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Sirro, Sabaya watajwa kesi ya Mbowe

NA KULWA MZEE

MKUU wa Jeshi la Polisi nchini,
Inspekta Jenerali (IGP) Simon
Sirro, na aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya,
wametajwa kuwa mashahidi wa
upande wa utetezi katika kesi in-
ayomkabili Mwenyekiti wa Taifa
wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Freeman
Mbowe.

Wakati hao wakitajwa upande
wa utetezi, Upande wa Jamhuri
umedai kuwa mashahidi 23, aki-
wamo aliyekuwa Mkurugenzi wa
Upelelezi wa Makosa ya Jinai
(DCI), Robert Boaz, watatoa usha-
hidi kuijenga kesi hiyo.

Katika maelezo ya mashahidi
yaliyosomwa jana, Jamhuri ilidai
kwamba Mbowe ni kinara katika
njama za kufanya vitendo vya
kigaidi, kuwadhuru viongozi wa
serikali ikiwamo kumsababishia
majeraha aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, Sabaya. Maelezo
hayo yalisomwa katika Mahakama

.
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Msongamano wa vibanda vya wafanyabiashara wadogo maarufu machinga hadi kuziba eneo
la waenda kwa miguu katika eneo la Mbezi Mwisho, Manispaa ya Ubungo, mkoani Dar es

Salaam, kitendo kinachosababisha usumbufu kwa wapita njia na vyombo vya moto. PICHA:
SABATO KASIKA

ya Hakimu Mkazi Kisutu, Mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas
Simba.

Jamhuri inawakilishwa na Wak-
ili wa Serikali Mwandamizi, Nas-
soro Katuga, Jenitreza Kitali na
Esther Martin wakati Mbowe na
wenzake watatu wanawakilishwa
na mawakili Peter Kibatala, John
Mallya, Jebra Kambole, Frederick
Kihwelo, Lwekamwa Rweikiza na
Marie Mushi.

Wakili Katuga alidai Mkurugenzi
wa Mashtaka (DPP) aliwasilisha
taarifa Agosti 17, mwaka huu, ili
washtakiwa wasomewe maelezo
ya mashahidi na kesi ihamie Ma-
hakama Kuu Divisheni ya Rushwa
na Uhujumu Uchumi.

Hakimu Simba aliruhusu mash-
taka kusomwa na Wakili Katuga
aliwataja  washtakiwa  kuwa
ni Mbowe, Halfan Bwire, Adam
Kasekwa, maarufu kama Adamo
na Mohamed Lingwenya, ambao
wanakabiliwa na mashtaka sita.

Katika shtaka la kwanza,
washtakiwa  wanadaiwa  kula

njama kati ya Mei Mosi na Ago-
sti Mosi, mwaka jaja, katika Hoteli
ya Aishi, Manispaa ya Moshi, Kili-
manjaro na maeneo mbalimbali
ya Dar es Salaam, Morogoro na
Arusha, kulipua vituo vya mafuta,
kuhatarisha usalama wa taifa na
kusababisha hofu kwa jamii.

Shtaka la pili, wote wanadaiwa
kula njama kufanya vitendo vya
kigaidi ambavyo vilimsababishia
majeraha Sabaya na shtaka la tatu
Mbowe anadaiwa katika kipindi
hicho na maeneo hayo, aliwawez-
esha kifedha Halfani, Adam na
Lingwenya huku akiamini fedha
hizo zitasaidia kufanya ugaidi
kwa kulipua vituo mbalimbali vya
mafuta na mikusanyiko kwa lengo
la kuharibu misingi ya Kkisiasa,
katiba, uchumi na sifa ya Tanza-
nia.

Shtaka la nne, washtakiwa wote
wanadaiwa kushiriki vikao vya ku-
fanya vitendo vya kigaidi wakati
shtaka la tano, Adama anadaiwa

5340 aina ya Luger.

Mshtakiwa Halfani anadaiwa
Agosti 10, 2020, kwa lengo la kuha-
tarisha usalama wa nchi, alitumia
sare za Jeshi la Wananchi Tanza-
nia (JWTZ) na Jeshi la Kujenga
Taifa(JKT) ambazo ni suruali moja
ya JKT na suruali nne za JWTZ, fu-
lana moja, koti la mvua, jaketi, ko-
fia tano, ma- ‘overall’ matano, begi
la kubebea vifaa vya JWTZ liju-
likanalo kwa jina la ponjoo, vyeo
vinne vya koplo, mikanda minne,
soksi jozi moja, sweta, begi la
mafunzo ya parachuti, kibuyu cha
maji na kisu aina ya AK 47 CCCP,
vyote mali ya JWTZ.

Katika kesi hiyo, Jamhuri ilidai
kuwa mbali na mashahidi 23, ita-
wasilisha vielelezo 19 vya maandi-
shi.

Katika ushahidi wa Kamishna
Boaz uliosomwa na Katuga, ulid-
ai kuwa Julai, 2020 alipokea simu
kutoka kwa mtu aliyejitambulisha
kuwa ni Luteni Dennis Urio, alim-

viongozi wa serikali.

Alidai kuwa mtu huyo alimwam-
bia aende ofisini kwake na walik-
wenda kisha akampa taarifa kuwa
Mbowe anataka amtafutie wa-
najeshi wastaafu, makomandoo
au waliofukuzwa kazi ili ashiriki-
ane nao kuwadhuru viongozi aki-
wamo Sabaya.

Baada ya kuambiwa hivyo, Boaz
anadaiwa kumwambia Luteni Urio
asijitoe bali aendelee kumtafutia
watu na alimtafutia watu wawili.
Alidai kuwa mpango wa kumd-
huru Sabaya ulikamilika, watuhu-
miwa  walikamatwa  mkoani
Kilimanjaro na baada ya kufanya
upelelezi, walibaini kuwa Mbowe
ndiye kinara wa mpango huo.

Pia ilidaiwa kuwa Kamishna
Msaidizi (ACP) Ramadhani Kingai
aliitwa na Boaz kwa ajili ya kusiki-
liza maelezo ya Urio aliyotoa
kuhusu mpango wa Mbowe na
kwamba Urio aliwatafuta watu
wawili akawaunganisha na Mbowe

Agosti 5, 2020 eneo la Rau, ali-
kutwa na bastora yenye namba A

wambia kuna uhalifu umepangwa
kufanyika kwa ajili ya kudhuru mlinzi wake.

Gwajima awekwa
kikaangoni saa mbili

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Kawe (CCM),
Askofu Josephat Gwajima,
amewekwa kikaangoni kwa
saa mbili na Kamati ya Haki,
Maadili na Madaraka ya
Bunge, huku akikataa kukalia
Kiti na kutumia kipaza sauti
kilichokuwa kimewekwa kwa
ajili yake.

Askofu Gwajima aliho-
jiwa na kamati hiyo kufua-
tia maelekezo ya Spika wa
Bunge, Job Ndugai aliyoyatoa
Agosti 21, mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa ya
wito huo, Askofu Gwajima
alitakiwa kufika mbele ya
kamati kwa mujibu wa kanuni
va 4(1)(@) na (b) ya nyongeza
ya nane ya kanuni za kudumu
za Bunge toleo la Juni 2020
ambayo inaipa mamlaka
kamati hiyo kuchunguza
mambo yanayohusu maadili
ya wabunge yanayopelekwa
kwa Spika.

Mbunge huyo aliingia
kuhojiwa saa 8:43 mchana
na kamati hiyo chini ya
Mwenyekiti wake Emmanuel
Mwakasaka yenye
wajumbe zaidi ya 20 na
kumaliza mahojiano saa 10.50
jioni.

Kabla ya kuingia ukumbini,
Askofu Gwajima alionekana
akisali muda mwingi katika
eneo la utawala alilokuwa
amekaa akisubiri kuitwa kuin-
gia ndani ya ukumbi.

Hata hivyo, alipotakiwa
kuingia ndani ya ukumbi ali-
omba asubiriwe anywe dawa
ambazo alimwagiza dereva
wake kuzifuata kwenye gari,

wakati akiwa nje, Mwenyekiti
Mwakasaka aliwaeleza wa-
jumbe kuhusu taarifa hiyo
huku akidai wanamsubiri
anywe dawa licha ya kuwa
hakuwa na taarifa za ugonjwa
wake.

Alipoingia ndani aligoma
kukalia kiti na kipaza sauti
kilichokuwa kimewekwa kwa
ajili yake ndani ya ukumbi wa
mahojiano.

Mwenyekiti Mwakasaka
alikubali ombi lake na kueleza
ni kitu ambacho hakina shida
kwa kuwa ana haki ya ku-
fanya hivyo.

Mwakasaka alisema tayari
Askofu Gwajima ametii wito
na kuwataka waandishi
wa habari kutoka ndani ya
ukumbi kwa kuwa wanaanza
mahojiano rasmi.

“Baadaye baada ya kikao
kumalizika waandishi mtauli-
za kila kinachofuata,
waandishi tunaomba mtu-
pishe,” alisema Mwenyekiti
huyo.

Katika viwanja vya bunge,
Mbunge huyo aliwasili saa
12:36 mchana na gari lenye
rangi nyeusi namba T 173
DHA na kupokelewa na askari
wawili mmoja akiwa amevaa
sare na mwingine akiwa ame-
vaa Kiraia.

Getini alilazimika kukaguli-
wa mara tatu kutokana na
mashine ya ukaguzi kulia kila
alipokuwa akipita.

Akiwa getini aligoma ku-
vaa barakoa na alipoulizwa
sababu na kutovaa alijibu
kuwa ana mzio wa kushindwa
kupumua.

na kijana mmoja akamfanya kuwa
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Chanzo ajali llyoua maofisa TRA bayana
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Na Nebart Msokwa, MBOZ!|

ATUMISHI watano wa
Mamlaka ya Mapato
nchini (TRA) wamekufa
papo hapo baada ya gari
ainaya Toyota Landcruiser lenye nam-
ba za usajili STL 8825 walilokuwa wak-
ilitumia kufanya doria, kugonga lori
lenye namba za usajili T. 586 ANE aina
ya Mitsubishi Fuso kwa nyuma katika
eneo la Hanseketwa wilayani Mbozi.

Ajali hiyo ilitokea jana majira ya
saa 11:00 alfajiri, wakati maofisa hao
wakiwa wanafukuzia gari lingine lilil-
odhaniwa kuwa lilikuwa likisafirisha
bidhaa za magendo kutoka Tunduma
kwenda Mbeya ambalo bado halijafa-
hamika.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Songwe,
Kamishna Msaidizi (ACP), Janeth Mago-
mi, alithibitisha kutokea kwa ajali hiyo
na kwamba miili ya watumishi hao im-
ehifadhiwa katika Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Songwe, iliyoko Vwawa,
wakati taratibu zingine zikiendelea.

Alisema katika maofisa hao kati yao
wanne ni wafanyakazi wa TRA Mkoa
wa Mbeya na mmoja ni mtumishi wa
mamlaka hiyo Mkoa wa Songwe.

Kamanda Magomi aliwataja walio-
poteza maisha kwenye ajali hiyo kuwa
ni dereva Azaria Shifonike, Joel Mi-

Mabaki ya gari lenye namba za usajili STL 8825, walilokuwa wakitumia maofisa wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), baada
va kupata ajali katika eneo la Hanseketwa, wilayani Mbozi, mkoani Songwe jana na kusababisha vifo vya maofisa watano wa

mamlaka hiyo. PICHA: NEBART MSOWA

tondwa, Saidi Buddy, Fahad Hassan wote
watumishi wa TRA Mbeya na Benard
Mashingi ambaye ni wa Songwe kituo cha
Tunduma.

“Chanzo cha ajali hii ni mwendokasi
wa gari la TRA ambalo lilikuwa likifukuza
gari lingine, lakini likaingia nyuma ya lori
na kusababisha maofisa hao kupoteza
maisha na walikuwa wakitimiza maju-
kumu yao,” alisema.

Magomi alitoa wito kwa madereva kuz-
ingatia sheria za usalama barabarani, ili
kuepusha ajali zinazoweza kuzuilika na

kuokoa maisha ya abiria pamoja na wa-
tumiaji wengine wa barabara.

“Sheria ni msumeno. Natoa wito kwa
madereva wetu bila kujali kama ni wa
magari binafsi au yale ya serikali, wote
wanatakiwa kuzingatia na kufuata she-
ria za usalama barabarani kuepusha ajali
kama hizi,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Omary
mgumba, na baadhi ya maofisa wa TRA
waliofika katika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Songwe, waliangua kilio baada
ya kujionea miili ya maofisa hao ikiwa

imehifadhiwa kwenye chumba cha kuhi-
fadhia maiti.

Mgumba alitoa pole kwa ndugu, jamaa
wa marehemu huku akiwataka wawe
watulivu wakati serikali ikiendelea na
taratibu zingine zikiwamo za kuandaa
maziko ya maofisa hao.

Aliwataka madereva wa magari ya seri-
kali kuzingatia sheria kama ilivyo kwa
madereva wa magari ya watu binafsi kwa
kuwa wote wanaongozwa na sheria za
aina moja.

Mawakili wa Sabaya wakwaa Kisiki

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA
MAHAKAMA ya

Hakimu Mkazi Mkoa wa
Arusha, imetupilia mba-
li pingamizi la mawakili
wa utetezi katika kesi
inayomkabili aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Lengai ole Sabaya na
wenzake wawili kutaka
maelezo ya mshtakiwa
wa pili, Sylvester Nyegu
(26) yasitumike katika
kumhoji.

Kutokana na kutupiliwa
mbali huko, mahakama
imekubali maelezo hayo
aliyoyaandika polisi yatu-
mike katika kumhoji hata
kama  haijathibitishwa
kuwa ya ukweli.

Akitoa uamuzi mdogo
jana mahakamani hapo,
Hakimu Mkazi Mwan-
damizi Odira Amwora
alisema hoja za maswali
ya dodoso (mahojiano)
hazina kikomo, hivyo
mshtakiwa huyo ambaye
ni shahidi wa utetezi,
anaweza kuulizwa mas-
wali yoyote  kwa ku-
tumia kifungu cha 154
cha Sheriaya Ushahidi.

“Hivyo naruhusu wakili
wa serikali kuendelea na
maswali ya dodoso na
shahidi huyu,” alisema

hakimu.

Kabla ya kutolewa ua-
muzi huo, Agosti 20, mwa-
ka huu, Hakimu Odira
aliahirisha kusikiliza kesi
hiyo baada ya mawakili
wa utetezi kupinga uha-
lali wa wakili wa Jamhuri
kumhoji shahidi huyo
kupitia maelezo yanayo-
daiwa aliandika kituo cha
polisi, hivyo kuzua mvu-
tano wa kisheria.

Wakili  wa
Mkuu, Tumaini Kweka,
alimhoji  shahidi huyo
kama hakuwahi kuandi-
ka maelezo yoyote kituo
cha polisi wala kuhojiwa
na Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) na kukataa
kuhojiwa wala kuandika
maelezo yoyote.

Kutokana na mael-
ezo hayo, Wakili Kweka
aliiomba mahakama ku-
tumia kifungu cha 154
cha Sheria ya Ushahidi,
kutumia maelezo ya usha-
hidi aliyoandika kituo cha
polisi. Baada ya kutolewa
kwa uamuzi huo, Wakili
Kweka aliendelea kumho-
ji shahidi huyo na sehemu
ya mahojiano hayo iliku-
wa kama ifuatavyo:

Wakili: Kabla ya kufan-
ya jambo lolote unamtan-
guliza Mungu ni sahihi na
imani yangu kabla hujaja

Serikali

hapa ulisali.
Shahidi: Ndiyo
Wakili: Nilikuuliza

maswali katika nyaraka
kwenye maelezo yako ya
polisi yanafanana na ya
hapa?

Shahidi: Havifanani

Wakili: Wakati unafik-
ishwa TAKUKURU uliku-
wa na miaka mingapi?

Shahidi: Miaka 27

Wakili: Katika Hal-
mashauri ya Hai ulikuwa
nani?

Shahidi: Nilikuwa naji-
tolea kuanzia Februari,
2020 hadi Mei 27, mwaka
huu, nilipoitwa TAKUKU-
RU.

Wakili: Kuna kesi ny-
ingine ya uhujumu uchu-
mi namba 27 ya mwaka
2021 mnashtakiwa wote,
wewe na shahidi namba
moja (Sabaya).

Shahidi: Siwezi
zungumzia hilo.

Wakili: Wewe ulikuwa
unajitolea wapi?

Shahidi: Ofisi ya Idara
ya Kilimo pale kwa mku-
rugenzi.

Wakili: Kwa nini wewe
tu ndiye unahusishwa na
Mkuu wa Wilaya (Sabaya)
tena katika kesi mbili to-
fauti wakati mpo wengi
watumishi wa kuajiriwa
na kujitolea?

Shahidi:

kuli-

Hilo sifaha-

mu?

Wakili: Kuletwa kwako mahakamani
ni baada ya mkuu wa wilaya kutenguli-
wa?

Shahidi: Ndiyo.

Wakili: PW 6 (shahidi wa sita wa Jam-
huri) aliyekuja kutoa ushahidi upande
wa Jamhuri mnafahamiana naye auuna

ugomvi naye?
Shahidi: Sifahamiani naye wala sina
ugomvi naye.

Baadaya mahojiano hayo na kuon-
gozwana mawakili wake wa utetezi, ali-
maliza ushahidi wake na shahidi wa tatu
Daniel Mbura alianza kutoa utetezi wake.
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ELIZABETH JUBILATE MUNISI
(KUZALIWA 25-12-1940 KUFARIKI 18-08-2021) ~g

Familia ya Marehemu Jubilate Munisi inasikitika kutangaza kifo cha mama
yao, Elizabeth Jubilate Munisi kilichotokea tarehe 18 August 2021 katika
hospitali ya Arusha Lutheran Medical Center.

Mazishi yatafanyika siku ya Alhamisi, tarehe 26 Agosti 2021, huko
Machame na familia inaomba na kusisitiza taratibu za kuepuka
misongamano pamoja na kuvaa barakoa zifuatwe kwa dhati.

Ratiba yote ya mazishi itatolewa kwa wahusika wote. :
2 | pol
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L
DC ataka

motisha
viwanja,
si barua

Na Lilian Lugakingira,

MULEBA

MKUU wa Wilaya ya Mule-
ba, Thoba Nguvila, ameagiza
walimu ambao masomo yao
yataongoza kiwilaya Kkatika
mitihani ya taifa ya darasa la
saba, kidato cha nne na kidato
cha sita kupewa viwanja kama
motisha, badala ya barua za
pongezi.

Amesema lengo la kufanya
hivyo ni kuhakikisha ufaulu
unaongezeka wilayani hapo.

Nguvila alitoa agizo hilo,
wakati akikabidhiwa matangi
manane ya kuvunia maji ya
mvua, matundu 24 ya vyoo na
vyumba vinne vya madarasa,
vilivyojengwa na Shirika la
World Vision Tanzania Kanda
ya Kagera kupitia miradi wa
Ruhita AP na Mbuka AP, kwa
gharama ya Sh. milioni 305.1.

Alisema ili kutimiza azma
hiyo, mwaka huu wanatenga
viwanja tisa kwa ajili ya wal-
imu, ambao masomo yao yata-
shika nafasi ya kwanza hadi
ya tatu na kwamba hatua hii
itawafanya walimu kuwa na
ushindani katika ufundishaji.

“Walimu hatuwezi kuen-
delea kuwa na zawadi ya ku-
waandikia barua tu za pongezi
kwamba hongera mwalimu.
Ina maana akiongoza mara
30 ajaziwe barua 30 ofisini,
kwani atakula barua? Lakini
mwalimu akiwa na kiwanja
na kujenga nyumba ni kum-
bukumbu nzuri kwake na kwa
familia yake kuwa alifanya kazi
nzuri,” alisema.

Akikabidhi ~miundombinu
hiyo na matangi ya maji vili-
vyonufaisha shule za msingi
tisa ambazo ni Nyakatanga,
Kishuro, Burungura, Mtulange,
Nyarugando, Kakoma na Nyak-
ishozi zilizoko chini ya mradi
wa Ruhita AP na Kangoma
na Bushekya zilizoko chini ya
mradi wa Mbuka AP, Mkuru-
genzi wa Rasirimali Watu wa
shirika hilo, Joan Kiiza, alisema
lengo ni kupunguza msonga-
mano darasani na kulinda afya
za wanafunzi.

“Kati ya Sh. milioni 183.1 zili-
zotumika kununua matangi ya
maji, kutengeneza miundom-
binu ya maji na kujenga ma-
tundu 24 ya vyoo katika shule
saba za msingi chini ya mradi
wa Ruhita AP, wananchi wali-
changia Sh. 840,000,” alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

AMATI ya Bunge ya
Hesabu za Serikali
(PAC), imewatimua
kwenye kikao vigogo

wa Shirika la Uwakala wa Meli
(TASAC), kwa kushindwa kujibu
hoja za ukaguzi ikiwamo bodi
kufanya vikao vingi kinyume na
sheria.

Akizungumza na Nipashe
kuhusu mahojiano ya taarifa za
hesabu za TASAC, mwenyekiti
wa kamati hiyo, Naghenjwa Ka-
boyoka, alisema katika hoja za
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), inao-
nyesha bodi hiyo ilitumia Sh.
milioni 815 na katika vikao 13
vilivyofanyika.

“Lakini hawakuomba kibali
“Sheria inaelekeza vikao vina-
takiwa kuwa vinne kwa mwaka
na vinaweza kuongezeka visivyo
vya kawaida viwili hivyo kuwa
jumla ya vikao sita na kama
vikao vinazidi sita sheria ina-
taka waombe kibali kutoka kwa
msajili wa hazina.”

“Kutoka kwa msajili wame-
fanya vikao 13 kwa mwaka huo
na matumizi hayo wanalipana
posho ya kikao na wanafanyia
vikao nje ya ofisi na kuongeza
gharama kubwa za uendeshaji,”
alisema.

Alisema hoja za CAG hazi-
jatekelezwa na kila wakiulizwa
maswali na wajumbe hawakuwa
na majibu ya moja kwa moja.

“Majibu  yaliyokuwa yaki-
tolewa ni ya kubabaisha tume-
watimua na wenyewe na tume-
wapa wiki mbili wakajipange
walete majibu yanayoeleweka,”
alisema.

Alisema agizo jingine lilikuwa
kuhusu urasimishaji wa bandari
bubu ambalo halijatekelezwa.

“Mtendaji mkuu namna al-
ivyokuwa anajibu anaonyesha
haelewi mambo mengi maana
hata kitu kisichomhusu mha-
sibu alikuwa anasema aulizwe
mhasibu, hakuweza kujibu hoja,
sasa mhasibu atajibu na ya kiu-
tendaji, kwa mfano kwanini
hawajahamia kwenye ofisi zao
bado wamepangisha, eti Mtend-

aji Mkuu anasema aulizwe mha-
sibu, kamati ilijiuliza Mtendaji
Mkuu anatosha?” Alihoji Ka-
boyoka. Naye, makamu mwe-
nyekiti wa kamati hiyo, Japhet
Hasunga, alisema katika hoja za
ukaguzi ilionyesha walipaswa
kukusanya mapato Sh. bilioni
70 kwa mwaka, lakini walikuwa
na madeni Sh. bilioni 38, zaidi ya
nusu ya mapato yote zipo kwe-
nye madeni hazijakusanywa na
vitabu havijakaa vizuri.

“Pia, sheria inataka mashirika
ya umma yachangie asilimia 15
ya mapato ghafi kwenye Mfuko
Mkuu wa Hazina, sasa wao ha-
wakuchangia kwasababu ha-
wakukusanya mapato, kwa hiyo
badala ya kuchangia zaidi ya Sh.
bilioni 10, wakawa wamechang-
ia Sh. bilioni nane na kufanya
upungufu wa Shilingi bilioni
mbili.”

“Halafu sheria yao inawataka
faida wanayoipata asilimia 70
ichukuliwe iende kwenye Mfuko
Mkuu, ukiangalia katika asil-
imia 70 wao wamepeleka fedha
kidogo sana, tumeona hawa

Vigogo TASAC watimuliwa kikao cha Kamati ya Bunge

wamevunja sheria na kanuni
zilizowekwa na serikali na hivyo
wanatakiwa wakajipange walete
majibu kamili yanayostahili,”
alisema.

Kuhusu utoaji wa leseni, alise-
ma: “Kisheria TASAC inatakiwa
kutoa leseni kwa kila wakala
anayeshughulika na masuala ya
meli ikiwamo bandari, cha ajabu
hadi sasa bandari hawajapewa
leseni na TASAC na hawajaomba
leseni ni tatizo kubwa.”

Kuhusu mtaji, alisema inao-
nyesha zimeongezeka mchango
wa Sh. bilioni 6.5, lakini kwenye
vitabu inaonekana viwango to-
fauti na kumbukumbu zao hazi-
jakaa vizuri.

“Pia wameshindwa kuwa na
kanzidata ya kusajili meli zote,
wakala zote na mifumo inay-
oonana mifumo ya bandari na
serikali ambayo ingesaidia ka-
tika utendaji kazi wao suala am-
balo limeonesha mashaka kuwa
hawajajipanga sawa sawa na
hawapo tayari kutekeleza ma-
jukumu ambayo wanaagizwa,”
alisema.

B

Waziri wa Viwanda na Biashara, Prof. Kitila Mkumbo, akizungumza na waandishi wa habari, mkoani Dar es Salaam jana, kuhusu fursa za
kuwekeza katika viwanda vilivyobinafsishwa na kurejeshwa serikalini. PICHA: MIRAJI MSALA

Udahili wa vyuo vikuu waongezeka

Na Elizabeth Zaya

TUME ya Vyuo Vikuu Tanza-
nia (TCU), imefungua awamu
ya pili ya udahili wa shahada
ya kwanza kwa mwaka wa
masomo 2021/22, huku idadi ya
waombaji kwa awamu ya kwan-
za ikiongezeka kwa wanafunzi
2,237.

Akizungumza na waandishi
wa habari Dar es Salaam jana,
Katibu Mtendaji wa TCU, Prof.
Charles Kihampa, alisema kati-
ka awamu ya kwanza ya udahili
huo, waombaji 92,809 walituma
maombi ya kujiunga na vyuo 74
vilivyoidhinishwa kudahili kul-
inganisha na waombaji 90,572

kwa mwaka uliopita.

Prof. Kihampa alisema pro-
gramu 724 zimeruhusiwa kuda-
hili ikilinganishwa na 686 zilizo-
tumika mwaka 2020/21.

Alisema nafasi zilizopo mwa-
ka huu ni 164,901 ikilinganishwa
na 157,770 mwaka uliopita na
kwamba hilo ni ongezeko la
nafasi 7,131 sawa na asilimia 4.5
katika programu za shahada ya
kwanza.

Prof. Kihampa alisema katika
awamu ya kwanza ya udahili
huo, waombaji 68,019 sawa na
asilimia 73.2 ya waombaji wote
wamepata udahili.

“Mwenendo wa udahili wa
awamu ya kwanza kwa kipindi

cha miaka minne unaonyesha
ongezeko kubwa la waombaji,
ikiashiria ongezeko la wahitimu
wa kidato cha sita na wale wa
stashahada.

“Idadi ya walioomba katika
awamu ya kwanza ya udahili
kwa kipindi cha miaka minne
nayo imekuwa ikiongezeka,”
alisema.

Kwa mujibu wa Prof. Kiham-
pa, waombaji waliodahiliwa ka-
tika zaidi ya chuo kimoja wana-
takiwa kuthibitisha udahili wao
katika chuo kimojawapo kuan-
zia leo hadi Septemba 6, mwaka
huu, kwa namba maalum ya siri
iliyotumwa kwa ujumbe mfupi
kupitia namba zao za simu au

barua pepe walizotumia wakati
wa kuomba udabhili.

“Wale ambao hawatapata kwa
wakati ujumbe huo, wanashau-
riwa kuingia kwenye mifumo ya
udahili ya vyuo walivyodahiliwa
na kuomba kutumiwa ujumbe
mfupi wenye namba maalum ya
siri, ili kuthibitisha katika chuo
husika.

“Na uthibitisho wa udahili
ufanyike kupitia akaunti am-
bayo mwombaji alitumia wakati
wa kuomba udahili,” alisema.

Pia alisema TCU imetoa na-
fasi ya udahili awamu ya pili,
ili kutoa nafasi kwa wanafunzi
wenye sifa kujiunga na vyuo vya
elimu ya juu.
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MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
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AZARIA BENARD FAHADI
SIVONIKE MUSHINGI MITONDWA HAJI

Kwa niaba ya Menejimenti pamoja na watumishi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), kwa
majonzi na masikitiko makubwa natoa taarifa ya vifo vya maofisa watano waliokuwa watumishi katika
Idara ya Ushuru na Forodha vilivyotokana na ajali mbaya ya gari alfajiri ya tarehe 23 Agosti, 2021
eneo la Hanseketwa, Old Vwawa Wilaya ya Mbozi katika mkoa wa Songwe. Maofisa waliofariki ni;-

Bw. Benard Balagi Mushingi (40) Afisa Forodha (TRA-Songwe)

Bw. Azaria Asakwe Sivonike (42) Dereva (TRA-Mbeya)

Bw. Joel Isaya Mitondwa (36) Afisa Forodha (TRA- Mbeya)

Bw. Said Mrisho Buddy (34) Afisa Forodha (TRA- Mbeya )

Bw. Fahad Hassan Haiji (26) Afisa Forodha Msaidizi (TRA- Mbeya)

TRA inatoa pole kwa familia, ndugu, jamaa na watumishi wa TRA kwa kuondokewa na wapendwa
wetu ambao walikuwa siyo tu nguzo muhimu katika Mamlaka ya Mapato bali pia Taifa kwa ujumla.

Familia ya TRA itaendelea kuwakumbuka marehemu wote watano na kuenzi mchango wao katika
kazi ya kukusanya mapato ya Serikali kwa ajili ya maendeleo ya taifa letu. Sisi watumishi wenzao,
vifo hivi vimetuacha na simanzi kubwa na pengo lisilozibika kirahisi kwa nguvu kazi tuliyoipoteza
pamoja na kuzingatia maarifa na weledi waliokuwa nao.

Mwenyezi Mungu awape marehemu wote pumziko la amani na tunaombea familia zao Mungu aweze
kuwapa nguvu za kuhimili mshtuko na pigo kubwa lililotokana na vifo hivi kwa vijana wetu.
Bwana alitoa, Bwana ametwaa, Jina la Bwana lihimidiwe. Wapumzike kwa Amani. Amina

A. J KIDATA
Kamishna Mkuu
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Motisha ya viwanja
kwa walimu kuntu

AGIZO alilolitoa Mkuu wa Wilaya ya Muleba, Thoba
Nguvila la kutaka walimu ambao masomo yao yataongoza
kiwilaya katika mitihani ya taifa ya darasa la saba, kidato cha
nne na kidato cha sita kupewa zawadi ya viwanja, ni muhimu
likatekelezwa.

Kazi ya ualimu ni wito na inahitaji moyo wa kujitoa, kwanza
kwa mazingira wanayopambana nayo kwa sasa kuanzia
idadi ya wanafunzi wanaowafundisha kuzidi kiwango
kinachotakiwa na ugumu wa maisha.

Ni kweli alichosema Mkuu wa Wilaya kwamba badala ya
kuwaandikia barua za pongezi ni bora wapewe zawadi za
viwanja kama motisha ya kuwapa ari ya kuendelea kufanya
vizuri katika kazi yao.

Walimu wanapitia mazingira magumu, wengine
wanaishi kwenye nyumba ambazo hazistahili kwa kazi yao
wanayofanya.

Ualimu ni kazi inayotakiwa kupewa heshima ya hali ya juu
kwa sababu wanaofanya kazi hiyo ndiyo wanaotoa marais,
mawaziri, wabunge, wachumi na taaluma nyingine nyingi
muhimu kwa taifa.

Pamoja na kufanya kazi nzuri, lakini walimu mara nyingi
wanadharaulika hata na wanafunzi wanaowafundisha
kutokana na maisha ya wanafunzi wao kuwa ni bora kuliko
walimu wao.

Motisha za viwanja zitawawezesha angalau kudunduliza
kwenye vipato vyao na kujenga nyumba nzuri zitakazowaletea
heshima.

Mwalimu akiwa na kiwanja na kujenga nyumba ni
kumbukumbu nzuri kwake na kwa familia yake kuwa alifanya
kazi nzuri.

Walimu wengine wanapanga kwenye nyumba za wazazi
wa wanafunzi wao kitendo ambacho kitamsababisha
mwalimu wakati mwingine kutoa upendeleo kwa mtoto huyo
ili akishindwa kulipa kodi asibugudhiwe na wazazi.

Mkuu huyo wa wilaya alitoa kauli hiyo wakati akikabidhiwa
matangi ya kuvunia maji ya mvua, matundu 24 ya vyoo na
vyumba vinne vya madarasa, vilivyojengwa na Shirika la
World Vision Tanzania.

Nguvila aliahidi kutimiza azma hiyo ya kuwapa motisha ya
viwanja walimu kwa mwaka huu kwa kutenga viwanja tisa
kwa wale ambao masomo yao yatashika nafasi ya kwanza
hadi ya tatu hatua ambayo itawafanya kuwa na ushindani
katika ufundishaji.

Mbali na viwanja, wanaweza pia kupewa mikopo yenye
riba nafuu itakayoweza kuwasaidia kufanya maendeleo yao
badala ya kutegemea mishahara pekee.

Motisha nyingine wanazoweza kupewa, hasa kwa walimu
ni migumu ni kupewa vyombo vya usafiri kama pikipiki au
baiskeli kuwarahisishia mwendo.

Baadhi ya walimu wanaikimbia kazi hiyo kwa kuchukizwa
na mazingira na kutopata motisha ya kuwawezesha kuipenda
kazi yao ili kutoa matokeo chanya kwa wanafunzi wao.

Kazi ya kufundisha wanafunzi zaidi ya 100 kwenye darasa
moja inahitaji kuwa na uwezo wa kujitoa wa hali ya juu kwa
kuwa kila mwanafunzi ana kiwango chake cha uelewa.

Agizo la Mkuu wa Wilaya liwe endelevu kuwapa moyo
walimu wengi zaidi kufanya vizuri kwenye masomo yao.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

epaper.ippmedia.com
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Na Mary
Geofrey

B Muungwana Lazima Nilonge

Hata wewe una nafasi
kuitumia maabara hii

MAMLAKA ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali (GCLA), ina jukumu la kufanya
uchunguzi wa sampuli zinazohusiana na
makosa ya jinai ikiwamo ubakaji, ujambazi,
kupatikana na viungo vya binadamu na mauaji
kwa kutumia silaha za jadi na za moto.

Lakini inachunguza mauaji ya sumu,
biashara na matumizi ya dawa za kulevya,
wizi wa kutumia nguvu, ujangili, biashara na
matumizi ya pombe haramu pamoja na
masuala mengine yanayohusiana na hayo,
anaeleza Mkemia Mkuu wa Serikali, Dk.
Fidelice Mafumiko.

Anafafanua kazi za mamlaka hiyo wakati
anazindua Bodi ya GCLA, na kurejea mafanikio
ya miaka minne iliyofanywa kuanzia 2018
hadi sasa na kueleza kuwa imechunguza
sampuli 236,750 zinazosadikiwa kuwa ni
dawa za kulevya.

Katika kutekeleza wajibu wake imechun-
guza sampuli 3,403 za matukio mbalimbali ya-
nayohusiana na sumu, sampuli 3,913 za utam-
buzi wa makosa ya jinai yaliyohitaji uchunguzi
wa kimaabara kwa kutumia teknolojia ya vina-
saba vya binadamu na sampuli 3,332 zinazo-
husiana na makosa ya jinai juu ya ukiukaji wa
taratibu za ubora.

Anawaambia wajumbe kuwa kundi la pili
ni uchunguzi wa sampuli ili kubaini usalama na
ubora wa bidhaa, ikiwamo mazao ya kilimo, ya
uvuvi, mazingira, maji au maji taka na bidhaa
za vyakula zinazozalishwa nchini na za nje.

Dk. Mafumiko anawaeleza wajumbe kuwa
bidhaa nyingine zinazochunguzwa ni mbolea,
ubora wa petroli, bidhaa na dawa za viwan-
dani, dawa asili, kemikali na malighafi muhimu
za kutengeneza bidhaa mbalimbali viwandani.

Anaendeleza kuwa katika katika kipindi
cha miaka minne mamlaka ilichunguza sam-
puli 1,457 zinazohusina na usalama na ubora
wa vyakula, sampuli 767 zinazohusiana na us-
alama na ubora wa dawa za viwandani na sam-
puli 319 zinazohusiana na ubora na usalama
wa dawa asilia.

Anaeleza kuwa kundi la tatu linalochungu-
zwa ni sampuli zinazohusiana na masuala ya
kijamii kama vile uhalali wa watoto, sampuli za
utatuzi wa migogoro inayohusiana na mirathi

na utambuzi wa miili iliyoharibika kutokana na
majanga ya moto.

Anasema pia wanachunguza sampuli za
ajali za meli, ndege, magari, kuangukiwa na
majengo; kulipukiwa na bomu pamoja na ku-
zama majini.

Mkemia Mkuu anaeleza kuwa, katika kip-
indi hicho, mamlaka ilichunguza jumla ya sam-
puli za vinasaba vya binadamu 4,457 ili kubain-
isha uhalali wa watoto kwa wazazi na sampuli
153 za majanga ya ajali ili kutambua miili ya wa-
hanga ikiwamo ajali ya lori la mafutailiyotokea
Msamvu mkoani Morogoro mwaka 2019 na
kuua watu zaidi ya 100.

Mambo hayaishii hapo, Dk. Mafumiko
anataja kundi la nne ambalo ni uchunguzi
wa sampuli ili kupandikiza figo na utambuzi
wa jinsi tawala na kwamba katika kipindi
hicho, kwa kushirikiana na hospitali zinazotoa
matibabu hayo ikiwamo Hospitali ya Taifa
Mhimbili (MNH), ilichunguza jumla ya sampuli
48 ili kuwezesha matibabu ya upandikizaji wa
figo.

Anasema pia walichunguza sampuli 22 ili
kuwezesha matibabu ya utambuzi wa jinsi
tawala kwa watu waliozaliwa na jinsi mbili.

Lakini anakumbusha kuwa inahusika na
usimamizi wa sheria akisema kundi la tano ni
kusimamia utekelezaji wa sheria tatu ambazo
ni Sheria ya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali, Sheria Na. 8 ya 2016.

“Sheria hii pamoja na kuweka utu wa
kisheria wa majukumu yote yanayofanywa
na Mamlaka, inaongeza majukumu mengine
mawili ya usimamizi na udhibiti wa maabara za
kemia, sayansi jinai na vinasaba vya binadamu
nchini ukiondoa maabara za tiba,“ anasema
Dk. Mafumiko.

Umuhimu wa maabara ya serikali katika jamii
ni mkubwa na hivyo ni jukumu la wananchi
kufuatilia na kufahamu namna wanavyoweza
kunufaika na huduma zinazotolewa.

Changamoto inayowaumiza watu inaweza
isitatuliwe na ngazi za polisi lakini kwa
kutumia GCLA, wakapata ufumbuzi, hivyo ni
vyema kufuatilia na kufahamu zaidi kazi za

wanufaike.
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Samia kuhudhuria kuapishwa Hichilema

Mwandishi Wetu na Beatrice

Shayo

RAIS Samia Suluhu Hassan,
anatarajia kuondoka nchini leo
kwenda nchini Zambia kuhudhu-
ria sherehe za kuapishwa kwa Rais
Mteule wa nchi hiyo, Haikande Hi-
chilema.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana kwa vyombo vya habari
na Mkurugenzi wa Mawasiliano ya
Rais, Ikulu, Jaffar Haniu, sherehe

hizo zitafanyika katika Uwanja wa
Rais Samia ataambatana na
Naibu Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Balozi Mbarouk Nassor Mbarouk,
Katibu wa NEC, Itikadi na Uenezi
wa CCM, Shaka Hamdu Shaka.
Wengine ni Katibu wa Idara ya
Oganaizesheni wa CCM, Maudline
Cyrus Castico, Waziri Mkuu mstaa-
fu na Mjumbe wa Kamati Kuu ya
CCM, Mizengo Pinda, Mjumbe wa
Kamati Kuu ya CCM, Kombo Has-

san Juma.

Wengine ni Mwenyekiti wa CCM
Mkoa wa Tanga na Mjumbe wa
Halmashauri Kuu ya CCM, Henry
Shekifu, na Mbunge wa Mtera na
Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya
CCM, Livingstone Lusinde.

Pia Rais mstaafu Dk. Jakaya Kik-
wete, atashiriki sherehe hizo akiwa
ni kiongozi wa timu ya waangalizi
wa uchaguzi mwaka huo, kutoka
Jumuiya ya Madola.

Hichilema (59) wa Chama cha
UPND aliibuka mshindi kwenye

uchaguzi uliofanyika Agosti 12,
mwaka huu, akiwa na kura milioni
2.8 na kufuatiwa na Edgar Lungu
wa Chama cha PF ambaye alikuwa
rais tangu mwaka 2016 aliyepata
kura milioni 1.8.

Wakati huo huo, uongozi wa
Kituo cha Sanaa na Utamaduni
cha Viziwi Tanzania (KISUVITA),
umempa tuzo Rais Samia Suluhu
Hassan, ambaye ni Mwenyekiti
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
kwa kutambua mchango wake ka-
tika kuhakikisha haki na usawa wa

fursa kwa watu wenye ulemavu
nchini.

Walisema wanamtambua
Rais Samia pia kutokana na
kuwawezesha kufanikiwa kush-
iriki mashindano ya kidunia ya
mitindo na urembo Moscow
nchini Urusi.

Tuzo hiyo imewasilishwa na
kupokelewa jana jijini Dar es Sa-
laam na Katibu wa Halmashauri
Kuu ya CCM Taifa Itikadi na Uene-
zi, Shaka Hamdu Shaka kwa niaba
ya Rais Samia.

Mafundi wa Shirika la Umeme nchini (TANESCO), waki-
hamisha nguzo za umeme ili kupisha ujenzi unaoendelea
wa barabara katika eneo la Chuo cha Taifa cha Usafirishaji
(NIT), Mabibo mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI
MSALA

Meya Manispaa ya
Shlnyanga afariki
kwa ugonjwa wa moyo

Na Marco Maduhu, SHINYANGA.

MEYA wa Manispaa ya Shinyanga, David Nkulila,
na Diwani wa Ndembezi kupitia Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), amefariki dunia kutokana na ugonjwa

Wa moYyo.

Nkulila amefariki dunia wakati akipatiwa mat-
ibabu katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa

Shinyanga.

Msemaji wa familia, Mary Joseph, alisema jana
kuwa kifo cha meya huyo, Kilitokea usiku wa kua-
mkia jana majira ya saa 11:00 alfajiri.

Alisema Nkulila alikuwa akisumbuliwa na tatizo
la moyo kwa muda mrefu na mara kwa mara ali-
kuwa akilazwa hospitalini kupatiwa matibabu na
kuruhusiwa, lakini siku za hivi karibuni hali yake
ilianza kuwa mbaya zaidi na hatimaye kufariki

dunia.

“Marehemu ni mjomba wangu na kifo chake ni
pigo kubwa katika familia yetu. Ameacha watoto
wanne na mazishi yake yatafanyika siku ya Ju-
matano (kesho) hapa hapa mjini Shinyanga katika
Makaburi ya Dodoma,” alisema Joseph.

Naibu Meya wa Manispaa ya Shinyanga, Es-
ter Makune, alisema kifo hicho kimemshtua kwa
sababu walikuwa na mipango mizuri ya kuiletea
maendeleo manispaa hiyo na kuipeleka kuwa hadhi

va jiji.

Naye Diwani wa Kambarage, Hassan Mwenda-
pole, alisema kiongozi huyo alikuwa mtu mwenye
maono, shupavu, mpenda maendeleo, mzalendo,
mchapakazi, mwenye misimamo na malengo.

Katibu wa CCM Kata ya Ndembezi, Pendo
Sawa, alisema kifo cha meya huyo ni pigo ndani
ya chama kwa sababu alikuwa msema kweli na
mtekelezaji wa ilani ya CCM kwa vitendo.
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THE REGISTERED TRUSTEES OF WOMEN FUND TANZANIA

TANZIA

ZUKIVAH NJALAI MIHYO
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Kwa masikitiko makubwa, Bodi ya Udhamini wa Mfuko wa Wanawake Tanzania, Women Fund Tanzania Trust (WFT Trust), Uongozi, Wafanyakazi, na
kwa niaba ya wanamtandao wenzetu, tunatoa taarifa ya msiba wa Mkurugenzi mwenzetu, rafiki na mwanaharakati mpendwa dada yetu, Zukivah Njalai
Mihyo. Dada Zuki alikuwa kati ya waanzilishi wa WFT mwaka 2011, na hatimaye akawa mmoja wa wanachama na Mkurugenzi wa WFT Trust hadi mauti
yalipomkuta tarehe 20 Agosti 2021.

Dada Zuki alikuwa mtaalamu na mtafiti mbobezi wa haki za wanawake, usawa wa kijinsia, na maendeleo ya kijamii. Tunaposherehekea maisha ya
mpendwa wetu Dada Zuki, tunaenzi na kutambua alivyokuwa akijituma na kujitolea kwa kiwango kisichopimika ili kuendeleza harakati za usawa wa
kijinsia nchini Tanzania na kwingineko.

Women Fund Tanzania Trust inashukuru na kutambua na kuenzi juhudi zake katika kuimarisha uwezo wa kitaasisi katika kipindi chote cha uhai wake.
Daima tutaenzi mchango wake mkubwa kwenye upanuzi wa programu za WFT Trust katika kutoa ruzuku zilizoweza kuwafikia wanawake na wasichana
wengi wenye uhitaji katika maeneo mbalimbali nchini Tanzania.

Vilevile, Women Fund Tanzania Trust, tunaungana na wanaharakati watetezi wa haki za wanawake hapa Tanzania na nchi za kanda ya Kusini Mwa
Afrika (SADC) kuenzi, kutambua, na kuthamini mchango wa mpendwa wetu Dada Zuki katika kuchagiza utekelezaji wa mikataba ya kimataifa na
kikanda inayohusu haki za wanawake na usawa wa kijinsia ikiwemo Azimio la Beijing na lile la usawa wa kijinsia katika kanda ya Kusini mwa Afrika
(SADC). Dada Zuki atakumbukwa kwa kuendeleza jitihada za uzingatiaji wa misingi ya usawa wa kijinsia na haki za wanawake katika sera, michakato
ya maendeleo, pamoja na kujenga uwezo wa taasisi na makundi mbalimbali kuhimiza utekelezaji na ufuatiliaji wa matokeo. Dada Zuki alitoa mchango
mkubwa katika kuboresha tafiti zenye mrengo wa kijinsia ili kuwezesha utungaji wa sera na mipango iliyojikita kwenye takwimu sahihi na ushahidi wa
hali halisi ya haki za wanawake na usawa wa kijinsia katika maeneo mbalimbali. Pia, Dada Zuki alishiriki kwenye utetezi katika ngazi za kisera na
maamuzi ikiwemo uratibu wa awali wa jukwaa la kisera kuhusu usawa wa kijinsia na haki za wanawawake lijulikanalo kama Gender Mainstreaming
Working Group-Macro Policy.

Tunapoungana na familia yake kuomboleza kifo cha mpendwa wetu Dada Zuki, pamoja na kusherehekea safari ya maisha ya mwenzetu tutaendelea
kuenzi na kukumbuka uongozi wake thabiti, ubunifu, na uwezo wake mkubwa wa kujenga mahusiano na kufuatilia fursa mbalimbali ili kuendeleza haki
za wanawake na usawa wa kijinsia nchini Tanzania na kwengineko.

Daima tutakumbuka tabasamu lake mwanana, moyo wa utajiri, furaha iliyojaa ari, na utu wake wa kipekee. Roho yake ya upendo na ucheshi utaendelea
kuwa chanzo cha nguvu na matumaini yetu siku zote.

Tunai

Roho Yake kup katika Amani ya Milele.
Wasiliana Nasi:
SLP 72935 Dar Es Salaam Tanzania.
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Makumbusho ya Taifa Dar
vaibua fursa Kupitia ubunifu

Na Ally Mlanzi, TUDARCO

MAKUMBUSHO ya Taifa
Dar es Salaam, imeandaa pro-
gramu maalum ya kuonyesha
vijana fursa mbalimbali zilizopo
kwenye sekta ya utalii na utama-
duni.

Hayo yalisemwa jana na
Mkuu wa Idara ya Programu ya
Makumbusho ya Taifa, Chance
Ezekiel, wakati wa mahojiano
na Nipashe kuhusu mwamko wa

vijana kutembelea vivutio vilivy-
opo.

Alisema Makumbusho hiyo
imekuja na ubunifu wa kuandaa
makongamano na matamasha
ambayo yanawakutanisha we-
nye vipaji na ubunifu mbalimbali
kama uchoraji, utunzi wa vitabu,
vikundi vya ngoma za asili na
sarakasi.

Alisema wameandaa progra-
mu mbalimbali kama vile ‘“Twen-
zetu Makumbusho’ ‘Kazi Sanaa’

na ‘Makumbusho na Nyumba
ya Utamaduni’ ambazo zinawa-
kutanisha vijana wenye vipaji
mbalimbali waliopo vyuoni na
mtaani, ili kuwaonyesha fursa zi-
lizopo kwenye sekta ya utalii na
utamaduni.

Alisema, “Sisi lengo letu
ni kuwaonyesha vijana fur-
sa zilizoko kwenye sekta ya
utamaduni, ili waweze kujiajiri
na kuacha kutegemea kuajiri-

.

wa.

Aidha, alisema kwa sasa
mwamko wa vijana wa kutem-
belea Makumbusho umekuwa
mkubwa ikilinganishwa na mia-
ka ya nyuma na kwamba sababu
kubwa ni ubunifu.

Pendo Anthony, ni moja ya vi-
jana wanufaika wa matamasha
hayo, alisema yalimsaidia kujua-
na na watu mbalimbali ikiwamo
kumwezesha kubadili mtazamo
kwenye ubunifu.

Mke wa Rais wa Zanzibar, Mariyam Mwinyi, akizungumza wakati wa ufunguzi wa tamasha la Kizimkazi, ambapo lilianza kwa kutoa
mafunzo kwa wajasiriamali wa Mkoa wa Kusini Unguja katika Shule ya Kizimkazi jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wafugaji nyuki wahimizwa Kujiunga ushirika

Na Costantino Michael,
TUDARCO

WAFUGAJI wa nyuki wametak-
iwa kujiunga kwenye vyama vya
ushirika, ili kufikiwa na elimu na
fursa mbalimbali za masoko ya
mazao ya asali ndani na nje ya
nchi.

Kamishna Msaidizi anayesima-
mia rasilimali za nyuki kutoka
Wakala wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS), Hussein Msuya,
alisema  jana kuwa, licha ya
kutoa elimu kwa wafugaji ku-
tambua umuhimu wa kijiunga

kwenye ushirika bado mwitiko
ni mdogo.

“Ushirika  unasaidia  ku-
weka nguvu ya pamoja katika
kuongeza tija kwenye sekta ya
asali kuliko uzalishaji wa mtu
mmoja mmoja. Lakini bado tu-
naona mwitikio ni mdogo jambo
linalosababisha wafugaji wengi
kutokupata taarifa ya masoko ya
asali na elimu ya kuzingatia ub-
ora kwenye uzalishaji,”alisema
Msuya.

Pia alisema wameanza utara-
tibu wa kufufua vyama vya ush-
irika na kuvipa nguvu vinavyole-

galega ili kufikia soko la kimataifa
na kwamba ni lazima wafugaji
wazalishe kwa tija kwa kuongeza
uzalishaji wa asali isiyokuwa na
mabaki ya kemikali inayohitajika
kwa sasa kwenye soko la dunia.

“Changamoto kubwa tuliyo
nayo ni wafugaji wengi hawana
elimu ya ufugaji kwa tija, uhifa-
dhi na ufungashaji wa asali. Kwa
kutambua hilo, tumeendelea ku-
wafikia wafugaji kwenye vikundi
vyao na kuwafundisha namna
bora ya uzalishaji wa asali in-
ayokidhi vigezo vya soko la ki-
mataifa,” alisema.

Msuya alisema katika soko la
asali la kimataifa kuna aina mbili
za asali zinazohitajika ambazo ni
asali ya mezani (table honey) na
asali ya viwandani (industry hon-
ey) na kwamba nchini uzalishaji
wa asali hizo tunatumia mapori
ya akiba na hifadhi za misitu.

Alisema katika maeneo hayo
hakuna shughuli za kibinadamu
na uzingatiaji wa njia sahihi
pamoja na uwapo wa mazingira
ya asili na udhibiti wa mabaki ya
kemikali katika asali jambo lin-
alofanya asali ya Tanzania kuku-
balika soko la kimataifa.

Watoto 700
kunufaika na
taulo za kike

Na Julieth MKireri, KIBAHA

SHILINGI milioni 18.4 zinata-
rajiwa kutumika kununua taulo
za kike kwa wanafunzi wa
shule za msingi na sekondari
pamoja na misaada kwenye
vituo vinne vya watoto yatima
mjini Kibaha.

Misaada hiyo kutoka Shirika
la SOS la Marekani, inatarajia
kutolewa kati ya kesho hadi
Agosti 29, wakati wa sherehe
ya Ishara na Maajabu itakay-
ofanyika stendi ya zamani ya
Maili Moja, mjini hapa.

Akizungumza na waandishi
wa habari mjini hapa jana,
Mchungaji Water Zuniga ku-
toka Sweden, alisema sherehe
hizo zinalenga kutoa ujumbe
wa upendo kwa madhehebu
yote ya dini.

Zuniga ambaye anamwak-
ilisha mwasisi wa sherehe
hizo, Amriza Johanes, alisema
watoto wa kike 500 hadi 700
watanufaika na taulo hizo
huku vituo vya watoto ya-
tima vikipatiwa magodoro na
mablaketi.

Aidha, alisema wapo madak-
tari ambao watakuwa wanatoa
huduma za upimaji ikiwamo
wa macho katika maeneo
mbalimbali ya mitaa ya
Kibaha.

Mwenyekiti wa Makanisa ya
Kipentekosti Mkoa wa Pwani,
Askofu Uswege Mwakisyala,
aliwataka wananchi kujitokeza
kwa wingi katika sherehe
hizo kwa kuwa wagonjwa
wataombewa na kupona.

“Acheni kuwapeleka wag-
onjwa na watu wenye matatizo
SUgU kwa waganga wa Kienye-
ji. Waleteni watafunguliwa siku
hizi tano za sherehe ya Ishara
na Maajabu,” alisema.

Mwakisyala alisema kamati
ya amani ya mkoa huo
imeshirikishwa kuhusiana na
sherehe hiyo na kwamba Kila
mmoja bila kujali madhehebu,
ataombewa na kufunguliwa
matatizo yake.

Sherehe hizo zimeshafanyika
kwenye nchi 25 mataifa 40 na
kwa miaka saba zimekuwa
zikifanyika kwenye mikoa
tofauti hapa nchini.

Zuniga ambaye anam-
wakilisha mwasisi wa
sherehe hizo, Amriza
Johanes, alisema wa-
toto wa kike 500 hadi
700 watanufaika na
taulo hizo huku vituo
vya watoto yatima
vikipatiwa magodoro
na mablaketi.
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Serikali yaombwa

kuweka vifaa

ulemavu corona

Na Sabato Kasika

WIZARA ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, im-
eombwa kuweka vifaa vya kunawia
mikono kwenye stendi za mabasi, kwa
ajili ya kujikinga na corona, vinavy-
ozingatia mahitaji ya abiria wenye
ulemavu.

Ombi hilo limetolewa juzi na Chama
cha Kutetea Abiria Tanzania (CHAKUA),
baada ya kubaini kutokuwapo kwa Vi-
faa vya maji tiririka ambavyo ni rafiki
kwa watu hao.

Msemaji wa CHAKUA, Solomon
Nkiggi, alisema hayo alipokuwa aki-
zungumza na gazeti hili na kufafanua
kuwa serikali imejitahidi kuweka vifaa
hivyo kila stendi kubwa, lakini vingine
wenye ulemavu hawawezi kuvitumia.

“Kwa mfano, pipa la maji linawekwa
juu ya ngazi maalum, kwa mwenye
ulemavu anayetambaa hawezi kuli-
fikia, hivyo tunaomba Wizara ya Afya
kuangalia uwezekano wa kuweka vifaa
kwa ajili ya makundi yote,” alisema
Nkiggi.

Alisema, CHAKUA ina maofisa
wasimamizi wake karibu mikoa yote
ambao hutoa elimu kwa abiria ya
kujikinga na corona na wameshuhudia
kukosekana kwa miundombinu rafiki
ya vifaa hivyo kwa ajili ya wenye
ulemavu.

“Serikali imejitahidi kuhakikisha
inawakinga wananchi wake dhidi ya
corona, kwa kuweka huduma zote
katika stendi kuu za mabasi, lakini
Arusha kuna changamoto ya kutoku-
wapo kwa vifaa vya kunawia mkono
vinavyozingatia mahitaji ya abiria
wenye ulemavuy,” alisema.

Pia alisema, baadhi ya vifaa vya
kunawia si rafiki kwa watu hao kwa
kuwa hawawezi kuvifikia kutokana na
ulemavu wao.

“CHAKUA imesambaza maofisa
wasimamizi karibu mikoa yote ambao
wanatoa elimu kwa abiria ya kujikinga
na ugonjwa, na wanaijua hali halisi
ambayo baadhi ya wenye ulemavu
wamekuwa wakimbana nayo,” alisema.

Alisema, wao kama wadau wa usafiri
wamejitosa kushirikiana na serikali
kutoa elimu kulingana na mwongozo
wa kudhibiti corona, uliotolewa hivi
karibuni na Wizara ya Afya, ambao
unazuia mabasi kujaza abiria kupita
kiasi.

“Tunaunga mkono serikali katika
kupambana na corona kwa kutoa elimu
na kuelekeza pia wamiliki wa mabasi
kuhakikisha abiria na wahudumu wote
wanavaa barakoa na kutumia vitakasa
mikono kabla ya kupanda,” alisema.

Nkiggi alisema, katika harakati
hizo wamebaini hali hiyo ambayo
wanaishauri miumdombinu iwe rafiki
kwa kila mtu anayefika stendi kwa ajili
kutafuta usafiri au kusindikiza.

“CHAKUA kama wadau wa usafiri,
tunaipongeza serikali kwa juhudi
inazofanya kuhakikisha wananchi wak-
iwamo abiria wanakuwa salama, na
tunashauri juhudi hizo ziheshimiwe,”
alisema.

Sendiga aipa polisi siku 5

Na Francis Godwin, [RINGA

KUU wa Mkoa wa

Iringa, Queen Sen-

diga, ametoa siku

tano kwa Jeshi la
Polisi mkoani Iringa kukamilisha
upelelezi wa kesi za ubakaji na
ulawiti ndani ya mkoa huo na
watuhumiwa wote wafikishwe
mahakamani.

Sendiga alitoa agizo hilo juzi
wakati akizungumza na wa-
Wilaya ya Iringa baada ya ziara
ya kukagua miradi ya maende-
leo katika halmashauri ya wilaya
hiyo.

Alisema hataki kuona kesi za
ulawiti na ubakaji watuhumiwa
wakiendelea kuachwa bila ku-
fikishwa mahakamani kwa kuwa
ucheleweshaji huo ni chanzo cha
kuongezeka kwa matukio hayo.

Aliliagiza jeshi hilo upelelezi
wa kesi zote za ubakaji na ula-
witi zilizofikishwa katika vituo
vyote vya polisi zinafanyiwa kazi
haraka ili wahusika wachukuliwe
hatua stahiki.

“Nataka kuona kesi zote za
ubakaji na ulawiti watuhumiwa
wake wanafikishwa mahakam-
ani na sheria ipo wazi, ubakaji
na ulawiti ni miaka 30 niwatake
wananchi wanaojihusisha na vi-
tendo vya ukatili kama huu ku-
tambua wazi kuwa wakifikishwa
mbele ya vyombo vya sheria ad-
habu ipo wazi bora tu ushahidi
ukamilike,” alisema.

Alisema polisi wanapopokea
watuhumiwa wa ubakaji na
ulawiti wanapaswa kuelekeza
nguvu zao zote kukamilisha
upelelezi wa kesi hizo ili wahusi-
ka kufikishwa mahakamani kwa
wakati.

Alisema matukio ya ukatili wa
kijinsia ndani ya mkoa wa Iringa
ni mkubwa na hayapendezi kue-
ndelea kusikika ndani ya mkoa
huo.

“Nilipofika mkoani Iringa
kuanza kazi nilikuta kuna tatizo
la udumavu kwa asilimia 47, la-
kini pamoja na tatizo hilo bado
nilikuta matukio ya ukatili wa
kijinsia kuwa juu, sasa najiuliza
kama mkoa unatatizo la uduma-
vu hivi nguvu za kubaka na ku-
fanya ukatili kwa wanawake na
watoto linatoka wapi...nasema
siwezi kuvumilia polisi nawaa-
giza chukueni hatua kali,” ali-
sisitiza.

Pia, alipiga marufuku unywaji
pombe muda wa kazi na kuagiza
vitongoji kuhakikisha sheria za
vileo zinafanyiwa kazi kwa mae-
neo ya kuuza pombe kufunguli-

upelelezi kesi za ubakaji

kuwakinga wenye

wa kwa muda uliopangwa kuan-
zia saa 10 jioni.

Kuhusu tatizo la maji, aliagiza
mamlaka zinazohusika na maji
kuharakisha utekelezaji wa mi-
radi na kwenye maeneo yenye
kero kufika na kutatua.

Alisema lengo la serikali ni
kuona tatizo la maji linashughu-
likiwa kwa haraka zaidi ili kum-
wepusha mama kufuata maji
umbali mrefu.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya Ir-
inga, Mohamed Moyo, aliwataka
wananchi wa wilaya hiyo kuen-
delea kuchukua tahadhari ya jan-
ga la corona kwa kuvaa barakoa
na kupata chanjo.

Moyo aliwataka wananchi kue-
pukana na upotoshaji unaofany-
wa na watu wachache kuhusu
chanjo na kuwa suala la afya ya
mtu ni la mtu mwenyewe.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Wanawake Tanzania (UWT) Jumuiya ya CCM, Dk. Philis Nyimbi, akizungumza na viongozi wa umoja huo wa
Mkoa wa Dar es Salaam juzi, kuhusu masuala mbalimbali ya UWT. Kushoto ni Mwenyekiti wa UWT wa Mkoa huo, Florance Masunga na
Mjumbe wa Halmashauri Kuu Taifa (NEC), Angel Akilimali. PICHA: JUMANNE JUMA

Rukwa yapaa makusanyo ya mapato

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

MKOA wa Rukwa umefanikiwa
kukusanya mapato kutoka Sh.
bilioni 14.56 katika mwaka wa
fedha 2019/2020 hadi kufikia Sh.
bilioni 19.7 kwa mwaka wa fedha
2020/2021.

Mkuu wa Mkoa wa Rukwa,
Joseph MKkirikiti, aliyasema hayo
jana wakati akitoa taarifa ya
utekelezaji wa Ilani ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka
2020/2025 katika kikao kilicho-
fanyika mjini hapa.

Alisema katika kipindi cha
mwezi Novemba 2020 hadi Juni,
2021 makusanyo ya mapato (kodi
za ndani na kodi za forodha na
ushuru wa mauzo), yalikuwa Sh.
13,820,795,466.73 kati ya lengo la
Sh. 10,579,130,000.00.

Katika mwaka wa fedha
2020/2021 Mamlaka ya Mapato
Mkoa wa Rukwa, ilikusanya Sh.
19,709,923,276.47 kati ya lengo la
kukusanya Sh. 15,393,550,000.00.

Alisema takwimu hizo ni
mafanikio ya ongezeko la
makusanyo halisi ya mapato
kutoka Sh. 14,563,041,782.30

mwaka 2019/2020 hadi Sh.
19,709,923,27647 kwa mwaka
2020/2021 sawa na ongezeko la
Sh. 5,146,881,494.17.

Alisema katika kipindi hicho
TRA ilizidi kusimamia matumizi
ya mashine za EFD kwa kuhakiki-
sha kila mfanyabiashara anayeki-
dhi vigezo amenunua mashine
na kuendesha mazoezi maalum
ya kuhamasisha utoaji wa risiti
za kielektroniki na kuwahimiza
wananchi kudai risiti kwa kila un-
unuzi wanaofanya.

Pia katika mwaka wa fedha
2020/2021, halmashauri zilikisia

kukusanya Sh. 9,487,289,000.00
kwa kipindi cha Julai 2020 hadi
Juni 2021, halmashauri zimeku-
sanya Sh. 8,428,477428.27 sawa
na asilimia 88.84 ya makisio ya
mwaka.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa CCM, Mkoa wa Rukwa, Rainer
Lukalah, aliipongeza serikali ya
mkoa katika jitthada za kuku-
sanya mapato pamoja na kuyasi-
mamia vizuri hatua itakayo iwez-
esha serikali kutekeleza miradi
ya maendeleo na kuwaondolea
kero zinazo wakabili wakazi wa
mkoa huo.
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Wenye ulemavu waomba
elimu chanjo UVIKO-19

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

HIRIKISHO la Chama
cha Watu wenye Ulema-
vu mkoani Shinyanga
(SHIVYAWATA), limelala-
mikia kutopatiwa elimu dhidi
ya kujikinga na maambukizi ya
virusi vya corona, pamoja na
chanjo ya UVIKO -19.
Mwenyekiti wa Shirikisho
hilo, Richard Mpongo, alisema
hayo jana wakati akizungumza
na Nipashe.
Alisema watu wenye ulemavu

wapo katika hatari kubwa ya ku-
pata maambukizi ya virusi vya
corona au kueneza, kutokana
na kuhitaji msaada hasa wenye
uoni hafifu, kwa kushikwa miko-
no na kuvushwa kwenda mahali
pengine na kwamba wakipatiwa
elimu na kuchanjwa itawasaidia
kujikinga na ugonjwa huo.
“Watu wenye ulemavu tume-
sahauliwa kupewa elimu ya ku-
jikinga na janga hili la virusi vya
corona pamoja na chanjo, na
sisi ni kundi ambalo lipo katika
hatari kubwa ya kuambukizwa
au kueneza, tunaiomba serikali

itupatie elimu hii ya corona,”
alisema Mpongo.

Naye Mwenyekiti wa Chama
cha Wasioona Tanzania wilayani
Shinyanga (TLB), Michael Petrol,
alisema kumekuwapo na upo-
toshaji mkubwa dhidi ya chanjo
ya corona na kusababisha kuin-
gia hofu kupata chanjo hiyo, na
kwamba wakipata wataalamu
wa afya wa kuwapatia elimu sa-
hihi wapo tayari kupata chanjo
hiyo.

Vile vile, alisema serikali ime-
wasahau na kushindwa kuchapi-
sha vitabu vya nukta nundu

vinavyotoa elimu ya corona na
kuwasambazia ili wavisome na
kupata ufahamu zaidi wa kujik-
inga na virusi hivyo badala ya
kusikia kupitia kwa watu ambao
siyo wataalam wa afya na kuwa-
potosha.

Mratibu wa chanjo mkoani
Shinyanga, Timoth Sosoma,
alisema wameshaanza kutoa
elimu ya corona na chanjo kwa
makundi hayo maalum kwa
kuanza na wazee kambi ya Ko-
landoto, na kubainisha wata-
panga ratiba kutoa elimu kwa
watu hao.

> o N L

Vijana wakivunja zege ili wapate chuma chakavu, katika eneo la llala ji

ujira wa siku. PICHA: JUMANNE JUMA

]
Mrema

‘awashangaa
wanaopinga
chanjo corona

Na Thobias Mwanakatwe

MWENYEKITI wa Taifa wa Chama cha

¢ Tanzania Labour (TLP), Augustino Mrema,

amewataka wananchi kuwapuuza baadhi

: ya watu wakiwamo wanasiasa wanaop-

inga chanjo ya corona, akidai kila mtu
anawajibika kwa afya yake.

Aidha, amesema kuchanja ni sawa
na polisi anapokwambia funga mkanda
unapokuwa kwenye gari, anakusaidia ili
ukipata ajali usipate madhara zaidi.

Akizungumza jana katika mahojiano ny-
alisema kuendelea kuwasikiliza wa-
naopinga chanjo hiyo ni kupoteza muda,
kwani kila mtu anatakiwa kujali afya yake
mwenyewe.

Alisema ameshapata chanjo na hawezi
huchezea afya yake. Alihoji kuwa watu
wote wakiugua corona, mitungi ya gesi

ya oksijeni utapatikana wapi na kwamba

watafia majumbani.

Mrema alisema siyo mara ya kwanza
kwa wananchi wa Tanzania kupata chanjo,
lakini inashangaza chanjo hii ya corona
imekuwa na upinzani mkali sana, na cha
kushangaza miongoni mwa wanaopinga ni

: viongozi wa Kisiasa.

“Kuchanja sawa na polisi anapokwam-
bia funga mkanda unapokuwa kwenye
gari, anakusaidia ili hata ukipata ajali
huwezi kuumia sana, kwa sababu mkanda
utakuzuia,” alisema Mrema.

Mrema alisema hofu kwamba wali-
ochanjwa baada ya muda watakuwa
mazombi, hizo ni kauli za kuwatia hofu
kwani wataalamu waliobobea wa masuala

va afya wameshathibitisha kuwa chanjo

hiyo ni salama.

Alisema hakuna sababu ya kuingiwa na
hofu katika suala hili, kwani bahati nzuri
hata Rais Samia Suluhu Hassan ameonye-
sha njia kwa kupata chanjo hiyo, ambayo
inaendelea kutolewa katika nchi mbalim-
bali duniani.

Baadhi ya wanasiasa wamekuwa wak-
iikosoa chanjo hiyo, hivyo kuibua malum-
bano na baadhi ya viongozi wa serikali.

Mpaka Agosti 14, mwaka huu idadi ya
wanaume waliochanjwa ni asilimia 58.3
sawa na 121,002 na 86,389 ni wanawake
sawa na asilimia 41.7.

Wakulima waomba mapitio mfumo Bodi ya Pamba

Na Happy Severine, BARIADI

WAKULIMA wa pamba wilayani
Bariadi, mkoani Simiyu, wamem-
womba Mbunge wa jimbo hilo, An-
drew Kundo, kufanya marejeo na
mapitio ya mifumo inayotumiwa
na Bodi ya Pamba katika ukataji wa
fedha na ugawaji wa pembejeo za
kilimo.

Kadhalika, wamemwomba ku-
wasaidia kufufua ama kuunda upya
chama cha wakulima wa zao hilo
ili wapate chombo cha kuwase-
mea matatizo yao badala ya kulazi-
mishwa kujiunga na vyama vya ush-

irika (Amcos) ambavyo wamesema
haviwasaidii na badala yake vinawa-
kandamiza na kuwanyonya.

Wakulima hao walitoa kilio hicho
jana wakati wa mkutano wa had-
hara ulioitishwa na mbunge wao ka-
tika Kata ya Mhango, halmashauri ya
wilaya hiyo.

Mmoja wa wananchi hao, Charles
Mwita, alisema kuna kero ndani ya
bodi ya pamba hususani katika mfu-
ko wa pembejeo kwa kuwa mfuko
huo unawakata wakulima fedha za
pembejeo, lakini wakulima hawapati
mbegu. Mwita alisema tatizo la mbe-
gu limekuwapo kila mwaka pamoja

na viuatilifu na kumwomba mbunge
wao kuangalia upya mfumo ambao
bodi ya pamba imekuwa ikitumia
katika kugawa pembejeo hizo.

“Wakulima sisi tumekuwa na
wakati mgumu sana.wakati wa
kwenda kuuza pamba yetu tunakat-
wa fedha kibao ikiwamo ya mbegu
na viuatilifu, lakini bado mbegu
hizo hatuzipati za kutosha na wakati
muafaka,” alisema.

Baada ya kusikiliza kero hizo,
mbunge huyo alisema kuwa tatizo
hilo limekuwapo muda mrefu na
kwamba kuna uzembe wa baadhi ya
viongozi wa juu ngazi ya wilaya wa

kutofuatilia wala kutatua kero hiyo
na baadhi yao wameonekana kunu-
faika na utaratibu huo.

“Haiwezekani ndani ya wilaya
tukawa na watu wanaowachezea
wakulima na kwa haraka nimegun-
dua kuwa tatizo haliko kwa Amcos
wala wasambazaji wa pembejeo
hizo bali lipo kwa viongozi wa
wilaya,” alisema Kundo.

Pia, alisema analichukua suala
hilo na atawasiliana na wataalamu
wa wizara hiyo kufanya uchambuzi
wa mifumo hiyo ili iweze kupitiwa
upya na kuboresha sekta ya kilimo.

“Nimekutana na malalamiko

mengi sana juu ya usambazaji wa
mbolea, mbegu na viuatilifu, ni-
taomba wizara kupitia upya mifumo
hiyo, hasa kwenye zao la pamba am-
balo wakulima wengi wamekuwa
wakilalamika,” alisema.

Mwenyekiti wa  Halmashauri
ya Mji wa Bariadi, David Masanja,
alisema wakulima wamekuwa wa-
kichezewa michezo mibaya, lakini
ifikie wakati michezo hiyo iwe basi.

Alisema kwa kushirikiana na
mbunge wake watasimamia na ku-
tatua tatizo hilo hivyo wakulima
waondoe shaka kila kitu kitaenda
sawasawa.
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Baadhi ya ‘zawadi’ anazopata mtoto
unapomsafirisha ili akatumikishwe

wanaweza kuwa
chanzo cha kukwa-
misha maendeleo ya
watoto kielimu na kimaisha, kuto-
kana na kuruhusu watumikishwe
kwenye ajira ngumu wakati wali-
takiwa kuwa darasani kujifunza.

Watoto Wanasaﬁrishwa l<ut0ka
ndani, kutunza mifugo, mashamba
au bustani, ili ujira wanaolipwa
utumiwe kutunza familia zao
zilizokobakia nyumbani.

Ndiyo sababu Ofisa Ustawi wa
Jamii na Maendeleo wilayani
Kakonko mkoa wa Kigoma,
Mohammed Shauri, anakemea
mazoea hayo na kuwataka wazazi
na walezi kuacha kuwageuza
watoto kuwa wakombozi wa
familia kwa kuwatuma kwenda
kufanya shughuli za kujiingizia
kipato mijini, ambako hawajui
wanachokumbana nacho.

Anaonya: “Wanaposafirishwa
mbali kufanya kazi, ili kuzisaidia
familia zao kiuchumi, wanakutana
na ukatili unaowapotezea haki na
utu wao na kusababisha waishi
maisha magumu zaidi yenye
mateso kama kupigwa na kuny-
imwa chakula. Wengine wana-
tumikishwa mchana na usiku,
kuishi kwa simanzi na hata kupata
ulemavu kutokana na mateso.
Wapo wanaopata mimba utotoni,
wengine kunanajisiwa kingono,
pia kutukanwa muda wote.”

Katika mahojiano na Nipashe,
anasema watoto wanaosafirishwa
kufanya kazi ni wadogo wenye
umri wa kati ya miaka 10 hadi 17,
ambao wanatakiwa kuwa darasani
na utumikishwaji huo unaharibu
ndoto zao, tena ni kinyume cha

AZAZI na walezi e Ulema\/u SO

Kasi kubvva yva UVIKO-19
ni maswali zaidi ya majibu

Ukurasa 13

_majerana

Ukurasa 14

Wllaya mavymbuka
i Kimikakati kwenye
sayansi, yaandaa
wasomi sekondari

<OVU

Watoto wakitumikishwa kuchimba na kuchenjua dhahabu kwa sumu ya zebaki. PICHA-M'I'ANDAO

sheria.

Akizungumzia kusafirisha
watoto kwenda mikoani kutumik-
ishwa, Mkurugenzi wa Jukwaa la
Utu wa Mtoto Kigoma, Koshima
Mtengati, anasema usafirishwaji
huo, unasababisha ukatili kama
ukatili wa kingono unaowaathiri
kisaikolojia.

“Watoto wa umri wa kusoma
ni lazima waende shule, watawa-
saidia wazazi zaidi watakupokuwa
na kazi baada ya kuhitimu
masomo yao, kuwatumikisha sasa
hakuwasaidii wazazi na walezi,
lakini zaidi inaongeza mnyonyor-
oro wa umaskini katika familia,”
anaeleza

VISA VYA UKATILI

Mtengeti anasema matukio
yaliyoripotiwa kwa watoto nchini
mwaka 2019 na 2020 yanaonye-
sha kuwa kuna kazi ya kufanya,
anasema kuanzia 2015 mpaka
2019 kesi 36,940 za ubakaji,
unajasi kinyume na maumbile
kwa watoto zimeripotowa katika
vituo vya polisi nchi nzima, na
kwa mwaka 2020, kesi za aina
hiyo 45 zimefikishwa mahakam-
ani kutoka mikoa 13 ya Bara
ambapo 13 kati ya hizo zilitolewa
hukumu.

Aidha ripoti ya Jeshi la Polisi,
inaonyesha ongezeko la asilimia
25.95 la ukatili dhidi ya watoto.

Katika mwaka 2020 ambapo visa
7,388 viliripotiwa kote nchini
tofauti na mwaka 2015, matukio
yalikuwa 5,803.

Ripoti hiyo inataja miongoni
mwa ukatili dhidi ya watoto ulio-
ripotiwa kwa kiwango kikubwa ni
unyanyasaji kingono, hii ikiwa ni
sawa na visa 615 kwa mwezi jambo
ambalo linatajwa kuwa linahatari-
sha mustakabali wa ustawi kwa
watoto nchini kielimu.

ATHARI SERA YA ELIMU

Pamoja na juhudi za serikali
kugharamia elimu, ili kuhakikisha
watoto wanakwenda shule, bado
wanaacha masomo kutokana na

sababu mbalimbali.

Takwimu zinazotolewa na Ofisi
ya Rais - Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) huonye-
sha ongezeko la watoto wanaoa-
cha shule, zinasema jumla ya
watoto 167,834 waliacha masomo
katika shule mbalimbali za msingi
mwaka 2019 ikilinganishwa na
66,142 walioacha 2017.

Zinabainisha ongezeko la zaidi
ya mara mbili ya uwiano wa
wanafunzi walioacha shule wal-
ioandikishwa shule za msingi.
Ongezeko hilo ni kutoka asilimia
0.7 hadi asilimia 1.6 katika kipindi
hicho.

Takwimu zinaendelea kueleza
kuwa watoto wa kiume wanaoa-
cha shule wameongezeka hadi asil-
imia 58 ya watoto wote ukilingani-
sha na asilimia 55 kati ya mwaka
2017 na 2019.

Zinaendelea kueleza kuwa
watoto 96,683 wa kiume waliacha
shule mwaka 2020 Ikilinganisha
na wa kike 71,151.

Aidha, mwaka 2017 walikuwa
wavulana 36,434 na wasichana
29,708 na kwamba takribani
nusu ya wanafunzi wote walioa-
cha masomo walikuwa darasa la
tatu na nne. Katika mwaka huo,
wanafunzi 52,684 wa darasa la nne
waliacha masomo, huku 42,765
wakiwa wa darasa la tatu kwa
mwaka 2019.

Mikoa iliyoongoza kwa watoto
kuacha shule ni Geita, kwa idadi
ya wanafunzi 21,969 Simiyu
19,496, Kagera inafuata ikiwa na
wanafunzi 17,274 walioacha shule,
Tabora 15,566 na Mwanza 13,845,
huku Mkoa wa Kigoma ukiwa na
watoto 9,887.

INAENDELEA UK.13
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SAYANSI
NA JULIETH

MKIRERI, KIBAHA

Mabinti Pwani wanapompata mliezi
mbadala kuzikabili mimba, utoro

Wanafunzi wanaoshiriki mradi wa Room to Read wakijadili mambo mbalimbali ya kufanikisha masomo yao. PICHA: JULIET MKIRERI

UWA karibu na binti na

kushiriki makuzi yake

ni moja ya mambo ya-

nayomsaidia kuepuka
matatizo kama mimba za utotoni
na kumlinda dhidi ya vishawishi
vingi ndani ya jamii.

Licha ya kwamba kukaa karibu
na binti na kumsaidia ni jukumu la
mama na mlezi, baadhi ya wadau
wamejitosa kushirikiana nao,
ili kuwapa wasichana elimu ya
malezi na makuzi wakiwa shuleni.

Shirika la Room to Read (RR)
ni moja ya asasi hizo, ambazo
linafanya kazi kwa kushiriki-
ana na jamii pamoja na serikali
kutekeleza mradi wa usawa wa
kijinsia na elimu kwa msichana
katika shule za msingi na sekond-
ari zilizopo Mkoa wa Pwani.

Meneja Mwandamizi wa Mradi
wa Usawa wa Kjinsia na Elimu
kwa Wasichana wa shirika hilo
Zamaradi Said, anasema lengo
ni kuwawezesha wasichana
kumaliza elimu ya sekondari na
kuwapatia ujuzi muhimu ziki-
wamo elimu ya stadi za maisha
na ushauri  zinazojumuisha
umuhimu wa elimu ya makuzi.

Zamaradi anaiambia Nipashe
kuwa, mradi huo umejikita
kuwafunza stadi za maisha katika

Kupitia mi-
radl wanay-
oltekeleza
kumekuwa
na mabadi-
liko chanva
va Kitabia
Kwa wasi-
chana na
kukua kwa
Kiwango

cha ushiriki
Wa wazazi
katika masu-
ala ya elimu.

shule za msingi kuanzia darasa la
tano hadi la saba wakati sekond-
ari ni kuanzia kidato cha kwanza
hadi cha nne.

“Tunapoanza kutekeleza mradi
wetu kwenye shule tunaisaidia
shule kwa miaka mitano, baada
ya hapo inaendelea yenyewe na
stadi za maisha kwa madarasa ya
vijana wanaojiunga baada mradi
kuhamia katika maeneo mengine.
Tulianza kazi hii mwaka 2012,”
anasema

Mkoani Pwani wanafanya kazi
katika Wilaya za Kibaha Mji,
Chalinze na Bagamoyo wakijikita
kutoa elimu ya stadi za maisha,
fedha na ujasiriamali, ushauri,
msaada wa vifaa na ushirik-
ishwaji wa familia, shule na jamii,
anasema Zamaradi.

LENGO LA MRADI

Anasema ni wasichana kuende-
lea kusoma hadi wafikie malengo
yao, huku wakiwa na stadi
muhimu za maisha zitakazow-
anufaisha hata baada ya shule.

“Suala la mimba ni tatizo
ambalo tumekabiliana na
tunaendelea kulikabili tunaamini
kwamba wasichana wanahitaji
stadi, maarifa na taarifa sahihi
kuhusu afya ya uzazi na makuzi

na wanabhitaji kabla hawajapata
ujauzito, ili wasiangukie kwenye
tatizo hilo,” anaeleza meneja
huyo.

Anasema kupitia elimu hiyo
wamepata mafanikio mengi ikiwa
ni pamoja na kukuza kiwango cha
ufaulu kwa wasichana katika miti-
hani ya ndani ya shule na ile ya
kitaifa kwa darasa la saba, kidato
cha pili na cha nne.

“Mfano tathmini zetu zinaonye-
sha kuwa maeneo tunayofanya
kazi tumepunguza idadi ya wasi-
chana wanaoanguka na kuacha
shule kutoka asilimia 18 mwaka
2014 hadi asilimia 0.5 mwaka
2020, mdondoko huu pia ume-
husisha sababu ya ujauzito” ana-
bainisha.

Zamaradi anasema mafunzo
ya stadi za maisha na ushauri
yamewafikia walimu zaidi ya 30
katika shule za mradi na kuwa-
jengea uwezo wa kutekeleza stadi
za maisha na ushauri shuleni hata
pale mradi unapohamia katika
maeneo mengine.

Anasema kupitia miradi wanay-
oitekeleza kumekuwa na madadi-
liko chanya ya kitabia kwa wasi-
chana na kukua kwa kiwango
cha ushiriki wa wazazi katika
masuala ya elimu.

Anasema hata hivyo, wanatam-
bua kwamba zaidi ya wasichana
6,500 nchini huacha shule kila
mwaka kwa sababu mbalimbali
ikiwamo ujauzito, kundi ambalo
ni kubwa likiachwa litazorotesha
maendeleo ya nchi kiuchumi na
jamii.

“Tunashirikiana kuimarisha
jitihada za kuwawezesha wasi-
chana walioacha shule kupata
elimu, stadi na maarifa na hivyo
kujiunga na mfumo rasmi wa
elimu na kuendelea kufikia
ndoto zao, tutaendeleza juhudi
za kuzuia mdondoko, ili kupun-
guza au kumaliza kabisa kikwazo
cha wasichana kuacha shule,”
anaelezea.

June 15 mwaka huu, RR ilizin-
dua mradi wa Stadi za Maisha,
Elimu ya Fedha na Ujasiriamali
(Nguvu ya Msichana Project)
ukilenga sekondari wilayani
Chalinze.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Maendeleo iliyopo Kibaha
Mjini, Mariam, Mkama anasema
miradi ya shirika hilo, imeleta
mafanikio hususani kupunguza
utoro.

Mariam anasema wanafunzi
hao wamepatiwa elimu ya kuji-
simamia na kuanzisha miradi
ambayo inawasaidia kujikwamua
na hali duni kwenye familia zao.

"Asilimia kubwa ya wanafunzi
katika shule yangu wanaishi na
bibi zao, wengine wanalelewa
na mama bila baba hii inasaba-
bisha kuwapo na kesi za kupele-
kana polisi kwa sababu za utoro
na wengine kwa ujauzito , huku
baadhi wakisema wanashindwa
kununua vifaa vya shule kuto-
kana na hali duni ya maisha,"
anasema Mariam.

Anasema kwa mwaka 2020
shule hiyo imekuwa ya pili katika
Wilaya ya Kibaha na hakuna
msichana aliyefeli, pia kwasasa
hakuna kesi za kupelekana polisi
kwa utoro au mimba.

"Nimekuwa mkuu wa shule
kwa miaka 15 sasa, lakini katika
shule hii tangu nimeletwa hapa
kulikua na kesi za utoro kutokana
na hali duni za maisha kushindwa
kununua vifaa vya shule na
mimba kwasasa hakuna tatizo
kama hilo elimu ya kujisimamia
imewasaidia" anasema Mwalimu
Mkuu.

Kwa mujibu wa takwimu
zilizotolewa hivi karibuni mwaka
2020 wanafunzi zaidi ya 130
walikatisha masomo kutokana
na mimba shuleni, kati yao shule
za msingi ni 39 na sekondari ni
zaidi ya 100.
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ALI ya hewa ya matu-

maini ya kuzuia

UVIKO-19 kwa matumizi

ya chanjo ya corona, im-
echukua sura nyingine baada ya
tafakuri ya kina kwanini maam-
bukizi yamekuwa yakiongezeka
kutokana na wimbi la aina ya
delta, kirusi chenye kasi kubwa
zaidi ya maambukizi. Wakati baa-
dhi ya watafiti walianza kusema
inaonyesha chanjo si jibu kwani
hata waliopata wamekuwa wa-
kiambukizwa, ila kwa uchache
zaidi na mara nyingi hawapati
madhara makubwa, lipo jawabu
tofauti. Ni kudungwa nusu dozi
ya ziada baadaye.

Mwanzo wa mwezi huu ilitanga-
zwa kuwa Israel imekuwa nchi
ya kwanza kuanza kusambaza
dozi ya tatu kwa sababu nusu
dozi, mwanzoni mtu alikuwa
akidungwa mara mbili kupata
dozi nzima , sasa ni mara moja.
Kuanza kwa maelekezo hayo
kumechukua sura ya tahadhari
kama ilivyokuwa mwanzoni,
kuwa wanaohitaji chanjo ya
ziada au dozi ya tatu kwa lugha ya
vyombo vya habari, hasa ni wale
wenye umri zaidi ya miaka 60.
Lakini maelekezo haya inaelekea
yatakuwa ya muda mfupi, kwani
pale mwanzoni ilidhaniwa ni
kundi la walioko umri wa tatu au
wazee, ndiyo watahitaji chanjo
sasa vijana nao wanachanjwa.

Kuna upande mwingine
wa suala hilo kuwa kupewa
chanzo zaidi ya moja, kuwa
hadi sasa ni chanjo ya Pfizer/
BioNTechl ambayo imo katika
kuongeza chanjo, hali ambayo
inaweza kutokana na kuwa
wengi zaidi walitumia chanjo
hiyo mwanzoni. Chanjo ya
Moderna ilikuja baadaye na hii
ya Johnson&Johnson ilikuwa na
matatizo kadhaa wakati inapit-
ishwa na kwa sababu hiyo ilikuwa
rahisi zaidi kwa serikali ya Mare-
kani kuipatia Tanzania chanjo
hiyo kwani unaweza kusema
kuwa zilikuwa hazitoki sana,
kutokana na kinachoonekana ni
hitilafu kwa watu wenye mata-
tizo ya moyo, shinikizo la damu.
Matumizi yake hapa nchini hata
hivyo yanaonyesha kuwa hitilafu
hizo zinahitaji dawa za kawaida
kama ‘diazepam’ na si za kuleta
kihoro.

opita. PICHA: MTANDAO

Mmoja wa viongozi wa dini akipatiwa

Kasi kubwa ya UVIKO-19
ni maswali zaidi ya majibu

 INnavyolazimisha chanjo ya ziada

Wakati utawala wa Israel
ulikuwa tayari umeanza kampeni
ya kutoa chanjo ya tatu hasa kwa
wazee, Marekani ilikuwa inatafa-
kari bado, na kuna wakati Shirika
la Afya Duniani (WHO) liliingilia
mjadala huo kusema kuwa nchi
zinazoendelea zipelekewe chanjo
za kutosha kwanza. Lilipaza sauti
kusema kuwa siyo sawa au haki
kwa nchi zilizoendelea kujilun-
dikia chanjo na kuanza kutoa dozi
mara ya tatu, wakati mamilioni
ya watu nchi zaidi ya 90 duniani
ikiwamo Afrika hazijaanza kutoa
chanjo kwa wote wanaostahili au
wanaotaka.

Ni msimamo uliosikika hivi kar-
ibuni katika mkutano wa wakuu
wa nchi za Kusini mwa Afrika
(SADC) ambako mwenyekiti
wake mpya, Rais Lazarus Chak-
wera wa Malawi, alitaka nchi za
Afrika zipewe teknolojia ya kuten-
geneza chanjo, kwani ni haki ya
wote kuokokoa maisha yao na
kukingwa na maradhi.

Taarifa za awali za kutolewa
kwa chanjo hiyo ya ziada zinao-
nyesha kuna ufaulu katika kuzuia
maambukizi na kujengeka kwa
ugonjwa mwilini endapo mtu

amekutana na maambukizi ya
kirusi cha delta. Hata hivyo,
hizo ni taarifa za awali tu kwani
Marekani na nchi za Ulaya hazi-
kuweza kukubaliana umuhimu
wa kuchanjwa dozi inayoitwa ya
uimarishaji wa chanjo ya awali
kwa haraka katika majadiliano
mwezi uliopita. Ni suala ambalo
halijaanza kujadiliwa katika nchi
nyingi, kwani hata ile chanjo ya
awali, bado.

Katika hatua hizi za mwanzo
za kujenga hoja ya kudungwa
sindano ya tatu (kwani mfumo
unaotumika aina nyingine za
chanjo ni kudungwa mara mbili,
kuacha hii ya Johson&Johnson) ni
Israel ambayo imeongoza katika
suala hilo. Sababu ni kuwa iliweka
mifumo ya kijeshi ya kudunga
sindano za chanjo ya Pfizer/
BioNTech mapema wakati nchi
nyingine zinatafakari matumizi
yake. Tla kwa sehemu kubwa njia
ambayo Israel imepitia Marekani
haichukui muda kuelekea huko
huko, kwani inakuwa ndiyo kith-
ibitisho kuwa dozi hiyo ya ziada

Juni, mwaka
huu, nchini
Ufaransa,
Wizara va
Afya ilisema
kuwa asil-
imia 20 va
Wagonjwa
wa COV-
ID-19 nchini
humo, wali-
pDatikana na
Kirusi Kipya
cha delta.

inapunguza maambukizi na kush-
usha kiwango kikubwa cha kasi
ya maambukizi hasa ya wimbi hili
la kirusi cha delta. Ni kama vile
Israel ni maabara; ikifaulu kutoa
majibu Marekani inafuata.

Mwanzoni mwa wiki hii, mtaal-
amu mwandamizi wa tassisi kuu
ya magonjwa ya kuambukiza,
Anthony Fauci, ambaye ndiye
mshauri wa Tkulu ya Marekani
kwa sera kuhusu corona, alisema
kuwa Marekani iko tayari kwenda
haraka zaidi katika suala la kutoa
chanjo ya ziada. Hata hivyo daktari
bingwa mmojawapo katika taasisi
ya Bina ya Afya ya nchi hiyo
alikuwa akiondoa uwekezako wa
kutolewa kwa chanjo ya tatu kwa
walio na umri mkubwa.

Baadaye wataalamu wengine
wamekuwa wakieleza kuwa hos-
pitali kadhaa zimeanza kutoa
chanjo ya ziada kwa watu wenye
upungufu wa kinga, ambayo
inajumlisha umri mkubwa na
magonjwa sugu yasiyoambuliza,
kama moyo, shinikizo, kisukari
na figo..

Baadhi ya ‘zawadi’ anazopata mtoto unapomsafirisha ili akatumikishwe
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WADAU WATAKA
UELEWA

Seleman Abdul, Mwalimu
Mkuu wa Shule ya Msingi
Nyangwe wilayani Kigoma,
anasema uelewa wa mzazi
na mlezi kwenye umuhimu
wa elimu una mchango

mkubwa kwenye maendeleo
ya motto.

Lakini, anasema kume-
kuwa na tofauti kwani
hujali zaidi elimu ya msingi
kuliko kuwapeleka sekond-
ari, wengi huona umuhimu
wa kuwasomesha watoto
ngazi ya msingi, ila baada ya
kuhitimu hutamani kuwaagi-

za wakafanye kazi za ndani
hasa kwa watoto wa kike na
biashara kwa wanaume.
Anasema hata ikitokea
mtoto amefaulu kwenda
sekondari wazazi hutafuta
sababu, ili asiendelee na
masomo.
Mkurugenzi wa shirika
la Wote Sawa la mjini

Kasulu, Jacqueline Ngalo,
anasema wanapowapokea
watoto walioathirika na
ukatili unaosababishwa na
usafirishwaji,watoto wenye
umri wa kurudi shule hu-
fanyiwa taratibu za kujrud-
ishwa shule, na ambao umri
umepita huingizwa katika
elimu ya ujasiriamali.

“Mbali na watoto
kusafirishwa kwa ajili ya
kufanya kazi za kujiingizia
kipato, zipo sababu
nyingine zinazowafanya
kuacha shule ambazo ni
pamoja na ufugaji, biashara
ndogondogo na migogogoro
ya kifamilia,” anafafanua
Jacqueline.
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ELIMU
NA SABATO
KASIKA

Wilaya inavyoibuka kimikakati
kwenye sayan5| vaandaa wasomi

ANAPOTAJWA masomo

ya sayansi, juhudi mbal-

imbali zinafanyika ikiwa

ni pamoja na kujenga se-
kondari maalumu za kila mkoa za
wasichana, ili taifa liwe na hazina
ya akiba ya wanawake wanasayan-
si, shule hizo zinaanza kuandaliwa
mwaka huu.

Masomo hayo yanapigiwa
chapuo na wadau wa elimu,
ili kuwahamasisha wanafunzi
wayapende na taifa kuwa na
wataalamu wengi wa baadaye
wa fani hiyo watakaoshughulikia
mabhitaji na changamoto mbalim-
bali za nchi.

Katika harakati za kuhakikisha
lengo hilo linatimia, Wilaya ya
Musoma mkoani Mara, imeanza
mkakati wa kuzigeuza baadhi ya
sekondari zake kuwa za kidato
cha tano na sita zitakazofundisha
masomo ya sayansi. utekelezaji wa
mkakati huo, ukianza mwakani,
kama Ofisa Elimu Sekondari wa
Wilaya, Majidu Karugendo, anavy-
oieleza Nipashe hivi karibuni.

Anazitaja sekondari hizo kuwa
ni ya Rusoli, Kiriba, Mugango na
Bugwema ambazo anafafanua
kuwa zina maabara za masomo
yote matatu ya sayansi ambayo ni
kemia, fizikia na baiolojia.

“Wilaya ya Musoma ina sekond-
ari 21 na nyingine zinaendelea
kujengwa, lakini tutaanza na nne,
ili nasi tutoe wataalamu wa fani
mbalimbali watakaowezesha taifa
kusonga mbele “ anasema Karu-
gendo.

Anaeleza kuwa kinachoendelea
katika sekondari hizo ni walimu
kuwahamasisha wanafunzi, ili
kupenda masomo ya sayansi pia
kuwafundisha kwa vitendo kwa
kutumia maabara zilizopo shuleni.

“Ni muhimu kuandaa vijana
wetu wakati huu ambao nchi
inaelekea kwenye mabadiliko ya
viwanda, nasi tunataka wataalam
wa fani mbalimbali watokee huku
kwetu, siyo maeneo mengine tu,”
anasema.

Ofisa Elimu Karugendo
anawaomba wadau wa maende-
leo ya elimu kuendelea na moyo
wa kuchangia uboreshaji wa
miundombinu ya sekondari, ili
kuhakikisha shule zote zinakuwa
na maabara tatu na maktaba.

Anatolea mfano Mugango
Sekondari, kwamba ina maabara
zote tatu zinafanya kazi, lakini
inakabiliwa na uhaba wa baadhi ya
miundombinu mengine ambayo
anaona ni muhimu kushirikisha
wadau kuiboresha.

Akizungumzia maboresho
ya miundombinu hiyo, Mkuu

A A

Baadhi ya wanafunzi wakijifunza masomo ya sayansi kwa vitendo, katika moja ya maabara ya
shule hiyo. PICHA ZOTE NA MPIGAPICHA WETU

NI muhimu
kuandaa Vi-
Jana wetu
wakati huu
ambao nchi
naelekea
kwenye ma-
badiliko va
viwanda,
nasi tuna-
taka wataal-
am wa fani
mbalimbali
watokee
huku kwetu,
SIYO maeneo
mengine tu.

Wanafunzi wakijisomea nje ya madarasa.

wa shule hiyo, Chacha Ragita,
anaelezea uhaba huo na kusema
ni wa madarasa 20 wakati yali-
yoko ni 16 pekee wakati idadi ya
wanafunzini 800.

Shule ina uhaba wa nyumba za
walimu ziko nne, wakati zinazo-
hitajika ni 18 na kuongeza kuwa
kuna walimu 18, lakini mahitaji
halisi ni 25.

“Tunaamini serikali itaongeza
wengine kadri inavyowezekana,
pia kwenye vyoo, kuna matundu
24, yanayohitajika ni 34, hivyo
tunawaomba wadau wasichoke
kusaidia kuboresha mindombinu
ya shule hii,” anasema Ragita.

Aidha, anasema, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) ilishatoa vifaa
vya maabara zote tatu na pia
kuchangia Shilingi milioni 75,

kwa ajili ya ujenzi wa bweni la
wanafunzi wa kike ambao mkuu
huyo wa shule anafafanua kuwa
tayari umeanza.

“Pia mbunge wa jimbo, Profesa
Muhongo ametoa mifuko 130 ya
saruji na vitabu mbalimbali viki-
wamo vya masomo ya sayansi
zaidi ya 2,000, kwa ajili ya maktaba
ya shule yetu ni sehemu ya fedha
za mfuko wa maendeleo ya jimbo,”
anasema.

Anaongeza kuwa shirika la
Water Aids Tanzania nalo limetoa
matangi mawili ya  maji yenye
ukubwa wa lita 5,000 kila moja
kwa ajili ya matumizi ya shule na
kwenye maabara.

Aidha, Ragita, anazungumzia
ufaulu, akisema kwa upande wa
ufaulu wa mitihani kidato cha nne
mwaka 2020 , watahiniwa wali-

kuwa 83, huku waliofaulu daraja
la kwanza wakiwa wanne, daraja la
pili watano, daraja la tatu 14, daraja
la nne 39 na daraja la sifuri 21.

“Kwa upande wa matokeo
ya kidato cha pili, watahiniwa
walikuwa 175, ambapo daraja la
kwanza walikuwa nane, daraja
la pili 11, daraja la tatul9, daraja
la nne 121 na daraja la sifuri 16,”
anasema.

UHAMASISHAJI

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Musoma, Charles
Magoma, anasema madiwani
na viongozi wengine akiwamo
mbunge, wanashiriki kukamilifu
kuhamasisha wananchi kuchangia
shughuli za maendeleo ya elimu.

Magoma anasema, uhama-
sishaji huo umeingia kuifanya hal-
mashauri hiyo kuwa na sekondari
21 ambazo wananchi wameshiriki
kwa hali na mali kuzijenga ikiwa ni
kuunga mkono juhudi za serikali
za kuboresha elimu.

“Wananchi wamekuwa wakitoa
nguvukazi ya kusomba, maji,
mawe, mchanga na kokoto na
wakati mwingine kuchangia
fedha, ili kuunga mkono serikali
katika ujenzi wa sekondari katika
maeneo yao,” anasema Magoma.

Mwenyekiti huyo anasema,
hatua inayofuata sasa ni kuhakiki-
sha halmashauri hiyo inakuwa
na shule japo nne za kidato cha
tano hadi cha sita za masomo ya
sayansi, ili kuwa na wataalum
wengi wa baadaye.

“Tunatamani wanafunzi wa
mchepuo wa sayansi wanao-
faulu kidato cha nne katika
mikoa mingine waje waendelee
na masomo yao katika sekond-
ari zetu, ili nasi tutoe wataalam,”
anasema.

Halikadhalika, anasema
wanaunga mkono juhudi za
kuleta mapinduzi ya kiuchumi,
ili kuibadili Tanzania kuwa nchi
ya uchumi wa kati ifikapo mwaka
2025.

“Dira ya Maendeleo ya Taifa ya
2025 na Mpango wa Maendeleo ya
Taifa ambao sasa unaingia awamu
ya tatu unatarajiwa kufanikishwa
na uwapo wa rasilimali watu waki-
wamo wataalamu wa sayansi na
teknolojia,” anasema.

Anasema dira hiyo inalenga
kutayarisha idadi ya kutosha
ya Watanzania walioelimika na
kupenda kujielimisha zaidi, ili
kulifanya taifa lipate maendeleo
na kuwa lenye uchumi wa kati
na shindani ifikapo mwaka 2025
ambayo ni miaka minne kuanzia
sasa.
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Wadau

Waombwa mi

kusaidia
waishio
mazingira
magumu

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WADAU wa mashirika mbalimbali
yasiyo ya kiserikali wameombwa
kuendelea kusaidia watoto wanaoishi
kwenye mazingira magumu ili wajik-
wamue na umaskini.

Naibu Meya wa Jiji la Dodoma,
Emmanuel Chibago alitoa ombi hilo
mkutano wa tathmini ya Mradi wa
Kizazi Kipya ambao umefanya kazi
kwa miaka mitano kuanzia mwaka
2016 na utakoma Septemba, mwaka
huu.

“Naomba tuendeleze mradi.
Walipotufikisha tuendelee mbele,
ikiwamo halmashauri na wadau
wetu, niwaombe tunayoyafanya
haya tuyafanye kwa moyo mmoja.
Tuendelee kuzifanya kazi hizi ni za
kujitolea,” alisema Chibago.

Naye Meneja wa Mradi wa Afya
ya Mama na Mtoto wa Shirika la
World Vision, Daudi Gambo, alisema
wadau, serikali na jamii kwa ujumla
wanatakiwa kuendelea kushirikiana
ili kuhakikisha wanaikomboa jamii
kutoka kwenye umaskini.

“Tushikane mikono tutaendelea,
pamoja tutaenda mbali World Vision
itaendelea kufanya kazi, mmejenge-
wa uwezo msimame imara,” alisema
Gambo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika
la Action for Community Care
(ACC), Pendo Maiseli, alisema mradi
wa Kizazi Kipya umejikita kwenye
vipaumbele vinne.

Alivitaja vipaumbele hivyo kuwa ni
afya, elimu, kuinua vipato vya kaya
pamoja na ulinzi na usalama.

“Mradi huu umewanufaisha vijana
waliotoka katika mazingira magumu
kwa kuwapatia ujuzi wa kufanya
kazi, watoto kutoka kaya maskini
wamenufaika kwa kupelekwa shule
na kupatiwa mahitaji ya kielimu,”
alisema.

Mmoja wa wanufaika, Frank
Mlewa, alisema kuwa mradi huo
umemsaidia kupata ujuzi wa ufundi
kwa kuwa wamesomeshwa katika
chuo cha ufundi (VETA).

“Mradi umenikuta nikiwa mtaani,
tulikuwa wengi ulitukusanya ukatu-
unganisha pamoja ukatupa elimu
katika chuo cha ufundi na sasa
ni fundi. Naweza kujitegemea na
nimepanga kwa sasa najitegemea,”
alisema Mlewa.

Alisema watoto, vijana na walezi
takribani 16,000 wamenufaika katika
mradi huo uliotekelezwa na Shirika
la ACC na KISEDET.

'Ndugai ahimiza kambi

Na Renatha Msungu,
KONGWA

PIKA wa Bunge,

Job Ndugai, ame-

wataka madiwani

Halmashauri  ya
Wilaya ya Kongwa kusi-
mamia na kufuatilia kila
shule iwe na kambi kwa
madarasa yenye mitihani
yataifa ili kukuza kiwango
cha ufaulu.

Ndugai alisema hayo
katika mkutano wa Baraza
la Madiwani wa kupitia
taarifa za Mamlaka ya
Mji Mdogo Kongwa na
Kibaigwa kwa kipindi cha
robo ya nne ya mwaka uli-

wiki wilayani humo.

Alisema suala la kambi
kwa madarasa yenye miti-
hani ya taifa ni muhimu,
hivyo madiwani wanapas-
wa kuwa mstari wa mbele
kulisimamia hilo ili wa-
nafunzi wapate kiwango
kizuri cha ufaulu.

“Nawaomba madiwani
mliangalie hilo. Tunahitaji
kuona kiwango cha ufaulu
kinaongezeka,” alisema
Spika Ndugai.

Kuhusu kilimo, Ndugai
alisema halmashauri ina-
paswa kuweka kipaum-
bele kwa mazao ya alizeti,
zabibu na korosho kwa
kutafuta mbegu bora na

kulima kwa wingi kwa
kuwa yana tija kwa bi-
ashara na kukuza uchumi
wa nchi.

Ndugai pia alisisitiza
wananchi kupata hati za
maeneo yao ili kuwapa
umiliki halali.

Katika hatua nyingine,
Ndugai alikemea suala la
madalali katika masoko
ya mifugo kwa kuwa lin-
awanyonya wafugaji na
kumtaka Mkuu wa Wilaya
ya Kongwa kuwaondoa
mara moja.

Sambamba na hayo,
Ndugai ambaye ni Mbunge
wa Kongwa, alisisitiza wa-
nanchi kuchanja chanjo

itihani ya taifa

na ugonjwa wa corona.
“Mtu asiyechanja ana

matatizo gani? Acheni
kusikiliza mitandao
ya  Kkijamii, = mtaacha
familia zenu bure, kachan-
jeni  jamani,” alisema
Ndugai.

Alisema neno hiari kwa
mtu mzima ni kumpima
aone umuhimu wa hilo
jambo yeye mwenyewe
kwa  hiyo  wananchi
wakachanje.

Spika huyo aliwahama-
sisha wananchi kujitokeza
na kushiriki katika shu-
ghuli za maendeleo kwa
kuwa kwa sasa Wilaya ya
Kongwa inakabiliwa na

darasa 107 kwenye shule
za sekondari.

Naye Mkuu wa Wilaya
hiyo, Remidius Emma-
nuel, alisema kutokana na
upungufu wa madarasa,
atazindua kampeni ya ku-
fyatua matofali 100,000
mika kujenga vyumba vi-
tano vya madarasa.

Pia aliwataka waratibu
wa mpango wa kunusu-
ru kaya maskini kupitia
Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF) kufuatilia
matumizi ya fedha zina-
zochukuliwa na wananchi
kama zinafanya kazi za
maendeleo.

ofanyika mwishoni mwa

.

kuhamasisha

wananchi
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uhaba wa vyumba vya ma-

ak|fungua warsha ya mafunzo ya kibiashara kwa wateja wa biashara

Wataka miundombinu rafiki kwa wenye ulemavu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WALIMU  wenye ulemavu
nchini, wameiomba  serikali

kuboresha miundombinu ya
shule zilizojengwa miaka ya nyu-
ma ambazo hazina miundombinu
rafiki kwa ajili yao.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari kwenye kongamano
la walimu hao, Mwalimu wa Shule
ya Msingi Mtundu mkoani Kagera,
Ngombe Shimozirana, alisema
shule zilizojengwa zamani hazina
miundombinu rafiki kwao na
kusababisha kuongeza ulemavu
kutokana na kuanguka mara kwa
mara.

Pia alisema vyoo wanavyo-
tumia wanalazimika kushika chini

kwa mikono kutokana na wen-
gine kutambaa, hivyo kuiomba
serikali kulipa kipaumbele suala
hilo ili kuwaepusha na magonjwa
mbalimbali.

“Unakuta shule imejengwa na
ngazi msingi unakuta mita mbili,
na sisi tunaotumia magongo au
viungo bandia ukitumia nguvu
gongo linavunjika na kujisaba-
bishia maumivu au ulemavu
mwingine,” alisema Shimozirana.

Aliomba Ofisi ya Waziri Mkuu
kitengo

kinachoshughulikia watu we-
nye ulemavu, kuliangalia suala
hilo kwa umakini ili kuwaongezea
ufanisi kwenye utekelezaji wa ma-
jukumu yao.

Alisema kuna baadhi ya shule
ambazo zinajengwa hivi sasa

zimewekewa miundombinu hiyo
lakini za zamani hazina.

Naye Mwalimu Aloyce Masero
kutoka mkoani Mwanza, alisema:
“Wenye ulemavu wanaotumia
mikono na jamii ya kawaida wa-
natumia choo aina moja kwa hiyo
suala hili ni hatarishi kwa

walimu hao kupata magonjwa
kwa sababu kushika sehemu cha-
fu kupitia mikono yao.”

Kadhalika, alisema suala la vi-
ungo bandia vimekuwa bei ghari
mno jambo linalosababisha wen-
gi kushindwa kumudu kununua
kutokana na kipato chao kuwa
duni.

“Unakuta mguu wa bandia un-
auza Sh. milioni moja au zaidi.
Ukiangalia mshahara wako hau-
fikii huko, hivyo tunaomba seri-

kali itusaidie hilo ili kumudu hizo
gharama,” alisema Maselo.

Kuhusu walimu wasioona am-
bao wanakuwa na wasaidizi wa
kuwaongoza, aliomba serikali
kuwasaidia kupata posho za wa-
saidizi hao ili kuwasaidia walimu
kwa moyo.

Maselo alisema wasaidizi hao
ni muhimu sana kwa wasaidizi
hao kupata posho kwa sababu
hao ndio huwaongoza njia wal-
imu wenye ulemavu ili kufika ka-
tika vituo vyao vya kazi.

Alisema wanabhitaji kutoa elimu
bora kwa wanafunzi hivyo serika-
li iangalie suala zima la kuboresha
miundombinu ya shule pamoja
na kulipa posho za wasaidizi
wa walimu wenye ulemavu wa
macho.
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Mtoto anayedaiwa kubakwa na
baba vake amliza mama kortini

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AHAKAMA ya
Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi Mkoa wa Mbeya,
ililazimika kuahirisha

kusikiliza kesi ya jinai inayomkabi-
li baba (jina limehifadhiwa) fundi
hapo anayetuhumiwa kurnwmg—
ilia na kumbaka mtoto wake wa
kumzaa mwenye umri wa miaka
minne, baada ya ushahidi wa
mtoto huyo kumliza mama yake
kortini.

Mahakama hiyo ilianza kum-
sikiliza mama mzazi wa mtoto
anayedaiwa kuingiliwa ambaye ni
mwanafunzi wa chekechea katika
shule moja jijini Mbeya.

Ijumaa iliyopita, mtoto huyo ak-
ihojiwa na Mwendesha Mashtaka
wa Serikali, wakili Davice Msanga,
aliiambia mahakama kuwa baba
yake ndiye aliyemwingilia sehemu

za siri mbele na nyuma baada ya
kumwonyesha kwa kidole mbele
ya mahakama hiyo.

Huku akionekana mwenye kuo-
gopa anapotajwa baba yake mzazi,
mtoto huyo ameonyesha kwa vid-
ole sehemu ambazo aliingiliwa na
baba huyo.

Hata hivyo, wakati akihojiwa
na baba yake kipindi cha maswali
na majibu, mtoto huyo alisikika
akimwambia baba yake huyo kuwa
aliyemwingilia ni mtu mwing-
ine ambaye ni mtoto mwenzake.
Lakini alipohojiwa tena na wak-
ili wa serikali alisisitiza kuwa
aliyemfanyia kitendo hicho ni
baba yake.

Baada ya kauli ya mtoto huyo,
mama wa mtoto alishindwa ku-
vumilia na kuangua kilio mbele ya
mahakama hiyo kwa awamu mbili
tofauti.

Mama mzazi wa mtoto huyo
jina (limehifadhiwa), alidai ha-

jaolewa na baba huyo, lakini
wamezaa mtoto mmoja ambaye ni
mwathirika wa tukio hilo.

Alidai kwa sasa anaishi Iringa
ambako anasoma na anafanya
kazi kama ofisa mikopo kwenye
kampuni moja.

Alisema wakati wa likizo mwa-
nawe aliwasiliana naye ili aende
kumsalimia na baada ya kufika
Juni 16, mwaka huu, huko Iringa
akiwa anamwogesha ndipo mtoto
huyo alisikika akilalamika kuwa
anaumia sehemu za siri na ku-
rudia kauli hiyo siku inayofuata
hatua iliyomshtua na kuamua
kumchunguza na kuongea naye ili
kujua amefanya nini.

Alidai baada ya kumhoji alim-
wambia ameingiliwa na mtoto
aliyemtaja (jina linahifadhiwa) na
aliamua kupeleka taarifa polisi na
baadaye hospitalini kwa ajili ya
matibabu na uchunguzi wa kita-
bibu.

Vile vile, alidai kuwa daktari

katika Hospitali ya Frelimo Iringa,

alisema mtoto huyo aliingiliwa na :
mtu mzima na sio mtoto mwen- :
zake na ndio maana amechubuka :
kwenye baadhi ya maeneo ya se- :
. Na Nebart Msokwa, MBEYA

Mama huyo aliiomba ma- :
hakama kutenda haki kwa ajili ya :
mwanawe ambaye aliingiliwa na :
kubakwa na ametoa picha mbili :
ambazo alimpiga sehemu za :
siri baada ya kufanyiwa kitendo :
¢ Wilaya ya Mbeya kwa lengo la

Mwendesha Mashtaka wa Seri- :
kali, Davice Msanga, aliiomba ma- :
hakama kuahirisha kesi hiyo na :
Hakimu Mkazi Mfawidhi Mkoa wa :
Mbeya, Zawadi Laizer, aliahirisha :

hemu za siri za mwili wake.

hicho.

kesi hiyo.

Mtuhumiwa anashtakiwa kwa :
tuhuma za kumbaka mwanawe :
mwenye umri wa miaka minne :
na miezi nane na kumsababishia :

maumivu.

Homera aunda timu kuchunguza matumizi mil. 500/-

Na Grace Mwakalinga, KYELA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, ameunda kamati ya watu
watano kuchunguza matumizi ya
Sh. milioni 500 zilizotolewa na
serikali kwa ajili ya kuanza ujenzi
wa wodi ya mama na mtoto katika
Hospitali ya Wilaya ya Kyela, baada
ya kutoridhishwa na matumizi ya
fedha hizo.

Alitoa kauli hiyo juzi alipotem-
belea mradi wa ujenzi wa wodi
ya mama na mtoto katika hos-
pitali hiyo na kushuhudia fedha
zote milioni 500 zikitumika
kujenga msingi pekee wa jengo
hilo.

Alimtaka Mkurugenzi wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Kyela, Eze-
kiel Magehema, kutoa maelezo
ya kina ya namna alivyotokeleza
mradi huo.

Mkurugenzi Magehema alim-
weleza, Homera kuwa kiasi hi-
cho cha fedha kilitumika kujenga
msingi wa jengo hilo alilodai kuwa
kutokana na ujenzi ulivyoku-
wa fedha zote Sh. milioni 500
zilitumika kwa msingi huo  pe-
kee.

Alisema kuwa msingi huo we-
nye kimo cha futi mbili kutoka
chini hadi juu, umesukwa kwa
nondo nyingi, mawe na matofali
ambayo yamegharimu kiasi kikub-
wa cha fedha.

Kwa upande wake Ofisa Mi-

pango wa Halmashauri ya Wilaya
ya Kyela, Mosha Mwamtobe,
alisema halmashauri hiyo ime-
shapokea jumla ya shilingi bilioni
moja kwa ajili ya ujenzi wa wodi
hiyo.

Akifafanua, Mwakatobe alisema
walipokea awamu ya kwanza Sh.
milioni 500 ambazo walizitumia
kununua vifaa vya ujenzi, kulipa
mafundi na kuanza ujenzi wa
msingi wa jengo hilo.

Alisema katika hatua ya awali
Sh. milioni 460 zilitumika na
baadaye serikali ikawapatia Sh.
milioni 500 nyingine ambazo
hazijatumika na mpaka sasa zipo
benki kwenye akaunti ya hospitali
hiyo.

“kwa fedha ambazo zililetwa :
na serikali tumeshatumia Sh. mil- :
ioni 460 na mpaka sasa bado tuna :
: tunaiomba serikali iendelee kutu-
: ekeleza na sisi tutatoa ushirikiano

fedha zaidi ya Sh. milioni 540 am-
bazo zipo benki,” alisema Mwaka-
tobe.

Alisema wapo wadau wa maen-

hiyo wakiwamo benki za NMB na

wodi hiyo.

Baada yamaelezo hayo, Homera :
kutoridhishwa na :
matumizi ya fedha hizo na ndipo
akachukua uvamuzi wa kuunda :

alionyesha

timu kuchunguza suala hilo.

]
- Serikali
vaandaa
mpango
matumizi
bora ardhi

SERIKALI kupitia Tume ya Taifa
ya Matumizi Bora ya Ardhi, imean-
za kuandaa Mpango wa Matumizi

katika kata 14 za Halmashauri ya

kuwezesha wananchi kumilikishwa
ardhi kwa mujibu wa sheria.

Utaratibu huo unadaiwa utasaid-
ia kupunguza migogoro ya ardhi
ambayo imekuwa ikiibuka mara
kwa mara na wakati mwingine
kuhatarisha hali ya amani kwenye
kata hizo.

Kabla ya mpango huo, maofisa
wa Tume va Taifa ya Matumizi
Bora ya Ardhi, wameanza kutoa

¢ elimu kwa wananchi wameanzia

katika Kata ya Igale ambayo ni

: miongoni mwa kata zinazonufaika.

Meneja wa Tume ya Taifa ya
Matumizi Bora ya Ardhi Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Pili Msali,

alisema kwenye utekelezaji wa
* mradi huo wameshapokea vijana
i 30 kutoka katika Chuo cha Ardhi

kilichoko mkoani Dar es Salaam.
Alisema kati ya vijana hao, 24

LN Wataalamu wa Mipango Miji na

' wote wameelekezwa katlka kata

hizo 14 za Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya.q'mbao watagawanywa
kwenye mpango.

“Tunataka tutoke na mpango

© vitano, mpango wa matumizi bora
P va ardhi na zoezi hili litafanyika

kwa muda wa siku 30, tarafa zote

: za halmashauri hii zitaguswa,”
¢ alisema Pili.

Diwani wa Kata ya lgale,
Michael Mwanibungu, alisema

¢ elimu iliyotolewa na maofisa wa
: serikali iliwahamasisha wananchi

kukubali mpango huo kutokana na
kuambiwa kuwa una faida kwenye

matumizi yao ya ardhi.

Alisema ni vyema serikali
ikapanua vvigo kwa kuviingiza
kwenye mpango huo ili navyo
vinufaike.

“Sisi wana lgale tumepokea
mpango huu kwa mikono miwili na

: ambavyo havipo kvvenye mpango
deleo ambao pia walichangia :
fedha kwa ajili ya ujenzi wa wodi :
! go, Mashaka Mayasu, alisema
CRDB ambao kwa ujumla wao :
walitoa Sh. milioni 50 ambazo pia :
zimeshatumika katika ujenzi wa :
* migogoro iliyopo itamalizika.

viingizwe,” alisema Mwanibungu.

mpango huo utawasaidia wananchi
wa maeneo hayo kumiliki ardhi
bila matatizo yoyote na kwamba

Alisema kwa mujibu wa maelezo
waliyopewa, wananchi watalipa
gharama kidogo kwenye umilikaji
wa ardhi na kwenye upimaji zoezi
hilo linafanywa bila gharama.
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Mke wa Rais
awapa somo
wajasiriamali

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKE wa Rais wa Zanzibar, Mama
Mariam Mwinyi, amewata wajasiria-
mali kuitumia vizuri elimu waliyopata
ya masuala ya fedha na mikopo kwa
sababu elimu hiyo ni muhimu katika
kuleta mabadiliko chanya katika
kupata maendeleo.

Aliyasema hayo jana wakati
akifungua mafunzo ya wajasiriamali
wa mkoa wa Kusini Unguja yaliyoan-
daliwa na Benki ya CRDB ikiwa ni
ufunguzi wa tamasha la Kizimkazi,

Suluhu Hassan.

Mama Mwinyi alisema tamasha hilo :

ni fursa za maendeleo kwa makundi
mbalimbali hivyo mafunzo hayo ni
nafasi adhimu kwao kuwajengea uw-
ezo ili kufanya shughuli kwa ufanisi
na kuwaletea tija.

Alisema Serikali ya Zanzibar iko
katika hatua ya kuiunganisha pamoja
mifuko ya uwezeshaji na kufanya
kazi kwa ufanisi katika kuwasaidia
wajasiriamali.

Kiongozi huyo aliipongeza Benki
va CRDB kwa kudhamini tamasha la
Kizimkazi na kuwapongeza wananchi
wa Kjiji hicho kwa ubunifu wa kulian-
zisha.

“Tamasha hili ni ishara ya umoja na
upendo na mshikamano wenu wana
Kizimkazi,” alisema.

Pia aliitaka Benki ya CRDB kuisaidia

sekta ya elimu kwa Mkoa wa Kusini
Unguja na kuzipatia vifaa shule za
mkoa hizo ili kuongeza ufaulu wa
wanafunzi na kuchochea mabadiliko.

Aliwataka wazazi na walezi wa
watoto wa mkoa huo kuwalea watoto
wao katika malezi mazuri na kusoma
kwa bidii ili kuwa na maendeleo
mazuri.

Naye Mkurugenzi wa Mawasiliano
na Uhusiano wa Benki ya CRDB, Tully
Esther Mwambapa, alisema Benki ya

CRDB imedhamiria kubadilisha maisha

va wana Kizimkazi kupitia sera yake
ya kurudisha kwenye jamii. Alisema
kila mwaka benki hutenga asilimia
moja va faida yake kuwekeza katika
jamii.

Sambamba na ufadhili wa tamasha
la Kizimkazi, Benki ya CRDB imeka-
milisha ujenzi wa miradi miwili ya
maendeleo ambayo itakabidhiwa kwa

megeni rasmi wa Tamasha la Kizimkazi, :
Rais Samia siku ya kilele cha tamasha :

Agosti 28, mwaka huu.
Mkuu wa Mkoa wa Kusini Unguja,

Rashid Hadid Rashid, alisema tamasha

la mwaka huu litakuwa la kihistoria
kutokana na kupewa nguvu kubwa
na Benki ya CRDB ambayo imekuwa
mdau mkubwa wa Kizimkazi tangu
tamasha hilo lilipoanza kama ‘Samia
Day’ mwaka 2016.

Pamoja na shughuli hizo za kimaen- :

deleo, utamaduni, sanaa na michezo,
wananchi ambao watahudhuria tama-
sha la Kizimkazi watapata fursa ya

tika viwanja vya Kizimkazi Dimbani,
Mji Mpya likiongozwa na Waziri wa
Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia
na Watoto kwa Serikali ya Mapinduzi
va Zanzibar, Nassor Ahmed Mazrui.

Vikao masuala Muungano

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AMATI ya pamoja ya

Serikali ya Mapinduzi ya

Zanzibar na Serikali ya

Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania inayoshughulikia
masuala ya Muungano, inaende-
lea na vikao vyake Mjini Zanzibar
kujadili masuala mbalimbali ya
Muungano.

Akitoa taarifa kwa waandishi wa
habari jana, Waziri wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Rais, Selemani Jafo,
Vuga mjini Unguja, alisema mawa-
ziri na makatibu wakuu wa pande
zote mbili wapo hapa kwa ajili ya
kikao hicho.

Alisema baada ya kikao hicho
cha mawaziri wa SMT na SMZ, wa-

jumbe watapata fursa ya kutembe-

lea miradi ya kimkakati ya Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid
Amani Karume (Terminal III), na
kiwanda cha maziwa cha Bakhresa

huko Fumba. Alisema miradi
hiyo ni miongoni mwa hoja za
Muungano ambazo zimekuwa
zikitafutiwa ufumbuzi na kamati
ya pamoja.

Waziri Jafo alisema mwenyekiti
wa kikao hicho ni Makamu wa
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Dk. Philip Mpango
na wajumbe wengine ni pamoja
na Waziri Mkuu wa Tanzania na
Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar.

“Ni matumaini yetu kuwa kupi-
tia vikao hivi tutapata ufumbuzi
wa hoja mbalimbali zinazotukabili
katika utekelezaji wa masuala ya
muungano,” alisema.

Jafo alisema baada ya kikao hi-
cho kutakuwa na utiaji saini wa
hati za makubaliano ya hoja zilizo-
patiwa ufumbuzi katika ukumbi
wa Chuo cha Utalii Maruhubi.

Alisema tangu kuanzishwa kwa
utaratibu wa kushughulikia hoja
za Muungano kupitia vikao vya

kamati ya pamoja mwaka 2006,
hoja 25 zimejadiliwa na mpaka
sasa hoja saba tayari zimepatiwa
ufumbuzi na 18 zinaendelea
kutafutiwa ufumbuzi.

Hoja mbili zilizopatiwa ufum-
buzi, kwa mujibu wa Jafo, zilitiwa
saini hati za makubaliano katika
kikao cha mwaka 2010 na kuon-
dolewa katika orodha ya hoja za
Muungano.

Akizitaja hoja hizo kuwa ni
utekelezaji wa sheria za haki za bi-
naadamu Zanzibar na utekelezaji
wa sheria ya ‘mechant shipping’
katika Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Pia alisema katika kikao kilicho-
fanyika Oktoba, mwaka jana, hoja
tano zilizopatiwa ufumbuzi zil-
itiwa saini hati za makubaliano na
kuondolewa katika orodha ya hoja
za Muungano.

Alizitaja hoja hizo kuwa ni ush-
irikishwaji wa serikali ya Zanzibar
kwenye masuala ya kimataifa na

§vyaanza rasmi Zanzibar

kikanda, ushiriki wa Zanzibar ka-
tika Jumuiya ya Afrika Mashariki,
gharama za kushusha mizigo
Bandari ya Dar es Salaam kwa
mizigo inayotoka Zanzibar, utafu-
taji na uchimbaji wa mafuta na
gesi asilia, na uratibu wa vikao
vya kamati ya pamoja ya SMT na
SMZ ya kushughulikia masuala ya
Muungano.

Waziri Jafo alisema lengo la ku-
weka utaratibu huo ni kuimarisha
Muungano kwa kuhakikisha kuwa
changamoto zote zinapatiwa
ufumbuzi wa kudumu.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Kwanza wa Rais,
Dk. Saada Mkuya Salim, alisema
majadiliano ya hoja mbalimbali
yatafanyika katika vikao hivyo
ili kupata ufumbuzi wa mambo
mbalimbali katika Muungano.

Alisema ufumbuzi utakaopati-
kana utasaidia katika kuimarisha
nyanja mbalimbali kwa maende-
leo ya taifa.

- ' .—v-’..-:.*“'{ \
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Selemani Jafo, akizungumza na waandishi wa habari, Vuga Mjini Zanzibar
jana, kuhusu kikao cha kamati ya pamoja kinachoshughulikia masuala ya Muungano kinachoendelea kisiwani humo. Kulia ni Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Dk. Sada Mkuya. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Ukatili, udhalilishaji kijinsia washika kasi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

VITENDO vya ukatili na ud-
halilishaji wa kijinsia kwa watoto
vimeongezeka kwa mwezi wa

Julai hali ambayo inasababisha
chanjo ya UVIKO-19 itakayotolewa ka- :

kuharibu mustakbali mzima wa
maisha ya watoto.

Akiwasilisha takwimu za uka-
tili za udhalilishaji wa kijinsia kwa
wanawake na watoto Zanzibar,
Ramla Hassan Pandu, kutoka Ofisi

ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
alisema matukio 108 yameripoti-
wa Julai, mwaka huu, hali ambayo
imeonekana kuongezeka ikilin-
ganishwa na Mei ambapo yaliri-
potiwa 97.

Alisema, Wilaya ya Magharibi
‘A inaongoza kwa kuripotiwa
matukio 29 ikifuatiwa na Wilaya
ya Magharibi ‘B’ kwa matukio 23.

Naye Mkurugenzi wa Jinsia na
Watoto kutoka Wizara ya Afya,
Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia

na Watoto, Nasma Haji Chumu,
alisema bado hali ya vitendo
hivyo hairidhishi katika jamii na
kwa sasa kumezuka wimbi kubwa
la utoroshaji wa watoto wa kike
kuanzia miaka 14 hadi 17.

Kutokana na hali hiyo, alisema
ni vyema wazazi kuhakikisha wa-
nawasimamia ipasavyo kwa ku-
hakikisha wanatambua nyendo
za watoto wao kuanza shule hadi
katika mitaa wanayoishi.

Wakili wa Serikali kutoka Ofisi

ya Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP), Khamis Othman, alisema
kwa sasa hali bado ni mbaya na
kwamba kumekuwapo vitendo
vingi vinavyoripotiwa katika ma-
hakama licha ya serikali kuwa na
msukumo wa kumaliza vitendo
hivyo. Pia alisema vitendo vingi vi-
navyoripotiwa ni pamoja na kush-
abihiyana na utumiji wa dawa za
kulevya kwa vijana ambapo kwa
kiasi kikubwa vinachangia kufan-
ya vitendo vya udhalilishaji.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

A SALES PERSON IS REQUIRED

A SALES PERSON IS REQUIRED FOR
AN ESTABLISHED PHARMACEUTICAL
COMPANY BASED IN DAR ES SALAAM
CONTACT: 0713 786 300

OFISIFZAIMATANGAZONMIKOCIHENI
INBDUSIHAITAREANS PO:B@XS31042;
DA ES) SYAILAVAN V1I©)258
2558 M0i1 82253 66

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

116419202

KITULA NICHOLAUS MASAU anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $0989/0054 kilichotole-
wa na baraza la mitihani kupitia shule yan
secondary KIBARA HIGH mwaka 2016,
yeyote atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi

Poliosi taarifa BND /RB/505/2019

116419102

ALEX DAUD anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index namba
S0765-0017 kilichotolewa na baraza la
mitihani  kupitia shule ya secondary ya
NGANA mwaka 2006,yeyote atakayekiokota
atoe taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa KAT/MPA/RB/401717/2021

KUPOTEA KWA

CERTIFICATE

INDEPENDENCE POWER
TANZANIA LTD (IPTL)
wanatangaza kupotelewa na
certificate of approval
iliyotolewa nan a TANZANIA
INVESTMENT (TIC) mwaka
20th February 1997 chenye
namba 121713,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa DAR/CEN/
RB/396547/2021

116419302

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)

Katika mahakama ya mwanzo MAKOLE
Usimamizi wa mirathi 82 /2021

Ombi la BARAKA TEOPHIL MASAMBA
kuteuliwa kuwa Msimamizi wa mirathi ya
Marehemu MARIA CHACHA MRIMI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na Mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi wakitaka mnamo tarehe
6/09/2021 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 20/08/2021

116419502

¥

-
Sahihi ya Hakimu

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO.72 OF 2021
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
ELIZABETH ISACK KINGAMKONO

AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY ISACK
KINGAMKONO

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or
before 13 Day of 09 2021.

Dated Wa this 4™ day of August 2021
= e
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116419802

IN THE UNITED REPUPLIC OF TANZANIA

IN THE DISTRICT COURT OF MVOMERO
AT MVOMERO

CIVIL NO.01/2021
THOMAS MWENYEHERL..........cooummmmmmmmmssssssssssssssnnand PLAINTIFF
VERSUS

MWINCHANDE HAJI MDIMA.
MARIAM ALLY ABDALLAH.

1.DEFENDANT
EFENDANT

(BY WAY OF COUNTERCLAIM)

MWINCHANDE HAJI MDIMA.
MARIAM ALLY ABDALLAH.

1.PLAINTIFF
2 PLAINTIFF

VERSUS

THOMAS MWENYEHERI
FRED FANUEL ELISHAWAR

..1.DEFENDANT
...2.DEFENDANT

FRED FANUEL ELISHAWARI, You are ordered to appear before
this court in person or represented by your advocate on

31/08/2021 in civil case NO. 172021 for hearing.

2021

SENIOR RESTDENT MAGISTRATE

DISTRICT COURT OF MVOMERD.

116419902

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

SAMCAT TLTD
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI AINA TIPPER YENYE
NAMBA USAJILI T.144 BES.
CHASSIS NAMBA 90891
ENGINE NAMBA
M11380E34928205.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI
MBE/MBE/RB/412361/2021

116420402

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMI

Nipashe

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya
kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati

ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

Tupigie
0782253676

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa Tupigie 0782253676

TAARIFA MUHIMU

Habari, rasimisha namba yako kwa kupiga *106# kisha
5 au fika kwa wakala ukiwa na namba yako ya NIDA.
Usitoe namba ya siri ya huduma ya “Mobile Money”.

Epuka ujumbe wa Kitapeli!

Imetalewa na:

(¥ @
smile TicL

116420602
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"EEENNEES Uganda yaamuru walimu wote
Chakwera
kuchomwa chanjo ya corona

kupunguza bei ya

mbolea Malawi

Lilongwe, MALAWI

RAIS wa Malawi Lazarus Chakw-
era amesema kwamba, atachukua
hatua kudhibiti ongezeko kubwa
la bei ya mbolea ambalo lilikithiri
mwaka mmoja uliopita.

Kiongozi huyo amesema kuwa
takriban asilimia 80 ya wakulima
wa Malawi, hawawezi tena ku-
mudu bei ya mbolea.

Wakulima wa Malawi walisema
ongezeko kubwa la bei za mbolea
huwenda likaathiri uzalishaji
chakula, kwenye taifa hilo la kusini
mwa Afrika ambalo hutegemea
kilimo.

Bei za mbolea zimepanda
maradufu, mfuko wa kilo 50 unau-
zwa kati ya dola 40 hadi 50 za ki-
marekani. Bei hizo ni karibu mara
mbili zikilinganishwa na mwaka
mmoja uliopita.

Wataalamu wa kilimo wanasema
kwa hali hiyo, huwenda ikasa-
babisha kuongezeka kwa bei za
mbolea, inayotolewa kwa wakuli-
ma Kupitia programu maalum ya
ruzuku va serikali kwa wakulima
maskini na hulipia dola sita pekee
kwa mfuko wa kilo 50.

Chakwera, mwishoni mwa wiki,

kupitia televisheni ya kitaifa aliapa

kuhakikisha kuwa bei za mbolea
zinashuka.

Kiongozi huyo alisema kuwa
ongezeko la bei ya mbolea lime-
sababishwa na kundi la watu am-
bao hakuwataja majina, akisema
kuwa nia yao ni kuhujumu pro-
gramu va serikali ya utoaji mbolea
kwa wakulima maskini.

Chakwera alisema huwenda bei
za mbolea zitapanda kidogo, ikil-
inganishwa na mwaka jana, kama
zilivyo kwa sasa. VOA

Mvvanajeshl wa Marekam akiwa na mtoto mchanga
wakimsubiri mama wa mtoto huyo baada ya kuokole-
wa, kwenye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Hamid
Karzai nchini Afghanistan. PICHA: REUTERS

Kampala, UGANDA

WAZIRI wa Elimu wa Uganda, Ja-
net Museveni, ameamuru walimu
nchini kote, kupata chanjo ya Cov-
id-19 vinginevyo wazuiwe kuingia
madarasani shule zitakapofunguli-
wa.

Waziri huyo ambaye ni mke
wa Rais Museveni (pichani), ame-
onya kuwa mwalimu yeyote ata-
kayekwenda kazini akiwa na cheti
cha kughushi, kuthibitisha kuwa
amechanjwa, atakuwa hatarini ku-

Waziri huyo
ambaye ni
mke wa Mu-
seveni, ame-
onya kuwa
mwalimu
yeyote ata-
kayeghushi,
atakuwa
hatarini
kupoteza kazi
yake.

poteza kazi yake.

Alisema kuchanjwa kwa walimu
kutasaidia kuwalinda wanafunzi,
dhidi ya virusi na kuongeza kuwa
vituo vya chanjo vitawekwa kwenye
shule na vyuo vikuu vitakapofun-
guliwa.

Waziri Museveni alisema wiki za
hivi karibuni kutafunguliwa tena
shule, ambazo zilifungwa tarehe
Juni 6, mwaka huu, ili kudhibiti
maambukizi ya wimbi la pili la
maambukizi ya virusi vya corona.
BBC

Waafghanistan wakiingia kwenye ndege va jeshi ya Marekani, wakati wakiondolewa nchini humo katika
Uwanja wa Kabul. PICHA: REUTERS

_ Taliban yasisitiza kutoongezea
" muda vikosi kusalia Afghanistan

Kabul, AFGHANISTAN

KUNDI la Taliban limesema muda
wa mwisho ni Agosti 31 wa kuon-
doka kwa majeshi ya nchi za Ma-
gharibi na muda hautoongezwa.

Hayo yanajiri wakati Uingereza
ikitoa wito kwa Marekani, kuongeza
muda wake wa kuwaondoa watu
nchini humo.

Msemaji wa Taliban ametoa
kauli hiyo ya kutokubali kuongeza
muda huo, ingawa duru zinaarifu
hakuna ofisa yeyote wa serikali za
Magharibi, aliyezungumza na wan-
amgambo hao kuhusiana na muda
huo kuongezwa.

Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris
Johnson, anapanga kumshinikiza
Rais wa Marekani Joe Biden, kuhu-
siana na suala hilo, katika mkutano
wa dharura wa nchi saba zilizos-

tawi kiviwanda G7, leo, ambao Uin-
gereza ndiyo iliouitisha.

Uingereza inasema bila Mareka-
ni, nchi zingine hazina budi kuon-
doka, ili kusitisha juhudi zake za ku-
waokoa watu kutoka Afghanistan,
ambayo utawala wake umechuku-
liwa na kundi la Taliban.

Biden hajaondoa uwezekano wa
kuongeza muda huo, ingawa alise-
ma huwenda ikawa hakutokuwa na
haja ya kufanya hivyo.

“Tazama, tunashirikiana kwa
karibu sana na G7. Nimezungumza
na viongozi wengi wa G7. Nitafanya
mkutano nao nafikiri Jumanne
(leo) na tutalizungumzia suala
hilo,” alisema Biden.

Rais Biden pia ameelezea wasi-
wasi wake kuhusiana na Kkitisho
kinachoweza kutokana na kundi
la Dola la Kiislamu, wakati Jeshi la

Marekani linapania kuwaondoa
raia wa nchi hiyo na marafiki zake.

Biden anadai kundi hilo ni
hasimu wa Taliban na kadri wa-
najeshi wa Marekani wanavy-
ozidi kusalia nchini humo, ndivyo
uwezekano wa Dola la Kiislamu ku-
washambulia wanajeshi wa Mare-
kani na raia wasio na hatia katika
Uwanja wa Ndege wa Hamid Karzai
unavyozidi kuongezeka.

Mkuu wa Sera za Kigeni wa Umo-
ja wa Ulaya, Josep Borrell, alisema
karibu raia 400 wa Afghanistan
waliokuwa wanafanya kazi na umo-
ja huo, watapewa hifadhi Ulaya.

Borrell alisema kwa sasa wa-
napelekwa Uhispania kufanyiwa
vipimo na kisha kupelekwa katika
nchi tofauti za Ulaya, zilizo tayari
kuwapa vibali vya kuishi nchini
mwao. DW
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PIQUEAIPA
PIGO BARCA

BARCELONA, Hispania

AHODHA na beki wa Bar-

celona, Gerard Pique, ali-

tolewa nje baada ya kupata

majeraha katika kipindi
cha kwanza kwenye mechi ya La-
Liga dhidi ya Athletic Bilbao.

Pique alitua chini vibaya baada
ya kuruka hewani kuwania mpira
dhidi ya Alex Berenguer na kum-
sababishia kupata maumivu katika
nyama za paja na nafasi yake kuchu-
kuliwa na Ronald.

Kocha wa Barcelona, Ronald Koe-
man alisema katika mkutano wake
na waandishi wa habari kabla ya

mechi, mchezaji huyo mwenye 4

umri wa miaka 34, alikuwa
akisumbuliwa na maumi-
vu kiasi, lakini alifanya
mazoezi kama kawaida

wiki hii.

Hii ni mara ya sita
kwa Pique kutolewa
katika mechi 13 za
mwisho za LaLiga,
ambayo ni idadi sawa ya
nyakati ambazo alibadilishwa
katika mechi zake 111.

Baada ya mchezo huo, Barcelona
ilithibitisha kwamba Pique alikuwa
na shida ya nyama za paja na ata-
pimwa ili kujua ukubwa wa jeraha
hilo.

Kuna uwezekano mkubwa wa
Pique kuwa nje ya dimba kwa anga-
lau wiki mbili au tatu.

Mourinho amjaza
sifa Abraham

ROME, Italia

JOSE Mourinho amemsifia Tammy
Abraham kama “mchezaji muhimu”
baada ya mshambuliaji huyo kutoa
pasi za mwisho mbili wakati AS
Roma ikishinda mabao 3-1 dhidi ya
Fiorentina, juzi Jumapili.

Bao la ufunguzi la Henrik Mkh-

. itarayan lilisawazishwa na Nikola

Milenkovic, lakini Jordan Veretout
akafunga mara mbili kuiwezesha
Roma kuibuka na ushindi huo.
Abraham alitoa pasi mbili za
mwisho kwa Mkhitaryan na Ver-

etout kwenye mchezo wake huo wa
kwanza kuichezea klabu hiyo.

Mshambuliaji huyo wa zamani
wa Chelsea, alitoa pasi moja ya
mwisho tu katika mechi zake 42 za
Ligi Kuu akiwa na Chelsea msimu
uliopita.

“Kwa uhakika Tammy (Abraham)
alionyesha kiwango cha kuvutia,”
alisema Mourinho akiiambia DAZN
baada ya mchezo huo.

“Kwa wakati huu, anaonekana
atakuwa msaada na mchezaji
muhimu zaidi kwa kikosi chetu,
nina uhakika kwa hilo.
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“ARTETA: ARSENAL
INAHALI MBAYA

LONDON, England

RSENAL ipo kwenye “hali ngumu

na isiyokubalika” baada ya rekodi

yao ya kuanza vibaya msimu, kwa
ujibu wa Mikel Arteta.

Baada ya kufungwa mabao 2-0 na Brent-
ford na kisha Chelsea juzi, Arsenal imepo-
teza mechi zake mbili za ufunguzi za Ligi
Kuu bila kufunga bao kwa mara ya kwanza
katika historia yao.

“Sidhani kama klabu hii katika historia
yake imewahi kukumbana na jambo hili,”
alisema Arteta akiilambia BBC Sport.

“Tunatakiwa kukabiliana na changa-
moto. Ligi na msimamo huwa hauamuliwa
Agosti. Kitu kibaya unachoweza kufanya ni
kurusha taulo. Hatuwezi kufanya hivyo.”

Romelu Lukaku katika mchezo wake wa
kwanza tangu ajiunge na Chelsea kwa ada
ya uhamisho ya pauni milioni 97.5 na Reece
James walifunga mabao hayo.

Arsenal sasa ipo kwenye mstari wa kush-
uka daraja ikiwa ni kwa mara ya kwanza
kuwa katika hali hiyo kwenye mechi za
ufunguzi wa Ligi Kuu tangu Agosti 1992.

Arteta aliongeza: “Unatakiwa kuelewa
hali jinsi ilivyo. Tunawakosa wachezaji tisa
na ni ngumu. Si tu wachezaji tisa kuna baa-
dhi ya wachezaji wakubwa.”

Walikuwa bila nyota wao, Pierre-Emer-
ick Aubameyang na Alexandre Lacazette
- pamoja na Willian na magolikipa, Alex
Runarsson kwa sababu ya maambukizi ya
virusi vya corona kwenye mchezo dhidi ya
Brentford.
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Gwangju vs Seongnam |lhwa

Ararat Yerevan vs FC Noravank

Coventry U23 vs Colchester U23

Barnsley U23 vs Charlton U23

Pyunik Yerevan vs Van Yerevan

Tshakhuma vs Orlando Pirates

Chippa Utd vs Mamelodi Sundowns

Wadi Degla vs Ceramica Cleopatra

Verl vs Eintracht Braunschweig

Waldhof Mannheim vs Meppen

Gais vs Jonkopings Sodra

Hallescher vs Kaiserslautern

Zwickau vs Viktoria Berlin

1860 Munich vs Viktoria Koln

Kordrengir vs Thor Akureyri

UMF Selfoss vs Afturelding

Scunthorpe vs Manchester City U21

Sheffield United U23 vs Swansea U23

Swansea vs Plymouth

Norwich City vs Bournemouth

IF Vestri vs Vikingur Olafsvik|

Oldham vs Accrington

Exeter vs Chelsea U21

Millwall vs Cambridge Utd

Huddersfield vs Everton

Blackpool vs Sunderland

MADRID, Hispania

Ancelotti akasirishwa
na sare Real Madrid

ni dakika tano baadaye.

bao 2-1.

Vinicius Junior alisawazisha da-
- kika ya 73 kabla ya Rober kuwaweka
n tena Levante mbele na Mbrazil huyo

KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ance-
lotti alionekana kukasirishwa baada za,” alisema Ancelotti akiliambia
ya timu yake kulazimishwa sare ya  gazetila Marca.
mabao 3-3 na Lavante kwenye mche-
zo wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga, juzi.

Madrid walionekana kutawala tika kipindi cha kwanza.
mchezo wakati walipokuwa wana-
ongoza kwa 1-0 baada ya Gareth Bale
kufunga bao lake la kwanza la LaLiga
tangu mwaka 2019, lakini wakaruhu-  na matokeo mazuri.”
su mabao mawili ndani ya dakika 12
na kujikuta wakiwa nyuma kwa ma-

»

ugenini dhidi ya Alaves, lakini juzi
wakajikuta wakikamtwa na Levante.

“Kipindi cha kwanza kilikuwa ki-
zuri sana,” aliongeza kusema Ance-

akawarudisha tena Madrid mchezo- lotti raia huyo wa Italia.

Cardiff vs Brighton

Gillingham vs Cheltenham

QPR vs Oxford Utd

Brentford vs Forest Green

Birmingham vs Fulham

Wigan vs Bolton

Shrewsbury vs Rochdale

Lancaster City vs Stalybridge

“Ulikuwa ni ujinga, baada ya

Leeds vs Crewe

kutawala mchezo kipindi cha kwan-

Barrow vs Aston Villa

Buxton FC vs Mickleover Sports

Morecambe vs Preston

“Tumeachia pointi tatu ugenini

Leyton Orient vs Harrogate

baada ya kuwa na kiwango bora ka-

Sheffield Utd vs Derby

Stoke City vs Doncaster

“Ni ngumu kuelezea, tunatakiwa

Ashton Utd vs Whitby Town

kubadilika na kuwa makini. Tume-

Watford vs Crystal Palace

ondoka tukiwa hatuna kiwango bora

Stevenage vs Wycombe

Northampton vs AFC Wimbledon

‘Los Blancos’ hao walianza LaLiga

Gainsborough vs Scarborough Athletic

kwa ushindi mtamu wa mabao 4-1

Nottingham vs Wolverhampton

Ferencvaros TC vs BSC Young Boys

Ludogorets Razgrad vs Malmo

PSV Eindhoven vs Benfica
CHEZA KWA WAJIBU. KINANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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® @ @ Sina wasiwasi wowote, ninatarajia atakuwa
hapa wakati Septemba itakapoanza...

MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester Unit-

ed, Ole Gunnar Solskjaer,

amesisitiza kiungo wa kla-

bu hiyo, Paul Pogba hataon-

doka Old Trafford kwenye dirisha la
uhamisho la majira haya ya joto.

Pogba anaendelea kuhu-

sishwa na kuondoka OId

Trafford wakati Paris

Saint-Germain ikiripotiwa

kumtaka mchezaji huyo

wa kimataifa wa Ufaransa.

Mchezaji huyo yupo mwaka wake

wa mwisho wa mkataba wake na
United, na Solskjaer alisema Julai
kuwa klabu hiyo ilikuwa katika
mazungumzo ya kumpa mbkataba
mpya wa muda mrefu.

“Ndio, ninatarajia Paul atakuwa
hapa wakati Septemba itakapoan-
za,” alisema Solskjaer aliwaambia
waandishi wa habari mara baada ya
mchezo wake wa sare ya bao I-1 na
Southampton kwenye mechi ya Ligi
Kuu ya England juzi.

“Ikiwa una mkataba wa miaka mi-
tano au wa mwaka mmoja, wakati
unatia saini Manchester United la-

zima upate changamoto ya kufanya
kwa kiwango sawa.”

“Sina wasiwasi wowote kwamba
urefu wa mkataba kwa mchezaji
yeyote unabadilisha kiwango cha
motisha na kiwango chake.”

“Unatakiwa kucheza vizuri kwa
timu yako, wachezaji wenzio, wewe
mwenyewe, na familia yako, kila
wakati unapocheza.” “Ninatarajia
kwamba, mtazamo wa kila mchezo
ndio sahihi. Kwamba tunazingatia
mwelekeo sahihi, taaluma sahihi,
pamoja na hayo, sina wasiwasi
wowote juu ya Paul.”

HATIMA YA KANE WIKI HII

MANCHESTER City wanatarajia kupeleka ofa ya
mwisho kwa ajili ya kumsajili mshambuliaji wa Totten-
ham Hotspur, Harry Kane wiki hii. Hatma ya nahodha
huyo wa England, ambaye aliingia akitokea benchi
kwenye mechi dhidi ya Wolves, haieleweki huku
Mwenyekiti wa Spurs, Daniel Levy, akitaka kumbakiza
Muingereza huyo mwenye umri wa miaka 28. (Tel-

egraph)

SPURS WAMTAKA TRAORE

KLABU ya Tottenham Hotspur wanaangalia uweze-
kano wa kupeleka ofa ya pauni milioni 40 kwa ajili ya
winga wa Wolves, Adam Traore wakati huu ambapo
kocha wa Spurs, Nuno Espirito Santo, akitaka kuun-
gana na nyota huyo wa kimataifa wa Hispania, ambaye
alimnoa kule Molineux kwa miaka mitatu. (Telegraph)

HAALAND NA MAN UNITED

MANCHESTER United imepata nguvu zaidi katika
mbio zao za kumuwania mshambuliaji wa Borussia
Dortmund, Erling Braut Haaland mwenye umri wa
miaka 21, ambaye kipengele cha mkataba wake kina-
chotaka dau la pauni milioni 64, ili kumuuza kitaanza
kufanya kazi Januari. (Marca)

SPURS WAMTAKA AOUAR

KLABU ya Tottenham Hotspur bado inamtaka
kiungo wa Lyon na Ufaransa, Houssem Aouar mwenye
umri wa miaka 23, ambaye anatakiwa pia na Juventus.
(Calciomercato)

ARSENAL ILIVYOMKOSA MANUEL

ARSENAL ilishindwa kumsajili Manuel Locatelli
mwenye umri wa miaka 23, kabla ya kiungo huyo wa
Italia kujiunga na Juventus kwa mkataba wa mkopo
wa miaka miwili, licha ya kutoa ofa kubwa ya fedha
kwa Sassuolo kuliko magwiji hao wa Serie A, hiyo ni
kwa mujibu wa Mtendaji Mkuu wa timu hiyo, Giovanni
Carnevali. (Gazzetta di Modena)

MADUEKE KUCHOMOLEWA PSV

KLABU ya Tottenham Hotspur inamuwania kiungo
mshambuliaji wa timu ya Taifa chini ya miaka 21 ya
England, Noni Madueke, lakini PSV Eindhoven im-
ewaambia wakali hao wa London, kwamba itawagha-
rimu dau la pauni milioni 40, ili kumsajili kinda huyo,
ambaye aliondoka Spurs na kujiunga na klabu hiyo ya
ligi ya Uholanzi ya Eredivisie mwaka 2018. (Mirror)

SARR KUTUA TOTTENHAM

TOTTENHAM Hotspur pia inataka kumsajili kiungo
wa Senegal, Pape Matar Sarr mwenye umri wa miaka
18 kutoka Metz, huku Rais wa klabu hiyo ya Ufaransa,
Bernard Serin, akithibitisha kwamba wako kwenye
mazungumzo ya mwisho na klabu hiyo ya Ligi Kuu
England kuhusu uhamisho huo, utakaogharimu zaidi
ya pauni milioni 11. (Le Republicain Lorrain)

XHAKA YUPO SANA ARSENAL

MMILIKI wa Arsenal, Stan Kroenke, amethibitisha
kwamba Granit Xhaka ametia saini mkataba mpya
wa kuendelea kuitumia klabu hiyo. Kiungo huyo wa
Uswisi aliyekuwa akihusishwa na mipango ya kuhamia
AS Roma, ametia saini mkataba wa muda mrefu, kwa
mujibu wa Kroenke. (Mail)
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Ndayiragije
apanda, Minziro
akishushwa

Na Alphonce Kabilondo, GEITA

NI rasmi sasa Geita Gold FC ya
mkoani Geita inayojianda kushiri-
ki Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
huu mpya wa 2021/22, imeingia
mkataba wa mwaka mmoja na
kocha Etienne Ndayiragije raia
wa Burundi huku ikimshusha ali-
yekuwa Kocha wake Mkuu, Felix
Minziro kuwa msaidizi wake.

Uamuzi huo umewekwa
wazi na Mwenyekiti wa timu
hiyo, George Beligenda, wakati
akimtambulisha rasmi Ndayiragi-
je juzi, ambapo alisema kuanzia
sasa Minziro atakuwa kocha
msaidizi.

“Tumeingia kandarasi ya
mwaka mmoja na Etienne Nday-
iragije kuwa kocha mkuu wa timu
ya Geita Gold FC, kocha aliyeku-
wapo awali, Felix Minziro ‘Baba
Isaya’ [ambaye ameipandisha
Ligi Kuu], atabaki katika timu hii
kama kocha msaidizi,” alisema
mwenyekiti huyo.

Kuhusu usajili, mwenyekiti
huyo alisema mpaka sasa wame-
sajili wachezaji 25 wenye uwezo
mkubwa kutoka klabu mbalimbali
ikiwamo baadhi kutoka Klabu ya
Yanga.

Mbeya Kwanza
yasajili kifaa
kutoka Mamelodi

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Mbeya Kwanza am-
bayo itacheza Ligi Kuu kwa mara
ya kwanza msimu huu, imeende-
lea na usajili kukiimarisha kikosi
chao, baada ya kumsajili mchezaji
Habib Kyombo kutoka Mamelodi
Sundowns ya Afrika Kusini.

Kyombo, mchezaji wa zamani
wa Mbao FC na Singida United,
amesajiliwa na timu hiyo kwa
ajili ya Ligi Kuu Tanzania Bara
MSimu Ujao.

Mtandao rasmi wa klabu hiyo,
umeeleza kuwa wamemsajili
mchezaji huyo aliyekuwa ak-
ichezea kwa mkopo Mamelodi
Sundowns ya Afrika Kusini, aki-
tokea Singida United.

“Rasmi, tumemkaribisha kwe-
nye familia yetu, mchezaji Habib
Kyombo, Mtanzania aliyekuwa
anachezea Mamelodi Sundowns
va Afrika Kusini kwa mkopo.
Karibu nyumbani mshambuliaji
Kyombo.”

Mchezaji huyo alikwenda
Sauzi msimu wa 2018/19, lakini
hakuichezea sana klabu yake
hiyo, kutokana na kukumbwa na
majeraha na kwa muda mrefu
aliutumia kwenye chumba cha
matibabu, badala ya uwanjani.

SERIKALI
‘MAPRO’ 12

Na Saada Akida

ICHA ya klabu kubwa nchini Sim-

ba, Yanga na Azam FC kupokea

kwa mikono miwili ruksa ya

kusajili wachezaji 12 wa kigeni
kuanzia msimu huu, serikali kupitia
Baraza la Michezo la Taifa (BMT), imese-
ma bado haijatoa tamko lolote kuhusu
ongezeko hilo.

Kwa mujibu wa kanuni za msimu uli-
opita, kila klabu ya Ligi Kuu iliruhusiwa
kusajili wachezaji 10 wakigeni huku
ikiruhusiwa kuwachezesha wote katika
mchezo mmoja, lakini msimu huu Shirik-
isho la Soka nchini (TFF) kupitia Bodi
yake ya Ligi (TPLB), imefanyia marekebi-
sho kanuni zake ambapo sasa kila klabu
inaweza kusajili ‘mapro’ 10 wakigeni la-
kini ikiruhusiwa kuwachezesha nane tu
katika mchezo mmoja.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Ofisa Uhusiano wa BMT, Najaha Bakari,

-

alisema walipokea barua ya maombi ya
ongezeko hilo kutoka TFF, lakini bado
serikali haijatoa majibu yoyote kukubali
au kukataa.

Alisema awali walipokea
maombi kutoka kwa wadau
mbalimbali kuhusu
kuongezeka kwa idadi ya
wachezaji wakigeni na wak-
iwa kwenye mchakato huo
wa kufanyia kazi mapende-
kezo hayo, walishangazwa
kuona TFF tayari imeshatoa
maamuzi kabla ya majibu
kutoka.

“Ni kweli TFF walileta barua ya maom-
bi kwetu juu ya kuhitaji kuongeza idadi
ya wachezaji wa kigeni kuwa 12, lakini
kabla ya serikali kutoa tamko kuhusu
hilo, wameanza mchakato huo na timu

Kikundi cha Yanga cha Ushangiliaji Makao Makuu Iringa Miyomboni, kikisherehekea kwa vifijo na furaha tele baada

tayari zimesajili nyota hao ambao nane
wataruhusiwa kucheza katika mechi
mmoja wa ligi,” alisema Najaha.

Alisema serikali itatoa tamko rasmi
kuhusu idadi hiyo ya wachezaji 12 baada
ya kumalizika kwa mchakato ambao
walifanya kupitia wadau mbalimbali ku-
pata maoni yao kuhusu usajili wa idadi
ya nyota hao kwa klabu za Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Wakati huo huo, BMT imeweka wazi
kuwa Oktoba 16, mwaka huu, ndiyo siku
Chama cha Mpira wa Netiboli Tanzania
(CHANETA) kinatarajia kufanya
uchaguzi wa viongozi wao, ambao
utafanyika, Makao Mkuu ya nchi, jijini
Dodoma.

Bakari alisema fomu zimeanza kutole-
wa jana na mchakato huo utaendelea
hadi Oktoba 12, katika Ofisi za BMT zi-
Dar es Salaam huku usaili ukitarajiwa
kufanyika Oktoba 15, mwaka huu.

~— WIKI YETU...

yva kuzinduliwa rasmi kwa Wiki ya Mwananchi juzi, itakayofikia kilele Agosti 29, mwaka huu katika Uwanja wa Benja-

min Mkapa. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Biashara kutafutia pumzi ya CAF Mwanza

Na Saada Akida

WAKATI wawakilishi wengine watatu
wa nchi kwenye michuano ya kimataifa
wakiweka kambi nje ya nchi kujiwinda na
msimu mpya, uongozi wa Biashara Unit-
ed, umesema kutokana na changamoto
ya muda wa maandalizi wa timu hiyo
kuwa mfupi, wataendelea kujichimbia ji-
jini Mwanza.

Simba na Yanga zinazoiwakilisha nchi
kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa,
zimeweka kambi nchini Morocco wakati
Azam FC itakayoipeperusha bendera ya
Tanzania kwenye Kombe la Shirikisho Af-
rika pamoja na Biashara United, yenyewe
juzi usiku ikikwea pipa kuelekea Zambia
kwa maandalizi.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar

es Salaam jana, Mwenyekiti wa Biashara
United, Selemani Mataso, alisema mi-
pango yao ya awali ilikuwa ni kuipeleka
timu hiyo nchini Kenya kuweka kambi,
lakini kwa sababu ya muda mfupi wa kuji-
andaa na mechi yao dhidi ya FC Dikhil ya
Djibouti, hawataweza kufanya hivyo tena.
Alisema wakiwa Mwanza watahakiki-
sha wanapata timu kutoka hapa nchini
ambazo watacheza mechi za kirafiki ze-
nye ushindani kujiweka imara kwa ajili
mchezo huo lengo lao likuwa ni kuvuka
katika hatua ya awali kwenye michua-
no hiyo ya kimataifa inayoandaliwa na
Shirikisho la Soka Afrika, CAF.
“Tumeingia kambini hapa Mwanza na
tunaendelea kutafuta timu za hapahapa
nchini, kucheza nazo mechi za kirafiki
kwa ajili ya kujiandaa na mechi yetu dhidi

ya FC Dikhil, muhimu sana kwetu kutafu-
ta matokeo mazuri ugenini,” alisema
Mataso.

Alisema wanatambua mechi hiyo itaku-
wa ngumu kwa sababu watakuwa ugeni-
ni, lakini watatumia mechi hizo za kirafiki
kujiandaa vizuri kwenda kupata matokeo
chanya. Biashara United imepangwa
kuanzia ugenini na FC Dikhil ya Djibout
kati ya Septemba 10 hadi 12, mwaka huu
na iwapo itafanikiwa kupenya katika
michezo yao miwili ya awali, inavaana na
mshindi kati ya Hay Al-Wadi ya Sudan na
Ahli Tripoli ya Libya.

Biashara United imepata nafasi hiyo
baada ya kumaliza katika nafasi ya nne
ya msimamo wa Ligi Kuu Bara msimu uli-
opita nyuma ya mabingwa Simba, Yanga
na Azam FC iliyomaliza nafasi ya tatu.
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Bondia mkongvve Mfilipino Manny Pacquiao akichapvva konde Ia uso na Mcuba, Yordenis Ugas katika pambano la

alishinda kwa pointi. PICHA: MTANDAO

Arteta: Arsenal
ina hali mbaya

LONDON, England

ARSENAL ipo kwenye “hali ngumu
na isiyokubalika” baada ya rekodi
yao ya kuanza vibaya msimu...
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Serikali yaweka
kiporo usajili
‘mapro’ 12 Ligi Kuu

Na Saada Akida

LICHA ya klabu kubwa nchini
Simba, Yanga na Azam FC kupokea
kwa mikono miwili ruksa va...
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Corona yatajwa kambi Yanga

Na Mwandishi Wetu

Lo v v mesiona 1. @ @ @ 'Wachezaji wachache warejea, kukipiga na
Zanaco kilele cha Siku ya Mwananchi...

bi yake nchini Morocco kwa

sababu mbalimbali na baadhi ya

wachezaji wakirejea Tanzania
jana huku wengine wakilazimika kusalia
nchini humo.

Miongoni mwa sababu zilizo-

tajwa na uongozi wa Yanga ni
idadi ya wachezaji kupungua
baada ya baadhi kwenda kuji-
unga na timu zao za taifa kwa
ajili ya mechi za kuwania ku-
fuzu Kombe la Dunia mapema
mwezi ujao.

Lakini kwa taarifa zilizolifikia gazeti
h111 kutoka chanzo chetu ndani ya kambi
na vyonzo vyetu hapa nchlm zime-
dai kwamba kuna baadhi ya wachezaji
wamekutwa na maambukizi ya virusi
vya corona na hao hawatarejea kwani
watalazimika kubaki karantini kwa wiki
moja.

“Kuna wachezaji 14, wamepata maam-
bukizi ya virusi vya corona na si 19 kama
ambavyo baadhi ya taarifa zinadai, hivyo
wametakiwa kukaa karantini kwa wiki
moja,” kilieleza chanzo chetu na kuomba

hifadhi ya jina lake.

Kwa upande wa Mkurugenzi wa
Uwekezaji wa GSM ambaye ni Maka-
mu Mwenyekiti wa Kamati ya Usajili,
Mhandisi Hersi Said, aliyeko kambini
nchini Morocco na timu hiyo, alipouli-
zwa sababu ya kuvunja kambi na kurejea
kwa mafungu, alisema ni kutokana na
ratiba ya ndege.

“Ni kweli tumelazimika kuvunja kambi
na timu ilitakiwa kurudi kwa pamoja, la-
kini kwa sababu ya tatizo la kubadilisha
tiketi kuna watakaorudi leo [jana] na
wengine tarehe 27,” alisema.

Wakati Hersi akiyasema hayo, taarifa
iliyotolewa na klabu hiyo kwa vyombo
vya habari jana ilieleza: “Uongozi wa Kla-
bu ya Yanga unapenda kuutaarifu umma
kwamba umeamua kusitisha kambi ya
msimu (Pre-season) na timu itarejea leo
(jana).

“Awali, timu ilipanga kuwa na kambi
ya siku 10 za mazoezi, ambazo zilikuwa
zikamilike Agosti 27, lakini kutokana na
sababu mbalimbali na kwa maslahi ma-

pana ya klabu, uongozi umeamua ku-
chukua hatua ya kusitisha kambi hiyo
na maandalizi yataendelea kambini Avic
Town.”

Katika taarifa hiyo, pia ilieleza kuwa
klabu hiyo itafanya uzinduzi wa jezi
mpya za msimu ujao Jumatano wiki hii
na baada ya uzinduzi huo, zitapatikana
madukani kwa ajili ya wapenzi, mashabi-
ki na wanachama kununua.

“Uongozi unawaomba, wanachama,
wapenzi na mashabiki kuendelea ku-
hamasishana kwa ajili ya Wiki ya Mwa-
nanchi ambayo kilele chake kitakuwa
Agosti 29, mwaka huu katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa,” ilieleza.

Lakini Ofisa Habari wa Klabu hiyo,
Hassan Bumbuli, alimwambia mwandi-
shi wetu: “Sisi taarifa yetu imejikita ka-
tika suala hilo na katika taarifa yetu ipo
wazi, huu ugonjwa upo dunia nzima nasi
jambo la ajabu, sisi tunasisitiza kila mtu
kujikinga kwani hata wachezaji kubwa
wanaupata.

“Kama kuna kuna kitu kama hicho
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basi Yanga inapaswa kupongezwa kwa
kuchukua hatua mapema ya kufanya
maamuzi hayo, sisi tunachoweza kuse-
ma ni kila mtu kujikinga na kuchukua
tahadhari na tunasisitiza mashabiki wa-
takaokuja Siku ya Mwananchi kujikinga
kwa kuvaa barakoa,” alisema Bumbuli.

Aidha, Bumbuli alisema siku ya kilele
cha Mwananchi timu hiyo itacheza dhidi
ya Zanaco ya Zambia.

Yanga iliweka kambi nchini humo kuji-
andaa na msimu mpya hususan kuelekea
mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
ya Rivers United itakayochezwa kati ya
Septemba 10-12, mwaka huu ikiwa ni
zaidi ya wiki mbili kabla ya Ligi Kuu Bara
kuanza.

Ligi Kuu Bara itaanza Septemba 29 iki-
wa ni siku nne baada ya Simba na Yanga
kufungua pazia la ligi hiyo kwa kucheza
mechi ya Ngao ya Jamii itakayopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa.
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