalenga kuwagawa 
Watanzania.

Niseme tu kuwa hata wana-
siasa nao wanatakiwa kuhakikisha 
kwamba mambo yote ya kisiasa 
wanayosimamia, kuyatetea na 
kuyasifia yanatakiwa  kuwakilisha 
maslahi ya          Watanzania wote 
kwa ujumla.

katiba ya kujiandikisha na hatimaye 
kushiriki katika Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka 2020.

Nikumbushe tu kwamba siku, 
ambayo asasi hizo zikikabidhiwa 
jukumu la kutoa elimu ya mpigaku-
ra, ziliagizwa kuzingatia mambo 
muhimu ili kufanikisha kazi hiyo, 
ikiwamo kufuata sheria, kanuni na 
taratibu na kutojihusisha na itikadi 
za  kisiasa, udini, ukanda na uka-
bila.

Hadi sasa zinaendelea kuonywa 
kutojiingiza katika mijadala ya ki-
siasa na  ushabiki na kutakiwa ku-
fuata miongozo, ambayo zimepewa 
na NEC, lengo likiwa ni utoaji wa 
elimu kufanyika kwa ufanisi.

Hivyo kwa kauli ya Waziri Mkuu 
ambayo inaendelea kusisitiza kile 
ambacho NEC imekisema, basi 
wahusika wasikie na kuzingatia ili 
uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 
Wapigakura ufanyike kama inavyo-
takiwa. 

Asasi hizo zikienda kinyume na 
hayo, basi zijue kwamba zitakuwa 
zimechangia kuvuruga maana hal-
isi ya elimu hiyo ya mpigakura in-
ayokusudiwa kuwafikia wananchi.

Kushabikia vyama vya siasa kati-

Mhariri, 
NAOMBA unipatie nafasi kwenye 

gazeti letu linalotupatia fursa sisi wa-
somaji wake ya kueleza dukuduku na 
kero mbalimbali zinazotukabili katika 
jitihada za kuhakikisha kuwa tunapi-
ga hatua kubwa za kimaendeleo kama 
watu binafsi na taifa kwa ujumla.

Kero niliyonayo kwa leo ni ile ya 
watu wanaovuta sigara kila mahali 
hata kwenye sehemu za wazi au za 
umma ambazo kimsingi haziruhusiwi 
kwa wavutaji kufanya starehe yao 
hiyo.

Tabia hii inakera katika mazingira 
yoyote kwa sababu inasumbua wen-
gine wasio wavutaji wa sigara, hali 
inayowasababishia adha isiyokuwa 
na sababu, eti tu kwa baadhi ya watu 
kuendeleza starehe zao.

Ikumbukwe kuwa kwa mujibu wa 
utafiti toka vyanzo mbalimbali vya 
kiafya, inabainishwa kwamba moshi 
wa sigara unapomfikia mtu asiyevuta, 
humuathiri zaidi kiafya kuliko hata 
huyo mtumiaji mwenyewe.

Ninaomba mamlaka zinazohusika 
zisaidie kulimaliza tatizo hili sasa kwa 
kuchukua hatua za kuwakamata na 
kuwapeleka kwenye vyombo vya she-
ria wale wote wanaozidi kuvuta sigara 
sehemu za wazi ama za umma.

Lalida Bukuzu- Songea

Kero hii ya kuvuta sigara
hadharani ikomeshwe
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Wakazi wa jijini Dar es Salaam wakiwa wamejipanga foleni kwa ajili ya kujiandikisha kupata vitambulisho vya Taifa Nida katika 
Viwanja vya Mnazi Mmoja jana. PICHA NA JUMANNE JUMA

Magereza yajipanga 
kuzalisha chakula
kwa wafungwa

INATOKA UK. 5

Alisema kuwa kuna 
mkakati wa muda mrefu 
wa kuanzisha kilimo cha 
umwagiliaji kwa kutumia 
vyanzo vya maji vilivyopo 
katika maeneo mbalim-
bali ya magereza na jeshi 
hilo, tayari limekamilisha 
andiko linalohusu map-
indizi ya kilimo na tayari 
limewasilishwa serikalini 
katika hatua mbalimbali za 
ngazi ya uamuzi.

Akizungumzia mafanikio 
mengi ya kujivunia kwa 
mwaka 2019, Kamishna 
Jenerali Kasike alisema 
kumekuwa na mwitikio 
mkubwa miongoni mwa 
maofisa na askari katika 
kuishi na ajenda mahu-
susi ya jeshi hilo kuhusu 
umuhimu wa kubadi-
lika kimtizamo, kifikra na 
utendaji kama nguzo ya 
mabadiliko katika jeshi 
hilo.

“Naomba nisisitize kuwa 
bado tuendelee kuishi na 
ajenda hii ya mabadiliko 
ya kimtizamo na kifikra 
katika mwaka mpya 2020 
kwa kufanya kazi kwa wel-
edi, ubunifu katika maeneo 
yetu ya kazi. Tradition die 
hard”, alisisitiza Kamishna 
Jenerali Kasike.

Mafanikio mengine 
aliyoyaainisha ni pamoja 
na utekelezaji wa agizo 
la serikali kuhusu kuji-
tosheleza kwa chakula 
cha wafungwa, ujenzi wa 
nyumba za watumishi wa 
jeshi hilo katika maeneo 
mbalimbali nchini kwa njia 
ya ubunifu, udhibiti wa 
uingizaji wa vitu visivy-
oruhusiwa gerezani kwa 
kufunga kamera za CCTV 
katika baadhi ya magereza 
pamoja na kuhakikisha 
kuwa wafungwa waliopo 
gerezani wanafanya kazi.

“Shirika la Magereza 
limefanikisha utaratibu wa 
kuingiza miradi yake yote 
katika mfumo wa kielek-
troniki wa ukusanyaji wa 
mapato ya serikali (GePG) 
na hivyo kuziba mianya ya 
upotevu wa mapato. Pia, 
shirika hilo limetoa mchan-
go wake serikalini kiasi 
cha Sh. milioni 130 kwa 
mwaka 2019,” alisema.

Alitaja changamoto 
zinazolikabili jeshi hilo 
ikiwamo ufinyu wa bajeti, 
uhaba wa vitendea kazi 
mbalimbali kama vile 
magari, vyombo vya ma-
wasiliano, pia changamoto 
za makazi na uchache wa 
nguvu kazi ya maofisa na 
askari katika jeshi hilo.

INATOKA UK. 2

Tanzania ila siyo suala la mimi 
kupenda bali ni kuangalia muk-
tadha na mambo mengi, kama 
viongozi wenzangu wataona 
naweza kubeba jambo hilo ni-
tafanya hivyo kwa manufaa ya 
Watanzania,” alifafanua Zitto al-
ipouliza kama ana nia ya kugom-
bea nafasi hiyo. 

Kwa upande wake Maalim Seif, 
alisema bado hajafanya maamuzi 
ya kugombea urais, na kwamba 
inahitaji tafakari ya kina na muda 
wa kutosha ikiwamo kujipima 
binafsi, kuangalia mazingira, 
kushauriana na viongozi wa cha-
ma na maoni ya wananchi kama 
anafaa kugombea nafasi hiyo.

 Kuhusu mipango ya 2020 kwa 
Tanzania Bara, Zitto alisema ACT-
Wazalendo imedhamiria kuijenga 

Tanzania inayopaa kiuchumi, 
yakubuni na kutekeleza sera zi-
takazohakikisha uchumi shiriki-
shi unaozalisha ajira.

“Ni muhimu wananchi kufaha-
mu kuwa tutapokea uongozi wa 
nchi wenye changamoto lukuki 
zinazotokana haswa na muundo 
wetu wa idadi ya watu na maan-
dalizi yetu ya kukabiliana na bara-
ka hizo za idadi kubwa ya Watan-
zania,” alisema.

  Kwa mujibu wa Zitto, kuna 
wanafunzi wa shule za msingi 
wapatao milioni 11 na watafikia 
milioni 16 ifikapo mwaka 2025, 
na kwamba inatakiwa kuongeza 
vyumba vya madarasa 24,000 
kila mwaka, na pia kunahitajika 
kuongeza shughuli za uchumi 
ili Watanzania wapate ajira, kwa 
kuwa wataingiza watu milioni 1.6 
kwenye soko la ajira kila mwaka 

tofauti na sasa ni watu 70,000 
ndiyo wanapata ajira. 

 “Nataka chama chetu kiongoze 
serikali itakayovutia uwekezaji 
kutoka nje… ili kuongeza mitaji 
nchini na kupanua shughuli za 
uzalishaji mali, tuongeze idadi ya 
watalii nchini kufikia milioni sita 
kwa mwaka ili kutengeneza ajira 
nyingi na bora, na pia kuongeza 
mapato ya fedha za kigeni,” ali-
bainisha.

 Alisema anataka chama kion-
goze serikali itakayotekeleza sera 
sahihi zitakazojenga uwezo wa 
kufaidika zaidi na rasilimali za 
madini, misitu, mafuta na gesi.

Kwa mujibu wa Zitto ambaye ni 
Mbunge wa Kigoma Mjini, uchu-
mi wa watu ndio unaojenga taifa 
imara na siyo uchumi wa serikali, 
na kwamba chama hicho kitajen-
ga uchumi wa wananchi kupitia 

vyama vya ushirika, jumuiya za 
wafanyabiashara na vyama vya 
wafanyakazi.

 Naye Maalim Seif alisema Tan-
zania wanayoiwaza ni yenye hu-
duma bora za kijamii, kwa kutoa 
elimu bora, na inayokwenda na 
wakati, inayozalisha wahitimu 
wenye weledi, ubunifu na uwezo 
katika nyakati hizi za sayansi na 
teknolojia. 

Alisema Tanzania yenye waku-
funzi wa kutosha, madarasa na vi-
tendea kazi, huku mkazo ukiwek-
wa zaidi kwenye elimu ya ufundi, 
ikiwamo kuwa  na huduma bora 
na nafuu za afya, inayojikita 
kwenye kuwakinga na kuwatibu 
wananchi, kwa kuwa na zahan-
ati, vituo vya afya na hospitali za 
kutosha, zenye watendaji wenye 
sifa, vitendea kazi na vifaa tiba 
vya kutosha. 

INATOKA UK. 2

wa Uhifadhi, Fredrick Mofu-
lu kwa kazi nzuri ya kudhibiti 
ujangili katika Hifadhi ya Taifa 
ya Rubondo, kutunza mazalia 
ya samaki na ndege ambao 
husafiri kutoka nchi mbalim-
bali duniani na kutunza uoto 
na wanyama mbalimbali wali-
omo katika hifadhi hiyo.

Aliahidi kuwa serikali itatoa 
Sh. bilioni mbili kwa ajili ya 
kununua kivuko chenye uw-
ezo wa kuchukua watu 100 na 
magari manne ili kurahisisha 
usafirishaji wa watalii wanao-
ingia na kutoka katika Hifadhi 
ya Taifa ya Rubondo wakiwa 
na magari yao.

Rais Magufuli alisema kwa 
sasa Tanzania ina bustani za 

wanyamapori  23, mashamba 
ya wanyama 20 na ranchi sita 
na ametoa wito kwa Watan-
zania wakiwamo wastaafu 
katika tasnia ya wanyamapori 
kujitokeza kuanzisha bustani 
za wanyamapori, mashamba 
ya wanyama na ranchi am-
bazo zitasaidia kuvutia watalii 
na kuongeza kipato.

 Mapema akimkaribisha 
Rais Magufuli, Kamishna Ki-
jazi alimshukuru kwa juhudi 
zake za kutilia mkazo shu-
ghuli za uhifadhi na kupanua 
maeneo ya uhifadhi kutoka 
hifadhi 16 mwaka 2015/2016 
hadi kufikia hifadhi 22 hivi 
sasa na ameahidi kuwa Tan-
apa itahakikisha hifadhi hizo 
zinatunzwa kwa manufaa ya 
taifa.

Mkuu wa Hifadhi ya Taifa ya 
Kisiwa cha Rubondo, Kamish-
na Msaidizi Mofulu, alisema 
hifadhi hiyo yenye ukubwa 
wa kilometa za mraba 456.6 
ina wanyama mbalimbali 
wakiwamo sokwe, pongwe, 
swala, tembo, twiga na pia ni 
mazalia ya samaki wa Ziwa 
Victoria na ndege mbalimbali, 
na kwamba katika kipindi cha 
kuanzia mwaka 2014/15 hadi 
2018/19 idadi ya watalii wa-
naotembelea hifadhi hiyo im-
eongezeka hadi kufikia 5,700 
kwa mwaka, walioingiza Sh. 
bilioni 1.4 katika Pato la Taifa.

Rais Magufuli amekuwa 
Rais wa kwanza kutembelea 
Hifadhi    ya Taifa ya Kisiwa 
cha Rubondo, akiwa madara-
kani.

ACT-Wazalendo yaanika mbinu ya kuibwaga CCM

INATOKA UK. 3

wengine, hata kama ni mkubwa, ni 
mzazi na analea watoto. Namwomba 
anionee huruma. Angalia maisha yalivyo 
magumu, dawa sipati, naomba Rais ani-
saidie kama anavyosaidia wazazi wake,” 
alisema. 

Erick Kabendera alikamatwa Julai 
mwaka jana na baadaye kufikishwa ma-
hakamani akikabiliwa na mashtaka ya 
utakatishaji fedha, kukwepa kodi na 
kuongoza kikundi cha uhalifu.

Tayari mawakili wake wamefungua 
majadiliano na Mkurugenzi wa Mashtaka 
(DPP) ili kukiri makosa na kuomba msa-
maha, utaratibu ambao ulipendekezwa 
na Rais Magufuli mwishoni mwa mwaka 
jana kwa washtakiwa mbalimbali wa-
naokabiliwa na mashtaka ya uhujumu 
uchumi. 

Kigwangalla amaliza mwaka kwa uchungu Mabalozi wamlilia mama 
wa mwandishi Kabendera



Jumatano Januari 1, 2020 9

HABARi kitaifa

Na Shaban Njia, KAHAMA 

W
AKULIMA wa 
Chama cha Msingi 
Ngokolo, Hal-
mashauri ya Ush-

etu wilayani Kahama mkoani 
Shinyanga, wameipongeza kam-
puni ya Petrobena kwa kununua 
tumbaku kilo 250,000 iliyokuwa 
imebaki na kugawa pembejeo za 
kilimo hicho kwa msimu ujao kwa 
wakati. 

Pongezi hizo zilitolewa na 
Mwenyekiti wa chama hicho cha 
msingi, Ally Hamisi, wakati aki-
zungumza na vyombo vya habari 
katika ofisi za chama kikuu cha 
ushirika wilayani Kahama (KACU), 
ambapo alisema wakazi wengi wa 

Halmashauri ya Ushetu wanat-
egemea kilimo cha tumbaku kwa 
maisha yao.

  Alisema awali wakulima wa 
tumbaku walikuwa wameshakata 
tamaa ya kuendelea kulima zao 
hilo baada ya kuona tumbaku am-
bazo inayozalishwa nje ya kilimo 
cha mkataba inakosa soko na ku-
taka kujikita kwenye kilimo cha 
pamba. 

Aidha, Hamisi alisema, Chama 
cha Msingi Ngokolo kinawanacha-
ma hai 295 ambao baada ya ku-
nunuliwa kwa tumbaku iliyokuwa 
imebaki kilo 250,000 na Petrobe-
na, wakulima hao wamelima zaidi 
ya hekta 220 za tumbaku kwa ajili 
ya msimu ujao.

  “Wakulima wangu walipoteza 

imani ya kuendelea kulima tum-
baku baada ya tumbaku iliyozidi 
kwenye mikataba yao kukosa 
masoko, na kutishia kukimbilia 
kwenye kilimo cha pamba…sasa 
tumepata kampuni ya Petrobena 
imerudisha imani ya wakulima 
na kujitokeza kwa wingi kulima 
tena,” alisem Hamisi.

  Hamisi aliomba uongozi wa 
kampuni hiyo kukiruhusu chama 
hicho kuongeza uzalishaji kutoka-
na na ukubwa wa chama hicho, na 
kuongeza kuwa msimu ujao wan-
amatarajio ya kuzalisha kilo 700 
ambazo zitakuwa na ubora unao-
hitajika kwenye soko la dunia. 

Mwenyekiti wa KACU, Emma-
nuel Charahani, aliipongeza kam-
puni hiyo kwa kusambaza pembe-

jeo kwa wakulima na kwa kufuata 
kalenda tena kwa bei ya chini am-
bayo itampatia faida mkulima. 

Hata hivyo, Charahani aliutaka 
uongozi wa kampuni hiyo kuele-
kea katika maeneo mengine ku-
nunua na kugawa pembejeo kwa 
wakulima katika maeneo ya Chu-
nya, Kigoma, Mpanda na Serengeti 
ambapo nao wana changamoto ya 
ukosefu wa kampuni ya ununuzi 
wa zao hilo.

 Pia aliwataka wakulima mkoa-
ni Shinyanga kuendelea kulima 
tumbaku yenye ubora ili kampuni 
ziendelee kujitokeza kwa wingi 
kununua tumbaku, na kuongeza 
kuwa zinapojitokeza kampuni 
kwa wingi ndivyo mkulima ana-
vyopata faida.

Wafagilia ununuzi kilo 250,000 tumbaku Wazazi, 
walezi 
waonywa 
ulinzi 
watoto 
ufukweni
Na Restuta Damian, BUKOBA

JESHI la Polisi mkoani 
Kagera limetoa wito kwa 
wazazi na walezi kutoruhu-
su watoto kwenda katika 
sehemu za fukwe za Ziwa 
Victoria na  kuogelea bali 
kuambatana na waangalizi 
kuangalia usalama wao.

Uimarishwaji wa ulinzi 
katika maeneo mbalim-
bali ya jamii nyakati za si-
kukuu  Krismasi na Mwaka 
Mpya 2020 ni maagizo 
yaliyotolewa na  Inspekta 
Jenerali wa Polisi, Simon 
Sirro,  alioutoa akiwa mkoa 
wa Pwani  Desemba 20, 
mwaka jana.

Akizungumza na  wa-
nahabari Mjini Bukoba, 
Kamanda wa Polisi mkoani 
Kagera, Revocatus Malimi, 
alisema  muda wa kufung-
wa maeneo ya fukwe ni 
12:00  jioni.

Malimi alisema jeshi hilo 
litafanya doria nyakati za 
usiku na mchana katika mi-
kusanyiko ya watu kwenye 
fukwe za ziwa, kumbi za 
starehe na kuzungukiwa 
askari wa doria.

Aidha, alisema ametoa  
maelekezo kwa wamiliki wa 
maeneo hayo kuimarisha 
ulinzi wao wa ndani.

Alisema pia wananchi 
waweke  ulinzi wa makazi 
yao kuepusha udokozi  wa 
mali.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa, akizungumza na waandishi wa habari jana, kuhusu jeshi hilo kuimarisha 
ulinzi Mwaka Mpya katika maeneo mbalimbali ya jiji. PICHA NA JUMANNE JUMA

Wanawake wanolewa kugombea uongozi
Na Mwandishi Wetu, PEMBA

CHAMA cha Waandishi wa 
Habari Wanawake Tanzania (TAM-
WA)  Pemba, kinaendelea kuielimi-
sha na kuihamasisha jamii kuhusu 
ushirikishwaji wa wanawake katika 
uongozi, ili kuondoa mfumo kan-
damizi dhidi yao katika masuala ya 
uongozi.

Akizungumza katika mdahalo wa 
kuwahamasisha wanawake kugom-
bea nafasi za uongozi uliofanyika 
katika ofisi ya Tamwa Mkanjuni 
Chakechake, mkufunzi kutoka 
Kituo cha Huduma za Sheria, Siti 
Habib Mohamed, alisema Tamwa 
imeona kwamba ipo haja kuongeza 
uhamasishaji ili kuelezea suala hilo.

Alisema  bado wanawake wapo 
nyuma katika uongozi, idadi yao 

ni ndogo katika vyombo vya kutoa 
maamuzi, hivyo Tamwa kwa kulio-
na hilo wanaendelea kuielimisha 
na kuihamasisha jamii, ili kuondoa 
mfumo kandamizi uliopo na ku-
leta usawa kati ya wanawake na wa-
naume katika mambo mbalimbali, 
ikiwamo la uongozi.

“Tamwa imeona ipo haja ya 
kuongeza uhamasishaji ili wa-
nawake wagombee, kwani kuna 
ukandamizwaji wa wanawake 
katika masuala haya ya uongozi,” 
alisema.

Siti alieleza kuwa wanawake 
wana upendo na maumivu, hivyo 
huweka usawa kwa watu wote na 
watakapokuwa viongozi ni wepesi 
wa kuleta maendeleo. Ali Mbarouk 
Omar kutoka Klabu ya Waandishi 
wa Habari Pemba (PPC), alisema, 

Tamwa inatoa elimu hiyo kwa lengo 
la kuleta mabadiliko na mafanikio 
ndani ya jamii.

“Wanawake wana uwezo wa ku-
leta maendeleo kwa haraka, tush-
irikiane tuwachague wanawake ili 
kupata maendeleo haraka,” alise-
ma. Aliwataka wanawake hao kuwa 
tayari  na kuacha tabia ya kudha-
rauliana, badala yake kila mmoja 
aone anaweza kuleta mafanikio.

“Uongozi unahitaji uvumilivu, 
ustadi, pia uendane kutokana na 
mienendo ya kisiasa na hali halisi 
ilivyo, usiwe mbaguzi, uthamini na 
upende watu,” alisema Ali.

Akifungua mdahalo huo, Mra-
tibu wa Tamwa-Pemba, Fat-hiya 
Mussa Said, alisema  wanaihamasi-
sha jamii ili kuondokana na dhana 
potofu ya kuwa mwanamke hawezi  

kuongoza, kwani jamii kubwa ime-
muona  ni mama wa nyumbani has-
tahili kuwa kiongozi, jambo ambalo 
sio sahihi.

“Tunatoa elimu kwa jamii ili kuo-
na ifikapo mwaka 2020 wanawake 
wanaingia kwa wingi majimboni 
kuchukua fomu za kugombea na-
fasi uongozi,” alisema.

Aliwataka wanawake kutovun-
jika moyo kwa zile changamoto 
wanazokumbana nazo, badala yake  
wazifanye kuwa ni fursa kwao ili 
waweze kufanikiwa. Akichangia, 
Katibu wa CUF Wilaya ya Wete, Sha-
rif Seif Haji, alisema mwanamke ni 
mwenye ushawishi mkubwa, hivyo 
atakapopata uongozi, anaamini ma-
fanikio yatapatikana kwa haraka.

Mwenyekiti wa vijana Jimbo la 
Wete kupitia Chadema, Asha Seif 

Massoud, alibainisha  kuwa mwan-
amke anapokuwa kiongozi huleta 
usawa katika familia na jamii kwa 
ujumla. Naye Mwenyekiti wa ma-
baraza ya vijana CCM Wilaya ya 
Micheweni, Said Saleh Salum, ali-
iomba Tamwa kuzidi kuwaelimisha 
wanawake hasa vijijini, ili waelewe 
na wajitambue kwamba na wao wa-
naweza kuwa viongozi.

Amira kutoka Wilaya ya Wete, 
Asya Ibrahim, aliwataka wanawake 
ambao watafanikiwa kuwa vion-
gozi, wajitambue na wajue wajibu 
wao kwa waume zao na familia, 
hiyo itawajengea heshima zaidi.

Mdahalo huo uliwashirikisha 
viongozi wa dini na vyama vya siasa 
Mkoa wa Kaskazini Pemba, na ul-
iandaliwa na Tamwa kwa Ufadhili 
wa UN WOMEN.
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Na Sabato Kasika 

MWANAMKE mmoja kati ya 10, 
wenye umri wa miaka 15 hadi 49 
nchini, amefanyiwa ukeketaji nchini, 
asilimia 35 kati yao wakiwa wame-
keketwa, kabla ya kufikia umri wa 
mwaka mmoja.

Takwimu hizo ni za Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Idadi ya Watu 
na Maendeleo (UNFPA), ambapo 
Mwakilishi Mkazi wa shirika hilo 
nchini, Jacqueline Mahon, anasema 
ukeketaji umeenea maradufu katika 
maeneo ya vijijini kwa asilimia 13 
kuliko mijini, ambako ni asilimia 
tano kwa mujibu wa utafiti wali-
ofanya.

Akizungumzia takwimu za Juni 
2018, Mahon alisema ongezeko 
la idadi ya watu linahatarisha 
maendeleo na juhudi zilizofikiwa 
za kutaka kukomesha vitendo vya 
ukeketaji nchini.

“Hii inatokana na uhalisia 
kwamba wasichana wako hatarini 
kukeketwa zaidi, hivyo kupungua 
ukeketaji kuliko shuhudiwa, haku-
toshi kuleta uwiano wa uongezeko 
la idadi ya watu linalotarajiwa,” 
anasema Mahon.

Anafafanua kuwa ukeketaji ume-
jikita kwenye kanuni na taratibu 
za kijamii, imani za kitamaduni, 
vichocheo vya kiuchumi na un-
aonekana kutumika kama njia ya 
kudhibiti hamu ya kujamiiana kwa 
wanawake.

Mahon anasema katika jamii 
nyingi inachukuliwa kama jambo la 
muhimu kwenye shughuli za jando 
na unyago, simulizi potofu kuhusu 
ukeketaji zimekuwa zikirudiwa na 
mara nyingi kiasi cha kusadikiwa 
ukweli wake.

Aidha, anaitaka jamii kutumia njia 
mbadala kwenye sherehe za jando 
na unyango, programu hizo zizin-
gatie makundi mbalimbali yanay-
ojihusisha na ukeketaji wakiwamo 
ngariba.

“Kuna maeneo salama yanayo-
paswa kuanzishwa kwa ajili ya 
wasichana waliopo hatarini, pia mi-
pango ya sekta ya afya inayotakiwa 
kujumisha mikakati ya kuzuia na 
kutokomeza ukeketaji,” anasema.

Anaongeza kuwa njia mbadala ka-
tika kutekeleza shughuli za unyago 
kama sehemu ya programu pana ya 
kukomesha ukeketaji, zaweza kutu-
mika na kutoa msaada wa kuongeza 
idadi ya wasichana kukwepa ukatili 
huo.

“Wasichana wanaweza kushiriki 
kwenye programu  hiyo na ku-
hakikisha upatikanaji wa msaada 
wa kisaikolojia kwao na kwa wazazi 
wao, kwani hii ni  ni sehemu ya 
programu pana inayoungwa mkono 
na UNFPA, ambayo inahusisha 
kujenga uwezo wa vyombo vya 
habari, polisi, mahakama, walimu 
na waganga wa jadi, katika kuzuia 
ukeketaji,” anasema.

Kiwango 
ukeketaji
chaishtua 
UNFPA

Na Tiganya Vincent,       
TABORA

M
KUU wa Mkoa wa 
Tabora, Aggrey 
Mwanri, amepiga 
marufuku watu 

wazima na vijana kucheza 
michezo mbalimbali ikiwamo 
pool, bao na karata nyakati za 
asubuhi ili kutumia     muda huo 
kwenye shughuli    za kilimo na 
uzalishaji mali.

Hatua hiyo itasaidia kukabili-
ana na udhururaji na uzembe 
unaofanywa na baadhi ya vi-
jana nyakati ambazo wanataki-
wa kuwa       shambani kulima 
mazao kwa ajili ya maendeleo 
yao.

Mwanri alitangaza marufuku 

hiyo wilayani Kaliua wakati 
wa ziara yake ya kuhamasisha 
kilimo bora na ufanyaji wa kazi 
kwa bidii.

Alisema watu wanaoshinda 
wakicheza michezo mbalimbali 
wakati wenzao wako masham-
bani wakilima ndio wanakuwa 
wa kwanza kudai chakula cha 
msaada pindi wanapokabiliwa 
na njaa.

Mwanri aliwataka viongozi 
kuanzia ngazi ya wilaya hadi vi-
tongoji kuhakikisha hakuna vi-
jana ambao watakuwa mitaani 
wakicheza michezo mbalimbali 
wakati wanapaswa kuwa sham-
bani.

Aliongeza kuwa   watu wa 
aina hiyo ndio wanasababisha 
ucheleweshaji wa maendeleo 

na wakati mwingine wanakuwa 
wa kwanza kuomba chakula 
cha msaada pindi wanapokuwa 
hawana chakula.

“Ni marufuku kucheza pool, 
karata na bao wakati huu…ni 
lazima watu wote wenye uwezo 
wa kufanyakazi wawe masham-
bani…michezo hiyo ianze 
nyakazi za jioni…tukiendekeza 
michezo hiyo nyakati za kili-
mo,” alisema na kuongeza:

 “Tabora tutabaki watazamaji 
wa maendeleo wakati mikoa 
mingine inapiga hatua sisi tuta-
baki kulalamika kwa sababu ya 
kuendekeza michezo nyakati za 
kilimo.”

Aliongeza kuwa baadhi 
ya watu wa aina hiyo wakati 
mwingine ndio wanahisiwa ku-

jihusisha na vitendo vya uhalifu 
ukiwamo wizi na ukabaji kwa 
kuwa hawana shughuli ya kuji-
patia kipato halali.

“Hivi kijana ambaye kila 
siku yuko kwenye bao, karata 
anapata wapi pesa za kujikimu 
yeye na familia yake, ni lazima 
tujiulize vijana, ndio wazazi wa 
sasa wanajibika kubeba ma-
jukumu ikiwamo kufanyakazi 
kwa               bidii kwa ajili ya 
ustawi wao na watoto wao,” ali-
sisitiza.

Alisema ni lazima kila mtu 
mwenye uwezo wa kufanyakazi 
kuhakikisha kuwa anafanyakazi 
halali na kuwa na uhakika wa 
chakula cha kutosha, na kuwa 
na ziada itakayomsaidia katika 
shughuli za  maendeleo yake.

Wacheza ‘pool’, bao wakati wa kilimo kukiona

Na Neema Emmanuel, 
MWANZA

MIKOPO ya zaidi ya   Sh. 
bilioni moja itatolewa   kwa 
vikundi vya wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Il-
emela mkoani Mwanza ifikapo 
mwaka 2020 kuwawezesha ku-
fanya kazi zitakazowakwamua 
kiuchumi.

Hayo yalibainishwa na 
Mbunge  wa  Ilemela, Angeline 
Mabula, katika ziara ya kutem-
belea vikundi vya wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu 
wa Halmashauri ya Manispaa 
ya Ilemela na kuzungumza na 
vikundi katika kata za  Kaweka-
mo, Kiseke, Ilemela, Pasiansi na 
Nyasaka. 

Alisema Sh. milioni 600  zime-
kopeshwa, huku Sh. milioni 538 

zinatarajiwa kuongezwa, hivyo 
kufikia mwaka 2020 Sh. bilioni 
1.138 zitatolewa.

Alisema vikundi 671 vya hal-
mashauri hiyo vilipatiwa elimu 
ya mikopo na biashara kutoka 
kwa ofisi ya mbunge, ingawa 
changamoto iliyopo ni vikundi 
vingi kutokuwa na ofisi, ku-
torejesha kwa wakati, huku aki-
fafanua umri wa kundi la vijana 
wanaopaswa kupata mkopo ni  
mwenye  miaka 18 hadi 35.

“Ili wanavikundi msikwame 
kurejesha mkopo mnatakiwa 
muwe na kikundi kinachofanya 
shughuli moja, mnaofahamiana 
kitabia pamoja na kutengeneza 
bidhaa tofauti na za vikundi 
vingine kwa ajili ya kupata 
fursa ya masoko,” alisema na 
kuongeza:

“Kuweni wabunifu katika bi-
ashara zenu huku halmashauri 

ikiendelea kutoa elimu ya 
mikopo na biashara, hata kama 
mtu hataki kukopa halmashau-
ri.”

Kaimu Mkurugenzi wa Manis-
paa hiyo, ambaye ni  Ofisa Ardhi 
na Mipango Miji, Shukrani Kyan-
do, alisema, serikali ilitoa maele-
kezo ya fedha hizo za asilimia 10 
kwa ajili ya mikopo ya kinama-
ma, vijana na watu wenye ule-
mavu kufunguliwa akaunti yake 
maalumu, hivyo halmashauri 
hiyo imetekeleza agizo hilo, na 
kuwa  mpaka sasa akaunti ipo 
tayari na watu watarejesha na 
kukopa kupitia akaunti hiyo.

Naye Ofisa Maendeleo ya 
Jamii, ambaye ni Mratibu wa 
Mfuko wa Maendeleo ya Wa-
nawake Manispaa ya Ilemela, 
Amina Bululu, aliwataka wa-
navikundi wa makundi hayo 
matatu yaliyotengewa jumla ya 

asilimia 10 kuhakikisha akaunti 
zao za vikundi kuwa hai, kupata 
usajili wa Manispaa, kuwa na 
mradi wa pamoja, kulipa ada 
ya kikundi, na kutoa taarifa kila 
baada ya miezi mitatu.

Kudra Nyahonge, Richard 
Kashinje na Godfrey Julius, baa-
dhi ya  wanavikundi walioshiri-
ki walisema wanaume ndio 
wamekuwa chanzo cha kuwak-
wamisha wanawake kwani wa-
nachukua fedha na kushindwa 
kurejesha kutokana na kutozi-
fanyia biashara.

Vikwazo vingine ni baadhi ya 
viongozi kutokuwa waaminifu 
kwa kugawana fedha za mikopo 
ya kikundi husika na deni likiba-
ki kwa kikundi chote pamoja na 
baadhi yao kukimbia na kusaba-
bisha wanakikundi  kumchang-
ia pamoja na huku maofisa 
maendeleo kutowatembelea.

Bil. 1/- kukopesha wanawake, vijana

Mwendesha pikipiki maarufu ‘Bodaboda’ Mkazi wa Wilaya ya Kyela, mkoani Mbeya, akiwa amepakia watoto watatu juzi, kitu ambacho 
ni hatari na Jeshi la Polisi limekuwa likipiga marufuku vitendo hivyo. PICHA: NEBART MSOKWA
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Wafugaji kunufaika 
elimu ufugaji kisasa

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAFUGAJI zaidi ya 7,000 
kutoka mikoa minne ya Aru-
sha, Tanga, Mwanza na Dar es 
Salaam, wanatarajia kunu-
faika na elimu ya ufugaji bora 
wa kisasa, utakaowakwamua  
kiuchumi.

Akizungumza jana jijini 
hapa, kwenye kikao cha ku-
weka mikakati ya kuwafikia 
wafugaji hao, kupitia elimu 
kwa  njia ya radio, Ofisa 
Mradi wa Shirika la Radio 
kwa wakulima (Farm Radio 
International), Eliakunda 
Urio, alisema, wanafanya kazi 
na wakulima na wafugaji, 
kwenye maeneo ya mradi, 
ili kuhakikisha wakulima na 
wafugaji wanafikia malengo 
yao kwa kupata elimu iliyo 
bora.

Urio alisema, wafugaji hao 
watakaonufaika, wamekuwa 
wakifanya shughuli zao katika 
ufugaji wa ng’ombe, kuku, 
mbuzi na kondoo na wata-
pata elimu ya mifugo hiyo, na 
matumizi sahihi ya dawa za 
kudhibiti magonjwa.

Alisema wamefikia hatua ya 
kutumia vyombo vya habari, 
kwa kuwa ni nyenzo muhimu 
inayotatua changamoto ya 
uhaba wa wataalamu wa 
maofisa ugani inayowakabili 
wakulima na wafugaji nchini, 
kwa kuandaa vipindi vina-
vyotoa fursa kwa walengwa 
kuwasiliana moja kwa moja 
na wataalamu. Ofisa Msaidizi 
Kitengo cha Radio ya Shirika 
hilo, Clara Moita, alisema 
elimu hiyo inatolewa kupi-
tia mradi wa miezi sita wa 
afya ya mifugo na wame-
kuwa wakitoa mafunzo kwa 
waandaaji wa vipindi kabla 
ya kuanza kutekelezwa kwa 
vipindi hivyo kwa wakulima.

Clara alisema elimu wanay-
oitoa kwa wakulima na wafu-
gaji kupitia radio, imeleta ma-
fanikio makubwa, kutokana 
na kuwafikia wakulima wengi, 
hasa waliopo vijijini na kwa 
wakati mmoja na hatimaye 
kuongeza pato kutokana na 
kufuga na kulima kisasa.

Naye mfugaji wa kuku 
kutoka Nyamagana, mkoani 
Mwanza, Betty Masumbigana 
alisema, wanakabiliana na 
changamoto nyingi katika 
ufugaji wao, ikiwamo ma-
gonjwa yanayoshambulia 
mifugo mara kwa mara, 
na kupitia vipindi hivyo, 
wameona manufaa makubwa 
kutokana na kupata ushauri 
jinsi ya kufuga kutoka kwa 
wataalamu waliobobea.

Alisema kupitia vipindi 
hivyo vimeleta matokeo 
chanya, ambayo kwa asil-
imia kubwa yameanza kuziba 
pengo,  baina ya wakulima, 
wafugaji na wataalamu wa 
ugani.

Na Jaliwason Jasson,      
MANYARA

M
AMLAKA ya Majisafi 
na Usafi wa Maz-
ingira mjini Babati 
(Bawasa), imesema 

miradi mingi ya maji inayotekele-
zwa wilayani Babati inasimami-
wa na wao badala ya makandar-
asi ili kuokoa gharama.

Hayo yalisemwa jana mjini Ba-
bati na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Bawasa, Mhandisi Iddy Msuya, 
wakati akizungumza na Nipashe 
ofisini kwake.

Alisema Bawasa pia in-
atekeleza agizo la Waziri wa Maji, 
Prof. Makame Mbarawa, alilolitoa 

Dodoma hivi karibuni,  kuwa 
mamlaka zote zisiwape kazi ma-
kandarasi wenye miradi ya maji 
kuanzia mitatu, kwa sababu wa-
nashindwa kuisimamia.

“Hili tumelisimamia kwa 
sababu wengi wakiwa na miradi 
mingi wanashindwa kutekeleza 
kwa wakati, lakini hawa watu 
wanakuwa na gharama kubwa 
tofauti na sisi wenyewe Bawasa 
tukitekeleza,” alisema.

Alisema kwa upande wao ha-
wana mkandarasi anayetekeleza 
miradi zaidi ya mitatu, kwa saba-
bu mingi wanafanya kazi ya kusi-
mamia wenyewe.

“Tunafanya hivi kwa sababu 
tunafahamu ukitaka chakula ki-

zuri, lazima upike mwenyewe, 
hivyo hata katika miradi tuki-
taka mzuri lazima tusimamie we-
nyewe,” alisema Mhandisi Msuya 
na kuongeza:

“Tulianza kulifahamu hili na 
kutekeleza kwa kusimamia mi-
radi yetu wenyewe toka mwaka 
2016/2017 na mfano mzuri kuna 
mradi mmoja (hakuutaja), ulitak-
iwa kugharimu Sh. bilioni moja 
kama tungempa mkandarasi, 
lakini Bawasa tuliutekeleza we-
nyewe na tulitumia Sh. milioni 
500,” alisema. Mkurugenzi huyo 
alisema wanapofanya hivyo, 
inawasaidia kupunguza gharama 
za mabomba kwa kuwa wakitu-
mia makandarasi, wanaambiwa 

gharama za mradi kubwa kwa 
sababu ya ununuzi              wa  
mabomba uko juu. 

Mkazi wa Babati, Imani Ka-
likawe, alisema kama Bawasa 
wanasimamia wenyewe miradi 
ya maji wataendelea kuona ma-
tokeo mazuri na miradi hai-
tachelewa kwa kuwa wana hofu 
ya kukalipiwa na viongozi wao 
wa juu, tofauti na mkandarasi 
ambaye anaangalia mkataba 
wake.

Jackline Bahati, aliishauri seri-
kali kujiridhisha kuhusu uwezo 
wa makandarasi wanaowapatia 
ujenzi wa miradi ili wananchi 
wapate majisafi na salama kwa 
wakati.

Bawasa wajisifu kuokoa fedha 

Wanaushirika wa Mirerani Multipurpose Cooperative Society Ltd wa Mji Mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, wakiwa 
kwenye kikao. PICHA: GIFT THADEY

Wanawake, vijana wanolewa uchaguzi mkuu
Na Cynthia Mwilolezi,   
ARUSHA

WANAWAKE na vijana wa-
naojipanga kuwania nafasi  za 
uongozi katika uchaguzi mkuu 
mwaka 2020 katika Mkoa wa 
Arusha, wametakiwa  kujiami-
ni na kuacha woga ili washinde 
nafasi watakazowania.

Mwenyekiti wa Jukwaa la 
Uwezeshaji Wanawake Mkoa 
wa Arusha, Anna Msuya, alise-
ma hayo katika mafunzo ya 
kukuza ushiriki wa wanawake 
na vijana, katika uongozi 
kutoka wilaya za mkoa huo 
yaliyoandaliwa na Chama cha 
Wanasheria Wanawake Tanza-
nia (TAWLA). Msuya alisema, 
endapo makundi hayo mawili 
yana nia ya dhati ya kushika 
nafasi za uongozi, hususani 
udiwani, hawana budi kuwa 
na ujasiri, wajiamini na kua-
cha uoga, kwa kuwa wasitege-

mee uchaguzi huo utakuwa 
mwepesi. “Nawaomba muwe 
na mkakati na mbinu za ku-
pambana  kupata uongozi ka-
tika uchaguzi huo na kwa vyo-
vyote mtakutana na makundi 
yatakayowatisha na mengine 
kuwakatisha tamaa, lakini mta-
kutana na watu wenye uzoefu 
katika siasa,” alisema.

Msuya aliwasisitiza kuwa 
katika kuwania uongozi, ni vy-
ema wakazingatia maadili na 
kuepuka makundi maovu na 
kuachana na tabia zisizokuba-
lika katika jamii ikiwamo ya 
ulevi wa kupindukia na uzinzi.

Alisema wanawake wana 
changamoto kubwa zaidi ku-
liko vijana, kwa kuwa licha ya 
kuingia katika uongozi, bado 
watalazimika kutekeleza ma-
jukumu yao ya asili, ambayo 
aliyataja kuwa ni pamoja na 
kutumikia taifa, mume, watoto 
na jamii. “Ni vyema kuiandaa 

familia kabla ya kuingia katika 
uongozi, tuna mifano mingi tu 
ya baadhi ya wanawake walio-
ingia katika uongozi, baadaye 
familia zao zilivurugika na 
kusambaratika kabisa,” alise-
ma.

Naye mkufunzi wa mafunzo 
hayo, ambaye ni Mhadhiri ku-
toka Chuo Kikuu cha Arusha, 
Firmin Nnko, alisema kupitia 
mafunzo hayo, anaamini vijana 
na wanawake hao wameiva na 
hivyo katika maeneo wanay-
otoka kutapatikana viongozi 
bora watakaoitumikia vyema 
jamii. Nnko alisema vijana na 
wanawake hao wanaandaliwa 
bila kujali itikadi ya vyama vya 
siasa wanakotoka kwa kuwa 
katika kuhudumia jamii hahii-
taji vyama.

Mratibu wa mafunzo hayo, 
kutoka TAWLA Mkoa wa Aru-
sha, Silvia Mwanga, alisema 
mafunzo hayo yanafanyika 

kupitia mradi wa kukuza ush-
iriki wa vijana na wanawake 
katika uongozi (WYPRE).

“Kupitia mradi huu tume-
andaa mafunzo kwa vijana na 
wanawake wanaoonyesha nia 
ya kutaka kugombea nafasi 
za uongozi na tumeanza kwa 
ngazi za udiwani na baadhi 
walishawahi kugombea katika 
chaguzi zilizopita,” alifafanua.

Alizitaja changamoto kubwa 
walizobaini kwa wanawake 
ni pamoja na kutokujiamini, 
rushwa ya ngono na familia 
zao kutokupendezwa na wao 
kujitosa katika siasa, pamoja na 
vita iliyopo miongoni mwa wa-
nawake wenyewe.

Mafunzo hayo yamewa-
shirikisha viongozi watarajiwa 
wa makundi ya wanawake 
na vijana kutoka katika Hal-
mashauri za Wilaya ya Lon-
gido, Arusha, Meru, Monduli, 
Karatu na Arusha Jiji.



Jumatano Januari 1, 202012

HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MTANDAO wa Kijinsia 
Tanzania (TGNP Mtandao), 
umekamilisha kazi ya 
kuwanoa viongozi wapya 
wa vijiji na wajumbe wa 
serikali za vijiji vya Maua 
na Uchau Kusini, Moshi 
Vijijini kuhusu dhana ya 
utawala bora.

Kwa mujibu wa Ofisa 
Mwandamizi wa TGNP, 
Deogratius Koyanga, 
viongozi hao walijengewa 
uwezo kwa siku kadhaa ili 
waweze kuendesha vijiji 
vyao vizuri na kitaalamu, 
huku wakijua sheria na 
taratibu.

“Tulipokuja kijijini kwa 
ajili ya mapumziko ya 
sikukuu za mwisho wa 
mwaka, wadau wa maen-
deleo kutoka mashirika ya 
kiraia tulijitolea kuwanoa 
viongozi wapya wa vijiji 
ili waweze kuendesha vi-
jiji vyetu vizuri na ki-
taalamu wakijua sheria na 
taratibu.                          

“Kuna suala zima la 
uibuaji wa miradi ya 
maendeleo na namna ya 
kuisimamia iwe endelevu 
na pia nimepata nafasi ya 
kusisitiza ulinzi wa mtoto 
wa kike asipate mimba, 
kwa sababu inamuweka 
katika nafasi ya kukatisha 
masomo yake.”

Kuhusu mafunzo hayo, 
Koyanga alisema wame-
farijika kama wadau ku-
wajengea uwezo viongozi 
hao kuhusu utawala bora 
na haki za binadamu.

Alisema miongoni mwa 
mambo waliyojifunza 
ni pamoja na maana ya 
utawala bora, faida za 
utawala bora, athari za 
kukosa utawala bora, 
misingi ya utawala bora, 
nguzo za utawala bora, 
haki za binadamu, misingi 
ya haki za binadamu, vy-
anzo vya haki za binada-
mu, uhusiano kati ya haki 
za binadamu na utawala 
bora na misingi ya utoaji 
wa haki.

Zaidi Koyanga alieleza: 
“Naamini kwamba mafun-
zo hayo yatawasaidia 
kujenga jamii ambayo 
misingi ya utawala bora 
na haki za binadamu 
inakuzwa, inalindwa, inaz-
ingatiwa, inatekelezwa na 
kuhifadhiwa.”

Pamoja na mambo men-
gine, viongozi hao wal-
ipewa mafunzo ya ush-
iriki wa wanawake katika 
uongozi ikiwamo siasa. 

TGNP Mtandao 
yanoa viongozi 
wapya utawala 
bora

Na Godfrey Mushi, SIHA

V
ITA ya nani atakuwa 
mrithi wa aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Jumuiya 
ya Umoja wa Vijana wa 

Chama Cha Mapinduzi (UVCCM), 
katika Wilaya ya Siha mkoani Kili-
manjaro, Wilson Mushi, inahitim-
ishwa rasmi leo, baada ya majina 
ya wagombea watatu kupelekwa 
kwa wajumbe wa mkutano mkuu 
maalum kupigiwa kura.

Jana, Katibu wa UVCCM wa 
wilaya hiyo, Bulugu Magege, al-
iieleza Nipashe kwa njia ya simu 
kuwa uchaguzi huo mdogo wa 
marudio unafanyika katika mji 
mdogo wa Sanya Juu ambako 

wajumbe wa mkutano mkuu 271, 
wataamua nani anafaa kuwaon-
goza kwa kipindi kilichobakia.

“Ni kweli tuna uchaguzi wa 
mwenyekiti wa wilaya, tunajaza 
nafasi ya Mushi ambaye aliajiriwa 
serikalini kuwa Ofisa Mtendaji wa 
Kata (WE0). Tayari wagombea 
wamepatikana na leo ( jana) wa-
napigiwa kura kumtafuta mwe-
nyekiti mpya,” alisema.

Aliwataja wanaowania kiti hi-
cho kuwa ni John Barakael Mushi, 
Gema Michael Mtui na Yohana 
Lengere. Kabla ya kuelekea ka-
tika uchaguzi huo, Magege alionya 
kuwa uchaguzi unaofanyika ni 
kama mchezo wa kirafiki, kwa 
kuwa wote ni wana-CCM na haku-

na sababu ya kuwapo na hila, fi-
tina, wala kuvunjana miguu kwa 
wagombea na wafuasi wao wa-
naowaunga mkono.

Kwa mujibu wa Magege, wa-
jumbe wa mkutano mkuu maal-
um jana walikutana kwa ajili ya 
ajenda moja ya uchaguzi wa ku-
jaza nafasi ya Mwenyekiti UVCCM 
wa Wilaya ya Siha. Uchaguzi huo 
unavuta hisia hasa kutokana na 
wagombea wa nafasi hiyo kuo-
nyesha hamasa kubwa wakati wa 
kuchukua na kurudisha fomu.

Licha ya kuwapo uchaguzi 
huo mdogo, wakati wagombea 
wote wanarudisha fomu zao za 
kuomba nafasi hiyo kumekuwapo 
na usiri mkubwa tangu siku ya 

mwanzo ya kutoa fomu hadi siku 
ya uchaguzi huo unafanyika.

Katibu wa Chama Cha Mapin-
duzi Mkoa wa Kilimanjaro (CCM), 
Jonathan Mabihya, akizungum-
zia uchaguzi huo alisema, “suala 
la uchaguzi ndani ya chama na 
hasa UVCCM, wajumbe wa mku-
tano mkuu maalum wanapaswa 
kutambua dhamana waliyopewa 
ni kubwa hivyo ni jukumu lao 
kuhakikisha wanawachagua vion-
gozi bora watakaowatumikia.

“Wasichague tu kiongozi kwa 
kuangalia dini, kabila wala rushwa 
na badala yake, wawachague 
viongozi wenye moyo wa dhati wa 
kukitumikia chama na kukiletea 
maendeleo.”

Majina 3 wagombea M/kiti UVCCM kupigiwa kura

Na Godfrey Mushi, SIHA

WATOTO 100 wanaoishi na 
virusi vya Ukimwi katika Wilaya 
ya Siha,  sasa wana uhakika wa 
kuzifikia huduma bora za afya 
katika maeneo yao, baada ya 
Mtandao wa Wasanii wa Muziki 
wa Injili nchini (Tagoane), kuo-
nyesha upendo wao kwa ku-
waunganisha na huduma hiyo.

Akiwa katika Wilaya ya Siha, 
Rais wa Tanzania Gospel Artists 
Network, Dk. Godwin Maimu, 
alisema waliona hawawezi kue-
ndelea kuwaacha watoto wa-
naosumbuliwa na maambukizi 
ya Ukimwi kutaabika kutokana 
na  maradhi mbalimbali am-
bayo gharama zake za tiba ni 
kubwa.

Maimu alitoa taarifa yake jana 
kuhusu sadaka yao kwa vijana 
hao, wakati wa kongamano la 
upendo lililofanyika katika Ush-

arika wa Nasai wa Dayosisi ya 
Kaskazini ya Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT).

Kongamano hilo liliyaku-
tanisha makundi maalumu ya 
yatima, watu wenye ulemavu, 
wajane, wazee na wanaoishi na 
virusi vya Ukimwi.

“Hatuwezi kuwaacha watoto 
wanaosumbuliwa na maam-
bukizi ya Ukimwi kuendelea 
kutaabika kutokana na maradhi 
mbalimbali ambayo gharama 
zake za tiba ni kubwa, wengi 
huathirika zaidi kutokana na 
kushindwa kumudu gharama 
za tiba, hivyo Tagoane tumeona 
kwa kuanzia tuwakatie bima 
za afya watoto hawa 100 ili 
waweze kutibiwa mahali pop-
ote,” alisema Dk. Maimu.

Dk. Maimu alisema watoto ya-
tima waliofaulu kuingia kidato 
cha kwanza mwaka 2020, Tago-
ane itawanunulia sare za shule, 

madaftari, kalamu na vifaa ving-
ine vyote vinavyohitajika kwa 
ajili ya taaluma.

Katika hatua nyingine, Tago-
ane pia inatarajia kujenga shule 
maalum kwa ajili ya watoto ya-
tima na wanaoishi na virusi vya 
Ukimwi katika Wilaya ya Siha, 
ambayo itakuwa na uwezo wa 
kuchukua watoto wote nchi 
nzima.

“Lengo la kujengwa kwa shule 
hiyo maalum ni watoto hao 
waweze kutimiza ndoto zao, 
huku wakijengwa kisaikolojia 
kutokana na ukweli kuwa wapo 
watoto wenye ulemavu na we-
nye uwezo mzuri wa kielimu, 
pamoja na ndoto zao za ku-
jiendeleza, lakini wanashindwa 
kutokana na matatizo waliyo-
nayo,” alisema Rais huyo.

Akizungumza katika konga-
mano hilo, Mkuu wa Wilaya 
ya Siha, Onesmo Buswelu, ali-

ipongeza Tagoane kwa kuwa-
saidia watoto 100 wanaoishi 
na virusi vya Ukimwi kwa ku-
wakatia bima ya afya, kwa kuwa 
watakuwa na uhakika wa mat-
ibabu muda wote.

Naye Ofisa Ustawi wa Jamii 
wa Wilaya ya Siha, Marko Mas-
ue, aliitaka jamii kutokuwaficha 
watoto wenye ulemavu ndani, 
badala yake wawatoe ili waweze 
kunufaika na huduma zinazo-
tolewa ikiwamo ya elimu na 
matibabu.

“Takwimu za hivi karibuni 
zinaonyesha kuwa kuna wa-
toto yatima zaidi ya 1,000 na 
watu wenye ulemavu 355 katika 
Wilaya ya Siha, lakini bado kuna 
changamoto ya jamii inaone-
kana kuwatenga. Ni matumaini 
yangu kupitia kongamano hili 
litawaibua ili waweze kupata 
huduma hizo muhimu,” alisema 
Masue.

Mchungaji Enock Makundi wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania Dayosisi ya Kaskazini (KKKT-DK), akizungumza na vijana wa Shirikisho 
la Jukwaa la Vijana kutoka madhehebu ya dini mbalimbali mkoani Kilimanjaro (Kilimanjaro Youth Interfaith Forum), namna ya kudumisha 
amani na upendo nchini na kuboresha miradi mbalimbali ya maendeleo ya jukwaa hilo. PICHA: JAMES LANKA

Tagoane yawakatia watoto 100 wenye VVU bima afya
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• Mudavadi, Wetangula waendelea kumtesa Odinga

Wanasiasa ‘waivamia’ 
Magharibi ya Kenya

Wenye sifa tutumie 
fursa hii kujiandikisha 
kwenye Daftari

Ajira za watoto 
zinakiuka haki zao,
zipigwe vita

Na Mashaka Mgeta

W
ANASIASA nguli ku-
toka ukanda wa Ma-
gharibi mwa Kenya, 
Kiongozi wa Chama 

cha Amani National Congress, 
Musalia Mudavadi na mwenzake 

wa Ford Kenya, Moses Wetang’ula 
wameukosoa mpango wa ku-
waingiza wakazi wa maeneo ya 
ukanda huo kwenye mtego wa 
kisiasa usiokuwa na tija kwao.

Ingawa ukanda huo hautajwi 
kuwa na kura nyingi kama ilivyo 
kwa bonde la ufa na ukanda wa 
kati, lakini wanasiasa wake ni 

miongoni mwa wenye ushawishi 
mkubwa kwa siasa za majuk-
waani nchini humo. 

Hivi sasa, kambi za wanasiasa 
wa Kenya wakiwamo wawili wa-
naotarajiwa kuibua ushindani 
mkubwa katika Uchaguzi Mkuu 

Ukurasa 14Tujenge amani kama siri ya Tanzania ya viwanda

Ukurasa 20

Inaendelea  Uk.16

Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya. PICHA: MTANDAO

Oscar Salathiel 
Kambona

Ukurasa 18

UCHAGUZI MKUU 2022:

tujikumbushe
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Rais John Magufuli (wa tatu kulia), akifungua moja ya viwanda vilivyojengwa hivi karibuni. PICHA: MTANDAO

Na Dk. Felician Kilahama

N
I vema na haki kumshuk-
uru Mwenyezi Mungu 
kwa mema mengi anay-
otutendea na kipekee 

kwa zawadi ya uhai, maana ni kwa 
neema yake sisi tunapumua. 

Vilevile, kwa taifa letu kushere-
hekea vizuri na kwa amani Uhuru 
wa Tanganyika (Tanzania Bara) 
uliopatikana Desemba 9, 1961 
wakati bendera ya Waingereza 
ilipoteremshwa na kuipandisha ya 
Tanganyika. 

Hata hivyo, Tanganyika iliun-
gana na Zanzibar Aprili 26, 1964 
na kuanzisha taifa moja la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, sasa 
miaka 55 ya Muungano. 

Historia inaonyesha kuwa Wain-
gereza walitawala Tanganyika 
baada ya vita ya kwanza ya Dunia 
kumalizika Novemba 11, 1918. 

Kabla ya hapo eneo la Tang-
anyika lilikuwa chini ya utawala 
wa Wajerumani kama sehemu ya 
eneo la Afrika Mashariki lililoju-
likana kama German East Afrika 
(Deutsch Ostafrica). 

Baada ya Vita Kuu ya Dunia ku-
malizika mataifa yaliunda umoja 
uliojulikana kama “The League 
of Nations” na chombo hiki kilita-
rajiwa kuleta umoja na kudumisha 
amani duniani. 

Kwa upande mwingine, sehemu 
iliyokuwa ikitawaliwa na Waje-
rumani iligawanywa hivyo kuan-
zisha nchi tatu za Afrika Mashariki 
na kuwekewa mipaka ipasavyo. 

Pamoja na Waingereza kuita-
wala Kenya kama koloni lao, pia 
walikabidhiwa madaraka ya kuisi-
mamia Tanganyika kwa niaba ya 
umoja huo na mwaka 1922 (mwa-
ka aliozaliwa Baba wa Taifa Mare-
hemu Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere), eneo ambalo Wain-
gereza walilokabidhiwa kulisima-
mia kwa niaba ya “The League of 
Nations”, wakaliita “Tanganyika”.

Mwaka 1939 ilizuka tena vita ya 
pili ya dunia wakati Waingereza 
wakiwa bado wasimamizi wa 
Tanganyika. 

Vita iliisha mwaka 1945 na 
mataifa yakaanzisha Umoja wa 

Mataifa (United Nations-UN) 
Makao Makuu yakawa Jiji la New 
York, Marekani (USA). 

Mabadiliko kutoka “the League 
of Nations” kuwa Umoja wa 
Mataifa (UN) yalilenga zaidi ku-
wepo na nguvu ya pamoja katika 
kuhakikisha kunakuwapo amani 
na usalama duniani. 

Wakati huo, Tanganyika ilien-
delea kuwa chini ya uangalizi wa 
Waingereza na kupewa hadhi ya 
“United Nations Trusteeship” na 
jina kuwa “Tanganyika Territory”. 

Kenya na Uganda zilibaki kuwa 
makoloni ya Waingereza. 

Pamoja na Tanganyika Territory 
kuwa chini ya uangalizi (trustee-
ship), bado Waingereza walituta-
wala kama koloni lao maana hai-
kuwa rahisi kuiona tofauti kati ya 
uangalizi kwa mfumo wa “United 
Nations Trusteeship” na mamlaka 
kamili ya kumiliki na kutawala (co-
lonial administration).

Kiuhalisia Wajerumani walikalia 
ardhi ya Tanganyika kwa kipindi 
cha miaka 27 na pia Waingereza 
kipindi cha miaka 42; jumla miaka 
69 taifa likiwa chini ya wakoloni. 

Wakati Desemba 9, 2019 Tanza-
nia ilisherehekea miaka 58 ya Uh-
uru wa Tanganyika katika Uwanja 
wa CCM Kirumba, jijini Mwanza; 
tuna kila sababu ya kujivunia uh-
uru wetu. 

Tunapolinganisha mafanikio 
yetu kwa miaka 58 na yaliyopa-
tikana kwa miaka 69 ya ukoloni 
kuna tofauti kubwa.  Maendeleo 
makubwa yamepatikana ndani ya 
miaka 58 ya kujitawala. 

Baba wa Taifa; Hayati Mwalimu 
Nyerere mwanzoni mwa uhuru ali-
kuwa na kauli mbiu kama: Uhuru 
na Amani, Uhuru na Umoja, Uhuru 
na Kujitegemea, Uhuru na Kazi. 

Vilevile, alituasa kwamba ha-
tutakuwa na uhuru kamili iwapo 
nchi jirani zitaendelea kutawaliwa 
na wakoloni.  Kwa hali hiyo ali-
maanisha kuongeza nguvu katika 
harakati za ukombozi barani Af-
rika.  Ili kufanikisha hili kwanza, 
alikubaliana na marehemu Abeid 
Amani Karume kuunganisha Tang-
anyika na Zanzibar, hivyo kuzaliwa 
taifa la Tanzania. 

Maana ya fanikio hilo muhimu 
na kwa namna ya pekee jitihada 
zilifanyika tukaunganisha nguvu 
na kuanzisha Jeshi la Ulinzi la Wa-
nanchi wa Tanzania ( JWTZ) lenye 
nguvu kamili. 

Isitoshe baada ya kupata uhu-
ru, Mwalimu Nyerere aliona wa-
nanchi wengi wanaishi mbalimbali 
(wametawanyika) kiasi cha kukosa 
huduma za kijamii. 

Hivyo alianzisha mfumo wa Vi-
jiji vya Ujamaa na kukawepo na 
kaulimbiu: “Ujamaa ni Utu” na 
baadaye kukawepo Sera ya Ardhi 
ya Vijiji pia Sheria ya Ardhi ya Vijiji. 

Madhumuni hayo yote yakiwa 
kuviwezesha vijiji kujiletea maen-
deleo endelevu. 

Hivyo tukasema: “Uhuru na 
Maendeleo” na kwa kupitia hudu-
ma za kijamii kama elimu (kisomo 
cha watu wazima kikawekewa 
mkazo, na Taasisi ya Elimu ya 
Watu Wazima kuanzishwa).

AFYA 
Vilevile, huduma za afya, maji, 

miundombinu zikawekewa mkazo 
ili kuharakisha maendeleo ya jamii 
nzima. 

Baada ya kufanikiwa kuanzisha 
vijiji, ikafuata azma ya kuhakikisha 
taifa linapata chakula cha kutosha. 

Hivyo kilimo na ufugaji vika-
pewa msukumo wa kutosha na 
kukawepo msemo wa: “Siasa ni 
Kilimo” tokomeza njaa. 

Taifa likajenga maghala makub-
wa ya kuhifadhi nafaka (Silos) na 
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini na 
Magharibi ikawa vinara kwa kuzal-
isha nafaka kwa wingi.

Kadhalika, Hayati Mwalimu Ny-
erere alikazania umoja wa kitaifa 
na kudumisha amani nchini. 

Kiswahili kikapewa mkazo ili 
kuunganisha makabila zaidi ya 120 
kuwa kitu kimoja na kwa maen-
deleo ya taifa.  Juhudi hazikuishia 
hapo tu bali Mwalimu alifuta uta-
wala wa kijadi kupitia machifu. 

Vilevile, akaanzisha shule za 
sekondari za kitaifa ambazo zili-
chukua wanafunzi toka mikoa yote 
(mfano, Kibaha Sekondari). 

Hali hiyo iliwezesha wanafunzi 
toka mikoa mbalimbali kukaa 

Tujenge amani kama siri
ya Tanzania ya viwanda

pamoja hivyo kupelekea kujenga 
umoja wa kitaifa na kuishi kwa up-
endo bila kujali walikotoka. 

Mafanikio kwa awamu ya kwan-
za ni pamoja na kuleta uhuru si tu 
kwa nchi yetu bali kwa Bara zima 
la Afrika; ikatujengea umoja wa 
kitaifa na kuimarisha nguvu za vi-
jiji pamoja na kufuta ujinga kupitia 
elimu ya watu wazima. 

Vilevile, viwanda vingi kikiwamo 
Kiwanda cha Urafiki vilianzishwa, 
kujenga Reli ya Tazara pamoja na 
bomba la mafuta kwenda Zambia 
(TAZAMA pipeline).

Awamu za serikali zilizofuata 
tangu ya pili (baada ya Mwalimu 
kung’atuka madarakani mwaka 
1985) na sasa ya Awamu ya Tano; 
viongozi wake kwa pamoja wa-
mechangia sana maendeleo ya 
taifa letu ndani ya kipindi cha mi-
aka 34 iliyopita. 

Huduma za kijamii zimekuwa 
zikiimarika mathalani, hali ya 
upatikanaji wa dawa na vifaatiba 
imekuwa mzuri; shule nyingi zime-
jengwa na karibu watoto wana-
ostahili kwenda shule wanafanya 
hivyo. 

Sasa watoto wanasoma katika 
shule za serikali bila kudaiwa karo; 
miundombinu imeboreshwa na 
inaendelea kuboreshwa zaidi hasa 
wakati huu wa Serikali Awamu ya 
Tano;  hali ya upatikanaji majisafi 
inazidi kuboreshwa na huduma za 
umeme sasa mpaka vijijini. 

Ni mengi ambayo yamefanyika 
katika kipindi cha miaka 58 ya 
uhuru na sasa tutarajie makubwa 
zaidi kupitia Sera ya Uchumi wa 
Viwanda na Uwekezaji ya Serikali 
iliyo madarakani. 

Tanzania kufikia kipato cha kati 
ifikapo 2025 ni jambo linaloweze-
kana, kikubwa ni amani na uzima 
tele. Na kupitia afya njema na ngu-
vukazi tuliyonayo na kila mtu aki-
fanya kazi kwa bidii, tukiongozwa 
na kaulimbiu: “Hapa Kazi Tu” tut-
aweza kufanikisha malengo yetu. 
Mwenyezi Mungu ibariki Tanzania 
na watu wake.

Mwandishi anapatikana 
kupitia 

P.O. Box 79011, Dar-es-Sa-
laam, Tanzania, fkilahama@
gmail.com; +255756007400; 
+255714250050;

Historia 
inaonye-
sha kuwa 
Waingereza 
walitawala 
Tanganyi-
ka baada 
ya vita ya 
kwanza ya 
Dunia ku-
malizika No-
vemba 11, 
1918. 
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Na Sabato Kasika

C
HAMA Cha Mapinduzi 
(CCM), kimetangaza utarat-
ibu mpya kuhusu sare zake, 
kwamba katika Uchaguzi 

Mkuu wa mwaka huu, hazitatole-
wa bure kama zamani, badala yake 
kila mwanachama atajinunulia.

Inaelezwa kuwa uamuzi huo 
unalenga kupunguza matumizi 
kwa kuwa chama hicho tawala, 
kimejipanga kutumia gharama 
ndogo katika uchaguzi huo wa 
rais, wabunge na madiwani.

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu 
wa CCM, Dk. Bshiru Ally, hayo 
ni maelekezo ya Mwenyekiti wa 
CCM Taifa, Rais Dk. John Magufuli, 
kwamba utaratibu huo ni mpya to-
fauti na chaguzi zilizopita.

“Matarajio yangu uchaguzi ujao 
tutatumia pesa kidogo, na tume-
shasema hatutanunua tisheti za 
kuwagawia wanachama wakati wa 
uchaguzi,” Dk. Bashiru anakariri-
wa na vyombo vya habari akisema.

Anasema, kila uchaguzi mkuu, 
CCM ilikuwa ikitoa sare nyingi za 
bure kwa wanachama na mashabi-
ki wake, lakini sasa hilo halipo 
tena, badala yake kila mwanacha-
ma atatakiwa kujinunulia mwe-
nyewe.

Uamuzi huo ninauona kama 
kipimo kwa wanachama na 
mashabiki wa chama hicho kuo-
nyesha ni jinsi gani wanakipenda 
chama chao na wanaweza kutoa 
fedha zao kununua sare badala ya 
kusubiri kupewa bure.

Wale ambao wana mapenzi ya 
dhati, ni lazima watatoa fedha zao 
kununua sare hizo, lakini wana-
oshabikia tu wanaweza kukwepa 
gharama hizo, ambazo kimsingi 
zinalenga kutunisha mfuko wa 
chama.

Kuandaa sare kwa gharama 
kubwa ya fedha na kisha kuzigawa 
bure ni hasara, hivyo hatua ya kua-
mua kuziuza inalenga kupunguzia 
chama hicho matumizi makubwa 
yasiyo ya lazima.

CCM MPYA
Kwa sasa kuna mabadiliko 

makubwa ndani CCM, ambapo 
wanachama wanaweza kuvaa sare 
na kutembea nazo mitaani bila ku-
zomewa kama ambavyo ilijitokeza 
miaka ya nyuma.

Hii inatokana na chama kurud-
ishwa kwa wanachama na kuon-
doa aina zote za kero zikiwamo za 
rushwa ambayo ilichangia kukid-
hoofisha na kusababisha baadhi 
ya watu kukidharau.

Matajiri ndio walikuwa wak-
ituhumiwa kukihodhi huku wana-
chama wakiachwa pembeni kana 
kwamba hawana haki na chama 
hicho, lakini sasa kimerudi kuwa 
cha wakulima na wafanyakazi.

Kwa hiyo zile alama zake mbili 
za jembe na nyundo sasa zimere-
jea kwenye  lengo lake halisi la 
Chama Cha Mapinduzi, ambalo 
kuwa chama cha wakulima na wa-
fanyakazi.

Vitu vingine vya msingi, am-
bavyo CCM inavisimamia ni umoja 
na mshikamano miongoni mwa 
Watanzania, utu wema na kuwajali 
wanyonge, ambao ndio wengi ka-

tika nchi hii.
Hizo zote ni juhudi za Rais John 

Magufuli, ambaye ni Mwenyekiti 
wa CCM Taifa, aliyerejesha imani 
ya Watanzania kwa chama hicho, 
ambacho siku za nyuma kilianza 
kudharaulika.

Uamuzi wake wa kuikarabati 
CCM na kuwa mpya, umesaidia 
kuondoa kero mbalimbali za wa-
nachama hali ambayo imeongeza 
imani kwa wanachama, ambao 
huenda walitamani kukihama.

Kwa jinsi kilivyojiimarisha upya, 
hata uamuzi uliochukuliwa wa ku-
togawa sare bure hauwezi kuumi-
za wanachama wa kweli, na badala 
yake watazinunua, ili kusaidia ku-
tunisha mfuko wa chama.

ILIVYOKUWA
Mwenyekiti mstaafu wa CCM 

Taifa na Rais wa awamu ya nne, 
Dk. Jakaya Kikwete, katika uongozi 
wake, aliwahi kukemea rushwa 
ndani ya chama hicho na ‘kutabiri’ 
kwamba ikiendelea kitaanguka.

Kutokana na hali hiyo, aliamua 
kumpa makamu wa mwenyekiti 
wa CCM, mzee Philip Mangula, 
jukumu la kushughulikia viongozi 
wa CCM wanaokula rushwa.

Hiyo ilikuwa ni mwaka 2013 
wakati akifunga mafunzo maalum 
ya siku nne kwa makatibu wa 
mikoa na wenyeviti wa wilaya wa 

Uamuzi wa CCM sare 
zake ni sawa kabisa
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Katibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru Ally. PICHA: MTANDAO

Kama chama 
kitafum-
bia macho 
rushwa, 
itafika wakati 
nafasi za 
uongozi zi-
tatangazwa 
kwa mtindo 
wa zabuni. 
Mwenye pesa 
nyingi ndiye 
atakayeshin-
da zabuni ya 
uongozi.

chama hicho nchini na kuwataka 
watendaji kuacha tabia ya rushwa.

Katika utabiri wake, Dk. Kikwete 
akasema, iwapo CCM haitakome-
sha rushwa itanusurika, katika 
uchaguzi mkuu wa mwaka 2015, 
na kama itanusurika, basi mwaka 
huu haitapita kwenye uchaguzi 
mkuu.

Rushwa iliyokuwa ndani ya CCM 
iliwatisha hata makada wake na 
waliona hatari ya chama kuwa-
kumbatia baadhi ya wenye pesa 
wanaotuhumiwa kwa rushwa na 
kugeuza rushwa kama mfumo wa 
kupata uongozi katika chama.

Wengine walifikia kuonekana 
wao ni zaidi ya chama na walisiki-
lizwa kwa lolote wanaloamua, hali 
ambayo ilichangia kukidhoofisha 
na kuchukiwa na baadhi ya wana-
chama wapenda haki.

Rushwa hiyo ndiyo iliyomfanya 
Katibu Mkuu mstaafu wa CCM, am-
baye  sasa ni Makamu Mwenyekiti 
wa CCM Bara, Philip Mangula 
afunguke mambo mazito baada ya 
kukumbana nayo.

“Kama chama kitafumbia ma-
cho rushwa, itafika wakati na-
fasi za uongozi zitatangazwa kwa 
mtindo wa zabuni. Mwenye pesa 
nyingi ndiye atakayeshinda zabuni 
ya uongozi,” alisema Mangula.

Alikumbana na hali hiyo wakati 
akiwania nafasi ya Uenyekiti 

• Wanachama wenye mapenzi na chama hicho watazinunua tu

wa CCM Mkoa wa Iringa, lakini 
akajikuta akikumbana na vigingi 
hivyo vya rushwa ambavyo 
vilimwangusha. 

Hata hivyo, mwenyekiti wa sasa 
wa CCM taifa, aliliona hilo mape-
ma na kulishughulikia, angalau 
tatizo hilo la rushwa ndani ya CCM 
limepungua kama siyo kumalizika 
kabisa.

Uamuzi wake unakwenda kwa 
kuzingatia ahadi za mwanachama, 
ambazo baadhi yake na hasa ya 
nne, ambayo inakemea rushwa, 
kwani inatambua kuwa rushwa ni 
adui wa haki.

Kutokana na hatua hizo za ku-
pambana na rushwa ndani ya 
CCM, sasa chama kimeonekana 
kuzaliwa upya na kuongeza imani 
kwa wanachama wake, hivyo in-
awezekana kikawa na nafasi nzuri 
katika uchaguzi ujao.

Heshima ambayo CCM imejenga 
upya, inakifanya chama hicho 
kuwa na ujasiri wa kuamua kama 
ambavyo kimesema kwamba sare 
zake sasa zitauzwa, hakuna mwa-
nachama kupewa bure.

Kwa vyoyote mwenye mapenzi 
na chama ni lazima atanunua tu ili 
kukitangaza kupitia sare hizo, am-
bazo kimsingi nazo zina mchango, 
katika kuhamasisha na kuingiza 
wanachama wapya ndani ya cha-
ma.



ripoti ya mpango wa kuwapatani-
sha Wakenya (BBI) kwa sababu tu-
lijulishwa na Oparanya na Atwoli 
kuwa Rais Uhuru Kenyatta na Raila 
watatutembelea mwezi Januari,” 
anasema.

WAMALWA AMTABIRIA 
MEMA MUDAVADI

Katibu Mkuu wa Wizara ya Uk-
aguzi, Eugene Wamalwa, anaami-
ni uwezekano wa kufanyika 
makubaliano ya kisiasa kati ya Rais 
Kenyatta na Mudavadi.

Akizungumza kwenye tamasha 
la utamaduni wa Wamaragoli uli-
ofanyika kwenye uwanja wa man-
ispaa ya Mbale, Wamalwa akasema 
ziara ya Rais Kenyatta kwenda ku-
fungua kambi ya Modika iliyopo 
Garissa akifuatana na Mudavadi, 
inaweza kutoa taswira ya mwele-
keo wa jambo ambalo Wakenya 
wanaliratajia kwa siku za baadaye.

“Rais ndiye mwenye mpi-
ra mikononi mwake, huenda 
anaweza kuutupa kwa Mudavadi,” 
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Mudavadi 
ana uw-
ezo kutatua 
matatizo ya 
kiuchumi 
tunayoka-
biliana nayo 
nchini mwe-
tu…anaweza 
kushughu-
likia ugumu 
wa ki-fedha 
unaotukabili.

Wanasiasa ‘waivamia’ Magharibi ya Kenya
wa 2022, Raila Odinga na Wil-
liam Ruto, zimejielekeza Maghar-
ibi mwa Kenya kutafuta uungwaji 
mkono.

Odinga ni kiongozi mwandamizi 
katika Chama cha Orange for Dem-
ocratic Movement (ODM), wakati 
Ruto ni Makamu wa Rais wa Ken-
ya. Wawili hao walikuwa pamoja 
katika Uchaguzi Mkuu wa 2007 uli-
ozua ghasia zilizomfikisha Ruto na 
wenzake watano akiwamo Uhuru 
Kenyatta, kushtakiwa kwenye Ma-
hakama ya Kimataifa ya Makosa 
ya Jinai (ICC) huko The Hague, 
Uholanzi. 

Mwenyekiti wa Baraza la Wa-
zee wa Magharibi mwa Kenya 
wanaopatikana watu wa jamii ya 
Waluhya, Philip Masinde, pia ame-
jiunga na Mudavadi na Wetangula 
kujitenga na mpango huo unaohu-
sisha kufanya mkutano mkubwa 
na pamoja na kutoa matamko 
yenye mwelekeo wa kisiasa.

Kwa mujibu wa gazeti la The 
Standard la Kenya, Gavana 
Wycliffe Oparanya wa kaunti ya 
Kakamega, anayetokana na ODM, 
alitangaza Desemba 26, mwaka 
jana kuwa jamii ya Waluhya na wa-
nanchi wengine wa ukanda huo, 
watashiriki mkutano mkubwa wa 
hadhara.

Mkutano huo utakaofanyika Jan-
uari 18, mwaka huu kwenye uwan-
ja wa Bukhungu II uliopo katika 
kaunti hiyo, unatajwa kuwa sehe-
mu ya mkakati wa kisiasa kutafuta 
kuungwa mkono kuelekea Uch-
aguzi Mkuu ujao nchini humo.

Kwa mujibu wa Oparanya, tukio 
hilo litakuwa fursa kwa viongozi 
wa kisiasa kuweka mkakati na 
kukubaliana namna ya kusonga 
mbele kisiasa.

Gavana Oparanya alikutana na 
Odinga kijijini kwa Katibu Mkuu 
wa Chama cha Wafanyakazi nchini 
humo, Francis Atwoli. Atwoli ni 
mmoja wa Wakenya wanaotambu-
lika kwa kuwa na ushawishi mkub-
wa kwa watu.

Mkutano huo wa Kakamega 
unazidisha hisia zilizopo kuhusu 
mpango wa Odinga kuwania urais 
kwenye Uchaguzi Mkuu wa 2022 
na kumfanya Oparanya kuwa mse-
maji kwa watu wa ukanda huo.

WETANGULA AHOFIA 
KUGAWANYIKA

Kwa upande wake, Wetang’ula 
ambaye pia ni Seneta wa Bungo-
ma, anakosoa kufanyika kwa mku-
tano huo kwa madai kuwa “uta-
wachanganya na kuwagawa watu 
wa umoja wa Mulembe”.

Seneta huyo anasema Atwoli 
hana mamlaka ya ‘Msemaji wa 
Waluhya’ na kuwaitisha watu kwe-
nye mkutano.

“Anachokifanya ni kujaribu ku-
waleta tena watu waliopitwa na 
wakati. Nimekutana na Mudavadi 
na tumekubaliana kuiunganisha 
jamii yetu (Waluhya) na ukanda 
wote wa Magharibi mwa Kenya,” 
anasema.

Mwenyekiti wa Baraza la Wa-
zee wa Magharibi mwa Kenya, 
Masinde amesema hakuna mazun-
gumzo yaliyofanyika kuhusu mku-
tano wa Bukhungu II.

“Tulikuwa huko na tuliondoka 
kabla ya Odinga na ujumbe wake 
kuwasili. Majadiliano yetu yalihusu Kiongozi wa upinzani Kenya, Raila Odinga.

 

Amnesty International 
na makundi mengine ya 
haki za binadamu yametoa 
wito kwa serikali mpya 
kuviwajibisha vikosi vya 
usalama kwa kuwaua watu 
wakati vilipofanya juhudi 
za kuyavunja maandamano 
dhidi ya utawala wa kijeshi, 
na hasa wale waliohusika na 
ukandamizaji mbaya dhidi 
ya waandamanaji walioku-
wa wamekita kambi nje ya 
makao makuu ya jeshi mjini 
Khartoum Juni mwaka juzi.

Tangu Desemba mwaka 
juzi, karibu waandamanaji 
200 wameuawa nchini 
Sudan. Sudan iko chini ya 
shinikizo kubwa la kimataifa 
na kikanda kufanya ma-
geuzi. Huku uchumi ukiwa 
ukingoni, kuporomoka, 
serikali mpya ya inafanya 
juhudi kutaka Sudan ion-
dolewe kwenye orodha ya 
wabaya wa Marekani ya 
mataifa yanayofadhili ugaidi 
ili iweze kupokea msaada 
wa kigeni unaohitajika kwa 
kiasi kikubwa. DW

Wanajeshi 27 wahukumiwa 
kifo mauaji ya mwandamaji 

wakidai haki kwa ajili ya 
al-Khair.

Al-Khair alikamatwa 
Januari 31 katika mkoa 
wa Mashariki wa Kassala 
na akaripotiwa kufariki 
siku mbili baadaye. Mwili 
wake ulipelekwa kwenye 
hospitali ya eneo hilo am-
bako familia yake ilisema 
ulikuwa na michubuko. 
Kwa wakati huo, polisi 
ilikanusha kufanya kosa 
lolote ikisema kifo chake 
kilitokana na ugonjwa, bila 
kutoa maelezo yoyote.

Mahakama hata hivyo 
imesema kuwa mwalimu 
huyo alipigwa na kuteswa 
wakati akiwa jela. Watu 27 
waliohukumiwa ni polisi 
waliokuwa kwenye gereza 
ambalo al-Khair alizuiliwa 
au majasusi wa eneo hilo.

Aidha, Mahakama mjini 
Khartoum mwezi uliopita 
ilimkuta al-Bashir na hatia 
ya makosa ya utakatishaji 
fedha na rushwa, na kum-
hukumu kifungo cha miaka 
miwili kwenye gereza 
lenye ulinzi mdogo.

Waandamanaji Sudan wakishangilia wakati hukumu ikitolewa. PICHA: MTANDAO

MAHAKAMA moja ya Sudan 
imewahukumu adhabu ya 
kifo maofisa 27 wa vikosi 
vya usalama kwa kumtesa 
na kumuua mwandamanaji 
mmoja wakati wa maanda-
mano ya kumpinga aliyeku-
wa kiongozi wa muda mrefu 
Omar al-Bashir.

Kifo cha mwandamanaji 
Ahmed al-Khair, aliyekuwa 
mwalimu wa shule, wakati 
alipokuwa kizuizini mwezi 
Februari kilikuwa suala 
muhimu na ishara katika 
maandamano hayo ambayo 
hatimaye yalisababisha 
jeshi kumwondoa al-Bashir 
madarakani.

Hukumu hizo zinazoweza 
kukatiwa rufani, ndizo za 
kwanza kuhusiana na mauaji 
ya waandamanaji katika 
mapinduzi hayo.

Katika kesi dhidi ya 
vikosi vya usalama iliwasil-
ishwa katika Mahakama ya 
Omdurman, mji ndugu wa 
Khartoum, ambako waan-
damanaji kadhaa waliku-
sanyika nje ya mahakama, 

(Nambale), Ernest Ogesi (Vihiga), 
Alfred Agoi, (Sabatia) na mwakili-
shi wa wanawake kaunti ya Vihiga, 
Beatrice Adagala. 

ODINGA AWEKA KAMBI
Kwa upande wake, Odinga na 

sehemu ya wabunge kutoka ukan-
da huo walikutana hivi karibuni 
nyumbani kwa Atwoli huko Kaka-
mega.

Ingawa taarifa zaidi kuhusu 
masuala waliyojadiliana haziku-
wekwa wazi, Atwoli na Oparanya 
walijitokeza na kutangaza kuhusu 
kufanyika kwa mkutano wa Janu-
ari 18, mwaka huu.

Wengine waliohudhuria mku-
tano huo ni Seneta wa Kakamega, 
Cleophas Malala, mwakilishi wa 
wanawake, Elsie Muhanda, Ka-
tibu Mkuu wa ODM, Edwin Sifuna 
na mbunge wa kuteuliwa, Wilson 
Sossion. Kwenye mkutano huo, 
Raila alifuatana na mke wake, Ida 

Odinga.
Wakati akitangaza mkutano 

huo wa Januari 18, mwaka huu, 
Oparanya akasema utawashiriki-
sha viongozi wote kutoka kaunti 
nne zilizopo kwenye ukanda huo 
ambazo ni Kakamega, Vihiga, Bu-
sia na Bungoma. 

Akasema wakati wa mkutano 
huo, watajielekeza zaidi katika 
kutanuliwa nafasi za utawala wa 
Kenya kwa kuanzisha nafasi ya Wa-
ziri Mkuu na nafasi mbili za Naibu 
Waziri Mkuu.

Naye Atwoli, anasema mkutano 
huo utasaidia kuwabaini watu wa-
takaowania nafasi mbalimbali za 
uongozi kwenye Uchaguzi Mkuu 
ujao.

Kuhusu kugawanyika kwa jamii 
ya Waluhya, Atwoli anasema, “ni 
mtazamo unaoletwa na vyombo 
vya habari, lakini Waluhya tuna 
umoja kwa asilimia 100 na tu-
tathibitisha hilo Januari 18.”

Rais ndiye 
mwenye 
mpira mikon-
oni mwake, 
huenda 
anaweza 
kuutupa kwa 
Mudavadi.
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Musalia Mudavadi (kushoto) na mwenzake Moses Wetang’ula. PICHA ZOTE: MTANDAO

anasema Wamalwa ambaye pia 
anawahimiza wanasiasa wa ukan-
da wa Magharibi mwa Kenya kuwa 
umoja thabiti na kulenga masuala 
yenye msingi.

Anasema lazima wanasiasa hao 
wachagize ukuaji wa eneo la ukan-
da huo na kuwafikia rafiki zao. Pia 
kuwa na nguvu zaidi za kisiasa, ku-
fika na kujenga ushawishi kwenye 
maeneo mengine nchini humo ili 
kufikia lengo la kuchukua nafasi za 
juu (kiutawala).

Wamalwa anasema mwanasiasa 
kinara wa ODM, Odinga na mwen-
zake wa chama cha Wiper, Kalon-
zo Musyoka, walijipanga na kufikia 
nafasi za karibu sana na urais, kwa 
sababu  walijua wanachokitaka.

“Wawili hao, Raila na Kalonzo 
siyo wajinga, wameshikana mko-
no na Rais kwa sababu wanajua 
maana ya kufanya kazi na serikali. 
Mudavadi kama anataka kufikia 
huko atambue kwamba ukanda 
wa Magharibi mwa Kenya pekee 
hauwezi kumfanya awe Rais,” 
anasema.

Wamalwa anasema Mudavadi 
anapaswa ‘kupasua anga’ nje ya 
chama chake cha ANC na kutafuta 
watu wengi zaidi wa kumuunga 
mkono kwenye ukanda huo na 
Kenya kwa ujumla wake.

Wabunge wa Lugari, Ayub Sa-
vula, Titus Khamala (Lurambi) 
na Omboko Milemba (Emuhaya) 
wametangaza azma ya ‘kumpigia 
debe’ Mudavadi kwenye ‘kona zote 
za Kenya.

Savula anasema, “Mudavadi ana 
uwezo kutatua matatizo ya kiuchu-
mi tunayokabiliana nayo nchini 
mwetu…anaweza kushughulikia 
ugumu wa ki-fedha unaotukabili.” 

MUDAVADI NA RUTO
Naibu Kiongozi huyo wa ANC 

anaelezea uwezekano mkubwa 
wa Mudavadi kufanya kazi kwa 
pamoja na Naibu Rais wa Kenya 
anayetarajiwa kuwania urais 2022, 
William Ruto.

Wabunge wengine walioku-
wapo Mbale na majimbo yao 
kwenye mabano ni John Bunyasi 

UCHAGUZI MKUU 2022:

• Mudavadi, Wetangula waendelea kumtesa Odinga
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O
SCAR Salathiel Kam-
bona, alikuwa Waziri wa 
kwanza wa Mambo ya 
Nje wa Tanganyika, na 

mmojawapo wa viongozi maarufu 
nchini mwanzoni mwa utawala 
wa Awamu ya Kwanza wa Rais, 
Mwalimu Julius Nyerere.

Alizaliwa Agosti 13, 1928, ka-
tika kijiji cha Kwambe karibu na 
Mbamba Bay, kandokando ya 
Ziwa Nyasa, wilayani Mbinga, jira-
ni na mji wa Songea, Kusini mwa 
Tanganyika kwa wakati huo.

Alifariki Uingereza, 
Julai 1997

Alizaliwa katika familia ya ki-
dini, baba yake David Kambona, 
akiwa mchungaji wa madhehebu 
ya Anglikana.

Baba yake alikuwa miongoni 
mwa wachungaji wa kwanza 
Waafrika kulitumikia kanisa la 
Anglikana, wakati nchi ikiitwa 
Tanganyika. 

Kambona  alipata masomo ya 
elimu ya msingi, kijijini kwao aki-
soma chini ya mwembe. Mti huo 
bado upo hadi leo. 

Alifundishwa na wazazi wake, 
pamoja na mjomba wake ambao 
walikuwa walimu kwa wakati huo. 

Baadaye alipelekwa Shule ya 
kati ya St Barnabas Middle School, 
iliyokuwa Liuli, Kusini mwa Tang-
anyika, si mbali na nyumbani 
kwao.

Aliendelea na masomo katika 
Shule ya Sekondari ya Alliance, 
iliyokuwa mjini Dodoma. 

Kasisi Mwingereza wa kanisa 
la Anglikana, ndiye aliyelipa 
gharama za masomo kwa ajili ya 
Kambona, kutokana na baba yake 
kutomudu gharama za karo ya 
shule.

Karo ya shule ilikuwa, paundi 
30 kwa mwaka.

Inasemekana Kambona alim-
furahisha Kasisi huyo kutokana 
na uwezo wa kusali sala ya Bwana, 
kwa lugha ya Kiingereza kwa ufa-
saha. 

Baada ya masomo Dodoma, 
aliendelea na masomo mjini Tab-
ora, kwenye Shule ya Wavulana 
(Tabora Boys Senior Government 
School), ambako alionana kwa 
mara ya kwanza na Mwalimu Ny-
erere, ambaye alikuwa akifundi-
sha katika shule ya St. Mary’s, kwa 
wakati huo, iliyokuwa ikimilikiwa 
na Kanisa Katoliki, mjini Tabora.

KAZI ZA SIASA
 Aliwahi kuwa Katibu Mkuu wa 

chama cha Tanganyika African 
National Union (TANU), wakati 
wa harakati za kutafuta Uhuru 
wa Tanganyika, na alifanya kazi 
kwa karibu na Mwalimu Nyerere, 
ambaye alikuwa Rais wa TANU,  
chama kilicholeta Uhuru wa 
Tanganyika. 

Uhuru wa Tanganyika ulipa-
tikana Desemba 09, 1961 kutoka 
kwa Mwingereza.

Viongozi hao wawili walikuwa 
maarufu, wakiwa mstari wa mbele 
katika mchakato  wa kuiandaa 
Tanganyika, kujipatia uhuru wake 
kuanzia miaka ya 1950.

Kambona alikuwa kiongozi 
mwenye kipaji kikubwa na ali-
kubalika na viongozi wengi wa 
vyama vya ukombozi wa Afrika, 
waliokuwa Dar es Salaam. Wal-
impa heshima kubwa akimfuatia 
Nyerere, baada ya uhuru. 

Ni kiongozi aliyeng’ara mion-

goni mwa kundi la wanasiasa wa 
Tanganyika (baadaye Tanzania), 
na iliaminika kuwa angeweza 
kurithi nafasi ya u-rais wa nchi, 
endapo Nyerere angeamua kuto-
gombea au kwa sababu yoyote ile. 

Nafasi ya kuwa karibu na Mwal-
imu aliipata baada ya kuteuliwa 
kuwa Waziri wa Ulinzi.

Aliwatuliza wanajeshi walipo-
taka kuiangusha serikali, miaka 
michache, baada ya uhuru kwe-
nye maasi ya Januari 1964.

Katika maasi hayo Rais Nyerere 
na Makamu wa zamani wa Rais, 
Rashid Kawawa, walichukuliwa 
na watu wa Idara ya Usalama wa 
Taifa, na kupelekwa kwenye se-
hemu ya usalama, kwa tahadhari. 

Alikuwa Kambona aliyethubutu 
kwenda kuongea na wanajeshi, na 
kukubaliana nao. 

Madai ya wanajeshi yalikuwa 
nyongeza ya mishahara na wali-

taka pia maofisa wazungu waon-
doke, na nafasi zao zichukuliwe 
na maofisa Waafrika. 

Kulikuwa na hofu na wasiwasi 
kuwa baadhi ya viongozi serikalini 
na wale wa wafanyakazi, walihusi-
ka kuwashawishi kisiri wanajeshi, 
wafanye maasi ya kuipindua seri-
kali ya Mwalimu Nyerere. 

Ilidhihirika kuwa Kambona 
hakuwa mmoja kati ya walio-
washawishi wanajeshi kuasi, 
kwani kama angekuwa mmo-
jawao, basi angetumia muda huo 
kujitangazia madaraka ya kuion-
goza nchi. 

Baada ya Nyerere kutoka ma-
fichoni, alimshukuru Kambona, 
kwa kudhibiti hali ya mambo. 

Kimsingi ni Kambona  aliyem-
shawishi Nyerere kuomba mis-
aada ya kijeshi, kutoka Uingereza, 
ili isaidie kuzima maasi hayo. 

Viongozi hao walikuwa marafiki 

wa karibu katika mambo ya kisia-
sa, na baadaye ya kibinafsi kutoka 
wakati wa harakati za kutafuta 
uhuru wa Tanganyika. 

Ndio waliokuwa vinara na wase-
maji wakuu kwenye michakato ya 
kuelekea uhuru.

Hata Kambona alipomwoa ali-
yekuwa Miss Tanganyika wakati 
huo, katika kanisa moja jijini Lon-
don, nchini Uingereza, Nyerere 
alikuwa mpambe wake. 

WATOFAUTIANA
Viongozi hao walianza kuto-

fautiana katika baadhi ya mambo 
miaka michache baada ya uhuru.

Kwanza ilikuwa mwaka 1964, 
wakati wa maasi ya wanajeshi, na 
baadaye mwaka 1965, pale Tanza-
nia ilipoamua kufuata mfumo wa 
siasa ya chama kimoja. 

Akiwa mbunge, Kambona aliafi-
ki mpango wa kuwa na serikali 
moja kwa shingo upande.

Hakukubaliana na mabadiliko 
hayo kwa kuona hapakuwa na 
namna ya kubadilisha serikali 
kwa kufuata mfumo wa kikatiba, 
katika nchi inayoongozwa kwa 
mfumo wa chama kimoja. 

Aliona kuwa, hapakuwa na kin-
ga ya kikatiba ambayo ingezuia 
nchi kuongozwa kidikteta. 

Eneo lingine walilotofautiana 
na Mwalimu Nyerere, lilijitokeza 
Februari 1967, wakati Tanzania, 
iliporidhia kufuata misingi ya Azi-
mio la Arusha, azimio lililoweka 
mabadiliko katika misingi ya 
kiuchumi na kisiasa kwa ajili ya 
kuibadilisha Tanzania kuwa taifa 
la kijamaa. 

Kambona hakukubaliana na 
misingi ya mabadiliko hayo yali-
yoainishwa kwenye Azimio la 
Arusha, na alitoa ushauri kuwa 
kwanza, ufanywe utafiti wa kisay-
ansi wa kuona kama sera za mis-
ingi ya Azimio la Arusha, zitasaid-
ia umma wote wa Watanzania. 

Sera za Ujamaa zilijikita zaidi 
katika uanzishwaji wa vijiji vya 
Ujamaa, ambavyo kwa kiwango 
zilifanana na zile zilizoanzishwa 
nchini Israel za Kibbutz au za 
Communo.

Katika sera hizo, wananchi 
walitakiwa waishi na kufanya kazi 
pamoja kwa faida ya wote, na iwe 
rahisi kwa serikali kuwapa mahi-
taji muhimu kama ya maji, matib-
abu, elimu na mengineyo. 

Kambona alitoa hoja kuwa, 
ilikuwa muhimu kwanza ku-
washawishi wananchi kuwa mai-
sha ya kuishi pamoja katika vijiji 
vya ujamaa yalikuwa na faida, ku-
liko walivyokuwa wakiishi katika 
mtawanyiko kwa kipindi hicho. 

Alishauri kuwa hilo lingeweze-
kana baada ya kuanzisha vijiji vya 
ujamaa vya mfano katika maeneo 
mbalimbali nchini, ili kuwapa 
ushawishi wananchi kuwa mai-
sha ndani ya vijiji vya Ujamaa 
yangekuwa na faida kubwa, baada 
ya wao kujionea ustawi ambao 
ungejitokeza. 

Majadiliano, mara nyingi yali-
fanywa kwa siri na baadhi ya 
wajumbe wa chama tawala cha 
TANU, wakati wanachama walio 
wengi walikuwa wakijadili Azimio 
la Arusha katika mikutano mbal-
imbali.

Majadiliano mazito yalikuwa 
kati ya kundi la Kambona, na 
lililokuwa kundi la Mwalimu Ny-
erere, pamoja na Makamu wake, 
Mzee Kawawa.

Oscar Salathiel Kambona
tujikumbushe

• Akiwa Waziri wa Ulinzi, alifanikiwa 
kuzima maasi ya 1964
• Alifariki Julai 1997 Uingereza, mwili 
ukarejeshwa na kuzikwa nchini

Oscar Kambona enzi za uhai wake. PICHA: MAKTABA

Ni rahisi zai-
di kutumia 
mfananisho 
wa gari, 
liwe baraba-
rani na siyo 
limewekwa 
pembeni vile 
hatuna kazi 
na ‘tuvyama,’ 
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Ofisa wa NEC, Meshack Mgovano, akitoa elimu ya mpigakura  kuhusu uboreshaji wa daftari la kudumu la wapigakura iliyofanyika katika Shule ya Sekondari 
Mwalimu Nyerere Mjini Tunduma mkoani Songwe. PICHA: NEC

Na Christina Njovu

T
UME ya Taifa ya Uchagu-
zi (NEC), inaendelea na 
uboreshaji wa Daftari la 
Kudumu la Wapigakura, 

ambalo ni mahsusi kwa ajili ya 
kuandikisha wapigakura wapya 
wenye sifa ya kuwamo katika daf-
tari hilo na hatimaye kupiga kura.

Miongoni mwa sifa hizo ni 
pamoja na kutimiza umri wa 
miaka 18 na kuendelea ambao 
hawakuwahi kujiandikisha hapo 
awali na wale watakaotimiza umri 
wa miaka 18 ifikapo siku ya uch-
aguzi mkuu ujao wa mwaka 2020.

Vijana hawa ni wale waliozaliwa 
mwaka 2002 kuanzia Januari hadi 
Oktoba, wawe raia wa Tanzania, 
pia wenye akili timamu.

Zoezi linalokwenda sambamba 
na utoaji wa elimu ya mpigakura 
kwa njia ya gari la matangazo, iki-
wa ni moja ya michakato muhimu 
kuelekea uchaguzi mkuu wa rais, 
wabunge na madiwani utakao-
fanyika mwaka ujao wa 2020.

Utoaji wa elimu ya mpigakura 
unaofanyika hivi sasa ni kwa ajili 
ya uboreshaji wa daftari hilo unao-
lenga kuelimisha, kufahamisha na 
kuwajulisha wananchi juu ya sifa 
za mtu kujiandikisha kuwa mpi-
gakura ili kupata kadi ya kupigia 
kura.

Kadi ambayo ndio atakayoitu-
mia kupiga kura siku ya uchaguzi 
mkuu ujayo na chaguzi ndogo zi-
takazojitokeza. 

Uboreshaji huo ambao una-
fanyika kikanda unaambatana na 
utoaji wa  elimu ya mpigakura kul-
ingana na mwenendo mzima wa 

zoezi lenyewe.
Gari la matangazo linapita kati-

ka baadhi ya mikoa, miji na viunga 
vyake zikiwamo shule za sekond-
ari ambako ndiko kuna wapigaku-
ra wapya kwa lengo la kutoa elimu 
ya mpigakura juu ya umuhimu wa 
kujiandikisha. 

Kwa kutumia njia hiyo ya utoaji 
wa elimu ya mpigakura kwa njia 
ya gari la matangazo, Tume im-
eweza kuwafikia wananchi wengi, 
makundi mbalimbali yakiwamo 
yaliyo maalumu na hasa vijana 
ambao ni wapigakura wapya ka-
tika maeneo ya shule za sekondari, 
maeneo yenye mikusanyiko ya 
watu yakiwamo masoko, stendi na 
magulio.

Moja ya malengo ya NEC ni ku-
wafikia wapigakura wapya ambao 
wengi wao ni vijana waliotimiza 
umri wa miaka 18 ambayo ni mion-
goni mwa sifa kuu zinazomwez-
esha mtu kuwapigia kura wagom-
bea.

Sifa zingine kama zilivyoelezwa 
hapo juu ni kuwa raia wa Tanza-
nia, lakini mwenye akili timamu.

KUKOSA SIFA 
Sambamba na hilo, mtu atakosa 

sifa za kuandikishwa katika daftari 
hilo akiwa ni raia wa nchi nyingine, 
au amethibitika na daktari kuwa 
hana akili timamu.

Vilevile kama yuko kizuizini 
kutokana na uhalifu kwa maana 
ya kuwa amefungwa jela, akiwa 
amehukumiwa adhabu ya kifo, au 
mwenye kutumikia adhabu ya ki-
fungo kinachozidi miezi au sheria 
nyingine yoyote iliyotungwa na 
Bunge. 

Wenye sifa tutumie fursa hii 
kujiandikisha kwenye Daftari

kuelewa zaidi mchakato mzima 
wa uchaguzi. 

Mikoa ambayo gari la tume 
limepita ni pamoja na Mkoa wa 
Kilimanjaro, Arusha, Manyara, 
Simiyu katika viwanja vya Nyaka-
bindi wakati wa Maonyesho ya 
Nanenane, Mara, Geita, Mwanza, 
Bukoba, Tabora, Katavi, Rukwa, 
Mbeya, Dodoma na hivi sasa lipo 
mkoani Iringa likiendelea na shu-
ghuli ya utoaji wa elimu ya mpi-
gakura kupitia maofisa wa NEC. 

Gari la matangazo liliweza 
kupita katika mikoa hiyo na 
kutoa elimu ya mpigakura katika 
maeneo mbalimbali yenye mku-
sanyiko wa watu, sambamba na 
kwenye maonyesho ya NaneNane 
yaliyofanyika kitaifa mkoani Simi-
yu katika viwanja vya Nyakabindi.

Lakini stendi na katika maeneo 
ya masoko na kutoa fursa kwa 
wananchi kuuliza maswali na ku-
jibiwa papo kwa papo. 

Sambamba na utoaji wa elimu 
ya mpigakura kwa njia ya gari la 
matangazo kuwafikia wapigakura, 
elimu hiyo inatolewa pia kwa njia 
ya redio za kijamii zinazopatikana 
katika mikoa yote nchini, ambapo 
maofisa wa NEC wamekuwa waki-
zungumza na wananchi na ku-
jibu maswali sambamba na kutoa 
ufafanuzi katika masuala mbalim-
bali ya uboreshaji wa daftari na 
uchaguzi kwa ujumla.

Hivyo wananchi tutumie fursa 
hii adhimu tunapoliona gari la 
matangazo la Tume, tusogee na 
tutege sikio kusikiliza elimu inayo-
tolewa na NEC.

Kadi Yako, Kura Yako, Nenda 
Ukajiandikishe.

Raia wa Tan-
zania, umri 
wa miaka 18 
na yule ata-
kayetimiza 
umri huo 
ifikapo siku 
ya uchaguzi 
mkuu, lakini 
kuwa na akili 
timamu.

Katika shule mbalimbali za 
sekondari ambapo NEC kwa ku-
tumia gari la matangazo limeweza 
kupita, wanafunzi waliweza kupa-
ta elimu sahihi ambayo iliwaima-
risha katika somo la uraia na wali-
weza kuuliza maswali na kujibiwa 
papo kwa papo na hatimaye kuku-
za uelewa wao. 

Mmoja wa walimu wa Shule ya 
Sekondari ya Wasichana ya Mpan-
da (Mpanda Girls), ameishukuru 
NEC kwa kuweza kuchagua shule 
yake kuwa moja ya shule ambayo 
imetembelewa na Tume na kupati-
wa elimu ya mpigakura na kwam-
ba elimu hiyo ni miongoni mwa 
elimu inayotolewa katika somo  la 
General Study (GS). 

Baadhi ya wanafunzi katika 
shule zilizopatiwa elimu hiyo na 
Tume wanaeleza kuwa elimu hiyo 
imewasaidia kujua sifa za mtu 
kuandikishwa katika Daftari la Ku-
dumu la Wapigakura, sambamba 
na sifa za kuwa mpigakura.

Sifa hizo ni pamoja na kuwa 
“raia wa Tanzania, umri wa miaka 
18 na yule atakayetimiza umri huo 
ifikapo siku ya uchaguzi mkuu, lak-
ini kuwa na akili timamu” anasema 
Agnes Kilangi wa Shule ya Sekond-
ari ya Mtakatifu Maurusi, iliyoko 
Sumbawanga, mkoani Rukwa.

Elimu ya mpigakura inayotole-
wa na Tume kwa njia ya gari la 
matangazo imewezesha wananchi 
kupata uelewa wa pamoja kuhusu 
masuala ya uchaguzi, ambapo 
wamekuwa wakiuliza maswali 
mbalimbali na kujibiwa na maofisa 
wa tume.

Aidha, wananchi wamepatiwa 
pia vipeperushi vinavyowasaidia 
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Na Reubeni Lumbagala

A
JIRA ni shughuli yeyote 
halali anayoifanya mtu ili 
kujiingizia kipato na ha-
timaye kuweza kumudu 

kuendesha maisha yake. 
Mtoto ni mtu yeyote mwenye 

umri chini ya miaka 18, yaani 
kuanzia umri 0 hadi 17. Kwa hiyo, 
ajira ya mtoto ni hali ya mtu chini 
ya miaka 18 kufanyishwa kazi za 
ujira maalum.

Kimsingi, mtu anayepaswa ku-
fanya kazi ni yule mwenye umri 
wa miaka 18 na kuendelea kwani 
mwenye aina hiyo ya umri hu-
chukuliwa kuwa ni mtu mzima, 
mwenye uelewa na uwezo wa 
kumudu kufanya kazi na kuwa na 
uwezo wa kudai malipo yanay-
owiana na kazi anayoifanya. Mtoto 
hapaswi kufanyishwa kazi kwa 
sababu umri wake hauruhusu.

Na ikumbukwe kuwa, kazi ya 
mtoto ni kwenda shule kusoma 
na kupata maarifa ya kumwezesha 
kuja kufanya kazi baadaye ataka-
pofikisha umri sahihi kisheria.

Haki ya kupata elimu ni haki ya 
msingi ya mtoto. Haki hii haipaswi 
kuvunjwa kwa sababu nyingine 
yeyote kutokana na ukweli kwam-
ba elimu kwa mtoto ni maandalizi 
ya kutengeneza mustakabali wake 
mwema wa maisha yake ya sasa na 
ya baadaye. 

Hivyo, mtoto anaposhirikishwa 
katika ajira ni dhahiri haki zake, 
ikiwamo ya kupata elimu inavun-
jwa kwa sababu muda ambao 
mtoto atapaswa kuwa shuleni, 
atakuwa katika maeneo mengine 
ya shughuli kama sokoni, vituo vya 
mabasi, migodini, baharini nk.

Pamoja na changamoto ya 
umaskini kwa baadhi ya kaya, haki 
ya mtoto ya kupata elimu inapas-
wa kubaki palepale. 

Baadhi ya kaya huamua kuwa-
tumia watoto wao kufanya shu-

ghuli za kiuchumi kama vile kuuza 
maandazi, peremende, ndizi, keki, 
ili kuweza kupata kipato. 

Ni lazima jamii itambue kuwa 
ipo faida kubwa ya kupeleka wa-
toto wao shule kulinganisha na 
kuwatumikisha kwenye shughuli 
za kiuchumi.

Suala la kusoma linaweza 
kuonekana kama jambo lisilo na 
faida kwa baadhi ya jamii kutokana 

na matunda ya kusoma kuchukua 
muda hadi kuja kuonekana. 

Hata hivyo, ukweli utabaki kuwa 
uwekezaji unaolipa na wenye tija 
ni ule wa wazazi na walezi kupele-
ka watoto wao shule ili kuelimika. 

Elimu ni uwekezaji pekee am-
bao hauna kufilisika wala kupata 
hasara kwani maarifa, ujuzi na 
stadi zinazoingia katika ubongo wa 
msomaji hubaki kichwani daima.

Mama akiwa katika machimbo na mtoto ambaye angepaswa kuwa shuleni. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Ajira za watoto zinakiuka
haki zao, zipigwe vita

Jamii ijifunze kwa familia amba-
zo ziliamua kupeleka watoto shule 
(watoto wa kiume na wa kike) na 
matunda ambayo kwa sasa wa-
nayapata kupitia watoto wao. 

Wazazi na walezi wazitumie ra-
slimali walizonazo katika kuwaso-
mesha watoto wao ili baadaye 
wanufaike na matunda ya elimu 
watakayopata watoto wao.

Mzazi anaweza kudhani kum-
fanya mtoto wake mchungaji wa 
mifugo kama mbuzi, ng’ombe, 
kondoo ni faida kwake lakini mifu-
go hiyo inaweza kufa na familia 
hiyo kuingia katika lindi la umaski-
ni huku mtoto huyo akiwa mjinga 
kwa kutopata elimu. 

Mzazi anaweza kupeleka mtoto 
wake kuuza peremende, maandazi 
sokoni ili kupata kipato, lakini kip-
ato hicho kikaendelea kuwafanya 
wazidi kuwa maskini na mtoto 
huyo akibaki katika lindi la ujinga 
na familia nzima kuwa maskini.

Jamii zote yaani wakulima, 
wafugaji, wavuvi, wawindaji wana-
paswa kuelimishwa kuhusiana na 
umuhimu wa kusomesha watoto 
wao na kuachana na tamaa ya ku-
pata fedha kwa kuwatumia watoto 
hao kama njia ya uzalishaji mali, 
kwani kwa kufanya hivyo ni kosa 
kisheria na hatua kali za kisheria 
zitachukuliwa dhidi yao.

Serikali imeamua kutekeleza 
ahadi yake ya kutoa elimu bila 
malipo kuanzia elimu ya awali 
hadi kidato cha nne ili kuwapatia 
nafasi kila mtoto kupata elimu. 

Kuendeleza kuwatumikisha wa-
toto ni kuikwamisha serikali katika 
mipango yake ya kupata wasomi 
wa kutosha katika nchi hii kwa 
kutoa elimu bila malipo. 

Serikali hutumia Sh. bilioni 24 
kila mwezi kutekeleza sera ya 
elimu bila malipo. Fedha hizi ni ny-
ingi na kama si utashi wa serikali 
wa kutaka kila mtoto kupata elimu, 
fedha hizo zingeweza kutumika 
katika matumizi mengine yasiyo 
ya lazima kama semina, warsha na 
makongamano mbalimbali.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
akiwa ziarani mkoani Singida 
aliwaagiza wakuu wa wilaya na 
wakurugenzi kufanya msako kwe-
nye stendi za mabasi ili kuwabaini 
watoto wasiokwenda shule. 

Waziri Majaliwa alisema “Hatut-
arajii kuona vijana wadogo wauza 
biashara kwenye vituo vya maba-
si…Mkurugenzi chukua OCD siku 
moja, nenda kwenye miji yenu 
midogo, saka watoto wote wa-
naofanya biashara stendi, watam-
bue wazazi wao, halafu kamata 
wazazi wao wajieleze ni kwanini 
wanawaacha watoto wao waende 
stendi badala ya kwenda shule…
tunataka kila mtoto wa Kitanzania 
aende shule”.

Agizo hili ni kwa viongozi wote 
nchini katika kuhakikisha kila mto-
to anapata elimu na kuachana na 
ajira za watoto. 

Familia na jamii kwa ujumla 
tushirikiane katika vita hii ya ajira 
za watoto ili watoto wapate elimu. 
Sote tuwe na sauti moja kusema 
“Shule kwanza, ajira baadaye”. 
Tafakari, chukua hatua.

Mwandishi ni Mwalimu wa Shule 
ya Sekondari Mlali iliyoko wilaya 
ya Kongwa mkoani Dodoma.

Maoni, ushauri: (+255) 764 
666349.

Serikali 
imeamua 
kutekeleza 
ahadi yake 
ya kutoa 
elimu bila 
malipo kuan-
zia elimu 
ya awali 
hadi kidato 
cha nne ili 
kuwapatia 
nafasi kila 
mtoto kupa-
ta elimu. 

Watoto wenye umri mdogo wakijishughulisha na ajira mbali 
mbali ili kuweza kujikimu kimaisha huku wakikosa hudumu 
muhimu ya elimu.
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

BAADHI ya wananchi wazawa 
wa Wilaya ya Rungwe wanaoi-
shi ndani na nje ya wilaya hiyo, 
ambao wameunda kikundi cha   
‘Rungwe Yetu’, wamekubaliana 
kujenga maktaba ya wilaya hiyo 
kwa ajili ya kuwasaidia wanafun-
zi kujisomea ili kukuza kiwango 
cha elimu.

Wananchi hao walikubali-
ana kujenga maktaba hiyo, juzi, 
wakati wa mkutano wa mwaka 
wa kikundi hicho ambao uli-
fanyika katika Mji wa Tukuyu, na 
Halmashauri ya Wilaya ya Rung-
we ilikubali kutoa eneo kwa ajili 
ya kufanikisha azma hiyo.

Msafiri Nsajigwa alisema wata-
watafuta wadau mbalimbali 
wa ndani na nje ya nchi ambao 
watachangia michango tofauti 
ili kukamilisha azima yao ya ku-
jenga maktaba hiyo.

Alisema ujenzi wa maktaba 
hiyo ni sehemu ya mikakati ya 
kikundi hicho katika kuimari-
sha sekta ya elimu katika wilaya 
hiyo, ikiwa ni pamoja na kuinua 
kiwango cha ufaulu katika ngazi 
zote za elimu.

“Tunataka watoto wetu, wado-
go zetu na vizazi vyote ndani ya 
wilaya yetu vipate maarifa katika 
maktaba hiyo kwa ajili ya maisha 
yao ya baadaye, tutachangisha 
michango kwa watu mbalimbali 

ili kupata fedha hizo,” alisema 
Nsajigwa. Katibu wa Rungwe 
Yetu, Ernest Mazigo, alisema 
mbali na azma yao ya kujenga 
maktaba hiyo pia kikundi hicho 
kimekuwa kikisaidia kuboresha 
miundombinu ya shule mbalim-
bali ndani ya wilaya hiyo kwa ku-
changishana wao wenyewe.

Alisema baadhi ya vitu am-
bavyo wamekuwa wakichangia 
ni pamoja na mifuko ya saruji 
pamoja na bati kulingana na ma-
hitaji ya shule husika na kwamba 
wataendelea kufanya hivyo.

Mwenyekiti wa kikundi hicho, 
Kenny Lawrence, alisema lengo 
lao ni kuunga mkono juhudi za 
serikali ya awamu ya tano ka-

tika kuboresha miundombinu 
ya elimu nchini kama ambavyo 
inasisitizwa.

“Tunataka na sisi wilaya yetu 
izalishe wataalamu ambao wata-
saidia katika kusukuma guru-
dumu la maendeleo ya taifa letu 
hasa katika sekta ya viwanda 
ambayo inahubiriwa na serikali 
yetu,” alisema Lauwence.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, 
Juliua Chalya, alisema baadhi ya 
mambo ya maendeleo yanapas-
wa kuamuliwa na wanarungwe 
wenyewe badala ya kusubiri seri-
kali ifanye kila kitu hali ambayo 
inachelewesha maendeleo.

Alisema uamuzi huo wa ku-
jenga maktaba ya wilaya ni we-

nye manufaa kwa Wanarungwe 
wenyewe na Watanzania kwa 
ujumla kwa maelezo kuwa sio 
kila atakayenufaika ni mwana 
Rungwe.

Naye Mjumbe wa Halmashauri 
Kuu ya Chama 	 Cha Mapin-
duzi (CCM) anayewakilisha Mkoa 
wa Mbeya, Dk. Steven Mwaka-
jumilo, aliwapongeza wanaki-
kundi hao kwa uamuzi wao wa 
kufanya shughuli hizo za maen-
deleo ndani ya wilaya hiyo.

Alisema mambo wanayofanya 
wanakikundi hao yanasaidia ka-
tika kutimiza matakwa ya Ilani 
ya Uchaguzi ya chama hicho na 
hivyo akawaahidi chama chake 
kuendelea kushirikiana nao.

Rungwe wajipanga ujenzi wa maktaba

Ajali barabarani 
sasa zadhibitiwa
Na Nebart Msokwa, MBEYA

IDADI ya watu waliopoteza 
maisha kutokana na ajali za 
barabarani kuanzia Januari 
2019 zilipungua kwa asilimia 
56.5 ikilinganishwa na kip-
indi kama hicho mwaka 2018, 
hali ambayo inaashiria kuwa 
ajali hizo zimedhibitiwa kwa 
kiwango kikubwa.

Hayo yalisemwa na Ka-
manda wa Polisi wa Mkoa wa 
Mbeya, Ulrich Matei, alipoku-
wa akitoa tathmini ya matukio 
ya uhalifu katika mkoa huo 
kwa kipindi cha miaka miwili.

Matei alisema mwaka 2018 
watu waliofariki kutokana na 
ajali za barabarani walikuwa 
92 wakati waliofariki mwaka 
2019 walikuwa watu 40 sawa 
na upungufu wa watu 52.

“Lakini katika kipindi cha 
kuanzia  Januari 2018, watu 
waliojeruhiwa kutokana na 
ajali za barabarani walikuwa 
132, lakini mwezi kipindi 
kama hicho 2019 watu walio-
jeruhiwa walikuwa 78 sawa 
na upungufu wa watu 54 am-
bayo ni asilimia 41,” alisema 
Matei.

Hata hivyo,  alisema hata 
makosa ya ukiukwaji wa 
sheria za barabarani pia yali-
pungua kwa asilimia 11, huku 
hata makusanyo ya tozo hizo 
yakipungua.

Alisema mwaka 2018 yal-
itokea makosa ya usalama 
barabarani 84,191 ambayo 
yalitozwa zaidi ya  Sh. bilioni 
2.5, lakini mwaka 2019 yal-
itokea makosa 74,601 ambayo 
yaliliingizia Jeshi la Polisi Sh. 
bilioni 2.2.

Pia alisema katika mwaka 
2019 hakukutokea ajali yoyote 
kubwa ambayo iligharimu 
maisha ya wananchi wengi 
kama ilivyotokea mwaka 
2018, ambapo zilitokea ajali 
zilizogharimu mpaka mai-
sha ya watu zaidi ya 20 kwa 
wakati mmoja.

Askari wa 
Jeshi la Ku-
jenga Taifa 
Kitengo cha 
Uzalishaji 
(Suma-JKT), 
Kanda  ya 
Nyanda za 
Juu, waki-
saidia kupa-
kia kwenye 
gari mabati 
yaliyotole-
wa na Mkuu 
wa Mkoa 
wa Mbeya, 
Albert 
Chalamila 
kwa ajili ya 
kukamilisha 
vyumba vya 
madarasa 
katika 
halmashauri 
zote za 
mkoa huo. 
PICHA: 
NEBART 
MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
ANANCHI wa 
Kata ya Utengule 
- Usongwe iliyopo 
katika Mamlaka 

ya Mji Mdogo wa Mbalizi, wame-
ungana na   Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya kuanza ujenzi 
wa vyumba tisa vya madarasa 
katika Shule ya Sekondari ya 
Usongwe, ili kukabiliana na 
tatizo uhaba wa vyumba vya 
madarasa.

Kwa mujibu wa Taarifa ya 
Elimu katika Mkoa wa Mbeya, 
halmashauri hiyo inakabiliwa na 
uhaba wa vyumba vya madara-
sa 11 kwa ajili ya wanafunzi 550 
waliofaulu mitihani ya darasa la 
saba na kutakiwa kujiunga na ki-
dato cha kwanza ambao majina 
yao yamezuiliwa kutangazwa.

Wananchi hao walianza ujen-
zi huo juzi, ikiwa ni siku moja 
tangu Waziri Mkuu, Kasim Ma-
jaliwa, alipowaagiza wakuu wa 
mikao yote nchini kusimamia 
ujenzi wa vyumba vya madara-
sa ili vikamilike mapema na wa-
toto wote wanaotakiwa kuanza 

kidato cha kwanza waanze kwa 
pamoja.

Wakizungumza walipokuwa 
wanachimba msingi wa moja 
ya vyumba hivyo, walisema wao 
wameamua kushirikiana na 
serikali kwa ajili ya manufaa ya 
watoto wao ambao wanatakiwa 
waanze masomo.

Juma Athuman alisema baa-
dhi ya wananchi wamekuwa 
wakitafsiri vibaya agizo la seri-
kali la kufuta michango shuleni 
kwa kukataa hata kuchangia 
ujenzi wa miundombinu kitu 
ambacho sio sahihi.

“Rais Magufuli alichofuta ni 
ada na michango mingine am-
bayo haikuwa na maana, lakini 
kwenye ujenzi wa miundombi-
nu ni lazima tushiriki, sisi tume-
jitoa kuchangia           kwa sababu 
ni kwa ajili ya maendeleo ya 
watoto wetu wenyewe,” alisema 
Athuman.

Alisema wanafuata falsafa ya 
Rais John Magufuli kuwa maen-
deleo ni lazima, Watanzania 
wajiletee wenyewe kwa kufanya 
kazi kwa bidii bila kutegemea 
wahisani.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya 
Utengule- Usongwe, Daudi 
Mbembela, alisema katika kata 
hiyo watoto 400 wamekosa vy-
umba vya madarasa kwa ajili 
ya kuanza kidato cha kwanza 
mwezi huu na kwamba vyumba 
vinavyohitajika ni tisa.

Alisema kutokana na idadi 
hiyo ya wanafunzi waliokosa vy-
umba vya madarasa ndio maana 
waliamua kuanzisha kampeni 
ya kujenga vyumba vipya katika 
shule hiyo, ili kumaliza tatizo 
hilo kwa asilimia 100.

“Nawaomba wananchi wote 
wa Mji wa Mbalizi tuungane 
tukamilishe vyumba hivi kwa 
wakati na watoto wote waanze 
masomo, tunaomba mwenye 
gari, mwenye kuku, mwenye 
baiskeli na chochote ambacho 
mtu anaweza akatusaidia alete 
tutashukuru,” alisema Mbemb-
ela.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbeya, Mwalingo 
Kisemba, aliwapongeza wakati 
wa kata hiyo kwa moyo wao 
wa kujitolea katika shughuli 
za maendeleo, na kwamba vy-

umba walivyoanza kujenga vi-
tapunguza tatizo kwa kiwango 
kikubwa.

Alisema walimu wa Shule za 
Msingi katika wilaya hiyo wal-
ishafanya wajibu wao wa kufaul-
isha watoto na kilichobaki kwa 
sasa ni jukumu la wazazi ku-
hakikisha watoto wote waliofau-
lu wanaanza masomo mapema.

“Hii kazi mliyoanza ina 
changamoto zake, kuna baadhi 
ya wanasiasa watawakatisha 
tamaa kwa kuleta maneno ya 
ajabu, nawashauri endeleeni ku-
piga kazi bila kujali maneno ya 
watu,” alisema Mwalingo.

Mbunge wa Jimbo la Mbeya 
Vijijini, Oran Njeza, ambaye ali-
hudhuria katika shughuli hiyo, 
alisema atachangia mifuko 100 
ya saruji kwa ajili ya ujenzi wa 
vyumba hivyo.

Alisema mbali na mchango 
huo, pia atashirikiana na viongo-
zi wa halmashauri hiyo kutafuta 
magari kwa ajili ya kubeba vifaa 
vya ujenzi na akawahamasisha 
wananchi kujitokeza kila wa-
napoitwa kwenye shughuli za 
maendeleo.

Waanza ujenzi madarasa kidato cha kwanza



22 Jumatano Januari 1, 2020

HABARI dodoma

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

  SERIKALI imepata mbegu 
bora ya alizeti yenye uwezo 
wa kutoa asilimia 48 ya mafuta 
inapokamuliwa na kuacha asil-
imia   52 ambazo in makapi, 
mashudu na uchafu mwingine.  

Aidha, Wizara ya Kilimo 
inashirikiana na Wizara ya Vi-
wanda na Biashara ili kuongeza 
mnyororo wa thamani wa zao 
la alizeti.

  Akizungumza na Nipashe 
jana, Mkurugenzi wa Maende-
leo ya Mazao nchini, Nyasebwa 
Chimagu, alisema mbegu hiyo 
wanaamini itakuwa suluhisho 
la utatuzi wa upatikanaji wa 
mbegu bora   kwa ajili ya zao 
hilo. 

  Alisema asilimia 48 ya 
mafuta kutoka katika mkamuo 

mmoja ni jambo la kupiga 
hatua moja mbele ikiwamo 
wakulima   kuondokana na 
kero ya kulalamikia upatikanaji 
wa mbegu bora.   Alisema wao 
kama serikali wameshirikiana 
na wadau mbalimbali wa sekta 
ya umma na binafsi kuhakiki-
sha wanatatua changamoto ya 
upatikanaji wa mbegu bora za 
kisasa ambazo zitaleta tija kwa 
wakulima wa zao hilo.

  “Wakulima wamekuwa 
wakilalamika kwa muda mrefu 
kuhusiana na upatikanaji wa 
mbegu bora ya zao hilo,  hivyo 
serikali kwa kushirikiana na 
sekta ya umma na binafsi am-
bao wanahusika na masuala ya 
mbegu wamekuwa wakikutana 
kila mara ili kuhakikisha wa-
naimaliza changamoto hiyo,” 
alisema Chimagu. 

 Alisema wakulima hivi sasa 

wategemee mambo mazuri ku-
toka wizara hiyo hususani suala 
zima la upatikanaji wa mbegu 
bora kwa ajili ya zao hilo. 

  Katika hatua nyingine, 
Nyasebwa alisema mashine zi-
nazotumika katika ukamuaji al-
izeti kwa wakulima na wasindi-
kaji imekuwa tatizo kubwa 
hivyo amewataka wakulima 
kuwa makini kwa sababu nazo 
zinachangia upatikanaji hafifu 
wa mafuta hayo.  

“Mashine za mafuta nazo 
ni tatizo, nyingi zimekuwa 
zikibakisha mafuta mengi 
wakati wa kukamua hivyo wa-
napaswa kuliangalia hilo,” alise-
ma Nyasebwa. 

  Alifafanua zaidi ya kuwa 
tatizo hilo nalo wamegundua 
kuwa ni moja ya chanzo cha 
upatikanaji wa zao hilo.  

Naye Meneja wa Chama cha 

Wakulima wa Alizeti nchini 
(SUFA), Stephen Henry, alisema 
kama mbegu hiyo imepatikana 
itakuwa msaada mkubwa sana 
kwa wakulima kwa sababu 
kilio chao kila kukicha ni suala 
la upatikanaji mbegu bora za 
kisasa. 

“Tumekuwa tukilalamika 
kila mara kuhusu upatikanaji 
wa mbegu bora kama serikali 
imelifanyia kazi itatusaidia kwa 
kiasi kikubwa,” alisema Henry. 

 Alisema wanaishukuru seri-
kali kwa jitihada inazofanya 
kuhakikisha zao la alizeti lin-
akuwa mstari wa mbele katika 
utoaji wa mafuta hapa nchini. 

 Alisema wanaamini changa-
moto hiyo kama imetatuliwa 
basi wakulima watafaidika na   
kilimo hicho, ikiwamo kufanya 
kilimo chenye tija badala ya 
hasara. 

Mbegu bora za alizeti zapatikana

Ofisi ya CAG yaanika sababu 
utekelezaji miradi kuchelewa 

Sheikh aasa wazazi 
mavazi ya watoto
Na Renatha Msungu, DODOMA 

SHEIKH wa Msikiti wa Manchali 
Wilaya ya Chamwino mkoani Do-
doma, Shaban Mbaruku, amesema 
wazazi wanatakiwa kusimamia 
vizuri suala la mavazi kwa watoto 
wao ili wasiwe vichocheo vya 
ngono, ambavyo hupelekea ku-
haribu maisha yao.

Alisema hayo wakati wa kutole-
wa kwa mapendekezo ya kuten-
geneza sheria ndogo zinazotakiwa 
kuwapo kwenye mazingira ya 
wanafunzi kuanzia shuleni, nyum-
bani kwenye nyumba za ibada na 
kwenye serikali za vijiji, vitongoji.

Sheikk Mbaruku alisema wa-
toto wengi wa kike wamekuwa 
wakivaa mavazi yasiyo na maadili 
yanayochochea vitendo vya 
ngono.

Alisema wazazi wanatakiwa 
kutimiza wajibu wao katika masu-
ala ya malezi ili watoto wakue 
kwenye maadili mema na hati-
maye kufikia ndoto zao.

Akitoa mfano, alisema kijijini 
hapo kuna familia ilihamia kutoka 
mkoani Tanga na watoto wa fa-
milia ile walikuwa wakivaa nguo 
ndefu na kufunika vichwa vyao.

“Baadaye tukaona wameacha ule 
utamaduni wa kujisitiri kama wal-
ivyokuja sasa tukawa tunajiuliza 
labda ni kutokana na mazingira 
waliyoyakuta hapa.”

Alisema kwenye sheria ndogo 
zitakazoundwa suala la mavazi ya 
heshima lipewe kipaumbele, wa-
toto hasa wasichana wavae sketi 
zinazositiri maungo yao.

“ Wazazi na hata walimu waji-
tahidi kuelimisha watoto juu ya 
mavazi, kinachomtamanisha mtoto 
wa kiume ni maumbile ya mtoto 
wa kike kwenye, nyumba za ibada 
tunajitahidi kutoa elimu ya kuto-
sha,” alisema.

Mmoja wa wazazi, William 
Mazengo, alisema walimu wana-
takiwa kuwasikiliza watoto kabla 
ya kutoa adhabu.

“Mwanafunzi mwingine ukim-
chapa sana unampoteza na ad-
habu zinachangia watoto kufeli,” 
alisema.

Miongoni mwa sheria zilizo-
pendekezwa na wanafunzi hao 
ni kuwazuia walimu kuwatuma 
wanafunzi wakati wa vipindi 
vya darasani, walimu waandike 
notisi wenyewe ubaoni badala 
ya kuachia wanafunzi ambao 
baadaye hukosa muda wa kuji-
somea.

Pia walitaka walimu kupunguza 
adhabu kali kwa wanafunzi iki-
wamo kuchimba visiki na watoto 
wasikilizwe kabla ya kupewa 
adhabu.

Kwenye maoni juu ya nyumba 
za ibada walipendekeza kupun-
guza muda wa wanafunzi kuimba 
kwaya au kwenda kwenye ma-
kongamano ya kidini ili wanafunzi 
wasikose muda wa masomo na 
ikiwezekana waruhusiwe wakati 
wa likizo tu.

Mratibu wa Wowap Nasra Sulei-
man, alisema Shule ya Sekondari 
ya Manchali inatekeleza mradi 
wa Sauti Yangu wenye lengo la 
kuondoa ukatili kwa watoto na 
kufanya mabadiliko katika mambo 
yaliyo katika mfumo wenye lengo 
la kuhakikisha watoto wanashiriki-
ana na shule, wazazi, viongozi wa 
vijiji na viongozi wa dini.

 

Na Renatha Msungu,  
DODOMA

O
FISI ya Taifa ya Uk-
aguzi wa Hesabu za 
Serikali imesema 
usimamizi hafifu 

wa miradi mbalimbali nchini 
umechangia kwa kiasi kikubwa 
kutokamilika kwa miradi ya 
maendeleo na kusababisha 
utekelezaji  miradi hiyo kuwa 
kwa  muda mrefu.

Akichambua Ripoti ya Uk-
aguzi wa Hesabu za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kupitia Toleo 
Maalumu la Wananchi la Ripoti 
za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) 

kwa mwaka wa fedha 2017/2018, 
Mkaguzi Henry Naiman, alisema 
ukaguzi umebainisha upungufu 
katika utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo. Alisema CAG ame-
baini miradi 27 yenye thamani 
ya Sh. bilioni 5.24 ilikamilika 
katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 16, lakini haitumiki, huku 
Halmashauri ya Wilaya Mtwara 
iliongoza kwa kuwa na miradi 
ya Sh. bilioni 1.96.

Alisema pia imebaini kiasi 
cha Sh. bilioni 5.02 zilitumika 
kwenye shughuli zisizokusudi-
wa katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 40.

Pia miradi ya maendeleo 
yenye thamani ya Sh. bilioni 

41.95 haikutekelezwa na Mam-
laka za Serikali za Mitaa 30 kwa 
ilivyokuwa imeangwa kutokana 
na kutopokea fedha kutoka Seri-
kali Kuu au makusanyo hafifu ya 
mapato ndani.

Pia kazi za miradi ya maende-
leo zenye thamani ya Sh. bilioni 
8.27 hazikutekelezwa licha ya 
kuwepo na fedha katika Mam-
laka za Serikali za Mitaa 18.

Alisema pia imebaini usi-
mamizi hafifu wa miradi, ume-
sababisha kutokamilika kwa 
miradi ya maendeleo na kutele-
keza miradi ya muda mrefu, mi-
radi hiyo yenye thamani ya Sh. 
bilioni 52.43 katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 47.

Kutokana na upungufu huo 
wakati wa ukaguzi, CAG ame-
shauri Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kuhakikisha miradi am-
bayo haijakamilika na iliyotele-
kezwa inakamilishwa, miradi 
yote ikikamilika inatumika.

Aidha, Naiman alisema uk-
aguzi huo umebaini Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 62 (am-
bazo ni sawa na asilimia 33.5 
ya halmashauri zote 185) hazi-
kupeleka asilimia 20 ya ruzuku 
zilizopokelewa kutoka Serikali 
Kuu yenye jumla ya Sh. bilioni 
3.32 kwenye ngazi za chini (vijiji, 
mitaa, kata)    ikiwa ni fidia ya 
vyanzo vya ndani vya mapato 
vilivyofutwa.

Kontena za 
kuhifadhia 
takataka zi-
lizowekwa 
pembezoni 
mwa soko 
kuu la 
Majengo ji-
jini Dodoma 
zikiwa 
zimezin-
girwa maji 
machafu, 
hivyo kutoa 
harufu 
kali kwa 
wafanyabi-
ashara wa 
soko hilo 
na wapita 
njia. PICHA: 
PETER MK-
WAVILA 
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habari zanzibar

Chadema 
watishia 
kujitoa 
uchaguzi mkuu 
mwaka huu
Na Mwandishi Wetu, 
ZANZIBAR

CHAMA cha 
Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema), 
kimesema kitajitoa 
katika Uchaguzi Mkuu 
wa mwaka huu iwapo 
hawatoridhishwa na 
Tume ya Uchaguzi 
Zanzibar (ZEC) katika 
kuuendesha.

Mwenyekiti wa 
Chadema Kanda ya 
Unguja, Said Mzee Said, 
aliyasema hayo alipo-
zungumza na waandi-
shi wa habari makao 
makuu ya chama hicho, 
Kikwajuni mjini Unguja.

Alisema chama hicho 
hakitokubaliana kuona 
taasisi zinazoendesha

uchaguzi zinafanya 
vitendo vya kuharibu 
uchaguzi, hivyo kutoku-
wa huru na wa haki.

“Sisi Chadema tu-
meelekeza nguvu zetu 
zaidi kudai tume huru 
ya uchaguzi na endapo 
suala hili halitofanyika, 
sisi tunafikiria kujion-
doa katika uchaguzi, la-
kini tunaamini kwamba 
tutaendelea kupambana 
kuhakikisha tume huru 
inapatikana kwa njia 
zote,” alisema.

Alisema licha ya kile 
alichodai kuchelewa 
kupata taarifa za 
uboreshaji wa daftari la 
wapigakura, aliwataka 
wanachama wa chama 
hicho kujitokeza kwa 
wingi kujiandikisha 
katika daftari hilo.

“Tayari NEC imeanza 
zoezi la uandikishaji 
wapigakura wapya, 
nitoe rai kwa wananchi 
wote wenye sifa kuji-
tokeza katika zoezi hilo 
kwa sababu uchaguzi 
unaanzia katika uandik-
ishaji,” alishauri.

Alisema chama 
hicho pia kinafuatilia 
uboreshaji wa daftari 
la wapigakura unaota-
rajiwa kukamilika siku 
17 zijazo.

Alisema chama hicho 
kimeandaa mikakati 
mitano ya kuelekea 
uchaguzi huo, akiiomba 
NEC kuwapa fursa 
wananchi wenye sifa 
ya kuingia kwenye 
daftari la wapigakura, 
waandikishwe bila 
kuwapo ubaguzi.

Aliwataka mashek-
ha kutoa barua  za 
utambulisho bila ya 
kubaguliwa wapinzani 
kama ilivyokuwa katika 
uchaguzi uliopita.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WATENDAJI wa taasisi mbalim-
bali za serikali zinazohusika na 
kutoa

huduma katika sherehe za Map-
induzi, wametakiwa kufanya kazi 
kwa ushirikiano ili kufanikisha 
sherehe za miaka 56 ya Mapinduzi 
ya Zanzibar Januari 12 mwaka huu.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu 
wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Shaabani Seif Mohamed, amese-
ma ushirikiano huo utasaidia ku-
fanikisha sherehe hizo kufanyika 
kwa ufanisi ili kuenzi kumbukum-

bu ya historia ya Zanzibar.
Aliyasema hayo wakati akika-

gua maendeleo ya maandalizi ya 
Uwanja cha Amani utakaotumika 
kwa sherehe hizo.

Katibu Mkuu huyo alisema ku-
tokana na maandalizi yaliyofiki-
wa, hakuna shaka yoyote juu ya 
matumizi ya uwanja huo.

Akizungumiza upatikanaji wa 
huduma muhimu katika kiwanja 
hicho, ikiwamo umeme na ma-
jisafi na salama, Katibu Mkuu 
huyo alisema ameridhishwa kuto-
kana na mikakati na jitihada zilizo-
chukuliwa na uongozi wa mam-

laka ya maji Zanzibar (ZAWA) kwa 
kuisogeza karibu huduma hiyo 
na kufanikisha kuweka maji men-
gine ya akiba endapo yatahitajika 
wakati wowote.

“Niseme tu nawapongeza sana 
ndugu zangu wa Mamlaka ya Maji 
Zanzibar kwa ushirikiano wao 
mzuri walioutoa katika kuhakiki-
sha huduma hii muhimu inapati-
kana kiwanjani hapa katika kip-
indi chote cha sherehe,” alisifu.

Katika maelezo yake kwa Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Vijana, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
Omar Hassan Omar, alimwam-

bia Shaaban kuwa maandalizi ya 
uwanja huo yamekamilika kwa 
kufanya marekebisho sehemu ya 
uwanja ikiwamo kuweka alama 
ndani ya kiwanja zitakavyoviwez-
esha vikosi vya ulinzi na usalama 
kucheza gwaride bila ya usum-
bufu. 

Alisema wizara inajitahidi ku-
hakikisha usafi wa mazingira 
ya nje na ndani ya uwanja huo 
yanakuwa yenye haiba nzuri 
yenye kuvutia, huku mafundi wen-
gine wakiendelea kukamilisha 
baadhi ya mambo yanayohitajika 
kiwanjani hapo.

Taasisi zatakiwa kujipanga huduma sherehe Mapinduzi 

Na Rahma Suleiman,                
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. Ali 
Mohamed Shein, leo 
anatarajiwa kuzindua 
shule mpya ya kisasa ya 

biashara iliyojengwa na mkandar-
asi mzalendo ambaye ni mjumbe 
wa Baraza la Wawakilishi wa

Kuteuliwa na Rais.
Akizungumza na Nipashe, 

mwakilishi huyo, Ahmada Yahya 
Abdulwakil, alisema ameamua 

kujenga shule hiyo ili kupunguza 
msongamano wa wanafunzi dar-
asani. Alisema kutokana na idadi 
kubwa ya wanafunzi darasani ka-
tika Mkoa wa Mjini Magharibi Un-
guja, aliona kuna haja ya kujenga 
shule hiyo ili wanafunzi wasome 
katika mazingira mazuri na kuwa 
na uhakika wa kufaulu.

“Nilianza ujenzi wa shule hii 
mwaka 2017 na sasa ujenzi umeka-
milika, kesho (leo) Rais wa Zanzi-
bar ataizindua shule na kuikabidhi 
Wizara ya Elimu,” alisema.

Abdulwakil alidai mradi wa 
ujenzi wa shule hiyo ya kisasa,  
mwanzoni alibezwa na baadhi 
ya wananchi na sasa anafuraha 
kubwa kuona umekamilika katika 
muda mwafaka.

Alisema: “Kutoa ni moyo si 
utajiri, nashukuru mradi huu wa 
ujenzi wa shule nimeukamilisha 
na naishukuru serikali haikutoza 
kodi ya aina yoyote katika uletaji 
wa vifaa vya ujenzi wa shule hii,” 
alisifu. Alisema jengo la ghorofa la 
shule hiyo limejengwa na wataala-

mu wazalendo na limezingatia mi-
undombinu rafiki kwa watu wenye 
mahitaji maalum.

Alisema shule hiyo itakuwa na 
madarasa tisa, maabara za kisasa, 
ofisi za walimu na huduma zingine 
za kijamii.

Aliwataka walimu na wanafunzi 
wa shule hiyo kuitunza ili idumu 
kwa muda mrefu na kuhakikisha 
wanazipa kazi kampuni za usafi 
kufanya usafi shuleni hapo bada-
la ya kuwategemea wanafunzi 
kutekeleza jukumu hilo.

Mwakilishi aipa mbinu serikali 
kutatua msongamano darasani  

Mjumbe wa Baraza la Wawakilishi, Ahmada Yahya Abdulwakil, akionyesha ofisi ya mwalimu mkuu katika shule mpya ya kisasa ya bi-
ashara aliyoijenga, ambayo leo itazinduliwa na Rais wa Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Na Tiganya Vincent, TABORA

 HALMASHAURI za wilaya 
mkoani Tabora zimetakiwa ku-
hakikisha zinamaliza migogoro 
ya ardhi kwa ajili kuweka 
mazingira ambayo yatawavutia 
wawekezaji.

Rai hiyo ilitolewa  na Mtaal-
amu Mwelekezi kutoka Taasisi 
ya Utafiti wa Uchumi na Jamii 
(ESRF), Dk. Hoseana Luno-
gelo, kwenye kikao cha kupata 
maoni ya juu ya mwongozo wa 
uwekezaji  wa Mkoa wa Tabora.

Alisema Mkoa wa Tabora una 
maeneo mengi ambayo yanafaa 
kwa uwekezaji, lakini uwekezaji 
unaweza kukwama panapoku-
wapo na eneo ambalo linaone-
kana lina mgogoro kati ya jamii 
na halmashauri husika.

Dk. Lunogelo alisema Tab-
ora ni moja ya mikoa nchini 
ambayo ina jiografia nzuri na 
miundombinu yake inayoiun-
ganisha na mikoa inayoizun-
guka, hivyo kuwa na uwezo wa 
kusafirisha  bidhaa zinazozal-
ishwa  na kufika sokoni kwa 
urahisi.

Aliongeza kuwa mkoa 
huo  una fursa kubwa kwa 
uwekezaji wa asali kwani 
wilaya zake zimezungukwa na 
misitu ya miombo ambayo ni 
malisho mazuri ya nyuki.

 Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Tabora, Msalika Makungu, 
alizitaka halmashauri za wilaya 
kuhakikisha zinatenga maeneo 
kwa ajili ya uwekezaji, na pale 
inapoonekana kuna vikwazo ku-
tokana na wananchi kudai fidia 
dhidi ya maeneo yao, wawalipe 
mapema.

Alisema sio vizuri wawekezaji 
wapewe eneo ambalo lina 
migogoro, hatua hiyo itasaba-
bisha waende maeneo mengine 
kwa ajili ya kutafuta maeneo 
ambayo wana uhakika wa 
uwekezaji wao.

Aidha, Makungu aliwaomba 
wenyeviti wa halmashauri 
kutumia vikao vya mabaraza 
ya madiwani kuhakikisha zoezi 
hilo linafanikiwa, na wananchi 
wanalijua ili wawekezaji wasik-
wamishwe na migogoro ya 
ardhi.

Baadhi ya wachangiaji mbal-
imbali kutoka halmashauri za 
wilaya hiyo walisema ni vema 
maeneo ya uwekezaji yakawa 
na miundombinu mbalimbali, 
ukiwamo upatikanaji wa maji, 
barabara, umeme na  maeneo 
kuwa na hati ili kuwavutia 
wawekezaji.

 Mkutano huo ni matokeo 
ya Jukwaa la Biashara na 
Uwekezaji lililofanyika mkoani 
hapa Novemba mwaka jana na 
kufunguliwa na Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa.

Wajadili 
mbinu
kuvutia 
uwekezaji

Wafugaji wa nyuki wapata ukombozi

Na Happy Severine, SIMIYU

WAJUMBE wa kikao cha Bodi 
ya Barabara Mkoa wa Simiyu 
wameishauri serikali kutenga 
fedha za bajeti ya  miradi ya bara-
bara kwa  uwiano  kwa  Wakala 
wa Barabara (Tanroads) na Waka-
la wa Barabara Mijini na  Vijijini 
(Tarura) kwa ajili ya matengenezo 
ya barabara.

Wajumbe hao  walitoa ushau-
ri huo juzi,  kufuatia taarifa ya 
Tanroads kupokea fedha asil-
imia 70, huku Tarura ikipata asil-
imia 30 pekee, hivyo kutokidhi 
utekelezaji wa  mahitaji ya ujenzi 
na ukarabati wa barabara.

Walisema serikali ni vema 

ikaweka uwiano wa fedha kati ya 
Tanroads na  Tarura ili kuwawez-
esha kufanya kazi kwa ufanisi.

“Tunaomba serikali iangalie 
upya kiwango cha fedha wana-
chokitoa Tarura na Tanroads, fed-
ha zitolewe kwa uwiano ili kura-
hisisha utendaji kazi ulio rahisi,” 
alisema mmoja wa wajumbe.

Kaimu Meneja wa Tanroads 
Mkoa wa Simiyu, John Mkumbo, 
alisema katika robo ya pili ya 
mwaka wa fedha 2019/20, kazi   
za matengenezo ya barabara  am-
bazo zipo kwenye utekelezaji ni 
kilomita 108.12 na madaraja 14.3 
sawa na  asilimia 54.3. 

Mratibu wa Tarura Mkoa wa 
Simiyu,   Dk. Philemon Msomba, 

alisema  wametekeleza jumla ya 
miradi 30 ambayo  imekamilika   
yenye thamani ya Sh. bilioni 3.6 
bila VAT.

Aliongeza kuwa Tarura wa-
nahudumia jumla ya kilomita 
4,038.16 za barabara kwa uhakiki, 
huku akibaini barabara nzuri 
ni kilomita 667.08 sawa na asil-
imia 16.52, barabara za wastani 
ni kilomita1,555.91 sawa na asil-
imia 38.53 na barabara mbaya ni 
kilomita 1,815.17 sawa na asilimia 
44.95.

Katika hatua nyingine   Mkuu 
wa Wilaya ya Meatu, Dk. Jo-
seph Chilongani na Mkurugenzi 
Mtendaji wa wilaya hiyo, Fabian 
Manoza, walisema  ni vyema 

Tanroads na Tarura   kuona haja 
ya kutengeneza na   kuboresha 
madaraja yaliyopo wilayani kwa 
kujenga madaraja ya juu badala 
ya  yaliopo sasa ambayo ni ya 
chini   ili   kupunguza uharibifu 
wa barabara.

Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Simiyu, Jumanne Sagini, alitoa 
wito kwa wakurugenzi wa mkoa 
huo kuhakikisha wanashughu-
likia suala la vyumba vya ma-
darasa, huku akiongeza kuwa 
wanafunzi wote waliochaguliwa 
kujiunga na kidato cha kwanza 
kwa mwaka   2020 wote wana-
takiwa kupangiwa shule na wa-
napaswa kuripoti Januari 6 bila 
kisingizio chochote.

Wataka Tanroads, Tarura kupewa fedha sawa

Na Tiganya Vincent,        
TABORA   

JUMLA ya Sh. milioni 495 zi-
natarajiwa kutumika katika uan-
zishaji wa kiwanda kikubwa cha 
kuchakata asali katika eneo am-
balo lilikuwa Kituo cha Maende-
leo ya Vijana cha Tulu wilayani 
Sikonge mkoani Tabora.

Hayo yalibainishwa jana na 
Mkuu wa Wilaya ya Sikonge, Pe-
res Magiri, wakati wa mkutano 
na wanahabari baada ya kikao 
cha kupata maoni ya juu ya 
mwongozo wa uwekezaji   wa 
kiasi hicho ni sehemu ya fedha 

ambazo zinatakiwa ziwe se-
hemu ya kampuni kurudisha 
katika jamii kutokana na miradi 
ya barabara inayojengwa kutoka 
Tabora kupitia Sikonge kwenda 
Mpanda.

Magiri alisema kuwa 
wameamua kuanzisha kiwanda 
cha kuchakata asali katika eneo 
hilo kutokana na uwapo wa mi-
undombinu mbalimbali katika 
eneo hilo  ikiwamo maghala na 
majengo mengine ambayo yana-
faa kwa uanzishaji wa  kiwando 
hicho.

Alisema wameona kuwa wa-
tumie majengo hayo baada ya 

kuona hayatumiki kwa ajili ya 
kuleta  faida kubwa kwa wakazi 
wa eneo la Sikonge na Mkoa wa 
Tabora.

Magiri alisema kuanzishwa 
kwa kiwanda katika eneo hilo 
ni sahihi kutokana na Wilaya ya 
Sikonge kuwa na eneo la hifa-
dhi ya misitu hekta milioni 1.9 
ambayo       inaweza       kusaidia 
katika     uzalishaji wa asali ya 
kutoka kwa ajili ya malighafi za 
kiwanda.

Alisema kuwa lengo ni kuwa 
na kiwanda cha asali katika 
Wilaya ya Sikonge ni kuachana 
na ile tabia ya kugeuza eneo 

hilo kuwa sehemu ya ukusan-
yaji asali ghafi  na kuwa sehemu 
ya uchakataji na uongezaji wa 
thamani asali kwa ajili ya ku-
tangaza eneo la Sikonge na Mkoa 
wa Tabora kwa ujumla.

Magiri alisema hatua itacho-
chea wafugaji kuendesha ufugaji 
wa kisasa wa nyuki kwa ajili ya 
kuwaongezea kipato wao na hal-
mashauri kwa ujumla.

Wilaya ya Sikonge ni mion-
goni mwa maeneo yenye hifa-
dhi kubwa ya misitu ambayo ni 
asilimia tano ya ardhi yote inatu-
mika kwa shughuli za kilimo na 
makazi.

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Wazazi, Erasto Yohana Sima, akiwa katika ziara ya siku 2 ya kikazi akikagua utengenezaji wa mizinga 700 
ya nyuki  kwa ajili ya mkakati wa 2020 kwa wilaya zote za Mkoa wa Arusha. PICHA: WOINDE SHIZZA



Maelfu sasa wakimbilia 
baharini kujinusuru moto
SYDNEY, Australia

MAELFU ya watu nchini Australia, 
wamekimbilia katika fukwe ya bahari 
kujinusuru na moto wa nyikani am-
bao unaoelekea maeneo ya pwani.

Wakazi wa Mallacoota 
wameuelezea moto huo kuwa kisa 
cha kuogofya, huku wakisimulia jinsi 
walivyoona anga ilivyobadilika rangi 
nyekundu wakiwa ndani ya boti.

Maofisa wamethibitisha kuwa watu 
wawili wamefariki kutokana na moto 
huo katika mji wa New South Wales, 
na kufikia idadi ya vifo 12 tangu kuibu-
ka kwa moto huo.

Mamlaka pia zinasema watu wanne 
hawajulikani waliko katika miji ya Vic-
toria na New South Wales.

Miili ya waathiriwa wa hivi punde 
ambayo inaaminiwa kuwa ya baba 
na mwanawe wa kiume, ilipatikana 
katika mji wa Corbargo  ambao uli-
kumbwa na moto siku ya Jumanne. 

“Hali ya kusikitisha,” alisema Naibu 
wa Kamishena wa Polisi, Gary Wor-
boys. Aliongeza:  “bila shaka walikuwa 
wanajaribu kujinusuru kutokana na 
moto huo kwa sababu ulizuka mape-

Mkazi wa Carbago nchini Australia, akipita kandokando ya barabara kuukimbia moto jana, ambao uliteketeza misitu na 
makazi ya watu. PICHA: AFP
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NEW DELHI, India

DUNIA ina maajabu yake! Un-
aweza kushangazwa na jambo 
hili, lakini ndivyo ilivyo kwa 
wasomi kuamua kujikita kuji-
funza uchawi ili kupambana na 
mapepo.

Kulingana na taarifa kutoka 
chuo kimoja maarufu nchini In-
dia,  kimeanza kutoa kozi ya ngazi 
ya cheti kwa madaktari wanao-
taka kujifunza uchawi ambao uta-
wawezesha kutibu wagonjwa wa-
naopatwa mapepo au huyaona. 

Kozi hiyo ya miezi sita itatolewa 
katika Chuo Kikuu cha Banaras 
Hindu (BHU), kilichoko kwenye 
Mji wa Kaskazini wa Varasanasi. 
Kozi hiyo itaanza kupokea wa-
nafunzi mwezi huu.

Na pia kozi hiyo itakuwa ina-
tolewa na kitengo cha afya ya akili 
na magonjwa yasiyo ya kawaida. 

Msemaji wa chuo hicho, alil-
iambia shirika la habari la India, 
kuwa kitengo cha masomo ya 
uchawi kimeanzishwa. 

‘’Kitengo hicho kinaitwa Bhoot 
Vidya na kunajihusisha na ma-

gonjwa yasiyo ya kawaida ama 
matatizo ya akili’’ anasema Yami-
ni Bhushan Tripathi, mkuu wa 
kitengo hicho. 

Aliongeza pia chuo hicho ki-
takuwa cha kwanza kuanzisha 
kozi ya namna hiyo ambayo 
itafundisha masomo ya utabibu 
wa majini, mapepo na mizimu. 

Matibabu yatatolewa kwa njia 
ya dawa za asili, miti shamba na 
masaji. 

Kwa mujibu wa utafiti wa 2016 
wa kitengo cha magonjwa ya akili 
(Nimhans), karibu asilimia 14 ya 

watu nchini India ni wagonjwa 
wa akili.

Mwaka 2017 Shirika la Afya Du-
niani WHO inakadiria asilimia 20 
ya Wahindi wanaweza kupatwa 
na msongo wa mawazo katika 
kipindi fulani katika maisha yao. 

Lakini kuna chini ya wagonjwa 
4,000 wa akili huwa wanaenda 
hospitali kupatiwa matibabu ras-
mi, kuna uelewa mdogo sana juu 
ya afya ya akili.

Lakini kutokana na unyanya-
paa kusambaa, wagonjwa wach-
ache ndio wanaenda hospitali, 

wengi huenda kwa waganga wa 
kienyeji na kudhani kuwa watati-
biwa matatizo yao ya akili. 

Hata hivyo, watu wengi wame-
onesha kulidhihaki tangazo hilo 
katika mitandao ya kijami, baadhi 
wamehoji kama serikali ya India 
suala hilo ni moja ya vipaumbele 
vyake.

Taarifa ya kuwa chuo hiko cha 
serikali kitaanza kutoa kozi hiyo, 
imepokelewa kwa maoni mbal-
imbali katika mitandao ya kijamii, 
wengi wakiuliza ni namna gani 
kozi hiyo itatolewa? BBC

Madaktari kujifunza uchawi chuoni India

BAGHDAD, Iraq

WAOMBOLEZAJI walikusanyika nje 
ya ubalozi wa Marekani mjini Bagh-
dad, kulaani mashambulio ya ndege 
za Marekani yaliyolenga vituo vya 
wanamgambo wa Kishia. 

Waombolezaji hao walizingira 
ubalozi huo uliopo kwenye eneo le-
nye ulinzi mkali, wakiwa wamebeba 
bendera za kundi la wanamgambo 
lenye ushawishi mkubwa.

Wakati huo huo, Saudi Ara-
bia imewalaani wanamgambo 
wanaoungwa mkono na Iran 
kwa kuyashambulia majeshi ya 
Marekani yaliyoko nchini Iraq na 
kusababisha mkandarasi mmoja wa 
Marekani kuuawa. 

Marekani ilijibu kwa kuwasham-
bulia kwa ndege wanamgambo 
hao wa Kataib Hezbollah siku ya 
Jumapili iliyopita. 

Hata hivyo, Waziri Mkuu wa 
Iraq, Adel Abdul Mahdi, ameilaani 
kitendo cha Marekani kwa kufanya 
mashambilio ya ndege yaliyolenga 
vituo vya wanamgambo wanaoung-
wa mkono na Iran. DW

YAOUNDE, Cameroon

MAMLAKA ya Ugiriki imesema 
jana kwamba mabaharia wanane 
wametekwa nyara na mmoja wao 
amejeruhiwa baada ya maharamia 
waliokuwa na silaha kuingia ndani 
ya meli moja ya mafuta ya nchi 
hiyo.

Tukio hilo limetokea katika 
pwani ya Cameroon. Wizara ya 
Usafirishaji wa Baharini nchini 
Ugiriki. imesema kwamba meli hiyo 
inayoitwa ‘Happy Lady’ iliyosajiliwa 
nchini Ugiriki, ilikuwa maili mbili 
kutoka kwenye Bandari ya Limboh 
ndipo ilipovamiwa na watu hao 
wenye silaha. 

Jumla ya wafanyakazi 28 waliku-
wamo ndani ya meli hiyo. DW

Waandamana 
kupinga 
Marekani 
kuwashambulia 
wanamgambo

Maharamia 
wavamia meli, 
wateka nyara 
mabaharia 

ma saa za asubuhi.”
Mjini Mallacoota, wahudumu wa 

kitengo cha kuzima moto walisema 
mkondo wa upepo umebadilika na 
kuongeza kuwa hali hiyo imegeuza 
mkondo wa moto kuuelekea maeneo 
ya makazi.

Maeneo kadhaa ya kujivinjari 
msimu wa sherehe katika mwambao 
wa pwani kati ya miji ya Sydney na 
Melbourne kwa sasa yamekatazwa ku-
tokana na moto huo.

Gavana wa Jimbo la Victoria Daniel 
Andrews, amesema meli huenda zi-
katumwa kuwapelekea waathirika wa 
moto huo chakula, maji na nguvu za 
umeme katika maeneo hayo.

Kutokana na hali mbaya barabara 
kuu ya Princes Highway imefungwa, 
hivyo ni vigumu kuwafikia watu hao.

“Baadhi ya watu waliotengwa wa-
naweza kufikiwa kupitia bahari,” alise-
ma.

Mamlaka zilitoa wito kwa watu wa 
eneo hilo, wengi wao watalii kutoon-
doka haraka. Hata hivyo ilipofika Ju-
matatu hali ilikuwa mbaya zaidi na 
kulazimisha kuwahamisha.

Moto wa nyikani katika eneo la 

kaskazini mwa nchi hiyo umetokana 
na ongezeko la viwango vya joto, up-
epo mkali na radi ya wakati wa ukame.

Mamlaka pia zinasema zimeripoti 
kwa watu saba hawajulikani waliko ka-
tika eneo hilo, wanne kutoka Victoria 
na watatu wa New South Wales.

“Tunahofia usalama wao. Wame-
kuwa katika mazingira ya moto na 
hatuwezi kubainisha waliko kwa sasa,” 
alisema Waziri Mkuu wa Victoria, Dan-
iel Andrews.

Baadhi ya wakazi wameiambia BBC 
kuwa hali ilikuwa ya kuogopesha huku 
majivu yaliyotokana na moto huo, ya-
kianguka katika fukwe za bahari.  Mji 
wa Mallacoota, umeathiriwa zaidi na 
moto huo, na siku ya Jumanne wakazi 
walilazimika kukimbilia usalama wao. 

“Ilikuwa mchana lakini kulikuwa na 
giza sawa na usiku wa manane, na kile 
tulichosikia ni sauti ya moto mkali ul-
iokuwa ukisambaa kwa kasi ya ajabu,” 
alisema David Jeffrey, mmoja wa wa-
fanyabiashara.

Moto huo umeharibu majengo kad-
haa, lakini ulikatiza makali yake baada 
ya mkondo wa upepo katika ufuo wa 
bahari kubadilika. BBC

Ilikuwa 
mchana 
lakini 
kulikuwa 
na giza 
sawa na 
usiku wa 
manane, 
na kile 
tulichosikia 
ni sauti ya 
moto mkali 
uliokuwa 
ukisambaa 
kwa kasi 
ya ajabu.
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Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema) Kanda ya Serengeti, Esther Matiko, akizungumza na wa-
nahabari mkoani Shinyanga, kuhusu uchaguzi mkuu wa mwaka huu. Wa kwanza kulia ni Mbunge wa Viti Maalum  mkoani 
Shinyanga, Salome Makamba, na kushoto ni Katibu wa Kanda ya Serengeti, Renatus Nzemo. PICHA: MARCO MADUHU

Na Ahmed Makongo, BUNDA 

HALMASHAURI ya Mji wa Bunda 
mkoani Mara, inakabiliwa na 
upungufu mkubwa wa vyumba vya 
madarasa katika shule za msingi na 
sekondari.

Hali hiyo imeelezwa kuwa huen-
da ikasababisha wanafunzi wa-
naoingia darasa la kwanza na wale 
waliochaguliwa kujiunga na kidato 
cha kwanza mwaka huu kukosa 
mahali pa kusomea.

Mkuu wa Wilaya ya Bunda, Lydia 
Bupilipili, alisema hayo jana wakati 
akitoa salamu za serikali kwenye 

Kikao cha Baraza la Madiwani wa 
Halmashauri ya Mji wa Bunda, kili-
chofanyika katika ukumbi wa hal-
mashauri mjini hapa. 

Kutokana na hali hiyo, Bupili-
pili aliwataka wananchi katika 
halmashauri hiyo na wilaya nzima 
kwa ujumla, kutumia nguvu zao ili 
kujenga vyumba hivyo na  ifikapo 
Februari, mwaka huu. 

Bupilipili alisema vinahitajika 
vyumba vya madarasa 31 katika 
shule za sekondari na kwamba vi-
sipojengwa wanafunzi 1,700 walio-
chaguliwa kuingia kuanza kidato 
cha kwanza watakosa mahali pa 

kusomea.
“Kuna upungufu mkubwa wa 

vyumba vya madarasa katika shule 
za msingi na sekondari. Kwa mfano 
katika shule za sekondari vinahita-
jika takribani vyumba 31, ambapo 
wanafunzi 1,700 waliochaguliwa 
kujiunga sekondari mwaka 2020 
kupata mahali pa kusomea na tuki-
waacha watoto hawa wakaingia 
mitaani ni hatari sana,” alisema.

Baadhi ya madiwani wa Hal-
mashauri ya Mji wa Bunda, waki-
ongozwa na Mwenyekiti wa 
Halmashauri hiyo, Abraham Maya-
maya, walimpongeza mkuu huyo 

kwa maelekezo yake mazuri ya 
serikali. 

Pamoja na kupongeza, walisema 
suala la elimu ni la msingi, hivyo 
watawahamasisha wananchi wote 
katika maeneo yao wakiwamo wao 
wenyewe kujenga vyumba hivyo.

Walisema ni vyema wanan-
chi wakahamasishwa ili kujenga 
vyumba vya madarasa kwa ajili 
ya kuwaokoa wanafunzi hao na 
kuwawezesha kupata haki yao ya 
msingi ambayo ni elimu.

Katika hatua nyingine, mkuu 
huyo wa wilaya aliwaonya watu 
aliowaita kwamba wameanza ku-

piga kampeni katika kipindi hiki 
ambacho si cha siasa.

Bupilipili alisema watu hao wame-
kuwa wakitumia kaulimbiu kwam-
ba Bunda bila Mabegi inawezekana 
kwa maana kwamba hawataki wag-
ombea wa nafasi mbalimbali za 
uongozi, katika uchaguzi mkuu ujao, 
ambao si wakazi wanaoishi katika 
Halmashauri ya Mji wa Bunda, kwa 
kuwa wakishachaguliwa hawawezi 
kuonekana tena.

Aidha, alisema kamati ya ulinzi 
na usalama ya wilaya hiyo inafuatil-
ia kwa ukaribu zaidi kumjua mfad-
hili wa kikundi hicho.

Uhaba wa madarasa waikumba H/mashauri Bunda 

Na Hellen Mwango

KIGOGO wa Fedha wa Wizara ya Mambo 
wa Nje, Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Athanas Madebe, amefikishwa katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini 
Dar es Salaam akikabiliwa na mashtaka 15 
ikiwamo kuisababishia serikali hasara  ya 
Dola za Marekani 472,684.

Madebe ambaye ni mwambata wa 
fedha wa wizara hiyo alifikishwa katika 
mahakama hiyo jana   na kusomewa 
mashtaka hayo, mbele ya Hakimu Mkazi 
Mwandamizi, Rashid Chaungu.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wan-
kyo Simon, akisaidiana na Mawakili wa 
Serikali, Yemiko Mlekano na Elia Athanas, 
walimsomea mshtakiwa mashtaka yake 
kwamba   kati ya Oktoba Mosi   mwaka 
2014 na Desemba 31,  mwaka 2016 katika 
Ofisi ya Ubalozi wa Tanzania, nchini Ethi-
opia alitenda kosa hilo.

Wankyo alidai kati ya mashtaka 15 
yanayomkabili mshtakiwa huyo, 10 ni ya   
kughushi,   mawili ya wizi akiwa mtumi-
shi, moja la kutumia nyaraka za uongo 
kumdanganya mwajiri wake, moja la 
utakatisha fedha na kuisabishia hasara 

serikali.
Ilidaiwa  kati ya Oktoba Mosi, 2014 na 

Desemba 31, 2016 katika Ofisi ya Ubalozi 
wa Tanzania, jiji la Addis Ababa, Ethiopia, 
mshtakiwa akiwa mwajiriwa wa wizara 
hiyo alitengeneza nyaraka ya benki inayo-
endeshwa na ubalozi wa Tanzania uliopo 
mchini Ethiopia, akionyesha kuwa akaun-
ti hiyo ina akiba ya Dola za Marekani 
472,787 huku akijua si kweli.

Mlekano alidai katika mashtaka ya wizi, 
mshtakiwa   akiwa mtumishi wa umma, 
kati ya Mei 3 na Juni 3, 2018 katika Ofisi 
za Ubalozi wa Tanzania nchini Ethiopia,   
aliiba Dola za Marekani 14,422 mali ya 
serikali kwamba alijipatia kupitia nafasi 
yake ya kazi.

Pia kati ya Julai Mosi mwaka huu na 
Agosti 31,   mwaka huu, katika Ofisi za 
Ubalozi wa Tanzania nchini Ethiopia, 
mshtakiwa aliiba kiasi cha Sh. milioni 25, 
mali ya  serikali, kupitia mikononi mwake 
akiwa mwambata wa fedha.

 Ilidaiwa kati ya Februari 28,2017 katika 
ofisi hizo, kwa kutumia nyaraka za uongo 
kumdanganya mwajiri wake, alimwan-
dikia barua Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Mambo ya Nje, akionyesha kuwa dola za 

kimarekani 236,000 kati ya dola 472,684 
zilitoka Mfuko maalumu wa amani wa 
Umoja wa Afrika kwenda Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT),  wakati akijua si kweli.

Katika shtaka la kutakatisha fedha, 
mshtakiwa huyo anadaiwa kutenda kosa 
hilo, Mei 3,  na Agosti 31, 2018 akiwa katika 
Ofisi za Ubalozi wa Tanzania nchini Ethio-
pia, alijipatia kiasi cha dola za Marekani 
15,752 na fedha za Ethiopia 289,900.

Katika shtaka la kuisababishia hasara 
serikali, mshtakiwa anadaiwa kutenda 
kosa hilo kati ya Aprili 5, 2013 na Juni 30, 
2015 ambapo kwa makusudi yeye na wen-
zake ambao hawajafikishwa mahakamani 
, aliisababishia serikali hasara ya dola za 
Marekani   472,684, ambapo fedha hizo 
zilipitia mikononi mwake kupitia nafasi 
yake ya kazi.

Hata hivyo, kutokana na mahakama 
hiyo kutokuwa na mamlaka ya kusikiliza 
kesi hiyo, mshtakiwa hakutakiwa kujibu 
chochote.

Upande wa Jamhuri ulidai kuwa upele-
lezi  haujakamilika.

Hakimu Chaungu alisema kesi hiyo 
itatajwa Januari 14, mwaka huu, na 
mshtakiwa apelekwe mahabusu.

Ataka jamii 
kusaidia
watu wenye 
ulemavu
Na Mwandishi Wetu, BUKOBA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Dk. Bashiru Ally, ame-
wataka Watanzania kuwajali na 
kuwapenda watu wenye ulemavu 
ambao  hawawezi kumudu baadhi ya 
majukumu bila kupata msaada, lakini 
kwa vipawa vyao wanaweza kuisaidia 
jamii na taifa kwa ujumla.

Dk. Bashiru amesema kuwasaidia 
watu hao baadhi ya majukumu ya kila 
siku ambayo kwa maumbile yao ha-
wawezi kuyafanya, itasababisha vipaji 
vyao kuonekana na kuwa msaada 
zaidi kwa jamii.

Aliyasema hayo juzi alipokuwa 
mgeni rasmi katika uzinduzi wa 
makazi ya Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Katiba na Sheria, Amon Mpanju, 
kijijini kwao, Nyakibimbili wilayani 
Bukoba. Inatakiwa tuwapende zaidi 
watu ambao kwa maumbile yao, 
hawawezi kutenda baadhi ya mambo 
bila msaada lakini wana vipawa vya 
kusaidia jamii yao na nchi kwa ujumla.

“Amon (Mpanju) ni miongoni mwa 
watu wanaotusikia, lakini hawatuoni, 
ila ninamfahamu vyema ni miongoni 
mwa vijana wachapakazi zaidi hata 
wanaoona na haya majukumu aliyo 
nayo hajapewa kwa sababu haoni ila 
ni kwa kuwa ana uwezo wa kuyamudu 
sawasawa,” alisema.

Dk. Bashiru aliongeza kuwa: “Tuen-
delee kuwapenda watoto na mapenzi 
makubwa ni namna ya kuwandaa 
kupata elimu. Amon amefika hapo 
alipo kwa kuwa hao waliompenda 
walifanya kazi ya kumwelimisha licha 
ya changamoto zote.

“Na katika hili nipende ku-
wapongeza walimu nchi nzima kwa 
kazi mnayoifanya ambayo ni kazi ya 
kitakatifu. Ni kazi ya ukombozi na 
leo mmemkomboa Amon mpaka hapa 
alipofika.”

Awali, akimkaribisha Katibu Mkuu, 
Mpanju alianza kwa kushukuru ujamaa 
kwa kuwa anaamini bila ujamaa yeye 
leo asingekuwapo,  kwa kuwa alifiwa 
na wazazi wote akiwa na umri mdogo 
sana lakini alilelewa na watu wengi na 
wengine hata asiowajua kwa sababu 
ya uwapo wa ujamaa na undugu mion-
goni mwa Watanzania.

Kigogo Mambo ya Nje 
kortini tuhuma ufisadi
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MANCHESTER, England 

K
LABU ya Manchester United in-
awania saini ya kiungo wa Benfica, 
Gedson Fernandes.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 20 raia wa Ureno, ni chaguo lao 
kwanza kwa klabu hiyo katika usajili wa di-
risha dogo la Januari hii.

Hajaichezea Benfica katika mechi saba 
zilizopita na inaaminika kwamba hayupo 
kwenye mipango ya kocha, Bruno Lage.

Wawakilishi wa mchezaji huyo 
wameripotiwa kwamba wapo 
nchini Uingereza kwa ajili ya 
kujaribu kukamilisha usajili 
wake kwa mkopo wakiwa 
na pauni milioni 34, huku 
wakitaka kumnunua moja 
kwa moja.

Inaaminika kwamba, 
ada ya kuvunja mkataba 
wa Fernandes ni pauni 
milioni 102 ,  lakini Ben-
fica wanajua kwamba 
hawatapata kiasi hicho 
cha fedha kwa mchezaji 
huyo ambaye kwa sasa 
anaonekana kutokuwa 
kwenye kiwango 
chake.

Kocha wa United, 
Ole Gunnar Solsk-
jaer amesema kwam-
ba ataingia sokoni 
kama tu atapatikana 
mchezaji anayefiti 
kusajiliwa kwa 
muda mrefu klabu-
ni hapo.

MUNICH, Ujerumani

HANSI Flick amesema beki Jerome 
Boateng atatakiwa kusema kuhusu ma-
jaliwa yake baada ya kutokuwa na namba 
kwa sasa kwenye kikosi cha Bayern 
Munich.

Boateng ameanza katika mechi nane kati 
ya 17 ambazo Bayern imecheza kwenye 
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, msimu 
huu na amekuwa akihusishwa na mpango 
wa kuondoka wakati wa usajili wa Januari 
hii.

Juventus na Paris Saint-Germain zime-
kuwa zikihusishwa na mpango wa kutaka 
kumsajili mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ujerumani, huku pia Arsenal wakiripotiwa 
kumnyatia.

Na kocha wa muda, Flick amesema 
atamuachia Boateng kuamua mwenyewe, 
ambaye mkataba wake unamalizika msimu 
ujao, kama ataamua kubaki hapo kwe-
nye dimba la Allianz Arena au kutafuta 
changamoto sehemu nyingine.

“Nimezungumza naye kwa uwazi kwa ka 
kirefu,” alisema Flick akiliambia gazeti la 
Kicker la Ujerumani.

“Dhidi ya Wolfsburg aliingia na alikuwa 
na matatizo, lakini alionyesha ana ubora 
wa kuichezea Bayern.

“Jerome anatakiwa kufanya maamuzi 
kuhusu majaliwa yake kwa sababu muda 
wake unaelekea ukingoni.”

Boateng atakiwa 
kuamua 
majaliwa yake 
Bayern Munich

BUENOS AIRES, Argentina

KLABU ya Boca Juniors imemteua 
kocha wa zamani, Miguel Angel 
Russo kuchukua mikoba ya Gus-
tavo Alfaro.

Alfaro alijiuzulu mapema 
mwezi huu na gwiji wa klabu hiyo, 
Diego Maradona – ambaye kwa 
sasa anainoa timu ya Gimnasia 
y Esgrima La Plata inayoshiriki 
Ligi Kuu ya Argentina – alishauri 
kocha wa zamani wa Tottenham, 
Mauricio Pochettino kupewa 
nafasi hiyo.

Hata hivyo, Boca wamem-
rudisha Russo, ambaye aliwahi 
kuwanoa miamba hao wa soka 

la Argentina mwaka 2007 na 
kuiongoza klabu hiyo kutwaa taji 
la Copa Libertadores (Ligi ya Ma-
bingwa Amerika Kusini).

“Mara zote nakuwa na hisia za 
aina yake ninaporudi Boca,” alise-
ma Russo akiwaambia waandishi 
wa habari. 

“Makocha waliopita ambao 
walikuwa na bahati ya kutosha 
kushinda Copa Libertadores wa-
merudi.

“Nilijua kwamba, kuna wakati 
nitatakiwa kurudi na kamwe hilo 
halikunitoka akilini. Huu ndio 
wakati na nafasi nzuri.”

“Nina matumaini naweza 
kushinda taji la Copa Libertado-

res na kusherehekea taji la ligi,” 
alisema.

Russo mwenye umri wa miaka 
63, amerudi kwenye jiji la Buenos 
Aires baada ya kukaa na klabu ya 
nchini Peru ya Alianza Lima na 
Cerro Porteno ya nchini Paraguay 
mwaka 2019.

Russo aliiongoza Cerro Porteno 
kwenye robo fainali ya Libertado-
res mwaka huu na walitolewa na 
washindi wa pili wa michuano 
hiyo, River Plate.

Wakiingia mwaka mpya, Boca 
wapo nafasi ya pili kwa pointi 
moja dhidi ya Argentinos Juniors 
baada ya mechi 16 za Ligi Kuu ya 
Argentina.

Boca Juniors wampuuza 
Maradona kwa Pochettino

Man United 
yawania 
kumsajili 
Fernandes



MILAN, Italia 

KUMSAJILI Arturo Vidal kutoka 
Barcelona kunaweza kuipaisha 
Inter Milan kwenye daraja la juu, 
kwa mujibu wa Makamu Rais wa 
klabu hiyo, Javier Zanetti.

Vidal mchezaji wa kimataifa wa 
Chile, amekuwa akihusishwa na 
mpango wa kutua kwa ‘Nerazzur-
ri’ hao Januari hii na alishindwa 
kukanusha kuhusu hilo alipouli-
zwa wiki iliyopita.

Mchezaji huyo mwenye umri 

wa miaka 32, ameanza katika 
mechi sita tu katika mashindano 
yote msimu huu kwa Barca, in-
gawa amefunga mabao matano 
kwenye Ligi Kuu ya Hispania, La-
Liga.

Inter imeripotiwa kwamba 
inatumaini kumsajili kwa mkopo 
huku kukiwa na kipengele cha 
kumnunua kiungo huyo mzoefu 
na Zanetti anahisi ujio wake utaki-
saidia kikosi hicho.

“Tutaona namna usajili 
utakavyokwenda, kwani tuna 

mwezi mzima wa kukamilisha kila 
kitu,” alisema akiiambia ESPN.

“Vidal ni mchezaji wa daraja la 
juu na mwenye uzoefu, hivyo tut-
aona kitakachotokea. Tunafikiria 
kuhusu wachezaji ambao pengine 
watatunyanyua katika daraja jin-
gine, na tayari tupo kwenye daraja 
zuri.”

Inter inaongoza msimamo wa 
Ligi Kuu ya Italia, Serie A, kwa 
tofauti ya bao moja dhidi ya Ju-
ventus na itacheza na Napoli Ju-
matatu Ijayo.
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MANCHESTER, England 

K
OCHA wa Manchester City, Pep 
Guardiola kipaumbele chake ki-
takuwa kwenye taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya wakati Liverpool 

ikiwa imetawala kwenye mbio za ubingwa 
wa Ligi Kuu ya England, kwa mujibu wa Xavi.

City kwa sasa wanaangalia uwezekano wa 
kutwaa taji la tatu mfululizo la Ligi Kuu chini 
ya Guardiola, hata hivyo, mabingwa hao wa-
tetezi wapo nafasi ya tatu kwenye msimamo 
na wamepitwa pointi 14 dhidi ya wapinzani 
wao ambao hawajafungwa, Liverpool am-
bao wana mchezo mmoja mkononi baada 
ya mechi 20.

Huku kukiwa na uvumi kuhusu majaliwa 
ya muda mrefu ya Guardiola kubakia hapo 
Manchester, nyota wa zamani wa Barcelona, 
Xavi anaamini raia mwenzake huyo wa His-
pania kipaumbele chake kitakuwa ni Ligi ya 
Mabingwa Ulaya kuelekea kwenye mchezo 
wa kwanza hatua ya mtoano wa timu 16 dhi-
di ya Real Madrid.

“Pep amezaliwa kuwa bingwa,” amesema 
Xavi kocha wa klabu ya Al Sadd, ambaye ali-
cheza chini ya Guardiola pale Camp Nou, ak-
iliambia gazeti la The Mirror.  “Itamuumiza 
kwamba, Manchester City wako nyuma na 
mbali dhidi ya Liverpool kwenye Ligi na ha-
takata tamaa.

“Ingawa anaujua ukweli. Pengo ni kubwa 
na wakati huu haionyeshi kama anaweza 
kutwaa taji kwa mara ya tatu mfululizo. 
“Huku hilo likiwa akilini, nafikiri kuna nafasi 
kubwa kwa Pep kipaumbele chake kuwa Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

“Kutakuwa na mechi mbili kubwa zinakuja 
dhidi ya Real Madrid – na pengine kutakuwa 
na nafasi kwa wachezaji kupumzika kabla ya 
mechi hizi.

“Pep atataka kushinda kila taji analoweza, 
lakini kama ungemuuliza mwanzoni mwa 
msimu lile analolifikiria zaidi, nina uhakika 
kabisa angekuambia Ligi ya Mabingwa Ul-
aya.

“Alitaniana na Klopp kwamba pengine 
Manchester City na Liverpool zitatwaa kila 
moja taji mwaka huu, lakini kulikuwa na uk-
weli fulani kwenye utani ule nafikiri.

habari michezo

Xavi: 
Guardiola 

kageukia 
Uefa

Jumatano Januari 1, 2020

LIVERPOOL, England 

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amese-
ma hawataanza kusherehekea ubingwa 
wa Ligi Kuu licha ya kuongoza kwa pointi 
nyingi, akisisitiza mbio za ubingwa huo 
bado hazijafika mwisho.

Wekundu hao leo wanaanza mwaka 
mpya wakiwa kileleni kwa tofauti ya pointi 
13 baada ya Jumapili kushinda 1-0 dhidi ya 
Wolves kwenye dimba la Anfield.

Liverpool imerekodi ushindi mara 17 
mfululizo kwenye Ligi Kuu ya England 
na wameendeleza rekodi ya kutofungwa 
nyumbani na kufikisha mechi 50 baada ya 
bao la Sadio Mane la Jumapili.

Wakati Liverpool inakaribia kutwaa 
ubingwa wake wa kwanza wa Ligi Kuu 
tangu mwaka 1990, Klopp amewaambia 
waandishi wa habari kikosi chake hakiwezi 
kushangilia ubingwa wa mapema baada ya 
mechi 19.

“Nafikiri mashabiki kwa uhakika kabisa 
wanaipenda timu yao,” amesema Klopp 
ambaye ameiongoza Liverpool kushinda 
mechi 18 na sare moja kati ya mechi 19 
za Ligi Kuu msimu huu na kuwa mbele ya 
Leicester City na bingwa mtetezi, Manches-
ter City.

“Hawafikirii hilo kwa wakati huu. Hawa-
taki kusherehekea sasa hivi. Wanaichukulia 
kama ilivyo tu. Wanatafuta ushindi kila 
mchezo na kwa uhakika mashabiki wana 
hamasa kubwa.

“Sisi ni wamoja na tutaendelea kupamba-
na hadi mtu asema ‘inatosha’ na ‘una pointi 
nyingi’ au sio. 

Klopp: Liver 
haitaanza 
kushangilia 
ubingwa

Vidal njoo Inter Milan - Zanetti



Chelsea yamfuatilia Werner 

Chelsea inachunguza undani wa tetesi za kipengele 
kinachomruhusu mshambuliaji wa RB Leipzig, Timo 
Werner kuununua mkataba wake. Straika huyo mwenye 
umri wa miaka 23, amefunga mabao 23 katika mechi 24 
alizoichezea klabu yake msimu huu. (Telegraph)

Aubameyang amtesa Arteta

MIKEL Arteta anakabiliwa na suala gumu la kum-
shawishi mshambuliaji Mgabon Pierre-Emerick 
Aubameyang, 30, kubaki klabuni hapo mwishoni mwa 
msimu. (Telegraph)

Klopp kumpoteza Lallana

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amenyoosha 
mikono juu kuhusu kumpoteza kiungo wa England,  
Adam Lallana, 31, mwishoni mwa msimu. (Telegraph)

Henry anukia Barcelona

Thierry Henry atakuwa mshindani wa kuwa kocha 
wa Barcelona kama kocha wa sasa, Ernesto Valverde 
ataondoka klabuni hapo mwaka 2020. (Sport - in Span-
ish)

Fernandes wa Januari UTD

Manchester United pia inazingatia uwezekano wa 
kwenda kumsajili kiundo wa Ureno na Benfica, Gedson 
Fernandes, 20, katika dirisha la Januari. (Sky Sports)

kumvuta Upamecano

Arsenal inaweza kumfuata beki wa kati wa RB 
Leipzig, Dayot Upamecano, 21, baada ya kocha mpya wa 
‘Gunners’, Mikel Arteta kuweka kipaumbele cha kuimari-
sha safu ya ulinzi. (Mirror)

Abraham aitesa Chelsea

MAZUNGUMZO ya mkataba mpya wa mshambuliaji 
wa kimataifa wa England, Tammy Abraham na Chelsea 
yamesimama kwa sababu mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 22, anataka kulipwa mshahara kiasi cha pauni 
180,000 kwa wiki sawa na anavyolipwa winga, Callum 
Hudson-Odoi, 19. (Goal)

Carlos kumsaidia Van Dijk

LIVERPOOL ipo katika mazungumzo na beki wa Se-
villa, Diego Carlos, 26, ambaye anakipengele kinachom-
ruhusu kuvunja mkataba wake kwa pauni milioni 65 na 
inamtazama kama ‘pacha’ wa muda mrefu wa Virgil van 
Dijk. (Eldesmarque via Mirror)

Madrid kumrejesha Vallejo

Real Madrid itamuita kwa mara nyingine beki 
Mhispania Jesus Vallejo, 22, kutoka Wolves anapocheza 
kwa mkopo katika usajili huu wa dirisha la Januari kwa 
sababu ya kukosa muda wa kutosha uwanjani. (AS - in 
Spanish)

Everton kwa Rodriguez

Everton inaongoza mbio za kumsajili winga Mco-
lombia James Rodriguez, 28, kutoka Real Madrid. (El 
Desmarque - in Spanish)

Rojo kutimka Old Trafford

BEKI wa Argentina, Marcos Rojo, 29, anajiandaa 
kuondoka Manchester United katika dirisha la usajili la 
Januari. (Manchester Evening News)

zisikupite

haba

30

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Manchester, England

W
AKALA wa Paul Pogba, 
Mino Raiola amesema 
“moyo” wa kiungo huyo 
upo Manchester Unit-

ed, lakini akaongeza kuwa anahitaji 
kuichezea timu yenye uwezo wa 
kushinda mataji.

Pogba, ambaye alirudi
 United akitokea Juven-
tus mwaka 2016, mape-

ma Juni alikiri kuwa
 angependa kuondoka
 Old Trafford kwenda

 kutafuta “changamoto
 mpya”, wakati Raiola

 mwezi mmoja baadaye
 aliongeza kuwa yupo
 katika mchakato wa

 kumtafutia mteja wake
 klabu mpya.

Lakini mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 26, amebaki United 
na Ole Gunnar Solskjaer, mwezi uli-
opita alisema Pogba hatauzwa katika 
dirisha la usajili la Januari.

Alipoulizwa kama yeye na Pogba 

walikuwa ni wenye furaha na hali 
hiyo, Raiola katika mahojiano maal-
um na Sky Sports News, alisema: “Paul 
mara zote anaiheshimu Manchester 
United, kama ambavyo Manchester 
United inavyomheshimu Paul.

“Mtu pekee anayezungumza kwa 
Manchester United na Paul ni Ole. 
Ninafuata kwa kile anachosema; 
hataondoka. Hilo sawa na tunakwen-
da nao. 

“Paul anasumbuliwa kidogo na 
jeraha na ndiyo shauku yetu kuu sasa. 
Kuna lengo moja ambalo Paul analo 
na hilo ni kuonyesha kiwango kadri 
iwezekanavyo na Manchester United.

“Yeye ni mchezaji wa kulipwa wa 
kiwango cha juu na nadhani kwamba 
moyo wake uko mahala sahihi na 
Manchester United. “

Hata hivyo, Raiola ambaye ni waka-
la wa wachezaji kama Zlatan Ibra-
himovic, Matthijs de Ligt na Erling 
Haaland - ameonya mustakabali wa 
baadaye wa Pogba unaweza kuwa na 
maswali kama United itaendelea ku-
pata wakati mgumu wa kushindana 
na timu kubwa Ulaya.

Alipoulizwa kuhusu endapo bado 
anaweza kumuona Pogba akiwapo 
United kwa muda wa mwaka mmo-

ja, Raiola alisema: “Ndiyo ninaweza 
kuona, lakini katika klabu ambayo 
inapigania ligi na ninatumai Ligi ya 
Mabingwa.

“Je hiyo ni ya kushangaza? Mimi ni 
pekee ambaye nina hofu? Ni mmiliki 
ni siye hofu? Nadhani kuwa yupo ka-
tika upendo na Manchester United 
ana hofu kuhusu hilo.

“Nina hofu kuhusu hilo kwa 
mchezaji wangu. Mimi si shabiki 
wa Manchester United lakini nina 
shauku ya moja kwa moja.

“Muda huu Paul yupo Manches-
ter United, anataka kushinda mataji 
na Manchester United. Ndio aina ya 
mchezaji alivyo na hataigiza tofauti.

“Kama Ole alivyosema, ni kazi inay-
oendelea sasa katika klabu hii. Anase-
ma anafanyia kazi timu ya mwaka 
ujao. Wacha tutegemee kuwa inaen-
delea vizuri kwake kwa sababu dunia 
inaihitaji Manchester United kuwa 
juu. “Ni wazi si mahali wanapofikiria 
wanapaswa kuwa.”

Raiola pia alifunguka kuwa ha-
jawahi kuzungumza na Solskjaer, 
akielezea: “Ikiwa Ole ana maoni juu 
ya mchezaji wangu na anataka ku-
zungumza na mimi juu yake, anajua 
namba yangu.”

   Anapaswa kuwa katika klabu inayopigania 
ubingwa wa ligi na ninatumai Ligi ya Mabingwa...

Jumatano Januari 1, 2020

Raiola amuweka Pogba 
mguu ndani nje United

habari michezo



Baadhi ya timu za mbio za mitumbwi zikijiandaa kuanza mashindano hayo juzi kwenye Ufukwe wa Ziwa Victoria, 
katika Kijiji cha Bukima mkoani Mara, ambayo yalishirikisha timu kutoka kata 11. NA MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

B
AADA ya kupata ushindi wa 
mbinde dhidi ya Biashara United 
juzi, Kaimu Kocha Mkuu wa Yanga, 
Boniface  Mkwasa (pichani), am-

ekiri kwamba haikuwa kazi rahisi kwao ku-
pata matokeo mbele ya ‘Wafanyabiashara’ 
hao kutoka mkoani Mara, huku akiwamwa-
gia sifa vijana wake kwa kupambana hadi 
mwisho wa mchezo.

Katika mechi hiyo iliyopigwa
 Uwanja wa Taifa juzi, Yanga

 ililazimika kusubiri hadi
 dakika ya 84 kuweza kupata
 bao pekee lililowapa ushindi

 wa 1-0 kupitia kwa mtokea
 benchi aliyesajiwa katika di-

risha hili dogo, Tariq Seif.
Ushindi huo, ukaifanya Yanga kukwea 

hadi nafasi ya pili huku ikiishusha Kagera 
Sugar hadi nafasi ya tatu, lakini timu hizo 
kila moja ikiwa na alama 24, hivyo kutofau-
tiana kwa mabao ya kufunga na kufungwa 
tu.

“Kila timu inapocheza na Yanga huwa in-
apambana sana jambo linaloongeza ugumu 
kwetu, hivyo tulikutana na upinzani mkub-
wa lakini tulipambana hadi mwisho.

“Kwa ujumla nawapongeza wachezaji 
na mashabiki kwani huu ni mwendelezo 
mzuri na tutaendelea kupambana kupata 
matokeo chanya, hivyo sasa tunaelekea 
kujiandaa na mchezo ujao,” alisema ko-
cha huyo wa zamani Taifa Stars na Twiga 
Stars.

Yanga itashuka tena dimbani Jumamosi, 
ikiwa na matumaini ya kuendeleza ushindi 
wao huo itakapokutana na watani zao, Sim-
ba kwenye mechi itakayopigwa uwanja huo 
wa Taifa.

Mkwasa: Haikuwa rahisi 
kufurukuta kwa Biashara

10 kutifuana 
soka la 
ufukweni 
Zanzibar
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

JUMLA ya timu 10 za Soka 
la  Ufukweni (Beach soccer)  
zinatarajia kucheza michuano 
ya Mapinduzi Cup kwa upande 
wa soka hilo hapa visiwani 
Zanzibar, inayotarajiwa kuanza 
Januari 5, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili 
Mwenyekiti wa Kamati ya Soka 
la Ufukweni, Abubakar Mohm-
ed, alisema michuano hiyo 
inatarajiwa kuchezwa katika 
Fukwe ya Bambuu iliyopo Bu-
bubu Mkoa wa Mjini Magharibi 
hapa Kisiwani Unguja.

Alisema tayari maandalizi 
yote kwa hatua ya awali ya-
mekamilika ikiwamo fukwe ya 
kuchezea michuano ambayo 
kamati ilitembelea na imeri-
dhika na mazingira halisi.

Akizitaja timu zitakazoshiriki 
michuano hiyo kuwa ni Green 
Rivers, Malindi, Young Boys, 
Zanzibar Swimming, Blue Sea, 
Dikoni, Manchester, Beach 
Boys, La Vister na Gold Swim-
ming.

Alisema michuano hiyo 
ambayo kwa hatua ya awali 
itaanza kwa mtoano hadi pale 
zitakapobakia timu tano ndio 
zitacheza mtindo wa ligi, bing-
wa atapatiwa zawadi ambayo 
hata hivyo hakuitaja.

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya kushuka dimbani mara 13 na 
kuambulia alama tisa tu, huku ikiwa ka-
tika nafasi ya 17 kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Bara, Mwenyekiti wa Bodi ya KMC FC, 
Benjamin Sitta (pichani), amewatoa hofu 
mashabiki wa timu hiyo na kuwataka kua-
mini timu hiyo itarejesha makali yao ya 
msimu uliopita.

Akizungumza na mwandishi wetu 
kuhusu mwenendo wa timu hiyo kwenye 
Ligi Kuu, ambayo msimu huu zitashuhudi-
wa timu nne zikishuka daraja, alisema ana 
imani KMC itarejea mchezo na kufanya 

vizuri katika ligi hiyo.
Alisema lengo lao ni kumali-

za nafasi tano za juu na hilo lin-
awezekana kwa kuwa timu hiyo 
inacheza vizuri ikiwa ni pamoja 
na kumiliki mpira kwa asilimia 
kubwa, jambo ambalo anaami-
ni muda si mrefu wataanza ku-
pata ushindi.

“Lengo letu ni kumaliza na-
fasi tano za juu, unajua ukiwa 
na imani unaweza hata kuhami-
sha milima kama ambavyo maandika ya-
navyosema, timu itabadilika na kuanza 
kushinda,” alisema.

Kuhusu kuboresha kikosi 
hicho wakati huu dirisha 
dogo la usajili likiwa wazi 
hadi Januari 15, mwaka huu, 
Sitta alisema hawaoni saba-
bu ya kukusanya wachezaji 
katika klabu hiyo kwa kuwa 
waliopo bado wanacheza 
vizuri.

Msimu uliopita, KMC FC il-
imaliza nafasi ya nne kwenye 

msimamo wa Ligi Kuu ikiwa 
nyuma ya mabingwa watetezi, Simba wal-
iomaliza kileleni wakifuatiwa na Yanga na 
Azam FC.

KMC yawatoa hofu mashabiki Ligi Kuu

habari michezo
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Na Adam Fungamwango

M
ABINGWA watetezi wa Ligi 
Kuu Bara wameukaribisha 
mwaka 2020 kwa kutuma 
salama za ushindi kwa wata-

ni zao, Yanga baada ya kuichapa Ndanda 
FC kwa mabao 2-0 kwenye Uwanja wa 
Taifa jijini Dar es Salaam jana. 
Mabao mawili ya wachezaji

 wa kigeni, Mkenya
 Francis Kahata na Mkon-
gomani Deo Kanda ndiyo

 yaliyopeleka salamu hizo
 Jangwani  huku yakiifanya

 timu ya Simba kuongeza
 pengo la pointi 10 kati

 yake na Yanga, baada ya
 kuichapa Ndanda FC 2-0

 kwenye mechi ya Ligi Kuu
 Tanzania Bara inayoende-

lea.

Ushindi huo unakuja siku chache kab-
la ya mechi ya mahasimu wao wa jadi, 
Yanga Jumamosi ambayo nayo juzi ilipa-
ta ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Biashara 

United.
Faulo ya dakika ya 13 iliyopigwa na  

Kahata kutokana na Sharaf Shiboub ku-
fanyiwa madhambi ndani ya eneo la ha-
tari ilikwenda moja kwa moja wavuni na 
kuiandikia Simba bao la kuongoza.  

Dakika tano kabla ya pambano kumal-
izika, Kanda aliandika bao la pili baada 
ya kuugusa mpira wa krosi uliopigwa na 
Gadiel Michael, ukapoteza uelekeo na 
kumchanganya kipa Ally Mustapha ‘Bar-
thez’, kabla ya kujaa wavuni.

Hilo linakuwa ni bao la tatu kwa Kan-
da aliyesajiliwa msimu huu kutoka TP 
Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo kwa mkopo, aliyeingia ku-
chukua nafasi ya mfungaji wa bao la 
kwanza, Kahata.

Kipindi cha kwanza Simba ilitawala 
mpira kwa kipindi chote, ikicheza pasi 
fupi na soka la taratibu, huku wachezaji 
wengi wa Ndanda wakiwa nyuma kwa 
kuzuia mashambulizi.

Straika aliyekuwa anacheza mechi 
ya kwanza ya Ligi Kuu tangu msimu 
huu uanze, John Bocco nusura afunge 
bao dakika ya nane, baada ya kupigwa 
kichwa mpira wa krosi ya Shiboub, lakini 

ukatoka juu ya goli.
Said Ndemla akiwa nje ya eneo la ha-

tari aliachia kombora kali, lililopanguli-
wa na kipa Barthez, huku kipa huyo pia 
akiokoa mpira wa hatari uliokuwa ume-
pigwa kichwa na Bocco, dakika chache 
kabla ya mapumziko.

Kipindi cha pili Ndanda ilibadilika 
na kuibana Simba kwa muda mrefu, la-
kini mabadiliko ya kuingia kwa Kanda, 
Mzamiru Yassin aliyeingia badala ya 
Jonas Mkude na Claotus Chama badala 
ya Ibrahim Ajibu, yaliirudisha timu hiyo 
mchezoni na kufanya mashambulizi 
mfululizo dakika za mwisho.

Shambulio pekee kali kwa Ndanda ili-
kuwa ni mpira wa faulo dakika ya 75 ili-
yopigwa na Kigi Makasi, lakini ulidakwa 
na Aishi Manula.

Kwa matokeo hayo Simba sasa inafiki-
sha pointi 34, ikiongoza ligi, ikifuatiwa 
na Yanga yenye pointi 24, lakini Simba 
ikicheza mechi 13, watani zao wakiwa 
wameshuka dimbani mara 11 msimu huu.

Simba na Yanga sasa zinaingia msituni 
kujiwinda mechi yao ya watani wa jadi 
itakayopigwa Uwanja wa Taifa Juma-
mosi.

    Kahata na Kanda waigeuza Ndanda daraja la 
kupeleka ujumbe Jumamosi huku...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Francis Kahata (Jezi Na. 25), akishangilia na wachezaji wenzake wa Simba, baada ya kuifungia timu hiyo bao 
la kuongoza dhidi ya Ndanda FC, wakati wakishinda 2-0 kwenye mechi ya Ligi Kuu iliyopigwa Uwanja wa Taifa 
jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Jumatano Januari 1, 2020
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Karibu 2020...

Raiola amuweka Pogba mguu ndani nje Utd

Simba yaingia 2020 
na salamu za Yanga

Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI wa Yanga, David 
Molinga, amewashangaza mashabiki 
wa timu hiyo na wadau wa soka baada 
ya kufanyiwa mabadiliko [‘sab’] wakati 
wakiibuka na ushindi wa bao 1-0 dhidi 
ya Biashara United kwenye mechi ya 
Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa 
Taifa jijini Dar es Salaam juzi.

Katika mechi hiyo, Kaimu Kocha 
Mkuu wa Yanga, Boniface Mkwasa, 
alimtoa Molinga (pichani chini) dakika 
ya 46 na kumuingiza Tariq Seif aliye-
sajiliwa katika dirisha hili dogo, mab-
adiliko ambayo yalizaa matunda, lakini 
yalionekana kutopokelewa vema na 
straika huyo kutoka DR Congo.

Tariq aliifungia Yanga bao pekee 
katika dakika ya 84 ikiwa ni baada ya 
kupata nafasi mbili na kukosa kabla ya 
nafasi hiyo ya tatu kucheka na nyavu, 
hivyo kudhihirisha kuwa Mkwasa 
hakukosea kufanya mabadiliko hayo 
kwa kumtoa Molinga ambaye alikosa 
nafasi nyingi awali.

Hata hivyo, baada ya Molinga kutole-
wa alitoka moja kwa moja na kuelekea 
lango kuu ambapo alitoka nje na kuita 
dereva bobadoda kisha kuondoka zake.

Lakini akizungumzia tukio hilo, Ofisa 
Mhamasishaji na Msemaji wa Yanga, 
Antonio Nugaz, alisema kuwa Molinga 
anapenda kuisaidia timu wakati wote 
na kitendo cha kutolewa kilionekana 
kumkera kwa kuwa bado alihitaji kuipi-
gania timu.

Hata hivyo, Nugaz alikana Molinga 
kuondoka kwa bodaboda na kudai 
kwamba alirejea na kuondoka na basi 
pamoja na wachezaji wenzake.

“Nilikuwapo kwenye basi wakati 
wachezaji wakiingia na yeye alipanda 
na kuondoka na wachezaji wenzake,” 
alidai Nugaz kauli ambayo ilizua gumzo 
kubwa jana kwenye vyombo vya 
habari ikiwamo mitandao ya kijamii.

Molinga 
atimka kwa 
bodaboda
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