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Na Zuwena Shame, ali-
yekuwa ZANZIBAR

M
BEGU ndiyo mwanzo 
wa uhai, ni muhimu 
kwenye kuzalisha 
chakula, ndiko iliko lishe na maendeleo ya kilimo ya-nayowapa maisha wengi mijini na vijijini ni chache kati ya sifa nyingi za mbegu.

Bila kuwa na sheria za kulinda na kutunza mazingira ya asili ni vigumu kuwa na mbegu bora ze-nye ladha na vionjo watu walivyo-vizoea kwenye matunda, mboga, ndizi, miwa na mahindi. 
Ikumbukwe kuwa wakulima ndiyo walinzi wa kwanza wa mbe-gu, wanazihifadhi na kuzitunza  hasa za asili bila malipo, kwa karne nyingi. 

Ndiyo maana wakulima na wadau wa kilimo Zanzibar wa-naiomba serikali yao kuharakisha mchakato wa sheria ya mbegu ili waweze kuzilinda na kutunza mazingira.
Ni ombi linalotolewa wakati wa mkutano wa wakulima wadogo kutoka Bara na Zanzibar, wazal-ishaji wadogo wa mbegu na asasi za kirai zinazohudumia wakulima.

Wanaamini sheria ni ulinzi wa haki zao kwenye ugunduzi, ku-tumia, kubadilishana na kuende-leza mbegu za asili.
Mkutano huo unaoandaliwa kwa ushirikiano wa Taasisi za Mtandao wa Vikundi Vya Wakuli-ma Tanzania (MVIWATA), African 

Centre for Biodiverity (ACB) na Umoja wa Walima Mboga na Ma-tunda Zanzibar (UWAMWIMA), unahimiza ujio wa sheria hiyo.
Wanasema rasimu ya sheria ya mbegu visiwani haijafika hadha-rani hivyo kufanya wakulima wa-dogo kuwa na hofu wa haki zao za msingi katika kulinda na kuz-iendeleza mbegu zao pamoja na ugunduzi.

Mkurugenzi Mtendaji wa MVI-WATA, Stephen Ruvuga, anasema wakulima wadogo visiwani humo wana hofu ya kupoteza mfumo wao wa kilimo uliopo unaowapa 

uhuru wa kubadilishana, kuuziana na kupeana mbegu za asili bila mi-paka.
Anawaambia washiriki, kuha-rakisha mchakato wa sheria hiyo ni muhimu kwani Zanzibar ina wakulima wengi wadogo ambao sheria hiyo inawalenga, pia ku-kamilika kwake kutawawezesha kujua haki zao za msingi ikiwamo kuzihifadhi na kuziendeleza.

Aidha, wakulima wanaitaka SMZ kuiga sheria nzuri za mbegu za mataifa mbalimbali ya Afrika kama Uganda na Ethopia na pia Venezuela huko Amerika Kusini.

Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Zanzibar (ZARI) na Chuo Kikuu cha Zanzibar (SUZA) zinawagusa wakulima, wakizisifia kuwa zime-toa kipaumbele katika kilimo ikolojia na kutambua mbegu za asili zilizopo visiwani humo kwa kuzitafiti. 
Ruvuga anaeleza kuwa dhana kuu ya sheria ya mbegu ni kuongo-za, kusimamia na kudhibiti biasha-ra yake, hivyo mfumo mbadala ambao sio wa kibishara unatakiwa ili kuzilinda hasa zile za asili ili zisopotee na kwamba ule utam-adauni wa kubadilishana mbegu 

unaheshimiwa, unathaminiwa na kulindwa na ikiwezekana pia miongozo iliyopo itambue.
Mkurugenzi wa Umoja wa Wakulima wa Mboga na Matunda Zanzibar- UWAMWIMA, Khamis Juma, anawataka wajumbe ku-tumia mkutano huo kujifunza kutoka pande zote mbili za Muun-gano masuala ya sheria na sera.

Juma anasema: “UWAMWIMA husaidia wakulima kimapato kwa kuuza mazao na mbegu ila sheria na sera zinazomgusa mkulima moja kwa moja zinambana.”
“Baadhi ya mbegu zinaingi-zwa visiwani humo kwa sheria na mamlaka na kusimamiwa pia hivyo kutawala na kuzifunika zile za asili, hata hivyo nyingi hazina ubora zikilinganishwa na mbegu za asili zenye ladha halisi.”

Mwanaharakati wa  kilimo hai – Zanzibar, Mwatima Juma, anase-ma mbegu ni suala pana hivyo kuweka sheria ngumu kunaweza kuwaathiri wakulima hasa wadogo kwani mbegu ni biashara, akionya kuwa wakulima wengi visiwani humo hawajafikia kuwa na upeo wa kuzalisha kibiashara.
Anatoa mfano kuwa si vyema sheria hiyo itakayotungwa kuwa na ajenda za nje mfano mbegu za mkulima lazima ziwe na lebo na kuthibitishwa ili iwe ya kibiashara kwani wakulima wengi wadogo wamezoea kupeana na kubadil-ishana mbegu wenyewe kwa we-nyewe.

“Sheria ya mbegu isiwe kwa wote (uniform) na kuwabana wakulima wadogo. Ilenge zaidi katika makampuni yanayotuletea kutoka nje tena ambazo si bora na hazijakubaliwa na taifa kama zilizobadilishwa nasaba za GMO.” anasema Mwatima.
 Asia Thani, kutoka Wizara Ya Kilimo Zanzibar anaelezea suala la 
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Jina- GILBERT KAIZILEGE RWIZA
Mtu aliyetajwa hapo juu (Pichani) si mwajiliwa tena wa Lake Cement 
Limited. Umma na mheshimiwa mteja wa Lake Cement Ltd waonywa 
na kuonywa kutojihusisha naye katika jambo lolote linalohusiana na 
aina ya biashara ya Lake Cement Ltd.

Kwa kosa lolote la yeye kutumia aina yoyote ya hati za kampuni mali 
ambayo aliimiliki wakati wa ajira yake, Lake Cement haitawajibika 
kwa hilo. Tunawakatisha tamaa wanajamii wasiwe na mahusiano naye 
zaidi.

Imetolewa na Lake Cement Limited

Rais Samia Suluhu 
Hassan akiwa kwe-
nye mazungumzo na 
marais mbalimbali 
waliohudhuria Mkutano 
wa Wakuu wa Nchi za 
Afrika kuhusu Rasili-
mali Watu jijini Dar es 
Salaam jana. Rais wa 
Msumbiji, Filipe Nyusi, 
Rais wa Madagascar, 
Andry Nirina Rajoelina, 
Rais wa São Tomé na 
Principe, Carlos Vila 
Nova, Rais wa Kenya, 
William Ruto  na Rais 
wa Malawi, Lazarus 
McCarthy Chakwera. 
PICHA: IKULU

Samia aipa Afrika angalizo ongezeko la vijana
Na Romana Mallya

AFRIKA sasa ina zaidi ya watu 
bilioni 1.4 idadi ambayo ikitu-
mika vyema inaweza kuwa kwa 
maendeleo lakini inaweza kuwa 
mzigo iwapo itatumika vibaya 
kutokana na kuongezeka bila 
kuendana na hali ya uchumi. 

Rais Samia Suluhu Hassan, 
mwenyeji wa Mkutano wa 
Wakuu wa Nchi za Afrika kuhusu 
rasilimali watu, alisema hayo ka-
tika hotuba yake jijini Dar es Sa-
laam, kwenye mkutano uliohud-
huriwa na viongozi 43 kutoka 
nchi za Afrika.

Miongoni mwa viongozi wali-
oshiriki mkutano huo ni marais 
kutoka Kenya, Madagascar, Ma-
lawi, Sao Tome and Principle, 
Sierra Leone na Mozambique, 
Makamu wa Rais kutoka Benin, 
Uganda, Sudan Kusini na Zam-
bia, Mawaziri Wakuu wa Burun-
di, Eswatini na Somalia, Naibu 
Mawaziri Wakuu wa Cape Verde 
na Somalia. 

“Ni lazima tuwafundishe wato-
to wetu kuhusu uzazi wa mpan-
go. Kama nilivyosema Afrika ina 
idadi kubwa ya watu inaweza ku-
tuletea tija au ikatuletea mambo 
yasiyofaa. Mkutano huu una-
fanyika wakati mwafaka hasa 
ikizingatiwa kwa sasa Afrika ndi-
lo bara lenye vijana wengi zaidi. 
Takwimu zinaonyesha kuwa ifi-
kapo mwaka 2050 Afrika itatoa 
nchi 10 zenye idadi kubwa zaidi 
ya vijana duniani,” alisema.

Kwa mujibu wa Jukwaa la 
Uchumi Duniani (WEF), alise-
ma zaidi ya asilimia 60 ya watu 
ndani ya Afrika ni vijana walio 

chini ya miaka 25 na  inadakidi-
riwa ifikapo mwaka 2030, Afrika 
itakuwa na asilimia 42 ya vijana 
wote duniani.

“Jambo la pili, idadi kubwa ya 
vijana tuliyo nayo ni fursa pe-
kee kwa mageuzi ya kiuchumi. 
Badala ya kuacha vijana hawa 
wavuke bahari wapigwe njiani 
na kuzamishwa kwamba wanak-
wenda Ulaya kutafuta maisha 
bora, tuwaendeleze ili maisha 
bora wayapate hapa hapa Af-
rika,” alisema.

Jambo lingine alilitaja kuwa ni 
kuongeza manufaa yanayotoka-
na na elimu na mafunzo yanayo-
tolewa katika nchi mbalimbali ili 
kuwapa uwezo vijana kuongeza 
tija na kujenga uchumi.

Kwa mujibu wa Samia, jambo 
la nne ni kuongeza uwekezaji 
katika sekta zingine zinazoleta 
ufanisi katika huduma za elimu 
na afya kwa kuwekeza katika mi-
undombinu, kuongeza huduma 
za usafiri, nishati, umeme, maji 

na usafi wa mazingira huku ak-
ibainisha kuwa jambo la tano ni 
utekelezaji wa programu za hifa-
dhi ya jamii katika uzalishaji.

Alisema katika kutumia fursa 
kufungua rasilimali watu Af-
rika, ni wajibu wa kimaadili na 
ni sharti muhimu la kiuchumi 
kuongeza nishati kwa jamii na 
rasilimali fedha kwenye elimu 
na maendeleo ya rasilimali watu 
kuijenga Afrika yenye mafanikio 
jumuishi.

“Kwa hivyo, inatupasa tuun-
ganishe nguvu za serikali, asasi 
za kiraia na sekta binafsi ili ku-
fanya uwekezaji unaohitajika na 
kujenga mazingira wezeshi ya 
kukua na kuendelea kwa rasili-
mali hii muhimu ambayo ni watu 
wetu, vijana wetu. Kwa pamoja 
tunaweza kujenga mustaka-
bali wa Afrika kwa kuhakikisha 
ndoto za vijana wetu zinatimia,” 
alisema.

Pia alisema suala la maende-
leo ya rasilimali watu haliwezi 
kuja kwa kubahatisha na halina 
mbadala, hivyo lazima kuwe 
na mipango madhubuti katika 
kuiendeleza kwa  manufaa ya 
Afrika.

KUHUSU MKUTANO
Kuhusu mkutano huo, Rais 

Samia alisema ndio utakaoamua 
uwekezaji unaohitajika ili kuleta 
tija na kuchochea maendeleo ya 
Afrika huku akisisitiza hakuna 
muda wa kujadili hilo zaidi ya 
sasa. 

Alisema zaidi ya muongo 
mmoja sasa, Afrika imepitia 
ukuaji na uimarikaji mkubwa wa 
uchumi katika sekta tofauti na 
kuifanya kuja na misamiati kad-
haa ili kuikwamua kutoka kwe-
nye utegemezi.

“Pia kulifanyika jitihada za 
makusudi kuhakikisha Afrika 
inajenga uchumi wake kwa ku-
tumia rasilimali ilizo nazo ku-
jiletea maendeleo na kwamba 
maendeleo hayo yameonekana 
lakini kwa baadhi ya nchi hay-
akuonekana au kuonekana kwa 
kiasi kidogo.

MALENGO SABA 
Rais Samia alisema Afrika 

inahitaji mageuzi makubwa ka-
tika nyanja zote muhimu za uzal-
ishaji na maendeleo.

“Haya ndio malengo na mad-
humuni ya maendeleo ya Afrika 
tunayoitaka ya mwaka 2063 am-
bayo imejiwekea malengo saba. 
Hapa ninajielekeza kuyazun-
gumzia malengo manne. Moja, 
Afrika ambayo mafanikio yake 
yanajikita kwenye ukuaji jumui-
shi wa uchumi na maendeleo 
endelevu.

“Pili, Afrika yenye utangama-
no kisiasa kwa kuzingatia fikra 
za majumui na mwekeleo wa 
kimapinduzi, tatu, Afrika inayoz-
ingatia misingi ya utawala bora, 
demokrasia haki za binadamu 
na utawala wa sheria,” alisema.

Alilitaja lengo la nne ni kuwa 
na Afrika ambayo maendeleo 
yake yanatokana na watu wa 
kutumia vipaji vyao hususan 
wanawake na vijana na kutoa 
makuzi bora kwa watoto, jambo 
ambalo alisema ndilo lililowaku-
tanisha kwenye mkutano huo.

VIONGOZI WENYE MAONO
Rais Samia alisema majibu 

ya masuala hayo pia, yatatoa 
mwelekeo wa serikali zao kwa 
viongozi wenye maono, kujenga 
sera kwenye maendeleo ya watu 
na kufuatiwa na maendeleo ya 
vitu.

Alinukuu maeneo ya Baba wa 
Taifa, Mwalimu Julius Nyerere 
aliyowahi kusema alipohutubia 
mkutano wa Umoja wa Mataifa 
(UN, New York kuwa: “Maende-
leo ni watu, watu ndio waleng-
wa, ndio waanzilishi na wanu-
faika wa chochote kinachohusu 
maendeleo.”

Rais Samia alisema kwa manti-
ki hiyo, hawawezi kuikomboa Af-
rika kama hawataelekeza nguvu 
kwenye maendeleo ya rasilimali 
watu kwa kuwapa maarifa na 
ujuzi unaohitajika katika kuy-
atumia na kubadilisha mazingira 
kwa manufaa.

Alisema wanapozungumzia 
uwekezaji wa rasilimali watu, 
huanza tangu mtoto anapozal-
iwa kwa maana ya upatikanaji 
wa lishe bora na chanjo stahiki 
ili kuondoa udumavu ambao 
hupunguza ugonjwa wa kuelewa 
na uwezo wa kusoma vizuri.

Ili  kuweka msingi mzuri wa 
elimu, wanapaswa kuwa na 
maandalizi ya elimu hasa ya 
awali kwa ajili ya kuwaandaa 

watoto kimwili, kiakili, kijinsia 
na kiubunifu na ili elimu itoe ma-
tokeo chanya, ni lazima kuwa na 
mitaala yenye kukidhi matakwa 
ya soko la ajira.

Rais Samia alinukuu kauli ya 
mwasisi wa taifa huru la Afrika 
Kusini, Nelson Mandela, aliyewa-
hi kusema: “Elimu ndiyo silaha 
yenye nguvu zaidi inayoweza ku-
tumika kubadilisha ulimwengu.”

MAKAMU WA RAIS WB
Makamu wa Rais wa Benki ya 

Dunia (WB)  anayesimamia Kan-
da  ya  Mashariki na Kusini mwa 
Afrika, Victoria Kwakwa, alisema 
Afrika inakabiliwa na changamo-
to za rasilimali watu hata kabla 
ya UVIKO - 19 na kwamba vijana 
wana mchango wa asilimia 14 tu.

Alisema kusini mwa Jangwa la 
Sahara, changamoto ni uwezo 
mdogo wa kujifunza kutokana 
na watoto wa umri wa miaka 10 
kushindwa kusoma na kuandika, 
hivyo elimu pekee ndiyo kitovu 
cha maendeleo kwa Afrika.

Kwakwa alisema kwenye masu-
ala ya uongozi, Tanzania imepata 
mafanikio makubwa kuhakiki-
sha watoto wote hasa wasichana 
waliojifungua wanaendelea na 
masomo na  Kenya imeboresha 
katika kuandaa mtaala na usi-
mamizi wa walimu. Alisema Jam-
huri ya Kidemokrsasi ya Congo 
imetenga fedha zaidi kwenye 
elimu na Zambia kutumia mifuko 
ya hifadhi  kukabiliana na bei za 
vyakula kwa kuanzisha mifumo 
ya kidigitali.

“Nchi za Kusini mwa Jangwa la 
Sahara zinahitaji kuwekeza zaidi 
kwenye elimu. Suala  la fedha si 
changamoto pekee, hivyo tunahi-
taji kuimarisha ufanisi wa elimu. 
Tunatakiwa kuimarisha mishaha-
ra ya walimu, kuwapa tuzo, moti-
sha ili kuendeleza elimu.

“Zaidi ya asilimia 50 ya walimu 
hawafundishi kwa ufanisi, hili si 
jambo jema, tunatakiwa kuwa 
na usambazaji wa walimu mae-
neo yote. Iko haja ya kuimarisha 
stadi za kazi kwa walimu na tuna-
hitaji kupata fedha zaidi ili kufikia 
malengo ya kimataifa,” alisema.

VIJANA WA KIKE
Makamu wa Rais Uganda,  Jes-

sica Alupo,  alisema katika nchi 
yake wanawawezesha vijana wa 
kike kwa kutoa kipaumbele na 
wanawake wanashiriki maudhu-
rio ya kliniki na elimu ya wasicha-
na imewekewa mkazo.

“Tumeanzisha sera tunahama-
sisha maslahi ya wasichana kuwa 
viongozi kuanzia udiwani ngazi 
ya wilaya. Katika Bunge, mfano 
viti maalum, mimi nimeteuliwa 
kupitia viti maalum. Rais anawe-
ka suala la wasichana kama la 
kipaumbele, WaziriMkuu ni mwa-
namke, Spika wa Bunge ni mwan-
amke,” alisema.

Makamu wa Rais wa Zambia, 
Mutale Nalumango, alisema 
kuhusu vijana wanapaswa kujua 
ni aina gani na kundi lipi la vijana 
wanaowalenga.
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Ukimya nyongeza mishahara wang’ata
Na Halfani Chusi

SHIRIKISHO la Vyama 
vya Wafanyakazi Tanzania 
(TUCTA) limeiomba seri-
kali kutimiza ahadi yake ya 
nyongeza ya mishahara kwa 
wafanyakazi iliyotolewa na 
Rais Samia Suluhu Hassan 
katika Sikukuu ya Wafan-
yakazi mwaka huu.

Mkoani Dar es Salaam 
jana, Rais wa TUCTA, Tu-
main Nyamhokya, aliikum-
busha serikali kutimiza ahadi 
hiyo ili kuongeza morali kwa 
wafanyakazi katika kutoa hu-
duma kwa wananchi.

Alisema kuwa katika kipin-
di cha miezi takribani mitatu, 
wameona serikali imeanza 
kutekeleza baadhi ya ahadi 
ilizotoa kwa wafanyakazi 
wakati wa sherehe za Mei 
Mosi mwaka huu.

“Kati ya ahadi muhimu 
ambayo iliahidiwa na Rais 

kwa mwaka mpya wa fed-
ha 2023/24, ni pamoja na 
nyongeza mshahara ya kila 
mwaka kwa kuzingatia mi-
undo ya mshahara kwa kila 
kazi na kidato.

“Tulitarajia ahadi hiyo 
itatekelezwa kupitia misha-
hara ya mwezi Julai 2023 am-
bayo kwa kweli haijatekele-
zwa,” alisema.

MAJIBU YA SERIKALI
Mwandishi wa habari hizi 

alipozungumza kwa simu na 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
- Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, 
George Simbachawene, 
alipatiwa majibu kwamba, 
utekelezaji wa ahadi hiyo 
ya serikali kwa wafanyakazi 
utaanza mwezi Agosti mwa-
ka huu.

Waziri huyo alibainisha 
kwamba tangu kumalizika 
kwa Mkutano wa Bunge la 
Bajeti Juni 30, mwaka huu, 

“kuna vitu vya kitaaluma vilikuwa 
havijakaa sawa”.

Simbachawene alisema: “Tut-
aanza kulipa (mishahara mipya) 
kuanzia mwezi ujao, kwa mwezi 
uliopita taratibu hazikukamilika 
kwa wakati kwa sababu mishahara 
inaanza kutolewa kuanzia tarehe 
18. Tulivyomaliza Bunge, muda 
haukutosha.

“Kwa hiyo, tutaunganisha na 
malimbikizo ya mwezi waliokosa, 

tutajumlisha pamoja. Kwa hiyo, 
kuanzia mwezi ujao, wataanza 
kuona ongezeko la mshahara.”

AHADI YA RAIS

Katika hotuba yake wakati wa 
sherehe za Mei Mosi mwaka huu, 
Rais Samia aliahidi kuongeza 
mishahara kwa wafanyakazi, aki-
tamka: 

“Kuna nyongeza za mshahara 

ya kila mwaka ambazo kwa muda 
mrefu zilikuwa zimesitishwa, ni-
kaona mwaka huu tuzirudishe.

“Kwa hiyo, wafanyakazi wote 
niseme kutakuwa na nyongeza ya 
mishahara ya kila mwaka. Tutaan-
za mwaka huu na tutakwenda nalo 
kila mwaka,” alisema Rais Samia 
huku kukiwa na shangwe toka kwa 
wafanyakazi waliohudhuria shere-
he hizo katika Uwanja wa Jamhuri 
mjini Morogoro.

Hospitali 
yapewa bilioni
5.4/- ununuzi 
vifaa tiba
Na Allan Isack, ARUSHA

SERIKALI imetoa Sh.bilioni 
5.4 kwa Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Arusha ya Mount 
Meru, kwa ajili ya ujenzi wa 
miundombinu na kununua 
vifaa tiba ili iweze kutoa hu-
duma bora na za kisasa.

Hayo yalisemwa jana jijini 
Arusha na Mganga Mfawi-
dhi wa hospitali hiyo, Alex 
Ernest, wakati akizungumza 
kwenye mafunzo ya mene-
jimenti, uongozi na utawala 
kwa wataalamu 43 wa afya 
kutoka halmashauri 11 za 
Mkoa wa Tanga yaliyofanyi-
ka katika Taasisi ya Elimu ya 
Watumishi wa Afya Arusha 
(CEDHA).

Alisema baada ya kupokea 
kiasi hicho cha fedha wame-
tumia kununua vifaa tiba 
pamoja kujenga miundom-
binu ya majengo ambayo 
yatatumika kutolea huduma 
kwa wahusika.

Hata hivyo, alisema ku-
tokana na uwekezaji uli-
ofanywa na serikali kwenye 
hospitali hiyo aliahidi kuwa 
kwa kushirikiana na watumi-
shi wenzake watakuwa na 
usimamizi thabiti wa vifaa na 
miundombinu hiyo.

 “Kuwa na vifaa ni kitu 
kimoja na kuvisimamia na 

kutoa huduma bora ni kitu 
kingine hivyo tutakwenda 
kusimamia ili kuhakikisha 
wananchi wanapata hu-
duma bora na kwa wakati,” 
alisema.   

  Mkuu wa CEDHA, Dk. 
Johaness Lukumay, alisema 
mafunzo hayo, yamefadhili-
wa na Shirika la Misaada la 
Ujerumani la GIZ nchini Tan-
zania.

Dk. Lukumay, alisema 
taasisi hiyo ya serikali, im-
epewa majukumu ya kue-
ndeleza watumishi wa afya 
katika kada mbalimbali.

Pia alisema taasisi hiyo 
inajukumu la kuwafundi-
sha wakufunzi wa taaluma 
za afya ili kuhakikisha wa-
natoa mafunzo stahiki kwa 
walengwa, kufanya utafiti wa 
kutatua changamoto za afya 
na kutoa mafunzo ya muda 
mrefu.

Alisema: “Taasisi yetu ya 
CEDHA imepewa majukumu 
manne ikiwamo kuwaende-
leza watumishi wa afya, ku-
wafundisha wakufunzi wa 
taaluma ya afya ili wakatoe 
mafunzo stahiki kwa waleng-
wa, kufanya utafiti ambao 
utasaidia kutatua changa-
moto kwenye sekta ya afya 
na kutoa mafunzo ya muda 
mfupi na mrefu.” 
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Kesi ya kina Mdee yakwama kortini

Watoto walioweka 
rekodi kampeni ya 
kukabili Ukimwi
wang’ara Siku ya 
Mashujaa

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera, Uratibu na Bunge), 
Jenista Mhagama amesema wato-
to Abel Mussa na Rebbeca Dami-
an wenye umri wa miaka 14, wali-
panda Mlima Kilimanjaro kupitia 
kampeni ya GGML KiliChallenge- 
2023 na kuweka rekodi ya kip-
ekee kutokana na mambo matatu 
ikiwamo kumshukuru Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kuwajali wa-
toto.

Watoto hao wanaolelewa na 
Kituo cha Moyo wa Huruma kili-
choazishwa na kufadhiliwa na 
Kampuni ya Geita Gold Mining 
Limited (GGML), walikuwa ni 
moja ya washiriki 61 waliopanda 
Mlima Kilimanjaro Julai 14 mwaka 
huu na kushuka Julai 20 mwaka 
huu.

Washiriki hao walipanda mlima 
huo kupitia kampeni ya GGML Kil-
iChallenge inayolenga kukusanya 
fedha za kuendeleza mapambano 
dhidi ya VVU/ Ukimwi.

Akizungumza katika maadhim-
isho ya Siku ya Kumbukumbu 
ya Mashujaa juzi jijini Dodoma, 
Jenista alisema watoto hao walim-
wambia wamepanda mlima huo 
kwa kuzingatia kazi kubwa anay-
ofanya Rais Samia katika ulinzi wa 
watoto wa kitanzania, haki zao na 
ustawi wao.

 “Pia wamefanya hivyo kuto-
kana na kazi kubwa iliyofanywa 
na serikali katika ujenzi wa miun-
dombinu ya elimu ya msingi na 
sekondari na vyuo vikuu. 

“Lakini pia wamesema walipan-
da kwa kuzingatia kazi kubwa un-
ayofanya katika miundombinu ya 
afya; haya yote yakiwa na ustawi 
mkubwa wa watoto wote wa Tan-
zania,” alisema.

Watoto hao ni wanafunzi wa 
darasa la saba; Rebecca Damiani 
wa Shule ya Msingi Kivukoni- 
Geita, alifika katika kilele cha 
Uhuru cha mlima huo, huku Abel 
Mussa wa Shule ya Msingi Mbu-
gani, mkoani Geita, alirudia njiani 
baada ya kuugua malaria.

Kampeni hiyo iliyoasisiwa na 
GGML mwaka 2002 kwa kush-
irikiana na Tume ya Kudhibiti 
Ukimwi (TACAIDS). Mwaka huu 
ilishirikisha wapandamlima 35 na 
waendesha baiskeli 26 waliouzun-
guka Mlima Kilimanjaro kwa siku 
saba.

Akiwapokea washiriki hao, 
tarehe 20 Julai mwaka huu, Jenis-
ta alimwagiza Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo kuhakikisha 
wanafunzi hao wanaingizwa ka-
tika orodha ya watu waliopaswa 
kuhudhuria Sikukuu ya Mashujaa 
iliyoadhimishwa juzi.

Na Kulwa Mzee

SHAURI la kikatiba la kupinga 
kuvuliwa uanachama, lililofun-
guliwa na Mbunge wa Viti Maal-
um, Halima Mdee na wenzake 
18, limekwama kuendelea kwa 
sababu mashahidi waliotakiwa 
kuhojiwa ambao ni wajumbe 
wawili wa Bodi ya Wadhamini 
ya CHADEMA, kushindwa ku-
fika mahakamani.

Mahakama Kuu Masjala Kuu 
Dar es Salaam iliahirisha shau-
ri hilo jana wakati lilipokuja 
mbele ya Jaji Cyprian Mkeha 

kwa ajili ya kuwasikiliza masha-
hidi, Ahmed Rashid Khamis na 
Mary Joachim.

Wakili Hekima Mwasipu 
anayeiwakilisha CHADE-
MA, alisema wajumbe hao 
wameshindwa kufika ma-
hakamani. Waliomba shauri 
liahirishwe hadi leo na mahaka-
ma ilikubali kufanya hivyo.

Sababu ya kutofika ma-
hakamani inadaiwa ni mjumbe 
mmoja wao kuwa na changa-
moto kiafya na mwingine kuwa 
safarini.

“Shahidi Mary Joachim ame-
pata udhuru, anaumwa, la-

kini shahidi mwingine Ahmed 
Rashid Hamis yuko njiani 
akitokea Zanzibar. Tumeomba 
ahirisho hadi kesho (leo),” alise-
ma Wakili Mwasipu.

Wajumbe hao wanaho-
jiwa kutokana na Maombi ya 
Mawakili wa walalamikaji kwa 
Mahakama kutaka kuwahoji na 
tayari Wajumbe wawili wa Bodi 
hiyo, Ruth Moleli na Prof. Aza-
veli Lwaitama walishahojiwa.

Wajumbe wengine wa-
naopaswa kuhojiwa ni Mary Jo-
seph Mushi na Maulida Komu.

Kesi hiyo itaendelea leo kwa 
kumalizia kumhoji Ruth kabla 

ya kuendelea na wajumbe hao 
wawili.

Mdee ambaye alikuwa Mwe-
nyekiti wa Baraza la Wanawake 
wa CHADEMA (BAWACHA) na 
wenzake walifungua shauri hilo 
kuomba mapitio ya kimahaka-
ma kupinga uamuzi wa Baraza 
Kuu la CHADEMA kuwafukuza 
uanachama wa Chama hicho.

Mdee na wenzake walifun-
gua shauri hilo dhidi ya Bodi 
ya Wadhamini ya chama hicho, 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) na Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali (AG).

Tani mil. 3.7 za saruji zauzwa nje ya nchi
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

WAZIRI wa Viwanda na 
Biashara, Dk. Ashatu Kijaji, 
amesema takwimu za uzal-
ishaji wa saruji kwa mwaka 
2022 zinaonesha nchi kuwa na 
ziada ya tani milioni 3.75 am-
bayo imeuzwa katika soko la 
nje ya nchi.

Akizungumza juzi jijini hapa 
kuhusu mwenendo wa bei za 
bidhaa muhimu, waziri huyo 
alisema saruji hiyo inauzwa 
katika nchi za Congo, Rwanda, 
Uganda, Malawi, Zambia na 
Msumbiji.

“Hadi kufikia Juni, 2023, Tan-
zania ina viwanda vya saruji 
vipatavyo 14 ambapo kati yake, 
saba ni vikubwa na vilivyobakia 
vinazalisha saruji kutokana na 
‘clinker’ iliyozalishwa na viwan-
da hivyo saba.

“Takwimu za uzalishaji wa 
saruji kwa mwaka 2022, zi-
naonesha kuwa viwanda vya 
saruji nchini vinazalisha tani 
10,850,000 za saruji kwa mwa-
ka na      mahitaji ya ndani ya 
nchi ni tani 7,100,000 kwa 
mwaka.” 

“Hivyo, kuna ziada ya tani 
3,750,000 ambazo huuzwa ka-
tika soko la nje hususani katika 

nchi za Congo, Rwanda, Ugan-
da, Malawi, Zambia na Msum-
biji,” alisema.

Hata hivyo, waziri huyo 
alibainisha kuanzia Julai 2022 
hadi Juni 2023, uchambuzi un-
aonesha saruji aina ya 32.5R 
iliuzwa kwa ya Sh. 17,009 kwa 
mfuko wa kilo 50.

“Wastani wa bei ya chini ya 
saruji        ya aina hiyo nchini 
kwa kipindi    hicho ilikuwa 
ni Sh. 14,203    huku mwezi 
Julai 2022     ukiwa    na bei ya 
chini kuliko miezi yote kwa 
Sh. 12,500 kwa mfuko wa kilo 
50,”alisema.

Alibainisha kuwa saruji 

aina ya 42.5R, uchambuzi un-
aonesha kwa mwaka 2022/23 
wastani wa bei ulikuwa ni Sh. 
18,217 kwa mfuko wa kilo 50.

“Wastani wa bei ya chini ka-
tika kipindi hicho ulikuwa ni 
Sh. 14,917 kwa mfuko wa kilo 50 
huku mwezi Julai 2022 ukiwa 
na bei ya chini kuliko miezi 
yote kwa Sh. 13,500 kwa mfuko 
wa kilo 50,”alisema.

Alibainisha kuwa wastani wa 
bei ya juu ni Sh. 23,800 kwa 
mfuko wa kilo 50 na miezi ya 
Aprili, Mei na Juni 2023 ikiwa 
na bei ya juu kuliko miezi yote 
kwa Sh. 24,500 kwa mfuko wa 
kilo 50.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Uratibu na Bunge, Jenista Mhagama (katikati), akiwa na wanafunzi Abeli 
Mussa (kushoto) na Rebecca Damian (kulia), baada ya kuwapokea wanafunzi hao walioshiriki kupanda Mlima Kiliman-
jaro kupitia kampeni ya GGML KiliChallenge 2023, inayolenga kuhamasisha uchangishaji wa fedha za mapambano dhidi 
ya VVU/Ukimwi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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POSITION ANNOUNCEMENT
RESEARCHER – AGRONOMY 

IITA-TZ-2023 - IRRI-012 -NRS- BAGAMOYO
The International Institute of Tropical Agriculture (IITA) on behalf of the International Rice Research Institute (IRRI) invites 
applications for the position of Researcher - Agronomy.   

Background:
organization. IRRI is a member of the Consultative Group of International Agricultural research (CGIAR) Consortium. 

The Researcher Agronomy
laboratory trials, data collection and analysis, and other research activities of projects on Rice production improvement 
and responses to abiotic stresses in Tanzania focusing on the development of improved climate resilient rice varieties, 

external project partners and collaborators to exchange conceptual ideas and to effectively gather feedback and 
research-related requirements for the advancement of the projects. Consolidate, evaluate and analyze research data 
gathered from trials, and draft reports and presentations.

Duty Station:   The position will be based at BAGAMOYO

• Master of Science in Agriculture with minimum 2 years post graduate work experience from which at least 1 year in 
rice research/development

Skills and knowledge 
mandatory 

fertilization, pest and disease monitoring)
• Has experience in statistical analysis and report preparation
• Has strong oral and written communication skills
• Has strong analytical skills

Preferred 

• Has experience in phenotyping and assessing rice responses to different abiotic stresses and in plant physiology 
and/or genetics

Responsibilities

1.1. Purpose
• Undertake and supervise phenotyping of rice germplasm under different abiotic stresses, both in controlled 

• Facilitate the planning, designing and implementation of the routine trials, data analysis and other research 
activities of projects on rice crop improvement in Tanzania focusing on the development of improved climate 

• Contribute to the development and execution of research projects including selection of adequate research tools 

and drafting of reports and manuscripts.

1.2. Engagement
• Constantly communicate with internal and external project partners and collaborators to exchange conceptual 

ideas and to effectively gather feedback and research-related requirements for the advancement of research 
projects. 

the projects.
• Constantly monitor, evaluate and provide recommendations to improve research and training activities/tasks 

greenhouse trials as well as to foster a productive working environment.
• Coordinate with required IRRI services and suppliers and with project partners from national research institutions 

and universities, to ensure smooth implantation of experiments and proper data collection, analyses and 
reporting.

1.3. Delivery
• Consolidate, evaluate, and analyze research data gathered from the project trials.
• Evaluate, validate and contribute to the interpretation of results, writing of reports, manuscripts for publications 

as well as presentations/posters for national and international conferences. 
• Prepare and submit updated research outputs to the supervisor in a timely manner.

and retrieval of information.

Work Condition and environment

• May require occasional travel within Tanzania and to other countries

General information: 
The duration of contract for the position is three years. This is a nationally recruited position and IITA offers a competitive 
remuneration package.

Applications:
names and addresses of two referees should be sent to the Country Representative, IITA-Tanzania, Plot No. 25, Mwenge – 
Coca-Cola Road, Mikocheni Industrial Area P.O. Box 34441, Dar es Salaam, Tanzania or by email to IITA-Tanzania@cgiar.org 

Applicants are requested to please indicate the reference number for the position as indicated on the heading of the 
announcement in your application as well as on the subject of your email if sending by email.  If sending by post or hand 
delivery, please indicate the reference number on your application as well as on the left-hand side of your envelope.  Please 

Closing date: Two weeks from the date of advertisement appearing in the newspaper. Please note that only shortlisted 
candidates will be contacted.

TRA yatangaza ongezeko 
Kodi ya Majengo kwa Luku
Na Halfani Chusi

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA) 
kwa kushirikiana na Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), limetangaza mab-
adiliko katika ulipaji wa Kodi ya Majengo 
kutoka Sh. 12,000 kwa mwaka kwa nyum-
ba za kawaida iliyotozwa mwaka uliopita 
wa fedha hadi Sh. 18,000 sawa na Sh.1,500 
kwa mwezi kwa mwaka huu wa fedha.

Taarifa iliyotolewa jana na Idara ya 
Elimu na Mawasiliano ya TRA kwa vyom-
bo vya habari, ilibainisha viwango hivyo 
vilivyoongezeka vitaendelea kutozwa ka-
tika ununuzi wa umeme kama kawaida.

Ilifafanuliwa katika taarifa hiyo kwam-
ba nyumba za ghorofa katika maeneo ya 
majiji, manispaa na halmashauri za miji 
zilizokuwa zinatozwa Sh. 60,000 kila 
nyumba kwa mwaka, sasa zitatozwa Sh. 
90,000 sawa na Sh. 7,500 kwa mwezi.

Vilevile, wamiliki wa majengo wasio-
tumia umeme wa TANESCO, wanatakiwa 
kufika ofisi ya TRA iliyoko karibu nao kwa 
ajili ya kupatiwa ankara ya malipo.

TRA ilibainisha katika taarifa yake hiyo 
kuwa, wamiliki wote wanaostahili kupata 
msamaha wa kodi hiyo wataendelea ku-
pata msamaha huo kwa kufuata utaratibu 
uliokuwapo tangu awali.

Mamlaka hiyo pia ilisema baadhi ya wa-
naostahili kupata msamaha huo walioain-
ishwa ni pamoja na: wamiliki wa majengo 
ya ibada (kanisa na msikiti), majengo ya 
serikali, wazee (umri wa kuanzia miaka 
60), nyumba moja ya kuishi isiyotumika 
kibiashara pamoja na watu wenye ulema-
vu wasio na shughuli ya kujipatia kipato.

Jela miaka 13 kwa kumkata 
mikono mkewe kwa panga 
Na Abdallah Bakari, MTWARA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Mtwara imemhukumu kifungo cha 
miaka 13 gerezani mkazi wa kijiji cha 
Malopokelo mkoani hapa, Shaibu Mtepa 
(64), kwa kosa la kumkata mikono mke 
wake, Fadina Mussa.

Akisoma hukumu hiyo, Hakimu Mkazi 
Mfawidhi Fredrick Lukuna, alisema ma-
hakama imezingatia ombi la upande wa 
mashtaka la kutaka kutolewa adhabu 
kali kwa mtuhumiwa ili kuwa fundisho 
kwa wengine.

Alisema hukumu hiyo pia imezingatia 
upande wa utetezi ulioomba mshtakiwa 
kupunguziwa adhabu kwa kuwa hakui-
sumbua mahakama, pia kuwa na umri 
mkubwa wa miaka 64.

Akijibu hoja ya Wakili wa Serikali Cre-
do Rugaju ya kuiomba mahakama hiyo 
imuamuru mshtakiwa kumlipa fidia 
mlalamikaji, Hakimu Lukuna alimshauri 
mlalamikaji kufungua shauri la madai 
ili tathmini sahihi ifanyike kulingana na 
madhara aliyoyapata.

“Ninamshauri mlalamikaji afungue 
shauri la madai. Hii ni kesi ya jinai, hivyo 
nikisema tuingize masuala ya fidia, nina 
hofu nisitende haki kutokana na kuto-
fanya tathmini sahihi ya madhara kwa 
mlalamikaji,” hakimu huyo alifafanua.

Hakimu Lukuna alisema mshtakiwa 
alitenda kosa hilo Desemba 3, 2021 
wilayani Tandahimba kwa kumsham-
bulia mtalaka wake kwa panga sehemu 
mbalimbali za mwili na kusababisha 
kumjeruhi kichwani, mwilini na kuka-
tika mikono yote miwili.

Alisema siku ya tukio mlalamikaji ak-
iwa na mashahidi, alikwenda nyumbani 
kwa mshtakiwa kwa lengo la kukabi-
dhiwa baiskeli na sinki la choo ikiwa se-
hemu ya mgawo wa mali walizochuma 
wakati wa uhai wa ndoa yao.

Alisema mshitakiwa aliingia ndani na 
kutoka na panga na kuanza kumsham-
bulia mlalamikaji na kumsababishia ul-
emavu wa kudumu.

Hata vivyo, baada ya kutolewa kwa 
hukumu hiyo, mlalamikaji Fadina alian-
gua kilio katika viwanja vya mahakama, 
akidai kutoridhishwa kwa hukumu iliyo-
tolewa. Fadina alidai hukumu hiyo hai-
toi fundisho kwa wanaume wenye tabia 
za kuwafanyia ukatili wanawake. Ina-
chochea vitendo vya ukatili wa kijinsia.

“Mimi sina mikono. Nimekufa kabisa, 
halafu mtu anahukumiwa miaka 13. 
Miaka 13 kweli? Mimi sina kauli tena. 
Ninaomba mnisaidie kupaza sauti, Rais 
Samia Suluhu Hassan ninaomba ulian-
galie hili,” alilalamika.

Ukusanyaji wa kodi hiyo kupitia 
mita za TANESCO za umeme ulianza 
kutekelezwa nchini Julai Mosi 2021 
(yaani mwaka uliopita wa fedha) chini 
ya usimamaizi wa TRA na TANESCO.

Ongezeko jipya la kodi hiyo lime-
tokana na Sheria ya Fedha ya Mwaka 
2023 ambayo pamoja na mambo men-
gine, imeweka viwango vipya vya uto-
zaji wa kodi hiyo kwa lengo la kupanua 
wigo wa ukusanyaji kodi. Inajumuisha 
nyumba zote zilizoko maeneo yote ya 
wilaya.

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na 
Makazi ya Mwaka 2022, Tanzania ina 
jumla ya majengo milioni 14.34. Kati 
yake, ya Tanzania Bara ni milioni 13.9 
na Tanzania Zanzibar ni 440,421.

Ilifafanuliwa ka-
tika taarifa hiyo 
kwamba nyumba 
za ghorofa katika 
maeneo ya majiji, 
manispaa na hal-
mashauri za miji zi-
lizokuwa zinatozwa 
Sh. 60,000 kila ny-
umba kwa mwaka, 
sasa zitatozwa Sh. 
90,000 sawa na Sh. 
7,500 kwa mwezi.
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RAIS Samia Suluhu Hassan juzi alikuwa mgeni rasmi katika maadhim-
isho ya Siku ya Mashujaa yaliyofanyika  Mji wa Serikali wa Mtumba, Do-
doma. Pia aliweka jiwe la msingi la ujenzi wa mnara mpya wa Kumbu-
kumbu ya Mashujaa katika eneo hilo.

Kwa kawaida, Siku ya Mashujaa huadhimishwa kila mwaka katika 
maeneo mbalimbali ya nchi ikiwa ni ishara ya kuwakumbuka watu 
mbalimbali waliojitolea katika kulitetea taifa dhidi ya uvamizi wa nchi 
kutoka kwa wageni.  Aidha, siku hiyo huadhimishwa kuwakumbuka 
watu mbalimbali waliofanya mambo ya manufaa kwa taifa katika nyan-
ja mbalimbali pamoja na kuweka alama ambazo ni kumbukumbu kwa 
vizazi vya sasa na baadaye kwa historia ya nchi. 

Katika hotuba yake kwenye maadhimisho hayo, Rais Samia alizun-
gumza mengi lakini kikubwa zaidi alichosisitiza ni Watanzania kuen-
delea kudumisha umoja, amani na mshikamano miongoni mwao. Ili 
kufanikisha azma hiyo na kuwafanya Watanzania kuwa wamoja, Rais 
aliwataka wasikubali mtu au kikundi chochote cha watu kuwagawa 
kwa kisingizio chochote.  Pia aliwataka Watanzania kuwaenzi mashu-
jaa waliojitoa kwa damu na jasho katika kutetea taifa kwa kudumisha 
amani, umoja na mshikamano miongoni mwao ambavyo ni tunu ya 
taifa. Mbali na kudumisha tunu hizo, aliwasihi Watanzania kufanya kazi 
kwa bidii ili kujiletea maendeleo binafsi, ya familia na taifa kwa ujumla.

Wito huo wa kiongozi mkuu wa nchi umetolewa huku Watanzania 
wakishuhudia kauli kutoka kwa watu mbalimbali wakiwamo wanasiasa 
na wanasheria kuhusu sakata la bandari huku baadhi ya wahusika wak-
iugusa Muungano ulioasisiwa na viongozi wa kwanza wa taifa la Tan-
zania, Mwalimu Julius Nyerere na Sheikh Abeid Amani Karume. Suala 
hilo, katika mjadala wa wahusika hao, inagusa masuala ya Tanganyika 
na Zanzibar jambo ambalo linaibua nyufa na hata kuashiria kutikisika 
kwa taifa.

Kama alivyosema Rais, makundi yanayovutana kuhusu hoja hiyo 
wasitumike kuwagawa Watanzania kwa misingi ya maeneo yao, itikadi 
zao wala imani zao. Sambamba na hilo, sakata la bandari lisiwe kisin-
gizio cha kuwagawa Watanzania. 

Pia ni vyema ikafahamika kwamba suala la bandari kama ambavyo 
limeshika hatamu katika mijadala sasa, si la kwanza kutokea ndani ya 
Tanzania. Yako mambo mengi ambayo yalijitokeza yakiwamo Zanzibar 
kujiunga na Jumuiya ya Kiislamu Duniani (OAC) ambalo lilisababisha 
Bunge kuwaka moto. Hata hivyo jambo hilo lilimalizika kwa amani li-
cha ya kwamba lilitishia kuvunjika kwa Muungano baada ya kundi la 
wabunge, maarufu kama G55 kutaka kuundwa kwa serikali ya Tang-
anyika.  Yanapotokea mambo kama hayo, kumekuwa na utamaduni wa 
kuyamaliza ama  kuyatatua kupitia vikao au majukumu mbalimbali vili-
vyowekwa kikatiba. Miongoni mwa majukumu hayo ni vikao ndani ya 
vyama au kamati mbalimbali na matokeo yake hali ya amani na utulivu 
hurejea na watu kuendelea kuishi kwa usalama na kama ndugu.

Kwa muktadha wa sasa, suala la bandari nalo linaweza kumalizwa 
kwa hekima na busara badala ya kuendelea kuibua malumbano na 
baadhi ya watu kutoa lugha za matusi na za kuudhi. Pia suala hili li-
napojadiliwa, watu wajielekeze katika hoja na si kushambuliana kwa 
misingi ya u-Tanganyika na u-Zanzibari kama ilivyo sasa jambo ambalo 
linaweza kuleta sintofahamu kwa misingi ya pande za Muungano.

Ni vyema pande zinazohusika na mjadala wa suala hili zikatam-
bua kwamba amani, utulivu, umoja na mshikamano vilivyoko nchini 
kwa sasa vinatokana na misingi ya watu kuishi kwa kuheshimiana na 
kutumia lugha za staha, hivyo jambo hilo lisiondoe misingi hiyo kwa 
ustawi wa taifa. 

Kama alivyosema Rais Samia kuwa Watanzania wasigawanyike ku-
tokana na kisingizio chochote au kikundi cha watu, hakika kila mtu 
aheshimu kauli hiyo na kama kuna hoja yoyote ya msingi inaibuliwa, 
ijibiwe kwa hoja na si kutumia nguvu, vitisho na kurushiana lugha za 
matusi. 

Kundi hili ni muhimu tulilinde zaidi 

Hoja ya Samia iheshimiwe 
kwa ustawi wa Watanzania

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

VIJANA wa rika balehe 
kuanzia miaka 14 hadi 24, 
wamekuwa wakijihusi-
sha na matendo yanay-
oweza kuwaingiza katika 
hatari ya kuambikizwa 
magonjwa, huku wengine 
wakipata mimba za utoto-
ni na kushindwa kutimiza 
ndoto zao kielimu na kiu-
chumi.

Lakini afya ya uzazi 
kwa vijana hao, inatajwa 
kuwa muhimu, kutokana 
na ukweli kuwa inaweza 
kuwafanya wawe salama 
na kuepuka vikwazo wa-
navyokumbana navyo am-
bavyo wakati mwingine 
vinaweza kuwasababishia 
vifo.

Kwa hali hiyo, elimu ya 
afya ya uzazi kwa vijana 
waliopo shuleni na wasio 
madarasani ni muhimu 
kutokana na ukweli 
kwamba wengi wanaji-
husisha na   vitendo vya 
ngono katika umri mdogo.

Elimu hiyo ni ile ya male-
zi na makuzi kwa makundi 
rika, pamoja na kutunga 
sheria ndogo za kuzuia  
ngoma zenye mmomo-
nyoko wa maadili na ush-
awishi wa zinaa kama vi-
godoro ili kumlinda mtoto 
na kumwezesha kusoma.

Kimsingi, taifa linahi-
taji nguvu kazi ambayo ni 
vijana, hivyo ni muhimu 
wakapata elimu rika na 
ujinsia ili waweze kujitam-
bua na hatimaye wafikie 
malengo yao kwa manu-
faa ya jamii inayowazun-
guka na Taifa kwa ujumla.

Hivyo, afya kwa vijana 

balehe ni msingi mzuri wa 
kuyafikia malengo men-
gine yakiwamo ya maen-
deleo endelevu. Na njia 
nzuri ya kuboresha ndoto 
zao za kuwapa elimu ya 
malezi na makuzi kwa 
makundi rika.

Kwa kutambua 
umuhimu wa elimu hiyo, 
serikali ya Tanzania na 
Tanzania, zimeingia 
makubaliano ya ushiriki-
ano ya kuboresha afya 
za vijana balehe nchini 
kupitia mradi wa shirika 
uitwao ‘Nutrition Interna-
tional’.

Ni Julai 20 mwaka huu 
jijini Dodoma Waziri wa 
Afya Ummy Mwalimu 
na Waziri wa Maendeleo 
ya Kimataifa wa Canada, 
Harjit Sajjan, wanatan-
gaza    kuanza kwa mradi 
huo, katika hatua hiyo, 
kazi itafanyika kwa  miaka 
saba, itatekelezwa mkoani 
Tabora na shirika la Nu-
trition International kwa 
kushirikiana na Engender 
Health na Young and Alive 
Initiative.

Aidha, serikali ya Cana-
da imetoa Dola za Mare-
kani milioni 15 kwa ajili 
ya kuboresha afya ya wa-
sichana ambao ni wazi 
wanakabiliwa na vikwazo 
vingi katika maisha yao, 
kwa mfano, Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa, aliwahi 
kukariri takwimu za Elimu 
Msingi Tanzania (BEST - 
2020), kuwa hadi kufikia 
Desemba mwaka 2020, 
wanafunzi 6,475 walipata 
mimba na kuacha shule.

Anafafanua kuwa katika 
idadi hiyo, wanafunzi wa 
shule za msingi ni 1,135 
na   5,340 wa sekondari, 
lakini pia kundi hilo la vi-
jana balehe linakabiliwa 
na magonjwa ya kuam-
bukizwa, upungufu wa 
taaluma za ajira, matumizi 
ya dawa za kulevya, ukatili 
wa kijinsia, ndoa za uto-
toni.

Kwa hali hiyo, ni wazi 
jamii kuhusika na ulinzi 
wa watoto kwa kuweka 
mipango itakayoondoa 
mazingira yanayowafanya 
vijana balehe kuwa na 
tamaa ya vitu na kush-
awishika kujiingiza katika 
ngono wakiwa na umri 
mdogo ni muhimu.

Sio siri kwamba mimba 
za utotoni na mambo 
mengine yanayosababish-
wa na rika balehe vime-
kuwa mwiba kwa kipindi 
kirefu na zinawanyima vi-
jana wa kike na wa kiume 
na kuwanyima fursa za 
kutimiza malengo yao.

Hivyo, ninaamini kuwa 
kwa utaratibu ambao Wiz-
ara ya Afya imekuja nao 
kwa kushirikisha wadau 
kutoka Canada, unaweza 
kuwasaidia vijana kulinda 
afya zao na kufikia malen-
go waliojiwekea katika 
maisha.

Ikumbukwe kuwa mai-
sha yenye afya kwa vi-
jana ni muhimu, kwani 
bila afya, itakuwa vigumu 
kuyafikia malengo men-
gine ya maendeleo ende-
levu yanayoelekezwa na 
Umoja wa Mataifa.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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Na Joseph Mwendapole

NDEGE ya mizigo ya Boieng 767-300F 
ya Shirika la Ndege Tanzania ya (ATCL), 
imesafirisha tani 26 za shehena ya chanjo 
kuelekea Congo DRC ikiwa ni safari yake 
ya tano tangu inunuliwe kutokea nchini 
Marekani.

Shehena hiyo ni mali ya Shirika la Umo-
ja wa Mataifa linaloshughulikia watoto 
(UNICEF). Iliondoka kwenye Uwanja wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere ( JNIA), majira 
ya saa tano asubuhi na kutarajiwa kuwasili 
nchini Congo DRC saa nane mchana.

Akizungumza kwenye uwanja huo jana, 
Meneja Huduma za Viwanja vya Ndege wa 
(ATCL), Edward Mkwabi alisema, uwezo 
wa ndege hiyo ni kubeba tani 54 za she-
hena na ina uwezo wa kukaa angani kwa 
saa 10 bila kutua.

“Leo tumepata fursa ya kusafirisha miz-
igo kwa kutumia ndege yetu, huu mzigo 
umetoka India ni chanjo imekuja hapa 
Tanzania kuunganisha kwenda DRC hii 
ni safari yetu ya tano tunasafirisha mizigo 
tangu ndege yetu iwasili nchini,” alisema.

Alisema tangu iwasili nchini ndege hiyo 
imefanya safari za kupeleka mizigo kwe-
nye mataifa mbalimbali ikiwamo Dubai.

“Ndege hii ina uwezo wa kudhibiti hali 
ya joto au baridi, sasa kwa bidhaa kama 
hii tunayosafirisha leo ni muhimu kuwa 
na ndege kama hii ili kuhakikisha bidhaa 
ya mteja inasafirishwa bila kupata changa-
moto ya aina yoyote,” alisema.

Alisema kwa muda mrefu wanasafirisha 
mizigo kwa kutumia ndege ya shirika hilo 
aina ya 787 Dreamliner ambayo ina uwezo 
mkubwa wa kubeba mizigo na abiria.

“Tuna uwezo mkubwa wa kubeba bid-
haa kama hizi ndiyo sababu tunawaambia 
Watanzania wenye shehena mbalimbali 
wasiache kutumia ndege ya shirika lao 
kusafirisha mizigo kwenda kwenye mae-
neo mbalimbali duniani,” alisema.

Alisema, ingawa kuna ushindani mkub-
wa kwenye biashara ya kusafirisha mizigo, 
lakini ndege hiyo ya Boeing 767-300 ime-
kuwa kivutio kwa wafanyabiashara wengi 
kutokana na kusafirisha mzigo mkubwa 
wa aina yoyote bila kuharibika.

Alisema nia ya serikali kununua ndege 
hiyo ni kuchochea usafirishaji wa bidhaa 
zinazotengenezwa hapa nchini kwenda 
nje ya nchi na kuwarahishia wanaoagiza 
bidhaa nje ya nchi kuzileta nchini kwa 
gharama nafuu.

Alisema ATCL pia inatoa huduma ya 
kusafirisha mizigo ya kuunganisha inay-
otoka mataifa mbalimbali kuja Tanzania 
kwa kupeleka mizigo hiyo kwenye nchi ji-
rani ambazo hazina ndege ya mizigo kama 
ya shirika hilo.

John Lupemba, ambaye ni mdau wa 
kusafirisha mizigo kwa njia ya anga, 
aliipongeza ATCL kwa hatua kubwa ya 
kusafirisha mizigo ambayo kwa miaka ya 
nyuma ilichukua muda mrefu kuwafikia 
walengwa wa maeneo mbalimbali.

Alisema, awali huduma ya usafirishaji 
mizigo kwa njia ya anga haikuwa rafiki 
kutokana na gharama kuwa kubwa kwa 
uhaba wa ndege za mizigo.

“Gharama zilikuwa juu sana kwa mfano 
ukitaka kusafirisha mzigo unakodi ndege, 
sasa gharama zilikuwa zinamwangukia 
mteja lakini kwa sasa tunashukuru kwam-
ba tuna ndege ambayo tunasafirisha bid-
haa kwa gharama nafuu,” alisema.

Ndege ya mizigo ATCL yasafirisha 
tani 26 za chanjo kuelekea DRC

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI

TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI 

TANGAZO LA KOZI YA UKARABATI NA MATENGENEZO YA BARABARA 
KWA KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZI ‘LBT’

1. UTANGULIZI:
 Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi “Institute of Construction Technology (ICoT)” ni Chuo cha Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 

chenye makao yake makuu Morogoro. Chuo kinawatangazia wananchi wote kuwa kinatarajia kuendesha kozi ya Ukaraba-

ya barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi katika Kampasi ya ICoT - Mbeya kama ifuatavyo: - 

2. MASOMO YATAKAYOFUNDISHWA:
 
A. Washiriki watajifunza mada mbalimbali kuhusu ukarabati na matengenezo ya 

barabara za changarawe kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi pamoja na maada shirikishi ambazo ni; utaratibu wa 
kufungua kampuni, utaratibu wa kujaza kitabu cha zabuni, Teknolojia ya Udongo na Zege Ukarabati na Matengenezo ya Barabara 

kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani ‘Routine/Recurrent Maintenance’.

B. Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe/Udongo (Gravel/Earth Roads): Washiriki watajifunza mada 
mbali mbali kuhusu mbinu za ukarabati na matengenezo ya barabara za changarawe kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi. 
Aidha, watajifunza mada mtambuka ambazo zitahusu utaratibu wa namna ya kufungua kampuni, utaratibu wa kujaza kitabu cha 
zabuni, Teknolojia ya Udongo na Zege Ukarabati na Matengenezo ya barabara pamoja na Usimamizi wa kazi za Barabara. 

3. NJIA ZA UFUNDISHAJI
 Mafunzo yote yatafanyika katika awamu mbili; awamu ya kwanza itakuwa ni ya nadharia Darasani na awamu ya pili itakuwa ni ya 

mafunzo kwa vitendo.

4. MALENGO YA KOZI
 Kozi hii imelenga kumwezesha mshiriki kupata ujuzi wa kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa 

matengenezo ya kawaida yaani ‘Routine/Recurrent Maintenance’. Masomo katika kozi hizi yamelenga kumpatia mshiriki mbinu 
mbalimbali za ujuzi na weredi wa kufanya Matengenezo, Ukarabati na usimamizi wa kazi za Barabara kwa kutumia Teknolojia 
Stahiki ya Nguvukazi katika maeneo yafuatayo: -

i. Kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani ‘Routine/Reccurent, 
Periodic and Emergency maintenance’;

ii. Kuendesha na kusimamia miradi ya matengenezo na ukarabati wa barabara za Changarawe/Udongo; na
iii. Kwa wajasiriamali, masomo haya yatawawezesha kujiajiri kwa kufungua kampuni za ujenzi wa barabara zinazotumia 

Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi yaani “SPECIALIST CIVIL WORKS-LABOUR BASED CONTRACTORING FIRMS” kisha kupata 
sifa za kisheria za kununua kazi za miradi ya ujenzi au ukarabati wa barabara zinazotolewa na TARURA au TANROADS.

5. WALENGWA WA MAFUNZO: -
 Walengwa wa mafunzo ya Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi ni kama wafuatao: -

i. Wahandisi wote wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,
ii. Mafundi Sanifu wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,
iii. Wasimamizi wa Miundombinu (Estates Managers) toka taasisi mbalimbali za Umma na Binafsi,
iv. Makandarasi wenye nia ya kujenga au kuimarisha uwezo wa kazi zao za matengenezo/ ukarabati wa barabara kwa 

kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi na,
v. Watu binafsi wenye uzoefu katika kazi za barabara au majengo na wanaohitaji kujiendeleza na kujifunza zaidi kazi za 

barabara.

6. LUGHA YA MAFUNZO: -
 Lugha itakayo tumika katika kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe kwa Kutumia Teknolojia Stahiki ya 

itaendeshwa kwa kutumia mchanganyiko wa lugha ya Kiingereza na Kiswahili.

7. ADA ZA USHIRIKI
a) Kozi ya ukarabati na matengenezo ya Barabara za Udongo/Changarawe (Wiki 10)

i. Mshiriki atakaye jitegemea huduma za chakula na malazi, atalipa ada kiasi cha Tsh. 800,000; na
ii. Mshiriki atakayepata huduma za chakula na malazi zinazotolewa na Taasisi atalipa ada kiasi cha Tsh. 1,600,000.

b) 
i. Mshiriki atakaye jitegemea huduma za chakula na malazi, atalipa ada kiasi cha Tsh. 400,000; na
ii. Mshiriki atakayepata huduma za chakula na malazi zinazotolewa na Chuo atalipa ada kiasi cha Tsh. 700,000

  Ada ya ushiriki zilipwe kwa kutumia ‘control number’ itakayotolewa kwa mtu yeyote atakayehitaji mafunzo kwa kuwasiliana na 
uongozi mapema kabla ya kozi kuanza. Inashauriwa kuwa ada ilipwe angalau wiki mbili kabla ya kozi kuanza.

8. NAMNA YA KUTUMA MAOMBI YA KOZI: -
 Washiriki watakao hitaji kujiunga na kozi yoyote kati ya hizi mbili zilizotajwa hapo juu wanaombwa kutuma maombi yao kwa 

kutumia anuani ya Posta au barua pepe zilizotolewa hapa chini au wanaweza kupiga simu kwa kutumia namba zilizotolewa kwa 
kupata maelezo zaidi. 

WASILIANA NASI
MKUU WA TAASISI

Institute of Construction Technology
ICoT,
S.L.P 1957, MBEYA.
Simu :   025 295 7484/5
                     :   0787 059 555/0769 317 404/ 0765 251 509
Nukushi :   025 295 7486
Barua pepe :   attimbeya@mow.go.tz,
  attimbeyafrica@gmail.com

Institute of Construction Technology
ICoT, 
S.L.P 963, MOROGORO. 
Simu :   023- 2935229/023- 2935226
 :   0762 409087/0786 384 062
 Nukushi :   023-2935227  
Barua pepe :   mwti@morogoro.net 

 Jina la kozi  Muda wa Mafunzo Mafunzo Yatafanyika 
 
1 

Kozi Maalumu ya Vikundi vya Wanawake na 
Vijana katika Ukarabati na Matengenzo ya 
barabara za changarawe/udongo (Gravel/Earth 
Roads) kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya 
Nguvukazi. 

 
Wiki Nne (4) 

 
28/08/2023 – 22/09/2023 

 
 
 

 ICoT – Mbeya 
 

2 Kozi ya Ukarabati na Matengenzo ya barabara za 
changarawe/udongo (Gravel/Earth Roads) kwa 
kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi. 

Wiki Kumi (10) 
 

09/10/2023 – 16/12/2023 

 
 ICoT – Mbeya 

Mstaafu JWTZ ataka Mkoa Tabora kupewa hadhi
Na Benny Kingson, TABORA

ASKARI mstaafu wa Jeshi la Wananchi 
nchini ( JWTZ) Sajenti Amon Saliboko, 
ameishauri serikali kwa kuwaenzi mashu-
jaa waliopambana kupigania uhuru wa 
taifa na vita ya kumng’oa Nduli Iddi Amini 
na Mkoa wa Tabora kuupa hadhi na hes-
hima inayostahili kutokana na chimbuko 
la harakati za ukombozi wa uhuru wa Wa-
tanzania kufanyikia mkoani humo. 

Sajenti Saliboko aliiambia Nipashe kuwa 
ipo haja kwa serikali kuufanyia marekebi-
sho makubwa mnara wa mashujaa Tabora 
pamoja na eneo ilipo sanamu ya Mwalimu 
Nyerere ili upate mwonekano na hadhi in-
ayostahili.

“Hapa ndipo pana historia ya mashujaa 
waliopigania uhuru wa nchi na sio mnara 
wa kumbukumbu ya vita kama inavy-
osemekana na kwamba kuna makaburi, 
mnara huu umewekwa hapa kwa kuwa 
Baba wa Taifa hayati Mwalimu Nyerere 
ndipo alipohutubia na kutoa machozi ak-
idai uhuru wetu na zikapigwa kura tatu za 
maamuzi ya busara,” alisititiza.

Askari huyo mstaafu aliyepigana vita ya 
kumng’oa Nduli Iddy Amini Dada, alisema 
Mkoa wa Tabora una historia ya pekee ka-
tika nchi hivyo serikali inapaswa kuutaza-
ma kwa jicho la karibu na kuutendea haki 
kwa kuufanya uwe na hadhi na heshima 
kubwa kuliko ulivyo hivi sasa.

“Natambua zipo jitihada zimefanywa na 

wazee wa Tabora za kuitaka serikali kufan-
ya maboresho eneo hilo ikiwa ni pamoja 
na kuweka maktaba ya kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere, kulifanya kuwa kivutio 
eneo la mapumziko na kitega uchumi ku-
rudi kama ilivyokuwa awali ambapo kwa 
sasa vimekufa na kutelekezwa,” alisema.

Pia, alisema kuna kila sababu ya seri-
kali kusikiliza hoja za wazee walizozitoa 
kuhusu kutaka mkoa huo kukumbukwa, 
kuenziwa na kupewa hadhi inayostahili na 
kufanyiwa maboresho maeneo yote nyeti 
yenye historia kwa faida ya vizazi vilivyopo 
na vijavyo pamoja na kuwavutia watalii.

Hivi karibuni wazee wa Tabora wali-
fanya mkutano wa hadhara na wakamuita 
Mkuu wa mkoa aliyewakilishwa na Mkuu 
wa Wilaya ya Tabora, Louis Bura, kumpa 
maoni yao kuhusu maboresho ya eneo la 
sanamu ya Mwalimu Nyerere, mnara wa 
kumbukumbu ya mashujaa hao unaodai-
wa kumilikiwa na JWTZ badala ya manis-
paa hiyo.

Wazee hao pia walitaka Sh. milioni 
90 zilizotengwa kukarabati eneo la PPP 
zipelekwe kukarabati eneo la sanamu hiyo 
lililotengewa Sh. milioni 30 ambazo pia 
zinadaiwa kugemwa Sh. milioni 10 kupele-
kwa kujengea mabanda ya wamachinga.

Aidha, walitaka uwanja wa mpira Vita 
uanaodaiwa kumilikiwa na JWTZ ambao 
umeandikwa maandishi kwenye kuta za 
uwanja huo ukionyesha ni wao, urejeshwe 
kwa manispaa.
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Jamii yatakiwa kuandika wosia kuepusha migogoro
Na Ibrahim Joseph, RUVUMA 

JAMII imetakiwa kuandika 
wosia kwa Warithi wa Mali zao 
mapema wakiwa hai ili kupun-
guza migogoro ya Familia ku-
gombea Mali za Marehemu. 

Wakili wa Serikali Wizara ya 
Katiba na Sheria, Irene Nyantory, 
alisema hayo wakati wa mwen-
delezo wa utoaji Elimu kupitia 
Kampeni ya huduma ya msaada 
wa kisheria ya Mama Samia ili-
yofanyika, Manispaa ya Songea, 
Mkoani hapa jana.

Nyantory aliiasa jamii kuondoa 
Imani potofu kuwa kuandika wo-
sia mapema ni kujichulia kifo bali 
watu wanachotakiwa ni kuandi-
ka wosia huo mapema wakati wa 
uhai ili kuondoa migogoro.

Alibainisha kuwa wosia mara 
nyingi unaonesha nani atakuwa 
Mrithi wa Mali za Marehemu 
na atazikwa wapi kuondoa 
migogoro hiyo ambayo huzigawa 

Familia kwa kugombea Mali.
Alisema migogoro imekuwa 

mingi na kusababisha mifara-
kano katika Familia na wakati 
mwingine husababisha madhara 
kwa wahusika hasa Watoto na 
Wanawake.

Kadhalika, alisema wosia huo 
unaweza ukawa wazi au siri na 
ukiandikwa unaweza kuhifa-
dhiwa kwa Wakili, Wakala wa 
usajili, ufilisi na udhamini (RITA) 
kwa Waumini wa Dini ya Kikrsto 
wanaweza kuhifadhi Kanisani na 
Waumini wa Dini ya Kiislamu wa-
naweza kuhifadhi msikitini.

Alisema utaratibu wa kuandika 
wosia kwa siri unasaidia kupun-
guza malalamiko kwa mhusika 
kudaiwa kuwa amependelea 
baadhi   ya watoto au wanafa-
milia.

Pia, alisema wosia unaweza 
ukawa wa wazi kulingana na 
mhusika anavyoona kuwa hali 
ikoje kwenye Familia yake ili-

yopo na wakijua hufanya waishi 
kwa amani bila migogoro.

Alisema kupitia kampeni hiyo 
wanatoa Elimu kwa Wananchi 
kuhusu jinsi ya kupata Haki 
zao pamoja na kujua namna ya 
kutafuta haki zao kwenye Vyom-
bo vya maamuzi na Kisheria. 

Nyantory alisema pia kampeni 
hiyo inatoa nafasi kwa Wananchi 
wa maeneo husika kukutanish-
wa na  Wataalamu wa Kisheria, 
Ardhi na Maendeleo ya kijamii 
mbalimbali waliopo kwenye 
timu hiyo na kusaidiwa tatizo 
lake.

Askari kutoka dawati la kijin-
sia Jeshi la Polisi kituo cha Son-
gea, Sajenti Mwanaisha Ndauka, 
alisema matukio mengi yanay-
oripotiwa kwao ni kinamama ku-
nyanyaswa na waume zao vipigo 
na kunyanyaswa kiuchumi kwa 
wanaume kuuza mali za kilimo 
bila kugawana na familia.

Sajenti Ndauka alisema wan-

apokea matukio ya Ubakaji   na 
Ulawiti, lakini jeshi hilo lime-
kuwa likisaidia kwa wahusika 
kwa vitendo hivyo kukamatwa ili 
mkondo wa sheria kufanya kazi 
yake.

Mkazi wa mtaa wa Makambi, 
Omari Habibu alisema kuna 
umuhimu wa wazazi kuandikis-
hana kwa Mwanasheria na War-
ithi wao ili kuepuka kugeukana 
baada ya muda. 

“Mimi binafsi baba yetu alitu-
gawia mashamba huko kijijini 
kwetu Namtumbo tukapanda 
miti, lakini baada ya muda alitu-
geuka na kuanza kuuza masham-
ba hayo bila kutushirikisha na 
umri wake sasa ni miaka zaidi ya 
90,” alisema.

Habibu alisema kuna 
umuhimu mkubwa wa kuan-
dika wosia na kuandikishana 
kwa Mwanasheria au viongozi 
wa maeneo husika ili kuondoa 
migogoro kwenye familia.

PURA kujenga 
madarasa 
mapya Shule 
Likong’o Lindi
Na Elizabeth Zaya

MKURUGENZI Mkuu wa Mam-
laka ya Udhibiti Mkondo wa Juu 
wa Petroli (PURA), Charles Sang-
weni, amesema Mamlaka hiyo 
inafuatilia kwa karibu Mwon-
gozo wa Uwajibikaji kwa Jamii 
(CSR), kwa kampuni za mafuta 
ikiwamo ujenzi wa madarasa 
mapya katika Shule ya Msingi 
Likong`o mkoani Lindi.

Sangweni alisema hayo wakati 
akielekea kwenye ziara ya kikazi 
mkoani Mtwara na kutembe-
lea shule hiyo kujionea hatua 
zilizofikiwa katika mpango wa 
ujenzi wa madarasa mapya 
kupitia ufadhili wa Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC), na wabia wake.

Sangweni alisema mwongozo 
wa CSR ni miongoni mwa mam-
bo yaliyopangwa kufanyiwa kazi 
mwaka huu kama ilivyoainishwa 
katika mipango yao ya uwajibi-
kaji na alifanya mazungumzo 
na Diwani wa Kata ya Likong’o, 
wajumbe wa kamati mbalimbali 
za serikali za mtaa katika Kata, 
pamoja na baadhi ya viongozi 
wa shule hiyo.

“Ujenzi wa madarasa mapya 
katika shule hii ni jambo ambalo 
limechukua muda mrefu tangu 
kuanza kufanyiwa kazi. Ni mata-
manio yetu kuona utekelezaji 
unafanyika mwaka huu na ndiyo 
maana tumeamua kulifuatilia 
kwa karibu,” alisema Sangweni.

“Eneo la Likong’o lililopo 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Lindi ndipo ambapo mradi wa 
kuchakata na kusindika gesi 
asilia (LNG) utatekelezwa. Mra-
di huo unakadiriwa kuwa na 
uwekezaji wa takriban Sh. tril-
ioni 97 ukitarajiwa kuleta fursa 
nyingi kwa Watanzania kama 
vile ajira na utoaji wa huduma 
mbalimbali wakati wa ujenzi 
na uendeshaji wa mradi, kwa 
hiyo tunatamani na miradi hii 
midogo ya shule ikamilike ili 
wananchi nao waone fahari ya 
mradi.”

Diwani wa Kata ya Mbanja, 
Thabiti Ngwame, alisema kuwa 
suala la ujenzi wa madarasa kati-
ka shule hiyo linapaswa kufany-
iwa kazi na kufika tamati kwa 
kuwa ni suala ambalo limekuwa 
na mlolongo usioisha.

“Tunatamani utekelezaji ka-
tika ujenzi wa shule hii ufike 
mwisho sasa maana limechukua 
muda mrefu, mlolongo wa ku-
kamilisha taratibu za kuanza 
utekelezaji umekuwa mrefu 
sana,” alisema Ngwame.

Mkuu wa shule hiyo ya 
Likong`o, Shafii Said, alipende-
keza ujenzi wa madarasa hayo 
uanze mapema kwa kuwa yale 
yaliyopo kwa sasa hayapo katika 
hali nzuri.

Katibu Mkuu wa Chama cha ACT- Wazalendo, Ado Shaibu akizungumza na viongozi wa chama hicho wa kata zote 20 za 
jimbo la Lindi mjini juzi, wakati akiwa katika ziara yake ya kuimarisha chama mkoani Lindi hivi karibuni. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanasiasa waonywa kufedhehesha viongozi wa dini
Na Moshi Lusonzo

WANASIASA wa vyama mbal-
imbali nchini wameaswa kuacha 
kutumia lugha ya maudhi na in-
ayowafedhehesha viongozi wa 
dini wakati wanapoikosoa seri-
kali.

Akizungumza jijini Dar es 
Sakaam jana, Shekhe wa Wilaya 
ya Temeke na Mwenyekiti wa 
Kamati ya Amani wa wilaya  hiyo, 
Zailai Hassan, alisema vitendo 
vinavyoibuka sasa vya wanasiasa 
kutoa lugha isiyofaa kwa vion-
gozi wa dini katika mikutano yao 
ya kisiasa havikubaliki na vina-
takiwa kulaaniwa.

Alisema wanasiasa hawapaswi 
kuwaingiza viongozi wa dini 
katika      jambo lolote la kisiasa 
kwenye mikutano yao, ili kuepu-
sha kuvunjika kwa amani nchini.

“Tunawaomba wanasiasa wote 
kuacha kutumia lugha ya kuwad-
halilisha viongozi wa dini, jambo 
hili likiendelea linaweza kuleta 
hatari na hatupaswi kunyamaza 
viongozi wetu wa dini wakid-
halilishwa kwenye majukwaa,” 
alisema.

Aliyekuwa Mbunge wa Arusha 
Mjini, Godbless Lema, alinuku-
liwa akikemea viongozi wa dini 
kwa kuogopa kuhudhuria mku-
tano wa chama cha Chadema, 

kwa madai ya kutishwa kuzun-
gumzia sakata la Bandari.

“Hakuna anayekatazwa ku-
kosoa jambo lolote la serikali, 
lakini wanapoingizwa viongozi 
wa dini na kudhalilishwa mbele 
ya waumini wao siyo jambo la 
kufurahia, lazima tulilaani kwa 
nguvu zote na mwanasiasa yey-
ote aache mara moja,” alisisitiza 
Shekhe Hassan.

Mwenyekiti wa vijana wa 
Baraza la Waislamu Tanzania 
(BAKWATA), Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Sharifu Kasobwe, alisema 
Katiba ya nchi na taratibu za Wa-
tanzania viongozi wa dini wana-
heshimika na ndiyo wanatumika 

katika shughuli mbalimbali za ki-
taifa na hivyo kuwaingiza katika 
siasa ni kosa.

“Kukosoa jambo siyo dhambi, 
lakini kinachokosewa ni njia 
inayotumika. Lazima umakini 
unatakiwa kwa sababu unapok-
wenda      kinyume na kuwasham-
bulia viongozi wa dini zetu kwa 
sababu tu hawakufikia malengo 
yako tunakosea,” alisema Kasob-
we.

Aidha, Khalifa Athumani, alise-
ma kinachoendelea sasa kila mtu 
anayetaka kujadili ahakikishe 
anatumia maneno ya staha kwa 
ajili ya kuepuka madhara yata-
kayotokea ndani ya jamii.
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Wakili akoleza vita 
dhidi ya ukatili 
wanawake, watoto

Mil.584/- kukamilisha ujenzi Shule ya Sekondari Moivo
Na Allan Isack, ARUMERU

S
ERIKALI imetoa Sh. 
milioni 584.2 kwa ajili 
ya ujenzi wa Shule ya 
Sekondari ya Moivo, 

iliyoko katika Halmashauri 
ya Arusha wilayani Arumeru 
ili kurahisisha upatikanaji 
wa elimu kwa wanafunzi wa 
eneo hilo.

Fedha za ujenzi wa shule 
hiyo zimetolewa na serikali 
kupitia mradi wa kuboresha 
miundombinu ya elimu kwa 
shule za sekondari (SEQUIP), 
lengo likiwa ni kuweka mazin-
gira rafiki ya kufundishia kwa 
walimu na kujifunzia kwa wa-
nafunzi.

Hayo yalisemwa jana na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Arusha, Seleman 
Msumi, wakati akizungumza 
na waandishi wa habari.

Pamoja na mambo men-
gine alikiri kupokea kiasi hi-
cho cha fedha kwenye akaunti 
mama ya Shule ya Sekondari 
Enyoito na tayari kwa ajili ya 
mchakato wa ujenzi kuanza.

Alisema kuwa kiasi hicho 
cha fedha kitatumika kujenga 
vyumba vinane vya madara-
sa, maabara tatu za masomo 
ya sayansi, chumba cha somo 
TEHAMA, ujenzi wa matundu 
nane ya vyoo yenye sehemu 
ya wanafunzi wenye mahitaji 
maalum pamoja na chumba 
maalum cha wasichana 
kubadilishia nguo wakiwa 
kipindi cha hedhi.

“Kama ilivyokuwa utaratibu 

Na Mwandishi Wetu, 
MOSHI

WAKILI Elizabeth Minde, 
amekoleza vita dhidi ya uka-
tili wa wanawake, watoto 
wanaoendelea kuathiriwa na 
vitendo hivyo ambavyo vina-
hatarisha uhai wa taifa, akili-
taja Jeshi la Polisi, Maendeleo 
ya Jamii na watendaji wa kata 
kutokubali    nguvu kazi ya 
taifa kunajisiwa na vitendo 
hivyo.

Hivyo amewapa mbinu za 
kimkakati za namna wana-
vyoweza kuvidhibiti na  kui-
marisha afya ya akili kwa 
waathirika wa ukatili wa kijin-
sia na wale walioathiriwa na 
vikwazo vya unyanyasaji wa 
kitamaduni na mijadala ka-
tika jamii za vijijini na mijini.

Minde aliwapa mbinu 
hizo jana alipokutana na 
makundi hayo yaliyoshiriki 
kutengeneza mpango kazi wa 
utekelezaji wa mradi mpya 
uliobatizwa jina ‘jitihada za 
jamii katika kuzuia na kutoa 
taarifa za ukatili wa kijinsia 
dhidi ya wanawake na watoto.

Mradi huo wa miezi sita, un-
atekelezwa katika kata tano 
za Halmashauri ya Wilaya ya 
Moshi, mkoani Kilimanjaro na 
Shirika la KWIECO kwa kush-
irikiana na Women Fund Tan-
zania Trust (WFT Trust).

“Polisi wana nafasi yao la-
kini sisi tunajaribu kusema 
matukio haya yapo, hayaibu-
liwi. Mengine yanafunikwa 
kule nyumbani, ni kwa saba-
bu tu ya mifumo na mitazamo 
tuliyonayo.

.Amebakwa mtu, unaam-
biwa si mkazungumze muele-
wane? ndiyo kesi nyingi huwa 

zinakufa kwa mtindo huo na 
hazifiki mbele zinafia njiani.

“Kwa hiyo tukubaliane 
kwamba kazi tunayoifanya ni 
kazi ambayo tunapambana 
na mfumo ambao hauwezi 
kuubadilisha kwa siku moja, 
haiwezekani. Nawasihi wa-
pambanaji wote kwenye vita 
hii tusikubali matukio haya 
yaendelee kunajisi nguvu kazi 
ya taifa. Mmesikia kwenye 
Sensa ya Watu na Makazi ya 
mwaka huu, wanawake ndio 
wengi.”

Akizungumza wakati wa 
kuutambulisha mradi huo 
kwa wadau wanaoshiriki vita 
hiyo, Mratibu wa mradi huo, 
Veronica Ullomi, alisema kata 
ambazo zimelengwa ni Mwi-
ka Kaskazini, Mwika Kusini, 
Oldmoshi Magharibi, Kibosho 
Magharibi na Kirua Vunjo 
Kusini.

Alisema mradi huo un-
alenga kuchangia uboreshaji 
wa msaada wa kisaikolojia, 
haki ya kielimu na      kumaliza    
matatizo ya kiakili yanayohu-
siana    na ukatili wa kijinsia 
kwa wanawake    na watoto 
mkoani Kilimanjaro.

Aidha, mradi huo unalenga 
kukabiliana na ukatili dhidi ya 
wanawake, wasichana na wa-
toto kwa kuimarisha afya ya 
akili kwa waathirika wa uka-
tili wa kijinsia.

Vilevile, unalenga kuhimiza 
haki na haki za elimu kwa 
watoto wa kike kwa ku-
hakikisha kuwa vitendo vya 
ukatili wa kingono dhidi yao 
vinatokomezwa na jamii iwe 
mstari wa mbele kuhimiza na 
kusaidia wasichana kuingia 
tena katika mifumo rasmi ya 
shule.

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za  Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE  30 JUNI 2023

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA 
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE  30 JUNI 2023.

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA UMMA

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE  30 JUNI 2023.
(Kiasi kwa shilingi milioni) 

(Kiasi kwa shilingi milioni) 

(Kiasi kwa shilingi milioni) 

Canara Bank (T) Ltd
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Elia Complex P.O. Box 491, Dar Es Salaam, Tanzania
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Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliopita  

30 Juni 2023 31 Machi 2023
A MALI

1 713.63                            1,068.65                     
2 5,387.60                        4,758.64                     
3 36,721.28                       38,309.57                   
4 1,373.88                         1,243.50                     
5 100.10                            65.27                          
6 -                                 -                             
7 -                                 -                             
8 -                                 -                             
9 7,641.61                          7,780.46                     

10 -                                 -                             
11 50,836.69                      53,427.82                   

12 1,677.66                         1,596.44                     
13 -                                 -                             
14 -                                 -                             
15 959.44                           1,053.94                     

16 JUMLA YA MALI 105,411.89                     109,304.29               

B DHIMA
17 8,207.50                        11,625.00                    
18 53,867.90                      54,239.59                  
19 -                                 -                             

20 -                                 -                             
21 -                                 -                             
22 -                                 -                             
23 1,609.81                         1,591.77                       

24 -                                 -                             

25 -                                 -                             

26 -                                 -                             

27 669.79                            927.65                        
28 -                                 -                             

29 JUMLA YA DHIMA 64,355.00                    68,384.01                  
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29 41,056.90                     40,920.27                 

C     FEDHA ZA WANAHISA

31 32,830.00                      32,830.00                  
32 557.45                            595.37                        
33 7,254.41                         7,216.49                     
34 415.04                            278.42                        
35 -                                 -                             
36 -                                 -                             
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 41,056.90                     40,920.27                 

38 6,886.70                        7,522.08                     
39 669.25                           1,267.77                      
40 204.41                            91.14                           
41 -                                 -                             

D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA

(i) 38.95% 37.44%
(ii) 1.31% 2.37%
(iii) 82.20% 81.23%
(iv) 48.23% 48.88%
(v) 91.62% 92.18%
(vi) -5.75% 4.02%

(vii) -3.56% 2.60%

Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha

Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa 
Baadae

Dhima Nyingine

Madeni

Mtaji wa Hisa Uliolipwa

Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa

Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa

Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja

Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi

Akiba ya Mtaji

Mapato Yaliyobakizwa

Faida (Hasara) ya Kipindi Husika

Akaunti Nyingine za Mtaji
Stahiki ya Wenyehisa Chache

Dhima Zisizo Dhahiri

Ongezeko la Amana

Ongezeko la Mali

Mikopo Chechefu

Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu

Mali Nyingine Chechefu

Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali

Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi

Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana

Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi

Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali

Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa

Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha

Amana za Wateja

Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu

Amana Maalumu

Miamala Baina ya Matawi

Bili zilizoafikiwa

Dhima za Wateja Zilizokubalika

Fedha Taslimu

Salio katika Benki kuu ya Tanzania

Uwekezaji katika Amana za serikali

Salio katika Benki nyingine na Taasisi za Fedha

Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa

Mikopo  Halisi Iliyopo

Mali Nyingine

Uwekezaji wa Hisa

Akaunti za udhamini

Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine

Uwekezaji Katika Amana Nyingine

Robo Mwaka ya sasa
Limbikizo la mwaka 

linganishi
(Mwaka uliopita) 

30 Juni 2023  30 Juni 2022 

I Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi 136.62                       278.42                      136.62                  772.64                     
Marekebisho kwa ajili ya: -                           -                           -                      -                          
Hasara katika mali 96.03                        95.97                        96.03                   (216.90)                    
-Badiliko halisi katika Mikopo 2,591.13                    (3,382.64)                  2,591.13                3,773.53                  
Faida/Hasara kwenye mauzo ya Mali -                           -                           -                      -                          
Mabadiliko halisi katika Amana (3,789.20)                  2,545.86                   (3,789.20)             (13,115.94)                 
Mabadiliko halisi katika Amana za muda Mfupi Zilizoafikiwa -                           -                           -                      -                          
Mabadiliko halisi katika dhima nyingine (11.26)                        313.15                        (11.26)                    810.88                     
Mabadiliko Halisi katika mali nyingine (526.65)                     215.01                       (526.65)                (2,254.81)                 
Kodi iliyolipwa (155.00)                     (285.00)                     (155.00)                 (533.33)                    
Mengineyo(bainisha) -                           -                           -                      -                          

Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (1,658.32)                 (219.23)                     (1,658.32)             (10,763.92)              

II Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji: -                   
Gawio lililopokewa -                           -                           -                      -                          
Ununuzi wa Mali za kudumu (1.54)                         (0.55)                         (1.54)                     329.07                     
Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu -                           -                           -                      -                          
Ununuzi wa Amana zilizoshughulikiwa na Mawakala (1,988.09)                   5,553.31                    (1,988.09)              (10,422.54)               

Mapato kutokana na mauzo ya Amana zilizoshugulikiwa na Mawakala
-                           -                           -                      -                          

Mengineyo(bainisha) -                           -                           -                      -                          

Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uwekezaji (1,989.63)                  5,552.75                   (1,989.63)             (10,093.47)              

III Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                           -                           -                      -                          
Mapato kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                           -                           -                      -                          
Mapato kutokana na utoaji wa Mtaji wa Hisa -                           -                           -                      -                          
Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu -                           -                           -                      -                          
Mabadiliko halisi katika Madeni Mengine -                           -                           -                      -                          
Mengineyo(bainisha) (66.32)                       (82.27)                       (66.32)                  (136.80)                    

Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za kifedha (66.32)                      (82.27)                      (66.32)                 (136.80)                   

IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha taslimu
Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali (3,714.26)                   5,251.26                    (3,714.26)              (20,994.19)               
Zinazofanana na Fedha Taslimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 17,337.24                  12,085.98                  17,337.24             47,101.31                  
mwa Robo mwaka/mwaka
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo 
mwaka/mwaka 13,622.97                 17,337.24                 13,622.97            26,107.11                 

31 Machi 2023 30 Juni 2023

Limbikizo la mwaka wa 
sasa 

Robo Mwaka iliopita 

Robo Mwaka ya sasa
Robo ya mwaka linganishi

(mwaka uliopita)
Limbikizo la mwaka wa 
sasa 

Limbikizo la mwaka 
linganishi

(Mwaka uliopita) 

30 Juni 2023 30 Juni 2022 30 Juni 2023 30 Juni 2022

1 2,120.77                2,089.88             4,234.02               4,588.71                
2 791.75                   824.05                 1,595.61                 1,684.45                
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 1,329.02              1,265.83             2,638.41               2,904.26              
4 -                        -                      -                        -                        
5 113.27                    (18.50)                  123.75                   (11.25)                     
6 94.51                    202.51                301.78                  323.44                 

34.70                    55.52                   82.93                     117.44                    

59.80                    146.99                 218.86                   206.00                  
-                        -                      -                        -                        
-                        -                      -                        -                        

7 1,018.64               1,088.63             1,961.41                1,932.97               
7.1 Mishahara na Mafao 374.59                  483.95                 797.35                   850.41                   
7.2 Ada na Kamisheni 5.71                       5.94                     11.57                      11.77                       
7.3 Gharama  Nyingine 638.33                  598.74                 1,152.48                 1,070.80                

8 291.62                  398.22                855.04                 1,305.98               
9 155.00                  233.33                 440.00                  533.33                   

10 136.62                  164.89                415.04                  772.64                  
11 24                         25                        24                          25                          
12 4                           5                          13                           24                          
13 4                           5                          13                           24                          
14 1                            1                           1                             1                             

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

(I) 0.51% 0.54% 0.77% 1.23%

(II) 1.33% 1.61% 2.03% 3.78%

  (III)
71.56% 74.14% 66.71% 59.89%

(IV)
5.40% 4.49% 5.30% 5.02%

Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani 
wa Mali Zinazozalisha

6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo     na Miamala ya Fedha 
za Kigeni

Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali

Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha 
za Wanahisa

Mapato kwa Hisa

Idadi ya Matawi

Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na 
Mapato Ghafi

Faida /(Hasara) ya Uendeshaji

Tengo la Kodi ya Mapato
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya 
Mapato
Idadi ya Waajiriwa

Mapato kwa Hisa

6.2 Ada na Kamisheni

6.3 Gawio

6.4 Mapato Mengine

Gharama Zisizo za Riba:

Mapato ya Riba

Gharama za Riba

Madeni Viza Yaliyofutwa
Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo

Mapato Yasiyo ya Riba

Mtaji wa Hisa Malipo juu ya 
bei ya hisa

Mapato 
Yaliyobakizwa

Ziada  ya 
kisheria

Tengo la Ziada  
ya jumla

Mengineyo 
(Bainisha) Jumla

Mwaka wa sasa 30/06/2023
Salio la mwanzo wa mwaka 32,830.00     -               7,344.16          467.69          -                      -               40,641.86     
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                -                415.04              -                -                       -                415.04          
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                -                -                   -                -                       -                -               
Miamala na wanahisa -                -                -                   -                -                       -                -               
Gawio lililolipwa -                -                -                   -                -                       -                -               
Ziada ya Kisheria -                -                (89.75)               89.75             -                       -                -               
Tengo la Ziada ya Jumla -                -                -                   -                -                       -                -               
Mengineyo -                -                -                   -                -                       -                -               
Salio la mwisho wa Robo mwaka wa sasa 32,830.00     -               7,669.45          557.45          -                      -               41,056.90     

Mwaka Uliopita 31/12/2022
Salio la mwanzo wa mwaka Uliopita 32,830.00     -               6,129.50          1,279.37        -                      -               40,238.87     
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                -                895.43              -                -                       -                895.43          
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                -                -                   -                -                       -                -               
Miamala na wanahisa -                -                -                   -                -                       -                -               
Gawio lililolipwa -                -                (492.45)            -                -                       -                (492.45)        
Ziada ya Kisheria -                -                811.68               (811.68)           -                       -                -               
Tengo la Ziada ya Jumla -                -                -                   -                -                       -                -               
Mengineyo -                -                -                   -                -                       -                -               
Salio la mwisho wa mwaka Uliopita 32,830.00     -               7,344.16          467.69          -                      -               40,641.86     

KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2023

Jina  Cheo Sahihi Tarehe

T R BALAJI RAO

FADHILI PETRO SANGA

FREDRICK HIPPOLITE

Jina  Cheo Sahihi Tarehe

INDIAEL DANIEL KAAYA

MWANAIDI ATHUMAN MTANDA

26-07-2023

26-07-2023

OFISA MTENDAJI MKUU

MKUU WA FEDHA

(Imesainiwa)

(Imesainiwa)

MKURUGENZI (Imesainiwa) 26-07-2023

MKAGUZI MKUU WA NDANI

BAADHI YA MAELEZO 

MKURUGENZI 26-07-2023(Imesainiwa)

Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha,sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka
uliopita(kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka sasa,mabadiliko yaelezwe kwa
mujibu wa IAS 34 na IAS 8)

Sisi tuliotajwa hapo chini wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa 
hizi na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya 
Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 na zinaonesha hali halisi..

26-07-2023(Imesainiwa)

wa serikali ujenzi huu, utatekele-
zwa kwa kuwatumia mafundi jamii 
na shughuli zote zitafanyika kwe-
nye ngazi ya jamii kwa usimamizi 
wa wataalamu wa ofisi yangu,” 
alisema.

Hata hivyo, aliishukuru serikali 
kwa kuendelea kuboresha sekta 
ya elimu kwa kutoa fedha hizo kwa 
kuwa zimepelekwa wakati mua-
faka kwa Kata ya Moivo.

Alisema kata hiyo ina idadi ya 
kubwa ya wanafunzi ambao wa-

nakwenda kutafuta elimu katika 
kata za jirani za IIkiding’a na Enyoi-
to jambo ambalo limesababisha 
msongamano wa wanafunzi dar-
asani kwenye shule hizo.

Naye Ofisa Elimu Sekondari, 
Halmashauri ya Arusha, Menard 
Lupenza, alisema kukamilika kwa 
ujenzi wa shule hiyo kutawasaidia 
wanafunzi wa eneo hilo kwenda 
shuleni karibu na makazi yao.

Pia alisema kukamilika kwa 
ujenzi huo kutasaidia kuondoa 

msongamano wa wanafunzi kwa 
shule za jirani pamoja na kurahisi-
sha tendo la kujifunza na kufundi-
sha kwa wanafunzi na walimu na 
kupandisha kiwango cha taaluma 
shuleni hapo.

Alisema: “Kutokana na serikali 
kutoa elimu bila malipo kumeku-
wapo na ongezeko kubwa la wa-
nafunzi wanaojiunga na elimu ya 
sekondari, hivyo kuna uhitaji wa 
shule za sekondari kwenye kila 
kata”.



HABARI KANDA YA ZIWA
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Wanne mbaroni tuhuma 
mauaji ya wananchi
Na Marco Maduhu,               
SHINYANGA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Shinyanga, linawashikilia 
watu wanne kwa tuhuma 
za kutekeleza mauaji kwa 

kuwakata mapanga wananchi ka-
tika maeneo mbalimbali mkoani 
humo.

Akithibitisha kukamatwa kwa 
watuhumiwa hao jana, Kaimu 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Shinyanga, Leonard Nyandahu, 
alisema kuwa walifanikiwa ku-
wakamata baada ya kufanyika 
kwa msako katika kipindi cha 
kuanzia Juni 22 hadi Julai 25 mwa-
ka huu.

Kadhalika, alieleza kuwa katika 
msako huo walifanikiwa kukama-
ta pia vitu mbalimbali vya wizi 
vilivyoibiwa kwa nyakati tofati 
mkoani humo.

“Watuhumiwa hawa wanne 
waliokuwa wakijihusisha na vi-
tendo vya mauaji ya kukodiwa 
kwa kukata watu mapanga 
tumewahoji na wamekubali 
kuhusika na vitendo hivyo katika 
maeneo mbalimbali,” alisema 

Nyandahu.
Vilevile alieleza kuwa wanaen-

delea na msako kwa kuhusisha 
pia mikoa jirani kwa lengo la ku-
kamata mtandao wa wahalifu am-
bao wanakodiwa.

Pia alieleza kukamatwa 
kwa   bunduki tano pamoja na 
risasi zaidi ya 300 ambazo zi-
likuwa zimekodishwa kwenye 
kampuni za ulinzi kinyume na 
taratibu, pamoja na waya wa fensi 
mita 12 mali ya Mgodi wa Buzwa-
gi, mafuta ya dizeli lita 310 pamoja 
na matairi matano.

Katika hatua nyingine, Kaman-
da Nyandahu alieleza kukamatwa 
kwa magari 3,423 na pikipiki 882 
kwa makosa mbalimbali ya usala-
ma barabarani, ikiwa ni pamoja 
na kuzidisha abiria, mwendokasi, 
kutokuwa na lesseni na madereva 
673 walipigwa faini.

Aidha, alitoa wito kwa wa-
nanchi mkoani humo kufuata 
sheria na taratibu za nchi na kua-
cha kujihusisha na vitendo vya 
kiuhalifu pamoja na kuendelea 
kutoa taarifa za uhalifu kwa Jeshi 
la Polisi ili wahalifu waweze ku-
chukuliwa hatua za kisheria.

Na Neema Sawaka, KAHAMA

WACHIMBAJI wadogo wa dha-
habu katika mgodi wa tambalale 
namba mbili  Mwazimba uliopo 
katika Kata ya Chele mkoani 
Shinyanga wameiomba serika-
li  kuwasaidia  kupata haki zao 
baada  ya kutakiwa kuondoka 
kwenye machimbo hayo.

Wachimbaji hao walitakiwa 
kuondoka kwenye eneo  hilo 
baada ya kampuni ya uchimbaji 
madini ya Amani Gold Mining 
kupatiwa leseni ya uchimbaji 
katika eneo hilo bila maelewano 
na wachimbaji hao walioanzisha 
machimbo hayo.

Akizungumzia Nipashe juu ya 
sakata hilo  mmoja wa wachim-
baji hao ambaye ni mmiliki  wa 
maduara ya uchimbaji, Silas 
Maige  alisema  wamekuwa 
wakijishughulisha na uchimbaji 
wa mdaini katika eneo hilo tan-
gu  mwaka 2018 na leseni    im-
etolewa mwaka 2020.

Alisema wakati huo wao wa-
likuwa tayari wana  hati ya ki-
kundi cha Nyawisolele Gold 
Mine  na kuwa wao ndiyo wali-
ogundua uwepo wa madini ya 
dhahabu katika eneo hilo lakini 

serikali imetoa leseni na kuwa-
taka kuondoka.

Mwenyekiti  wa  wachim-
baji  wadogo, Christopher 
Mtiriga alisema katika eneo hilo 
wachimbaji  wamewekeza  kwa 
kuchimba maduara 58.

Alisema eneo hilo lina 
wawachimbaji  ambao 
wamewekeza  nguvu na wen-
gine wanauza nyumba na mali 
zingine na kuwekeza fedha hizo 
katika kuchimba maduara hayo 
lakini wamepewa notisi ya kuan-
zia Julai 6 hadi Agosti 27. “Eneo 
hili lina zaidi ya wachimbaji wa-
dogo 120 ambao wote familia 
zao zinategemea katika shughuli 
hiyo tu na bado walikuwa wak-
ichimba na kulipa mrahaba seri-
kalini  pamoja na  kuchangia 
shughuli mbalimbali za maen-
deleo,” alisema. Mwenyekiti 
wa  wamiliki wa maduara, Ger-
lad    Bahebe aliiambia Nipashe 
kuwa wakurugenzi na wamiliki 
wa leseni ya Amani Gold Mine 
wameingia  ubia na mwekezaji 
na kutoa  fidia au kifuta  jasho 
cha Sh.milioni sita kwa mduara 
mmoja, kwamba miduara min-
gine hayatambui.

Nipashe ilimtafuta mmoja 

wa wakurugenzi wa Ama-
na Gold Mining, Leonard 
Barnaba ambaye alisema 
kuwa tayari  ameanza kufan-
ya  makubaliano na  baadhi 
ya wamiliki wa  maduara  na 
watalipa Sh.milioni sita kwa kila 
duara na tayari wamelipa zaidi 
ya Sh.milioni 60.

Nipashe ilimtafuta Ofisa  Ma-
dini Mkazi  wa  Wilaya ya Ka-
hama,  Jeremiah    Hango am-
baye alisema  kuwa  wamiliki 
wa leseni    ya    Amani    Gold 
Mining    walipata leseni    kwa 
kufuata sheria na taratibu  zote.

Aidha aliongeza kuwa  eneo 
hilo  tayari wao ni wamiliki ha-
lali wa leseni na wana sifa zote 
za kuendeleza shughuli zao za 
uchimbaji. Alisema tayari  ame-
toa maelekezo kwa wamiliki wa 
leseni kukaa pamoja na wamiliki 
wa  maduara na kufanya  mari-
dhiano  na tayari  wamean-
za kulipwa.

Mkuu wa Wilaya ya Kaha-
ma,  Mboni    Mhita aliiambia 
Nipashe kuwa hayuko tayari 
kuona wachimbaji hao wa-
napoteza haki zao  na kueleza 
kuwa tayari  ameshazungumza 
na wachimbaji.

Wachimbaji waiangukia serikali 
kufukuzwa maeneo yao

0687389414

MASHARTI YA MNADA
1  Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja,Gari au  Shamba  ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.    
2  Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.    
3  Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0787129539/0718038313/0719351040/0785242219/0714939933/0754006181/0759282344    
4  Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.       

NOTISI / TANGAZO
    
LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND 
DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, 
SUMA JKT  AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD  kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC,  tunatoa notisi ya kulipa deni 
kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.     

TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA 
UKONGA JENIFA KALOLI KAPENGA NYUMBA ANTHONY LEONARD SANANE KIPUNGUNI MACHIMBO-ILALA 10/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

AGGREY SYLIVESTER APOLINARY MBOYA NYUMBA SYLIVESTER APOLINARY MBOYA MBEZI MSUMI 22/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA DANIELLA'S BRIDAL SOLUTIONS NYUMBA ELIJAH SAMSON MWAKILINDI BUNJU 10/08/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

TEGETA PROTACE GILBERT ZAKE NYUMBA PROTACE KATO ZAKE BOKO DOVYA 10/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ILALA ZULFA SALIM SALUM NYUMBA HILAL MATHIAS MAPUNDA MAJI MATITU- CHAMAZI 11/08/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ILALA HALIMA JUMA HAJI NYUMBA HALIMA JUMA HAJI VIKINDU 15/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA OBOTTO SILVANUS MAKOSENO NYUMBA SILVANUS MAKOSENO KUNDUCHI MTONGANI 16/08/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MAIN REGINA CHARLES  KAJOLE NYUMBA ATHUMAN RAJABU JONGO KILUNGULE-MBAGALA 10/08/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UBUNGO SAIDI AKILIMALI KALILWA NYUMBA SAIDI AKILIMALI KALILWA MWASONGA-KIGAMBONI 6/08/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO MARIAM PATRICK SHAYO NYUMBA DORICE YOHANA MWAKAPESA MBEZI MSAKUZI 16/08/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

AGGREY FRANK SMART MWASHI NYUMBA FRANK SMART MWASHI MAJOHE 16/08/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA ANGWA CONSTRUCTION CO. LTD NYUMBA JASSON ALPHONCE MWAKITWANGE BUNJU 'A' 09/08/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEMEKE IBRAHIM HARUNA MKALIPA NYUMBA IBRAHIM HARUNA MKALIPA MBAGALA KIBURUGWA 10/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEMEKE ZULFA SHAFII MALENDA NYUMBA HALIMA SHAFII MALENDA NZASA -CHARAMBE 14/08/2023  SAA 6:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)

KIJITONYAMA PRISCUS DIDAS SILAYO NYUMBA MOSHI MALINDA BUNJU ''B'' 16/08/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI MAI MEALS LIMITED NYUMBA MLIGO MUSSA HAMIS KIGAMBONI-AMAN GOMVU 18/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TANDALE SALUM RAJABU MCHOMVU NYUMBA SALUM RAJABU MCHOMVU MAJOHE-ILALA 24/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI ATUPELE LABAN MWAIJIBE NYUMBA DR.ATUPELE LABAN MWAIJIBE KIPUNGUNI KIPAWA-ILALA 27/08/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI PADONI KIBAYU SIMON NYUMBA PADONI KIBAYU SIMON MAJOHE-VIWEGE 27/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI AMANI OMARI NOMBWANI NYUMBA AMANI OMARI NOMBWANI KIGOGO-KIGAMBONI 29/08/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

KIJITONYAMA CESILIA PASCHAL MUSHI NYUMBA MAISHA STEVEN MUSHUNGUZI MABIBO 22/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

KIJITONYAMA EVODIA ATANAS MBANGALA NYUMBA EVODIA ATANAS MBANGALA UDINDIVU- MAPINGA BAGAMOYO 17/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI SEGUMBA JAPHAR MHANDO NYUMBA SEGUMBA JAPHAR MHANDO VIWEGE MAJOHE 29/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA

ILALA BIAGATI SEA FOODS CO. LTD NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NAMBA 
TMK033735 

 DAVID ABEL MLAU CHARAMBE -MBAGALA 23/08/2023 SAA 6:00 MCHANA NA KUENDELEA 

BUGURUNI RAJABU IBRAHIM MBAMBWA NYUMBA RAJABU IBRAHIM MBAMBWA KIJITONYAMA-ALIMAUA 17/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TANDALE OSCAR JOSSEY MUNIS NYUMBA  YENYE LESENI YA MAKAZI VERAELI ELIYA KOMBE MWANANYAMALA -KINONDONI 25/08/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA



Na Zuwena Shame, ali-
yekuwa ZANZIBAR

M
BEGU ndiyo mwanzo 
wa uhai, ni muhimu 
kwenye kuzalisha 
chakula, ndiko iliko 

lishe na maendeleo ya kilimo ya-
nayowapa maisha wengi mijini na 
vijijini ni chache kati ya sifa nyingi 
za mbegu.

Bila kuwa na sheria za kulinda 
na kutunza mazingira ya asili ni 
vigumu kuwa na mbegu bora ze-
nye ladha na vionjo watu walivyo-
vizoea kwenye matunda, mboga, 
ndizi, miwa na mahindi. 

Ikumbukwe kuwa wakulima 
ndiyo walinzi wa kwanza wa mbe-
gu, wanazihifadhi na kuzitunza  
hasa za asili bila malipo, kwa karne 
nyingi. 

Ndiyo maana wakulima na 
wadau wa kilimo Zanzibar wa-
naiomba serikali yao kuharakisha 
mchakato wa sheria ya mbegu 
ili waweze kuzilinda na kutunza 
mazingira.

Ni ombi linalotolewa wakati wa 
mkutano wa wakulima wadogo 
kutoka Bara na Zanzibar, wazal-
ishaji wadogo wa mbegu na asasi 
za kirai zinazohudumia wakulima.

Wanaamini sheria ni ulinzi wa 
haki zao kwenye ugunduzi, ku-
tumia, kubadilishana na kuende-
leza mbegu za asili.

Mkutano huo unaoandaliwa 
kwa ushirikiano wa Taasisi za 
Mtandao wa Vikundi Vya Wakuli-
ma Tanzania (MVIWATA), African 

Centre for Biodiverity (ACB) na 
Umoja wa Walima Mboga na Ma-
tunda Zanzibar (UWAMWIMA), 
unahimiza ujio wa sheria hiyo.

Wanasema rasimu ya sheria ya 
mbegu visiwani haijafika hadha-
rani hivyo kufanya wakulima wa-
dogo kuwa na hofu wa haki zao 
za msingi katika kulinda na kuz-
iendeleza mbegu zao pamoja na 
ugunduzi.

Mkurugenzi Mtendaji wa MVI-
WATA, Stephen Ruvuga, anasema 
wakulima wadogo visiwani humo 
wana hofu ya kupoteza mfumo 
wao wa kilimo uliopo unaowapa 

uhuru wa kubadilishana, kuuziana 
na kupeana mbegu za asili bila mi-
paka.

Anawaambia washiriki, kuha-
rakisha mchakato wa sheria hiyo 
ni muhimu kwani Zanzibar ina 
wakulima wengi wadogo ambao 
sheria hiyo inawalenga, pia ku-
kamilika kwake kutawawezesha 
kujua haki zao za msingi ikiwamo 
kuzihifadhi na kuziendeleza.

Aidha, wakulima wanaitaka 
SMZ kuiga sheria nzuri za mbegu 
za mataifa mbalimbali ya Afrika 
kama Uganda na Ethopia na pia 
Venezuela huko Amerika Kusini.

Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Zanzibar (ZARI) na Chuo Kikuu 
cha Zanzibar (SUZA) zinawagusa 
wakulima, wakizisifia kuwa zime-
toa kipaumbele katika kilimo 
ikolojia na kutambua mbegu za 
asili zilizopo visiwani humo kwa 
kuzitafiti. 

Ruvuga anaeleza kuwa dhana 
kuu ya sheria ya mbegu ni kuongo-
za, kusimamia na kudhibiti biasha-
ra yake, hivyo mfumo mbadala 
ambao sio wa kibishara unatakiwa 
ili kuzilinda hasa zile za asili ili 
zisopotee na kwamba ule utam-
adauni wa kubadilishana mbegu 

unaheshimiwa, unathaminiwa 
na kulindwa na ikiwezekana pia 
miongozo iliyopo itambue.

Mkurugenzi wa Umoja wa 
Wakulima wa Mboga na Matunda 
Zanzibar- UWAMWIMA, Khamis 
Juma, anawataka wajumbe ku-
tumia mkutano huo kujifunza 
kutoka pande zote mbili za Muun-
gano masuala ya sheria na sera.

Juma anasema: “UWAMWIMA 
husaidia wakulima kimapato kwa 
kuuza mazao na mbegu ila sheria 
na sera zinazomgusa mkulima 
moja kwa moja zinambana.”

“Baadhi ya mbegu zinaingi-
zwa visiwani humo kwa sheria 
na mamlaka na kusimamiwa pia 
hivyo kutawala na kuzifunika zile 
za asili, hata hivyo nyingi hazina 
ubora zikilinganishwa na mbegu 
za asili zenye ladha halisi.”

Mwanaharakati wa  kilimo hai 
– Zanzibar, Mwatima Juma, anase-
ma mbegu ni suala pana hivyo 
kuweka sheria ngumu kunaweza 
kuwaathiri wakulima hasa wadogo 
kwani mbegu ni biashara, akionya 
kuwa wakulima wengi visiwani 
humo hawajafikia kuwa na upeo 
wa kuzalisha kibiashara.

Anatoa mfano kuwa si vyema 
sheria hiyo itakayotungwa kuwa 
na ajenda za nje mfano mbegu za 
mkulima lazima ziwe na lebo na 
kuthibitishwa ili iwe ya kibiashara 
kwani wakulima wengi wadogo 
wamezoea kupeana na kubadil-
ishana mbegu wenyewe kwa we-
nyewe.

“Sheria ya mbegu isiwe kwa 
wote (uniform) na kuwabana 
wakulima wadogo. Ilenge zaidi 
katika makampuni yanayotuletea 
kutoka nje tena ambazo si bora 
na hazijakubaliwa na taifa kama 
zilizobadilishwa nasaba za GMO.” 
anasema Mwatima.

 Asia Thani, kutoka Wizara Ya 
Kilimo Zanzibar anaelezea suala la 
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MAZINGIRA

Wabunifu UDSM wanapokonga 
wapishi jikoni, wawaletea ‘jikosola’
Na Christina Mwakangale

M
ATUMIZI ya nishati ya 
kupikia hayaepukiki, 
yanahitajika kila siku, 
haijalishi ni umeme, 

mkaa, kuni au gesi cha msingi ni 
mlo uandaliwe na familia ikutane 
mezani, asubuhi mchana na jioni.

Lakini, tatizo ni nishati inayofaa 
kutumiwa tena yenye gharama 
nafuu. Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Mazingira, linakadiria kuwa zai-
di ya asilimia 80 ya wakazi wa Af-
rika Kusini mwa Jangwa la Sahara 
ikiwamo Tanzania hutumia nishati 
isiyo salama kama mkaa, mafuta ya 
taa au kuni kupikia.

Ni nishati hizo zinaelezwa kuwa 
huzalisha kaboni au hewa ukaa 
nyeusi, mojawapo ya gesi zina-
zochangia mabadiliko ya hali ya 
hewa na ongezeko la joto duniani, 
yote yakiidhuru dunia.

Katika maeneo mengine wanavi-
jiji hutegemea samadi ya mifugo 
kupikia baadhi wakitumia mabaki 
ya mazao kama makumbi ya nazi, 
maganda ya mihogo na mabua ya 
mahindi jikoni.

Katika juhudi za kupata nishati 
safi na salama jikoni kuna mipango 
mingi kuanzia, kutumia majiko 
banifu ya umeme, mkaa na kuni, 
gesi asilia na hata mkaa mbadala.

Wasomi wa Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam, Daud Nzunda na Laetus 
Buberwa, wanashirikiana, kwenye 
ubunifu unaoleta jiko bora kupun-
guza gharama za nishati ya kupikia. 
Tena pia wakisaidia teknolojia in-
ayolinda afya na mazingira.

Watafiti hao  wamebuni jiko la 
sola linaloakisi mwanga wa jua ki-
sha sufuria kubandikwa kwenye 
mfumo ulioundwa maalum kuivi-
sha chakula.

Wawili hao ni wanafunzi walio 
chini ya kiatamizi cha kukuza 
bunifu cha UDSM, wanaeleza kazi 
yao kwenye maonesho ya Saba-
saba wakizungumza na Nipashe na 
kufafanua kuhusu jiko hilo la sola.

Daud anasema mfumo huo, 
ambao unatumia mionzi ya jua 
kupata nishati ni mahususi kwa 
ajili ya kupikia na kwamba limet-
engenezwa kwa vifaa vya bati la 
aluminiam vinavyoakisi mwanga 
na kukusanya mionzi.

Ndiyo inayosababisha chuma 
kilichowekwa katikati ya alu-
minum hiyo kupata moto na kuivi-
sha vyakula kuanzia makande na 
maharagwe kwa gharama nafuu.

“Mfumo huo wa kutumia vifaa 
vya aluminiam ambavyo vinauku-
sanya mwanga wa jua halafu vin-
auelekeza sehemu moja ambayo 
ina sufuria kisha inaufyonza na 
kutengeneza joto kali  linalotumi-
ka kupikia vyakula mbalimbali,” 
anaongeza.

“Ni mfumo unaoweza kutumika 
vijijini na kuondoa ukataji miti 

kwa ajili ya kuni na mkaa, unaweza 
ukafanya kazi vizuri ya kupika 
vitu mbalimbali kuanzia chakula 
vya aina zote wakati jua likiwaka 
vizuri unaweza kutumia saa moja 
tu ukaivisha hata vyakula vigumu 
kama maharage,” anasema Daud.

Msomi huyo anasema muundo 
wa jiko hilo utategemeana na uku-
bwa sufuria, na iwapo familia ina 
watu wengi litaundwa kubwa zaidi 
ili kukidhi mahitaji ya watumiaji 
hao.

“Limetengenezwa maalum kwa 
watu wa hali ya chini maana hata 
gharama yake siyo kubwa. Mteja 
yeyote anauwezo wa kulimudu na 
uzuri ukishakuwa nalo, hauitaji 
gesi au mkaa. Huna sababu ya ku-
hangaika kutafuta nishati nyingine 
jua linatosha,” anasema msomi 
huyo.

Kuhusu gharama, Daud anasema 
likishatengenezwa, bei ni kuanzia 
Shilingi 100,000 kutegemeana na 
uwezo ama ukubwa wa chombo.

“Hilo jiko ni zuri na ukishaku-
wa nalo ni jumla hamna haja ya 
kwenda kununua mengine. Pia 
kama mtu wa kawaida ana vyanzo 
vingine vya nishati anaweza akali-
tumia, kuivisha vyakula vya muda 
mrefu mfano maharagwe.

“Linapunguza gharama kwa 
sababu vyakula vinavyoiva kwa 

muda mrefu badala ya kuvipika 
kwenye gesi au mkaa au jiko la 
umeme, unaweza ukaamua ku-
vipika kwenye jua kupitia jiko 
hili.Halafu vile vinavyoiva muda 
mchache upikie katika nishati ny-
ingine,” anashauri.

LINAKAA NJE
“Ni vizuri zaidi uliweke nje kwa 

kuwa kuna mwanga wa jua wa ku-
tosha na inakuwa rahisi zaidi na 
kwa haraka zaidi ukitumia muda 
mfupi,” anaongeza Daudi.

Anasema linaweza kudumu kwa 
miaka mitano hadi 10 na kwamba 
matumizi yake hayasumbui cha 
msingi ni kuwekwa kwenye jua la 
kutosha hasa nje.

Anaongeza kuwa majiko hayo 
hayajaanza kuuza rasmi lakini kwa 
mtu anayehitaji anaweza akatoa 
oda akaletewa maana ni teknolojia 
ambayo kila kitu kimekwishafany-
iwa uchunguzi na utafiti wa kuto-
sha.

“Jiko likiwa pana zaidi, unaweza 
kubandika sufuria ambayo ina 
ukubwa kulingana na sehemu ili-
yotengenezwa kuhifadhi mwanga. 
Tumeongeza ukubwa, ili iweze 
kufanya vitu vingi zaidi lakini uki-
taka ndogo zaidi ya hii nayo inapa-
tikana.”

Ingawa wanaharakati wa mazin-

Mgunduzi Daud Nzunda, akielezea ufanisi wa jiko linalotumia mwanga jua linaloundwa na mabati ya aluminiam ambayo hukusanya 
miale na mionzi katikati na kuiakisi kwenye sufuria ili kuivisha chakula kutokana na nishati ya sola: PICHA ZOTE: CHRISTINA MWA-
KANGALE

gira duniani hivi sasa wito wao ni 
ulinzi wa bayoanuai na na mifumo 
ya ikolojia, suala la kupata nishati 
mbadala nalo halikwepeki kwa vile 
ndiyo msingi wa dunia endelevu.

NIA YA SERIKALI 
Nia ya serikali ni kuhakikisha 

asilimia 80 ya Watanzania wana-
tumia nishati safi ya kupikia ifi-
kapo mwaka 2033, ni ahadi ya Rais 
Samia Suluhu Hassan.

Waziri wa Nishati, Januari 
Makamba, anaongeza zaidi kuwa 
mbadiliko ni lazima kwa vile ni 
asilimia nane pekee ya Watanzania 
takribani watu milioni 7.5, ndiyo 
wanaotumia nishati safi.

Na kwamba azma ya serikali ni 
ndani ya miaka 10 asilimia 80 ya 
wananchi iwe inatumie nishati 
safi kupikia iwe nyumbani, vyuoni 
na kwenye taasisi za umma za hu-
duma.

Dar es Salaam ndilo jiji kubwa la 
kibiashara ambalo linaelezwa ku-
tumia zaidi ya asilimia 50 ya mkaa 
unaozalishwa nchini.

Ni kwa mujibu wa mdau wa ni-
shati safi, Leonard Kushoka, mzal-
ishaji wa mashine za kutengeneza 
mkaa mbadala huko mkoani Tab-
ora, anayesema amefanya utafiti 
kubaini hayo.

 
• 

“Mfumo huo wa 
kutumia vifaa 
vya alumin-
iam ambavyo 
vinaukusanya 
mwanga wa jua 
halafu vinau-
elekeza sehemu 
moja ambayo 
ina sufuria ki-
sha inaufyonza 
na kutengen-
eza joto kali  
linalotumika 
kupikia vyakula 
mbalimbali,” 
anaongeza.
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Mmomonyoko 
maadili 
unapoelekea
kuwa adui 
namba 4 wa 
maendeleo 

Na Sabato Kasika

T
ANZANIA ilipambana na 
madui watatu ujinga, umas-
kini na maradhi lakini zama 
hizi kuna uwezekano wa 

kuongezeka mwingine, naye ni 
mmomonyoko wa maadili.

Adui huyo anachangia kwa ki-
asi kikubwa unyanyasaji wa kijin-
sia, huathiri afya kimwili akili na 
anaweza kusababisha kujidhuru, 
kujitenga, kukata tamaa na hata 
kujiua.

Miongoni mwa matatizo yanayoi-
kabili jamii inayotajwa kusababisha 
kuwapo kwa watu wenye matatizo 
ya afya ya akili, watoto wa mitaani, 
matumizi ya dawa za kulevya, 
ubakaji, kujitia kitanzi, ulawiti, ush-
oga na usagaji ni mmomonyoko wa 
maadili.

Ni suala linaloigusa serikali 
kutafuta ufumbuzi, hivyo kuto-
kana na kuendelea kuwapo kwa 
mwenendo huo, Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum pamoja na vion-
gozi wengine wanajichimbia ndani 
kwa siku kadhaa kuweka mikakati 
ya kumshinda adui huyo wa taifa.

Ni katika kusanyiko la viongozi 
wa dini kuhusu wajibu wa wazazi 
na walezi, katika malezi na familia 
linalokutana hivi karibu , Katibu 
Mkuu wa wizara hiyo, Dk. John Jin-
gu, akisema migogoro ya kifamilia 
inachangia watoto kuwa katika hali 
mbaya ya malezi na kuongezeka 
ukatili dhidi yao.

Akitoa maelezo yake kwa vion-
gozi hao, Dk. Jingu anasema hadi 
kufikia Machi mwaka huu, watoto 
335,971, walikuwa wakiishi   katika 
mazingira hatarishi na kufanya kazi 
mtaani, kitendo ambacho ni hatari 
kiafya.

“Takwimu za Jeshi la Polisi kuan-
zia Januari hadi Desemba mwaka 
2022, zinaonyesha kuwa kulikuwa 

na matukio 12,163, huku ya 
ubakaji ni  6,335, ulawiti ni 1,557 
na mimba za utotoni ni 1,555,” 
anasema Dk. Jingu.

Anasema jumla ya watoto 2,185 
kati yao wa kiume 1,324 na wa kike 
861 waliokuwa wanafanya kazi na 
kuishi mitaani waliunganishwa na 
familia zao ili kuwasaidia watoto 
hao na kwamba serikali imeratibu 
uanzishwaji wa makao ya watoto 
333 ya serikali na binafsi ambayo 
yanahifadhi watoto 12,077.

“Hali hii siyo nzuri, ndio maana 
tumewaita ili kuweka mikakati kwa 
pamoja kwa lengo la kuwalinda 
watoto kuanzia kwenye malezi 
hadi kwenye afya zao, kwani maz-
ingira ya mitaani si salama ki-
afya, wanaweza kukumbukwa na 
magonjwa mbalimbali ukiwamo 
UKIMWI,” anasema.

USHIRIKIANO VITANI
Katibu anawataka viongozi wa 

dini kushirikiana na serikali katika 
vita dhidi ya mmomonyoko wa 
maadili, kwa kuwa wao wana nafasi 
kubwa ya kutoa elimu kupitia ny-
umba za ibada.

“Vita hii ni yetu sote nyie vion-
gozi wa dini ni muhimu kushiriki 
kikamilifu kuelimisha jamii kutam-
bua umuhimu wa maadili mema 
ili kuepusha vitenda vya ukatili, 
ambavyo vinahatarisha usalama 
watoto,” anasema.

Anabainisha kuwa mmomo-
nyoko huo wa maadili, imeifanya 
serikali kuandaa mwongozo unaoe-
lekeza namna bora ya malezi ya wa-
toto na familia kwa kuzingatia maz-
ingira na kwamba unasisitiza zaidi 
wajibu wa wazazi au walezi katika 
malezi ya watoto na familia.

“Mwongozo huo wa kitaifa una-
julikana kama ‘Familia Bora, Taifa 
Imara’ Mwongozo wa Taifa wa 
Wajibu wa Wazazi na Walezi ka-
tika Malezi ya Watoto na Familia wa 

mwaka 2023,” anasema.
Kwa mujibu wa Dk. Jingu, lengo  

lake ni kujengeana uelewa na uzin-
gatiaji wa masuala ya msingi kama 
taifa kuhusu wajibu wa wazazi au 
walezi kwenye malezi ya watoto na 
familia.

HALI NI MBAYA 
Mwenyekiti Mwenza wa Jumuiya 

ya Kikristo Tanzania (CCT) Askofu 
Dk. Stanley Hotay, akitoa mchango 
wake,  anasema hali ya maadili ni 
mbaya hasa kwa wa watoto wa 
kiume ambao wamekumbwa na 
ushoga.

Kiongozi huyo anasema katika 
jamii, mtoto wa kiume amesahauli-
wa, huku hali yake ikiendelea kuwa 
mbaya kwenye maandalizi ya kuwa 

baba wa familia na kwamba watu 
waunge mkono serikali kuimarisha 
maadili.

“Wanapewa kipaumbele watoto 
wa kike kuwa wanafanyiwa ukatili 
lakini wa kiume nao wanafanyiwa 
ukatili kupitia wa ulawiti na kuwa 
mashoga huko wanakokimbilia 
baada ya kufika nyumbani kwao,” 
anasema Askofu Hotay.

Anasikitishwa na janga la watoto 
wa mitaani, akisema hao sio yatima 
bali wana wazazi, ila migogoro ya fa-
milia, ugumu wa maisha, matumizi 
ya dawa za kulevya na vingine vingi, 
vinachangia kuwakimbiza kwenda 
kuishi huko.

“Hebu tufikie kuwa kama wa-
zazi wetu wangetulea vibaya leo 
tungekuwa hapa? Viongozi wa dini 
tunaahidi kutoa ushirikiano kwa 
serikali katika vita hii ya kutaka ku-
maliza tatizo na kulinda afya za vi-
jana hao wadogo,” anasema.

Mwakilishi wa Mufti wa Tanza-
nia, Sheikh Ally Nguruko, anasema 
Mufti Seikh Dk. Abubakar Zubeir 
Bin Ally, ameandika kitabu kinacho-
zungumzia malezi bora, na kwamba 
hivi karibuni kitakuwa kimetoka.

Aidha, anasema wazazi na walezi 
hawawezi kukwepa kusimamia 
malezi kwa watoto wao na kufafan-
ua kuwa ni wajibu wao kuhakikisha 
wanawaandaa vizuri watoto wao, 
kwa kuwa ndio taifa la baadaye.

Sheikh Nguruko anasema wa-
zazi na walezi wapoacha kutimiza 
wajibu wa kusimamia malezi bora, 
matokeo yake ni mmomonyoko wa 
maadili ambao unaikabili jamii kwa 
sasa ikiwamo vitendo vya ushoga.

“Lakini tusiishie katika warsha 
na makongamano, bali vikao hivi 
vije na matokeo mazuri ya kufani-
kisha vita dhidi ya mmomonyoko 
wa maadili, kwani vijana na jamii 
kwa ujumla imeharibika,” anasema 
Sheikh Nguruko.

Aidha, anaishukuru serikali kwa 
kutambua mchango wa viongozi wa 
dini na kuwashirikisha wenye suala 
hili la kujadili mmomonyoko wa 
maadili ndani na jamii na kuahidi 
kushirikiana na serikali ili kumaliza 
tatizo hilo.

Katibu Mkuu, Dk. John Jingu, akizungumza na washiriki kuhusu mmomo-
nyoko wa maadili.

Baadhi ya viongozi wa dini wakishiriki mkutano wa kutafuta mikakati ya kunusuru maadili.  PICHA ZOTE: SA-
BATO KASIKA

• Ulikuwa ujinga, 
umaskini lakini 
sasa…
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AFYA 

Na Mwandishi Wetu

K
ULA papai ni jambo jema 
na hizi ni faida za kush-
angaza ambazo pengine 
hukuzijua  unapotumia 

tunda hilo, unaweza kuzipata.
Kwa mujibu wa BBC, papai ni tun-

da la kushangaza na lenye afya. Ina 
‘antioxidants’ ambayo hupunguza 
kuvimba na kupambana na ma-
gonjwa na kusaidia mtu kuonekana 
na umri mdogo. Kwa hiyo badala ya 
kukimbilia vidonge vya kuondoa 
makunyanzi usoni na ngozi ku-
kakamaa ukila papai ni dawa.

HUZUIA SARATANI
Kwanza lina virutubisho tele 

kuanzia kalorisi (kupata nguvu), lina 
wanga, limejaa nyuzi nyuzi hivyo 
huwezesha chakula kutembea hara-
ka tumboni na kupunguza kupata 
haja ngumu, limesheheni protini, 
vitamini C,  A, B9, madini ya pota-
siamu, kalshamu na magnesiamu.

Kikubwa zaidi linatajwa kuwa 
huzuia saratani. BBC inasema 
utafiti unaonyesha kuwa ‘lycopene’ 
iliyomo kwenye papai inaweza ku-
punguza hatari ya saratani. Inatajwa 
kuwa ni muhimu kwa watu wa-
naopata matibabu ya saratani.

Papai lina wingi wa vitu vya ku-
zuia saratani ikiwa ni pamoja na 
folate, vitamini C, beta-carotene na 
vitamini E ambayo hupunguza ha-
tari ya saratani mwilini.

Utafiti mdogo uliofanywa kwa 
watu wazima wenye kuvimba na 
shida ya tumbo, ulipunguza mad-
hara ya msongo na seli za saratani. 
Hata hivyo, utafiti zaidi unahitajika 
kabla ya kufikia hitimisho.

KUPUNGUZA LEHEMU
Cholesterol au lehemu  na afya 

ya moyo ni tatizo linalofumbuliwa 
na papai. Utafiti unaonyesha kuwa 

matunda na mboga zenye ‘lycopene 
na vitamin C zinaweza kuzuia ma-
gonjwa ya moyo. Antioxidants zina-
zopatikana kwenye papai hulinda 
mishipa ya moyo dhidi ya kuzibwa 
na cholesterol au lehemu na ku-
sababisha mshtuko wa moyo na 
hata kifo.

HUONDOA GESI
Linapokuja suala la gesi na uko-

sefu wa chakula tumboni papai ni 
jibu. Hupunguza asidi tumboni, iki-

wa mtu ana kiungulia na maumivu 
ya tumbo, papai ni tiba. Papai pia 
ni tiba ya shida ya kukosa kusaga 
chakula au colic.

Kwa upande wa afya ya ngozi na 
nywele, papai hung’arisha ngozi na 
kukuza nywele kutokana na wingi 
wa vitamin A iliyomo na kuamsha 
tezi za mafuta mwilini na nywele. 
Pia papai hupunguza chunusi ndio 
maana baadhi ya kampuni hu-
pendekeza soko la mfuta ‘krimu’ au 
losheni za ngozi zao ambazo zimet-

engenezwa au zenye papai.
Maumivu ya hedhi yanadhibitiwa 

na papai kwani ni miongoni mwa 
vyakula vinavyotumika kwa maumi-
vu wakati wa hedhi, kwa vile papai 
huwa na kitu kinachojulikana kwa 
jina la “papain” ambacho kinahusi-
ana na damu ya hedhi. Imeonekana 
kuchangia katika kurekebisha na 
kuboresha hali hiyo.

KULINDA JICHO
Mtoto wa jicho anaweza kukabil-

Ni maajabu ya papai kwako,
kama huli, anza sasa hivi  

iwa na papai imebainika kuwa hu-
punguza hatari ya mtoto wa jicho. 
Papai lina wingi wa vitamin A na 
beta-carotene ambazo ni muhimu 
kwa afya ya macho na uwezo wa 
kuona. Papai na karoti ni vyakula vi-
wili ambavyo vimekubaliwa kuyapa 
macho afya kamili.

Lakini kwa upande wa asma au 
pumu, papai ni moja ya vyakula vi-
navyopunguza hatari ya pumu kwa 
sababu lina beta-carotene nyingi. 
Ikiwa una pumu, jaribu kula papai.

Afya ya mifupa nayo inaongezeka 
kwa vile huongeza  ufyonzaji wa 
kalsiamu kutoka kwenye mifupa, 
hupunguza utolewaji wa kalsiamu 
na figo, na huwa na protini zina-
zolinda mifupa, ambazo zote kwa 
pamoja husababisha mifupa yenye 
afya, inasema BBC.

KWAKO MSOMAJI 
Angalizo hili siyo sehemu ya 

makala ya  BBC, kwa ujumla papai 
ni  mmea rahisi kuotesha kwenye 
udongo wowote ambao hautuami  
maji na usio oevu (majimaji). Mti na 
matunda yake huhitaji kiasi kidogo 
cha mvua. Hivyo jitahidi kuupanda 
wakati majira ya masika. Kuwa na 
miche kadhaa nyumbani kwako.

 Baridi kali au joto kali linaweza 
kudhuru mti na matunda yake, 
hivyo kama kuna baridi sana huna 
haja ya kupanda tunda hili. Miti ya 
mipapai na matunda yake hustawi 
katika halijoto ya kuanzia nyuzi joto 
21 hadi 32 ndiyo maana karibu kila 
nyumba mijini inaweza kustawisha 
mapapai.

Hali ya hewa kavu huongeza lad-
ha ya matunda wakati wa kukomaa 
ndiyo maana wakazi wa Dar es Sa-
laam na miji mingine yenye joto 
kama Mwanza, Musoma, Dodoma 
na Morogoro wanafurahi utamu wa 
tunda hilo.

Zaidi ya hayo, inaweza kuchukua 
muda wa miezi 8 hadi 10 kwa 
mbegu za mipapai kuzaa matunda 
baada ya kupandwa, kutegemeana 
na hali ya mazingira, mti wa papai 
unaweza kutoa matunda 30-150 
kwa mwaka, kwanini usipande na 
kuwa tajiri wa matunda?

kuchelewa kwa sheria hiyo kuwa 
kunafanya wafanyabiashara wen-
gi kuingiza kila aina ya mbegu 
visiwani humo na kufanya kama 
dampo la kuzitupia.

 “Kila mtu anaingiza mbegu 
zake ambazo hazina sifa wala 
ubora kwani baadhi hazioti na 
zimechanganyika na hakuna she-
ria wala chombo cha kuwashtaki, 
shida zote hizi zitaondoka kwa 
sababu kutakuwa na mamlaka 
ya kusimamia sheria za mbegu,” 
anasema Asia.

Ofisa Tafiti na Utetezi kutoka 

Shirika la African Centre for Bio-
diverity (ACB), Sabrina Masinjila, 
anaueleza mkutano kuwa sheria 
ya mbegu visiwani humo ni lazi-
ma kuangalia baadhi ya mikataba 
ya kimataifa mfano International 
Union for the Protection of New 
Varities of Plants (UPOV).

Mkataba huo moja ya sheria 
zake hazimruhusu mkulima au 
mtu kutumia mbegu kijamii kitu 
ambacho wakulima wengi wame-
shazoea kwa kubadilishana na 
kupeana bila mipaka.

Anaeleza kuwa UPOV isiwe ni 
kipimo cha kuendeleza kilimo 

kwa nchi kama Tanzania kwani 
kiuhalisia Zanzibar, Tanzania 
Bara na nchi nyingine nyingi 
bado hazijafikia malengo wala 
mahitaji hayo.

Anasema rasimu hiyo inapas-
wa kukwepa mapungufu ya wazi 
ikiwamo kutohusisha baadhi ya 
vifungu katika sheria ya mbegu 
ya Tanzania Bara ya mwaka 2003 
ambavyo vimeshindwa kutoa 
ulinzi kwa wakulima wadogo ili 
wawe wanauziana na kubadilis-
hana mbegu zao kwa uhuru.

Mkuu wa Program kutoka MVI-
WATA, Theodora Pius,  anasema 

ni wakati muafaka kuwatambua 
wazalishaji mbegu zinazotumika 
katika kuzalisha chakula.

Theodora anasema kuwa MVI-
WATA hasa mkoa wa Dodoma 
wameweza kuendesha programu 
kubwa kwa wakulima wa mbegu 
ili waweze kuzalisha mbegu za 
asili katika vikundi, lakini baadhi 
ya wazalishaji wakubwa wame-
kuwa wakiwalaghai kwa kununua 
mbegu na kuziwekea vibandiko 
vyao ili zionekane kuwa wao ndi-
yo wazalishaji.

Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, 
Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo 

Zanzibar, Seif Mwinyi anawaam-
bia washiriki kuwa serikali  im-
echukua mapendekezo yaliotole-
wa na wadau hao hasa ikiwamo 
mfano wa sheria ya mbegu ya 
nchi za nje ambazo hutambua 
haki za mkulima na kuthamini 
mbegu za asili. 

“Rasimu ya sheria imejikita 
sana katika kuongeza uzalishaji, 
ajira kwa vijana na akina mama 
na masoko na kutanua wigo wa 
bidhaa zetu. Tumeona kwamba 
ili kuwe na uzalishaji mbegu 
ndiyo msingi mkubwa,” anasema 
Mwinyi.

NDIYO UJUMBE WA WAKULIMA, WAZALISHAJI MBEGU KWA SMZ
Inatoka Uk. 11
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Na Renatha Msungu, 
DODOMA

JESHI la Polisi limewataka ma-
dereva kuacha tabia ya kuende-
sha magari kwa mazoea, badala 
yake wachukue tahadhari ili kue-
pusha ajali za kizembe ambazo 
zimekuwa zikiwahusisha watem-
bea kwa miguu barabarani.

Aidha, jeshi hilo limezishauri 
klabu ambazo zinafanya mazoezi 
pembezoni mwa barabara ku-
tumia upande wa kulia, ili kuona 
gari linalokuja mbele yao ikiwa 
ni pamoja na kutumia mistari mi-
tatu badala ya kusambaa baraba-
rani wakati wa mazoezi hayo.

Kauli hiyo imetolewa na Mse-
maji wa Jeshi la Polisi, David Mi-

sime, baada ya kutokea kwa ajali 
iliyohusisha klabu ya jogging ya 
jijini Mwanza kugongwa na ku-
sababisha vifo vya watu sita wal-
iokuwa katika mazoezi.

Kamanda Misime alisema 
madereva wengi wamekuwa na 
tabia ya kuhisi aliyembele yake 
au pembeni yake anamuona kitu 
ambacho katika udereva hakipo 
bali wanatakiwa kuwa makini 
na kuchukua tahadhari wakati 
wowote hata kama wapo ndani 
ya sheria.

“Madereva mnapaswa kuon-
doa kauli au hisia ya kwamba mtu 
wa pembeni yako, au mbele yako 
anakuona, mkifanya hivyo mta-
saidia kupunguza ajali baraba-
rani,” alisema Kamanda Misime.

Aidha, alizishauri klabu za jog-
ging kuacha kusambaa baraba-
rani wakati wa kufanya mazoezi, 
badala yake watengeneze mistari 
mitatu ikiwamo kubana pembeni 
mwa barabara.

Misime alisema wakifanya 
hivyo kutazisaidia klabu hizo 
kuwa katika hali ya usalama kwa 
kutumia eneo dogo tofauti na 
kuweka mistari mingi ambayo in-
aweza kusababisha ajali. 

Kadhalika, alisema dereva yoy-
ote atakayebainika kukiuka she-
ria za barabarani Jeshi la Polisi 
litachukua hatua kali dhidi yake 
ili iwe fundisho kwa wengine wa-
naodharau alama za barabarani 
pamoja na sheria za usalama wa 
barabarani.

“Madereva mnapaswa kuz-
ingatia sheria za barabarani na 
hilo sio ombi ni amri na ina-
paswa kutekelezwa ili kusaidia 
kuepusha ajali za barabarani za 
watembea kwa miguu na baina 
ya magari yenyewe,” alisema Mi-
sime.

Wakati huo huo Kamanda 
Misime alisema Jeshi la Polisi li-
taendelea kutoa elimu kwa jamii 
kuhusiana na sheria za usalama 
barabarani ili kusaidia kuepusha 
ajali ambazo zinaweza kuepuki-
ka.

Alisema elimu hiyo wamekuwa 
wakitoa katika maeneo mbalim-
bali huku akisisitiza jamii izinga-
tie sheria za barabarani zinazo-
fundishwa na jeshi hilo.

Polisi yawashukia madereva wanaoendesha kwa mazoea

Wananchi walalamika kupewa furushi la dawa
Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI 

W
ANANCHI wa Ki-
tongoji cha Majen-
go Kata ya Manyoni 
mkoani Singida 

wamewalalamikia madaktari na 
wauguzi wa Hospitali ya Wilaya 
ya Manyoni kwamba wamekuwa 
na tabia ya kuwapa dawa nyingi 
zikiwamo hata ambazo hazihita-
jiki wanapokwenda kutibiwa ka-
tika hospitali hiyo.

Walitoa malalamiko hayo 
juzi kwa Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Peter Serukamba, wakati wa 

mkutano wa hadhara wa kusiki-
liza kero za wananchi ikiwa ni 
utaratibu aliojiwekea kila mwezi 
kusikiliza kero kila wilaya ili kuzi-
patia ufumbuzi.

“Katika hospitali yetu ni ma-
jengo tu ndiyo yapo hakuna hu-
duma bora ukienda kutibiwa un-
aandikiwa rundo la dawa kama 
vile wanakukomoa na nyingine 
zinakuwa wala hazihitajiki tu-
naomba mtupie macho katika 
hospitali hiyo,” alisema Ezekiel 
Jonas.

Jonas alisema hata wazee wa-
natozwa fedha wanapokwenda 
kutibiwa na kumuomba Mkuu wa 

Wilaya ya Manyoni, Kemilembe 
Lwota, awe anafanya ziara ya 
kushtukiza katika hospitali hiyo 
hata mara moja kwa wiki ili 
ajionee mambo ya ovyo yanay-
ofanyika katika hospitali hiyo.

  Mwananchi mwingine, 
Biswahillah alisema pamoja na 
kwamba serikali ikishatoa mwon-
gozo kwa watoto wadogo wenye 
chini ya miaka mitano wasitozwe 
fedha wanapokwenda kutibiwa 
lakini katika hospitali hiyo hali ni 
tofauti wanatozwa fedha.

Malalamiko mengine yaliyo-
tolewa na wananchi ni kwa Jeshi 
la Polisi Wilaya ya Manyoni am-

bapo walisema wakienda kwenye 
kituo cha polisi kuomba kum-
wekea dhamana mtu wanalazi-
mishwa kutoa rushwa.

Wananchi hao pia walilala-
mikia maofisa maliasili kwa 
kushindwa kuwasaidia kudhibiti 
tembo ambao wamekuwa tishio 
kutokana na kuharibu mazao yao 
shambani na kuua watu.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, alijibu malala-
miko hayo alimwagiza Mganga 
Mkuu wa Wilaya ya Manyoni, 
Furaha Mwakafwila, kufanya 
uchunguzi suala wagongwa ku-
pewa dawa nyingi.

Na Paul Mabeja, DODOMA 

SERIKALI imepokea ugeni wa 
watu 10 kutoka nchi ya Afrika Kusi-
ni waliokuja kujifunza juu ya ufu-
gaji nyuki, hasa kwenye maeneo ya 
uanzishaji wa manzuki (mizinga 
ya nyuki) na hifadhi za nyuki.

Ugeni huo uliwasili juzi jijini 
hapa ukijumuisha wataalamu na 
wafugaji nyuki ambapo malengo 
yao ni kujifunza kuhusu maandal-
izi na ukaguzi wa manzuki pamoja 
na njia bora za kuzuia na kudhibiti 
wadudu kwenye ufugaji nyuki.

Akiongea baada ya wageni hao 
kuwasili,  Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Maliasili na Utalii, Kam-
ishna Benedict Wakulyamba, alise-
ma ziara hiyo ni ya kimkakati na 
inalenga kuanzisha mazungumzo 
na   kuimarisha ushirikiano kati 
ya Tanzania na Afrika Kusini, hu-
susan katika eneo la biashara ya 
mazao ya nyuki, teknolojia za ufu-
gaji nyuki na utafiti.

Mkurugenzi wa Idara ya Misitu 
na Nyuki, kutoka Wizara ya Mali-
asili na Utali, Deusdedith Bwoyo, 
alisema  wageni hao  wameha-
masika kuja hapa nchini  kuji-
funza  namna shughuli za ufugaji 
nyuki zinavyofanyika.

“Kule Afrika Kusini tumeam-
biwa  wana uwezo wa kuzalisha 
tani 2,000 kwa mwaka wakati 
asali inayohitajika ni tani   4,000 
kwa mwaka, sisi huku tuzalisha 
tani 32,691 kwa mwaka na tuna-
tumia asali hiyo ndani ya nchi  ka-
ribia asilimia 90,” alisema Bwoyo.

Pamoja na hayo, Bwoyo alisema 
wageni hao wamekuja kujifunza 
namna bora ambayo itawasaidia 
kuongeza uzalishaji wa asali nchi-
ni kwao, lakini pia   namna am-
bavyo wanaweza kuwahamasisha 
watu nchini kwao kutumia asali 
kwa wingi kama ambavyo zao hilo 
la nyuki linatumiwa kwa wingi 
hapa nchini. 

Kiongozi wa wajumbe hao am-
baye ni Mkuu wa Idara ya Kilimo 
na Maendeleo Vijijini Kaskazini 
Magharibi mwa Afrika Kusini, Za-
karia Thupi Mokgathlha, alisema 
Tanzania imepiga hatua kubwa 
kwenye eneo la ufugaji nyuki, 
hivyo wamekuja kujifunza ili 
waweze kupata ujuzi utakaowa-
saidia  kujiimarisha kwenye eneo 
hilo.

“Tumekuja kuangalia Tanza-
nia inavyofanya kwenye eneo hili 
ili tutakavyorudi kwetu tukaweke 
mikakati ya kuimarisha sekta hii.” 
Alisema Zakaria.

Baada ya kuwasili jijini Dodoma, 
ugeni huo ulipata fursa ya kutem-
belea ofisi za Wakala wa Huduma 
za Misitu Tanzania (TFS) wilayani 
Manyoni pamoja na Hifadhi ya 
Nyuki ya Agondi.

Kaimu Mkurugenzi wa Elimu Maalum Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), George Mbijima (wa nne kulia), 
akikabidhi pikipiki kwa Philip Mahula wa Shule ya Msingi Mwitikira, wilayani Bahi, aliyewawakilisha walimu kutoka mikoa ya Do-
doma na Morogoro zilizotolewa jana na Mradi wa Elimu Jumuishi na Ufundishaji Tembezi kwa watoto wenye changamoto ya macho 
unaosimamiwa na mradi wa Shirika la Light for the World Tanzania kwa ajili ya kuwawezesha walimu wa elimu maalum kutimiza 
majukumu yao. PICHA: PETER MKWAVILA 

‘Wasauzi’ 
waja Tanzania 
kujifunza ufugaji 
nyuki
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHUO cha Wafanyakazi Tanza-
nia (OTTU) kilichopo jijini Mbeya, 
kimeanza kuandaa mtaala mpya 
wa masomo ambao utawafanya 
wafanyakazi wa kada mbalimbali 
kusoma kozi za muda mrefu na ku-
waongezea zaidi maarifa.

Mkuu wa chuo hicho, Hezron 
Kaaya, alisema kwa sasa wana-
toa kozi za muda mfupi ambazo 

huwa hazizidi miezi sita jambo 
ambalo wamebaini kuwa linahitaji 
kuboreshwa ili kuwaongezea zaidi 
maarifa wafanyakazi.

Alisema kwa sasa wanakusudia 
kuanza kutoa kozi ya mwaka mmo-
ja ambayo itawafanya wanafunzi 
kusoma vitu vingi zaidi na kubore-
sha utendaji kazi wao kwenye vituo 
vyao vya kazi na kuboresha tija.

Mmoja wa wajumbe wa bodi ya 
wakurugenzi ya chuo hicho, Jo-

seph Sayo, alisema kikao walicho-
fanya juzi kilikuwa cha kwanza cha 
utendaji ambacho ndicho kinaanza 
mchakato wa maboresho.

Alisema katika kikao hicho wali-
jadiliana mambo mbalimbali iki-
wamo uboreshaji huo wa mitaala 
ili kuendana na mazingira ya sasa 
pamoja na mahitaji ya wanafunzi 
ambao wanasoma chuoni hapo.

Mwenyekiti wa bodi ya chuo hi-
cho, Tamimu Salehe, alisema kozi 

zinazotakiwa kutolewa chuoni 
hapo zinamahitaji makubwa kazini 
na hivyo watahakikisha wanafani-
kisha kusajili na kuanza kuzifundi-
sha.

Mwakilishi wa Baraza la Taifa 
la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (NACTVET), Mahija 
Waziri, aliutaka uongozi wa chuo 
hicho kuandaa mtaala ambao 
unaendana na vigezo vilivyowek-
wa na baraza hilo.

Akizungumza kwa niaba ya 
Serikali ya Mkoa wa Mbeya, Mkuu 
wa Wilaya ya Mbeya, Beno Malisa, 
alishauri uongozi wa chuo hicho 
kuangalia namna ya kutoa mafun-
zo pia kwa wafanyakazi wa sekta 
zisizokuwa rasmi.

Alisema kwa sasa chuo hicho 
kinaonekana kama ni cha wafan-
yakazi wa serikali pekee na hivyo 
kuwafanya wafanyakazi wa sekta 
binafsi kutokithamini.

OTTU yaandaa mtaala utakaowahusu wafanyakazi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MZEE mmoja aitwaye Michael 
Mwaipopo (65) Mkazi wa Kijiji la 
Ibanga kilichopo Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya, amekaa ndani 
kwa zaidi ya mwaka mmoja bila ku-
pata matibabu baada ya kuteguka 
nyonga kutokana na kukosa fedha.

Mzee huyo amewaomba Watan-
zania wenye uwezo kumsaidia ku-
pata matibabu ili arejee katika hali 
yake ya awali kwa maelezo kuwa 
kwa sasa hawezi kufanya shughuli 
yoyote ya kuzalisha kutokana na 
kushindwa kutembea.

Akizungumza na waandishi 
wa habari nyumbani kwake juzi, 
Mwaipopo alisema alipata ajali 
mwaka mmoja na miezi sita iliyo-
pita na akateguka kiuno na nyonga 
na hakuwahi kupata matibabu ku-
tokana na hali ngumu ya kiuchumi.

Alisema aliamini kwamba ange-
pona bila kwenda hospitalini lakini 
kwa sasa amebaini kuwa hali yake 
inazidi kuwa mbaya kutokana na 
maumivu kuongezeka huku akiwa 
hana fedha za kumsaidia kutibiwa.

“Nawaomba Watanzania wen-
zangu wenye uwezo wanisaidie 
michango ili niende hospitalini 
nikatibiwe, nimeteseka kwa muda 
mrefu na sina msaada wowote,” 
alisema Mwaipopo.

Alisema kabla hajapata ajali hiyo 
alikuwa anajishughulisha na kili-
mo na kwamba hata siku aliyoan-
guka alikuwa anatoka shambani na 
kwamba kwa sasa hawezi kuzali-
sha tena na hana fedha za kuajiri 
vibarua.

Mwaipopo alisema kwa muda 
wote amekuwa akisaidiwa na ma-
jirani zake ambao alidai kuwa na 
wenyewe wana shughuli za ku-
fanya na hivyo huwa anabaki peke 
yake bila msaada wakiwa kwenye 
shughuli zao hasa za kilimo.

CCM yanusa ufisadi ujenzi 
machinjio, yatoa maagizo kwa RC
Na Nebart Msokwa, MBEYA

K
AMATI ya Siasa ya 
Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Mbeya, 
imenusa ufisadi kwe-

nye mradi wa ujenzi wa jengo la 
machinjio ya kisasa ya Mbalizi 
katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya ambayo imejengwa kwa 
Sh. milioni 150.

Aidha, kamati hiyo imetoa 
siku 14 kwa Mkuu wa Wilaya ya 
Mbeya, Beno Malisa, kutumia vy-
ombo vyake kuchunguza mradi 
huo.

Hayo yalibainika juzi wakati 
kamati hiyo ilipofanya ziara ya 

kukagua mradi huo ambapo il-
isema jengo hilo haliendani na 
thamani ya fedha zilizotajwa 
kutumika. Mwenyekiti wa CCM 
Mkoa wa Mbeya, Dk. Stephene 
Mwakajumilo, alisema pamoja na 
maagizo hayo pia atawasiliana na 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) kuhusu utekelezaji 
wa mradi huo.

Alisema halmashauri hiyo im-
eomba zaidi ya Sh. milioni 980 
kutoka serikali kuu kwa ajili ya 
kuweka vifaa vya kuchinjia lakini 
serikali inasita kutoa fedha hizo 
kwa sababu jengo limejengwa 
chini ya kiwango.

“Hatujaridhishwa kabisa na 
mradi huu, tunamkabidhi Mkuu 
wa Wilaya achukuwe hatua za 
haraka kuchunguza akitumia 
vyombo vyake, wakati huo tu-
namwagiza Mkurugenzi wa Hal-
mashauri kulikarabati jengo hili 
ili liendane na machinjio ya kisa-
sa,” alisema Dk. Mwakajumilo.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya CCM Taifa (NEC) anayewak-
ilisha Mkoa wa Mbeya, Ndele 
Mwaselela aliwataka wananchi 
wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa 
Mbalizi kuilinda miundombinu 
ya machinjio hiyo pamoja na vi-
faa.

Alisema katika Halmashauri 

ya Wilaya ya Mbeya kuna tatizo 
la usimamizi wa miradi hali 
ambayo ndiyo inayosababisha 
kutekelezwa chini ya kiwango na 
hivyo kutowanufaisha wananchi 
ipasavyo.

Ofisa Mifugo wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbeya, Gideon Ma-
punda, alisema jengo la machin-
jio hiyo lilijengwa kwa kutumia 
akaunti ya dharura ambapo lili-
jengwa na mafundi wa mtaani.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya, 
Stephen Katemba, alisema ata-
shirikiana na wataalamu wa hal-
mashauri hiyo kutekeleza maa-
gizo ya kamati ya siasa.

Kikongwe 
aomba 
msaada 
matibabu 
ya nyonga

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Mbeya, Dk. Stephen Mwakajumilo, akizungumza na wakazi wa Kata ya 
Nsalala katika Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi jana, wakati wa ziara ya Kamati ya Siasa ya chama hicho ya kukagua miradi 
ya maendeleo ikiwamo soko ambalo limekwama kuanza kutumika kwa muda mrefu. PICHA: NEBART MSOKWA



Alhamisi, Agosti 6, 2015 41

MAKALA MAALUMHABARI ZANZIBAR
17Alhamisi Julai 27, 2023

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi amesema 
utalii ni sekta kuu ya uchumi na 
maendeleo unaoingiza asilimia 
30 ya pato la uchumi wa Zanzi-
bar.

Aliyasema hayo jana Ikulu 
Zanzibar wakati akizungumza 
na ujumbe wa watu saba kutoka 
Kampuni ya Ujenzi wa Reli na 
Uwekezaji ya China.

Ujumbe huo ulifika kumtem-
belea Dk. Mwinyi pamoja na 
mambo mengine walikaribishwa 

kuangalia fursa mbalimbali za 
maendeleo zilizomo nchini.

Dk. Mwinyi alisema sekta tatu 
muhimu za uchumi wa Zanzibar 
ikiwamo utalii, uvuvi na kumbi 
za mikutano, hivyo aliwataka 
kuangalia namna ya kuwekeza 
kwenye maeneo hayo ili kutoa 
ushirikiano kwa ajili ya maende-
leo ya Zanzibar na Wazanzibari 
kwa ujumla.

Kuhusu utalii, Dk. Mwinyi ali-
waeleza wawekezaji hao kwam-
ba Zanzibar ni kisiwa cha utalii 
chenye vivutio vingi vya ufukwe 
wa bahari na hifadhi ya kimataifa 
ya Mji Mkongwe.

Hivyo, aliikaribisha Kampuni 
ya Ujenzi wa Reli na Uwekezaji 
kutoka China, kuangalia fursa ya 
Mji Mkongwe wenye majengo ya 
historia kwa kufanya uwekezaji 
wa hoteli za kisasa ili kuwavutia 
Wachina wengi kuingia Zanzibar 
na Tanzania kwa ujumla.

Aidha, aliwataka kuangalia 
namna ya kuwekeza kwenye 
kumbi za mikutano ya kimataifa 
na Zanzibar ina maeneo mengi 
ya mapumziko kwa watalii na 
uwekezaji sambamba na kuwa-
karibisha kwenye uwekezaji wa 
visiwa vidogo ambavyo ni vivutio 
vizuri kwa watalii ili kutoa fursa 

kwa mataifa mbalimbali duniani 
kuja kuitembelea Zanzibar.

Kuhusu uvuvi, Dk. Mwinyi 
aliwaeleza wageni hao kwamba 
uvuvi ni sekta kiongiozi inayo-
sadifu dhana nzima ya uchumi 
wa buluu    kutokana na maum-
bile ya visiwa vya Unguja na 
Pemba kuzungukwa na Bahari ya 
Hindi.

Hivyo, aliwataka kuangalia 
zaidi uwekezaji wa uvuvi wa 
kina kirefu cha maji na Zanzibar 
ina rasilimali ya samaki wengi 
watakaosafirishwa hadi mataifa 
mengine duniani.

Pia aliwaeleza kuangalia nam-

na ya kufanya kilimo cha samaki 
hai ambacho mazingira ya Zanzi-
bar yanatuhusu ustawi wa kilimo 
hicho. 

Akizungumza kwenye hafla 
hiyo, Meneja mwendeshaji wa 
kampuni hiyo, Hao Ping Dong 
alimweleza Dk. Mwinyi, kampuni 
yao ina miradi mingi ya mande-
leo na tayari imewekeza maeneo 
mengi duniani.

Alisema sekta ya ujenzi ni sek-
ta kuu inayojishughulisha zaidi 
kwenye kampuni yao pia wame-
jikita kwenye ujenzi wa viwanja 
vya ndege, hoteli na majengo 
makubwa.

Dk. Mwinyi: Utalii unachangia asilimia 30 pato la uchumi 

Na Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zan-
zibar imesema imeandaa mazin-
gira mazuri ya kuwawezesha wa-
nanchi kiuchumi kwa kuwapatia 
mitaji ya uwezeshaji ili wawekeze 
katika maeneo ya ujasiriamali iki-
wamo katika uchumi wa buluu.

Waziri wa Uchumi wa Buluu na 
Uvuvi, Suleiman Masoud Makame, 
aliyasema hayo Mjini Unguja 
wakati  akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu matumizi 
ya fedha za ugonjwa wa virusi vya 
corona zilizopatiwa wizara hiyo.

Alisema lengo la serikali kuwa-
saidia wananchi kuanzisha miradi 
ya kiuchumi ambayo itawasaidia 
kuendesha harakati zao za maisha 
ili kujikwamua na hali ya umasiki-
ni. Aidha, alisema kwamba katika 
kutekeleza mpango huo serikali 
iliwapatia mikopo nafuu kupitia 
fedha hizo za ahueni ya Uviko-19 
ambayo haina riba kuwasaidia wa-
nanchi hao kuendesha miradi yao.

Alisema kuwa lengo ni kuona 
wananchi wa Zanzibar wananufai-
ka kutumia mikopo hiyo ambayo 
hutolewa kwa njia za benki ili 
kurahisisha upatikanaji wa fedha 
hizo.

Aidha, aliwataka wananchi wal-
iokopa kupitia mkopo wa fedha 
hizo kuanza utaratibu wa kureje-
sha malipo kupitia benki kulinga-
na na hali halisi ya mapato. 

Alisema ni vyema wananchi 
kuweka utaratibu maalumu wa 
kurejesha mikopo ili kutoa nafasi 
kwa wananchi wengine kupatiwa 
mikopo hiyo kutokana na kuwa 
zoezi hilo ni endelevu. 

Alisema Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar kupitia Wizara ya Uchu-
mi wa Buluu na Uvuvi imetoa Sh. 
bilioni 36.5 ili kuwapatia wananchi 
mikopo nafuu isiyo na riba.

Serikali 
yajinasibu 
kuwawezesha 
wananchi 
kiuchumi 

Lishe duni chanzo wajawazito kufariki wakijifungua
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

L
ISHE duni kwa wajawa-
zito imetajwa kuwa ni 
miongoni mwa sababu 
ya kuongezeka kwa vifo 

vya mama vitokanavyo na uza-
zi kabla au baada ya kujifungua.

Hayo yameelezwa na mtaal-
amu wa maradhi ya kinamama 
na uzazi, Dk. Ummulkulthum 
Omar wakati akitoa mafunzo 
ya afya ya uzazi kwa waandishi 
wa habari.

Mafunzo hayo yameandali-
wa na Chama cha Waandishi 
wa Habari Wanawake Tanzania 
(TAMWA) ofisi ya Zanzibar yali-
ofanyika katika ofisi za chama 
hicho, Tunguu Zanzibar.

Alisema lishe duni kwa wa-
jawazito husababisha upun-
gufu wa      damu mwilini na 

kuna uwezekano mkubwa wa 
kupata      matatizo wakati wa 
kujifungua au baada ya kujifun-
gua.

Alisema asilimia kubwa ya 
wajawazito wanaofika katika 
hospitali kujifungua huwa na 
upungufu wa damu jambo 
ambalo ni hatari kwa afya ya 
mama na mtoto.

“Baadhi ya wanawake wa-
napokuwa na ujauzito wana-
penda kula vyakula vya onyo 
ambavyo havina faida katika 
kuimarisha afya zao……uta-
kuta anakula udongo au mkaa 
kwanini wasile vyakula vy-
enye lishe ikiwemo mboga na 
matunda ili kuongeza damu 
mwilini,” alisema.

Aidha, alisema damu ni mi-
undombinu ya uhai wa binad-
amu akiwamo mama mjamzito 
kwa sababu hupoteza damu 

nyingi wakati wa kujifungua 
hivyo panahitajika kuwa na 
damu nyingi mwilini.

“Ili damu iwapo mwilini ni la-
zima kula chakula bora chenye 
lishe imara ambacho kitasaidia 
kuokoa maisha ya mama na 
mtoto,” alisema.

Alisema miongoni mwa saba-
bu zinazochangia ongozeko la 
vifo vya mama vitokanavyo na 
uzazi ni upungufu wa damu 
mwilini, sindingizo la damu na 
kifafa cha mimba.

Daktari huyo aliwataka wa-
jawazito kuhudhuria kliniki 
mapema baada ya kugundua 
kuwa anaujazito ili kama kuna 
tatizo kubainika mapema na 
kupatiwa tiba inayostahiki kwa 
wakati.

Mwandishi wa habari mwan-
damizi, Salum Said Salum, 
aliwataka waandishi wa habari 

waliopatiwa mafunzo hayo 
ya afya ya uzazi kuwa maba-
lozi wazuri wa kutoa elimu kwa 
jamii kuhusu afya ya uzazi ili 
kupunguza vifo vinavyoweza 
kuepukikika vitokanavyo na 
uzazi. 

Mratibu wa Mradi wa Afya 
ya Uzazi kutoka TAMWA, 
Zaina Abdallah Mzee, alisema 
TAMWA kwa kushirikiana na 
Shirika la WPF kutoka Mareka-
ni imeamua kutoa mafunzo ya 
afya ya uzazi kwa waandishi wa 
habari kwa sababu hayapewi 
kipaumbele.

Alisema mradi huo unawa-
jengea uwezo waandishi wa 
habari kutoka Unguja na Pem-
ba, jinsi ya kuripoti masuala ya 
afya ya uzazi ili jamii ikiwamo 
wasichana na wavulana kuji-
tambua na kuwa na uwelewa 
wa masuala hayo.

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Godfrey Kasekenya (kushoto), akibonyeza kitufe kuzindua huduma ya WhatsApp Chatbot ‘Bwa-
na Swala’ ya Kampuni ya Precision Air, jijini Dar es Salaam jana itakayomwezesha abiria kupata tiketi yake kupitia simu ya mkononi. 
Katikati ni Mkurugenzi wa Biashara wa Precision Air, Lilian Massawe na (kulia) ni Mkurugenzi Mkuu wa kampuni hii, Patrick Mwanri. 
PICHA: IMANI NATHANIEL
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA BOMA
MKOA WA MOROGORO

SHAURI LA MADAI/NDOA NA.07/2023
JINA LA MDAI: SARANEEMA RAYMOND

JINA LA MDAIWA: FAIDA MBOGO
KUITWA SHAURINI MDAIWA

 (kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu  Madai katika 
Mahakama za Mwanzo)

Kwa FAIDA MBOGO
MWANZA
Kwa kuwa mdai ameleta Madai yake Eleza hapa habari za 
Madai: MADAI YA TALAKA
Kwahiyo unatakiwa kuja kuhudhuria binafsi katika 
Mahakama hii tarehe 03 Mwezi 08 Mwaka 2023 saa asubuhi 
kwa mujibu wa madai hayo na kwakuwa siku siku hiyo ni siku 
ya kusikilizwa shauri hili nilazima kuleta shahidi/mashahidi 
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya 
kujitetea.
ANGALIZO:kama hautohudhulia siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 25 mwezi 07 mwaka 2023.
Imetolewa leo tarehe 21 mwezi 07 mwaka 2023

……………………………………….
HAKIMU 

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

 WILLIAM  HILLARY RIWA    
ANATANGAZA KUPOTELEWA 

NA KADI YA  GARI  AINA   
TOYOTA RAV4   YENYE NAMBA 

ZA USAJILI   T 314 BAK.
 KWA YEYOTE  ATAKAYEIONA  

ATOE  TAARIFA  KITUO  
CHOCHOTE CHA POLISI

TAARIFA YA POLISI.    
KAH/TR /RB/498/2023

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI 

INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, 

DAR ES SALAAM.   

MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

Kwa Habari  Motomoto  
usikose  Gazeti  lako la 
Nipashe  kila siku Piga 

Simu 0677020701

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA 

UBUNGO
LILILOPO KIBAMBA – LUGURUNI

SHAURI LA MADAI NAMBA 72 YA MWAKA 2023
ISRAEL SIMBA & 3…………………..MUOMBAJI

DHIDI YA
GEORGE MASHAKA CHIMALILO…………….WAJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI
GEORGE MASHAKA CHIMALILO - POPOTE ULIPO
ISRAEL SIMBA & 3
Amefungua shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba (W) 
UBUNGO lililopo Luguruni/Kibamba Maombi hayo 
yamepangwa kutajwa tarehe 15/8/2023 saa 8:30. Hivyo basi 
unatakiwa wewe mwenyewe au Wakili wako kuleta utetezi 
wako ndani ya siku 21 kuanzia tarehe ya tangazo hili kutolewa. 
Vielelezo vyote vinavyohusu shauri tajwa vinapatikana katika 
Masijala ya wazi wa Baraza la Ardhi na Nyumba (W) Ubungo. 
Endapo hamtatekeleza/hautatekeleza maombi haya 
yatasikilizwa upande mmoja na uamuzi/amri kutolewa.
Imetolewa na kutiwa muhuri wa Baraza leo tarehe 20/7/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

CARNIVORES SAFARIS 
LIMITED anatangaza kupotea 
kwa kadi ya gari yenye namba 
ya usajili T 814 BAD – TOYOTA 

LANDCRUSER. Chassis namba 
JTELB71J807080061. Engine 

namba IHZ0606102. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi. 
Taarifa ya polisi: 

ARU/ARU/RB/251056/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA BOMA
MKOA WA MOROGORO

SHAURI LA MADAI/NDOA NA.07/2023
JINA LA MDAI: SARANEEMA RAYMOND

JINA LA MDAIWA: FAIDA MBOGO
KUITWA SHAURINI MDAIWA

 (kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu  Madai katika 
Mahakama za Mwanzo)

Kwa FAIDA MBOGO
MWANZA
Kwa kuwa mdai ameleta Madai yake Eleza hapa habari za 
Madai: MADAI YA TALAKA
Kwahiyo unatakiwa kuja kuhudhuria binafsi katika 
Mahakama hii tarehe 03 Mwezi 08 Mwaka 2023 saa asubuhi 
kwa mujibu wa madai hayo na kwakuwa siku siku hiyo ni siku 
ya kusikilizwa shauri hili nilazima kuleta shahidi/mashahidi 
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya 
kujitetea.
ANGALIZO:kama hautohudhulia siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 25 mwezi 07 mwaka 2023.
Imetolewa leo tarehe 21 mwezi 07 mwaka 2023

……………………………………….
HAKIMU 
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HABARI KIMATAIFA

Wanajeshi wa Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo wakisimama pembeni ya kambi zilizoteket-
ezwa na moto na waasi wa Codeco hivi karibuni. PI-
CHA: DW

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya William Ruto, 
amesema yuko tayari kukutana 
ana kwa ana kufanya mazungum-
zo na kiongozi wa upinzani Raila 
Odinga wakati wowote.

Hatua hiyo inakuja baada ya 
miezi kadhaa ya maandamano ya 
kuipinga serikali ambayo yamezua 
taharuki ndani ya nchi hiyo.

Kupitia ukurasa wake wa Twiter, 
Ruto aliandika kwamba anakwen-
da Tanzania kuhudhuria mkutano 
wa kimataifa wa raslimali watu, 
akirejea yupo tayari kukutana 

naye kwa ajili ya mazungumzo.
‘’Kama unavyojua siku zote nina-

patikana pale unakokujua pa ku-
kutana na wewe ana kwa ana kwa 
urahisi’’, ilisema twitter hiyo.

Awali, Odinga aliwaambia 
waandishi wa habari wa kimataifa 
kuwa Rais wa Tanzania Samia Su-
luhu aliwapatanisha ili kurejesha 
hali ya utulivu, lakini Rais Ruto 
hakujitokeza kushiriki mazungum-
zo hayo wiki mbili zilizopita.

Odinga alisitisha maandamano 
mwezi Aprili na Mei baada ya Ruto 
kukubali mazungumzo, lakini ma-
zungumzo hayo yalivunjika.

Hata hivyo,Muungano wa Azi-
mio uliandaa tena maandamano  
mwezi huu, yaliyosababisha ghasia 
na Vifo vya watu zaidi ya 30.

Awali, kiongozi wa upinzani, 
Raila Odinga alifanya ziara hospi-
tali kwa ajili ya kuwajulia hali watu 
waliojeruhiwa na polisi wakati wa 
maandamano.

Odinga baada ya kutoka hospi-
talini hapo alielekea katika mkesha 
wa kuwaombea watu waliouawa 
katika maandamano ya kupinga 
kupanda kwa gharama ya maisha. 

BBC

Rais Ruto akubali kukutana na Odinga

MABORESHO KWENYE MIFUMO YA KIBENKI
Ndugu Mteja,
Benki ya TCB inatarajia kufanya maboresho kwenye mifumo 
yake ya kibenki kwa muda wa siku mbili mfululizo kuanzia siku ya 
Ijumaa tarehe 04 Agosti 2023 saa sita usiku hadi Jumapili 06 
Agosti 2023 saa tano asubuhi. Hivyo wakati wa zoezi hilo matawi 
yetu yote yatafungwa pamoja na kukosekana kwa huduma 
nyingine kama POPOTE Mobile, ATMs, Internet Banking na 
WAKALA ndani ya muda tajwa katika siku zilizopangwa.

Kutokana na zoezi hilo benki inawashauri wateja wetu kufanya 
miamala nje ya muda wa maboresho ili kuepuka usumbufu 
unaoweza kujitokeza kutokana na maboresho hayo.

Maboresho haya muhimu yanalenga kuongeza ufanisi kwenye 
mifumo ili kuwahudumia wateja wetu kwa ufanisi Zaidi.

Tunaomba radhi kwa usumbufu uliojitokeza na tunatanguliza 
shukrani zetu za dhati kwa ushirikiano wenu.

Imetolewa na Kitengo cha:
Uhusiano na Mawasiliano

Simu: 0762 283836

KINGSWAY PARK CO LTD WANAUZA VIWANJA 
VILIVYOPIMWA MAENEO YAFUATAYO:

1. KIBADA KIGAMBONI KARIBU SHANGWE SHOPPING 
KILOMITA 1.5 TOKA MAIN ROAD 30,000 KWA 
SQUARE METER

2. DEGEKARIBU NA MRADI WA NSSF BEI YAKE 15,000 
KWA SQUARE METER.

3. KIHONDA MOROGORO MANISPAA KARIBU NA 
STATION YA SGR BEI YAKE NI 15,000 KWA SQUARE 
METER.

4. KIWANJA CHA SHULE SQUARE METRE 75,681 
SAWA NA EKARI 18.7 KIPO KINGULUWILA 
MOROGORO.

BEI YAKE NI 4,500 KWA SQUARE METER.

KWA MAWASILIANO PIGA NAMBA 
+255 655 100 644 AU +255 787 228 900 

+255 656 967 444

TANGAZO
VIWANJA VINAUZWA KIGAMBONI 

NA MOROGORO

PYONG YANG, Korea 
Kaskazini

UJUMBE wa Russia 
ukiongozwa na Waziri 
wa Ulinzi Sergei Shoigu, 
umewasili nchini Korea 
Kaskazini, kwa ajili ziara 
ya kiserikali.

Hata hivyo, viongozi 
hao watajumuika na 
ujumbe kutoka China, 
katika sherehe za kumbu-
kumbu ya miaka 70 ya ku-
malizika kwa Vita vya Ko-

rea, vinavyoadhimishwa 
kwa kufanyika gwaride la 
kijeshi.

Ziara hizo ni za kwanza 
za aina yake kuelekea 
Korea Kaskazini tangu il-
ipofunga mipaka yake ili 
kujaribu kudhibiti janga la 
Covid 19.

Haijulikani ikiwa hii in-
aashiria mabadiliko katika 
sera za mipaka ya nchi 
hiyo.

Korea Kaskazini ilijiten-
ga na uhusiano wote wa 

kibiashara na kidiploma-
sia mwanzoni mwa 2020, 
hata kwa nchi za Russia 
na China, ambazo ni wa-
shirika wake wakuu wa 
kiuchumi na kisiasa.

Korea Kaskazini imeku-
wa ikikabiliwa na uhaba 
wa chakula, ambao una-
tokana na kufungwa kwa 
mipaka yake na vikwazo 
vikali vya kimataifa am-
bavyo vimewekwa kwa 
sababu ya mpango wake 
wa nyuklia.       BBC

Meli iliyobeba magari 
3,000 yawaka moto
AMELAND, 
Uholanzi

MELI iliyobeba 
magari 3,000 in-
ateketea kwa moto 
katika bahari ya 
pwani ya kisiwa 
cha Ameland nchi-
ni Uholanzi.

Moto huo ume-

sababisha kifo cha baharia 
mmoja na wafanyakazi wen-
gine 22 wamejeruhiwa.

Operesheni kubwa ya 
uokoaji inaendelea kwa 
kutumia vyombo mbalim-
bali katika eneo la Bahari ya 
Kaskazini ambayo imeorod-
heshwa kuwa eneo la Urithi 
wa Dunia.

Wafanyakazi 22 walipele-
kwa hospitalini wakiwa na 
matatizo ya kupumua na 
kupata majeraha ya kungua,

Msemaji wa walinzi wa 
pwani ya Uholanzi, alisema 
kuwa moto huo huenda 
ulisababishwa na moja ya 
magari 25 ya umeme yali-
yokuwa kwenye meli hiyo.

Picha zilizochukuliwa na 
walinzi wa Pwani zilionye-
sha Meli hiyo yenye bend-
era ya Panama ikiwa inafuka 
moshi mzito.

Mmoja wa walinzi katika 
pwani hiyo aliambia shirika 
la habari la Uholanzi (ANP) 
kuwa moto huo unaweza 
kuendelea kuwaka kwa siku 
kadhaa.

Meli hiyo ya mizigo il-
iondoka katika bandari ya 
Bremerhaven kaskazini 
mwa Ujerumani mwendo 
wa saa 9:00 kwa saa za huko 
siku ya Jumanne kuelekea 
Port Said nchini Misri.

BBC

Ujumbe wa Russia, China wawasili Korea Kaskazini
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Na Saada Akida 

BAADA ya Uongozi wa Tabora United 
(zamani Kitayosce FC) kufanikiwa kumpata 
kocha wa zamani wa klabu ya Simba, Goran 
Kopunovic umeweka wazi kuwa wana imani 
na kocha huyo na wana uhakika wa kuo-
nyesha ushindani mkubwa kwenye msimu 
mpya wa 2023/24.

Tabora United ni miongoni mwa timu tatu 
zilizopanda daraja kucheza ligi kuu msimu 
ujao zingine zikiwa JKT Tanzania na Mashu-
jaa FC kutoka Kigoma.

Akizungumza na Nipashe jana, Meneja wa 
timu hiyo, Rashid Hassan alisema wanaima-
ni na kocha huyo kufanikisha malengo yao 
ya kuwa timu itakayoonyesha ushindani 
mkubwa kwenye Ligi.

“Tumemchukuwa Goran kwa sababu tu-
nafahamu uwezo wake aliwahi kupita hata 
Tanzania na usajili tunaofanya nina imani 
kubwa tutafikia malengo yetu ya kuwa timu 
yenye ushindani mkubwa kwa wapinzani 
wetu tutakaokutana nao kwenye msimu 
huu wa ligi,” alisema Rashid.

Kwa upande wake kocha Goran alisema 
anafurahi kurejea Tanzania kwa mara ny-
ingine na kuifundisha Tabora United am-
bayo anaamini wataonyesha ushindani 
mkubwa katika ligi.

Alisema anaimani kubwa na usajili wa 
timu yake na wanaendela na maandalizi ya 
msimu mpya wa ligi kwa kuhakikisha wa-
naenda kuonyesha ushindani mkubwa kwa 
wapinzani wao.

“Nimefurahi sana kurejea Tanzania, tuko 
katika maandalizi mazuri tunaendelea kuji-
andaa tukiwa nyumbani Tabora, bado nina 
uzoefu na ligi ya hapa na nimeona wachezaji 
wako vizuri tutafika malengo yanayotara-
jiwa na Watu wa hapa,” alisema Kocha huyo.

Bodi ya Ligi Kuu (TPLB) imetangaza 
msimu mpya wa ligi hiyo 2023/2024 utaan-
za Agosti 15.

KARIA: CECAFA U-18 YAANZA 
MAANDALIZI KOMBE LA DUNIA Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa klabu ya JKT 
Tanzania umesema malengo yao ni 
kushika nafasi ya nne kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu wa 2023,2024 unaotarajiwa 
kuanza Agosti 15 mwaka huu.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
jana,Mwenyekiti wa timu hiyo 
Kapteni  Godwin Ekingo alisema 
wamefanya maboresho kwenye 
maeneo ambayo  wamebaini yali-
kuwa na mapungufu ili kuipa nguvu 
timu yao kuelekea msimu ujao.

“Tumefanya maboresho kwenye 
maeneo ambayo tulibaini mapun-
gufu kwa kusajili wachezaji ambao 
wataleta ushindani ndani ya kikosi 
chetu msimu ujao na kuifanya timu 
kufanya vizuri na kufikia malengo 
yetu ya angalau kushika nafasi ya 
nne mwisho wa msimu,” alisema 
Kapteni Ekingo.

Aidha, alisema mpaka sasa tayari 
wamemaliza kufanya usajili na 
watatoa taarifa ya tarehe ambayo 
watatangaza wachezaji wao wapya 
pamoja na walioachana nao kupitia 
siku yao ya ‘Usiku wa JKT’.

JKT Tanzania yaitaka 
nafasi ya 4 Ligi Kuu

Mapambano Muay Thai 
kufanyika kesho Dar

Saada Akida na Shufaa Lyimo 

RAIS wa Baraza la Soka Afrika Mashari-
ki na Kati (CECAFA), Wallace Karia amese-
ma mashindano yanayoendelea hapa 
nchini ya wasichana chini ya miaka 18 
yanayoandaliwa na Baraza hilo ni sehe-
mu ya maandalizi ya timu hizo ikiwemo 
Tanzania kujiandaa na mashindano ya 
kombe la Dunia la wasichana.

Akizungumza na Nipashe juzi katika 
ufunguzi wa mashindano hayo yanay-
oendelea kwenye dimba la Azam Com-
plex, Chamazi jijini Dar es Salaam, Karia 
ambaye pia ni Rais wa Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF) alisema Tanzania wa-
likubali kuwa wenyeji wa mashindano 

hayo ili kuyanusuru na kufanya  timu za 
ukanda huu zitakazoshiriki mashindano 
ya Dunia kuweza kupata michezo ya 
maandalizi.

Alisema awali mashindano hayo yali-
takiwa kufanyika nchini Kenya lakini 
yalishindikana na kuamua kuyaamishia 
Tanzania ambapo hata hivyo Kenya 
wameshindwa kushiriki kwa sababu ya 
wachezaji wao wengi wako mashuleni.

 “Tumeamua kuokoa mashindano haya 
ambayo maandalizi yake awali yalisuas-
ua, tuliona itakuwa vyema yakifanyika 
kwa muda ili timu za taifa kupata mata-
yarisho ya kujipanga na mashindano 
mbalimbali ikiwemo WAFCON, Olympic 
na mashindano ya kombe la Dunia kwa 

wasichana wenye umri wa chini ya miaka 
20,” alisema Karia.

Kuhusiana na mashindano hayo yanay-
oendelea katika Uwanja wa Azam Com-
plex, Karia amewaomba Watanzania kuji-
tokeza kushuhudia michezo hiyo ambayo 
timu zimeonyesha ushindani mkubwa.

“Mashindano yameanza vizuri tunaona 
wachezaji wanaonyesha ushindani mkub-
wa sana na naamini makocha wamepata 
kipimo kizuri cha matayarisho ya timu 
zao,” alisema Rais huyo wa CECAFA. 

Katika mashindano hayo Tanzania il-
ianza vizuri kwa kuibuka na ushindi wa 
mabao 3-0 dhidi ya Burundi katika mche-
zo wao wa kwanza na mchezo unaofuata 
watacheza na Ethiopia leo.

Kiungo wa Simba, Clatous Chama akiwa amevaa ‘gloves ’kwenye mazoezi ya 
gym nchini Uturuki muda mfupi baada ya kumalizika kwa mazoezi ya pamoja na 
wachezaji wenzake. PICHA: BIN ZUBERY

Tabora United 
wajivunia 
kumpata 
Kopunovic

Na Abdallah Maraka

KAMPUNI ya Bongo Boxing Fight-
ing (BFC) imeandaa mapambano 14 
ya ngumi aina ya Muay Thai (Ngumi 
za Thai) yatakayofanyika kesho-
kutwa Jumamosi katika ukumbi 
wa Superdom Masaki, Jijini Dar es 
Salaam.                         

Mkurugenzi wa Masoko wa Star-
times Media, David Malisa alisema 
wameshirikiana na BFC kuende-
leza mchezo huo na mingine ijayo 
ikiwemo kickboxing ili kuendelea 
kuinua vipaji vya wachezaji wa 
mchezo huo.

 “Wengi walitamani kuona mchezo 
wa Muay Thai, niwaambie wakae 
mkao wa kula, Jumamosi ijayo tuta-
waletea mapambano hayo”alisema 
Malissa. Kwa upande wake muan-
daaji wa pambano hilo Scott Patrick 
alisema kutakuwa na pambano kuu 
litakalomshirikisha bondia Abdul 
Ubaya dhidi ya bondia kutoka 
Uganda Ivan Mgumba watakaowania 
Mkanda wa Dunia wa WBC.

Aidha Patrick aliwataja mabondia 
wengine watakaopanda ulingoni 
katika mapambano ya utanguluzi 
ni pamoja na Emanuel Shija dhidi 
ya Yusuph Fundi, Mbaraka Mtange 
dhidi ya Paul Owen, Abdulrazaki 
Kazumari dhidi ya Emanuel Patrick, 
Mwingereza Tomiwa Akindele dhidi 
ya Johnson Kihegula, Imani Matendo 
dhidi ya Frank Epimaki.

Aidha, wengine watakaopam-
bana ni Musa Said atakayepigana 
na Mkenya Amos Lion, Scott Farrel 
dhidi ya Marcus Warry, Fariche Jo-
seph dhidi ya Mzimbabwe, Chiedza 
Homakoma na Hamis Msondo dhidi 
ya Ajemi Amani.



KANE ANUKIA BAYERN
UHAKIKA wa Bayern Munich wa kumsajili msham-

buliaji wa England, Harry Kane kutoka Tottenham Hot-
spur unazidi kuongezeka na hawajali kuhusu taarifa 
za kwamba Paris St-Germain pia wanamtaka mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 29. (Sky Sports)

BAYERN YAKOMAA
MTENDAJI wa Mkuu wa Bayern Munich, Jan-Christian 

Dreesen na Mkurugenzi wa ufundi, Marco Neppe wame-
baki Ujerumani, badala ya kujiunga na timu kwenye 
kambi ya huko Japani, ili kukamilisha mpango wa pauni 
milioni 100 kwa ajili ya kumsajili Harry Kane. (Mirror)

MBAPPE AGOMBEWA KILA KONA
KLABU ya PSG inatarajia kupokea ofa ya fedha pamo-

ja na mchezaji kutoka Klabu za Ulaya ili kumuuza Kylian 
Mbappe, baada ya kupokea ofa ya rekodi ya dunia ya 
pauni milioni 259 kutoka kwa Al-Hilal. Chelsea, Man-
chester United, Tottenham, Inter Milan na Barcelona 
zimeonyesha nia ya kumuhitaji mshambuliaji huyo wa 
Ufaransa mwenye umri wa miaka 24. (Press Associa-
tion, via Independent)

SUZUKI AIKATAA MAN U
GOLIKIPA wa Urawa Red Diamonds na Japan Zion 

Suzuki mwenye umri wa miaka 20 amekataa kuhamia 
Manchester United. (Sponichi)

BERNARDO SILVA HAUZWI
KLABU ya Manchester City imemwambia kiungo wa 

kati wa Ureno, Bernardo Silva kuwa haina nia ya kumuu-
za msimu huu wa joto licha ya mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 28 kutaka kuondoka. (90dk)

MAGUIRE AWANIWA WEST HAM
KLABU ya West Ham imefanya mazungumzo ya 

awali na Manchester United kuhusu kumsajili beki wa 
England, Harry Maguire mwenye umri wa miaka 30 na 
kiungo wa kati wa Scotland, Scott McTominay mwenye 
umri wa miaka 26. (Sky Sports)

…WAMWINDA  PIA GALLAGHER
OMBI la West Ham la kumnunua kiungo wa Chelsea, 

Conor Gallagher mwenye umri wa miaka 23, limekatal-
iwa lakini wana imani kuwa wanaweza kuipiku Totten-
ham kupata saini ya mchezaji huyo wa kimataifa wa 
England. (Standard)

LAVIA KUBAKISHWA
KLABU ya Southampton imekataa ofa inayodhaniwa 

kuwa ya thamani ya pauni milioni 35 kutoka Liverpool 
kwa ajili ya kiungo wa kati raia wa Ubelgiji, Romeo Lavia 
mwenye umri wa miaka19, huku klabu hiyo ya Pwani ya 
Kusini ikitaka angalau pauni milioni 50. (Guardian)

FABINHO HAONDOKI LIVER
UHAMISHO wa kiungo wa kati wa Liverpool na Brazil, 

Fabinho kwenda Al-Ittihad ya Saudi Arabia uko hatarini 
kuvunjika huku mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
29 akitarajiwa kuanza tena maandalizi ya msimu mpya 
akiwa na wekundu hao wa Anfield. (The Athletic)

KIMMICH KUBAKI
KIUNGO wa kati wa Ujerumani, Joshua Kimmich 

anatarajiwa kubakia Bayern Munich baada ya mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 28 kusema kwamba, hana 
uhakika wa kupata muda mwingi wa kucheza kwenye 
kikosi cha kwanza cha klabu hiyo ya Ligi Kuu ya Uje-
rumani, Bundesliga, katika msimu unaokuja. (Sky Ger-
many)

DARLOW ATAKIWA LEEDS
LEEDS United ianataka kumwongeza kipa, Karl Dar-

low kwenye kikosi chao na wanaonekana kupiga hatua 
katika jitihada zao za kumnunua mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 32 kutoka Newcastle United. (The 
Athletic)

ZISIKUPITE
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FLORIDA, Marekani

LIONEL Messi alifunga ma-
bao mawili na kutoa asisti katika 
ushindi wa 4-0 dhidi ya Atlanta 
United wakati yeye na Sergio Bus-
quets walipokuwa kwenye kikosi 
cha kwanza cha Inter Miami CF 
Jumanne usiku kwenye Uwanja 
wa DRV PNK mjini Fort Lauderd-
ale, Florida, kwa mara ya kwanza 
tangu ajiunge na timu hiyo ya Ligi 
Kuu ya Marekani, MLS.

Haikuchukua muda kwa 
wachezaji hao wa zamani wa Bar-
celona kufanya vyema, huku Bus-
quets akiinua mpira mzuri juu 
ya safu ya ulinzi ya Atlanta kwa 
Messi, ambaye alikosa jaribio lake 
la kwanza, lakini akafunga kwa 
mpira uliorudi na kuifanya Miami 
kuongoza kwa 1-0 katika dakika ya 
nane.

Messi aliongeza bao lingine ka-
tika shambulizi la dakika ya 22 
na akatoa pasi kwa Robert Taylor, 

aliyefunga bao la tatu kwa Miami 
na kuipa timu hiyo faida ya 3-0 
wakati wa mapumziko ya mechi 
ya Kombe la Ligi.

Taylor alifunga bao nne kwa Mi-
ami baada ya mapumziko kwa pasi 
ya Messi, ambaye alitolewa dakika 
ya 78 huku akishangiliwa sana na 
mashabiki.

Busquets alitolewa zikiwa zime-
salia dakika sita na nafasi yake ku-
chukuliwa na Victor Ulloa.

“Ilikuwa mchezo mzuri na ni-
mefurahi tuliweza kuwafurahisha 
mashabiki wetu. Mchezo mzuri 
sana na tulichukua hatua nyingine 
katika mwelekeo sahihi,” alisema 
kocha wa Miam, Gerardo Martino 
baada ya mchezo huo.

Miami ilisonga mbele hadi hatua 
ya 32 katika Kombe la Ligi. Atlanta 
imekuwa klabu ya 100 ambayo 
Messi amefunga dhidi yake.

Busquets na Messi walitumia 
miaka 13 kucheza pamoja katika 
kikosi cha kwanza cha Barcelona 

kabla ya Muargentina huyo kuha-
mia Paris Saint-Germain mwaka 
2021, na wameendelea kuwa 
marafiki wa karibu tangu mbio zao 
za kubeba kombe kule Camp Nou.

“Miaka mingi tukicheza pamoja, 
kwa hiyo ni rahisi sana kucheza 
naye,” alisema Busquets.

“Nina furaha sana kuwa karibu 
naye.” Messi na Busquets waliingia 
kama wachezaji wa akiba katika 
mechi zao za kwanza katika

ushindi mnono dhidi ya Cruz 
Azul siku ya Ijumaa ambao ulim-
fanya Messi kufunga bao kwenye 
mchezo huo kwa mkwaju adhabu 
ndogo.

Martino alimsimamia Messi na 
Busquets kwa msimu mmoja kule 
Barcelona na alisema baada ya 
mechi hakushangaa kuona wak-
icheza kwa uwelewano mzuri.

“Wachezaji hawa wawili ni wa-
zuri sana kwa kile wanachofanya, 
wanatengeneza nafasi,” alisema 
Martino alisema.

   Afunga mabao mawili na kuasisti mengine kwenye 
mchezo wake wa kwanza akiwa na timu yake mpya ya…
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AZAM, SINGIDA FG WATAKA 
MAKUNDI SHIRIKISHO AFRICA
Na Mwandishi Wetu

SIKU moja baada ya kuchezeshwa 
droo ya michuano ya kombe la Shirik-
isho na klabu bingwa Afrika, klabu 
za Azam na Singida Fountain Gate 
zimesema zinataka kufika angalau 
hatua ya makundi.

Azam na Singida Fountain Gate zi-
taiwakilisha nchi kwenye mashindano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika na tayari 
zimeshajua wapinzani wao wa awali 
kwenye michuano hiyo.

Azam wataanzia ugenini kucheza na 
Bahir City Kenema ya Ethiopia wakati 
Singida Fopuntain Gate wataikaribi-
sha JKU ya Zanzibar kwenye michezo 
ya hatua ya awali ya michuano hiyo.

Endapo timu hizo zitashinda kwe-
nye michezo hiyo ya hatua ya awali 
itakayochezwa kati ya Agosti 18-20, 
Azam watakutana na Club Africans ya 
Tunisia na Singida itakutana na Future 

Club ya Misri.
Kocha wa Azam FC, Youssouph 

Dabo amesema baada ya kupangwa 
droo wengi wanaamini mechi yao ya 
kwanza dhidi ya Bahir ni nyepesi lakini 
ukweli sivyo hivyo na kwamba hawezi 
kuifikiria mechi dhidi ya Club Africain 
kabla ya kumalizana na Bahir Dar Ken-
ema.

“Tunatakiwa kwenda stepu kwa ste-
pu, hakuna haja ya kuanza kuifikiria 
Club Africain kabla ya kumalizana na 
Waethiopia, tunatakiwa kuanzia sasa 
akili yetu na mawazo yaelekee katika 
mechi ya kwanza, tunatakiwa kuwa-
heshimu wapinzani wetu wote ambao 
tutakutana nao, tukianza kuwafikiria 
Watunisia zaidi na kuwadharau tu-
naoanza nao basi tunakuwa tumeji-
weka kwenye hatari,” alisema kocha 
huyo akiwa nchini Tunisia ambako 
kikosi cha timu hiyo kimeweka kambi 
ya maandalizi ya msimu ujao.

Hata hivyo, amesema lengo lao 
kama klabu kushinda hatua kwa hatua 
hadi kufikia makundi ambako wataan-
galia upepo unakwendaje kwenye 
ngazi hiyo.

Kwa upande wake, Ofisa habari wa 
timu hiyo, Hasheem Ibwe amesema 
msimu huu wamedhamiria kufanya 
vyema ingawa hawezi kusema kwam-
ba watakwenda robo fainali, nusu au 
fainali, ila lengo ni kutinga hatua ya 
makundi.

“Nikiri kuwa misimu miwili iliyo-
pita hatukuwa vizuri, msimu uliopita 
tulitolewa na Al Akdar ya Algeria, la-
kini safari hii tumedhamiria kuwa na 
nyakati nzuri, tukiwaambia mashabiki 
wetu kama tunakwenda robo fainali, 
nusu au fainali yenywe itakuwa ni 
kuwapaka mafuta kwa mgongo wa 
chupa, tumeweka malengo kuwa tu-
natamani kucheza hatua ya makundi,” 
alisema Ibwe.

Mkandala, Ng’ondya watua
Kagera Sugar ikiacha saba

Robertinho: Simba 
ni kubwa  haiogopi 
timu yoyote Afrika

INATOKA  UK. 24
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“Mwalimu yupo na ratiba yake akishirikiana 
na jopo lake kutengeneza utimamu wa mwili wa 
wachezaji wetu, lakini pia anaanza kupenyeza mbinu 
zake za kiufundi, wachezaji wanafanya mazoezi mara 
mbili asubuhi na jioni kuna wakati asubuhi wanaku-
wa gym jioni uwanjani, wakati mwingine wanabadili-
sha mazoezi, haya ni mambo ya kiufundi na nadhani 
pia baada ya ratiba walimu wataanza kuwafuatilia 
wapinzani tutakaokutana nao,” alisema Kamwe.

Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI aliyepewa ‘thank you’ na 
Azam FC, Cleophace Mkandala am-
etua kwenye klabu ya Kagera Sugar, 
akitia kandarasi ya miaka miwili, huku 
ikiacha jumla ya wachezaji saba.

Klabu hiyo pia imepata saini ya 
mchezaji wa Mbeya City, Richardson 
Ng’ondya kuitumikia kwenye Ligi Kuu 
msimu ujao.

Kagera Sugar imeanza kukisuka 
kikosi chake baada ya kutofanya vema 

msimu uliomalizika, ikimaliza ligi na 
pointi 35, ikishika nafasi ya 11, lakini pia 
ilikuwa moja ya timu ambazo haziku-
wa na uhakika wa kubaki na ilikuwa na 
hatihati ya kucheza mechi za ‘play off’ 
hadi ligi ilipomalizika.

Mkandala alimaliza mkataba wake 
na Azam ambayo ilimsajili kutoka 
Dodoma Jiji misimu miwili iliyopita, 
ilikiipiga kumbo Simba kumuwania 
mchezaji hiyo.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo in-
asema usajili wa wachezaji hao ni kwa 

ajili ya kukitengeneza kikosi hicho ili 
kiwe cha kutisha kuelekea msimu ujao 
wa ligi.

Taarifa hiyo ilisema bado inaende-
lea na mchakato usajili huku ikiwa 
imeacha baadhi ya wachezaji ambao 
hawawahitaji tena kuendelea nao. 

Wachezaji waliopewa ‘thank you’ 
na Kagera Sugar ni Jackson Kibirige, 
Laurent Alfred, Yusuph Mhilu, Abeid 
Athumani na Yusuph Dunia. Erick 
Mwijage, Meshack Mwamita.

Kiungo wa Timu ya Taifa ya wasichana wenye umri chini ya miaka 18, Joyce Fred (kulia), akiwania mpira na 
mshambuliaji wa Burundi, Estella Gakima kwenye mchezo wa michuano ya Baraza la Soka  Afrika Mashariki 
na Kati (CECAFA) juzi, Tanzania ilishinda mabao 3-0. PICHA: BINZUBEIRY

Yanga yapania 
kuvuka kikwazo 
cha miaka 24

tana nayo na wapo tayari kukutana na timu 
yoyote Afrika.

Alisema walipofikia sasa timu nyingine 
za Afrika zinahofia kukutana nayo kwenye 
michuano hiyo mikubwa kwa ngazi ya vilabu 
Afrika.

“Tunajiamini, tunaamini kiwango chetu, 
Simba ni levo nyingine kabisa kwa sasa, tena 
safari hii ina kikosi kipana sana, tuna timu 
imara na yenye nguvu, tuna benchi la ufundi 
lililo bora, tunawaheshimu wapinzani wetu 
wote wawili ambao mmoja wapo tutacheza 
naye, lakini kwa mimi nawaza mbele zaidi 
siyo hapa, ukifikiria makubwa utakuwa 
mkubwa tu, Simba inacheza kwa kiwango cha 
juu sasa na itafika mbali,” alisema Robertinho.

Alisema walipofikia sasa timu nyingi za Af-
rika zinahofia zaidi kukutana nayo kutokana 
na rekodi yao nzuri katika miaka ya karibuni.

Simba ambayo haitoanzia mechi za awali, 
itaanza kampeni yake ugenini, Septemba 15 
itakapocheza na mshindi kati ya timu hizo 
zitakazocheza pambano la awali la kwanza 
nchini Namibia, Agosti 18 kabla ya kurudiana 
Agosti 25 nchini Zambia.

Robertinho aliwataka wanachama na 
mashabiki wa Simba kujitokeza kwa wingi 
kwenye wiki ya Simba Day ili kuona ambacho 
benchi lao la ufundi imekifanya kwenye ‘pre 
season.’ yao kwenye jiji la Ankara.

“Ni muhimu sana kuwaheshimu pia 
mashabiki wetu, tukipata sapoti kutoka kwa 
mashabiki kuanzia kilele cha Simba Day 
itakuwa siku nzuri sana kwa nchi, unajua 
Watanzania wanapenda sana soka kama ili-
vyo Brazil, itakuwa ni siku nzuri ya kuwaona 
vijana wao, wachezaji wa zamani na wapya, 
mipango yetu, mifumo ya kucheza soka, 
benchi la ufundi pamoja na kiwango kizuri 
tutakachoonyesha siku hiyo,” alisema.

Simba itacheza dhidi ya Power Dynamos ya 
Zambia kwenye kilele cha Wiki ya Simba Day, 
Agosti 6, Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Iwapo timu hiyo ya Zambia itaitoa African 
Stars, Simba na Power Dynamos zitakutana 
mara tatu msimu huu, moja ikiwa ni Simba 
Day na mara mbili kwenye raundi ya kwanza 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Alisema mashabiki wa timu wategemee 
mambo mazuri kwenye tamasha lao kabla ya 
kuanza mzimu mpya wa Ligi Kuu.
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Robertinho: 
Simba kubwa,
haiogopi timu 
yoyote Afrika

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imesema akili 
yao ya safari hii imejielekeza ku-
maliza msimu unaowasumbua 
wa kushindwa kutinga hatua ya 
makundi ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika kwa miaka 24 sasa.

O f i s a Habari 
w a 

Klabu hiyo Ali Kamwe 
amesema jana kuwa baada y a 

ratiba ya Ligi ya Mabingwa Afrika kutoka 
juzi, malengo yao kwanza yanafikiria ku-

vunja mwiko huo ambao umekuwa ukiwa-
sumbua tangu mwaka 1998 ilipotinga mara 
ya kwanza na ya mwisho hatua ya makundi 

ya Ligi ya Mabingwa Afrika.
Yanga imepangwa kucheza dhidi ya AS 

Ali Sabieh Telecom (ASAS) ya Djibouti 

Agosti 18 ugenini, na marudio yake yatakuwa 
mwezi huo huo, tarehe 25, Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

“Kubwa ambalo la kuwaambia wanacha-
ma na mashabiki wa Yanga malengo yetu 
makubwa ni kufika kwanza hatua ya makun-
di, tumeweka malengo ambayo yana uhalisia 
ndani yake, hatutaki kutengeneza presha 
yoyote kwa wanachama, mashabiki wetu na 
benchi la ufundi, kwa muda mrefu timu yetu 
haijacheza hatua ya makundi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika kwa hiyo ni lazima tuanze kwa 
kufika hapo kwanza na hapo unafikaje? Ni 
lazima ushinde mechi ya awali halafu uende 
kwenye hatua inayofuatia,” alisema Kamwe.

Akizungumzia wapinzani wao, Kamwe 
alisema ingawa ni wageni masikioni mwa 
mashabiki wa soka hasa wa Tanzania, lakini 
imekuwa ni timu ya mafanikio nchini mwao, 
hivyo amewaonya mashabiki kutoibeza na 
kuokena kama Yanga tayari imeshasonga 
mbele.

“Si timu kongwe kama Yanga kwenye soka, 
lakini si ngeni kwenye ramani ya soka, ni 
ngeni tu kwenye masikio ya watu wengi wa 

soka hasa hapa nchini lakini imekuwa ina ma-
fanikio kwenye soka la Djibouti, imechukua 
mataji ya pale na ina wachezaji pia kutoka nje 
ya nchi wanaocheza soka la kulipwa hapo, 
kwa sasa viongozi ni lazima tuanze kuanga-
lia ni jinsi gani tutacheza nayo, mazingira ya 
uwanja tutakaoenda kucheza, nchi yenyewe, 
hoteli za kule zipoje na viwanja vya mazoezi, 
niwaambe tu wanachama na mashabiki 
kuwa wasidanganyane,  Ligi ya Mabingwa 
kuna timu ngumu, tusianze kuwaza mchezo 
unaofuatia wakati wa kwanza bado,” alionya 
Kamwe.

Iwapo Yanga itasonga mbele kwenye hatua 
ya raundi ya kwanza itakutana na mshindi 
kati ya Al Merrikh ya Sudan na AS Otoho 
d’Oyo ya Congo Brazavvile kuwania kutinmga 
hatua ya makundi.

Akizungumzia maandalizi alisema Kocha 
Mkuu, Miguel Gamondi amekuwa akishiriki-
ana na makocha wa utimamu wa mwili ku-
waweka wachezaji wao sawa na huku akip-
enyeza mbinu zake za kiufundi.

UKURASA. 23

Caique Luiz Santos da Purificacao

   Asema ilipofikia sasa timu 
pinzani ndizo zinazoogopa kukutana 
nao, wapo tayari...

Saada Akida na Adam 
Fungamwango

KOCHA wa Simba, Robert Ol-
iveira ‘Robertinho’, amesema 
kwa sasa klabu hiyo si hiyo 
inayoogopa kukutana na 
timu pinzani bali wapinzani 
wao ndio wanaoogopa ku-
kutana na Simba kutokana 
na ubora wao.

Kauli hiyo ya Rob-
ertinho imekuja siku moja 
baada ya Shirikisho Soka 
Afrika (CAF) kupanga droo 
ya michuano ya klabu 
bingwa Afrika na Kombe la 
Shirikisho.

Katika droo hiyo Simba 
imepangwa kuanzia 

raundi ya pili kuwani 
kutinga hatua ya makundi 

ya michuano hiyo ikisubiri 
mshindi wa mchezo utakaowa-
kutanisha Africans Stars ya Na-

mibia dhidi ya Power Dynamos 
ya Zambia.
Akizungumza kutoka Uturuki 

walipoweka kambi kujiandaa na 
msimu mpya, Robertinho alisema 
hakuna timu wanayoihofia kuku-

UKURASA. 23

YANGA YAPANIA KUVUKA 
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