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e Bei mafuta ya petroli, dizeli zapaa, TABOA yajipanga
‘ kupandlsha nauh bidhaa nazo... Endelea ukurasa 2
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TCD na
kikosi kazi

UKURASA 3

Rals Sam|a Suluhu Hassan, akizungumza na viongozi wa vyama Vvya siasa, maba|02| vvavvak|||sh| wa taasisi mbal
imbali, wakati ak|fungua mkutano wa Haki, Amani na Maridhiano, ulioandaliwa na Kituo cha Demokrasia Tanzama

induzi (CCM) Bara, Abdulrahman Kinana. PICHA: IKULU

Wabunge wataka kamati
huru uchafuzi Mto Mara
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Katibu Mkuu wa Wizara
ya Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk.
Zainab Chaula (kulia), aki-
zungumza katika kikao cha
kujadili mgogoro wa ardhi
katika makazi ya wazee
wasiojiweza ya Nunge,
Kigamboni, mkoani Dar es
Salaam jana. Kushoto ni
Mwakilishi wa Wizara ya
Katiba na Sheria, Aman
Manyaga na Mwakilishi
wa Ofisi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali, Nuru
Julius. PICHA: SABATO
KASIKA

Maumivu kupanda bei za petroli, dizeli

Na Augusta Njoji, DODOMA

WADAU wametoa maoni to-
fauti kuhusu kupanda kwa bei ya
mafuta huku Chama cha Wami-
liki wa Mabasi Tanzania (TABOA),
kikieleza kuanza mchakato wa
kupandisha nauli kutokana na
ongezeko hilo.

Jana, Mkurugenzi wa Petroli wa
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma
za Nishati na Maji (EWURA), Ger-
ald Maganga, alisema bei ya mafu-
ta ya petroli itakayoanza kutozwa
leo imeongezeka kwa Sh.321 kwa
lita sawa na asilimia 12.65, huku
dizeli ikiongezeka kwa Sh. 289 na
mafuta ya taa kwa Sh. 474 kwa ya-
nayopokelewa kupitia Bandari ya
Dar es Salaam.

Akizungumza Nipashe, Mku-
rugenzi wa Habari wa TABOA,
Mustapha Mwalongo, alisema
kwa sasa wapo kwenye mchakato
wa upandishaji nauli kutokana na
ongezeko la bei ya mafuta.

“Tupo katika kufuata hatua
za upandishaji wa nauli ambao
unatutaka tupeleke mahesabu
LATRA (Mamlaka ya Udhibiti Usa-
firi Ardhini), si chini ya kampuni
nne zipeleke mahesabu LATRA
kuonyesha ni namna gani tuna-
vyopata hasara.”

“Si suala la mafuta tu pia
kutakuwa na ongezeko la bei
za vipuri na vifaa vingine vina-
vyohusu sekta ya usafirishaji,
tutaainisha vitu vyote tutapeleka
mahesabu na tutawaonyesha

namna gani kwa sasa tunavyo-
fanya biashara na kupata hasara,”
alisema.

Alisema maombi ya kupandi-
sha nauli tayari wamepeleka sasa
wanapaswa kupeleka hesabu.

“Tukikamilisha hesabu tutak-
wenda kuwasilisha kwenye mku-
tano na baada ya hapo tutatem-
bea mikoa minne na watu wa
LATRA watatembea mikoa minne
kuelezea maombi ya wasafirishaji
kupandisha nauli kuuliza mtu
mwenye hoja ya msingi ya kuzuia
nauli isipande,” alisema.

Alisema kuwa mkutano wa
Salaam na mikoa itakayotembel-
ewa ni Mwanza, Kigoma, Mbeya
na mingine na baada ya hapo ita-
tolewa hitimisho la kupandisha
nauli.

“Ni mchakato mrefu kidogo, la-
kini tayari tumeshaingia kwenye
mchakato,” alisema.

Naye Mchambuzi wa masuala
ya uchumi kutoka Chuo cha Bi-
ashara (CBE), Dk. Nassib Mramba,
alisema hali hiyo itasababisha
mfumuko wa bei.

“Tutarajie miezi minne mitano
bei zitaongezeka za mafuta, atha-
ri zitakuwa kubwa na tutarajie
mfumuko wa bei mkubwa sana
ambao haujawahi kutokea miaka
mingi iliyopita,” alisema.

Alishauri  serikali kuondoa
matumizi yasiyo ya lazima iki-
wamo mbio za Mwenge ili fedha
zitakazookolewa zitumike ku-

o o

kama inavyoonesha hapa chini kwenye jedwali.

MASETO AUCTIONEER & DEBT COLLECTOR LTD

NOTISI YA KULIPA DENI /TANGAZO LA MNADA

Kwa idhini tuliyopewa na FNB Bank Tanzania Limited, MASETO AUCTIONEER & DEBT
COLLECTOR LTD tunamtangazia mdaiwa au mteja wa benki tajwa hapo juu kulipa mkopo
wake ndani ya siku 14 tangu kutolewa kwa tangazo hili kwenye gazeti. Kushindwa kufanya
hivyo kutapelekea sisi kuuza dhamana ya wadaiwa aliyoiweka benki wakati anachukua
mkopo kwa njia ya mnada wa hadhara. Mnada utafanyika mahali nyumba/dhamana iliko
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TITLE NO. 92587, PLOT
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Masharti ya mnada

4. Dhamana itauzwa kama ilivyo

1. Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% ya bei ya mnada mara baada ya nyundo ya dalali kutua.
2. 75% inayobaki itatakiwa kulipwa ndani ya siku 14.
3. Gharama za kuhamisha umiliki wa dhamana ni za mnunuzi

MAWASILIANO
+255 765 999 000 AU +255 623 382 878 AU (+255 627 838 627 MWANZA TU)

punguza makali ya gharama za
mafuta. “Kwenye matumizi am- :
bayo hayana madhara ya moja :
kwa moja kwa wananchi hayo
yaondolewe ili kufidia gharama :
za mafuta zisiendelee kupaa,” :

alisema.

Kwa upande wake, mwende- :
sha bodaboda Ali Saidi, alisema :
hawajazoea ongezeko hilo am-
balo litasababisha kupanda kwa :
gharama za maisha hasa ikizin- :
gatiwa watu wapo kwenye mfun- :

go wa Ramadhani na Kwaresma.
Kadhalika,

haa nyingine kupanda.

Dereva wa gari, Mussa Gaitan, :
limepanda :
kwa kiwango kikubwa tofuati na :
siku za nyuma linapanda kwa :
kati ya Sh. 50 hadi 60 kwa lita, :
hali itakayosababisha baadhi ya :
watu kutoendesha vyombo vyao :

alisema ongezeko

vya usafiri.

alisema kwa Mkoa wa Dar es Sa- :
laam petroli kwa lita itakuwa :
Sh. 2,861, dizeli ni Sh.2,692 na :
mafuta yataa Sh. 2,682 hukukwa :
Mkoa wa Arusha lita ya petroli :
ni Sh. 2,905, dizeli Sh.2,836 na :

mafuta ya taa Sh.2,766.

“Mkoa wa Pwani bei ya petroli :
kwa lita itakuwa Sh.2,866, di- :
zeli Sh.2,697 na mafuta ya taa Sh. :
2,686, Dodoma petroli itakuwa :
Sh. 2,920, dizeli 2,751 na mafuta :
ya taa ni Sh. 2,740 kwa lita,” alise- :

ma.

taa.

Alisema bei hizo zimechangi- :
wa na ongezeko la bei ya mafuta :
katika soko la dunia inayotokana :
na mgongano uliopowa Urusina :
Ukraine na kurejeshwa kwa tozo :
ya Sh. 100 kwa lita iliyositishwa :
kuanzia mwezi Desemba 2021 :

hadi Machi, 2022.

“Mikoa ya Kaskazini yaani :
Tanga, Kilimanjaro, Arusha na :
Manyara, zimeongezeka kwa Sh.
285 kwa petroli na dizeli Sh. 295 :
kwa lita, mikoa ya Kusini yaani :
Mtwara, Lindi na Ruvuma zi- :
takuwa Sh. 281 kwa lita ya dizeli,” :

alisema.

Akizungumzia hali ya upati-
kanaji mafuta nchini, Maganga :
alisema akiba iliyopo ni ya siku :

19.

Pendo Joseph, :
mkazi wa Makulu, alisema ipo :
haja kwa serikali kuangalia un- :
afuu kwa watumiaji kwa kuwa :
hali hiyo itasababisha bei ya bid- :

Akitangaza bei ya mafuta jana

Kadhalika, Mkoa wa Geita :
petroli Sh. 3,027, dizeli Sh. 2,858 :
na mafuta ya taa Sh. 2,847, Iringa :
petroli Sh.2,926, dizeli 2,756 na :
Sh.2,746 kwa lita ya mafuta ya :

Wabunge wataka kamati

huru uchafuzi Mto Mara

Na Sanula Athanas, DODOMA

WABUNGE wameikataa ripoti
ya Kamati ya Kitaifa iliyochungu-
za uchafuzi wa Mto Mara mwezi
uliopita huku wakiitaka serikali
kuunda kamati huru kuchunguza
chanzo cha uchafuzi wa mto huo
na mustakabali wake.

Vilevile, baadhi wamepende-
keza kufanyike uchunguzi dhidi
ya wajumbe wa kamati ya Kitaifa
iliyofanya uchunguzi huo, wak-
idai ripoti yao inaonesha kuwapo
shida za kimaadili.

Hayo yaliibuka jana kwenye
Ukumbi wa Msekwa bungeni
walipokuwa wanajadili ripoti
hiyo ilipowasilishwa na wajumbe
wa kamati ya kitaifa walioongo-
zwa na Mwenyekiti, Prof. Sam-
wel Manyele, aliyewahi kuwa
Mkemia Mkuu wa Serikali.

Katika kikao mahususi cha
kupokea ripoti hiyo, wabunge
18 walipata nafasi ya kuchangia
moja kwa moja na wote wal-
iikataa ripoti hiyo na kutaka
kuundwe kamati nyingine wali-
yoiita huru itakayotaja chanzo
halisi cha uchafuzi na vifo vya
samaki kwenye mto huo.

Hata hivyo, Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais (Muungano na
Mazingira), Dk. Selemani Jafo,
aliwataka wabunge kuwa makini
katika ndimi zao, akiwa na angal-
izo kwamba kuna mambo mengi
yenye maslahi kwa nchi ambayo
yakiendewa kwa haraka, mad-
hara yake yatakuwa makubwa.

Dk. Jafo aliwataka wabunge
kuisoma ripoti nzima na wataka-
poanza kuijadili wawe na muda
wa kutafakari kwanza maslahi
va nchi na kutanguliza mbele
uzalendo.

Neema Lugangira, Mbunge
wa Viti Maalum, ndiye alikuwa
wa kwanza kuchangia mjadala
huo, akiibua hoja tatu ambazo
ni pamoja na alichokiita mgon-
gani wa maslahi miongoni mwa
wajumbe -- kwamba Baraza la
Taifa la Uhifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMCQ) lilikuwa na
mjumbe ndani ya kamati ilhali
lenyewe ni sehemu ya watuhu-
miwa kwa kushindwa kusimamia
mazingira ya Mto Mara.

Alihoji sababu za Wizara ya
Afya na Shirika la Viwango Tan-
zania (TBS) kutokuwa na wa-
jumbe ndani ya kamati ya kitaifa
ilhali uchafuzi umeathiri afya
Za watu na usalama wa chakula
(samaki) ambao TBS unawahusu.

“Hoja ya tatu, kwa nini ripoti
va awali ya kamati hii ya kitaifa
ilisema samaki wamekufa na
kuelea kutokana na kinyesi cha
mIifugo Na sasa inasema wame-
kufa kutokana na kutibuliwa kwa
tope?” alihoji.

Mbunge wa Ubungo, Prof. Kitila
Mkumbo, alifuatia huku akihoji
alichokibaini katika ukurasa wa
46 wa ripoti ya kamati kubainika
kuwapo kiwango cha zebaki
ndani ya maji ya Mto Mara, lakini
kamati hajazungumza chochote
kuhusu hilo kwenye matokeo ya
uchunguzi wake.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa
wa Mara, Agnes Marwa, alihoji
kile alichokiita kamati kukimbilia
kuweka utetezi kwamba Mgodi
wa Barrick North Mara hauhusiki
na uchafuzi wa Mto Mara.

“Bunge liunde tume huru iende
ikachunguze chanzo halisi cha

uchafuzi wa Mto Mara.

Wabunge wa maeneo hayo
tushirikishwe. Kamati kama hii
va Prof. Manyele ni matumizi
mabaya ya fedha za umma,
mmetumia hadi ndege za jeshi
mnaleta vitu vya aibu,” alishauri.
Waitara, alishauri wajumbe wa
kamati ya kitaifa wachungu-
zwe kutokana na Kile alichodai
kuonekana shida kwenye uadilifu
Wao.

“Ripoti tatu zote zinatofautiana.
|le ya Bonde la Ziwa Victoria
inasema kuna mafuta na grisi. lle
ya Kisumu, Kenya inasema jam-
bo tafouti. Hii ya Prof. Manyele
na wenzake inatumbia kinyesi
cha mifugo na top. Tutakwenda
kuwaeleza nini wananchi?

“Jambo hili ni kubwa, ni maisha
yetu. Leo asilimia 74 ya wag-
onjwa wa saratani pale (Taasisi
ya Saratani) Ocean Road wana-
toka Kanda ya Ziwa,” alitahad-
harisha.

Mbunge wa Rorya, Jaffari
Chege, alisema kuna haja kuund-
wa kamati nyingine kuchunguza
uchafuzi huo, akidai kuwa baadhi
kwenye ripoti kwamba wakazi
wake walihojiwa na kamati,
haviko Rorya.

Kasalali Mageni, Mbunge wa
Sumve, akichangia mjadala huo,
alisema: “Bunge kabla ya kuunda
kamati nyingine, tuichunguze
kwanza kamati hii maana imeleta
taarifa yenye valakini mkubwa,
imejaa wasomi lakini inazun-
gumza Vvitu ambavyo hata mtoto
mdogo hawezi kuvizungumza.”

Machi 12, mwaka huu, Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Dk. Sulemani Jafo, aliunda
kamati hiyo ikiwa na wajumbe
11 kutoka taasisi mbalimbali za
serikali, akiipa siku saba kufanya
uchunguzi hadi Machi 19, mwaka
huu ilipowasilisha ripoti kwake
mjini Musoma.

Mbali na Mwenyekiti Prof.
Manyele, wajumbe wengine wa
kamati hiyo ya kitaifa ni pamoja
na: Katibu Dk. Samuel Mafwenga,
Mkurugenzi Mkuu Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMC); Dk. Kessy Kilulya,
Mkuu wa Idara ya Kemia, Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM);
DK. Charles Kasanzu kutoka Idara
ya Jiolojia UDSM, Daniel Ndio,
Mkurugenzi wa Udhibiti na Usi-
mamizi wa Kemikali Mamlaka ya
Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA);
na Renatus Shinhu, Mkurugenzi
Mamlaka ya Bonde la Maji Ziwa
Victoria.

Wengine: Baraka Sekadende,
Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti
wa Samaki (TAFIRI) - Mwanza;
Dk. Neduvoto Mollel kutoka
Mamlaka ya Afya ya Mimea na
Usimamizi wa Viatilifu (TPHPA),
Ofisa kutoka Ofisi ya Rais Ikulu;
Yusuf Gobe Kuwaya kutoka Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa wa Mara na
Faraja Ngelageza, Mkurugenzi
Msaidizi Bioanuai, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais.

Katika taarifa iliyowasilishwa
Mjini Musoma, Kamati ilibainisha
njia kuu mbili zilizochafua maji
ya Mto Mara; mosi kupitia mimea
va asili inayozalisha sumu na pili
ni shughuli za kibinadamu ikiju-
muisha uwapo wa idadi kubwa
ya mifugo inayozalisha ziada ya
kinyesi katika maji hayo.



wsernie 2. NIPASHE 3

HABARI KITAIFA

Kortini madai va
kusambaza picha ya

video ya Profesa Jay | m

Na Kulwa Mzee

MKURUGENZI wa
Mtandao wa Kijamii wa
Uturn  Collection, Allen
Mhina (31), na Mange Ki-
mambi App, wameshtakiwa
mahakamani kwa mashtaka
matatu likiwamo la kuchapi-

sha maudhui yanayoki-
uka haki na uhuru wa mtu
mwingine.

Washtakiwa hao walifik-
ishwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Richard Kabate na kusome-
wa mashtaka na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Mwa-
naamina Kombakono.

Miongoni mwa mashtaka
mengine  yanayowakabili
ni kufanya kazi ya uandi-
shi wa habari bila kuwa
na kibali kutoka bodi ya
ithibati ya wanahabari na
kumfedhesha mtu kwa njia
ya mtandao.

Wakili Kombakono aki-
saidiana na Sylvia Mitanto,
walidai kuwa Machi 9, 2022
katika maeneo tofauti ndani
na nje ya Tanzania, washtak-
iwa walichapisha video ya
aliyekuwa Mbunge wa Miku-
mi, Joseph Haule, maarufu
kama Profesa Jay, ambaye
amelazwa katika Hospitali
ya Taifa ya Muhimbili kiten-

go cha wagonjwa mahu-
tuti (ICU) maudhui ambayo
yanadhuru haki ya faragha
ya mgonjwa (Profesa Jay).

Katika shtaka la pili, il-
idaiwa kuwa katika tarehe
tofauti kati ya Septemba
22, 2021 na Machi 14, 2022,
Kinondoni eneo la Man-
yanya katika Wilaya ya
Kinondoni, Dar es Salaam,
mshtakiwa Allen na Kam-
puni ya Uturn Collection,
walifanya kazi ya uandishi
wa habari bila kuwa na kiba-
li kutoka bodi ya ithibati ya
wanahabari.

Katika shtaka la tatu, il-
idaiwa kuwa Machi 9, 2022
katika maeneo tofauti ndani
ya nje ya Tanzania, mshtak-
iwa Allen kupitia mfumo
wa kompyuta unaojulikana
kama Mange Kimambi
APP, unaosimamiwa na
Uturn Collection, alichapi-
sha video ya aliyekuwa Pro-
fesa Jay ambaye amelazwa
katika Hospitali ya Taifa
ya Muhimbili kitengo cha

wagonjwa mahututi (ICU)
kwa nia ya kusababisha
hofu.

Upande wa Jamhuri ulidai
upelelezi katika shauri hilo
umekamilika na mshtakiwa
Mhina anatarajiwa kusome-
wa maelezo ya awali Aprili
27, mwaka huu.

Rais Samia aziweka

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan am-
ekiweka mtegoni kikosi kazi cha
kukusanya maoni ya marekebisho
ya Sheria ya Vyama vya Siasa pamo-

: ja na Kituo cha Demokrasia Tanza-

nia (TCD) kuhusu mapendekezo ya
marekebisho ya sheria ya vyama
vya siasa na ile ya uchaguzi.

Amesema ili serikali iliridhie ku-
fanya marekebisho ya sheria hizo,
kikosi kazi na TCD vinatakiwa ku-
peleka mapendekezo ambayo yasi-
yo na maswali na yamekubalika na
wadau wa demokrasia nchini.

Rais Samia alibainisha hayo jana

jijini hapo alipokuwa akifungua

mkutano wa kitaifa wa haki, amani
na maridhiano ulioandaliwa na
TCD.

“Mategemeo yetu kikosi kazi kipo
kitakuja na yale mtakayojadili na
matumaini yangu mtatuletea yale
yanayotekelezeka. Mkitupa mazito
hatutayatekeleza na itabidi mnune
na wanasema ‘gabage in, gabage
out’ (ukiweka taka zitatoka taka).
Kwa hiyo mkitutilia ‘gabage’ hapo
zitatoka hivyo hivyo lakini mkiweka
mazuri basi tutatekeleza vizuri.

“Sheria ya Vyama vya Siasa inat-
egemeana na mtakavyotuletea. Hili
halina shida kama litakuwa halina
mkanganyiko lakini kama mtaleta
kitu ambacho tunaona kina mkan-

ganyiko basi hakitafanyika,” alisisiti-

za Samia.

Kuhusu ombi la Mwenyekiti wa
TCD, Zitto Kabwe, la serikali kutoa
ruzuku kwa TCD katika bajeti ya
mwaka huu badala ya kuendelea
kutegemea wahisani kutoka nje ya
nchi, alisema ombi hilo limechele-
wa.

“Kuhusu serikali kutoa ruzuku
kwa kituo hicho katika bajeti ya
mwaka huu, umechelewa lakini li-
nazungumezika jambo hili,” alisema.

Rais Samia pia aliitaka TCD
kujadili na kutoa kwa serikali
mapendekezo  yanayotekelezeka
kwa kuzingatia hali halisi na mazin-
gira ya Tanzania katika majadiliano
yao.

“Nawaomba tuzungumzeni kwa
mazingira yetu, hali yetu ya siasa,
hali yetu ya uchumi na mazingira
yetu ya kitanzania. Kama mimi
nimetoa roho Rahim kwenu nanyi
rudisheni roho Rahim,” alisema.

Pia alisema fursa ya kuku-
tana kwa wadau wa vyama vya sia-
sa ni adhimu kwa ajili ya ya kujadili-
ana na kufikia mwafaka wa kitaifa
kama Watanzania.

“Niwaombe tutakayoyazun-
gumza hapa tutazungumza kama
Watanzania na sisi ndiyo tutaka-
oijenga Tanzania yetu. Hakuna
mwingine wa kutujengea, watu
watatukutanisha na kutulipa posho
lakini sisi ndio watu wa kwanza wa
kuujenga mshikamano wetu.

“Tunapozungumza maridhiano
tunazungumeza vipi, tunazungumza

tegoni TCD, kikosi kazi

yapi, tutakwenda mpaka wapi. Tu-
naingia kwenye haki zetu kama
Watanzania ni zipi kama vyama vya
siasa ni zipi na pale tulipofunga haki
tuzungumze tutakavyozifungua na
tukitoka hapo sasa tunakwenda
kudumisha amani ya nchi yetu,” ali-
sisitiza.

Mwenyekiti wa TCD, Zitto, alise-
ma mkutano huo ni sehemu ya
utamaduni wa kituo hicho kwa zai-
di ya miaka 10 sasa.

“Utamaduni huu ni wa zaidi ya
miaka 10. Huwa tunafanya mkutano
kwa ajili ya kuponya majeraha am-
bayo vyama vya siasa vimeyapata
katika uchaguzi mkuu,” alisema.

Pia alisema maazimio ya mkuta-
no huo yatapelekwa kwa kikosi kasi
ambacho kitayapeleka kwa Rais.

“Moja ya jukumu la mkutano
wa leo ni wajumbe wa kikosi kazi
ulichokiunda kusikiliza maoni ya
wadau wengine ili kuweza kubore-
sha maoni yao kabla ya kuyafikisha
kwako,” alisema Zitto.

Alisema miongoni mwa mambo
ambayo wadau wa siasa wameku-
wa wakiyalalamikia ni pamoja na
sheria ya vyama vya siasa na ile ya
uchaguzi.

“Wakati Julai, mwaka huu, nchi
yetu inatimiza miaka 30 toka ku-
ingia kwenye mfumo wa vyama
vingi, Mheshimiwa Rais tunaomba
sheria hizi zifanyiwe marekebisho
katika kipindi hiki cha miaka 30,”
alisema.
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DISCLOSURES MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS, 2014 AND CONSUMER PROTECTION REGULATION, 2019
MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU)
USD TSHS

NO. | ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE No T USH CHARGE/FEE SRS I Asset finance 1.50% I 1.50%
20— sevings Acsounts b) | Unpaid loan instalment 5 00% Over the applicable rate
10 Current Accounts a Saving bank customer 1D Card-one time 70,000 C Early repayment 2.5% of prepaid loan amount
A B) | Cash wilhdrawal per day-Free of charge Up 2000 25,000,000 ) aluation fees s per actual charges by valuer
od T : to amount Oth
a] | Requred minimum opering baance 50 500000 R I D K M SE——
b) | Monthly service fee per customer) 105,000 per day )| Document Handling gcnarges 0% o Toan AT
i d; Cash hd 1 USD 5,000 0.60% of withd 1] - il
Folio Charge 4 6,000 )| ey harawal charges over of wiihdrawal amount i) | Tnspection Charges Tshs 30,000 per vist
c) | Cheque withdrawal over the counter €) g;zr(\) gzgzgrawa; charges over TZS 0.10% of withdrawal amount V) | Modification charges 0.25% on the sanctioned fimit
,000.000 per day
Up to Tshs 25,000,000 a day free 7| Required minimum opening balance 80 ( Tnancial)
0 ' lithout Cheque bool 0 0,000
Over Tshs 25,000,000 a day 0.75% of withdrawn With Chedue book 00 00,000 C 7.35% per quarter or part there of minimum for one quarter
amount o[ Monty servie fee — B— Guarantee against 100% cash margin 50% concession on the above rate
nferim statement er page per page
Up fo 5000 USD alday _ free - )| Cheque book charges 25 leaves 5 20,000
Over 5000 USD 0.6% of withdrawn amount [ [Accountdlosure 35,000 9.0 | Tmports
7T ATV wihdrawal k)| Maintenance of minimum account - P
) [ Fees per ATM withdrawal - balance TC opening charges T.35% per quarter *SWIFT charges USD 30
) | ATMmini statement - - W::R‘Z‘;‘gf;ﬁgg;’f“ o Rty LC against 100% cash margin 50% on the above rate
] stalement per page 150 7500 | inimum balance chargss (in case of TC amendment charges Per amendment 0.40% of LC mount (mnimum USD 60 and _
o] | Periodic schedued statement Tre Tree non maintenance of minimum balance ) maximum USD 325) +SWIFT charges USD 30 (same for LC against
Without cheque book Tpm 500 p.m 100% cash margin)
h) | Cheque book (50 leaves) 27 42,000 th cheque book T5pm 600 p.m \cceptance of bills under LC 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximum USD 180
i) | Di Cheque 55 70,000 30| Current Accounts Refirement of Bills under LC 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximum USD 360
T | Special clearance Tedger follo charges per follo (40nes per Z per folio 6,000 per folio Inward Bills for collection 0.30% of Bill amount minimum USD 150
folio]
Within walking distance Tkm 45 70,000 [ [ Cash withdrawal per day-Free of charge up 000 ,000,000
o T TF . to amount 10.0 | Exports
ore than Tkm 65 95,000 Cash withdrawal charges over USD 5,000 0:6% of withdrawal amount Negotiation of Bills under LC 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximum USD 360
K] | Counter cheque - - Cash Wi Tawalcharges over T2 7500 0157 of withdrawal amount C on of Export LC 0.90% per quarter +SWIFT charges USD 30
=YSH) 7 Mn per das [C advising charges USD 150
)| Tnward'Outward cheque coflection 0.80% Min comm. 8 poslages Cheque BoaK charges 50 leaves 7 42000 Export Bills for collection 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximum USD 360
\ccount closure charges 0 000
Mainfenance of minimum acEount 00 500,000
m) | Cancelation of bankers cheque/DD 15 20,000 Wainton
n [ Minimum balance charges T5p.m 0,000 p.m No Penalties & Other sanctions have been imposed by Bank of Tanzania (BOT)during the Period covered by the
o) | Stop payment 78 35,000 4.0 | Electronic Banking Disclosure
) Starﬁdﬁng order o e o monihly fee We, the have examined the above information and hereby declare that the information is rue and correct ©
- - the best of our
. ) SMS banking
q) | Balance enquiry free Free Name. Designation Signature Date
1) | Tssue of Balance certificate 7 9,000 1 ‘Antaryami Sarangi Managing Director Signed 04.04. 2022
ST Wew ATV cad stance - - I [ SR IS e | Nameer T | S | | | e Apon | Garrr g Sared Siot 202
t) 'ATM card renewal or recovered quarterly the free SMS (To 3 “Allon Richard nt TAudI S )
front) be recovered in len Richar Internal Auditor igne 04.04. 2022
u) | Overdrawn account interest charge - - b i
ly basis)
- Overdrawnin 2% over the TOD rate 2% over the TOD rate - Ine:nvnd Tree Free
ual
current account —Corpor oo Froe OTHER DISCLOSURES
- Overdrawnin 2% over regular rate 2% over regular rate ate (VIAMBATANISHI NYINGINEZO)
loan account o [Omers -
-+ Unarranged ZhoverTie TOD ate [ 77 over e TOD e 50~ Foreig Exchange Transacion 5| Base orprme Londing i Tos o5
overdraft @) | Purchaselsale of TCs transactions over the 2.0 | Maximum Spread above Base or Prime Lending rate 7.00%
V) | Tnterbank fransfer o) ;"“"r“e' . = 30| Penalinterest
urchase of foreign “heque. I T T T sanci 3% R Rate of Interest
(W) | B payments through ATNI a) | For Non C of Terms of sanction /o p.a. over Regular_Rate of Interes!
payments 1hroug CRE AT Se of cash pessport b) | For Overdrawing/ Excess Drawings due o non — 5% p.a. over Regular Rate of Interest
X)_| Deposit fee Remittances Outward(T1Ss, 10 10,000 payment of interest/ Charges
Savings Accounts Other Outward remittances. 4.0 | Deposit Rate
750 5000) AIC hiolder | Non AIC Rolder 7| Current Deposit T T
(Up o USD 5000) Freg Up 16 USD 6,000 75 I 70 i) | Savings Bank Depost 050% pa. 750% pa.
(Over USD 5000) 0.6% of deposited amount USOEOT 10000 S | i) QIC/MIC deposit Up to USD 10,000 Up to TZS 10,000,000
Cash deposit charges for small currency USD notes ] | TeISWIFT S 6 months 2.00% 5.75%
i 12% (Min USD 1) of th Over 6 months 50% 75%
ranging from USD 1 to USD 20, irrespective of o ol ofthe T [ Transfer from foreign currency Over USD 10,000 Over TZS 10,000,000
ited (i aggregate of small currency denominated account to local current X 500,
amount deposited (ie. both below and above USD ggreg Y Gocount (within bank and (o other bank). & months 2.50% 6.25%
5000) amount 60| Other Charges Over 6 months 3.00% 7.25%
Current account. a) | Activalion of Dormant Accounts - Per No interest is payable in case of premature withdrawal of fixed deposits
T o USD 19000 = Activation 5 =55 We, the i have examined the above information and hereby declare that the information is frue and correct to the
(Upto ) ree - Tndivid - best of our knowledge and
ver .6% i u B Cor or 5 72,000 0. jame esignation ignature ate
(Over U 0.6% of deposited amount o N N Designati Si D:
7
Cash defposN cgarges forssma\l currency p?Dfnules 2% (Min fU'S'D T)ofthe 75— PersonaT Coams Chargs T Antaryami Sarang! Managing Director Signed 04042022
ranging from USD 1 to USD 20, irrespective of aggregate of small currency a) Proc‘W /ArrangementApprarsal fee _
5 5 2. Heriabdiel Ayoh General Manager Signed 04.04.2022
amount deposited (i.e. both below and above USD amount )| Personatloans Lo0% 1o0% v <
5000) \‘.‘\) M‘(’;’ a’;:ﬂnance T 50“/“ T 50“/“ 3 “Allen Richard Tnternal Auditor Signed 04.04. 2022
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Wafugaji Ngorongoro wataja
matakwa kuhamia Handeni

Na Godfrey Mushi, NGORONGORO

WAKATI uandikishaji wa kaya zilizo
tayari kuhama katika eneo la Mamlaka
ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA) ukien-
delea, wananchi wa jamii ya kifugaji ya
Kimasai, wametaja matakwa muhimu wa-
nayotaka yatekelezwe haraka na serikali
cha Msomera, Wilaya ya Handeni mkoani
Tanga.

Matakwa hayo ni kuwapo shule ya
msingi, zahanati, maji, umeme, barabara
na kufanyika haraka maandalizi ya umi-
likishaji wa hatimiliki za ardhi.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti jana, baadhi ya wakazi wa
Ngorongoro, akiwamo Ngeresai Mathayo,
mkazi wa Kata ya Misigyo, alisema in-
gawa yeye hajajiandikisha bado, lakini
kama anakopelekwa kuna shule, zahanati
na maji, yuko tayari kuishawishi familia
yake kuondoka.

“Serikali ikituambia huko ninakok-
wenda kuna dispensary (zahanati), shule
ya msingi na sekondari, ambayo watoto
wangu watasoma, hakuna tatizo, naenda
Handeni.

“Nataka niwe na mahali pa kuishi, na-
taka niwe na shamba la kulima na mahali
mifugo yangu itaishi, kwa sababu natege-
mea mifugo. Huu udongo au ardhi, ndiyo
mafuta yetu na tegemeo la uchumi wetu
wafugaji.”

Aidha William Leina Mkazi wa Kiton—

Kata ya Kakesio allsema Tunalomba

serikali kuweka bayana mambo ambayo
yamekuwa yakipigiwa kelele, wakati wa
utekelezaji wa zoezi hili.

“Kuna kitu tunataka kujua kama
maji, afya na elimu katika eneo hilo la
Msomera vipo? Serikali isikae kimya, itoe
taarifa kila mara kuhusu hatua iliyofikia
katika utekelezaji wa miradi ya huduma
za jamii,” alieleza Leina.

Pia, Damiani Huho, Mkazi wa Kimba
iomba serikali 1fanye haraka 1<ul<amlhsha
taratibu za uwekaji wa huduma muhimu
za jamii ili walio tayari kuondoka kwa hi-
ari, wakaanze kufanya shughuli za uchu-
mi kwa uhuru na upana zaidi, badala ya
kuwaacha wenye utayari kushawishiwa
na wasiotaka kuhama.

“Nina washawishi watu wa Ngorongoro,
ambao hawana hiyo hamasa ya kutaka
kuondoka au wanashawishiwa na baadhi
ya watu, watumie hii fursa vizuri, maana
yake hii fursa haitajirudia.

“Baadaye wakishindwa kuitumia vi-
zuri wenyewe watajuta. Kwa hiyo ni heri
watumie fursa hii wafanye maamuzi yao
kwa hiari yao ili waweze kubadilisha mai-
sha na uchumi wao kutokana na nchi ina-
vyokwenda.”

Vilevile, Paulo Olemurua mkazi wa

“Tunakuomba Rals Samia Suluhu Has—
san, utupeleke mahali pazuri. Maendeleo
ni vitu vinne, elimu, maji, barabara na
umeme; na sehemu tutakayoishi iwe na
usalama. Shule ipo na serikali iko inatu-
linda sisi. Wekeni ulinzi wa kulinda sisi,

hospitali na shule watoto wetu wanaenda
kusoma huko.

“Naomba ututoe Ngorongoro mapema
kabla kiangazi hakijaingia, kwa sababu
mifugo haitaki kuitoa hapa kupeleka kule
hatujui tupite nayo wapi tusigombane na
wakulima maana sisi ni wageni. Nafuu ku-
wahi kuondoka, wakati huu wa masika.”

Hadi kufikia juzi, mamia ya wananchi
waliojiandikisha kukubali kuondoka
ndani ya eneo la Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro, wanatoka katika Kata za
Enduleni, Kakesio, Aleilai, Alaitole, Nai-
nokanoka, Olbalbal, Misigyo, Engaresero,
Olorieni na Kata ya Ngorongoro.

Naye, Sara Koromo, Mkazi wa Kata ya
Engaresero, alisema kwakuwa wananchi
wapo tayari kuhama na kwenda walipo-
tafutiwa na serikali, wanaomba eneo hilo
liwe na zahanati ili waondokane na adha
ya kutembea umbali mrefu kufuta hudu-
ma afya.

Machi 10, mwaka huu, Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, baada ya kumaliza ki-
kao chake na viongozi wa mila wa jamii
ya Kimasai eneo la Oretei Loongaiki-Mar-
ya, kwenye Chuo cha Ufundi Arusha,

Alisema amepokea orodha ya majina
ya awali ya kaya 86 zenye watu 453 am-
bao wamekubali kuondoka kwenye Hifa-
dhi ya Ngorongoro kwa hiari, huku wen-
gine wakiendelea kujiandikisha.

Mafanikio hayo yalitokana na mazun-
gumzo ya Waziri Mkuu aliyoyafanya na
wadau wa uhifadhi kwenye vikao vili-
vyofanyika Februari 14 na 17, mwaka huu
katika Tarafa za Loliondo na Ngorongoro.

i

Waziri wa
Maendeleo
ya Jamii,
Jinsia, Wazee
na Makundi
Maalum,

Dk. Dorothy
Gwajima,
akizungumza
wakati wa
uzinduzi wa
ripoti ya kup-
inga ukatili
iliyoandaliwa
na Benki ya
Dar es Salaam
jana. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Mganga mkuu
ahamasisha
chanjo UVIKO- 19

Na Sabato Kasika

KASI ndogo ya chanjo ya ugonjwa wa
UVIKO-19 imemshtua

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Dk. Rashid Mfaume, na kuwa-
himiza wakazi wa mkoa huo kujitokeza
kwa wingi kupata chanjo ya UVIKO- 19.

Dk. Mfaume alitoa msisitizo huo jana
baada ya kubaini kuwa kasi ya watu
kupata huduma hiyo bado ni ndogo
licha ya serikali kupitia ngazi mbal-
imbali kuwataka wananchi kujitokeza
kuchanja

Allsema tangu chanjo ilipozinduliwa
mwishoni mwa Julai, mvvaka jana,
hadi kufikia wiki iliyopoita, ni v\_/atu
5,71,712 tu ndio ambao wamejitokeza
kupata chanjo hiyo katika mkoa.

Katika kikao chake na wenyeviti wa
serikali za mitaa kwa lengo la kutaka
wahamasishe wananchi kujitokeza kwa
wingi kupata huduma hiyo, alisema ni
muhimu kwa ajili ya usalama wa afya
7a0.

Mganga Mkuu huyo alisema we-
nyeviti wa serikali za mitaa wana
mchango mkubwa katika kuhamasisha
chanjo na kwamba kila mmoja katika
eneo lake afanye hamasa ili wananchi
wajitokeze kwa wingi.

Sasa hivi ninavyozungumza
mheshimiwa mgeni rasmi ni
tumeachanja watu 5,71,712. Kama una
simu unaweza kufanya hesabu hii
gawanya kwa 3,800,000 bado tuko
chini sana. Hatujafikia hata asilimia 20
ya lengo,” alisema Dk. Mfaume.

Dk. Mfaume alisema mkoa umeji-
zatiti katika kupambana kwa kuenea
na maambukizi ya UVIKO-19 kwa
kuzingatia maelekezo yanayotolewa
na wataalamu wa afya na serikali kwa
vjumla.

Alisema njia nyingine ya kupambana
na ugonjwa hua ni kushirikisha vion-
gozi wa serikali za mitaa kwa kuwapa
majukumu ya kuhamasisha jamii kwe-
nye maeneo yao ilijitokeze kuchan

Mkuu wa Wilaya va llala, N gvvllabuzu
Ludigija, ambaye alikuwa mgeni rasmi
akimwakilisha Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam katika kikao hicho, alisema
serikali imeleta chanjo za kutosha ili
kila mwananchi achanjwe. o

“Mtu akiugua, shughuli za uzalishaji
zinasimama na hata uchumi unayumba
ndiyo maana Rais Samia Suluhu Hassan
amejitahidi kuhakikisha analeta chanjo
za kutosha, hivyo watu wajitokeze
kuchanja,” alisema Ludigija.

WB yapongeza Tanzania kuhusu usawa Kijinsia

Na Salome Kitomari

RIPOTI ya tathmini ya us-
awa na ukatili wa kijinsia Tan-
zania iliyotolewa na Benki ya
Dunia (WB) jana, imeonye-
sha 1<uwa wasichana maskini
kutoendelea na elimu ya
sekondari ikilinganishwa na wa-
vulana.

Pia usawa wa kiuchumi kati ya
wanawake na wanaume umeen-
delea kuwapo, jambo linalohitaji
jitihada zaidi.

Akiwasilisha ripoti ya tath-
mini ya Jinsia, Kiongozi wa Sekta
na Maendeleo Endelevu wa WB,
Yaa Oppong, alisema uwiano wa
wasichana na wavulana wali-
oendelea na sekondari 78, hali
inayoonyesha mafanikio makub-
wa yapo kwa elimu ya msingi

na awali ambako kuna uwiano
mzuri.

Alisema kwenye fursa za kiu-
chumi inaonyesha asilimia 26 ya
wanaume wana umiliki wa mali
kama nyumba ikilinganishwa na
wanawake ni asilimia saba.

Vile vile, tofauti ya umiliki
wa ardhi kwa wanawake na wa-
naume unakadiriwa kuwa kati ya
asilimia 20 hadi 30.

Oppong alisema kwa Tanzania
Bara asilimia 29 ya wanawake
wana akaunti benki ikilingan-
ishwa na wanaume asilimia 44,
huku 66 ya wanawake hawami-
liki ardhi ikilinganishwa na wa-
naume (62%) na 51 ya wanawake
wanamiliki simu ikilinganishwa
na wanaume (69%).

Kwa upande wa Zanzibar, asil-
imia sita ya wanawake wanami-
liki nyumba ikilinganishwa na

wanaume (31%), huku wanawake
(92%) hawamiliki ardhi ikilin-
ganishwa na wanaume (85%) wa-
naomiliki.

Alisema, asilimia 16 wana
akaunti za benki ikilinganishwa
na wanaume asilimia 30, huku
(65%) ya wanawake wanamiliki
simu ikilinganishwa na 83 ya wa-
naume.

Alisema vichochezi vya uto-
fauti na ukatili huo ni kiwango
kidogo cha elimu, ndoa na
mimba za utotoni, kujitegemea
kiuchumi, elimu baina ya wa-
nawake, mila, tamaduni na des-
turi zinazotoa kipaumbele cha
elimu kwa mtoto wa kiume, ush-
iriki mdogo wa wanawake kwe-
nye ajira, tofauti kubwa ya umri
kwa wanawake na wanaume na
ndoa za wake wengi.

Kiuchumi vichocheo ni

malipo duni kwa wanawake, wa-
naume wengi kumiliki biashara
kuliko wanawake, wanawake
kukosa umiliki wa ardhi kuto-
kana na mila, kipato duni kina-
chowafanya washindwe kuwa na
a k i b a
na kukosa shughuli za kiuchumi.

Awali, Mkurugenzi Mkazi wa
WB nchini, Mara Warwick, al-
impongeza Rais Samia Suluhu
Hassan, kwa kusema wazi kuwa
uwezeshaji wa wanawake utaku-
wa kipaumbele kwenye utawala
wake.

Alisema ripoti hiyo ime-
onyesha kuwa asilimia 40 ya
wanawake wenye umri wa kati
ya miaka 15 hadi 49 wamepitia
ukatili wa kimwili, huku asilimia
17 wamekutana na udhalilishaji
kingono.

Alisema wastani wa wanawake

watatu hadi 10 mmoja amepitia
ukatili wa kingono na kimwili
kabla ya miaka 18 na 44 kutoka
kwa watu wa karibu, ikiwa ni
kiwango cha juu ikilinganishwa
na cha dunia kwa nchi za Kusini
mwa Jangwa la Sahara.

Mkurugenzi huyo alisema uke-
ketaji bado ni tatizo kwa asilimia
10 na kwamba mikoa ya Man-
yara umefikia asilimia 58, huku
ukatili dhidi ya watoto ukiwa ni
jambo kubwa na asilimia 75 ya
watoto wanatendewa ukatili wa
kimwili na ndugu kabla ya miaka
18 huku wanawake wa miaka 13
hadi 17 wakipitia hali hiyo miaka
mingi iliyopita.

Alisema WB inaishauri seri-
kali kuondoa adhabu ya viboko
shuleni kwa kuwa inachangia
kwenye ukatili wa kimwili na
kingono kwa watoto.
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TANGAZO

MINIMUM DISCLOSURE OF INTEREST

RATES, FEES AND CHARGES

Close to you

ITEM/TRANSACTION

SAVINGS ACCOUNTS

Required minimum opening balance

Transaction fee

Monthly service fee ( break down per
customer type)

Statement

Withdrawal Charges

Withdrawal bulky without notice

Cash Deposit Charge
Savings Card/Passbook

Passbook/Card Replacement

Closing Account

CHARGE/FEE

Business saving A/C TZS 100,000, USD 100,EUR 100,GBP 100; Bonus A/C TZS 50,000, USD 100, EUR 100 & GBP 100; Mtoto A/C TZS
7,000 or USD/EURO/GBP 5; Chipukizi A/C TZS 7,000 or USD/EURO/GBP 5; Pamoja A/C TZS 30,000

N/A

FREE

TZS 2000 per month

OTC: TZS 4,000 ; OUR ATM - TZS 1,100 -1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540;
OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS - TZ5 1,770

OTC:TZ5 4,000 OUR ATM - TZS 1,100 -1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA -
TZ57,080; POS - 725 1,770

5% of the amount for small denomination FOREX (1,5,10 & 20) For LCYdeposit of coins 10% of the amount.
N/A

TZ5 11,800
TZ59,440 USD 11.8, EUR 11.8 & GBP 11.8

CURRENT ACCOUNT

Required minimum opening balance

Monthly service fee ( break down per
customer type)
Transaction fee

Statement

Withdrawal Charges

Cash Deposit Charge
Bank Drafts

Bank Drafts cancellation charge
Cheque book (100 leaves)

Cash Withdrawal at Counter
Special Clearance

Cheque withdraw over the counter
Dishonoured cheque

Cash Payment to 3rd party

Cash Deposit Charge

Overdrawn account interest charge
Unarranged Overdraft

Bulk cash Deposit

Bulk cash Withdrawal

Stop Payment orders

Standing Orders (within the same bank)
Standing Orders ( to other bank)
Letter of introduction

Salary handling

School fees deposits

TRA collection

Safe custody charges

Safe custody access fees

Business, Supply Chain, Trade Business, Overdraft, Loans, Ag I, Corporate, Emerging
Corporate A/C - TZS 100,000, USD 100, EUR 100 & GBP 100; Personal A/C - TZS 15,000; Mwanachuo & Chapchap A/C - TZS 10,000;
Wisdom - FREE; Group A/C - TZS 30,000; Fanikiwa A/C - TZS 20,000; Exclusive A/C - TZS Million; Executive A/C - TZS 500,000;
Kilimo &Bonus A/C - TZS 50,000; Float & Scheme Financing A/C - FREE; Notice Investment A/C - TZS 500Million;Chapchap Plus
(NMB Mkononi)- ZERO

Personal A/C-TZS 1,800; Business A/C & Agribusiness - TZS 15,340; Corporate, Insitution & Trade Business A/C - TZS 19,200;
Exclusive A/C - TZS 35,400; Executive A/C - TZS 23,600; Emerging Corporate - TZS 19,200; Fanikiwa - TZS 2,000; Personal A/C
Agribusiness - TZ5 2,048; Kilimo is - TZS 1,800; for Forex A/C charges are Equivalent to TZS;Chapchap Plus (NMB Mkononi)- FREE

N/A
TZS 2000 per month
OTC:TZ5 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/~ OUR ATM -
TZ51,100-1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS - TZS 1,770
5% of the amount for small denomination FOREX (1,5,10 & 20) For LCYdeposit of coins 10% of the amount.
NA
NA
TZ5 48,380 USD 35.4, EUR 23.6 & GBP 17.7
TZ5 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/
TZS 53,100 USD 52.8, EUR 46 & GBP 39.5
TZS 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/
1.5% of the amount Min 64,000 Max TZS 118,000

N/A

N/A

N/A

N/A

FREE

N/A

TZ5 35,400, USD 23.6, EUR 17.7 & GBP 17.7
FREE
T2519,710
N/A
253,540

FREE

FREE

N/A

N/A

Within the same bank (On Us)
(a)
To other Banks ( On Others)

Outward Transfers

(b)
Inward Transfers
4 TISS
Within the same bank (On Us)
(a)
To other Banks ( On Others)
Outward Transfers
(b)

Inward Transfers

5  FOREIGN EXCHANGE ACCOUNT
Transaction fee
Statement
Interim statement
Withdrawal Charges
Cash Deposit Charge
Purchase/Sale of TC transactions over
the counter
Purchase of Foreign Cheque
Sale/ Purchase of cash passport
Telex/SWIFT
Transfer from foreign currency denominated
account to local account
Outward foreign transfers

Inward foreign transfers - Customers

6 ATM CARD AND TRANSACTIONS RELATED
(@ Local Cards
Issue of ATM card
Replacement ATM Card (Faulty)
Replacement ATM Card (Lost)
(b)  International Cards
Issue of ATM card

Replacement ATM Card (Faulty)

Replacement ATM Card (Lost)
() ATM Withdrawals:

Within the same bank (On Us)

To other banks ATM (On others)

ATM mini statement
Bill payments through ATM

@ Pos
Within the same bank (On Us)
To other banks ATM (On others)

FREE
2000
2000
FREE

N/A
TZ510,000
TZ5 10,000

FREE

Savings Acc Current Acc
N/A N/A
USD 1, EUR0.8 and GBP 0.7 Per month
USD 1, EUR0.8 and GBP 0.7 Per month USD1, EUR0.8 and GBP 0.7 Per month
0.25% of the amount - forex 0.25% of the amount - forex

5% for small denomination (1,5,10 & 20) 5% for small denomination (1,5,10 & 20)

N/A N/A
N/A N/A
N/A N/A
USD 58 USD 58
N/A N/A
UsD 58 usD 58
FREE FREE
N/A N/A
N/A N/A
N/A N/A
N/A Tanzanite - TZS 5,900; Titanium - FREE; World Reward - FREE
N/A Tanzanite - TZS 11,800; Titanium - TZS 23,600; World Reward - TZS 35,400
N/A Tanzanite - TZS 11,800; Titanium - TZS 23,600; World Reward - TZS 35,400
N/A From TZ51,100- 1,500
N/A 125 3,540
N/A Tz5413
N/A FREE
N/A T251,770
N/A FREE

7 MOBILE (SMS) BANKING

Balance Inquiry N/A 725 400
Payments N/A FREE
Transfers (within NMB) N/A 12550~ 1300

8  INTERNET BANKING

(@) Domestic:

Balance Inquiry FREE FREE
Payments 125640 25640

(b)  International
Balance Inquiry N/A FREE
Payments N/A FREE
Transfers N/A UsD 45

9  MONEY REMITTANCES

()  Western Union
Sending N/A N/A
Received N/A N/A
(b)  Money Gram
Inward N/A N/A
Outward N/A N/A
(@  Coinstar
Inward N/A N/A
Outward N/A N/A
(d)  Travelex
Inward N/A N/A
Outward N/A N/A

(e)  Africash

Inward N/A N/A

Outward N/A N/A
() Others (Specify)

Inward N/A N/A

Outward N/A N/A

10  BANKING SECTOR - DEPOSITS & LENDING RATES

A TYPES OF LENDING RATES LENDING RATES - PA (%)

Tz5 usD
(@)  Flat
(b)  Declining 15% 9%
(©  Negotiable
B FIXED DEPOSITS
PERIOD Tz usp GBP
500K><9.9Mil 10M><99.9M 100M><199M 2000-49,999 2000-49,999
I Month 2.00% 2.25% 2.50% 0.45% 0.25%
2Months 2.50% 275% 3.00% 0.55% 030%
3 Months 3.00% 3.25% 3.50% 0.70% 0.40%
6 Months 3.50% 4.00% 4.50% 0.80% 0.50%
9 Months N/A N/A N/A N/A N/A
12 Months 5.00% 6.00% 7.00% 1.00% 0.60%
13-24 Months NIA NIA N/A N/A N/A
25-36 Months N/A N/A N/A N/A N/A
Saving account rates up to 12%
Aloyse Maro . .
Signed By: Head Retail Products & Chr;ﬁ:;;’:fs::::n ‘
Channels /MW 9

Majanga
Hayatabiriki..

Fidia hadi TZS Milioni 10 ndani ya siku 5

Piga 0800 002 002 wa maelezo zaidi.

Vigezo na Masharti kuzigatiwa. — -

www.nmbbank.co.tz
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MWANGA WA JAMII

Mikakati ya kilimo
itekelezwe na ufuatiliaji

JUZI Rais Samia Suluhu Hassan, alizindua mpango wa kugawa viten-
dea kazi kwa maofisa ugani nchini, ambao unalengo la kuboresha kili-
mo chini ya kaulimbiu ya kilimo na biashara, lengo ni kuwapa hamasa
wakulima kuondoa zana ya unyonge, kwa kuwa zipo fursa nyingi za
kuondokana na umaskini kupitia kilimo.

Katika hafla hiyo Rais Samia aligawa pikipiki 6,700 zitakazotumiwa
na maofisa hao baada ya zingine 300 kutangulia, huku akisema Tanza-
nia inakwenda kufanya kilimo cha kisasa kitakachomkomboa mkuli-
ma na kwamba imani yake ni kuwa sekta hiyo inaweza kuikomboa
nchi na kuongeza mapato.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, alisema mkakati uliopo ni kupele-
ka utafiti kwa wakulima badala ya kubaki kwenye makabati.

Alieleza mkakati wa kukabili upungufu wa sukari kwa kuongeza
nguvu katika uzalishaji kwenye mashamba ya miwa na viwanda vilivy-
oingia ubia na sekta binafsi ili kuhakikisha hadi 2025 kusiwe na upun-
gufu. Kwa mujibu wa Msemaji Mkuu wa Serikali, Tanzania inazalisha
tani 367,000 za sukari huku mahitaji ni 420,000.

Kwenye mafuta ya kula, Bashe alisema mkakati ulishaanza tangu
msimu uliopita kwa wizara kuingilia kati bei ya mbegu za alizeti na
kuziuza kwa Sh. 3,500 kilo moja badala ya bei ya wafanyabiashara am-
bayo ilikuwa Sh. 35,000 kwa kilo.

Hizi ni habari njema hasa ya kugawa vitendea kazi kwa maofisa
ambako ndiko kilimo kipo, tunaamini kwa kuwaahidi umiliki wa vifaa
hivyo baada ya miaka miwili kutaongeza morali ya kazi na kuvitunza
tofauti na awali ilionekana ni mali ya serikali.

Tunatambua jitihada za sasa za kuinua kilimo ambacho ni uti wa
wakikitegemea, pia walioko mjini wanategemea chakula kutoka kwa
wakulima, ambao kimsingi mipango ya juu haikuwafikia ipasavyo.

Tuna Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA), ambacho tangu
kuanzishwa kwake mwaka 1984, na vyuo vingine vya elimu ya kati na
vituo vya utafiti wa kilimo, vimekuwa vikitoa wataalamu wa kilimo,
vimefanya utafiti wa kuboresha kilimo, lakini bado kilio cha nchi kuji-
tosheleza kwa chakula au kilimo kumkomboa mkulima kiko pale pale.

Tunatambua mabadiliko mengi ikiwamo ya utashi wa kisiasa na ma-
badiliko ya tabianchi ambayo yamesababishwa na uharibifu wa maz-
ingira duniani, kwa kukosekana, kuchelewa au kubadilika kwa vipindi
vya mvua, lakini kuondolewa kwa tabaka la juu la ardhi kutokana na
kilimo kisicho cha kitaalamu.

Mara nyingi zimezinduliwa programu na mikakati ya kuboresha
kilimo zimebuniwa kama tulivyokuwa na kilimo kwanza kwa kutoa
matrekta na power tiller kwa wakulima, lakini kutoa mikopo ambayo
bado haikusaidia kuboresha na kufikia lengo tarajiwa.

Tunachoona bado elimu waliyopata wasomi wetu hawajajishusha
na kuifanya nyepesi ya kueleweka kwa wananchi wa kawaida ambao
ndiyo wanafanya kilimo, ilipaswa kuwafundisha kilimo cha wakati wa
mabadiliko ya tabia nchi, badala ya kuendelea kuwa na machapisho
na kufundisha wataalamu ambao wanashindwa kuhamisha elimu
waliyoipata kwenye vitendo.

Zamani tuliona mabwana na mabibi shamba walivyotembelea
wakulima kuwapa utaalamu wa kisasa tena hawakuwa na vitendea
kazi, sasa tuna teknolojia ambayo unaweza kuzungumza na mkulima
kwa simu au kumtumia ujumbe au kutumia vipeperushi na ukamfikia
kirahisi bado kilimo kimeshindwa kuwa na tija tarajiwa.

Kama alivyoahidi waziri kuwa watahakikisha utafiti unafika kwa
wananchi wa chini kabisa, tunapenda kuona tathmini na ufuatiliaji
wa kina unafanyika kila baada ya miezi mitatu au kabla na baada ya
msimu wa kilimo ili tuone mabadiliko.

Mara kadhaa, kila mwaka kunapokuwa na maonyesho ya Nanenane
utaona mashamba darasa mazuri yaliyoandaliwa kitaalamu yakionye-
sha tija ya kilimo kwa mavuno mengi kwenye eneo dogo, lakini bado
hatujaona matokeo ya maonyesho hayo kubadili maisha ya mkulima
zaidi ya kutumia mabilioni ya fedha kwa watendakazi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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B Muungwana Lazima Nilonge

ALIPOKUWA mtumishi wa
serikali ya Tanzania, utendaji
wake wa kazi ulisadifu kwa
dhati fadhila na tunu msingi
za maisha ya utu.

Niseme, Mwalimu Julius Ny-
erere, alikuwa nguzo muhimu
ya kuunganisha Watanza-
nia na kuwa wamoja wenye
mshikamano na amani, am-
bavyo vimewaunganisha kwa
lugha moja ya Kiswahili na
kuwawezesha  kutambuana
na kuishi kama ndugu licha
ya wingi wa makabila yaliyoko
nchini.

Ninaamini, bidii yake katika
kuwatumikia Watanzania kwa
bidii, weledi na uadilifu mkub-
wa, vitaendelea kumfanya
kuwa Mwalimu muhimu wa
siasa safi kwa Watanzania na
hata nje ya mipaka ya Tanza-
nia.

Kwa mtazamo wangu, am-
ani, mshikamano wa Watan-
Zania umoja wao na maen-
deleo, mzizi mkuu wa hayo
ni Baba wa Taifa, kwani hilo
hakulifanya tu kwa Tanzania,
bali hata kwa mataifa men-
gine.

Ninaamini kuwa wale walio-
fuatilia historia yake, wataku-
wa wanamjua wajihi wake, ali-
kuwa yu daima tayari kusaidia
mataifa mengine ya Afrika ku-
jikwamua katika madhila ya
harakati za ukombozi, umas-
kini, misukosuko na hali tete
ya kisiasa.

Alisisitiza mambo mengi
kuanzia masuala ya uchumi,
siasa na dini na ukabila, am-
balo ni nyeti Baba wa Taifa
aligusa katika hotuba nyingi
alizowasilisha akiukemea kwa
kuwa alijua madhara yake.

Mwalimu Nyerere, ameke-

mea suala la ukabila kila ali-
popata nafasi ya kuzungumza
na hakutaka kuwapo maswali
kama ‘wewe ni kabila gani’,
kwa kiasi kikubwa alifanikiwa
kwani hadi sasa Watanzania
hawaulizani kabila.

Nyerere aliamini katika iti-
kadi ya Ujamaa na Kujitege-
mea na hakutaka udini up-
ewe nafasi, kwa kuwa alijua
kwamba mambo hayo yak-
ichochewa na kupewa nafasi
hayana simile, ikifika wakati
ukashika kasi hakuna wa ku-
zuia.

Kwenye suala la uongozi na
maadili ya uongozi, ni jambo
ambalo Baba wa Taifa aliliwe-
ka mbele, kwa lengo la kupata
viongozi ambazo wanawatu-
mikia Watanzania badala ya
kufanya kazi kwa manufaa
binafsi.

Hata alipoona ndani ya
CCM mambo yanakwenda
ndivyo sivyo, hakusita kutam-
ka haradharani kuwa Watan-
zania wanataka mabadiliko,
wasipoyapata ndani ya CCM,
watayapata nje ya CCM.

Kauli hiyo inaonyesha wazi
kuwa alikuwa na dhamira
ya dhati ya kutaka viongozi
wawe wa serikali au chama,
kufanya kazi kwa kuzingatia
maadili ili waaminike kwa
wananchi badala ya kwenda
kinyume.

Aidha, alitamani kuungani-
sha nchi za Afrika Mashari-
ki, na kuwa na uongozi wa
pamoja, ingawa hakufanikiwa
katika hilo, lakini akafanikiwa
kuunganisha Tanganyika na
Zanzibar na kuwa na nchi
moja inayoitwa Tanzania.

Yapo mengi ambayo Baba
wa Taifa alikuwa akiyasisiti-

Hebu tulinganishe nyayo alikopita
Baba wa Taifa, nasi tunakokatiza

za katika uongozi wake na
hata baada ya kungatuka,
lakini lingine zaidi ni suala la
kurejeshwa kwa mfumo wa
vyama vingi nchini mwaka
1992.

Kabla ya kurejeshwa kwa
mfumo huo, iliundwa tume
ya kukusanya maoni ya Wa-
tanzania ili kuona kama wa-
nautaka mfumo huo, asilimia
80 ya Watanzania walitamani
kuona nchi inaendelea kuwa
na mfumo wa chama kimoja.

Hata hivyo, Baba wa Taifa
aliingilia kati na kushawishi
Watanzania kuingia katika
mfumo wa vyama vingi kwa
kuwa isingekuwa busara
kwenda kinyume na mabadi-
liko ya dunia na pia isingeku-
wa vyema kuwapuuza asil-
imia 20 waliotaka mfumo wa
vyama vingi.

Baada ya maelezo hayo,
ndipo nchi ikaingia ndani
ya mfumo huo, huku vyama
vya siasa vikianzishwa kama
utitiri na kisha uchaguzi wa
kwanza ndani ya mfumo huo
ukafanyika mwaka 1995, kure-
jea ilivyokuwa kabla ya mwa-
ka 1964.

Wakati makongamano,
shamrashamra na mambo
mengine, maeneo mbalimbali
kwa ajili ya maadhimisho ya
miaka 100 tangu alipozaliwa
Baba wa Taifa, ni muhimu
kukumbuka mchango wake
kwenye mageuzi nchini.

Ingawa kuwa na mfumo
wa vyama ilikuwa ni kwenda
kinyume na matakwa ya Wa-
tanzania wengi, matamanio
yake yalikuwa ni kwamba,
Watanzania wanaotaka kush-
iriki siasa nje ya CCM wasiban-
we bali wawe huru.
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Kunenge awashukia
madiwani wanawake

Na Julieth MKreri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Abubakar
Kunenge, amewataka madiwani wa Viti
maalum katika mkoa kutambua nafasi

Zao na kutekeleza majukumu kwa kuleta
matokeo chanya hasa katika kutatua kero

za wananchi waliowachagua.

Kunenge aliyasema hayo jana mjini hapa
alipokuwa akifungua mafunzo kwa madi-
wani wanawake 54 ambayo yameratibiwa
na Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Pwani,
Hawa Mchafu, kwa ufadhili wa Kituo cha

Sheria na Haki za Binadamu (LHRC).
Alisema wajibu wa madiwani hao ni

kutambua majukumu waliyo nayo na kufa-
hamu matarajio ya wananchi kwa kutatua

DC ashtukia udanganyifu ujazo
wa vyakula vya Mwezi Mtukufu

Na Francis Godwin, [RINGA

MKUU wa Wilaya ya Iringa, Mo-
hamed Moyo, ameshtukia udan-
ganyifu unaofanywa na baadhi ya
wafanyabiashara wa vyakula vya
mfungo wa Mwezi Mtukufu wa Rama-
dhani katika masoko ya mji wa Iringa
kwa kuwapunja wateja.

Kutokana na hali hiyo, ameagiza
maofisa wa vipimo na maofisa bi-
ashara kuchunguza na kuwachukulia
watu wanaofanya vitendo hivyo.

Moyo alitoa agizo hilo juzi baada
ya kutembelea masoko mbalimbali

ya wafanyabiashara kutumia vipi-
mo visivyo sahihi kuuza vyakula ni
kinyume cha sheria na sawa na wizi
kama wizi mwingine na kuwa kwa
wale watakaobainika kufanya wizi
huo, hatua kali zitachukuliwa dhidi
yao. “Unapopanga bei ya kilo moja ya
bidhaa yoyote ile ni lazima kipimo
kinachotumika kiwe kina ujazo
wa kilo moja na kipimo sahihi ni
mzani pekee unaoweza kuonyesha
uhalisia wa ujao husika na si tabia
ya baadhi ya wafanyabiashara kuu-
za bidhaa zao kwa kukadiria ujazo,”
alisema.

wale wanaouza kwa vipimo visivyo
halisi wachukuliwe hatua.
Akizungumza kwa niaba ya wa-
fanyabiashara wa tambi katika soko
kuu la mjini Iringa, Juma Ally alise-
ma imekuwa vigumu kupima tambi
kwenye mzani kwa madau kuwa zit-
aingia nyingi zaidi na wao wanaku-
jumlishiwa wamekuwa wakiuziwa
pasipo kupima kwenye mizani .
Alisema kwa sehemu kubwa bid-
haa hiyo wamekuwa wakiuza kwa
kukadilia ujazo kwenye vifungashio
na si kupima kwenye mizani .
Kutokana na agizo hilo la mkuu wa

vikwazo vya maendeleo vinavyowakabili.

“Ni wajibu wenu kusimamia matarajio ya
waliowaamini. Wananchi wanataka kuona
matokeo chanya, hivyo fanyeni lililo sahihi
katika kutekeleza majukumu yenu ili kazi
yenu itambulike mwaka 2025 kwa kuwa
na matokeo chanya ya kazi zenu,” alisisitiza
Kunenge.

Akizungumzia suala la ndoa za utotoni na
unyanyasaji wa kijinsia, Kunenge alisema ni
[azima kuyaibua mambo hayo kwenye jamii
na kuyaundia mikakati ya kuyamaliza.

Mkuu wa Mkoa aliwataka madiwani hao
kushirikiana na serikali katika mambo

Alisema iwapo tabia hiyo itaachwa
hivyo anayeumizwa na mlaji anay-
enunua bidhaa husika, hivyo si
sawa kuona bidhaa mbalimbali zik-
iendelea kuuzwa kwa vipimo vya
kukisia.

Moyo aliwataka maofisa masoko
katika masoko yote ya wilaya ya
Iringa kwa kushirikiana na maofisa
biashara pamoja na watu wa vipi-
mo kupita katika maeneo yote ya bi-
ashara kuchunguza aina za vipimo
vinavyotumika kupimia bidhaa na

wilaya, alisema ni wazi kuwa wata-
pata hasara kubwa na kuomba ku-
malizia mzigo huo kwa kutumia vi-
pimo walivyozoea kabla ya kuanza
utekelezaji.

Katika hatua nyingine, Moyo alise-
ma Halmashauri ya Manispaa ya Ir-
inga imeanza kuweka wuzio katika
eneo la makaburi ya Mlandege kwa
lengo la kuwezesha wafanyabiashara
wadogo (machinga) kutumia sehe-
mu ya eneo hilo kufanya biashara
kama walivyoomba.

ya mji wa Iringa akiwa ameongoza-
na na kamati ya ulinzi na usalama
ya wilaya ili kufanya uchunguzi ku-
tokana na malalamiko ya baadhi ya
wananchi kuhusu udanganyifu wa
wafanyabiashara wa vipimo vya
vyakula vinavyotumika katika mfun-
go wa Mwezi Mtukufu.

Baada ya kubaini tatizo hilo, Moyo
alisema udanganyifu huo hauku-
baliki na kuagiza hatua stahiki zi-
chukuliwe haraka.

. . S Alisisitiza kuwa kitendo cha baadhi
vijana kuchangamkia fursa za ajira kwenye
viwanda badala ya kuwaachia wale wa
kutoka mikoa mingine kufanya kazi katika
viwanda vilivyopo.

“Tusipobadilika mkoa wetu utaendelea
kubaki kuwa watazamaji. Vijana wetu
wanalalamika malipo madogo wakati wako
wengine wanatoka mikoa ya jirani wanaku-
ja kunufaika na ajira hizo hizo. Mnatakiwa
na nyie madiwani muongee na Vvijana wetu
wabadilike. Hao wanaokataa kazi wanabaki
mtaani bila shughuli yoyote,” alisema.

Mbunge Hawa Mchafu alisema mkoa
bado unakabiliwa na kikwazo cha ndoa za
utotoni, mimba na utoro hali iliyosababisha
kuandaa andiko kwa LHRC ili madiwani
wanawake wapatiwe mafunzo.

Alisema mafunzo hayo pia yalikuwa na
lengo la kuwajengea uelewa madiwani

kuwa na uwezo wa kujenga hoja kwenye
vikao vya madiwani katika miradi ya maen-

deleo.

“Katika mkoa wetu kero tuliyo nayo
ni utoro, mimba za utotoni na mila na
desturi ambazo si rafiki kwa mtoto wa
kike. Nimeona nichague madiwani hawa
wanawake wa kata na viti maalumu wa-
jengewe weledi ili waone tatizo liko wapi,”

alisema.

Alisema madiwani wengi walikuwa
wanarudi nyuma badala ya kutoa ushiriki-
ano na kwamba kikwazo kilikuwa katika
eneo la mahakamani, hivyo kuanzia sasa
watakuwa na ujasiri wa kufuatilia kesi hizo

hadi mwisho.

mbalimbali ikiwamo kuwahamasisha

*
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Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Mohamed Moyo (kulia), akikagua bei na vipimo vinavyotumika kuuzia bidhaa za
vyakula wakati wa mfungo wa Mwezi Mtukufu wa Ramadhan, alipofanya ziara na kamati ya ulinzi na usalama
wilaya hiyo, katika soko kuu la Manispaa ya Iringa, jana. PICHA: FRANCIS GODWIN

Tanzania, Uingereza kushirikiana vita usafirishaji haramu binadamu

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA na Uingereza
zimekubaliana kuweka mi-
kakati ya pamoja kupambana
na usafirishaji haramu wa bin-
adamu wakiwamo watoto hasa
maeneo ya mipakani.

Hayo yalibainika juzi jijini
Dar es Salaam wakati wa zi-
ara ya Waziri wa Uingereza
anayeshughulikia Masuala ya
Afrika, Vicky Ford, iliyolenga
kujadiliana na kutafuta suluhu
ya tatizo la usafirishaji haramu
wa binadamu wakiwamo wa-
toto.

Akizungumza baada ya zi-
ara hiyo kwa niaba ya Waziri
wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,

Wanawake na Makundi Maal-
um, Dk. Dorothy Gwajima,
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Dk. Zainab Chaula, alisema
Uingereza imeahidi kutoa jen-
go maalum kwa ajili ya kutoa
huduma za pamoja kwa ajili ya
kusaidia waathirika wa viten-
do vya ukatili wa kijinsia.

Kwa mujibu wa Dk. Chaula,
misaada hiyo itakuwa katika
huduma za afya, ushauri wa
kisaikolojia, msaada wa kishe-
ria na huduma za polisi katika
eneo moja ili kurahisisha upa-
tikanaji wa huduma hizo.

Aliongeza kuwa katika ku-
hakikisha suala hilo linapa-
tiwa ufumbuzi, uwajibikaji
wa pamoja unahitajika kwa

wataalamu mbalimbali wanao-
husika na kusaidia waathirika
wa vitendo vya ukatili ili ku-
saidia kutoa huduma stahiki
kwa uharaka na urahisi kwa
kuokoa jamii.

“Huduma hizi zitapatikana
hapa hapa katika eneo moja
na hasa kwa kushirikiana na
serikali ya Uingereza. Tume-
kusudia kubadili mazingira na
kuleta huduma za pamoja kwa
wahanga (waathirika) wa vi-
tendo vya ukatili katika jengo
la British Council na hii itaku-
wa kwa kuanzia na maeneo
haya yatasambaa kila mkoa,”
alisema.

Naye Waziri Ford alisema
tatizo la usafirishaji haramu

wa watu linaongezeka kwa
kasi hasa katika mipaka, hivyo
kutishia ustawi wa jamii hasa
watoto.

Alisema Uingereza iko tayari
kushirikiana na Tanzania hasa
katika kuweka mikakati ya ku-
hakikisha tatizo la usafirishaji
haramu wa watu hasa watoto
linapungua kama si kutokome-
zwa kabisa.

“Usafirishaji haramu wa
watu ni shida. Ni tatizo kubwa
hasa kwa nchi za Afrika am-
bazo zimekuwa njia ya kusa-
firisha watu kwenda nchi za
Ulaya. Tudhibiti hili tuiokoe
jamii yetu,” alisema.

Naye Meneja wa Simu ya
Huduma kwa Mtoto 116, Thel-

ma Dhaje, alisema uwapo wa
vituo vya pamoja vya kutoa
huduma kwa waathirika wa
ukatili wa kijinsia, utasaidia
kutatua changamoto za upa-
tikanaji wa huduma muhimu
kwa waathirika na kuwahakik-
ishia upatikanaji wa haki kwa
wanaofanyiwa vitendo hivyo.

Ofisa Ustawi wa Jamii ku-
toka Hospitali ya Rufani ya
Mwananyamala, Asia Mkene,
alisema uwapo wa kituo cha
pamoja cha kutoa huduma
kwa waathirika wa vitendo
vya ukatili, utakuwa suluhisho
kwa kuhakikisha huduma zote
zinapatikana kwa wakati ka-
tika eneo moja na kuharakisha
utoaji huduma.
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HABARI KITAIFA

Mazingira
magumu
wapatiwa mil.
16/- Kuanzisha
miradi

Na Hamisi Nasri, MASASI

WAZAZI| na walezi wa watoto wa-
naoishi kwenye mazingira magumu
wanasoma katika kituo kinacholea
watoto wenye mahitaji maalumu cha
FPCT, wilayani hapa wamepatiwa
msaada wa miradi ya ujasiriamali
yenye thamani ya Sh. milioni 16 kuwa-
punguzia umasikini wa kipato.

Hayo yalisemwa jana wilayani hapa
na mratibu wa kituo hicho tawi la
Masasi, Edmund Mahene, alipokuwa
akizungumza na gazeti hili kuwa
wanawalea watoto waishio katika
mazingira magumu na kuwasaidia ma-
hitaji mbalimbali ya msingi ikiwamo
chakula, mavazi, stadi za kazi pamoja
na huduma za kiroho.

Alisema kituo hicho kipo chini ya
kanisa la Free Pentecostal Church of
Tanzania (FPCT) lililopo mjini Masasi,
kinaelea watoto wenye uhitaji maalu-
mu huku wazazi pamoja na walezi wa
watoto hao hupatiwa miradi ya ujasiri-
amali ili iweze kuwainua kiuchumi na
kuondokana na hali ngumu ya maisha.

Mahene alisema watoto hao ambao
baadhi yao ni yatima, wanahudumiwa
kupitia maeneo makuu manne la
kwanza ni mtoto kuhudumiwa kim-
wili kwa kupatiwa matibabu bora ya
kiafya, eneo la pili ni kuhudumiwa
kijamii, kiuchumi na kielimu.

“Lengo la kuwawezesha wazazi na
walezi hawa kwa kuwapa miradi hii ya
ujasiriamali tunajua wakiwa na kipato
wazazi itakuwa rahisi kuwahudumia
watoto wao na pale tunapomuwez-
esha mtoto kiuchumi kwa kumpatia
elimu na stadi za kazi pia itakuwa
rahisi kwao baadaye kupata kipato
na kuwasaidia wazazi wao,” alisema
Mahene.

Alisema katika eneo la kiuchumi
watoto hao wanafundishwa pia elimu
va kujitegemea ambayo itawawez-
esha kujitegemea kwenye maisha ya
baadaye na kuzisaidia familia zao.

Alisema licha ya kubeba jukumu
la kulea watoto hao pia kituo hicho
kinawawezesha kiuchumi wazazi na
walezi wa watoto wanaosoma kwe-
nye kituo hicho na tayari wazazi hao
wamepatiwa msaada wa miradi ya
kiuchumi ya Sh. milioni 16 hatua am-
bayo itawawezesha kupata kipato na
kuendesha maisha yao.

Mmoja wa mwalimu anayefundisha
katika kituo hicho, Joyce Nyambo,
alisema amebaini uwapo wa Vvipaji
vikubwa kwa watoto hao ikiwamo cha
uchoraji, kuimba na kuigiza na kwam-
ba wakiendelezwa itawasaidia katika
maisha yao.

Akizungumza na gazeti hili mmoja
wa wazazi ambaye mtoto wake ana-
soma katika kituo hicho, Asha Dadi
alisema anakishukuru kituo hicho kwa
kumpatia mradi wa saluni ya kike
yenye vifaa vyote vinavyohitajika na
kupitia saluni hiyo anaweza kupata
kipato na kuendesha maisha yake
tofauti na alipokuwa hana.

" AchuKizwa usajili anwani
- Za makazi kusuasua

Na Said Hamdani, LINDI

KUU wa Wilaya
ya Nachingwea,
mkoani  Lindi,
Hashimu Komba,
amewahimiza viongozi wa
vijiji, kata na tarafa, kusi-
mamia usajili wa anwani za
makazi kwa kuwaelimisha
wananchi umuhimu wake.
Komba alitoa agizo hilo
alipokuwa akizungumza
na viongozi wa wilaya hiyo,
wakiwamo madiwani, Nach-
ingwea mjini.
Alionyesha  kusikitishwa
na kasi ndogo ya utekelezaji

wa kazi inavyoenda kwa ku-
suasua katika baadhi ya kata
na maeneo mengine kutoan-
za kabisa.

Alisema kati ya nyum-
ba 82000 zinazohitajika
kusajiliwa ni 17,000 pekee
zilizosajiliwa, wakati 65,000
bado hazijasajiliwa huku ak-
izitaja kata za Nachingwea
mjini na Boma kutoonyesha
juhudi za utekelezaji wake.

“Mfano Kata ya Boma im-
esajili nyumba 27 tu, Kata ya
Nachingwea mjini ipo ziro
kabisa, haijawahi kusajili
hata moja,” alisema Komba.

Alisema usajili wa anwani

ya makazi una umuhimu
wake kwa baadhi ya utoaji
huduma, kwa kuwa itarahisi-
sha sensa ya watu na makazi
inayotarajia kufanyika mwa-
ka huu.

Komba aliwahimiza vion-
gozi wakiwamo madiwani
kusimamia kwenye maeneo
yao ikiwa ni pamoja na kue-
limisha wananchi umuhimu
wake kwa kuwa serikali inah-
itaji kuingiza kwenye mfumo
wake.

“Viongozi wenzangu kuto-
kana na idadi ndogo ya us-
ajili huu, ipo haja ya kwenda
kusimamia utekelezaji wake

kwenye maeneo
Komba alisisitiza.

Baadhi ya viongozi aki-
wamo Diwani Kata ya Nach-
ingwea  mjini, Mustafa
Ngonyani, alisema baada ya
kupata taarifa hiyo, wanak-
wenda kujipanga kuhakiki-
sha usajili wa anwani za
makazi unafanikiwa katika
maeneo yao ili kuiwezesha
serikali kupanga majukumu
yake.

“Mimi sikuwa nafahamu
kama kwenye kata yangu
kuna ziro narudi nyumbani
kujipanga na watendaji wan-
gu,” alisema Ngonyani.

yenu,”

Ol

Mtaalam wa Bidhaa za intaneti wa Tigo, Blass Abdon, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam jana, wakati wa uzinduzi wa simu janja mbili za Infinix Smart 6 na Infinix 12i. Kulia ni Ofisa Uhu-
siano wa Infinix Tanzania, Aisha Karupa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wizara ya Afya yapokea vifaa vya mil. 203/- toka USAID

Na Mary Geofrey

WIZARA ya Afya ime-
pokea vifaa vya Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA) vyenye thamani
ya Sh. milioni 203.5 kutoka
Shirika la USAID kwa kush-
irikiana na JHPIEGO kupitia
mradi wake wa Momentum
Challenge Global Leader-
ship (MCGL).

Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Prof. Abel Makubi,
akizungumza wakati wa
kupokea msaada huo jana
mkoani Dar es Salaam, ali-
taja vifaa hivyo ni kompyuta
za mezani 75 ambazo kupi-

tia idara yake ya mafunzo
zitasambazwa kwenye vyuo
vya kada za afya sita na wiz-
arani.

Prof. Makubi aliishukuru
USAID kwa mchango wao
mkubwa ambao utaboresha
mafunzo ya TEHAMA vy-
uoni na utasaidia kuzalisha
wataalamu wa afya wenye
ujuzi na umahiri kwenye
matumizi hayo nchini.

Aliongeza  kuwa, vi-
faa hivyo pia vitachangia
kuboresha huduma za
mafunzo na amevitaka
vyuo vyote vitakavyonufai-
ka na vifaa hivyo kuvitunza
na kutumia kwa shughuli

zilizokusudiwa.

Hata hivyo, Prof. Makubi
aliwataka wakuu wa vyuo
vya afya nchini kuzingatia
weledi na maadili ya utumi-
shi wa umma kwa maende-
leo ya taifa.

“Ni  wakati  muafaka
kwenu ninyi viongozi ku-
fanya kazi kwa bidii na
kuhakikisha kuwa mnazin-
gatia maadili yote ya kitaal-
uma ili mzalishe wataalamu
wenye uwezo katika kusaid-
ia utoaji wa huduma za afya
zenye ubora.

Kwa upande wake, Mwak-
ilishi wa USAID Dk. Pat-
rick Swai, alisema Shirika

hilo litaendelea kuisaidia
Wizara ya Afya kuboreaha
utoaji wa huduma za afya
nchini.

Dk. Swai aliongeza kuwa
Tanzania ni nchi mojawapo
zilizopewa kipaumbele
katika mpango wa kushu-
ghulikia vifo vinavyoweza
kuzuilika vya wajawazito na
watoto.

Naye Mkurugenzi wa Jh-
piego nchini, Alice Chris-
tensen, alisema Shirika lake
litaendelea kuunga mkono
jitihada za serikali na kua-
hidi kuwa mshirika hai ka-
tika kuleta mabadiliko sekta
ya afya.
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HABARI BUNGENI

Wizara yaomba kibali
ajira askari 600

IZARA ya Mali-

asili na Utalii, im-

eomba kibali cha

kuajiri askari 600
wa wanyamapori ili kusaidia
kudhibiti wanyama wakali na
waharibifu.

Naibu Waziri Mary Masanja
aliyasema hayo jana bun-
geni alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Minza Mjika.

Katika swali lake, mbunge
huyo alihoji mpango wa seri-
kali wa kudhibiti na kutoa
fidia kwa wananchi wa mkoa
wa Simiyu wanaopakana na
hifadhi za wanyamapori na
kuathiriwa na wanyama hao.

Akijibu swali hilo, Masanja
alisema katika  kukabiliana
na tatizo hilo, wizara imeen-
delea kutekeleza mkakati wa
kitaifa wa kusimamia utat-
uzi wa migongano baina ya
binadamu na wanyamapori
wa mwaka 2020/21 -
2024/25.

Alisema miongoni mwa
mambo yaliyomo kwenye
mkakati huo ni kufanya doria
za mara kwa mara kudhibiti
wanyamapori wakali na waha-
ribifu.

“Aidha, Mheshimiwa Rais
alielekeza  vijengwe  vituo
vya askari katika maeneo ya
Busega na Meatu. Mchakato

wa ujenzi umeanza ambapo
vituo viwili vitajengwa katika
maeneo tajwa Aprili, mwaka
huu. “Sambamba na hilo,
maombi ya vibali vya kuajiri
askari 600 ameshawasilishwa
kwenye mamlaka husika,”
alisema.

Jambo lingine, alisema ni
kutoa mafunzo ya mbinu za
kujilinda na kukabiliana na
wanyamapori wakali na wa-
haribifu na halmashauri za
wilaya 17 zimepatiwa mafunzo
hayo.

Pia alisema wizara ina nam-
ba maalum za simu kwenye
kila kanda za kiutendaji ili
wananchi watoe taarifa za

matukio ya wanyamapori bila
malipo.

“Mheshimiwa Spika, malipo
ya kifuta jasho na kifuta ma-
chozi kwa mwaka wa fedha
2021/22, jumla ya Sh. milioni
790.72 zimetolewa kwa wa-
nanchi 3,598,” alisema.

Hata hivyo, alisema wizara
imepokea maombi ya malipo
ya kifuta jasho na kifuta ma-
chozi kutoka wilaya mbalim-
bali zikiwamo wilaya za mkoa
wa Simiyu.

Alisema kwa sasa wizara
inafanya uhakiki wa maombi
hayo kabla ya malipo ku-
fanyika.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, akimwapisha Mbunge wa kuteuliwa, Shamsi Vuai Nahodha, Bungeni jijini Do-

doma jana. PICHA: BUNGE

Mabehewa 22 ya abiria kuwasili Aprili

BUNGE limeelezwa kuwa
mabehewa mapya 22 ya treni
ya abiria yanatarajiwa kuin-
gia nchini Septemba, mwaka
huu.

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Atupele Mwaki-
bete, alibainisha hayo bungeni
jana alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Kigoma Mjini
(CCM), Kilumbe Ng'enda.

Katika swali lake, mbunge
huyo alihoji mpango wa seri-
kali wa kuboresha usafiri wa
reli ya Kigoma-Dar es Salaam
ambao umezorota kutoka sa-
fari moja kila siku kufikia sa-
fari mbili kwa wiki.

Akijibu swali hilo, Mwakibete

alisema Shirika la Reli Tanza-
nia (TRC) limetia saini mkata-
ba wa ununuzi wa mabehewa
hayo mapya abiria 22.

Kwa sasa, alisema TRC ina-
fanya safari mbili kwa wiki
kutoka Dar es Salaam hadi
Kigoma na hali hiyo inatokana
na uhaba wa mabehewa ya
abiria.

“Ili kuondokana na upun-
gufu wa mabehewa, shirika
lilianza taratibu za kukara-
bati mabehewa 37 na Juni,
2021 ulitiwa saini mkataba wa
ununuzi wa vipuri kwa ajili
ya ukarabati wa mabehewa
hayo,” alisema.

Alisema vipuri hivyo vinata-

rajiwa kuingia nchini mwisho
wa Aprili, 2022 na vitaka-
powasili kazi ya ukarabati
itaanza.

“Kazi hiyo ya ukarabati
inatarajiwa kufanyikwa kwa
miezi minane hadi Desem-
ba, 2022 kupitia mafundi
wetu wa ndani,” alisema
Mwakibete.

Aliwaomba wananchi wa
Kigoma kuwa na subira
wakati serikali inaendelea na
ukarabati na ununuzi wa ma-
behewa ya abiria.

“Baada ya utekelezaji wa
kazi hizo, idadi ya safari za
treni kutoka Dar es Salaam
hadi  Kigoma zitaongezeka

kutoka safari mbili hadi nne
kwa wiki,” alisema.

Katika swali lake la nyongeza,
mbunge huyo alihoji mpango
wa kukarabati mabehewa
mengi zaidi badala ya ku-
nunua mapya ambayo ikianza
reli mpya ya kisasa (SGR) yat-
aachwa.

Akijibu swali hilo, Mwakibete
alisema mabehewa hayo yenye
thamani ya Dola za Marekani
milioni 14.9 yatakwenda Kigo-
ma.

“Bado tutaendelea kukara-
bati mabehewa tuliyonayo
kwa kuwa bado tutaendelea
kutumia reli iliyoko ya sasa,”
alisema.

B
Magari 369
yva polisi
kuongeza
utendaji

SERIKALI imesema inatarajia
kupokea magari 369 kutoka
nchini India ifikapo Septemba,
mwaka huu, kukabiliana na
uhaba wa magari kwenye vituo
Vvya polisi.

Magari hayo yatakapofika
yatagawiwa kwenye vituo vya
polisi vyenye uhitaji mkubwa
na mwishoni mwa mwezi huu,
serikali itapokea magari 78
yaliyokaguliwa na kuthibit-
ishwa.

Waziri wa Mambo ya Ndani
yva Nchi, Hamad Yusuf Masauni,
alisema’ hayo jana bungeni al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Zuena
Bushiri.

Mbunge huyo alihoji serikali
ina mpango gani wa kununua
magari mapya vya polisi kwa
ajill ya vituo vyake ili kupun-
guza uhaba wa vitendea kazi
hususan magari katika jeshi hilo.

Akijibu swali hilo, Waziri Ma-
sauni alisema serikali inatam-
bua umuhimu wa kulipatia
Jeshi la Polisi magari kama
nyenzo ya kutendea kazi.

Kupitia mkataba kati ya
serikali na kampuni ya Ashok
Leyland vya India, alisema seri-
kali inatarajia kupokea magari
hayo.

Katika swali la nyongeza la
mbunge huyo, alisema mkoa
wa Kilimanjaro una uhitaji wa
magari hayo hasa ya doria.

“Serikali ina mpango gani
mkoa wa Kilimanjaro kupata
magari katika awamu hii ya
kwanza ya magari 78 yanayom-
gia nchini mwezi Aprili?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Waziri Ma-
sauni alisema amepokea map-
endekezo hayo na kuhakikisha
magari yatakapofika Mkoa huo
utapewa kipaumbele.

Naye Mbunge wa Temeke
(CCM), Dorothy Kilave, alihoji
serikali ina mkakati gani wa
kutenga bajeti ili kutengeneza
magari mabovu valiyoko kwe-
nye vituo vya polisi wakati
vakisubiriwa magari mapya.

Akijibu swali hilo, Masauni
alisema kuna kitengo ndani ya
Jeshi la Polisi cha kutengeneza
magari na serikali inatarajia
kuja na mpango wa kutatua
tatizo hilo na wakati wa bajeti
yetu tutakuwa na nafasi kubwa
va kufafanua,"alisema.
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Mwafrlka wa kwanza
kuongoza ILO

Misukosuko inayomkabili Raila

Odinga kusaka urais marayabs

Na Christina Mwakangale

ARAKATI za Raila Odin-
H ga, kuwania urais nchini

Kenya na yale anayopitia

kuelekea uchaguzi mkuu
wa Agosti mwaka huu, bado kuna
wingu kwa anayoyatarajia kupa-
ta, sasa mara yake ya tano.

Raila anaungwa mkono na
takribani vyama 20 vinavyotam-
bulika kwa jina Azimio la Umoja,
bila kumuweka kando Rais Uhu-
ru Kenyatta, ambaye mara kad-
haa ameonyesha kile anachoki-
ita haki ya kisiasa ya kumuunga
mkono mtu yeyote.

Wachambuzi wa masuala ya
kisiasa, wanasema kwamba kion-
gozi huyo, sasa ni nafasi yake
muhimu zaidi kuwania nafasi
hiyo.

Kenyatta, amesikika hivi kar-
ibuni akitamka: “Najua wapi na-
taka kura yangu iende na ni haki
yangu. Au nimefanya kosa lolote?
Ikiwa unataka kura, basi iombe
tu! Nikisema namuunga mkono
Baba (Raila), haimaanishi kuwa
mtu mwingine ni mbaya,”

Anaendelea: “Uamuzi juu ya
nani ataongoza, kama vile wajibu
wetu ni mapenzi ya Mungu an-
apozungumza kupitia sisi. Kwani-
ni basi tupigane na kuuana sisi
kwa sisi? Tupige kura tuendelee
na shughuli zetu huku tukisubiri
matokeo kutangazwa.”

Kenyatta amebainisha hayo
wiki hii, ikiwa ni saa chache tu
baada ya Raila kuvamiwa na vija-
na na kurushiwa mawe, kitendo
ambacho Rais amekilaani.

Kenyatta alikuwa akizun-
gumza baada ya kuhudhuria
ibada kanisani jijini Nairobi siku
ya Jumapili iliyopita, alikofun-
gua rasmi chuo cha mafunzo na
kisha akajiunga na waumini kwa
ajili ya ibada.

Rais Kenyatta, alikemea siasa
zilizo na fujo na ghasia na kuwa-
taka viongozi wa kisiasa wafanye

Raila Odinga aklwa kat|ka safam ya kampeni zake. PICHA: MTANDAO

kampeni zao kwa njia ya amani
bila ya kutowagombanisha Wak-
enya.

Mkuu huyo wa nchi ambaye
baba yake Mzee Jomo Kenyatta,
alikuwa kiongozi wa nchi na
mshindani wa baba wa Raila,
Mzee Jaramogi Oginga Odinga,
anawataka Wakenya kuachana
na siasa za ghasia.

Anasema, badala yake waanda-
mane kwa ajili ya amani na umo-
ja wa nchi, akifafanua: Tunataka
nchi ambayo hatuonani kama
maadui bali ndugu na dada”.

Anasema kwamba uchaguzi
siku zote huja na kupita kila
baada ya miaka mitano, ila nchi
itabaki na hakuna atakayeon-
doka nchini humo baada ya uch-
aguzi, hivyo ipo haja ya kuilinda.

“Hakuna haja ya vurugu.
Mbona unapiga mawe helikopta
iliyombeba Baba? Je, hilo litaku-
saidiaje? Ikiwa athari yeyote inge-
tokea kutokana na hilo, je, nchi
isingeingia kwenye moto? Ndivyo
tunataka?” amesisitiza rais, akike-
mea kitendo hicho.

“Tuombe kura kwa njia ya hes-
hima na amani.”

Rais Kenyatta, amesema hawe-
zi kubadili uamuzi wake kuhusu
kumuunga mkono mshirika
wake, akisema ni haki yake ku-
muunga mkono yeyote anayeona
anafaa kumrithi.

ASHAMBULIWA
MAWE

Mwishoni mwa wiki, Raila Od-
inga, anayewania urais kupitia

Azimio la Umoja One Kenya ali-
pigwa mawe na kulaumu sham-
bulio dhidi yake lililotokea akiwa
katika helkopta eneo la Kabenes,
Kaunti ya Uasin Gishu.

Anasema kundi la vijana lilim-
vamia wakati akiondoka eneo
hilo kuelekea Ortum, Alale na Lo-
mut, kuendelea na kampeni na
kudai kwamba mawe yalirushwa
akiwa pamoja na ujumbe wake,
wakati  wakielekea kupanda
helkopta.

“Sisi hatujapiga mtu yeyote.
Wala hatujafanya fujo pahali
popote, tunalaani. Jana mimi
nimeona vioja. Vijana wanakuja
sisi tulitoka kutoa pole kwa famil-
ia alafu wakaanza kupiga magari
yetu mawe.

“Mawe yalinyesha kama mvua

kwa gari langu. Wakipiga, ni-
kauliza ni nini inafanyika. Vijana
wakangoja nikiingia kwa ndege
alafu nikaona mtu anarusha
mwamba mkubwa na sikuwa na
pahali pa kuenda. Nilishangaa,
ni mambo gani haya. Jamaa wali-
taka kuua sisi.”

WANASWA 17

Katika tukio hilo, Jumatatu
wiki hii, watuhumiwa 17 wame-
fikishwa mahakamani mjini El-
doret, wakihusishwa na sham-
bulizi dhidi ya mgombea urais
kupitia muungano wa Azimio la
Umoja- One Kenya.

Kabla ya tukio hilo, Raila Od-
inga alikuwa akitokea eneo la Ka-
benes, Kaunti ya Uasin Gishu, ku-
hani msiba, mwishoni mwa wiki.

Washukiwa hao wanadaiwa
kuhusika na shambulizi la ku-
piga mawe helikopta aliyokuwa
imembeba Raila, ambaye ni kion-
gozi wa chama cha ODM, eneo
la shamba la marehemu Mzee
Jackson Kibor la Samitui, muda
mfupi baada ya mazishi.

Wanashitakiwa kwa jaribio
la mauaji, uchochezi wa ghasia,
uharibifu wa mali na uvunjifu
wa amani. Wahusika wako ma-
habusu.

Raila alitembelea shughuli za
mazishi na kukumbwa na tukio
hilo.

Mwishoni mwa wiki, Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DCI) amese-
ma uchunguzi wa awali umeanza
na kwamba wabunge wawili aki-
wamo wa Soi, Caleb Kositany na
mwenzake wa kaunti ya Uasin
Gishu, David Kiplagat, waliho-
jiwa eneo la makao makuu ofisi
ya DCI, mjini Nakuru.

Rais Uhuru Kenyatta amelaani
tukio hilo akisema linahatarisha
amani na usalama wa nchi hiyo
na linaweza kuchochea uvunjifu
wa amani.

« Kwa mujibu wa taarifa za
mtandao.
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ALICHOPANDIKIZA MWAKA 1954...

Karata kuu tatu zinazobaki mtaji
CCM, wazee ndio rasilimali kuu

—autnall

Mama Maria Nyerere wa kwanza kushoto, akiwa na Mama Salma Kikwete, Mama Fatuma Karume pamoja na wajumbe wengine
wa Mkutano Mkuu wa Umoja wa Wanawake Tanzania (UWT) katika ukumbi wa Jakaya Kikwete mjini Dodoma kuhudhuria mku-
tano huo Desemba 8, 2017. PICHA: MTANDAO

Na Peter Orwa

ADO ni wiki ya mageuzi
Bmakubwa ndani ya Cha-

ma Cha Mapinduzi (CCM),

ikitawaliwa na kishindo
cha nafasi ya makamu mwenyekiti
kupeana wazee na magwiji wawi-
li, Kanali Mstaafu Abdulrahman
Kinana, kupokea kijiti cha Mzee
Philip Mangula.

Hadi sasa, CCM ni kati vyama
ambavyo vinadumu madarakani
barani Afrika kutoka historia ya
kupatia nchi zao ukombozi ku-
toka kwenye ukoloni.

Ikiulizwa kwanini? Hiyo ni
mada ngumu ambayo inaamsha
ubishani mkubwa mithili ya anay-
ethubutu kufukua hoja ya ustadi
linganifu uwanjani katika soka la
vilabu vya Simba na Yanga.

Mchambuzi wa habari, Gwan-
dumi Atufwene Mwakatobe muda
mfupi baada ya kutangazwa Ki-
nana, Makamu Mwenyekiti mpya
wa CCM (Bara), alipohojiwa na
chombo kimoja cha kimataifa
kuhusu sababu ya kinachoiwez-
esha CCM kudumu madarakani
akajibu ni ‘mabadiliko’ kulingani-
sha na vyama vingine, viongozi
wake wanadumu sana.

Hata hivyo akawa na lake kulala-
mika kwamba ‘vijana hawapewi
nafasi.’ Katika ujumla ikiiangaliwa
staili ya CCM inatumia ilichorithi
toka kwa TANU na kabla ya hapo,
TAA, zikiwapo mbinu kuu tatu.

Mosi, inatumia urafiki na
makundi ya kijamii ikiwa na
mwenendo wa kuwanasa na ku-
waumba wanachama; pili ina-
jenga muundo wa kitaasisi wa ku-
fanyia kazi; njia ya tatu imekuwa
ikijenga mtandao unaozama mba-
li na maeneo mengi ukiiimarisha
wananchi waliko kupitia matawi
na wanachama.

Daima haijawahi kuyaacha
hayo ambayo ni zao la moja kwa
kazi iliyofanywa na Mwalimu Ju-
lius Nyerere.

Akiwa katika mkakati wa ku-

Wafanyakazi
nao wakawa
sehemu va
siasa za
TANU hata
baada ya
muda mfupi
Kawawa
akaingia
rasmi katika
nyendo za
TANU Ku-
saka uhuru,
alikodumu
nao miaka
yote.

saka uhuru tangu kuzaliwa TANU,
Mwalimu Nyerere alijipenyeza
sana katika makundi ya kijamii,
hasa akigawanya katika sura kuu;
wanawake, vijana, wazee; na vy-
ama vya wafanyakazi.

Kinamama kihistoria wameku-
wa mtaji mkubwa wa katika siasa
za CCM tangu zama hizo TANU
ilipojenga urafiki na kinamama
wapika pombe Kariakoo Dar es
Salaam, akakutana na Bibi Titi Mo-
hamed aliyewakusanya wenzake
kwa mafaniko makubwa hata
baada ya uhuru.

Kuna wakati, TANU ilitumia
kundi hilio kufikisha siasa zake ka-
tika maeneo ilikopigwa marufuku,
mfano katika baadhi ya wilaya za
mkoani Tanga.

Vivyo hivyo, ufafanuzi huo un-
afanana na aliyonipa Mzee Rashid
Kawawa miaka 20 iliyopita,
kwamba Nyerere aliponogewa na
msukumo mkubwa wa Shirikisho
la Wafanyakazi Tanganyika (TFL),
akaomba ubia kutoka kwa Katibu
Mkuu, Kawawa.

Wafanyakazi nao wakawa sehe-
mu ya siasa za TANU hata baada
ya muda mfupi Kawawa akaingia
rasmi katika nyendo za TANU ku-
saka uhuru, alikodumu nao miaka
yote.

Pia, nikapata simulizi kama hizo
kutoka kwa Mama Maria Nyerere,
akanidokeza mtaji wa kisiasa wa
kundi la vijana na kwa namna ya
kipekee kuifikia jamii.

Anasema, TANU ikawa rafiki
na klabu ya soka ya Yanga iliyo-
tumika vyema kuwa kichaka ku-
unganisha vijana kwa shinikizo
la uhuru, Mratibu Mkuu akiwa
mdogo wa Mwalimu, Marehemu
Joseph Nyerere. Ndio maana hais-
wananchi’

Eneo lingine ni kundi la wazee
ambalo kwa kiasi kikubwa Mwal-
imu Nyerere aliratibu mwenyewe,
wakimpa njia na miongozo kufani-
kisha mkakati yake, ikiwamo mae-

neo kama Bagamyo akikutana na
magwiji wake waliomsaidia kama
vile Sheikh Takadiri.

Hata baada ya uhuru, TANU
iliendeleza urafiki na makundi
hayo kwa kuzindua jumuiya ras-
mi kama sehemu yake, kudumi-
sha ushirikiano huo. Hata hivvo,
ililalazimka kuiengua Jumuiya ya
Wafanyakazi, baada ya kuingia
mfumo wa vyama vingi vya siasa,
mwaka 1992.

Hata hivyo, ikiangaliwa nje nda-
ni, CCM haijawahi kujiweka mbali
katika urafiki wale na jumuiya ya
wafanyakazi na hadi sasa ikidumi-
sha unasaba wao kihistoria, ikitili-
wa maanani nao wanabeba kundi
kubwa katika jamii.

Mpaka sasa kupitia kauli ya
aliyekuwa Katibu Mkuu Yusuf
Makamba, bado wanaendeleza
ushoga na kundi la kinamama
kwa kuwa ndio wabia wakuu na
waaminifu kuwapatia ushindi,
kwani ni wepesi kuungana na
waaminifu.

Katika ufafanuzi wake, aliwaain-
isha kinamama kwamba wafikapo
kwenye uchaguzi wa kile wali-
ochokiahidi huwa wanakitimiza,
tofauti na wanaume ambao mara
zote ni wa kusimamiwa, maana
wanaweza kubadilika njia panda,
wanapopata ushawishi mpya,
ushahidi ukionekana kwa makada
waandamizi wa vyama vya siasa
na hasa vipindi vya uchaguzi.

Zao la yote TANU hadi baadaye
CCM imeendelea kujichimbia
mtandao wa kina, kulingana na
sera na wakati unaohitajika, muda
wote inathamini matawi na ny-
enzo na propaganda zake, huku
timu ya wazee muda wote inabaki
kuwa mlezi, mlinzi na mshauri
mkuu wa chama.

UUMBAJI MAKADA

Tangu zama za TANU wana-
chama wapya baada ya kunaswa,
walisukwa na kuingiziwa falsafa
na itikadi na waumini wa chama,
kabla ya kupewa majukumu ya

ndani. Haikuwa tofauti sana na
mbinu zitumiwazo kidini.

Kwa walioandaliwa kuwa vion-
gozi walisukwa kupitia kilichoku-
wa chuo chake maalum, Kivuko-
ni Dar es Salaam (sasa Mwalimu
Nyerere Academy), hata ikawa-
fanya wengi waliopewa nafasi
iwe katika chama au serikalini,
tayari walishanolewa.

Pia kuna njia ya pili TANU ili-
tumia kupenya kwenye nguzo ya
wasomi walikowashawishi kuji-
unga nao kutoka Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, wakiwasuka huko
huko chuoni na badala ya kuin-
gia katika ajira, wao walichuku-
liwa katika chama.

Ni staili hiyo iliyokuwapo zama
hadi miaka ya 1970, ilitumika
wakianza na kujitolea katika
chama, wakaajiriwa na baadhi
wakapelekwa jeshini kusukwa
chuoni Monduli kuimarishwa
kwa ukakamavu, stadi za kiaskari
na falsafa ya kijeshi “utii na nid-
hamu.”

Hapo ndipo kuna majina kama
Luteni Kanali Jakaya Kikwete, Ka-
pteni Ukiwaona Ditopile Mzuzuri
na Kapteni George Mkuchika.

Hiyo ni mbali na waliopitia
mafunzo ya Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT) kwa mujibu wa sheria, wa-
hitimu wote wa kidato cha nne
na kupata mafunzo ya mwaka
mmoja na zaidi.

MUUNDO WA CCM

Mtaji mwingine ambao TANU
hadi CCM imeiwekea maboresho
yasiyotetereshwa, ni kuwa na
sura inayogawanyika katika mae-
neo makuu matatu.

Nguzo zenye uamuzi mkuu
ndani ya CCM, kama vile Kamati
Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM,
huwa hazikosi wazee wenye kui-
jua chama kwa kina, wazalendo
na wana historia nayo ndefu.

Kwa miaka yote hata katika
ngazi ya Sekretatieti ya Utendaji
chini ya Katibu Mkuu, ni miaka
mingi imedumu na wakongwe
wenye historia ya chama, wak-
iendesha gurudumu lake la kila
siku. Hao wana mchango mkub-
wa kukabili kasoro za ndani.

Hiyo inaanza na nafasi ya
Mwenyekiti, inayoendana na
anayepewa uongozi wa Rais,
kwa mujibu wa mchujo wa
CCM, kama si mzee kiumri, bado
busara na weledi wake zimefika
ngazi ya uzee na ana washauri
wa kutosha.

Pia wanamfuatia kiutendaji,
itakumbukwa, kuanzia Katibu
Mkuu wa Kwanza, Mzee Rashid
Kawawa, akichukua kiatu cha
mtangulizi, Katibu Mtendaji Pius
Msekwa. Kuna wengine kina Dk.
Lawrance Gama, Philip Man-
gula, Wilson Mukama, Yusuph
Makamba na Kanali Kinana
wameiva kiumri na uzoefu.

Hiyo ni hali iliyoendana na
timu inayounda sekretarieti ya
utendaji, kuanzia wakuu wa
idara walikokuwapo magwiji,
kwenye idara zake kama Ogan-
izesheni, Mipango na Uchumi,
pia Itikadi na Uenezi, hali kadha-
lika kuwa watendaji wakongwe,
kama vile kina Marehemu Mzee
Mwasamale.
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Makomredi Mangula, Kinana, uzao

Na Peter Orwa

IKIENDI iliyopita
umma umeshuhudia
jambo jipya ndani ya
uongozi wa Chama

Cha Mapinduzi (CCM), kupata
makamu mwenyekiti mpya
(Bara), Kanali Mstaafu Abdul-
rahman Kinana, anayepokea
kijiti kutoka kwa mtangulizi
anayepumzika, Philip Mangula,
jiji la Dodoma likitikisika.

Kama ilivyo ukubwa wake
CCM, ni tukio lililochukua sura
pana kitaifa, maana majina
yenyewe makubwa na waliora-
tibu tukio wazito, wakiongozwa
na mwenyekiti wa chama, Rais
Samia Suluhu Hassan.

Mara moja baada ya matokeo
kutangazwa kuanzia ulingo wa
habari nyumbani hadi kimataifa
kukasikika mijadala yenye hoja
hasi na chanya. Kama wane-
navyo wataalamu wa siasa za
Afrika huwa wanajadiliwa wa-
nasiasa kuliko vyama vyao, kwa
lililo chanya hata hasi.

Kanali Kinana na kaka yake
aliyemzidi kwa miaka 10, Philip
Mangula wana sifa zinazofanana
katika baadhi ya maeneo, wote
walishakuwa makatibu wakuu
kwa vipindi tofauti wakiacha re-
kodi na wanakijua chama ndani
nje.

Hulka zao ni wakimya, ila in-
aporejewa kuifanya kazi wana
ueledi uliotukuka, lakini kikub-
wa wote kifalsafa ni watendaji
zaidi kuliko kauli na kiitikadi ni
wajamaa kindakindaki.

YAKE AFANDE KINANA

Kinana ameshiriki sana kura-
tibu kampeni za Uchaguzi Mkuu
wa CCM, ikiondoka na sanduku
la ushindi.

Ana historia ndefu jeshini
alikotumikia miaka 20, akigota
na cheo cha kanali, kinachompa
sifa kijeshi kuongoza timu ngazi
ya kambi.

Huko akangatuka baada ya
mabadiliko ya nchi kuingia vy-
ama vingi vya siasa mwaka 1992,
kwa askari walitakiwa kuamua,
ama kubaki jeshini au kuwa nje
kwa wanaotaka kuegemea siasa,
yeye akanyosha mkono awe nje
ya jeshi.

Darasani nako ‘hajambo’.
Ana shahada ya sanaa akizama
katika Siasa na Ushirikiano Ki-
mataifa, kutoka chuo kikuu cha
nchini Yugoslavia, pia Shahada
ya Uzamili katika Menejimenti
na Utawala wa Umma, kutoka
chuo kikuu maarufu duniani cha
Harvard, Marekani.

Tayari Kinana alishashika
nafasi za juu za uongozi kisasa
akiwa naibu waziri katika wizara
mbili tofauti, zote zenye uhusi-
ano wa moja kwa moja na fani
zake.

Pia, ameshakuwa Mbunge wa
Arusha Mjini kwa misimu mi-
wili, Spika wa Bunge la Afrika
Mashariki kabla ya kurejea ku-
tumikia chama chake, ikiwamo
kuratibu kampeni na baadaye
kuwa mtendaji mkuu, kwa
maana ya Katibu Mkuu wa CCM.

Wikiendi iliyopita akiwa kati-
ka maisha ya kustaafu, akajikuta
kwenye wito wa chama na hadi
kujikuta tena anaweka rekodi
mpya anayotakiwa mwanasiasa
au chama kuwa nayo, ‘kukuba-

wao unadumu kwa kmhdq

'S 1‘5-

Kanali Mstaafu Abdulrahman Kinana. PICHA ZOTE: MTANDAO

lika’ au wataalamu wa sayansi
siasa wanaita ‘Political Legiti-
macy.

Kanali Mstaafu Kinana, ame-
neemeka na hilo alipozoa kura
asilimia 100 kutoka kwa Wa-
jumbe wa Mkutano Mkuu wa
jina lake kupendekezwa

Naye kwenye hotuba yake
kushukuru akiwa kwenye hul-
ka yake ya upole na mtulivu,
akaahidi dira yenye mambo
kadhaa ikiwamo, kutenda haki,
demokrasia ya kweli katika cha-
ma na kumwakilisha kwa nguvu
kubwa mwenyekiti wake, Rais
Samia.

Hapo kila mwisho, akahala-
lisha hoja yake akinukuu Kati-
ba ya CCM, kuwa ndio wajibu
mkuu wa Makamu Mwenyekiti,
akaiambatanisha na darasa kwa
wanachama kuwa ‘hakuna mwe-
nye CCM.

KOMREDI MANGULA JE?

Kama ilivyo kwa Kinana,
anayeondoka Mzee Mangula
ana safari ndefu katika chama,
hulka ya ukimya sana huku akili
yake ikifanya kazi ya ziada kwa
wajibu mbele yake.

Binafsi, nafasi pekee ambako
nimemuona amelazimika kufan-
ya hivyo ni kwenye mikutano ya
hadhara ya siasa.

Nakumbuka wakati fulani nili-
kuwa na miadi ya kuzungumza
naye ofisini katika jukumu lan-
gu la ki- unahabari. Ni bahati
mbaya ahadi zetu hazikutiamia
mara tatu, kutokanma na mwin-
giliano wa ratiba ofisini kwake,
Mtaa wa Lumumba, katikati ya
Dar es Salaam.

Hata hivyo, kilichonishangaza,

Mzee Ph|l|p Mangula

akiwa juu kwangu kiumri, mam-
laka kikazi, nafasi ya uongozi
dhidi yangu, ndiye alikuwa chini
kuniomba msamaha.

Nasema, ilinishangaza kwa
sababu uhalisia tunaokutana
nao katika fani ni tofauti. Aka-
pendekeza mbadala iwe siku
ya mapumziko Jumamosi ny-
umbani kwake Oystebay (kama
nakumbuka vizuri Mtaa wa Ma-
henge Lane), maana yalikuwa
mazungumzo ya kina.

Siku ilifika tukakutana naye,
ambako nikashuhudia mapya
zaidi. Akanikaribisha katika ma-
zungumzo ya faragha barazani
kwake penye mandhari nzuri na
tukiwa tunaendelea, nikashuhu-
dia inavyonenwa “utamuona
kwa maneno na matendo yake.”

Mangula katika shati lake la

Mara ny-
ingi kikazi
nikawa
nawasili-
ana naye
hasa pan-
apokuwapo
makubwa
yanayoam-
uliwa na
CCM, yeye
mtendaji
mkuu nili-
penda ku-
pata ya kina
kwake na
daima aka-
nipatia na-
fasi hiyo vya
ufafanuzi wa
kina.

CCM

kitenge la mikono mirefu staili
inayopendwa sana na wan-
amapinduzi na wanaharakati wa
Kiafrika, akaniandalia kinywaji
soda tulichokunywa kijamaa,
kwa mtindo chupa moja kwa
glasi mbili kila mmoja na yake,
huku tikiendeleza mazungum-
70. Mara zote akilazimisha kun-
imiminia, japo sikupenda kuona
namvunjia heshima.

Ni falsafa iliyonikosha sana
ikinionyesha kiasi ustaarabu na
ujamaa umemkaa. Ni mtindo
wa maisha niliyopkutana nayo
kabla kwenye mazungumzo
kama hayo na marehemu Balozi
Mhina, aliyewahi kuwa Mkuu
wa Mkoa wa Ruvuma (awamu
ya kwanza), nyumbani kwake
Makongo Juu, Dar es Salaam, tu-
kichangia soda chupa moja kwa
glasi mbili.

Naye mwana - itikadi huyo
wa Ujamaa, akanitambulisha
rafiki yake ambaye baadaye
akawa Rais wa Msumbiji, Samo-
ra Machel, walishibana hata
akapatiwa kombati za Frelimo,
akimuita kwa jina Kamarade
(Komredi Mhina).

Nilichobaini kwa Mangula,
hakupenda kutumia nafasi yake
kuwa juu ya mwingine kumdhal-
ilisha hata akiwa mdogo, huku
akiwa na tabia ya kumsoma mtu
mantiki, busara na weledi wake
katika jambo, akibaki ndani ya
upole wake.

Mara nyingi kikazi nikawa na-
wasiliana naye hasa panapoku-
wapo makubwa yanayoamuliwa
na CCM, yeye mtendaji mkuu
nilipenda kupata ya kina kwake
na daima akanipatia nafasi hiyo
ya ufafanuzi wa kina.

Mojawapo ilikuwa baada ya
mazungumzo naye ofisini kwake
yaliyochukua wastani dakika 45.
Nilipomaliza akaniuliza kwa
kauli ya chini “Je, una diary?”
Nikamjibu ‘sina’, huku nikipata
shida kutafsiri mantiki ya swali
lake, maana ilishafika mwezi
kama huu.

Hapo akanyanyua ‘diary’
mezani na kunipatia ‘chukua
hii.” Nilisita kupokea, nikimjibu
ahsante! Lakini, ghafla nikahimi-
zwa kwa staili ya kushambuliwa
na wasaidizi wake, lakini kwa
ishara ya mazuri, chukua!

Hao ni Katibu wake, mare-
hemu Gordon Mwakitabu na ali-
yekuwa na Ofisa Habari, Thobias
Mwilapwa. Ndipo kichwa kikani-
funguka, ina salamu ya mema na
heshima kwangu.

Baadaye wakanipigia simu
kwamba ‘dairy’ ile ina tafsiri
kubwa sana, kwani hawajamuo-
na mwanahabari akipewa hilo,
nami nikapata tabasamu la moy-
oni, nikiongeza darasa Mangula
ni nani kifalsafa.

Uamuzi wangu nikaitunza ‘di-
ary’ ile muongo mmoja na nusu
hadi mwaka huu nilipompatia
mwanangu kwa salamu zetu
kupongezana, nikimulezea sija-
tumia hiyo miaka yote (16), pia
nikimuelimisha imetoka kwa
mtu wa namna gani, apate man-
tiki ya zawadi hiyo na maandishi
‘live’ ya Mzee Mangula kitabuni
kutoka 2005.

Hata wikiendi iliyopita niki-
waona wanapokezana majuku-
mu ya CCM, napata majibu zaidi
kutoka gizani, uzao uliopikwa
mkononi mwa Mwalimu Nyere-
re, sasa unafanya kazi yake.



o
14 SIasa JUMATANO APRILI 6, 2022

JUKWAA LA VIONGOZI

Mwafrika wa kwanza kuongoza ILO

Na Christina Mwakangale

I karne moja kwa Shiri-
ka la Kazi Duniani (ILO),
likiadhimisha karne

hiyo na historia im-
ewekwa mwaka huu, baada ya
Gilbert Houngbo, Mwafrika ku-
toka Togo, kuchaguliwa kulion-
goza.

Gilbert Houngbo (61), Mku-
rugenzi Mkuu wa ILO, ataka-
yeanza kuwajibika Oktoba Mosi
mwaka huu, baada ya mkuu
wa sasa Guy Ryder raia wa Uin-
gereza kumaliza muhula wake.

ILO iliundwa mwaka 1919 shu-
ghuli zake, kutazama mwelekeo
wa kazi duniani na changamo-
to. Houngbo, ana mengi ya ku-
jikita kwenye sekta hiyo husu-
san katika bara la Afrika.

Mashirika ya kimataifa kuan-
za kushikiliwa na Waafrika im-
eanza kuonekana hivi karibuni,
bila kumsahau Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Biashara
Duniani (WTO), Ngozi Okonjo-
Iweala.

Houngbo ameshika nyadhifa
tofauti nchini Togo, alikuwa
Waziri Mkuu, kuanzia Septem-
ba mwaka 2008 hadi Julai 2012.

Anachukua nafasi hiyo, baada
ya awamu mbili za upigaji kura
kisha bodi inayoongoza shirika
hilo kumchagua kumrithi mwa-
naharakati wa vyama vya wa-
fanyakazi wa Uingereza, Guy
Ryder, anayehitimisha miaka 10
kuongoza ILO.

Houngbo, hivi sasa ni Mkuu
wa Mfuko wa Kimataifa wa
Maendeleo ya Kilimo (IFAD),

Roma, Italia, alikuwa miongoni
mwa wagombea watano.

Awali alipewa nafasi kubwa
kushinda uchaguzi huo, kutoka-
na na kuungwaji mkono mkub-
wa na wafanyakazi pamoja na
Umoja wa Afrika (AU).

MCHAKATO WA UCHAGUZI

Wapinzani wa Houngbo ka-
tika kinyang’anyiro hicho wali-
kuwa Waziri wa zamani wa Kazi
wa Ufaransa, Muriel Penicaud,

Gilbert Houngbo (61), Mkurugenzi Mkuu wa ILO, atakayeanza kuwajibika Oktoba ijayo. PICHA:
MTANDAO

Alihamia nchini
Canada mwaka
1983 na aliko-
hitimu Shaha-
da ya Uzamili
yva Uhasibu na
Fedha.

Waziri wa zamani wa Mambo
ya Nje wa Korea Kusini, Kang
Kyung-wha, mjasiriamali ku-
toka Afrika Kusini, Mthunzi
Mdwaba na Naibu Mkuu wa ILO
anayetoka Australia Greg Vines.
Ushindi wa Houngbo, unaa-
shiria mabadiliko makubwa
kwa ILO, ambayo tangu kuan-
zishwa kwake mwaka 1919,
limekuwa likiongozwa na kuto-
ka Ulaya au Amerika pekee.
Shirika hilo kongwe zaidi
la Umoja wa Mataifa (UN),
lina nchi wanachama 187 na
wajumbe 56 katika baraza la
uongozi, huku nusu yao waki-

wakilisha serikali na waliosalia
wakiwakilisha waajiri na wafan-
yakazi.

HOTUBA YA USHINDI

Katika hotuba yake baada
ya upigaji kura, Houngbo al-
ipongeza hatua za mchakato
mzima wa uchaguzi, akisema
matokeo ya uchaguzi yana
ishara nyingi, ikiwamo kutimiza
matarajio ya kijana wa kiafrika
ambaye malezi yake ya unye-
nyekevu yaligeuka mafanikio ya
haki kwa jamii.

Awali mkuu wa sasa, Guy Ry-
der akizungumza katika baraza

lililoongoza  uchaguzi huo,
alimsifu Houngbo kwa kuweka
historia na aliona ni heshima
muhimu.

Houngbo, anakabiliwa na
changamoto za rekebisho ya
kanuni za shirika hilo zinazos-
hughulikia masuala ya ajira du-
niani katika kipindi ambacho
mabadiliko ya teknolojia ya-
nashuhudiwa kwa kasi.

Gilbert Fossoun Houngbo,
amezaliwa Februari 4 mwaka
1961, na amekuwa mwanasiasa
na mwanadiplomasia, aliyeshi-
ka nyadhifa tofauti UN, Shirika
la Mpango wa Maendeleo wa
Umoja wa Mataifa (UNDP), ofisi
ya ILO na IFAD.
huko akiwa mtoto wa 11 Kati ya
18 ana Shahada ya Utawala wa
Biashara kutoka Chuo Kikuu cha
Lomé kilichopo Togo.

Alihamia nchini Canada mwa-
ka 1983 na alikohitimu Shahada
ya Uzamili ya Uhasibu na Fedha.

Houngbo, alipata uraia wa
Canada na kufanya kazi Price
katika asasi ya kifedha ya Water-
nachama wa taasisi ya klfedha
Canadian Institute of Chartered
Accountants.

Katika hali tata, Septemba
7 mwaka 2008, Rais wa Togo,
Faure Gnassingbé alimteua
Houngbo kuwa Waziri Mkuu wa
Togo, akichukua nafasi ya Kom-
lan Mally, ambaye alijiuzulu.

Uchaguzi wake ulibainishwa
kwamba Houngbo ni mtu wa
maafikiano ambaye angewez-
esha maridhiano ya kitaifa. Baa-
dhi ya waangalizi walihusisha
uteuzi wake na nia ya kuboresha
taswira.

Wakati Katibu Mkuu wa UN
zamani akiwa Ban Ki-moon
September 11 mwaka 2008,
Houngbo na kiongozi huyo na
amepongezwa hatua za mafani-
kio UNDP.

Siku chache baadaye serikali
ya Togo ikaundwa Septemba 15,
mwaka 2008 ikiwa na mawiziri
27.

» Kwa mujibu wa Mtandao.

Karata kuu tatu zinazobaki mtaji wa CCM, wazee rasilimali kuu
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Hiyo ni hali iliyoendana
na timu inayounda sekre-
tarieti ya utendaji, kuanzia
wakuu wa idara vvahkoku—
Wwapo magwiji, kwenye
idara zake kama Oganiz-
esheni, Mipango na Uchumi,
pia Itikadi na Uenezi, hali
kadhalika kuwa watendaji
wakongwe, kama vile kina
Marehemu Mzee Mwasa-
male

Mabadiliko yalianza kush-

uhudiwa katika uongozi wa
serikali ya awamu vya tano,
pale alipoteuliwa Katibu
Mkuu, Dk. Bashiru Ally
ambaye ana sura ya ujana,
hakutokea kwenye kapu la
malezi ndani ya CCM, ila
kwa sura ya pili ni mweledi
Wwa sayansi ya siasa na uta-
wala kwenye fani yake.
Moja va karata zilizompa
baraka, ni pale alipoka-
bidhiwa jukumu maalum,
ikiwamo kuongoza tathmini
mali za chama kitaifa, akali-

fanikisha.

Vivyo hiovyo, ndivyo
alivyo Daniei Chongolo, am-
baye utumishi wake Kkatika
fani yake ya uanahabari
alihudumu kwenye chombo
cha CCM, kisha akaham-
ishiwa kwenye sekretareti
ya chama, kabla ya kuwa
mkuu wa wilaya, hadi nafasi
va sasa.

Kiumri hakukuta utaratibu
wa kupeleka mafunzoni Ki-
vukoni yameshapita, ingawa
sehemu ya kazi alikoanza
nazo ni kuzindua chuo kama
cha Kivukoni cha CCM.

VIJANA NA CCM?

Hapo ndipo inaoibua hoja
pale watu wakashangaa vi-
Jana kupewa ukatibu mkuu
CCM, kwani wamezoea ni
nafasi ya magwiji wazee
wakongwe huku sasa sekre-
tariti yake ikiwa na wa umri
wa DK. Bashiru na Chongolo
au kidogo.

Hapo inaleta jibu kwa
mchambuzi Gwandumi,

kuhusu ‘vijana hawapewi
nafasi CCM?" Ni sera ana-
zoziendeleza Rais Samia
Suluhu Hassan, kwamba

ni wakati wa kuwapa na-
fasi vijana katika Baraza la
Mawaziri lililoko sasa kuwa
na vijana zaidi.

Hata hivyo ikiangaliwa
‘kwa miwani’ CCM badio iko
palepale katika falsafa yake
va asili, kwamba nafasi
va ulezi kiutawala mithili
va Bodi ya Wakurugezi
kwenye mashirika inabaki
kwa wazee. Hapo ndio
unamuona mwenyekiti ana
miaka inayoelea kwenye 60
na makamu aliyeondoka,
kwenye umri wa miaka 80
%imwachia aliyeko kwenye

Fursa na hulka yao,
inaweza kuangaliwa kwa
angalizo la Mzee Yusuph
Makamba mwenye miaka
85 aligawa maneno ya
hekima yakiwa wamenak-
ishiwa na maneno ya busara
kuiweka sawa CCM, kikao

kilichomrejesha nyumbani
kada maarufu - Bernad
Membe; bila shaka ni kupitia
jitihada wazee.

Leo hii wakitajwa makada
walioshamiri kupitia Umoja
wa Vijana CCM (UVCCM),
kuna mkono mkubwa wa
makada walezi wazee.

Mwanasiasa na kada
maarufu, Balozi Dk. Em-
manuel Nchimbi, katika
Mazungumzo naye mwaka
1999, akitwaa uenyekiti wa
UVCCM, aliniambia ni zao la
Mzee Philip Mangula.

Kwa vipi? Anafafanua,
utashi wake kisasa ulianza
wakati huo wakiishi katika
Chuo cha CCM Kivukoni,
baba yake akiwa mkuu wa
chuo na Mangula alipokuwa
mkufunzi, anaukumbuka
wimbo wa chama anao-
nukuu “Eeeh vijana, vijana
vijana tayari..”

Nchimbi huyo bado
akang'ara kitaifa ak-
iendekezea siasa hizo
hadi alikokuwa chuoni,

IDM Mzumbe, Morogoro
alikokuwa kada aliyeiva na
wenzake kama vile Amos
Makala, aliye hazina kubwa
va kisiasa na utendaji.

Hapana shaka, hiyo ndio
sababu va Kanali Mstaafu
Kinana kupewa rungu akiwa
na miaka 70 kumsaidia
Mzee Mwenziwe, Rais Samia
na hilo sio geni, kwani hata
Rais Nyerere, allpostaafu
uongozi wa chama na kisa
uenyekiti, alimwachia mzee
mwenziwe Kawawa akiian-
galia kwa nafasi makamu
mwenyekiti.

Wote walipostaafu ku-
fuatilia chama chao hata
wakawa nje, bado mlolongo
wa makamu mwenye na
hasa bara, uliendelea na
wazee kama kina John Ma-
lecela na Pius Msekwa.

Hata ikiangaliwa mbinu
mkakati za chama kama
CHADEMA, nacho sasa
kinamega mbinu mkakati za
CCM, ikiwekeza zaidi kwa
vijana na kinamama.
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Jumuivya yatakiwa kushirikiana
na serikali kutatua migogoro

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WENYEKITI wa Ju-
muiya ya Maridhiano
Taifa, Shekhe Mussa
Salum, amewataka
viongozi wa jumuiya hiyo kufan-
ya kazi kwa pamoja na serikali ili
kutatua migogoro inayojitokeza
pamoja na kukemea vitendo vya

kikatili.

Shekhe Salum aliyasema hayo
kwenye mkutano wa viongozi
wa mikoa na wilaya wa Jumuiya
ya Maridhiano Tanzania uli-
ofanyika mkoani hapa.

Alisema kuwa wao kama vion-
gozi wa ngazi za mikoa na wilaya
pamoja na majukumu waliyo-
nayo pia wahakikishe wana-

fanya kazi kwa kushirikiana na
serikali kushughulikia migogoro
mbalimbali na kukemea
vitendo vya kikatili vinavyoji-
tokeza.

Alisema lengo la Jumuiya hiyo
ni kuhakikisha amani, upendo
umoja na mshikamano unad-
umishwa na watu wake wanaishi
kwa utulivu.

Asakwa
tuhuma za
kumlawiti
mwanafunzi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

JESHI la Polisi mkoani
Dodoma linamtafuta mwana-
mume mmoja anayekadiriwa
kuwa na umri wa miaka kati
va 35-40 kwa tuhuma za
kumlawiti mwanafunzi wa
kidato cha kwanza.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari, Ka-
manda wa Polisi mkoani
hapa, Onesmo Lyanga,
alisema tukio hilo lilitokea
Aprili mosi, mwaka huu saa
6:00 mchana katika Bwawa
lililopo mtaa wa Senje Kata

Alisema mtuhumiwa huyo
alitenda kosa hilo baada
va kuwakamata wanafunzi
watatu waliokuwa wakichota
maji kwa ajili ya usafi wa
darasa na kuwatishia kuwaua
kwa panga kisha kumlawiti
mmoja wao.

“Walikuwa wafunzi sita wa-
meenda kuchota maji katika
hilo bwawa. Na wakakutana
na mtu mmoja ambaye wao
wanamtambua kwa sura na
waajiri wake. Mtu huyo ali-
watolea vitisho na kuwauliza
maswali, kwanini wanateka
maji hapo.”

“Na akawauliza wale am-
bao ni mara yao ya kwanza
kuteka maji katika bwawa
hilo. Wakatokea wanafunzi
watatu wakamjulisha
kwamba wao ni mara yao vya
kwanza akawaambia nyinyi
nendeni.”

“Lakini akawachukua
wanafunzi watatu, na inasa-
dikiwa alikuwa na kitu kama
panga na kuwatisha na ku-
wachukua kuendelea kwenda
katika hivyo vichaka, ndipo
huko alipomlawiti mwa-
nafunzi mmoja kati ya hao
watatu,” alisema.

Aidha, Lyanga alisema
mwanafunzi huyo anaen-
delea na matibabu katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Dodoma..

“Uchunguzi unaendelea wa
kumtafuta mtuhumiwa na
kumbaini, lakini naagiza ajis-
alimishe haraka kwa kuwa
anatambulika kwa sura,”
alisema.

“Hapa ninaomba niwahakik-
ishie kuwa chombo hiki cha
Jumuiya ya maridhiano kina-
tambuliwa na serikali, hivyo
ninawaomba mjiamini kuwa
nyinyi ni sehemu ya kuhakikisha
amani na utulivu unakuwapo
hapa nchini,” alisema.

Hata hivyo, aliwataka viongozi
hao kuhakikisha wanashiriki ka-

tika shughuli mbalimbali za ki-
maendeleo ili kujiinua kiuchumi.
“Mnapokuwa kwenye maeneo
yenu mhakikishe wanajishu-
ghulisha na fursa mbalimbali
zinazojitokeza, ikiwamo kujenga
mahusiano ya karibu na wadau
badala ya kusubiri kuwezeshwa
na ofisi yenu hii ya Jumuiya ya
Maridhiano,” alisema.

© Rais Samia Suluhu Hassan (kulia), akikabidhiwa bidhaa ya mchele ya ‘Pure Aromatic Rice’ na kampuni ya Raphael
: Group, alipotembelea banda la Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) katika hafla ya uzinduzi wa ugawaji wa

NAIBU Katibu Mkuu wa Wiz-

: araya Kilimo, Prof. Siza Tumbo,
: amewataka wasambazaji mbe-
¢ gu kwa wakulima kuhakikisha
* wanatoa elimu ya matumizi
: ya mbegu kwa wanunuzi ili
: kuongeza watumiaji wa mbegu
: bora zinazosambazwa na Waka-
: la wa Mbegu nchini (ASA).

Akizungumza wakati aki-

: funga kikao baina ya ASA na
: wasambazaji walioingia mbka-
! taba wa kusambaza mbegu
: na Wakala huyo, Prof. Tumbo,
: alisema takribani asilimia 10 ya
¢ wakulima wanatumia mbegu
: bora ambazo zimeboreshwa.

“Wasambazaji wa mbegu

mnapaswa kuwa maafisa uga-
ni  kuwaelimisha wanunuzi
umuhimu wa matumizi ya mbe-
gu bora, jambo litalochangia
kuongeza uzalishaji wenye tija
kwa wakulima kwa kutumia
mbegu bora za mazao.”

“Ni asilimia chache ya
wakulima wanaotumia mbegu
bora za ASA, hivyo mnapaswa
kuongeza bidii ya kutawanya
mbegu kwa wakulima pamoja
na kuwapa elimu ya kuzitumia,”
alisema. Akizungumza kuhusu
uzalishaji wa mazao wenye tija
ambao utaleta matokeo chanya,
alisema mkulima anatakiwa
kuwa na viuatilifu, mbolea,
mbegu bora na vitu vingine am-
bavyo vitamsaidia kuboresha

shamba lake kabla na baada ya
msimu wa mavuno.

“Mpakaleo hii bado wakulima
wanahangaika na uzalishaji wa
mahindi kutokana na kutofuata
taratibu za kilimo bora kitendo
kinachochangia kupata tani
chache za mahindi kwa heka
moja ya shamba, ukilinganisha
na mkulima anayetumia kilimo
bora,” alisema.

Alisema wakulima wakizinga-
tia kufuata kanuni za

kilimo, watasaidia kwa kiasi
kikubwa kuongezeka kwa uzal-
ishaji wa mbegu bora ambazo
zitaleta tija kwa taifa.

Naye, Mtendaji Mkuu wa
ASA, Sophia Kashenge, alise-
ma maelekezo waliopewa na

‘“Wasambazaji mbegu watoe elimu kwa wakulima’

: NaRenatha Msungu, DODOMA

wizara watayafanyia kazi kika-
milifu ikiwamo kuhimiza wa-
dau wasambazaji wa mbegu
katika maeneo ya pembezoni
kuongeza bidii ya kuwafikishia
wakulima kwa wakati mbegu.

Alisema moja ya kero in-
ayowasumbua wakulima ni
ucheleweshaji wa mbegu, hilo
watalifanyia kazi ili kuhakikisha
wanaboresha.

“Tunashukuru serikali kwa
kuamua kufanya kazi kwa
karibu na sekta binafsi, hili
litaongeza ufanisi katika usam-
bazaji wa mbegu,” alisema.

Alisema watahakikisha wa-
naongeza upatikanaji wa mbe-
gu bora ili wapate kwa wakati
kwenye msimu wa kilimo.
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Mbaroni tuhuma mauaji ya mumewe

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ESHI la Polisi mkoani

Mbeya,  linamshikilia

Riziki Henry (22), mka-

zi wa Nditu wilayani
Rungwe kwa tuhuma za mauaji
ya mume wake, Ayubu Aron
33).

Riziki ~anadaiwa kumua
mume wake kwa kumpiga na
kitu butu kichwani kisha kum-
choma na kitu chenye ncha
kali kisogoni baada ya kuulizwa
sababu za kurudi nyumbani
usiku.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya, Ulrich Matei, alisema
jana kuwa tukio hilo la mauaji
lilitokea Aprili 2, mwaka huu,
majira ya saa 9:00 alasiri katika

i

v

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (watatu kushoto), Mjumbe wa Bodi ya Benki

kijiji cha Nditu. Mtuhumiwa
anadai kuwa baada ya mke
wake kurudi nyumbani usiku,
kulitokea ugomvi uliosababi-
sha mauaji.

Matei alisema baada ya tukio
hilo, Aron alipelekwa katika
Hospitali ya Wilaya ya Rungwe
ya Makandana kwa ajili ya mat-
ibabu lakini Aprili 2 majira ya
saa 11:00 jioni alifariki dunia.

“Chanzo cha tukio hilo ni
ugomvi uliotokana na mke
wa marehemu ambaye ndi-
ye mtuhumiwa kuchelewa ku-
rudi nyumbani na alipoulizwa
kwa nini amechelewa ndipo
ulizuka ugomvi uliosababisha
kifo cha mwanamume,” alise-
ma Kamanda Matei.

Alisema mwili wa marehemu
umehifadhiwa katika Hospitali

4
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Waziri Mkuu wa Burundi, Alain Guillaume Bunyoni (katikati), akiwa katika picha ya pamoja na Balozi wa Tanzénia
nchini Burundi, Dk. Jilly Maleko (wa tatu kulia), Mwenyekiti wa Bodi ya Benki ya CRDB, Dk. Ally Laay (wa pili kulia), :

ya Wilaya ya Rungwe kwa ajili
uchunguzi wa kitabibu.

Kamanda Matei aliongeza
kuwa kutokana na tukio hilo,
mtuhumiwa alikamatwa na
kwamba upelelezi wa shauri
hilo unaendelea na baada
ya kukamilika, —mtuhumiwa
atafikishwa mahakamani.
tu, Hostine Lupogo, alisema
tukio hilo lilitokea Ijumaa Apri-
li 2, mwaka huu ambapo wenza
hao walikuwa kwenye ngoma
za asili.

Alisema wenza hao wali-
kuwa wamelewa pombe na
kwamba mwanamume am-
baye ni marehemu kwa sasa,
alitangulia kurudi nyumbani
na baadaye mwanamke alirudi
usiku na baada ya kuulizwa uli-

zuka ugomvi.

Baada ya kutokea ugomvi :
huo, alisema mdogo wa mare- :
kuamulia :
ugomvihuo pamojana majira-
ni wengine na kisha kuwaacha :
na kulipokucha asubuhi ya :
walifika :
nyumbani hapo kuwajulia hali :
ndipo wakaona mumewe ha- :

hemu alikwenda

Jumamosi asubuhi,

jaamka.

“Baada ya kugundua damu :
zinavilia kisogoni tulipiga simu :
kwababa yake Aronna kisha :
kumpeleka kwenye zahanati :
ya Nditu lakini kutokana na :
yake wahudumu wal- :
impa rufani hadi Hospitali ya :
Wilaya ya Rungwe Makandana :
ambako alifariki dunia wakati :
anapatiwa matibabu,” alisema :

hali

Lupogo.
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hiyo

nchini Burundi, Kahumbaya Bashige (wapili kushoto), Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB Burundi, Fred Siwale
(kushoto) na Naibu Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB Burundi, Menard Bucumi, jijini Bujumbura nchini humo jana.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanahabari wawezeshwa mikopo kujikomboa kiuchumi

mkopo kwenye kikoba hicho :

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA
CHAMA cha  Wandishi

wa Habari Mkoa wa Mbeya
(MBPC), kimeanza kwa vi-
tendo kuwawezesha kiuchumi
waandishi wa habari mkoani
hapa kwa kuwapatia mikopo
yenye riba nafuu.

Kwa kuanzia katika kipindi
cha mwezi mmoja, MBPC im-
etoa mkopo wa zaidi ya Sh.
milioni 3.2 kwa wanachama
15 ambao wamekopa kwa ajili
ya kuanzisha biashara ndogo
za kuwawezesha kujiingizia
kipato.Akizungumzia mpango
huo, Katibu wa MBPC, Kenneth
Mwakandyali, alisema jana
kuwa lengo la mpango huo
ni kuwainua wanahabari wa
mkoa wa Mbeya kiuchumi.

Mpango  huo, alisema
umeanzishwa mwaka huu kwa
kuwaunganisha  wanandishi
wa habari ambao ni wanacha-
ma wa MBPC wenye nia ya ku-
jikwamua kiuchumi na kuwa-
hamasisha kuanzisha vikoba
kama chanzo cha mapato ya
fedha za kukopeshana.

Alisema kila mwanachama
aliyejiunga ni vikoba alitakiwa
kununua hisa moja kwa kima
cha chini cha Sh. 5,000 kila wiki
na mwanachama anaruhusiwa
kununua kima cha juu cha hisa
20 kwa wiki ambazo ni sawa na
Sh. 100,000 kwa wiki.

“Utaratibu  huu ulituwez-
esha kukusanya zaidi ya Sh.
milioni nne kwa Januari na
Februari ambazo tuliona zina-
tosha kuanza kuwakopesha
wanachama wetu wenye nia

ya kuanzisha miradi midogo ya
kujikwamua kiuchumi,” alise-
ma Mwakandyali.

Alisema  utaratibu  huo
unawawezesha  wanahabari
kutoa riba kila wiki na kwam-
ba mwisho wa mwaka kila
mwanachama atapatiwa fedha
zake ambazo alichanga pamo-
ja na faida zilizopatikana kwe-
nye riba yake ya mkopo.

Miongoni mwa wanufaika
wa mpango huo, Nebart Msok-
wa, alisema kupitia mkopo
huo, ameanza kuendesha shu-
ghuli za shamba na kumsaidia
kununua mbolea, mbegu na
kulipa vibarua.

Alisema chama hicho kime-
saidia kubadilisha maisha yake
na kuongeza juhudi katika ku-
fanya kazi ili kupata fedha
za kununua hisa na kulipa

cha Mbeya Press.

Mnufaika mwingine, Eliud :
Ngondo, alisema fedha hizo :
zimemsaidia kuendesha bi- :
ashara yake ambayo kwa sasa :
imekuwa na ameongeza utoaji :

wa huduma.

Esther  Macha,

usumbufu.
Kutokana  na

ndoto zao.

alisema :
mkopo alioupata ulimsaidia :
kulipa ada ya mwanawe anaye- :
soma Chuo Kikuu cha Dar es :
Salaam na kumwezesha kuso- :
ma kwa utulivu kuliko ilivyoku- :
wa awali alipokuwa akipata :

manufaa :
ya chama hicho, Macha ali- :
washauri wanahabari wamkoa :
huo ambao hawajajiunga, ku- :
tumia fursa hiyo ili kujikwa- :
mua kiuchumi na kutimisa :

Ukatili wa jinsia
wakithiri Songwe

Na Grace Mwakalinga, SONGWE

KESI 640 za vitendo vya ukatili
wa Kijinsia kwa watoto na wa-
nawake ziliripotiwa mkoani Song-
we kati ya mwaka 2020 na 2021.

Katika kesi hizo kwa mwaka
2020 kesi za ukatili wa watoto
zilizoripotiwa zilikuwa 324, zilizo-
pata mafanikio ni 47 na zilizopo
mahakamani ni 117.

Hayo yalisemwa juzi na Ofisa
Maendeleo ya Jamii Mkoa wa
Songwe, Atusungukye Dzombe,
huku akibainisha kwamba
kwa mwaka 2021, kesi zilizoripoti-
wa ni 316, kati ya hizo zilizofung-
wa ni 91, zilizopata mafanikio 44
na 134 zinaendelea na upelelezi.

Alisema takwimu hizo zinao-
nyesha kukithiri kwa vitendo vya
ukatili mkoani hapa nag kwamba
ili kukomesha vitendo hivyo,
wameweka mpango wa Kukabili-
ana navyo ili kutengeneza
kizazi kinachodumisha haki na
usawa.

Pia alisema mkoa umeanza kutoa
elimu ya kupinga ukatili na athari
zake nyumba kwa nyumba kwa
kuwatumia maofisa kuanzia ngazi
ya kata ambao wanawafikia ili
kuwafundisha namna ya kuondo-
kana na vitendo hivyo pamoja na
kukabiliana navyo.

“Aidha tumeandaa kampeni ya
kila wilaya kufanya matama-
sha ya kuhamasisha wananchi
kupinga vitendo vya ukatili kama
vile vipigo kwa wanawake,haki ya
kumiliki mali, kumsomesha mtoto
wa kike na kumpatia mahitaji yake
pamoja na mimba na ndoa za uto-
toni,” alisema Dzombe.

Alisema mkoa wa Songwe bado
unakabiliwa na vitendo vya uka-
tili dhidi ya watoto na kwamba
wilaya ya Mbozi ndio inaongoza
kwa vitendo kama vile vipigo na
manyanyaso mengine ambavyo
huripotiwa katika ofisi yake

na Dawati la Jinsia mara kwa
mara.

Alizitaja baadhi ya sababu zi-
nazochochea ukatili katika mkoa
kuwa ni mila na desturi za kuoa
wanawake wengi, hivyo wanaume
wengi kuwaachia wanawake ju-
kumu la malezi ya watoto, watoto
wadogo kupelekwa kuchunga
mifugo badala ya kupelekwa shu-
leni pamoja na wazazi kuwany-
wesha pombe watoto wadogo
chini ya miaka mitano ili wapate
usingizi wanapokuwa kwenye
shughuli za shamba.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe
Omary Mgumba, alisema pamoja
na serikali kujikita kujenga na
kuboresha vituo vya afya, za-
hanati na hospitali, kuna baadhi
wapeleka wajawazito kujifungua
kwa wakunga wa jadi jambo
ambalo uhatarisha afya mama na
mtoto.

Alihamasisha jamii kuwapeleka
wajawazito kwenye vituo vya ku-
tolea huduma ili wapatiwe hudu-
ma bora za kujifungua ili kuokoa
uhai wa mama na mtoto.
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ya wazee

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Taasisi ya
Karume Sayansi na Teknolojia
Zanzibar (KIST), Dk. Mahmoud
Abdul-Wahab Alawi, amesema
miongoni mwa malengo ya taasisi
hiyo ni kuwa na ushirikiano na
wazee pamoja na kujua matatizo
waliyonayo.

Aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na wazee wanaoishi nyum-
ba za Sebleni katika maadhimisho
va miaka 50 ya kumuenzi Rais wa
kwanza wa Zanzibar, Sheikh Abeid
Amani Karume.

Alisema wazee wana mchango
mkubwa katika nchi, hasa ikiz-
ingatiwa katika ujana walishiriki
ujenzi wa nchi na kwamba ipo
haja kuwalea na kuwatunza kwa
kuwawekea mazingira mazuri ya
kuishi.

Alisema kwa mchango mkubwa
walioutoa katika nchi, Taasisi ya
Karume imeamua kumuenzi Rais
huyo kwa kukabidhi misaada
mbalimbali kwa wazee ikiwamo
vyakula.

Mkurugenzi Alawi, alisema
wamejipanga kutoa huduma mbal-
imbali katika nyumba wanazoishi
wazee Sebleni ili kuwawekea maz-
ingira mazuri yaliyowazunguka.

Akielezea huduma hizo ni za
umeme, maji, Vyoo pamoja na
kuwapatia vyakula na mavazi.

Naye mlezi wa kituo hicho,
Ashura Suleiman Juma, alisema
anaishukuru taasisi hiyo kwa ku-
wapatia msaada mkubwa kwao na
umefika kwa wakati kutokana na
uhitaji wa huduma hizo.

Kwa upande wao wazee wa-
naoishi katika nyumba hizo wal-
ishukuru taasisi hiyo kwa msaada
waliotoa kwa sababu wazee wana
mahitaji mengi.

Maadhimisho ya miaka 50 ya ku-
muenzi aliyekuwa Rais wa kwanza
wa Zanzibar, Sheikh Abeid Amani
Karume yaliandaliwa na Taasisi ya
Karume Sayansi na Teknolojia kwa
lengo la kumuenzi Rais huyo, yali-
yobeba kaulimbiu isemayo, “Say-
ansi na Teknolojia kwa Maendeleo
va Uchumi wa Buluu”.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa

Rais wa Zanzibar,

Hemed Suleiman

Abdulla, amewaa-
giza makatibu wakuu kusima-
mia fedha za miradi ya ahueni
ya UVIKO-19 ili kuhakikisha
inakamilisha miradi hiyo kwa
wakati.

Hemed aliyasema jana ka-
tika ziara ya kukagua miradi
ya maendeleo katika Mkoa wa
Kusini Unguja.

Alisema serikali haitoridhia
kuona miradi hiyo inavuka
muda uliopangwa katika mi-

kataba kwa kisingizio cha wa-
kandarasi kuchelewa kupata
fedha kwa urasimu wa wa-
tendaji wa wizara husika.

Alieleza kuwa fedha zime-
shatengwa kwa ukamilifu ili
kukamilisha miradi hiyo kwa
lengo la kuwanufaisha wa-
nanchi wa Zanzibar.

Vile vile, alisema ni vyema
kuepuka matumizi yasiyo na
ulazima na fedha zitakazoba-
ki zielekezwe katika miradi
mingine kwa manufaa ya wa-
nanchi.

Aliwataka
kuhakikisha
wa miradi
changamoto

viongozi hao

wakandarasi
hiyo hawapati
ya aina yoyote

ili kuwarahisishia kazi zao
kukamilika kwa muda uli-
opangwa.

Alikipongeza kikosi cha Zi-
mamoto na Uokozi Zanzibar
kinavyoendelea na ujenzi wa
madarasa katika mkoa huo na
kueleza kuwa azma ya serikali
ni kuhakikisha wakandarasi
wazawa wanasimamia miradi
hiyo kizalendo.

Kwa upande wake Kamish-
na wa Kikosi cha Zimamoto na
Uokozi, Rashid Mzee Andal-
lah, alisema ujenzi wa madar-
asa ndani ya Mkoa wa Kusini
Unguja utakamilika kwa muda
uliopangwa ili kutoa fursa kwa
wanafunzi kukaa katika maz-

Makatibu wakuu waagizwa
kusimamia fedha za miradi

ingira mazuri ya kusomea.

Alisema majengo hayo ya-
nayojengwa na kikosi hicho
atahakikisha yanamaliza kwa
wakati na kwa kiwango cha
hali ya juu ili kuondoa changa-
moto ya sehemu za kusomea
wanafunzi wa mkoa huo na
mikoa jirani.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini
Unguja, Rashid Hadid Rashid
alisema Serikali ya Mkoa
imefurahishwa kwa hatua
iliyofikia miradi hiyo na kumu-
hakikishia kuwa viongozi wa
mkoa huo wataendelea kusi-
mamia miradi hiyo ili iweze
kukamilika kwa wakati na kwa
ubora unaotakiwa.

Waziri wa Utalii na Mambo ya kale Zanzibar, Simai Mohamed Said (katikati), akizungumza na wananchi wa Mji Mkongwe wa
Zanzibar jana, wakati akisikiliza changamoto zinazo wakabili na kuzitolea utatuzi. PICHA: MARTIN KABEMBA

‘Bunge ‘live’ li

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR
CHAMA cha ADA Tadea

kimesema kipindi cha runinga
cha Bunge mubashara kitumiwe
na wabunge kuleta manufaa,
kutanua wigo wa demokrasia
na kuelezea changamoto zina-
zowakabili wananchi badala ya
matamshi hatarishi au wabunge
kujitafutia umaarufu wa kisiasa.

Pia, wabunge wameshauriwa
kutambua ndimi zao zenye ma-
neno makali zinaweza kuwa
bomu linaloweza kudhuru au
kuiteketeza jamii.

Hayo yalielezwa na Naibu Ka-
tibu Mkuu wa ADA Tadea, Yussuf
Mchenga, wakati akizungumza

na Nipashe mjini hapa.

Alisema mamlaka za utawala
kurudishwa kipindi hicho ni ua-
muzi sahihi na kuyageuza maud-
hui ya kipindi hicho kukiwa ndiyo
mwanzo wa mabishano yasiyo-
jenga hakutakuwa na maana.

Mchenga alisema chini ya
uongozi wa Rais Samia Suluhu
Hassan, serikali yake imekusudia
kubadili mwelekeo wa mambo
hasi ili kuwa chanya na kufungua
ukurasa mpya wa haiba ya maen-
deleo ya demokrasia, kukuza uh-
uru wa mawazo, kuzidisha uwazi
na demokrasia shirikishi.

Alisema ni haki ya wabunge
wa pande zote mbili, utawala na
upinzani kushindana kwa hoja,
kuchuana kwa kutumia uwezo

binafsi na fikra anuai, lakini wasi-
fikie mahali wakakosa simile na
kujikuta wakitoa matamshi ya
kutishia amani na utulivu wa
taifa.

“Kipindi cha runinga ‘bunge-
live’ kitumiwe na wabunge ku-
leta manufaa ili kutanua wigo
wa demokrasia. Ikiwa kitatumika
kinyume chake kwa kukami-
ana, kutoa matamshi holela au
wabunge kujitafutia umaarufu
wa kisiasa tutalikwamisha taifa
letu,” alisema Mchenga.

Alisema kazi ya kujenga taifa
lenye umoja, mshikamano, utaifa
na kuwafanya wananchi kuwa
wamoja na uzalendo si jambo
jepesi kama inavyofikiriwa na
baadhi ya watu.

“Nilibahatika kuwa mmoja kati
ya wabunge wa bunge maalum la
katiba. Awali, bunge lile halikuwa
na kanuni wala taratibu. Ilizuka
mijadala mikali na majibishano
ya kuogofya tukawa hatutam-
buani. Hata hivyo, nimsifu sana
Spika Hayati Samuel Sitta, Naibu
Spika, Ameir Pandu Kificho na
Makamu Mwenyekiti, wakati ule
akiwa Rais Samia Suluhu Has-
san,” alisema.

Alisema, walitumia busara
kubwa wakiongozwa na hekima
na uzeofu katika mambo ya
utawala hadi mambo yakakaa
vyema na kuandika rasimu ya
katiba mpya na bunge maalum la
katiba iliokwamishwa na baadhi
ya viongozi wa vyama vya siasa

sigeuzwe wabunge kujitafutia umaarufu’

waliosusia.

“Ikiwa mbunge atakayesi-
mama ili kuchangia hoja awe
na nguvu ya hoja badala ya hoja
zenye nguvu. Ni vyema taifa letu
libaki kama lilivyo kuliko kuvu-
rugwa. Hatuna mahali pengine
pa kukimbilia zaidi ya Tanzania.
Hata baada ya Bunge kumalizika
Tanzania itabaki palepale,” ali-
sisitiza.

Hata hivyo, alisema Bunge ni
la wananchi na wabunge wawak-
ilishi wa watu na wananchi ku-
wasikia wabunge wao wanavy-
ochangia hoja mbalimbali katika
maendeleo ya kisekta ni jambo
jema, lakini wasijisahau na ku-
taka kuugeuza ukumbi wa bunge
ni eneo la kuvuruga maelewano.
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UCHAGUZI MKUU KENYA 2022:

Ruto: Kundi la watu
wachache linasababisha
maisha magumu

Nairobi, KENYA

NAIBU Rais wa Kenya, William Ruto, amedai
kupanda kwa gharama ya maisha na uhaba wa
mafuta nchini humo, kunasababishwa na watu
wachache walioteka uchumi wa nchi hiyo.

Ruto amehoji, iweje bei ya mafuta nchini Kenya
ni ghali ikilinganishwa na nchi jirani ilhali mafuta
hayo yanapitia nchini humo, lakini akisema hali
inayoshuhudiwa imesababishwa kimakusudi.

Hata hivyo, Ruto ameshtumiwa kwa kauli yake,
kwa kile wakosoaji wake wanasema, yupo serika-
lini na anapaswa kuwajibika.

Kuna madai kwamba Naibu Rais William Ruto
alinyimwa kuingia katika makazi yake rasmi mjini
Mombasa kwa madai kwamba nyumba hiyo ili-
kuwa ikifanyiwa ukarabati.

Wakati wa uzinduzi wa ripoti ya BBI katika
ukumbi wa Bomas of Kenya Novemba 2019, Wil-
l[iam Ruto, alizuiliwa katika mkutano kati ya Rais
Uhuru Kenyatta na Raila, pia ilidaiwa kwamba
msafara wa magari ya Ruto ulitakiwa kuondoka ka-
tika eneo hilo, baada ya Uhuru na Raila kuondoka.

Mwezi Agosti mwaka jana, naibu wa rais ali-
zuiliwa kusafiri kwenda Uganda akiandamana na
mwekezaji mmoja wa Uturuki, ambaye serikali
inadai ni mfadhili wa ugaidi.

Mikutano ya kisiasa ambayo William Ruto alita-
rajiwa kuhudhuria pia ilifutiliwa mbali katika daki-
ka za mwisho na mara nyingine maofisa wa polisi
wametumia vitoa machozi kuwatawanya walioud-
huria. Wakati wa sherehe za siku ya madaraka ili-
ofanyika mjini Kisumu, Rais alivunja itikafi ambayo
imekuwepo kwa kumualika Raila Odinga na wazun-
gumzaji wengine kuzungumza baada ya naibu wa
rais kumualika rais kuzungumza na taifa.

Katika uongozi wa bunge, rais aliwaondoa vion-
g0zi wote wanaomuunga mkono naibu wa rais,
akiwamo kiongozi wa wengi katika bunge la kitaifa
na lile la seneti, viranja wa wengi katika mabunge
yote hayo mbali na wanachama wa kamati tofauti
bungeni.

Imeandaliwa na Christina Mwakangale kwa
msaada wa mtandao

A: DW

Russia yahojiwa
vifo mji wa Bucha

« Wakimbizi wafikia milioni saba

Kyiv, UKRAINE

OFISI ya Haki za Binadamu ya
Umoja wa Mataifa imesema usha-
hidi kutoka Bucha unaonyesha
kuwa vikosi vya Russia vililenga
moja kwa moja raia.

Zaidi ya watu milioni 7.1 wam-
ekimbia makazi yao kutokana na
vita nchini Ukraine, kwa mujibu
wa Shirika la Umoja wa Mataifa la
Uhamiaji (IOM).

Michelle Bachelet, Kamishna
Mkuu wa Shirika la Haki za Bi-
nadamu wa Umoja wa Mataifa,
amesema idadi kubwa ni ya wa-
nawake na wanachangia zaidi ya
nusu ya waliolazimika kukimbia
vita, shirika hilo limesema.

“Tumekuwa tukizungumza
kuhusu uhalifu wa kivita katika
muktadha wa kurusha makom-
bora, milipuko ya mabomu na
mizinga. Sasa wanabhitaji kuchun-
guzwa. Lakini unaweza kusema
kuwa kulikuwa na muktadha wa
kijeshi, kwa mfano, kwa jengo lil-
ilogongwa,” imesema ofisi hiyo.

Rais wa Ukraine, Volodymyr
Zelenskyy, anaishutumu Russia
kwa vifo vya raia 300 katika miji
ulio karibu na Kyiv, wakati akiji-
andaa kulihutubia Baraza la Us-
alama la Umoja wa Mataifa, jana.

TIkiwa ni siku ya 41 tangu Rus-
sia ianze mashambulizi nchini
Ukraine, hasira inaendelea baada
ya ugunduzi mkubwa wa miili
mingi ya raia katika maeneo am-

bayo hapo awali yalikuwa chini
ya udhibiti, karibu na mji wa Kyiv.

Nchi kadhaa za  Ulaya
zinawafukuza wanadiplomasia
wa Russia, huku ghadhabu za
kimataifa zikiongezeka, Moscow
ikitarajiwa kujibu kwa hatua za
papo hapo. Ufaransa imefungua
uchunguzi kuhusu uhalifu wa
kivita nchini Ukraine.

Meya wa Kyiv, amezitaka mam-
laka za Ulaya kufuta uhusiano
wa kibiashara na Russia, akidai
shughuli za sasa zinafanywa kwa
fedha za damu.

Hispania imewafukuza takrib-
an wanadiplomasia 25 wa Russia
na wafanyakazi wa ubalozi kuto-
ka Madrid, Waziri wa Mambo ya
Nje wa nchi hiyo amesema.

Wakati huo huo, Marekani
na washirika wake wanatarajia
kutangaza vikwazo vipya vya
kiuchumi dhidi ya Russia, huku
Ukraine ikipokea msaada zaidi
wa kijeshi.

Mshauri wa Usalama wa Kitaifa
wa White House, Jake Sullivan,
alitangaza hilo siku ya Jumatatu,
wiki hii.

Hata hivyo Russia imekanusha
kuhusika na mauaji hayo na im-
eomba mjadala katika Baraza la
Usalama la Umoja wa Mataifa ili
kutoa uamuzi ikidai ni chuki zi-
nazofanywa na Ukraine huko Bu-
cha, kulingana na Moscow.

Vikosi vya Russia vinatayari-
sha shambulio kuwadhibiti wa-
najeshi wa Ukraine katika eneo la
Lugansk Mashariki mwa Ukraine,
gavana mkoa huo, Serguii Gaidai,
alitangaza.

Kansela wa Ujerumani Olaf
Scholz amesema kwamba Rais
wa Russia Vladimir Putin na
wafuasi wake watahisi athari na
kwamba washirika wa magharibi
wataimarisha vikwazo dhidi ya
Moscow.

Wakati huo huo, mshauri wa
masuala ya kiusalama wa Mare-
kani Jake Sullivan alisema kuwa
Marekani inafanya inashiriki-
ana “kwa juhudi na washirika
wake wa Ulaya kwa ajili ya ku-
weka vikwazo zaidi ili kuimarisha
shinikizo na kuongeza gharama
kwa Putin na kwa Urusi.”

Ufaransa na Ujerumani pia
zimesema kuwa zinaweza ku-
wafukuza mabalozi wa Urusi ka-
tika nchi zao.

Russia ilisema itajibu kwa
kufunga milango ya balozi za
Magharibi, Shirika la habari la
Reuters iliripoti kuwa rais wa
zamani wa Russia na Naibu Mkuu
wa Baraza la Usalama Dmitry
Medvedev alisema:

Itakuwa rahisi kwa kila mmoja.
Halafu tutaishia kwa kutoangali-
ana kwa njia nyingine ila kwa njia
ya mtutu wa bunduki,” alionya.
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KIPAWA

AMPA

MANULA KIWANGO CHA ULAYA

Na Mwandishi Wetu

IPA wa US Gendarmerie, Saidu

Hamisu, aliyesimama langoni

katika mechi ya Kombe la Shirik-

isho Afrika wakati Simba ikiibu-
ka na ushindi wa mabao 4-0, amekunwa
na kiwango cha Aishi Manula huku akim-
wombea mema apate nafasi kucheza
soka Ulaya.

Manula ambaye amekuwa akionyesha
kiwango cha juu kwenye michuano hiyo,
ikiwa ni pamoja na kucheza penalti mbili
katika mechi dhidi ya Asec Mimosas ya
Ivory Coast iliyopigwa Benin, amekuwa
gumzo kwenye mashindano hayo msimu
huu.

Akizungumza baada ya mechi hiyo
Jumapili iliyopita, Hamisu alisema kama

akiambiwa achague mchezaji mmoja
aliyeonyesha ubora zaidi kwenye mechi
hiyo, atamchagua golikipa mwenzake wa

Simba, Manula.
“Nitamchagua kipa wa Simba
[Aishi Manula] kwa sababu ni
kipa bora, ninamwombea
asonge mbele, ninamwombea
aende Ulaya, ninamwombe
kutafuta malisho mazuri zaidi,
hata hapa Simba ni sehemu
nzuri ila kila mmoja anaomba
kusonga mbele.

“Ninakuombea kupiga hatua mbele zai-
di na kupata maendeleo ya kutoka hapa
ulipo, ninakutakia mafanikio mema,”
alisema kipa huyo wa Gendarmerie, am-
baye alikuwa chanzo cha Simba kupata

bao la nne baada ya kushindwa kuuzuia
mpira aliorudishiwa na beki wao.

Kwa matokeo hayo, Simba imet-
inga robo fainali ambapo katika droo
iliyochezeshwa jana jijini Cairo, Misri
yalipo Makao Makuu ya Shirikisho
la Soka Afrika, imepangwa kukutana
na Orlando Pirates ya Afrika Kusini
ambapo itaanzia nyumbani Aprili 17,
mwaka huu.

Katika hatua ya makundi, Simba ilimal-
iza nafasi ya pili ikiwa na pointi 10 sawa
na vinara RS Berkane ya Morocco ambao
waliwazidi kwa faida ya bao timu hizo
zilipokutana (head to head).

Gendarmerie ambayo iliambulia ala-
ma tano pekee, imeburuza mkia katika
Kundi hilo la D, wakati Asec Mimosas iki-
maliza nafasi ya tatu ikiwa na pointi tisa.

‘.’h““-"‘l" . .rj. LAY
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Kibu Denis (kushoto) na Clatous Chama vvak|vva mazoezini jana kuuandaa na mechi ya L|g| Kuu dhidi ya Coastal
Union itakayopigwa keshokutwa, Alhamisi katika Uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga. PICHA: SIMBA

Beki Asukile
apiga mbili
akiibeba
Prisons

Na Adam Fungamwango

BEKI wa Tanzania Prisons na
nahodha wa timu hiyo, Benjamin
Asukile, amesema kuwa zamani
alikuwa akicheza kwenye nafasi
ya ushambuliaji, hivyo ahikuwa

ajabu sana kwake kucheza mbele
JUZI katika Uwanja wa Sokoine
Tjjni Mbeya dhidi ya Dodoma

iji.

Asukile aliwashangaza wengi
alipoingizwa kipindi cha pili na
kufunga mabao mawili yaliyoipa
ushindi wa 3-2 timu yake, ikiwa
ni ushindi wa kwanza tangu
kuanza kwa mwaka huu, pia
ukiwa wa kwanza kwa Kocha
Mkuu, Patrick Odhiambo tangu

ajiunge kuinoa timu hiyo.

“Watu wengi hawajui kuwa
zamani nilikuwa nacheza straika
kabla sijaanza kucheza beki,
sema nimeanza kujulikana ni-
kiwa nacheza nafaS| Za nyuma,
lakini naweza pia kucheza kama
mshambuliaji, kocha aliniamini,
nikasoma mchezo, nilipoingia
nikaenda kusimama sehemu
ambazo walikuwa na mapun-
gufu, nikafunga mabao hayo na
kuisaidia timu yangu,” alisema
nahodha huyo,

Kocha Mkenya, Odhiambo
alisema allgundua Asukile ni
mzuri pia akicheza mbele,
baada ya kumuona kwenye
mazoezi.

“Nilimwangalia kwenye ma-
zoezi jinsi alivyokuwa akicheza
kama straika na wenzake, nika-
ona ana kitu na anaweza kuwa-
saidia wenzake mbele, ndiyo
maana nilipofanya mabadiliko,
nikamwambia leo nenda
kacheze kama straika na fanya
kama unavyofanya kwenye
mazoezi, na kweli ikawa hivyo,”
alisema.

Asukile aliingia wakati timu
yake ikiwa nyuma kwa mabao
2-1, akapachika mabao mawili
dakika ya 77 na dakika za ma-
jeruhi.

Umekuwa ni ushindi wa kwan-
za kwa Prisons tangu ilipoifunga
Kagera Sugar bao 1-0 kwenye
Uwanja wa Kaitaba, Bukoba
mkoani Kagera, Desemba 26,
mwaka jana.

Baada ya hapo ilicheza mechi
saba bila ushindi, ikipoteza nne
na sare tatu. Matokeo hayo
yameifanya kutoka mkiani na
kupanda nafasi moja juu, ikiwa
na pointi zake 19.

Mtibwa, Biashara zataka msaada kimataifa

Na Adam Fungamwango

timu nne kuwa na uwezekano

saidia timu baadhi ya gharama

timu za taifa,

kufanya hivyo

michuano hiyo.

KLABU ya Biashara United na
Mtibwa Sugar zimeiomba seri-
kali isaidie gharama kwa timu
ambazo zitashiriki michuano ya
kimataifa, Ligi ya Mabingwa na
Kombe la Shirikisho kutokana
na kuwa kubwa.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, viongozi wa klabu hizo
wamesema hayo kutokana na

wa kupata nafasi ya kucheza mi-
chuano ya kimataifa mwakani
baada ya Simba kutinga hatua ya
robo fainali ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Mwenyekiti wa Klabu ya Bi-
ashara United, Selemani Mataso,
mbali na kuipongeza Simba
kwa juhudi zake za kufanikisha
kupeleka tena timu nne msimu
ujao, ameiomba serikali kuzi-

ili ziweze kumudu kushiriki mi-
chuano hiyo.

“Timu kama Simba, Yanga na
Azam zina uwezo wa kifedha,
michuano hii ina gharama kub-
wa sana kuanzia kwenye usa-
firi, malazi na mambo mengine
mengi, kwa hiyo tunaiomba
serikali ambayo kwa sasa ime-
shaonyesha nia ya kutenga fedha
kusaidia kwenye michezo, hasa

hata kwa klabu ambazo zina-
shiriki michuano ya kimataifa,”
alisema Mataso ambaye msimu
huu timu yake ilishindwa kusa-
firi kwenda kucheza mechi ya
Kombe la Shirikisho dhidi ya Al
Ahly Tripoli ya Libya kwenye
mechi ya raundi ya kwanza, am-
bapo ilishinda mabao 2-0 nyum-
bani, lakini ikashindwa kwenda
ugenini, hivyo kutolewa kwenye

Thobisa Kifaru, Msemaji wa
Mtibwa Sugar, yeye alisema baa-
dhi ya timu za Tanzania hazina
uwezo wa kifedha au bajeti za
kuhimili gharama za michua-
no hiyo, hivyo mbali na timu
yenyewe Kkujigharamia, lakini
serikali inaombwa kugharamia
japo usafiri tu kwa timu zake zi-
nazocheza mechi za kimataifa,
hasa zile ambazo hazijiwezi.
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ERIKSEN LULU SPURS, UTD

KLABU ya zamani ya Christian Eriksen, Tot-
tenham na Manchester United wanafikiria kum-
sajili kiungo huyo wa kati wa Denmark mwenye
umri wa miaka 30, kwa uhamisho huru baada
va kurejea katika kiwango bora cha mchezo ka-
tika klabu ya Brentford. (Mail)

SALAH SAFI LIVERPOOL

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amesema
“anafurahi” na jinsi mazungumzo ya mkataba
mpya vyanavyoendelea na mshambuliaji, Mo-
hamed Salah mwenye umri wa miaka 29. (Liv-
erpool Echo)

MBAPPE KUMBADILI SALAH

BADO kuna matumaini kwamba Liverpool
wanaweza kumsajili mshambuliaji wa Ufaransa,
Kylian Mbappe mwenye umri wa miaka 23, ku-
toka Paris St-Germain msimu huu - iwapo Salah
ataamua kuondoka. (FourFourTwo)

ABRAHAM KUREJEA EPL

MSHAMBULIAJI wa AS Roma, Tammy Abra-
ham mwenye umri wa miaka 24, amedokeza
uwezekano wa kurejea Ligi Kuu England, EPL.
(Talksport, via Mail)

ISAK NA USAJILI ARSENAL

MATUMAINI ya Arsenal kumsajili mshambu-
liaji wa Sweden, Alexander Isak mwenye umri
wa miaka 22, yatapata msukumo mkubwa
ikiwa Real Sociedad itashindwa kupata nafasi
va kucheza mashindano ya Ulaya msimu huu.
(Fichajes, via Football.London)

GNABRY KUONDOKA BAYERN

WINGA wa Ujerumani, Serge Gnabry mwenye
umri wa miaka 26, anafikiria kuondoka Bayern
Munich msimu huu wa majira ya joto huku Real
Madrid na Liverpool zikiwania saini yake. (Goal)

HAZARD KWA MKOPO

REAL Madrid wanatazamia kumtoa kwa
mkopo winga wa Ubelgiji, Eden Hazard mwe-
nye umri wa miaka 31 kwa ajili ya kuanza kwa
msimu wa 2022/23. (AS)

HUBERS AGOMBEWA ENGLAND

TIMO Hubers wa FC Cologne analengwa kwa
pauni milioni sita na Newcastle, Leeds na Crys-
tal Palace msimu huu wa majira ya joto, huku
West Ham, Southampton na Fulham pia wakim-
fuatilia beki huyo wa kati wa Ujerumani mwe-
nye umri wa miaka 25. (Mail)

PHILLIPS MSHAHARA MKUBWA

KLABU ya Newcastle inaweza kumpa kiungo
wa kati wa England, Kalvin Phillips mkataba wa
kulipwa mshahara wa pauni 120,000 kwa wiki
ili kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26, kutoka kwa wapinzani wao wa Ligi
Kuu, Leeds. (Mirror)

NEVES AVUTIWA BARCA

KIUNGO wa kati wa Wolves, Ruben Neves
mwenye umri wa miaka 25, anavutiwa na Bar-
celona, wakati mchezaji mwenzake wa Ureno,
Joao Moutinho mwenye miaka 35, pia anaweza
kuondoka hapo kwenye dimba la Molineux
MSimu wa majira ya joto. (Athletic)

NEWCASTLE NA AWONIYI

NEWCASTLE wameambiwa pauni milioni 25
zitatosha kuwajaribu Union Berlin kumuuza
mshambuliaji wa Nigeria, Taiwo Awoniyi msimu
huu wa majira ya joto, ingawa West Ham na
Southampton pia wanamtaka mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 24. (Bild)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

S

ROONEY: POGBA
MANCHESTER UTD

® @ ® Pengine imefika wakati ambao ni
bora kwake kusonga mbele ili...

MANCHESTER, ENGLAND

AUL Pogba anapaswa kuon-

doka Manchester United

mwishoni mwa msimu

huu, kwa mujibu wa Wayne
Rooney.

Pogba, mchezaji aliyesajiliwa kwa
ada iliyoweka rekodi pale United,
alirejea Old Trafford mwaka 2016
baada ya kung’ara kule Juventus.

Nyota huyo wa Ufaransa haku-
pata nafasi United mapema katika
maisha yake ya soka, lakini akawa
mmoja wa viungo bora kule Turin.

Hata hivyo, hatua ya kurejea tena
United imeshindwa kuleta mafani-
kio ambayo yalikuwa yametazam-
wa, huku United ikishinda mataji
mawili pekee tangu Pogba asajiliwe.

Mustakabali wa Pogba ume-
kuwa mjadala kwa muda mrefu,

na kiwango cha Bruno Fernandes
tangu kuwasili kwake Januari 2020,
kimemweka kwenye hatari zaidi na-
fasi ya mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 29.

Mkataba wake unamalizika
mwishoni mwa msimu huu na,
hadi sasa hakuna makubaliano

yoyote yaliyofanywa kuhusu

mkataba mpya, na mchezaji
mwenzake wa zamani wa Pog
ba, Rooney anafikiri wakati
wake wa kuondoka umefika.

Rooney alilambia Sky Sports:
“Pengine imefika wakati ambapo ni
bora kwake kusonga mbele.

“Kama Paul angekuwa mwamini-
fu kwake mwenyewe labda hajapata
matokeo ambayo angependa tangu
aliporejea Manchester United.

“Ninamtazama akiichezea Ufar-
ansa na ni mchezaji tofauti kabisa

mwenye kila kitu, maono yake,
udhibiti wake wa mchezo upo kila
mechi kwa Ufaransa.”

Rooney, mfungaji bora wa ma-
bao wa United, pia alisisitiza kuwa
sehemu ya tatizo ni ukosefu wa ko-
cha aliyetulia wakati Pogba akiwa
klabuni hapo.

“Hakujawa na kocha aliyetulia
hapo tangu kuondoka kwa Alex Fer-
guson, kwa hiyo yeyote anayekuja
anahitaji muda wa kujenga upya
uhusiano na wachezaji hao,” al-
iongeza.

“Ninaelewa kwamba (Ole Gun-
nar Solskjaer alikuwa mahali hapo
kwa karibu miaka mitatu), lakini
nadhani walikuwa wakipitia kipindi
cha mpito na haikufanya kazi, na
nadhani hiyo ni dhahiri kwa Ole, la-
kini nadhani mwishowe haijafanya
kazi.”
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

LONDON, England

OCHA wa Arsenal, Mikel Arteta
amesema jeraha la goti la Kier-
an Tierney “halionekani zuri”,

i wakati beki huyo akitarajia
kuonana na mtaalam, huku Thomas
Partey pia akiwa na wasiwasi kuhusu
utimamu wa mwili wake.

Tierney aliichezea Scotland mara
mbili wakati wa mapumziko ya kima-
taifa, lakini hakuwapo kwenye mchezo
wakati ‘Washikabunduki’ hao walipo-
fungwa mabao 3-O na Crystal Palace,
Jumatatu.

Baada ya kushindwa kule Selhurst
Park, Arteta alithibitisha kuwa beki
huyo wa kushoto alihisi tatizo ambalo
litatathminiwa zaidi katika wiki hii, in-
gawa utabiri wa awali si mzuri.

“Alirudi kutoka kwenye majukumu
ya kimataifa na akahisi kitu kibaya kwe-
nye goti lake,” alisema Arteta akiiambia
BBC Sport.

“Kuna uharibifu huko. Tunatumaini
tutajua zaidi Jumanne (jana), lakini
haionekani vizuri.

“Anamwona mtaalamu Jumanne
(jana) na tutajua zaidi kuhusu ukubwa
wa jeraha, lakini hisia aliyokuwa nayo
haikuwa nzuri na kila uchunguzi uli-
onyesha pia. Tunapaswa kusubiri na
kuona kitakachotokea.”

Arsenal wanaweza kupoteza mche-
zaji mwingine muhimu kutokana na
jeraha walipokuwa wakielekea katika
mchezo wa pili, huku Partey akitoka
nje akiwa na jeraha la misuli ya paja.

| e

Madrid hawamuuzi tena Hazard

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588
y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

MADRID, Hispania

REAL Real Madrid imeb-
adili mawazo kwa mche-
7aji wao nyota, Eden Haz-
ard kuhusu hatma yake
kwenye klabu hiyo baada
ya awali kupanga kumu-
weka sokoni kwa kutaka
kumuuza moja kwa moja.

Hazard hana msimu
mzuri kwenye klabu hiyo
tangu aliposajiliwa kwa
kitita kikubwa akitokea
Klabu ya Chelsea mwaka
2019, huku akiwa ana-

pambana kuweza kureje-
sha kiwango chake na ma-
jeraha ya mara kwa mara.

Hata alipokuwa sawa
kiafya kocha Carlo Ance-
lotti amekuwa akiwapa
nafasi zaidi Marco Asen-
sio na Rodrygo, na hata
anapopata nafasi kwenye
kikosi cha Real Madrid
bado amekuwa hana ki-
wango kizuri.

Kwa sasa Hazard yuko
nje ya kikosi cha Real Ma-
drid anafanyiwa upasuaji
wa pili ili kuweza kuon-

doa kifaa alichowekewa
alipovunjika mfupa mwa-
ka jana, na atakosekana
kwenye kikosi cha ‘Los
Blancos’ kwa wiki sita.

Madrid kwa sasa wame-
futa mpango wao wa
kutaka kumuuza, bali wa-
nahitaji kumpeleka kwa
mkopo wa muda mrefu ili
aweze kupata nafasi zaidi
ya kucheza.

Klabu ambayo itahitaji
kumchukua kwa mkopo
itabidi wakubali kuchan-
gia mshahara wake.
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012,860

' DAKTARI

Na Mwandishi Wetu

KAZI wa Buhongwa wilay-

za, Anicet Clavery Ma-

cheta, ameshinda shilingi
49,041,581 kwenye Jackpot Bonasi ya
Sportpesa iliyochezwa mwishoni mwa
wiki iliyoisha, baada ya kupatia kwa
usahihi mechi 12 kati ya 13.

Akizungumza baada ya makabidhia-
no ya mfano wa hundi katika Ofisi za
alisema alianza kucheza na Sportpesa
tangu mwaka 2018, baada ya kuona
matangazo na wachezaji wengine wak-
ishinda.

“Mimi ni mpenzi wa mchezo wa
mpira, hivyo wakati bado ni mwana-
funzi wa udaktari pale Muhimbili, siku
moja wakati tunaangalia mpira ali-
tokea kijana mmoja ameshika karatasi
anashangilia kwa furaha. Nilipomuuli-
za vipi mwenzetu akasema ameshinda
fedha kwenye mechi tulizotoka kuan-
galia,” alisema.

Anicet alisema kitendo cha kijana
huyo kushinda kilimvutia kumuu-

MILIONI
BONUS YA

liza maswali zaidi namna ya kucheza,
hivyo baada ya hapo alianza rasmi ku-
cheza.

“Nilifuatilia namna ambavyo nilisikia
kwa vijana wenzangu na kugundua ku-
pitia ‘sms’ (ujumbe mfupi wa maneno)
na mitandao matokeo ya Jackpot yali-
kuwa yanaonyesha viwango vya ushin-
di kwa waliopata mechi 10, 11 na 12, hilo
lilinishawishi kuanza kucheza nao.”

Akielezea namna alivyopata ush-
indi huu wa Jackpot Bonasi, alisema
aliweka mkeka wake [jumaa baada ya
kuichambua na kufanyia utafiti mechi
kwa siku zaidi ya tatu.

“Staili yangu mimi huwa siweki
mikeka mingi ya Jackpot. Huwa nawe-
ka mkeka mmoja kwa dau lililoshiba
kama ishara ya kujiamini, nikicheza
zaidi dabo ‘kombinesheni’,” alifafanua.

Alisema baada ya hapo Jumamosi
hakufuatilia mechi kwa kuziangalia
moja kwa moja ila alienda mazoezini
kukimbia ili aondoe hofu ya kupoteza
ushindi wa mikeka yake.

“Nilimaliza mazoezi muda ambao
mechi zilikuwa zimeisha na nilipoche-
ki matokeo nikakuta nimepatia timu

' o tP

49,041,581/

tisa kati ya 10 za siku hiyo.”

Anicet alisema kuwa Jumapili nayo
ilikuwa ngumu kidogo kwani kila ali-
pofikiria mikeka yake alipata shauku
na hofu kwa kuwa zilikuwa zimebaki
mechi chache, hivyo muda wa mechi
ulipofika alijipa shughuli iliyomweka
mbali na taarifa za matokeo ya mechi
zilizosalia.

“Baada ya zile mechi kuisha nilienda
kufungua kompyuta yangu na kuanga-
lia matokeo mnamo majira ya saa 1:05
usiku. Nilikuta nimeshinda mechi 12
kati ya 13 na hivyo kupata sms ya ush-
indi wa bonasi ya timu 12 dakika tano
baadaye.

Kutoka Sportpesa, Meneja Uhusiano
na Mawasiliano, Sabrina Msuya, alion-
geza kwa kuwahamasisha Watanzania
kucheza Jackpot ya Sportpesa hasa ka-
tika kipindi hiki ambapo ligi mbalimba-
li zimerudi kama EPL, Championship,
LaLiga na Bundesliga ili kujishindia
zawadi mbalimbali kama 20,000 kila
siku, mmilioni moja kila wiki na Aprili
12, mwaka huu zawadi kubwa ya shi-
lingi 15,888,000 zitatolewa kwa mshin-
di wa kufungia promosheni hii.

Mshindi wa SportPesa
Jackpot Bonasi, An-
cent Macheta (wapili
kulia) kutoka Mwanza
akionyesha mfano wa
hundi ya Sh. milioni
49 baada ya kubashiri
kwa usahihi mechi 12
kati ya 13 kwenye
Jackpot ya wiki iliyo-
pita. Jackpot inay-
oshindaniwa wiki hii
ni Sh. 1,119,012,860.
Miongoni mwa wali-
oshuhudia makabidhi-
ano hayo ni pamoja na
wachezaji wa Simba,
kutoka kushoto
Meddie Kagere, Pape
Sakho na Shomari
Kapombe (kulia). MPI-
GAPICHA WETU

Simba sasa akili zote Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imesema inaachana
na shamrashamra za kutinga robo fain-
ali ya michuano ya Kombe la Shirikisho
Afrika, na sasa mawazo yake inayaele-
keza kwenye mechi ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara dhidi ya Coastal Union kesho-
kutwa, Alhamisi.

Meneja wa timu hiyo, Patrick Rwey-
emanu, amesema kwa sasa hawaizun-
gumzii tena robo fainali ya michuano
hiyo ya Afrika, bali wanaangalia juku-
mu lililo mbele yao la kucheza mechi
ya ligi dhidi ya Coastal Union kwenye
Uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga.

“Tumeweza kupata matokeo bora
yaliyotarajiwa, tunashukuru wachezaj

na mashabiki ambao kusema kweli
walitupa sapoti kubwa, lakini kwa
sasa hatuizungumzii tena mechi hiyo
wala kuendelea na shamrashamra, la-
kini tuna jukumu tarehe saba dhidi ya
Coastal Union.

“Tunashiriki michuano ya kimataifa
kwa sababu ya kucheza ligi ya ndani,
kwa hiyo lazima nayo tuipe heshima
yake, haitakuwa mechi nyepesi, tunai-
heshimu Coastal Union kwa sababu tu-
litoka nao suluhu mechi ya mzunguko
wa kwanza na tuna ratiba ngumu sana
kwani baada ya tarehe saba, kuna me-
chi tarehe kumi na 13,” alisema meneja
huyo.

Alisema wachezaji wa timu hiyo
baada ya mechi dhidi ya US Gendama-

rie Jumapili iliyopita, waliendelea na
mazoezi kesho yake jioni kwa ajili ya
kuendelea na ligi, huku mchezaji Mo-
hamed Hussein ‘Tshabalala’, ambaye
aliumia kwenye mechi hiyo akiwa chini
ya uangalizi wa madaktari, lakini hali
yake ikiendelea vizuri.

“Tatizo lilikuwa ni misuli si kingine,
lakini hali haikuwa mbaya sana, ali-
fanyiwa vipimo, hivi sasa yupo chini ya
uangalizi wa madaktari, lakini hali yake
ni nzuri na anaweza kucheza kwenye
mechi ijayo,” alisema Rweyemamu.

Alisema kwa sasa wanashukuru
Mungu kwani wamebakiwa na ma-
jeruhi mmoja tu ambaye ni Hassan
Dilunga, na kwamba waliobaki wote
wako fiti kuivaa Coastal.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

TAREHE

01.09/04/22

MUDA MICHEZO

Watford vs Leeds

NYUBANI
1

SARE
X

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UBENIN
2

02.09/04/22

Preston vs QPR

03.09/04/22

Bolton vs Sheffield Wed

04.09/04/22

Hertha BSC vs Union Berlin

05.09/04/22

Amiens vs Bastia

06.10/04/22

Servette Geneva vs FC Zurich

07.10/04/22

Sivasspor vs Basaksehir

08.10/04/22

Brentford vs West Ham

09.10/04/22

Norwich City vs Burnley

10.10/04/22

Brest vs Nantes

11.10/04/22

Espanyol vs Celta Vigo

12.10/04/22

St. Gallen vs FC Basel

13.10/04/22

Strasbourg vs Lyon

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

GAMEID

JUMATANO - 06/04/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Urawa Red Diamonds vs Shimizu S Pulse

1

X

2

Lusaka Dynamos vs Kabwe Warriors

Perth Glory vs Melbourne Victory

Parma vs Como

Yenisey Kr vs Gazovik Orenburg

Fasil Kenema vs Wolkite City FC

FC Krasnodar Il vs Neftekhimik

Power Dynamos vs Chambishi FC

Spartak || Moscow vs Fakel

FC Olimp Dolgoprudny vs Volgar Astrahan

Konkola Blades vs Green Buffaloes

Buildcon vs Indeni FC

Forest Rangers vs Zesco United

Dove All Stars vs Gaddafi FC

Biashara United vs Mbeya Kwanza FC

Green Eagles vs Nkana FC

Prison Leopards vs Kansanshi Dynamos

Nkwazi vs Red Arrows

EN Paralimni vs Ethnikos Achnas

Dukla Prague vs Jihlava

Real Kashmir vs Churchill Brothers

Tekstilshchik vs Metalurg Lypetsk

Bloemfontein Celtic vs Tshakhuma

Golden Arrows vs Stellenbosch

Baroka FC vs Amazulu

KamAZ vs FC Rotor Volgograd

Sekhukhune United vs Orlando Pirates

Torpedo Moscow vs Akron Tolyatti

Veles vs Ska Energiya

Rostov vs Kryliya Sovetov

Urozhay Krasnodar vs Tom Tomsk

Anorthosis Famagusta vs Apoel Nicosia

Molde vs Stromsgodset

Rakow Czestochowa vs Legia Warszawa

Augsburg vs Mainz

Vicenza vs Crotone

Pisa vs Brescia

Monza vs Ascoli

Cittadella vs Perugia

Moroka Swallows FC vs Mamelodi Sundowns

Maritzburg Utd vs Cape Town City

Burnley vs Everton

Dunfermline vs Raith Rovers

Nottingham vs Coventry

Middlesbrough vs Fulham

West Bromwich vs Bournemouth

Villarreal vs Bayern Munchen

Chelsea vs Real Madrid

Pyramids vs Zamalek

Al Ahly Cairo vs El Ittihad Alexandria

() CHEZA KWA WAV | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIN.
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Wachezaji wa Yanga wakiwa mazoezini kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu dhidi ya Azam FC,
itakayopigwa Uwanja wa Azam Complex, Chamazi leo usiku. PICHA: YANGA

Simba:

Na Adam Fungamwango

LABU ya Simba imeonyesha ku-
furahia droo ya Shirikisho la Soka
Afrika (CAF), iliyopangwa Cairo
chini Misri jana alasiri, ikionye-
sha itacheza dhidi ya Orlando Pirates ya
Afrika ya Kusini Aprili 17, kwa kuanzia
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam kabla ya mechi ya marudiano ugen-
ini Aprili 24, mwaka huu.
Meneja Habari na Mawasiliano
wa Simba, Ahmed Ally, amese-
ma baada ya droo hiyo kuwa
wanaiona fainali ya michuano
ya Kombe la Shirikisho iko jira-
ni, kwani itakwenda kucheza na
timu ambayo ni saizi yao, inay-
otoka chini ya Jangwa la Sahara
kama wao.

Pia ameongeza kwamba itakuwa ni
mechi ya kufuta kumbukumbu ya kutole-
wa dhidi ya Kaizer Chiefs msimu uliopita
ambapo ilifungwa mabao 4-0 nchini Af-
rika Kusini, kabla ya kushinda 3-0O nchini,
lakini hayakutosha kuwafanya waendelee.

“Tumefurahi kucheza na Orlando Pi-

Tunaiona fainali CAF

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Yanga ikidhamiria
kuondoka na alama zote
tatu leo dhidi ya Azam FC
kwenye mechi ya Ligi Kuu
Bara itakayopigwa Uwanja
wa Azam Complex, Chamazi
nje kidogo ya Jiji la Dar

es Salaam, wenyeji wao
hao wamesema haitakuwa
rahisi kwa kila upande.

Kocha Msaidizi wa Yanga,
Cedric Kaze, alimwambia
mwandishi wetu kuwa
mechi hiyo ni kama fain-
ali, huku Ofisa Habari na
Mawasiliano wa klabu hiyo,
Hassan Bumbuli akisema
lengo lao ni kuhakikisha
msimu huu Azam FC inawa-
pa alama zote sita.

Yanga ambayo ipo
kileleni mwa msimamo wa
Ligi Kuu ikiwa na pointi
48, iliibuka na ushindi
wa mabao 2-0 timu hizo
zilipokutana mzunguko wa
kwanza Oktoba 30, mwaka
jana, hivyo kama vinara
hao watashinda leo, Azam
itakuwa miongoni mwa
timu zilizoipa pointi zote
sita msimu huu.

Kaze aliliambia gazeti
hili kuwa itakuwa mechi
ya ushindani mkubwa kwa

sababu timu zote zinajuana,

l[akini wataingia Kivingine

Azam, Yanga ‘hatoki
mtu’ Chamazi leo

kutafuta alama tatu.

“Azam FC watakuwa
nyumbani katika uwanja
wao waliouzoea, lakini
tutawakabili kwa nidhamu
na mbinu tofauti ili kuweza
kupata matokeo chanya,”
alisema Kaze.

Kwa upande wa Bumbuli,
alisema hawapendi kuon-
gea sana, lakini timu yao
imefanya maandalizi ya ku-
tosha kuweza kuvuna pointi
tatu kama walivyofanya
mzunguko wa kwanza.

Hata hivyo, Mkuu wa
Idara ya Habari na Mawasi-
liano wa Azam FC, Zakaria
Thabit ‘Zaka Zakazi', alise-
ma wanakwenda kucheza
na Yanga ambao wapo
katika kiwango Kkizuri sana
msimu huu wakiwa pia na
wachezaji wazuri na bahati
ikiwaangukia pia msimu
huu, lakini hiyo haiwezi
kuwa sababu ya wao
kushlndwa kupata matokeo.

“Wanasema wana maje-
ruhi [Khalid] Aucho na Fei
Toto [Feisal Salum], lakini
bado wana Sure Boy [Salum
Abubakar], ambaye ni
mchezaji mzuri na alifanya
mambo makubwa sana
akiwa Azam FC, hivyo bado
wana timu imara,” alisema
Zaka Zakazi wakati huu
wakiwa nafasi ya tatu na
alama zao 28.

® ® ® Kuivaa Orlando Pirates ya Sauzi robo fainali,
ikipenya kwa Waarabu wa Libya, yatamba...

rates kwa sababu ni mpinzani ambaye ni
saizi yetu na tunammudu, wote tunatoka
chini ya Jangwa la Sahara, na tunataka
kufuta kumbukumbu ya kutolewa msimu
uliopita, ingawa hatukutolewa nao, lakini
tulitolewa na jirani zao Kaizer Chiefs, sasa
tunataka tuuzime msimu huo, na baada
ya hapo inaonyesha kuwa tutatacheza na
mshindi kati ya Al-Ittihad dhidi ya Al Ahly
Tripoli za Libya, kwa hapa naiona kabisa
fainali kwa Simba,” alisema Ahmed.
Alisema kwa sasa wanapaswa kupiga
hesabu kali kwani kwenye michuano hii
ya Afrika, mara nyingi timu hushinda ny-
umbani, hivyo watakwenda kujipanga
kushinda mabao mengi nyumbani na hata
kushinda ugenini, au kutoruhusu mabao.
“Tunajua tuna matatizo ya kutoshinda
au kufanya vibaya mechi za ugenini, lakini
tumejifunza mengi kuwa kwenye michua-
no hii, timu inatakiwa ifunge mabao mengi
nyumbani, pia iwe na uwezo wa kushinda
ugenini, au kutoruhusu mabao mengi, hilo

tunakwenda kulirekebisha,” alisema.

Naye mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya
Simba Mulamu Ng’ambi mbali na kusema
kuwa mechi hiyo ni kama marudio tu ya
mechi ya Ligi ya Mabingwa msimu uliopita
Mei mwaka jana, lakini wao kama Simba
watakaa na kuona wanatokaje hatua ya
robo fainali ambayo huwa wanakomea
mara kwa mara na kwenda nusu fainali.

“Kwa misimu minne sasa, tumeingia
robo fainali mara tatu kwenye michuano
ya kimataifa, mara mbili tumetolewa, sasa
ni wakati wa kwenda mbele zaidi ya hapo.
Tumejifunza mengi kwenye michuano
hii, ni kwamba unatakiwa kutumia nafasi
unazozipata unapocheza nyumbani na
kupata ushindi mzuri, na kama tukipita
hapa kuna uwezekano na kwenda fainali,”
alisema Mulamu.

Orlando Pirates ilimaliza kinara kwenye
Kundi B ikiwa na pointi 13, ikishinda mechi
nne, sare moja na kufungwa moja.

Kwenye mechi sita ilizocheza, imeshin-
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da mbili ugenini mabao 6-2 dhidi ya Royal
Leopards ya Eswatini na 2-O dhidi ya JS
Saoura ya Algeria, huku mechi pekee iliyo-
poteza ni dhidi ya Al-Ittihad ya Libya kwa
mabao 3-2 ikicheza ugenini, lakini ikatoka
suluhu nyumbani dhidi ya timu hiyo hiyo
kwenye mechi ya mwisho ya kundi hilo.
Kwenye michuano hiyo, Pyramids ya
Misri itacheza robo fainali yake dhidi ya
TP Mazembe ya Jamhuri ya DR Congo,
huku Al-Ittihad ikicheza na Walibya wen-
zao, Al Ahly Tripoli, wakati Al Masry ya
Misri ikiivaana na RS Berkane ya Morocco.
Mshindi kati ya TP Mazembe na Pyramids
atacheza nusu fainali na mshindi kati ya Al

Masry na RS Berkane.
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