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Sidhani kama in-

Kinana na Makam-
ba wamuone Rais aelekea mahali pa-

Kama jambo hili
litaendelea katika

WEINE
wahalifu

daftari la
mpigakura

UKURASA 3

Magufuli au waende
mahakamani ku-
pata suluhu.

Dk. Benson Bana

Zuri mpasuko kwa
viongozi wakubwa
kama hao. Watan-
zania tunahitaji am-
ani si malumbano.
Anna Henga

sura hiyo, maana
yvake mustakabali
wa chama na taifa
unakuwa haukai
vizuri.

Sheikh Alhad Mussa

JPM aagiza uchunguzi wa

kina waliobambikwa kesi
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Wanunuzi
wanaswa

utoroshaji
wa madini

Na Neema Sawaka, KAHAMA

WAZIRI wa Madini, Dotto

Biteko, amefanya ukaguzi na ku-
wakamata wanunuzi wa dhahabu
12 wanaodaiwa kununua madini

nje ya masoko yaliyoidhinishwa

na serikali wilayani Kahama.

Imedaiwa kuwa wanunuzi

hao walikuwa wanajihusisha na

Wadau watoa yamoyoni sakata Kinana, Makamba

Na Waandishi Wetu

WASOMI na viongozi wa dini
wametoa maoni yao kuhusu
sakata la makatibu wakuu
wastaafu wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Abdulrahman
Kinana na Yusuph Makamba,
kuliandikia barua Baraza la
Ushauri la Viongozi Wakuu
Wastaafu wa chama hicho.

Mwishoni mwa wiki iliyo-
pita, wawili hao waliandika ba-
rua kwa baraza hilo lililo chini
ya uenyekiti wa Rais mstaafu
wa awamu ya pili, Ali Hassan
Mwinyi, wakilalamika kuhusu
tuhuma za kumhujumu Rais

Magufuli zilizotolewa dhidi yao
na mtu anayejiita mwanaha-
rakati huru.

Tayari baraza hilo limesha-
wajibu wawili hao, likieleza
kuwa suala lao lilipaswa kushu-
ghulikiwa kwa kuzingatia tara-
tibu zilizoainishwa kwenye
katiba ya chama hicho badala
ya kukimbilia kwa baraza.

Akizungumza na Nipashe
jana kuhusu suala hilo, Mha-
dhiri wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (UDSM), Dk. George
Kahangwa, alisema barua ya
viongozi hao inaonyesha ku-
tokuaminiana ndani ya chama
hicho na kwamba viongozi hao

wastaafu wameleta somo jipya
kwa jamii ya sasa.

“Hii inaonyesha kutokuamin-
iana ndani ya chama na bahati
nzuri wote ni wazee na wakati
fulani ni jukumu lao kujengeana
imani.

“Siijui katiba yao vizuri lakini
nadhani panapotokea tatizo
ni muhimu apatikane mtu wa
katikati atakayesimama kama
msuluhishi.

“Kwa  hiyo, kuwaambia
waende kwa viongozi waliopo
sasa ambao ndiyo kama upande
wao wa pili si sawa na hawaku-
kosea kuileta ‘public’ (kwa
umma) kwa sababu yule kijana

(anayetuhumiwa kuwachafua)
tayari aliwatuhumu hadharani,”
alisema. Mhadhiri mwingine katika
Idara ya Sayansi ya Siasa ya UDSM,
Dk. Benson Bana, akizungumza na
Nipashe jana, aliwataka Makamba
na Kinana kumwona Mwenyekiti
wa chama hicho, Rais John Magufu-
li, ili kupata ufumbuzi wa suala lao.

Dk. Bana alisema njia iliyotumi-
wa na makatibu wakuu wastaafu
wa CCM hao kuandika waraka na
kuachia hadharani, haiwezi kuwa-
pa matokeo mazuri.

“Wangemwona Rais ambaye ndi-
ye mwenyekiti wa CCM ama
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utoroshaji wa madini ya Tan-
zania kupitia nchi za Kenya na
Uganda, wakikwepa kulipa kodi
va serikali.

Vilevile, waziri huyo ameagiza
kuwekwa ndani kwa maofisa ma-
dini wanaodaiwa kushiriki katika
utoroshaji wa madini na kuandaa
taarifa za uongo kwa serikali.

Katika ukaguzi huo uliolenga
kuwakamata wanunuzi wa ma-
dini wanaokwepa kodi uliofanyi-
ka katika Halmashauri ya Msala-
la, wanunuzi 12 walikamatwa
wakituhumiwa kununua dhahabu
nje ya masoko yaliyoidhinishwa.

Biteko alisema wale wanaoiba
madini na kukwepa kulipa kodi
va serikali kwa kununua madini
nje ya masoko, wataishia jela
na saa va kunyakuliwa kwao
imewadia.

Alidai kuwa kati ya wanunuzi
12 waliokamatwa, imebainika

mmoja wao ndani ya wiki mbili,
amenunua dhahabu kwa Sh. mil-
ioni 300 na mwingine ndani ya
dhahabu

wiki tatu amenunua
va Sh. milioni 241.

Alisema sekta ya madini ina

mchango mkubwa kwenye

uchumi wa nchi endapo kutaku-
wapo na ushirikiano na kutumia
fursa ya kuuza madini kwenye
masoko ili kodi stahiki za seri-

kali zilipwe.

Mashariki, Dk. Damasi Ndumbaro na Balozi wa Tanzania nchini Uganda, Dk. Aziz Mlima. PICHA: GETRUDE MPEZYA

JPM aagiza uchunguzi wa kina waliobambikwa kesi

Na Beatrice Moses

RAIS John Magufuli ameagiza
Wizara ya Katiba na Sheria pamoja
na vyombo vya ulinzi na usalama
kutembelea magereza yote nchini
ili kubaini na kuwaachia huru ma-
habusi wanaosota rumande kwa
kubambikwa kesi.

Alitoa agizo hilo jana wilayani
Kongwa mkoani Dodoma alipozun-
gumza na wakazi wa wilaya hiyo
ikiwa ni siku tatu tangu afanye ziara
ya kushtukiza kwenye Gereza Kuu

Akiwa katika gereza hilo, Rais
Magufuli alibaini kuwapo kwa
changamoto ya msongamano wa
wafungwa na mahabusu kunako-
sababishwa na ubambikaji wa kesi
na mahabusi kutofikishwa ma-
hakamani. Kutokana na ziara hiyo
ya Rais Magufuli gerezani huko, juzi
mahabusi 200 waliachwa huru iki-

wa ni hatua ya utekelezaji uliofany-
wa na wizara hiyo ikiihusisha Ofisi
ya Mwendesha Mashtaka Mkuu wa
Serikali. “Walikwenda pale Butim-
ba na kuwasilikiza kwa zaidi ya saa
saba, kisha waliwaachia watu 75,”
Rais Magufuli alisema.

Alibainisha kuwa mahabusi wen-
gine walioachwa huru ni 100 kuto-
ka Bariadi, Mugumu Serengeti (52),
Tarime (6), Bunda (24) na Kahama
(43). Rais Magufuli alisema wako
mahabusi wamewekwa mahabusu
kwa makosa ya kuonewa na wen-
gine kesi zao halisi zingefikishwa
mahakamani mapema, wangehu-
kumiwa kifungo cha miezi sita jela
lakini wameonewa kwa kukaa ru-
mande kwa zaidi ya miaka minane.

Akifafanua zaidi kuhusu changa-
moto hiyo, Rais Magufuli alimtolea
mfano mahabusi aliyemkuta kwe-
nye Gereza Kuu la Butimba ambaye
alikamatwa akiuza mafuta ya ma-

gendo, akakamatwa na kuombwa
rushwa ya Sh. milioni moja na ali-
poshindwa kutoa, alijikuta akipele-
kwa mahakamani na kushtakiwa
kwa kesi ya mauaji.

“Siwezi nikatawala nchi ya ma-
chozi, haya yataniumiza, siwezi,
watu wanasikitika, wapo kwenye
unyonge wa kuonewa,” Rais Magu-
fuli alisema.

Kiongozi wa nchi huyo aliwaonya
askari polisi wanaowabambika kesi
wananchi, akiwataka wawe na hofu
ya Mungu. Rais Magufuli alisema
miongoni mwa mahabusi walio-
achwa huru juzi, ni askari polisi
wanane waliokuwa wanatuhumi-
wa kushiriki katika utoroshaji wa
dhahabu na ameagiza warejeshwe
kazini.

“Hata kwa kuwaona tu unaweza
ukajua kwenye macho yao, DPP
amewaachia, nimeamua warud-
ishwe kazini kwa sababu walikuwa

wameshafukuzwa,” alisema.

“Lakini liwe fundisho kwa watu
wanaopenda  ‘virushwarushwa’,
waache kuwapambikiza kesi, siyo
kitu Kkizuri, lazima tumwogope
Mungu.” Rais Magufuli pia ali-
upongeza uongozi wa Wilaya ya
Kongwa kwa kutenga eneo kwa ajili
ya jeshi kuwa Mkoa wa Dodoma ni
makao mkuu ya nchi na suala la
kuwa na kambi za jeshi haliepukiki.

Rais Magufuli pia alieleza sababu
za kutohamia kwake mkoani Do-
doma kwa wakati aliokusudia, ak-
isema ni kutokana na kuugua kwa
mama yake.

“Hata mimi ilikuwa nihamie (Do-
doma) lakini bahati mbaya wakati
najiandaa kuhama, mama yangu
aliugua... kwa hiyo, inabidi nimhu-
dumie, lakini mara nyingi nime-
kuwa nikija hapa Chamwino, tuna-
taka ndoto hii itimie kwa vitendo,”
alisema.

Akiwa wilayani Kongwa jana,
Rais Magufuli alitoa mchango wa
Sh. milioni tano kusaidia ukarabati
wa Shule ya Msingi Sagala iliyoe-
zuliwa na kimbunga hivi karibuni.

Rais pia alitumia nafasi hiyo ku-
wahamasisha viongozi wa serikali,
dini na siasa kuchangia ukarabati
huo, akifanikisha kukusanywa zaidi
ya Sh. milioni sita, mabati 252 na
mifuko ya saruji 300.

Awali, Mbunge wa Kongwa na
Spika wa Bunge, Job Ndugai, al-
ipongeza mafanikio ambayo seri-
kali ya tano imeyapata na kueleza
changamoto zinazowakabili wa-
nanchi wa Kongwa.

Ndugai aliiomba serikali kuli-
boresha eneo lililotumiwa kuhifa-
dhi wapigania uhuru wa nchi za
Afrika, kujengwa kwa kambi ya
Jeshi la Wananchi (JWTZ) na ku-
karabatiwa kwa Uwanja wa Ndege
wa Kongwa ili uwe wa akiba.
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Kiama wahalifu daftari la mpigakura

Na Godfrey Mushi, MOSH|

SHABIKI
MKUU WA

katika Uwanja wa Mandela, Man-
ispaa ya Moshi, wakati akizindua
zoezi la uboreshaji wa daftari la ku-

“Lakini pia kama ambavyo
wamesema ‘wana msanja’  (ki-
kundi cha utamaduni wa ngoma

“Leo (jana) tunaanza na tukisha-
maliza, tutafanya mapitio tena, wale
ambao watakuwa wamesahauliwa,

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
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amesema mpigakura atakayeji-
andikisha vituo zaidi ya kimoja na
ikathibitika wakati huu wa ubore-
shaji wa daftari la kudumu la wapi-
gakura lililoanza jana katika mikoa
ya Kilimanjaro na Arusha, wajian-
dae kuchukuliwa hatua za kisheria.

Pia, amezionya asasi zote za
kiraia zilizopata vibali vya kutoa
elimu ya mpigakura kutoa elimu
hiyo kwa wananchi kwa kuzingatia
mwongozo wa elimu ya mpigakura
uliotolewa na Tume ya Taifa ya

Uchaguzi (NEC).

Majaliwa alitoa kauli hiyo jana

Kilimanjaro.

na NEC.

na kadi ya mpigakura.

dumu la wapigakura lilioanza jana
hadi Julai 24, mwaka huu mkoani

Baada ya hapo uboreshaji
utaendelea kwa siku saba katika
maeneo mengine ya Tanzania Bara
kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa

“Hakuna mtu atakayeachwa ka-
tika kujiandikisha na hakuna mtu
atakayeruhusiwa kupiga kura kati-
ka uchaguzi mkuu wa mwaka 2020
pasipo kujiandikisha katika daftari
la kudumu la wapigakura na kuwa

ndani).

kwa mujibu wa sheria.

za asili), hairuhusiwi kujiandikisha
vituo zaidi ya kimoja na ikithibitika
hivyo lile lile lililosemwa na msa-
nii wa msanja, tuta..(wanamalizia
wananchi wakisema, watasweka

Waziri Mkuu alieleza kuwa
uboreshaji huo unafanyika wakati
mwafaka kuwa maandalizi ya uch-
aguzi mkuu mwakani 2020 yame-
karibia na kwamba serikali itaende-
lea kuiwezesha NEC ili kukamilisha
uboreshaji wa awamu zote mbili

wale ambao walikuwa na dharura
watapata fursa ya kujiandikisha. Na
katika uandikishaji wewe mtendaji
huna haja ya kujua anatoka chama
gani ili mradi ni Mtanzania, yuko
mbele yako mwandikishe ili aweze
kutimiza haki yake, suala la chama
atajua yeye mwenyewe.”

AONYA ASASI ZA KIRATA

“Nimeambiwa kuwa Tume im-
etoa vibali vya kutoa elimu ya
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NBC yatoa bil.2/-
kukopesha wastaafu

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara
(NBC) imetoa mikopo yenye
jumla ya kiasi cha Sh.billioni 2.1
kwa wastaafu tokea ilipozindua
huduma ya mikopo ya wastaa-
fu Juni mwaka jana.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
hiyo, Theobald Sabi, Mkuru-
genzi wa Wateja Binafsi, Gaud-
ence Shawa, katika uzinduzi
rasmi wa Tawi jipya la Benki
hiyo la Tegeta Kibo Commer-
cial Complex, alisema benki
hiyo imewatambua wastaafu
kama kundi muhimu la kiu-
chumi.

“NBC tumewatambua
wastaafu wanaopokea pen-
sheni kama kundi la kiuchumi
ambalo lina uwezo wa ku-
changia katika uchumi wa taifa
letu kwa kuwezeshwa kifedha,”
alisema.

“Kikwazo kikubwa, kwa siku
za huko nyuma, ilikuwa kutoku-
wapo kwa bima ya mikopo kwa
watu waliovuka umri wa miaka
60, sasa ipo bima inayowakinga
wastaafu waliovuka umri huo
nchini,” aliongeza Sabi.

Alifafanua  kwamba kwa
kutambua umuhimu wa wa-
fanyabiashara wadogo na wa
kati, mwaka 2016, uongozi wa
benki hiyo waliunda kurugenzi
maalum ya kuhudumia wateja
hao na hadi Machi mwaka huu
benki hiyo imeshatoa jumla Sh.
bilioni 155 kama mikopo kwa
wafanyabiashara 3,000 nchini.

Aliongeza kwamba benki
hiyo kwa kushirikiana na Shiri-
ka la Fedha la Kimataifa (IFC)
ambalo ni Benki tanzu ya Benki
ya Dunia imefanya mapitio ya

kina ya utaratibu mzima wa
utoaji wa mikopo katika kundi
hilo ili kuchangia kikamilifu
katika ukuaji wa uchumi wa vi-
wanda nchini.

Shawa alifafanua kwamba
benki hiyo imewawezesha wa-
teja binafsi takribani 27,000
kwa mikopo isiyokuwa na
dhamana yenye thamani Sh.
337,000 kati ya hao asilimia 53
ni watumishi wa serikali na asil-
imia 47 ni kutoka sekta binafsi.

“Azma ya benki hii ni ku-
wakuza wafanyabiashara wa-
dogo hadi wafikie hatua ya
kuchangia katika uchumi wa
Tanzania na katika kutimiza
lengo hilo benki hii imezindua
klabu za biashara zijulikanazo
kama ‘Business Clubs” katika
mikoa mbali mbali nchini,”
alisema.

Alisema dhumuni la kuanzi-
sha klabu hizo ni kuwajengea
uwezo wafanyabiashara hao
kwa mafunzo maalum ya kue-
ndesha biashara zao kwa njia
ya kisasa na kuongeza uzal-
ishaji, faida na tija ya uende-
shaji.

Shawa aliongeza kwamba
mafunzo hayo yanaratibiwa na
benki hiyo kwa kushirikiana na
taasisi kadhaa kama vile Mam-
laka ya Biashara Tanzania, Kit-
uo cha Uwekezaji (TIC), Shirika
la Kuendeleza Viwanda Vidogo
(SIDO), Chama cha wenye Vi-
wanda na Kilimo Tanzania (TC-
CIA) na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA).

Pamoja na mambo mengine,
hadi kufikia Disemba mwaka
jana, benki hiyo ilikuwa imetoa
mafunzo hayo kwa takribani
wafanyabiashara 7,000 na len-
go ni kuwafikia zaidi ya 1,000.

Ukaguzi wa miradi,
viwanda nchi nzima

Na Mwandishi Wetu, RUVUMA

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC) litaajiri
watendaji wa muda katika kanda zake
zote nchini ili kuharakisha ukaguzi
wa miradi na viwanda kuanzia ngazi
za kata.

Pia urasimishaji wake hali itakayo-
saidia utunzaji wa mazingira na pia
kuongeza mapato kupitia tozo mbal-
imbali.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Mkurugenzi Mkuu wa NEMC,
Dk. Samuel Gwamaka, kwenye  zi-
ara yake ya Kanda ya Kusini kwe-
nye mikoa ya Lindi, Mtwara na Ru-
vuma katika ukaguzi wa miradi na
kuzungumza na maofisa mazingira
ili kubaini changamoto zao katika
utekelezaji wa sheria na kanuni za
mazingira, alisema watendaji wa
muda watasaidia kuharakisha zoezi
hilo.

“Kumekuwa na ongekezo la vi-
wanda na miradi katika maeneo
mbalimbali hapa nchini ambayo kwa
asilimia kubwa NEMC haiitambui na
hivyo tumejipanga kufanya ukaguzi
nchi nzima ili kubaini ni miradi gani
na viwanda vilivyopo vimesajiliwa
na visivyosajiriwa vipate utaratibu,”
alisema.

Alisema kuna umuhimu wa kusajili
miradi ili ifanyiwe Tathmini ya Athari
za Mazingira (EIA) ambapo itapelekea
mwenye mradi kuendeleza biashara
yake kwa kufuata sheria na kanuni za
mazingira pasipo kuleta athari katika
mazingira kutokana na mradi wake.

“Zoezi hili litasaidia sana kuongeza
mapato ya baraza kupitia tozo za kila
mwaka kwa wenye miradi, hii itatoka-
na na kupata orodha kamili ya miradi

na viwanda nchini kupitia ukaguzi
utakaofanywa hivi karibuni,” alisema
Dk. Gwamaka.

Alisema kuongezeka kwa mapato
ndani ya baraza kutasaidia utekelezaji
wa uhakika wa majukumu ya NEMC
kwa kutatua changamoto mbalimbali
ikiwamo upungufu wa wafanyakazi
na pia vitendea kazi na kuongeza
ufanisi wa baraza.

“Naamini kwa hatua hii itapelekea
miradi mingi kusajiliwa na

ufuatiliaji wa karibuni wa maen-
deleo ya miradi hiyo sambamba na
utunzaji wa mazingira unatekelezeka
kama sheria na kanuni za mazingira
inavyotaka,” alisema.

Dk. Gwamaka aliongeza kuwa
kuongezeka kwa mapato ya NEMC
kutachangia pia ongezeko la gawio
Serikali Kuu ambapo fedha hizo zitak-
wenda kutekeleza miradi ya maende-
leo kama vile ujenzi wa reli ya kisasa
na mingineyo mingi.

“Mikakati ya baraza ni kuhakikisha
kwanza sheria na kanuni za mazingi-
ra zinaeleweka miongoni mwa wadau
na zinafuatwa,” alisema na kuongeza
kuwa baraza limejipanga na kujiza-
titi kufikia malengo yake.

Alisema elimu elekezi itaendelea
kutolewa ili kuwajengea uwelewa wa-
nanchi juu ya sheria za mazingira na
umuhimu wa utunzaji wa mazingira
na athari zake kama mazingira hayat-
atunzwa vizuri kutokana na shughuli
za kibinadamu.

Dk. Gwamaka ameelezea pia
mafanikio ya ziara yake kanda ya
kusini ambako mbali ya kukagua mi-
radi ameweza kujionea changamoto
mbalimbali wanazo kabiliana nazo
maofisa mazingira katika maendeleo
husika.

TAIFA STARS = KENVA

JULAI 28,2019 + UWANJA WA TAIFA

HAIUZWI KWA WALIO NA UMRI CHINI YA MIAKA 18. TAFADHALI KUNYWA KISTAARABU.
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Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni
Taasisi inayojitegemea ya udhibiti wa huduma za sekta nne
mchanganyiko, iliyoundwa kwa Sheria ya EWURA Sura Namba 414 ya
Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamiaka ni pamoja na kudhibiti
sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA inawajibu wa
kuzidhibiti sekta hizi kiufundi na kiuchumi. Mamlaka ina wajibu wa
kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta
ndogo ya Mafuta na Gesi Asili. Pia Mamlaka inadhibiti Umeme na Maji
Safi na Usafi wa Mazingira kwa kuhakikisha huduma zinazodhibitiwa
Zinapatikana kwa viwango vya ubora wa kutosha; kwa bei halisi;
salama na kwa uhakika; na kwamba watoa huduma wanapata faida
ya halali na stahiki kwenye vitega uchumi vyao.

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA,
kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya
mafuta ya petroli. Kifungu cha 131 (1) cha sheria hiyo kinawataka wote
wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura Namba
414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba,
wafuatao wameomba leseni kujihusisha na mkondo wa chini wa sekta
ya mafuta ya petroli.

S/No | Jina la Mwombaiji Eneo Jinala Aina ya Leseni
Mkurugenzi/Uraia
1. | Lead Oil (T) Ltd Kiwanja Namba 424, Kitalu | Yusuph Ahmed Leseni ya Kituo

S.L.P 10422 “E”, Eneo la Unga Limited, | Mohamed (Kenya) cha Mafuta
Arusha Wilaya ya Arusha Mijini,
Mkoa wa Arusha
2. | General Petroleum Kiwanja Na. 289/290, Qazi Imran Khan Leseniya
Limited Kitalu “T”", Eneo la (Raia wa Pakistani) kutengeneza
S.L.P 106132 Miburani, Wilaya ya vilainishi
Dra es salaam Temeke, Mkoa wa Dar es

salaam

3. | Sinohydro Corporation Kiwanja Na. 428, Mtaa wa | Hou Zhenyu Leseni ya Kituo
Limited Karume Road, Eneo la (Raia wa China) cha mafuta kwa
S.L.P 70589 Kawe, Wilaya ya matumizi binafsi
Dar es salaam Kinondoni, Jiji la Dar es

salama

4. | Benedictine Abbey Kiwanja Na. 21, Kitalu “D”, | Aron Holela Leseni ya Kituo
Ndanda Eneo la Ndanda Mission, | (Mtanzania) cha mafuta kwa
SLP25 Wilaya ya Masasi, Mkoa matumizi binafsi
Ndanda wa Miwara

5. | Goba Mchigani - Madale | Kiwanja Na.248, Kitalu “B”, | Aneth Biteya Leseni ya Kituo
Petrol Station Madale, Wilaya Kinondoni, | (Mtanzania) cha mafuta
S.L.P 62032 Dar es salaam

Dar es salaam
6. | Hemed Barakat Salehe

Mtaa wa Kibo, Eneo la Hemed Barakat Leseni ya Kituo

S.L.P193 Lukuledi, Wilaya ya Salehe (Mtanzania) cha mafuta
Kilwa Masasi, Mkoa wa Mtwara

7. | Gibaso Holding Co. Kiwanja Na. 2003, Kitalu | Joseph Kyalo Mwita | Leseni ya Kituo
Limited “A”, Kisewe, Eneo la (Mtanzania) cha mafuta
S.L.P 8623 Chamazi, Wilaya ya

Temeke, Mkoa wa Dar es
salaam

Kiwanja Na. 85, Kitalu “D”,
Eneo la Chanika, Wilaya
ya llala, Mkoa wa Dar es
salaam

Dar es salaam

Ester Urasa
(Mtanzania)

8. | Lira Qils Limited
S.L.P 7305
Dar es salaam

Leseni ya Kituo
cha mafuta

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji
yeyote wa leseni hapo juu, anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa
EWURA ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo
hili kupitia anwani tajwa hapa juu.

215330402

Mateso ya kuishi na mashine
yamlazimu kuomba msaada

Na Beatrice Shayo

HAMAD Awadhi (28), anaishi kwa
mateso ya kulazimika kutumia mashine
ya kumsaidia kupumua (oxygen) muda
wote hali inayomfanya aombe msaada
kwa wafadhili wa kumwezesha kulipia
gharama za umeme na gesi ya mashine
hiyo ili aendelee kuishi.

Awadhi alikuwa amelazwa kwa matiba-
bu katika Hospitali ya Taifa ya Muhimbili
- Mloganzila na wiki iliyopita aliruhusiwa
kutoka baada ya kukaa kwa zaidi ya mwa-
ka mmoja.

Hospitali hiyo ilimsaidia mashine hiyo
ya kupumulia yenye thamani ya Sh. mil-
ioni 3.5 ili kuokoa uhai wake na afya yake
kuendelea kuimarika.

Akizungumza katika mahojiano maal-
um na Nipashe jana nyumbani kwake
laam, Awadhi anasema licha ya kupatiwa
msaada huo, lakini anaishi maisha magu-
mu.

Anasema angesaidiwa kupatiwa mat-
ibabu ya ugonjwa wake akapona ingem-
saidia kuendesha familia yake kama ili-
vyokuwa awali.

Kwa sasa anasema kula yake ni ya shida
na nyumba anayoishi ni ya kupanga am-
bayo anatakiwa kulipa kodi anayodaiwa.

“Kama unavyoniona hali yangu ni
kuzunguka na hii mashine maishani
mwangu, ningepatiwa msaada hata wa
matibabu au wakaniwezesha kiuchumi ili
niweze kuilea familia yangu maana kulala
mwaka mzima hospitali kumenirudisha
nyuma,” alisema.

UGONJWA ULIVYOANZA

Anasema Machi mwaka jana, alian-
za kuumwa kwa kuishiwa nguvu na
kushindwa kupumua. Alikwenda Hospi-
kuanzishiwa matibabu na baada ya muda
alipelekwa Hospitali ya Mloganzila.

“Nilivyofikishwa hapo Mloganzila nili-
wekwa katika chumba maalum kwa kuwa
hali yangu ilikuwa ni mbaya kila wakati
inabadilika, pumzi inakata na nguvu ina-
niishia,” anasimulia. Alifanyiwa vipimo
mbalimbali na jopo la madktari bingwa
na majibu ya vipimo vilionyesha moyo
wake umehama kutoka kushoto kwenda
kulia na mapafu yamesinyaa hayana uw-
ezo wa kupumua yenyewe. “Ndio kama
hivi siwezi kupumua bila mashine wa-
kaniambia unahitaji kifaa cha kupumua
maana uwezo wa kupumua bila mashine
hauna,” anasema.

Alipatiwa barua ya kuomba msaada,
lakini kutokana na hali yake alishindwa
kuipeleka kwa watu kuomba msaada na
kuendelea kukaa hospitalini hapo.

Ulipokuja uongozi mpya wa hospitali
hiyo aliwasilisha maombi kwa Mkurugen-
zi Mtendaji wa MNH, Prof. Lawrence Mu-
seru na Naibu Mkurugenzi Mtendaji wa
Hospitali ya Taifa Muhimbili-Mloganzila,
Dk. Julieth Magandi, ili aweze kupatiwa
msaada.

“Viongozi wa hospitali hiyo walisikia
kilio changu na kunipatia msaada wa hii
mashine na kuruhusiwa kwenda nyum-
bani bila hivyo ungekuta nipo hospitali
bila kujua hatima yangu ya kutoka.”

Pamoja na kupatiwa msaada wa
mashine hiyo pia alifutiwa deni lake la zai-
di ya Sh. milioni tisa ambazo asingeweza
kuzilipa kutokana na kukosa uwezo wa
kifedha.

“Viongozi wa hospitali yule mama Museru
na wafanyakazi wote wamenipambania, bila
Mloganzila nisingekuwa hapa wamenisaidia
sana kwani hiyo hela nisingeweza kuilipa nina
washukuru sana kwa msaada mlionipatia.”

Alikuwa anaumia kuona wagonjwa wen-
zake wanaondoka na wengine kufa huku yeye
akiendelea kuongeza siku hospitali.

“Mimi ni miongoni mwa wagonjwa wal-
iokaa muda mrefu hospitalini hapo najulika-
na hospitalini hapo hadi getini kwa walinzi,
yaani kama nilikuwa nipo nyumbani maana
wafanyakazi wa hospitali lazima ukutane nao
kila siku.”

AMWOMBA RC PAUL MAKONDA

Anasema changamoto kubwa baada ya
kurejea nyumbani ni familia kumtegemea
akiwa baba wa watoto wawili kwa kuwa mke
wake hafanyi kazi. “Ningeomba Mkuu wa
Mkoa Paul Makonda, anipatie hata msaada
niweze kufungua biashara ambayo itaniwez-
esha kupata hela ya kuendesha familia yangu
hata wasanii ama kampuni naomba mnisai-
die napitia wakati mgumu,” aliomba.

Awali ililazimika kuuza baadhi ya vitu vya
ndani ili kulipia matibabu yake na baadaye
alishindwa kufanya hivyo ndipo hospitali
ikamsamehe deni hilo.

Awadhi anasema kwa sasa anatakiwa kuli-
pa kodi ya nyumba na gharama za umeme
amepandishiwa kutokana na mashine hiyo
kutumia umeme kila siku. “Hii mashine ina-
tumia umeme, ukikatika haifanyi kazi inan-
igharimu umeme na nyumba niliyopanga ina
wapangaji wengi inakuwa changamoto katika
utumiaji wa umeme inanilazimu kuongeza
fedha maana ninaonekana natumia umeme
mwingi kutokana na mashine hiyo kuwaka
wakati wote.”

Anasema umeme unapokatika inamlazimu
kutumia mtungi wa gesi ambao huwa anatak-
iwa kuujaza kwa Sh. 25,000.

“Mashine isipofanyakazi hapa utanionea
huruma hali yangu inakuwa ni mbaya zaidi
sasa ikatokea nikakosa hela ya kulipia umeme
au huu mtungi wa gesi, uhai wangu unaon-
doka haya ni maisha magumu usiombe uka-
kutana na hili tatizo langu.”

Anasema wakati mwingi huwa anatumia
dawa za kupuliza ambazo huzitumia kwa
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Mshtakiwa aomba kortini kukiri kuua bila kukusudia

Na Hellen Mwango

UPANDE wa utetezi katika kesi
inayomkabili Joseph Mahende ya
mauaji ya mke wake, Mosi Kitaleti,
umeiomba mahakama kuupa na-
fasi ya kukiri kosa la kuua bila kuku-
sudia baada ya kupitia ushahidi wa
kesi nzima.

Kadhalika, umeiomba mahaka-

Wakulima
korosho wakunwa
udhamana mkopo

Na Mwandishi Wetu,
MTWARA

WAKULIMA wa korosho wilay-
ani Tandahimba mkoani Mtwara
wameishukuru serikali kupitia Ben-
ki ya Maendeleo ya Kilimo nchini
(TADB) kwa kuwezesha upatikanaji
wa dhamana ya mkopo yenye
thamani ya Sh. bilioni moja wa
Benki yao ya Ushirika Tandahimba
(TACOBA).

TADB wamekuwa katika
utekelezaji wa maagizo ya Rais
John Magufuli yakuwataka ku-
wafikia wakulima moja kwa moja
ili kuchagiza maendeleo ya sekta
ya kilimo na kufanikisha azma ya
serikali ya kujenga uchumi wa kati
na viwanda ifikapo mwaka 2025.

Akizungumza na  wakulima
muda mfupi baada ya kukabidhi
hundi hiyo kwa

Mkuu wa Wilaya ya Tandahimba,
Sebastian Waryuba, Mkurugenzi wa
Fedha wa TADB, Derick Lugemala,
alisema benki yake imeshaanza
kuzipitia Benki za Ushirika na
Kibiashara kupitia mpango wa dha-
mana ya mikopo ambao unalenga
kuwasaidia wakulima wadogo.

“Jukumu letu ni kuchagiza uku-
aji wa kilimo kwa kumpatia mkuli-
ma pesa ambazo atawekeze na
mwishowe apate mafanikio katika
uwekezaji huo,” alisema.

Katika kutekeleza agizo la Rais
la kuhakikisha wakulima wana-
neemeka na uwepo wa TADB, ben-
ki hiyo imefungua ofisi za kanda
Dar es Salaam, Dodoma, Mbeya na
Mwanza ili kusogeza huduma zake
kwa wananchi.

“Serikali imejipambanua vizuri
katika dhamira yake ya kujenga
uchumi wa kati na viwanda ifikapo
mwaka 2025, hivyo kila taasisi la-
zima ijipambanue vyema katika
kuweka mipango yake na sisi tume-
shafungua ofisi za kanda ili kuwa-
fanya wakulima watufikie kwa ura-
hisi,” alisisitiza Lugemala.

Mkuu wa Wilaya ya Tandahimba,
Waryuba aliipongeza TADB kwa
kusogeza huduma kwa wananchi
hali ambayo itachangia ongezeko la
mapato. “Sasa wakulima wanaona
faida za moja kwa moja za uwapo
wa benki hii kwani pesa ambazo
zimetolewa zitasaidia wakulima
wasio na pesa kukopa kwa ajili ya
kununua pembejeo za kilimo hali
itakayochochea sana kuinua ma-
pato hapa Tandahimba,” alisema.

Zainabu Chivalavala, mkulima
wilayani humo, aliishukuru benki
hiyo kwa kuongeza matumaini
mapya kwa wakazi wa Tandahim-
ba.

ma kuupa nafasi hiyo ili usipoteze
muda wa mahakama baada ya ku-
fanya upembuzi na ushahidi wote
wa kesi hiyo.

Jana kesi hiyo ilipangwa kwa ajili
ya kusikilizwa ushahidi wa Jamhuri
katika Mahakama ya Hakimu Mka-
zi Kisutu, iliyopewa mamlaka ya
kusikiliza kesi za mauaji, iliyoketi
chini ya Naibu Msajili, Pamela Ma-

zengo.

Upande wa Jamhuri uliongozwa
na Mawakili wa Serikali, Debora
Mcharo na Benson Mwakipenda.

Hata hivyo, Wakili wa Utetezi,
Nehemiah Nkoko, alidai kuwa
baada ya kupitia ushahidi mzima
upande wa utetezi uko tayari kuki-
ri mahakamani kosa la kuua bila
kukusudia.

“Mheshimiwa tunawasilisha
hoja yetu kwamba mshtakiwa
yupo tayari kukiri kosa la kuua bila
kukusudia ili tusipoteze muda wa
mahakama,” alidai Nkono.

Akijibu hoja hiyo, Mcharo alidai
kuwa upande wa Jamhuri unaom-
ba muda wa kujadili hoja za utetezi
kuhusu ombi lao ili wawasilishe
majibu mahakamani.

Msajili alisema kwa kuwa
upande wa Jamhuri umeomba
muda wa kujadili hoja za utetezi,
kesi hiyo imepangwa kusikilizwa
leo.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa
kuwa Januari 10, 2016 eneo la Ki-
vule Matembele, Wilaya ya Ilala,
mshtakiwa alimuua kwa makusudi
mke wake Kitaleti.

Benki ya CRDB inapenda kuwataarifu wateja kuwa huduma zetu sasa zimerejea
katika hali ya kawaida na ubora uliozoeleka.

Siku chache zilizopita kulitokea hitilafu kwenye mfumo wa kutolea huduma na
kupelekea upatikanaji usioridhisha wa baadhi ya huduma na hivyo kusababisha
usumbufu kwa wateja wetu.

Benki ya CRDB inawaomba radhi wateja, wabia na umma kwa ujumla kwa
usumbufu wowote uliojitokeza na kuwahakikishia kuwa itaendelea kuboresha
mifumo yake ili kuwapa huduma bora, za uhakika na salama zaidi.

Tunawashukuru wateja wetu kwa ustahimilivu waliouonyesha na kwa kuendelea
kutuamini na kutufanya kuwa Benki kinara nchini Tanzania na Burundli.

Kwa maoni, ushauri au maelezo zaidi tafadhali usisite kuwasiliana nasi kupitia
+ 255 75519 77 00

Imetolewa na: Uongozi wa Benki ya CRDB

Fembobo L AN
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

TCU ifanyie kazi kauli ya
Majaliwa wanaosoma nje

UTARATIBU wa wanafunzi wa elimu ya juu kujitafutia vyuo vya
nje kwa ajili ya kudahiliwa pamoja na wa serikali kuwapatia ufa-
dhili wa nafasi za masomo ughaibuni, umechangia sana katika
kupanua wigo wa nafasi za masono ya elimu ya juu.

Kimsingi, tunaweza kusema kuwa hatua hiyo imepunguza tati-
zo lililokuwapo la ongezeko la wenye sifa za kujiunga na elimu ya
juu, lisilolingana na vyuo vilivyopo nchini.

Pale wenye sifa za kujiunga na masomo ya elimu ya juu wa-
napopata nafasi za masomo katika vyuo vya elimu ya juu ughai-
buni, kunatoa unafuu kwa sababu wengine wenye sifa wanapata
fursa ya kudahiliwa na vyuo vya nchini.

Pamoja na utaratibu kuwa mzuri na wenye manufaa, kumeku-
wapo na changamoto kwa wanaokwenda masomoni ughaibuni
hususan wanaporejea nchini.

Changamoto ambayo wamekuwa wakikumbana nayo ni
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) kutowatambua, jambo am-
balo linawasababishia vikwazo na kuwanyima fursa.

Wahitimu wetu wengi waliosoma katika vyuo vya nje wame-
kuwa wakipata wakati mgumu kutokana na TCU kuwachukulia
kana kwamba shahada zao hazitambuliki nchini. Hiyo ina maana
kuwa mhusika hawezi kutumia cheti kufanyakazi nchini wala
kukitumia kudahiliwa kuchukua masomo ya juu zaidi.

Kwa mfano, akitaka kusoma shahada ya pili (uzamili) shahada
yake ya kwanza haiwezi kutambulika na mhitimu aliyepata sha-
hada ya uzamili ughaibuni akitaka kudahiliwa nchini kusomea
shahada ya uzamivu nchini atakwama.

Kadhalika, kuna baadhi ya wahitimu waliosomea nje na ku-
pata utaalamu kama udaktari, uhandisi na taaluma nyingine, la-
kini wanaporejea nchini vyeti vyao havitambuliwi na TCU, hivyo
kuikosesha serikali fursa ya kuutumia utaalamu wao.

Hata hivyo, jambo la kutia matumaini ni kuwa hata serikali im-
eliona tatizo hilo na kuamua kutoa maelekezo kwa TCU.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, ameiagiza Tume hiyo kukaa na
taasisi zinazojishughulisha kupeleka Watanzania nje ya nchi ku-
soma masomo ya elimu ya juu na kufanyia kazi malalamiko yao.

Amesema kumekuwa na malalamiko ya baadhi ya wanafunzi
hao kuwa wanaporudi nchini, tume kutovitambua vyuo walivyo-
soma.

Majaliwa alitoa maelekezo hayo juzi jijini Dar es Salaam, aki-
fungua Maonyesho ya 14 ya Vyuo Vikuu yaliyoandaliwa na TCU
na kuvishirikisha vyuo mbalimbali.

Majaliwa alisema kuwa alimdokeza Mkurugenzi Mtendaji wa
TCU kwamba wiki mbili zilizopita alipokuwa ziarani nchini Misri,
alipata fursa ya kuzungumza na Watanzania miongoni mwao ni
wanafunzi wa vyuo vikuu wanaosoma nchini humo.

Alisema miongoni mwa malalamiko ni chuo kikuu kimoja am-
bacho hakukitaja jina kuwa kuna malalamiko kuwa Watanzania
wanaosoma hapo wakimaliza na kupata vyeti vyao havitambu-
liki na TCU, na kuwa kuna idadi kubwa ya Watanzania wanasoma
hapo. Hatua ya Waziri Mkuu kuguswa na jambo hilo na kuamua
kuieleza TCU ni jambo muhimu sana, kwa kuwa Watanzania wa-
naopata fursa za kusoma vyuo vya nje wananyanyasika.

Hatusemi kuwa TCU isitekeleze wajibu wake kwa kufanya
ufuatiliaji wa vyuo vya nje na vya ndani kwa lengo la kuhakikisha
Watanzania wanaosoma kule wanapata elimu yenye viwango
bora.

Hata hivyo, Tume isivuke mipaka kwa kuweka vigezo na tara-
tibu ambazo zinakandamiza hata waliosoma katika vyuo bora
kwa lengo la kuwakomoa.

Tunaishauri Tume kujitafakari ikiwamo kukaa na vyuo hivyo
kuzungumza, kwa kuwa haiingii akilini kuona kwa nini cheti hi-
cho hakitambuliki na kama havitambuliki kwa nini wanawapele-
ka Watanzania pale wakiwamo wanaopelekwa kwa udhamini wa
serikali.
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Na Sabato
Kasika

MKUU wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Paul Makonda, ame-
shaeleza nia ya kurejesha
utaratibu wa kufanya biashara
kwa saa 24 ikiwamo ya baa na
maduka ili kuongeza mzun-
guko wa fedha na makusanyo.

Hivi karibuni alisema
mpango wa biashara hizo na
nyingine upo katika hatua za
mwisho za kukamilika na ki-
sha utazinduliwa rasmi ili ku-
wawezesha wakazi wa Dar es
salaam kufanya shughuli zao
bila usumbufu.

Anasema taratibu za kufun-
humo zimekamilika isipoku-
wa baadhi ya mambo ya usala-
ma, ambayo yanakamilishwa
na Kamanda wa Polisi, Kanda
Maalum ya Dar es Salaam, La-
zaro Mambosasa.

Makonda anawahimiza wa-
tendaji wa wilaya zote kusima-
mia ukamilishwaji wa kuwa na
maeneo ya vituo vya pikipiki
na bajaji ili wafanyabiashara
hao watambulike na kufanya
kazi kwa uhuru.

Ninachotaka kujadili hapa
ni kwamba utaratibu huu
kama utakamilika unaweza
kuongeza ajira, kwenye se-
hemu kama za maduka ya
dawa, supa maketi, hoteli, baa
na zahanati ni dhahiri idadi ya
wafanyakazi itaongezeka na
kuwa mwanzo wa ajira mpya.

Kuongeza muda ni jambo
jema hasa kwa wanaouza
vileo, hii inatokana na ukweli
kwamba vibali vya ukomo wa
saa sita usiku vinadaiwa kuwa
ni changamoto kwa wamiliki
wa baa, ambao wamewahi
kusema vilisababisha wapun-
guze wafanyakazi.

Kuna mmiliki mmoja wa
baa aliwahi kusema vibali
hivyo vilisababisha apun-

guze wafanyakazi zaidi ya 30
na kubaki na wachache kwa
vile hata mapato ya baa yali-
pungua.Kwa maelezo hayo
inawezekana wakawapo wa-
fanyabiashara wengi walio-
athiriwa na vibali hivyo, am-
bavyo sasa Makonda anataka
viondolewe ili kuruhusu bi-
ashara kufanyika saa 24.

Mbali na wamiliki wa baa,
wamachinga na wafanyabi-
ashara wengine, hata vikundi
vya burudani zikiwamo bendi
vinaweza kuongeza ajira, kwa
vile baadhi yake vilishapun-
guza wafanyakazi.

Huwa ni kawaida kwa wap-
enzi wa muziki wa dansi kuin-
gia katika kumbi kuanzia saa
nne au saa tano, lakini hatua
ya kufunga kumbi saa sita usi-
ku ilisababisha wengi wao ku-
tokwenda katika kumbi hizo.

Mazingira hayo yamechang-
ia vikundi kukosa mashabiki
na hivyo kutopata mapato ya
kutosha na kulazimika kupun-
guza wafanyakazi ili kukabili-
ana na hali halisi ya biashara.

Lakini sasa inawezekana
wakaondokana na hali hiyo,
kufuatia mpango unaon-
daliwa wa kutaka biashara
ifanyike saa 24 huku kukiwa
na ulinzi wa kutosha wa watu
na mali zao.

Inawezekana Makonda
ameona athari za zuio hilo
na sasa ameamua kuja na njia
hiyo mpya ili kuongeza ajira
na pia kuongeza mapato kwa
serikali.

Kwa mujibu wa Makonda,
kilichokuwa kikisubiriwa ni
Kamanda wa Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, Lazaro
Mambosasa, akamilishe tara-
tibu za ulinzi na kwamba Wa-
ziri Mkuu Kassim Majaliwa,
angezindua utaratibu huo wa

B Muungwana Lazima Nilonge

Hatua hizi zitarejesha,
kuongeza ajira zaidi

kufanya biashara saa 24 mwe-
Zi Juni.

Hii yote inaonyesha ni jinsi
gani serikali ilivyopania ku-
hakikisha biashara inafanyika
katika mazingira salama huku
kwa upande mwingine kuwez-
esha kukusanya kodi kama
kawaida kwa ajili ya maende-
leo ya Mkoa wa Dar es Salaam.

Ninadhani sasa ni wakati
kwa wafanyabiashara ku-
changamkia fursa hiyo ili
waweze kunufaika nayo na
ikiwezekana waongeze ajira
kwa vijana wa kike na kiume,
ambazo baadhi yao wanakiri
kwamba zilipungua.

Ubunifu huo wa Makonda
unaweza kuwa na manufaa
kwa wafanyabiashara iki-
wamo kukuza biashara zao, na
kwa upande wa serikali itaku-
sanya kodi, hivyo watendaji
wa mkoa wake wafanyie kazi
maelekezo waliopewa.

Miongoni mwa maelekezo
hayo ni kuimarisha usalama
wa maeneo, kusimamia uka-
milishwaji wa kuwa na mae-
neo ya vituo vya pikipiki na
bajaji ili wafanyabiashara
watambulike na kufanya kazi
kwa uhuru.

“Maana ya jiji la Dar es Sa-
laam kuwa Jiji la kibiashara
ni pamoja na kuwawezesha
wafanyabiashara kufanya kazi
kwa saa 24. Kwa sasa baa zin-
afunguliwa hadi saa sita usiku,
lakini mpango wetu zifunguli-
we muda wote ili serikali ipate
mapato”, anasema Makonda.

Anasema , mfanyabiashara
afanye biashara muda wote,
kama usalama upo na hapigi
muziki unaosababisha usum-
bufu kwa wengine, na kwam-
ba hatua hiyo ni nzuri kwa
vile ni ishara ya kuwapo kwa
usalama.



ljumaa Julai 19,2019

Nipashe 7

HABARI KITAIFA

Utaratibu mpya usajili, utoaji hatimiliki ardhi

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema itaanza ku-
fanya usajili na utoaji wa hatimiliki
za maeneo pamoja na nyaraka zote
katika ngazi za mikoa ili kuwapun-
guzia wananchi gharama na muda
wa kufuatilia katika ofisi za kanda.

Hatua hiyo ilitangazwa jana na
Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, William Lukuvi,
alipokuwa akifungua kikao kazi
cha wataalamu wa sekta ya ardhi

Alisema kuwa wananchi wame-
kuwa wakipata shida kupata hati-
miliki zao za maeneo kutokana na
ofisi nyingi kuwapo katika maeneo
ya kanda pekee yake.

“Nataka hatimiliki zote zitolewe
na kusajiliwa mikoani kwani watu
wamekuwa wakipoteza muda na
gharama nyingi za usafiri kufua-
tilia hati, hivyo hatuwatendei haki
hawa wananchi wanyonge kwa
kuwatwisha mzigo wa gharama,”
alisema Lukuvi.

Lukuvi alisema haitakuwa na
maana kwa serikali kama itaende-
lea kuwapa mzigo wa gharama wa-
nanchi wake wakati wa ufuatiliaji
wa hatimiliki za maeneo yao.

“Hakuna maana kusema kuwa

5,000
wawezeshwa
kusoma nje
VYUo Vikuu

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya Global Education

Link imewawezesha wanafunzi
5,000 kwenda kusoma katika vyuo
mbalimbali nje ya nchi.

Hayo yalisemwa jana na Meneja
wa Tawi la kampuni hiyo Mkoa wa
Dar es Salaam, Regina Lema, wakati
akizungumzia maendeleo ya miaka
mitatu tangu kuanzishwa kwa kam-
puni hiyo mwaka 2016.

Regina alisema mwitikio wa wa-
nafunzi kwenda kusoma nje ya nchi
umekuwa mkubwa jambo ambalo
limesaidia kuongezeka kwa wataala-
mu wengi nchini.

Alisema mwitikio huo pia unato-
kana na ufaulu mzuri wa wanafunzi
hao waliopata nafasi ya kusoma nje
ya nchi.

Alisema kampuni yao imekuwa
ikiwafuatilia wanafunzi hao kuanzia
hatua ya ushauri, pamoja na kupita
shule mbalimbali kutoa elimu juu ya
kozi gani wanaweza kusoma chuo
kikuu.

Alisema kilamwanafunzi anayech-
agua chuo cha kusoma nje ya nchi
kupitia kampuni yao wanamfanyia
mchakato wa udahili, utafutaji wa
visa, hati ya kusafiria pamoja tara-
tibu nzima ya vibali vya serikali.

“Baada ya hapo sisi pia tunafanya
mchakato wa kumtafutia tiketi na
mara nyingi wanafunzi wetu

INAENDELEA UK. 8

tunawasaidia wananchi kupata ha-
timiliki za maeneo yao, huku ghara-
ma wanazozitumia ni nyingi... leo
hii unakuta mtu anatoka Kigoma
anakuja Tabora kufuata hati, lakini
tofauti na nauli anatumia siku saba
hadi kumi kukamilisha zoezi hilo,”
alisema.

Aidha, aliwaonya watumishi wa
idara za ardhi nchini kuacha tabia
ya kupandisha bei ya maeneo
pamoja na gharama za upimaji
kwa madai kuwa wanajiongezea
mapato ya ndani.

Alisema bei ya viwanja lazima
ziwe kwa mujibu wa sheria zi-

lizowekwa na siyo kila mtu kuji-
pangia bei zake ambazo zinageuka
kuwa kero kwa wananchi.

Pia, alizionya kampuni za upi-
maji ambazo zimekuwa zikijihusi-
sha na utapeli kwa kuchukua fedha
za wananchi bila kukamilisha mi-
radi ya upimaji.

Viungo shata shat...

Viungo vya Pilau

Viungo vya Chai

Viungo vya Chakula

Viungo vya Biriani

*Vigezo na masharti kuzingatiwa

Tafuta na Zantel Najisikia Nina Bahati

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Doroth Mwanyika, alisema lengo
jingine ni kupunguza migogoro ya
ardhi ambayo imekuwa ikisaba-
bisha kudorora kwa shughuli za
uzalishaji mali ikiwamo na kuon-
doa tatizo la kiwanja kimoja kumi-
likishwa kwa mtu zaidi ya mmoja.

Peruzi BURE kuanzia saa tisa

alasiri hadi saa kumi jioni.
PIGA *149*15# KUJIUNGA.

215330102

Mtandao wa LG +
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Wadau watoa ya moyoni sakata Kinana, Makamba

INATOKA UK. 2

watendaji wakuu wa chama
na si Baraza la Wazee ama sivyo
wangeenda mahakamani kama
alivyofanya mwenzao Benard
Membe, vinginevyo hawawezi
kupata matokeo mazuri zaidi ya
kujichafua zaidi na kuzidi kufed-
heheka,” Dk. Bana alisema.

Sheikh wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Alhad Mussa Salum,
alisema ni mapema kuyaongelea
makundi yanayoibuka lakini ku-
nahitaji uangalifu kutokana na
athari zake kwa ustawi wa nchi.

Alisema suala hilo linapaswa
kushughulikiwa kwa haraka kwa
kuwa linamgusa Rais na haijaju-
likana wananchi wako upande
upi katika mgogoro huo.

“Kama jambo hili litaendelea
katika sura hiyo, maana yake
mustakabali wa chama na taifa
unakuwa haukai vizuri kwa saba-
bu Rais ni taasisi.

“Utakuwa unagusa watu wengi
unapojaribu kumvunjia heshima
Rais, unawagusa Watanzania
wengi, hili jambo halipendezi
kuachwa liendelee, umakini
mkubwa unahitajika wa namna
ya kuyatazama haya makundi ili
yasilete athari kwa watu,” alise-
ma.

Kiongozi huyo wa dini alitoa
wito kwa pande zinazohusika,
kutumia hekima na busara ka-

tika kushughulikia changamoto
zilizojitokeza kati yao.

“Bahati nzuri wana vikao vyao
vya chama na serikali ina taratibu
zake za kuona namna ya kulishu-
ghulikia. Vyombo vya ulinzi na
usalama navyo vichukue nafasi
yake, kuna kauli inasema ‘moto
mkubwa huanza na cheche ndo-
go’, hata vyombo vya ulinzi na
usalama vione, visidharau yanay-
oendelea,” alishauri.

Mratibu wa Mtandao wa Wa-
tetezi wa Haki za Binadamu,
Onesmo Olengurumwa, alisema
Makamba na Kinana wametoa
tahadhari kwamba hali ikiachwa
ikaendelea hivi kutaligawa taifa
na kuna uwezekano mkubwa wa
kuingia katika mazingira magu-
mu ya amani na utulivu.

“Kinana na Makamba wameli-
saidia taifa kwamba wazee
wastaafu waliopo waingilie kati
kwa kuwa wapo waliokwenda
kwenye vyombo vya habari na
mahakamani lakini hali haijab-
adilika.

“Kama hili la Makamba na Ki-
nana halitaweza kutatua na ku-
jenga mazingira ya mtu huyu ku-
dhibitiwa kwa mujibu wa sheria
ya nchi, itakuwa na tafsiri kwam-
ba mtu mmoja asipodhibitiwa
ana uwezo wa kuvunja amani na
taifa likavurugika kabisa kama
tulivyoona kwenye nchi nyingine.

“Kuna watu wameitwa wa-

haini, mawakala wa mabeberu
na majina mengineyo mabaya,
bado aliyetaja hayo na kuandika
kwenye chombo cha habari,
ameachwa na chombo anacho-
tumia kimeendelea kuachwa bila
kuchukuliwa hatua, ni kuliingiza
taifa kwenye mgawanyo mkub-
wa. “Ni sawa na simba anayeku-
la nyama ya mtu na akiachwa
ataendelea kula, ni tabia ambayo
ikiachwa ikaendelea ni jambo
baya sana. Ilipaswa kuchukua
hatua toka awali lakini ameende-
lea kuachwa.”

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo
cha Sheria na Haki za Binadamu,
Anna Henga, alisema tofauti za
kimtazamo zilizoibuliwa na wa-
zee hao zilipaswa kufanyiwa kazi
ndani ya chama kwa kuwa wana
utaratibu wao wa chama.

“Nilitegemea walioandika ba-
rua wangeomba usuluhishi na
anayewasema vibaya, ungeweza
kufanyika ndani kwanza kabla
ya kwenda kwa umma. Sidhani
kama inaelekea mahali pazuri
mpasuko kwa viongozi wakubwa
kama hao,” alisema.

“Inawezekana alikosea kuwase-
ma lakini chama kingechukua
hatua ikiwamo kumuonya kuliko
majibizano ya barua, ni vyema
kama wameshindwa kuelewana
ndani, waende mahakamani.

“Nadhani wafanye usuluhishi
ndani ya chama chao kwa kuwa

ni kikubwa na kina mifumo ya
kushughulikia mambo kama
hayo. Tunahitaji amani zaidi ku-
liko malumbano sisi kama Watan-
zania,” alisema.

Wakili Hudson Ndusyepo,
alisema barua ya malalamiko
iliyoandikiwa na Makamba na
Kinana inazua maswali kisheria
na kisiasa.

Alisema barua hiyo ingekosa
vigezo kama ingekuwa inapaswa
kushughulikiwa kwa mujibu wa
sheria, akibainisha kuwa kisheria
hairuhusiwi kuunganisha malala-
miko ya kuvunjiwa heshima kwa
kuwa kila mmoja ana heshima
yake binafsi.

“Kila mmoja alipaswa kuan-
dika malalamiko yake binafsi,
lakini kwa kuwa wameiandika
kisiasa, pia inaacha maswali
kwanini wameamua kufikisha
malalamiko yao kwenye baraza
hilo, huyo wanayemlalamikia ni
mwanachama, ana wadhifa gani
ndani ya chama hicho?” Alihoji.

Alisema hatua iliyochukuliwa
na wawili hao pia inaibua hoja
nyingine kwamba huenda kuna
watu wanajiita wanaharakati il-
hali wana nyadhifa za siri zisizo-
julikana kwa jamii lakini chama
husika kinawatambua.

oImeandikwa mna Enock
Charles, Beatrice Moses, Ro-
mana Mallya na Salome Kito-
mari

>
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MNADA WA HADHARA

KWA IDHINI TULIYOPEWA NA ACCESS BANK TANZANIA LTD TUTAUZA KWA MNADA
WA HADHARA NYUMBA ZIFUATAZO KAMA JEDWALI LINAVYOONESHA HAPA CHINI.

MASHARTI YA MNADA

1) Mteja anatakiwa kulipa 25% siku ya mnada na 75% atalipa ndani ya siku 14

2) Endapo mteja atashindwa kumalizia 75% ya salio lililobaki ndani ya siku 14 hatarudishiwa kiasi
alicholipa mwanzo na mnada utarudiwa tena.

3) Gharama zote za kubadili HATI MILIKI ni JUU YA MNUNUZI.

Kwa mawasiliano zaidi piga namba:- 0716004554 NA 0753063481
.

215330802

dakika chache anapotaka
chooni kujisaidia ambazo huuzwa kati ya
Sh. 18,000 na 25,000. “Wakati mwingine
nikiishiwa dawa hizo inanibidi nijisaidie
ndani kwa vile siwezi kutoka na mashine
hadi choo cha nje.”

Awadhi ambaye awali alikuwa anajishu-
ghulisha na ushushaji wa mizigo katika
makontena Kariakoo, anasema kwa sasa
anatafuta mtu amuuzie vifaa vyake vya

Mateso ya Kuishi na
mashine yamlazimu
kuomba msaada
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kwenda

S/N JINA MAHALI DHAMANA TAREHE nyumbani kwa kuwa maisha kwake yame-
1 | FRANK FELICIAN KASHONDA MWANAGATI-ILA017203 | NYUMBA 22/07/2019 kuwa ni magumu.
SAA 4:00 ASBH NDUGU WAMSUSA
2 | FRANK FELICIAN KASHONDA REAL ESTATE(HOUSE) | NYUMBA 22/07/2019 naﬁe;:g?agiar?geya ndugu zake hawa-
KITUNDA-ILA029069 .
SAA 6:00 MCHN “Ndugu zangu wengine hali zao ni
ngumu hao wengine kama wamenitenga
3| MIRAJL YASINI MASUDI KINYEREZI-ALTENATIVE | NYUMBA 01/08/2019 fulani, maana mawasiliano tu ni shida
nashukuru upande wa mama yangu na
MORTGAGE SAA 4:00 ASBH mke wangu unahangaika japo hali zao kiu-
4 | WILLIAM TITUS SILAYO MBEZI-TITLE NO.114912 | NYUMBA 09/08/2019 chumi sio nzuri.”
) Catherine Kurikana, mke wa Awadhi
SAA 4:00 ASBH anasema hana biashara anayofanya kwa
5 | MAIMUNA ABDALLA MPANDA MJI MPYA SARANGA NYUMBA 16/08/2019 sababu alikuwa anamuuguza mumewe
UBUNGO MUNICIPALITY kwa muda mrefu. Nyumba waliyokuwa
SAA 4:00 ASBH . N
wanaishia awali walihama kwa sababu ya
6 | BEATRICE FRANCIS KWEKA TANDIKA NYUMBA 17/08/2019 kukosa kodi na kumlazimu kuhamia mae-
SAA 6:00 ASUBH g;eeo ambayo wapo ndugu zake ili wamsai-

Anasema familia yake ndio inahangaika
kuwasaidia kwa chakula ingawa wakati
mwingine wanapata mitihani ya kukipata.

“Hapa changamoto kubwa ni gharama
ya kodi ambayo kwa mwezi ni Sh. 80,000
pamoja na umeme, kama ningekuwa na
mtaji ningeanzisha biashara ili niendeshe
familia maana mwenzangu ndio kama hivi
ni mgonjwa kila kitu ananitegemea mimi.”

]
Kiama wahalifu
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mpigakura kwa baadhi ya asasi za
kiraia, rai yangu kwa asasi zote za kiraia
zilizopata vibali hivyo kuendelea kutoa
elimu hiyo kwa wananchi kwa kuzinga-
tia mwongozo wa elimu ya mpigakura
iliyotolewa na Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi, na wala msijihusishe kukisemea
chama chochote, elezeni umuhimu
wa kujiandikisha, umuhimu wa kupiga
kura, umuhimu wa kupata kiongozi uliy-
emchagua.”

Tahadhari ya Waziri Mkuu, Majaliwa,
kuhusu watakaojiandikisha zaidi ya kit-
uo kimoja ilitokana na tungo za wimbo
wa hamasa ulioimbwa na kiongozi wa
kikundi cha utamaduni wa ngoma za
asili aitwate ‘Biusi’ kabla ya hotuba yake.

Tungo hiyo ilikuwa na maneno ya-
nayoeleza kuwa kuna watu wanadan-
ganywa njoo jiandikishe hapa na pale,
utapiga kura tu, twakuomba Waziri
Mkuu, watu watakaojiandikisha zaidi ya
mara moja waswekwe ndani.

MWENYEKITI NEC

Mwenyekiti wa NEC, Jaji mstaafu,
Semistocles Kaijage, alisema tume ka-
tika kujiandaa na uboreshaji wa daftari,
iliendesha zoezi la uhakiki wa vituo vya
kuandikisha wapigakura nchi nzima,
zoezi ambalo lilifanyika mwaka jana.

Jaji Kaijage alisema, lengo lake lili-
kuwa ni kuona kama vituo hivyo bado
vipo na kama bado vina hadhi ya kuwa
vituo vya kuandikisha wapigakura kwa
mujibu wa sheria.

“Na vile vile kuangalia iwapo kuna
maeneo yanayohitaji kuongezewa vi-
tuo, kwa upande wa Tanzania Bara,
tume iliongeza vituo vya kuandikisha
wapiga kura kutoka 36,549 hadi 37407,
vituo 6,208 vimebadilishwa majina, vi-
mtaa mmoja kwenda mwingine na vi-
tuo 19 vimehamishwa kutoka kata moja
kwenda kata nyingine,” alisema.

5,000 wawezeshwa
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hutumia ndege moja kusafiri una-
kuta wanafunzi 50 wanasafiri kwa
pamoja wakiwa na wafanyakazi wetu
wanne,” alisema.

Alisema wanafunzi hao baada
ya kufika huko wanawapeleka hadi
chuoni na wakishaanza masomo
ndipo wafanyakazi hao wanarejea
nchini kwa ajili ya shughuli zingine.

Alisema ili kujua anachokifanya
mwanafunzi akiwa masomoni, wan-
amfumo maalum ambao humfuatilia
kuangalia matokeo yake ya mtihani,
majaribio pamoja na mwenendo
mzima wa maisha yake.

“Kipo pia kitengo kingine ambacho
kazi yake ni kuhakikisha wanafuatilia
maendeleo ya siku kwa siku ya wale
wanafunzi yaani namna wanavyo-
fanya kazi zake darasani, kuchukua
matokeo na kuwapatia wazazi na
masuala mbalimbali ya kijamii wa-
nayoyafanya huko,” alisema.

Alisema pia wanao umoja wa wa-
zazi wa wanafunzi wanaosoma nje
ya nchi ambao umekuwa ukituma
mwakilishi kuzunguka nchi mbalim-
bali ambazo wanafunzi hao wanaso-
ma kwa lengo la kuangalia mienendo
ya watoto wao.
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Heche alalamikia polisi kuzuia mikutano yake

Na Enock Charles

MBUNGE wa
(Chadema), John Heche, amelilala-
mikia Jeshi la Polisi Mkoa wa Mara
kwa kumzuia kufanya mikutano
ya kisiasa na wananchi jimboni
kwake.

Akizungumza na Nipashe kwa
simu jana, Heche alisema Jeshi la
Polisi mkoani humo limemzuia
kufanya mikutano licha ya kutoa
taarifa kwa jeshi hilo kila wakati
anapotaka kufanya mikutano.

“Siwaelewi na hawana sababu
za msingi za kunizuia mimi kama
mbunge kufanya mikutano katika
jimbo langu, niliongea na RPC ana-
dai wananipa adhabu kwa kuwa

kipindi Ester Matiko ametoka ger-
ezani nilienda kufanya mkutano
jimboni kwake,” alisema Heche.

Awali, ulisambaa ujumbe wa
video kwenye mitandao ya kijamii
ukimwonyesha mbunge huyo aki-
vutana na polisi na baadaye andiko
la mbunge huyo akilalamikia polisi
mkoani humo.

Gazeti hili lilimtafuta Kamanda
wa Polisi mkoani humo, Henry
Mwaibambe, kujua ukweli kuhu-
su lawama hizo za mbunge kwa
Jeshi la Polisi, lakini simu yake ili-
ita bila kupokelewa na alipotumiwa
ujumbe mfupi wa maandishi alijibu
kwa kifupi kuwa ni kweli mbunge
huyo alikiuka taratibu lakini haku-
fafanua taratibu hizo.

“Ni kweli kuna taratibu alikiuka
tumeshamwambia,” Kamanda
Mwaibambe alijibu kwa kifupi.

Akizungumza na askari kwenye
ziara yake ya kikazi mkoani Tab-
ora jana, Mkuu wa Jeshi la Polisi,
(IGP) Simon Sirro, alisema hawa-
jakataza mikutano ya ndani wala ile
ya wabunge kwenye  majimbo
yao.

Simon Sirro alisema mikutano
ya ndani ya vyama vya siasa haija-
pigwa marufuku kama inavyozun-
gumzwa.

Akizungumza na askari kwenye
ziara yake ya kikazi mkoani Tabora
juzi, IGP Sirro alisema mikutano
hiyo inaweza kusitishwa tu pale
itakapoonekana kwamba kuna via-

shiria vya uvunjifu wa amani.

“Mikutano ya ndani halijapigwa
marufuku popote ila kama kuna
taarifa za tishio la usalama kwenye
mkutano huo tunaweza kuzuia kwa
faida ya Watanzania,” alisema

IGP Sirro kuwa mikutano hiyo in-
aruhusiwa kunapokuwa na mazin-
gira ya amani na kwamba wahusika
wanachotakiwa kuzingatia ni ku-
fuata sheria na taratibu zilizowek-
wa kila wakati.

“Tunapokuwa tumezuia miku-
tano ya ndani watu wazingatie
sheria na watii kwa sababu askari
wanakuwa na taarifa zinazoweza
kusababisha vurugu sasa tunawa-
taka wahusika watii amri za polisi,”
alisema IGP Sirro.

Mhadhiri UDSM afichua ushiriki mdogo wanawake kwenye siasa

Na Romana Mallya

MHADHIRI wa Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM), Dk. Conso-
lata Sulley, amesema licha ya nchi
kusaini mikataba mbalimbali ya
kimataifa na kikanda na kubadili
sheria na kanuni, lakini bado kuna
ushiriki mdogo wa wanawake kwe-
nye siasa.

Dk. Sulley aliyasema hayo katika
mkutano ulioandaliwa na Kituo
cha Demokrasia Tanzania (TCD)
wakati akiwasilisha mada ya jinsia
na uwezeshaji wa wanawake katika
masuala ya siasa.

Alisema bado kuna changamoto
ya wanawake kushiriki kwenye
siasa na uongozi ikilinganishwa na
wanaume.

“Wanawake wengi ni wapiga
kura wazuri ukiangalia takwimu
za wapiga kura tupo wengi. Tak-
wimu za mwaka 2015 zinaonyesha
wanawake walioandikishwa ku-
piga kura walikuwa ni asilimia 53,
waliotia nia walikuwa asilimia 28.7,
waliogombea walikuwa asilimia 19,
walioshinda ubunge asilimia 9.5 na
waliochaguliwa kuwa madiwani ni
asilimia 5.2,” alisema.

Alisema kwa takwimu hizo wa-
nawake waliojiandikisha kupiga
kura walikuwa wengi, lakini wal-
iojitokeza kuwania nafasi mbalim-
bali za uongozi wa kisiasa asilimia
zilishuka.

Ofisa wa Programu wa TCD,
Lucy Agustino, alisema kupitia
mradi uliofadhiliwa na UN Women,

wamelenga kuongeza idadi ya ush-
iriki wa wanawake katika siasa na
uongozi uchaguzi ujazo.

“Ipo  mikakati tuliyojiwekea,
moja wapo ni viongozi wa vyama
vya siasa, wakiwamo wastaafu wal-
ioshika nyadhifa mbalimbali kwe-
nye serikali na vyama vya siasa ku-
kaa nao, tunategemea mchango na
maoni yao yatasaidia kuwashawi-
shi viongozi wa vyama vya siasa
waangalie upya mifumo ya uteuzi
wa wagombea,” alisema.

Alisema lengo la mkutano huo
uliokutanisha wadau mbalimbali
vikiwamo vyama vya siasa ni ku-
jadili kwa pamoja hatua gani amba-
zo zinaweza kuchukuliwa ili uteuzi
wa wanawake kwenye uongozi na
siasa uongezeke.

Naye, mgeni rasmi kwenye mku-
tano huo, Mbunge wa Vunjo, James
Mbatia, alisema yapo Malengo
Endelevu ya Dunia 17 yanatakiwa
yatekelezwe kwa misingi ya kip-
aumbele na kuyataja kuwa ni kuon-
dokana na umaskini katika dunia,
njaa, afya bora na ustawi wa jamii,
elimu bora kwa wote, usawa wa jin-
sia, majisafi na salama.

“Tli yatekelezwe lazima tuwe na
mifumo inayolinda utu wa binada-
mu, mifumo ya wazi, inayotoa haki,
inayohakikisha amani ya dunia
inalindwa. Hivyo Tanzania hatuna
budi kuhakikisha usawa wa jinsi
kama lilivyo lengo la tano, hasa kwa
kuwa na utashi wa kisiasa wa kusi-
mamia jambo hilo likaanzia kwe-
nye mazingira ya kielimu,” alisema.

L ]
Mbunge

ataka
elimu ya
mkaa

Na Christina Haule,
MOROGORO

MWENYEKITI wa Kamati ya
Bunge ya Viwanda, Biashara
na Mazingira, Suleiman Sadig
Murad, ameshauri elimu
zaidi kutolewa kuhusu Mradi
wa Kuleta Mageuzi katika
Sekta ya Mkaa nchini (TTCS)
maarufu kama mkaa endele-
VU, ili watu wengi wafahamu
kwamba unasaidia kutunza
mazingira.

Akifungua warsha ya
madiwani wa Halmashauri
yva Wilaya ya Mvomero
kuhusu tathmini ya mradi
huo unaondeshwa katika
Murad ambaye pia ni Mbunge
wa Mvomero, alisema watu
wengi bado wakisikia suala
|a ukataji mkaa wanadhani
Kila mara ni kuharibu misitu
kufuatia janga lililopo sasa
la mabadiliko ya tabianchi
wakati mradi wa TTCS umeo-
nyesha unatunza misitu kwa
mujibu wa matakwa ya kuka-
biliana na mabadiliko hayo.

Alisema, watu wengi wana
elimu ndogo kuhusu mkaa
endelevu ambapo elimu ya
kutosha ikitolewa itasaidia
kuondoa kupigana na kupis-
hana maelezo juu ya utunzaji
wa misitu kwa ujumla kwa
kutumia uvunaji misitu wa
elimu ya mkaa endelevu.

Aidha, alisema sheria ya
usimamizi wa mazingira
ya mwaka 2014 inapaswa
kutumika ili kusaidia mradi
wa mkaa endelevu kuende-
ya Mvomero sambamba
na kulinda mazingira kwa
kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi.

Murad pia alishauri mradi
huo kutokana na manufaa
yake kupanua wigo zaidi
katika wilaya mbalimbali za
mkoa wa Morogoro ili nao
kunufaika na utunzaji wa
mazingira, huku wakiboresha
kipato kwa kutumia mkaa
endelevu.

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya wilaya hiyo, Jonas
Zeeland, alisisitiza TTCS
kuendelea kutoa elimu mara
kwa mara kwa jamii ili izidi
kuufahamu mradi huo wenye
kuleta tija tofauti na wanavy-
ofikiria.

Awali Meneja Mradi wa
mradi wa TTCS, Charles
Leonard, alisema mapato
katika wilaya hiyo yame-
kuwa ni kidogo sana ukilin-
ganisha na wilaya zingine
za mradi ikiwamo Morogoro
sababu mbalimbali ikiwamo
ya ubovu wa miundombinu
ya barabara na ukosefu wa
masoko ya uhakika.
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Wanafunzi 4,000
wawekwa kambini
kujiandaa mitihani

Na Sabato Kasika

JUMLA ya wanafunzi 4,133 wa
darasa la saba toka shule za msingi 106
za Halmshauri ya Wilaya ya Naching-
wea mkoani Lindi, wamewekwa katika
kambi za taaluma ili kujiandaa na mti-
hani wa kuhitimu elimu ya msingi.

Wanafunzi hao waliwekwa kambini
tangu Julai 9 na watakuwa huko hadi
Septemba 10 mwaka huu, wakiwa
tayari wamepata muda wa kutosha wa
kufundishwa na hata kujifunza.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Wilaya
hiyo, Rukia Muwango, hiyo ni mara
va kwanza kwa wilaya yake kuweka
kambi ya taaluma na anaamini itasaid-
ia wanafunzi kufanya vizuri kwenye
mtihani huo.

“Zipo kambi 34, zimewekwa maeneo
mbalimbali ya kata za wilaya ya Nach-
ingwea..mimi nimetoa Sh. milioni moja
ikiwa ni mchango wangu kwa ajili
va kufanikisha kambi hizo,” alisema
Muwango.

Alisema hayo jana alipokuwa aki-
zungumza na gazeti hili kwa njia ya
simu na kuwataka walimu kufundisha
kwa kufuata ratiba waliojiwekea na
kuwa walezi wazuri wa watoto ili
kambi hizo ziwe na mafanikio.

“Lengo letu ni kutaka watoto wasi-
poteze muda kwa mambo yasiyowa-
husu, ndio maana tumewaweka katika
kambi ili waweze kujiandaa vya kuto-
sha kwa ajili ya mtihani wa mwisho,”
alisema.

Mkuu huyo wa wilaya pia anawaom-
ba wadau wa elimu kujitokeza kwa
wingi kuunga mkono kambi hizo kwa
vile bado zina upungufu wa chakula na
mahitaji mengine muhimu kwa ajili ya
wanafunzi.

Naye Ofisa Elimu Msingi, Makwasa
Bulenga, alisema wilaya ina matarajio
makubwa ya kambi hiyo, kwamba zaidi
ya wanafunzi 3,720 watafaulu ikiwa ni
sawa na asilimia 90.

“Kimkoa, wilaya yetu imekuwa
ikishika nafasi ya tatu kati ya wilaya
sita za mkoa wa Lindi, lakini safari hii
tunaweza kufanya vizuri zaidi kwani ni
mara yetu ya kwanza kuweka kambi,”
alisema Bulenga.

Alifafanua kuwa katika mtihani wa
mwaka jana, wanafunzi 3,611 wali-
fanya mtihani wa kumaliza elimu ya
msingi na kwamba wavulana 1,260 na
wasichana 1,409 walifaulu mtihani huo
sawa na asilimia 73.91.

“Kwa Nachingwea ni mara kwanza
kuweka kambi, kwani tulikwama
kuanza miaka ya nyuma kutokana
na changamoto mbalimbali ikiwamo
baadhi ya watu kutoona umuhimu wa
kambi hizo na hivyo kujiweka pem-
beni,” alisema.

Ofisa elimu huyo alisema, wazazi
wameshaelimishwa, mwitikio wao
katika uchangiaji wa kambi za taaluma
unaridhisha kwa vile hadi sasa zaidi ya
asilimia 80 wamekamilisha michango
yao. “Yaani mtazamo wao kuhusu
kambi hizi ni chanya, kwani wengi wao
wamechangia vyakula, kuanzia mahi-
ndi, maharage au mbaazi na sukari kwa
ajili ya watoto wao waliopo kambini
muda wa miezi miwili,” alisema.

Ujenzi kivuko cha Kayenze
sasa kukamilika Novemba

Na Mwandishi Maalum

UJENZI wa kivuko cha Kay-
enze kwenda Kisiwa cha Bezi
mkoani Mwanza unaogharimu
Sh. bilioni 2.7 unatarajiwa kuka-
milika Novemba mwaka huu.

Hayo yalibainishwa juzi

wakati Mbunge wa Ilemela
mkoani Mwanza ambaye pia ni
Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, An-
geline Mabula, alipotembelea
kivuko hicho kuangalia maen-
deleo ya ujenzi.

Kwa mujibu wa Mabula, ki-
vuko hicho chenye uwezo wa
kubeba abiria 250, magari 10
na ukubwa wa tani 10 kitaon-
doa kero ya muda mrefu wali-
yokuwa wakiipata wananchi wa
Kayenze na Bezi.

“Wananchi wa Kisiwa cha
Bezi na Kayenze Mwaloni
wamekuwa na shida ya usa-
firi majini kwa muda mrefu, na
mimi niliahidi kuwapatia kivu-
ko wakati wa uchaguzi mwaka
2015 na ombi langu la kujenga
kivuko hicho lilipokelewa vye-

ma na serikali toka mwaka 2016
kwa ahadi ya kujenga kivuko hi-
cho,” alisema Mabula.

Mbunge huyo alisema,
kuchelewa kukamilika mapema
kivuko hicho, kulitokana na
changamoto kadhaa na mo-
jawapo ni kukwama kwa vifaa
bandarini  kulikosababishwa
na msamaha wa ushuru am-
bapo hata hivyo, Mabula alia-
hidi kushughulikia suala hilo
na kufafanua kuwa Oktoba
mwaka 2019 kivuko hicho kita-
fanyiwa majaribio rasmi kabla

ya kukabidhiwa mwezi mmoja
baadaye kwa ajili ya kuanza kazi
rasmi.

Kwa upande wake Mkurugen-
zi wa Kampuni inayotengeneza
kivuko hicho ya Songoro Ma-
rine Ltd, Meja Songoro, alisema
ujenzi wa kivuko hicho ulio-
anza Januari mwaka huu uko
katika hatua za mwisho mwisho
na kuwa sasa kampuni yake
inakamilisha kufunga mifumo
ya maji, umeme, zimamoto,
kufunga ingini na vifaa vya kue-
ndeshea kivuko hicho.

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea mkoani Lindi, Rukia Muwango, akisalimiana na baadhi ya wanafunzi walioko katika kambi ya
taaluma mjini Nachingwea juzi, wakijiandaa kwa ajili ya mtihani wa darasa la saba. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Sababu wanachama 83,667 CHF
kushindwa kuhuisha uanachama

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WANACHAMA 83,667 wa
Mfuko wa Bima ya Afya ya Jamii
(CHF) iliyoboreshwa mkoani
Shinyanga, wametajwa kushind-
wa kuhuisha uanachama wao
kutokana na sababu mbalimbali
ikiwamo hali ya kiuchumi.

Kutokana na hali hiyo, wengi
walikuwa wakilipiwa na ma-
shirika na baada ya kuachana
nao wakakosa fedha.

Hayo yalibainishwa juzi na
Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, Dk. Rashidi Mfaume,
kwenye uzinduzi wa kampeni
ya kuhamasisha wananchi ku-
jlunga na CHF iliyoboreshwa,
ambayo iliyoandaliwa na wadau

wa afya HPSS kwa ufadhili wa
Serikali ya Uswisi.

Alisema kumekuwapo na
changamoto kwa wanachama
wengi wa CHF mkoani humo
kushindwa kuhuisha uanacha-
ma wao hasa wale ambao wal-
ilipiwa fedha na mashirika, na
mara baada ya mashirika hayo
kuacha kuwalipia nao waka-
kosa fedha, na kusababisha
kutokuwa tena wanachama wa
CHF iliyoboreshwa.

“Mwitikio wa  wananchi
mkoani Shinyanga kujiunga na
CHF iliyoboreshwa bado upo
chini sana, kutokana na wengi
wao kuwa na hali mbaya ya kiu-
chumi, na kuwa wategemezi wa
kulipiwa bima hii na mashirika,
na yakisitisha tu huduma na

wao ndio unakuwa mwisho
wao,” alisema Dk. Mfaume.

“Mkakati uliopo ni maofisa
uandikishaji kutembelea kaya
zilizoshindwa kuhuisha uana-
chama wa CHF, na kuwahama-
sisha kulipa fedha ili waendelee
kunufaika na matibabu kwa
gharama nafuu, kuhakikisha
dawa na vifaa tiba vinakuwapo
muda wote kwenye vituo vya
kutolea huduma za afya, na
kutenga madirisha ya CHF,” al-
iongeza.

Naye mgeni rasmi kwenye uz-
induzi wa kampeni ya CHF ili-
yoboreshwa, Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, Zainabu Telack, al-
itoa wito kwa wananchi na wa-
nachama ambao wameshindwa
kuhuisha uanachama wao kuwa

kwenye msimu huu wa mavuno
ya zao la pamba, pale wataka-
pouza watenge fedha za kulipia
CHF.

Alisema kadi ya kujiunga na
CHF iliyoboreshwa inakatwa
kwa shilingi 30,000, na kuhu-
dumia watu sita kwenye kaya
moja ambapo watapata mat-
ibabu ndani ya mwaka mzima,
kuanzia kwenye zahanati, vituo
vya afya hadi kwenye hospitali
ya mkoa.

Meneja Mradi wa HPSS mkoa-
ni Shinyanga, Dk. Harun Kasale,
alisema wamezindua kampeni
hiyo baada ya kuona kuwapo na
mwitikio mdogo wa wananchi,
ambapo kati ya kaya 261,608 za
mkoa huo zilizojiunga na CHF
ni 25,513 sawa na asilimia 9.8.
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Waagizwa kutoa mita 2 ujenzi wa mifereji ya maji

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

ERIKALI imeagiza wa-
nanchi wa Kata ya Mat-
eves, kutoa eneo la mita
mbili za kila upande kwa
ajili ya kujenga mifereji ya maji
katika barabara ya lami, inay-
ojengwa yenye urefu wa kilomita
6.5 inayokwenda kwenye kituo ki-
kubwa cha kupoozea umeme ka-
kata hiyo wilayani Arumeru.
Agizo hilo limetolewa jana ka-
tika Kata ya Mateves na Mkuu wa
Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo,
wakati akizindua ujenzi wa bara-
bara hiyo yenye thamani ya zaidi
ya Sh. bilioni 9.3 na kuwataka
wananchi hao kutambua serikali
haijatoa fedha zozote za fidia kwa
ajili ya ujenzi wa hiyo barabara.
Alisema wananchi wa maeneo

ambako barabara hiyo inapita
wanapaswa kutambua umuhimu
wa barabara hiyo na kutoa ki-
paumbele kwa makandarasi ili
kuhakikisha inakamilika bila kik-
wazo chochote.

“Barabara hii ikikamilika itawa-
punguzia gharama za kukodisha
pikipiki toka mjini na maeneo
mengine hadi Kkijiji kwenu,
wakati wa mvua za masika zina-
ponyesha na kusababisha utelezi
na kushindwa kupita magari,”
alisema.

Gambo alisema serikali imetoa
kipaumbele kwa mkoa huo ku-
peleka miradi mikubwa ya maen-
deleo ikiwamo ya maji kwa kuwa-
patia zaidi ya Sh. bilioni 586 na
sasa kujenga kituo kikubwa cha
kupoozea umeme cha zaidi ya Sh.
Lemgur katika Kata ya Mateves.

Alisema katika ujenzi wa kituo

i
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maeneo mbalimbali nchini wa-
tanufaika na umeme wa kituo
hicho, unakopita na kati ya hivyo
wamo kinachojengwa.

“Umeme wa kituo hiki ni
mkubwa wa kilovoti 400 ambao
utatoka mkoani Singida kupitia
Manyara na Arusha upande wa
Tanzania hadi Isinya upande wa
Kenya na laini yake itakuwa na
urefu wa kilomita 510.7 na 414.7
zitakuwa upande wa Tanzania
(Singida hadi Namanga na kilomi-
ta 96 zitakuwa Kenya - Namanga
hadi Isinya).

Vile vile, alionya wananchi
kuacha kujihusisha na migogoro
katika mradi huo na mkandarasi
asilazimishwe kutoa ajira kwa
vijana au mtu yeyote bila ridhaa
yake mwenyewe.

“Tunapokuwa na umeme wa

uhakika tunakuwa na uhakika
wa Tanzania ya viwanda sababu
umeme upo na haukatiki, hivyo
kila mmoja atoe kipaumbele
na ushirikiano wa mradi huu
kuanzia barabara hadi ujenzi wa
kituo hiki cha kupoozea umeme,”
alisema. Meneja wa Shirika la
Umeme (Tanesco) Mkoa wa Aru-
sha, Mhandisi Herin Mhina, alise-
ma mradi huo wa kuunganisha
umeme kati ya Kenya na Tanza-
nia ni mkubwa wa kimkakati wa
serikali ambao unahusisha

ujenzi wa laini kubwa ya mson-
go wa kilovoti 400 kutoka Singida
kupitia Manyara na Arusha.

Alisema ujenzi wa laini, mradi
utahusisha upanuzi wa vituo vya
kupoozea umeme vya Dodoma
na Singida na ujenzi wa kituo kip-
ya cha kupoozea umeme chenye
uwezo wa Kilovoti 400 kinacho-
jengwa Arusha (Lemgur).

Mkazi wa
Arusha
akijiandikisha
katika daftari
la wapigakura
kwa kutumia
mashine ya
BVR, Shule va
Msingi Levo-
losi, Mkoa

wa Arusha
jana. PICHA:
CYNTHIA
MWILOLEZI

Shule yakabidhiwa mradi wa maji mil. 200/-

Na Allan Isack, ARUSHA

SHULE ya Msingi Sekei ka-
tika Halmashauri ya Arusha DC,
wilayani Arumeru, imekabidhiwa
mradi wa maji wenye thamani ya
Sh. milioni 200, uliojengwa kwa
ufadhili wa Shirika lisilo la kiseri-
kali la Walter Boy’s kutoka nchini
Marekani.

Akizungumza wakati wa hafla
fupi ya kukabidhi mradi huo, ka-
tika Shule ya Msingi Sekei, Mra-
tibu wa Mradi wa Shirika la World
Serve International Tanzania,
Elyne Kingu, alisema, lengo la
mradi huo, ni kutoa huduma ya
maji kwa wanafunzi wa shule za
msingi za Naurei, Sekei na shule
mpya ya sekondari Kiutu, baada
ya kupokea ombi kutoka kwa

Alisema katika kipindi kifupi
cha kukamilika kwa mradi huo,
tayari matokeo chanya yameanza
kuonekana, kutokana na ma-
badiliko ya usafi wa mazingira
unaonekana wazi, pia kuwa na
uhakika wa afya za wanafunzi,

hususani watoto wa kike kujistiri
wakati wa siku zao za hedhi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Arusha DC, Dk. Wil-
son Mabhera, alilishukuru shirika
hilo kwa ujenzi wa mradi wa maji
ambao utapunguza uhaba wa
maji kwenye shule hiyo.

Mahera aliahidi kuusimamia
vizuri mradi huo, ili uweze ku-
jiendesha na kuwa endelevu
pamoja na kuhudumia jamii inay-
oizunguka eneo hilo la shule.

Alisema mradi huo, ukisimam-
iwa vizuri utaongeza idadi ya
watu, kupata maji kwa kuwa na
uwezo wa kuzalisha lita 20,000
kwa siku kutoka kwenye chanzo
hicho. Alieleza kuwa, kazi iliyo-
fanywa na shirika hilo, inapaswa
kuungwa mkono na inaendana
na sera ya serikali ya kuhakikisha
ifikapo mwaka 2020, asilimia 80
na salama, pamoja na utekelezaji
wa uchumi wa viwanda kuelekea
wa kati, ifikapo 2025.

Mkurugenzi wa Maji Shirika
la “Water Boys’, Nicole Woods,

alisema amefurahishwa kuona
wanafunzi wanafurahia huduma
ya maji na kuishukuru Serikali
ya Tanzania kwa kukubali kufan-
yakazi na shirika hilo.

Alishauri mradi huo, utumike
kwa lengo lililokusudiwa la kutoa
huduma ya majisafi na salama
kwa wananchi, pamoja na kuwe-
ka mipango imara ya kusimamia
mradi huo ili uwe endelevu kwa
maslahi ya vizazi vijavyo.

“Nilipokuja kwa mara ya kwan-
za hapa shuleni, hakukuwa na
maji, watoto waliteseka, leo nime-
furahi kukuta maji yanatoka na
wanafunzi

wanafurahia huduma ya maji,
ninaishukuru serikali kwa kuku-
bali kufanyakazi na sisi, jambo la
muhimu ni mradi huu kutunzwa
na kutumika kwa malengo yali-
yowekwa,” alisema Nicole.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Sekei, Adam Sambo, alise-
ma toka kukamilika kwa mradi
huo, hali ya usafi wa mazingira ya
shule hiyo, imebadilika tofauti na
hapo awali na wanafunzi wame-

kuwa na furaha kutokana na
kuwa na uhakika wa afya zao.

Licha ya kuzungumza hayo,
alisema, baada ya kupata mradi
huo, wameotesha vitalu vya
maua na mboga zitakazoatumika
kwa ajili ya chakula cha walimu
na wanafunzi, na kujifunza elimu
ya kujitegemea.

“Awali tulipata shida ya kupata
maji katika eneo letu la shule,
tulishindwa kupata majisafi na
salama kwa ajili ya matumizi ya
wanafunzi shuleni, hatukuwa
na maji ya kunywa ya kupikia na
hata ya kunawa mikono, baada ya
kutoka chooni pia hali ya watoto
wa kike kujisitiri wakati wa hedhi
ilikuwa ni shida, lakini sasa hudu-
ma hii itasaidia wanafunzi wetu
kuwa katika mazingira rafiki na
salama,” alisema Sambo.

Alisema fedha za mradi huo,
zimetumika katika shughuli za
uchimbaji wa visima vitatu na vi-
wili vilifanikiwa kupata maji, tan-
gilalita 60,000 na pampu zinazo-
tumia umeme wa jua, pamoja na
vituo vinane vya kuchota maji.

]
Wanafunzi
wahimizwa
kujiandaa
Vyuo Vikuu

Na Woinde Shizza,
ARUSHA

WANAFUNZI wa sekond-
ari nchini, wametakiwa
kujiandaa vema katika
masomo Yya Vyuo Vikuu,
watakavyochaguliwa Kku-
jiunga, ili wawe na uelewa
wa masomo watakay-
ochukua.

Mkuu wa Wilaya ya Lon-
gido, Frank Mwaisumbe,
alitoa rai hiyo kwa niaba
ya Mkuu wa Mkoa wa
Arusha, Mrisho Gambo, al-
ipokuwa kwenye ufunguzi
wa maonyesho ya Chuo
cha Uhasibu kwa wanafun-
Zi wa shule za sekondari
18 za Wilaya ya Arusha

Mwaisumbe alisema Kku-
jiandaa mapema kunasaid-
ia wanafunzi hao kuzoea
mazingira ya masomo vya
elimu ya juu, kwa kuwa
wakifanikiwa wanapata
uzoefu wa fani mbalim-
bali zinazotolewa na vyuo
hivyo.

Alihimiza Chuo cha
Uhasibu kuendeleza mao-
nyesho hayo kwa lengo la
kuwaandaa vijana kufikia
ndoto zao za kitaaluma na
wasiishie kwenye Wilaya
ya Arusha pekee, bali
waende mbali zaidi.

Awali Mkuu wa Chuo cha
Uhasibu, Prof. Eliamani
Sedoyeka, alisema mao-
nyesho hayo yana lengo
kubwa la kuwapa nafasi
vijana, waliopo sekondari
kidato cha nne na sita, kwa
ajili ya kujiandaa kuchukua
kozi anayopenda itakay-
omsaidia kufikia ndoto
zake.

Alisema maonyesho
hayo yatawasaidia wa-
nafunzi hao, kukutana na
wataalamu na wakufunzi
wa chuo hicho, pamoja
na wanafunzi kujionea
taaluma mbalimbali zina-
zotolewa na chuo hicho na
kuamua katika elimu yao.

Prof. Sedoyeka alisema,
mwisho wa maonyesho
hayo, wanatarajia kupata
wanafunzi wengi watakao-
penda kujiunga na mafun-
z0 chuoni hapo kama lili-
VY0 lengo la chuo hicho na
uwapo wake unategemea
wanafunzi kujiendesha.

Maonyesho hayo pia
yamelenga namna va
kuanzisha viwanda vidogo
vidogo, kwa lengo la ku-
wasaidia vijana kujiajiri
na kutotegemea kuajiriwa,
jambo litakalosaidia azima
ya serikali ya uchumi wa
kati wa viwanda.



HABARI KILIMANJARO

/mof d

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akisalimiana na Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Anna Mghwira, wakati akiwasili katika uwanja wa KIA, kwa ziara ya
kikazi ya siku nne mkoani Kilimanjaro. PICHA: OWM

Wauguzi wadaiwa kushiriKi ukeketaji

Na Mary Mosha, SIHA

ADAU na watetezi
wa haki za wa-
nawake wa Wilaya
ya Siha, mkoani
Kilimanjaro, wameiomba serikali
kuangalia na kudhibiti mila na
desturi zinazowakandamiza wa-
nawake na watoto hasa ukeketaji.

Lengo la kufuatilia mienendo
hiyo ikiwa kupunguza madhara
ya kupoteza damu nyingi kwa wa-
nawake hasa wakati wa kujifun-
gua, yanayotokana na kuchanika
kwa kovu lililotokana na kukeket-
wa.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti baadhi ya kinama-
ma hao walisema, matatizo ya uke-
ketaji kwa wilaya ya Siha bado ni

kitendawili kisichoteguka kwa vile
wanajamii hao kuwakeketa watoto
wadogo.

Evaline Moleli, kutoka kata ya
Karansi, alisema wapo baadhi ya
wauguzi katika hospitali za mkoani
Kilimanjaro ambao wamekuwa
wakipewa fedha ili kuwakeketa
watoto wenye umri chini ya miaka
mitatu.

Alisema hali hiyo inasababi-
sha matatizo makubwa hasa ya
kupoteza damu nyingi na pia
wakati wa kijifungua wanawake
wenye makovu hutoka damu
nyingi na hata wengine kupoteza
maisha.

Safina Mohamed, mmoja wa
wananchi, alisema miongoni mwa
mila na desturi zinazowaadhiri na
kuathiri mwanamke katika baadhi
ya makabila ni ukeketaji ambao

umekuwa ukifanyika kwa njia za
siri katika vituo vya afya na zahan-
ati.

“Tunaiomba serikali ya asasi na
kiraia kuungana katika kuelimi-
sha hasa jamii za wafugaji na ku-
wachukulia hatua kali wale wote
watakaobainika kufanya vitendo
kama hivyo,” alisema Safina.

Msele Emanuel, alisema bado
elimu ni ndogo kwa wanajamii
juu ya masuala ya ukeketaji na
madhara yake ili kuepukana na
matatizo kwa vizazi vijavyo.

Mratibu wa Mtandao wa ma-
shirika yanayopinga ukeketaji
(Nafgem) Tanzania, France Se-
lasini, alikiri kuwapo kwa uke-
ketaji katika Wilaya ya Siha, hasa
katika kata za Naibili, Karansi, Le-
krumuni, Orkolili, Ngarinairobi
na Donyomoro na kusema kuwa

unaofanywa kwa siri mkubwa na
wanafanyiwa watoto wadogo am-
bao hawawezi kujieleza.

“Katika Wilaya ya Siha tatizo hili
bado ni kubwa ambalo serikali
inapaswa kuliangalia kwa umakini
katika kuhakikisha wanaweka she-
ria kali zitakazowabana wahusika
watakaobainika kuingia kwenye
makosa mbalimbali yakiwamo ya
ukatili kwa kinamama na watoto,”
alisema Selasini na kuongeza

kuwa;
“Tunaiomba serikali kuanga-
lia uwezekano wa  kuanzisha

mpango maalumu wa kuielimisha
jamiii juu ya ukeketaji na kuan-
zisha mpango maalumu wa kutoa
elimu kila mara ili kuhakikisha wa-
nakubali kubadilika... pia adhabu
kali zitolewe juu ya wote watakao-
bainika kutenda vitendo hivyo,”

‘Elimu itolewe zaidi kuikabili tezi dume’

Na Mary Mosha, MOSH|I

BAADHI ya wakazi wa mkoani
Kilimanjaro wameiomba serikali
kuangalia uwezekano wa kuwa na
utoaji elimu endelevu kuhusu sara-
tani ya tezi dume, ili kuhakikisha
wanaume wanajitokeza kwa wingi
katika kupima afya zao.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti, Sebastiani Msofe,
alisema bado wananchi hawana
elimu ya kutosha juu ya saratani
ya tezi dume hali inayowafanya
kuchelewa kufika kwenye mat-
ibabu jambo ambalo hupelekea
kupoteza maisha.

Alisema bado katika jamii kuna
imani potofu juu ya tezi dume hali
ambayo serikali ikiingilia kati ka-

tika kutoa elimu katika kila miku-
dini watumie mimbari zao vyema
elimu itaweza kufika kwa wakati.
“Tunaiomba serikali kutoa ag-
izo kwa wataalamu kuanzia ngazi

kutoa elimu ya afya ya kuzungum-
zia magonjwa ya saratani hasa tezi
dume ili kuleta afueni kwa wa-
naume,” alisema Rafael Elisante
na kuongeza:

kata wilaya na mkoa watapewa ag-
izo la kuhakikisha wanaweka wa-
nafikiwa na agenda ya afya katika
mikutano ambayo halmashauri
itatuma mtaalamu wa afya kufika
na kuelezea magonjwa ya sara-

tani, itasaidia kubadilisha maisha
ya Watanzania na kupata taifa la
watu wenye afya bora ambapo
wataweza kuleta maendeleo,”
alisema Elisante. Grace Lucas ni
mwananchi wa Wilaya ya Siha aki-
zungumzia saratani hiyo, alisema
katika baadhi ya makabila wame-
kuwa wakiogopa kwenda kupima
na hata wakigundulika kuwa na
saratani hiyo wamekuwa wakikai-
di kutumia dawa.

Hali hiyo ambayo imekuwa
chanzo cha vifo vya mara kwa
mara kwa wanaume, inaweza ku-
dhibitiwa iwapo kutakuwa na pro-
gramu ya elimu endelevu.

Kwa upande wake daktari bing-
wa wa magonjwa ya saratani ya tezi
dume katika Hospitali ya Rufani ya

KCMC, Nicholous Ngowi, alisema
bado mwamko ni mdogo kwa jamii
hivyo ikiwa serikali italichukulia
hilo kama agenda kuu katika miku-
tano yake litaweza kuisaidia jamii.

Alisema  watu  wanaopata
ugonjwa huo mara nyingi ni
kinababa wenye umri kuanzia
miaka 40 ikiwa katika familia yao
kuna ugonjwa huo na 50 ikiwa
kwenye ukoo huo hakuna historia
ya ugonjwa huo.

“Ni kweli kuwa mwamko bado
ni mdogo, wananchi hawana elimu
ya kutosha, lakini kwa kushirikiana
na serikali na mashirika binafsi tut-
aweza kuwasaidia wanaume wengi
na kuokoa maisha yao kwani sara-
tani yoyote ikiwahiwa inatibika,”
alisema Dk. Ngowi.

I
Kamati
ulinzi ndiyo
dawa
kudhibiti
uhalifu

Na Mary Mosha, MOSHI

KUANZISHWA kamati za
ulinzi na usalama zitaka-
zofanya doria katika mae-
neo mbalimbali ya Kata
ya Shirimatunda iliyoko
Moshi Mjini kutasaidia
kupunguza na kukomesha
vitendo vya wizi vinavy-
oshamiri.

Hayo yalibainishwa
jana na Diwani wa Kata
ya Shirimatunda, Francis
Shio, katika mkutano wa
maendeleo na wananchi
wa kata hiyo.

Shio alisema, suala
la wizi katika Kata ya
Shirimatunda limezidi
kushamiri kutokana na
hali ya uchumi kubadilika
ambapo watu wanarahisi-
sha maisha kwa kujipatia
kipato kwa njia ya wizi
jambo ambalo limesababi-
sha kutoweka kwa hali ya
usalama.

“Hali ya uchumi kwa
sasa imebadilika, na mfu-
mo wa maisha ni lazima
ubadilike. Watu wanaji-
tafutia kipato kwa njia za
wizi. Ni lazima wananchi
mjitoe kuanzisha kamati
za usalama ili kukomesha
wimbi la wizi linaloimaliza
kata yetu,” alisema Shio.

Aidha, diwani aliwa-
taka wananchi kutojenga
katika hifadhi za barabara
ili kuepuka usumbufu
na hasara ya kubomoa
majengo hayo wakati wa
kupisha ujenzi wa mi-
undombinu ya barabara
na huduma nyingine za
Kijamii.

Mkaguzi wa Polisi David
Gabriel, kutoka Kanda ya
Moshi Magharibi, aliwa-
taka wananchi kuacha
itikadi za vyama na dini
na kuwahimiza kuwa
pamoja katika kuhakiki-
sha usalama unapatikana
katika maeneo yao.

Alisema suala la ulinzi
ni nyeti kwani kusipoku-
wa na usalama katika
jamii husika wananchi
watashindwa kujihusisha
na shughuli za kimaen-
deleo.

Kwa upande wake
Joseph Mushi, ambaye
ni mwananchi wa kata
hiyo alisema wizi ume-
Kithiri katika kata hiyo
na kusema kuwa ikiwa
watapewa mwongozo
sahihi wa namna ya kuan-
zisha kamati hizo za ul-
inzi na usalama zinaweza
kutokomeza matukio ya
uhalifu.



Uwekezaji wa k|||mo
ufugaji unavyowveka
dunia hatarini

MAJERUHI BODABODA
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Nipashe

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

TANZANIA imekuwa ikiagiza wastani
wa tani 400,000, za mafuta ya kula kila
mwaka kutoka nje ya nchi . Hali hiyo
ni kutokana na kuwepo kwa uzalishaji
mdogo wa mbegu za mafuta unaotokana
na sababu mbalimbali zikiwamo mazao
yanayokamuliwa mafuta kutolimwa kwa
wingi.

Kwa mujibu wa takwimu ya Wizara
ya Viwanda na Biashara, inakadiriwa
kuwa mahitaji ya mafuta kitaifa ni tani
500,000, huku uzalishaji pia ukikadiriwa

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA =

kuwa tani 180,000 .

Kiwango hicho cha mafuta kinato-
kana na zao la alizeti, michikichi, ufuta
na mazao mengine ya mbegu yanayozal-
ishwa nchini.

Kati ya tani hizo zinazozalishwa hapa
nchini asilimia 50 husindikwa katika
viwanda vikubwa vilivyopo Mwanza,
Dar es Salaam na Singida wakati asilimia
50 nyingine husindikwa katika viwanda
vidogo vidogo vilivyopo katika mikoa in-
ayozalisha mazao hayo.

INAENDELEA UK.16
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UCHUMI

MAJERUHI BODABOD/

« Gharama za matibabu mzigo usiobebeka « Hutibiwa kwa sera y

msamaha « Bingwa asema hufikia hata milioni 3/=

Majeruhi wakipatiwa msaada baada ya ajali ya boda boda. PICHA: MTANDAO

Na Augusta Njoji, DODOMA

USAFIRI wa pikipiki nchini licha
ya kurahisisha safari na kutoa
ajira kwa vijana umeendelea kuwa
changamoto.

Hiki ni chanzo cha vifo na maje-
ruhi na huchangia kuwapo umas-
kini na uharibifu wa mali kwenye
jamii mbalimbali kwa kuwa zina-
husika sana na ajali za barabarani.

Kwa mujibu wa Kikosi cha Usala-
ma Barabarani nchini, kwa mwaka
2017 kulikuwa na ajali za pikipiki
1,459 ambazo zilisababisha vifo 728
na majeruhi 1,090.

Aidha, kwa mwaka 2018 ajali za
pikipiki zilipungua ambapo zili-
kuwa ajali 876 na kusababisha vifo
vyawatu 366 na majeruhi 994.

MZIGO WA TIBA

Waziri ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, anasema mzigo
mkubwa wa matibabu ya maje-
ruhi wa ajali hizo umekuwa ni
mzito kwa serikali kwa kuwa wa-
natibiwa kupitia Sera ya Afya ya
mwaka 2007 ambayo inatoa msa-
maha kwa wagonjwa wasio na
uwezo.

66

Matibabu
kwa wa-
naovun-
jika miguu,
mikono na
majeraha
vichwani
ni kati ya
S$h.500,000
hadi 3,000,
000 na
hutegemea
na kiwango
cha mvun-
jiko.

Majeruhi wa ajali hizo ambaye
amelazwa kwenye Hospitali
ya Rufaa ya Mkoa wa Dodoma,
Petro Sang’a, anasema matibabu
ya mivunjiko wa mifupa inay-
otokana na ajali ni changamoto

hasa kwa watu wenye vipato vya
chini.

Anasema matibabu ya mguu
wake hadi sasa yamegharimu
zaidi ya Sh. milioni 1.2 ambazo
amechangiwa na ndugu na

jamaa zake.

“Kutokana na gharama za
matibabu kuwa kubwa ndugu
na jamaa wamekuwa wakin-
ichangia, na pia nimelazimika
kukata Bima ya Afya ya Jamii ili-
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Majeruhi
wa boda-
boda baada
va ajali.
PICHA:
MTANDAO
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yoboreshwa (CHF) ya Sh. 30,000
ambayo inanisaidia kwa matib-
abu madogo madogo,” anasema
dereva huyo wa boda boda.

Sang’a alipata ajali mwezi Aprili
mwaka huu ambapo mguu wake
ulivunjika mara mbili, jambo lil-
ilosababisha kushindwa kufanya
shughuli zake licha ya familia
kumtegemea.

Akizungumza na  Nipashe,
anabainisha kuwa kwa takriban
miezi mitatu yupo kitandani bado
akiuguza majeraha hali ambayo
imemrudisha nyuma kimaende-
leo.

“Gharama nilizotumia na ku-
changiwa na ndugu ningeweza
kufanya mradi mwingine mdogo
ambao familia ingekuwa iki-
pata kipato kama ningekuwa na
bima kubwa ya afya yenye uw-
ezo wa kubeba matibabu yote,
kuna umuhimu kama serikali
ikitunzishia bima ya afya ya aina
hii,”anasema

Majeruhi mwingine Adri Sa-
hagagili, anasema amepata ajali
ya pikipiki ambayo imesababisha
mguu kuvunjika mara tatu hadi
sasa matibabu yamekula zaidi ya
Sh.milioni 2.1 kutibu mguu wake.

“Ajali yangu nilipata mwezi
Aprili, mwaka huu. Mimi nilikuwa
naendesha pikipiki lakini taa zili-
kuwa si nzima sikuweza kuliona
gari lililokuwa limeharibika ka-
tikati ya barabara hivyo nikali-
gonga na kunisababishia kuvujika
mguu,” anasema.

MAONI YA DAKTARI

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
ya Rufaa ya Mkoa wa Dodoma
ambaye pia ni Daktari Bingwa wa
Upasuaji, Ajali na Mifupa, Dk. Er-
nest Ibenzi, akizungumzia ghara-
ma anasema.

“Matibabu  kwa wanaovun-
jika miguu, mikono na majeraha
vichwani ni kati ya Sh.500,000
hadi 3,000, 000 na hutegemea na
kiwango cha mvunjiko.”

Anasema kwa wasio na uwezo
wa kumudu gharama hizo huti-
biwa kwa utaratibu wa msamaha
ambapo serikali hurejesha ghara-
ma zao kwenye hospitali husika.

“Serikali hutoa msamaha wa
muda lakini huku mgonjwa ak-
iendelea kutibiwa, huu msamaha
si bure serikali hurejesha fedha
hizi kwa kuzirudisha kwenye hos-
pitali, anasema gharama hizo ni
pamoja na vyuma wanavyoweke-
wa waliovunjika miguu ambapo
kwa mfupa wa paja chuma chake
kinagharimu Sh. milioni 1.5.”

Dk.JIbenzi anasema kwa wale
wanaotakiwa kubadilishiwa
nyonga gharama yake hufikia kia-
si cha Sh. milioni 2,000,000 hadi
3,000,000.

“Hawa majeruhi ambao mivun-
jiko sio mikubwa wanakaa hospi-
tali kwa siku saba, lakini wale am-
bao wamevunjika sana wanakaa
hadi miezi sita hospitali, mwenye
shida ya kichwa anatibiwa hadi

apate fahamu, kwa hiyo unaona
ajali hizi zinasababisha kushind-
wa kuendelea na shughuli zao za
kiuchumi,” anasema.

Vile vile, mtaalam huyo anase-
ma bei halisi ya miguu bandia
ni kati ya Sh.milioni 1.5 hadi
3,000,000.

MAJERUHI 50

Mtaalamu bingwa huyo anase-
ma kwa siku hospitali hiyo in-
apokea majeruhi wa ajali ikiwemo
za pikipiki 50 ambapo kati yao
zaidi ya 30 hulazwa.

Mganga huyo anasema kila siku
wanafanya upasuaji kwa majeruhi
12 hadi 17 wa ajali za barabarani.

Dk.Ibenzi anasema ni vyema
madereva kuchukua tahadhari
na kufuata sheria ya usalama wa
barabarani kwa kuwa madhara ya
mwendokasi ni makubwa kwenye
afya zao.

“Kama huo mpango ambao
Wizara ya Afya inatarajia kuuleta
wa bima kwa watu wote utakuwa
suluhisho kwenye gharama za
matibabu ya ajali na pia magonjwa
yasiyo ya kuambukiza yana ghara-
ma kubwa pia, ni vyema mpango
huu ukianza watu wakate bima za
afya,”anasema.

BIMA YA AFYA

Waziri ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
Ummy Mwalimu, anasema tangu
usafiri wa bodaboda kuruhusiwa
kubeba abiria mwaka 2010 seri-
kali imekuwa ikiingia gharama
kubwa kutibu wagonjwa wa ajali
huku asilimia kubwa wakitibiwa
kwa fedha za umma.

“Nipo kwenye mazungumzo
na Waziri wa Mambo ya Ndani,
tunataka kupeleka muswada
bungeni ambao utalazimisha kila
anayeendesha bodaboda moja ya
masharti lazima uwe na bima ya
afya hii itaweza kusaidia wengi
kuepuka ulemavu unaoweza ku-
zuilika na kupunguza mzigo wa
serikali,” anasema.

SHIRIKA LA AFYA

Kwa mujibu wa Ripoti ya Shiri-
ka la Afya Duniani(WHO), iliyo-
tolewa mwaka 2018, inaonyesha
kila mwaka takriban watu milioni
1.35 hufariki dunia kwa sababu ya
ajali ya barabarani.

Kati ya watu zaidi ya milioni 20
na 50 wanapata majeruhi yasiyo
ya mauti, na wengi wanapata ul-
emavu kutokana na majeraha yao.

Ripoti inasema majeraha ya
ajali za barabarani husababi-
sha hasara kubwa za kiuchumi
kwa watu binafsi, familia zao, na
mataifa kwa ujumla.

Hasara hizi zinatokana na
gharama ya matibabu pamoja na
upotevu wa mali kwa wale wali-
ofariki au walemavu na majeruhi
yao huku nchi nyingi zikigharami-
ka kutokana na ajali hizo kwenye
ukuaji wa pato la taifa(GDP) kwa
asilimia tatu.

Jchumi China waporomoka
kwa kasi baada ya miaka 27
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KWA mara ya kwanza katika
miaka 27 iliyopita, uchumi
wa China umepungua kasi ya
ukuaji wake katika robo ya
pili ya mwaka.

Kuanzia mwezi Mei mpaka
Juni mwaka huu, uchumi
wa taifa hilo kubwa duniani
ulikuwa kwa asilimia 6.2 ikil-
inganishwa na mwaka mmoja
uliopita.

Matokeo hayo yanalin-
gana na vile ilivyotarajiwa.
Serikali ya China inajitahidi
kuchochea ukuaji wa uchumi
kwa mwaka huu kwa kupun-
guza kodi pamoja na kubana
matumizi.

China pia ipo katikati ya
vita vya kibiashara baina
yake na Marekani ambavyo
vimeumiza hali ya biashara
na ukuaji wa uchumi.

Data rasmi zilizotolewa na
Ofisi ya Takwimu ya China
zinaonyesha kuwa kasi ya
ukuaji imeshuka kutoka asil-
imia 6.4 ya mwanzoni mwa
mwaka.

Rais wa Marekani Donald
Trump, aliandika kupitia
ukurasa wake wa twitter
kuwa ushuru wa kibiashara
kutoka Marekani “umeathiri
pakubwa” uchumi wa China.

Mamlaka za China zinase-
ma takwimu hizo zinaonye-
sha hali ngumu ya kimazin-
gira ndani na nje ya nchi.

“Uchumi umekuwa katika
ustawi wa kutegemewa Kkati-
ka nusu ya kwanza ya 2019,
lakini kuna nguvu kubwa ya
kwenda chini kadri siku zina-
Vy0osonga,” inaeeleza Ofisi ya
Takwimu ya nchi hiyo.

UCHAMBUZI

Andrew Walker, mwandi-
shi wa biashara, anasema
takwimu hizi zinaonyesha

kwa namna gani jinsi ugomvi
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Ukanda wa viwanda wa Umoja wa Ulaya na China. PICHA: MTANDAO

wa kibiashara baina ya China
na Marekani ulivyokuwa na
athari. Ukuaji umeshuka kwa
Kiasi kikubwa ikilinganishwa
na hali ambayo ingekuwapo
kama kusingekuwa na ugom-
Vi baina ya mataifa hayo.

Picha ya muda mrefu
ni kuwa, uchumi wa China
utaendelea kuwa imara japo
utashuka kasi yake.

Kasi ya ukuaji wa uchumi
wa China katika miongo
mitatu iliyopita mpaka ku-
fikia mwaka 2010 ilikuwa ni
asilimia 10. Lakini ilikuwa ni
jambo la wazi miongoni mwa
wachumi na hata baadhi ya
viongozi waliozungumza
nchini China walisema kuwa
ukuaji huo usingelibaki hivyo
milele.

Lengo lilikuwa ni kuhakiki-
sha uchumi hautegemei zaidi
uwekezaji na biashara ya nje
badala yake kukuza vipato
na matumizi ya raia. Hatua,
imepigwa katika eneo hilo,
japo uwekezaji bado un-
achangia pakubwa uchumi
wa Uchina.

Kuna hatari zake hata
hivyo, la zaidi ni madeni
makubwa ya kampuni. Mam-
laka zilichochea kampuni
kukopa kwa kasi baada ya
uchumi wa dunia kuyumba.
Hiyo ilichangia pakubwa
kuzuia anguko la ghafla la
uchumi lakini ikaongeza
hatari ya kifedha kwenye
madeni.

ATHARI DUNIANI

Ukuaji wa uchumi ukiyum-
ba nchini China unazalisha
hofu kwengineko na mfumo
mzima wa Kidunia.

Edward Moya, mtaalamu
wa uchumi kutoka taasisi
Oanda, anasema takwimu
hizo za kiuchumi “zinao-

nyesha kuwa kuyumba kwa
ukuaji wa uchumi wa China
ni suala endelevu na masoko
yategemee fedha zaidi za
mikopo kutoka Benki Kuu ya
China ili kuchochea ukuaji wa
uchumi.”

Mgogoro wa kiuchumi
baina ya China na Mare-
kani pia ni suala lengine la
kuliangalia na athari zake
Zipo wazi sasa.

“Vita ya kibiashara ina
athari kubwa sana kwenye
uchumi wa China, na hakuna
suluhu yeyote inayotarajiwa
basi tutarajie kuona uchumi
ukishuka zaidi,” anasema.

Japo pande zote mbili
zilikubaliana kurudi kwe-
nye meza ya mazungumzo
walipokutana katika mku-
tano wa G20 nchini Ja-
pani, wametwangana ushuru
katika bidhaa mbalimbali na
kuumiza uchumi wa dunia.

AFRIKA IKOJE?

Afrika ni bara ambalo lin-
ategemea pakubwa biashara
na Uchina.

Ni nchi moja tu ambayo
haina ushirikiano wa Kibi-
ashara na China ambayo ni
eSwatini au zamani Ufalme
wa Swaziland.

China ndiyo taifa lenye
ushawishi mkubwa kibiasha-
ra Afrika baada ya kuipiku
Marekani zaidi ya miaka 10
iliyopita.

Kwa ujumla thamani ya
biashara baina ya China na
Afrika kwa mwaka 2017
ilifikia kiasi cha Dola bilioni
170 kutoka Dola bilioni 10
mwaka 2000.

Ni dhahiri kuwa iwapo hali
ya kusuasua kwa uchumi
nchini China itaendelea basi
Afrika nayo itaathirika pa-
kubwa. BBC
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TARI lionga kumaliza shida ya mafuta

 Yalenga kuzalisha tan 500,000 73 ufuta kuonda ta_tzo

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa kilimo Tanzania (TARI), Dk Geofrey Mkamilo, kushoto (anayenyoosha mikono), akizungumza kuhusu pilipili hoho kwa Naibu Waziri wa
Kilimo, Omary Mgumba, mbele (wa pili kulia), wakati alipotembelea vipando vya mazao vilivyopo katika kituo cha TARI Ilonga. PICHA ZOTE: ASHTON BALAIGWA.

INATOKA UK.13

Kutokana na uzalishaji mdogo
wa mafuta hapa nchini Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo Tanzania(TARI) II-
onga, iliyopo wilayani Kilosa mkoa
wa Morogoro ,imeamua kuvaa
njuga kwa kuhakikisha inaisaidia
kupunguza uagizaji wa mafuta ku-
toka nje na badala yake kuongeza
kasi ya uzalishaji wa ndani.

Mtafiti wa Ilonga akizungumzia
mkakati wa uzalishaji wa zao la
alizeti, ili kupunguza uagizaji wa
mafuta kutoka nje ya nchi, mta-
laamu Frank Reuben, anasema
wameanza kuongeza uzalishaji wa
mbegu za alizeti zilizothibitishwa
ubora ili wakulima nchini waweze
kuzalisha kwa kiwango kikubwa
cha mafutayakula.

Anasema kuwa kupitia mkakati
huo watafiti wa TARI Ilonga, wame-
pewa jukumu la kuzalisha mbegu
hizo za alizeti ikiwemo ya sasa ya
rekodi iliyoboreshwa na kutumiwa
na wakulima kuzalisha mafuta na
kuongeza uzalishaji huku wakien-
delea kufanya utafiti wa mbegu ny-
ingine ili kuweza kuingizwa sokoni .

Mtafiti huyo wa alizeti nchini
anasema kuwa tayari katika kipindi
cha mwaka 2019 wameshazalisha
mbegu mama ya alizeti aina hiyo ya
rekodi tani 37.8 ambazo zimeanza
kusambazwa kwa wakulima katika
mikoa inayolima zao la alizeti .

Anasema  kupitia  uzalishaji
wa mbegu hizo jumla ya hekari
18,500,zitapandwa zao hilo la
alizeti katika mikoa mbalimbali
ambayo kwa sasa imekuwa ikizali-
sha zao hilo ili kuweza kuchangia
kuongezeka kwa uzalishaji kiwan-
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Kwa sasa
wana miradi
11 iliyopo ka-
tika mikoa 15
na kwamba
miradi mita-
tu inahusisha
zao la mahi-
ndi katika
mikoa nane
ili kuongeza
thamani ya
nafaka.

go cha mafuta nchini katika mikoa
iliyokewa mkakati huo ikiwemo
Singida,Dodoma na Morogoro.

Reuben anasema kuwa mbegu
hiyo ya rekodi ambayo imesafishwa
na kuboreshwa kutoka iliyokuwa
mbegu ya zamani imesambazwa
kwa wakulima na uzalishaji wake
umeonyesha mafanikio makubwa
ambapo hekari moja inatoa kilo
zisizopungua kati ya 600 mpaka
800.

Mtafiti huyo wa alizeti anasema
kuwa kwa sasa mbegu ya alizeti ya
rekodi ndiyo inachukua asilimia 85
katika soko na ndiyo inayochangia
asilimia 90 ya uzalishaji wa alizeti
nchini na kuchangia asilimia 70
ya mafuta yanayozalishwa hapa
nchini.

Akizungumzia  kuhusu  tak-
wimu za uzalishaji wa zao la
alizeti nchini anasema kuwa

umekuwa ukiongezeka ambapo
mwaka 2012/16 uzalishaji uliku-
wa tani 500,000 wakati mwaka
2017/18 zilifikia tani 768,188 na
mwaka 2018/19 tani 820,905 zili-
zalishwa na kwamba mkakati wa
2020/22 ni kuzalisha tani 500,000
ambazo zitazalisha mafuta ya al-
izeti tani 600,000 na hivyo kumal-
iza tatizo la upungufu wa mafuta
nchini.

Anasema kuwa ili kufanikisha
mkakati huo wa uzalishaji wa
mafuta ya alizeti kufikia tani
600,000 ifikapo mwaka 2020/22
na kuondokana na changamoto
ya mafuta TARI Ilonga imejipanga

kutoa utafiti mwingine wa mbegu
za alizeti itakayokuwa na ubora
kuliko mbegu yoyote iliyoko sokoni
kwa sasa ili kuongeza uzalishaji
maradufu.

“Sisi watafiti hivi sasa tunaen-
delea kuumiza vicha kwa ajili ya
mbegu nyingine nne za alizeti zi-
takazokuwa na uzalishaji mkubwa
pengine zozote zilizopo sokoni.
Tunataka kuongeza kasi ya uzal-
ishaji wa mafuta wa ndani ili kuon-
dokana na kutumia fedha nyingi
kuagiza mafuta kutoka nje ya nchi,”
anaeleza Reuben.

WAKULIMA WAELEZA

Mmoja wa wakulima wa alizeti
na mzalishaji wa mafuta Khalifan
Hamadi, kutoka kata ya Magomeni

s s

Mtafiti wa mbe-
gu za alizeti
nchini,Frank
Reuben wa
TARI, llonga (ka-
tikati mwenye
kofia), akitoa
maelezo ya
mbegu mama
va alizeti
inayoonekana
kwa nyuma .
Reuben ana-
ZUNgUMZza na
watalaam wa
ugani kutoka
kata mbalimbali
za Wilaya ya
Kilosa mkoani
Maorogoro.

wilayani Kilosa, anasema mbegu ya
alizeti ya rekodi iliyofanyiwa utafiti
na kuboreshwa na TARI Ilonga im-
eleta mafanikio makubwa katika
uzalishaji wa zao hilo na hivyo ku-
waongezea mapato yanayotokana
kuuza kwa wanaokamua mafuta
ya kula.

Anasema kuwa mbegu ya alizeti
ya rekodi imeweza kuwasaidia
kuongeza uzalishaji wa zao la al-
izeti mara nne zaidi ya uzalishaji wa
awali ambapo kabla ya matumizi ya
mbegu hiyo walikuwa wakipata gu-
nia saba kwa hekali moja.

Anasema sasa ~ wameona
umuhimu wa kuwepo kwa taasisi
hiyo ya utafiti wa kilimo licha ya ku-
zalishiwa mbegu mbalimbali lakini
pia wamekuwa wakisaidiwa kupata
ushauri na utalaam wa kilimo bora
cha alizeti tofauti na awali wa-
likokuwa wakipanda kwa mazoea ,
bila kutumia mbegu bora na hivyo
kukosa mavuno ya kutosha.

Aidha, mkulima Lethisia Sem-
wenda ,ambaye pia hulima mabhi-
ndi na mpunga kwa mda mrefu
anasema sasa ameanza kushawishi-
ka baada ya kuona mavuno ya al-
izeti yameongezeka kwa wakulima
wenzake hivyo katika msimu ujao
anakusudia kuanza kulima kilimo
hicho kwakuwa kimeonyesha kina
faida kiuchumi baada ya kuuza au
kukamua mafuta.

KUSAIDIA WAKULIMA

Taasisi ya kuendeleza mifumo ya
kimasoko katika kilimo iliyo chini
ya Serikali ya Dernmak, Ireland na
Sweden kwa kushirikiana na Seri-
kali ya Tanzania imeamua kuwa-
saidia wakulima wadogo yijana na
wanawake ili kuongeza fulsa katika
mnyororo wa thamani wa mazao
matatu kufanya kilimo biashara na
chenye tija.

Meneja usimamizi, maarifa na
mawasiliano wa taasisi hiyo, Al-
Aman Mutarubukwa,anasema
kupitia mradi huo, wamelenga
kuyasaidia makundi hayo kwenye
mazao ya alizeti, mahindi,maharage
na mbaazi ili waongeze mnyororo
wa thamani kuanzia uzalishaji,
usindikaji na masoko ndani na nje
ya nchi.

Anasema kwa sasa wana miradi
11 iliyopo katika mikoa 15 na kwam-
ba miradi mitatu inahusisha zao
la mahindi katika mikoa nane ili
kuongeza thamani ya nafaka.

Mutarubukwa anasema kwa zao
la alizeti,mbaazi na maharage mi-
radi hiyo ipo katika mikoa ya kusini
ikihusisha Mtwara na Lindi, Man-
yara, Mbeya, Njombe, Iringa, Do-
doma na Singida na tayari makundi
hayo yamenza kunufaika.

Anasema kupitia mpango huo
wamelenga kubadilisha mifumo
ya usambazaji na mifumo bora ya
mbegu bora ya alizeti ambapo kwa
miaka mitatu iliyopita hakukuwa
na mbegu bora sokoni na taasisi
hiyo kwa kushirikiana na kam-
puni ya uzalishaji mbegu ya al-
izeti ya ndani na nje wameingiza
mbegu chotara zilizoboreshwa na
kuwasambazia wakulima ambao
wameongeza uzalishaji ili kupata
tija.

“ Kwa miaka miwili iliyopita
wakulima walikuwa wakitumia
mbegu zilizozoeleka na kutoa ma-
vuno kidogo wastani wa magunia
matatu kwa hekari lakini baada
kuleta mbegu za chotara mavuno
yameongezeka yamefikia wastani
wa gunia 15-18,”anasema Mutar-
ubukwa.

Mutarubukwa, anataja ushiriki-
ano kuwa kwa kushirikiana na
Taasisi ya Utafiti ya TARI, wame-
boresha mbegu yarekodi ya alizeti
na kuweza kuongeza uzalishaji
kwajili ya kukidhi mahitaji ya vi-
wanda vya kutengeneza mafuta ya
kula.

MKURUGENZI MKUU

Mkurugenzi TARI Dk Geofrey
Mkamilo, anasema kuwa kabla ya
kuanzishwa kwake Ilonga kilikuwa
kituo cha Utafiti na kiliweza ku-
zalisha mbegu za alizeti wastani
wa tani 2.3 ambazo zilikuwa zikitu-
mika kwajili ya mashamba yake la-
kini kwa mwaka wa kwanza baada
ya kuundwa kwa taasisi hiyo uzal-
ishaji wa mbegu umeongezeka na
kufikia tani 7.5.

Dokta  Mkamilo, anasema
mkakati wa TARI ni kuwa ifikapo
mwaka 2020 /22 wazalishe mbegu
za alizeti tani 1.5 ambazo zitakuwa
na uwezo wa kutoa mafuta wa
kutoa mafuta ya kula ya alizeti tani
600,000 na hivyo kupunguza kwa
kiwango kikubwa wa uagizaji wa
mafuta kula kutoka nje ya nchi.

Mkurugenzi huyo Mkuu wa
TARI anasema mabadiliko hayo
makubwa yaliyofanywa inatokana
na kuongezewa majukumu ya ku-
zalisha mbegu kwa wingi wa mazao
mbalimbali ili kuwauzia wakuli-
ma waweze kuzalisha mazao ya-
takayotumika kama malighafi ili
kusaidia juhudi za serikali katika
kujenga uchumi wa viwanda hapa
nchini.

Anasema kuwa kupitia mpango
huo, TARI imelenga kuwabadilisha
wakulima kutoka kilimo cha ku-
jikimu na kwenda katika kilimo bi-
ashara ili kuongeza uzalishaji kwa
taifa na hivyo kuwepo kwa uhakika
na usalama wa chakula.

Mkamilo,anasema kuwa wata-
laam wa utafiti kutoka taasisi 18
nchini wamewekewa mkakati
maalumu wa kuhakikisha wanaz-
alisha teknolojia za mbegu bora
za Kkisasa na zenye ukinzani na
magonjwa kwa mazao ya kim-
kakati likiwemo zao la alizeti lin-
alozalishwa Ilonga kwa ajili ya ku-
tatua changamoto ya upungufu wa
mafuta nchini.

Anasema chini ya mkakati huo
wa miaka mitano teknolojia za
mbegu za kisasa zitakazozalishwa
ambazo zitakuwa na ukinzani na
magonjwa zitasambazwa na kum-
fikia mkulima kwa muda mfupi
na kuuziwa kwa bei ya chini ili ku-
wasaidia kutumia teknolojia hizo
kuongeza uzalishaji.

KUSAMBAZA MBEGU

Mkurugenzi wa TARI Ilonga,
Dk Joel Meriyo, anasema kuwa
wameanza kwa vitendo mkakati
wa kusambaza kwa wakulima

INAENDELEA UK.20

13|ashara katika picha

T

Wachuuzi wa mishikaki wakifanya shughuli zao barabarani katika Mtaa wa Nyamwezi, jijini Dar es
Salaam jana, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: JOHN BADI

Mchuuzi

wa ndizi
akisubiri wa-
teja pembeni
ya Barabara
ya Morogoro,
eneo Manz—

es Salaam
jana, licha
ya kuwepo
changamoto
ya jua kali.
PICHA: MI-
RAJIMSALA

Kijana
akiwa
amebeba
stuli akisa-
ka wateja
ili ajipatie
kipato,
eneo la
Kariakoo

es Salaam
jana.
PICHA:
GETRUDE
MPEZYA
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Uwekezajl wa Kilimo, ufugajl
unavyoiweka dunia hatarlm

Kilimo kinachohitaji maji kwa wingi na ekari nyingi za ardhi ni changamoto kvva dunia ya sasa. PICHA: MTANDAO

Na Gaudensia Mngumi

KILIMO na ufugaji ndiyo namna
kuu ya kupata chakula na nchi
kujitosheleza kwa chakula. Sekta
hizo ndizo mwanzo wa kazi za
uzalishaji viwandani na ufun-
guo wa uchumi hasa ule usio na
teknolojia za kisasa pengine katika
mataifa yanayoendelea.

Licha ya kwamba kilimo na ufu-
gaji ndiyo mwanzo wa viwanda
mathalani vya chakula, viatu,
mavazi, samani, dawa na karibu
kila bidhaa zinazotumiwa na bin-
adamu, inaonekana sasa kuwa na
kitisho kipya.

Wataalamu wanaonya kuwa
uwekezaji huu unaohusisha ufu-
gaji wanyama na uzalishaji wa
mazao ya chakula na biashara ni
kitisho kipya cha mazingira na
watu duniani kutokana na shu-
ghuli hizo kutumia maji mengi na
maeneo makubwa ya ardhi tena
yenye rutuba.

Ili kuzalisha, kilimo kinahitaji
maji mengi na ardhi ya kuto-
sha lakini ongezeko la joto du-
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Kuku na
bata hawahi-
taji maeneo
makubwa ya
kulishia ikil-
inganishwa
na ng’'ombe
hivyo ni
jukumu la
wataalamu
kusisitiza
uzalishaji wa
wanyama
wadogo.

niani linasababisha  uhaba wa
maji (ukame) na magonjwa ya-
nayoshambulia mifugo na mazao
mashambani na kupunguza tija
licha ya kuongeza gharama.

Kufuati hali hiyo, Umoja wa
Mataifa ~ (UN)  unawahamasi-
sha watu kubadilika na kutumia
zaidi  vyakula vya mimea kama
nafaka, protini, mboga na ma-
tunda yanavyozalishwa masham-
bani badala ya kupendelea ulaji
wa nyama, maziwa, jibini na sam-
li unaotokana na mifugo.

UN inaeleza kuwa maji ni
muhimu kwa kilimo na ufugaji la-
kini pia vyote viwili huhitaji ardhi
nyingi na ya kutosha ili kuzalisha,
ndiyo maana inaona kuwa ili
kuiokoa dunia na njaa, uhaba wa
nishati na athari za mabadiliko
ya tabianchi ni lazima kuachana
na ulaji wa nyama na kugeukia
matumizi ya vyakula vya mimea.

Mwelekeo huo mpya wa mfumo
ulaji wa  unaeleza kuwa ifikapo
mwaka 2050 idadi ya watu duni-
ani itafikia bilioni 9.1 hivyo ni wazi
kuwa mazoea ya kula nyama kwa

wingi na bidhaa za maziwa haya-
takuwa endelevu si kwa mataifa
maskini wala yaliyoendelea kiu-
chumi.

Itahitajika ardhi kubwa zaidi na
maji mengi pia ili kulisha mifu-
go kadhalika na kwenye kilimo pia
ili kuzalisha chakula cha kulisha
idadi hiyo kubwa ya watu duniani.

Jitihada hizo zinamaanisha ku-
tumia viuatifu , kemikali na mbolea
ili kuzalisha kwa tija.

Ripoti ya Shirika la UN la Maz-
ingira UNEP inasema: “Gharama
za kilimo zinatarajiwa kuongeze-
ka zaidi kutokana na matumizi
ya pembejeo lakini kuzalisha
mifugo na kuchakata bidhaa za
nyama ...kwa hiyo kupunguza ul-
aji wa vyakula hivi unaweza kuwa
mbadala.”

Bidhaaa za nyama zinasababi-
sha madhara zaidi. Majani na viru-
tubisho vya kulisha wanyama na-
vyonisawana kuteketeza misitu
ili kupata nishati.

Wanasayansi wa mazingira,
wanasema kubadilisha  mlo na
kuachana na nyama ni muhimu

kwa kuwa wanyama hawa wan-
amaanisha matumizi makubwa
ya ardhi ya malisho, maji ya ba-
ridi (yasiyo na chumvi), dawa za
kuwatibu jambo ambalo ni sawa
na uzalishaji wa kilimo unaohi-
taji mbolea za viwandani, via-
tilifu, maji na ardhi ya kutosha.

Kilimo ambacho kinahusisha
ufugaji wa wanayama, ndege na
uzalishaji wa mazao ya maziwa
mtindi na mabichi, jibini na samli
kinahitaji asilimia 70 ya maji baridi
lakini pia uzalishaji huo unatumia
karibu asilimia 38 ya ardhi du-
niani.

Kadhalika kilimo hicho hu-
changia asilimia 19 ya gesi zina-
zolishaji ‘greenhouse’ nyumba zi-
nazotumiwa kwenye kilimo huko
ULaya.

Nchi zinazoendelea kama Tan-
zania ambazo kasi ya ongezeko la
watu wake ni kubwa zinalazimika
kutojiingiza kwenye mitindo ya
uzalishaji na ulaji kama ilivyo kwa
nchi zilizoendelea badala yake zi-
natakiwa kubadilika.

Kutokana na changamoto hii
nchi maskini zinalazimika kufuata
taratibu zake za kuziwezesha ku-
pata chakula na mahitaji muhimu
ya msingi ya maendeleo badala ya
kuiga masuala ya kimagharibi.

Nchi hizi zina jukumu la kuten-
geneza teknolojia zitakazozinu-
faisha kwa mfano matumizi ya
teknolojia ya nishati jadidifu (re-
newable energy), kilimo cha um-
wagiliaji na matumizi bora ya ar-
dhi.

Hata hivyo kuna haja ya ku-
punguza mifugo badala ya kuwa
na idadi kubwa ya wanyama am-
bao hula nyasi kwenye maeneo
makubwa na kutumia maji mengi
lakini hawana tija kwa mkulima na
taifa pia.

Lakini wafugaji wazingatie kuwa
hakuna haja ya kuwa na ngombe
wengi au mifugo mingi, badala
yake ufugaji wa ndege na wany-
ama wadogo unaweza kuwa na tija
zaidi.

Kuku na bata hawahitaji mae-
neo makubwa ya kulishia ikilin-
ganishwa na ngombe hivyo ni
jukumu la wataalamu kusisitiza
uzalishaji wa wanyama wadogo
kama sungura na ndege.
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Mila, desturi zinavyohusishwa
na uhaba wa samaki Tanganyika

Na Mwandishi Wetu

JE ni kweli uhaba wa samaki katika
Ziwa Tanganyika unatokana na ku-
puuza mila na desturi, ni suala am-
balo wavuvi wanalijadili na wale
wenye imani kuwa kuzipuuza
tamaduni hizo ndiyo mwanzo wa
uhaba wa kitoweo hicho.

Nchini Tanzania uvuvi hunu-
faisha zaidi ya watu milioni nne,
huku wakazi wa mkoa wa Kigoma
walioko upande wa magharibi,
wakiutegemea kama shughuli kuu
inayoendesha maisha yao kiuchu-
mi.

Hata hivyo, shughuli hiyo katika
eneo hilo kwa sasa inaenda kom-
bo kutokana na uhaba wa samaki
kwenye ziwa Tanganyika huku
baadhi ya wavuvi wakiamini kupu-
uzwa kwa mila na desturi ni moja
ya sababu inayochangia uhaba wa
samaki.

Jitihada ya kusaka samaki ni
kubwa japo mavuno ni madogo.
Wanawake wanafika ufukweni
asubuhi na mapema kuchuuza sa-
maki lakini upatikanaji ni adimu.

Miezi kadhaa iliyopita wavuvi
walikuwa wakipata zaidi ya ndoo
20 za samaki, lakini kwa sasa
mambo ni tofauti.

Wanawake wanafika ufukweni
asubuhi na mapema kuchuuza sa-
maki lakini upatikanaji ni adimu.
Huku wavuvi wengine wameamua
kuachana na kazi hii na kuingia
kwenye kilimo huku baadhi yao
wanaona kuzipa kisogo mila na
desturi ndiyo huchangia uhaba wa
samaki katika ziwa hili.

Dunia Rashid ni mvuvi katika
eneo hili anasema: ‘Tunaweza ku-
chukua mwaka mzima tunavua
samaki kama dagaa na samaki
wakubwa wakubwa. Basi wale wal-
iokuwepo, wazee wametoweka,
wamebaki vijana wadogo, shughu-
li hawaziwezi kuzifanya.”

Wazee wa kimila wanasema asi-
yesikia la mkuu huvunjika mguu,
wanainyooshea vidole teknolojia
kama chanzo cha vijana wengi

Wavuvi katika Ziwa Tanganyika. PICHA: MTANDAO

kuachana na mila na desturi am-
bazo huamini ndiyo njia pekee ya
mafanikio.

Machifu au viongozi wa kita-
maduni  walikuwa wanafanya
matambiko, wanaomba dua kwa
Mwenyezi Mungu kutumia mambo
ya asili, na kweli Mungu alikuwa
anatoa jibu.

Moshi Haruna ambaye ni mvuvi,
anawaelemisha wavuvi wenzake
dhidi ya kuamini kuwa mila ndio
husababisha uhaba wa samaki

Mboga zilikuwa zinavulika na
kupatikana, anasema mzee Muhsi-
ni Mmbanga.

Katika mkusanyiko mkubwa
mvuvi mwingine katika eneo hili

anawaelemisha wavuvi wenzake
dhidi ya kuamini kuwa mila ndiyo
husababisha kushindwa kupata
mavuno ya samaki.

‘Wale wanaoendekeza mila,
wanaamini kwamba bila ya mila
hawawezi kupata. Ila sisi ambao
hatuamini mila tunaamini, Mungu
anatoa kulingana na vile anaona
awalisheje binadamu.

Kwa wa mila wanakula, na sisi
ambao hatuamini mila tunakula
na tunaishi’ anaeleza Haruna.

Mamlaka za serikali zinazos-
hughulikia uvuvi katika ziwa hili,
zinasema uhaba wa samaki kwa
msimu huu sio jambo la kiimani.

Edimund Kajuni, Ofisa wa vuvi
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Wale wa-
naoende-
keza mila,
wanaamini
bila ya mila
hawawezi
kupata.

Kigoma anasema: “Kwa uhalisia ni
kwamba katika ziwa Tanganyika
tuna misimu mitatu ya uvuvi. Kuna
kipindi ambacho ni msimu mbaya,
ambao ndio msimu tuliopo hivi
sasa unaoanza mwezi wa tano Mei
hadi wa Julai’ anaeleza Ofisa Uvuvi
Kigoma.

Imani potofu, dhana duni za
uvuvi ni moja ya sababu zinazo-
tajwa kurudisha nyuma sekta ya
uvuvi nchini Tanzania.

Baadhi wanaona jitihada zaidi zi-
nahitajika kuifanya sekta hii iweze
kuinufaisha jamii na kuchangia
kwa kiasi kikubwa pato la taifa.
BBC

TARI llonga kumaliza shida ya mafuta nchini

INAENDELEA UK.17

teknolojia za mbegu za kisasa za al-
izeti, mkikunde na mazao ya nafaka
kama mahindi,mtama na uwele ili
kuwasaidia wakulima kuondokana
na kilimo cha mazaea na kulima
kisasa ili kuzalisha malighafi zinazo-
tokana na mazao ya kilimo kwajili
ya kulisha viwanda.

Anasema watafiti  wa TARI
Ilongatayari wameanza kuwaku-
sanya watalaam wa kilimo

na ugani kutoka katika kata zote
kwa kuanzia Wilaya ya Kilosa na
baadae kwenda katika wilaya ny-
ingine katika mkoa wa Morogoro .

Lengo ni kuwapa mafunzo maal-
umu ya kuhusu teknolojia za mbe-

gu za kisasa ili kwenda kutoa elimu
kwa wakulima kwa kuwaelezea na
kuwafundisha ili waweze kuzitumia
ili kuongeza uzalishaji.

Dk Meriyo, anasema kuwa mpan-
go huo utawafanya watafiti wa
TARI Ilonga kuwafuata wakulima
katika kata zote kwa kuanzia na
Wilaya hiyo, kuwafundisha wakuli-
ma kuhusu kilimo bora cha kisasa
na chenye kutumia teknolojia za
mbegu za kisasa ili waweze kubadi-
lika na kuachana na kilimo chenye
mazoea na kufanya kilimo cha
kibiashara ili kuwa na uhakika wa
chakula na ziada.

Akizungumzia kuhusu mkakati
wa zao la alizeti, anasema kuwa
pamoja na TARI llonga kupewa

majukumu ya kuzalisha mbegu
za kisasa za alizeti ili kuongeza
uzalishaji wa mafuta hapa nchini
teknolojia zote za mbegu za kisasa
zinazofanyiwa utafiti zikikamilika
na kuzalishwa mbegu zitasamba-
zwa haraka kwa wakulima katika
mikoa inayolima zao hilo kwa wingi.

MRATIBU WA UTAFITI

Mratibu wa Utafiti Kanda ya
Mashariki kutoka TARI Ilonga, Me-
shack Makenge, anasema jukumu

kubwa kwao ni kuzalisha mbegu
za teknolojia ya kisasa na kuzisam-
baza kwa wakulima ili waweze
kufanya kilimo cha kisasa na che-
nye tija na cha kibiashara kwa ajili
ya kulisaidia taifa liweze kuwa na

uhakika na usalama wa chakula.

Makenge ambaye ni Mtafiti
wa Kitaifa wa Mikunde anasema
kuwa TARI Ilonga pia imepewa
jukumu la kuzalisha mazao ya mi-
kunde kama choroko, maharage,
dengu na mbaazi ,mazao ya nafaka
kama mahindi, mtama na uwele
pamoja na mazao ya mbegu za
mafuta kama alizeti na mazao ya
mizizi kama mihogo na viazi lishe
na kuhakikisha teknolojia hizo
zinawafikia wakulima.

Anasema kuwa katika mpango
wa serikali wa kuelekea uchumi wa
viwanda,TARI [longa imejipanga

kikamilifu kuhakikisha inakuwa
injini ya kuwepo kwa viwanda
hivyo na kwa sasa wameamua ku-

wasaidia wakulima kulima kwa ku-
tumia mbegu za teknolojia ya kisa-
sa ili kuweza kuzalisha malighafi
zinazohitajika  katika viwanda
hivyo vilivyoanza kujengwa hapa
nchini.

UMWAGILIAJI

Ofisa  Kilimo, = Umwagiliaji
na Ushirika wa Wilaya ya Kilosa
Elina Danstun , anasema mkakati
wa wilaya hiyo katika msimu ujao
wa kilimo ni kuongeza uzalishaji
wa chakula na ziada ili kusaidia
mpango wa Serikali katika kue-
lekea uchumi wa viwanda hivyo
mafunzo ya teknolojia hizo
watayafikisha moja kwa moja kwa
wakulima.
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UCHUMI

Ulaya ni ukurasa mpya, ugiriki
ikiondoa serikali, seraza k

Na John Kimbute

VIONGOZI wakuu wa Umoja wa Ul-
aya (EU), ambao sasa wako mbioni
kuacha madaraka kupisha viongozi
wengine walioteuliwa katika mku-
tano wa hivi karibuni wa Baraza la
Mawaziri la EU hawajapata nafasi ya
wazi ya kusherehekea matokeo ya
uchaguzi nchini Ugiriki.

Serikali ya mwelekeo wa ujamaa
imeondolewa madarakani na kupi-
sha chama chenye mwelekeo wa
kihafidhina, New Democracy, katika
mazingira yanayokalimisha kukwa-
ma kwa ukinzani kwa sera za soko
huria barani Ulaya, ambako mkasa
wa deni la Ugiriki kwa taasisi za fed-
ha za EU umekuwa ukitawala.

Kuna wakati wapiga kura wa
Ugiriki walikuwa wanaambiwa adui
yao mkuu ni Waziri Mkuu wa Uje-
rumani Angela Merkel au Kansela
Merkel katika cheo rasmi.

Nje ya mataifa yote ya Ulaya, deni
la Ugiriki hasa kwa taasisi za fedha
za EU mabhitaji ya ushirikiano kati ya
nchi zinazoshikilia deni la Ugiriki,
hasa Ujerumani na Ufaransa kuto-
kana na mabenki husika katika deni
hilo kuwa zaidi ya nchi hizo.

lilikuwa ni mtihani wa uendeshaji
wa taasisi za kimataifa kidemokra-
sia katika suala la madeni. Madai
makubwa kisiasa nchini humo,
kama ilivyokuwa kwa Afrika na baa-
dhi ya nchi zinazoendelea ilikuwa
ni kufutwa kwa madeni, wakati se-
hemu kubwa ni ya kibiashara.

Haikuwa mikopo ya serikali
yenye gharama nafuu ila ya maben-
ki ya biashara, ikabidi Ugiriki ipewe
mikopo ya kitaasisi kulipa madeni,
ijifunge mkanda.

Moja ya mistari ya kiitikadi ili-
yokuwa inasumbua katika uwanja
wa siasa, vyombo vya habari na mi-
jadala ya kitaaluma ni:

‘Utumwa wa deni la Ugiriki:
Wananchi watalipa,” inayomaani-
sha kuwa wenye fedha, au baadhi
wangewaita mafisadi, hawana wasi-
wasi, ni watu wa chini ambao wa-
taumia Serikali ikikaza mkanda ip-
angue huduma za jamii, ajira sekta
ya umma, na kuongeza kodi.

Mjadala katika maandamano
‘yasiyoisha’ na mikutano ya had-
hara hadi kufikia 2012 ikawa ni
kutafuta njia ya kuwalipisha mabe-
pari, wenye mabenki na waliokuwa
wanapeleka hesabu feki serikalini
kuhusu malipo ya kandarasi tofauti.

Ila tatizo kubwa zaidi lilikuwa
serikali yenyewe, kuwa ndani ya
mfumo wa sarafu moja barani Ul-
aya bila kufuata mipangilio ya sera,
ikajaza deni.

Kiitikadi wananchi walikuwa wa-
naitetea serikali kwa mfano kuhusu
kiwango cha ajira katika sekta ya
umma, na hata usahihi kwa hesabu
za serikali katika maeneo kadhaa
kama hifadhi ya jamii (kukosa kazi,
akiba ya uzeeni au pensheni ‘endel-
evu’ kwa misingi kuwa hayo ni mas-
uala ya wananchi wa Ugiriki kua-
mua, kupitia serikali yao na Bunge.

5>

Waziri Mkuu wa Ugiriki, Kryakos Mitsotakis, aliyeapishwa karibuni. PICHA MTANDAO.
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Ila tatizo
kubwa zaidi
lilikuwa
serikali
yenyewe,
kuwa ndani
ya mfumo
wa sarafu
moja barani
Ulaya bila
kufuata mi-
pangilio ya
sera, ikajaza
deni.

Tatizo ni kuwa baada ya kufanya
maamuzi hayo, tofauti kati ya mapa-
to na matumizi ya Ugiriki inakuwa
sehemu ya mizania ya malipo bara-
ni Ulaya kutokana na Ugiriki kuwa
katika mfumo wa sarafu moja.

Bila ulinganishi  mapato na
matumizi (deni la taifa lisizidi asil-
imia tatu ya pato la taifa) sarafu in-
aanza kupwaya.

Unaweza kusema kuwa Ugiriki
imetumia takriban miaka 10 tangu
mjadala huo uanze hadi uchaguzi
mkuu 2012 na hadi sasa. Ni mara ya
kwanza chama chenye mrengo wa
ujamaa kilichofaidika na wimbi la
uzalendo dhidi ya kujifunga mkan-
da na kulipa madeni ya mabenki
ya Ujerumani, Ufaransa na Shirika
la Fedha la Kimataifa (IMF) kime-
poteza kura kwa kiasi cha kuwa na
uhakika watu hawana imani nacho.

Walipoteza kwanza viti uch-
aguzi Bunge la Ulaya. Wachunguzi
wa habari wanasema kuwa suala
la madeni linachangamsha hisia
nchini Ugiriki kutokana na historia
yale, kwani imebaki kama ilivyoku-
wa enzi za karne sita kurudi nyuma
kabla ya millennia Ukristo kuanza.

Kuwaondoa watu katika utumwa
wa madeni ni moja ya vianzio chan-
ya vya fikra ya demokrasia Uyunani
ya kale, na pale serikali za kisasa
zinapokataa matakwa ya mabenki

na mashirika ya fedha, au nchi wa-
hisani kubinafsisha na kupunguza
matumizi serikalini, dhana hiyo in-
ainuliwa kama kielelezo cha tatizo.

Kumbe ni vitu viwili tofauti kwani
utumwa wa deni ni wa mtu binafsi
anayepoteza mali zake kulipa deni
na hasa kutokana na riba, wakati
nchi haipotezi mali zozote ila zina-
toka sekta ya umma kuwa binafsi.

Taarifa nyingine zinaeleza kuwa
Yanis Varoufakis, aliyekuwa Waziri
wa Fedha wakati wa misukosuko
mikubwa zaidi kuhusiana deni la
Ugiriki mwanzoni mwa muongo
huu, alishaona tangu mapema
mwaka jana kuwa chama cha
ujamaa (Kisoshalisti,Syriza) haki-
taweza kuendelea na harakati za
kupambana na sera za uimla kuhu-
su madeni.

Akajiunga na chama cha mrengo
wa kushoto zaidi lakini kimekuwa
kikishindwa katika chaguzi; kilifikia
tu asilimia tatu inayotakiwa ya kura
zote (uwakilishi wa uwiano) kien-
delee kuwa sehemu ya Bunge la
Ugiriki.

Ina maana makada wa Ujamaa
wanajiunga katika mapinduzi,
wakati Ujamaa wenyewe unazidi
kukataliwa.

Invyoelekea ni kuwa kulikuwa na
uingiliaji kati wa kina katika mwele-
keo wa kutatua matatizo ya mad-

eni wakati IMF ilipochukua nafasi
zaidi, lakini baadhi ya wataalamu
wanasema yako maeneo ilikwepa
kufanya ilichokifanya Argentina
miaka iliyopita.

Moja ya maeneo chanya ilikuwa
ni kutofautisha kati ya kutokuwa na
fedha (yaani mzunguko hafifu wa
fedha, hivyo kusababisha uchumi
kuzorota) na kutokulipa madeni
(suala la muda mrefu zaidi).Licha
ya kuwa ni mjadala mrefu, Argen-
tina ni nchi inayojitegemea kwa
bajeti yake na sarafu, wakati Ugiriki
iko katika mfumo mpana zaidi.

Washirika wa Ugiriki wanakuwa
na sauti ambayo wale wa Argen-
tina hawana, kwani ni sekta binafsi
inadaiwa madeni wakati Ugiriki
yaliendana na hesabu za serikali.

Nguvu ya ziada iliyosaidia
kubadilisha upepo nchini Ugiriki
ni mkwamo wa jumla wa sera za
kijamaa barani Ulaya na kuingia
madarakani kwa serikali za ki-
zalendo zenye mwelekeo wa taifa
lenye nguvu, siyo lililogubikwa na
madeni.

Ujio wa serikali ya Rais Don-
ald Trump nchini Marekani pia
uliisaidia Ugiriki kujiegemeza zaidi
kwenye mwelekeo wa kiliberali
kwani uhusiano wake na Mare-
kani ulikuwa unaimarika, huku
uhusiano wa Marekani na Uturuki,
mshindani wake wa jadi, ukizorota.

Kimsingi ni kuwa baada ya
Waziri Mkuu Alexis Tsapiras (wa
kijamaa) kuanza kutekeleza ma-
takwa ya ‘troika,” utatu wa kusima-
mia madeni ya Ugiriki (Tume ya
Ulaya, Benki Kuu ya Ulaya na IMF)
alishaanza kuhama sera hizo; mab-
adiliko Ulaya na Marekani 2017 yal-
ileta mwamko mpya wa kuachana
na Ujamaa, kufuata sera za kiliber-
ali kuondoa vizuizi vilivyobaki.

Mwaka 2017 ulileta mabadiliko
makubwa kuhusu nafasi ya Ugiriki
miongoni mwa nchi za Umoja
wa Kujihami wa Nchi za Ulaya na
Marekani (NATO) , kwani Ujerum-
ani iliieleza rasmi Uturuki iache
ndoto zake za kujiunga ua Umoja
wa Ulaya.

Kuingia madarakani kwa Rais
Emmanuel Macron huko Ufar-
ansa pia kulileta msukumo kwani
mwelekeo wa kupinga uliberali
ulizidi kupoteza umaarufu na pia
uhusiano wa nchi hizo mbili kukua
zaidi.

Ukawa ndiyo wakati utawala wa
Trump unaweka mikakati ya kujen-
ga uwepo wake Bahari ya Mediter-
ranean kwa nguvu zaidi ikijiandaa
kuweka mkazo zaidi kwa vikwazo
dhidi ya Iran na kuichunga kwa ka-
ribu Uturuki, na hata Russia.

Rais Trump akatoa mpango wa
mabilioni uwekezaji sekta ya ni-
shati Ugiriki, huku IMF na EU ziki-
kubaliana msaada mpya (mkopo)
dola bilioni 101 baada ya Bunge
kupitisha kodi mpya.

Hivyo serikali mpya, ikianza
ubinafsishaji Tsapiras alioukwepa,
deni la taifa litapungua zaidi.
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Waziri wa Madini, Dotto Biteko na maofisa madini kutoka wilayani Kahama, mkoani Shinyanga, wakikagua daftari la kutunza kumbukumbu za madini
la mmoja wa wanunuzi wa madini, Sitta Kishepu, ambaye hununua kutoka kwa wachimbaji wadogo. PICHA: SHABAN NJIA

Mbaroni kwa kumiliki
gobole, lIaini 5 za simu

Na Grace Mwakalinga,

MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya
linamshikilia Enock Wilson (28),
mkazi wa Kitongoji cha Misungwiji
wilayani Chunya kwa tuhuma za
kumiliki gobole kinyume cha she-
ria.

Vilevile, jeshi hilo linamshikilia
Galson Mgema (46), mkazi wa
Mtaa wa Shewa, Kata ya Mwaki-

bete mjini Mbeya kwa tuhuma za
kumiliki na kutumia laini tano za
simu zikiwa na usajili wa majina ya
watu wengine kutapeli.

Taarifa iliyotolewa jana kwa
vyombo vya habari na Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Mbeya, Ulrich
Matei, ilieleza kuwa Julai 15, mwa-
ka huu, majira ya saa tisa mchana,
katika Kitongoji cha Misungwiji,
Kata ya Matwiga, Wilson ambaye
ni mkulima, alikamatwa nyum-
bani kwake kwa kosa la kumiliki

silaha kinyume cha sheria na tara-
tibu za nchi.

Kamanda Matei alidai taarifa za
mtuhumiwa kumiliki silaha hiyo
zilitolewa na wasamaria wema na
Jeshi la Polisi lilifanya jitihada za
kumbkata.

“Tunarajia kumpeleka mtuhu-
miwa mahakamani baada ya
upelelezi kukamilika. Natoa rai
kwa wananchi kuacha tabia ya ku-
miliki silaha bila kibali cha serikali
ili kulinda usalama kwa wananchi

wanaowazunguka,” Kamanda
Matei alieleza katika taarifa yake
hiyo.

Kuhusu Mgema, Kamanda Matei
alidai kuwa mtuhumiwa alikuwa
anatumia laini hizo za Kampuni
ya Mawasiliano ya Tigo kuwatapeli
watu kwa kuandika ujumbe wa
“tuma pesa kwa namba hii”.

Alisema upelelezi unaendelea
kuhusu tuhuma za kufanya mako-
sa ya mtandao ili afikishwe kortini
kujibu tuhuma zinazomkabili.

Ataja kilicho-
Ikwamisha
Kyela

Na Grace Mwakalinga,
KYELA

MWENYEKITI wa
Halmashauri ya
Wilaya va Kyela
mkoani Mbeya, Dk.
Hunter Mwakifuna,
amewataka wa-
tumishi na madiwani
wote wa wilaya hiyo
kuachana na tofauti
zilizojitokeza awali na
kusababisha kuk-
wama kwa shughuli za
maendeleo.

Dk. Mwakifuna ali-
yasema hayo wakati
wa kikao maalum cha
Baraza la Madiwani
kilichokuwa na lengo
la kujadili changamoto
mbalimbali zinazoika-
bili halmashauri.

Alisema Wilaya
va Kyela ilikumbwa
na misukosuko na
misuguano baina ya
watumishi wa hal-
mashauri na madiwani
wakilalamikia baadhi
va viongozi kutumia
vibaya madaraka yao.

Alisema hali hiyo
imekwamisha jitihada
za serikali za kuleta
maendeleo ya wa-
nanchi.

“Halmashauri yetu
haikuwa na utulivu
kwa muda kidogo
sababu ya kutoele-
wana kwa viongozi,
serikali iliingia kati
sasa hali ni shwari,
madiwani na watumi-
shi wa halmashauri
wameondoa tofauti
Za0 Na wamejipanga
kuwatumikia wa-
nanchi,” Dk. Mwaki-
funa alisema.

Alisisitiza madiwani
na watumishi wa hal-
mashauri kusimamia
miradi ya maendeleo
ambayo ilikwama
kutokana na migogoro
iliyokuwapo na ku-
unga mkono jitihada
za serikali.

\V'yama ushirika vyataja sababu uzalishaji duni mazao

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

VYAMA vya ushirika vimesema
kuchelewa kufikishwa kwa pem-
bejeo za kilimo katika maeneo
yao kumekuwa changamoto in-

ayosababisha wakulima kutopata
mazao ya kutosha.

Mwenyekiti wa Chama Kikuu
cha Wakulima wa Tumbaku mkoa-
ni Shinyanga, Emmanuel Chereha-
ni, aliyasema hayo wakati wa kikao
cha wadau wa tumbaku nchini.

Cherehani alisema changamoto
ya kuchelewa kwa pembejeo za
kilimo, zikiwamo mbegu, im-
echangia wakulima kupata mazao
machache.

“Ili mkulima apate mavuno
mengi lazima aende sambamba na

mabadiliko ya hali ya hewa hasa
msimu wa kilimo, sasa changamo-
to ya kuchelewa kwa pembejeo za
kilimo inakwamisha mkulima kuli-
ma mazao kwa wakati, tunaomba
serikali na wadau wengine kuanga-
lia namna nzuri ya ugawaji pembe-

jeo,” Cherehani alisema.

Aliongeza kuwa wakati wa
ugawaji pembejeo za kilimo, vy-
ama vya ushirika viachiwe jukumu
la kugawa pembejeo kwa kuwa
wao wanahusika na watambua vy-
ema misimu ya kilimo.
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TIRA yaagizwa
kufuatilia
kampuni za bima

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imeiagiza Mamlaka va
Usimamizi wa Bima nchini (TIRA),
kanda ya kati kufuatilia kampuni
za bima zinazofanyakazi kiba-
baishaji ili ziweze kuchukuliwa
hatua kali za kisheria.

Vile vile serikali imeitaka TIRA,
kutoa elimu kuhusu faida wa-
takazopata wananchi baada ya
kujiunga na mfuko wa bima ili
kuwarahisishia kupata matibabu
haraka hata wakiwa hawana pesa
mkononi.

Hayo yalisemwa na Mkuu wa
Mkoa wa Dodoma, Dk. Bilinith
Mahenge, wakati wa maadhimisho
va siku ya bima, Kanda ya Kati
valiyofanyika katika viwanja vya

Dk. Mahenge alisema, TIRA
inapaswa kuwa mstari wa mbele
kuzifuatilia kampuni hizo ambazo
zinachelewesha fidia kwa wa-
nanchi ikiwamo kuwadanganya
wananchi katika utoaji huduma
hizo, kwa sababu zinachafua tas-
nia ya bima hapa nchini.

“Naomba mzifuatilie kampuni
zinazofanya kazi kiubabaishaji
tunahitaji kuona watu wanaofan-
vakazi kiufasaha ili kuwashawishi
wananchi wajiunge na mfuko wa
bima kupitia kampuni mbalim-
bali,” alisema Dk. Mahenge.

Alisema lengo la serikali ni
kuona kila mmoja anakuwa na
bima hususani ya afya ambayo
ni muhimu kwa kila mmoja kuwa
nayo.

Akizungumzia suala la elimu
kwa wananchi kuhusu kuwa na
Bima ya Afya, alisema bado elimu
hiyo haijawafikia walengwa
kutokana na kuwa mwitikio wa
maadhimisho hayo umekuwa
mdogo tofauti na matarajio ya
waandaaji.

“Naomba muongeze bidii katika
utoaji elimu kwa wananchi kuwa
na bima ya afya kwa sababu
itasaidia kupunguza vifo vinavyo-
tokana na jamii kukosa pesa ya
matibabu,” alisema Dk. Mahenge.

Alisema wana kila sababu ya
kuendelea kutoa elimu kwa wa-
nanchi ili wote waweze kuchukua
Bima ya Afya katika kampuni
mbalimbali ambazo zinahusika na
utoaji wa huduma hiyo iwe kwa
vikundi au mtu mmoja mmoja.

Vile vile, alizishauri kampuni
zinazotoa huduma ya bima kutoa
Bima ya Afya kwa sababu ni
muhimu kwa jamii.

Naye Meneja wa TIRA Kanda
va Kati, Stella Rutaguza, alisema
lengo la maadhimisho hayo ni
pamoja na kuunga mkono juhudi
za serikali kuinua uchumi kupitia
bima zinazokatwa na wananchi.

Alisema kaulimbiu ya mwaka
huu ‘Kata bima inua uchumi wako
na taifa’, inalenga kuishawi-
shi jamii kumiliki bima za afya,
ikiwamo ya majanga na vyombo
vya moto.

Na Renatha Msungu,

DODOMA
ERIKALI imeunda
kitengo cha usanifu
ambacho kitasaidia

kuangalia upya usanifu
wa mikataba na gharama zina-
zowekwa na makandarasi kab-
la ya ujenzi wa miradi ya maji,
ili kuziba mianya ya ubadhirifu
katika sekta hiyo.
Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dodoma wakati
wa mkutano na mameneja wa
ngazi ya mkoa na wilaya wa
Wakala wa Maji na Usafi wa
Mazingira Vijijini (RUWASA),
Naibu Waziri wa Wizara ya Maji,
Jumaa Aweso, alisema lengo
la kuanzisha kitengo hicho ni
pamoja na kuwa miradi mingi
ya maji imekuwa na gharama
kubwa tofauti na uhalisia wa
kazi yenyewe jambo ambalo
linachangia  kucheleweshwa

kukamilika kwa miradi hiyo.

Naibu Waziri huyo alisema
kwa sasa wizara hiyo ina timu
ambayo itakuwa ikiangalia
gharama za miradi inayok-
wenda kutekelezwa ili ziweze
kuendana na uhalisia wa kazi
yenyewe inayofanywa.

Aweso alisema tayari wiz-
ara ina mpango wa kutekeleza
miradi ya maji kwa force ac-
count ili kuachana na ma-
kandarasi wajanja wajanja wa-
sio waaminifu katika ujenzi wa
miradi ya maji jambo ambalo
litachangia kwa kiasi kikubwa
kupunguza ubadhirifu katika
miradi inayokwenda kutekele-
zwa. “Mnatakiwa mkafanye
kazi kadiri ya uwezo wenu
lengo ni kuiboresha sekta ya
Aweso.

Alisema baada ya kikao hi-
choserikali isingependa kusikia

HABARI DODOMA
Kitengo kuangalia upya usanifu mikataba

mijini na kuongeza kuwa wana-
paswa kuleta nidhamu katika
utendaji kazi kwenye maeneo
waliopangiwa ili kuisimamia
sekta ya maji kwa weledi.

Naye Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Profesa Kitila Mkumbo
alisema ili kufikia malengo wal-
iojiwekea ni lazima watenge
fedha kwa ajili ya kukarabati
miradi ya maji ya zamani am-
bayo haifanyi kazi na mipya
ili iweze kutoa huduma bora
ya maji kwa wananchi wa vi-
alisema pamoja na changamo-
to zinazoikabili sekta hiyo la-
zima bajeti ya fedha iwekwe ili
waweze kukarabati miradi hiyo
jambo ambalo upatikanaji wa
maji kuongezeka kwa asilimia
kubwa kwa upande wa mijini

“Ni lazima mameneja mlio-
teuliwa katika ngazi zote
mfanye kazi kwa bidii kwa saba-

bu tunahitaji kufikia malengo
tuliojiwekea ya kuongeza asil-
imia za upatikanaji maji mijini
na vijijini ifikapo 2020, alise-
ma Prof. Mkumbo.

Alisema mameneja mnapas-
wa kushirikiana katika utendaji
wenu wa kazi ikiwamo kufanya
kazi vizuri jambo litakaloweza
kutimiza azma iliowekwa na
serikali. Alisema kwa mujibu
wa takwimu zilizotolewa na
Taasisi ya Takwimu ya Taifa,
upatikanaji wa huduma ya ma-
jisafi na salama nchini kwa hivi
sasa ni asilimia 85, lakini wao
wanataka hadi ifikapo 2020
ifike asilimia 84.

Alisema wafanyakazi wali-
opewa jukumu katika vitengo
hivyo wanafanyakazi kubwa ya
kuhakikisha wanafikia malengo
yao ili wananchi waweze kupa-
ta huduma bora ya maji hapa
nchini.

kutolewa mikoa yote ifikapo Oktoba mosi, mwaka huu. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kunambi awaonya wanaouza hifadhi za misitu

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKURUGENZI wa Jiji la Do-
doma, Godwin Kunambi, am-
etoa onyo kwa viongozi wa
mitaa wanaouza maeneo ya
hifadhi za misitu pamoja na
wananchi ambao wananunua
viwanja ambavyo havijapimwa
wala kupangwa kuacha kwa
kuwa maeneo hayo yapo ka-
tika mpango kabambe wa jiji
2019/39.

Kunambi

aliyaeleza hayo

akizungumza na wenyeviti wa
mitaa, madiwani na wapima ar-
dhi ambao wanatarajiwa kusi-
mamia upimaji na urasimishaji
maeneo.

Alisema kumekuwa na tabia
ya wananchi kununua viwanja

ambavyo havijapimwa na ku-
dai kwamba kwa kufanya hivyo
ni sawa na kununua mbuzi
kwenye gunia kwa kuwa jiji
limetenga maeneo kwa ajili ya
misitu yakiwamo hayo ambayo
wanauziwa.

“Yeyote ambaye anauziwa
ardhi ambayo haijapimwa asi-
je kulalamika ajue ameuziwa
mbuzi kwenye gunia, maeneo
yanauzwa na jiji, kuna maeneo
tumetenga kwa ajili ya misitu,
sio kwamba nimepanga mimi
hapana ni wanaohusika, nunua
viwanja maeneo ambayo yana-
tambulika,” alisema Kunambi.
Vile vile, Kunambi alisema jiji
limejipanga kupima zaidi ya
viwanja 200,000 katika awamu
hii.

“Tangu Desemba 2017 tume-

pima viwanja zaidi ya 100,000
wenzetu waliotuachia ndani ya
miaka 43 wamepima viwanja
69,000 sasa tunaenda kupima
viwanja 200,000 huu ni uw-
ezo wa kipekee kabisa unaweza
kusema sio uwezo wa kibinada-
mu, hakuna miujiza hapa, tuna-
fanya kazi kwa mambo matatu,
fikra chanya katika maendeleo,
kujitoa na uzalendo,” alisema.

Alisema upimaji viwanja na
kurasimisha maeneo mapya
utafanyika katika mitaa 23 na
kata 15, huku kampuni 15 zikip-
ewa tenda ya kupima maeneo
hayo.

Hata hivyo, Kunambi alitoa
angalizo kwa wapimaji hao na
kuwataka kuangalia namna ya
kuweka mifumo bora ya kupi-
ma pamoja na kuzingatia sheria

Za mipango miji.

Akizungumzia kuhusu kero
za ardhi, mkurugenzi huyo
alisema mpaka Desemba mwa-
ka huu, watakuwa wamemaliza
kutatua kero mbalimbali zilizo-
jitokeza.

“Tumerithi zaidi ya migogoro
5000 kutoka CDA ukichang-
anya na yetu mpaka Desemba
tutakuwa tumeimaliza, kwa
kuwa mpaka sasa tumetoa vi-
wanja mbadala 3,400 vyenye
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni
nne,” alisema Kunambi.

Kwa upande wake, Diwani
wa Kata ya Nzuguni, Aloyce
Lwena, alitoa ushauri kwa jiji
kusimamia zoezi hilo bila ya
kumwonea mtu.
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Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia Mifugo, Prof. Elisante Ole Gabriel, akimsaidia mwananchi kuchota maji katika Kata ya
Mwada, wilayani Babati. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Watoto wanaodhalilishwa
hawapati ushauri nasaha’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

OFISA wa ushauri nasaha ku-
toka katika kituo cha mkono kwa
mkono Hospitali ya Mnazi Mmoja,
Suhaila Abdullah Salim, amesema
watoto wengi wanaofanyiwa vi-
tendo vya udhalilishaji wanakosa
huduma ya ushauri nasaha.

Aliyasema hayo katika kikao cha
kujadili masuala ya udhalilishaji
wa kijinsia kwa kamati ya kupam-
bana na vitendo hivyo ya Wilaya ya
Magharib B Unguja, kilichoandali-
wa na Chama cha Wanahabari Wa-
nawake Tanzania (Tamwa) Ofisi ya
Zanzibar.

Alisema wazazi wanapofika na
watoto wao waliofanyiwa udhalil-
ishaji katika hospitali hiyo hutaki-
wa kupangiwa siku ya mtoto wake
kupewa ushauri nasaha, lakini
huwa hawawapeleki.

Alisema mtoto anayefanyiwa
udhalilishaji huathirika kisaikolo-
jia na anahitaji huduma ya ushauri
nasaha.

Alieleza kuwa athari ambazo
wanaweza kuzipata watoto wali-
odhalilishwa na kukosa huduma
za ushauri nasaha baadaye hulipi-
za kisasi kwa kufanya kitendo cha
ubakaji au ulawiti.

“Tuiombe jamii kuona kuwa
huduma ya ushauri nasaha ni

muhimu kama zilivyo huduma
nyingine hivyo ni vyema kuhakiki-
sha watoto wanawapeleka katika
vituo vya afya kwa ajili ya kupata
ushauri nasaha kama wanavy-
opewa maelekezo na wataalamu,”
alisema.

Pia alisema hivi sasa kuna wimbi
kubwa la watoto kujiingiza katika
mapenzi wakiwa bado na umri
mdogo hali ambayo inasababi-
sha kuongezeka kwa vitendo vya
ubakaji.

Alieleza kuwa baadhi ya wa-
toto wanaofanyiwa udhalilishaji
huficha na hawatowi taarifa kwa
wazazi wao kwa sababu wanaowa-
fanyia vitendo hivyo ni watu wao

wa karibu katika familia.

“Baadhi ya watoto wamekuwa
wanaficha kutoa taarifa kwa
sababu ya hofu maana wengi wao
wanafanyiwa vitendo vya udhal-
ilishaji na watu wao wa karibu,”
alisema.

Kadhi wa Mahakama ya Mwa-
nakwerekwe, = Othman  Ame
Choum, alisema kuwa bado usiri
umetawala katika jamii hali am-
bayo inasababisha ongezeko la vi-
tendo vya udhalilishaji wa kijinsia.

Alieleza kuwa kuna migogoro
mingi katika ndoa na kusababisha
kuwapo kwa wimbi la talaka na
watoto kufanyiwa vitendo vya ud-
halilishaji ikiwamo kutelekezwa.

RC: Mwenge umeleta umakini Kwa viongozi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, = Ayoub = Mohammed
Mahmoud, amesema ujio wa
Mwenge wa Uhuru umeongeza
umakini wa viongozi na watend-
aji wa taasisi mbalimbali za mkoa
huo.

Alisema ili kuhakikisha Mwenge
huo unakuwa na tija kwa jamii,
viongozi wanaokabidhiwa dhama-
na wanapaswa kuzingatia mion-
gozo na taratibu ili kufanikisha
utekelezaji wa kazi na miradi.

Ayoub aliyasema hayo katika
harakati za kukimbiza Mwenge
huo ambao upo katika mkoa wake
na kuzindua miradi tisa ndani ya
mkoa huo.

Aliwahakikishia wakimbiza
Mwenge kuwa miradi yote tisa ita-
kayotembelewa imekidhi vigezo

vilivyowekwa.

“Mwenge huu utakimbizwa ka-
tika wilaya zote tatu na kuifikia
miradi tisa yenye thamani ya Sh.
bilioni 8.465,” alisema Ayoub.

Akisoma taarifa ya makabidhi-
ano ya Mwenge huo, Katibu Tawala
wa Mkoa wa Kusini Unguja, Fatma
Mohammed, alisema ulipokuwapo
mkoani humo ulikimbizwa kwa
umbali wa kilomita 160 na kutem-
belea miradi 10 katika sekta za
maji, afya pamoja na kutoa elimu
ya rushwa na malaria.

“Katika mkoa wetu, Mwenge uli-
weka mawe ya msingi, kukagua na
kuzindua miradi inayoendana na
ujumbe mahsusi wa mwaka huu
unaohimiza kutunzwa na kuende-
leza vyanzo vya maji na ushiriki
wa serikali za mitaa kwa wen-
zetu wa Tanzania Bara,” alisema
Fatma.

Akitoa ujumbe wa Mwenge ka-

tika maeneo mbalimbali ya Wilaya
ya Magharibi ‘B, kiongozi wa mbio
za Mwenge wa Uhuru kitaifa, Mzee
Mkongea Ali, aliwataka wananchi
wa wilaya hiyo kuendeleza vita
dhidi ya rushwa, umaskini na
maradhi ili kuhimiza maendeleo
ya taifa.

Alisema iwapo wananchi wata-
chukia vitu hivyo, viongozi na wa-
tendaji wa sekta ya umma na bin-
afsi watawajibika kikamilifu.

Alisema Mwenge wa Uhuru
umeasisiwa mwaka 1961 kwa lengo
la kuleta ukombozi wa Tanganyika
na Zanzibar, lakini baada ya uhu-
ru falsafa hiyo imeendelezwa na
kuwa chombo cha kuhimiza maen-
deleo ya jamii na taifa kwa ujumla.

“Tutakapochukia rushwa na
uhujumu uchumi, adui maradhi
na umaskini utaondoka pole pole
jambo ambalo litachangia kasi ya
maendeleo ya wananchi,” alisema.

Akiwa katika kituo cha afya Fuo-
ni, alipokea taarifa ya hali ya ma-
laria katika Wilaya ya Magharibi ‘B’
mbali ya kuhimiza matumizi sahihi
ya vyandarua kama kinga dhidi ya
malaria, aliwataka kina baba ku-
jenga tabia ya kuhudhuria kliniki
sambamba na wenza wao ili kujua
maendeleo ya afya za watoto wao.

“Niwapongeze wanaume wen-
zangu ambao mmekuja na wake
zenu kwa kuwa kufanya hivyo ku-
naongeza umakini juu ya afya za
watoto na kuongeza uwezo wa
uzalishaji ~ mali,” alieleza Mkon-
gea.

Siku ya kwanza ya mbio hizo
katika mkoa huo, ulikagua ukara-
bati wa tangi la kuhifadhia maji na
pango la Chomoani liliopo Dimani
na kukagua ujenzi wa shule ya
maabara ya sayansi inayojengwa
na Wizara ya Elimu na Mafunzo ya
Amali iliyopo Kisauni.

I
Waziri

aagiza ujenzi
kukamilika
kwa wakati

Na Rahma Suleiman,

ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu
na Mafunzo ya Amali
Zanzibar, Riziki Pembe
Juma, amewataka ma-
kandarasi wa majengo
ya “School hubs” ku-
hakikisha wanakamili-
sha majengo hayo kwa
wakati waliokubaliana
na katika kiwango
kilicho bora.

Akizungumza katika
ziara ya kuangalia
ujenzi wa majengo
hayo ikiwamo ya
Kisauni na Mwera
Regeza mwendo,
alisema serikali
haitomfumbia macho
mkandarasi yeyote
atakayejenga miun-
dombinu chini ya
kiwango.

Alisema Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar
itahakikisha majengo
yote yanakua ka-
tika kiwango bora ili
huduma zinazotolewa
hasa za kielimu zi-
tolewe katika mazin-
gira salama.

Vile vile, aliwataka
makandarasi hao kuwa
wawazi katika kila se-
hemu yenye upungufu
ili kuhakikisha ujenzi
huo unakamilika kwa
muda waliokubaliana.

Aliwataka kuweka
utaratibu wa kujenga
Uzio majengo yote
ya “School hubs” ili
kuyalinda mazingira
va jengo kutokana
na uvamizi wa watu
pamoja na vifaa vi-
takavyokuwamo ndani
ya majengo.

Naye mmoja wa ma-
kandarasi wa majengo
hayo, Sililo Mateyas,
alimhakikishia waziri
huyo kuwa watajenga
majengo hayo katika
ubora na kuyakabidhi
kwa wakati.

Jumla ya School
hubs 24 ambazo
zitasaidia kwa ajili ya
kufundishia masomo
ya Sayansi, Hesabu na
Kiingereza, zinajeng-
wa zikiwamo 14 kwa
Unguja.
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Katapila ya kisasa
yazinduliwa Dar

Na Mwandishi Wetu

WADAU wa sekta ya ujenzi
nchini sasa wamepata ahueni
baada ya kuanzishwa kwa
katapila ya kisasa zaidi yenye
ufanisi zaidi na yenye kupun-
guza gharama za uendeshaji
kwa kiasi kikubwa.

Uzinduzi wa katapila hiyo
ulioandaliwa na Mantrac
Tanzania, mawakala wa uuzaji
wa katapila vvalioidhinishvva
na kuhudhuriwa na makandar-
asi, waendeshaji wawakilishi
kutoka Kampuni ya Caterpillar
na wadau wengine kwenye
sekta ya utalii. Akizungumza
kwenye hafla hiyo jana, Gary
Martin, Mtaalamu Mwandam-
izi wa Masoko wa Caterpillar,
alisema kwamba katapila hizo
- New Generation Hydraulic
(NGH) Caterpillar ambazo ni
mpya Kkatika soko la Tanzania
na zitaleta mapinduzi kwenye
sekta hiyo kutokana na ukweli
kwamba ni nzuri kiuchumi na
zenye ufanisi mkubwa.

Alibainisha kwamba
Mantrac Tanzania Limited
wameingia kwenye mkondo
wa mageuzi ya viwanda,
kwa kuhakikisha kwamba
hakuna kupoteza muda katika
utekelezaji wa maelekezo ya
serikali kwa ajili ya kuigeuza
Tanzania kuwa nchi ya viwan-
da. Alisema NGH Caterpillar
hupunguza muda wa kazi kwa
nusu na wakati huo huo ku-
punguza matumizi ya mafuta
kwa asilimia 25, huku kukiwa
na ongezeko la uzalishaji kwa
asilimia 45. “Imechukua miaka
mitano kubuni mashine hii,
na ilibuniwa baada ya map-
endekezo kutoka kwa wateja,
alisema. Mmoja wa wateja
ambaye amenunua mashine
hiyo mpya, Eliya Makundi
kutoka Sunlight Construc-
tion Company, alisema kwa
kuchukua mashine hiyo mpya,
ameweza kuokoa zaidi ya Sh.
milioni 20 kwa mwezi kutoka
kwenye faini za barabarani.

Alisema kwamba awali, wa-
likuwa wakikabiliwa na faini
kubwa kutoka kwa Tanroads
kutokana na kuzidisha uzito
kwa kuwa walikuwa wakikadi-
ria tu uzito walizobeba, lakini
mashine hizi mpya zina uw-
ez0 wa kupima kwa usahihi na
uhakika kiasi kinachotakiwa.

Makundi alibainisha
kwamba wakati huu ambapo
nchi imeingia kwenye kazi
kubwa za ujenzi, makandarasi
wanaweza kuvuka ushindani
kwa kununua mashine mpya
hizo zinazofanya kazi katika
kasi ya kushangaza na wakati
huo huo unaokoa fedha na
muda lakini zikiwa na ufanisi
mkubwa. Mkandarasi mwing-
ine, Fenny Elisha wa Sumaco
Engineering kutoka Singida,
alisema ameagiza moja ya
mashine hizo mpya kwa
sababu wanajua zitakuwa na
faida katika kazi za kila siku.

Waziri akiri msongamano
mkubwa magerezani

Na Anthony Gervas, MWANZA

SERIKALI imekubali  kuwapo
kwa changamoto ya mrundikano
wa wafungwa na mahabusi katika
magereza nchini likiwamo Gereza
balo linahudumia Wafungwa na
mahabusi zaidi ya 2,000.

Waziri wa Katiba na Sheria, Dk.
Augustine Mahiga, alisema hayo
juzi katika mkutano wa waandishi
wa habari jijini Mwanza, baada
ya kumaliza ziara yake ya siku 10
ya kutembelea magereza katika
mikoa ya kanda ya Ziwa na kusiki-
liza kero na malalamiko mbalim-
bali ya wafungwa na mahabusi
magerezani.

“Nilikuwa na ziara ya siku kumi
na Mkurugenzi wa Mashtaka
nchini (DPP), Biswalo Mganga, tu-

metembelea magereza katika
mikoa ya Mara, Simiyu, Shinyanga
na Mwanza, na kusikiliza kero na
malalamiko ya wafungwa na ma-
habusi magerezani, kutokana na
msongamano mkubwa.

Miongoni mwa magereza yenye
msongamano ni Gereza la Butimba
linalohudumia zaidi ya wafungwa
na mahabusi 2,000 isivyo kawaida.

Waziri Mahiga alisema kuwa ma-
jengo ya magereza mengi nchini
yamezidiwa uwezo wa kuhudumia
wafungwa na mahabusi,
hivyo kuwapo kwa mrundikana
mkubwa unaoweza kuhatarisha
maisha yao.

Alisema magereza yaliyopo ya-
mejengwa zamani tangu enzi za
wakoloni wakati idadi ya watu
wakiwa wachache.

“Majengomengi nimeonayame-

jengwa miaka ya 1942,1948,1958,
enzi za ukoloni pamoja na upun-
gufu wa mahakama hazitoshelezi
kuanzia za mwanzo,” alisema na
kuongeza:

“Mahakama za Wilaya, Hakimu
Mkazi na Mahakama Kuu na Rufa-
ni pamoja na upungufu wa wafan-
yakazi wa mahakama hizo.”

Alisema magereza mengine al-
liyotembelea katika ziara hiyo ni la
Wilaya ya Tarime ambalo lina idadi
kubwa ya wafungwa na mahabusi
500 zaidi ya uwezo wake, Gereza
la Mugumu -Serengeti, Bunda, Ka-
hama, Bariadi, gereza la mkoa wa
Shinyanga pamoja na gereza kuu
alisema kuwa alisikiliza kero na
malalamiko ya wafungwa na ma-
habusi zaidi ya saa saba.

Dk. Mahiga alisema kero na

malalamiko mengi ya wafungwa
na mahabusi alizokumbana nazo
ni wafungwa wengi na mahabusi
kubambikiwa kesi na maofisa
wa serikali wakiwamo polisi, wa-
nanchi wenyewe kwa wenyewe
kubambikiana kesi za uongo za
jinai pamoja na ucheleweshwaji
wa kusikilizwa kesi mahakamani
unaotokana na upelelezi kutoka-
milika kwa wakati.

Alisema malalamiko mengine
aliyokutana nayo gerezani ni wizi
wa kuku, simu za kiganjani na vitu
vidogo vidogo.

Alisema wamo wazee vikongwe
wa miaka 70, 80 hadi 90 ambao
wengine wameshtakiwa na seri-
kali katika Wilaya ya Serengeti kwa
kosa la kuingia kwenye Hifadhi
ya Taifa ya Serengeti na kuokota
kuni.
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Msimamizi wa Idara ya Vipuri wa Mantrac Tanzania, Matiko Bugumia, akitoa maelezo kuhusu vipuri wakati wa uzinduzi wa katapila mpya ijulika-

nayo kama New Generation Hydraulic ji

MPIGAPICHA WETU

ijini Dar es Salaam. Uzinduzi huo ulifanywa na Mantrac Tanzania kwa kushirikiana na Kampuni ya Caterpillar.

Kamati yabaini upungufu barabara za Tarura

Na Hamisi Nasiri, MTWARA

KAMATI maalum iliyoundwa na
Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Gela-
sius Byakanwa, imebaini hali ya
upungufu katika utekelezaji wa
ujenzi wa barabara za mijini na viji-
jini zinazosimamiwa na Wakala wa
RA) katika Halmashauri za Masasi
na Manispaa ya Mtwara Mikindani.

Byakanwa amewaagiza ma-
meneja wote wa Tarura ambao
wamefanya vibaya katika ujenzi wa
barabara zao kupitia upya orodha
ya majina ya makandarasi walioko
kwenye maeneo yao ili kubaini vi-
wango vya ubora wa utendaji wao

kwa kuwa ndiyo imekuwa kikwazo
cha utendaji kazi wa barabara hizo.

Byakanwa aliyasema hayo katika
kikao cha Bodi ya Barabara kilicho-
hudhuriwa na wajumbe mbalim-
bali.

Alisema mapema mwaka huu
aliunda kamati maalumu ya ukagu-
zi wa barabara zote zilizojengwa
na wakala wa barabara za Tarura
katika Halmashauri ya Wilaya za
Masasi, Masasi Mji na Manispaa ya
Mtwara Mikindani na matokeo ni
kwamba tume imebaini upungufu
katika barabara zilizojengwa na
Tarura za halmashauri hizo.

Byakanwa alisema aliamua ku-
unda kamati hiyo baada ya kutilia

shaka ubora wa baadhi ya bara-
bara za Halmashauri ya Manispaa
ya Mtwara Mikindani pamoja na
Halmashauri ya Wilaya ya Masasi.

Alisema kufuatia upungufu huo,
kila barabara ambayo imebainika
kujengwa chini ya ubora unaotak-
iwa ni lazima ujenzi huo urudiwe
upya ili kuzifanya barabara hizo
ziwe katika ubora ambao una-
hitajika, na kuwa utekelezaji huo
ufanyike haraka.

“Tuna wajibu wa kuhakikisha
fedha za serikali zinatumika kama
ilivyokusudiwa kama mkandarasi
hafanyi kazi ipasavyo na kwa ufani-
si hakuna haja ya kuendelea kufan-
ya kazi na mkandarasi kama huyo

ni bora akakatishwa mkataba wake
ili asiendelee kuharibu barabara,”
alisema Byakanwa.

Byakanwa  alisema  Tarura
Wilaya ya Nanyumbu ni mfano wa
kuigwa na kutokana na hilo wakala
za halmashauri zingine za mkoa wa
Mtwara iwapo kila meneja atafanya
kazi kama iliyofanywa na meneja
wa Nanyumbu barabara zote zi-
takuwa zikijengwa kwa ubora zadi.

Alisema kuanzia sasa na kuen-
delea serikali haitamvumilia mene-
ja yeyote wa Tarura na mkandarasi
wake ambao watakuwa wakifanya
kazi za barabara kwa kiwango cha
chini na kuisababishia serikali
hasara ya fedha inazozitumia.
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Uturuki yajiengua
mpango wa ndege

NEW YORK Marekani

MSEMAUJI wa Ikulu ya Marekani,
Stephanie Grisham, amethibitisha
kuiondoa Uturuki, katika mpango wa
kunufaika na ndege za Kivita za kisasa
chapa F-35 kwa mataifa ya jumuiya
va kujihami ya NATO.

Hii ni baada ya Uturuki kuamua ku-
nunua makombora kutoka Urusi chapa
S-400.Taarifa ya ikulu ya Marekani
imesema makombora hayo ya Urusi,
hayawezi kutumiwa pamoja na ndege
za Kivita za F-35 za Marekani.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Uturu-
ki, Mevlut Cavusoglu, ameuita uamuzi
huo wa Marekani kuwa usio wa haki,
na kwamba hatua ya Marekani ya kui-
ondoa nchi yake kwenye mpango huo
haikuzingatia sababu za msingi. DW

Mrithi wa May
aipa angalizo EU

LONDON, Uingereza

MGOMBEA wa nafasi ya Waziri
Mkuu wa Uingereza, Boris Johnson,
amesema Umoja wa Uaya utabeba
sehemu ya lawama, iwapo nchi yake
itaondoka kwenye Umoja huo bila ya
makubaliano.

Akizungumza katika kampeni ya
mwisho mjini London, kabla ya ku-
tangazwa kwa mshindi wa nafasi hiyo
wiki ijayo, Johnson amesema atatafu-
ta majadiliano na Umoja wa Ulaya,
juu ya masharti mapya ya kujiondoa
katika umoja huo.

Hata hivyo amesema, iwapo Umoja
wa Ulaya hautakuwa tayari kubadili-
sha makubaliano yaliyopo, nchi yake
haitakuwa na namna nyingine zaidi ya
kujiondoa kwa masharti mengine.

Viongozi wa umoja wa Ulaya,
wamewahi kusema mara kadhaa kuwa
hawatojadiliana tena juu ya mpango
wa Uingereza wa kujitoa ulioleta msu-
guano na waziri mkuu wa Uingereza
aliyetangaza kujiuzulu Theresa May,
ingawa ulikataliwa na wabunge zaidi
ya mara tatu. DW

Ebola DRC yashtua
jumuiya Kimataifa

KINSHASA, Congo

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO), limeu-
tangaza mlipuko wa homa ya ebola ka-
tika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
kuwa dharura ya afya ya umma inayo-
tia wasiwasi jumuiya ya kimataifa.

Msemaji wa shirika hilo, Tedros Ad-
hanom Ghebryesus, amesema ni wakati
wa dunia nzima kujifunza na kuimari-
sha juhudi zao maradufu, kupambana
na ugonjwa huo.

Aliongeza kuwa dunia haina budi ku-
fanya kazi kwa pamoja na Jamhuri ya
kidemokrasia ya Congo, ili kutokomeza
janga hilo na kujenga mifumo bora ya
kiafya.

Ebola, ambayo imekuwapo kwa
mwaka mmoja mashariki mwa Jamhuri
va Kidemokrasia ya Congo, imedhibiti-
wa pakubwa katika maeneo mbalimbali
lakini siku chache zilizopita kuliripoti-
wa kisa cha kwanza cha mtu aliyepata
Virusi vya ugonjwa huo katika mji wa
Goma. DW

'Makombora ya Urusi
tishio muungano NATO

MOSCOW, Urusi

JUMUIYA ya kujihami ya nchi za
Magharibi (NATO) imesema makom-

bora ya Urusi ni hatari na kwamba Mkataba
muda unakwisha wa kuunusuru Wa udhibiti
mkataba muhimu wa Urusi naju- Wa matumi-

muiya hiyo Katibu Mkuu wa muun- Zi ¥a nuklia
umekuwa

muhimu

Stoltenberg ameahidi kuwa zita- 5::::?'“ wa

chukuliwa hatua ‘zilizopangwanaza sjlaha kwa
kujilinda ‘ kama Urusi haitarejea ka- karne kad-
tika utekelezaji wa mkataba ifikapo haa na sasa
Agosti 2, mwaka huu ambao nimuda tunashuhu-
dia kuki-
“Lazima tujiandae kwa ajili ya du- YKwa kwa
nia kutokana na makombora zaidi MKataba.

gano wa Nato, Jens Stoltenberg, ami-
ambia BBC.

wa mwisho uliowekwa.

ya Warusi,” amesema Kiongozi wa

Muungano wa kujihami wa nchi za
magharibi-NATO.

Makubaliano ya 1987 yaliyosaini-
wa baina ya Marekani na Muungano
wa Usoviet USSR yalipiga marufuku
makombora ya masafa mafupi na
marefu.

Rais Trump alitangaza kuwa
Marekani itaacha utekelezaji wa
majukumu yake chini ya mkataba
juu ya vikosi vya masafa ya nyuklia
mwezi Februari, akiishutumu Urusi
kwa kukiuka mkataba huo.

Urusi inakana madai hayo, lakini
ilisitisha kwa muda utekelezaji wa
majukumu yake ya mkataba huo
muda mfupi na baadae kutangaza
mipango ya kutengeneza mfumo wa
silaha za nyuklia.

Katika mahojiano ya kina na BBC,
Stoltenberg anasema makombora ya
Urusi ambayo anasema ni ukiukaji
wa wazi wa mkataba yanauwezo
wa kinyuklia, kutumika popote, ni
magumu kuyatambua, na yana uw-
ezo wa kuifikia miji ya Ulaya katika
kipindi cha dakika chache.

“Hili ni tatizo kubwa. Mkataba

wa udhibiti wa matumizi ya nuklia
umekuwa muhimu katika udhibiti
wa silaha kwa karne kadhaa na sasa
tunashuhudia kukiukwa kwa mka-
taba,” alisema.
Huku kipaumbele kikiwa ni kuireje-
sha Urusi kuheshimu kanuni za mka-
taba , Stoltenberg alisema hakuna
ishara zozote kuwa nchi hiyo itafan-
ya hivyo. BBC

Makombora ya masafa marefu ambayo Urusi inadaiwa kuipatia Uturuki hatua ambayo Marekani ilikasirishwa
nayo. PICHA BBC.

Mchakato waanza kuwatambua
walioambukizwa na mwanamke

KAMPALA, Uganda

MAMLAKA za Uganda ziko kwenye
mchakato wa kuwatambua watu ambao
huenda wameambukizwa na mwanamke
mmoja ambaye alionyesha kuwa na dalili
za ebola kwenye soko la Uganda juma lil-
ilopita, kabla ya baadae kupoteza maisha
mjini Beni katika Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo.

Kwa mujibu wa afisawa afyawa wilaya,
mwanamke huyo alitapika sokoni hapo
eneo la Mpondwe lililo kwenye mpaka
wa Uganda alhamisi juma lililopita kabla
ya kurejea DR Congo na kupoteza maisha

kutokana na Ebola.

Alisema kuwa alivuka mpaka kuingia
Uganda akitokea Congo kupitia njia ya
mpaka isiyo rasmi.WHO na wizara ya afya
nchini Uganda zimethibitisha kuwa mwa-
namke huyo, muuza samaki alipoteza
maisha kutokana na virusi vya Ebola.

Takribani wachuuzi wa samaki 600
na wabadilishaji wa fedha katika soko la
mpaka wa Mpondwe wametambulika na
watapatiwa chanjo.

Mwezi Juni, kulikuwa na vifo vya watu
wawili vilivyothibitishwa kusababishwa
na virusi hivyo magharibi mwa Uganda,
karibu na mpaka. Tangu wakati huo

hakukuwa na ripoti nyingine yeyote
kuhusu kuwapo kwa ugonjwa huo nchini
humo.

Tukio la hivi karibuni limeongeza ha-
tari ya ugonjwa huo kusambaa Uganda,
lakini mamlaka zinasema hazitafunga
soko la mpakani kwa sasa.

Zaidi ya watu 6,000, wengi wao wa-
fanyakazi wa afya, wamepatiwa chanjo
nchini Uganda tangu mwezi Novemba
mwaka 2018.

Tangu mlipuko wa Ebola kutokea Con-
go, zaidi ya watu 2,000 wameripotiwa
kuwa na virusi na watu zaidi ya 1,500
wamepoteza maisha. BBC
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Meneja
Mwandamizi
Kitengo cha
Biashara,
Wogofya
Mfalamagoha
(katikati),
Meneja wa
Kanda ya
Mashariki,
Baraka Ladi-
slaus (kulia)
wakimkabidhi
cheti mmoja
va wateja

wa Benki ya
NMB, Paul Ki-
hwili, kwenye
kongamano
lililoandaliwa
na benki hiyo.
NA MPIGAPI-
CHA WETU

TPSF yampongeza JPM

Na Romana Mallya

TAASISI ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF),
imesema Rais John Magufuli, amefanya ma-
badiliko makubwa sekta binafsi kwa kuweka
mazingira mazuri ya ufanyaji biashara na
kutoa fursa ya kufanyika makongamano ya-
nayoleta mabadiliko ya kichumi.

Mkurugenzi Mtendaji wa TPSF, Godfrey
Simbeye, aliyasema hayo jana jijini Dar es
Salaam, wakati akielezea kuhusu jukwaa la bi-
ashara la pamoja baina ya Tanzania na Ugan-

da, linalotarajia kufanyika nchini kwa siku
tatu kuanzia Septemba 3, mwaka huu.
Akizungumzia kuhusu mkutano huo wa
mwezi Septemba, Simbeye, alisema utafanyi-
wa sekta binafsi wa nchi hizo mbili lengo
likiwa ni kutafuta fursa na ubia wa kibiashara.
“Tunaamini mkutano huu utafungua
fursa zaidi kati ya Tanzania na Uganda kama
mnakumbuka ipo miradi mikubwa ambayo
inatekelezwa na nchi hizi hivyo tutajadili
namna ambavyo wadau wetu wa kibiashara
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watakavyonufaika nayo,” alisema.

Simbeye aliwataka wadau wa sekta
binafsi kuhakikisha wanajiandikisha
kuhudhuria mkutano huo kwa sababu
hakuna gharama zozote wanazotakiwa
kutoa.

“Mara kwa mara mmewasikia vion-
gozi wetu wakizungumza bila sekta
binafsi hakuna maendeleo endelevu
ndio maana sekta binafsi tumekuwa
mstari wa mbele kushirikiana na seri-
kali kuandaa makongamano kama
haya ambayo tunahakika yataleta faida
baadaye.

Naibu Waziri wa Mambo ya Nje,
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Dk.
Damas Ndumbaro, wanataka kuona
mahusiano yenye nguvu baina ya nchi

Ushahidi
ahayedaiwa
kuua mke
kuendelea

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
epiga kalenda kusikiliza ushahidi
wa utetezi wa Godfrey Nkwambi,
anayekabiliwa na kesi ya kumuua
kwa makusudi mke wake Bahati
Hussein, hadi Julai 24, mwaka huu.

Kesi hiyo ilipangwa kusikilizwa
utetezi jana katika mahakama hiyo
iliyopewa mamlaka ya kusikiliza
kesi za mauaji, iliyoketi chini ya
Naibu Msajili, Pamela Mazengo.

Hata hivyo, upande wa utetezi
umeomba muda wa kujiandaa na
ushahidi wao. Msajili Mazengo
alisema kesi hiyo itasikilizwa usha-
hidi wa utetezi Julai 24, mwaka huu
na mshtakiwa ataendelea kukaa
mahabusu.

Upande wa Jamhuri unaongozwa
na Wakili wa Serikali, Erick Shija.

Mapema mahakamani hapo,
watoto wawili wa marehemu
akiwamo mtoto wa miaka 10,
wakati mama yake anauawa
alikuwa na miaka mitano, alidai
mahakamani alimwona baba yake
wa kambo (mshtakiwa), akimnyonga
mama yake Bahati.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa
kuwa Juni 21, 2014 eneo la Ulongo-

hizo yakitafsiriwa katika biashara kwa
manufaa ya pande zote mbili. Alisema
biashara zilizofanyika mwaka 2015 kati
ya nchi hizo zilikuwa za Sh. bilioni 178,
mwaka 2018 zilikuwa za Sh. bilioni 358.

ni, Nkwambi alimwua kwa maku-
sudi mke wake Bahati. Mshtakiwa
alifunguliwa mashtaka na kufik-
ishwa katika Mahakama ya Wilaya

Mahakama yatoa hati ya
kukamatwa raia Moldovan

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini
Dar es Salaam imetoa hati ya kukamatwa
raia wa Moldovan, Vadim Burin, anayeka-
biliwa na tuhuma za uhujumu uchumi
ikiwamo kula njama, kuingiza nchini, kusi-
mika mitambo ya mawasiliano ya simu za
kimataifa bila leseni ya Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA) na kuisababishia
serikali hasara ya Sh. milioni 41.7.

Mbali na Burini, mshtakiwa mwingine ali-
yesomewa mashtaka yake jana ni dereva wa
Uber, Msafiri Msayi mkazi wa Kivule, jijini
Dar es Salaam.

Washtakiwa wote wawili, walisomewa
mashtaka katika mahakama hiyo iliyoketi
chini ya Hakimu Mkazi Mwandamizi, Salum
Ally.

Upande wa Jamhuri uliongozwa na Wakili
wa Serikali Mkuu, Monika Mbogo, akisaidi-
ana na Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Wankyo Simon na Wakili wa Serikali, Ba-
tilda Mushi. Mushi alidai katika shtaka la
kwanza siku na mahali tofauti jijini Dar es
Salaam washtakiwa walikula njama ku-
tumia mtandao isivyo halali.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa kuwa Mei 15,
mwaka huu, katika Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Julius Nyerere washtakiwa kwa
pamoja waliingiza nchini vifaa vya elektron-
iki vya mawasiliano bila leseni kutoka TCRA.

Katika shtaka la tatu, ilidaiwa washtakiwa
walisimika mifumo ya elektroniki bila leseni
ya TCRA.

Wankyo alidai shtaka la nne, kati ya Mei
15 na Juni 10, mwaka huu, katika Hoteli ya
Sea Cliff, walitumia vifaa vya mawasiliano
kwa lengo la kupokea na kutoa bila kuwa na
kibali cha TCRA.

Shtaka la tano, ilidaiwa Mei 15, mwaka
huu, katika Hoteli ya Sea Cliff iliyopo Masaki,
sha mtandao wa mawasiliano ya kimataifa
bila leseni ya TCRA.

Upande huo wa Jamhuri ulidai kati ya Mei
15 na Juni 10, mwaka huu kwa lengo la kuk-
wepa malipo ya mawasiliano ya kimataifa
waliunganisha mawasiliano hayo huku wak-
ijua ni kinyume cha sheria.

Shtaka la saba, ilidaiwa kuwa siku na
tarehe za shtaka la sita Hoteli ya Sea CIiff
washtakiwa walitumia laini za simu 173 za
mtandao wa Halotel na 37 za Vodacom,
ambazo hazijasajiliwa huku wakijua ni kiny-
ume cha sheria.

Wankyo alidai katika shtaka la nane,
washtakiwa wameisababishia serikali na
TCRA hasara ya Sh. 41,710,800.

Hata hivyo, upande wa Jamhuri ul-
idai kuwa wanaomba hati ya kukamatwa
mshtakiwa wa kwanza Burin, upelelezi wa
kesi hiyo bado haujakamilika uliomba tare-
he nyingine ya kutajwa.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

ELIMU/ MASOMO

NAFASI ZA MASOMO, Chuo cha
Uuguzi  na Ukunga  MASSANA
kilichopo dar es Salaam, Mbezi Beach
Goba Road. Kinatangaza nafasi za
masomo kwa ngazi vya Diploma
na cheti yatakayoanza mwezi wa
September 2019. Njoo tukujazie Form
Kupitia Mtandao wa Nacte: 0713

321260/0769 666880

VIWANJA/MASHAMBA

VIWANJA VINAUZWA, Viwanja
Vinauzwa Kibaha Visiga, ukubwa ni
mita 20 kwa 20 bei ni millioni moja
tuu(1,000,000/=) unaweza kulipa
kwa awamu ndani ya miezi mitatu.
Huduma zote zipo. Mawasiliano: 0714
090008 au 0767 090008

PLOT NA NYUMBA VINAUZWA
Ploti na nyumba vinauzwa mtoni
kijichi wilaya ya temeke. Ploti ni mbili
kwa moja ni nzuri na kubwa saana
kwa matumizi yote ya kibiashara na

makazi. Mawasiliano: 0688 640101

NIPASHE NI
JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KUPOTEA KWA CHETI

115330002

ZAITUNI MAULIDI BOKI anatangaza kupotele-
wa na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S1188/0024 kilichotolewa na NELUKA
SEKONDARI mwaka 2016 pamoja na cheti cha

215329302

Yoktan Obadia anatangaza kupotea kwa vyeti
vifuatavyo cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $0914-0128 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 2007 katika shule ya
Sekondari Muyama na cheti cha Ualimu chenye

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI

115329302

Amani Abedi anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne chenye index namba
$.1093-0033 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 2005 katika shule ya

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA
MAWASILIANO

Fax: +255 26 2323233 E 2

Barua Pepe: ps@mow.go.tz (-, ir

Tovuti: www.mwic.go.tz ﬁ
ANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumamosi
tarehe 20/07/2019 kampuni ya Builders & Limeworks Co.
Ltd itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka
SAME kuelekea ARUSHA, gari hilo lenye namba za usajili
T170 BAP/ T515 ALG

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

S.L.P.2888,
40470 DODOMA,
Tarehe: 18/07/2019

Urefu 17.0m g
Upana 3.5m é
Kimo 4.55m s

TANGAZO LA

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

KAHAMA IMPORT AND EXPORT
COMMERCIAL AGENCY
anatangaza kupotelewa na kadi ya
pikipiki aina ya SUNLG yenye
namba za usajili T 365 BRU.
Engine NO 156FMIB0002720 na
CHASIS NO LTZPCJLN2B0000358.

Kwa yoyote atakayeiona atoe
taarifa kwenye kituo chochote

Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa baraza hili leo tarehe
21712019

115329802

Hafvisam
Wbl By bd iR e BEReEs [

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 02/07/2019.

11529602

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 09/07/2019.

115329502

kuzaliwa. namba E0544-0213 kilichotolewa na chuo cha Ualimu | | sekondari Eldersgate. 3 N iakayolumika: SAE hadi ARUSHA Kupa KIA cha polisi 8
Kab: ka 2011. . e L . | X S
Yeyote atakayeviona atoe taarifa abanga muaa Yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo gari litasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 2
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: Yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha _ch°°h‘?te cha Polisi. Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni) TAARIFA YA POLISI A
MBA/RB/131541/2019. Polisi. Polisi Taarifa: KGT/RB/4054/12017 Polisi Taarifa: 991088854013 radhi kwa ji KHM/RB/565/019.
KATIKA BARAZA LAARDHINANYUMBALA IN THE DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
IR JAMHURI YA M&Jg:ﬁ:ﬂﬁ:ﬂ TANZANIA JAMHURI YA MNlI.IAJHN‘ﬁS\NN(I)AWA TANZANIA TRICT DELE C H ETI KI M E P OTE A
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.43 OF 2019
RUFAA. NA 28/2019 USIMAMIZI WA MIRATHI USIMAMIZI WA MIRATHI IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE —
ERENESTI ORWANDA.........ccoeeeseee00e.. MLETA RUFAA (S.M.M.1984 NYONGEZA) (S.M.M.1984 NYONGEZA) BRYTON SIMON MWILIKO
DHIDI YA YA 5 KANUNI YA 2 AND ’
OTIENO OLIECH..........WIBU RUFAA YASKANUNIYA2 ADMINISTRATION 5Y MTEMI ERICK BRYTON WNILKO =g |
Mijibu rufaa OTIENO OLIECH popote ulipo. Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimarmizi wa mirathi No; 138/2019 Usimarmizi wa mirathi No;144/2019 GENERAL CITATION . 8
: 2
Faha.lmu kw/amba mieta rufaa ameleta rufaa dhidi yako, kesiya Ombi la SIMBA RAJABU MATITU Kuteuliwa X . All persons claiming to have any interest in the estate of the §
ardhi na 28/2019. msimamizi wa mirathi marehemu SIMBA SAID Ombl Ial '.jACKs.ON. SELACK MBWILO Kuteuliwa above named deceased ‘s estate are hereby invited to " E
Hivyo basi kama unakusudia kupinga sababu hizo unatakiwa NATITU msimamizi wa mirathi marehemu SELACK JEREMIA come and witness - the proceedings if they think fit before
) . L MBWILO the grant of petition for letters of administration is made to
ulete majibu yako, na uwepo barazani wewe binafsi, wakili Wat " dai ki husi ! the above named petitioner.
wako au muwakilishi anayekubalika kisheria, tarehe miar al:h‘iNos ‘c’::;?]ei'm Umawga xa:::_?lfw\;wm: :Z Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
29/07/2019 siku ambayo shauri limepangwa kutajwa. kuu dhurii\ shaurini mnamo tarehe 11 /07/20191kab|a mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na Objections (if any) to the grant should be filed on or before MOSES B. SAMWEL wa Buzuruga,
- . . - Lo i ini Day of 1th A t, 2019.
Endapo haya shauri i upande mmoja ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi k:ur?lﬂzglab:ri?]L;”:tleSrvfamlfucva;err]zl;;ﬁ?z?\?\/;gmﬁraabtlfﬁ 20 uous Mwa_nza. Anata_nlgaza _kupOtelewa na
dhidi yako na hukumu kutolewa. hiyo. y' i The will if any of the said deceased to be deposited and Cheti cha kuhiimu Kidato cha Nne
hiyo Y P
: open for inspection of the Coutt. chenye Index Number S.2270/0119

Dated 15th This day of July,2019.

maliiat] Heirir g

115329902

kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
mwaka 2015 katika Shule ya Sekondari
Mkituntu.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kwenye
kituo cha Polisi kilicho karibu.

Taarifa ya Polisi: MW/RB/6550/2018

Kwa

Habarli Motomoto

usikoseé Gazeti 1akKo ia

Nipashe Kkila siku

OFISI ZA MATANGAZO

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

KWA BEI NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.



28 Nipashe ...

TANGAZO

BANK OF BARODA (TANZANIA) LTD.

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uonyeshaji ya Mwaka 2014)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30. TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

.2019

KWA ROBO ILIYOISHIA 30.06.2019

(Kiasi kwa Shilingi milioni)

ROBO MWAKA | ROBO MWAKA (Kiasi kwa shilingi milion)

YA SASA ILIYOPITA ROBO YA ROBO YA LIMBIKIZO | LIMBIKIZO
30.06.2019 | 31.03.2019 MWAKA YA MWAKA LAMWAKA | LA MWAKA
A. [MALI SASA ILIYOPITA WA SASA | LINGANISHI
1| Fedna Taslimu 5,016 5,657 30.06.2019  [31.03.2019  (30.06.2019 (30.06.2018
2| Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 14,819 14,055
3| Uwekezaii katika Amana za Serikali 27,741 28,396 I [Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji
4| Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 23,218 27,692 Mapato/(Hasara) Halisi 1,151 1,375 2,526 2,743
5| Hundi na Mihamala ya Kushughulikiwa - - Marekebisho kwa ajli ya:
6| Miamala Baina ya Matawi - - -Hasara katika Mali 617 260 877 445
7| Bili Zilizoafikiwa - - -Prior Period Adjustment - - - (639)
8| Dhima za Wateja Zilizokubalika - - -Badiliko Halisi Katika Mikopo (5,307) (222) (5,529) (2,216)
9| Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine - - -Faida/Hasara kwenye Mauzo ya Mali - - - -
10| Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - -Mabadiliko Halisi Katika Amana (4,002) 2,728 (1,274) (698),
11| Mikopo Halisi Iliyopo 103,323 98,585 -Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi zilizoafikiwa - - - -
12| Mali Nyingine 2,515 1,903 -Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 3,526 215 3,741 3,811
13| Uwekezaji wa Hisa - - -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (8,689) 4,901 (4,700) (9,157)
14| Akaunti za udhamini - - -Kodi Iliyolipwa (366) (366) (732) (725)
15| Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,206 1,242 -Mengineyo (Bainisha) 437 (911) 437 1,707
16|Jumla ya Mali 177,838 177,530 Fedha Halisi zilizotolewa(tumika) kwa Shughuli za Uendeshaji (12,634) 7,980 (4,654) (4,730)
1 [Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
B. |DHIMA -Gawio Lililopokewa - - - -
17| Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 3,561 1,272 -Ununuzi wa Mali za Kudumu (13), (13) (26) (5)
18( Amana za Wateja 130,884 134,886 -Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
19| Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - -Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala 656 (5,029) (4,373) 6,737
20| Amana Maalumu - - -Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
21| Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - -Mengineyo (ainisha) - - - -
22| Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 137 89 Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji 643 (5,041) (4,399) 6,732
23| Limbikizo la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 44 73 11 | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli Kifedha:
24| Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - -Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu _ _ . _
25| Mihamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - ~Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu _ _ . _
26| Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 23 20 -Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa _ _ . _
27| Dhima Nyingine 2,340 1,126 -Gawio Lililolipwa kwa Fedha Tasilimu - - - -
28| Madeni - - -Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - -
29(JUMLA YA DHIMA 136,989 137,466 -Mengineyo (Bainisha) a ; ; ;
30| MALL/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 40,849 40,064 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) Kwa Shughuli za Kifedha B B - B
1V|Fedha tasilimu na Mali Zinazofanana na Fedha Tasilimu:
C. w -Ongezeko/ punguzo Halisi Katika Fedha Tasilimu na Mali Zinazofanana
g; L"IE?;' wa n'ts?,u'm"p‘”a 10'882 10'22‘1) na Fedha Tasilimu (11,991) 2,938 (9,053) 2,002
33 Malp:tgaYalisg;bakizwa 24,718 24,203 -Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
34| Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,794 1,009 mwa Robo/Mwaka 34,245 31,307 31,307 37,328
35| Akaunti Nyingine za Mtaji 3339 3911 -Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
36| Stahiki ya Wenyehisa Chache B B mwa Robo/Mwaka 22,255 34,245 22,255 39,330
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 40,849 40,064
36| Dhima zisizo Dhahiri 15,338 6,527 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.06.2019
39| Mikopo Chechefu 6,148 6,567
40| Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1,897 2,362

41| Mali Nyingine Chechefu - - - L L
(Kiasi Kwa Shilingi milioni)

D [BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) |Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 22.97% 22.57% Mtaji wa Malipo Juu | Mapato | .. ya Tengo la Mengineya
(ii)| Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 5.84% 6.50% Hisa ya Beiya valiyo | icheria | Zi2daYa | poinicha) | Jumia
. " Hisa Bakizwa Jumla ( )
(iiiyUwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 78.37% 74.20%
(iv]Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 58.10% 55.53% MWAKA WA SASA
(v? UW|ano|2NaI Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 86.;5:/0 8;.12:/0 Salio la Mwanzo wa Mwaka 10,000 . 24,134 3,084 937 - 39,055
(vijOngezeko la Amana -1. 6D/° '000/" Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapa = B 1794 n B B 1,794
(viilOngezeko la Mali 0.17% 2.00% Mapato Mengineyo yaliyojumuishwa - _ _ _ _ _ _
Miamala na wanahisa - - - N N - -
Gawio Lililolipwa - - - - - - -
Ziada ya Kisheria - - 646 (646) - - -
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Tengo s sndn ya umla : : o o : :
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 .06. 2019 Mengineyo - - - - - - -
Salio la Mwisho wa Mwaka 10,000 - 26,512 3,338 999 - 40,849
(Kiasi kwa shilingi milion) MWAKA ULIOPITA
Salio la Mwanzo wa Mwaka 10,000 - 22,271 4,068 781 - 37,120
R::'(:KY: '::)‘zgkv‘:\ Li:dvs:KK::\z\?va LIM:‘I“II(:ig LA Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 2,147 - - - 2,147
SASA | LINGANISHI SASA LINGANISHI Mapato Mengineyo yaliyojumuishwa - - - - - - -
30.06.2019 | 30.06.2018 | 30.06.2019 30.06.2018 Miamala na wanahisa ) . . - - ) )
Gawio Lililolipwa - - - - - - -
Ziada ya Kisheria - - 84 (84) - - -
1|Mapato ya Riba 3,551 3,504 7,049 6,880 Tengo la ziada ya Jumia - - (156) - 156 - -
2|Gharama za Riba 1,174 1,126 2,283 2,361 Mengineyo 5055 - 5 (2312) o5 = - = 5)221
3|Mapato halisi ya Riba (1 kutoa 2) 2,378 2,378 4,767 4,519 Salio la Mwisho wa Mwaka 10, - 4,134 /984 7 - /055
4|Madeni Viza yaliyofutwa - - - -
5|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 569 (133) 779 326
6|Mapato yasiyo ya Riba: 785 597 1.154 1,076 BAADHI YA MAELEKEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.06.2019
6.1 Faida/Hasara zitokanazo na ! ' Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za
M.iamala va Fedha za Kigeni 160 51 327 208 Mwaka uliopita. (Mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya /mwaka wa sasa, yaelezwe kwa
mujibu wa ISA 34 na ISA 8)
6.2 Ada na Kamisheni 623 540 824 860 N -
6.3 Gawio . B B B Jina na Cheo Saini Tarehe
6.4 Mapato Mengine 3 6 4 8 . . .
7|Gharama Zisizo na Riba: 1,443 1,234 2,616 2,526 R;]:"d'a Sa_dslih"’ dMPh”r 12th July, 2019
7.1 Mishahara na Mafao 557 403 1,135 762 (Mkurugenzi Mtendaji) -
A o
;; éﬁ;:;;ﬁ@;’;:’e Zg; égg 1;?; . ;32 Deogratias Edward Ndushi 12th July, 2019 2
7.4 Other Provision - - - - Mkuu wa Fedha 3
8|Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 1,151 1,874 2,526 2,743 i i ~
9|Tengo la Kodi ya Mapato 366 362 732 725 Mwita Mohamed Mwita 12th July, 2019
10|Faida/(Hasara) ya Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 785 1,512 1,794 2,018 (Mkaguzi wa Ndani)
11(Map: gine Yaliyojumui (bainishi) - . - .
12|Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 785 1,512 1,794 2,018 - - . . . . . - . .
13|1dadi ya Waajiriwa 49 50 49 50 Sisi, hapo chini, wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
N tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zi i i na vi go vya Ki ifa vya Uwasirishaji wa
11; ;’l:P;lFU kwh: }::a . 794 1514 1794 2024 Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya Mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
adi ya Matawi
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.80% 0.59% 2.03% 2.35% Jina na Cheo Saini Tarehe
(ii) |Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 7.72% 2.62% 8.92% 10.47% e "
Dkt. Proches Meshili Ki N 12th July, 201
(i) | Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 45.60% 30.01% 44.17% 30.01% t. Proches Meshili Kiwango Noatuni th July, 2019
(iv) [Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 6.18% 1.24% 6.26% 4.94% Dkt. Imanueli Daniel Mnzava 12th July, 2019
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) TANGAZO

BANK OF BARODA (TANZANIA) LIMITED

BANKING WITH PASSION
DISCLOSURE UNDER REGULATION 12 OF BANKING & FINANCIAL INSTITUTIONS{DISCLOSURES] REGULATIONS 2014

CUSTOMER COMPLAINT REDRESSAL MECHANISM
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DISCLOSURE UNDER REGULATION 11 OF BANKING & FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS 2014
MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES/FEES/PRODUCTS AND SERVICES

215331502

DESCRIPTION Revised Charges Acctt_Statement Once in a month no Charge (Regular) Security charges (T Bill and T Bonds)
Interim Acctt_statement 6500 650 S
Account Closure | Saving Bank 25,000 Bidding NIL TZ8.35000
within 12 Months | Current Account 60,000 Transfer NIL TZS.65000
Remittances (Outward) TSHS USD/GBP/EUR ‘Account Closing Savin; 18.000 -
Outward Remittances BOB (0 BOB BOB (o Other Bank Account Closing Current 42,000 - Lien Creation NI 17565000
" “ Dormant Acctt | Saving Bank 3000.00 H. Yearly 2.50 H. Yearly Lien Release NIL TZ5.65000
(Rapid Fund to India) Charges | Current Account 6000.00 H. Yearly 5.00 H. Yearly
Upcountry Collection of cheques. 0.6% of value (Min 0.6% of value ( Min SALARY PROCESSING TZS 1200 USD 1.20
Upto USD 5000 12.00 18 Commission 18000 + Commission USD 18 + Postage USD 90 Change of C.ACCTT TZS 30000 USD 30.00
2400 30.00 Postage Tzs 90000 :
USD 5001 to 10000 Cash Deposit Current Acett. | Upto 25 Mn free,60,000 upto | 0-30% above Operational SB.ACCTT TZS 12000 USD 12.00
_ Charges 50 Mn 120,000 upto 100 Instruction
0.24% maximum @ 0.30% maximum USD 200 Mn,180,000 upto 150 Mn |USD 10000 per day. SI C.ACCTT TZS 6000 USD 2.40
Above USD 10000 ,240,000  upto 200 Mn i 3
USD 180 Soving A, | o000 upie 200 M1 Ly % apove Failure CHGS SB.ACCTT TZ5 1800 USD 1.20
REVISED CHARGES ( TANZANIA) 250 Mn 600000 USD 5000 per day
In TZS IN USD Cash withdrawal Current Acctt. | Upto 25.00 Mn no charges | 0.60 % upto 10000 and INTEREST RATES ON DEPOSITS
q - Charges above 25.00 1.18% above 10000 USD -
INDIVIDUAL Upto USD or equivalent upto Mn 0.12% of withdrawal. Saving | Baroda Premium Weka hata Kiasi Kidogo | Short & Fixed Deposit
USD2000 -USD 13.20 Saving Acctt. Upto USD 2000 no charges upto Bank Current account Kinachopatikana
USD5000 -USD 20.00 5000 @ 0.30% and above 5000 @ Deposit
USD10000 -USD 33.00 0.60% 2.5% p.a. | -2% p.a. for maintaining [ poe o finterest is Period % per annum
. DVANCES for Tshs | min bal of Tshs 100Mn :
Remittances Above USD 10000-USD 65 Flat + USD 35 min bal of T | cquivalent to FDR rates | -7 10 30 days 304
(Outward) TT Swift Charges ADVANCES PROCESSI 0.25% for the relevant periods =31 to 90 days 4%
CORPORATE Upto USD or equivalent CHARGES pa. Usd [ -0.25% p.a. for -91 to 180 days 5%
10000-USD 20.00 78 FCY maintaining minimum -181 to less than year %
50000-USD 33.00 UPTO 10Mn | UPTO USD 10000 20000 20.00 balance of Usd -1 year to less than 3 years 7%
. . ) {10 Mn to 200 Mn | USD 10000 to USD 2.65% 2.65% 100,000 above Usd 20,000 -2 years to less than 3 year 8%
>50000-65 USD + USD 35 Swift Charges n to 200 Mn L Lo 3 Jears and above o,
(Inward) TT for Acctt Holders only Above 200 Mn Above USD [ 1.50% (Minimum 5.30 1,50 (Minimum 5300)
From Tanzania No Charges No Charges 200000 Mn)
Outside Tanzania Loan Overdraft against deposit of our Bank (Ist / I1Ird Party) - Waiver of Processing and documentation charges. For deposits to Foreign Currency
: DOCUMENTATION CHGS Period Usd Gb Eur
Current Acctt. / NA. 0.30% Min 12 and Max. USD 70 P
Overdraft UPTO 10 Mn_| UPTO USD 10000 30000 18 (days) (1% per annum)
Sovin Bonk o ‘lvt: Mn to 200 ;J':]Dm:onoon to USD oN.lan% (Minimum 0.60 0.30% Min 30 31-180 1.00 1.00 0.50
aving Ban A n n)
Flat USD 18 Vi AT 181-360 1.50 1.50 1.00
Acctt, i Above 200 Mn | Above USD 200000 0.1"3)4 (Minimum 1.18 0.18 % Min 600 361720 200 | 200 1.50
FBC-C %‘r’e‘;“ f“’\“"‘ NA 0.30 % min 12 and Max. USD 70 + Reshedulement Charges 1.20% Max 1.00 Mn 1.20% Max USD 600.00 721 & above 11.00 1.00 150
verdral Postage USD 90 Tnspection | Upto Tzs 200 Mn or USD 35000 USD 35
Charges | 0.20 Mn (1) HIGHER DEPOSITS ABOVE SOMILLION ARE WELCOME AT MUTUALLY NEGOTIABLE RATE OF INTEREST
- Above Tzs 200 Mn or USD 65000 USD 65
Saving Bank Acctt. NA Flat USD 18 + Postage USD 90 0.20 Mn (1) 0.50% ADDITIONAL RATE OF INTEREST ON CHARITABLE AND COMMUNITY DEPOSITS.
E:rdg(:;mn to above inspection charges out of pocket expenses are also to be INTT RATE ON LOANS ADVANCES.
FBP-C Current Acctt. NA 0.30 % Min 12 and Max USD 70 + Balance/Interest Certificate 18,000 18.00 TANZANIAN SHILLING UNITED STATES DOLLERS.
fOverdraft Postage USD 90 Prepayment Upto 200 Mn or |2.40% p.a. 2.40% p.a.
Charges Principle | USD 200000 PRIME LENDING RATE — 14% MAX SPREAD-6% | 4.5% OVER 3 MONTHS LIBOR MAXIMUM 12%
Outstanding for | Above Tzs 200 1.20% Subject to Min. 120000 | 1.20% Subject to Min. USD 120
Saving Bank Acct. NA. Flat USD 16 + Postage USD 90 residual Period) | n oz usD We, the ave the above i and hereby declare that the information is true and
Bamiers oTon TR e Resart— 30050 % correct to the best of our knowledge and information.
ankers opinion /Confidential Report
ion of Loan with NA. UPTO 1 Mn USD-120 USD 1 Mn to
Bank of Tanzania 2 Mn-300 USD PRODUCTS AND SERVICES
TI ly for Acctt. Hol §

S8 (Only for Acct. Holders) 11800 Equivalent to TZS.10000+VAT Above 2 Mn 600 USD it Prod d d Based
Outward remittances Commitment Charges 1.32 of undrawn 0.66 of undrawn portion in case Deposit Products Loan Products (Fund Based)
Issue of Bankers Cheque Bankers 30000 2400 P et oo amare, ™€ | S verage limit not utilized per For Banks Finance for Corporate
payment Modification Charges .12% Sanctioned Limit. Minimum | 0.12% sanctioned Tmit Minfmum B Tonn for Small and Ned:
Cancellation of Bankers Cheques 20000 15.00 120000 USD 60. Current Deposits | For Ordinary - Others E:’::r czse:“a and Medium
Stop paymentof | Current/OD 30000 24.00 Interchangeability Upto 100 Mn -60000 p.a. Up to USD 500000 USD 60 p.a. Account P

? Above 100 Mn 120000 p.a. Above USD 500000 USD 120 p.a. - Home Loan (Purchase and
Cheque Account BANK GUARANTEE Premium Account N
Saving Acctt 18000 1500 - Renovation)
aving Acc - Financial/Performance | Financial | 1.35% Minimum per quarter or 1.35% minimum per quarter or - -
per Quarter-Part of part thereof Min Tzs 18000 part thereof Ordinary/Others Account Loan for Professionals
1 3 quarter treated as full |5 Min USD 15
Financial Reason 30000 0.00 quarter. Savings Deposit Personal loan to Individual
Non-Financial 18000 18.00 Extension of BG “‘Above commission for change in | Above commission for change in Baroda Shule Account Salaried Employees
Special clearance (DSM only) period famt. perlod/amt No Frills Account Loan to Retail Traders
? 1.35% of BG amt for residual 1.35% of BG amt for residual
With in City Centre 72000 42.00 eriod of guarantee subject to min eriod of guarantee subject to min
y P £t j P g j B
Outside City Centre 90000 60.00 18000 in case of any other USD 15 in case of any other Short Deposits Scheme Loan for Self-Employed persons
- - parameter amended. parameter amended. - —
Inward Cheque charges in clearing per 150 Equivalent to Tsh.150 BG against 100 Cash Margin 50% of above charges 50% of above charges ) ) Fixed Deposits Scheme Education Loans for Specialized
Instrument Bank Swift charges USD 42 or equlvnlen( appllcnhle in Time Deposits Courses and University Students
Outgoing EFT charge: 100 Equivalent to Tsh.100 addition_to above char; Weka Hata Kiasi Kidogo Education L for student
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA
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ARSENAL YAJIANDAA
KUMSAJILI CEBALLOS

® ® ® Klabu hiyo pia yawasilisha ofa mpya ya tatu
ya kumwania Tierney...

LONDON, England

ATIKA kuanza kutekeleza
uamuzi wake wa kuimari-

sha kikosi chake kwa ajili ya

simu mpya, Arsenal im-

eanza mchakato wa kuwania saini
ya Dani Ceballos kutoka Real Madrid
kwa mkataba wa mkopo wa muda

mrefu.
Kikosi hicho
kinachofundishwa na
Unai Emery kimepeleka
ofa ya pauni milioni 32
kwa Gremio ili kumsajili
winga Soares.

Pia wamefikia makubaliano na St
Etienne kwa ajili ya kumsajili William
Saliba, beki huyo ambaye anaweza

kurejea kwa mkopo.

Klabu hiyo ya London Kaskazini
pia inarejea kusisitiza ofa wake ya
kumwania beki wa Celtic na Timu ya
Taifa ya Scotland, Kieran Tierney.

Emery pia bado hajafikia uamuzi
wa mwisho wa kusajili winga mwing-
ine wa kuitumikia timu hiyo katika
kipindi hiki cha majira ya joto kwa
ajili ya kuhakikisha anawapa nafasi
nzuri ya kucheza nyota wake wawili,
Pierre-Emerick Aubameyang na Alex-
andre Lacazette.

The Gunners imeweka wazi pia nia
yake ya kuhitaji huduma ya winga
wa Crystal Palace, Wilfried Zaha am-
baye thamani yake imetajwa kuwa
ni pauni milioni 80, lakini klabu zote
mbili zimetofautiana kwa kiasi kikub-
wa kuhusu thamani ya nyota huyo
na Arsenal sasa inajipanga kumsajili

mchezaji Mbrazil anayeichezea Ever-
ton.

Arsenal inajiandaa kuwasilisha ofa
nyingine mpya ya tatu ya kuwania
saini ya Tierney ya dau la pauni milio-
ni 25, baada yaile iliyopita kukataliwa
na Celtic.

Huku ikiwahakikishia mashabiki
wake itasajili wachezaji wenye uw-
ezo mkubwa ili kupata matokeo ma-
zuri, Arsenal jana ilifanikiwa kupata
ushindi wa mabao 2-1 katika mchezo
wa kirafiki dhidi ya Bayern Munich
uliochezwa huko Los Angels.

Granit Xhaka ambaye anatarajiwa
kuwa nahodha mpya wa Arsenal
kuchukua nafasi ya  Laurent
Kosciency alifunga bao la kwanza
huku lile la ushindi likipachikwa
na mshambuliaji chipukizi, Eddie
Nketiah.

MADRID YAJIONGEZA

REAL Madrid inajipanga kuzindua “kampeni ya kusaka
pauni milioni 200” kwa kuwauza washambuliaji, Gareth
Bale (30) na James Rodriguez (28), ili kupata fedha za
kumnunua kiungo wa Manchester United Mfaransa Paul
Pogba (26). (Marca, via Sun)

RAIOLA AIGOMEA UNITED

WAKALA wa Paul Pogba, Mino Raiola amepuuza hesa-
bu zinazoandaliwa na Manchester United ili kumrejesha
kiungo huyo kwa klabu ya Juventus. (AS)

NEYMAR AWAITA UNITED

NEYMAR (27) amefungua milango kwa Manchester
United kumsajili baada ya kuona kuwapo kwa sintofa-
hamu katika mchakato wake wa kutaka kuondoka Paris
St-Germain. (Mundo Deportivo, via Sun)

WILLIAN ATAKIWA BARCA

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard, anatarajia
kufanya uamuzi juu ya hatima ya Mbrazil Willian kama
atapewa mkataba mpya au la baada ya nyota huyo
mwenye umri wa miaka 30 kubakisha miezi 12 tu kwenye
mkataba wake wa awali. Barcelona inatajwa kumwania
mchezaji huyo kwa dau la pauni milioni 30. (Express)

BRUCE APEWA FUNGU

KOCHA wa Newcastle United, Steve Bruce, anatarajia
kutumia zaidi ya pauni milioni 90 kwa ajili ya kufanya
kuimarisha kikosi chake katika kipindi hiki cha dirisha la
usajili wa majira ya joto. (Sky Sports)

SHEARER ALIMKATAA BRUCE

STRAIKA wa zamani wa Newcastle United, Alan Shear-
er, amesema kuwa alimwambia Steve Bruce asikubali
kusaini mkataba wa kuifundisha klabu hiyo. Bruce ana-
tajwa alikuwa katika nafasi ya 11 ya orodha ya makocha
waliokuwa wanatakiwa kutua kwenye timu hiyo. (Sun)

UNITED YAPEWA ANGALIZO

KOCHA wa Leicester City, Brendan Rodgers, ameionya
Manchester United kuwa wameweka muda maalumu wa
kumaliza kujadili uhamisho wa beki wao wa kati, Harry
Maguire (26), huku wakiweka wazi kwamba hawataki
beki huyo aondoke. (Star)

ZANIOLO AGOMBEWA

MANCHESTER United imeweka wazi kwamba imein-
gia kwenye vita ya kuwania saini ya kiungo wa Roma,
Nicolo Zaniolo, ambaye ana umri wa miaka 20. (Mirror)

LUKAKU AJIPA MATUMAINI

STRAIKA wa Ubelgiji, Romelu Lukaku, anaamini yuko
kwenye nafasi nzuri ya kuondoka Manchester Utd na ku-
jiunga na Inter Milan. (Times - subscription required)

LLORENTE MAMBO SAFI

STRAIKA Mhispania, Fernando Llorente, ambaye mka-
taba wake na Tottenham umemalizika, anajiandaa kutua
kwa Fiorentina inayoshiriki Serie A. (Mail)

EMERY AAHIDI MAKUBWA

KOCHA Unai Emery anasisitiza kuwa Arsenal itahakiki-
sha inakamilisha mchakato wa kusajili wachezaji wenye
ubora watatu au wanne kabla ya kuanza kwa msimu
mpya wa Ligi Kuu England. (Independent)
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UDSM vaviita
vyama vya
michezo

Na Renatha Msungu

CHUO Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM), kimevitaka vyama na ma-
shirikisho mbalimbali ya michezo
kushirikiana nao kwa lengo la kukuza
na kuendeleza sekta hiyo hapa nchini.
Salaam jana na Mkuu wa Idara ya
Michezo na Viungo wa chuo hicho,
Dk. Steven Mabagala, wakati wa
sherehe ya kukabidhi vyeti kwa wa-
nafunzi 25 wa UDSM ambao walihit-
imu kozi ya ukocha wa riadha ngazi
yva kwanza inayotambuliwa na Shirik-
isho la Riadha la Kimataifa (IAAF).

Dk. Mabagala alisema riadha
wameonyesha njia kwa kupata elimu
ambayo ni njia ya kufikia mafanikio
yatakayoisaidia nchi kukuza mchezo
huo.

Aidha, aliwataka wahitimu wa kozi
hiyo, kuwafundisha watoto mchezo
wa riadha na kutoweka kabatini vyeti
hivyo na badala yake wavitumie kwa
maslahi ya taifa.

“Kozi mliyoshiriki isiwe mwisho,
bali mpanue wigo zaidi ya mliyoya-
pata katika elimu inayotambulika na
IAAF," alisema Dk. Mabagala.

Alipongeza kozi hiyo kwa kueleza
kwamba, imetolewa wakati mwa-
faka na kuwataka wahitimu hao ku-
wafundisha watoto kwa sababu hiyo
ni kozi ya kitaaluma zaidi.

Naye Katibu Mkuu wa Shirikisho
la Riadha Tanzania (RT), Wilhelm
Gidabuday, alisema elimu waliyoipata
wanafunzi hao ni sehemu ya historia
kwa sababu ya umuhimu wake.

Ligi ufukweni
yafikia patamu

Na Shufaa Lyimo

LIGI ya ufukweni hatua ya nane bora
inatarajia kuanza leo kwa timu za
Kundi A, Mburahati kukutana na Kiji-
Dar es Salaam.

Hatua hiyo ambayo imepangwa
katika makundi mawili, inatarajiwa
kumalizika Julai 27 mwaka huu.

Mkurugenzi wa Mashindano wa Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), Salum Ma-

dadi, alisema kuwa mechi nyingine ya
hatua hiyo itakayochezwa leo itakuwa
ni kati ya Prisons dhidi ya Friends
kutoka Mkwajuni jijini.

Madadi alisema kuwa wanatarajia
kushuhudia ushindani kwenye ligi
hiyo kama ilivyokuwa katika hatua ya
awali.

Alitaja mechi nyingine itakayoche-
zwa ya Kundi B itakuwa ni kati ya
Buza dhidi ya Friends Rangers ya
Magomeni, huku Kisa itaumana na
Vingunguti.

Naye Meneja wa Soka la Ufuk-
weni, Baraka Kizuguto, alisema kuwa
mashindano hayo yatasindikizwa na
burudani mbalimbali huku kiingilio
kikiwa ni bure.

TAIFA STARS YATABIRIWA
MAKUBWA FAINALI CHAN

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

OCHA wa makipa wa Timu ya

Soka ya Taifa (Taifa Stars), Saleh
Machupa, amesema ana matu-

aini makubwa kuwa timu hiyo

inafanya vema katika mechi yake dhidi ya
Kenya (Harambee Stars), itakayochezwa
Julai 28 mwaka huu kwenye Uwanja wa
Taifa Stars itaikaribisha Harambee
Stars katika mechi ya kwanza ya
kuwania tiketi ya kushiriki fainali
za Kombe la Mataifa ya Afrika

kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN),
na timu hizo zitarudiana wiki moja

Akizungumza na gazeti hili jana, Ma-
chupa, alisema wachezaji wa Stars ambao
wengi wao walishiriki katika fainali za
Kombe la Mataifa Afrika (Afcon), wame-
shapata uzoefu na hivyo wataingia ku-
wakabili Harambee Stars wakiwa vema
zaidi. Machupa alisema kuwa Watanzania
wanakiamini kikosi hicho kuelekea mi-
chuano hiyo na wanawaomba mashabiki
kuendelea kuwashangilia ili kuongeza
hamasa ya kufanya vema katika mechi
mbalimbali.

“Matumaini yangu Taifa Stars itafan-
ya vizuri zaidi, wachezaji wamejifunza
mambo mengi kwenye fainali za Afcon,
licha ya kuwa timu iliondolewa katika
hatua ya makundi, lakini ukweli uzoefu

wameupata,” alisema.

Aliongeza kwamba anamshukuru
Kocha Mkuu, Etienne Ndayiragije, kwa
kumpa nafasi hiyo na kueleza kuwa ndoto
ya muda mrefu sasa imetimia.

Aliahidi atahakikisha wanawaimarisha
viwango magolikipa wa timu hiyo kama
ambavyo inatarajiwa.

Kocha huyo aliwahi pia kukinoa kikosi
cha Timu ya Taifa ya Vijana ya umri chini
ya miaka 20 ( Ngorongoro Heroes).

Kaimu Kocha Mkuu wa Stars, Mrundi
Ndayiragije, alimteua Machupa na Sulei-
man Matola wa Polisi Tanzania kuion-
goza timu hiyo inayowania tiketi ya kush-
iriki fainali za CHAN kwa mara ya pili, ya
kwanza ikiwa ni mwaka 2008.

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wasichana ya umri chini ya miaka 20 (Tanzanite Queens), wakiwa kwenye
mazoezi ya timu hiyo inayojiandaa na michuano ya COSAFA itakayofanyika kuanzia Agosti Mosi hadi 11, mwaka

huu, nchini Afrika Kusini. PICHA: TFF

Ruvu kutangaza kikosi chake leo

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa “Maafande” wa Ruvu Shoot-
ing ya Mlandizi mkoani Pwani leo unata-
rajia kutangaza kikosi chao walichokisajili
kwa ajili ya msimu ujao wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara 2019/20, imeelezwa.

Ruvu Shooting itafungua pazia la
msimu mpya kwa kuwakaribisha Yanga,
mchezo utakaochezwa Agosti 28 mwaka
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, mse-
maji wa timu hiyo, Masau Bwire, alisema
kuwa kikosi chake kimesajili wachezaji
wa hapa nchini na inawaamini wana

uwezo wa kufanya vema kwenye ligi
hiyo inayotoa mwakilishi wa Bara katika
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Bwire alisema kwamba bado klabu yao
inaamini kuwa Tanzania ina wachezaji
wenye vipaji na wenye uwezo wa kutwaa
taji la Ligi Kuu Bara kama watajituma na
kupambana kwenye mechi zao zote za ligi
hiyo yenye kushirikisha timu 20.

“Kesho (leo) tutangaza kikosi chetu
cha maangamizi ambacho kitaanza
msimu kwa kuumana na Yanga katika
msimu mpya wa Ligi Kuu, ila naweza
kusema kuwa hatujasajili mchezaji yoy-
ote kutoka nje ya nchi, tunaamini Tan-

zania kuna wachezaji wengi wazuri,”
alisema Bwire.

Kiongozi huyo alitamba kwamba
msimu huu wataingia wakiwa wenye
ushindani, kwa sababu wamesajili kikosi
imara na chenye uwezo wa kukabiliana
na ushindani kutoka kwa timu zote zi-
takazoshiriki ligi hiyo.

“Tunawaambia wajiandae, msimu huu
tumesajili kikosi tofauti na vikosi vyote
ambavyo tumewahi kusajili,” Bwire alise-
ma.

Aliongeza kuwa timu yao inaendelea
na mazoezi chini ya kocha wao mpya,
Salum Mayanga, ambaye ametua akitokea
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ilaha Simba
azikamatiki

® ® ® Kocha afunguka bado

hakuna mchezaji mwenye
uhakika wa namba katika...

Na Somoe Ng'itu

AKATI wachezaji wa mabingwa

wa Ligi Kuu Tanzania Bara

wakifanya mazoezi ya aina

mbalimbali ili kujiimarisha,

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Patrick Aussems,

amesema kuwa bado hakuna mchezaji

mwenye uhakika wa kupata namba kwenye
kikosi cha kwanza cha timu hiyo.

Kikosi hicho kimekuwa kikifan-

ya mazoezi ya viungo “gym”,

uwanjani wakiwa na mipira

na wakati mwingine bila ya

kuchezea mipira.

Nyota hao ambao walianza kambi hiyo
iliyoko kwenye mji wa Rustenburg nchini
humo Afrika Kusini, wamekuwa wakitumia
vifaa vya kisasa ambavyo vinatumiwa na
timu zilizoendelea katika mataifa ya Ulaya,
wakati wa maandalizi ya msimu mpya.

Akizungumza na gazeti hili jana, Aus-
sems, alisema kuwa kila mchezaji wa Simba
anaonyesha bidii kwenye mazoezi yanay-
oendelea kwa sababu anataka kujihakik-
ishia nafasi kwenye kikosi hicho.

Aussems, ambaye msimu uliopita ali-
ipeleka Simba katika hatua ya robo fainali
ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, alisema kwamba anafurahia
kuona hali hiyo na kingine ni ukaribu wa
wachezaji wake wapya na wa zamani, jam-
bo ambalo alitarajia lingechukua muda.

“Tuna siku chache tangu tuanze mazoezi,
na kumbuka tumekuja kwa makundi to-
fauti, lakini ukiwaangalia wachezaji, huoni
tofauti, kila mmoja anafanya vema katika
kila zoezi analoambiwa kufanya, tuko kama
kundi, tunafanya kila kitu kinachotakiwa,
ili tukitoka hapa tuwe imara na tayari
kushindana,” alisema Aussems.

Mbelgiji huyo aliongeza kuwa anaamini
baada ya kupata mechi za kujipima nguvu,
ndiyo atapata “picha” ya kikosi chake cha
kwanza kitakavyokuwa.

Naye Mratibu wa timu hiyo, Abbas Ally,
aliliambia gazeti hili kwamba wachezaji
wote ni wazima na wanafurahia mazingira
ya kambo yao.

“Wachezaji wote wako salama, viongozi
pia tuko sawa, tunaendelea kukamilisha
mazungumzo na kati ya siku mbili hizi, tuta-
fahamu tunaanza kucheza na timu ipi, bado
pia tunaiweka miili tayari kukabiliana na
ushindani,” Ally alisema.

Taarifa nyingine kutoka Simba zinasema
kuwa tayari klabu hiyo imeshapata vibali
vya kuishi na kufanya kazi nchini vya
wachezaji wake wote wapya wa kimataifa
ambao imewasajili.

Simba itaanza kutetea ubingwa wake wa
Ligi Kuu Tanzania Bara kwa kucheza dhidi
ya JKT Tanzania Agosti 23 mwaka huu
yenyewe itaanza kampeni zake Agosti 28
dhidi ya Ruvu Shooting kutoka Mlandizi
mkoani Pwani.

Yanga vafikiria makundi Afrika

Na Mwandishi Wetu

WAKATI kikosi cha Yanga kikiwa
kinaendelea na mazoezi yake
mkoani Morogoro, uon-
Dar es Salaam umesema
kuwa lengo lao kuu ni
kuona wanafika hatua ya
makundi ya mashindano
va Ligi ya Mabingwa
Afrika msimu ujao.

Makamu Mwenyekiti
wa Yanga, Frederick
Mwakalebela (pichani),
alisema kuwa wameji-
panga kufika hatua hiyo
au zaidi, licha ya timu yao kupata
tiketi ya kushiriki michuano hiyo
Wakil\(va katikati ya mchakato wa
usajili.

Mwakalebela alisema kuwa
wanaamini watafanya vema kwa
sababu baadhi ya wachezaji wao
wana uzoefu na mashindano kuto-
kana na kushiriki wakiwa na
timu nyingine.

“Tutacheza kwa kuanga-
lia malengo yetu, tunajua
tunatakiwa tucheze ligi na
wakati huo huo mechi za
mashindano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika,”
alisema Mwakalebela.

Aliongeza pia wanaendelea
vema na maandalizi ya ta-
masha la Siku ya Mwananchi
ambalo litafanyika Agosti
4 mwaka huu kwa kushuhudia
mchezo wa kirafiki wa kimataifa
dhidi ya AS Vita kutoka Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DROC).

UKURASA 30

Mshambuliaji mpya wa Barcelona, Antoine Griezmann akiwa amevaa jezi
namba 17 ambayo ataitumia katika timu yake hiyo mpya ambayo imemsajili
kwa dau la pauni milioni 108 akitokea Atletico Madrid. PICHA: MTANDAO

Azam: Tutalinda heshima

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Msaidizi wa Azam FC, Iddi Cheche,
amesema kuwa watashuka uwanjani ku-
wavaa AS Maniema ya Kinshasa, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) katika mch-
ezo wa hatua ya robo fainali ya mashindano
ya Kombe la Kagame ili kulinda heshima ya
Tanzania.

Kocha Msaidizi wa Azam FC, Iddi Cheche,
alisema kuwa wanajua mchezo huo utaku-
wa mgumu, lakini tayari wameshawasoma
wapinzani wao na wamejipanga kuwakabili.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

“Mchezo wa nusu fainali huwa ni mgumu,
ni mchezo unaohitaji tahadhari, unahitaji
kujilinda zaidi kwa sababu hauna marudio,
tumejiandaa vizuri ili kuipa heshima timu
yetu na nchi yetu, vijana wote tuliokuwa
nao hapa wako vizuri,” alisema Cheche am-
baye ni Msaidizi wa Mrundi Etienne Nday-
iragije.

Mechi nyingine ya hatua ya nusu fain-
ali ya michuano hiyo itakayochezwa leo
itakuwa ni kati ya KCCA ya Uganda dhidi ya
Green Eagles kutoka Malawi.
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